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Biteko atinga TANESCO na angalizo kali

Na Restuta James

“WATANZANIA wanataka
umeme, wote tuimbe wimbo
mmoja, Watanzania  tuna-
taka umeme, hoja yao wana-
taka umeme. Sisi ni lazima tujali
mchakato wa kuwapatia umeme
na Watanzania wanajua TANE-
SCO ndiye mleta umeme.”

Huyo ni Naibu Waziri Mkuu
ambaye pia ni Waziri wa Nishati,
Dk. Dotto Biteko, alipozuru katika
ofisi za Shirika la Umeme Tanza-
nia (TANESCO), Ubungo, mkoani
Dar es Salaam jana kwa lengo la
kujitambulisha kwa wafanyakazi
wa shirika hilo.

Dk. Biteko katika hotuba yake
kwa wafanyakazi hao, alitamka
maneno ‘Watanzania wanataka

umeme’ mara 32, akiwataka wa-
fanyakazi na menejimenti ya
shirika kuwa wabunifu na kufikiri
namna ya kuwafikishia nishati
hiyo Watanzania wengi ili iwasai-
die kwenye shughuli za kiuchumi.

Alisema ameona ari na shauku
ya wafanyakazi katika kutimiza
malengo ya serikali, akitumia
dakika 32:58 kuwasilisha hotuba
yake iliyokuwa na utani kiasi na
angalizo kali kwa watendaji ili
kuondoa giza nchini.

Alisema ili kufanikisha hilo,
Wizara ya Nishati itashirikiana
na menejimenti ya TANESCO ku-
unganisha rasilimali zilizopo na
maarifa kuwezesha upatikanaji
umeme.

Alisema wakati mwingine
shirika hilo linaweza kukumbana

na changamoto zilizo nje ya uw-
ezo wake katika kufikisha umeme
kwa wananchi. “Hiyo sio hoja ya
Watanzania, hoja yao wanataka
umeme. Unaweza kusema Wizara
ya Fedha fanya hivi, Watanzania
hawamjui Wizara ya Fedha, wa-
najua TANESCO atupe umeme.
Unaweza kusema hakuna bara-
bara ya kupeleka nguzo, hawam-
jui TANROADS, wanamjua TANE-
SCO ndiye mleta umeme, sijui
tunaelewana jamani?” alihoji

Alisema ili kuondoa changamo-
to hizo, Wizara ya Nishati itaziun-
ganisha taasisi zote zinazoingili-
ana na TANESCO, ili kupunguza
lawama kwa shirika hilo na kura-
hisisha kazi ya kufikisha nishati
hiyo kwa wananchi.

“Kazi hii hatutaweza kuifanya

kama tutachukua muda mwingi
kushughulika na watu badala
ya hoja. Ukifika ofisini asubuhi
unaposalimiana na mwenzako
mwangalie usoni mwambie ‘Wa-
tanzania wanataka umeme’,”
aliagiza.

Alisema anatamani kuacha
alama katika wizara hiyo, lakini
akiwa na angalizo “kama ninyi
hamjanipa ushirikiano, Watanza-
nia hawatapata wapate umeme.”

Waziri Biteko alimwelekeza Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Nishati,
Felichism Mramba na Mkuru-
genzi Mtendaji wa TANESCO, Ma-
harage Chande, kuwaunganisha
wafanyakazi na kuondoa dhana
ya makundi ya wafanyakazi kuwa
‘chawa’ wa kiongozi fulani ndani
ya shirika.

Alisema hata kama serikali
itawekeza fedha nyingi ndani ya
shirika hilo, kama wafanyakazi
wako kwenye makundi, fedha
hizo zitapotea.

Pia alikemea rushwa ndani ya
shirika hilo na kuwataka watumi-
shi kujenga utamaduni wa ku-
waambia wateja ukweli kuhusu
muda wa kuunganishiwa umeme
baada ya kulipia.

Awali, Mramba alisema wa-
tumishi wa wizara hiyo wana ari
na shauku ya kufanya naye kazi ili
kufikia malengo yaliyowekwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa TA-
NESCO, Chande, alisema mene-
jimenti na wafanyakazi wako
tayari kutekeleza maelekezo yote
ili wananchi wengi zaidi wapate
umeme.

T .
L [ e s o

- A B A

—_—

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kigoma (KUWASA), Poas Kilangi
(nyuma), na mafundi bomba, Hassan Sadick (kulia) na Reani Kupela waking'oa mabomba ambayo wananchi
wamejiunganishia bila kufuata utaratibu, mjini Kigoma juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanasiasa waafikiana mambo 15 va kufuata

Na Halfani Chusi

VYAMA vya siasa vimeafiki-
ana mambo 15 ya kufanya
huku vikipigilia msumari
kuhusu Tume Huru ya Uch-
aguzi, Katiba mpya, rushwa
kipindi cha uchaguzi na
utumiaji wa lugha za matusi
kwenye mikutano ya siasa.
Hayo yamo katika maa-
zimio yao 15 viliyotoa kwa
serikali kupitia mkutano
maalum wa baraza la vy-
ama vya siasa na wadau wa
demokrasia kutathimini
utekelezaji wa mapendek-
ezo ya kikosi kazi na hali ya
siasa nchini uliofanyika kwa
siku tatu na kutamatika jana
Maazimio mengine ni
muswada wa sheria mpya
ya uchaguzi, marekebisho
ya sheria ya vyama vya sia-

sa na gharama za uchaguzi
uwasilishwe katika bunge la
Novemba, mwaka huu, kwa
hati ya dharula, kuwapo na
demokrasia ndani ya vyama
vya siasa kwa kuwapatia na-
fasi wagombea wa viti maal-
um ndani ya chama.

Pia vyama hivyo vimea-
zimia utoaji wa elimu ya R
nne za Rais Samia, ili watu
walielewe kusudio la seri-
kali, vyama vya siasa vi-
weke mkakati wa kuongeza
wanawake na vijana katika
siasa na uongozi.

Aidha, imeazimiwa kuwa
viongozi wa dini na nyumba
za ibada zisitumike kisiasa,
Jeshi la Polisi lifanye kazi
kwa weledi kwa kuzingatia
sheria za nchi wakati wa
kusimamia uchaguzi pamo-
ja na kuweka msisitizo kwa
wazazi kusimamia maadili

katika familia ili
viongozi waadilifu.

KAULI YA MWINYI

Akizungumza kwa nia-
ba ya Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi,
Makamu wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Hemed Sulei-
man Abdulla, alisema seri-
kali zote za Muungano na
ile ya Zanzibar zimeyapokea
maazimio hayo na kuahidi
kuyafanyia kazi.

Alisema jukumu la kulin-
da amani ni jukumu la Wa-
tanzania wote na wakiwa
viongozi, watatimiza wa-
jibuwaoili kuepuka maten-
do yanayoweza kusababisha
kuvunjika kwa amani.

“Amani tuliyo nayo ni
tunu adhimu, hatuna budi
kuilinda kwa namna yoyote
kuzingatia sheria na kanuni

kupata

wakati wa kufanya mikuta-
no ya hadhara. Tusipofanya
hivyo jambo hilo linaweza
kusababisha vurugu.

“Tutumie matokeo ya
mkutano huu kubadili tabia
na kuweka uzalendo wa
taifa letu mbele kuliko kitu
chochote. Vijana wa sasa na
vizazi vijavyo wanategemea
maandalizi yetu ili waige,
hivyo hatuna budi kufanya
matendo mema,” alisisitiza.

Pia aliwataka viongozi wa
vyama vya siasa kufuata kile
walichoadhimia ~ kwenye
mkutano huo kwa ajili ya
kuendeleza umoja na mshi-
kamano katika taifa.

“Tukiondoka hapa,
haya ambayo tumeyazun-
gumza tusije tukayasahau.
Kila wakati tuyazungumze
yawe msingi wa maisha
yetu,” alisema.

Ajira 2,500 zaja
makaa ya mawe
Mchuchuma

Na Beatrice Moses

MRADI wa uchimbaji wa makaa ya mawe
Mchuchuma unatarajiwa kutoa ajira
rasmi 500, ajira za muda 2,000 kati ya
kampuni tano za wazawa zilizotia saini
mikataba ya utekelezaji.

Vilevile, serikali imebainisha kuwa
wananchi 1,117 kati ya 1,142 tayari
wamelipwa fidia kupisha utekelezaji
wa mradi huo huku 25 hawajajitokeza
kujaza nyaraka za malipo.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk.
Ashatu Kijaji, aliyasema hayo juzi Dar
es Salaam wakati wa hafla ya utiaji saini
mikataba ya mradi huo ulioko Ludewa,
mkoani Njombe.

“Mradi huu una faida nyingi zikijumui-
sha kuingiza mapato kwa serikali na ku-
toa ajira 500 za moja kwa moja na 2,000
zisizokuwa za moja kwa moja,” alisema.

Waziri huyo alisema Sh. bilioni 15.4
zilitengwa kwa ajili ya wanufaika 1,142.
Kwa wanufaika ambao hawajajitokeza
kujaza fomu, uongozi wa Wilaya ya
Ludewa unawasiliana nao ili wakamilishe
taratibu husika na kulipwa stahiki zao.

Waziri alisema kufanikiwa mchakato
wa kuanza kwa mradi huo ni hatua ya
serikali ya kuhakikisha inawanufaisha
wananchi kwa kuwaondoa kwenye mk-
wamo uliosababishwa na kutochimbwa
makaa hayo kwa miaka mingi.

Mkurugenzi Mwendeshaji wa Shirika la
Maendeleo (NDC), Dk. Nicolaus Shombe,
alisema awali mchakato wa kupata
kampuni za wazawa kwa ajili ya mradi
huo ulihusisha kampuni 25. Kati yake,
17 ziliwasilisha rasmi maombi. Baada ya
mchujo zikapatikana tano.

Kampuni zilizotia saini mkataba wa
makubaliano ya miaka mitano ya uchim-
baji wa makaa ya mawe katika mradi
huo ni Sheby Mix investment Company
Limited, Nipo Afrika Engineering Com-
pany Limited, Chusa Mining Company
Limited, Kindaini Company Limited na
Cleveland Mine and Service Company
Limited.

Dk. Shombe alisema eneo la mradi
lina ukubwa wa kilomita za mraba 166.
Shirika limeandaa vitalu 10 vitakavyoko-
dishwa kwa kampuni. NDC inatarajia kila
moja itachimba tani 30,000 kwa mwezi.
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Ung’oaji meno kienyeji,
makofi shavuni chanzo
cha usikivu hafifu

Na Renatha Msungu,

DODOMA

UNGOAJI meno hasa ma-
gego holela, kupigwa ma-
kofi sehemu ya mashavu
na kichwani, kumetajwa
kuwa chanzo cha tatizo la
usikivu hafifu kwa watoto.

Mtaalamu wa Usikivu
kutoka Hospitali ya Rufani
ya Kanda ya Kati ya Benja-
min Mkapa, Dk. Leonard
Tibihika, alibainisha hayo
jana jijini hapa alipokuwa
akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu tatizo
hilo hususani kwa watoto.

Alisema ungoaji hovyo
wa magego na vipigo vi-
navyotolewa na wazazi na
walimu kwa watoto hasa
makofi sehemu za masha-
vu na kichwani ni chanzo
kikubwa cha tatizo hilo ku-
tokana na kuathiri mishipa
ya fahamu.

“Kuna mishipa ya fa-

nye mashavu na kichwani
husababisha ugonjwa na
matatizo kwenye usikivu,”
alisema.

Pia alisema mtu ana-
popigwa makofi au ngumi,
mgandamizo unaotokana
na kitendo hicho huathiri
mishipa ya fahamu inayo-
saidia kutuma taarifa za
usikivu kwenye ubongo.

“Baadhi ya wagonjwa
wanaofika kufanyiwa
uchunguzi katika kitengo
chetu wameonyesha vipigo
ni chanzo cha watu hao ku-
poteza usikivu,” alisema.

Tibihika alitaja sababu
nyingine ni tabia ya kusafi-
sha masikio kwa njia zisizo
za kitaalamu kama vile
kutumia pamba, njiti za vi-
beriti, manyoya ya ndege,
tishu, vitambaa na hata
funguo.

Kwa mujibu wa mtaal-
amu huyo, sikio hujisafi-
sha na kutoa uchafu hadi
nje na matumizi ya vifaa

zikisalia ndani huziba sikio.

Alisema Kitengo cha
usikivu na uwekaji wa vifaa
vya usikivu katika hospitali
hiyo kina vifaa vya kisasa
na wataalamu waliobobea
katika kutoa huduma za
uchunguzi na matibabu ya
usikivu.

