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Masharti mapya
bima afya vaanza

VIFURUSHI vipya vyaanikwa, hakuna mwanafunzi
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ATCL, Air Senegal kuwachukulia

Masharti mapya
bima afya yaanza

Na Christina Mwakangale

UONGOZI wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF) umesema watumiaji wa mfuko huo
waliomo kwenye kundi la watoto, wakiwamo
wanafunzi wa shule za msingi, sekondari na
elimu ya juu, ambao walikuwa kwenye kifurushi
maalum kwa kulipia Sh. 50,400 kwa mwaka,
sasa hawatatumia utaratibu huo.

Mfuko huo sasa una utaratibu mpya ulioanza
jana Machi 13, kundi hilo linalazimika kulipiwa
malipo yao kupitia uanachama wa wazazi au
walezi wao ambao ni wanachama kupitia vifu-
rushi vya mfuko kulingana na ukubwa wa fa-
milia.

Vifurushi hivyo ni vilivyopewa majina ya Na-
jali Afya, Timiza Afya na Wekeza Afya.

Januari mwaka huu, Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, alisema atasimama kidete kuhakiki-
sha kila Mtanzania anafahamu umuhimu wa
kuwekeza na kuweka kipaumbele kwenye afya
na hakutakuwa na msamaha wowote.

Waziri Ummy alisema ajenda kuu iliyopo
mbele ya sekta hiyo ni huduma bora na Bima ya
Afya kwa Wote, ambayo kwa sasa kiwango kina-
chotazamiwa ni kuwa kati ya Sh. 340,000 hadi
360,000 kwa mwaka, ili kuhudumia watu sita
kwa huduma za rufani, kanda na kibingwa.

UTARATIBU MPYA

Meneja Uhusiano wa NHIF, Angela Mziray,
jana alilambia Nipashe iliyotaka kufahamu uta-
ratibu mpya kuhusu huduma hizo, kwamba ul-
ianza rasmi jana na bei za vifurushi kulingana na
familia za wachangiaji kuanzia umri wa miaka 18
hadi 35, ni kuanzia Sh. 192,000 kwa huduma za
kifurushi cha Najali Afya; Sh. 384,000 (Wekeza
Afya) na Sh. 516,000 kwa Timiza Afya.

Aidha, kifurushi kama hicho yaani mtu
mmoja, bila wategemezi, kwa wachangiaji kuan-
zia umri wa miaka 35 hadi 59 gharama ni Sh.
240,000 kwa huduma za kifurushi cha Najali
Afya; Sh. 444,000 (Wekeza Afya) na Sh. 612,000
kwa Timiza Afya.

Kadhalika, vifurushi kwa ajili ya wanandoa
pamoja na mtoto mmoja kwa wachangiaji kuan-
zia umri wa miaka 18 hadi 35, ni Sh. 504,000
kwa kifurushi cha Najali Afya; Sh. 924,000
(Wekeza Afya) na Sh. 1,272,000 kwa kifurushi
cha Timiza Afya.

Pia kifurushi kwa ajili ya wachangiaji kuan-
zia umri wa miaka 36 hadi 59 wakijumuishwa
watoto wawili, gharama ni Sh. 696,000 (Najali
Afya); Sh. 1,248,000 (Wekeza Afya); Sh. 1,728,000
(Timiza Afya) kwa mwaka.

“Ni kweli kuna utaratibu mpya na maboresho
kuhusu usajili wa watoto. Watoto walikuwa wa-
naweza wakaingia kama watoto wenyewe, ma-
boresho yaliyofanywa sasa hivi, wanahitaji watu
waingie kama familia, kaya au kupitia shule zao.

“Sio awali ilikuwa mtoto mmoja, ilikuwa na
changamoto na malalamiko mengi ikiwamo
kupita miezi mitatu ili uanze kuhudumiwa,
utakuta mtoto anakuja anasajiliwa, lakini mzazi
wake sio mwanachama, au utaratibu wa kishule,
waingie kama shule,” alisema.

Angela alisema utaratibu huo unawa-
gusa wanachama wa mfuko huo ambao
malipo yao yamefikia kikomo na kwamba |
wakitaka ku-renew (kupitia) bima hizo,
wajiunge kupitia utaratibu wa familia,
kaya au wazazi wao ambao wanahu-
dumiwa na kampuni au taasisi fulani.

“Sasa hawa watasajiliwa kama kaya, makundi
au shule zao. Msingi, sekondari kama ilivyokuwa
kwa vyuo huja kama chuo wakiwasajili. Utakuta
mzazi hana bima, ila anasubiri mtoto akiumwa
ndipo amsajili mtoto wake, hii ni risk (hatari),”

alisema Angela.

Kwa utaratibu huo, Angela alisema matarajio
ni kundi kubwa la watu kujisajili kupitia vifu-
rushi na kwa kipindi cha mwezi mmoja, walio-
jiunga kama shule, familia au vikundi watakuwa
wanaanza kuhudumiwa na mfuko huo tofauti
na awali, ikiwapasa kusubiri miezi mitatu.

“Vifurushi mama anaweza akaingia na mtoto
mmoja, au baba na watoto wawili. Kujisajili sasa
itabidi shule zisajili watoto wao, wazazi waam-
ue utaratibu huu na shule wajiunge na kuwa
na kundi la wanafunzi. Usajili utapitia shule,
ingawa tutaangalia baadaye kama utasuasua,”
aliongeza.

Angela alisema kwa wanachama wa vikundi
ikiwamo vya umoja wa tasnia tofauti, ikiwamo
waandishi wa habari, ambao kila mwanachama
alilipia Sh. 100,000 kwa mwaka, mazungumzo
yanaendelea na iwapo kutafanyika maboresho,
yatawekwa hadharani.

MAONI WANACHAMA

Baadhi ya wazazi, walezi na watumiaji wa
huduma za NHIF, wakizungumza na Nipashe
jana, walisema hatua ya serikali kusitisha uta-
ratibu wa kulipia upya (renew) bima za watoto
waliopo, uangaliwe kwa umakini kwa kuwa un-
aweza kusababisha mtoto kukosa huduma ya
matibabu kutokana na kukosa fedha taslimu ya
kulipia.

Denis Brighton alisema ni kawaida kufanya
malipo ya bima ya afya ya mwanawe kila mwa-
ka, akisema kila mwaka huduma hiyo inapoka-
ribia kufikia ukomo hupewa taarifa na mfuko
huo ya kutakiwa kulipia.

“Nimetumiwa taarifa na NHIF na ujumbe ni
huu mwandishi, unanieleza nifike ofisi za bima
ya afya ku-renew (kuhuisha) uanachama kwa
kulipia Sh. 50,400 kwa ajili ya bima ya mtoto
wangu, ninafika hapa ninaambiwa siwezi ku-
renew, unakuja utaratibu mpya.

“Kinachonishtua bima hii ni ya mtoto. Je, aki-
umwa inakuwaje? Wakanijibu nitalipia fedha
cash (taslimu). Kadi ya bima ya mtoto wangu
inaonyesha inatumika miaka mitano, yaani itai-
sha mwaka 2026 na kwa mfumo wa kulipia kila
mwaka,” alisema Denis.

Agnes Magwa alisema utaratibu huo unaweza
kuwa mzuri ingawa kwa sasa tatizo lipo katika
maandalizi, ili mzazi kumudu gharama ya vi-
fushi hivyo kwa mwaka.“Ilikuwa Sh. 50,400 tu
ninamlipia mtoto mmoja, nilimudu kila mwaka,
nilikuwa nipo radhi mimi nisijilipie huduma ya
mfuko, ila angalau niwe na uhakika wa mtoto
wangu kutibiwa,” alisema Agnes.

WAZIRI

Waziri wa Afya, Ummy, akizungumza hivi
karibuni, alisema mfuko huo unaelemewa ku-
tokana na kulipia gharama kubwa kwa ajili ya
magonjwa yasiyoambukiza (NCD), miongoni

mwake ni kisukari, kiharusi na
shinikizo la juu la damu, ikifaha-
mika zaidi kwa jina la presha.

Alisema magonjwa hayo ya-
meugharimu mfuko takribani
Sh. billioni 99.09 kwa kipindi
cha mwaka 2021/22 na
hali hiyo inahatari-
sha mfuko, akisema
njia pekee kwa jamii
ni kupatiwa elimu

kuepukana na ma-
gonjwa hayo.

Alibainisha NHIF inatoa huduma kwa wana-
chama milioni 4.33, sawa na asilimia nane ya
Watanzania wote wapatao milioni 60, huku asil-
imia sita wakihudumiwa na Mfuko wa Afya ya
Jamii (CHF).

hatua watengeneza ndege

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Ndege Tanzania
(ATCL) iko katika mazungumzo
ya awali na Shirika la Ndege la
Senegal (Air Senegal), kuangalia
uwezekano wa kuwawajibisha
watengenezaji wa ndege aina ya
Airbus, wanazodai zina upun-
gufu wa aina tatu walioubaini,
taarifa rasmi imeeleza.

Madai hayo yanatajwa katika
sehemu kuu tatu; udhaifu wa
injini, kupata kutu mapema na
bodi ya ndege hizo hazikidhi vi-
wango, hali inayofanya vyombo
hivyo vya usafiri kulazimika
kusimama kila mara pasi na
kufanya kazi.

Taarifa ya Kitengo cha Uhusi-
ano kwa Umma cha ATCL jana,
ilimnukuu Mkurugenzi Mtendaji
wa kampuni hiyo, Mhandisi
Ladislaus Matindi akitamka
tatizo hilo limethibitika kwenye
ndege kubwa aina ya Airbus
A220-300, hali iliyodhihirika
hata kwa ndege kama hizo
kwingineko duniani.

Hadi sasa inaelezwa barani
Aftrika, kampuni hizo mbili na
nyingine la Misri, Egypt Air,
ndizo zinatumia aina hizo za
ndege katika huduma zake za
usafiri wa anga.

Kwa mujibu wa Mhandisi
Matindi, wakati changamoto ya
kutu kulingana na mwongozo
wa matengenezo yake inapaswa
kujitokeza baada ya miaka saba,
lakini kwa ndege hizo ilijitokeza
ndani ya miaka miwili na miezi
miwili, huku ndege hizo hadi
sasa zimeshatumika kwa miaka
mitatu kasoro mwezi mmoja
pekee, yaani miezi 35.

Aidha, kuhusu changamoto
va kutu, inaelezwa iligundulika
muda mfupi baada ya kupokele-
wa ndege hizo. Mhandisi Matindi
alitaja mfano wa ndege yenye
namba 5H-TCI ilipata kutu ikiwa
na wastani umri wa miezi 26
pamoja na 5H-TCH, wastani wa
umri wa miezi 35, baada ya
kuanza kufanya kazi nchini.

Mhandisi Matindi alifafanua,
kwa mujibu wa mwongozo wa
matengenezo ya ndege hizo
(Maintenance Planning Docu-
ment - MPD), tatizo la kutu lin-
geanza kuonekana baada ya
miaka saba ya matumizi yake,
lakini injini zimeanza kufanyiwa
matengenezo mapema, ikiwa
ni asilimia 19 ya matumizi va
ndege hizo, kabla ya kutimu
wakati sahihi kufanyiwa maten-
genezo.

“Injini aina ya PW1524G-3
zinazotengenezwa na Pratt
and Whitney (PW) zilizofungwa
kwenye ndege za A220-300,
zinapaswa kutolewa kwa maten-
genezo zikiwa zimefikisha muda
wa miruko (landings) 5,260,
lakini kutokana na upungufu wa
uvundwaji wa injini hizo (design),
zimelazimika kutolewa kabla
ya muda pangwa, injini zikifikia
miruko 1,000 tu".

Alifafanua kwamba, aina hiyo
ya ndege ina hitilafu ya injini,
huku kukiwa na upungufu mkub-
wa wa injini mbadala, hali inay-
olazimu ndege kusimama kwa

muda mrefu kusubiri matengen-
ez0, hata kusababisha kuathirika
ratiba za ATCL kila mara, sam-
bamba na mapato yake.

Mkuu huyo wa ATCL alisema,
tatizo la kutu alilolitaja sasa
linachangia shirika kubeba mzi-
g0 wa gharama za uendeshaji,
ihali iliyogundulika muda mfupi
baada ya kupokewa ndege hizo,
ikimaanisha kampuni imekuwa
ikibeba gharama za ziada muda
wote.

Mhandisi Matindi alitoa mfano
kwamba, ndege yenye namba
5H-TClI ilipata kutu ikiwa na
wastani wa umri wa miezi 26
huku yenye 5H-TCH ilibainika
kuwa na shida hiyo katika umri
wa miezi 35 baada ya kuanza
kufanya kazi nchini.

Mwongozo wa kiufundi wa
ndege hizo, unaeleza kwamba
tatizo la kutu linapaswa kuanza
kujitokeza ndani ya Kkipindi si
chini ya miaka saba ya matumizi
yake.

AIR SENEGAL

Kufuatia changamoto zina-
zoyakabili mashirika ya ndege
yanayotumia ndege aina va
Airbus A220-300, viongozi wa
juu wa Air Senegal wametembe-
lea ATCL ili kuangalia namna ya
kushughulikia changamoto hizo
kwa pamoja.

Akizungumza wakati wa ziara
hiyo, Mkurugenzi wa Utawala
na Uendeshaji wa Air Senegal,
Hanne Samba Sall, alisema
wameamua kufanya ziara ya
kimkakati nchini ili kubadilis-
hana mawazo na ATCL namna ya
kukabiliana na changamoto za
msingi za ndege za Airbus A220-
300 zinazoathiri uendeshaji wa
mashirika yote duniani yanay-
otumia ndege za aina hiyo.

Samba Sall alidai: “Kampuni ya
Pratt and Whitney (PW) ambayo
ni mtengenezaji wa injini zina-
zotumika kwenye ndege hizo,
imeshindwa kumudu jukumu
lake la kuhakikisha kuwapo inji-
ni za ziada ili kuondoa athari za
ubovu wa injini zilizoko wakati
zikifanyiwa matengenezo.”

Alisema Shirika la Ndege la
Senegal linapitia wakati mgumu
wa uendeshaji kutokana na ku-
kosekana kwa ndege za Airbus
A220-300 kwenye mtandao
wake wa safari kunakosaba-
bishwa na hitilafu za injini huku
kukiwa hakuna injini za ziada,
kama ilivyo kawaida, ili kuhakik-
isha shirika linaendelea kutoa
huduma.

Alisema uamuzi wa kutembelea
ATCL unatokana na ukweli kuwa
changamoto za ndege za Airbus
A220-300 zilizosababishwa kwa
Kiasi kikubwa na ubovu wa injini
zake, zinafanana kwa mashirika
yote yanayotumia ndege za aina
hiyo katika safari zao.

Ndege aina ya Airbus A220-
300 zina uwezo wa kubeba
takriban abiria 130 na kwenda
masafa ya kati. Kuwapo kwa
kasoro hizo za kiufundi ku-
naathiri uendeshaji wa kampuni
za ndege duniani ikiwamo kuko-
sesha mapato muda wote ndege
hizo zinapokuwa chini.
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Spika wa Bunge ambaye ni Mwenyekiti wa Kundi la Afrika kwenye Umoja wa Mabunge Duniani,
Dk. Tulia Ackson, akiteta jambo na Ester Matiko Mbunge wa Tanzania anayewakilisha umoja huo
katika Mkutano wa 146 unaoendelea Manama nchini Bahrain. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mashahidi 26, vielelezo 82
kujenga kesi va Kina Kisena

Na Grace Gurisha

MASHAHIDI 26 wanatarajiwa
kutoa ushahidi katika kesi ya uhu-
jumu uchumi yenye mashtaka 25
inayomkabili aliyekuwa Mkuru-
genzi wa Kampuni ya Huduma za
Usafirishaji wa Mabasi Yaendayo
Haraka (UDART), Robert Kisena
(47) na wenzake wawili pia viele-
lezo 82 vitatumika.

Mashahidi hao wanatoka Benki
ya NMB, UDART, BRELA, Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) na taasisi
zingine ambapo nyaraka zitaka-
zotumika zinatoka taasisi mbal-
imbali ikiwamo ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG).

Taarifa hiyo ilitolewa jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Huruma Shaidi wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu na Wakili
wa Serikali Mkuu, Achiles Mulisa,
akisaidiana na Timotheo Mmari
na Nickson Hayo baada ya ku-
wasomea washtakiwa maelezo ya
mashahidi 26.

Mulisa alidai katika kesi hiyo
watakuwa na mashahidi 26 na
vielelezo 82 ambavyo vilitumika
katika uchunguzi wa kesi na kuo-
nyesha jinsi Kampuni ya Simon
Group Ltd ilivyonunua hisa na pia
kuonyesha wanahisa wa kampuni
hiyo. Upande wa mashtaka ulifikia
hatua ya kuwasomea washtakiwa
maelezo ya mashahidi kwa saba-
bu upelelezi wa kesi hiyo umeka-

maarufu Mahakama ya Mafisadi.

Kulwa Kisena (34).

wakurugenzi

ya Sh. 4,460,082,311.

¢ vya Bweni na Kanga, Wilaya ya
* Mafia wanadaiwa kupoteza mai-
: sha baada ya kula nyama ya sa-
¢ maki aina ya kasa.

Tukio hilo linadaiwa ku-

. tokea Machi 12, majira ya saa
: mbili usiku baada ya kula nyama
: hiyo.

Akizungumza kwa njia ya

: Bweni, Juma Khatibu, alisema
¢ watu hao walikumbwa na umau-
: tibaada ya kuuziwa samaki huyo
¢ anayedaiwa kuwa na sumu.

Khatibu alisema samaki huyo

¢ haruhusiwi kisheria kuliwa na
¢ watuy, lakini wapo wavuvi wa-
milika, hivyo itahamia Mahakama :
Kuu ya Tanzania, Kitengo cha :
Rushwa na Uhujumu Uchumi, :
¢ kuvua samaki huyo walimten-

Mbali na Kisena ambaye ni :
Mkurugenzi wa Simon Group Ltd, :
washtakiwa wengine katika kesi :
hiyo ya uhujumu uchumi namba :
40/2022, ni Mtendaji Mkuu wa :
Kampuni ya Simon Group Ltd, :
Charles Newe na mfanyabiashara :
: nunua samaki huyo wengine

Kati ya mashtaka hayo 25, :
mashtaka 22 ni ya wizi wakiwa :
na maofisa wa :
UDART, shtaka moja ni la kuon- :
goza genge la uhalifu, lingine la :
kutakatisha fedha Sh. bilioni 4.4 : hospitali ya wilaya na ya tarafa
na kuisababishia hasara serikali :

nauza kwa njia za siri.
“Tukio hili lilitokea Machi 11,
Jumamosi, hao wavuvi baada ya

geneza kabisa wakiwa feri na
wakawauzia wateja wao kwa njia
ya siri, baada ya kula madhara
yameanza kuonekana Machi
12 kwa wale wote walionunua,”
alisema.

Alisema kuwa kata zilizo-

waliwagawia majirani ambao
nao wameathirika.

Alisema hadi sasa vifo ni saba
huku wagonjwa wanane wak-
iendelea na matibabu katika

Kilongwe.
Hata hivyo inadaiwa wali-

‘Saba wafariki
dunia kwa madai
‘ya kula samaki
‘wenye sumu

' Na Julieth Mkireri, MAFIA

ohusika kuuza samaki huyo hadi
sasa hawajulikani walipo kwa
kuwa baada ya kupata taarifa
za madhara yaliyotokea hawa-
jaonekana.

Mmoja wa waliokula samaki
huyo, Shida Abdallah, mkazi wa
letewa na jirani yao ambaye ali-
nunua kwa mvuvi.

Shida alisema wamekuwa
wakila samaki huyo mara kwa
mara, lakini kwa awamu hii ndio
imewasababishia madhara.

“Jirani yetu kila akinunua
kasa anatuletea tunakula, lakini
hatupati madhara, safari hii tu-
lipokula mimi niliumwa tumbo
nikaenda kupata matibabu
nimepona ila nimeshauriwa ni-
simnyonyeshe —mtoto, yupo
mmoja wa mama amefariki
pamoja na mwanawe ambaye
alikuwa bado ananyonya,” alise-
ma.

Diwani wa Kanga eneo lilipo-
tokea tukio hilo, Khatibu Faki,
alithibitisha kuwapo na taarifa
hizo na kwamba wananchi hao
waliokufa kwa kula samaki aina
ya kasa anayedhaniwa kuwa na
sumu.

Kwa mujibu wa Diwani huyo
kati ya vifo saba watoto ni sita.

Katibu Tawala Wilaya ya Mafia,
Gilbert Sandagila, alikiri kuwapo
kwa taarifa hizo ambaye alisema
ukweli kuhusiana na chanzo
cha tukio wanaendelea kufua-
tilia.

Japan kusaidia milioni 943/-

kubadili sura shule Bara, Z’bar

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI ya Japan inatarajia
kutoa msaada wa Dola za Kima-
renai 407,061 (Sh. milioni 943)
kwa ajili ya kutekeleza mradi wa
uboreshaji wa miundombinu ka-
tika shule Bara na Visiwani ikiwa
ni mwendelezo wa ajenda yake
ya Usaidizi wa Ruzuku kwa Wa-
nanchi kupitia Miradi ya Usalama
wa Binadamu (GGHSP).

Hayo yalibainishwa jana mkoa-
ni Dar es Salaam na Balozi wa
Japan nchini, Misawa Yasushi,
wakati wa hafla ya utiaji saini ya
msaada huo kati yake na wawakil-
ishi wa halmashauri zinazotarajia
kupokea msaada huo kesho, ziki-
wamo Manispaa ya Kinondoni,
Wilaya ya Kusini Unguja, Maghari-
bi ‘A’ na Jiji la Mbeya.

Balozi Yasushi, alisema serikali
ya Japan imekuwa ikitoa msaada
kwa jamii ya Watanzania katika
sekta mbalimbali zikiwamo afya,
elimu na usambazaji wa maji
chini ya mpango wa GGHSP tangu
1991.

“Kesho Machi 15, Serikali ya
Japan kupitia mpango wa us-
aidizi wa ruzuku katika miradi ya
usalama wa binadamu GGHSP,
itaongeza msaada wa ruzuku hadi
dola 407,061, takribani Sh. milioni
943, kwa ajili ya utekelezaji wa
mradi wa uboreshaji wa mazingi-
ra na usafi katika Shule ya Sekond-
ari Mzimuni iliyoko Kinondoni,
ambao itagharimu Dola 98,258,”
alisema.

Alisema kuwa mradi wa pili
ni yjenzi wa kitalu cha kale cha
taaluma katika Shule ya Msingi Ki-

zimkazi Kusini, Wilaya ya Unguja :
na utagharimu takribani Dola :
123,259 ambayo ni zaidi ya Sh. mil- :

ioni 286.2.

Mradi wa tatu ni uboreshaji wa :
usafi wa mazingira katika shule :
za msingi za Magharibi A katika :
mkoa wa Mjini Mgharibi Unguja, :
ambao utagharimu Dola 108717 :

sawa na Sh. milioni 252.5.

Wa nne ni uboreshaji wa usafi :
wa mazingira katika Shule ya Se- :
kondari Lomba mkoani Mbeya, :
ambao utagharimu Dola 76,827, :

sawa na Sh. milioni 178 4.

Miradi yote inalenga kubore- :
sha miundombinu ya vyoo ili- :
yochakaa pamoja na kusogeza :
karibu na shule huduma ya :
majisafi na salama ili kuweka :
mazingira rafiki kwa wanafunzi :

kujisomea.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

NRB 69149 / NRB 43293

Urefu -
Upana -
Kimo -

mita 4.30
mita 4.60

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda
kuutaarifu umma kuwa siku ya Alhamisi tarehe 16-03-2023
kampuni ya Spedag Interfreight Ltd itasafirisha Mzigo wenye
vipimo vikubwa kutoka Mzenga kuelekea Bandari ya Dar
-Es-Salaam kupitia Mlandizi gari hiyo ina namba ya usajili:

2. Garihiyo ina vipimo vifuatavyo:
mita 36.00

3. Njia itakayotumika: Mzenga, hadi Dar -Es-Salaam kupitia
Mlandizi gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
14.03.2023

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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MAKALA MAALUM

MIAKA 2 SAMIA IKULU
Afanikiwa kupambana
Uviko-19, kudhibiti ebola

Na Mary Geofrey

KIPINDI cha miaka miwili cha Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kimekuwa cha majar-
ibu mazito kwa sekta ya afya kutokana na
ugonjwa wa UVIKO-19 na tishio la Ebola,
haliiliyoifanya sekta hiyo kubadili vipaum-
bele vyake kukabiliana na hali hiyo.

Rais Samia ndiye aliyeruhusu watu
kuanza kuchanjwa chanjo ya ugonjwa
huo kwa kuchanja na uvaaji wa barakoa
hadharani kwenye mikusanyiko, huku
watu wakiujadili bila hofu yoyote.

