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Adaiwa kuua rafiki kisha 
kuchota milioni 61/- 
katika akaunti yake
Na Romana Mallya

WAKALA wa Forodha, Mussa 
Bakari, maarufu Buda (30), ana-
shikiliwa na Jeshi la Polisi Kanda 
Maalum Dar es Salam kwa tuhu-
ma za kuua rafiki yake Abdallah 
Selemani, kisha kuchota Sh. mil-
ioni 61 katika akaunti ya mare-
hemu.

Kamanda wa kanda hiyo, 
Kamishna Msaidizi Mwandamizi 
(SACP) Jumanne Muliro, alisema 
jana kuwa mtuhumiwa huyo 
alikamatwa na kuhojiwa Juni 28 
mwaka huu kuhusu tuhuma hizo.

“Tulimkamata na kumhoji 
kwa kina Mussa Bakari, Wakala 
wa Forodha, mkazi wa Temeke, 
mkoani Dar es Salaam, kwa tuhu-
ma za mauaji ya Abdallah Selem-
ani ambaye alikuwa rafiki yake.

“Baada ya kumuua, alifanikiwa 
kuiba fedha za marehemu Sh. 
milioni 61 kutoka katika akaunti 
ya huyo rafiki yake,” alisema Ka-
manda Muliro.

Akisimulia zaidi kuhusu tukio 
hilo, kamanda huyo alisema kuwa 
Mei Mosi mwaka huu, saa 10:20 
asubuhi, huko Mbutu Kichanga-
ni, Kigamboni, pembezoni mwa 
barabara itokayo Cheka kuelekea 
Beach ya Kichangani, uliokotwa 
mwili wa mwanamume akiwa 
ameshafariki dunia.

“Baadaye mwili huo ulitam-
buliwa kuwa ni wa Abdallah Se-
lemani, mkazi wa Chanika, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ilala, jijini 
Dar es Salaam,” alisema.

Kamanda Muliro alisema kuwa 
Mei 4 mwaka huu, Jeshi la Polisi 
lilipokea taarifa ya kupotea kwa 
Abdallah zilizotolewa na mama 
yake, akieleza mtoto wake ame-
potea katika mazingira ya kuta-
tanisha.

Alisema uchunguzi wa Jeshi la 
Polisi baadaye uligundua kuwa 
Aprili 30 mwaka huu, mtuhumi-
wa Mussa alikuwa na marehemu 
wakitumia gari namba T 928 DFY, 
aina ya Suzuki Kei, wakitokea Ma-
gomeni kwenda Temeke Kijichi 
mpaka eneo ulipokutwa mwili 
huo.

“Uchunguzi wa vitu mbalim-
bali umebaini kuwa mtuhumiwa 
alimuua na baadaye kwenda ku-
tupa mwili huo pembezoni mwa 
barabara ulikookotwa.

“Baada ya kumuua, mtuhu-
miwa alichukua kadi ya benki ya 
marehemu na kwa nyakati tofauti 
alitoa fedha Sh. milioni 61 kutoka 
katika akaunti ya marehemu,” al-
idai Kamanda Muliro.

Alisema chanzo cha mauaji ni 
tamaa ya kutaka kuiba fedha ku-
toka kwa rafiki yake. Mtuhumiwa 
atafikishwa mahakamani muda 
wowote.

Sheria ya Mwenendo wa Mako-
sa ya Jinai (CPA), inawataka polisi 
baada ya kukamata mtuhumiwa, 
ama wamfikishe mahakamani 

ndani ya saa 24 tangu kukamat-
wa kwake au kumwachia huru, 
isipokuwa kwa makosa yanayo-
husiana na adhabu ya kifo.

Kwa mujibu wa Sheria ya Kanu-
ni za Adhabu, Sura ya 16, ikithibi-
tika Bakari alihusika na mauaji ya 
rafiki yake huyo kwa kukusudia, 
adhabu yake ni kunyongwa hadi 
kufa. 

Katika tukio lingine, Kamanda 
Muliro alisema kuwa Jeshi la 
Polisi limekamata watuhumiwa 
23 na pikipiki 39 zilizoibwa mae-
neo mbalimbali mkoani Dar es 
Salaam.

“Watuhumiwa hao wamekuwa 
wakitumia mbinu ya kujifanya 
abiria na wakifika njiani huji-
tokeza watu wengine ambao 
humtishia dereva kwa mapanga, 
kumjeruhi na kuiba pikipiki. 

“Wakati mwingine huiba pikipi-
ki zinazokuwa zimeegeshwa nje, 
hutumia mbinu ya kuunganisha 
waya, kuwasha na kufanikisha 
wizi wao,” alisema.

Kamanda Muliro alisema ufua-
tiliaji wao umebaini watuhumiwa 
hao baada ya kuiba pikipiki hizo, 
huziuza kwa gharama nafuu 
mikoa mbalimbali ikiwamo Sin-
gida na Dodoma (hasa jijini Do-
doma).

“Tumekamata risiti za kugushi 
18 za kusafirishia pikipiki za wizi, 
kadi 11 za usajili wa pikipiki, kadi 
tatu za usajili wa magari, vyeti 
mbalimbali vya kuzaliwa na ki-
moja cha ndoa, vyote vya ku-
gushi,” alisema.

Kamanda huyo pia alisema 
wamekamata namba za pikipiki 
tatu, kitabu kimoja cha bima ya 
magari, nyaraka mbalimbali za 
Mamlaka ya Mapato (TRA) na ba-
rua mbalimbali zenye nembo za 
Jeshi la Polisi.

Vitu vingine alitaja ni mihuri 
mbalimbali ya manispaa ya 
Kinondoni, Temeke, IIala, TRA 
na Wakala wa Usajili, Ufilisi na 
Udhamini (RITA), Mamlaka ya 
Bandari (TPA) na mhuri wa moto 
ulioandikwa ‘United Republic of 
Tanzania’ wenye nembo ya bibi 
na bwana.

Kamanda Muliro pia alikanu-
sha taarifa ya sauti inayosam-
baa katika mitandao ya kijamii, 
ikielezea kuwapo tukio la mwa-
nafunzi wa kike wa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM) kutek-
wa chuoni huko na watu wasio-
julikana, wakitumia usafiri wa 
bajaji kisha kupelekwa Kimara 
na baadaye kutelekezwa Masaki, 
jijini.

Alisema ujumbe huo wa sauti 
wamebaini ni wa miaka mitano 
iliyopita, hivyo habari hiyo haina 
ukweli.

“Tunaonya watu wanaozusha 
taarifa za uongo zenye lengo la 
kujenga taharuki au hofu kuwa 
kwa kufanya hivyo ni makosa,” 
alisema.

Maeneo haya hatari 
kwa afya yako

Mtaalamu wa Usikivu, Kizunguzungu, Matamshi na Lugha kutoka Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), akizungumza katika maonyesho ya 48 ya biashara ya kimataifa ya 
Dar es Salaam, jana. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Na Christina Mwakangale 

MTAALAMU wa Usikivu, 
Kizunguzungu, Matamshi 
na Lugha Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), Fikiri Idd, 
ametoa tahadhari kwa wa-
nanchi wanaoishi katika mae-
neo yenye kelele, akiwataka 
kuvaa vifaa maalum ili kupun-
guza athari za usikivu.

Katika mazungumzo na 
Nipashe jana katika banda la 
MNH kwenye Maonesho ya 
48 ya Biashara ya Kimataifa 
Dar es Salaam (DITF), maarufu 
Sabasaba, mtaalamu huyo ali-
bainisha umuhimu na uwezo 
wa sikio katika usikivu unavy-
opungua kadri umri unavyo-
songa.

Alishauri wanaotembelea 
maeneo kama Soko Kuu la Ki-
mataifa Kariakoo, jijini Dar es 
Salama na maeneo mengine 
yenye kelele, wavae vifaa maal-
um alivyovitaja kwa jina la ‘ear 
plug na ear muffs’ ili kupun-
guza athari.

Mtaalamu huyo pia alieleza 
umuhimu wa kiungo sikio 
kuwa ni miongoni mwa milan-
go mitano ya fahamu, ikisaidia 
mwili kuwa na uwiano, kuima-
risha matamshi, lugha pamoja 
na kuzuia mtu kuondokana 
kutokana na kizunguzungu.

Alisema katika maonesho 
hayo wanatambulisha hu-
duma mpya ya kuwafanyia 
uchunguzi watoto tangu siku 
ya kwanza hadi mwezi mmoja, 
ili kubaini wenye changamoto 
waanze kupata tiba.

Idd alisema wazazi na walezi 
walio na watoto wenye changa-
moto ya usikivu huwafikisha 
hospitalini hapo wakiwa ka-
tika hatua ya juu ambayo ni 
nadra kurejesha usikivu wao.

“Kama ana shida ya usikivu, 
tukimgundua mapema tutam-
wekea kipandikizi, ambacho 
kitamsaidia kuwa na usikivu 
kwa asilimia 90. Changamoto 
ni kwamba watoto wanaletwa 
wakiwa na miaka sita au saba 
anakuwa ameishi na tatizo hili 
miaka yote hiyo.

“Tumegundua kwamba 
kama hospitali, kukabili 
changamoto ni kusaidia jamii 
kuanza uchunguzi wa mtoto 
anapozaliwa tu,” alisema.

Idd alisema matibabu ya 
usikivu ni ghali na vifaa huagi-
zwa nje ambapo kifaa kimoja 
hufikia hadi Sh. milioni 70. 
Serikali huchangia gharama za 
matibabu hayo.

“Serikali imechangia Sh. bil-
ioni 2.6 kwa ajili ya vifaa hivyo. 
Lakini fedha hizo ni kwa ajili ya 
kuleta kifaa, bado matibabu ya 
kukiweka kwa mtoto, ni lazima 
mtu achangie,” alisema Idd.

Mtaalamu huyo alisema 
kuwa watoto wanaochungu-
zwa kabla ya kufikisha miaka 
mitano, husaidia kuondokana 
na ukubwa wa tatizo kama vile 
kushindwa kutamka maneno 
na sauti isiyo na mawimbi.

Idd alishauri jamii kujenga 
utamaduni wa kufanya uchun-
guzi angalau mara moja au 
mbili kwa mwaka kwa kuwa 
kiwango cha tatizo la usikivu 
kinakua.

Alisema katika kliniki ya 
Muhimbili, kila siku hospi-
tali hiyo imekuwa inapokea 
takriban watu 20 wenye mata-
tizo hayo.

“Takwimu za mwaka 2023, 
utafiti unaonesha watu milioni 
432 walipata tatizo la usikivu 
duniani kote na kati yao, mil-
ioni 34 ni watoto,” alisema na 
kubainisha kuwa kundi kubwa 

ni watu wazima kwa kuwa hu-
puuzia jambo hilo.

“Hutakiwi kuingiza cho-
chote masikioni hata pamba. 
Ndani ya sikio kuna nta inayo-
zalishwa maalum kwa ajili ya 
kusafisha. Inaposogea nje ndio 
utumie kitambaa kujisafisha.

“Ear phone (spika za 
masikioni) ni sababu kubwa. 
Mfano, mtu kapanda dalada-
la au bodaboda, kavaa ‘ear 
phone’ na ili asikie lazima 
aweke sauti kuzidi mngurumo 
wa chombo alichopanda au re-
dio iliyoko ndani ya gari.

“Nenda Kariakoo, utagun-
dua ghorofa moja kila duka 
kuna jenereta lake, bado muu-
zaji wa sumu ya panya ana 
spika yake, mwuzaji viwanja 
ana spika yake, mpigadebe 
hivyohivyo. Ukipima kiwango 
cha kelele pale ni kikubwa, hu-
wezi kugundua ila utaathirika 
taratibu.

“Mfano, mwingine hapa tu-
lipo (Sabasaba), hatuko  mbali 
sana na Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere 
( JNIA), lakini ndege ngapi 
zimepita na haujazisikia milio 
yake? Kwa sababu hapa kuna 
kiwango kikubwa cha kelele 
ndio maana hausikii chocho-
te,” alifafanua mtaalamu huyo.

Idd alisema ili kuepuka hali 
hiyo, vipo vifaa ambavyo watu 
wanaweza kuvitumia kupun-
guza kiwango cha kelele na 
kuondokana na athari zake.

Alisema Shirika la Afya Du-
niani (WHO) linakadiria kuwa, 
ifikapo 2050, watu bilioni 2.5, 
wengi wao (bilioni moja ni vi-
jana) watapoteza usikivu. Kati 
yao, milioni 700 ni kutoka 
kusini mwa Jangwa la Sahara. 
Wanahitaji huduma ya utenge-
fu.
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ZAIDI ya wafanyabiashara 900 
wanaodai majina yao kutokuwa-
mo kwenye orodha ya kurejea 
Soko Kuu la Kariakoo jijini Dar 
es Salaam, jana wamekusanyika 
viwanja vya Mnazi Mmoja, kudai 
haki yao.

Walikusanyika kwenye vi-
wanja hivyo kuhakiki majina yao 
kwenye orodha kama tangazo la 
Shirika la Masoko Kariakoo lili-
vyoelekeza juzi, huku wakieleza 
kutoridhishwa na utaratibu huo.

Katika eneo hilo, wafanyabi-
ashara hao walipindua meza na 
viti na kuandamana kuelekea 
Makao Makuu ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Lumumba, 
wakiimba “Tunataka haki yetu.”

Walidai kuwa walihamishwa 
katika soko hilo baada ya kuun-
gua Julai mwaka 2021 na kupele-
kwa kwenye masoko mbalimbali 
kupisha ukarabati na ujenzi wa 
jengo jipya la ghorofa sita.

Ajali hiyo iliteketeza mali zote 
za wafanyabishara na serikali il-
itenga Sh. bilioni 28 kwa ajili ya 
ukarabati.

Juzi, Shirika la Masoko Ka-

riakoo lilitangaza kwenye tovuti 
yake kuwa timu maalum ya Ofisi 
ya Mkuu Mkoa wa Dar es Salaam 
imekamilisha kazi na kutangaza 
majina ya watu wenye sifa ya 
kupewa vibanda vya biashara 
katika soko hilo.

Shirika hilo lilitoa tangazo la 
wito kwa wafanyabiashara kwa 
ajili ya kutangaziwa orodha ya 
majina 1,806 na wenye sifa na 
vigezo vya kurejeshwa kwa mu-
jibu wa tangazo hilo ni wafanya-
biashara 891.

Aidha, kabla ya kamati kufika 
kwenye kikao kwa ajili ya kuso-
ma majina, wafanyabiashara hao 
walianza kuondoka na baadaye 
kwenda Ofisi ya CCM Lumumba.

Akizungumza na wafanyabi-
ashara hao jana, Mkuu wa Wilaya 
ya Ilala, Edward Mpogolo, aliwa-
taka leo kufika kwa Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es Salaam, Albert 
Chalamila kuanzia saa mbili asu-
buhi ili kuhakikisha haki ya kila 
mmoja inapatikana.

“Cha msingi ni kuzingatia haki 
zetu. Kama kuna maombi kwa 
serikali na sisi tutawasilisha kwa 
Rais Samia na yeye ndiye ata-
kayetuambia kinachoendelea. 
Mkuu wa Mkoa anawapa pole 

na kesho (leo) kuanzia saa mbili 
asubuhi mtaonana naye.

“Mmekimbilia eneo salama. 
Mmekimbilia Chama Cha Map-
induzi (CCM) nyumbani, ninawa-
pigia makofi kwa kukimbilia 
nyumbani, niwahakikishie Rais 
Samia hapendezwi wala kufura-
hishwa na jambo lolote la Mtan-
zania kunyang’anywa au kupok-
wa haki yake ya msingi.

“Hiki kitendo chote kina-
choonekana si cha kiungwana 
hakiendi serikalini hata kwa mtu 
mmoja mmoja, mara zote serika-
li ya wilaya na mkoa tumekuwa 
tukitatua changamoto,” alisema 
Mpogolo. Aidha, alisema maisha 
ya soko ni mtoto, baba na mama 
na wanatambua kuwa kuna 
watu wenye uwezo mkubwa na 
mdogo na jukumu la serikali ni 
kuhakikisha wanakua kiuchumi 
na kulea familia zao.

“Mmesema mmeleta malala-
miko yenu kwa mama (Rais) 
yaani mlezi, mmesema hamjari-
dhishwa na idadi mlikuwa kwe-
nye uhakiki wa mwanzo baadhi 
hawaonekani.

“Ni haki kwa mtu kujua mwen-
zake ametolewaje. Kama vion-
gozi wa serikali chini ya Mkuu 

wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
tutakwenda kuzingatia haki 
zetu kuhakikisha kila mmoja 
anapata haki yake. Mlipopata 
changamoto aliwakimbilia na 
kwa kutambua majukumu yenu 
kwa kutambua mliishiwa alitoa 
Sh. bilioni 28, mjengewe soko 
jipya na kukarabati la zamani,” 
alisema.

Juzi, Chalamila katika mku-
tano wa hadhara ziara ya Ka-
tibu wa NEC, Itikadi, Uenezi 
na Mafunzo CCM Taifa, Amos 
Makalla, alitangaza utaratibu 
mpya wa wafanyabiashara kuin-
gia sokoni humo kuwa ni kulipa 
madeni kwanza.

Alisema masoko mengi haya-
fanyi vizuri kutokana na ku-
vamiwa na madalali na kwamba, 
wapo waliojenga kwenye viban-
da katika maeneo ya serikali 
na kusababisha migomo ya ku-
tokulipa na sasa mkoa umeweka 
mkakati mzuri wa kutibu tatizo 
hilo. Chalamila alisema ujenzi 
wa soko hilo umefikia asilimia 
96 na litakapokamilika watain-
gia wa zamani na wapya wataka-
ohitaji na kipaumbele kitakuwa 
ni kulipa madeni.

Kwa mujibu wa tangazo 

kwenye tovuti ya shirika hilo 
iliyotolewa na Menejimenti, 
“Wafanyabiashara wanaodaiwa 
na shirika ambao wapo kwenye 
orodha hii wanajulishwa kuwa 
hawatarejeshwa sokoni hadi wa-
takapolipa madeni ya kodi wali-
yolimbikiza kwa muda mrefu. 

“Shirika linatoa kipindi cha 
mwezi mmoja kuanzia leo Ju-
lai 10, 2024 hadi Agosti 9, 2024 
kwa wadaiwa wote kukamilisha 
malipo ya madeni yao. Kwa wa-
fanyabiashara wenye hoja au 
maoni kuhusu majina yao ku-
toonekana kwenye orodha ya 
uhakiki,  “Shirika linatoa muda 
wa siku tatu kuanzia Julai 11 hadi 
13, 2024 kuwasilisha madai yao. 
Maofisa wa shirika watakuwapo 
katika viwanja vya Mnazi Mmo-
ja, Dar es Salaam kuanzia saa 
3.00 asubuhi hadi saa 9.00 ala-
siri kusikiliza na kutoa ufafanuzi 
kwa wafanyabiashara,” ilisema 
taarifa hiyo.

Tangazo hilo lilitaja majina 
ya wafanyabisahra 212 ambao 
waligawanywa katika makundi 
sita ikiwa ni watakaokaa eneo la 
soko kuu, vigoli, soko dogo nda-
ni, soko dogo mzunguko, soko la 
wazi na shimoni.

Wafanyabiashara Kariakoo 
watikisa, watua CCM Lumumba
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Kinana ataka viongozi CCM kuwa mfano malezi, maadili
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Abdulrahman Kinana, 
(pichani) amewasisitiza wananchi na vion-
gozi wanaotokana na chama hicho kuwa 
mfano bora wa maadili na malezi mema 
nchini.

Pia, amewakumbusha kuwa waadilifu 
kwa kauli, vitendo na mwonekano na wasi-
kubali kuwa sehemu ya kusemwa vibaya 
kwa kutozingatia maadili.

Akizungumza jana mjini Mpanda, mkoani 
Katavi alipofungua Kongamano la Malezi na 
Maadili lililoandaliwa na Jumuiya ya Wazazi 
ya chama hicho, Kinana alisema kongamano 
hilo linazungumzia malezi na maadili mam-
bo ambayo ni muhimu na hutegemeana.

“Yanaanza malezi halafu yanakuja maadi-
li, mimi sio mwanafalsafa lakini katika vitu 
siamini kwamba kuna maadili mabaya, 
neno maadili ni neno nzuri tukiangalia vita-
bu vya dini vinaeleza kuwa maadili ni jambo 
jema,” alisema.

Alifafanua kuwa, maadili yanapatikana 
kutokana na malezi na mafunzo na wanao-
fanya kazi hiyo ya kujenga malezi mema 
na maadili kwanza ni familia, ndio maana 
wanasema malezi. Pili ni jamii ambayo ina 
dhamana ya kujenga maadili kupitia malezi. 
Alisema kuna umuhimu wa kila mwananchi 
kuwa mwadilifu katika maisha ya kila siku 
kwa kuwa ni jambo linalosisitizwa katika vi-
tabu vya Mwemyezi Mungu.

Alifafanua kuwa kazi ya CCM na serikali ni 
kusimamia maadili.

“Katika ngazi kuna kamati ya maadili. 

Mbowe ataja kiini uchumi 
wa Kilimanjaro kudidimia
Na Godfrey Mushi, ROMBO

MWENYEKITI wa Taifa wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Freeman Mbowe  (picha-
ni) ametaja sababu za kufa kwa uchumi 
wa Mkoa wa Kilimanjaro kuwa ni siasa 
iliyoingizwa kwenye zao la kahawa.

Aidha, amesema kinachowakimbiza 
vijana wengi wa mkoa huo kwenda 
kutafuta maisha kwingine ni kutokana 
na serikali kuingiza siasa kwenye zao 
la kahawa ambalo lilikuwa roho ya 
uchumi.

Kutokana na sababu hiyo, amesema 
ni lazima watu wa Kilimanjaro waji-
pange upya kuwekeza katika elimu ya 
watoto wao, ili kuachana na utegemezi 
wa sasa wa kutegemea uchumi wa wa-
toto walioko mbali.

Akizungumza jana katika eneo la 
Mamsera, Wilaya ya Rombo, mkoani 
Kilimanjaro katika mwendelezo wa op-
eresheni iliyobatizwa jina la ‘Operesh-
eni GF’, Mbowe alisema:

“Mkoa wa Kilimanjaro umekosa mfu-
mo kamili wa kibiashara na kiuchumi 
wa kunyanyua kipato cha wananchi 
wake. Uchumi wa Kilimanjaro leo un-
ategemea uchumi wa watoto walioko 
mbali.

“Uchumi mkubwa wa Kilimanjaro 
unategemea kitu kinaitwa kwa kiin-
gereza ‘remittance’; yaani fedha zina-
zotumwa kwa watoto, kwa ndugu wal-
ioko mbali na Kilimanjaro.

…Elimu yetu na ujasiri wetu wa bi-
ashara, ndio mtaji pekee wa Mkoa wa 
Kilimanjaro. Ndio sababu leo vijana 
wengi chini ya miaka 50 hawana ekari 
moja ya ardhi. Tumebaki na viamba vi-
dogo vidogo vya kuzikana na kujenga 
nyumba za kulala.”

Mbowe alisema mashamba ya waka-
zi wa Kilimanjaro, hayawezi kuwa tena 
mashamba makubwa ya kibiashara, 
kwa sababu watoto wameongezeka na 
‘viamba’ (ardhi) vinagawanywa kidogo 
kidogo na havitoshi.

Aidha, alienda mbali zaidi akisema 
kutokana na mazingira hayo ni lazima 
watu wa Kilimanjaro wajipange ku-
wekeza katika elimu ya watoto wao.

“Tuendelee kuhakikisha tunawekeza 
kwenye elimu ya watoto wetu na wana-
pata elimu bora, ili watoke wakatafute 
na kuendelea kusapoti huku nyum-
bani.

Mwenyekiti wa CHADEMA, Kanda ya 
Kaskazini, Godbless Lema alisema vija-
na wengi nchini siku hizi, wamepoteza 

baba wa taifa afariki dunia miaka 28 
iliyopita, lakini kauli zake zimebakia 
hai kwa kuwa alikuwa mwadilifu. Ndio 
maana hadi leo tunaendelea kunukuu 
kauli zake katika masuala mbalimbali. 
Sio viongozi wengi wa Afrika ambao 
wanakumbukwa na kufanyiwa rejewa 
kama anavyofanyiwa Mwalimu Nyerere.