Aliitaka jamii kuwa mak-
ini na suala zima la ung’oaji
meno hayo na kuwashauri
kwenda kwa wataalam sa-
hihi ili kupata tiba stahiki
huku akiwataka wazazi
kuepuka vipigo vinavy-
ochangia tatizo hilo.

Dk. Joshua Yeuze, am-
baye ni daktari bingwa wa
magonjwa ya macho katika
hospitali hiyo, alisema ma-
tatizo ya macho husababi-
sha tatizo la usikivu hafifu
na hutibika.

Alisema wagonjwa wa
macho wenye matatizo ya
usikivu mara nyingi wa-
nakuwa na upungufu wa
madini kama vile vitamin
BI2, Vitamini D na madini

Qkurugenzi MKkuu wa Shirik-a Ia."kimataifa la milsaada na mae.ndeleo la Catho- hamu inayopeleka taarifa  kusafisha sikio si sahihi
lic Relief Services (CRS), Kellie Hyanes (kulia), akizungumza katika mkutano kwenye ubongo, hivyo kwa sababu husukuma  chuma na mara nyingi wa-

uliowakutanisha wadau mbalimbali jijini Dar es Salaam jana, kujadili mifumo | inapoathiriwa - kutokana —uchafu ndani badala ya nawapa virutubisho vya
endelevu ya usambazaji maji vijijini katika kuadhimisha miaka 60 ya utoaji na ungolewaji hovyo ma- kuutoa nje, huku chem- madini hayo ili kurejesha

huduma wa shirika hilo hapa nchini. PICHA: JUMANNE JUMA

gego au vipigo vya kwe- bechembe za vifaa hivyo usikivu wao.

Waziri Chana ashauri mbinu
kukwepa migogoro kimkataba

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Sheria na Katiba, Pindi Cha-
na, amezitaka serikali za mitaa na hal-
mashauri kupata ushauri wa kisheria
kutoka ofisi ya wakili mkuu wa serikali
kabla ya kuingia mikataba, ili kuinusuru
serikali kuingia hasara ya kulipa mamil-
ioni ya fedha na migogoro.

Chana alitoa rai hiyo jana jijini Dar es
Salaam wakati akizungumza na wafan-
yakazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serika-
li alipokwenda kuwatembelea baada ya
kuteuliwa na Rais Samia Suluhu Hassan
kushika wadhifa huo.

Alisema taasisi za serikali, ofisi za
serikali za mitaa na halmashauri nchini,
zinatakiwa kuitumia ofisi hiyo kabla na
wakati wa kuingia mikataba, kwa kuwa
kufanya hivyo, pia kutasaidia kuepuka
migogoro ambayo imekuwa ikiibuka
mara kwa mara na kuisababishia hasara
ya mamilioni ya fedha.

“Tunapotetea serikali zile fedha zina-
saidia kuleta maendeleo na kujenga mi-
undombinu..Wizara ya Sheria na Katiba
inaacha milango wazi kwa wananchi ku-
pata ushauri kwenye masuala ya mirathi
na madai,” alisema na kusisitiza kuwa:
Masuala ya haki, utawala bora ndiyo
msingi wa uongozi, unapokuwa na jambo
lako tuambiane na serikali, vinginevyo
uko mbele utakwama”.

Pamoja na mambo mengine, ali-
ipongeza ofisi hiyo kwa kuitetea serikali
ndani na nje ya nchi na kuokoa mamil-
ioni ya fedha ambazo zingelipwa kama
ilivyoshtakiwa. “Mmelinda nchi, haki,
mmeitetea serikali ndani na nje ya nchi
hongereni kwa kuokoa fedha nyingi am-

bazo zitatumika kujenga miundombinu
na kutekeleza miradi ya maendeleo.”

Vilevile, aliishauri ofisi hiyo kujenga
jengo lake jirani na Mahakama Kuu Do-
doma na mikoa mingine nchini, ili hudu-
ma zake ziwafikie wananchi kwa urahisi
zaidi.

Awali, Wakili Mkuu, Boniface Luhende,
alisema ofisi hiyo ilianzishwa ili kui-
marisha uwezo wa serikali kuendesha
mashauri na madai yanayofunguliwa
dhidi yake.

Lubeje alitataja baadhi ya kesi ambazo
ofisi yake imefanikiwa kuzimaliza na
kuinusuru serikali kulipa mamilioni ya
fedha kuwa ni ya ujenzi wa SGR iliyofun-
guliwa nchini Rwanda.

Nyingine ni ya madini iliyofunguliwa
jijini London nchini Uingereza ambayo il-
imalizika kwa njia ya usuluhishi baada ya
kuondolewa mahakamani. Kwa mujibu
wa Wakili Mkuu huyo, Serikali ilitakiwa
kulipa dola bilioni 3 ambazo ni sawa na
Shilingi trilioni saba.

“Dola bilioni tatu sawa na Shilingi tril-
ioni saba tumeokoa, London tumeende-
sha wenyewe, tungetumia kampuni
tungelipa fedha nyingi mno,” alisema.

Alitaja baadhi ya changamoto wanazo-
kumbana nazo kuwa ni taasisi za umma
kutokana na kutozingatia mwongozo na
kusababisha mgogoro.

Vilevile, alisema kuna taasisi za serikali
zimekuwa zikivunja mikataba bila kush-
irikisha ofisi yake na kusababisha miradi
ya ujenzi kukwama.

Alisema taasisi hizo pia zimekuwa zi-
kichelewesha malipo na kusababisha
serikali kushtakiwa na kuingia katika
migogoro.

HELD UNDER THE PATRONAGE OF HON. DR. DOTO MASHAKA BITEKO (MP), DEPUTY PRIME MINISTER
AND MINISTER FOR ENERGY, MINISTRY OF ENERGY OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
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saba wa karibu na mikopo. PICHA: MAKTABA

Na Mwandishi Wetu

NI saa 11 jioni, Mwajabu Ally,
akiva na mwanawe mwenye
umri wa miaka minne, anapanga
mafungu ya nyanya, vitunguu na
nyanya chungu katika eneo lenye
vumbi pembeni mwa barabara
kuu ya Dar es Salaam -Lindi huko
Mbagala Rangi Tatu, wilayani Te-
meke, mkoani Dar es Salaam.

1li kujikinga na jua katika kituo
hicho cha ujasiriamali, Mwajabu
ana mwamvuli chakavu sawa na
ilivyo kwa jirani yake, Asha Juma
mwenye bidhaa kama za Mwaja-
bu, ambazo kwa makadirio zina
mtaji usiozidi Sh. 20,000.

Hizo ndizo ngome zao, kama
ilivyo kwa kundi lingine kubwa
la wajasiriamali wa namna hiyo,
wakipambana kupata kipato kin-
achoendesha uhai wao na familia
zao kila siku.

Kimsingi, hao wanaangukia
kundi la wajasiriamali wenye
kipato cha chini kabisa, mkono
kwenda kinywani kunatokana
na kuripoti mahali hapo kuwa-
jibika.

Mwajabu na Asha, wote wana
umri wa makamo, katika mi-
hangaiko yao ya kujikwamua
kiuchumi kutoka ngazi waliyoko,
wameshawahi kuomba mikopo
inayotolewa na halmashauri
kwao kinamama, vijana na we-
nye ulemavu, fedha zitokanazo
na asilimia 10 ya mapato ya ndani
ya halmashauri.

Kwa mujibu wa sheria inay-
owezesha mikopo hiyo, mga-
wanyo wake ni kutoka jumla ya
asilimia 10 ya mapato ya hal-
mashauri, vijana na wanawake

kila kundi linapatiwa asilimia
nne huku wenye ulemavu wakip-
atiwa asilimia mbili.

Hata hivyo, kuna malala-
miko ya kutokuwapo usawa ka-
tika upatikanaji wa mikopo kwa
walengwa.

“Ninakumbuka mwaka 2019
tulitembelewa na kiongozi wa
mtaa wetu, akatuambia tuunde
vikundi tutapewa mikopo. Tu-
liunda kikundi cha wanawake
wajasiriamali 10, tukachagua
mwenyekiti wetu, akafuatilia la-
kini hadi sasa hakuna matumani
yoyote,” Asha analalamika.

Anaendelea kusimulia: “Mwe-
nyekiti alitujulisha kuwa alifuatil-
ia sana Halmashauri ya Manispaa
ya Temeke, lakini ni usumbufu
tu, maana hakuna jibu la kue-
leweka.

“Tulikata tamaa na kusambara-
tika. Sasa tunaishi kwa mikopo
inayotuumiza ambayo ni kausha
damu. Ni mikopo umiza ambayo
riba yake ni kubwa na wakati
mwingine tunaweka rehani vitu
vyetu vya ndani.”

Mwajabu ana malalamiko
kama ya jirani yake huyo, ak-
isema: “Alikuja diwani wetu,
akatwambia tuweke vikundi.
Kuna mikopo ya wajasiriamali,
tukaandikisha majina, tukacha-
gua mwenyekiti alifuatilia lakini
hakufanikiwa, tunaona ni usum-
bufu na ahadi hewa.”

Mjasiariamali mwingine Mwa-
naidi Juma anasema alifuatwa na
kiongozi mmoja eneo la soko lao
akamwambia ‘wewe ni mpam-
banaji sana wa siku nyingi. Kuna
mikopo ya asilimia 10, inatole-
wa na halmashauri, nitafanya

« VUMDbDI Na jua lake, U_jasiriamali unadoda...

Wajasiriamali wakiwajibika kwenye harakati zao mkoani Dar es Salaam. Kuinuka kwao kupiga hatua zaidi kibiashara, kuna una-

mpango na wewe uingie katika
kikundi’.

“Wanatudanganya sana hawa
watu, hakuna mikopo kwa ajili
ya wafanyabiashara wala nini,
wanaopewa ni wale wanaojuana,
inategemea unamjua nani na
uwe na fedha ya kuhonga ili uin-
gizwe kupata hiyo mikopo. Kama
mimi hapa niwe na rafiki zangu
ninawatafuta ninawapa, lakini
kusema kila mjasiriamali amepa-
ta mikopo hiyo ni uongo,” anadai
Mwanaidi.

“Wanatafutana makundi wa-
navyojuana wenyewe, nimeona
wameingia kwenye kikundi wa-
natengeneza sabuni na mkaa,
wana mashine za kushona, la-
kini sisi tunaokaa huku bara-
barani, sisi tunaomba neema
ya Mungu, hatufikiwi. Serikali
iweke utaratibu mzuri ili tupate
mikopo,”anadai Elizabeth Mpan-
gi, mkazi wa Mbagala Mission
ambaye pia ni mjasiriamali.

“Mimi nipo hapa tangu mwa-
ka 2016, ninauza bidhaa zangu
hapa. Tulianza kwenye madeli
tukaja kwenye majokofu na sasa
wanawake wameongezeka, lakini
fedha za Rais, sijui halmashauri
sisi tunasikia tu, mara kuna
mikopo ya bajaj, pikipiki lakini
sina mwalimu wa kuniongoza
kuipata,” analalamika.

Mama huyo wa watoto wanne
anasema ni muhimu serikali ika-
ja na utaratibu mzuri wa kutoa
mikopo hiyo ili kuwafikia wajasir-
iamali halisi ambao wako sokoni
na barabarani.

“Mwanangu alikuwa ana-
soma Chuo Kikuu cha Dodoma
(UDOM), ila ameishia mwaka wa

pili baada ya kukosa ada ya Sh.
800,000 kwa mwaka. Mimi ni
mama mpiganaji, nimesomesha
watoto wangu mwenyewe, mwa-
ka wa kwanza nililipa Sh. milioni
1.2, ila sasa yuko nyumbani ni-
meshindwa.

“Biashara hii ya maji na viny-
waji baridi ndio inanisaidia,
ningepata mikopo kama hiyo in-
gebadilisha maisha yangu, lakini
wanaopata ni wajasiriamali wa
kati na juu.

“Ninatamani viongozi kama
wanataka kutusaidia wanawake,
waje maeneo yetu ya biashara
watueleze, lakini wakiwaachia
viongozi wetu wa serikali za mi-
taa, wanapeana mikopo wao kwa
wao,” Elizabeth anadai.

Anabainisha kuwa wapo baa-
dhi ya wanawake waliopata
mikopo hiyo. Wanauza sabuni,
lakini wale wa chini kabisa kama
yeye hawana mtu wa kuwasaidia
kuipata na ndio maana wako
barabarani.