Kabla ya kutangazwa na Shirika la Afya
Ulimwenguni (WHO) kuwa ugonjwa huo
umekwisha, Tanzania ilichukua hatua
madhubuti za kukonga watu wake, ikiwa
ni pamoja na kuomba mkopo wa masharti
nafuu uliosaidia kukuza sekta mbalimbali
zilizoathiriwa na ugonjwa huo.

Chanjo na uvaaji wa barakoa ulisaidia
watu wengi kutopoteza maisha na kuon-
doa hofu kubwa iliyokuwapo iliyotishia
uhai wa watu baada ya Rais Samia kuwa
mstari wa mbele kukabiliana nao.

Alihakikisha chanjo za kutosha zinain-
gia nchini na kuwa na kampeni ya ku-
chanja kila Mtanzania, ikiwa ni pamoja na
kutoa elimu kwa umma juu ya umuhimu
wa kuchanja.

Kutokana na jitihada hizo Shirika la
Fedha Ulimwenguni (IMF), liliishinisha
mkopo wa Sh. trilioni 1.3 kwa ajili ya
kuboresha sekta ya afya, maji, elimu na
miundombonu, lengo likiwa ni kuboresha
upatikanaji wa huduma za afya na sasa
kuna vituo na zahanati hadi ngazi ya chini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Wizara ya Afya hadi Desemba 2022, watu
29,123,387 walichanja sawa na asilimia
94.7 yalengo la watu 30,740,924 na kwam-
ba Tanzania ilipokea dozi 24,376,529 am-
bazo zimesambazwa nchini.

BIMA YA AFYA

Bima ya Afya kwa wote ni moja ya
mambo makubwa yanayopigiwa chapuo
na Rais Samia, kuhakikisha inaleta mafan-
ikio kwa maslahi mapana ya taifa na kuu-
tangazia umma utayari wa serikali yake
kuhakikisha kila Mtanzania ana uhakika
wa matibabu.

“Sheria za bima ya afya zilizopo kwa
sasa, hazijajumuisha makundi yote ya
wananchi katika mfumo na hivyo kuacha
kundi kubwa la wananchi sawa na asilimia
85 nje ya mfumo wa bima ya afya,” anase-
ma Waziri Afya, Ummy Mwalimu.

Anasema hadi mwisho wa mwaka 2021,
kati ya Watanzania wanaokadiriwa kufikia
milioni 577 ni wananchi milioni 8.5 sawa
na asilimia 15 ya wote ndio wanaonufaika
na mfumo wa huduma za bima ya afya.

Serikali ilianza hatua za awali za maan-
dalizi ya kutunga Sheria ya Bima ya Afya
kwa wote tangu mwaka 2012 na baada
ya miaka 10 ya majadiliano na makundi
mbalimbali, imekamilisha rasimu ya
Muswada wa Sheria ya Bima ya Afya na
imewasilisha Bunge na kusomwa kwa
mara ya kwanza katika mkutano wa nane.

Muswada huo ambao ulikuwa uwasil-
ishwe bungeni kwa mara ya pili Februari

utawasilishwa kwenye Bunge la Aprili.

VIFAA TIBA, DAWA

Waziri Ummy anasema chini ya uongozi
wa Rais Samia kuna ongezeko la idadi ya
vituo vya kutolea huduma za afya kutoka
6,871 mwaka 2015/16 hadi kufikia 10,380
mwaka 2021/22.

Watumishi wa sekta hiyo wameongeze-
ka kutoka 86,152 mwaka 2015/16 hadi
102,469 mwaka 2021/22 na bajeti ya dawa
na vitendanishi imeongezeka kutoka Sh.
bilioni 30 mwaka 2015/16 hadi kufikia Sh.
bilioni 230 mwaka 2022/23.

Aidha, ili kuimarisha na kusogeza upati-
kanaji wa huduma za vipimo vya kibingwa
ngazi ya mikoa, serikali inaendelea kusam-
baza na kusimika mashine za kisasa za CT-
Scan katika hospitali ngazi ya Taifa, Kanda
na hospitali za rufani za mikoa 28.

Katika kuimarisha upatikanaji, usamba-
zaji na utunzaji wa dawa, serikali imefanya
maboresho makubwa katika uongozi wa
Bohari Kuu ya Dawa (MSD) kwa lengo la
kuongeza tija na ufanisi.

“Pamoja na juhudi zilizofanywa na seri-
kali za kuimarisha upatikanaji na utoaji
huduma za afya nchini, bado kumeku-
wapo changamoto kwa baadhi ya wa-
nanchi kushindwa kugharamia uchangiaji
wa huduma za afya pindi wanapougua na
wakawa hawana fedha,” anasema Ummy.

KUDHIBITI EBOLA

Septemba 20, 2022, serikali ilipata
taarifa ya mlipuko wa ugonjwa wa ebola
katika Wilaya ya Mubende nchini Uganda,
udhibiti ulifanyika kwenye mipaka na

t!

kutoa elimu kwa umma.

Ugonjwa huo uliendelea kusambaa na
kufikia wilaya 10 ikiwamo Jiji la Kampala
na Entebbe na hadi kufikia Oktoba 31, 2022
jumla ya wagonjwa 130 walithibitika kuwa
na ugonjwa huo na 43 kufariki. Serikali
imefanikiwa kudhibiti ugonjwa huo kuto-
ingia nchini.

UFADHILI WA MASOMO

Katika kipindi cha mwaka 2023, serikali
imetoa ya watumishi 457 kupata ufadhili
na kati yao 318 wamechaguliwa katika
utaratibu wa kawaida na watumishi 139
wamepata katika utaratibbu mpya wa
mafunzo ya kimkakati kwa utaratibu wa
set.

Ufadhili huo unatambulika kama Mpan-
go wa Samia wa kuongeza wataalamu
Bingwa na Bobezi wa Afya nchini.

Ufadhili huo ni kwa ajili ya malipo ya ada
kwa asilimia 100 kwa chuo husika na po-
sho ya utafiti kwa waliopata ufadhili kwa
vyuo vya ndani ya nchi.

Kwa wanaofadhiliwa nje ya nchi
watalipiwa ada kwa asilimia 100, ikiwamo
posho ya utafiti, nauli pamoja na posho
ya kujikimu wakiwa masomoni. Kwa wale
walioomba ufadhili maalumu wataghara-
miwa kama walivyoomba.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya
Tiba ya Mifupa, Ubongo na Mishipa ya Fa-
hamu, Dk. Respicious Boniface, anasema
kuwapo kwa ufadhili huo wa masomo
kwa madaktari na watoa huduma za afya
nchini, kunawajengea uzoefu wataalamu
hao kutoa huduma za kibingwa ambazo
wagonjwa walikuwa wanazifuata nje ya
nchini.

MABINGWA WABOBEZI

Katika kuhakikisha vituo vya kutolea hu-
duma za afya vinawatumishi wenye weledi
na ujuzi wa hali ya juu, Wizara ya Afya iliji-
wekea lengo la miaka mitano (2020-25) la ku-
somesha wataalamu bingwa na bobezi wa-
siopungua 300 kwa kila mwaka wa fedha.

Katika utekelezaji wa mpango huo kwa kip-
indi cha miaka miwili (2020/21 na 2021/22)
wizara imefanikiwa kusomesha wataalamu
bingwa 524 ambao wanaendelea na mas-
omo kwenye vyuo mbalimbali ndani na nje
yanchi.

Hadi kufikia Desemba 2021, mabhitaji ya
wataalamu bingwa katika hospitali zinazotoa
huduma za kibingwa na kibobezi nchini yali-
kuwa 1,782 wakati huo ilikuwa imeshawaso-
mesha wataalamu 992 wa fani mbalimbali
za kibingwa na kibobezi.

Hatua hii imewezesha uboreshaji wa hudu-
ma za afya za kibingwa na bobezi katika hos-
pitali mbalimbali nchini hali inayochangia
kuimarika kwa huduma za matibabu nchini
na hivyo, idadi ya wagonjwa wanaopata ru-
faa ya matibabu nje ya nchi imekuwa ikipun-
gua mwaka hadi mwaka.

Mfano katika kipindi cha mwaka 2014/15
(wagonjwa 683), 2015/16 (wagonjwa 385),
2020/21 (wagonjwa 56) na hadi kufikia Machi
2021/22 jumla ya wagonjwa walikuwa 37.

Kwa mwaka wa fedha 2022/23 serikali
imeongeza fedha za kusomesha wataalamu
bingwa na bobezi hadi kufikia Sh. bilioni
8 kutoka Sh. bilioni 3 za mwaka wa fedha
2021/22.

Watumishi hao wanapochaguliwa kwen-
da kusoma wanakuwa kwenye seti ya
wataalamu wa fani mbalimbali watakaoka-
milisha huduma husika mfano matibabu ya
upandikizaji figo (Renal Transplant) na mat-
ibabu ya saratani (Oncology).

Mfano, wataalamu watakaosomeshwa
kwa ajili ya kutoa huduma ya matibabu ya
figo kikamilifu katika seti ni kama ifuatavyo;
Daktari Bingwa wa Upasuaji figo, Daktari
Bingwa wa matibabu ya figo, Daktari Bingwa
wa utoaji dawa ya Usingizi kwa wagonjwa wa
figo, Daktari Bingwa wa Mionzi,

Muuguzi Bingwa wa Mionzi, Mteknolojia
Mionzi, Muuguzi Bingwa wa figo, Muuguzi
Bingwa wa Usimamizi wa huduma za chum-
ba cha upasuaji kwa wagonjwa wa figo na
Mtaalamu wa Vifaa Tiba vinavyotumika kwa
ajili ya matibabu ya figo.

Kwa mwaka wa fedha 2022/23 kupitia
Mpango wa kufadhili watumishi wa afya kati-
ka fani za ubingwa na ubobezi, wizara itatoa
ufadhili wa mafunzo ya set yaliyowasil-
ishwa na taasisi mbalimbali katika maeneo
ya kibobezi na kibingwa kupitia mpango huo
na jumla ya watumishi 139 wamechaguliwa
kupata ufadhili wa masomo na kati ya hao
136 watasomeshwa nje ya nchina tatu nda-
ni ya nchi.

Mkurugenzi wa Sera na Mipango wa Wiz-
ara ya Afya, Edward Mbaga, anasema madak-
tari wa Tanzania kwenda kuongeza ujuzi nje
ya nchi kunasaidia kuwajengea uwezo wa
kutoa huduma za kibingwa nchini.

“Lengo ni kuhakikisha huduma za afya
zinawafikia Watanzania na kupatikana kwa
uwezo na umahiri mkubwa. Tukio laleo lina
utekelezaji wa sera kwa sababu wenzetu wa
MOI wakishirikiana na wenzao wa Marekani
wameandaa kongamano hili ili kuhakikisha
wananchi wanapata huduma za kibingwa
hasa za magonjwa yasiyo ya kuambukiza
kama uvimbe kwenye ubongo,” alisisitiza
Mbaga.

Mbaga anasema takwimu zinaonyesha
wananchi wengi wanapata huduma za kib-
ingwa nchini, kunakosaidia kupunguza sa-
fari za kwenda nje ya nchi kutibiwa ambako
mgonjwa mmoja inamgharimu zaidi ya Sh.
milioni 30.
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HABARI KITAIFA

Zelothe ashtukia jengo pacha
kujengwa chini ya kiwango

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MWENYEKITI wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Mkoa wa Arusha, Zelothe
Steven, ameagiza majengo pacha ya
mama na mtoto kwenye Kituo cha Afya
cha Oldonyosambu, Halmashauri ya
Arusha kufanyiwa tathmini kutokana
na kujengwa chini ya kiwango.

Pia ameonyesha kukerwa na ubovu
wa miundombinu ya barabara za hal-
mashauri hiyo zinazosababisha adha
kubwa kwa wananchi wakati wa ku-
peleka mazao yao sokoni.

Alisema wajumbe wa kamati ya siasa
ya mkoa huo, hawaridhishwi na hatua
zilizofikiwa za ujenzi wa jengo la mama
na mtoto katika kituo hicho cha afya
cha Oldonyosambu.

“Wajumbe wa Kamati ya Siasa ya
Mkoa wa Arusha hatujaridhishwa ka-
bisa na ujenzi wa jengo la mama na
mtoto, katika kituo hiki cha afya cha
Oldonyosambu.

“Kwa sababu hiyo ninaagiza iundwe
kamati maalum ya kufanya tathmini ya
jengo hili, matatizo yatakayobainishwa
wahusika wote wachukuliwe hatua
mara moja, haiwezekani Rais Samia
Suluhu Hassan, ameleta fedha nyingi
kwa ajili ya kuwaondolea adha ya mat-
ibabu, halafu watu wachache wacheze
na fedha hizo.”

Kuhusu ubovu wa barabara, am-
emwagiza Mkurugenzi Mtendaji wa
halmashauri hiyo, kuongeza kasi ya
ukusanyaji wa mapato ili kuwawez-
esha kutenga fedha nyingi, kwa ajili ya
RA).

Vilevile, Zelothe, alisema idadi kub-
wa ya wananchi wanaolima mboga
na kufuga mifugo ambayo inalisha Jiji
la Arusha wanakabiliwa na tatizo la
kupeleka bidhaa zao sokoni, hali inay-
oathiri uchumi wao.

Alimwagiza Meneja wa TARURA
katika Wilaya ya Arumeru, kutimiza
majukumu yao ya kazi kwa kutambua
barabara zenye changamoto na jinsi ya
kuzifanyia kazi licha ya bajeti yao kuwa
ndogo.

“Hawa watumushi wa TARURA
wakiamka asubuhi sijui huwa wana-
fanya kazi gani nilitegemea wakiamka
asubuhi wafanye kazi ya kukagua bara-
baraza zilizopo kwenye maeneo yao
na kujua changamoto zilizopo ili wazi-
fanyie kazi. Hivi karibuni mvua zitaan-
za kunyesha sijui wananchi watapita
wapi kwa ajili ya kufuata huduma za ki-
jamii na kupeleka mazao yao sokoni,”
alisema.

Katika hatua nyingine Zelothe alio-
nyesha kutoridhishwa na ukusanyaji
wa mapato, pamoja na bajeti wali-

yotenga ya mwaka wa fedha unaokuja :

ya Sh. milioni 20 kwa ajili ya TARURA.

“Mkurugenzi bajeti mliyotenga ya :
shilingi milioni 20 kwa ajili ya TARURA :
ni ndogo sana, licha ya TARURA ku- :
pewa fedha na serikali kuu, lakini ninyi :
mnatakiwa kuongeza bajeti hiyo,” alise- :

ma.

kushika dola.

Awali, Meneja wa TARURA Wilaya :
ya Arumeru, Julius Kaaya, alisema :
kuwa bajeti ya TARURA ni Sh. bilioni :
1.9 na kuhusu barabara ya Mwandeti, :
mkandarasi alipewa mkataba tangu :
mwaka jana Novemba, lakini haone- :
kani kwenye eneo lake la kazi na hak- :
ueleza sababu za mkandarasi huyo :

kutoonekana.

Akizungumzia kero ya barabara ya :
Oldonyosambu-Oldonyowasi, Evaline :
Mamaida, alisema, barabara hiyo ni :
mbaya na wanalazimika kukodi pikipi- :
ki kwa gharama ya Sh. 1,500 mpaka :
10,000 kwa kuomba na wakati wa :
mvua bodaboda haziwezi kwenda :

eneo hilo.

Aidha, alisema CCM Mkoa wa Arusha :
haitakuwa na mzaha katika kusimamia :
utekelezaji wa miradi ya maendeleo :
inayotekelezwa kwenye mkoa huo kwa :
sababu ni chama kikongwe ambacho :
kimeshika dola kwa miaka mingina ha- :
wataki kupoteza nguvu ya CCM katika :

Samsung, Vodacom
wajivunia bidhaa
mpya soko la Tanzania

Na Halfan Chusi

SAMSUNG na Kampuni ya Mawasiliano ya Simu
ya Vodacom Tanzania wameshirikiana kwa mara
nyingine kuzindua toleo la Samsung Epic Galaxy
S23 kwenye duka la kampuni hiyo ya simu lililoko
Mlimani City, Dar es Salaam.

Akizungumza wakati wa uzinduzi huo, Mkuu
wa Kitengo cha Uzoefu wa Simu za Mkononi Sam-
sung, Mgopelinyi Kiwanga alisema: “Tunafuraha
kushirikiana na Vodacom kuleta aina mbalimbali
za vifaa vya Epic Galaxy S23 kwenye soko la Tan-
zania tunapolenga kukua zaidi ukanda wa Afrika
Mashariki.

“Tunaamini ushirikiano huu utasaidia sana ka-
tika kuongeza ufikiaji wa uendeshaji wa vifaa vyetu
na wakati huo huo kujenga uhusiano thabiti na wa
kudumu na Vodacom.”

Mkuu wa Mauzo na Usambazaji wa Vodacom,
George alisema: “Ni kipaumbele chetu kuwa wateja
wetu wanakuwa na simu zinazowawezesha kupata
mtandao na taarifa ili waweze kufaidi manufaa ya
kuunganishwa na huduma zetu.

“Kwa ushirikiano huu, tunakaribisha ingizo hili
la simu mahiri sokoni ambalo linakidhi maendeleo
ya kiteknolojia kama vile mtandao wa 5G. Kwa kila
ununuzi, ninaamini wateja wetu watafurahia uzoe-
fu wa kidigitali watakaojipatia kupitia simu hii.”

Alibainisha kuwa simu hiyo (Galaxy S23 Ultra 512
GB) itauzwa kwa Sh. 3,830,000 na toleo la GB 256
litauzwa kwa bei ya chini zaidi na kwamba bidhaa
hizo zina dhamana ya miezi 24.

NOTISI/TANGAZO

hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES
LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL
MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION
LTD, SUMA JKT AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa
Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya

TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINALA MWENYE DHAMANA MAHALIDHAMANA ILIPO  [TAREHE YA MNADA
UBUNGO FELIXBRCKMAS ALOYS NYUMBA YENYE HATI MILIK| NA 175184 KIWANJANA1370 KITALU "A"  |KASSIAN ANTON NINDI TABATAKISUKULU 22/03/2023 SAA 500 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
1.NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NA 151 KITALU Q10" HAT!
NAMBA 143195-KIBAMBA 2NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO-
MBAGALA MAMU PHARMACY CHAMAZI DOVYA AHMAD KASSIM OMARY 1KIBAMBA 2CHAMAZIDOVYA (2810312023 SAA 0400 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO WANSAGULA MOSES NATUMWA NYUMBA PILI HARUNA BUHANGWA PUGU- KINYAMWEZI 301032023 SAA 500 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO HAMIS! JOHN MBWAMBO NYUMBA (2) HAMISI JOHN MBWAMBO MLANDIZ 29/03/2023 SAA 500 ASUBUHI NA KUENDELEA
MBAGALA TRAZIAS ISHENGOMA NYUMBA TRAZIAS ISHENGOMA MBAGALAMWANANITOTI 28/08/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MBAGALA MBAWALA ACADEMCY NYUMBA RAMADHANI JUMANNE MBAWALA CHAMAZINSUFINI 3010812023 SAA 500 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA GREENLIVER LIMITED NYUMBA LAFAEL ISVAIL HUZILWA BUNJU 6" 06042023 SAA 430 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA ANGWA CONSTRUCTION CO.LTD NYUMBA JASSON ALPHONCE MWAKITWANGE BUNUTA 05042023 SAA 7:30 MCHANA NA KUENDELEA
TEGETA EDDON MAKALADAUDI NYUMBA EDDON MAKALA DAUDI RONOBAGAIOY0 0610412023 SA 430 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA SHEILA CLEVELAND NKATA NYUMBA SHEILA CLEVELAND NKATA VEEZILUS 1110412023 SAA 430 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA VENISA JORAM MBISAMATOLE NYUMBA JORAM MBISAMATOLE TEGETAWAZO 11/04/2023 SAA 430 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA NEEMA STANLEY MOTELWA NYUMBA MOHAMED ALLY VUYAA MAJOHE 1210442023 SAA 430 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA ARNOLD CONRAD MTENGA NYUMBA ARNOLD CONRAD MTENGA SALASAA 1310442023 SAA 430 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA SHUKURANI JOSEPHAT MHAW| NYUMBA MOHAMED RAMADHANI MBEZIJUU 13/04/2023 SAA 430 ASUBUHI NA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

ndani ya siku 14

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja,Gari au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa

2. lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu n0.0714939933/0692836202/0753575752/0787129539
4. lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.
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MAONI & UCHAMBUZI

‘KUZOA
MAJIMBO’
BILA
MBAMBA-
MBAY

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Tunasubiri tija mkutano Qatar

MKUTANO wa mataifa 45 yanayoendelea (LDC’s) umemalizika Doha,
Qatar, ukiazimia kubadilisha sura ya nchi zinazoendelea ili iwe ya
mataifa yenye uchumi imara na maisha bora kwa raia wake.
Tanzania ni moja ya mshiriki wa mkutano huo, lakini aliyeingia na
kuondoka akiwa kifua mbele kwa mafanikio yanayopatikana kwenye
sekta za kiuchumi na kijamii kwa kipindi cha miaka 10 licha ya kupitia
changamoto ya ugonjwa wa UVIKO -19, vita ya Ukraine na athari za
mabadiliko ya hali ya hewa.

Akizungumza katika mkutano huo, ulioanza Machi 4 na kumalizika
Alhamisi iliyopita, Makamu wa Rais, Dk. Phillip Mpango, anaeleza njia
zilizosaidia Tanzania kukua kiuchumi.

Anasema kuwa ni mageuzi ya kisera, kitaasisi na udhibiti yanayolenga
kukuza uchumi na kuchochea maendeleo ya sekta binafsi.

Aidha, anataja maendeleo ya viwanda, elimu, afya na miundominu
na hasa umeme, reli, bandari na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA), kuwa ni sehemu ya mageuzi hayo.

Mbinu nyingine ni kuanzisha ubia wa kimkakati wa kikanda, kiserikali
na kimataifa na kuongeza ufadhili wa kiuchumi wa masharti nafuu
ambapo pamoja na mambo mengine mbinu hizo zimeisaidia nchi ku-
piga hatua za kimaendeleo na sasa inakaribia kuondoka katika kundi
la nchi zenye kipato cha chini.

Anasema uchumi unasalia kuwa thabiti wenye mwelekeo mzuri na
kuwa ni moja ya nchi zinazokua kwa kasi kiuchumi kwenye ukanda
wa Kusini ya Jangwa la Sahara na zile zilipo katika kundi la mataifa ~ #
yenye kipato cha chini. f
Anataja baadhi ya mafanikio yaliyopatikana kuwa ni kuongezeka kwa
maendeleo ya watu kutoka asilimia 0.41 mwaka 2002 hadi 0.55 mwa-
ka jana 2021, umri wa kuishi kupanda kutoka miaka 60 mwaka 2010
hadi miaka 67.2 mwaka 2022, idadi ya watoto chini ya miaka mitano
ambao wana utapiamlo (waliodumaa) ilipungua kutoka asilimia 42
mwaka 2010 hadi asilimia 30 mwaka 2022.

Aidha, anataja kiwango cha vifo vya watoto chini ya miaka mitano
kupungua kutoka 81 mwaka 2010 hadi 43 kwa kila vizazi hai 1,000
mwaka 2022.

Kadhalika, vifo vya uzazi vimeshuka kutoka 432 mwaka 2015 hadi 250
kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 2021 na maambukizi ya malaria
kwa watoto wenye umri wa miezi 6-56 yalipungua kutoka asilimia 18
mwaka 2008 hadi asilimia nane mwaka 2021/22.

Anataja kuondoa ada katika elimu ya msingi na sekondari, kuongeza
kiwango cha uandikishaji shule za msingi kutoka asilimia 85 mwaka
2015 hadi asilimia 97 mwaka 2021 ni moja ya mafanikio.

Katika mkutano wa Qatar wa tano wa Umoja wa Mataifa wa Nchi Zi-
nazoendelea za Kipato cha Chini mjadala ulilenga namna ya kukuza
uchumi na kuondoka kwenye lindi la umaskini linalokabili mataifa
mengi yakiwa ya Afrika.

Mataifa wanachama walijadili utekelezaji wa Mpango wa Utendaji
wa Doha (DPoA) ambao umeweka mkazo mambo matano yaki-
wamo elimu ya chuo kikuu kutolewa kwa mtandao ili kukuza ubora
wake, kujenga uwezo na kuhakikisha upatikanaji wa chakula cha ku-
tosha na salama kwa wote, ushirikiano na nchi zinazoendelea kuleta
maendeleo.

Tunaamini kuwa baada ya Qatar ni wakati Tanzania kushiriki kika-
milifu kufanikisha utekelezaji wa mipango hiyo.

Ili kukabili vikwazo vinavyorudisha nyuma juhudi za kupiga hatua za
maendeleo ikiwamo elimu bora, kukosa chakula na kuishi katika hali
ngumu na maisha duni yote hayo yakitokana na mfumuko wa bei za
vyakula na watu kuwa na uchumi duni.