Akiwasilisha mada katika kongamano 
hilo, Ofisa kutoka Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Wanawake na Makundi Maal-
umu, Victor Rubalagamu alisema ni ju-
kumu la jamii kulinda maadili.

Alisema maendeleo ya utandawazi na 
teknolojia yasiwe sababu ya mmomo-

nyoko wa maadili bali kiwe chanzo cha 
kujenga jamii bora ya sasa na baadaye.

Sabrina Majikata, mwezeshaji wa 
malezi ngazi ya taifa, alisema ujenzi wa 
maadili na malezi bora ni jukumu la wa-
zazi na walezi.

Alisema moja ya changamoto kwa 
watoto ni harakati za kiuchumi ambazo 
husababisha wazazi na kukimbizana 
kutafuta fedha na kusahau jukumu la 
malezi. “Tumeacha watoto wanalelewa 
na wadada wasaidizi ambao nao baadhi 
yao wamepitia ukatili jambo ambalo 
wakati mwingine husababisha kulipiza 
kisasi kwa watoto wanaowalea,” alisema.

matumaini kwa sababu hakuna kazi, 
wakiamka asubuhi hakuna kiwanda 
wanachokwenda kufanya kazi hivyo 
kujipongeza kwa pombe kali na hatari 
ili kupunguza msongo wa mawazo.

“Wakiamka asubuhi hakuna 
mashamba ya kilimo, biashara ambako 
ameajiriwa. Wakiamka asubuhi wa-
naamka wakiwa hawana matumaini ya 
kuishi, wamepoteza matumaini.”

Mtu akipoteza matumaini anaan-
gukia kwenye kukata loku (kunywa 
pombe kupindukia). Lakini tu sio vi-
jana wa kiume, ukienda nchi nzima 
hii, nenda Dar es Salaam, Arusha, Kili-
manjaro na Mwanza; kwenye mikoa 
mikubwa.

“Nimeshtuka juzi hata Muheza (Tan-
ga), wadogo zetu wa kike, watoto wenu 
wa kike mama wa miaka 20, 19, 18, 17 
wako barabarani wanaunza miili yao 
kwa Sh. 3,000.

“Hawa sio makahaba, hawa wamela-
zimishwa na hali mbaya ya maisha. 
Ukiona binti amesimama barabarani 
anauza mwili wake kwa Sh. 3,000 kwa 
siku, huyu kabla hamjamnyooshea 
kidole mkamuita kahaba muombeeni 
rehema.

Kwa sababu tumelazimishwa na 
umasikini, kufanya mambo ambayo 
nafsi haitaki lakini mwili unayafuata.

“Nyuma yangu hapa kuna Mlima 
Kilimanjaro, uko Rombo, ndiko kuna 
kahawa nyingi katika mkoa mzima 
wa Kilimanjaro. Leo mama zetu, bibi 
zangu hawa hapa unawakuta Moshi 
mjini wanauza soksi za mitumba. Mimi 
nilipokuwa mtoto sijawahi kuona 
machinga mtu mzima.

“Lakini siku hizi ukienda baraba-
rani unakuta mama anauza ngogwe 
galoni moja, anauza pilipili hoho 
galoni moja, mtaji shilingi 15,000. 
Ameletewa wajukuu ameachiwa hapo 
nyumbani,umasikini unaumiza watu.”

Ngazi ya taifa, kamati ya maadili mkoani, 
wilayani, kata mpaka chini na hii inadhi-
hirisha umuhimu wa maadili. Ili tuwe na 
jamii bora inayojithamini na kuheshimu 
lazima kuzingatia maadili bora, hata 
serikali inasimamia maadili.”

Pia, alisema kuna kamati ya taifa ya 
serikali inayosimamia maadili ya vion-
gozi, hakuna kamati zingine zinazosima-
mia maendeleo au mambo mengine, la-
kini kuna kamati ya kusimamia maadili. 
Yote hiyo ni kudhihirisha umuhimu wa 
maadili.

Alisema kauli zinazotolewa na vion-
gozi mbalimbali zinadhihirisha maadili, 
kukemea rushwa, mambo yasiyo mema 
kwa jamii na kuhimiza kujenga undun-
gu, mshikamano na kusaidiana.

Aliongeza hata kaulimbiu za waasisi 
wa taifa wakiongozwa na Baba wa 
Taifa Mwalimu Julius Nyerere ziliakisi 
umuhimu wa maadili. “Hata leo tangu 
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Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Viwango nchini (TBS), 
limewataka watu wote wanaofanya 
biashara ya chakula na vipodozi 
kusajili maeneo yao ili iwe rahisi ku-
kaguliwa kwaajili ya usalama wa afya 
za wananchi.

Vilevile, limewataka wafanyabi-
ashara na watumiaji kuhakikisha 
bidhaa wanazonunua zina nembo ya 
alama ya ubora.

Hayo yalisemwa jana na Kaimu 
Meneja wa TBS Kanda ya Mashariki, 
Francis Mapunda, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari kwe-
nye maonesho yanayofanywa katika 
Viwanja vya Mwalimu Nyerere, Bara-
bara ya Kilwa, jijini Dar es Salaam.

Alisema wanaofanya biashara ya vi-
podozi wanapaswa kutambua havina 
viambata sumu vyenye madhara kwa 
afya za watumiaji.

Pia, Mapunda alisema wamehu-
dumia wajasiriamali wengi bure 
ambao wameshapata mafunzo ya 
biashara kutoka Shirika la Viwanda 
Vidogo Vidogo (SIDO).

Alisema kwenye maonesho hayo 
wananchi walitaka kupata elimu ya 
kutambua bidhaa zilizosajiliwa, zili-
zothibitishwa ubora na hatua za ku-
fuata.

Pia aliwataka wenye viwanda nchi-
ni kufika TBS kwa ajili ya kufanya uk-
aguzi wa vifaa wanavyotumia viwan-
dani kwa ajili ya vipimo.

Wafanyabiashara hao wametakiwa 
kuacha kuogopa kwenda kwenye 
shirika hilo kuthibitisha ubora wa 
bidhaa zao kwa kudhani gharama ni 
kubwa. Mapunda alisema wanaotaka 
ushauri wapitie SIDO, ambako wa-
nafanyiwa tathmini na kisha kuan-
dikiwa barua kwenda TBS na wa-
nahudumiwa bure kwa miaka mitatu 
wakati wakiendelea kukua.

Alisema wananchi wamepata hu-
duma ya kuelezwa aina mbalimbali 
za kaguzi ambazo zinafanywa na 
shirika ikiwamo ukaguzi wa bidhaa 
kutoka nje ya nchi.

“Kwa hiyo kama kuna mtu anataka 
kuagiza bidhaa kutoka nje ya nchi aki-
fika kwenye banda letu anapata mael-
ezo namna gani atafuata taratibu ili 
kuagiza bidhaa zake nje,” alisema Ma-
punda na kuongeza;

“Lakini pia, tunatoa elimu namna 
ya upimaji bidhaa kwenye maabara 
zetu na kuwasaidia watu wanaotaka 
kupata huduma za ukaguzi wa vifaa 
ambavyo vinatumika kupimia viwan-
dani,” alisema.

Alifafanua kuwa wananchi wengi 
waliotembelea banda la TBS kwenye 
maonesho hayo walitaka kujua tara-
tibu za kufuata ili waweze kuthibiti-
sha bidhaa zao hatimaye waweze ku-
tumia alama ya ubora.

Aidha, alisema wananchi wengi 
wamepata huduma walizozihitaji 
wakiwamo wengine waliotaka kufun-
gua viwanda vyao.

HABARI KITAIFA

Wauza 
vipodozi, 
chakula 
wapewa 
angalizo

Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Selemani Jafo (katikati), akikagua shughuli zinazofanywa na Kiwanda cha 
kutengeneza nyaya cha Balochistan Group of Industry Ltd (BGI) cha Mkuranga, mkoani Pwani jana. PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE

Mramba: Huduma ya umeme imeimarika
Na Maulid Mmbaga

KATIBU Mkuu Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Felchesmi 
Mramba, amesema ubora wa 
huduma ya umeme umeima-
rika nchini na kuondoa kero ya 
kukatika na mgawo.

Aidha, wanaendelea kubore-
sha huduma hiyo na kwamba 
ni wajibu wa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA) kusimamia.

Akizungumza mkoani Dar 
es Salaam katika Maonesho 
ya 48 ya Biashara ya Kimataifa 
Sabasaba, alisema huduma za 
umeme ni moja ya sehemu am-
bayo inadhibitiwa na EWURA 

ambayo ameonyesha kufura-
hishwa na utendaji wake.

Alisema EWURA wamewez-
esha upatikanaji wa huduma 
yenyewe, bei na ubora wake, 
akieleza kuwa Tanzania ni 
miongoni mwa nchi zenye bei 
ya chini zaidi ya umeme ikilin-
ganishwa na mataifa jirani.

“Hatusemi kwamba ubora 
sasa umefikia mahali ambako 
hakuna shida hapana, lakini an-
galau huduma hiyo iko katika 
kiwango cha kuridhisha. Na 
tunaendelea kuboresha, kwa-
hiyo ni wajibu wa EWURA ku-
dhibiti na kusimamia,” alisema 
Mhandisi Mramba.

Katika maeneo ya gesi asilia 

mamlaka hiyo imesaidia na 
inaendelea kutoa leseni kwa 
wanaojenga vituo vya (CAG) 
kwaajili ya magari na bajaji 
zinazotumia mfumo wa gesi, 
pamoja na vya mafuta.

  Aidha, alisema jukumu 
lingine la EWURA ni kuhakiki-
sha huduma inayotolewa na 
vituo husika zinakidhi mahitaji 
ya jamii. “Na sisi kama wizara 
wajibu wetu ni kuhakikisha 
EWURA anafanya kazi yake 
kwa mujibu wa sheria na sera 
zilizoko, lakini pia tunamweze-
sha kutekeleza majukumu yake 
katika mazingira yanayokuba-
lika ndani ya sekta.

“Pia tunataka kuendelea ku-

watia moyo Watanzania, ziko 
huduma nyingi zinazotolewa 
na mamlaka hii zikiwamo za 
kiushauri, kupokea malala-
miko na ni wajibu wa EWURA 
kuyasikiliza na kuyafanyia kazi, 
pia tunampongeza kwa kazi 
nzuri inayoifanya,” alisema 
Mhandisi Mramba.

Mkurugenzi wa EWURA, 
James Andilile alisema wame-
ingia mkataba na Shirika la 
Umeme Tanzania (TANE-
SCO) kwa lengo la kusimamia 
utendaji kazi wao ili kuboresha 
upatikanaji wa nishati hiyo na 
serikali inafanya uwekezaji 
mkubwa kuhakikisha sekta 
hiyo inaimarika.

Mradi ulinzi mazingira kunufaisha wavuvi 
Na Christina Mwakangale 

TANZANIA itanufaika na mra-
di wa miaka minne unaolenga 
kuimarisha ulinzi wa mazingira 
kwa wavuvi wadogo na jamii 
zinazowazunguka, kuimarisha 
uchumi wa buluu.

Mradi huo wa awamu ya pili 
wa ‘Sustainable Ocean’ unasi-
mamiwa na Taasisi ya Kitaifa 
ya Haki za Binadamu Denmark 
(Danish Institute of Human 
Rights). 

Mshauri mkuu wa taasisi 
hiyo, Carol Rask, alisema hayo 
wakati walipotembelea Ofisi 
ya Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora hivi karibuni, 
jijini Dodoma.

Carol alisema mradi huo un-
aotarajiwa  kutekelezwa kwa 

muda wa miaka minne una-
fadhiliwa na Shirika la Maen-
deleo la Kimataifa la Swedish 
(SIDA). “Mradi huu umelenga 
kuimarisha ulinzi wa mazingira 
kwa wavuvi wadogo na jamii 
zinazowazunguka,” alisema 
Carol.

Alisema katika kutekeleza 
mradi huo wamefanya ziara 
nchini, kukutana na wadau 
mbalimbali huku mmojawapo 
akiwa ni Tume ya Haki za Bin-
adamu na Utawala Bora. 

“Tumetembelea Tanzania ili 
kujifunza zaidi kuhusu mae-
neo yanayoweza kuzingatiwa 
kutekeleza mradi huu, ikiwamo 
kukutana na wadau mbalim-
bali, kupata maoni yao pamoja 
na kuhakikisha watendaji wa 
serikali na sekta binafsi wana-

chukua hatua kuimarisha haki 
za binadamu kwa wavuvi wa-
dogo.

“Pia na jamii inayowazungu-
ka kwa kuzingatia sheria za ki-
taifa, sera na mipango inayohu-
siana na utawala wa wavuvi.”

Mratibu Miradi Tume ya Haki 
za Binadamu na Utawala Bora, 
Jovina Muchunguzi, alisema 
tume inaendelea na mchakato 
wa uandaaji wa mpango kazi 
wa kitaifa wa haki za binadamu 
na biashara, kwa kushiriki-
ana na wadau kutoka serikalini 
na sekta binafsi.

“Tume imeshakutana na wa-
dau hao na kuwaeleza hatua 
mbalimbali zilizofanyika  za 
uandaaji wa mpango kazi huo,” 
alisema Jovina. Kadhalika, alise-
ma tume kwenye mchakato wa 

uandaaji wa mpango huo, eneo 
moja la kipaumbele ni kilimo 
na uchumi wa buluu ambao 
kuna shughuli za uvuvi.

“Eneo hili ni muhimu  ka-
tika maisha ya Watanzania na 
katika mpango unaondaliwa,” 
alisema Jovina.

Mradi huo utashirikiana  na 
tume katika masuala ya mafun-
zo, utafiti, kuandaa miongozo 
ya kusimamia  haki za binada-
mu na masuala mengine.

Ugeni huo, ulipokewa na 
Makamu Mwenyekiti wa Tume 
ya Haki za Binadamu  na Uta-
wala Bora, Mohamed Khamis 
Hamad; Katibu Mtendaji Pa-
tience Ntwina na baadaye ma-
zungumzo hayo  kuongozwa 
na Jovina pamoja na Constatine 
Mugusi.



Ijumaa Julai 12, 20246

MAONI & UCHAMBUZI

Watoto walindwe 
kuwaepusha na ukatili 
wanaofanyiwa

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

KUMEJITOKEZA matukio ya mara kwa mara watoto hasa wa-
nafunzi kufanyiwa vitendo vya ukatili na watu wazima.

Ukatili huo hufanyiwa wanapokuwa njiani kwenda shule au ku-
rudi nyumbani na pia shuleni na walimu au watu wazima walio 
kwenye mazingira hayo.

Ukatili upo wa aina mbalimbali, lakini ulioshamiri ni wa watoto 
kubakwa na kuingiliwa kinyume na maumbile.

Watoto hawa sasa hawana mahali salama ambapo mzazi ataku-
wa na amani kama mtoto wake akitoka nyumbani atarudi salama 
ama la.

Wengi wa watoto hao hufanyiwa ukatili huo kwa kupata vitisho 
kuwa wakisema watauawa na watu wanaowafanyia ukatili huo.

Watoto wengi wanapofanyiwa ukatili huo wazazi wao wa-
nashindwa kuwagundua kwasababu ya kutokuwa na muda wa 
kuzungumza nao.

Wengi wa wazazi wanafikiria namna ya kuingiza pesa ili ku-
mudu kuendesha maisha ikiwamo kusomesha watoto bila kufikiri 
kuwa ana wajibu wa kuzungumza na mtoto wake kujua maende-
leo yake na changamoto anazokutana nazo.

Mzazi anapokuja kugundua kuwa mtoto wake anapitia changa-
moto ikiwamo ya ukatili anakuwa ameshachelewa na mtoto ame-
sha athirika.

Matukio mengine yanasikitisha kwasababu wanaofanya uka-
tili kwa watoto ni wazazi wenyewe kwa madai ya kufanya kosa la 
kudokoa mboga, kuiba pesa na mengine ambayo kama mzazi an-
gekaa naye na kumuonya ukatili kama huo asingeweza kuufanya.

Ukatili ulioshamiri hivi sasa ni watoto hasa wa kiume kuingiliwa 
kinyume na maumbile. Hali hii inasikitisha na mzazi anaposikia 
mtoto wake anafanyiwa kitendo hicho uchungu wake hauwezi 
kuelezeka.

Lakini, cha kushangaza wazazi wengine ndio wanaowafanyia 
watoto wao vitendo hivyo pengine kwa imani za kishirikina ili ap-
ate utajiri na wengine huwezi kuelewa kama ni ugonjwa wa akili 
au la. Baadhi ya wanaofanya ukatili wa aina hiyo hufikia hatua 
ya kuwatoa uhai watoto hao kama ilivyotokea huko wilayani Te-
meke.

Inasikitisha watoto wasio na hatia kutolewa uhai na kuzimwa 
ndoto zao. Pengine wangekuja kuwa viongozi wa kusaidia taifa, 
lakini wamezimwa bila huruma.

Kuna tukio pia lililoripotiwa huko mkoani Lindi ambako inadai-
wa mwalimu kumshawishi wanafunzi wake amwingilie kinyume 
cha maumbile.

Hili nalo ni tatizo lingine, walimu wanaotegemewa kufundi-
sha maadili mema wanafunzi wao, ndio wanaowafundisha njia 
mbaya. Mwanafunzi kama huyo anayefundishwa vitendo hivyo 
matokeo yake atazoea na kuwageukia wanafunzi wenzake.

Kuna umuhimu mkubwa wa wazazi kurudi kwenye majukumu 
yao ya ulezi kwa kufuatilia nyendo za watoto wao kila siku na 
kuongea naoi li kudhibiti vitendo hivyo vya kikatili.

Wazazi wakumbuke kuwa wao ndio waliowaleta watoto hao du-
niani na jukumu la kwanza la ulezi ni lao,  si la mwalimu au jiriani.

Mtoto pia anapoonekana kubadilika tabia na kuanza kujitenga, 
lazima afuatiliwe ili kujua tatizo linalomkabili.

Upo umuhimu wa shule kuzingitia mafunzo ya elimu ya dini ili 
watoto waweze kuwa na maadili mema na kumwogopa Mungu. 
Mmomonyoko wa maadili unachangiwa pia na watu kutokuwa na 
hofu ya Mungu na kufanya vitendo vya ovyo.

Hivi sasa ni bora ukutane na mnyama usiku anaweza akakim-
bia, lakini binadamu atakufuata na kukuzuru.

Na Adam 
Fungamwango

Viongozi, watumishi waache
 tabia ya kiburi na majivuno

AKIWA kwenye ziara ya kusikiliza 
kero za wananchi huko Wete, mkoa wa 
Kaskazini Pemba, Mbunge wa Kojani, 
Hamad Hassan Chande aliwataka vion-
gozi wa Chama cha Mapinduzi (CCM), 
wilayani humo  kutokuwa na majivuno 
wala kiburi wanapokuwa madarakani, 
akisema huo si utaratibu wa chama.

Akiwa  Kigongoni, wilayani Wete, ali-
wataka viongozi wa chama hicho kuwa 
wanyenyekevu na ushirikiano kwa vi-
jana ambao wameonyesha nia ya kuji-
unga.

Hili lilizungumzwa na Chande ambaye 
pia ni Mjumbe wa Kamati Kuu ya Hal-
mashauri ya CCM Taifa, haliwezi kupita 
bila kupongezwa.

Ingawa alikuwa akiwazungumzia vion-
gozi wa Wete, lakini ukweli ni kwamba 
hili suala ni mtambuka, lipo kwa hata 
viongozi wengine ambao wameteuliwa 
na Rais, wabunge, na hata watumishi wa 
umma.

Baadhi yao wamekuwa na tabia ya ma-
jivuno na kiburi kwa wananchi ambao 
ndiyo wanawafanya wanalipwa misha-
hara kutokana na kodi zao.

Waswahili wanasema kiburi si maung-
wana, lakini jambo hili limekuwa sugu 
hasa wananchi wanapokwenda sehemu 
ambazo wanatakiwa kupata huduma.

Hapo ndipo utakapoona rangi halisi 
ya mtu ambayo inawezekana kuwa hu-
kumtarajia kufanya hivyo.

Mara nyingi binadamu anakuwa mtu-
livu anapokuwa hana kitu, lakini akipata 
madaraka na pesa anabadilika tabia.

Ndiyo maana wapo wanaosema ukita-
ka kujua tabia halisi ya mtu, apate cheo, 
pesa au vyote viwili.

Ukiona hajabadilika, basi shukuru 
Mumgu, ujue huyo mtu hiyo ndiyo tabia 
yake halisi, hawezi kubadilishwa na cho-
chote kile.

Sasa kuna wale ambao hubadilika wa-
napokuwa na mamlaka, au ukubwa se-
hemu fulani, basi inakuwa tatizo.

Hawa unaweza kuwakuta sehemu am-
bazo zina uhitaji wa kijamii kama kwe-
nye ofisi za umma, zahanati, hospitali, 
mahakamani na sehemu zingina zina-
zofanana na hizo.

Hapa tunaona wanaowajibu wananchi 
maneno yasiyofaa, kuwabeza, waku-
wadharau, kuwatisha hata kukataa ku-
wapa huduma.

Wapo hata baadhi ya viongozi ambao 
wanawatimua watu wanaokwenda ku-
peleka shida zao ofisini.

Lakini shughuli inaanza tu pale wan-
apokutana na wasaidizi wao, ambapo 
dharau zitaanza, maswali ya kukera 
yataulizwa, lakini kwa sababu mtu ana 
shida ataendelea kuvumilia.

Hata hivyo, baadhi yao wanajikuta 
wakishindwa kukutana na kiongozi 
kwa sababu ya kujifanya ‘mungu mtu’, 
bila kutafakari kuwa hao ambao hataki 
kukutana nao ndiyo waliomfanya kuwa 
hapo, na hiyo ndiyo moja ya kazi yake.

Hicho ki kiburi na dharau. Ukikutana 
na wananchi wengi hasa wa hali ya 
chini, anaweza kukusimulia   angalau 
kisa kimoja alichofanyiwa alipokwenda 
kutafuta huduma.

Kwa maoni yangu nawakumbusha 
kuwa cheo ni dhamana, na pesa ni 
maua, huchanua na kunyauka.

Kuwa na wadhifa, ni kama mtu 
anayepanda  au kwenda juu, ni lazima 
itafika wakati atashuka chini.

Mimi nadhani wakati mtu akiwa na 
wadhifa, ndiyo muda wa kutengeneza 
marafiki wa kweli, ili akitokea aliyeku-
pa akichukua cheo chake na kumpa 
mwingine, wale wa chini waweze kuku-
pokea ili uishi kwa amani na jamii.

Kwa sababu mimi nafahamu kuwa 
watu wetu walio ndani ya jamii pamoja 
na umasikini wao na kutokuwa na uw-
ezo wa kufanya chochote, lakini ha-
wasahau kitu na nguvu yao pekee wa-
nayobaki nayo kwa watu wa aina hiyo ni 
kuwatenga wanapokuwa hawana tena 
madaraka kutokana na kuwadharau na 
kuwatendea vibaya walipokuwa juu.

Muhimu ni kila mmoja afanye kazi 
zake ipasavyo bila ya kuwanyanyapaa 
watu kwa kiburi na majivuno, kwa saba-
bu kuna maisha baada ya cheo.

Wakikutenga utaishi na ‘stresi’ mara 
mbili, kutokuwa na cheo na kutengwa, 
inaweza kusababisha hata kufupisha 
maisha. 
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HABARI KITAIFA

KABWELA              			  Na Fadhili Mohammed

H’shauri za Pwani zachanga mil. 19/-
kuokoa vifo mjamzito, mtoto mchanga

Na Kulwa Mzee

KATIBU Mwenezi wa CCM Wilaya ya Ilala, 
Mwinyimkuu Sangaraza, amebebeshwa mzigo 
wa lawama kwa barabara mbovu za Kivule na 
kutakiwa afuatilie ahadi ambazo hazijatekele-
zwa hadi sasa.

Sangaraza amekutana na kero hizo jana al-
ipokuwa mgeni rasmi katika mkutano wa had-
hara ulioandaliwa na Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa wa Kivule, Amos Hangaya, akizungumzia 
utekelezaji wa Ilani ya CCM katika Kata ya Ki-
vule, Jimbo la Ukonga.

