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HABARI KITAIFA

Makonda aanza na maagizo sita

Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha, Paul
Makonda, jana alikabidhiwa rasmi
ofisi na aliyekuwa Mkuu wa mkoa
huo, John Mongela na kuahidi
kuanza na mambo sita atakayoan-
za nayo kazi.

Vile vile, alitoa miezi mitatu kwa
Idara ya Ardhi, Ofisa wa Mipango
miji kuondolewa na kuagiza wa-
tumishi wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU), kufuatilia madai ya rushwa
badala ya kuwasubiri viongozi wa
siasa kuwaagiza kuchunguza.

Alisema ana mambo sita ya
harakaharaka ambayo anaamini
yapo katika ilani na serikali ni ku-
weka msingi wa haki.

“Nitakuwa kiongozi wa ku-
tenda haki sitajitendea haki mimi
mwenyewe na uzao wangu bali
wananchi wanaodhulumiwa, kun-
yanyaswa, kucheleweshewa haki
zao mimi nimekuja kusimama
kwa niaba yao. Kama kuna mtu
yupo Ngaramtoni ama kokote, ili
mradi una haki yako na unajua ni
haki yako sitaangalia kama hujaso-
ma ama hauna hela, ndugu mwe-
nye mamlaka nitasimama katika
nafasi yangu kutetea haki yenu.”

“Mmenifurahia sana ila tutageu-
kana muda si mrefu, sitajali wewe
ni nani, baba yako ni nani, ulipata-
je hicho cheo ama ulihonga kupa-
ta hiyo nafasi, sasa kama mnasema
huyu alikuwa Mwenezi ametoka
atakuja amepoa kuna watu wa-
nasema sasa hivi atakuwa ameji-
funza, hakuna nilichojifunza zaidi
ya kuwashughulikia wazembe,
wavivu na wala rushwa sina elimu
yoyote mimi, hata niwe mkuu wa
mkoa wa siku moja inatosha, lakini
awepo mtu mmoja ambaye anajua
kuna mwanaume alipita hapa,”
alisema.

Aidha, alisema jambo la tatu
ni ulinzi na usalama na ataende-
lea kukazia kuhakikisha Arusha
inakuwa salama wanapatikana
watalii wengi haitakuwa vizuri
wasikie mkoa haupo salama. Pia,
mji unatakiwa kuwa msafi na we-
nye nyumba wanatakiwa kupaka
rangi ili upendeze.

UTALII

“Jambo la nne ni la utalii na Rais
Samia Suluhu Hassan, alisema tut-

alivalia njuga kweli kweli. Utalii
wetu upo katika maeneo matatu
tuwe na utalii wa mikutano, niliku-
wa nacheki idadi ya watalii hapa
mkoani wana idadi yao na TTB
na wenyewe wana idadi yao, hizi
idadi hazioani maana yake kuna
shida mahala.”

Aliahidi kupita katika wilaya
zote sita na kuwasikiliza wananchi
kero zao na baada ya kuzichukua
watakaa na chama na kuweka
vipaumbele vya msingi kwa ajili ya
kujibu haja za wannachi kwa mu-
jibu wa maelekezo ya ilani.

Alisema anahitaji ushirikiano
wao wanataka kutumikiwa kwa
namna gani, bahati aliyokuwa
nayo anaweza kuwa kiongozi wa
aina yoyote ni kitu pekee ambacho
anamshukuru Mungu.

Alisema wakitaka Arusha ibadi-
like uwe mji wenye amani na utuli-
vu, mwananchi anaweza kusahau
mahala simu yake na kuikuta, uwe
mji wa kibiashara watu hawafungi
maduka saa 11 jioni wanakesha
kama ilivyo Kariakoo na barabara
zipitike kwa lami, inawezekana.

“Chochote mtakachokitaka ki-
takuwa kwa sababu kubwa mbili
kwa kumtanguliza Mungu na jam-
bo la pili ni kwa kuwa Rais Samia
anaipenda Arusha mpaka akam-
toa mwanawe kwenye Uenezi na
kumleta Arusha kuwa mkuu wa
mkoa, huo ni upendo wa namna
gani jamani,” aliwahoji wananchi.

Aidha, alisema wanataka kujen-
ga demokrasia ya kweli, uhuru wa
kuandamana na siku nyingine wa-
mualike katika hayo maandamano
na atashirikiana nao vizuri.

Kiongozi huyo alisema kuwa bila
maombi asingekuwapo, kwa kuwa
katika ziara zake za uenezi ameko-
swa mara tatu kupoteza maisha na
kwamba anawashukuru viongozi
wote wa dini wanaoendelea kum-
wombea.

“Eneo linalonuka rushwa katika
nchi hii ni kwenye ardhi, kama
hapa Arusha tunaacha mipango
miji tumezalisha ujenzi holela,
kuna rushwa pale..hatuna ‘plan’
halafu kuna mtu anaitwa ofisa mi-
pango miji...”

“Haiwezekani akaendelea kukaa
hapa mji wa kitalii tunajenga hole-
la, hatumhitaji mtu wa aina hiyo
akija ofisini utasikia hivi viwanja ni

‘potential’ msije kuhangaika kuni-
tafutia kiwanja, hangaika kuwahu-
dumia wananchi.”

Alisema hata watalii wanapofika
wanashangaa mji wa kitalii haku-
na mipango miji na kuwatumia
salamu watu wa ardhi kuwa

miezi mitatu apatiwe ripo- .
ti ya migogoro ya ardhl
iliyotatuliwa na mazin-

gira yaliyowekwa ku-
tojitokeza tena kwa
migogoro hiyo.

Aidha, alisema
hataki kusikia
anaielekeza
TAKUKURU
kuchunguza
rushwa kwa
kuwa ni wa-
jibu wao na
endapo hilo liki-
jitokeza, atawasiliana na Mkuru-
genzi Mkuu wa TAKUKURU, Salum
Hamduni, amuondoe mtumishi
wake.

Alisema yeye ni Mwenezi aliye-
vunja rekodi kukaa katika kipindi
kifupi (siku 162) kwenye historia,
lakini hakuna Mwenezi aliyekaa
miezi mitano na kutembea kilo-
meta 11,593, mikoa 23 na ku-
fanya mambo makubwa ambayo
hayawezi kufutika kama alivyo-
fanya yeye.

“Sio muda gani uliokaa, bali
umeacha alama gani, kwa hiyo
hata hapa sitaangalia muda, hapa
naona kama nimechelewa kuanza
kazi huu muda nilitakiwa niwe
‘site’ nina kiu ya kuwatumikia wa-
nanchi,” alisisitiza.

Awali, katika mapokezi yake Ma-
konda aliwasili Uwanja wa Ndege
Arusha (Kisongo), majira ya saa
4:30 asubuhi kwa ndege ya Shirika
la Precision Air 5SH-PWE.

Msafara wake kuelekea ofisi za
makao makuu ya mkoa huo, ul-
iongozwa na magari zaidi ya 100
baadhi yakiwa ya kifahari.

Waendesha bodaboda na bajaji
walipamba msafara huo huku ma-
mia ya wananchi wakiwa wamesi-
mama pembezoni mwa barabara
kutoa uwanja wa ndege kueleka
Arusha mjini wakimpungia kwa
ishara ya kumbkaribisha kwenye

kama hawasimamii upangaji 1 a -
mji, atawapangia. y
Aliagiza pia ndani ya % ﬂ
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BARAZA LA ARDHINA NYUMBA KASULU
MAHALI: KASULU
MAOMBI NA 9 MWAKA 2023
EDWARD NDIMUGWANKO MWOMBAJI
DHIDI YA
KASUKILO KASHIKA MITILA MJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI
KWA: KASUKILO KASHIKA MITILA

POPOTE ULIPO
Fahamu  kwamba shauri hili limepangwa
kusikilizwa tarehe 15 mwezi 5 mwaka 2024 saa
2:30 asubuhi mbele ya Mheshimiwa MOURICE
mwenyekiti wa Baraza Hivyo unaamriwa
kuhudhuria mbele ya baraza siku hiyo bila kukosa.
AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri/
Muhuri wa Baraza hili leo tarehe 15 mwezi 3 mwaka
2024

KUPOTEA

KWA CHETI

"
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HOSIANA  RICHARD SAWE
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S1898-0008 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia TUMAINI
NKEREZANGE SEKONDARI mwaka 2012. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi. Control number: 9910840746747.

anatangaza

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DARES SALAAM
MIRATHI Na. 629 YA MWAKA 2023
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU
WILLIAM ESTOMICH URUNO
MWOMBAJI/WAOMBAJI
HELLEN WILLIAM URUNO
TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu aliyetajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia mashauri
haya katika jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa
kwa uthibitisho wa barua za usimamizi wa Mirathi kwa
waombaji/mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 16 Mwezi wa 04, 2024.
Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe 28 Mwezi wa 03,
2024. o 7
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mbkoa huo.
Kion-
gozi
huyo §
haku-
panda
gari

serikali bali alitumia moja ya gari
yanayotumika kubeba watalii
kwenye msafara huo lenye nam-
ba za usajili T625 EDP, akiwapun-
gia mkono wananchi akiwa na
familia yake mke na mtoto wake.

Akiwa katikati ya Jiji la Arusha,
alipita barabara ya Soko Kuu
la Arusha na wafanyabiashara
walisimamisha shughuli zao kwa
muda kumlaki huku msafara
wake ukisababisha msongama-
no wa magari ndani ya jiji hilo
baada ya vyombo vingine vya us-
afiri kusimamishwa kwa muda
bara ya stendi kuu ya mabasi
Arusha na baadaye kuelekea ka-
tika ofisi za Mkoa wa Arusha kwa
ajili ya utaratibu wa makabidhi-
ano ya ofisi na aliyekuwa Mkuu
wa Mkao wa Arusha, John Mon-
gela, ambaye ameteuliwa kuwa
Naibu Katibu Mkuu wa CCM
Bara.

Makonda alifika ofisini saa
5:30 asubuhi akisubiriwa kwa
shauku na wananchi eneo la ki-
wanja ofisi pamoja na viongozi
wa chama na serikali kutoka nga-
zi mbalimbali.

MONGELA

Mongela alisema Makonda ni
ndugu yake na mafanikio atakay-
oyaleta Arusha yatamgusa moja
kwa moja na yupo tayari kum-
patia ushirikiano kwa kila jambo.

“Makonda ni  mstaarabu,
muungwana, lakini ukweli ni
kwamba akisema leo anataka
litokee, ndugu zangu msije
kusema mbona Mongela alikuwa
anatubembeleza, hapana nafikiri
sasa ni muda wa mkoa kukimbia
tumpe ushirikiano wa kutosha
haya ni maendeleo yetu sote,”
alisema Mongela.

Alikumbusha kuwa mwaka
huu kuna uchaguzi wa serikali
za mitaa na kuwataka wananchi
wakiunge mkono Chama Cha
Mapinduzi ili kukamilisha maen-
deleo zaidi anachokiahidi wa-
taendesha siasa za kistaarabu za
kiungwana na kukifanya chama
kupata ushindi.

]
Shangingi

la serikali
lakamatwa
likiwa na
wahamiaji
haramu 17

Na Jaliwason Jasson, BABATI

JESHI la Polisi mkoani
Manyara limekamata
shangingi lililopachikwa
namba za usajlli wa seri-
kali, VXR V8 likisafirisha
vvahamlaj| haramu 17 raia
wa Ethiopia.

Shangingi hilo limenaswa
likitumia namba za usa-
Jili STL 1964, limebainika
kuwa na namba nyingine T
723 BSF. Lilikamatwa juzi

Kiongozi, Wilaya ya Babati,
mkoani Manyara.

Machi 23, mwaka huu,
gari Imgme aina ya Toyota
Land Cruiser VXR V8 lil-
ilokuwa linapeperusha
bendera ya CCM, nalo
lilikamatwa likiwa na wa-
hamiaji haramu 20 raia wa
Ethiopia katika kizuizi cha
Minjingu, wilayani Babati.

Kwa mujibu wa Kaimu
Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Manyara, Lucas
Mwakatundu, raia hao wa
Ethiopia waliokamatwa
wakisafirishwa kwa gari
la umma, wanakabiliwa na
kosa la kuingia nchini bila
kufuata taratibu na ku-
tokuwa na vibali.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mwakatundu alisema raia
hao wa Ethiopia wame-
Kiongozi, wilayani Babati,
wakisafirishwa kwenda Af-
rika ya Kusini kwa ajili ya
kutafuta ajira na makazi.

Kamanda Mwakatundu
alisema mpaka sasa ha-
wajabaini mmiliki halisi
wa gari hilo lililokuwa na
namba mbili tofauti; wa-
naendelea na uchunguzi
kubaini mmiliki halali.

Alisema kuwa raia 17
wa Ethiopia walikamatwa
wakiwa ndani ya gari hilo
ambalo wahusika waling'oa
baadhi ya viti ili waweze
kuenea wote.

“Tutanatarajia kuwakabi-
dhi Jeshi la Uhamiaji rai
hao 17 wa Ethiopia 17 kwa
hatua nyingine ikiwamo
kufikishwa mahakamani
na kujibu mashtaka
yanayowakabili,” alise-
ma Mwakatundu.

Alisema kuwa raia 17
wa Ethiopia walikamat-
wa wakiwa ndani ya
gari hilo ambalo wa-
husika waling’oa baa-
dhi ya viti ili waweze
kuenea wote.
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Mbunge aibua madai mazito
kinachoendelea Ngorongoro

Na Vitus Audax, DODOMA

MBUNGE wa Ngorongoro, Emmanuel
Ole Shangai ameitaka serikali kuja na kauli
moja inayotaka wakazi wote wa eneo la
Ngorongoro kuondoka kwa lazima kuliko
kuendelea kufanya alichokiita kuwawekea
vikwazo katika huduma muhimu za kijamii,
ikiwamo upatikanaji maji safi na salama.

Shangai alitoa kauli hiyo jana bungeni
wakati akichangia mapatio na mwelekeo
wa kazi za serikali na makadirio ya mapato
na matumizi ya Ofisi ya Waziri Mkuu na
Ofisi ya Bunge kwa mwaka ujao wa fedha.

Alisema kuwa kwa sasa hali ya wakazi wa
eneo la Ngorongoro imeendelea kuwa ngu-
mu kutokana na vikwazo wanavyowekewa.

Mbunge huyo alisema serikali inatak-
iwa itoe tamko kwa wananchi zaidi ya
108,000 walioamua kubaki katika Tarafa ya
Ngorongoro baada ya wale wengine 7,000
kuhamia Msovera na wao watoke kwa lazi-
ma kwa kuwa huduma nyingi zimefungwa
kwa sasa.

Alitaja huduma zilizofungwa kwa wa-
nanchi hao kuwa ni pamoja na zaidi ya
shule 27 za msingi katika tarafa hiyo am-
bazo aliliambia Bunge kuwa zote zimezuwa
kujenga wala kukarabati vyoo, hali inayo-
sababisha walimu na wanafunzi kujisaidia
porini.

Mbunge huyo pia alisema kuna shule ya

msingi ya bweni imesitishiwa huduma ya
maji, hali inayowalazimu wananchi kufuata
huduma ya maji mtoni na kuhatarisha mai-
sha yao.

“Kwanini tunafanya hivi? Kila mwa-
nanchi ana haki ya kupata huduma na zoezi
la kuhama lilikuwa la hiari na Waziri Mkuu
alipozungumza na wananchi alithibitisha
hilo. Iweje sasa tuanze kuwawekea vikwazo
vya maendeleo?” Shangai alihoji.

Alisema ni zaidi ya miaka mitatu sasa wa-
nanchi hawapati huduma stahiki zikiwamo
huduma za afya ambazo zimekuwa hafifu
na kuhoji wananchi wameikosea nini seri-
kali kwa kuwa wako katika eneo hilo kishe-
ria. Mbunge huyo alisema licha ya jimbo
kupata maendeleo mbalimbali ikiwamo ku-

- jengwa shule za sekondari na msingi kuto-

kana na jiografia ya mazingira ya wanyama
katika shule hizo, wanafunzi hawatafaidi
kutokana kutokuwa na mabweni pamoja
na nyumba za walimu ili wanafunzi wapate
huduma ipasavyo.

“Wakati wa hotuba ya kuhitimisha hoja
hii, mniambie kwamba serikali ina mpango
gani na wananchi wa Tarafa ya Ngorongoro?

Isitoshe kwenye geti la Ngorongoro wa-
nanchi wakirudi jioni hawaruhusiwi ku-
ingia mpaka wawe na vitambulisho vya
wapigakura ilhali wapo baadhi ya vijana
wenye umri wa chini ambao wanawalazi-
misha kwenda polisi kuchukua taarifa inay-
owatambulisha,” alisema.

Mbunge Shangai pia alisema hata wafan-
yabiashara wa mifugo wanazuiwa kufanya
shughuli zao, wakitakiwa kubeba ngombe
kwa malori ilhali hakuna miundombinu ya
barabara ya kupitisha magari hayo.

“Kama imefika wakati ni bora tuwaam-
bie kwamba hawabhitajiki katika eneo hilo
ili waondoke kuliko kuendelea kuwapa
mateso maana upo pia mradi wa elimu
wa wanafunzi kusomeshwa vyuo vikuu
na vyuo vya kati, lakini wanafunzi zaidi ya
154 waliopitishwa na Baraza la Wafugaji
wamesitishiwa ufadhili hali inayosababisha
ongezeko la watoto wa kike kujihusisha na
vitendo vibaya vya kujiuza ili kupata cho-
chote,” alisema.

MWANGA WA JAMII
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Vilevile, alisema wafanyabiashara
wameanza kugomea minada baada ya
serikali kupitia halmashauri kuongeza
kodi katika mifugo ambapo kwa mbuzi
imeongezeka kutoka Sh. 2,500 hadi
8,000 huku madiwani, Mwenyekiti wa
Halmashauri wakiwa hawajui na ushuru
huo unakusanywa kwa kutumia wa-
najeshi.

Katika hotuba yake bungeni wiki ili-
yopita wakati wa kuwasilisha hoja hiyo,
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa alisema
kuwa atika jitihada za kulinda bioanuai
ya hifadhi na kuboresha maisha ya wa-
nanchi wanaoishi ndani ya Hifadhi ya
Ngorongoro, serikali imeendelea kuwa-
hamisha kwa hiari wananchi kutoka
ndani ya eneo la hifadhi kwenda katika
maeneo yaliyotengwa na serikali huko
Msomero wilayani Handeni, Saunyi
(Kilindi), Kitwai (Simanjiro) na maeneo
mengine ambayo wananchi wamecha-
gua.

Waziri Mkuu alisema kuwa katika
awamu ya pili, jumla ya nyumba 5,000
zinajengwa katika maeneo ya Msomera
(2,500), Saunyi (1,000) na Kitwai (1,500)
ambapo katika kipindi cha kuanzia Julai
2023 hadi 21 Februari 2024, jumla ya
nyumba 700 zimekamilika na nyumba
1,800 ziko katika hatua mbalimbali za
ujenzi.

“Katika kipindi cha Julai 2023 hadi
Februari 2024, jumla ya kaya 491 zenye
watu 3,451 na mifugo 14,599, zimehama
kwa hiari na hivyo kufanya jumla ya kaya
zilizohamia tangu kuanza kwa zoezi
hili Julai 2022 kufikia 1,042, ikijumuisha
jumla ya watu 6,461 na mifugo 29,919,
Majaliwa alifafanua.
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epaper.ippmedia.com au www.ippmedia.com

Siku za wiki (Jumatatu hadi ljumaa) utaendelea kufurahia matoleo yote, kuchapishwa na Mtandaoni

Asante kwa usomaji wako, na kuendelea kuwa nasi katika mabadiliko haya.

Kwa mawasiliano zaidi Tupigie: 0677 020 701
Barua pepe: customerrelations@guardian.co.tz




4 NipaShe Jumanne Aprili 9, 2024

HABARI KITAIFA/TANGAZO

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

¢

MAOMBI YA KUONESHA NIA YA UTOAJI HUDUMA YA :
UHAKIKI WA UFANISI, MAJARIBIO NA UZINDUZI WA

MITAMBO YA EACOP KUMBUKUMBU NA. REQ-00000458

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD"), inaalika
kampuni yenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kusaidia  kutoa Huduma ya
uhakiki wa Ufanisi, majaribio na uzinduzi wa mitambo ya EACOP kwa aijili ya Mradi wa Bomba
la Mafuta Ghdfi la Afrika Mashariki.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba la kusafirisha Mafuta lililofukiwa
chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya nchi mbili, kwa qijili ya kusafirisha mafuta ghafi katika
masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale, katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka
rasi ya Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443, kati
yake kilomita 296 zitakuwa nchini Uganda na kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania. Nchini
Tanzania bomba litakatisha miko minane (8) ambayo ni Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora,

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA HUDUMA:

UHAKIKI WA MITAMBO NA VIFAA VYA UMEME KAMA VINAFANYA KAZ| IPASAVYO

e Kufanya shughuli za Uhakiki wa ufanisi, majaribio na  Uzinduzi wa E&I (Majaribio ya
ufanisi, Majaribio ya program, Maijaribio ya kiutendaii).

e Kutoa rasilimali kwa aijili ya kuendesha chumba cha ufundi (LOTO, utatuzi wa matatizo ya
kiufundi).

e Kutoa usaidizi kwa wazabuni wakati wa uhakiki, majaribio na uzinduzi.

UHAKIKI WA UFANISI WA VIFAA VYA MAWASILIANO

e Kufanya shughuli za Uhakiki wa Ufanisi wa  vifaa vya mawasiliano (Majaribio ya ufanisi,
Maijaribio ya programu, Maijaribio ya kiutendaiji).

e Kutoa rasilimali kwa aqjili ya kuendesha mfumo wa mawasiliano  mpaka pale
utakapokabidhiwa kwa EACOP FOPS (LOTO, utatuzi wa matatizo ya kivfundi).

UHAKIKI NA MAJARIBIO YA UFANISI WA MITAMBO NA MABOMBA YA MRADI WA EACOP

e Kufanya shughuli za Uhakiki wa Ufanisi wa mitambo na mabomba (Uandaaiji wa vifaa vya
mitambo, Majaribio ya ufanisi, Majaribio ya programu).

e Kutoa rasilimali kwa aijili ya kuwezesha uandaaiji wa mitambo na mabomba ili kuwezesha
majaribio ya kivtendaji (kutembelea eneo la kazi, uwekaji wa mifumo, utunzaji na
usafirshaji wa vifaa vya mitambo nk).

e Usaidizi na Msaada wakati wa majaribio ya kuvuja kwa Nitrojen.

HUDUMA YA MANUNUZI
e Kutoa huduma ya Manunuzi wakati wowote inapohitajika ili  kukamilisha uhakiki wa
ufanisi, majaribio na uzinduzi (kazi mahususi, vipuri, na vifaa vya matumizi, n.k.)

VIGEZO MUHIMU:
Kampuni au taasisi zinazoonesha nia zinakaribishwa kutuma maombi na kuambatanisha
nyaraka zifuatazo:

*  Maelezo mafupi ya uzoefu, utaalamu, na uwezo wa kutoa huduma katika wigo husika.

*  Maelezo ya miradi au shughuli zinazofanana zilizokwishafanywa zinazotoa uthibitisho
wa timu iliyopo yenye weledi, ufahamu wa maeneo ya bomba, na rekodi ya uzoefu
ulioorodheshwa hapo juu.

®  leseni ya Biashara.

e Cheti cha usaijili toka BRELA na usaijili unaopatikana BRELA (ambatanisha kivuli cha cheti).
Uthibitisho wa usaijili toka UWURA.

*  Waombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha kuwa wamesajiliwa kwenye kanzidata ya
EWURA (LSSP) ya Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani, wakati wa kuwasilisha maombi ya
kuonesha nia.

e Kukidhi Kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na fasili ya Kampuni ya
Ndani.

e Uthibitisho wa kusajiliwa na Mamlakaya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha mlipa kodi
cha mwaka wahivi karibuni.

e Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha taarifa
za fedha ya miaka mitatu iliyopita.

e Ushahidi wa sera na Mifumo ya Usimamizi wa shirika la HSE, utaratibu na mchakato kwa
mujibu wa viwango vinavyotumika vya ndani na Viwanda kwa kazi zinazofanana.

e Uthibitisho wa kupiga vita rushwa, ufisadi, kwa kuzingatia Haki za Binandamu.

e Uzoefu wa katika shughuli za uhakiki wa ufanisi na majaribio ya miundombinu ya Mafuta
na gesi.

