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Bunge nalo
laanika
‘uchafu’
zaidi TPA

® ® ® Kigogo PAC afichua mkata-
ba uliojaa utata akiwa Marekani...
Endelea ukurasa 2

Mvvonekano wa Barabara ya New Bagamoyo kutoka Morocco hadl Mwenge
yvenye urefu wa kilometa 4.3 iliyojengwa kwa njia nne kwa ufadhili wa Serikali
ya Japan, baada ya kufunguliwa na Rais Samia Suluhu Hassan jana. PICHA: IKULU
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HABARI KITAIFA

-
Chanjo tano za corona

zilizoruhusiwa nchini

Na Salome Kitomari

TANZANIA imeridhia aina tano za chanjo zina-
zoruhusiwa Watanzania kuchanja baada ya ku- :
fanyika utafiti wa kujiridhisha ambayo ni salamana :

inaweza kutumika kwa kadri ya mazingira ya nchi.

Hayo yalisemwa hivi karibuni na Mratibu wa :
Tiba Asili, Tiba Mtandao wa Wizara ya Afya, Maen- :
deleo ya Jamii, Jinsi, Wazee na Watoto, Dk. Liggyle
Vumiliawakati wa mafunzo ya siku mbili kwa wa- :
hariri kuhusu UVIKO-19 yaliyoandaliwa na shirika :
lisilo la kiserikali la CDEA kwa ufadhili wa Graca :

Machel Trust.

Chanjo hizo ni Johnson and Johnson (J&]), Mod-
ena, Sinovac, Pfizer na Sinopharm kati ya nane zi- :
lizopitishwa na Shirika la Afya Duniani (WHO) na :
kwamba nchi imeangaliza matakwa yake ya ubora :

na kupitisha hizo zitumike nchini.

“Chanjo zote zipo sawa, tulichofanya ni uchaguzi
wa ipi inatufaa kwa mazingira yetu. Hadi sasa tafiti :
zinaonyesha wengi wanaochanja hawajaingia kwe- :

nye ugonjwa (UVIKO-19) kali,” alisema Dk Vumilia.

Alisema kazi ya chanjo kwenye mwili wa bin- :
adamu ni kuamsha na kuimarisha kinga za mwili :
na si vinginevyo, na kwamba wapo wanaosambaza :
taarifa hasi ikiwamo kwamba baadhi ya chanjo :
zimetengenezwa kwa vinasaba huku akisisitiza vi- :
nasaba vikiguswa binadamu hachukui dakika tano :

anakufa.

Alisema pia watu wametishwa kuwa watakuwa :
mazombi, jambo ambalo siyo kweli, huku akitolea :
mfano wa kampuni ya J& ambayo watu wame- :
tumia bidhaa zake za mafuta ya kujipaka na poda :
za watoto kwa miaka mingi na kama kungekuwa na
nia ya kuwaua au kuwaumiza watu wangeshapa- :

twa na madhara miaka mingi sana.

Kuhusu chanjo ya Pfizer, alisema imeshaingia :
nchini naimehifadhiwa sehemu maalum kwa kuwa  :
inatakiwa kuhifadhiwa kwenye nyuzi joto hasi 80 :
hadi 60 na kwamba uhifadhi wake ni gharama kwa :

kuwa inataka baridi muda wote.

Kwa mujibu wa Dk. Vumilia, ikianza kutolewa
itakuwa kwa wanaoweka nafasi au wanaoomba :
kupewa kwa muda maalum na siyo kama nyingine :

kuwa utakwenda kwa wakati wowote.

“Pfizer uhifadhi wake ni gharama sana, hii haita- :
chomwa kama J&J, itakuwa kama umetoa ‘order’s
itapelekwa kwenye vituo vikubwa, tumeshaandaa :
miundombinu yote muhimu ya kuhifadhia,” alise- :

ma.

dozi inakuwa haijakamilika.

Kwa mujibu wa Dk. Vumilia, asilimia 60 ya Wa- :
tanzania wakichanja itapunguza wingi wa ugonjwa, :
huku akitolea mfano wa nchi ya Uingereza ambao :
hawavai barakoa na wanaingia uwanjani kuangalia :
mpira bila tatizo, na kwamba ili uingie ni lazima :

uwe na cheti cha chanjo.

Naye Mwenyekiti wa Baraza la Tiba Asili na Tiba :
Mbadala Tanzania, Prof. Hamis Malabo, alisema :
dawa za asili zina mchango mkubwa kwenye kutibu
magonjwa ya mfumo wa hewa na mengineyo, laki- :
ni zinadharauliwa na kupuuzwa kutokana na usasa. :
“Cha ajabu dawa zote za hospitali zinatengenezwa :
kutokana na mimea, lakini tunapotaka kusema :
mmea fulani unatibu tunaambiwa hiyo si dawa sa- :
hihi. Asilimia 60 ya Watanzania hawaendi hospitali :
wanajitibu kwa dawa za asili,” alisema Prof. Hamisi :

ambaye ni mgunduzi wa dawa ya COVIDO.

Hadi sasa Tanzania imepokea dozi 4,421,540 za :
chanjo ikiwa ni awamu ya kwanza ya J&] zilikuwa :
1,058,400 ya pili 169,000 na tatu 115,200 na kufanya :
jumla ya 1,342,600 huku chanjo ya Sinopharm na :

Pfizer zilizopokelewa ni 2,882,545.

Alisema chanjo ya J&J unapofungua dozi moja in-
atakiwa kuchomwa watu watano na kwamba kwa :
zipo ambazo lazima mtu achanje mara mbili na :
asipofanya hivyo afya itakuwa mgogoro kwa kuwa

Mkurugenzi wa Radio One/ Capital Radio, Deogratius Rweyunga, akimkabidhi cheti mwanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Wasicha-
na ya John Baptist, Alphonsina Fedrick, aliyefanya vizuri somo la Utunzaji wa Kumbukumbu za Vitabu vya Fedha (Book Keeping)
kwa niaba ya Mkurugenzi wa IPP, Abdiel Mengi, kwenye mahafali ya 14 kidato cha nne, hafla iliyofanyika shule hapo mwishoni
mwa wiki jijini Dar es Salaam. Shule hiyo ilipewa mchango wa Sh. milioni 100 na aliyekuwa Mwenvyekiti wa IPP, Hayati Dk. Reginald
Mengi kwa ajili ya kujengea mabweni. PICHA: MIRAJI MSALA

UAMUZI WA SAMIA

Bunge nalo laanika ‘uchafu’ zaidi TPA

Na Mwandishi Wetu

SIKU moja baada ya Rais
Samia Suluhu Hassan kuiv-
unja Bodi ya Wakurugenzi wa
Mamlaka ya Bandari (TPA),
Bunge limepongeza hatua
hiyo, likisisitiza kuwa kwa mi-
aka mitano mfululizo limepaza
sauti kuhusu ‘madudu’ kwenye
mamlaka hiyo pasi na hatua
kuchukuliwa.

Juzi Rais Samia aliivunja
bodi hiyo kutokana na uba-
dhirifu unaofanywa na kui-
sababishia hasara serikali,
akiweka wazi kuwa upotevu
wa mapato unachangiwa na
mifumo kutokuwa madhubuti.

Akizungumza na Nipashe
akiwa Washington DC, Mare-
kani jana, Mwenyekiti wa PAC,
Naghenjwa Kaboyoka, alisema
kwa takribani miaka mitano
sasa kamati hiyo imekuwa iki-
iagiza bodi hiyo kuhakikisha
mifumo ya bandari inafanya
kazi kwa ufanisi na inasomana
lakini utekelezaji wake hau-
jafanyika kwa ufanisi.

“Kinyume chake mifumo
hiyo ambayo imeligharimu
taifa mabilioni ya shilingi im-
ekuwa haifanyi kazi vizuri na
hivyo kutoa mianya ya upote-
vu wa makusanyo ya fedha za
umma.

“Mikataba mibovu na yenye

kutumia fedha nyingi imekuwa
ikiligharimu taifa fedha nyingi.
Kwa mfano mfumo unaotu-
mika sasa hivi umeingiwa na
bandari siku za karibuni na
matapeli wa.. (anataja nchi
ya Afrika). Wenye mfumo huo
wanatoka... (anataja nchi ya Ul-
aya) na wamesema utazimwa
mwaka 2023, hautatumika
tena.

“Sasa unajiuliza kwa nini
tufunge mfumo kwa mabilioni
ya shilingi ilhali tukitambua
kwamba ndani ya muda mfupi
utazimwa?” Kigogo huyo wa
PAC alihoji.

Kaboyoka alimpongeza Rais
Samia kwa uamuzi wake wa
kuiwajibisha Bodi ya TPA na
kuagiza taasisi za uchunguzi
zichukue hatua dhidi ya wa-
husika.

Katika moja ya vikao vyake
vya kupitia hesabu na utend-
aji wa TPA, PAC ilipokutana
na viongozi wa mamlaka hiyo
Agosti mwaka huu, iliagiza
kujibiwa kwa hoja za Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) za mwaka
2019/20 kutokana na TPA
kupata hati isiyoridhisha na
mifumo yao kutokufanya kazi
ipasavyo.

Katika kikao hicho, Kaboyo-
ka alisema: “Mifumo haijakaa
vizuri, tumewaambia Ofisi ya

CAG watuletee taarifa za uk-
aguzi maalum uliofanyika ili
kuwa na uamuzi sahihi.

“Bado inaonyesha hawa
watu hawajafanya lolote, wa-
nasuasua sana, hata wahasibu
wao walionekana hawajui kazi
maana hata maswali waliyouli-
zwa wameshindwa kujibu,
tumewarudisha warudi tena
baada ya siku 14.”

Alikumbusha kuwa kamati
hiyo katika vikao vyake vya
awali, iliagiza TPA kurekebisha
mifumo yake kutokana na ku-
tosomana na inatumika vibaya
na kusababisha upotevu wa
fedha.

“Hii mifumo inasababisha
upotevu wa fedha kwa kuwa
vitu vyao havipo wazi, wana-
jua mifumo ikitengenezwa
vizuri itakuwa na uwazi mkub-
wa, tunajua kwamba Bandari
bado ipo kwenye asilimia 40
ya makusanyo ya fedha za ma-
pato,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa
PAC, Japhet Hasunga, alisema
katika kikao hicho kuwa Bunge
lilitoa maagizo ya mifumo am-
bapo zaidi ya mwaka mmoja
na nusu hayajatekelezwa.

“Imeonekana maagizo ya
Bunge yamedharauliwa na
hayajafanyiwa kazi na mifumo
wanayoendelea nayo haina tija
kwa taifa.

“Kwa hiyo, tunataka waje
baada ya wiki mbili wakaji-
pange waje na maelezo ya
kutosha ya namna ya kuja na
mfumo mzuri utakaokuwa
na maslahi mapana ya taifa
letu kwa kuzingatia umuhimu
wa bandari katika nchi yetu,”
Hasunga alisema.

Katika hotuba yake ya juzi,
Rais Samia alisema taarifa ya
ukaguzi maalum wa kiuchun-
guzi wa mfumo wa Enterprise
Resource Planning (ERP),
uliofanyika Juni 2020 dhidi
ya mamlaka hiyo na ripoti
yake kutolewa Machi mwaka
huu, ilionyesha kuna upotevu
wa fedha nyingi zilizotumika
kuajiri kampuni mbalimbali
za kuanzisha mifumo ya kiele-
ktroniki ya ukusanyaji wa ma-
pato ambayo haikutoa tija ili-
yokusudiwa.

Alitaja kampuni hizo ni; Soft
Tech Consultant Ltd ambayo
ilipewa zabuni ya Sh. mil-
ioni 694 na kulipwa Sh. mil-
ioni 600; Kampuni ya Twenty
Third Centaury System iliyope-
wa kazi ya dola za Marekani
milioni 6.6 na kulipwa dola za
Marekani milioni 4.6 na mka-
taba kuvunjwa; na Kampuni ya
SAP-East Afrika Ltd iliyopewa
dola za Marekani 433,000 na
mshauri elekezi binafsi alilip-
wa dola za Marekani 31,920.
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Samia aagiza madarasa yajengwe kwa ghorofa

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan,
ameelekeza ujenzi wa majengo ya
shule nchini ufanyike kwa mtindo
wa ghorofa ili kuepuka adha ya
uhaba wa maeneo uliopo.

Rais Samia alitoa maelekezo
hayo jana katika sherehe za uzin-
duzi wa barabara ya Mwenge -Mo-
rocco yenye urefu wa kilomita 4.3
katika viwanja vya Chuo cha Ustawi
wa Jamii jijini Dar es Salaam jana.

Maelekezo hayo ya Rais Samia
yalitokana na hoja iliyoibuliwa na
Mbunge wa Kinondoni, Abbas Ta-
rimba ambaye alisema:

“Mheshimiwa Rais, Kinondoni
tumepokea Sh. bilioni 3.3 katika
zile fedha za Covid kwa ajili ya ku-
jenga madarasa, maeneo ya hospi-
tali...Kinondoni mimi nilihitaji shule
mbili za sekondari, kata zangu mbili
hazina shule za sekondari, Kata ya
Tandale na Kata ya Kinondoni.”

Rais Samia alisema tatizo la ku-
tokuwa na maeneo ya kujenga shule
limejitokeza zaidi ya mara moja,
hivyo ni wakati sasa wa kubadilisha
mtindo wa ujenzi.

“Na leo nalikuta sehemu ya pili,
nilipokwenda Mkuranga nilikuta
tatizo hili, ujenzi wa shule, lakini
eneo halitoshi, nimelikuta tena

hapa Kinondoni... nadhani ni
wakati mwafaka sasa tubadilishe
ujenzi wa shule zetu, badala ya ma-
banda (majengo) kwenda kwa upa-
na sasa yaende kwa juu (ghorofa),
nadhani kwa eneo dogo tunalolipa-
ta tujenge kwa juu, ambako hakuna
mipaka,” alisema.

Kuhusu fedha za miradi, alisema
serikali pia inakusudia kuimarisha
tathmini ya ufuatiliaji wa fedha
za miradi inazozitoa kwa kuajiri
watathmini wa fedha hizo ili kufua-
tilia matumizi yake katika miradi.

“Nataka niseme kuwa fedha zile :
trilioni 1.3 (zilizotolewa na IMF) zi-
nahitaji tathmini ya ufuatiliaji wa :
sasa hivi na halafu, sisi serikali kuu :
tuanze sasa kuimarisha kitengo cha :
tamthini na ufuatiliaji na muda si
mrefu hatua mtazisikia ndani ya :
Wizara ya Fedha,” alisema Rais Sa- :

mia.

Aliishukuru Serikali ya Japan :
kwa misaada inayoendelea kuitoa :
kuboresha miundombinu ya bara- :
bara na madaraja na kuahidi kushu- :
ghulikia changamoto walizokumba- :
na nazo katika utekelezaji wa ujenzi

huo ili isijirudie katika miradi ijayo.

Mhandisi Rogatus Hussein Mas- :
wila, Mtendaji Mkuu wa Wakala :
wa Barabara nchini (TANROADS), :
alisema mradi huu umegharimu :

jumla ya Sh. bilioni 71.9, wakati
serikali ya Tanzania ilitoa msamaha
wa tozo mbalimbali stahiki katika
utekelezaji wa mradi zinazohusisha
uhamishaji wa miundombinu na
fidia zenye jumla ya Sh. bilioni 8.2.

Naye Waziri wa Ujenzi na Uchuku-
zi , Prof. Makame Mbarawa, alisema
ujenzi huu utapunguza ajali kwa
watumiaji wake, nipende kuchukua
fursa hii kuishukuru serikali na
watu wa Japan, tunakushukuru sana
Balozi,” alisema Mbarawa.

KUPOTEA KWA CHETI
CHA USAJILI
(CHAMA CHA WAKULIMA)

KUMBUSHO IDDI KIVIZA
Anatangaza kupotelewa kwa
cheti cha usajili cha chama cha
wakulima umwagiliaji
mlali/kipera(c.u.m.k.i) namba
ya usajili, n0.12066, kimepotea
yeyote atakae kiona atoe
taarifa kituo cha polisi au piga
simu namba 0658365548
MOR/MOR/RB/574013/2021

116600302

/I.Jjarnaa

Community

— Resource

PO Box 15111, Arusha, Tanzania

www.ujamaa-cri.org

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MIRADI.

SHIRIKA LA UJAMAA COMMUNITY RESOURCE TEAM NI SHIRIKA LISILO LA
KISERIKALI LINALOJISHUGHULISHA NA KUJENGA UWEZO WA JAMII
KATIKA MASUALA YA UTAWALA BORA, ARDHI NA MAZINGIRA KATIKA

MIKOA YA ARUSHA NA MANYARA.

SHIRIKA LINAPENDA KUUTANGAZIA UMMA K

|s

UWA LITATEKELEZA MIRADI

MIPYA IPATAYO MITANO KAMA INAVYOAINISHWA HAPA CHINI KUANZIA

DESEMBA 2021 MPAKA MWAKA 2022

1. UCRT KWA UFADHILI WA FOUNDATION
(FOSI)LITATEKELEZA MRADI WA “PRO

OPEN SOCIETY INSTITUTE
MOTE DEVELOPMENT OF

EFFECTIVE AND ACCOUNTABLE LOCAL GOVERNMENT INSTITUTIONS FOR

STRENTHERNING COMMUNITY LAND RIG
CHA DOLA ZA KIMAREKANI 50,000.00

HTSUTAKAOGHARIMU KIASI

2. UCRT KWA UFADHILI WA THE NATURE CONSERVANCE ITATEKELEZA

MRADI UJULIKANAO KAMA “AFR NORTHER
KATIKA WILAYA YA SIMANJIRO NA MOND
CHA SHILINGI ZA KITANZANIA 91,799,060.00

3. UCRT KWA UFADHILI WA UNOPS ITATEKE
BORA YA ARDHI KWA WILAYA YA LONGIDO
KIMAREKANI § 31,973.00

MIRADI Hil YOTE ITATEKELEZWA KWA KUSHIRIKIANA NA HALMASHAURI

HUSIKA PAMOJA NA VIJIJI.

N TANZANIA RANGELANDS ™
ULI UTAKAOGHARIMU KIASI

LEZA MRADI WA MATUMIZI
UTAKAOGHARIMU DOLA ZA

116599702

KWA MAWASILIANO ZAIDI director@ujamaa-crt.or.tzna manager@ujamaa-crt.or.tz

& Tn

Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Alphayo Kidata, akipokea tuzo ya ushindi wa kwanza katika kundi la Wakala wa Serikali kwenye Shindano la Uandaaji Bora wa
Hesabu kwa Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu za Sekta za Umma kwa mwaka 2020. Shindano hilo liliandaliwa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu Tanza-
nia (NBAA), hafla hiyo ilifanyika Kituo cha Mikutano NBAA Bunju Dar es Salaam, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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TANGAZO

UIMARISHA]JI WA USHIRIKIANO BAINA

YA TANZANIA NA JAPAN

Barabara mpya ya Bagamoyo, awamu ya pili, kielelezo
kingine cha ushirikiano wa Tanzania na Japan

Maliki Muunguja

1li nchi yoyote iweze kucho-
chea maendeleo yake ya kijamii
na kiuchumi, inahitaji kuwekeza
katika miundombinu yake.

Hii hufanya usafirishaji wa
watu na mizigo kutoka sehemu
moja hadi nyingine kuwa rahisi
na nafuu.

Kumekuwapo ushirikiano wa
Serikali kuu, Serikali za mitaa na
mashirika ya ndani na ya kimatai-
fa katika kuboresha hali ya sekta
ya usafiri.

Shirika la Maendeleo la Japan
(JICA) ni miongoni mwa washiri-
ka wakubwa wa ushirikiano wa
maendeleo duniani, na limekuwa
likitanua wigo wa ushirikiano
wake kupitia njia mbalimbali
kama vile ushirikiano wa kiu-
fundi, mikopo ya masharti nafuu,
misaada na wafanyakazi wa kuji-
tolea wa Japani nchini Tanzania.

Kwa hivi karibuni, kwa kuon-
gezea, JICA imetanua jalada lake
la ushirikiano kwa kuwekeza fed-
ha katika sekta binafsi.

JICA ina ofisi 96 duniani kote,
28 zikiwa katika nchi za Afrika
zilizo katika kusini mwa jangwa
la Sahara.

Tanzania ni miongoni mwa
nchi hizo zinazofaidika na mis-
aada ya maendeleo ya Japan
miongoni mwa nchi hizo za kusini
mwa jangwa la Sahara za Kenya,
Ghana, Senegal na Zambia.

Kiwango cha msaada wa Japan
chini ya JICA kwa Tanzania kupi-
tia mpango wa ushirikiano (Shi-
lingi Milioni*)

Ukuzaji wa miundombinu ya
usafiri ni mojawapo ya sekta za
kipaumbele za ushirikiano wa
JICA, nainachangia takriban asil-
imia 27 ya jumla ya ushirikiano
wa JICA nchini Tanzania.

Ushirikiano huo unachangia
ukuaji jumuishi, endelevu na
ustahimilivu, na kutokomeza
umaskini kupitia ukuaji huo.

Kuendeleza miundombinu ya
usafiri kunashughulikia malengo
mahususi katika Malengo ya
Maendeleo Endelevu (SDGs)
kama vile Lengo la 9 “kujenga
miundombinu thabiti, kukuza
ujumuishi wa uendelevu viwan-
da, na kuchagiza uvumbuzi,” Len-
go la 11 “kufanya miji na makazi
ya watu kuwa jumuishi, salama,
imara na endelevu,” na Lengo la
17 “kuimarisha njia za utekelezaji
na kuhuisha ushirikiano wa kima-
taifa kwa maendeleo endelevu.”

Ushirikiano wa JICA hauz-
ingatii idadi tu bali pia ubora,
kwani miundombinu duni inawe-
za kuzuia maendeleo ya nchi
katika kipindi cha muda wa kati/
mrefu.

Katika hali hii, JICA inaende-
sha miradi kwa mujibu wa
“Kanuni za Uwekezaji Bora wa

- -

Miundombinu.”

Kanuni hizo zilipitishwa katika
Mkutano wa G20 wa Osaka Juni
2019, na zinaonyesha mwele-
keo wa kimkakati wa kuchangia
katika kuondoa tabaka lililopo
katika sekta ya miundombinu,
kuendeleza miundombinu kama
nyenzo ya ukuzaji mali, na kuon-
geza athari chanya za uwekezaji
wa miundombinu kulingana na
hali ya nchi.

Zaidi, JICA inasaidia kubore-
sha muunganiko kati ya mabara
mawili yanayokua kwa kasi ya
Afrika na Asia kupitia Bahari ya
Hindi na Pasifiki, tangu upitishwe
mpango wa “Muunganiko wa
Bahari za Hindi na Pasifiki huru
na wazi” ambao umekuwa ufun-
guo wa ustawi wa kijamii na kiu-
chumi na maendeleo ya mabara.

“Kanuni za Uwekezaji Bora
wa Miundombinu” zilizopit-
ishwa katika Mkutano wa G20
Osaka 2019

1) Kuongeza athari chan-

ya ya miundombinu
ili kufikia ukuaji na
maendeleo endelevu

2) Kuongeza ufanisi wa kiu-

chumi katika mtazamo
wa gharama ya mzun-
guko wa maisha

3) Kuunganisha masuala

ya mazingira katika
uwekezaji wa miundom-
binu

4) Kujenga uwezo wa kuhi-

mili majanga ya asili na
hatari nyinginezo

5) Kuunganishamasualaya

kijamii katika uwekezaji
wa miundombinu

6) Kuimarisha usimamizi

wa miundombinu.

Utatuzi wa changamoto ya
msongamano Dar es Salaam
Juhudi zinafanywa kupunguza
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Muonekano wa juu wa barabara mpyay

msongamano wa magari katika
Jiji la Dar es Salaam ambalo ni
kitovu cha biashara nchini.

Msongamano wa magarikatika
jijila Dar es Salaam unatambulika
kama moja ya vikwazo vikubwa
vya ufanyaji biashara katika jiji
hilo ambalo lina wakazi zaidi ya
milioni 6.

Kwa mujibu wa Mpango
Kabambe wa Usafiri wa Jiji la
Dar es Salaam, barabara ya mpya
ya Bagamoyo ni mojawapo ya
barabara zenye msongamano
mkubwa jijini, kikwazo kikubwa

cha msongamano kikiwa ni wingi
wa magari katikati ya jiji na mae-
neo yaliyo nje ya jiji. llitazamwa
kama eneo la kipaumbele cha juu.

Dar es Salaam ni eneo nyeti
kwa sekta ya usafiri. Ndiyo kit-
ovu cha mifumo yote ya usafiri
ikiwa ni pamoja na barabara, reli,
usafiri wa anga na baharini. Ni
eneo lenye tija kwa usafiri nchini
Tanzania.

Katika kipindi cha miaka 10 ili-
yopita, ongezeko la kila mwaka
la idadi ya magari yaliyosajiliwa
katika jiji ilikuwa asilimia 14, iki-

Kiwango cha msaada wa Japan chini ya JICA kwa Tanzania kupi-

tia mpango wa  ushirikiano  (Shilingi  Milioni*)
Ushirikiano
Msaada wa kiufundi LR
2016 57,789 71,452 126,315
2017 5,410 47,831 0
2018 19,747 52,378 0
2019 39,473 45,620 0
2020 23,810 25,768 0
Cumulative Total
(1960 - 2020) 2,710,080 |2,047747 1,688,842

(*) Kiwango cha riba kilichotumika JPY= Sh21.0526 ( Chanzo Jica)

zidi ongezeko la idadi ya watu
maradufu.