“Barabara ni kero kubwa, tuliahidiwa zitaten-
genezwa Aprili, mwaka huu haikuwa, tukaam-
biwa Julai na sasa Julai imefika tunakubebesha 
mzigo huu Mwenezi, kero ya barabara imeku-
wa ya muda mrefu.

“Rais Samia Suluhu Hassan ameshatoa fed-
ha, tunakuachia hili ulibebe, utufikishie kwa 
wahusika, barabara zitengenezwe haraka, 
ndoa nyingi zinaingia kwenye migogoro chan-
zo ni shida ya usafiri inayotokana na ubovu wa 
barabara,” alisema Hangaya.

Akijibu, Katibu Mwenezi Sangaraza alisema 
amelibeba tatizo la barabara za Kivule atalifiki-
sha lifanyiwe kazi.

“Viongozi wa manispaa wanaelewa tatizo la 
barabara za Kivule, wilayani kuna ushirikiano 
mkubwa kati ya viongozi wa chama na serikali.

“Mkuu wa Wilaya na Mkurugenzi wa Manis-
paa ya Ilala tunao pale, nitalifikisha hili jambo 
kwa viongozi wa manispaa, kero ya barabara ili-
yopo Kata ya Kivule itaondoka siku sio nyingi,” 
alisema Sangaraza.

Akizungumzia kero hiyo, Diwani wa Kata 
ya Kivule, Nyansika Getama, alisema juzi ali-
kuwa kwenye kikao cha barabara manispaa na 
kwamba itajengwa kwa kiwango cha zege hadi 
Msongola.

Alitaja barabara zingine zilizojadiliwa ku-
jengwa ni Njiapanda Sokoine hadi Magole, 
Shule ya Mshikamano hadi Hospitali ya Wilaya 
Kivule, Bombambili hadi kwa Msumi na Kwam-
koremba.

Alisema magreda matatu ya manispaa tayari 
yamefufuliwa na kuanzia wiki ijayo yatakuwa 
barabarani kwa ajili ya kazi ya barabara.

“Nawaomba wananchi tujitahidi tusizibe 
barabara, barabara ndio kila kitu zitajengwa 
pamoja na vivuko, nawaasa muwe wavumili-
vu,” alisema Nyansika.

Akizungumzia changamoto za wanafunzi 
katika Kata ya Kivule, Hangaya alisema wame-
fanikiwa kupunguza gharama za michango 
shuleni kutoka Sh. 2,100 hadi 1,200 na watoto 
wanapata chakula wanapokuwa shule.

“Tumefanikiwa kusimamia watoto 80 wal-
iokuwa wanaingia ‘chaka’ yaani watoro na 
wameweza kufaulu kuingia sekondari.

“Wanafunzi hao wakiwamo wa shule ya 
msingi na sekondari waliwekewa utaratibu, 
wakitoka shule wanapitia Kituo cha Polisi Ki-
vule kutia saini daftari kuthibitisha wametoka 
shule huku wakionyesha daftari la mwalimu 
lililosainiwa kuonyesha walihudhuria darasani.

“Watoto hao wamefaulu sasa hivi wako se-
kondari na wengine walimaliza kidato cha nne 
wako kidato cha tano,” alisema Hangaya.

Alisema changamoto za madarasa na mad-
awati hakuna tena katika shule zilizopo kwenye 
kata hiyo.

Aidha, wamefanikiwa kuondoa migogoro ya 
makanisa na misikiti ilivyokuwa kipindi cha 
nyuma na sasa kakuna katika nyumba hizo za 
ibada.

Mwenezi CCM 
abebeshwa kero
barabara, atakiwa 
kufuatilia ahadi

Na Julieth Mkireri, 
KIBAHA

ZAIDI ya Sh. milioni 19 zi-
mechangwa kutoka katika 
halmashauri tisa za Mkoa wa 
Pwani ili kufanikisha mfumo 
wa usafirishaji wa dharura we-
nye lengo la kupunguza vifo vi-
tokanavyo na uzazi na watoto 
wachanga (M-MAMA), kufanya 
kazi bila vikwazo.

Fedha hizo za mapato ya 
ndani ni kwaajili ya kuwez-
esha mfumo huo kutekelezeka 
kuanzia ngazi ya jamii ambako 
mjamzito na mtoto mchanga 
mwenye changamoto atasa-
firishwa kufikishwa kwenye 
kituo kupitia madereva wali-
osajiliwa.

Hayo yamebainishwa jana 
mjini Kibaha na Kaimu Mgan-

ga Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 
David Vuo, alipokuwa akizun-
gumza na maofisa habari na 
waelimisha umma kuhusu 
mfumo wa M-MAMA ambao 
unatekelezwa nchini, ukiwa-
mo Mkoa wa Pwani.

Vuo alisema hadi Julai 9, 
mwaka huu, rufani za dharura 
2,207 zimesafirishwa kwenye 
mfumo na safari zilizoratibiwa 
na magari ya kubeba wag-
onjwa zimefikia 2,084 sawa 
na asilimia 93.06 na kupitia 
madereva ngazi ya jamii ni 14 
sawa na asilimia 6.38.

Kwa mujibu wa Kaimu 
Mganga Mkuu, tangu kuan-
zishwa mfumo huo umepun-
guza vifo vya watoto wachanga 
kutoka 358 kwa mwaka 2023 
hadi 178 mwaka huu na wa-
jawazito 37 hadi 12 kwa kipindi 

hicho.
Alisema awali, usafirishaji 

wa dharura kwa mjamzito na 
mtoto mchanga ulikuwa kituo 
kwa kituo na sasa unaenda ku-
patikana ngazi ya kijiji, wenye 
changamoto watakapopiga 
simu dereva aliyesajiliwa ata-
wafikia walipo na kuwafikisha 
katika kituo cha afya.

Mratibu wa M-MAMA Mkoa 
wa Pwani, Alfred Ngowi, alise-
ma waelimishaji wa M-MAMA 
ngazi ya jamii sasa wanak-
wenda kufanya kazi kufika 
ngazi ya kijiji na watasaidia 
kuwainua wajawazito wenye 
changamoto pamoja na wa-
toto wachanga waweze kupata 
huduma kwa haraka.

Mmoja wa waratibu wa M-
MAMA kutoka Halmashauri 
ya Chalinze, Gabriela Mtwale, 

alisema mafunzo wanayo-
patiwa yatawaimarisha zaidi 
katika kazi yao ya kufikia jamii 
na kuielimisha kuhusu mfumo 
huo.

Gabriela alisema, awali 
mjamzito alikuwa anakumb-
wa na changamoto iliyosaba-
bishwa na kukosa usafiri wa 
kumfikisha kituoni kwa haraka 
tofauti na sasa atapiga simu ak-
iwa nyumbani na atafuatwa na 
kuwahishwa kituoni.

Alisema utaratibu huo 
pia utafanyika kwa watoto 
wachanga na endapo watazin-
gatia elimu hiyo itasaidia kuon-
doa vifo vinavyochangiwa na 
baadhi ya familia kukosa fedha 
kwa ajili ya kumuwahisha 
hospitali mjamzito au mtoto 
mchanga na huduma hiyo kwa 
sasa itatolewa na serikali.

Mgombea urais wa Chama cha Wanasheria Tanganyika (TLS), Wakili wa Mahakama Kuu, Sweetbert Nkuba (kushoto), 
akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam juzi, kuhusu ilani yake kuelekea Uchaguzi Mkuu  utakaofanyi-
ka Oktoba 24 mwaka huu. PICHA: MIRAJI MSALA
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TANGAZO

The International Institute of Tropical Agriculture (IITA) on behalf of the International Rice 
Research Institute (IRRI) invites applications for the position of Assistant Scientist.   

Background: The International Rice Research Institute (IRRI) is a nonprofit independent 
research and training organization. IRRI is a member of the Consultative Group of 
International Agricultural research (CGIAR) Consortium. 

The Assistant Scientist under the Inclusive Markets and Value Chain (IMVC) Unit will be 
part of the unit’s market intelligence covering Sub-Saharan Africa. The successful 
applicant will assist and support in designing and conducting research studies related to 
market intelligence, consumer and farmer behaviour, and product concept design and 
testing. Furthermore, the incumbent will support the team in implementing mixed 
method approaches to generate and validate market and behavioural intelligence to 
inform the design of product profiles while engaging with multiple stakeholders across 
CGIAR’s Genetic Innovation Stakeholder Network. Additionally, the incumbent will assist 
the IMVC and the Transformative Policies and Investments Unit in implementing 
monitoring and evaluation activities across different projects.

The candidate will also assist in the improvement and development of research tools, 
data collection, analysis and interpretation of results, scientific publication in 
international peer-reviewed journals and overall dissemination efforts through reports, 
policy briefs, and presentations in national/international workshops and conferences

Duty Station:   The position will be based in Bagamoyo.

Responsibilities

1.1.  Purpose
•  Support in identifying stakeholders’ current and future drivers of demand for crops, 

seeds and traits, and variation of demand according to gender, age and social 
groups, farmer types, agro-industry production requirements as well as consumer 
preferences

• Contribute to describing prioritized product market segments through reviewing 
and synthesizing sets of maps, articles and reports that describe prioritized market 
segments, to enable market intelligence for the design of gender-intentional 
product profiles

• Support in characterizing varietal demand to enable market intelligence for the 
design of seed system strategies. This will be through reviewing regional and 
crop-specific bulletins, reports and articles on demand and supply for seed, among 
other methodologies

• Assist with the implementation of mixed-method social-science research
• Assist with the implementation of monitoring and evaluation activities
• Assist in consolidating, evaluating, verifying and analyzing data related to research 

studies.

1.2   Engagement
• Contribute to collaborative engagement on methods and tool design to ensure 

comparability of results across crops and regions, not only in Africa but also 
globally

• Contribute to the strengthening the technical capacity of One CGIAR and its 
partners to use advanced tools and methods that convert global and regional 
challenges into regional impact opportunities for Genetic Innovation

• Support in initiating institutional change process by building regional, 
transdisciplinary CGIAR-NARES-SME teams

• Organize regular meetings with partners and stakeholders to discuss, streamline 
and implement activities

• Support in the development and communication of guidelines to internal and 
external stakeholders to bolster a collaborative implementation of project and 
programme activities

1.3  Delivery
• Identify resource persons and ensure the logistics are appropriate for defined 

purposes and engagement tasks
• Support in the verification of suggested methodologies and activities as well as 

draft training materials using both primary and secondary data sources
• Establish and maintain strong communication with NARES and CGIAR partners
• Implement activities geared towards a common framework by the identification 

and description of product market segments, gender-disaggregated assessment 
of needs and preferences for traits as well as prioritization of product market 
segments across regions and crops for scalability

• Provide inputs into activities geared to inform prioritization via foresight market 
intelligence analyses

• Support project and programme activities for monitoring and evaluation
Perform any other relevant duties as assigned by supervisor from time to time

Qualifications and experience
• MSc in social sciences preferred disciplines include psychology, sociology, 

anthropology, development studies, agricultural extension, environmental 
geography, or any other discipline that provides suitable advanced knowledge in 
social science with at least 3 years’ experience.

Skills and knowledge 

1.1 mandatory 
• Has proven technical proficiency in using qualitative and quantitative social 

science methods
• Has strong oral and written communication skills
• Has strong analytical skill 
• Has good presentation skills
• Has excellent computer skills
• Is able to work independently with very minimal supervision

1.2  Preferred 
• Experience in qualitative research methods, experience in identifying, setting up, 

and maintaining multi-stakeholder partnerships, Experience with qualitative 
impact assessment.

Work Condition and environment 
May require occasional travels to other countries where IRRI operates.

General information: 
General information: 
The duration of the contract for all the four positions is two years renewable subject to 
performance and availability of funds. These are nationally recruited position and IITA offers a 
competitive remuneration package.
The application pack should include an application letter, copies of certificates, and a 
curriculum vitae which contains a telephone number, email address, and contact details of two 
referees. Applications should be sent by email to IITA-Tanzania@cgiar.org  and addressed to:

The Country Representative, IITA-Tanzania, 
Plot No. 25, Mwenge – Coca-Cola Road, 

Mikocheni Industrial Area, 
Dar es Salaam, Tanzania 

Applicants are requested to include the reference number for the position (as indicated 
on the heading of the announcement) in the subject of their application letter, as well as 
in the subject of their email.  Please note that any applications without the reference 
number indicated will be automatically disqualified.

Closing date for applications:  Thursday 25th July 2024. Please note that only shortlisted 
candidates will be contacted.

POSITION ANNOUNCEMENT
ASSISTANT SCIENTIST

IITA-TZ-2024 - IRRI-009 -NRS- BAGAMOYO
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HABARI KASKAZINI

Wanaochangishana ‘buku’  
wamwangukia Kairuki 
Na Godfrey Mushi, MOSHI

W
AKAZI wa Kata ya 
Kilema Kaskazini 
Wilaya ya Moshi 
mkoani Kiliman-

jaro, wamemwomba Waziri 
wa Maliasili na Utalii, Angelah 
Kairuki kufungua barabara ya 
Kilema ili kukuza utalii katika 
Hifadhi ya Taifa ya Kilimanjaro 
(KINAPA) na uchumi wa wa-
nanchi.

Wameiomba serikali kutoitu-
mia kama barabara ya dharura 
badala yake itumike kama bara-
bara maalumu ya kupandisha 
watalii kwenda kilele cha Uhuru 
cha Mlima Kilimanjaro na ku-
chochea uchumi wa eneo hilo 
linalopakana na hifadhi hiyo.

Mratibu wa mradi wa ujenzi 
huo wa barabara za vijiji vya 
Makami Chini na Makami Juu, 
Wolter Nguma, alitoa ombi hilo 
juzi wakati wa hafla ya utiaji 
saini mkataba wa ujenzi wa    
barabara 11 za kata hiyo na Kam-
puni ya kizawa ya Milioni Engi-
neering General Supply.

Wakazi hao wamechangisha-
na kuanzia Sh.1,000 kila mmoja 
kupitia Kikundi cha Maendeleo 
ya Kata hiyo cha ‘WANAMAKA-
MI’ kwa ajili ya kuzijenga bara-
bara zao.

“Ndio maana tunazidi ku-
pigania barabara hii ya Kilema 
iweze kufunguliwa kwa ajili ya 
shughuli za utalii. Maana yake 
ni kwamba kama barabara ya 
TANAPA ikijengwa vizuri, ma-
tokeo yake vijiji vingine vitaku-
wa na uwezo sasa wa kuanza 
kujengwa hoteli na vitu vingine 
vya namna hiyo.

…Ukiangalia bado tunahitaji 
teknolojia kwenye masuala ya 
kilimo, migomba ambayo tu-
nayoitumia sasa hivi bado ni ya 
kizamani, ukiangalia miti ya ka-
hawa iliyoko bado ni ya zamani, 
kwa hiyo bado tunahitaji wale 
wataalamu wa kilimo kuja ka-
tika maeneo haya na kuweza 
kuleta mabadiliko.

Alisema wemeanza kama ki-
kundi, lakini wanaamini serikali 
ikishirikiana nao, wakazi hao 
wataondokana na umasikini wa 
kipato.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 
Makami Juu,  Happynes Sam-
weli, alisema  kama serikali itari-
dhia barabara hiyo  kufunguli-
wa kwa ajili ya shughuli za utalii, 
itapunguza umasikini wa kipato 
kwa wakazi wa kijiji hicho.

Kata ya Kilema Kaskazini, 
pamoja na mambo mengine 
haina Kituo cha Afya wala Kituo 
cha Polisi.

Wizara yaagiza taarifa za wateja zilindwe
Na Cynthia Mwilolezi,       
ARUSHA 

WIZARA ya Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari, 
imewaagiza maofisa wa  Ulinzi 
wa Taarifa Binafsi (DPOS) kutoka   
Umoja wa Benki Tanzania (TBA) 
na Umoja wa Watoa Huduma za 
Mawasiliano   nchini (TAMNOA) 
kulinda taarifa binafsi za wateja 
wao.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Mohammed Khamisi Abdula, 
alitoa agizo hilo jana jijini hapa 
wakati wa ufunguzi wa mafunzo 
ya ulinzi wa taarifa binafsi.

Maofisa hao wanapatiwa 
mafunzo hayo kwa ajili ya 
kutimiza lengo la ukusanyaji na 
uchakataji wa taarifa kutoka taasi-
si za benki na kampuni za simu 
nchini.

“Mafunzo haya  ni hatua 
muhimu kuelekea kulinda fara-
gha na usalama wa taarifa  binafsi 
za watu, katika zama hizi za uchu-
mi wa kidijitali. Hakikisheni mna-
fanya kazi kwa umakini ili wateja 
wenu muwalinde kwenye taarifa 
zao,” alisema Abdula.

Alisema katika   dunia ya sasa 
ambayo matumizi ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) yameendelea kukua, taarifa 
binafsi zimekuwa bidhaa muhimu 
na nyeti kutokana   na matumizi 
yake katika biashara, afya, elimu 

na shughuli mbalimbali za seri-
kali. 

“Ulinzi wa taarifa binafsi hauhu-
su tu kufuata sheria, bali na suala 
la maadili na uaminifu. Watan-
zania wanategemea taarifa zao 
zitatunzwa kwa usalama na zina-
tumiwa kwa uangalifu mkubwa 
kama Katiba yetu Ibara ya 16 ina-
vyoelekeza.

“Sote ni mashuhuda kuwa Seri-
kali imeweka mfumo wa Kisheria 
kwa kutunga Sheria Mahususi 
‘Sheria ya ulinzi wa Taarifa Binafsi 
ya mwaka 2022 na kanuni zake, 
lakini pia kuweka 

mfumo wa kitaasisi kwa lengo 
la kusimamia utekelezaji wa she-
ria hiyo,” alisema.

Alisema katika utekelezaji wa 
majukumu yao ya kitaasisi, wame-
kua wakikusanya, kuchakata na 
kusafirisha taarifa binafsi za watu, 
hivyo ni muhimu kuzingatia mis-
ingi iliyopo kwenye Sheria ya Ul-
inzi wa Taarifa Binafsi.

Kulingana na Abdulah,  washiri-
ki hao watapata fursa ya kujifunza 
mambo kadhaa ya ulinzi wa taari-
fa binafsi kuhusu sheria na kanuni  
za Ulinzi wa Taarifa Binafsi, ikiwa 
ni pamoja na Sheria ya ulinzi wa 
Taarifa Binafsi Na. 11 ya 2022 na 
kanuni zake.

Vilevile, mbinu na mikakati 
bora ya kulinda taarifa binafsi dhi-
di ya udukuzi, wizi, na matumizi 
mabaya na kuelewa jinsi ya ku-

tambua na   kusimamia   hatari 
zinazohusiana na usalama wa 
taarifa binafsi.

“Mafunzo haya yatawaongezea 
ujuzi wa kubaini na kupunguza 
hatari zinazohusiana  na matumi-
zi yasiyo sahihi ya taarifa binafsi 
za wateja wao, lakini mtaweza 
kubaini maeneo yenye hatari zaidi 
katika mifumo yenu na kuchukua 
hatua stahiki,” alisema.

Alizihimiza   taasisi nyingine 
kukamilisha usajili baada ya 
utekelezaji wa sheria kuanza. 

 Mwenyekiti  wa Bodi ya Tume 
ya Ulinzi wa taarifa binafsi, Balozi 
Adadi Rajabu,   alisema mafunzo 
hayo ni hatua ya kwanza kuhakik-
isha wanajenga uwezo wa kutosha 
katika sekta hizo muhimu ambazo 
zinahusika moja kwa moja na 
taarifa za watu.

Adad, alisema makampuni  am-
bayo yanahifadhi na kushughu-
likia taarifa nyeti za wateja,   elimu 
hiyo ni muhimu zaidi.

Alisema  kwa kuwaelimisha   
maofisa wa ulinzi wa taarifa binaf-
si kuhusu mbinu bora za kulinda 
taarifa hizo, watasaidia kupun-
guza hatari ya udanganyifu, wizi 
wa utambulisho na uvunjifu wa 
faragha.   Alitoa wito kwa sekta 
zote husika kushirikiana na tume 
hiyo kuhakikisha viwango vya 
usalama wa taarifa vinazingatiwa 
na kujenga mazingira salama kwa 
taarifa za watu.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Wanafunzi 600 wajisaidia 
choo cha nyasi, vichakani
Na Marco Maduhu,         
SHINYANGA

Z
AIDI ya wanafunzi 600 
wa Shule ya Msingi Nzo-
nza wilayani hapa Mkoa 
wa Shinyanga wako ha-

tarini kukumbwa na magonjwa 
ya milipuko kwa kujisaidia 
kwenye tundu moja la choo 
cha nyasi  na wengine vicha-
kani baada ya     walivyokuwa 
wakitumia kufungwa baada ya 
kutitia. 

Hayo yalibainika juzi kwenye 

mkutano wa hadhara wa Mkuu 
wa Wilaya ya Shinyanga, Julius 
Mtatiro uliofanyika kwa ajili ya 
kusikiliza kero za wakazi wa 
Kata ya Salawe kwa lengo la 
kuzipatia ufumbuzi.

  “Wanafunzi 624, wana-
tumia choo kimoja tu baada ya 
vyoo vilivyokuwepo kutitia na 
kufungwa ili visitumike tena, 
wanakijiji tukaona tuchimbe 
tundu moja la choo na kuzun-
gushia nyasi ili litumike, lakini 
wanafunzi      wengi hujisaidia 
vichakani na bado hakuna 

utaratibu kukabili hali hiyo,” 
alisema

Akijibu kero hiyo,  Mtatiro 
aliiagiza Halmashauri ya Wilaya 
hiyo kufanya tathmini ya vyoo 
kwa shule zake zote na ujenzi 
kufanyika haraka ili kunusuru 
afya za wanafunzi dhidi ya ma-
gonjwa hayo.

  Kuhusu kukithiri kwa 
michango kwa wananchi kwa 
kata nzima na kutosomewa 
mapato na matumizi ya fed-
ha, Mtatiro alipiga marufuku 
uchangishaji holela na kuamu-

ru ifanyike baada ya ofisi yake 
kuidhinisha.

Akijibu malalamiko ya ukose-
fu wa umeme ikiwemo kwenye 
taasisi za serikali na ujenzi wa 
zahanati kutokamilika, ukirit-
imba utoaji mikopo ya asilimia 
10 kwa makundi maalumu, 
aliahidi kufuatilia ili yamalizwe 
mapema iwezekanavyo.

Kuhusu kukithiri kwa viten-
do vya ujambazi watoto kuliwa 
na fisi na kituo cha afya Salawe 
kutofanya kazi, aliahidi kuyapa-
tia ufumbuzi.

0685 031015

Kaya 2,000 
zaondolewa 
TASAF 
Na Vitus Audax, ILEMELA

 KAYA 2,000 kati ya 5,349 wanu-
faika wa Mpango wa Kunusuru Kaya 
Maskini wa Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii nchini (TASAF) wilayani hapa 
Mkoa wa Mwanza zimeondolewa 
katika mpango huo baada ya kufuzu 
kujiimarisha kiuchumi. 

  Hayo yalibainishwa mapema 
wiki hii na Mratibu wa Mpango 
huo, Leonard Robert wakati akizun-
gumza na wahitimu hao na wanu-
faika wengine wa mpango huo.

  Kwa mujibu wa Robert, mwaka 
2023 kupitia TASAF, walifanya tath-
mini kwa walengwa na kubaini kaya 
zilizoimarika kiuchumi.

  Alisema kaya hizo zilibainika 
kukidhi vigezo vya kuondolewa 
huku 3,349 zikiendelea kupokea 
malipo kutoka kwenye mpango huo. 

“Kuondolewa katika mpango 
haimaanishi vile vikundi vyetu vya 
TASAF vimekufa, kaya zilizoimarika 
zinaweza kuendelea kukutana na 
zikatumia vikundi hivyo kupanga 
mipango ya kujiendeleza kiuchumi 
hata kunufaika na mikopo ya hal-
mashauri kupitia mapato yake ya 
ndani,” alisema Robert.

Alisema hatua ya kubaini kaya 
zilizoimarika kiuchumi ni endelevu 
na zitakuwa zikiondolewa kadri ya 
zinavyofuzu katika mpango huo.

  Mwezeshaji wa TASAF Manis-
paa ya Ilemela, Mkama Costantine, 
alishauri kaya zilizosalia kutumia 
fedha wanazopewa kwa ajili ya shu-
ghuli za kiuchumi na kujiongezea 
kipato.