Kampuni yenye nia, uwezo na rasilimali za kutosha kutekeleza shughuli zilizotajwa hapo
juu zinakaribishwa kutuma maombi pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo
juu kupitia barua pepe ya procurement.tz@eacop.com, (ukubwa wa barua pepe usizidi
20Mb). Maombi yatumwe kabla au mnamo tarehe 8 Mwezi May 2024 jioni saa za Afrika
Mashariki. Kichwa cha Barua pepe kive REQ-00000458 - Uhakiki wa Ufanisi, Majaribio na
Uzinduzi wa Mitambo ya EACOP. Maombi yote ya kuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi
20. Maombi yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni
yenye nia kulingana na EOI hii na kisha kufanya tathmini kwa kutumia vigezo vya ndani ili kubaini
makampuni yatakayojumuishwa kwenye orodha ya (Makampuni) ya awali yaliyokidhi vigezo.
Makampuni yaliyofuzu hatua za awali pekee ndiyo yatakayopewa mwaliko wa zabuni, kwa kutia
saini Mkataba wa Kutunza Siri (NDA), kama mwendelezo wa wito wa mchakato wa utoaji wa
zabuni. Kampuni ya EACOP LTD inayo haki ya kufanya maamuzi yake ya kuchagua au kukataa
kampuni na kuheshimu maamuzi yake pasipo kutoa sababu kwa kampuni husika.

Serikali yaandaa taarifa
hali ya mazingira,
mabadiliko ya tabianchi

Na Augusta Njoji,
DODOMA

SERIKALI inatarajia ku-
toa taarifa ya mazingira
Juni mwaka huu itakay-
oonesha hali ya mazingira
na athari za mabadiliko ya
tabianchi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais - Muun-
gano na Mazingira, Dk.
Selemani Jafo aliyasema
hayo bungeni jana alipo-
jibu swali la nyongeza la
Mbunge wa Mwera (CCM),
Zahor Mohammed Haji.

Mbunge huyo alihoji,
“pamoja na serikali kutoa
elimu, imefanya tathmini
kuona elimu wanayoitoa
imewafikia wananchi?”

Dk. Jafo, akijibu swali
hilo, alisema taarifa hiyo
itaonesha hali ilivyo siku
ya mazingira duniani.

Katika swali la msingi,
mbunge huyo alihoji saba-
bu za serikali kutoelimishi
wananchi kujiepusha na
madhara yatokanayo na

athari za mabadiliko ya
tabianchi hadi pale maafa
yanapotokea.

Akijibu swali hilo, Dk.
Jafo alisema serikali im-
ekuwa inachukua hatua
mbalimbali kwa kuelimi-
sha wananchi kuhusu
madhara yanayotokana na
mabadiliko ya tabianchi
ili wajilinde na maafa ya-
nayosababishwa na mab-
adiliko ya tabianchi.

Alitaja baadhi ya hatua
hizo ni pamoja na kutoa
elimu kupitia njia mbal-
imbali hasa vyombo vya
habari na mitandao ya ki-
jamii inayolenga kukuza
uelewa kwa makundi
mbalimbali katika jamii
hasa wakulima, wavuvi na
wafugaji kuhusu mbinu
bora za kilimo, ufugaji
na uvuvi endelevu zina-
zoweza kupunguza athari
za mabadiliko ya tabi-
anchi, pia kujilinda dhidi
ya maafa yanayoweza ku-
tokea kwa jamii.

“Na kwa kutambua

umuhimu huo, serikali
kuanzia mwaka 2023 na
kuendelea kupitia mbio
za Mwenge wa Uhuru
imekuwa na ujumbe ma-
hususi wa kuhifadhi maz-
ingira ili kuelimisha wa-
nanchi kuhusu umuhimu
wa utunzaji mazingira na
athari za mabadiliko ya
tabianchi,” alisema.

Katika swalila nyongeza,
Mbunge wa Manyoni
Mashariki, Dk. Pius Chaya
alitaka kujua hatua zina-
zochukuliwa na serikali
kunusuru wananchi wa
kata ya Sanza kutokana na
mabadiliko ya tabianchi
ambayo yamesababisha
Bwawa la Sanza kuchepu-
ka na kuingia kwenye
makazi yao.

Waziri Jafo, akijibu swali
hilo, alikiri kuwa na taarifa
hiyo na kwamba ni mae-
neo mengi yamekumbwa
na hali hiyo kwa Kkiasi
kikubwa ikiwamo
Mpwapwa, Mvomero na
Manyoni.

[
Watengeneza mashine ya
kutibu ugonjwa wa manjano

Na Maulid Mmbaga

WAHANDISI na
wataalamu wa masu-
ala ya afya kutoka
taasisi isiyo ya Ki-
serikali ya Doris
Mollel Foundation
wametengeneza
mashine ya kisasa
inayotumika kutibu
watoto wachanga
wanaozaliwa na
tatizo la ugonjwa wa
manjano.

Mkurugenzi Mwan-
zilishi wa taasisi
hiyo, Doris Mollel
alibainisha hayo
juzi mkoani Dar es
Salaam wakati wa
mkutano wa ki-
mataifa wa afya va
wanawake, uliohud-
huriwa na wajumbe
zaidi ya 800 kutoka
mataifa 41 duniani.

Mkutano huo
ulifanyika kuanzia
Aprili 6 mwaka huu
hadi jana, ukiwa
na lengo la kujadili
changamoto, ma-
fanikio na hatua za
kuchukua kuimarisha
uongozi kwa wa-
nawake katika sekta
ya afya duniani.

Kwa mujibu wa
Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu,
Tanzania imefani-

kiwa kupunguza vifo
vya watoto kutoka
67 hadi 43 katika
kila vizazi hai 1,000,
lakini anakiri bado
wanakabiliwa na
changamoto katika
kupunguza vifo vya
watoto wachanga.

“Hili ndilo jambo
kubwa kama sekta
ya afya ambalo
tunakwenda ku-
hangaika nalo katika
kuboresha huduma
lakini pia kuhakiki-
sha tunapunguza
changamoto hiyo
kutoka kwa watoto
wenye umri wa siku
sifuri hadi 28," alise-
ma uUmmy.

Doris alisema kazi
kubwa wanayoi-
fanya ni kuhakikisha
wanaisaidia serikali
kupunguza vifo vya
watoto wanaozaliwa
kabla ya wakati na
wale wanaopatwa na
maradhi mbalimbali,
na kwamba wanaen-
delea kutengeneza
vifaa tiba vitakavyo-
saidia kutatua mata-
tizo yanayowakumba
watoto. )

“Moja ya vifaa am-
bavyo tumevileta
hapa ni kifaa am-
bacho kinaweza ku-
saidia mtoto ambaye

amepata changamoto
ya kuugua ugonjwa
wa manjano, ni
tatizo linaloweza
kumharibu mtoto
hata ubongo pamoja
na ukuaji wake kwa
ujumla,” alisema
Doris. )

Aliongeza kuwa pia
wanasaidia watoa
huduma va afya ku-
pata vifaa tiba am-
bavyo vinaweza ku-
wasaidia katika kazi
zao za Kila siku.

Hata hivyo, Doris
alisema changamoto
inayowakabili ka-
tika sekta ya afya ni
kupata wanawake
wengi ambao wa-
naaminika katika
utendaji.

“Wito wangu tu-
natamani kuona
viongozi wengi wa
kike wananyanyuka
kutoka sekta ya
afya, tulionao bado
hawatutoshi, tunahi-
taji hamasa zaidi, ili
waweze kunyanyua
sekta hii kwa uku-
bwa wake, kuten-
genezwe programu
ambazo zitawanoa
madaktari wetu wa
kike waweze Kku-
mudu majukumu
makubwa,” alisema
Doris.
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ZECO sasa kusambaza

nguzo za zege Zanzibar

Na Elizabeth Zaya

KAMATI ya Bajeti ya Baraza la
Wawakilishi Zanzibar imesema ipo
haja Shirika la Umeme Zanzibar
(ZECO) kuanza mchakato wa ku-
hama kutoka matumizi ya nguzo
za umeme za miti hadi kutumia
nguzo za zege, ili kuokoa gharama
kubwa inayotumika kubadilisha
miundombinu hiyo.

Kamati hiyo ilielekeza hayo juzi
ilipofanya ziara maalum kwenye
kiwanda cha kuzalisha nguzo za
umeme za zege kinanachomiliki-
wa na Kampuni ya Derm Group kil-
ichoko Bagamoyo, mkoani Pwani.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Mwanaasha Khamis Juma, alisema
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar im-
ekuwa inatumia gharama kubwa
kwa kufanya maboresho ya mara
kwa mara ya nguzo za umeme
za miti ambazo huharibika kwa
sababu mbalimbali, ikiwamo mvua
kubwa, upepo, kuungua au kush-
ambuliwa na wadudu.

“Katika ziara yetu kwenye kiwan-
da hiki, tumeona wana teknolojia
nzuri ya kuzalisha nguzo za zege
na ni imara sana ambazo siyo ra-
hisi kuharibika.

“Sisi kama kamati tumeona
kwamba SMZ kuna haja zitoke
kwenye matumizi ya nguzo za miti
na kuhamia kwenye hizi za zege
kwa sababu ukiweka hizi hazihar-
ibiki.

“Tumeambiwa TANESCO we-
nyewe tayari wameshaanza, tu-
nalishauri na ZECO wafanye hivyo
kwa sababu huenda hii ikawa
suluhisho la tatizo la kukatika
umeme na wananchi wakawa na
umeme wa uhakika na kuzalisha
zaidi,” alisema.

Mjumbe wa kamati hiyo, Asha
Abdallah Mussa, alisema matumizi
ya nguzo hizo za umeme za zege
yatasaidia pia kwenye utunzaji
mazingira na kupunguza ukataji
miti.

“Na tumeona kwamba nguzo
hizi za umeme za zege zinadumu
kwa muda mrefu kuliko za miti.
Kwahiyo, kwa sasa ZECO ione
umuhimu wa kuhama kutoka
huko,” alisema Asha.

Mwakilishi kutoka ZECO, Shariff
Sheikh Robart, alisema kupitia zi-
ara hiyo, wameamua kuingia mka-
taba wa kupatiwa nguzo za umeme
za zege 380 ambazo wataanza
nazo kwa hatua za awali.

“Tumejifunza mengi katika zi-
ara hii na kubwa zaidi tumeona
tunaweza kuondokana na matumi-
zi ya nguzo za miti na kuingia ka-
tika matumizi ya nguzo za zege
kwa sababu tumeona hata bei yake
haitofautiani sana na ile ya nguzo
za miti, changamoto tunazozipata
kutokana na matumizi ya nguzo
hizi za miti za umeme ni nyingi
na mojawapo ni marekebisho ya
mara kwa mara.

“Pamoja na kwamba tumekuwa
tukiziwekea dawa ili zisiharibike,
lakini zimekuwa hazichukui muda
mrefu zinaliwa na wadudu na
mwisho wa siku tunalazimika kuzi-
badilisha, tunapata hasara nyingi
kutokana na matumizi ya nguzo
hizi za miti,” alisema.

Mkurugenzi wa Derm Group
ambao ndio wazalishaji wa nguzo
hizo za umeme za zege, Bridget
Temba, alisema nguzo hizo zina
uwezo wa kudumu kwa zaidi ya
miaka 100 tofauti na za mbao.

“Hizi zenyewe hata kama itanye-
sha mvua kubwa au kutokea moto,
haziharibiki, kwa hiyo ukiziweka
unakuwa na uhakika, hutatumia
gharama nyingine kwa ajili ya
matengenezo,”alisema Bridget.

Udhibiti ubora wa chakula
mbioni kurejeshwa TMDA

Na Augusta Njoji,
DODOMA

SERIKALI imesema sua-
la la kurejesha usimam-
izi na udhibiti ubora
wa chakula na vipodozi
kwa Mamlaka ya Dawa
na Vifaa Tiba (TMDA)
linaendelea kujadiliwa
ndani ya serikali na liki-
kakamilika, mapendek-
ezo ya utekelezaji yata-
wasilishwa bungeni.

Naibu Waziri wa Afya,
Dk. Godwin Mollel alitoa
kauli hiyo bungeni jana
alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Moshi
Mjini (CCM), Priscus Ta-
rimo. o

Mbunge huyo alihoji
mpango wa kurejesha
kwa Mamlaka ya Chaku-
la na Dawa (TFDA) suala
hilo kwa kuwa imeacha
masuala ya chakula na
inakinzana na utaratibu
wa usimamizi wa chaku-
la na dawa duniani.

Akijibu swali hilo, Dk.
Mollel alisema serikali
katika kuimarisha maz-
ingira ya biashara nchi-
ni, ilifanya uamuzi Kupi-

tia Bunge kuhamisha
majukumu ya usimamizi
na udhibiti ubora wa
chakula na vipodozi
kutoka iliyokuwa TFDA
na kuyapeleka Shirika la
Viwango Tanzania (TBS)
ambako ndiko afua zote
Za usimamizi zinatekele-
Zwa kwa sasa.

Katika swali la
nyongeza, mbunge huyo
alisema TBS imeonekana
kushindwa kusimamia
masuala ya chakula na
Kamati ya Bunge va
Afya imeshauri masu-
ala hayo yarejeshwe
TMDA lakini kuna kamati
zingine zimeshauri TFDA
irudi.

Alihoji sababu za
mchakato huo wa seri-
kali kutofanyika haraka
ili kuimarisha masu-
ala ya usimamizi wa
chakula. o _

Akijibu swali hilo, Nai-
bu Waziri Mollel alisema
serikali itaendelea na
mchakato huo kama
ilivyofanyika awali na
itakapokamilisha, wata-
wasilisha bungeni kama
ilivyoshauriwa na Kama-
ti ya Bunge.

ETG yatoa msaada wa vitu mbalimbali kwa watoto wenye mahitaji maalumu

Na Mwandishi wetu

KAMPUNI ya Kimataifa inayofanya shughuli mbalimbali

katika sekta ikijumuisha Usafirishaji na uagizaji bidhaa za
kilimo imetoa msaada fedha na vitu mbalimbali katika
kituo cha watoto yatima cha Hisani kilichopo Kibada
Kigamboni .

Msaada uliotolewa na Kampuni hiyo ni pamoja na
magodoro, friji, Mchele, Unga, mafuta ya kupikia, sukari,
Korosho, maharage,maziwa,mikate, biskuti, juisi, mikate

na matunda.

Akizungumza wakati akitoa msaada huo Mkuu wa
Kampuni ya ETG Tanzania, Niladdri Chowdhury alisema
wameamua kutoa msaada huo kama Sehemu ya
uwajibikaji wao katika jamii.

"Tumepata heshima kubwa ya kutembele kituo cha
watoto yatima cha Hisani katika mwezi huu mtukufu wa
Ramadhan kutoa misaada mbalimbali "alisema

Nakuongeza kuwa"

Ni bahati kwetu na inatia moyo na kupata ufahamu wa
kina juu ya maisha ya watoto ambao wanakabiliwa na
chagamoto mbalimbali katika umri mdogo"aliongeza
Chowdhury

Aidha alisema wanatumaini kuwa kupitia msaada
walioutoa katika kituo hicho utaleta mabadiliko .

Kwa upande wake Mwanzilishi wa Kituo hicho, Hidaya
Mtalemwa aliiushukuru uongozi mzima wa ETG kwa
msaada wa vitu mbalimbali.

Alisema kituo hicho kilianzishwa mwaka 2010 kwa lengo
la kusaidia watoto wasiojiweza ili wapate maradhi staiki .

Mkurugenzi wa Makampuni ya ETG Tanzania, Niladdri Chowdhury ( kushoto), akimkabidhi msaada wa fedha taslimu na vitu mbalimbali
vikiwepo magodoro kama msaada kwa watoto wanaolelewa kwenye kituo maalumu Kulia ni Mwanzilishi wa kituo cha hisani Hidaya Mtalemwa

Hata hivyo alisema kituo hicho kinakabiliwa na
chagamoto mbalimbali ikiwemo kutokuwa na Makazi ya
kudumu.

Hidaya aliziomba Kampuni na Taasisi mbalimbali
ikiwemo wadau, Serikali kuwaangalia kwa jicho la

huruma na kuwasaidia .

"Watoto hawa wakipata mahitaji mazuri ikiwemo elimu

bora, maradhi, hii itasaidia kuondokana na chagamoto ya
kuama kila wakati kwa ajili kutafuta sehemu ya kuishi
"alisema Hidaya

Aliongeza kuwa kituo hicho kinajumla ya watoto 82
ambapo 50 ni wakike huku wakiume wakiwa 32.

Aidha alitoa wito kwa wadau wengine kuinga mfano wa
Kampuniya EGT wa kuwatembelea watoto yatima.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Vyoo vya shule kujaa ni
hatari kwa wanafunzi

KATIKA toleo letu la jana tuliripoti taarifa kuhusu wazazi wa Shule
ya Msingi Tembo mjini Songea kutishia kutorudisha wanafunzi shu-
leni kutokana na vyoo kujaa.

Shule hiyo yenye matundu 10 ya choo, inaelezwa kujaa na kwamba
wanafunzi wanalazimika kwenda kujisaidia vichakani.

Walimu pia ambao wanategemea choo hicho nao wanalazimika
kwenda vichakani kwenda kujihifadhi.

Kitendo cha kwenda kujisaidia vichakani ni hatari kwa wanafunzi
hao kwa sababu wanaweza kukutana na wadudu wabaya na kuwad-
huru.

Vile vile, ni hatari kwa afya kwa sababu wanaweza kuambukizana
magonjwa ya mlipuko ukiwamo wa kipindupindu au ugonjwa wa
matumbo.

Vyoo vya shule kujaa bila hatua kuchukuliwa kwa kuvinyonya ni
uzembe ambao hauwezi kuachwa uendelee.

Wanafunzi pamoja na walimu wao wanatakiwa kuwa katika mazin-
gira mazuri ya kusomea na kufundishia.

Mwanafunzi hawezi kuwa makini katika masomo kama atakuwa
anataka kwenda kujisaidia halafu anakosa sehemu salama ya kwen-
da kujisitiri.

Kwa wanafunzi wa kike ni hatari zaidi kwa kuwa wanapokuwa kwe-
nye siku zao za hedhi wanahitaji sehemu safi na salama ya kujihifa-
dhi.

Mahudhurio ya wanafunzi shuleni yanaweza kuwa mabaya na
kusababisha matokea ya mitihani kutokuwa mazuri kutokana na
kushindwa kukosa baadhi ya masomo wanapokuwa kwenye hali ya
kujitaji sehemu salama ya kujihifadhi.

Imeelezwa kuwa tangu choo cha shule hiyo kijae ni muda mrefu
na viongozi karibu wote wa Manispaa ya Songea wana taarifa zake,
lakini hakuna hatua zinazochukuliwa.

Mwenyekiti wa Kamati ya shule hiyo pia anasema mazingira ya
choo ni mabaya kwa sababu matundu yote 10 yameziba na kusababi-
sha haja kubwa kusambaa.

Hii inahatarisha afya za wanafunzi kupata magonjwa ya mlipuko na
kama hatua za haraka hazitachukuliwa italeta majangwa makubwa.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo amezungumezia licha ya jitihada kue-
ndelea kufanyika baina ya wazazi, uongozi wa shule na serikali kuli-
maliza tatizo hilo, utatuzi wake una suasua.

Walimu 17 wanaofundisha shule hiyo nao wanategemea kujisitiri
kwenye matundu hayo 10 ya choo yanayotumiwa na wanafunzi wa
jinsi zote.

Viongozi wa manispaa hiyo wanakiri kuwa hali ni mbaya katika
shule hiyo huku wakisisitiza hatua zinachukuliwa.

Moja ya hatua hiyo ni halmashauri kutenga Shilingi milioni tano
kwa ajili ya unenzi wa choo na vile vile kuhimiza wazazi wa wanafun-
zi wanaosoma shule hiyo kuona umuhimu wa kuchangia ujenzi huo.

Wazazi kwa upande wao toka mwanzo wameonyesha jitihada za
kuhamasishana kuchangia ujenzi huo kwa sababu wanaoathirika ni
watoto wao na wakipata madhara, gharama za kuwatibu zitakuwa
kubwa.

Hata hivyo, baadhi ya wazazi hao wamedai kuwa pamoja na kufani-
kisha uchangiaji huo, fedha kidogo iliyopatikana ilielekezwa kwenye
chakula cha mchana kwa wanafunzi.

Fedha kuelekezwa kwenye chakula ni jambo zuri, lakini wanafunzi
wakishakula watahitaji kwenda kujisaidia, je wataendelea kwenda
vichakani?

Ni vyema zikachukuliwa hatua za haraka wakati ujenzi wa vyoo
vingine ukisubiriwa, kujenga vyoo vya muda ili wanafunzi na walimu
wao wapate kusitirika na kuepukana na majanga ya kwenda kujisaid-
ia vichakani.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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B Muungwana Lazima Nilonge

Uhaba wataalamu maabara shuleni
ungetafutiwva ufumbuzi wa kudumu

MIAKA ya nyuma, baadhi ya sekondari
hasa za kata, hazikuwa na majengo wala
vifaa vya maabara. Jitihada zikafanyika
na bado zinaendelea kufanyika, lengo
likiwa ni kila shule ya sekondari kuwa
na maabara.

Serikali iliweka kazi katika ujenzi huo
kwa kushirikisha wananchi waliochang-
ia kwa hali na mali na wengine nguvu-
kazi yao, ili shule hizo za umma ziweze
kufundisha kwa vitendo masomo ya
sayansi.

Hatua hizo zimechukuliwa, kutokana
na ukweli kwamba maabara hizo zi-
namjenga mwanafunzi katika masomo
ya sayansi kwa vitendo badala ya ku-
fundishwa kwa nadharia na kushindwa
kuelewa vizuri.

Kwa maana hiyo, kila sekondari inatak-
iwa kuwa na maabara tatu za masomo
ya fizikia, kemia na baiolojia ili kufani-
kisha ufundishaji wa masomo ya sayansi
kwa vitendo.

Hadi sasa kwa juhudi hizo, majengo
mengi ya maabara yatakuwa yamejeng-
wa katika sekondari mbalimbali ingawa,
pia kuna changamoto kadhaa ambazo
zimekuwa zikilalamikiwa.

Miongoni mwa changamoto, ni ku-
tokamilika kwa ujenzi wa majengo ya
maabara au mengine kukamilika, la-
kini yanakaa muda mrefu bila kutumika
kutokana na ukosefu wa vifaa vya
maabara.

Changamoto nyingine inayotajwa na
wadau wa elimu, ni baadhi ya sekondari
kuwa na maabara, lakini zinakosa wal-
imu wa masomo ya sayansi na wataalam
wa maabara hizo (Laboratory Techni-
cians).

Ukosefu huo wa wataalam wa maabara
na walimu wa masomo ya sayansi,
vinaweza kurudisha nyuma jitihada za
mafunzo kwa vitendo, katika sekondari,
licha ya kuwapo kwa maabara katika
baadhi ya shule.

Pia, imekuwa ikielezwa kuwa kuto-
kana na ukosefu huo wa wataalam wa
maabara, baadhi ya walimu wa maso-
mo ya sayansi ndio wanageuke kuwa
wataalam wa maabara hizo.

Ninaamini, kwa kutumia walimu wa

Kwa
kuwa
serikali
ilisha-
tangaza
mwon-
g0z0
mpya
kuwa
masomo
ya say-
ansi ni
lazima
kusom-
wa na
wa-
nafunzi
wote
wanao-
soma
elimu
ya se-
kondari
kuanzia
ki-

dato cha
kwanza
hadi cha
nne.

masomo ya sayansi, inaweza kuwa
vigumu wanafunzi kufundishwa ku-
kamilifu, kutokana na kwamba si
wataalam wa kutumia maabara hizo.

Utumiaji wa walimu hao inaweza
kuwa mazuri, lakini sidhani kama
wanaweza kuwafikia wataalam wa
maabara hizo na kuwafanya wa-
nafunzi wasipate kile wanakihitaji ku-
jua maabara hizo.

Hivi karibuni, nilihudhuria semina
masuala ya elimu, baadhi ya wa-
nafunzi wakaibua hoja yaukosefu wa
wataalam wa maabara katika baadhi
ya sekondari.

Kwa mujibu wao ni kwamba, walimu
wa masomo ya sayansi ndio wame-
geuka kuwa wataalam wa maabara,
kitendo ambacho wanaamini kuwa
hakina msaada mkubwa wa kimaso-
mo kwao.

Zinahitaji hatua za haraka ili ku-
fanikisha azma ya kuwa na mafanikio
kwenye elimu kwa vitendo, kwa kila
shule kuwa na wataalam hao badala
ya kutumia walimu au kutokuwa na
wataalam hao kabisa.

Juhudi zilizotumika hadi kila se-
kondari ikawa na majengo ya
maabara, zingetumika pia kuajiri
wataalam hao ili wasaidie wanafunzi
kujifunza masomo ya sayansi kwa vi-
tendo.

Tkumbukwe kuwa, kama ambavyo
ukosefu wa maabara hizo umekuwa
ukichangia wanafunzi wa masomo ya
mkondo wa sayansi kutofanya vizuri
katika mitihani yao, ndivyo inaweza
kutokea wasifanye vizuri kutokana na
ukosefu wa watalaam wa maabara.

Kwa kuwa serikali ilishatangaza
mwongozo mpya kuwa masomo ya
sayansi ni lazima kusomwa na wa-
nafunzi wote wanaosoma elimu ya
sekondari kuanzia kidato cha kwanza
hadi cha nne.

