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Tanzania sasa namba
2 uzalishaji tumbaku

Christina Haule na ldda
Mushi, MOROGORO

TANZANIA ni  mzalishaji
namba mbili wa tumbaku duni-
ani baada ya Zimbabwe, hatua
iliyofikiwa baada ya uamuzi
wa Rais Samia Suluhu Hassan
kubadilisha sera na kuvutia
uwekezaji uliowezesha wakuli-
na kupata pembejeo.

Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, aliyasema hayo wakati
akimkaribisha Rais Samia ku-
fungua Kiwanda cha Mkwawa
Leaf Serengeti, wakati wa ziara
ya kikazi mkoani humo kuka-
gua miradi ya maendeleo na ku-
zungumza na wananchi.

“Baada ya kukamilika kwa
upanuzi kinakuwa kiwanda
cha pili duniani kwa uchakataji
wa tumbaku, hatua ambayo
itawaongezea kipato wakulima
kwa kuwa watakamilisha hatua
zote kupata bidhaa nchini,”
alisema Bashe.

Alisema uwekezaji uliofanyi-
ka kwenye kiwanda hicho ndio
maana halisi ya ziara za Rais Sa-
mia nje ya nchi na kufanya ma-
badiliko ya kuvutia wawekezaji
iliyowezesha wakulima kupata
pembejeo na mazingira mazuri
ya kufanyakazi zao.

Alisema matokeo ya uamuzi
wa Rais Samia kuhusu Kiwanda
cha Tumbaku mkoani Moro-
goro ndio umeleta matokea
chanya kwa upanuzi huo ku-
kamilika na wakulima kuwa na
soko la uhakika.

“Wakati anachukua uongozi,
uzalishaji wa tumbaku ulikuwa
tani 65,000. Kwenye sekta ya
tumbaku pia kuna kitu kinaitwa
makinikia kama ilivyokuwa
kwenye dhahabu. Makinikia
wanunuzi walikuwa wanaingia
mkataba na wakulima, wanam-
pa mbegu na kutaka wazalishe
kilo 1,000,” alisema.

“Mkulima anabaki na tumba-
ku, kama bei ni dola moja, wa-

nampa 0.5. Kwa hiyo mheshimi-
wa Rais leo Tanzania inashika
nafasi ya pili kwa uzalishaji wa
tumbaku Afrika baada ya Zim-
babwe.

Bashe alisema ni zaidi ya
Dola milioni 400 kwa usa-
firishaji wa zao la tumbaku, kwa
msimu Tanzania iliweka lengo
la kuzalisha tani 170,000 hadi
200,000, lakini wamezalisha
tani 122,000.

Kwa mujibu wa Waziri Bashe,
tumbaku imeongezeka kutoka
wastani wa Dola 1.4 mpaka 2.4
na kuchakata tani 80,000 na
kwamba maboresho hayo zi-
tachakatwa tani 200,000.

ELIMU

Akizindua jengo mtambuka
la mafunzo katika Chuo Kikuu
cha Sokoine cha Kilimo SUA,
lililoitwa Dk. Samia Suluhu Has-
san Teaching Complex, alivita-
ka vyuo vikuu nchini kuendelea
kufanya utafiti unaotoa majibu
kwenye mahitaji ya jamii na ki-
mataifa badala ya kuishia kwe-
nye vitabu na majarida ama
mashindano ya tuzo.

Akizindua jengo hilo la
maabara jumuishi au mtam-
buka lenye uwezo wa kuchukua
wanafunzi 3,205 kwa wakati
mmoja, aliwapongeza SUA kwa
kujiongeza na kutoa fedha za
ndani kiasi cha Sh. bilioni 2.6
kukamilisha jengo hilo ambalo
serikali ilitoka Shilingi bilioni
tisa.

“Nilipoingia ndani nimekuta
wanafunzi kutoka nchi za Af-
rika Mashariki, Magharibi na
Kusini, zamani sisi ndio tulik-
wenda kujifunza huko, lakini
sasa na wao wanakuja, ni fahari
kubwa kwa nchi yetu,” alisema.

KULINDA AMANI

Rais Samia aliwataka Watan-
zania kutambua kuwa suala
la ulinzi na usalama ni la wote
bila kujali sehemu au sekta

mtu anayofanyia kazi na hawa-
takiwi kupuuzia dalili zozote
zinazoweza kuhatarisha amani
ya nchi kwa kuwa njiti moja ya
kibiriti inaweza kuchoma msitu
mzima.

Akizungumza na wananchi
mjini Morogoro katika Uwanja
wa Jamhuri, alisema kampeni
ya TUTUNZANE aliyoizindua
inalenga kuepusha migogoro
baina ya wakulima na wafugaji
kwa kuhamasisha na kuweze-
sha ufugaji na kilimo cha kisasa
na kila mmoja anapaswa kuwa
na eneo lake la kilimo ua mal-
isho.

Aliwataka wakulima na wafu-
gaji wafanye kazi kwa pamoja,
wategemeane na wasivunjwe
moyo wa kutekeleza kampeni
hiyo.

UPANUZI HOSPITALI

Alisema Shilingi bilioni tano
zimetengwa kwa ajili ya kuanzi-
sha ujenzi wa Hospitali ya Rufa-
ni mkoani Morogoro ili kukidhi
mabhitaji ya kutoa huduma kwa
jamii kutokana na iliyopo kuz-
idiwa na wagonjwa.

Samia alisema fedha hizo zi-
takazotokana serikalini ziliteng-
wa katika kipindi cha mwaka
2021/24 kukamilisha vituo 136
vya afya ili kuimarisha huduma
Za mama na mtoto.

VIWANDA

Rais Samia alisema ufu-
fuaji wa viwanda utaanza kwa
kukifufua kiwanda cha vipuli
kilichoko Mangula wilayani
Kilombero na kuhakikisha vili-
vyopo havifi bali vinafufuliwa
kikiwamo cha mafuta ya alizeti
ili kuwapo kwa ajira kwa vijana
na kukuza uchumi wa mkoa.

Alisema historia ya Morogoro
ina nafasi ya viwanda uwekezaji
mpya na upanuzi wa viwanda
mkoani hapa ni ishara ya uzuri
wa sera za uwekezaji na ishara
kwamba wakulima ni wazal-

ishaji wazuri.

Pia, aliwataka wazazi ku-
wapeleka vijana wao kupata
elimu kwenye vyuo vya ufundi
(VETA) vilivyopo nchini ili kun-
ufaika kwa kupata ajira kupitia
viwanda vinavyoanzishwa.

Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Selemani Jafo, alisema
wakati kiongozi huyo anaingia
madarakani alikuta viwanda
62,000 na kufanikiwa kuvion-
goza kufikia 80,000.

“Hili ni ongezeko la viwanda
18,000. Kiwanda hiki kitaajiri
zaidi ya watu 7,000, Mkoa wa
Morogoro pekee kuna viwanda
3,247 vilivyoajiri zaidi ya watu
51,426. Rais Samia anahakikisha
sekta ya viwanda inafanya vi-
zuri,” alisema.

Waziri wa TAMISEMI, Mo-
hamed Mchengerwa, aliishuk-
uru serikali kwa kukamilisha
miradi mbalimbali ya maen-
deleo nchini sambamba na
kutenga Sh. bilioni 10 kwa ajili
ya ujenzi wa Kituo cha Mabasi
Msamvu.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro,
Adam Malima, aliishukuru seri-
kali kwa kuwapatia miradi sek-
ta mbalimbali yenye thamani ya
Sh. bilioni 343.3 ikiwamo elimu,
afya na miundombinu.

Mbunge wa Jimbo la Moro-
goro Mjini, Abdul Aziz Abood,
aliiomba serikali kujenga hos-
pitali nyingine ya rufani mkoani
hapa ili kutoa huduma sam-
bamba na iliyopo na kukidhi
utoaji wa huduma kutokana na
hospitali iliyopo kuzidiwa na
wagonjwa.

Mbunge wa Jimbo la Moro-
goro Kusini Mashariki, Hamisi
TaleTale, aliiomba serikali
kuona umuhimu wa kukipa ha-
dhi kwa kuboresha majengo na
huduma kwenye kituo cha afya
Ngerengere kinachokabiliwa na
ukosefu wa huduma muhimu
ikiwamo chumba cha kubhifa-
dhia maiti.

]
EU vaipatia
Tanzania bil. 97/-
kusaidia bajeti

Na Christina Mwakangale

UMOJA wa Ulaya (EU), umei-
patia Tanzania msaada wa Euro
milioni 33.12 (sawa na Sh. bilioni
97) kwa ajili ya kusaidia mageuzi
ya kisekta yanayoendelea nchini.

Fedha hizo zimegawanywa
katika sekta tano muhimu, zi-
nazolenga kukuza maendeleo
kijamii, kiuchumi na kuongeza
ustahimilivu wa wananchi wa
Tanzania.

Balozi wa EU nchini, Christine
Grau, alisema haya jana katika
taarifa kwa vyombo vya habari
akisema sekta hizo ni uchumi wa
buluu na pia fedha hizo zitasaid-
ia maendeleo ya uchumi wa bu-
Iuu unaoendana na mabadiliko
ya tabianchi mikoa ya Kanda ya
Pwani ya Tanzania, Zanzibar na
Bahari ya Hindi.

“Fedha hizi zitasaidia katika
mageuzi ya utawala, kujenga uw-
ezo na kuongeza uratibu kati ya
wizara. Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo na Ofisi ya Makamu wa Rais -
Mazingira zitaongoza juhudi hizi.

“Pia fedha zitasaidia katika
uboreshaji miji, kwa lengo la
kukuza maendeleo endelevu
hususan katika miji ya Mwanza,
Tanga na Pemba. Msaada huu
unalenga kuboresha hali ya mai-
sha kwa kuimarisha uendelevu
wa mazingira, kuunda fursa za
kiuchumi na kuboresha huduma
za umma, hasa wanawake na vi-

: jana,” alisema.

Balozi Grau aliongeza kwamba
fedha hizo pia zitagusa jinsia
kwa kujikita kuendeleza usawa
wa kijinsia na kuwawezesha wa-
nawake na wasichana kwa kush-
ughulikia unyanyasaji wa kijinsia,
kukuza uwezeshaji wa kiuchumi
na kusaidia ushiriki wao kiuon-
gozi na michakato ya kufanya
maamuzi.

“Pia fedha hizi zitakuza Tanza-
nia kidijitali. Programu hii inalen-
ga kutumia ukuaji wa kidijitali,
kwa ajili ya ukuaji wa kiuchumi
na kuboresha huduma za umma.
Inajumuisha kupanua mtandao
wa mawasiliano wa serikali ya
Tanzania na kuimarisha hatua
za usalama wa mtandao, sam-
bamba na Sheria ya Ulinzi wa
Takwimu Binafsi.

“Ukuaji na Upatikanaji wa Fed-
ha, pia ni lengo la fedha hizi ili
kuboresha utawala wa fedha na
upatikanaji wa fedha. Itaimari-
sha uhamasishaji wa rasilimali za
ndani, kusaidia miundombinu ya
soko la fedha na kukuza mazun-
gumzo kati ya sekta ya umma na
binafsi, hasa kunufaisha biashara
ndogo, za kati, hasa kwa ajili ya
wanawake na vijana,” alisema.

Alisema msaada wa EU una-
sisitiza dhamira ya pamoja kwa
dira ya maendeleo ya Tanzania
na malengo mapana ya kimkaka-
tiya EU.



Jumatano Agosti 7, 2024

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

Ufinyu wa ardhi kikwazo
huduma kwa wagonjwa
hospitali ya mkoa

Na Agustino Kihombo,
IRINGA

KAMATI ya Kudumu ya
Bunge ya Afya na UKIMWI im-
eiagiza serikali kupitia Wizara
ya Afya kuharakisha utoaji wa
majibu ya agizo lake kuhusu
upanuzi wa eneo la Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Iringa,
ili kuongeza ufanisi wa utoaji
huduma kwa wagonjwa.

Makamu Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Dk. Christina
Mnzava, alisema hayo jana
baada ya kupokea taarifa ya
hospitali hiyo kutoka kwa
Mganga Mfawidhi, Dk. Alfredy
Mwakalebela.

Dk. Mwakalebela alisema
kwa sasa hospitali hiyo inaka-
biliwa na ufinyu wa eneo jam-
bo linalowafanya washindwe
kuongeza majengo kwa ajili ya
huduma zingine kama upas-
uaji.

Alisema tayari mchakato
wa kuongeza eneo upo katika
mamlaka zinazohusika am-
bapo waliomba kuongezewa
eneo kutoka upande wa ma-
gereza ihamishwe, jambo am-
balo bado halijapatiwa ufum-
buzi.

Aliomba kamati hiyo ku-
litazama suala hilo kwa jicho
la tatu ili waweze kupanua
huduma.

“Hospitali yetu imekuwa
ikitoa huduma mbalimbali
za kibingwa na idadi ya wag-
onjwa imeendelea kuongeze-
ka siku hadi siku hata kutoka
maeneo ya nje ya mkoa wa Ir-
inga, lakini changamoto kub-
wa hapa ni ufinyu wa eneo,
jambo hili tulishalifikisha wiz-
arani, bado linafanyiwa kazi.
Hili ni ombi letu kwamba,
tuongezewe eneo ili tupanue
zaidi huduma,” alisema Dk.
Mwakalebela.

Alisema  ziko baadhi ya
huduma ambazo zinahitaji
nafasi kubwa, lakini kwa sasa
wanalazimika kubanana Kka-
tika chumba kimoja, jambo
ambalo linapunguza ufanisi
wa kazi.

Alisema kuwa iwapo seri-
kali itaridhia ombi lao la kui-
hamisha magereza kama wal-
ivyomba, itasaidia kuongeza
ufanisi wa kuhudumia wag-
onjwa.

Akizungumza kwa niaba
ya wajumbe wa kamati hiyo
iliyofanya ziara mkoani Iringa
na kutembelea hospitali hiyo,
Dk. Mnzava, alishauri kuanza
kufikiria kujenga majengo ya
ghorofa ili kulinda rasilimali
ardhi waliyo nayo.

“Wakati serikali ikiende-
lea kushughulikia suala hili
la ufinyu wa eneo la hospi-

tali na kutafuta bajeti kwa
ajili ya kuhamisha magereza,
ushauri wangu ni kwamba
kama kuna majengo mapya
mnatarajia kujenga fikirieni
kuanza ujenzi wa kwenda juu
kwa maana ya maghorofa na-
fasi hii itatusaidia,”alisema Dk.
Mnzava.

Changamoto hiyo iliwa-
fanya wajumbe wa kamati
hiyo wakiwamo Mohammed
Monni na Kassim Hassan Haji
kuinyooshea kidole serikal,
huku wakitaka kutolewa kwa
majibu kwa kuwa ni agizo
la kamati lililotolewa tangu
mwaka 2023 ilipotembelea
katika hospitali hiyo.

Naibu Waziri wa Afya, Dk.
Godwin Molel, licha ya kuku-
bali uwapo wa changamoto
hiyo, alisema katika hospitali
hiyo hakuna changamoto ya
huduma kwa wagonjwa ku-
tokana na hadhi iliyonayo ya
ngazi ya mkoa.

Alisema kila huduma inay-
ohitajika katika hospitali ya
rufani ipo tofauti na inavyotaf-
siriwa sasa.

“Huduma zinazotolewa
hapa ni za rufani ngazi ya
mkoa kwa hiyo mpaka sasa
hakuna changamoto katika
utoaji wa huduma kwa nafasi
iliyoko, hivyo kinachoelezwa
hapa kuhusu ufinyu wa eneo
ni suala ambalo linaendelea
kufanyiwa kazi, mazungumzo
yanaendelea na wenzetu wa
Wizara ya Mambo ya Ndani ya
Nchi,” alisema Dk. Mollel.

Dk. Mollel aliieleza kamati
kuwa wizara imeanza kuan-
daa mchoro kwa ajili ya ma-
boresho ya majengo ya hos-
pitali hiyo ili kujenga majengo
ya ghorofa badala ya kuende-
lea kujenga majengo ya chini
hali itakayopunguza mabhitaji
ya vyumba vya kutolea hudu-
ma.

“Mheshimiwa Mwenyekiti
pamoja na Mbunge, ninaom-
ba mridhie tuendelee na
mchakato wa kuanza mpango
kabambe kwa ajili ya kuibore-
sha hospitali hii.

“Mpaka  sasa  ninapo-
zungumza Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu, amesha-
waagiza wataalam  wetu
waanze kazi hiyo ambayo
tutaiwasilisha kwenu pindi
itakapokamilika,”aliahidi.

Licha ya serikali kuwekeza
zaidi ya Sh. bilioni mbili kwa
ajili ya maboresho ya vifaa
tiba katika hospitali hiyo, bado
inakabiliwa na changamoto
ya uhaba wa wataalamu wa
huduma za kibingwa, jambo
linalolazimu wagonjwa kuen-
delea kufuata huduma nje ya
Mkoa wa Iringa.

Watuhumiwa ubakaji binti mbaroni,
makundi zaidi yajitokeza na kulaani

Na Romana Mallya

WAKATI watu wanaodaiwa kum-
fanyia ukatili kwa kumlawiti na
kumbaka binti, mkazi wa Yombo
Dovya, Temeke mkoani Dar es Sa-
laam, wakishikiliwa na vyombo vya
dola, makundi zaidi yamezidi ku-
laani kitendo hicho.

Agosti 4, mwaka huu, katika
mitandao ya kijamii, kulisambaa
video ikionesha vijana watano
wakimfanyia ukatili binti huyo huku
wakimrekodi.

Katika video hiyo, vijana hao wal-
isikika wakimtuhumu kutembea
na mume wa mtu na binti huyo ak-
isikika kumwomba msamaha mtu
aliyetambulishwa kama afande.

Jana, Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Mhandisi Hamad Masauni,
alikiambia chombo kimoja cha
habari nchini kuwa watuhumiwa
hao wanashikiliwa, huku Waziri
wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa,
Dk. Stargomena Tax, akisema seri-
kali haitavumilia uvunjwaji wa aina
yoyote wa sheria na yeyote atakaye-
bainika atachukuliwa hatua.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na Msemaji wa Jeshi la Polisi
Nchini, Naibu Kamishna (DCP) Da-
vid Misime, uchunguzi wa tukio hilo
unaendelea vizuri. Pia aliwataka
wananchi kuwa na subira kwa kuwa
taarifa itatolewa baada ya kukamili-
sha yale ambayo sheria zinaelekeza.

“Jeshi la Polisi limekuwa kilipokea
simu nyingi kutoka kwa waandishi
wa habari wakiuliza tumefikia hat-
ua gani katika uchunguzi wa video
iliyosambaa katika mtandao wa ki-
jamii ikionesha tukio la binti aliye-
fanyiwa vitendo vya ukatili.

“Jeshi la Polisi linatoa wito sote
kwa pamoja tuendelee kutafakari
namna tunavyoendelea kujadili
jambo hili na tunavyotoa maoni ka-
tika mitandao ya kijamii na kwenye
vyombo vya habari, je, hatuendelei
kumtonesha huyu binti majeraha
aliyonayo moyoni?

“Je, kwa kuendeleza hayo familia
yake hatuendelei kuijeruhi kisai-
kolojia? Tunaendelea kusisitiza
mwenye taarifa za ziada atuwasil-
ishie kwa njia iliyosahihi kwa ku-
tumia mifumo iliyoko bila kuende-
lea kumuumiza,” alisema.

Misime alisema wanawashukuru
waliowapa taarifa mbalimbali, ak-
isema huo ndio uzalendo wa dhati
wa kuchukia vitendo viovu kama
hivyo.

MADELEKA AWAKA

Wakili Peter Madeleka, kupitia
ukurasa wake wa X, alichapisha ba-
rua ya tarehe ya jana iliyo na nembo
ya Kampuni yake ya uwakili Stal-
wart Law Chambers kwenda kwa
Mkuu wa Jeshi la Polisi, yenye kumb.
Na. SLC/PHQ/IGP/01//2024 yenye
kichwa cha habari ‘Hitaji la kisheria
la kukamatwa kwa watuhumiwa wa
ubakaji na ulawiti kwa mwanamke
wa Yombo Dovya’.

Barua hiyo ilieleza kuhusu tukio
hilo na kurejelea taarifa ya DCP
Misime ya kulaani na kwamba linal-
ishughulikia.

“Mpaka leo (jana) hakuna taarifa

zozote kuhusu kukamatwa kwa
watuhumiwa wa tukio lile licha
ya kwamba sura na utambulisho
mwingine wa watuhumiwa una-
julikana na upo mitandaoni.

“Kwa kuwa chini ya Ibara ya 13
(1) ya Katiba, watu wote ni sawa
mbele ya sheria, na kwa kuwa
kwa mujibu wa Ibara ya 26 (1) ya
Katiba, kila mtu anao wajibu wa
kutii na kuheshimu katiba na she-
ria za nchi.

“Na kwa kuwa wajibu wa ku-
kamata watuhumiwa siyo hiyari
ya polisi, bali ni hitaji la kisheria
ambao utaratibu wake umeele-
zwa katika Kifungu cha 11(1) cha
Sheria ya Mwenendo wa Makosa
ya Jinai Sura ya 15 ya Sheria za
Tanzania,” ilisema sehemu ya ba-
rua hiyo.

UWT, UVCCM WALAANI

Umoja wa Wanawake Tanza-
nia (UWT) kupitia Mwenyekiti
wake, Mary Chatanda umelaani
tukio hilo ukisema vitendo vya
ulawiti, ubakaji na udhalilishaji
kama huo ni ukiukwaji mkubwa
wa haki za binadamu na vinaleta
athari zinazodumu kwa muda
mrefu kwa waathirika.

“Kwa mujibu wa Sheria ya
Kanuni za Adhabu Sura namba
16 iliyofanyiwa marejeo mwaka
2020 kifungu cha 131(A), tukio
hili ni kosa la jinai linalotambu-
lika kama ubakaji wa kundi na
adhabu ni kifungo cha maisha.

“Halikadhalika, kifungu cha
154 (C) kumwingilia mtu kinyume
cha maumbile ni kosa ambalo ad-
habu yake ni kifungo cha miaka
isiyopungua thelathini,” ilisema
taarifa ya UWT.

Pia ilisema Sheria ya Makosa
ya Mtandaoni ya Mwaka 2015
inakataza kabisa usambazaji wa
picha chafu mtandaoni, hivyo ki-
tendo kilichofanywa ni kinyume
na sheria na hakipaswi kuvumi-
lika hata kidogo.

UWT lisisitiza kuwa uchun-
guzi wa kina na uwajibikaji wa
haraka kutoka katika mamlaka
zinazohusika ili kuhakikisha haki

inatendeka na watuhumiwa wa-
nafikishwa katika vyombo vya
sheria. Ilisema msaada wa kisai-
kolojia unapaswa kutolewa hara-
ka kwa mwathirika wa tukio hilo.

“Watanzania tuna wajibu wa
kulinda taswira ya nchi yetu kwa
kukemea vikali matukio ya ud-
halilishaji na ukatili wa aina ile
pamoja na kutunza mila na des-
turi zetu,” ilisema taarifa hiyo.

Nao Umoja wa Vijana wa
Chama Cha Mapinduzi (UVC-
CM) chini ya Mwenyekiti wake,
Mohammed Ali Mohammed
(Kawaida), umelaani na kukemea
vikali tukio la picha mjongeo zi-
nazosambaa mitandaoni zikione-
sha vijana wakimfanyia uka-
tili na udhalilishaji mwanamke
mmoja.“Umoja wa Vijana wa
CCM tunawasihi Jeshi la Polisi ku-
chukua hatua zaidi kuhakikisha
wahusika wa tukio hilo wanapati-
kana kwa haraka na kuchukuliwa
hatua kali kwa mujibu wa sheria
kuhakikisha tukio kama hili hal-
itokei tena kwa jamii ya Watan-
zania,” ilisema taarifa ya UVCCM.

Pia ilitoa kwa jamii kuungana
kupinga udhalilishaji na vitendo
hivi kwa kuacha kusambaza vid-
eo na maudhui yanayohusu tukio
hilo baya.

WATAKA WAZIRI AJIUZULU

Waziri Kivuli wa Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum wa ACT-Wazal-
endo, Janeth Rithe, katika taarifa
yake kwa vyombo vya habari
jana, alisema chama hicho kinal-
aani kitendo hicho na kutaka Wa-
ziri Masauni ajiuzulu mara moja
kwa kile walichokiita kushindwa
kazi.

“Tunalitaka Jeshi la Polisi li-
fanye uchunguzi haraka kuhusu
tukio hilo na wahusika wote wa-
chukuliwe hatua za kisheria,”
alisema.

Jana, katika ukurasa wake wa
X, Boniface Jacob, alichapisha
maelezo yanayodai kwamba,
watuhumiwa hao wamekamatwa
wapo chini ya ulinzi.
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Wadau waomba kuondolewa
VAT vifaa vya nishati safi

Na Mwandishi wetu ya Ongezeko la Thamani (VAT),
kwenye vifaa vya kutengenezea ni-
shati hiyo ili watu wengi wamudu
gharama.