Kutokana na hali hiyo, msonga-
mano wa magari kwenye baraba-
ra kuu umekuwa ukiongezeka
kila mwaka na hivyo kukwamisha
shughuli za kiuchumi.

Wasiwasi mkubwa ni kwamba
kutokana na kasi ya ongezeko la
watu katika jiji hivi sasa la asil-
imia 4, msongamano wa magari
unatarajiwa kuongezeka zaidi
katika siku zijazo.

Timu ya Maandalizi ya Utafiti
ya JICA ilifika Tanzania Aprili 6
hadi Mei 12, 2014 kufanya utafiti
huo na kuthibitisha kiwango cha
uhitaji na uharaka wa uboreshaji
wa barabara mpya ya Bagamoyo.

Ushirikiano wa JICA katika
Maendeleo ya Usafiri wa Mijini

Mwaka Jina la Mradi

1980 - 1982

Mradi wa Upanuzi wa Daraja la
Selander

1984 -1987

Mradi wa Uboreshaji wa Baraba-
ra ya Morogoro Awamu yal& 2

1992 -1997
Mradi wa Matengenezo ya

Barabara ya Dar es Salaam
Awamuyal-4

1997 - 1999

Mradi wa Uboreshaji wa Madara-
ja kwenye Barabara kuu, Awamu
yal&2

1997 - 2001

Mradi wa Uboreshaji wa Baraba-
ra za Dar es Salaam Awamu ya
=3

2007 -2009
Mradi wa Upanuzi wa Barabara
ya Kilwa

2007 -2008

Sera ya Usafiri wa Dar es Salaam
na Mpango Mkuu wa Maendeleo
ya Mfumo

2010 - 2014
Mradi wa Upanuzi wa Barabara
Mpya ya Bagamoyo Awamu ya 1

2015 - 2018

Mradi wa Uboreshaji wa Maku-
tano ya Tazara (Daraja la juu la
Mfugale )

2010-2012

Mradi wa Kujenga Uwezo wa
Uboreshaji wa Usafiri wa Dar es
Salaam

2014 - 2017

Mradi wa Kukuza Uwezo wa
Uboreshaji wa Usafiri wa Dar es
Salaam Awamu ya 2

2016 - 2018

Mradi wa Marekebisho ya Mpan-
g0 Kabambe wa Usafiri wa Jiji la
Dar es Salaam

2019 -2021

Mradi wa Upanuzi wa Barabara
Mpya ya Bagamoyo Awamu ya 2
2019

Present Mradi wa Uboreshaji
wa Uwezo wa Usafiri jijini Dar es
Salaam

Mradiwa Upanuzi wa Barabaraya
Mpya ya Bagamoyo

Mradi huo ulianzishwa ukiwa
na njia nne na upana wa mita 9
kutoka katikati kwa ajili ya Usafi-
ri wa Mabasi Yaendayo Haraka
(BRT) katika eneo lenye takriban
kilomita 4.3 kutoka katika mpa-
ka wa miundombinu ya BRT ya
awamu ya kwanza kwenye maku-
tano ya barabara ya Morocco
hadi Mwenge.

Babarabara za pembeni na
maeneo ya watembea kwa miguu
yalitengwa kwa ajili ya usalama
na huduma za matengenezo ya
magari ya baadaye.

Mifereji ya maji ya barabara
kwa ajili ya kukabili mafuriko,
vifaa vya usaidizi kwa kazi za
barabarani na vifaa vya usalama
barabarani viliwekwa pia.
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TANGAZO

UIMARISHAJI WA USHIRIKIANO BAINA
YA TANZANIA NA JAPAN

Picha za muonekano wa baadaye wa Kituo kikuu cha Bandari ya Kigoma.

Wanufaika wakuu wa mradi
ni wakazi wa Dar es Salaam na
wageni wa ndani na nje ya nchi.

Mradi huo ulilenga kuimarisha
viwango vya vipato, kiuchumi,
kuimarisha mtandao wa usafiri
wa barabara kuu, kuboresha
mazingira ya wakazi na kuondoa
vikwazo vya uboreshaji uchumi
na mtindo wa maisha wa wanan-
chi katika eneo hilo lengwa la
barabara.

Cha kushukuru ni kwamba
inapunguza mafuriko baraba-
rani, kupunguza msongamano,
kuboresha udongo usiofaa ili
kuzuia uharibifu wa uso wa lami
na kuimarisha usalama baraba-
rani.

Barabara ya New Bagamoyo
huenda ikachangia kupungu-
za umaskini, ambalo ni lengo
la pamoja katika mipango ya
maendeleo ya taifa nchini Tan-
zania, na itasaidia kuboresha na
kuimarisha mtandao wa baraba-
ra kuu.

Barabara mpya ya Bagamoyo
iliyopanuliwa hailazimiki kutu-
mia teknolojia ya hali ya kuifany-
ia matengenezo.

Mradi huo ulizingatia miongo-
70 yote ya mazingira na kijamii.

Inaokoa muda wa kusafiri
na gharama za usafirishaji. Pia
uwezo wa barabara umeongeze-
ka, hivyo kusababisha kuimarika
kwa kiwango cha ufanisi wa usafi-
rijijini Dar es Salaam.

Barabara hiyo mpya inahakiki-
sha uwepo wa abiria na usamba-
zaji wa mizigo, kufika katikati ya
jiji la Dar es Salaam kwa urahisi
na vifaa vya bandari vitaboresh-
wa hivi karibuni, ambavyo kwa
pamoja vitachangia ukuaji wa
kijamii na kiuchumi.

Barabara hiyo iliyoboreshwa
inatenganisha magari yanayo-
safiri kwa kasi ya kawaida dhidi
ya yale yanayokwenda taratibu,
kuhakikisha usalama na mtiririko
mzuri wa magari.

Kupitia uimarishaji wa upati-
kanaji wa soko kutoka maeneo ya
mashambani (Bunju na Bagam-
oyo) hadi sokoni, usafirishaji wa
bidhaa umeimarika, hivyo basi
kupunguza gharama za usafirish-
aji na kuchangia bei kuwa nafuu.

Vilevile, kasi ya wastani ya
usafiri katika nyakati zinazokuwa
na abiria wengi za asubuhi na
jloni (Wastani wa masaa saba:
kuanzia saa 12 hadi saa 4 asubuhi

na kuanzia saa 10 hadi 1 jioni)
imeongezeka kutoka km 3 kwa
saa ( kutokana na msongamano)
kufikia takriban km 40 kwa saana
hivyo kufupisha muda wa usafiri.

Uwezo wa usafirishaji wa
magari umeongezeka kutoka
magari 830 kwa saa na njia moja
hadi magari 1,740 kwa saa na njia
moja. Siku za barabara kufurika
zinatarajiwa kupungua kutoka
siku 30 kwa mwaka hadi siku 0
kwa mwaka.

Barabara ya Mpya ya Baga-
moyo iliyopanuliwa inakidhi
vigezo vya usanifu wa barabara
kuu za hapa nchini. Barabara hiyo
ilipangwa kutoshea tu ndani ya
mtandao wa barabara kuu ikiwa
ni pamoja na sehemu nyingine.

Mpango huo ulitathminiwa ili
kuona kama unafaa katika tara-
tibu za njia; njia iliyokuwapo ili-
fuatiliwa, lami na miundo iliyopo
ilitumika kadri inavyowezekana,
na athari hasi kwa mazingira ya
kijamii zilipunguzwa.

Barabara hiyo ilijengwa katika
namna ambayo itadumu kwa
muda mrefu kwa kufanya maten-
genezo mepesi.

Viwango vya Kawaida vya
Ujenzi wa Barabara vya mwaka
2000 vilitumika.

Pia, “Kiwango cha Usanifu wa
Barabara nchini Japani - Maoni
na Matumizi” na viwango vya
kimataifa kama vile Kiwango cha
Uingereza (BS) vilirejelewa kama
inavyotakiwa.

Usanifu huo uliamua kujenga
kwa ukubwa wa mita 4 hadi 6
barabara za pembeni kwa ajili ya
kuhakikisha mtiririko mzuri wa

magari huku ukizingatia mifumo
iliyopitishwa katika Vituo vya
Mabasi vya Makumbusho na
Mwenge.

Njia za watembea kwa miguu
zimejengwa kando ya barabaraili
kuimarisha usalama kwa watem-
bea kwa miguu.

Njia za mabasi zimeboresh-
wa na kujengwa ili kupunguza
uwezekano wa ajali na kupun-
guiza msongamano.

Taa za barabarani zimewekwa
kando ya barabara ya Bagamo-
yo ili kuhudumia madereva na
watembea kwa miguu kwa kuz-
ingatia usalama wa magari usiku.

Upana wa kati wa barabara
hiyo ni mita 9 ambayo itatumika
kama njia ya BRT katika siku
zijazo.

Kwa kuwa mradi huu uli-
tekelezwa chini ya msaada
wa serikali ya Japani, njia ya
utekelezaji na muundo wa ujen-
zi ulizingatia hali zote za kama
vile hali ya hewa, ardhi, vitu vili-
vyomo nchini na changamoto ya
msongamano.

Pia ilizingatia uwezo wa
matengenezo ya ndani, utu-
miaji wa mbinu za utekelezaji
za kawaida ambazo hazihitaji
mashine maalumu za ujenzi au
teknolojia, kuzingatia mazingira
ya kijamii na usalama barabara-
ni, na utumiaji wa nyenzo zinaz-
oweza kununuliwa ndani ya nchi
kadri iwezekanavyo ili kuchangia
katika uimarishaji wa uchumi wa
nchi.

Mkandarasi wa mradi alizinga-
tia taratibu za kazi kwa mujibu
wa sheria zilizopo za ujenzi nchi-

Daraja la juu la Mfugale.

ni, na alijitahidi kuzuia migogoro
na wafanyakazi na kufanikiwa
kufanya kazi katika mazingira
salama zaidi. Mkandarasi aliku-
wa mwajiri wa fursa sawa.

Mkandarasi alizingatia masu-
ala ya kijamii na kimazingira
katika kipindi cha kazi.

Njia za ujenzi zilizotumika
zililenga kupunguza vumbi na
vipande vidogo vidogo. Mimea
ambayo husababisha kelele na
vipande vidogo vidogo vilion-
dolewa mbali na makazi ya watu.

Taka zinazozalishwa zil-
isafirishwa hadi kwenye maeneo
mahususi kwa utupaji wa taka.
Maji machafu yaliyotoka katika
mimea yalitibiwa ipasavyo kul-
ingana na taratibu za Kitanzania.

Usalama wakati wa kazi uliz-
ingatiwa, vifaa vya usalama
kama vile vizuizi, koni za rangi,
taa zinazozunguka zilitumiwa.
Pia vidhibiti usalama barabarani
viliwekwa.

Ushirikiano zaidi wa Japan na
Tanzania

JICA pamoja na Serikali ili-
pendekeza dhana ya “Maende-
leo yaliyojikita katika kukuza
usafiri.”

Dhana hii inahimiza kutoka
katika mfumo wa matumizi ya
usafiri binafsi hadi matumizi ya
usafiri wa umma.

Kuongeza uwezo wa barabara
kukidhi mahitaji yanayoongezeka
ni ngumu, kwa hivyo mabadiliko
ya mifumo yanaweza kuboresh-
wa.

Sio tu ukuzaji wa sehemu za
usafiri kama vile kituo cha MRT/
BRT, lakini pia kuimarisha mvuto

wa maeneo karibu na usafiri wa
umma katika kituo kidogo, kituo
cha Wilaya na/au Jiji.

JICA inadhani kuwa dhana
hiyo itachangia mapato ya ziada
kwa usafiri wa umma (kama vile
BRT) ili waweze kuwekeza tena
katika awamu iliyobaki ya miradi.

Zaidi ya hayo, JICA inafikiria
kutanua wigo wa ushirikiano
wake kwa mji mkuu wa Dodoma.

Pamoja na mpango madhubuti
na uongozi wa Serikali ya Tanza-
nia, mji mkuu unakua kwa kasi
zaidi. Ili kukabiliana na ongezeko
la mahitaji ya usalama barabara-
ni, JICA inafanya upembuzi yaki-
nifu wa maendeleo ya barabara
zandani ya jiji.

JICA pia itaendeleza ushiriki-
ano wake katika maendeleo ya
ukanda. Miradi ambayo ipo kati-
ka hatua ya mipango ni “Mradi
wa Ukarabati wa Bandari ya Kigo-
ma” na “Mradi wa Uboreshaji wa
Barabara ya Arusha-Holili.”

Miradi hii itashughulikia masu-
ala ya usalama pamoja na ubore-
shaji wa ufanisi wa usafirishaji
wa kanda za kiuchumi.

Bandari ya Kigoma ni kitovu
cha usafirishaji cha Ukanda wa
Kati unaounganisha Tanzania,
Burundi na Jamhuri ya Kide-
mokrasia ya Kongo kupitia Ziwa
Tanganyika.

Wakati usafiri wa ziwani uki-
wa ni njia muhimu kwa wakazi
wa eneo hilo, kituo cha abiria
kimepata hitilafu kubwa, na watu
hawawezi kupanda katika chom-
bo hiko moja kwa moja.

Barabara ya Arusha-Holili ni
njia kuu ya usafiri kati ya Arusha
na Kenya. Mradi ujao utaongeza

AT P
AN =

1%

Majaribio ya ukaguzi usio na madhara wa matofali huko Japan.

uwezo wa barabara kupitisha
magari kwa kupanua sehemu
zenye shughuli nyingi.

Aidha, mradi utaondoa mson-
gamano katika sehemu ya dara-
ja la Kikafu kati ya Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Kiliman-
jaro na Moshi.

Mwisho kabisa, wakati wa
utengenezaji wa miundombinu
ya usafiri, ni muhimu kuwa na
msaada wa namna bora ya utu-
miaji wa miundombinu iliyo-
anzishwa.

Kwa ajili ya maendeleo na
matumizi bora ya miundombinu,
JICA imekuwa ikijishughulisha
na maendeleo ya rasilimali watu
husika.

Program ya Uundaji Ushiriki-
ano wa Maarifa wa JICA (KCCP)
inawaalika Watanzania nchini
Japan, na inahusiana na matu-
mizi ya uzoefu wa maendeleo
ya Japan na ujuzi kwa kurekebi-
sha uendane na nchi mshirika,
badala kutegemea usambazaji wa
teknolojia na ujuzi wa hali ya juu
wa Japan pekee.

Tangu kuanza kwa ushirikiano
huo, zaidi ya Watanzania 21,000
walitembelea Japan kwa ajili ya
mafunzo. JICA itaendelea kue-
ndesha program ya KCCP kwa
maendeleo zaidi ya rasilimali
watu katika sekta ya uchukuzi
na sekta nyingine zinazohusiana.

JICA, kupitia miradi inayokuja
hivi karibuni, itachangia katika
maendeleo zaidi ya Tanzania
bega kwa bega na wananchi na
Serikali ya Tanzania, na kuimari-
sha ushirikiano wa muda mrefu
kati ya Tanzania na Japan.
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Maandalizi makubwa
yanahitajika kwa Tembo
Warriors Kombe la Dunia

TIMU ya Taifa ya Tanzania ya Soka kwa Watu wenye Ulemavu wa
viungo ‘Tembo Warriors’, imeweka rekodi nchini kwa kuwa timu
ya kwanza kufuzu fainali za Kombe la Dunia kwa upande wa mpira
wa miguu.

Tembo Warriors imeweka rekodi hiyo wiki iliyopita baada ya ku-
fanikiwa kutinga nusu fainali ya Fainali za Maraifa Afrika kwa watu
wenye Ulemavu (CANAF), zilizomalizika hapa nchini kwa Ghana
kutwaa ubingwa baada ya kuwachapa mabingwa wa zamani wa du-
nia, Angola kwa mabao 3-2.

Katika fainali hizo za CANAF, timu nne zilizotinga nusu fainali;
Angola, Liberia, Ghana na Tanzania, zimefuzu moja kwa moja kush-
iriki fainali za Kombe la Dunia zitakazofanyika mwakani nchini Utu-
ruki.

Hata hivyo, Tembo Warriors ilimaliza katika nafasi ya nne baada
ya kutolewa na Liberia hatua ya nusu fainali na kisha kukubali
kichapo cha mabao 4-0 kwenye mechi ya kutafuta mshindi wa tatu
dhidi ya Liberia.

Lakini juhudi na malengo makubwa kwa Tembo Warriors ilikuwa
kufuzu kwanza fainali hizo, lengo ambalo limetimia na sasa inacho-
takiwa ni kufanya maandalizi makubwa kuelekea Uturuki mwakani.

Kwanza kabisa kwa hatua iliyofikia Tembo Warriors, hatuna budi
kuipongeza na kuwa kitu kimoja katika kuiunga mkono kwa hali
na mali ili mwakani kuweza kuipeperusha vema bendera ya nchi
kimataifa.

Kwa juhudi zilizoonyeshwa na kila mchezaji ikiwa ni pamoja na
kucheza kitimu, kuna haja ya mashabiki, wadau wa soka, serikali na
Watanzania kwa ujumla kila mmoja kwa nafasi yake kutupia jicho
timu hii kwa kuisaidia ili kwenda kufanya vizuri.

Kwa namna ilivyocheza michuano ya CANAF, ni wazi katika
Kombe la Dunia itakutana na timu nzuri na ngumu zaidi, hivyo
maandalizi makubwa yanahitajika kuanzia sasa ili kuweza kwenda
kufanya makubwa zaidi katika fainali hizo mwakani nchini Uturuki.

Tunaelewa kwa sasa inahitaji kutafutiwa mazingira mazuri iwe
ndani ama nje ya nchi kwenda kuweka kambi kwa ajili ya kujiandaa
na fainali hizo za Kombe la Dunia kwa kupata mechi nyingi za kirafi-
ki.

Maandalizi hayo yanahitaji fedha nyingi ili kuweza kukidhi
gharama mbalimbali, jambo ambalo linahitaji kuungana mkono
kwa pamoja ili kuiwezesha kwenda kuipeperusha vema bendera ya
nchi kimataifa.

Hii ni kutokana na ukweli kwamba, baadhi ya wachezaji wa-
naounda kikosi cha Tembo Warriors wapo wenye familia na soka
wanalocheza haliwaingizii kipato kikubwa kwa sasa kutokana na
kutokuwa na wadhamini, hivyo wanahitaji kuziacha familia zao
katika mazingira mazuri ili kuweza kuelekeza akili zao mchezoni.

Pamoja na hayo yote, lakini huu ni wakati sasa kwa wadhamini
mbalimbali kujitokeza kuidhamini Tembo Warriors sambamba
na kumulikwa ustawi mzima wa soka la wenye ulemavu nchini ili
kuwa na timu ya taifa imara zaidi.

Nipashe tunatamani kuona sasa kukianzishwa klabu nyingi za
soka za watu wenye ulemavu na ligi yao ikipata wadhamini wengi ili
kutoa ushindani kwani tayari wamedhihirisha wanaweza kuiletea
sifa kubwa nchi katika anga ya michezo.

Aidha, mawakala hawana budi sasa kugeukia soka la watu we-
nye ulemavu kwa kuanza kuwatafutia klabu kubwa nje ya nchi ili
kwenda kucheza soka la ushindani zaidi kwa manufaa yao binafsi
na timu ya taifa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Kamera za televisheni ziongezwe Ligi Kuu

Na Adam
Fungamwango

HADI kufikia raundi ya saba ya
Ligi Kuu, kumekuwa na maamu-
zi yenye utata mkubwa kwa
marefa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu huu.

Tumeona jinsi waamuzi wa-
navyovurunda kwenye baadhi
ya maamuzi yao na kuwaacha
mashabiki wa soka na wacham-
buzi kwenye maswali mengi
yasiyojibika.

Haieleweki kama ni uwezo
mdogo wa marefa, makusudi,
mapenzi au pengine rushwa
ndiyo inayosababisha marefa
wafanye baadhi ya maamuzi ya-
nayoziumiza timu nyingine.

Tumeshuhudia mabao yenye
utata, au ambayo yamekataliwa
kwa sababu zisizoeleweka. Kuna
kadi zimetoka ambazo hazi-
kutakiwa zitoke, au hazikuwa na
ulazima, pia kuna mikwaju ya
penalti imetolewa na waamuzi
au kukataliwa kiutata.

Hata hivyo, kuna baadhi ya
matukio ambayo yanaonyesha
kuwa marefa walitoa maamuzi
sahihi, lakini wakahukumiwa na
baadhi ya wachambuzi wa soka
na mashabiki kutokana na uch-
ache wa kamera zinazoonyesha
mechi hizo.

Mfano ni mechi ya Jumatano
iliyopigwa kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Simba
ikishinda mabao 2-1. Moja ya
tukio ni kukataliwa kwa bao la
pili na la kusawazisha la Geita
Gold. Shomari Kapombe alione-
kana kuruka na kuukosa mpira,
mshambuliaji George Pole aka-
piga kichwa mpira ukajaa wa-
vuni.

Kila mmoja aliyeangalia
kwenye televisheni na baadhi
ya waliokuwa uwanjani, walis-
hangaa ni kwa nini mwamuzi
Martin Saanya alilikataa bao
lile, lakini pia wapo waliotafsiri
kuwa alikuwa sahihi kwa kuwa
kabla ya kuruka alimchezea
madhambi Kapombe na mwa-

muzi alipuliza kipenga hata kab-
la hajaupiga mpira kwa kichwa.

Marudio ya televisheni, yalio-
nyesha alimgusa kidogo, lakini
baada ya kureja kutazama sana.
Hiyo yote ikitokana na uhaba
wa kamera iliyowekwa laivu iki-
waonyesha Mpole na Kapombe
kabla mpira haujapigwa na
wakati umewafikia. Kilichoku-
wa kikionekana ni mpira ukiwa
juu unakuja golini. Halafu ghafla
anaonekana Kapombe yupo juu
akionekana kama amesukumwa
na papo papo Mpole akaruka na
kuupiga kichwa mpira ukajaa
wavuni.

Tukio hili lilileta mjadala
mkali sana kwenye vipindi vya
michezo redioni, televisheni,
na hata kwenye mitandao ya ki-
jamii. Watangazaji na wacham-
buzi, walimkalia kooni mwamu-
zi Saanya kuwa alivurunda kwa
kuwakataliwa Geita Gold bao
lao halali.

Kesho yake kiliibuka kipande
cha video, sijui kilitoka wapi, au
kilifichwa wapi, kinachoonye-
sha Mpole akiwa anamsukuma
Kapombe alipokuwa anataka
kuruka, akakosa balansi, pamo-
ja na kuruka, lakini akaukosa
mpira akaanguka. Mpole akaru-
ka na kufunga.

Kipande hiki  ambacho
hakikuonekana siku mechi il-
ipokuwa inaonyeshwa laivu,
kikabadilisha msimamo wa wa-
tangazaji, wachambuzi na baa-
dhi ya mashabiki kuwa ni kweli
halikuwa bao halali na mwamu-
zi Saanya alikuwa sahihi. Baadhi
wakaomba radhi.

Nadhani kipande hiki king-
eonyeshwa mechi ilipokuwa in-
achezwa laivu mjadala ule mkali
usingekuwapo. Kila aliyeanga-
lia angejua ni kweli Kapombe
amesukumwa.

Dunia ya sasa ni ya teknolojia,
tofauti na zamani ambapo watu
walikuwa wanasikiliza kwenye

redio, hivyo hata kama bao lina
utata, au limekataliwa bao halali
kulikuwa hakuna mijadala kwa
sababu mashabiki hawaoni bali
wanasikiliza tu.

Lakini kwa sasa mijadala
huwa inazuka na mashinikizo
kwa waamuzi, wachezaji wa-
nazidi kwa sababu watu wa-
naangalia laivu kila kitu kina-
chofanyika kwenye televisheni.

Tatizo linakuja pale tel-
evisheni inayoonyesha inaone-
kana kama kuruka baadhi ya
vipande, au kuwa na kamera
chache ambazo zinashindwa
kulionyesha tukio hilo kwa usa-
hihi zaidi.

Hii inazidi kuleta tafrani na
mijadala, kwa sababu kila mmo-
ja anakuwa anatafsiri kivyake
kwa jinsi anavyotaka yeye.

Kwa maana hiyo, Kampuni ya
Azam Media, ambayo ina haki
ya kuonyesha mechi hizo za
Ligi Kuu, sasa iongeze kamera
zake ili kuondoa utata kwenye
matukio kama hayo.

Kuna matukio ambayo wala
huhitaji kamera za upande fu-
lani kujua kitu gani kimefanyi-
ka, lakini kuna matukio ambayo

yanahitaji kamera kwenye
‘engo’ ili kuthibitisha.
Watu  hawataki ~ kamera

ziongezwe ili wajue kama lime-
tokea, limefanyika, ili matokeo
yafutwe la hasha, kwa sababu
hata kama mwamuzi ameko-
sea, lakini maamuzi yake ni ya
mwisho ‘akisema ni makosa basi
ni makosa’, ila wanachotaka ni
kuona kama tukio ni sahihi au
siyo, ili wakati mwingine kuepu-
sha mijadala isiyo na tija kwenye
mitandao ya kijamii.