Tunaona kuwa vijana wengi wanaendelea kukosa ajira, kuwa fukara
na hata kukwama kumudu maisha yao, tunashauri uwekezaji zaidi
uende kwenye viwanda, biashara, kuongeza thamani kwenye mazao.
Tunashauri pia kufanikisha upatikanaji wa maji karibu kila mahali ni
uwekezaji muhimu ili kuwapo na uzalishaji wa chakula na kufuga, la-
kini kumudu mabadiliko ya hali ya hewa.

-

Na Halfani
Chusi

MEYA wa Manispaa ya Kinondoni, Songoro
Mnyonge, amefichua biashara ya ngono,
baada ya kufanya ziara ya kushtukiza kwenye
moja ya madanguro yanayotumiwa kwenye
ukahaba alipozuru kata ya Makumbusho.

Ziara hiyo ililenga kuangalia namna biasha-
ra hiyo ilivyoshika kasi, pamoja na kutafuta
mbinu ya kukabiliana na kadhia hiyo.

Baada ya kuona ukubwa wa tatizo hilo, kion-
gozi huyo anawaagiza wenye nyumba ambao
wamewapangisha wanawake wanaouza miili
yao, wafike ofisini kwake wakamweleze saba-
bu za kubadili matumizi ya nyumba zao na
kuwa madanguro.

Hata hivyo, eneo hilo linapakana na Ofisi ya
Mtendaji Kata, na ni njia wanayotumia watoto
na wanafunzi kwenda shuleni, hasa wanao-
soma shule ya Makumbusho.

Ni jambo linalolalamikiwa na wakazi wa
maeneo hayo, wakidai linawaathiri watoto
kisaikolojia na kupoteza malengo yao kama
anavyoeleza mmoja wa wakazi wa hilo, Juma
Ngonyani.

“Watoto wanapita hapa, wanakwenda shule
wanaona watu wako utupu, hawana mavazi
hivi wanajifunza nini? Kwa vyovyote vile
mtoto huyu lazima atamomonyoka kimaadili
na usomaji wake utakuwa wa mashaka, akita-
waliwa zaidi na fikra za yanayoendelea kwe-
nye madanguro.

“Lakini, wengine tunaishi na familia zetu
nakuja kutusalimia wanapoona hali kama
hiyo unadhani wanaondoka na picha gani?”
Anahoji Ngonyani.

Aidha, anaioomba serikali kutokomeza bi-
ashara hiyo akikumbushia kuwa kama iliweza
kuzuia pombe za viroba kitu kilichoonekana
kitakuwa kigumu kuzuilika?

Mkazi mwingine wa maeneo hayo, Peter
Chikila anasema licha ya ‘madadapoa’ hao ku-
fanya biashara hiyo wakati mwingine huwaib-
ia wateja wao pale wanapopatiwa huduma na
kuongeza changamoto za maisha kwa baadhi
ya wanaowahudumia.

“Hapo mnaweza mkapatana kwa bei ya Sh.
2,000 au 3,000, lakini ukishaingia ndani ku-
pata huduma unatakiwa kuwa makini, wakati
mwingine anajua mbinu zake za kuongeza bu-
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' Madanguro haya ni angamizo la taifa

ruduni kumbe kwa kufanya hivyo anakucho-
molea fedha zako, wengi huwa wanaingia na
kutoka wakilia.”

Nipashe ilipomtafuta Diwani wa Kata hiyo,
Mohamed Ali, anayesema danguro hilo ni la
muda mrefu na kwamba amekuwa akilike-
mea suala hilo bila mafanikio.

“Hili danguro, ni la muda mrefu kwa hiyo
tunashukuru manispaa baada ya kupeleka
taarifa Meya amekuja kuchukua hatua, ikiwa
ni pamoja na kutaka kuonana na wamiliki wa
nyumba hizi”. Alisema Diwani.

Diwani huyo anasema, biashara hiyo ina
madhara makubwa wa kuwa inaweza kusaba-
bisha magonjwa kama vile UKIMWI, saratani
ya shingo ya kizazi, homa ya ini na maradhi
ya kujamiiana hata fangasi za sehemu za siri.

Kuyabaini na kuyafunga madanguro ni
juhudi zinazohitaji kuungwa mkono siyo
la kuiachia serikali pekee kwa kuwa kizazi
kinaangamia na kumomonyoka kimaadili,
pamoja na kupotoka kimalezi.

Ni wazi kuwa kinachofanyika kwenye ma-
danguro si uhalifu na uuaji kwa vile wahusika
wengi wanaumia kiafya wanaongeza gharama
za tiba kwa serikali hasa kwenye sekta ya afya.

Ni kitanzi kwa nguvu kazi ukahaba na uzinzi
unaua vijana na Watanzania wenye uwezo wa
kufanyakazi. Hivyo hakuna sababu ya kuwa
na viwanda vya kuwaambukiza watu maradhi
ni lazima kuvikemea.

Ni wazi kuwa wapo vijana wanaosomeshwa
na serikali kwa mikopo na kwa gharama kub-
wa ambao wanashiriki kwenye ukahaba, yote
hayo ni hasara kwa taifa na kuendelea kuleta
misiba kwa gharama za nchi.

Wasomi wangapi wataangamizwa na ma-
danguro hayo licha ya kusomeshwa kwa
mkopo wa elimu ya juu? Ni vijana wangapi
watakaoangamia kwa kufunzwa na kulazimi-
ka kutumia dawa za kulevya?

Meya anapoulizwa kuhusu madanguro
mengine anasema katazo hilo ni kwa madan-
guro yote ikiwamo lile la Manzese Uwanja wa
Fisi, pamoja na Msasani, huku akiwataka wa-
husika kuachana na biashara hiyo na kujiin-
giza kwenye ujasiriamali mwingine.

Hili liwe zoezi endelevu na la kudumu
kuisafisha Dar es Salaam na Tanzania.
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WMA yatakiwa

kubuni mbinu
za kiutendaji
kuongeza
ufanisi

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imewataka watumishi wa
Wakala wa Vipimo (WMA) kubuni mbinu
mpya za kiutendaji zitakazowawezesha
kupatikana kwa ufanisi, tija na kufikia
malengo ya utoaji wa huduma bora.

Wito huo ulitolewa mwishoni mwa wiki :

na Katibu Mkuu Wizara ya Uwekezaji,
Viwanda na Biashara, Dk. Hashil Abdal-
lah, wakati akizindua Baraza la 32 la
Wafanyakazi wa Wakala wa Vipimo

Aliwataka kuondoa vikwazo kwenye
uzalishaji kwa kuwezesha biashara
kufanyika kwa haki badala ya kuwa
watazamaji na kusubiri makosa ya-
fanyike na kuwachukulia hatua wako-
Saji.

“Tunapaswa kuwezesha biashara
kukua, tunapaswa kuwa na sheria, ka-
nuni na taratibu zinazoboresha ufanisi
na zinazoboresha mazingira ya biasha-
ra. Tusikae ofisini tu kusubiri wakosee
tukawape adhabu, ni vizuri kabla hatu-
jawaadhibu tukawaelimisha wafanya-
biashara kuhusu makosa yanayoweza
kutokea kwa kukiuka sheria na taratibu
tulizonazo,” alisema.

Kadhalika, aliwapongeza wajumbe wa
baraza la wafanyakazi kwa kuaminiwa
na kuchaguliwa kuwa wanawakilisha
watumishi wengine kwa kuwa uteuzi
wao wa kuingia kwenye baraza la wa-
fanyakazi umezingatia sifa zao kwenye
utendaji pamoja na uwajibikaji ndani ya
taasisi.

Pia, aliupongeza uongozi wa Wakala
wa Vipimo unavyoongoza taasisi hiyo
na kwa uongozi mahiri wa Mtendaji
MKkuu pamoja na Jumuiya ya Wa-
fanyakazi kwa ujumla na kwa kuona

wa baraza jipya la wafanyakazi.

Alisema maendeleo ya taasisi ya WMA
yanaonekana katika kutekeleza maju-
kumu yake ya msingi ya kisheria ikiwa
na jukumu kuu la kumlinda mlaji kupitia
matumizi sahihi ya vipimo.

Alisema hayo ni mafanikio yanayone-
kana wazi hasa katika siku za karibuni
wakati wakala imeanza kutoa huduma
mpya za kuhakiki dira za maji na mita
Za umeme maeneo ambayo yalikuwa
yakilalamikiwa kwa kiasi kikubwa na
wananchi kwa kulipa gharama kubwa
kuliko kiasi cha huduma wanayopata.

Aidha, Dk. Hashil aliwahamasisha
wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi
kuunganisha nguvu zao kwa kufanya
kazi kwa bidii, juhudi na maarifa ili kwa
vitendo kuunga mkono juhudi za serikali
kwa kutoa huduma bora na kupunguza
kero na malalamiko ya wananchi dhidi
va serikali.

Aliwataka wajumbe wapya wa baraza
kutumia nafasi vizuri kufanya tathmini
va kina ya jinsi walivyotekeleza maju-
kumu yao ya kibajeti na kiufanisi katika

mwaka uliopita na namna wanavyoweza :

kujipanga katika vipaumbele vya taasisi
kwa mwaka ujao wa fedha ili kutimiza
malengo ya serikali.

Alimshukuru Rais DK. Samia Suluhu
Hassan kwa maelekezo na miongozo

yake ambayo inaisaidia wizara na taasi-

si zake kutekeleza mipango na mikakati
va kukuza uwekezaji, ufanyaji biashara
na uendelezaji wa viwanda.

— b, Sy S | e

Katibu Mkuu wa ACT-Wazalendo, Ado Shaibu, akihutubia wananchi katika viwanja vya Baraza la Idd wilay-

ani Tunduru ikiwa ni mwendelezo wa ziara ya chama hicho mikoani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

HOSPITALI ya Rufani Mkoa wa Mo-

: rogoro imewaagiza wataalamu wa afya

katika vituo vya afya kuongeza kasi

¢ ya kutoa elimu kwa wananchi kuhusu
¢ umuhimu wa kuwafikisha wagonjwa

kwa wakati ili waweze kupata matibabu
mapema kwa madaktari bingwa waki-

© wamo wajawazito.
umuhimu wake kushiriki katika ufunguzi :
i : jitokeza kwa changamoto ya kimkoa
¢ kuhusu vifo vya wajawazito baada ya

Agizo hilo limekuja kutokana na ku-

mwaka 2021/22 kuripotiwa jumla ya vifo

: 22 na mwaka huu kuanzia Januari hadi

Machi kuwapo vifo 19.
Mganga Mfawidhi wa hospitali hiyo,
Dk. Daniel Nkungu, alisema hayo wakati

: akiwasilisha taarifa ya uendeshaji na
¢ utoaji wa huduma kwa hospitali hiyo
: kwenye kikao cha Kamati ya Ushauri ya

Mkoa (RCC), kilichofanyika Morogoro.
“Bado lipo tatizo la wagonjwa wengi

wakiwamo wajawazito wanafikishwa
:hospitali ya rufani kutoka kwenye vituo
¢ vya afya wanakuja wakiwa tayari wame-

KABWELA

fikia hali mbaya na kuwasaidia inakuwa
ni vigumu sana,” alisema Dk. Nkungu.

Alifafanua kwa mwaka zaidi ya wa-
nawake 5000 wajawazito wanajifun-
gua katika hospitali hiyo baada ya kupe-
wa rufani na kati ya hao wanaojifungua
kwa njia ya upasuaji ni zaidi ya 2,000
wakiwamo wanaopata huduma za kib-
ingwa.

Alisema, kutokana na uwekezaji
mkubwa uliofanywa na serikali ikiwamo
mashine ya CT-SCAN, hospitali hiyo in-
atarajia kutoa mafunzo ya kutosha kwa
watumishi wake ili kuongeza uwezo
wao katika kutoa huduma bora kwa wa-
nanchi kwa kutumia vifaa vya kisasa.

Dk. Nkungu alisema hospitali hiyo pia
imepata vifaa vya kuzalisha hewa tiba
(oksijeni) na kabla ya hapo walikuwa
Salaam na Dodoma.

“Hivi sasa mtambo umesimikwa na
kazi ya uzalishaji hewa tiba inaendelea
na kwa sasa tutanunua kifaa cha kujazia
hewa tiba kwenye mitungi ili kuwezesha
hospitali zingine zinazohitaji ziweze

Vifo vitokanavyo
na uzazi vyashtua

kununua kutoka hospitali ya rufani ya
mkoa,” alisema Dk. Nkungu.

Naye Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Morogoro, Dk. Urio Kusirye, akifafanua
suala la malipo kwa aina ya watoto wa-
naozaliwa katika hospitali hiyo kuwa
changamoto hiyo imekuwa ikijitokeza
kwa miaka miwili sasa.

“Wapo watu nimekutana nao wakin-
ieleza hilo, lakini sisi tumeenda mbali
zaidi kuhitaji risiti au kitu chochote
chenye ushahidi wafike navyo kwetu ili
kuthibitisha tuhuma hizo,” alisema Dk.
Kusirye.

Alisema hakuna gharama tofauti kati
ya mtoto wa kike na wa kiume kulip-
ishwa fedha wanapozaliwa katika hos-
pitali hiyo.

Pia upo utaratibu wa msamaha wa
malipo kwa wagonjwa ya kuruhusu mtu
anayeshindwa kulipa asichangie hudu-
ma, cha msingi na anapopewa stakaba-
dhi ya malipo humpasa kuwasilisha kwa
utaratibu wa kupata msamaha ili kuwe-
ka mizania ya hesabu za makusanyo ya
mapato.

FADHILI MOHAMED

HAKO KATABIA KA KWENDA
KUANGALIA MPIRA KILA SIKU
USIKU KATAZAA JAMBO!

= NA 'BAIBO'. —

NAOMBA NIENDE
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Msajili wa vyama ailima barua TLP

Na Sabato Kasika

OFISI ya Msajili wa Vyama
vya Siasa, imeuandikia barua
uongozi wa Chama Tanzania
Labour Party (TLP), ikiutaka
kujieleze sababu za kuahiri-
sha uchaguzi wa Mwenyekiti
wa Taifa wa chama hicho.

Barua hiyo ya Machi 9,
mwaka huu yenye Kumb: HA.
322/362A/38, iliyotiwa saini
na Msajili Msaidizi wa Vy-
ama vya Siasa, Sisty Nyaho-
za, inaelekezwa kwa Katibu
Mkuu wa chama hicho, inata-
ka hadi Jumatano ya wiki hii
uongozi uwe umewasilisha
maelezo katika ofisi hiyo.

Nyahoza anaeleza katika

barua hiyo kuwa Ofisi ya
Msajili wa Vyama vya Siasa
ilipokea barua kutoka kwa
baadhi ya wagombea wak-
ilalamikia kuahirishwa kwa
mkutano mkuu bila kufuata
katiba na kanuni za chama
hicho.

Barua hiyo inaendelea kue-
leza: “Kwa mujibu wa kifungu
5B cha Sheria ya Vyama vya
Siasa Sura ya 258, uongozi wa
TLP mnapaswa kuwasilisha
maelezo kwa Msajili wa Vy-
ama vya Siasa kujibu malala-
miko ya wagombea hao.”

Barua hiyo inaeleza kuwa
majibu ya uongozi wa TLP
yatasaidia kumfanya Msajili
wa Vyama vya Siasa kujua uk-

weli kuhusu sakata hilo.

Mmoja wa wagombea wa
nafasi ya Mwenyekiti Taifa,
Mhandisi Aivan Maganza,
alisema yeye na wenzake
watatu ndio walioandika ba-
rua hiyo.

“Nilishirikiana na wenzan-
gu akina Abdul Shangawe,
Stanley Ndamugoba na Ki-
nanzaro Mwanga baada ya
kuona kumefanyika uhuni,”
alisema Mhandisi Maganza.

Katibu Mkuu wa TLP, Rich-
ard Lyimo, ambaye alikuwa
mgombea wa nafasi hiyo,
akithibitisha kupokea barua
hiyo.

“Nimepokea barua hiyo
na nitajibu kama nilivyoele-

kezwa na ofisi hiyo,” alisema
Lyimo.

Chama cha TLP Kkili-
tangaza uchaguzi huo un-
gefanyika Machi 6, mwaka
huu, wajumbe 142 kutoka
mikoa walihudhuria na wak-
iwa ukumbini walitangaziwa
umeahirishwa hali iliyozua
tafrani.

Uchaguzi huo unafanyika
kutokana na kifo cha aliyeku-
wa Mwenyekiti wa TLP Taifa,
Augustine Mrema, Agosti
mwaka jana, huku nafasi hiyo
ikikaimiwa na

na Hamad Mkadam ali-
yechaguliwa na sekretarieti
ya chama hicho Septemba,
mwaka jana.

Meneja Mawasiliano na
Uhusiano wa Tanzania
Commercial Bank (TCB),
Gloria Mutta, akika-
bidhi misaada wa vitu
mbalimbali kwa Ofisa
Ustawi wa Jamii wa
Hospitali ya Ocean
Road Cancer Institute
(ORCI), Devotha Kiban-
ga, kwa ajili ya kusaidia
wagonjwa wanawake
wanaopatiwa matibabu
katika hospitali hiyo,
ikiwa ni kusherehekea
Siku ya Wanawake
inayofanyika mwishoni
mwa wiki. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Madaktari bingwa wa saratani
va ini kukutana Dar es Salaam

Na Joseph Mwendapole

MADAKTARI bingwa wa
saratani ya ini nchini na wa
mataifa mbalimbali duniani
Dar es Salaam wiki hii, kujadili
namna ya kuboresha matibabu
ya ugonjwa huo.

Mkutano huo ulioandaliwa
na kikundi cha madaktari
bingwa ‘Liver Tumor Group’,
unaotarajiwa kufanyika tarehe
17- 18 wiki hii jijini hapo na
utafunguliwa na Mganga Mkuu
wa Serikali, Prof. Tumaini Nagu.

Kikundi hicho kinajumuisha
madaktari bingwa wa upas-
uaji, mfumo wa chakula na ini,
wataalamu wa tiba kwa njia ya
radiolojia, tiba ya saratani kwa
kutumia dawa na wa vipimo
vya saratani (Pathologist).

Akizungumza na Nipashe
juzi, daktari bingwa mbobezi
wa upasuaji magonjwa ya
mfumo wa chakula na ini wa
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili
(MNH), Swalehe Pazi alisema
mkutano huo ni wa kwanza ku-
fanyika nchini.

Alisema kutakuwa na madak-
tari bingwa wa nchini na wen-
gine bingwa kutoka mataifa ya

Misri, Marekani, India, Malawi
na Kenya na mada zitakuwa
ni namna ya kukabiliana na
ugonjwa huo kwa teknolojia ya
kisasa.

Alisema takwimu za wag-
onjwa wa ini ni ngumu kupati-
kana kutokana na wengi kufia
nyumbani na wengine hawafiki
kupata huduma katika vituo
rasmi. “Sisi wataalamu wa ma-
gonjwa ya ini tumedhamiria
kutengeneza mfumo mzuri wa
kuweka takwimu sahihi na za
kisasa ambazo zitaisaidia seri-
kali,” alisema Dk. Mwanga.

Alisema Kkidunia kwa mu-
jibu wa Shirika la Afya Duniani
(WHO), inakadiriwa kuwa watu
500,000,000 duniani wanak-
ufa kila mwaka kutokana na
tatizo la ini na kwa mujibu wa
shirika hilo, Tanzania inapata
wagonjwa wengi.

“Kwa Tanzania bado hatuna
takwimu sahihi kuhusu watu
wanaokufa au kuugua ma-
gonjwa ya ini kwa sababu hatu-
jawa na mfumo mzuri sana wa
kukusanya takwimu hizi ndiyo
sababu wataalamu wa Liver Tu-
mor Group tunaandaa mfumo
huo,” alisema.

Dk. Mwanga, alisema kuko-

sekana kwa takwimu za wag-
onjwa wa saratani ya ini ndiko
kuliwasukuma madaktari bing-
wa kuanzisha kikundi cha Liver
Tumor Group.

“Tuliona wagonjwa wanakuja
wakiwa katika hali mbaya sana
hapa Muhimbili na hatuwezi
kusema liko kwa kiasi gani hapa
nchini na matibabu yake yakoje
kwa hapa nchini na kitu kingine
kilichowasukuma  madaktari
kuanzisha kikundi hiki ni kuta-
ka kujua je, ugonjwa huu hapa
nchini unafanana na duniani
kote? Na je, tiba inayotumika
huko nje inaweza kutumika ku-
tibu hapa nchini?” Alisema.

Aidha, alisema kwa kawaida
ugonjwa huo huwapata watu
wazima kuanzia miaka 60, 70
na kuendelea kwenye mataifa
mengi duniani, lakini kwa Tan-
zania unawapata hata vijana
wenye miaka 15, 20 hali ambayo
imewafanya wataalamu waji-
ulize huenda ugonjwa ni tofauti
na matibabu ni tofauti.

“Hivyo tukaona kuna haja ya
kuungana kujua ukubwa wa
tatizo hili hapa nchini na kufan-
ya tafiti kujua je, ugonjwa huu
unaozungumzwa duniani ni
huo huo unaowapata Watanza-

nia na kushirikiana na wenzetu
duniani kukabiliana na tatizo
hili,” alisema Dk. Mwanga.

Alisema wameanzisha uta-
ratibu wa kila [jumaa madak-
tari wataalamu wa magonjwa
ya ini kwa pamoja wakimuona
kila mgonjwa wa ini aliyepatiwa
matibabu MNH.

Kuhusu ukusanyaji wa tak-
wimu za wagonjwa wa ini, Dk.
Mwanga alisema wameanzisha
mfumo wa kuwasajili wagonjwa
wote nchini unaoitwa, Liver
Cancer Registry, mgonjwa yeyo-
te atakayetibiwa saratani ya ini
atasajiliwa.

“Kuanzia hapo tutakuwa na
uwezo wa kusema kwa mwaka
huu wagonjwa waliotibiwa
saratani ya ini ni kiwango fulani
kwa hiyo tutaweza kujua tatizo
liko kwa ukubwa gani kwa
hiyo mkutano huu unalenga
kutoa elimu kwa umma kuhusu
ugonjwa huu,” alisema.

Alisema  kupitia  kikundi
hicho watatoa elimu ili kila
mwananchi afahamu dalili za
ugonjwa huo na afahamu ana-
kotakiwa kumpeleka mgonjwa
wa saratani ya ini kwa ajili
ya kupatiwa matibabu sahihi
kuokoa maisha yake.

I
Wanawake
wahimizwa
kutumia fursa
biashara utalii

Na Mwandishi Wetu

TAASISI isiyo va kiserikali ya ‘Fungua

: Trust' imehimiza ushiriki wa wanawake

katika biashara za utalii.

Mbunge wa Bunge la Afrika Mashariki
anayeiwakilisha Tanzania na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Fungua Trust, DK.
Shogo Sedoyeka, alitoa rais hiyo al-
ipokuwa akizungumza katika kongama-
no la kuadhimisha Siku ya Wanawake
Euniani lililofanyika Machi 7, mwaka

uu.

Alisema ujumbe wa mwaka huu wa
Siku ya Wanawake Duniani ni ubunifu
na mabadiliko ya teknolojia katika ku-
leta chachu kwa usawa wa kijinsia na
mawasilisho yaliongozwa na ujumbe:
‘Teknolojia-bunifu kwa wanawake ka-

: tika sekta za utalii’.

Alisema sababu ya kujikita kwenye
sekta ya utalii ni kutokana na kutoa

¢ fursa nyingi za kuongeza kipato kwa

wanawake, vijana na wenye ujuzi au
mtaji mdogo.

Aliongeza kuwa ingawa fursa hizo zi-
naonekana kuwa nyingi kwa makundi

yote katika jamii, uwezo mdogo

kiteknolojia na kiubunifu ni moja ya
changamoto zinazowarudisha nyuma
wanawake wengi kushiriki kikamilifu
katilka biashara ndani ya mnyororo wa
utalii.

Alisema kuwa taasisi hiyo ilianzishwa
kwa lengo la kuongeza uwezo wa jamii
zilizo katika mazingira magumu nchini

¢ Tanzania na ndani ya ukanda wa Afrika

Mashariki, kutumia fursa zilizopo kuleta
mabadiliko chanya katika maisha.

Naye Balozi Fatuma Ndangiza, Mbunge
wa EALA kutoka Rwanda ambaye ni
Katibu Mkuu wa Umoja wa Wanawake
Bunge la Afrika Mashariki, alibainisha
kuwa kaulimbiu ya mwaka huu ina-

tambua nafasi ya teknolojia na ubunifu

katika kukuza usawa wa kijinsia na ku-
wataka wadau wa EAC kuchukua hatua
ili kuharakisha ujumuishaji wa kidijitali
na mikakati ya usawa bila kuacha mtu
nyuma.