Wakizungumza jana wakati wa

mjadala wa nishati safi ulioandali-
wa na Mfuko wa Umoja wa Mataifa
wa Maendeleo ya Mitaji (UNCDF)
kupitia Mpango wa CookFund na
kufadhiliwa na Umoja wa Ulaya

WADAU wa nishati safi ya kupikia
wameiomba serikali kuangalia
uwezekano wa kupunguza Kodi

\Air Tanzania

KOZI YAWAFANYAKAZI NDANI YA NDEGE (CABIN CREW)

Chuo Cha Kampuni ya Ndege ya Tanzania (ATCL Training Centre ) kina furaha kuwatangazia watanzania
wote kuwa kwa mara nyingine kitaendesha kozi ya wafanyakazi ndani ya ndege (Cabin Crew ) kuanzia
tarehe 01 0ctoba 2024. Kozi hii ni ya muda wa miezi mitatu (03), chuo kipo uwanja wa ndege wa kimataifa
wa Julius Nyerere-Dar es salaam(JNIA) Terminal One kwenye jengo la utawala la ATCL karibu kabisa na
kituo cha polisi uwanja wa ndege. Chuo kinakaribisha maombi ya kujiunga na kozi hii kwa wenye sifa
zilizoainishwahapo chini. Mwisho wa kupokea maombi ni tarehe 26 Agosti 2024.

Sifa za mwombaji.

i. Awe na umri kuanzia miaka 18 hadi miaka 25

ii. Muomaji asiwe na michoro yoyote ya kudumu inayoonekana mwilini (tattoos)

iii. Awe mwenye akili timamu, mwenye urefu kuanzia futi 54 (162 cms) na kuendelea.

iv. Elimu ya kidato cha nne, mwenye ufaulu angalao masomo manne kwa alama “D", likiwemo somo la
Kiingereza na Jiografia

v. Aweze kuongea na kuandika kwa ufasaha lugha ya Kiswahili na Kingereza. Muombaji mwenye uelewa
wa lugha zaidi ya hizi mbili kama Kiarabu, Kichina, Kihindi na Kifaransa atapewa kipaumbele.

vi. Awe Mtanzania au raia wa kigeni mwenye vibali halali vinavyomruhusu kukaa na kusoma nchini.
Angalizo: Waombaji kutoka nchi za kigeni watatakiwa kulinganisha matokeo ya vyeti vyao kwenye
Baraza la Mitihani Tanzania (NACTE) yafanane na matokeo ya Tanzania.

Barua ya maombi iambatane na vitu vifuatavyo.
i. Nakala ya cheti cha kidato cha nne na vyeti vingine vya shule/chuo alikosoma
ii. Nakalaya cheti cha kuzaliwa
iii. Picha mbili ndogo (passport size) na picha moja yenye kuonyesha umbo lote ukubwa wa 6x8
iv. Curriculum Vitae -CV

Maombi yatumwe kwa:

Mkuu wa Chuo,

ATCL Training Center

Box no 543

Dar Es Salaam

Email, training@airtanzania.co.tz

Kwa mawasiliano zaidi, tafadhali piga namba hizi TU:
Mob: +255754 345 874, +255735 787212

ATCL TRAINING CENTER

“FULFILL YOUR FLYING DREAMS WITH US”

(EU), walisema iwapo kodi
itaondolewa, Watanzania
wengi watamudu gharama ya
nishati hiyo.

Walisema Rais Samia Su-
luhu Hassan ambaye ni kinara
wa nishati safi ya kupikia,
amelenga kuwa ifikapo 2034
asilimia 80 ya Watanzania
wafikiwe na nishati safi na
tayari kuna mkakati wa Nisha-
ti Safi ya Kupikia 2024-34.

Akijibu ombi hilo, Kamishi-
na Msaidizi wa Sera, Wizara ya
Fedha, Dk. Remidius Ruhindu-
ka, alisema serikali inathamini
maoni ya wadau wa sekta ya
nishati safi wanayoyatoa ka-
tika kuhakikisha kuwa ajenda
ya mpango wa taifa wa nishati
safi unafanikiwa.

Alisema  serikali ~ imed-
hamiria kuona mpango huo,
malengo yake yanafikiwa na
maoni ya wadau ni sehemu ya
utekelezaji wa ajenda hiyo.

Dk. Ruhinduka alisema
mijadala ya wadau inasaidia
katika kukumbushana katika
kuchukua hatua na kuharaki-
sha azma ya serikali ya kuona
asilimia kubwa ya Watanzania
wanaachana na matumizi ya
nishati chafu ili kulinda maz-
ingira na afya zao.

Alisema serikali kupitia sera
mbalimbali ikiwamo sera ya
mazingira na misitu inahama-
sisha mpango huo, na ndio
maana Rais Samia alizindua
mkakati wa taifa wa kuhakiki-
sha asilimia 80 ya Watanzania
wanatumia nishati safi ifikapo
2034.

Kwa mujibu wa Dk. Ruhin-
duka, serikali imeweka mipa-
ngo mbalimbali ya kimkakati
ukiwamo kuhakikisha ghara-
ma za ununuzi wa teknolojia
ya nishati safi zinapungua ifi-
kapo mwaka 2026.

“Lakini juhudi nyingine zi-
lizochukuliwa na serikali ni
pamoja na kuondoa VAT kwe-
nye mitungi yote ya gesi ya
asilia (LPG) inayoingia nchini
ili kuhakikisha bei inakuwa
nafuu kwa watumiaji.

“Lakini jitthada nyingine
ni pamoja na upatikanaji wa

vitakuwa na umeme,” alisema.
Ofisa wa Umoja wa Ulaya
(EU) anayehusika na nishati,
Max Peddretti, alisema wame-
fadhili mjadala huo kwa wa-
dau ili kubadilishana mawazo
kati ya serikali na sekta binafsi
na kuona namna utekelezaji
wa mpango huo wa taifa
utakavyokuwa na mafanikio
na kupunguza gharama za
upatikanaji wa nishati safi.
Alisema ununuzi  wa
teknolojia ya nishati safi ni

gharama, lakini matumizi
yake ni rahisi sana ukilingani-
sha na matumizi ya mkaa ka-
tika mapishi ya kila siku.

Aidha, alisema EU inapenda
kuona Watanzania wana-
mudu kununua teknolojia ya
nishati safi, ikiwamo majiko ya
kupikia ili kulinda afya ya wa-
tumiaji na kuweka mazingira
safi.

Naye Mkuu wa Idara ya
Mabadiliko ya Tabianchi na
Mazingira katika Ubalozi wa
Uingereza, Catherine Pye,
alisema mjadala huo unge-
penda kuona vifaa muhimu
kama vile majiko ya umeme
(induction) vinapatikana kwa
gharama nafuu ikiwa jitihada
zitachukuliwa ikiwamo pen-
dekezo kwa serikali kuangalia
namna ya kupunguza ghara-
ma ya kodi na VAT katika vifaa
hivyo.

Alisema Uingereza imefani-
kiwa kwa sababu imekuwa
na utaratibu wa kuhamasisha
matumizi ya nishati safi iki-
wamo serikali kutoa umeme
wa jua kwa wananchi, na
wanaunga mkono juhudi za
Rais Samia katika kuwezesha
matumizi ya nishati safi kwa
kutoa misaada mbalimbali
ikiwamo majiko ya kupikia ka-
tika shule 200 hapa nchini.

Ofisa Uwekezaji Mwan-
damizi wa UNCDF, ambao
waliandaa mjadala huo kupi-
tia ufadhili wa EU, Abraham
Byamuru, alisema lengo ni ku-
sapoti jitihada za serikali kati-
ka mpango mkakati wa miaka
10 wa kutumia nishati safi ny-
umbani na kwenye taasisi.

Alisema wadau mbalim-
bali wakiwamo wa wizara ya
fedha, wataalamu wa kodi ku-
toka Mamlaka ya Kodi (TRA),
Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO) na wauzaji wa vi-
faa hivyo wamekutana ili ku-
jadili utekelezaji wa mkakati
huo kwa mafanikio zaidi.

“Kodi ni muhimu kwa
maendeleo ya nchi, lakini
matumizi ya nishati safi kwa
kiasi kikubwa yatasaidia kulin-
da misitu na afya za watu pia.
Tumefurahi kuona serikali ipo
tayari kupokea mapendekezo
yetu, lakini imetutaka kuja na
tathmini kuona ni faida gani
zitapatikana endapo kodi zita-
pungua,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk.
Ruhinduka, serikali im-
eweka mipango mbalim-
bali ya kimkakati ukiwa-
mo kuhakikisha gharama
za ununuzi wa teknolojia
va nishati safi zinapun-
gua ifikapo mwaka 2026.
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Hakimu ataka
mawakili kutumia
lugha va staha

Na Grace Gurisha

UPANDE wa Jamhuri katika kesi ya kujeruhi
inayowakabili wanandoa Bharat Nathwan (57)
na Sangita Bharat (54), umekataa kuahirishwa
kesi kwa madai kuwa wakili wa utetezi ana-
taka kuchelewesha kwa kudai kuwa anashida
ya kiafya.

Aidha, Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
Dar es Salaam iliomba pande zote mbili ka-
tika kesi hiyo kutumia lugha za kuheshimiana
ndani ya chumba cha mahakama kwa sababu
kuna watu wanajifunza kutoka kwao.

Ombi hilo liliwasilishwa jana na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Grace Mwanga mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Aaron Lyamuya,
wakati shahidi Kiran Ratilal akiulizwa mas-
wali ya dodoso na Wakili wa Utetezi, Edward
Chuwa.

Mwanga alifikia hatua hiyo baada ya Wakili
Chuwa kuomba ahirisho la maswali ya dodo-
so kwa shahidi Ratilal kwa madai kuwa hawe-
zi kuendelea kwa sababu ya afya yake na pia
kuna dawa za kutumia.

Mwanga alidai kuwa hawawezi kukubali
ahirisho kwa sababu wakili huyo alitakiwa
kulisema hilo mapema kabla kesi haijaan-
za kusikilizwa kuwa ikifika muda fulani
waabhirishe.

“Jamhuri hatuwezi kukubali, wakili alitak-
iwa kulisema hili mapema anachokifanya ni
kutaka kuchelewesha kesi hatuwezi kukubali
amalize maswali ya dodoso kwa shahidi.”

“Mara ya mwisho alisema anaenda Mahaka-
ma Kuu, lakini alivyotoka nje alikuwa anazun-
gumza na media na pia hakusema anaenda
kwenye kesi gani,” alidai Wakili Mwanga.

Hata hivyo, Chuwa alidai kuwa siku hiyo
hakusema anakwenda Mahakama Kuu, alidai
kuna kazi anakwenda kuifanya na pia alihoji
alikuwa akizungumza na media saa ngapi?

“Naenda kuonana na daktari katika Hospi-
tali ya Hindul Mandal na siku ya kesi ninaweza
kuja na ushahidi hapa mimi nina umri wa
miaka 60, nimeomba ahirisho kwa sababu ya
ugonjwa,” alidai Wakili Chuwa.

Hakimu Lyamuya alisema suala la ugonjwa
halipo kwenye nafasi ya kukataa au kukubali
ni mtu mwenyewe anavyojisikia.

“Kwa sababu umesisitiza kwa umri wako
wa miaka 60, mahakama inaahirisha kesi hii
kwa nafasi ya mwisho ya kufanya maswali
ya dodoso ni haki yako, lakini inatakiwa ifike
mwisho,” alisema Hakimu Lyamuya.

Pia, Hakimu Lyamuya aliwataka watumie
lugha ya kuheshimiana wanapouliza maswali
kwa sababu ni watu wengi wanasikiliza, lakini
pia kuna wanafunzi wa sheria ambao wanaji-
funza kila kitu kutoka kwao.

Hakimu Lyamuya alifikia hatua hiyo, baada
ya Wakili Chuwa kumtuhumu Wakili Mwanga
kuwa anamsaidia shahidi, hii ni baada ya kup-
inga kitendo cha shahidi wake kuulizwa swali
ambalo tayari alishalijibu.

“Mheshimiwa hayo ni maneno gani? Mimi
sijamsaidia shahidi nimepinga shahidi kuuli-
zwa swali hilohilo ambalo tayari alishalijibu,”
alidai Mwanga.

Kesi imeahirishwa hadi Agosti 15, 2024 kwa
ajili ya upande wa utetezi kuendelea kumuuli-
za maswali ya dodoso shahidi.

Nathwan pamoja na mke wake Sangita
Bharat (54) wanaoishi Mtaa wa Mrima - Kisu-
tu, jengo la Lohana Dar es Salaam, wanatuhu-
miwa kwa mashtaka manne likiwamo la ku-
jeruhi waliyoyatenda Julai 21, 2023 kinyume
cha sheria.

 TAKUKURU yaridhishwa na ujenzi barabara

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

KAMANDA wa Taasisi
ya Kupambana na Kuzuia
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa
wa Ruvuma, Hamza Mwen-
da, amepongeza Wakala
wa Barabara Mjini na Viji-
jini (TARURA) mkoani humo
kwa kufanikiwa kutekeleza
miradi mbalimbali ya ujenzi
wa miundombinu ya bara-
bara katika kipindi cha mwa-
ka wa fedha 2022/2023.

Mwenda alitoa pongezi
hizo jana wakati wa utiaji
saini mikataba ya matengen-
na mjini kati ya TARURA na
makandarasi mkoani Ru-
vuma kwa mwaka wa fedha
2024/2025 iliyofanyika
kwenye viwanja vya ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma.

Mkuu wa Mkoa huo, Kanali
Ahamed Abbas Ahmed,
alisema kuwa mikataba il-
iyosainiwa jana itakwenda
kufanya kazi kwa viwango
vinavyokubalika kwa kila
mpenda maendeleo wa
Mkoa wa Ruvuma na ka-
tika kipindi cha mwaka
jana TARURA walifanya
kazi nzuri licha ya kuwapo
kasoro ndogo ambazo zil-
ishafanyiwa kazi.

Alisema makandarasi wal-
ioingia mikataba ya kuten-
geneza miundombinu ya
barabara katika kipindi cha
mwaka 2024/2025 wanapas-
wa kufanya kazi kwa weledi.

Mwenda aliitaka TARURA
kusimamia kikamilifu mi-
radi ya ujenzi wa miundom-
binu ya barabara, kabla ya
kuwalipa fedha makandar-
asi wanapaswa kwenda

maeneo ya miradi ili malipo
yafanyike kuepuka malipo
hewa. Meneja wa TARURA
mkoani Ruvuma, Mhandisi
Silvester Chinengo, alisema
mwaka wa fedha 2024/2025
wameidhinishiwa Sh. bilioni
22 kwa ajili ya matengen-
ezo ya barabara na madaraja
kwenye mtandao wao na
katika kiasi hicho cha fedha
Sh. bilioni 7.89 zinatoka kwe-
nye mfuko wa barabara, Sh.
bilioni 4.5 zinatoka Mfuko
Mkuu wa serikali kwa maana
ya mfuko wa majimbo na Sh.
bilioni 9.79 zinatoka kwenye
tozo ya mafuta.

Alisema bajeti hiyo itaen-
da kufanya matengenezo
ya barabara zenye urefu wa
kilomita 114573, kujenga
madaraja 50 na makaravati
57 na mpaka sasa TARURA
imekamilisha mikataba ya

ununuzi 50 ambayo ni ya
awamu ya kwanza yenye
gharama ya Sh. bilioni 14.7.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvu-
ma alisema ni hatua kubwa
kwa maendeleo ya Mkoa
wa Ruvuma kuwa na ma-
tarajio makubwa kwa ajili ya
matengenezo mbalimbali ya
barabara, madaraja na ma-
karavati kwa kuwa uchumi
wa nchi unategemea miun-
dombinu ya barabara.

Baadhi ya makandarasi

walio hudhuria hafla hiyo
wameishukuru serikali kwa
jithada zinazofanywa za
kuhakikisha kuwa miun-
dombinu ya barabara in-
atengenezwa kutoka mjini
wakulimakusafirishamazaoyao
kutoka shambani hadi ma-
jumbani mwao kwa urahisi
zaidi.

Kamati yavutiwa viwango huduma bobezi Muhimbili

Na Christina Mwakangale

KAMATI ya Ustawi wa Jamii
kutoka Baraza la Wawak-
ilishi Zanzibar, imesema
imevutiwa na viwango vya
utoaji huduma bobezi na za
kibingwa katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH), hu-
susani huduma ya VIP.

Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Sabiha Filfil Thani,
ambaye ni Mwakilishi wa
Viti Maalumu Kundi la Wa-
zazi, Mkoa wa Kusini Unguja,
alisema hayo jana baada ya
kamati na wajumbe wake
kuternbelea hospitali hiyo

Alisema lengo la kufanya
ziara hiyo ni kujifunza nam-
na ya utoaji huduma za bima
ya afya, baada ya Wizara ya
Afya Zanzibar kupitisha She-
ria ya Mfuko wa Huduma za

Afya na kwamba huduma ya
watu mashuhuri (VIP) kwa
wagonjwa inayotolewa na
MNH, ni ya kuigwa.

“Tumekuja kuona namna
wenzetu walipofikia kupi-
tia Mfuko wa Bima ya Afya
(NHIF) na jinsi wanavyofan-
ya kazi zao, ili kamati tuweze
kuishauri serikali. Tutaka-
porudi tunaenda kuishauri
serikali ili kuwapo huduma
bora.

“Zanzibar tuna hospitali 10
za wilaya ambazo zinafanya
kazi vizuri na moja ni ya
mkoa. Tunataka kuona nam-
na MNH mlivyopiga hatua
na sisi tujiweke sawa, ili afya
za Watanzania ziwe bora
zaidi. Tunatamani huduma
hii ya VIP tuanze kuitoa hivi
sasa,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji
wa MNH, Prof. Mohamed

Janabi, alisema ujumbe huo
kutoka Baraza la Wawak-
ilishi Zanzibar ni muhimu
ikizingatiwa upo mkataba
kati yake na Serikali ya Map-
induzi Zanzibar, kushiriki-
ana kuhudumia wagonjwa
wanaofika hospitalini hapo
ambao wangepelekwa nje
yanchi.

“Tuna matibabu mengi
bobezi, kupandikiza uloto,
vifaa vya usikivu na tiba
ya figo, ushirikiano huu na
wenzetu umesaidia kupun-
guza gharama kwa serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar na
Tanzaniakwaujumla.Bimaya
Afya kwa Tanzania bara ina
kama miaka 12.

“Kuna uzoefu, mafanikio,
changamoto hivyo ni se-
hemu sahihi wao kuja kuji-
funza na kwa nini Muhim-
bili kwa sababu, tunapokea

wagonjwa wengi zaidi kuliko
hospitali yoyote Tanzania
kwa wagonjwa wa bima ya
afya kila siku tunaona wag-

onjwa 4,000 na tunao 2,000
ambao wamelazwa,” alise-
ma Prof. Janabi.

Mkuu wa Idara ya Tiba
na Magonjwa ya Dharura
MNH, Dk. Juma Mfinanga,
aliwaambia wajumbe wa
kamati hiyo kwamba, kuan-
zishwa huduma za dharu-
ra kwa watoto kwenye
idara hiyo, kumepunguza
vifo kwa asilimia 45.

“Ukiboresha tiba ya dharu-
ra kwa mujibu wa Shirika
la Afya Duniani (WHO), un-
aweza kupunguza vifo kwa
zaidi ya asilimia 45 na ndi-
cho hospitali hii inakifanya
katika kuboresha, kuokoa
maisha ya watoto wengi,”
alisema.
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Wanaotumia mitandao
vibaya wadhibitiwe

MAPAMBANO dhidi ya uhalifu mitandaoni ni jambo muhimu
hasa wakati dunia ikiwa kwenye mabadiliko ya kutumia
teknolojia ya mawasiliano.

Kuna mambo mengi yanayotokea katika kipindi hiki huku
wahalifu wakitafuta mbinu mbalimbali za kuhakikisha wa-
nakwenda sambamba na mabadiliko hayo.

Dunia inapokwenda sambasamba na mabadiliko ya teknolo-
jia kunarahisisha kazi na kupunguza muda unaotumika kwa
binadamu kuifanya kazi hiyo.

Hata hivyo, kuna watu wanaotumia fursa hiyo kujinufaisha
na kuona hawaachwi nyuma kwa jambo lolote lile.

Miaka ya nyuma kabla ya teknolojia ya mawasiliano haijab-
adilika, kazi nyingi zilikuwa zikifanyika kwa kwenda sehemu
husika, lakini sasa hivi mtu anaweza kukaa nyumbani na aka-
maliza kila kitu kwa kutumia simu yake ya mkononi.

Siku za nyuma sehemu zenye huduma muhimu kama ulipaji
wa bili za umeme, maji na benki, mtu ilibidi aende kwenye
ofisi hizo hali iliyokuwa ikisababisha msongamo mkubwa wa
watu.

Sasa hivi hata ukiwa nje ya nchi unaweza kufanya miamala
na kulipia bili zako kwa wakati.

Kwa Watanzania wanaoishi nje ya nchi ilikuwa inachukua
muda kumtumia ndugu yake pesa, lakini kwa sasa teknolojia
imerahisisha, hakuna usumbufu tena.

Lakini, teknolojia hiyo imeingiliwa na kutumika vibaya kwa
baadhi ya wahalifu kwenye sekta ya fedha kwa kuwaibia wa-
tumiaji na kuwafanya waogope kuitumia.

Mamlaka ya Mawasiliano Nchini (TCRA), imeeleza wazi
kuwa inaendeleza jitihada za kupambana na kudhibiti uhalifu
unaofanyika mitandaoni, ikiwamo huduma za kifedha kuto-
kana na kuongezeka kwa mifumo mipya ya mawasiliano ya
teknolojia.

Inapokuja teknolojia mpya ni muhimu ikatumika
vizuri ili kunufaisha watu na kuondoa ugumu uliokuwapo
mwanzo.

Kwa nchini Tanzania, wafanyabiashara, wajasiriamali wam-
erahisishiwa kazi kwa kutumia teknolojia ya mawasiliano
ambapo kwa sasa wanaweza kutuma pesa nje ya nchi na ku-
letewa bidhaa wanazotaka badala ya kusafiri hali inayowa-
punguzia gharama.

Katika matumizi ya teknolojia hii pia kunahitajika uaminifu
wa hali ya juu ndio maana hata TCRA ikiwa ni mdhibiti wa
matumizi mabaya ya mawasiliano imekuwa ikiingilia kati, kila
inapoona mambo hayaendi sawa.

Kuna wanaotumia teknolojia hiyo kwa malengo mabaya ya
kuwachafua watu wengine kwenye mitandao.

Hali hiyo imekuwa ikishamiri kwenye mitandao ya kijamii
kiasi cha kuharibu hali ya hewa na wengine wanaochafuliwa
huathirika kisaikolojia.

Viongozi wa juu wanapokuwa kwenye majukwaa wame-
kuwa wakikemea tabia hiyo ambayo kwa kiasi kikubwa kama
isipodhibitiwa itarudisha nyuma maendeleo.

Hivyo basi, mabadiliko ya teknolojia hayawezi kuepukika
duniani hivyo ni muhimu wadhibiti uhalifu mitandaoni wana-
paswa kuwa makini kudhibiti hali hiyo ili kuepuka matumizi
mabaya.
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JANA...

Na Sabato
Kasika

Morogoro ongezeni kasi

sekondari mkoa wenu

SAYANSI ni moja ya maso-
mo ambayo kwa muda mre-
fu yanakimbiwa na baadhi
ya wanafunzi wasichana
kutokana na dhana iliyo-
jengeka miongoni mwao
kuwa ni magumu hasa pale
yanapohusisha na hesabu.

Ili kuondoa dhana hiyo,
kuna jitihada mbalimbali
zinazofanywa na serikali
pamoja na wadau wa elimu,
kuanzia kutoa motisha,
kuongeza shule za sayansi
na kuhamasisha wasichana
kupenda masomo hayo
na kuelezwa kuwa siyo
magumu kama wanavyod-
hani.

Jitihada za hivi karibuni ni
ujenzi wa shule za sekond-
ari za wasichana za maso-
mo ya sayansi kila mkoa,
kupitia mradi wa Kuima-
risha Elimu ya Sekondari
(SEQUIP).

Hatua hiyo, inalenga kui-
fanya idadi ya wanafunzi
wa kike iwe sawa na wavu-
lana katika masomo hayo ili
hatimaye kuwe na wataala-
mu wengi wa kike wa fani
mbalimbali kama walivyo
wa kiume.

Hadi kufikia sasa, sekond-
ari 25 zimeshajengwa ka-
tika mikoa 25 na zimeanza
kupokea wanafunzi, huku
mkoa mmoja ambao ni Mo-
rogoro, ukiendelea na kazi
ya ukamilishaji wa sekond-
ari hiyo.

Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa

na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Mohamed
Mchengerwa ndiye ali-

yasema hayo hivi karibuni,
akifafanua kuhusu hatua
ambazo zimechukuliwa na
serikali.

Katika ufafanuzi wake,
anasema serikali ilishatoa
Sh. bilioni 104 kati ya Sh.
bilioni 106.6, zilizotengwa
kwenye bajeti, kwa ajili ya
ujenzi wa shule sekondari
hizo ambayo ni sawa na
asilimia 98.

Binafsi, ninaunga mkono
juhudi zinazochukuliwa na
serikali za kutaka kuhakiki-
sha wasichana wanapata
fursa ya kusoma masomo
ya sayansi ambayo kwayo
muda mrefu wamekuwa
wakiyakwepa.

Hatua hiyo inayochuku-
liwa na serikali, inalenga
kuwafanya wasichana
wawe na ujuzi katika say-
ansi, teknolojia na ubunif,
hasa kwenye dunia hii ya
sasa ambayo tunashuhudia
mabadiliko mbalimbali ya
kimaendeleo.

