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Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
amezindua chombo kinachosi-
mamia elimu ya dini ya Kiislamu 
(TISTA) kikipewa jukumu la ku-
toa mwongozo wa kufundisha 
kwa wanafunzi wa sekondari.

Jana jijini Dar es Salaam 
wakati wa uzinduzi wa chombo 
hicho, Prof. Mkenda alisema 
wamekamilisha maboresho ya 
Sera ya Elimu na Mafunzo na 
kazi hiyo ilikuwa shirikishi.

“Bahati nzuri sera imepita 
na mitaala ni kazi ya kiufundi. 
Kwa kawaida hata huko nyuma 
mitaala huwa haiendi kwenye 
mabaraza ya mawaziri, ina-
fanywa kiufundi na kupitishwa 
na kwenda kutumika kwenye 
shule,” alisema.

Waziri huyo alisema kuwa 
mwaka huu wamefanya kazi 
hiyo kuwa shirikishi zaidi kwa 
kuwa mitaala hiyo inaakisi mfu-
mo mpya wa elimu ambao ni to-
fauti kwa namna kubwa.

Alitolea mfano shule ya msin-
gi kwa sasa ni miaka sita, lakini 
ni lazima mtoto kukaa shuleni 
miaka 10, akifafanua “ni suala la 
kisera, huwezi kuandaa mtaala 
ambao hauangalii sera”.

Alisema katika mitaala hiyo, 
kuna masuala ya dini ambayo 
ina imani zake. Kukiwa na mam-
bo hayako vizuri, busara ni ku-
rudi na kusikiliza.

“Mitaala ya dini ni ya kipekee, 
haifanani na somo la Kemia. 
Dini inavuta hisia na ikitokea taf-
siri ambayo si sahihi, tunaweza 
kuwa na hisia kali dhidi yake. 
Tuliliona hilo wakati wa kuan-
daa mitaala,” alisema.

Prof. Mkenda alisema wal-
iona kuna hali ya shaka kwenye 
mambo ya dini, hivyo kuamua 
kukaa kwa pamoja kuwasikiliza.

Alisema baada ya mazun-
gumzo, walikubaliana na Sheikh 
Mkuu wa Tanzania, Mufti Abou-
bakar Zuber, na kukubali ili pasi-
wapo shaka hiyo. 

Mufti Zuber aliishukuru seri-
kali kwa uamuzi sahihi na kuom-
ba kufanyiwa kazi mapendekezo 
waliyoyatoa ikiwamo kughara-
mia TISTA.

Katibu Mkuu wa BAKWATA, 
Alhaj Nuhu Mruma, alisema 
uandaaji wa mapendekezo hayo 
umeshirikisha pande zote mbili 
za Muungano; Tanzania Bara 
na Tanzania Zanzibar. “Hatuna 
shaka kuwa serikali itatekeleza 
maoni na mapendekezo hayo ya 
‘wana dini’ na kuepuka malengo 
mengine yasiyo mema,” alisema 
na kusisitiza elimu ya dini ya Ki-
islamu ni mali ya Waislamu we-
nyewe.

Kila mmoja na yake; makatibu 
wakuu CCM 1977 hadi Chongolo
Na Mwandishi Wetu 

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) ndicho chama kikong-
we nchini. Ifikapo  Februari 5, 
mwakani, kitakuwa kinatimiza 
miaka 47 tangu kilipoanzishwa 
mwaka 1977. 

Kuzaliwa kwake kulitokana 
na kuunganishwa kwa vilivy-
okuwa vyama vya kupigania 
uhuru wa Tanganyika  na Zan-
zibar - Tanganyika African Na-
tional Union (TANU) na Afro 
Shiraz Party (ASP).  

Tangu kuanzishwa, CCM 
imepita katika vipindi tofauti 
ikiwamo kukubali kuruhusu 
mfumo wa vyama vingi ili kue-
ndana na wimbi la mabadiliko 
ya kiuchumi na kisiasa duniani 
yaliyoanzia mwishoni mwa mi-
aka ya 1980. Kutokana na mab-
adiliko hayo, CCM kama vilivyo 
vyama vipya vilivyoanzishwa, 
ilisajiliwa rasmi katika daftari 
la Msajili wa Vyama vya Siasa 
Julai, mwaka 1992. 

CCM kupitia Halmashauri 
Kuu ya Taifa (NEC) iliafiki kuan-
zishwa kwa mfumo huo kama 
alivyoshauri Rais wa Kwanza 
wa Tanzania, Mwalimu Julius 
Nyerere, kuwa Tanzania si kisi-
wa, hivyo haina budi kuendana 
na mabadiliko hayo ikiwamo 
kuingia katika mfumo wa vy-
ama vingi.

Kabla, CCM ilikuwa mhimili 
wa mageuzi na miongozo nda-
ni ya serikali. Kama ilivyokuwa 
TANU mwaka 1971, mwaka 1981 
ilitoa mwongozo wa uende-
shaji wa nchi chini ya Siasa 
ya Ujamaa na Kujitegemea. 
Pia mwaka 1997, ilitengeneza 
mpango wa miaka 15 wa kipin-
di cha mpito kuelekeza uchumi 
wa kisasa.  

MABADILIKO YA UONGOZI 

Tangu kuanzishwa na  waasi-
si wake, CCM imepitia mabadi-
liko mbalimbali ya uongozi  ka-
tika nafasi mbalimbali ambayo 
yaliendana pia na mabadiliko 
ya muundo ndani ya chama. 
Mwaka 1977 hadi 1985, Rais 
alikuwa ndiye mwenyekiti wa 
chama lakini kuanzia mwaka 
1985, Nyerere aliendelea kuwa 
mwenyekiti licha ya kung’atuka 
urais. 

Utaratibu huo ulirejeshwa 
mwaka 1990 kwa Rais pia kuwa 
mwenyekiti wa chama. Rashidi 
Mfaume Kawawa, aliyekuwa 
Katibu Mkuu wa CCM, alich-
aguliwa kuwa Makamu Mwe-
nyekiti.  

Aidha, utaratibu mwing-
ine ulikuwa kwamba iwapo 
Rais atatoka upande mmoja 
wa Muungano, Makamu wa 
Rais ambaye atatoka upande 
mwingine, atakuwa Makamu 
Mwenyekiti. Pamoja na Mwinyi 
kuwa Rais, aliendelea kuwa 
makamu Mwenyekiti, nafasi 
ambayo aliishika kuanzia mwa-
ka 1984 baada ya Aboud Jumbe 
kujiuzulu urais wa Zanzibar. 

Mwaka 1997, mabadiliko 
zaidi yalifanyika kwa kuwa 
na makamu wenyeviti kutoka 
Zanzibar na Tanzania Bara. 
Aliyekuwa Rais wa awamu ya 
Tatu, Benjamin Mkapa, alich-
aguliwa Mwenyekiti na Dk. 
Salmin Amour, aliyekuwa Rais 
wa Zanzibar, akawa Makamu 
Mwenyekiti Zanzibar na John 
Malecela Tanzania Bara. 

Mfumo huo wa uongozi 
tangu wakati huo uliendelea 
hadi sasa. Kwa sasa Rais Samia 
Suluhu Hassan ndiye mwe-
nyekiti huku makamu wawili 

wake wakiwa Kanali Mstaafu 
Abdulrahman Kinana (Bara) na 
Dk. Hussein Mwinyi ambaye ni 
Rais wa Zanzibar kwa upande 
wa visiwani. 

MAKATIBU WAKUU 

Katika nafasi hiyo ambayo 
ni ya kiutendaji, kumekuwa 
na mabadiliko mbalimbali 
tangu mwaka 1977. Wakati CCM 
ikianzishwa, ilirithi mfumo 
wa TANU wa kuwa na Katibu 
Mtendaji Mkuu. Walioshika na-
fasi hiyo ni Pius Msekwa (1977 
hadi 1980) na Daudi Mwakawa-
go (1980 - 1982). 

Mwaka 1982 kulifanyika ma-
badiliko na kuanzishwa kwa 
nafasi ya Katibu Mkuu huku 
Kawawa akishika kwa mara ya 
kwanza mpaka mwaka 1990 
alipochaguliwa kuwa Makamu 
Mwenyekiti hadi mwaka 1997.

Horace Kolimba aliteuliwa 
mwaka 1990 kuchukua nafasi 
ya Kawawa na alidumu kwe-
nye wadhifa huo hadi mwaka 
1994. Kolimba aliondolewa 
kwa shinikizo kutokana na 
madai kwamba akiwa Katibu 
Mkuu alishindwa kudhibiti 
wimbi la wabunge 55, maarufu 
kama G55 waliokuwa wakitaka 
kuundwa kwa serikali ya Tang-
anyika kutokana na hoja mbal-
imbali.

Dk. Lawrence Gama aliyeku-
wa Mkuu wa Mkoa wa Tabora 
wakati huo, aliteuliwa kushika 
nafasi hiyo hadi mwaka 1997 
alipomwachia kijiti Philip Man-
gula aliyeshika nafasi hiyo hadi 
Julai, 2006. 

Yussuf Makamba alimrithi 
Mangula na kushika nafsi hiyo 
hadi mwaka 2011. Mukama 
alichukua nafasi hiyo, mabadi-

liko yaliyotokea kwa kile kilid-
aiwa kujivua gamba ndani ya 
chama kutokana na kukithiri 
kwa ufisadi ndani ya CCM na 
serikali. Hata hivyo, Mukama 
hakudumu sana kwa kuwa ali-
wekwa kando katika Mkutano 
Mkuu wa mwaka 2022 na nafa-
si yake kuchukuliwa na Kinana. 

Mwaka 2018, Dk. Bashiru 
Ally aliteuliwa kuchukua wa-
dhifa huo na kudumu nao 
hadi mwaka 2021 alipoteuliwa 
kuwa Katibu Mkuu Kiongozi. 
Baadaye nafasi hiyo ilishikwa 
na Daniel Chongolo aliyean-
dika barua ya kujiuzulu na ha-
timaye Mwenyekiti Rais Samia 
na NEC kumkubalia. 

KAA LA MOTO 

Kwa ujumla, nafasi ya Katibu 
Mkuu imeonekana kuwa kaa 
la moto kutokana na namna 
baadhi ya wateule katika nafasi 
hiyo wanavyoingia na kutoka. 
Wako walioondoka kutokana 
na mabadiliko ya kimfumo na 
wengine kutokana na tofauti 
za kisiasa na watu wanaoingia 
kwenye uongozi wa nchi.

Julai 3, 2006 kwa mfano, 
baada ya Kikwete kuchaguliwa 
kuwa Mwenyekiti wa Taifa wa 
CCM katika Ukumbi wa Chim-
waga, aliitisha kikao cha NEC 
ndani ya muda mfupi katika 
ukumbi wa White House na 
kuiondoa sekretarieti yote ili-
yokuwa chini ya Mangula. 

Aidha, kutokana na tuhuma 
zinazokikabili chama na seri-
kali, kama ilivyokuwa mwan-
zoni mwa miaka ya 2010, NEC 
iliamua kuiondoa sekretari-
eti nzima iliyokuwa chini ya 
Makamba kwa ajili ya kujivua 
gamba. 

Rais wa Umoja wa Mabunge Duniani (IPU) na Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, akiwa ameambatana na baadhi ya 
Maofisa wa Jeshi la Israel katika Kijiji cha Kfar Aza Kibbutz nchini Israel mapema wiki hii, ambacho ni kati ya vijiji 
vilivyoshambuliwa na wanamgambo wa Hamas Oktoba 7, 2023 ili kujionea hali halisi ya mashambulizi ilivyokuwa. 
Habari Uk. 7. PICHA: OFISI YA BUNGE
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI

TAARIFA KWA UMMA
KUFUNGULIWA KWA UVUVI WA KAMBAMITI KWA MSIMU 

WA MWAKA 2024

Wizara ya Mifugo na Uvuvi inapenda kuwatangazia wananchi wote kuwa uvuvi 
wa Kambamiti (Prawn Fishery) kwa msimu wa mwaka 2024 utafunguliwa tarehe 
1 Machi, 2024 na utafanyika hadi tarehe 30 Septemba, 2024 kwa Kanda ya 
Kaskazini inayohusisha maeneo ya Dar Es Salaam, Tanga, Bagamoyo na Saadani 
na tarehe 01 Aprili 2024 hadi tarehe 31 Agosti, 2024 kwa Kanda ya Kusini 
inayohusisha maeneo ya Kisiju, Rufiji delta, Jaja/Kilwa, Lindi na Mtwara.

Kwa tangazo hili, kila Kampuni au mwananchi mwenye nia ya kufanya uvuvi wa 
Kambamiti kwa msimu wa mwaka  2024 anaombwa kutuma maombi kuanzia 
tarehe 01 Disemba, hadi tarehe 15 Disemba, 2023. Waombaji wanapaswa 
kuzingatia Sheria ya Uvuvi Na. 22 ya Mwaka 2003, Kanuni za Uvuvi za Mwaka 
2009 na Marekebisho yake ya Mwaka 2020. Pia, vigezo vya kuzingatia katika 
maombi ya uvuvi tajwa vinapatikana katika Tovuti ya Wizara 
(www.mifugouvuvi.go.tz) na katika Ofisi za Wizara Kanda ya Dar Es Salaam na 
Pwani. 

Maombi ya leseni za uvuvi wa Kambamiti kwa wavuvi wadogo yatumwe kwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri husika na wavuvi wakubwa maombi 
yatumwe kwa Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi. 

Imetolewa na:

Prof. Riziki S. Shemdoe
KATIBU MKUU

Telegram: “Uvuvi”
Simu: 255 026 2322612 
Fax: 255 026 2322613
E-Mail: ps@uvuvi.go.tz 
Web:http://www.mifugouvuvi.go.tz

Mji wa Serikali Mtumba,
Mtaa wa Ulinzi,
S.L.P  2847,
40487 DODOMA.

Askari wanyamapori 6 
kortini tuhuma mauaji
Na Halima Ikunji, TABORA

ASKARI sita wa kikosi cha Mamlaka 
ya Usimamizi Wanyamapori Tanzania 
(TAWA), wamepandishwa kizimbani 
Mahakama Kuu ya Kanda ya Tabora 
kwa tuhuma za mauaji ya watu sita 
kwa kuwachoma moto na baiskeli zao 
katika hifadhi ya Ugalla.

Waliopandishwa kizimbani ni Sho-
ka Haruna, David Laurence, Mussa 
Nyarukende, Rosta Muhigi, Ally Musa 
na Abasi Rajabu kwa tuhuma za maua-
ji ya kukusudia.

Kesi hiyo iko mbele ya Jaji wa Ma-
hakama Kuu Kanda ya Tabora, Zaina-
bu Mango na mashahidi 26 akiwamo 
Mkuu wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai 
Mkoa wa Tabora Mrakibu wa Polisi, 
Kisu Andondile.

Akitoa ushahidi wake jana Andon-
dile alidai kupokea taarifa ya watu sita 
kuuawa kwa kuchomwa moto katika 
tukio lililotokea Julai 27, mwaka 2022.

Alidai baada ya kusikia taarifa hiyo 
alimweleza Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Tabora, Richard Abwao na baadaye 
walielekea eneo la tukio na kukuta 
baiskeli 12 zikiwa zimechomwa moto, 
vipande vya mbao, maganda manne 
ya risasi ambazo zinatumika kwenye 
silaha aina ya SMG.

Alidai baada ya kukuta hali hiyo, 
walianza kuitafuta miili ya watu hao, 
lakini kwa siku hiyo hawakuiona ikid-
aiwa kuwa ilihamishwa na kupelekwa 

eneo lingine.
Alidai baada ya kuhojiwa watuhu-

miwa hao walikiri kufanya tukio hilo 
na waliwapeleka eneo ambalo baada 
ya kuwafanyia mauaji walikwenda 
kuwatupa umbali wa mita 87 kutoka 
hifadhini.

Baada ya kufanya upelelezi huo 
walibaini kuwa washtakiwa hao wali-
kuwa katika doria siku hiyo ikilingani-
sha maganda ya risasi za silaha ya SMG 
ambayo walikuwa nayo.

Mkuu huyo wa upelelezi alidai 
walipokwenda katika eneo hilo walii-
kuta miili mitano na mmoja kuoneka-
na kuliwa na mnyama, na haikuweza 
kutambulika na ndugu kutokana na 
kuchomwa moto.

Alidai baada ya miili hiyo kutoku-
tambulika, ulifanyika uchunguzi wa 
kitabibu kwa kuchukua vipimo kwa 
kuunganisha vinasaba kwa ndugu wa 
marehemu ili kuwatambua ndugu zao 
na kuruhusu waende kufanya maan-
dalizi ya mazishi.

Baada ya ushahidi wa Andondile, 
Jaji Mango aliahirisha kesi hiyo na 
itaendelea kusikilizwa leo kwa kue-
ndelea kupokea ushahidi kutoka 
upande wa Jamhuri.

Upande wa Jamhuri inasimamiwa 
na Wakili Stivin Mzava, Merito Ukon-
goji, Alis Thomasi na Nurdin Mmari 
huku upande wa utetezi ukiongozwa 
na Wakili Kelvin Kayaga na Akram Ma-
goti.

Mkemia mkuu abainisha muda wa 
upimaji sampuli dawa za kulevya
Na Zanura Mollel

 MKEMIA Mkuu wa Serikali (CGC), Dk. Fi-
delice Mafimiko, amesema upimaji wa sam-
puli za dawa ya kulevya huchukua siku 6.5 
za kazi kuchakata na kuchunguza ili mam-
laka zingine zichukue hatua pindi taratibu 
zinapokamilika.

Dk. Mafimiko alisema hayo jana alipokuwa 
akizungumza na wahariri wa vyombo vya 
habari jijini Dar es Salaam juu ya kazi za Mam-
laka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali 
(GCLA). 

Alisema mamlaka hiyo imetekeleza ma-
jukumu ya upimaji wa sampuli kwa wakati 
kutokana na upatikanaji wa vitendea kazi uki-
wamo mtambo maalumu (LC-MSMS) wenye 
thamani ya Sh. bilioni 2.9 unaotumika kupi-
ma na kuchunguza kwa haraka sumu, chanjo 
na viambata vilivyomo kwenye dawa na dawa 
za kulevya.

    “Kwa sasa hakuna ubabaishaji. Majibu  
yanatoka sahihi na tunashiriki katika kutoa 
ushahidi mahakamani kwa kile tulichok-
ibaini. Vifaa  na mitambo ya kisasa vimerahi-
sisha kazi,” alisema Dk. Mafimiko.

Aidha, Dk. Mafimiko alisema mamlaka hiyo 
imefanya kazi kwa kushirikiana na madaktari 
bingwa wa binadamu kubaini jinsi za wa-
toto wanaozaliwa wakiwa na changamoto ya 
utambuzi wa maumbile.

“Tunachukua sampuli na kuchunguza 
tunabaini jinsi na kushauriana na madaktari 
ili kuendelea na taratibu zingine,” alisisitiza. 

Alisema utaratibu wa upimaji wa vinasaba 
(DNA) kwa mtu mmoja ni Sh. 100,000, hivyo 

kwa mama, baba na mtoto ni Sh.300,000 na 
malipo hufanyika kwa mfumo wa malipo ya 
serikali (control number). Alisema gharama 
hizo zipo tangu mwaka 2005.

  “Lengo ni kupunguza migogoro kwenye 
familia katika utoaji wa haki na malezi ya mto-
to. Majibu  yanatolewa kwa uwazi na hakuna 
udanganyifu. Ukitaka  kufanya vipimo nenda 
ofisi ya ustawi wa   jamii au kwa wakili wa 
serikali wataandika barua ya kuomba vipimo 
vya DNA. 

Kwa wale ambao kesi zao ziko chini ya 
Jeshi la Polisi, jeshi hilo litaomba kwa niaba, 
utakuja kufanya vipimo ukiwa umeambatana 
na aliyekuombea. Taratibu zingine utaeleke-
zwa,” alisema.  Kuhusu utoaji wa figo, alisema 
wamekuwa wakizingatia uchunguzi wa DNA 
kwa ndugu anayetaka kumtolea mgonjwa.

“Tunajiridhisha kama vinasaba vinashabi-
hiana ndipo tunashauriana na madaktari ka-
tika utekelezaji wa jambo hilo,” alisema.

 Mkurugenzi wa Huduma za Sayansi Jinai, 
David Elias, alisema Mamlaka ya Kuzuia na 
Kudhibiti Dawa za Kulevya (DCEA) ni wadau 
wakubwa wa GCLA,wanaohusika kudhibiti 
uingizwaji na usambazaji wa dawa za kulevya 
nchini. “Sisi tunapokea sampuli kupima dawa 
za mimea ya asili mfano bangi na mirungi, 
dawa za asili zilizochanganywa na kemikali 
ili kupata heroin na ccaine pamoja na dawa 
zinazotengenezwa kwa kutumia kemikali ba-
shirifu mfumo wa vidonge.

  “Kesi zinazoongoza kupokelewa katika 
upimaji ni mashauri ya jinai zikiwamo kesi za 
dawa za kulevya huku jinai ikihusisha mauaji, 
ubakaji, ulawiti na ujangili wa wanyamapori,” 
alisema.
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Serikali yafanya utafiti 
kubaini kilichojificha 
wanaoacha shule

Familia ya askofu yalishtaki kanisa 

Na Grace Gurisha 

FAMILIA ya marehemu 
Askofu Mkuu John Sepeku wa 
Kanisa Anglikana Tanzania 
Dayosisi ya Dar es Salaam, 
imefungua shauri katika Ma-
hakama Kuu ya Tanzania 
Kitengo cha Ardhi kupinga 
kunyang’anywa zawadi ya ki-
wanja alichopewa marehemu 
baba yao na waumini wa day-
osisi hiyo mwaka 1978. 

Shauri hilo namba 
378/2023 limefunguliwa na 
mtoto wa marehemu, Ber-
nardo Sepeku dhidi ya  Bodi 
ya Wadhamini Kanisa Ang-
likana Tanzania, Askofu Jack-
son Jackson Dayosisi ya Dar 
es Salaam  Anglikana na Kam-

puni ya Xinrong Plastic Waste 
Industry Co Ltd. 

Bernardo ambaye ni msi-
mamizi wa mirathi ya baba 
yake, anaiomba mahakama 
iamuru kanisa hilo kuzinga-
tia azimio lao lililopitishwa 
na taasisi yao ili kumwezesha 
kuandika na kuorodhesha ya 
mali za baba yake, Askofu Se-
peku. 

 Bernardo pia anaiomba 
mahakama hiyo imwamuru 
mshtakiwa wa kwanza, wa 
pili na wa tatu kwa pamoja 
kulipa Sh. milioni 33 ikiwa ni 
hasara aliyoipata mlalami-
kaji kutokana na uharibifu 
wa mazao yaliyowekezwa 
katika shamba lililomo ndani 
ya kiwanja namba 2689 huko 

Buza, Temeke.
Baadhi ya mazao yaliyo-

haribiwa shambani ni miti ya 
michungwa, minazi, mihogo, 
miti ya mipapai, miti ya mali-
mao na miembe. 

Mlalamikaji huyo pia ana-
taka alipwe Sh . bilioni 3.72 
ikiwa ni fidia ya hasara ya 
kifedha iliyopatikana kutoka-
na na uvamizi wa mali ya ar-
dhi iliyoko katika kiwanja hi-
cho na wanaomba fidia ya Sh. 
milioni 493.65 ikiwa ni faida 
iliyotarajiwa ambayo ingepa-
tikana baada ya kukomaa na 
mavuno ya mazao yaliyoku-
wamo kwenye shamba hilo. 

“Waumini/wakristo wa day-
osisi ya Dar es Salaam walim-
pa zawadi kwa kazi nzuri na 

upendo waliokuwa nao kwa 
Askofu Sepeku mwaka 1978 
na baadaye kuidhinishwa na 
Mkutano Mtakatifu wa Sinodi 
ya Dayosisi ya Dar es Salaam 
Kanisa la Anglikana katika 
kikao chake cha sinodi kili-
chofanyika mwaka 1980, kil-
iamua kutoa zawadi,” alidai 
Bernardo.

Inadaiwa Kanisa la Anglika-
na Tanzania kwa kushiriki-
ana na Askofu wa Dayosisi 
ya Dar es Salaam limechukua 
kiwanja hicho na kumpatia 
mwekezaji kutoka China. 

Shauri hilo namba 
378/2023 linatarajiwa kuta-
jwa tena katika mahakama 
hiyo Februari 12 mwaka huu 
mbele ya Jaji Arafa Msafiri. 

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Adolf Mkenda, amesema hawajari-
dhishwa na takwimu za waliosajiliwa darasa 
la kwanza kulinganisha na waliofanya mti-
hani wa kumaliza elimu ya msingi mwaka 
huu, hivyo wameanza kuwatafuta ili kufanya 
utafiti.

Prof. Mkenda aliyasema hayo jana jijini Dar 
es Salaam wakati wa maadhimisho ya miaka 
50 ya Baraza la Mitihani Tanzania (NECTA). 
Baraza hilo lilianzishwa mwaka 1973.

“Bado sisi tunasikitika tunaangalia tak-
wimu za wale waliojisajili darasa la kwanza 
halafu wakafanya mtihani wa darasa la saba 
mwaka huu, tumepoteza wanafunzi wengi, 
ile idadi hairidhishi. Kwa sisi tumeanza 
kwanza kuwatafuta kuangalia nini matokeo 
kisha tufanye utafiti,” alisema.

“Hatuwezi kuvumilia kuona waliowaandik-
isha na bahati nzuri NECTA mnafanya vi-
zuri mwanafunzi akiingia darasa la kwanza 
mnamweka kwenye mfumo wenu. Kwahiyo, 
akifika darasa la saba tutajua ni wangapi ha-
wakufika darasa la saba.

“Tuna jukumu la kumweleza Rais Samia 
Suluhu Hassan tunafanya nini kama wizara 
na hilo tutalifanyia kazi, tukienda hivyo bila 
kufanyia kazi mfumo unaoruhusu mwa-
nafunzi mwenye uwezo wa kimasomo ku-
fanikiwa, utalalamikiwa,” alisema.

Prof. Mkenda alisema wanapiga vita na 
kulaani wizi wa mitihani na kuwaomba Wa-
tanzania waendelee kuungana kukemea na 
kuadhibu wanaohusika.

Alisema serikali imechukua fedha Benki 
ya Dunia (WB) kujenga kampasi katika vyuo 
ambavyo vipo ili wazazi ambao hawataki wa-
toto wao wasome mbali, wasome karibu nao.

“Tunajenga kampasi Tanga, Lindi, Kagera, 
Tabora, Kigoma, Singida, Njombe na Ru-
vuma. Tunaendelea na ujenzi na ukarabati 
wa shule kila mahali na shule za sayansi kila 
mkoa na ajira ya walimu zimeanza tena ili 
kila shule ipate fursa,” alisema.