Constatine, alisema kaya hizo 
zinapaswa kutambua ipo siku zita-
toka katika mpango huo na kutumia 
fursa ya vikundi kukopa katika taasi-
si za fedha na halmashauri kujiima-
risha kiuchumi.

 Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa 
wa Ustawi Kata ya Buzuruga, Bahati 
Kabadi alizipongeza kaya zilizotoka 
katika mpango huo kwa kutumia vi-
zuri fedha walizopata kwa uzalishaji 
mali na kujiimarisha kiuchumi huku 
akisisitiza zilizosalia kuiga mfano 
huo.

Ndejembi aagiza wenye ualbino walindwe
Na Restuta Damian, KAGERA

  WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na 
Watu Wenye Ulemavu, Deogratias 
Ndejembi amewaagiza wakuu wa 
mikoa,wilaya na wakurugenzi wa 
halmashauri nchini kuwalinda 
watu wenye ulemavu, wakiwemo 
albino.

 Ndejembi, alisema viongozi 
hao wanatakiwa kusimamia kika-
milifu utekelezaji wa sheria nam-
ba 9 ya mwaka 2010 ya kuwalinda 
watu  hao katika maeneo yao.

  Alikuwa akizindua kampeni 

ya kupinga ukatili dhidi ya we-
nye ualbino juzi wilayani Muleba, 
ikiwa ni mwezi mmoja tangu lili-
potokea tukio la kuibwa mtoto ali-
yekuwa na ualbino na kuokotwa 
akiwa amekufa na kuondolewa 
baadhi ya viungo vya mwili wake.

Alisisitiza kuwa utekelezaji wa 
sheria hiyo uendane na usajili na 
utambuzi wa wenye ualbino kati-
ka mitaa na vijiji na kwamba juku-
mu hilo linatakiwa kutekelezwa 
na watendaji wa maeneo hayo 
kwa lengo la kulilinda kundi hilo.

  Ndejembi, alisema uandik-
ishaji huo kisheria unaendana na 

sheria za  kimataifa zinazosisitiza 
ulinzi kwa watu wenye ulemavu 
duniani. 

Alisema Serikali imefanya ui-
marishaji haki na ustawi wa we-
nye ulemavu, kutoa mafuta ya 
ngozi kwa wenye ualbino kwa 
kuikabidhi Wizara ya Afya Juni 
13 mwaka huu ikiwa ni siku ya 
kimataifa ya kukuza uelewa kwa 
kundi hilo.

  Alisema Serikali iliweka kiasi 
cha Sh. bilioni moja ikiwamo ru-
zuku ya uendeshaji wa vyama wa 
wenye ualbino nchini (TAS).

  Kaimu Katibu wa Chama cha 

wenye ualbino nchini, Alfred Ka-
pole, alisema ulinzi na elimu ni 
jambo la kila mmoja katika jamii 
kwa kuhakikisha kuwa upo usala-
ma wa uhakika kwa wengine.

 Alisema kuwa ulinzi na usalaa 
wa raia upo mikononi mwa Jeshi 
la Polisi na ndani ya jamii ili ku-
tokomeza vitendo hivyo vya uka-
tili dhidi ya walemavu.

  Alisema inatakiwa elimu ku-
tolewa kwa jamii ili ifahamu aliye 
na ualbino ni sawa na asiyekuwa 
nao. “Nizidi kuomba utetezi kwa 
kundi hili kwani wanaokuwa wak-
ifanya ukatili wanatokea ndani ya 

jamii wakidhani kuwaondolea vi-
ungo vya mwili watapata mafani-
kio,” alisema.

  Mkuu wa Mkoa huo, Fatma 
Mwasa,  alisema suala la ulinzi 
kwa wenye ualbino linawagusa 
pia waganga wa jadi na viongozi 
wa dini.

 Mwasa, alisema makundi hayo 
mawili yana nguvu kubwa za ush-
awishi wenye kuelimisha jamii 
juu ya ulinzi wa watu hao ndani 
ya jamii zetu ili waweze kuishi.

   Alisema Kagera una wenye 
ualbino 275, kati ya hao, jinsia ya 
kiume 142 na kike ni 133.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Julius Mtatiro akizungumza katika mkutano wa hadhara wa kusikiliza kero za wakazi wa Salawe 
na kuzitafutia ufumbuzi, wilayani humo juzi.  PICHA: MARCO MADUHU



hayo ili kuwasaidia wananchi.
“Kwa hiyo tuko hapa kuun-

gana na wadau wengine katika 
kuhakikisha mwananchi ha-
kosi huduma yoyote ya kishe-
ria akiwa katika viwanja hivi 
vya sabasaba, kwa hiyo kama 
kuna mtu ana jambo lake lin-
amtatiza na anataka litatuliwe 
kisheria atumie fursa hii ya 
maonesho,tuko mpaka mwisho 
kuhakikisha tunawafikia wa-
nanchi wengi zaidi,”anaesema 
Ester.

Anasema mfano kesi am-

bazo wakili anaweza   kum-
saidia mwananchi baada ya 
kufika katika kampeni hiyo 
ya kitaifa ni pamoja na hati za 
kufungua mashauri mahakam-
ani iwe ni kufungua kuomba 
usimamizi wa mirathi, masu-
ala ya madai,matunzo ya wa-
toto, kuasili watoto na masuala 
mengine ya kisheria ambayo 
nyaraka zake zinapelekwa ma-
hakamani.

Huduma nyingine anasema 
ipo mikataba ambayo mtu 
anaweza kusaidiwa kuandika 

pamoja na huduma nyingine 
ambazo mwananchi wa kawai-
da hawezi kwenda kuzipata ku-
tokana na kutokuwa na uwezo 
wa kumlipa wakili.

Ester anasema tangu 
yalipoanza Maonyesho ya Saba-
saba, Juni 28 mwaka huu, mwi-
tikio wa wanachi wanaojitokeza 
kuomba kutatuliwa migogoro 
yao inayohitaji msaada wa she-
ria ni mkubwa.

Kwa mujibu wa Ester, 
utekelezaji wa kampeni hiyo 
unafanyika kwa kushirikiana 
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MAMA SAMIA LEGAL AID...

WACHIMBAJI WADOGO WA SONGWE…
Ahadi waliyopewa na Samia akiwa Makamu, 
watamba matunda wanayafaidi akiwa Rais

Kampeni ya Rais inayowatumikia wananchi 
msaada sheria ‘bei bure’, ikiwafikia 490,000

Ukurasa 13

Nyie TRA njooni kodi 
nyingine iko huku!

Na Elizabeth Zaya

K
AMPENI ya Kitaifa ya 
Msaada wa Kisheria ya 
Mama Samia iliyopewa 
jina la ‘Mama Samia 

Legal Aid Campaign’, iliyozin-
duliwa mwaka jana imeanza 
kuleta matumaini ya utatuzi 
wa migogoro sambamba na 
kufanyika kuwa shule ya elimu 
ya masuala ya kisheria kwa wa-
nanchi.

Kampeni hii ambayo inatara-
jiwa kufanyika kwa miaka mi-
tatu mpaka mwaka 2026 Feb-
ruari katika pande zote mbili za 
Muungano, tayari imewafikia 
wananchi 490,000 katika 
mikoa saba ya Dodoma,Singida, 
Shinyanga, Simiyu, Manyara, 
Njombe na Ruvuma.

Miongoni mwa maeneo inay-
ogusa ni pamoja na  katika ku-
toa elimu ya kisheria kwa wa-
nanchi hususani katika masuala 
ya ukatili wa kijinsia, migogoro 
ya ardhi, mirathi, usuluhishi wa 
migogoro kwa njia mbadala, na 
masuala yahusuyo haki za bin-
adamu kwa ujumla.

Kaimu Mkurugenzi wa Hudu-
ma za Msaada wa Kisheria kuto-
ka Wizara ya Katiba na Sheria, 
Ester Msambazi akizungumza 
na Nipashe katika maonyesho 
ya 48 ya Biashara ya Kimataifa 
Dar es Salaama(DITF) yanay-
oendelea barabara ya Kilwa 
wilayani Temeke ambayo hu-
duma kupitia kampeni hiyo ina-
tolewa, anasema Wizara imeo-
na kuna umuhimu wa kupeleka 
huduma kwenye maonesho 

na wizara na taasisi za serikali, 
asasi za kiraia, wanazuoni na 
wadau wa maendeleo. 

Ester anasema lengo kuu la 
kampeni ni kulinda na kukuza 
upatikanaji wa haki kwa wote 
kupitia huduma ya msaada wa 
kisheria nchini.

Pia, anasema katika kufikia 
lengo hilo, kampeni inaongeza 
uelewa wa kisheria na haki za 
binadamu kwa jamii hususani 
haki za wanawake na watoto, 
inatoa   huduma ya  ushauri   
wa kisheria na unasihi kwa 
waathirika na manusura wa 
ukatili wa kijinsia,kuongeza 
uelewa kwa wananchi kuhusu   
elimu ya sheria,   masuala ya   
haki na wajibu na misingi ya 
utawala bora.

“Matokeo ya muda mrefu 
wa kampeni hii ni kuchangia 
katika kuboresha upatikanaji 
wa haki kwa watu wasiojiweza, 
hususani wanawake, watoto na 
makundi mengine yaliyo katika 
mazingira hatarishi.

“Vilevile, itachangia kuimari-
sha amani na utulivu, kuongeza 
kipato cha mtu mmoja mmoja 
na   kuleta utengamano wa ki-
siasa hapa nchini,”anasema Es-
ter.

Kwamba matokeo ya kati 
ni kuimarika kwa mfumo wa 
utoaji wa huduma ya msaada 
wa kisheria katika ngazi za seri-
kali kuu hadi serikali za mitaa.

Na matokeo ya muda mfupi 
anasema ni kuongezeka kwa 
idadi ya watu wanaotoa taarifa 

Ukurasa 12

Inaendelea Uk 14

Katibu Mkuu, Wizara ya Katiba na Sheria, Mary Makondo, akimhudumia mwananchi aliyefika 
katika banda la Msaada wa Kisheria la Mama Samia, maarufu kama Mama Samia Legal Aid Cam-
paign, kwenye Maonyesho ya Sabasaba, Barabara ya Kilwa Temeke. PICHA: ELIZABETH ZAYA. 
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Mkuu 
wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga, akichuma nyanya katika shamba la kikundi cha Lumolumo kinachoji-
husisha na ulimaji mboga na matunda.

UCHUMI
 

WAKATI nakua na kupata fahamu 
za kujua kuwapo kwa Mungu, ipo 
siku wazazi wangu waliniamsha 
alfajiri na kunivisha nguo ambazo 
sikuwahi 

kuzivaa, zilikuwa mpya; shati na 
kaptura, tofauti na zamani nikivaa 
shati refu tu bila kingine chini.

Baada ya kuvishwa nguo hizo ni-
kiwa nimemaliza kuoga, tukala kiporo 
na kisha kuambiwa tunakwenda ma-
hali nisikokujua na wala nisikotakiwa 
kuhoji. Safari ilikuwa ndefu kidogo 
ya mguu, mara nikibebwa na wakati 
mwingine nikitembea.

Kumbuka sikuwa nimeanza shule, 
nilikuwa bado kijamaa fulani kidogo 
hivi nikinyolewa nywele kwa mkasi, 
kinyozi baba yangu. 

Baada ya safari 
Kidogo, tukafika jengo fulani refu 

na kubwa kuliko nyumba tuliyokuwa 
tukiishi; ya udongo na nyasi.

Tulipoingia ndani, nikasikia nyimbo 
kila mtu aliyekuwa ndani akiimba. 

Tukakaa mahali hivi na wazazi 
wangu ndipo mtu mmoja akiwa 
mbele akawa anatuongoza tukisi-
mama na kuimba na mara nyingine 
kupiga magoti.

Sikuwa najua lolote lililokuwa lik-
iendelea, bali kufuatisha walichofan-
ya wazazi wangu na watu wengine 
waliojaa mjengoni ambamo baadaye 
nilikuja kuambiwa linaitwa kanisa na 
tulikuwa tukienda hapo kila Juma-
mosi kumwomba Mungu.

Ufahamu na utambuzi ulipozidi 
kuongezeka, nikataka kumjua huyo 
niliyekuwa namsikia akitajwa mara 
zote kwa jina la Mungu. Hatimaye, 
nikaambiwa ndiye aliyetuumba sote 
sisi binadamu, lakini siku zote yeye 
hafiki kanisani bali anaishi mbinguni.

Nikataka kujua mbinguni ni kijiji 
au mji gani. Nikaambiwa ni huko juu 

Nyie TRA njooni kodi nyingine iko huku!
TAFAKURI YA MLALAHOI 

WACHIMBAJI WADOGO WA SONGWE…

ndiko anakoishi akitufuatilia 
sisi tulioko huku duniani. Picha 
ikawa inanijia hasa nilipokuwa 
nikisikia maneno kama ya ali-
yeko huko juu mbinguni, ingawa 
mara nyingi nikitazama juu 
niliishia kuona mawingu.

Ilinipa matumiani makubwa 
pale mvua iliponyesha, nikisika 
wazee wakimshukuru Mungu 
kwa kuwaletea mvua. Kumbe 
walikuwa wakishukuru, kwa 
sababu bila mvua hakuna 
mazao. Ndipo nikaamini kuwa 
kumbe huyo Mungu ana uwezo 
mkubwa.

Nilipoamini hivyo, nikapewa 
‘madini’ mengine tena kuwa 
Mungu huyo ndiye mmiliki wa 
jua pia upepo, kwamba akiamua 
leo jua lisiwake haliwaki au 
upepo ukatike unakatika. 

Alitumiliki sote kama baba 
alivyomiliki mifugo. Baadaye 
nikakua na kuelewa kila kitu, ni-
kajua hata kuomba mwenyewe, 
nikaenda kanisani mwenyewe, 
nikiambiwa kuna siku Mtoto wa 
Mungu anayeitwa Yesu naye 
atakuja kutusalimia na kutu-
chukua twende naye kumwona 
Mungu mbinguni. 

Furaha iliyoje!
Enzi hizo nakumbuka kuwapo 

makanisa machache na misikiti, 
yote yakiwa majengo ya ibada, 
ya kumwabudia Mungu, kum-
womba na kumshukuru kwa 

alichotupa hata kama tulilima 

wenyewe, lakini tukimshukuru 
kwa kutupa nguvu za kulima.

Nikawa nasikia Kanisa Ka-
toliki, Kanisa la Sabato, Kanisa 
Anglikana, Kanisa la Pente-
koste na Kanisa la Menonaiti 
na misikiti, basi. Hayo tu, na 
tukigawanyika hawa wak-
ienda kule Ijumaa, wengine 
Jumamosi na wengine Ju-
mapili, lakini wote kumwomba 
Mungu mmoja.

He! Ghafla sijui ukaibuka 
upepo gani, yakaja mengine 
kama utitiri, nikiyataja hapa 
nitamaliza ukurasa! Haya sasa 
yakawa hayana hata siku 
maalumu, yanaibukia kokote 
kuendesha ibada na tena siku 
yoyote! 

Haya sasa yanachangisha 
fedha za watu kwa jina la 
Fulani, kwa kiwango kikubwa 
tofauti na awali tukitoa sadaka 
kwa hiari, lakini haya ya sasa 
ni lazima na yakiona mbishi 
yanakuja na vitisho vya usipo-
toa hupati baraka za Mungu!

Utalazimika kununua bidhaa 
zao kwa bei waitakayo wakik-
wambia ukifanya hivyo ndipo 
utafanikiwa katika maisha 
yako.

Watu wanaibiana mali 
kwenye ndoa wanapelekea 
ili kupata uzima, watu wa-
najinyima kula wakiacha 
kununua chakula cha familia 
wanawapelekea. 

Yametokea nchi jirani, watu 
kwa mamia wamekufa kwa 
imani tete kama hizo. Sasa, 
bila kutoa risiti, tunakaba 

wafanyabiashara huku 
hawa tukiwaacha, Kwanini? 
Hivi TRA mnafanya nini? 

  

NA JOSEPH KULANGWA
Simu: +255 713 410008 barua 

pepe:
 kulangwasos@gmail.com

Inatoka Uk 11

Na Ibrahim Yassin, SONGWE

S
ONGWE ni mkoa unaozalisha 
madini, ikiwamo dhahabu, 
yenye mchango mkubwa ku-
tatua changamoto ya ajira 

kwa vijana na ukuaji uchumi wilayani 
Songwe, mkoa hadi taifa.

Akiwa Makamu wa Rais katika 
serikali Awamu ya Tano, Dk. Samia 
Suluhu Hasan, alifika wilayani Song-
we na akafanya mazungumzo na 
wachimbaji wadogo, kupitia umoja 
wao akipokea kero zao mbalimbali.

Mojawapo walioitaja ni ukosefu 
wa maeneo ya kuchimba madini, 
kwani kila eneo walilotaka kuchim-
ba waliambiwa ‘ni la mtu’, hivyo 
wakalalamika kuwa maisha magumu, 
baadhi yao wakiingia kwenye uhalifu 
na wizi.

Kuna vikao vilifanyika vya namna 
ya kuwasaidia vijana hao tangu zama 
hizo za Serikali Awamu ya Tano, ha-
timaye sasa miaka mitatu ya Rais 
Dk.Samia, vijana wamefanikiwa kuka-
ta kiu yao wakipatiwa vitalu 19 kati ya 
35 walivyoomba na tayari wameanza 
kuchimba madini.

Katibu wa Chama cha Wachimbaji 
Wadogo Mkoani Songwe (SOREFA), 
Elias Pangani, anasema upatikanaji 
vitalu umeibua ajira kwa vijana 
12,000, pia ikifuta vitendo vya uhali-
fu kwa vijana wakihamia kwenye 
uchimbaji na nafasi.

Anasema kuna changamoto ya ku-
kosa soko la uhakika la kuuza dha-
habu, kwani wachimbaji walisafirisha 
kienyeji kwenda kwenye masoko ya 
ndani na nchi nje ya nchi, hata ikaha-
tarisha usalama wao na serikali ikiko-
sa takwimu sahihi za madini, pamoja 
na tozo.

Halmashauri ya Wilaya ya Songwe 

Ahadi waliyopewa na Samia akiwa Makamu,
watamba matunda wanayafaidi sasa Rais

Waziri wa Madini, Anthony Mavunde, akikabidhi hati kwa wachimbaji wa Songwe.PICHA: IBRAHIM YASSIN. 

za  matukio ya ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto, kupungua kwa 
idadi ya migogoro na matukio yanay-
otokana na ukosefu wa uelewa wa 
sheria, kuimarika kwa  uwajibikaji na 
uwezo wa taasisi za serikali na zisizo 
za kiserikali zinazotoa huduma za 
msaada wa kisheria.

“Kampeni hii inatoa ushauri au 
msaada kutoka kwa wataalam wa she-
ria ili kutatua masuala ya kisheria au 

kupata ufafanuzi kuhusu haki na wa-
jibu wa mtu pamoja na uwakilishi wa 
kisheria mahakamani na inafanyika 
bila malipo,” anasema Ester.

“Kampeni hii ya Msaada wa Kishe-
ria ya Mama Samia inatoa msaada wa 
kisheria kwa watu ambao hawawezi 
kumudu huduma za kisheria kikamili-
fu au wanaohitaji msaada wa kisheria, 
ushauri wa kisheria kwa wanahitaji 
msaada na mwongozo katika eneo 
hilo ikiwamo masuala ya kifamilia, 
makazi au ajira.”

 Ebds “Kampeni inafanya pia kazi ya 
kumwakilisha mwananchi mahakam-
ani kwa kutoa msaada wa kisheria 
kwa anayehitaji wakili wa kumwak-
ilisha katika masuala ya kisheria ma-
hakamani na  inatoa elimu na ufaha-
mu kuhusu haki za kisheria na jinsi ya 
kuzitumia.”

Ester anasema mbali na hayo, inasi-
mamia usuluhishi wa migogoro kwa 
kusaidia kuitatua   nje ya mahakama 
kupitia njia za usuluhishi.

Teresia Nyambo mkazi wa Dar es 

salam anasema anaamini kwamba 
kampeni hiyo huenda ikawa msaada 
kwa wanawake wanaotelekezwa na 
wanaume wakibaki kulea wenyewe 
watoto.

“Wakina mama wanaachwa wana-
lea watoto wao peke yao na tunaona 
baadhi ya watoto wanalandalanda 
mitaani kutokana na kutelekezwa, 
tunaomba wanaofanya hivyo wawaji-
bishwe ili iwe funzo kwa wengine.

“Ni bora kama huwezi kumhu-
dumia mtoto usimzalishe, unamzaa 

halafu unaacha mtaani anateseka 
hujui anakula nini anaishi vipi halafu 
baadae akifanikiwa unataka eti aku-
saidie, watu wawe na huruma na wa-
toto wao.

“Kwahiyo tunashukuru sana ujio wa 
kampeni hii ya msaada wa kisheria 
ya mama Samia, tunaamini itasaidia 
pakubwa, mimi mwenyewe nimekuja 
hapa nilikuwa na jambo langu lakini 
hii timu ya wanasheria niliowakuta 
wamenisaidia na kunipa mwanga 
mkubwa,”anasema Teresia.

Yunus Milingani naye anasema 
kupitia kampeni hiyo amepata matu-
maini ya kutatuliwa mgogoro wake 
kwenye ardhi.

“Kwa dhati ya moyo wangu, naona 
jitihada za Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa raia wake, anajitahidi kwa kila   
linalowezekana kuhakikisha kwamba 
wananchi wanapata haki zao kwa 
msingi kwamba, haki inainua taifa 
na dhuluma inaangamiza taifa, ni-
meshukuru sana kwa hilo,”amesema 
Milinga.

Kampeni ya Rais inayowatumikia wananchi 
msaada sheria ‘bei bure’ ikiwafikia 490,000

mwisho.
•	

ina migodi ya uchimbaji mdogo dhahabu 
sehemu mbalimbali, akitaja baadhi kuwa 
migodi ya Shanta, Sunshine, pia mingine ya 
makaa ya mawe eneo la Magamba.

MABADILIKO SOKONI
Soko la madini mkoani Songwe lipo wilay-

ani Songwe, ambako dhahabu zote zinau-
zwa kwa bei elekezi na  kudhibiti biashara 
za ujanja, huku ikidhibitiwa na Kamati ya 
Usalama Wilaya ya Songwe.

Baada ya Mei 8, 2019 lilitoka tangazo la 
marufuku ya serikali, kutouza madini ya 
mkoa kwingineko, ikithibitika mahakamani 
jinai hiyo, adhabu yake ni kutaifishwa mali, 
kufungwa mwaka mmoja au vyote viwili 
kwa pamoja.

Maendeleo yake, Pangani anafafanua 
kuwa mwaka 2020, kila siku kulipatikana 
kilo tatu za dhahabu zilizouzwa kwa shilingi 
milioni 270.

Ni soko linalowasaidia wachimbaji wa-

dogo kutambulika na kuzuia utoroshaji 
madini, haki ikipatikana kwa kila mshiriki 
anayehusika na sekta ya madini hayo.

Hadi sasa anasema, mkoa wa Songwe una 
jumla ya leseni 24 za utafiti wa madini; 101 
uchimbaji mdogo; tano wachimbaji wa kati 
na kwa mwezi Machi, mwaka huu, wilaya 
Songwe ilizalisha kilo za dhahabu 411.1.

Tume ya Madini na Wakala wa Vipimo 
nchini, walipewa angalizo na uongozi wa 
mkoa kuhakikisha wanasimamia vifaa na 

taratibu zitakazotumika kupima 
madini hayo ili kuepuka malala-
miko.

Katibu wa SOREFA mkoani 
Songwe, anasema uzalishaji ma-
dini bila ya masoko ya uhakika ni 
kazi ngumu, hivyo wazo la uan-
zishwaji masoko ya madini an-
ampongeza muasisi Hayati Rais 
Dk.Samia, wakati akiwa Makamu 
wa Rais, sasa mdai Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), wakia-
hidi ushirikiano.

Mwenyekiti wa Tume ya Madi-
ni, Profesa Idris Kikula, anasema 
wamepokea maagizo ya Naibu 
Waziri wa Madini, Dk. Steven Ki-
rusi, kwamba Tume ya Madini 
itafute masoko na tayari jitihada 
zinafanyika.