Alisema ubunifu na teknolojia ndiyo
vichocheo muhimu katika kuharakisha
ukuaji wa utalii, ushirikiano wa kikanda,
kufikia ajenda ya AU 2063 na malengo

¢ ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa

Mataifa.
Ili kuleta uwiano wa kidijitali na ku-
punguza vikwazo vya Kijinsia katika

teknolojia kwa wanawake kwenye

biashara za utalii Ndagiza alishauri
kuweka kipaumbele kwenye uwekezaji
wa utalii na teknolojia jumuishi; kukuza
ushiriki wa wanawake katika sayansi,

teknolojia na TEHAMA; na utetezi wa

sera na mifumo ya kisheria kuongeza
usalama kwa wanawake na wasichana.

Majadiliano ya wadau vyalisisitiza
umuhimu wa kuwa na vyanzo vya kim-
kakati vya mitaji itakayowezesha wa-
nawake kuanzisha na kukuza biashara
za utalii pamoja na kuongeza uwezo wa
wanawake kutumia ubunifu wa Kite-
knolojia kwa kupitia mafunzo.

Kwa upande mwingine serikali ilihimi-
zwa kuweka kipaumbele katika uibuaji
wa mazao mapya va utalii mathalan
utalii wa matibabu (medical tourism).

[li kufanikisha hili serikali imeombwa
kuweka miongozo mahsusi kupitia
kanuni za usimamizi, kupitisha sera zi-

§ takazoinua zao hili, pamoja na kuongeza

msaada wa kiufundi kwa wadau wa
sekta.
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B Madiwani waunda kamati ya

Wanawake
TRA watoa

msaada kituo§

cha watoto
yatima

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA), imepeleka mis-
aada ya kibinadamu kwenye
kituo cha kulelea watoto cha
MaHOCE kilichoko Wilaya ya
Babati.

Ofisa Mwandamizi wa TRA,
Mkoa wa Manyara, Amina
Muhombe, akizungumza na
Nipashe jana baada ya kuka-
bidhi misaada ya kibinadamu
alisema wametoa msaada huo
kama sehemu ya maadhim-
isho ya Siku ya Wanawake
Duniani.

Alisema idadi ya watoto wa-
naofanyiwa ukatili inaongeze-
ka kutokana na wanawake
wengi kujihusisha na vitendo
hivyo ama kwa watoto wao
wa kuzaa au kurithi.

Aidha, alisema watoto hao
katika vituo wanaongezeka
kutokana na kutelekezwa.

“Tuwatumie ustawi wa jamii
na mamlaka nyingine zina-
zohusika ili tuweze kumaliza
matatizo yetu na siyo kutupa
watoto,” alisisitiza.

Kuhusu misaada ya kibin-
adamu, Ofisa Mwandamizi
wa TRA mkoani humo, Zu-
wena Abdalla, alivitaja vitu
ambavyo wamekabidhi kwa
Kituo hicho kuwa ni maharage
kilogramu 25, sabuni ya unga
mifuko mitatu na unga wa
ngano mifuko mitatu ya kilo-
gramu 25.

Vingine ni mafuta ya kula
ndoo tatu, madaftari dazeni
moja na sabuni ya kipande
katoni mbili.

Mwakilishi wa MaHOCE, An-
derson Mbwambo, aliwashuk-
uru wafanyakazi hao wa-
nawake wa TRA kwa kuwapa
msaada huo, huku akieleza
kikwazo wanachokutana
nacho ni bidhaa mbalimbali
kama chakula kupanda bei
tofauti na bei za awali wana-
zokuwa wamepanga.

kuchunguza uharibifu mazingira

Na Godfrey Mushi, HAI

ADIWANI wa Hal-

mashauri ya Wilaya

ya Hai mkoani Kili-

manjaro wameun-
da kamati ndogo kuchunguza
uharibifu wa mazingira katika
chemichemi za Shiri na Kimam-
iri baada ya kuvamiwa na wa-
nanchi wanaoendesha shughuli
za kilimo.

Maeneo mengine yanay-
otishiwa na jangwa ni Mto Ki-
kafu na Mto Weruweru, ambayo
baadhi ya wafanyabiashara na
baadhi ya wananchi wanadaiwa
kuendesha operesheni ya siri ya
ukataji miti ovyo kwenye kingo
za mito hiyo.

Akiwasilisha hoja ya dharura
katika Baraza la Madiwani la

Halmashauri hiyo juzi, kuhu-
su tishio hilo la uharibifu wa
mazingira, Diwani wa Kata ya
Mnadani, Nasibu Mndeme,
alisema hali ni mbaya katika
vyanzo hivyo vya maji kuto-
kana na kukithiri kwa kilimo
cha mboga aina ya saladi katika
chemichemi ya Shiri.

Mndeme, ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Elimu,
Afya na Maji, alisema: “Ukianga-
lia kwenye kingo za mito, ma-
bonde pamoja na vyanzo vya
maji, kwa mfano chemichemi
ya shiri, kumeotesha katikati
ya chemichemi mboga aina ya
saladi na chemichemi ya Ki-
namiri zimeathiriwa na hazina
maji.

“Lakini mbaya zaidi, wana-
tumia sumu kwa ajili ya kupuli-

zia mboga zisishambuliwe na
wadudu na wakati maji hayo
yanatumika kwa shughuli za
umwagiliaji na matumizi men-
gine.

“Kwenye kingo za mito yetu,
wako wanaovitumia kutengen-
eza pombe haramu ya gongo
na mabaki yake wanayamwaga
kwenye maji na mabaki hayo
yanakwenda kuharibu mazao
ya wananchi.

Zaidi aliongeza: “Ukataji miti
ovyo katika vyanzo vya maji
ambao umekithiri sana na uki-
jaribu kuangalia kwenye mae-
neo mbalimbali ndani ya wilaya
yetu baadhi yameathirika na
suala hili.”

Akitangaza uamuzi wa baraza
kuhusu hoja hiyo, Mwenyekiti
wa Halmashauri hiyo, Edmund

Rutaraka, alisema ameamua
kuunda kamati ndogo ya ku-
chunguza sakata hilo na amei-
pa muda wa mwezi mmoja ku-
wasilisha ripoti.

Alisema: “Nimeunda kamati
ndogo kufuatilia suala hili na
itaongozwa na Mwenyekiti
wake ambaye ni mtoa hoja (Mn-
deme), Mashoya Natai (Diwani
wa Masama Magharibi), Hausen
Nkya (Diwani wa Viti Maalum)
na Upendo Sawe (Diwani wa
Viti Maalum).

Aliongeza: “Natoa muda wa
mwezi mmoja kwa sababu
najua kuna vikao vutaendelea
hapa na Mkurugenzi uweke
watu wako kama ni wawili,
watatu ili wakafanye kazi
hiyo na tuweze kupata taarifa
rasmi”.

Mbunge mstaafu wa Jimbo la Muheza mkoani Tanga, Hebert Mntangi, akinyoosha mikono ya furaha juzi baada ya kumaliza
kuzungumza katika mkutano wa Halmashauri Kuu ya CCM Wilaya uliofanyika mwishoni mwa wiki. PICHA: STEVEN WILLIAM

Tisa wakutWa na tishio la saratani ya mlango wa Kizazi

Na Woinde Shizza, ARUSHA

KAMBI maalum ya uchun-
guzi na matibabu ya sara-
tani iliyofanyika jijini Arusha,
chini ya madaktari bingwa
wa saratani kutoka Taasisi ya
Saratani Ocean Road (ORCI),
imegundua wagonjwa tisa wa-
naotishiwa na saratani za mlan-
go wa kizazi.

Wanawake wanne Kkati yao
wamebainika kuwa na viashiria
vya mabadiliko ya awali ya sara-
tani ya mlango wa kizazi na wa-
tano wamekutwa wana viashiria
vya kuwa na saratani ya mlango
wa kizazi.

Kwa mujibu wa ripoti iliyo-
tolewa na Meneja Huduma ya
Kinga ya Saratani kutoka taasisi
hiyo, Dk. Maguha Stephano, wa-

nawake wanne wenye viashiria
vya mabadiliko ya awali wame-
patiwa tiba ya kukinga.

Aidha, wanawake watano wal-
iokutwa na viashiria vya kuwa wa
na saratani ya mlango wa kizazi
wamechukua sampuli ya viny-
ama kwenye mlango wa kizazi
kwa ajili ya kuvifanyia uchun-
guzi zaidi.

“Tumekuja na madaktari big-

wa wa uchunguzi wa sampuli
za vinyama au majimaji/damu
mwilini ili kuangalia uwepo wa
chembe chembe za saratani.

“Kwa hiyo pia, majibu wataya-
pata muda mfupi ujao na wakith-
ibitika kweli wana tatizo hilo
tutawapeleka Ocean Road, kwa
ajili ya matibabu,”alisema Dk.
Maguha.

Katika ripoti yake, Dk. Maguha,

ameeleza kuwa ugonjwa wa sara-
tani nchini unaonekana kuwa
tatizo linaloongezeka kila mwa-
ka, hususani saratani ya mlango
wa kizazi.

Alisema kati ya wagonjwa
100 wenye saratani za aina
mbalimbali, wagonjwa 47 wana-
kutwa na saratani ya mlango wa
kizazi.
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SHIRECU kufufua viwanda
vva kuchakata mazao

Na Marco Maduhu,
SHINYANCA

CHAMA Kikuu cha Ushirika
mkoani Shinyanga (SHIRECU),
kimeweka mikakati ya kufufua
viwanda vya kuchakata mazao,
ili kuimarisha ushirika pamoja
na kumkomboa mkulima kiu-
chumi.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti
wa chama hicho, Kwiyolecha
Nkilijiwa, katika mwaka huu
wamejiwekea malengo mbalim-
bali ya kujiimarisha ikiwamo na
kufufua viwanda vya kuchakata

mazao ili kamkomboa mkulima
pamoja na kuongeza vyanzo
vya mapato na kupunguza mad-
eni ya mikopo ambayo wana-
daiwa.

Akieleza juu ya suala la ufu-
fuaji wa vyama hivyo, Mbunge
wa Kishapu, Boniphace Buton-
do, alisema vyama vikuu vya
ushirika vinapaswa kufufuliwa
na kushikwa mkono na seri-
kali pamoja na kupewa mitaji
ili vianze kununua mazao na
kuchakata na kujiendesha kwa
faida pamoja na kumwinua
mkulima.

Mbunge wa Viti Maalumu
mkoani Shinyanga, Christina
Mzava, alisema upo umuhimu
wa kuirejesha SHIRECU mpya
ili iendelee kuwa mkombozi
kwa mkulima, huku akiwataka
mikopo ambayo wamekuwa
wakikopa itekeleze malengo
yaliyokusudiwa pamoja na kua-
cha kuzalisha madeni ambayo
hayana tija.

Aidha, aliviomba vyama vya
msingi vya ushirika viache tabia
ya kukopa wakulima pale wan-
apokuwa wakiuza mazao, bali
walipwe fedha zao kwa wakati

ili kumhakikishia maisha bora
mkulima.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga,
Johari Samizi, alivitaka vyama
vya ushirika kutekeleze maju-
kumu yao ipasavyo kwa kujiima-
risha pamoja na kuinua uchumi
wa mwananchi kupitia ununuzi
wa mazao kwa bei rafiki.

Alisema hali hiyo itawasaidia
kuendelea kuaminika na kum-
fanya mkulima aendelee kuona
faida ya kilimo katika maisha
yake na umuhimu wa vyama vya
ushirika katika kuboresha mai-
sha yao.

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Chama Kikuu cha Ushirika mkoani Shinyanga (SHIRECU), wakiwa kwenye mkutano ku-
jadili mambo mbalimbali kwa ajili ya kuimarisha ushirika huo ikiwamo kufufua viwanda vya kuchakata mazao (Ginery) ili
kumkomboa mkulima kiuchumi kwa kununua mazao yake kwa bei rafiki. PICHA: MARCO MADUHU

Viongozi h'shauri wakumbushwa wajibu wao kazini

Na Titus Mwombeki,
KAGERA

VIONGOZI wa Manispaa ya
Bukoba wametakiwa kuongeza
weledi kazini na kuhakikisha wa-
natimiza wajibu wao katika ku-
wahudumia wananchi na kujie-
pusha na baadhi ya watu wenye
nia ya kutaka kuwagombanisha
katika utendaji kazi wao.

Kauli hiyo imetolewa mwisho-
ni mwa wiki na Mbunge wa Bu-

koba Mjini, Steven Byabato am-
baye ni Naibu Waziri wa Nishati,
wakati akihutubia wananchi ka-
tika mkutano.

Byabato aliwataka viongozi
kutoka ngazi zote katika Manis-
paa ya Bukoba kuzingatia maju-
kumu yao katika kumuhudumia
mwananchi.

Byabato alisisitiza kuwa wapo
watu wenye nia ovu wanaokuja
kwake na wengine wanakwenda
kwa viongozi wakiwa na lengo

la kuwachonganisha, suala am-
balo linakwamisha maendeleo
Bukoba.

“Fanyeni kazi kupitia maadili
yenu ya kazi, Bukoba itajengwa
na wana Bukoba wenyewe,
tukigombana hatutafika mbali
achana na watu wanapiga fitina
na kuchonganishana sisi tumea-
pa kama viongozi wa serikali
pamoja na chama hatutagom-
bana, tumejipanga kuleta maen-
deleo Bukoba,” alisema.

Mstahiki Meya wa Manispaa
ya Bukoba, Gybson Godson, ali-
waomba wananchi wa manispaa
hiyo kuendelea kuwaamini vion-
gozi wao kwani wamejizatiti kui-
letea maendeleo Bukoba.

Katibu Mwenezi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa
wa Kagera, Amimu Mohamud,
aliwata viongozi waliochaguliwa
kuendelea kuchapa kazi kwa bi-
dii na kuinadi ilani ya CCM kama
inavyowaelekeza.

. Waziri Mkuu

. mgeni rasmi
wiki ya nenda
kwa usalama
kitaifa

Na Rose Jacob, M\WANZA

WAZIRI MKuu, Kassim
Majaliwa, leo anataranvva
kuongoza Watanzania ka-
tika maadhimisho ya wiki
ya nenda kwa usalama am-
bayo kitaifa yanafanyikia
mkoani Mwanza.

Maadhimisho hayo ya-
natarajiwa kuudhuriwa na
viongozi mbalimbali wa
serikali pamoja vyombo
vya usalama barabarani,
yatafanyika katika viwanja
vya Furahisha mkoani
hapo.

Hayo yalisemwa jana
na Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Adam Malima na
kueleza kuwa lengo kuu
la maadhimisho hayo ni
kutoa elimu ya sheria, ka-
nuni na taratibu za usala-
ma barabani kwa makundi
yote ya watumiaji wa
barabara.

Alisema katika kipindi
cha Januari hadi Desemba
2020, zimeripotiwa ajali
kubwa 81 zilitokea Mwan-
za zilizosababisha vifo vya
watu 71, majeruhi 96.

“Kwa upande wa pikipiki
zimetokea ajali 30 na ku-
sababisha vifo vya watu
25 majeruhi 26 mwelekeo
wa takwimu hizo siyo
nzuri, nawataka watumiaji
wa barabarani na wami-
liki wa vyombo vya moto
kufuata sheria na kanuni,
kuepuka mambo yanayo-
sababisha ajali,” alisema
Malima.

Aidha, alitaja sababu za
kutokea kwa ajali kuwa ni
pamoja na mwendokasi,
ubovu wa vyombo vya
moto, ulevi, uendeshaji
wa kutochukua tahadhari,
kujaza abiria na mizigo
uliopitiliza na kuegesha
magari mabovu yaliyo-
haribika barabarani kwa
muda mrefu.

Malima alisema kutokana
na ajali hizo Mkoa wa
Mwanza umeandaa sheria
ndogo ya matumizi ya
barabara ili kukomesha
ajali za mara kwa mara.

Kamanda wa Kikosi cha
Usalama Barabarani, Kam-
ishna

Msaidizi Mwandamizi wa
Polisi, Ramadhan Ng'azi,
aliwataka wamiliki wa
vyombo vya moto, kufika
polisi kwa ajili ya ukagu2|
na kupewa elimu ya us-
alama barabarani.

Alisema; “Nawasihi abiria
kutoshabikia vitendo vya
ukiukwaji wa sheria hu-
susani mwendokasi, mna-
takiwa kukemea na kutoa
taarifa kwa Jeshi la Polisi
wakati mnapoona viashiria
vya usababishaji wa ajali
unaofanywa na madereva.”
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Hamasa, umuhimu chanjo ya kuzuia
saratani shingo va kizazi kwa mabinti

ELIMU

SA

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

NA CHRISTINA MWAKANGALE

Mabinti sikilizeni somo la
alivenusurika ndoa utotoni

«Anawakumbusha semeni ‘'no’ kwenye kuonewa

‘ NAFANYA hii kazi kwa saba-
bu na mimi niliwahi kupitia
shida kama hii, nimekutana
na mambo makubwa tena

wakati nikiwa mdogo mwenye

miaka 14 nilinusurika kuozwa tena
na ndugu zangu wala si wazazi
wangu. Nilikataa.” Ni ushuhuda wa

Debora Timothy.

Anakizungumza na Nipashe,
hivi karibuni jijini Dar es Salaam,
wakati wa maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani, anaeleza wazi
na kutaka kuacha somo kwenye
jamii kwamba mtoto wa kike ana-
hitaji kulindwa na familia, jamii na
taifa.

Akieleza yaliyomfika kwa ujasiri
anatoa hadithi ya maisha yake
hatua kwa hatua, akisema maisha
yake yanajaa juhudi za kuhama-
sisha mabadiliko na kwamba ni
‘young reporter’, mtoa taarifa na
mwanaharakati kutoka Mwanza,
akifanya kazi na Shirika la Kiota
Women’s Health and Development
(KIWOHEDE).

Debora Timothy, aliyezaliwa
mwaka 2000 mkoani Mwanza,
miaka saba baadaye mama yake
mzazi alifariki dunia. Malezi yake
yakahamishiwa kwa bibi mzaa
baba yake, ingawa hadi anafikia
umri huo, hakuwahi kumfahamu
baba yake.

“Nimelelewa na bibi peke yake,
simjui baba yangu, nakumbuka
siku moja nilisikia ndugu zake
wakipiga simu, wakimwambia
wewe mke wako kafariki, unakuja
lini. Sikujua alichowajibu, ila nili-
kuwa nawaona ndugu zake baba

Ukurasa 14

Ushoega na ndoa za jinsi m_oja
unavyopingana na maumbile

Shujaa wa kupinga ndoa za utotoni na ukatili kwa wanawake
na watoto, Debora Timothy.PICHA CHRISTINA MWAKANGALE.

mdogo na wengine wakija kwa
bibi,” anasema Debora.

Alianza shule, ingawa baada
ya miaka michache, bibi yake ali-
yekuwa anamlea alifariki dunia
akisimulia kuwa alipenda kusali na
kila alipokwenda kanisani kwa siku
za ibada na nyinginezo aliongozana

naye.
“Nafikiri kadri siku zilivyokuwa
zinakwenda aliibaini siku zake za
kuishi zinapungua, alikuwa anam-
womba mchungaji wake kuwa
iwapo atakufa anichukue, anilee,”
anakumbuka Debora.
Anakumbuka kuwa tangu bibi

2

alipowasilisha ombi hilo kwa
mchungaji haukupita mwezi akaf-
ariki. Hata hili jina la Timothy, si la
baba yake ni la mchungaji, ambaye
alichukua majukumu ya baba
mlezi, kumsomesha hadi hapa
alipo akikaribia miaka 23.

Debora anasema baada ya bibi
yake kufariki, kikao cha ndugu
kikakaa: “Kilipofanyika kikaamua
kila mtu achukue familia yake
nikachukuliwa na baba mdogo,
nikawa nazunguka kwa jamaa
zangu, nakaa miezi michache kwa
kila ndugu.

Anasimulia kuwa baba yake
mkubwa alimpokea, moyoni akajua
huyu atakuwa mtu sahihi lakini
naye baada ya mwezi akamtafu-
tia kazi za ndani licha ya kwamba
wakati huo ni mdogo bado lakini
pesa za mshahara alizokuwa ana-
lipwa akawa anazichukua.

“Akaja mwajiri wangu nilipokuwa
nafanyakazi kwake, akasema
jiandae unarudi kwenu, akanipa
hela na nauli nafika tu kwa dada
akaniambia nina habari njema
kwako kuwa unaolewa, licha ya
kwamba nilikuwa na miaka 14.
Na huyo mchumba niliambiwa
alikuwa ni mtu mzima. Nikam-
wambia siwezi kabisa kufanya
hivi, wakanishauri lakini nikakataa
kuolewa.”

Anaongeza kuwa baba mkubwa
alimwadhibu na usiku huo alion-
doka na kutembea usiku kucha hadi
akampata mchungaji akamtetea na
ndugu wakawa hawamtaki tena
kumsikia.

“Mchungaji akanichukua na

Ukurasa 13

> /MIAKA 2 RAIS SAMIA
~ gl Anavyowatoa gizani

1,600 waliokwama
kusoma ni wa sekondari,
' takwimu za msingi

zaandaliwa

kunilea mpaka sasa na nikawa
nawaza nitapata wapi muda na
mimi nije nitoe au nipaze sauti kwa
mabinti wenzangu, ili wasaidiwe,
nikawa napata semina nafundisha
kitu kilichonipata nikiwa na ukweli
ndani ya moyo kwa sababu nimepi-
tia changamoto hiyo.”

Aidha, anasema tangu darasa la
tatu anaishi kwa mchungaji na ali-
pomaliza la saba, alianza masomo
ya QT hadi kidato cha nne na kush-
iriki mafunzo ya kompyuta na
sasa anafanya kazi kwenye kituo
cha kulea watoto ‘day care’ iliyoan-
zishwa na mchungaji.

ALIPO LEO

Debora anasema mradi wa
kupinga ukatili wa kijinsia ulianza
mwaka 2009 ukiwa na mabinti
30 wakifanya kazi kwenye kata
nne na kwamba wanatoa elimu
kwenye shule, zahanati majumbani
na sehemu zenye mikusanyiko ya
watu mbalimbali kwenye kata za
Buzuruga, Kisesa, Buhongwa na
Mhandu.

“Mradi huu unapambana
kutokomeza rushwa ya ngono na
kimtandao Mwanza pia tunatoa
elimu na kufanya kazi kwa vitengo
mfano kwa kata ya Buzuruga wana-
fanya siku yao na kata zingine pia
vivyo hivyo,” anasema Debora.

“Kikubwa kazi ifanyike kwa
wakati, tuna vitu vingi ambavyo
tunavipeleka katika jamii na
kupambana navyo usiku na
mchana hususani kwa wale
waandishi wadogo mmoja wapo
ni mimi na hapo wapo mabingwa
na sisi wadogo.”

CHANGAMOTO

Ukatili kwa watoto hasa kubakwa
ni changamoto anazozitaja, akitoa
mfano dereva wa bodaboda katika
kata mojawapo alimnajisi mtoto ali-
yekuwa akienda shuleni mwenye
miaka 10.

Anaeleza kuwa dereva huyo
alimwambia binti mwanafunzi
huyo anampeleka shuleni lakini
alikataa lakini bodaboda akatumia
mbinu nyingi, akamwambia kitu

INAENDELEA UK.12
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ELIMU

NA WAANDISHI WETU
Hamasa, umuhimu chanjo ya kuzuia

saratani shin

g0 va Kizazi kwa mabinti

Mabinti wakipatiwa chanjo ya kuzuia saratani ya shingo va Kizazi wanaweza kuepuka magonjwa hayo siku zijazo. PICHA: MTANDAO

I Wiki ya Kinamama

Duniani baada ya kua-

dhimisha siku maalumu

ya wanawake iliyofikia
kilele Machi 8, wakati huu shamra
shamra zikiendelea kumekuwapo
na mijadala kuhusu mienendo na
hali za wazazi hasa kinamama wa
sasa.

Ni kutokana na mabadiliko na
hali zao kuwa tofauti na vile jamiii
ilivyozoea kuwaona wazazi kama
hao miaka ya nyuma. Hata hivyo
zaidi kumekuwa na wimbi kubwa
la magonjwa ambayo yanawaka-
bili kinamama hivyo kusababi-
sha kundi hili kuwa na matatizo
ya kiafya ambayo pia huathiri
jamii hasa watoto na wategemezi
wengine.

Baadhi ya magonjwa hayo ni
saratani ya mlango wa kizazi, ya
matiti, kuota nyama au ‘faibroid’
kwenye mfuko wa uzazi kuwa na

vitambi na uzito uliopitiliza pia
yapo matatizo mengi yanayoibuka
wakati wa uzazi, kifafa, kisukari
vyote vinavyoambatana na uzazi
vikitajwa.

Hata hivyo, lengo kuu la makala
hii ni kuangalia jinsi jamii inavy-
owaandaa kinamama bora wa
baadaye kwa kuwapa elimu, chanjo
na huduma nyingine za kiafya
dhidi ya saratani ya mlango wa
kizazi ambayo zama hizi ni kitisho.