Hongera kwa mikoa 25
ambayo imekamilisha
ujenzi wa sekondari hizo
za wasichana na kuanza
kuchukua wanafunzi, la-
kini Mkoa wa Morogoro
uongeze kasi ili ukamilishe
sekondari hiyo.

Matarajio ya serikali na
wadau wa elimu, ni kuona
nchi inapiga hatua  ka-
tika masomo ya sayansi,
kwa wasichana ili walete
ushindani kwa wenzao wa
kiume ambao kwa muda
mrefu wamekuwa mstari
wa mbele.

Jitihada za ujenzi wa shule

hizo ni kuleta usawa wa ki-
jinsia kwa wasichana katika
kusomea masomo ya sayan-
si ili baadaye wapewe fursa
za ubunifu au maendeleo
kama ilivyo kwa wanafunzi
wa kiume.

Vilevile, hatua zilizo-
chukuliwa na serikali za ku-
jenga sekondari za wasicha-
na za masomo ya sayansi,
zinaonesha kuwa dhana ya
kuwa masomo ya sayansi
ni magumu kwa wasichana
haina nafasi tena.

Hivyo, ukamilishaji wa
sekondari hizo ni hatua
muhimu kwa malengo am-
bayo serikali imejiwekea ya
kuinua wasichana kupitia
masomo ya sayansi, ndio
maana nikashauri Mkoa
wa Morogoro nao uharak-
ishe kukamilisha sekondari
ya mkoa kama ilivyo kwa
mikoa mingine 25.

Nguvu kubwa kwa sasa
imeelekezwa katika kuwa-
hamasisha wasichana ku-
soma masomo ya sayansi
ili kutengeneza usawa, kwa
kuweka hamasa katika mas-
omo hayo, ni vyema hilo lin-
gezingatiwa na kila mkoa.

Mkoa wa  Morogoro
ongezeni kasi, ama jifunzeni
mbinu zilizotumiwa na
mikoa mingine ili muweze
kukamilisha ujenzi huo kwa
muda mwafaka.

Ingependeza kama mkoa
utakwenda sawa na kasi ya
serikali ya kuboresha elimu,
hasa ya ujenzi wa sekondari
hizo ili kuongeza ufaulu wa
masomo ya sayansi na TE-
HAMA kwa wasichana.
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FCS, TCRA CCC zatia
saini makubaliano
kulinda watumiaji
mawasiliano

Na Elizabeth Zaya

TAASISIya Foundation
for Civil Society (FCS) na
Baraza la Ushauri la Wa-
tumiaji wa Huduma za
Mawasiliano la Mamlaka
ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA CCC) zimetia
saini makubaliano ya
miaka mitatu ya kuima-
risha juhudi za kulinda
haki za watumiaji wa
huduma katika sekta ya
mawasiliano nchini Tan-
zania.

Ushirikiano huo un-
alenga kuwalinda wa-
tumiaji dhidi ya mbinu
za kibiashara zisizo za
haki katika soko, ku-
hakikisha kunakuwapo
haki na uwajibikaji ka-
tika kutoa huduma kwa
watumiaji na kuwawez-
esha kufanya uamuzi
sahihi wanaponunua na
kutumia bidhaa au hu-
duma hizo.

Akizungumza waka-
ti wa utiaji saini wa
makubaliano hayo,
Mkurugenzi  Mtendaji
wa FCS, Justice Rutenge,
alisema upo umuhimu
kwa asasi za kiraia kush-
iriki katika kuimarisha
mifumo ya kulinda na
kutetea haki za wa-
tumiaji wa huduma na
bidhaa.

“Kwa miaka mingi
FCS imekuwa ikisisitiza
maendeleo yaliyojikita
kuwanufaisha wananchi
na kuwaweka mstari
wa mbele. Nafasi na
utayari wetu katika ul-
inzi wa watumiaji wa
huduma na bidhaa vi-
navyotokana na dhana
hiyo na tuna lengo la
kukuza mifumo thabiti
ya kulinda watumiaji wa
huduma na bidhaa kwa
kuzishirikisha asasi za
kiraia,” alisema Rutenge.

“Tunategemea  sauti
kutoka asasi za kiraia
nchini katika kuwatetea
watumiaji na kuleta
mabadiliko chanya ka-
tika kulinda haki zao
kwa sababu tunaamini
kwamba zina nafasi
kubwa katika ushawi-
shi kwenye masuala
muhimu ya kitaifa.”

Rutenge alisema wa-
tumiaji wana haki ya ku-
pata suluhu ya haki kwa
madai ya msingi, elimu
na uwezo kuhusu bid-
haa, huduma, uhakika
wa ubora wa bidhaa na
huduma.

“Kwa hiyo tutashiriki-
ana na TCRA CCC, kwa

kuwa lina dhamana la
kuwakilisha maslahi ya
watumiaji wa huduma
na bidhaa za mawasi-
liano ili kukuza uwezo
wao katika kuimarisha
ulinzi na haki za watumi-
aji,” alisema Rutenge.

Alisema kulinda haki
zawatumiaji kunachang-
ia maendeleo ya masoko
na ukuaji wa biashara
na zinazoheshimu sera
za kulinda watumiaji na
kuwapa wateja wao kip-
aumbele hujijengea ha-
dhi na kuziweka katika
nafasi nzuri kiushindani.

“Katika soko la sasa
lenye mabadiliko ya
haraka, uadilifu katika
biashara  unategemea
kwa  kiasi  kikubwa
kulinda haki za wa-
tumiaji dhidi ya mbinu
zisizo za haki na udan-
ganyifu katika biashara.
Wafanyabiashara wana
nafasi muhimu katika
kuhakikisha uwazi na
usahihi katika shughuli
zao, kutoa taarifa sahihi
na kwa wakati na kue-
puka upotoshaji kuhusu
bidhaa na huduma zao,”
alisema Rutenge.

Katibu Mtendaji wa
TCRA CCC, Mary Msuya,
alisema katika mazin-
gira ya ukuaji wa sekta
ya mawasiliano, suala
la kuwalinda watumiaji
lina umuhimu mkubwa
kuwajengea uwezo
watumiaji ili wawe na
uelewa wa haki zao, wa-
jibu na fursa mbalimbali
zilizopo katika seka hiyo
ili washiriki katika yale
ya msingi yanayowa-
husu.

“Ushirikiano kati ya
TCRA CCC na FCS utatoa
mchango kwa watumiaji
wa makundi mbalimbali
ikiwamo wanawake, vi-
jana, wajasiriamali na
wenye mabhitaji maalu-
mu kwa kuwaelimisha
na kuwajengea uwezo
wa utambuzi wa masu-
ala muhimu yanay-
owahusu ili wawe na
mchango wanapotumia
huduma na bidhaa za
mawasiliano,”  alisema
Mary.

Alisema baraza lin-
aamnini kuwa watumiaji
wenye uelewa wanafan-
ya uamuzi sahihi wa-
napotumia huduma na
bidhaa za mawasiliano
na kuwa na uwezo wa
kuwawajibisha  watoa
huduma ili kupata bora,
Zenye viwango na zina-
zokidhi mahitaji yao.

Mjumbe wa Kamati
Kuu ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM)
na Mwenyekiti wa
chama hicho Mkoa
wa Tanga, Rajabu
Abdurahman (wa
tatu kushoto) na
viongozi wenzake
wakiwa kwenye ka-
buri la Waziri Mkuu
mstaafu, Hayati
Edward Lowassa,
baada ya kuweka
shada la maua,
walipolitembelea
wakati akiwa ka-
tika ziara ya kikazi
wilayani Monduli,
mkoani Arusha juzi.
PICHA: STEVEN
WILLIAM

Mwanasaikolojia: Wanaopiga
‘chabo’ wana tatizo la akili

Na Christina Mwakangale

MWANASAIKOLOJIA tiba kutoka So-
medics Polyclinic Health Centre Dar es
Salaam, Saldin Kimangale, ameeleza
tatizo linalowapata baadhi ya watu la
kupiga ‘chabo’ akiwataja kukumbwa
na ugonjwa wa akili ‘Voyeurism’.

Ugonjwa wa kupiga chabo kwa kuta-
ka kushuhudia mtu aliye faragha (Vo-
yeurism), ndio unaowakumba watu
hao akisema ni tatizo la akili, ambalo
humpa msukumo mtu kuwa na mawa-
70 ya ngono yenye nguvu na kujirudia
rudia mara kwa mara.

Kimangale aliyasema hayo, akizun-
gumza na gazeti hili na kufafanua
dhana hiyo iliyomo kwa baadhi ya wa-
najamii, akisema watu hao muda wote
huwa na hamu au tabia zinazohusisha
kuchungulia watu bila wao wenyewe
kujua ambao wako utupu, wakiwa wa-
nabadili nguo, kuoga au wanaofanya
tendo la ndoa.

Kimangale alisema kwamba ili kue-
limisha umma na kutokana na tukio
lililotokea mkoani Tabora, baadhi ya
wanawake waliokuwa wanapata hu-
duma ya kujifungua kwenye Zahanati
ya Isevya, iliyopo Manispaa ya Tabora,
kudai kwamba wanachunguliwa wan-
apojifungua.

Wiki hii, vyombo vya habari vimeri-
poti kwamba, wanawake hao wamei-
omba serikali kujenga uzio mrefu ku-
zunguka zahanati hiyo, ili kukomesha
watu wasio na maadili wanaowachun-
gulia hasa wenye rika la ujana.

Alisema pamoja na sababu za uwazi
uliopo katika mitandao ya kijamii,
kumekuwapo na wimbi kubwa la hali
zinazoweza kutambuliwa kama ‘para-

KABWELA

filia’ ikiwamo kujionesha sehemu za
siri, kuangalia picha au picha mjongeo
za watu walio utupu.

“Hata hivyo, utambuzi wa hali hii,
unasisitiza zaidi kuhusisha watu halisi
na wala sio picha au video. Ifahamike
pia, mitandao ya kijamii takribani yote
inawezesha kumuona mtu mubasha-
ra.
“Hii ndio kusema kuwa pengine
kuna idadi kubwa ya watu wenye
magonjwa ya parafilia ikiwamo huu
ugonjwa wa ‘Kupiga Chabo’. Kwenye
jamii nyingi, tatizo hili limeenea zaidi
kwa wanaume kuliko wanawake,” ali-
fafanua.

VIGEZO VYA UTAMBUZI

Kimangale alisema kwa mujibu wa
Kitabu cha Mwongozo wa Uchunguzi
na Takwimu za Matatizo ya Kiakili
(DSM-5), ugonjwa wa kupiga chabo un-
atambuliwa pale ambapo mwathirika
anapokuwa na hali zifuatazo:

“Mawazo ya mara kwa mara na
yenye nguvu ya kujisikia kimapenzi
kutokana na kuchungulia mtu aliye
faraghani ambaye yuko uchi, anapo-
vua nguo, au anaposhiriki ngono.

“Iwapo hali hii inaingilia utendaji
kazi wake, kwa sababu ya mawazo/
fikra, dhiki na athari anazozipata kwa
kujishughulisha na tabia hii.

VYANZO NA SABABU

Alisema zipo sababu kadhaa na
changamoto za tatizo hilo hazijulika-
ni bado, lakini zinaweza kuhusisha
mchanganyiko wa mambo ya kisai-
kolojia, kijamii na kibaiolojia.

“Uzoefu wa utotoni, mafundisho
ya kijamii na tabia fulani za kibin-
afsi zinaweza kuchangia katika kukua
kwake. Unyanyasaji wa Kkijinsia,

Na Fadhili Mohammed

matumizi mabaya ya dawa na kujishu-
ghulisha na ngono kupita kiasi zina-
tajwa kuwa baadhi ya vichocheo vya
tatizo hili.

MATIBABU

Kuhusu matibabu mwanasaikolojia
huyo alisema, ugonjwa wa kuchun-
gulia mara nyingi hujumuisha mat-
ibabu ya akili.

“Tiba za kisaikolojia kama vile tiba
ya kitabia na utambuzi (CBT), inay-
olenga kuelewa na kudhibiti hamu,
misukumo, mawazo ya kufikirika na
tabia za msingi.

“Mtoa huduma atazingatia kuima-
risha uwezo wa kuhusiana na jamii
na uwezo wa kusikiliza. Kwa baadhi
ya waathirika, dawa zinazopunguza
msisimko wa ngono au kutibu hali
nyingine zinazoambatana zinaweza
kupendekezwa.

SHERIA NA MAADILI

Alisema kuchungulia watu wakiwa
utupu bila ridhaa yao ni kinyume cha
sheria.

“Ni kuingilia faragha za watu kitu
ambacho kinaweza kupelekea ku-
chukuliwa hatua katika maeneo men-
gi wakati unahusisha uvamizi wa fara-
gha, au uchunguzi usio na ridhaa.

“Matokeo ya kisheria yanaweza
kujumuisha mashtaka ya jinai na ad-
habu. Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania inasema:

Ibara ya 16 ya Katiba ya Tanzania in-
asema wazi kuwa:

“Kila mtu anastahili kuheshimiwa
na kupata hifadhi kwa nafasi yake,
maisha yake binafsi na familia yake na
unyumba wake, na pia heshima na hi-
fadhi ya maskani yake na mawasiliano
yake ya binafsi,” alifafanua.

KWELI KABWELA
UNASEMA UMENISAHAU,MIMT
NI YULE NILIKUKOPESHA PESA

MWAKA JANA UKAPOTEA!

MIMI KICHWA CHANGU

ASEE! STKUMBUKI,

'‘BANDO' HALIKAT.
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Samia Legal Aid

kuhamasisha

ongezeko mawakili

Na Mwandishi Wetu

MPANGO wa Msaada
wa Sheria wa Rais Samia
Suluhu, maarufu kama Sa-
mia Legal Aid Campaign,
umesema  utahamasisha
wanafunzi wengi wa sheria
wanaomaliza vyuo kujiunga
na Shule Kuu ya Sheria Tan-
zania ili kuwa na mawakili
wengi kwa ajili ya kutetea
haki za watu.

Mkurugenzi wa Ufuatiliaji
Haki wa Wizara ya Katiba na
Sheria, Beatrice Mpembo,
alisema jana mkoani Moro-
goro katika ziara ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan. Mkuru-
genzi huyo na wanasheria
wengine kutoka wizara hiyo

wako katika ziara hiyo.

Alisema kwenye ziara
hiyo wamekuwa waki-
chukua changamoto mbal-
imbali za wananchi kwa ajili
ya kwenda kuzifanyia kazi,
nyingi zikiwa migogoro in-
ayohitaji kutatuliwa kwa
kufuata sheria.

Mpembo alisema iwapo
wanafunzi wengi wataha-
masika kusoma kwenye
shule hiyo ya sheria kwa
vitendo, Tanzania itapata
wanasheria wengi na ku-
wezesha upatikanaji wa
mawakili kuwa rahisi kwa
wananchi wa kawaida.

“Timu yetu ya msaada
wa sheria kwenye ziara hii
ya mheshimiwa Rais inaain-

KIIMANARO

DRINKING WATER

Mshindi wa

isha maeneo yanayohusu
haki mbalimbali za kikati-
ba kwa lengo la kuishauri
serikali ili kila mwananchi
aweze kuzipata haki hizo
kwa urahisi na kwa usawa,”
alisema.

Mpembo alisema Rais
Samia alipotembelea Chuo
Kikuu Mzumbe mkoani
humo, timu ya Mama Sa-
mia Legal Aid ilipata fursa
ya kuainisha maeneo ya
ushirikiano kati ya Wizara
ya Katiba na Sheria na chuo
hicho.

“Eneo mojawapo ni ku-
hamasisha wanafunzi wa-
naomaliza chuo hicho na
vingine kujiunga na LST
ambayo iko chini ya Wizara
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ya Katiba na Sheria ili kupanua wigo wa
kupata wanasheria wa kutosha ambao
wizara itawatumia kwenye kampeni hii
ya Samia Legal Aid,” alisema.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo,
mpaka kukamilika kwa ziara hiyo ya Rais,
wananchi wengi watakuwa wamenufai-
ka na msaada wa kisheria ambao wame-
kuwa wakiutoa kila eneo ambalo Rais
Samia ametembelea.

“Tumekutana na wananchi wengi
sana na wamefurahi kupata elimu ya
msaada wa sheria na wengine wametupa
changamoto zao ambazo tumezichukua
na kwenda kuzifanyia kazi na wananchi
kwa ujumla wamefurahia sana ziara hii
ya mheshimiwa Rais Samia,” alisema
Mpembo.

Alisema Mama Samia Legal Aid ni
kampeni endelevu yenye lengo la kuwa-
patia wananchi elimu ya msaada wa she-
ria na kutatua changamoto mbalimbali
zinazowakabili kwa wale ambao hawana
uwezo wa kuweka mawakili kwenye

mashauri yao.
Kaimu Mkrugenzi wa Huduma
za Msaada wa Kisheria kutoka

Wizara ya Katiba na Sheria, Ester
Msambazi, alisema wananchi wanap-
opata elimu ya kisheria na ushauri, wa-
nakuwa na uwezo wa kuelewa taratibu
za kisheria na haki zao, hivyo kupunguza
malalamiko na migogoro isiyokuwa na
ulazima.

“Kampeni hii inalenga kusogeza hu-
duma za msaada wa kisheria kwa wa-
nanchi kwa njia rahisi na ya karibu. Kupi-
tia kliniki za ushauri na elimu ya sheria,
wananchi watapata fursa ya kushauriwa
na wataalamu wa sheria bila malipo,”
alisema.

Alisema kampeni hiyo inalenga pia
kujenga jamii yenye ufahamu zaidi na
yenye uwezo wa kudai na kulinda haki
zao za ardhi kwa mujibu wa sheria kuku-
za usawa na haki katika jamii, kuheshimu
matakwa ya  marehemu, kuzuia
migogoro ya mirathi na kusimamia mali
kwa njia inayofuata sheria na haki za kila
mmoja.

Mama Samia Legal Aid Campaign il-
ianza kutekelezwa Aprili mwaka jana
kwa kuanzia mkoani Dodoma na mpaka
sasa tayari mikoa saba imefikiwa. Mbali
na Dodoma, mikoa mingine iliyofikiwa
ni Manyara, Singida, Simiyu, Shinyanga,
Njombe na Ruvuma.

_ Tangu ilipozinduliwa Aprili, mwaka
zaldl ya wananchi 494 000 kutoka katika
mikoa saba, ambao wamepata suluhisho
la migogoro huku migogoro ya ardhi iki-
wa inaongoza.

Kampeni hiyo imeshafikia mikoa
saba, halmashauri 42, kata 452, na vi-
jiji/mitaa 1,348 ambayo imewagusa wa-
nanchi kwa kuwapa msaada wa kishe-
ria bure miongoni mwao wakiwamo
wafungwa na mahabusu.

Naibu Waziri
- ataka viwango
mwendokasi

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Ujenzi,
Mhandisi Godfrey Kasekenya,
ameitaka kampuni ya M/S
Sinohydro Cooperation Lim-
ited inayojenga miundom-
binu ya mfumo wa usafiri wa
mabasi yaendayo haraka ku-
hakikisha inajengwa kwa vi-
wango vya kimataifa.

Kampuni hiyo inajenga
mfumo wa tatu wa barabara
hizo (BRT 3) yenye urefu wa
kilometa 23.3 kuanzia katikati
va jiji la Dar es Salaam hadi
Gongolamboto.

Akikagua ujenzi wa barabara
za mabasi yaendayo kwa
haraka jana, Naibu Waziri
Kasekenya alisema barabara
hiyo ni lango la Jiji la Dar es
Salaam na taifa kwa ujumla,
hivyo serikali inategemea
kuwa itakuwa barabara ya
mfano kwa ubora na mwone-
kano.

“TANROADS (Wakala wa
Barabara Tanzania) na
mkandarasi hakikisheni
barabara hii inajengwa kwa
viwango vya kimataifa vya
ubora na mwonekano. Licha
ya kuwa lango kuu la kuingia
nchini, pia ina historia ya
kuitambulisha Tanzania kwa
wageni,” alisema.

Mhandisi Kasekenya alimta-
ka mkandarasi kuweka mfumo
mzuri wa kudhibiti maji ya
mvua ambayo yamekuwa
kero kwa miaka mingi katika
barabara hiyo na kuhakikisha
yanaelekezwa kwenye mfu-
mo mzuri ili kutosababisha
mafuriko kwenye makazi ya
watu.

Pia alisisitiza umuhimu wa
mkandarasi kusimamia vizuri
matumizi ya barabara wakati
ujenzi ukiendelea ili watumiaji
wa barabara wasipate adha
na kusababisha msongamano
na ajali zinazoweza kue-
pukika.

“Barabara unganishi zi-
nazounga BRT na barabara
zingine ziwe bora na salama
wakati wote. Wekeni alama
za barabarani wakatl huu wa
matengenezo,” aljsisitiza.

Katika hatua nyingine, Naibu
Waziri Kasekenya aliwataka
makandarasi watatu, wanao-

jenga BRT 4 kuongeza kasi ya

ujenzi ili miradi hiyo ikamilike
kwa wakati na kulifanya Jiji la
Dar es Salaam kuondokana na
msongamano wa magari.
Makandarasi hao ni kampuni
za China Geo Engineering Cor-
poration (CGC) anaeyojenga
sehemu ya Maktaba Kuu va

Taifa - Morocco - Mwenge

hadi Ubungo (kilometa 13.5),
M/S Shandong Luguiao Group
Co Ltd inayejonga barabara
yva Mwenge hadi Tegeta Da-
wasa (kilometa 15.63) na
China Communication Con-
struction Co. Ltd inayojenga
karakana ya mabasi hayo
Kivukoni, Mbuyuni na Simu
2000.



HABARI KASKAZINI

Bil. 870/-
kukarabati
vidakio
vya maji

Na Tumaini Mafie,
ARUSHA

KIASI cha Sh. bilioni
870 kinatarajiwa kutu-
mika kukarabati vidakio
vya maji nchini baada
ya kuharibiwa na shu-
ghuli za binadamu, im-
efahamika.

Hayo yalisemwa jana
rugenzi wa Bonde la
Pangani, Segule Segule,
wakati akizungumza ka-
tika mkutano wa wadau
wa mipango ya uhifadhi
wa vidakio hivyo nchini.

Segule, alisema kul-
ingana na hali halisi
iliyopo katika vidakio
hivyo, bodi iliweka
mikakati ya kudumu
mojawapo ikiwa ni ku-
patikana fedha hizo kwa
Kipindi cha miaka 15
kwa ajili ya kukarabati.

“Kutokana na matatizo
yaliyoainishwa kwe-
nye vidakio, tumeweka
makadirio ya Sh.bilioni
870, kwa ajili ya ku-
karabati vidakio vyote
nchini, ambavyo jumla
yake vipo tisa,” alisema
na kuongeza kuwa:

“Bodi ya Pangani
pekee, inahitajika
Sh.bilioni 180 ila kutoka-
na na uharibifu mkubwa
uliopo na kwa makadirio
haya haimaanishi Bodi
au Wizara ya Maji ita-
toa fedha hizi pekee,
hapana tutashirikiana
na wadau, wananchi na
Bodi ya Maji.”

Mkurugenzi huyo,
alisema wanaamini jam-
bo hilo litafanyika ndani
ya miaka 15 ijayo ili vid-
akio hivyo viwe katika
hali ya ubora zaidi.

Mgeni rasmi katika
mkutano huo, Mwe-
nyekiti wa Taifa wa Juk-
waa la Maji Mtambuka,
Herbart Kashikilah,
alitoa rai kwa wadau
hao kuwa wabunifu
katika kutatua matatizo
yanayokabili mabonde
ya maji ili kuhifadhi na
kutunza mazingira.

Mkurungezi Msaidizi
wa Rasilimali Maji wa
Wizara ya Maji, Rose-
mary Rwebugisa, aliwa-
taka wataalamu wa maji
kufanya tathmini na
kuchagua kidakio kimoja
cha mfano.

Rosemary, alisema wiz-
ara hiyo itahakikisha in-
aweka nguvu ya pamoja
kutunza kidakio hicho
na kuhamasisha wadau
kutunza vidakio vingine
katika maeneo yao.

sz INIPASHE 9

' WB yatoa mbinu kumaliza ufujaji ununuzi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

KURUGENZI  Mkazi

wa Benki ya Dunia

(WB) nchini, Nathan

Belete amesema nchi
za Afrika zinahitaji kutafakari
kuhusu mifumo yake ya ununuzi
na kuja na mifumo inayodhibiti
ufujaji wa fedha za umma.

Belete alitoa kauli hiyo jana ji-
jini hapa wakati wa ufunguzi wa
Mkutano wa nne wa Kimataifa
wa Uwazi na Uwajibikaji (ITAC)
ulioandaliwa na Taasisi ya WAJIBU,
ukishirikisha wataalamu kutoka
mataifa mbalimbali.

“Suala hili haliwezi kushughuliki-
wa na wachache. Linapaswa kush-
ughulikiwa kwa pamoja. Na nina
furaha kwamba wote walio hapa,
ni watu muhimu kwa sababu juhu-
di za pamoja zinahitajika ili kuleta
mabadiliko na maendeleo katika
nchi zetu husika,” alisema.

Belete alisema kuwa nchi zina-
zoendelea zinakabiliwa na changa-
moto nyingi kama vile umaskini na
mabadiliko ya tabianchi, suala am-
balo linahitaji kutafutiwa ufumbuzi
hasa wakati huu.