MAFANIKIO KISEKTA
Wilaya ya Songwe ni kwa mu-

jibu wa Sensa ya Watu na Makazi 
ya 2022, wenyeji ni 229,219 ikiwa 
na eneo maarufu kata ya Saza, 
maarufu kwa uchimbaji madini, 
kukiwapo mgodi wa Shanta.

Madini yaliyoko Songwe yana-
jumuisha; dhahabu, fedha, huku 
Ofisi ya Madini Songwe, ilianza 
ukusanyaji maduhuli ya serikali 
mnamo Julai Mosi, 2020 ikihu-
dumia wilaya zote za mkoa wa 
Songwe; Ileje, Momba, Mbozi na 
Songwe.

Ofisi hiyo ina majukumu 
ya kupokea na kushughulikia 
maombi ya leseni, vibali vya ma-
dini na baruti; inakagua shughuli 
mbalimbali za madini; utoaji 
elimu kwa umma na huduma za 
ugani kwa wachimbaji wadogo; 
kushughulikia kero na malala-
miko kwenye maeneo ya madini.

Aina za madini yatokayo mkoa-
ni Songwe ni; dhahabu, fedha, 
shaba, risasi, chuma na madini 
ya kimkakati (Neodymium na 
Praseodymium)

Pia, kuna gesi za helium na 
ukaa; madini ya viwandani 
(gtranite, Marble, chokaa na 
chumvi), madini ya vito (fluorite, 
mica na sodalite), madini ya ni-

shati (makaa ya Mawe) na madini 
Ujenzi (mawe, mchanga, mora-
mu na kokoto).

Pia, Ripoti ya Mkoa inaonye-
sha, Songwe ina leseni za uchim-
baji mkubwa (SMLs) mbili; utafu-
taji mkubwa wa madini (PLs) 76; 
leseni za uchimbaji wa kati (MLs) 
28;, na uchimbaji mdogo  (PMLs) 
1050.

Vilevile ripoti inabainisha 
Songwe ina vinu vya uchenjuaji 
dhahabu (Vat Leaching Plants) 
203 na Elution Plants 15; leseni 
za wafanyabiashara wakubwa wa 
dhahabu 25; na wafanyabiashara 
wadogo wa dhahabu 140.

Inatajwa utoaji leseni ndogo 
za uchimbaji madini umekuwa 
ukiongezeka kila mwaka.

UZALISHAJI & UCHIMBAJI 
MDOGO

Katika kipindi kuanzia Julai 
2020 hadi Mei mwaka huu, in-
alaezwa Ofisi ya Madini Songwe 
imeendelea kukusanya maduhuli 
ya serikali kupitia Soko la Madini 
Songwe, kutoka kwa wachimbaji 
wadogo wa dhahabu.

Mkoa inasema katika taraifa 
yakewezesha Halmashauri ya 
Wilaya ya Songwe kukusanya 
ushuru wa huduma shilingi bil-
ioni 1.571.

Mwenyekiti wa Wachimbaji 
Wadogo mkoani Songwe Emma-
nuel Kamaka, anasema kwa mi-
aka mitatu mitatu ya utawala wa 
Serikali ya Awamu ya Sita, wame-
fanikiwa kukuza pato lao.

Anasema, suala la ukosefu wa 
maeneo ya uchimbaji lilikuwa 
changamoto sugu na kwamba 
waliweza kukaa vikao mbalimba-
li na Rais Dk. Samia wakati akiwa 
Makamu wa Rais kujadili changa-
moto zao.

Luganziza Malembo, Ofisa Ma-
dini mkoani  Songwe, anasema 
ofisi yake imefanikiwa kusimam-
ia utekelezaji wa Sheria ya Madi-
ni katika kuimarisha ukusanyaji  
maduhuli ya serikali.
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Na Shaban Njia, KISHAPU

Z
AO la pamba lina 
umuhimu wa kipekee 
katika uchumi wa nchi 
na kwa kiasi kikubwa 

linategemea zaidi soko la nje, 
pia linatumiwa na viwanda vya 
ndani. Uzalishaji uliopo kwa 
sasa kwa mwaka huu unakadi-
riwa marobota 300,000.

Takriban ekari 1,500,000 
hulimwa na kupandwa pamba 
kila msimu na katika msimu 
wa mwaka 2019/2020 zao hilo 
liliingizia taifa takribani dola za 
kimarekani milioni 243.07 na 
hii ni kwa mujibu wa taarifa ya 
Bodi ya Pamba nchini kulingan-
isha na mazao mengine ya kibi-
ashara hasa ya zao la Tumbaku.

Pato linalotokana na pamba 
linaweza kuongezeka mara 
dufu iwapo kutakuwa na utashi 
wa kisiasa wa kutaka kuwakwa-
mua wakulima na kusimamia 
utekelezaji wa kanuni 10 bora 
za kilimo ambazo wamekuwa 
wakikumbushwa mara kadhaa 
na maofisa ugani kila kata lengo 
likiwa ni kuongeza uzalishaji.

Shinyanga ni moja kati ya 
mikoa 17 inayolima zao hilo 
hasa katika wilaya ya Kishapu 
kulinganisha na Wilaya ny-
ingine za Shinyanga Vijijini na 
Kahama, huku Halmashauri 
yake ikilifanya chanzo cha pili 
kikubwa cha mapato ya ndani, 
mbali na mgodi wa almasi wa 
Mwadui.

Wakulima wake wanaeleza 
wanavyonufaika nacho,  fedha 
wanazozipata wanazielekeza 
katika shughuli za maendeleo 
ndani ya familia zao, ikiwamo 
kuvuta umeme kupitia Wakala 
wa Usambazaji wa Umeme 
Vijijini(REA) na kuondokana na 
kutumia vibatari.

WAKULIMA PAMBA;
Selina Francis, ni mkulima wa 

kijijini Butuyu kata ya Bunam-
biyu, anaeleza ilivyomnufaisha 
akivuta nishati ya umeme na 
kuondokana na matumizi ya 
kibatari.

Anasema, pia analima mazao 
mengine mchanganyiko, ikiwa-
mo mpunga, alizeti, mahindi na 
viazi vitamu na fedha anayoipa-
ta kwenye pamba, inahudumia 
familia mahitaji ya shule ya wa-
nafunzi na msimu huu amelima 
ekari 25.

Agness Mathias anasema, 
kwenye kata yao wanaolima 
zao hilo kwa wingi ni wakulima 
wanawake kulinganisha na wa-
naume, na kila anapopata fed-
ha anahudumia mabinti zake 
masomo ya juu cherehani ili 
kuunda maisha yao. 

“Kijiji chetu kilikuwa giza 

PAMBA INAVYOKUWA KIOO CHA NEEMA
KWA WAKULIMA KISHAPU KIMAENDELEO

pamba ilichangia Sh. milioni 
636.321 sawa na asilimia 50.53 
ya mapato yake.

Anasema mwaka uliofuata 
2021/2022, mapato ya ndani ya-
likuwa Sh. bilioni 2.150 pamba 
ilichangia kiasi cha Sh. milioni 
938.558 sawa na asilimia 43.65 
huku mwaka 2022/2023 pato 
la ndani ilikuwa Sh. bilioni 3.157 
huku zao la pamba likichangia 
Sh.milioni 966.347 sawa na asil-
imia 30.6

Aidha Johnson anasema, 
mwitikio wa wakulima kulima 
zao hilo ni mkubwa ikipanda 
kila msimu kutokana na idadi 
ya ekari na kilo za uzalishaji zi-
nazoongezeka kila mwaka, na 
mwaka 2020/2021 ekari 142,024 
zililiwa na kilo 14,884,711  
zilipatikana na kuuzwa zote 
sokoni.

Anasema msimu uliofuata 
wa 2021/2022 ekari 181,657.5 
zililimwa na kupatikana kilo 
17,605,545 na mwaka uliofuata 
wa 2022/2023 ekari 200,821.12 
zilipatikana kilo za pamba 
30,123,168, akinena ni kutokana 
na elimu ya kilimo cha kisasa 
wanayopewa na maofisa kilimo 
waliopo kila kata.

Johnson anasema,wana mi-
kakati wa kuongoza kitaifa kwa 
kuongeza tija ya uzalisjai ku-
toka kilo 150 hadi 500 ifikapo 
2025/2026, na kila kijiji kinaku-
wa na Ofisa kilimo ili kuongeza 
huduma za ugani, mbolea, mbe-
gu na viwatilifu vinapatikana na 
kuendelea kushirikiana na Bodi 
ya Pamba na wadau wengine 
kuhusu usimamizi miongozo, 
kanuni na sheria zinazosima-
mia zao hilo.

Wanawake wakulima wa pamba katika kijiji cha Mtinga, katika Halmashauri ya Bukombe, mkoani 
Geita, wakifurahia zawadi ya khanga waliyopewa. PICHA: SHABAN NJIA

Wakulima wa pamba katika kijiji na kata ya Buzilayombo 
wilayani Chato, wakipima pamba wanayotarajia kupeleka 
sokoni. PICHA: SHABAN NJIA

sana na wengi tulikuwa tuna-
tumia vibatari nyakati za usiku, 
wanafunzi walikuwa wanapata 
shida sana kujisomea na wengi 
walikuwa wakilalamika ku-
umia vifua kwa kuvuta hewa 
ya moshi wa kibatari, sasa kila 
kaya imevuta umeme kwa 
gharama nafuu hakuna malala-
miko ya wanafunzi wa kibari” 
anasema.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Msingi (AMCOS) Butuyu, Shin-
gu Nkanda, anasema ushindani 
wa bei uliopo baina ya wanunu-
zi, inawafanya kupata fedha za 
kutosha, msimu huu mvua zili-
kuwa nyingi lakini pamba ime-
patikana japo sio nyingi ila kwa 
wastani.

Anasema, bei ya serikali kwa 
kilo moja ni Sh.1,150 lakini wa-
nauza kwa Sh.1,320 sawa na 
ongezeko la Sh.170, na mae-
neo mengine wanauza mpaka 
Sh.1,370 na sasa wanajipanga 
msimu ujao kulima zaidi kwa 
sababu wanauhakika wa maso-
mo na bei nzuri tofauti na mia-
ka iliyopita.

 
OFISA KILIMO 
John Emmanuel, ni Ofisa 

Kilimo wa Kata ya Bunambi-
yu, anasema amekuwa akitoa 
elimu ya namna hiyo katika mi-
kutano ya hadhara anayoitisha 
kila mwezi na ile ya kisiasa, na 
wakati mwingine analazimika 
kumfuata mkulima mmoja 
mmoja shambani.

Anasema, kata hiyo ina zaidi 
ya wakulima 3,585 kati yake 
1,962 ni wakulima wa pamba 
na 1,623 ni wakulima wa mazao 
mchanganyiko ikiwamo mahi-
ndi, viazi vitamu, choroko, den-
gu, alizeti na mpunga, na bei 
iliyotolewa na kampuni ya un-
unuzi imewanufaisha wakulima 
kulinganisha na kipindi cha 
nyuma.

Anataja a changamoto ya 
wakulima ni kutokuwa na ma-
gunia maalumu yanayohitajika 
kutumika kuhifadhi pamba kab-
la na baada ya kuvuna, kwani 
wengi wanatumia kanga au 
vitenge kubeba na kuhifadhia, 
zao linachafuka na kuonekana 
chafu huku wengine wakitumia 
mikokoteni ambayo inabeba 
michanga.

Ofisa kilimo wa kampuni ya 
ununuzi wa pamba, Jackline 
Anakleth aliyepo katika kata 
hiyo anasema, wanashirikiana 
na serikali katika kuwafikia 
wakulima na kuwaelimisha 
kulima kisasa, uvunaji, aina ya 
vifungashio vinavyotakiwa na 
uhifadhi ili kuendelea kuwa 
na pamba bora toka shambani 
hadi sokoni.

Anasema ni hali inasaidia 
kuongeza uzalishaji wake na 
kuwa na pamba ya kutosha 
nchini kwani katika msimu huu 
wanatarajia kupitia kata hiyo 
kupata wastani wa tani 400 za 
pamba na wanaoongoza kulima 
zao hilo ni wakulima wanawake 

kulinganisha na akinababa.
 
HALMASHAURI KISHAPU
Mkurugenzi wa Halmashauri 

ya Kishapu Emmanuel Johnson 
anasema, Mchango wa Pamba 
katika mapato ya ndani ya 
Halmashauri hiyo ni mkubwa 
ukilinganisha na mazao men-
gine yanayozalishwa, mwaka 
wa fedha 2020/2021 mapato ya 
ndani yalikuwa Sh. bilioni 1.259 
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Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

‘Kizazi 
chenye 
usawa 
kijumuishwe 
dira ya taifa’
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

 KAMATI ya Kitaifa ya Ushau-
ri kuhusu utekelezaji wa Pro-
gramu ya Kizazi chenye Usawa  
imeshauri ajenda ya Kizazi 
chenye Usawa kujumuishwa 
katika Dira ya Taifa ya 2050 ili 
utekelezaji wake uwe katika mi-
fumo ya utendaji wa serikali.

  Hayo yalibainika wakati wa 
ziara ya Kamati hiyo kwa Mkoa 
wa Dodoma juzi yenye lengo la 
kufuatilia utekelezaji programu 
hiyo na jitihada zilizopo katika 
taasisi mbalimbali kukuza haki 
na usawa wa kiuchumi kwa wa-
nawake nchini.

Akizungumza katika ziara 
hiyo,   Kaimu Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo Being’i Issa alisema 
suala la usawa wa kijinsia ni 
mtambuka na linahitaji nguvu 
ya kila taasisi kushirikiana na 
kuhakikisha linawekwa katika 
vipaumbele vyake ili kuwezesha 
kufikia ahadi zilizowekwa na 
Rais Samia Suluhu Hassan ka-
tika kufikia kizazi chenye usawa 
kiuchumi nchini.

  “Niseme tu suala la usawa 
wa kijinsia sio la Wizara moja au 
taasisi moja ni letu sote na tuki-
libeba na kuliweka katika ajen-
da za Kitaifa litaondoa ukakasi 
wa ajenda hii kuonekana ni ya 
upande wa jinsi moja tu bali ni 
kwa jinsi zote Wanawake kwa 
wanaume” alisisitiza Being’i. 

Mmoja wa wajumbe wa 
Kamati hiyo Carolyn Kandusi 
alishauri kuwepo na mikakati 
dhabiti katika taasisi mbalim-
bali ili kuwe na mifumo itakay-
owezesha kuwepo na usawa wa 
kijinsia katika maeneo muhimu 
hasa katika sekta zenye kuwez-
esha wananchi kiuchumi.

Wauguzi wamchefua DC kwa lugha chafu
Na Thobias Mwanakatwe, 
IKUNGI

M
KUU wa Wilaya ya 
Ikungi mkoani Sin-
gida, Thomas Apson 
amekemea lugha 

chafu zinazotolewa na baadhi 
ya wauguzi hospitalini,  vituo 
vya afya na zahanati za serikali 
wilayani hapa na kusababisha 
wagonjwa kufa kwa kukosa hu-
duma. 

Apson alitoa kauli hiyo juzi 

wakati wa kikao cha kujadili 
mpango wa ‘tujiongeze tuwa-
vushe salama’, mfumo wa usa-
firishaji wa dharura kwa wajawa-
zito, waliojifungua na watoto 
wachanga (M-Mama), lishe na 
Bima ya Afya ya Jamii (CHF).

  Alisema lugha hizo zina-
zotolewa na wauguzi hao kwa 
wagonjwa, pia zinashusha sifa ya 
wilaya hiyo kutokana na vifo vya 
wagonjwa kwa kukosa huduma 
bora za matibabu. 

Alisema  changamoto ya kauli 

mbaya dhidi ya wagonjwa ime-
kuwa ikisemwa mara kadhaa hu-
susani katika Tarafa ya Sepuka 
na kumwomba Ofisa Ustawi wa 
Jamii wa wilaya hiyo  kufuatilia 
na kuwachukulia hatua wauguzi 
wanaokiuka taratibu za kazi.

  Mganga Mkuu wa Wilaya 
hiyo,   Dk. Dorisila John, alisema  
kila kituo kinapaswa kuhama-
sisha wananchi na wanafunzi 
wa shule zote kujiunga na CHF. 
Dk. John aliagiza waganga wa-
fawidhi wa hospitali, zahanati 

na vituo vya afya wa wilaya hiyo 
kusaidia kutoa  elimu ya afya ya 
uzazi kwenye mikutano ya had-
hara na kwa wasichana shuleni 
na majumbani.

 Mfumo wa M-MAMA umezin-
duliwa katika Mkoa wa Singida 
mwaka 2022 na kuendeshwa na 
Serikali kwa kushirikiana na Vo-
dacom.

Kwa mara ya  kwanza ulifany-
iwa majaribio katika wilaya za 
Mkoa wa Mwanza na Shinyanga 
na kufanya kazi kwa ufasaha.

Polisi Kata ya Songe, wilayani Kilindi, mkoani Tanga, Mkaguzi Msaidizi wa Polisi, Msaji Mwaswengu akihamasisha ul-
inzi shirikishi katika mkutano wa hadhara wa wakazi wa kijiji   cha Mvungwe, mapema wiki hii. PICHA: DEGE MASOLI

Atangaza mikakati kuongeza mapato madini
Na Paul Mabeja, DODOMA

  KATIBU Mkuu Wizara ya Ma-
dini, Yahya Samamba ameelezea 
mikakati yake ya kuimarisha sek-
ta ya madini nchini ili kufikia len-
go la kuchangia asilimia 10 pato la 
taifa ifikapo mwaka 2025.

 Samamba alitangaza mikakati 
hiyo juzi baada ya kukabidhiwa 
ofisi na aliyekuwa Katibu Mkuu 

wa Wizara hiyo, Kheri Mahimbali 
baada ya kuteuliwa hivi karibuni 
kushika wadhifa huo.

  Alisema watumishi wa wizara 
hiyo wanapaswa  kutekeleza ma-
jukumu yao ipasavyo ili kuhakiki-
sha malengo ya Taifa kupitia Sek-
ta ya Madini nchini yanafikiwa.

  “Watumishi wenzangu fany-
eni kazi kama timu moja muwe 
na upendo, ushirikiano na amani 

kuhakikisha malengo ya wizara 
ya kukusanya Sh. trilioni moja 
katika mwaka wa fedha 2024/25, 
utekelezaji wa vipaumbele vyake, 
utekelezaji wa Dira ya Maende-
leo ya Taifa ya Mwaka 2050 na 
utekelezaji wa Vision 2030: Madi-
ni ni Maisha na Utajiri yanafikiwa,” 
alisema. Alimpongeza Mahimbali 
kwa uongozi wake kuleta mafani-
kio kwenye sekta hiyo, ikiwamo 

ukusanyaji wa  maduhuli ya seri-
kali. “Tunayo majukumu mbele 
yetu kuongeza mchango wa Sekta 
ya Madini kwenye pato la taifa 
kufikia asilimia 10 ifikapo mwaka 
2025 au kufika mapema kabla ya 
mwaka huo. Katibu Mkuu Mahim-
bali ametuacha na asilimia 9.1 ni 
mafanikio makubwa sana, tuna 
asilimia 0.9 iliyobaki tuendelee 
kujiamini tukamilishe. Lakini ili 

kufikia hapa kila mmoja kwenye 
eneo lake awasimamie watu wake 
vizuri,” alisisitiza.

  Kwa upande wake,  Mahim-
bali  alimweleza  Samamba kuwa 
ana timu nzuri ya kumsaidia 
kutekeleza majukumu kikamilifu 
kutokana na ubobezi walionao 
katika sekta hiyo na kuahidi yuko 
tayari kusaidia wizara itakapohi-
taji ushauri wake.

Wahimizwa kutunza mkongo wa mawasiliano
Na Thobias Mwanakatwe,  
ITIGI

KIONGOZI wa Mbio za 
Mwenge wa Uhuru Kitaifa kwa 
mwaka huu, Godfrey Mnzava, 
amewahimiza wakazi wa Ha-
mashauri ya Itigi wilayani Man-
yoni Mkoa wa Singida kukilinda 
na kukitunza kituo cha mkongo 
wa taifa wa mawasiliano kukuza 
uchumi wao na taifa kwa jumla.

Mnzava alitoa kauli hiyo juzi 
baada ya Mwenge huo kuzin-
dua kituo hicho kilichojengwa 
na  Kampuni ya Simu  Tanzania 
(TTCL) Kata ya Majengo katika 
halmashauri hiyo.

“Kituo hiki kitakuwa na 

msaada mkubwa katika mikoa 
ya Singida, Tabora, Mbeya na 
Songwe katika suala la mawasi-
liano kwa hiyo niwapongeze 
TTCL kwa ujenzi wa kituo hiki,” 
alisema.

Awali Meneja wa TTCL Mkoa 
wa Singida, Augustino Mwaky-
embe, alisema kituo hicho ki-
taongeza ubora na uwezo wa ku-
toa huduma za mawasiliano na 
mtandao katika taasisi za fedha, 
serikali, mashirika ya dini na kila 
mwananchi.

Mwakyembe, alisema pia ki-
taongeza wigo kwa wawekezaji 
kwa kupata mtandao na kutoa 
nafasi kwa watoa huduma wen-
gine.

“Mawasiliano bora yanakuza 
biashara na huduma mbalimba-
li, mawasiliano bora yamekuwa 
kivutio cha wawekezaji katika 
halmashauri yetu, mawasiliano 
bora yamechochea usimikaji wa 
mifumo ya kielektroniki na kutu-
wezesha kukusanya na kudhibiti 
makusanyo ya mapato,” alisema 
na kuongeza kuwa:

“Sisi wananchi wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Itigi kwa heshima 
kubwa tunamshukuru sana 
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kutoa fedha Sh. Bil-
ioni 1.3. kwa upande wa kituo 
cha Itigi pekee kwa ajili ya ujenzi 
wa mkongo wa mawasiliano.’’

Aliahidi kukitunza kituo hicho 

ili kiendelee kuinufaisha jamii na 
kwa maendeleo endelevu nchini.

Awali msimamizi wa kituo 
hicho, Hussein Pungu akisoma 
taarifa ya mradi, alisema kinatoa 
mawasiliano njia ya Itigi kuele-
kea Malongwe hadi Tabora na 
Kiombo, Rungwa hadi mkoani 
Mbeya.

Alisema mradi huo kwa muji-
bu wa mkataba ulianza kutekele-
zwa Februari 4, 2022 na kukami-
lika Machi 1, mwaka huu ukiwa 
na kilomita 192  kati ya hizo, 110  
(Itigi-Malongwe) na 82 (Itigi-
Kiombo)  kwa upande wa Itigi. 
Kwa ujenzi wa nchi nzima una 
kilomita 4,442 na vituo wezeshi 
111, kikiwepo cha Itigi.
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CCM yaanika mikakati ya ushindi uchaguzi mkuu, mitaa
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

C
HAMA Cha Mapinduzi 
(CCM), kimetangaza 
mikakati mipya ya ku-
pata ushindi kwenye 

Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa mwaka huu na Uchaguzi 
Mkuu mwakani, huku kiki-
sisitiza kuwa kitaendelea ku-
kaa madarakani.

Naibu Katibu Mkuu wa 
CCM Bara, John Mongela ali-
itaja mikakati hiyo jana jijini 
Mbeya kwenye vikao na mi-
kutano mbalimbali aliyoi-
fanya na makada wa chama 
hicho pamoja na watendaji wa 
wilaya zote za chama mkoani 
Mbeya.

Mongela alifanya ziara hiyo 
ya siku moja mkoani hapa 
kwa lengo la kujitambulisha 
ikiwa ni siku chache baada ya 
kuteuliwa na Kamati Kuu ya 
chama hicho kuwa mlezi wa 
Mkoa wa Mbeya

Alisema moja kati ya mi-
kakati hiyo ya kuendelea 
kushinda ni kuwateua wagom-
bea ambao wanakubalika kwa 

wananchi hasa wale ambao 
wanashinda kwenye kura za 
maoni.

Alisema serikali imetekeleza 
miradi mingi chini ya usimam-
izi wa chama hicho na hivyo 
kitahakikisha kinaitumia mi-
radi hiyo kuwashawishi wa-
nanchi kuwachagua wagom-
bea wa chama hicho.