Mfano mechi ya Simba na
Geita Gold, wachambuzi walitu-
mia muda karibu wote wa vipin-
di kuzungumzia bao lililokatali-
wa kuliko umabhiri wa kusakata
kandanda waliouonyesha Geita
Gold.



s INIPASHIE 7

HABARI KITAIFA

Makalla: Miradi mikubwa
Kinondoni kuanza kwa kasi

Na Jenifer Gilla

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos
Makalla, amesema miradi mikubwa mitatu
katika Wilaya ya Kinondoni ukiwamo wa
Stendi ya Mwenge, itaanza kutekelezwa kwa
kasi baada ya maadhimisho ya miaka 60 ya
Uhuru.

Aliyasema hayo katika sherehe za uzindu-
zi wa barabara ya Mwenge-Morocco yenye
urefu wa kilomita 4.3, katika viwanja vya
Chuo cha Ustawi wa Jamii, jijini Dar es Sa-
laam jana, wakati akimshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kuidhinisha fedha za ku-
jenga miradi hiyo.

Aliitaja miradi hiyo kuwa ni uwanja mkub-
wa wa mpira utakaogharimu Shilingi bilioni
nne, stendi ya mabasi ya kisasa ya Mwenge
na ujenzi wa jengo la utawala la Manispaa ya
Kinondoni.

“Katikati palitokea dosari, na mheshimiwa
Waziri Mwalimu (Ummy) alikuja, akaziona
hizo dosari na tukazifanyia kazi, ameshatoa
maelekezo kwangu kuwa baada ya kamati
yangu kurekebisha zile dosari zilizojitokeza,
ameidhinisha ujenzi sasa uendelee, na mimi
nikuhakikishie wiki ijayo baada ya Uhuru,
majengo yale na miradi yote mitatu itajeng-
wa kwa kasi kwa sababu fedha zipo katika
Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni,”
alisema Makalla.

Juni 20, mwaka huu, Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Ummy Mwalimu alimsimami-
sha kazi mhandisi Isack Mpaki anayesima-
mia miradi hiyo baada ya kutoridhishwa na
mwenendo wa ujenzi wa mradi huo.

Waziri Ummy alifikia uamuzi huo baada
ya kutembelea na kukagua miradi na kuse-
ma tangu ulipoanza hadi alipoutembelea
ulifikia asilimia 46 ya utekelezaji, licha ya
kuongezewa muda.

Makalla alimshukuru Rais Samia kwa
kuidhinisha Sh. bilioni 165 zitakazotumika
kutekeleza mradi mkubwa wa maji katika
Jimbo la Kawe na kutatua kero ya maji.

“ Umefanya jambo kubwa sana kwa Jimbo
la Kawe kuidhinisha fedha Sh. bilioni 165
kwa ajili ya mradi wa maji ambao utanufai-
sha watu wa Makongo, Wazo, Bunju Boko,
Goba, Mabwepande, Mbweni, na kwa saba-
bu ni mradi mkubwa tutakualika uje uutem-
belee,” alisema.

Alisema pia mgawo wa maji unaelekea
ukingoni kutokana na mvua zinazoendelea
kunyesha.

“Na kwasababu nimeongelea habari ya
maji basi niwahakikishie tuliomba mvua
inyeshe na imenyesha, sasa maji yemerejea
na tuendelee kuomba kwamba mvua zikien-
delea kunyesha basi mgawo hautokuwapo
tena,” alisema Makalla.

Serikali yatoa tamko Mtanzania kukutwa kirusi Kipya

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imetoa ufafanuzi kuhusu ku-
wapo kwa taarifa za Mtanzania kupatikana
na aina mpya ya kirusi cha corona kiitwacho
Omicron, ikisema haijabainika iwapo mtu
huyo alipatia maambukizi hapa nchini au la.

Pia imesema Maabara Kuu ya Taifa, im-
eendelea kusimamia upimaji wa ugonjwa wa
Uviko-19 pamoja na kuangalia anuwai mpya
zinazosababishwa na mabadiliko ya mara
kwa mara ikiwamo kirusi cha Omicron.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Prof. Abel
Makubi, aliyasema hayo jana mkoani Dar
es Salaam, wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu taarifa hizo ambazo
zilisambaa nchini kupitia mitandao ya jamii
na kuanza kuleta hofu miongoni mwa wa-
nanchi.

“Hivi karibuni kumetokea unuwai mpya
ijjulikanayo kama Omicron (B.1.1.529) iliyori-
potiwa kwa mara ya kwanza Afrika ya Kusini
na Botswana. Leo (jana), tumepokea taarifa
iliyoripotiwa na vyombo vya habari vya India
na kuenea katika mitandao ya kijamii na kue-
leza kuwa India wamegundua abiria mmoja
anayerudi nyumbani (India) mwenye anuwai
mpya Omicron, ametokea Tanzania.

“Hata hivyo haijajulikana kama abiria
huyu alitokea Tanzania moja kwa moja au al-
ipita Tanzania kuelekea India. Pia haijulikani
alipita wapi kabla ya kufika India. Kutokana
na taarifa hizo, Wizara ya Afya, imeanza ku-
fuatilia kupitia vyombo vyetu vya ndani kwa
kushirikiana na ubalozi wa Tanzania nchini
India, ili kubaini ukweli wa jambo hili na
baadaye kuchukua hatua stahili,” alisema
Prof. Makubi.

Alibainisha kwamba, wananchi waondoe
hofu kutokana na habari hizo, bali kuen-
delea kuwa watulivu na kufanya shughuli

za maendeleo kama kawaida, huku waki-
chukua tahadhari zote, kwa kunawa mikono
kwa sabuni na maji tiririka, kuvaa barakoa
na kujiepusha na misongamano isiyokuwa
ya lazima na kufuata miongozo ya wizara
kuhusu kupambana na Uviko-19.

Prof. Makubi alisema, wizara inachukua
hatua zaidi za kuepusha nchi isiingie kwenye
mlipuko wa nne kwa kufanya upimaji kwe-
nye mipaka na viwanja vya ndege kwa watu
wote wanaosafiri kwenda nje ya nchi.

“Wasafiri wanaogundulika hawana maam-
bukizi ya Uviko-19 kwa kutumia kipimo cha
RT-PCR hupewa cheti kuwaruhusu kusafiri.
Wasafiri wanaogundulika kuwa na maam-
bukizi huunganishwa na daktari/hospitali, ili
waanze matibabu na kuwa katika uangalizi
maalumu na kufuatiliwa kupitia mawasiliano
yake. “Maabara ya taifa pia imekuwa iki-
chunguza mabadiliko ya kirusi, kuangalia
uwapo wa anuwai mbalimbali zinazotokana
na mabadiliko mapya ya Omicron. Tunaom-
ba kuwatoa wasiwasi Watanzania wote mpa-
ka sasa hatujabaini anuwai mpya, Omicron,”
alisema Prof. Makubi.

Aidha, Prof Makubi, aliagiza viogozi wote
wa mikoa na wilaya, kuweka na kukagua mi-
undombinu hasa sabuni na maji ya kunawa
mikono sehemu za mikusanyiko ili kujikinga,
bila kusubiri athari kubwa.

“Tunawahimiza wananchi kujitokeza ku-
chanja ili kujikinga na UVIKO-19 na kuan-
zia Desemba 7, mwaka huu, tutakuwa na
kampeni maalumu za elimu za kuhamasisha
wananchi wengi zaidi wajitokeze kuchanja
katika kuadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa
nchi yetu.

“Kampeni hizo zitafanyika katika ngazi za
mitaa, masoko, viwanja vya mipira, stendi
za basi/daladala, vyuo na kwenye taasisi
mbalimbali. Nawaomba viongozi wote ka-

zoezi hili kwa ufanisi,” alisema.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA YA UTENGENEZAJI NA
USAMBAZAJI WA DOHANI ZA JIKONI

KUMBUKUMBU: 0010007327

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midstream B.V, inaalika taasisi
zenye weledi na uzoef\{J kuonesha nia ya \(utoo huduma ya utengenezaji na usambazaji wa Dohani
za Jikoni katika Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki [éACOP).

Mradi wa EACOP unahusisha Uienz'\ na vendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi litakalovuka
mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka
Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa aijili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda kaﬁgo masoko ya
Kimataifa. Bomba h\'\\'T’\Toonzio Kabaale katika wilaya ya Hoima nchim’bgondo, mpaka Chongoleani,
Mkoani Tanga nchini Tanzania. Urefu wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita™1,147
zitakuwa Tanzania, ambapo bomba hilo litapita kwenye mikoa minane (8) ambayo ni Kagera, Ceita,
Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara, na Tanga; bomba la mafuta pia litapita kwenye
Halmashauri za \/\/i\oyogQ7 na vijiji 231.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

EACOFP inahitaji huduma za miengenezaji mwenye uzoefu na mwenye sifa nzuri kutoa huduma za
Utengenezaiji na Usamabazaji wa Dohani za Majiko na kitolea mvuko wake kulingana na viwango,
vipimo na maelezo yaliyotajwa hapa chini:

VIWANGO:

Nyenzo, uzalishaji na vunganishaji wa Dohani za Majiko utazingatia v'\won%o vya BS: 1449: Part
2:"1983 - vyuma vinavyoweza kuhilimi joto, pamoja na marekebisho yake ya hivi karibuni, isipokuwa
kama itabainishwa vinginevyo.

MAELEZO YA JUMLA YA DOHANI:

® Dohani lazima liwe la ukubwa wa 250mm kwa 250mm. Liwe la urefu wa 1.5m. liwe
imefungwa na chuma za 32mm kwa kutumia bolt za unene wa 10mm.

® Mdomo wa Dohani (kitolea mvuke) lazima uwe na ukubwa wa 950mm kwa 600mm kwa
500mm na kufungwa na chuma za 25mm itakayochomelewa katika pande zote za Dohani.

VIGEZO MUHIMU:

* MSAMBAZA|I atakuwa na uwezo wa kiwango cha chini cha usambazaji wa Dohani 30,
vitolea mvuke na vifaa vyake kwa mwezi ili kukidhi kiwango kitokachohitajika na KAMPUNI.
KAMPUNI inategemea kuwa na uhitaji wa angalau Dohani 220 na vifaa vyake kwa
jumla, kwa kiwango kilichoainishwa hapo juu cha Dohani 30 na vifaa vyake kwa mwezi.

e Hakuna nyenzo au viambatisho vitatumika katika ulemgenezoii hadi kibali cha awali cha
matumizi yake kitolewe na KAMPUNI: wala mabadiliko yoyote katika asili, ubora, aina,
na chanzo cha usambazaii hakitafanywa bila ruhusa ya KAMPUNI.

® Kwa ombi, nyaraka za ubora wa bidhaa zinazotolewa zinapaswa kuwasilishwa na
miengenezaji kupitia vyeti vya kufanya kazi kulingana na viwango vinavyotumika. Rekodi
zote za matokeo ya vipimo vya ubora zitahifadhiwa na mtengenezaji kwa marejesho
yajayo.

® Kabla na baada ya kutoa zabuni kwa Miengenezaii, KAMPUNI ina haki ya kukagua
uwezo wa upimaji na kushuhudia majaribio yaliyofanywa katika kituo cha Maabara cha
Mtengenezaii kutathmini ubora wa bidhaa kulingana na viwango vinavyotumika.

o KAMPUNI itateua mwakilishi kushuhudia majaribio yote yaliyofanywa katika kituo cha
maabara cha Miengenezaji na mwakilishi atawasilisha mofokeoAXOIe a
mkandarasi/mzabuni husika & KAMPUNI kwa kujitegemea. KAMPUNI ina haki ya
kuidhinisha Bidhaa kulingana na ripoti za majaribio ya ubora kabla ya kupelekwa kwenye
eneo la ujenzi.

® Dohani ya Jikoni na maunzi yake yote yatakuja na dhamana ya vifaa na utengenezaii
kwa muda wa miezi 12 tangu tarehe ya kukabidhi.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:
Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:

e Uzoefu, utendaii, na uwezo katika kutekeleza kazi zilizoainishwa chini ya upeo wa kazi,
kwa kiwango kikubwa nchini Tanzania, kwa kufuata viwango wya kitaifa na kimataifa
(ikiwa ni pamoja na Viwango vya Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), na uzoefu wa
angalau miaka 10 katika ufendaji wa huduma kama hizo ndani ya Tanzania au Kimataifa.

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja na cheti cha
uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa:

e Utekelezaji wa programu za aina hiyo kwa viwango vya fedha vya kimataifa kwa ajli
ya miradi mikubwa ya miundombinu nchini Tanzania.

o Kusimamia miradi mikubwa na wakandarasi washirika.
o kufanya kazi kwa kushirikiana na serikali za mitaa na sekia binafsi.
¢ Wafanyakazi waliopendekezwa kufanya kazi kwenye Mradi huu na ujuzi na uzoefu wao
katika kutekeleza programu za aina hii.
® Inashauriwa, muonesha nia atume maombi va kusajiliwa na kanzi data ya EWURA (LSSP)
kama mtoaiji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la
kuonesha nia ya kutekeleza shughu\i Za progamu.
e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya ndani, 2017 na ufafanuzi wa Kampuni ya Ndani
Mawanda haya yanaweza ku?cworwywo kimkoa au kivtalaam na KAMPUNI inaruhusu Wazabuni
kuwasilisha pendekezo kwa aiili ya kipengele kimoja, kadhaa au vyote.

216600602

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au
kazi zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na kuambatanisha pamoja na
nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe kwa eacop-tz.eoi.1000001 @totalenergies.com
(ukubwa wa barua pepe éO Mb) saa au kabla ya saa 11 Jioni Afrika Mashariki (EAT) tarehe 23,
December 2021. Kichwa cha Barua Pepe ni 0010007327.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha

nia ili kutemgenezo orodna ya faasisi za awali zenye vigezo vinavyofakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo

tu ndiyo zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa lNDALpomo[o na mwaliko wa
uwasilisha zabuni katika kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya
kuandikwa kwa lugha ya Kiingereza.

uonyesha nia yanapaswa
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Aweso aagiza bei sawa maji mijini na vijijini

Na Renatha Msungu,

WAZIRI wa Maji, Juma
Aweso, ameziagiza Mamlaka
za Maji nchini kupanga bei
sawa ya gharama za bili ya
maji mijini na vijijini ili kue-
puka kuwakandamiza wa-
nanchi wengine hususani wa
vijijini.

Aliyasema hayo wakati wa
uzinduzi wa kusukuma maji
kwa kutumia umeme wa jua
badala ya kutumia mafuta ya
dizeli.

Mradi huo ambao umefa-
dhiliwa na Benki ya Dunia
kwa kushirikiana na Benki
ya Biashara (TIB), una tham-
ani ya Dola za Kimarekani
Vltanufalka na mradl huo
katika mikoa ya Dodoma,

Shinyanga, Singida, Tabora
na Mtwara.

Alisema mamlaka ny-
ingine zimekuwa zikipanga
bei kubwa na katika Mkoa wa
Dar es Salaam uniti moja in-
auzwa kwa Sh. 1,000, wakati
sehemu za pembezoni huuz-
iwa Sh. 2,500 mpaka 5,000.

“Naomba wote muwe na
bei moja kwa sababu maji
yote ni sawa sasa kwanini
wengine wabebeshwe mzigo
alihoji Aweso.

Aliagiza  kuanzia jana
tabia hiyo ikome kwa kuwa
wananchi wote ni sawa na
wanahitaji kupata haki sawa
katika huduma ya majisafi na
salama.

Pia alimtaka mhandishi
wa DUWASA kuhakikisha bei

hizo zinabadilika mara moja
ili zianze kutumika sawa
sawa na sehemu nyingine.

Kadhalika ameagiza ka-
na Mpamatwa kuhaklklsha
kunachimbwa visima ili wa-
nanchi waweze kupata ma-
jisafi na salama.

Alimtaka mhandishi ku-
tumia fedha alizonazo katika
akaunti kuchimba visima na
kusisitiza kazi hiyo ianze
mapema.

Naye Kaimu Mkurugenzi
wa Mamlaka ya Majisaﬁ na
(RUWASA), Mhandisi Mkama
Bwire, alisema kutokana na
mpango wananchi watalipa
maji kulingana na matumizi
yao ya kila siku.

Alisema iko wazi kwamba

kila mwananchi aliyeko viji-
jini na mjini

ana wajibu wa kupata
mjisafi na salama kwa ajili ya
matumizi mbalimbali kiafya.

Hata hivyo, alisema malen-
go makubwa ya kuanzishwa
kwa RUWASA ni kuhakiki-
sha wananchi wote wana-
pata huduma ya majisafi na
salama na taasisi hiyo itaibua
na kujenga miradi ya maji
hususani katika maeneo ya
pembezoni.

Kwa upande wake, Mkuu
wa Wilaya ya Bahi, Mwana-
hamisi Mkunda, alimshuk-
uru Waziri Aweso kutokana
na kuwapa huduma ya maji
katika wilaya hiyo, huku aki-
omba RUWASA kufanya kazi
kwa haraka kuhakikisha maji
yanapatikana kwa wananchi.

.JJ'

—

Kabuje, mkazi wa Kurasini, akionyesha furaha baada ya kukabidhiwa zawadi yake jij

wanatakiwa kununua ITEL T20 kwa bei ya 89,000/- kutoka duka lolote la Tigo nch|n| kote ili kupata nafa5| va kuj |sh|nd|a
simu janja 504 na pikipiki 1 kila wiki kwa muda wa wiki 6. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Diwani matatani kukutwa na korosho chafu

Na Said Hamdani, LINDI

DIWANI wa Kata ya Tingi,
Halmashauri ya Wilaya ya
Kilwa, mkoani Lindi, Rajabu
Ngatanda (CCM), anashikili-
wa na Polisi Wilaya ya Liwale
kwa tuhuma za kukutwa na
magunia zaidi ya 80 ya koro-
sho chafu.

Kwa mujibu wa taarifa ku-
toka Liwale na kuthibitishwa
na Kamanda wa Polisi mkoa-
ni humo, ACP Mtatiro Kitink-
wi, Ngatanda alikamatwa
Liwale Mjini, Desemba mosi

mwaka huu, kufuatia raia
wema kuibua njama hizo.

Alisema mtuhumiwa
alikamatwa na idadi hiyo
ya korosho zinazodaiwa ni
chafu akiwa amezisafirisha
katika lori lenye namba za
usajili T213 DPP na tela T806
DPG likitoka Wilaya ya Kilwa
kwenda Liwale.

Kitinkwi alisema kutokana
na kitendo cha mtuhumiwa
kutaka kuchafua sifa za ko-
rosho za Liwale, raia wema
walitoa taarifa kwa jeshi hilo
na askari walipofika eneo

husika walimtia nguvuni na
kumfikisha kituoni kwa ma-

hojiano.
Vile vile, Kamanda alisema
mtuhumiwa atafikishwa

mahakamani kujibu shtaka
linalomkabiri baada ya ku-
kamilisha mahojiano na tara-
tibu zingine.

Baadhi ya mashuhuda, am-
bao hawakutaka majina yao
kuandikwa gazetini, wame-
daidiwani  huyo amekuwa
na tabia ya kupeleka ko-
rosho chafu kutoka Mkoa wa
Pwani na Kilwa lengo likiwa

ni kuchanganya na safi za
Liwale.

“Diwani huyu anatumia
cheo chake kujinufaisha na
kutaka kuchafua sifa nzuri
ya korosho zinazolimwa
Liwale,” alidai mmoja wa
mashuhuda hao.

Walidai katika utaratibu
huo, diwani huyo anadaiwa
kushirikiana na baadhi ya
watu wa Wilaya ya Liwale
kuhujumu korosho zao am-
bazo zimekuwa na sifa za
ubora ikilinganishwa na
maeneo mengine.

- Mwekezaji mzalendo
- ahofu kupokwa hoteli

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MWEKEZAJI mzalendo wa hoteli mjini hapa,

Peter Sipano Meelta, amedai yupo hatarini
¢ kudhulumiwa hoteli yake na mwekezaji kutoka
] nchini Uturuki.

Akizungumza na waandishi wa habari, alisema

: ameamua kupeleka malalamiko kwa Mkuu wa

: Mkoa huo, Ayoub Mohamed Mahmoud, baada ya
¢ kubaini kuna mpango wa kubadilishwa mkataba
: wa ukodishwaji.

“Nilikodisha hoteli kwa Kampuni ya Zanfood

Trading Limited ili waweze kuendesha, lakini
: sasa wamenigeuka wanasema hoteli mali yao
¢ wakati hawajawahi kujenga tofali hata moja au
: msumari,”

alilalamika.
Alisema baada ya kujitokeza tatizo hilo alia-

: mua kuwasilikisha malalamiko kwa Mkuu wa
: Mkoa kabla ya kukamatwa na kuwekwa ndani
: kwa muda wa siku nne katika Kituo cha Polisi
¢ Kiwengwa kwa tuhuma za kutaka kuhatarisha
¢ usalama kwa wageni na uvunjifu wa amani.

Alisema Mkuu wa Mkoa baada ya kupokea

: malalamiko aliamua kuitisha kikao cha pamoja

: kati ya Peter Sipano Meelta na mwekezaji kutoka
: Uturuki, Erkan Acikel ili kusikiliza pande zote

: mbili na kuwataka kuendelea na mazungumzo va
¢ kutafuta mwafaka.

“Kinachosikitisha mimi natetea mali yangu

: ndiyo nimekamatwa na kuwekwa mahabusu kwa

: muda wa siku nne kwa amri ya Mkuu wa Mkoa

: badala ya serikali kunisaidia kupata mali yangu,”
¢ alidai. Aliiomba serikali kuunda kamati maalum

¢ ya kuchunguza mgogoro huo ili ukweli uweze ku-
: patikana na kuhakikisha haki inatendeka baada

: ya kuanza kujitokeza upotoshaji tangu kuanza

: kwa sakata hilo.

Meelta alidai mwekezaji huyo sasa amezuia

: kupita katika eneo la wazi ndani ya hoteli wakati
: nyumba anayoishi imo ndani ya hoteli na ku-

: wapa wakati mgumu yeye na familia yake. Alidai
¢ Alhamisi iliyopita usiku alinusurika kushambuli-

: wa na Vvisu na kulazimika kukimbilia nje ya hoteli
] jambo ambalo lilisababisha mkusanyiko wa watu.

Akizungumza na waandishi wa habari ofisini

kwake Mkokotoni, Mkuu wa Mkoa Kaskazini

: Unguja, Ayoub Mohamed Mahmoud, alithibitisha
¢ kupokea malalamiko ya mgogoro kutoka kwa
mwekezaji wa kizalendo na kulazimika kuwaku-
: tanisha.

“Kwanza nikiri kuwa nimepata taarifa ya
changamoto iliyopo baina ya Peter na Erkan

: na nilichukua hatua ya kuwakutanisha kutafuta
: muafaka kabla ya kujitokeza mambo ya kuhatari-
; sha amani na kufanyika uhalifu,” alisema Ayoub.

Alisema baada ya kuwakutanisha aliwataka
kutumia mazungumzo kupitia wanasheria wao
kwa sababu serikali haiwezi kuingilia masuala
ya biashara na kuwasihi wajiepushe na vitendo
: vinavyoweza kusababisha uvunjifu wa amani na

; kuathiri maendeleo ya sekta ya utalii.

Ayoub alisema wakati wakiwa katika mazun-

: gumzo kuna kesi imeripotiwa Kituo cha Polisi

. Kiwengwa kuwa kuna watu zaidi ya 13 (Wamasai)
¢ wakiwa na mapanga na marungu kuvamia hoteli
¢ hiyo na kupora wageni.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Zan Food Trading

: Limited, Erkan Acikel, alipotakiwa kuzungumzia
* mgogoro huo na waandishi wa habari hotelini

: hapo, alikataa kuzungumza chochote kuhusu

: MgOogoro huo.

Hata hivyo, Mkuu wa Wilaya Kaskazini Unguja,

¢ Sadifa Juma Khamis, alisema hakuna njia ya ku-
: tatua mgogoro wa kibiashara zaidi ya wahusika
: kutumia vyombo vya sheria kupitia wanasheria
: wao pamoja na kuheshimu mikataba.
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UTT AMIS ilivyofanya vizuri mwaka 2021 |

Na Frank Monyo

KURUGENZI Mtendaji
wa Taasisi ya Uwekezaji
ya UTT AMIS, Simion
Migangala, amesema
pamoja na changamoto mbalimbali
za kiuchumi kufuatia janga la coro-
na, taasisi hiyo kwa mwaka wa fedha
ulioishia Juni 30, mwaka 2021, ime-
fanya vizuri katika mifuko yake yote.

Amesema Mfuko wa Umoja tham-
ani ya kipande ikiwa imeongezeka
kwa shilingi 104.0 na kufikia shilingi
740.0 kwa kila kipande sawa na faida
ya asilimia 16.6 kwa mwaka.

Kauli hiyo aliitoa mwishoni mwa
wiki jijini Dar es Salaam wakati wa
mkutano mkuu wa mwaka wa Mifu-
ko ya Uwekezaji ya taasisi hiyo, am-
bayo ni Mfuko wa Umoja, Mfuko wa

Watoto, Hatifungani, Jikimu, Wekeza
Maisha na Mfuko wa Jikimu.

Alisema mfuko wa Umoja ni mfu-
ko wa kwanza kuanzishwa na UTT
AMIS mwaka 2005 na umeendelea
kufanya vizuri kwa muda wa miaka
16 mfululizo kwani mfuko huo ni wa
wazi ambao unalenga wawekezaji
wenye lengo la muda mrefu na wa
kati. Migangala, alisema sera ya
uwekezaji katika Mfuko wa Umoja,
asilimia mpaka 50 inawekeza kwe-
nye hisa zilizo orodheshwa kwenye
soko la hisa la Dar es Salaam na asil-
imia 50 zilizobaki zinawekezwa ka-
tika hati fungani.

