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HABARI KITAIFA

Wadau wachambua
rushwa uchaguzi mitaa

Na Mary Geofrey

BAADHI ya wachambuzi wa masuala ya
kisiasa wamepongeza uamuzi wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kuchukua hatua dhidi ya
rafu, rushwa na figisu figisu zilizojitokeza kwe-
nye kura za maoni za uchaguzi wa serikali za
mitaa ndani ya chama hicho.

Kura za maoni zilifanyika mwishoni mwa
wiki kuteua wagombea watakaopeperusha
bendera ya CCM katika uchaguzi huo wa Ok-
toba 24, mwaka huu.

Mratibu wa Mtandao wa Utetezi wa Haki za
Binadamu (THRDC), Onesmo Olengurumwa,
alisema lipo tatizo la watu kuamini kuwa kwe-
nye siasa au wakati wa uchaguzi ndiyo wakati
wa kuvuna fedha.

“Ni jambo jema kama CCM imeona hili na
kuchukua hatua, ni hatua nzuri kuwa wameo-
na mambo hayako sawa wanachukua hatua,”
alisema na kuongeza:

“Tatizo la watu wengi ni kufanya siasa
kuwa sehemu ya kupata hela kutumia fedha
au kutoa rushwa bado halijaondoka.”

Alisema kumekuwa na historia ya muda
mrefu kuwa wakati wa uchaguzi ndiyo wakati
wa kuvuna na kwa chama kama hicho kutoa
karipio kutawaweka watu sawa na kurudi kwe-
nye mstari.

“Tunampongeza sana Dk. Bashiru kwa
kukemea na kuchukua hatua, ameonyesha
kuwa kipindi cha uchaguzi siyo kipindi cha
kuvuna fedha au kutoa rushwa bali kuchagua
viongozi sahihi,” alisema Olengurumwa.

Mchambuzi wa masuala ya Siasa na Mha-
dhiri wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Alex
Benson, alisema zinaashiria kuwa bado jamii
haina uelewa kuhusu maana ya dhamana.

Alisema vitendo hivyo vinaashiria kuwa
bado watu wana tamaa ya madaraka kwa
manufaa binafsi na siyo wanataka kuwania
kwa lengo la kuhudumia jamii.

Benson aliyasema hayo jana wakati akizun-
gumza na Nipashe kwa njia ya simu, kuhusu
malalamiko ya kuvunjwa kwa kanuni na mti-
zamo wa rushwa, upendeleo na kupanga safu
kwa ajili ya uchaguzi ujao wa mwaka 2020 na
maamuzi yaliyochukuliwa na CCM, yaliyoibu-
ka kwenye kura za maoni ndani ya chama hi-
cho.
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akipewa mkate na chumvi ukiwa ni utamaduni wa kukaribisha wageni wa Warusi, alipowasili kwenye Uwanja
wa Ndege wa Sicho nchini humo juzi, ambako anamwakilisha Rais John Magufuli katika Mkutano wa Wakuu wa Nchi na Serikali wa Afrika

na Urusi. PICHA: OWM

TAREHE 23/10/2018
UMETIMIZA MWAKA MMOJA
SASA TANGU UITWE
NYUMBANI KWA  BWANA
INGAWA BABA YETU HAUPO
NASI KIMWILI LAKINI KIROHO
TUPO PAMOJA KATIKA SALA
NA MAOMBI ULIKUWA NGUZO
IMARA KATIKA MAISHA YETU,
HEKIMA NA BUSARA ZAKO
TUNAZIKUMBUKA  DAIMA.
TUNASHUKURU MWENYEZI
MUNGU KWA MAISHA YAKO
KWETU HAKIKA  PENGO
ULILOLIACHA HALITAZIBIKA
KAMWE.

UTAKUMBUKWA DAIMA NA

MARAFIKI ZAKO.

Makonda atengua
agizo la DC llala

Na Beatrice Moses

ni mambo ya imani, mimi

mwenyewe hapa ni mlokole

MZEE DIONIS SEMINDU MSELE
1942 - 2018

MKEO, WATOTO, WAJUKUU,NDUGU, MAJIRANI NA

115472802

RAHA YA MILELE UMPE EWE BWANA NA
MWANGA WA MILELE AKUANGAZIE,
UPUMZIKE KWA AMANI.

MKUU wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Paul Makonda, am-
etangaza kutengua amri ya
Mkuu wa Wilaya ya Ilala, So-
phia Mjema, aliyepiga maru-
fuku ibada za katikati ya wiki,
akitaka zifanyike siku maalum
pekee.

Makonda amesema serikali
haina dini na watu wana uhu-
ru wa kuabudu wakati wow-
ote bila kuvunja sheria.

Aliyasema hayo  wakati
akijibu  swali aliloulizwa
na mmoja wa waandishi
wa habari  waliohudhuria
kwenye mkutano uliofanyika
ofisini jana ofisini kwake jijini
Dar es Salaam.

“Upande wa imani serikali
haina dini. Natengua kauli
ya DC (Mkuu wa Wilaya) wa
llala watu waendelee kwa
imani zao bila kuathiri sheria
zanchi. Viongozi tunapaswa
kuwa makini tunapoingia
kwenye mambo ya dini. Haya

huwezi kunipangia muda wa
kusali,” alisema Makonda.

Alitolea mfano kutoka
kwenye vitabu vitakatifu
kuhusu habari za Daniel am-
baye watu walimchongea
na wakatengenezewa sheria
za kumdhibiti kumwabudu
Mungu, lakini aliendelea kum-
wabudu hadi mfalme akamfa-
hamu Mungu aliye hai.

“Wapo watu wanakula
kupitia madhabahu, asu-
buhi wanaamka wanaombea
wengine wagonjwa, wengine
wanatusaidia kukemea ma-
pepo. Wengine wanatusaidia
kuhakikisha ulinzi na usalama
unaendelea kuwapo kwa hiyo
hatuwezi kubeza. Ibada haina
siku inahitaji moyo na utayari
wa mwanadamu,” alisema
Makonda.

Alisema inawezekana kuna
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Shahidi adai
majeruhi
walichukuliwa
kuhojiwa

Na Hellen Mwango

MKUU wa Upelelezi Mkoa
wa Morogoro (RCO), Mrakibu
wa Polisi, Albart Kitundu (49),
amedai mahakamani katika
kesi ya uchochezi inayomka-
bili Mbunge wa Kigoma Mjini,
Zitto Kabwe, kwamba hakuna
majeruhi aliyechukuliwa na
Jeshi la Polisi kwenda kuuawa
bali walichukuliwa hospitali na
kwenda kuhojiwa kuhusiana na
tukio.

Kadhalika alidai kuwa ali-
wasiliana na RCO wa Kigoma
kuhusu tukio hilo na alim-
weleza ukweli kuwa amewahoji
watu mbalimbali na kuwa watu
waliokufa kwenye tukio hilo ni
wanne na si zaidi ya 100.

Ushahidi huo aliutoa jana
katika Mahakama ya Hakimu
[aam |||yoket| chini ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Huruma Shaidi.

Upande wa Jamhuri ulion-
gozwa na jopo la Wakili wa
Serikali Mkuu, Tumaini Kweka,
akisaidiana na Mawakili wa
Serikali Waandamizi, Nassoro
Katuga na Colonel Tesha.

Akiongozwa na Katuga, sha-
hidi huyo alidai kuwa Oktoba
28, 2018 alikaimu nafasi ya
RCO Mkoa wa Kipolisi Kinon-
doni baada ya bosi wake kuwa
na udhuru.

Pia alidai kupata taarifa
kwamba viongozi wa Chama
cha ACT-Wazalendo watafanya
mkutano na waandishi wa
habari Makao Makuu ya Chama
chao Kijitonyama, jijini Dar es
Salaam.

“Nilijiridhisha kama wana
kibali cha kufanya mkutano
huo, nilibaini kwamba wanacho
kibali,” alidai shahidi.

Alidai kuwa aliteua makache-
ro wawili kwenda kuhudhuria
mkutano huo ili kuweka kum-
bukumbu zinazohitajika kama
kielelezo katika jinai.

Alidal waliporejea makachero
aliowaagiza aliona picha za
video walizorekodi kwenye
mkutano huo wakati mshtak-
iwa akitoa kauli za uchochezi
kwamba watu zaidi ya 100
wameuawa na Jeshi la Polisi
kitongoji cha Mpeta, Wilaya
Uvinza na waliokwenda kutibi-
wa katika zahanati ya Nguruka
mkoani Kigoma.

Vile vile, alidai Oktoba 29,
2018 bosi wake RCO Malulu
alipofika ofisini alimwita na
kumfahamisha kwamba ame-
kuta kundi la watu likijadili
hotuba ya Kabwe na kwamba
wamechukizwa sana na serikali
ikiwamo Jeshi la Polisi.

“Bosi wangu alinipa kazi
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HABARI KITAIFA

Huduma
magonjwa va
dharura bado
kikwazo

Na Romana Mallya

MKUU wa Kitengo cha Ma-
gonjwa ya Dharura katika Hos-
pitali ya Aga Khan, Dk. Sherin
Kassamali, amesema bado kuna
changamoto ya wataalamu wa
kuhudumia wagonjwa wa dharu-
ra ikiwamo moyo kuacha kudun-
da ghafla.

Kassamali ambaye ni daktari
bingwa wa magonjwa ya dharura,
alisema jana kuwa kutokana na
changamoto hiyo, hospitali hiyo
kiithibati imekuwa kituo cha
mafunzo maalum ya magonjwa
ya dharura kutoka Taasisi ya Ki-
mataifa ya Moyo ya Marekani
(AHA).

Dk. Kassamali alisema ili ku-
kabiliana na changamoto hiyo,
hospitali hiyo imeamua kutoa
mafunzo ya muda mfupi kwa
wataalamu wa afya hospitali za
serikali, binafsi na wadau wen-
gine ili kukabiliana na matatizo
hayo Tanzania.

Alisema matatizo moyo kuacha
kudunda ghafla huweza kum-
tokea mtu muda na wakati wow-
ote.

“Kwa mujibu wa AHA, takriban
asilimia 90 ya watu wanaopata
matatizo ya moyo kuacha kudun-
da ghafla, hufa wakiwa hawako
chini ya uangalizi wa wataalamu
hospitalini.

“Kituo hiki cha mafunzo
kinawafundisha nini cha ku-
fanya wakati moyo ukiacha
kudunda ghafla, unapoacha
kudunda maana yake hakuna
mzunguko wa damu katika mwili
na usipokuwapo inamaanisha
seli katika mwili zinakufa. Seli
zikifa maana yake mtu anafariki
dunia,” alisema.

Dk. Kassamali alisema seli zi-
naonyesha kwamba endapo mtu
amepata tatizo hilo na akapewa
mapema huduma ya dharura ki-
taalamu, inaweza kumwezesha
kuendelea kuishi.

“Wako walioletwa Hospitali
ya Taifa ya Muhimbili (MNH) na
hapa Aga Khan wakiwa katika
hali ya moyo kuacha kudunda
wakapewa huduma ya dharura
inavyotakiwa wakaondoka nyum-
bani na nafuu,” alisema.

Mkuu wa Idara ya Biashara na
Ubora wa Chama cha Watoa Hu-
duma Binafsi za Afya Tanzania
(APHFA), Denis Mosha, alisema
uelewa wa magonjwa ya dharura
au kuchukua hatua wakati wa
matatizo hayo, umekuwa changa-
moto kwa hospitali nyingi na hata
kama upo ni kwa kiwango kidogo.

“Si kwamba wataalamu wa
magonjwa ya dharura hawana
uelewa kabisa bali tunataka
waendane na teknolojia ambayo
imeletwa na taasisi hii ya AHA.

“Kunatofauti ya kusoma dar-
asani na kufanya mafunzo kwa
vitendo, tunahitaji kumwokoa
mgonjwa kwa hiyo elimu hii ita-
wasaidia zaidi waweze kuokoa
wagonjwa wengi zaidi,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Daniel Chogolo, akifungua mafunzo ya elimu kwa umma juu ya matumizi
va barabara Wakati wa ujenzi, kwa vvaendesha bodaboda, bajaji na vvanafunzi wa shule Za msingi na

SELEMANI MPOCHI

Fisi wavamia na kujeruhi msibani

Na Ahmed Makongo, BUNDA

WATU wawili wamenusurika kifo
baada ya kushambuliwa na fisi wa-
siojulikana idadi yao kuvamia kwe-
nye nyumba iliyokuwa na msiba
mkoani Mara.

Daktari wa Hospitali ya Misheni
Kibara, Samuel Paul, alithibitisha
kupokea majeruhi David Robert
ambaye amelazwa kutokana na
kujeruhiwa sehemu mbalimbali za
mwili ikiwamo mikono yake.

Naye muuguzi mmoja wa kituo
cha afya Kasahunga, aliyefahamika
kwa jina la Happy, aalisema ma-
jeruhi mwingine Elizabeth mgeta
(60) amelazwa kutokana na kuje-
ruhiwa mkono mmoja.

Mashuda wa tukio hilo, walisema
fisi hao walivamia majira ya saa
6:00 usiku wa kuamkia jana.

Walisema fisi hao walivamia
msibani hapo na kuanza kusham-
bulia waombolezaji hao waliokuwa
wamekaa nje wakisubiri kulala,
baada ya ibada kuisha.

“Tulipomaliza ibada tulitaka ku-
lala, fisi walivamia katika eneo hilo

TANGAZO
-

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

FAIR DEAL AUTO PVT LTD.
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya
BOXER yenye namba za
usajili MC 990 BYN. Chassis
No.MD2A21BY1JWAS9189
5,.Engine
No.PFZWJM67506.Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:

115472202

DOD/DOD/RB/354808/2019.
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na kujeruhi wenzetu,” alisema shuhu-
da mmoja.

Katika hatua nyingine, wavuvi
wanne wamepoteza maisha baada ya
kufa maji kutokana na mtumbi wal-
iokuwa wanavulia samaki kutoboka
na kuzama katika Ziwa Victoria, eneo
la mwalo wa Kibara, wilayani Bunda
mkoani Mara.

Kwa mujibu wa polisi, mvuvi mmoja
Kenkombyo, alinusurika kifo baada
ya kushikilia mtumbwi huo na kupiga
kelele za kuomba msaada na hatimaye
wananchi kufika na kumwokoa.

Wavuvi waliokufa maji wametambu-
liwa kuwa ni Kabenjulilo Magere (17),
Godluck Yohana (15), Kaitila Julius (19)
na Philipo James (17) ambaye alikuwa
mwanafunzi wa Shule ya Msingi Ken-
kombyo, aliyefaulu mtihani wa darasa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

i

Mtaa wa Moshi

Simu : 255 26 2324455 S.L.P 2888,

Fax: 255 26 2323233
Barua pepe : ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc £0.2

40470 Dodoma
22/10/2019.

I. Ndugu wananchi mnatangaziwa
kuwa siku ya Jumatano tarehe
23/10/2019 Kampuni ya Mussa
holdings  itapitisha  gari lenye
vipimo  vya tofauti kutoka
Kingori kuelekea Moshi. Gari lenye
namba za usajili T277ALQ.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:-

Urefu - 97
Upana - 3.0
Kimo - 3.0
3. Njia itakayotumika ni Kingori

kupitia Bomangombe —Moshi gari
litasafiri muda wa mchana tu
(kuanzia saa 12:00jion)

115473802

Tunaomba radhi kwa usumbufu
utakaojitokeza.

Agizola
Chalamila
latekelezwa
magari va jeshi
yvahamisha
h’shauri

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AGIZO la Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila aliloelekeza juzi kuwa
Ofisi za Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya
zihamishwe ndani ya saa 24 kutoka kati-
kati ya Jiji la Mbeya kwenda mahali pop-
ote ndani ya mipaka ya halmashauri hiyo,
limetekelezwa chini ya ulinzi wa vyombo
vya dola.

Katika kuhakikisha kuwa ofisi hizo
zinahamishwa, jana asubuhi Chalamila
alitinga katika ofisi hizo akiwa na magari
matano ya vyombo hivyo kwa ajili ya ku-
fanya kazi ya kuhamisha nyaraka na mali
nyingine za halmashauri hiyo.

Magari yaliyotumika ni makarandinga
matatu, la Jeshi la Magereza, Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoaji na Jeshi la Wananchi
wa Tanzania (JWTZ), huku magari men-
gine mawili yakiwa ni aina ya Land Cruis-
er mali ya Jeshi la Polisi lililokuwa lime-
beba askari wa kikosi cha kutuliza ghasia
(FFU), wakisimamia ulinzi.

Akizungumza baada ya kuwasili kwe-
nye ofisi za halmashauri hiyo akiwa na
magari hayo, Chalamila alisema hawezi
kuchukua magari ya watu binafsi kuto-
kana na kutofahamu miiko na maadili ya
kusafirisha nyaraka muhimu za serikali.

“Tumechukua magari haya ya majeshi
yetu ili yabebe na kusafirisha nyaraka na
mali za serikali salama kwenda huko wa-
nakohamia, tumefanya hivi kuhakikisha
mali za serikali zinakuwa salama katika
zoezi hilo la uhamisho,” alisema Chalami-
la.

Alisema hata baada ya kuwasili kwenye
ofisi mpya zinakohamia, vy
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la saba mwaka huu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mara, Juma Ndaki, alithibitisha
kutokea kwa tukio hilo usiku
wa kuamkia jana majira ya saa
7:30 usiku.

Hadi jana, mchana miili ya
wavuvi wote wanne ilikuwa
imepatikana na kukabidhiwa
kwa ndugu zao kwa ajili ya
mazishi.

Daktari wa Hospitali ya
Misheni Kibara, Dk. Samuel
Paul, na muuguzi Nurie Ma-
bele, walithibitisha wavuvi hao
kufa maji.

':ur

TANGAZO KWA UMMA

MATUMIZI MABAYA YA JINA LA
BENKI YA MAENDELEO YA AFRIKA KWA UDANGANYIFU

Tumepata taarifa za mawakala mbalimbali wanaojivika nafasi za uongo za kusaidia katika
kufanya biashara na Benki ya Maendeleo ya Afrika kwa nia ya kujipatia fedha. Udanganyifu
huu mara nyingi hufanywa kwa kupitia barua-pepe, au njia nyingine za mawasiliano.

Benki ya Maendeleo ya Afrika inasikitishwa sana na udanganyifu huu, ambao ni ukiukwaji wa
maadili ya taasisi, na itashirikiana na mamlaka zinazohusika kupambana na mtandao huo wa
ulaghai.

S|5| Benki ya Maendeleo ya Afrika, tunathibitisha kwamba:
Hatudai wala kupokea malipo kutoka kwa watoa huduma, wagavi, wataalamu-washauri,
wanaotafuta ajira, n.k., ili kuwapa mikataba ya kutoa huduma, ugavi wa bidhaa au malipo
ili kutoa ajira.
Tunatangaza waziwazi maombi yote ya manunuzi ya taasisi kwenye tovuti ya Benki,
ambayo ni: www.afdb.org/en/about-us/corporate-procurement. Ikiwa ombi lolote la
manunuzi halijatangazwa kwenye tovuti hiyo, ombi hilo halipo, ni ulaghai.
Tunatangaza nafasi zote za ajira kwenye tovuti yetu: www.afdb.org/jobseekers. Kama
nafasi ya ajira haijatangazwa kwenye tovuti hiyo, nafasi hiyo haipo, ni ulaghai.

Kwa hiyo, tunawashauri watu wote, pamoja na wafanya biashara wanaopenda kufanya
b|ashara na Benki ya Maendeleo ya Afrika kuzingatia yafuatayo:
Zingatia matangazo yanayohusu manunuzi, ambayo yanapatikana kwenye tovuti ya
Benki tu, na si kwingineko.
Kamwe usilipe au kutuma fedha kwa mtu yeyote ili kupata kazi, mkataba wa huduma au
kufanya biashara yoyote na Benki.
Toa taarifa za majaribio yote ya udanganyifu kwa mamlaka zinazohusika za Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na pia ifahamishe Benki kupitia anwani hii ya

barua-pepe: security@afdb.org.
—215468507|
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Meneja adaiwa
kutakatisha
milioni 413/-

Mshtakiwa
hakutakiwa
kujibu
chochote
kwa sababu
mahakama
hiyo haina
mamlaka
ya kusiki-
liza kesi
hiyo mpaka
upelelezi
utakapoka-
milika na
itahamishi-
wa Ma-
hakama Kuu
Divisheni ya
Uhujumu na
Rushwa.

Na Hellen Mwango

MENEJA wa Kampuni ya Neel-
kani Salt Limited, Mohammed
Alikhan (29), amefikishwa ma-
hakamani akikabiliwa na kesi ya
uhujumu uchumi ikiwamo wizi
wa katoni za chumvi 45,919 zenye
thamani ya Sh. milioni 413.5.

Alisomewa mashtaka yake
mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Janeth Mtega, aliyepangiwa
kusikiliza kesi yake katika Mahaka-
Dar es Salaam.

Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Wankyo Simon, alidai kuwa kati
ya Januari Mosi, 2018 na Julai 29,
mwaka huu mshtakiwa anadaiwa
kutenda makosa hayo.

Wankyo alidai kuwa kati ya Jan-
uari Mosi, 2018 na Julai 29, mwaka
huu katika mtaa wa Arusha Tlala,
Meneja wa tawi la kampuni hiyo al-
iiba katoni za chumvi 45,871 aina ya
Neel, mali ya mwajiri wake yenye
thamani ya Sh. 412,839,000.

Katika shtaka jingine, mshtak-
iwa huyo anadaiwa kuwa katika
kipindi hicho aliiba kilo moja ya
aina ya Neel Gold yenye thamani
ya Sh. 720,000.

Jamhuri ilidai katika tarehe
na miaka ya tukio la kwanza,
mshtakiwa Alikhan alitakatisha Sh.
413,559,000, wakati akijiua fedha
hizo zimetokana na zao la makosa
la kujipatia fedha kwa njia ya udan-
ganyifu na wizi akiwa mwajiriwa.

Mshtakiwa hakutakiwa kujibu
chochote kwa sababu mahakama
hiyo haina mamlaka ya kusiki-
liza kesi hiyo mpaka upelelezi
utakapokamilika na itahamishiwa
Mahakama Kuu Divisheni ya Uhu-
jumu na Rushwa.

Hakimu alisema kwa kuwa
mashtaka ya kutakatisha fedha
hayana dhamana, mshtakiwa
atarudishwa mahabusu.

Upande wa Jamhuri ulidai kuwa
upelelezi wa kesi hiyo bado hau-
jakamilika na mshtakiwa alipele-
kwa rumande. Kesi imeahirishwa
hadi Novemba 5, mwaka huu.
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Salaam imetoa msaada wa chakula katika vituo kadhaa vya watoto yatima
katika kusherehekea Siku ya Chakula Duniani wilaya za Kinondoni na Temeke.
Watoto wa shule hiyo walisambaza ujumbe wa kuacha kutupa chakula ovyo.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wataka mazingira
wezeshi uchaguzi mitaa

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Wasioona Tanzania, kimei-
omba serikali kuweka mazingira wezeshi kwa
kundi hilo ili nalo lishiriki ipasavyo kwenye uch-
aguzi wa serikali za mitaa.

Uchaguzi wa viongozi wa serikali za mitaa
unatarajiwa kufanyika Novemba 24, mwaka
huu

Wakizungumza na Nipashe jana kwa nyaka-
ti tofauti, baadhi ya viongozi wa chama hicho
walisema mpaka sasa mfumo wao wa kupiga
kura kuwachagua viongozi katika ngazi mbal-
imbali bado si wa siri.

Mratibu wa Wanawake na Watoto wa Cha-
ma hicho, Rehema Daruweshi, alisema katika
uchaguzi mbalimbali wamekuwa wakishiriki
lakini bado uamuzi  wa kuamua kiongozi wa-
nayemtaka uko mikononi mwa watu wengine.

“Unajua sisi ambao hatuoni bado hatuwezi
kusema tunamchagua kiongozi tunayemtaka.
Maamuzi yetu bado yako mikononi mwa watu
ambao hasa ni ndugu zetu ambao wanakuwa

wametusindikiza kwenda kupiga kura,” alise-
ma.

“Kwa mfano mimi nakwenda na mwanangu
ananisindikiza kwenda kupiga kura. Nikifika
katika sanduku la kura na mwelekeza amch-
ague kiongozi ninayempenda, anaweza kunii-
tikia. Lakini tukumbuke kwamba na yeye ana
chaguo la mtu anayemtaka na mwisho wa siku
yeye ndiye anayeona na ndiye mwenye uamuzi
wa mwisho pale katika kuweka wino. Naweza
kumwelekeza anichagulie kiongozi A lakini kwa
mapenzi yake na kwa kuwa sioni, akachagua
kiongozi B.”

Kutokana na mazingira hayo, alisema ni
vyema serikali ikaandaa mazingira ambayo
hayatamlazimu mtu asiyeona kumhusisha mtu
wa pili katika kupiga kura mwenyewe pasipo
usaidizi.

Naye Mratibu wa Maendeleo ya Vijana na
Chipukizi wa chama hicho, Kiongo Itambu, ali-
iomba Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kuan-
zisha utaratibu maalum wa kuwafikia watu
wenye ulemavu kupitia katika vyama vyao kwa
ajili ya kuwapatia elimu ya uraia.

Shein ataja siri ya ardhi kwa maendeleo

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk.Ali Mohamed
Shein, amesema matumizi mazuri ya ardhi
na usimamizi bora wa mazingira ni misingi
muhimu katika maendeleo ya taifa lolote du-
niani.

Dk. Shein aliyasema hayo jana katika
mkutano wa mwaka wa Jumuiya ya Majaji na
Mahakimu wa Nchi za Afika Mashariki unao-
fanyika katika ukumbi wa Hoteli ya Madinat
Al Bahr, Mbweni mjini Zanzibar.

Alisema mkutano huo umekuja wakati
mwafaka wakati changamoto kadhaa zina-
zohusiana na ardhi na mazingira zimekuwa
zikiibuka katika nchi za Afrika Mashariki.

Kuongezeka kwa idadi ya watu sambamba
na kukua kwa uchumi, alisema kumeleta
changamoto nyingi katika sekta ya ardhi na
mazingira katika nchi hizo na kutolea mfano
migogoro ya ardhi ambayo imeikumba miji

""" hujumuisha wa-
nanchi na wawekezaji.

Alisema iwapo hali hiyo itaendelea itaku-
wa tishio kwa maendeleo ya kiuchumi na
usalama kwa nchi za Afrika Mashariki huku
akieleza alivyovutiwa na maudhui ya mwa-
ka huu yasemayo “Ardhi na Mazingira kwa
Maendeleo Endelevu ya Afrika Mashariki”.

Dk. Shein alielezea kuvutiwa na maudhui
hayo ambayo yamekuja wakati mwafaka ku-

tokana na nchi nyingi za Afrika Mashariki ku-
weka mikakati ya makusudi katika kuimari-
sha mazingira na matumizi mazuri ya ardhi.

Kutokana na mada zitakazojadiliwa katika
mkutano huo wa siku nne, alisema ana matu-
maini makubwa kuwa mkutano huo utatoa
mbinu na njia mbadala za kutatua changa-
moto zilizopo.

Kwaupande wa Zanzibar, Dk. Shein alieleza
hatua zinazochukuliwa na Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar katika kutatua migogoro ya
ardhi huku akisisitiza kuwa Zanzibar ardhi
yote ni mali ya serikali kama ilivyoelezwa ka-
tika sheria namba 12 ya mwaka 1992.

Kuhusu mazingira, alieleza changamoto
mbalimbali zinazosababishwa na shughuli za
kibinadamu pamoja na athari za kimaumbile
hasa mabadiliko ya tabianchi.

Dk. Shein alieleza haja kwa jumuiya hiyo
ikashirikiana na taasisi mbalimbali za seri-
kali katika masuala ya kimazingira hasa ikiz-
ingatiwa kwamba uchumi wa nchi za Afrika
Mashariki unaendelea kukua katika sekta
nyengine mpya ikiwemo sekta ya mafuta na
gesi ambayo imethibikika kwamba imekuwa
ikileta changamoto nyingi za mazingira ka-
tika nchi za Afrika pamoja na zile nchi za
Mashariki ya Kati. alisisitiza kwamba taaluma
ya sheria inahitajika katika kusimamia sekta
hizo mpya ili kwenda sambamba na ukuaji
wa sekta hizo mpya.
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MAONI & UCHAMBUZI

Uchaguzi mitaa
utuletee waadilifu

KATIKA harakati za kuchagua viongozi wa serikali za mitaa, tu-
naona kuwa taifa limejaa watu wengi wanaotamani kuwa viongozi
taa na vitongoji.

Hilo ni bayana kutokana na ushindani mkubwa unaoonekana
miongoni mwa wagombea.

Lakini, ni wazi kuwa si wanasiasa wote wanaofaa kuwa viongozi
bora, wengi wanakosa vigezo muhimu kama uadilifu na uwajibikaji.

Kwa viongozi wengi ambao hawana vigezo hivyo, kinachojiri ni
kila mmoja kuendeleza uzalendo wa kuchumia tumbo na kujinufai-
sha wenyewe wala si taifa.

Ndiyo maana wakati mwingine tunaungana na baadhi ya vyama
tukiamini kuwa ni vyema kufuatilia mwenendo wa mchakato wa ku-
chuja majina na kufahamu wagombea walivyopatikana.

Na ikibidi kama kuna ujanja ujanja, uliofanyika wasio na sifa wa-
nafutwa na zoezi kurudiwa upya, kama CCM ilivyofanywa kwa wag-
ombea wote wa mkoa wa Dar es Salaam.

Si vyema kuhukumu lakini, kuna malalamiko mengi yanayotole-
wa dhidi ya wanasiasa kwa ngazi zote hata za serikali za mitaa.

Watu wengi wanawachukulia wanasiasa ambao ni viongozi
muhimu kuwa ni wadanganyifu, wazushi na zaidi wasioaminika na
wanaopata uongozi kupitia rushwa au kwa ujanja ujanja lengo lao
likiwa kujinufaisha hasa kwa kusaka mali.

Tunapenda kuwaambia wapiga kura kuwa wanasiasa wote waki-
wamo viongozi wa serikali za mitaa ni muhimu.

Tena wapo waadilifu na wawajibikaji, hivyo ni jambo jema kupiga
kura ili kuwachagua kama ilivyo kwenye kura za maoni za kuwap-
itisha.

Kwa hiyo ni vyema kwa vyama vya siasa kuwa na mchakato ma-
kini wa kuwapata wagombea hao.

Zoezi hilo ni muhimu likafanyika kihalali na kwa taratibu na si
kiubabaishaji hadi kusababisha matokeo kufutwa.

Ni vizuri kupata viongozi ambao si wala rushwa au ‘wapigaji madi-
kani kupitia njia za kiujanja ujanja, ambao si watumishi wa wananchi
bali wanaojinufaisha, haikubaliki.

Tunasema haya kwa sababu wapo watu wanaopata uongozi kwa
kutoa rushwa ya ngono kwa kamati za kuchuja majina ili wapitishwe.

Lakini, pia wapo wanaotoa rushwa ya pesa ili majina yao yapitish-
we na kuna wanaowahonga wapiga kura ili wawachague, yote haya
yanasababisha kupata viongozi wasio waadilifu wala wawajibikaji.

