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Mtoto
akutwa
amejinyonga
chooni
nyumbani
kwao

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MWANAFUNZI Najima Said
(14) anayesoma darasa la
saba katika Shule ya Msingi
Mtongani Wilaya va Kibaha
mkoani Pwani, amekutwa
amejinyonga ndani ya choo
nyumbani kwao.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Pwani, Wankyo Nyige-
sa, amethibisha kutokea
kwa tukio hilo na kueleza
kwamba lilitokea Mei 22,
mwaka huu.

Kamanda Wankyo alisema
upelelezi umebaini kuwa
chanzo cha kifo cha mtoto
huyo ni kutuhumiwa na
mama yake kuiba Sh. 5,000
nyumbani.

Alisema Jeshi la Polisi lin-
amshikilia mama wa mare-
hemu, Ashura Selemani na
baba mlezi kwa mahojiano
zaidi.

Katika tukio lingine,
Kamanda Wankyo alisema
mtu mmoja aliyejulikana
kwa jina la Mrisho Omary
alifariki dunia baada ya ny-
umba waliyokuwa wamelala
kuchomwa moto.

Alisema katika tukio hilo
ambalo lilitokea hivi karibu-
ni eneo la Umwelani Kata
va Kongowe, watu watatu
wakiwa wamelala kwenye
nyumba iliyoezekwa kwa
udongo ilichomwa moto na
watu ambao hawajafaha-
mika.

Alisema watu waliokuwa
wamelala katika nyumba
hiyo ni Mrisho Omari, Mwal-
imu Ally na Lusekelo ambao
walichomewa nyumba wak-
ituhumiwa kuwa ni wezi.

Kamanda Wankyo alise-
ma Mrisho alifariki dunia
kutokana na majeraha ya
moto, huku wengine wawili
wakiwa wamelazwa ka-
tika Hospitali ya Rufani
ya Tumbi wakiendelea na
matibabu.

Kamanda Wankyo alisema:
“Upelelezi wa awali ume-
baini kuwa kulikuwa na
ugomvi wa kimapenzi baina
ya Zuwena Mahira na watu
hao.”

Alisema upelelezi wa tukio
hilo unaendelea kuwabaini
waliohusika na tukio la ku-
choma moto nyumba hiyo.

Mbowe; Hatutashiriki uchaguzi 2025

Na Waandishi Wetu, ARUSHA

MWENYEKITI wa Taifa wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe,
amesema chama hicho hakita-
shiriki Uchaguzi Mkuu ujao kama
mchakato wa Katiba Mpya utaen-
delea kuwekwa kapuni.

Mbowe alitoa msimamo huo
nakusudia kupita nchi nzima kuid-
ai katiba hiyo kwa kuwa ni haki ya
wananchi.

Alikuwa akizindua mfumo wa
kielekroniki wa chama hicho wa
kuwatambua wanachama wake.

“Tunaposema tunahitaji Katiba
Mpya, tutawafundisha wanacha-
ma na viongozi wetu, watambue
umuhimu na uzito wake, kwa saba-
bu udhaifu wa katiba yetu ya sasa
umesababisha kuwa na kiongozi
aliyekuwa madarakani kuharibu
nchi, kuumiza na kuwatesa wa-
nanchi kwa kuwa katiba hii inampa

mamlaka makubwa ya kifalme.

“Rais akisema mfunge mtu huyu,
sitaki kuona mikutano ya hadhara
au kuona kiongozi wa upinzani,
anashinda uchaguzi na haki za wa-
nanchi wote milioni 60 zinapotea
shauri ya kiongozi mmoja mwenye
madaraka na mamlaka makubwa
kutokana na udhaifu wa katiba hii
ya sasa,” alifafanua.

Mbowe alisema tayari amesha-
zungumza na Rais Samia Suluhu
Hassan kuhusu suala la Katiba
Mpya, kwamba siyo mapenzi ya
mtu mmoja, bali ni mapenzi ya
taifa.

“Nimemwambia Mama Samia
(Rais), mambo ya katiba siyo mam-
bo ya mapenzi yake, ni mapenzi ya
taifa la Tanzania na Katiba Mpya
tutaitafuta na kuipigania kwa jasho
na damu ili kupata katiba ya nchi
yetu kabla ya uchaguzi wa mwaka
2025,” alisema.

Katika hatua nyingine, Mbowe,
alimpongeza Rais Samia kwa kile

ambacho alikiita kurudisha taba-
samu na matumaini kwa wananchi
akidai walipoteza imani na viongo-
zi kutokana na baadhi ya mambo
maovu.

“Mama (Rais) amerejesha matu-
maini na tabasamu kwenye sura
za Watanzania na CHADEMA,
kwa hilo tunamuunga mkono na
nilimwandikia ujumbe wa kutaka
kuonana naye kwa ajili ya mazun-
gumzo.

“Alinijibu kwamba tutakutana na
kuzungumza, hivyo basi tunasubiri
nafasi hiyo ya mazungumzo kwa
kuwa kuna mambo mengi mabaya
yamefanyika kwenye nchi hii,”
alisema.

Mbowe alidai kuwa moja ya
mambo watakayoyawasilisha
kwa Mkuu wa Nchi ni kitendo cha
wafuasi wa chama hicho zaidi ya
250 kufungwa gerezani huku akid-
ai baadhi yao wameshtakiwa kwa
makosa ya kubambikwa ukiwamo
unyanganyi, uhujumu uchumi,

mauaji na ubakaji.

Pia alitangaza mkakati wa
CHADEMA kuanza kujenga ofisi
za chama hicho kuanzia ngazi
ya wilaya, mikoa na kanda ili
kuongeza imani kwa wanachama
wake, kuwaziba midomo baadhi ya
makada kutoka vyama vingine vya
siasa kuwa chama hicho hakina
ofisi.

Alisema kuwa baada ya Uchagu-
zi Mkuu wa mwaka jana, walipaswa
kupokea ruzuku ya Sh. milioni 140
kwa mwezi, lakini waliikataa ku-
tokana na kutoutambua uchaguzi
huo.

“Atakayeomba kurudi na kuom-
ba msamaha tumpokee na kum-
samehe kwa kuwa chama chetu
hakihukumu bali tunataka kujenga
taifa lenye haki na mshikamano
pasipo kuwabagua watu kutokana
na itikadi za vyama, sura, rangi, ka-
bila au dini,” alisema.

eImeandikwa na Allan Isack
na Cynthia Mwilolezi

Na Waandishi Wetu

MAMLAKA ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya
(DCEA) imesema  imefanya
marekebisho ya kifungu cha 12 ili
kuruhusu kilimo cha bangi kwa
ajili ya tiba na utafiti.

Kaimu Kamishna wa Kitengo cha
Huduma za Sheria, Christina Rwe-
Dar es Salaam wakati wa mafunzo
ya mpango kazi kwa ajili ya ku-
tambua mchango wa waandishi
wa habari katika kutoa elimu kwa
jamii kuhusu dawa za kulevya.

Katika mafunzo hayo, Rwehabu-
za alisema kila wakati amekuwa
akiulizwa maswali kuhusu kifungu
cha 12 kama mamlaka imeshaten-
geneza kanuni za kuruhusu ulimaji
wa bangi.

“Kifungu hicho ndiyo kimereke-
bishwa, kwa hiyo kanuni kuhusu
kuruhusu bado hatujazitengeneza
kwa sababu Umoja wa Mataifa

Serikali kuruhus

(UN) wanaendelea kulifanyia kazi
suala hilo waje watoe tamko ili
nchi zote zitengenezewe miongo-
zo,” alisema.

Alisema hata ikitokea wataruhu-
su ulimaji wa bangi, haitalimwa
kiholela lazima wajiridhishe na kil-
imo hicho kitakuwa ni kwa ajili ya
tiba na utafiti. Akizungumzia she-
ria mwaka 2015 kama ilivyoreke-
bishwa mwaka 2019 alisema imeg-
awanyika sehemu saba na sehemu
ya pili inazungumzia makatazo ya
kujihusisha na dawa za kulevya.

Alitolea mfano endapo mmiliki
wa ardhi akamkodisha mtu alime
halafu akalima bangi, ikithibitika
mmiliki atafungwa kifungo cha mi-
aka mitano na kisichozidi miaka 30
na fani isiyopungua milioni tano au
isiyozidi milioni 50.

Rwehabura alisema sheria ya
dawa za kulevya inaelekeza utoaji
wa adhabu ikiwamo kutumia,
kuwezesha, kusafirisha na kump-
angisha nyumba muuza dawa za

u kilimo cha bangi

*

r

kulevya.

“Ukikutwa na mitambo ya
kutengeneza dawa za kulevya, ad-
habu yake ni jela maisha na faini
ya Sh. milioni 200, kwa watumiaji
faini yake ni isiyopungua Sh. mil-
ioni moja au jela miaka mitatu,”
alisema.

Alisema kumpangisha muuzaji
wa dawa za kulevya kwenye nyum-
ba faini ni isiyopungua Sh. milioni
tano, jela miaka mitano au isiyozidi
miaka 30 au adhabu zote kwenda
sambamba.

Alisema kwa wale wanaofadhili
watu kufanya biashara hiyo ad-
habu ni jela maisha na faini ya Sh.
bilioni moja.

Kamishna Jenerali wa
DCEA, Gerald Kusaya, alitaka
wananchi na waandishi wa habari
wawe na imani na mamlaka kwa
sababu wana watumishi ambao
wanawafuatilia siku hadi siku
hivyo hakuna taarifa ya siri itakay-
otoka nje.

Kamishna
Jenerali wa
Mam-

laka ya Ku-
dhibiti na
Kupambana
na Dawa

za Kulevya
(DCEA), Ger-
ald Kusaya,
akifungua
kikao kazi
kati ya mam-
laka hiyo na
waandishi wa
habari, jijini
Dar es Sa-
laam jana. PI-
CHA: MIRAJI
MSALA

“Mapambano tumeyapa sura
mpya, wote wanaojihusisha au
kuwa na wazo la kutaka kujihusi-
sha na dawa za kulevya ni vyema
watafute biashara nyingine kwa
sababu tunafanya kazi usiku na
mchana kama ni kupumzika ni
baada ya kufa, tunataka Kkizazi
kisichotumia dawa za kulevya,”
alisema.

Alisema waandishi wa habari
wana nafasi kubwa kuieleza jamii
dawa za kulevya zinapaswa ku-
chukiwa kwamba zinapotosha
nguvukazi ya taifa.

Kamishna wa Kinga na Tiba wa
Mamlaka hiyo, DKk. Peter Mfisi,
alisema mtumiaji wa dawa za
kulevya yeyote mara anapotumia
inaharibu mfumo wa fahamu wa
binadamu na kwamba si kitu cha
kufanyia mzaha.

Imeandaliwa na Romana
Mallya na Hellen Mwango
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Raia wa Burundi Kortini tuhuma uhamiaji haramu

Na Kulwa Mzee

RATA 29 wa Burundi wanaodaiwa kuuza
kahawa aina ya alkasusu na kahawa ya
kawaida, wamefikishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu wakituhumiwa kuingia
nchini na kuishi kinyume cha sheria.

Kati yao, washtakiwa 13 wamekiri makosa
wakiwamo watoto wanne na wengine 16
wamekana mashtaka hayo.

Washtakiwa walisomewa mashtaka yanay-
omkabili mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Hu-
ruma Shaidi, jana.

Wakili wa Serikali, Godfrey Ngwijo, aliwata-
ja washtakiwa hao kuwa ni pamoja na Kas-
sim Mkoko, Elias Shadra, Hilary Lozo, Rich-
ard Dismas, Ntahondereye Reverie, Baraka
Yosam, Meraki Noah, Robert Lazaro, Samson
Erick, Kazimana Aimable, John Ayoub, Don-
ald Kasendi, Elias Jonias, Shabani Makangila,
Minani Festo, William Aston, Salasio Jeradi,

Niubuntu Baraka, Majaliwa Novatus, Nionku-
ru Odasi, Boniface Chubwa.

Wengine ni Shabani Mussa, Jedio Misigo,
Kuruwa Cpliano, Shadrack Bagoye, Daud
Yokonia, Steven Mkonu, Asheri Selekela na
Mussa John.

Washtakiwa ambao ni watoto chini ya mia-
ka 18, wamewekwa chini ya Ustawi wa Jamii.

Mahakamani huko washtakiwa wote wali-
somewa mashtaka mawili ya kuingia nchini
bila viza na lingine la kuishi nchini bila viza.

Wakili Godfrey alidai washtakiwa waliten-
da makosa hayo Mei 25, mwaka huu, maeneo
mbalimbali ya Kariakoo na Jangwani.

Wakili wa Serikali, Godfrey, aliomba ma-
hakama iahirishe kesi ili ipangwe tarehe ny-
ingine kwa gajili ya kuwasomea washtakiwa
maelezo ya awali.

Hakimu Shaidi alikubali kuahirisha kesi
hiyo hadi Juni Mosi mwaka huu kwa ajili ya
kuwasomea washtakiwa waliokiri na kuwapa

Mwinyi ataja siri kutumia
Kiswahili kuandika kitabu

Na Christina Mwakangale

RAIS mstaafu wa awamu ya pili, Ali Hassan
Mwinyi, anasema ameamua kuwaheshimisha
Watanzania kwa kutumia lugha ya Kiswahili
katika uandishi wa kitabu chake.

Katika kitabu hicho alichokiita ‘Mzee Rukh-
sa, Safari ya Maisha Yangu’, Mwinyi anasema
anakumbuka heshima aliyopewa na Watanza-
nia ambayo haikuishia katika kuwaongoza bali
kumtambua kama bingwa wa Kiswahili.

Anasema amekuwa akihimiza matumizi sa-
hihi ya lugha hiyo, akiitaja kama silaha ya kui-
marisha utambuzi na umoja wa Watanzania.

“Kabla ya kuanza kuandika tawasifu hii, nili-
jishauri sana iwapo niiandike kwa Kiingereza
au kwa Kiswabhili.

“Lakini nikakumbuka heshima ambayo Wa-
tanzania wenzangu walinipa, si kuwa rais wao
tu bali kunitambua kama mmojawapo wa ma-
bingwa wa Kiswahili,” anasema.

Anakumbusha Januari 23 mwaka 1955
Baraza la Kiswahili (BAKITA) liliamua kum-

kabidhi tuzo kubwa ya kutambua mchango
wake katika lugha hiyo, akivishwa nishani ya
Shaaban Robert.

“Niliwahi kuwa Mwenyekiti wa BAKITA kwa
karibu miaka 10, kuanzia mwaka 1968 hadi
1977, hadi nilipoteuliwa kuwa Balozi wa Tanza-
nia Misri, ikabidi niondoke.

“Wa kupewa sifa kubwa na shukurani kwa
kutufikisha hapa hadi tukawa lugha ya jumuiya
ni Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere, kabla ya uhuru aliweka wazi kuwa
lazima tuimarishe Kiswahili, lugha ya taifa,”
anasifu.

Mzee Mwinyi anakitaja Kiswahili kama su-
maku kwa kuwa kinawavuta wanaokiongea
kuwa karibu wao kwa wao na kwamba kimee-
nea nchi nyingi na kuvuta mapenzi ya wengi
hadi kuwa miongoni mwa lugha rasmi za Umo-
ja wa Afrika (AU).

Mwinyi anasema bado ushauri wa Mwalimu
Nyerere kuhusu lugha hiyo, kwamba wakati
Kiswahili kikiendelea kukuzwa, Kiingereza
kisipuuzwe kwa kuwa ni lugha ya kimataifa.

muda washtakiwa waliokana, kutafakari
na kufika na vibali vilivyowaruhusu kui-
shi nchini.

Kesi itakuja Juni Mosi mwaka huu na
washtakiwa wote walipelekwa maha-
busu isipokuwa watoto ambao walikabi-
dhiwa kwa Idara ya Ustawi wa Jamii hadi
tarehe ya kesi ijayo.

[ ) [ )
=+ Kifusi chaua
Burundi
29, wakiwa ° e
== wachimbaji
chumba
cha Ma-
hakama
Vo rakim Na Jumbe Ismailly, IGUNGA
Kisutu
jijini Dar WATU wawili wamekufa baada
es Salaam yva kufukiwa na kifusi cha udongo
jana, walipokuwa wakichimba madini katika
kabla ya Kitongoji cha Maponda,Kijiji cha lgu-
kusomewa rubi, wilayani lgunga, mkoani Tabora.
masf;taka ) Kaimu Ofisa Mtendaji wa Kata ya
%’grgnfy'a“ lgurubi, Godfrey David, aliwataja wal-
PICHA: iokufa ni Mrisho Luge (32), mkazi wa
JUMANNE Arusha na Mussa Cosmasi (41), mKkazi
JUMA wa Masumbwe, mkoani Geita.
David alifafanua kwamba tukio hilo
lilitokea juzi usiku wakati wachimbaji
hao wakiwa katika mgodi namba tano

wakichimba madini na ndipo ghafla
waliangukiwa na ukuta wa udongo na
kisha kufariki dunia papo hapo.

Kwa mujibu wa Mtendaji huyo,
baada ya kupata taarifa hiyo ndipo
yeye kwa kushirikiana na wanachi
walifanya jitihada za kuitoa miili ya
watu hao katika shimo hilo na kukuta
watu hao wameshakufa.

Naye Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Tabora, Sofia Jongo, alithibitisha
kufariki kwa watu hao na kwamba
chanzo cha vifo hivyo ni kufukiwa na
ukuta wa udongo.

—_
' B v

USIKOSE KUFUATILIA TAMTHILIA YA

KILA JUMATATU - IJUMAA 1:30 USIKU

Uzalo ni Tamthilia kali na ya kusisimua iliyo na sifa za kila aina barani Afrika.
Katika Uzalo makosa makubwa ya kitabibu yanafanyika kwa watoto wawili wanazaliwa na
mama wawili tofauti, wanabadilishiwa vitanda kwa kila mama kupewa mtoto asiye wake.
Watoto hawa wanalelewa katika familia zisizo zao moja ya kiongozi wa dini
na ya pili ikiongoza genge kubwa la uhalifu wa wizi mkubwa wa magari.
Tamthilia ina baadhi ya waigizaji mahiri akiwemo Leleti Khumalo aliyeigiza kama Sarafina
kwenye filamu ya Sarafina, Don Mlangeni aliyekuwa Bra Zeh Matabane na Yohan Reyneke
aliyekuwa Lungi Biyera Katika Isidingo The Need.
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Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Dodoma,
Gilles Muroto, akio-
nyesha silaha aina
gobore kwa waandi-
shi wa habari jana,
iliyotumika kwenye
tukio la mauaji ya
raia mmoja anayes-
adikivva ni mvvizi vva
cha thh| vv||ayan|
Chamwino, mkoani
humo. PICHA: RENA-
THA MSUNGU

IGP Sirro aona dawa kUUkablll Ujambazi nchini

Na Romana Mallya

MKUU wa Jeshi la Polisi (IGP), Si-
mon Sirro, amewaagiza wamiliki wa
kampuni za ulinzi binafsi kuacha
kuajiri walinzi wazee na kuhakikisha
wanapowapeleka kwenye malindo
wawe na silaha mbili ili moja ilinde
nyingine.

IGP Sirro alitoa maagizo hayo juzi
jioni baada ya kufanya ziara katika
1<itu0 Cha mafuta cha MEXONS Bun-
es Salaam ambacho Mei 7, mwaka
huu, kilivamiwa na watu wanao-
daiwa kuwa ni majambazi na kupora

silaha aina ya shot gun na Sh. milioni
24.

Ziara hiyo pia ilihusisha duka la
mfanyabiashara wa jumla lililoko
Mabibo ambaye amenusurika kifo,
baada ya kujeruhiwa kwa kupigwa
risasi na watu wanaodhaniwa ma-
jambazi ambao hawakufanikiwa ku-
pora chochote.

Akizungumza baada ya ziara hiyo,
IGP Sirro alisema amebaini uzembe
wa kampuni ya ulinzi inayolinda
kituo cha mafuta kilichovamiwa kwa
sababu kimeweka mlinzi mmoja
mwenye silaha na mwingine akiwa
hana hivyo kutoa mwanya kwa wa-

halifu.

Alisema kituo hicho kipo eneo la
porini na mlinzi anayelinda ni mzee
na mwenye silaha ni mmoja.

“Ninalipongeza Jeshi la Polisi
mkoa wa Kinondoni wameweza
kuwakamata wote pamoja na si-
laha iliyonyang’anywa siku ya tukio.
Mmoja alikimbia lakini bado anaen-
delea kufuatiliwa,” alisema.

IGP Sirro alitoa wito kwa kampuni
za ulinzi kuwa haikubaliki mlinzi
kwenye eneo la lindo mmoja ndiyo
awe na silaha na mwingine hana.

“Siku zote silaha moja inalindwa
na nyingine kwa hiyo maelekezo

ninayotoa kwa kampuni mahali
kwenye silaha hakikisha zinaku-
wapo mbili kwa maana kwam-
ba walinzi lazima wasaidiane,
jambazi mmoja akimnyanganya
mlinzi mmoja silaha, nyingine ina-
saidia kumwokoa mwenzake,” alise-
ma.

IGP Sirro aliwataka wanaojenga
kisima cha mafuta maeneo ya pemb-
ezoni wawe na mawasiliano na Jeshi
la Polisi mara kwa mara wapite doria
kwa sababu kuamini walinzi tu siyo
sawasawa kwa kuwa askari polisi
wanakuwa na silaha kubwa yenye
uwezo.

“Nimekuja Dar es Salaam ili kupita
katika kampuni za ulinzi, wazee
wameshastaafu afanye kazi za uzee
nyumbani siyo kuingia kwenye ma-
lindo wakati nguvu hakuna, ume-
shafikisha miaka 60 pumzika, isi-
jekufa kwenye malindo bila sababu,
wakurugenzi wote wa kampuni za
ulinzi binafsi, vijana wenye umri
mdogo na nguvu kuanzia miaka 18
hadi 50 na wapo wengi waajiriwe,”
alisema.

Pia alizitaka kampuni hizo kuacha
ubahili na kutafuta walinzi wa bei
nafuu.

TANDAHIMBA COMMUNITY BANK PLC

1.

Mwenyekiti na Wanahisa,

Yah: Taarifa ya Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Wanahisa

Taarifa inatolewa kwamba Mkutano Mkuu wa Saba wa Wanahisa wa Tandahimba Community Bank
utafanyika siku ya Jumamosi tarehe 19 Juni, 2021, katika Maghala ya Chama cha Ushirika TANECU,
Tandahimba kuanzia saa tatu kamili (Saa 3.00) asubuhi kujadili dondoo zifuatazo:

Kufungua Mkutano.