“Ninatamani sana kupata
hizo fedha za Rais za kutuinua
wajasiriamali, lakini haziwezi
kunifikia kwa sababu sina ‘con-
nection’ (kiungo),” anasema.

Mjasiriamali huyo anasema
wangepata mikopo hiyo, wange-
fanya biashara katika maeneo
rasmi na kulipa kodi, lakini wa-
nalazimika kufanya biashara
kando ya barabara ambako wa-
nakutana na madhila mengi,
yakijumuisha vumbi, jua na hata
kuhatarisha maisha yao kwa ajali
za magari barabarani.

“Wajasiriamali wadogo tupo
wengi sana, lakini tunaishi mai-
sha ya wasiwasi. Mara leo mme-

fukuzwa mara leo kaeni, mara
mgambo hao unakaa wiki hu-
fanyi biashara.

“Mimi nina watoto wanne;
wawili wanajitegemea na wawili
wananitegemea kwa kila Kkitu.
Siwezi kulala nyumbani, lazima
utoke ukatafute. Ni muhimu
serikali iweke utaratibu mzuri,
mikopo itufikie watu halisi am-
bao tunahitaji kubadilisha mai-
sha yetu,” anasema.

Neema John, mjasiriamali ana-
yeuza mboga katika Soko la Teg-
eta kwa Ndevu, wilayani Kinon-
doni, anasema anatamani kupata
mikopo hiyo, lakini “usumbufu
na kujuana kumekuwa kwingi”.

Anasema  amesikia  kuna
mikopo inayoitwa ya Mama Sa-
mia. Amefuatilia katika eneo lake,
hajafanikiwa kupata, hivyo ana-
shauri serikali iweke utaratibu
mzuri wa utoaji mikopo kwao.

Mwajabu Ramji, mkazi wa Ma-
bwepande, wilayani Kinondoni,
anasema alianza mchakato wa
kupata mikopo hiyo kwa kuji-
unga katika kikundi na wenzake
watano ambao walichagua shu-
ghuli za ushonaji, lakini mchaka-
to wa kuunda kikundi ulikuwa
mgumu. Akaishia njiani.

“Tuliona jirani yetu aliungana
na wenzake wakapewa Sh. mil-
ioni 70. Wakafungua eneo la
kufyatua matofali. Nilimwuliza
akasema anafahamiana na di-
wani, hivyo alimsaidia kurahisi-
sha mchakato, akapata mkopo.

“Nilichoona kwa wenzangu,
anayenufaika ni mmoja tu am-
baye ndiye kiongozi na wale wen-
gine hata hatuoni mabadiliko
yoyote ya maisha yao kiuchumi.
Sasa ninajiuliza ‘hii mikopo ina-
saidia kweli?”” anasema.

RashidiJumaa, mkazi wa Mbezi
wilayani Ubungo, anasema aliun-
gana na vijana wenzake wanne,
wakaanzisha ofisi ya kuchomelea
vyuma, na walifanikiwa kupata
mkopo kutoka halmashauri ku-
tokana na mzazi wa mmoja wao
kuwa na urafiki na diwani.

“Diwani (hakumtaja jina) al-
itupeleka kwa Ofisa Maendeleo,
akatembelee eneo letu. Ili upate
mkopo, lazima uwasilishe maom-
bi wayasome halafu wakutemb-
elee na kurudisha taarifa.

“Sisi ilikuwa rahisi kwa kuwa
diwani aliongea na Ofisa Maen-
deleo ya Jamii kisha akapitisha
wazo letu, tukapata mikopo,”
anadai.

Rashidi anasema baada ya ku-
pewa mkopo, walianza kureje-
sha baada ya miezi mitatu; Sh.
400,000 kwa mwezi na wataen-
delea kurejesha kwa miaka mwili
hadi kumaliza.

“Ni mikopo mzuri na nafuu
sana. Shida ni utartibu wake, il-
itokea bahati nina mtu ninafaha-
miana naye, lakini kwa ambaye
hana, ni vigumu sana kwa kuwa
lazima uwe na fedha ya kutoa
kuanzia kwa diwani na Ofisa
Maendeleo ya Jamii, na unapopa-
ta mradi unapaswa kuwagawia
kiasi fulani, hii siyo rahisi sana.

“Ninashauri serikali iweke
utaratibu mzuri kuondoa ujan-
jaujanja uliopo na isiwe unapata
mkopo kutokana na unayefa-
hamiana naye, bali kwa sifa ya
mradi husika.

“Kwa mfano, sasa tunapata
kero, wanapiga simu kila mara,
lakini pia wanatutembelea kila
mara na wakija, huwezi ku-
waacha bila chochote,” anadai.

*ITAENDELEA KESHO
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" Uamuzi kesi kifo cha mahabusu
“anayedaiwa kujinyonga waiva

Ukosefu elimu
chanzo wimbi
usafirishaji
nyara za serikali

Na Jenifer Gilla

WADAU wa usafirishaji wa
majini nchini wamesema uko-
sefu wa elimu ya utambuzi wa
mizigo yenye nyara za serikali ni
chanzo kikuu cha kupakia mizigo
hiyo na kuisafirisha nje ya nchi.

Waliyasema hayo juzi jijini Dar
es Salaam wakati wa ufunguzi
wa mafunzo ya kutambua mizigo
yenye nyara za wanyamapori
kwa wadau wa usafirishaji wa
majini, yaliyotolewa na Shirika
la Marekani la Maendeleo ya
Kimataifa (USAID) kupitia Mradi
wa Tuhifadhi Maliasili.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi za Sekta Binafsi Tanza-
nia (TPSF), John Ulanga, alisema
wakati mwingine wamekuwa
wakiipakia mizigo hiyo na kuisa-
firisha kwa kutumia vyombo
Vvyao vya usafiri bila kujua.

Alisema baada ya mafunzo
hayo, anatarajia kupata mbinu
na mikakati ya kutambua mizigo
iliyoficha nyara hizo zinazosa-
firishwa kinyume cha sheria,
hivyo kuwa mjumbe namba
moja wa kutokomeza biashara
hiyo.

Kwa mujibu wa Ulanga, kume-
kuwa na matukio mbalimbali ya
kimataifa ya usafirishaji haramu
wanyamapori ikiwamo wa
Tanzania hali inayoleta hasara
katika sekta ya utalii nchini kwa
kuwa ndiyo sekta inayoongeza
kuleta fedha za kigeni.

Katibu Mtendaji wa Baraza la
Wasafirishaji Shehena Tanzania,
Sallu Johnson, alisema elimu
atakayoipata atakwenda kui-
toa kwa wasafirishaji wenzake
katika maeneo yote nchini ili
kuongeza kasi ya udhibiti wa
biashara hiyo ambayo imekuwa
tatizo kubwa duniani.

Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa
Uzuiaji Ujangili kutoka Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii, Kiza
Baraga, alisema sekta binafsi ina
mchango mkubwa katika kuhi-
fadhi maliasili iwapo itapewa
elimu ya utambuzi.

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kivukoni, Kinondoni, Dar es
Salaam inatarajia Septemba 21
mwaka huu kutoa uamuzi wa
uchunguzi wa chanzo cha kifo
cha Stella Moses, aliyedaiwa
kujinyonga akiwa mahabusu
ya Kituo cha Polisi Mburahati
alikokwenda kujisalimisha.

Uamuzi huo ulitakiwa ku-
tolewa juzi na Mahakama ya
Korona Kinondoni na Hakimu
Mkazi Jacqueline Rugemalila,
lakini ilishindikana kwa kuwa
uamuzi haujakamilika.

“Shauri lilipangwa kwa ua-
muzi, bado haujakamilika.
Ninaomba niwapangie tarehe,
lakini ninatamani niwapangie
kwa tarehe ya karibu, lakini
sijui ninyi mawakili kwa nafasi
yenu,” alisema Rugemalila.

Baada ya hakimu kusema
hivyo, Wakili wa Serikali
Mwandamizi Job Mrema, al-
idai kuwa kwa tarehe yoyote
itakayopangwa na mahakama
kwa upande wao ni sawa.

Hakimu Rugemalila aliahiri-

sha kesi hiyo hadi Septemba
21 mwaka huu kwa ajili ya ua-
muzi wa maombi ya kufanyika
uchunguzi wa chanzo cha kifo
hicho.

Awali, wajibu maombi am-
bao ni Mkuu wa Jeshi la Polisi
na wenzake waliiomba ma-
hakama isifanye uchunguzi
huo hadi pale maombi wali-
yoyawasilisha  yatakaposikili-
zwa na kutolewa uamuzi.

Wakili Mrema alidai kuwa
anafahamu kwamba mahaka-
ma ilitoa amri kuhusu kufanyi-
ka uchunguzi, lakini wanaom-
ba kusikilizwa kwa shauri hilo
jipya kwanza ndipo utekelezaji
wa amri yake ufuate.

Hata hivyo, Wakili Peter
Madeleka aliomba mahakama
kutupilia mbali pingamizi hilo
kwa madai halina mashiko na
linalenga kuipotezea mahaka-
ma muda wake na kwamba
upande wa serikali haukutaja
kifungu cha sheria ambacho
kimekiukwa kwa kuwapo
shauri hilo mahakamani.

Alidai maombi yaliyowasil-
ishwa mahakamani yameletwa

kinyume cha sheria kifungu
cha 4, 12 cha Sheria ya Uchun-
guzi wa Kifo na kwamba kama
shauri hilo linakiuka Katiba.

Akijibu hoja hiyo, Wakili
Mrema alidai sheria haiwazuii
kuleta pingamizi na kwamba
wana uwezo wa kuwasilisha
pingamizi hata kama kesi ina-
karibia kutolewa hukumu.

“Ninakubaliana na hakimu
kwamba shauri hili limesiki-
lizwa na kukamilika na amri
iliyoombwa imesikilizwa na
ndio maana amri imetoka.
Lakini kwa kuwa uchunguzi
haujafanyika, tunasisitiza kili-
choombwa ni amri ya kufanya
uchunguzi na kwa mujibu wa
maombi yetu ipokee kama
mambo ya kufikirika ambayo
yamewasilishwa,” alidai Mre-
ma.

Baada ya mahakama kusikili-
za hoja za pande zote, ilikubali-
ana na hoja za upande wa
Jamhuri na kuanza kusikiliza
shauri hilo kwa kumwita kutoa
ushahidi aliyekuwa Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Kinondoni,
Ramadhani Kingai na aliyeku-

wa Kamanda wa Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam, La-
zaro Mambosasa.

Inadaiwa Stella alifariki dun-
ia usiku wa Desemba 20, 2020,
akiwa mahabusu ya Kituo cha
Polisi Mburahati alikojisalimi-
sha baada ya kupata taarifa
kuwa alikuwa anahitajika poli-
si. Alidaiwa kujinyonga akiwa
mahabusu.

Wanafamilia hawakukubali-
ana na madai hayo. Wakaomba
ufanyike uchunguzi huru ku-
jiridhisha chanzo cha kifo cha
ndugu yao wakati Jeshi la Polisi
likishinikiza mwili wa marehe-
mu uzikwe.

Shauri hilo lilifunguliwa na
shemeji wa marehemu, Em-
manuel Kagongo, kwa niaba ya
familia ya marehemu dhidi ya
Mkuu wa Jeshi la Polisi, Kaman-
da wa Polisi Kanda Maalum
Dar es Salaam, Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Kipolisi Kinon-
doni, Mkuu wa Polisi Wilaya ya
Kipolisi Mburahati, Mkurugen-
zi Mkuu wa Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali.

WATOTO 500 wenye matatizo
ya moyo wanasuburi kufanyiwa
upasuaji wa moyo katika Taasisi
yaMoyo ya Jakaya Kikwete (JKCI).

Wakati hao wakiwa katika fo-
leni kupata huduma hiyo, wen-
gine 30 wamefanyiwa upasuaji
katika kambi maalumu ya matib-
abu iliyoanza Septemba 9, mwa-
ka huu katika taasisi hiyo.