“Unaweza kukuta upande wa hisa
umefanya vizuri kwa mwaka na
upande wa hati fungani nao umefan-
ya vizuri kwa hiyo kwa mwaka huu
wa fedha ulioishia Juni 30, 2021 Mfu-
ko wa Umoja umefanya vizuri sana

umekuwa na return sawa na asilimia
16.,” alisema Migangala na kuongeza:

“Mwaka ulioishia Juni 30, mwaka
2021, umekuwa ni mwaka mzuri
sana kwa taasisi ya UTT AMIS na
wawekezaji, mifuko yote imefanya
vizuri sana na kupita vigezo am-
bavyo vimewekwa kupima utendaji
wa mifuko.”

Alisema kwa upande wa Mfuko
wa Ukwasi, ukubwa wa mfuko huo
umeongezeka kwa shilingi bilioni
103.1 kutoka shilingi bilioni 112.8 Juni,
2021 hadi shilingi bilioni 215.9 Juni
30, 2021.

Aliongeza kuwa ukubwa wa
mfuko uliongezeka kwa shilingi bil-
ioni 103.1 swa na ongezeko la asil-
imia 91.4, katika kipindi hicho hicho
thamani ya kipande iliongezeka kwa
shilingi 37.5 sawa na faida ya asilimia
15.3 kwa mwaka.

“Faida ya Mfuko wa Ukwasi kwa
kipindi cha mwaka mmoja ni asil-
imia 15.3 ikilinganishwa na faida ya
asilimia 15.1 ulionakiriwa mwaka uli-
opita 2020. Faida ya asilimia 15.3 ni
tafsiri ya ongezeko kwenye mtaji wa
mwekezaji aliyewekeza kwa mwaka
mmoja,” alisema Migangala.

Kwa upande wa Mfuko wa Wa-
toto, Migangala, alisema kuwa hali
ya kiutendaji kwa Mfuko wa Watoto
ni nzuri na unavutia kwani kwa kip-
indi cha mwaka mmoja ulioishia Juni
30,2021 faida ni asilimia 19.9.

“UTT AMIS inatambua umuhimu
wa mtoto kwa maendeleo ya taifa
katika siku zijazo, na kwa sababu hii
Mfuko wa Watoto (Watoto Fund) ul-
izinduliwa kuwa suluhisho la kifed-
ha ambalo linalenga kukuza mtaji
wa muda mrefu kwa ajali ya maen-
deleo ya watoto,” alisema.

Mkurugenzi wa
Fedha, Mfuko
wa Hifadhi

va Jamii kwa
Watumishi wa
Umma (PSSSF),
Beatrice Musa-
Lupi (kulia),
akipokea tuzo
ya mshindi

wa kwanza ya
Umahiri wa
Utayarishaji wa
Mahesabu kwa
mwaka 2020,
zilizotolewa na
Bodi ya Taifa
va Wahasibu
na Wakaguzi
wa Hesabu
Tanzania

Dar es Salaam
mwishoni mwa
wiki. MPIGAPI-
CHA WETU

Wanahisa NICOL wapitisha gawio la bil. 1/-

Na Joseph Mwendapole

WANAHISA wa Kampuni ya
NICOL Investment PLC, wamei-
dhinisha gawio la Sh. 1,047, 792, 178
kwa mwaka wa fedha unaoishia
2021 ambapo kwa kila hisa moja ita-
tolewa Sh. 17.

Hayo yalifikiwa mwishoni mwa
wiki wakati wa mkutano mkuu wa
saba wa mwaka kwa wanahisa wa
kampuni hiyo uliofanyika kwenye
Dar es Salaam.

Malipo hayo kwa wanahisa kwa
mujibu wa mkutano huo yanataraji-
wa kulipwa kabla ya tarehe 30 De-
semba mwaka huu kwa wanahisa
wote walioko kwenye kitabu cha
orodha ya wanabhisa.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Kampuni hiyo, Erasto Ngamilaga,
alisema kampuni hiyo ilikuwa ka-
tika matatizo siku za nyuma, la-
kini sasa imeanza kupata mafanikio
makubwa na wanahisa wanafura-

hia manufaa wanayopata.

Alisema kutokana na kazi kubwa
iliyofanywa na menejimenti mpya,
kampuni hiyo imetangaza kutoa
gawio kwa wanahisa wake ambalo
litalipwa mwaka huu.

“Tumekuwa na mkutano mzuri
ambapo wanahisa wengi wameo-
nyesha kufurahishwa na mwenen-
do wa kampuni kwa kupata faida
kutokana na uwekezaji ilioufanya
kwenye maeneo mbalimbali,” alise-
ma.

Alisema  kampuni  inaenda
kutekeleza malengo makubwa ya
kiuwekezaji kwa kuwekeza kwenye
maeneo mengine mengi yenye ku-
leta faida na kutawanya uwekezaji
ili kupata faida.

Alisema kampuni hiyo awali iliku-
wa kwenye mlolongo mkubwa wa
matatizo kwa uongozi wa zamani
lakini uongozi mpya umejitahidi
kwa kiwango kikubwa kuyatatua
na hivi sasa wanahisa wanafurahia
matunda.

“Tunaona fahari kwamba wa-
nahisa sasa wanafurahi kwasababu
wanapata kile walichokuwa wak-
istahili na ni matarajio yetu kuwa
huko mbele kutakuwa na nuru
kubwa sana kwa kampuni kuwa na
faida,” alisema.

Alisema mwaka 2020 walipende-
keza gawio la Sh. 10 kwa kila hisa
ambalo kila mwanahisa amelipwa
na sasa kutokana na matokeo
mazuri ya kifedha kwa kipindi cha
nusu mwaka unaoishia tarehe 30
Juni 2021, ambapo faida baada ya
kodi iliongezeka hadi Sh. bilioni 3.8
kutoka Sh. bilioni 2.2 mwaka uliopi-
ta kipindi kinachofanana.

Alisema faida baada ya kodi ku-
fikia mwisho wa 31 Desemba 2021
inakadiriwa kufikia Sh. bilioni 2.8
na mapato ya msingi kwa kila hisa
kuwa karibu ya Sh. 45 kwa kila hisa
hivyo kwa kuzingatia mafanikio
hayo ndipo waliamua kupendekeza
kufanyika malipo ya gawio ya Sh. 17
kwa kila hisa ambayo yataokana na

faida ya mwaka wa fedha wa 2021.

Mwenyekiti wa kampuni hiyo,
Dk. Gideon Kaunda, aliwaeleza
wanahisa wake kuwa kampuni im-
efanikiwa kukabiliana changamoto
mbalimbali na kufanikiwa kushinda
kesi zaidi ya 37 ambazo zilifun-
guliwa dhidi ya kampuni na kuwa-
hakikishia wanahisa kuwa kampuni
hivi sasa itaendelea kutoa malipo ya
gawio huku thamani ya uwekezaji
wetu ikiongezaka.

Wanahisa walipendekeza kuwe-
po na ongezeko la idadi ya waku-
rugenzi wa kampuni kutoka idadi
iliyopo sasa na kufikia wakurugenzi
saba ili kuongeza ufanisi wake we-
nye kuleta tija.

Katika mkutano huo, wanahisa
pia walipendekeza kuanza mchaka-
to wa kujaza nafasi za wakurugenzi
hao wapya na wakurugenzi wali-
omaliza muda wao kufuata taratibu
za kuomba kuchaguliwa tena katika
mkutano mkuu ujao.

Ashinda
pikipiki
kampeni
ya Tigo

Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya huduma
za Kidijitali ya Tigo Tan-
zania, imekabidhi pikipiki
moja nNa simu janja za
kisasa kwa washindi wa
wiki wa kampeni yake ya
mwisho wa mwaka.

Kampeni hiyo inaitwa
Wagiftishe - Gift Juu
va Gift, ambapo wateja
wanatakiwa kununua ITEL
T20 kwa bei ya shilingi
89,000 kutoka duka lolote
la Tigo nchini kote ili ku-
pata nafasi ya kujishindia
simu janja 504 na pikipiki
1 kila wiki kwa muda wa
wiki sita.

Meneja Mawasiliano
wa Tigo, Woinde Shisael,
jana alitangaza mshindi
wa zawadi ya pikipiki wiki
hii ambaye ni Noel Ka-
buje mjasiriamali kutoka
Kurasini, Dar es Salaam,
na washindi wa simu za
kisasa kutoka mikoa mbal-
imbali nchini.

Akiwapongeza washin-
di, Shisael alisema: “Kama
kinara wa soko katika
mabadiliko ya mtindo wa
maisha ya kidijitali nchini,
Tigo sasa inahakikisha
kuwa kila mtu anapata na-
fasi ya kumiliki simu bora
ya kisasa kwa bei nafuu
zaidi kwa Kila ununuzi
wa simu za kisasa za ITEL
T20 kutoka kwa maduka
ya Tigo nchini kote.

“Wateja waendelee
kununua simu za ITEL
T20 kutoka maduka ya
Tigo nchini kote ili kuingia
kwenye droo ya kupata
nafasi ya kujishindia moja
ya pikipiki 5 na simu janja
ambazo bado zinawaniwa
katika promosheni hiyo.”

Shisael alieleza kuwa
mteja anaponunua simu
za Kisasa aina ya ITEL T20
kutoka duka lolote la Tigo
nchini kote, wafanyakazi
wa huduma kwa wateja
wa Tigo kwenye maduka
va Tigo hurekodi IMEI
namba ya simu hiyo, jina
la mteja na namba ya
simu ya mkononi. Mael-
ezo haya yameingizwa
kwenye michoro ya kila
wiki. Kila wiki Tigo inatoa
zawadi ya pikipiki moja
kwa muda wa wiki 6.

Noel Kabuje, aliye-
jishindia pikipiki alieleza
kufurahishwa kwake na
zawadi hiyo akisema
itamwezesha kuanzisha
biashara ya usafiri wa
pikipiki (bodaboda).
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DCEA kinara
vandaaji taarifa

Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya
(DCEA), imeibuka mshindi wa
kwanza katika tuzo za umabhiri
katika uandaaji wa taarifa za
fedha, zilizotolewa na Bodi ya
Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi
wa Hesabu Tanzania (NBAA).

Utoaji wa tuzo hizo ulifanyika
huriwa na kampuni, taasisi na
mashirika mbalimbali ya serikali
na sekta binafsi.

DCEA ilipata tuzo mbili, ya
kwanza ni katika kundi la wizara
na idara zinazojitegemea ( MDAS)
za serikali iliyoandaa vizuri hesa-
bu kwa viwango vya kimataifa
kwa sekta za umma (IPSAS) kwa
mwaka 2020, va pili ni mshindi
wa jumla kwa MDASs zinazotumia
IPSAS kuandaa hesabu zake.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam
baada ya kutangazwa kuwa
washindi na kupata tuzo hizo,
Kamishna Jenerali wa DCEA,
Gerald Kusaya, alisema kazi yao
siyo tu kudhibiti na kupambana
na dawa za kulevya peke yake
bali pia inajukumu la kuangalia
jinsi ambavyo wanatumia vizuri
rasilimali fedha zinatolewa na
Rais kuhakikisha zinatumika
kama ilivyokusudiwa.

“Haya kwetu ni mafanikio
makubwa ambayo yametokana
na kuweka vizuri kumbukumbu
zetu za mahesabu na ndizo has-
wa zimetufanya tuwe washindi,
DCEA imekuwa ikipata ushindi
huo kwa mara nne mfululizo,”
alisema Kusaya.

Kuhusu ushindi wa tuzo hizo,
Kusaya alisema yeye ndiye
Mtendaji Mkuu wa Mamlaka
hiyo, hivyo anapotoa maelekezo
yanasikilizwa na kutekelezwa
vizuri zaidi na wale walioko chini
yake kwa maana ya wahasibu na
watu wote wanaohusika kutunza
kumbukumbu ndani ya mamlaka
na ndio maana wameendelea
kufanya vizuri.

Aidha, alisema jambo la
msingi watu lazima wafuate
maadili ya watumishi wa umma
ikiwa pamoja na taratibu zote za
kiofisi.

“Unapokuwa na matumizi ma-
zuri ya kifedha ndio yanayosaba-
bisha taasisi kuwa na hesabu
nzuri za kifedha, kwa watendaji
wakuu tunachotakiwa kufanya
kwanza kuifahamu taasisi unay-
oiongoza na kisha kutoa maelek-
ezo na kuyafauatilia kwa karibu
kuona kama yanafanyiwa kazi,”
alisema na kuongeza:

“Lazima tuzingatie sheria na
miongozo ya umma. Malengo
ya mamlaka hii ni kuendelea
kuibuka na ushindi na kama
nilivyotangulia kueleza hii ni
mara ya nne mfululizo tunaibuka
washindi na kwa jinsi tulivyo-
jipanga na kuweka malengo
tutachukua tena mwakani.”

Watafiti wataka sera kulinda sekta isiyo rasmi

Na Mwandishi Wetu

TAFITIwa miaka minne

uliofanywa na Chuo

Kikuu cha Mzumbe

kwa kushirikiana na
Chuo Kikuu cha Nairobi, Kenya
na Roskilde cha nchini Denmark
umependekeza kuwapo kwa sera
na taratibu madhubuti zitakazos-
ababisha sekta isiyo rasmi kupitia
vyama vyao kufaidika na huduma
za hifadhi ya jamii.

Malengo makuu ya utafiti
yalilenga kufahamu namna wa-
fanyakazi wasio rasmi kwenye
sekta za usafiri, ujenzi na wa-
fanya biashara wadogo Kenya na
Tanzania wanavyopata huduma
rasmi na zisizo rasmi za hifadhi
ya jamii, bima za afya, pensheni,
fursa za mikopo, mafunzo mbal-
imbali kama ya afya na usalama
na namna vikundi walivyojiundia
vinavyosaidia katika juhudi hizo.

Utafiti huo wenye kichwa cha
“Sekta Isiyo Rasmi na Hifadhi ya
Jamii” ulioanza 20172020 ulifa-
dhiliwa na Shirika la Kimataifa la
Maendeleo la Denmark (DANIDA),
ulifanywa katika miji na majiji ya

Dar es Salaam, Dodoma, Nairobi
na Kisumu.

Akizungumza wakati wa war-
sha ya kuwasilisha matokeo ya
utafiti huo kwa wadau mbalim-
bali jijini Dar es Salaam mwis-
honi mwa wiki, Mtafiti na Mratibu
Mwandamizi katika Utafiti huo
toka Chuo Kikuu Mzumbe, Dk.
Godbertha Kinyondo, alisema upo
umuhimu kwa taasisi za serikali na
wadau kujifunza na kushirikiana
na vyama vya wafanyakazi wasio
rasmi katika kutunga sera za hifa-
dhi za jamii ili waweze kufaidika
na huduma muhimu za kijamii.
Alisema ni muhimu sasa kwa seri-
kali kupitia taasisi zake mbalim-
bali kujenga uwezo na kushiriki-
sha vyama vya wadau hao katika
kutunga sera zinazogusa maisha
yao na kupitia upya programu
za hifadhi za jamii, ili zikidhi ma-
hitaji mapana ya wafanyakazi hao
katika sekta isiyo rasmi, hususani
ya usafirishaji inayokua kwa kasi
Tanzania na Afrika ya Mashariki
kwa ujumla.

Mtafiti mwingine wa Chuo
Kikuu Mzumbe, Aloyce Gervas,
alisema sekta ya ujenzi ni mion-

goni mwa sekta muhimu katika
kuchangia pato la taifa kwa asil-
imia 13 bado ina watu wasio na
ujuzi rasmi na kwamba inaongoza
kusababisha ajali za kazini kwa
asilimia 23.7 kulinganisha na sekta
nyingine.

Alisema upo umuhimu wa
kupitia upya sera ya taifa ya sekta
ya ujenzi ili kuwatambua vyema
mafundi ujenzi wasio na taaluma
rasmi na Mfuko wa Taifa wa Hifa-
dhi ya Jamii (NSSF) kutoa elimu ya
kutosha kwa mafundi nchini juu
ya faida za mifuko hiyo.

Mtafiti Mwandamizi toka Chuo
Kikuu cha Nairobi, Prof. Win-
nie Mitullah, alisema juhudi za
kuboresha sekta isiyo rasmi zinah-
itaji ushiriki wa wadau mbalimbali
na ushirikiano kati ya nchi na nchi
ili kufanikiwa.

Naye Mtafiti, Anne Kamau wa
Chuo Kikuu Nairobi alisema suala
la hifadhi ya jamii kwa sekta isiyo
rasmi bado ni changamoto kubwa
nchini Kenya na linahitaji mjadala
mpana.

Naye Meneja Kitengo kinacho-
shughulikia sekta isiyo rasmi wa
NSSF, Rehema Chuma wa Mfuko

T e oo

wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii
(NSSF) alipongeza juhudi za utafiti
huo na kusema tayari shirika hilo
linafanya kazi ya kuongeza wigo
wa wanachama kupitia sekta isiyo
rasmi tangu mwaka 2018.

Naye Mwenyekiti wa Chama
Mwamvuli wa Vyama vya Sekta
isiyo Rasmi Tanzania (VIBINDO),
Gaston Kikuwi, kilichoko na vy-
ama 741 na wanachama zaidi ya
68,000 nchini, alisema mjadala
wa huduma za hifadhi ya jamii
kwa wafanyakazi sekta isiyo rasmi
ni muhimu sana kwa maendeleo
ya nchi.

Awali, akifungua warsha hiyo
kwa niaba ya Makamu Mkuu wa
Chuo Kikuu Mzumbe, Prof. Lugh-
ano Kusiluka; Dk. Mary Rutenge
alisema utafiti huo wunalenga
kuboresha maisha ya wananchi
katika nchi hizo mbili ni muhimu
na kushauri mamlaka husika ku-
fanyia kazi mapendekezo yake.

Utafiti huo ulihusisha madereva
daladala 250, waendesha boda-
boda 158 na wajenzi 212 huku
upande wa Kenya wafanyakazi
200 wa sekta ya usafirishaji wali-
husika.

Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya Vodacom Tanzania, Sitholizwe Mdlalose (kulia), akionyesha ishara ya upendo, wakati wa uzinduzi

wa kampeni mpya msimu huu wa sikukuu ijulikanayo ‘Show Love, Tule Shangwe', jijini Dar es Salaam jana, wateja wa Vodacom wataweza
kujishindia zawadi mbalimbali wafanyapo miamala ya M-Pesa. Wengine ni Mkurugenzi wa Biashara Vodacom, Linda Riwa (kushoto) na Masta
Shangwe. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Asilimia 71 wapata majisafi Songea

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MENEJA wa Wakala wa Maji
na Usafi wa Mazingira Wilaya ya
Songea mkoani Ruvuma, Mathias
Pangras Charles, amesema asil-
imia 71 ya wakazi wa wilaya hiyo
wanapata huduma ya majisafi.

Pangras amevitaja vijiji am-
bavyo vinahuduma ya maji, la-
kini siyo toshelezi ni Mpitimbi
‘B’, Mbingamharule, Matomondo,
Matimira ‘A’ na ‘B, Mpangula,
Matomondo, Mhukuru Lilahi na
Mhukuru barabarani.

Pangras alielezea mikakati ya
kukabiliana na changamoto ya
upatikanaji wa huduma ya maji
ni uchimbaji wa visima virefu na
vifupi na kuendelea na usanifu

sa huduma ya maji ni Makwaya,
Mbolongo, Mipeta, Nambendo,
Magwamira, Lusonga, Chiulungi,
Nakawale, Kituro Lipokera, Ma-
poseni na Morogoro. Vingine ni
Mdunduwalo, Kizuka, Magagura,
Mpandangindo, Lipaya, Mbilo,
Parangu, Lyangwena na Litap-

wasi.

Pangras aliwataka wananchi
kushirikiana na Ruwasa kuibua
vyanzo vya maji, badala ya
kutegemea wataalam kufika mae-
vyanzo hivyo jambo ambalo
litarahisisha utekelezaji wa mi-
radi.

Halmashauri ya Wilaya ya

wakazi wapatao 152,205, kati ya
hao wakazi 103,172 wanapata hu-
duma ya majisafi kutoka vyanzo
mbalimbali vya maji ambavyo
ni visima virefu na vifupi, chem-

ichemi na mito.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,
Brigedia Jenerali Wilbert Ibuge,
alikagua vyanzo vya maji kwe-
nye miradi ya maji Ndongosi na
Liula wilayani Songea na kuagiza
vyanzo hivyo kulindwa ili viwe
endelevu.

Brigedia  Jenerali Ibuge
amesikitishwa na uharibifu wa
vyanzo hivyo unaoendelea ku-
fanywa na wananchi kwa kulima
mazao na shughuli nyingine za
kibinadamu hali inayosababisha
vyanzo hivyo kuwa katika hatari
ya kutoweka.




PARIS, Ufaransa

IONEL Messi alishinda tuzo ya
Ballon d’Or 2021 baada ya mwaka
mwingine wa kuvutia akiwa na
klabu na nchi yake.

Messi alitunukiwa tuzo hiyo na
mchezaji mwenzake wa zamani wa Bar-
celona na rafiki yake wa karibu, Luis
Suarez baada ya hafla nzuri iliyofanyika
kwenye Ukumbi wa Théatre du Chatelet
jijini Paris, Ufaransa.

Messi na Robert Lewandowski wali-
kuwa wanawania tuzo hiyo ya juu zaidi
ya mpira wa miguu ya wanaume mwaka
huu. Muargentina huyo alishinda Ballon
d’Or kwa kura 613 huku Lewandowski
akimaliza wa pili kwa kura 580.

Usiku huo pia uliona vipaji vingine kad-
haa katika soka vikitambuliwa. Mchezaji
nyota wa Barcelona, Pedri alishinda tuzo
ya Kopa kwa kuwa mchezaji chipukizi
anayekuja kwa kasi zaidi duniani.

Nahodha wa Barcelona wa wanawake,
Alexia Putellas alitunukiwa tuzo ya Bal-
lon d’'Or kwa wanawake baada ya mwaka
mzuri sana ambapo aliisaidia klabu yake
kushinda kila taji walilocheza.

Kipa wa Italia na PSG, Gianluigi Don-
narumma alitunukiwa tuzo ya Lev Ya-
chine Trophy kwa kuwa mlinda mlango
bora.

Tuzo mbili mpya zilianzishwa katika
sherehe za Ballon d’'Or 2021.

Lewandowski wa Bayern Munich,
mfungaji mabao mabhiri zaidi duniani
katika siku za hivi karibuni, alitunukiwa
tuzo ya mshambuliaji Bora wa Mwaka.

Wakati huo huo, Chelsea ilishinda tuzo
ya Klabu Bora baada ya mwaka wa kihis-
toria ambapo timu ya wanaume ilishinda
Ligi ya Mabingwa Ulaya, huku timu ya
wanawake ikimaliza ya pili.

Mafanikio ya Copa America akiwa na
Argentina yalikuwa sababu kuu nyuma
ya ushindi wa Messi wa Ballon d’Or.

Licha ya kucheza fainali nne na Argen-
tina hadi 2021, Messi hakuwa na fursa ya
kubeba kombe la kimataifa. Hilo lilibadi-
lika mwaka huu, baada ya kuhamasish-
wa na Nahodha Messi, Argentina iliifun-
ga Brazil katika fainali ya Copa America
kule Maracana.

Akiwa na tuzo saba za Ballon d’Or
kwa jina lake, Muargentina huyo ndiye
anayeshikilia rekodi ya tuzo hiyo kwa
kuibeba mara nyingi zaidi.

Makala haya yanaangalia rekodi al-
izoweka Messi baada ya kushinda tuzo
ya saba ya Ballon d’Or, twende sasa...

#5. WA KWANZA KUSHINDA TUZO
SABA

Hadi enzi za Messi na Ronaldo, ni
Michel Platini, Johan Cruyff na Marco
van Basten pekee ndio waliofanikiwa
kushinda tuzo hiyo ya kifahari mara tatu.
Messi alikuwa wa kwanza kuvunja reko-
di hiyo baada ya ushindi wake wa kihis-
toria wa mfululizo wa nne kati ya mwaka
2009 na 2012. Messi aliongeza nyingine
mwaka wa 2015 baada ya kushinda mata-
ji matatu akiwa na Barcelona.

Ingawa Ronaldo alifikia rekodi ya Mes-
si kwa kushinda Ballon d’Or yake ya tano
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mwaka 2017, Muargentina huyo aliitwaa
tena mwaka 2019. Na sasa amekuwa
mchezaji wa kwanza kushinda Ballon
d’Or saba.

#4. WA KWANZA KUSHINDA KU-
TOKA LIGUE 1

Ingawa mafanikio makubwa ya Messi
mwaka huu yalifika akiwa na Barcelona
na Argentina, sasa yeye ni mchezaji wa
PSG. Sakata kubwa la uhamisho wa ma-
jirayajoto, ambapo klabu hiyo ya Catalu-
nya ilishindwa kumbakisha kwa sababu
ya matatizo ya kifedha.

Hii ina maana kwamba Messi ni mwa-
nasoka wa pili kutoka Ligue 1 kushinda
Ballon d’Or baada ya Jean-Pierre Papin
mwaka 1991.