2. Kuridhia Dondoo.
3. Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano Mkuu uliopita.
4. Kujadili yatokanayo na Mkutano Mkuu uliopita.
5. Kujadili na kupokea Taarifa ya Bodi ya Wakurugenzi na Taarifa ya Hesabu zilizokaguliwa za
mwaka 2020.
5.1 Taarifa ya Bodi ya Wakurugenzi.
5.2 Hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Disemba 2020.
6. Taarifa kuhusu Mtaji wa Benki.
7. Kuidhinisha Uteuzi wa Mkurugenzi wa Bodi.
8. Kuidhinisha Ada ya Wakurugenzi.
9. Kuteua Wakaguzi wa Hesabu.
10. Mengineyo kwa idhini ya Mwenyekiti.
11. Kupanga mahali na tarehe ya Mkutano ujao.
12. Kufunga Mkutano.
Maelezo:
1. Daftari la Wanahisa litafungwa tarehe 18/06/2021 na litafunguliwa tena tarehe 21/06/2021.
2. Makabrasha ya Mkutano yatapatikana katika Makao Makuu ya Benki kuanzia tarehe 07/06/2021 na kwenye
Ukumbi wa Mkutano tarehe 19/06/2021.
3. Wanahisa wana haki ya kutuma wawakilishi kwa kuwapa hati ya hisa na fomu ya uwakilishi iliyojazwa kikamilifu.
4. Wanahisa watakao hudhuria Mkutano watajigharamia usafiri na malazi.

Kwa mawasiliano tafadhali tumia anuani ifuatayo:
Katibu wa Benki,

Tandahimba Community Bank Plc,

S. L. P. 06, Tandahimba. MTWARA.

KWA IDHINI YA BODI
J. B. Rugambo
KATIBU

20 Mei, 2021 _

‘Waziri: Ulinzi umeimarishwa

mpakani ha Msumbiji

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Balozi
Liberata Mulamula, amesema ulinzi
na usalama umeimarishwa katika
mipaka yote katika kudhibiti mapi-
gano yanayoendelea Kaskazini mwa
Msumbiji, Kusini mwa Tanzania katika
Jimbo la Cabo Delgado.

Amesema majeshi ya nchi yapo ka-
zini kuhakikisha wanalinda mipaka na
wakimbizi wanaotoka Msumbiji kuja
Tanzania kuhakikisha wanatolewa
mipakani na kurudishwa katika miji
va katikati ya nchi ya Msumbiji.

Balozi Mulamula aliyasema hayo
no wa mabalozi wanaowakilisha nchi
mbalimbali, wawakilishi wa Umoja
wa Mataifa, wataalamu mbalimbali
wakiwamo mabalozi wastaafu.

Mkutano huo uliandaliwa na Kituo
cha Sera za Kimataifa (CIP), kwa lengo
la kuangalia hali ya usalama Msumbu-
ji kutokana na sintofahamu iliyoibu-
liwa na vikundi vya waasi.

Alisema wanajeshi wa Tanzania
wanashirikiana na wa upande wa pili
wa Msumbiji pamoja na viongozi wa
mikoa wenye jukumu la kusimamia
ulinzi na usalama katika maeneo
husika.

“Kuhusu wakimbizi wanaokuja
upande wetu hatuwarudishi bali

tunawachukua na kuwapeleka mahali
salama, hatuwezi kuweka kambi ya
wakambizi sehemu ambayo ipo wazi
katika nchi yetu, vikundi vya ugaidi
vitaweza kuhamia katika maeneo ya
nchi yetu,” alisema na kuongeza kuwa:

“Sisi kazi yetu ni kuwalinda na
kutoa ushirikiano wa kuwatoa wakim-
bizi katika maeneo ya mipaka yetu
wasiwe mpakani au karibu na mipaka
ambayo magaidi ndiyo walipo bali
tunawachukua na kuwarudisha katika
maeneo ya katikati ya Msumbiji.

Balozi Mulamula alisema tangu
mashambulizi yameanza nchi za SADC
na viongozi wa nchi hizo wamekuwa
wakikutana katika kutafuta suluhu ya
kuleta amani na usalama endelevu
katika eneo hilo.

Alisema kupitia mkutano huo wa-
dau hao wapanue wigo wa kuangalia
hali ya Msumbiji katika masuala
mtambuka ambayo yanasababisha
ukosekanaji wa amani au yanaleta
amani.

“Katika mambo hayo angalieni suala
la maendeleo, kwa sababu umaskini
ukizidi vikundi hivi vya waasi vina-
tumia kama upenyo wa kuwatumia
vijana wetu ambao waliokata tamaa
na maisha,” alisema na kuongeza:

Mwenyekiti wa CIP, Profesa Rw-
eyikiza Mulandara, alisema katika
majadiliano hayo wataangalia suala la
kutafuta suluhu ya mgogoro huo.



Alhamisi Mei 27,2021 NipaShe 5

HABARI KITAIFA

Serikall kuwabana madalali Kulipa kod

Na Salome Kitomari, DODOMA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi imekuja na
vipaumbele sita kwa mwaka wa
fedha 2021/22 ikiwa ni pamoja
kutambua, kupima na kumilikisha
vipande vya ardhi zaidi ya milioni
2.5 mijini na hati za kimila milioni

Vilevile, imesema inakuja na
mwongozo kwa madalali ili wal-
ipe kodi na kufanya kazi kwa uha-
lali ili kutowaumiza wananchi,
kuongeza kasi ya upimaji ardhi na
utatuzi wa migogoro ya ardhi.

Akiwasilisha  bungeni  jana
makadirio ya mapato na matumizi
ya wizara hiyo kwa mwaka ujao
wa fedha Waziri Willium Lukuvi
alivitaja vipaumbele vingine kuwa
ni kuandaa mipango kabambe
ya matumizi ya ardhi, kuende-
leza miji, maeneo tengefu, visiwa,
ukanda wa pwani na kutenga ar-
dhi ya kutosha (hazina ya ardhi)
kwa ajili ya uwekezaji, kuimarisha
uwekezaji katika ujenzi wa nyum-
ba za gharama nafuu.

Pia kuboresha mfumo wa usi-
mamizi wa taarifa za ardhi kwa
kutumia TEHAMA, kuwianisha
mifumo ya usimamizi wa ardhi na
mipango ya maendeleo ya sekta
zingine katika matumizi ya ar-
dhi na kuhamasisha matumizi ya
TEHAMA katika upimaji wa ardhi.

Waziri Lukuvi alisema ardhi
ni rasilimali kuu kwa jamii na
matumizi yake ni mtambuka,
hivyo maendeleo katika sekta
mbalimbali nchini yanategemea

ardhi.

Alisema wizara itaendelea ku-
tambua, kupanga, kupima na ku-
milikisha ardhi, hatua ambayo ni
suluhisho la kupunguza migogoro
ya matumizi ya ardhi.

Kwa mujibu wa Lukuvi, serikali
itaendelea kutambua na kuhakiki
uwekezaji katika ardhi ili kutam-
bua mchango wake katika uchumi
wa nchi.

Alifafanua katika muda wa kati
wa miaka mitano Wizara inalenga
kupima takribani asilimia 37 ya ar-
dhi kwa ajili ya uwekezaji, makazi,
biashara na matumizi mengine ya
ardhi.

“Lengo hilo litafikiwa kwa
kutekeleza miradi mbalimbali
katika mamlaka za upangaji kwa
kushirikiana na mamlaka za seri-
kali za mitaa na wadau wengine
chini ya uratibu wa wizara,” alise-
ma.

DENI BILIONI 82/-

Waziri huyo pia alisema deni la
taasisi za umma kwa kodi ya pan-
go la ardhi limefikia Sh. bilioni 82
na kwamba jitihada zinaendelea
na kuwataka wananchi ambao ar-
dhi imetambuliwa, imepimwa au
kumilikishwa, kulipa kodi ya pan-
go la ardhi kwa wakati ili kuepuka
tozo ya adhabu au kuchukuliwa
hatua za kisheria.

Waziri huyo alisema katika
mwaka wa fedha 2021/22, wizara
imepanga kukusanya Sh. bilioni
260 kutokana na kodi ya pango
la ardhi, ada na tozo mbalimbali
zinazohusiana na Sekta ya Ardhi.

Wataja mwarobaini
bajeti finyu va Afya

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Dini Mbalim-
bali la Amani Tanzania (IRCPT)
limeishauri serikali kuweka uta-
ratibu wa kutenga kiwango fu-
lani cha mapato ya kila mwaka
na kukielekeza kwenye mfuko
maalum wa afya.

Kwa mujibu wa baraza hilo, ut-
aratibu huo utaboresha huduma
za afya badala ya kutegemea ba-
jeti ya serikali katika wizara husi-
ka ambayo mara nyingi haitolewi
kama ilivyoidhinishwa na Bunge.

Mratibu wa Kamati ya Viongozi
wa Dini Mbalimbali, Edmund Ma-
jana kuwa suala la afya ni nyeti,
hivyo huduma ya lazima kwa wa-
nanchi wote na haina mbadala.

Matotay alisema iwapo seri-
kali itakuwa na utaratibu huo wa
kutenga asilimia fulani mapato
yote na kuwekwa kwenye mfuko
huo itakuwa na uhakika wa fedha
za kuhudumia Sekta ya Afya kwa
kiwango kikubwa.

“Bado kuna changamoto kwe-
nye upatikanaji wa huduma bora

za afya na hiyo inatokana na
ufinyu wa bajeti. Mfano Bajeti ya
mwaka 2018/19 ya afya kiasi kili-
chotengwa hakikutolewa kama il-
ivyopitishwa, bali kilichotolewa ni
asilimia 39 tu ya bajeti, sasa hatu-
wezi kufikia malengo kwa asilimia
hiyo ya fedha,” alisema.

Matotay alisema IRCPT katika
mikutano yao mbalimbali nchini
wamefanya utafiti na kuona upo
umuhimu wa serikali kuangalia
upya mfumo wa ukusanyaji ma-
pato yake kwa kutenga asilimia
kadhaa ya mapato yote ya taifa na
kuwaweka katika mfuko maalum
wa afya ili kuhakikisha sekta hiyo
haikwami katika kutoka huduma
bora za afya.

“Zipo nchi zinatumia mfumo
huu wa kutenga asilimia kadhaa
ya mapato yake na kuyaweka
kwenye mfuko wa afya, wame-
fanya hivi kwa sababu afya haina
mbadala,” alisema.

Nizar Utanga, Ofisa Ma-
wasiliano wa Norwegian Church
Aid, alisema kuna haja jamii kush-
iriki kikamilifu katika kufuatilia
matumizi ya fedha zinazotolewa
kwa ajili ya huduma za afya.

Wawili mbaroni kwa tuhuma za mauaji

Na Renatha Msungu, DODOMA wamekiri kuhusika na mauaji hayo
kwa kutumia silaha na chanzo ni
kujichukulia sheria mkononi kwa
kumtuhumu marehemu kuwa ni

mwizi wa mifugo wa muda mrefu,

JESHI la Polisi Mkoa wa Dodoma,
linawashikilia watu wawili kwa tuhu-

Nhinhi kilichopo wilayani Chamwi- watuhumiwa watafikishwa ma-
no, Samson Kikoti (56), kwa madai hakamani kwa kosa la mauaji,” alise-
kuwa ni mwizi wa mifugo. ma Muroto.

Muroto alisema katika tukio
lingine, Jeshi la Polisi limewakamata
watu 49 kwa makosa mbalimbali
ikiwamo unyanganyi kwa kutumia
bodaboda, dawa za kulevya na wizi
wa kuvunja nyumba.

Alisema watuhumiwa walikamat-
wa katika doria mbalimbali zilizo-
fanywa na jeshi hilo, kwamba kati
yao 23 walikamatwa wakicheza ka-
mali kinyume cha sheria.

Pia, alisema watuhumiwa saba

Kamanda wa Polisi mkoani hapa,
Gilles Muroto, aliwataja watuhumi-
wa ni Simon Kikoti (36) na George
Mhando.

Alisema Samson aliuawa Mei 23,
mwaka huu, majira ya saa 1:20 usi-
ku. Alisema baada ya mauaji hayo,
ulifanyika msako na kuwakamata
watuhumiwa hao na kukutwa na
silaha mbili aina ya gobole zilizotu-
mika katika mauaji hayo.

“Baada ya kuhojiwa watuhumiwa

FURAHIA MAISHA
NA MAJI ASILIA

walikamatwa kwa matukio ya wizi
wa kutumia bodaboda.

Kuhusu dawa za kulevya, Muroto
alisema wamemkamata Weston
Maula (28) mkazi wa Kiwanja cha
Ndege akiwa na bangi gramu 2.8
amefungwa kwenye mfuko wa plas-
tiki na kuficha kwenye koti, huku
Juma Shaban (25) na Mrisho Yahya
wakikamatwa na misokoto sita ya
Bhangi.

Alisema walimkamata, Meck Ed-
ward akiwa na bangi zaidi ya gramu
15 akiwa amefunga katika mfuko na
Mwita William (63) akiwa na pombe
haramu aina ya gongo lita 35.

Alisema pia walifanikiwa ku-
wakamata watu watano katika eneo
la Mwitikila wilayani Bahi wakiwa na
mali za wizi.
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MAONI & UCHAMBUZI

Ipas

MWANGA WA JAMII

Kasi ya urasimishaji,

upimaji ardhi iongezeke

KASI ya urasimishaji na upimaji wa ardhi bado siyo ya kuri-
dhisha kwenye majiji, miji na vijijini, jambo linalotoa hofu
kuwa ukuaji hauendani sawa na utendaji wa serikali.

Mathalani, Jiji la Dar es Salaam ambalo linakua kwa kasi,
huku urasimishaji na kupima ardhi ukiwa na kasi ndogo,
kuna uwezekano mkubwa kuwa na maeneo yasiyopangwa.

Tunatambua kazi kubwa inayofanywa ya kurasimisha
makazi mengi ambayo hayakupimwa na kuwa na ujenzi
holela, lakini bado changamoto ni kubwa.

Ukienda nje ya jiji hilo kuna ujenzi unaendelea, lakini
haufuati taratibu na mbaya zaidi serikali za mitaa hazi-
jafanya kazi yake ipasavyo, ikiwamo kuchukua rushwa kwa
wananchi.

Aidha, kumekuwa na changamoto kwa maofisa ardhi
kutoa vibali vya ujenzi kwa wakati, jambo linalosababisha
watu kujenga bila kufuata utaratibu na kuondoa muone-

Hakuna ubishi kuwa urasimishaji ardhi una faida za kiu-
chumi kwa kuwa mwananchi atatumia ardhi au kilichopo
kwenye ardhi yake kupata fedha na kuendeleza maisha
yake.

Ardhi ya namna hiyo inakuwa imeongezewa thamani
itaisaidia jamii, na kubwa zaidi mji uliopangwa utakuwa na
mwonekano mzuri na sahihi.

Jana Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
iliwasilisha Makadirio ya Mapato ya Matumizi kwa mwaka
2021/22, na moja ya mkakati mkuu ni urasimishaji makazi
na kupima kila kipande cha ardhi.

Malengo ni kutambua, kupanga, kupima na kumilikisha
vipande vya ardhi milioni 2.5 kwa mijini na kutoa hatimili

Tangu serikali ya awamu ya tatu kulikuwa na mpango
wa kuhakikisha kila kipande cha ardhi kimepimwa, na
kuwa na mpango bora wa matumizi ya ardhi ili kupunguza
migogoro na kuongeza thamani ya ardhi, lakini mafanikio
ni kidogo na sasa tunataka kuona kasi hiyo.

Kwa mfano, kuna migogoro kati ya wakulima na wafu-
gaji, maeneo yaliyo hifadhiwa na wananchi waishio jirani,
lakini hiyo ni kutokana na kukosekana kwa mpango wa
matumizi bora ya ardhi.
kiwe na matumizi yake kwa maaana ya eneo la malisho,
eneo la hifadhi ya mazingira, huduma za jamii kama shule,
zahanati, makaburi, makazi ya watu na maeneo ya kilimo.

Lakini kupanga miji kwamba kusiwe na ujenzi holela na
utaratibu sasa wa ujenzi kuanzia aina ya nyumba na ma-
paa, ili kuondokana na kila mtu kujenga kwa kadiri ya mi-
suli yake ya fedha.

Unapotembelea majiji mengi duniani tangu ukiwa anga-
ni, unaona jinsi ilivyopangwa kiasi cha kuongeza thamani
na kupendezesha, lakini kwa Tanzania ni kawaida kukuta
ghorofa refu, fupi, nyumba za kawaida katika eneo moja.

Kama huko nyuma yaishafanyika makosa, ni muhimu
sasa yakarekebishwa kwa ujenzi unaoendelea ili kuwe na
miji iliyopangwa vizuri.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmine
Protace

‘ALAAN!
KUMBE!

m Muungwana Lazima Nilonge

TUNAPOZUNGUMZIA suala la
mitihani, tunamaanisha watu
wanafanya mitihani, ikiwa ni
tathmini kwa ajili ya jambo fula-
ni. masomoni, huwa kuna miti-
hani ya ama kutathmini daraja
la kuvuka ngazi moja kwenda
nyingine au kuhitimu.

Pia kuna mitihani ambayo
mtu anafanya kwa ajili ya kuha-
mia shule nyingine, au kuhitimu
ngazi fulani ya masomo. Kwa
ujumla wake, kuna mengi.

Kwa ujumla, takriban mitiha-
ni yote inayofanyika inatungwa
na walimu wa masomo husika,
kupitia usimamizi wa mamlaka
stahiki.

Cha kushangaza ni ushuhuda
wa tukio, baadhi ya walimu wa-
naingiwa na uvivu wa kushind-
wa kutunga mitihani, badala
yake wanakaimu jukumu ku-
wataka wengine nje ya stadi wa-
watungie. Ni kosa kila mwalimu
anapotunga mitihani kutokana
na maudhui anayowafundisha
wanafunzi.

Hivi karibuni serikali ilipiga
marufuku kwa asiye na sifa za
ualimu, kuwatungia wanafunzi
mitihani ya majaribio au ya ku-
panda madarasa mapya.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Abdully Maulid,
alikuwa mgeni rasmi, alitamka
hayo katika Mahafali ya 13 ya
Ualimu katika Chuo cha Eb-
onite, Kimara, jijini Dar es Sa-
laam.

Maulid anasema kuna baadhi
ya walimu wanaoshindwa ku-
watungia mitihani wanafunzi
wao na kuwaachia wasio na sifa
za kuitunga mitihani hiyo.

“Haya mambo ya watu wasio
na sifa za ualimu kutunga miti-
hani naona yameanza miaka ya
siku hizi. Zamani hayakuwapo,
sasa mwalimu akitungiwa miti-

Mitihani itungwe na wanaohusika,
siyo kumsukumia kila aliye jirani

hani na mtu baki ajue atachuku-
liwa hatua za kisheria,” anaonya.

Anasema mitihani inatungwa
na walimu

kutokana na ufundishaji wao.
Pia Baraza la Mitihani la Taifa
(NEC), nalo ni chombo rasmi
cha kutunga mitihani.

Pia anawataka wahitimu wote
wa mafunzo ya ualimu, wasikae
mitaani, badala yake waombe
kazi katika shule zilizo jirani
nao, mwenyewe ambaye ni
mwanataaluma hiyo, anawaasa:

“Hapa wanaohitimu wote wa
Ebonite mmeshinda mitihani
yenu. Sasa mnatakiwa kuom-
ba kujitolea kufundisha ka-
tika shule mlizo nazo karibu, ili
kuondokana na usumbufu wa
nauli.”

Anawageukia waajiri kwa
kuwataka wakuchukue walimu
wenye sifa stahiki na huku ‘ku-
wapigia debe’ waajiriwe walio-
maliza katika chuo cha Ebonite,
anayoipongeza kwa ufanisi
wake. Pamoja na kuibuka kwa
maradhi ya Covid - 19 mwaka
jana, anaisifu shule hiyo kuweza
kuwajali walimu wake, kwa kue-
ndelea kuwalipa mishahara yao.

Anasema zipo taasisi ambazo
baada ya kuwapo janga la coro-
na, zilishindwa kuwalipa misha-
hara wafanyakazi waona na
hata baadhi ya mitaala kubadi-
lika, bado hakuna kasoro kwa
wanafunzi.

Anaongeza kuwa kila mwal-
imu anatakiwa kuwafundisha
wanafunzi somo analolielewa
yeye, katika mitihani wa mwaka
huu wa darasa la saba utakao-
fanywa kwa mtindo mpya.

Maulid anasema, msimamizi
atasoma notisi, akimaliza atam-
wambia mtoto ajaze yale aki-
yoyaelewa kupitia notisi alizo-
soma, akifafanua kuwa serikali

inawajali walimu na ndio maana
imenunua magari 184, ili yawa-
saidie.

Makamu Mkuu wa chuo hi-
cho, Lusajo Mwaigosya, anase-
ma chuo kilianzishwa mwaka
2007 kwa kutoa huduma za
ualimu kwa ngazi mbalimbali
na mwaka 2015 walipewa cheti
cha ubora, kutokana na kutoa
elimu bora.

Anasema mipango ya chuo
kwa sasa, ni kuanzisha elimu
maalumu, ikiwamo kuanzisha
kituo cha ufundishaji lugha za
Kichina na Kifaransa, mpango
ulioko katika hatua mbalimbali.
Mwaigosya anaoinba serikali
kusikia, anaongeza kwamba
hivi sasa wanaiomba serikali
udahili katika vyuo binafsi, uwe
kuanzia pointi  26.

Anaongeza kuwa serikali
itazame pia suala la kodi,
kwa kuwapunguzia mzigo
wawekezaji hali hiyo inachang-
ia watu wanashindwa kuviende-
leza vyuo hivyo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Chuo
cha Ebonite, Thadeus Njuu,
anasema kuwa katika maha-
fali hayo, wahitimu zaidi ya 100
wamehitimu mafunzo mbalim-
bali ya ualimu.

Anasema kuwa, wahitimu
wanapoenda kufundisha huko
wawe mabalozi  wazuri ka-
tika utoaji elimu na walimu wa-
naoanza kazi wawe makini na
masomo wanayofundisha na
kuongeza juhudi katika ufundis-

haji.
Anaasa walimu wawapende
watoto wanapowafundisha,

ili nao wamudu kumwelewa
mwalimu, hata wakafanya vy-
ema.

Anasema watoto wasichap-
we ovyo, bali kuna taratibu
zake.
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NIT yazindua
kituo cha
mafunzo

ya anga

CHUO cha Taifa cha Usafirishaji
(NIT), kKimezindua rasmi kituo cha
umahiri cha mafunzo ya taaluma za
usafiri wa anga na operesheni za
usafirishaji sambamba na kamati
va ushauri ya wadau wa kisekta
watakaoshirikiana katika kuboresha
ufanisi wa kituo hicho.

Hayo yalisemwa na Mkuu wa chuo
hicho, Prof. Zacharia Mganilwa,
wakati wa uzinduzi huo uliofanyika
jana katika chuo hicho Mabibo
mkoani Dar es Salaam, ambapo
alieleza kuwa kituo hicho ni cha
kihistoria, kwani ni muhimu katika
sekta ya usafirishaji na kilianzishwa
na mradi wa (EASTRIP) unaofadhili-
wa na Benki ya Dunia.

Alisema ili kuimarisha uhusiano
wa Vyuo na wadau wa sekta na ku-
hakikisha kuwa mafunzo yatakayo-
tolewa yanakidhi mahitaji ya soko,
Benki ya Dunia ilielekeza vituo
vyote vya umahiri kuwa na kamati
va ushauri wa wadau wa kisekta
waliobobea katika kufundisha njia
zote za usafirishaji.