“Bara letu linahitaji mifumo
madhubuti katika maeneo mbal-

imbali, ukiwamo ununuzi huku
tukijitahidi kufikia Malengo ya
Maendeleo Endelevu, kwa sababu
serikali duniani kote hutumia
wastani wa Dola trilioni 9.5 katika
kandarasi za umma kila mwaka na
mikataba tu,” alisema.

Alisema mikataba hiyo inalenga
kuboresha maisha ya wananchi,
hivyo ni wajibu wa kila mmoja
wao kuhakikisha rasilimali hizo za
umma zinachangia katika kubore-
sha maisha ya kila mtu.

Alisema WB inaendelea kuji-
tolea kusaidia nchi wateja katika
kubuni na kutekeleza programu za
mageuzi ya ununuzi wenye lengo
la kuongeza ufanisi na uadilifu
na uendelevu wa mifumo ya
ununuzi kupitia sheria thabiti za
ununuzi.

“Tunafanya hivi kwanza kwa
kutathmini ununuzi wa umma wa
nchi husika, nguvu zake, udhaifu
wake, kwa muda uliokubaliwa wa
hatua za kuboresha, tukitumia
utaratibu maalum wa uhakiki wa
mifumo.

“Benki ya Dunia inaandaa mi-
kakati katika nchi mbalimbali wa-
nachama ili kuimarisha mifumo ya
ununuzi wa nchi. Kwa mfano, Ben-
ki ya Dunia ndiyo imekamilisha
mikakati ya Tanzania Bara, mkazo

maalum katika ufanisi wa ununuzi
na ununuzi endelevu,” alisema.

Balozi wa Sweden nchini, Char-
lotta Ozaki Macias, alisema katika
kufikia uwiano wa uwazi na uwa-
jibikaji, kunahitaji mbinu nyingi
zinazojumuisha ukuaji uchumi,
ushirikishwaji wa kijamii na ulinzi
wa mazingira.

Balozi Macias alisema kipengele
kimoja muhimu lakini kinapuuzwa
mara nyingi ni mlinganisho katika
ununuzi wa umma na kanuni za
uwajibikaji na uwazi, ambazo ni
tunu muhimu kupata maendeleo
endelevu katika ulimwengu wa
utandawazi.

Alisema mfumo mzuri wa un-
unuzi wa umma unaweza kubore-
sha jamii au kusaidia kuibua uzem-
be ili wananchi waiamini serikali
yao huku akihimiza malipo kuam-
batanishwa na mahitaji ya uendel-
evu kwa kandarasi kupitia mifumo
ya kielektroniki.

Alipongeza Tanzania kwa ku-
piga hatua kubwa katika ununuzi
wa umma kwa kuimarisha mi-
fumo ya kitaasisi, kujenga uwezo,
kuboresha uratibu, mawasiliano,
viwango, ufuatiliaji na tathmini na
pia kukuza uwazi na uwajibikaji
kwa kuhimiza ushiriki wa umma
kuelewa ununuzi wa umma.

Awali Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya WAJIBU, Ludovick Ut-
ouh, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) mstaafu,
alisema lengo la mkutano huo wa
siku mbili ni kuwezesha wasimam-
izi wanaoshughulika na mifumo
ya ununuzi, wawe na weledi na
maadili katika kutekeleza miradi
mbalimbali nchini.

Alisema serikali kuja na mfumo
mpya wa kielektroniki wa ununuzi
wa umma (NeST) unaowezesha
kushindanisha zabuni, hata kwa
wajasiriamali wadogo, vijana, watu
wenye ulemavu na wengine katika
kuhakikisha miradi wanayoomba
inaleta matokeo chanya katika
kuchochea maendeleo kupitia TE-
HAMA.

“Mamlaka ya Udhibiti wa Un-
unuzi wa Umma (PPRA) imekuja
na mfumo huo mpya wa NeST
unaowezesha sekta ya ununuzi
kuboreshwa zaidi, hivyo shime Wa-
tanzania tumieni mfumo huu kwa
ajili ya kupata zabuni mbalimbali,”
Utouh alisema.

Mkuu wa Uhusiano katika Uba-
lozi wa Norway nchini, Kjetil Schie,
alisema ni muhimu wananchi ku-
fuatilia ununuzi katika taasisi za
serikali kuhakikisha kunakuwa na
uwazi latika ununuzi wa umma.

Matumizi

Na Mwandishi Wetu,
HANDENI

SERIKALI wilayani hapa Mkoa
wa Tanga imeagiza kupunguza
utoaji vibali vya ukataji miti ili ku-
dhibiti matumizi ya mkaa na kuni
kwa ajili ya kupikia na kuhamasi-
sha maturnizi ya gesi saﬁ kwa wa-

Agizo hilo 1111tolewa jana na
Mkuu wa Wilaya hiyo, Albert
Msando, baada ya kuwatembe-
na Mkababu wilayani hapa
kwa lengo la kufanya tathmini
ya matumizi ya nishati hiyo na
kubaini kuwa idadi kubwa ya
wananchi wamepokea kwa mwi-
tikio na kuanza kuachana na kuni
na mkaa kwa ajili ya kupikia ma-
jumbani.

Msando na viongozi wengine

wa wilaya hiyo, walitembelea vi-
jiji hivyo kwa ajili ya kufanya tath-
mini hiyo baada ya kuanzishwa
kampeni ya kumtua mama mzigo
wa kuni kichwani iliyoasisiwa na
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan.
“Tuna imani ujio wa gesi
hapa Handeni ni mwanzo mzuri
kwetu na hatutarudi nyuma. Ni-
meagiza kupunguzwa kwa vibali
vya ukataji wa miti inayotumika
kuchoma mkaa kwa sababu sasa
tuna lengo kuu la kupunguza
matumizi ya kuni na mkaa katika
wilaya hii,” alisema na kuahidi
yeye na viongozi wengine wilay-
ani hapa kumuunga mkono Rais
Samia ili kuhakikisha kampeni
hiyo inafanikiwa.
Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, wakazi hao, walisema
tangu kuanza kwa kampeni hiyo
miezi mitatu iliyopita, wanawake

wamejikita katika matumizi ya
gesi na kukabiliana na changa-
moto ikiwamo za kimazingira na
kiafya kwa kutumia mkaa na kuni
kupikia.

Wanawake hao ni miongoni
mwa wakazi 1,500 walionufaika
na mitungi ya gesi kutoka kwa
Kampuni ya Taifa Gas kwa kush-
irikiana na serikali kupitia Wizara
ya Nishati, wamempongeza Rais
Samia kwa kuanzisha kampeni
hiyo na kunusuru afya zao.

Mmoja wa wakazi hao, Mar-
iam Khatib, Mkazi wa Kata ya
Changombe, alisema nishati ya
gesi inamwezesha kupika chaku-
la haraka kwa ajili ya watoto
wake ili waweze kuwahi kwenda
shuleni.

Msimamizi wa Idara ya Mahu-
siano ya Umma katika kampuni
hiyo, Angellah Bhoke, alisema

Mkazi wa Kitongoji cha
Mkababu, wilayani Handeni,
mkoani Tanga, Maria Lekipa
Laitayok, akiandaa chaku-
la kwa kutumia nishati ya
gesi jana, ikiwa ni sehemu
va mwitikio wa kampeni

ya kumtua mama mzigo wa
kuni kichwani iliyoasisiwa
na Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, iliyotambulishwa
kitongojini hapo, miezi
mitatu iliyopita. Kwa mujibu
wa wakazi wa kitongoji
hicho, kampeni hiyo imeleta
ongezeko kubwa la matumi-
Zi ya nishati ya gesi ya
kupikia badala ya mkaa na
kuni kama ilivyokuwa awali.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

gesi safi yashika chati vijijini

fursa za kufungua maduka na
vituo vya kujazia gesi katika pro-
gramu hiyo ilitolewa kwa baadhi
waweze kunufaika kiuchumi.

Kwa mujibu wa Bhoke, wa-
naendelea kufanya kazi na vion-
gozi nchini wakiwamo mawa-
ziri, wabunge, wakuu wa mikoa,
wakuu wa wilaya na taasisi ili
kufanikisha kampeni hiyo.

Kulingana na takwimu za ki-
taifa, takriban wananchi 33,000
hufa kila mwaka kutokana na
athari za matumizi ya kuni na
mkaa.

Vile vile, nchi inapoteza takrib-
an heka 400,000 za misitu kila
mwaka kutokana na matumizi
haya. Hii ndiyo chanzo cha
kampeni ya matumizi ya nishati
safi nchini kama ilivyozinduliwa
na serikali.
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Wenje ajltosa Kinyang'anyiro —
Makamu M’Kiti CHADEMA

Na Remmy Moka, SAUT

WENYEKITI wa Chama
cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) Kanda
ya Victoria, Ezekiah Wenje,
ametangaza nia ya kugombea nafasi ya
makamu mwenyekiti wa chama hicho
taifa katika uchaguzi utakaofanyika hivi
karibuni.

Wenje ametangaza nia hiyo juzi ji-
jini Mwanza wakati akizungumza
na wanachama wa CHADEMA wa
kanda hiyo, akisema chama hicho ni
cha kidemokrasia, hivyo ni ruksa kwa
kila mwanachama kugombea nafasi
yoyote.

Alisema ametangaza nia yake hiyo
kwa kuwa ana uwezo wa kukiongoza
chama hicho katika wadhifa huo ngazi
ya taifa.

Wenje ambaye alichaguliwa kuion-
goza kanda hiyo hivi karibuni, pamoja
na mambo mengine alisema lengo la
CHADEMA ni kushika dola nchini na
kusuluhisha matatizo yanayowakabili
wananchi, na ndiyo sababu inayompa
msukumo wa kuwania nafasi hiyo ya
juu kitaifa mara chama hicho kitakap-
opuliza kipyenga.

Alitaja baadhi ya matatizo hayo kuwa
ni ubovu wa miundombinu, ukosefu wa
ajira na kuinua sekta muhimu kwa ajili
ya kukuza uchumi wa nchi.

Kwa upande mwingine, Wenje ali-
tumia mkutano huo kuiomba serikali
kuweka mifumo rafiki ya elimu buni-
fu kwa wanafunzi ili kukabiliana na
changamoto za maisha na kuanzisha
mitaala ya kujifunza kwa vitendo.

Vilevile, alishauri kuwekeza zaidi ka-
tika kilimo cha kisasa na kutoa elimu

kwa wakulima ili kuongeza uzalishaji :
wa chakula nchini na kukuza mitaji yao. :

Akizungumzia kuhusu utafiti, Wenje :
aliishauri serikali kuongeza ushirikiano :
na taasisi za kimataifa ili kupata ujuzi :
zaidi na rasilimali kwa kubadilishana :

taaluma na wataalamu.

Alikumbusha kuweka soko la pamoja :
katika Mikoa ya Kanda ya Ziwa kwa :
ajili ya kusaidia kukuza mzunguko wa :
biashara na kuondoa usumbufu kwa :
Wafanyabiashara kuendelea kutegemea :

laam kukuza uchumi wao.

Kuhusu uchaguzi mkuu mwakani :
pamoja na wa serikali za mitaa baadaye :
mwaka huu, Wenje aliitaka serikali :
kuweka mifumo rafiki katika chaguzi :
hizo, kuondoa ubadhirifu wa fedha, ku- :
leta tija kwa kuufanya kuwa hurunawa :

haki kwa vyama vyote vya siasa nchini.

Mkaguzi na
Mdhibiti Mkuu
wa Hesabu za

= Serikali (CAQ)

. mstaafu Prof.
Mussa Assad (wa
pili kulia), akika-
ta utepe kuweka
jiwe la msingi la
ujenzi wa Hospi-
tali ya Kiislamu
Mkoa wa Tanga,
katika Kata va
Masiwani jijini
Tanga juzi. Kulia
ni Sheikh wa
Mkoa huo, Juma
Luwuchu na

wa pili kushoto
ni Mjumbe wa
Halmashauri Kuu

Waislamu Tanza-
nia (BAKWATA),
Sheikh Khamis
Mataka. PICHA:

Kiongozi wa mtaa arejesha
michango va wananchi

Na Shaban Njia, KAHAMA

MWENYEKITI wa Mtaa wa Kagongwa
Halmashauri ya Manispaa ya Kahama,
Michael Shija, amerejesha Sh. milioni
7452 zilizochangwa na wananchi ku-
nunua eneo la maziko na kubatilisha
matumizi kwa kujenga matundu 10 ya
choo katika Shule ya Msingi Kanegere
bila ya kuwashirikisha.

Fedha hiyo zilikabidhiwa juzi na
Diwani wa Kata ya Kagongwa, Ismail
Masolwa katika mkutano wa hadhara
uliohudhuriwa na viongozi mbalimbali
akiwamo Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Shinyanga,
Mabala Mlolwa na Mbunge wa Kahama,
Jumanne Kishimba.

Masolwa, alisema fedha hizo zili-
changwa na wakazi wa mtaa huo mwa-

ka jana baada ya kukubaliana kununua
eneo la maziko badala yake, Mwenyeki-
ti Shija alibatisha matumizi yake bila
vikao na kujenga matundu 10 ya vyoo
hali iliyosababisha wananchi kudai.

Masolwa, alisema fedha hizo zi-
tarejeshwa kwa wananchi kupitia
umoja wao wa kusaidiana (Nzengo) na
kuangalia namna ya kuelekeza kwenye
shughuli nyingine za maendeleo.

Alisema eneo la maziko ambalo lili-
takiwa kununuliwa limepatikana na ku-
wataka wakazi hao kuendelea kuwa na
moyo wa miradi ya maendeleo katika
maeneo yao.

Mkazi wa mtaa huo, Masanja Nzin-
gula, alisema walikerwa na kitendo cha
fedha hizo kubatilishwa matumizi kwa
kuelekezwa kwenye ujenzi wa vyoo vya
shule bila kushirikishwa.

Nzingula, aliwataka viongozi wengine :
kuacha tabia hiyo kwa kuwa inaweza :
kusababisha wananchi kuvunjika moyo :
kujitokeza kuchangia maendeleo ka- :

tika maeneo yao.

Mbunge Kishimba, alisema alikuwa :
akilalamikiwa na wakazi wa mtaa huo :

kuhusiana na fedha hizo.

Alisema katika mkutano wa hadhara
Machi 16, mwaka huu, mwenyekiti :

huyo aliahidi kurejesha fedha hizo,

hivyo kuondoa malalamiko hayo baada

ya kukabidhi.

Kishimba aliwataka viongozi wa vi- :
jiji, mitaa na kata kuacha tabia ya ku- :
shika fedha zinazotolewa na wananchi :
na badala yake zipitie benki na kama :
kutakuwa na mabadiliko ya matumizi :
ya kile kilichokusudiwa washirikishwe :

na kuamua.

wa Baraza Kuu la :

OSCAR ASSENGA

- Madiwani waja
juu ubovu
barabara

Na Marco Maduhu, KISHAPU

MADIWANI wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kishapu mkoani Shin-
yanga, wamekuja juu na kutaka
barabara zilizoharibiwa na mvua
zifanyiwe matengenezo ya haraka ili
kuondoa kero kwa wananchi.

Wakizungumza kwenye kikao cha
baraza la madiwani la halmashauri
hiyo cha robo ya nne ya mwaka wa
fedha 2023/2024, walisema kutopi-
tika kwa barabara hizo kutokana na
mashimo ni kikwazo katika shughuli
za uchumi.

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo,
Wiliam Jijimya, alisema ubovu wa
barabara katika maeneo yao, lime-
kuwa tatizo kubwa na kumtaka
jini (TARURA) kuzifanyia ukarabati
mara moja.

“Miundombinu ya barabara hapa
wilayani Kishapu ni mibovu na ny-
ingine hazipitiki kabisa sababu ya
kuharibiwa na mvua, zifanyiwe
matengenezo,” alisema Jijimya.

Kaimu Meneja wa TARURA wa
Halmashauri hiyo, Joseph Bahati,
alisema wapo kwenye mpango wa
kukarabati barabara hizo.
Akizungumza kwenye kikao hicho,
Mbunge wa Kishapu, Boniphace
Butondo, aliitaka TARURA kuwapa
kazi za kukarabati barabara hizo
makandarasi wenye uwezo na kKu-
kamilika kwa wakati.

Wakulima wa
pamba wapewa
SOMo

Na Neema Emmanvuel, MWANZA

WAKULIMA wa pamba wameshau-
riwa kutumia kwa usahihi mbolea ya
asili iliyoongezwa virutubisho kwa
maandalizi ili kuongeza uzalishaji wa
zao hilo na uchumi.

Ushauri huo ulitolewa juzi na Ofisa
Kilimo wa Bodi ya Pamba Tanzania
(TCB), Penina Lange, katika Maonesho
yva Nanenane Kanda ya Ziwa Maghar-
Ibi yanayoendelea katika viwanja vya
Nyamhongolo mkoani Mwanza wakati
akitoa elimu ya kilimo bora cha pam-
ba kwa wakulima.

“Tunawahimiza wakulima kutumia
mbolea hai ambayo inapatikana katika
mazingira yanayovvazunguka kama
maji, kinyesi cha ng'ombe kibichi na
majivu ambayo kwa pamoja wak-
ichanganya na viuatilifu vingine ina-
saidia,” alisema Lange.

Mtaalamu wa Kilimo cha Pamba,
Renatus Ruziba, alisema teknolojia
hiyo imeanza kuleta matokeo kwa
wakulima.

Akizungumza katika banda hilo, Mkuu
wa Wilaya ya llemela, Hasani Masala
aliitaka bodi hiyo kuongeza nguvu ka-
tika utoaji wa elimu kwa wakulima ili
kuinua kilimo hicho na uchumi wao.

“Kanda ya Ziwa ni wadau wakubwa
wa pamba endeleeni kuwaelimisha
namna ya kutumia teknolojia ili lizidi
kuwa zao la biashara katika mikoa
yetu,” alisema Masala..
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Wanawake wapiganaji wanavyosimamia
mageuzi Kiutendaji tasnia va habari - 2

Na Jenifer Gilla

WIKI iliyopita ilichapisha
sehemu ya kwanza ya makala
hii inayohusu mapinduzi
ndani ya vyombo vya habari
yanayofanywa na wanahabari
wanawake viongozi.

ya 1980 vyombo vya habari

nchini viliongozwa na wa-

naume na kuathiri utendaji
kazi wa wanawake ndani ya taasi-
si hizo na maudhui yaliyochap-
ishwa.

Leo zama zimebadilika, wa-
nawake viongozi walioko kwenye
harakati za kuleta usawa wa kijin-
sia ndani ya vyumba vya habari,
wanabadilisha mambo kama
anavyoeleza Mhariri Mwan-
damizi Kitengo cha Maundhui
Mitandaoni, Azam Media, Jen-
nifer Sumi.

“Nilipitia changamoto zina-
zofanana na wahariri wengi aki-
wamo Beatrice Bandawe, kubwa
likiwa ni kudharauliwa na baadhi
ya niliokuwa nawasimamia waki-
amini kuwa hawapaswi kupangi-
wa majukumu na mwanambke.”
Anasema .

Anafafanua kuwa hali hiyo
ilimlazimu kutumia busara na
urafiki kama kiongozi badala
ya ubabe mpaka pale watu hao
walipokubali kuwa ndiye kion-
gozi wao na hawana jinsi ny-
ingine zaidi ya kumpokea.

Itakumbukwa kuwa miaka

MABADILIKO WALIOLETA

Baada ya uteuzi wa Beatrice
Bandawe, kuwa Mhariri Mtendaji
wa Nipashe, anasema aliona haja
ya kurekebisha baadhi ya mam-
bo aliyodhani  yanazorotesha
utendaji.

Anasema ni pamoja na
kubadilisha mrengo wa uandi-
shi wa habari kwa kuweka uju-
muishi wa makundi mbalimbali
kama vile wanawake, watoto na
wanaoishi na ulemavu.

“Tulijiwekea mikakati kuwa

sauti za makundi mbalimbali ya
wanawake, wazee, vijana, na we-
nye ulemavu zinakuwapo ili ma-
tatizo yao yasikike na yatolewe
ufafanuzi au  kusuluhishwa”
anasema.

Beatrice anayeshikilia nafasi
hiyo kwa miaka mitano sasa pia
aliondoa mgawanyo uliokuwapo
baina ya wafanyakazi na ku-
waweka pamoja, hali iliyosaidia
wote walio chini yake kufanya
kazi kwa kushirikiana na kuwa-
punguzia mzigo wahariri wakati
wanapitia na kuhariri habari.

Anaongeza kuwa anajivunia
kubadilisha mawazo ya waandi-
shi wengi walioamini kuwa na-
fasi za uongozi ni za wanaume
pekee.

“Mwanzoni ilikuwa kazi fu-
lani inaonekana ya kufanya wa-
nawake na nyingine wanaume,
lakini katika uongozi wangu kila
mtu ni sawa, kwa hiyo hata uga-
waji wa majukumu ninahakiki-
sha unaenda kwa usawa,” anase-
ma.

Jennifer Sumi Mhariri Mwan-
damizi Kitengo cha Maund-
hui Mitandaoni, Azam Media,
anaeleza kuwa pamoja na
changamoto alizopitia bidii na
uaminifu mkubwa kwenye kazi
vilibadilisha mtazamo kuwa
mwanamke hawezi.

“Ulibadilika hadi ukawa wa-
nawake ndiyo wanaweza zaidi
katika kitengo cha maudhui
mtandaoni.”

Anajivunia mapinduzi aliyo-
fanya katika kitengo cha kidiji-
tali kwa miaka saba mpaka sasa
ndani ya chombo hicho, akisema
ni miongoni mwa vinavyofuatili-
wa na kuaminika mitandaoni na
hata ile ya kijamii.

Anataja siri kuwa ni kujifunza
vitu vipya ili kuendana na mab-
adiliko ya teknolojia:

“Nimeshiriki ~ kozi  nyingi
za masuala ya maudhui ya
mitandaoni na dijitali, akili
mnemba, habari za uzushi,
kutengeneza video za kurusha

mitandaoni mpaka na ninaende-
lea na mafunzo.”

Joyce Shebe kutoka Clouds
Media anajivunia kubadilisha mi-
tazamo kwa baadhi ya watu wal-
iokuwa wanadhani mwanamke
hawezi kushika wadhifa wa juu
na kuongeza tija ya umuhimu wa
kushirikisha sauti za wanawake

Wi T
l\/lvvenyek|t| wa TAMWA Rose Ruben.

na wanaume katika maudhui
yanayoandaliwa. Anasema pia
amebadilisha dhana iliyokuwa
imejengeka katika ofisi yake
kuwa baadhi ya majukumu kama
vile kupiga picha, kuchukua
video, kuchanganya sauti ni ya
wanaume huku wanawake waki-
jikita zaidi kwenye utangazaji na

kuandika.
Anasema amesisitiza  kila
mwandishi kujua majukumu

yote kwenye uandishi wa runin-
ga na kuwa mahiri. Anasema ma-
badiliko hayo yalifanya Clouds
Media Group kuwa bora kwenye
kutoa maudhui na baadhi ya ri-
poti zilizizofanyika zilionyesha
chombo hicho hutoa maudhui
yanayozingatia usawa wa kijinsia.

Joyce pia amefanikiwa kuten-
geneza sera ya jinsia katika
chumba cha habari kwa kush-
irikiana na TAMWA ambayo im-
eondoa unyanyasaji wa Kkijinsia
katika eneo lao la kazi.

Mwandishi wa habari wa
Clouds Media, Sophia Kessy ana-
toa ushuhuda wa mabadiliko ya
kiutendaji yaliyoletwa na kiongo-
zi Joyce, akisema amekuwa aki-
wahimiza waandishi kuendelea
kujifunza mbalimbali ya kiuandi-
shi na kuwaunganisha katika fur-
sa hiyo ili wakuze taaluma zao.

Anasema pia amepata motisha
kuwa atafanya kazi kwa bidii siku
moja atakuwa kiongozi katika
chumba cha habari.

Anaeleza kuwa hapo awali
hakuwahi kudhani kuwa mwan-
amke anaweza kuongoza vyum-
ba vya habari kutokana na dhana
iliyojengeka kuwa mwanaume
pekee ndiyo mwenye uwezo huo.

Mwandishi Beatrice Shayo wa
Nipashe, anasema kupitia vion-
gozi wanawake kwenye vyombo
vya habari amejifunza kuwa
elimu ndiyo msingi wa kujiamini
na kuzifikia ndoto hivyo amerudi
shule ili kuboresha ufanisi.

KWANINI WALICHAGULI-
WA

Mhariri Mtendaji wa gazeti
la Mwananchi, Joseph Damas,
anasema viongozi wanawake ka-
tika vyombo vya habari wameo-
nyesha uwezo katika utekelezaji
wa majukumu yao na hawaku-
pewa nafasi kwa upendeleo.
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Udanganyifu kuboresha daftari
unavyoweza kukutupa gerezani

|
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Mkazi wa Karyambwa mkoani Kagera, Vedastus Manyansinde, akiboresha taarifa zake katika Daftari la Kudumu la Wapi-
gakura, katika kituo cha Shule ya Msingi Rubungo. PICHA: MROKI MROKI

Na Mroki Mroki, INEC

iba ya Tanzania, inaipa Tume

Huru ya Taifa ya Uchaguzi

(INEC), jukumu la kusimamia
na kuratibu uandikishaji wa wa-
pigakura katika uchaguzi wa rais
na wabunge wa Bara na Visiwani
na ule wa madiwani kwa Tanzania
Bara.