Ulazima huo pia ungekwenda sam-
bamba na upatikanaji wa wataalam
wa maabara kwa kila shule ili kusaid-
ia kuwaandaa vyema wataalam wa
baadaye wa fani mbalimbali nchini.
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Rais tusaidie kupata malipo ya
mauzo ya vanila 1,057,603,400/-

Ndugu mhariri;

Umoja wa Wakulima wa Vanila
Mkoa wa Kagera (AMCOS) tu-
liuza vanila tangu Julai mwaka
jana, 2023 kwa kampuni ya SO-
SAKA ambayo ndiyo kampuni
iliyoidhinishwa kununua vanila
mkoani Kagergkwa wilaya zote
erwa, Muleba na Karagwe kwa
kiasi cha Sh. 15,000 kwa kilo ya
vanila mbichi.

“Ndugu mhariri, kampuni hai-
jatulipa wakulima fedha yote
inayodaiwa. Tunaomba taarifa
hii ifikishwe kwa Mheshimiwa
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa barua ya wazi
kupitia gazeti lako la Nipashe.

Hatua zilizochukuliwa na Umoja
wa Wakulima wa Vanila (AMCQS)
ambazo hazikuzaa matunda mpa-
ka sasa ni;

Tulimwita Ofisa Biashara wa
Mkoa Kagera, Naibu RAS Tendega

na Ofisa Kilimo, nao walikuja na
kufika mahali pa mauzo ila hawa-
kutusaidia.

Tulifika ofisini kwa Mkuu wa
Mkoa Agosti 2023 kumweleza
tatizo hili, naye alimwita mnunu-
zi na kumwamuru RPC amweke
chini ya ulinzi, lakini licha ya
kufuatilia, pakawa na ukimya,
hatukujua hatima na mwafaka.

Vilevile, tulifunga safari hadi
Ofisi ya Waziri Mkuu jijini Do-
doma. Tulielekezwa na Dk. Stan-
ley Gowele kuonana na DK. Rupia
ambaye tulikaa naye kikao ofisini
kwake na kumweleza changamo-
to za malalamiko, alitusikiliza na
kutuhakikishia kuwa Waziri Mkuu
atalipatia ufumbuzi kwa rejeo la
barua ya tarehe 09/10/2023 tuli-
yowasilisha kwake.

Hatukuishia hapo, tulifika pia
ofisini kwa Waziri wa Kilimo
baada ya kukosa mwelekeo De-
semba 4, 2023, naye akatukabi-
dhi kwa Mkurugenzi wa Wizara

Bank of India

na tumefuatilia tunaahidiwa
suala letu litafanyiwa kazi lakini
hadi leo ukimya umetawala.

Tulimwandikia barua tena Waziri
MKkuu Februari 2024 na kujibiwa
barua tarehe 14 Febrauri 2024,
wanasema suala hili limeeleke-
zwa Wizara ya Kilimo,
tunaambiwa tuendelee kuwa na
subira.

Pamoja na ahadi hiyo, tunaona
suala letu limekwama kwenye
Ofisi ya Waziri Mkuu kutolishu-
ghulikia kwa kuwa Wizara ya
Kilimo haijatuelekezwa ni nani
Wlh_usma wa kushughulikia jambo

ili
Tunapofuatilia Wizara ya Kilimo,
inasema tayari taarifa yao kupi-
tia tume maalum imewasilishwa
kwenye Ofisi ya Waziri Mkuu
na huku Ofisi ya Waziri Mkuu
ikisema suala hilo liko Wizara ya
Kilimo.

Ndugu mhariri, wakulima tu-
naodai malipo hayo tuko 856.

Tunamwomba Mheshimiwa Rais
kutusaidia wakulima wa vanila
Mkoa wa Kagera kulipwa fedha
zetu kwa sababu ni muda mrefu
sasa kampuni haijatulipa.

Kama hatuwezi kulipwa, tu-
naomba Mheshimiwa Rais atu-
saidie turudishiwe vanila zetu
tutafute soko wenyewe.

Pia tunamwomba Mheshimiwa
Rais kutuma timu ya kuichunguza
kampuni hii kuona kama ilikuwa
na uwezo wa kununua vanila za
wakulima kama ilivyoidhinishwa
na uongozi wa Mkoa wa Kagera
kwa_||”nba ina uwezo wa kununua
vanila.

Stevene Ntwara

MwenyekKiti Msaidizi

Umoja wa Wakulima wa Vanila
Kagera

S.L.P 61, Kagera

0659 920311

(Tanzania) Ltd.

Fully owned subsidiary of Bank of In

(Public Sector Bank) Relartionships beyond barnkirng

DISCLOSURES MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS, 2014 AND CONSUMER PROTECTION REGULATION, 2019
MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU)

Service Charges (Exclusive of VAT and Government Levy on DigitalTransactions) (The applicable VAT (Value added Tax) and Govt Levy on digital Transaction to be collected during the collection of service charges)

A. REMITTANCE ~OUTWARD Updating of Mobile No. in Alc Free Froo
(SB.CD,0D) D&B/ Other Credit Information Search for per Borrowal alc_(New/AdditionallReview of limit)
sr. Ttem Charge
TISS Remittance (on\y for A/L hu\dsu ~ | Remittance -TZS TZS 10,000 Change /Modification in Address Free Free Up to TZS 20 Mn/USD 10,000 (Only for TZS Facilty
Not permitted for non a/c holder Remittance -USD USD 10 (S8,CD.0D) new and additional Limit. Review — No TS 5,000
Other Outward Remittance [1Usb up to 6,000 USD 15 Tesuance of No uss Certiicate or 2510000 Uso7 charge)
o b Ta 050 T LT T — Non-Borrowers. Over USD 70,000 to USD 50,000/ Over USD 10 TZ5 20,000
[“Fracer Charges [ lmespeciive of Amount T A — Ledger Folio Gharges per Folio (40 lines TZ8 6,000 per Folio USD 4 per TZS 20 Mn up to TZ8 100 Mn
Recall back funds charges. Irespective of Amount USD 30 per Folio) only for Current and Overdraft Folio Over USD 50,000/TZS 100 Mn USD 50 TZS 100,000
Postages/Courier Charges TZS5 30,000 or actual charges whichever is USD Equivalent (o TZS 30,000 ?ez‘jf;a"" for non-Borrower, on Usbso 725100000
- InlandForeign higher
B. REMITTANCE -INWARD Charges for Funishing copy of Credit 25 20,000 USD 10
Sr.No. Ttem } Charge Information report obtained from CIC
From inside Tanzania Free
From outside Tanzania: as Under E. CLEARING SERVICES —
(Only for Alc holdors — Not permitod fornon | For @urront Ovardeat Accoume 7359 of viards emitace Vi USD 18 S— Guaranis (PerormancFinancial)
a/c holders) Max\mm‘n USD 70. Item YT harge/Fees Sesme Guarantee Commission 1.35% per quarter or part thereof minimum for one quarter.
[ For Saving Accounts Guarantee against 100% cash margin__| 50% concession on the above rate
USD 0 up to USD 100 Free Within walking distance-1 km 25 70,000 USD 45 Suif Crarons e Apolloable
USD 101 up to USD 500 USD 10 Far off distance -more than 1 km 25 95,000 USD 65 Posioces A abie
Above USD 500 UsD 18 Cheque rotuned charges —financial 25 70,000 USD 55 g s Appl _—
reatons Revert of Guaraniee before Expiry Minimum 1 Qtr BG Commission to be recovered for part of quantum of full guarantee
inwardioutward cheque callection - commission to be recovered
C. DEPOSIT AND RELATED SERVICES usD 0.60% Min comm. 18 postages 90 0.60% Min comm. 18 postages 90 Closure of Guarantee After Expiry of Nil
Claim Period
tom
125 Al usD Alc Invoke of Guaranice USD 200 or equivalent in TZS
8 . Financial Guarantees: -
Saving Account -
Cash withdrawal per day —Fres of CREDIT MATTERS 1. In favour of Customs/Excise/Tax Authorities towards tax/Duties payment Etc.
charge, up to amount TZS 25 Mn USD 2000 ChargelFess 2. Favouring Courts for Release of Amounts.
Cash windrawal charges cver USD - I 3. For Guaranteeing Loan payments.
2,000 to USD 5000 ps 0.25% of withdraw amount Srososal Proseesing Charaess
oot s e 05D Now Overcrati e Loan/Demand | 1.50% of sancioned i B porformance Guarantoes:
51000 por day, 0.60% of withdraw amount e T 12 Months 1. Inlieu of eamest money deposit
Cash withdrawal charges over TZS 25 0.10% of withdrawal amount o " d 2. Inlieu of tender deposit
Mo por day TODITOL/ADHOC Proportionate to 1.50% for TOLTOD/ADHOC Period mirimurm USD 60 3. In lieu of security deposit
Cash Deposit chargss over USD 5,000 = New NFB BG/LG Facilly 150% of sanctioned limit (Regular Limit — 1.50% for 12 Months) 4 Toabiin acuance paymenis genaraly expor)
per day 0.60% of deposited amount Review u{ Overdraft Limit 1.50% on entire sanctioned amount P e ind 4ge&\‘e ally "":5;"’ {fic ransact
Cash deposit charges for small currency Review of 0.15% maximum USD 600 or TZS 1 20Mn on the reviewed amount and 1.50% on the additional Term owards Direct/indires s to govt. in respect of specific transaction.
U35 netos ranging rom USD 1 16 US0) ot Loan fbemand Loan amount 7. For Directindirect taxes disputes wilh tax Authorites
20, irespective of amount deposited 12% (Min USD 1) of the aggregate small currency Demand Loan 8. For payment for supplies/services made /rendered
(6. both for below and above USD amount Persanal Loan 9. For Securing retention amount
Vehicle Loan 10. For Biddingltendering for Project Contacts
t Account:- Loan P 1. For Performance in terms of any agreed contact.
Cash withdrawal per day ~Free of charge| Ere
e S e SreT UST TZ525Mn UsD 5000 Note: - No processing charges or documentation charges are to be levied in case of Casual BG
5000 por da "o 0.60% of withdrawal amount Schemati Lending up 123 N _— limits issuiod against 100% or more cash margin:
‘ash withdrawal charges over imports -
Sao ‘n““pe val charg TS 0.15% of withdrawal amount Prepayment S 2.50% of the prepaid Ioan amount P
Cash deposit charges over USD 10,000 5.60% o O g lemg;ff;’g/'n’“;"ﬁ" B Actuals as per advocate Bill + 0.30% handling charges LC Opening charges 1.35% per quarter +SWIFT charges USD 75/~
% of deposit v
: Loan/Non Fund base Limit
Malntenance of minimum balance: - I . K Q‘x"p;":e“s'"f;‘;? charges would be appicable for TOD/TOLIADHOC Limil, however actual ‘Against 100% cash margin 50% concession on he above rate 6. 0.67% per quarter +SWIFT charges USD 75-
Eg;fi:zﬁ \coount-Without Cheque ‘ 'S 50, ‘ ust 2) charges also NOT Recoverable for the L draft against FDR. {
Wi Crequo Book Faciy TZS 200,000 USD 200 C Amendment Charges Per amendment 0.40% of LC amount (minimum USD 60 and Maximum USD 325) +SWIFT charges
For Current Acc T2ZS 200,000 ‘ USD 200 Charges for Amendments/Modification | 0.25% on the sanctioned limit - USD 30 salme for LC against 100% cash marﬂ\ﬂJ'
inimum balance charges (in case of non -maintonance of minimum balance) = % m
w banea ch * Z ’ bal of Sanction Terms Wo onumerato e lusirative inetances of Wodiication i Terms and Condions f bo offected Acceptancs of bls under L 0.60% of Bil amount Min USD 30 Maximum USD 160
Saving Account - TZS 900 pm Usbapm Refirement of bills under LC 0.60% of Bil amount Min USD 30 Maximum USD 360
G e pook at the request of the Borrower where this charge will be levied: - I
With chegue book 725 3600 pm Usb 5 pm S bsttuion of Cotatersl Secutticsareanal Guantoe Inward Bils for Collection 0.30% of Bill amount minimum USD 150
e | T26 20,000 p.m i USD 15 2)  Release of Personal Guarantee/Collateral Secuiy. Exports: T
ﬂ E“Z’:g::‘fif;‘ggﬁ;x:‘; Machinery Negotiation of Bills under LC 0.60% of Bill amount Minimum USD30 Maximum USD 360
b. Other Common Charges 5 Goding of charges on assets(Par-Passu) Confirmation of Export LC 0.90% per quarter +SWIFT charges USD 30/-
- 9 6) Restructuring, Rephasement of Loans/ Deferment of Loan installments. LC Advising Charges USD 150
item Charges 7; ﬁﬂsm“;‘ﬂls for mﬁrgers & am:“gawalz:"sw \ (E::‘gort Blvs lgr (;;Sechon 0.60% of Bill amount Minimum USD 30 Max USD 360.
TZS Alc USD Alc 1y other miscellaneous credit related approvals. arges for Cerlfying invoices
Stop Payment Instructions TZS 35.000 USD 28 valdation oo 7 = - Overdraft LimiUTerm Loan/Demant o subsequent to negotiation USD 10 Per Invoice
Regular statement of a/c (Monthiy) Free Revalidation of Sanctior 25% of Applicable PPC Charges on Overdraft Limit/Term Loan/Demand Loa Clean payment Received under LC USD 100 per occasion
Tnterim/additional staiement TZ5 1500 por page USD 7,50 per page Lead bark Cherges USD 1000 or TZS per annum/one time Advice of ransfer n ransferable LC | USD 100 per advice of transfer and acceptance commission at 0.30% Minimum USD 100
Issue of bankers’ cheque Tzs USD 30
Foofor 7
‘Cancellation of bankers cheque/DD 175 20.000 USD 15 s e e Lead pamc it
Issue of Duplicate Bankers TZS 30,000 USD 20 Wo oro Nt Loa OTHER DISCLOSURES
Duplicate FOR e are ot L
caivalont i T25 per annumions ime (VIAMBATANISHI NYINGINEZO)
Aomsaton chargs for Tromiy Bond | 725 165006 covatont =5 100000 Sharges Tor Sappiig oo o :
Loaning Documents to Customer. First instance: Fre No. | ITEM/TRANSACTION USD
issue of Balance certificate (Saving TZS 20,000 USD Equivalent to TS 20,000 USD 10 or equivatent in TZS for further requirement. 70| Base or Prime Londing rate 750% pa Ti50% pa
Account) 2.0 | Maximum Spread above Base or Prime Lending rate 7.00% 7.00%
Tssue of Balance certificate (Current 775 50,000 Non/Delayed Submission of Audited 20 | Baximurn Spr g ‘
Account) USD Equivalent to TZS 50,000 Financial Statements of the Company USD 100 or equivalent in TZS per month or part thereof a‘) Fs:‘fw‘:gﬁ Fance ofTerms of sanciion 354 over Regular Rate of mierest
Signature verification and Photo TZS 10,000 wherever applicable Note:-Audied Financial tterentsof h fricormpany wibin 6 monis o dosur of Fnancal Year 5| For Ovrdrawing] Excess Drawings dee 1o non — paymentof o Rear Rote of Intoreat
‘Attestation charges for Domestic Alc USD Equivalent to TZS 10,000 or 2% approve  he relevant year For Overdrauing Excess Draving: pay 3 9
Yerfioation o Documents such as KYC P USD Equivaient ©o TZS 25,000 inspection charge TZS 50,000 or equivalent to USD per visit /inspection or al least once in quarter whichever is higher. 40 | Deposit Rate
s along with verification of ot )| Current Deposit Ni Ni
T o e Bk of hoa e ) Out of Pocket Expenses (0 be ecovered addidonaly along wih regular nspecton charges ii) | Savings Bank Deposit 250%pa
e od 2cco wherever applica i) | Fixed/Recurring/QICIMIC deposit Up to USD 10,000 Up to TZS 10,000,000
Savings bank customer Identification 725 20,000 USD 10 2) Projoct Montoring Inspocion ChargesfTochnical Dus Diigence Inspection chargos: 6 months 3.00% 6.25%
card- One time Considering the fact that this inspection is proposed for safeguarding banks Interest, normal Over 6 months 3.50% 7.25%
Dormant alc Acivation Per Acivation ndvidaal Tndvidaar inspection charges besides travelling, boarding/lodging expenses are to be recovered from Gver USD 10,000 Over TZ8 10,000,000
725 5,000 Usps & months 350% 9
Corporate Corporate Tssuance of No objection cerliicate USD 100 or equivalent in TZS Over 6 months 4.00% T15%
A o o o TZSF‘2-°°° UFSD 6 (NOC) *No interest is payable in case of premature withdrawal of fixed deposits
coount Freezinglun freezing Charges ree ree 14 party/3° party OverdraftLoan Waiver of Processing & Documentation charge.
SMS Alort faciity. Freo Lree against deposit of our Bank (BOITL) No Penalties & Other sanctions have been imposed by Bank of Tanzania (BOT)during the Period covered by the Disclosure
X Overdraft/Term Loan/Demand Loan We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our knowledge
Hloniy Satemen oo Kagilarsd £t Free Freo Convarsion Chorger For Overdraft aceount 0.50% of Sancton Liit We, e unders
Gharges for Deletion of Decease Freo Froe (Currency Conversion) For Term Loan/Bemand Loan 0.50% of Ofs Amount Name. Designation Signature Date
Person Name from the Saving Account Earmarking of Limits 1 Antaryami Sarangi Managing Director Signed 04.04.2024
Charges for Addifion/modificat ST Ts5e USD 500 or equivalent in TZS per annum
arges for Addition/modification X Non Gompliance of Sandion 2 Heriabliel Ayoh General Manager Signed 04.04.2024
Account such as Change in respect of L
Corporate Ale torms/Commitment charges 1.00% additional Penal Interest to be_charge till compliance of Sanction terms 3 Robert Kibona | General Manager [ signed [ 04.04.2024
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HABARI KITAIFA

Mbunge: Kuuza malighafi ni kujitangazia umaskini milele
eBajeti ya SU iwe sehemu ya bajeti kuu

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MBUNGE wa Vwawa, Japhet
Hasunga ameitaka serikali kuan-
galia uwezekano wa kujumuisha
bajeti za mashirika ya umma ka-
tika bajeti kuu.

Amesema kujumuisha huko
kutalisaidia Bunge kupata mam-
laka kamili ya kuyasimamia, aki-
sisitiza hatua hiyo italeta tija ka-
tika maendeleo ya taifa letu.

Vilevile, mbunge huyo ametoa
tahadhari ya uuzaji wa malighafi
kwamba ni kujitangazia umaskini
wa milele.

Mbunge huyo aliyasema hayo
bungeni Dodoma alipochangia
mjadala wa mapatio na mwele-
keo wa kazi za serikali na makadi-
rio ya mapato na matumizi ya
Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi ya
Bunge kwa mwaka ujao wa fedha.

Alisema kupitia R4 za Rais
Samia Suluhu Hassan, serikali
inaweza kukaa chini na kuona
namna ya kufanikisha suala hilo.

“Katika bajeti iliyopo kuna ba-
jeti ya serikali kuu ambayo ni Sh.
trilioni 33, serikali za mitaa Sh. tri-
lioni 1.3 mashirika ya umma haku-
na, misaada ya mikopo Sh. trilioni

5.1, mikopo ya nje Sh. trilioni 9.6,
hiyo inajumuisha bajeti ya Sh.
trilioni 49. Ukiangalia hapo bajeti
za mashirika ya umma hazipo na
ndio zinatekeleza majukumu ya
serikali,” alisema.

Hasunga ambaye kitaaluma ni
mhasibu, alisema kuwa mwaka
1996, Robert Smith alikuja na
mwongozo wa bajeti ya serikali
kuu katika kuitayarisha, akisema
inahitaji kuwa na vyanzo vya ma-
pato.

“Akaweka masuala ya kodi,
akaondoa bajeti ya mashirika ya
umma na taasisi zake zote, akase-
ma hizo zote zisisiingie kwenye
bajeti kuu.

“Matokeo yake nchi nyingi zi-
kaiga mfumo huo, sasa kila bajeti
kuu inayokuja unakuta mashirika
mengi ya serikali na taasisi zake
hayapo katika bajeti kuu.

“Mapato yote ambayo yanaku-
sanywa, iwe TTCL, bandari, TRC
bajeti zao haziendi bungeni kwa
sababu ya hiyo kanuni. Sasa imefi-
ka wakati serikali ikae iangalie ile
kanuni kama bado ina umuhimu
wa kuendelea kubaki kama ilivyo
au kuna haja ya kuiangalia upya
ili bajeti za mashirika ya umma

Resort Sinza, Lion Street.

Simtank 5,6,8,15,Ltrs na vingine vingi.

UBALOZI WA MAREKANI, UINGEREZA, FINLAND NA
INTERNATIONAL COMMITTEE OF RED CROSS
DARES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa Marekani,
Uingereza, Finland, na International Committee of Red Cross watauza kwa
mnada wa hadhara Magari, Fanicha, GYM equipments na Generator tarehe 13
April, 2024 Jumamosi kuanzia saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika Golden

Fanicha zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00 asubuhi: Sofa set, Chest drawer,
Meza za garden, Viti, Book case, Dresser, Meza za ofisi, Viti, Steel cabinets,
Fridge double door, Deep freezer, Washer, Dryer m/c, Majiko ya umeme na Gas,
Laptop, Computer sets, A/c split unit, safe, Ngazi na pipa za taka (Trush cans)

Magari, Genereta yataanza kuuzwa kuanzia saa 6:00 mchana:

ziweze kuwa sehemu ya bajeti kuu,” alise-
ma.

Akizungumzia viwanda, Hasunga
alisema maendeleo ya nchi yanapimwa
kwa vitu vingi, mojawapo ni eneo hilo,
akisisitiza serikali inapaswa kuwa na
mkakati wa kutosha kuwa na viwanda
mama vya kuongeza thamani.

Alisema viwanda vya kuongeza tham-
ani bado havijapewa kipaumbele cha ku-
tosha, hali aliyotaja imekuwa inachangia
matatizo makubwa katika nchi.

“Wataalamu wanasema kama
umeamua kuwa mazalishaji malighafi,
maana yake umechagua kuwa maskini
wa milele. Hatuwezi kuendelea kuwa wa-
zalishaji wa malighafi.

“Sasa hivi tunazalisha mazao mengi
tunayoyauza kama malighafi ikiwamo
pamba, kahawa, korosha, chai, haitu-
peleki mahali pazuri kama nchi lazima
tuhakikishe tunakuwa na viwanda vya
kuongeza thamani na kutengeneza bid-
haa za mwisho.

“Hapo ndio tutaona thamani ya viwan-
da na tutakuwa na uchumi wenye manu-
faa na nchi, tutamaliza tatizo la ajira sasa

hivi kila kitu tunaagiza nje, hii
siyo.

“Kwahiyo, serikali ina haja
kukaa chini na kuangalia katika
viwanda mama tunafanyaje,
na vile vya kuongeza thamani,
hapo ndipo tutafanikiwa,” alise-
ma.

Kuhusu biashara, Hasungu
ambaye pia ni Makamu Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Hesabu za Serikali
(PAC), alisema biashara za nda-
ni na nje hazifanywi vizuri kwa
sababu serikali imejikita katika
kuuza malighafi, kitu ambacho
si kiashiria kizuri kwa maende-
leo ya taifa.

Pia alitaka serikali kutenga
fedha kwa ajili ya kurekebisha
barabara zilizoko katika eneo
lake la kazi, akibainisha kwam-
ba ndio kikwazo kikubwa cha
kusafirisha mazao ya chakula
yanayolimwa huko.

“Kule kwetu sisi (Vwawa)
ni wazalishaji, tunalima ka-
hawa na mazao ya chakula
kwa wingi, tuna tatizo la mi-
undombinu ya kusafirisha, ni

shida, tumekuwa tunapiga sana
kelele lakini hakuna lililofanyi-
ka.

“Ninaiomba serikali iziangalie
sana zile barabara ili bidhaa zi-
nazozalishwa zisafirishwe na
kuchangia Pato la Taifa,” Hasun-
ga alisema.

Kuhusu huduma za jamii,
mbunge huyo alisema kunahita-
jika kufanywa msawazo katika
ugawaji rasilimali kwenye mae-
neo ya viwanda, biashara na
upande wa huduma za jamii ili
kujenga rasilimaliwatu na uchu-
mi mzuri.

“Mbali na maeneo hayo, kuna
eneo la watumishi wa umma,
hawa wanalipa kodi, wanataki-
wa wapate mishahara mikubwa,
wakilipwa vizuri ndio makusan-
yo ya kodi yanakuwa makubwa
na wao wanakwenda kutumia
fedha zao kuwekeza na kufanya
biashara, kodi inaongezeka na
mzunguko wa fedha unakua,
angalieni maslahi ya watumi-
shi wa umma na sekta binafsi
ndipo uchumi wetu utakua,”
alisema.