Katibu Mtendaji wa NECTA, Dk. Mohamed, 
alisema katika miaka 50 ya baraza wamefan-
ya mambo mbalimbali ikiwamo kongamano 
lililofanyika Visiwani Zanzibar lililowakutani-
sha wadau wa ndani na nje ya nchi kufanya 
tathmini ya mafanikio na changamoto katika 
sekta ya elimu.

Vilevile, alisema kuwa mwezi Oktoba wal-
ishiriki katika kuhamasisha jamii umuhimu 
wa utunzaji mazingira kwa kupanda miti ka-
tika shule mbili huko Mufindi ambako kuna 
kiwanda cha kutengeneza karatasi kwa kuwa 
baraza ni moja ya watumiaji wakubwa wa 
karatasi ambazo huzalishwa kwa kutumia 
miti. Pia alisema NECTA  inaendelea na upi-
maji wa watoto katika kufikiri na kutenda 
kwa pamoja kwa kujiandaa kutekeleza mab-
adiliko ya Sera ya Elimu.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Hashimu 
Komba, akizungumza kwa niaba ya Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, alisema NECTA 
inafanya kazi kubwa ya kuhudumia shule za 
msingi na sekondari ambapo Tanga inahu-
dumia shule 1,381, Mwanza 1,368, Kiliman-
jaro 1,348 na Dar es Salaam shule 1,188.

Kaimu Mwenyekiti wa Bodi ya NECTA, Dk. 
Hassan Rashid Ali, akizungumza kwa niaba 
ya Mwenyekiti wake, alisema wizara pamoja 
na shule binafsi zimewekeza kuhakikisha 
ufaulu katika shule unaongezeka.

“Nipongeze NECTA kwa kusimamia haki, 
uadilifu na utunzaji wa siri. Baraza linafanya 
kazi kama nyuki, hawalali. Tumepata hati 
safi. Tunaishukuru serikali kwa kuliwezesha 
baraza kutekeleza, shughuli zake,” alisema.

Mkurugenzi  Mkazi  wa Amref 
Health Africa Tanzania, Dk. Flor-
ence Temu (katikati), akitoa mael-
ezo kwa Mratibu wa Mpan-
go wa Dharura wa Rais wa Mare-
kani wa Kukabiliana na UKIMWI 
(PEPFAR) nchini Tanzania, Jessica 
Greene (wa pili kushoto) na Mku-
rugenzi Mkazi wa Shirika la Ki-
marekani la Kuzuia na Kudhibiti 
Magonjwa (CDC), Dk. Mahesh 
Swaminathan (wa tatu kulia), 
walipotembelea banda la Amref 
Tanzania wakati wa maonyesho 
ya shughuli zinazofanywa na wa-
dau katika mapambano dhidi ya 
UKIMWI katika viwanja vya Mo-
rogoro Sekondari mkoani Moro-
goro jana. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

-Ni madai ya kupoka ardhi, kumpa mwekezaji

Tanzania mwenyeji mkutano wa kimataifa usonji, mtindio ubongo
Na Mwandishi Wetu 

TANZANIA inatarajiwa 
kuwa mwenyeji wa mkutano 
wa kimataifa unaolenga ku-
jadili changamoto zinazohu-
siana na usonji na mtindio wa 
ubongo utakaofanyika kwa 
siku mbili kuanzia kesho ka-
tika Kituo cha Kimataifa cha 
Mikutano cha Julius Nyerere 
( JNICC), jijini Dar es Salaam.

Mkutano huo umeandali-
wa kwa ushirikiano baina ya 
taasisi ya Victorious Centre 
of Excellence na Autism Con-
nect.  Victorious Centre of Ex-
cellence ni kituo kinachotoa 
huduma mbalimbali za tiba 
ya urekebishaji na shughuli 
za ziada kwa watoto wenye 
hali ya usonji nchini kwa 
lengo la kuwajumuisha katika 
jamii kupitia mikakati ya ku-
jenga uelewa wa kijamii. 

Autism Connect ni taasisi 
ya kimataifa iliyojikita kwe-
nye kueneza ufahamu, kutoa 
elimu na kuwezesha utun-
zaji wa kina kwa watu wenye 
changamoto za usonji kwa 
nchi mbalimbali duniani.

Juhudi hizo za pamoja 
zimefanikisha kuandaliwa 
mkutano huo wa siku mbili 

ambao utakuwa na lengo la 
kuongeza ufahamu kuhusu 
usonji na kutoa jukwaa kwa 
wataalamu kutoka duniani 
kote kubadilishana uzoefu na 
kujadili maendeleo ya hivi ka-
ribuni kuhusiana na changa-
moto hiyo. 

Mgeni rasmi kwenye mku-
tano huo anatarajiwa kuwa 
Ummy Mwalimu, Waziri 
wa Afya.  Akizungumza na 
waandishi wa habari jijini 
Dar es Salaam jana, Mkuru-
genzi wa taasisi ya Victorious 
Centre of Excellence ambaye 
pia ni Mwenyekiti wa Mkuta-
no huo, Sarah Laiser alieleza 
kufurahishwa kwake na mku-
tano huo, akisema:

“Tunafuraha kwa Tanzania 
kuwa mwenyeji wa mkutano 
huu muhimu, kwani unatoa 
fursa maalum kwa wataala-
mu wa matibabu kuungana 
na wenzao kutoka maeneo 
mbalimbali duniani wana-
oshughulika na changamoto 
ya usonji.”

Alisema mkutano huo un-
alenga kuwezesha kubadil-
ishana mawazo na matokeo 
ya kimatibabu kati ya wazazi 
na wataalamu na hatimaye 
kupelekea huduma bora kwa 
watu binafsi walio na changa-

moto hiyo.
Tanzania imechaguliwa 

kuwa mwenyeji wa mkutano 
huo kutokana na changamo-
to za kipekee ambazo Bara 
la Afrika zinalikumba katika 
kukabiliana na usonji, kwa 
mujibu wa waandaaji hao.

“Kuongezeka kwa watu 
wenye changamoto ya usonji 
ni jambo linalotia wasiwasi 
mkubwa. Kituo cha Kudhibiti 
Magonjwa (CDC) cha Mare-
kani kinaripoti takwimu za 
kustaajabisha. 

“Katika kila watoto 36, 
mmoja nchini Marekani 
amegundulika kuwa na 
changamoto ya usonji. Utafiti 
unafafanua kwamba kati ya 
watoto 37 wa kiume, mmoja 
wao huwa na changamoto ya 
usonji.

“Zaidi, utafiti umebaini kati 
ya watoto 157 wa kike, mmoja 
wao hubainika na changa-
moto ya usonji. Hii inaonesha 
watoto wa kiume hupatwa na 
tatizo hili mara nne zaidi ya 
watoto wa kike,” alisema.

Alibainisha kuwa kwa Tan-
zania, takwimu zinaonesha 
ongezeko kubwa la tatizo hili 
katika miongo miwili iliyopi-
ta, hivyo kuhitajika kuchukua 
hatua madhubuti.

Alisema watoto walioathiri-
wa na usonji hukumbana na 
changamoto katika mawasi-
liano, kushindwa kutamka 
maneno vizuri, hukabiliwa 
na ugumu katika kupokea 
mafunzo ya kielimu na mara 
nyingi huonyesha tabia za 
ukorofi kupindukia.

Akizungumzia mkutano 
huo, Dolly Thakkar, Ofisa 
Mkuu wa Uendeshaji wa 
taasisi ya Autism Connect, 
alisema mkutano huo uta-
waleta pamoja wataalamu 
kutoka Tanzania, Kenya na 
Uganda pamoja na wajumbe 
kutoka sehemu mbalimbali 
za dunia. Alisema mkutano 
huo utashirikisha wazun-
gumzaji mashuhuri kutoka 
nchi mbalimbali duniani ziki-
wamo mwenyeji Tanzania, 
Uingereza, Zimbabwe, Kenya, 
India, Marekani, Afrika Kusi-
ni, Ubelgiji, Italia na Umoja 
wa Falme za Kiarabu (UAE).

“Jambo zuri ni kwamba 
Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, atapamba mkutano huo 
kwa kuwapo kwake. Mahud-
hurio yake yanaashiria wazi 
dhamira na msaada wa seri-
kali katika kuboresha maisha 
ya watu wenye usonji nchini,” 
alisema.
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AFRICA PROPERTY LTD 
Valuers, Estate & Property Managing Agents, Land Development  
 Consultants P. O Box 32822, Dar es Salaam & P.O Box 1250, 
Arusha, Tanzania 

AFRICA PROPERTY LIMITED on behalf of our client is hereby advertising sale of the below listed landed properties by 
TENDER. The details of the properties are described below.

TERMS AND CONDITIONS OF TENDER

1. Interested buyers are advised to obtain further information of the properties from AFRICA PROPERTY LIMITED vide 
telephone numbers +255 754260864/0784260864/0754642141

2. Valuation, inspection, and Title Search reports of the properties shall be conducted by the interested buyers/bidders 
themselves prior to submission of the bids for purchase of the properties.

3. Electronically mailed and late submission of bid documents shall not be accepted.
4. Bid documents should be in plain envelope with the outer cover clearly marked. “TENDER NO. APL/CPL/01/2023 FOR 

PURCHASE OF LANDED PROPERTY.” Addressed to AFRICA PROPERTY LIMITED as per below

Address:
CHIEF EXECUTIVE OFFICER
AFRICA PROPERTY LIMITED
CENTRAL PLAZA, SECOND FLOOR, PLOT NOS. 71 & 72, ALONG SOKOINE ROAD
P. O. BOX 1250
ARUSHA
TEL. NOS. 0754260864/0754642141

5. Deadline for submission of the bid documents shall be on 11th December 2023 at 1:30 pm.
6. The tender documents shall be opened on 11th December, 2023 at 3:00 pm at AFRICA PROPERTY LIMITED offices 

located at CENTRAL PLAZA, SECOND FLOOR, PLOT NOS.71 & 72, Along Sokoine Road, Arusha.
7. The successful bidder shall be bound to make advance payment of 25% of the bid price by way of a Bankers’ Cheque in 

favour of the seller or deposited into a Bank Account as shall be advised by the seller upon the successful bidder being 
announced as the successful bidder and the remaining 75% balance shall be paid within 14 days from the date of award.

8. If the remaining 75% will not be paid within 14 days, the buyer shall forfeit the advance 25% payment and the next 
highest bidder shall be awarded the option to purchase the property. 

9. The seller shall not be bound to accept the highest bid if the bid price is lower than the reserve price. 
10. Bidders wishing to view the property or inspect the property may do so subject to making an appointment with AFRICA 

PROPERTY LIMITED vide the telephone numbers indicated in item 1.0 above. 

TENDER FOR SALE OF LANDED PROPERTIES

S/N DESCRIPTION OF PROPERTIES LOCATION 

1.0 

Three (3) storey commercial building located on Plot No. 18, 
COMMERCIAL AREA (AREA E), ARUSHA CITY. (CT. NO. NP 35) 
The property is a 3 storey office building currently occupied by  
various tenants, including a reputable bank. 

Goliondoi Street, Arusha City 
Centre  

2.0 

Land parcel located on Plot No. 34, COMMERCIAL AREA (AREA - E), 
INDIA STREET, ARUSHA CITY. (CT. NO. 975) 
The Land Parcel is currently used (temporarily) as a car parking 
ground.  

India Street, Arusha City Centre  

  3.0 

Land parcel located on Plot No. 21, COMMERCIAL AREA (AREA - E), 
ARUSHA CITY. (CT No. 9824) 
The land parcel is currently used (temporarily) as a car parking 
space. 

Junction of Goliondoi and 
Makongoro Street, Arusha City 
Centre  

Bosi mifumo ZEC atoa angalizo 
kwa waandikishaji wapigakura
Na Suleiman Rashid

MKUU wa Kurugenzi ya Mifumo ya Uch-
aguzi Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC), 
Mwanakombo  Machano Abuu, amewata-
ka wafanyakazi waliochaguliwa kuandiki-
sha wapigakura wapya katika Daftari la 
Kudumu la Wapigakura, kuhakikisha kila 
mwenye sifa anaandikishwa na kuachana 
na ushabiki.

Amesema kazi hiyo iliyopangwa ku-
fanyika wiki ijao kisiwani hapa, haihitaji 
ushabiki wa kisiasa.

Akizungumza na wafanyakazi hao wali-
opewa jukumu hilo kwenye ukumbi wa 
kiwanda cha mafuta ya Makonyo Wawi, 
Mwanakombo alisema uandikishaji utaan-
za katika Wilaya ya Micheweni.

Aliwataka kila mmoja kuelekeza akili 
yake katika kazi hio muhimu ya kitaifa 
kwa kuzingatia uadilifu na kumpa haki kila 
anayestahili kuandikishwa kwenye daftari 
hilo ili hatimaye awe miongoni mwa Wa-
zanzibar watakaokuwa wapiga kura.

“Niwaombe sana jiepusheni na kush-
abikia vyama wakati wa uandikishaji 
kwani kufanya hivyo kunaweza kulitia 
dosari zoezi zima la uandikishaji,” alisema 
Mwanakombo.

Aliwataka kufanya kazi hiyo kwa misingi  
iliyowekwa na maelekezo waliyopewa na 
kuacha kujiona kuwa wao ndio wenye 
akili zaidi ya walio wengi walioomba kazi 
hiyo, lakini wakaikosa. Walioomba ni wen-
gi, lakini mahitaji ni machache.

Alisema waliohitajika walikuwa ni 

wakuu wa vituo 38 kwa Pemba na 
waandikishaji 76. Tume iliwachagua na 
kuwa amini, hivyo wawe na mrejesho 
mzuri kutokana na kuaminiwa kwao.

Alisema kufanya vizuri kwa waandik-
ishaji hao ni pamoja na kutii maagizo wali-
yopewa ikiwamo kutunza vifaa, kutunza 
siri ya kazi waliyopewa na  kujenga nid-
hamu itakayowasaidia kufanya kazi pasi 
na misuguano baina yao.

Alisema haitapendeza kumwona karani 
wa uandikishaji anachezea mifumo kwa 
shughuli ambazo hazihusiani na uandik-
ishaji. Wamefundishwa kutumia vifaa vya 
tume vinavyohitaji uangalifu mkubwa.

“Ninaomba nitumie fursa hii kwa mara 
nyingine tena kuwakumbusha kuwa 
mnakwenda kufanya kazi katika jamii to-
fauti. Cha msingi kwenu ni kuhakikisha 
mnatoa huduma bora ili sisi tuliowatuma 
tujifariji kuwa tume tuma watu wanaofaa,” 
alisema.

Mwanakombo pia aliwataka watumishi 
hao kuwasimamia vyema watu wenye 
mahitaji maalum; wazee, walemavu na 
wajawazito ili nao wapate haki yao bila ya 
usumbufu.

Ofisa Uandikishaji ZEC Wilayani Chake-
chake, Abdalla Juma Abdalla, aliwataka 
waandikishaji hao kujenga ushirikiano na 
kutambua sifa za wanaotakiwa kuandik-
ishwa.

ZEC inatarajia kuandikisha wapigakura 
wapya kwa awamu ya kwanza wiki ijayo 
katika Wilaya ya Micheweni ikiwa ni man-
dalizi ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2025.

Yabainika walengwa TASAF wanatumia 1,400/- kwa siku
Na Paul Mabeja, DODOMA

RIPOTI ya awali ya tathmini ya kipindi 
cha pili cha Mpango wa Kunusuru Kaya 
Maskini, imeonesha kuwa katika kaya za 
walengwa, wastani wa matumizi kwa siku 
kwa mtu ni Sh. 1,419 kwa mwaka 2022, ki-
wango hicho ni chini ya mstari wa umas-
kini wa Tanzania Bara wa Sh. 1,859.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, George Simbachawene (pichani), 
alibainisha hayo jana jijini hapa wakati ak-
izindua ripoti hiyo.

Alisema matokeo yanaonesha pia 
wastani wa matumizi ya kaya moja 
ya mlengwa kwa mwezi ni Sh. 152,621; 
matumizi ya chakula yanachukua nafasi 
kubwa kwa Sh. 113,256, sawa na asilimia 
74.2 ya matumizi yote ya kaya.  

“Kiwango hiki cha matumizi ya kaya za 
walengwa kwa mwezi kipo chini kulingan-
isha na wastani wa matumizi ya kaya moja 
kwa mwezi nchini.

“Kwa msingi wa matokeo haya, ni dha-
hiri kuwa walengwa katika mpango wa 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
matumizi yao yako zaidi kwenye huduma 
ya chakula badala ya kuwekeza kwenye 
shughuli za uzalishaji ili kuongeza mtaji na 
kutoka katika hali ya umaskini iliyopo kwa 
sasa,” alisema

Kutokana na hali hiyo, waziri huyo 
alisema serikali itaelekeza nguvu katika 
kaya hizo na kuhamasisha walengwa ku-
wekeza zaidi kwenye uzalishaji kwa lengo 
la kujiongezea kipato na hatimaye kutoka 
katika umaskini uliokithiri.

Alisema matokeo yanaonesha kuwa ka-
tika shughuli za uzalishaji, asilimia 50 ya 
kaya za walengwa zinajishughulisha na 
kazi za shamba la familia, asilimia 22 zina-
fanya kazi za malipo na asilimia 15 wame-
jiajiri wenyewe.  

Alisema takriban asilimia 57 ya chakula 
katika kaya za walengwa huzalishwa na 
kaya zenyewe kwa matumizi yao we-
nyewe au kupewa zawadi kutoka kwa 
ndugu jamaa na marafiki na asilimia 43 
iliyobaki ya chakula hununuliwa.  

“Kwa matokeo haya, ninapenda kuha-
masisha walengwa wa mpango wa TASAF 
kuhakikisha wanazalisha chakula kwa 
kutumia fursa zinazotolewa na serikali au 
wadau wengine katika maeneo wanayoi-
shi.

“Kwa sasa mvua inayoendelea kunyesha 
nchi nzima, sote tutumie fursa ya kuote-
sha mazao ya muda mfupi kama mboga 
za majani, mahindi na mazao mengine 
kwa lengo la kujiongezea kipato,”alisema.

Kuhusu hali ya makazi, waziri huyo 
alisema matokeo yanaonesha kaya za 
walengwa zinaishi katika mazingira yasi-
yoridhisha.

Alisema 38 ya kaya za walengwa kuta za 
nyumba zimejengwa kwa udongo.

“Hapa niagize TASAF na viongozi wen-
gine katika ngazi ya kata, kijiji na kitongoji 
kufuatilia kwa karibu mazingira wanamoi-
shi hawa ndugu zetu na kutoa ushauri wa 
namna ya kujenga kwa gharama nafuu 
na kutumia vyombo vingine vya serikali 
kama Shirika la Nyumba la Taifa, nchi 
nyingine katika Bara la Afrika na duniani 
kote kundi hili hupewa kipaumbele katika 

makazi wanamoishi. 
“Serikali italifanyia kazi katika mpango 

mwingine unaofuata ili kuona ni kwa 
namna gani tunaweza kuwaweka hawa 
walengwa katika mazingira mazuri zaidi,” 
alisema.     

Kuhusu upatikanaji huduma za kifed-
ha, matokeo yanaonesha asilimia nne ya 
walengwa wa mpango waliwahi kutem-
belea benki au taasisi nyingine rasmi ya 
fedha kwa ajili ya kufungua au kufunga 

akaunti.
Vilevile, alisema asilimia tisa ya kaya 

zina akaunti katika taasisi rasmi ya kifedha 
ikiwa ni pamoja na benki na taasisi ndogo 
za fedha.

Alisema katika sekta ya elimu, kiwango 
cha uandikishaji kwa elimu ya msingi ni ki-
kubwa, asilimia 86 ya watoto katika kaya za 
walengwa wanahudhuria elimu ya msingi.

Alisema licha ya asilimia kubwa ya uan-
dikishaji na mahudhurio, bado kiwango 
cha utoro kipo juu ambapo takriban asil-
imia 33 ya wanafunzi walikosa angalau 
siku moja kwenda shuleni katika wiki mbili 
zilizopita kabla ya siku ya utafiti.  

Alisema matokeo yamebainisha kuwapo 
tofauti kubwa ya uandikishwaji wanafunzi 
kutoka kwenye kaya za walengwa kwa 
elimu ya sekondari.

“Asilimia 29 wanakaya wenye umri wa 
miaka 14-19 wanahudhuria shule ya se-
kondari na sababu kuu iliyotolewa na 
wakuu wa kaya ni ukosefu wa rasilimali 
fedha,” alisema.

Kwa upande wa afya, alisema matokeo 
yamebainisha kuwa kaya za walengwa zi-
nakabiliwa na matukio ya mara kwa mara 
ya kiafya.

“Takriban asilimia 65 ya kaya zilikuwa na 
mwanakaya ambaye alikuwa mgonjwa ka-
tika mwezi uliopita kabla ya siku ya utafiti 
na asilimia 45 ya wagonjwa hao walikwen-
da kupata matibabu katika kituo cha afya 
kilichoko karibu na wanapoishi. 

“Nitoe wito hapa kwamba ni vyema una-
posikia unaumwa uende kutibiwa katika 
kituo cha afya kilichopo karibu na unapoi-
shi,” alisema. 
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MAONI & UCHAMBUZI

Hongera benki ya wana- kilimo kwa
kuwakumbuka wahusika kuwakopesha

Ajali za kila mara barabarani 
zipatiwe ufumbuzi wa kudumu 
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Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
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Na Halfani 
Chusi 

HONGERA benki ya Maendeleo ya Kil-
imo Tanzania (TADB), kuamua kuwa-
kopesha wakulima kwa lengo la kuwa-
toa kutoka kilimo cha kujikimu mpaka 
kilimo biashara yaani hatua moja kwen-
da nyingine.

-
bao wakulima wanajiandaa na kilimo 
cha kutegemea mvua na wengine kile 
cha umwagiliaji hata hivyo wanajikuta 
katika tabasamu kwamba ipo nguvu 
ambayo ni benki ya (TADB), inasimama 
kama mbadala pale wanapokwama. 

na kuongeza hali ya ufanyaji kazi kwa 
wakulima. Hata hivyo, wanaushauri 
kwa wakulima nchini wajiunge na vy-
ama vya ushirika vya kilimo ili waweze 
kunufaika na huduma ya mikopo hiyo 
kwa kuwa kipaumbele cha kwanza cha 
utoaji wa mikopo yao ni kwa wale walio-
jiunga katika vyama vya ushirika. 

mkoani Dar es Salaam, Kaimu Mkuru-
genzi wa Mipango na Utafiti benki hiyo, 
Mkani Waziri, akizungumza na Ushirika 

Igunga, walioenda kwake kwa kutembe-
lea vyama vingine vya ushirika ili kuji-
funza namna walivyofanikiwa kupitia 

Alisema lengo la benki hiyo ni ku-

na zile zisizo za mikopo, kama vile ku-
wapa mafunzo wanaokopa ili waweze 
kupiga hatua kimaisha na kuipaisha 

Katika kikao hicho, aliwakumbusha 
wakulima hao kuwa jukumu kubwa wal-
ilopewa na serikali, ni kuhakikisha nchi 
inajitosheleza kwa usalama wa chakula, 

-
ga hatua kutoka kilimo cha chakula hadi 
kufikia cha kujikimu.

kwenye kilimo, tunakwenda mikoani 
kuwatembelea wakulima wengine tu-
naamnini huko tutajifunza kutoka kwao 
na wao watajifunza kutoka kwetu ili ku-

tanua wigo wa uzalishaji.

kuangalia tumefanya nini kwa wakuli-
ma na sisi hatuangalii sana kulipwa 
deni, bali tunaangalia mkulima ame-
faidikaje na mkopo” anasema Waziri.

benki yao kwa sasa, imewafikia wakuli-
ma nchi nzima akisisitiza kuwa ofisi 
zao zimejigawa kikanda nchi nzima na 

na wakulima.

Mkuu wa Kitengo Cha Sheria, Dk Edson 
Rwechungura anapozitaja njia wanazo-
tumia kuwafikishia wateja wao mikopo 
kuwa ni pamoja na kushirikiana na 
benki nyinginezo mbili, kwa kudhamini 
wanayopewa wakulima nchini kote.

ya bilioni 228, kwa wakulima ambao 
wengi wamenufaika na wamekiri imew-
abadilishia maisha yao,” alisema

-
nyekiti wa Ushirika unaoitwa 

niaba ya wakulima ambao wananufaika 
na mikopo ya benki hiyo aliishukuru 
benki hiyo kwa kuwainua wakulima ak-
ibainisha mikopo wanayopewa imeleta 
tija.

-
kini tuliotoka Tabora kuja hapa Dar 

kutembelea washarika wengine tupo 10 
kwa ajili ya kupata mafunzo na kujifun-
za kwa kuwatembelea wengine baada 
ya hapo tutakwenda kuwa mabolozi 
kwa waliobaki na kuwapa elimu ya kile 

Ni jambo zuri wakulima kuwezeshwa 
kupewa mikopo, hii itasaidia kuinua 
maendeleo ya nchi na kukuza uchumi 
wetu kwa kasi, kinachofanywa na benki 
hiyo kinapaswa kuigwa pia na benki ny-
ingine ili huduma hiyo iweze kufanyika 
kwa haraka na kuwafikia wakulima nchi 
nzima. 

AJALI za barabarani zimeendelea kugharimu maisha ya watu 
huku baadhi wakipoteza maisha na wengine kujeruhiwa. Ndani ya 
siku tatu wiki hii, kwa mfano, ajali tatu zimetokea katika maeneo 
tofauti nchini na kusababisha watu 30 kufariki dunia na 72 kuje-
ruhiwa. 

Katika ajali ya kwanza iliyotokea Mtama mkoani Lindi Novemba 
26, mwaka huu,ikihusisha basi la Baraka Classic linalofanya safari 
kati ya Dar es Salaam na Tandahimba mkoani Mtwara, watu 14 
walipoteza maisha na 26 kujeruhiwa. Chanzo cha ajali hiyo, kwa 
mujibu wa Jeshi la Polisi ni basi kufeli breki.

Wakati gumzo la ajali hiyo likiwa bado linaendelea, juzi alfajiri 
Manyoni mkoani Singida, basi la Ally’s Star likitoka Dar es Salaam 
kwenda Mwanza, liligonga injini ya treni na kusababisha watu 13 
kupoteza maisha. Licha ya watu hao kufariki dunia, wengine 32 
walijeruhiwa.         

Kama vile haitoshi, usiku wa Novemba 29, mwaka huu, ajali ny-
ingine ilitokea Mwanga mkoani Kilimanjaro iliyosababisha watu 
watatu kufariki dunia, akiwamo bibi harusi mtarajiwa aliyekuwa 
akiendesha gari aina ya Toyota Raum akiwa na mama yake mzazi 
na mfanyakazi wa ndani wakitokea Morogoro baada ya gari hilo 
kugongana na Scania ya mizigo. 

Bibi harusi huyo alikuwa akienda kwa ajili ya kufunga ndoa iliyo-
tarajiwa kufanyika kesho jijini Arusha. 