Wakati Tume ya Uchaguzi Zan-
zibar (ZEC), inasimamia uchaguzi
wa Rais wa Zanzibar, wajumbe wa
baraza la wawakilishi na masheha
wa sheria za visiwani humo.

Aidha, kwa mujibu wa kifungu
cha 16(5) cha Sheria ya Uchaguzi
wa Rais, Wabunge na Madiwani
ya mwaka 2024, INEC ina wajibu
wa kuboresha daftari la kudumu
la wapigakura mara mbili kati ya
uchaguzi mkuu mmoja uliomal-
izika na kabla ya tarehe ya uteuzi
wa wagombea kwa ajili ya uch-
aguzi mkuu unaofuata.

Katika kutimiza matakwa hayo
ya kikatiba na kisheria Tume
Huru ya Taifa ya Uchaguzi imean-
za kuboresha daftari hilo ambapo
uzinduzi ulifanyika mkoani Kigo-
ma Julai 20 mwaka huu, mgeni
rasmi akiwa Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa.

Uzinduzi huo ulikwenda sam-
bamba na kuanza kwa mzunguko
wa kwanza wa uboreshaji kwenye
mikoa mitatu ya Kigoma, Tabora
na Katavi na mzunguko wa pili
umeanza Jumatatu Agosti 05 hadi
11, 2024 kwa mikoa ya Geita na

I BARA ya 74(6) (a) na (d) ya Kat-

Tume in-
atekeleza
Jukumu
lake hili la
kuboresha
daftari |a
kudumu la
wapigakura
kwa mujibu
wa katiba na
sheria iliyo-
tungwa na
bunge.

Kagera.

Ikumbukwe kuwa mara ya
mwisho Tume iliboresha daft-
ari mwaka 2019/2020, hivyo, ina
wajibu wa kuboresha mara mbili
kabla ya tarehe ya uteuzi wa wag-
ombea kwa ajili ya uchaguzi mkuu
wa mwakani.

Mengi yalizungumzwa na Wa-
ziri Mkuu Majaliwa wakati wa uz-
induzi huo pale Kigoma ambapo
kubwa alisisitiza uzalendo wakati
wa uboreshaji wa daftari la kudu-
mu la wapiga kura.

Aidha, alisema kuwa kila Mtan-
zania ashiriki katika usimamizi
wa suala hilo kwani wanaotakiwa
kuandikishwa ni raia wa Tanzania
tu wenye sifa zilizobainishwa kwa
mujibu wa sheria.

“Wananchi ni watambuzi wa
kwanza, niwasihi sana tuwe wa-
zalendo, huu ni wajibu wa raia
wa Tanzania kuhakikisha wa-
naoandikishwa ni Watanzania
tu,” anasema katika sehemu ya
hotuba yake.

Lakini uzalendo una maana
pana na moja ya sifa ya mzalendo
ni yule anayefuata sheria, kanuni
na taratibu zilizowekwa na taifa
lake ili serikali au mamlaka husika
iweze kuongoza.

Tume inatekeleza jukumu lake
hili la kuboresha daftari la ku-
dumu la wapigakura kwa mujibu
wa katiba na sheria iliyotungwa
na bunge. Wapo wananchi ambao
wameamua kujitoa uzalendo na
kuamua kuvunja sheria halali zili-
zotungwa na bunge.

Hawa si wengine bali ni wale

wanaojiandikisha zaidi ya mara
moja ilhali wakijua kuwa kufanya
hivyo ni kosa kisheria.

Ndio ni kosa, ukisoma kifungu
cha 114(1) cha Sheria ya Uchaguzi
wa Rais, Wabunge na Madiwani
ya mwaka 2024 kinaeleza wazi
kuwa kujiandikisha zaidi ya
mara moja ni kosa ambalo lin-
aweza kukupelekea ukatumikia
adhabu ambayo ukitiwa hatiani
unaweza kulipa faini isiyopungua
Sh.100,000 na isiyozidi shilingi
300,000 au kutumikia kifungo
kwa kipindi kisichopungua miezi
sita na kisichozidi miaka miwili au
vyote kwa pamoja.

Uongo ni jambo lingine ambalo
litakupelekea kuingia matatizoni
maana wapo wananchi ambao
hufanya udanganyifu wakati huu
wa uboreshaji wa daftari la kudu-
mu la wapigakura.

Hawa ni wale ambao wana-
toa taarifa za uongo kwa ofisa
mwandikishaji au kutoka kwa
mtu mwingine yeyote ambaye ana
wajibu juu ya maombi ya kuandik-
ishwa au kutoa kadi ya mpigakura,
atatoa taarifa yoyote ya uongo
kuhusu ombi lake mwenyewe
au kwa niaba ya mtu mwingine
kuandikishwa au kupewa kadi ya
mpigakura, kufanya hayo ni kosa
kisheria.

Aidha, kuna wale ambao walien-
da kuandikishwa katika eneo la
uchaguzi wakati wameshaomba
kuandikishwa katika eneo lingine
la uchaguzi na maombi yake ya
awali hayajaamuliwa kwa kusubi-
ri uchunguzi wowote kuhusu sifa

za mwombaji au kuondolewa, hili
nalo ni kosa.

Makosa mengine yanayotajwa
katika kifungu cha 114(1) cha She-
ria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge
na Madiwani ya mwaka 2024 ni
pamoja na kuiba, kuuza, kununua
kadi ya mpigakura kutoka kwa
mtu mwingine ili aonekane kuwa
ni mpigakura aliyeandikishwa
kihalali na kuharibu kadi ya mpi-
gakura.

Hivyo ni vyema kuepuka mako-
sa hayo ili kujiepusha na adhabu
za faini na kifungo.

Pia ni muhimu ikakumbukwa
kuwa wale wote ambao hapo
awali walishajiandikisha na kadi
zao za mpigakura zipo vizuri kwa
maana hazijaharibika na hazija
potea hawana haja tena ya kuji-
tokeza kwenda vituoni kujiandiki-
sha kwani kadi walizonazo ni ha-
lali kwa mujibu wa sheria.

Julai 25, 2024, Mwenyekiti wa
Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi,
Jaji (Rufaa) Jacobs Mwambegele,
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari mkoani Geita alitoa
ufafanuzi wa kina juu ya wanao-
jitokeza kujiandikisha zaidi ya
mara moja.

Jaji Mwambegele alisisitiza
kuwa hakuna uwezekano wa
mtu kujiandikisha mara mbili na
taarifa zake kusalia kwenye Daft-
ari la Kudumu la Wapigakura kwa
kuwa kabla ya kutoa nakala ya
mwisho, tume hulisafisha daftari
kwa kuwaondoa wapigakura wal-
iojiandikisha zaidi ya mara moja.

“Baada ya uandikishwaji wa wa-
piga kura kukamilishwa, taarifa
zote huingizwa kwenye mfumo
wa AFIS (Automated Finger Print
Identification ~System) ambao
huwaonesha wote waliojiandiki-
sha kwenye daftari zaidi ya mara
moja. Wapigakura wa aina hii
hufutwa moja kwa moja kwenye
vituo vyote na kuwabakisha kwe-
nye kituo alichojiandisha mara ya
mwisho,” anasema Jaji Mwambe-
gele.

Orodha ya watakaojiandikisha
zaidi ya mara moja itapelekwa
Jeshi la Polisi kwa ajili ya hatua za
kisheria na kwamba tume imekua
ikifanya hivyo katika chaguzi za
nyuma ambapo katika uandik-
ishaji uliofanyika 2015, INEC ili-
baini jumla ya wapiga kura 52,078
waliojiandikisha zaidi ya mara
moja na walichukuliwa hatua za
kisheria.

Wakati wa kuboresha daftari wa
mwaka 2020, tume ilibaini majina
ya watu 42,301 ambao walijiandik-
isha zaidi ya mara moja na orodha
hiyo ilikabidhiwa kwa vyombo vi-
navyohusika na makosa ya kijinai.

Baada ya kukamilika kwa
uchakataji wa daftari, tume
huchapisha na kuweka wazi daf-
tari hilo chini ya kifungu cha 24
cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais,
Wabunge na Madiwani ambapo
wananchi hulikagua.

Kumbuka “Kujiandikisha kuwa
mpigakura ni msingi wa uchaguzi
bora” na hiyo ndiyo kauli mbiu ya
uboreshaji wa mwaka huu.



o
JUMATANO AGOSTI 7,2024 s‘asa 1 3

Viongozi wapva TLP wanapomsihi
msajili kunasua mkwamo haraka

« Wakili ataka migogoro iundiwe chombo huru

Na Sabato Kasika

METIMIA mwezi na siku
Unane sasa, tangu Chama

cha Tanzania Labour

Party (TLP), kifanye uch-
aguzi wa mwenyekiti taifa, lakini
ukakataliwa na Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa, ikisema hau-
utambui.

Mwenyekiti wa TLP Taifa, ali-
chaguliwa Juni 29, mwaka huu ni
Aivan Maganza, kutangazwa ras-
mi kushika wadhifa huo, ulioku-
wa unashikiliwa na Augustine
Mrema aliyefiriki dunia mwaka
2022.

Hata hivyo, hadi sasa hajaingia
ofisini kufanya kazi, kutokana
na kile kinachoelezwa kuwa ni
kuzuiliwa na walinzi wa makao
makuu ya chama hicho, yaliko
Magomeni Usalama Dar es Sa-
laam.

Akizungumza na gazeti hili
Dar es Salaam wiki hii Maganza
anasema, taarifa za kuzuiwa
kwake kuingia ofisini, zipo kwa
Msajili wa Vyama vya Siasa na
kwamba hadi sasa hakuna hatua
zilizochukuliwa.

“Tulifikisha malalamiko yetu
ofisini kwake baada ya Richard
Lyimo aliyekuwa katibu wa cha-
ma kuweka mabaunsa wa kutu-
zuia kuingia ofisini, tukaahidiwa
kuwa suala hili lingeshughu-
likiwa haraka, lakini ajabu ni
kwamba hadi leo ni kimya,” anal-
alamika Maganza.

Anafafanua kuwa , anaumia
anapoona ofisi ya chama in-
achezewa na mtu ambaye pen-
gine hana mamlaka ya kufanya
hivyo, na kwamba hali hiyo ik-
iendelea watalazimika kuchukua
maamuzi mengine.

Mwenyekiti huyo mpya ana-
taja maamuzi hayo ni kwenda
mahakamani ili suala la mgogoro
wao lishughulikiwe na mahaka-
ma iwapo wataona ofisi ya msajili
inaendelea kuwa kimya.

“Lyimo alikuwa katibu mkuu
lakini, baada ya uchaguzi, halam-
shauri kuu ya chama ilimvua na-
fasi hiyo na kubaki mwanachama
wa kawaida, hata hivyo, inasikiti-
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sha kuona anakuwa na nguvu
kiasi hicho?” Anahoji.

Anasema, Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa ilikuwa ime-
ahidi kumaliza sintofahamu hiyo
ya kiuongozi Julai 17 mwaka,
na kwamba tangu ahadi hiyo
itolewe, hakuna ambacho kime-
fanyika.

Maganza anasema, anaumia
anapoona chama kinakwama
kufanya kazi kutokana na watu
wachache wanaong’ang’ania
madaraka na  kusababisha
kishindwe kujiandaa kwa uch-
aguzi wa serikali za mitaa.

“Chama ni wanachama, bila
wanachama hakuna chama. Tu-
mefanya uchaguzi ili tujipange
upya kurudisha wanachama na
kutafuta wengine wapya wa kutu-
unga mkono, lakini pia kujipanga
kwa ajili ya uchaguzi wa serikali

S
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Mwenyekiti mpya wa TLP, Aivan Maganza alipozungumza na waandishi wa habari baada

va kuchaguliwa. Kushoto ni Makamu Mwenyekiti, Dominatha Rwechungura. NA MPIGAPI-
CHA WETU

za mitaa na uchaguzi mkuu mwa-
kani, lakini tunazuiwa kuingia
ofisini na mtu anayengangania
madaraka,” anasema.

Anasema, TLP inaihimiza Ofisi
ya Msajili wa Vyama vya Siasa
kuharakisha kumaliza mgogoro
huo ili yeye na timu yake waingie
ofisini watekeleza majukumu yao
kurudisha uhai wa chama hicho.

JICHO KWA MSAJILI

Akizungumzia migogoro nda-
ni ya vyama, ambayo haijapata
ufumbuzi wa msajili ikiwamo
wa NCCR -Mageuzi na sasa TLP,
wakili Jebra Kambole, anasema,
kinachochangia migogoro hiyo,
ni Ofisi ya Msajili wa Vyama vya
Siasa kutokuwa huru na pia ku-
kosekana ukomo wa kusikiliza
migogoro.

“Huu ni mtazamo wangu

kwamba, ofisi hiyo haiko huru,
inafanya kazi kwa namna am-
bavyo bajeti yake inapatikana,
lakini pia haina ukomo wa kusiki-
liza migogoro ya vyama, hicho
ndicho chanzo cha yote yanay-
oendelea,” anasema Kambole.

Ili kumaliza hayo, anashauri
kiundwa chombo kingine huru
cha kuisikiliza.

“Linaweza kuundwa baraza la
usuluhishi wa migogoro ya kisia-
sa litakalokuwa chini ya msajili
na wajumbe wachache, akiwamo
kutoka Ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali, kutoka Chama
cha Wanasheria wa Tanganyika
-TLS, wabobezi wa siasa, vyama
vya upinzani, taasisi za kidini,
asasi za kiraia na vyombo vya
habari,” anasema.

Anaamini, hayo yakifanyika,
migogoro ya vyama inaweza kui-

sha, kwa kuwa baraza litaende-
sha shughuli zake kwa uhuru
kuliko ilivyo sasa, na kwamba
migogoro inayokwama ndani ya
ofisi ya msajili imekuwa ikififisha
nguvu za vyama vya upinzani.

Wakili huyo anasema kuon-
doa migogoro ndani ya vyama
vya siasa ni sawa na kuimarisha
demokrasia kuharakisha maen-
deleo na vyama husika, ili navyo
viwe na mchango kwa maslahi
mapana ya nchi.

KAULI YA MSAJILI

Msajili Msaidizi wa Vyama vya
Siasa, Sisty Nyahoza, akizun-
gumza na gazeti hili jana, anase-
ma ahadi ya kutatua mgogoro
huo ipo palepale, kwa kuwa
tayari umefika ofisini kwake.

“Tunaendelea kulifanyia kazi
tatizo la TLP, hivyo wanaolala-
mika wavumilie, kwani ofisi ina-
fanya kazi kwa mujibu wa sheria,
kanuni na taratibu, si kwa ma-
takwa ya mtu fulani,” anasema
Nyahoza.

Anafafanua kuwa walipata ku-
fanya maamuzi Julai 17 mwaka
huu, lakini haikuwa hivyo, kwa
maelezo kwamba bado hawaja-
maliza kupitia kwa kina malala-
miko ya pande mbili zinazolum-
bana.

“Niwaombe waendelee kuwa
na subira tukimaliza Kkupitia
maelezo ya pande zote tutatoa
majibu. Ikumbukwe kuwa cha-
ma kikichagua kiongozi wa juu,
lazima ofisi ya msajili ipitie hatua
kwa hatua fomu za maelezo ya
uchaguzi ulivyofanyika, ijiri-
dhishe ndipo itoe maelekezo,”
anasema.

Anasema, ofisi yake ilipokea
taarifa ya uchaguzi huo kutoka
kwa Makamu Mwenyekiti wa TLP
Taifa, Dominatha Rwechungura,
kisha ikamwagiza Lyimo kutoa
maelezo kwa nini anapinga uch-
aguzi huo.

“Kwa hiyo hayo yote tunayapi-
tia kwa umakini hasa baada ya
Lyimo kuiambia ofisi hiyo kuwa
hakuwa na taarifa yoyote kuhusu
chama kufanya uchaguzi uliom-
pa ushindi Maganza.

Wanawake wapiganaji wanavyosimamia mageuzi kiutendaji tasnia ya habari-2
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~ Anatoa mfano katika
idara yake ana viongozi
wanawake wawili na mwa-
namume mmoja na ni kwa
sababu walionyesha utayari
wa kujifunza mambo mapya
na hata alipowachagua
kushika nafasi hizo wana-
fanya kazi kwa bidii.

WANAVYOPIKWA

Mratibu wa Mradi wa
Mafunzo ya Uongozi kwa
Waandishi wa Habari
Wanawake, Unaotekelezwa
na Shirika la Kimataifa la

WAN-INFRA/Women in
News, DKk. Joyce Bazira,
anasema tangu mwaka
2015 wamekuwa wakiwap-
ika waandishi wa habari
wanawake nchini kushika
nafasi za juu za uongozi
katika vyombo vya habari,
jambo linalofanikiwa uwak-
ilishi huo.

Dk. Joyce anasema mpaka
sasa shirika hilo limetoa
mafunzo kwa waandishi
wa habari 75 nchini, wengi
wao wameonyesha mab-
adiliko makubwa kwenye
utendaji kazi, michango yao
kuonekana Katika tasnia na
kualikwa sehemu mbalim-

bali na kupata nafasi za juu
za uongozi.

“Mfano ni Beatrice
Bandawe, wakati anapata
mafunzo haya alikuwa ni
mwandishi wa kawaida,
lakini tumeendelea kumpa
mafunzo ya mara kwa mara
ya kumjengea uwezo na
ameyafanyia kazi mpaka
sasa hivi amekuwa ni
Mhariri Mtendaji,” anasema.

Mjumbe wa Kamati ya
Utendaji ya Jukwaa la Wa-
hariri Tanzania (TEF), Nev-
ille Meena, anasema uwepo
wa viongozi wanawake
katika vyombo vya habari
imefanikisha kupunguza

vitendo vya unyanyasaji
wa Kijinsia ambao ulikuwa
unasababishwa na viongozi
wa kiume.

Anasema hapo awali
wanaume walikuwa waki-
tumia mwanya kuwa katika
nafasi za juu kuwanyanyasa
wanawake kwa kupenyeza
unyanyasaji kingono.

Aidha, walipokataa
waliwajengea mazingira ya
kuonekana hawafai kazini,
jambo ambalo kwa sasa
[imepungua kwa sababu
wanawake wanashika na-
fasi hizo.

Aidha, imeongeza sauti za
wanawake katika maudhui

ya habari kwa sababu wa-
nawake wamekuwa waki-
fuatilia na kuhakikisha sauti
Zao na za makundi mengine
zinakuwapo hali inay-
ochangia usawa wa Kijinsia
katika makala hizo.
Mkurugenzi wa Chama
cha Waandishi Wanawake
Tanzania (TAMWA), Dk.
Rose Reuben, anasema
kwa kushirikiana na wadau
wa maendeleo na serikali
wanaendelea na jitihada
kuhakikisha kuwa vyombo
vya habari vinakuwa mae-
neo salama ya kazi kwa
wanawake na wanaume.
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JUKWAA LA VIONGOZI

UCHAGUZI AMERIKA .
Trump adaiwa kuelekea ‘kuomba poo,’

aKipokonywa ajenda kuu yvya kampeni

Na Gaudensia Mngumi

ULE mbabe Donald
Trump, aliyeiita Afrika
shimo la kinyesi cha bi-

nadamu, lakini akawatu-
kana Waafrika kuwa wanasta-
hili kutawaliwa na wakoloni kwa
karne nyingi zaidi, anapata waka-
ti mgumu kwenye uchaguzi wa
Marekani, unaoshika kasi mpya.

‘Babu’ (78), huyo aliyesema
Waafrika mbali na kupenda
ngono na uvivu hawana sifa ny-
ingine, anaendelea kugaragazwa
na mpinzani wake Makamu wa
Rais Kamala Harris, na inavyoele-
kea ‘ataomba poo’.

Makamu wa Rais Kamala Har-
ris (58), amepunguza uongozi wa
Rais wa zamani Donald Trump
tangu achukue kampeni za urais
kutoka kwa Joe Biden, kulingana
na kura nyingi anazopata sasa.

Uchunguzi wa hivi karibuni wa
Morning Consult, unamwonye-
sha Kamala akiongoza kwa poin-
ti nne mbele ya Trump, ambayo
ni rekodi ya juu kwa urais wa
mgombea wa Democrat katika
miaka ya hivi karibuni, kwa mu-
jibu wa taarifa za Jarida la Forbes
la Marekani la Jumatatu wiki hii.

Forbes inasema  Kamala
anaongoza dhidi ya Trump kwa
asilimia 48 dhidi ya 44 katika
kura za hivi punde zaidi ya Morn-
ing Consult iliyotolewa Jumatatu,
huku asilimia tano ya wapigaku-
ra waliojiandikisha waliohojiwa
wakichagua “mtu mwingine” na
siyo Trump.

Jarida, linaongeza kuwa wiki
ya tatu mfululizo kura ya maoni
ya kila wiki ya Morning Consult
imeonyesha hayo.

Mambo ambayo hayakuta-
rajiwa yamebadilisha upepo wa
uchaguzi wa Marekani baada
ya kuteuliwa Kamala kama
mbadala wa Biden, na kuuin-
giza uchaguzi huo katika sura ya
kuking’arisha chama tawala cha
Democrat.

Itakumbukwa kuwa uteuzi
wa Makamu wa Rais Kamala wa
Democrat umeongeza kasi mpya
katika kinyanganyiro hicho, li-
cha ya kwamba kutakuwa na
athari kadhaa kwa uchaguzi na
mitizamo ya Waamerika.

Kugombea kwake kunaweza
kuzidisha mgawanyiko ulio tayari
nchini humo kati ya mikondo
miwili inayopingana mmoja, un-
aowakilishwa na Wanademokrat
ambao wanaambatana na sheria
zilizopo za mfumo wa kisiasa wa
Marekani wanaoina nchi hiyo
kuwa chungu cha wahamiaji ku-
toka popote duniani.

Mkondo mwingine ni ule un-
aowakilishwa na Donald Trump
na Republican, ambayo inatilia
shaka uhalali wa mfumo huo na
taasisi zake na kuwaona wahami-
aji kama sababu kuu ya shida na
changamoto zinazoitesa Ameri-
ka leo.

Kuinuka ghafla kwa Kamala
kwenye uteuzi huo, kufuatia ma-
tokeo duni ya mdahalo wa Rais

o [likuwa Biden ni mzee, mgonjwa tena wa maradhi ya usahaulifu

‘-\‘\

Mgombea urais wa Marekani, Makamu wa Rais, Kamala Harris.

Wakati

huu, mMsu-
kosuko un-
aweza kuwa

Trump ana-
poendelea
kudai kuwa
hana imani
na taasisi za
serikali na
kusisitiza
kuzisafi-
sha, iwapo
atashinda.

mbaya zaidi.

Biden yaliyomfanya ajiondoe
kwenye kinyang’anyiro cha urais,
kumebadilisha uchaguzi na ku-
pelekea Wanademocrat kukiun-
ganisha chama na kuongeza im-
ani katika nafasi zake za ushindi.

Siku moja baada ya kutanga-
zwa kugombea kwake, Kamala
aliuungwa mkono na wajumbe
1,976 wa Democrat, kiasi cha kut-
waa uteuzi wa chama katika kon-
gamano lake.

Ndani ya siku chache, kampeni
ya Makamu wa Rais ilivunja re-
kodi ikipata Dola milioni 231 za
michango ya kampeni, hasa ku-
toka kwa wafadhili wadogo na
bado vigogo wazito.

Mabadiliko hayo yameoneka-
na katika idadi ya wapigakura na
nyingi sasa zinampa uongozi wa
kinyang’anyiro hicho kwa pointi
nne dhidi ya Trump, ambaye
mwezi Juni alikuwa akichuana na
Biden kwa ulinganifu.

Takwimu za karibuni zinao-
nyesha kuwa huenda kuna kure-
jea kwa majimbo mbalimbali
ya Democrat ambayo yalikuwa
yamemwacha Biden kutokana
na kuunga mkono shambulio la
Israel huko Gaza, ikijumuisha se-
hemu muhimu za tawi la vijana
la chama hicho na wapigakura
Weusi na Waislamu.

Wakati Kamala bado hajapata
tena uungwaji mkono kamili wa
vikundi vilivyochangia ushindi
wa Rais Biden mwaka 2020, his-
toria yake ya mapambano, na uk-
weli kwamba hajahusishwa moja

kwa moja na msimamo wa Biden
kwenye vita vya Israeli, vimewa-
vutia wengi wa wapiga kura.

Biden kumwidhinisha Kamala
kuwa mgombea pia kutaongeza
kuungwa mkono kati ya wafanyi-
kazi na wapigakura wa chama hi-
cho waliomuunga mkono Biden
katika uchaguzi uliopita.

KUPORWA AGENDA

Uteuzi wa Kamalaumeupokon-
ya upande wa Trump agenda
muhimu ya kura na mkakati
wake wa kampeni kwamba
Biden ni mzee, mgonjwa, tena
anaumwa maradhi ya kukosa
kumbukumbu.

Mkakati huo ulilenga kuelezea
upungufu wa Biden, uwezo wake
wa kiakili na uongozi na madai ya
ufisadi yanayomhusisha mtoto
wake.

Japo mabadiliko haya hayam-
hakikishii ushindi Kamala lakini
yamebadilisha mienendo ya uch-
aguzi. Uwepo wa Biden ulianza
kuwakatisha tamaa wapigakura
wake, wakati chama cha Re-
publican kilikuwa kimejipanga,
kujiamini na kuwekeza kika-
milifu kwa mgombea wake Babu
Trump, hivyo ujio wa Kamala un-
abadili mlinganyo huo.