Baadhi ya,
wanafunzi

wa Shule ya
Sekondari

ya Etarq,
wilayani Mu-
soma mkoani
Mara, waki-
jifunza kwa.
vitendo katika
maabara ya
shule hiyo,
mwishoni mwa
wiki, baada ya
kupata vifaa
Vya maabara
" hivi kar-
ibuni. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Miradi ikitekelezwa vizuri,
lawama kwa CCM zitaisha

Idadi Aina Model Mwaka | Ushuru
2 | Toyota Land Cruiser Hard Top HZ Diesel Engine 2018 Haujalipwa
1| Toyata Land Cruiser Hard Top 1HZ Diesel Engine 2008 Umelipwa
1| Toyota Land Cruiser Pick Up 1HZ Diesel Engine 2007 Umelipwa
1| Nissan Hard Body Double Cabin CD22 Diesel Engine 2010 Umelipwa
3| Generator 5KVA & 500 KVA Perkins Diesel Engine 2001 Haujalipwa

MASHARTI YA MNADA.

o1~ WNN

pamoja na kodi

kuvaa barakoa.

UNIVERSAL AUCTION CENTRE DAR ES SALAAM
PLOT NO: 5 “E” LION STREET SINZA
CELL NO: 0754 284 926
E-mail: universalauction@hotmail.com
Insta: universalauctioncentre

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia tarehe 8
mpaka 12 April 2024, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

1. Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier). Na
mnunuzi wa Gari au Generator atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio
lilipwe ndani ya siku 5 za kazi mwisho wa kulipa tarehe 19 April, 2024 Saa
10:00 jioni. Ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari au Generator litauzwa
kwa mshindi mwingine aliyefata na dhamana haitarudishwa.

. Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB na NBC yanakubalika.

. Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

. Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

. Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote

6. Kila mtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana getini na

Na Julieth MKireri, BAGAMOYO

MWENYEKITI wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Baga-
moyo, mkoani Pwani, AbdulSharifu
Zahoro amesema miradi ya maen-
deleo ikitekelezwa kulingana na
fedha zilizotolewa, itasaidia kuon-
doa lawama kwa wananchi na mas-
wali katika uchaguzi ujao na chama
hicho kuibuka na ushindi.

Amesema halmashauri zikizin-
gatia kujenga miradi kwa ubora
unaotakiwa kama ilivyo kwa Hal-
mashauri ya Chalinze, wananchi
watanufaika na utatuzi wa kero
kwenye maeneo husika.

Aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati Kamati ya Siasa ya cha-
ma hicho ilipofanya ziara ya siku
moja kukagua miradi ya maende-
leo katika Halmashauri ya Chalinze,
wilayani Bagamoyo.

“Maeneo mengine wajifunze
Halmashauri ya Chalinze inavyo-
tumia mapato ya ndani kutekeleza
miradi bora, ikumbukwe wananchi

wakikosa huduma nzuri, lawama
wanazielekeza CCM na endapo
watatatuliwa kero zao na huduma
bora zikapatikana, hakutakuwa na
malalamiko,” alisisitiza Zahoro.

Kamati hiyo ilipongeza watendaji
wa halmashauri hiyo kwa usimami-
zi wa miradi ambayo imetekelezwa
kwa kutumia fedha za mapato ya
ndani.

Miradi iliyokaguliwa ni pamoja
na ujenzi wa soko la Bwilingu
ambalo limegharimu zaidi ya Sh.
bilioni 14 likiwa na vizimba 230
na fremu za maduka 37, kwa sasa
lipo katika hatua za mwisho kuka-
milika.

Katika mradi huo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Chal-
inze, Ramadhani Possi alisema
umejengwa kwa fedha za ndani na
lengo ni kuongeza vyanzo vya ma-
pato na wafanyabiashara wadogo
kupata sehemu salama ya kufanyi-
ka shughuli zao.

Pia katika duka la dawa lililojeng-
wa Kituo cha Afya Chalinze, Mgan-

ga Mkuu wa Halmashauri hiyo, Dk.
Allen Mlekwa alisema limejengwa
kuongeza upatikanaji bidhaa za
afya kwa wateja na kupunguza
usumbufu kwenda kutafuta dawa
katika maduka ya nje.

“Duka hili pia litapunguza
gharama za matibabu kutokana na
kwamba bei ya bidhaa za afya kati-
ka duka la jamii ni nafuu kulingani-
sha na bidhaa za afya katika soko,”
alisema.

Dk. Mlekwa alisema kuwapo
duka hilo pia kutaongeza kipato
kwa kituo hicho ambacho kitatu-
mika kuboresha utoaji huduma za
afya na kwamba hadi sasa ujenzi
wake umegharimu Sh. milioni 41.3,
makadirio hadi kukamilika mradi
huo yakiwa Sh. milioni 46.1.

Miradi mingine iliyokaguliwa
ni ujenzi wa Shule ya Msingi Ri-
dhiwani Kikwete na jengo la wodi
ya wazazi katika Kituo cha Afya
Miono, miradi ambayo kamati
hiyo pia iliridhishwa na utekelezaji
wake.
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Mwenge wa Uhuru
kuzindua miradi
ya bil.40/-

Na Oscar Assenga, TANGA

MWENGE wa Uhuru umeanza
kukimbizwa mkoani Tanga,
huku ukitarajia kuzindua miradi
yenye thamani ya zaidi ya Sh.
bilioni 40.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Balozi Batilda Burian, alisema
mwenge huo ukiwa katika
Wilaya ya Korogwe utakagua
na kuweka mawe ya msingi
katika miradi 87.

Alisema mwenge huo una-
tarajiwa kukimbizwa umbali
wa Kilomita 1635 na baada ya
kupitia miradi na kuikagua,
utakabidhiwa mkoani Moro-
g0ro

Aidha, alisema kwamba fedha
hizo zipo kwenye mchanganuo
wa Sh. bilioni 40.9, nguvu za
wananchi ni Sh. milioni 196.8,
halmashauri Sh. bilioni 1.8,
Serikali Kuu Sh. bilioni 20.8,
fedha za wahisani Sh. bilioni
18.4 ambazo zimepelekea ku-
\évepo kwa idadi hiyo wa fedha

izO

“Ujumbe maalumu wa mwenge
mwaka huu ni tunza mazingira
na shiriki katika uchaguzi wa
serikali za mitaa kwa ujenzi
wa taifa endelevu. Kwa hiyo
tunategemea kwenye miradi ya
mwenge kutakuwa na utunzaji
wa mazingira, kutakuwa na
ujumbe wa kupiga vita dawa za
kulevya” alisema.

Kadhalika alisema pamoja
na ujumbe huo, Mwenge wa
Uhuru utaendelea kuhamasi-
sha na kuwaelimisha wananchi
juu ya mapambano dhidi ya
rushwa, malaria, Virusi Vya
ukimwi (VVU), UKIMWI dawa
za kulevya na uzingatiaji wa
lishe bora.

Hata hivyo aliwataka wa-
nanchi wa mkoa huo kujitokeza
kwa wingi kuupokea mwenge
wa uhuru pindi utakapopita
katika barabara, kwenye miradi
na maeneo ya mikesha.

Alisema mwenge huo
unatarajiwa kukimbizwa
umbali wa kilomita 1635 na
baada ya kupitia miradi na
kuikagua, utakabidhiwa
mkoani Morogoro
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Wawm mbaroni tuhuma
‘kutorosha mifugo

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

ESHI la Polisi Kikosi cha
Kuzuia Wizi wa Mifugo,
kimekamata watuhumi-

wa wawili wilayani Longi-

do mkoani Arusha, wakitorosha
mifugo 514 kwenda nchi jirani,
huku wakitumia vibali vya kam-
puni isiyohusika na mifugo hiyo.
Kamanda wa Kkikosi hicho,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi
wa Polisi (SACP) Simon Pasua,

alisema mifugo hiyo ilikamatwa
Aprili 6, mwaka huu katika
Wilaya ya Longido.

“Aprili 6 mwaka huu, Kikosi
cha Kuzuia Wizi wa Mifugo che-
nye makao yake makuu hapa
Arusha, kwa kushirikiana na
baadhi ya wananchi wa Wilaya
ya Longido, tumefanikiwa ku-
kamata mifugo 514, ikiwemo
mbuzi na kondoo iliyokuwa ina-
safirishwa kwenda nje ya nchi,
kwa kutumia kampuni ambayo
haihusiani na mifugo,”alisema.

Kwa mujibu wa Kamanda

Pasua, majina ya watuhumiwa
hao kwa sasa yamehifadhiwa
kwa sababu za kiuchunguzi
na kuomba wananchi kutoa
taarifa za watu wanaojihusi-
sha na utoroshaji wa mifugo na
kukiuka taratibu za uuzaji wa
mifugo nchini na inayokwenda
nje ya nchi.

Kamanda Pasua alitumia
fursa hiyo kuwataka wananchi
kufuata taratibu za uuzaji wa
mifugo, ili kutokukumbana na
mkono wa sheria na kulikose-
sha Taifa mapato.

Alisema jeshi hilo limeji-
panga kikamilifu kudhibiti wizi
wa mifugo na litaendelea ku-
wakamata wale wote wataka-
okiuka taratibu za uuzaji na
usafirishaji wa mifugo, hasa in-
ayokwenda nje ya nchi.

Alisema: “Kuanzia sasa wafan-
yabiashara wa mifugo, hakik-
isheni mnapotaka kusafirisha
mifugo yenu kwenda nje ya
nchi, mnatimiza taratibu zote
ikiwemo vibali, ili kuepuka
usumbufu ikiwa ni pamoja na
kukamatwa”.

Baadhi ya wakazi wa wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, wakiwa wameshika miche ya miti wakijiandaa kupanda katika viwanja
vvya Shule ya Sekondari ya kata ya Potwe, jana, wakati wa uzinduzi wa upandaji miti kiwilaya. PICHA: STEVEN WILLIAM

Polisi: Usithubutu kufanya uhalifu Sikukuu va Eid EI-Fitr

Na Steven William,
MUHEZA

JESHI la Polisi mkoani Tanga
limetangaza mapambano dhi-
di ya watu watakaothubutu ku-
jihusisha na vitendo vya uhali-
fu katika Sikukuu ya Eid EI-Fitr.

Akizungumza na Nipashe,
Kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani Tanga, Almachius
Mchunguzi, alitoa angalizo
hilo na kusema wamejipanga
kuhakikisha hali ya usalama
inakuwapo mkoani hapa.

Alisema kuwa Jeshi la Polisi

limejipanga  kikamilifu kwa
kushirikiana na vyombo ving-
ine vya ulinzi na usalama kwa
kufanya doria ili kukabiliana
na wahalifu.

Alisema wamejipanga kwa
kufanya doria za miguu, magari
na pikipiki katika sehemu za

ibada na kumbi za starehe, ku-
hakikisha wananchi wanash-
erehekea sikukuu kwa amani.

Kadhalika, aliwaomba wa-
nanchi kusherehekea Sikukuu
ya Eid El-Fitr huku wakilinda
mali zao nyumbani Ili kuepuka
kuibiwa .

Mvua yakatlsha mawasiliano Barabara Arusha- Namanga

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

MAWASILIANO ya Barabara
Kuu ya Arusha/ Namanga inayok-
wenda katika mpaka kati ya Tan-
zania na Kenya, yamekatika kwa
zaidi ya saa nne, baada ya mvua
inayonyesha kujaza kifusi cha
tope chenye urefu wa mita 300.

Aidha, usiku wa kuamkia jana
barabara ya kuelekea Olmot Se-
kondari daraja lake lililojengwa
hivi karibuni limesombwa na maji
na kusababisha wananchi kukosa
mawasiliano.

Jana, Meneja wa Wakala wa
Barabara Tanzania (TANROADS)
mkoani Arusha, Reginald Mas-
sawe, alisema eneo lililoathiriwa
zaidi ni njia panda ya Ngaramto-
ni, ambako mafuriko yamengoa
madaraja, kufanya uharibifu
kwenye makazi ya watu pamo-
ja nma mashamba makubwa ya
wawekezaji.

“Jana usiku (juzi) majira ya
saa 59 imenyesha mvua kubwa
sana katika eneo la Ngaramtoni
na eneo la Odlonyosambu na
imeleta maji mengi sana yamepo-

romoka kutoka milimani, yame-
kuja kwenye barabara yetu kuu
ya Arusha-Namanga.

“Hapa tuliposimama (anaonye-
sha) panaitwa Sakina, maji yame-
kuja mengi sana yamepita juu ya
kalavati. Yote yaliyokuwa yame-
jengwa yakiwa na tope kubwa
sana na baadhi ya magogo yame-
sombwa huko na kusababisha
barabara hii kuwa na tope kubwa
sana.

.Tumekagua kipande chote
eneo la mita 300 limeathirika na
tumeshaanza tuko na mkandarasi

tunazoa tope na tutaendelea ku-
fanya ukaguzi wa maeneo yote
ambayo maji yametoka huko mli-
mani ili tuweze kuona hatua sta-
hiki za kuchukua

Haya maji yameenda hadi
Arusha bypass na kufanya uhar-
ibifu wa kilomita nne, yanasomba
udongo wa pembezoni mwa bara-
bara na maji ni mengi sana na
yanasababisha mmongonyoko
mkubwa na tunaendelea kujenga
kuta za mawe katika meneo am-
bayo yameathirika na mtaro wa
kilomita mbili katika barabara ya

bypass ili tuwe na suluhisho la ku-
dumu.” alisema.

Mmoja wa wakazi wa eneo hilo,
Jamal Twalib, alisema walishtuka
muda wa saa 9:00 usiku na kuku-
tana na maji ya mafuriko.

Vilevile, Joel Mollel, alisema:
“Sisi wafanyabishara hapa tuna-
pata hasara maduka yamejaa maji
vitu vimeharibika tunapata shida
serikali iangalie uboreshwe miun-
dombinu na wala serikali haiwezi
kutusaidia kama kwangu ofisi ya
saluni ya kunyoa na kutengeneza
sabufa za watu zimejaa maji.”
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TTCL kuja kivingine utoaji
huduma za intaneti

Na Rose Jacob, MWANZA

ODI ya Shirika la Ma-
wasiliano  Tanzania
(TTCL) imesema shiri-
ka hilo lipo kwenye
mpango wa kufanya mabore-
sho makubwa katika mtandao
wa ‘intaneti’ ili kuongeza
ushindani katika soko la ma-
wasiliano ya mtandao wenye
kasi.
Kauli hiyo ilitolewa juzi
mkoani hapa na Mwenyekiti

wa Bodi ya TTCL, Zuhura Muro
katika futari iliyoandaliwa na
shirika hilo na kusema lengo
ni kufikia mahitaji ya watumiaji
wa mtandao huo nchini.

Vilevile alisema uboreshaji
huo utaenda sambamba na
kuwekwa kwa huduma ya
mtandao yenye kifurushi maal-
umu cha WiFi kwa matumizi ya
familia.

Akizungumza katika futari
hiyo kwa niaba ya Shekhe wa
Mkoa wa Mwanza, Hassan

Kabeke, Katibu wa Baraza la
Masheikh mkoani hapa, Othu-
man Asasi aliwataka Watanza-
nia kulinda amani ya nchi kwa
kutambua na kufuata wajibu
walionao katika imani zao.

Mkuu wa Wilaya ya Ilemela,
Hassan Masala aliyemuwak-
ilisha Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Said Mtanda alisema
dhamira ya serikali ni kuona
huduma za mawasiliano zi-
naimarika nchini.

Masala aliitaka shirika hilo

AARA MAMA NAWA
0756 336796, 0f

jana, lenye mgogoro'baina va Kanisa la AICT na Halmashauri ya Jiji hilo. PICHA: ROSE JACOB

kuendelea kufanya kazi karibu
na wananchi kwa kubaini ma-
hitaji yako na kuwahudumia
ipasavyo ili kuhakikisha jamii
nzima inafikiwa na huduma
za mawasiliano kama yalivyo
maono ya Rais Samia Suluhu
Hassan.

Masala alisema: “Rais ana-
hitaji jamii ifikiwe mawasiliano
yasiyo na changamoto yoyote
kama ilivyo kwenye miundom-
binu ya barabara, afya, elimu
na maji”.

Waagizaji dawa watakiwa kuwa
wazalendo, kufuata sheria

Na Remmy Moka, SAUT

WAAGIZAJI wa dawa wam-
etakiwa kufanya kazi kwa
ubora, kutanguliza uzalendo,
kuzingatia sheria na taratibu
zilizowekwa na Mamlaka ya
Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) ili
dawa hizo ziweze kutumika ka-
tika matumizi yaliyokusudiwa.

Hayo yalibainishwa na Mgan-
ga Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za Dk.Thomas Rutachunzibwa
wakati wa warsha iliyowaku-
tanisha wadau wa uagizaji wa
dawa kutoka Kanda ya Ziwa ili-
yofanyika Jijini Mwanza.

Alisema baadhi ya waagi-
zaji wa dawa siyo waaminifu
wanatumia njia za panya na

kutopltla TMDA kwa ukaguzi
wa dawa hizo ili kubaini kama
zinafaa kwa matumizi ya bin-
adamu.

Aidha, aliwataka kutotan-
guliza fedha katika kutekeleza
majukumu bali wajali afya za
watu kwa kuagiza bidhaa ze-
nye viwango vinavyokubalika.

Alisema serikaki imeimari-
sha udhibiti ubora wa dawa
katika maeneo ya mipakani
kwa  kuhakikisha  hakuna
dawa zinazoingia kinyume na
utaratibu, huku doria imara
katika bandari zote na maneno
ya viwanja vya ndege zimewek-
wa wakishirikiana na wahu-
dumu wa afya katika maeneo
hayo.

Mkurugenzi Udhibiti wa
Dawa kutoka TMDA, Daktari
Yonah Mwalwisi alisema wa-
dau hao ni watu muhimu la-
kini ni vyema wakawauzia wa-
nanchi bidhaa tiba kwa kufuata
masharti na sheria za kuuza na
kuagiza bidhaa tiba, ili zitumike
katika makusudi yaliyowekwa
na mamlaka hiyo

Alisema: “Wapo baadhi ya
watu wamekuwa wakitumia
vibaya dawa za uzazi na zingin-
ezo kwa matumizi yasiyo sahi-
hi hasa wale wanaonunua kwa
lengo la kutoa mimba na ku-
wataka wauzaji wa dawa kutoa
maelekezo stahiki kabla ya ku-
uza kwa wananchi kwa sababu
dawa lazima itumike kwa lengo

la kutibu na siyo vinginevyo”.

Katibu wa Chama cha Waa-
gizaji wa Dawa (TAPI), Abbas
Mohammed ambaye alikuwa
mmoja wa wadau wa warsha
hiyo alisema mabadiliko ya
teknolojia yanakwamisha shu-
ghuli nzima ya uagizaji na us-
ambaji wa dawa.

Alisema mchakato wa usa-
jili wa dawa hauendani na kasi
ya maendeleo na madaliko ya
teknolojia ya sasa katika kuhu-
dumia wananchi ipasavyo.

Hivyo aliiomba TMDA iweke
mifumo mizuri na rafiki katika
kuzuia mianya yote ya kuagiza
na kuingiza dawa kwa njia isi-
yo halali kwani inakwamisha
ufanisi wa kazi kwao.

. Lyabukande

- wakubaliana
kuwatenga
wanaotekeleza
ukatili

WANANCH| wa Lyabukande
wilayani Shinyanga, wamepiti-
sha maazimio ya kuwachukulia
hatua watu ambao wanaende-
keza vitendo vya ukatili wa
kijinsia kwa kuwafikisha katika
vyombo vya dola pamoja na
kuwatenga. o

Miongoni mwa kundi hilo ni
wazazi ambao bado wanaoz-
esha wanafunzi ndoa za utotoni.

Maadhimio hayo waliyapitish-
wa juzi kwenye kikao cha ma-
jadiliano juu ya kuzingatia mila
na desturi chanya zenye usawa
wa Kijinsi, kwa kuzuia vitendo
vvya ukatili zikiwamo ndoa za
utotoni.

Kikao hicho kiliandaliwa na
Shirika la WEADO kwa
ufadhili wa Mfuko wa Ruzuku
wa Wanawake Tanzania (WFT-
Trust). .

Walisema kutokana na baadhi
ya wazazi katika kata hiyo ya
Lyabukande kuendekeza vi-
tendo vya kuozesha wanafunzi
ndoa za utotoni licha ya ku-
chukuliwa hatua za kisheria,
pia Jamii inapaswa kuwatenga
kama adhabu na kukomesha ka-
bisa vitendo hivyo )

“Adhabu hiyo itakwenda pia
kwa wanaume ambao wame-
kuwa wakiwapiga wake zao,
kuwa licha va kupigwa faini na

mifuko miwili ya SarUJI wao pia
wanapaswa kupewa adhabu ya
kutengwa na Jamii.” walieleza.

Diwani wa Lyabukande,
Luhende Kawiza, alisema wa-
nanchi wanaogopa kutengwa
na jamii kuliko kupigwa faini na
ndiyo maana wamepitisha maa-
dhimio hayo ambayo yatasaidia
kumaliza vitendo vya ukatili
zikiwamo ndoa za utotoni.

Naye Ofisa Maendeleo ya
Jamii wa Lyabukande, Salumu
Hamisi, alisema kutokana na
jamii kuendekeza mila na destu-
ri kandamizi hasa mfumo dume,
wamekuwa wakipokea kesi ny-
ingi za wanawake kunyanyaswa
kiuchumi na waume zao, ziki-
wamo na ndoa za utotoni.

Mkurugenzi wa Shirika la WEA-
DO, Eliasenya Nnko, alisema
wanatekeleza mradi wa ‘chukua
hatua sasa zuia ukatili' kwenye
kata hiyo ya Lyabukande, wa-
kianza na kutokomeza mila na
desturi kandamizi, kwa jamii
yenyewe kupitisha maadhimio
hayo ambapo watawachuku-
lia hatua wale ambao hufanya
ukatili.

Aidha, Mratibu wa Mradi ku-
toka shirika hilo, John Eddy,
alisema jamii inapaswa kubadi-
lika na kuacha kuendekeza mila
na desturi ambazo zimeshapit-
wa na wakati, ili kutosababisha
vitendo vya ukatili wa Kijinsi
bali waishi salama na kuzingatia
ma%hitaji va usawa katika nyanja
zote.
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Wanyama tlsa wanaoishi
muda mrefu bila
va chakula wala maji

Mwalimu na mwanafunzi walivyo
majibu vya Kkwanza kupaa elimu

UMANNE wiki iliyopita ka-

tika safu ya makala hizi iliku-

wa na tafsiri pana ya nguzo

zinazoshika elimu ya mwa-
nafunzi hata kufanikisha, ukiwapo
ubia wa nguzo nne kitaifa: serikali,
shule, wazazi, wadaiwa umma kwa
jumla ukibeba tafsiri pana na in-
ayohusu mambo mengi.

Lakini, inaporejewa kwa kina,
kufanikiwa elimu kunazama
katika nguzo kuu mbili; mwalimu
anayewasilisha maarifa na ufundi,
upande wa pili ni wake mwa-
nafunzi mpokeaji.

Wakati mlengwa mkuu ni mwa-
nafunzi mpokeaji wa ujuzi na
maarifa hayo, pacha hao mwalimu
na mwanafunzi wanakuwa kama
wachezaji mpira uwanjani kufani-
kisha elimu inayofuatiliwa na kila
kona duniani.

Staili ya Mwalimu anakuwa ana
muhtasari wa masomo kwa siku
hiyo, akilenga kuingiza kichwani
mwa mwanafunzi. Ni kawaida
kabla hata hajafanya kazi hiyo
mwalimu sahihi anakuwa kaji-
jenga na darasa lake, akiwafahamu
wanafuzi kisaikolojia, tabia, utashi
na mazingira yao kwa kikundi, pia
mwanafunzi mmoja mmoja.

Vilevile mwanafunzi, ama kwa
mazoea au kufunzwa anajiandaa
taratibu, kanuni, mbinu za somo na
mabhitaji ya mwalimu, anapoingia
darasani kwake.

Hapo inaambatana na kanuni na
sheria, kama vile mavazi ya sare na
adabu za darasani.

Ndipo mbia mwalimu anajiweka
sawa na kuanza ‘kushusha nondo’
alizoandaa huku mara zote akion-
gozwa na tathmini akihoji kama
wako pamoja na ndio chimbuko la
maswali ‘are we together?”.

Mwalimu akiendelea na jukumu lake darasani.

Iwapo watu hao hawajaka
sawa, aanendesha ushirikiano wa
mdomoni na ubaoni, hata wakati
mwingine masihara yenyue uhusi-
ano na mada hiyo, hata uelewa kwa
wanafunzi ukafikiwa. Ndio chanzo
wakatui fulani mwalimu wa Chek-
echea au darasa la pil anaingia
katika mchezo wa kitoto.

Kisaikolojia uso wa binadamu
huongea, pia anayekwama anaone-
kana kwa ishara ya machoni,
kusuasua kuandika, au anayelewa
anakuwa na mtazamo au ishara
kinyume na hayo, akitikisa kichwa,
majibu ya ‘ndiyooo!” na kadhalika.

Mwalimu ndani ya uwasilishaji
wake unakuwa amegawanya
mada ya siku hiyo ndani ya hatua
akioanisha na mifano mikuu inay-
ofanana na maisha ya wanafunzi,
hata wanakuwa wepesi kudaka
kinachofunzwa. Lingine ni ufun-
zaji wa mwalimu, unaendana na
kipimo cha umri na ndipo hapo
mahali muhimu zaidi, kwani staili
ya kujifunza darasani la kwanza,
iko tofauti sana na darasa la saba.