Papin alipata mafanikio hayo ya ajabu
kutokana na mwaka wa matokeo makub-
wa akiwa na Marseille. Mshambuliaji
huyo aliisaidia Marseille kufika fainali ya
Kombe la Ulaya mwaka huo ingawa wali-
ishia kupoteza kwa Red Star Belgrade
kwa mikwaju ya penalti.

#3, MCHEZAJI WA KWANZA WA
PSG KUSHINDA

Messi sasa amekuwa mchezaji wa
kwanza wa PSG kushinda tuzo ya Ballon
d’Or. Kwa PSG, George Weah alikaribia
kushinda. Kwa hakika, alishinda Ballon
d’Or mwaka 1995, lakini akafanikiwa ku-
hama kutoka PSG kwenda AC Milan ma-
jira yajoto.

Kwa hiyo, alikuwa mchezaji wa AC
Milan alipopokea tuzo hiyo. Weah ana-
salia kuwa mwanasoka pekee wa Afrika
kushinda tuzo ya Ballon d’Or.

Katika hotuba yake ya Ballon d’Or,
Messi alitaja kwamba analenga zaidi kue-
ndelea kushinda mataji akiwa na PSG
na Argentina badala ya kufikiria tuzo ya
nane.

#2. MWENYE UMRI MKUBWA ZAl-
DI KUSHINDA KARNE YA 21

Akiwa na umri wa miaka 34 na siku 159,
Messi pia alikuwa mwanasoka mwenye
umri mkubwa zaidi kubeba Ballon d’Or
karne hii. Fabio Cannavaro mwaka 2006

CRISTIANO Ronaldo ndiye mfun-
gaji wa wakati wote duniani kwa
sasa, akiwa amecheka na nyavu
mara 801 katika maisha yake
soka akifuatiwa na Pele (mabao
;gg% na Lionel Messi (mabao

na Luka Modric mwaka 2018 walikuwa
washindi wa zamani zaidi katika milenia
kabla ya Messi. Wote wawili walikuwa na
umri wa miaka 33 walipopokea heshima
hiyo ya kifahari.

Sir Stanley Matthews pekee ndiye aliye
mbele ya mafanikio ya Messi. Matthews,
ambaye pia alikuwa mshindi wa kwanza
wa Ballon d’Or alishinda akiwa na umri
wa miaka 41. Matthews alizingatia sana
utimamu wa mwili, na hilo lilimsaidia
kuendelea kucheza mchezo huo kwa ki-
wango cha juu hadi alipokuwa na umri
wa miaka 50!

Messi pia ndiye mshindi wa tatu wa
tuzo ya Ballon d’Or mwenye umri mdogo
zaidi katika historia akiwa na Michael
Owen na Mbrazil Ronaldo pekee mbele
yake.

#1. WA KWANZA KUSHINDA BAL-
LON D'OR KATIKA MIONGO MITATU
TOFAUTI

Kuwa na uwezo wa kufanya kile ana-
chofanya ni ajabu kutosha na amefanya
hivyo kwa kipindi cha miaka 15 mfu-
lulizo.

Messi amekuwa mwanasoka bora zai-
di duniani tangu mwaka 2007. Alishinda
Ballon d’Or yake ya kwanza mwaka 20009.

Messi alitwaa tena Ballon d’Or kutoka
kwa Ronaldo mwaka 2015 baada ya kuwa
na msimu mgumu akiwa na Barcelona.
Kisha akaongeza kombe la sita kwenye
mkusanyiko wake na kusonga mbele ya
Ronaldo mwaka 2019.

Miaka 12 tangu ushindi wake wa
kwanza mwaka 2009, Messi amekuwa
mchezaji wa kwanza kubeba Ballon d’'Or
katika miongo mitatu tofauti. Kimsingi,
mabishano yanayohusu mwanasoka
bora zaidi katika historia yanaweza kuy-
umba kati ya Pele, Messi na Maradona.
Lakini kwa hakika, Messi amewapita
magwiji hao wawili muda mrefu uliopita.
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D Extra Time

MANCHESTER, England

ALF Rangnick ameteuliwa kuwa ko-
cha wa muda wa Manchester United.
Kocha huyo wa Ujerumani anatara-
jiwa kuanzisha enzi mpya pale Old
Trafford kwa kuendeleza muundo ambao Ole
Gunnar Solskjaer ameunda katika klabu hiyo.
Rangnick amekuwa akifanya
kazi kama Mkuu wa Michezo
na Maendeleo katika klabu ya
Urusi ya Lokomotiv Moscow.
Baada ya kuhudumu kama kocha wa
muda, Rangnick anatazamiwa kufanya kazi
kama mshauri katika klabu hiyo kwa kipindi
cha miaka miwili. Hii ina maana kwamba, ana
uwezekano wa kuwa na uamuzi juu ya nani
atakuwa kocha ajaye wa kudumu pale Man
United.
Bila shaka, hii ni hatua katika mwelekeo
mzuri kwa Man United.
Hapa tunaangalia mambo 10 ambayo
huenda huyajui kuhusu Rangnick, haya sasa...

#10. MVUMBUZI WA ‘GEGENPRESSING’

Gegenpressing ni aina ya uchezaji wa timu
kwa kusukumiza mashambulizi mbele kwa
kasi ambapo timu hujaribu kumiliki tena
mpira baada ya kuupoteza. Mfumo huu
unahitaji kila mshambuliaji kutafuta mpira
wakati timu yao inapoteza umiliki. Huu ndio
mfumo ambao Jurgen Klopp ameutumia kwa
ufanisi mkubwa pale Liverpool.

Timu zake zinajulikana kwa kucheza soka
la kushambulia kwa kiwango cha juu pia na
atafaa pale Man United.

#9. ALIANZA UKOCHA NA MIAKA 25

Rangnick alicheza kwa muda mfupi. Kwa
kiasi kikubwa alicheza katika madaraja ya
chini nchini Ujerumani na alikuwa na nafasi
ndogo katika klabu ya Uingereza ya South-
wick alipokuwa akisoma katika Chuo Kikuu
cha Sussex.

Akili yake ya busara na kipaji zilibainika
mapema na alikuwa kocha wa wachezaji ka-

tika klabu ya FC Viktoria Backnang mnamo
mwaka 1983.

aliipandisha kutoka Daraja la Kwanza hadi
Bundesliga 2 kabla ya kuwapeleka kwenye
Ligi Kuu ya Ujerumani kwa mara ya kwanza
katika historia yao mwaka wa 2000.

#8. ARRIGO SACCHI NDIO MFANO
WAKE

Rangnick alikuwa akipokea video za AC
Milan ya Arrigo Sacchi iliyotumwa kwake ku-
toka Italia. Rangnick aliripotiwa kuandika
miongozo ya kufundisha wakati huo. Ali-
soma nafasi ya AC Milan na uchezaji kwa
undani sana. Inadaiwa kwamba Rang-
nick alirudisha nyuma na kutazama
mara kwa mara kwa umakini sana vid-
eo za Milan hadi deki yake ikapasuka.

Sachi aliiongoza AC Milan kwa
vipindi viwili kati ya msimu wa
1987-1991 na 1996-1997. Alishinda
taji la Serie A msimu wa 1987-
88 na pia alishinda mataji ya
Ulaya mfululizo. Pia alikuwa
kocha wa timu ya Taifa ya
Italia iliyomaliza kama
washindi wa pili katika
Kombe la Dunia la mwaka
1994.

#5. ALIIPANDISHA HANNOVER 96 LIGI
KUU (BUNDESLIGA)

Rangnick aliteuliwa kama kocha wa Han-
nover 96 Mei mwaka 2001. Hannover 96 wa-
likuwa Ligi Daraja la Pili, Bundesliga 2, wakati
huo na Rangnick alibadilisha

kila kitu. Walishinda taji

la Ligi ya Daraja la Pili

msimu huo na ku-

- pandishwa daraja hadi
' Bundesliga.

f Aliwaongoza kumali-

| za katika nafasi ya 11 ka-

| tika msimu wao wa kwan-

' za Bundesliga. Hata hivyo,

hawakuweza kuendeleza

kiwango chao msimu

uliofuata. Hii ilisababi-

sha Rangnick kutimuliwa

Machi 2004.

Y

#7. ALIKATAA
KUINOA CHELSEA

Chelsea walikuwa wam- #4. ALIJIUZULU HOF-
emfuata Rangnick walipokuwa FENHEIM KWA SABABU
wakitafuta kocha wa muda baada le?sl;gl‘.%WA LUIZ

ya kutimuliwa kwa Frank Lampard.
Hata hivyo, inasemekana Rangnick
alikataa nafasi ya kuwa kocha wa
muda kwa miezi minne kwa kuwa
aliamini angeonekana tu kama
‘bata kilema’ ambaye huja na
kuondoka.

Rangnick  alipandishwa
ngazi baada ya kuchukua miko-
ba ya Hoffenheim mwaka 2006,
na kuwasaidia kufika Bundesliga
kwa mara ya kwanza.

Rangnick alichukua nafasi ya ukocha
katika klabu ya Hoffenheim msimu wa

#6. ALIIPANDISHA TIMU 2006-07 na kuwatoa kutoka daraja la tatu
KUTOKA DARAJA LA TATU hadi Bundesliga. Walimaliza katika nafasi ya
EI‘(‘i:I) LIGI KUU (BUNDES- saba kwenye jedwali la Bundesliga msimu wa

2008-09.

Hata hivyo, Rangnick alijiuzulu baada ya
klabu hiyo kumuuza kiungo Luiz Gustavo kwa
Bayern Munich bila yeye kujulishwa. Hoffen-
heim walikuwa wa nane kwenye Bundesliga,

Rangnick alikuwa mchezaji
wa zamani wa Ulm 1846. Al-
irejea katika klabu kama ko-
cha mwaka 1997. Rangnick

Rangnick aliposajiliwa kama kocha baada
ya ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Borussia
Monchengladbach msimu wa 2010-11.

#3. ALIIPANDISHA RB LEIPZIG LIGI
KUU (BUNDESLIGA)

Rangnick alitengeneza kupanda kwa RB
Leipzig hadi kileleni mwa Bundesliga. Baada
ya Alexander Zorniger kujiuzulu kama ko-
cha mkuu, alitangaza kuchukua nafasi hiyo
msimu wa 2015-16. Aliipandisha hadi Bundes-
liga kabla ya kumruhusu Ralph Hassenhuttl
kuchukua mikoba mwaka 2016.

Rangnick alikuwa kocha wa RB Leipzig
kwa mara nyingine tena Julai 2018. Aliion-
goza timu hiyo kumaliza katika nafasi ya tatu
kwenye Bundesliga na pia kuwapeleka hadi
fainali ya DFB Pokal ambayo walipoteza kwa
Bayern Munich.

#2. AMEMFUNDISHA THOMAS TUCHEL

Rangnick alimfundisha Thomas Tuchel
kama mchezaji wa Ulm. Mnamo Februari,
Rangnick alisema hivi kuhusu Tuchel:

“Thomas (Tuchel) alikuwa kocha kupitia
kwangu. Alikuwa mchezaji wangu kule Ulm
na ilimbidi asitishe kuendelea kucheza kwa
sababu ya matatizo ya goti. Nilimpa kazi kama
kocha wetu wa vijana chini ya umri wa miaka
15. Hakuwa na nia ya kuwa kocha, alikuwa
akifanya kazi katika baa moja huko Stuttgart.”

#1. MSHAURI WA TUCHEL NA KLOPP

Rangick alikuwa kocha wa FC Schalke
wakati kocha wa sasa wa Liverpool, Jurgen
Klopp aliposhinda taji lake la kwanza la Ligi
Kuu Ujerumani, Bundesliga, akiwa na Borus-
sia Dortmund. Klopp amemzungumzia sana
Rangnick siku za nyuma na hata kusema
anaweza kuwa kocha bora wa Ujerumani.

Tuchel, Klopp, Ralph Hassenhuttl na Ju-
lian Nagelsmann wote ni makocha wanaom-
chukulia Rangnick kama mmoja wa washauri
Wwao.

“ Nukuu/

/

“Sina uhakika kwa asilimia 100 kuhusu
tuzo ya Ballon d’Or, mara zote anapewa
Messi [Lionel] na sina tatizo na hilo, lakini
kama huwezi kumpa Robert Lewandows-
ki wakati huu baada ya kuwa na mwaka
bora, kwa haika kabisa inashangaza. Na
Mo [Salah] alitakiwa kuwa kwenye na-
fasi ya juu zaidi. llinishangaza na nafasi
aliyokuwapo,” Kocha wa Liverpool,
Jurgen Kiopp.

“Thierry Henry na mimi [Alan Shearer],
tunaweza kufikia idadi ya mabao [801] ya
Ronaldo [Cristiano] ikiwa tu tutachang-
anya mabao yetu yote na yele tuliyofunga
kwenye mazoezi” nguli wa soka wa
zamani wa England, Alan Shearer.

“Mimi hushinda tuzo ya Ballon d'Or kwanza
kibinafsi na pili kwa klabu ninayoichezea.
Napigania kushinda taji hilo kwangu

mimi binafsi na kwa wale wanaonipenda,
sipiganii kushinda dhidi ya mtu mwing-
ine, mshambuliaji wa Manchester
United, Cristiano Ronaldo akipinga
kauli kuwa lengo lake ni kushindana
na Messi katika kutwaa tuzo hiyo.
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. i Frank Ngai-
. lo akimtoka
Na Saada Akida beki wa CHANGAMOTO
Cameroon Anasema kwa upande wa familia
WA miaka kadha iliyopita kwenye yake hakuweza kupata changamoto
hadi sasa kuna baadhi ya mechi ya yoyote kwa sababu baba, mama
familia huwaficha ndani CANAF pamoja na ndugu zake walimpa
watoto wenye ulemavu Lljlyop!gwa hamasa kubwa kwa kumtia moyo
kwa kuona aibu, hivyo kushindwa B(\eNn?QJrrawinwa anaweza kufikia malengo yake.
kuwapa elimu na kuendeleza vipaji MKapa wiki “Upande wa familia yangu sikuwa-
walivyonavyo. iliyopita. hi kupata shida ikiwamo kutengwa

|

Kila mwenye ulemavu awe
amezaliwa nao au amekutana ame-
upata ukubwani, hakosi kuwa na
kipaji ama uwezo wa kufanya kazi
fulani kuonyesha kitu kwa maslahi
yake hata ya kitaifa.

Hili linadhihirika kupitia timu ya
Taifa ya Tanzania ya Soka kwa watu
wenye ulemavu, ‘Tembo Warriors’,
baada ya kulishangaza taifa kwa
kuliwakilisha vema kwenye mi-
chuano ya Mataifa Afrika kwa we-
nye ulemavu wa viungo (CANAF),
kwa kufuzu kwenda kucheza
Kombe la Dunia mwakani nchini
Uturuki.

Tembo Warriors ni miongoni
mwa timu nne za Afrika zilizokata
tiketi hiyo pamoja na Angola, Gha-
na, Liberia, huku straika Mtanza-
nia Frank Cassian Ngailo akiibuka
mchezaji bora wa michuano hiyo
iliyomalizika nchini mwishoni mwa
wiki kwa Waghana kutwaa ubingwa
baada ya kuwachapa Waangola 3-2.

Tanzania imeshika nafasi ya nne
baada ya kukubali kichapo cha ma-
bao 4-0 kutoka kwa Liberia kwe-
nye mechi ya kusaka mshindi wa
tatu huku mwanafainali mwingine,
Ghana ikishika nafasi ya pili.

Hata hivyo, Ngailo ameacha ala-
ma katika mashindano hayo kwani
mbali na kuwa mchezaji bora,
lakini ndiye aliyeibeba Tanzania
kufuzu Kombe la Dunia baada ya
kuifunga Sierra Leon katika mechi
ya mwisho ya hatua ya makundi na
kisha robo fainali kufunga tena dhi-
di ya Cameroon na kutinga nusu
fainali.

Ngailo ambaye alizaliwa Septem-
ba 6, mwaka 2000, akiwa na ulema-
vu wa mguu ni mtoto wa kwanza
katika familia ya mzee Cassian
Ngailo na mkewe Yusta, wakiwa
watoto watano katika familia yao,
wanaume watatu na wanawake
wawili, kati ya hao yeye pekee ndi-
ye mwenye ulemavu.

Hata hivyo, pamoja na kuzaliwa
na ulemavu huo, Ngailo anasema
baba na mama yake hawakujisikia
unyonge, kwani walishikana bega
kwa bega kuhakikisha anapata
elimu na kufikia malengo yake
ikiwamo kukuza kipaji chake cha
kucheza soka.

ELIMU
Ngailo anasema elimu yake ni ki-

NGAI LO

NA MPI-
GAPICHA
WETU

NYOTA TEMBO}'

'

dato cha nne aliyopata katika Shule
ya Sekondari Pugu, wakati shule
ya awali alisoma Kimbili wilayani
Ludewe hadi darasa la pili baada
ya hapo akapata udhamini kupitia
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanza-
nia (KKKT), ambapo lilimleta Dar
es Salaam na kupelekwa shule ya
Ukovu kuanza tena upya darasa la
kwanza hadi la saba.

“Nilifanikiwa kumaliza darasa la
saba katika shule ya Ukovu nikapata
bahati ya kuchaguliwa Sekondari ya
Pungu na kusoma hapo hadi kidato
cha nne, baada ya hapo sikutaka
kuendelea kwa sababu ya soka,”
anasema Ngailo.

MAISHA YA SOKA
Anasema anacheza katika klabu
ya L.S.Llester Senior inayocheza

NIA

USHINDI wa mabao 3-2 iliyoupata
West Ham dhidi ya Chelsea mwis-
honi mwa wiki, unaifanya klabu

hiyo kuibakiza Arsenal tu kabla ya
kukamilisha kuvinyuka vigogo vyote
vya sita bora Ligi Kuu England msimu
huu; Liverpool ilipigwa 3-2, Man City
ikapigwa 2-1, Tottenham ikalambwa
1-0 huku Man United nayo ikinyukwa
1-0.

WARRIORS NAR
DOTO KO

El

Ligi ya Tanzania kwa watu wenye
Ulemavu, na kwamba kipaji chake
cha soka alianza kukionyesha tangu
akiwa darasa la nne.

Anasema soka la ushindani alian-
zia tangu mwaka 2015 baada ya
kwenda sekondari na kukutana na
wenzake wenye ulemavu, wakawa
wanacheza dhidi ya wanafunzi wen-
zao ambao hawakuwa na ulemavu.

NAFASI ANAZOCHEZA

Ngailo anasema ana uwezo wa
kucheza kama mshambuliaji, kiungo
na beki wa pembeni hiyo ikitokana
na mchezo huo kutumia wachezaji
sita ndani.

“Awali nilikuwa nacheza kama
kipa muda wote nikiwa katika
mashindano ya UMITASHUMTA, nil-
iamua kuachana na nafasi hiyo kwa
sababu nilikuwa natumia mguu wa
bandia, lakini nilipofika sekondari
nilihamia nafasi ya ndani,” anasema.

Anasema mwaka 2014 baada ya
kuacha kutumia mguu wa bandia al-
ipewa magongo na kuanza kujifunza
kucheza nafasi za ndani lakini hadi
mwaka 2015 anamaliza darasa la
saba bado alikuwa anacheza kama
kipa.

kutokana na hali yangu, kazi kubwa
nilikuwa nikipata nje ya familia
yangu kwa vijana ambao nilikuwa
nafanya nao mazoezi.

“Kuna siku niliumia sana wakati
niko kwenye mazoezi na vijana wen-
zangu ambao si walemavu, ilitokea
bahati mbaya nilimgonga mwen-
zangu na hizi fimbo (Gongo) tuna-
zotumia kwa msaada wa kutembea,
alichukia na kutoa maneno si ya
kiungwana na kunipokonya gongo
na kulitupa nje, niliumia sana na sik-
wenda kufanya nao mazoezi tena,”
anasema.

SIRI YA KIPAJI

“Nilikuwa napenda sana kucheza
soka, nikiwa nasoma sekondari nili-
omba Mungu ashushe miujiza yake
kuwapo na mchezo wa mpira wa
miguu kwa ajili ya watu wenye ul-
emavu.

“Nashukuru  Mungu  akaitika
kilio changu na mwaka 2018 wali-
kuja watu kutoka nchi ya Uholanzi,
wakiwa na lengo la kuutangaza na
kusambaza mchezo wa soka la wale-
mavu ili kujulikana.

“Walitoa mafuzo kwa walimu na
kuleta vifaa vya kucheza mchezo
huo, kwa kipindi kifupi walichokuja
wageni hao kuliandaliwa ligi, nilifan-
ya vizuri na kupata nafasi ya kwenda
mazoezi na kisha kwenda Uturuki,
lakini walimu wangu walinizuia kwa
sababu kipindi hicho walipenda ni-
some kwanza. Nilikubaliana nafasi
hiyo nikaitoa kwa mtu mwingine,”
anasema.

TUZO YA MCHEZAJI BORA
CANAF, CECAFA

Anasema mbali na kutwaa tuzo
msimu huu katika michuano ya
CANAF yaliyomalizika wiki iliyopita,
alishafanikiwa pia kupata tuzo ka-
tika michuano ya CECAFA na mara
tatu akichukuwa mchezaji bora wa
ligi ya Tanzania akiwa katika klabu
yake ya L.S.L lester Senior huku wak-
iwa mabingwa mara tatu mfululizo.

KOMBE LA DUNIA

“Serikali iendelee kutusapoti kwa
kila hali, kazi kubwa itakuwa kwetu
wachezaji kwenda kupambana kui-
peperusha vema bendera ya nchi na
kuifanya Tanzania kuwa miongoni
mwa mataifa ambayo yanatajwa ka-
tika michezo ikiwamo soka la wale-
mavu,” anasema.

USHAURI

Anasema michuano ya CANAF
imeonyesha jinsi gani watu wenye
ulemavu wanaweza kufanya kitu na
kuisaidia jamii au kuleta mafanikio
katika nchini, hivyo wazazi na walezi
waachane na mila potofu kuhusu
kuwazuia ama kuwaficha watoto
wao wenye ulemavu kuonyesha
vipaji vyao.
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Mradi wajenga shule 225 za sekondari

Na Paul Mabeja, DODOMA

UMLA ya Sh. bilioni 130.5

zimetolewa kwa ajili ya

ujenzi wa shule za sekond-

ari 225 kupitia mradi wa
kuboresha elimu ya sekondari
nchini (SEQUIP).

Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Nteghenjwa Hosseah, ali-
bainisha hayo juzi kwenye taarifa
yake iliyotolewa kwa vyombo vya
habari jijini hapa.

Alisema, Ofisi ya Rais imepeleka
kiasi cha Sh. bilioni 100.58 kwa ajili
ya ujenzi wa shule za sekondari
mpya 214 ambazo zitajengwa kwe-
nye kata za majimbo yote nchini.

Pia alisema kiasi cha Sh. bilioni
30, zimepelekwa kwa ajili ya ujenzi
wa shule za sekondari mpya za wa-
sichana kwenye mikoa 10 Tanza-
nia Bara.

“Mradi huu wa SEQUIP un-
atekelezwa kwenye eneo la Elimu

ya Sekondari kuanzia kidato cha
kwanza hadi ya sita kwa muda
wa miaka mitano kuanzia mwaka
wa fedha 2020/21 - 2024/25 na
utekelezaji wake umeelekezwa
kwenye maeneo ya vipaumbele
vya serikali.

Alisema maeneo hayo ni yale
yanayogusa moja kwa moja elimu
ya sekondari ambayo ni pamoja na
ujenzi wa shule mpya za sekondari
zipatazo 1,000 zitakazojengwa ka-
tika kata ambazo hazina shule za
sekondari.

“Pamoja na maeneo ambayo
yana wanafunzi wengi ukilingani-
sha na miundombinu iliyopo na
ujenzi wa shule mpya za sekondari
za wasichana za mikoa 26 ambapo
katika kila mkoa itajengewa shule
moja,” alisema.

Alisema ujenzi wa shule hizo
utakua unafanyika kadri fedha zi-
takavyokuwa zinapatikana na kwa
sasa wanaendelea na uchambuzi
ili kujenga shule za nyongeza 20
kwenye kata zenye msongamano
wa wanafunzi.

“Gharama ya ujenzi wa shule
za sekondari za kata ni Sh. mil-
ioni 600 kwa kila shule na kiasi
kilichopelekwa katika awamu
hii ya kwanza ni Sh. milioni 470,”
alisema.

Vilevile, alisema gharama ya
ujenzi wa shule za sekondari za
wasichana za mikoa ni Sh. bilioni
nne ambapo kiasi cha Sh. bilioni
tatu kimetolewa ikiwa ni malipo ya
awamu ya kwanza ya ujenzi kwa
kila shule.

Alisema, shule za sekondari za
kata zitakuwa na uwezo wa ku-
chukua wanafunzi wasiopungua
400 kuanzia kidato cha kwanza
hadi cha nne na shule za wasicha-
na za mikoa zitachukua wanafunzi
wasiopungua 1,000 kwa kila
shule.

“Mradi huu wa SEQUIP umelen-
ga kuongeza fursa ya upatikanaji
wa elimu ya sekondari, kuweka
mazingira salama ya elimu kwa
wasichana na kuhakikisha wa-
nafunzi wote wanapata elimu bora
ya sekondari,” alisisitiza.