Viongozi wa kisiasa ni muhimu ambao ndiyo muhimili wa dola-
kwa maana ya serikali. Tunawahitaji kama walivyo wabunge na ma-
hakama.
goji wanaohusika na bajeti, mipango ya maendeleo na pia ndiyo wa-
husika wakuu kwenye utawala na uongozi wa Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa.

Tunapenda kuwakumbusha wanaoogombea kuwa uongozi katika
ngazi hii ni muhimu kwa kuwa ndiyo unaohusika moja kwa moja na
wananchi.

Viongozi hawa wanatakiwa kuwatumia wananchi na kulitendea
taifa mambo mema kama kuleta umoja na mshikamano, kudumisha
upendo, uelewano, uzalendo na utaifa pamoja na kuhimiza maende-
leo ili kuondokana na umaskini.

Tunapenda kuwakumbusha wanaogombea uongozi kuwa vion-
gozi bora ni wale mchanganyiko wa karama (charisma) na uadilifu
na pia uwezo wa kuchanganua mambo na kufanya maamuzi yenye
manufaa ya wengi na si ya mtu mmoja.

Tunapenda kuwakumbusha kuwa uwajibikaji ni muhimu na hilo
ndilo liwe msukumo kwa viongozi wa serikali za mitaa. Wakubali ku-
kosolewa na kurekebishwa na hata ikibidi wajiuzulu madaraka yao
kutokana na makosa yaliyofanyika.

Tunawatakia kila la kheri wagombea serikali za mitaa watakaoleta
uongozi bora.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Na Sabato
Kasika

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Wapenda rushwa CCM

wasome ishara za nyakati

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM) kimeagiza kurudiwa kwa
kura za maoni kwa wagombea
wa uongozi wa serikali za mitaa
ndani ya chama hicho katika
maeneo yote yaliyolalamikiwa
kwa kukiuka kanuni za uch-
aguzi.

Miongoni mwa maeneo hayo
ni mkoa wa Dar es Salaam, am-
bao unatajwa kuongoza kwa
kukiuka kanuni za uchaguzi,
na sasa wanachama wapo kwe-
nye mchakato wa kurudia kura
hizo.

Hatua iliyochukuliwa na cha-
ma hicho ya kuagiza kurudiwa
kwa kura za maoni ni wazi
kwamba inalenga kukomesha
rushwa na kupata viongozi
sahihi watakaosaidiana na wa-
nanchi kuleta maendeleo kwe-
nye maeneo yao.

Ingawa wapo baadhi ya wa-
nachama wanaoamua kuziba
masikio ili wasisikie lolote
kuhusu madhara ya rushwa,
lakini ukweli rushwa ni adui wa
haki na inapingwa katika ahadi
za mwanachama.

Imani ya CCM ni kwamba bi-
nadamu wote ni sawa, kila mtu
anastahili heshima ya kutambu-
liwa na kuthaminiwa utu wake,
ujumaa na kujitegemea ndiyo
njia pekee ya kujenga jamii ya
watu walio sawa na huru.

Ukienda kwenye ahadi za
mwanachama, ile ya nne inase-
ma: “Rushwa ni adui wa haki,
sitapokea wala kutoa rushwa.”

Ahadi ya tisa inawataka wa-
nachama wawe waaminifu, la-
kini hilo nalo bado ni tatizo kwa
baadhi yao.

CCM kupitia kwa Katibu
wake Mkuu, Dk. Bashiru Ally,
kinasema vitendo hivyo na ma-
dai ya upendeleo ni dalili za ku-
panga safu kwa ajili ya uchaguzi
mkuu ujao wa Rais, wabunge na
madiwani.

Kwamba malalamiko yali-

yopokelewa makao makuu
yanagusa uvunjifu wa kanuni
kwa mtazamo wa rushwa au
upendeleo au kupanga safu,
lakini tayari mchezo huo ume-
shazuiwa.

“Napenda kusisitiza haki
itendeke, malalamiko tunay-
oyapokea yanavunja uvunjifu
wa kanuni, kwani kanuni za ku-
chuja wagombea hazikuzingati-
wa kwenye baadhi ya maeneo,”
anasema Dk. Bashiru.

Kimsingi hatua iliyochuku-
liwa na chama makao makuu
ni dalili tosha kwamba kimed-
hamiria kupambana na vitendo
vya rushwa, ambavyo vime-
kuwa vikikwamisha baadhi ya
wanachama kupata haki.

Kwa mfano baadhi
ya wanachama wa CCM

ya CCM wakasoma ishara za
nyakati na kutambua kwamba
CCM mpya imejishajipam-
banua kwamba haitaki makan-
dokando yakiwamo hayo ya
rushwa.

Katibu Mkuu anasema ku-
likuwa na rafu za kuchomoa
majina kwenye masanduku ya
kura na masanduku kubomole-
wa na wengine wakitumia jina
lake kuwa amewapa maelekeo
ya kufanya walivyofanya.

Bashiru anasema tatizo
lingine ni wasimamizi kuchele-
wa na kura za maoni kuanza
kupigwa baada ya saa tisa ala-
siri, na sasa wagombea wote
walioomba wanatakiwa kurud-
ishwa ili wapigiwe kura.

Kura hizo ilikuwa zi-
malizike Oktoba 29 na
sasa kimeongeza siku

soma Vijijini, mkoani mbili hadi Oktoba 3I,
Mara, walidai kuuziwa mwaka huu.

fomu za kuomba uon- “Napenda Niwakumbushe wanaC-
gozi kwa Sh. 20,000 kuysisitiza CM kuwa uhalali wa cha-

na kusababisha baadhi haki

ma kuendelea kuongoza

yao kukwama kuzi- itendeke, nchi unaweza kupimwa
chukua. E:Iaa;a_m'ko kwenye vipimo mbalim-
. Y.anapolu'lwapq maz-  gyapokea bali ku:%nzm 'utekelez_ajl
ingira ya aina hiyo, ni yanavunja wa ahadi na pia kumaliza
wazi kwamba wasio uvunjifu makandokando yaki-
nacho  watashindwe Wakanuni,  wamo hayo ya rushwa.
kuwania uongozi ili we- II::Mzaanll(tll(:t?:]a Ikumbukwe kuwa ku-
nye niayakupangasafu agombea  Wapo kwa rushwa ndani
ya uongozi wapate upe- hazikuzin- ya chama ni kusababisha
nyo, lakini bahati nzuri gatiwakwe- migogoro ambayo in-
hilo limeshtukiwa na Ryebaadhi — .we;a kykipasua, lakini
kuzi.l.nwa. . g:ar:::‘gegk nzuri viongozi wa juu wa-
Hii yote inaonye- Bashiru. napopelekewa  malala-

sha aidha, wanafanya
makusudi au hawajui
kwamba CCM mpya
ilishapiga  marufuku
michezo yote michafu
kwa lengo la kuhakiki-
sha kila mwanachama
anashiriki katika uch-
aguzi iwe kuchagua au
kuchaguliwa.

Hivyo ni vyema wap-
enda rushwa ndani

miko wanayafanyia kazi
haraka ili yasilete mad-
hara.

Lakini pamoja na hayo,
bado kuna haja wanacha-
ma kuzingatia ahadi 10
za mwanachama ambazo
ni msingi wa mwana-
chama kufanya shughuli
za chama kwa uaminifu,
vinginevyo malalamiko
yataendelea kuwapo.
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HABARI KITAIFA

Wadau wachambua rushwa uchaguzi mitaa S

INATOKA UK 2

“Kinachotokea katika siasa za Tanzania ni
ukosefu wa maadili ya uongozi, bado watu au
wanachama wa vyama hawafahamu nini maana
ya uongozi, ndio sababu ya kutumia fursa hizo
kuwania kwa lengo la kujikwamua kimaisha,”

alisema Benson.

Alisema taratibu zipo na kila sehemu na zina-
zofahamika, lakini kama ikitokea watu wakaen-
delea kukengeuka inamaanisha kuna ukiukwaji
wa maadili ndani ya chama au ndani ya jamii.

“Ninavyoona haya yote yanatupa taswira

fai,” alisema.

changamoto hizo.

ndani ya jamii yetu kuwa bado watu hawajawa
na uelewa wa namna ya taratibu za kumpata
kiongozi ziko sahihi zibadilishwe au kama hazi-

Alisema kizazi hiki ni cha kuhoji wenye mam-
laka, hivyo yanapotokea mambo kama hayo
yanaleta taswira ambazo zina tafsiri mbalimbali.

Alisema kinachotakiwa ni elimu kutolewa
ndani ya vyama na nje kwa lengo la kujenga
uelewa mpana wa namna ya kukabiliana na

Kutokana na kuwapo kwa rafu hizo, juzi Ka-
tibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru Ally, akitoa sal-
amu za mwenyekiti wa chama hicho, Rais John

Magufuli, aliagiza uchaguzi urudiwe bila wag-
ombea kuchukua tena fomu na wagombea wote
watapigiwa kura badala ya kupitishwa kwenye
kura za maoni.

“Tunaelekeza maeneo hayo ya uchaguzi
urudiwe, hakuna kuchukua fomu upya, hakuna
mchujo bali wote walioomba wapigiwe kura.
Kokote ambako uchaguzi utarudiwa wagombea
wote wataruhusiwa mfano wilaya za Kawe na
Kinondoni wagombea watakuwa wote na si wale
waliokwishateuliwa,” alisema Dk. Bashiru.

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa utafuatiwa na
uchaguzi mkuu wa Rais, wabunge na madiwani
utakaofanyika mwakani.

Makonda atengua

agizo la DC llala

INATOKA UK 2

mambo yanakwenda kinyume cha
taratibu zilizopo, hivyo wakuu wa
wilaya wawaite wahusika na kuzun-
gumza nao ili wasivunje sheria.

“Lakini huwezi kupanga siku ya
kumwabudu Mungu, anaabudiwa
siku zote. Kwa kuwa mimi ndiye
Mkuu wa Mkoa ibada nazitaka
sana  kuliko kitu chochote kwa
kuwa huko ndiko kwenye uzima,”
alisema.

Hivi karibuni, Mjema alikaririwa
na baadhi ya vyombo vya habari
(mitandao ya kijamii) alipokuwa
akihutubia wananchi ambako aliwa-
hoji wanaotumia siku za kawaida
kusali wanafanya kazi muda gani.

Katika video iliyosambaa kwenye
mitandao ya kijamii, Mjema alisema
wananchi katika wilaya hiyo wana-
takiwa kufanya kazi na kuzitambua
siku rasmi za kufanya ibada.

“Kuna watu wanapiga mapambio
Jumatatu mpaka Jumatatu. Ukiin-
gia huko ndani watu watano, wewe
Jumatatu mpaka Jumatatu unaita

watu, huna watu funga,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Sisi tunajua ka-
tika kuomba ni mara hizi tatu yaani
[jumaa (Waislam), Jumamosi (Wa-
sabato) na Jumapili (Wakristo wen-
gine). Hizi siku zingine hakuna, maru-
fuku, ninyi kazi mnafanya saa ngapi
Jumatatu hadi Jumatatu?” Alisikika
Mjema katika video hiyo.

Mapema mwaka huu, Rais John
Magufuli aliweka wazi asivyofura-
hishwa na migogoro iliyopo kati ya
viongozi anaowateua.

Alibainisha kuwa amewaweka kip-
oro Mkuu wa Wilaya na Mkurugenzi
wake kutokana na matendo yao ya
kugombana badala ya kufanya kazi,
hivyo wasifikiri kwamba hafahamu.

Rais Magufuli aliyasema hayo
wakati akihutubia baada ya kuapisha
viongozi wapya, katika mabadiliko
aliyoyafanya kwenye wizara mbal-
imbali yaliyohusisha makatibu wa
wizara.

Rais alisema anafahamu kuwa
kuna changamoto nyingi katika
utendaji wa kazi, ingawa yako men-
gine mazuri wanayofanya.

Agizo la Chalamila
latekelezwa

magari va jeshi

ombo vya ulinzi vitaendelea kulinda mali hizo ili watumishi
wafanye kazi yao kwa amani na utulivu mpaka hapo wataka-
poridhika kuwa mazingira hayo ni salama.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, William Ntinika, alimweleza
Chalamila kuwa uamuzi uliofanywa na madiwani wa hal-
mashauri hiyo ni kuhamishia ofisi hizo za halmashauri katika
kata ya Inyala baada ya mvutano wa muda mrefu.

Awali walipendekeza maeneo matatu ambayo ni kata za San-
tiliya, Inyala na Tembela, lakini baada ya kuyakagua waliona
sehemu inayofaa kwa kukidhi vigezo ni kata ya Inyala ambako
ndiko wameamua kuhamia.

“Tulikwenda kuyakagua maeneo hayo na tukaketi kufanya
uamuzi wa wapi tuhamie ilipofika saa nne usiku wote tulifikia
uamuzi wa kuhamia Inyala,” alisema Ntinika.

Alisema anaamini kata ya Inyala itafaa kwa kuhamishia kwa
muda ofisi hizo kwa vile hata watumishi wa halmashauri wata-
pata nyumba za makazi jirani na kata hiyo.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, Steven
Katemba, alisema kabla ya kumalizika kwa muda wa saa 24
aliopewa na Mkuu wa Mkoa awe amehama katikati ya Jiji la
Mbeya, atakuwa tayari ameshaondoka kuelekea Inyala, mahali
walikokubaliana wahamie.

Kadhalika, maandalizi yote kwa ajili ya kuhama yamekami-
lika baada ya Mkuu wa Mkoa kuwapelekea usafiri na kusisitiza
kabla ya muda aliopewa atakuwa amewasili eneo husika.
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Shahidi adai
majeruhi
walichukuliwa
Kuhojiwa

va kufungua jalada

la uchunguzi nikion-
goza timu ya wapele-
lezi wenzangu wawili
nilifungua jalada la
uchunguzi, nilianza
kupitia hotuba kupitia
video iliyorekodiwa
siku ya tukio,” alidai
na kuongeza:

“Kabwe alikamatwa
nyumbani kwake na
kuletwa ofisini kwangu
nilizungumza naye
kirafiki na baadaye
nikamjulisha haki zake
na kwamba nataka ku-
chukua maelezo yake
kama mtuhumiwa,
lakini alikataa na kudai
atatoa maelezo yake
mahakamani.”

Akifafanua zaidi alid-
ai kuwa aliwasiliana na
RCO wa Kigoma akam-
weleza kwamba aliwa-
hoji watu mbalimbali
waliofahamu kuuawa
watu wanne wakiwamo
askari polisi wawili na
raia wawili na si zaidi
va 100.

“Mheshimiwa
hakimu, RCO Kigoma
alieleza kwamba haku-
na majeruhi walio-
chukuliwa hospitali na
kupelekwa kuuawa na
polisi bali walikwenda
kuhojiwa kuhusiana na
tukio hilo,” alidai SP
Kitundu.

Akihojiwa na wakili
wa utetezi Peter Ki-
batala, shahidi al-
idai kuwa hakumbuki
kama kuna kifungu
cha sheria kinachowa-
taka viongozi wa siasa
kuomba kibali cha
kufanya mkutano na
waandishi wa habari.

Alidai kuwa bosi
wake aliamuru lifun-
guliwe jalada la uchun-
guzi baada ya kusikia
maneno ya chuki dhidi
va serikali kutoka kwa
wananchi.

Kesi hiyo itaendelea
kusikilizwa ushahidi
wa Jamhuri leo.

Katika kesi ya msin-
gi, Zitto anakabiliwa
na mashtaka matatu ya
uchochezi, anadaiwa
kutenda makosa hayo,
Oktoba 28, 2018 katika
mkutano na waandishi
wa habari uliofanyika
katika ofisi za makao
makuu ya chama cha
ACT Wazalendo.
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Uhaba elimu ya Kisheria
waongeza malalamiko

Wavuvi
walia na
sheria ya
usajili

Na Neema Emmanuel, MWANZA

WAVUVI na wadau wa sekta hiyo
wameiomba serikali kubadili sheria
va kusajili, kuanzisha na kufungua
akaunti kwa ajili ya vyama vya
ushirika wa wavuvi.

Aidha, walisema wanaomba
wapatiwe washauri pamoja na
watalaamu wa kuwashauri kwe-
nye miradi mbalimbali na kuitaka
serikali pia iwahimize watendaji
wa ushirika kuacha kukaa ofisini na
badala yake wawafuate wavuvi ka-
tika maeneo yao ya kazi kwa ajili
yva kuwapatia elimu ushirika.

Ombi hilo lilitolewa na wana-
chama wa Butuja Saccos ambao
ni wavuvi wa ndoano wa mwalo
wa Butuja uliopo wilayani llemela
mkoani Mwanza wakati wakizun-

Katibu wa Butuja Saccos na
Mwenyekiti wa vikundi vya usi-
mamizi na ulinzi wa rasilimali za
uvuvi (BMU) Butuja, Dickson Maila,
alisema wana nia ya kuanzisha na
kusajili chama chao cha ushirika
lakini changamoto ni sheria yake
ambayo inawataka kuwa na milioni
tano hivyo kuiomba serikali kab-
adili sheria hiyo.

“Tuna nia ya kuunda ushirika wa |
wavuvi Butuja ila sheria ya ushirika
ambayo inatutaka ili tusajili chama:
na kufungua akaunti ni lazima tuwe:!
na Sh. milioni 5.0” 1

Alisema maelekezo hayo waliya-
pata kutoka kwa Ofisa Ushirika wa
Wilaya va llemela hivyo hawajui
kama ni kweli au aliwapiga changa
la macho kwa vile yeye ni mtaala-
mu wa serikali hivyo kuwalazimu
kuyafuata.

Aliongeza kuwa, fedha hiyo
wameanza kuitafuta sasa ni mwa-
ka, hivyo wakashauri ngazi husika :
kurekebisha sheria ya ushirika hata:
kama chama kitakuwa na milioni
mbili kisajiliwe.

Alisema kama ingekuwa kusajili
ni milioni mbili hata Butuja wange- !
sajili na wameanza mchakato wa !
kutafuta hiyo milioni tano ili
wasajili.

Alisema, ili wavuvi wahamasike
kuanzisha na kusajili vyama vya
ushirika katika maeneo yao husu-
sani wanaotumia ndoano elimu juu
ya ushirika inapaswa kutolewa na
wataalamu hao.

“Shida ni elimu kwani wataalamu:
wa ushirika wanakaa zaidi ofisini
nakusahau kuja kutoa elimu kwa
wananchi wenye adhima za kuji- !
inua kiuchumi,” alisema. ;

Katibu wa BMU ya Butuja, Em-
manuel Nyagwesi, alisema katiba
imekamilika wanachosubiri ni kui-
peleka kwa mwanasheria kabla ya
kuiidhinisha kisha wasajili ushirika :
wao muda wowote kuanzia sasa.

“Tunaomba tukishasajili ushirika
wetu tuelekezwe ni wapi seri-
kali itakuwa imetuwekea mkono
yaani ni benki gani na sehemu ipi
ambayo itaweza kutupatia mkopo
kwani shida ni mtaji tukipata
fedha tutapanua wigo wa biashara.”

Kaimu Mwenyekiti wa Butuja '
Saccos, Khamisi Ramadhani, aliiom-;
ba, serikali iwaangalie kwa jicho la !
pili na iwasaidie kwa kuwaagiza
walimu, wanao husika na ushirika
wawatembelee.

Na Happy Severine, BARIADI

ONGEZEKO kubwa la malalamiko
na migogoro ya wananchi katika ofi-
si za viongozi wangazi ya mikoa na wiz-
arani, limeelezwa kuwa ni matokeo
ya  ukosefu wa elimu ya masua-
la ya Kkisheria.

Akisoma taarifa fupi ya hali hali-
si yautoaji huduma ya msaada kishe-

ria jana, katika ufunguzi-
wa Wiki ya Msaada wa Kishe-
ria Kitaifa inayofanyika katika

viwanja vya Halmashauri mjini Bariadi,
Msajili wa Watoa Huduma wa Msaada wa Kishe-
ria, Felister Mushi, alisema bado wa-
nanchi wengi wanakutana na changa-
moto za kupata haki zao kisheria.
Mushi alisema wananchi na wa-
saidizi wa kisheria hawa-
na uelewa wa kutosha kuhu-
su msaada wa kisheria hali inayosaba-
bisha uwapo kwa malalamiko men-
i kwa viongozi katika ngazi ya mikoa na wizarani.
“Wananchi wengi na  wasaidi-
zi wa kisheria hawana uelewa wa ku-
tosha wanamnaya kushughulikia malala-

miko yaoyanayohitaji msaada wa sheria
na cha kushangaza wasaidizi hao wa-
nafanya kazi bila kujua wanatat-
ua vipi malalamiko hayona hali hiyo im-
esababisha ongezeko la changamoto za
mengi kutotatuliwa,” alisema.

Naibu Waziri Ofisi wa Wazi-
ri  Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana,
Ajira na Walemavu, Anthony Ma-
vunde, alisema ni vema viongo-
zi wa kisiasa wakatembea na wataal-
amu wa kisheria na sekta mbalimba-
li wanapofanya ziara zao za kikazi ili wawa-
saidie kutatua malalamiko yatakayoji-
tokeza na kupunguza migogoro hiyo.

“Viongozi wenzangu wa Kkisia-
sa nawaomba mkiwa mnafanya zi-
ara zenu za kikazi, mtembee na wataal-
amu wa idara mbalimbali pamo-
ja na wanasheria ili wananchiwasaidiwe
kutatua migogoro hiyo kuliko kutatu-
achangamoto za kisiasa zaidi.”

Ofisa Ardhi wa Mkoa wa Simiyu, Grace
Mgombera, alisema kuwa kwa mkoa
huo kumekuwa na migogoro na malala-
miko mengi katika masuala la ardhi
dhidi ya ndugu kwa ndugu kugombania

mashamba ya familia pamoja na kuuziana
mashamba kienyeji.

Alieleza kuwa wengi wao hawana
elimu ya masuala ya sheria hivyo wana-
kutana na tatizo la kutoeleweka pale wan-
apowaelimisha juu ya sheria inavyoeleza
na kupelekea hata wengine kwenda
kushitaki mahakamani na ngazi nyingine
za juu zaidi.

Aliongeza kuwa ni vema vyama vina-
vyohusika na usaidizi wa kisheria kupitia
serikali kuendelea kuelimisha jamii juu ya
sheria ili watu waweze kuzitambua na ku-
pata haki zao.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Simi-
yu, Anthony Mtaka, alisema kuwa
kupitia Wiki ya Msaada wa Kisheria, wa-
nanchi watapata  fursa kupata msaada
na ufafanuzi na  kwa mabaraza ya ardhi
ngazi zote kujifunza namna ya kutatua
migogoro ya wananchi wanayokutana
nayo. Wiki ya Msaada wa Kisheria inay-
ofanyika kitaifa mkoani Simiyu itatoa
fursa ya kuelimisha wananchi kuhusu
kupata msaada wa kisheria pamoja na
kusikilizwa kwa kesi mbalimbali zilizopo
maeneo mbalimbali mkoani humo.

L ] L L

Ulinzi wa misitu ndiyo chanzo nishati endelevu

Na Christina Haule, MOROGORO

MRADI wa kuzalisha umeme kutoka
Mto Rufiji wa Julius Nyerere (JNHPP)
utaweza kuwa endelevu endapo uhifa-
utakuwa endelevu na shirikishi.

Meneja wa mradi wa kuleta mageuzi
katika sekta ya mkaa Tanzania, (TTCS)
Charles Leonard, alisema hayo kwenye
mkutano wa maofisa mawasiliano wa wiz-
ara zinazohusika na misitu, uliofanyika
mjini Morogoro.

Leonard alisema, ni vema serikali ika-
hamasisha jamii kuhifadhi misitu ya viji-
jini ili miradi ya maendeleo iwe endelevu.

Alisema, mradi wa TTCS umeshiriki-

Kilosa, Mvomero na Morogoro kwa lengo
la kuhifadhi misitu kwa mfumo endelevu
na matokeo yake yameanza kuonekana
na mafanikio makubwa yamepatikana na
faida lukuki zimeshuhudiwa.

“Mradi wa JNHPP hauwezi kuwa endel-
evu iwapo misitu itaisha na njia ya kuien-
deleza ni serikali kushirikiana na sisi wa-
asilimia 45 ya misitu yote kuwa endelevu,”
alisema. Alisema, faida za mradi huo ni
nyingi ambapo tangu uanzishwe mwaka
zaidi ya Sh. bilioni tatu sambamba na kui-
marisha uhifadhi.

Akitoa mada kwenye kikao hicho Ofisa

Uhusiano wa Shirika la Kuhifadhi Misitu
ya Asili Tanzania (TFCG), Bettie Luwuge,
alisema lengo la kukutana na maofisa ma-
wasiliano hao ni kujiandaa kuwa na kauli
moja ya uhifadhi wa mazingira.

Alisema, ana inamani kupitia maofisa
hao jamii inaweza kupata taarifa za hara-
ka na za muhimu za utunzaji na uhifadhi
misitu kwa dhana endelevu.

TTCS chini ya usimamizi wa Shirika la
Kuhifadhi Misitu ya Asili Tanzania (TFCG)
Mtandao wa Jamii wa Usimamizi wa Misi-
tu Tanzania (MJUMITA) na Shirika la Kue-
ndeleza Nishati Asilia Tanzania (TaTEDO)
wamehamasisha uhifadhi endelevu wa
misitu hivyo serikali inapaswa kuongeza
nguvu.
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Thamani va uwekezaji
EPZA vyafikia bil. 144/-

Tarura
yajipanga
kukabili
maafa

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKALA wa Barabara
za Mjini na Vijijini (Tarura)
wilayani Kahama mkoani
Shinyanga, umepatiwa Sh.
bilioni 1.033 kwa ajili ya
kuboresha na kufungua
barabara yenye urefu wa
kilometa 911.31 kwenye
maeneo yenye changamoto
ya mafuriko mvua za masika
Zinapoanza.

Maeneo hayo yenye
changamoto ya mafuriko ni
Kata ya Malunga, Majengo,
Nyasubi Chini pamoja na
Kata ya Muhungula.

Hayo yalibainiswha jana
na Meneja wa Tarura, Hal-
mashauri ya Mji wa Kahama,
Job Mutagwaba, wakati
akizungumza na vyumbo
vya habari na kusema kuwa,
fedha hizo zimetolewa na
serikali kwa kipindi cha
mwaka wa fedha 2019/20.

Mutagwaba alisema kuwa,
katika fedha walizozipokea,
asilimia kubwa zitapelekwa
katika Kata ya Majengo na
kujenga mitaro maeneo yote
yanayozunguka kata hiyo ili
kudhibiti janga la mafuriko
kutokana na sehemu hiyo
kuwa bondeni.

Aidha, alisema maeneo
mengi katika halmashauri
hiyo yana changamoto kwa
sababu wananchi wamejenga
kiholela kwenye mikondo
ya maji bila kuwashirikisha
maofisa wa mipango miji na
hii imekuwa ikisababisha
maji kukwama kwenye njia
zake na kuleta mafuriko.

“Tumeshakaa na maofisa
ardhi na wa mipango miji na
kuainisha maeneo yote am-
bayo wananchi wamejenga
kwenye mikondo ya maji na
kuwapatia viwanja sehemu
nyingine na tumefanya hivi
kupunguza malalamiko waka-
ti wa mafuriko,” alisema.

Pia Mutagwaba alieleza
kuwa wamekuwa wakitoa
elimu na kuwakataza wa-
nanchi wasinunue viwanja
kiholela bila kushirikisha ofi-
si ya ardhi na mipango miji
ili kutambua kama eneo hilo
linafaa kwa ajili ya makazi
nakucha kujenga nyumba
pembezoni mwa hifadhi za
barabara.

Katika hatua nyingine
Mutagwaba alisema kuwa,
wamekuwa wakiwachukua
hatua za kisheria makandar-
asi ambao wanafanya kazi
chini ya kiwango kwa ku-
wakata fedha kwenye malipo
yao na kuhakikisha kazi
inakamilika.

Alisema kuwa, mpaka sasa
makandarasi watatu wame-
shakatwa fedha za malipo
kwa kutokamilisha kazi kwa
wakati na kufanya kazi chini
yva kiwango huku wengi wao
wakiingia kwenye miradi
wakati si wataalamu.

Na Mwandishi Wetu

UWEKEZAJI wa kampuni 11 zilizosajil-
iwa na Mamlaka ya Ukanda Maalum wa
Uwekezaji (EPZA), kuwekeza katika vi-
wanda vilivyoko kwenye maeneo maalum
ya uwekezaji (SEZ) wilayani Bagamoyo,
umeongezeka na kufikia Dola milioni
62.84 (takribani Sh. bilioni 144.53).

Aidha, mapato ya fedha za kigeni yanay-
otarajiwa kupatikana kutokana na mauzo
ya bidhaa za kampuni hizo nje ya nchi ni
takribani Dola milioni 76.96 (karibu Sh.
bilioni 177) wakati huohuo, zikizalishwa
zaidi ya ajira 1,614.

Mkurugenzi wa Uwezeshaji Uwekezaj
wa EPZA, James Maziku, alisema haya
mjini Kibaha, mkoani Pwani katika mao-
nyesho ya viwanda na uwekezaji yanay-
oendelea mkoani hapa.

Alisema uwekezaji na ujenzi wa viwan-
da vya kampuni mbili zilizosajiliwa katika
maeneo maalumu ya uwekezaji wilayani

Bagamoyo, umekamilika na kuanza kazi
na nyingine zimefikia katika hatua mbal-
imbali.

Kampuni mbili ambazo zimekamililsha
ujenzi wa viwanda ni Africa Dragon Enter-
prises Ltd, ambacho kilianza kazi mwaka
2017 kikijihusisha na uzalishaji wa nyaya
zilizopakwa madini ya chuma.

Kiwanda kingine ni Phiss Tannery Lim-
ited kinachozalisha wa ngozi na bidhaa
zake tangu mwaka 2013.

Pamoja na mafanikio hayo makubwa,
alisema kampuni hizi zinakutana na
vikwazo mbalimbali ikiwa ni pamoja na
kukosekana kwa miundombinu ya viwan-
da na usafiri na ugumu wa kuuza katika
soko la ndani na la Afrika Mashariki.

Maziku alisema uwekezaji katika mae-
neo maalum ya uwekezaji wa Bagamoyo
upo katika hatua za mwanzo kabisa huku
ukikumbwa na changamoto kama kuko-
sekana kwa umeme, maji, usambazaji wa
gesi katika eneo lote la mradi.

“Serikali ndiyo yenye jukumu la ku-
weka miundombinu hii katika maeneo
maalum ya uwekezaji ya Bagamoyo ili
kuongeza ufanisi na kuvutia uwekezaji
zaidi. Kutokana na hii, wawekezaji wa-
naingia gharama zaidi ya kujenga miun-
dombinu wezeshi,” alisema Maziku.

Changamoto nyingine ni ubovu wa
barabara katika eneo hili la uwekezaji
ambao umekuwa ukikwamisha usafiri wa
shehena kama malighafi kwa ajili ya vi-
wanda na bidhaa kupelekwa sokoni.

Pia kampuni hizo zimekuwa zikikumba-
na na ugumu wa kuuza bidhaa zao katika
soko la ndani na la Afrika Mashariki ku-
tokana na kodi kubwa inayotozwa katika
bidhaa wanazozalisha.