“Asilimia 50 ya wajumbe wa
kamati hiyo wametoka sekta binafsi
na majukumu yao ni kutoa map-
endekezo na ushauri utakaosaidia
kituo kukidhi mahitaji ya elimu bora
va ufundi ndani na nje ya nchi,”
alisema.

Aliongeza kuwa kupitia EAS-
TRIP, chuo kitapata zaidi ya Sh.
49,053,500,000 kwa ajili ya kuan-
zisha kituo hicho, na kitasaidia
kupunguza uhaba wa wataalamu
katika sekta ya usafiri wa anga.

Alisema kupitia fedha hizo, chuo
kitatoa udhamini (scholarships)
kwa wanafunzi wasichana Kku-
wawezesha kusoma na kubobea
katika taaluma za anga na logistiki,
kuboresha na kutengeneza mitaala
inayokidhi mahitaji ya soko la ndani
na nje.

Alibainisha kuwa kituo kitaweza
kutoa wahitimu wa mafunzo ya
taaluma za anga na operesheni za
usafirishaji zaidi ya 4000 katika
kipindi cha miaka mitano ya mradi
pamoja na kuongeza uwezo wa
waalimu kupitia mafunzo ya sha-

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango na Mlipaji Mkuu wa Serikali, Emmanuel Tutuba (kulia) na Nnenna Nwabufo, Mkurugenzi Mkuu
wa Benki ya Maendeleo ya Afrika, Kanda ya Afrika Mashariki, wakibadilishana baada ya Kitia saini mikataba miwili ya mkopo yenye
thamani va dola za Marekani milioni 140 (takriban shilingi bilioni 323.4) kwa ajili ya kufadhili Mradi wa kufua Umeme wa Mto Malaga-
rasi, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: WFM

ADB vaikopesha Tanzania bil. 323/

Na Enock Charles taasisi.

Mkurugenzi wa benki hiyo Af-
rika Mashariki, Nnenna Nwabu-
fo, alisema imekuwa ikifadhili
miradi mbalimbali nchini na
miaka mitatu tu iliyopita ilipiti-
sha ufadhili wa miradi iliyogha-
rimu jumla ya Dola bilioni 1.12
ikiwamo ujenzi wa Uwanja wa

cha uzalishaji wa umeme wa
gridi ya 495 MW chenye uwezo
wa kuzalisha Gwh 181 za umeme
kwa mwaka.

“Utekelezaji wa mradi un-
alenga kuboresha usambazaji
wa umeme katika mikoa ya
magharibi mwa Tanzania ili ku-
changia mabadiliko ya kijamii
na kiuchumi nchini na kusaidia
katika jitihada za kupunguza
umaskini,” alisema Tutuba.

Mradi huo unaotarajiwa ku-
chukua miaka mitano, utajumui-
sha ujenzi wa kituo cha umeme
wa maji kupitia ujenzi wa
bwawa, ujenzi wa barabara za

kuingia eneo la mradi, madaraja
na kambi za kudumu pamoja na
ofisi na nyumba za wafanyakazi,
zahanati, shule za msingi, kazi za
mitambo ya elektroniki inayo-
husika na uzalishaji na usamba-
zaji umeme na upandaji miti.
Pia alisema pamoja na ujenzi
wa kituo cha uzalishaji umeme,
mradi huo utajumuisha ujenzi
wa njia ya usafirishaji umeme,
upanuzi wa mtandao wa us-
ambazaji wa umeme vijijini ili
kuongeza uwezo wa kusambaza
umeme kwa wananchi, ununuzi
wa transfoma mpya 15 na kui-
jengea TANESCO uwezo wa ki-

SERIKALI imetia saini mka-
taba wa mkopo wa Dola za
Marekani milioni 140 (sawa na
Sh. bilioni 323), kwa ajili ya ku-
fadhili mradi wa kufua umeme
wa Mto Malagarasi kutoka Benki
ya Maendeleo ya Afrika (ADB)
ili kutekeleza sera ya taifa ya ni-
shati ya mwaka 2015.

Akizungumza katika hafla ya
utiaji saini jijini Dar es Salaam
jana, Katibu Mkuu Wizara ya
Fedha na Mipango, Emmanuel
Tutuba, alisema mradi huo uta-
husisha ujenzi wa kituo kipya

Mashine iliyozama bandarini yaopolewa

Na Christina Mwakangale

Alisema jumla ya mlradi
inayoendelea  waliofadhiliwa
Tanzania ina thamani ya Dola
bilioni 2.33, ikiwa inalenga sek-
ta muhimu kama usafirishaji,
umeme, maji na kilimo.

“Mamlaka inawashukuru
wataalamu wake wazalendo
waliofanikisha kutokana na wel-

umma kuwa Jumatatu Mei 24,
mwaka huu, majira ya saa 12:20

70, vifaa vyetu vina uwezo wa
kuopoa hata mzigo wa tani 100,
tunazo mashine za kubeba vitu

hada za uzamili, mafunzo ya muda
mfupi na mafunzo ya vitendo.

“Katika mradi huu tutaweza

kuboresha miundombinu kwa ku-
jenga majengo tisa ikiwamo jengo la
kituo cha umahiri Mabibo, mock up,
la mafunzo ya ufundi, hosteli mbili
zenye kubeba wanafunzi 2,100,
anga ya ndege Dar es Salaam, anga
ya ndege Kilimanjaro, makazi ya
wafanyakazi Kilimanjaro na makazi
ya wanafunzi Kilimanjaro,” alisema.

MAMLAKA ya Usimamizi wa
Bandari (TPA) imefanikiwa kui-
opoa mashine ya kunyanyua
vitu vizito (crane) iliyozama Mei
23, mwaka huu, kwenye Bandari
ya Dar es Salaam.

Mkurugenzi wa Bandari ya
Dar es Salaam, Elihuruma Lema,
alisema jana kuwa mashine hiyo
yenye uzito wa takribani tani 70,
iliopolewa juzi jioni.

“Mamlaka ya Usimamizi wa
Bandari Tanzania inaujulisha

jioni, zoezi la kuopoa mashine
ya kunyanyua vitu vizito ‘crane’
iliyotumbukia baharini lime-
kamilika,” alisema Lema katika
taarifa yake hiyo ya jana.

Alisema mashine hiyo ilipata
gjali ya kutumbukia majini ka-
tika eneo la Gati ya Malindi,
ilipokuwa inashushwa kutoka
kwenye Meli ya LCT AJE 1 baada
ya kuwasili Bandari ya Dar es
Salaam ikitokea visiwa vya Son-
£0songo.

edi wao wa hali ya juu pamoja
na wadau wote kwa utulivu wao
wakati wote wa kukabiliana na
tukio hili,” alisema.

Juzi, Meneja Uhusiano na
Mawasiliano wa TPA, Nicode-
mus Mushi, alisema uopoaji wa
mashine hiyo ulianza kwa ku-
tumia vifaa maalum na wazami-
aji.

“Tuna uwezo wa Kkuiopoa
crane hii yenye uzito wa tani

vizito ‘gottwald cranes’, iwapo
kitu kizito kikizama baharini.

“Crane ilizama wakati ik-
ishushwa na kutumbukia baha-
rini, mashine hiyo ni mzigo wa
mteja na meli pia si ya kwetu,”
alisema Mushi.

Katika taarifa yake ya jana,
TPA ilisema ajali hiyo haikusaba-
bisha madhara yoyote kwa watu
huku ikiwaondoa hofu wateja
wake.
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Kituo chenye
mahakama
4 kujengwa
kwa bil. 8.5/-

Na Richard Makore, MWANZA

SERIKALI imetenga Sh. bilioni
8.5 kwa ajili ya ujenzi wa jengo
la Kituo Jumuishi cha Utoaji
Haki (1JC) ambacho kitakuwa na

jana, Mhandisi wa Mahakama
ya Tanzania, Fabian Kwegir-
wa, alisema ujenzi huo ulianza
mwaka jana na unatarajia kuka-
milika Desemba mwaka huu.

Alisema jengo litakuwa na
mahakama ya mwanzo, wilaya,
hakimu mkazi na mahakama kuu
na ujenzi wake umefikia asilimia
58.

Aidha, alisema katika jengo
hilo kutakuwa na kumbi mbal-
imbali kwa ajili ya kusikiliza
kesi, sehemu ya mahabusu,
eneo la kusikiliza kesi za watoto
pamoja na ofisi za majaji na
mahakimu.

Kwegirwa alisema jengo hilo
la kisasa limezingatia vigezo
vyote vya kiusalama pamoja
na ubora na kwamba Sh. bilioni
8.5 zitatumika hadi kukamilika
kwake.

Aliongeza kuwa mambo yali-
yozingatiwa katika ujenzi huo ni
pamoja na mifumo mbalimbali
inayotumia teknolojia ya kisasa,
usalama kwa watumiaji wa ma-
hakama na urahisi wa wananchi
kufika katika jengo na kupata
huduma.

Kituo hicho kilichojengwa
ni miongoni mwa Vvituo vitano
kama hivyo vinavyoendelea
kujengwa hapa nchini.

Mkandarasi anayejenga jengo
hilo, Chacha Fednand, alishuku-
ru serikali kwa kuiamini kam-
puni ya kitanzania na kuipa kazi
hiyo.

kwa Uchumi wa Kidijitali Stahimilivu na Shirikishi”. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NHC kuwakabidhi watumishi nyumba 300

Na Christina Mwakangale

SHIRIKA la Nyumba la Taifa
(NHC), linatarajia  kukabidhi
mradi wa nyumba 300 zenye
thamani ya shilingi bilioni 14.4
kwa watumishi wa umma, zina-
zojengwa eneo la [yumbu, Wilaya
ya Chamwino, mkoani Dodoma,
ifikapo Juni mwaka huu.

Mradi huo wa ujenzi un-
atekelezwa kwa awamu tatu,
utajenga nyumba 1,000 katika
makao makuu ya nchi.

Mkurugenzi wa Uhandisi na
Ujenzi wa NHC, Haikameni Mle-

kio, alisema watu wanaweza
kuomba mikopo kupitia Benki
ya Azania nyumba hizo 300 kwa
ajili ya makazi na kupangisha.

Alisema awamu ya pili ya
mradi huo, utahusisha ujenzi wa
nyumba 325 pamoja na majengo
sita ya huduma, na kwamba ny-
umba 275 zitajengwa katika awa-
mu ya mwisho.

NHC inamiliki leseni ya daraja
la kwanza la ukandarasi kwa ajili
ya ujenzi wa miradi mikubwa ya
shirika na hupokea pia kandarasi
zanje.

Meneja Habari na Uhusiano wa

NHC, Muungano Saguya, alisema,
shirika hilo limefanikisha ujenzi
wa majengo manne ya wizara
nne katika eneo la mji wa serikali
la Mtumba, uliogharimu shilingi
bilioni 3.99.

Alisema gharama za ujenzi
wa majengo hayo ni pamoja na
Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi; Fedha na
Mipango; Viwanda na Biashara
na Wizara ya Nishati.

Saguya alisema NHC pia ilimi-
likisha makao makuu ya EWURA

shilingi bilioni 7.7.

“Ujenzi mwingine uliofanywa
na NHC kama mkandarasi, ni
jengo la halmashauri ya wilaya
ya Malinyi kwa Sh. Bil. 274 na
makao makuu ya Halmashauri ya
Wilayaya ~ Wangingombe Sh.
Bil. 2.74 na machinjio ya kisasa ya
Vingunguti jijini Dar es Salaam
kwa shilingi bilioni 12.49,” alise-
ma Saguya.

Alibainisha kwa sasa, NHC
inaendelea na ujenzi wa ofisi ya
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba
(TDMA), Kanda ya Kati unaota-
rajiwa kukamilika, Juni mwaka
huu.

Ulega autaka ushirika matumizi vyema boti za mikopo ya TADB

Na Mwandishi Wetu, SENGER-
EMA

NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi
Abdallah Ulega, amekitaka Chama
cha Ushirika cha Zilagula wilayani
hapa kutumia vyema mkopo uli-
otolewa na

Benki ya Maendeleo ya Kilimo
(TADB) kujenga boti za kisasa, ili
zisaidie viwanda vya samaki ji-
jini Mwanza kupata malighafi kwa
wakati na kwa uhakika.

Akizungumza na waandishi wa
habari mwishoni mwa wiki, baada
ya

kuridhishwa na ujenzi wa boti
tatu za kisasa za uvuvi, kati ya boti

tano ambazo zinajengwa kwa
mkopo wa Sh. milioni 100.7 ambao
umetolewa

TADB kwa chama hicho, Ulega
alisema fedha hiyo ni mkakati wa
serikali wa kuwapatia wavuvi vyom-
bo vya kisasa na kwamba matumizi
mazuri ya boti hizo utavifanya vi-

wanda kupata malighafi kwa uhaki-
kana

pia kuifanya sekta ya uvuvi kutoa
mchango mkubwa zaidi kwenye
pato la taifa.

“Mpango wa serikali ni kuona
sekta ya uvuvi inatoa mchango
zaidi katika ukuaji wa pato la taifa
na ndiyo ili muweze kupata boti za
kisasa zitakazowasaidia kufanya vy-
ema shughuli zenu,” aliwaeleza wa-
naushirika hao na kuongeza ni vye-
ma mkopo huo ukatumika vizuri na

marejesho yake yafanyike kwa
wakati.

“Kilio cha wavuvi wengi ni walan-
guzi wanaowanyonya. Walanguzi
wamekuwa wanufaikaji wakubwa
wa nguvu ya mvuvi. Uwapo wa
boti hizi utawezesha kupata samaki
wengi zaidi ambao watauzwa kwa
bei nzuri kwa sababu samaki wana-
hitajika katika soko la ndani na nje
yanchi,” alieleza.

Mkurugenzi Mtendaji wa TADB,
Japhet Justine, alisema benki yao

itaendelea kufanyia kazi changa-
moto zote zinazojitokeza ikiwamo
kukosekana kwa mikopo kwa baa-
dhi ya vyama vya ushirika licha ya
kufuata taratibu zinazotakiwa.

“Mwanzoni tuliwaomba wavuvi
waunde vyama vya ushirika ili tu-
weze

kuwapa mikopo. Tunashukuru
kwa sababu mwitikio umekuwa
mkubwa na hivyo kurahisisha kazi
ya kuratibu mikopo inayotolewa na
benki,” alisema.
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Jenerali Mbuge ataka
ushirikiano wa taa5|5|

Na Restuta Damian, BUKOBA.

MKUU wa Mkoa Kagera, Meja
Jenerali Charles Mbuge, amezitaka
idara na taasisi mkoani humo kua-
cha ubinafsi na kuungana kutatua
matatizo ya wananchi.

Alitoa kauli hiyo jana wakati aki-
kabidhiwa ofisi na aliyekuwa Mkuu
wa mkoa huo kabla ya kuteuliwa
kuwa Mkuu wa mkoa wa Mtwara,
Brigedia Jenerali Marco Gaguti.

Meja Jenerali Mbuge alisema
uwazi na usimamizi wa haki katika
shughuli pamoja na umoja kutasaid-
ia kuleta maendeleo ya wananchi.

“"Muungano huo huleta maende-
leo kwa wananchi na kufanikisha
kufikia lengo la kuwa na uchumi wa
kati na kuzitambua fursa kwenye
maeneo mbalimbali,” alisema.

Alisema uchumi wa mkoa unat-
egemea uUsalama kwa wananchi
kutoruhusu kuingiza mtu nchini bila
kufuata utaratibu wa kusheria.

Awali akizungumza baada ya
makabidhiano, Brigedia Jenerali
Gaguti, alisema viongozi wa dini
wana nafasi kubwa katika kulinda
amani kwa kushirikiana na kamati
ya usalama na wananchi.

Nachingwea
yajikomboa
Kwa madarasa
sekondari

Na Sabato Kasika, NACHINGWEA

HALMASHAURI ya Wilaya ya Nach-
ingwea mkoani Lindi, imesema wa-
nafunzi wote watakaochaguliwa kidato
cha kwanza mwaka ujao, wataanza
masomo kwa pamoja, kwa kuwa ha-
kutakuwa na uhaba wa madarasa.

Hayo valisemwa na Mkurugenzi
Mtendaji wa halmashauri hiyo, Has-
san Rugwa, katika hafla ya kupokea
mifuko 1,800 ya saruji iliyotolewa na
Mbunge wa Nachingwea, Dk. Amandus
Chinguile, kwa ajili ya sekondari 16 za
kata.

“Tuna uhaba wa madarasa 22 katika
shule 16, lakini ninaamini wanafunzi
wote watakaochaguliwa kuingia kidato
cha kwanza, wataanza masomo pamo-
ja, kwani tatizo la uhaba wa madarasa
litakuwa limeisha,” alisema Rugwa.

Alisema, mahitaji yao ni mfuko 1,320
ya saruji kwa ajili ya idadi hiyo ya
madarasa, lakini wamepokea 1,800 ya
mbunge, na kwamba huo ni mwanzo
mzuri unaoonyesha kuwa lengo la
kumaliza tatizo hilo litatimia.

Alifafanua kuwa, mbali na mifuko
hiyo ya saruji waliopata, wapo wadau
wengine walioahidi kusaidia ujenzi wa
madarasa, hali inayompa matumaini
kuwa hakuna wanafunzi watakaokosa
madarasa.

Walimu wapewa somo la uwekezaji

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

ALIMU  wame-

takiwa kuwekeza

na kujiendeleza

katika kukopa
mikopo nafuu yenye tija ya ku-
tatua changamoto zinazowaka-
bili ili kunufaika na kufurahia
kazi wanayoifanya.

Hayo yalisemwa na Mwak-
ilishi wa Mkuu wa Mkoa wa
Arusha, John Mongella, katika
mafunzo ya walimu wa mkoani
hapo yaliyoandaliwa na Benki
ya NMB ambaye ni Ofisa Elimu
(Sekondari), ,Khalifani Omary,
na kwamba mafunzo hayo
yatawajenga walimu katika ku-
jiwekea kipato ili kujiendeleza
kimaisha.

“Mafunzo haya yatawasaidia
katika kuwaongezea elimu na

kutoa fursa ya maoni namna
wanavyoweza kunufaika na
benki ya NMB ikiwa jitihada hizi
zitaleta matokeo chanya na ku-
leta faraja kwa jamii,” alisema
Omary.

Alisema jitihada hizo ni nzuri
na zinaunga mkono juhudi za
serikali katika kuhakikisha Wa-
tanzania walio wengi wanaju-
muhishwa katika mfumo rasmi
wa kifedha ili kuinua vipato
vyao na kiuchumi kwa ujumla,
hivyo alitoa rai kwa taasisi ny-
ingine za kifedha nchini kufanya
jitihada hizo kama NMB.

Alishukuru benki hiyo kwa
kuboreshwa huduma za kibenki
na kusogezwa karibu na wateja
wake, kwani awali walimu wali-
pata taabu kutembea umbali
mrefu, hivyo benki ya NMB im-
ekuwa chachu ya maendeleo
katika jamii kwa kuwanufaika

wateja wake. Mkuu wa biashara
za kadi wa benki ya NMB, Phil-
bert Casmir, alisema wamean-
daa mafunzo yanayoitwa siku
ya walimu ambapo wameanza
mkoani Arusha kwa kutam-
bua mchango wa mwalimu ka-
tika jamii na kutoa suluhisho la
changamoto zao katika kujikwa-
mua kimaisha ikiwamo mikopo
nafuu na bima mbalimbali.

“Tunatambua mwalimu ni
mwezeshaji katika jamii, hivyo
NMB tumekuja na muundo wa
kutokutoa bidhaa au suluhisho
ya maisha ya walimu, kwani
tunatambua kunachangamoto
za ujenzi na kupitia mafunzo
haya wataelimishwa na kutumia
mikopo nafuu ya NMB kujien-
deleza katika suala la ujenzi wa
nyumba,” alisema.

Casmir alisema pia kuna bima
za walimu na Watanzania kwa

ujumla zinazoweza kuwasaidia
kupata fedha pamoja na hilo pia
kunachangamoto ya elimu ya
fedha watu kutoweka fedha ka-
tika taasisi za kibenki na kutun-
za majumbani, hivyo elimu hiyo
itawasaidia kufikisha ujumbe na
faidaza kuweka fedha benki.

Baadhi ya walimu hao wali-
ishukuru benki hiyo kwa ku-
wapa mafunzo ambayo yatawa-
saidia katika kuwekeza fedha na
kutumia katika matumizi sahihi
ya kujiendeleza kiuchumi.

Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Daraja mbili, Zukra
Kalunde, alisema mafunzo hayo
yatawasaidia katika kufahamu
umuhimu wa kadi pamoja na
kujifunza namna ya kupata
mikopo nafuu ya benki hiyo ita-
kayowasadia kujiendeleza kiu-
chumi kama ujenzi wa nyumba
zao za kuishi na biashara.

.,

jana. 'PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wenye ulemavu waitwa mikopo ya halmashauri

Na Marco Maduhu, KA-
HAMA

MKURUGENZI wa  Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kaha-
ma mkoani Shinyanga, Ander-
son Msumba, amewataka watu
wenye ulemavu, kuchangamkia
fedha za mikopo asilimia mbili,
ambazo hutolewa kwa ajili ya
kuwakwamua kiuchumi.

Alisema katika mwaka wa
fedha 2020/2021, halmashauri
hiyo ilishatenga kiasi cha fedha

Sh. bilioni 14 kwa ajili ya utoaji
fedha za mikopo asilimia 10,
ambapo nne kwa vijana, nne
wanawake na mbili kwa watu
wenye ulemavu.

Msumba alibainisha  hayo
juzi, akisema wameshapokea
maelekezo kutoka wizarani
kutoa fedha za mikopo kwa
watu wenye ulemavu kuan-
zia mtu moja, na siyo lazima
kuwa kwenye kikundi kama
zamani na kuwataka watu hao
wajitokeze kwa wingi kupata

mikopo hiyo ili wajikwamue
kiuchumi. “Mwitikio wa watu
wenye ulemavu kuja kuomba
fedha za mikopo kwenye manis-
paa yetu ni mdogo sana ukilin-
ganisha na kundi la wanawake
na vijana, hivyo nawaomba
wajitokeze kwa wingi kuja ku-
pata fedha hizi na kujikwamua
kiuchumi,” alisema Msumba.
Naye Ofisa Maendeleo ya
Jamii Manispaa hiyo, Robert
Kwela, alisema wameshaandaa
utaratibu wa kutoa elimu ya uja-

siriamali kwa kundi hilo la watu
wenye ulemavu, ili wapate mbi-
nu za kufanya biashara na kua-
cha kuwategemezi na kuomba
misaada. Mwenyekiti wa Shirik-
isho la Chama cha Watu We-
nye Ulemavu (SHIVYAWATA)
wilayani Kahama, Michael Ma-
kanjiwa, alisema wanasuasua
kuomba mikopo kwa sababu
hawana elimu ya ujasiriamali
na kuipongeza serikali kutaka
kuwapatia elimu hiyo, ambayo
itakuwa mkombozi kwao.
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TARURA
kutathmini
barabara
Zake zote

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
imesema katika mwaka wa fedha
2021/22, Wakala wa Barabara
umepanga kufanya tathmini ya
miundombinu ya barabara zake
zote, ikiwamo za Halmashauri
ya Wilaya ya Chemba ili kuan-
daa mpango wa namna bora ya
kutoa vipaumbele vya ujenzi na
matengenezo ya barabara na
madaraja.