Mkuu wa Wilaya
ya Chemba,
Saimon Cha-

cha, akimsaidia
mmoja wa watu
wenye ulemavu,
Abenel Festo (13),

Chambalo wilayani
Chemba baada ya
kumkabidhi bais-
keli zilizotolewa
kwa msaada na
Bodi ya Nafaka na
Mazao Mchangay-
iko Tanzania kwe-
nye maadhimisho
ya Siku Kimataifa
ya Watu wenye
Ulemavu, iliyo-
fanyika kimkoa
viwanja vya Shule
ya Msingi Chemba
juzi. Watatu kulia
ni Meneja wa Uta-
wala wa bodi hiyo,
mkoani Dodoma,
Amisa Shabani.
PICHA: PETER MK-
WAVILA

Alisema, kutokana na upelekaji
wa fedha hizo Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais, TAMISEMI, Ummy Mwal-
imu, alitoa maelekezo kwa wakuu
wa mikoa na wakurugenzi wote wa
halmashauri.

Alisema, maelekezo hayo ni
pamoja na halmashauri zote zi-
hakikishe kuwa maeneo yaliyo-
teuliwa kwa ajili ya ujenzi wa shule
hizo hayana migogoro ya umiliki
wa ardhi.

Pia halmashauri za majiji na
manispaa ambazo zina ufinyu wa
maeneo ya ujenzi wanaruhusiwa
kutumia ramani za ujenzi wa
ghorofa ambapo halmashauri
husika zinatakiwa kuomba kibali
cha kutumia kiasi kilichotengwa
na mapato ya ndani kuweza kuka-
milisha ujenzi wa shule husika.

“Maelekezo mengine ni hal-
mashauri zilizopatiwa fedha za
ujenzi zinatakiwa kuanza ndani ya
wiki mbili baada ya kupokea fedha
na mwongozo wa ujenzi na kuka-
milika katika kipindi cha miezi
sita,” alisema.

Viongozi ushirika wapewa jukumu kusaka masoko ya mazao

Na Paul Mabeja, DODOMA

VIONGOZI wa vyama vya ush-
irika nchini wametakiwa kutafuta
masoko ya mazao mbalimbali
yanayozalishwa kwenye maeneo
yao ili kuwawezesha wakulima ku-
pata uhakika wa masoko yenye tija
kwao na taifa kwa ujumla.

Mrajis wa Vyama vya Ushirika
na Mtendaji Mkuu wa Tume ya
Maendeleo ya Ushirika, Dk. Benson
Ndiege, alibainisha hayo wakati
akizungumza kwenye mafunzo ya
Masoko na Biashara kwa viongozi
na watendaji wa vyama vya ush-
irika.

Dk. Ndiege alisema viongozi wa
ushirika wana wajibu wa kuwa-
saidia wakulima kutafuta fursa za

masoko ya mazao yao hali itakayo
wasaidia kuendelea kupata bei ze-
nye ushindani.

Aliongeza kuwa hivi sasa ni
wakati wa viongozi kushirikiana
na wadau kuongeza thamani
ya mazao kupitia uchakataji na
uwekezaji wa viwanda ili kupanua
wigo wa masoko.

“Ni wakati sasa kwa viongozi
kuhakikisha mnatumia fursa mbal-
imbali za kujitangaza, kushirikiana
na wadau wengine wa ndani na nje
ya nchi ili wakulima wetu wapate
masoko ya bidhaa zao na tusiishie
kuuza bidhaa ghafi bali tujielekeze
kwenye bidhaa zilizoongezwa
thamani,” alisema.

Pia alisema mafunzo hayo ya
biashara na masoko yanalenga
kuwaongezea uwezo viongozi na

maofisa masoko wa vyama vya
ushirika kupanua wigo wa utafutaji
wa masoko ili wakulima waend-
elee kunufaika.

Aidha, alisema Tume itaende-
lea kuhakikisha mafunzo hayo
yanakuwa endelevu.

Akichangia mada katika mafun-
70 hayo mwakilishi wa Taasisi ya
Sekta Binafsi (TPSF), Victoria Mi-
chael, alisema vyama vya ushirika
vina fursa kubwa ya kuongeza pato
la kwa kufufua viwanda vingi zaidi
vitakavyosaidia kuongeza mnyor-
oro wa thamani ya mazao kama
vile korosho na kahawa yanayosa-
firishwa ng'ambo.

Vilevile, alisema uongezaji wa
thamani pamoja na ufungashaji
mzuri wa bidhaa za mazao un-
aongeza na kuitangaza nchi ki-

mataifa.

Kaimu Meneja Mkuu wa Mradi
wa Pamoja wa Vyama vya Vikuu
vya Tumbaku (T.C.J.E), Bakari Kas-
sia, kwa niaba ya washiriki alisema
mafunzo hayo yatawawezesha
kupanua fursa za masoko kupi-
tia mada zilizoangazia mifumo
ya masoko ya ushirika, masoko ya
kimkakati, kilimo cha mkataba.

Kadhalika, aina ya minada ya
uuzaji wa mazao, namna bora ya
kufikia masoko ya nje ya nchi kwa
kushirikisha serikali na balozi zi-
lizopo katika mataifa mbalimbali.

Mafunzo hayo yalihudhuriwa na
wenyeviti, mameneja na maofisa
masoko 145 kutoka mikoa mbalim-
bali, ambao ni watendaji muhimu
katika uuzaji wa mazao ya wakuli-
ma katika vyama vya ushirika.

Bosi TBA
aridhishwa ujenzi
_nyumba za serikali

Na Paul Mabeja, DODOMA

KAIMU Mkurugenzi wa Idara ya
Miliki Wakala wa Majengo Tanzania
(TBA), Said Mndeme, ameeleza kuri-
dhishwanakasi yaujenzi wamradi
wa nyumba 3,500 na nyumba 20 za
ma na Wakala huo.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi jijini Dodoma baada
ya kukagua ujenzi wa nyumba
hizo, alisema ameridhishwa na
namna wakala huo ulivyojipanga
kutekeleza miradi hiyo kwa kuwa
na vifaa vya kutosha na vya uhakika.

“Tumeridhika kwa jinsi am-
bavyo wamejipanga tuna saruji
ya kutosha na nondo za haya ni
maono ya wakala, hatuna sababu ya
kuwa na vikwazo vyovyote binafsi...
nimeridhika na nimefurahi katika
kuhakikisha tunapunguza gharama
na ubora unakuwa mzuri mashine
ya kisasa ya kuchakata zege.

“Tumeona kiwanda kingine cha
uzalishaji wa tofali hii itatusaidia
tofali zenye ubora tumeambiwa
kiwanda kinauwezo wa kuzalisha
tofali 6,000 kwa siku.”

Alisema mradiwa Nzuguni unaen-
da kwa kasi ambapo amedai awamu
ya kwanza zinajengwa nyumba 150
na hadi sasa nyumba takribani 86,
zimeanza kujengwa.

“Nyumba hizi 3,500 zitakuwa ni
za kisasa kutakuwa na ujenzi mag-
horofa 100 na nyumba kubwa 200
na nyumba za saizi ya kati 1400,
maghorofa yatakuwa nyumba to-
fauti tofauti 800 na za size za chini
nyumba 1,000,”alisema.

Aidha, alisema katika eneo hilo
kutakuwa na huduma za kijamii
ambapo kutajengwa shule za awali
tano, nyumba za ibada misikiti na
makanisa, soko na kituo cha bi-
ashara.

Kuhusu nyumba 20 za viongozi
katika eneo la Kisasa jijini Dodoma,
Mndeme alisema zimeboreshwa
na kuongezewa ubunifu ikiwa ni
pamoja na vyumba vyote vitakuwa
na vyoo vya ndani.

“Lakini tumeona jitihada kubwa
ambazo zimefanyika nyumba hizi
zinajengwa katika nyumba 300 ka-
tika eneo la Kisasa, lakini nyumba
hizi sasa hivi zimeboreshwa kwa
kiasi kikubwa kwanza nyumba hizi
muonekano ni tofauti na zile nyum-
ba 300 ambazo zilijengwa za sasa
hivi kila chumba kina choo,alisema.

Kaimu Meneja Maendeleo ya Mi-
liki TBA, Suzan Ulula, alisema wa-
naamini watafikia malengo ambayo
wamejiwekea ikiwa ni pamoja na
kukamilisha kwa wakati ujenzi wa
nyumba hizo.

“Baada ya kutembelea Nzuguni na
Kisasa tunaamini tutafikia malengo
wakala ambayo imeyaweka kwa
watumishi wa serikali kwa mkoa
wa Dodoma tuna maeneo mengine
Iyumbu na katika mikoa mbalimbali
Arusha na Dar tunategemea tutaen-
delea na sehemu zingine,” alisema.
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aagiza vituo
bunifu
vyuoni

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KATIBU Mkuu, Wizara ya

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa- §

zee na Watoto (Idara ya kuu ya
Maendeleo ya Jamii), DK. John
Jingu, ameagiza kuanzishwa
kwa vituo bunifu kwa kush-

irikisha jamii katika vyuo vyote :

vya maendeleo ya jamii nchini.

Dk. Jingu amesema lengo ni
kuwandaa vijana kujiajiri wan-
apohitimu na si kupoteza elimu
wanayoipata.

Dk. Jingu alitoa kauli hiyo juzi

mkoani Mbeya wakati wa kon-
gamano la wanafunzi lililoan-
daliwa na Chuo cha Maendeleo

Mbeya.

Alisema umefika wakati kwa :
Vyuo vyote kuwa na mifumo ya :
ubunifu ili kuondokana na tatizo :
la ajira nchini kupitia programu :

mbalimbali zitakazojikita kutoa
mafunzo ya namna ya kujikwa-
mua na umaskini.

Alisema kuwa mafanikio
makubwa yanatokana na
ushirikishwaji wa jamii ka-
tika kubuni miradi shirikisha
ambavyo italeta tija kubwa na
kuwezesha serikali kutambua

changamoto na kuzitatua katika

nyanja mbalimbali kikiwepo
kilimo na ufugaji.

Dk. Jingu alisema seri-
kali kwa kutambua mchango
mKkubwa wa vyuo hivyo na
jamii kwa ujumla imeweka mi-

pango mikakati ya kuhamasisha

vikundi vitakavyoanzishwa
vinapatiwa mikopo kupitia ka-
tika halmashauri asilimia 10 ili
viweze kujiendesha na kujiinua
Kiuchumi.

"Kwenye vyuo vyote vya

Maendeleo ya Jamii katika baa- :

dhi ya mikoa kumeanzishwa

vituo ubunifu ambavyo vitaku- :
sanya mawazo ya wanafunzi na :

Jamii na kuchakata ili kuibua
fursa ambazo zinakuwa chachu
na kuleta mafanikio, " alisema.
Akizungumza kwa niaba
ya Katibu Tawala Mkoa wa
Mbevya, Stella Kategile, alisema
kuwa wamepokea maelekezo
ya wizara na kwamba jamii

imekuwa ikishirikishwa hususan :

katika kampeni za lishe, ulinzi
wa mama na mtoto, ukatili wa
kijinsia, na kuhamasisha katika
shughuli za maendeleo ya kiu-
chumi.

Mwanafunzi wa Chuo cha

Maendeleo ya Jamii jijini humo,

Meshack Japheth, alisema kuna
kila sababu ya kuishukuru
serikali ilipolifikisha taifa kwa
kuwekeza katika nyanja mbal-
imbali katika sekta ya elimu,
jambo ambalo lilikuwa ni ndoto
kwa kipindi cha miaka 60 ya
uhuru wa Tanzania Bara.

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani

Mbeya limewakamata

watuhumiwa watatu wa-

naojihusisha na  utapeli
kwa njia ya mitandao ya kijamii
wakijifanya wanatoa utajiri kupitia
Jumuiya ya Freemason.

Kwa mujibu wa Kamanda wa
Jeshi la Polisi mkoani Mbeya, Ul-
rich Matei, watuhumiwa hao wa-
likamatwa Desemba mosi 2021
majira ya mchana katika eneo la
Kiwira, wilayani ya Rungwe baada
ya kufanya msako unaoendelea
dhidi ya wahalifu kwa njia ya
mitandao ya kijamii.

Alisema watuhumiwa hao
katika nyakati tofauti walitu-
mia mitandao ya kijamii ya Fa-
cebook na Instragram kufanya

utapeli wakijifanya kuwa wanatoa
utajiri kupitia jumuiya ya Freema-
son.

Aliwataja watuhumiwa hao ni
Elia Ngulwa (24), mfanyabiashara,
mkazi wa Uyole, Innocent Kyando
(21) mjasiriamali na mkazi wa Kiwi-
ra na Shaban Ibrahim (20), mkazi
wa Itezi Mashariki - Uyole.

Kamanda Matei alifafanua kuwa
watuhumiwa hao walitekeleza
uhalifu huo kati ya Agosti 23 2021
na Novemba 29, mwaka huu na
kufanikiwa kumtapeli Mariam Jo-
sephat (25), mfanyabiashara wa
eneo la Kitangiri jijini Mwanza kia-
si cha shilingi milioni 106 na fedha
hizo zilitumwa kwa nyakati tofauti
kwenye simu za watuhumiwa wak-
idai wanataka kufanya matambiko
mbalimbali kama Mtandao wa
Freemason unavyotaka.

I.-.'l s B *’:\_

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SHIRIKA la Child Support Tan-
zania (CST), linajihusisha na kuha-
masisha utoaji wa Elimu Jumuishi
kwa Shule mbalimbali za Msingi
kuhakikisha vyuo vyote vya ual-
imu vinatoa mafunzo maalum ya
namna ya kufundisha watoto we-
nye mahitaji maalumu.

Lengo ni wanapohitimu wawe
na ujuzi pamoja na utayari wa ku-
fundisha kundi hilo kuliko ilivyo
sasa ambapo hulazimika kupata
mafunzo upya.

Ombi hilo lilitolewa mwishoni
mwa wiki na Mkurugenzi wa CST,
Noela Msuya, wakati wa maadhim-
isho ya Siku ya Watu wenye Ul-
emavu Duniani ambayo yalienda

Aidha, katika tukio hilo, watuhu-
miwa walikutwa wakiwa na simu
tano za mkononi za aina mbalim-
bali ambazo zilizitumika kutapeli
watu kupitia mitandao ya kijamii
ya Facebook na Instagram.

Alisema upelelezi washauri hilo
unaendelea na baada ya kukami-
lika, watuhumiwa watafikishwa
mahakamani.

Katika hatua nyingine, mtuhu-
miwa wa dawa za kulevya, Sime-
on Faducuane (44), raia kutoka
Msumbiji, amehukumiwa kwen-
da jela miaka 20 au kulipa faini
ya shilingi bilioni moja baada ya
kukutwa na hatia ya kusafirisha
dawa za kulevya aina ya Heroine
Hydrocloride gramu 812 zikiwa na
thamani ya Sh. milioni 365.

Kamanda Matei alisema No-
vemba, 30 mwaka huu, katika Ma-

Watatu mbaroni tuhuma utapeli
itandaoni kujiita Freemason

hakama Kuu ya Kanda ya Mbeya,
mtuhumiwa alipatikana na hatia
baada ya kukiri kosa la kusafirisha
dawa hizo.

Matei alisema Mahakama il-
iamuru mshtakiwa huyo kutu-
mikia kifungo cha miaka 20 jela
au kulipa faini ya shilingi bilioni
moja sambamba na gari alilo-
tumia kusafirishia dawa za kulevya
kutaifishwa na serikali.

“Wakati wa kutekeleza majuku-
mu yetu Jeshi la Polisi kupitia mi-
sako na doria mbalimbali tulifani-
kiwa kumkamata Faducuane eneo
la mpaka wa Kasumulu wilayani
Kyela akiwa na gari aina ya Mitsub-
ishi Pajero namba MLK 5535 ikiwa
na dawa za kulevya aina ya Hero-
ine Hydrochloride zenye uzito wa
gramu 8120.69,” alisema Kamanda
Matei.

uo Vya elimu vyatakia Kutoa maunzo kwa wenye mahitaji

sambamba na mahafali ya watoto
wenye mabhitaji maalum waliohit-
imu mafunzo ya awali kuingia
darasa la kwanza.

Msuya alisema licha baadhi ya
vyuo vya walimu kutoa mafunzo
kwa ajili ya kuwafundisha watoto
wenye mahitaji maalum lakini uhi-
taji ni mkubwa sana hivyo serikali
haina budi kutoa mafunzo hayo
kwa vyuo vyote vya walimu nchini
ili kuwasaidia watoto wenye ul-
emavu kusoma kwenye mazingira
mazuri kupitia programu ya elimu
jumuishi.

Alisema kutokana na uhaba wa
walimu wa kufundisha watoto
wenye mahitaji maalum kupitia
mpango wa elimu jumuishi CST
imekuwa ikitoa mafunzo maalum
kwa walimu namna ya kuwafundi-
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sha watoto hao.

“CST tumejikita kuwahudumia
watoto wenye ulemavu nchini ni
baada ya kuona wanapata vikwazo
mbalimbali ikiwamo kufungiwa
ndani na kukosa haki ya kupata
elimu, matibabu na huduma ny-
ingine kupitia programu yetu ya
peleka marafiki zangu wote shule
tumeweza kuwafikia watoto wen-
gi,” alisema Msuya.

Aliongeza kuwa hadi sasa jumla
ya watoto 600 wamefikiwa na
programu hiyo kupitia shule 30 za
msingi mkoani Mbeya, na kwamba
lengo lao ni kuzifikia shule zote
nchini.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, Kaimu Tawala, Vincent
Mbua aliwataka wananchi kutoa

taarifa kwa serikali dhidi ya wale
wote wanaowaficha watoto wenye
ulemavu ndani.

Alisema yeyote atakayebainika
hatua kali za kisheria zitachuku-
liwa dhidi yake na kwamba lengo
la msisitizo huo ni kuwahakikisha
watoto wenye ulemavu wanapata
haki ya elimu kama walivyo wen-
gine.

Aidha, alilishukuru CST kwa
kujikita kuwasaidia watoto wenye
ulemavu kwa kuanzisha shule yao
yenye mahitaji maalum pamoja na
kuendesha programu mbalimbali
zinazohamasisha kuwapeleka wa-
toto wenye ulemavu shuleni.

Alisema serikali inaendelea
kuboresha miundombinu ya elimu
kwa kuhakikisha inakuwa rafiki
kwa watoto wenye ulemavu na
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Othman: Serikali Inasimamia maslahi ya wenye ulemavy

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Kwanza

wa Rais wa Zanzibar,

Othman Masoud Oth-

man, amesema Sseri-
kali inasimamia maslahi ya watu
wenye ulemavu katika nyanja to-
fauti kwa nia ya kutoa fursa zaidi
za maendeleo.

Othman ameyataja baadhi ya
mambo ambayo kuwa ni suala
la elimu ya kuwajengea uwezo
mkubwa zaidi.

Othman aliyasema hayo juzi
huko Nungwi Wilaya ya Kaskazini
‘A Unguja katika maadhimisho ya
kilele cha Siku ya Watu Wenye Ul-
emavu Duniani.

Alisema kupitia Wizara ya
Elimu ya Zanzibar, serikali im-
eanzisha mfumo wa shirikishi na
mjumuisho wa elimu ili kuwapa-
tia fursa kubwa za stadi za mai-
sha sambamba na kutoa nafasi za
uongozi kwa watu wenye ulemavu
Zanzibar.

Alifahamisha kwamba katika
jitihada za kuendelea kutoa fursa
kwa watu wenye ulemavu hivi kar-
ibuni, serikali itaanzisha ujenzi wa
shule maalum, jambo ambalo lin-
aongeza juhudi katika kuongeza
mslahi ya watu wenye ulemavu
Zanzibar.

Aidha, alisema kwamba serikali
imeimarisha mazingira bora ya
kusaidia na kushajiisha washirika
wa maendeleo ili  kuwasaidia
zaidi watu wenye ulemavu jambo
ambalo linakwenda sambamba
na juhudi za dunia za kuwatetea
watu wenye ulemavu kupitia
maazimio mbalimbali ambayo
yanaongeza nguvu katika kuingiza
masuala ya watu wenye ulemavu
katika masuala tofauti ya nchi.

Alisema Serikali ya Zanzibar
kwa kushirikiana na jumuiya ya ki-
mataifa inaendelea na michakato
mbalimbali ya kuimarisha sera na
sheria zinazosimamia maslahi ya
watu wenye ulemavu, jambo am-
balo limesaidia kuanzishwa kwa
Baraza la Watu wenye Ulemavu

Zanzibar chombo ambacho ni
muhimu katika kusimamia na
kutetea haki zao.

Alisema kwamba serikali in-
ajitihadi kuwa na sheria bora za
kulinda maslahi ya watu wenye ul-
emafu pamoja na kuweka mkazo
mkubwa wa usimamizi wake iki-
wamo kushuriki katika masuala ya
siasa katika kuweka ushirikishwaji
sawa na kujengwa miundombinu
rafiki  kwa jamiii hiyo ili Zanzi-
bar kuwa nchi ya mfano katika
kulinda maslahi ya watu wenye
ulemavu.

Aliwakumbusha viongozi na
Jumuiya ya Watu wenye Ulemavu
Zanzibar kujiandaa kuhesabiwa
katika sensa ya mwaka 2022, am-
bayo itasaidia kupaanga masuala
mbalimbali ikiwamo maslahi ya
watu wenye ulermavu.

Aidha, aliwakumbusha kinama-
ma kwenda hospitali mapema
kuchunguzwa afya za watoto na
waleambao watakuwa wame-
pata watoto wenye ulemavu
athari za ulemavu zitaweza ku-

punguzwa iwapo wamewahishwa
hospitali.

Pia Othman aliwataka wana-
jamii kuacha tabia iliyojengeka ya
kusababisha ongezeko la ajali kwa
ajali za barabarani zinazotokana
na uzembe kwa kutozingatiwa
ipasavyo kanuni na sheria za us-
alama barabarani.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Kwanza wa Rais wa
Zanzibar, Dk. Saada Salum Mkuya,
alisema kwamba takwimu zi-
naonyesha kuwa Zanzibar ina asil-
imia 5.8 ya watu wenye ulemavu
wa aina mbalimbali na takwimu
hizo zinaweza kuongezeka kwa
kuwa watu wengi hawajajitokeza
na taarifa zao kufahamika.

Mwenyekiti wa Baraza la Taifa
la Watu Wenye Ulemavu Zanzibar,
Salma Saadat, alipongeza juhudi
za serikali katika kuhakikisha
maslahi ya watu wenye ulemavu
yanazingatiwa na kulindwa na
kuwataka wanajumuiya hizo ku-
hakikisha wanaongeza ushiriki-
ano katika kudai haki zao.
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Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud Othman, akimkabidhi baiskeli ya magurudumu matatu Miza Wanje Khamis, Uwanja
wa Hamboru Nungwi Kaskazini A Unguja katika kilele cha maadhimisho ya Siku ya Watu wenye Ulemavu Duniani, yaliyofanyika kitaifa Zanzi-
bar juzi. Kulia ni Mkurugenzi wa Baraza la Watu wenye Ulemavu, Ussi Khamis. PICHA: RAHMA SULEIMAN, ZANZIBAR

Krismasi kuleta
neema ya watalii

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MENEJA wa Hoteli ya Maru-
maruko iliyopo Mji Mkongwe
Zanzibar, amesema Sikukuu ya
Krismasi ya mwaka huu wa-
natarajia kupokea wageni wengi
kutokana na mikakati mbalimbali
inayofanywa na serikali katika
kukabiliana na janga la ugonjwa
wa covid-19.

Alisema miongoni mwa mi-
kakati hiyo ni uhamasishaji wa
chanjo ya corona ili kudhibiti
maambukizi ya ugonjwa huo,
hali ambayo imepelekea uingiaji
watalii kutoka mataifa mbalim-
bali duniani baada ya nchi zao
kuondoa vikwazo vya safari
kutoka taifa moja kwenda lingine.

Meneja huyo aliyasema hayo
jana wakati akizungumza na
waandishi wa habari Mjini Zanzi-
bar ambapo alisema Sikukuu ya
Krismasi ya mwaka jana hawaku-
pata watalii kutokana na vizuwizi
vilivyotokana na ugonjwa wa
corona.

“Tunashukuru mwaka huu hali
ni shwari, watalii wanaingia kwa
wingi Zanzibar ambapo sekta ya
utalii imeanza kuimarika baada
va kutetereka kutokana na co-
rona,” alisema.

Alisema zaidi ya wageni 150
wanatarajiwa kufika katika
hoteli hiyo kwa ajili ya msimu
wa sikukuu kwa kula na kunywa
pamoja na kufanya ibada ya
Krismasi.

Meneja huyo aliwataka wa-
nanchi kuendelea kuchanja chan-
jo ya corona ili kudhibiti maam-
bukizi, ili Zanzibar ipate watalii
wengi, na kwamba wafanyakazi
wa hoteli hiyo wameshachanja.

Waziri wa Afya, Ustawi wa
Jamii, Jinsia,Wazee na Watoto,
Nassor Ahmed Mazrui, alisema
wananchi watakapojikinga na
corona, uchumi unaimarika kwa
sababu watalii na wawekezaji
wataingia nchini baada ya kuona
nchi ipo salama.

“Wimbi la nne la corona tusili-
ogope, tulikabili kwa kujikinga na
Ishallah tutavuka salama kama
tulivyovuka katika wimbi la
kwanza, la pili na la tatu,” alisema
Mazrui.

Jamii yaombwa ushirikiano kuukomesha udhalilishaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa Bluu na
Uvuvi, Abdalla Hussein Kombo,
ameitaka jamii kushirikiana katika
kuondoa vitendo vya udhalilishaji
nchini, kwa sababu vimekuwa vi-
kiongezeka siku hadi siku.