Kwa mfano, bidhaa zinazozalishwa
kwenye maeneo maalum ya kiuchumi zi-
natozwa asilimia 23 ya kodi ya ongezeko
la thamani (VAT) ukilinganisha na asilimia
18 inayotozwa biashara ya kawaida nchini.

Mkurugenzi wa
Maendeleo ya
Jamii nchini,
Patrick Golwike
(kulia), akiwa
amebeba ndoo
yenye zege
pamoja na
Ofisa Tarafa
wa Wilaya Do-
doma, Neema
Nyalege, wali-
poshiriki ujen-
Zi wa vyumba
vya maabara
vya Shule ya
Sekondari
lyumbu mkoani
Dodoma juzi.
PICHA: RENA-
THA MSUNGU

Wanavijiji jirani Ziwa Victoria kupata maji

Na Sabato Kasika, aliyekuwa MU-
SOMA

VIJIJ1 33 vilivyopo karibu na Ziwa Victo-
ni Mara, vinatarajia kunufaika na mradi
wa maji wa Ziwa Victoria, ambao sasa uko
hatua ya pili kwenye utekelezaji.

Mkuu wa Wilaya ya Musoma, Dk. Vin-
cent Anney, aliyasema hayo kwenye ma-
hojiano na Nipashe, na kuongeza kuwa
timu ya wataalamu wa Wizara ya Maji na
Umwagiliaji na Ofisi ya Wilaya Wakala wa
ambayo miundombinu ya usambaji maji
itapita.

“Wataalamu hao wameanza hatua ya
pili ya utekelezaji wa mradi huu, ambayo
ni upimaji wa maeneo ambayo miundom-
binu ya usambazaji wa maji itajengwa

na Mkirira, Kata ya Nyegina na kisha wa-
taendelea maeneo mengine ili kuhakiki-

...........

ni vilivyoko karibu na Ziwa Victoria vimo
kwenye mradi huu. Usanifu umefanyika
na serikali inajipanga ianze utekelezaji
wake,” alisema.

Aliongeza kuwa maji yanayozal-
ishwa na Mamlaka ya Maji Musoma
(Muwasa) ni mengi, na matumizi yake
kwa sasa ni takribani asilimia 50 ya maji
yanayozalishwa.

Kwa upande wake Mbunge wa Musoma
ishukuru serikali kwa niaba ya wananchi
kwa kuanza utekelezaji wa mradi huo wa
maji safi na salama kutoka Ziwa Victoria.
wanatoa shukrani za dhati kwa serikali
yao kwa kuanza kutekeleza miradi ya us-
ambazaji wa majisafi na salama vijiji
kwao,” Prof. Muhongo alisema.

Alisema shukrani maalum zimetolewa
kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, John Magufuli, kwa kutimiza
ahadi yake ya kutekeleza mradi wa ujenzi
wa bomba la maji la Mugango-Kiabakari-
Butiama.

Mradi wa Mugango-Kiabakari-Butiama
unaotoa maji Ziwa Victoria, utagharimu
Sh. bilioni 70, umefadhiliwa na serikali
ya Tanzania, Saudia Arabia na Benki ya
BADEA na kwamba utakamilika ndani
ya miaka mwili.
vya kata za Bugoji, Nyambono, Bugwema,
Musanja na Nyamrandirira umefanyika
na maombi ya fedha za utekelezaji wa
mradi ya usambazaji wa maji katika vi-
jiji hivyo yameshafikishwa serikalini na
yanafuatiliwa kwa ukaribu sana.

Mbunge hiyo aliitaja miradi mingine ya
maji kutoka Ziwa Victoria inayotekelezwa
kuwa ni Bujaga-Bulinga-Bukima-Kwik-
erege, Chitare-Makojo na Suguti-Kusenyi-
Chirorwe-Wanyere.
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Familia bilionea Msuya
vaondoa mirathi kortini

CCM
yachagua
wawakilishi
uchaguzi
vitongoji

na vijiji

Na Allan Isack, SIMANJIRO

WANACHAMA wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), wilayani Siman-
jiro, wamewachagua wagombea
na vitongoji 275 watakaokiwakili-
sha chama hicho kwenye uchaguzi
wa serikali za mitaa unaotarajia
Eufanyika Novemba 24, mwaka

uu.

Wagombea wote waliochukua
fomu kwenye wilaya ya hiyo,
kupitia chama hicho walipitishwa
bila kuchujwa likiwa ni agizo la
Kamati ya Siasa ya CCM Mkoa wa
Manyara.

Agizo hilo lilikuwa maalum kwa
lengo la kuvunja makundi na kue-
puka kupanga safu za uchaguzi
wa ubunge kwenye jimbo hilo
kwa mwaka 2020.

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa
CCM wilayani Simanjiro, Sumleck
Ole Sendeka, alisema upigaji wa
kura wa kuwapata wawakilishi
hao ulifanyika vizuri kwenye
maeneo mbalimbali wilayani
hapa.

“Hadi hivi sasa ninavyozun-
gumza na wewe hali ni shwari na
sijapata malalamiko yoyote juu ya
uchaguzi tunatarajia tutamaliza
salama,” alisema Ole Sendeka.

Alisema upigaji wa kura za
maoni si mwisho kwa kuwa
kamati za siasa za matawi na kata
ndizo zitateua wagombea rasmi
watakaopeperusha bendera ya
chama hicho kwenye uchaguzi wa
serikali za mitaa.

Naye Katibu wa Itikadi na Uen-
ezi wa CCM Mkoa wa Manyara,
Jacob Siay, alisema wilaya zote
mkoani humo zinafanya uchaguzi
wa kura ya maoni kuwapata wag-
ombe watakaokiwakilisha chama
katika uchaguzi.

Siay alisema Wilaya ya Mbulu
eneo hilo, uteuzi wa kuwapata
wagombea watafanya tofauti na
wilaya zingine.

Alisema wilaya nyingine za

Hanang' na Simanjiro, wame-
shakamilisha zoezi hilo.

“Hadi hivi sasa
hinavyozungumza
na wewe hali ni
shwari na sijapata
malalamiko yoyote
juu ya uchaguzi tu-
natarajia tutamaliza
salama,” alisema
Ole Sendeka.

Na Allan Isack, ARUSHA

FAMILI mbili za marehemu bilionea
Erasto Msuya, zimekubaliana kuondoa
mahakamani kesi ya mirathi na kurejea
kwenye mazungumzo nje ya mahakama.

Wanafamilia hao wameamua kufanya
hivyo ili kutafuta suluhu ya mgogoro wa
kugombea mali uliodumu kwa takribani
miaka sita tangu kifo cha mfanyabiashara
huyo.

Familia hizo upande wa baba wa
marehemu ukiongozwa na mama wa
marehemu, Ndeshu Msuya na upande wa
mke ukiongozwa na Steven Mbazi, ume-
fikia maazimio hayo, mbele ya Mkuu wa
Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro, katika ki-
kao cha pamoja kilifanyika katika ofisi ya
mkuu huyo wa wilaya.

Awali kikao hicho kilitawaliwa na ma-
bishano ya pande zote, vilio na maombi
ambayo yalichukua takribani saa tano
kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 8:00
mchana, huku kukichagizwa na wanashe-
ria wa pande zote mbili pamoja na mwa-
nasheria wa ofisi ya mkuu wa wilaya hiyo.

Pamoja na mabishano maka-
li, upande wa watoto ulidai kukosa haki
yao ya msingi ya mgawanyo wa mali za
marehemu baba yao, wakati mali hizo
zikiendelea kutafunwa na ndugu wa mke
ambao walishindwa hata kuwalipia ada
za shule watoto wa marehemu.

Dada wa marehemu, Dk. Esther Msuya,
alimtuhumu mjomba wa watoto wa

marehemu, Steven Mbazi, ambaye ndiyo
msimamizi wa mali kwa sasa kuhusika
kutafuna mali hizo na wanahusishwa
kuwa kitu kimoja na mke wa marehemu,
Miriamu Mrita.

Mbazi alituthumiwa kukataa kumlipia
ada mtoto wa marehemu Glory Msuya,
anayesoma nchini Canada na kusababi-
sha binti huyo kukatiza masomo yake na
kuanza kufanya vibarua ili apate fedha za
kujikimu kimaisha.

Dk. Msuya anataka watoto wagawiwe
mali za marehemu baba yao ili kila mmoja
amiliki mali zake na kuendelea na maso-
mo kwa kuwa hivi sasa mtoto mkubwa wa
kiume, Kelvin, naye ameshindwa kuende-
lea na masomo nchini Australia baada ya
kurejeshwa nyumbani na wajomba zake.

Dk. Msuya alimwonyesha mkuu huyo
wa wilaya majibishano ya ujumbe wa
simu yaliyokuwa yamechapishwa, kati ya
Glory na mjomba wake Mbazi alivyokataa
kulipa ada kwa maelekezo ya Miriam am-
baye ndiye mke wa marehemu.

Akijibu tuhuma hizo, Mbazi alisema
walikatiza kulipa ada ya Glory baada ya
kumtaka awatumie matokeo ya mtihani
yanayoonyesha shule anayosoma lakini
aliposhindwa kufanya hivyo, walimshauri
arejee nchini aje kusoma vyuo vya ndani
na alipokataa ndipo walipoamua kuacha
kumtumia ada.

Dada mwingine wa marehemu, Antuja
Msuya, aliangua kilio wakati akimweleza
Muro kuwa serikali ikague akaunti za

benki kwa pande zote mbili ili kubaini
ndugu waliojimilikisha mamilioni ya
marehemu kaka yake kinyume cha uta-
ratibu, huku akitaka taarifa ya mapato na
matumizi ya hoteli ya SG Resort itolewe
tangu kifo cha kaka yake kilipotokea
mwaka 2013.

Mama wa marehemu, Ndeshu Msuya,
alisema wakiwa wazazi wa marehemu,
wamekubali kuondoa kwa muda shauri
hilo la mirathi mahakamani ili kurejea
kwenye meza ya mazungumzo.

Alisema hakubaliani na mali za mare-
hemu mtoto wake kusimamiwa na ndugu
wa upande wa mke ambao wamejazana
na kujimilikisha sehemu ya mali hizo iki-
wamo hoteli ya kitalii.

Aliongeza kuwa wazazi hawana nia ya
kupoka mali za marehemu ila wanacho-
pigania ni haki ya urithi wa mali za wa-
toto wanne walioachwa na marehemu
ambazo hadi sasa hazijagawanywa huku
ikidaiwa kuwanufaisha ndugu wa upande
mmoja wa mke wa marehemu.

“Nitakwenda mahakamani na mwa-
nasheria wangu tukaiondoe kesi ya mi-
rathi kwa muda ili kurejea kwenye meza
ya mazungumzo,” alisema Ndeshu.

Awali mtoto mkubwa wa marehemu,
Kelvin, alisema kuwa yuko tayari kukaa
meza ya mazungumzo na upande wa wa-
zazi wa baba yake na kuwataka ndugu hao
kuwa na upendo na mama yake anayeso-
ta gerezani kwa kesi ya mauaji kama am-
bavyo wanavyodai wana upendo naye.

RC Mnyeti
azindua barabara
ya mil. 300/-

Na Allan Isack, KITETO

MKUU wa Mkoa wa Manyara, Alexander
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Mchuuzi wa dawa za kuua mende, akimhudumia mteja wake, katika eneo la chini

ya Mti, jijini Arusha jana. PICHA: WOINDE SHIZZA

Mnyeti, amezindua barabara za Wilaya ya Kiteto
zenye urefu wa kilomita 19.14, zilizotengenezwa
kwa gharama ya zaidi ya Sh. milioni 300.

Mijini (Tarura) Wilaya ya Kiteto, Mhandisi Ed-
wine Magiri, akizungumza baada ya kuzinduliwa
kwa barabara hizo, alisema zilifanyiwa maten-
genezo kuanzia Aprili hadi Julai, mwaka huu.

Magiri alisema barabara hizo zimewekewa
changarawe na zingine zimefanyiwa ukarabati
wa kawaida.

Hata hivyo, alisema ujenzi wa barabara
hizo umefanyika kwa kiwango cha juu na ku-
wekewa makalavati 22 na madrifti mawili.

“Kazi zimefanyika kwa wakati kwa kiwango
kinachotakiwa pia kwa kufuata vipimo vinavyo-
takiwa kwani tulisimamia ujenzi ipasavyo waka-
ti kazi ikiendelea,” alisema Magiri.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa bara-
bara hizo, Mnyeti aliwapongeza Tarura kwa
matengenezo ya barabara hizo.

Mnyeti alitoa wito kwa wananchi wanaoishi
pembezoni mwa barabara hizo, kuwa na utama-
duni wa kusafisha mazingira ili barabara hizo
ziwe safi kila mara.

“Kuna ule utaratibu wa kufanya usafi kila
mwisho wa mwezi. Tumieni nafasi hiyo ku-
hakikisha mnaondoa uchafu uliopo pembezoni
mwa barabara hasa katika mitaro ya maji,” alise-
ma Mnyeti.

Licha ya kuzungumza hayo, alitumia nafasi
hiyo, kuwapongeza makao makuu na mkoa wa
Manyara kwa jitihada zao za kutengeneza na ku-
karabati kwa wakati barabara za mkoa huo.
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Prof. Sife Makamu MKuu mpya MoCU

]
Mchakato
wa mbinu
kuvutia utalii

Na Godfrey Mushi, SAME

SERIKALI imeanza mchakato
wa kutafuta mbinu mbadala
za kuvutia sekta ya utalii hasa
katika Hifadhi ya Taifa ya
Mkomazi na Msitu wa Hifadhi
va Asili wa Chome maarufu
kama Shengena, baada ya kuita
watu wa utamaduni na sanaa
kutunga nyimbo za hamasa ili
kuvutia utalii wa ndani.

Katika taarifa yake jana,
Mkuu wa Wilaya ya Same,
Rosemary Senyamule, alisema
uamuzi huo unalenga kuinua
mapato ya hifadhi hizo na
kuongeza idadi ya watalii au
Watanzania wanaozitembelea
kila mwaka.

“Tumetoa hadidu za rejea
kuhusu aina ya nyimbo tuna-
zozitaka kwamba ni lazima
ziwe na maudhui ya utalii na
mvuto wake uguse hisia za
wasikilizaji au watazamaji wa
mikanda ya video,” alisema.

Pia, serikali imetoa mwongo-
z0 kama huo pia wa kutungwa
kwa nyimbo za kuhamasisha
uchaguzi wa serikali za mitaa
unaotarajiwa kufanyika No-
vemba 24, mwaka huu.

Zimo pia nyimbo za ku-
hamasisha uwekezaji katika
sekta mbalimbali, afya ya uzazi
salama, kupiga vita mimba za
utotoni, ukeketaji, ukatili wa
kijinsia na umuhimu wa kuvu-
tia watoto wa jamii za wafugaji
kuandikishwa darasa la kwanza
kupata elimu ya msingi.

Nyimbo zinazotakiwa ku-
tungwa zinatakiwa kuwa katika
miondoko ya muziki wa Kizazi
kipya maarufu kama bongo
fleva, dansi, ngoma za asili au
nyimbo zenye mahadhi ya dini.

Hivi karibuni, mfanyabi-
ashara wa sekta ya usafirishaji
mkoani Kilimanjaro, Hussein
Abdallah maarufu kama Kilen-
ga, alianza kazi maalum ya
kuvitangaza vivutio vya utalii
vya Wilaya ya Same.

Wilaya hiyo ina vivutio
adimu vya utalii katika kilele
cha Msitu wa Hifadhi wa
Shengena, Vvivutio vya asi-

i na maisha halisi ya ndege
aina ya tai na faru weusi am-
bao hawapatikani katika mbuga
nyingine za Tanzania wanaoi-
shi katika Hifadhi ya Taifa ya
Mkomazi.

Alipoulizwa dhamira yake ni
ipi katika suala la utalii, Kilen-
ga alisema: “Dhumuni kubwa
[a kuanzisha kikundi changu
cha Lukungu Sanaa Group ni
kuhakikisha naitangaza vyema
Wilaya ya Same pamoja na
vivutio mbalimbali vilivyopo,
kuelimisha, kuburudisha, uha-
masishaji utunzaji mazingira na
kuuenzi utamaduni wa kabila la
Kipare.”

Katika kutekeleza adhima ya
kuvutia utalii, Mkuu wa Wilaya
hiyo, Senyamule, alitangaza
kuwa ofisi yake itaitisha kon-
gamamano la wadau wa utalii,
kujadili namna bora ya ku-
chochea hamasa itakayovutia
wageni kutoka nchi mbalimbali
duniani kuitembelea Hifadhi ya
Taifa ya Mkomazi na Msitu wa
Hifadhi wa Shengena.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

SPIKA mstaafu wa Bunge la Tanzania,
Pius Msekwa, amemthibitisha rasmi Prof.
Alfred Said Sife, kuwa Makamu Mkuu wa
Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU),
baada ya kuwabwaga wenzake saba ka-
tika kinyang’anyiro hicho.

Msekwa ambaye ni mkuu wa chuo hi-
cho, alitangaza jana uteuzi huo baada
ya Prof. Sife kuwashinda wenzake katika
mchakato wa kuwatafuta na kuwapima,
wanataaluma wengine ambao ni mapro-
fesa kutoka vyuo vikuu sita nchini.

“Sasa namtangaza rasmi Prof. Alfred
Said Sife, kuwa Makamu Mkuu wa Chuo
Kikuu cha Ushirika Moshi na uteuzi wake
unaanza leo (Oktoba 21, 2019).

“Mchakato wa kumtafuta ulikuwa ni
shirikishi na ulihusisha wadau wote na
matokeo yake mchakato huo umezaa ma-
tunda. Mchakato huu wa kumtafuta Maka-
mu Mkuu wa Chuo ulianza rasmi Aprili

29, mwaka huu. Siku ambapo Mwenyekiti
wa Baraza la Chuo Kikuu cha Ushirika
Moshi, George Yambesi alipounda kamati
ya wataalamu kubaini wanataaluma am-
bao wanafaa mmojawapo kuwa Makamu
Mkuu wa Chuo Kikuu cha Ushiika Moshi.”

Prof. Sife aliwabwaga katika
kinyang’anyiro hicho wasomi kutoka
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Chuo Kikuu cha Mzumbe, Chuo Kikuu
cha Sokoine (SUA), Chuo Kikuu cha Ardhi
(ARU) na Chuo Kikuu Huria cha Tanzania
(OUT).

Nafasi hiyo ya Makamu Mkuu wa Chuo
Kikuu cha Ushirika Moshi ilikuwa wazi
tangu Prof. Faustine Bee, alipoteuliwa
kuwa Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Dodoma (UDOM), Machi mwaka huu.

Aprili 2, mwaka huu, Msekwa alimteua
Prof. Sife aliyekuwa Naibu Makamu Mkuu
wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (Taal-
uma), kukiongoza chuo hicho kwa muda
wote ambao watakuwa wanamtafuta

mkuu wa chuo atakayeshika mikoba ya
Prof. Faustine Bee.

Wakati anatangaza uteuzi huo mbele
ya wanataaluma, watumishi na serikali
ya wanafunzi wa chuo hicho, Msekwa
alisema:

“Kamati yangu iliyokuja na majina na
mapendekezo yao ya nani anastahili kuwa
Makamu Mkuu wa chuo chetu cha Ush-
irika Moshi, ilikuwa na wajumbe watatu
ambao ni wanataaluma waliobobea, Pro-
fesa Lucian Msambichaka ambaye ndiye
mwenyekiti wa kamati ile na wajumbe
wake wawili ni Profesa Gerald Monela na
Profesa Joseph Kuziwa.”

Kwa mujibu wa Msekwa, kamati hiyo
ilikubaliana kuwatafuta wanataaluma po-
pote pale yaani ndani na nje ya nchi, la-
kini ilibidi wazingatie mwongozo uliotole-
wa katika kanuni husika na kamati hiyo
ilifanikiwa kupata jumla ya wanataaluma
wanane, wawili wanatoka MoCU na sita
wanatoka vyuo vikuu vingine.
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Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Angeline Mabula (katikati), akipata maelezo kutoka kwa mhandisi anayesima-
mia ujenzi wa jengo la ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Hai, wa Shirika la Nyumba la Taifa (NHC), Peter Mwaisabura, alipokagua mradi huo,
juzi. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya hiyo, Lengai Ole Sabaya. PICHA: WANMM

TaCRI yafichua athari matumizi ya GMO

Na Godfrey Mushi, HAI

TAASISI ya utafiti wa zao la kahawa
nchini (TaCRI), imesema matumizi ya
mbegu zilizobadilishwa vinasaba maaru-
fu zaidi kama uhandisi jeni (GMO), hauki-
dhi matakwa ya kisayansi na huenda iki-
tumika ikaathiri ubora wa kahawa.

Mtaalamu wa uboreshaji wa kahawa
kutoka katika taasisi hiyo,Dk. Damian
Mtenga, alisema uhandisi jeni haufai ku-
tumika katika zao hilo.

Alikuwa akizungumza jana, mbele ya
Waziri wa Kilimo, Joseph Hasunga, ali-
yekwenda katika taasisi hiyo kuzindua vi-

tabu vitatu vya kuelimisha wakulima na
maofisa ugani wa kahawa.

Matumizi ya mbegu za GMO, yame-
kuwa yakipingwa mara nyingi na wadau,
mashirika ya kiraia na taasisi binafsi zi-
nazojishughulisha na kilimo kwamba zi-
siruhusiwe kutumika hapa nchini.

TaCRI imepinga vikali matumizi ya
mbegu za GMO), ikisema kuwa mfumo
huo haukidhi matakwa ya kisayansi na
huenda ikaathiri ubora wa kahawa katika
soko la Kimataifa.

Matumizi ya mbegu za GMO yalianza
kupigiwa chapuo na mashirika ya kilimo
ya nchi za kigeni, kutokana na kuwapo

kwa mabadiliko ya tabia nchi yanay-
ochagizwa na kukosekana kwa mvua.

Inaelezwa na baadhi ya wataalamu wa
mazingira nchini kwamba mabadiliko
hayo ya tabianchi yamekuwa yakiende-
lea kuathiri sekta ya kilimo nchini am-
bayo sasa inakabiliwa na ukame pamoja
na wadudu waharibifu wa mazao.

Hata hivyo, mapendekezo ya wadau
na tafiti za kisayansi zinadokeza kuwa
matumizi ya teknolojia ya mbegu za GMO,
huenda ikawa mwarobaini wa kuongeza
uzalishaji wa mazao na hata kumaliza
changamoto zinazowakabili wakulima.
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vita ya Uturuki, Syria

MIAKA 20 KUMBUKIZI YA MWALIMU NYERERE;

| 'Nakubali tusijikweze,
j tunyenyekee

- ! ! Na DK. Felician Kilahama kee siyo tu kwa taifaletu hatakwa  imu atutoke, yapo mengi aliyoya-
f -"‘"’ ! Bara la Afrika. fanya kwa Tanzania na Bara la

Rai§ -I:"l-.ltin: Nchi za
Magharibi zinalaghai
mataifa ya Afrika!
Yamefanywa makubwa kuibeba Tanzania na vizazi vya kesho Ukurasa 15

' WALI ya yote, namshuk-
uru Mwenyezi Mungu
' kwa zawadi ya uhai.
' Tunaishi na imekuwa

hivyo kwa rehema na mapenzi

¢ yake.

Sasa miaka 20 tangu kifo cha
Baba wa Taifa, Mwalimu Julius
Nyerere.

Kimsingi alikuwa mtu wa pe-

Mchango wake katika harakati
za kuleta usawa unafahamika na
kuheshimiwa na wengi waliopata
fursa ya kuwa karibu naye.

Hakuwa mbinafsi wala wa ku-
nyenyekea kirahisi kwa mantiki
ya kunyenyekea tu, bali alisima-
ma kwenye ukweli na akapigania
uhuru wa Mwafrika ipasavyo.

Sasa ni miaka 20 tangu Mwal-

Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere. PICHA: MTANDAO

Afrika.

Hata hivyo, kupitia fursa mbal-
imbali ikiwamo makongamano,
mikutano ya hadhara, mitandao
ya kijamii na kwenye vyombo
vya habari; tumekuwa tukikum-
bushwa Mwalimu alifanya nini
kwa Tanzania.

INAENDELEA UK.16
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Mila Kizingiti wanawake mkoani
Shinyan
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Mbunge wa llemela ambaye ni Naibu Waziri 'wa Ardhi, Angelina Mabula, ni mmoja wa wanasiasa kutoka Kanda ya Ziwa, ambako
mila kandamizi zinafifisha ndoto za wanawake kugombea nafasi za kisiasa. PICHA: MTANDAO

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

TAMADUNI ni mfumo wa
maisha ambao makabila
mbalimbali nchini yame-
jiwekea ili yaweze kuishi
kwa kufuata utaratibu.

Hata hivyo, kuna mila zingine
ambazo ni kikwazo kwa jinsia ya
kike kwani zinawanyima sauti wa-
nawake, hivyo kubaki kama wa-
jakazi kwa waume zao.

Baadhi ya makabila yamekuwa
yakimnyima fursa mwanamke
kuwa sehemu yoyote ya maamuzi
wala kutoa mchango kwenye vi-
kao vya familia, ukoo, hata katika
kuwa mtu wa kutekeleza maagizo
anayopewa.

Hali hiyo ndiyo chanzo cha
tatizo la mfumo dume inayosaba-
bisha wanawake walio wengi
washindwe kugombea nafasi zo-
zote za uongozi kwa kuhofia ku-
vunja miiko ya mila na desturi za
makabila yao.

Ndiyo iliyoathiri mfumo mzima
wa maisha ya mwanamke, kwam-
ba pamoja na kupewa elimu ya
ujasiri na kudai haki ya usawa wa
kinjisia kwa asilimia 50 kwa 50
hata kwenye ngazi ya nafasi za
uongozi, bado walio wengi wame-
kuwa ni waoga.

Waoga wa kuthubutu kugombea
nafasi za uongozi kwenye chaguzi
mbalimbali nchini.

Novemba 24, mwaka huu kuna
uchaguzi wa Serikali za Mitaa kwa
qjili ya kuchagua wenyeviti wa
Wwao.

Aidha, kuna uchaguzi mkuu wa
madiwani, wabunge na rais mwa-
kani huku wanawake wakihama-
sishwa kujitokeza kuwania nafasi
hizo.

Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), ni miongoni mwa makun-
di ya wanaharakati wanaohama-
sisha wanawake kujitokeza ku-
gombea nafasi za uongozi kwenye
chaguzi hizo zijazo.

Wito wangu
kwa wa-
nawake
wenzangu
wajltokeze
kKwa wingi
kugombea
nafasi za
UONEOZ]
kwenye uch-
aguzi huu
wa Serikali
73 Mitaa NoO-
vemba 24
na uchaguzi
mkuu mwa-
kani..

Na ndiyo maana umezindua
Ilani ya Uchaguzi ya Mwanamke
ili kuwahamasisha washiriki ku-
wania nafasi mbalimbali za uon-
gozi.

Pamoja na hamasa hizo, bado
wanawake wengi katika baadhi ya
maeneo wanaogopa kufanya hivyo
kwa sababu ya mila na desturi kan-
damizi za makabila yao.

WAZEE

Sonda Kabeshi ni mzee wa kimi-
la mkoani Shinyanga.

Anaeleza namna mila na des-
turi za kwao zilivyojenga mtazamo
hasi kwamba mwanamke akiwa
kiongozi, mume wake atadharau-
lika kwa kuonekana kwamba ana-
tawaliwa na mkewe.

Anasema mila na desturi zi-
namtambua mwanamke kama
mtu wa kutoa malalamiko, si
maamuzi, hivyo akiwa kiongozi
ataonekana amedharau wanaume
wote ndani ya jamii.

“Mila na desturi zetu Wasu-
kuma, hazimpatii nafasi mwan-
amke kuwa na sauti ndani ya jamii,
kwani ni mtu wa kuolewa, kwen-
da kufanya kazi za familia ana-
koolewa na si kuwa mtu wa kutoa
maamuzi.yeye ni wa kupokea
maagizo na kuyatekeleza,” anase-
ma na kuongeza:

“Hivyo mwanamke kuwa kion-
gozi, kwanza ni kuvunja miiko
ya mila na desturi zetu pamoja
na kuonekana hana heshima kwa
wanaume, dharau kwa mumewe
kwani mila haziruhusu awe juu ya
mwanaume na kutoa maagizo.”

Aidha, anasema kama mwan-
amke akiwa kiongozi, hataweza
kutoa huduma stahiki kwa wa-
nanchi sababu ya majukumu
mengi ya kifamilia na hivyo kukosa
muda wa kufanya kazi.

DIWANI

Mariamu Nyangaka ni Diwani
wa Viti Maalumu Kata ya Kitangili,
Shinyanga Mjini, kupitia Chama
Cha Mapinduzi (CCM).

Anasema changamoto ambazo
zimekuwa zikiwakabili wanawake
kujitokeza kugombea nafasi za
uongozi, zinatokana na mila kan-
damizi zinazoendekeza mfumo
dume, kutojiamini, pamoja na uko-
sefu wa fedha.

Anasema amekuwa akiwania
nafasi ya viti maalumu badala ya
udiwani wa kata, sababu ya hofu
ya mfumo dume, kwamba akiji-
tosa huenda akakosa nafasi zote.

Anabainisha kwamba kuna baa-
dhi ya wazee ambao wamesham-
fuata wakimtaka agombee nafasi
ya udiwani wa kata kwenye uch-
aguzi mkuu mwakani kutokana na
uchapa kazi wake, lakini amekataa
na kwamba ataendelea kugombea
viti maalumu.

“Tunaiomba jamii iachane na
mila kandamizi zinazoendekeza
mfumo dume ili tupate fursa ya
kushika nafasi kubwa za uongozi
kama wanawake na si kuishia kwe-
nye viti maalumu..tuna uwezo
mkubwa wa kuongoza na kutatua
matatizo ndani ya jamii,” anasema
na kuongeza:

“Kwanza ni viongozi kuanzia
ndani ya familia, hivyo tunapopata
nafasi za kuongoza huwa ni vion-
gozi wazuri sana..Chukulia mfano
wa Mama Samia Suluhu Hassan,
Ummy Mwalimu, Prof. Joyce Ndali-
chako na wengineo wanafanya vi-
zuri kwenye uongozi wao.”

MBUNGE

Azza Hilali ni Mbunge wa Viti
Maalum mkoani Shinyanga, ana-
wasisitiza wanawake kujitokeza
kwa wingi kujiandikisha katika
daftari la mpiga kura na kuchukua
fomu za kugombea uongozi kwe-
nye uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

Anasema wakati umefika wa-
nawake kuonyesha uwezo wao wa
kuchapa kazi, kwa kugombea na-
fasi za uongozi ili waonyeshe jinsi
walivyo watendaji wazuri katika
suala la kushughulikia matatizo ya
wananchi.

ga Kwenye uchaguzi

MTIA NIA

Habiba Jumanne ni mwanamke
aliyejitokeza kuchukua fomu ya
kugombea nafasi ya uenyekiti wa
Mtaa wa Kitangili, Manispaa ya
Shinyanga.

Anasema amewiwa kuchukua
fomu hiyo baada ya kujiona
anaweza kuongoza wananchi
kushughulikia matatizo yao.