Pia, kwa mwaka wa fedha
2020/21, TARURA Chemba imet-
enga Sh. milioni 84.04 kwa ajili
ya matengenezo ya barabara ya
Kwamtoro - Sanzawa - Mpendo
yenye urefu wa kilomita 23.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais,
TAMISEMI, David Silinde,
aliyasema hayo bungeni jana al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Chemba (CCM), Mohamed
Monni.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji ni lini Barabara ya
Kwamtoro - Sanzawa - Mpendo
yenye kilomita 58.2 itajengwa
kwa kiwango cha kupitika msimu
mzima kwani kwa sasa imeka-
tika kwa sababu ya mvua kubwa
na kutojengwa kwa muda mrefu.

AKijibu, Naibu Waziri Silinde
alisema ujenzi wa barabara hii
unaendelea ambapo matengen-
ez0 vya barabara yenye urefu wa
kilomita 10, makalvati 2 na drift
moja umekamilika.

Alieleza katika mwaka wa
fedha 2021/22, jumla ya Sh. mil-
ioni 42 zimetengwa kwa ajili ya
matengenezo ya barabara yenye
urefu wa kilomita 10 na ujenzi
wa makalavati 3.

Aidha, alisema serikali itaen-
delea kuboresha miundombinu
ya barabara ikiwemo ya bara-
bara ya Kwamtoro - Sanzawa -
Mpendo kadri ya upatikanaji wa
fedha ili kuimarisha usafiri na
usafirishaji.

Serikali yafunguka uhaba mafuta ya kula

UNGE limeelezwa kuwa

Tanzania  inakabiliwa

na upungufu wa mafu-

ta ya kula metric tani
400,000, na kwamba serikali
imechukua hatua mbalimbali iki-
wamo kukaa na sekta binafsi na
Wakala wa Mbegu za Kilimo( ASA)
ili kuzalisha mbegu za kutosha.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akijibu swali la nyongeza
la Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Stella Fiyao.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alihoji serikali imejipangaje kuleta
mbegu bora ya alizeti kwa bei ya
chini ili kila mtu aweze kumudu
na kusaidia kuondokana na upun-
gufu wa mafuta ya kula.

Akijibu, Bashe alisema mahitaji
ya mbegu ni kati ya metric tani
5000-6000 na zitazalishwa kwe-
nye eneo lenye hekari milioni 1.3
na kwamba hatua hiyo itawezesha
uzalishaji wa tani zaidi ya milioni
1.2 ya mbegu zitakazokwenda vi-

wandani.

“Hatua tunazochukua uzalishaji
wa ndani tutazalisha tani 2,000,
tunakaa na ASA na waagizaji wa
nje, tutaagiza upungufu wa mbe-
gu mwaka huu na tutapeleka kwa
wakulima na bei itashuka kutoka
Sh.30,000 ili ifike Sh.7000 kwa
kilo moja, Wizara itasimamia su-
ala hilo ili mbegu zipatikane kwa
bei nafuu,” alisema.

Katika swali lake la msingi,
Mbunge huyo alihoji ni lini seri-
kali italeta pembejeo za kilimo
kwa bei nafuu ambayo wakulima
wengi wataweza kuimudu.

Bashe akijibu, alisema serikali
inalo jukumu la kuratibu mahitaji
ya pembejeo kutoka kila Mkoa na
kuweka mazingira wezeshi kwa
kampuni kupeleka na kuuza kwa
wakulima pembejeo zenye ubora,
kwa wakati na kwa bei nafuu kwa
kutumia mifumo mbalimbali iki-
wamo Mfumo wa Ununuzi wa
Pamoja ambao huratibiwa kwa
kudhibiti bei ili mkulima apate

pembejeo hiyo kwa bei nafuu.

Hata hivyo, alisema Kkatika
kipindi cha miaka minne tangu
kuanzishwa kwa mfumo huo bei
za ununuzi kwenye chanzo zime-
pungua kwa asilimia 6 hadi 17
kutegemeana na aina ya mbolea
na gharama za kuisafirisha baha-
rini.

Alisema zimepungua kutoka
Sh. 23,000 kabla ya FBPS hadi
Sh. 2,800 kwa zabuni iliyofanyika
tarehe 25 Juni, 2020.

“Aidha, bei za mbolea ya DAP
na UREA katika soko la ndani
zimepungua kwa asilimia 11 hadi
40 kutegemea jiografia ya eneo
husika,alisema.

Aidha, alisema serikali inaen-
delea kutekeleza mikakati ya
kuongeza upatikanaji wa pembe-
jeo kwa kuvutia wawekezaji wa
kampuni binafsi za mbegu kuin-
gia mikataba maalum na ASA ku-
zalisha mbegu bora kwa kutumia
baadhi ya mashamba ya Serikali
yanayomilikiwa na wakala ili kura-

hisisha upatikanaji wake.

“Kuboresha miundombinu ya
barabara na reli ili kurahisisha
usafirishaji wa pembejeo kutoka
eneo moja kwenda jingine. Kwa
kutumia njia ya reli, gharama ya
usafirishaji hupungua kwa asil-
imia 60  na kusafirisha mbolea
nyingi kwa muda mfupi ikilin-
ganishwa na njia ya barabara,”
alisema.

Alitaja mikakati mingine ni
kuwahamasisha wakulima kupi-
tia Vyama vya Ushirika kutumia
letter of credit kwa gharama isi-
yozidi asilimia 2 badala ya kutoa
dhamana asilimia 20 ya mikopo
wanayochukua kwa ajili ya ku-
nunua pembejeo na kupunguza
na au kufuta baadhi ya tozo na ada
kwenye pembejeo ambapo kati ya
mwaka 2015 na 2020.

Alisema serikali imepitia na ku-
futa tozo na ada 12 katika mbegu
na tozo nne za mbolea ili kupun-
guza bei na gharama za pembejeo
hizo.

Mbunge wa
Viti Maalumu
(CHADEMA),
Halima
Mdee,
akichangia
hotuba ya
Wizara

va Ardhi,
Nyumba na
Maendeleo
va Makazi
va mwaka
2021/2022
ilipowasil-
ishwa
Bungeni,
jana. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

‘Zege teknolojia mbadala ujenzi mashimo ya migodi’

SERIKALI  imesema teknolo-

tumia magogo kama matimba kwe-

Alisema pamoja na teknolojia

jia mbadala ya ujenzi wa mashimo
ya migodi kwa kutumia zege na
nondo ni salama na haina athari
kubwa za kimazingira ukilinganisha
na matumizi ya magogo.

Naibu Waziri wa Madini, Prof.
Shukrani Manya, alitoa kauli hiyo
bungeni jana alipokuwa akijibu swa-
li la Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Ghati Chomete.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alitaka kujua serikali ina teknolojia
gani mbadala ambayo itaepusha ku-

nye mashimo ya migodi hasa mae-
neo ya Nyamongo, Tarime,Buhemba
na Butiama.

Akijibu swali hilo, Prof. Manya
alikiri wachimbaji wengi wadogo
katika maeneo mbalimbali yenye
shughuli za uchimbaji wa dhahabu
yakiwemo maeneo ya Nyamongo,
Tarime, Buhemba na Butiama
wamekuwa wakitumia magogo (ma-
timba) kama njia ya mihimili ulalo
na wima kwenye mashimo ya mi-
godi.

hiyo kuonekana kuwa ya gharama
nafuu, imekuwa ikisababisha uhar-
ibifu mkubwa wa mazingira licha ya
kuwa si salama na si ya kudumu.

Alibainisha teknolojia mbadala
inayotumika kwa sasa ni ujenzi wa
mashimo ya migodi kwa kutumia
zege na nondo na haina athari kub-
wa kimazingira ikilinganishwa na
matumizi ya magogo.

Alifafanua miongoni mwa sababu
zinazopelekea wachimbaji wadogo
kutotumia teknolojia hii ni ufinyu

wa mitaji, kutokuwa na maeneo ya
kudumu ya uchimbaji na baadhi yao
kutokuwa na leseni za uchimbaji.

Alisema Serikali inaendelea ku-
warasimisha wachimbaji wadogo
kwa kuwapatia leseni za madini ili
kutambulika kisheria na kuwawez-
esha kuaminika katika taasisi mbal-
imbali za fedha.

“ Serikali kupitia STAMICO inaen-
delea kutoa elimu kwao kuhusu
uchimbaji wa kitaalam na wenye tija
unaozingatia masuala ya afya, usala-
ma na utunzaji mazingira,” alisema.
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Habari zote na
Augusta Njoji, DODOMA
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Na Mwandishi wetu

Maji ni huduma muhimu katika maisha
ya kila siku, hivyo maji ni uhai.
Maendeleo yoyote yanahitaji huduma
ya maji. Serikali kupitia Wizara ya Maji
imeweka kipaumbele katika
kuhakikisha huduma ya majisafi,
salama na yenye kutosheleza
inamfikia mwananchi, maeneo ya
wakuu wa serikali na wizara haitakuwa
kikwazo katika kufanikisha huduma ya
maji kwa wananchi.

Hatua hizo zinazochukuliwa na serikali
zinalenga kuleta maendeleo kwa
wananchi na kuwawezesha
kutekeleza shughuli za kimaendeleo
katika sekta nyingine na kujiongezea
kipato.

mapinduzi makubwa na kuondosha
magonjwa ya mlipuko ambayo
yanapotokea huwafanya wananchi
kukosa utulivu katika utekelezaji wa
shughuli za kiuchumi, na kazi nyingine
za kuwaletea maendeleo.

“Naishukuru sana serikali na Wizara
ya Maji kwa mradi huu ambao upo
katika hatua za mwisho za utekelezaji,
ni hakika serikali imewajibu wananchi
kuhusu huduma ya maji na sasa
tutapata utulivu kabisa tofauti na awali
ambapo wananchi  walihangaika”,
Mkuu wa Wilaya Nyasa Isabela
Chillumba amesema.

Naye Maiko Gidion mnufaika wa mradi
huo anasema ukosefu wa maji ulikuwa
ni kilio kwa wananchi.

“Tunaishukuru serikali kwa kutupatia
mradi huu na kufanikisha ujenzi wa
vituo ishirini vya kuchotea maiji

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi Maryprisca Mahundi (Mb)
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kijumuika n. taalam fundi katika kuchangangan n,
Lipingo na Ngindo wilayani Nyasa wananchi katika kijiji chetu cha akijumuika na wataalam wa ufundi katika kuchanganganya udongo

Mkoani Ruvuma wana kila sababu ya Lundo”, Maiko Gidion anasema na

wa ujenzi (Zege) katika moja ya mradi wa maiji hivi karibuni.

Lilivyokuwa baa la volkano, wenyeji
kutawanyika mbio DRC hadi Rwanda

Goma, DRC

AMA Ernestine Kabuo

(68), alirudi nyumbani

baada ya kukimbia

mtiririko wa udongo
wa volkano, maarufu lava huko
Goma Mashariki, nchini Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC)
na kugundua mumewe alishafariki
dunia.

Mama huyo alishindwa kum-
beba mumewe mgonjwa kutoka
nyumbani kwao na aliporudi alim-
kuta ameungua hadi kufa.

Huo ni mfano kwa takriban
vifo 15 vilivyothibitishwa hadi juzi
asubuhi, kutokana mlipuko wa
volkano Jumamosi katika Mlima
Nyiragongo.

Ni tukio la marudio, kwamba
mwaka 2002, alishuhudia uhar-
ibifu mkubwa wilayani Buhene,
ambako nyumba ya bibi huyo imo
katika orodha.

Mama huyo anaendeleza sim-
ulizi ya alivyokabili mlipuko wa
volkano katika kauli ya huzuni
kwamba:  “Nilijiambia, siwezi
kwenda peke yangu, tumeoana
kwa nyakati za furaha na huzuni.

“Nilirudi  angalau  kujaribu
kumtoa lakini sikuweza. Nilikim-
bia na akaungua ndani. Sijui cha
kufanya. Ninailaani siku hii.”

Wakazi wengine wa Goma, mji
wenye wakazi 670,000 kwa mu-
jibu wa makadirio ay Umoja wa
Mataifa wanaendelea kutafuta
wapendwa wao waliopotea na
eneo hilo linaendelea kushuhudia

Hali halisi ya athari za Volkano kutoka Mlima Nyarigongo, DRC
wikiendi iliyopita. PICHA: MTANDAO.

matetemeko ardhini.

Shirika la Umoja wa Mataifa la
Watoto (UNICEF), linasema zaidi
ya watoto 170 wanahofiwa ku-
toweka na wengine 150 wamet-
engwa na familia. Sasa linasema
jumla ya vituo vitaanzishwa ku-
saidia watoto walioachwa na wa-
Zazi wao.

Watu tisa kati ya watu 15 wali-
ouawa, ni waliofariki katika ajali
za barabarani walipokuwa wakim-
bia kunusuru maisha yao, kauli
ambayo Jumapili iliyopita ilithibit-
ishwa na Msemaji wa Serikali, Pat-
rick Muyaya.

Tope hilo la Volkano lilirushwa
mbali, hata hivyo nje kidogo ya jiji-
ji Goma, kufika mamia ya nyumba

na majengo makubwa.

“Nyumba zote katika mtaa wa
Buhene ziliteketezwa,” mkazi In-
nocent Shamvu, anaeleza.

Ni athari inaelezwa tope hilo la
moto ilivuka barabara kuu inay-
ounganisha Goma na jiji la Beni,
hata kukata misaada muhimu na
usambazaji wake.

Hata hivyo, uwanja wa ndege
guswa, ingawaje kuna madai nao
umeathiriwa.

Volkano hiyo inayotoka umbali
wa kilomita 10 kutoka Goma, il-
ilipuka mara ya mwisho mwaka
2002 na kuua watu 250, wengine
120,000 walikosa makazi.

PILIKA ILIKOANZIA

Kunaelezwa wakazi walianza
kuondoka mahali hapo hata kabla
serikali haijatangaza mpango wa
uokoaji, usiku umati wa watu ul-
ionekana ukikimbia wamebea ma-
godoro na vitu vingine, wakikim-
bia kwa miguu.

Nchini Rwanda kunaelezwa
kuna zaidi ya watu 3,000 walivuka
rasmi kutoka Goma, ingawa wengi
walianza kurudi makwao DRC
baada ya siku chache.

Mkazi wa Goma, Richard Bahati,
anasimulia alikuwa nyumbani
kwake na ghafla akasikia mayowe
na yaliyomtia shaka, huku anga
ikionekana kwa rangi nyekundu.

“Niliishi kupitia shida na vol-
kano hii mnamo 2002. Volkano
hiyo iliharibu nyumba zetu zote
na mali,” anaeleza.

Mfanyabiashara, Kambere
Ombeni, ni miongoni mwa walio-
rudi katika eneo la tukio, huku
vifusi vikitapakaa kila kona. Ana
usemi: “Tulitazama nyumba zote
katika eneo la Nyarigongo liki-
chomeka moto. Moto ulifika hadi
hapa hata sasa tunaweza kuona uji
wa mlipuko wa volcano hiyo.”

Mkaazi mwingine, Irene Baula,
ana simulizi kwamba watu wata-
hitaji msaada wa serikali, katika
kujenga upya maisha yao.

“Kuna ardhi, watu, idadi am-
bayo imepoteza kila kitu, pengine
pia kuna vifo, ni nani anayejua?”
anasema.

Tom Costa, kutoka Baraza
la Wakimbizi la Norway mjini

Goma, anaeleza kilichotokea kwa
kauli:’Uji ~ uliokuwa  ukitiririka
ulikuwa polepole sana kama kilo-
mita kwa saa, lakini haukusita...
ulianza kuchoma nyumba.”

Anakiri mashirika ya kutetea
hali za binadamu yalishaanza uk-
aguzi wa kuwasadia waathirika.

Mlima Nyiragongo, umo katika
milima inayolipuka Volkano, lakini
kulikuwa na shaka kwamba, hali-
kukaguliwa kwa kina, na Shirika la
Kuchunguza Milipuko ya Volcano
mjini Goma, tangu Benki ya Dunia
ilipositisha ufadhili, kutokana na
madai ya ufisadi.

Profesa Mike Burton, Mtaala-
mu wa Milipuko ya Volcano ka-
tika Chuo Kikuu cha Manchester
nchini Uingereza, anasema kwam-
ba uji wa volcano katika mlima
Nyiragongo unatiririka kwa kasi
kubwa.

Katika ripoti yake, shirika hilo
lilitahadharisha kwamba  “vi-
tendo vya ardhini vya mlima huo
vimeongezeka”.

Mwaka uliopita, Mkurugenzi
wa shirika hilo mjini Goma,
alishatamka kwamba mlima huo
wa Volkano, umekuwa ukijaa
haraka na kuongezea uwezekano
wa mlipuko katika miaka mich-
ache ijayo.

Pia, anatahadharisha tetemeko
la ardhi linaweza kusababisha jan-
ga mapema.

Mlipuko mbaya zaidi wa vol-
kano katika mlima huo ulitokea
mwaka 1977 kwa kuua watu 600.

. Kwa mujibu wa BBC
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Na Mwandishi wetu

Maji ni huduma muhimu katika maisha
ya kila siku, hivyo maji ni uhai.
Maendeleo yoyote yanahitaji huduma
ya maji. Serikali kupitia Wizara ya Maji
imeweka kipaumbele katika
kuhakikisha huduma ya majisafi,
salama na yenye kutosheleza
inamfikia mwananchi, maeneo vya

wakuu wa serikali na wizara haitakuwa
kikwazo katika kufanikisha huduma ya
maji kwa wananchi.

Hatua hizo zinazochukuliwa na serikali
zinalenga kuleta maendeleo kwa
wananchi na kuwawezesha
kutekeleza shughuli za kimaendeleo
katika sekta nyingine na kujiongezea
kipato.

Lipingo na Ngindo wilayani Nyasa
Mkoani Ruvuma wana kila sababu ya
kufurahi. Ule mwendo wa kutafuta
huduma ya maji unakoma baada ya
serikali kufanyia kazi mabhitaji yao
kuhusu maji.

Wizara ya Maji, imetekeleza mradi wa

Mradi huo umesimamiwa na Wakala
wa Usambazaji Maji na Usafi wa
Mazingira Vijijini (RUWASA), ambayo
ni taasisi iliyo chini ya Wizara ya Maji.
Mradi huu una thamani ya zaidi ya
shilingi milioni mia nne, utahudumia
wananchi zaidi ya elfu kumi na nne

Lipingo na Ngido na unatarajiwa
kukamilika mwezi Juni, 2021.
Kukamilika kwa mradi huu
kutachochea zaidi kasi ya maendeleo,
ikiwamo ya kiuchumi na kuboresha
zaidi maeneo ya huduma za umma
kama vile afya na shule.

Mkuu wa Wilaya ya Nyasa Bi. Isabela
Chillumba anasema mradi huo utaleta

. 4 il
a, ” o \

mapinduzi makubwa na kuondosha
magonjwa ya mlipuko ambayo
yanapotokea huwafanya wananchi
kukosa utulivu katika utekelezaji wa
shughuli za kiuchumi, na kazi nyingine
za kuwaletea maendeleo.

“Naishukuru sana serikali na Wizara
ya Maji kwa mradi huu ambao upo
katika hatua za mwisho za utekelezaji,
ni hakika serikali imewajibu wananchi
kuhusu huduma ya maji na sasa
tutapata utulivu kabisa tofauti na awali
ambapo wananchi walihangaika”,
Mkuu wa Wilaya Nyasa Isabela
Chillumba amesema.

Naye Maiko Gidion mnufaika wa mradi
huo anasema ukosefu wa maji ulikuwa
ni kilio kwa wananchi.

“Tunaishukuru serikali kwa kutupatia
mradi huu na kufanikisha ujenzi wa
vituo ishirini vya kuchotea maji
wananchi chetu cha
Lundo”, Maiko Gidion anasema na
kuongeza kuwa huduma ya maji
itawanufaisha katika mambo mengi,
ikiwamo muda wa kufanya kazi
nyingine za kujiongezea kipato.

Naye, Ernesty Mahay Matumbi
mwenyeji wa Ndindo amesema kwa
serikali kufanikisha mradi huo ni muda
sahihi kwani utasaidia jamii kuibua
miradi mingine ambayo lazima itumie
huduma za maji.

“Maji haya yatatusaidia kufanya
shughuli mbalimbali ikiwvamo biashara,
ujenzi na masuala mengine ya
maendeleo. Tunaomba tushirikiane
katika kutunza vyanzo vya maji kwa
kuzuia shughuli mbalimbali, ikiwamo
ujenzi wa makazi katika vyanzo vya
maji. Hatua hii itasaidia mradi wetu
kuwa endelevu” Ernesty anasema na
kuongeza usimamizi dhabiti wa mradi
ni jambo la msingi katika kuhakikisha
thamani ya fedha iliyotumika katika
ujenzi inawafikia wananchi.

Naibu Waziri wa Maji, Mhe. Mhandisi Maryprisca Mahundi (Mb)
akikagua mradi wa maji wa Nyasa, anayetoa maelezo ni Meneja wa
RUWASA Mkoa wa Ruvuma Mhandisi Rebman Ganshonga.

Wt e i g
Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mh

andisi Maryprisca Mahundi (Mb)

akijumuika na wataalam wa ufundi katika kuchanganganya udongo
wa ujenzi (Zege) katika moja ya mradi wa maji hivi karibuni.

Kwa upande wake Meneja wa Wakala
wa Usambazaji Maji na Usafi wa
Magzingira Vijijini (RUWASA) Wilaya ya
Nyasa Mhandisi Evaristo Ngole
amesema mradi wa pamoja wa Lundo
unatekelezwa kwa fedha za Malipo
kwa Matokea (P4R) ambapo fedha
iliyotengwa kwa ajili ya ujenzi wa
mradi huo ni zaidi ya shilingi Milioni
400.
Mhandisi Ngole anasema mradi huo
unatekelezwa kwa kuwatumia
wataalam wa Wizara ya Maji (kwa
utaratibu wa force account). Ametoa
pongezi kwa wananchi kwa kushiriki
kikamilifu katika kufanikisha mradi
huo, kwa kuwa walinzi wa vifaa vya
mradi pamoja na miundombinu.
“Wananchi wawe pamoja na sisi.
Mradi huu utakamilika kwa wakati
katika viwango vilivyokusudiwa, na
hakika hapa yanaenda kutokea
mabadiliko makubwa kupitia sekta ya
maji.” Mhandisi Ngole anasema.
Amesema kazi zilizofanyika ni pamoja
na ujenzi wa chanzo cha maji kwa ajili
cha Lundo na Lipingo,
ukarabati wa chanzo cha maji, ujenzi
wa vituo 38 vya kuchotea maji
wananchi na ujenzi wa mtandao wa
mabomba ya kusambaza maji yenye
urefu wa km 24.2.
Utekelezaji wa mradi huu ni moja ya
malengo ya Wizara kuhakikisha
inawafikishia Watanzania wote
huduma ya majisafi, salama na yenye
kutosheleza kwa haraka. Waziri wa
Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb)
anasema ni mapinduzi ya mabadiliko
katika sekta ya maji.
Waziri Aweso anasema kila mtaalam
awajibike katika eneo lake ipasavyo,
na awashirikishe viongozi na

wananchi ili wajue maendeleo ya
miradi ya maji na pia kupokea
mrejesho wao kuhusu miradi ya maji
hapa nchini.