‘Twe isiwe’ ni eneo muhimu zaidi
linalomrudisha mwalimu chuoni,
katika masomo kama falsafa, sai-
kolojia na usimamizi wa darasa,

PICHA: MTANDAO

huku binadmu wa taaluma hiyo,
mbinu za tathmini zikichukua
nafasi yake.

Mbali na tathmini ya jumla,
mwalimu huwa na na tathmini ya
majumuisho juu ya kile anacho-
fundisha kama vile kutoa mazoezi
ya kufanya. Kwa mwalimu wa
masomo ya sayansi au ufundi, kuna
wakati darasa linahaa maabara au
‘workshop’.

Mwanafunzi mara zote anasi-
mama katika kutimiza maelekezo
ya kisheria na kitaaluma, ambayo
yana kawaida kumfungulia
milango ya uelewa kitaaluma.

Lakini, mafanikio hayo yana
‘vigezo na masharti’ muhimu
katika kufanikisha elimu. Kwanza,
ni nidhamu ya jumla na mahsusi ya
utekeleaji majukumu hayo kielimu,
kwa mwalimu na wanafunzi.

Pia, mwalimu na mwanafunzi
kufanikiwa darasani ni sehemu
moja, lakini kutimizwa kwa mahi-
taji kama vyumba vya madarasa,
samani zake, idadi ya walimu,
bajeti sahihi na mitaala sahihi,
vyumba vya maabara ni mambo
muhimu.

INAENDELEA WIKI IJAYO
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TEKNOLOJIA
NA SHABAN NJIA,
KAHAMA

ELIMU NDANI YA SOKO .. . .. i
Darasa teknolojia kuvusha wajasiriamalli,

Kisha kupenya klmtandao hadi sokoni

1 Ta W

JASIRIAMALI katika sura
ya uchumi, inamaanisha
kuwezesha ajira kupa-
tikana. Wajasiriamali
wanatajwa kuwa muhimu katika
kukuza pato la taifa. Mchango wao
unatajwa kuongezeka maradufu.

Licha ya kuwa na mchango
mkubwa katika pato la taifa
watajwa bado hawana elimu
ya kutosha katika utengenezaji
bidhaa zenye ubora, hata kumudu
ushindani sokoni ndani na nje ya
mipaka.

Hivyo, Chama cha Wafanya-
biashara wanawake Tanzania
(TWCC) kimeanzisha utaratibu wa
kuwatembelea wajasiriamali nchi
nzima kuwapatia elimu ya uzal-
ishaji bidhaa ubora, zenye sifa ya
kushindana ndani ya Soko Huru
la Afrika (AfCFTA).

Ni elimu inayotolewa kwa
kushirikiana na taasisi za serikali,
ikiwamo Shirika la Viwango Tan-
zania (TBS), Shirika la Kuhudumia
Viwanda Vidogo (SIDO), Wizara ya
Viwanda na Biashara, Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), Shirik-
isho la Wafanyabishara Viwanda
na Wakulima (TCCIA), GS1, PASS
Leasing Company, kwa ufadhili wa
Trademark Afrika (TMA).

MKURUGENZI WAO

Mwajuma Hamza, Mkurugenzi
wa TWCC, anasema, wajasiriamali
wanawake wamekuwa wakizalisha
bidhaa kulinganisha na wanaume,
lakini zinakosa ubora wenye
masoko makubwa na ndio nafasi
kwao kujipatia fedha.

Anasema, utafiti wamegundua
kundi la wajasiriamali wanawake
wanazalisha bidhaa zisizokuwa
na ubora unaoweza kushindaniwa
kwenye soko huru la Afrika na
ndio sababu inayowafanya kutoa
elimu, kuondokana kuwa tegemezi
kwenye jamii.

Mwajuma anasema, mkoa
wa Shinyanga wamefanikiwa
kuwafikia wajasiriamali zaidi ya
100 wanachama na wasio wana-
chama wa Chama cha Wafanyabi-
ashara Wanawake.

Hao wanaelimishwa, namna ya
kutengeneza bidhaa bora na wana-
toka Kishapu, wilaya ya Shinyanga,
Manispaa ya Shinyanga, Msalala,
Ushetu na Manispaa ya Kahama.

“Soko huru la Afrika lina
zaidi ya ushindani wa wajasiri-
amali bilioni 1.2 kutoka nchi 54
na ili tuweze kushindana nao
na kupata masoko. Huko lazima
tuwe na bidhaa zilizokidhi vigezo
kutoka katika mamlaka zetu
nchini, najua tunazalisha bidhaa

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Mboni Mhita (kushoto), akizungumza na vvaJa5|r|ama|| wakati wa
UfUﬂ%UZI wa mafunzo yao, kuhusu kanuni, taratibu na sheria za kufanya biashara kwenye soko

huru

Nipende ku-
washukuru
TWCC kwa
kuandaa
mafunzo
haya kwa
wanawake.
Fursa hii
Itawawez-
esha kujua
masoko

yva bidhaa
mbalimbali
Ikiwemo
va Afrika
Mashariki.

a Afrika (AfCTA. PICHA: SHABAN NJIA

nyingi ila hatuna elimu inayotuon-
goza kwenye ushindani sokoni,”
anaongeza.

Anaongeza, kila mwaka wame-
kuwa wakiwafikia wajasiriamali
hao milioni moja ili kuwapa-
tia ujuzi nchi nzima na sasa
wametoa elimu kwa wajasiriamali
wanawake 100, ili kuwa na bidhaa
zitakazoshindana katika masoko
huru Afrika.

FURSA WIZARANI

Mwajuma anasema, hivi karibuni
alikaa na Waziri wa Viwanda na
Biashara, Ashatu Kijaji, akafaham-
ishwa tayari wizara hiyo imeanzi-
sha mfuko maalumu wa kudhamini
wafanyabiashara; wakubwa, kati
na wadogo wakipata fursa kwenye
masoko ya nje, hivyo kila mmoja
achangamkie fursa.

Anataja sifa ya kupata fursa, kila
mjasiriamali katika kuandaa au
kuunda wasifu wa biashara yake
anayoifanya, ambazo wataziwasili-
sha wizarani, ili wapate msaada
kupitia mfuko huo na watakaokidhi
vigezo hasa, vya kuwa na bidhaa
watakaonufaika na mfuko huo.

Anasema, tayari wana masoko
nje na wamekosa mitaji ya kuzali-
sha bidhaa nyingi na kupeleka
nje, pia wizara itawasaidia kupitia
mfuko huo.

Wameanzisha soko Ila
mtandaoni, litakalotumika kutan-
gaza bidhaa zinazotengenezwa na
wajasiriamali maeneo mbalimbali,
ili waweze kupata masoko ya nje
kirahisi.

VIONGOZI NA WALENGWA

Katibu Tawala Msaidizi,
Biashara, Viwanda na Uwekezaji
mkoani Morogoro Beatrice Njawa,
anasema ili kufikia malengo ya
kufikisha bidhaa katika masoko
ya nje, ni vema kukaundwa timu
ndogo itakayosaidia kinamama.

Ni suala linalohakikisha
wanafikia soko huru la Afirika,
kuhudumia nchini 54 na itakuwa
changamoto zao.

Anasema, kwa kutumia Shirika
la kuhudumia Viwanda Vidogo
(SIDO), wajasiriamali hao wataka-
oweza kuyafikia malengo yao,
kwa sababu watakuwa wanakum-
bushwa kila mara.

Misingi ya kutengeneza bidhaa
zenye ubora, anaamini wanawake
waliopata mafunzo hayo watay-
otumia ipasavyo, kama fursa kwa
kujua masoko ya bidhaa wanazo-
zalisha.

“Nipende kuwashukuru TWCC
kwa kuandaa mafunzo haya kwa
wanawake. Fursa hii itawawezesha
kujua masoko ya bidhaa mbalim-
bali ikiwemo ya Afrika Mashariki.

“Hasa kwa kuzingatia ukuaji
wa viwanda unaotegemea upati-
kanaji wa malighafi na ukuaji wa
masoko,” anaongeza Njawa.

Mboni Mhita, Mkuu wa Wilaya
ya Kahama anawataka wajasiri-
amali hao kuchangamkia fursa
za mikopo isiyokuwa na riba ya
asilimia 10, iliyokuwa ikitolewa
na halmashauri awali, kwani sasa
serikali imeweka utaratibu mzuri

ili zitolewe na taasisi za kifedha
zitakazoainishwa baadae.

Anasema, hatua ya mikopo hiyo
kutolewa na taasisi za kifedha,
imekuja baada ya kuwapo kwa
malalamiko kwa baadhi ya waja-
siriamali kutaka iwe inatolewa, pia
kwa mjasiriamali mmoja mmoja,
badala ya kwenye vikundi pekee
na serikali imesikiliza ombi hilo
hivyo ukosefu wa mtaji, ambao ni
msingi wa kibiashara umetatuliwa

Sada Jumanne, miongoni
mwa wajasirimali 100 wa mkoa
Shinyanga, waliopewa elimu ya
kutengeneza bidhaa zenye ubora
unaohitajika kwenye soko huru
la Afrika, anasema wanazalisha
bidhaa nyingi sokoni ni la ndani
na wateja watakaotafuta, kupitia
kwa rafiki wenye simu janja.

Mjasiriamali kutoka kata ya
Nyihogo, Manispaa ya Kahama,
anasema kikundi chao wamekuwa
wakizalisha unga lishe, kwa ajili
ya kukabiliana na utapiamlo kwa
Watoto, lakini wanakosa soko la
uhakika.

Bidhaa wanalalamika kuna
wakati inaharibika kwa kukaa
ndani muda mrefu na kupata
hasara ya gharama wanazotumia.

WENYEVITI TWCC MIKOA

Makamu Mwenyekiti wa TWCC
Taifa, Rose Romanus, anasema,
kwa sasa kuna mazingira mazuri
ya kufanya biashara, kwa wajasiri-
amali kulinganisha na ilivyokuwa
hapo awali na kuwataka kutumia
nafasi kuyafikia masoko yalipo na
ili kuyafikia, kila mmoja anatakiwa
kutengeneza bidhaa zinazokidhi
viwango na sio vinginevyo.

Anasema, soko huru Afrika lina
ushindani mkubwa na wajasiri-
amali kutoka mataifa 54, hivyo ni
lazima kuwa na bidhaa bora, kwani
bidhaa zisizosajiliwa na Shirika la
Viwango Tanzania (TBS) na taasisi
nyingine haziwezi kupata soko.

Rose anasema, mkoa unao-
fanya vizuri katika mashindano ya
Juakali, unapaswa kuendelea kui-
tendea haki, kwa kuwa na bidha
zenye ubora unaohitajika kwa
kuzingatia mafunzo yaliyotolewa,
ikiwamo na kujielimisha kwenye
biashara zao kwa kutafuta masoko.

Mwenyekiti wa Mkoa wa Shin-
yanga, Joyce Egina, anasema
wamekuwa wakizalisha bidhaa
nyingi kulingana na fursa zilizopo,
ila baadhi zinapata masoko ya
uhakika katika mazao la mpunga,
mahindi, viazi lishe, korosho na
kunde, zikipata soko katika jirani
za Rwanda, Uganda, sudani kusini
na Kongo.
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ELIMU

NA GRACE MWAKALINCA,

KYELA

UJUE MRADI WA DREAMS

Tiba darasa inayoelekezwa penye
hatari HIV kwa vijana, Kinamama

ATIKA tatizo la mmomo-

nyoko wa maadili, kuna

sababu inayotajwa vijana

kujiingiza katika vitendo
vya kihalifu na kujiweka katika
mazingira hatarishi ya maam-
bukizi ya Virusi vya Ukimwi, ku-
natajwa chanzo mojawapo ni hali
yao duni ya kiuchumi.

Ukosefu wa vyanzo stahimilivu
vya kuwaingizia kipato, inatajwa
ni kikwazo katika maisha yao, iki-
sababishwa na kufiwa na wazazi
au walezi, wakiachwa bila uan-
galizi kuwapelekea kuwa na mai-
sha duni na uhitaji wa huduma
za msingi kwenye maisha yao.

Miongoni mwa vijana hao ni,
Tina (sio jina lake), mkazi wa ki-
jiji cha Masebe, kata ya Mwaya
wilaya ya Kyela mkoani Mbeya,
amepitia hayo kimaisha hali,
hata anakiri akadumbukia kwe-
nye ukahaba.

Binti huyo ameokolewa kutoka
kwenye changamoto hizo na
Mradi wa Dream, unaotekelezwa
na Shirika la HJFMI, baada ya
kutumbukia kwenye shida uka-
haba.

“Mimi ni mtoto wa tano katika
familia ya watoto sita, kwa bahati
mbaya kutokana na maambukizi
ya virusi vya ukimwi nilipoteza
dada zangu watatu na kubakia
binti pekee na kaka zangu wawi-
li,” anaeleza.

Anafafanua, kutokana
na vikwazo katika maisha, baba
yake akawaambia wabaki na
mama yao, ambaye hakujimudu
kwani hakujimudu kujishughuli-
sha, kutokana na maradhi yali-
yokuwa yakimsumbua.

Pia, anasema kaka yake
akaanza kuugua maradhi ya
akili, mwingine akijiingiza kwe-
nye makundi hatarishi akitu-
mia pombe, dawa za kulevya na
wakathirika kisaikolojia.

Kutokana na matatizo yali-
yoikumba familia yao, ilimbidi
afanye kila kitu kuhakikisha wa-
nakula na kupata mahitaji yote
muhimu ya nyumbani na ya
kwake binafsi.

Anasema haikuwa rahisi kupa-
ta pesa, hivyo alilazimika kufan-
ya ngono ili apate pesa ya kulisha
familia na yeye kukidhi mahitaji
yake kama mtoto wa kike.

Katika hali hiyo, anasimulia
akapata ujauzito ambao baba wa
mtoto aliukataa kutoka na tabia
aliyokuwa nayo ya kuwa na wa-
naume wengi, hata akalea peke
yake na kujifungua mtoto njiti.

- Aliyefikwa, asimulia al

“Baada ya kujifungua mtoto nji-
ti, hali yangu ya kimaisha ikawa
ngumu zaidi, kwa sababu ilihi-
tajika pesa nyingi kumlea mtoto
huyo, huku familia ikinitegemea
mimi kwa kila kitu.

“Sikuwa na uwezo wa kufanya
kitu chochote cha kuniingizia
pesa hapo ndipo mkombozi wan-
gu Dreams alipokuja,” anaeleza
mama huyo.

HATUA MABADILIKO

Anafafanua katika mizunguko
yake, akakutana na muelimisha
rika aliyemueleza kuhusu mradi
wa Dreams, huduma wanazo-
toa na kazi wanazozifanya, hata
akawaunganisha na kikundi
kiitwacho Masebe Super Wom-
en, alikopata elimu sahihi, ili-
yomsaidia kubadili fikra na kua-
mua mambo.

Anasema elimu ya mabadiliko
ya tabia ilikuwa nguzo iliyombre-
ha sana, hata akarejea nafsui ya

tengeneza alivyo sasa kuwa
binti anayejitambua.
Hapo wakampeleka katika

kituo cha afya alikopata uduma
7a uzazi wa mpango na matibabu
mengine, baadaye akapelekwa
katika Chuo cha Ufundi - Veta
kupata ujuzi na kozi ya lugha

T B EE = S

(L
v |

Kiingereza, = inayomuwezesha
kuwasilina kwa stadi hiyo kwa
ufasaha.

Mama huyo anasema, hadi
sasa ameshanufaika akiwa na
fursa mbalimbali kupitia mradi
wa Dreams, akishiriki warsha na
mafunzo ya kujengewa uwezo
ndani na nje ya nchi, ikamfanya
kuwa binti imara anayejitambua
na kuwasaidia wengine kuepu-
kana na tabia hatarishi.

Huyo ni miongoni mwa mabinti
na wanawake vijana 130,000 wal-
ionufaika na mradi wa Dreams
tangu kuanzishwa kwake mwaka
2016 katika maeneo mbalimbali
ya mkoa wa Mbeya.

BOSI MUWEZESHAJI

Mkurugenzi wa Shirika la
HJFMRI, Sally Chalamila anase-
ma, mradi wa Dreams ulianzish-
wa kutekeleza afua mbalimbali
za kupambana na maambukizi
ya virusi vya Ukimwi, kwa kuwa-
saidia walio katika rika balehe,
wanawake na vijana walioko ha-
tarini kupata maambukizi.

Anasema, Idara ya Ulinzi ya
Marekani anayoitaja kwa jina
WRAIR/DOD iliamua kufadhili
miradi  inayosaidia ~mapam-
bano dhidi ya VVU ikiwemo na
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Ukitaka ku-
pata taswira
ya maam-
bukizi ya
VVU, angalia
wanawake,
kwa sababu
ndio wa-
naopata
maambukizi
kwa kiasi ki-
kubwa, ukil-
Inganisha na
wanaume.

KUFI

Ka ng'ambo

Dreams.

Anaufafanua ni mradi unao-
lenga kutoa kunusuru umma
dhidi ya maambukizi ya VVU na
waliopata watengeneze huima

hiyo, kutengeneza mtandao
utakaowasaidia wasiwaam-
bukize wengine.

“Ukitaka kupata taswira ya
maambukizi ya VVU, angalia
wanawake, kwa sababu ndio
wanaopata maambukizi kwa
kiasi kikubwa, ukilinganisha na
wanaume,’anatanka Chalamila
na kuongeza kuwa, jamii inapas-
wa kuangalia namna inaweza ku-
wafikiwa wanawake wote, vijana
na mabinti.

WASAMBAZA MITAJI

Licha ya Shirika la HJFMRI
kuweka nguvu katika kudhibiti
maambukizi mapya ya virusi
vya Ukimwi, vilevile limekuwa
likiwajengea uwezo mabinti,
wanawake na vijana kuelimika
na ujasiriamali, wakiwapeleka
vyuo vya ufundi kupata ujuzi
aina mbalimbali na kuwakabidhi
vifaa kwa ajili ya kuongeza tham-
ani ya malighafi zao, wakijiingizia
kipato.

INAENDELEA UK.14
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ELIMU
NA MWANDISHI
WETU

Wanyama tisa wanaoishi muda

mrefu bila ya chakula wala maji

Simba wa Bahari

Nyangumi

HAKULA ndio chanzo ki-

kuu cha nishati kwa mwili

wa viumbe hai kufanya

kazi vizuri, ikiwezesha usa-

gaji chakula na kuipa nguvu mifu-
pa, misuli na mishipa ya fahamu.
Lakini kuna wanyama mashujaa,
wanaoweza kuishi muda mrefu
bila kula chakula au kunywa maji.
Wanyama wengine wanahitaji
kupata milo kadhaa, ili kupata
nguvu ya kuishi. Ngamia, wa-
naweza kuishi kwa miezi kadhaa

Buibui

bila maji na kuna wanyama wen-
gine wanaofanana naye.

Pata orodha ya mashujaa tisa
wanaomudu mfumo wa maisha
kuzidi ngamia:

1. Mamba: Ni mmoja wa
viumbe wakongwe duniani,
anayeweza kuishi kwa miezi
kadhaa bila ya chakula na wakati
mwingine katika hali mbaya,
anaishi hadi miaka mitatu bila
chakula.

Wanahifadhi nishati kwa ku-

Mamba

punguza harakati na wakati
mwingine huacha kuzurura.

2. Chura: Wao hupatikana
zaidi kwenye maeneo yenye un-
yevu, na miili yao inaweza kukaa
bila ya chakula hadi miezi 16
au kwa lugha nyingine zaidi ya
mwaka mmoja na robo.

3. Buibui: Wao kimaisha wa-
nasubiri chakula chao kufika,
miili yao imeundwa kwa namna
kukaa miezi mitatu hadi minne
bila ya chakula, uvumilivu kufika

H“

e
ﬁ‘r

- ahnﬂlr '*"’”

mwaka mzima.

4. Kobe: Kibaiolojia anaishi
muda mrefu zaidi na anapofika
ukubwa zaidi hutinga hadi uzito
wa hadi kilo 417 akiwa na usugu
wa kuishi bila chakula na maji
kwa hadi mwaka.

5. Simba wa Baharini; Hao
ni aina wanaoweza kuishi bila
chakula kwa muda wa wiki nane
hadi 10.

6. Nyoka: Nao wanaweza
kuishi bila chakula kwa zaidi ya

mwaka mmoja. Hiyo inawezesh-
wa na ukweli kwamba, mfumo
wao wa utumbo hupungua kwa
asilimia 70 katika hali ya hewa
ya baridi.

7. Nge; Nge hula theluthi moja
ya uzito wa mwili wao kwa mlo
mmoja. Hiyo inawasaidia ku-
punguza kemia ya mmeng'enyo
wa chakula na kudhibiti lishe
yao, hata kuifanya iwe rahisi
kwao kukaa bila chakula kwa
mwaka.

8 Nyangumi: Wenyewe hu-
tumia mafuta ya ziada wanay-
ohifadhi kila wanapokula wakati
wa msimu wa joto, jambo am-
balo huwawezesha kukaa bila
chakula kwa hadi miezi sita
nusu mwaka.

9. Paka: Ujasiri wake katika
mlo, anaweza kuishi wiki mbili
tu bila ya chakula. Ingawa paka
huonekana anapenda chakula,
wanaweza kuamua kutokula
na kukaa bila chakula kwa hadi
wiki mbili kulingana na afya zao
au ikiwa mlo wao wa mwisho
ulikuwa wa kuridhisha.

* Kwa mujibu wa BBC

Tiba darasa inayoelekezwa penye hatari

INATOKA UK.13

Mwezi uliopita, shirika
HJFMRI kupitia mradi wa
Dream, unaoendeshwa na
asasi ya Tumaini, walitoa
msaada wa vifaa vya kisasa
kwa mabinti balehe na
wasichana vijana wa wilaya
va Kyela, kuwawezesha
kuzalisha bidhaa za nguo,
viatu na sabuni na bidhaa
nyingine.

Kupitia utaratibu wa
kuwawezesha mabinti,
HJFMRI imetoa vifaa
ambavyo ni vyerehani
vvya Kisasa vya kushonea
nguo mashine 80, mashine

maalum ya kudarizi nguo za
kisasa 16, kunakishia nguo
nane, kufuma kwa mkono
sita, kukamua mafuta ya
alizeti moja, kutengeneza
sabuni moja, kutengen-
eza viatu viwandani mbili
mashine ya kunakishia
viatu nane vifaa hivyo vina
thamani ya shioingi milioni
178. )
Akizungumzia kuhusu
mradi wa Dreams, mtaala-
mu wa masuala ya kuzuia
maambukizi ya virusi vya
Ukimwi VVU, kutoka Mfuko
wa Dharura wa Rais wa
Marekani wa mapambano
dhidi ya virusi vya UKimwi
(PEPFAR) kupitia taasisi

ya Utafiti wa Magonjwa

ya Binadamu ya Jeshi la
Marekani WRAIR/DOD, Dk.
Alick Kayange, kuna mafani-
kio katika kukabiliana na
UKimwi.

Anasema utafiti ulio-
fanywa mwaka 2016/2017
na kurudiwa mwaka
2022/2023 unaonesha
mafanikio kutoka asilimia
55.7 hadi 87.4 walijua hali
Za0 za maambukizi na
kuanzishiwa dawa za ku-
fubaza VVU na wale ambao
wameanza matibabu im-
eongezeka kutoka 53.1 hadi
84.6 kwa mikoa ya Nyanda
Za juu kusini ikiwamo
Mbevya.

HIV kwa vijana, kinamama

Mratibu wa Tume va
Kudhibiti Ukimwi Tanzania
TACAIDS, mkoa wa Mbeya,
Emmanuel Petro anasema
kwa kushirikiana na Shirika
la HJFMRI, mezinufai-
Mbeya, Mbarali na Kyela
wakitoa huduma kwa wasi-
chana balehe na wanawake
na waliojifungua katika
umri mdogo.

Anafafanua kuwa mabinti
wanapata afua za kitabibu,
kimuundo na kitabia kwa
lengo la kupunguza maam-
bukizi mapya ya virusi vya
Ukimwi kwa kushirikiana na
vituo vya afya.

Mkurugenzi wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya
Kyela,Florah Luhala anase-
ma mabinti 20,000 wamen-
ufaika na fursa mbalimbali
zikiwemo za matibabu, ujuzi
na elimu inayowawezesha
kukabiliana na maambukizi
mapya va VVU.

Anasema katika kuunga
mkono jitihada zinazo-
fanyvva na wadau hao,
halmashauri ilitoa mikopo
wa sh. milioni nane kwa
vikundi viwili kufanya shu-
ghuli za ujasirimali aidha
wamepewa eneo ekari 17
kwa ajili kilimo cha kokoa
na kuanzisha kiwanda cha
kuchakata zao hilo.
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Mipango va
matumizi
ardhi 63
yaandaliwa
Chamwino

Na Paul Mabeja, CHAMWINO

WIZARA ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi
kupitia Mradi wa Uboreshaji
Usalama wa Milki za Ardhi
(LTIP) imepanga kutoa elimu
ya masuala ya ardhi katika
Wilaya ya Chamwino mkoani
Dodoma, ambapo mipango
va matumizi ya ardhi 63 im-
eandaliwa.