Kambi hiyo inahitimishwa leo,
upasuaji kwa watoto hao ume-
fanywa na mabingwa wa upas-
uaji wa moyo kutoka JKCI kwa
kushirikiana na wenzao wa Kituo
cha Mfalme Salman cha Misaada
ya Kibinadamu cha Saudi Arabia.

sha salamu za Mfalme Salman wa nchi hiyo, aliyvedhamini kambi ya upasuaji wa moyo kwa watoto 30 vvenye matatizo
ya moyo nchini. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Watoto 500 wasubiri upasuaji wa moyo JKCI

Na Christina Mwakangale

Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI,
Dk. Peter Kisenge, akizungumza
jana Dar es Salaam baada ya Balo-
zi wa Saudi Arabia nchini, Yahya
Ahmed Okeish, kutembelea
taasisi hiyo kwa lengo kuwashuk-
uru mabingwa hao na kufikisha
salamu za Mfalme Salman wa
Saudi Arabia, alisema nchi hiyo
imefadhili kambi ya upasuaji wa
moyo kwa watoto 30.

Alisema mabingwa hao kutoka
Saudi Arabia tangu wameanza
kutoa huduma kwa ushirikiano
mwaka 2019, wameshahudumia
wagonjwa 439 kupitia kambi to-
fauti katika taasisi hiyo na kuokoa
takribani Sh. bilioni 3.5 iwapo
matibabu hayo yangefanyika nje

ya nchi.

“Mwaka 2019 wenzetu wa Sau-
di Arabia waliwafanyia upasuaji
wagonjwa 100 na wakarudi tena
mwaka 2022 na kuwahudumia
wagonjwa 60. Hii inatokana na
undugu tulionao kati ya Tanza-
nia na Saudi Arabia. Kambi hii ya
sasa ambayo inahudumia wag-
onjwa 30, tumeokoa fedha nyingi
ambazo zingetumika nje ya nchi
iwapo wangetibiwa huko.

“Watoto wengi wana tatizo na
ni kubwa na wengi hupoteza mai-
sha kwa kukosa matibabu, upas-
uaji wa moyo. Takwimu zinaone-
sha katika kila watoto 1,000
wanaozaliwa mmaoja ana tatizo la
moyo,” alisema Dk. Kisenge.

Pia alibainisha kuwa uwapo wa
kambi hiyo na wenzao kunawa-
saidia kuwaimarisha wataalamu
wa Kitanzania na wanaotoka
nchi jirani ambao hufika JKCI
kwa ajili ya kujifunza utoaji mat-
ibabu ya kibingwa ya moyo.

Mkuu wa Kitengo cha Upasuaji
kwa Watoto kutoka taasisi hiyo,
Dk. Angela Muhozya, alisema
nchi hizo mbili zimekuwa zik-
ishirikiana tangu JKCI, ikiwa
change hadi sasa ilipoongeza
wigo wa matibabu ya kibingwa
kwa ukanda wa Afrika Mashariki.

“Watoto wanaoaubiri foleni
ya upasuaji wanafikia 500 hivyo
mtaona kuwapo kwa mpango
huu wa ushirikiano na wenzetu

nchi tofauti, inasaidia kupunguza
idadi kubwa ya mahitaji ya wa-
toto kupata matibabu ya moyo
hapa nchini ambao idsdi yao ni
kubwa,” alisema bingwa huyo.

Kaimu Mkurugenzi Idara ya
Mashariki ya Kati kutoka Wizara
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki, Leonce Bi-
lauri, alisema ushirikiano kati
ya nchi hizo mbili, unaendelea
kukua hususan kwenye miun-
dombinu, elimu na afya.

Janet Njimba, mama wa mtoto
Jamal Tikiti (9), amabye ame-
fanyiwa upasuaji kwenye kambi
hiyo, aliishukuru serikali pamoja
na nchi hiyo kwa kuwapatia hu-
duma ya upasuaji watoto wao.
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MAONI & UCHAMBUZI

Bodi mpya ya TRA itekeleze

ipasavyo maagizo ya Mbarawa

WAZIRI wa Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, juzi alizin-
dua bodi mpya ya wakurugenzi ya Shirika la Reli Tanza-
nia (TRC) huku akibainisha kutoridhishwa na uendeshaji
wa taasisi hiyo kongwe katika sekta ya uchukuzi. Sababu
kubwa, kwa mujibu wa Prof. Mbarawa ni kushindwa ku-
fikia malengo yaliyowekwa.

Katika hafla hiyo iliyofanyika jijini Dar es Salaam, Wa-
ziri Mbarawa alisema hivi sasa TRC inajenga miundom-
binu ya reli ili kupanua wigo wa usafirishaji mizigo lakini
kiuendeshaji haifanyi vizuri.

Alitolea mfano wa kuwapo mikataba kati ya wizara na
bodi iliyopita kuhusu uendeshaji lakini hakuna kilicho-
fanyika. Pia alisema suala la tiketi mtandao nalo lime-
kuwa likisuasua hali inayoonyesha matundu ya utendaji
mbovu ndani ya taasisi.

Sambamba na hilo, alisema Kigoma kuna watu wameli-
pa kusafirishiwa saruji lakini hakuna hata shehena in-
ayokwenda na kwamba pamoja na kupiga simu hakuna
kinachofanyika. Kwa mujibu wa Waziri, kama shirika lin-
gesafirisha shehena hiyo, ilitarajiwa bei ingekuwa rahisi
na kurahisisha kazi mbalimbali lakini kinyume chake ma-
kandarasi wamesimamisha kazi kwa kukosa bidhaa hiyo.

Kutokana na mwenendo huo, Mbarawa aliagiza bodi
mpya kuhakikisha utendaji ndani ya shirika hilo unab-
adilika na kuwa wa viwango ikiwamo kujipanga katika
uendeshaji wa Reli ya Kisasa (SGR) kwa kuwa tayari seri-
kali imepitisha sheria kuruhusu sekta binafsi kutumia
reli. Katika mfumo wa sasa wa uendeshaji reli kampuni
binafsi ambazo zina mabehewa zinaruhusiwa kutumia
reli zilizopo kusafirisha mizigo yao au ile ya kukodisha.

Pamoja na kuhimiza kubadilika kiutendaji, Mbarawa
pia alizitaka bodi na menejimenti kutangaza fursa za ajira
ndani ya shirika kulingana na mahitaji lakini akasisitiza
kuwa fursa hiyo isitumie mwanya wa kufanya mambo
kwa upendeleo wa undugu.

Kauli hiyo ya Waziri imetolewa kwa wakati kutokana na
ukweli kwamba kwa sasa TRC iko katika kasi ya utekeleza-
ji wa ujenzi wa reli ya SGR ambayo katika baadhi ya
vipande imekamilika kwa kiwango kikubwa. Kutokana na
hali hiyo ni lazima kujipanga katika uendeshaji wa shirika
hususan kwenye usafirishaji wa abiria na mizigo.

Reli ni aina ya usafirishaji wa abiria na mizigo wa
uhakika na wenye kuaminika na hutumia gharama nafuu
na kubeba bidhaa nyingi kwa wakati mmoja. Kwa man-
tiki hiyo kama shirika litajipanga kiutendaji, ni dhahiri
kwamba itakuwa tegemeo la watu wengi katika sekta ya
uchukuzi.

Kutokana na kukosekana kwa usafiri wa uhakika na
uchukuzi kupitia reli, watu wengi wamekuwa wakitumia
malori na mabasi ambayo uhakika wake, kwa maana ya
muda na gharama imekuwa changamoto kwa wengi. Ujio
wa reli ya kisasa, mathalani, utakuwa mkombozi kwa
wengi kwa kuwa unatumia muda mfupi kutoka sehemu
moja kwenda nyingine.

Ushauri na maagizo yaliyotolewa na Waziri yanapaswa
kufanyiwa kazi kwa vitendo. Ni imani kwamba bodi mpya
inayoongozwa na mwenyekiti mbobezi katika masuala
ya maendeleo ya uchumi hususan katika masuala ya usa-
firishaji, Watanzania wanatarajia kuwapo kwa mabadi-
liko kama ilivyoelekezwa.

Aidha, ni dhahiri kwamba kama bodi mpya ya TRC
ambayo mbali na mwenyekiti ina magwiji katika sekta ya
uchukuzi itajipanga ipasavyo na kuisimamia vyema me-
nejimenti , Watanzania watarajie matunda chanya. Kim-
singi, shirika hilo litakuwa kimbilio la wananchi katika
usafiri wa abiria na usafirishaji wa mizigo na hatimaye
kuchangia vyema pato la taifa.
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Na Ester KILA mahali unapoenda iwe nje au
Mbilinyi, ndani ya nchi, msamiati malezi ni wa
TUDARCo lazima, hauna mjadala. Ni kipaumbele

cha ubinadamu na kimsingi ndio maisha
yenyewe ya sasa na yajayo, kwako na wa-
naokutazama.

Zao la malezi bora kwa mtoto, linata-
jwa kuwa kichocheo cha maadili mema
katika jamii, licha ya kwamba hivi sasa
halipewi kipaumbele kutokana na shu-
ghuli zilizotapakaa, pia mtindo wa mai-
sha kwa baadhi ya wazazi na walezi ka-
tika familia zao.

Baadhi ya wazazi na walezi wamejikita
zaidi katika shughuli ya utafutaji maisha
na kusahau jukumu lao la malezi katika
familia. Kuna wazazi wamekuwa waki-
waachia jukumu la malezi ‘wadada wa
kazi’ maarufu kama ‘house girls’ kitu
kinachochangia wanakosa ukaribu na
familia zao.

Mzazi anayefahamika kwa jina la Jane
Mapunda, mkazi wa Riverside Ubungo,
Dar es Salaam, ana maoni yake katika
eneo hilo alieleza maoni yake, kwamba
wazazi na jamii kwa ujumla, wana-
takiwa washiriki katika malezi na kuten-
ga muda maalumu, wakikaa na kuongea
na familia zao.

“Wazazi wengi wamekuwa ‘bize’
kutafuta maisha kwa ajili ya familia, la-
kini watenge muda wa kukaa na kuzun-
gumza na watoto wao kwa kuwahoji na
kuwaeleza mambo mbalimbali, vilevile
wazazi waache kuwapeleka watoto wao
kulelewa na bibi zao, kwani akina bibi
hao tayari wanakuwa wameshazeeka,
anasema.

Kadhalika mwananchi Patricki Mgao,
ana mtazamo kuwa watoto wanahitaji
malezi kutoka kwa wazazi wote wawi-
li na jamii kwa ujumla, ili kuepuka
changamoto zinazotokana na ukosefu
wa malezi bora akitamka; “Nimeshuhu-
dia na kusikia watoto wengi wakibakwa
na kulawitiwa katika jamii, jambo am-
balo linatokana na wazazi, walezi ku-
topata muda wa kukaa na kuongea na
watoto wao na hata kufatilia mienendo

Mzazi
anayefaha-
mika kwa
jinala Jane
Mapunda,
mkazi wa
River-

side Ubun-
go, Dar es
Salaam, ana
maoni yake
katika eneo
hilo alieleza
maoni yake,
kwamba
wazazi na
jamii kwa
ujumla, wa-
natakiwa
washiriki
katika
malezi na
kuten-

ga muda
maalumu,
wakikaa na
kuongea na
familia zao.

! anazungumzia
: kwa maadili miongoni mwa vijana wengi,
. hata ikasababisha wakose uadilifu, waki-
¢ ishia kujiingiza katika vitendo visivyofaa
: kama vile matumizi ya dawa za kulevya,
: unyang'anyi, rushwa na utapeli.

& ‘\"Koz,a

3 Tuyafikie maadili kwa mjumuiko wa
malezi bora, adabu wazazi kuwajibika

. namaendeleo yao”.

Makamu wa Rais Dk. Philip Mipango,
kuhusu  kuporomoka

Aidha. Dk. Mipango anasisitiza akiwa-

¢ takavijana kutambua uadilifu ni mtaji wa
¢ kuaminiwa na kufanikiwa na kuwataka
: wazazi na walezi, viongozi wa dini na kimi-
¢ la, vyombo vya ulinzi na usalama, vyombo
: vya habari, mitandao ya kijamii na vijana
: wenyewe katika kujenga maadili ya vijana
¢ wa Kitanzania.

Taasisi za kidini na mashirika yanayo-

¢ husika na suala la malezi, huu ni wakati na
¢ fursa sahihi kwenu mkaandaa, pia kuen-
¢ deleza mifumo itakayosaidia kutoa elimu
: yamalezi bora, ili kupunguza wimbi la
: mmomonyoko wa maadili katika jamii
¢ zetu, maana ishara ya tunakoenda si nzuri
: kabisa.

Niwageukie enyi wazazi, mkiwa ni wa-

¢ dau wakuu wa jambo hili, kwamba mna-
: takiwa kutoa elimu na usimamizi kwa
¢ watoto wa kike wanapokaribia kukua

(kuvunja ungo) na wa kiume waliofika

¢ umri wa kukomaa, ili kuepuka athari zina-
: zoweza kuwakumba katika umri mdogo.