Mhe. Aweso anasema
anayoiongoza haitakuwa
katika kuhakikisha wananchi
maeneo mbalimbali hapa
wanapata huduma ya majisafi
salama.

Anasema kuwa mpango mkakati wa
utendaji wa Wizara ya Maji ni
kuhakikisha fedha zote za utekelezaji
wa miradi ya maji zinasimamiwa na
kutumika ipasavyo na hatamvumilia
mkandarasi wala wataalam
atakayeonekana kukwamisha juhudi
za Serikali za kufikisha huduma ya
majisafi, salama na ya kutosheleza
kwa wananchi.

Naye Naibu Waziri wa Maji Mhe.
Mhandisi Maryprisca Mahundi (Mb)
akiwa Nyasa amesema baadhi ya
miradi ambayo ilikuwa imekwama kwa
muda mrefu itakwamuliwa yote ilhali
miradi mipya ikiendelea kutekelezwa
ili kuhakikisha “mama anatua ndoo ya
maji kichwani, na maji yanapatikana
bombani” hivyo kutoa fursa kwa
wananchi kushiriki kazi nyingine za
maendeleo.

Mhe. Mahundi amewataka watalaam
kutoa elimu zaidi kuhusu utunzaji wa
vyanzo vya maji, na miundo mbinu ya
miradi ili kuhakikisha huduma za maji
zinawafikia wananchi wengi na kuwa
endelevu.

Serikali ya Awamu ya Sita imejipanga
kuleta mageuzi makubwa katika
Sekta ya Maji kwa lengo la kuongeza
kiwango cha upatikanaji wa huduma

Wizara
kikwazo
katika
nchini
na

asilimia 95 mijini ifikapo mwaka 2025.
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Wadau, serikali waingia ubia kutibu
tabianchi, vidonda corona hifadhini
-Kaulimbiu ‘kuhimili Mabadiliko Tabianchi’

Na Maulid Mmbaga

ABADILIKO ya tabi-

anchi  duniani ni

ujumla wa magumu

ya dunia kupata tafsiri
mpya katika maeneo kama mvua
na kina cha maji ya bahari, hali
inayoangukia mapya kiuchumi, ki-
siasa na kijamii dhidi ya maendeleo
ya umma.

Shirika la Maendeleo ya Umoja
wa Mataifa (UNDP) linafanya kazi
na vyombo vya kimataifa, kanda,
kitaifa na mkoa, kusaidia kukabili
mabadiliko, ikihimiza kupunguza
uchafuzi wa anga, pia kwingineko
kunakohimili hali ya hewa.

Hadi sasa UNDP inasaidia kuka-
bili mabadiliko ya tabianchi nchini,
ikisisitiza mikakati ya kukabiliana
nayo, pia mapitio ya mpango wa
taifa wa marekebisho yake.

Moja ya maeneo inayoshughu-
likia Serikali ya Zanzibar, pia ya
Muungano katika kujumuisha ma-
badiliko ya tabianchi kwenye mi-
pango ya maendeleo kitaifa, huku
ikiimarisha uwezo wa kusimamia
mabadiliko ya tabianchi na kupun-
guza uchafuzi wa anga, ukataji mis-
itu na uharibifu wa ardhi.

Kuna maendeleo mataifa ya ki-
geni yenye ubalozi nchini yame-
jitokeza kuisaidia serikali kupam-
bana na mabadiliko ya tabianchi
na athari zake, ili kuijengea nchi
uchumi stahimilivu.

MCHANGO WA EU

Mkuu wa Jumuiya ya Ulaya (EU),
nchini na Afrika Mashariki, Balozi
Manfredo Fanti na Naibu Waziri Ofi-
si ya Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Hamad Chande, siku
tisa zilizopita walizindua kampeni
ya kupambana na mabadiliko hali
ya hewa na athari zake, wakitumia
kaulimbiu ‘Uhimili wa Mabadiliko
ya Tabianchi.’

Ni uzinduzi uliofanyika eneo la
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki ikiwakilishwa
na Mkurugenzi wa Masuala ya Dias-
pora, Balozi Anisa Mbega, pia Mku-
rugenzi wa Europa na Amerika,
wakimwakilisha Katibu Mkuu, Has-
san Mwamweta.

Balozi wa Umoja wa Ulaya, Fanti,
anasema ‘mpango wa kijani’ kwao
ni fursa inayowafikishia malengo
waliokusudia itakapofika mwaka
2050.

Anaeleza: “Marekebisho ya hali
ya hewa ni jambo muhimu katika
kufanikisha uthabiti zaidi na mai-

sha endelevu kwa kiwango cha ki-
mataifa.

“Tunaweza kuona hii katika mi-
radi yetu nchini Tanzania ambayo
inaonyesha kuwa jamii, zinapiga
hatua na kuwa na uwezo wa ku-
kabiliana na mabadiliko ya hali ya
hewa.

“Pia, tunajivunia kutimiza miaka
45 ya ushirikiano na Tanzania. Hii
pia ni njia tofauti ya kuadhimisha
Mei 9, Siku ya Ulaya, sherehe am-
bayo itafanyika mara tu hali itaka-
poruhusu.”

TAHADHARI HATARI

Balozi Fanti, Tanzania iko ha-
tarini kuathiriwa na mabadiliko ya
hali ya hewa, huku idadi kubwa ya
wakazi vijijini wanategemea chaku-
la kutoka kilimo cha mvua.

EU inahimiza maendeleo ende-
levu ya kijamii na kiuchumi kwa
manufaa ya usalama wa chakula na
lishe na Balozi Fanti anasema kina-
chofanyika sasa ni kushughulikia
mipango anuwai.

Anaitaja kuwa dhana inayoanza
na sera za maendeleo za wadau
wanaounga mkono na kuendeleza
michango iliyoamuliwa kitaifa kati-

Makubaliano yalijumuisha:
Kukuza njia mpya za kilimo, mifu-
g0, maji, nishatil na usimamizi wa
maliasili kwa vijiji vilivyochaguliwa.

Balozi Fanti anadokeza mifano
ya utekekezaji inajumuisha kilimo
cha mseto, uvunaji maji ya mvua na
matumizi ya majiko sahihi.

“EU inafanya kazi zaidi juu ya
usimamizi wa maliasili uliotengwa
na jamii kwa wanyamapori, misitu

] >

Mazingira ndani ya Hifadhi ya Taifa Serengeti, ambako kumepata m

na mazingira ya baharini. Msaada
umetolewa kwa maendeleo ya
maeneo mawili ya usimamizi wa
wanyamapori katika hadhi ya
Serengeti Magharibi.

“Mengine ni mawili katika mae-
neo oevu ya Kilombero na Rufiji,
usimamizi shirikishi wa misitu ka-
tika Mkoa wa Kilimanjaro, Manyara
na Morogoro na usimamizi wa ush-
irikiano wa uvuvi katika ukanda wa
Pwani kutoka Dar es Salaam hadi
Mtwara,” anafafanua.

DARASA LA SANAA

Ubalozi wa Uholanzi nchini
umeona umuhimu wa kutumika
sanaa za picha na video kwa gjili
ya kuongeza uelewa wa kinachojiri
duniani na uhalisi wa mabadiliko
tabianchi.

Katibu wa Uchumi wa Ubalozi
huo, Mathijs Eeuwen, anasema
walifanya Maonyesho ya Picha 21

saada. PICHA ZOTE: MTANDAO.

na Video nchini, tatu ndizo zilich-
aguliwa kuwa na ujumbe stahiki
unaogusa athari za mazingira.

“Kuona kwa macho kuna tabia
ya ushawishi. Picha huzungumza
mengi juu ya athari za mabadiliko
ya hali ya hewa. Hivyo, wasanii
wanajitahidi kutumia kazi yao ya
sanaa katika kuongeza uelewa kwa
jamii juu ya mabadiliko ya tabi-
anchi,” anasema.

Mpigapicha kutoka ubalozi huo,
Kader Lohuizen, anasema kuna
athari mbaya za mazingira na ame-
kuwa akitumia picha kuonyesha
kasi ya joto na athari zake sehemu
nyingi duniani.

“Mkataba wa Paris (Mazingira,
Desemba 2015) unasema joto hali-
paswi kuongezeka kwa zaidi ya
nyuzi mbili duniani. Ikiwa hali-
joto haitashuka katika maeneo ya
pwani, itasababisha hali ya hewa
kuwa mbaya,” anasema Kader.

Nchini Indonesia, maji
yanaongezeka kina kati ya sen-
timita 20 na 30 kila mwaka, hata
kubomoa kingo, hata kuporomoka
za ufukweni, hata mji mkuu kulazi-
mika kuhamishwa.

Bangladesh, nchi hiyo inatajawa
kukumbwa na dhoruba, vimbunga
na maji bahari kuongezeka kina,
hali inayoathiri kilimo ardhini, pia
maji ya kunywa yanachafuliwa.

UNDUGU WA UJERUMANI

Wizara ya Maliasili  na Utalii,
inaitaja Ujerumani kuwa mshirika
muhimu nchini katika hifadhi za
baioanuwai, mzizi mkuu ukianza
urafiki uliojengwa na waasisi wa
taifa na aliyekuwa mwanzoolojia
wake mwandamizi, Prof. Bernhard
Grizmek.

Mwaka huu Tanzania na Uje-
rumani zinasherehekea miaka 60
ya uhusiano huo, zikiwa zimetumia
zaidi ya Sh. bilioni 300 (Euro Milio-
ni 106) kwa miaka mitano iliyopita,
katika hifadhi asili na wanyamapori
nchini.

Katika mwendelezo  wake,
mwishoni mwa wiki iliyopita kul-
ishuhudiwa ushahidi wa kuingiwa
makubaliano mapya yanayohusu
mabadiliko ya tabianchi, Ujeruma-
ni kufadhili dharura ya Sh. Bilioni
56 (Euro million 20) kwenye mradi
wa miaka mitatu wa utalii, kusaidia
hifadhi tatu; Serengeti, Nyerere na
Selous.

Hiyo ni baada ya Balozi wa Uje-
rumani nchini, Regine Hess, kutem-
belea Hifadhi ya Taifa Serengeti,
alikoshuhudia athari za janga la
corona duniani iliyoathiri utalii na
kushusha mapato hifadhini.

SERIKALI INATAMBUAJE?

Mkurugenzi wa Mazingira katika
Ofisi ya Makamu wa Rais, Andrew
Komba, anasema mchango wa
taasisi hizo ikiwamo Shirika la Ki-
mataifa la Uhifadhi wa Mazingira
na Wanyama Pori (WWF), unatam-
bulika na watashirikiana na wadau
kuhakikisha kunakuwapo hali ya
hewa na mazingira salama.

Komba anasema, ni muda mrefu
taasisi hizo zimekuwa zikishiriki-
ana na serikali kuboresha hifadhi
ya mimea, masuala ya asili, mabadi-
liko tabianchi na ustahimilivu wa
jamii katika mazingira.

Anaahidi serikali itatoa mchango
wa sera, miongozo na vipaumbele
stahiki vitakavyowawezesha wadau
mazingira kufanya kazi katika maz-
ingira rafiki nchini.



14 ama Alhamisi Mei 27, 2021

MAZINGIRA

Mradi ‘Safari City’ utakavyong'arisha
upya mazingira ya jiji Ia Arusha

Picha ya uhalisia wa mandhari ya Mradi wa Arusha City, unaoliibua upya jiji hilo katika ubora wa ngazi mpya,
mkakati unaoandaliwa na Shirika la Nyumba la Taifa. PICHA ZOTE: MAKTABA.

Na Mwandishi Wetu

IJT 1a Arusha linasifika kwa mand-

hari nzuri, kutokana na kuwa na

vivutio mbalimbali vya asili kama

vile Mlima Meru, Hifadhi ya Taifa
ya Arusha, maporomoko na mito, vyote
vikiwa vimezungukwa na uoto wa asili.
Mandhari hiyo imekuwa miongoni mwa
vivutio vikubwa vya utalii.

Mradi wa kisasa uliobuniwa na Shirika
la Nyumba la Taifa (NHC) ujulikanao
kama Safari City, sasa unatajwa kuwa
matarajio ya kuboresha zaidi mwoneka-
no wa jiji la Arusha na kung’arisha maz-
ingira yake.

Shirika hilo kongwe katika huduma ya
nyumba na makazi, linatekeleza mpango
huo kabambe ulioandaliwa tangu mwaka
2014 katika eneo la Burka Mateves, lenye
ukubwa wa ekari 587.

Hapo, msingi wake ni mahsusi kwa ajili
ya uendelezaji nyumba za makazi, ma-
jengo ya biashara na huduma mbalimbali
za kijamii.

Miongoni mwa huduma hizo za jamii
zitakazopamba Safari City ni pamoja na
shule, vyuo, hospitali, sehemu za ibada,
michezo, maeneo ya mapumziko, na vi-
wanda vidogo vidogo vidogo.

Pia, kunatarajiwa kuwapo maeneo ya
kusimamia usalama wa mji, kama vile
kituo cha polisi na zimamoto, na maeneo
ya wazi ya kupimzikia na hata burudani.

Meneja Habari na Uhusiano wa NHC,
Muungano Saguya, anaueleza kuwa ni
mradi uliopo umbali wa kiasi cha kilo-

mita 13 kutoka katikati ya jiji la Arusha, na
kilomita tatu tu kutoka iliko Uwanja wa
Ndege wa Arusha.

Ujumla wake ni mbinu ya kimazingira,
inayolenga kulisaidia jiji hilo la kitalii ka-
tika endelezaji wa usimamizi madhubuti
wa mpango kabambe, kama ulivyoan-
daliwa.

Saguya anafafanua:“Tunakusudia ku-
hakikisha kuwa kunakuwepo vitovu vya
miji vinavyojitegemea na kufanya miji
iwe ya kisasa zaidi, kwa kupangiliwa kwa
miundombinu imara.”

Anaongeza kuwa mradi huo, pia un-
alenga kusaidia kupunguza msongamano
kuwawezesha watu binafsi, kampuni na
taasisi mbalimbali kupata maeneo yenye
huduma muhimu za kijamii.

Ofisa Habari huyo anaorodhesha upati-
kanaji kirahisi wa mahitaji hayo ya kijamii
kama vile maji, umeme na barabara, kwa
uendelezaji wa nyumba za makazi, maofi-
si, majengo ya huduma mbalimbali na bi-
ashara.

Tayari shirika limeshauza jumla ya
viwanja 701 tangu mwaka 2016 kwa ajili
ya makazi, biashara, maeneo ya ofisi na
viwanda vidogo.

“Pia, shirika limeweza kuhifadhi jumla
ya viwanja 300 kwa ajili ya kuviendeleza
katika siku zijazo. Viwanja vilivyobakia,
bado vinaendelea kuuzwa kwa wananchi
mbalimbali,” anaeleza meneja huyo.

Anataja maboresho mengine ni pamo-
ja na kuitikia maoni ya wadau mbalimba-
li, sasa NHC imepunguza bei ya viwanja

katika eneo la Safari City, kwa kuzingatia
hali ya vipato vya watu.

MAPYA YA KUVUTIA
Katika punguzo hilo bei ya viwanja il-

ishuka kwa asilimia 40, akitumia mfano mita moja ya
mraba iliyokuwa inauzwa kwa Sh. 35,000, sasa inau-
zwa kwa beo Sh. 21,000.

Saguya anafafanua kuwa, mteja anapewa fursa ya
kulipa kwa awamu ndani ya muda wa miezi 60 (mia-
ka mitano), ambayo kila mwezi anaweza kulipia kiasi
cha Sh. 131,000 pasipo na riba yoyote.

Anasema tayari huduma wezeshi zote muhimu
kama maji, umeme na barabara zimefikishwa Safari
City.

Miundombinu ya barabara nayo inaendelea kuten-
genezwa na serikali, ili kuwawezesha wananchi
walionunua viwanja katika eneo hilo kuyaendeleza
maeneo yao na kuwafanya wengine wanaokusudia
kununua kuufikia kirahisi mji huo.

Kwa mujibu wa Ofisa Habari huyo, tayari watu bin-
afsi na taasisi mbalimbali za kiserikali zinaendelea na
ujenzi katika mji huo, huku wengine wakiwa kwenye
maandalizi ya ujenzi.

Miongoni mwa taasisi zinazoendeleza ujenzi katika
eneo hilo, ni pamoja na Mamlaka ya MajiSafi na Usafi
wa Mazingira Arusha (AUWSA) wanaojenga ofisi ya
kanda na Baraza la Taifa la Vyuo vya Ufundi (NACTE),
wanaotarajia kuanza ujenzi wa ofisi zao hivi karibuni.

Taasisi nyingine zinazojiandaa kwa ujenzi ni
pamoja na Mamlaka ya Usafiri wa Majini na Nchi
Kavu (SUMATRA), Wakala wa Usalama Mahali pa Kazi

(OSHA), majeshi ya Zimamoto na Uokoaji, pia Poli-
si, kwa ajili ya kutekeleza majukumu mbalimbali ya

Katika utunzaji wa mazingira, NHC imepanda miti
mingi katika viwanja vya Safari City, ili kuendana na
azma ya serikali ya kuhakikisha wananchi wanaishi
katika mazingira bora na salama kwa afya zao.

Katika hatua nyingine, Shirika la Nyumba, kwa
kushirikiana na Mamlaka ya Umilikishaji Ardhi Mkoa
wa Arusha tayari limeshawakabidhi wateja 190 hati
miliki, ili waweze kuviendeleza viwanja vyao.

“Kwa utaratibu uliowekwa, wateja hawa wanatak-
iwa kuanza uendelezaji wa viwanja hivyo mapema
iwezekanavyo. Hii inasisitizwa, ili kutekeleza madhu-
muni ya uendelezaji wa mji huu wa Safari City,” ana-
fafanua meneja habari na uhusiano.

Shirika hilo lililoanzishwa mara baada ya uhuru
kwa lengo la kuendeleza makazi, limewakaribisha
wananchi, kampuni, taasisi mbalimbali za serikali
na binafsi ndani na nje ya nchi kuwekeza Safari City,
ili kuchochea maendeleo mbalimbali ndani ya jiji la
Arusha.
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Watumwa ng’ambo kufuatilia
vifaa vya bwawa la Nyerere

Na Augusta Njoji,
DODOMA
SERIKALI imetuma

wataalamu watatu nje ya
nchi kuhakiki ubora na
ufungwaji wa mitambo ita-
kayofungwa kwenye mradi
wa umeme wa bwawa la Ny-
erere.

Aidha, transfoma sita kati
ya 27 za kupooza umeme ita-
kayotumika kwenye mradi
huo tayari imewasili nchini.

Waziri wa Nishati, Dk. Me-
dard Kalemani, aliyasema

hayo jana alipokuwa akizun-
gumza kwenye mahojiano ya
su maendeleo ya mradi huo.

Alisema wataalamu hao
watahakiki mitambo hiyo
kulingana na thamani ya
fedha na kueleza kuwa ujen-
zi umefikia asilimia 52.8 na
uzalishaji wa umeme utaan-
za Juni mwakani.

“Hatua madhubuti amba-
zo tumechukua ni kujihakik-
ishia vifaa vinavyotengen-
ezwa nje vipo na vimefikia
hatua gani,” alisema.

Aliongeza kuwa wataala-

mu hao watatu waandam-
izi wametumwa kwenda
kuangalia zoezi la ufungwaji
vifaa ili wasiuziwe mbuzi
kwenye gunia.

“Maeneo muhimu ma-
tano ya ujenzi wa mradi
kwasasa ni ujenzi wa bwawa,
kituo cha kufua umeme,
kituo cha ‘kuswitch umeme,
pamoja na kingo za kupiti-
sha umeme kutoka kwenye
bwawa kwenda kwenye
‘power house’ yanaendelea
vizuri,” alisema.

Alisema hatua ya pili ni ku-
funga mashine na transfoma

ambazo zitaendelea kuingia
kutoka kwa watengenezaji
wa nje ya nchi.

Aidha, alisema ujazwaji
wa maji kwenye bwawa hilo
utaanza Septemba mwaka
huu hadi Aprili 15, mwaka
2022.

“Bwawa letu limeanza
kujengwa kingo zile imara
kwa ajili ya kuwa na utayari
wa kuzalisha maji matarajio
yetu kulingana na mpango
tuliojiwekea na wataalamu
hadi kufikia Septemba 15,
mwaka huu bwawa letu tu-
naanza kujaza maji,” alisema.

[

Askofu Mkuu wa kanisa maalum la watu wenye ulemavu wa kusikia (Viziwi) |a Betheli Baptisti Tanzania (KVBBT), Frenk
Salungi, akizungumza kwa ishara na washiriki wa warsha ya uhamasishaji na utolewaji wa huduma shirikishi za afya kwa

PETER MKWAVILA

Serikali yaombwa madawati na wataalamu kusaidia wenye uziwi

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

KUKOSEKANA kwa mada-
wati na wahudumu wanaofa-
hamu lugha ya mawasiliano
ya wenye uziwi hospitalini na
vituo vya afya, kumechangia

kwa  kiasi kikubwa wenye
mahitaji  kukosa huduma
hizo.

Ili kuwasaidia wenye
ulemavu huo, serikali im-
eombwa kuweka madawati
maalum ya huduma ya afya
kwa watu wenye ulemavu
huo wa wakutosikia kwenye
hospitali na vituo vya afya ili
kusaidia kutoa miongozo ya
upatikanaji wa huduma.

Askofu Mkuu wa Kanisa la
Bethel Baptists Deaf Church
Tanzania (BBDCT), Frank

Sarungi, aliyasema hayo jana
kwenye ufunguzi wa mradi
wa kuhamasisha utolewaji
wa huduma shirikishi za afya
kwa watu wenye ulemavu ili-
yofanyika Dodoma.

Alisema kuwa kukosekana
kwa madawati na miongozo
imechangia kwa kiasi ki-
kubwa kuwa na mazingira
magumu ya upatikanaji wa
huduma ya afya kwa watu
hao.

Akizungumza kwenye
ufunguzi wa mradi huo uli-
ofadhiliwa na Taasisi isiyo ya
kiserikali ya The Foundation
for Civil Society (FCS), askofu
huyo alisema mradi unalen-
ga kukusanya maoni mbalim-
bali ya namna ya kuboresha
huduma za afya kwa wenye
ulemavu.

Sarungi alisema kuwa ku-
kosekana kwa mawasiliano
kupitia miongozo na mada-
wati ya afya ya watu wenye
ulemavu imedidimiza na
kuonekana ulemavu ni kama
ugonjwa.