TRUMP KAMA AFRIKA

Ni mazoea kwa wapinzani wa
Afrika kulalamika kura kuibwa,
kubadili matokeo na serikali ku-
ingilia uchaguzi, ndicho anacho-
fanya Trump sasa.

Trump ana wasiwasi kuwa
kuna uwezekano wa uchaguzi
mkali jambo linaloweza kusaba-
bisha machafuko yaliyotokea
baada ya uchaguzi wa 2020,
wakati Trump alikataa matokeo
na wafuasi wake walivamia jengo
la bunge au Congress.

Wakati huu, msukosuko un-
aweza kuwa mbaya zaidi. Trump
anapoendelea kudai kuwa hana
imani na taasisi za serikali na
kusisitiza  kuzisafisha, iwapo
atashinda.

Lakini ikitokea akipigwa tena,
hasira yake inaweza kumfanya
sio tu kukataa matokeo, bali
atangaze ushindi moja kwa moja,
na kuiacha Marekani na marais
wateule wawili wakihangaika ku-
pata kutambuliwa ndani na nje
ya nchi.

Hali hii inaweza kusababisha
mifarakano katika nchi hiyo am-
bayo wengi wanaiita polisi wa
dunia.

Wiki iliyopita tofauti kati ya
Kamala na Trump ilikuwa finyu
lakini sasa hakuna mbadala . Al-
lan Lichtman, mtabiri wa urais
ambaye ametabiri kwa usahihi
matokeo ya chaguzi zote za urais
tangu 1984, anampa ushindi wa
Kamala akisema kwa hesabu
yake, Makamu wa Rais huangalia
mambo nane muhimu, ambayo
yanatosha kushinda.

Kwa upande mwingine, kura
nyingi za maoni na utabiri zina-
tabiri ushindi mwembamba wa
Trump.
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Wakulima
waitwa
kujisajili

ili kulinda
bidhaa zao

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKALA wa Usajili Bi-
ashara na Leseni (BRELA)
umewataka wakulima nchini
pamoja na wazalishaji
wa bidhaa zitokanazo na
mazao ya Kilimo kusajili
nembo za bidhaa zao ili
kuzilinda zisichakachuliwe.

Ofisa Usajili BRELA, Ga-
briel Barangay, alitoa wito
huo juzi jijini hapa wakati
akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu shughuli
mbalimbali wanazozifanya
kwenye Maonesho ya
Wakulima ya Nanenane
yanayoendelea kwenye
Viwanja vya Nzuguni jijini
Dodoma.

Barangay alisema, wakuli-
ma wengi nchini wanalima
mazao na kuongeza thama-
ni lakini hawana usajili wa
nembo za bidhaa zao zito-
kanazo na mazao ya kilimo.

“Wakulima ni wadau wetu
muhimu sana kwani wengi
wanalima mazao kama ma-
hindi na kuongeza thamani
kwa kusaga unga na kufun-
gasha kwenye mifuko, lakini
wengi wao hawana usaJ|I|
wa majina ya nembo za bid-
haa zao hivyo tunatoa wito
kwao kuja kwetu ili kupata
usajili wa ‘brand’ za bidhaa
zao" alisema.

Alisema lengo la BRELA
ni kuwasaidia wakulima
kusajili biashara zao rasmi
ili kuwa na usajili wa kam-
puni, ushirika au biashara
ndogondogo zinazohusiana
na kilimo.

Alisema pia BRELA hutoa
huduma hizo ili kuhakiki-
sha biashara za kilimo zi-
nakubalika kisheria ikiwa
na kutoa ushauri kuhusu
jinsi ya kufuata taratibu za
kisheria pamoja na kanuni
za usajili, sheria za biashara
na masharti ya leseni.

Wakulimé 00 sasa Kupata mikop

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAKULIMA zaidi ya 100,000
wanatarajiwa  kunufaika na
mikopo inayotolewa na Benki
ya Equity Tanzania kupitia ud-
hamini wa Shirika la Private Ag-
ricultural Sector Support (PASS).

Mkurungenzi wa Biashara wa
PASS, Adam Kamanda, alisema
hayo baada ya shirika hilo ku-
saini mkataba wa makubaliano
na benki hiyo kwenye viwanja
vya maonesho ya Nanenane ya-
nayoendelea Viwanja vya Nzu-
guni, tukio lililoshuhudiwa na

- Waletewa programu kuongeza
uzalishaji kahawa na wenye tija

Na Valentine Oforo,
DODOMA

SISI ya Utafiti wa

Kahawa ya Tanzania

(TaCRI), inatekeleza

programu maalumu

ya kuwawezesha wakulima

kufuata kanuni za kilimo zina-

zopendekezwa ili kuongeza

uzalishaji wa zao la kahawa na

wenye tija kwa ajili ya kibi-
ashara.

Kupitia programu hiyo mad-
hubuti ambayo imeanza kuleta
matokeo yenye tija kwa wakuli-
ma wengi wa kahawa. Wataal-
amu wa kilimo kutoka TaCRI
wanawafundisha wakulima
mbinu mbalimbali ili kusaidia
kuongeza uzalishaji na wenye
tija.

Kuanza kutolewa kwa mafun-
70 hayo kumetokana na utafiti
uliofanywa ambapo walibaini
kuwa, asilimia kubwa ya wakuli-

ma wa zao hilo nchini wanalima
kienyeji jambo linalosababisha
kutoa mavuno kidogo.

Katika kuboresha ufanisi wa
mkulima, Meneja wa Shamba la
TaCRI, Melchior Tesha amese-
ma, wameamua kutoa mafunzo
maalumu kwa lengo la kuwa-
saidia wakulima wa kahawa,
kulima kwa kuzingatia kilimo
cha za kisasa.

“Miongoni mwa  kanuni
za kisasa za kilimo, tuna-
zowafundisha ni namna bora
ya kulima kilimo cha mseto,
kinacho jumuisha upandaji wa
miti ya vivuli katika mashamba
ya kahawa,” alisema.

Alitaja miti inayopendeke-
zwa kupandwa kuwa ni aina
ya mruka na mringaringa, miti
ambayo amesema ni muhimu
katika kutoa kivuli kwa mimea
ya kahawa, lakini pia katika
kusaidia kufunika udongo kwa
madhumuni ya kuhifadhi unye-

vunyevu.

“Miti hii ina faida nyingi
kwa sababu mbali na kusaidia
ukuaji wa mimea ya kahawa,
inawawezesha wakulima ku-
pata chakula cha mifugo, mbao
pamoja na kuni,” alieleza.

Pamoja na hayo, alisema
upandaji wa miti hiyo inawa-
saidia wakulima kukabiliana na
changamoto ya mabadiliko ya
tabianchi.

Mbinu nyingine ambazo taasi-
si hiyo inawafunza wakulima
kwa ajili ya kuwasaidia kuzali-
sha zao hilo kwa manufaa zaidi
ni matumizi ya kilimo mseto cha
kahawa na migomba, ambapo
wakulima hunufaika maradufu
kwa kuzalisha na kuuza mazao
yote mawili ya kibiashara, ka-
hawa na ndizi.

“Katika mpango huo, TaC-
RI pia inatoa mafunzo kwa
wakulima kulima mikunde ka-
tika mashamba yao ya kahawa,”

alisema.
Aliongeza kuwa, mazao ya-
nayopendekezwa kulimwa

pamoja na kahawa hayashinda-
ni katika kutafuta chakula na
kahawa wala kuambukizana
magonjwa.

Usimamizi wa udon-
g0 na uvunaji wa maji ni
miongoni mwa njia nyingine
ambazo programu inawafunza
wakulima ili kulikuza zao hilo
kibiashara.

Tesha, aliongeza kuwa pro-
gramu hiyo, pia ina jukumu kub-
wa katika kutoa mafunzo kwa
wakulima kutumia ipasavyo
matumizi ya vidhibiti wadudu
vinavyopendekezwa.

Alisema kwa mujibu wa
kilimo cha kahawa kitaalamu,
mti mmoja wa kahawa una-
takiwa kuwa na matawi kati ya
45 na 48, ambapo ekari moja
lazima iwe na ujumla ya mimea
1,330.

Naibu Waziri wa Kilimo, David
Silinde.

Kamanda alisema kupitia mka-
taba huo, utawasaidia wakulima
hapa nchini zaidi ya laki moja
kunufaika na mikopo hiyo inayo-
tolewa kwa udhamini wao.

Kadhalika, alisema hadi sasa
kuna watu zaidi ya 30,000
wameanza kunufaika na mikopo
hiyo inayotolewa na taasisi hiyo
ya kifedha kwa udhamini wa
PASS.

Alibainisha kuwa, shirika hilo
linafanyakazi katika mikoa yote
nchini, hivyo wakulima wanao-

hitaji mikopo watanufaika kwa
kupata ufadhili huo.

Alisema mikopo hiyo itawa-
saidia wakulima hao kutumia
mikopo hiyo kununua mbegu
bora ili kusaidia kuboresha mai-
sha ya kundi hilo ambalo wame-
kuwa wakipata tatizo la kupata
mikopo kwa masharti nafauu.

Pia alisema PASS imekuwa iki-
toa udhamini kwa kundi la waja-
siriamali wadogo na wakubwaili
kuboresha maisha ya kundi hilo.

Meneja Mkuu wa Biashara wa
Equity Tanzania, Leah Ayoub,
alisema mkataba huo unalenga

kusaidia sekta ya kilimo ambayo
inatoa ajira kwa watu wengi.

Leah alisema, mikopo hiyo
itakuwa na masharti nafuu na
itakuwa na riba ndogo na ita-
walenga wakulima wa maeneo
na tatizo la kukosa dhamana ya
mikopo.

Aliongeza kuwa, wanakusudia
kuwafikia wakulima wengi zaidi
kutokana na udhamini huo am-
bao wamesaini na PASS.

Mkurungenzi wa Shirika la
Movement for Community De-
velopment (Mcode), Slaiton Ka-

Meneja Mkuu
wa Biashara
wa Benki
ya Equity
Tanzania,
Leah Ayoub
(kushoto),
akibadilis-
hana mkataba
na Mkurugenzi
wa Shirika
la Private Agri-
cultural Sector
Support (PASS),
Adam Kaman-
da, baada ya
kutiliana saini
mkataba wa
makubaliano
ya kuwasaidia
mikopo wakuli-
ma nchini,
katika Maone-
. sho ya Kilimo
Nanenane,
Nzuguni jijini
Dodoma jana.
Katikati ni
Naibu Wa-
Ziri wa Kilimo,
David Silinde.
PICHA: IBRA-
' HIM JOSEPH

berege, ambapo shirika lake pia
lilisaini mkataba na benki hiyo,
alisema mkopo huo utawasaidia
wakulima wa Kanda za Juu Kusi-
ni kuinuka kiuchumi.

Aidha, Berege alisema fedha
hizo zitawasaidia wakulima wa
mikoa sita ambayo ni Iringa, Ru-
vuma, Njombe, Mbeya, Songwe
na Rukwa.

Alisema shirika hilo limekuwa
likishirikiana na benki hiyo na
kutoa mikopo. Aliongeza kwa
kusema kuwa, kuna vikundi zaidi
ya 1,000 vimeanza kunufaika na
mikopo hiyo.
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Matumizi ya mbolea bado tatizo kwa wakulima

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKULIMA  kutoka
mikoa 14 nchini wa-
nadaiwa kuwa na
mwamko mdogo
wa matumizi ya mbolea, hali
ambayo inasababisha tija ya
uzalishaji wa mazao kuwa chini
ikilinganishwa na ukubwa wa
mashamba yanayolimwa.

Kaimu Meneja wa Mamlaka
ya Udhibiti wa Mbolea nchini
(TFRA) Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, Joshua Ngondya
nye Maonesho ya Wakuhma
(Nanenane) Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini alipokuwa anatoa
elimu ya matumizi sahihi ya

pembejeo.

Aliitaja mikoa hiyo kuwa ni
Lindi, Morogoro, Dodoma, Sin-
gida, Tabora, Mara, Mwanza,
Simiyu, Geita, Kagera, Shinyanga,
Ruvuma na Katavi na kwamba
tatizo kubwa lipo kwenye mikoa
ya Kanda ya Ziwa.

Alisema kutokana na tatizo
hilo, mamlaka hiyo imezindua
kampeni maalumu iitwayo’ kili-
mo ni mbolea’ ambayo inalenga
kuhamasisha wananchi wa mae-
neo hayo kutumia mbolea kwa
usahihi.

Alisema kampeni hiyo ilizin-
duliwa Mei mwaka huu katika
Wilaya ya Mbinga mkoani Ru-
vuma ambako ni miongoni mwa

Nyanda za Juu Kusini ambayo ina
tatizo hilo.

“Matumizi haya hafifu ya
mbolea kwenye mikoa hii yana-
sababisha wakulima wa maeneo
hayo kulima maeneo makubwa
huku uzalishaji kuwa mdogo,
sasa kampeni hii inakwenda
kubadili mtazamo na kuongeza
matumizi,” alisema Ng'ondya.

Alisema waliamua kuanzi-
sha kampeni hiyo kutokana na
kuongezeka kwa matumizi ya
ardhi hali ambayo inasababisha
maeneo ya kilimo kupungua
na hivyo kuhitaji mabadiliko ya
teknolojia.

Alisema watu wakianza ku-
tumia mbolea kwa usahihi wa-

dogo na uzalishaji kuwa mkubwa
na kuwa na utoshelevu wa
chakula na ziada kuuza.

Hata hivyo baadhi ya wa-
nanchi waliishukuru serikali kwa
kuweka ruzuku kwenye pembe-
jeo za kilimo hasa mbolea wakid-
ai kuwa imewasaidia kupunguza

bei ya bidhaa hiyo.

Mmoja wa wakulima hao,
Sebastian Mbunda, alisema
kabla ya serikali kuweka

ruzuku kwenye mbolea imewa-
saidia wakulima kuongeza uzal-
ishaji na kuongeza matumizi ya
mbolea.

Alisema katika Mkoa wa Ruvu-
ma ambako yeye ana mashamba
msimu uliopita walikuwa wana-

Sh. 70,000 badala ya 120,000

ambayo ilikuwapo kwenye
msimu wa mwaka juzi.
“Tulikuwa tunapata shida

kubwa sana ya kupata mbolea,
wengi sana tulishindwa ku-
tumia mbolea kwa hiyo tuliishia
kulima mazao yetu mengi lakini
tukashindwa kuhudumia kwa
sababu bei ya mbolea ilikuwa juu
sana,” alisema Mbunda.
Alipokuwa anafunga maonye-
sho hayo Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, Naibu Waziri Mkuu,
Dk. Dotto Biteko aliagiza Wizara
ya Kilimo na wadau mbalimbali
kuongeza juhudi ya kutoa elimu
ya matumizi ya mbolea kwa
wakulima ili kuongeza tija ya

mikoa michache ya Kanda ya

takuwa wanalima maeneo ma-
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Naibu Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Tanzania (TAKUKURU) Mkoa wa Kinondoni, Elizabeth Moki-

wa, akizungumza na waandishi wa habari, Dar es Salaam jana, kuhusu utendaji kazi wa taasisi hiyo kwa Kipindi cha miezi
mitatu kuanzia Aprili hadi Juni, mwaka huu, ikiwa ni pamoja na ufuatiliaji wa utekelezaji wa miradi ya maendeleo yenye
thamani ya zaidi ya shilingi bilioni 8. PICHA: IMANI NATHANIEL

Serikali yatakiwa kutanua wigo mikopo vyuo vya Kati

Na Elizabeth John,
LUDEWA
SERIKALI imeshauriwa

kutanua wigo wa mikopo ya
elimu ya vyuo vya kati badala
ya kujikita kwenye kozi chache
za kipaumbele, ili kunusuru
ndoto za watoto wanaotoka
kwenye familia maskini ambao
wanashindwa kusoma kuto-
kana na kukosa ada.

Ushauri huo umetolewa na
Mkuu wa Chuo cha Afya Lu-
garawa (LUHETI) kilichopo
katika Wilaya ya Ludemwa
mkoani Njombe, Buteye Dotto
wakati wa mahafali ya 24 ya
chuo hicho.

Alisema kuna baadhi ya
wanafunzi wakiwamo wa
kike ambao wamekuwa waki-
jiingiza kwenye biashara ya
ngono na wengine kushindwa
kuendelea na masomo kwa
sababu ya kutomudu mahitaji
ya chuoni.

Aidha, aliiomba serikali kut-
anua wigo wa kozi zinazonufai-
ka na mikopo ili kuokoa ndoto
zinazokufa kwa kushindwa
kuendelea na masomo.

“Tunaishukuru serikali kwa
kuona kwamba vijana hawa
wanahitaji sapoti, tunaom-
ba iweze pia kuangalia kwa
hizi kozi nyingine,” alisema
Dotto.

Awali Askofu wa Jimbo Kato-
liki la Njombe, Eusebio Kyan-
do, aliwakumbusha wahitimu
hao kufanya kazi ya kuhu-
dumia watu kwa kuzingatia
kiapo na maadili.

Mkurugenzi wa Chuo cha
Afya Lugarawa, Padri Alex-
anda Mlelwa, aliiomba serikali
kutazama kwa jicho la tatu tati-
70 la ajira nchini hasa katika
kada ya afya.

“Nilimsikiliza Waziri wa
Afya wiki iliyopita akasema
kuna ukosefu wa wahudu-
mu wa afya asilimia 50 na
sababu alizosema ni nzuri tu
kwamba serikali imejenga
vituo vingi vya afya na hivyo

inakosa wahudumu,” alisema
Mlelwa.

Mkuu wa Wilaya ya Makete,
Juma Sweda alisema serikali
itaendelea kuajiri watumishi
katika kada ya afya kwa kuwa
imejenga vituo vya afya vingi
na hospitali ambapo amewa-
taka wahitimu kuanza kwa ku-
jitolea kipindi wanachosubiri
ajira.

Mmoja wa wahitimu hao aki-
wamo, Brenda Shayo alisema
kuna tatizo kwenye upande wa
vyuo vya kati hasa upande wa
ada hivyo kusababisha kujihu-
sisha na vitendo vya ngono na
kushindwa kutimiza ndoto zao
za kupata elimu.

nunua mbolea za kupandia kwa

uzalishaji.

RC Mtaka
akoshwa
uongezaji
thamani mazao

Na Elizabeth John, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Njombe,
Anthony Mtaka, amesema
kumekuwa na mwitikio
mkubwa na uelewa mpana wa
watu kupunguza kuuza vitu
ghafi badala yake wanaongeza
thamani kwenye mazao.

Mtaka aliyasema hayo juzi
wakati akikagua mabanda ka-
tika Maonesho ya Wakulima
(Nanenane) kwa mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini katika
viwanja vya John Mwakangale

Alisema hali hiyo imetokana
na uwepo wa uonyeshaji wa
teknolojia za kisasa zina-
zoweza kumsaidia mkulima
anayefanya shughuli za kilimo,
uUvuVvi na ufugaji.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan amefanya mageuzi
makubwa kwenye sekta ya Kili-
mo kwa sababu ya uwepo wa
taasisi za kifedha ambazo zita-
toa kipaumbele kwa wakulima
kwa kuwapatia mikopo.

Kwa upande wake, Mkurugen-
zi wa Halmashauri ya Wilaya
va Ludewa, Sanday Deogratias,
alisema bado wajasiriamali wa-
nakabiliwa na tatizo la kupata
mitaji ili waweze kuongeza
thamani vitu wanavyozalisha.

Alisema: “Rai yangu ni kwam-
ba taasisi zote za fedha zina
mikopo mbalimbali kwa hiyo
wajitahidi kutoa elimu ili ku-
wafikia wakulima wote na waf-
ugaji ili kuweza kupata mikopo
hiyo,” alisema Deogratias.

Meneja wa mkakati wa bidhaa
na masoko kutoka Kampuni
ya One Acre Fund, Eric Bal-
legu alisema hivi sasa kuna
mwitikio mkubwa wa wakulima
kupima udogo ambapo huko
nyuma walishindwa kutokana
na gharama kuwa kubwa.
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Waitwa Tamasha
|a Kizimkazi
kujifunza mila,
utamaduni

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WANANCHI wametakiwa
kushiriki katika Tamasha la
Kizimkazi Festival ili kujifun-
za mila, utamaduni na silka za
kitanzania.

Mwenyekiti wa tamasha
hilo, Mahfoudh Said Omar,
alisema hayo wakati aki-
zungumza na waandishi wa
habari Kizimkazi Mkunguni
Mkoa wa Kusini Unguja kuhu-
su maandalizi ya tamasha
hilo ambalo linatafunguliwa
mwezi huu.

Alisema tamasha hilo la aina
yake litajumuisha shughuli
nyingi ikiwamo uwekaji wa
jiwe la msingi katika Chuo
cha Michezo cha Samia Su-
luhu Hassan ambacho kinat-
egemewa kuwa chemchemu
ya kuibua vipaji.

Aidha, alisema tamasha hilo
ambalo litaanza Agosti 18,
hadi Agosti 25 mwaka huu
litakuwa na shughuli mbalim-
bali za kimaendeleo, kiuchumi
na burudani, ambao utaam-
bana na ufunguzi wa miradi,
michezo, vyakula vya asili na
mashindano ya kuibua vipaji.

Alisema lengo la tamasha
hilo ni kuutangazia umma
shughuli mbalimbali za
kimila, kijadi na kiutama-
duni ili wananchi wa mataifa
mbalimbali kufahamu mila za
Tanzania.

Mkurugenzi wa Bodi ya
Utalii Tanzania, Ephrahim
Mafuru, alisema kupitia tama-
sha hilo litashirikisha wadau
upande wa Tanzania Bara na
Zanzibar ambalo litachangia
pato la taifa na kipato cha
mtu.

Alisema kuwa vijana wata-
pata fursa ya kupata elimu ya
kuwawezesha kupata kipato
chao kwa ajili ya maendeleo.

Naye Katibu wa tamasha
hilo, Hamid Abdulhamid
Khamis, alisema watatoa
mafunzo kwa vijana 500
ambapo watakuwa katika
makundi matano ikiwamo
ujasiriamali, uvuvi, Kilimo,
sanaa na utalii.

Mwanzilishi wa tamasha
hilo, Said Hamad Ramadhan,
alisema walianzisha miaka
nane iliyopita kwa lengo la
kuimarisha utamaduni na his-
toria ya Mkoa wa Kusini.

Alisema tathmini ya tama-
sha hilo linaonesha kukua
kwa kasi kutokana na maan-
dalizi makubwa yaliofanyika
na shughuli zilizoandaliwa.

Tamasha hilo litafunguliwa
rasmi na Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi, Dk.Hussein Ali
Mwinyi na kilele chake ki-
tafungwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan.
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Mazrui avunja ukimya kutoonekana jukwaani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

LIYEKUWA Katibu
Mkuu wa Chama cha
ACT-Wazalendo, Nas-
or Ahmed Mazrui,
amesema yeye kutoonekana
katika majukwaa ya mikutano
ya hadhara ya chama hicho
hakuna maana ya kwamba
amehama chama.
Akizungumza na Nipashe
visiwani Zanzibar, Mazrui alise-
ma bado yupo katika chama
hicho na wala hana mpango wa
kuhama.
Mazrui ambaye ni Waziri wa

Afya, alisema kuwa licha ya
kutoonekana katika baadhi ya
mikutano ya hadhara ya chama
hicho inayoendelea kufanyika
katika maeneo mbalimbali ya
Unguja na Pemba lakini bado
anamchango mkubwa katika
chama.

“Mimi bado ni mwanachama
wa ACT-Wazalendo na wala
sina mpango wa kuhama, ni-
metingwa tu na majukumu
mingine, ndiyo maana wana-
chama hawajaniona katika
mikutano lakini wataniona
katika majukwaa,” alisema
Mazrui.

Aidha,

alisema licha ya

kwamba kwa sasa hana na-
fasi yoyote ya uongozi katika
chama baada ya kutogombea
tena katika uchaguzi uliopita
wa chama hicho, lakini bado
anaendelea kushirikiana na
viongozi wa chama katika kukii-
marisha chama hicho.

Wakati hayo yakiendelea,
hivi karibu katika ufunguzi na
makabidhiano ya nyumba za
wafanyakazi Hospitali ya Ab-
dulla Mzee Mkoa wa Kusini
Pemba, Waziri Mazrui alioneka-
na kuwafurahisha viongozi na
wafuasi wa Chama Cha Mapin-
duzi kwa kusifu kazi kubwa in-
ayofanywa na Rais wa Zanzibar,

Dk. Hussein Mwinyi kwa kusi-
mamia kwa ufanisi utekelezaji
wa Ilani ya Uchaguzi CCM ya
mwaka 2020/2025 katika sekta
ya afya nchini.

Kauli hiyo ya Waziri Mazrui
pia ilionekana kuwakwaza baa-
dhi ya wafuasi na viongozi wa
chama chake, ambapo alikiri
kupokea malalamiko kutoka
kwa wafuasi wa chama hicho
kwa kumsifia Dk. Mwinyi had-
harani.

Lakini alipokea pongezi ku-
toka kwa wafuasi wa CCM na
kupokea maombi ya kwamba
ajiunge CCM.

“ S
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Mafundi wakiziba bomba la majisafi lililopasuka wakati wa ujenzi unaoendelea wa barabara ya Mnazi Mmoja hadi

Kikwajuni Baraza la Wawakikishi la zamani, mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Dk. Mwinyi aagiza uboreshaji maabara, wataalamu ZBS

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi ameiagiza Taasi-
si ya Viwango Zanzibar (ZBS),
kuhakikisha kuwa na maabara
za kisasa na wataalamu wenye
uwezo katika kazi za upimaji na
ukaguzi wa bidhaa zote nchini.