Tanzania inawaandaa wazazi
wa kesho kwa kuwaepusha na
maradhi hasa ya saratani ya mlango
wa uzazi. Kansa hiyo ya mlango wa
kizazi inaweza kusababishwa na
virusi vya Human Papilomar Virus
(HPV), ambavyo pia husababisha
nyinginezo kama ya ukeni, uume,
kwenye njia ya haja kubwa hata
kwenye koo inayoitwa saratani ya
‘oropharyngeal.

MAONI KITAALAMU

Kadiri ya tafiti zilizofanywa
kuhusu tatizo la saratani ya
mlango wa kizazi maeneo mbal-
imbali duniani, zinaonyesha kuwa
ugonjwa huu huwapata wanawake
hasa wale ambao hawakupata
chanjo HVP ambayo hupewa
watoto wa kike wa umri wa kati ya
miaka 9 na 14. Kinga hiyo, hutolewa
katika maeneo ndani ya jamii hasa
shuleni na pale ambapo wanaweza
kufikiwa kwa urahisi.

Mwaka 2014 Tanzania ilizindua
utoaji wa chanjo hiyo ili kuwanu-
suru wasichana na uwezekano wa
kupata kansa ya shingo ya kizazi.

Aidha, chanjo hiyo imethibitika
kuzuia saratani ya mlango wa kizazi
kwa karibia asilimia 90. Hivyo
wataalamu wanashauri watoto wa
kike wa umri kati ya miaka tis ana
15 kupatiwa HVP ili kuwakinga na
tatizo la saratani ya kizazi.

Baadhi ya ma-
gonjwa hayo ni
saratani ya mlango
wa kizazi, ya ma-
titi, kuota nyama au
‘faibroid’ kwenye
mfuko wa uzazi
kuwa na vitambi

na uzito uliopitiliza
pia yapo matatizo
mengi yanayoibuka
wakati wa uzazi,
kifafa, kisukari vyote
vinavyoambatana
na uzazi vikitajwa.

Serikali imeendelea na juhudi
za kupambana na ugonjwa huo
hatari katika jamii ikiwa ni pamoja
na kutoa elimu na chanjo bila
malipo kwa wananchi na mabinti
katika maeneo mbalimbali. Moja ya
wadau wakubwa wa kupambana na
ugonjwa wa saratani ya mlango wa
kizazi nchini ni Shirika la Marekani
la kupambana na UKIMWI kwa
watoto wadogo la EGPAF.

Elizabeth Glaser Pediatric Aids
Foundation (EGPAF) Tanzania,
inahudumia mikoa ya Kilimanjaro,
Arusha, Manyara, Dodoma, Singida
na Tabora, hivyo wananchi hasa
wale wenye watoto wa kike wa
umri wa miaka tisa mpaka miaka 14
wanahimizwa kuongea na mabinti
wao kuhusu kuwapo kwa tatizo
hilo na umuhimu wa kujitokeza
kupata chanjo hiyo.

Japo upo mchango walimu
shuleni wanaojitahidi kufanya
jukumu hilo la kuongeza uelewa
wa wanafunzi hasa wale wa kike
juu ya umuhimu wa chanjo hii.

UMUHIMU WA CHANJO

Kama watoto wengi wa kike
watapata elimu na chanjo dhidi
ya ugonjwa wa saratani ya mlango
wa kizazi, huenda jamii itapun-
guza kwa kiasi kikubwa ongezeko
la ugonjwa kwa siku zijazo.

Hii itakuwa ni juhudi mojawapo
ya kuwaandaa watoto wa kike
wa sasa ili waweze kuja kuwa
kinamama bora wa baadaye
wasiokuwa na changamoto kubwa
ya saratani ya mlango wa kizazi.

USHAURI

Wito kwa jamii ni kuwa kila
mwanajamii ajitahidi kuwaandaa
watoto wa kike ili waweze kuwa
mama bora wa baadaye ikiwa ni
pamoja na kuwapa elimu ya kuwa-
saidia kujikinga na ugonjwa wa
saratani ya mlango wa kizazi.

Zaidi ya watoto wa kike walio
kati ya miaka tisa na 14 ambao ni
umri wa kupata chanjo ya kujikinga
na saratani ya mlango wa kizazi
wajitokeze kupata chanjo dhidi ya
ugonjwa huo. Hii itawasaidia wao
kuja kuwa mama na wazazi bora
wa baadaye katika maisha yao na
jamii inayowazunguka.

Imeandaliwa na EGPAF,
Pankras Luogai MUHAS, Dr.
Safina Yuma wa Wizara ya Afya,
Idara ya Afya ya Uzazi, Mama
na Mtoto.

Mabinti sikilizeni somo la alivenusurika ndoa

INATOKA UK.11

kilichomvuta mtoto akakubali, na
huo ukawa mwanzo wa kunajisiwa
kwa mtoto huyo mwenye miaka 10
mwanafunzi wa darasa la nne.
Baada ya kupakiwa kwenye
pikipiki hakupelekwa shuleni ila
kwenye jengo ambalo halijakami-

lika kamfanyia ukatili na kelele za
binti huyo zikamshtua mpitanjia
aliyekwenda moja kwa moja kuan-
galia ndani ya jumba na kumnasa
bodaboda akitenda ukatili na
kufanikisha kumkamata na kesi
ikafikishwa kwao na kuna baadhi
ya wanaharakati wanatoa elimu
kuhusu ukatili.

Debora, anaeleza kuwa kesi
imefika mahakamani lakini
wakaanza kupigwa tarehe na
changamoto ikawa baba mtoto
hataki kesi ifike mbali na wakati
huo, mama yeye anasema lazima
haki ikitendeke na kwamba hofu
yao baba amepokea kitu kidogo
kutoka kwa mshtakiwa.

“Mama akahakikisha kesi ina-
songa mbele na sisi tukasimama
upande wa mama na mashtaka
yanasonga mbele ikaenda na
kupangiwa tarehe na mtu wa kundi
letu akafika mahakamani na baba
akikazana Kkesi iishe na tukafika
mbali, huku chini kabisa ushiriki-

ano ukawa unapotea.”

Anatoa ushauri kwa wazazi
akisema wakumbuke kuwapa fursa
wasichana, kielimu na kuonyesha
vipaji vyao, badala ya kufikiria ndoa
ni muhimu katika umri mdogo ili
wasichane wasiwe wahanga wa
mimba za utotoni.
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ELIMU

NA SABATO KASIKA

MIAKA 2 RAIS SAMIA
Anavyowatoa gizani 1,600 waliokwama kusoma
ni wa sekondari, takwimu za msingi zaandaliwa

PO msemo kuwa mbaazi
zikikosa maua hulisin-
gizia jua. Lakini kwenye
awamu ya Rais Samia Su-
luhu Hassan, hasa inapotajwa sek-
ta ya elimu mbaazi hazitakuwa na
kisingizio kwanini ‘hazikusoma.’

Ni juhudi za serikali za kughara-
mia elimu msingi sekondari na hata
kuwarejesha shuleni wale walioan-
guka kutokana na matatizo mbal-
imbali iwe ujauzito, kukosa ada,
maradhi na ugumu wa maisha
ya familia. Hivyo itakuwa ngumu
kueleza kwanini bado wewe ni
mbumbumbu.

Rais Samia anapoelekea kufunga
miaka miwili, tangu alipoapishwa
kushika nafasi hiyo, Machi 19
mwaka 2021 baada ya kifo cha
mtangulizi wake, Hayati Dk. John
Magufuli.

Tangu wakati huo aliposhikia
madaraka, yapo mengi ambayo
serikali yake imeyafanya, katika
sekta mbalimbali, kwa lengo la
kutaka nchi inazidi kupiga hatua
kwenda mbele kwenye maendeleo.

Miongoni mwa sekta hizo, ni ya
elimu ambapo katika kipindi cha
miaka miwili ya uongozi wake, ame-
hakikisha wanafunzi waliokatisha
masomo kutokana na sababu mbal-
imbali ikiwamo mimba, wanarudi
shuleni kuendelea na masomo.

Hadi kufikia Januari mwaka huu
tangu Rais alipotoa maelekezo
mwaka juzi, wanafunzi 1,692 wali-
kuwa wamerudi shuleni, kuendelea
na masomo katika shule mbalim-
bali za sekondari ni kwa mujibu wa
Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Omari Kipanga.

Anatoa ufafanuzi huo bungeni
kuongeza kuwa wizara inaende-
lea kukusanya takwimu za shule
za msingi na huenda wanafunzi
waliorejea madarasani wakawa
wengi zaidi na hiyo ni kazi kubwa
ya kuwainua wanawake na mabinti.

Aidha, anasema ili kumaliza
tatizo hilo la mimba shuleni, serikali
imeweka mikakati minne ukiwamo
wa Rais Samia kuridhia kujengwa
shule 26 za sekondari za wasichana
ambapo kila mkoa utakuwa na
moja,

Kipanga anataja mkakati mwing-
ine wa serikali kuwa ni kuanzisha
vitengo vya elimu ya unasihi na
ushauri, katika shule mbalimbali,
ili kuhakikisha vitendo vya unyan-
yasaji visijitokeze.

“Pamoja na hiyo, mkakati mwing-
ine wa serikali ni kuchukua hatua
kwa wale wote wanaohusika, katika
vitendo vya kunyanyasa wanafunzi,
ili wachukuliwe hatua za kinid-

Rais Samia Suluhu Hassan.

hamu,” anasema Kipanga.

Wakati Rais akiendelea na
juhudi za kukomboa mtoto wa
kike kielimu, sakata la mimba
shuleni linaendelea kujitokeza,
baada ya kuwapo kwa idadi kubwa
wanafunzi kupata ujazito, katika
kipindi cha mwaka 2021/2022.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri
Januari mwaka huu, katika kipindi
cha mwaka 2021 na 2022 wanafunzi
9,011 za shule za msingi na sekond-
ari walipata mimba.

Anafafanua kuwa wanafunzi
1,554 ni wa shule za msingi na 7,457
wa shule za sekondari walipata
ujauzito, ambapo takwimu hizo
zinamshtua Spika wa Bunge, Dk.
Tulia Ackson na kuitaka wizara
kuandaa takwimu za idadi ya wali-
oshtakiwa kwa kupatikana na hatia

ya kuwapa ujauzito wanafunzi.

Katika maelekezo yake, Dk.
Tulia anasema takwimu kuhusu
wanaume wenye hatia ni muhimu,
ili kusaidia kuona kama sheria ya
kuwalinda watoto dhidi ya vitendo
viovu inafanya kazi na kuleta
matokeo chanya.

SAMIA SCHOLARSHIP

Nchi nyingi duniani zinazoende-
lea ni zile ambazo zimejikita katika
ubunifu, kwenye utafutaji maende-
leo ya wananchi wake, kutokana na
ukweli kwamba, ubunifu ni nguzo
kuu ya kufanikisha maendeleo.

Kwa kuzingatia hilo, Rais Samia
naye ameamua kuelekeza nguvu
zake huko, kwa kuanzisha ufadhili
wa masomo ya sayansi kupitia pro-
gramu iitwayo (SAMIA SCHOLAR-

SHIP 2022/2023), kwa wanafunzi
wenye ufaulu mzuri.

Tayari serikali ilishatenga Sh.
bilioni 3, kwa ajili ya programu hiyo
ya kuwasomesha wanafunzi wali-
opata ufaulu wa juu, katika masomo
ya sayansi kwenye mitihani yao ya
kidato chasita.

Vilevile, majina 640 ya wanafunzi
wanaokidhi vigezo vya kuomba ufa-
dhili huo yalishatangazwa na Waziri
wa Elimu, Sayansi na na Teknolojia,
Profesa Aldof Mkenda jijini Dodoma
Septemba mwaka jana.

“Wote ambao watahitimu chini
ya Samia Scholarship watakuwa na
uwezo wa kuomba mkopo na wata-
patiwa, ili kujiendeleza kimasomo.
Ubunifu ni nguzo muhimu, Rais
ameamua kuwekeza huko,” Prof.
Mkenda anasema.

Kwa hatua hiyo, ni wazi kwamba
katika kipindi chake cha miaka
miwili madarakani, Rais amed-
hamiria kuhakikisha elimu inaima-
rika zaidi ikiendana na teknolojia na
ubunifu wa vitu mbalimbali.

Serikali imekuwa ikikutana
na wataalamu wa elimu kutoka
sehemu mbalimbali ili kubadil-
ishana ujuzi na maoni ya jinsi ya
kuangalia mitaala ili iendane na
soko la ajira kidunia na pia kuhakik-
isha elimu inatoa ujuzi kwa wahit-
imu

UBORESHA]JI SHULE

Tangu aingie madarakani, Rais
amejitahidi kuboresha miundom-
binu ya shule kuanzia ujenzi wa
madarasa, uongezaji wa madawati
katika shule za msingi na sekondari
ili kuepusha wanafunzi kukaa chini
au kusomea chini ya miti.

Katika mwaka wa fedha
2021/2022, serikali kupitia fedha
za UVIKO- 19 ilielekeza Sh. bilioni
300, kwa ajili ya kujenga madarasa
12,000 katika shule za sekondari na
madarasa 3,000 kwa shule shikizi.

Aidha, serikali ilitoa Sh. bilioni
160, kujenga madarasa 8,000 nchi
nzima, huku kupitia mradi wa kui-
marisha elimu ya sekondari nchini
(Sequip) zikitolewa Sh. trilioni
1.2 ambapo Sh. bilioni 14347 zili-
kuwa zimeshatumika katika ujenzi
wa shule 232 katika mwaka wa
fedha 2021/22.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa, Angela Kairuki ndiye anayes-
ema hayo na kufafanua kuwa katika
mwaka wa fedha 2022/23 serikali
itajenga shule 184 za sekondari
katika halmashauri zote.

“Kila shule itagharimu shilingi
milioni 600, lengo la serikali ni
kutaka kuhakikisha hakuna kata
ambayo itakuwa haina shule ya
sekondari. Tunamshukru Rais
Samia kwa kuchagiza maendeleo
kwenye sekta ya elimu,” anasema
Angela.

Pamoja na hayo anasema kwa
miaka mitano ijayo, serikali itajenga
shule 1,026 kupitia mradi wa Sequip
na kupitia mradi wa kuboresha
elimu ya awali na msingi itabore-
sha madarasa zaidi ya 9,000 yenye
thamani ya Shilingi bilioni 250.9.

Kwa ujumla ni kwamba, miaka
miwili ya Rais Samia madarakani,
serikali imejitahidi kuhakikisha
inaboresha elimu katika ngazi mbal-
imbali kuanzia elimu ya awali hadi

Vyuoni.
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NA DK FELICIAN B.

KILAHAMA

Ushoga na ndoa za jinsi moja
unavyopingana na maumbile

SHOGA siyo neno geni

kwa Watanzania licha ya

kwamba miaka iliyopita

matumizi yake yalikuwa
tofauti na ilivyo leo.

Ikumbukwe kabla ya kupata
uhuru na baada ya kujitawala hadi
miaka ya 1990, ungeweza kusema
kipindi hicho ni ‘majira ya zamant’,
lakini kuanzia miaka ya 1990 hadi
leo 2023 kukiita kipindi cha majira
ya sasa ni sahihi.

Iwe zamani au sasa masuala ya
sayansi na teknolojia; mila, desturi,
utamaduni, siasa na mazingira
hususan mabadiliko ya tabianchi
hayakwepeki kwa kumaanisha
kwamba ni mambo yanayojitokeza
katika vipindi vyote viwili utofauti
ni kiwango cha kasi yanayokuja
nayo,

Mathalani, sayansi na teknolojia
hata zamani vitu hivyo vilikuwapo
ila kiwango cha mabadiliko kime-
onekana kushika kasi zaidi katika
miongo mitatu iliyopita au zama
hizi ama majira ya sasa.

Kadhalika kwenye masuala ya
kijamii, utamaduni, mila na desturi
nazo zina mabadiliko makubwa,
mfano, mambo ya mila potofu na
kandamizi hasa kwa wanawake na
watoto zimeendelea kutoweka.

Masuala machache kama ‘ukeket-
aji’ na baadhi ya wazazi kutopenda
watoto wao wapate elimu pamoja
na serikali kuamua watoto wasome
bure mpaka kidato cha sita, lakini
hali bado ni ‘kizungumkuti’. Katika
siasa pia kumekuwapo na mapya
vipo vyama vingi. Zamani, msingi
ulikuwa wa chama kimoja pamoja
na falsafa na itikadi za Ujamaa na
Kujitegemea zilijengwa kwenye
msingi wa binadamu wote ni sawa
na Afrika ni moja na kuzingatia ‘utw’
na ‘heshima’ kwa binadamu wote
bila ya kuwapo kubaguana.

Hali ya mazingira ukilinganisha
zamani na sasa kasi ya kubadi-
lika imekuwa kubwa nyakati hizi
masuala mengine yameibuka na
kutishia heshima ya binadamu.

Mathalani, mihemko na kush-
abikia, kwa kiasi kikubwa, uhusiano
hata ndoa za jinsia moja.

Mambo kama haya yanasababi-
sha kutokuelewana katika familia
nyingi, jamii na taifa kwa ujumla
kwa sababu yanagusa zaidi imani,
maadili na misingi ya uumbaji wa
wanadamu ambao ni mume na
mke. Inafika mahali wengi wanaji-
uliza kulikoni katika majira haya ya
sasa, wanaume kuoana?

Kwa miongo miwili iliyopita suala
hili limekuwa likipigiwa gitaa kwa
sauti kubwa ili wahusika kujinafasi

Amir Ohana, Spika wa Bunge la Israel -Knesset, anayetetea ndoa za jinsia moja. PICHA: KNESSET

wapendavyo. Katika Kamusi ya
Kiswahili Sanifu; Taasisi ya Uchun-
guzi wa Kiswahili, Chuo Kikuu cha
Dar-es-Salaam (1981) inabainisha
kuwa ‘shoga’ ni jina linalotumiwa
na wanawake walio-marafiki sana
wakati wa kuitana au kujulishana
kwa wengine.

Mfano, fulani ni shoga yangu kwa
kumaanisha rafiki yake wa karibu
neno likitumiwa zaidi mijini na
kuzoeleka kwa kuhusishwa na
kinamama walioshibana.

Vilevile, kamusi hiyo inabaini-
sha kuwa ‘shoga’ ni aina ya mwa-
namume anayefanya mambo ya
kike au kuashiria ni mwanamume
asiye na uwezo wa kufanya tendo
landoa.

Kadhalika, kamusi ya Kiingereza:
inamtaja mwanamume anaye-
fanya mambo ya kike kuwa ni ‘gay’
kumaanisha wanaume ambao
wanavutiwa kufanya mapenzi ya
jinsia moja.

Kwa lugha hiyo mwanamke ana-
julikana ni ‘lesbian’ hivyo, ‘gay’ na

Kutokana na hatua
hiyo, watu wakam-
jua Mungu wa
kweli na kuachana
na maagano au
ibada za kijadi

na kimila. Katika
kumjua Mungu
wa kweli, ndipo
pia tulipofahamu
kuwa alimuumba
binadamu kwa
mfano na sura
yake:

‘lesbian’ ni wanaume na wanawake
wanaohangaika na uhusiano wa
mapenzi ya jinsia moja na kwa
pamoja kujulikana kama ‘homo-
sexuals’.

Hii ni hali au dhana inayopingana
na mahusiano ya watu wa jinsi
tofauti yaani ‘mume’ na ‘mke’ kama
ilivyoainishwa tangu kuumbwa kwa
binadamu wa kwanza, Adam na
Hawa au Eva.

Tangu uumbaji urafiki kwa
watu wa jinsi moja ulikuwapo na
kwamba watu wapendane, kama
Mungu mwenyewe anavyowap-
enda. Hivyo, kulikuwa na upendo
na hata sasa inatakiwa iwe hivyo
kutokana na agizo la kupendana
kama ndugu ambao ni sehemu ya
uzao wa Adam na Hawa.

Sasa dunia imechafuka yanay-
ozuka sasa yanaashiria hali ilivyo
ya machafuko na yeye asili ya
kishetani, kinachoshangaza ni
chimbuko la machafuko haya
kutokana na mataifa yenye maen-
deleo makubwa ya elimu, sayansi

na teknolojia na utandawazi wa hali
yajuu.

Mataifa kama Tanzania yanaka-
zana kujiletea maendeleo (kwa
kurejea yaliyofanyika katika nchi
zilizoendelea sana).

Kimsingi, baadhi ya mataifa hayo
yametawala Bara la Afrika, katika
harakati za kutawala, wakaanzisha
shule ili kuwe na elimu na kuongeza
maarifa. Kadhalika, wakaanza
kujenga baadhi ya miundombinu
kama Reli ya Kati: Dar-es-Salaam
mpaka Mwanza na Kigoma pia
mpaka Mpanda mkoni Katavi.
Vilevile, wakajenga bandari, bara-
bara na huduma za afya mfano, hos-
pitali na vituo vya afya na zahanati.

Juhudi hizo zililenga kuandaa
Watanzania wakati ule Watang-
anyika na Wazanzibari, kuweza
kumudu maisha kwa kuwa na afya
njema, akili na maarifa na kufanya
maamuzi sahihi.

Haikupita muda mrefu, Wami-
sionari kutoka mataifa yaliyoende-
lea wakafika nchini zaidi ya miaka
100 iliyopita kwa kusudi za kueneza
injili ambayo ni habari njema kwa
watu wote.

Kutokana na hatua hiyo, watu
wakamjua Mungu wa kweli na
kuachana na maagano au ibada
za kijadi na kimila. Katika kumjua
Mungu wa kweli, ndipo pia tulipofa-
hamu kuwa alimuumba binadamu
kwa mfano na sura yake:

Akamfanya mtu kwa mavumbi
ya ardhi, akampulizia pumzi ya
uhai baada ya kumuumba Adam,
Mungu akaona amekuwa mpweke;
akasema ‘si vema huyo ‘mtu’ awe
peke-yake, nitamfanyia msaidizi wa
kufanana naye’.

Ndipo Bwana Mungu akamletea
Adam usingizi mzito, kisha akatwaa
ubavu wake mmoja akafunika
nyama mahali pake na ule ubavu
alioutwaa katika Adamu, akaufanya
mwanamke akamleta kwa Adam.
Hivyo, Mungu akaumba jinsia mbili
ya kiume na kike na Adam akawa
mzaliwa wa kwanza wakati huo
msaidizi wake akawa mzaliwa wa
pili.

Mungu akawabariki akawaambia
zaeni mwongezeke na kuijaza nchi:
mzaliwa wa kwanza Adam’ akapewa
amri ya kumiliki na kutawala na
kuisimamia familia yake ipasavyo
wakati huo mzaliwa wa pili Hawa
akiwa msaidizi wake halisi.

NI HAPANA USHOGA

Kwa msingi huo Mwenyezi Mungu
ndiye asili na msingi wa familia zote;
mwanamume aishi na mwanamke
na wazae na kuongezeka zawadi ya
watoto kutoka kwa muumbaji wao.

Kwa kuwa Hawa alitwaliwa katika
mwanamume, hivyo mwanamume
atawaacha wazazi wake baba
na mama, naye ataambatana na
mkewe na watakuwa mwili mmaoja.
Sasa taswira za mwanamume
kumuoa ‘mwanamume’ au mwan-
amke kumuoa mwanambke zinatoka
wapi? Hilo ni vyema lisikubalike.
Dunia itakuwa jangwa kukowapi
kuzaa na kuongezeka kama Mungu
alivyowaagiza? Binadamu na Watan-
zania tafakarini njia zenu.
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W’biashara
sokoni
watakiwa
kuchagua
viongozi
bora

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

DIWANI wa Kata ya
Jumanne Ngede, amewa-
taka wafanyabiashara ka-
tika masoko kutowachagua
viongozi wanaohamasisha
mMigogoro isiyo na tija.
~Ngede alibainisha hayo
juzi wakati akizungumza na

wafanyabiashara wa Soko la

mkutano mkuu wa uchaguzi
wa Viongozi wao.

Alisema wafanyabiashara
hao wanapaswa kuwa ma-
kini wanapowachagua vion-
gozi ili wasijute kwa kipindi
chote watakachokuwapo
madarakani.

“Niwaombe wafanya-
biashara wa Bonanza
chagueni viongozi wataka-

oshirikiana na serikali katika

kuwaletea maendeleo na
siyo wale wanaohamasisha
migomo au kwa kufuata
sura, kabila, rangi, hapo

mkikosea tu mtajuta kwenye

kipindi chote watakachoku-
wa madarakani,"alisema.

Pia aliwahimiza kuchagua
viongozi ambao watakuwa
mstari wa mbele katika
kuibua miradi mbalimbali
kwa ajili ya maendeleo
ya wafanyabiashara na
waaminifu.

Ngede alisema amekuwa
akiwahamasisha viongozi
wa soko hilo kufanya kazi
zao0 kwa uvaminifu, sam-

pbamba na kuitisha mikutano

kwa ajili ya kusoma mapato
na matumizi ya wafanyabi-
ashara wa soko hilo.
Alisema kuwa viongozi
wakiwa na tabia ya kuku-

tana watawajengea uaminifu :

kwa wafanyabiashara kwa
kuwa watakuwa wabunifu
wa miradi mbalimbali am-
bayo itakayo wawezesha
kupata hata na mikopo.