Ajali hizo  zilizotokea siku chache kabla ya kuingia mwezi wa 
mwisho wa mwaka, ni mwendelezo wa matukio kadhaa kama 
hayo yaliyotokea mara kadhaa kwa mwaka huu. Sababu zinazo-
tolewa kuwa chanzo cha ajali hizo ni zile zile ambazo ni sawa na 
hadithi za alfu ulela ulela. Miongoni mwa sababu hizo ni uzem-
be wa madereva, kufeli breki, mwendokasi na kukosa umakini 
wawapo barabarani. 

Kuwapo kwa ajali hizo Watanzania wakiwa kwenye maandalizi 
ya sikukuu za mwisho wa mwaka, ni ishara ya kuwaamsha wali-
opewa dhamana ya usalama barabarani kuamka na kuchukua 
hatua, vinginevyo jamii itegemee maafa zaidi. Hiyo ni kutokana 
na watu wengi kutoka sehemu moja kwenda nyingine na katika 
safari hizo, uzoefu unaonyesha kwamba kumekuwa na ajali nyingi 
za barabarani ambazo hugharimu maisha ya watu ama vifo au ma-
jeruhi. 

Wakati kama huu, huwa kuna taabu ya usafiri kutokana na 
magari kujaa hali ambayo husababisha Mamlaka ya Udhibiti wa 
Usafiri wa Ardhini (LATRA) kutoa vibali kwa mabasi kama Toyota 
Coaster na yale yanayotoa huduma za usafirishaji katika mkoa wa 
Dar es Salaam, maarufu kama daladala.

Ni wakati mwafaka sasa kwa LATRA na Jeshi la Polisi kupitia Kiko-
si cha Usalama Barabarani kuanza ukaguzi wa kina ili kuhakikisha 
magari yanayobeba abiria kutoka sehemu moja kwenda nyingine, 
hasa mikoa ya kaskazini ya Kilimanjaro na Arusha, ambako kuna 
utamaduni wa watu kukusanyika kifamilia kusherehekea Krismasi 
na Mwaka Mpya. 

Kwa ujumla, kama alivyosema Rais Samia Suluhu Hassan kuwa 
amechoka kutoa pole na salamu za rambirambi kutokana na ajali 
za barabani zinazotokea mara kwa mara, ufike wakati sasa hatua 
kali zichukuliwe dhidi ya wamiliki na madereva ambao magari yao 
yanasafirisha abiria yakiwa hayana ubora na viwango. 

Ni dhahiri kwamba ziko hatua ambazo zimekuwa zikitangazwa 
kuchukuliwa zikiwamo madereva kufungiwa leseni na magari 
kusitishiwa vibali vya utoaji wa huduma. Kwa mtazamo yakinifu, 
inaonekana kwamba adhabu hizo bado ni ndogo ndiyo maana 
ajali zimekuwa zikiendelea, hivyo ni wakati mwafaka wa kutunga 
sheria kali ambazo zitawaumiza wahusika. 



Ijumaa  Desemba 1, 2023 7

HABARI KITAIFA

KABWELA                                             Na Fadhili Mohammed                                  

Wadau: Mifumo 
mikataba 
kimataifa 
iboreshwe 
Na Jenifer Gilla 

WADAU wa sheria nchini wameishauri seri-
kali kuweka mifumo ya wazi na shirikishi ya 
kusimamia mikataba ya kimataifa ili kuepuka 
kulipa madeni yatokanayo na kukiuka au kuiv-
unja mikataba hiyo hali inayochangia kuirudi-
sha nchi nyuma kimaendeleo.

Walisema maboresho hayo yatasaidia ku-
wapo kwa uwajibikaji, uwazi na kuongeza 
umakini kwa watendaji na wawekezaji katika 
mchakato mzima wa utekelezwaji wake na ku-
punguza migogoro inayosababisha kusitishwa 
na kulitia deni taifa. 

Waliyasema hayo mjini Dodoma wakati wak-
itoa mafunzo kwa waandishi wa habari kuhusu 
Mikataba ya Uwekezaji ya Kimataifa yaliyoan-
daliwa na Mtandao wa Muungano wa Asasi 
za Kiraia zinazofanya Uchambuzi wa Sera za 
Uwekezaji na Biashara Tanzania (TATIC).

Mhadhiri Mwandamizi wa Chuo Cha Sheria 
Tanzania, Clement Mashamba, alisema ma-
boresho ya mifumo hiyo itasaidia kuwapo ura-
tibu wa karibu na usimamizi mzuri wa mika-
taba hiyo tangu inaposainiwa hadi utekelezaji 
wake. Alisema ili suala hilo lifanikiwe kuna-
takiwa maboresho hayo yatambulike kisheria 
ili wasimamizi na wawekezaji wayazingatie 
wakati wa utekelezaji wa mikataba hiyo.

Pia alishauri kuwapo na bajeti ya kutosha 
kukiwezesha kitengo cha uratibu wa mikataba 
ya kimataifa kufanya kazi hiyo na watu wake 
waongezewe maarifa kuhusu utekelezaji na 
usimamizi wa mikataba hiyo ili wawe na wel-
edi.

“Mifumo hii pia itasaidia kunapotokea 
migogoro, timu zitaweza kuangalia namna 
bora ya kuitatua kulingana na aina ya mkataba 
na athari zake kwa nchi,” alisema.

Mjumbe wa Bodi ya TATIC, Wakili Stephen, 
Msechu, alisema kama mifumo iliyopo iki-
boreshwa, itaiepusha nchi na hasara zito-
kanazo na kulipa fidia kampuni zinazokuja 
kuwekeza nchini kwa kuingia mikataba ya ki-
mataifa ambayo inawalinda. 

Alisema kwa miaka ya hivi karibuni nchi hiyo 
imepoteza takribani Sh. trilioni 1.5 kwa kesi 
chache zinazofahamika zilizotokana na kukiu-
ka mikataba hiyo, pesa iliyotokana na kodi za 
wananchi. 

Alisema mifumo hiyo inatakiwa ifuate hatua 
zote bora za kusimamia mikataba ya kimataifa 
ikiwamo kuwapo sheria mahususi ya kuisima-
mia na inayoelekeza nani atie saini mikataba 
hiyo kama ilivyofanya nchi ya Uganda. 

Alishauri pia kuongeza nguvu katika mifumo 
ya uratibu na ufuatiliaji wa mikataba hiyo, 
utakaoshirikisha taasisi zote husika ili kwa 
pamoja kumbana mwekezaji anayelindwa na 
mikataba hiyo.

“Kimsingi bila kuweka mifumo ya wazi na 
shirikishi ya kusimamia hii mikataba bado tut-
aendelea kuikosea na kuwajibishwa kwa kulipa 
fidia baada ya kushtakiwa kwenye mahakama 
za mikataba,” alifafanua Wakili Msechu. 

Mkurugenzi Mtendaji wa TATIC, Olivia Balilo, 
alisema wametoa mafunzo hayo kwa waandi-
shi wa habari ili kuwajengea uwezo kuhusu 
athari chanya na hasi za mikataba hiyo kwa 
nchi ili wanapoandika habari wawe na uelewa 
mpana.

Alisema vyombo vya habari vina uwezo wa 
kufikia jamii pana zaidi, wameona waongeze 
wigo wa kufikisha elimu ya mikataba hiyo 
kwa jamii kupitia vyombo hivyo kwa kuwapa 
mafunzo. 

Dk. Tulia Ackson aiagiza kamati ya IPU 
kushughulikia mgogoro Israel, Palestina
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Umoja wa Ma-
bunge Duniani (IPU), Dk. 
Tulia Ackson, ameielekeza 
Kamati inayoshughulikia 
Masuala ya Mashariki ya Kati 
ya Umoja huo kutembelea 
eneo hilo mapema katika 
juhudi za kutafuta suluhisho 
linaloweza kuhakikisha 
amani na usalama vinapati-
kana kutokana na mgogoro 
unaoendelea baina ya Israel 
na Palestina. 

Dk. Tulia aliyasema hayo 
jana, jijini Tel Aviv nchini Is-
rael baada ya kumaliza ziara 
yake ya kikazi ya siku mbili 
iliyompa fursa ya kukutana 
na kufanya mazungumzo na 

viongozi mbalimbali wa Isra-
el na Mamlaka ya Palestina.

“Nimekuja kutembelea 
maeneo ya Palestina na Is-
rael ambao wote hawa ma-
bunge yao ni wanachama 
wa IPU, lakini muhimu zaidi 
kuwafahamisha kuwa tupo 
pamoja nao katika kipindi 
hiki kigumu na kamati yetu 
inayoshughulikia Masuala 
ya Mashariki ya Kati itakuwa 
hapa siku zijazo kutafuta 
uhalisia wa mgogoro huu 
na kuleta taarifa ambayo 
tutapata nafasi ya kuijadili ili 
tuone huko mbele tunakok-
wenda tunawezaje kuwa na 
amani na usalama kwa watu 
wote,” alisema Dk. Tulia.

Alifafanua kuwa, moja ya 

msingi wa IPU ni kuhakiki-
sha uhai wa kila binadamu 
unalindwa na utafanya kila 
linalowezekana ili dunia iwe 
sehemu salama na ya amani 
kwa binadamu wote bila ku-
jali rangi, itikadi, imani na 
maeneo wanayotoka. 

Aidha alisisitiza kuwa, 
mpango mkakati wa Umoja 
huo ni kuutumia mwaka 
2024 pamoja na mambo 
mengine kujadili kwa kina 
suala la amani na usalama 
kama ajenda muhimu kwe-
nye mikutano yake mikuu 
ya mwezi Machi na Oktoba, 
mwakani. 

Katika ziara hiyo Dk. Tulia 
na ujumbe wake amekutana 
na kufanya mazungumzo 

na viongozi wa Mamlaka 
ya Palestina jijini Ramallah 
akiwamo Waziri Mkuu wa 
Mamlaka hiyo, Muhammad 
Shtayyeh na Spika wa Baraza 
la Mamlaka ya Palestina, 
Rawhi Fattouh.

Vilevile, Dk. Tulia alipata 
fursa ya kutembelea Kijiji 
cha Kfar Aza Kibbutz kati ya 
vijiji vilivyoshambuliwa na 
wanamgambo wa Hamas 
Oktoba 7, 2023 na kufanya 
mazungumzo na Spika wa 
Bunge la Israel (Knesset), 
Amir Ohana, Waziri wa 
Kilimo na Maendeleo ya Vi-
jiji, Avi Dicter na wabunge 
wawakilishi wa Knesset kwe-
nye IPU walioongozwa na 
Danny Daddon.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert Chalamila (kushoto), akisalimiana na Mjumbe wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa Benki ya Maendeleo TIB, Agapiti Kobello (wapili kushoto), wakati alipowasili kufun-
gua Mkutano wa Wadau wa benki hiyo, Kanda ya Dar es Salaam uliofanyika jijini humo, jana. Wengine 
ni Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Benki hiyo, Juma Reli (watatu kushoto), Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa TIB, Lilian Mbassy (wapili kulia) na Kaimu Mkurugenzi wa Usimamizi wa Miradi, Zuwena 
Hemed. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Wahasibu, wakaguzi watakiwa kuboresha taaluma DAWASA 
yapongezwa 
matumizi 
TEHAMA
Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Dar es Salaam 
(DAWASA), imepongezwa kwa 
kuweka kipaumbele matumizi 
ya mifumo ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA).

Matumizi ya TEHAMA katika 
utoaji wa huduma ya majisafi 
na usafi wa mazingira ndani 
ya eneo lake la kihuduma im-
ekuwa ya mafanikio makubwa.

Pongezi hizo zilitolewa jana 
na Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira, 
Arusha (AUWSA), Mhandisi Dk. 
Richard Masika, wakati bodi 
hiyo ilipofanya ziara ya mafun-
zo DAWASA na kubadilishana 
uzoefu.

Mhandisi Masika aliipongeza 
DAWASA kwa utekelezaji wa 
miradi ya kimkakati inayolenga 
kuboresha upatikanaji wa ma-
jisafi pamoja na kuleta mapin-
duzi katika teknolojia kupitia 
matumizi ya TEHAMA.

“Katika ziara yetu tumevuti-
wa zaidi na matumizi ya TEHA-
MA katika ukusanyaji wa taar-
ifa, uhakiki wa taarifa pamoja 
na uanzishwaji wa kitengo cha 
kudhibiti upotevu wa maji am-
bacho kimetajwa kuwa msaada 
mkubwa kwa Mamlaka,” ali-
fafanua.

Mhandisi Dk. Masika alitoa rai 
kwa mamlaka zingine za maji 
nchini kuandaa ziara za mafun-
zo kutembelea DAWASA kwa 
sababu imepiga hatua kubwa 
katika uendeshaji na utekeleza-
ji wa miradi mikubwa.

Awali, wakati akiwasilisha 
taarifa ya mamlaka, Kaimu 
Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi DAWASA, Lanston 
Msongole, alisema mamlaka 
hiyo inatekeleza shughuli zake 
mbalimbali kwa kutumia mi-
fumo ya TEHAMA ili kuendana 
na mapinduzi makubwa ya 
teknolojia duniani pamoja na 
ongezeko kubwa la idadi ya 
watu.

“Pamoja na kutekeleza mi-
radi ya maji na usafi wa mazin-
gira kwa mafanikio makubwa, 
DAWASA pia inajivunia mapin-
duzi makubwa katika sekta ya 
TEHAMA ambayo imerahisisha 
utoaji wa huduma pamoja na 
mawasiliano kati ya mteja na 
mamlaka,” alisema.

Ziara ya wajumbe wa bodi 
ya wakurugenzi AUWSA im-
ehusisha kupokea taarifa ya 
utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya majisafi na usafi wa 
mazingira pamoja na kutembe-
lea mradi wa maji Kigamboni 
uliotekelezwa na DAWASA kwa 
gharama ya Sh. bilioni 25.

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, George 
Simbachawene, amewataka wa-
hasibu na wakaguzi wa hesabu 
nchini kuendelea kuboresha 
taaluma yao ili wafanye kazi 
kuendana na kasi ya ukuaji wa 
teknolojia ya dijitali.

Kadhalika, amewataka kuzin-
gatia maadili katika kutekeleza 
majukumu ya kila siku.

Alitoa kauli hiyo wakati akifun-
gua kongamano la siku tatu la 
Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi 
wa Hesabu Tanzania (NBAA) lin-
alofanyika jijini Dar es Salaam.

Alisema taaluma pekee hai-
toshi bali pia kuwa na sifa na 

ujuzi muhimu katika kutekeleza 
majukumu yao kwa ufasaha 
na weledi ikiwamo kuzingatia 
maadili na uwajibikaji katika kazi 
hiyo.

“Taaluma si tu kuwa na sifa na 
ujuzi muhimu, bali pia kuhusu 
kuwa na viwango vya juu zaidi 
vya maadili, uwajibikaji na kue-
ndelea kuboresha zaidi ujuzi 
na kuendana na kasi ya ukuaji 
wa teknolojia. Kama wanataal-
uma hii, mnapaswa kuhakiki-
sha uwapo wa afya ya kifedha 
na utulivu wa wadau wako na 
muhimu kulinda imani ambayo 
jamii imeweka kwako,” alisema 
Simbachawene.

“Taaluma ya uhasibu ni mo-
jawapo ya nguzo muhimu am-
bazo zinahitajika katika karibu 

nyanja zote. Kwa hiyo ili kufikia 
ukuaji na maendeleo endelevu, 
uboreshaji wa kitaaluma hau-
epukiki. Wahasibu wa kitaaluma 
wanapaswa kufanya jitihada za 
kuongeza sifa zao, ujuzi na tabia 
zinazohusiana na taaluma yao.”

Mwenyekiti wa Bodi hiyo 
ya NBAA, Prof. Sylivia Temu, 
alisema katika kongamano hilo, 
washiriki watajadili mambo 
mbalimbali ikiwamo namna 
CPA inavyotakiwa kufanya vizuri 
katika ulimwengu wa kidijitali, 
nafasi ya wahasibu na wakaguzi 
wa hesabu katika maendeleo ya 
nchi.

Temu alisema kuna haja kwa 
wahasibu kuendeleza uwazi wa 
kifedha, kuimarisha uwajibikaji 
na kufanya uamuzi sahihi ndani 

ya mashirika yao.
Pia, alisema wahasibu ni 

washauri muhimu wa masuala 
ya kifedha ni muhimu wao ku-
fanya kazi kwa weledi zaidi kule-
ta maendeleo kwenye taasisi zao 
na kuzingatia weledi na maadili, 
uadilifu ni muhimu kwao.

Mkurugenzj Mtendaji wa 
NBAA, Pius Maneno, alisema 
kongamano la mwaka huu lina-
lenga kuongeza zaidi nguvu ka-
tika taaluma hiyo kwa kufanya 
mageuzi kuelekea maendeleo 
endelevu.

“Na Tanzania tunakwenda 
sambamba na mwelekeo wa ki-
mataifa wa uhasibu kwa kufuata 
kanuni bora za kimataifa za uha-
sibu kwa maendeleo endelevu,” 
alisema.

Watumishi watimuliwa kazi tuhuma ulevi uliokithiri
Na Thobias Mwanakatwe, 
MKALAMA

BARAZA la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkalama, 
limewachukulia hatua watumi-
shi wanane wa halmashauri 
hiyo, baadhi yao kufukuzwa kazi 
kutokana na tuhuma mbalimbali 
ikiwamo kushindwa kutekeleza 
majukumu kutokana na ulevi 
uliokithiri.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, James Mkwega, alitangaza 
uamuzi uliofikiwa na baraza hilo 
jana wakati wa kikao cha Baraza 
la Madiwani kilichoketi kwa ajili 
ya kujadili utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo kwa kipindi cha 
robo ya kwanza kwa mwaka wa 
fedha wa 2023/2024.

Aliwataja waliofukuzwa kazi 
kuwa ni wauguzi wawili, Anto-
nia Atanasi ambaye ni Mtabibu 
msaidizi Zahanati ya Mziba na 
Mary Kingu, ambaye ni muuguzi 
wa Zahanati ya Iguguno.

Watumishi hao wamechuku-
liwa adhabu hiyo kutokana na 
kosa la utoro kazini kwa zaidi ya 
siku tano bila taarifa ya mwajiri.

Mkwega aliwataja watumishi 
wawili waliochukuliwa adhabu 
ya kukatwa mshahara kwa asil-
imia 15 kwa muda wa miaka mi-
tatu kutokana na ulevi uliokithiri 
kuwa ni Kelvin Nyachi ambaye 
ni Ofisa Ununuzi Msaidizi, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkalama 
na Farida Mathias Kigaila am-
baye ni mteknolojia mwandam-
izi wa maabara katika Hospitali 

ya Wilaya ya Mkalama.
Watumishi wengine wali-

opewa barua ya onyo kwa kosa 
la kukiuka taratibu za fedha na 
ununuzi ni Ismail Tundu, Ofisa 
Mtendaji kijiji na Daudi Mazengo, 
Mtendaji wa Kijiji cha Manyongo.

Mtumishi mwingine aliye-
chukuliwa hatua ni Mtatiro 
Galache, Mteknolojia wa dawa, 
kituo cha afya Nyabuli aliyepewa 
adhabu ya kukatwa mshahara 
kwa asilimia 15 kwa muda wa 
miaka mitatu.

Pia Mizungu Macheli Chazy 
Mtabibu msaidizi hospitali ya 
Wilaya ambaye alikuwa akituhu-
miwa kwa ulevi, Baraza la Madi-
wani wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mkalama liliamuru tuhuma 
zake zichunguzwe upya.

Mkwega akizungumza baada 
kusoma uamuzi huo wa baraza, 
alisema madiwani hawafura-
hii kumwita mtumishi kwenye 
kamati ya uongozi kuhojiwa kwa 
ya ulevi.

Aliwataka watumishi wazi-
tendee haki nafasi zao kwa kuwa 
kuna watu wanaoenda kwa 
waganga wa kienyeji na wen-
gine kwenda na udongo na maji 
kuombewa ili wapate nafasi za 
kuteuliwa, lakini hawakufani-
kiwa.

“Mwaka 2014/2015 haikutokea 
kujadili mtumishi yeyote kwenye 
Kamati ya Uongozi, lakini leo hii 
inatokea mtumishi anajadiliwa 
kunywa pombe halafu haijakata-
zwa kunywa kinachotakiwa us-
inywe wakati wa kazi,” alisema.

Mkurugenzi wa Miradi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), Mhandisi Ramadhani Mtindasi (mwe-
nye kipaza sauti), akitoa maelezo kwa  Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Arusha (AUWSA), kuhusu 
mradi wa maji Kigamboni walipotembelea miradi ya mamlaka hiyo, jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Na Godfrey Mushi, ARUSHA

KILIO cha muda mrefu kuhusu 
ubabaishaji wa vishoka katika tas-
nia ya wapima ardhi na ramani 
nchini, kimepata majibu, baada ya 
serikali kutangaza  mfumo mpya 
wa ‘ardhi kiganjani’ utakaowaweze-
sha kuepuka usumbufu na kutape-
liwa.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Geoffrey 
Pinda, alitangaza mfumo jana, ka-
tika mkutano mkuu wa mwaka wa 
wapima ardhi nchini uliofanyika 
Arusha.

Aliiagiza Taasisi ya Wapima 
Ardhi na Ramani Tanzania (IST), 
kutumia mfumo huo  kuwadhibiti 
vishoka wanaotembelea kivuli cha 
taaluma hiyo nchini, ambao hawa-

na weledi pamoja na wale wanaoki-
uka maadili ya taaluma yao.

Vilevile ameitaka kuchukua hat-
ua haraka kama mwarobaini wa 
kukabiliana na migogoro ya ardhi 
isiyokoma.

“Wizara yenu kwa sasa, inajenga 
mfumo wa TEHAMA (Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano) 
utakaowawezesha kuwa na ardhi 
kiganjani, yaani Ardhi App, am-
bayo itatengeneza tiba ya kudumu 
kwa Watanzania kuwa na ardhi 
yao kiganjani ili kuondoa vishoka 
wanaosababisha migogoro ya 
ardhi,”alisisitiza Pinda

Aliwaelekeza wadau waliohud-
huria mkutano hao kujitafakari na 
kuweka mikakati ya kuwadhibiti  
watu wachache wanaochafua taal-
uma hiyo kwa kukiuka maadili ya 

kazi.
“Wakati umefika wa kupitia 

chombo chenu, kubaini changa-
moto zinazowakabili, kwa sababu 
Wizara yenu ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi inatishiwa 
na migogoro mingi ya ardhi inay-
oonyesha udhaifu wenu katika 
kusimamia.”

Naibu waziri Pinda, alisema 
kila kona ya nchi, kuna vilio vya 
migogoro ya ardhi ikiwemo mwin-
giliano wa mipaka kati ya kijiji na 
kingine, kata na kata, wilaya na 
wilaya na hata mkoa kwa mkoa, 
kwa sababu ya IST kukosa umakini.

Hata hivyo, amewapongeza 
wataalamu hao kwa kuchangia 
maendeleo ya nchi kupitia miradi 
mikubwa na midogo, ingawa wa-
nakabiliwa na changamoto ya vi-

tendea kazi vya kisasa na ofisi.
Kwa mujibu wa Pinda, Tume ya 

Taifa ya Mipango ya Matumizi Ar-
dhi (NLUPC), imeonyesha mafani-
kio makubwa katika uwekaji wa 
matumizi bora ya ardhi ya vijiji na 
suluhisho ya  mipaka.

Katika mkutano huo, Rais wa IST, 
Tryphon Bilauri, aliiomba serikali 
kuharakisha mchakato wa kufanyia 
mabadiliko ya sheria mbili, zina-
zoongoza taaluma hiyo, ambazo 
ni sura, namba 324 na  namba 270 
ya mwaka 1977, kwa kuwa kwa sasa  
zimepitwa na wakati.

Alisema  mabadiliko  ya she-
ria hizo yataendana na matumizi 
ya teknolojia ya upimaji ardhi na 
kuandaa ramani  hivyo kuipa meno 
taasisi yao ya kuchukuliana hatua 
za kisheria.

Serikali yapata mwarobaini vishoka upimaji ardhi, ramani

Wavumbuzi 
waitwa 
kujisajili 
BRELA 

Kaburi la mwanamke anayedaiwa
kuuawa na wasiojulikana lafukuliwa 
Na Hamida Kamchalla, TANGA

K
ABURI la mwanamke  
mwenye asili ya Kiarabu, 
anayedaiwa kuuwawa na 
watu wasiojulikana na 

kuzikwa kwenye eneo la mwekeza-
ji  Mtaa wa Mafuriko, Kata ya Mzi-
zima, Jijini Tanga, limefukuliwa na 
serikali.

Baada ya kufukuliwa kaburi hilo, 
mwili wa marehemu haukuwepo, 
bali kulikutwa mayai viza, nazi 
pamoja na vitambaa vyeusi.

Mkuu wa Wilaya ya Tanga, James 
Kaji, alifika eneo hilo alisema mara 
baada ya kupata taarifa kutoka kwa 

wananchi walichukua hatua za 
kulifukua  kwa kibali cha mahaka-
ma  na  kukuta  sanda nyeusi, nazi 
tatu na yai viza ishara ya Imani ya 
kishirikina.

“Ni kaburi ambalo lilionekana 
lipo ndani ya eneo la mwekeza-
ji, lakini  wakati tunaendela na 
ufukuaji tumekuta       wananchi 
wengi wamevamia eneo hilo am-
balo limepimwa viwanja kwa kis-
ingizio kwamba hawana maeneo 
ni kana kwamba wametengeneza 
tukio hilo ili kumtisha mwekezaji ” 
alisema.

Kaji alipiga marufuku ya ku-
toonekana kwa mtu yeyote katika 

eneo hilo na  kusema kuwa kume-
kuwa na tabia ya wananchi kuva-
mia maeneo ya wazi na baadaye 
kuomba fidia kwa serikali.

Alibainisha kwamba wananchi 
wamezoea kujichukulia maeneo 
na kuweka makazi ya kudumu 
na inapotokea serikali inayahitaji 
wanakimbilia kwa wanasiasa ku-
pata msaada ambao hutumia kama 
mwanya wa  kuombea kura.

Alisema tabia hiyo imekuwa na 
imekuwa ikiiletea serikali matatizo 
makubwa ya migogoro ya ardhi 
ambayo mara nyingi hutokana 
na uvamizi wa wananchi  kwenye 
maeneo yenye hati miliki.

Mmoja wa mashuhuda, Yusuf 
Mwinjuma alisema aliona mwili 
wa mwanamke huyo ukizikwa la-
kini anashangazwa na kutokuwapo 
dalili zozote zinazoonesha kama 
alizikwa hapo na kwamba bado ha-
waamini kwa kilichotolewa ndani 
ya kaburi hilo.