Hapo kwa uchache nataja madhara

: kama vile, vijana na dimbwi la mimba za
:utotoni, hata madhara ya maradhi tajwa.

Inakuwa ni mazingira ya kutatanisha

kuanzia anayepatwa na shida hiyo, hadi
: kwa wazazi ndugu na jamaa, pia katika ha-
: tima ya kufadikia kilele cha kitaifa.

Kijana anakuwa katika hatua za ku-

¢ komaa na kutegemewa kote huko, vilevile
: mwenyewe kujitegemea katika mwelekeo
 wa taifa lijalo. Wenzetu wenye maono ya
: kitalaamu katika dira ya kwenda mbali zai-
¢ di, husimama na dhana ‘kuzuia ni bora zai-
¢ di, kuliko kusonga na hatua ya kuponya.’

Ni kwanini kijana mbichi ukajiingiza

katika harufu mbaya, badala ya kujitoa
: kuepuka madhila hayo yote, hata tukabaki
: kuwa na rasilimali muhimu?
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Majaliwa
kuzindua
huduma

Za pamoja
wawekezaji

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa,
anatarajiwa kuzindua mfumo
wa kielektroniki wa kuhudumia
wawekezaji mahala pamoja uju-
likanao kama Tanzania Invest-
ment Electronic Window.

Hayo yalisemwa juzi jijini
Dar es Salaam na Mkurugenzi
wa ldara ya Uhamasishaji
Uwekezajl wa Kituo cha
Uwekezaji (TIC), John Mnali,
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu uzinduzi
huo.

Alisema mfumo huo utakaoz-
induliwa Jumamosi umetokana
na kuunganishwa kwa mifumo
mbalimbali ya taasisi za serikali
ambazo zinahusika na kutoa
vibali na leseni kwa wawekeza-

ji.

Alisema taasisi hizo zimeun-
ganisha mifumo yao ambayo
inatumika kusajili wawekezaji
na kutoa vibali na kwamba kwa
awamu ya kwanza mfumo huo
utaunganisha taasisi saba.

Alisema mfumo huo utaun-
ganisha Wakala wa Usajili wa
Leseni na Biashara (BRELA),
Mamlaka ya Mapato (TRA), TIC
kwaajili ya utoaji wa leseni
na vyeti vya uwekezaji, Kam-
ishna wa Kazi kwaajili ya vibali
vya kazi, Uhamiaji kwaajili ya
vibali vya kazi kwa wawekezaji
wageni.

Alitaja taasisi zingine zi-
takazounganishwa na mfumo
huo kuwa ni Wakala wa Vi-
tambulisho vya Taifa (NIDA),
Wizara ya Ardhi kwaajili ya
ardhi kwaajili ya kuwahudumia
wawekezaji wa kigeni.

“Kwa awamu hii mwekezaji
atakuwa anaingia kwenye mfu-
Mo mmoja atakapoanza usa-
jili wa kampuni ataendelea na
kuomba vibali mbalimbali kupi-
tia mfumo huo na taarifa zake
za awali ambazo mwekezaji
atakuwa amezitoa kama jina
lake, jina la kampuni, wami-
liki wa kampuni taarifa hizo
zitapatikana kwenye taasisi
zote za serikali bila kulazimika
kutoa taarifa hizo kila wakati,”
alisema Mnali.

Mnali alisema mfumo huo
utamrahisishia mwekezaji ku-
pata vibali na leseni mbalimbali
ndani ya muda mfupi tofauti
na ilivyokuwa kabla ya mfumo
huo kwa kuwa taasisi zitakuwa
pamoja.

Alisema kupitia uzinduzi
huo wanatarajia pia kuzindua
mwongozo utakaotumiwa na
watoa huduma kwa wawekezaji
kwani baadhi wawekezaji huwa
wanaomba huduma ya usajili
wakiwa nje ya nchi. )

“Kuna wakati mwekezaji yuko
nje ya nchi na anataka kusa-
jili kampuni au kupata leseni
kwa hiyo siku ya uzinduzi wa
dirisha la pamoja pia tutazin-
dua mwongozo wa watu hawa
wanaotoa huduma hizi kwa
wawekezaji, hii huduma tunaita
Investors Service Providers
Guidelines,” alisema.
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Mkazi wa Bungo, wilayani Kibaha mkoani Pwani, Dorice Ogiro (40), akionyesha sehemu ya majeraha aliyopata baada
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ya nyumba kuchomwa moto na aliyekuwa mume wake. PICHA: JULIETH MKIRERI

Aliyeunguzwa moto na mtalaka
wake aomba kesi yake isikilizwe

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKAZI wa Bungo Wilaya
ya Kibaha, Dorice Ogiro
(40), amelalamika kuhusu
ucheleweshwaji wa kesi yake
kufika mahakamani ili apate
haki yake baada ya kuungu-
zwa moto na aliyekuwa mume
wake.

Dorice ambaye alikuwa mke
wa Elewa Joseph, walipeana
talaka na mahakama iliamuru
mali walizopata pamoja iki-
wamo nyumba viuzwe ili wa-
gawane.

Hata hivyo, kabla ya
utekelezaji wa agizo la ma-
hakama, inadaiwa Elewa alifi-
ka nyumbani anakoishi Dorice
na mtoto wake mwenye umri
wa miaka 11 na kumwaga
mafuta yanayodaiwa kuwa ya
petroli kwenye chumba cha
jiko na kuwasha moto.

Akizungumza na Nipashe
juzi mjini Kibaha Dorice alise-
ma Juni 23 majira ya saa mbili

KABWELA

usiku, Elewa alifika nyumbani
na kumkuta akiwa na mwanae
jikoni wanakula bila kusalimia
wala kuongea chochote ali-
fungua chupa ya maji inayo-
dhaniwa kuwa na petroli na
kuanza kumwaga jikoni.
“Aliingia bila hodi alinikuta
tunakula na mwanangu na
alikuwapo dereva boda pem-
beni amesimama anasubiri
hela yake baada ya kuniletea
maji, alimsukuma pembeni
akaendelea kumwaga mafuta
alikanywa asifanye hivyo,
lakini hakuongea kitu alivy-
omaliza kumwaga alinisoge-
lea akanimwagia mkononi na
kwenye nguo,” alisema.
Inadaiwa baada ya kuwa-
sha moto eneo alilomwaga
mafuta, Dorice alipokuwa
anajihami kukimbia nje alizui-
wa na kijana wa mtuhumiwa
ambaye alikuwa anampiga na
kumsukuma ndani asitoke.
Hata hivyo, baada ya muda
majirani walifika kusaidia ku-

zima moto huo na Elewa alivy-
oona tukio limeisha aliondoka
nyumbani hapo na kuelekea
anakoishi jijini Dar es Salaam.

Alisema alienda hospitali
kwa msaada wa msamaria
mwema ambaye alimpatia
fedha za matibabu, kwa kuwa
pamoja na kuwa mtuhumiwa
alishuhudia alivyomjeruhi ka-
tika mkono wake wa kulia na
mapajani, lakini hakumpatia
msaada.

Kwa mujibu wa Dorice
baada ya kutoa taarifa polisi
wiki tatu baadaye mtuhumiwa
alikamatwa na kutoka kwa
dhamana.

“Nilipigiwa simu na mmoja
wa askari akiniambia mume
wangu anaomba tuyamal-
ize na anatuma Sh. 100,000
baadaye ataongeza nyingine,
nilikataa ombi hilo nikawaam-
bia kesi iende mahakamani
nipate haki yangu.”

“Pia ndugu wa mume wan-
gu ambaye ni shemeji alinipi-

w

gia simu, alikuja Kibaha kituo
cha Msikitini akiwa na mtoto
wa wifi yangu naye alikuwa
anaomba kesi tuimalize ni-
samehe isiende mahakamani
jambo ambalo nililikataa,” ali-
sisitiza.

“Hadi sasa sijajua lini
polisi wanakamilisha tara-
tibu zao na kufikisha kesi
mahakamani, nikienda ku-
fuatilia naambiwa jalada liko
ofisi ya mwendesha mash-
taka, nikienda huko naam-
biwa limerudishwa polisi kwa
marekebisho,” alisema.

Dorice aliomba Jeshi la
Polisi kufikisha kesi yake ma-
hakamani na kwamba kwasa-
sa anaendelea kuuguza ma-
jeraha ya moto, mkono wake
ulioungua na kuteguka.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Pwani, Muhudhwari
Msuya, alisema suala hilo lipo
ofisi ya Wakili wa Serikali na
taratibu zikikamilika litafik-
ishwa mahakamani.

Na Fadhil Mohammed

=

KABWELA NINA SWALL,
HIVI KWANINI UNANIPENDA HIVI NA
UNA MKE NYUMBANT!

—

MTAFUTE SHETANT
MUULIZE,ACHA KUNIKAUSHA
UBONGO...
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Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji (katikati), akishuhudia utiaji saini wa mikataba ya
uchimbaji makaa ya mawe kwa wachimbaji wazawa katika eneo la Mchuchuma kati ya Mkurugenzi
Mtendaji wa Chusa Mining Ltd, Joseph Mwakipesile (kushoto) na Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la

nasheria wa NDC, Mwantumu Salim. PICHA: MIRAJI MSALA

CRDB yazindua ‘Bima
ya Buku’ maalum
kwa bodaboda, bajaji

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Wilaya ya Kinondoni,
Saad Mtambule, imepongezwa
kwa uzinduzi wa mpango nafuu
wa huduma ya bima inayowalenga
madereva wa pikipiki na bajaji za
abiria, uliopewa jina la ‘Bima ya
Buku'.

Mpango huo unaotajwa kutoa
fursa ya kujihakikishia ulinzi wa
chombo na matibabu ya afya kwa
kuanzia Sh. 1,000, utakwenda ku-
saidia kuchochea ujumuishi wa
kibima nchini.

Alitoa pongezi hizo jana kwa
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam wakati wa hafla ya uzin-
duzi wa huduma hiyo iliyofanyika
viwanja vya Biafra, mkoani Dar es
Salaam na kuhudhuriwa na ma-
dereva wa bodaboda na bajaji zaidi
ya 5,000.

“Takwimu zinaonesha Watanza-
nia wanaotumia huduma za bima
ziko chini, hivyo niipongeze Benki
ya CRDB kwa kuja na mpango
huu ambao ninaamini utasaidia
kuwafikia wananchi wengi hasa
madereva hawa wa bodaboda na
bajaji.

“Kinachowakwamisha wananchi
wengi kutumia huduma za bima
ni pamoja na jinsi huduma hizi
zinavyopatikana ikiwamo ghara-
ma. Bima ya buku imekuja kuleta
jibu katika changamoto hii, ni-
wapongeze sana Benki ya CRDB,”

alisema Mtambule.

Alitoa rai kwa Benki ya CRDB na
taasisi nyingine za kifedha husu-
sani kampuni za bima, kutoa elimu
ya kutosha kwa wananchi.

Alisema iwapo wananchi watae-
limishwa na kuelekezwa namna ya
kuipata huduma hiyo kokote wa-
liko, idadi ya wanaoitumia huduma
hiyo itapanda, hivyo kuongea tija
kwa taifa.

Aliwashauri madereva boda-
boda na bajaji kuchangamkia fursa
hiyo ya ‘Bima ya Buku’ ili kujilinda
na majanga yanayoweza kutokea
katika shughuli zao za kutoa hu-
duma za usafiri na kuimarisha afya
zao kupitia bima ya afya ambayo
imeunganishwa katika mpango
huo.

Akiielezea mpango huo wa ‘Bima
ya buku’, Ofisa Mkuu wa Biashara
wa Benki ya CRDB, Boma Raballa,
alisema ni bima inayomwezesha
mmiliki wa bodaboda au bajaji
kukilinda chombo chake pamoja
na afya yake kwa gharama ya kuan-
zia Sh. 1,000 atakayoilipa kila siku.

“Malipo ya bima hii yatafanyika
kwa miezi mitatu yaani siku 86
mpaka kumaliza kuilipia mteja
kunufaika na faida za bima ndogo
ya chombo chake.

“Kwa anayetaka bima ndogo na
bima ya afya, atatakiwa kulipia
kwa miezi 11, yaani siku 333 lakini
ikitokea amepata tatizo kabla haja-
maliza malipo yake, atapata hu-

duma stahiki na ataendelea kulipia
bima yake,” alisema Raballa.