Alieleza hayo Kikwajuni Zanzi-
bar wakati  akifungua kongama-
no la vijana la kuadhimisha Siku 16
za harakati za Kupinga vitendo vya
Ukatili na Udhalilishaji.

Alisema wazazi, walezi pamoja

wengi wamekuwa wakijishughuli-

nafunzi

watano, ambao bado wa-

udhalilishaji kutoka Januari hadi

na walimu wa shule na madrasa
wana jukumu la  kusimamia vy-
ema malezi ya watoto kwa kuwalea
katika malezi yenye maadili mema
ili kuepukana na vitendo viovu vya
udhalilishaji.

Aidha, aliwataka vijana kuachana
na tabia ya kukaa vijiweni, jambo li-
napelekea ushawishi wa kufanya vi-
tendo visivyofaa kwa jamii, badala
yake wajiunge na vikundi vya uja-
siriamali ili kujipatia mahitaji yao
ya lazima. Pia alieleza kuwa vijana

sha sana na mitandao kwa kupe-
ruzi na kuangalia picha za ngono
sambamba na mambo ya wasanii
ambayo yanapotosha utamaduni
wetu yakiwamo mavazi.

Naye Mkurugenzi wa Elimu
Mbadala na Watu Wazima, Mashavu
Ahmada Fakih, alisema wazazi ha-
wapaswi kuwafungisha ndoa wa-
toto wakiwa katika masomo, jambo
ambalo hupelekea kupoteza malen-
g0 yao ya baadae. Alieleza kuwa hivi
karibuni wamesitisha ndoa za wa-

naendelea na masomo yao.

Vilevile, aliwataka wanafunzi ku-
jitambua wanapokuwa shuleni na
kuwa makini na masomo ili kufikia

malengo waliyojiwekea hapo
baadaye.
Aliwashauri wanafunzi kujishu-

ghulisha na shughuli mbalimbali
ikiwamo ufundi na biashara mara tu
wamalizapo masomo ili wajipatie
kipato halali na kuepukana na suala
zima la udhalilishaji.

Akitoa takwimu ya vitendo vya

Novemba mwaka huu, aliesema
Wilaya ya Magharibi “A” inaongoza
kuliko wilaya zote kwa kuwa na kesi
260 ikifuatiwa na Wilaya ya Maghar-
ibi “B” ambayo ina jumla ya kesi 243.
Kongamano hilo lilojumuisha vi-
jana na wadau mbalimbali wa kup-
inga vitendo katili na udhalilshaji
liliandaliwa na Shirika la Maendeleo
la Umoja wa Mataifa- Kitengo cha
Wanawake (UN WOMEN).
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Serikali yaipongeza sekta
binafsi kukuza uchumi, ajira

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa
ameipongeza sekta binafsi ina-
vyoshiriki kukuza uchumi wa
nchi ikiwamo kutoa fursa za
ajira kwa Watanzania kupitia
kampuni na mashirika.

Alitoa pongezi hizo juzi kati-
ka hafla ya chakula cha jioni ili-
yoandaliwa na Jumuiya ya Wa-
tendaji Wakuu wa Kampuni na
Mashirika (CEO Roundtable of
Tanzania), jijini Dar es Salaam.

Waziri Mkuu ambaye alim-
wakilisha Rais Samia Suluhu
Hassan, alisema kuwa moja
ya mafanikio makubwa ni
kuongezeka kwa ajira kutoka
milioni 20.5 mwaka 2014 hadi
milioni 24.1 mwaka 2020/2021
na kuongezeka kwa kwenye
sekta isiyo rasmi kutoka asil-
imia 22.0 mwaka 2014 hadi asil-
imia 29.4 mwaka 2020/2021.

Alisema licha ya changa-
moto ya UVIKO-19, Tanzania
imeendelea kufanya vizuri
kwenye sekta nyingine za kiu-
chumi na kutoa ajira katika
sekta ya kilimo, hali ambayo
inaashiria mwelekeo mzuri ka-
tika utekelezaji wa Mpango wa
Tatu wa Maendeleo wa Miaka
Mitano unaolenga kuwa na asil-
imia 60 ya ajira kwenye kilimo
ifilkapo mwaka 2025/2026.

“Serikali ~ itaendelea  ku-
chukua hatua madhubuti za
kuimarisha uwekezaji, biashara
na kuongeza wigo wa vyanzo
vya mapato kwa kushirikiana
na sekta binafsi. Hatua hizo zi-
mechangia kwa kiasi kikubwa
kuongezeka kwa uwekezaji
nchini hususan kutoka nje am-
bao kati ya Machi na Agosti,
2021 ulifikia takribani Dola za
Marekani bilioni tatu.”

Waziri Mkuu alisema Rais

Samia ameendelea kuimarisha
mazingira bora ya uwekezaji na
ufanyaji wa biashara na anaami-
ni kupitia mkutano huo watatoa
ushauri na mapendekezo ya
namna bora ya kuimarisha shu-
ghuli za biashara na uwekezaji.

Kadhalika, alisema serikali
ina matarajio na sekta binafsi
kuwa itaendelea kuunga mkono
jitihada zake katika kupambana
na kupunguza hewa ya ukaa na
matumizi ya plastiki.

“Ongezeni uwekezaji kwenye
miradi ya matumizi ya nishati
mbadala, ustawishaji wa misitu
na utunzaji wa mazingira na us-
afirishaji kwa kutumia teknolo-
jia za kisasa zisizozalisha hewa
ya ukaa,” alisema na kuongeza:

“Nitoe wito kwenu mwend-
elee kuwaita wawekezaji waje
hapa nchini na kuwekeza ka-
tika sekta mbalimbali za kilimo,
utalii na nishati.”

Katika hatua nyingine, Wa-
ziri Mkuu ameitaka sekta bin-
afsi iweke kipaumbele na kuz-
ingatia usawa wa kijinsia katika
utoaji wa ajira hasa wanawake
ili kuunga mkono jitihada za
serikali.

Alisema  katika  mwaka
2020/2021, ukosefu wa ajira
kwa wanawake upo juu zaidi
ikilinganishwa na wanaume,
wanawake wasiokuwa na ajira
wanafikia asilimia 12.7 na wa-
naume ni asilimia 5.8.

Naye Mwenyekiti wa CEO
Roundtable of Tanzania, Sanjay
Rughani, aliipongeza Serikali
ya Awamu ya Sita kwa namna
inavyoshirikiana na sekta bin-
afsi katika kuweka mazingira
mazuri ya ufanyaji biashara na
kuahidi kuwa watahakikisha
kupitia shughuli zao, wanaifan-
ya Tanzania ikue kiuchumi si tu
Afrika bali duniani kwa ujumla.

Waziri wa Nishati, January Makamba (wapili kushoto), jana aliongoza matembezi ya hisani yaliyoandaliwa na Taasisi
isiyo va Kiserikali ya Volunteers In Development (VID) kwa lengo la kuwasaidia watoto yatima yenye kauli mbiu ya
‘Tutembee, Tuwasaidie Yatima ni Jukumu Letu’. NA MPIGAPICHA WETU

]
NIT, SSCS
kuboresha
sekta usafiri,
usafirishaji

Na Prosper Makene

CHUO cha Taifa cha Usafirishaji
(NIT) kimeingia katika makubaliano
na Kampuni ya Simba Supply Chain
Solutions (SSCS) ili kuongeza idadi
ya wataalamu wabobezi katika
sekta ya usafiri na usafirishaji.

Wakizungumza baada ya kusaini
makubaliano hayo mwishoni mwa
wiki jijini Dar es Salaam, Mkuu
wa Chuo cha NIT, Prof. Zacharia
Mganilwa na Mkurugenzi Mkuu wa
kampuni ya SSCS, Hussein Dewji
walisema makubaliano hayo yata-
saidia kwa kiasi kikubwa kubore-
sha taaluma katika sekta ya usafiri
na usafirishaji.

Prof. Mganilwa alisema kuwa
kupitia makubaliano hayo, Kampu-
ni ya SSCA itatoa mafunzo kwa vi-
tendo kwa wanafunzi wa Chuo cha
NIT, hivyo kuhitimu kama wataal-
amu wabobezi kwenye sekta nyeti
ya usafiri na usafirishaji.

“Madhumuni makuu va
makubaliano haya ni kuimarisha
uhusiano kati ya NIT na Simba
Supply Chain Solution katika
kuboresha ujuzi wa wanafunzi
na wafanyakazi katika maeneo
ya usafirishaji,” Prof. Mganilwa
alisema.

“Tumeingia makubaliano katika
maeneo 11 ambayo ni mafunzo
kwa vitendo kwa wanafunzi,
mafunzo kwa wafanyakazi,
kubadilishana utaalamu, ziara za
mafunzo ama masomo na vile vile
kukuza uhusiano wa wafanyakazi,”
alisema.

Aliyataja maeneo mengine ya
ushirikiano ni utafiti na ushauri,
utoaji wa mafunzo ya udereva
kwa kampuni ya SSCS pamoja na
kuwajengea uwezo madereva wa
kampuni hiyo.

Meneja Mkuu wa SSCS, Ajuaye
Msese, alisema kampuni yake
imekubali kutoa nafasi za mafunzo
kwa vitendo ikiwa ni pamoja na
kutoa fursa ya ziara za masomo
na uhusiano kwa wafanyakazi na
wanafunzi.

Tiketi za mtandao usafiri mabasi zapigiwa chapuo

Na Beatrice Shayo

WATANZANIA wanaotumia usa-
firi wa mabasi ya abiria wam-
etakiwa kununua tiketi za ma-
basi hayo kwa njia ya mtandao,
kupitia mfumo wa tiketi rafiki uli-
yozinduliwa mwishoni mwa wiki
jijini Dar es Salaam.
Akizungumza  wakati wa
uzinduzi  huo,  Mkurugenzi
wa Kampuni ya Global Light,
Raymond Magambo, alisema
mfumo huo umekuwa ukipigwa

vita na mawakala wanaodhani
wanakwenda kuchukuliwa kazi
zao lakini jambo hilo si kweli
kwani watakwenda kufanya kazi
pamoja.

Alisema mfumo huo utaenda
kuboresha kiwango cha utoaji
huduma katika sekta ya usa-
firishaji wa abiria kwa njia ya ma-
basi kwa kuwezesha kuwa na njia
rahisi, salama na yenye uhakika
kwa watoa huduma kufanya shu-
ghuli zao kirahisi.

Hata hivyo alisema mchakato

wa kuja na maombi hayo uliwa-
chukua miaka sita kutokana na
baadhi ya mambo ya kiufundi
kutokamilika kwa wakati.

“Dunia sasa inafanya kazi kwa
kutumia teknolojia ya kidijitali,
halikadhalika, mabasi ya abiria
yaendane na mabadiliko ya
teknolojia kwa kufanya kazi kidi-
jitali,” alisema.

Alisema mchakato huo ulianza
mwaka 2015, walilazimika kuka-
milisha baadhi ya mambo ya kiu-
fundi ya serikali kwa kuhakikisha

wanazingatia sheria na taratibu
zitakazohakikisha mfumo utaka-
poanza na serikali itaweza kupa-
ta mapato yake.

“Tatizo jingine ni changamoto
za mfumo wa kuhakikisha wami-
liki wa mabasi yaendayo mikoani
wanapata fedha zao kupitia
teknolojia hiyo bila matatizo yoy-
ote,” alisema.

Alisema abiria wataweza ku-
nunua tiketi zao kupitia tovuti
(online), simu na sehemu ya
mauzo kwa wateja wanaonunua

tiketi kupitia mawakala.

Wakati huo huo, Ndamba
Trans, Mkurugenzi wa mabasi
ya Ndamba Trans inayofanya
safari zake kutoka Dar es Sa-
laam hadi Lindi, Musa Ngambo,
alisema wamiliki wa mabasi
wapo tayari kuunganishwa na
mfumo huo.

Alisema wana amini mfumo
huo utafanya miamala yote kwa
uwazi na kuwawezesha wamiliki
wa mabasi kupata malipo yao
halisi.
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Mjumbe NEC CCM
amwaga kadi
10,000

Mwandishi Wetu, SIMIYU

MJUMBE wa Halmashauri Kuu
Taifa (NEC) wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Mkoa wa Simiyu,
Emmanuel Gungu, ametoa kadi
10,000 kwa ajili ya wanachama,
zitakazotolewa kwa wilaya tano
za mkoa huo.

Gungu alitoa kadi hizo, mbele
va maofisa wa Idara ya Ogani-
zation ya chama hicho kutoka
Makao Makuu ya Chama Dodoma
ambao walifanya ziara mkoani
Simiyu, kwa lengo la kutoa elimu
mbalimbali kwa wanachama
ikiwamo namna ya kusajili kwa
kutumia mfumo wa Kidigitali.

Akizungumza katika kikao cha
Halmashauri Kuu ya Chama hicho,
Wilaya ya Bariadi, Gungu alisema
lengo la kutoa kadi hizo ni ku-
hakikisha CCM Mkoa wa Simiyu
inaongeza idadi ya wanachama
na kukiimarisha vema chama
ndani ya mkoa huo.

Akizungumza na mwaandishi
wa habari hizi jana, Gungu alise-
ma yeye kama mwanachama na
kiongozi ana jukumu la kuhakiki-
sha kwa kushirikina na viongozi
wengine wanakiimarisha chama
hicho, ikiwamo kuhakikisha kila
mwanaCCM anakuwa na kadi ya
chama.

“Ni jukumu, letu wanaCCM
kuhakikisha kila mwanachama
anakuwa na kadi ya chama, hivyo
nimeamua kutoa kadi 10,000. Hii
inamaana kwamba kila wilaya
ndani ya Mkoa wa Simiyu itapata
kadi 2,000," alisema Gungu.

SBL: Tutaunga
mKkono ajenda
wenye ulemavu

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti
(SBL) imeungana na mataifa
mengine duniani kuadhimisha
Siku ya Kimataifa ya Watu Wenye
Ulemavu Duniani (IDPD) 2021,
huku ikiahidi kuunga mkono ma-
pambano ya haki za watu wenye
ulemavu.

laam wakati wa kuwasha taa za
dhambarau katika jengo la makao
makuu ya kampuni hiyo ikiwa ni
sehemu ya maadhimisho ya IDPD,
Mkurugenzi Mtendaji wa SBL,
Mark Ocitti, alisema ajenda vya
ujumuishi na watu wenye ulema-
VU inapewa kipaumbele kikubwa
katika SBL.

Mark alisema SBL ni muumuni
mkubwa wa fursa na haki sawa
kwa wote na kuongeza kuwa
katika kuhakikisha inaishi kwa
vitendo kwenye hilo, imejiwekea
nguzo tatu zinazowawezesha
kutekeleza ajenda ya watu wenye
ulemavu.

'Ashauri mitaala ilenge
'kutengeneza ajira

Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

KATIBU Mtendaji wa Baraza la Mitihani
Tanzania, Dk. Charles Msonde, ameele-
keza uongozi wa Chuo cha Ukutubi na Uhi-
fadhi Nyaraka (SLADS), kuhakikisha mitaa-
la inayotumika kutolea mafunzo inalenga
kuwatengeneza watendaji kazi za ufundi
mgumu na laini wanaoweza kujiajiri na
kuajiriwa.

Dk. Msonde alitoa maelekezo hayo
mwishoni mwa wiki alipokuwa katika ma-
hafali ya 27 ya chuo hicho, Bagamoyo na
kusema mafunzo hayo yatasaidia kupun-
guza tatizo la ajira nchini.

Alisema ni muhimu mitaala ya mafunzo
iendane na mabhitaji ya soko la ajira, lakini
pia mabadiliko ya kijamii kiuchumi na kite-
knolojia.

“Ifahamike kwamba jukumu la vyuo vya
kati ni kutoa taaluma inayolenga kutengen-
eza watendaji wa kazi za ufundi mgumu na
laini katika sekta mbalimbali wanaoweza
kuajiriwa na kujiajiri, napenda kuuhimiza
uongozi wa chuo kuhakikisha mitaala ya
kutolea mafunzo inaweza kufikia malen-
go,” alisema.

Dk. Msonde aliwasisitiza wahitimu kuon-
dokana na utegemezi wa wazazi na badala
yake kutumia fursa zilizopo kwa kufanya
shughuli halali na kuondokana na dhana
kwamba lazima ajira zitoke serikalini.

Mwenyekiti wa Baraza la chuo hicho, Dk.
Mboni Ruzegea, alisema lengo la chuo hi-
cho ni kutoa mafunzo bora kwa wanachuo
ili kuwezesha kupata wataalamu wabobezi
katika fani ya ukutubi watakaoleta tija kwa
kutoa huduma bora.

Dk. Mboni alisema Bodi ya Huduma
za Maktaba kupitia Wizara ya Elimu im-
ejipamga kuendelea kuboresha miundom-
binu na rasilimali watu katika chuo hicho
ili kuendana na kasi ya ukuaji wa sayansi
na teknolojia na mahitaji ya soko la ajira
nchini.

Kaimu Mkuu wa Chuo, Victoria Kessy,
alisema wanakabiliwa na vikwazo mbalim-
bali ikiwamo kukosekana kwa maktaba ya
kisasa kutokana na iliyopo kutotosheleza
idadi halisi ya wanachuo waliopo na utoaji
wa mafunzo ya Kisasa ya ukutubi.

Alitaja vikwazo vingine kuwa ni ukosefu
wa vyombo vya usafiri, miundombinu
dhaifu ya TEHAMA, kukosekana kwa uku-
ta wa kuzunguka eneo la chuo kwa kam-
pasi ya Bagamoyo na upungufu wa kambi
za mihadhara na vyumba vya madarasa.

ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Watu Wenye Ulemavu Duniani. NA MPIGAPICHA WETU

Jafo aridhishwa utekelezaji miradi

Na Mwandishi Wetu, SI-

MANJIRO

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Selemani Jafo,
amesema ameridhishwa na
utekelezaji wa miradi ya kuhi-
mili mabadiliko ya tabianchi
wilayani Simanjiro mkoani
Manyara.

Jafo alitoa kauli hiyo jana al-
ipozuru kikazi wilayani humo
kukagua miradi hiyo inay-
otekelezwa na Ofisi ya Makamu
wa Rais kupitia fedha za Mfuko

wa Mazingira Duniani (Global
Environmental Facility) chini
ya Mradi wa Kuhimili Mabadi-
liko ya Tabianchi kwa kutumia
Mifumo Ikolojia (EBARR).

Katika ziara hiyo ndani
ya Wilaya ya Simanjiro, Jafo
alitembelea mradi wa ufugaji
wa mbuzi, mradi wa birika
la  kunyweshea ngombe,
mradi wa josho la kuogeshea
ngombe, mradi wa kuku cho-
tara pamoja na mradi wa ki-
wanda cha ngozi.

Waziri huyo alieleza kufura-
hishwa na utekelezaji wa mi-
radi hiyo iliyozingatia mahitaji

halisi ya jamii sambamba na
thamani ya fedha, huku akiagi-
za miradi hiyo yote iwe imeka-
milika na kuzinduliwa ndani ya
mwezi ujao.

Alisema miradi ya kuhimili
mabadiliko ya tabia nchi im-
ekuwa ikitekelezwa na Ofisi ya
Makamu wa Rais kwa kuibu-
liwa na wananchi katika mae-
neo husika na imekuwa ni
msaada mkubwa katika jamii.

Miradi hiyo inatekelezwa
katika halmashauri za wilaya
tano za Simanjiro, Kishapu,
Mpwapwa, Mvomero na Wilaya
ya Kaskazini A Unguja. Miradi

hiyo ya kuhimili mabadiliko ya
tabianchi inagharimu dola za
Marekani milioni 7.5, sawa na
wastani wa Sh. bilioni 174 kwa
wilaya zote tano.

Mkuu wa Wilaya ya Siman-
jiro, Dk. Suleiman Serera, ali-
ishukuru Ofisi ya Makamu wa
Rais kwa kuja na mradi huo
wilayani humo na kusema im-
ekuwa ni msaada mkubwa kwa
wananchi. Alisema kuwa siri
ya mafanikio katika kutekeleza
miradi hiyo ni uwapo wa wa-
tumishi wanaojitambua katika
kuisimamia, hali inayosaidia
uongozi kuwasimamia vizuri.
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TANZANITE

Na Saada Akida

AADA ya kukiongoza kikosi chake

kuibuka na ushindi wa mabao 3-2

dhidi ya Burundi, Kocha Mkuu

wa Timu ya Taifa ya Tanzania
chini miaka 20 ‘“Tanzanite’, Bakari Shime,
amesema kazi iliyopo mbele yake sasa ni
kujipanga kwenda kutafuta matokeo ma-
zuri kwenye mechi ya marudiano ugeni-
ni dhidi ya Warundi hao kuwania kufuzu
Kombe la Dunia mwakani nchini Costa
Rica, America Kusini.

Wakati Shime akiyasema hayo, Kocha
Mkuu wa Burundji, Danielle Niyibimenya,
alisema katika mechi hiyo iliyopigwa
Uwanja wa Azam Complex, Chamazi nje
kidogo ya Jiji la Dar es Salaam, ilikuwa
ngumu kipindi cha kwanza na ana matu-
maini mchezo ujao kwenye ardhi ya ny-
umbani kwao, watakuwa imara zaidi na
kupata matokeo.

Makocha hao wakizungumza baada

ya dakika 90 za mchezo huo kukamilika,
Shime alisema mchezo haukuwa kama
walivyotarajia baada ya kukwama kwa
mpango wao wa pili kuwazuia wapinzani
wasipate nafasi ya kufunga na mabeki ku-
ruhusu mabao mawili.

Alisema mbali na kushind-
wa kuwazuia lakini wame-
fanikiwa kwenye mpango
wao wa kwanza kwa kupa-
ta ushindi wa mabao mengi
na kukamilika kwa mchezo
wakiwa wanaongoza 3-2.

“Mipango yetu ni kufunga mabao men-
gi, tulishindwa kuzuia hasa kipindi cha
pili tulikata moto na wachezaji wangu ku-
ingiwa na uoga na kuwapa nafasi wapin-
zani wetu kutushambulia, wamezitumia
vizuri nafasi walizotengeneza na kupata
mabao mawili.

“Kitu  ninachokiamini, tunaweza

KUITOA
DUNIA

kufunga kokote, kikubwa ni kuhakikisha
naifanyia kazi safu yangu ya ulinzi
ili tunapokwenda katika mchezo
wa marudiano tukatafute ushindi
na kuweza kulinda kwa kutoruhusu
kufungwa jambo linalowezekana,”
alisema Shime.

Lakini Kocha wa Burundi, Danielle
alisema mchezo ulikuwa mzuri katika vi-
pindi vyote viwili, Tanzania wakinufaika
kipindi cha kwanza pia wao walicheza
vizuri kipindi cha pili na kuweza kupata
mabao mawili.

“Wachezaji wangu walikuwa na uoga,
hivyo kupoteza kipindi cha kwanza
baada ya hapo niliwapa maelekezo na
kufanyia kazi kasoro nilizozibaini, hivyo
tukapata mabao mawili. Tunarudi ny-
umbani kufanyia kazi mapungufu yetu
kuhakikisha tunaenda kupata ushindi ka-
tika uwanja wa nyumbani,” alisema Dan-
iella wakati huu timu hizo zikitarajiwa
kurudiana baada ya wiki mbili.

Rais Mstaafu wa A

%

LA A

wamu ya Nne, Dk. Jakaya Kikwete (katikati), Mkuu wa ldara ya Taasisi za Serikali na Taasisi Binafsi

d

- #

wa Benki ya NMB, William Makoresho (wapili kushoto mbele) na Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
Prof. William Anangisye (kulia), wakiwaongoza wanamichezo kufanya mazoezi ya viungo kabla ya kuanza rasmi
kutimua mbio za kilometa tano katika Mbio za Hisani za UDSM zilizofanyika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Benki ya

NMB ilishiriki kama mdhamini mkuu katika mbio hizo. NA MPIGAPICHA WETU

Nyota wa
Simba Queen
aenda kukKipiga
Uturuki

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI wa timu ya soka la
wanawake wa klabu ya Simba,
Simba Queens, Mawete Musolo,
amejiunga na klabu ya Bitexen
Adana Idman Yurdu ya nchini
Uturuki, baada ya kuitumikia
timu hiyo kwa msimu mmoja.

Mtandao wa Instagram wa
klabu hiyo ya Simba, umeonye-
sha picha za mchezaji huyo na
kumtakia kila la kheri kwenye
klabu yake mpya na maisha
mapya.

“Kwa niaba ya uvongozi wa
Simba, pamoja na wachezaji,
benchi la ufundi, mashabiki, tu-
nakutakiwa kila la kheri katika
maisha yako mapya ndani ya
klabu ya Bitexen Adana Idman
Yurdu ya Uturuki.

“Simba tunaendelee kuku-
shukuru kwa mchango wako
ndani ya timu yetu kwa kipindi
cha mwaka mmoja tulichokuwa
pamoja, hatuna cha zaidi. Sim-
ba ni nyumbani kwako, muda
na siku yoyote unakaribishwa,”
uliandika mtandao huyo wa
Klabu ya Simba Qeens.

Mawete anayecheza nafasi
va kiungo mshambuliaji, raia
wa Kidemokrasia ya Congo,
alijiunga na timu hiyo baada ya
viongozi wa Simba kumwona
kwenye mechi ya kusaka tiketi
va kufuzu michuano ya Olimpi-
ki iliyofanyika Tokyo nchini
Japan mwaka jana, timu ya
Taifa ya Wanawake ya Congo
ilipocheza dhidi ya Twiga Stars
2019 Uwanja wa Benjamin
Mkapa na kutoka sare ya ma-
bao 2-2.