Msimamizi mradi huo
Wilaya ya Chamwino mkoani
hapa, Grace Mbena, ali-
yasema hayo jana wakati wa
uhamasishaji vvanach| kush-
|r|k| umilikishwaji ardhi.

“Tukio hili Ia kuhamasma
wananchi kushiriki katika
zoezi la um|l|k|§h'aj| ardhi
toka katika Wllaya ya Cham-
wino ambavyo ni Iringa
Mvumi zamani, Iringa Mvumi
na Cheta ambapo wananchi
walifanya shughuli mbalim-
bali ikiwemo kucheza ngoma
“alisema Mbena.

Aidha, alisema wataendelea
n_a”_u_hama5|saJ| huo katika
Iengo ni kuwa na mipango
yva matumizi ya ardhi 80,
kuboresha uhusiano kati ya
timu ya utekelezaji mradi
pamoja na wananchi wa
wilaya hiyo, ili kutekeleza
kazi hizo kwa pamoja.

Naye, msimamizi wa masu-
ala ya kijamii na kimazingira
wa mradi, Alpha Mangula,
alisisitiza kuwa lengo kuu la
kuandaa tukio hilo ni kutoa
elimu juu ya umilikishwaji
na utoaji wa hati miliki za
kimila, haki za umiliki wa
ardhi kwa wanawake na
makundi mengine maalumu
kama wazee, walemavu, Vi-
jana na watoto.

lengo lingine ni kuwez-
esha wananchi kutambua
umuhimu wa kushiriki vikao
vya uhamasishaji na kuwepo
maeneo yao wakati wa
utambuzi wa vipande vya
ardhi.

MmOJa_y_va wananchi ku-
Said Sulemam alisema
kuwa tukio hilo'limev\/aleta
wananchi pamoja na kua-
hidi kutoa ushirikiano kwa
wataalamu wa ardhi.

Mradi huo unatekelezwa
chini ya Wizara ya Ardhi
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi ukiwa na lengo kuu
la kuboresha usalama wa
miliki za ardhi kwa kuzin-
gatia masuala ya kijamii na
Kimazingira.
mradi utatoa takribani ha-
timiliki za kimila 500,000
daliwa mpango wa matumizi
ya ardhi.

Mkuu wa Gereza akerwa wafungwa
anaosamehe Rais kurudi gerezani

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

KUU wa Gereza Kuu

la Isanga mkoani Do-

doma, ACP Zefania

Neligwa, amesema
anakerwa na tabia ya baadhi ya
wafungwa ambao wamekuwa
wakipata msamaha wa Rais,
lakini baada ya kipindi kifupi
wanarejea magerezani kwa
uhalifu.

Aliyasema hayo jana baada ya
kupokea msaada wa vyakula na
vitu mbalimbali kutoka Baraza
Kuu la Waislamu Tanzania (BAK-
WATA) Wilaya ya Dodona kwa
kushirikiana na Jumuiya ya Wa-
nawake wa Kiislam Tanzania
(JUWAKITA).

Msaada huo ulitolewa kwa ajili
ya wafungwa na mahabusu wa
gereza la wanaume na wanawake
Isanga kwa malengo ya kufuturu
katika kipindi hiki cha mwezi wa
Ramadhani.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan amekuwa na utaratibu
wa kuwaachia wafungwa kwe-
nye kila sherehe za kitaifa, lakini
baadhi yao wamekuwa wakire-
jea tena tabia ambayo imekuwa
ikikera na kuhuzunisha kwa
kuwa msamaha huo walitakiwa
kujirekebisha kitabia.

Alisema magereza yamekuwa
sehemu kubwa ya kuwafanya
watu wanaochukuliwa hatua za
kisheria na kufungwa kuwa eneo
la kujirekebisha tabia ili wan-
apoachiwa na msamaha au ku-

maliza kifungo wawe raia wema
kwa jamii.

“Inapofikia hatua ya kuachiwa
kwa msamahaa au kumaliza ki-
fungo chake mimi pamoja na
uongozi mzima wa magereza
tumekuwa tukiwapa nasaha za
kuwafanya wanaporudi huko
majumbani waweze kuwa raia
waliojifunza kitabia na wanatak-
iwa kutumia fursa walizojifuza
kwa maendeleao.

Shekhe wa Mkoa wa Dodo-
ma, Mustafa Rajabu aliwataka
wafungwa na mahabusu wal-
ioko magerezani kutumia vyema
mwezi wa Ramadhani kwa ajili
ya kutubu na kuomba toba ya
kweli ili Mungu awasamehe ka-
tika adhabu zinazowakabili.

Shekhe Rajab alisema kuwa

katika kipindi hiki cha mfungo
wa Ramadhani ni muhimu
wafungwa na mahabusu wali-
ofunga wakafuturu na kupata
chakula kama ambavyo waliopo
uraiani.

Naye Mwenyekiti wa BAKWA-
TA, Wilaya ya Dodoma, Bashiru
Omary alisema mabhitaji hayo
yaliyokabidhiwa wanaamini ya-
taenda kuwasaidia wale ambao
wamefunga kwa mwezi huu
Ramadhani na hata ambao ha-
wajafunga.

Hata hivyo, alitaja misaada
hiyo iliyokabidhiwa kwa wafung-
wa na mahabusu kwenye gereza
hilo kuwa ni pamoja na sukari,
ndizi, viazi mviringo na vitamu,
mavazi maharagwe na vitabu vya
kujisomea.

Shekhe wa Mkoa wa Dodoma, Mustaph Rajabu (mwenye Koti jeusi) ak|kab|dh| msaada wa vyakula mbalimbali kwa Mkuu
wa Gereza kuu la Isanga, ACP Zefania Neligwa vilivyotolewa na Baraza Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWATA), Wilaya va
Dodoma jana, kwa ajili ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa wafungwa na mahabusu. PICHA: PETER MKWAVILA

BAKWATA yakoshwa hatua serikali kudhibiti mfumuko

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

BARAZA Kuu la Waislamu Tan-
zania (BAKWATA) Mkoa wa Sin-
gida limeipongeza serikali kwa
kudhibiti mfumuko wa bei katika
kipindi hiki cha mwezi wa Rama-
dhani.

Limesema hali hiyo imewez-
esha wananchi kununua bidhaa
mbalimbali vikiwamo vyakula
kwa bei ya kawaida.

Shekhe wa Mkoa wa Singida,
Issa Nassoro alitoa pongezi hizo
jana wakati wa futari, dua na
pongezi kwa Rais Samia Suluhu
Hassan iliyoandaliwa na ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa Singida na

kuhudhuriwa na viongozi mbal-
imbali wa serikali, BAKWATA,
wabunge, wanasiasa na wa-
nanchi.

“Tunaipongeza serikali kwa
kuweza kudhibiti mfumuko wa
bei kipindi hiki cha mwezi wa
Ramadhani kwani tumefunga
kwa furaha na amani bila tabu ya
manyanyaso ya bei zisizo na utu
kutoka kwa wafanyabishara we-
nye nia ovu na tamaa za kupiti-
liza,” alisema.

Shekhe Nassoro akizungumzia
siasa aliviomba vyama vya siasa
kutumia vyema fursa waliyopewa
ya kufanya mikutano ya hadhara
kwa maslahi ya taifa na kwamba
haipendezi kutumia lugha za ma-

tusi, kashifa.

“Mkuu wa Mkoa usisite ku-
chukua hatua dhidi ya watu
watakaoitumia fursa hii vibaya
na wala usiwaonee haya hata ki-
dogo, sisi viongozi wa dini tuko
pamoja,” alisema.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Halima Dendego, alieleza
mafanikio yaliyopatikana ka-
tika kipindi cha miaka mitatu ya
uongozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan kwamba pato la mkoa
limekua na la mwananchi mmoja

mmoja.
Alisema wastani wa pato
la. mkoa limeongezeka ku-

toka Sh.trilioni 2709 mwaka
2020/2021 hadi kufikia Sh.trilioni

3196 na pato la mwananchi
mmoja mmoja limefikia Sh. mil-
ioni 1.5 mwaka 2022/23.

Aliongeza kuwa katika kipindi
hicho Mkoa wa Singida ume-
pokea Sh. trilion 1.7 kutoka seri-
kalini kwa ajili ya uendeshaji wa
shughuli mbalimbali ikiwemo
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo.

Hata hivyo alisema katika ku-
wainua wananchi kiuchumi Sh.
bilioni 3.06 zimetolewa kwa vi-
kundi vya wanawake, vijana na
watu wenye uelemavu na Sh. bil-
ioni 2.2 zimetengwa kwa ajili ya
kuvikopesha vikundi hivyo pindi
serikali itakapotoa mwongozo
mpya.
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Wakulima Ludewa walia
ukosefu soko Ia uhakika

Na Elizabeth John,
LUDEWA

ANACHAMA na
viongozi wa vy-
ama vya ushirika
wilayani Ludewa
mkoani Njombe, wameiomba
serikali kuwapa kipaumbele
katika ununuzi wa mazao yao,
ili kuwa na soko la uhakika.
Walitoa ombi hilo kwa Mkuu
wa Wilaya ya Ludewa, Victoria
Mwanziva katika kikao kazi na
vyama vya ushirika wilayani
hapa.
Mmoja wa wanachama wa

rimoyo, Yohana Mhagama
alisema wanaiomba serikali
kupitia kitengo cha Wakala wa
Taifa wa Hifadhi ya Chakula
(NFRA) pindi unapofika muda
wa ununuzi wa mahindi
vyama hivyo vipewe kipaum-
bele.

“Tunaomba unapofika
wakati wa uuzaji mazao ya
mahindi kwenye utaratibu wa

kununua mazao kupitia hifa-
dhi ya chakula basi wavione
vyama vya ushirika kuwa ndi-
yo jicho la kwanza, ili kuleta
chachu kwa wakulima kuona
umuhimu wa kujiunga na
vyama hivyo,” alisema Mhaga-
ma.

Naye Mwenyekiti wa AMCOS
Kata ya Luilo, John Ngatunga
alisema ucheleweshaji wa vi-
uatilifu kumesababisha kush-
uka kiwango cha uzalishaji wa
korosho.

“Nalia na nyinyi viongozi wa
wilaya naomba kujua tatizo ni
nini? kuna changamoto nyingi
lazima nizitaje hapa kwanza
kuna ucheleweshwaji mkubwa
wa viuatilifu na upatikanaji wa
dawa aina ya sulphur,” alisema
Ngatunga.

Mkuu wa Wilaya ya Ludewa,
Victoria Mwanziva alisema
lengo la kikao kazi hicho ni ku-
tathmini mwelekeo wa vyama
vya ushirika wilayani humo
vilipotoka, vilipo na vinapoe-
lekea ili kuhakikisha kuwa ku-

nakuwa na kilimo chenye tija.

“Yote tuliyojadili leo ni ku-
hakikisha kuwa tunakuwa na
kilimo chenye tija, Rais Samia
Suluhu Hassan ametupen-
delea Ludewa maofisa ugani
wetu wote wana pikipiki za
kuweza kufika mashambani
ili kuweza kutupa huduma za
ugani, lakini tumepata vipima
udongo tunavitumia na tut-
aendelea kuvitumia,” alisema
Mwanzivva.

Alisema changamoto hizo zi-
tafanyiwa kazi ili kuhakikisha
wakulima wanakuwa na Kkili-
mo chenye tija na kupata ma-
tokeo chanya yatakayochangia
kuinuka kwa uchumi.

“Hatutaki kurudi nyuma,
tunataka kusonga mbele tuna-
taka kilimo chenye tija, chenye
faida tunataka kuona wakuli-
ma wetu wakifaidika, wakinu-
faika,” alisema Mwanziva.

Naye  Mkurugenzi  wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Ludewa, Sunday Deogratius
alisema watahakikisha wana-

tatua changamoto za wakuli-
ma pamoja na kukuza uzal-
ishaji wa kahawa.

“Kahawanimojayamazaoya
kimkakati katika halmashauri
yetu na tayari tumeanza ku-
chukua ujuzi kwa jirani zetu
Mkoa wa Mbeya ambao tuna
uhakika utatuletea mabadiliko
chanya katika kilimo chetu,”
alisema Deogratius.

Ofisa Kilimo wa Wilaya ya
Ludewa, Godfrey Mlelwa alise-
ma kuhusu soko la mahindi
wanunuzi wakubwa ni NFRA,
lakini kwa upande wa vyama
vya ushirika kumekuwa na
changamoto kidogo.

Alisema NFRA wanaangalia
njia nzuri ya kuwawezesha
vyama vya ushirika kupeleka
mazao yao.

Mrajisi wa vyama vya ush-
irika mkoani Njombe, Edmund
Masawe aliwataka wanachama
wa vyama hivyo kujisajili ka-
tika mfumo ili waweze kupata
fursa mbalimbali ikiwemo
masoko na mikopo.

< _.:-)

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Akili Platform Tanzania (APT), Rogath Robert akizungumza katika mkutano un-
aohusu madhara ya afya va akili, mjini Tabora juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

I
DC: Vijana njooni
mlime viazi mviringo
muuage umaskini

. Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Wilaya ya Njombe,

¢ Kissa Kasongwa amewataka vi-

: jana kujitokeza wilayani kwake

¢ 1l kuwekeza katika kilimo cha

: mazao ya muda mfupi, ikiwemo

: viazi mviringo ili kujikwamua Kkiu-
: chumi.

Kasongwa aliyasema hayo waka-

¢ ti akizindua kongamano lenye

: lengo la kueleza fursa kwa vijana

: wilayani hapa ambalo liliwaku-

¢ tanisha wadau wa taasisi mbalim-
¢ bali ikiwemo za kilimo na mifugo.

Kasongwa alisema Wilaya ya

. Njombe inafursa nyingi ambazo
3 asilimia kubwa ni Kkilimo.

“Fursa zilizopo Njombe kwa

¢ asilimia kubwa ni kilimo, najua

¢ kwamba vijana tunapenda pesa

: za muda mfupi kwa hiyo tuwe-

: waletea fursa za mazao ya muda
: mfupi kuna viazi, maharage,

: nyanya, ngano. Kwa hiyo vijana
: tuhakikishe tunaingia kwenye

: fursa hizi,"

i " alisema Kasongwa.
Aidha, aliwataka vijana kuhakiki-

: sha wanajikita katika kilimao ili
¢ kukabiliana na tatizo la ukosefu
: wa ajira.

“Tutagawa mbegu za ngano tani

: 28 ikiwa ni moja 'va mikakati ya
: kumuinua kijana,” alisema Ka-
: Songwa.

MKkurugenzi wa EPD TECH,

¢ Lusajo Mwaihabi alisema vijana
: wengi wanafikiria kwenda mikoa
¢ iliyoendelea kiuchumi kama Dar
: es salaam kwa imani ya kuwa

: ndiko fursa zinakopatikana kitu

: ambacho siyo kweli.

Ofisa Biashara na Masoko kutoka

: kampuni ya Itracom Fertilizers

¢ Limited, Gabriel Kimaro alisema
: fursa namba moja ni ajira kwa

¢ sababu kampuni hiyo imeajiri vi-
¢ jana katika nyanja mbalimbali.

“Fursa ya pili ni kwa wale wa-

: naomiliki maduka yao binafsi

: yanayojihusisha na uuzaji wa

: pembejeo za kilimo hawa nao ni
: kundi la wanufaika katika fursa

¢ ya uwepo wa kampuni yetu na

: fursa ya tatu ni wakulima ambao
: wananufaika kupitia mbolea zetu
: kwa kuvuna mavuno mazuri,’

: alisema Kimaro.

Ofisa Kilimo Halmashauri ya

: Wilaya ya Njombe, Fredy Kawogo
: aliwataka vijana kujikita katika

¢ kilimo cha zao la parachichi kwa

¢ sababu limekuwa likiwapa utajiri
¢ watu wengi.

Baadhi ya vijana akiwemo Barick

¢ Yohana aliliambia Nipashe kuwa

¢ kongamano hilo limewaongezea

* Ujuzi ambao hapo awali walikuwa
: hawavijui hususani kwenye Kili-

: mo na ufugaji.

Wanaopika aina moja ya chakula wamkera RC Mtaka

Na Elizabeth John, NJOMBE

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Antony Mtaka ametoa wito kwa
wananchi wa Kata ya Utalingolo
Halmashauri ya Mji Njombe
kuachana na utamaduni wa
kupika chakula cha aina moja
kila wakati, ili kukabiliana na
tatizo la udumavu.

Mtaka aliyasema hayo wakati

akizungumza kwa njia ya simu
na wananchi wa Kata ya Utalin-
golo katika uzinduzi wa kampeni
ya kupamba na udumavu sam-
bamba na zoezi la ugawaji wa
mnyama aina ya simbilisi.

“Bado tunafamilia ambazo wa-
napika makande wanakula wiki
nzima, wanapika viazi wanakula
wiki nzima, lakini vyakula hivyo
vinatumika katika familia am-

bazo zinalima aina tofauti ya vy-
akula,” alisema Mtaka.

Hivyo, alitoa rai kwa wananchi
wa Utalingolo kuzingatia mlo ka-
mili kwenye familia.

“Mlo kamili hautoki mbinguni,
mlo kamili ni mahindi tuliyonayo
unayasaga hakuna haja ya kula
sembe, usage mahindi uweze
kula dona kwa sababu panya
anakula kiini cha hindi na bin-

adamu anakula kapi la hindi,”
alisema Mtaka.

Mtaka alibainisha kwamba
watoto wa Utalingolo wengi wao
wanalo tatizo la upungufu wa
uzito kwa maana ya ukondefu.

“Lakini wengine wanapata
shida kubwa ya udumavu wa ak-
ili, mtoto anafundishwa darasani
haelewi wakati mwingine ndiyo
hao wakati wa ukubwa kwenye

majukumu  wanashindwa hata
kuendesha familia kwa hiyo haya
yote yanahitaji mlo kamili,” alise-
ma Mtaka.

Kwa upande wa Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Mji Njombe,
Erasto Mpete, alisema wananchi
wanapaswa kula nyama ya sim-
bilisi kwa wingi ili kupambana
tatizo la utapiamlo, ukondefu na
udumavu.
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Bei ya vitunguu maji Z'bar

USAID: Uwepo

viwanda

vya mwani
utaongeza
thamani ya zao

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SHIRIKA |la Misaada la Mare-
kani (USAID) limesema uwepo
wa Vviwanda vya kuchakata
mwani kutaongeza thamani ya
zao hilo na wakulima ambao
asilimia 90 ni wanawake.

Hayo yalisemwa juzi na MKu-
rugenzi Mkuu wa shirika hilo,
Craig Hart alipowatembelea
wakulima wa mwani eneo la
Bweleo Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi Unguja.

Hart alisema wamefanya
utafiti na kubaini wakulima
wa mwani wanahitaji kuwepo
kwa viwanda ambavyo vi-
taongeza thamani ya zao hilo
kwa ajili ya mahitaji mengine
va ziada.

Alipongeza juhudi za wakuli-
ma ambao wamehamasika ka-

katika maeneo yaliyopakana
na bahari.

Alisema kazi kubwa inay-
ofanywa na USAID ni ku-
wawezesha wakulima hao ku-
pata mbinu za kisasa za kilimo
hicho pamoja na utaalamu na
kuwapatia fedha za kuende-
leza shughuli za uzalishaji.

“Tunaviomba vikundi vili-
vyoomba fedha kwa ajili ya
kuendeleza kilimo cha mwani
kuhakikisha wanazingatia
mafunzo ambayo yatawawez-
esha kupata mbinu mpya za
kisasa za kuendeleza kilimo
hicho"alisema.

Katibu Mtendaji wa Jumuiya
va Wafanyabiashara na
Wakulima Zanzibar, Hamad
Hamad alisema tayari vikundi
sita wameviwezesha na ku-
wapatia fedha kwa ajili ya
kuendeleza kilimo cha mwani
kuingia katika mbinu mpya za
uzalishaji wake.

Alisema ili wakulima wafikie
viwango vya kuzalisha mwani,
wanahitaji kupata mbinu
mpya za Kisasa ambazo zita-
wawezesha kulima kwa tija
kufuatia kuwepo kwa mabadi-
liko makubwa ya kilimo hicho,
ambapo sasa hulimwa katika
kina kikubwa cha maji.

Mkurugenzi wa Idara ya
Mazao na Uvuvi wa Bahari,
Dk.Makame Ali Shauri alisema
hakuna sababu kwa nini
kilimo cha Mwani kisilete
mageuzi makubwa na kuwa
mkombozi kwa wakulima kwa
sababu tayari serikali
imeonesha njia za kuyafikia
malengo.

Alisema tayari Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar ipo
katika hatua za mwisho za ku-
kamilisha ujenzi wa kiwanda
cha kuchakata na kuongeza
thamani ya mwani eneo la
Chamanangwe Pemba am-
bacho kitakuwa na uwezo
wa kuzalisha tani za mwani
30,000 kwa mwaka.

vafikia 13,000/- kwa Kilo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

El ya vyakula na vi-

ungo visiwani Zanzibar

zimepanda maradufu

katika kipindi cha kue-
lekea Sikukuu ya Eid ElI- Fitri, am-
bayo inatarajiwa kuanza ndani
ya wiki.

Bidhaa hizo ni vitunguu maji,
kwamba kilo moja inauzwa Sh.
13,000 kutoka Sh. 4,500.

Wakizungumza na Nipashe,
baadhi ya wananchi walisema ni
kawaida kwa wafanyabiashara
inapokaribia kipindi cha sikukuu
kupandisha bei kwa visingizio
tofauti.

Fatma Bakari kutoka Mjini Un-
guja alisema anashangaa kuona
bei ya kitunguu maji imepanda,
hasa ikizingatiwa kuwa bidhaa
hiyo na zingine huwa na mabhi-
taji makubwa katika kipindi cha
sikukuu.

Aliitaka serikali kusimamia bei
elekezi kwa bidhaa zote ili kuwa-
punguzia ukali wa maisha wa-
nanchi hasa wanyonge ambao
baadhi yao hushindwa kumudu
gharama kubwa za maisha.

Nipashe ilitembelea baadhi
ya masoko ikiwemo la Mwanak-
werekwe, Darajani, Jumbi na
Makufuli kushuhudia upandaji
wa bei za bidhaa, huku baadhi
ya masoko hayo yakiwa hayain-
giliki kutokana na kuzingirwa na
maji kulikosababishwa na mvua
inayonyesha.

Katika masoko hayo, Nipashe
lilishuhudia kitunguu swaumu
kilo moja inauzwa kwa Sh.
12,000 ambapo wiki moja iliyo-
pita bei ya bidhaa hiyo kwa ki-
wango hicho iliuzwa kwa Sh.
6000.

Baadhi ya wafanyabiashara
katika masoko hayo walisema
bei za bidhaa zimepanda hasa
vitunguu maji kwa sababu ya

o
Makamu Mwenyekiti wa Chama cha ACT-Wazalendo Bara, ambaye pia ni Waziri Mkuu Kivuli, Isihaka Machinjita,

akishuka kutoka kwenye boti, alipokuwa katika ziara yake ya kutembelea waathirika wa mafuriko wilayani Rufiji,
mkoani Pwani juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kuadimika.

Walisema  Zanzibar inat-
egemea bidhaa hiyo kutoka
mikoa ya Tanzania Bara na baa-
dhi ya mikoa inakabiliwa na
changamoto ya mvua kubwa.

“Licha ya kupanda kwa bei ya
vitunguu maji lakini pia vime-
adimika sokoni hii inatokana na
mvua kubwa zinazoendelea ka-
tika baadhi ya mikoa Tanzania
Bara tunakotegemea kwa bidhaa
hii” alisema Juma khamis mfan-
yabiashara wa Soko la Mwanak-
werekwe.

Ofisa Msaidizi wa Soko la
Mwanakwerekwe Unguja, Abasi
Sururu Juma, alisema baadhi ya
bidhaa zimeanza kuingia nchini
kutoka Tanzania Bara ikiwemo
vitunguu maji, lakini bei yake
haitarajiwi kushuka kwa hivi ka-
ribuni kutokana na tatizo la usa-
firishaji.

“Bidhaa ya vitunguu maji vipo
tumeanza kuvipokea kwa wingi

kutoka Tanzania Bara lakini
kumejitokeza tatizo la usafiri ku-
tokana na mvua nyingi zinazoen-
delea kunyesha katika baadhi
ya mikoa yenye kuongoza kwa
uzalishaji wake na kupelekea
mfumo wa usafiri kuvurugika”
alisema.

Alisema baadhi ya vitunguu
vinaingia nchini kutoka India
ingawa havikidhi mabhitaji yake
zaidi katika kipindi hiki cha kue-
lekea Sikukuu ya Eid-El-Fitri.

Mwenyekiti wa wafanyabi-
ashara wa soko hilo, Said Ham-
adi Ali alisema changamoto
kubwa bado kuna mnyororo wa
kodi ambazo hurudisha nyuma
juhudi za wafanyabiashara wa-
napotoa bidhaa bandarini.