Mwenyekiti wa Kata ya
Chamwino, Lucas Nkelege,
alisema hatakuwa tayari
kufanya kazi na viongozi
wanaopingana na juhudi za
serikali sambamba na wale
ambao wanaohamasisha
migomo.

Ngede alibainisha

hayo juzi wakati aki-

zungumza na wafan-
abiashara wa Soko

a Bonanza jijini hapo,

kwenye mkutano _

mkuu wa uchaguzi wa

viongozi wao.

‘Bunge laiagiza TACAIDS

kuzifuatilia kamati za UKIMWI

Na Augusta Njoji, DODOMA

UME ya Kudhibiti Ukim-
wi Tanzania (TACAIDS),
imeagizwa kufanya
ufuatiliaji wa utekelezaji
wa majukumu ya kamati za ku-
dhibiti UKIMWI ngazi za chini ili
zisifanye kazi kwa mazoea.
Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Afya na Masuala ya
Ukimwi, Stanslaus Nyongo, al-
itoa maelekezo hayo baada ya
tume hiyo kuwasilisha taarifa
kuhusu muundo na majukumu

yake kwa kamati hiyo jijini hapo.

Pamoja na mambo mengine
Nyongo aliipongeza TACAIDS
kwa kazi waliyoifanya katika
kudhibiti na kupunguza maam-
bukizi ya Virusi Vya Ukimwi
(VVU) nchini na kiagiza kuen-
delea kufanyia kazi ushauri na
maekezo yaliyotolewa na kamati
hiyo.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Sera, Bunge na
Uratibu, George Simbachawene,
alisema serikali kupitia Ofisi ya
Waziri Mkuu itaendelea kutoa

ushirikiano unaostahiki kwa
kamati hiyo kwa kufuata mion-
g0z0, maoni na ushauri.

Awali akiwasilisha taarifa ya
muundo wa tume hiyo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa TACAIDS,
Dk. Leonard Maboko, alitaja
majukumu ya TACAIDS kuwa ni
kuandaa sera na miongozo kwa
ajili ya mwitikio wa UKIMWI
nchini pamoja na kusimamia
athari zake.

Alibainisha kuwa TACAIDS
pia inakuza uraghibishi na
utoaji wa elimu kwa ngazi ya

juu kuhusu kuzuia na kudhibiti
UKIMWI pamoja na kufuatilia na
kutathmini shughuli zote za
ugonjwa huo zinazotekelezwa
nchini.

Alitaja jukumu lingine ni ku-
hamasisha haki na wajibu kwa
watu wanaoishi na VVU waishi
kwa matumaini na kuishauri
serikali kuhusu masuala yote
yanayohusu kuzuia na kudhibiti
UKIMWI.

Pia kutambua vikwazo ka-
tika utekelezaji wa kuzuia na ku-
dhibiti katika sera na programu.

)
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Wananchi kutoka maeneo mbalimbali “har ) [
Chamwino kwenye foleni wakisubiri kununua mahindi ya bei nafuu yanayotolewa na serikali,

kilo 25 kwa Sh. 19,500.

Kamati ya Bunge kukagua

miradi Ofisi ya Waziri Mkuu

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Ustawi
na Maendeleo ya Jamii inatarajia
kukagua utekelezaji wa miradi
mitano inayotekelezwa na Ofisi
ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira, Vija-
na na Wenye Ulemavu na taasisi
zilizo chini yake.

Miradi hiyo ni ujenzi wa ki-
wanda cha sukari Mkulazi,
machinjio ya kisasa Nguru Hills,
ukarabati wa kiwanda cha chai
Mponde, Chuo cha Ufundi kwa
watu wenye ulemavu cha Masi-
wani na ujenzi wa vitalu nyum-
ba mkoani Arusha.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Ajira, Vijana
na Wenye Ulemavu, Prof. Joyce
Ndalichako, alieleza hayo al-
ipokuwa akiwasilisha taarifa ya

utekelezaji wa miradi hiyo.

Prof. Ndalichako alisema
ratiba ya shughuli za kamati in-
aonyesha kamati hiyo itaanza
kutembelea na kukagua miradi
hiyo leo.

Alisema kwa mradi wa ujenzi
wa kiwanda cha sukari Mkulazi
unaomilikiwa na Mfuko wa Hi-
fadhi ya Taifa (NSSF) umefikia
asilimia 89 na uzalishaji unata-
rajiwa kuanza Julai mwaka huu.

Alisema mradi wa machinjio
ya kisasa ya Nguru Hills Wilaya
ya Mvomero mkoani Morogoro
unaomilikiwa na PSSSF utazali-
sha ajira za moja kwa moja zi-
sizopungua 350 na zaidi ya ajira
2,000 zitakazotokana na mnyor-
oro wa thamani.

Prof. Ndalichako alisema mra-
di huo utakuwa na uwezo wa
kuchinja ng'ombe 100 na mbuzi

1,000 kwa siku na Kampuni ya
Nguru itanunua mifugo kutoka
kwa wafugaji.

Kuhusu kiwanda cha chai,
Prof. Ndalichako alisema tayari
kimeanza kufanya kazi na kilo
24,460 zimeuzwa na tani 50
zinategemewa kuuzwa Machi
mwaka huu, 2023.

Akizungumzia Chuo cha
Masiwani, Waziri Ndalichako
alisema ni miongoni mwa vyuo
sita vilivyo chini ya ofisi hiyo
kinachotoa elimu ya uzalishaji
mali na kinamsaidia mtu mwe-
nye ulemavu kwa kumfundisha
mbinu za marekebisho ya viun-
go ili kumwezesha kufanya kazi
mbalimbali.

Kadhalika, alisema katika
ujenzi wa vitalu nyumba upo
chini ya Programu ya Taifa ya
Kukuza Ujuzi na Vijana 12,580

kutoka halmashauri 117 za
mikoa 17 nchini wamenufaika
na mafunzo ya kilimo cha kisasa
kwa kutumia teknolojia ya ki-
talu nyumba. Aliahidi ofisi hiyo
itaipa kamati hiyo ushirikiano ili
kuishauri serikali masuala mbal-
imbali ya utekelezaji wa miradi
hiyo ya maendeleo.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Fatuma Toufiq alipongeza ofisi
hiyo kwa utekelezaji wa miradi
hiyo na kuahidi kushirikiana
ili kutoa ushauri kwa serikali
utakaoleta tija zaidi.

Katibu Mkuu wa ofisi hiyo,
Prof. Jamal Katundu, alisema
ofisi hiyo ndiyo yenye jukumu
la kuratibu fursa za ajira ili
kutekeleza ilani ya uchaguzi ya
CCM ya mwaka 2020-2025 ili-
yoahidi ajira milioni nane ziten-
genezwe kwa kipindi hicho.
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RC awapa maagizo makamanda
wa polisi Nyanda za Juu Kusini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKAMANDA wa

Jeshi la Polisi mikoa

ya Kanda ya Nyanda

za Juu Kusini, wam-
etakiwa kuandaa mpango wa
pamoja wa kudhibiti matukio
ya uhalifu, ikiwamo kukabili-
ana na biashara haramu ya usa-
firishaji binadamu.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alitoa agizo hilo
mwishoni mwa wiki alipokuwa
anafungua mkutano wa pamoja
wa wakuu wa vyombo vya ul-
inzi na usalama wa mikoa mi-
tano ya Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini.

Mkutano huo uliwashiriki-
sha makamanda wa polisi wa
mikoa, wakuu wa magereza,
wakuu wa vikosi vya usalama
barabarani wa mikoa, wakuu
wa hifadhi za taifa na maofisa
uhamiaji kutoka katika mikoa
hiyo.
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Maofisa walioshiriki mku-
tano huo walikuwa ni kutoka
katika mikoa ya Iringa, Njombe,
Mbeya, Songwe na Rukwa am-
bao walikutana kwa lengo la ku-
jadili kwa pamoja mbinu za ku-
kabiliana na matukio ya uhalifu.

Homera alisema tatizo kub-
wa ambalo linaikabili mikoa
hiyo ni usafirishaji haramu wa
binadamu hasa raia wa Ethio-
pia na Somalia ambao alisema
wamejaa kwenye magereza ya
Mkoa wa Mbeya.

Alisema  wahamiaji  hao
wamekuwa wakivuka mikoa
mbalimbali lakini wanakwenda
kukamatiwa Mbeya jambo am-
balo alisema linamtia wasiwasi
kwamba kuna baadhi ya maofi-
sa hawawajibiki vizuri kwenye
mikoa yao.

“Mpaka sasa kwenye gereza
letu hapa Mbeya Waethiopia
na Wasomali wapo 284, lakini
hapa kuna mikoa ya Njombe na
Iringa kwanini waje wakamat-

we Mbeya kwamba huko
kwingine wanapaa angani?” Ali-
hoji Homera.

Aidha, aliwataka wakuu wa
hifadhi za taifa kuimarisha ul-
inzi kwenye maeneo yao ili ku-
dhibiti vitendo vya ujangili am-
bavyo vimekuwa vikishamiri
kwenye hifadhi.

Alisema majangili wameku-
wa wakiingia hifadhini na kuua
wanyama kwa ajili ya kupata
kitoweo na nyara zingine za
serikali.

Alisema hivi karibuni wali-
wakamata watu wawili wilayani
Mbarali wakiwa na nyama ya
twiga ambaye walimuwinda
kwenye Hifadhi ya Taifa ya
Ruaha.

Akizungumza kwa niaba
ya makamanda wa polisi wa
mikoa hiyo, Kamanda wa Polisi
wa Mkoa wa Njombe, Kam-
ishna Msaidizi wa Polisi, Hamis
Issa, alisema waliamua ku-
fanya mkutano huo kutokana

na kushamiri kwa matukio ya
uhalifu.

Alisema asilimia kubwa ya
makosa ambayo yamekuwa
yakitokea yanavuka mipaka ku-
toka katika mkoa mmoja kwen-
da mwingine na hivyo udhibiti
wake unabhitaji ushirikiano.

“Lengo letu hapa ni kuhakiki-
sha tunakuwa na mpango
mkakati wa pamoja wa kukabil-
iana na matukio haya kwenye
mikoa yetu ili wananchi wetu
waishi kwa amani,” alisema Ka-
manda Issa.

Aliwataka wananchi kutoa
ushirikiano kwa Jeshi la Polisi
katika kukabiliana na matukio
ya uhalifu kwa kuhakikisha wa-
natoa taarifa za uhalifu ili wa-
dhibitiwe kabla hawajatekeleza
uhalifu huo.

Alisema yanapotokea
matukio ya uhalifu wanaoathiri-
ka zaidi ni wananchi wa kawai-
da na hivyo akawataka kushiriki
katika kudhibiti vitendo hivyo.

MKuu wa
Mkoa wa
Mbeya, Juma
Homera (ka-
tikati), akia-
gana na wakuu
wa vyombo
vya ulinzi

na usalama
wa mikoa ya
Nyanda za Juu
Kusini wakati
wa kikao cha
pamoja cha
kujadili namna
va kukabiliana
na matukio ya
uhalifu mwis-
honi mwa
wiki, kushoto
ni Mkuu wa
Wilaya ya
Mbevya, Beno
Malisa. PICHA:
NEBART
MSOKWA

TEMESA yatupiwa
lawama kushindwa

kutoa huduma bora

© NaNebart Msokwa, MBEYA

WAKALA wa Ufundi na Umeme
(TEMESA) umelalamikiwa na wa-

© dau mbalimbali kwa kushindwa
¢ kutoa huduma bora hususani za

ufundi.
Malalamiko hayo vyalitolewa na

© wadau wa TEMESA kutoka Kati-

ka maeneo mbalimbali ya Mkoa

© wa Mbeya ambao walisema
: taasisi hiyo haitekelezi vizuri

majukumu yake kama ambavyo

¢ serikali inakusudia.

Mmoja wa wadau hao, John
Meshack ambaye ni Msimam-
izi wa Shule ya Maadilisho ya
[lambo alisema vipuli ambavyo

© vinatumiwa na taasisi hiyo
: vinakuwa siyo bora.

Vilevile alisema mafundi wa

¢ taasisi hiyo hawaendani na
¢ teknolojia ya kisasa hali ambayo

inawafanya watengeneze vy-

ombo vya moto kwa kiwango
: cha chini.

“Sisi ni wateja wa muda mrefu

wa taasisi hii lakini tumekuwa

haturidhiki na ufundi wao, kina-

chotulazimisha kwenda kwao

huwa ni sheria,” alisema Me-

shack.

Ofisa kutoka Benki ya Kilimo

. Tanzania (TADB), James Mwan-
¢ yayo, alisema magari yanay-
i opelekwa TEMESA kwa ajili ya

matengenezo huwa yanakaa
muda mrefu hali ambayo inak-

¢ wamisha shughuli zao.

Alishauri taasisi hiyo kuongeza
nguvu kazi hasa mafundi ili
kazi za matengenezo ya magari

zifanyike kwa haraka kuepuka

kukwamisha shughuli za wadau.
Mkurugenzi wa Matengenezo
na Huduma za Ufundi wa TEME-

SA, Mhandisi Hassan Karonda,
: alisema wameanza mikakati ya

kuboresha huduma ili kupun-

¢ guza malalamiko ya wadau.

Alisema moja kati ya mabore-

sho waliyoyafanya ni pamoja

na kuingia mikataba na baadhi

ya kampuni yanayouza vipuri ili
: wapate vifaa vya kisasa.

Alisema lengo la kuingia mika-

© taba na kampuni hizo ni kupun-
¢ guza mchakato wa manunuzi
: ambao ndiyo umekuwa

ukichelewesha matengenezo.

Programu uboreshaji thamani kahawa, chai waleta neema

Na Nebart Msokwa, MBEYA

PROGRAMU ya uboreshaji wa
mnyororo wa thamani wa ka-
hawa, chai na mazao ya bustani
ijjulikanayo kwa jina la AGRI-
CONNECT imeanza kuleta manu-
faa kwenye kilimo cha kahawa
katika mikoa ya Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini.

Programu hiyo inatekelezwa
katika mikoa ya Mbeya, Iringa,
Njombe, Songwe na Ruvuma am-
bapo inatekelezwa kwa ufadhili
wa Jumuiya ya Umoja wa Ulaya
(EU).

Meneja wa Taasisi ya Utafiti wa
Kahawa nchini (TacRI), Nyanda
za Juu Kusini, Dismas Pangalas,
aliyasema hayo mwishoni mwa

wiki wakati wa ziara ya kukagua
utekelezaji wa miradi mbalimbali
ya programu hiyo.

Maofisa walioshiriki kwenye
ziara hiyo ni wawakilishi wa EU,
maofisa kutoka katika wizara
mbalimbali zinazotekeleza mi-
radi hiyo, watekelezaji wa miradi
pamoja na vyama vya ushirika
vya wakulima wa kahawa.

Maofisa hao walifanya ziara
katika halmashauri za Mbeya na
Rungwe zilizoko katika Mkoa wa
Mbeya pamoja na Halmashauri
ya Wilaya ya Mbozi mkoani Song-
we. Pangalas alisema wamekuwa
wakishirikiana na AMCOS mbal-
imbali kuzalisha miche ya kisasa
ya kahawa ambayo imefanyiwa
utafiti na kuigawa kwa wakulima

kulingana na makubaliano ya wa-
nachama.

Alisema miche ambayo wa-
naizalisha ni aina ya compact
ambayo ina tija kuliko aina
zingine za kahawa ambazo
wakulima wamekuwa wakiilima
miaka yote.

“Katika ukanda huu wa Umal-
ila tunafanya kazi na AMCOS
mbili ambazo ni Umalila Amcos
na Shizingo Amcos, kwa mwaka
huu Shizingo wamezalisha miche
33,000 na Umalila wamezalisha
miche 34,010,” alisema Pangalas.

Alisema mbali na kuwasaidia
wakulima kuzalisha miche hiyo
lakini wamekuwa wakiwapatia
elimu ya uzalishaji wa miche hiyo
ya kisasa.

Katibu wa Shizingo AMCOS,
Ntuta Wilson, alisema chama
chake kina wanachama 400
ambao wote ni wakulima wa ka-
hawa na kwamba mbali na wana-
chama hao pia wanawahudumia
wakulima wengine 150.

Alisema aina ya miche ambayo
wanaitumia kwa sasa ina tija kub-
wa kuliko ya asili ambayo wame-
kuwa wakiitumia na kwamba
hali hiyo imesababisha mwamko
wa wakulima kuongezeka.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya
Kahawa nchini, Prims Kimario,
alisema programu hiyo ya AGRI-
CONNECT mbali na kuongeza
tija kwenye uzalishaji wa ka-
hawa pia hata ubora wa zao hilo
umeongezeka.

Alisema katika ziara hiyo wali-
baini kwamba wakulima bado
wanakabiliwa na baadhi ya mata-
tizo ikiwamo ukosefu wa maji na
umeme kwenye vitalu vya miche
na viwanda vidogo vya kuchaka-
ta zao hilo.

Ofisa Programu wa EU, An-
drea Maccarelli, alisema katika
maeneo yote ambayo walitembe-
lea waliridhika na utekelezaji wa
programu hiyo hasa kwenye Kkili-
mo cha kahawa ambako wakuli-
ma wadogo wanashiriki.

Alisema jumuiya hiyo itaen-
delea kushirikiana na Tanzania
katika kuboresha maisha ya
wananchi hasa katika sekta ya
kilimo ambayo ndiyo inasaidia
kuzalisha chakula.
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SMZ yawahakikishia
ushirikiano madaktari
utoaji huduma

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar, imesema itaendelea
kuunga mkono jitihada zinazo-
chukuliwa na madaktari wazal-
endo katika kuwapatia huduma
za afya wananchi katika mae-
neo mbalimbali.

Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla, aliyasema hayo katika
hafla ya kuwashukuru madak-
tari wazalendo.

Alisema serikali itaendelea
kuthamini juhudi zinazochuku-
[iwa na madaktari wazawa ka-
tika kuwapatia huduma za afya
wananchi.

Alisema katika kuimarisha
upatikanaji wa huduma za afya,
serikali iko katika hatua za
mwisho za kukamilisha ujen-
zi wa hospitali za kisasa kila
wilaya na kwamba zitapatiwa

vifaa stahiki pamoja na watumi- §

shi wanaohitajika ili zitoe hu-
duma bora kwa wananchi.

Aidha, alisema hivi karibuni
serikali imepitisha sera ya
kuanzisha mfuko wa bima ya
afya, hali ambayo itarahisi-
sha upatikanaji wa huduma
hizo kwa wananchi.

Kadhalika aliwashukuru wa-
fadhili waliochangia katika ku-

fanikisha bonanza hilo akiwamo

mmiliki wa hoteli ya Ngalawa,

Shirika la Bima la Zanzibar,

Izmir, Wizara ya Afya, pamoja

Ba Mamlaka ya Mapato Zanzi-
ar.

Katika kuonesha kuunga mko-
no, Makamu wa Pili wa Rais,
alichangia Sh. milioni 10 am-
bazo zitasaidia huduma za afya
katika bonanza hilo.

Sambamba na hayo Hemed ali-

upongeza uongozi wa Mkoa wa
Kaskazini Unguja kwa kuandaa
bonanza hilo ambalo linalenga
kuimarisha afya za wananchi
wa mkoa huo.

Waziri wa Afya, Nassor Ahmed
Mazrui, alisema kupitia bonanza
hilo wizara imejifunza mambo
mbalimbali na itahakikisha ina-
shirikiana na wadau wa afya
katika utoaji huduma bora kwa
wananchi wote.

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini
Unguja, Ayoub Mohammed
Mahmoud, alisema kupitia bo-
nanza hilo mkoa umefanikiwa
kutoa huduma za afya bora kwa
wananchi.

Alisema wananchi 9,195
wamepimwa afya na kupatiwa
matibabu, ambapo pia chupa
349 za damu salama zime-
patikana, huku wananchi 114
wamechanja chanjo ya corona
na wananchi 210 wamepatiwa
matibabu ya macho.

Katika kuonesha kuunga
mkono, Makamu wa Pili
wa Rais, alichangia Sh.
milioni 10 ambazo zita-
saidia huduma za afya
katika bonanza hilo.

PBZ, Asma watoa msaada
wa vifaa tiba kwa wajawazito

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ENKI ya Watu wa Zan-

zibar (PBZ) kwa kush-

irikiana na Taasisi ya

Asma wamekabidhi

msaada wa vifaa tiba kwa wa-

jawazito na watoto katika Hos-

pitali ya Makunduchi iliyoko
Mkoa wa Kusini Unguja.

Akizungumza jana baada ya

kukabidhi vifaa hivyo, Mkuru-

genzi wa Biashara kutoka PBZ,

Eddie Mhina, alisema vifaa

vilivyotolewa vitasaidia kui-

marisha afya za wajawazito na

watoto waliozaliwa.

Alisema kuna umuhimu wa
kutoa vifaa hivyo kwa sababu
wanatambua mchango mkub-
wa na umuhimu kwa kinama-
ma katika kuchangia shughuli
za maendeleo ya nchi.

Mhina alisema licha ya PBZ
kuwa taasisi ya kifedha bado
wana wajibu wa kushirikiana
na serikali katika kuisaidia
jamii kwenye nyanja mbalim-
bali.

“Mpango wa PBZ ndani ya
kipindi hiki ni kuimairisha
huduma za kifedha kupitia
matawi mbalimbali yanayoa-

dhimishwa kuweka vifaa vya
kisasa, ili kuwasaidia wananchi
kupata huduma hiyo kwa ura-
hisi na haraka, alisema.

Mwanzilishi wa Taasisi ya
Asma, Asma Mwinyi, alisema
msaada huo utawasaidia ki-
namama wanapojifungua
wawe salama.

Alisema kinamama wengi
hukumbwa na matatizo mbal-
imbali wakati wa kujifungua,
hivyo kupatikana kwa msaada
huo utaokoa vifo vyao.

Naye Muuguzi Mkuu wa
wodi ya kinamama na watoto
hospitalini hapo, Wadhiha Am-

bar Maftaha, alisema msaada
huo utasaidia kukidhi mahitaji
ya kinamama wakati wa kuji-
fungua.

Alisema uamuzi wa taasisi
hizo kutoa msaada huo kwa
makundi hayo inaonyesha ni
jinsi gani inavyowajali kinama-
ma na watoto katika kuimari-
sha ustawi wa afya zao.

Sheha wa Shehia ya Mzuri
Makunduchi, Hamza Issa, alise-
ma: “Wanaume wengi, wake
zao wanapokuwa wajawazito
huwa hawakamilishi mabhitaji
yao ikiwamo vifaa tiba kwa ajili
ya kujifungua”.

Konda wa daladala njia ya Bububu hadi Darajani Unguja alivefahamika kwa jina moja la Silima akiwa amevaa suti
akiashiria kuipenda kazi yake na kuwa mfano kwa makonda wenzake wanaovaa hovyo Katika kazi hiyo. PICHA:

RAHMA SULEIMAN

ZIPA, kKampuni za China zaingia
makubaliano kutafuta wawekezaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAMLAKA ya  Kukuza
Uwekezaji Zanzibar (ZIPA)

pamoja na Kampuni ya Shang-
hai Linghang Group na Weihai
Huatan Supply China Manage-
ment zimeingia makubaliano
ya kufanya kazi kwa ajili ya
kutafuta wawekezaji kuja Zan-
zibar.

Hatua hiyo imekuja ikiwa
ni siku chache baada ya Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi kuzindua programu ya
uwekezaji kwa njia ya kielek-
troniki.

Akizungumza baada ya
utiaji wa saini makubaliano
hayo, Mkurugenzi Mtendaji
wa ZIPA, Shariff Ali Shariff,
alisema makubaliano hayo yat-
aongeza wigo wa kiutendaji ka-

tika kufikia wawekezaji wengi
China. Alisema China ni kati
ya nchi zilizowekeza Zanzibar
na wanamchango katika pato
la nchi, hivyo alizitaka kampu-
ni hizo kufanya kazi kwa ufani-
si, kwa kuongeza wawekezaji
zaidi nchini na hasa katika
sekta ya viwanda.

Mwenyekiti wa Kampuni
ya Shanghai group ambaye ni
mwakilishi wa Kampuni ya Wei-

hai Huatan Supply, Lisa Wang
aliishukuru ZIPA kwa kumpa
fursa hiyo na aliahidi kufanya
kazi kama makubaliano yana-
vyomwelekeza.