Kwa muda mfupi tu alitokea
kuwa kipenzi cha mashabiki wa
timu hiyo kutokana na kipaji
na uwezo wake mkubwa wa
kupiga chenga, nguvu na ku-
funga mabao, akiisaidia Simba
Queens kutwaa ubingwa wa
Tanzania Bara msimu uliomal-
izika.

Mdundo yazindua Shindano la ma-DJ 2021

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI inayoongoza kwa hu-
duma mtandaoni barani Afrika
ya Mdundo, imezindua shindano
la Ma-DJ, lenye lengo la kutoa fur-
sa kwa Ma-DJ nchini kuonyesha
umabhiri na vipaji vyao.
Shindano hilo, mbali na kutoa
mwanya kwa Ma-DJ kuonyesha
umahiri wao, pia litakuwa ni
fursa kwa wananchi mbalim-
bali kupata uelewa kuhusiana
na Kampuni ya Mdundo ambayo

inafanya kazi na wasanii wenye
vipaji wakiwamo wanamuziki
zaidi ya 100,000 barani Afrika.
Meneja Masoko wa Kampuni
ya Mdundo, William Abagi,
alisema kampeni hiyo ya mwezi
mmoja, itawahusisha ma-DJ wa
aina zote ambao alisema wata-
takiwa kuwasilisha na kuweka
kazi zao (mixtapes) kwenye
mtandao wa Mdundo kabla ya
Desemba 10, mwaka huu.
Alisema Tanzania iliongoza
kwa idadi ya watumiaji wa miz-

iki ya Mdundo huku ikiwa na
watumiaji zaidi ya milioni 4.1 ka-
tika robo ya mwaka hadi kufikia
Septemba mwaka huu huku ak-
ibainisha kuwa hii ni fursa nzuri
kwa ma-DJ kutumia nafasi hii
kujisajili ili watangaze kazi zao
na kuongeza idadi ya mashabiki.

Kwa mujibu wa Abagi, D] ata-
kayeshinda atapata udhamini
wenye thamani ya shilingi mil-
ioni saba, nusu saa ya kuonye-
sha umabhiri wake kwenye tukio
mojawapo kubwa katika moja ya

hafla kubwa mwakani, pamoja
na muda kwenye redio, huku
mshindi wa kampeni hiyo akita-
rajiwa kutangazwa Desemba 22,
mwaka huu.

“Tumeshirikiana na kampuni
ya Vodacom Tanzania kuwapa
wapenzi wa muziki fursa ya ku-
pata maudhui ya muziki wa hali
ya juu kutoka kwa ma-DJ mahiri
kwa bei ya chini ya hadi Sh. 100,”
alisema.

Abagi alisisitiza kuwa washiriki
walio na nia wanapaswa kufuata

maelekezo kupitia mitandao ya
kijamii ya Mdundo kwa maelezo
zaidi, ambayo alisema ni pamoja
na; Instagram: @mdundomu-
sicTz, facebook: @mdundomu-
sic, Twitter: @Mdundotanzania.
Kampuni ya Mdundo inajivu-
nia watumiaji zaidi ya milioni
10.5 kwa mwezi, walioko katika
Mataifa ya Tanzania, Kenya, Nige-
ria, Ghana na mengine yaliyoko
barani Afrika, ambapo inafanya
kazi na zaidi ya wanamuziki
100,000 wenye asili ya Afrika.
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LINGARD ATAKIWA

KLABU ya Newcastle United imeanza kuonyesha
nia ya kumtaka kiungo wa England, Jesse Lingard,
katika dirisha dogo la Januari, mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 28, mkataba wake unatarajiwa
kuisha katika kipindi cha majira ya joto. (Times)

ARTETA AMTAKA TOURE

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amesema kuwa
yupo tayari kusaidiana na nyota wa zamani wa
Manchester City, Yaya Toure ili wainoe pamoja
timu hiyo. Toure mwenye umri wa miaka 38, kwa
sasa yupo kwenye klabu ya Tottenham. (Sunday
Mirror)

EMENALO AIKATAA NEWCASTLE

MKURUGENZI wa michezo wa zamani wa
Chelsea, Michael Emenalo, ameitupilia mbali ofa
ya kuwa mkurugenzi ndani ya Newcastle. (Sunday
Telegraph)

MOURINHO ATAJWA EVERTON

HUENDA Everton ikamchukua kocha wa zamani
wa Chelsea na Manchester United, Jose Mourinho,
ambaye kwa sasa anainoa Roma, maamuzi hayo
yatafanyika mpaka waanze mchakato wa kumwon-
doa kocha wa sasa, Rafael Benitez. (Daily Star on
Sunday)

HAALAND KUONDOKA

KIONGOZI Mkuu wa Borussia Dortmund, Michael
Zorc, amemruhusu nyota wa Norway, Erling Braut
Haaland mwenye umri wa miaka 21, kuondoka.
(Sunday Mirror)

DEMBELE MAMBO SAFI

BARCELONA imeonyesha nia ya kumpa ofa nono
winga wao, Ousmane Dembele mwenye umri wa
miaka 24. (Marca)

JUVE, PSG NAZO ZAJITOSA

KLABU ya Juventus nayo imeanza mchakato wa
kumtaka nyota wa Barcelona, Ousmane Dembele,
lakini Paris St-Germain imeonyesha utayari wa
kumtaka mchezaji huyo. (Sport)

KULUSEVSKI AGOMBEWA

KLABU za Arsenal na Totttenham zimeonyesha
utayari wao wa kutaka kumsajili kiungo wa kati wa
Juventus, Dejan Kulusevski mwenye umri wa miaka
21, huku wakimtaka kwa mkopo raia huyo wa Swe-
den (Calciomercato, via Football Italia)

SPURS YABISHA HODI BARCA

KLABU ya Tottenham imeungana na Manchester
United pamoja na Newcastle United katika kuitaka
saini ya Ousmane Dembele. (Mundo Deportivo)

MATEO ANUKIA LEEDS

LEEDS United wamekubali dili la Espanyol katika
kumsainisha mshambuliaji, Mateo Joseph Fernan-
dez. (AS)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

TUCHEL NA

KWA

® @ @ Kila mtu anahusika, tunaweza kulinda, laki-
ni maamuzi pia hayakuwa bora kwa...

LONDON, England

OCHA Mkuu wa Chelsea,

Thomas Tuchel, amekiri

kwamba Chelsea hawapas-

wi kuendelea kufanya ma-
kosa baada ya kichapo cha mabao
3-2 kutoka kwa West Ham United,
Jumamosi.

Licha ya ‘The Blues’ hao kuongo-
za mara mbili, makosa ya kipa Ed-
ouard Mendy yaliwazawadia West
Ham penalti, huku mlinda mlango
huyo wa Senegal akishindwa kuzuia

mpira wa krosi wa Arthur Masuaku
kuingia ndani ya lango.
Licha ya juhudi za kuusaka
ushindi, na makosa ya wazi
kutoka kwa Mendy, Chel-
sea ilifanya makosa men-
gine kadhaa kama timu,
jambo ambalo Tuchel alili-
taja kwa haraka baada ya
kumalizika kwa mechi.

“Sidhani kama tulicheza vibaya,
mechi ilikuwa sawa, tunaweza
kushinda kwa wuchezaji huu,”

alisema akiwaambia waandishi wa
habari.

“Ni ngumu kucheza hapa, tulifan-
ya makosa mengi ya binafsi. Tayari
tulifanya dhidi ya Manchester Unit-
ed na Watford na tukaadhibiwa, iki-
wa unataka matokeo katika kiwan-
go hiki, lazima upunguze makosa.”

Akizungumzia penalti ya kip-
indi cha kwanza, Mjerumani huyo
aliongeza: “Kila mtu anahusika,
tunaweza kulinda, lakini maamuzi
pia hayakuwa bora kwa Edu katika
hili.”
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BARCELONA, Hispania

OCHA wa Barcelona, Xavi
Hernandez, amesema
anaamini timu yake inaweza

kuifungua Bayern Munich

kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya wiki

hii licha ya kufungwa na Real Betis,
Jumamosi.

Bao la dakika ya pili la Juanmi lili-

iwezesha Betis kupata ushindi wa 1-O

kwenye Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
pale Camp Nou wakati Xavi akifung-
wa mechi yake ya kwanza tangu ali-
pochukua nafasi ya Ronald Koeman,
mwezi uliopita.

Mchezo huo wa Barca ni safari ya
kwenda Munich Jumatano, ambapo
ushindi utawafanya wafuzu hatua ya
16-bora ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Hata hivyo, sare au kipigo kitawa-
fanya waondolewe na kutua kwenye
Ligi ya Europa kama Benfica itaifun-
ga Dynamo Kiev.

“Timu ina uwezo wa kwenda
Munich na kushinda,” alisema Xavi
kwenye mkutano na waandishi wa
habari baada ya mchezo dhidi ya
Betis.

“Hilo ndio lengo letu. Tunajitege-
mea wenyewe. Tunakwenda kwenye
moja ya viwanja vigumu sana duni-
ani, lakini tunakwenda pale kujitoa
kwa kila kitu na kuhakikisha tunash-
inda.”

XAVI: BAYERN
LAZIMA WAKAE
JUMATANO ™

Ancelotti bado
hafikirii ubingwa

MADRID, Hispania

KOCHA Mkuu wa Real Madrid, Car-
lo Ancelotti, amesisitiza bado kuna
safari ndefu ya kwenda Ligi Kuu
Hispania, LaLiga, kwenye mbio za
ubingwa baada ya ‘Los Blancos’
hao kujivuta kileleni kwa pointi
nane.

Vinicius Junior na Luka Jovic
walifunga kipindi cha pili wakati
Madrid wakiwafunga Real Socie-
dad mabao 2-0 ugenini, Jumamosi.

Baada ya bingwa mtetezi, Atleti-
co Madrid kufungwa mabao 2-1 na
Real Mallorca mapema Jumamosi,

kikosi hicho cha Ancelotti sasa ki-
naongoza kwa tofauti ya pointi 10
dhidi ya wapinzani wao hao wa jiji
moja ambao watakutana Desemba
12, mwaka huu.

Hata hivyo, Ancelotti anajua
bado kuna safari ndefu ya kwenda
baada ya kucheza mechi 16.

“Nafikiri ilikuwa siku nzuri kwe-
tu,” alisema Ancelotti akiwaambia
waandishi wa habari.

“Ligi bado ni ngumu na ma-
tokeo yameonyesha namna ilivyo
ngumu na bado kuna mechi ny-
ingi zinakuja, hivyo siwezi kusema
kwamba sisi ni mabingwa.
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MKWASA

Na Dennis Fussi

OCHA Mkuu wa Ruvu

Shooting, Boniface Mk-

wasa, amewatupia lawama

wachezaji wake kwa kush-
indwa kuutumia vema uwanja wa
nyumbani na kuruhusu kufungwa
mabao 2-1 na Namungo.

Ruvu ilichezea kichapo katika
uwanja wake wa nyumbani [jumaa
kwenye mchezo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

AKizungumza na mwandi-
shi wetu, Mkwasa alisema
hakutegemea matokeo
hayo na hiyo imetokana
na wachezaji wake
kucheza kwa kujiamini
kupita kiasi jambo am-
balo limewagharimu.

“Huu ulikuwa mchezo muhimu

kwetu kuchukua pointi tatu hasa
ukizingatia tulikuwa

nyum -

bani, lakini mambo yamekwenda
ndivyo sivyo, ndio mpira,” alisema
Mkwasa.

Aliongeza kusema kwamba, wa-
chezaji wake waliingia kwenye
mchezo huo wakijiamini sana, jam-
bo ambalo anaamini liliwafanya
kupoteza mchezo huo.

Kipigo hicho imeiacha Ruvu
Shooting katika nafasi ya nane kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu ikiwa na
pointi tisa katika michezo nane ili-

yocheza mpaka sasa.

Waziri wa Utamaduni Sanaa na Michezo, Innocent Bashugwa, akiteta jambo na Mkurugenzi wa Multi-
Choice Tanzania, Jacqueline Woiso, wakati wa hafla ya MultiChoice Tanzania kuadhimisha maudhui ya
ndani (Local Content Showcase) iliyofanyika mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. Hafla hiyo iliam-
batana na uzinduzi rasmi wa tamthilia mpya za Danga na La Familia zinazoonyeshwa kupitia Chaneli
ya Maisha Magic Bongo na Original Comedy, Watu Baki, Salama pamoja na Maskani Poa vinavyorushwa
katika chaneli mpya ya Maisha Magic Poa. NA MPIGAPICHA WETU

Mennonite mshindi wa3 Umoja Cup

Na Mwandishi Wetu, RORYA

TIMU ya  Mennonite imei-
buka mshindi wa tatu katika
kinyang’anyiro cha michuano ya
Umoja Cup 2021(ABEGA), wilayani
Rorya baada ya Ijumaa iliyopita ku-
washushia kipigo cha mbwa mwizi
mabingwa wa msimu uliopita, Shi-
rati Mji FC kwa kuwalaza mabao 5-2.

Mchezo huo wa kusaka mshindi
wa tatu uliyopigwa katika Uwanja
wa Maji Sota [jumaa iliyopita, ime-
fuatiwa na mechi ya fainali jana
kati ya Wanamaji na Kirengo FC,
ambayo imefunga michuano hiyo
inayodhaminiwa na mdau mkubwa
wa soka wa Rorya, Peter Owino, kwa
mwaka wa tisa sasa.

Katika mechi hiyo ya kusaka

mshindi wa tatu, licha ya kupigwa
huku mvua ikinyesha, haikuweza
kuzuia mashabiki kujitokeza kush-
uhudia mtanange huo mkali.

Mabao ya Mennonite mawili
yalifungwa na Elliah huku Evanda
Songo akifunga la tatu kwa shuti kali
ndani ya 18.

Kipindi cha pili Shirati Mji wali-
fanya mabadiliko ya kipa kwa kum-
toa Michael na nafasi yake kuchu-
kuliwa na Chile, lakini haikuweza
kuwa sababu ya kuizuia Mennonite
kuendelea kutabasamu kwa mabao
kwani dakika ya 46 Mohamed Juma-
pili aliiandikia timu yake bao la nne
kabla ya Evanda kurudi tena nyavu
kuhitimisha ushindi huo wa mabao
matano.

Kwa upande wa Shirati Mji ilipata

mabao yake kupitia kwa Jerry huku
wachezaji wa timu hiyo wakiende-
lea kuonyesha utovu wa nidhamu
baada ya Barbara Nyandoto kupewa
kadi ya njano dakika ya 40 kwa kosa
la kutoa lugha isiyo ya staha kwa
mwamuzi.

Owiti Jackson wa Shirati Mji pia
alitolewa nje kwa kadi ya nyekundu
baada ya kumchezea rafu mbaya
Elia Boazm.

Kadi hiyo nyekundu kwa Shirati
Mji ni ya pili kwani katika mchezo
wa nusu fainali dhidi ya Wanamaji
FC, nahodha wao, Omega Mwasi,
pia alitolewa nje kwa kadi nyekun-
du kutokana na kuonyesha utovu
wa nidhamu kipindi cha kwanza
kwa kutoa lugha zisizo na staha kwa
mwamuzi.

SPORTPESA
APP

BET LEO UWE MILIONEA

PAKUA SASA

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”" NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

UMATATU - 06 - DESEMA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X 2

TAREHE  GAMEID

Kirklarelispor vs Akhisar Bld

Sanliurfaspor vs Pendikspor

FK Graficar Beograd vs FC Rad

Cherno More vs CSKA 1948

Radnik Surduluca vs FK Radnicki 1923
Crystal Palace U23 vs West Ham U23
Ipswich U23 vs Charlton U23
Cardiff City U23 vs Watford U23

Zaragoza vs Eibar

Syrian Arab Republic vs Mauritania

Tunisia vs United Arab Emirates

Argesul Pitesti vs Gaz Metan Medias

Stoke City U23 vs Southampton U23

Goeztepe vs Gaziantep BB

Backa Topola vs Radnicki Nis

Ethnikos Achnas vs Apollon Limassol

Istra vs Slaven Belupo

Sandecja vs OKS Odra Opole

Konyaspor vs Yeni Malatyaspor

Ankaragucu vs Balikesirspor

Warta Poznan vs Wisla Krakow

Menemen Bld vs Keciorengucu

FC Cartagena vs Tenerife

Chojnice vs ZKS Stal Rzeszow

Lamia vs PAS Giannina

Annecy FC vs Chateauroux

Empoli vs Udinese

SC Dnipro 1vs Chernomorets Odessa

Waldhof Mannheim vs Wehen

West Bromwich U23 vs Middlesbrough U23

Aston Villa U23 vs Birmingham U23

Hapoel Haifa vs Hapoel Beer Sheva

Botosani vs Universitatea Craiova

Jong AZ Alkmaar vs SBV Excelsior

Burnley U23 vs Nottingham U23

Jong PSV vs De Graafschap

Oman vs Bahrain

Newcastle U23 vs Sunderland U23

Jong Ajax vs Emmen

Everton U23 vs Arsenal U23

Qatar vs Iraq
Jong Utrecht vs ADO Den Haag
Boreham Wood vs St.Albans

Cagliari vs Torino

Niort vs Toulouse

Getafe vs Athletic Bilbao

Girona vs Leganes

Almirante Brown vs Barracas Central

Everton vs Arsenal

Avellino vs Bari

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Simba yatinga

kutetea nafasi 4
Tanzania CAF

® @ @ Juhudi binafsi za Dilunga
zashusha presha mashabiki, ikitinga...

Na Adam Fungamwango

I rasmi sasa mabingwa wa nchi,
Simba wamebeba dhamana ya
kwenda kutetea nafasi ya Tan-
zania kuingiza timu nne kwe-
nye michuano ya Shirikisho la Soka Af-
rika (CAF); Ligi ya Mabingwa na Kombe la
Shirikisho.
Ikumbukwe hadi sasa Libya ina
pointi sawa na Tanzania katika
viwango vya CAF kwa nchi ze-
nye sifa ya kuingiza timu nne
kwenye mashindano yake kwa
msimu ujao, hivyo kitendo cha
Simba jana kufuzu hatua ya
makundi ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, kitaliwezesha taifa
kuongeza pointi kadri inavyo-
fanya vizuri katika michuano

hiyo.

Hata hivyo, Tanzania itakuwa katika
mchuano mkali dhidi ya Libya ambayo in-
aitegemea Ali Ahli Tripoli kwenye Kombe
la Shirikisho, ambayo jana usiku ilikuwa
ikicheza dhidi ya Stade Malien ya Mali.

Wawakilishi hao wa Tanzania, Simba, li-
cha ya jana kukubali kipigo cha mabao 2-1
dhidi ya Red Arrows kwenye Uwanja wa
Mashujaa, Lusaka nchini Zambia walitinga
hatua ya makundi kwa tofauti ya mabao
4-2 kutokana na ushindi wao wa Novemba
28, mwaka huu wa mabao 3-0 Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Timu hiyo sasa itasubiri droo ya mi-
chuano hiyo ili kujua itakuwa na timu
gani katika kundi lake, hiyo ikiwa ni mara
ya kwanza kwa Simba kucheza makundi
ya Kombe la Shirikisho ingawa kabla ya
mfumo huu mpya, ilishawahi kutinga
hatua ya fainali na kufungwa mabao 2-0
Uwanja wa Taifa (kwa sasa Uhuru), Dar
es Salaam dhidi ya Stella Abidjan, licha ya
kutoka suluhu ugenini nchini Ivory Coast
mwaka 1993.

Katika mchezo huo wa jana, wenyeji
wakijua kuwa wana mlima mkubwa wa
kupanda, waliianza mechi hiyo kwa kasi
na dakika sita tu ya mchezo, Felix Bwalya
alipiga shuti kali lililowababatiza mabeki
wa Simba na kuiweka timu hiyo salama.

Simba ingeweza kuandika bao dakika ya
tisa kama krosi safi iliyopigwa na Hassan
Dilunga isingekoswa na Meddie Kagere,

ambaye aliurukia kwa kichwa cha mbizi,
lakini akapiga hewa badala ya mpira.

Rick Banda, ambaye alikuwa mwiba
mchungu kwa Simba aliwaacha mabeki
wa timu hiyo na kupiga krosi iliyoungan-
ishwa na Banda, lakini mpira ukatoka sen-
timita chache kwenye lango.

Dakika moja baadaye, Allasane Diara
akiwa umbali wa mita 30, bila kukabwa na
mtu yeyote aliachia kombora kali lililopita
juu kidogo ya lango la Simba.

Dilunga tena, akiwa amehama upande,
sasa akiwa kushoto alimwacha beki mmo-
ja wa Red Arrows na kupiga krosi mari-
dadi ambayo wachezaji wenyewe wa Sim-
ba, wakiongozwa na Kagere walishindwa
kuuweka wavuni na kutoka kuwa wa ku-
rushwa.

Kuanzia dakika ya 39, wenyeji waliha-
mia kabisa kwenye lango la Simba na ku-
fanya mashambulizi mfululizo, wakiongo-
zwa na Kebson Kamanga hadi kufanikiwa
kupata bao la kuongoza dakika moja kabla
ya mapumziko.

Alikuwa ni Banda aliyefunga bao kwa
shuti la kushutukiza lililojaa wavuni li-
cha ya jitihada za Aishi Manula kujaribu
kuokoa. Banda huyo huyo alifunga bao la
pili kwa kichwa, dakika ya pili tu baada ya
kipindi cha pili kuanza na kuwaweka roho
juu wanachama na mashabiki wa Simba
pamoja na Watanzania kwa ujumla wal-
iokuwa uwanjani hapo na waliokuwa wa-
nafuatilia kwenye televisheni na redio pia
kwani wenyeji walihitajika bao moja tu ili
mabao ya jumla yasomeke 3-3.

Baada ya presha ya mashambulizi kuwa
kubwa, kocha Pablo Franco alimtoa Ber-
nard Morrison na kumwingiza Shomari
Kapombe kwenda kusaidia kukaba, lakini
alikuwa ni Dilunga aliyekuwa kwenye ki-
wango bora jana, aliyerejesha uhai kwa
Simba na kuwafanya wachezaji wa Red
Arrows kunyongonyea alipofunga bao
dakika ya 66, lilionekana kumaliza mch-
€z0 mzima.

Zilikuwa ni juhudi zake binafsi alipom-
pokonya mpira beki wa kushoto Tresor
Tshibwabwa na kumzidi nguvu, akaingia
nao ndani ya eneo la hatari na kupiga
mpira kiufundi ukajaa wavuni na kumua-
cha kipa Charles Kalumba akishangaa.

Mbali na Morrison, Simba iliwatoa pia
Kagere, Dilunga na Rally Bwalya, nafasi
zao zikachukuliwa na John Bocco, Mzami-
ru Yassin na Joash Onyango.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 3

Winga wa Simba, Hassan Dilunga ‘HD’, akiifungia timu yake bao pekee wakati

wakikubali kipigo cha mabao 2-1 nchini Zambia dhidi ya wenyeji, Red Arrows,
kwenye mechi ya mchujo ya Kombe la Shirikisho Afrika kuwania kufuzu hatua
ya makundi. Simba imefuzu kwa tofauti ya mabao 4-2 kutokana na awali

kushinda 3-0 nyumbani. PICHA: SIMBA

- ]
Yanga ‘mzuka wa dabi’ juu

Na Adam Fungamwango

BAADHI ya wachezaji wa
Yanga wameonyesha kuwa na
hamu kucheza mechi ya ‘dabi’
dhidi ya watani wao wa jadi
Simba, Jumapili wiki hii baada
yva kuwataka wanachama na
mashabiki wao kujitokeza kwa
wingi kuangalia kitu wataka-
chokifanya kwenye Uwanja

wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Salaam, wachezaji hao Mukoko
Tonombe, Saido Ntibazonkiza
na Heritier Makambo, wamekiri
kuwa mechi itakuwa ngumu, la-
kini wao, Yanga wanachohitaji
ni pointi tatu tu.

Simba na Yanga zitakutana
Jumapili wiki hii kwenye mechi
ya mzunguko wa kwanza wa
Ligi Kuu Tanzania Bara inay-
oendelea nchini, ikiwa ni raundi
ya nane.

“Mechi dhidi ya Simba ni ngu-
mu, lakini tunafanya mazoezi
kwa ajili ya kuchukua pointi
tatu. Mimi nimejipanda kama
ninavyocheza na timu zingine

tu, nimeshacheza mechi kad-
haa dhidi ya Simba kwa hiyo
hainipi presha sana, ni kama
nacheza dhidi ya Biashara
United, Namungo na zingine,”
alisema Mukoko kiungo mka-
baji, ambaye ana msimu wa pili
kwenye klabu hiyo na amesh-
acheza dhidi ya timu hiyo kwe-
nye mechi za Ligi Kuu, Kombe
[a FA na Ngao ya Jamii pia.

Ntibazonkiza yeye alisema:
“Mashabiki waje kwa wingi
waangalie kitu ambacho
wachezaji wao tutafanya siku
hiyo.”

Lakini kwa upande wa
Makambo, ambaye amere-
jea tena msimu huu akitokea
Horoya FC ya Guinea, alikiri
kuwa mechi itakuwa ngumu,
l[akini kutokana na maandalizi
yao mazuri watafanya vizuri,
ila wanachohitaji ni sapoti ya
wanachama na mashabiki wao.
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