Hivyo, alisisitiza kuwa wapo 
baadhi ya madiwani, wabunge 
na wenyeviti wa serikali za 
mitaa na vitongoji ambao ha-
watekelezi majukumu yao ip-
asavyo na hivyo kusababisha 
chama hicho kisikubalike kwa 
wananchi wa maeneo husika.

“Sisi suala la kushinda kwe-
nye uchaguzi hatuhitaji ku-
jadiliana na mtu, tutahakiki-
sha tunashinda Uchaguzi wa 
Serikali za Mita ana Uchaguzi 
Mkuu mwakani, lakini kwa 
wale viongozi ambao ha-
watekelezi majukumu yao 
nawahakikishia kwamba ha-
tutakwenda naye,” alisema 
Mongela. Aliwataka viongozi 
ambao wapo madarakani 
wasiwaogope watu ambao 
wameanza kuzunguka kwa 

wananchi wakionyesha nia ya 
kuwania nafasi zao akieleza 
kuwa wanachotakiwa kufanya 
ni kutekeleza majukumu yao 
vizuri ili waaminike.

Mwenyekiti wa CCM 
Mkoa wa Mbeya, Patrick 
Mwalunenge alisema chama 
hicho ni miongoni mwa vy-
ama vinavyofuata misingi ya 
demokrasia hasa katika upa-
tikanaji wa viongozi wake na 
kwamba misingi hiyo ndiyo 
inayosababisha kidumu kwa 
muda mrefu madarakani.

Alisema wakati wa uchaguzi 
wa ndani ya chama huwa ni 
lazima kutokee kutoelewana 
baina ya pande mbalimbali 
za wagombea na kwamba 
akishapatikana mgombea 
anayewakilisha chama hicho 
makundi huwa yanavunjwa 
na unatafutwa ushindi wa 
CCM. Mwalunenge aliwataka 
viongozi na wanachama wa 
chama hicho kuacha kuzali-
sha migogoro na badala yake 
wahakikishe wanawaungani-
sha wanachama wote.

“Uongozi ni kama mbio za ki-
jiti, tutakimbia kwa kupokeza-

na   na kama isingekuwa hivyo 
basi viongozi wetu ambao 
waliasisi chama hiki mpaka 
sasa wangekuwa bado wapo 
madarakani, kwahiyo lazima 
kiongozi uliyepo madara-
kani ujuwe kwamba kuna 
watu watakupokea,” alisema 
Mwalunenge.

Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu ya CCM Taifa (NEC) anaye-
wakilisha Mkoa wa Mbeya, 
Ndele Mwaselela alisema 
chanzo cha chama hicho kuli-
poteza Jimbo la Mbeya Mjini 
kwenye uchaguzi wa mwaka 
2010 ilikuwa ni kukosekana 
kwa mshikamano.

Alisema kukosekana kwa 
mshikamano huo kulisababi-
sha baadhi ya wanachama wa 
chama hicho kumpigia kura 
mgombea wa upinzani am-
baye alikuwa ni wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Joseph Mbilinyi.

Alisema chama hicho ki-
tahakikisha matatizo hayo 
hayatokei tena katika jimbo 
hilo na kwenye majimbo yote 
ya Mkoa wa Mbeya ili kipate 
ushindi wa kishindo.

Shule ya 
watoto 
wenye 
uhitaji 
kujengwa
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya inatara-
jia kujenga shule maalumu ya msin-
gi na sekondari kwa ajili ya watoto 
wenye mahitaji maalumu.

Lengo ni kuwapatia fursa ya kupa-
ta elimu na kukomesha vitendo vya 
baadhi ya wazazi na walezi kuwafi-
cha watoto wenye ulemavu.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera aliyasema hayo juzi alipo-
zungumza na wandishi wa habari 
kuhusu utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya maendeleo katika mkoa 
huo.

Homera alisema mbali na mpan-
go huo wa kujenga shule pia imean-
daa utaratibu maalumu wa kuwa-
saidia mafuta ya ngozi wanafunzi 
wote wenye ualbino ili kuwanusuru 
na matatizo ya Ngozi ikiwemo sara-
tani.

Shule hiyo itajengwa katika eneo 
la Lwambi jijini Mbeya ambako 
eneo limetengwa kwa ajili ya shu-
ghuli hiyo, huku akidai kuwa shule 
hiyo itakuwa na miundombinu yote 
muhimu kwa ajili ya kuwasaidia wa-
nafunzi wenye aina mbalimbali za 
ulemavu.

“Halmashauri zote za mkoa wetu 
zimeshiriki kuchangia ujenzi wa 
shule yetu hii, kila halmashauri im-
echangia Sh. milioni 50 isipokuwa 
Halmashauri ya Busokelo ambayo 
imechangia Sh. milioni 20,” alisema 
Homera.

Alisema kuhusu ugawaji wa mafu-
ta ya ngozi kwa wenye ualbino alise-
ma watashirikiana na Chama cha 
Watu wenye Ualbino ili kuwabaini 
wanafunzi hao shule wanazosoma.

Vilevile, alisema mkoa huo 
unaendelea na ujenzi wa Shule ya 
Sayansi ya Wasichana katika Wilaya 
ya Kyela na kwamba mradi huo upo 
katika hatua za mwisho kukamilika.

RC aagiza wafugaji kuchukuliwa hatua
Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, 
Antony Mtaka ameiagiza Hal-
mashauri ya Wilaya ya Njombe 
kuwachukulia hatua kali wafuga-
ji watakaoingiza mifugo kwenye 
Skimu ya Umwagiliaji ya Itipingi, 
akidai kuwa inaharibu miun-
dombinu ya skimu hiyo.

Aidha, ameagiza kutungwa 
sheria na adhabu zake haraka na 
kubandikwa katika maeneo yote 
ya umma ikiwemo makanisani, 
misikitini, ofisi za vijiji   pamoja 
maeneo ya wazi ili kila mwa-

nanchi azione.
Mtaka aliyasema hayo juzi 

wakati wa kumkabidhi mkandar-
asi Sihotech Engineering Co. Ltd 
& Amt Global Multicontractors 
Company Ltd eneo la mradi wa 
umwagilaji Itipingi lenye thama-
ni ya Sh. bilioni 5.2.

Mradi huo unatarajiwa ku-
wanufaisha wananchi 417 wa 
eneo hilo ambao na kuongeza ki-
wango cha uzalishaji wa chakula 
pamoja na kipato kwa wananchi 
wa eneo hilo.

Mtaka alisema kuwa kila mwa-
nanchi mwenye mifugo yake 

afuge kwenye eneo lake ambalo 
ni nje na mradi huo  pamoja na 
maeneo maalumu yaliyotengwa 
kwa ajili ya wafugaji.

“Serikali imeleta Sh. bilioni 
tano tusahau kuhusu kuleta 
ng’ombe hapa kwenye eneo la 
mradi na wala kusiwe na lugha 
mbadala, viongozi wa kijiji mten-
geneze sheria ya kulinda eneo la 
mradi wa umwagiliaji dhidi ya 
vitendo vya mifugo na adhabu 
zake,” alisema Mtaka.

Alisema ni lazima mambo 
hayo ya sheria yawe katika mfu-
mo  ili yapitishwe pamoja na 

kusimamiwa kwa ajili ya kulinda 
mradi huo usiharibiwe.

Mhandisi wa umwagiliaji kuto-
ka Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 
(NIRC), Machage Mwema alise-
ma eneo linalofaa kwa umwa-
giliaji ni zaidi ya ekari 820 lenye 
wanufaika zaidi ya 417.

Aliwataka wananchi hao ku-
toshiriki kuhujumu mradi huo 
kwa kutofanya vitendo vya wizi 
wa vifaa vya ujenzi kwa sababu 
jambo hilo litasababisha kum-
kwamisha mkandarasi, hivyo 
kushindwa kukabidhi mradi kwa 
wakati.

Mkurugenzi Mkuu wa kam-
puni ya Sihotech Engineering Co 
Ltd & Amt Global Multicontrac-
tors Company Ltd, Adamu Siki-
goye aliwaahidi wananchi hao 
kwamba wataanza haraka kwa 
kufanya kazi usiku na mchana 
ili kuweza kutekeleza mradi huo 
kwa wakati.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe, 
Kissa Kasongwa alisema mradi 
huo umekuja wakati sahihi na 
siyo nadharia bali ni fursa kwa 
wananchi kwa sababu utapandi-
sha thamani ardhi yao pamoja 
na maisha.

HABARI MBEYA

Naibu Ka-
tibu Mkuu wa 
Chama Cha 
Mapinduzi 
(CCM) Bara, 
John Mon-
gela (mwenye 
skafu), akisal-
imiana na baa-
dhi ya vion-
gozi wa chama 
hicho Mkoa 
wa Mbeya 
juzi, baada ya 
kuwasili katika 
ofisi za CCM, 
kwa ajili ya 
ziara ya siku 
moja. PICHA: 
NEBART MSOK-
WA
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HABARI  ZANZIBAR

Mbunge ataja 
siri mafanikio 
ya miradi 
jimboni kwake
Na Mwandishi Wetu, Pemba

MBUNGE wa Kojani Mkoa wa Kaska-
zini Pemba, Hamad Hassan Chande 
amesema ushirikiano uliopo kati yake 
na viongozi wa jimbo hilo umewez-
esha miradi aliyoianzisha kufanikiwa 
kwa kiwango kikubwa.

Alisema kufanikiwa kwa miradi hiyo 
kumemuwezesha kutekeleza ahadi 
alizoziweka kwa wananchi wa jimbo 
hilo kwa zaidi ya asilimia mia katika 
kipindi cha miaka mitatu ya uongozi 
wake.

Aliyasema hayo Kinyikani Mchanga 
Mdogo Wilaya ya Wete Pemba al-
ipokuwa akizungumza na waandishi 
wa habari juu ya tathmini ya ziara ya 
kukagua miradi ya maendeleo jimboni 
humo.

Alisema kuwa ziara yake jim-
boni humo imekuwa ya mafanikio 
makubwa kwa vile ameridhishwa na 
utekelezaji wa miradi hiyo kwa kiwan-
go kilichohitajika.

Chande alisema ni mradi mmoja 
tu wa ujenzi wa Shule ya Maandalizi 
Kiwani Mchangamdogo hakuridhika 
nao ambapo alitoa maelekezo ya ku-
fanyiwa marekebisho.

Alisema ujenzi wa shule hiyo ambao 
ukimalizika utaondoa changamoto ya 
watoto wadogo kufuata masomo um-
bali wa kilomita tatu.

Alisema Sh. milioni 67 zimeshatu-
mika, akidai mfuko wake wa jimbo 
una Sh. milioni 83.

Mbunge alisema hamu na shauku 
yake ni kuona miradi inayotekelezwa 
ndani ya jimbo lake imakamika kwa 
viwango vilivyotakiwa.

Hivyo, aliwataka makandarasi wa 
ujenzi wa miradi ndani ya jimbo lake 
wahakikishe wanapopewa kazi wa-
jenge kwa viwango bora na viendane 
na thamani ya fedha wenyewe.

Alisema inasikitisha kuona baadhi 
ya miradi hailingani na gharama za 
ujenzi, hivyo aliwataka makandarasi 
wa ujenzi wa shule hiyo kuhakikisha 
mwishoni mwa mwezi huu ujenzi huo 
unakamilika.

Serikali kufanya mageuzi sekta ya kilimo,mifugo
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo 
ya Amali Zanzibar, Lela Mu-
hamed Mussa amesema serikali 
inampango wa kufanya mageuzi 
makubwa katika sekta ya kilimo 
na mifugo, ili kuongeza uzalishaji 
zaidi.

Aliyasema hayo Zanzibar waka-
ti akiwapokea madaktari bingwa 
wa kilimo na mifugo 23  wali-
omaliza masomo yao ya miaka 
minne katika Chuo Kikuu cha 
Yichun nchini China na kuwasili 
katika Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Abeid Amani Karume.

Alisema kuna uhitaji mkubwa 

wa vyakula hasa nyama ya kuku, 
ng’ombe, hivyo wanahitaji wataal-
amu hao waje na njia bunifu za 
kisasa kuiondoa Zanzibar hapa 
ilipo.

“Hii ni changamoto kubwa 
kwa sababu unakuta tunasafiri-
sha kuku wengi kutoka nje, hivyo 
wataalamu hawa ni tegemeo letu 
kuwa wataisaidia serikali kulion-
doa tatizo hilo”, alisema.

Alisema Zanzibar kuna hoteli 
zaidi ya 600 lakini nyama zote 
zinazouzwa kwenye hoteli hizo 
zinatoka nje ya Zanzibar.

“Lakini Zanzibar hii inasi-
fika sana kwa viungo pamoja na 
karafuu, wataalamu nyinyi mtu-
saidie kupambana na wadudu 

waharibifu ili vitu vyao hivyo 
viweze kuuzika, viwe na ubora”, 
alisema.

Alisema hatua ya serikali kuso-
mesha wataalamu hao lilikuwa ni 
agizo la serikali ambapo na wao 
Wizara ya Elimu ni wasimamizi 
na kwamba walilitekeleza kwa 
vitendo.

Mkurugenzi wa Bodi ya Mikopo 
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu, 
Iddi Khamis alisema wanafunzi 
hao walikuwa 25 lakini wawili 
walikwama njiani na kushindwa 
kuendelea.

Alisema kuwasomesha vijana 
hao lilikuwa ni agizo la serikali 
kutokana na kuwepo upungufu 
mkubwa wa wataalamu hao.

Alisema madaktari wali-
opokelewa ni awamu ya mwisho 
kutoka China na waliobakia 
wawili wapo Urusi na wengine 
walipelekwa Chuo cha Sokoine 
cha Kilimo (SUA).

Alisema wanafunzi hao wame-
someshwa kwa njia ya mkopo na 
kila mmoja ametumia Sh. milioni 
39, fedha ambazo watazirudisha 
baada ya kupewa ajira.

Aidha alisema kuwa ujio wao 
utaongeza idadi ya madakrati wa 
wanyama ambao watasambazwa 
katika sehemu mbali mbali Un-
guja na Pemba, ili kutoa huduma 
kwenye maeneo hayo.

Mkurugenzi wa Utumishi ku-
toka Wizara ya Kilimo, Umwa-

giliaji, Maliasili na Mifugo, Noah 
Saleh Said, alisema kuwa asili na 
chimbuko la kusomesha madak-
tari hao lilitokana na agizo la Rais 
Mstaafu Dk. Ali Mohamed Shein 
ambaye alisema Zanzibar inaka-
biliwa na uhaba wa madaktari, 
kuagiza limalizwe haraka.

Alisema Zanzibar ilikuwa na 
madaktari bingwa wa wanyama 
wawili, baada ya kuhitimu hao 
watakuwa na madaktari 63.

Wakizungumza kwa niaba ya 
wanafunzi wenzao, Saleh Abdalla 
Habib na Aisha Mikidadi Simai 
waliishukuru serikali kupitia Wiz-
ara ya Elimu na Wizara ya Kilimo 
kwa kuwasomesha ili kukuza 
ustawi wa elimu.

Dk. Mwinyi: Tutaboresha mazingira ya biashara, uwekezaji
Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi 
amesema serikali 
itaendelea kuboresha 

mazingira ya kufanya biashara 
na uwekezaji ili kuwa rafiki 
zaidi.

Aliyasema hayo jana wakati 
akifungua kongamano la 
uwekezaji wa visiwa vidogo 
Zanzibar, ambalo limeandal-
iwa na Mamlaka ya Kukuza 
Uwekezaji Zanzibar (ZIPA), 
kwa kushirikiana na mradi wa 
USAID Heshimu Bahari.

Alisema Serikali ya Zanzi-
bar kupitia ZIPA na taasisi ny-
ingine za serikali zinazohusika 
na uwezeshaji wa uwekezaji 
zitaendelea kushirikiana na 
wawekezaji katika kuhakikisha 
miradi hiyo.

Dk. Mwinyi alisema hatua 
ya kukodisha visiwa kwa 

uwekezaji wa muda mrefu 
ulikuwa uamuzi wa kimkakati 
ambao ulisababisha usajili wa 
miradi 16 yenye thamani ya 
Dola za Marekani milioni 384 
na inatarajiwa kutoa ajira zaidi 
ya 7,000 kwa wenyeji.

Aidha, alisema ni matarajio 
yake kuwa kongamano hilo 
litakuwa na jukumu muhimu 
katika kuwashauri wawekezaji 
na wale ambao wana shughuli 
zao za kila siku kuzunguka visi-
wani ili kuelewa umuhimu wa 
kuhifadhi na kulinda rasilimali 
hizo muhimu kwa maendeleo 
ya kiuchumi.

Alisema Zanzibar inajulika-
na kwa mazingira mazuri ya 
baharini, miamba ya matum-
bawe yenye nguvu na maisha 
tofauti ya baharini.

“Mali hizi za asili siyo 
tu chanzo cha fahari kwa 
taifa letu bali pia ni sehemu 
muhimu ya uchumi wetu, hasa 
kupitia utalii na uvuvi” alise-

ma. Dk. Mwinyi alisema kuna 
changamoto ya mabadiliko ya 
hali ya hewa na uharibifu wa 
mazingira, hivyo ni muhimu 
ziwepo juhudi za pamoja ili 
kuhifadhi na kulinda rasilimali 
hizo muhimu.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Uchumi na Uwekezaji, Sharif 
Ali Sharif alisema uwekezaji 
wa visiwa unakwenda vizuri 
na kuleta tija ambayo itapa-
tikana katika uwekezaji huo, 
ikiwemo ajira, mapato yato-
kanayo na watalii watakaofika 
katika visiwa hivyo.

Alisema serikali ina mpango 
wa kuwaondoa wawekezaji 
ambao wamekodi visiwa lakini 
kwa muda mrefu hawajavien-
deleza wala kufanya uwekezaji 
wowote na kuwapa wawekeza-
ji ambao wapo tayari.

Mkurugenzi wa ZIPA, Saleh 
Saad Mohamed alisema visiwa 
17 tayari vimeshawekezwa 
na kampuni 16 zenye mtaji 

wa Dola za Marekani milioni 
385.4.

Alisema utaratibu wa uko-
dishwaji wa visiwa hufanya 
na ZIPA lakini hushirikiana na 
taasisi mbalimbali za kiserikali 
ikiwemo Wizara ya Utalii na 
Idara ya Mazingira.

Alisema pia wawekezaji 
wote wa visiwa lazima wa-
shirikiane na wanajamii wa 
maeneo hayo ikiwemo wavuvi 
ili kuendelea kufanya shughuli 
zao za kujitafutia kipato.

Mratibu Mkuu wa Mradi 
wa USAID Tuhifadhi Bahari, 
Dk. Mathias Igulu alisema 
uwekezaji unaofanyika ka-
tika visiwa unalenga kuhifadhi 
mazingira kwa faida ya wana-
jamii, serikali na wawekezaji.

Alisema lazima kuwepo na 
mifumo ya kusimamia uhifa-
dhi wa mazingira katika visiwa 
na kuahidi kuwa watasaidia 
katika suala zima la uhifadhi 
bahari.

Mkurugenzi Mtendaji Mkuu wa Hospitali ya CCBRT, Brenda Msangi (kulia) akifafanua jambo kwa Ofisa Mwendeshaji Mkuu 
wa kampuni ya Choplife IP, Oluwagbemiga Odeneye, kuhusu kiatu maalumu kinachotumika katika matibabu ya ulemavu wa 
mguu kifundo, walipotembelea hospitalini hapo, Msasani Dar es Salaam jana, kujionea kazi na huduma zitolewazo pia kuanga-
lia maeneo wanayoweza kushirikiana ili kupanua wigo wa upatikanaji wa huduma bora za afya kwa Watanzania. Kushoto ni 
Meneja Mkazi wa Choplife Foundation Tanzania, Loyce Oluoch. PICHA: JOHN BADI
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Mombo ateuliwa 
Mkurugenzi Mkuu  
Usalama wa Taifa

Rais Samia kuanza 
ziara Katavi

Nchimbi aonya viongozi 
kutoa kauli za kibaguzi 

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amemteua na kumwapisha, 
Suleiman Mombo, kuwa 
Mkurugenzi Mkuu wa Idara 
ya Usalama wa Taifa.
Kwa mujibu wa taarifa 

iliyotolewa jana na Kaimu 
Mkurugenzi  wa Mawasi-
liano ya Rais, Sharifa Nyan-
ga  Ikulu, kabla ya uteuzi 
huo Mombo alikuwa Ofisa 
Mwandamizi wa Ofisi ya 
Rais, Ikulu.
Taarifa hiyo ilisema 

Mombo amechukua nafasi 
ya Balozi Ali Siwa ambaye 
amestaafu.
Agosti 28, mwaka jana, 

Rais alimteua Siwa kushika 
nafasi hiyo baada ya mtan-
gulizi wake, Said Massoro, 

ambaye aliteuliwa kuwa 
Balozi.

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI 

HAMZA AHMED MAKAME 
anatangaza kupotea kwa kadi 
za pikipiki zenye usajili namba 
MC 307 CLA, MC 187 CAM , MC 

493 BYX, MC 769 CEY . kwa 
yeyote atakaeziona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/TAN/TAN/4878/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

ABEID SALUM ABEID anatangaza kupotelewa na cheti 
cha kidato cha sita chenye index namba S0884-0501 
kilicholewa na MAMBWE SEKONDARI Mwaka 2013. 
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: PHQ/DAR/UBU/140083/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI 

HAMZA AHMED MAKAME 
anatangaza kupotea kwa kadi 
za pikipiki zenye usajili namba 
MC 307 CLA, MC 187 CAM , MC 

493 BYX, MC 769 CEY . kwa 
yeyote atakaeziona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/TAN/TAN/4878/2024

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI 

HAMZA AHMED MAKAME 
anatangaza kupotea kwa kadi 
za pikipiki zenye usajili namba 
MC 307 CLA, MC 187 CAM , MC 

493 BYX, MC 769 CEY . kwa 
yeyote atakaeziona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/TAN/TAN/4878/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

DAUD JAPHET MATHAYO anatangaza kupotelewa na 
cheti cha kidato cha sita chenye index namba 
S3804-0624 kilicholewa na MUHEZA HIGH SCHOOL 
Mwaka 2015. Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha 
polisi. Taarifa ya polisi: PHQ/TAN/MKI/7018/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI 
PATRICK ONESPHARD MUNISI  

Anatangaza kupotelewa kwa 

kadi ya pikipiki(San Lg) yenye 

namba za usajili T 220CUB, 

Kwa yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo cha polisi kilicho 

karibu nayeye.

PHQ/MOR/MOR/22017/2024 

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI 

HAMZA AHMED MAKAME 
anatangaza kupotea kwa kadi 
za pikipiki zenye usajili namba 
MC 307 CLA, MC 187 CAM , MC 

493 BYX, MC 769 CEY . kwa 
yeyote atakaeziona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/TAN/TAN/4878/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

ELLYGLORY NICHOLAS KOMBE anatangaza kupotelewa 
na cheti cha Chuo cha Uuguzi  (NTA level 5) chenye 
namba NS1037/0007/2010 kilichotolewa na Kairuki 
School of Nursing mwaka 2018.Yeyote atakayekiona atoe 
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/TAN/TAN/7036/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI ZA GARI

SELEMAN SAID ABDALLAH 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya Gari aina ya Isuzu 
yenye usajili T686 ARC.

Kwa yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo chochote Cha 
polisi kilichopo karibu nae.

TAARIFA YA POLISI.
PHQ/TAN/MKI/7006/2024

Na Romana Mallya

KATIBU Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Balozi Dk. 
Emmanuel Nchimbi amewa-
taka viongozi na wanachama 
wa CCM kuepuka kutoa kauli au 
kufanya vitendo vyenye taswira 
inayoweza kutafsiriwa kuwa 
baadhi yao wanashabikia ukan-
damizaji wa haki za wananchi.

Amesisitiza kuwa maneno na 
vitendo vya wana-CCM wakati 
wote lazima yaakisi dhamana 
ambayo chama kimepewa na 
wananchi ya kuwatumikia, 
ikiwamo kusimamia haki, bila 
ubaguzi wala dhuluma ya aina 
yoyote.

Balozi Nchimbi alisema hayo 
jana akiwa Chuo cha Umoja wa 
Vijana wa CCM (UVCCM) Ihemi, 
mkoani Iringa, wakati akifun-
gua mafunzo ya kuwajengea 
uwezo watendaji na viongozi 
wa jumuiya hiyo wa ngazi za 
mikoa na wilaya zote nchini.