“Inasikitisha makundi ya
watu wenye ulemavu mkoa
wa Dodoma, walio wengi ha-
wajui wajibu wala haki yao
ya upatikanaji wa huduma
za afya pale wanapoumwa
au kupata ajali huwa wana-
tapatapa hawajui pakuanzia
wala pakuishia hii yote ni
kutokana na ukosefu wa
madawati na miongozo ya
namna ya kupata matibabu,”
alisema.

Kwa upande wake, Ofisa
Muuguzi na Mkunga Mfawi-
dhi Msaidizi, Hospitali ya

Rufani ya Mkoa wa Dodoma,
Stella Lupembe, alisema
kuwa serikali inatambua
ugumu wanaokutana nao
watu wenye ulemavu wasi-
osikia katika kupata huduma
ya afya zinazotolewa kwenye
vituo vya afya, hospitalini na
maeneo mengineyo.

“Kuna kila sababu watumi-
shi mbalimbali wakiwamo
wa afya kujitokeza kusoma
na kuijua lugha ya alama ili
kuwahudumia watu wenye
ulemavu wasioona kwa ku-
tumia madawati na miongo-
70,” alisema.

Aliwaomba wanafunzi
wasiosikia wapende kusoma
masomo ya sayansi na ma-
wasiliano ili kuwahudumia
jamii hiyo pindi watakapoku-
wa wahudumu wa afya.

]
Mbunge aonya sekta
korosho iko taabani

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Nanyamba (CCM), Abdal-

[ah Chikota, amesema sekta ya korosho ipo
kwenye hatihati kutokana na kutoundwa kwa
bodi ya korosho kwa miaka mitatu sasa.

Aidha, ameishauri serikali kurejesha mfuko
wa kuendeleza zao ili fedha hizo zitumike
ipasavyo na kwamba ili suala hilo lifanikiwe
[azima kuwapo na bodi imara.

Akichangia juzi makadirio ya mapato na
matumizi ya Wizara ya Kilimo ya mwaka
2021/22, Chikota alisema kilichopo sasa hivi
kwenye sekta ya korosho ni kizungumkuti.

“Hii ni kwa sababu bodi haijaundwa kwa
miaka mitatu sasa lakini hata mtendaji ali-
yepo ni kaimu na ile bodi ni ‘lidudu’ lizito kwa
hiyo lazima tupate mtendaji ambaye yupo
imara na muda wote atakuwa anashughulikia
korosho na pengine hata mzigo uliopo wiza-
rani utapungua kwa sababu mambo mengine
watafanya kwenye ngazi ya bodi ya korosho,”
alisema.

Alifafanua kuwa mfuko huo ulikuwa na
muhimu sana kwa sababu ulitoa fedha kwa
ajili ya utafiti, wagani katika halmashauri,
usimamizi wa halmashauri na uligharamia
ubanguaji mpaka usambazaji wa miche il-
jyosambazwa nchini.

“Fedha tulizitoa lakini zingeachwa kule kwa
sasa tungekuwa tunahesabu kuwa tumezali-
sha tani 5,000,000 lakini zilinyofolewa kabla
ya muda wake hivyo kushauri mfuko urejesh-
we ili hata mikoa mingine ambayo inalima
korosho kwa sasa inufaike na sekta hiyo
maana wasipofanya hivyo itakuwa maumivu,”
alieleza.

Kadhalika, Chikota alisema kuna tatizo kwe-
nye ushirika na kushauri suala hilo liangaliwe
kama ni sheria ya ushirika, tume au ofisi ya
mrajisi wa ushirika na pia uchunguzwe na
kufanyiwa marekebisho makubwa.

“Sasa hivi wizara inataka kufanya mabadi-
liko ya marekebisho ya sheria inawezekana
hata ikibadilishwa bado matatizo yatabaki vi-
levile hivyo mfumo wa uendeshaji uangaliwe.”

“Haiwezekani sheria ya ushirika inasema
kwamba mtendaji wa AMCOS kiwango chake
cha elimu kisipungue kidato cha nne, lakini
anachukuliwa mtendaji ambaye hana kiwango
hicho viongozi wengine wapo lakini hakuna
hatua inayochukuliwa fedha zikipotea tunaan-
za kulalamika,” alisema.

Kwa upande wake, Mbunge wa Singida
Mashariki (CCM), Miraji Mtaturu, aliomba seri-
kali kuweka msisitizo katika mambo matatu ili
kumsaidia mkulima kupata tija katika kilimo
anachofanya na hivyo kuiwezesha sekta ya
kilimo kuwa na mchango zaidi katika pato la
taifa.

Alisema mambo hayo ni utafiti wa mbegu,
kilimo cha umwagiliaji na kupunguzwa kwa
masharti katika Benki ya Maendeleo ya Kilimo
Tanzania (TADB).

Mtaturu alisema kilimo ndio kimebeba
uchumi wa nchi kutokana na asilimia 80 ya
Watanzania kujishughulisha na shughuli za
kilimo.

“Pamoja na jitihada mbalimbali zinazo-
fanywa na serikali, tusipokuwa na mbegu
bora hatuwezi kuwa na kilimo chenye tija,
wananchi watapoteza muda wao nguvu zao
nyingi na hatutaweza kwenda mbele bila ya
kuwa na mbegu bora,” alisema.
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]
DC awapa
viongozi
mbinu
kukuza
ufaulu

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

MKUU wa Wilaya va
Mbarali mkoani Mbeya, Reu-
ben Mfune, amewakumbusha
wenyeviti wa bodi za shule
za sekondari, waratibu elimu
na wakuu wa shule hizo,
kufanyakazi kwa ushirikiano
ili kuongeza ufaulu.

Mfune alitoa kauli hiyo
wakati wa kikao cha kujadili
namna bora ya kuongeza
ufaulu kwa shule za sekond-
ari wilayani humo, alisema
licha ya serikali kuendelea
kuboresha miundombinu
va elimu, kikwazo kipo kwa
watumishi katika kuongeza
ufaulu.

Alisema kikao hicho
kilijadili mikakati ya namna
ya kuongeza ufaulu kwa ku-
tumia mbinu shirikishi baina
ya wanafunzi na walimu kwa
kushirikiana na wazazi.

“Tumekaa kikao kazi
cha kujadili namna bora
kuongeza ufaulu miongoni
mwa mbinu tunazoona zi-
nafaa ni kuanzisha utaratibu
wa wanafunzi kula chakula
shuleni, watoto kukaa hos-
teli na kuanza utaratibu wa
masomo ya jioni,” alisema
Mfune.

Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbarali, Daniel
Kamwela, alisema walimu
wote watakaokuwa wana-
faulisha wanafunzi kwenye
masomo wanayofundisha
ufaulu wa daraja A na B wa-
takuwa wanapatiwa zawadi
kama motisha na ofisi yake.

Alisema licha ya baa-
dhi ya shule za sekondari
kutokufanya vizuri serikali
inaendelea kutoa fedha kwa
ajili ya kuboresha miundom-
binu ya elimu ambapo hadi
sasa kuna sekondari 32 na
kati ya hizo nne ni kwa ajili
ya wasichana tu.

Mkuu wa Idara ya Elimu,
Sekondari wa Halmashauri
va Wilaya ya Mbarali, Anna
Shitindi, alisema wameji-
panga kuongeza ufaulu kwa
wanafunzi wote wa shule za
sekondari kwa kuhakikisha
wanaandaa mitihani ya awali
kabla ya mitihani ya taifa.

Alisema wataendelea ku-
hamasisha wazazi kuchangia
chakula shuleni pamoja na
kufanya ufuatiliaji wa mara
kwa mara kwa shule zote
Kubaini dosari zinazoji-
tokeza.

Madeni ya walimu yatajwa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ATUMISHI wa umma

hasa walimu kuwa

na madeni sugu

kunachangia kwa
kiasi kikubwa matokeo mabaya ya
mitihani na maendeleo duni ya ki-
taalamu kwa wanafunzi.

Hayo yameelezwa juzi na Kaimu
Ofisa Elimu wa Mkoa wa Mbeya,
Wilbrod Yanga, wakati wa mafun-
70 ya kupanga bajeti kwa ajili ya
watumishi wa mkoa huo, ambayo
yaliandaliwa na shirika lisilokuwa la
kiserikali la Elimisha.

Alisema madai yamechangia
kwa kiasi kikubwa kupunguza wel-
edi kwa watumishi wa umma waki-
wamo walimu, hivyo kushindwa
kutimiza wajibu wao kama inavyo-
takiwa.

Alisema walimu hawana amani,
hawafurahii uwepo wao shuleni,
wanashindwa kuingia hata darasani
kufundisha kwa kuogopa kukamat-
wa au kudaiwa na wadeni wao.

Aliongeza kuwa ni wakati sasa
walimu wakapatiwa elimu ya
upangaji bajeti ili kuwanusuru na

madeni ambayo yamechangia kwa
kiasi kikubwa kupunguza uwajibi-
kaji.

“Kuna kundi kubwa la walimu
wanaodaiwa na limechangia kwa
kiasi kikubwa kupunguza ufaulu
kwa watoto, unadhani mwalimu
mwenye madeni ataweza kufundi-
sha vizuri, akili yake yote itawaza
kukamatwa na namna ya kurudisha
hela. Ataishia kuchungulia dirishani
kuangalia mdeni wake. Nashauri
elimu hii iwakifike walimu ili tu-
wanusuru na mtego wa madeni,”
alisema Yanga.

Aidha aliongeza kuwa licha ya
baadhi ya walimu kuwa na madeni,
lakini wanahitaji elimu ya saikolo-
jia ili kukabiliana na madeni hayo
kwa madai kuwa wako baadhi yao
ambao wamejiingiza kwenye tabia
zisizofaa kwenye jamii ikiwamo
unywaji wa pombe kupita kiasi na
uvutaji bangi.

Alisema tabia hizo zinatokana
na msongo wa mawazo, lakini
kukosa washauri wazuri ambao
watawasaidia namna ya kujinusuru
kwenye mtego wa madeni, vilevile
aliongeza kuwa elimu ya upangaji

wa bajeti kuanzia ngazi ya familia
itawasaidia kuwa na nidhamu ya
matumizi ya pesa ili kujiepusha na
madeni.

Kwa upande wake, Wilfred Kay-
ombo, ambaye ni Mshauri wa Kili-
mo mkoani Mbeya, alisema mtindo
wa maisha na tamaa zimechangia
kwa kiasi kikubwa watu kuwa na
madeni.

Alisema mtindo wa  maisha
ambao unatokana na watu kuacha
kuishi maisha yao halisi na kuiga
wengine kumechangia kuingia kwe-
nye wimbi la madeni kutokana na
mazingira hayo alishauri elimu ya
upangaji wa bajeti ambayo

inatolewa na Shirika la Elimisha
itasaidia kujitambua na kuwa na
nidhamu na fedha yeyote inayopa-
tikana.

Ofisa Maendeleo wa Halmashau-
ri ya Jiji la Mbeya, Vincent Msola,
aliliomba Shirika la Elimisha kutoa
elimu ya upangaji bajeti kwa vi-
kundi vilivyopata mikopo na vi-
navyorajiwa ili kusaidia fedha zi-
lizotolewa zitumike kwa malengo
yaliyokusudiwa.

Ni muhimu elimu ya bajeti ika-

‘kuwa tishio kwa elimu

tolewa kwa vikundi vya wajasiri-
amali kwa sababu mtu anapata
mkopo, lakini hajui anaenda ku-
fanyia nini hizo fedha badala ya ku-
fanya shughuli za kujiingizia kipato
kama alivyoomba kwa halmashauri
anakwenda kununua nguo, viatu au
kwenda kujichana vyakula vizuri
alisema Msola.

Mkurugenzi wa Elimisha, Festo
Sikagonamo, alisema kwa Kkiasi
kikubwa wamesaidia kubadilisha
maisha ya wananchi hususani wa
mikoa ya Mbeya na Songwe

kwa kuwapatia elimu ya upangaji
bajeti makundi ya vijana na wa-
nawake.

Alisema makundi hayo yame-
fanikiwa sasa kuwa na nidhamu ya
matumizi ya fedha na wameanza
kuona mafanikio baada ya kuan-
zisha miradi na kuandaa mpango
kazi ambao unawaongoza mambo
muhimu ya kufanya, aliongeza
kuwa  wanaendelea  kuyafikia
makundi mengine ikiwamo watum-
ishi wa umma na taasisi binafsi ili
kuhakikisha wananchi wanafurahia
maisha na kuondokana na msongo
wa mawazo kutokana na madeni.

Mlezi wa Klabu ya
Roots na Shoots
inayojihusisha na
kampeni ya usafi
Mbeya ambaye

ni Mwalimu wa
Shule ya Sekondari
va lyela, George
Mwagala (kulia),
akipokea ndoo

za kuhifadhia

taka kutoka kwa
Mhifadhi Misitu
wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya,
Eunice Mbilinyi,
juzi. PICHA: GRACE
MWAKALINGA

AMCOS 20 zapigwa jeki mashine za kahawa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

VYAMA 20 vya ushirika vya msin-
gi vya wakulima (AMCOS), kutoka
mikoa ya Mbeya, Songwe na Ruvu-
ma vimepatiwa mashine ya kupima
unyevu kwenye kahawa, lengo liki-
wa ni kuongeza ubora wa zao hilo
ili kukidhi viwango vya soko la nje
na ndani.

Akizungumza juzi wakati wa
kukabidhi mashine hizo kwa vion-
gozi wa AMCOS, Mkurugenzi wa
Taasisi ya Cafe Afrika, Dafosa Sanga,
alisema kuwa lengo ni kuongeza
ufanisi na tija katika uzalishaji wa
kahawa kwa kuzingatia ubora un-
aohitajika.

Alisema kiasi cha shilingi mil-
ioni 50 kimetumika kwa ajili ya
kununua mashine hizo ikiwa ni
ahadi na utekelezaji wa kuwasaidia

wakulima kuboresha maisha yao
kupitia zao hilo.

Mradi wetu wa kuendeleza ka-
hawa kwa wakulima wa nyanda
za juu kusini unalenga kuongeza
uzalishaji na tija ya zao hilo kwa
kutumia mbinu bora za kilimo zina-
zohimili mabadiliko ya tabia nchi.
Kuongeza kipato kutokana na wingi
na ubora wa kahawa iliyovunwa,
kuchakatwa na kuuzwa kwenye
masoko bora ikichagizwa na upa-
tikanaji wa huduma jumuishi za
kifedha.

Kwa mwaka 2020/2021 wakuli-
ma 6,000 wamefikiwa na elimu
ya uzalishaji bora wa kahawa na
kwambalengoni kuwafikia 24,000
kote nchini hususani kuwapatia
elimu ya kilimo bora, upatikanaji
wa pembejeo za kilimo sambamba
nakukarabati mitambo 20 kwenye

AMCOS alisema Sanga.

Meneja mradi wa kuendeleza
kahawa Agri- Connect mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini katika mikoa
ya Mbeya, Songwe na Ruvuma,
Samora Mnyaonga, alisema mata-
rajio ya mradi huo ambao unafa-
dhiliwa na Umoja wa Ulaya (EU),
Shirika la Sweden la SIDA na Agri-
cultural Non State Actors Forum
(ANSAF) ni kuimarisha vyama 60
vya msingi na kuviwezesha kuwa
na vituo vya kutoa na kusambaza
pembejeo za kilimo, teknolojia na
maarifa.

Sambamba na hilo pia kuwez-
esha utaalamu wa kilimo bora cha
kahawa kwa maofisa ugani wa seri-
kali na wadau wengine, wanaoshu-
ghulikia sera na mipango kwa ku-
wapa mafunzo ya kilimo endelevu
na matumizi bora ya ardhi.

Aliongeza kuwa watawafikia na
kuwawezesha wadau wengine ka-
tika mnyororo wa thamani wa ka-
hawa ili kuboresha ufanisi kwenye
sekta ya kahawa.

Meneja wa Tanzania Coffee
Research Institute (TaCRI), Isaac
Mushi, akizungumzia suala hilo
alisema, wanaendelea kuwasaidia
wakulima kwa kuhakikisha wana-
fanya utafiti na kutoa ushauri juu
ya matumizi sahihi ya udongo ili
kuongeza rutuba na mavuno men-

Alisema kwa kuzingatia kanuni
bora za kilimo kutasaidia

kuchangia maendeleo jumuishi
na endelevu kwenye mnyororo wa
thamani wa kahawa ili kuboresha
kipato na lishe kwa wakulima wa-
dogo wa mikoa inayotekeleza mi-
radi.
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Wajumbe wataka msitu upewe hadhi kimataifa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AJUMBE wa Baraza

la Wawakilishi

wameitaka Serikali

ya Mapinduzi ya
Zanzibar kuutangaza misitu wa
Jozani (Unguja) na Ngezi (Pemba)
kuwa hifadhi ya kimataifa.

Baraza hilo linaamini hatua
hiyo itasaidia kuimarisha sekta ya
utalii na kuingiza mapato.

Wajumbe wa baraza hilo wali-
taka kuchukuliwa kwa hatua hiyo
juzi walipochangia mjadala wa
makadirio ya mapato na matumizi
ya Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji,

Maliasili na Mifugo kwa mwaka
ujao wa fedha.

Mwakilishi wa Chaani, Nadir
Abdulatif, alisema kuwa kwa zaidi
ya miaka 20 serikali imeutangaza
Msitu wa Jozani kuwa hifadhi ya
kimataifa katika gazeti la serikali,
lakini hakuna juhudi zinazoonye-
sha msitu huo upo kimataifa.

Aliwataka watendaji wa hifadhi
ya msitu huo kutengeneza mazin-
gira ya njia zilizopo katika hifadhi
hiyo kupitika vizuri ili kuvutia
watalii.

Pia alitaka kuimarishwa kwa vi-
vutio vilivyomo katika msitu
huo ikiwamo wanyama aina ya
kima punju, akisisitiza wanaone-

kana kupungua.

“Mimi binafsi sijaridhishwa na
juhudi za serikali za kuufanya
Msitu wa Jozani kuwa hifadhi ya
kitaifa kwa sababu zipo kasoro
nyingi ambazo tunatakiwa kuzi-
fanyia kazi katika kufikia malengo
ya msitu wa hifadhi ya kimataifa,”
alisema.

Mwakilishi wa Chakechake,
Hassan Kaduwara, aliitaka wizara
kuimarisha Msitu wa Hifadhi ya
Ngezi, Pemba ili kufikia vigezo vya
kimataifa na kuwawezesha watalii
wanaofika Pemba kutembelea
eneo hilo.

Alisema zipo juhudi zimefany-
wa katika kuimarisha

msitu huo ikiwamo kujenga ofisi
kwa ajili ya wafanyakazi wa hifa-
dhi hiyo lakini juhudi zaidi zina-
hitajika.

“Nilitembelea msitu huo na
kubaini tunahitaji kufanya kazi ya
ziada katika kuimarisha na kuu-
tangaza msitu huo kwa wageni
wanaotembelea nchini kwa lengo
la kufikia vigezo vya kimataifa,”
alisema.

Mwakilishi wa Viti Maalum
Wanawake Mkoa wa Kaskazini
Unguja, Panya Ali Abdalla, aliitaka
wizara hiyo kuyatambua mae-
neo ya vivutio ikiwamo msitu wa
Kiwengwa ili kuongeza mapato ya
wizara.

Al

!lr*ir

IT,

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdula, akizungumza na uongozi wa Chama cha Skauti Tanzania pamoja na uongozi
wa Wizara va Elimu na Mafunzo ya Amali, ofisini kwake Vuga mjini Zanzibar jana. PICHA: OMPR - ZNZ

Waziri atamba Zanzibar kung'ara uzalishaji viungo

Na Rahma Suleiman, ZAN-

ZIBAR

WAZIRI wa Kilimo, Umwagil-
iaji, Maliasili na Mifugo, Dk. Soud
Nahoda, amesema serikali imeji-
panga kurudisha hadhi ya Zanzi-
bar kuwa visiwa vinavyoongoza
katika uzalishaji na usafirishaji wa
bidhaa za mazao ya viungo.

Amesema hatua hiyo itawasaid-
ia wakulima kunufaika zaidi na
kilimo hicho na kukuza uchumi
wa nchi. Aliyasema hayo jana ka-
tika kikao cha Baraza la Wawakili-
shi wakati akiwasilisha makadirio
ya mapato na matumizi ya wizara
hiyo kwa mwaka wa fedha 202/22.

Dk. Nahoda alisema kipaum-
bele cha wizara katika mwaka
wa fedha ni kuimarisha mazao
ya viungo kwa wakulima kwa
kushirikiana na asasi mbalim-
bali, hatua ambayo itawawezesha
wakulima kupiga hatua kubwa ya
kukuza kipato.

Alisema wizara imechukua
hatua hiyo baada ya kubaini bei
ya mazao ya viungo katika soko
la dunia ni nzuri na yenye tija kwa
wakulima.

Waziri huyo alisema kuwa
katika miaka ya 1960, Zanzibar
ilikuwa ikiongoza katika ukanda
wa Afrika ya Mashariki kuzalisha
mazao ya viungo na kusafirisha
katika bara la Asia.

Aliyataja mazao ya viungo am-
bayo yatapewa kipaumbele katika
mwaka wa fedha 2012/22 ni va-
nila, pilipili manga, pilipili hoho,
uzile na mdalasini.

“Kwa mwaka wa fedha 2012/22,
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
imejipanga vizuri kuhakikisha
mazao ya viungo ya vanila, uzile,
pilipili manga na pilipili hoho am-
bapo tumebaini kwamba bei yake
ni nzuri katika soko la dunia na
kuwa mkombozi kwa wakulima,”
alisema. Waziri alisema wizara
inaendelea na mikakati yake ya
kuimarisha mazao ya nazi pamo-
ja na karafuu ambapo jumla ya
miche 500,000 ya mikarafuu ita-
gaiwa bure kwa wakulima.

Alisema miche 500,000 ya mi-
nazi mirefu ya Kiafrika itagaiwa
kwa wakulima Unguja na Pemba
ili kusaidia upatikanaji wa nazi
visiwani humo.

“Tumejipanga vizuri kuhakiki-
sha Zanzibar inarudisha hadhi
yake ya uzalishaji wa nazi katika
Bara la Afrika na kupata mbata in-
ayozalisha mafuta,” alisema.

Dk. Nahoda aliliomba Baraza la
Wawakilishi kuidhinisha Sh. bil-
ioni 53.7 kwa kazi za kawaida na
maendeleo kwa mwaka ujao wa
fedha.

Kati yake, Sh. milioni 423 ni kwa
ajili ya mradi wa kupambana na
wadudu waharibifu wa mazao na
matunda, wakiwamo nzi.

]
Makamu wa

Rais awapa
jukumu skauti
uzalendo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar ameutaka uongozi
wa Chama cha Skauti Tanzania
kuwafunda vijana uzalendo
ili kuwajengea maadili mema
kupiga vita vitendo viovu.

Hemed Suleiman Abdulla al-
itoa agizo hilo juzi alipokutana
kwa mazungumzo na uongozi
wa chama hicho uliomtembelea
ofisini kwake Vuga, Zanzibar.