“Cha kushangaza ni kwamba, 
watu waliamini kwamba marehe-
mu alizikwa kaburini humo, sasa 
hivi vitu vilivyotolewa hapa siyo 
vya kawaida kabisa, imani iliyo-
jengeka ni kuhusu ushirikina jam-
bo ambalo kwakweli limetuletea 
taharuki na hofu,” alisema Yusuf 
Mwinjuma.

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

WAKALA wa Usajili wa 
Biashara na leseni (BRELA), 
amewaelekeza  wavumbuzi 
wa vifaa, dawa na bidhaa 
zingine kuhakikisha kabla 
havijatumika katika jamii, 
kuisajili kwao, ili kuepuka 
kushitakiwa kwa kuvunja 
sheria za nchi.

Akizungumza na wafan-
yabiashara wa  jijini Aru-
sha jana , Msajili Msaidizi 
wa BRELA, Benedictson 
Byamanyilwowa alisema 
wameamua kuzunguka 
maeneo mbalimbali nchini, 
ili kutoa elimu ya Hataza 
(uvumbuzi)  kwa wafanya-
biashara ili  kuwaepusha na 
usumbufu wa kisheria.

Alisema dunia kwa sasa 
inaishi kwa teknolojia na 
uvumbuzi, hivyo wapo baa-
dhi ya watu wanavumbua 
vifaa au dawa  mbalimbali vi-
navyotatua matatizo mengi 
katika jamii na kuanza kuvi-
tumia sokoni  au katika jamii 
bila kusajili BRELA.

“Sasa ukianza kutumia 
sokoni au katika jamii ni kosa 
kubwa kisheria na ukibaini-
ka hatua zipo kali za kishe-
ria za kukuchukulia, sasa 
tumeamua kuja kutoa elimu 
hii ni laima unapovumbua 
kitu chochote iwe kifaa, 
dawa na vingine vingi lazima 
uje kwetu usajili,”alisema.

Aidha alisema mtu ana-
posajili dawa, au kifaa chake 
anakilinda kisheria na ku-
pata manufaa mengi ya 
kulindwa kisheria, tofauti na 
anapotumia bila kusajili.

Naye Ofisa Msajili BRELA, 
Julieth Kiwelu, alisema wapo 
Arusha kutoa elimua kwa 
ajili ya kuongezea uwezo wa-
fanyabiashara, ili watumie 
bunifu zao katika biashara 
zao.

Ofisa Biashara wa Chama 
cha Wafanyabiashara Mkoa 
wa Arusha,Charles Makoi, 
aliishukuru BRELA kwa ku-
wapatia elimu hiyo ambayo 
itawasaidia kufanyabiashara 
kwa kufuata sheria na kue-
puka ufanyaji biashara kima-
zoea.

“Pia unapovumbua au 
unapobuni kitu chako ni 
muhimu kusajili,vinginevyo 
mwenzako anapofahamu 
hujasajili, anatumia mwanya 
huo kwa kuja kusajili haraka 
BRELA na inakua haki yake, 
wewe unapokwenda kutaka 
kusajili  umechelewa, ma-
tokeo yake unaanza kusum-
buana na kesi miaka mingi 
bila mafanikio,” alisema.

HABARI KANDA KASKAZINI

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (aliyechuchumaa kulia), akimsikiliza mkazi wa Kata ya Bassotu, wilayani Hanang’, Ezekia 
Samo wakati akiwa kwenye kampeni yake ya kusikiliza jamii ya vuta pumzi, funguka, ongea na mkuu wa mkoa, juzi. PICHA: GIFT THADEY
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HABARI KANDA YA ZIWA

Uwanja 
wa ndege 
Ibadakuli 
kukamilika 
Oktoba, 2024
Na Shaban Njia, SHINYANGA

MENEJA wa Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) Mkoa wa Shin-
yanga, Mhandisi Mibara Ndirimbi, 
amesema Uwanja wa Ndege wa Mkoa 
wa Shinyanga Ibadakuli utakamilika 
Oktoba 3,2024 na kuongeza fursa za 
biashara mkoani humo.

Mhandisi Ndirimbi alitoa kauli hiyo 
juzi wakati wa ziara ya vyombo mbal-
imbali vya Habari mkoani hapa baada 
ya ukaguzi wa ukarabati na ujenzi wa 
uwanja wa ndege na kusema ukarabati 
wake unafanyika kwa kipindi cha miezi 
18.

Alisema Uwanja huo unakarabatiwa 
na kujengwa na Mkandarasi China 
Henan International Cooperation 
Group Co.Ltd (CHICCO) kwa gharama 
ya Sh. bilioni 44.8 huku mhandisi wa 
vifaa na ushauri ikiwa ni kampuni ya 
SMEC International L.t.d.

“Ujenzi wake ulioanza mwezi Aprili 
2023 unaendelea vizuri kwa sasa 
umefikia asilimia 50 na kwa muda 
uliobaki tunaimani ifikapo Oktoba 3, 
2024 utakuwa tayari umekamilika ili 
wananchi na wafanyabiashara  waache 
kufuata huduma hii mkoani Mwanza 
na pengine kusafiri muda mrefu kwen-
da Dar es Salaam,” alisema.

Kadhalika alisema uwanja huo 
utakapoanza kutumika utafungua 
fursa za kibiashara kwa wananchi wa-
naozunguka eneo hilo kwa kufanya 
biashara na huduma ndogo ndogo na 
muhimu kwa abiria.

Alisema uwanja huo utakuwa na 
maeneo ya kuegesha ndege, magari 
ya abiria, jengo la abiria, mnara wa 
kuangalia usalama wa ndege, mitaro ya 
kutoa na kuzuia maji kuingia ndani ya 
uwanja na uzio wake.

Mhandishi wa vifaa na ushauri wa 
Kampuni ya SMEC International L.t.d. 
Sosthenes Lweikiza alisema, mpaka 
sasa kilometa moja ya njia ya kuruka 
na kutua ndege imekamilika kati ya kil-
ometa mbili wanazojenga na kuahidi 
kukamilisha ukarabati huo kwa wakati 
richa ya kuwepo kwa changamoto ya 
mvua za mara kwa mara.

Alisema, awali uwanja huo endapo 
ungekamilika ulitakiwa kutumiwa na 
ndege za aina ya ATR-72 lakini serikali 
imeongeza mita 200 za njia ya kuruka 
na kutua kwa ndege ili kuhakikisha 
ndege za ATCL- Bombadia Q4-100 zi-
natua uwanjani hapo na kwamba vi-
faa vinavyohitajika kama vile saruji na 
lami vipo na muda wowote njia hiyo 
itakamilika.

 Mwenyekiti wa Klabu ya Waandishi 
wa Habari Mkoa wa Shinyanga(SPC), 
Greyson Kakuru alisema, serikali im-
ekuwa ikifungua mtandao wa ma-
wasiliano ya barabara na anga ili kura-
hisisha usafiri kwa wananchi wake, 
kuwashauri wananchi kuchangamkia 
fursa za kufanya ujasiriamali wakati 
uwanja ukapokamilika na kuanza ku-
toa huduma.

 

Wananchi walilia usafiri wa uhakika Mwanza-Ukerewe
Na Rose Jacob, UKEREWE

WANANCHI waishio katika 
kisiwa cha Ukerewe mkoani 
Mwanza, wamelalamikia hali 
ya ukosekanaji wa huduma za 
usafiri wa uhakika kutoka Nan-
sio kwenda jijini Mwanza, tatizo 
linalodaiwa kushusha uchumi 
katika       kisiwa hicho na visiwa 
jirani.

Wakizungumza na mwandishi 
wa gazeti hili  kwa nyakati tofauti 
visiwani humo, wananchi hao 
waliiomba serikali kuingilia kati 
shughuli za utolewaji huduma 
za meli ili watoa huduma binafsi 
wafuate utaratibu wa kisheria.

Shida Mateo Mkazi wa Ki-
jiji cha  Bwishya kata ya Ukara 

wilayani humo alisema utoaji wa 
huduma za usafiri wa meli kwa              
sasa umekuwa na ratiba         zi-
sizoeleweka kutokana na watoa 
huduma binafsi kufanya jinsi 
wanavyojisikia bila kufuata uta-
ratibu uliopo. 

 “Kama serikali inashindwa ku-
wasimamia ipasavyo ni bora ilete 
yenyewe usafiri wa uhakika ili 
tuache kubabaishwa babaishwa 
na watu binafsi,mbona maeneo 
mengine huduma ni nzuri ,tu-
naomba tuangaliwe,”alisema 
Mateo. 

Alisema wanapata hasara kwe-
nye biashara kwa kukosa hudu-
ma za usafiri hali inayowalazimu 
kuingia gharama tena za kulala 
na ulinzi wa mzigo pamoja na 

chakula na kusababisha hasara 
katika biashara zao.

Diwani wa Kata ya Kagunguli, 
George Nyamaha, alisema awali 
walikuwa na Meli nne ambazo ni 
MV Nyehunge,Mbijili,MV Urafiki 
ambazo ni za watu binafsi la-
kini zimekuwa zikisitisha hu-
duma bila taarifa kwa abiria na 
MV.Butiama ya serikali, ambayo 
kwa sasa ipo kwenye matengen-
ezo.

“Licha ya uhaba huo wa usa-
firi ambao umekuwa kero kwa 
wananchi vilevile Meli binafsi 
zimekuwa zikipandisha gharama 
za usafiri kiholela na utatuzi wa 
kero hii ni serikali kuleta meli 
ya uhakika italayoweza kubeba 
abiria,mizigo na magari,” alisema 

Nyamaha.
Akizungumzia adha hiyo Mwe-

nyekiti wa Halmashauri ya Uk-
erewe, Joshua Manumbu, aliwa-
taka wananchi kuwa wavumlivu 
wakati meli za serikali zinapoku-
wa kwenye matengenezo ili kue-
pusha yasije kujitokeza madhara 
kama ya MV Nyerere.

Alisema kwa muda mrefu 
usafiri katika visiwa vilivyopo 
Ukerewe        umekuwa wa 
shida,hivyo wanaishukuru seri-
kali kwa kuwaletea          kivuko 
cha Bukondo na Bwiro pamoja 
na kufanya tathimini ya kuweka 
kivuko cha Irugwa Kitale,Ghana 
na Kakukuru hali itakayomaliza 
kabisa tatizo la usafiri visiwani 
humo.

Bil.6.6 kumaliza adha ya maji vijiji 13 Kishapu
Na Marco Maduhu, 
KISHAPU

M
RADI mkubwa wa 
Maji kutoka Ziwa 
Victoria wa Igaga 
u n a o t e k e l e z w a 

wilayani Kishapu kwa gharama 
ya Sh.bilioni 6.6 unatarajiwa 
kuondoa adha ya upatikanaji  
Maji safi na salama katika vijiji 
13 wilayani hapa na kuhudumia 
zaidi ya wananchi 49,960.

Meneja wa Wakala wa Maji 
Safi na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA) Wilaya ya Kishapu, 

Mhandisi Dickson Kamazima, 
alieleza hayo juzi wakati akitoa 
taarifa ya utekelezaji wa mradi 
huo kufuatia ziara ya wabunge 
wa Jimbo la Kishapu na Umoja 
wa wanawake Tanzania (UWT) 
kukagua utekelezaji wa miradi 
ya maji jimboni humo.

Alisema miradi yote ya maji in-
ayotekelezwa wilayani hapa iki-
kamilika upatikanaji wa maji safi 
na salama kwa wananchi utafikia 
asilimia 65 hivyo kuondokana 
na adha ya kutumia maji yasiyo 
salama ya kwenye visima.

Meneja wa RUWASA Mkoa 

wa Shinyanga, Mhandisi Juliety 
Payovela, alisema watahakikisha  
miradi yote ya maji inayotekele-
zwa mkoani humo inasimamiwa 
kwa makini na kukidhi mahitaji 
ya wananchi ili kutimiza  dhami-
ra ya serikali ya kumtua mama 
ndoo kichwani.

 Mbunge wa Jimbo la Kisha-
pu, Boniphace Butondo,  ali-
ipongeza RUWASA kwa kusi-
mamia utekelezaji wa miradi ya 
maji wilayani humo, ambapo 
awali hali ilikuwa mbaya kwa wa-
nanchi kutumia maji machafu, 
lakini sasa  shida hiyo imepun-

gua kwa kiasi kikubwa.
Mbunge wa Viti Maalum mkoa-

ni Shinyanga, Santiel Kirumba, 
alisema hali ya utekelezaji mi-
radi ya maji wilayani humo in-
aridhisha na kuwasihi wananchi 
kutunza miradi hiyo ili iendelee 
kutoa   huduma kwa muda mre-
fu.

 Mwenyekiti wa UWT Mkoa wa 
Shinyanga, Grace Bizuru, alise-
ma katika mradi huo wanajivu-
nia ni kuona wanawake wenzao 
wakiondokana na adha ya shida 
ya maji iliyosababisha  migogoro 
ya ndoa kwa baadhi yao.

Timu ya Wakurugenzi kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu, wakipata maelezo kuhusu mradi wa kilimo biashara ulioanzish-
wa na Mgodi wa Barrick North Mara, kwa ajili ya kuwawezesha vijana katika kijiji cha Nyangoto, wilayani Tarime, 
walipofanya ziara ya kikazi mgodini hapo jana na kutembelea miradi ya kijamii inayotekelezwa na mgodi huo. Wen-
gine ni baadhi ya vijana wanufaika wa mradi huo na wafanyakazi wa mgodi. PICHA: MPIGAPICHA WETU



Ukimwi, Homa ya Ini na Ngono
kutibiwa kwa mtindo dozi moja

Ijumaa
Desemba 1, 

2023

Na Yasmine Protace

NI hatua mpya ya kuzinduliwa 
Mpango wa Kudhibiti Ukimwi, 
Magonjwa ya Ngono na Homa ya 
Ini (NASHCoP), inayolenga ku-
tokomeza maambukizi mapya ya 
virusi vya Ukimwi nchini, katika 
mfumo jumuishi.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, anasema mjini Dar es Salaam, 
kwamba licha ya mafanikio ya 
Mpango Taifa wa Kudhibiti Ukimwi, 
bado kuna changamoto ya maam-
bikizi mapya.

“Tuna kazi ya kufanya hususani 
kupunguza na kutokomeza maam-
bukizi mapya ya VVU kwa vijana 
wenye umri miaka 15 hadi 24, pia 

Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe wiza-
rani, anasema awali mifumo ilijikita 
kupima Ukimwi pekee, lakini sasa 
itaangalia upimaji wa magonjwa 
mengine ya ngono na homa ya ini.

Hata hivyo, Mwakilishi wa Shirika 
la Afya Duniani (WHO), Christine 
Musanhu, alisema huduma jumui-
shi si rahisi  kama inavyoonekana 
na huenda likawa jambo gumu.

Waziri Ummy ana ufafanuzi 
kwamba, katika mwaka wa bajeti 
uliopo, 2023/24, katika robo ya 
kwanza na pili, viti 207 vilipele-
kwa kwenye halmashauri 160; vifaa 
tiba vya uchunguzi 82 wamepewa 
halmashauri 70, ndani yake zipo 
mashine aina ya OPG moja na CBCT 
moja, vyote vikiwa na thamani ya 
shilingi bilioni saba.

Pia, Waziri anasema, serikali 
imeongeza ufadhili kusomesha 
wataalamu sekta ya afya, hasa kwa 
nafasi za kibingwa na wabobezi 
ndani na nje ya nchi, kukitengwa 
shilingi bilioni nane, kuboresha hu-
duma katika sekta ya afya.

MABORESHO HUDUMA
Waziri anaeleza serikali sasa, im-

eboresha huduma za afya kuanzia 
ngazi ya msingi hadi taifa, waki-
hakikisha wananchi wanapata hu-
duma bora na za afya karibu kwe-
nye maeneo yao

“Serikali kupitia Wizara ya Afya, 
wadau wa sekta na wataalamu 
wengine, tayari wamefanyia kazi 
hoja zote zilizoibuliwa na bunge na 
semina zimefanyika kwa makundi 
mbalimbali ndani ya jamii, kuhusu 
umuhimu wa bima za afya kwa 
wote,” anatamka.

“Kwa sasa nchi yetu iko mbali ka-
tika utoaji wa huduma, kuna vifaa 
vya kisasa vya uchunguzi wa ma-
gonjwa, huduma nyingi za kibingwa 
zinapatikana hapa hapa nchini.

“Pia, huduma za afya zimesoge-
zwa sana kwa wananchi, hivyo 
kama serikali tuko tayari kutekeleza 
na kuhakikisha kuwa tunaendelea 
kuboresha huduma za afya kote 
nchini,” anafafanua.

Asasi za kimataifa, shirika la WHO 
na Shirika la Misaada la Marekani 
– UNAIDS, yalihudhuria uzinduzi 
kuwa na wawakilishi wao, waliosifu 
juhudi za serikali inayoongozwa na 
Rais Dk Samia Suluhu Hassan, ka-
tika mapambano dhidi ya Ukimwi, 
wakiahidi wataendelea kuunga 
mkono juhudi hizo

kinamama wajawazito na wanao-
nyonyesha pamoja na watoto wao 
kwenda kupata huduma jumuishi. 

“Wataalamu wetu na jamii inay-
otuzunguka nao kufuatilia kutoa 
huduma hizo kwa weledi kulingana 
na miongozo inayotolewa na Wiz-
ara ya Afya.”

Waziri Ummy anaendelea kutaja 
magonjwa yasiyoambukiza na ana-
sisitiza jamii kuchukua tahadhari 
dhidi ya mtindo wao wa maisha na 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza.

“Huu ndio ukweli, ukiwa na 
Ukimwi na ukazingatia dawa, un-
aishi vizuri kuliko ukiwa na sukari 
au presha ya damu. Tuogope ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukiza na 
tuwe na tahadhari nayo,” anasema.

Wadau wa afya katika mkutano 
huo, walielezwa hali ya maambukizi 
ya VVU kwa vijana wa umri miaka 
15 hadi 24, yanatajwa bado yako juu, 
huku maambukizi yakiendelea ku-
shika kasi kwa madereva wa magari 
masafa marefu, wavuvi na wanao-
fanya kazi za migodini.

“Bado tunakabiliwa na changa-
moto ya maambukizi kwa vijana 
wetu,” anasema Waziri wa Afya, 
huku Mwenyekiti wa Jukwaa la Vija-
na Wanaoishi na Virusi Vya Ukimwi 
Tanzania, Pudensiana Mbwiliza, 
anataja unyanyapaa ndicho chanzo 
kikubwa, wanashindwa kupima ma-
gonjwa ya ngono na Ukimwi.

Dk. Neema Mlole, Mratibu wa 
Huduma za Ukimwi katika Idara ya 

kutokomeza maambukizi mapya 
kutoka kwa mama kwenda kwa 
mtoto.

“Haiwezekani katika karne hii 
kwa kweli pamoja na wataalamu tu-
lio nao, rasilimali, dawa tushindwe 
kuitokomeza hii hali,” anatamka 
Waziri Ummy, akidokeza kuwapo 
ongezeko la maambukizi ya ma-
gonjwa ya ngono na homa ya ini 
nchini.

Pia, anasisitiza kwamba chombo 
NASHCoP, kwa kushirikiana na 
jamii kuendelea kuhimizana na 
kuhimiza makundi yaliyo hatari 
zaidi kama vile wasichana na wavu-
lana katika rika balehe, kuzingatia 
huduma jumuishi.

Anashauri “wanawake na vijana, 

Hafla mojawapo ya Siku ya Ukimwi Duniani, kama leo. PICHA: MTANDAO.
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Na Mwandishi Wetu 

S
ASA imetimu miaka 40 
tangu kugundulika kwa 
ugonjwa wa Ukimwi nchi-
ni, ambao uliingia Afrika 

Mashariki mwaka 1983
Tabibu huyo anatajwa kwa jina 

la Callixte Twagirayezu, sasa akiwa 
na umri miaka 93, ambaye binafsi 
anakiri kilikuwa kipindi kigumu 
sana kwake, alichowahi kushuhudia 
maishani mwake. 

Ansimulia kwamba akiwa kazini 
katika vipindi tofauti vilivyopishana 
siku kadhaa, akakabiliana na wag-
onjwa watatu tofauti, akishangaa 
wanaugua katika hali asiyoujua, la-
kini inafanana.

Hilo anasema hicho kikawa ki-
tendawili kilchomuumiza sana 
kichwa, hata akachukua juhudi za 
ziada kwa mawasiliano ya wakati 
huo, akamuandikia barua rafikiye 
aliyekuwa wakati huo, katika nchi 
za Scandinavia wanabadilishane 
mawazo.

Naye rafiki huyo 

akamjibu kwa kwa barua 
kinachoendelea duniani, 
akiambatanisha gazeti yenye 
makala inayofafanua kuhusu 
maradhi hayo mapya, Ukim-
wi. Huo ndio ukawa ndio 
mwanzo wake kuelewa, Dk. 
Twagirayezu, kwa wagonjwa 
walioko nchini.

Hapo nako anakiri akaii-
shi kazini kwa hofu kubwa 
namna ya kuwahudumia 
wagonjwa, hasa katika tahad-
hari ya maambukizi kwamba 
maradhio hayaponyeki.

Anaeleza namna kundi 
kubwa la Watanzania baadae 
wakaugua na kupoteza mai-
sha katika kipindi kifupi, huku 
wao wanaotibu, pia wakiwa 
katika shaka kubwa kazini, 
ku9ingopo kuambukizsa.

Daktari huyo anataja eneo 
mojawapo la wajibu wake ni 
penye hatari ya kutrukiwa 
damu  kutoka kwa kinamama 
wanaojifungua kwa njia ya 
operesheni, huku katika nam-
na mbalimbali wagonjwa wa-
naugua na kupoteza maisha.

Hapo anafafanua, nam-
na walivyowaopasua kwa 
haraka kutio amtoto na kum-
shona haraka asiathiriwe, 
maana vipimo wakati huo 
vya kumkagua mtu mwenye 
virusi au asiye nacho haiku-
wapo.

MZIZI WAKE NCHINI
Kuna tafsiri za kihistoria, 

maradhi Ukimwi kuanzia 
mkoani Kagera. Ni historia 
imeshasimuliwa mara kad-
haa, ikiwamo kutoka kwa 
Rais Mstaafu wa Tanzania, 
Mzee Ali Hassan Mwinyi, iki-
fafanuliwa alipatikana eneo la 
Lukuyu.

Ni eneo kunakotajwa ku-
wapo mwingiliano wa kijamii, 
kutoka taifa jirani na nhasda 
madwereva wa malori wana-
vuka mipaka wakanyoosh-
ewa vidole kuchangia hali 
hiyo na umaarufu wake.

Kunatajwa kuwapo masha-
ti yanayotamba zama hizo 
aina ya ‘Juliana’ yaliyovuyia 
umma kutoka nchin Jirani na 
waliopatiokan sana kwa ma-
dereva hao ni kinamama wa 
Lukuyui na maeneo Jirani.

Villevile kunma simulizi 
za mamlaka zenye historia 
rasmi za kitaalamu, zikitaja 
maradhi yaliazna duiniani 
mwaka 1981 na nchini kuingia 
1983, mgonjwa wa kwanza 
kugundulika mkoani Kagera.

Kimsingi ni mkoa ulio-
athirijka sana na zama hizo 
ugonjwa ulipoingia wal-
ioumia zaidi wakiwa vijana 
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KUNA wakati mimi hukaa na 
kufikiria kauli nzito iliyopata 
kutolewa ‘kama ya Tanza-
nia yanakushinda, basi bora 
ukahamia 

nchi jirani…” 
Naendelea kufikiria, naona 

kama alikuwa akifanya utabiri 
fulani hivi wa maisha yana-
vyoendelea nchini, unaona 
kabisa uhusiano baina ya 
wananchi 

na watu wanaowategemea 
kuwaonyesha njia ya kimaisha 
unadorora.

Unaona kabisa kiongozi 
mwenye dhamana ya kuon-
goza wananchi, anakiuka 
dhamana hiyo na kuvamia 
dukani kwa mwananchi wake 
na kumlazimisha ampe kitu 
anachotaka ikiwa ni pamoja 
na fedha.

Kiongozi anajiamulia ku-
chukua hatua mkononi kwa 
kufyeka watu masikio na 
vidole huku wengine akiwa-
dunga bisibisi za mgongo na 
kuwaachia kilema cha maisha 
na yeye akiendelewa kutamba 
uraiani akidai ni  maagizo 
kutoka juu!

Mwananchi analalamika 
mpaka vyombo vya sheria, 
mhusika anawekwa  mbar-
oni na anafunguliwa kesi, 
anashindwa na kufungwa, 
lakini anakata rufani na 
kuchomoka kifungoni, huku 
mwathirika wa vitendo hivyo 
akiangalia.

Kigogo huyo mhusika 
anaulizwa kwanini kufanya 
vile, anakwambia aulizwe wa 
juu yake aliyempa dhamana 
ya kusimamia eneo fulani la  
ndani ya nchi! Unabaki una-
shangaa na kufikiria njia ya 
kuingilia jirani.

Mwingine anajulikana 
kabisa kuna shauri dhidi yake 
mahakamani, lakini kana 
kwamba haijulikani, anapewa 
dhamana ya kuongoza wakati 
awali   ilishamshinda mpaka 
kufunguliwa kesi mahakamani. 

  Viongozi wetu jueni 
sote tuna haki sawa

TAFAKURI YA MLALAHOI 

Unajitazama unaona  afad-
hali uwe mbali na uliko kwa 
kweli.

Leo tunasikia kijana kafany-
iwa ya kufanyiwa na kiongozi 
mzito tu wa serikali, ambaye 
badala ya kulinda maisha ya 
kijana huyo, ndiyo  kwanza 
anamdhalilisha!

Anasingiziwa mengi eti 
kaenda kuroga na simulizi 
nyingi kuhusu teknolojia hiyo, 
akachezeshe kwa sangoma, ili 
biashara sijui ikose wateja au 
kitu gani vile! 

Fikiria kijana analalamika 
anawekwa ndani na polisi 
kwa siku kadhaa, tena baada 
ya kutishiwa na mheshimiwa 
tajiri.

Kigogo wa polisi anaulizwa 
na wanahabari kuhusu tukio 
hilo, anajibu harakaharaka eti 
hajui lolote kwani yuko msiba-
ni! Tukio la aina hiyo linatokea 
eneo lako la kazi unasema uko 
msibani kweli? Usalama wa 
raia uko wapi?

Bosi wa mkoa anayewak-
ilisha dola katika eneo hilo, 
naye anaulizwa anasema hana 
taarifa yoyote kuhusu hayo 
kudhalilishwa na mwakilishi 
wake Kweli? Hizo taarifa 
zingine anazowasilisha  kwa 
bosi wake huzitoa wapi?Tukio 
kama hili la kutishia maisha ya 

mtu lakini pia la kumdhuru 
na kumdhalilisha kiasi hiki 
linatokea mkoani, Polisi 
haijui eti iko msibani na 

mkoa haujui eti haujapata 
taarifa, kweli? Kwenda 
jirani kunazidi kutuita ati!