Msaidizi wa Kampuni ya
Shanghai Group, Nassor Dachi,
alisema uzinduzi wa uwekezaji
kwa njia ya kielektroniki ume-
fungua fursa kwa ZIPA kupata
wawekezaji zaidi na mfumo
huo utamfikia mwekezaji alipo.
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KUPOTEA KWA CHETI
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SHIDA M MWENDESHA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S4401/0018
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia IDAHINA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: DAR/KIJ/RB/94180/2023

WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA MASWA
LILILOPO MASWA
MAOMBI MAKUBWA NO. 65 YA MWAKA 2022
KATIYA
MADUHU CHARLES................MLETA MAOMBI
(Administrator of Estate of the Late Charles Nhelya)
DHIDI YA

LIMBU SUPL............ 1. MJIBU MAOMBI
KAHABI NKENGELE. 2. MJIBU MAOMBI
NHELYA CHARLES.... .3. MJIBU MAOMBI

WITO/TAARIFA
Kwa LIMBU SUPI Popote alipo katika Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania
Kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua maombi dhidi yako na
mwenzako katika Baraza hili la wilaya ya Maswa, maelezo ya
madai yanaweza kupatikana hapa Barazani. Unatakiwa kuleta
hapa Barazani utetezi wako wa maandishi (WSD) kabla ya tarehe
15.03.2023.
Pia unajulishwa kuwa shauri hili limepangwa kutajwa siku ya
tarehe 15.03.2023 saa 2:30 asubuhi mbele ya Mhe. J.T. Kaare
Mwenyekiti, Baraza la Ardhi na Nyumba wilaya ya Maswa.
Na pia unafahamishwa kuwa iwapo utakaidi wito huu na
kushindwa kuleta utetezi wa maandishi kwa muda uliopangwa,
Baraza litalazimika kusikiliza shauri hili upande mmoja na kutoa
maamuzi dhidi yako.
31.01.2022.
LTEARRE T
WMWERYERITEARAZA L AROHI WA 3YLIEA 1]
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KUPOTELEWA NA CHETI

ERIKA SALVIUS LUGONGO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index number S$4671/0005/2018
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia  MAHANJE SEKONDARI mwaka
2018. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/CEN/RB/93985/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJ

JACKSON MARWA
WANYANCHA anatangaza
kupotelewa na kadi ya bajaji
yenye namba za usajili
MC. 871BUA
aina ya PIAGGIO.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifa ya polisi.
KAH/TR/RB/189/2023.

THE REGISTRATION OF DOCUMENT ACT (CAP 117 RE 2002)
CHANGE OF NAME BY DEED POLL

BY THIS DEED |, BUNONO JOHN BALIKUMWE, Karagwe District -
Kagera Region, Tanzania DO HEREBY absolutely renounce and
abandon the use of fomer names BUNONO J. JOHN, BUNONO B.
JOHN and BUNONO JOHNSTONE JOHN as appear on my NIDA
No. 19600502358210000127 in lie thereof do assume and adopt
the name of BUNONO JOHN BALIKUMWE.

And in pursuant of such change of name as aforesaid do hereby
DECLARE that at all times hereinafter in all records, deeds and
instructions, in writingand inall action and proceeding and in all
dealing and transactions and upon all occasions whatever use
and sign the said names of BUNONO JOHN BALIKUMWE in lie of
the said names BUNONO J. JOHN, BUNONO B. JOHN and
BUNONO JOHNSTONE JOHN of renounced as aforesaid.

And | HEREBY expressly authorize and require all person and
whatsoever at all times after the date hereof to designate and
address me in the name of BUNONO JOHN BALIKUMWE only.

In WITNESS THEROF, I, BUNONO JOHN BALIKUMWE have
abandoned my old names of BUNONO J. JOHN, BUNONO B.
JOHN and BUNONO JOHNSTONE JOHN and | have set my hand
this 07t day of March, 2023.

This signed and delivered at Bukoba

by the said BUNONO JOHN BALIKUMWE
who is known to me personally ................
The latter is known to me personally

this 07t day of March, 2023.

i

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

HUMPHREY LINLEY CARTER
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 752 AAK
TOYOTA LANDCRUISER.
Chassis No. HDJ810070751.
Engine No. THD0130543.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/94292/2023.

TANGAZO KUPOTEA
OFA YA KIWANJA

ZUHURA KONDO SALUM
anatangaza kupotelewa na
Ofa ya Kiwanja namba 152

kitalu "RR" kilichopo

Mwalugoye Manispaaya

Shinyanga. Kwa yeyote
atakaiona atoe taarifa kituo
cha Polisi kilichopo karibu au
awasiliane na Zuhura Kondo

Salum kwa simu namba

0766-970324. Taarifaya

Polisi
SHI/SHI/RB/91653/2023.

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

MSAFIRI ELIAS SONDOGO anatangaza
kupotea kwa hati ya kusafiria yenye
Namba TAE 2151086. lliyotolewa Dar es
salaam PCO mwaka 2019. Kwa Yeyote
ataekaeiona atoe taarifa Kituo
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:
DAR/KIL/RB/93325/2023.

KUPOTELEWA
NA CHETI

- [T
IS T
W
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MWAJABU NGELA anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
number S413/034/1989 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia KIBITI
SEKONDARI mwaka 1989. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: DAR/CEN/RB/80941/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

DANIEL SHEM ONYANGO

anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA
HIACE yenye namba za usajili
T 744 AEK. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi

ARU/ARU/RB/59012/2023

FORMNO. 58
IN THE COURT OF DISTRIC T DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 20 OF 2023

In Matter of the Estate of the Late
FLAVIAN PASKALI LOKI
By 1. JUMA OSWARD GWAMBA
2. e

All Persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or latter of
administration) is made to the above - named
petitioner.

Objection to the grand should be field on or
before the 20" day of March, 2023.

Dated at Morogoro, this 13" day of March, 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO
MAOMBI NAMBA 8 YA 2023
LINDA GODLIVING MEENA...... MLETA MAOMBI
DHIDI YA
RAJABU ALLY MOHAMED......MJIBU MAOMBI

WITO KUITWA SHAURINI KWA
RAJABU ALLY MOHAMED.

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza la
Ardhi na Nyumba Wilaya ya Morogoro tarehe
1/4/2023 mbele ya Mwenyekiti M.Khasim wewe
mwenyewe binafsi au utume mwakilishi wako bila
kukosa ambapo maombi yamepangwa kutajwa.
Endapo hautaudhuria maombi yatatajwa na
kusikilizwa upande mmoja dhidi yako na kutolewa
uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa
Baraza leo tarehe 08 mwezi Machi 2023

OFISI ZA MATANGAZO

Mikocheni Industial Area,
Po.Box 31042, Dar es Salaam.
Mobile: +255 -745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie
0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

UN vasisitiza
kufanyika
mazungumzo DRC

KINSHASA, DRC

‘Biashara silaha yatajwa

kuongezeka Ulaya

STOLKHOLM, SWEDEN

WAJUMBE wa Baraza la Usalama
la Umoja wa Mataifa (UN) wametoa
wito wa kufanyika kwa mazungum-
z0 ya kumaliza ghasia zinazozidi
kumwaga damu mashariki mwa
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRO).

Ujumbe huo wa Baraza la Usalama :
la Umoja wa Mataifa ulitoa wito huo :

jana baada ya kumaliza ziara ya
siku tatu nchini humo.

Ujumbe wa mabalozi uliotumwa
na Baraza la Usalama la Umoja
wa Mataifa, ambao uliwasili DRC
Jumanne ya wiki iliyopita, uliku-
tana na Rais Félix Tshisekedi mjini
Kinshasa, na ulikwenda Goma na
kukutana na viongozi wa eneo hilo
na kutembelea kambi ya wakimbizi
wa ndani.

Mjumbe wa ujumbe huo, Balozi wa :

Ufaransa katika Umoja wa Mataifa,

Nicolas de Riviére, alisema kwamba :

M23 wanapaswa kujiondoa ka-
tika maeneo wanayoyashikilia na
kuongeza kuwa “hakuna tena haja
ya kuonyesha kwamba Rwanda
inaunga mkono M23, mazungumzo
pekee yanaweza kutatua mzozo
huu”.

“Njia ya kuondokana na mzozo
huu inaweza tu kuwa ya kisiasa, na
inaweza kupatikana tu kupitia ma-
Zungumzo,” alisema.

Balozi wa Gabon katika Umoja wa
Mataifa Michel Biang, alionyesha
mesisitizo kwamba diplomasia la-
zima itawale katika eneo hilo.

Inaelezwa kuwa ziara hiyo ilijiri
baada ya kushindwa kwa usitishaji

mapigano mashariki mwa DRC, ulio- :
jadiliwa na upatanishi wa Angola na F

kuvunjika siku ulipoanza kutekele-
ZWa.

Inabainishwa kuwa mipango min-
gine kama hiyo ya amani imeshind-

wa huko nyuma hasa katika eneo la

Mashariki mwa DRC, linalopakana
na Rwanda, na kwamba limekuwa
likikumbwa na kuzuka kwa ghasia
tangu waasi wa M23 walipochukua
silaha tena mwishoni mwa 2021, na
kuteka maeneo yote ya eneo hilo.
Wapiganaji wa M23 pia wali-

songa mbele katika siku za karibuni,

wakitishia kufunga barabara zote za

kuingia Goma, jiji kuu la mashariki
mwa DRC, karibu na Rwanda na
ambalo lina zaidi ya wakazi milioni
moja.

Mapigano kati ya majeshi ya Kon-

g0 na M23, ambayo DRC na mataifa

mengine yanasema yanaungwa

mkono na Rwanda, hadi sasa yame-

sababisha zaidi ya watu 800,000
kuyatoroka makazi yao kwa mujibu
wa UN.

Hata hivyo ilielezwa kuwa mwis-
honi mwa wiki iliyopita, raia wata-
no walivawa kwa mashambulizi ya
angani wakati wa mapigano kati ya
vikosi vya Kongo na waasi wa M23
huko Kahumiro Goma. RFI

TAASISI ya utafiti wa masu-
ala ya amani duniani iliyoko
Stolkholm, Sweden (SIPRI),
imesema biashara ya silaha
kwa ujumla duniani imepun-
gua, lakini imeongezeka kwa
kiwango kikubwa barani Ulaya.

Taasisi hiyo ya kimataifa hu-
fanya utafiti na kulinganisha
biashara ya silaha kwa kipindi
cha miaka minne na ni kwa-
sababu biashara ya silaha hu-
badilika badilika kila mwaka na
kwa mtazamo wa taasisi hiyo
utafiti wa muda mrefu ni bora
zaidi katika kuakisi hali halisi
ilivyo.

Mtafiti katika taasisi hiyo Pi-
eter Wezeman, alizungumza na
DW na kuyaweka wazi masuala

muhimu yaliyojitokeza kwenye
ripoti hiyo.

“Mabadiliko makubwa tu-
liyoyaona katika jukwaa la
biashara ya silaha kimataifa,
ikiwamo msaada wa kijeshi
ni kwamba kwanza usa-
firishaji silaha katika nchi za
Ulaya umeongezeka, lakini
ni muhimu kusisitiza kwam-
ba dhima ya Marekani kama
msafirishaji mkubwa wa silaha
kimataifa pia imeongezeka
kwa kiwango kikubwa,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa katika miaka
ya hivi karibuni kuanzia 2018
mpaka 2022 biashara ya silaha
kimataifa ilipungua kwa asil-
imia tano, ikilinganishwa na
kipindi cha mwaka 2013 mpaka
2017.

Aidha, alieleza kuwa uagizaji
silaha katika nchi za Umoja wa
Ulaya (UK) na hususan kutoka
Marekani uliongezeka kwa asil-
imia 47 na kwa nchi za Umoja
huo ambazo ni wanachama
wa Jumuiya ya kujihami NATO
manunuzi ya silaha yaliongeze-
ka kwa asilimia 65.

Pia alisema sababu ya
ongezeko hilo barani Ulaya ni
vita nchini Ukraine na kwamba
nchi hiyo kwa sasa imekuwa ya
tatu kati ya zinazopokea silaha
kwa wingi duniani.

Alisema hiyo ni kwasababu
nchi hiyo ambayo zamani ili-
kuwa chini ya muungano wa
Kisovieti haikuwa na mabhitaji
makubwa ya silaha.

Hata hivyo, katika kipindi
cha kuanzia mwaka 2018

mpaka 2022 nchi hiyo ilijikuta
ikisimama katika nafasi ya 14
na kwamba mwaka 2022 pekee
nchi hiyo ilikuwa katika nafasi
vya tatu katika nchi zilizopokea
silaha nyingi duniani.

Vile vile, alisema ripoti
ya SIPRI inazungumzia kwa
ujumla wake suala la biashara
ya silaha ambayo pia inaju-
muisha msaada wa kijeshi
kama ambavyo inashuhudiwa
kufanyika kwa nchi zenye vita
kama Ukraine.

Inabainishwa kuwa orodha
ya wasafirishaji wakuwa wa si-
laha duniani haijabadilika,
Marekani ikiongoza kwa kusa-
firisha asilimia 40 ya silaha du-
niani ikifuatia Russia, Ufaransa,
China na Ujerumani.

DW

Y7

Balozi wa Ufaransa katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Nicolas de Riviére (wa pili kushoto) akiwasili na
Balozi wa Gabon, Michel Obiang (wa pili kulia), Goma juzi kujadili mzozo wa DRC. PICHA: AFP

&
-

et

ISW: Russia ‘haisongi’ mbele Bakhmut

MASCOW, RUSSIA

TAASISI ya Utafiti wa Vita
(ISW) yenye makao yake
makuu  Mjini  Washington
nchini Marekani imesema
kwamba maendeleo ya Russia
yanaonekana kukwama katika
kampeni ya Moscow ya kuute-
ka mji wa Bakhmut mashariki
mwa Ukraine.

Taasisi hiyo iliyabainisha
hayo mwishoni mwa juma

lililopita, ikieleza kwamba
hakukuwa na maendeleo yoy-
ote yaliyothibitishwa na vikosi
vya Russia huko Bakhmut.
Tathmini ya hivi karibuni ya
taasisi hiyo ya wasomi kuhusu
vita vya muda mrefu zaidi vya
ardhini, ilisema kwamba vikosi
vya Russia na vitengo vya Kun-
dila Wagner linalodhibitiwa na
Kremlin viliendelea kufanya
mashambulizi ya ardhini ka-
tika mji huo lakini hakuna

ushahidi kwamba walikuwa
wamesonga mbele.

Aidha, Kamanda wa Vikosi
vya Ardhini vya Ukraine, Al-
exander Syrsky, alieleza kuwa
mamluki kutoka kundi la
Wagner wanakaribia kuuteka
mji wa Bakhmut kupitia kila
upande, wakijaribu kuvunja ul-
inzi wa wanajeshi wa Ukraine
na kusonga mbele hadi wilaya
za kati za jiji.

“Wakati wa vita vikali wa-

tetezi wetu husababisha mad-
hara makubwa kwa adui, ma-
jaribio yote ya adui kuliteka
jiji yanazuiwa na mizinga,
vifaru na silaha zingine kali,”
alisema.

Kwa mujibu wa taasisi ya
Marekani ya utafiti wa vita,
hadi Machi 8, wanajeshi wa
Russia walidhibiti karibu asil-
imia 50 ya eneo la Bakhmut,
mkoa wa Donetsk.

VOA/BBC
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HABARI MICHEZO

MASHABIKI 42 BETIKA MTOKO
KIBINGWA KUISHUHUDIA DABI

Na Mwandishi Wetu

WAKATI homa ya mechi ya watani wa
jadi, Simba na Yanga ikipanda, washindi
42 wa ‘Betika Mtoko wa Kibingwa’ wame-
jihakikishia kuishuhudia dabi hiyo laivu
hapo Aprili 16, mwaka huu.

Washindi hao ni kati ya 100 watakaopa-
tikana kwenye msimu wa tano wa promo-
sheni hiyo inayoendeshwa na Kampuni ya
Michezo ya Kubashiri ya Betika Tanzania.

Ofisa Habari wa Betika, Juvelinaus
Rugambwa, alisema bado fursa ipo kwa
washindi wengine 58 ambao watabashiri
na Betika.

“Bila kujali kama mkeka utachanika au
la, kila atakayebashiri nasi ataingia kwe-
nye droo ya Mtoko wa Kibingwa yenye

kaulimbiu ya haina mbambamba,” alise-
ma.

Alisema mabingwa 42 tayari wamepati-
kana kutoka mikoa tofauti nchini.

“Wale wa mikoani wamekabidhiwa
tayari tiketi zao za ndege kuja Dar es Sa-
laam kuishuhudia laivu dabi hii kwenye
Uwanja wa Mkapa,” alisema.

Alisema wale wa Dar es Salaam wame-
fanyiwa usajili na wote kwa pamoja wa-
takutana siku moja kabla ya dabi hiyo
ambapo watalala kwenye hoteli ya nyota
tano.

“Siku ya mechi watasindikizwa uwan-
jani kwa kingora na kukaa vip kutizama
dabi hiyo, kwa gharama za Betika,” alise-
ma na kuongeza.

“Washindi wanapatikana kupitia droo

za kila wiki na kila wiki Betika inatangaza
washindi zaidi ya 10, washindi wapya wa
wiki hii watatangazwa kesho, keshokutwa
na [jumaa.”

Ili kushinda, Rugambwa alisema ni ku-
beti mikeka mitano kila siku ya kuanzia
Sh. 500 na kuendelea.

“Unaweza pia kubeti kwenye website
yetu ya www.betika.cotz au ukapiga
“149*16#, mkeka wako uchanike au usi-
chanike moja kwa moja unaingia kwenye
droo ya Mtoko wa Kibingwa.

Kwa Dar es Salaam washindi wali-
ofanyiwa usajili ni Norbert Ngangala ku-
toka Mbezi Luis, Fadiga Samuel wa Un-
unio, Agogo Ramadhani wa Kigamboni na
Hamis Saidi wa Gongolamboto.

.

Mchezaji wa timu ya mpira wa Wavu ya Kampala, Jovi Ngilwa, akiucheza mpira dhidi ya wachezaji wa Wazo katika
michuano ya Ligi ya Mkoa wa Dar es Salaam inayoendelea Uwanja wa Ndani wa Mkapa. Kampala ilishinda 3-0. PICHA:

JUMANNE JUMA

Polisi Tanzania sasa yapumulia mashine

Na Adam Fungamwango

HALI ni mbaya kwa timu ya Polisi Tan-
zania kutokana na mwenendo wake kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara kutoridhisha,
baada ya juzi tena kupata kipigo cha ma-
bao 2-1 dhidi ya Dodoma Jiji.

Yalikuwa ni mabao ya Seif Karihe na
Collins Opare yaliyofanya Dodoma Jiji ku-
panda hadi nafasi ya 11 ya msimamo wa ligi
ikifikisha pointi 27, ikiwa kwenye kampeni
kabambe ya kuhakikisha inaepuka jinami-
zi ya kushuka daraja.

Lakini hali ni tofauti kwa Polisi Tanzania
ambayo bao lake la kufutia machozi liki-
fungwa na Hilika Hamadi, kwa sasa inabu-
ruza mkia ikiwa na pointi 19, ikibakisha
mechi tano tu kabla ya kutamatika kwa

Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu.

Kocha Mkuu wa Polisi Tanzania, Mwinyi
Zahera, baada ya kumalizika mechi hiyo
kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma,
aliwalaumu waamuzi wa mchezo huo kwa
madai walionekana kuwabeba wapinzani
wao.

“Siwalaumu wachezaji wangu, timu hai-
kucheza vibaya, wamejitolea, lakini nam-
na mpira unavyochezeshwa unashangaa,
uamuzi haukuwa mzuri, ilionekana kama
leo tulitakiwa tufungwe.

“Kuna makosa ya timu nzima na makosa
ya mtu mmoja mmoja, sisi tumeruhusu
mabao kwa makosa ya mtu mmoja mmo-
ja, ambayo kwa hali ya kawaida kwa kocha
yeyote duniani ni ngumu kuyarekebisha
kuliko makosa ya mfumo mzima wa timu,”

alisema Zahera.

Hata hivyo, alisema yeye atakuwa mtu
wa mwisho kuamini kuwa Polisi Tanzania
itashuka daraja.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa Do-
doma Jiji, Kassim Liogope, alisema Polisi
Tanzania hawakutarajia kukiona wali-
chokiona, kwani waliwabadilishia mfumo,
ikawa ni ‘sapraizi’ kwao.

“Mechi ya leo hatukutaka kuweka chini,
Polisi Tanzania asili yao kucheza mpira
wa nguvu, sasa mechi hii na sisi tukaona
tuingie hivyo hivyo kama wao, ‘tuka-
wasapraizi’, tukawaweka na mastraika
wenye nguvu mbele, wao walijiandaa
kucheza na Dodoma Jiji ile ambayo inawe-
ka mpira chini, kwa hiyo tukawapoteza,”
alisema Liogope.

Irada Style yaja na
jukwaa la mavazi

Na Moshi Lusonzo

KAMPUNI ya ubunifu wa
mavazi ya lrada Style, imeandaa
jukwaa la mavazi ya stara katika
kuadhimisha wiki ya Siku ya
Wanawake Duniani.

Mkurugenzi wa kampuni hiyo,
Irada Mtonga, amesema maonye-
sho hayo ya mavazi, yatafanyika
ljumaa wiki hii katika Hoteli
Salaam.

Alisema, pia kutakuwapo na
kongamano litakalowakutanisha
wanawake kutoka nyanja mbal-
imbali ikiwamo sanaa, burudani,
wanasiasa, wachumi, wafanyabi-
ashara na madaktari.

“Lengo la kuandaa kongamano
hili litakaloambatana na mao-
nyesho ya mavazi ni kuwapa
wanawake uelewa namna ya
Uvaaji wa kistaarabu pamoja
na kubadilishana uzoefu katika
sekta mbalimbali,” alisema Irada.

Alisema Irada Style imekuwa
lebo kubwa ya mavazi nchini ka-
tika kipindi cha miaka mitano na
imeleta hamasa kwa wanawake
wengi kupenda kuvaa mavazi ya
stara ambayo hayakiuki maadili
va Kitanzania.

Generation Queens
mabingwa Ligi Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya New Generation
Queens imetwaa ubingwa wa
Ligi Kuu ya Wanawake Zanzibar
baada ya kuifunga UMZ mabao
3-1 katika mchezo wa mwisho
wa kukamilisha msimu wa ligi
hiyo.

Katika mchezo huo New Gen-
eration ilihitaji kushinda au sare
ya aina yoyote ili kumzuia mp-
inzani wake, Warriors Queens,
ambaye amemaliza ligi akiwa na
alama 28 huku mabingwa hao
wakiwa na pointi 30.

New Generation inakuwa timu
ya kwanza kutwaa ubingwa
mara mbili tangu kuanza kuche-
zwa ligi hiyo ambayo huu ni
msimu wa tatu tangu ianzishwe.

Akizungumza na gazeti hili
jana Kocha Msaidizi wa timu
hiyo, Ahmad Bakari, alisema
hakika msimu huu wamefani-
kisha walichokihitaji baada ya
kushindwa kufanya hivyo
msimu uliopita.

Alisema ligi ya msimu huu ili-
kuwa ngumu kwa kuwa kila timu
wa pili kwa kufanya usajili wa
wachezaji nje ya Zanzibar.

Kwa kutwaa ubingwa huo,
New Generation Queens, itaiwak-
ilisha Zanzibar katika michuano
va Klabu Bingwa Afrika inayoan-
Zia ngazi ya CECAFA.
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LUKAKU ATAKA KUBAKI

MSHAMBULIAJI wa Ubelgiji, Romelu Lukaku, anataka
kubakia Inter Milan mkopo wake utakapoisha, lakini
klabu hiyo ya Italia haiwezi kumudu mshahara wa sasa
wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29. (Mail)

OSIMHEN AWINDWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain imeungana na Chelsea na
Manchester United katika harakati za kumsajili msham-
buliaji wa Nigeria, Victor Osimhen, mwenye umri wa
miaka 24 kutoka Napoli. (Nicolo Schira)

RAPHINHA AWANIWA CHELSEA
CHELSEA na Newcastle wanafuatilia hali ya Raphinha

kule Barcelona kwani klabu hiyo ya Hispania inaweza
kuwa tayari kumuuza winga huyo wa Brazil mwenye
umri wa miaka 26. (Sport)

PALHINHA AGOMBEWA EPL

KLABU ya Manchester United inaangalia uwezekano
wa kumnunua Joao Palhinha wa Fulham kipindi cha
majira ya joto, ingawa Arsenal, Chelsea, Liverpool, New-
castle na Tottenham Hotspur pia zinamfuatilia kiungo
huyo wa Ureno mwenye umri wa miaka 27. (Sun)

ROQUE HAITAKI ARSENAL

VITOR Roque amepinga uwezekano wa kuhamia Ar-
senal huku mshambuliaji huyo wa Brazil mwenye umri
wa miaka 18, akipendelea kuhamia Barcelona kutoka
Athletico Paranaense. (Sport)

CHILWELL AIVUTIA CITY

MANCHESTER City inavutiwa na beki wa kushoto wa
Chelsea, Ben Chilwell mwenye umri wa miaka 26. (Ath-
letic)

JESSE KUTOPEWA MKATABA

KLABU ya Nottingham Forest haiko tayari kumpa
mkataba mpya mshambuliaji wa England, Jesse Lin-
gard, 30. (Football Insider)

LINDELOF ATAKIWA INTER

KLABU ya Inter Milan itajaribu tena kumsajili Victor
Lindelof kutoka Manchester United msimu wa majira ya
joto baada ya kushindwa kuafikiana kwa mkopo dirisha
la Januari na beki huyo wa Sweden mwenye umri wa
miaka 28. (Sun)

THURAM AWANIWA INTER

INTER Milan wanaangalia uwezekano wa kumsajili
mshambuliaji wa Ufaransa, Marcus Thuram, mwenye
umri wa miaka 25, kutoka Borussia Monchengladbach,
licha ya Juventus, Manchester United na Newcastle
United kumuwinda. (Calciomercato)

DIABY ANYATIWA ARSENAL

ARSENAL imekuwa ikimnyatia winga wa Ufaransa,
Moussa Diaby, mwenye umri wa miaka 23, kutoka Bayer
Leverkusen, lakini huenda pia Newcastle United na Par-
is St-Germain zinamtaka. (Fabrizio Romano)

FIRMINO ATAKIWA ATLETICO

KLABU ya Atletico Madrid imejitokeza kuwania saini
ya mshambuliaji wa Brazil, Roberto Firmino, mwenye
umri wa miaka 31, kama mchezaji huru wakati mkataba
wake wa Liverpool utakapokamilika msimu huu wa ma-
jira ya joto. (Mundo Deportivo)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZ ETLYA ULAYA

ARTETA:

JESUS ANATAK

WA

KUPIGANIA NAMBA YAKE

@ @ @®71ulishazoea kucheza bila yeye, lakini ujio wake
una maana kubwa kwetu, lazima apambane...