“Wanawake tusipojiamini kam-
we hatutaweza kufikia 50 kwa 50
kwenye nafasi za uongozi, tuna-
paswa tusimame imara na ndio
maana nimechukua fomu ya ku-
gombea uenyekiti wa serikali ya
mtaa na nina imani nitashinda,”
anasema.

UwT

Mwenyekiti wa Umoja wa Wa-
nawake CCM, Wilaya ya Shinyanga
Mjini (UWT), Shambuo Katambi,
anasema wao kama CCM, wame-
shaweka mkakati wa kuhamasisha
wanawake kujitokeza kujiandiki-
sha pamoja na kugombea nafasi
za uongozi kwenye uchaguzi wa
serikali za mitaa mwaka huu, na
uchaguzi mkuu mwakani.

Anasema katika mkakati huo
wamekuwa wakitembelea wa-
nawake maeneo mbalimbali na
kufanya nao mikutano ya hadhara
na ya ndani, lengo likiwa ni kutoa
hamasa ili wajitokeze kujiandiki-
sha na kugombea nafasi za uon-
gozi kwenye chaguzi zijazo.

“Sisi kama UWT, tunatambua
kuwapo kwa changamoto nyingi
zinazomnyima fursa mwanambke
kushika nafasi kubwa za uongozi,
likiwamo suala la mila na desturi
kandamizi zinazotokana na mfu-
mo dume, rushwa ya ngono na
ndio maana ya kupeana elimu,”
anasema na kuongeza:

“Wito wangu kwa wanawake
wenzangu wajitokeze kwa wingi
kugombea nafasi za uongozi kwe-
nye uchaguzi huu wa Serikali za
Mitaa Novemba 24 na uchaguzi
mkuu mwakani.. wasiogopeshwe
na changamoto zitokanazo na
mila.”

Aidha, Katambi anawataka wa-
nawake wapendane wenyewe
kwa wenyewe, na kuacha tabia ya
kusemana vibaya pale mwenzao
anapojitokeza kuwania nafasi za
uongozi, bali washirikiane naye ki-
kamilifu pamoja na kumpigia kura
nyingi za ndio ili ashinde na hati-
maye awainue kidedea wanawake
wenzake.

“Kuna tatizo kubwa vilevile
la wanawake kusemana vibaya,
kumtafutia  visa  mwanamke
mwenzao, hasa pale anapojitokeza
kuwania nafasi za uongozi, kum-
kalia vikao visivyo na maana ili
ashindwe... nawaomba waache
tabia hiyo, washikamane,” ana-
fafanua.

CccM

Katibu wa CCM Wilaya ya
Shinyanga Mjini, Agnes Gregory,
anataja takwimu za wanaCCM
waliojitokeza kuchukua fomu za
kugombea nafasi ya uenyekiti
wa vitongoji kuwa ni 172, huku
mwitikio wa wanawake ukiwa ni
mdogo.

Anasema Wilaya ya Shinyanga
Mjini, ina tarafa sita ambazo ni Ko-
landoto, Kizumbi, Mwamalili, Old
Shinyanga, Ibadakuli, na Mwawa-
za.
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MIAKA 20 YA BILA MWALIMU:

Yamefanywa makubwa kuibeba

Tanzania na V|zaz| vya kes_h?!'

Na Gaudensia Mnhgumi

UMBUKIZI za Mwalimu

Julius Nyerere, Baba wa

Taifa, aliyewaacha Watan-

zania miaka 20 iliyopita,
zinaendelea kuadhimishwa, huku
taifa likiwa katika harakati za kuki-
hakikishia kizazi kijacho maisha
bora na mafanikio makubwa.

Tumaini jipya linalokipa kizazi
kijacho maisha mema ni ujenzi wa
kisasa wa miundombinu ya reli,
barabara, madaraja, bandari na vi-
wanja vya ndege.

Miundombinu hiyo inalihakik-
ishia taifa usafirishaji wa watu na
shehena kubwa, tena kwa tija sasa
lakini zaidi miaka ijayo.

Kwa mujibu wa Wizara ya Ujenzi,
Mawasiliano na Uchukuzi, kipande
cha kilometa 300 za SGR kutoka
Dar es Salaam hadi Morogoro, ki-
taanza kutumiwa Desemba mwaka
huu

Huo ni mwanzo, reli hiyo ya
kisasa yenye kutumia umeme ku-
kokota mabehewa itajengwa zaidi
ikiwa na kilometa 1,219 kutoka Dar
es Salaam hadi Mwanza.

Ni kazi inayotarajiwa kukamilika
katika kipindi cha miaka mitano
na pia itaunganishwa na matawi ya
Kigoma na Mpanda.

Aidha, Uwanja wa Ndege wa
Dar es Salaam umejengwa kisasa
na umekamilika ukiwa na sura
mpya. ‘Terminal Three, ndilo jina
la uwanja huo mpya, wenye uwezo
wa kuhudumia abiria milioni 3.5 na
hudumia nyingine lukuki.

Hiyo ni kazi ya awamu ya kwan-
za, wakati awamu ya pili inatarajia
kuuboresha ili kuhudumia abiria
milioni sita.

Yote hayo ni mafanikio kwa ki-
zazi kijacho ambacho kitakuwa
na ajira zaidi, kuanzia waongoza
ndege, marubani, wahudumu na
wawekezaji uwanjani hapo.

Fedha zitakazopatikana kuto-
kana na abiria wakiwamo watalii ni
hakikisho la mapato makubwa ya
serikali kwa ajili ya maendeleo ya
Watanzania.

Kasi ya kuboresha miundombi-
nu inakwenda pamojana kusamba-
za umeme nchi nzima na kwamba
kitakuwa klmepata umeme kupitia
mpango wa Wakala wa Umeme Vi-
jijini (REA).

Mawasiliano hayo ya angani,
ardhini na uwepo wa nishati ya
umeme yanakuwa na tija zaidi kwa
kuwa taifa limejizatiti kuimarisha
mawasiliano ya simu na intaneti
baada ya kujengwa na mkonga wa
taifa.

Taarifa za mtandaoni zinao-
nyesha kuwa takribani Watanza-
nia milioni 30 wanatumia simu
za mkononi pamoja na intaneti,
kufanikisha mikakati mbalimbali
kama biashara, kilimo, masoko,
uwekezaji na wanafunzi kujisomea
shuleni na vyuoni.

SERIKALI KUGHARAMIA
ELIMU

Miaka 20 bila Mwalimu in-
ashuhudia serikali ikibeba mzigo
wa kusomesha watoto wote kuan-
zia elimu ya msingi hadi kidato cha
nne.

Katika majukwaa mbalimbali
ya kisiasa Rais John Magufuli,

‘_.
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Moja ya miradi mikubwa tunaposherehekea miaka 20 ya bila Baba wa Taifa Mwalimu Julius Nyerere ni ya ujenzi wa reli ya
kisasa katika viwango vya kimataifa (SGR) kama inavyoonekana. PICHA: MTANDAO

Fedha zitaka-
zopatikana
kutokana na
abiria waki-
wamo watalii
ni hakikisho
la mapato
makubwa va
serikall kwa
ajili ya maen-
deleo ya Wa-
tanzania.

anaeleza kuwa zaidi ya Sh. bilioni
24 hutumiwa kila mwezi kusome-
sha watoto hao jukumu lililoanza
rasmi kutekelezwa Januari, 2016.

Hatua hiyo inaongeza idadi kub-
wa ya wanafunzi vyuo vikuu na
kuifanya Tanzania kuwa na wasomi
wengi miaka ijayo.

Yote hayo yanatimiza azma
ya Nyerere ya kufuta ujinga, ali-
yoitekeleza wakati wa uhai wake
kwa kutoa elimu bure kuanzia
ngumbaru (watu wazima), shule za
msingi, sekondari hadi vyuo vikuu.

KUREKEBISHA MIKATABA
TATA

Katika kipindi hicho cha miongo
miwili bila Mwalimu, kizazi kijacho
kimepewa nafasi ya kufurahia mali-
asili za taifa hasa madini, baada ya
mikataba tata ya madini kufumuli-
wa upya ili ilinufaishe taifa.

Mambo mengi yamewekwa sawa
na awamu ya tano ili madini yafaid-
ishe Tanzania ya leo na ya miaka
ijayo.

Mikataba ya madini ambayo ku-
likuwa na unyonyaji na uporaji wa
mali za umma imerekebishwa na
sheria mpya zimeandikwa zikitaka
serikali kuwa na hisa ya asilimia 50
kwa kila uwekezaji wa madini un-
aofanywa na kampuni za kigeni.

Kazi hizo za kupambana na ufisa-
di na unyonyaji kwa kurekebisha
mikataba tata iliyokuwa inalinda
maslahi ya kibeberu imezuia usa-
firishaji wa dhahabu na mchanga
wenye madini.

Jukumu la kuondoa vipengele
‘vibovu’ vya kinyonyaji na kuunda
upya mikataba hiyo, vimeipa tija
Tanzania hasa kizazi kijacho am-
bacho kitanufaika na maboresho
hayo. Kizazi hicho kitaendelea
kunufaika na madini ya tanzanite
baada ya serikali kuweka ukuta na
kudhibiti utoroshaji madini hayo ili
uchimbaji na mapato yawe endel-
evu.

Ndani ya kipindi hicho vijana wa
kizazi kipya wameona jinsi ya ku-

leta uadilifu na uwajibikaji ndani ya
serikali.

Utendaji wa ovyo ovyo umereke-
bishwa na mikataba yenye walakini
na uchukuaji wa fedha za mikataba
ya kuzalisha umeme wa IPTL na
kashfa ya akaunti ya ESCROW zime-
hojiwa mahakamani.

VITENDAWILI VINAVYO-
SUMBUA BAHARI BILATIJA

Mwalimu ameiachia Tanzania
bahari kubwa yenye samaki wa kila
aina na utajiri wa rasilimali bahari,
lakini tangu kifo chake hadi sasa li-
cha ya kuundwa Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Tanzania haijaweza kuwa
na meli za kisasa za kuvua kwenye
bahari kuu.

Ni wazi kuwa tangu Nyerere al-
ipoondoka taifa halijaweza kutajiri-
ka na bahari hasa uvuvi wa maji ya
kina.

Utajiri huo kuna madai kuwa
unaliwa na wajanja wa kimataifa
wenye meli kubwa na teknolojia za
kisasa. Hili nalo ni vyema serikali
ikalitazama. Kama inavyonunua
ndege za kisasa iangalie uwezeka-
no wa kununua ‘trawlers’ za kuvua
maji ya bahari kuu.

Mamlaka ya Bahari Kuu ina deni
kwani haijafanya vya kutosha ku-
fanikisha juhudi za kuwafanya Wa-
tanzania kunufaika na rasilimali ya
bahari.

Licha ya Tanzania kuwa ukanda
mrefu wa bahari kuanzia Tanga
hadi Mtwara na visiwa vyenye
utajiri wa kutosha vya Mafia, Ungu-
ja na Pemba, bahari haijabadilisha
hali duni ya wananchi wa ukanda
huo.

Bahari ya kina kwa Tanzania ni
maarufu kwa samaki wakubwa (big
game fish) kama papa, jodari. Wen-
gine ni barakuda.

KILIO CHA AJIRA

Licha ya taifa kuwa na vyuo vi-
kuu na vingine vingi vikiwamo vya
ufundi stadi, elimu imeshindwa
kuwaandaa vijana kujitegemea ku-

tokana na taaluma na maarifa wali-
yoyapata.

Vyuo vikuu vingi kama cha Nel-
son Mandela, Chuo Kikuu Kishiriki
cha Elimu Mkwawa MUCE na Dar
es Salaam DUCE, na taasisi za
elimu kama ya Dar es Salaam (DIT)
) vimeanza baada ya mwaka 1999.

Hata hivyo, licha ya utitiri wa
vyuo vya elimu ya juu, vya kati na
taasisi za kiufundi wahitimu wa
Tanzania wana kilio cha kukosa
kazi na kushindwa maisha yao
kwani hawajaweza kujiajiri.

Mwalimu alitaka elimu ya Tan-
zania iwe ya kujitegemea ili watu
waweze kumudu maisha yao,
ndoto hiyo haijatimia jitihada zaidi
zinahitajika kufanyika na kuchuku-
liwa kutatua tatizo hilo ikiwamo
kuanzisha viwanda na programu
nyingi zaidi za ujasiriamali.

MTIHANI WA KILIMO

Licha ya Baba wa Taifa Mwalimu
Nyerere, kukienzi kilimo na kuki-
tangaza kuwa ndio uti wa mgongo
wa uchumi wa taifa, bado haki-
jaweza kutimiza azma hiyo.

Kilimo bado kinatumia zana
za kizamani, hakijawa cha kisasa
kinachotumia teknolojia. Mazao ya
wakulima hayana masoko ya uhaki-
ka na wakati mwingine hukosa wa
kuyanunua na hata kuuzwa kwa
bei ya kutupwa.

Walanguzi wa mazao wanaen-
delea kuwanyonya wakulima na
hata kuwalazimisha kuuza mazao
yakiwa shambani.

Yote haya yataondoka baada ya
serikali na wadau kuweka miun-
dombinu ya kisasa kuanzia zana,
teknolojia, masoko, maghala, vi-
wanda na barabara zitakazokifanya
kilimo kuwa rafiki badala ya mwen-
za ‘msumbufu.’

Hata hivyo katika miaka 20 ya
Tanzania bila Mwalimu, mengi
yamefanyika ambayo yanaakisi
mtizamo wa Mwalimu wa kuwa na
Tanzania inayojitegemea na yenye
maendeleo endelevu.
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Kikubwa kinachosisitizwa ni
amani. Mwalimu alikazania sana
utu wetu na amani kwa faida ya
watu wote.

Hakuishia hapo pia aliamini
kuwa baada ya kupata uhuru
Desemba 9, 1961, hatutakuwa na
amani kamili iwapo majirani zetu
wataendelea kutawaliwa na ku-
kandamizwa na wakoloni.

Hivyo, nguvu nyingi zikaeleke-
zwa kuikomboa Afrika na suala la
kunyenyekea halikuwapo.

Tulikuwa tunadai uhuru wa Affi-
ka na alisema tutafanya hivyo kwa
nguvu na uwezo wetu wote.

Mungu mwema, haikuchukua
muda mrefu Afrika yote ikawa
huru na kukomesha ubaguzi wa
rangi.

Wakati akipigania uhuru wa Af-
rika, pia aliendelea kujenga Taifa
lenye umoja, nguvu na mshika-
mano na Aprili 26, 1964 ikaungan-
ishwa “Tanganyika” na Zanzibar
ikazaliwa Tanzania.

Yeye akawa kiongozi Mkuu
(Rais) wa kwanza wa Tanzania aki-
saidiana na Rais wa Zanzibar.

Muungano wetu ulilenga zaidi
kuimarisha uhuru na ujirani wetu
na kuhakikisha uwepo wa amani
ya kutosha kwa kuzingatia taifa
imara lenye nguvu kijeshi kuimari-
sha ulinzi na usalama.

Wakati huohuo kukawa na iti-
kadi ya chama kimoja na sera ya
kujenga “Ujamaa na Kujitegemea.”

Tukajua kuwa “Ujamaa ni utu na
Upebari ni unyama” na siyo hivyo
tu hatua zaidi za makusudi zika-
chukuliwa tukataifisha baadhi ya
mali (kama nyumba) ambazo zili-
patikana kinyemela.

Katika kufanikisha hivyo, kuli-
kuwa hakuna cha kunyenyekea na
kama ilikuwa kujikweza sijui mradi
nia ilikuwa kujenga taifa lenye haki
na usawa kwa kupunguza nguvu
Za “wenyenavyo na wasionavyo’.

Yawezekana serikali ya awamu
ya tano kwa namna moja au ny-
ingine inajaribu kumuenzi Mwal-
imu kwa kulifanyia kazi jambo hilo.

Vilevile, jitihada za makusudi
zilifanyika tukaanzisha “Vijiji vya
Ujamaa” sehemu mbalimbali
nchini na 1967 Azimio la Arusha
likawekwa kama muhimili wa
kuiongoza Tanzania wakati wa
utawala wa chama I<1m0]a

la kuweka Watanzama pamoja ili
serikali iweze kuwapatia huduma
za kijamii (elimu, afya, maji, kujen-
ga miundombinu na masuala ya
ugani) kirahisi kuliko ilivyokuwa
watu wametawanyika, kila mtu na
Iwake kiasi cha kufanya kazi hiyo
iwe ngumu sana.

Kwa mtazamo huo nia ya Mwal-
imu Nyerere ilikuwa nzuri kwa
faida ya wote.

Hata hivyo katika kuanzisha viji-
ji vya ujamaa, hakukuwapo mkazo
kwa unyenyekevu wala kujikweza
(unajikweza au kunyenyekea kwa
nani na kwa jambo lipi).

Tulihitaji watu wawe pamoja
na huduma za l<1]am11 zinafanyika
ipasavyo kwa sababu vilianzishwa
bila malumbano.

Hatukuishia hapo kukateuliwa
“Mameneja wa Vijiji” ili kusimamia

Nakubali tus

L ]

Lazima tuku-
ball kuwa
Kuna masu-
ala muhimu
va Kitaifa
(kama hili I3
Muungano)
ambayo uki-
achia hisia
na matakwa
va Kila mtu
vatawale,
taifa litay-
umba.

Katika kufanikisha suala hili, ku-
likuwa hakuna kuulizana maswali.
Mtaalamu alipewa barua nenda ki-
jiji fulani wewe sasa ni meneja wa

Hakuna hata ahyethubutu kuuli-
za sasa naenda kufanya kitu gani
huko wakati mimi sina utaalamu

1y0fany1ka lakini kwa nia njema ya
kutafuta njia bora ya kuiendeleza
Tanzania.

Mfano, kufuta mfumo wa hal-
mashauri kama tulivyokuwa
tumerithi kwa wakoloni na kuan-
zisha mifumo ya “Madaraka
Mikoani” pia tukafuta “Vyama vya
Ushirika” na kuweka Mamlaka za
Mazao (crop authorities).

Nia ilikuwa nzuri lakini wakati
wa kutekeleza yote haya, je, kuli-
kuwa na kunyenyekea au tulijik-
weza?

Hakukuwa na fursa ya kufanya
mashauriano na wakulima kuona
kama wanaafiki kufuta ushirika na
kuingiza mamlaka nyingine.

Ilionekana ni suala jema
tutekeleze na ikawa hivyo kama
tulijikweza hapo sijui.

Ndiyo miaka 20 bila Mwalimu
imepita lakini ni kipindi cha ma-
badiliko makubwa kwa nchi yetu
kiitikadi, kisera na kisheria.

Azimio la Arusha liko wapi?
Tunu au miiko ya taifa iko wapi?
Tumekumbwa na masuala tofauti
na enzi ya Mwalimu: “Utandawa-
zi”; siasa za vyama vingi; ubinaf-
sishaji; teknohama na mitandao
ya kijamii vimetukolea; mifumo ya
elimu imebadilika sana; maadili ya
kitanzania ndiyo hivyo.

Matokeo yake yamekuwa ni
kushamiri rushwa na ufisadi, wizi
wa mali za umma na kadhalika.

Ubinafsi ukaotesha mizizi na
hivyo ujamaa na utu kubakia kwe-
nye makaratasi na nadharia tu.

Harakati zikawa za kila mtu kuji-
jua na heshima ya utu wetu ikawa
chini na upendo ukazorota. Unap-
endwa au kuheshimiwa kwa saba-
bu ya kile ulichonacho siyo kwa
utu au binadamu aliyeuumbwa
kwa mfano na sura ya Mungu.

Isitoshe tunu/maadili kwa taifa
tumevipiga teke sisi wenyewe.
Likaanzishwa “Azimio la Zanzibar”
sijui lililenga kufanikisha kitu gani
kwa taifa na watu wake?

Tunaposema tusijikweze na tu-
nyenyekee, nakubali kwa asilimia
zote lakini najiuliza tunajikweza na
kunyenyekea kwa nani na kivipi?

Tuangalie tulipo, wakati tunam-
uenzi Baba wa Taifa kwa mambo
mazuri aliyotuachia.

Hata hivyo, tunafanya hivyo tuki-
wa kwenye hali gani kisiasa, kijamii

na kimazingira?

Bahati nzuri Mwalimu alijitath-
mini, akajitambua mapema, akase-
ma hapana siendelei “nang’atuka”.

Baadhi yetu tulibisha kidogo la-
kini akasema kwa hili sinyenyekei
kwa yeyote yule mimi nimeamua,
naachia madaraka: Tukakubali
ikawa hivyo.

Tuheshimu mawazo na kuku-
bali hoja za wengine kama hatuku-
baliani tupingane kihoja: Ni sawa
iwe hivyo. Lakini tuangalie pia tu-
lipotoka mfano, kulitokea kutofau-
tiana kimawazo na kwa mtazamo
wa kitaifa kukazuka hoja ya “Tang-
anyika” na baadhi ya wabunge
wakaunda kikundi (G55), je, kuli-
kuwa na kunyenyekeana au kujik-
weza?

Mara nyingi viongozi wetu huwa

wanatuasa kuwa: Suala la Muun-
gano halina mjadala tutaulinda
muungano kwa nguvu zote.

Je, kufanya hivyo ni kujikweza au
kunyenyekea kunawekwa wapi?

Lazima tukubali kuwa kuna
masuala muhimu ya kitaifa (kama
hili la Muungano) ambayo ukiachia
hisia na matakwa ya kila mtu yata-
wale, taifa litayumba.

Hata Baba wa Taifa wakati ak-
iwa Rais, pamoja na kuheshimu
mawazo ya wengine, alikuwa
na msimamo thabiti kwa masu-
ala yaliyohusu maslahi ya wengi,
hakuruhusu watu wachache waji-
kakamue.

Wakati wa Azimio la Arusha
walioona halina maslahi kwao
walikuwa na uhuru wa kwenda
walikotaka: Kulikuwa hakuna cha

Kweze, tunyenyekee

Baba wa Taifa
Mwalimu Ju-
lius Nyerere
(aliyepunga
mkono),
katika moja
ya miku-
tano yake
enzi za uhai
wake. PICHA
ZOTE: GRACE
MWAKA-
LINGA

kunyenyekea bali kusonga mbele
kwa faida ya wengi.

Mbali na hilo wakati fulani
kulitokea tofauti ya mawazo na
mtazamo kuhusu masuala ya wag-
ombea urais.

Nakumbuka Baba wa Taifa al-
iona yataelekea kuleta mpasuko
na mgawanyiko mkubwa kwa taifa
letu, hivyo kupelekea kuhatarisha
uhuru na amani kwa nchi yetu.

Mwalimu Nyerere alisimama
kidete na wala hakuwa na subira
bali alikemea kwa nguvu zote bila
kunyenyekea.

Wakati fulani alitishia kurudisha
kadi yake ya uanachama iwapo
hatua stahiki hazichukuliwi.

Nani aliweza kusema rudi-
sha, si tulikubali yaishe hata kama
baadhi ya viongozi walikuwa ha-
wakubaliani naye. Kuna wakati
wa kunyenyekea na kujikweza,
lakini siyo kwa kila jambo, lazima
tuangalie mazingira yaliyopo na
inakuwa hivyo kwa nia gani au
kwa faida ya nani.

Tusipotoshe kwa faida binafsi
bali maslahi ya wengi yatawale
maamuzi, tunapokuwa viongozi.

Viongozi wanaandaliwa, hawa-
okotwi sawa, lakini wanaandaliwa
kivipi na mazingira yapi?

Enzi za Mwalimu ilikuwa rahisi
kuendesha mafunzo ya uongozi,
sasa tunatofautiana kisiasa na kiiti-
kadi ndiyo maana chuo husika ki-
nafanya kazi tofauti na lengo lake.

Yawezekana tukarejesha hilo
kwa nia ya kuwaandaa viongozi
wa kesho ila iwe ni kitaaluma na
siyo kisiasa.

Walengwa wakasome kulingana
na mitaala itakayokubalika kwa
misingi ya utawala bora. Vijana wa-
hitimu na wawe na sifa ya kuongo-
za na iwapo mtu anateuliwa kuwa
kiongozi mfano, Mkuu wa Mkoa au
Wilaya iwe ni moja ya sifa zinazo-
takiwa kuwa nazo.

Serikali ya Awamu ya Tano inaji-
tahidi sana kuwaletea Watanzania
maendeleo kupitia uchumi wa
viwanda na kupambana na umas-
kini wa miaka mingi.

Viongozi wake siyo malaika, wa-
takuwapo wachache wa kujikweza
au kukosa unyenyekevu; tuangalie
hali halisi pia tukosoane kwa lengo
la kuboresha isiwe ni kubeza na
hali ya kuvumiliana iwepo.

Miaka mitano siyo muda mre-
fu wa kutekeleza ahadi ambazo
wanasiasa huwa wanazitoa ili
wapewe ridhaa ya kuongoza nchi.

Sasa mazingira ya kuongoza
siyo yale ya enzi za marehemu.
Ubinadamu umeyeyuka na hofu
ya Mungu ni kitendawili. Zaidi tu-
najali fedha kuliko utu wala kumtii
Mungu. Njiani tunapishana kama
sisi siyo binadamu na baadhi wa-
naona jinsia moja kufunga ndoa
ni jambo jema eti kwa “Misingi ya
Haki za Binadamu.”

Hapo kunyenyekea mbele za
Mungu kupo au ndiyo kujikweza?
Hali ya utii kwa sasa ni tofauti na
ilivyokuwa enzi za Baba wa Taifa.

Tunataka watoto wetu shuleni
walelewe na kufundishwa wana-
vyotaka wenyewe au kama baadhi
ya wazazi wanavyopenda.

Mtoto siyo tena thamani ya jamii
isitoshe hata wazazi hawana imani
na baadhi ya ndugu zao wa karibu
kwa kuogopa watoto kufanyiwa
ukatili wa makusudi kwa maslahi
binafsi. Watoto wa kike kuwa wa-
jawazito wakiwa shuleni ni sahihi?
Mwanafunzi kuwa na simu shuleni

RAIS wa Urusi, Vladmir Putin,
amesema nchi yake inaweza
kuisaidia Afrika bila masharti
ambayo huambatanishwa
kwenye misaada ya mataifa
ya Magharibi.

“Tunaona jinsi mataifa
ya Magharibi yanavyotoa
shinikizo na vitisho dhidi ya
serikali huru za Kiafrika, wa-
natumia njia hizo ili kurejesha
nguvu va ushawishi na uta-
wala kwenye makoloni yao
ya zamani na kulinyonya Bara
la Afrika,” anasema Rais Putin
katika mahojiano na Shirika
la habari la Urusi TASS, kabla
ya mkutano na viongozi wa
Afrika.

Urusi inatarajia kuwa
mwenyeji wa viongozi 47
wa Afrika katika mkutano wa
siku mbili Oktoba 23 hadi 24
unaofanyika mjini Sochi.

Rais Putin amesema uhu-
siano na Afrika umeimarika,
akiainisha makubaliano ya
ushirikiano katika masuala ya
silaha, ambapo Urusi imefani-
Kiwa kushawishi mataifa zaidi
va 30 kusambaza silaha zake.

Rwanda ni moja ya nchi
ambazo zimekuwa na uhusi-
ano mzuri na Urusi.

Baraza la Mawaziri la
Rwanda hivi karibuni liliridhia
makubaliano na Urusi katika
masuala ya matumizi ya
nishati ya nyuklia maalumu
kwa matumizi ya amani,
limeripoti Gazeti la The East
Africa.

Teknolojia hii itatumika
katika uzalishaji wa nishati na
utunzaji wa mazingira, ripoti
inasema.

USHAWISHI WA NCHI ZA
MAGHARIBI KWA AFRIKA

Marekani imekuwa ikip-
oteza ushawishi barani Afrika,
lakini mwanadiplomasia wa
juu wa nchi hiyo kwa Bara la
Afrika, anataka kubadili hali
hiyo.

Rais Donald Trump alisha-
wahi kuripotiwa kuyataja
mataifa ya Kiafrika kuwa ni

inaonekana ni bora kuliko kuny-
enyekea kwa walimu wao.

Maeneo kama Dar es Salaam
utasikia eti wazee hawatakiwi
kuwa mijini, tunaambiwa makazi
yao ni Chalinze au Msata.

Je, kunyenyekea kuko wapi au ni
kujikweza? Baba wa Taifa alikuwa
akikemea sana udini na ukabila
kwa nguvu zote, je, kiongozi ak-
ichachamaa na kukemea udini na
ukabila atakuwa anajikweza?

Ndiyo maana inafika mahali
viongozi wetu wanakabiliana na
hali ngumu ya kukosa utii, ku-
towajibika na fikra za kupata fedha
kirahisi bila kufanya kazi kwa bidii.

Mazingira kama hayo yanapele-
kea kutokuwapo kunyenyekea
maana kiongozi atafanya lin-
alowezekana ili maendeleo kwa
wengi yapatikane.

Wakoloni walibeba nguvukazi
na rasilimali nyingi toka Afrika.
Walifanya hivyo ili wasonge mbele
ipasavyo leo “tukakopi” na “kupes-
ti” kutoka kwao bila kujiuliza wali-
fanyaje hadi kufikia hapo walipo?

Historia inaonyesha mataifa yal-

Rais Putin: Nchi za Magharibi
ZIlnalaghal mataifa ya Afmkal

Rais Vladimir Putin wa Urusi. PICHA: MTANDAO

‘nchi chafu’ na kuongelea
Afrika kama sehemu am-
bayo marafiki zake wanak-
wenda kujaribu kutajirika.

“Kwa muda mrefu wakati
wawekezaji walipokuwa
wakibisha milango na Waaf-
rika wakifungua, mtu pekee
aliyekuwa hapo ni Mchina,”
Tibor Nagy, mjumbe wa
masuala ya Afrika wa Mare-
kani, alilambia BBC.

Biashara ya China na
Bara la Afrika imeifunika
Amerika katika kipindi cha
muongo mmoja uliopita, na
mwaka 2018 ilikuwa kubwa
mara tatu zaidi.

Marekani imekuwa chan-
z0 kikubwa cha uwekezaji
wa moja kwa moja barani
Afrika, lakini mchango wake
umekuwa ukipungua.

Mwaka 2018, China
ilitangaza uwekezaj| wa
thamani ya dola za kimare-
kani bilioni 60 kwa ajili ya

Maeneo kama
Dar es Sa-
laam utasikia
eti wazee
hawatakiwi
Kuwa mijini,
tunaambiwa
makazi yao
ni Chalinze
au Msata.

miradi ya miundombinu.

Ben Abdallah anasema
kuwa biashara kati ya
Marekani na mataifa ya Af-
rika imeshuka kwa sababu
ya ongezeko la uhitaji si tu
China, lakini nchi nyingine
kama vile Urusi na Uturuki.

“Nafikiri ni kwa sababu
ushindani kutoka kwa nchi
nyingine umeongezeka
katika kipindi cha muongo
mmoja uliopita,” anasema.

Ukuaji wa uchumi wa
China umeonyesha dalili za
kushuka hivi karibuni, hali
ambayo itaathiri biashara
na uwekezaji katika Afrika
siku za usoni.