Ni kawaida ya Watan-
zania unapokuwa huna 
madaraka, utanyenyekea 
kwa 

Wananchi, lakini ukish-
ayapata basi utajitwisha 
madaraka yanayomkaribia  
Mungu na kuona wananchi 
waliokuweka hapo si kitu 
tena kwako.

Viongozi wengi wanao-
fanya madudu kama hayo, 
wanapokuwa wameon-
dolewa kwa kutenguliwa 
uteuzi au kutumbuliwa au 
hata kumaliza  muda wao 
wa majukumu, hujigeuza ili 
kuonekana rahim kinafiki.

 Angalia sasa mheshimi-
wa huyu aliyeamuru watu 
kumdhalilisha kwa satili 
ya madhara, leo mtend-
aji mamlaka kumgeukia, 
ataonekana kunyenyekea 
na kujishusha ili kujifanya 
yuko karibu na wananchi 
wake. Nini hii!

Nafikiria mathalan leo 
tungeambiwa mzito huyo 
amefanyiwa hayo na wa-
nanchi, hivi hao wananchi 
wangetokaje? 

Au Kamanda kafanyiwa 
hivyo na wananchi achilia 
mbali kafanyiwa sijui nani 
mzito zaidi, hao wananchi 
wangekuwa wapi?

Lakini kwa kuwa ni masi-
kini kafanyiwa hivyo, basi 
ni haki yake kwa sababu 
aliyefanya ni bosi serikalini, 
basi wana usalama hawajui 
au watasuasua kumnasa 
mhusika, na wengine wa 
juu hawajui kulikoni, kwa 
kuwa masikini na wanawe, 
tajiri na mali zake.

Wale jamaa zetu wa 
hakijinai bila shaka hata hii 
tabia waliiona na kwenye 
taarifa yao wakaiweka, 
lakini mambo bado ni yale 
yale, kina 

kijana yule, pangu pakavu 
tia mchuzi, wanazidi kuka-
lia hilo, kwani hawana  haki 
mbele ya wakubwa wenye 
nacho.

Kwanini binadamu tuna-
poteza huruma, utu na ubi-
nadamu wetu kwa sababu 
ya nafasi tulizonazo? Hivi 
wananchi nao wakitaka 
unyonge wao 

kujitetea dhidi ya vion-
gozi wao, nchi hii itakalika 
kweli? Viongozi hamku-
pewa nafasi hizo kutumia 
mabavu kujitwalia haki 
zisizo zenu au  kudhalilisha, 
kuumiza na kuua watu! 

Tumpongeze Chifu Han-
gaya kwa kulipata hili na 
kuchukua hatua sawia na  
kutengua uteuzi ili kupisha 
uchunguzi, wahusika wafik-
ishwe mbele ya  vyombo 
vya sheria na haki hati-
maye ionekane imetendeka. 

Mungu Ibariki  Tanzania.
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Daktari aliyemtibu mgonjwa wa kwanza nchini
afunguka mtihani wake na kilichomkuta kazini 
• Simulizi; wenye VVU kujifungua, mabinti hatarini..

MTAFITI ALIYEANZA KWA KUINGIZA VVU NCHINI MWAKE, UKAWA MTAJI KUTIBU RAIA MAMILIONI
Na Mwandishi Wetu 

MNAMO mwaka 1985, katika kilele 
cha Vita Baridi dunia ilikabiliwa sana 
na wimbi la maambukizo na vifo 
vilivyosababishwa na virusi vipya vya 
kushangaza.

Ugonjwa wa Ukosefu wa Kinga 
Mwilini, kwa kifupi ‘UKIMWI’, ulikuwa 
umetambuliwa kuwa ugonjwa mpya 
mwaka 1981. Kukawapo idadi kubwa 
inayoongezeka, vifo vya wapenzi wa 
jinsia moja, hata kutokana na maam-
bukizi hayo yasiyo ya kawaida na 
adimu.

Ulijulikana pia kuwaathiri watumi-
aji dawa za kulevya kwa kujichoma 
sindano, huku ripoti ikifafanua:”Ni hali 
ambayo huwaweka wagonjwa kwenye 
maambukizo ya magonjwa mbalim-
bali. Ukimwi unaonekana kumaliza 
kinga ya wagonjwa na mara nyingi 
huwa hatari kwa sababu hiyo.”

Miaka kadhaa baadaye, virusi vya 
Ukimwi (VVU) vilitambuliwa kuwa 
chanzo chake. Watu waliogopa na 
kampeni kuhusu ugonjwa huo zilizin-
duliwa katika nchi nyingi.

Hata hivyo, katika nchi kama Bul-
garia, ambayo ilikuwa na siasa za Kiko-
munisti, pia mfumo hodhi wa ndani, 
yenyewe ilikataa kukiri tishio hilo, 
wakielezea kama ‘ugonjwa wa wapen-
zi wa jinsia moja’, wakimaanisha tatizo 
lililotawala kwa nchi za Magharibi 
pekee, licha ya ukweli wanafunzi wa 

kigeni na mabaharia walikuwa wakifa 
katika hospitali za Bulgaria.

MTAALAMU AFUNGUKA
Dk. Radka Argirova, mmoja wa 

wataalamu wa kwanza wa virusi nchi-
ni, alifanya kazi katika taasisi ya utafiti 
jijini Sofia, Bulgaria.

“Nilikuwa nikifanya kazi katika moja 
ya maabara ya Chuo cha Sayansi cha 
Bulgaria na kulikuwa na maabara ya 
kuvutia sana ya magonjwa ya virusi ka-
tika taasisi hiyo,” Argirova amasema.

Moja ya virusi vya binadamu am-
bavyo yeye na wenzake walikuwa 
wakichunguza ni VVU, lakini wakati 
virusi hivyo vilikuwa vinajulikana, 
‘ugonjwa mbaya’ chanzo chake haki-
kujulikana.

Haikuwa rahisi kwake kuondoka 
Bulgaria, lakini mnamo Juni 1985, 
Daktari Argirova, akapata fursa akasa-
firi kwa ndege hadi Hamburg, nchini 
Ujerumani Magharibi wakati huo, 
kuhudhuria mkutano wa kisayansi ili 
kuwasilisha matokeo ya utafiti wake.

Hapo ikaendana na katika siku hizo, 
nchi chache katika miaka ya 1980, 
zikianzisha kampeni za kuudhibiti 
ugonjwa Ukimwi. 

Unatajwa kuwa mkutano wa ku-
vutia kitaalamu. Madaktari kadhaa 
wakubwa wanaovijua virusi du-
niani walihudhuria, akiwamo mtafiti 
mashuhuri wa Marekani Dk. Robert 
Gallo.

“Hatukuwahi kufikiria kwamba 
ingeenea haraka hivyo kwa sababu 
aina hii ya virusi ni vigumu kusambaa, 
lakini polepole inaenea katika mae-
neo mbalimbali ya dunia,” Dk. Gallo 
akatamka.

“Hatukuwahi kutarajia kiwango cha 
juu cha vifo kutokana na virusi hivi. 
Asilimia ya watu walioambukizwa am-
bao huwa wagonjwa sana ni kubwa na 
inaongezeka (wakati huo mwanzoni 
mwa miaka ya 1980).”

Hapo ndipo Dk. Gallo akaanza 
kuteta jambo na swahiba kwenye fani, 
mwenzake, Dk. Argirova. 

“Wakati huo nilikuwa nikivuta 
sigara na akanijia kuniomba sigara. 
Alipojua nilikotoka, aliniuliza: ‘hali ya 
Ukimwi ikoje huko Bulgaria?” anasim-
ulia Dk. Gallo, akikumbusha alivyojibu 
swali hilo:

“…nilijibu ‘siwezi kukuambia’, kwa 
sababu hatuna uchunguzi, kwa hiyo 
sijui chochote kuhusu hilo. Tunahitaji 
kufanya vipimo.”

Dk. Gallo anasimulia kilichojiri  
“alisema, ‘tafadhali fanyeni’ nami nika-
jibu ‘ndiyo, lakini sina virusi (hakuna 
wanaougua).”

Hapo akapata suluhisho, akimwom-
ba Mjerumani mwenzake kuandaa 
VVU katika maabara yake na kuifunga 
kwenye bakuli lenye ukubwa wa simu 
ya mkononi ya kisasa.

Siku kadhaa baadaye ni kwamba, 
walimpa Argirova ili ampelekee So-

fia kwenye begi lake, hapo mtaalamu 
wa virusi akitolea ufafanuzi: “Ilikuwa 
nyekundu na hukuweza kuona virusi 
au seli. 

“Ilikuwa kama divai nyekundu na 
ilikuwa na bakuli mbili, moja ikiwa na 
seli zilizoambukizwa na nyingine iki-
wa na seli ambazo hazijaambukizwa.”

“Nilichukua chupa ndogo, nikaziwe-
ka kwenye begi langu na kusafiri hadi 
Frankfurt,” anaeleza Dk. Gallo. 

Marafiki hao wakakutana kwenye 
uwanja wa ndege na pamoja wakarudi 
kwenye maabara katika Chuo cha Say-
ansi cha Bulgaria, ili kuhifadhi virusi 
kwa nyuzi joto 37.

Dk Gallo ana simulizi kwamba, 
hakuwa na uhakika wa chembechem-
be hizo za VVU kama zilibaki salama 
kwa safari yake, akinena: 

“Seli na virusi huteseka kidogo 
wakati haviko nyuzi 37 na safari ili-
kuwa ya mshtuko kwao, kwa hivyo 
walilazimika kwenda kwenye ‘incuba-
tor’. “Lakini Jumatatu (siku iliyofuata), 
nilifurahi kuona jinsi seli zilivyoone-
kana vizuri na nikaanza kukusanya 
nyenzo.”

Wakati seli za VVU zilianza kustawi 
katika nyumba yao mpya, kwa mwe-
nyeji Dk. Argirova mambo yakazidi 
kuwa mabaya, simulizi dhidi yake zik-
ienea kwamba, ameleta virusi hivyo 
hatari nchini, hata wanasayansi wen-
zake waliogopa.

“Kulikuwa na kelele nyingi kwenye 

magazeti na kulikuwa na watu ambao 
hawakufurahishwa…wengine wali-
ogopa sijui kwanini na wengine, labda 
na wivu kidogo,” anasimulia Dk. Argi-
rova

UCHUNGUZI WAIVA
Dk. Argirova akaonekana kwenye 

rada ya huduma za usalama serikalini, 
hata akatakiwa kujieleza kwa kina sa-
fari ya virusi hivyo nchini kwake, Bul-
garia na vilivyotoweka.

Anasimulia: “Watu kutoka Wizara 
ya Mambo ya Ndani (wana Usalama) 
walianza kuniuliza kila siku kuhusu 
jinsi Gallo alinipa virusi, kwanini, nia 
yake ilikuwa nini…Maswali ya aina 
hiyo kila siku, kila siku, kila siku! Nime-
choka kueleza!”

Licha ya upinzani wote wa awali, 
Dk. Argirova akapata washirika wali-
omuunga mkono kutoka mamlaka 
ya Kikomunisti na hatimaye, akapata 
kibali cha kuwakusanya wenzake na 
mfumo wa kufanya majaribio ya kui-
kabili. Mnamo mwaka 1986, vituo 28 
vya majaribio viliwekwa nchini kote 
Bulgaria na wananchi milioni mbili 
walipimwa kama wanavyo VVU.

Katika filamu iliyoandikwa miaka 
mitatu baadaye, msimulizi anasema 
kwamba redio, televisheni na vyombo 
vya habari viliripoti kila mara kuhusu 
tatizo la Ukimwi.

DK. RADKA ARGIROVA

INAENDELEA UK. 14Shughuli ndani ya Maabara ya Majaribio Chanjo ya Ukimwi. Dk. Callixte Twagirayezu, alitibu mgonjwa wa kwanza wa 
Ukimwi nchini. PICHA ZOTE: MTANDAO.

INAENDELEA UK. 14
DK. RADKA ARGIROVA
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Hospitali ya Ndolage, wilayani Bukoba, Kagera, walikotibiwa wagonjwa wa kwanza wa ukimwi nchini, 1983. PICHA: MTANDAO

na hadi miaka mitatu badaaye, 
ulishaenea sehemu nyingi za nchi.

HALI ILIVYO LEO
Hadi sasa duniani, Tanzania in-

atajwa katika orodha ya nchi tano 
enye mwelekeo wa kutokomeza 
Ukimwi ifikapo mwaka 2030, 
kuendana na program ya kidunia, 
chini ya usimamizi wa Umoja wa 
Mataifa.

Eneo la Kusini mwa Jangwa la 
Sahara, ambako Taznania inapa-
tikana, kunatajwa  asilimia 65 ya 
watu wote wenye VVU wanaishi, 
pia kuna hatua kubwa inapigwa 
katika kutokomeza ugonjwa huo.

Ndani ya orodha hiyo, kuna nchi 
za Botswana, Eswatini, Zimbabwe 
na majirani Rwanda na Tanzania, 
zikiwa katika kile kinachoitwa ‘95-
95-95’, kwa mujibu wa Shirika la 
Umloja w Mataifa Kupambana an 
Ukimwi (UNAIDS).

Hapo maana yake ni kwamba, 
katika kundi la watu asilimia 95ya 
wanaoishi na VVU wanajua hali 
zao na wanapata matibabu ya 
kurefusha maisha. Pia, ndani ya 
kundi hilo, asilimia 95 yawanaopa-

ta matibabu, wamefanikia ku-
fubaza virusi hivyo, hata haiweze-
kani kwao kusambaza.

Inatajwa kwamba kuna mataifa 
mengine 16 duniani, kato yao 
nane yako barani Afrika, Kusini 
mwa Jangwa la Sahara yanakar-
ibia kufikia lengo hili.

“Mwisho wa Ukimwi ni fursa 
ya urithi wenye nguvu ya kipekee 
kwa viongozi wa leo,” Winnie By-
anyima, Mkurugenzi Mtendaji wa 
UNAIDS, anatamka katika taarifa 
yake, akiongeza:

“Wanaweza kuokoa mamilioni 
ya maisha na kulinda afya ya kila 
mtu. Wanaweza kuonyesha kile 
ambacho uongozi unaweza ku-
fanya.”

“Ukweli na takwimu zilizos-
hirikiwa katika ripoti hii hazi-
oneshi kuwa kama ulimwengu 
tayari tuko njiani, zinaonyesha 
kuwa tunaweza kuwa,” anafafan-
ua Byanyima.

WASICHANA HATARINI
Kunatajwa wanawake na wa-

sichana wa rika zote walichangia 
asilimia 63 ya maambukizi mapya 
ya VVU mwaka jana.

Jaribio la chanjo ya VVU linaen-
delea nchini Uganda, Tanzania na 
Afrika Kusini, likichanganya chan-
jo za majaribio za VVU na men-
gine (pre-exposure prophylaxis 
-PrEP) kwa wakati mmoja, jambo 
ambalo halijawahi kufanywa hapo 
awali.

Nchini Botswana, nako wasi-
chana wanatajwa kusalia katika 
hatari, huku wanaume wazee wa-
nawawinda katika dhana inayoit-
wa ‘ngono kati ya vizazi’.

Katika hilo, mawanamke Gaone 
mwenye umri wa miaka 32, 
anasimulia alivyoambukizwa VVU 
akiwa msichana shule, akitamka 
alichangiwa na ndugu yake wa 
karibu walihusiana vizuri, ndipo 
akamuingiza kwenye ulingo wa 
mapenzi.

Gaone amekuwa akitumia 
dawa za kurefusha maisha tangu 
mwaka 2012, sasa akiwa mama wa 
watoto wawili, wasio na VVU, aki-
tyuimia katika kampeni kuikabili 
kuasmbaa Ukimwi, ambayo sasda 
inawezekana hata kwe walioam-
bukizwa, kujifungua na kuonyoy-
esha watoto kwa miezi mingi

Anaeleza uzoefu wake, ni 

kwamba, jamii haiko tayari kuzun-
gumza wazi kuhusu uharamia wa 
kingoni kati yao. Hapo anatyoa 
Ushahidi akiwa mwanaharakati 
kuwa: 

“Katika baadhi ya siku, 
ninapokea jumbe kutoka kwa 
wanawake wengi kama watano 
waliopata VVU kutoka kwa wa-
zee, wengi wao wakiwa jamaa zao. 
Ikiwa wanaume hawatasikiliza, 
tunaweza kufanya nini?” 

DALILI ZAKE
Dalili za kawaida zinazofanana 

na dalili za maambukizi men-
gine ya virusi, kama vile homa ya 
mafua na huweza kujumuisha: 

•	 Homa
•	 Uchovu
•	 Tezi za limfu kuvimba
•	 Koo kuuma
•	 Maumivu ya kichwa na misuli 

kuuma

Dalili nyingine ni pamoja na:
•	 Upele mwekundu
•	 Kutokwa jasho usiku
•	 Kupoteza hamu ya kula
•	 kupungua uzito
	

Daktari aliyemtibu mgonjwa wa kwanza nchini
afunguka mtihani wake na kilichomkuta kazini 

SIKU YA UKIMWI DUNIANI, 2023

	 MZIZI KWA HATUA
Anakumbuka mnamo mwaka 

1983, katika Hospitali ya Ndolage, 
alikokuwa anatumikia, Dk. Twagi-
rayezu akiwa Mganga Mfawidhi, aka-
pata wagonjwa watatu, wanaume 
wawili na binti mmoja.

“Mwanaume alikuwa na ishara ya 
kifua kikuu. Hata hivyo vipimo vi-
kakataa. Mwingine akawa kama na 
magonjwa ya kuambukizwa kingo-
no….

“Binti akawa anaharisha, lakini 
tukashindwa kugundua ilikua ana 
ugonjwa gani vile,’’ anakumbuka 
mtihani wake mkuu wa kitaaluma, 
hata akawa na wenzake wakachang-
anyikiwa, ni aina gani hiyo nchini 
Tanzania.

Hata hivyo, ilikuwa miaka miwili 
baada ya Marekani  kuripoti kuwapo 
kirusi kipya kwao “Ugonjwa wa Up-
ungufu wa Kinga Mwilini.’

Mtaalamu huyo anaeleza kutajwa 
kuwapata mashoga watano huko, 
ingawaje katika umbali wa Tanza-
nia, ilionekana kama haitafika na ni 
jambo la huko ughaibuni.

Hapo kwa wagonjwa wao watatu 
wapya, wakabaki wanaumiza akili 
madaktari ‘nini hicho?’ Hapo ndipo 
Dk. Twagirayezu akamkumbuka 
rafikiye raia wa Sweden, akaamua 
kumuandikia barua ya kirafiki na 
yule hakukawia kumjibu haraka, 
akimuambatanishia jarida liitwalo 
Lancet na ukurasa wa kusoma, ikim-
patia majibu ya swali lake.

Ni miezi michache baadaye kuka-
tangazwa duniani, ni maradhi yato-
kanayo na virusi vikiathiri damu ya 
binadamu.

Elimu hiyo ikamfanya Dk. Twagi-
rayezu, arudi haraka kwa mgonjwa 
wake, yule binti akimhoji kama ana 
mpenzi au kaolewa. 

Anasimulia mgonjwa akam-
jibu ana mpenzi anayeishi eneo la 
Nshamba (Bukoba) na akapata wa 
urafiki wa miaka saba. Wakati binti 
huyo anaendelea kutibiwa, na dak-
tari huyo, akafariki.

Dk. Twagirayezu, anasimulia 
tangu hapo namna alivyomfua-
tilia mgonjwa wa Ukimwi aliyemjua 
tangu mwaka 1985, ambaye mkewe 
alifariki kipindi hicho, lakini mume 
huyo yuko Bukoba mjini hadi sasa 
anaishi.

Pia licha ya uzee wake sasa ni 
mstaafu, anasema bado anafuatilia 
mno maradhi ya virusi, ikiwamo 
Covid 19.

ULIVYOGONGA  HODI
Hakuna taarifa sahihi sana, nam-

na ulivyoingia nchini, ila inaaminika 
imetokea nchi jirani Uganda, mpaka-
ni katika kijiji cha Rukunyu, Wilaya 
ya Misenyi, kulikokuwapo ‘soko 
pori’ la bidhaa mahali hapo, wakati 
huo kulikuwa na uhaba wa baadhi 
ya bidhaa nchini.

“Watu walikuwa wanakutana sana 
katika eneo hili,” anakumbuka Dk. 
Twagirayezu. “Watu waliumia sana 
kuugua,  upande wa pili Uganda, 
wakasema wenzao wa upande wa 
pili (Tanzania) wamewaroga, kwa 
sababu ya biashara zao ziko juu”.

•	 Jarida hili la siku maal-
um na makala zake, limeandali-
wa na Peter Orwa.

VVU hatimaye vikawa hadha-
rani na Dk. Argirova na wenzake 
wakaweza kumchunguza kwa 

uhuru aliyeathiriwa na jinsi vilivy-
ombukizwa.

Miaka minne baada ya kuingiza 
virusi hivyo nchini mwake kwe-
nye begi lake, Dk. Argirova akape-
wa jukumu la kuelimisha umma 

wa Bulgaria kuhusu VVU na 
Ukimwi, na vita vya kuvidhibiti.

Miaka mingi imepita sasa, 
wastani wa miaka 37, mkongwe 
huyo hadi mwanzoni mwa mwa-
ka huu amebobea, katika daktari 

mtaalamu wa virusi katika moja 
ya hospitali kubwa binafsi nchini 
Bulgaria, pia ni gwiji kitaifa kwe-
nye harakati za kukabili maradhi 
mapya ya Covid 19 nchini mwake.
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            Mwongozo kusimamia huduma
za afya nchini mbioni kukamilika 
Na Paul Mabeja, DODOMA

S
ERIKALI imesema ipo 
hatua za mwisho kuka-
milisha mwongozo utaka-
osimamia utoaji huduma 

za maabara nchini ili kukomesha 
tabia ya baadhi ya wataalam ku-
toa majibu ya uongo kwa wag-
onjwa hali inayohatarisha afya 
za wananchi.

Kaimu Mkurugenzi wa Hu-
duma za Uchunguzi Wizara ya 
Afya, Gerald Mrema, alibainisha 
hayo juzi jijini hapa, alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa 
habari kwenye hafla ya kufunga 
mafunzo ya viongozi chipukizi 
wa huduma za maabara nchini.

Alisema serikali imekuwa 
ikisikia malalamiko kutoka kwa 
baadhi ya wananchi ya kupati-
wa majibu yasiyo sahihi kutoka 

kwa wataalam wa huduma za 
maabara nchini.

“Ili kukabiliana na hali hiyo 
serikali ipo katika hatua za 
mwisho kukamilisha mwogozo 
ambao utatumika kusimamia 
utoaji wa huduma za maabara 
nchini ili kuwabana wote ambao 
wamekuwa wakitoa majibu feki 
ya vipimo lakini pia utamwez-
esha mwananchi kujua hatua 
gani achukue ili kupata huduma 
sahihi,”alisema.

Akizungumzia mafunzo hayo 
alisema lengo ni kuboresha 
utoaji huduma za maabara nchi-
ni, ambao unachangizwa kwa 
kiasi kikubwa na uwekezaji uli-
ofanywa na serikali katika sekta 
ya afya nchini.

“Mafunzo haya yanalenga 
kuboresha utoaji wa huduma 
za maabara nchini hii yote ni 

kutokana na serikali kuwekeza 
kwa kiasi kikubwa kwenye sekta 
ya afya kwa kujenga vituo vya 
afya, zahanati pamoja na hospi-
tali hivyo lazima tuboreshe pia 
utoaji wa huduma za maabara 
ili wananchi wapate huduma 
sahihi,”alisema.

Awali, Kaimu Katibu Mkuu 
Wizara ya Afya Dk. Elius Kwesi, 
alisema kada ya wataalam wa 
afya ni eneo nyeti katika utoaji 
wa huduma za afya nchini.

Alisema, kutokana na hali hiyo 
eneo hilo linapaswa kuimarish-
wa ili huduma zitakazotolewa 
ziwe bora na wananchi wapate 
dawa kulinga na kile wana-
choumwa na siyo vinginevyo.

“Maabara ndiyo eneo muhimu 
katika utoaji wa huduma za afya,  
bila vipimo huwezi kutoa dawa 
hivyo ipo haja ya kuhakikisha 

eneo hili linawekewa mkazo 
zaidi na fedha ambazo zinaletwa 
na wahisani lazima tujitahidi ku-
wekeza kwenye kuboresha hudu-
ma za maabara nchini”alisisitiza

Mmoja wa wahitimu wa 
mafunzo hayo mtaalam wa 
maabara kutoka hospitali ya Ru-
fani ya mkoa wa Arusha (Mount 
Meru) Philipo Mathias, alise-
ma mafunzo hayo yatasaidia 
kuboresha utoaji wa huduma za 
maabara nchini.

“Mafunzo haya yatakuwa 
msaada mkubwa sana kwetu 
kwani moja ya changamoto ni 
wataalam kutozingatia taratibu 
za ufanyaji vipimo lakini pia ku-
hakiki ubora wa vifaa vyetu kabla 
ya kuvitumia hali ambayo imeku-
wa kisababisha wakati mwingine 
kutoa vipimo visivyo na uhakika 
kwa wananchi,”alisema.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Dodoma 
jiji kinara  
mbio za 
Mwenge 
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Do-
doma imeibuka kuwa kinara 
katika mbio za Mwenge wa Uh-
uru mwaka 2023 baada ya ku-
shika nafasi ya kwanza kimkoa, 
kikanda na nafasi ya pili kitaifa.

Mkuu wa mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, alisema 
hayo alipokuwa akitoa mael-
ezo mafupi kuhusu matokeo 
ya mbio za Mwenge wa Uhuru 
mwaka 2023.

Akizungumza na wakuu wa 
wilaya na watendaji, Senyam-
ule alisema  kwa mwaka 2023 
Mkoa wa Dodoma ulikuwa wa 
30 kabla ya kukimbiza Mwenge 
wa Uhuru.

 “Ushindi huu niwaambie 
wakimbiza Mwenge wa Uhu-
ru wanakuwa na vigezo am-
bavyo wanavyoangalia kama 
vile kwenye upande wa fedha 
zilizoletwa zimetumikaje, 
ubora wa miradi imesimami-
waje kwa tija na ufanisi kiasi 
gani,walivyohamasishwa wa-
nanchi kupokea ujumbe wa 
Mwenge wa Uhuru wa kitaifa” 
alisema Senyamule.

Mkuu huyo wa mkoa alisema 
kuwa alipokea barua kutoka 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Vijana, 
Kazi na Watu wenye Ulemavu 
ikionesha matokeo ya Mwenge 
wa Uhuru mwaka 2023 kwa kila 
halmashauri, kimkoa, kikanda 
na kitaifa.