Alisema hayo jana baada ya
kufungua kituo kipya cha uk-
aguzi wa vyombo vya moto
eneo la Maruhubi kwenye ofisi
za ZBS Mjini Unguja.

Alisema hatua hiyo itaweze-
sha kulinda afya na usalama wa
nchi, kuhifadhi mazingira, ku-
weka ushindani sawa na mazin-
gira wezeshi ya kufanya biasha-
ra na kuviwezesha viwanda vya
ndani kuzalisha bidhaa zenye
viwango.

Dk. Mwinyi alisema kwa
lengo la kufikia hatua hiyo

serikali inaendelea kuchukua
hatua za kuimarisha miundom-
binu ya ubora ya ZBS, kwamba
miongoni mwa hatua hizo ni
kituo cha ukaguzi wa vyombo
vya moto.

Aidha, alisema suala la viwan-
go na udhibiti wa ubora siyo
geni tena Zanzibar na serikali
inaendelea kusimamia suala
hilo kwa lengo la kuhakikisha
Zanzibar haigeuzwi kuwa se-
hemu ya bidhaa zisizokidhi
viwango ikiwamo vyombo vya
moto.

Dk. Mwinyi alisema ni dhahiri
kuwa kuna umuhimu mkubwa
wa kuhakikisha vyombo vya
moto vinakaguliwa na kuthibit-
ishwa ubora wake kwa ajili ya
matumizi ya barabarani.

Alisema vyombo  hivyo
vinapokosa ubora hupelekea
kutokea kwa madhara mbal-
imbali yakiwamo ya uchafuzi

wa hali ya hewa unaotokana
na moshi na ajali za mara kwa
mara ambazo huchangia ku-
poteza nguvu kazi ya taifa na
serikali hutumia fedha nyingi
katika sekta ya afya kwa kutoa
matibabu kwa wahanga wa ajali
hizo.

Alisema kituo hicho ki-
taongeza uwezo na ufanisi ka-
tika ukaguzi wa vyombo vya
moto ambapo itapelekea kuwa
na vyombo vya moto salama na
vinavyofaa kwa matumizi.

Hivyo, aliwataka watendaji
wa ZBS kuvitunza vifaa vili-
vyomo katika kituo hicho ili
kuendelea kufanya kazi na wa-
fanyakazi kufanya kazi kwa bi-
dii kwa ajili ya kuwapa huduma
bora wananchi.

Waziri wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda, Omar Said
Shaaban, alisema takwimu zi-
naonesha kuwa uingiaji wa vy-

ombo vya moto umeongezeka
kwa kiasi kikubwa ukilingani-
sha na miaka iliyopita.

Alizitaka mamlaka zinahusi-
ka na upasishaji wa vyombo vya
moto kuendelea kutoa ushiriki-
ano kwa taasisi hiyo ili malengo
makuu ya usalama, ubora na
viwango vya vyombo vya moto
vinavyofika nchini viweze ku-
fikiwa.

Mkurugenzi Mkuu wa ZBS,
Yusuph Majid Nassor, alisema
lengo la kujengwa kwa kituo
hicho ni kuondoa kadhia za wa-
nanchi kwenda kwenye taasisi
za umma kwa ajili ya kufanya
usajili wa vyombo vyao vya
moto katika sehemu mbalim-
bali.

Alisema ndani ya kituo cha
ukaguzi wa vyombo vya moto
imefungwa mitambo miwili
yenye uwezo wa kukagua
magari 300 kwa siku.
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KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

ABEL THOMAS LYIMO anatangaza
kupotelewa na hati yake ya kusafiria
yenye namba TAE244059 iliyotolewa
na Idara ya Uhamiaji DAR ES
SALAAM. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHO/DAR/KIN/163786/2024.
—

KUPOTEA KWA
KADI YA GUTA

MARKI OMARY NURDIN
ANATANGAZWA KUPOTELEWA
NA KADI YA GUTA YENYE
NAMBA YA USAJILI MC 511 CHE
ILIYOPOTEA HIVYO KWA
YEYOTE ATAEFANIKIWA
KUIONA KADI HIYO ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE
CHA POLISIKILICHOPO
KARIBU NAE POLISI TAARIFA
PHQ/IRI/IRI/11677/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

RASHID RASHID
LIKOMBOLEKA natangaza
kupotea kwa kadi ya pikipiki
yenye usajilinamba MC 294
CCJ TVS STAR, CHASISS
NO.MD625AF40J1877 na

ENGINE NO.DF4LJ1XA5215.
kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/MTW/MTW/4420/2024

KUPOTEA KWA
LESENI YA MAKAZI

DEONIS PROSPER MUTAGWABA
anatangaza kupotea kwa leseni
ya makazi yenye namba
TMKO015715 na KIWANJA
NAMBA:
TMK/MBGL/KNY22/420. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/TEM/130896/2024

.1 Yo
MSAIDI NYARAKA
MANISPAA YA TEMEKE

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

GRAIG WELLOUGHBY WOOD
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili
T899 AZD - SUZUKI GRAND
VITARA yenye Chassis namba
JSAJTDA4V00110828.
Engine namba J24B1021044.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/KIN/162710/2024.

HUBERT NESTOR
ILAHUKA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye namba za usajili
T768 CBU - TOYOTA
SPRINTER. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:
PHQ/DAR/KIN/158909/2024.

MAUA PYRETHRUM LTD
WANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE
USAJILI MC254 CQG
AINA YA KINGLION , KWA
YEYOTE ATAEFANIKIWA KUIONA
KADI HIYO ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE
CHA POLISI KILICHOPO KARIBU
NAE POLISI TAARIFA
PHO/IRI/KIL/11733/2024.

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 18519 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
JOHNPAUL AMON BYEJWE
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF

ADMINISTRATION BY
ADAM AMON BYEJWE

GENERAL CITATION
(Rule 75 Of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named
Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before the
30™ day of August 2024

Dated at Dodoma this 6th day of August, 2024.

FORM 58
GENERAL CITATION
(RULE75)

INTHE COURT DISTRICT DELEGATE OF ARUSHA DISTRICT
AT ARUSHA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 1730 OF 2024
In the matter of the Estate of the late AGNES DENIS KAFURIA
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR PROBATE OF
THE WILL OF THE LATE
BY ERICK DENNIS KAFURIA

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of probate is made to the above -named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 9
th Day of AUGUST, 2024

The will of the said deceased is deposited and open for
inspection at the Court.

Date at ARUSHA this 24TH Day of JULY, 2024.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

P0O.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CRETI,

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Iran yatishia kuishambulia Israel

TEHRAN, Iran

IRAN imesema kuwa, ina haki
kisheria ya kuiadhibu Israel
kutokana na mauaji ya wiki
iliyopita ya kiongozi wa Kkisia-
sa wa kundi la Hamas, Ismail
Haniyeh yaliyotokea katika mji
mkuu wa taifa hilo Tehran.

Serikali ya Iran jana iliapa
kuwa italipiza kisasi baada ya
mauaji ya kiongozi huyo, licha
ya Israel kutozungumzia tukio
hilo, wakati ikishutumiwa na
Tehran kuhusika na mauaji
hayo.

Msemaji wa Wizara ya Mam-
bo ya Nje wa Iran, Nasser Ka-
nani, alisema nchi hiyo haina
nia ya kulitumbukiza eneo la

Tunaamini
kuwa, ui-
marishwaji
wa usalama
uliothabiti ka-
tika eneo hili,
utafikiwa kwa
kumwadhibu
mvamizi huyo
na kuweka
kizuizi dhidi
ya tabia yake
ya uhasama
na vitisho vya
utawala wa
kizayuni hadi
nje ya mipaka
yake.

Waziri Mkuu
Bangladesh
akimbia nchi

DHAKA, Bangladesh

WAZIRI Mkuu wa Bangladesh,
Sheikh Hasina, amejiuzulu na
kukimbia taifa hilo kutokana na
machafuko yanayosababishwa na
maandamano ya Vijana yanay-
oendelea nchini humo yakipinga
utaratibu wa serikali katika utoaji
ajira.

Hayo valibainishwa jana nchini
humo na Mkuu wa Jeshi la Bang-
ladesh, Jenerali Waker-Uz-Zaman,
na kwamba taifa hilo litaongozwa
na Jeshi kwa muda, huku ikidaiwa
kuwa waziri huyo amekimbilia
India wakati akijiandaa kuhamia
taifa lingine.

Bangladesh imekumbwa na
maandamano na ghasia zilizoanza
mwezi uliopita baada ya makundi
ya wanafunzi kutaka kufutwa kwa
mfumo tata wa kupeana nafasi za
kazi serikalini kwa jamaa za watu
waliopigania uhuru wa nchi hiyo,
na hadi sasa watu 250 wameuawa.

llielezwa kuwa hilo liliongezeka
na kuwa kampeni ya kutaka kuon-
dolewa madarakani kwa Hasina,
ambaye amekuwa madarakani kwa
miaka 15 na ikumbukwe Januari
mwaka huu alishinda muhula wa
nne mfululizo.

Katika hatua nyingine ilielezwa
kuwa, kabla ya kuwa Mkuu wa
Jeshi, alihudumu kama Mkuu wa
Vikosi vya Ulinzi kwa zaidi ya mie-
zi sita jukumu ambalo alisimamia
operesheni za kijeshi na ujasusi,
jukumu la Bangladesh katika
operesheni za kulinda amani za
Umoja wa Mataifa (UN) na bajeti.

Katika huduma yake jeshini .

iliyodumu miongo mitatu na nusu, ¢ k

pia amefanya kazi kwa karibu na
Hasina, akihudumu kama Ofisa
Mkuu wa Kitengo cha Jeshi chini
va Ofisi ya Waziri Mkuu. BBC

Mashariki ya Kati kwenye
vita kamili, lakini wanapo-
zungumzia kuhusu haki yao
ya kuiadhibu Israel, hiyo ni
hatua ya kusaidia kuimari-
sha usalama na utulivu katika
eneo hilo.

“Tunaamini  kuwa, ui-
marishwaji ~ wa  usalama
uliothabiti katika eneo hili,
utafikiwa kwa kumwadhibu
mvamizi huyo na kuweka ki-
zuizi dhidi ya tabia yake ya
uhasama na vitisho vya uta-
wala wa kizayuni hadi nje ya
mipaka yake,” alisema.

Ilielezwa kuwa, hofu im-
ekuwa ikiongezeka katika
eneo zima la Mashariki ya
Kati ambapo linaweza ku-
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tumbukia kwenye vita kamili,
wakati mataifa kadhaa yaki-
wataka raia wake kuondoka
na kutosafiri kuelekea Leba-
non, huku wanadiplomasia
wa kimataifa wakiendeleza
juhudi za kupunguza hali ya
mvutano.

Katibu wa Baraza la Usala-
ma la Taifa la Russia, Sergei
Shoigu ambaye alikuwa wa-
ziri wa zamani wa ulinzi wa
taifa hilo, aliwasili jana Teh-
ran, wakati kukiwa na hofu ya
vita vikubwa katika eneo hilo.

Ilielezwa kuwa, anatarajiwa
kukutana na maofisa wakuu
wa Kkijeshi na kiusalama
pamoja na kufanya mazun-
gumzo na Rais mpya, Masoud

..."..I_ . o) A ,
Waandamanaji wakiwa wameizingira nyumba ya Waziri Mkuu wa Bang-

ladesh, Sheikh Hasina, baada ya kujiuzulu na kukimbilia uhamishoni, jana.
PICHA: MTANDAO

Pezeshkian ili kujadili namna
ya kuimarisha ushirikiano
katika nyanja mbalimbali iki-
wamo suala la usalama.
Russia ambayo ni mshirika
wa Iranililaani vikali mauaji
ya Hanniyeh na sasa ziara
hii ya Shoigu inaweza kutaf-
siriwa kama ishara ya uung-
waji mkono kwa Iran wakati
ambako Marekani imesema
mara kadhaa kuwa iko tayari
kuilinda Israel na vitisho vy-
ote kutoka Iran, huku Rais
Pezeshkian wa Iran akisema
Russia ni mshirika wa kim-
kakati anayethaminiwa.
Katika hatua nyingine,
Kamishna Mkuu wa Umoja
wa Mataifa anayehusika na

masuala ya Haki za Kibin-
adamu, Volker Turk, alitoa
wito jana akitaka kusitishwa
haraka kwa hali ya mvutano
huko Mashariki ya Kati ku-
tokana na hofu kwamba vita
vya Gaza vinaweza kutanuka
zaidi.

Turk ameyataka mataifa
yenye ushawishi kuchukua
hatua za haraka ili kukome-
sha hali ambayo ameitaja
kuwa hatari na kusema katika
kipindi cha miezi 10 iliyopita,
raia wengi wakiwamo wa-
nawake na watoto, wamepitia
madhila na mateso yasiyovu-
milika kutokana na vita vina-
vyoendelea huko Mashariki
ya Kati. DW

Polisi wa DRC
wakimbilia
Uganda

KINSHASA, DRC

MAOFISA 100 wa polisi kutoka Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC) wamekimbilia
nchini Uganda wakati mapigano kati ya waasi
wa M23 na wanajeshi, Mashariki mwa taifa hilo
yakizidi kuongezeka.

Hayo yalibainishwa jana na Msemaji wa Jeshi
la Ulinzi la Wananchi wa Uganda, Meja Kiconco
Tabaro, ikieleza kuwa maofisa hao waliwasili
kupitia kivuko cha mpaka cha Ishasha katika
Wilaya ya Kanungu Kusini Magharibi mwa
Uganda. Alisema maofisa hao walifika wakiwa
na bunduki 43 zenye risasi ambazo baadaye
walipokonywa.

“Walikuwa wakikimbia mapigano na M23 na
wanamgambo wengine na Jeshi la Kongo, kuna
vurugu nyingi huko na kuna njaa. Na katika
muda wa siku nne zilizopita takriban wakim-
bizi 2,500 zaidi wa nchini humo wamewasili
Uganda wakikimbia ghasia zinazoendelea ku-
vuka mpaka,” alisema Meja Tabaro.

Kundi la M23 limekuwa likiendesha uasi
wake katika eneo la Mashariki, linaloundwa
na wanamgambo wa Kongo tangu 2022. Ri-
poti ya Umoja wa Mataifa (UN) iliyoonekana na
Reuters mwezi uliopita ilisema Jeshi la Uganda
limetoa msaada kwa kundi la waasi linaloon-
gozwa na Watutsi, madai ambayo Uganda ina-
kanusha.

UN imeishutumu kwa muda mrefu Rwanda
kwa kuunga mkono kundi la M23, ambalo
mara kadhaa limeteka sehemu kubwa ya eneo
lenye utajiri wa madini Mashariki mwa Kongo,
madai ambayo Rwanda ilikanusha pia.

Juhudi za Jeshi la Kongo kuwarudisha
nyuma waasi hao zimeongezeka katika kip-
indi cha mwaka mmoja uliopita kwa kutumia
ndege zisizo na rubani ingawa waasi hao bado
wamepanua maeneo chini ya udhibiti wao.

Mwezi Juni, M23 waliuteka mji wa Kanya-
bayonga, ambao eneo lake kwenye eneo la juu
linaifanya kuwa lango linalotumiwa kuelekea
maeneo mengine ya Mashariki mwa Congo ya
Jimbo la Kivu Kaskazini. Mapigano huko Kivu
Kaskazini yamewafukuza zaidi ya watu milioni
1.7 kutoka makwao, na kusababisha jumla ya
Wakongo waliokimbia makazi kutokana na
migogoro mingi kufikia milioni 7.2 kulingana
na makadirio ya UN. TRT AFRIKA
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KUIKABILI

Na Adam Fungamwango

IKOSI cha Azam

FC, kiliwasili jana

jioni mjini Zanzibar

tayari kwa mchezo
wa Ngao ya Jamii dhidi ya
Coastal Union, utakaopigwa
saa 10:00 jioni, Uwanja wa
New Amaan Complex mjini
humo.

Kikosi hicho kiliondoka
Dar es Salaam jana saa 10:00
jioni kwenda Zanzibar, ikiwa
ni siku moja tu baada ya kure-
jea kutoka nchini Rwanda
ilikokwenda kucheza mch-
ezo wa kirafiki wa kimataifa
na kushinda bao 1-0 dhidi ya
Rayon Sport.

Kabla ya kwenda huko,

Mchezaji wa Timu ya Videte Center, Alfan Hamis (kulia), akiwania mpira na mchezaji wa Timu ya Maginja FC, Haji

Azam ilikuwa nchini Moroc-
co kwa ajili ya maandalizi ya
msimu, ‘pre season’ kwa kiasi
cha wiki tatu.

Ofisa Habari wa
Klabu hiyo, Hasheem
Ibwe, amesema Kiko-

si chao Kipo imara
kwa ajili ya mchezo
huo licha ya kwamba
utakuwa mgumu ku-
tokana na historia ya
rekodi za timu hizo
mbili zinapokutana.
“Itakuwa mechi nzuri,
mechi dume ni mechi am-
bayo itaamua timu itakayok-
wenda kucheza fainali au
kusaka mshindi wa tatu,
kwa namna ambavyo tume-

ZENJI

jiandaa pamoja na timu yetu
ilivyo tuna matumaini ya
kufanya vizuri, tuna timu
nzuri, kikosi kimekamilika
tunategemea kuwa na mch-
ezo mzuri,” alisema Ofisa
Habari huyo.

Hata hivyo alikiri kuwa
hautokuwa mchezo rahisi
kutokana na kuwa hupata
wakati mgumu sana wan-
apocheza na Coastal Union.

“Coastal ni timu ngumu,
na huwa wanatupa wakati
mgumu sana tunapocheza
nao, tumewafunga mara
moja tu kwenye Ligi Kuu
tena msimu uliopita bao
1-0, Uwanja wa Mkwakwani
Tanga na ulikuwa mchezo
mgumu sana, kwa hiyo si

rahisi kucheza nayo hata ki-
dogo,” alisema.

Coastal ipo Zanzibar kwa
muda sasa ambako imeweka
kambi yake ya ‘pre season’
kujiandaa na Ligi Kuu, Ngao
ya Jamii, pamoja na Kombe
la Shirikisho barani Afrika.

Juzi kwenye Uwanja wa
New Amaan Complex, Zan-
zibar, timu hiyo ilicheza
dhidi ya Uhamiaji ambayo
itacheza dhidi ya Simba
kama itaifunga Al Ahly Trip-
oli ya Libya kwenye mechi
za Kombe la Shirikisho ba-
rani Afrika.

Coastal ilishinda mabao
2-0, yaliyowekwa wavuni na
Abdallah Hassan na Denis
Modzaka.

Abeid, walipokuwa wakicheza mechi ya kirafika katika Uwanja wa Kituo cha Michezo cha Jakaya Kikwete, Dar es
Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mbio za mbuzi
kukusanya
mil. 400/-
kusaidia elimu

Na Mary Geofrey

KLABU ya Rotary Oysterbay Dar es
Salaam, inatarajia kukusanya zaidi ya
milioni 400 kwa ajili ya kusomesha
wanafunzi wa elimu ya juu, kupitia
tamasha la mbio za mbuzi litakalo-
fanyika Septemba 7, mwaka huu.

Rais wa klabu ya Rotary Oyster-
bay, Himanshu Bhattbhatt, aliyasema
akizungumza na waandishi wa habari
kuhusu tamasha hilo, lililodhaminiwa
na Kampuni ya Simu ya Vodacom.

Alisema tamasha hilo linalotara-
jia kuhusisha washiriki 4,000, lita-
fanyika kwa mara ya saba tangu
kuanzishwa kwake mwaka 2018,
kwa lengo la kushirikiana na serikali
kuboresha sekta ya elimu nchini.

“Mbio za mbuzi mwaka huu zita-
fanyika Septemba 7 katika Viwanja
es Salaam kuanzia saa 6:00 mchana
hadi saa 2:00 usiku,” alisema Bhattb-
hatt.

Alisema kupitia tamasha hilo,
washiriki ambao ni watu wazima na
watoto watapata burudani mbalim-
bali kupitia michezo iliyoandaliwa.

Naye Mkuu wa Uhusiano kwa
Umma na Vyombo vya Habari wa
Vodacom, Annette Kanora, alisema
kampuni hiyo imejikita kwenye ku-
tumia ubunifu wa aina mbalimbali ili
kuisaidia jamii katika kuiletea maen-
deleo.

“Baada ya kuona mafanikio yaliyo-
tokana na mbio za mbuzi za mwaka
2023, kampuni imevutiwa kuendelea
kudhamini mbio hizi za hisani kwa
mwaka wa pili mfululizo,” alisema
Annette.

Alisema kwa kutambua umuhimu
wa sekta ya elimu nchini, Voda-
com na klabu ya Rotary Oysterbay
wanaweza kuboresha mazingira ya
elimu, kutoa ufadhili wa elimu kwa
wanafunzi wenye uhitaji na kuima-
risha miundombinu ya maji na usafi
shuleni.

Uwanja kucheza Ligi kuanzia watazamaji 3,000

Waendesha baiskeli Afrika

Mashariki watua Ngara

Na Judith Julius, Ngara

MSAFARA wa waende-
sha baiskeli wa Jumuiya
va Afrika Mashariki
(EAC) wakitokea nchini
Burundi wanaoshiriki
katika mbio za 'Great
Africa Cycling Safari’,
umewasili Tanzania.
Waendesha baiskeli
hao walipokelewa na
Mkuu wa Wilaya ya Nga-

ra, Kanali Mathias Julius
na mapokezi hayo vali-
fanyika katika mpaka wa
Tanzania na Burundi
eneo la Kabanga.

Waendesha baiskeli
hao kutoka nchi wana-
chama wa EAC watazun-
guka nchi za Jumuiya
hiyo zikiwamo, DR
Congo, Burundi, Tanza-
nia, Kenya, Uganda na
Rwanda.

Na Shufaa Lyimo

BODI ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB)
imesema hakuna uwanja utaka-
oruhusiwa kutumika msimu ujao
wa Ligi Kuu Tanzania Bara unao-
tarajiwa kuanza Agosti 16, mwaka
huu kama hautakuwa na uwezo
wa kuingiza watazamaji 3,000.
Hayo yalisemwa jana na Mtend-
aji Mkuu wa Bodi hiyo, Almasi Ka-
songo wakati alipokuwa anazun-
gumza na waandishi wa habari
katika semina iliyofanyika kwenye
kumbi za Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.
"Hatutakubali kuona uwanja

ambao hauna majukwaa yenye
uwezo wa kuingiza watazamaji
elfu tatu (3,000) kutumika msimu
ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara
wala hatutakuwa na huruma na
hilo,” alisema Kasongo.

Aidha, alisema hiyo ni miongoni
mwa kanuni mpya zilizopitishwa
hivi karibuni na Bodi hiyo yenye
lengo la kuhakikisha Ligi Kuu ina-
zidi kuwa yenye ubora zaidi.

Vile vile alisema kanuni ny-
ingine ni ile ambayo inazitaka
timu zinazocheza Ligi Kuu ku-
hakikisha zinakuwa na wachezaji
wawili waliowatoa kwenye timu
70 za vijana.

Aidha, alisema anasikitishwa na
kitendo kinachofanywa na baadhi
ya wasemaji wa timu mbalimbali
ambao wamekuwa wakifanya kazi
zao bila kufuata maadili ya habari.

Katika hatua nyingine alisema
muda wowote wanatarajia kutan-
gaza ratiba mpya ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu wa 2024-25 ili
kila mmoja apate picha halisi ya
msimu huo jinsi utakavyokuwa.

"Ratiba ya msimu ujao mpaka
sasa imekamilika kwa asilimia 99
ni ratiba ambayo imefanyiwa ma-
boresho makubwa kuhakikisha
msimu ujao unakuwa bora zaidi,”
alisema Mtendaji huyo.
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GUEHI AKARIBIA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inakaribia kufikia
makubaliano ya zaidi ya pauni milioni 60 kumsajili
beki wa kati wa England, Marc Guehi mwenye umri wa
miaka 24, kutoka Crystal Palace. (Telegraph)

AGARTE BASI TENA

MANCHESTER United imebadilisha maamuzi kwa ki-
ungo wa kati waliyekuwa wanamtaka kutoka kwa Paris
St-Germain raia wa Uruguay, Manuel Ugarte mwenye
umri wa miaka 23. (Athleticd)

FELIX KWA MKOPO CITY

KLABU ya Atletico Madrid imeipatia Man City
mshambuliaji wa Ureno, Joao Felix mwenye umri wa
miaka 24 kwa mkopo kama sehemu ya mkataba wa
kumsajili mshambuliaji wa Argentina, Julian Alvarez
mwenye umri wa miaka 24. (Mail)

WAN-BISSAKA KUBAKI

MATUMAINI ya West Ham ya kumsajili beki, Aaron
Wan-Bissaka yamepata pigo huku mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 26 akidaiwa kushinikiza malipo ya
mamilioni ya pauni kutoka kwa Manchester United ili
kuondoka katika klabu hiyo msimu huu. (Sun)

BREMER AONGEZA MKATABA

KLABU ya Liverpool imepata pigo katika harakati zao
za kumnasa mlinzi wa Juventus, Gleison Bremer baada
ya Mbrazil huyo mwenye umri wa miaka 27 kusaini
mkataba mpya na wababe hao wa Italia. (Fabrizio
Romano)

CHIESA HUYO LIVERPOOL

MATUMAINI ya Liverpool kumpata mshambuliaji,
Federico Chiesa mwenye umri wa miaka 26 yamei-
marishwa huku kocha wa Juventus, Thiago Motta
akifichua kuwa Muitaliano huyo hana mahitaji kwake.
(Mirror)

OMORODION ASAKWA

CHELSEA ipo kwenye mazungumzo na Atletico Ma-
drid kuhusu mkataba wa karibu pauni milioni 35 kwa
mshambuliaji wa Hispania, Samu Omorodion mwenye
umri wa miaka 20. (Sky Sports)

MEC KUTUA CHELSEA

CHELSEA imekubali mkataba wa pauni milioni 20.5
na Gremio kumsajili kiungo wa kati wa Brazil, Gabriel
Mec mwenye umri wa miaka 16. (Globo)

GILCHRIST KWA MKOPO

CHELSEA pia imekubali mkataba wa mkopo wa
msimu mzima kwa beki wa Uingereza, Alfie Gilchrist
mwenye umri wa miaka 20 kujiunga na Sheffield
United. (Athletic)

ATAKIWA FULHAM

KLABU ya Fulham bado inawasiliana na Manchester
United kuhusu uwezekano wa kumnunua kiungo wa
kati wa Scotland, Scott McTominay mwenye umri wa
miaka 27. (Sky Sports)

~

MADRID, Hispania

TLETICO Madrid wamefikia
makubaliano na Manches-
ter City kuhusu uhamisho
wa Julian Alvarez, kwa mu-

jibu wa 90min.
Muargentina huyo yuko
mbioni kuweka rekodi
yva kuuzwa kwa Man City,
kwa ada ya pauni milioni
81.5 ikijumuisha
nyongeza walizokubali-
ana na Atletico.