Alifafanua kuwa kwa kawaida,
bima hulipwa kiasi chote mara
moja, hivyo benki imekuja na utar-
atibu tofauti ili kuwawezesha waja-
siriamali hao wadogo kupata kinga
wanayoihitaji.

“Sokoni bima ya afya inaanzia
Sh. 192,000, hivyo Benki ya CRDB
imeleta njia nafuu inayomruhusu
kila mmiliki wa bodaboda au ba-
jaji kuwa na uhakika wa kukilinda
chombo chake pamoja na kupata
matibabu iwapo ataugua au kupata
jeraha.

“Kwa kuwa na bima hii mteja
angjihakikishia matibabu katika
hospitali yoyote ya serikali nchini
endapo atapata janga mfano kuu-
gua ghafla au kupata ajali,” alisema.

Mkuu wa Kitengo cha Huduma
za Bima (Bancassurance) wa Benki
ya CRDB, Moureen Majaliwa, alise-
ma kuwa tangu Machi 2021, benki
hiyo imekuwa wakala wa huduma
za bima, hivyo kuwa na uzoefu
wa kutosha ambao unawaruhusu
kubuni bidhaa mpya zitakazosa-
idia kukidhi mahitaji ya wateja wao
sokoni.

“Kutokana na uzoefu huo, Benki
ya CRDB imeona kuna haja ya
kuongeza wigo wa utoaji huduma
za bima ili kuwafikia wananchi
wengi zaidi hasa wenye kipato cha
chini ili kuyakinga maisha na mali
zao,” alisema.

Madalali,

wasambazaji
nyaraka za
mahakama
wapewa angalizo

Na Yusufu Lulungu

JAJI wa Mahakama Kuu am-
baye pia ni Jaji Mfawidhi
Kituo Jumuishi cha Masu-
ala ya Mirathi na Familia
Temeke, Mwanabaraka Mny-
ukwa, amewataka madalali
na wasambazaji nyaraka za
mahakama kuwa waadilifu
watakapopata na  wana-
potekeleza majukumu yao.

Amesema kazi hiyo ina-
paswa kufanya kwa uandilifu
ili kuhakikisha haki inatekele-
zwa vyema kwa pande zote
mbili; mteja wanayempatia
huduma na mtoa haki am-
baye ni mahakama.

Jaji Mwanabaraka alitoa rai
hiyo juzi alipofungua mafun-
70 hayo kwa wadau hao wa
mahakama katika Taasisi ya
Mafunzo ya Uanasheria kwa
Vitendo (LST), jijini Dar es
Salaam.

Mafunzo hayo yanaendesh-
wa na Chuo cha Uongozi wa
Mahakama Lushoto (IJA).
Yatafikia tamati Septemba 25
mwaka huu.

Chuo cha IJA kinaendesha
mafunzo haya kwa mujibu wa
Kanuni ya 4 na ya 6 za Kanuni
za Madalali na Wasambaza
Nyaraka za Mahakama za
Mwaka 2017, Tangazo la Seri-
kali Na. 363.

“Kazi ya usambazaji nyara-
ka za mahakama inahitaji
uadilifu wa kiwango cha juu,
uadilifu kwa mteja unayem-
hudumia, lakini pia uadilifu
kwa sisi ambao mwisho wa
siku ndio utatusaidia kwenye
kutoa haki.

“Utakaposema mteja
hakupatikana wakati huku-
mtafuta, tayari utakuwa hu-
jatenda uadilifu na unaweza
kusababisha haki isitendeke
ipasavyo,” alionya Jaji Mwa-
nabaraka.

Alisema mafunzo hayo
ni sehemu ya maboresho
makubwa ya mahakama ya-
nayolenga kuondoa malala-
miko ya wananchi kuhusu
ukosefu wa maadili kwa baa-
dhi ya watu wanaojishughuli-
sha na kazi hiyo ya udalali na
usambazaji nyaraka za ma-
hakama.

“Mafunzo haya ni mo-
jawapo ya sehemu ya mabore-
sho makubwa yanayoendelea
katika Mhimili wa Mahakama
kwa lengo la kuondoa malala-
miko mengi yaliyokuwapo
kutoka kwa wananchi hu-
susani suala la ukosefu wa
uadilifu na uelewa sahihi
wakati wa utekelezaji maju-
kumu ya udalali na usamba-
zaji wa nyaraka za mahaka-
ma,” alisema.

Mratibu wa mafunzo hayo,
Nuhu Mtekele, kutoka IJA,
alisema mafunzo hayo yana
malengo makubwa matatu
- ikiwamo kuwawezesha wa-
shiriki kuwa na weledi ka-
tika kazi hiyo na pia kuunga
mkono juhudi za serikali za
kuwezesha ajira.

“Mafunzo haya yana
malengo makubwa matatu
ikiwamo kuboresha huduma
zinazotolewa na mahakama
ili kawawezesha madalali na
wasambaza nyaraka za ma-
hakama kuweza kufanya kazi
hiyo kwa weledi.

“Pia, kuunga mkono juhudi
za serikali za kuwezesha ajira,
kwa kuwa washiriki wakitoka
hapa wanakwenda kujiajiri
au kuajiriwa, hivyo unakuwa
ni mchango mkuwa wa IJA
kuongeza wigo wa ajira nchi-
ni,” alisema Mtekele.

Mratibu huyo alisema
mafunzo hayo pia yanasaidia
ukuaji wa sekta binafsi kwa
kuwa madalali wa mahakama
pia wanakuwa na sifa ya ku-
tumika na taasisi mbalimbali
kama benki katika kufanya
kazi ya upigaji minada, hivyo
kama benki zitahitaji kuku-
sanya madeni, zikiwatumia
watu hao ambao wamepati-
wa mafunzo.

Baadhi ya washiriki wa
mafunzo haya, akiwamo Boaz
Ackimu kutoka kampuni ya
udalali ya Isoko Auctioneers
& Court Broker, walisema
mafunzo hayo ni muhimu
kwao kwa kuwa ni kazi nyeti
inayohitaji uadilifu mkubwa.

“Kama washiriki tunat-
egemea kujifunza maadili
yanayoongoza tasnia hii ya
udalali wa mahakama na us-
ambazaji wa nyaraka za ma-
hakama.

“Ifahamike kuwa hii ni
kazi nyeti inayohitaji uadilifu
mkubwa, hivyo ni muhimu
kwetu kujifunza sheria na
kanuni zinazoongoza tasnia
hii,” alisema Boaz.

Mshiriki mwingine, Aneth
Ndimuhela kutoka kampuni
ya Rapitech Solutions Ltd. ali-
taja faida zingine watakazozi-
pata kupitia mafunzo haya,
akisema:

“Yana mchango mkubwa
kwetu kwa kuwa yanatusaid-
ia kuongeza ujuzi na kuweza
kufanya kazi kwa weledi na
kupata sifa stahiki za kufanya
kazi hii.

“Pia kama ilivyo kawaida,
sisi tunatakiwa tutende haki
kwa mteja aliyetupa kazi na
yule tunayemwendea ndio
maana tunapatiwa mafunzo
haya,” alibainisha Ndimuhe-
la.
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Mamalishe

487 wapewa
msaada mitungi
yva gesi, majiko

Na Hamida Kamchalla, TANGA

WANAWAKE 487 wanaofanya
biashara ya mama lishe mkoani
Tanga wamenufaika na msaada
wa majiko mbadala ya nishati ya
gesi, m|tung| na meza moja kwa
kila jiko.

Mbunge wa Tanga, Ummy
Mwalimu, ambaye pia ni Waziri
wa Afya, alikabidhi msaada huo
jana kwa wanufaika wa msaada
huo ulitolewa na Kampuni ya
Cesi ya Oryx, wakati wa konga-
mano la ‘Mwanamke Shujaa’.

Kongamano hilo liliwakutani-
sha wanawake ambao wana-
Ealnya biashara zao ndani ya Jiji

ilo.

Kabla ya makabidhiano hayo,
Waziri Ummy, alisema vifaa
hivyo ambavyo vinakwenda
kubadilisha maisha ya wa-
nawake hao kiuchumi.

“Kwanza tutaweza kuokoa
uchafuzi wa mazingira yetu kwa
kutumia nishati safi ambayo ni
gesi kupitia wenzetu wa Oryx,
[akini pia tutawezesha wa-
nawake kufanya biashara zao
katika mazingira mazuri,

“Lakini kubwa tunaamini kuwa
wamewapa mtaji wa wanawake
kufanya bjashara zao na kupata
faida zaidi kwa ajili ya kuongeza
vipato vyao na familia zao,
tunawashukuru sana kampum
za Oryx, Coca Cola pamoja na
Idara ya Ustawi wa Jamii ambao
walitoa mafunzo kwa wanawake
hawa" alisema.

Msimamizi wa Mauzo Kam-
puni ya Oryx gesi, Kanda ya
Mashariki, Shaban Fundi, alisema
lengo la kutoa msaada huo ni
kuwawezesha wanawake hao
kufanya biashara zao kwa kuzin-
gatia nishati safi ya kupikia.

“Hii ni katika kuhamasisha
jamii kuacha kutumia kuni na
mkaa lakini pia tunajua kwamba
kuwawezesha wanawake un-
awezesha jamii, kwa hiyo Oryx
gesi tunaunga mkono juhudi
za serikali ambazo mafanya
alisema.
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Biteko atoa maagizo tisa kwa
wadau, mashirika, taasisi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

AIBU Waziri Mkuu,
Dk. Dotto Biteko,
ametoa maagizo
tisa kwa wadau wa
maendeleo, mashirika ya ki-
mataifa na taasisi zisizo za ki-
serikali (NGO’S), asasi za kiraia
na maofisa wa umma, ku-
hakikisha wanafanya tathimi-
ni na ufuatiliaji wa majukumu
yao ya kila siku, ili kuleta ma-
tokeo chanya kwenye utendaji
kazi wa serikali.
Alitoa maagizo hayo jana
jijini Arusha wakati akifungua
kongamano la pili la kitaifa la

wiki ya ufuatiliaji na tathimi-
ni kwa niaba ya Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa.

Dk. Biteko alitoa maagizo
kwa maofisa masuuli wote
kwa kuwataka kuwezesha

vitengo vya ufuatiliaji na tath-
mini, katika wizara na taasisi
zao, kwa kuhakikisha uwepo
wa wataalamu wa kutosha, vi-
tendea kazi na rasilimali fedha
ili kuviwezesha utekelezaji wa

majukumu kwa ufanisi.

Pia, aliwaagiza wadau wote
wa maendeleo yakiwemo ma-
shirika ya kimataifa, mashirika
yasiyo ya kiserikali, asasi za
kiraia, kuendelea kushirikiana
na serikali katika kuhakiki-
sha shughuli za ufuatiliaji na
tathmini zinafanyika ikiwa ni
pamoja na kujenga utama-
duni wa kufanya ufuatiliaji na
tathmini.

Dk. Biteko aliwaagiza wa-
tendaji kutoka Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu kupokea mrejesho
kutoka kwa wadau waliopo
pamoja na kufanyia kazi mae-
neo yote yenye udhaifu ya-
takayobainishwa pamoja na
kuweka mikakati ya kuongeza
bidii zaidi kwa yale maeneo
ambayo wamefanya vizuri.

“Mfumo jumuishi wa ufua-
tiliaji na tathmini ya utendaji
wa shughuli za serikali un-
aoandaliwa uweke kipengele
cha mrejesho kwa idara na
taasisi zilizofanyiwa tahmini
pamoja na kutoa mrejesho wa
utekelezaji wa maelekezo ya

viongozi wa juu,” alisema.

Vilevile, aliagiza  ripoti
za tathmini zifanyiwe kazi
na idara husika ili maeneo
yenye changamoto yawekewe
mkakati wa muda mfupi na
mrefu wa utatuzi.

Aidha, aliagiza kila idara
iwajibike kuzifanyia kazi ripoti
hizo katika muda utakaobain-
ishwa, kufanya maandalizi ya
mfumo jumuishi yaende sam-
bamba na mkakati wa habari
na mawasiliano, ili taasisi zote
za serikali ziwe na uelewa wa
pamoja kuhusu dhima na tija
ya mfumo jumuishi wa ufuatil-
iaji na tathmini.

Kadhalika, aliagiza taasisi
zote za umma zijifanyie tath-
mini ya utayari ili kubaini
changamoto na fursa walizon-
azo, katika kutekeleza mfumo
wa ufuatiliaji na tathmini na
kuandaa mipango ya ufuatil-
iaji na tathmini katika taasisi
zote za umma.