Alisema halmashauri tano 
zimeingia kwenye kumi 
bora,kati ya hizo Jiji la Dodoma 
limeshika nafasi ya kwanza 
kimkoa, kikanda na nafasi ya 
pili kitaifa.

Alisema halmashauri ny-
ingine zilizoingia 10 bora ni ya 
Mji Kondoa ambayo imeshika 
nafasi ya pili kimkoa, kikanda 
na nafasi ya sita kitaifa, huku  
Wilaya ya Mpwapwa ikipewa ya 
tatu kimkoa, kikanda na nafasi 
ya nane kitaifa.

Senyamule alizitaja hal-
mashauri nyingine zilizopo 
ndani ya mkoa huo kuwa  ni ya 
Wilaya ya Kondoa na Kongwa 
ambazo  zilifungana kwenye 
nafasi ya nne kimkoa, nafasi 
ya nne kikanda na nafasi ya 10 
kitaifa.

“Matokeo hayo yamepele-
kea mkoa wa Dodoma kufikia 
asilimia 83.54 ya ufanisi kwe-
nye shughuli za Mwenge wa 
Uhuru mwaka 2023, ambapo 
kwa mwaka 2022 tulishika 
nafasi ya 22 kitaifa jambo hilo 
halikutufurahisha,”alisema.

Alisema kutokana na ma-
tokeo hayo na juhudi mbalim-
bali zilizofanyika mwaka huu 
kwa mara ya kwanza katika 
historia ya mkoa wa Dodoma 
wameshika nafasi ya kwanza 
kitaifa.

RC: Wataalam wasaidieni wakulima 
Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa mkoa wa Dodoma 
Rosemary Senyamule, amezin-
dua rasmi msimu wa kilimo 
2023/2024 na kuwataka wataala-
mu wa kilimo kuwasaidia wakuli-
ma kulima kwa tija ili kukuza 
uchumi wa taifa na mtu mmoja 
mmoja.

Uzinduzi huo ulifanyika juzi 
katika viwanja vya shule ya Se-
kondari Mazae, Wilaya ya Mp-
wapwa Mkoani Dodoma. 

Senyamule  alisema malengo 
ya msimu huu wa kilimo ni kila 
kaya na taasisi kama shule  kuli-

ma angalau heka mbili za mtama.
Alitaja  mazao mengine ya  

chakula yanayopewa kipaum-
bele kuwa ni uwele, mpunga , 
muhogo, viazi  vitamu, maha-
rage, kunde, mbaazi, njegere, 
choroko, viazi mviringo na mahi-
ndi ambapo matarajio ni kulima 
tani 170,235.

Alisema mazao ya biashara 
ambayo yatalimwa katika msimu 
huu wa kilimo ni pamoja na al-
izeti, korosho, karanga na ufuta 
kiaso cha tani 13,350.

“Rais ameendelea kuimari-
sha njia sahihi na kuonyesha 
kilimo ni uti wa mgongo kwani 

katika kipindi cha miaka mitano, 
amewekeza nguvu nyingi katika 
uchumi wa viwanda ikiwemo 
shughuli za umwagiliaji na 
mkoa wetu tukiwa wanufaika 
wakubwa. Alisema Rais Samia 
pia ametoa ajira kwa maofisa 
kilimo kwa kuwapatia vitendea 
kazi na kuwapatia vifaa vya kupi-
mia udongo ili wakulima walime 
kulingana na mazingira na kuen-
deza uchumi wa kilimo, “ alisema 
Senyamule. 

Kadhalika, alitoa wito kwa 
maofisa kilimo kutoa hamasa ya 
kutosha katika vijiji kwa kufanya 
shughuli za kilimo kuwapimia 

udongo wananchi ili kuwasaidia 
kujua aina ya mazao ya kulima 
kwenye mazingira yao.

Katibu Tawala Mkoa wa Do-
doma Ally Gugu, alitoa wito 
kwa wakulima wote wa mkoa 
na taifa kuzingatia elimu wanay-
opewa na wataalamu wa kilimo 
ili kuongeza uzalishaji na kuifa-
harisha Dodoma katika sekta ya 
kilimo. 

Aliwaagiza wananchi kushiriki 
kikamilifu kwenye msimu huu 
wa kilimo ili kuwa sehemu ya 
kulima mazao ya chakula na si 
kulia njaa na kutaka msaada ku-
toka serikalini.

Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni, Halima Bulembo (wa nne kulia), akipokea sehemu ya msaada wa viti na meza kutoka 
kwa Kaimu Meneja wa Benki ya CRDB Kanda ya Dar es Salaam, Muhumiliza Buberwa vilivyotolewa na benki hiyo jana, 
kwa ajili ya Shule ya Sekondari Lingato ya wilayani humo. Wengine ni Meneja wa Benki ya CRDB Kanda ya Pwani, 
Badru Idd (wa pili kushoto), Meneja wa Benki hiyo, Tawi la Kibada, Isaya Lyimo, Meneja Mwandamizi Idara ya Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa Benki hiyo, Suzan Shuma (wa tatu kushoto), Kaimu Ofisa Elimu Sekondari wilaya hiyo, 
Emmanuel Mwakalinga (kulia), Kaimu Mkuu wa Shule ya Sekondari Kisarawe II, Ashura Bihongo na Kaimu Katibu Tawala 
Wilaya hiyo, Adellah Ntenjera. PICHA: MPIGAPICHA WETU.
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            Watoto  
mitaani bado 
changamoto 

Na Elizabeth John, 
NJOMBE.

OFISA Ustawi wa Jamii 
Halmashauri ya Mji 
Njombe, Vikiana Kihwe-
lo, amewaomba wadau 
wa maendeleo kuwapa 
msaada wa kielimu watoto 
wanaozurura mitaani ili 
kuwaondoa katika mazin-
gira hatarishi.

Alisema watoto 314 
kati ya 22,958 katika hal-
mashauri hiyo wanaishi 
katika mazingira magumu 
ya kujilea peke yao hali 
ambayo inasababisha ku-
kosa elimu pamoja kuji-
tafutia chakula na mahitaji 
mengine.

Alisema baadhi ya wa-
toto hao wanaishia mi-
taani kwa kukosa ndugu 
au walezi wa kuwaangalia 
hali inayowalazimu  ku-
katisha masomo ili wajilee. 
Kihwelo.

“Kuna watoto wapo 
wanazurura kwenye 
soko letu wanaomba 
omba hao wote tunahitaji 
kuwasaidia,aidha wapele-
kwa shule,vyuo vya ufundi 
ili waweze kujiendeleza.

Katibu tawala wilaya ya 
Njombe, Aghata Mhaiki 
aliwataka wadau kuunga-
na ili kusaidia watoto hao 
kuepukana na matukio ya 
ukatili wa kijinsia.

Aliwasihi wanapomu-
ona mtoto anapata shida 
wachukue jukumu la mza-
zi na kumsaidia kwa kuwa 
mkoa huo una matukio 
mengi ya ukatili wa kijin-
sia kama vile ubakaji, un-
yanyasaji, kutenga watoto 
ila sisi kama wadau sisi 
wadau,sisi kama wazazi ni 
jukumu letu kuwasaidia,

Meneja wa Mradi wa Ki-
zazi Hodari Kanda ya Kusi-
ni kutoka taasisi ya Diloite, 
Revocatus Kashaga, alise-
ma jamii inalojukumu ya 
kusaidia watoto hao ili ku-

Serikali yasisitiza usafi kuepuka kipindupindu
Na Nebart Msokwa, CHUNYA

SERIKALI wilayani Chunya, 
katika Mkoa wa Mbeya, imewa-
sisitiza wananchi kuzingatia 
usafi wa mazingira kwenye mae-
neo yao ya biashara na kwenye 
makazi ili kuepuka magonjwa ya 
mlipuko kikiwemo kipindupin-
du.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Simon 
Mayeka, alitoa agizo hilo juzi 
wakati akizungumza na wa-
nanchi wa kata ya Ifumbo kwe-
nye mkutano wa hadhara baada 

ya kukamilisha ziara ya kamati 
ya ulinzi na usalama ya kutatua 
migogoro ya ardhi.

Alisema katika kipindi hiki 
ambacho mvua imeanza kunye-
sha katika maeneo mbalimbali 
nchini, kuna hatari ya magonjwa 
ya mlipuko kuanza kutokea en-
dapo hawataweka mazingira 
yao katika hali ya usafi.

Aliwaagiza viongozi wa kata 
kutumia sheria ndogo za hal-
mashauri  kuwachukulia hatua 
watu wanaokiuka maagizo hayo 
kwa  kuwa magonjwa hayo yak-

ilipuka yanawaumiza  hata wa-
siokuwa na hatia.

“Simamieni usafi kwenye 
maeneo yenu, zipo sheria ndo-
go za halmashauri zinazoeleza 
adhabu mbalimbali kwa watu 
wanaokiuka taratibu zetu, zi-
tumieni kuwawajibisha wa-
naochafua mazingira,” alisema.

Aliwaelekeza wananchi hao 
kujisimamia kuanzia kwenye 
ngazi ya kaya hadi kwenye eneo 
la biashara  huku akiwataka wa-
tendaji wa kata na vijiji kuwapa 
siku saba kufanya usafi kwenye 

maoeneo yao.
Diwani wa Ifumbo, Weston 

Mpyila,  aliahidi kushirikiana na 
viongozi wa serikali katika kata 
yake kuhamasisha usafi wa maz-
ingira na shughuli mbalimbali za 
maendeeo ndani ya kata hiyo.

Alisema serikali imepele-
ka fedha nyingi kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya maende-
leo kama vile  ujenzi wa miradi 
mbalimbali  ya afya, barabara, 
elimu na maji.

Aliiomba serikali kuwasaidia 
kukamilisha ujenzi wa kituo cha 

afya cha kata hiyo ambacho kil-
ianza kujengwa tangu mwaka 
2016 lakini mpaka sasa bado 
hakijakamilika kwa kukosa  Sh. 
Milioni 77.

 Ofisa Madini Mkazi Wilaya ya 
Chunya, Laurent Mayalla, alia-
hidi wananchi wa kata ya hiyo 
kuwa atakwenda kuwapa elimu 
ya madini na utunzaji wa maz-
ingira. Alisema serikali inataka 
wananchi washiriki kwenye 
sekta hiyo  wakiwa na elimu sa-
hihi itakayowasaidia kuchimba 
kisasa na kujiinua kiuchumi.

Ziwa Nyasa latajwa chanzo kukuza utalii 
Na Nebart Msokwa, KYELA

F
UKWE za Ziwa Nyasa 
katika wilaya ya Kyela, 
mkoani Mbeya, zimeta-
jwa kuwa miongoni mwa 

maeneo yenye vivutio vya watalii 
nchini  ambavyo vikitangazwa 
vizuri vinaweza kuongeza idadi 
ya watalii na kulipatia taifa fedha 
za kigeni.

Ofisa Utalii wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Kyela, Noah Mbopoma, 
aliyasema hayo juzi wakati wa zi-
ara ya maofisa wa Bodi ya Utalii 
Tanzania (TTB) katika maeneo 
mbalimbali ya mikoa ya Nyanda 
za Juu Kusini yenye vivutio hivyo.

Ziara ya maofisa hao ni se-
hemu ya utekelezaji wa Mradi 
wa Kukuza na Kuendeleza Utalii 
Kusini (REGROW) ambao un-
alenga kukuza utalii wa vivutio 
mbalimbali vikiwemo utalii wa 
utamaduni na vitu mbalimbali 
vya asili.

Mbopoma alisema katika 
ufukwe wa Matema kuna pango 
ambalo liliwahi kutumiwa na wa-
piganaji wa Vita vya Pili vya Du-
nia mwaka 1939-1945 kujificha ili 
kuwakwepa maadui.

Alisema pango hilo kwa sasa ni 
kivutio kizuri cha utalii kwa watu 
wengi kwenda kuangalia na kuji-
funza mambo ambayo hayapati-
kani sehemu zingine.

“Lakini pia kwenye ufukwe 
huu kuna samaki wa rangi 
ambao hawapatikani sehemu 
nyingine nchini ambao wana-
tumika kwa ajili ya mapambo 
kutokana na rangi zao kuvutia,” 
alisema Mbopoma.

Alisema ufukwe huo pia una 
mchanga ambao hauna tope 
wala vumbi na hivyo unawavutia 
watu  wengi kufurahia utalii wa 
boti ndani ya ziwa hilo.

Alitaja changamoto zilizopo 
kwenye ufukwe huo ni kutoku-
wepo kwa hamasa ya kutosha na  

utaratibu mzuri wa waongoza 
watalii wa eneo hilo jambo lin-
alosababisha serikali kupoteza 
mapato. Ofisa Uhusiano wa TTB, 
Augustinah Makoye, alisema 
ufukwe huo ni miongoni mwa 
maeneo ambayo mradi wa RE-
GROW unatekelezwa kwa kutoa 
elimu kwa wananchi kutambua 
fursa zilizopo na kuzitumia.

Alisema ufukwe huo wa Mate-
ma uko pembezoni mwa safu za 
Milima ya Livingstone na hivyo 
watalii wanaweza wakafurahia 
ubora wa fukwe na muonekano 
wa milima hiyo.

Mmoja wa vijana wanaofanya 
kazi ya uvuvi kwenye eneo hilo, 
Amani Mwandosya, alisema wa-
geni wanaotembelea eneo hilo 
wamekuwa wakiwaachia vitu 
mbalimbali ambavyo vinawa-
faidisha.

Alisema utalii pia unawanu-
faisha wakazi wa eneo hilo kwa 
kuwa  wamekuwa wakiuza bid-

haa mbalimbali za utamaduni  
ikiwemo vyungu na kujiongezea 
kipato na kuomba serikali 
kuboresha zaidi mazingira ya 
eneo hilo ili kuongeza idadi ya 
wageni.

“Hapa huwa wanakuja hata 
wazungu ambao wanakuja ku-
furahia hapa hali nzuri ya hewa 
na kujifunza mambo mbalimba-
li, hapa sasa hivi baadhi ya watu 
wanajenga hoteli za kisasa kwa 
sababu ya wageni hao ambao 
huwa wanakuja,” alisema Mwan-
dosya.

Agosti, mwaka huu, wakati 
wa Maonyesho ya Wakulima 
(Nanenane) yaliyofanyika kitaifa 
mkoani Mbeya, Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa aliliagiza Shiri-
ka la Hifadhi za Taifa (TANAPA) 
kuwekeza kwenye kutangaza vi-
vutio vilivyoko kusini mwa Tan-
zania ili kuwapo na msawazo wa 
utalii kati ya eneo hilo na Kaska-
zini.

321333

Mkurugenzi wa taasisi ya Victorious Centre of Excellence, Sarah Laiser (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, 
jijini Dar es Salaam jana, kuhusu ujio wa mkutano wa kimataifa unaolenga kujadili changamoto zinazohusiana na usonji na 
utindio wa ubongo ulioandaliwa na taasisi hiyo kwa ushirikiano na Autism Connect unaotarajiwa kufanyika Desemba 2 hadi 
3 mwaka huu katika Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Julius Nyerere (JNICC) katika jiji hilo. Kushoto ni Ofisa Mkuu 
wa Uendeshaji wa taasisi ya Autism Connect, Dolly Thakkar na  Mtaalamu wa Masuala ya Afya, Dk. Issack Maro. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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ZFB yalalamika gharama upakuzi mizigo kupanda
Na Mwandishi Wetu

J
UMUIYA ya Wakala wa 
Forodha Zanzibar (ZFB), 
wamesema gharama za 
upakuzi na usafirishaji 

wa mizigo zimepanda kwa ki-
wango kikubwa katika Bandari 
ya Malindi tangu serikali kubi-
nafsisha shughuli za bandari 
kwa kampuni ya Zanzibar Mul-
tipurpos Terminal (ZMT) kutoka 
nchini Ufaransa.

Rais wa Jumuiya hiyo, Omar 
Hussein Mussa, alisema hayo 
alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari mjini Un-
guja, baada ya mawakala wa 
forodha kugoma kutoa mizigo 
wakipinga tozo zilizoongezeka 
katika shughuli zao.

“Tunakuwa na changa-
moto kidogo tangu Septem-
ba 18 tulipowakabidhi hawa 
wawekezaji katika bandari yetu 
tulitaraji kwamba kwa mujibu 
wa mwenendo wa serikali na 
sisi wenyewe ni kuboresha hu-
duma za bandari na kupunguza 
gharama za usafirishaji ambazo 
zipo juu sana ikilinganishwa 
na bandari zingine, sasa ma-
tarajio tuliyoyategemea kwa 
kweli hatujayapata na tumerudi 
nyuma kwa kiasi kikubwa, tu-
naamini jambo linaloendelea 

hivi sasa la Bandari ya Zanzibar 
sio dhamira ya serikali, rais, wa-
nanchi wakati dhamira ilikuwa 
njema za kupunguza gharama 
na bandari hii kufikika,” alisema.

Alisema kwa bahati mbaya 
tangu kupatikana kwa mwekeza-
ji huyo, kuna changamoto nyin-
gi na hakuna mabadiliko yoyote 
yaliofanyika ya kuimarisha hu-
duma katika bandari hiyo.

“Tunachokiona kwa upande 
wa mwekezaji ni kuhakikisha 
kwamba kile anachokitafuta sio 
kuwekeza bali ni kukusanya tu 
mapato na kuongeza tozo tofau-
ti na matarajio ya wadau katika 
sketa ya usafiri, uchukuzi na usa-
firishaji,” alisema.

Alitoa mfano wa kontena moja 
la mizigo la futi 20 limeongeze-
wa tozo ya dola 400 wakati kon-
tena la futi 40 limeongezewa 
tozo ya dola 800 huku shughuli 
za ukaguzi wa mizigo zikione-
kana kusuasua kutokana na 
kutengwa kwa eneo moja pekee 
la ukaguzi likiwa halina huduma 
zozote za usalama wa mizigo.

Alisema utoaji wa mizigo 
umepungua kwa kiwango ki-
kubwa kutoka kontena 150 hadi 
50 kwa siku huku meli nyingi za 
mizigo zikiamua kushusha miz-
igo ya Zanzibar katika Bandari 
ya Mombasa Kenya na Dar es 
Salaam na kusafirishwa kidogo 

kidogo Zanzibar.
Aidha alisema tozo za makon-

tena katika Bandari ya Malindi, 
Unguja zimekuwa kubwa wakati 
Dar es Saalam kontena ya futi 
20 ikitozwa dola 1,500 na dola 
3000 kwa kontena la futi 40, 
lakini Zanzibar gharama zake ni 
mara mbili zaidi.

Wakala wa Forodha, Mu-
hammed Said, alisema kuna 
mambo matatu yamejitokeza 
tangu wawekezaji hao walipoka-
bidhiwa Bandari ya Malindi iki-
wamo ucheleweshaji wa kutoa 
mizigo, utozajwi wa gharama za 
kuchelewa kutoa mizigo bila ya 
kuangalia chimbuko la tatizo na 
kusababisha kuwabebesha mzi-
go mkubwa wafanyabiashara.

“Wakati mwingine taratibu 
zote za utoaji wa mizigo unakua 
umezikamilisha, lakini wao 
ndio wanaochelewa kutoa ma-
kontena na unatozwa muda wa 
ucheleweshaji wa utoaji mizigo 
dola 20 mpaka 40 kwa siku hii 
sio haki,” alilalamika.

Juma Issa Mussa wakala 
forodha, alisema wamiliki wa 
meli wamekuwa wazito kufika 
Zanzibar kutokana na gharama 
za meli kuegesha katika bandari 
kuongezeka tangu wawekezaji 
kukabiliwa uendeshaji wa 
Bandari ya Malindi Zanzibar.

“Zamani tozo za mzigo zili-

kuwa zikitozwa baada ya mzigo 
kushushwa, lakini sasa meli 
inapofunga gati tu gharama zi-
naanza kutozwa jambo ambalo 
linawapa gharama kubwa wasa-
firishaji wa mizigo na watu wa-
naoumia ni wananchi wa chini,” 
alisema Juma.

Alisema mizigo haiko salama 
kutokana na kutengwa eneo 
moja tu la ukaguzi wa mizigo 
na kuwa katika hatari ya kuhar-
ibika hasa mvua inaponyesha 
na kusababisha ucheleweshaji 
wa kutoa mizigo usiokuwa na 
msingi.

Akizungumzia changamoto 
hizo, Waziri wa Ujenzi, Usa-
firishaji na Mawasiliano, Dk. 
Khalis Mohamed Salum, alisema 
serikali imeamua kuunda kama-
ti maalum na kuwashirikisha 
wadau katika sekta ya uchukuzi 
na usafirishaji kushughulikia 
changamoto zilizojitokeza ka-
tika bandari hiyo.

Mgogoro wa mawakala wa 
forodha Zanzibar na kampuni 
ya ZMT ulichukua sura mpya 
Novemba 28 baada ya mawakala 
kugoma kwa mda kutoa mizigo 
bandarini na kuahidi kuitisha 
mgomo kuazia Desemba 4, 
mwaka huu iwapo matatizo yal-
iojitokeza hayatopatiwa ufum-
buzi na kampuni ya ZMT pamo-
ja na serikali.

SMZ yajipanga 
kuendeleza 
maeneo ya 
viwanda
Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imesema imejipanga kuyaen-
deleza maeneo ya viwanda ya Cha-
manangwe Pemba ikiwa ni juhudi 
na mikakati ya kukifungua kisiwa 
cha Pemba katika uwekezaji na 
kukuza uchumi.

Hayo yalisemwa jana katika ki-
kao cha baraza la wawakilishi huko 
Chukwani nje ya mji wa Zanzibar 
na Waziri wa nchi ofisi ya rais kazi 
uchumi na uwekezaji Mudrik Ram-
adhan Soraga, wakati akijibu swali 
la Mwakilishi wa Viti maalumu, 
Shadya Mohamed Suleiman, aliye-
taka kujua mikakati ya ujenzi wa 
viwanda katika eneo la Chamanang-
we, Pemba umefikia hatua gani hadi 
sasa.

Soraga alisema, azma ya serikali 
ya awamu ya nane ni kukifungua 
kisiwa cha Pemba katika sekta ya 
uwekezaji hatua ambayo kwa kiasi 
kikubwa itasaidia kuzalisha ajira na 
kukuza uchumi wa wananchi.

Alisema jumla ya kampuni nne 
zimeonesha nia ya kuwekeza ka-
tika eneo la Chamanangwe, Pemba 
ikiwamo kampuni za kuzalisha 
umeme wa jua kwa mahitaji ya kisi-
wa hicho.

Aidha, alisema wawekezaji 
wamejitokeza kuwekeza viwanda 
vya kuchakata matunda na maombi 
ya uwekezaji yamepokewa.

Soraga alisema kazi kubwa inay-
ofanywa kwa sasa ni kuweka miun-
dombinu muhimu ikiwamo majisafi 
na salama pamoja na umeme.

Soraga alisema kazi ya ujenzi wa 
miundombinu mingine kwa ajili 
ya kukifungua kisiwa cha Pemba 
inaendelea ikiwemo ujenzi wa 
uwanja wa ndege wa Pemba na 
maandalizi ya ujenzi yamekamilika 
kwa asilimia mia moja.

Aidha, alisema kazi ya ujenzi wa 
baadhi ya bandari za Pemba unaen-
delea hatua ambayo inakwenda 
sambamba na mikakati ya kukifun-
gua kisiwa hicho na kukiunganisha 
na nchi za Jumuiya ya Afrika ya 
Mashariki na Kati.

“Hiyo ndiyo mikakati yetu kuona 
kwamba Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar inakwenda kukifungua 
kisiwa cha Pemba katika ujenzi wa 
viwanda pamoja na miundombinu 
hatua ambayo itakiunganisha kisi-
wa hicho na nchi za Jumuiya ya Af-
rika ya Mashariki,” alisema.

Waziri wa Biashara na Maendeleo 
ya Viwanda, Omar Said Shaaban, 
alisema serikali imetenga maeneo 
ya Dunga, Wilaya ya Kati Unguja 
pamoja na Pangatupu, Kaskazini 
Unguja kwa ajili ya ujenzi wa vi-
wanda.

‘’Mheshimiwa Spika kwa upande 
wa Unguja tumetenga maeneo ya 
Dunga pamoja na Pangatupu kwa 
ajili ya ujenzi wa viwanda ambapo 
maeneo hayo tayari yamepimwa,” 
alisema.

Mtuhumiwa ulawiti, ashtakiwa tena kulawitiwa mahabusu
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

MTUHUMIWA wa kosa la 
ulawiti amefunguliwa shtaka 
lingine baada ya kufanya tukio 
la kulawitiwa na mtuhumiwa 
mwezake wakiwa katika chum-
ba cha mahabusu kituo cha 
Polisi Mwembe Madema, Mkoa 
wa Mjini Magharibi, Unguja.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, Kamanda wa Poli-
si wa mkoa huo Richard Mchum-
vu, alisema kosa la kwanza 
anatuhumiwa na wenzake 12 
kuwa na mtandao wa masuala 
ya ulawiti na walikuwa chini ya 
uchunguzi wakati wakisubiri ku-
pelekwa mahakamani.

Alisema mkasa wa tukio hilo 
ulitokea Novemba 22, mwaka 

huu, wakiwa wamehifadhiwa 
katika chumba cha mahabusu 
akifanyiwa kitendo hicho na 
mtuhumiwa ambaye alifikishwa 
polisi kwa kosa la udhalilishaji la 
kumpiga mke wake wa ndoa.

“Mfanyaji wa ulawiti na 
mtuhumiwa mwenye umri wa 
miaka 40 ambaye alifikishwa 
kituoni hapa kwa kosa la kupiga 
mkewe na mtuhumiwa aliyela-
witiwa ana umri wa miaka 22 ali-
fikishwa kituoni hapa kwa kosa 
la ulawiti,” alisema Kamanda 
huyo.

Aidha, alisema kwa kawaida 
watuhumiwa uhifadhiwa katika 
vyumba tofauti kati wenye umri 
mkubwa, watoto na wenye tati-
zo la afya ya akili.

Alisema askari polisi wakiwa 
katika ukaguzi katika mahabusu 

hiyo walipopokea taarifa ya ma-
habusu kulawitiana huku wen-
zao wakiwashuhudia.

“Ikiwa watu wanalawitiana 
ndani ya kituo cha polisi je hali 
ikoje kwa watoto huko katika 
jamii ambapo muda mwingi 
watoto wapo shuleni, madrasa 
au mitaani hivyo ni vyema jamii 
kuchukua tahadhari kubwa ya 
kuwalinda watoto hali ni mbaya 
mno,” alisema.

Alisema kwa mwezi Novem-
ba, mwaka huu wamefaniwa 
kuwakama watuhumiwa 11 kwa 
makosa ya ulawiti na 10 kwa 
makosa ya ubakaji na jumla 
ya watuhumiwa 139 wa ma-
kosa mbalimballi ya kihalifu 
wamekamatwa. “Wahalifu wali-
ohusika na wizi ni 84, kubaka 10, 
shambulio 27, njia ya udanganyi-

fu wa kujipatia fedha watatu, ul-
awiti 11 na unyang’anyi mitaani, 
wanne,” alisema.