Lakini kutokana na
ushindani kutoka duniani
kote wa kufanya biashara
na nchi za Kiafrika, Mare-
kani inapambana kurejesha
uhusiano na bara hilo kwa
kujihusisha na nchi za
Uchum| unaochipukia. BBC

iyoendelea miaka 150 mpaka 200
iliyopita watu wake waliumia na
wengine kupoteza maisha katika
harakati za kujiletea maendeleo
waliyonayo sasa.

Waliojikweza walifanya hivyo
bila kunyenyekea lakini baada
ya kupata maendeleo unyenyek-
evu, demokrasia na utandawazi
vikafuata. Hali kama hiyo hata
sisi hatutaikwepa iwapo tuna-
hitaji maendeleo ya kweli, maana
baadhi yetu tutaumia lakini tujipe
moyo wajukuu na vitukuu wetu
watafaidi matunda ya jasho letu.

Tumwombe Mwenyezi Mungu
atuzidishie hekima na busara
ikiwezekana tunu na miiko ya taifa
virejeshwe kwa faida ya wote na
amani yetu idumu.

Huu ni wakati wa kushikamana
kikamilifu na kusonga mbele mpa-
ka kieleweke kuwa Tanzania ni
namba moja Afrika.

Mwandishi anapatikana
kupitia, P.O. Box 79011, Dar-es-
Salaam, Tanzania.

Jkilahama@gmail.
com; +255756007400;
+255714250050;
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Rushwa yakwamisha wanawake
Zanzibar kuwania nafasi za uongozi

Wananchi Zanzibar wakipiga kura kwenye uchaguzi wa mwaka 2015. PICHA: MTANDAO

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAPOFIKIA kipindi cha Uch-

aguzi Mkuu wa Tanzania,

wanawake wengi hujitokeza

kugombea nafasi za uongozi
katika majimbo ya uchaguzi kupi-
tia vyama vyao vya siasa.

Hata hivyo, wengi wao hushind-
wa kupata nafasi hizo kutokana na
jamii kutawaliwa na rushwa.

Kutokana na uwezo mdogo
wa kipato walionao wanawake,
rushwa imekuwa ni kikwazo kwao
kupata nafasi za uongozi katika
majimbo ya uchaguzi.

Ili kuwa kiongozi kupitia jimbo
lazima kwanza uteuliwe na chama
cha siasa kuwa mgombea na wa-
nanchi wakupigie kura ndipo uwe
mbunge, mwakilishi au diwani
kwa upande wa kata/shahia kwa
Zanzibar.

MGOMBEA

Khuzaima Bakari ni mwanamke
ambaye alishagombea nafasi ya
uwakilishi kwa vipindi vitatu mfu-
lulizo kwenye chaguzi zilizopita la-
kini anasema amekosa nafasi hiyo
kutokana na rushwa inavyotawala
hasa katika kipindi cha uchaguzi.

“Rushwa inaanzia kwenye vy-
ama vya siasa hadi katika jamii,
maana wanawake tumekuwa
tukidaiwa rushwa aidha ya fedha
au ngono ili chama kiweze kukusi-
mamisha kuwa mgombea na jamii
iweze kukuchagua,” anasema.

Anabainisha wanawake hawana
uwezo wa kifedha, hivyo wanapo-
jitokeza kugombea majimboni
kuna mfumo umewekwa, kwamba
ukitaka kupita katika kura za mao-
ni, ni kutoa rushwa na wanawake
hawana fedha za kutosha.

WANANCHI MJINI NA
VIJUJINI

Bahati Issa ni mkazi wa Kikung-
wi Kusini Unguja, anasema wa-
nawake wanakosa nafasi za uongo-
zi kutokana na rushwa na hivi sasa
wamekuwa na hofu ya kugombea
kwa sababu ya kushamiri kwa vi-
tendo hivyo.

Anabainisha wapo wanawake
wenye uwezo wa kuwa viongozi,

Tunashind-
wa kusonga
mbele katika
harakati za
kugombea si
kama hatut-
aki..tunataka
na tunap-
enda, lakini
hatuna fedha
na unapoen-
da kuomba
nafasi na ku-
ulizwa kama
una fedha,
unaanza
kuvunjika
Moyo.

lakini wanakosa nafasi kutokana
na kudaiwa rushwa na kwa kuwa
hawako tayari kuitoa, ndoto zao
huishia hapo.

“Chaguzi zilizopita rushwa ilita-
wala, sasa tukiwa tunaelekea kwe-
nye chaguzi zijazo, tunaviomba
vyama vyote vya siasa na serikali
kulisimamia hili, kwani sisi wa-
nawake tuna hamu ya kugombea,”
anasema.

TATU OTHMAN

Tatu Othman ambaye ni mka-
zi wa Magomeni, Mjini Unguja,
ambaye ana ulemavu wa uoni
anasema wanawake wanashindwa
kugombea nafasi za uongozi kwa
sababu hawana fedha.

“Tunashindwa kusonga mbele
katika harakati za kugombea si
kama hatutaki..tunataka na tu-
napenda, lakini hatuna fedha na
unapoenda kuomba nafasi na ku-
ulizwa kama una fedha, unaanza
kuvunjika moyo,” anasema.

Kwa upande wake, Zaituni Ba-
duchi, anasema kikwazo kikubwa
cha wanawake kushindwa kugom-
bea nafasi za uongozi ni rushwa
kwani wapo wanawake wenye
elimu nzuri ambao wakipewa na-
fasi wanaweza kuleta maendeleo,
lakini rushwa ndiyo inawafanya
washindwe kufikia ndoto zao ka-
tika uongozi.

“Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake (Tamwa) katika
uchaguzi wa mwaka 2015, kilitoa
elimu kwa wanawake kugombea
nafasi za uongozi, elimu ambayo
angaza ni wanawake watano tu
ndio waliopata nafasi ya uwakilishi
kupitia majimboni,” anasema.

Anabainisha baada ya kutolewa
elimu hiyo, wanawake zaidi ya 50
walijitokeza kugombea nafasi za
uongozi kupitia vyama mbalimbali
vya siasa, lakini ni wanawake wata-
no tu kupitia Chama Cha Mapinduzi
(CCM), ndio waliopata nafasi hizo.

OMAR

Kizimkazi, anasema kuwa wapo
wanawake wenye uwezo mzuri

wa kuwa viongozi lakini wanakosa
nafasi hizo kutokana na uwepo wa
rushwa katika jamii.

“Asilimia kubwa ya watu wa-
naoingia katika uongozi hasa
wanaume, wako kwa ajili ya ma-
slahi yao binafsi na ndio maana,
wanawake wanakosa nafasi za
uongozi,” anasema.

Kingine anachotaja kukosesha
wanawake nafasi za uongozi ni ki-
tendo cha wanaume walio wengi
kupeana nafasi za uongozi ili mao-
vu yao yasiweze kutambulika.

Anawaasa wanawake kutovun-
jika moyo, bali wapambane ili
kutimiza ndoto zao za kuwa vion-
gozi na kuiletea nchi maendeleo.

TAMWA

Hawra Shamte, Meneja wa Sera
na Utetezi kutoka TAMWA Zanzi-
bar anaitaka jamii ifahamu kuwa
rushwa ni adui wa haki na wa-
nawake wana haki ya kugombea
nafasi za uongozi.

Anasema wanawake kugom-
bea nafasi za uongozi iwe urais,
ubunge, uwakilishi au udiwani ni
haki yao ya kikatiba na wala ha-
wastahili kutoa rushwa.

Anaitaka jamii kuwapa fursa
wanawake ya kugombea nafasi za
uongozi na kuachana na masuala
ya rushwa kwa sababu kiongozi
anayetokana na rushwa hataweza
kuwaletea maendeleo.

Aidha, anazishauri mamlaka za
kuzuia rushwa kuweka mitego,
kuwafuata ~ wanasiasa  kuzun-
gumza nao kuhusiana na rushwa
kwa sababu wengine wanaona ni
jambo la kawaida kuombwa pesa,
wakatoa. Aliitaka Mamlaka ya Ku-
zuia Rushwa Zanzibar (ZAECA)
kutoa elimu kwa jamii kuhusiana
na rushwa hasa wakati huu wa
kuelekea chaguzi, kwani rushwa
inaanzia ndani ya vyama katika vi-
kao vya uteuzi wa wagombea.

NAIBU SPIKA

Naibu Spika wa Baraza la
Wawakilishi Zanzibar, Mgeni Has-
san Juma, anasema ni kweli kilio
kikubwa cha wanawake katika
kugombea nafasi ya uongozi ni
rushwa ya fedha na ngono.

Anabainisha ni lazima wa-
nawake kupaza sauti kukemea
rushwa kuanzia ndani ya vyama
vya siasa hadi katika jamii, kwani
zimekuwa zikiwarudisha nyuma.

Mgeni anasema, wanawake si
kwamba wanataka uongozi kwa
kujionyesha bali kuna mambo wa-
nataka kuyasema na kuyasimamia.

“Tumekaa kimya muda mrefu
na mambo mengi tumekosa..tu-
nafahamu nyumba nyingi maskini
zinazoendeshwa na wanawake...
sisi ndio tunaotupiwa watoto, tu-
naoingia leba...sasa nani ataiambia
serikali kwamba tunataka hospi-
tali zenye huduma bora, vifaa ili
kupunguza vifo vya mama na wa-
toto?” Anahoji na kuongeza:

“Hayo yote hayataweza kupati-
kana kama wanawake hatutapaza
sauti zetu na kama hatutogombea
nafasi za uongozi.”

ZAECA

Kwa upande wake Makame
Khamis Hassan ambaye ni Kaimu
Mkurugenzi wa Uchunguzi na Op-
eresheni wa Mamlaka ya Kuzuia
Rushwa Zanzibar (ZAECA), anasema
matukio ya rushwa katika maandali-
zi ya uchaguzi yamekuwa yakitokea
katika hali tofauti, hasa ikizingatiwa
kuwa uchaguzi unapita katika hatua
mbalimbali.

Anasema hatua ambayo ZAECA
inapokea malalamiko mengi ya
tuhuma za vitendo vya rushwa ni
ya kampeni za wagombea ndani ya
vyama. Anabainisha kuwa malala-
miko ya tuhuma za vitendo vya
rushwa waliyopokea katika uch-
aguzi wa mwaka 2015 pamoja na ule
wa marudio wa mwaka 2016 yalihu-
sisha wagombea wa kiume kutoka
vyama mbalimbali vya siasa.

Kaimu mkurugenzi huyo ali-
itaka jamii kufahamu kuwa in-
apochagua kiongozi ambaye am-
etoa rushwa isitarajile manufaa
au maendeleo kutoka kwake kwa
sababu atataka fedha alizowapa
anazirejesha.

Anasema kuelekea katika uch-
aguzi mkuu mwakani, ZAECA im-
ejiandaa kuhakikisha vitendo vya
rushwa vinapungua na viongozi
wanaingia madarakani kihalali.

MSEMAJI MKUU WA SMZ

Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Balozi Seif Ali Iddi, anasema
vitendo vinayoambatana na masu-
ala ya rushwa na uhujumu uchu-
mi, kamwe haviwezi kuvumilika
mahali popote pale iwe ndani na
hata katika uga wa kimataifa.

Anabainisha wapo baadhi ya
watendaji na watumishi wa umma
wasio waaminifu wanaendelea
kuhujumu uchumi kwa kupokea
rushwa na kuisababishia seri-
kali hasara au wananchi wake ku-
waweka katika mazingira magumu
pale wanapohitaji huduma za ki-
jamii.

Balozi Iddi anasema zipo
tuhuma za uhujumu uchumi na
upokeaji rushwa zipatazo 108,
ambapo upelelezi wake haujaka-
milika zilizoripotiwa katika ZAECA
kufikia mwaka 2018.

Anazitaka taasisi zinazohusika
na ufuatiliaji wa masuala ya rushwa
na uhujumu uchumi kisheria kuon-
doa mubhali na kuharakisha upele-
lezi wake ili wahusika wafikishwe
katika vyombo vya sheria ili haki
ichukuwe mkondo wake.
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Kimiti amwona JPM kama

Na Joseph Mwendapole

KTOBA 14 mwaka huu,

Watanzania waliadhimi-

sha kumbukumbu ya mi-

aka 20 tangu kutokea kifo
cha mwasisi wa taifa hili, Baba wa
Taifa, Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere, aliyefariki dunia Oktoba
14, 1999 katika Hospitali ya Mtakat-
ifu Thomas, kule London nchini
Uingereza.

Mwalimu Nyerere, licha ya
kustaafu urais mwaka 1985 na
kufariki miaka 20 iliyopita, bado
ameendelea kuishi katika mioyo
ya Watanzania, wakikumbuka juu
ya uzalendo wake, ubinadamu
wake na hasa kwa kujitolea na
kuipenda nchi yake kwa dhati ya
moyo wake.

Ndiyo maana, kila mwaka,
kila kona ya nchi, wananchi wa
makundi mbalimbali, wakiwamo
wasomi, wanasiasa, watafiti na
wadau wa mambo mbalimbali,
wamekuwa wakiendesha semina,
makongamano, mijadala na tafiti
mbalimbali zinazomhusu mwasisi
huyo wa taifa.

Mwaka huu, ukiwa ni wa nne
tangu kuingia madarakani kwa
serikali ya awamu ya tano chini
ya Rais John Pombe Magufuli, ma-
kongamano, midahalo na semina
mbalimbali zimekuwa zikiendelea
kuhusu kumbukizi hii muhimu
ambayo ilifikia kilele chake juzi
Jumatatu, tarehe ambayo kwa
heshima yake, imepewa hadhi ya
kuwa siku ya mapumziko kwa Wa-
tanzania wote.

Mwandishi wa makala haya, al-
imtafuta mwanasiasa mkongwe,
ambaye alipata kufanya kazi kwa
karibu na Mwalimu Nyerere, Paul
Pater Kimiti na kufanya naye ma-
zungumzo juu ya mambo mbal-
imbali kuelekea kumbukizi hii na
hasa akichambua ndoto za mwal-
imu na utendaji kazi wa Rais John
Magufuli.

Mzee Kimiti, ambaye enzi za
Mwalimu alikuwa mwalimu wa
siasa katika Makao Makuu ya
chama, Mkuu wa Mikoa kadhaa
na baadaye waziri, anazungumzia
jinsi ambavyo ndoto ya kujitege-
mea ya Mwalimu Nyerere, inavy-
oshughulikiwa kwa kasi na weledi
na Rais Magufuli.

“Sisi ambao tulifanya kazi kwa
karibu na Mwalimu wakati wa Sia-
sa ya Ujamaa na kujitegemea, tu-
nafahamu nini hasa ilikuwa ndoto
yake. Mwalimu aliamini kwamba
siyo jambo jepesi kwa nchi changa
kama Tanzania wakati huo, ku-
weza kuamua kufuata aina moja
ya siasa ikiwa tegemezi, ndiyo
maana akaanzisha siasa ya Ujamaa
na Kujitegemea, akiamini kuwa
kama taifa litajitegemea, kwa ma-
hitaji yake yote muhimu, ni rahisi
kuamua aina ya siasa ya kuifuata,”
anasema na kuongeza:

“Ndiyo maana Mwalimu ali-
penda sana taifa lijitegemee, lisiwe
ombaomba kwa sababu siku zote
ukiwa ombaomba huwezi kuwa
huru... ni lazima utafuata matakwa
ya anayekupa kile unachokiomba.
Angalia, katika wakati ambao taifa
lilikuwa limejitoa kuzisaidia nchi
zingine za Afrika, Kusini mwa Jang-
wa la Sahara zipate uhuru wake,
lakini bado aliweza kujenga viwan-
da vya mazao mbalimbali karibu
kila mkoa, nia yake kuu ikiwa ni
kujitegemea.”

Mwanasiasa huyu mwandamizi
anabainisha kuwa kwakuiangalia
kwa umakini dhana hii, japo Mwal-
imu alishindwa kuitimiza wakati

Mzee Paul Kimiti. PICHA: MTANDAO

Leo hil kodi
INayoku-
sanywa, ma-
Dato yanayo-
patikana
Kupitia rasili-
mall zetu
mbalimbali,
Zinaonekana
kwa sababu
Kila mmoja
ni shahidi wa
namna am-
bavyo taifa
letu linason-
g3 mbele.

wa uongozi wake, lakini ni wazi
kuwa Rais John Magufuli anaele-
kea kuitimiza.

Anasema, hiyo ni kwa namna
anavyofanya kila njia kuhakikisha
kuwa taifa linajikomboa kutoka
utegemezi wa mataifa ya nje na
kuijengea uwezo wa kuweza ku-
fanya mambo yake yenyewe.

Mzee Kimiti ambaye ndiye ali-
yesimamia shughuli zote za mazi-
shi ya Mwalimu Nyerere, yaliyo-
mkoani Mara, anasema anamtaza-
ma Rais Magufuli kama kiongozi
ambaye ameamua kwa makusudi
kuhakikisha taifa linajitegemea
kupitia rasilimali zake.

“Mambo anayoyafanya hivi sasa
yasingewezekana kwa kutegemea
fedha za misaada..siku zote watu
wanaotukopesha hawapendi tu-
jitegemee, wanatupa msaada wa
leo ili kesho turudi tena kuwaom-
ba na hivyo kuendelea kuwa tege-
mezi.

“Chukulia mfano ujenzi wa
bwawa la kufua umeme la Mwal-
imu Nyerere kule Rufiji, mradi huu
ukikamilika, taifa litakuwa lime-
piga hatua kubwa sana kuelekea
kujitegemea, kwa sababu viwanda
vyetu vitakuwa na uhakika wa
umeme kwa ajili ya uzalishaji wa
bidhaa mbalimbali,” anasema na
kuongeza:

“Ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR)
ya kutumia umeme, maana yake
taifa litaweza kusafirisha abiria
na bidhaa kwa wingi ndani ya
muda mfupi, na hivyo kuharakisha
maendeleo ya taifa kwa watu kuwa
huru kupeleka bidhaa kokote wa-
nakotaka kwa wakati.”

Mzee Kimiti anasema wahisani
siku zote wanataka kuabudiwakwa
kila jambo.

“Angalia jinsi serikali ya awamu
ya tano inavyofanya jitihada za
kujenga vituo vya afya, hospitali
kubwa na vifaa tiba nchi nzima,
hii inaondoa hofu ya kuwa na taifa
ambalo haliwezi kuwapa tiba raia

wake na hivyo kutegemea huduma
hizo kutoka nje,” anasema.

Anabainisha kuwa jambo la ku-
furahisha sana ni kuwa vitu vyote
hivi vinafanyika kwa kutumia fed-
ha zetu za ndani, kama ambavyo
Mwalimu Nyerere alidhamiria.

Anafafanua kuwa Rais Magufuli
amedhibiti mianya yote ya rasili-
mali za nchi kuchotwana watu
wachache kwa faida yao.

“Leo hii kodi inayokusanywa,
mapato yanayopatikana kupitia
rasilimali zetu mbalimbali, zi-
naonekana kwa sababu kila mmo-
ja ni shahidi wa namna ambavyo
taifa letu linasonga mbele,” anase-
ma na kuongeza:

“Mwalimu alijua tunao uwezo
mkubwa wa kujitegemea, ndiyo
maana wakati wake hakuruhusu
madini kuchimbwa, kwa sababu
aliamini wananchi wake bado ha-
wajaelimika, akatoa fursa ya wa-
nafunzi wote kusoma bure kwa
gharama za serikali kuanzia darasa
la kwanza hadi Chuo Kikuu.”

Anasema lengo lake lilikuwa
ni kuzalisha wasomi ambao kwa
elimu yao, wataweza kusimamia
rasilimali za nchi kwa faida ya
wananchi wote, kitu ambacho ki-
naonekana kwa Rais Magufuli hivi
sasa.

Mzee Kimiti anabainisha, ujenzi
wa reli, bwawa la umeme, hospi-
tali na vituo vya afya vinavyoende-
lea kujengwa sehemu mbalimbali,
vitaifanya Tanzania kuwa taifa
la mfano miaka michache ijayo,
kwani maana halisi ya maende-
leo, ni namna ambavyo wananchi
wananufaika na huduma zinazo-
tolewa.

“Matajiri wote duniani hawa-
fanyi kazi kwa ajili ya fedha bali
wanafanya fedha ifanye kazi kwa
ajili yao,” anasema na kuongeza:

“Maana ya msemo huu ni
kwamba ili tuweze kujua thamani
ya fedha zetu, ni lazima fedha hizi
ziwasaidie wananchi kupata kwa
uhakika na kwa wakati kwa hudu-

Nyerere

ma zote muhimu ikiwemo elimu,
afya na nyinginezo.”

Mwanasiasa huyu mwandamizi
anaongeza kuwa huo ndio msingi
wa Ilani za Chama Cha Mapinduzi,
kama mwongozo wa 1971, Ibara ya
28 inavyotamka kwamba:

“Kitendo chochote kinachompa
mtu uwezo wa kuamua maisha
yake na kutawala maisha yake,
ni kitendo cha maendeleo, hata
kama hakimwongezei afya wala
shibe, lakini ni kitendo anacho-
amua mwenyewe.”

Mzee Kimiti anaongeza “Sera
ambazo Mwalimu Nyerere al-
izikazania sana ilikuwa tija, ajira,
mishahara na bei za bidhaa. Katika
bei, aliamini kwenye ujamaa wa
kweli, bei za vitu ni lazima zifa-
nane, zisiwe na tofauti kubwa na
hii ndiyo ilipelekea kuanzishwa
kwa kampuni za biashara za mikoa
maarufu kama RTC.”

Mzee Kimiti anasema Mwalimu
vilevile hakutaka uwepo wa tofauti
kubwa katika mishahara ya wa-
tumishi wa umma.

“Hii ni kwa sababu kungekuwa
na unyonge miongoni mwa wa-
nanchi... kama utaona, Rais Magu-
fuli amepunguza sana mishahara
ya watumishi kwa sababu mtu
mmoja hawezi kulipwa milioni
40 kwa mwezi wakati mwingine
anapata laki tatu,” anasema na
kuongeza:

“Utaona pia dhana ya Mwalimu
ya uanzishwaji wa viwanda, ali-
lenga kutoa ajira kwa Watanzania
kwa sababu ndizo huchukua watu
wengi, kitu ambacho Rais Magu-
fuli anakifanya hivi sasa akihimiza
ujenzi wa viwanda kila anapok-
wenda, akiamini taifa linakwenda
katika uchumi wa kati na viwan-
da”

Kwa sasa Kimiti ni Mwenyekiti
wa Umoja wa wafuasi wa Mwalimu
Julius Nyerere, ukihusisha wana-
siasa mbalimbali waliopata ku-
fanya kazi kwa ukaribu na mwasisi
huyo wa taifa.
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Hali tete lichaya M
Kuepus

Na Ani Jozeni

LIPUKO mpya umee-
pushwa Mashariki ya
Kati baada ya Mare-
kani na Uturuki kufikia
makubaliano kuruhusu kusimam-
ishwa mapigano Kaskazini ya Syria
ambako majeshi ya Uturuki yame-
ingia na kuteka maeneo mapana
ndani ya ukanda wa kilomita 20.

Ilikuwa nusura wakutane na
vikosi vya jeshi la Syria vilivyotum-
wa kutwaa maeneo hayo ambayo
yalikuwa yanalindwa na kikosi cha
Marekani kikishirikiana na wapi-
ganaji wa ki-Kurdi, pale Marekani
ilipoamua kuondoa kikosi hicho.

Rais Donald Trump alisita kuse-
ma waziwazi kuwa alimruhusu
Rais Recep Tayyip Erdogan kulite-
ka eneo hilo, ila alionekana hajali.

Makundi takriban yote ya ki-
siasa nchini Marekani yalipinga
hatua hiyo, kwani wa-Kurdi wa-
nathaminiwa na wachambuzi na
wanaharakati Marekani kwa kutoa
msaada mkubwa katika mapamba-
no na kundi la Islamic State (IS) lil-
ilotokea maeneo makubwa ya Iraq
na Syria kuanzia 2013 hadi 2015.

Rais Trump alisisitiza kuwa
alifanya kampeni mwaka 2016 na
kushinda kwa ahadi ya kuondoa
wapiganaji wa Marekani katika
maeneo mengi yenye vita vya jadi
ambavyo havina tija kwa maslahi
ya Marekani.

Alisema makundi yanayopam-
bana Mashariki ya Kati, hasa ya
kidhehebu, yanawakilisha chuki
na vita vya miaka 1000.

Uturuki ilivamia Syria Kaska-
zini kuendeleza mpango wake wa
kuwa na eneo salama la kurudi
wakimbizi ambao wengi zaidi ni
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Rais Donald
Trump alisita
kusema wa-
Ziwazl kuwa
alimruhusu
Rals Recep
Tayvyip Er-
dogan ku-
liteka eneo
hilo, ila al-
lonekana ha-
Jjall.
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Rais Recep Tayyip Erdo an wa Uturuki (kushoto) akiwa na Rais wa Donald Trump wa Marekani. PICHA: MTANDAO

Wakurdi, lakini nchini Marekani
na kwingineko walikuwa wanata-
ka eneo hilo liwe chini ya ulinzi wa
Marekani ikishirikiana na Wakurdi.

Marekani ilipoamua kuondoa
kikosi chake ikawa kuna ombwe la
mamlaka eneo hilo, Uturuki ikain-
gia kuhakikisha kuwa chama cha
wapiganaji wa ki-Kurdi hakitawali
eneo hilo kana kwamba ni mwan-
zo wa kuwa na taifa huru, au liwe
kitovu cha kueneza vita ya ukom-
bozi ya Wakurdi katika nchi za
Iraq, Iran na hasa Uturuki. Nchini
Iran wa-Kurdi ni dhaifu.

Kilichokuwa kinaleta wasiwasi
ni kuwa Uturuki ilikuwa imepania
kuwafyeka wa-Kurdi na isinge-
zuiliwa na chochote endapo Mare-
kani isingechukua hatua za kui-
wekea vikwazo vya uchumi kama
haitakubali kuacha mapigano.

Rais Erdogan kwanza akatoa
ishara kuwa hatakutana na
ujumbe wa Marekani ukiongozwa
na Makamu wa Rais Mike Pence,
‘labda aje Trump mwenyewe ndiyo
nitazungumza naye.’

Trump hakwenda, akamtuma
Pence na Waziri wa Mambo ya Nje,
Mike Pompe, wakajadiliana kwa
muda wa saa tano ndiyo wakatia
saini hati ya makubaliano kusitisha
mapigano. Ila tafsiri zake ni tofauti
kiasi.

Bado hakuna maelezo ya kina
nini kiwango cha kuhusika kwa
kila mmoja kati ya pande tatu zi-
lizoko eneo hilo, yaani Uturuki,
Syria na Wakurdi, kwani Syria
haiwezi kuwanyang’anya Wakurdi
kushika eneo hilo, na inachotaka
Uturuki ni kuwa wapiganaji wa
ki-Kurdi wasiwe huru kuendesha
shughuli zao huko, kwani inapin-
gana na maslahi ya Uturuki.

Py |

Chama cha PKK cha Wakurdi
wa Uturuki kinaaminika ni cha
kiharakati zaidi ya chama cha Syr-
ian Democratic Forces (YPG kwa
lugha za huko) kilichoshirikiana na
Marekani dhidi ya Islamic State na
sasa Marekani imekiacha solemba.
Suala hilo liliudhi wanaharakati.

Akizungumzia uamuzi wake
wa kuondoa kikosi cha jeshi la
Marekani Kaskazini ya Syria, Rais
Trump alisema ni mkakati hodari
(strategically brilliant), yaani ‘ame-
wala chenga’ maadui zake walioko
wengi tu maeneo hayo.

Alisema Marekani imetumia zai-
di ya dola trilioni moja tangu mzo-
70 huo uanze na kuanza kupeleka
vikosi vya Marekani eneo hilo
wakati Marekani haina rafiki hapo.
Kwa kiasi fulani aliona Uturuki ina-
karibia kuwa rafiki wa Marekani
kama mshirika katika NATO na ita-
walinda vyema wa-Kurdi.

Mpangilio huo wa hoja ulip-
ingwa kwa nguvu hata kati ya
wanaomuunga mkono Trump
kwa dhati ndani ya chama tawala
Republican, kwani ni kutofautisha
kati ya wapiganaji na raia.

Ni kana kwamba Uturuki in-
aweza kuwalinda raia wa Syria wa
asili ya ki-Kurdi wanaokaa eneo
hilo au walio katika makambi ya
wakimbizi upande wa Uturuki, na
huku inawafyeka wapiganaji wao.

Hata baada ya kufikiwa kwa ilani
ya kuacha mapigano hali ilikuwa
bado tete vile Russia haiwezi ku-
chukua nafasi ya Marekani iwaten-
ganishe.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Utu-
ruki alianza mapema kukana kuwa
imefikiwa hatua ya kusimamisha
mapigano na katika muda mfupi
wakaendelea kutupiana lawama

arekani
turuki, Syria

-

ya kutupa risasi kinyume cha ilani
ya kuacha mapigano.

Hatua ya kuwa na eneo salama
kwa ajili ya wakimbizi wanaok-
isiwa kuwa kiasi cha 300,000 wal-
ioko Uturuki inakubaliwa na nchi
za Magharibi na za eneo hilo kwa
jumla, na imekuwa ndiyo chembe
muhimu ya majadiliano kati ya
Russia, Uturuki na Iran kuhusu hali
ya baadaye ya Syria.

Kwa mpangilio wa hoja za
Trump, ingebidi Russia ichangie
kulinda eneo hilo na nchi zilizoba-
ki, ili Marekani isitumie fedha ny-
ingi katika kutuliza migogoro ya
watu wengine, ambao kwa sehemu
kubwa ni adui zake.

Kwa upande mmoja ni nguvu za
wanaharakati wa Marekani na hata
ndani ya chama cha Republican
ambako Seneta Lindsay Graham
alimcharura Trump kwa undani
na taarifa zake zilikuwa chachu
kwa wanaharakati na vyombo vya
habari kwa jumla kumlazimisha
aingilie kati kwa njia nyingine.

Trump alikuwa amepuuza moja
kwa moja tatizo la uvamizi wa Utu-
ruki Kaskazini ya Syria akisema
‘siyo mpaka wetu’ na kuhusu ku-
waacha washirika dhidi ya ISIS wa-
teketee, akasema ‘wapiganaji wa
ki-Kurdi siyo malaika.’

Alielezea jinsi ISIS wanavyoi-
heshimu PKK, wapiganaji wa ki-
Kurdi nchini Uturuki, na kuwa
tatizo ni moja ya masuala ya jadi ya
Mashariki ya Kati, hivyo Marekani
isihangaike kulinda wasipigane.

Nje ya juhudi za Seneta Graham
na wengine, hali mpya ilikuwa
inazuka eneo la Mashariki ya Kati
kwa uwezekano wa vita vya pande
tatu ambavyo kwa jumla vingeinu-
faisha Marekani na Israel, kwa
kuweka Iran na Uturuki katika
kuangamiza sehemu isiyo ndogo
ya uwezo wa kijeshi kupambana
nchini Syria.

Utawala wa Rais Assad pia un-
gedhoofika na siyo ajabu Iran
ingebidi kuitisha vikosi vya wapi-
ganaji wa ziada kwa mfano Hezbol-
lah nchini Lebanon kusaidia vita
nchini Syria, dhidi ya Uturuki.