Hivyo, aliiomba serikali ku-
punguza mzigo wa kodi ili ku-
warahisishia wananchi kumudu
kununua bidhaa za vyakula ka-
tika kipindi cha kuelekea katika
Sikukuu ya Eid-El-Fitri.

Asasi za Kiraia zatakiwa kuhamasisha uoteshaji mikoko

Na Mwandishi Wetu

ASASI za kiraia zimetakiwa
kuongeza kasi ya kuwashawishi
wadau kuotesha miti aina ya
mikoko katika maeneo ya pem-
bezoni mwa fukwe kwa ajili ya
kukabiliana na mabadiliko ya
tabia ya nchi.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki Kisiwani Pemba
na Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya Community Forest ya
Pemba (CFP), Mbarouk Mussa
wakati akizungumza wakati wa
upandaji miti aina ya mikoko ka-
tika eneo la Kambini Wete.

Alisema taasisi hiyo tangu
mwaka 2011 imekuwa ikijishu-
ghulisha na kuotesha mikoko
katika maeneo ya pembezoni
mwa bahari ambayo yapo katika
tishio la kuvamiwa na maji ya
bahari.

Aidha, alisema mbali na kazi
za kuhamasisha upandaji wa
miti ya mikoko taasisi hiyo im-
ekuwa ikiwashawishi wananchi
katika kilimo cha mboga pamoja
na viungo kwa kugawa mbegu.
bini ni miongoni mwa maeneo
ambayo yameathirika na mab-
adiliko ya tabia ya nchi kwa maji

ya bahari kupanda juu, kufuatia
changamoto za mabadiliko ya
tabia ya nchi.

Ofisa wa Idara ya Uvuvi Pem-
ba, Suleiman Ali Hamad, alise-
ma mikoko ni eneo mojawapo
muhimu linalosaidia kuongeze-
ka kwa mazalia ya samaki pamo-
jana viumbe vya baharini.

Alisema ukataji wa mikoko
kwa kiasi kikubwa kumeathiri
uzalishaji wa samaki katika Kisi-
wa cha Pemba ikiwemo samaki
aina ya kamba.

Aidha, aliwataka wananchi wa

wanalinda miti aina ya mikoko

pamojana maeneo yao yanaku-
wa salama na tishio la kasi ya
mabadiliko ya tabia ya nchi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Harusi
Said Suleiman alisema serikali
imeanza kutekeleza mikakati ya
Zanzibar ya kijani kwa ajili ya ku-
rudisha mazingira na kuotesha
miti aina ya matunda.

Alisema katika kulinda maz-
ingira wamejipanga kuotesha
mikoko kwa wingi ili kukabiliana
na athari za mabadiliko ya tabia
yanchi ambapo zaidi ya maeneo
150 yameathirika na changamo-
to za mazingira.
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EPZA, FSD Afrika zaingia makubaliano
uwezeshaji kifedha maendeleo viwanda

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Uzalishaji kwa ajili
ya Mauzo Nje ya Nchi ya (EPZA),
imeingia makubaliano na taasisi
ya Afrika ya FSD (Financial Sec-
tor Deepening) ili kufungua
fursa na kuunga mkono uweze-
shaji wa kifedha endelevu katika
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya miundombinu ikiwamo
ya maeneo maalum ya kiuchumi
(SEZ) kuendana na Maendeleo
Endelevu ikitumia teknolojia ya
kijani.

Mkurugenzi wa Utafiti, Sera na
Mipango wa Mamlaka ya Masoko
ya Mitaji na Dhamana (CMSA)
ambaye alimwakilisha Mkuru-
genzi Mkuu, Alfred Mkombo
alisema makubaliano hayo kati
ya EPZA na FSD Afrika ni hatua
muhimu katika kujenga mfumo
katika uwezeshaji kifedha wa mi-
radi ya umma na maendeleo ya

]
Mbolea feki |

yawaondoa
kazini maofisa

wanane

NAIROBI, Kenya

masoko ya mitaji.

“Mkataba huu unaongeza
kujiamini hasa kwa sekta bin-
afsi kushiriki kikamilifu katika
masoko ya mitaji ili kupata fedha
kwa ajili ya uwekezaji kwenye
miundombinu mbalimbali ya vi-
wanda,” alisema.

Alisema tangu kuanzishwa
kwake, Mamlaka ya EPZ imeku-
wa ikiwezesha na kuhusisha kwa
karibu sekta binafsi katika maen-
deleo ya viwanda kwa ajili ya
mauzo ya ndani na nje ya nchi.

Ili kutekeleza vyema mpango
huu unaweka msingi wa mambo
mawili, maeneo maalum ya kiu-
chumi (SEZ) na maeneo ya uzal-
ishaji kwa ajili ya mauzo nje ya
nchi (EPZ) ambayo mamlaka im-
ekuwa ikizikuza na kutilia mkazo
kwa ushirikiano na sekta binafsi
na maeneo haya ni msingi wa
maendeleo ya viwanda hasa ka-
tika kuongeza thamani kwenye

MAQOFISA wanane wakuu katika
Shirika la Kukadiria Ubora wa Bid-
haa nchini Kenya (KeBS) wamesi-
mamishwa kazi kutokana na ku-
daiwa kutoa vibali vya ubora kwa
kampuni zinazosambaza mbolea

inayodaiwa kuwa feki.

llielezwa kuwa watuhumiwa
hao watakuwa nje ya maeneo yao
va kazi wakati wakisubiri uchun-
guzi unaoendelea kuhusu suala hilo
unaofanywa na Ofisi ya Idara ya
Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI)

na Bunge.

bidhaa za viwandani.

“Makubaliano kati ya EPZA na
FSD Afrika inatoa uhakika kuwa
mpango huu wa uwezeshaji
kifedha wa taasisi za sekta binaf-
si utakuwa na mafanikio makub-
wa,” alisema.

Mkuu wa Ujumbe na Mku-
rugenzi wa taasisi ya FSD Af-
rika, Dk Evans Osano, alisema
makubaliano kati ya EPZA na
FSD Afrika ni mpango muhimu
unaonesha jinsi Tanzania ilivyo-
jizatiti kuchangamkia fursa za
kupata fedha kupitia masoko ya
mitaji kwa ajili ya kujenga mi-
undombinu ya viwanda kupitia
maeneo ya SEZ.

Alisema mpango huu
unaendana na mwelekeo wa
kiulimwengu na masoko ya mi-
taji yanaendelea kuwa nguzo
muhimu katika kuwezesha ku-
pata fedha na mitaji kwa ajili ya
kuanzisha na kuendeleza miradi

ya kijani ya viwanda.

Alisema Uwekezaji wa Kijani
unaunga mkono lengo la Mamla-
ka ya EPZA la kupata fedha kama
njia mbadala ya kuwezesha ku-
pata fedha na mitaji kwa ajili ya
ujenzi wa miundombinu mbal-
imbali ya viwanda.

Osano aliipongeza Serikali ya
Tanzania kwa kujenga uchumi
imara kwa kuwa na mifumo
thabiti ya kisheria ambayo hu-
wavutia wawekezaji na kuwapa
fursa na urahisi wa kuwekeza
nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa EPZA,
Charles Itembe alisema kupitia
Wizara ya Fedha, serikali ilitoa
miongozo ya namna ya kupata
uwezeshaji kifedha mbadala na
taasisi za umma zinaweza kupata
mitaji kutoka kwenye masoko ya
mitaji ili kuendeleza na kujenga
miundombinu ya viwanda.

Njia hizi mbadala za kuwez-

esha kupata fedha na mitaji ni
pamoja na hati fungani, mikopo
maalum, ushirikiano kati ya sek-
ta ya umma na binafsi na pia ku-
tumia fursa mbalimbali kutoka
kwenye masoko ya mitaji.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa
Maendeleo ya Biashara wa Soko
la Hisa la Dar es Salaam (DSE),
Emmanuel Nyalali, aliahidi kuwa
soko la hisa linaunga mkono na
litakuwa kiunganishi muhimu
kuisaidia EPZA kupata uweze-
shaji kifedha kwa ajili ya kuende-
leza miundombinu ya viwanda
nchini.

Mkurugenzi wa Fedha wa
Orbit Securities, Gideon Ligate
alisema kuwa kuanzia sasa mfu-
mo wa zamani wa namna ya ku-
pata fedha za uwekezaji utaun-
ganishwa na masoko ya mitaji ili
kupata matokeo chanya katika
uwezeshaji wa kifedha kwa ajili
ya uwekezaji wa viwanda.

Maofisa wa upelelezi nchini
humo walisema wanane hao ambao
walihojiwa na DCI kwa siku tatu
mfululizo kuazia Aprili5, mwaka huu
walizuiliwa kutokana na utoaji wa
vyeti na nembo za ubora wa bidhaa
kwa kampuni mbili, ambazo zime-
husishwa na mbolea ya kiwango cha
chini.

Hata hovyo, ilielezwa kuwa
wapelelezi hao wamewataka maofi-
sa kadhaa wa mashirika ya serikali
ambao walishughulikia mbolea hiyo
bandia ambayo inaendelea kuuzwa
kufika katika ofisi zao.

Vile vile, walisema wamewaita
wale wote wanaohusika na upati-
kanaji na usambazaji wa mbolea
hiyo feki. Na kwamba timu hiyo
imepanga kulifikisha suala hilo ka-
tika ngazi yoyote kabla ya kupeleka
faili lao kwa Mkurugenzi wa Mashta-
ka na mapendekezo mbalimbali. BBC

Maofisa wa uokoaji nchini Russia wakiwavusha wananchi kwenye maji baada ya kutokea kwa mafuriko katika miji
miwili ya milima ya Ural, na kusababisha takribani nyumba 6,000 kuzingirwa na maji na kuwalazimu maelfu ya
watu kukimbia makazi yao, juzi. PICHA: MTANDAO

Kanisa kusherehekea miaka 125

Na Mwandishi Wetu

WAAMINI wa Kanisa Katoliki
la Mtakatifu Paulo Matombo,
mkoani Morogoro wanatara-
jiwa kusherehekea miaka 125
tangu kuanzishwa kwake ifi-
kapo Oktoba mwaka huu.
Baada ya kuwaapisha wa-
jumbe wa Kamati ya Jubilei
ya miaka 125 ya kanisa hilo,
Paroko wa Kanisa la Mtakat-
ifu Paulo Matombo, Octaviani
Msimbe alisema kanisa litash-
erehekea Jubilei ya miaka 125

mwaka huu.

Kanisa Katoliki la Mtatifu
Paulo Matombo Morogoro
linatarajiwa kufanyiwa ukara-
bati wa miundombinu ili-
yochakaa, ujenzi wa nyumba
za parokia na ununuzi wa gari
kwa ajili ya parokia hiyo.

Paroko Msimbe aliomba
waumini, waliobatizwa wa-
zaliwa wa Mkoa wa Morogoro
na Watanzania kuchangia
ukarabati wa kanisa hilo am-
balo baadhi ya miundombinu
imechakaa.

Alisema zaidi ya Sh. milioni
200 zinahitajika kwa ajili ya
kufanya ukarabati wa kanisa
hilo, ujenzi wa nyumba za ma-
padre na nyumba za masista.

Alisema majengo ya kani-
sa yamekuwa yanafanyiwa
ukarabati mdogo kwa baadhi
ya maeneo, lakini maeneo
mengine yameonekana ku-
choka, akitolea mfano paa la
kanisa na baadhi ya majengo
kuvuja.

Akizungumzia njia za utafu-
taji fedha, Mwenyekiti wa

Kamati ya Jubilei, Robert Ru-
anda alisema wameanza ku-
changisha waamini na kuten-
geneza kadi za michango za
kuomba Watanzania kuwaun-
ga mkono.

“Hadi sasa kiasi kilichopa-
tikana kwa ajili ya shughuli
hiyo ni Sh. milioni 16 katika
ahadi ya Sh. milioni 29 kati
ya Sh. milioni 200 zinazohita-
jika,” alisema.

Kanisa hilo linahudumia
zaidi ya waumini 700 na lili-
jengwa na Wajerumani.
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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akijadilia

SSESTITI

geni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wabunge walia na sheria kikokotoo

Na Vitus Audax, DODOMA

SAKATA la kikokotoo cha ma-
fao ya wastaafu limeibuka tena
bungeni, baadhi ya wabunge
wakinyooshea kidole serikali
kwamba ni kiini cha tatizo hilo.

Wamesema kikokotoo kipya
kimeibua madhara makubwa
kwa wastaafu, wakitaka kamati
iundwe ili kupata ufumbuzi wa
haraka.

Katika mjadala wa makadirio
ya mapato na matumizi ya Ofisi
ya Waziri Mkuu kwa mwaka
2024/25, Mbunge wa Arusha
Mjini, Mrisho Gambo alisema
ni nia ya serikali kutaka suala
la kikokotoo kufanyiwa kazi,
hivyo ni jukumu la Bunge kuan-
za mchakato wake mapema
iwezekanavyo.

Alisema Mei 202, Rais Samia
Suluhu Hassan alitoa ahadi ya
kushirikiana na mihimili mitatu

kulifanyia kazi suala hilo, hivyo
Rais yuko tayari kuona mabadi-
liko ya kikokotoo kwa maslahi
ya wastaafu.

“Nimepitia kanuni mbalim-
bali kama vile hii ya mwezi Mei
2022 ya Agosti 12, 2018, kanuni
ya SCRA 2017 na 2018 pia na
maoni ya Kamati ya Kudumu ya
Bunge 2017 pamoja na maoni
ya Kambi ya Upinzani ya 2017.

“Kikokotoo  kilichokuwapo
hadi mwaka 2014 kilikuwa ni
kikokotoo kizuri na ndicho
Watanzania wengi wanaki-
taka, chenyewe kilikuwa kime-
chukua asilimia 50 ambacho
kilionesha miaka ya kuishi
baada ya kustaafu kuwa ni 15 na
nusu, pia kilichukua mshahara
wa mwisho wa mfanyakazi am-
bao mara nyingi huwa ni mkub-
wa,” alisema Gambo.

Vilevile, alisema kwa kikoko-
too kimepunguza kutoka 1/540

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233

Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

namba za usajili:

T176 DFN / T171DFN.
2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 18.00
Upana - mita 2.80
Kimo - mita 5.00

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumanne tarehe 09-04-2024
kampuni ya HAINAN INTERNATIONAL LTD itasafirisha Mzigo wake wenye
vipimo vikubwa kutoka DAR ES SALAAM kuelekea DODOMA, gari hilo lenye

3. Njia itakayotumika: DAR ES SALAAM hadi DODOMA kupitia MOROGORO ROAD.
Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,
Tarehe 09/04/2024

na jambo na Mbunge wa Same Mashari

f :‘ ,. v

ki, Anne Kilango, bun-

hadi 1/580 pia wamechukua wastani wa mi-
aka 10, wakitafuta miaka mitatu iliyo bora
ambapo kwa kawaida lazima mshahara
utapungua na kuathiri mafao, pia miaka ya
kuishi imepunguzwa hadi 12, kitu alichodai
si sahihi.

“Nimechukua mfano, sampuli ya misha-
hara na nimefanya mahesabu kwa mtumi-
shi ambaye anastaafu akiwa na mshahara
Sh. 800,000. Kwa kikokotoo cha kabla ya
Julai 2014 katika mfuko wa LAPF na PSPF
alikuwa anapata Sh. 57,466,666 na kwa
kikokotoo cha sasa anapata Sh. 28,675,862
tofauti ya Sh. milioni 29,190,804. Kwa mwe-
zi atapata Sh. 401,000 kwa kikokotoo cha
zamani na cha sasa atapata 388,137, alise-
ma Gambo.

Alisema katika hali ya kawaida kwenye
kikokotoo hicho yamefanyika makosa
makubwa kwa kuwa sheria inayoanzishwa
inatakiwa kuanzia pale tu ilipotungwa.
Kwahiyo, wote ambao sheria hiyo ilikuwa-
kuta walitakiwa kulipwa kwa kikokotoo cha
zamani na kipya kusubiri wale watakaoan-
za kazi.

Pia alitaka serikali kurejesha fedha zote
ilizochukua katika mifuko ili kuirudishia
uhai kama ilivyoshauriwa katika ripoti ya
CAG, pia itenge bajeti kwa ajili ya kuinua
mifuko hiyo na zitengenezwe kanuni mpya
zisizowaadhibu wastaafu.

Mbunge wa Mbulu Mjini, Issay Paulo ali-
sisitiza kurudi katika meza ya mazungumzo
na vyama vya wafanyakazi kukipitia upya
kikokotoo hicho kwa kuwa katika maeneo
yake amekuwa akikutana na wastaafu wen-
gi wanaolia juu ya suala hilo.

KIFO CHA MBUNGE

Katika hatua nyingine Bunge hilo limea-
hirishwa hadi Aprili 15 mwaka huu kutoka-
na na kifo cha Mbunge wa Kwahani, Ahmed
Yahya Abdulwakil (CCM), aliyefariki dunia
ghafla jana kwa shinikizo la damu, pia kupi-
sha sikukuu za Idd El Fitir.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson alitoa
taarifa hiyo kwa Bunge jana jioni, akisema
mbunge huyo alifariki jana na maziko yata-

“Waheshimiwa wabunge kwa mujibu wa
kanuni yetu ya 173 ya Kanuni za Kudumu
za Bunge, kesho (leo) hakutakuwa na ki-
kao cha Bunge ili kutoa fursa kwa wabunge
kushiriki maziko, Mungu ailaze roho ya
marehemu mahali pema peponi... Amina,”
alisema.

ACT yataka
Majaliwa
akaone

uhalisia Rufij

Na Halfani Chusi

CHAMA cha ACT Wazalendo
kimemtaka Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa (pichani chini),
afike Rufiji na Kibiti, mkoani
Pwani kuona hali halisi na
kuhakikisha hatua stahiki na
haraka zinachukuliwa kunu-
suru wananchi waliokumbwa
na mafuriko.

Kimesema mafuriko hayo
yametokana na kuzidiwa kwa
Bwawa la Mradi wa Kufua
Umeme kwa Maji la Julius
Nyerere (JNHPP), hivyo kula-
zimika kuifungua milango
minne ili kuyapunguza, jam-
bo lililosababisha maji kufuri-
ka katika makazi na baadhi ya
mashamba ya watu.

Mkoani Dar es Salaam jana,
Waziri Mkuu Kivuli wa ACT
Wazalendo, Isihaka Mchin-
jita alitoa kauli hiyo akitaka
serikali kuweka mpango wa
kukabiliana na maafa.

Mchinjita alisema matukio
ya maafa na majanga kwa
miaka ya hivi karibu yamed-
hihirisha uwezo mdogo wa
serikali kuyakabili kupitia
Ofisi ya Waziri Mkuu.

“Mradi wa ujenzi wa Bwawa
la Mwalimu Nyerere tangu
miaka ya nyuma ulitolewa ta-
hadhari na mojawapo ilikuwa
ni kudhibiti maji yasisaba-
bishe mafuriko makubwa na
kuathiri wakazi jirani.

“Sasa Bwawa la Rufiji lime-
jaa, ukisoma andiko la mradi
linaeleza kutakuwa na mab-
wawa mengine ya kuhifadhia
maji yakijaa.

“Serikali kwa kujiambia
yenyewe bila kufuata taarifa
za Mamlaka ya Hali Hewa
(TMA) na wataalamu ikad-
hani itajaza bwawa hilo kwa
miaka mitatu.

“Kwahiyo, wakaanza kujaza
bila kuwa na hayo mabwawa
ya akiba, matokeo yake mwa-
ka huu kumekuwa na mvua
kubwa, maji yamejaa kwa
kiwango ambacho wakiacha
bila kuyatoa litapasuka na
litafunika Rufiji yote,” alisema
Mchinyjita.

Alisema walichokifanya ni
kuanza kuyafungulia maji
na kwa sasa wamefungua
milango minne inayom-
waga maji mengi ambayo
mpaka sasa yamejaza
Bonde la Rufiji linalo-
tumika kwa kilimo
na sasa yanaelekea

“== 2. Lkutosha,

kuvamia makazi.

“Mashamba ya wakulima
yote yamegeuka ziwa, sasa
serikali imeanza Kkujitetea
kwamba haihusiki, ninataka
kusisitiza serikali inapaswa
kuwajibika katika hili.

“Ukanda wa Kibiti na
Rufiji eneo linalozunguka
Bonde la Mto Rufiji, hasa
lililoko karibu na bwawa la
kuzalisha umeme kuna hali
mbaya sana, zaidi ya kata 12
zimeathirika vibaya na maji,
mazao, makazi, huduma za
msingi za kijamii zimeharibi-
wa, wananchi wengi wameji-
hifadhi kwenye shule ambazo
hazijapatwa na maji, hali ni
mbaya,” alisema.

Waziri Mkuu Kivuli alise-
ma ni wazi ofisi ya maafa
iliyoko chini ya Waziri Mkuu
imeshindwa kuandaa uta-
ratibu wa kukabiliana na
dharura, pia matukio ya ajali
zinazohitaji uokozi, akitolea
mfano kuungua kwa masoko,
ajali za moto, ajali za uokozi
kwenye vyombo vya usafiri
(ndege, treni).

Vilevile, alikumbusha seri-
kali kuwalipa fidia waathirika
361 wa mabomu ya Mbagala,
tukio lililotokea mwaka 2009
yaani miaka 15 iliyopita.

“Ni jambo la kusikitisha,
kuona licha ya kuchelewesh-
ewa haki zao, wamekuwa
wakipokea majibu ya kukati-
sha tamaa, kejeli na vitisho
toka kwa watumishi wa seri-
kali, wakiwamo wanaotoka
Ofisi ya Waziri Mkuu.

“Tunamtaka Waziri Mkuu
kuhakikisha mwaka huu
wanafuatilia suala hili na ku-
wafuta machozi waathirika
hao kwa kuwalipa fidia ya
haki.

“Hebu fikiria mtu anapewa
fidia mpaka Sh. 1,400. Sasa hii
atafanyia nini? Ni fidia ndogo
sana, haiwezi kufanya Kkitu
chochote,” alisema.

Chama hicho pia kilitaka

serikali kuweka mkakati mad-
hubuti wa kukabiliana na ma-
janga ikiwamo kununua vifaa
vya kisasa vya uokozi.
Waziri Mkuu Kivuli
pia alitaka serikali
kuajiri  walimu wa
akisisitiza
kuwa upungufu
uliopo ni wa walimu
279,202, idadi aliyoitaja
si rafiki kwa ustawi
wa sekta hiyo.
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MARTIAL ATAKIWA INTER

INTER Milan wanaweza kumnunua fowadi wa Ufar-
ansa, Anthony Martial, wakati mkataba wa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 28, na Manchester
United utakapokamilika msimu huu wa majira ya joto
- lakini ni ikiwa watashindwa kumsajili mshambuliaji
wa Iceland, Albert Gudmundsson (26), kutoka Genoa.
(Gazzetta dello Sport)

FATI AWINDWA WOLVES

KLABU ya Brighton haina nia ya kimnunua tena
Ansu Fati baada ya uhamisho wake wa mkopo ku-
toka Barcelona, lakini Wolves, Valencia na Sevilla
zinawezakuwasilisha ofa kwa mshambuliaji huyo wa
Hispania mwenye umri wa miaka 21 msimu huu wa
majira ya joto. (Sport)

CALVERT-LEWIN KUUZWA

KLABU ya Everton itahitaji zaidi ya pauni milioni
40 ili kumuuza mshambuliaji wa England, Dominic
Calvert-Lewin mwenye umri wa miaka 27, msimu huu
wa majira ya joto. (Football Insider)

SZMODICS ATAKIWA LUTON

KLABU ya Luton imeonesha nia yao ya kutaka
kumnunua mshambuliaji wa Blackburn na Jamhuri
ya Ireland, Sammie Szmodics, lakini wanakabiliwa na
ushindani kutoka kwa Brentford. (Sun)

ONANA KUONDOKA EVERTON

AMADOU Onana huenda akaondoka Everton msimu
huu wa majira ya joto, huku ‘The Toffees’, wakitumai
kupokea pauni milioni 50 hadi 60 kwa kiungo huyo wa
kati wa Ubelgiji mwenye umri wa miaka 22. (Football
Insider)

AWANIWA BUNDESLIGA

KLABU za Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, zina
nia ya kutaka kumnunua mshambuliaji wa Tottenham
Hotspur, kutoka Jamhuri ya Ireland, Troy Parrott, 22,
ambaye amekuwa akicheza kwa mkopo katika Klabu ya
Excelsior ya Uholanzi msimu huu. (Football Insider)

BRANTHWAITE HANA MPANGO

MLINZI wa England, Jarrad Branthwaite, 21, amesisiti-
za kuwa anazingatia zaidi kushinda mechi na Everton
na kwamba anapuuza uvumi wote kuhusu mustakabali
wake wa muda mrefu, baada ya kuhusishwa na Man-
chester United, (Liverpool Echo)

MOTTA KUWA KOCHA JUVE

KLABU ya Juventus imefikia makubaliano kimsingi
na Thiago Motta ambaye ni bosi wa Bologna kuwa
kocha wao mpya - na kiungo wa kati wa Bologna na
Scotland, Lewis Ferguson, 24, anaweza kumfuata hapo
Turin. (Calciomercato)

ZANIOLO KUREJEA SERIAS A

WINGA wa Italia, Nicolo Zaniolo, anataka kure-
jea Serie A wakati mkopo wake kutoka Galatasaray
kwenda Aston Villa utakapomalizika msimu huu, huku
Fiorentina na Napoli wakiwa tayari wameulizia kuhusu
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24. (Gazzetta
dello Sport)
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LIVERPOOL

® ® @ Zitakuwa ngumu sana
hadi mwisho, tulikuwa juu sasa
ni Arsenal, tunataka...