“Suala jingine ninataka kuwa-
sisitiza UVCCM ni umuhimu wa 
watendaji wetu, viongozi wetu 
na wanachama wetu kutam-
bua kuwa mnabeba taswira ya 
chama chetu kila wakati, katika 
mnayosema au kutenda. 

“Kama kuna jambo tunapas-
wa kulilinda kwa wivu mkubwa 
ni taswira chanya ya CCM, hasa 

jambo linalohusu dhamana ya 
kuongoza nchi yetu na kuwa-
tumikia wananchi kwa haki na 
usawa, kwa kupinga kauli na vi-
tendo vya ubaguzi na dhuluma 
kwa Watanzania.

“Ninyi UVCCM mnapaswa 
kuwa mstari wa mbele ka-
tika kulinda taswira hiyo muda 
wote. Tujiepushe kabisa na 
kauli au matendo yanayoharibu 
taswira ya CCM. Katika kila una-
chokisema au kukitenda lazima 
utafakari, je kina athari gani 
kwa CCM na nchi yetu,” alisema.

Balozi Nchimbi alisema kati-
ka kulinda dhima hiyo ya CCM, 
amewakumbusha wana-CCM 
na Watanzania kwa ujumla 
kuwa hadi sasa hakuna chama 
kingine tofauti na chama tawala.

Alisema CCM kimeonesha 
uwezo wa kuongoza nchi na wa-
nanchi hawako tayari kufanya 
majaribio kwa vyama vingine 
ambavyo havina mwelekeo, hali 
ambayo ni hatari kwa uimara 
wa nchi

Balozi Nchimbi aliwapongeza 
UVCCM kwa kuweka ‘rekodi’ 
mpya ya kuujaza Uwanja wa 
Benjamin Mkapa walipozindua 
mkakati wao wa ‘Tunazima 
Zote, Tunawasha Kijani’ akiwa-
taka wasonge mbele.

Pia, aliwataka watumie ush-
awishi walionao kwa vijana 

nchini, kwa uaminifu na uadili-
fu, huku wakitambua kuwa 
Mwenyekiti wa CCM na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, ana imani 
kubwa na vijana. 

Awali akimkaribisha Ba-
lozi Nchimbi, Mwenyekiti wa 
UVCCM Taifa, Mohammed Ali 
Mohammed (Kawaida), alik-
ishukuru chama hicho chini 
ya Mwenyekiti Rais Samia kwa 
namna kinavyoendelea ku-
walea na kuwaamini vijana 
kukitumikia chama na jumuiya 
zake nchi nzima.

Katibu Mkuu wa UVCCM, 
Joketi Mwegelo, katika taarifa 
yake kuhusu maandalizi ya 
mafunzo hayo, alisema yatawa-
saidia viongozi na watendaji wa 
jumuiya hiyo kwenye mikoa, 
wilaya na hatimaye kushuka 
ngazi zingine nchi nzima 
kutekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi unaohitajika.

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
anatarajia kuanza ziara ya kikazi 
mkoani Katavi ikiwa ni mara ya 
kwanza kutembelea mkoa huo 
tangu aingie madarakani mwaka 
2021.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa juzi kwa umma na Kurugenzi 
ya Mawasiliano ya Rais, Ikulu, zi-
ara hiyo ya siku nne itaanza leo na 
atazindua miradi mbalimbali ya 
maendeleo na kufanya mikutano 
ya hadhara.

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwa-
namvua Mrindoko jana akitoa 
taarifa ya ujio huo, akisema kuwa 
Julai 12, mwaka huu, Rais Samia 
atatembelea jengo la abiria.

Mwamvita alisema pia, anatara-
jia kuwa mgeni rasmi katika kilele 
cha wiki ya Jumuiya ya Wazazi 
kitaifa itakayofungwa rasmi Julai 
13, mwaka huu, katika uwanja wa 
CCM Azimio Manispaa ya Mpanda.

“Katika kilele cha maazimisho 
ya wiki ya wazazi, Rais Samia ata-
zungumza na wananchi wa Mkoa 
wa Katavi kupitia mkutano wa 
hadhara,” alisema Mrindoko.

Vilevile, alisema atakagua kituo 
cha kupozea umeme wilaya ya 
Mlele ambacho umeme wa Gridi 
ya Taifa kutoka Mkoa wa Tabora 
utapokewa na kupozwa kwa ajili 
ya matumizi mbalimbali.

Alisema Jumapili atafungua 
jengo jipya la Ofisi ya Kamanda 
wa Jeshi la Polisi Mkoa wa Katavi 
na kufanya uzinduzi wa maghala 
ya kutunzia mazao katika eneo 
la Mpanda Hotel yanayomilikiwa 
na taasisi ya serikali ya Wakala 
wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula 

(NFRA) kuzindua Bandari ya Ka-
rema.

Alisema Jumatatu anatarajiwa 
kutembelea ujenzi wa Hospitali 
ya Rufani ya mkoa huo na kufan-
ya mkutano wa ndani wa maju-
muisho na viongozi mbalimbali, 
kisha ataondoka kuelekea mkoani 
Rukwa.

Alisema njiani atasalimiana na 
wananchi wa kijiji cha Kibaoni Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mpimbwe, 
hivyo amewaomba wananchi wa 
Mkoa wa Katavi kuendelea kui-
marisha amani na utulivu na kuji-
tokeza kwa wingi kumpokea.

Katika video fupi iliyoko katika 
mitandao ya kijamii inaonesha 
baadhi ya wananchi ambao ni 
wafanyabiashara wadogo na ma-
dereva bodaboda wakieleza ku-
furishwa na ziara ya kiongozi huyo 
mkoani humo.

“Tunashukuru sana tuna mka-
ribisha, hitaji letu aendelee ku-
tuimarisha katika biashara zetu,” 
alisema mmoja wa wafanyabiasha-
ra ndogo katika moja ya masoko 
mkoani humo.

“Rais wetu mpendwa tunakuka-
ribisha sana Katavi. Tunashukuru 
sana kwa ujio wake Katavi kwa 
kuwa tangu tupate mkoa hatuja-
pata ugeni mkubwa kama huu. 
Tutampokea vizuri na tutakuja 
kwa wingi,” alisema mwananchi 
mwingine.

“Tunamuomba aendelee ku-
tuimarisha pia atuangalie tupate 
soko kubwa na kuimarisha biasha-
ra zetu,” alisema mwanachi huyo 
ambaye hakutaja jina lake.

*Imeandaliwa na Romana 
Mallya (DAR) Neema Hussein 
(KATAVI)
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HABARI KIMATAIFA

Vifaru vya Israel vikiuzingira mji  wa Gaza kujiandaa na mashambulizi mapya. PICHA: UPI  

Rwanda iko tayari 
kuwapokea
wahamiaji kutoka 
nchi zingine

Umoja wa Mataifa wapinga
Wapalestina kuhama Gaza

Ruto avunja baraza la mawaziri
NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, William Ruto, 
amelivunja baraza lake la mawa-
ziri na kumbakisha Musalia Mu-
davadi kuendelea na na nafasi 
yake.

Mudavadi anaendelea na kazi 
yake ya Kiongozi wa mawaziri na 
Waziri wa Masuala ya Kigeni.

Katika tangazo lake, Ruto 
alisema hatua aliyochukua ni 
muhimu kwa taifa wakati aki-
chukua muda kufanya majadil-
iano ya kuunda baraza jipya 
la mawaziri litakalohusika na 
uendeshaji wa serikali.

“Mara moja nitashiriki katika 
mashauriano ya kina katika sekta 
mbalimbali ikiwamo ya kisiasa, 
kwa lengo la kuunda serikali 
pana ambayo itanisaidia katika 
kuongeza kasi na kuharakisha 

yanayohitajika,” alisema Ruto.
Alisema hatua hiyo itakuwa ya 

haraka pamoja na utekelezaji wa 
mipango madhubuti ya kukabili-
ana na mzigo wa madeni unaloi-
kumba taifa hilo.

Pia matatizo yatakayoangaliwa 
kwa utekelezaji ni kuongeza ra-
silimali za ndani, kupanua na-
fasi za kazi,kuondoa uharibifu 
wa fedha, kuondoa msururu 
wa vyombo vya serikali vi-
navyofanana na kupam-
bana na ufisadi.

Rais Ruto alisema 
wakati akiendelea na 
mchakato wa kuliteua 
baraza jipya la mawaziri 
,shughuli za serikali zitaen-
delea bila kuvurugwa chini ya 
uongozi wa Makatibu wakuu na 
maofisa wengine.

Kiongozi huyo alisisitiza 

kwamba uamuzi huo umechuku-
liwa baada ya matukio ya maan-
damano ya hivi karibuni ambayo 
yalilazimu kuondolewa kwa 
Muswada wa Fedha wa 2024.

“Nimechukua hatua hii baada 
ya kutafakari, kusikiliza  

Wakenya na tathmini ya 
jumla ya baraza langu la 

mawaziri”.
Katika hotuba yake 

aliyoitoa Ikulu 
ya Nairobi, Rais 

Ruto alitangulia 
kwa kueleza 

baadhi ya 
m a f a n i k i o 

ya serikali 
yake yaliyopati-

kana kwa muda wa miaka miwili 
ikiwemo kupunguza mfumuko 
wa bei, kuifanya uthabiti wa 
shilingi ya Kenya dhidi ya dola ya 

Marekani, kuunda nafasi zaidi za 
ajira kupitia vituo vya kidijitali na 
mpango wa ujenzi wa nyumba 
na kupunguza bei ya mbolea kwa 
wakulima .

Gen Z  ilishinikiza serikali ku-
wajibika zaidi kupitia utawala 
bora na matumizi mazuri ya fed-
ha za umma na kuukataa muswa-
da wa fedha.

Siku chache zilizopita, Rais 
Ruto alitangaza hatua mbalim-
bali za kupunguza matumizi ya 
serikali ikiwemo kuondoa bajeti 
kwa ofisi za mke wa rais, mke wa 
naibu wa rais na mke wa kion-
gozi wa mawaziri.

Awali, akiwa kaunti ya Kajiado, 
kiongozi huyo aliyashutumu 
mataifa ya kigeni  akidai kufadhili 
maandamano nchini mwake.

“Wale wanaojaribu kufanya 
mambo katika kupanga (maan-

damano), sijui wapi kupanga 
mambo ya nini, mimi nataka 
niwaambie Kenya ni taifa la 
kidemokrasia na hii ni nchi yetu 
na  hatuhami,” alisema.

Akijibu shinikizo la kumtaka 
kuondoka madarakani kutoka 
kwa vijana wa Gen z, Rais Ruto 
alisema Wakenya watapata fursa 
ya kutoa uamuzi wao katika Uch-
aguzi Mkuu ujao wa 2027.

Alisisitiza kuwa hakuna njia 
za mkato na kwamba raia wana-
paswa kusubiri uchaguzi ujao ili 
kuwachagua viongozi wapya.

“Kwa hiyo, hakuna haja ya 
kurejesha nyuma amani ya nchi, 
hakuna haja ya kutumia njia ya 
mkato, hakuna haja ya kutumia 
njia ya mkato. Wananchi hawa 
ni werevu na ndio wataamua  
jinsi Kenya itasonga mbele,” 
alisema.  BBC

KIGALI, Rwanda

Rwanda inalenga kuzishawishi nchi 
za ulaya zilizoelemewa na waha-
miaji kuwahamishia katika ardhi yake, 
baada ya mpango kama huo uliotiwa 
saini na serikali ya Uingereza kufutwa.
Serikali mpya ya Uingereza inayound-

wa na Chama cha Labour, ilifuta mpan-
go wa kuwapeleka wahamiaji Rwanda, 
kama kutimiza ahadi yake wakati wa 
kampeni.
Uingereza ilifuta  makubaliano hayo  

yenye utata na Rwanda, kutokana na 
malalamiko kutoka kwa watu wengi 
akiwamo Kamishna Mkuu wa Umoja 
wa Mataifa anayeshughulikia wakim-
bizi. 
Serikali ya Rwanda tayari ilikubali 

kuwapa hifadhi karibu wakimbizi 
100,000, na kulipwa kiasi cha euro mil-
ioni 300 ambazo hazitarudishwa.
Kulingana na Naibu Msemaji wa Seri-

kali ya Rwanda, Alain Mukuralinda, 
licha ya kutotekelezwa makubaliano 
hayo, nchi yake inaendelea kujitolea 
katika suala la mzozo wa uhamiaji. 
“Siku zote tuko tayari kuchun-

guza masuluhisho mengine ambayo 
yanaweza kuokoa maisha ya binada-
mu, na mradi bado kuna waathiriwa na 
hakuna masuluhisho mengine, serikali 
ya Rwanda daima itakuwa wazi kwa 
njia nyingine ya kutatua tatizo hilo,” 
alisema.
Alisema nchi zingine kama Denmark 

zilionyesha nia ya kuingia makubaliano 
kama hayo.Hata hivyo mazungumzo 
hayo yamesitishwa.
 “Hakuna majadiliano zaidi. Lakini 

kama unavyojua, kabla ya Uingereza, 
kulikuwa na nchi nyingine za kaska-
zini, lakini hakuna majadiliano zaidi ,” 
aliongeza kusema msemaji huyo.
Aliongeza kwamba ikiwa nchi ny-

ingine zitafanya hivyo, Rwanda hai-
takataa ombi lao kutokana na falsafa 
yo haitabadilika.
Alisisitiza licha ya mpango huo kuk-

wama, Rwanda haina jukumu la ku-
rudisha pesa hizo ambazo tayari Uin-
gereza imelipa kutumika kwa ujenzi na 
miundombinu ya mapokezi. RFI

NEW YORK, Marekani

UMOJA wa Mataifa ume-
pinga amri ya jeshi la Israel 
ya kuwataka raia wanaoishi 
mji wa Gaza kuondoka hara-
ka ili kuepusha madhara.

Katika taarifa iliyotolewa 
jana, Umoja wa Mataifa ul-
isema hatua hiyo itasaba-
bisha mateso kwa wakazi 
hao ambao kwa sasa wa-
nahangaishwa kutokana na 
mashambulizi yanayoende-
lea.

Amri hiyo inatafsiriwa na 
waangalizi wa mzozo huo 
kuwa ni ishara ya kuanza 
operesheni mpya za kijeshi 
za Israel katika Ukanda huo. 

Ofisi ya kuratibu masu-
ala ya kiutu ya Umoja wa 
Mataifa OCHA, ilitoa onyo 
hilo katika taarifa iliyoitoa 
Jumatano ikisema kuwa 
maelekezo yaliyotolewa na 
Israel ya kuwataka watu 
waondoke mjini Gaza yata-
chochea madhila  makubwa 
kwa familia za Kipalestina 
ambazo zimekuwa zikilazi-
mika kuhama hama mara 
nyingi kutokana na vita. 

Jeshi la Israel limedondo-
sha maelfu ya vipeperushi 
kwenye mji wa Gaza  am-
bao kulingana na Umoja wa 
Mataifa unakaliwa na wakazi 
350,000.

Msemaji wa Katibu Mkuu 

wa Umoja wa Mataifa, Ste-
phen Dujarric, amebainisha 
kwamba raia wanapaswa 
kulindwa na kupatiwa mahi-
taji yao bila kujali kuwa wa-
nakimbia maeneo yao au la.

Dujarric pia alifafanua 
kuhusu njia ambazo wana-
takiwa watu hao kupita bila 
kukaguliwa kuwa ni hatari.

Msemaji huyo alitoa 
wito kwa pande zote zina-
zohusika kwenye mzozo 
kuheshimu sheria ya ki-
mataifa kuhusu masuala ya 
kiutu.

Wakati huo huo  jeshi la Is-
rael lilisema juzi kuwa lime-
kamilisha shughuli kwenye 
eneo la Shujaiya, mashariki 

mwa Gaza. 
Eneo hilo ambalo limeku-

wa uwanja wa mapambano 
kwa muda wa wiki mbili, 
Israel ilidai ilifanikiwa kuya-
haribu mahandaki mawili na 
kuwaua magaidi kadhaa.

Israel ilianzisha masham-
bulizi mwanzoni mwa 
mwezi Mei katika eneo la wa 
Rafah linalopakana na Misri 
likilitaja kuwa ni ngome ya 
kundi la Hamas.

Kuanzia mwezi huo, ma-
pigano yameongezeka kati 
ya wanajeshi hao na wan-
amgambo wa Hamas kaska-
zini na katikati mwa Ukanda 
wa Gaza.
DW



Na Shufaa Lyimo

WAOGELEAJI wawili wa Tan-
zania, Sophia Latiff na Collins 
Saliboko wanatarajia kuondoka 
nchini Julai 23 kwenda Paris, 
Ufaransa tayari kushiriki mich-
ezo ya Olimpiki itakayoanza 
Julai 26 nchini humo.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mratibu wa Habari wa Chama 
cha mchezo wa kuogelea Tan-
zania (TSA), Sebastian Kolowa, 
alithibitisha safari hiyo na 
kusema waogeleaji hao wa-
naendelea na mazoezi kila siku 
kwenye bwawa la kuogelea lil-
ilopo kwenye Shule ya Kimataifa 
Tanganyika( IST), Masaki, jijini 
Dar es Salaam. 

„Maandalizi yanaendelea vizuri 
kwa wachezaji wetu, wanafanya 
mazoezi wakiwa chini ya Ko-
cha Mkuu, Alexander Mwaipasi, 
tunaimani watakwenda kuipepe-
rusha vema bendera ya Taifa,“ 
alisema Kolowa. 

Kwa upande wake Sophia 
alisema malengo yake ni kwenda 
kutengeneza rekodi mpya katika 
mashindano hayo kwa kuhakiki-
sha anapata medali nyingi. 

„Nataka kuweka rekodi mpya, 
nitahakikisha ninafuata maele-
kezo ninayoendelea kupewa 
na Kocha wangu wakati nikiwa 
kwenye mazoezi,“ alisema So-
phia. 

Alisema kwa upande wake 
yeye ataanza kuogelea Agosti 
3 mwaka huu hivyo kuomba 
watanzania wamuombee ili aka-
timize malengo yake. 

Aidha aliwataka wasichana 
kujitokeza kwa wingi kujifunza 
mchezo huo kwani ni mchezo wa 
kawaida kama ilivyo michezo 
mingine. 

Alisema amekuwa akipata ma-
fanikio kwenye mchezo huo ku-
tokana na ushirikiano anaoupata 
kutoka kwa familia yake, uon-
gozi wa TSA pamoja na marafiki. 

Waogeleaji 
olimpiki kwenda 
Ufaransa

Na Adam Fungamwango

KATIKA kile kinachoonye-
sha kuwa usajili mpya wa 
Coastal Union umeanza ku-
lipa mchezaji mpya wa timu 
hiyo, Ramadhani Mwenda 
ameanza kwa kasi kwenye 
kikosi cha timu hiyo baada ya 
kufunga bao moja muhimu 
kwenye michuano ya Dar 
Port Kagame Cup inayoen-
dela jijini Dar es Salaam.

Mwenda, aliyejiunga na 
Coastal Union akitokea klabu 

ya KCB ya Kenya, alifunga 
bao hilo la pekee kwenye 
mchezo dhidi ya Deka-
daha ya Somalia kwenye  
uwanja wa Manispaa ya Ki-
nondoni.

Coastal Union inayatumia 
mashindano hayo ya Klabu 
bingwa Afrika Mashariki na 
Kati kama sehemu ya maan-
dalizi kwa ajili ya Ligi Kuu 
na mashindano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika watakayo-
shiriki msimu ujao.

Hata hivyo, katika mchezo 

wao wa kwanza dhidi ya Wa-
somali hao, beki wao tege-
meo, Lameck Lawi, alikuwa 
jukwaani akiwatazama wen-
zake wakicheza na kuzua 
maswali mengi kutoka kwa 
mashabiki.

Mchezaji huyo ambaye ali-
tangaza kusajiliwa na Simba, 
lakini Coastal ikapinga usajili 
huyo, habari zinasema suala 
lake kwa sasa lipo kwenye 
vyombo vya sheria hivyo  
inadaiwa hawezi kucheza 
hadi suala lake litakapomal-

izika.
Uongozi wa klabu ya Simba 

umesisitiza mchezaji huyo 
nimali yao baada ya kukamil-
isha usajili, huku upande wa 
Coastal Union ukisema Sim-
ba walikikuka makubaliano 
na hivyo mchezaji huyo bado 
ni mali yao.

Inaelezwa ‚Wagosi wa Kaya‘ 
wamerejesha fedha walizoin-
giziwa kwenye akaunti yao ya 
benki na Simba kama malipo 
ya kumsajili beki huyo wa 
kati.

Na Faustine Feliciane

U
ONGOZI wa kla-
bu ya Azam FC 
jana umethibi-
tisha kumuuza  

nyota wake raia wa Ivory 
Coast, Kipre Jr kwenye 
klabu ya MC Alger ya Al-
geria ambako amesaini 
mkataba wa miaka minne 
kuwatumikia waarabu 
hao.

Awali kulikuwa na 
tetesi za muda mrefu 
zikimuhusisha nyota 
huyokutaka kuondoka 
klabuni hapo baada ya kupata  
dili kubwa nje ya Tanza-
nia.
Hata hivyo mara 
kwa mara klabu

ya Azam ilikuwa
 ikikanusha taar
ifa hizo za tetesi
 mpaka juzi jioni
walipothibitisha

 kumuuza
 mchezaji huyo.  
Taarifa ya klabu hiyo 

imesema wamefikia 
makubaliano na klabu 
hiyo na kufikia maamuzi 
ya kumuuza kiungo huyo 
mshambuliaji. 

“Tumefikia makubalia-
no na klabu ya MC Alger 
ya Algeria kumuuza ki-
ungo mshambuliaji wetu, 
Kipre Junior.

 “Kipre Jr, tayari ame-
shasaini mkataba wa mi-
aka minne na klabu hiyo 
baada ya kufaulu vipimo 
vya afya,” ilisema taarifa 
hiyo.

Aidha, Azam FC 
imemshukuru mchezaji 
huyo kwa mchango wake 
ndani ya klabu hiyo kwa 
misimu yake miwili na 
imemtakia kila la kheri 
katika klabu yake mpya.

Mwenda aanza kwa kasi Coastal Union

KIPRE JR ASAINI MIAKA 
MINNE MC ALGER

HABARI MICHEZO
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Mchezaji wa zamani wa Azam FC, Kipre Jr akiwa kwenye jezi ya timu yake mpya ya MC 
Alger ya Algeria muda mfupi baada ya kutambulishwa jana. PICHA:BINZUBEIRY
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MUNICH, Ujerumani

K
IUNGO wa Ureno, Joao 
Palhinha amekamilisha 
uhamisho wake kwenye 
klabu ya Bayern Munich.

Taarifa ya mwandishi wa habari 
za michezo maarufu, Fabrizio 
Romano imeeleza kuwa Palhin-
ha amesaini mkataba wa miaka 
minne utakaomuweka klabuni 
hapo hadi 2028.

Wiki iliyopita Palhin
ha alikamilisha vi
pimo vya afya ili

 kujiunga na Bavaria
 hao.