Alisema mafunzo ya skauti
ni eneo muhimu kwa maslahi
va taifa kutokana na mchango
wake mkubwa katika kuwa-
jengea maadili mema vijana
sambamba na kuwapatia elimu
ya ubunifu.

Alisema kuna haja kwa
uongozi wa Skauti Tanzania
kuwafunza vijana namna bora
va kutambua ubaya na kupinga
rushwa, ubadhirifu na uhujumu
uchumi.

Makamu wa Rais aliuhakik-
ishia uongozi huo kuwa Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar
itatoa ushirikiano kwao katika
kuhakikisha mchango wa cha-
ma hicho unatambulika nchini.

“Jamii lazima itambue kwam-
ba kazi ya kuwalea vijana si ya
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya
Amali na chama hiki pekee, bali
ni jukumu la jamii kwa ujumla,”
alisema.

Makamu Mwenyekiti wa
chama hicho ambaye ni Waziri
wa Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar, Simai Mohamed Said,
alisema wizara anayoisimamia
itahakikisha inaupa ushirikiano
uongozi wa Skauti Tanzania ili
kusimamia utendaji kwa vijana
wa Zanzibar na Tanzania kwa
ujumla.

Simai alisema Chama cha
Skauti kwa upande wa Zanzibar
kimeimarika vyema katika ku-
saidia malezi bora katika jamii.

Akitoa taarifa kwa Makamu
wa Pili wa Rais, Mkuu wa
Chama cha Skauti Tanzania,
Mwantum Mahiza, alisema
chama hicho kwa upande wa
Zanzibar kina zaidi ya miaka
109 tangu kuanzishwa kwake
na kimekuwa kikipata ushiriki-
ano mzuri kutoka Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar.

Kiongozi huyo alisema hivi
sasa uongozi wa Skauti unajen-
ga kambi ya kimataifa Makao
Makuu ya Nchi jijini Dodoma,
hivyo alitumia fursa hiyo
kuiomba Serikali ya Mapinduzi
va Zanzibar kuwapatia eneo
maalum kwa ajili ya kujenga
chuo cha kutolea mafunzo kwa
vijana.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza,

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

KUPOTEA KWA PASIPOTI

B
RAPHAEL PEACE KAJUBILI

anatangaza kupotelewa na pasipoti ya
kusafiria yenye namba za usajili TAE
140649 iliyotolewa na wizara ya mambo
ya ndani ya nchiV( UHAMIAJI ) DAR ES
SALAAM  mwaka 2019, yoyote
atakayeiokota atoe taarifa  kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/KIJ/RB/264099/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ROBINSON FARLES KIDEDE
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI
T 538 AMX - SUZUKI
ESCUDO. CHASSIS NAMBA
TDOIW216908. ENGINE
NAMBA 206677. PIA
AMEPOTELEWA NA KADI YA
NHIF. YEYOTE ATAKAYEZIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
DAR/TAB/RB/214400/2021.

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

NDUGU SARAH ARAM
MWIPOPO AMEPOTEZA
KADI YAKE YA GARI AINA YA
PASSO YENYE USAJILI
NAMBA T 931 DQC
KWA YEYOTE ATAKAE ONA
AU KUOKOTA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI
RB NA.DSM/PHQ/RB/81515/2021.

Katika makama ya mwanzo ya
MALIKUNGU (W) MASWA
Usimamizi wa mirathi
Na 7 2021
Ombi la SELEMANI A ROMORE
kuteuliwa usimamizi wa mirathi ya
marehemu ISSA RAMADHANI KILIMA
WA BIAFRA B MASWA
KWA.yeyote

ANAYEHUSIKA POPOTE PALE ALIPO

Watu wote wanaodaiwa kuwa na
uhusiano wowote na marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi
wakitaka mnamo tarehe 02/06/2021
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamii wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa.
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JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.156/2021

Ombi la SIMON BOB MASOY Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu FLORA
GABRIEL MASOY

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja  kuhudhuria  shaurini
mnamo tarehe 25/06/2021 kabla huyo
mwambaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

Tarehe 25/05/2021 Y ¥
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Yusuph Asagwile
Mwaisunga anatangaza
kupotelewa kwa kadi ya

gari yenye namba za usajili
T 445 DQF. Chassis namba
KJ10002685 na Engine
namba MR20547400A.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi Taarifa
MBE/MBE/RB/ 265428/2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MAYENGA MARKET
SUPPLY Anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba ya usajili
T845 CAH
ENGINE NO 6D171124871.
CHASIS NO FK629H532056.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
TAARIFA YA POLISI
AR/ARU/RB/185662/2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JAWAD DAWOOD ABDUL
KADIR Anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba ya usajili
T 472 DRH. TOYOTA LAND
CRUISER. CHASSIS NO.
jeib71j700011831. ENGINE
NO. ih20184214.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa Kituo Cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/265179/2021.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

DICKSON CASSIAN
MBANO ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 632 AXR -
SUZUKI SAMURAI. CHAS-
SIS NAMBA SJ70-304133.
ENGINE NAMBA 16197.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
SO/RB/2021.

ENEO LILILOKO
MZAMBARAUNI KATA YA

CHAMAZ| WILAYA YA TEMEKE
LINAUZWA.

TAYARI ENEO
LIMEZUNGUSHIWA UZIO
WA UKUTA.
NDANI MNA NYUMBA YA
KAWAIDA NA MABANDA
MATATU,

PIA KUNA HUDUMA ZA
MAJI NA UMEME.

L —— |

KWA MAWASILIANO PIGA SIMU
NAMBA 0772 645207 HASSAN
AU 0784 694903 ABDULLAH

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area,

Katika makama ya mwanzo ya
MALIKUNGU (W) MASWA
Usimamizi wa mirathi
Na 7 2021
Ombi la SELEMANI A ROMORE
kuteuliwa usimamizi wa mirathi ya
marehemu ISSA RAMADHANI KILIMA
WA BIAFRA B MASWA
KWA.yeyote

ANAYEHUSIKA POPOTE PALE ALIPO

Watu wote wanaodaiwa kuwa na
uhusiano wowote na marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi
wakitaka mnamo tarehe 02/06/2021
kabla huyo mwombaiji hajateuliwa kuwa
msimamii wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa.

g L e T

P AHAKAMR YA RKRTZY 7
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Po.Box 31042, Dar es Salaam.
Mob: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website:

www.ippmedia.com

IN THE RESIDENT
MAGISTRATE’S COURT
OF DAR ES SALAAM
AT KISUTU
CIVIL CASE NO.147 OF 2020
WINRAY COMMODITIES
LIMITED............ PLAINTIFF
VERSUS
BAJWA FARMERS AND
TRADERS
LIMITED......... DEFENDANT
NOTICE OF DATE OF
EXPART JUDGEMENT

TAKE NOTICE that,the above
mentioned case has been
fixed for exparte judgement on
the 24th day of june 2021,at
1.00pm before Hon.
Kassian-PRM

Please be informed

GIVEN under my hand the
SEAL of the court this 19th day
of May 2021.

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI
NAFUU SANA

SIkose Gazetl lako

13 Nipashe Kila kv

MWANGA W Jo

Nipshe

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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ECOWAS yakutana na
viongozi wa Mali

wanaoshikiliwa na jeshi

Bamako, MALI

WAPATANISHI wa Afrika Magharibi,

wamekutana na viongozi wa serikali ya:

mpito ya Mali ambao wanashikiliwa,

siku mbili baada ya viongozi hao kuon- :

dolewa madarakani na jeshi.

Rais Bah Ndaw na Waziri Mkuu,
Moctar Ouane walikutana na ujumbe
wa upatanishi wa Jumuiya ya Uchumi

va nchi za Afrika Magharibi (ECOWAS), :

uliowasili jana, kwenye mji mkuu wa
Mali, Bamako.
Kiongozi wa jeshi, Kanali Assimi

Goita, aliyewaondoa madarakani vion- :

gozi hao, ambao walipewa jukumu la

kuiongoza serikali ya mpito iliyowekvva§

Agosti mwaka jana, kuhakikisha kure-
jea kwa utawala wa kiraia baada ya

mapinduzi, alisema ujumbe wa ECOW-

AS umeruhusiwa kukutana na kufanya
mazungumzo na Ndaw na Quane.
Kiongozi wa ujumbe huo, Rais wa

zamani wa Nigeria, Goodluck Jonathan, :

alisema wapo Bamako kuwasaidia
ndugu zao wa Mali, kupata suluhisho

la mzozo huo, ingawa ni wazi ECOWAS :

inaweza kuiwekea vikwazo katika
mkutano ujao wa Kilele.

“Kwa kweli tuko hapa sababu kuna
masuala kadhaa ambayo ECOWAS ina
wasiwasi nayo kidogo na kama timu
inayopatanisha tunahitaji kuja ku-
wasikiliza watu wetu.

“Hatuwezi kusema chochote hadi

tutakapofanya mazungumzo na vyama :

vya Kiraia, wananchi wa Mali, jeshi na

wale waliokuwapo kwenye serikali.
“Baada ya mazungumzo haya basi

tutakuwa na kitu cha uhakika cha ku-

vieleza vyombo vya habari," alifafanua §

Jonathan.
Juzi, Umoja wa Mataifa (UN), Umoja

wa Afrika (AU), ECOWAS, Umoja wa Ul- :

aya (EU) na Marekani zilitoa taarifa ya

pamoja, kulaani kitendo hicho na kutoa :
wito kwa viongozi hao kuachiwa mara :

moja bila masharti yoyote yale.
Ofisa wa ngazi ya juu wa Mali
ambaye hakutaka kutajwa jina lake,

alisema Ndaw na Quane, vvamepelekvva§

katika kambi ya Kijeshi ya Kati, karibu
na Bamako na kwamba wanaendelea
Vizuri.

Alisema viongozi hao walilala se-

hemu nzuri pia Rais Ndaw, aliruhusiwa :

kuonana na daktari wake.

Baraza la Usalama la Umoja wa
Mataifa, lilifanya mkutano wa dharura
wa faragha kuijadili Mali.

Mkutano huo ulipendekezwa na

Ufaransa, Niger, Tunisia, Kenya pamoja §

na Saint Vincent na Grenadines.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Ufaran-
s, Jean-Yves Le Drian alitangaza awali :
mjini Paris kwamba, ombi la kufanyika :

kikao maalum cha baraza hilo, lilipele-

kwa baada ya mapinduzi kutokea Mali. :

Hata hivyo, hakuna dalili kuhusu
uwezekano wa kupitishwa kwa tamko
la pamoja katika mkutano huo wa
dharura.

Katika hatua nyingine, China im-
ezitaka pande zinazohasimiana Mali
kumaliza tofauti zao, kupitia njia ya
mazungumzo ili kudumisha utulivu na
umoja wa kitaifa.

DW

Zuma akana mashtaka dhidi ya ufisadi

Pietermaritzburg, AFRIKA
KUSINI

RAIS wa zamani wa Afrika
Kusini, Jacob Zuma, amekana
mashtaka ya ufisadi katika kesi
yake dhidi ya ufisadi mbele ya
mahakama ya Pietermaritzburg.

Akionekana mdhaifu na kuon-
gea kwa utulivu jana, kwenye
Mahakama hiyo iliyopo mji wa
Pietermaritzburg, Jacob Zuma
alisema anapinga makosa yote

18 ya ulaghai, ufisadi, ulaghai,
ukwepaji wa kodi na utakatishaji
fedha haramu.

Mashtaka hayo yanahusiana
na matukio ya zaidi ya miongo
miwili katika siku za mwanzo
za demokrasia ya Afrika Kusini
pamoja na mpango mkubwa wa
silaha wenye utata.

Zuma na washirika wake wa-
nasisitiza kuwa kesi hiyo ni ya
kisiasa.

Umati wa watu ulikusanyika

nje ya ukumbi wa mahakama
huko mjini Pietermaritzburg,
kuashiria kuwa Zuma bado ana
umaarufu miongoni mwa wafuasi
wake.

Ingawa upo ushahidi mkubwa
wa ufisadi uliofanikiwa katika
kipindi cha uongozi wa madara-
kani na Waafrika Kusini wengi
wanataka kuona haki ikitendeka.

Zuma, pia anakabiliwa na ma-
dai mapya ya ufisadi na huenda
akafungwa jela kwa kukiuka amri

ya mahakama katika kesi ny-
ingine tofauti.

Waafrika Kusini wanaamini
kesi hiyo inaweza kuashiria mab-
adiliko ya nchi hiyo.

Baadhi ya mashujaa wa ukom-
bozi wa Afrika Kusini waliohai,
wamemshtumu Zuma na kum-
linganisha na jambazi na kuonya
kwamba, itachukua muda mrefu
kurekebisha uharibifu alioufanya
dhidi ya taasisi changa za nchi.

BBC

ikiwamo rushwa. PICHA: AP

Rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma, akiwasili katika Mahakama Kuu ya Pietermaritzburg, jana, kujibu mashtaka yanayomkabili

. Marekani

UNICEF: Ukosefu wa maji

huathiri zaidi watoto

New York, MAREKANI

RIPOTI ya Shirika la Umo-
ja wa Mataifa la kuhudumia
Watoto (UNICEF), imesema,
maeneo yenye machafuko
ya Mashariki ya Kati, Afrika,
Asia na Ulaya yana uhaba
mkubwa wa maji ambao
huathiti zaidi watoto.

UNICEF katika ripoti ili-
ilisema maeneo hayo yana
takribani watu milioni 48
wakiwamo watoto, kuliko
na shida kuu ya maji.

Aidha, Baraza la Usalama
la Umoja wa Mataifa, lime-
taka nchi wanachama ku-
chukua hatua kali kwa wa-
takaokiuka na kushambulia
vyanzo vya maji.

Ilisema ukosefu wa ma-
jisafi na salama unaweza
kuua watoto walio na umri
wa chini ya miaka mitano
mara 20 zaidi kuliko ma-
bomu na risasi katika mae-

neo ya kivita.

Taarifa ilisema kuna uhi-
taji mkubwa wa huduma ya
majisafi na salama pamoja
na miundombinu ya maji-
taka, kwenye maeneo hayo.

Mapigano na mizozo ka-
tika maeneo ya Mashariki
ya Kati, Afrika, Asia na Ul-
aya yanawaweka watoto
katika uwezekano wa kufa
kutokana na kukosa maji na
kisha kupata magonjwa ya
kuhara.

Ripoti hiyo ilisema wato-
to walio dhaifu sana, wapo
katika hatari mara nane
zaidi kufariki dunia kama
watakosa majisafi na sala-
ma, ikilinganishwa na wali-
ozaliwa katika mazingira
ambayo maji yanapatikana.

Msemaji wa UNICEF Pro-
gramu za Dharura, Manuel
Fontaine alisema: Upati-
kanaji wa majisafi na salama
ni njia ya kuimarisha uhai
na haitakiwi kamwe kutu-

mika kama mbinu ya kivita.

“Kushambulia  vyanzo
vya maji ni kushambulia
watoto.”

Manuel alisema watoto
wanaweza kupoteza maisha
akisema, iwapo usamba-
Zaji wa maji utasimama, na
kwamba magonjwa kama
kipindupindu, kuhara yana
madhara makubwa.

“Hospitali  zinashindwa
kufanya kazi na ongezeko
la utapiamlo na uchafu
huongezeka. Watoto na fa-
milia zao mara nyingi hula-
zimika kutoka nje kwenda
kutafuta maji na huko hu-
jiweka kwenye hatari zaidi,
hususani wasichana ambao
wanaweza kudhurika na
vilevile kukumbwa na viten-
do vya kiudhalilishaji.”

Ripoti ilisema Yemen
watu milioni 154 hawana
maji.

UN

kuikarabati Gaza

Gaza, PALESTINA

MAREKANI imeahidi kuimarisha
uhusiano wake na Mamlaka ya Pales-
tina kwa kufungua tena ubalozi wake
mdogo, Mashariki mwa Jerusalem na
kusaidia katika ujenzi wa ukanda wa
Gaza, baada ya mashambulizi ya Jeshi
la Israel.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Mare-
kani, Anthony Blinken, alisema hayo
baada ya kukutana na viongozi wa
Palestina, huku akimhakikishia Waziri
Mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu
kuwa, Marekani inaunga mkono masu-
ala ya usalama.

Waziri huyo wa Marekani, alisema
anatambua ugumu wa kurejesha hali
ya kuaminiana kati ya Waisrael na
Wapalestina, baada ya mzozo wa wiki
iliyopita.

Blinken alifanya mazunguzo na Wazi-
ri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu
na pia Waziri wa Mambo ya Nje, Gabi
Ashkenazi na ameahidi kuwa Marekani
itatoa mchango mkubwa katika kuu-
karabati Ukanda wa Gaza.

RFI
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FLORENCE, Italia

ASAINI MIAKA MIWILI FIORENTIN A _

fukuzwa kule Napoli. ssss—sm—

GENNARO Gattuso atakuwa kocha mpya
wa Fiorentina kwa msimu ujao, makubaliano
hayo yamefikiwa siku mbili tu baada ya ku-

Muda mfupi baada ya Jumapili kutoka

kumfukuza Gattuso.

sare ya 1-1 na Hellas Verona katika dimba
la Diego Armando Maradona na Napoli ku-
maliza nafasi ya tano kwenye Serie A, rais
wake, Aurelio De Laurentiis akathibitisha

Napoli walikwenda kwenye mchezo huo
wa mwisho wa ligi ikiwa nafasi ya nne katika

BUFFON KUAMUA
MAJALIWA YAKE JUNI

TURIN, Italia

GIANLUIGI Buffon bado hajafikiria majaliwa yake
baada ya kuondoka Juventus, akibainisha kwamba,
hatafanya uamuzi hadi ikifika Juni, mwaka huu.

Kipa huyo mwenye umri wa miaka 43, ambaye
amecheza mechi 176 kwa timu ya Taifa ya Italia, kati ya
mwaka 1997 na 2018, hivi karibuni alitangaza uamuzi
wa kuondoka hapo Bianconeri lakini bado hajajua wapi
atakapokwenda kucheza au kustaafu soka.

Buffon alijiunga tena na Juve miaka miwili iliyopita
baada ya kukaa msimu wa 2018-19 kule Paris Saint-Ger-
main, lakini kipindi cha pili alikuwa kipa namba mbili
mbele ya Wojciech Szczesny.

Alicheza kwa mara ya mwisho katika klabu hiyo mwe-
zi uliopita kwenye fainali ya Coppa Italia wakati Juve iki-
ibuka na ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Atalanta.

Tangu alipojiunga na Juventus akitokea Parma
mwaka 2001, Buffon ameshinda mataji 10 ya Serie A
na amechezea timu hiyo mechi 657 nyingi zaidi kuliko
mchezaji yoyote katika
klabu hiyo.

Lakini amesema bado
hajajua  wapi atakuwa
baada ya msimu wa 2021-
22 na ataamua mwezi ujao.

“Nimeamua kupumzika
kwa siku 15, alisema aki-
iambia Canale 5.

“Nitafikiria kwa ma-
kini kuhusu nini cha ku-
fanya na sijaamua kama
nitastaafu au kuendelea
kucheza.

“Sina haraka kwa saba-
bu mimi ni mtu wa kawai-
da na mtulivu, nitaamua
tu na mambo yatakuwa
sawa muda si mrefu.”

msimamo, lakini wakapitwa na Juventus, (asilimia 52.7) na Carlo Ancelotti (asilimia
ambao walipata ushindi wa 4-1 dhidi ya Bo- =~ 52.1), lakini mbaya zaidi kama Ottavio Bi-
10gNA. - ——
Mkataba wa Gattuso ulikuwa unamal- imia 66.2).

izika mwishoni mwa msimu huu 2020-21 na Kiungo huyo wa zamani wa Italia sasa
kushindwa kwa Napoli kufuzu Ligi ya Ma-  amechukua mikoba ya kuinoa Fiorentina,
bingwa Ulaya, kumegharimu kibarua chake. = ambaye waliripotiwa kumwania kwa miezi
Alishinda mechi 46 kati ya 81 akiwa kocha = kadhaa na amechukua mikoba ya Giuseppe
wa Napoli, akiwa amepata asilimia 56.8 ya = Iachini.

ushindi mzuri zaidi kuliko Rafael Benitez

anchi (asilimia 56.9) na Maurizio Sarri (asil-

BARCELONA, Hispania

RONALD Koeman alikutana na Rais wa Bar-
celona, Joan Laporta, Jumanne jioni, lakini kwa
mujibu wa ripoti majaliwa yake bado hayajaju-
likana.

Raia huyo wa Uholanzi, Koeman aliiongoza
Barca kumaliza nafasi ya tatu kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu Hispania msimu huu, ikiwa
ni mara ya kwanza kuwa nje ya mbili bora tan-
gu msimu wa 2007-08.

Ingawa aliwaongoza kushinda taji la Copa
del Rey.

Walibebwa kwa kiwango kikubwa na Lionel
Messi, ambaye alifunga mabao 30 kwenye
LaLiga na kushinda taji la nane la Pichichi

(mfungaji bora wa ligi), ingawa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 33 majaliwa yake nayo
bado hayajajulikana wakati mkataba wake uki-
wa unamalizika mwezi ujao.

Laporta alichukua nafasi ya rais wa zamani,
Josep Maria Bartomeu Machi, mwaka huu akir-
udi kwa mara ya pili hapo Camp Nou.

Koeman aliteuliwa na Bartomeu mwaka
jana, baada ya Quique Setien kufukuzwa, huku
kocha huyo akisaini mkataba wa miaka miwili.

Ripoti zinasema kwamba Laporta bado ma-
jaliwa yake hayajulikani na Jumanne Koeman
alikutana na rais wa Barca.

Hata hivyo, gazeti la Marca limeripoti kuwa
bado kuna uwezekano wa wawili hao kuku-
tana tena.
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NAJISIKIA FAHARI KUCHEZA MADRID

MADRID, Hispania

LUKA Modric amesema hakuna hisia kubwa zaidi ya kuichezea Real Madrid baada ya

»~ kusaini mkataba mpya wa kuendelea kuwatumikia miamba hao wa LaLiga. — ——
Madrid ilithibitisha Jumanne kwamba, nyota huyo wa kimataifa wa Croatia ambaye an-
gekuwa mchezaji huru mwezi ujao, ameongeza mkataba wa miezi 12. — — —
Hiyo itamfanya mshindi huyo wa Ballon dOr mwaka 2018 kuwa amekaa hapo kwa
muda wa mwongo mmoja hapo Santiago Bernabeu, akiwa amewasili hapo Tottenham kwa
euro milioni 35 Agosti, mwaka 2012. -
Alishinda mataji 16 wakati wa kipindi chake cha kucheza hapo, yakiwamo mataji manne ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa mchezaji wa Madrid na sasa akiwa na umri wa miaka 35. -
Modric ameripotiwa kukubali kubakia kwa kupunguziwa mshahara wake ili aendelee kucheza
Los Blancos. -
“Nina furaha kubwa na najisikia fahari kuendelea kucheza kwa mwaka mmoja zaidi,” ahserna
akiiambia Real Madrid TV. -
“Hakuna kitu bora zaidi ya kuichezea Real Madrid na hakuna hisia nzuri zaidi kama kucheza
hapa Bernabeu.”