Pia nafasi ya Russia kama taifa
kubwa eneo hilo ingepwaya kwani
ina uwezo amani ikiwepo, ving-
inevyo Marekani inahitajiwa isi-
mamishe mapigano angalau kwa
vikwazo vya uchumi, hatua am-
bayo Russia haina uwezo.

Kwa upande mwingine, licha
ya kiburi chake kujifanya anazun-
gumza na ujumbe wa ngazi za juu
wa Marekani kwa kujilazimisha tu,
Rais Erdogan itabidi awashukuru
wanaharakati wa Marekani kupaza
sauti na kumlazimisha Rais Trump
kurudi kinyumenyume kwa njia
tofauti.

Bila hivyo kulikuwa na uwezo
wa wa-Kurdi kuwafungulia kwa
wingi wapiganaji wa ISIS wali-
otekwa ili waingie vitani na Utu-
ruki kwa upande wa hao wa-Kurdi
kama mshirika kwa vita hiyo, licha
ya kuwa nchini Uturuki jeshi kama
taasisi lina mapenzi makubwa na
ISIS, kama ilivyo nchini Saudia, li-
cha ya kuwa ISIS haitaki nchi hizo
ziwe na ushirikiano na Marekani.

Kuna uwezekano Rais Erdogan
awe hatarini kudidimizwa na wap-
enda ISIS katika Jeshi la Uturuki,
ambao amekuwa akipambana nao
kwa nguvu tangu mwaka 2017.
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RPC Mbeya
atatua kero
mtaa kwa mtaa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KAMANDA wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi Ulrich
Matei, ameanzisha utaratibu
wa kuwatembelea wananchi
kwenye kata zao kwa ajili ya
kusikiliza kero zinazohusiana na
jeshi hilo.

Matei alianza utekelezaji wa
utaratibu wiki iliyopita kwa
kutembelea kata za Jiji la Mbeya
na kufanya mikutano ya had-
hara na wananchi akiwa ameon-
gozana na maofisa wengine wa
jeshi hilo wakiwamo wakuu wa
vitengo.

Baadhi ya vitengo ambavyo
Matei anaongozana na wakuu
wake ni pamoja na dawati la
jinsia, kitengo cha makosa va
mtandaoni na maofisa wa upele-
lezi ambao wanawaelimisha
wananchi mambo mbalimbali
wanayohusika nayo.

Akizungumza na wananchi
wa kata za Nzovwe, Kalobe
na ltende kwa nyakati tofauti,
Kamanda Matei alisema lengo la
ziara zake hizo ni kuwasikiliza
wananchi ili kujua changamoto
zilizopo ndani ya jeshi hilo.

“Ninyi wananchi ndio mnaoi-
shi na wahalifu kwenye makazi
yenu na pia ndio waathirika
wakubwa wa uhalifu, hivyo
ni lazima tuwape elimu ili iwe
rahisi kushirikiana kudhibiti wa-
halifu na kuufanya mkoa wetu
kuwa na amani,” alisema.

Mkuu wa Polisi wa Wilaya va
Mbeya, Mrakibu Mwandamizi
wa Polisi James Chacha, ali-
watahadharisha wananchi wa
Jiji la Mbeya kuacha tabia za
kujichukulia sheria mkononi kwa
madai kuwa vitendo hivyo vina-
sababisha chuki miongoni mwa
wanajamii.

Alisema endapo mtu yeyote
atakamatwa mtaani kwa kosa
lolote anatakiwa kufikishwa
kwenye vyombo vya dola ili
achukuliwe hatua za kisheria
badala ya wananchi kuchukua
hatua za kumpiga na kuua.

“Mtoto wa jirani anakamatwa
halafu mnachukua mafuta
mnamchoma badala ya kum-
fikisha polisi, vitendo hivyo
vinasababisha uhasama, chombo
pekee chenye mamlaka ya kutoa
hukumu ni mahakama na hata
sisi polisi hatuwezi,” alisema
Chacha.

Naye Mkuu wa Dawati la
Jinsia, Butusyo Mwambela,
aliwataka wazazi na walezi
kuwa walinzi wa watoto wao ili
kuepuka kukumbwa na vitendo
viovu wanapokuwa kwenye
maeneo hatarishi.

“Mtoto wa jirani anakamat-
wa halafu mnachukua
mafuta mnamchoma bada-
la ya kumfikisha polisi, vi-
tendo hivyo vinasababisha
uhasama, chombo pekee
chenye mamlaka ya kutoa
hukumu ni mahakama na
hata sisi polisi hatuwezi,”
alisema Chacha.
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Walimu wamwagiwa zawadl kwa ufaulu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKURUGENZI wa Shule za St. Marcus
za jijini Mbeya, Philipo Mulugo, amewa-
zawadia walimu wa shule hizo kama moti-
sha kutokana na kuwawezesha wanafunzi
kufanya vizuri kwenye mitihani ya darasa
la saba na kidato cha nne.

Mulugo alitoa zawadi hizo juzi ambazo
ni pesa taslimu na pikipiki huku akiahidi
kutoa zawadi ya gari kwa walimu wawili
ambao watawawezesha wanafunzi ku-
fanya vizuri mwakani kwenye mitihani ya
kitaifa.

Kiongozi huyo ambaye amewahi kuwa
Naibu Waziri wa Elimu, alisema kazi ya
walimu ni ngumu na wanatakiwa kutiwa
moyo, hivyo aliamua kutoa zawadi hizo
kama sehemu ya kuwatia moyo kwa kazi
hiyo.

Alisema kutokana na mchango wa wal-
imu hao, shule hiyo ilishika nafasi ya tatu
katika Mkoa wa Mbeya na ya kwanza kwa
Jiji la Mbeya katika matokeo ya darasa la
saba ambayo yalitangazwa hivi karibuni
na ilishika nafasi ya tatu kwenye matokeo
ya mtihani wa majaribio kwa kidato cha
nne.

Mulugo ambaye ni Mbunge wa Songwe,
alisema walimu waliopata zawadi ni wale
waliowawezesha wanafunzi kufaulu kwa
alama za ‘A’ na ‘B’ nyingi kwenye masomo
wanayofundisha.

“Niliahidi mwaka jana kuwa nitatoa
zawadi kwa watakaofanya vizuri na leo
(juzi) ndio natimiza ahadi yangu. Niliahidi
kuwapa hundi ya Sh. 500,000 kila mmoja
lakini nimeamua nawapa pesa taslimu
na wawili waliofanya ambao hata mwaka
jana walifanya vizuri nawakabidhi pikipi-
ki mpya,” alisema Mulugo.

Baadhi ya walimu waliopata zawadi
hizo, walimshukuru Mulugo kwa zawadi
alizowapatia huku wakidai kuwa zita-
waongezea hamasa ya kufundisha ili wa-
fanye vizuri zaidi miaka inayofuata.

Mmoja wa walimu hao, Manase Daudi,
ambaye anafundisha somo la Hesabu
darasa la saba, alisema zawadi hiyo ya
pikipiki aliyoipata itamsaidia kufika kwa
wakati shuleni na kutekeleza majukumu
yake kwa ufanisi zaidi.

Alisema darasa la saba waliomaliza
Septemba, mwaka huu, walikuwa 33 na
28 kati yao walifaulu Hisabati kwa kupata
alama ‘A’ na watano pekee ndio walipata

Ahsema lengo lake ni kuhakikisha mwa-
kani anawawezesha wanafunzi wote ku-
faulu kwa kupata alama A’ ili kuendelea
kujizolea zawadi kutoka kwa mkurugenzi
wake huyo.

“Mwaka uliopita niliongoza na nilipata
zawadi. Mwaka huu nimefanya vizuri pia
ndiyo maana mkurugenzi amenipa zawa-
di hii lakini naahidi kuwa Mungu akitupa
uzima mwakani nitapata zawadi ya gari,”
alisema Manase.

Naye Mwalimu wa Taaluma Sekond-
ari, Renatus Mnyonga, ambaye pia ali-
zawadiwa pikipiki, alisema zawadi hiyo ni
changamoto kwake na kwa walimu wen-
gine wa shule hiyo.

Alisema kwa sasa wana lengo la kui-
wezesha shule kuingia kwenye orosha ya
shule 10 bora kwenye matokeo ya mitiha-
ni ya kitaifa mwakani ili kuing’arisha shule
hiyo na kuendelea kuzoa zawadi.

Aliwataka walimu wengine ambao ha-
wakupata zawadi kuendelea kujibidiisha
ili mwakani nao wapate huku akisisitiza
kuwa matokeo mazuri ni sifa kwa shule
na mkoa wa Mbeya.

|

Dereva wa gari la kubeba takataka akiwa ameliegesha vibaya na kuziba nusu ya barabara eneo la Bustani ya Jiji,

kitendo ambacho ni kinyume cha sheria za usalama barabarani. PICHA: NEBART MSOKWA

ijini Mbeya jana,

Wasimamizi elimu wafundwa uongozi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WASIMAMIZI wa elimu kuanzia ngazi
ya wilaya wametakiwa kuhakikisha wal-
imu wakuu na wakuu wa shule nchini
wanakuwa na nyaraka muhimu za mion-
g0z0 ya usimamizi wa taasisi hizo ili wa-
ziendeshe kwa ufanisi.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Maen-
deleo ya Elimu (Adem), Dk. Siston Mgul-
lah, alisema hayo juzi wakati wa kufunga
mafunzo ya usimamizi wa elimu kwa
wakuu wa shule na walimu wakuu kutoka
mikoa ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini.

Alisema endapo viongozi hao wataku-
wa na nyaraka hizo itakuwa rahisi kuz-
iendesha taasisi hizo kwa kufuata sera,
sheria na kanuni za uendeshaji wa taasisi

nchini.

Pia alisema endapo wasimamizi hao
watakuwa na nyaraka hizo muhimu
itakuwa rahisi kujua mahitaji ya taifa kiel-
imu ikiwamo uzalishaji wa wataalamu wa
kuendesha uchumi wa viwanda.

“Moja kati ya nyaraka muhimu ya kuwa
nayo ni Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) ambayo pia inaeleza
mambo mbalimbali yanayohusu elimu na
tukumbuke kuwa serikali iliyoko madara-
kani ni ya CCM,” alisema Dk. Mgullah.

Alisema nyaraka zingine ambazo wana-
takiwa kuwa nazo ni miongozo ya namna
ya uendeshaji wa elimu, Katiba ya nchi
pamoja na nyaraka zingine muhimu.

Meneja Mafunzo wa Adem, Lucas
Mzelela, alisema ili kuendesha vizuri

taasisi za elimu ni muhimu walimu wakuu
na wakuu wa shule washirikiane na kama-
ti na bodi za shule kwenye uendeshaji.

Alisema endapo pande hizo mbili
zisipokuwa na uelewano kuna uwezeka-
no mkubwa wakavuruga uendeshaji wa
shule na kuifanya taaluma ianze kupor-
omoka.

Mzelela alisema mafunzo hayo yaliku-
wa yanawahusisha walimu kutoka shule
za serikali na za binafsi ili kuwakumbusha
baadhi ya misingi ya usimamizi wa elimu
kwenye maeneo yao.

Alisisitiza kuwa mafunzo hayo yataku-
wa endelevu kwa kushirikisha pia kamati
na bodi za shule ili wawe na ajenda moja
na wakuu wa shule na walimu wakuu.
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Vijana waonyeshwa
fursa za kiuchumi

Na Augusta Njoji, CHAMWINO

VIJANA 212 wa Wilaya ya Cham-
wino wamehamasishwa kuchangam-
kia fursa zilizopo kwenye maeneo
vao zikiwamo mikopo (fedha za
mitaji), kilimo na ufugaji.

Wanachagizwa kuchangamka
kutokana na mwitikio mdogo wa
kuchangamkia fursa uliopo mion-
goni mwa Vvijana ikiwamo kuchukua
mikopo inayotolewa na halmashauri.

Hayo yalielezwa jana na Mratibu
wa Mradi wa kuwawezesha vijana
kukamata fursa za kiuchumi wilay-
ani humo, Emmanuel James, katika
mafunzo ya ukamataji fursa.

Aliwaambia mradi huo unalenga
kuwawezesha vijana kukamata fursa
zilizopo kwenye maeneo yao na
kuanzisha shughuli rafiki za kiuchumi
ili kuboresha maisha yao.

“Pia kuwaunganisha vijana na
wadau mbalimbali wa maendeleo
ili kupata masoko ya bidhaa zao,
tunalenga vijana wa kike na kiume
wenye umri kati ya miaka 18-35,"
alisema James.

Kadhalika, alisema mradi un-
atekelezwa katika kata nne za wilaya
hiyo na Mtandao wa Mazingira Do-
doma (DONET) kwa kushirikiana na
Shirika lisilo la Serikali la The Founda-
tion for Civil Society(FCS).

James alisema mradi huo unagha-
rimu Sh. milioni 40 na utatekelezwa
hadi Februari 2020.

“Pamoja na vijana 212 kuhama-
sishwa pia tumewezesha uundwaji
wa vikundi saba vya vijana kwenye

ikiwamo mikopo inayotolewa na
halmashauri wajikwamue kiuchumi,”
alisema James.

Aliongeza: “Tumewaunganisha
Vijana na wadau mbalimbali wa
maendeleo kama taasisi za kifedha,
kilimo, ufugaji na vyombo vya habari.
Vijana waongeze ufahamu na ari ya
kuthubutu kufanya kazi kwa namna
yoyote yenye tija kwao,” alisema.

Mratibu huyo alisema wameji-
panga kuendesha elimu kwa njia ya
vyombo vya habari kuhusiana na
uwepo wa fursa za vijana zilizopo
kwenye maeneo yao.

Aidha, watatoa mafunzo ya ujasiri-
amali kwa wanufaika wote wa mradi
yatakayoendeshwa na Shirika la
Viwanda Vidogo (Sido).

“Pia tutaunda majukwaa ya vijana
ili kuongeza uhamasishaji wa vijana
wengine, kuwawezesha vijana wa-
jasiriamali kushiriki maonyesho ya
wiki ya Azaki kitaifa kwa lengo la
kuongeza maarifa, ubunifu na stadi
katika shughuli zao za ujasiriamali,”
James alisema.

Agizo la RC

Na Augusta Njoji, DODOMA

KIKAO cha Baraza la Madiwani wa
Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa
kimevunjika baada ya wajumbe ku-
tokubaliana na pendekezo la Mkuu
wa Mkoa kutaka, Bukuru kuwa makao
makuu ya wilaya hiyo.

Walisambaratika juzi wakati wa
kikao hicho kilichokuwa kinalenga
kuridhia mapendekezo yaliyokuwapo
kuhusu makao makuu ya wilaya.

Akizungumzia na Nipashe, mmoja
wa madiwani jina (linahifadhiwa),
alisema sababu ya madiwani kukataa
makao makuu ya wilaya kuwa Bukuru

L g HABARI DODOMA

UDSM kutoa mitihani
va Kiswahili kimataifa

Na Augusta Njoji, DODOMA

CHUO Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM) kinatarajia kuanza kutoa
mitihani ya kimataifa ya ujuzi wa
lugha ya Kiswahili kwa watahiniwa mbal-
imbali duniani, kuanzia Januari mwa-
kani.
na Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia Dk. Leonard Akwilapo,
alipokuwa akizungumza na wanahabari
kuhusu mitihani hiyo.

Alisema hatua hiyo ni jitihada za kui-
kuza na kuieneza lugha ya Kiswahili duni-
ani kwa kuwa ni miongoni mwa lugha 10
zenye wazungumezaji wengi duniani.

“Mtakumbukakwamba Babawa Taifa
Mwalimu Julius Nyerere alishafanya jiti-
hada kubwa sana na za kukiendeleza
na kukieneza Kiswahili pamoja nakusi-
mamia ubora wake ndani na nje ya nchi.
Lakini Marais waliofuatia katika awamu
zote za uongozi wa nchi yetu pia walitilia
sana mkazo suala hili,” alisema.

Vile vile, Katibu Mkuu alisema miti-
hani itafanyika mara sita kwa mwaka

ikiendana na kipindi cha masomo ya
Kiswahili kwa kila ngazi na itafanyika kwa
njia za kielektroniki katika vyuo na vituo
mbalimbali vya Kiswahili duniani am-
bavyo tayari kuna makubaliano maalumu
kuhusu mitihani hiyo.

“CKD au UDSM kinakuwa ni chuo kikuu
cha kwanza duniani kutunga mitihani
hii na kusimamia utahini na usahihishaji
wake na kutoa cheti cha kimataifa kina-
choonyesha kiwango cha ujuzi wa mtahi-
niwa,” alisema.

Aliwaambia wanahabari kuwa chuo
hicho kimechukua jukumu la kuanzisha
mitihani ya Kimataifa ya Ujuzi wa Lugha
ya Kiswahili sanifu ili lugha ya kimataifa
ipate nguvu zaidi hutungiwa mitihani ili
wanaojifunza waweze kutathminiwa na
kupata vyeti.

“Ni ukweli ulio wazi kuwa CKD kina
uzoefu wa kutosha na umahiri katika
ufundishaji wa lugha ya Kiswahili na vyuo
vikuu vingi duniani vimekuwa vikipata
uzoefu huo kutoka CKD,” alisema.

Alibainisha kuwa tayari
kuna makubaliano baina ya walimu wa
Kiswahili wa CKD na walimu wanaofundi-

sha Kiswahili katika vyuo vya nje kuhu-
siana na mitihani hiyo ambayo itaanza
kutolewa mwakani.

“CKD  kimejiandaa kuhakikisha
kuwa mifumo ya Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano iko madhubuti kuweze-
sha mitihani hii kufanyika kwa ufanisi na
kwa viwango vya kimataifa kwani kuna
wahitaji ambao watafanyia mitihani hii
wakiwa katika nchi zao, sio lazima wasa-
firi na kuja kufanyia mitihani yao hao
Tanzania,” alisema.

Alibainisha walengwa wa mitihani hiyo
ni watu wote ambao wanajifunza Kiswa-
hili kama lugha ya pili au lugha ngeni ka-
tika ngazi mbalimbali ikilenga kupima us-
anifu katika kusoma, kuandika, kuongea
na kusikiliza. Mkurugenzi wa Taasisi ya
Taaluma za Kiswahili, (Tataki) Prof. Al-
din Kai Mutembei, alisema mitihani hiyo
itaitwa kwa jina la Mkuki.

“Kuna wanafunzi wengi wanasoma
Kiswahili huko nje na walitamani kuja
kwenye nchi zinazozungumza Kiswahili
lakini wangependa wawe na utambulisho
kuwa wanajua Kiswahili hawa ndio tu-
naowalenga,” alisema.

v

halikufanya uchaguzi wa kura za maoni kwa ajili ya wagombea wa uchaguzi wa serikali za mitaa, juzi, kwa madai ya kuenguliwa kwa
baadhi ya majina ya wagombea. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

lavuruga kura ya makao makuu

ni kutokana na eneo hilo kuwa nyuma,
halijachangamka na halina watu wengi

Naye Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Gasper Mwenda, alikiri kuvun-
jika kwa kikao hicho na kwamba ku-
litokana na pendekezo lililopokelewa
kutoka Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, likiagiza makao makuu kuwa
Bukuru.

“Ilipofika muda wa kupiga kura kati
ya Bukuru na Pai ambayo ni maeneo
yaliyokuwa yamependekezwa, ilitoka
kauli kutoka kwa Mkurugenzi kwam-
ba Mkuu wa Mkoa ameagiza makao
makuu yaende Bukuru kwa hiyo kazi

ya baraza ikawa imesitishwa,” alisema.

Alieleza kuwa kutokana na hali hiyo
kikao kilivunjika kwa sababu madi-
wani hawakukubaliana na pendekezo
hilo wakati wao walikuwa katika hatua
ya upigaji kura kufanya maamuzi.

“Baada ya kuvunjika tunatafakari
hatua inayofuata kama umefuatilia
tangazo la waziri zimebaki siku chache
za kufanya uamuzi, tunaendelea kuta-
fakari,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema Mkuu wa
Mkoa aliagiza makao makuu ya wilaya
yaende Bukuru wakati wao wapo kwe-
nye upigaji kura.

“Mapendekezo hayo yaliyoletwa

hayakuzingatia umuhimu wa kikao
hicho na kusababisha mkutano kuvun-
jika kwa kuwa madiwani ndiyo wali-
paswa kutoa maamuzi kuhusu hilo,”
alisema.

Alifafanua kuwa kanuni za hal-
mashauri zinaelekeza inapofika hatua
kura za maoni katika kikao hakuna
habari ya agizo fulani.

“Kutekeleza agizo ni kwenda kiny-
ume na kanuni zinazotuongoza am-
bazo zinahitaji kura zipigwe, kwenye
kifungu cha 28(1) cha Kanuni za Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kondoa, kura
ipigwe ili kufanya maamuzi,” alisema
Mwenda.
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Balozi Iddi aeleza
umuhimu uzazi mpango

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar,
Balozi Seif Ali Iddi, amesema kila mtoto
duniani ana haki ya kuishi, kuhudumiwa,
kupata elimu pamoja na uhuru kama bi-
nadamu.

Amesema mtoto atazipata haki hizo
kama jamii iliyomzunguka itaendelea
kuzingatia uzazi wa mpango.

Alisema masuala ya uzazi wa mpango
pia yanakubalika kwenye dini na ndio
maana madhehebu tofauti yanaelekeza
familia kumnyonyesha mtoto kuanzia
siku moja hadi miaka miwili ili kukamili-
sha haki yake ya kupata virutubisho ku-
toka kwa mama.

Balozi Seif Ali Iddi alitoa kauli hiyo ofisi-
ni kwake wakati wa mazungumzo yake na
ujumbe wa viongozi waandamizi wa Chuo
Kikuu cha Al - Azhar cha Misri ulioongo-
zwa na Sheikh Saleh Abbas Goma, am-

baye ni Katibu wa Saleh Grand ya Imam
wa chuo hicho.

Ujumbe huo upo Tanzania kwa mwaliko
wa Ofisi ya Shirika la Umoja wa Mataifa la
Idadi ya Watu (UNFPA) chini ya Mwakili-
shi Mkaazi wake, Jacqueline Mahon.

Balozi Iddi alisema familia zinapaswa
kuendeshwa kwa kutumia mfumo ul-
iokubalika ndani ya vitabu vya dini am-
bavyo vimeshatoa mwelekeo wa malezi
ya familia yanayokubalika hata kwenye
mfumo wa kisasa wa kujali kukitunza ki-
zazi.

“Uzazi wa mpangilio umekubalika ka-
tika dini ya Kiislamu na ndio ikasisitizwa
mtoto anyonyeshwe miaka miwili ili kutoa
muda kwa mwingine kupata haki yake ya
msingi,” alisema Balozi Iddi.

Aliushukuru uongozi wa UNFPA kwa
jitihada zake za kuiunga mkono Tanzania
na Zanzibar katika masuala ya malezi ya
watoto katika familia nyingi nchini.

Awali Kiongozi wa Ujumbe huo wa
Viongozi Waandamizi wa Chuo Kikuu cha
Al - Azhar cha Misri, Sheikh Saleh Ab-
bas Goma, alisema uislamu muda wote
unazingatiana kusisitiza uwapo wa jamii
yenye afya na nguvu.

Sheikh Goma alisema maandiko
matukufu ya Quran yanampa muumini al-
iyeamini kitabu hicho mwongozo wa mai-
sha yake ya kawaida yanayompa fursa ya
kuishi kwa upendo na Tagwa.

Mwakilishi Mkaazi wa UNFPA, Mahon,
alisema masuala ya idadi ya watu na nam-
na ya maisha yao yameshazungumzwa na
kuandikwa katika vitabu mbalimbali.

Mahon alisema UNFPA kupitia wataal-
amu wake itaendelea kubeba jukumu la
kutoa taaluma kwa taasisi na mbalimbali
ulimwenguni ili kuona uwapo wa idadi ya
watu duniani inakwenda sambamba na
ukuaji wa uchumi.

-

wela, alisema kukosekana kwa uzio kumesababisha uharibifu mkubwa wa mazingira. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

_
Elimu

madeni
SUgu
yatakiwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WANANCHI wametakiwa kuitu-
mia ipaswavyo elimu ya kukabili-
ana na madeni sugu ili kutatua
changamoto katika jamii.

Wito huo ulitolewa na MKuru-
genzi Mtendaji wa kampuni ya
kudai madeni sugu yalioshindaka-
na (IRA), Issa Haji Khamis huko
Marumbi Wilaya ya Kati Mkoa wa
Kusini Unguja.

Alisema kutokana na kuongeze-
ka kwa tatizo hilo na uwelewa
mdogo, aliwataka wananchi ku-
hakikisha wanashirikiana na kam-
puni hiyo ili kutatua tatizo hilo.

Alisema kuwa wamebaini kuwa
kuna watu wengi waliodhulu-
miwa na wameshindwa kutam-
buwa wapi wanatakiwa kupeleka
malalamiko yao ili kusaidiwa na
kupata haki.

“Sisi IRA tukishirikiana na
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
tumeamua kuanzisha ofisi am-
bayo itasaidia jamii madeni yote
sugu valishindikana,” alisema.

Alisema matarajio yao ni kuona
wananchi wanajitokeza katika
ofisi zao kuripoti matatizo yao
kwa kuwa lengo ni kusaidia na
kuondoa tatizo hilo.

Omar Sheha Omar, mwanashe-
ria wa kampuni hiyo, alisema wa-
nashughulikia madeni yote sugu
ambayo yameshindikana, iki-
wamo nyumba, fedha, mashamba
na madeni mengine na kwamba
kinachozingatiwa ni ushahidi
ambao utakuwa wa karatasi.

Kwa upande wake mratibu
wa kampuni hiyo, Haidar Yahya
Issa, alisema mategemeo yao ni
kujitokeza kwa wananchi wengi
ambao watakuwa tayari kutoa
ushirikiano ili kusaidiwa ku-
patiwa haki zao kwa mujibu wa
sheria.

Seif Omar akizungumza kwa
niaba ya wananchi wenzake,
aliwataka viongozi hao kua-
mini kuwa elimu hiyo imewapa
mwamko na wako tayari kutoa
ushirikiano juu ya hilo ili kupata
haki zao kwa mujibu wa sheria.

Ujenzi jengo Mahakama Kuu wanukia

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAHAKAMA Kuu ya Zanzibar im-
etiliana saini na kampuni ya Adent
Construction Limited juu ya ujen-
zi wa jengo jipya la mahakama hiyo
maeneo ya Tunguu Mkoa wa Kusini
Unguja.

Serikali ya Zanzibar iliwasilishwa
na Mtendaji wa Mahakama Kuu, Kai
Bashiri Mbaraka wakati Advent Con-
struction Limited iliwashilishwa
na Mkurugenzi wake, Druv Jog, am-
bapo shughuli hiyo ilifanyika katika

Mahakama Kuu eneo la Vuga.

Baada ya utiwaji wa saini, Waziri
wa Katiba na Sheria, Khamis Mwa-
li, alisema kujengwa kwa jengo hilo
ni moja ya mafanikio mkubwa kwa
Mahakama ya Zanzibar kwa kuwa jen-
go la sasa ni la zamani na ufinyu wa
nafasi za kufanyia kazi.

Alisema kuwa katika kufikia malen-
go ya watendaji wa Mahakama Kuu, ni
lazima wawe na majengo yenye nafa-
si na ubora wenye viwango ili kwen-
da na wakati uliyopo na watumishi
kufanya kazi zao kwa ufanisi zaidi.

Amesema mahakama imekuwa iki-
fanya kazi zake kwa mujibu wa sheria
na kutoa haki kwa wananchi wote bila
ya kuwabagua, hivyo ni vyema jengo
lake kuwa na nafasi kubwa ili kutoa
huduma zake kwa wananchi wanaofi-
ka hapo.

Hata hivyo, aliishukuru Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar kuwa na
wigo mpana wa kujenga majengo ya
kisasa hasa ofisi za serikali nje ya
miji kwa kuwa inafahamu kuwa miji
inakua kila uchao.

Jaji Mkuu wa Zanzibar, Omar Oth-

man Makungu, alisema kukamilika
kwa jengo hilo kunazidisha ari ya
kiutendaji kwa kuwa hivi sasa kuna
ufinyu wa nafasi katika sehemu za
kufanyia kazi.

Hata huivyo, alisema katika ku-
hakikisha kuwa wananchi wanapata
haki, ni lazima sehemu ya kufanyia
kazi iwe ya kisasa na watendaji kuwa
wenye sifa katika taaluma yao, hivyo
kukamilika kwa jengo hilo kutatoa
fursa ya mahakimu zaidi kuongezwa
katika mahakama.
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Agizo la JPM
latekelezwa

Na Hamisi Nasiri, MASASI

Na Said Hamdani, LINDI

WILAYA ya Lindi, imewaonya wakazi
wa maeneo ya Zahanati na Mitwero
Kata ya Rasbura, wanaotoa madai ya
uongo kuwa hawajalipwa fidia ya ardhi
iliyotwaliwa na taasisi ya Wama Foun-
dation kwa ajili ya ujenzi wa sekondari
ya wasichana.

Onyo hilo, limetolewa na Mkuu wa
Wilaya hiyo, Shaibu Ndemanga, kwam-
ba taasisi hiyo iliomba eneo hilo kwa
ajili ya ujenzi wa shule hiyo, hivyo,
halmashauri iliwashauri wananchi wa
maeneo husika kukubali kuondoka na
taasisi iliwalipa fidia.

Taasisi ya Wama inayomilikiwa na
Salma Kikwete, mke wa Rais mstaaft,
Jakaya Kikwete, iliomba eneo hilo kwa
ajili ya kuwasaidia kielimu wasichana
waliomaliza elimu ya msingi kutoka fa-
milia maskini.

Alisema kutokana na eneo alilopewa
kuwa dogo, taasisi iliomba kuongeze-
wa na kukubaliwa.

HABARI KITAIFA

Wanaodanganvya kutolipwa
fidia ya ardhi waonywa

Mkuu huyo wa wilaya, alisema ame-
pokea jumla ya malalamiko 102 kutoka
kwa wananchi wa Mitwero Zahanati,
wakidai kutolipwa fidia kwa eneo lao la
ardhi waliyoitoa.

Alisema malalamiko aliyopokea ku-
toka kwa wananchi hao yapo katika
sura mbili tofauti, likiwamo la kudai
riba kutokana na kucheleweshewa
kulipwa tangu uthamini hadi tarehe
ambayo walilipwa kupita kipindi kire-
fu, lakini kuna eneo lingine la wakazi
17 wanaodai hawajalipwa kabisa na
halina uhusiano na eneo lililoongezwa
taasisi hiyo.

Ndemanga akasema mgogoro huo
ni wa muda mrefu na kwamba yeye
ameukuta alipohamishiwa wilaya
hiyo akitokea Mwanga miaka miwili
iliyopita na kuwa katika kushughulikia
mgogoro huo yapo mambo ameya-
baini na anataka mgogoro uishie sham-
bani.

Pia alisema alichobaini ni uwepo wa
idadi kubwa ya watu wanaodai hawa-

jalipwa, tofauti na taarifa ya maandishi
aliyonayo ofisini kwake, ambayo in-
aonekana watu wote walilipwa, hivyo
kuibuka kundi lingine likidai limesa-
haulika.