Alisema Novemba 9, mwaka 
huu maeneo ya Bububu vijana 
watatu walikamatwa kwa kum-
baka msichana mwenye umri 
wa miaka 17 ambao wanatuhu-
miwa kwa kosa la ubakaji wa 
kundi na upelelezi wa kesi huo 
unaendelea.

Alisema kuanzia Novemba 
mosi hadi 29 watu 18 wametiwa 
hatiani kwa makosa ya ubaka-
ji, ulawiti, kuingilia kinyume 
na maumbile na shambulio,” 
alisema. Aliitaka jamii kuacha 
kusuluhishana katika ngazi ya 
familia kwa matukio ya udhalil-
ishaji na badala yake awe tayari 
kutoa ushahidi ili matukio hayo 
yachukuliwe hatua za kisheria.

Kamanda wa Poli-
si Mkoa wa Mjini 
Magharibi Unguja, 
Richard Mchumvu 
akitoa taarifa 
kwa waandishi 
wa habari jana, 
kuhusu tukio la 
watuhumiwa 
wawili kulawi-
tiana ndani ya 
chumba cha 
mahabusu ya 
Kituo cha Polisi 
Mwembe Made-
ma mjini Unguja. 
PICHA: RAHMA 
SULEIMAN
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TANGAZO

Uza, Chenye Thamani  
Kubwa Kwa Kutangaza Nasi 

Kwa Bei Poa   Tupigie  
0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO Mikocheni 
Industial Area, Po.Box 31042,   

Dar es Salaam.    
Mob: +255 - 0677020701  

E-mail:  advertise@guardian.co.tz, 
Website: www.ippmedia.com

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ATUPELE ALLADIN 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya gari yenye namba za 
usajili T 687 EBP - TOYOTA 

PICK – UP. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha Polisi 

kilichopo karibu. 
Taarifa ya Polisi: 

PHQ/DAR/KIN/47767/2023

KUPOTEA KWA 
HATI YA KUSAFIRIA

FARIDA HAMISI KITEMWE anatangaza 
kupotea kwa hati yake ya kusafiria 
(Passport) yenye namba TAE 514311 
iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar es 
salaam November, 2022. Yeyote atakayeio-
na atoe taarifa kituo cha Polisi. Taarifa ya 
Polisi: PHQ/MTW/MTW/1469/2023.

 MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo                                   

CHAMWINO MJINI DODOMA
Wilaya ya MJINI  

Kituo cha CHAMWINO MJINI                                      
Mkoa DODOMA          

Shauri la Madai/Ndoa Na 289/2023
Jina la mdai ALLEN CHIBARUA
Jina la mdaiwa EDGER EDSON

             KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika 

Mahakama za Mwanzo )

Kwa EDGER EDSON
Kwakuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao 
kwamba (Eleza hapa Habari za Madai ) TSHS 5,100,000/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii 
tarehe 12 Mwezi 12 Mwaka 2023 saa 02:30 asubuhi kwa 
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi 
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya 
kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 28 Mwezi 11 Mwaka 2023

                                                                  
………………………………………

HAKIMU 

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA MBEYA
SHAURI NO. 64/2023

MUHIDHILI HARIDI LIKAMBA::::::::::MDAI
DHIDI YA

1.ANDY HARDSONY BUCKEY::::::::::MDAIWA
2.HADIJA IDDY ALLY::::::::::::::::::::::MDAIWA
3.RESTITUTA GODFREY:::::::::::::::::MDAIWA

4.FRED PETER BARITE:::::::::::::::::::MDAIWA
YAH: KUITWA SHAURINI

KWA:FRED PETER BARITE
Fahamu kwamba MUHIDINI HARIDI LIKAMBA amefungua 

shauri dhidi yenu katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutaajwa tarehe 04/12/2023, saa 2:30 
asubuhi mbele ya Mhe.T.Munzerere Mwenyekiti wa 
baraza.Mnatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 
21 tangu tarehe ya wito huu.
Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala 
ya Baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.
Mnaamriwa kuhudhuria mbele ya baraza siku hiyo bila 
kukosa wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa 
kisheria.Ofisi za baraza zipo ndani ya eneo la Sabasaba 
Mbeya mjini.
Kumbuka:Msipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri 
stahilivu ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo nyie 
kuwepo.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri wa 
baraza hili leo tarehe 27/11/2023.

T.Munzerere
MWENYEKITI

27/11/2023
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kwamba (Eleza hapa Habari za Madai ) TSHS 5,100,000/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii 
tarehe 12 Mwezi 12 Mwaka 2023 saa 02:30 asubuhi kwa 
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi 
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya 
kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 28 Mwezi 11 Mwaka 2023

                                                                  
………………………………………

HAKIMU 

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

PETER JOHN NDAIGA anatangaza 

kupotelewa na kadi ya gari yenye 

namba za usajili T 868 DUA aina ya 

Volkswages POLO, Chassis No. 

WVWZZZ6RZAU001923, Engine 

No. CGG202163CGG. Kwa yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha Polisi.

Taarifa ya Polisi:

 PHQ/DOD/DOD/10471/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ATUPELE ALLADIN 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya gari yenye namba za 
usajili T 687 EBP - TOYOTA 

PICK – UP. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha Polisi 

kilichopo karibu. 
Taarifa ya Polisi: 

PHQ/DAR/KIN/47767/2023

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA 
SONGEA LILILOKO SONGEA

MAOMBI NAMBA 53/2023 

JOSEPH LAURENT TOLLE......MLETA MAOMBI 

DHIDI YA 

ABDU NASSORO TOLLE} 
ELVIS JOSEPH HULUKA}.....WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI
Mjibu maombi wa pili anataarifiwa  kuwa muombaji 
amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi yenu. Hivyo 
basi inatakiwa kufika shaurini bila kukosa binafsi au wakili 
wako au wote kwa pamoja siku ya tarehe 28/12/2023 saa 
2:30 asubuhi .Kumbuka pia nyaraka zote kuhusu mgogoro 
huu zipo hapa barazani kwa ajili ya kuleta hati zako za 
utetezi.
Kumbuka pia kushindwa kwako kufika shaurini 
kutapelekea baraza hili kusikiliza shauri hili bila kujali 
uwepo wako.
Imetolewa leo na nami na muhuri wa Baraza hili leo tarehe 
30/11/2023.

.....................
MWENYEKITI 

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W).
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HABARI KIMATAIFA/KITAIFA

Wanahabari watakiwa kuelimisha falsafa ya ‘R 4’

Bibi wa 
miaka 70 
ajifungua 
mapacha

Israel, Hamas wakubali kuongeza muda
USITISHWAJI MAPIGANOUSITISHWAJI MAPIGANO

Na Beatrice Moses 

WANAHABARI wametakiwa 
kuielimisha jamii umuhimu wa 
kutekeleza falsafa ya Rais Samia 
Suluhu Hassan ya ‘R’ nne katika 
kuleta mabadiliko ya kiutendaji 
nchini. 

Msemaji Mkuu wa Serikali, 
Mobhare Matinyi, alisema hayo 
wakati akiwasilisha mada kwe-
nye Maadhimisho ya miaka 36 
ya Chama cha Wanahabari Wa-
nawake Nchini (TAMWA) yali-
yoanza jana jijini Dar es Salaam. 

Matinyi alisema falsafa hiyo 
ikitekelezwa kwa vitendo itasaid-
ia kuleta maendeleo na kuijenga 
upya nchi. 

Alisema viongozi wa nchi wa-
napokuwa madarakani hutumia 
falsafa zinazowasaidia kuongoza 
kuleta mbadiliko katika uongozi 
wao. Akitoa mfano wa Rais wa 

kwanza Hayati Mwalimu Julius 
Nyerere ya Uhuru na Kazi.

 Akiifafanua falsafa hiyo ya 
4R, alisema ni Maridhiano, (Rec-
onciliation), Mageuzi (Reform), 
Ustahimilivu (Resilience) na Ku-
jenga upya (Rebuilding) ni falsa-
fa anayotumia Rais Samia katika 
uongozi wake. 

“Mfano hapo awali kulikuwa 
na zuio kwa vyama vya upinzani 
kufanya mikutano, serikali chini 
ya Rais Samia imeruhusu, pia 
kuna Tume ya haki jinai imefan-
ya kazi kubwa wananchi wana-
paswa kujulishwa,” alisema. 

Mwenyekiti wa TAMWA, Joyce 
Shebe, katika hotuba yake alise-
ma kuwa tunafurahishwa na ma-
fanikio yaliyopatikana hata hivyo 
bado kuna changamoto zinazo 
changiwa na umaskini. 

“Tafiti zinaonesha kwenye 
vyumba vyetu na vyumba vya 

habari bado kuna changamoto 
ya rushwa ya ngono hali inay-
oshusha weledi wa tasnia.”

Naibu Waziri wa Habari na 
Mawasiliano, Kundo Mathew, 
akimwakilisha Waziri wa Habari, 
Nape Nnauye, alisema ni furaha 
kuona mafanikio ya TAMWA. 

“Kutokana na Maendeleo ya 
sanyansi na teknolojia ni nia 
yetu kuona wanawake wanapata 
mafunzo ya sayansi na teknolo-
jia ili kukuza uwezo na uelewa 
wao,” alisema Shebe. 

Mkurugenzi Mtendaji wa TAM-
WA, Dk. Rose Reuben amesema 
ilipofika Julai mpaka Septemba 
kupitia sapoti ya wadau wetu, tu-
kafanya utafiti ya hali ya unyan-
yasaji wa kijinsia katika vyombo 
vya habari. 

Alisema kuna unyanyasaji wa 
kingono ambao, wanaukemea 
kwa kuwa wanaamini unapun-

guza weledi kwa waandishi. 
“Utafiti huu ulihusisha vyom-

bo 17 na wanahabari 137 Tanza-
nia na Zanzibar. Ripoti ya utafiti 
huo iliyozinduliwa juzi, ilionesha 
asilimia 59 waliripoti kuwa wa-
napitia unyanyasaji huo ndani 
ya vyombo vyao vya habari,” 
alisema.

Alisema kuwa utafiti huo uli-
gundua kuna aina ya kawaida 
ya unyanyasaji wa kijinsia na 
wahusika wakuu wa unyanyasaji 
wa kingono ni wenye madaraka 
makubwa ndani ya vyombo vya 
habari,” alisema Dk. Rose. 

Mkurugenzi wa Umoja wa 
Klabu za Waandishi wa Habari 
nchini (UTPC), Kenethy Simbaya, 
alisema wanatambua masuala ya 
usalama kwa wasichana katika 
kukuza ujuzi wao katika vyombo 
vya habari, ikiwamo ukatili wa ki-
jinsia hususani, rushwa ya ngono. 

KAMPALA, Uganda

BIBI wa miaka 70 nchini Ugan-
da amevunja rekodi na kuwa 
mwanamke wa kwanza barani 
Afrika mwenye umri mkubwa 
kujifungua watoto mapacha.

Kulingana na taarifa 
inaeleza mwanamke huyo 
alijifungua watoto mapacha 
baada ya kupata ujauzito kupi-
tia matibabu ya kupandikiza 
(IVF).

Kituo cha Kimataifa cha 
Hospitali ya Wanawake na 
Kituo cha Uzazi ambacho 
kipo mji mkuu wa Kampala, 
kilisema Safina Namukwaya 
alijifungua mtoto wa kike na 
wa kiume.

“Hadithi hii haihusu tu ma-
fanikio ya matibabu, inaonye-
sha nguvu na uthabiti wa roho 
ya mwanadamu,”  Hospitali 
hiyo ilisema katika mtandao 
wa Facebook.

Ilieleza bibi Namukwaya ali-
jifungua kwa njia ya upasuaji 
kutokana na umri wake.

Aidha, Namukwaya aliki-
ambia kituo cha TV  cha NTV 
kwamba ilikuwa uzazi wake 
wa pili ndani ya miaka mi-
tatu, baada ya mtoto wake wa 
kwanza wa kike kujifungua 
2020. Alisema wakati akiwa 
mjamzito alipata matatizo 
mengi ikiwamo kutengwa na 
baba wa watoto hao.

“Wanaume hawapendi 
kuambiwa umebeba zaidi ya 
mtoto mmoja, tangu nilipola-
zwa hapa hajawahi kufika,” 
alisema.

Hata hivyo Namukwaya 
alisema hajui atawezaje ku-
walea watoto hao, lakini 
anafurahi kuwa nao baada ya 
miaka mingi ya kuvumilia un-
yanyapaa na kejeli kwa kukosa 
watoto. BBC

TELAVIV, Israel

JESHI la Israel (IDF)  limesema 
makubaliano ya usitishwaji 
mapigano na kundi la Hamas 
yataendelea.

Katika taarifa iliyotolewa na 
jeshi hilo ilisema hatua hiyo 
inatokana na juhudi zinazo-
fanywa na wapatanishi kwa 
ajili ya kuendeleza mchakato 
wa kuwaachilia mateka.

Hata hivyo, Hamas ilijibu 
taarifa hiyo kuwa imekubali 
kuendeleza makubaliano 
hayo na Israel kwa siku ya saba 
nyingine, shirika la habari la 
Reuters liliripoti.

Jeshi la Ulinzi la Israel 
halikusema urefushaji wa 
makubaliano hayo yatakuwa 
kwa muda gani.

Bibi Safina Namukwaya akipongezwa na daktari baada ya 
kujifungua watoto mapacha katika hospitali maalum ya wa-
nawake na uzazi nchini Uganda. PICHA: WHIFC

Wasichana wachangamkia 
fursa masomo ya ubaharia
Na Restuta James

MKUU wa Chuo cha Ba-
hari Dar es Salaam (DMI), Dk. 
Tumaini Gurumo, amesema 
kuna ongezeko la wasichana 
kuchangamkia fani za bahari 
ukiwamo ubaharia, huku 
akiwataka wazazi na walezi 
kuwaruhusu mabinti kujiunga 
na chuo hicho chenye soko la 
ajira ndani na nje ya nchi.

Aidha, serikali imeahidi 
kukipatia chuo hicho meli 
maalumu kwa ajili ya mafun-
zo ya vitendo, ili kuongeza 
ubora wa ujuzi unaotolewa 
chuoni hapo.

Akizungumza jana wakati 
wa mahafali ya 19 ya chuo 
hicho, Dk. Tumaini alisema 
wazazi wanapaswa kuon-
dokana na fikra ya kudhani 
ubaharia ni fani ya wanaume 
pekee kwa kuwa wasichana 
nao wanafanya vizuri.

“Mwaka huu tumekuwa na 

wahitimu 1,326 na kati ya 
hao kuna ongezeko kubwa 
la wanafunzi wa kike kutoka 
209 mwaka jana hadi 403, 
hii kwetu ni dalili njema…
ninatoa rai kwa wazazi na 
walezi wawaruhusu vijana 
wao wa kike na wa kiume 
kusoma fani mbalimbali za 
bahari zinazotolewa hapa,” 
alisema.

Alisema sekta ya bahari 
inaendelea kukua kutokana 
na uwekezaji unaoendelea 
kufanywa na serikali hu-
susani ujenzi wa meli na 
mpango wa kujenga kiwanda 
cha kuunda meli nchini.

Akizungumza kabla ya ku-
tunuku vyeti kwa wahitimu, 
Naibu Waziri wa Wizara ya 
Uchukuzi, David Kihenzile, 
alisema serikali itahakikisha 
inatatua changamoto ya 
ukosefu wa meli ya mafunzo 
katika chuo hicho ili kubore-
sha taaluma kwa wanafunzi.

Makubaliano ya kusitishwa 
kwa mapigano Ukanda wa 
Gaza yalirefushwa baada ya 
Hamas kuipa Israel orodha 
mpya ya wanawake na watoto 
waliotekwa nyara.

Gazeti la Israel Hayom li-
linukuu Ofisi ya Waziri Mkuu 
ikieleza kupitia mtandao wa 
X kwamba baraza la mawaziri 
la vita la Israel limeamua kwa 
kauli moja usiku wa Jumatano 
mapigano yataanza mara 
moja ikiwa Hamas haitatoa 
orodha mpya.

Tangazo hilo la kurefusha 
makubaliano  lilitolewa ziki-
wa zimesalia dakika chache 
kabla ya muda wake awali 
kuisha jana. Nchi ya Qatar am-
bayo inasimama kama mpa-
tanishi mkuu ilithibitisha juzi 

kwamba mapatano hayo ya-
taendelea kwa siku nyingine.

Qatar ilikuwa katika ma-
zungumzo makali ya kutafuta 
namna ya kurefusha muda wa 
usitishaji mapigano na kuung-
wa mkono na mataifa ya Misri 
na Marekani.

Hadi kufikia juzi usiku, 
mateka 97 wa Israel waliach-
iliwa huru, huku wafungwa 
180 wa Kipalestina wakiach-
iliwa huru.

Kutokana na kuimarika 
kwa hali ya Amani Ukanda 
wa Gaza, malori yaliyobeba  
misaada ya kibinadamu, vifaa 
vya matibabu na mafuta pia 
yameruhusiwa kuingia eneo 
hilo.

Katika hali isiyotarajiwa, 
Israel jana iliwaachilia huru 

Wapalestina wengine 30, kul-
ingana na taarifa ya idara yake 
ya magereza.

Bado haijatolewa ufafanuzi 
kuhusu wafungwa hao kuto-
kana na kutowekwa wazi ma-
jina, jinsia na umri wao.

Hapo awali, mateka wen-
gine 10 wa Israeli  na raia 
wanne wa Thailand  waliach-
iliwa na Hamas.

Wakati huo huo, Umoja wa 
Mataifa umetoa wito wa ku-
undwa mataifa mawili katika 
kukomesha mzozo kati ya Is-
rael na Hamas.

Umependekeza mji wa Je-
rusalem ambao umekuwa 
chanzo cha mvutano kutu-
mika kama makao makuu ya 
mataifa hayo mawili. 

Umoja huo pi umetoa wito 

kwa jumuiya ya kimataifa 
kuendeleza jitihada za kupa-
tikana suluhisho la uwepo wa 
mataifa mawili katika kukabili 
mzozo wa Wapalestina na Is-
rael.

Akitoa hotuba iliyoandikwa 
na Katibu Mkuu wa Umoja 
wa Mataifa Antonio Guterres, 
Mkurugenzi Mkuu wa Ofisi ya 
Umoja wa Mataifa jijini Gene-
va Tatiana Valovaya, alisema 
sasa ni wakati wa kusonga 
mbele na dhamira ya wazi na 
sio kurudi nyuma.

Iliongeza kuwa hatua hiyo 
inaaanisha Israel na Palestina 
wanatakiwa kuishi kama ma-
jirani kwa amani na usalama 
huku Jerusalem ikitumika 
kama mji mkuu wa mataifa 
hayo mawili. BBC

Hadi 
kufikia 
juzi usiku, 
mateka 97 
wa Israel 
waliach-
iliwa huru, 
huku 
wafungwa 
180 wa Ki-
palestina 
wakiach-
iliwa huru.
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KMC YAPIGA HESABU KALI
IKIWAALIKA MASHUJAA FC
Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa KMC 
FC , Abdihamid Moal-
lin, amesema kikosi 
chake kiko kamili na 

tayari kuondoka na alama tatu 
muhimu katika mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara dhidi ya 
Mashuja FC utakaochezwa ke-
shokutwa.

KMC FC itawakaribi-
sha Mashujaa kutoka 
mkoani Kigoma kwe-

nye Uwanja wa Uhuru, 
Dar es Salaam kuanzia

 saa 10:00 jioni.

KMC FC ikifanikiwa kushinda 
mchezo huo itafikisha pointi 19 
sawa na Simba ambao wako na-
fasi ya tatu lakini itawashusha 
Singida Fountain Gate yenye 
pointi 18.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Moalini alisema baada ya 
kutoka sare ya bao 1-1 ugenini 
dhidi ya Kagera Sugar, wamere-
jea kwenye uwanja wa mazoezi 
na kufanyia kazi mapungufu 
mbalimbali ili kuivaa Mashujaa 
wakiwa imara zaidi.

Moallin alisema kazi yake 
kubwa anayoifanya ni kuimari-
sha safu ya ulinzi na ushambu-
liaji ili kutofanya makosa yaliyo-

jitokeza katika mechi iliyopita 
na hatimaye kufikia malengo.

“Tunaendelea na maandalizi 
ya kufanyia kazi mapungufu 
yetu kabla ya kufikiria dirisha 
dogo la usajili tutafanya nini, 
kwa sasa tunasahihisha ma-
kosa yetu, akili na nguvu zetu 
tunahitaji alama tatu dhidi ya 
Mashujaa FC.

Suala la usajili litafanyika 
muda ukifika na tutaangalia 
zaidi safu ya ulinzi na usham-
buliaji ambayo ina changa-
moto na inahitaji marekebisho 
makubwa. Siwezi kusema kama 
tutaongeza mchezaji ila mpaka 
kufika nusu msimu malengo 

yangu ni kusalia katika nafasi 
tano au sita za juu,” alisema ko-
cha huyo.

Aliongeza anawapongeza 
wachezaji wake kwa kuende-
lea kupambana kusaka pointi 
katika kila mechi wanayocheza 
na msimu huu anahitaji kufika 
mbali kwenye michuano ya 
Kombe la FA.

“Kuwa chini ya vigogo kama 
Simba, Yanga na Azam sio 
jambo rahisi, ninawapongeza 
wachezaji wangu ingawa mako-
sa yapo ila muda wa kuyareke-
bisha ni mkubwa na hakuna 
kitakachoharibika,” aliongeza  
Moallin. 

Kisiwani 
mabingwa 
Upendo Super 
Cup

Timu 21 
zachuana
Wakili CUP 

Na Mwandishi Wetu

VIJANA wametakiwa kujihusi-
sha na michezo mbalimbali kwa 
lengo la kuupa mwili mazoezi 
na kutojihusisha na makundi ya 
kihalifu pamoja na matumizi ya 
dawa za kulevya, Mkurugenzi 
Mtendaji wa gazeti la Tanza-
nia Leo, Frank Malaki, alisema 
wakati wa kufunga mashindano 
ya Upendo Super Cup.

Malaki aliwataka vijana 
kuzidi kujikita zaidi kwenye 
mazoezi ili kuimarisha mwili, 
umoja na mshikamano katika 
kristo kwa kudumisha upendo 
na amani.

Timu ya KKKT ya Mtaa wa 
Kisiwani ilitwaa Kombe la 
Upendo Super Cup baada ya 
kuwafunga Tabata Shule kwa 
changamoto ya penalti 8-7, 
baada ya kufungana bao 1-1 
katika muda wa kawaida.

Nafasi ya tatu katika 
mashindano hayo ilichuku-
liwa na Boko Ushirika baada 
ya kuwafunga waandaaji wa 
mashindano hayo Mabibo Ex-
ternal penatli 6-5 na kuzawadi-
wa seti ya jezi na mpira.

Edwin Mbiza, mshambuliaji 
wa Mabibo External aliibuka 
mfungaji bora wa michuano 
hiyo akipachika mabao ma-
tano, huku kipa wa mabingwa, 
Robert Masala, akitangazwa 
golikipa bora.

Na Shaban Njia, KAHAMA

TIMU 21 zinachuana kuwania 
ubingwa wa mashindano ya 
Ligi Daraja la Nne (Wakili Nku-
ba KDFA 2023) yanayofanyika 
kwenye Uwanja wa Taifa wa 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Kahama mkoani, Shinyanga 
imefahamika.

Bingwa wa mashindano 
atapata zawadi ya Sh. milioni 
tano, mshindi wa pili atapewa 
Sh. milioni tatu na timu itakay-
omaliza katika nafasi ya tatu 
itakabidhiwa Sh. milioni moja.

Mratibu wa Mashindano, 
Conrad Nkuba, alisema mi-
chuano hiyo inafanyika kwa 
kushirikiana na Chama cha 
Soka Wilaya ya Kahama 
(KDFA) pamoja na cha mkoa 
wa Shinyanga (SHIREFA).

Nkuba alisema jumla ya Sh. 
milioni 40 zitatumika kue-
ndesha mashindano hayo ya 
mwaka huu ambapo kutakuwa 
na zawadi ya mchezaji bora, 
kipa bora, kiungo bora na 
mfungaji bora.

Mwenyekiti wa KDFA, Salum 
Hussein, alisema msimu wa-
nafuraha kupata mdhamini 
kwa mwaka huu na anaahidi 
mshindi atapatikana kwa ku-
fuata kanuni 17 za mchezo huo 
na kuongeza michuano hiyo 
itamalizika Desemba 7, mwaka 
huu.

Wachezaji wa KMC FC wakifanya mazoezi kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
dhidi ya Mashujaa itakayochezwa keshokutwa kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam. 
PICHA: MTANDAO

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MAAFANDE wa Mafunzo 
wameibuka na ushindi wa mabao 
3-1 dhidi ya KVZ FC katika mechi 
ya mzunguko wa 13 wa Ligi Kuu 
Zanzibar iliyochezwa Visiwani 
hapa juzi. 

Ushindi huo ni watatu mfu-
lulizo na umeifanya Mafunzo ifik-
ishe pointi 14 na kupaa hadi katika 
nafasi ya 10 huku KVZ FC yenye 
pointi 23 ikisalia katika nafasi ya 
tatu.

Akizungumza Kwa furaha 
baada ya mechi kumalizika, Ko-
cha  Mkuu wa Mafunzo, Abdallah 
Bakari “Edo” alisema wamepata 
ushindi mnono katika kipindi 
ambacho timu yake ilikuwa inahi-
taji sana pointi ili kujiondoa katika 
mstari wa hatari.

Edo alisema ushindi huo ume-
tokana na jitihada zilizoonyeshwa 
na wachezaji ambao walikuwa na 
ari ya kuvuna alama tatu baada ya 
kupata matokeo mabaya mapema 
mwanzo wa msimu.

“Ushindi wa leo ( juzi), umetu-
saidia kujiondoa katika mstari 
mwekundu kama lengo letu lili-
vyokuwa hapo awali. Tumecheza 
na timu bora, timu ambayo ipo 
katika mbio za ubingwa wa Ligi 
Kuu na tumevuna pointi tatu, 
tumeshinda kipindi ambacho 
tunahitaji tushinde michezo 
iliyobaki ili tutoke katika mstari 
mwekundu katika mzunguko 
huu,” alisema Edo.

Aliongeza baada ya kumali-
za mechi hiyo kwa mafanikio, 
sasa wanaelekeza macho na akili 
kuelekea mchezo unaofuata wa 
raundi ya 14 dhidi ya Uhamiaji FC 
utakaofanyika Desemba 9, mwaka 
huu.

Alisisitiza pia katika mechi 
hiyo wanahitaji kupata ushindi 
na anaamini maandalizi mazuri 
wanayofanya yatazaa matunda 
ingawa wanafahamu mchezo 
huo utakuwa mgumu kwa saba-
bu wapinzani wao wamepoteza 
mechi iliyotangulia.