URAFIKI KUWAUNGANISHA

AGUERO,

BUENES AIRES, Argentina

MKURUGENZI wa Michezo wa
Timu ya Taifa ya Argentina, Hugo
Tocalli amezidisha uvumi un-
aomuunganisha Sergio Aguero na
Barcelona, baada ya kuelezea uhu-
siano wake wa karibu na Lionel
Messi.

Tocalli alifanya kazi na
wachezaji hao wakati akiwa ko-
cha wa timu ya taifa ya vijana ya
Argentina kati ya 2005 na 2007 na
kupendekeza kwamba uhusiano
wao wa karibu kutoka wakati huo
unaweza kuendelea huko Camp
Nou.

“Wamekuwa na uhusiano mzuri
sana kwa miaka mingi, kila wakati
wako pamoja kwenye mikutano ya
timu, wamekuwa marafiki tangu
wakiwa watoto,” alisema Tocalli
akiiambia Que t'hi jugues.

“Sasa Leo Messi anaweza kum-
saidia Aguero huko Barcelona.”

Mkataba wa kumpeleka Aguero
Camp Nou umekubaliwa, ingawa
bado haujafanywa rasmi na ilith-
ibitishwa na Pep Guardiola katika
mahojiano yake baada ya Man-
chester City kutwaa taji la Ligi Kuu
England Jumapili iliyopita.

Guardiola aliendelea kufunguka
kuwa atakuwa akicheza pamoja na

MESSI BARCA

Messi, nahodha wa
Barcelona ambaye

bado  hajasaini
mkataba mpya
wa kumbakisha
klabuni zaidi ya
msimu wa joto.
Aguero  ataji-
unga na Barcelo-
na na mshambu-
liaji wa Uholanzi
Memphis Depay,
ambaye atahami
Blaugrana baada

d
ya

mkataba wake kumal-

izika huko Lyon.

o™

~ -~

—

DONNARUMMA AWAAGA WACHEZAJI MILAN

MILAN, Italia

GOLIKIPA wa AC Milan, Donnarumma
anaripotiwa tayari ameshawaaga wachezaji
wenzake baada ya ushindi wa Atalanta dhi-
di ya Inter Milan, Jumabpili iliyopita.

Tuttorsport waliripoti wakala wake, Mino
Raiola hajafurahishwa na ofa ya Milan kwa

golikipa huyo yenye thamani ya euro mil-
ioni nane kwa mwaka, na yeye alitaka mteja
wake kulipwa angalau euro milioni 10 kwa
mwaka.

Mkataba wa golikipa huyo raia wa Italia
unafika mwisho Juni 30, 2021.

Na taarifa zinasema Raiola aliomba msha-
hara wa kati ya euro milioni 15 na euro mil-

ioni 20.

Hata hivyo, Milan wanaonekana ku-
tokuwa na mpango kabisa wa kukubaliana
na Raiola, na wanahisi watakuwa wanam-
nunua mchezaji ambaye wamechangia
kumkuza vyema kwenye soka kwa gharama
zaidi.

Taarifa kutoka Milan, ziripoti kuwa Don-

narumma tayari alikuwa amewaaga marafi-
ki zake na wanatimu wenzie kuwa anaon-
doka klabuni hapo licha ya klabu yake hii
kufuzu Ligi ya Mabingwa kwa msimu ujao.
Kutokana na hali ya mkataba wake na sin-
tofahamu inayoendelea katika makubaliano
kati ya wakala wa mchezaji huyu na klabu
yake, huenda akashindwa kusalia Milan.
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DONDOO ZA SOKA

SPURS YAMTAKA MARTINEZ

MACGAZETI YA ULAYA

TOTTENHAM YAFIKIRIA

f

KUMREJESHA POCHETTINO

@®®®Inaclezwa jina la kocha huyo wa PSG linaongoza
katika orodha ya walimu wanaotarajiwa kurithi...

PARIS, Ufaransa

AZETI la Sun limeri-

poti kuwa Mwe-

nyekiti wa Totten-

ham Hotspur, Daniel

Levy, atafikiria kumshawishi

kocha wake wa zamani, Mauri-

cio Pochettino kurudi klabuni
hapo.

Tottenham imekuwa ikihu-

sishwa na majina makubwa

wakati wakitafuta kocha mpya

wa kuiongoza timu hiyo kwa
gjili ya msimu ujao.
Spurs walimfukuza Jose
Mourinho mwezi uliopita
na wamemaliza msimu
wakiwa nje ya nne bora
kwenye Ligi Kuu
England, pamoja na
kuondolewa kwenye
Ligi
ya Europa na Dinamo
Zagreb, licha ya
kuongoza kwa 2-0 katika
mchezo wa kwanza.

Huku wuvumi ukiendelea
kuvuma kuhusu majaliwa ya
mshambuliaji, Harry Kane ku-
taka kuondoka klabuni hapo,
Spurs wanataka kufanya bi-
ashara kubwa kwenye dirisha
la usajili la majira ya joto.

Pochettino, ambaye ali-
ipeleka Spurs kwenye fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
mwaka 2019, kwa sasa anain-
oa Paris Saint-Germain, am-
bayo imemaliza nafasi ya pili

kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Ufaransa, Ligue 1.

Gazeti hilo la Sun limedai
kuwa Pochettino hana furaha
kurudi London, ambako
alifukuzwa Novemba, 2019
baada ya matokeo mabaya.

Sky Sports pia limeripoti
kwamba, Spurs wapo kwenye
mazungumzo na kocha wa
Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Rob-
erto Martinez.

KLABU ya Tottenham Hotspur ipo kwenye
mazungumzo na Kocha Mkuu wa Ubelgiji,
Roberto Martinez mwenye umri wa miaa 47,
wakati harakati za kumsaka atakayechukua
nafasi ya Jose Mourinho zikiendelea. (Sky
Sports)

WOLVES KUMUUZA NEVES

WOLVES wamejiandaa kumuuza kiungo wao,
Ruben Neves (24), kwa dau la pauni milioni 35
ili kupata fedha za kukijenga kikosi chao kwa
ajili ya kocha yeyote atakayechukua nafasi
hiyo baada ya kuondoka kwa Nuno Espirito
Santo. (The Athletic - subscription required)

COUTINHO RASMI SOKONI

NYOTA wa Brazil, Philippe Coutinho mwe-
nye umri wa miaka 28, atakuwa miongoni
mwa wachezaji 10 walioorodheshwa kuuzwa
na Barcelona katika dirisha la usajili la mwisho
wa msimu huu. (Star)

GOSENS AGEUKA LULU

BARCELONA na Manchester City ni miongoni
mwa klabu zinazomtaka kiungo wa kati wa
klabu ya Atalanta, Robin Gosens mwenye umri
wa miaka 26. (Sport)

UNITED KUMSAJILI HEATON

MANCHESTER United wamekubali kusaini
mkataba na mlinda mlango wa Aston Villa, Tom
Heaton mwenye umri wa miaka 35. (Express)

ZAHA MAMBO SAFI

TOTTENHAM Hotspur na Everton zinataka
kumsajili mshambuliaji wa Crystal Palace na
Ivory Coast, Wilfried Zaha mwenye umri wa
miaka 28, kwa pauni milioni 40. (Goal)

KRAL ATAKIWA WEST

KLABU ya West Ham inamtaka Kkiungo
wa klabu ya Spartak Moscow na Jamhuri ya
Czech, Alex Kral mwenye umri wa miaka 23.
(Sky Sports)

WILLIAN AITAMANI CHELSEA

KIUNGO wa Arsenal, Willian mwenye umri
wa miaka 32, anataka kurejea katika kikosi cha
Chelsea - ikiwa ni chini ya miezi 12 baada ya
kuihama klabu hiyo aliyokaa nayo kwa miaka
saba. (Sky Sports)

TORRES ASITISHA UVUMI

MLINZI wa Villarreal, Pau Torres (24), ame-
kataa kujadili kuhusu tetesi zinazomhusisha za
kuhamia Manchester United msimu huu, kabla
ya mchezo wa jana Jumatano wa fainali ya
Ligi ya Europa dhidi ya vigogo hao wa jiji la
Manchester. (Metro)

ARSENAL, VILLA VITANI

ARSENAL na Aston Villa wataendelea na
mipango yao ya kufukuzia saini ya kiungo
wa Norwich City, Emiliano Buendia, mwenye
umri wa miaka 24. (Telegraph - subscription
required)

HUDSON-0DOI KUUZWA

CHELSEA huenda wanataka kumuuza kiungo
wao wa kati, Callum Hudson-Odoi (20), huku
akitarajiwa kwenda Borussia Dortmund. Dort-
mund pia wanaweza kuangalia uwezekano
wa kumnunua mshambuliaji wa Leeds United,
Raphinha mwenye umri wa miaka 24. (Euro-
sport)
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HABARI MICHEZO

MWAKINYO KUMKARIBISHA
RAIS SAMIA KWA UBINGWA

Na Mwandishi Wetu

ONDIA Hassan Mwak-
inyo ameahidi kumpa
kipigo kikali mpin-
zani wake, Antonio
Mayala kutoka Angola ikiwa
ni asante kwa Rais wa kwanza
mwanamke wa Tanzania, Sa-
mia Suluhu Hassan.
Mwakinyo ambaye ata-
wania mkanda wa Afrika
(ABU) wa uzito wa Super Wel-
ter atapanda ulingoni kesho
kwenye Ukumbi wa Next Door
Arena, Masaki katika pamba-
no lililoandaliwa na Kampuni
ya Jackson Group Sports.
Bondia huyo alisema ame-
jlandaa vyema na kwa sababu
atakuwa anapigana kwa mara

ya kwanza tangu Rais Samia
aingie madarakani, hatofanya
makosa katika pambano hilo
lililodhaminiwa na KCB Bank,
Plus TV, Multichoice Tanza-
nia, Tanzania Tourism Board,
Onomo Hotel, Precision Air,
Prestine Logistics, Urban Soul
na Global Boxing Stars na Epic
Sports Entertainment.
“Nitakuwa napigana
kwa mara ya kwanza chini
ya utawala wa Rais Mama

Samia Suluhu Hassan.
Sitamwangusha Rais na
Watanzania kwa ujumla,

nawaomba mashabiki kufika
kwa wingi ili kunipa sapoti,”
alisema Mwakinyo.

Naye mpinzani  wake,
Mayala alisema pamoja na

kupata taarifa za muda mfupi,

amejiandaa vyema ili
kuonyesha  ubora  wake
kwamba yeye ni bon-

dia wa ngumi za kulipwa.

“Nimekuja kwa ajili ya
kushinda na si kupoteza,
nilikuwa nafanya
mazoezi kwa sababu
ngumi ni kazi yangu na
siwezi kuruhusu
Mwakinyo kushinda na
kuchukua mkanda wa
Afrika,” alisema Mayala.

Mkurugenzi wa Kampuni
ya Jackson Group Sports,
Kelvin Twissa, alisema mbali
ya pambano hilo pia bondia,
Daniel Matefu atazichapa na
Pencho Tsvetkov kutoka Bul-

garia huku Leila Yazidu aki-
pigana na Joana Nwamerue,
ambaye naye anatoka Bulgaria
huku Hamisi Palasungulu ata-
zichapa na Ardi Ndembo wa
Congo Brazzaville.

Imani Kawaya ataonyesha-
na kazi na Chris Thompson
wa Afrika Kusini, Shabani Jon-
go atacheza dhidi ya Mnigeria
Olanrewaju Durodora ambao
watawania uzito wa juu na
nyota mwingine Ibrahim Class
atazipiga na Sibusiso Zingange
wa Afrika Kusini.

Aliongeza kwa kuwaahidi
mashabiki wa mchezo huo
kujiandaa kushuhudia ma-
pambano yenye ubora kutoka
kwa mabondia waliojiandaa
kuonyesha ushindani.
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Simba yamwonya wakala wa Kagere

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imem-
wonya wakala wa straika wao,
Meddie Kagere aache kump-
angia kazi Kocha Mkuu wa
timu hiyo, Didier Gomes na
badala yake ajikite katika ma-
jukumu yake ya kuwatafutia
wachezaji klabu.

Simba imelazimika kutoa
tamko hilo, siku moja tu baada
ya wakala wa Kagere, Patrick
Gakumba kusikika kwenye

baadhi ya vyombo vya habari
akimshutumu Gomes kum-
weka nje straika huyo katika
mechi ya marudiano ya robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika dhidi ya Kaizer Chiefs.
Mkuu wa Idara ya Habari
na Mawasiliano wa Simba,
Haji Manara amesema wakala
huyo amemkosea heshima ko-
cha wao, kwa sababu kazi ya
kupanga kikosi ni yake na si ya
mtu mwingine yoyote.
“Nimesikia kauli hizo za

wakala wa Kagere akimlaumu
kocha wetu. Hiyo siyo kazi ya
wakala. Anamkosea heshima
sana kocha wetu. Kwanza
inabidi afahamu Simba ili-
fanya mabadiliko ya lazima
ya wachezaji wawili, Joash On-
yango na Thadeo Lwanga, ...ile
ilivuruga mipango yote ya ko-
cha aliyoipanga mwanzo, in-
awezekana kabisa angecheza,”
alisema Manara.

Alisema kuwa siku zote
wakala kazi yake ni kuzun-

gumzia na kusimamia maslahi
ya mchezaji na si kumpan-
gia kocha mchezaji gani wa
kucheza na yupi wa kukaa
benchi.

“Sasa tukiruhusu kila waka-
la atake mchezaji wake acheze
itakuwa ni klabu ya aina gani?
Tunamheshimu wakala kwa
sababu ametuletea mchezaji
mzuri, lakini kwa hili ametu-
kosea. Sisi wenyewe hatump-
angii kocha itakuwa yeye,”
aliongeza Manara.

Prisons vaifuata
Namungo mapema

Na Saada Akida

KATIKA kuhakikisha inapata matokeo
mazuri, kikosi cha Tanzania Prisons
kimewasili mapema mkoani Lindi ili
kuwavaa wenyeji Namungo FC katika
mechi ya Ligi Kuu Bara itakayochezwa
Juni 2, mwaka huu, kwenye Uwanja wa
Majaliwa ulioko Ruangwa, imeelezwa.

Kocha Msaidizi wa Tanzania Prisons,
Shabani Kazumba, aliliambia gazeti
hili lengo la kwenda mapema Lindi ni
kuendelea ‘kuwawasoma’ wapinzani
wao na hatimaye kutimiza mikakati ya
kuondoka na pointi zote tatu katika
mchezo huo.

Kazumba alisema kwa uamuzi wao
wa kuwahi mkoani humo, watapata
fursa ya fursa ya kuzishuhudia mechi
mbili za wapinzani wao na kujipanga
kuufanyia kazi ubora na mapungufu
watakayoyabaini.

Alisema wamejipanga vizuri katika
mechi zao tano zilizosalia za msimu
huu na wanaamini watapata matokeo
chanya kutokana na mikakati waliyoji-
wekea.

“Hii ligi ni ngumu na sasa iko katika
hatua za kufikia ukingoni, tunahitaji
kufanya vizuri katika mechi zetu zote
zilizosalia, ndio sababu ya kuwahi ili
kupata nafasi ya kuwaona wapinzani
wetu na kufanyia kazi kile tutaka-
chokiona katika mechi zao mbili kabla
hatujakutana nao hapo Juni 2,” alisema
Kazumba.

Kabla ya kucheza na Tanzania
Prisons, wenyeji hao wa Kusini jana
waliikaribisha Gwambina na keshokut-
wa watavaana na mabingwa watetezi

JKU yapambana
isishuke daraja

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BENCHI la Ufundi la JKU limesema
kikosi hicho kinaendelea kujiimarisha
ili kuhakikisha malengo ya kubakia
katika Ligi Kuu Zanzibar yanatimia.

JKU imekuwa na matokeo yasiyori-
dhisha katika msimu huu wa 2020/21
ambao unaelekea ukingoni, hali am-
bayo imewaweka kwenye nafasi isiyo
salama.

Il iweze kujihakikishia inabakia
kwenye Ligi Kuu Zanzibar, JKU ina-
takiwa kushinda michezo yake mitatu
iliyobakia.

Kocha Mkuu wa JKU, Omar Khamis
“Matu” aliliambia gazeti hili mchezo
wake dhidi ya Black Sailor utakaoche-
zwa leo ndio utampa mwanga wa kuen-
delea kuwa na matumaini ya kusalia
kwenye ligi hiyo inayoshirikisha timu
12.

Matu alisema anafahami mechi hiyo
haitakuwa rahisi kwa sababu kila timu
inahitaji kupata alama tatu ili kujinu-
suru na janga la kushuka daraja.

“Nimeendelea kukinoa kikosi changu
baada ya kumaliza mechi iliyopita
dhidi ya Polisi ambao tulishinda mabao
2-1," alisema Matu ambaye timu yake
ipo katika nafasi ya tisa kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu Zanzibar ikiwa na
pointi 21.
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SIMBA: MOTO
WETU NI ULE ULE

KITAELEWEKA

® @ eYafunguka itakomaa mpaka daklka ya mwisho,

Azam FC yatakata FA...

Na Adam Fungamwango

BAADA ya timu yao kutinga
hatua ya nusu fainali ya mashinda-
no ya Kombe la FA, Kocha wa
Makipa wa Yanga, Razack Siwa,
amesema wataendelea kupamba-
na hadi dakika ya mwisho katika
mashindano hayo na hatimaye
kutimiza ndoto yao ya kupata
tiketi ya kushiriki michuano ya ki-
mataifa kwa msimu ujao.

Yanga imetoa kauli hiyo baada
ya kupata ushindi wa mabao 2-0
dhidi ya Mwadui FC na sasa ita-
kutana na Biashara United katika
hatua inayofuata.

Akizungumza na gazeti hili, Siwa
alisema wao wataendelea kujiima-
risha ili kupata matokeo bora na
kamwe hawatajali au kuangalia
matokeo ya timu nyingine.

Siwa ambaye ni raia wa Kenya,
alisema wamefurahishwa na ushin-
di na kiwango kilichoonyeshwa na
wachezaji wao kwa sababu wame-
fikia malengo yaliyokusudiwa.

“Tumecheza vizuri na kupata
ushindi. Ushindi ni ushindi tu, uwe
wa goli moja, mawili ni ushindi na
kwa haya tunayoyapata sasa matu-
maini yapo. Tutapambana hadi
dakika ya mwisho bila kuangalia
timu nyingine inafanya nini. Sisi
tunaendelea na mapambano na
mwisho wa michezo ndipo kila
kitu kitaamua,” alisema Siwa.

Aliongeza mechi zote zilizoba-
kia za Ligi Kuu Tanzania Bara na
michuano hiyo ambayo bingwa
wake ataiwakilisha nchi katika
mashindano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, hivyo wataendelea ku-
jiimarisha zaidi.

Naye Kocha wa Mwadui FC, Sal-
hina Mjengwa, alisema timu yake
ambayo msimu ujao itashiriki
Ligi Daraja la Kwanza imepoteza
mechi hiyo kutokana na makosa
binafsi yaliyofanywa na baadhi ya
wachezaji wake.

Mjengwa alisema kuna baadhi
ya vitu ambavyo wachezaji wake
walifanya havikuwa na ulazima
walitaka kuvizidisha, ndiyo maana
wamepoteza mechi hiyo.

“Goli la kwanza lilikuwa kosa la
golikipa na hata goli la pili haiku-
wa na sababu yoyote ya mchezaji
kutaka kupiga chenga pale, ka-
pokonywa ikapigwa ndefu tukaf-
ungwa,” alisema mchezaji huyo
wa zamani wa Mtibwa Sugar ya
mkoani Morogoro.

Aliwapongeza Yanga kwa ku-
tumia makosa ya wachezaji
wake na kupata ushindi
uliowapele-
ka hatua
inay -
ofuata
kuongeza kwa sasa
wanakwenda kujipanga upya kwa
ajili ya kushiriki na Ligi Daraja la
Kwanza.

“Tumeshuka daraja, tumetole-
wa katika robo fainali, sasa tu-
nakwenda kufanya maandalizi ya
kushiriki Ligi Daraja la Kwanza,”
alisema Mjengwa.

Simba ndio mabingwa watetezi
wa mashindano hayo na jana
usiku ilishuka dimbani kuvaana
na Dodoma Jiji FC kutoka Dodo-
ma katika mechi ya robo fainali
ya mwisho iliyochezwa l<wenye
Dar es Salaam.

Wakati huo huo Azam FC im-
efanikiwa kusonga mbele katika
michuano hiyo baada ya kuifunga
Rhino Rangers mabao 3-1 katika
mechi ya robo fainali iliyochezwa
kwenye Uwanja wa CCM Kam-
barage mkoani Shinyanga jana.

Mabao ya Azam katika mchezo
huo yalifungwa na Ayoub Lyanga,
Aggrey Morris na Obrey Chirwa.

Azam sasa itacheza hatua ya
nusu fainali dhidi ya mshindi ka-
tika mechi kati ya Simba na Do-
doma Jiji.

.r"

Kiungo wa Azam FC, Mudathir Yahya (kushoto), akipam-
bana kuwania mpira dhidi ya mchezaji wa Rhino Rangers
katika mechi ya hatua ya robo fainali ya mashindano ya
Kombe la FA iliyochezwa kwenye Uwanja wa CCM Kam-
barage mkoani Shinyanga jana. Azam ilishinda mabao
3-1. PICHA: MTANDAO

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya kikosi chao kutolewa
katika mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika na Kaizer
Chiefs ya Afrika Kusini, nahodha
wa Simba, John Bocco amesema
wataendelea na kasi yao kwenye
michezo ya Ligi Kuu Tanzania Bara
iliyobakia na michuano ya FA.

Bocco ambaye alifunga mabao
mawili katika ushindi wa magoli
3-0 dhidi ya Kaizer Chiefs alisema
wataendelea kujituma kwenye kila
mchezo kwa sababu wanahitaji
kutimiza malengo ya kutetea mataji
yote mawili wanayoyashikilia.

Mshambuliaji huyo alisema wana-
fahamu mechi zilizosalia ni ngumu

. kutokana na kila timu kusaka

~ matokeo chanya na hatimaye

kufikia malengo.

“Bado hajutamaliza msimu,
tutaendelea na mapambano
katika mechi zetu zote zi-
lizosalia, tunahitaji kutetea
ubingwa wa Ligi Kuu na
sisi pia ndio tunashikilia
Kombe la FA, nafasi iko
wazi, hatutakiwi ku-
poteza mchezo,” alisema
mshambuliaji huyo.

Aliongeza kila
mchezaji wa Simba
tamani kuona tuna-
msimu kwa mafan-
kuwafuta ma-
mashabiki wetu
ya kuondolewa
katika mashindano ya
Ligi ya Ma- bingwa Afrika.

Baada ya mechi ya jana
usiku ya Kombe la FA dhi
di ya Dodoma Jiji FC, kiko
si cha Simba kitajiandaa
na safari ya kuelekea
Lindi kuwafuata Namungo
FC kwa ajili ya mchezo wa
Ligi Kuu Bara utakaoche
zwa keshokutwa kwenye
Uwanja wa Majaliwa.

9%770856"541002

ana-
maliza
ikio na
chozi
baada
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