“Mnatakiwa kuitekeleza
sera ya taifa ufuatiliaji na tath-
mini inakamilika kwa haraka

ili ianze kutumika kama nyen-
zo muhimu ya kuongoza mu-
elekeo wa serikali na wadau
katika kutekeleza jukumu la
ufuatiliaji na tathmini nchini,”
alisema Dk. Biteko.

Agizo lingine aliwataka ku-
kamilisha uundaji wa mfumo
jumuishi wa Kkielektroniki,
ufuatiliaji na tathimini ya
utekelezaji wa mipango, pro-
gramu na miradi ili kuwezesha
mifumo ya utendaji kazi kuso-
mana.

Alisema anaamini malengo
ya kongamano hilo litaleta
tija kwa serikali kwani lita-
wajengea utayari, uelewa na
kujiamini katika kutekeleza
majukumu ya ufauatiliaji na
tathmini.

Hata hivyo alitoa wito wa
kufanya maboresho yatakay-
oweka misingi madhubuti ya
ufuatiliaji na tathmini ya shu-
ghuli za serikali lakini pia ni
utekelezaji wa maelekezo ya
ilani ya uchaguzi ya Chama
Cha Mapinduzi ya mwaka
2020 kwa serikali.

Meneja wa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) Kanda ya Kaskazini, Lorivu Lon'gidu (katika-
ti), akizungumza na wafanyabiashara blnaf5| wa mafuta kutoka kanda hiyo, katika klkao kazi chenye lengo la kuwa-

Wakazi Kijiji cha Msomera
wapewa mashamba darasa

Na Allan Isack, HANDEN|

SERIKALI imetenga mashamba
cha Msomera wilayani Handeni
mkoani Tanga, kwa ajili ya
kuotesha majani ya mifugo ya-
takayotumiwa na wananchi wa
kifugaji ya Wamasai waliohama
kwa hiari kutoka eneo la Mam-
laka ya Hifadhi ya Ngorongoro
(NCAA).

Mwenyekiti cha
Msomera, Martin Ole Ikayo,
aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na waandishi wa

cho.

Alisema mashamba darasa
hayo yamepandwa majani na
serikali ili kuwasaidia wananchi

hao hasa wale waliohama
Ngorongoro.

Alisema majani hayo yak-
ishakuwa tayari na kufikia
hatua ya kuvunwa watayaweka
kama akiba kwa ajili ya chakula
cha mifugo na yatatumika hasa
wakati wa kiangazi kwa kuwa
kipindi hicho kuna kuwa na
uhaba wa majani ya kulisha
mifugo.

Alisema mashamba hayo
yako manne, yana ukubwa wa
ekeri 10 kwamba majani ya-
mestawi kwa sasa wako kwenye
mchakato wa kuvuna na kuhifa-
dhi.

Hata hivyo, alisema mbegu
ya majani hayo yanadumu kwa
muda wa miaka mitatu.

“Mbegu inadumu ndani ya mi-
aka mitatu ikiota yenyewe kwa

hiyo sasa hivi hata wananchi
wenyewe wameshaona faida na
kila mmoja anatamani kupanda
kwenye eneo lake mbegu. Kwa
kweli tunaishukuru serikali kwa
elimu hii ya mashamba darasa
haya kwa kuwa yamekuwa
ya mfano na msaada kwa wa-
nanchi,” alisema.

Aidha, alisema awali kabla
ya kuwapo kwa mradi huo wa-
nanchi wa eneo hilo hawakuwa
na uelewa wa upandaji wa maja-
ni ya kulisha mifugo, lakini kwa
sasa kila mwananchi anaweza
kupanda katika eneo lake. Vi-
levile alisema awali hawakuwa
na elimu ya kwamba majani
yanapandwa lakini baada ya
elimu hiyo tayari wameshaeli-
mika na mtu binafsi anaweza
kuotesha majani.

Mount Meru wapanua
wigo huduma tiba utalii

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

HOSPITALI ya Rufaa ya
Mkoa wa Arusha Mount
Meru, imeandaa mafunzo
ya tiba utalii kwa wa-

dau wa utalii jijini hapa,
pamoja na kuongeza
uelevva kwa watumishi wa
afya wa hospitali hiyo.

Akitoa mafunzo hayo,
Mratibu wa Tiba Utalii
kutoka Wizara ya Afya,
Dk. Asha Mahita alisema
kuwa tiba utalii ni kitendo
cha kufuata huduma bora
ya matibabu katika nchi
nyingine.

Alisema Tanzania ikiwa
ni kitovu cha utalii Afrika
na duniani, tiba utalii
inaweza kuwa kichocheo

cha kuongeza utalii nchini.
Mganga Mfawidhi wa
Mount Meru, Dk. Alex
Ernest alisema kuwa
Hospitali ya Mount Meru
imeongeza wigo wa hu-
duma za bora za afya kwa
wageni wanaokuja Arusha
kwa ajili ya utalii.
Alisema wameanza
kuwapokea wageni wa-
naotoka nchi mbalimbali
wanaofika kupata huduma
ya tiba utalii katika Hos-
pitali ya Mount Meru.
Mmoja wa wadau wa
utalii aliyepata mafunzo
hayo, alishukuru ku-
pata elimu hiyo akisema
yamewapa uelewa mzuri
ambao awali walikuwa
hawana.
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Naibu Waziri akoshwa ushiriki
walengwa TASAF katika miradi

Na Mwandishi Wetu, MARA

AIBU Waziri wa Nchi,

Ofisi ya Rais, Mene-

jimenti ya Utumishi

wa Umma na Uta-
wala Bora, Ridhiwani Kikwete,
amewapongeza wanufaika wa
Mpango wa Kunusuru Kaya
Masikini (TASAF), kwa kush-
iriki katika shughuli za maen-
deleo zenye tija.

Wanufaika hao  wame-
tekeleza mradi wa barabara
katika Mtaa wa Bonde Kati B,
Kata ya Kigera, Manispaa ya
Musoma mkoani Mara.

Ridhiwani ambaye yupo
mkoani Mara kwa lengo la
kutembelea shughuli mbal-

imbali  zinazotekelezwa
na TASAF, pia aliwataka
walengwa wa mpango huo

Wanufaika  kuendelea kutumia fursa
hao wam- wanazopewa kujiimarisha
etekeleza kiuchumi ili kuondokana
bm;;dt:av:: na hali ya duni ya maisha

Katika Mtaa “Nawapongeza kwa
wa Bonde namna mnavotumia fursg
Kati B, Kata iliyoletwa na Rais Samia
ya Kigera, Suluhu Hassan kupitia
Manispaa TASAF na kujiondolea
vaMusoma hali ya umasikini, serikali
mkoani inaendelea kuwahudumia
Mara. wananchi  kupitia pro-

gramu mbalimbali zenye
lengo la kuboresha maisha
ya wananchi wenye hali

walengwa
kuwa  serikali
inafanyia kazi
changamoto ya
kuchelewa ku-
pata malipo ya
ruzuku zao.
Pamoja na
mambo men-
gine, Ridhiwani
alikutana na walengwa
Joseph  Nyawelesa na
Zena Abeid kutoka Kata
ya Bonde Kati B, ambao
wanaendelea na ujenzi wa
nyumba za kisasa.
Akizungumza baada ya
kukutana na Ridhiwani,

naamini  ujenzi
ukikamilika  ni-
taweza kuondo-
kana na adha
yakukosa makazi
bora”.

Naye Zena
alisema ruzuku
ya TASAF imemu-
wezesha kufanya
biashara ya uchuuzi wa
dagaa ambao umemfanya
aweze kuanza ujenzi wa
nyumba ya kisasa.

Katika ziara hiyo, Ridhi-
wani aliahidi kuwaunga
mkono walengwa hao kwa
kuwanunulia bati ili waka-

duni,” alisema.
Aidha,

aliwahakikishia

Nyawelesa alisema: “Ni-
meanza ujenzi wa nyumba

milishe ujenzi wao ndani
ya muda mfupi.
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Meneja wa kampuni ya Franone Mining and Gems Ltd, Frank Mziwanda (wanne kushoto), akizungumza na Mwalimu Mkuu
wa Shule ya Msingi Naisinyai, wilayani Simanjiro mkoani Manyara, Agnes Chang'endo (watatu kushoto), baada ya kampuni

hiyo kukabidhi msaada wa magunia 120 ya mahindi,

kwa shule mbili za msingi Naisinyai na Oloshonyokie, juzi. PICHA: GIFT THADEY

magunia 20 ya maharage na ndoo 20 za lita 400 za mafuta ya kula

RC aagiza chumba cha kunyonyeshea kijengwe sokoni

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga,
Christina Mndeme, ameagiza
ujenzi wa masoko yote mapya
mkoani humo yazingatie ujenzi
wa chumba maalumu kwa ajili
ya faragha ya kinamama kunyo-
nyeshea watoto.

Alitoa maelekezo hayo juzi
alipofanya ziara ya kukagua
maendeleo ya ujenzi wa ukara-
bati wa Soko Kuu la Manispaa ya
Shinyanga.

Mndeme alisema katika ujen-
zi wa soko hilo hakuna mahali
ambapo ameona kuna chumba
maalumu kwa ajili ya kinamama
kunyonyeshe Watoto.

“Nimekagua ujenzi wa soko

hili sijaona chumba cha ki-
namama kunyonyeshea watoto
wao, hivyo naagiza kijengwe
mara moja na hili agizo ni katika
masoko yote ambayo yanajegwa
hapa Shinyanga,” alisema.

Aidha, katika ujenzi wa soko
hilo aliagiza kasi iongezwe ili
likamilike kwa wakati, na kutoa
muda wa mwezi mmoja hadi
kufika Oktoba 11 mwaka huu vy-
umba vya chini viwe vimekami-
lika kujengwa, vya juu (ghorofa)
vikamilike Desemba 11.

“Mimi siwezi kuwapaka mafu-
ta, msema ukweli ni mpenzi wa
Mungu, sijaridhishwa na kasi
ya ujenzi wa miundombinu ya
soko hili mpo nyuma, natoa
mwezi mmoja vibanda vya chini

viwe vimekamilika na kuanza
biashara,”alisema Mndeme.

Aliwataka  wafanyabiashara
katika soko hilo wasitumie
madalali wala kutoa rushwa,
huku akiwasihi kufanya biasha-
ra halali.

Ofisa Mipango wa Halmashau-
ri ya Manispaa ya Shinyanga, Mi-
chael Makotwe, alisema ujenzi
kwa sasa umefika asilimia 57.

Alisema ujenzi huo unahusi-
sha vyumba 106, ambapo vyum-
ba 41 vya chini vipo katika hatua
ya mwisho ya ukamilishaji na 65
juu ya ghorofa bado vinaende-
lea na hatua ya ujenzi.

Alisema ujenzi wa soko hilo
utagharimu Sh.bilioni 1.8 kwa
kutumia fedha za mapato ya
ndani.

Fundi Mkuu wa ujenzi wa
soko hilo, Deus Masalu, alisema
wameshindwa kukamilisha
ujenzi huo kwa wakati kutokana
na kukosekana kwa malighafi,
zikiwamo kokoto na saruji.

]
Polisi
wakumbushwa
kuzingatia
maadili kazini

Na Remmy Moka, SAUT

KAMANDA wa Jeshi la Polisi
mkoa Mwanza, Wilibroad Mu-
tafungwa, amewataka askari
polisi mkoani humo kuzingatia
weledi katika utekelezaji wa
majukumu yao.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati
akizungumza na wahitimu ambao
ni maofisa ukaguzi wa awamu va
pili 112 katika mafunzo ya uta-
vari ya wakaguzi wa jeshi hilo.

Alieleza kuwa jeshi hilo lime-
jikita katika kuzuia uhalifu
pamoja na ulinzi wa mali za raia
na kubainisha kuwa hatua za
kuzuia uhalifu ndiyo njia pekee
va kuweka amani ndani na nje ya
Mkoa wa Mwanza na taifa.

Kadhalika, aliwataka askari
hao kuhakikisha wanashirikiana
kikamilifu na raia katika kutimiza
majukumu yao ikiwamo kudumi-
sha amani.

Vilevile, alivitaka vikundi vya
ulinzi shirikishi kuwatumia raia
na kuwashirikisha wenyeviti wa
serikali za mitaa na watendaji wa
mitaa na kata ili kupewa mbinu
za namna ya kuweka ulinzi na
pia kujadili namna ya uanzishwa-
Ji wa vikosi vya ulinzi shiriki.

Aidha, amelitaka Jeshi la Polisi
kuwaelimisha wananchi madhara
ya kujichukulia sheria mkononi.