Mafunzo 
yaipunguza 
kasi KVZ



SALAH SASA KUUZWA

KUUZWA kwa fowadi wa Misri, Mohamed Salah 
mwenye umri wa miaka 31 msimu ujao kunaweza 
kufungua milango kwa Liverpool kumsajili nyota wa 
Ufaransa, Kylian Mbappe (24). (Team Talk)

MARTINEZ MAMBO SAFI

MSHAMBULIAJI wa Argentina, Lautaro Martinez, 
anatarajiwa kusaini mkataba mpya na Inter Milan, licha 
ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26 kuhusish-
wa na Chelsea na Manchester United. (90 Min)

DENDONCKER KUTUA EVERTON

EVERTON inamfuatilia kiungo wa kati wa Aston Villa, 
Leander Dendoncker, wakati dirisha la uhamisho la 
Januari likikaribia, huku klabu hiyo ya Midlands ikiwa 
tayari kusikiliza ofa kwa mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ubelgiji mwenye umri wa miaka 28. (Football 
Insider)

EVERTON, CRYSTAL VITANI

EVERTON pamoja na Crystal Palace, pia wanavutiwa 
na kiungo wa kati wa Leicester City na Timu ya Taifa 
ya Ireland, Kasey McAteer, mwenye umri wa miaka 22. 
(Football Transfers)

SPURS: HOJBJERG HAONDOKI

KLABU ya Tottenham Hotspur huenda ikalazimika 
kukataa ofa kwa kiungo wa Denmark, Pierre-Emile Ho-
jbjerg mwenye umri wa miaka 28 na kiungo wa kati wa 
England, Oliver Skipp (23), huku mchezaji wa kimataifa 
wa Uruguay, Rodrigo Bentancur (26), akiwa nje hadi 
Februari mwakani kutokana na jeraha la kifundo cha 
mguu alilopata. (Telegraph)

KIWIOR ATAJWA MILAN

KLABU ya AC Milan itajaribu kupunguza matatizo 
yao ya safu ya ulinzi kwa kusaka kwa mkopo saini ya 
beki wa Arsenal na Timu ya Taifa ya Poland, Jakub 
Kiwior, mwenye umri wa miaka 23 ifikapo Januari. 
(Calciomercato)

SANTOS KUREJEA CHELSEA

CHELSEA iko tayari kumrejesha kiungo wa kati wa 
Brazil, Andrey Santos, ifikapo Januari, kwa sababu 
klabu hiyo haijafurahishwa na hali ya sasa ya mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 19 akiwa kwa mkopo 
Nottingham Forest.(Fabrizio Romano via kupitia X)

SAMED KUMRITHI LUIZ

KLABU ya Aston Villa imemtambua kiungo wa kati 
wa Lens na Ghana, Salis Abdul Samed, mwenye umri 
wa miaka 23 kama mbadala wa kiungo wa kati wa Bra-
zil, Douglas Luiz (25), iwapo watalazimishwa kumuuza. 
(Team Talk)

GUIRASSY ANUKIA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inavutiwa na mshambu-
liaji wa Stuttgart na Guinea, Serhou Guirassy mwenye 
umri wa miaka 27 ili kuimarisha safu yao ya ushambu-
liaji. (Rudy Galetti kupitia X)

COOPER, MABOSI SAFI

KOCHA wa Nottingham Forest, Steve Cooper, 
anaungwa mkono kikamilifu na mmiliki wa klabu hiyo, 
Evangelos Marinakis, ingawa Mgiriki huyo anataka 
kuona kuboreshwa kwa matokeo ya timu yake. (Tel-
egraph)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

ISTANBUL, Uturuki 

K
OCHA wa Manchester Unit-
ed, Erik ten Hag, amesisitiza 
lawama za mwisho kwa 
timu yake kutolewa katika 

mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya ziko mlangoni pake, lakini bado 
alikiri wachezaji pia wanastahili ku-
kosolewa.

United waliingia kwenye
 mchezo dhidi ya Gal-

atasaray uliochezwa juzi 
usiku wakitakiwa kupata

 ushindi baada ya kupoteza
 michezo mitatu kati ya

 minne ya mwanzo katika
 hatua ya makundi. 

Mambo yalianza vyema walipoku-
wa mbele kwa mabao 2-0, lakini 
Galatasaray ilitoka nyuma na kupata 
sare ya 3-3, licha ya Scott McTomi-
nay kuweka United mbele kwa 3-1.

“Ninawajibika kwa hili,” alisema 

   Kocha huyo ajitetea timu 
iko katika maboresho na lakini...
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TEN HAG: TEN HAG: NILAUMIWENILAUMIWE
MIMI MIMI KUTOLEWA KUTOLEWA UTDUTD

Ten Hag akiiambia TNT Sports. 
“Tunajua tuko kwenye mradi, tu-

nafanya maboresho, kwa hiyo nina 
matumaini makubwa. Tunaenda 
katika mwelekeo sahihi kwa hiyo 
najua tutafanikiwa kwa muda 
mrefu, lakini ukitaka kubaki Ligi ya 
Mabingwa Ulaya lazima kushinda 
michezo hii.

“Tulikuwa tunashinda halafu 
tunapoteza, tulipaswa kuchukua 
pointi tatu, hiyo ni wazi, tulifanya 
hivyo kwenye michezo mingine, 
nilifurahishwa na jinsi tulivyocheza 
lakini wakati huo huo lazima niiko-
soe timu kwa sababu ulinzi hauku-
tosha. 

“Tunaongoza 3-1 na hatuwezi ku-
mudu makosa kwani inaleta mab-
adiliko.”

Nahodha wa United, Bruno Fer-
nandes, pia akizungumza na TNT 
Sports, alikiri mabao waliyofungwa 
yalikuwa “mabaya sana” kutoka 
kwa mtazamo wa timu yake.

“Tulikuwa juu ya mchezo mara 
mbili na tulikuwa na nafasi ny-
ingi sana za kufunga. Hatukuwa 
na umaliziaji mzuri,” alisema Fer-
nandes.

“Sitaki kuwa hasi sana, lakini kile 
ambacho tumekuwa tukifanya kwe-
nye Ligi ya Mabingwa hakitoshi, sio 
mchezo wa kwanza kuwa hivi, lazi-
ma tupate matokeo, lazima tuelewe 
aina hizi za michezo na hatua tuna-
zopaswa kuchukua. 

“Kila mtu anapaswa kuchukua 
hatua na kuwajibika kwa makosa 
yake mwenyewe.”



HABARI MICHEZO

22 Ijumaa Desemba 1, 2023

Arteta: Ni zaidi ya ndoto zangu

Martinez 
kubakia 
Inter Milan
MILAN, Italia 

LAUTARO Martinez yuko tayari 
kusaini mkataba mpya na Inter 
Milan licha ya kutakiwa na Chel-
sea na Manchester United, kwa 
mujibu wa 90min.

Mkataba wa sasa wa nahodha 
huyo wa Inter, klabu hiyo ya 
San Siro unatarajiwa kumalizika 
ifikapo 2026, na wawakilishi 
wake wamefanya mazungumzo 
na Chelsea na United ka-
tika miezi 18 iliyopita kabla ya 
uwezekano wa kuhama kutoka 
Italia kwenda England.

90mi iliripoti Juni, mwaka huu 
klabu mbili za Ligi Kuu England 
pamoja na Real Madrid, zote zil-
ionyesha nia ya kumsajili fowadi 
huyo wa Argentina.

Licha ya hayo, Inter waliende-
lea kumshikilia nyota wao waka-
ti wa dirisha la usajili, na tangu 
wakati huo wamekuwa na nia 
kubwa ya ‘kumfunga’ msham-
buliaji huyo kwa mkataba wa 
muda mrefu katika klabu hiyo, 
kabla ya majira ya joto ya 2024. 

90min inaelewa Martinez sasa 
yuko tayari kusaini nyongeza 
ya mkataba na  Nerazzurri hao 
baada ya kuwa na mwanzo bora 
kwa msimu wa 2023/24.

Nyota huyo raia wa Argentina 
amekuwa katika kiwango cha 
hali ya juu kwa Inter hadi sasa 
msimu huu, akifunga mabao 13 
katika mechi 13 za Serie A - liki-
wamo bao muhimu la kusawa-
zisha katika mchezo wa Ju-
mapili wa dabi ya Italia dhidi ya 
wapinzani wao wakuu, Juventus 
kwenye Uwanja wa Allianz. 

Kiwango cha nahodha huyo 
kimeifanya Inter kukaa kileleni 
mwa msimamo wa Serie A, 
pointi mbili mbele ya wapin-
zani wao wa karibu Juve, na 
pia kushinda mara tatu na 
sare katika mechi zao nne za 

kwanza za makundi kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

ANCELOTTI 
AFURAHISHWA
NA UBORA WA 
BELLINGHAM

MADRID, Hispania 

C
ARLO Ancelotti alimlinganisha, 
Jude Bellingham na Zinedine Zi-
dane baada ya kiungo huyo kui-
buka mchezaji bora wa mechi 

katika ushindi wa mabao 4-2 ambao 
Real Madrid imeupata dhidi ya Na-
poli kwenye mechi ya michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyochezwa 
juzi usiku.

Bao la kichwa la Bellingham li-
liifanya Madrid kuwa mbele kwa 
mabao 2-1 katika mchezo wa Kun-
di C kwenye Uwanja wa Santiago 
Bernabeu, baada ya Giovanni 
Simeone kuiweka Napoli mbele 
na Rodrygo kuwasawazishia we-
nyeji.

Frank Zambo Anguissa 
wa Napoli alifanya matokeo 
kuwa 2-2 baada ya muda wa 
mapumziko na chipukizi Nico 
Paz akarejesha uongozi wa 
Madrid, kabla ya Bellingham 
kutoa pasi ya goli kwa Joselu 
na kupata ushindi katika 
muda wa nyongeza.

“Ni vigumu kulinganisha 
vizazi viwili tofauti,” alisema 
Ancelotti katika mkutano 
wake na waandishi wa habari 
baada ya mechi alipoulizwa 
kuhusu kulinganishwa na 
Zidane, ambaye alikuwa juk-
waani akitazama mchezo huo. 

“Ninachokiona ni uwezo wa 
Bellingham wa kuingia kwenye 
eneo la hatari. Zidane hakuwa 
na hilo. Na ubora wa mtu binafsi 
aliokuwa nao Zidane, Bellingham 
hana.

“Lakini hilo ni soka la kisasa. 
Soka la kisasa linahitaji wache-
zaji wa kimwili kama Belling-
ham, ambao wanaweza kucheza 
uwanja mwingi kwa haraka.”

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
England kwa sasa amefunga mabao 15 ka-
tika mechi 16 alizoichezea Real Madrid.

“Ilionekana kama alikuwa amechoka 
sana katikati ya kipindi cha pili,” aliongeza 
Ancelotti. 

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel Ar-
teta, aliisifu timu yake baada 
ya kutinga katika hatua ya 
mtoano ya Ligi ya Mabingwa 
kwa kuifunga Lens mabao 6-0 
usiku wa baridi kali kaskazini 
mwa London hapo juzi.

Ushindi wa Washikabun-
duki hao ulikuwa ni mkubwa 
zaidi kuupata kwa timu ya 
England dhidi ya wapinzani 
wa Ufaransa katika mashin-
dano ya Ulaya.

“Sikuwa na ndoto kama hii,” 

alisema Arteta akiwaambia 
waandishi wa habari. 

“Tulikuwa na nafasi ya kufu-
zu leo ( juzi) na kuwa vinara wa 
kundi na nadhani tumefanya 
hivyo kwa njia ya kuridhisha.

“Timu tangu mwanzo ili-
onyesha kiwango na dhamira 
ya kushinda mchezo. Kila kitu 
kilifanyika kwa njia sahihi ka-
tika dakika 30 za kwanza.”

Arteta alisema timu yake 
imekuwa ikionyesha hali kama 
hiyo nyumbani kwa muda, na 
anakaribisha ukweli wachezaji 
sita tofauti walikuwa na majina 

yao kwenye karatasi ya 
matokeo.

“Uthabiti ambao tu-
meonesha nyumbani 
kwa kutoruhusu bao lo-
lote na kufunga ni jambo ch-
anya,” alisema.

Alikuwa na nia ya kupungu-
za matarajio yake katika mash-
indano makubwa ya vilabu ba-
rani Ulaya, hata hivyo.

“Sasa tusubiri. Tutajua Feb-
ruari tunakabiliana na nani 
katika raundi inayofuata na tu-
one jinsi tulivyo katika wakati 
huo.”



kama wanavyokusudia.
Alisema iwapo 

watashinda mechi 
hiyo, basi watakuwa na 
uhakika wa kuzipata 
pointi wanazozisaka 
kwa ajili ya kutimiza 
lengo lao namba moja 
msimu huu, kutinga 
hatua ya robo fainali, 
Ligi ya Mabingwa Af-
rika.

“Ni mchezo mgumu 
na muhimu kweli kweli kwetu, 
kwa sababu ndiyo mwanzo wa 
kuzitafuta pointi tisa za nyum-

bani.
Kwenye michuano hii kama 

huwezi kuzipata poin-
ti za nyumbani, basi 
utakuwa kwenye wakati 
mgumu sana, utalazi-
mika kufanya kila njia, 
ushinde mechi moja 
ugenini au utoke sare 
na kusikilizia matokeo 
ya mechi zingine kitu 
ambacho si rahisi sana 
kwenye soka la Afrika,” 
alisema Kamwe.

Yanga itacheza mechi 
hiyo dhidi ya Mabingwa Wa-
tetezi, saa 1:00 usiku kwa saa za 
Afrika Mashariki.

wachezaji majukumu yao, 
na nimewataka kuhakiki-
sha wanajituma ili ku-
wapa furaha mashabiki, 
ninawaamini na kwa 
pamoja tunaweza kubadili 
hali ya hewa iliyopo sasa 
na kurudisha furaha kwa 
mashabiki, wanachama na 
wapenzi wa Simba kwa 
kuanza kupata ushindi 
Jumamosi,” alisema Ben-
chikha na kuongeza,

“Ni kweli kuna mechi 
muhimu mbele yetu, 
kazi tumeanza kuifanya, 
wachezaji wanaelewa 

nini wafanye, ki ukweli 
tunahitaji kushinda hiyo 
mechi, kila mmoja anatak-
iwa kujituma kwa ajili ya 
timu na kutumikia nembo 
ya klabu,” alisema kocha 
huyo.

Aidha, alisisitiza kuwa 
anahitaji mchezaji am-
baye anajituma na kufan-
ya majukumu yake na ha-
takuwa tayari kumvumilia 
mchezaji yoyote ambaye 
atakwamisha utekelezaji 
wa majukumu na kufikia 
malengo yake.

Benchikha alisema ana-
tambua ugumu michuano 
ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika lakini anaimani 

wachezaji wakiamua 
kujitoa na kupambania 
klabu watafanikiwa katika 
malengo yao ya kutwaa 
mataji na kuvuka hatua ya 
robo na kwenda kucheza 
nusu fainali ya ligi ya 
Mabingwa Afrika. 

Simba watacheza mch-
ezo wa kesho wakiwa na 
kumbukumbu ya kuon-
dolewa na Wabotswana 
hao kwenye raundi ya 
kwanza baada ya kushin-
da ugenini mabao 2-0 
mwaka 2021 lakini wali-
ruhusu kipigo cha mabao 
3-1 kwenye mchezo wa 
marudiano Uwanja wa 
Benjamin Mkapa.
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Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kupokea ki-
pigo cha bao 1-0 juzi 
kutoka kwa Tanzania 
Prisons, Kocha Msaid-

izi wa Dodoma Jiji, Kassim Li-
ogope amesema wamekubali 
matokeo, lakini ameilalamikia 
penalti  waliyopata wapinzani 
wao haikuwa halali.

Akizungumza mara baada 
ya kumalizika mechi hiyo ili-
yochezwa Uwanja wa Sokoine 
Mbeya, Liogope alisema 
mechi ilikuwa nzuri na timu 
zote zilicheza kwa kushambu-
liana kwa zamu na mbinu za 
hali ya juu, lakini kwa bahati 
mbaya wamepoteza mechi 
ambayo hawakupaswa kufan-
ya hivyo, akisema wapinzani 
wao walipata penalti nyepesi 
mno.

“Mechi ilikuwa na 
ushindani, wenzetu

 Prisons ni wazuri
 sana kwenye mipira
 mirefu, tulifanikiwa

 kuzuia njia zao za
 pembeni, hiki kili-

chotokea hatukuta-
rajia kama kitatokea, 

wenzetu wame-
pata penalti  ambayo

 kwangu naona ni
 nyepesi tu,” alisema.

Penalti hiyo ndiyo iliyozaa 
bao pekee kwenye mchezo 
huo, likiwekwa wavuni na Ju-
manne Al-Fadhil dakika ya 77 
ya mchezo huo na kudumu 
kwa dakika zote 90.

Naye kocha mpya wa Tan-
zania Prisons, Ahmad Ally 
alisema mazoezi ya siku tatu 
tu aliyowapa wachezaji wake 

wameanza kuleta mabadiliko 
chanya.

“Niwapongeze vijana kwa 
jinsi walivyofanya, hasa kui-
funga timu ambayo ilikuwa 
na mfululizo wa matokeo 
mazuri, kwa siku tatu tu ni-
lizofundisha wameweza ku-
nielewa kwa jinsi nilivyotaka 
wacheze, nawapongeza sana 
na kama tutakwenda kwa 

mwenendo huu basi tuta-
fanya vizuri mbele ya safari,” 
alisema kocha huyo aliye-
chukua nafasi ya Fred Felix 
‘Minziro’.

Tanzania Prisons juzi il-
ishinda mechi yake ya kwan-
za tangu Oktoba 8 ilipoifunga 
Mtibwa Sugar mabao 3-2 
kwenye uwanja huo.

Baada ya hapo ilicheza 
mechi tano bila kupata 
ushindi wowote, ikipoteza 
mechi mbili na kutoa sare 
michezo mitatu.

Kwa ushindi huo wa juzi 
sasa imepanda mpaka nafasi 
ya 13 kwenye msimamo iki-
kusanya pointi 10 baada ya 
kucheza mechi 11, Dodoma 
jiji yenyewe inabaki katika 
nafasi ya sita ikiwa na pointi 
15 baada nayo kucheza mich-
ezo 11.

DODOMA JIJI FC YALIA PENALTI
YA PRISONS, KOCHA AFUNGUKA

Vijana wakicheza mpira wa Kikapu kama walivyokutwa na mpiga picha kwenye viwanja vya Jakaya Kikwete jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Jwaneng, Wydad kuamua 
hatima wakukatwa Simba Jwaneng mikononi mwa Benchikha
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Twiga Stars 
yanusa fainali 
za WAFCON
Na Saada Akida 

TIMU ya Taifa ya soka ya wanawake  
(Twiga Stars) wametanguliza mguu 
mmoja kushiriki fainali za Afrika 
(WAFCON) mwakani nchini Morocco 
baada ya jana kuibuka na ushindi 
wa mabao 3-0 dhidi ya Togo kwe-
nye uwanja wa Azam Complex.

Mchezo huo ni wa kwanza kwa 
timu hizo kuelekea kwenye fainali 
hizo na sasa Twiga Stars inahitaji 
sare tu kwenye mchezo wa maru-
diano utakaochezwa Togo ili kuji-
hakikishia kushiriki fainali hizo za 
mwakani.

Mwiba mchungu kwa timu ya 
Togo alikuwa mshambuliaji na na-
hodha wa Twiga Stars, Oppa Clem-
ent aliyeifungia Stars mabao mawili 
katika ushindi huo muhimu.

Oppa alianza kuiandikia Twiga 
Stars bao la kwanza katika dakika 
ya 44 kwa mkwaju wa penalti 
baada ya beki wa Togo kuushika 
mpira ndani ya eneo la hatari.

Goli la pili lilifungwa dakika 51 
baada ya ya wachezaji wa Togo 
kujifunga wakiwa katika harakati 
za kuokoa mpira mrefu uliopigwa 
na beki wa Twiga Stars kumtafuta 
Oppa, lakini golikipa wa Togo akiwa 
kwenye harakati za kuokoa aliupiga 
mpira uliomgonga beki wake na 
kuelekea nyavuni.

Zikiwa zimesalia dakika tisa mpira 
kumalizika, Oppa  aliwainua tena 
mashabiki kwa kufunga bao la tatu 
kwa shuti baada ya kupokea pasi 
kutoka kwa Stumai Abdallah aliyein-
gia kipindi cha pili.

Kwa matokeo hayo, Twiga Stars 
watakuwa na kazi ya kwenda kulin-
da ushindi wao ugenini na kama 
watafanikiwa watakuwa wamefuzu 
kushiriki fainali hizo za mwakani 
kwa mara ya pili.

Togo wenyewe ili waweze kui-
ondoa Twiga Stars na kufuzu kwa 
fainali hizo, watalazimika kushinda 
si chini ya mabao 4-0 katika mch-
ezo wa marudiano utakaochezwa 
Desemba 5.

Ushindi huo pia unawapa uhakika 
Twiga Stars wa kupata shiilingi mil-
ioni 15 kutoka kwa Rais Samia Su-
luhu Hassan aliyoahidi kutoa milioni 
5 kwa kila goli litakalofungwa. 

Mara ya mwisho Twiga Stars 
kuchezea fainali hizo za WAFCON 
ilikuwa mwaka 2010 wakiwa chini 
ya kocha Boniface Mkwasa, fainali 
hizo zilifanyika Afrika Kusini.



Na Saada Akida

KOCHA mpya wa Simba, 
Abelhak Benchikha tayari 
amekabidhiwa faili la 
wapinzani wao Jwaneng 
Galaxy na ameahidi 
kuanza kurudisha furaha 
ya mashabiki wa timu 
hiyo kesho.

Simba, kesho itakabili-
ana na Jwaneng Galaxy 
ugenini saa 10:00 jioni 
kwenye mchezo wake wa 
pili hatua ya makundi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika. 

Kikosi cha Simba 
kinatarajia kuondoka 

nchini leo kuelekea 
Botswana kwa ndege ya 
kukodi tayari kwa ajili 
ya mchezo huo ambapo 
wameweka wazi hawa-
taki kufanya makosa 
yoyote yatakayowanyi-
ma ushindi.

Akizungumza na 
Nipashe jana, Ben-
chikha,  alisema kazi 
kubwa inaanza kwake 
ni kufanyia kazi mechi 
iliyopo mbele yao kwa 
kusahihisha makosa yao 
katika mchezo uliopita 
lakini pia kufanyia kazi 
ubora wa wapinzani 

wao ambao wamewaona 
katika michezo yao 
iliyopita.

Alisema amekutana na 
kufanya mazungumzo 
na makocha aliowakuta 
kwenye timu hiyo kum-
fahamisha walipoanzia 
na walipofikia na kuka-
bidhiwa masuala yote na 
Kocha huyo kuendelea 
walipoishia kwa kuanza 
kwenda kusaka matokeo 
chanya ugenini.

“Nimewakumbusha 
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Jwaneng Galax mikononi 
mwa Abelhak Benchikha

Na Adam Fungamwango

K
OCHA wa Yanga, Miguel 
Gamondi, amesema 
kuwa pamoja na ku-
poteza mchezo wao wa 

kwanza hatua ya makundi wa 
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi 
ya CR Belouizdad, bado ana 
matumaini ya kusonga mbele na 
anataka kuhakikisha wanavuna 
pointi tisa kwenye michezo yao 
yote ya nyumbani.

Miguel alisema
 wataanza kampeni
 hiyo kwenye mch-
ezo wao wa kesho 

dhidi ya Al Ahly am-
bapo maandalizi kwa
 upande wake yame-

kamilika na wanau-
subiri tu mchezo huo

 muhimu kurejesha 
matumaini yao ya 

kutinga hatua ya robo
 fainali.

Alisema amefanyia kazi ma-
pungufu aliyoyaona kwenye 
mchezo wao wa kwanza wal-
ioucheza ugenini dhidi ya CR Bel-
ouizdad na kukumbana na kipigo 
cha mabao 3-0 ambapo Gamondi 
alirudia kusema kutowaheshimu 
wapinzani wao na kucheza bila 
nidhamu ndio sababu ya kipigo 
hicho.

“Nilisema, nidhamu kwenye 
mchezo ni kitu muhimu na hasa 
unapocheza na timu kubwa na 
bora hapa Afrika, katika mechi 
iliyopita tumefungwa mabao 3-0 
kilichotugharimu ni nidhamu ya 

mchezo, makosa machache tu 
tuliyoyafanya tuliadhibiwa, un-
awaza usiadhibiwe na timu za 
kawaida tu, lakini siyo CR Bel-
ouizdad na Al Ahly, kwa hiyo ni-
mekaa na wachezaji wangu kue-
lekezana jinsi gani ya kucheza na 
timu kama hizo pamoja na kuwa 
makini muda wote wa mchezo, 
lakini pia kuepuka makosa ma-
dogo madogo,” alisema Gamondi 
ambaye ni kocha wa kwanza kui-
peleka timu hiyo hatua makundi 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika baada 
ya miaka 25.

Hata hivyo kocha huyo haku-
taka kuingia kwa undani sana ak-
isema vitu vingine ni ‘Siri ya kam-
bi’ kwani kama akivitoa anaweza 
kuwarahisishia kazi wapinzani 
wake wa kesho nao wakaamua 
kuja na mfumo mwingine.

Gamondi, alisema amefua-
tilia wapinzani wao wa kesho 
na tayari amewapa mbinu na 
maelekezo wachezaji wake na 
kazi imebakia kwao (wachezaji) 
kuwafurahisha mashabiki wao 
kwenye Uwanja wa Benjamini 
Mkapa.

Wakati kocha huyo akiyasema 
hayo, Ofisa Habari wa Klabu hiyo, 
Ali Kamwe amesema mechi ya 
kesho ni muhimu sana kwao kwa 
sababu itawapa mwelekeo wa 
kuzipata pointi tisa za nyumbani 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

INAENDELEA UKURASA 23

Gamondi 
amaliza kazi, 
kuanza 
kusaka pointi 
9 nyumbani

   Kuwakabili Al Ahly 
kesho akiwa amefanyia kazi 
makosa yaliyowaponza kwe-
nye mchezo uliopita, aahidi...

UKURASA  23Twiga yanusa fainali za WAFCON
Ijumaa Desemba 1, 2023

Mshambuliaji wa Twiga Stars, Oppa Clement (kulia), akijiandaa kumtoka beki wa Togo, Aya-
woh Kaglan katika mechi ya raundi ya tatu ya kusaka tiketi ya kucheza Fainali za Kombe 
la Mataifa Afrika kwa Wanawake (WAFCON 2024), iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam jana, Twiga Stars ilishinda mabao 3-0. PICHA: SOMOE NG’ITU
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