MANCHESTER, England

OCHA wa Liverpool, Jurgen
Klopp, amesema kiwango
kilichooneshwa na timu
yake hakitoshi katika mbio
za ubingwa wa Ligi Kuu England
baada ya kutoka sare ya mabao 2-2
dhidi ya Manchester United juzi, Ju-
mapili.
Kikosi cha Klopp kiliingia
wikendi kikiwa na alama
mbili zaidi katika mbio za
ubingwa, na Kilionekana
kuwa tayari kudumisha
faida hiyo kilipotawala
kipindi cha kwanza dhidi
ya United, ingawa Kili-
poteza nafasi nyingi.
Lakini United walipambana na
mabao ya Bruno Fernandes na
Kobbie Mainoo yalimaanisha kuwa
Liverpool walilazimika kutegemea
penalti ya Mohamed Salah ili
kuokoa pointi iliyohitajika sana Old
Trafford.
Matokeo hayo yanaiacha Arsenal

kuwa kileleni mwa msimamo wa
Ligi huku Liverpool wakiwa nafasi
ya pili kwa tofauti ya mabao.

Alipoulizwa kama anatarajia
mabadiliko katika mbio za ubingwa,
Klopp alisema: “Inawezekana ..
lazima ushinde michezo mingi.
Huwezi kufanya tulichofanya leo
(juzi).

Hiyo haitatosha, hapana, lakini.
Tunajua hilo. Bado, ikiwa unafanya
kazi lazima uchukue tu vitu
unavyopata.

“Niliona vijana wakitaka. Niliona
timu kwenye mchezo mgumu wa
ugenini. Timu nyingi huwa zinakuja
United na watu wanajali zaidi, lakini
kwetu kuja hapa ni mchezo wa
kwanza, ni ngumu.”

Liverpool wamekuwa katika mbio
za ubingwa mara nyingi wakiwa

UBINGWA

chini ya Klopp, haswa mwaka 2022
wakati City na Liverpool zilikaa kwa
miezi kadhaa bila kushindwa kabla
ya timu ya Guardiola kushinda taji
kwa pointi moja pekee.

Alipoulizwa ni kwa kiasi gani
mwonekano wa jedwali la Ligi Kuu
ni muhimu, Klopp alisema: “Ni
muhimu baada ya mechi 38.

“Watu watatuambia tunatakiwa
kusaka tofauti ya mabao, lakini hilo
halifanyiki kwa makusudi, hauendi
kwenye mchezo na kutaka kufunga
mabao nane. Sisi ni hivi tulivyo,
ndivyo tulivyo, na ndivyo hivyo, kwa
nini tuko kwenye kinyanganyiro,
kwa hivyo nilijua kabisa kwamba
itakuwa ngumu sana hadi mwisho.

“Tulikuwa juu; sasa ni Arsenal...
tunataka kuwa hapo baada ya siku
ya mwisho ya mechi.”



22 Nipashe ........u .

HABARI MICHEZO

ARTETA:
NIMESAHAU
KUHUSU
MWAKA JANA

LONDON, England

IKEL Arteta amedai kuwa ‘ame-
sahau’ kuhusu mwisho wa kusiki-
tisha wa Arsenal kwa kampeni ya
Ligi Kuu ya 2022/23 ambapo wali-
maliza kwa pointi tano nyuma ya mabingwa,
Manchester City.

Arsenal walibwaga mbio za ubingwa wa
taji la Ligi Kuu msimu uliopita mbele ya Man
City walioshinda mataji matatu, licha ya
kwamba ‘Washikabunduki’ hao kuna wakati
walikuwa kileleni mwa jedwali kwa tofauti
ya pointi nane.

Kocha wa Arsenal, Arteta anaamini kuwa
msimu uliopita ni habari ya zamani, na ana-
dai kuwa ameifuta akilini mwake.

Arteta aliulizwa kuhusu tofauti kati ya
mwaka huu na uliopita na alisema: “Nadhani
tuko katika wakati mzuri sana. Tuna kikosi
kikiwa na afya njema na nguvu nzuri na kuji-
amini sana binafsi na kwa pamoja. Tunapas-
wa kuendelea tu kufanya kile tunachofanya.

“Kai Havertz hakika ana mchango mkub-
wa kwenye timu. Uchezaji wake kwa ujumla
umekuwa mzuri sana na sasa idadi yake ya
uchangiaji wa mabao iko juu sana. Anahitaji
kudumisha hilo.

“Nadhani uelewa wake na wachezaji wa
kushambulia ulikuwa mzuri sana. Nadhani
walikuwa na lengo la kweli na muunganisho
na uwazi mwingi wa wapi pakushambulia
na tulitengeneza nafasi nyingi.”

Alipoulizwa kuhusu msimu uliopita,
maneno ya Arteta yalikuwa: “Nimesahau
tayari.”

Arsenal wanatumaini kushinda taji hilo
kwa mara ya kwanza baada ya miaka 20. Pia
wapo kwenye Ligi ya Mabingwa na watame-
nyana na Bayern Munich katika mkondo wa
kwanza wa robo fainali leo Jumanne.

[

Cancelo ataka kuaki Barca

LONDON, England

hapo mara baada ya mkopo
wake wa sasa kuisha, huku

Licha ya ofa anazoweza :
kupokea kutoka kwingineko :

Pochettino
alia na
wachezaji
Chelsea

LONDON, England

JOAO Cancelo amedhamiria
kupata uhamisho wa kudumu
Barcelona wakati wa majira
ya joto licha ya Chelsea, Arse-
nal na Bayern Munich kumu-
windwa.

Beki huyo wa pembeni ali-
jilunga na Barca kwa mkopo
siku ya mwisho ya uhamisho
wa majira ya joto, na amekuwa
mchezaji muhimu kwa klabu
hiyo tangu wakati huo. Cance-
lo ameichezea ‘La Blaugrana’
mara 32, na hivyo kuimarisha
nafasi yake kama chaguo la
kwanza la beki wa kushoto
chini ya Xavi Hernandez.

Kwa mujibu wa Sport, Can-
celo anataka kubaki klabuni

wakala wake Jorge Mendes
kwa sasa akijaribu kusaidia
kuwezesha mazungumzo kati
ya klabu yake mama ya Man
City na wababe hao wa La Liga
ili kufanikisha hilo.

Ripoti hiyo inaeleza kuwa
City wamekuwa wakitaka ku-
pata pauni milioni 40 kwa ajili
ya huduma ya mchezaji huyo,
huku Arsenal, Chelsea na Bay-
ern Munich wakiwa miongoni
mwa klabu nyingine zinazo-
muwania.

Inasemekana Barca walim-
wambia Cancelo kuhusu nia
yao ya kutaka kumbakisha,
jambo ambalo beki huyo wa
pembeni alitarajia kulikubali.

msimu huu wa majira ya joto, :
Cancelo anabakia kuridhika :
na Barcelona na yuko imara :
katika nia yake ya kuendelea :

kucheza LaLiga.

Chaguo zinazozingatiwa ku- :
ongeza muda wa kukaa kwa :
Cancelo huko Katalunya ni :
pamoja na uhamisho wakati :
wa dirisha lijalo la majira ya :
joto, au mpango wa mkopo ‘:
wenye chaguo la ununuzi lin- :

alofuata.

Juhudi zinaendelea ili kuan- :
gazia vikwazo vya mishahara :
ya Barca, lakini dalili zinaone- :
sha kuwa mpango huo unawe- :
za kukamilika kabla ya kuanza :

kwa michuano ya Euro.

KOCHA wa Chelsea, Mauricio Po-
chettino, amesema kikosi chake
hakina ukomavu wa kushindana
kila baada ya siku tatu kwe-

nye Ligi Kuu England baada ya
sare ya 2-2 na Sheffield United,
Jumapili.

Chelsea, ambao waliilaza
Manchester United mabao 4-3
wakiwa nyumbani Alhamisi
iliyopita, walitangulia kufunga
kwenye Uwanja wa Bramall
Lane kupitia Thiago Silva, lakini
wakarudishwa nyuma wakati
Jayden Bogle alipofunga kabla
ya kipindi cha mapumziko.

Noni Madueke alirejesha
uongozi wa Chelsea dakika ya 66
kabla ya mshambuliaji wa Ollie
McBurnie kusawazisha dakika
za lala salama. Na Pochettino
alisema ratiba ilivyo inawaweka
kwenye wakati mgumu.

“Ni kweli, walikuwa wamecho-
ka, lakini hiyo si kisingizio cha
kutoshinda mchezo mwishoni,”
alisema Pochettino.

“Kutazama mpira wa miguu,
ukiwa na umri wa miaka 52, una-
tambua haraka sana wakati timu
iko tayari kushindana au la.

“Labda kwa sababu kundi hili
bado halijakomaa vya kutosha
kushindana kila mchezo, kila
baada ya siku tatu, lakini tuna-
paswa kufikiria kidogo."

Pochettino pia alisema alimtoa
mfungaji bora Cole Palmer katika
dakika ya 74 kama tahadhari.

“Tunahitaji kumlinda,” alisema.

“Tulitaka kumpa mapumziko na
kujaribu kuzuia matatizo fulani
katika siku zijazo.”

Chelsea, ambayo iko katika
nafasi ya tisa, itawakaribisha
Everton katika ligi hiyo kabla ya
kucheza na Manchester City ka-
tika nusu fainali ya Kombe la FA
mnamo Aprili 20, mwaka huu.
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BN AZAM

Gamondi

: Na Adam Fungamwango

aionya Yanga
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kucheza robo fainali na baadaye
nusa na kisha fainali.

Gamondi alisema licha ya
kuwakosa baadhi ya wachezaji
kutokana na sababu mbalimbali,
lakini anaimani na wachezaji
waliopo fiti kwa mchezo huo
kwenda kupambana na kupata
matokeo mazuri mbele ya wapin-
zani wao hao.

Yanga itashuka dimbani kesho
ikitoka kupoteza kwa mikwaju
ya penalti 3-2 dhidi ya Mamelodi
Sundowns kwenye mechi ya robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika iliyopigwa nchi Afrika Kusini
ljumaa iliyopita.

Mechi hiyo ilifikia changamoto
va mikwaju ya penalti baada ya
matokeo ya suluhu kwa dakika
zote 90 za nyumbani na ugenini.

Mo,
Benchikha
kujifungia

Timu yoyote itakayoshinda
itatinga hatua ya robo fainali ya
michuano hiyo ambayo bingwa
wake huiwakilisha nchi kwenye
michuano ya Kombe la Shirikisho
barani Afrika.

Kocha Mkuu wa Simba, Ben-
chikha amesema wanakwenda
kucheza mechi hiyo muda mfupi
tu baada ya kutoka mechi yao
dhidi ya Al Ahly tena wakiwa
ugenini, hivyo anatarajia kutaku-
wa na uchovu kwa wachezaji
wake, lakini hiyo haiwezi kuwa
kisingizio cha kutofanya vizuri
kwenye mchezo wa leo.

“Tuna baadhi ya wachezaji
ambao hawakucheza mechi ile
tutawatumia, lakini pia wapo
waliocheza ila watatumika
kwa dakika kadhaa au zote
kutegemea na mwenendo wa
mechi,” alisema

Kocha Mkuu wa Mashujaa,
Mohamed Abdallah ‘Bares’,
amesema kutokana na mazoezi
ambayo amewafanyisha vijana
wake, anaamini watafanya vizuri
katika mechi ya leo.

“Tumekaa muda mrefu bila
kucheza mechi yoyote, nad-
hani mara ya mwisho tulicheza
dhidi ya hawa hawa Simba, Dar
es Salaam katika mchezo wa
Ligi Kuu, tuliwapa mapumziko
mafupi wachezaji wetu, lakini
walirejea na kufanya mazoezi
ya nguvu kujiandaa na mchezo
huu, naamini tutafanya vizuri,”
alisema kocha huyo.

AKATI Azam FC
ikisema inali-
taka kwa udi na
uvumba Kombe la

¢ Shirikisho la Mpira wa Miguu
* (TFF), maarufu kama FA Cup,
: Mtibwa Sugar imesema haina
¢ haja nalo kwani malengo yao
: ni kupambana ili kubaki Ligi

¢ Kuu.

Akizungumza juzi baada

: ya mechi ya hatua ya 16-bora
¢ dhidi ya Azam FC, nahodha
* wa Mtibwa Sugar, Oscar Masai,
: alisema hawakuutilia maanani
: sana mchezo huo kwa sababu
¢ akili yao ipo katika mechi ya
¢ Ligi Kuu Tanzania Bara in-
: ayofuata dhidi ya Geita Gold
. utakaochezwa kwenye Uwan-

ja wa Nyankumbu, Aprili 13,
mwaka huu.
Katika mechi hiyo
ambayo Mtibwa ili-
bamizwa mabao 3-0,
beki huyo wa Kkati
alisema kocha wao,
Zuberi Katwila ali-
waambia wakacheze
kwa kufurahia soka
na wasikamie sana
kwa sababu wa-
naweza kutengeneza
majeruha na kuwa ha-
tari kwa mchezo ujao.

“Tumeanza kufungwa bao
la mapema, hatukuwa tayari,
tulianza chini sana, wao waka-
tumia nafasi hiyo kupata bao.

“Mechi hii ilikuwa ni maan-

s

Wafungaji wa mabao ya Azam FC dhidi ya Mtibwa Sugar, Abdul Selemani Sopu

UBINGWA

dalizi ya mchezo unaofuata
wa Ligi Kuu kwa sababu huko
ndiko tunakoangalia sana,
tunapambana ili tusishuke
daraja.

“Mwalimu  wetu alisema
tuje kucheza mechi lakini ‘tu-
injoi’ tu ‘tusitoe macho’ sana
na wachezaji tukapata ma-
jeraha kwa sababu malengo
yetu makubwa ni kwenye Ligi
Kuu,” alisema Masai.

Kocha wa Azam FC,
Youssouph Dabo, alisema
wachezaji wake hawakucheza
vema katika mchezo huo
badala yake kila mmoja ali-
cheza kibinafsi.

“Pamoja na kushinda, lakini
timu haikuwa vizuri, ni kawai-
da wakati mwingine kwa
michezo ya aina hii,” alisema

kocha huyo.

Naye mmoja wa wafun-
gaji wa bao moja kati ya
hayo matatu yaliyowapeleka
Azam hatua ya robo fainali ya
Kombe la FA, Abdul Selemani
Sopu, alisema malengo yao
ni kutwaa ubingwa na si kitu
kingine chochote.

“Tulijua kuwa hii si ligi, hili
ni Kombe la FA ukifungwa tu
umetolewa, ni mechi inayohi-
taji ushindi tu, na hicho ndi-
cho tulichojiandaa nacho, ndi-
yo maana tulianza kwa kasi
kubwa lengo ni kupata bao la
mapema na kweli ikawa hivyo.
Malengo yetu ni kuchukua ub-
ingwa huu wa Kombe la FA,”
alisema Sopu. Mabao men-
gine ya Azam yalifungwa na
Feisal salum, Ayoub Lyanga.

-

(kulia) na Feisal Salum ‘Fei Toto',

¢ wakimpongeza Ayoub Lyanga (kushoto), kwa kuifungia timu yao bao la pili kwenye mechi ya CRDB Federation Cup,
: iliyopigwa katika Uwanja wa Azam Complex, Chamazi juzi. MPIGAPICHA WETU

Magnet Youth Sports yainunua Malimao FC

Na Saada Akida

: jana
¢ kutimiza miaka 10 ya kituo hi-

: KATIKA kuhakikisha wanaen-
¢ deleza soka hapa nchini uon-
: gozi wa Kituo cha Kukuza Vipa-
¢ ji vya Soka Tanzania, Magnet
¢ Youth Sports Academy, umei-
! nunua timu ya Malimao FC ya
¢ Katavi, inayoshiriki Ligi Daraja
¢ la Pili Tanzania, imeelezwa.

Malimao FC iliyopo Katavi

. imewahi kucheza raundi ya
¢ pili ya michuano ya Kombe
: la Shirikisho la Soka nchini,
: maarufu FA Cup, na kutolewa
: na Azam FC kwa idadi ya ma-
¢ bao 9-0, mchezo uliochezwa
¢ Desemba 9, mwaka juzi.

Akizungumza na Nipashe
katika uzinduzi wa

cho, Mwenyekiti wa Magnet,
Tuntufye Mwambusi, alisema
licha ya uwapo wa kituo hi-
cho, lakini wamenunua timu
ya Malimao FC ili kuendeleza
soka la vijana.

Alisema baada ya kufaniki-
wa kununua timu hiyo ambayo
sasa makazi yao yatakuwa Dar
es Salaam badala ya Katavi,
lengo kubwa ni kuwapa nafasi
vijana wa kituo chao kupata
nafasi ya kucheza katika ligi ya
ushindani.

“Mbali na timu hiyo, mwaka
huu mipango yetu ni kubore-
sha zaidi Ligi ya Inter Magnet,
kufungua matawi mengine
mawaili ya Magnet, kujenga
uwezo na vikao vya kazi vya
washiriki wetu kama Celta

Vigo cha Hispania kwa vipindi
bora vya mafunzo.

“Kutoa fursa zaidi na jukwaa
kwa vijana katika ngazi za nda-
ni na kimataifa, wahitimu wa
kidato cha nne kuwa na pro-
gramu ya mpira wa miguu na
ujuzi, lakini pia kuunganisha
wachezaji wetu wachanga na
soka la Marekani kupata nafasi
ya kujifunza mambo mbali ya
soka,” alisema Mwambusi

Aliongeza kuwa ndani ya
miaka 10 ya kituo hicho wame-
fanikiwa kufungua vituo 10,
nane vipo Dar es Salaam na
Arusha viwili, huku pia waki-
fanikiwa kuanzisha ligi yao
ambayo wachezaji wao wa-
naonyesha ujuzi wa soka na
kupata nafasi ya kwenda kuji-

unga na washirika wao katika
Kituo cha Celta Vigo, kilichopo
Hispania.

Naye  Mkurugenzi  wa
Mashindano ya Shirikisho la
Mpira wa Miguu Tanzania
(TFF), Salum Madadi, alisena
anawapongeza Magnet kwa
juhudu wanazozifanya katika
kukuza vipaji vya mpira wa
miguu ambavyo vitasaidia
sana katika ngazi mbalimbali.

“Tumesikia vijana wameen-
da nje ya nchi, huko wataka-
porejea hawatarudi mikono
mitupu bali watakuwa msaada
mkubwa wa taifa letu, ikiwamo
kupata nafasi katika timu zetu
za vijana, hii linatakiwa kuigwa
na vituo vingine,” alisema Ma-
dadi.
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Kiungo wa Manchester United, Carlos Casemiro, akijarubu ‘kubinjuka’ na mpira dhidi ya kiungo wa Liverpool, Alexis Mac
Allister, kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Old Trafford juzi na kumalizika kwa sare ya mabao

2-2. PICHA: MTANDAO

MO, BENCHIKHA
KUJIFUNGIA SIMBA

® ® ® Kumpa rungu la kusaka nyota
wapya wa kimataifa, hasira CAF kwa...

Saada Akida na Adam Fun-

gamwango

AADA ya kuishuhudia
timu ya Simba ikishind-
wa kufikia malengo

yake ya kutinga hatua
ya nusu fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika msimu huu,
rais wa Heshima na Mwekezaji
wa klabu hiyo, Mohamed ‘Mo’

Dewji, amesema mwishoni

mwa msimu atakutana na

Kocha Mkuu, Abdelhak Ben-

chikha, kwa ajili ya kufanya

tathimini ya kina na kukifanyia
maboresho makubwa kikosi
hicho.

Simba wametupwa nje
katika hatua ya robo
fainali ya Ligi ya Ma-

bingwa Afrika dhidi
ya Al Ahly, kwa jumla
ya mabao 3-0 katika
michezo yote miwili
nyumbani ikiruhusu
bao 1-0 na kisha
ugenini nchini Misri,
kukubali kichapo cha
mabao 2-0.

Hata hivyo, jana Mo Dewji
alisema ameziangalia mechi
zote na ameona jinsi gani
wachezaji ~ walivyopambana
na anaimani na utendaji kazi
mzuri wa benchi la ufundi ,
hivyo anatarajia kukutana na
kocha kwa ajili ya kuangalia
mapungufu ya timu yao na ku-
fanya maboresho.

Alisema watafanya mabore-
sho kulingana na mabhitaji ya
kocha Benchikha, kwa ajili ya
kuimarisha kikosi cha timu
hiyo kwa kuleta wachezaji
wenye uzoefu mkubwa wa ku-
watoa hatua waliyofikia na ku-
songa mbele katika michuano
ya kimataifa.

“Naipenda Simba sana,
inapofanya vibaya naumia,
tumefanikiwa kucheza robo
fainali mara nyingi, tutafanya
mabadiliko mwishoni mwa
msimu huu kuboresha kikosi
chetu kwa kuleta wachezaji
wenye uzoefu kwa kuzingatia
mapendekezo ya benchi la

ufundi,” alisema Mo Dewji.

Aliongeza kuwa matarajio
yake makubwa ni kufanya ma-
boresho kwa msimu ujao ili
waweze kufikia malengo yao,
akiamini kuwa hatua ya kufika
nusu fainali itakuwa taratibu
kama ilivyo kwa hapo awali
kwani hakuna mtu ambaye
anaamini Simba ingecheza
robo fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

Katika hatua nyingine, Sim-
ba leo itashuka katika Uwanja
wa Lake Tanganyika mjini
Kigoma kuvaana na Mashujaa
FC, kwenye mechi ya 16-bora
ya CRDB Federation Cup.

Simba itashuka uwanjani iki-
wa na kazi ya kutaka kuwafariji
wanachama na mashabiki wa
timu hiyo ambao wanaoneka-
na kuhuzunika kwa kuchapwa
mabao 2-0 dhidi ya Al Ahly ya
Misri kwenye robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Afrika, ka-
tika mechi iliyochezwa Tjumaa
iliyopita Uwanja wa Kimataifa

wa Cairo, ikisukumwa nje kwa
jumla ya mabao 3-0, kutokana
na kufungwa bao 1-0 nyum-
bani.

Kutokana na kuondolewa
kwa michuano hiyo, Simba
imebakisha mataji mawili am-
bayo inaendea kupambana
nayo kwa ajili kuyatia kibindo-
ni nayo ni kombe hilo pamoja
na Ligi Kuu Tanzania Bara,
huku ikiwa tayari ina Ngao ya
Jamii mkononi iliyoitwaa Ago-
sti 13, ilipowachapa watani zao
wa jadi, Yanga kwa mikwaju ya
penalti 3-1, mechi iliyochezwa
Agosti 13, mwaka jana, Uwanja
wa Mkwakwani jijini Tanga.

Simba inakwenda kucheza
na timu ambayo mara mwisho
ndiyo iliyokutana nayo katika
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara uliochezwa Uwanja wa
Azam Complex, Chamazi, Dar
es Salaam, Machi 15, na kushin-
da mabao 2-0.
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Pochettino alia na waehezaji [y

Gamondi
aionya
Yanga FA
Cup kwa
Dodoma Jiji

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Miguel
Gamondi, amesema watakuwa
makini katika mchezo wao wa
hatua ya 16-bora wa Kombe la
CRBD Bank dhidi ya Dodoma Jiji
FC, kwani ni timu iliyowasum-
bua kwenye mechi ya Ligi Kuu,
huku akihofia wachezaji wake
kubweteka baada ya kutoka
kucheza michuano mikubwa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

~ Kikosi cha Yanga kimeondoka
jana jioni kuelekea Dodoma kwa
ajili ya mchezo huo utakaoche-
zwa kesho kwenye dimba la
Jamhuri, jijini humo.

Ak|zungumza na Nipashe jana,
Gamondi alisema wamejipanga
vizuri kulingana na mchezo huo
kuwa mgumu kwani mashinda-
no hayo ni mtoano na anaye-
fungwa anatoka. _

Alisema walipata muda mfupi
wa kufanya mazoezi kwa saba-
bu va kutoka katika mashindano
makubwa na anatambua Do-
doma Jiji FC mara ya mwisho
iliwasumbua.

“Haitakuwa mechi rahisi kwa
sababu Dodoma Jiji FC ni wa-
zuri na tuliwahi kucheza nao
nyumbani na walitusumbua,
mchezo huu tunatakiwa kuwa
makini na kucheza kwa tahad-
hari kubwa ili kufuzu kucheza
robo fainali,” alisema Gamondi.

Aliongeza kuwa
wanahitaji kutetea
mataji yao yote
msimu huu na

ili kufanikisha . & @ /
malengo yao ni _
kushinda mch- s
ezo wao dhidi €
ya Dodo- _—=% B

ma Jiji
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