LONDON, England

GABRIEL Jesus amempa Mikel
Arteta “wakati mgumu” baada ya
fowadi huyo wa Arsenal kurejea
kutoka kwenye majeraha katika
ushindi wa mabao 3-O dhidi ya
Fulham Jumapili.

Arteta alishaanza kuzoea kum-
kosa Jesus baada ya kupata jeraha
wakati akiwa kwenye majukumu
ya Timu ya Taifa ya Brazil wakati
wa Kombe la Dunia mwaka jana.

Bado hakuna kosa kwamba Je-
sus ana jukumu la kucheza wakati
huu Arsenal wakipambania kut-
waa taji la Ligi Kuu England, lakini
Arteta, licha ya kufurahishwa na
kurejea kwa mchezaji huyo aliye-
nunuliwa kwa pauni milioni 45,
alisema nyota huyo mwenye umri
wa miaka miaka 25,” anahitaji ku-

pambania nafasi yake.

Arteta alimuingiza Jesus dakika
ya 77 pale kwenye dimba la Craven
Cottage akichukua nafasi ya Lean-
dro Trossard, ambaye asisti zake
tatu za kipindi cha kwanza zilifun-
gua njia kwa ushindi huo wa dabi
ya London.

“Hatukujua kama ulikuwa mch-
ezo sahihi kwake leo (juzi),” alise-
ma Arteta.

“Siku chache zilizopita, alin-
iambia kuna kitu anakosa, na jana
yake akanitazama machoni na ku-
niambia yuko tayari.

“Leo (juzi) tulipata nafasi ya
kumtupa ndani kwa sababu ni
hatua ya kwanza ya kumpa nguvu.
Alionekana huru na alitengeneza
nafasi mbili kubwa mara moja, na
ni vizuri kumpata tena.

“Sasa anahitaji kupata nafasi

yake kama mtu mwingine yeyote
kwenye timu. Tuna njia mbadala
ambazo zinaweza kucheza katika
nafasi tofauti na tuna majukumu
tofauti ya kujaza kuhusiana na
kemia ya wachezaji na kile tuna-
chowaomba.

“Nilifurahi sana. Aliweka mengi
katika miezi michache iliyopita na
sasa amerudi anatakiwa kupam-
bana kupata nafasi yake.

“Tulishaanza kuzoea kucheza
bila yeye, lakini ujio wake una
maana kubwa sana kwetu, hivyo
lazima apambane.”

Ushindi huo ulimfanya Arteta
kushinda mechi 100 kama kocha
wa Arsenal, na nahodha huyo wa
zamani wa klabu hiyo, alisema:
“Tunatumai kutakuwa na nyingi
zaidi.”
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NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE

01.14/03/23
02.15/03/23
03.15/03/23
04.15/03/23
05.15/03/23
06.15/03/23
07.15/03/23
08.16/03/23
09.16/03/23
10.16/03/23
1.16/03/23

12.16/03/23

13.16/03/23

MUDA MICHEZO

23:00
02:05
04:10
06:05|Correcaminos Uat vs Tepatitlan FC
19:30
22:30
23:00
20:45
20:45|Djurgardens IF vs Lech Poznan
20:45
23:00| AZ Alkmaar vs Lazio

23:00 | Union Saint Gilloise vs Union Berlin
23:00|Real Sociedad vs Roma

Porto vs Inter
Tlaxcala FC vs Venados FC
Independiente Santa Fe vs America De Cali

NK Celje vs Olimpija Ljubljana

Southampton vs Brentford

Real Madrid vs Liverpool

Fenerbahce vs Sevilla FC

Slovan Bratislava vs FC Basel

KUWEKA PESA:

- PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

e RN

vodacom | m-pesa

2 airtel

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

TEN HAG ALIA NA
MWAMUZI, KADI
NYEKUNDU

MANCHESTER, England

RIK ten Hag alisikitika kwa kukosa uthabiti katika
maamuzi ya waamuzi baada ya kuchoshwa na ucheze-
shaji wa Anthony Taylor kwenye suluhu ya Manchester
United na Southampton, Jumapili.

United waliambulia sare hiyo kwenye Uwanja wa Old Traf-
ford baada ya Casemiro kuonyeshwa kadi nyekundu ya moja
kwa moja katika kipindi cha kwanza - kutokana na Mbrazil
huyo kumfanyia faulo mbaya, Carlos Alcaraz.

Awali, mwamuzi Taylor alimwonyesha Casemiro kadi ya nja-
no, lakini baada ya kupitia ukaguzi wa VAR akaifuta kadi hiyo
na kumwonesha nyekundu ya moja kwa moja.

Ina maana Casemiro ndiye mchezaji wa kwanza wa United
kupokea kadi mbili nyekundu katika msimu mmoja wa Ligi Kuu
tangu Nemanja Vidic msimu wa 2013-14, na atatumikia adhabu
ya kufungiwa mechi nne badala ya tatu kwa sababu ni mara ya
pili ndani ya msimu mmoja.

“Ninachofikiria ni kutokwenda sawa; wachezaji hawajui tena
sera ni nini, na nadhani yote ni katika kila mashindano,” alise-
ma Ten Hag akiwaambia waandishi wa habari.

“Tuliona kwenye mchezo wa Leicester na Chelsea hakukuwa
na VAR, lakini kwetu ilikuwapo.

“Tulipaswa kupata penalti, hasa ile ya kwanza kwani ilikuwa
ya wazi na ya wazi ya mpira wa mikono, kwa hiyo sera ni nini?”

“Ni kweli, tunazungumza, lakini si mengi, kwa hiyo baadhi ya
maswali bado tunayo,” aliendelea.

“Na ninakuambia: Casemiro ni mchezaji wa haki. Casemiro
amecheza mechi zote za Ulaya, zaidi ya 500 hakuwahi kuwa na
kadi nyekundu (ya moja kwa moja). Sasa ana mbili.

“Fikiria hilo. Anacheza, lakini anacheza kwa haki. Na pia ka-
tika hili, anacheza kwa haki, sawa na dhidi ya Crystal Palace,
kwa hivyo inajadiliwa sana.”

1,090,

Xavi: Ushindi kwa Athletic ni wa dhahabu

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

BARCELONA, Hispania

XAVI alitangaza ushindi mwem-
bamba wa bao 1-0 wa Barcelona dhidi
ya Athletic Bilbao kama “ushindi
wa dhahabu” baada ya kunusurika
na mashambulizi ya dakika tisa na
kurejesha uongozi wao wa pointi tisa
kabla ya Clasico wikendi ijayo.

Bao la kipindi cha kwanza la Raph-
inha katika Uwanja wa San Mames,
hatimaye lilithibitika kuwa muhimu,
lakini hiyo ilikuwa ncha ya barafu
kwani Barca walilazimishwa kustahi-
mili shinikizo la dakika za mwisho.

Hapo awali, Raul Garcia alikuwa
amegonga nguzo ya wenyeji na
Athletic walidhani walipata sare ya
kushangaza wakati Inaki Williams

alipofunga bao dakika za mwisho.
lakini lilikataliwa baada
ya ukaguzi wa VAR.

Ulikuwa ushindi
muhimu huku Barca
wakitarajiwa  kukabili-
ana na Real Madrid
walio nafasi ya pili kwe-
nye Uwanja wa Camp
Nou, Jumapili.

“Jambo kama hilo li-
metokea kwetu tena,”
alisema Xavi akiwaambia waandishi
wa habari.

“Tumekuwa kwenye kiwango ki-
zuri kwa dakika 75, ingawa tunapas-
wa kushambulia zaidi.

“Ulikuwa mchezo mgumu. Hapa
San Mames unaishia kuteseka, na

ndivyo ilivyotokea. Ni ushindi wa
dhahabu kwetu na tunachukua
pointi tatu muhimu sana.

“Tulidumisha uongozi wa

pointi tisa, na tunaingia Clasico
kwa kujiamini.

“Lakini ~ lazima  tufanye
mashambulizi vizuri zaidi. Tu-
lipata nafasi mbili au tatu za
wazi katika kipindi cha pili: ku-
toka kwa Ansu (Fati); (Alejan-

dro) Balde na (Robert) Lewandowski.
“Tunapaswa kuimarika katika kip-
engele hicho, kuwa watulivu na wa-
vumilivu zaidi na kucheza zaidi ka-
tika kipindi cha ushambuliaji. Uimara
wa ulinzi lazima pia uthaminiwe, la-
kini ni kweli kwamba tunapaswa ku-
boresha safu ya ushambuliaji.”
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JKT TANZANIA YABISHA
HODI LIGI KUU 2023/24

Na Adam Fungamwango

NI kama vile maafande wa JKT Tan-
zania wanahesabu siku tu kuweza
kupanda daraja na kucheza Ligi Kuu
Tanzania Bara kutokana na kuendelea
kuzinyanyasa timu za Ligi ya Champi-
onship, juzi ikiwa ni zamu ya maafande
wenzao wa Green Warriors walipoi-
bamiza mabao 3-1, mechi ikichezwa
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam.

Ni ushindi unaowaweka sehemu
nzuri ya kucheza Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa msimu wa 2023/24, ikiende-
lea kushikilia usukani wa Ligi ya Cham-
pionship, ikiwa na pointi 53, ikicheza
mechi 21, kushinda 17, sare mbili na ku-
poteza mbili, ikibakisha mechi tisa tu

kumaliza mechi zake msimu huu.

Mabao ya washindi yalifungwa na
Edward Songo dakika ya 10, Elia Ashley
dakika 72 na Mohamed Bakari dakika
ya 83.

JKT Tanzania inaongoza ligi hiyo kwa
tofauti ya pointi 11, juu ya Kitayosce am-
bayo inashika nafasi ya pili kwa pointi
42 mpaka sasa.

Matokeo ya mechi zingine, Biashara
United ililazimishwa suluhu kwe-

nye uwanja wake wa nyumbani wa
Karume, Musoma mkoani Mara dhidi
ya Mbuni FC.

Matokeo hayo yanaifanya Biashara
kuwa kwenye nafasi ya tisa kwa pointi
26, Mbuni ikiwa ya nane ikifikisha poin-
ti 30.

Kwenye Uwanja wa Nelson Mandela,
Sumbawanga mkoani Rukwa, KenGold
iliichapa Mashujaa mabao 2-1, ikiifanya
kufikisha pointi 33 kwenye nafasi ya
sita, Mashujaa wakisalia kwenye nafasi
ya tano na pointi zao 35.

Kwenye Uwanja wa Nangwanda Si-
jaona Mtwara, wenyeji Ndanda walikio-
na cha moto kwa kutandikwa mabao
3-1 dhidi ya Fountaine Gate.

Hali si nzuri kwa Ndanda, kwani ina
pointi 13 tu ikiwa nafasi ya 15 na kama
itaendelea na mwenendo huo inaweza
kushuka daraja kwenda Ligi Daraja la
Pili.

Copco mnayo iliidungua African
Sports bao 1-0 kwenye Uwanja wa CCM

Kipa wa Timu ya Green Warriors, Fahad Idrisa (kushoto), akiokoa hatari kwa kuucheza mpira wa kichwa
uliopigwa na mchezaji wa timu ya JKT Tanzania katika mchezo wa Ligi ya Championship uliochezwa Uwanja
wa Uhuru, Dar es Salaam juzi. JKT Tanzania ilishinda mabao 3-1. PICHA: JUMANNE JUMA

Simba, Yanga mawindoni CAF

INATOKA UK. 24

Chamazi ni bure, ni kwa sababu
hawana na wao wanafanya kuvutia
watu waende uwanjani, lakini Simba
tunao mashabiki, tena wenye uwezo
wa kuamua kwenda uwanjani na si
lazima kuwafanyia bure, wana uwezo
wa kwenda uwanjani kwa kiingilio
kwa hiyo wanatakiwa wajitokeze
kwa wingi Jumamosi.”

Kwa upande wa Yanga, Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Nesreddine Nabi,
naye ameanza mapema maandalizi
ya mchezo wao wa Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya US Monastir,
ambapo amesema anahitaji washam-

buliaji kusaka matokeo mapema kwa
kuongeza nguvu va kujiamini na
kucheza kwa utulivu hasa dakika za
mwanzo za mchezo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Nabi aliwasifia wachezaji wake
kucheza vizuri dhidi ya Geita Gold FC,
lakini ameona madhaifu katika mch-
ezo huo ikiwa ni pamoja na safu ya
ushambuliaji kutotafuta matokeo ya
mapema. “Tunakutana na timu imara,
na lazima tunahitaji matokeo, tuna-
paswa kufanya kazi kubwa kwenye
kutumia nafasi za mwanzo zitaka-
zotufanya tuwe imara na kupata
matokeo mazuri, hii si mechi ya ligi
bali tunahitaji ushindi,” alisema Nabi.

Alisema US Monastir wako imara,

na wana wachezaji wazuri ingawa
hata wa Yanga ni wazuri lakini suala
la kutumia nafasi wanazotengeneza
bado ni tatizo kwao.

Nabi alisema wanarejea katika
uwanja wa mazoezi kufanyia kazi
madhaifu yaliyojitokeza mechi ya
Geita Gold FC ambayo walipata
ushindi mzuri, ili kuweza kushinda
dhidi ya US Monastir.

Endapo Simba na Yanga zitashinda
mechi zao hizo, Jumamosi na Ju-
mapili zitakuwa zimefuzu hatua
va robo fainali na hiyo kuwa mara
va kwanza katika historia ya soka
|a Tanzania kwa miamba hiyo kwa
msimu mmoja yote kutinga hatua ya
robo fainali.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X
Aberdeen FC vs Heart of Midlothian FC
Rotherham United vs Cardiff City
Stoke City vs Norwich City

TAREHE

01.18/03/23
02.18/03/23
03.18/03/23
04.18/03/23
05.18/03/23
06.18/03/23
07.18/03/23
08.18/03/23
09.18/03/23
10.19/03/23
11.19/03/23
12.19/03/23
13.19/03/23
14.19/03/23
15.19/03/23
16.19/03/23
17.19/03/23

MECHI ZA USHINDI

“1”NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE -14/03/2023

NYUMBANI

MUDA

Albacete Balompie vs Granada CF

Portimonense SC vs FC Vizela

Espanyol Barcelona vs RC Celta de Vigo

FC Emmen vs Sparta Rotterdam

Quevilly-Rouen Metropole vs FC Metz
Chamois Niort FC vs Stade Lavallois MFC
FC Groningen vs SC Heerenveen

Sampdoria Genoa vs Hellas Verona

Eintracht Braunschweig vs Hannover 96

Excelsior Rotterdam vs SC Cambuur
ESTAC Troyes vs Stade Brest 29
CA Osasuna vs Villarreal CF
FK Austria Wien vs SK Rapid Wien
Lazio Rome vs AS Roma

SARE  UGENINI

GAME ID

MICHEZO 1 X

Balestier Khalsa vs Tampines

Kairat Almaty vs FK Kaspiy Aktau

Tobol Kostanay vs Shakhter Karagandy

Ethiopian Medhin vs Arba Minch Kenema

Ordabasy vs FC Zhetysu

Al Wehda vs AL Baten

Platinum City Rovers vs Mm Platinum FC

Ajax Cape Town vs Baroka FC

Akron Tolyatti vs Lokomotiv Moscow

Al Suwaiq vs Al Nahda (Oman)

Kaisar Kyzylorda vs Aksu

Astana vs Aktobe

AL Sahel SC vs AL Qaisoma

Spartak Moscow vs Ural Yekaterinburg

Alessandria vs Fermana FC

Mamelodi Sundowns vs Bloemfontein Celtic

Cape Town City vs Marumo Gallants FC

Paris FC vs Amiens

Hallescher vs Viktoria Koln

1860 Munich vs SV Elversberg

Meppen vs Verl

RW Essen vs Osnabruck

Zwickau vs Erzgebirge Aue

Stevenage vs Crewe

York City vs Altrincham

Sutton United vs Grimsby

Wigan vs Coventry

Halifax vs Bromley

Blackpool vs QPR

Wealdstone vs Chesterfield

Maidenhead U vs Aldershot

Solihull Moors vs Scunthorpe

Barnet vs Yeovil

Burton vs Peterborough

Bristol Rovers vs Wycombe

Southport vs Boston Utd

Newport vs AFC Wimbledon

Rotherham vs Preston

Northampton vs Mansfield

Millwall vs Swansea

Morecambe vs Charlton

Boreham Wood vs Southend

Watford vs Birmingham

Weymouth vs Hungerford Town

Walsall vs Swindon Town

Notts County vs Eastleigh

Accrington vs Portsmouth

Manchester City vs RB Leipzig

Middlesbrough vs Stoke City

Porto vs Inter

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe
UGALI ZAIDL...

Mshambuliaji kinda wa Yanga, Clement Mzize (kushoto), akipimana ‘ugali’ na beki mkongwe wa Geita Gold FC,
Kelvin Yondani, wakati wakiwania mpira kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam juzi na Yanga kushinda 3-1. MPIGAPICHA WETU

FEITOTO AITWA STARS

MECHI KUFUZU AFCON

® @ OKuivaa Uganda akiungana na Samatta, Msuva na
mastaa kibao wanaokipiga nje, yumo pia...

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji Feisal Salum ‘Fei
Toto’, ni miongoni mwa wachezaji 31 wal-
ioitwa kwenye kikosi cha Timu ya Taifa ya
Tanzania, Taifa Stars kwa ajili ya kujiandaa
na mechi mbili dhidi ya Uganda za kusaka
nafasi ya kufuzu fainali za AFCON 2024 zi-
takazofanyika Januari hadi Februari mwa-
kani nchini Ivory Coast.

Fei Toto, ameitwa kwenye timu ya taifa
akiwa hayupo kwenye kikosi cha Yanga
kinachocheza Ligi Kuu na michuano ya
Kombe la Shirikisho barani Afrika, na hivi
karibuni akiwa amewasilisha barua kwe-
nye ofisi za Shirikisho la Mpira wa Miguu
nchini (TFF), kuomba kuvunja mkataba na
klabu yake hiyo.

Awali, Kamati ya Sheria na Hadhi za
Wachezaji ya TFF ilitangaza kuwa Fei
Toto ni mchezaji halali wa Yanga, baada

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ya kutokea mgogoro wa kimkataba baina
ya pande zote, ulioanza mwishoni mwa
mwaka jana.

Mbali na mchezaji huyo, ambaye
hajaonekana uwanjani kwa muda mrefu
sasa, taarifa iliyotolewa jana na Idara ya
Habari na Mawasiliano ya TFF chini ya
Cliford Ndimbo, iliwataja wachezaji wali-
ochaguliwa kujiunga na kikosi hicho ni
Aishi Manula, Beno Kakolanya, Mzamiru
Yassin kutoka Simba, Metacha Mnata, Kib-
wana Shomari, Fei Toto, Dickson Job, Ba-
kari Mwanyeto, Mudathir Yahaya na Ibrahi
Baka kutoka Yanga.

Wengine ni Datius Peter, David Luhende,
Anuary Jabir na Abdallah Mfuko kutoka
Kagera Sugar, Yahaya Mbegu kutoka Ihefu,
Yasuph Kagoma wa Singida Big Stars, Sos-
peter Bajana na Abdul Suleiman ‘Sopu’ wa
Azam FC, Edmund John wa Geita Gold, na
Khalid Habibu wa KMKM.

Wachezaji wa Kitanzania walioitwa
wanaosakata soka la kulipwa nje ya nchi
ni pamoja na nahodha Mbwana Samatta
kutoka KRC Genk ya Ubelgiji, pamoja Kel-
vin John ambaye anaichezea klabu hiyo,
Simon Msuva wa Al-Qadsiah ya Saudi
Arabia, Ramadhani Makame wa Bodrum-
spor ya Uturuki, Novetus Dismas wa Zulte
Waregem ya Ubelgiji, Alphonce Mabula wa
FK Spartak Subotica ya Serbia, Ben Starkie
anayeichezea Basford United FC ya Uin-
gereza, Haji Mnoga wa Aldershot Town ya
Uingereza, Ally Msengi wa Swallows ya Af-
rika Kusini, Himid Mao wa Ghazi El Mahala
SC ya Misri na Said Khamis wa Al-Fujairah
ya Falme za Kiarabu.

Kikosi hicho kitakuwa chini ya Kocha
Mkuu Adel Amrouche raia wa Algeria ali-
yetangazwa hivi karibuni, na kupewa juku-
mu la kukinoa kikosi cha Taifa Stars.

Simba, Yanga
mawindoni CAF

Adam Fungamwango na Saada Akida

MAPEMA tu baada ya kumaliza ma-
jukumu yao ya mechi za Ligi Kuu Barg,
Simba ikiirarua Mtibwa Sugar mabao 3-0
Jumamosi iliyopita huku Yanga ikishinda
3-1 dhidi ya Geita Gold FC juzi, miamba
hiyo ya soka nchini imeanza maandalizi
kuelekea mechi zao za kimataifa mwis-
honi mwa wiki.

Simba itaikaribisha Horoya AC ya
Guinea katika mechi ya Kundi C ya Ligi
va Mabingwa Afrika Jumamosi wiki hii
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa kabla
va kesho yake, Jumapili Yanga kuvaana
na US Monastir ya Tunisia uwanjani hapo
kwenye mchezo wa Kundi D wa Kombe
la Shirikisho Afrika.

Kuelekea mechi hiyo, Klabu ya Simba
imesema haiko tayari kuishia hatua ya
makundi kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa inayoendelea, badala yake
inataka kutinga robo fainali na kuendelea
kama mambo yataenda kama yalivyo-
pangwa.

Meneja Habari na Mawasiliano wa
klabu hiyo, Ahmed Ally, amesema kwa
sasa timu ya Simba hadhi yake si ya
kuishia hatua ya makundi, hivyo kwa
namna yoyote ile wamejiandaa kuhakiki-
sha wanatinga hatua ya robo fainali.

“Horoya ni timu nzuri, lakini kama tuki-
ungana, wachezaji, viongozi na mashabi-
ki wale tunawamudu, hawatokuwa na
maajabu ya kutushinda, hasa nyumbani
kwetu, kwao walitufunga bao moja, lakini
shughuli waliiona, sasa wanakuja kwetu
na hii ni mechi ya kuamua nani aende na
nani abaki. Simba hatuko tayari kubaki
makundi. Hatuko tayari kwa namna
yoyote ile kuishia hatua ya makundi,
kwa miaka ya karibuni sisi siyo timu ya
kuishia makundi kwa hali yoyote ile, ha-
dhi yetu ni robo fainali kwanza, baada ya
hapo sasa chochote kinaweza kutokea,
lakini hatutafika huko na maneno ila
kwa vitendo, kila mmoja atimize wajibu
wake,” alisema Ahmed.

Alisema wanajivunia klabu yao kuwa
na wanachama na mashabiki wengi am-
bao wanajitolea kwa hali na mali, ikiwa-
mo kujazana uwanja kwenda kuwashan-
gilia tofauti na baadhi ya klabu kama
Mamelodi Sundowns au Azam zinazo-
haha kuvutia watu waende viwanjani.

“Leo hii unatazama timu kama Ma-
melodi Sundowns mechi yao kubwa,
[akini kiingilio ni bure, unajua kwa nini?
Ni kwa sababu hawana mashabiki,
wanafanya kuwavutia watu waende
mpirani kwenye mechi zao. Msimu huu
tangu ligi imeanza mechi za Azam pale
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