Fulham itapokea euro milioni 

    Wababe hao wa 
Ujerumani wanatarajia 
kumtangaza nyota huyo 
baada ya....
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PALHINHA ATUA  PALHINHA ATUA  
RASMI B. MUNICHRASMI B. MUNICH

NEVES AGOMBEWA ULAYA
KLABU ya PSG iko tayari kushindana na Man-

chester United katika kinyang‘anyiro cha kumsajili 
kiungo wa kati wa kimataifa wa Ureno mwenye 
umri wa miaka, 19 Joao Neves. (Le10Sport)

WILLIAMS MAMBO SAFI BARCA
BARCELONA imefikia makubaliano ya kimsingi 

kwa mshambuliaji wa Athletic Bilbao na Hispania, 
Nico Williams mwenye umri wa miaka 21. (Sport)

DE LIGT AKARIBIA KUTUA UNITED
KLABU ya Manchester United ina nia ya kuka-

milisha usajili wa beki wa Bayern Munich, Mholan-
zi Matthijs de Ligt mwenye umri wa miaka 24, 
haraka iwezekanavyo baada ya Euro 2024. (Bild)

NUNO TAVARES HUYOO ARSENAL
ARSENAL imekubali ofa ya mkopo kutoka kwa 

Lazio kwa beki wao wa pembeni wa Ureno, Nuno 
Tavares mwenye miaka 24 na kulazimika kumuuza 
kati ya pauni milioni 6. (Mirror}

CHELSEA HAINA MPANGO NA OLMO
CHELSEA haina nia ya kuanzisha mazungumzo 

ya kumnunua mshambuliaji wa Hispania, Dani 
Olmo mwenye umri wa miaka 26 kutoka katika 
klabu yake ya RB Leipzig kwa pauni milioni 50. 
(Sky Sports)

GREAVES MAMBO SAFI IPSWICH
MLINZI wa kati wa England, Jacob Greaves mwe-

nye umri wa miaka 23, amekamilisha matibabu 
yake ya kuhamia Ipswich Town kutoka Hull City. 
(Sky Sports),

RABIOT HURU KUONDOKA JUVENTUS
LIVERPOOL, Bayern Munich au Real Madrid 

huenda ndiko anakoelekea kiungo wa kati wa 
Ufaransa, Adrien Rabiot mwenye umri wa miaka 
29 ambaye ni mchezaji huru baada ya mkataba 
wake na Juventus kumalizika mwezi uliopita. (Cal-
ciomercato)

EDDIE NKETIAH ATAKIWA MARSEILLE
MARSEILLE ianavutiwa na mshambuliaji wa Ar-

senal na England, Eddie Nketiah mwenye umri wa 
miaka 25. (Footmercato)

SIMONS AWANIWA BAYERN MUNICH
KLABU ya Bayern Munich inataka kumsajili 

mshambuliaji wa Uholanzi, Xavi Simons mwenye 
umri wa miaka 21, kutoka Paris St-Germain. (Sky 
Sports)

MONACO YAIWEKEA NGUMU FOREST
MONACO imekataa dau la euro milioni 30 kutoka 

kwa Nottingham Forest kwa ajili ya kiungo wa kati 
wa Ufaransa, Youssouf Fofana mwenye umri wa 
miaka 25 ambaye amekubali makubaliano na AC 
Milan. (Fabrizio Romano)

50 kwa uhamisho huo.
Romano amesema Bayern itam-

tangaza Palhinha baada ya kumtan-
gaza Michael Olise kisha timu hiyo 
itaendelea na uhamisho wa Jona-
than Tah.

Palhinha alijiunga na Fulham aki-

tokea Sporting CP ya Ureno baada 
ya kuitumikia Braga na Belenenses 
za nchini humo kwa mkopo.

Usajili wa kiungo huyo utakuwa 
wa pili baada ya Olise wiki iliyopita 
kutua jiji la Munich kukamilisha usa-
jili wake.
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NORTH CAROLINA, Marekani

JAMES Rodriguez alitoa pasi yake 
ya sita ya mabao katika michuano 
ya Copa America na kuisaidia 
Colombia iliyokuwa na wachezaji 
10 kuwalaza Uruguay bao 1-0 mjini 
Charlotte, North Carolina, Jumatano 
na kutinga fainali watakayocheza 
dhidi ya Argentina, kabla ya usiku 
huo kuingia kwenye fujo huku 
wachezaji wakizozana na mashabiki. 

Argentina iliishinda Canada 2-0 
katika nusu fainali ya kwanza Ju-
manne na kujikatia tiketi ya kucheza 
fainali Jumapili huko Miami Gardens, 
Florida.

Ushindi wa Colombia siku ya 
Jumatano ulimaanisha kuendeleza 
mbio zao za kutoshindwa hadi 
kufikia rekodi ya michezo 28, tangu 
ilipopoteza mbele ya Argentina Feb-
ruari 2022.

Katika mechi hiyo yenye utata 
iliyojumuisha kadi saba za njano na 
nyekundu moja, wachezaji wa timu 
zote mbili walitunishiana misuli 
uwanjani.

Darwin Nunez na takriban 
wachezaji wote wa Uruguay waliin-
gia kwenye mzozo na mashabiki.

Picha za video zilionesha Nunez 
akimpiga shabiki aliyevaa jezi ya 
timu ya Colombia.

Jefferson Lerma alifunga bao pe-
kee mbele ya umati wa watu 70,644 
waliokuwa wakiiunga mkono Co-
lombia kwenye Uwanja wa Bank of 
America alipounganisha kwa kichwa 
mpira wa kona kutoka kwa James 
dakika ya 39.

James anakuwa mchezaji wa 
kwanza wa Amerika Kusini kutoa 
asisti sita katika mchuano mmoja 
mkubwa tangu Pele alipoichezea 
Brazil katika Kombe la Dunia la 
mwaka 1970.

Kazi ya Colombia kulinda ushindi 
wao iliingia kwenye wasiwasi pale 
mlinzi wao Daniel Muñoz alipo-
tolewa kwa kadi nyekundu kipindi 
cha kwanza baada ya kupokea kadi 
ya pili ya njano kwa kumpiga kiwiko 
Manuel Ugarte wa Uruguay. 

Muñoz alipokea kadi yake ya 
kwanza ya njano kutoka kwa mwa-
muzi wa Mexico César Ramos dakika 
ya 31 kwa kumpiga kizembe Maxi-
miliano Araújo.

Mshambuliaji wa Liverpool, Núñez 
alishindwa kutumia fursa nyingi za 
kipindi cha kwanza, huku kipa wa 
Colombia, Camilo Vargas, akilazimika 
kuokoa hatari ya Nicolas de la Cruz 
dakika ya 68.

Luis Suárez aliyetokea benchi, 
nahodha wa zamani wa Uruguay 
aliyefunga mabao 68, aligonga nje 
ya nguzo kwa shuti la dakika ya 71 
huku Uruguay ikihangaika kupata 
ushindi dhidi ya wachezaji 10.

Mateus Uribe wa Colombia, 
mchezaji mwingine mdogo kwenye 
michuano hiyo alipiga shuti la wazi 
dakika ya 88 na kugonga mwamba.

Colombia yatinga 
fainali Copa 
America kwa fujo

LONDON, England

KLABU ya Aston Villa 
imethibitisha kumtoa 
mchezaji Phillipe Coutin-
ho kwa mkopo kwenda 
timu ya Vasco Da Gama ya 
nchini Brazil.

Mbrazili huyo anarejea 
kukipiga katika nchi yake 
baada ya kucheza klabu 
ya Al Duhail msimu ulio-
pita.

Baada ya kujiunga kwa 
mkopo Aston Villa Januari 

mwaka 2022, Coutinho 
alisaini mkataba wa kudu-
mu klabuni hapo ambapo 
ameichezea michezo 43 
na kufunga mabao 6. 

Kabla ya hapo, Coutin-
ho alicheza kwa mafani-
kio akiwa na Liverpool 
kabla ya kutimkia Barce-
lona kwa ada kubwa la-
kini hakuweza kuonesha 
kiwango bora na hivyo 
kutimkia Bayern Munich 
kwa mkopo na kisha As-
ton Villa.

Coutinho apelekwa kwa 
mkopo Vasco da Gama

DORTMUND, Ujerumani

K
OCHA Gareth Southgate 
amesema kuwa kuion-
goza England kwenye 
fainali ya kwanza ya mi-

chuano mikubwa katika ardhi ya 
kigeni ni mafanikio bora zaidi ka-
tika maisha yake ya ukocha.

Mchezaji wa akiba Ollie Wat-
kins alifunga bao la ushindi da-
kika ya 90 wakati England ikitoka 
nyuma na kuilaza Uholanzi 2-1 
huko Dortmund na kutinga faina-
li ya euro watakayocheza na His-
pania mjini Berlin Jumapili.

Xavi Simons hapo awali aliipa-
tia Uholanzi bao la kuongoza daki-
ka ya saba kwa shuti kali la mbali 
kabla ya Harry Kane kusawazisha 
dakika ya 18 kwa mkwaju wa pen-
alti iliotolewa baada ya marudio 
ya VAR kufuatia Denzel Dumfries 
kumchezea rafu nahodha huyo 
wa England.

Southgate, ambaye alichu-
kua mikoba ya kuinoa England 
mwaka 2016, sasa amewaongoza 
hadi robo fainali, nusu fainali na 
fainali mbili katika michuano 
yake minne mikubwa akiwa kama 
kocha wa timu hiyo. 

England haijawahi kufika 
fainali kubwa katika ardhi ya ki-
geni, baada ya kupoteza fainali ya 
mwisho ya Euro kwenye Uwanja 
wa Wembley kwa mikwaju ya 
penalti dhidi ya Italia. 

M a f a n i k i o 
yao pekee 
ya mash-
i n d a n o 
makub-
wa ya-
l i k u j a 
k w a 
k u b e b a 
Kombe la 

Dunia mwaka 1966, tena kwenye 
ardhi yao.

Alipoulizwa aliweka wapi ma-
fanikio ya Jumatano katika kipin-
di chake cha miaka nane, South-
gate aliiambia ITV, „Ndio, nadhani 
lazima liwe bora zaidi. Ni alama 
nyingine, lakini jinsi tulivyocheza 
pia, tulicheza vizuri sana katika 
muda wote wa mchezo. „

Southgate amekabiliwa na shu-
tuma kali za kibinafsi kwa kile am-
bacho wengi wanaamini kuwa ni 
mbinu ya tahadhari kupita kiasi 
huku timu yake ikizomewa mara 
mbili mapema kwenye michuano 
hiyo.

„Sote tunataka kupendwa, 
sivyo? Unapofanya 
jambo kwa ajili 
ya nchi yako na 
wewe ni Mwing-
ereza mwenye 
fahari, wakati 
h a u j i s i k i i 
k w a m b a 
nyuma na 
yote un-
ayosoma 
ni uko- soa-
ji, ni ng- u m u , “ 
alisema S o u t h -
g a t e akiwaam-
b i a waandi shi 
w a habari. 

„ K u w e z a 
kusherehekea 

fainali ya pili ni 
maalum sana. 

Hasa mashabiki 
wanaosafiri na 
timu. Msaada wetu 
wa kusafiri ni wa 

kushangaza, fedha 
wanazotumia, kuji-

tolea kufanya hivyo, ku-
weza kuwapa usiku kama huu, hii 
ina maana kubwa.

SOUTHGATE:  
KUFIKA FAINALI 
YA MAFANIKIO 
YANGU BORA
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AWESU, KIJILI KUFUNGA 
USAJILI MPYA SIMBA SC
Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI Awesu Awesu 
kutoka KMC na Kelvin Kijili 
wa Singida Blach Stars, wam-
etajwa kuwa ndiyo watakao-
funga usajili msimu huu ku-
unda kikosi cha Simba.

Habari kutoka ndani ya 
Simba zinasema kuwa tara-
tibu chache zinamaliziwa ku-
weza kuwatangaza wachezaji 
hao ambao nao baadaye wa-
takwea pipa kwenda kuun-
gana na wenzao nchini Misri 
ambako imeweka kambi 
kwa ajili ya msimu ujao wa 
michuano ya kitaifa na ki-
mataifa.

„Ni kweli, tunaendelea na 
mazungumzo ya mwisho, di-
risha la usajili bado lipo wazi, 
na hawa ndiyo watatufungia 
dirisha, hapo tutakuwa tume-
shakamilisha kazi,“ kilisema 
chanzo ndani ya klabu hiyo.

Awesu anakwenda 
kuongeza nguvu kwenye 

eneo la kiungo mshambu-
liaji, huku Kijili akienda ku-
peleka changamoto kwa beki 
wa kulia, Shomari Kapombe 
pamoja na Israel Mwenda, 
huku David Kameta akion-
doka kwa mkopo.

„Tumesajili beki wa kush-
oto Valentin Nouma kwenda 
kumpa changamoto Tsha-
balala (Mohamed Hussein), 
sasa ule upande wa Kapombe 
ulikuwa bado, tulikaa na kuo-
na Kijili anafaa, na Awesu am-
etuonyesha kuwa ni mmoja 
wa wachezaji wa Kitanzania 
ambao ana uwezo mkubwa, 
anajitambua na mwenye nid-
hamu, tumeamua kumsajili,“ 
kiliongezea kusema chanzo 
hicho.

Ingawa hakutaja majina 
ya wachezaji hao, Meneja 
Habari na Mawasiliano wa 
Klabu hiyo, Ahmed Ally alikiri 
kuna maingizo mengine ya 
wachezaji wachache ndani ya 
kikosi.

„Tumefanya usajili kwa 
asilimia 98, kuna wachezaji 
wachache kama wawili wa-
tatu ambao watakuja kuka-
milisha kikosi, na kuna ‚thank 
you‘ kama nne zinakuja, na 
niwaambie kuwa kwa sasa 
wanachama na mashabiki wa 
Simba wasiwe na wasiwasi, 
kikosi kinaandaliwa Misri,“ 
alisema Ahmed.

Iwapo wachezaji hao 
watasajiliwa, Simba itakuwa 
imesajili wachezaji saba 
wapya wazawa kuelekea 
msimu ujao.

Tayari imeshawatia mikon-
oni,  Lameck Lawi kutoka 
Coastal Union, Abdulrazack 
Hamza wa Super Sports ya Af-
rika Kusini, Valentino Masha-
ka, akitokea Geita Gold,  
Omari Omari aliyekuwa akiki-
piga Mashujaa FC na Yusuph 
Kagoma kutoka Singida Black 
Stars.

Pia imesajiliwa wachezaji 
saba wa kigeni ambao ni 

Nouma, kutoka FC Saint 
Eloi Lupopo ya Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo, 
Jushua Mutale kutoka Power 
Dynamos ya Zambia, Steven 
Mukwala kutoka Asante Ko-
toko ya Ghana, Jean Charles 
Ahoa kutoka, Stella Adjame 
ya Ivory Coast, Debora Fer-
nandes Mavambo kutoka 
Mutondo Stars ya Zambia, 
Augustine Okajepha, kutoka 
Rivers United ya Nigeria 
na Karaboue Chamou, aki-
tokea klabu ya Racing Club 
d‘Abidjan ya Ivory Coast.

Wakati huo huo, klabu hiyo 
imekanusha kuwa itamtoa 
kwa mkopo mchezaji wake 
Hussein Kazi, ambaye awali 
ilidaiwa hajasafiri na kikosi.

„Kazi yupo kikosini, kume-
kuwa na maneno maneno 
mengi kuwa amerudishwa, 
hayana ukweli, yeye yupo Is-
mailia akiendelea na mazoezi 
na wenzake,“ alisema Ahmed.

Wachezaji wa 
klabu ya Al 
Hilal Omdur-
man wakis-
hangilia moja 
ya goli wal-
ilofunga juzi 
usiku kwenye 
mchezo dhidi 
ya ASAS ya 
Djibout wakati 
wa michuano 
ya Kombe la 
Kagame kwe-
nye uwanja 
wa Azam 
Complex. Al 
Hilal wal-
ishinda mabao 
2-0. PICHA: 
BINZUBEIRY 

Na Faustine Feliciane

SIKU moja baada ya kurejea nchini, 
Wasanii wa filamu na Tamthilia wam-
empongeza Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa kugharamia safari yao ya Korea 
iliyokuwa na lengo la kujifunza mambo 
mbalimbali yanayohusu sekta ya sanaa 
ya filamu na tamthilia duniani.

Wakizungumza na mwandishi wa 
habari jana baada ya kurejea kutoka 
Korea walipokwenda huko tangu Julai 
mosi, walisema wamejifunza namna ya 
kufanya kazi zao za kisanii kama njia ya 
kujiletea maendeleo na kukuza sekta 

hiyo nchini Tanzania.
Baadhi ya wasanii waliokwenda Ko-

rea ambao walizungumza na waandi-
shi wa habari na kumshukuru Rais Sa-
mia, ni pamoja na Steve Nyerere kama 
Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti Idris 
Sultan, Wema Sepetu, Irene Uwoya, 
Monalisa, Irene Paul, Gertrude Mwita na 
Godliver Gordian.

Wasanii hao kwa umoja wao wamem-
pongeza Rais Samia kwa kuwapa fursa 
kwenda kujifunza zaidi kuhusu sanaa na 
wanaamini walichojifunza huko kitawa-
saidia katika shughuli zao.

Kwa upande wa maboresho ya sekta 

hiyo, wasanii hao waliitaka serikali ku-
weka mikakati zaidi kugharamia utend-
aji kazi wa Sanaa wa Tanzania kama wal-
ivyofanya Korea kwa kuweka bajeti ya 
uandaaji wa filamu zao hali iliyoibua na 
kuendeleza sekta hiyo.

„Ili kuwa wakubwa na kutangaza 
makampuni na viwanda vyetu, watu-
mike wasanii wa ndani kutangaza shu-
ghuli zao,“ alisema Steve,

Safari ya wasanii hao imekuja wakati 
ambao Rais Samia alitangaza neema 
kubwa kwa wasanii ya kugharamia safari 
zao pindi atakapokuwa na ziara za kikazi 
nje ya nchi.

Gamondi atoa 
kauli nzito

Bongo Movie wampongeza 
Rais Samia safari ya Korea
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Katika droo hiyo iliyochezeshwa 
jana alasiri Makao Makuu ya CAF, 
Cairo, Misri, timu zote za Tanzania 
zitaanzia hatua ya awali isipokuwa 
Simba inayoshiriki Kombe la Shirik-
isho itaanzia hatua ya kwanza kwa 
kukusubiri mshindi kwenye mchezo 
kati ya Uhamiaji FC ya Zanzibar na 
mwakilishi kutoka Libya ambaye 
bado hajapatikana.

Katika kombe hilo, Coastal Union 
yenyewe itacheza na FC Bravos do 
Maquis ya Angola katika hatua ya 
awali.

Mwakilishi mwingine wa Zanzibar 
michuano hiyo, JKU inayoshiriki Ligi 
ya mabingwa yenyewe imepangwa 
kucheza na Pyramids ya Misri na 
mshindi katika mchezo huo atacheza 
na mshindi kati ya Azam FC na APR.

Michezo ya marudiano imepangwa 
kuchezwa kati ya Agosti 23 mpaka 
Agosti 25.

Endapo Yanga atafanikiwa ku-
muondoa kwenye michuano hiyo 
Vital‘O, ataumana na mshindi kati ya 
Villa SC ya Uganda watakaocheza na 
Commercial Sports ya Ethiopia.

Wakati droo hiyo inatoka tayari 
timu za Tanzania zimeshaanza 
maandalizi ya kuelekea kwenye 
msimu mpya, ambapo Yanga juzi 
ilianza mazoezi kwenye ufukwe wa 
Coco jijini Dar es Salaam, chini ya 
Kocha Mkuu, Miguel Gamondi, ikita-
rajia pia kwenda nchini Afrika Kusini 
kucheza mechi ya Kombe la Toyota 
dhidi ya Kaizer Chiefs utakaopigwa 
Julai 28.

Azam FC yenyewe iko Zanzibar na 
leo inatarajiwa kukipiga na Zimamo-
to kwenye mchezo wa kirafiki, huku 
ikiwa kwenye maandalizi ya kuele-
kea nchini Morocco kuweka kambi.

Simba ambayo itasubiri hadi 
Septemba kucheza michuano hiyo 
ya CAF, nayo imeanza maandalizi 
ambapo tayari ipo nchini Misri kwe-
nye jiji la Ismailia ikijifua kwa ajili 
ya michuano hiyo na Ligi Kuu.

Yanga SC kuanza 
na Warundi CAF..

yeye kama mwalimu ndiye anayejua 
atawatumia vipi na si mtu mwingine 
yoyote, na katika timu lazima kuwe na 
uwiano.

‘‘Watu wanawaza kutaka fulani na 
fulani wacheze, hapana siwezi kufanya 
hivyo, unajua kocha anatakiwa kui-
fanya timu kuwa na uwiano, msimu 
uliopita tulicheza mechi 50, hivyo tuna 
michezo mingi sana msimu ujao, hivyo 
kuna muda atacheza Aziz Ki, wakati 
mwingine Chama, au Dube, kuna muda 
hawatacheza kwa sababu huu ni mpira, 
ninachofurahi kama kocha ni kuwa na 
machaguo mengi, nina uhakika kiwango 
chetu kitaongezeka hasa kwenye mich-
ezo ya kimataifa,“ alisema  Gamondi.
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Mshambuliaji wa timu ya taifa ya England, Ollie Watkins (kushoto) akipiga shuti kufunga bao la pili na la ushindi mbele ya beki wa Uholanzi kwenye mchezo wa 
nusu fainali ya Euro juzi usiku. England ilishinda mabao 2-1 na kutinga fainali ya michuano hiyo  watakayocheza na Hispania Jumapili. PICHA: MTANDAO

Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, ametahadharisha 
kuwa kuelekea msimu ujao ata-
panga kikosi chake kutokana na 

kiwango cha mchezaji na jinsi anavyoji-
tuma kwenye mazoezi na si jina la mtu.
Kauli hiyo imekuja baada ya

 kuwa na maswali kwa
 mashabiki na wanachama

 wa timu hiyo wakifikiria
 nani ataanza kwenye kikosi

 cha kwanza kutokana na
 aina ya usajili uliofanywa

 kukiimarisha kikosi hicho.
Yanga imewaongeza kikosini, kiungo 

Clatous Chama aliyeachana na Simba 
baada ya mkataba wake kumalizika na 
mshambuliaji Prince Dube ambaye alia-
mua kuvunja mkataba wake na klabu ya 
Azam FC.

Akizungumza mara baada ya mazoezi 
ya kwanza ya kikosi hicho juzi kwenye 
ufukwe wa bahari maeneo ya Coco, 
Miguel, alisema kama kuna mchezaji 
anatarajia kucheza kwa sababu ya jina 
lake asahau, badala yake atapanga kikosi 
kutokana na kile kilichoonyeshwa kwe-
nye uwanja wa mazoezi, pamoja na ki-
wango anachokionyesha uwanjani.

Gamondi alisema,  amefurahi kuona 
kikosi chake kimeongezewa wachezaji 
mahiri kiasi cha kutompa tabu kupanga 
kikosi.

„Kila kocha anaona furaha kuwa na 
wachezaji bora, angalia kuna Chama, Pa-
come (Zouzoua), Stephane Aziz Ki, Maxi 
Nzengeli, Mudathir (Yahaya), Khalid Au-
cho, ila kuwapanga inategemea na mpin-
zani unayoenda kucheza naye na kiwan-
go chake, kwangu mimi hakuna kucheza 
kwa sababu ya jina bali kiwango, nataka 
kila mchezaji aonyeshe kiwango chake ili 

kuwa katika kikosi cha kwanza,“ alisema 
Kocha huyo.

Hata hivyo, amewataka mashabiki 
pamoja na wapenzi wa timu hiyo kuwa 
na subira na wachezaji wapya kwani 
pamoja na uwezo wao, wanahitaji muda 
ili waweze kuonyesha kile walichokuwa 
wakikifanya katika timu walizotoka.

 „Tunatakiwa kuwa wavumilivu kwa 
sababu wanatakiwa kujua mbinu zetu za 
kimchezo na kufahamiana na wenzao, 
nafikiri watu wasiwe na haraka kuwaona 
wachezaji wapya wakicheza vile wana-
vyotaka wao, kwani katika soka baadhi 
ya wachezaji hawana muda wa kusubiri, 
ukiwaweka tu uwanjani wanacheza vi-
zuri, lakini wengine wanahitaji muda,“ 
alisema Gamondi.

Kuhusu mfumo wa uchezaji, alisema 

    Asema hatoangalia jina la mtu kwenye kupanga kikosi 
chake cha kwanza bali....

GAMONDI ATOA GAMONDI ATOA 
KAULI NZITOKAULI NZITO
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Palhinha atua rasmi Bayern Munich

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKISHO la soka Afrika (CAF) 
jana lilichezesha droo ya timu zi-
takazokutana kwenye michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe 
la Shirikisho ambapo wawakilishi 
wa Tanzania kwenye michuano 
hiyo tayari wamewafahamu wapin-
zani wao.

Kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika, 
mabingwa wa soka Tanzania, Yanga 
wenyewe wataumana na Mabingwa 
wa Burundi, Vital‘O Club huku Azam 
FC ikipangwa kucheza na APR ya 
Rwanda ambapo Yanga wataanzia 
ugenini huku Azam wakianzia ny-
umbani kati ya Agosti 16 na 18.

Yanga SC kuanza 
na Warundi CAF,
Simba kusubiri 
Uhamiaji, Walibya
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