Gazeti la The Athletic, ambalo
lilitangaza kwa mara ya kwanza
kuhusu mazungumzo ya juu kati ya
Atletico na Man City Jumatatu, liliri-
poti kuwa klabu hizo mbili zimeka-
milisha makubaliano.

Alvarez sasa atajadili masuala ya
kibinafsi kuhusu kuhamia pale kwe-
nye dimba la Metropolitano na ma-
tarajio ni kwamba atatoa mwanga
wa kijani kwa uhamisho huo.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 24 amekuwa akitangaza

ATLETICO

WAKUBALI

ALVAREZ

® ® ® Ataweka rekodi ya kuuz-
wa kwa bei kubwa zaidi na
Manchester City...

kutaka muda zaidi wa kucheza ka-
tika wiki za hivi karibuni, licha ya
kucheza mechi 103 katika misimu
yake miwili akiwa City na kufunga
mabao 36.

City ilimsajili Alvarez kutoka
River Plate mnamo 2022 kwa pauni
milioni 14 na wanaweza kurudisha
karibu mara sita ya kiasi hicho ikiwa
nyongeza zote zitatimizwa.

Iliripotiwa sana mapema wiki hii
kwamba Atletico walikuwa wame-
badili mawazo yao kuhusu kumuu-
za mshambuliaji chipukizi Samu
Omorodion kwenda Chelsea kwa
takriban pauni milioni 34.4, hivyo
kuwapa uhuru wa kumfuatilia Alva-
rez kwa ukali zaidi.

Atletico ilikataa dau la pauni mil-
ioni 274 kutoka kwa The Blues hao
kwa ajili ya mchezaji huyo mwenye

umri wa miaka 20 Juni, lakini dili
hilo limerejea na linaweza kukami-
lika hivi karibuni.

Wakati huo huo, Atletico wana-
karibia kuinasa saini ya kiungo wa
Chelsea, Conor Gallagher, ambaye
anatarajiwa kusafiri kwenda Hispa-
nia kufanyiwa uchunguzi wa kimat-
ibabu muda mfupi baada ya kutoa
kibali chake cha kuhama.

Gallagher amebakiza mwaka
mmoja kukamilisha dili lake la
Blues na atajiunga na timu hiyo ya
Hispania kwa pauni milioni 34.2.

Atletico tayari wametoa pauni
milioni 29.6 kumnunua beki wa kati
wa Real Sociedad Robin Le Nor-
mand na pauni milioni 27.5 za kum-
nunua mshambuliaji wa Villarreal
Alexander Sorloth.
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KIMMICH:

BADOJSIVAYUA
MUSTAKABATI

WANGU

e

MUNICH, Ujerumani

OSHUA Kimmich amekiri kwamba, ku-

ondoka Bayern Munich bado kunaweza

kuwa kwenye karata msimu huu wa joto

huku kukiwa na ongezeko la uvumi wa
amisho wake.

Kiungo huyo mahiri, ambaye alijiunga na
Bayern mwaka 2015, alicheza mechi 43 kwa
wababe hao wa Bundesliga msimu uliopita,
akisajili mabao mawili na asisti 10 hasa aki-
cheza nafasi ya beki wa kulia.

Tlikuwa kampeni ya chini kwa chini kwa
Bavaria kumaliza katika nafasi ya tatu huku
Bayer Leverkusen wakinyanyua taji lao la
kwanza kabisa la Bundesliga.

Kimmich kwa sasa ana mkataba katika
kikosi cha Vincent Kompany hadi 2025, na
mustakabali wake wa muda mrefu bado
haujaamuliwa. Bado anaweza kuhama
msimu huu wa joto, baada ya hapo awali
kuhusishwa na klabu za Arsenal, Manches-
ter City, Barcelona na Real Madrid.

Akizungumza alipokuwa kwenye ziara ya
kujiandaa na msimu mpya akiwa na Bayern,
Kimmich alifichua kuwa ‘milango iko wazi’
kwa klabu zinazotaka saini yake msimu huu
wa joto.

“Mnaweza kuongea kila wakati kwa njia
inayofaa,” alisema. “Milango yote iko wazi
kwa kila mtu.

“Kwa ujumla, ninajisikia raha sana hapa.
Watoto wangu wote walizaliwa hapa, tulijen-
ga nyumba. Bila shaka, msimu uliopita hau-
kuwa na mafanikio, sivyo mimi na Bayern

tunataka sasa, nina njaa, nimejaa nguvu.”
Kwa Kimmich, nafasi ya kubaki Bayern

inaweza kuwa ya kuvutia, huku kocha mpya

Kompany akitarajiwa kuleta hisia mpya kwa

upande wa Ujerumani.

PSG yamtwaa Neves kutoka Benfica

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Germain
imethibitisha kumsajili kiungo
Joao Neves kutoka Benfica kwa
ada ya euro milioni 70.

Neves mwenye umri wa mia-
ka 19, alikuwa akihusishwa kwa
kiasi kikubwa na kuondoka
Benfica kwa kipindi kirefu cha
mwaka huu, huku Manchester
United mara nyingi wakitajwa
kuwa wawaniaji wakuu.

Benfica walikuwa wames-
isitiza mara kwa mara nia ya
kupokea kipengele cha Neves
cha kuachiliwa kwa jumla
cha euro milioni 120 lakini
wakakubali ofa ya euro milioni
70 kutoka kwa PSG, ambao
walithibitisha kuwasili kwa ki-
ungo huyo chipukizi Jumatatu.

“Ni fahari kubwa kwangu

kujiunga na Paris Saint-Ger-
main, klabu yenye malengo
makubwa,” alisema Neves
baada ya kusaini mkataba wa
miaka mitano.

“Nitatoa kila kitu kusaidia
wachezaji wenzangu, kukua
katika klabu hii nzuri na kush-
inda mataji mengi.”

Mwenyekiti wa PSG, Nasser
Al-Khelaifi aliongeza: “Tuna
furaha kumkaribisha Joao
Neves kuwa familia ya Paris
Saint-Germain. Joao ni mmoja
wa wachezaji wenye Kkipaji ki-
kubwa nchini Ureno na duni-
ani kote.

“Anajiunga na Paris Saint-
Germain kwa ari kubwa na
dhamira ya kupigania jezi yetu,
ambayo ndiyo tunayotarajia
kutoka kwa wachezaji wetu
wote. Tunaendelea kujenga

- Zirkzee aeleza
- atakavyocheza
. Man United

W& | MANCHESTER, England

MCHEZAJI aliyesajiliwa na Man-

timu nzuri ya vijana huko Paris
Saint-Germain - kulingana na
kazi ya pamoja, vipaji na moyo
wa pamoja ambayo ni msingi
wa mustakabali mzuri wa kla-
buyetu.”

Rais wa Benfica, Rui Costa
hivi majuzi alikiri kusikitishwa
kwake na kumpoteza Neves
lakini akathibitisha kuwa ada
ya ofa ilifanya washindwe ku-
wakatalia PSG.

“Ninaelewa ukosoaji wa
mashabiki kwa sababu uc-
hungu wao ni wangu,” alisema
Costa akiiambia A Bola.

“Lazima nitengeneze vikosi
na kuhakikisha Benfica inawe-
za kutwaa mataji na unapom-
poteza mchezaji wa ubora
wa Joao, ambaye alifunzwa
hapa, najisikia huzuni zaidi.
Ninamfahamu tangu akiwa na

¢ chester United majira ya joto

¢ Joshua Zirkzee amefichua jukumu

: ambalo angependa kucheza katika
mfumo wa Kocha Erik ten Hag.

Mashetani Wekundu hao, wal-
imtangaza Zirkzee kama uham-

: isho wao wa kwanza ulioingia

¢ chini ya udhibiti wa INEOS wa

¢ shughuli za soka pale Old Trafford
mnamo Julai.

Nyota huyo wa zamani wa Bo-
logna aliisaidia timu yake kufuzu
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu
uliopita, na kusajili mechi 37 na
mabao 12 katika kipindi chote cha
kampeni. Anakaribia kuwa se-

* hemu muhimu ya msimu ujao wa

~ © Ligi Kuu kwa United, akiungana

: na Rasmus Hojlund mbele ya safu

¢ ya ushambuliaji.

¢ Nyota huyo wa Uholanzi
anaamini kuwa, anaweza kutoa
ujuzi ‘tofauti’ kuliko wachezaji
wenzake na kueleza jukumu
analotarajia kucheza katika pam-
bano la mafanikio kwa United.

“Mara kwa mara mimi hushuka
hadi katikati ya uwanja. Sifanyi
hivyo kwa ajili yangu bali ku-

: saidia timu,” alisema akiiambia
: The Mirror.

umri wa miaka 10 na ni vigu-
mu kumuona akiondoka.

“Watu  wanapaswa kue-
lewa kwamba tuliahirisha
uhamisho huu kwa muda mre-
fu, tulikataa wazi mapende-
kezo ya kwanza, lakini tulifikia
wakati fulani na namba am-
bazo zilifanya uhamisho kuto-
epukika.”

Ingawa United huenda
wakaikosa saini ya Neves,
hatua hiyo bado inaweza ku-
fanya kazi kwa faida yao kwani
wanataka kumsajili kiungo
mwingine, Manuel Ugarte, ku-
toka PSG.

Ripoti kutoka Ufaransa
wiki iliyopita zilidai kuwa
PSG itakuwa tayari kumtoa
Ugarte kwa mkopo ikiwa
watapata dili la Neves juu ya
mstari huo.
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_ MASHUJAA, , FOUNTAIN

Homa ya dabi MATAMASHA J’'MOSI
Timu ya Mashujaa, miaka 23, kwani ilishuka dara-

Na Adam Fungamwango msimu huu, nayo itakuwa

yenyewe itakuwa na siku yao walioipa jina la  ja 2001
alisema kocha huyo raia wa UMAMOSI ijayo inaweza kwenye Uwanja wa ‘Pamba Day’, ambapo baada Timu ya Fountain Gate
Argentina. kupachikwa jina la Juma- Lake Tanganyika, ya burudani na kutambulisha yenyewe itafanya tamasha

Ofisa Habari na Mawasiliano
wa Shirikisho la Mpira wa Miguu
Tanzania (TFF), Cliford Ndimbo,
amesema wanaendelea na maan-
dalizi ya mwisho wa mchezo huo,
akiwataka mashabiki kujitokeza
kwa wingi katika mchezo huo.

“Ngao ya Jamii ni mashindano @  Kama inavyoeleweka kuwa
ya kikanuni, kwa maana inaele- : matamasha hayo ni maal-
keza kuwa itazishirikisha timu nne : um kwa ajili ya kutambu-
ambazo zitacheza kwa mpangilio  : lisha wachezaji, burudani na
wa bingwa wa ligi kucheza na . kucheza mechi ya kirafiki na
mshindi wa tatu na mshindi wa : mara nyingi zinakuwa ni timu
pili kucheza na wa nne, hii ni wiki : kutoka nje ya nchi.
ya moto, tutakwenda kucheza :
mechi nne, mbili za nusu fainali,
fainali na kusaka mshindi wa tatu.

Kuna utofauti kati ya Ngao
ya Jamii ya mwaka jana na hii,
lilichezwa na timu nne, lakini :
ilikuwa kituo kimoja tu Uwanja wa :
Mkwakwani Tanga, lakini safari ]
hii itachezwa katika vitu viwili,
Zanzibar na Bara kwa mechi za
nusu fainali, ila mshindi wa tatu
na fainali, zote zitapigwa Benja-
min Mkapa,” alisema.

...Azim Dewji

va Jamii, kuashiria kuanza kwa
msimu mpya wa Ligi Kuu.

Akizungumzia timu hizo mbili,
Dewji alisema zote zina wacheza-
ji wazuri kwa jinsi walivyoziona
kwenye Simba Day na kilele cha
Wiki ya Mwananchi, lakini Simba
inahitaji muda ili wachezaji wake
wazoeane zaidi kabla ya kuwa
tishio.

“Yanga na Simba zina wachezaji
wazuri, lakini Simba wanatakiwa
kukaa na kuelewana kwanza,
timu yoyote ili iwe nzuri ni
lazima kwanza ikae pamoja
wachezaji wazoeane.

Simba ina wachezaji 13 wote
ni wapya kwenye kikosi, hivyo
itawachukua muda mpaka kukaa
vizuri, alibainisha.

Mwanamichezo huyo pia alio-
nyesha kutoridhishwa na timu ]
zote mbili kutokuwa na wachezaji :
wengi wa Kitanzania, tofauti na : BARAZA la Taifa la Michezo
timu ya Red Arrows ya Zambia na : Zanzibar, BTMZ, limesema li-
APR ya Rwanda ambazo zilikuwa : taendelea kuhimiza viongozi
na wazawa wengi kuliko wageni. : wa vyama vya michezo kutoa

mosi ya Matamasha’, am-

bapo jumla ya timu nne za

gi Kuu Tanzania Bara zinata-

¢ rajia kufanya matamasha yao

¢ kama ilivyokuwa kwa Simba

¢ Day na kilele cha Wiki ya Mwa-
: nanchi.

lake kwenye Uwanja wa Tan-
zanite Kwaraa, Babati, mkoani
Manyara, ambapo pamoja na
shughuli zingine za kiburuda-
ni, litahitimishwa kwa kucheza
dhidi ya Gor Mahia ya Kenya.

Singida Big Stars nayo siku
hiyo hiyo, itacheza dhidi ya
Agle Noir ya Burundi, Uwanja
wa Liti, Singida, na matamasha
yote hayo yanafanyika ikiwa
zimesalia wiki moja tu kabla
ya Ligi Kuu Tanzania Bara
kuanza.

wachezaji wake, itakipiga dhi-
di ya Vital'O ya Burundi.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Maandalizi ya Pamba Day,
ambaye ni Mkuu wa Wilaya ya
Nyamagana, Amina Makilagi,
amesema maandalizi yote ya
tamasha hilo yamekamilika,
hivyo kuwataka wakazi wa
Mwanza na vitongoji vyake ku-
jitokeza kwa wingi.

Pamba itacheza Ligi Kuu
Tanzania Bara kwa mara ya
kwanza msimu huu baada ya

Kigoma, ambapo
itakuwa na siku
ilivopachikwa jina

la ‘Mashujaa Day’
ambapo pamoja na
burudani kadhaa, ita-
malizia tamasha hilo
kwa kucheza dhidi
ya Inter Star kutoka
Burundi.

Jijini Mwanza, timu ya Pam-
ba ambayo imepanda daraja

BMTZ kutoa mafunzo zaidi kwa watendaji wake

§ Hawa Abdallah

Alifahamisha kwamba ku-
pata mafunzo na kujitokeza
kuusoma mchezo ni njia moja
nzuri ya kuuendeleza mch-
ezo huo na jitihada zao ndio
ambazo zitawafanya wafike
mbali.

cho, Said Ali Mansab alisema
mafunzo hayo yalilenga ku-
wafundisha walimu hao juu
ya uwepo wa mabadiliko
ya sheria za mchezo huo ili
watakapoingia kwenye ligi
waweze kuzitambua.

jengea uweledi zaidi hasa ka-
tika kuhakikisha mchezo huo
unasonga mbele.

Alisema mafunzo hayo
ambayo yaliendana na ku-
fundishwa sheria 21 za mch-

“Haswa wale Wazambia, wali-
kuwa na asilimia 90 wachezaji wa :
Kizambia, sijui wachezaji wetu
wanakosea wapi?” alishangaa.

Hata hivyo akakumbuka kuwa
huko nyuma michezo iliondolewa
shuleni, ni hivi karibuni tu ndiyo

imerudishwa.

“Mimi naona tulifanya makosa

kuondoa mpira shuleni, kule

ndiyo unaanza kuona Kipaji cha
mchezaji, siku hizi naona wa-
merudisha, sasa tuangalie miaka
kadhaa ijayo,” alisema Dewji.

: mafunzo ya mara kwa mara

kwa watendaji wao ili waweze

. kuwa na uhakika na ufahamu
¢ wa kitu ambacho wanakisi-
: mamia.

Hayo yalielezwa na Katibu

¢ Mtendaji wa Baraza hilo, Said
¢ Marine wakati wa ufungaji wa
¢ mafunzo ya wiki moja kwa
: Makocha na Waamuzi wa
: mchezo wa Netball visiwani
¢ hapa.

Alisema ni muhimu kwa

: viongozi kupata mafunzo ya
: mchezo unaosimamia ili kuji-

ezo huo ambazo zimeongeze-
ka mpya kutoka 13 ni jambo
la busara litakalowafanya
walimu hao kuingia katika ligi
wakiwa na uwelewa wa kuto-
sha juu ya sheria.

“Kupata mafunzo haya yat-
awasaidia kuendesha shughu-
li zenu kiufanisi zaidi, lakini
kwa kiasi kikubwa kutapun-
guza migogoro ya maamuzi
kwasababu nyote mnauwele-
wa wa mambo haya tena ki-
taaluma,” alisema.

Naye Katibu wa chama hi-

Alisema kuwa jumla ya
washiriki awali walikuwa 30
lakini waliopatiwa vyeti ni 27
baada ya watatu kishindwa
kuendelea kutokana na saba-
bu tofauti.

Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Nasra Juma aliwataka
walimu hao kujitahidi ku-
tumia fursa za mafunzo zina-
zotolewa kila mara ili kukijen-
gea uwelewa juu ya mambo
mbalimbali yanayohusu mch-
ezo huo.

Kwa upande wao washiriki
wa mafunzo hayo Ashrak
Bakar Juma kutoka timu ya
Zimamoto alisema kupata
mafunzo hayo ni chachu ya
wao pamoja na wachezaji
wao wanaowafundisha.

Hivyo alisema  pamo-
ja nma kuwa sheria nane
zimeongezeka na mpya kwao
wao watakuwa mabalozi wa-
zuri kwa wenzao pamoja na
wachezaji wao kuwafahami-
sha ili waweze kuzielewa.
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Na Adam Fungamwango

OMA ya pambano la
watani wa jadi, Simba
na Yanga limeanza ku-

wapata wanachama na
mashabiki wa timu zote mbili,
ambapo pamoja na kila upande
kutamba, lakini kumekuwa na
angalizo kutokana na kile kili-
choonekana kwenye mechi za
matamasha yao.
Timu hizo kubwa na
kongwe zinazobeba
taswira ya soka la Tan-
zania, zitavaana kesho
saa 1:00 usiku kwenye
Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam
katika mechi ya nusu
fainali ya Ngao ya
Jamii.
Wanachama na mashabiki
wa Yanga wameendelea ku-

tamba baada ya kuona kikosi
chao kiko kwenye kiwango
kile kile cha msimu uliopita,
lakini kikiongezewa nguvu na
wachezaji mastaa wanaolijua vy-
ema soka la Bongo, Clatous Cha-
ma, Duke Abuya, Prince Dube na
Jean Baleke, hivyo wamekuwa
na uhakika kuwa wataendeleza
ubabe wao kwa kuifunga Simba
kama walivyofanya msimu uli-
opita, walipoifunga mara mbili
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.
Kwa upande wa wanachama
na mashabiki wa Simba nao
wameonekana kuwa na matu-
maini mapya, hasa baada ya
kufanya wusajili mkubwa wa
wachezaji kutoka Ivory Coast,
Zambia, Nigeria, Guinea, Burkina
Faso na sehemu mbalimbali.
Wachezaji kama Joshua Mu-

Zirkzee aeleza atakavyoch
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...Azim Dewiji atia neno

Na Adam Fungamwango

MFADHILI Mkuu wa zamani
wa Simba, Azim Dewji, ame-
watahadharisha wanachama
na mashabiki wa timu za
Simba na Yanga wasiende
mpirani na matokeo mfukoni,
kwani mechi za dabi siku zote
hazina mwenyewe, kwani
mara nyingi imetokea timu
bora kupoteza mechi.

Salaam, Dewji, ambaye ali-
ifadhili Simba miaka ya 1990,
na kuiwezesha kufanya vizuri
kwenye michuano mbalimbali,
ikiwamo kutwaa Ubingwa

wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Kombe la Kagame na kufika
fainali ya Kombe la Shirikisho
barani Afrika, CAF, wakati huo
[ikiitwa Kombe la CAF mwaka
1993, amesema kwa uzoefu
wake katika masuala ya soka,
hasa kwenye mechi za dabi
kati ya Simba na Yanga ma-
tokeo yanaamuliwa na dakika
90 tu za mchezo, na wala si
ubora wa kikosi kwa wakati
husika.

HOMA YA DABI SIMBA,
YANGA NYUZI JOTO 90

® ® ® Makocha, wachezaji

Alisema ni kweli kuna
wakati ubora huamua mechi
hizo, lakini mara kwa mara
imetokea Simba dhaifu kui-
funga Yanga bora na Yanga
ambayo haipo vizuri msimu
huo kuifunga Simba iliyo kwe-
nye kiwango cha juu.

“Dabi haina mwenyewe,
matokeo yanategemea uwezo
wa siku hiyo tu jinsi wachezaji
watakavyopambana, timu gani
wachezaji wale wameamka
Vizuri, au mbinu za walimu,
huwezi kusema eti Simba
watafungwa kesho kutwa,
mechi za dabi hazitegemei
hivyo, haiangaliwi timu gani
bora,” alisema Dewji ambaye
alitamba akiwa Simba huku
upande wa Yanga kukiwa na
marehemu, Abbas Gulamali,
aliyekuwa mfadhili wa Yanga
na Mbunge wa Jimbo la Kil-
ombero.

Simba na Yanga zinatara-
jiwa kukutana kesho, Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam, katika mechi ya Ngao
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na wanachama wakoleza...

vambo, Jean Charles Ahoua,
Augustine  Okejepha, Awesu
Awesu, Valentin Nouma na wen-
gineo wameanza kuwapa kiburi
mashabiki wa Simba ambao
wamesema wanaweza kupata
ushindi, lakini hata kama wata-
poteza mechi hiyo, haitokuwa
kizembe kama walivyochapwa
mabao 5-1 msimu uliopita.

Wengi wameridhishwa na ki-
wango cha wachezaji wao, inga-
wa wanadai bado hawajazoeana
na hicho pekee ndicho kina-
chowapa wasiwasi kwenye dabi
hiyo, wengine wakisema baada
ya mechi tatu tu za Ligi Kuu,
hakuna timu inayoweza kuigusa
tena, ikiwamo Yanga.

Kocha Mkuu wa Simba, Msau-
zi, Fadlu Davids, amesema hivi

Debora Fernandes Ma- sasa anawaandaa wachezaji

wake kisaikolojia kwa ajili ya
mechi hiyo.

Alisema wachezaji wake inga-
wa mwenyewe anasema hawajai-
va kwa asilimia 100 kama anavy-
otaka, na hii inatokana na muda
kuwa mfupi kwani anaendelea
kuwatengeneza, lakini wataifan-
ya kazi kubwa keshokutwa.

“Mchezo utakuwa mzuri na
mgumu, lakini nimewaandaa
wachezaji wangu kisaikolojia
kwenda kucheza, wakituliza ak-
ili na kufuata maelekezo, haina
shaka ya kuibuka na ushindi,”
alisema.

Simba inakwenda kucheza
mechi hiyo ikiwa ndiyo mshin-
di wa Ngao ya Jamii iliyopita
ilipolitwaa Agosti 23, mwaka
jana, Uwanja wa Mkwakwani, il-
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ipoichapa Yanga mabao 3-1 kwa
mikwaju ya penalti.

Kocha wa Yanga, Miguel
Gamondi amesema wanakwen-
da kucheza mchezo wa dabi
ambao ndiyo utafungua msimu,
akiahidi wachezaji wake kuwapa
burudani mashabiki watakaofika
uwanjani.

“Natumaini wachezaji wangu
watacheza soka safi, na siku zote
ukiwa bora na kucheza soka zuri,
ushindi unakuwa upande wako,”
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