Alifafanua kuwa katika hali ya
kawaida inaleta mshangao kwamba ni
wataalamu wa aina gani wa serikali am-
bao wanakwenda kutambua wananchi
mahali wanapofanyiwa uthamini hala-
fu wanawasahau 17 ambao ni wengi.
Ndemanga amesema ili kuumaliza
mgogoro huo, anawataka wale wote
wanaodai hawajalipwa wafike kwenye
eneo linalolalamikiwa Novemba Mosi
mwaka huu, ili kuumaliza mgogoro
huo wakiwa na vielelezo vyao.

Pia alisema watahusishwa mtendaji
wa kata, mtaa, Wama, wataalamu wa
Manispaa wakiwa na nyaraka zao zik-
ionyesha mambo yote yaliyofanyika.
Aliwaonya watakaobainika  kuji-
chomeka kwenye mgogoro bila kuhusi-
ka, kuwa watashughulikiwa.

KAZI ya usanifu wa ujenzi wa
chujio la maji kwenye chanzo cha
maji katika mradi wa Mbwinji una-
osimamiwa na Mamlaka ya Majisafi,
Masasi-Nachingwea (MANAWASA)
umekamilika kwa asilimia 100.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi
wa Mamlaka hiyo, Mhandisi Devid
Mwansojo, kuwa kazi hiyo imesha-
tekelezwa na kukamilika kama Rais
John Magufuli alivyoagiza kuwa
itekelezwe ndani ya wiki mbili na sio
miezi sita.

Alisema sasa Wizara ya Maji iko
mbioni kutuma timu maalumu kwa
ajili ya kuanza kukamilisha kazi hiyo.

Mwansojo alisema utekelezaji huo
unatokana na agizo la Rais Magufuli
alilolitoa hivi karibu alipotembelea
wilayani Masasi akitokea wilayani
Nachingwea.

Alisema kwa muda mrefu mradi
huo umekuwa na changamoto kubwa
ya ukosefu wa chujio kwenye chanzo
cha maji.

Mwasonjo alisema kutokana na
changamoto hiyo, maji yanayozal-
ishwa hasa kwa kipindi cha masika
yanakuwa na rangi ya tope, hivyo
kulazimika kusitisha huduma kwa
muda kadhaa.

“Kwa mujibu wa taarifa nilizo-
letewa na wizara, kazi ya usanifu wa
ujenzi wa chujio la maji imeshakami-
lika na muda wowote kuanzia sasa
timu ya wizara itakuja kuanza ujenzi
huu,” alisema Mwansojo.

Alisema kukamilika kwa usanifu
huo ni suluhisho la changamoto hiyo,
E\év}famwsaljé%%' li/kalav\r/]azﬁarr]wac#it?(lé%ata Wanafunzi wa Shule ya Msingi Kawe B, wakifurahia na wafadhili wao kutoka Shirika la Time To Help la Uholanzi shuleni hapo,

i : ; N jijini Dar es Salaam juzi. Shirika hilo, limekarabati madarasa matatu yaliyokuwa yamechakaa na ofisi ya mwalimu mkuu. PICHA:
maji yenye rangi ya tope haitaku JOSEPH MWENDAPOLE

wapo tena. 5

Bodi ya Barabara yaazimia ukarabati barabara za mkoa

Na Restuta Damian, BUKOBA
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Mkuu wa Mkoa huo, Brigedia Jenerali
Marco Gaguti, aliyabainisha hayo wakati
wa kuhitimisha kikao hicho kwa kutoa
mapendekezo sita.

Gaguti alisema kuna baadhi ya maeneo
katika mkoa huo yana barabara korofi iki-
wamo Mtaa wa Kyebitembe katika Manis-
paa ya Bukoba.

Alisema eneo la Kyebitembe lenye bara-
bara ya kilomita 10 ambapo uhitaji ni wa
haraka, hivyo iongezwe kasi katika ukara-
bati pamoja na nyingine.

“Uhitaji wa miundombinu ni wa hara-
ka kwa wananchi, hasa barabara zilizo ka-
tika mpango ukichukulia uhitaji wa mtaa
wa Kyebitembe ambapo kuna uharaka
wa kuongeza kasi,” alisema Gaguti.

Meneja wa Wakala wa Barabara Tanza-
nia (Tanroads) mkoani Kagera, Mhandisi
Andrew Kasamwa, alisema, kwa mwaka
wa fedha 2019/20, serikali imetenga Sh.
bilioni 13.7.

Kasamwa alisema kati ya fedha hizo, Sh.
bilioni 2.7 zitatumika kulipa maboresho

ya mwaka uliopita na kiasi cha Sh. bilioni
10.9 zitatumika mwaka huu.

Aidha, alisema kuwa mbali na bajeti
hiyo zipo fedha ambazo ni za maendeleo
Sh. bilioni 4.9, Sh. bilioni 3.4 zimetoka seri-
kalini na Sh. bilioni 1.4 zimetoka mfuko
wa barabara na kuwa kila mwaka lazima
kuna matengenezo.

Naye Mbunge Jasson Rweikiza, alisema
kuna haja ya kuzingatiwa kwa bajeti hiyo
na barabara za Halmashauri ya Bukoba
kuwekwa lami.

BODI ya Barabara mkoani Kagera, ime-
azimia kutatua kero za wananchi juu ya
miundombinu mibovu ya barabara.

Kutokana na hali hiyo, bodi imetaka
ukarabati wa barabara za wilaya zote za
mkoa huo.

Maazmio hayo yalitolewa katika kikao
cha bodi kilichoshirikisha wadau kutoka
maeneo mbalimbali ya mkoa kujadili kero
zinazowakwamisha wananchi.
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Tembo 55 wafa kwa kukosa maji ya kunywa

HARARE, Zimbabwe

TEMBO 55 wamekufa njaa katika mbuga
ya kitaifa ya Hwange, nchini Zimbabwe
kutokana na ukame mkali uliokithiri
kwa zaidi ya miezi miwili.

Taarifa iliyotolewa na msemaji wa
mbuga hiyo, Tinashe Farawo ilieleza
kuwa tembo hao walikutwa wamefariki
kutokana na kukosa maji kulikosaba-
bishwa na ukame mkali.

Hali ni
mbaya, tem-
bo wanakufa
kutokana na
ukame na
hili ni tatizo
kubwa.

“Hali ni mbaya, tembo wanakufa ku-
tokana na ukame na hili ni tatizo kub-
wa,” alisema Farawo.

Alieleza kuwa ukame umepunguza
kwa kiwango kikubwa idadi ya mimea
nchini Zimbabwe.

Theluthi moja ya watu nchini humo
wameripotiwa kukabiliwa na uhaba wa
chakula wakati mgogoro wa kiuchumi
ukiendelea nchini humo.

Agosti, mwaka huu Ripoti ya Shirika

la Chakula Duniani (FAO) ilieleza kuwa
watu milioni mbili wako katika hatari ya
kukabiliwa na baa la njaa nchini Zimba-
bwe. Baadhi ya tembo walipatikana ka-
tika eneo la mita 50 (yadi) ya maji, kua-
shiria kuwa walitembea mwendo mrefu
bila maji na hatimaye kufa muda mfupi
kabla ya kuyafikia.

Farawo alisema tembo hao wame-
sababisha uharibifu mkubwa wa mimea
katika mbuga ya Hwange.

Mbuga hiyo inawahifadhi tembo wa-
patao 15,000 lakini kwa sasa kuna zaidi
ya tembo 50,000.

Farawo alieleza kuwa mbuga ya
Hwange ambayo haijawahi kupokea
ufadhili kutoka kwa serikali, imekuwa
ikijaribiu kuchimba visima lakini inaka-
biliwa na changamoto ya fedha ya kue-
ndelea na mradi huo.

Mizoga ya tembo hao ilipatikana ka-
tika mashimo ya maji yaliyokauka. BBC

Waziri, mkewe kuhukumiwa

miaka miwili jela

PARIS, Ufaransa

MAHAKAMA va jinai ya Nan-
terre nchini Ufaransa imem-
hukumu waziri wa zamani wa
Burundi, Gabriel Mpozagara
na mkewe, Candide
kifungo cha miaka
miwili jela na faini

ya Euro 70.000 kwa
kosa la kumtumia
mfanyakazi wa ndani
kwa kipindi cha miaka
kumi nyumbani kwao.

Waziri huyo am-
baye aliwahi kuon-
goza Wizara ya Haki
na Uchumi nchini
Burundi na mkewe
wamekutwa na hatia
ya kumpa kazi kwa
kulazimisha, mfan-
yvakazi huyo, na kumweka
katika mazingira yasiyokuwa
ya heshima.

Methode Sindayigaya,
mkulima wa zamani wa Bu-
rundi mwenye umri wa miaka
39, alilambia mahakama jinsi
alivyokuwa mtumwa kwa
muda wa miaka 10 nyum-
bani kwa wanandoa hao.
Wawili hao wanashtumiwa
kwa usafirishaji haramu wa
binadamu.

Nanterre inawashtumu wawili

hao kwa kosa la kumnyanya-
sa raia huyo wa Burundi kwa
miaka 10 kwenye makazi yao,
magharibi mwa Jiji la Paris.

Methode Sindayigaya
ambaye alifanyiwa madhila
hayo, aliingia
nchini Ufaransa
akiambatana
na mwanawe,
huku akibaini
kwamba alijar-
ibu kuwaambia
wanandoa hao
kuwa alipoteza
pasipoti yake.
Awali Gabriel
Mpozagara na
mkewe wal-
isema kuwa
hawakutaka
kumwachilia
akazurura ovyo mitaani.

“Alikuwa kama mtoto wa
nyumbani, rafiki ambaye
wakati mwingine alisaidia
na kazi za nyumbani. Alitaka
kubaki katika makazi yangu,
alisema Mpozagara.

Wakati akijitetea mahakam-
ani, Sindayigaya aliieleza ma-
hakama namna alivyotumiwa
kuhudumia watoto kwa miezi
mitatu. Miaka 10 alikuwa
akifanya kazi kwa muda wa
saa 19 kati ya 24, kulishwa
vibaya na malazi duni. RFI

Vikosi vya ulinzi vya Ujerumani vikiwa nchini Syria. PICHA: REUTERS

Netanyahu ashindwa
kuunda serikali

YERUSALEM, Israel

WAZIRI Mkuu wa Israel, Ben-
jamin Netanyahu ametangaza
kushindwa kuunda serikali
yenye wingi wa kutosha bun-
geni, hatua inayoashiria kikwa-
7o kikubwa dhidi ya kiongozi
huyo anayekabiliwa na mata-
tizo mengi.

Kwenye taarifa yake, Net-
anyahu alieleza kuwa pamoja
na kufanya kazi bila kuchoka
ili kufanikisha uundwaji wa
serikali hiyo ya mseto pamoja
na mpinzani wake, Benny
Gantz lakini hajafanikiwa.

Wakati leo ndio siku ya
mwisho ya  kukamilisha
mchakato huo, Netanyahu
alisema anarejesha mamlaka
kwa Rais Reuven Rivlin am-
baye atalazimika sasa kum-
womba Gantz kujaribu kuunda
serikali.

“Kila jitihada nilizofanya za
kuunda serikali ya kitaifa na
kuzuia uchaguzi mwingine
hazikufanikiwa. Amekataa tu.
Ninasikitika kwamba kukataa
kwake kunaonyesha jambo
moja tu kwamba anaende-
lea kuwa mateka wa Avigdor
Lieberman,” alisema Netanya-
hu na kuongeza:

“Anaendeshwa na
masuala ya nje yanayo-
husiana na mambo yake
ya kibinafsi na Yair Lap-
id ambaye anafaidika
na kushindwa kwake.
Gantz, Lapid na Lieber-
man wanazungumza tu
kuhusu umoja, lakini
wanatekeleza kinyume kabi-
sa,” alisema Netanyahu.

Netanyahu ambaye ametimi-
za miaka 70 jana, hilo ni pigo
kubwa kwake.

Kwenye uchaguzi wa Aprili,
Netanyahu pia alishindwa kul-
ishawishi bunge na kulazimika
kuitisha uchaguzi mwingine
uliofanyika Septemba 17.

Hivi sasa, ikiwa ni mara ya
kwanza tangu alipochaguliwa
mapema mwaka 2009, taifa
hilo linakabiliwa na uweze-
kano wa kuchagua kiongozi
mwingine.

Hata hivyo, Gantz pia ataka-
biliwa na kizingiti kigumu, kwa
kuwa bila ya chama cha Likud
cha Netanyahu hataweza ku-
pata wingi wa viti bungeni.

Kwenye taarifa fupi iliyo-
tolewa na chama chake cha
Bluu na Samawati alisema:
“Sasa ni wakati wa kuchukua
hatua. Chama hicho kimesema

kimedhamiria kuun-
da serikali ya umoja
ya iliyoongozwa na
Benny Gantz, am-
bayo watu wa Israel
waliichagua  miezi
michache iliyopita.”
Gantz aliapa ku-
liunganisha tena
taifa hilo baada ya utawala wa
muda mrefu wa Netanyahu,
ambao alisema umezidisha
mgawanyiko wa kidini na kisia-
sa, lakini pia madai ya ufisadi
yanayomkabili kiongozi huyo.
Wakati Mwanasheria Mkuu
wa Israel naye akijiandaa kutoa
maamuzi katika wiki chache
zijazo kuhusu kumfungulia
mashtaka ya mlolongo wa
madai hayo ya ufisadi, Waziri
Mkuu huyo huenda akakabili-
wa na wakati mgumu zaidi ku-
tokana na shinikizo la kumtaka

ajiuzulu.
Kwenye uchaguzi mkuu wa
mwezi uliopita, Netanyahu

alishindwa kupata wingi wa
viti bungeni. Lakini Rais Riv-
lin alimpa nafasi ya kwanza
ya kuunda serikali kwa kuwa
alikuwa na uungwaji mkono
wa wabunge 55, kuliko Gantz
aliyekuwa akiungwa mkono na
wabunge 54. DW



26 Nipashe ..o«

HABARI KITAIFA

Mtaka ataka elimu
ya sheria shuleni

Na Happy Severine, SIMIYU

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, Anthony Mta-
ka, amesema ipo haja somo la sheria ku-
ingizwa katika mitaala ya elimu kwenye
shule za msingi na sekondari ili kuwawez-
esha wanafunzi kuwa mabalozi wazuri
katika kuelimisha jamii juu ya masuala ya
kisheria.

Mtaka ameeleza hayo jana katika ma-
hojiano na Nipashe, na kusema kuwa ma-
wilaya hayana elimu juu ya masuala ya
kisheria, hali inayosababisha ongezeko la
mashauri na migogoro mingi ya ardhi.

Alisema Wizara ya Katiba na Sheria ione
umuhimu wa kuingiza somo la sheria ka-
tika somo la uraia ili kuwajengea uelewa
wa kutosha wanafunzi wa shule za msingi
na sekondari ili pindi wanapohitimu
elimu yao, wakawe mabalozi wazuri wa
kuielimisha jamii juu ya masuala ya she-
ria na namna ya kutatua masuala yahu-
suyo sheria.

“Ni vema Wizara ya Katiba na Sheria
ikaliingiza somo la sheria kwenye somo

la uraia, naamini litasaidia sana kwani
kabisa elimu hiyo na ndio maana malala-
miko mengi na mashauri ya wananchi
yanaongezeka,” alisema Mtaka.

Ngulyati, alisema kumekuwapo na changa-
moto kubwa kwa viongozi na mabaraza ya
ardhi ngazi za chini kushindwa kutekeleza
majukumu yao ipasavyo kwa kile kina-
chodaiwa rushwa.

Kapagala alisema wajumbe wengi
wa mabaraza ya ardhi wamekuwa wak-
ilalamikiwa kupokea rushwa wakati wa
kusikiliza mashauri yao na kusababisha
migogoro mingi na uhasama baina ya
walalamikaji na walalamikiwa.

Naye Mathias Gelald, mkazi wa Wilaya
ya Bariadi, alisema kesi nyingi na mashauri
mengi yanashindwa kufikia maamuzi sa-
hihi kutokana na ukosefu wa elimu kwa
wananchi pamoja na mabaraza ya ardhi.

Alisema ukosefu huo wa elimu ndio
chanzo kikubwa cha watu kutoele-
wa maamuzi na hukuku za mashauri
yao huku wakikimbilia suala la uwapo wa

rushwa.

“Naamini kuwa endapo elimu hiyo ya
masuala ya sheria ingekuwa inawafikia
wananchi wote..hata kusingekuwa na
ongezeko la mashauri yasikofikia mua-
faka..ni vema sana wizara husika kupitia
wasaidizi wa kisheria wakasaidia kuhama-
sisha na kuelimisha jamii juu ya masuala
ya kisheria.

Ezekiel Kasanga, Mkurugenzi wa Shirika
la Kasodefu linaloshughulika na masuala
ya utoaji wa msaada wa kisheria, alisema
wasaidizi wa kisheria wamekuwa wakiji-
tahidi sana kutoa elimu juu ya usaidizi wa
kisheria, ila tatizo lipo katika mabaraza.

Alisema mabaraza mengi hayana uele-
wa kabisa wa masuala ya kisheria, hali in-
ayopelekea kushindwa kufanya maamuzi
ya haki katika mashauri wanayopelekewa.

Naye msajili wa watoa huduma wa
msaada wa kisheria, Felister Mushi, alise-
ma kuwa lengo la wiki ya maadhimisho ya
msaada wa kisheria ni kukuza ufahamu na
uelewa kwa wananchi wasiokuwa na uw-
ezo wa kuwafikia mawakili na kupata hu-
duma za kisheria.
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Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Gelasius Byakanywa (kulia), akipata maelezo ya huduma za Bank of Africa katika
kuwezesha wananchi kutoka kwa Naibu Mkurugenzi wa benki hiyo, Wasia Mushi, alipotembelea ofisi yake mjini

Mtwara jana. NA MPIGAPICHA WETU

TADB, PASS
kuwezesha ajira
kwa vijana

Na Enock Charles

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo
(TADB) na sekta binafsi ya ku-
wezesha kilimo (PASS), zimeingia
makubaliano ya kuwekeza katika
miradi ya ubunifu ya kilimo kwa
vijana wenye umri wa kuanzia
miaka 15 hadi 35 ili kuchangia
ukuaji wa uchumi na kupunguza
tatizo la ajira kwa vijana.

Akizungumza katika hafla ya
kusaini makubaliano hayo, Mkuru-
genzi Mkuu wa Benki ya Maende-
leo ya Kilimo nchini, Japhet Jus-
tine, alisema lengo la makubaliano
ni kukuza sekta ya kilimo nchini
pamoja na kKuwawezesha vijana,
wanawake na wajasiriamali wa-
dogo kupatikana kwa utoshelevu
na usalama wa chakula nchini.

“Ili kuweza kumgusa
mkulima mmoja mmoja wa
chini na makundi mbalimbali
yanayochangia katika Pato la
Taifa na hasa katika sekta ya
kilimo ikiwamo vijana wanawake
na wajasiriamali wadogo ni
vizuri kuingia makubaliano na
kushirikiana na taasisi zenye
malengo sawa,” alisema Justine.

Alisema kwa kushirikiana na
sekta binafsi ya kuwezesha kilimo
(PASS) wamewezesha kuanzishwa
kwa vituo atamizi kwa ajili ya
kuwawezesha vijana, wanawake
na wajasiriamali wadogo kwa
kutoa huduma za kifedha kukuza
miradi yao, kuyapa thamani
mazao va kilimo kwa kupitia
mikopo na kuwakutanisha
wawekezaji wakubwa katika sekta
ya Kilimo na vijana.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
PASS, Nikodemas Bohay, alisema
tangu kuanzishwa kwake sekta
hiyo, imeshaanzisha vituo atamizi
vitatu na inatarajia kuanzisha vi-
tuo vingine vitatu kabla ya mwaka
ujao kwa ajili ya kuwajumuisha vi-
jana katika kilimo kutoka maeneo
mbalimbali nchini.

Alisema kitengo chake cha
ubunifu yaani Kituo cha Ubunifu
katika Biashara ya Kilimo (AIC),
kinakusudia kuanzisha vituo
vingi zaidi vya kuwasaidia vijana
kwa kuzingatia kanuni za kilimo
salama na shughuli hizo hufanywa
kwa kuzingatia mazingira bora,
matumizi kidogo ya nishati na
nguvu kazi na njia endelevu za
uzalishaji na usindikaji.

Waziri ashangaa wamiliki wa ardhi kukataa kutambuliwa

Na Munir Shemweta, WANMM HAI

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula,
ameagiza Ofisi ya Ardhi Kanda ya Kaskazini
kuwatambua wamiliki 2,019 wa maeneo ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya Hai ambao
hawataki kumilikishwa maeneo yao na
kupatiwa hati.

Agizo hilo alilitoa jana baada ya kuele-
zwa na Ofisa Ardhi Mteule wa Halmashauri
hiyo, Jacob Muumba, kuwa pamoja na hal-
mashauri hiyo kupima viwanja 2,019 wa-
miliki wake hawajajitokeza  kumilikishwa

jambo lililomshtua.

“Watu wana maeneo, lakini hawataki ku-
milikishwa, wanakwepa kitu gani maana ha-
walipi kodi,” alisema Dk. Mabula.

Pia aliagiza wale wote wenye maeneo yali-
yopimwa katika Wilaya ya Hai kutambuliwa
na kujulikana wanamiliki maeneo yao toka
muda gani na kusisitiza kuwa hakuna ataka-
yeachwa na zitaangaliwa hatua za kuchukua.

Katika hatua nyingine, Dk. Mabula aliagi-
za kufuatiliwa kwa maeneo yote ya biashara
ya hamashauri ya wilaya ya Hai ambayo hay-
alipiwi kodi ya pango la ardhi ili yalipiwe.

Alisema pamoja na halmashauri hiyo

kuwa na maeneo ya kibiashara yaliyopimwa
kama vile stendi na soko, hakuna hata eneo
moja lililolipiwa kodi ya pango, hivyo mku-
rugenzi mtendaji wa halmashauri lazima
ahakikishe analipia maeneo yake ya biasha-
ra.

“DED wa Hai hujawahi kulipia kodi ya
pango la ardhi ya stendi na soko wakati mae-
neo haya yamepimwa. Kama halamashauri
hailipi je, mtu wa kawaida itakuwaje?” Ali-
hoji.

Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sa-
baya, aliagiza kupatiwa taarifa ya maandishi
kuhusiana na Halmashauri ya Wilaya ya Hai

kushindwa kulipia kodi ya pango la ardhi ka-
tika maeneo yake ya biashara.

Pia alimwahidi Naibu Waziri Mabula
kuwa atalifanyia kazi suala hilo ndani ya
muda mfupi pamoja na lile la wamiliki wa
maeneo wasiotaka kumilikishwa.

Hata hivyo, Ole Sabaya alimweleza Dk.
Mabula kuwa pamoja na changamoto mbal-
imbali katika sekta ya ardhi wilayani humo,
ofisi yake kwa kushirikiana na idara ya ardhi,
imezipatia ufumbuzi kero za ardhi za wa-
nanchi wa wilaya hiyo zipatazo 350 kati ya
432 zilizowasilishwa wakati wa siku maalum
ya ardhi, maarufu kama Ardhi Day.
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KUPOTEA KWA VYETI

MODESTER N. NDELWA anatangaza kupotelewa na
vyeti vifuatavyo: cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $0289.0062.2012 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2012 katika Shule ya Sekondari
SOLACE GIRLS, Cheti cha kidato cha sita chenye index
namba $.4193 kilichoctolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2015 katika shule ya Sekondari
HARRISON UWATA GIRLS.

Yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

215470002

Polisi Taarifa: KW/RB/1782019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M. 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo: CHAMWINO (W)
MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi No. 67/2019

Ombi la HASSANI SAIDI MANGACHI kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya Marehemu RAMADHANI
SAIDI MANGACHI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi  wakitaka ~mnamo  tarehe
30/10/2019.

kabla huyo mwombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 11/10/2019

115471302

KUPOTEA KWA CHETI

JACKLINE DAUD NONGA anatangaza
kupotelewa na Result Slip ya kidato cha
nne yenye index namba S.3822/006 |
iliyotolewa na THE CATHOLIC
DIOCESE OF SAME MOTHER TERESA
OF CALCUTA GIRLS’ SEKONDARY
mwaka 2018.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.Taarifa ya polisi:
DAR/BUG/RB/396559/2019.

115472902

JACKSON MARWA MALIMA
Mtajwa hapo juu anatangaza kupotelewa
na cheti Cha kidato cha Nne chenye
namba $.0989/0050 Kilichotolewa na
Baraza la mitihani la Taifa kupitia Shule ya
sekondari KIBARA Mwaka 2016.

Kwa atakae kiona atoe taarifa kituo
chochote Cha polisi kilichopo Karibu
kwa Kumb. KBR/RB/464/2018.

115473902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA
MOROGORO

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
MAHALL........ MOROGORO
MAOMBI NA:...141...MWAKA 2019
SILIM AHMED SILIM ...MUOMBA|J|
EDGER MPOGORO...... ..MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA EDGER
MPOGORO.

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa
kutajwa’kusikilizwa
tarehe....28..mwezi...| |...mwaka....2019.Saa 2:30
Asubuhi mbele ya mwenyekiti....M. Khasim.
Hivyo una amriwa kuhudhuria mbele ya baraza siku
hiyo bila kukosa.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na
nakiri/muhuri wa baraza hili leo tarehe
...22...mwezi...|0..mwaka...2019.

i
115473502

HATI YA KIWANJA

IMEPOTEA
PELES AMULIKE
MWAIPOPO anatangaza
kupotelewa na hati ya

umiliki wa ardhi yenye
namba 39847. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polis.

115472302

Taarifa ya polisi:
DAR/URA/RB/393964/2019.

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

KENNEDY KENAN LYOVA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usaijili T 773 BHE TOYOTA
CARINA. Chassisi No.
AT2116073024. Engine
namba 7AJD62516. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/OST/RB/397927/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA MOROGORO

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
MAHALL........ MOROGORO
MAOMBI NA:...141...MWAKA 2019
SILIM AHMED SILIM ...MUOMBA|I
PETER SEMLANGWA...... MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA PETER
SEMLANGWA.

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa
kutajwa/kusikilizwa
tarehe....28..mwezi...| |...mwaka....2019.Saa 2:30
Asubuhi mbele ya mwenyekiti....M. Khasim.
Hivyo una amriwa kuhudhuria mbele ya baraza siku
hiyo bila kukosa.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na
nakiri/muhuri wa baraza hili leo tarehe
..22...mwezi...10..mwaka..2019.

I
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115473502

KUPOTEA KWA VYETI

GOODLUCK JOHANNES OYOLLA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba

S.0558-0037 kilichotolewa na

MWANGA SEKONDARI mwaka 2013.

Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi.

115472702

Taarifa ya polisi:
MD/B.I/I/VOL XIX/54/2019.

KUPOTEA KWA CHETI
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HUMPHREY SANGU anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0853-0104
kilichotolewa na Baraza la Mithihani
la Taifa mwaka 2007 katika Shule ya
Sekondari  Kizwite yeyote
atakaekiona atoe Taarifa kituo
chochote cha Polisi. Polisi Taarifa:
DOD/DOD/RB/356034/2019

JAMHURI' YA MUUNGANO WA TA NZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZINAMA WA SILIAN O
40470 Dodoma

%
22/10/2019.

TANGAZO

I.Ndugu wananchi mnatangaziwa
kuwa siku ya Jumatano tarehe
23/10/2019 Kampuni ya Mussa
holdings itapitisha  gari lenye
vipimo vya tofauti kutoka
Kingori kuelekea Moshi. Gari lenye
namba za usajili T277ALQ.

Mtaa wa Moshi
Simu : 4255 26 2324455
Fax: 255 26 2323233 SLP 2888,
Barua pepe : ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.z

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:-

Urefu - 9.7
Upana - 3.0
Kimo - 3.0

KUPOTEA KWA CHETI

115471502

R A R
JOSEPH JONAS MWASHA
anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$1626/0132 kilichotolewa na Baraza
la Mithihani la Taifa mwaka 2010
katika Shule ya Sekondari Mukidoma
. yeyote atakaekiona atoe Taarifa
kituo chochote cha Polisi. Polisi
Taarifa: DAR/URA/RB/400992/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;211/2019

Ombi la ELIETI ELIHAZINA FUE Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu JANETH ELIAS
LEBOI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 06/11/2019
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 21/10/2019

[

215471602

KUPOTEA KWA KADI

EMMANUEL GODLOVE
SALINGO anatangaza
kupotea kwa kadi ya pikipiki
aina ya BAJAJ- BOXER yenye
namba ya usajili MC 786 BTQ
iliyotolewa na Mamlaka ya
Mapato Tanzania.
Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

115471802

Polisi Taarifa:
DAR/MBA/RB/280992/2019

KUPOTEA KWA VYETI

EMMANUEL GODLOVE SALINGO
anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S1535-006 |
kilichotolewa na NAWENGE SEKONDARI
mwaka 2009. Cheti cha Chuo kilichotolewa na
TANZANIA PUBLIC SERVICE COLLEGE
mwaka 201 1.

Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:

DAR/MBA/RB/280948/2019.

115471702

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Lampard: Pulisic
Kwangu ni mzuri

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard ameu-
kubali uwezo aliyouonyesha mchezaji
wake Christian Pulisic katika mchezo wa
Ligi Kuu England ambao waliibuka na
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Newcastle
United, mwishoni mwa wiki.

Bao la Chelsea katika mchezo huo, lili-
fungwa na beki wake wa kushoto, Marcos
Alonso kwa shuti kali katika dakika ya 73,
lililomshinda kipa wa Newcastle, Martin
Dubravka.

Mchezaji huyo wa timu ya taifa ya
Marekani amekuwa na mwanzo mgumu
katika klabu ya Chelsea tangu alipojiunga
nayo kwa euro milioni 64 akitokea Borus-
sia Dortmund va Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga.

“Haitokuwa mwisho. Tumeona alivy-
otengeneza uwiano, amecheza vizuri, ni
sehemu ya ushindi,” alisema Lampard.

Pulisic ameshindwa kuanza kwenye
kikosi cha kwanza katika michezo ya
Ligi Kuu England, tangu Agosti ambapo
Lampard alikuwa akiwatumia, Willian na
Mason Mount kama washambuliaji wake
wa pembeni.

Huku taratibu akianga kuingia kwenye
kikosi chake, Callum Hudson-Odoi am-
baye ametoka majeruhi.

Pulisic mwenye umri wa miaka 21,
alitoka na machozi wakati alipotolewa
katika mchezo ambao timu yake ya
Taifa ya Marekani ilikuwa ikicheza
dhidi ya Canada, Kitu kilichozua mas-

wali mengi juu yake huku ikianza ku-

zushwa kuwa huenda Januari akatolewa
kwa mkopo.

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester City imeri-
Ei| potiwa kwamba, ipo tayari ku-

hakikisha winga wake, Raheem

terling anabakia Etihad kwa

kumpa mshahara mnono, kwa mujibu
wa ESPN.

Taarifa kutoka ndani ya City ni
kwamba, klabu hiyo imepanga kum-
wongeza mshahara Sterling hadi
kufikia pauni 450,000 kwa wiki ili
kumzuia asiondoke.

Awali kulikuwa na ripoti kwam-
ba, Klabu ya Real Madrid ya Hispa-
nia ipo kwenye mbio za kuwania
saini ya mchezaji huyo wa kimataifa
wa England na nyota wa zamani wa
Liverpool.

Sterling alisaini mkataba mpya na City hivi ka-
ribuni tu, Novemba mwaka jana, dili ambalo lin-
amfanya kupokea mshahara wa pauni 300,000
kwa wiki.

Lakini kocha Zinedine Zidane ameripotiwa
kuongeza presha katika harakati za kutaka kum-
sajili winga huyo ili akaimarishe kikosi cha Real
Madrid kinachoyumba huko kwenye La Liga.

Hata hivyo, City hawako tayari kuona jambo
hilo linatokea na wanataka kufanya kila liweze-
kanalo kuhakikisha nyota wao huyo anabaki
pale kwenye dimba la Etihad kwa miaka mingine
mingi. Kama City watampa mshahara huo Ster-
ling, maana yake ni kwamba, atakuwa mchezaji
anayelipwa mshahara mkubwa zaidi kwenye Ligi
Kuu England.

Katika mechi nane za Ligi Kuu England al-
izocheza Sterling kufikia sasa msimu huu, ame-
funga mabao sita na kutoa asisti moja.

United watenga pauni
mil. 300 za usajili mpya

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United imeripotiwa
kuandaa mkwanja pauni milioni 300 kwa
ajili ya kufanya usajili kwenye dirisha lijalo la
majira ya joto.

Kwenye dirisha lililopita, United ilikuwa
moja kati ya klabu zilizofanya matumizi
makubwa wakati iliponasa mabeki Harry
Maguire na Aaron Wan-Bissaka kwa fedha
nyingi pamoja na mshambuliaji kinda, Dan-
iel James waliyemchukua kutoka Swansea
City.

United imekuwa na mwanzo wa ovyo
sana kwenye Ligi Kuu England msimu huu
ikiwa ni mara ya kwanza tangu msimu wa
1989-90 jambo linaloifanya timu hiyo kuhu-
sishwa na usajili ikiwamo orodha ya mastaa
kadhaa wanaotajwa kwamba huenda wakat-

ua Old Trafford kwenye dirisha la Januari.

Kwa mujibu wa Daily Mail, United itaan-
za harakati za kusajili mwanzoni tu mwa
mwaka mpya 2020 baada ya kuhakikishiwa
kwamba kutakuwa na kiasi kisichopungua
pauni milioni 300.

Ripoti zimekuwa zikidai wachezaji wa-
naowindwa na United ni mshambuliaji wa
Lyon, Moussa Dembele na kiungo msham-
buliaji wa Leicester City, James Maddison
na wengine ni kiungo wa Atletico Madrid,
Saul Niguez, beki wa kati wa Napoli, Kalidou
Koulibaly na Ousmanne Dembele wa Barce-
lona.

Kwenye dirisha la Januari ilidaiwa wababe
hao wanaweza kuvamia Juventus kumsajili
Mario Mandzukic, huku wakimtaka pia
Paulo Dybala pamoja na kiungo Mjerumani,
Toni Kroos.
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Klopp bado
alia na VAR

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Juergen Klopp
ameuponda mfumo wa maamuzi ya
usaidizi kwa njia ya video (VAR),
baada ya kikosi chake kulazimisha
matokeo ya sare ya baol-1 na Man-
chester United, juzi Jumapili.

Klopp amesema mfumo huo ambao
ulibuniwa kwa ajili ya kumsaidia
mwamuzi kujiridhisha baadhi ya
matukio yenye utata kwa njia ya vid-
eo, haukuleta maana yoyote kwenye
mpambano huo, ambao ulishuhudiwa
na mashabiki wengi karibu ulimwen-
gu mzima.

Mjerumani huyo amelalamikia
tukio la mwamuzi Martin Atkinson,
kushindwa kutoa adhabu dhidi ya
wapinzani wao, baada ya faulo aliyo-
fanyiwa mshambuliaji wake Divock
Origi, kabla ya Man United kupata
bao la kuongoza.

Chombo kinachosimamia Ligi
Kuu England, Kilipitisha kanuni ya
kutumika kwa mfumo wa VAR, ili
kuondoa utata wa kimaamuzi, am-
bao misimu miaka ya nyuma yalikua
yanaleta rabsha baina ya waamuzi,
wachezaji, mameneja na mashabiki.

“Hili ni tatizo, tunapaswa kuli-
jadili," alisema meneja wa Liverpool
akiwa katika mkutano na waandishi
wa habari baada ya mchezo huo
kumalizika. “Nilikuwa na uhakika
wa asilimia mia moja (100) VAR
ingetumika, bao la wapinzani wetu
lingekataliwa.”

“Mwamuzi aliamuru mchezo uen-
delee, kwa sababu alitambua mfumo
wa VAR upo uwanjani, lakini cha
kushangaza hakuutumia baada ya
malalamiko yaliyojitokeza.. hatua
hii haileti maana. Lilikuwa tukio
la kutazamwa kupitia VAR, lakini
ilishindikana kwa sababu anazozijua
mwamuzi.

“Sina hasira kwa jambo hilo, lakini
ninazungumza kwa kile nilichokiona
na Kilivyopaswa kuwa. Nina uhakika
mwamuzi Atkinson alipaswa kupuliza
kipenga kama kusingekua na mfumo
wa VAR, lakini aliamuru mchezo
uendelee.”

Carragher amwomba
radhi Evra

LONDON, England

BEKI wa zamani wa Liverpool,
Jamie Caragher amemwomba ra-
dhi nyota wa zamani wa Manches-
ter United, Patrice Evra kwa ki-
tendo cha kumbagua hapo mwaka
2011.

Caragher alikuwa miongoni
mwa wachezaji wa Liverpool wal-
iovaa jezi za kumkingia kifua Luis

) » Suarez baada ya kumfanyia viten-

do vya ubaguzi Evra katika mchezo
dhidi ya Wigan. Suarez alimbagua
Evra katika mchezo wao wa Okto-
ba mwaka 2011 kwenye Uwanja wa
Anfield, lakini nguli huyo ameibu-
ka na kusema walifanya kosa am-
balo anajutia.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Uruguay alifungiwa mechi nane na
faini ya Dola za Marekani 40,000
na Chama cha Soka England kwa
kosa hilo.

Carragher na Evra walikuwa wa-
chambuzi juzi usiku na beki huyo
wa kati alitumia nafasi hiyo kuom-
ba radhi.

“Naomba radhi hakuna utetezi
wa jambo hili, tumefanya makosa
kwa kitendo kile. Neno zuri la kuse-
ma ni kwamba tulikosea,” alisema
Caragher.

Mbali na wachezaji pia aliyekuwa
kocha wa timu hiyo Kenny Dalglish
alivaa fulana hiyo iliyokuwa na pi-
cha ya Suarez kifuani na mgongoni
namba saba.

Evra alisema matukio ya uba-
guzi katika viwanja vya michezo
hayapaswi kufumbiwa macho kwa
kuwa yanadhalilisha utu wa mtu.

“Sikupaza sauti ili Luis afungiwe
hapana. Nilitaka kuionyesha du-
nia kuwa matamshi ya ubaguzi
ni sumu katika soka. Unapofanya
matukio kama yake pia unaiweka
klabu katika hatari,” alisema Evra.

LONDON, England

UMBA bovu limemwangukia Nicolas Pepe
baada ya juzi usiku klabu yake ya Arsenal
kukumbana na kipigo cha bao 1-0 kutoka
kwa Sheffield kwenye mchezo wa Ligi

u England.

Arsenal ikiwa ugenini ilichapwa na hivyo
matokeo hayo yamemweka kikaangoni Pepe,
nyota kutoka Ivory Coast. Licha ya kununuli-
wa kwa bei mbaya ya pauni milioni 72, Pepe
ameshindwa kutamba Arsenal tangu alipoji-
unga na klabu hiyo akitokea Lille ya Ufaransa.

Mashabiki wa Arsenal wametoa maoni
yao wakidai kwamba, Pepe amekuwa hana
msaada kwa timu hiyo tangu atue hapo.

Pepe aling’ara katika Ligi Kuu Ufaransa al-
ipofunga mabao 35 katika mechi 74 alizocheza
Lille kabla ya kujiunga na Arsenal katika usajili
wa majira ya kipindi cha joto.

Winga huyo mwenye miaka 23, amefunga
bao moja kwa penalti katika mechi tisa al-
izocheza Arsenal. Juzi alikosa nafasi za kufun-
ga licha ya mara kwa mara kuingia ndani ya
eneo la wapinzani wao.

Wakati Pepe akishindwa kutamba, kocha
wa Arsenal, Unai Emery alidai timu yake ilista-
hili kupata matokeo mazuri kwa kuwa ilicheza
kwa kiwango bora.

“Tulistahili kupata matokeo mazuri. Nadha-
ni kipindi cha kwanza tulitengeneza nafasi ny-
ingi za kufunga, lakini hatukuzitumia. Tulipata
kona za kutosha pia hatukuzitumia,”alisema
Emery.

Kocha huyo wa zamani wa Valencia na Paris
Saint Germain (PSG) yuko kikaangoni baada
ya mashabiki kuanza kamwandama kwa ma-
neno makali wakimtaka ajiuzulu kutokana na
mwenendo mbaya wa Arsenal msimu huu.
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RONALDO AGOMA

KUWAZA KUSTAAFU

® ® ® Mreno huyo asema umri wake wa miaka
34 ni namba tu, kwa sababu...

TURIN, Italia
SHAMBULIAJI  Cristiano
Ronaldo  amewaambia

mashabiki wa Juventus

na wadau wote wanaom-
fuatilia kutoka sehemu mbalimbali
duniani kuwa bado hayuko tayari
kustaafu kucheza soka licha ya kuwa
sasa ana umri wa miaka 34.

“Umri ni namba tu. Haina
maana kwamba ukiwa na
34, 35, 36 umefikia mwisho
wa kumaliza kucheza,”
Ronaldo alisema katika
mkutano na waandishi wa
habari, kuelekea maandal-
izi ya mchezo wao wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya dhidi
ya Lokomotiv Moscow uli-
otarajiwa kuchezwa jana
Jumanne usiku.

“Ninaweza kuonyesha kiwango
changu kizuri, namna ninavyocheza,
jinsi ninavyocheza, namna ninavo-
jisikia nilivyo katika ubora, wepesi, ku-
fikiria kuhusu mechi, zaidi nilivyope-

vuka, Hii inaonyesha utofauti.”
Akiwa katika msimu wake wa pili

kwenye mkataba wa miaka minne
na Juventus, Ronaldo ameamua ku-
waeleza mashabiki wa timu hiyo
hisia zake anazoziamini katika kutoa
mchango kwenye klabu hiyo.

Mshambuliaji huyo alisema hayo
katika mahojiano wiki kadhaa zilizo-
pita, kwa kueleza namna alivyoanza
akiwa nje ya soka.

“Kutokana na hali hii, nani anajua
nini kitatokea hapo mwakani au baada
ya miaka miwili?” Mshambuliaji huyo
aliuliza.

Tayari Ronaldo ameshafunga bao
lake ya 700, tangu alipoanza kucheza
soka huku akiwa pia kwenye kikosi
cha Timu ya Taifa ya Ureno, ametajwa
katika kikosi cha kuwania Tuzo ya Bal-
lon d’Or. Mreno huyo ameweka rekodi
ya kushinda tuzo hiyo mara sita, am-
bayo ilivunja rekodi iliyokuwa inashi-
kiliwa na mpinzani wake, Lionel Messi
wa Barcelona.

Lakini Ronaldo ameweka wazi
kwamba bado anataka kuona anashin-
da mataji matatu akiwa na Juventus.

“Tunataka kushinda taji la Serie A,
tunataka kushinda Kombe la FA, tuna-
taka kushinda taji la Ligi ya Mabingwa
Afrika,” alisema nyota huyo wa zama-
ni wa Manchester United.

“Juventus  inatakiwa  kufikiwa
mambo makubwa. Tutapambana ku-
hakikisha tunashinda mataji, tunafa-
hamu kuwa itakuwa ni jambo gumu,
hasa kwenye ubingwa wa ligi ya Ita-
lia na Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini
nafikiria kuwa inawezekana. Kila kitu
kinawezekana.

“Kwa upande wangu binafsi, sina
cha kusema kwa mimi binafsi, si jam-
bo muhimu,” aliongeza Ronaldo. “Jam-
bo muhimu ni uwajibikaji wa pamoja.
Kama unafanikiwa kupata mafanikio
ya pamoja, unakuwa na nafasi nzuri
ya kupata mafanikio binafsi. Mpira
wa dhahabu upo kwa ajili yangu kwa
mara ya pili.”

Hata hivyo, suala la kustaafu bado
haliko kwenye akili ya Ronaldo, in-
gawa kutenga muda kwa ajili ya famil-
ia yake, ni sehemu kubwa ya maisha
ya mshambuliaji huyo.

“Kushinda mechi mbili, kufunga ma-
bao, kufurahia binafsi, kurejea nyum-
bani na kukuta watoto wakiwa na fura-
ha na wakasema, “ Hongera baba kwa
kufunga goli. Hii hunipa furaha sana,”
alisema. “Jambo hili huniongezea mo-
lari ya kufanya mazoezi zaidi, kwa ajili
ya kushinda mechi, kuwaburudisha
watu na mashabiki, ni sehemu ya mai-
sha yangu ninayoyapenda.”

POCHETTINO AJIHOFIA

KOCHA wa Tottenham, Mauricio Pochettino, amesema
amekuwa na hofu ya kutimuliwa kwenye timu hiyo kuto-
kana na kiwango kibovu kinachoonyeshwa na wachezaji
wake. (Mirror)

BARCA, ATLETICO WAMALIZANA

BARCELONA imekamilisha mchakato wa kumsajili
Antoine Griezman kwa kuilipa Atletico Madrid kiasi kili-
chobakia katika usajili wa mshambuliaji huyo cha majira
ya joto cha Euro milioni 15. (EI Mundo - in Spanish)

FRED: NIMEANZA KUSOMEKA

KIUNGO wa Manchester United na Timu ya Taifa ya
Brazil, Fred (26), amesema kuwa taratibu ameanza ku-
uelewa mfumo wa soka la England. Nyota huyo alijiunga
na United kwa dau la pauni milioni 47 akitokea Shakhtar
Donetsk Juni mwaka jana. (Telegraph)

DERBY KUMPANGA ROONEY

DERBY inatarajia kimpa muda maalumu wa mazoezi
nahodha wa zamani wa Timu ya Taifa ya England,
Wayne Rooney (33), ili kurejea katika kiwango chake,
endapo atakubali kujiunga na timu hiyo inayoshiriki Ligi
ya Championship akitokea DC United.(Mail)

ZINEDINE AFUNGUKA

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, amesema
kuwa anahitaji kuona anabakia katika klabu hiyo kwa
muda wote. (Marca)

UPAMECANO AKARIBIA ARSENAL

ARSENAL inaongoza katika mbio za kuwania saini
ya beki wa RB Leipzig na Timu ya Taifa ya vijana ya
Ufaransa (U-21), Dayot Upamecano (20), ambaye thamani
yake imetajwa kuwa ni pauni milioni 50. (Mail)

JUVE, ATLETICO VITANI

JUVENTUS na Atletico Madrid zimeingia katika vita ya
kuwania saini ya beki wa West Brom, Nathan Fergu-
son, ambaye ana umri wa miaka 19. Pia chipukizi huyo
anawaniwa na Leeds United. (Sun)

GIROUD ANUKIA PALACE

STRAIKA wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Ol-
ivier Giroud (33), anawindwa na Crystal Palace, na klabu
hiyo inataka kufanya mchakato wa kumhamisha kwenye
jiji hilo la London mapema Januari. (Sumn)

MADRID KUUZA “MIZIGO”

REAL Madrid imeweka wazi kuwa haitamsajili kiungo
wa Tottenham, Christian Eriksen (27), katika dirisha
dogo la usajili la Januari lakini mchakato huo utafanyika
endapo itawauza nyota wake isiyowahitaji. (AS)

ISCO, DIAZ SAFARI IMEIVA

REAL Madrid inajiandaa kumtoa kiungo, Isco (27), na
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Jamhuri ya Kidomini-
ki, Mariano Diaz (26), kwa Spurs ili kuhakikisha inapata
saini Christian Eriksen. (EI Desmarque - in Spanish)

TAMMY MAMBO SAFI

STRAIKA wa Chelsea, Tammy Abraham (22), ana-
karibia kusaini mkataba mpya wa kuendelea kubakia
Stamford Bridge baada ya kuifungia timu hiyo bao la
nane kwenye Ligi Kuu England msimu huu. (Star)
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HABARI MICHEZO

Singida yaumizwa

kuwakosa Simba

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Singida United FC
umesema kuwa Kitendo cha timu
yao kushindwa kuutumia Uwanja wa

Namfua katika mechi ya Ligi Kuu Tan-

zania Bara dhidi ya Simba iliyopang-
wa kuchezwa Jumapili, “kimetikisa”
uchumi wa mkoa wa Singida.
Uwanja wa Namfua ni moja ya
viwanja vilivyofungiwa na Bodi ya

Ligi kutokana na kuwa katika chini ya

Viwango.

Akizungumza na gazeti jili jana,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Singida
United, Festo Sanga, alisema kuwa
wafanyabiashara wengi walikuwa
wanaisubiri mechi hiyo ili waweze
kujipatia kipato kutokana na idadi
kubwa ya wageni waliotarajiwa
kwenda kushuhudia mchezo huo.

Sanga alisema kuwa mchezo
huo ambao sasa utachezwa kwe-
nye Uwanja wa Sheikh Amri Abeid
wamewataka mashabiki wao kutoka-
ta tamaa.

Aliongeza kuwa maandalizi kuele-
kea mchezo huo wa raundi ya tano
yanaendelea vema na wanashukuru
mashabiki na wadau wa Arusha ku-
wapa mapokezi mazuri.

Ndayiragije bado
asubiri mkataba

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Azam FC imetangaza kuacha-

na na Etienne Ndayiragije, Shirikisho
la Soka Tanzania (TFF), limesema
kuwa bado halijakamilisha mchakato
wa kupata Kocha Mkuu mpya ata-
kayekinoa kikosi cha Timu ya Taifa
(Taifa Stars).

Rais wa TFF, Wallace Karia, alisema

hayo juzi na kuongeza kwamba
bado wanasubiri ripoti ya Taifa Stars
kutoka kwa Ndayiragije, ambaye
amefanikiwa kuipeleka kwenye
fainali za Kombe la
Mataifa ya Afrika
s kwa Wachezaji wa
# Ndani (CHAN).
Karia alisema
kuwa Watanza-
nia hawapaswi
kuwa na haraka
juu ya uamuzi wa
kocha mpya kwa
sababu jambo hilo
hutekelezwa kwa
umakini.
Kiongozi huyo amekanusha uwepo

~ W

wa taarifa kuwa TFF inatarajia kumpa

mkataba rasmi kocha huyo, baada ya
kuachana na klabu ya Azam FC.

“Nawaomba Watanzania wawe na
subira, sisi bado hatujamtangaza ko-
cha mpya wa Stars, Watanzania wa-
napaswa kuwa na subira, kama Azam
walisema ni wao na si sisi, subirini,”
alisema Karia.

Aliongeza kuwa bado wanaende-
lea kupokea maombi kutoka kwa
makocha mbalimbali, na baada ya
mchakato huo kukamilika, wataweka
wazi mrithi wa Mnigeria Emmanuel
Amunike.

MICHUANO YA CHALENJI
KUANZA DES.1 KAMPALA

Na Somoe Ng'itu

ARAZA la Soka Afrika Mashariki
na Kati (Cecafa), limesema kuwa
mashindano ya kuwania ubing-
wa wa Kombe la Chalenji yame-
pangwa kufanyika kuanzia Desemba 1

da, imefahamika.
AKizungumza na gazeti hili
jana, Katibu Mkuu wa Cecafa,
Nicholas Musonye, alisema
jana kuwa maandalizi kuele-
kea mashindano hayo yame-
shafanyika na kuzitaja nchi zili-
zothibitisha kushiriki michuano
hiyo ni 11.
Musonye alizitaja nchi hizo wanacha-
ma kuwa ni pamoja na wenyeji Uganda,
Tanzania Bara (Kilimanjaro Stars), Kenya
(Harambee Stars), Burundi, Somalia, Dji-

bouti, Zanzibar (Zanzibar Heroes), Eri-
trea, Sudan, Sudan Kusini na Ethiopia.

“Tunafuraha kusema kuwa Cecafa im-
epokea maombi kutoka katika nchi tatu
ambazo zinataka kushiriki mashindano
haya kama wageni na tutayafanyia kazi
maombi yao,” alisema Musonye.

Kiongozi huyo alisema kuwa ratiba ya
mashindano hayo itatolewa ifikapo No-
vemba Mosi mwaka huu, baada ya kufun-
ga dirisha la nchi wanachama kuthibiti-
sha ushiriki wao.

“Tunawashukuru wanachama wetu
ambao wamekubali kuwa wenyeji wa
mashindano haya, pamoja na nchi zi-
lizokubali kushiriki kwenye michuano
hii mitatu, ambayo itakamilisha kalenda
ya matukio kwa mwaka huu,” Musonye
alisema.

Aliongeza kuwa pia baraza hilo liko
katika hatua za mwisho za maandalizi ya
mashindano ya Kombe la Chalenji kwa

Wanawake ambayo yanatarajiwa kufanyi-
ka kuanzia Novemba 14 hadi 23 mwaka

Alizitaja nchi zilizothibitisha kushiriki
mashindano hayo yatakayofanyika kwa
mara ya tatu kuwa ni pamoja na wenyeji
Tanzania Bara (Kilimanjaro Queens),
Uganda, Burundi, Djibouti, Zanzibar, Ken-
ya, Ethiopia na Sudan Kusini.

“Ratiba ya mashindano haya ya Kombe
la Chalenji kwa wanawake inatarajiwa
kutolewa kesho (leo), tayari maofisa wa
Cecafa walifika Dar es Salaam wiki iliyo-
pita ili kuangalia maandalizi yalipofikia,
tunafuraha kusema kuwa, kila kitu kime-
kwenda vema, TFF iko tayari kuandaa mi-
chuano hii,” aliongeza kiongozi huyo.

Pia alisema kuwa Uganda itakuwa
mwenyeji wa mashindano ya vijana ya
umri chini ya miaka 17, ambayo pia ya-
tachezwa kuanzia Desemba 1 hadi 19
mwaka huu nchini humo.

Balozi wa Tanzania nchini Sudan, Silima Kombo Haji (wa pili kulia), akiwaongoza wachezaji na viongozi wa Shirik-
isho la Soka Nchini (TFF), kukata keki kusherehekea ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya wenyeji wao. PICHA: SOMOE
NG'ITU

Nikitas kurejesha heshima MRFA

Na Mwandishi Wetu

MGOMBEA wa nafasi ya Makamu Mwe-
nyekiti katika Uchaguzi Mkuu wa Chama
cha Soka Mkoa wa Morogoro (MRFA), Ar-
istotles Nikitas, amesema kuwa endapo
atafanikiwa kurejea madarakani atahakik-
isha heshima na upinzani uliokuwa katika
mbkoa huo unarejea.

Uchaguzi Mkuu wa MRFA unatarajiwa
kufanyika Jumapili mkoani humo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ni-
kitas, alisema kuwa lengo lake ni kuona
Morogoro inafanya vizuri katika soka la
vijana, ambapo miaka ya nyuma ulikuwa
ndio “kiwanda” cha kutoa wachezaji

wanaongara katika Ligi Kuu Tanzania
Bara na mashindano mbalimbali hapa
nchini.

Nikitas alisema kuwa akiingia madara-
kani atahakikisha wanashirikiana kwa
karibu na serikali ili kuendeleza vipaji vya
wachezaji chipukizi na hatimaye ndoto ya
Morogoro kupata bingwa wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara kwa mara nyingine inatimia.

“Heshima ya mkoa kihistoria kama ili-
vyokuwa inajulikana imekufa, wanasoka
wengi waliofanya vizuri katika ngazi ya
mkoa na Taifa huko nyuma walitoka
Morogoro, ninataka hili lirejee, michezo
ichezwe kuanzia shule za serikali hadi za
binafsi,” Nikitas, Katibu Mkuu huyo wa

zamani wa MRFA alisema.

Aliongeza kuwa kwa kushirikiana na
viongozi wenzake, watahakikisha wa-
naboresha miundombinu ya mkoa huo,
pamoja na kuwashawishi wadau kusaidia
maendeleo ya mchezo huo.

Wakati huo huo, Kamati ya uchaguzi wa
MRFA, imewatema wagombea wawili kati
ya 17 waliokuwa wanawania nafasi za uon-
gozi katika chama hicho, imeelezwa.

Waliotemwa katika mchakato huo
baada ya kumalizika kwa usaili ni Emma-
nuel Kimbawala aliyekuwa anawania na-
fasi ya Katibu Msaidizi na Boniface Kiwale,
aliyekuwa anagombea cheo cha Ujumbe
wa Kamati ya Utendaji wa chama hicho.
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Simba, Azam FC
mechi ya Kisasi

Na Somoe Ng'itu

MUDA utaongea! Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Simba wanatarajia kuwakabili Azam FC katika
mechi ya ligi hiyo itakayochezwa Ieo kuanzia saa 11:00
jioni kwenye Uwanja wa Taifa jiji

Simba itashuka uwanjani leo |k|wa na kumbukumbu
ya ushindi wa mabao 4-2, walioupata katika mechi ya
kuwania Ngao ya Jamii iliyochezwa mapema Agosti
Simba, Patrlck Aussems, amesema mechl hiyo inataraji-
wa kuwa na ushindani kutokana na kila kikosi kuundwa
na wachezaji wenye uwezo na uzoefu katika ligi hiyo.

Aussems alisema kuwa amewaandaa vema wachezaji
wake na kuwakumbusha kuongeza utulivu wanapokuwa
na mpira ili waweze kutawala mchezo huo na hatimaye
kufunga mabao.

“Tumefanya maandalizi mazuri, tunaifahamu Azam,
wanatufahamu, kwa ujumla niseme tuko tayari kwa
mchezo huo, ni mchezo muhimu na unaotarajiwa kuwa
ushindani, si mechi rahisi,” alisema Aussems.

Naye Meneja wa timu hiyo, Patrick Rweyemamu,
alisema kuwa wako tayari kwa mchezo huo na wameji-
andaa kuendeleza kasi ya ushindi.

“Lengo letu ni kupata pointi tatu, tunajua Azam ni
timu nzuri, yenye uzoefu na yenye uwezo, ila hii haitu-
fanyi tuwe na hofu, tumejipanga kuhakikisha tunapata
matokeo mazuri,” alisema meneja huyo.

Kocha Msaidizi wa Azam FC, Iddi Cheche, amesema
kuwa kikosi chake hakina hofu na kitaingia uwanjani
kwa lengo moja la kupambana kusaka ushindi katika
mchezo huo muhimu.

Cheche alisema kuwa kikosi chake hakina mchezaji
ambaye ni majeruhi na amewataka mashabiki wao kujaa
kwa wingi ili kKuwaongezea morari ya kupata matokeo
mazuri. Simba itaingia katika mechi hiyo bila ya kupata
huduma kutoka kwa nahodha wake, John Bocco wakati

Mshambuliaji wa Arsenal, Bukayo Saka (kushoto), akifanyiwa faulo na beki wa Sheffield Untied,
John Egan, katika mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa juzi usiku. Arsenal ililala bao 1-0.
PICHA: MTANDAO

wachezaji wa Azam waliokuwa majeruhi, akiwamo
Suleiman Ndikumana, Donald Ngoma na beki, Aggrey
Moriss wamerejea kikosini wakiwa imara.

Yanga yachana Mbao Kirumba

® ® ® Ushindi huo waongeza molari ya kuwa-
karibisha Pyramids hapo Jumapili...

Na Adam Fungamwango

AO pekee lililofungwa na Mnamibia

Sadney Urikhob liliiwezesha Yanga
kuibuka na ushindi katika mechi

ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya

Mbao FC, iliyochezwa jana kwenye Uwanja
Kwa matokeo hayo Yanga
ambayo imecheza mechi nne,
imefikisha pointi saba sawa na
Mbao FC, lakini imepanda hadi
katika nafasi ya 10 kwenye
msimamo wa ligi hiyo huku
wenyeji wao wakibakia katika
nafasi ya 13.

Urikhob alifunga bao hilo akiwa ndani
ya eneo la hatari, akiwa amezungukwa
na mabeki watano wa Mbao, ambao
walizembea kuuokoa mpira au na
kumfanya mfungaji huyo wa Yanga kugeuka
na kuupiga mpira kwa mguu wake wa
kushoto ambao kipa, Abdallah Makangame,

alishindwa kuudaka na kutinga wavuni.

Kipindi cha kwanza, Mbao FC haikufanya
shambulizi lolote la maana, badala yake
ilijaza viungo kati na mabeki nyuma kwa ajili
ya kulinda zaidi lango kuliko kushambulia,
huku wakimwacha Said Hamisi mbele bila
ya kuwa na msaidizi.

Badala yake Yanga ambayo tena haikuwa
na Kocha Mkuu, Mwinyi Zahera, katika
benchi, ilikuwa ikijitahidi kupeleka mbele
mashambulizi lakini, washambuliaji wake
walishindwa kutumia vema nafasi tatu za
wazi walizozitengeneza kwa kukosa utulivu.

Dakika ya nane tu ya mchezo, Feisal
Salum alipiga shuti kubwa juu, alipopata
nafasi safi iliyotokana na kutokea kizaazaa
kwenye lango la Mbao FC huku dakika
ya 11, David Molinga akiwa kwenye eneo
zuri, aliachia shuti kali lililodakwa na kipa

Makangame.

Dakika ya tatu ya nyongeza, kabla ya
kukamilika kwa kipindi cha kwanza, mpira
wa kichwa uliopigwa na nahodha wa Yanga,
Papy Tshishimbi, uligonga mwamba wa juu
kutokana na krosi safi iliyopigwa na Juma
Abdul na kuikosesha Yanga bao la kuongoza
kabla ya mapumziko.

Kipindi cha pili mpira ulichangamka
zaidi na pamoja na Urikhob kuipatia Yanga
bao pekee, lakini alikosa magoli mengine
mawili, dakika ya 49 kabla ya kufunga goli,
na dakika ya 72.

Mbao ilipoteza nafasi mbili za
kusawazisha bao dakika za mwisho wa
mchezo, 82 na 86, lakini straika wake wa
kutegemewa, Said Hamisi alikosa utulivu na
Frank Shikalo kuokoa hatari hizo.

Pamoja ya Mbao kumwingiza straika
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wa zamani wa Toto African, Azam FC
na Biashara United Waziri Junior, lakini
hakuwa na msaada wowote hadi dakika 90
zilipomalizika.

Katika mechi nyingine ya Ligi Kuu Bara
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Uhuru, JKT
Tanzania ilitoka suluhu dhidi ya KMC FC,

Ligi hiyo 1natarajia kuendelea tena leo
kwa mabingwa watetezi, Simba kuvaana
na Azam FC kwenye Uwanja wa Uhuru
wakiwakaribisha Mwadui FC kwenye
Uwanja wa Chuo cha Ushirika mjini Moshi.
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