Aliwaagiza Maofisa wa Jeshi
hilo kuhakikisha hatua za ki-
nidhamu zinachukuliwa kwa
wanafunzi ambao hawakushiriki
mafunzo hayo ambao idadi yao
ni 24 na kuwataka warudie ku-
fanya mitihani.

Watetezi haki
za binadamu
wataka migodi
itoe ajira vijana

Na Shaban Njia, KAHAMA

WADAU wa kutetea haki za bin-
adamu wilayani Kahama mkoani
Shinyanga wawashauri wamiliki
wa migodi kuhakikisha wanaisaid-
ia serikali katika utoaji ajira kwa
vijana, wananchi wanaoishi ka-
ribu na maeneo wanapowekeza.

Wamesema kwa kufanya hivyo
kutasaidia kupunguza tatizo la vi-
jana wasio na ajira katika maeneo
hayo.

Mwanasheria kutoka Shirika Ia
SHIHABI, Alex Makabe, aliyasema
hayo alipotembelea mgodi mdogo
Masabi Kata ya Mega Halmashau-
ri ya Msalala.

Katika ziara hiyo aliambatana
na wajumbe wa shirika hilo, lengo
likiwa kujiridhisha kama mgodi
huo unazingatia masuala ya haki
za binadamu na sheria za kazi.

Alisema sehemu ambazo zi-
nafanyika shughuli za uchimbaji
wa madini vijana wanaozunguka
maeneo hayo wanakosa ajira za
muda.

Makabe alisema viongozi wa
mgodi huo wanapaswa kuhakiki-
sha wanazingatia suala la haki za
binadamu kwa wafanyakazi wao
ikiwa ni pamoja na mikataba ya
ajira, kuunganishwa na mifuko ya
hifadhi va jamii.
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KUTAPAKAA UKATILIKONA ZOTE...

Madhila va elimu duni, tamaa na

Na Yasmine Protace

umasikini inavyowaz

FUMO wa maisha sasa

unatajwa kuwa kik-

wazo kwa watoto wa

kike na kiume kufany-
iwa vitendo vya ukatili wa kijinsia,
ambao watoto wa kike wanabak-
wa, pia wako wanaonajisiwa.

Mwenyekiti wa Kituo Cha Taar-
ifa na Maarifa, Mabibo Dar es Sa-
laam, Rehema Mwinyi, anataja
ukatili wa kijinsia unatokana na
sababu mbalimbali, ikiwamo mfu-
mo wa maisha ya kila siku.

Anasema, kutokana na kituo
chao kuwasaidia wanaofanyiwa
ukatili wapate haki, kuna uchun-
guzi unaofanyika kwa baadhi ya
wanaofanyiwa ukatili na kubaini
mfumo wa maisha nao unachang-
ia wukatili kufanyika ikiwamo,
ndoa.

“Mfumo wa maisha,unakuta
watoto wengiwanakosa
maleziwanakosa chakula na
hivyo,wanaamua kutafuta chaku-
la kwa njia ambazo sio halali na
hivyo kubakwa au kulawitiwa, ili
waweze kupatiwa pesa,” anasema.

Katika hilo, wanandoa wan-
apoachana husababisha watoto
kujilea, nayo inachangia watoto
kufanyiwa ukatili wa kijinsia.

Pia, uchunguzi umegundua
sababu nyingine ni mimba za uto-
toni, mtoto anayezaliwa analele-
wa na mtu baki, wakiwamo wazee
anakuwa wa kujiamulia mambo
yake, hata anafikia hatua kutojua
mipaka kati ya yanayofaa na yasi-
yofaa kimaisha.

Anashauri elimu iendelee ku-
tolewa, ili kuwanusuru watoto
wasifanyiwe matukio ya ukatili,
huku kukitajwa ukatili mwingine
unaofanywa hasa kwa watoto wa
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amisha vijana

Watoto wakiwa katika mijumuiko yao. Ustawi wao kimaisha, kwa kiasi kikubwa unategemea
mifumo bora ya wazazi na walezi wanaowasimamia. PICHA: MAKTABA.

kiume, kutokana na kukosa pesa
za kuingia katika mabanda ya sin-
ema, ikiwamo Sh. 200, ambayo ni
mvuto mkubwa kwao.

Rehema anasema, sasa nguvu
kubwa zinaelekezwa shuleni kwa
kuwapatia elimu ya ya jinsia wato-
to na namna ya kujilinda, ili wasi-
fanyiwe mabaya hayo.

Mtazamo wake ni kwamba,
mfumo wa maisha unapobadilika,
matukio ya ukatili nayo yanaweze
ama kuisha au kupungua.

Anasema, katika ofisi zao huwa
wanawapokea watu mbalimbali
wenye malalamiko ya ukatili na
kuchunguza ukweli, pia sababu za
kufanyiwa ukatili huo.

Kaimu Mkurugenzi wa Shiri-
ka la Usawa wa Kijinsia Tanza-
nia (SUKITA), Msafiri Mwajuma
Mariam, ambaye pia ni Mkuu wa
Dawati la Mafunzo na Uelimishaji

SUKITA, anasema wanawapatia
watoto elimu, jinsi ya kupambana
na matukio ya kikatili.

Anaeleza shirika lao lililoan-
zishwa mwaka 2014, limeshabaini
anachokifafanua kuwa ni: “Serika-
li iliweka nguvu kubwa kwa ajili
ya kuwalinda watoto wa kike kati-
ka ukatili na wakawasahau watoto
wa kiume.”

Pia, Mariam anafafanua kuto-
kana na nguvu kubwa kutumika
kuwalinda mabinti, sasa adha hiyo
inawaangukia watoto wa kiume
zaidi, ambao wana kawaida ya ku-
kaa kimya.

“Watoto wa kiume wanaofany-
iwa ulawiti hawasemi, kwa kuwa
wanaowalawiti wanawaambia
wakisema watauawa,” anasema.

“ Watoto wa kiume wakikosa
shilingi 200 kwa ajili ya kucheza
‘gemu’ au kuingia katika maban-

da ya video, hulazimika kufanya
mapenzi ili waweze kupata pesa
hiyo,” anasema.

Kutokana na madhila hayo ya
ukatili, anasema taasisi yao im-
ekuwa ikitoa elimu ya watoto jinsi
ya kulinda na masuala ya ukatili
kijinsia.

“ Wanatoa elimu ili iwasaidie
wanafunzi wawe mabalozi shuleni
na sasa wana mpango wa kwenda
sokoni, misikitini na makanisani
kwa ajili ya kutoa elimu ya masu-
ala ya ukatili,” anasema.

Anaongeza kuwa changamoto
anayoiona, ni baadhi ya watu
kufanyiwa ukatili kijinsia na
kushindwa kutoa taarifa au wen-
gine kumalizia majumbani, ili kesi
zisiendelee.

Mariam anasema, matukio
ya ukatili wa kijinsia yanatokea
baada ya wazazi kutengana na

kusababisha watoto kujilea we-
nyewe.

“ Chanzo cha wanawake kutele-
keza watoto na kusababisha ku-
kaa na mama wa kambo, nayo
inachangia kufanyika ukatili kwa
jamii,” anasema, akitaja kuwapo
kesi za wanawake kudai talaka ili
wagawane mali

Anasema ni kitu kinachochang-
ia kutokea tatizo la ukatili, pale
watoto wanapoachwa bila ya
malezi sahihi.

Katika mchango wao SUKITA,
Mariam anasema wameweza ku-
toa elimu ya afya ya akili, kwa
kuwa pia inabainika kuwa sehe-
mu ya matukio hayo ya mauaji na
wabakaji.

MZIZ1 WA TATIZO

Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-
ka la Macho kwa Jamii, pia Mwe-
nyekiti wa Kituo cha Taarifa na
Maarifa Manzese, Dar es Salaam,
Theresia Lihanjala, anasema ku-
kosekana kwa utii kwa Mungu na
umasikini, kuna nafasi kubwa ya
kutokea ukatili wa kijinsia.

Anasimulia kuwapo vijana wa-
naopata watoto bila ya kuwa na
matarajio, hali inayowafanya ku-
kosa mahitaji muhimu na kuamua
kujiingiza katika uhusiano wa ki-
mapenzi.

“Unakuta mtoto kazaa mtoto,
kumtunza hawezi anamuachia
mtoto wake mtu amlelee na mto-
to anapokosa huduma za kimsingi
anajiingiza katika uhusiano na
hata kufanyiwa ukatili,” anasema.

Anaongeza kuwa watoto wengi
kutokuwa na malezi, hali inay-
owachangia kujiingzia bila ya
kujua katika makundi yasiyofaa,
hata kusababisha wakafanyiwa
ukatili mbalimbali.

Hapo Theresia anatumia mfano
ulioko Manzese Dar es Salaam
anakofanyia kazi, ‘mabinti mama’
ni wengi; mtoto anakuwa na mto-
to.

Katika hilo, anahitimisha kwa
ushauri: “Elimu itolewe kwa ma-
binti mama... elimu hiyo ikitolewa,
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Na Christina Mwakangale

ALENGO ya Maendeleo

Endelevu 2030 (SDGs),

hususani lengo la tatu

ni kuhakikisha uwapo
wa Afya Bora na Ustawi. Umoja wa
Mataifa (UN), unahimiza uwekezaji
kwenye huduma za afya.

Ajenda ya Shirika la Afya Duniani
(WHO), mwaka 2018 katika maa-
dhimisho ya Siku ya Afya Duniani,
yalilenga kuhamasisha Huduma ya
Afya kwa Wote (UHC), pasipo vikwa-
70 vya kiuchumi.

Ripoti ya mwaka 2022 ya Shirika
la Umoja wa Mataifa linaloshughu-
likia Idadi ya Watu Duniani (UNDP),
asilimia 83 ya watu wenye umaskini
uliojikita katika maeneo mbalim-
bali wako nchi za Afrika zilizo Kusini
mwa Jangwa la Sahara, theluthi
mbili ya watu maskini wanatajwa
wako katika nchi za kipato cha kati

MTIHANI WA HUDUMA

Ajenda ya dunia ni kuwa na mfu-
ko wa pamoja wa UHC, kwamba ifi-
kapo mwaka 2030, nchi husika iwe
imefikia mpango huo kwa kiwango
kikubwa. Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF), ndiye mratibu wa azma
hiyo nchini.

Ili kufikia malengo hayo, kulitokea
mabadiliko ya vifurushi kwa aina ya
huduma za matibabu kwa wanacha-
ma tangu mwezi Machi mwaka huu,
jambo lililoleta taswira na vikwazo.

Sera ya Afya ya Mwaka 2007, ina-
bainisha kwamba huduma za afya
kwa wazee, wajawazito na watoto
wenye umri chini ya miaka mitano,
huduma za matibabu ni bure.

Wanachama walioondolewa
kwenye huduma hiyo kutokana na
masharti mapya, ni watoto walio
chini ya umri wa miaka 18, kundi
maalumu linalotambuliwa na Sheria
ya Mtoto ya Mwaka 2009.

Kwa sasa, usajili wa watoto wa-
hitaji wa huduma hiyo tangu Machi
mwaka huu, wanatakiwa wafikie
orodha 100 shuleni, ndipo wajiunge
na ‘Toto Afya’ jambo ambalo walezi,
walimu na wazazi wanakwama ku-
litekeleza.

Takwimu zinaonyesha watoto
wengi wanaozaliwa nje ya mfumo
rasmi, kama idadi iliyopo ya wa-
nafunzi 9,011 wa shule za msingi na
sekondari nchini waliopata ujauzito
katika kipindi kati mwaka 2021 hadi
2022 nchini. Wengi wako chini ya
umri miaka 18, wameshajifungua na
kuishia kwenye kundila mama wale-
zi pekee na tegemezi kwa familia.

KUANZA MFUMO MPYA

Ikiwa imepita miezi mitano tangu
kusitishwa kwa huduma ya ‘Toto
Afya’ kwa mtoto mmoja mmoja.
Sharti lililopo NHIF, mzazi au mlezi
ambaye awali alimlipia mtoto wake
kila mwaka Sh. 50400 ‘Toto Afya
Kadi’ kwa ajili ya matibabu yake,
sasa hawezi kufanya hivyo.

Anamsajili mwanawe kupitia vi-
furushi tofauti kwenye kundi la ‘Na-
jali Afya’ akiwekeza kifurushi cha
mtu mmoja na hakimhusishi mtoto
au tegemezi thamani yake ni kuan-

AFYA

Huduma mpya Afya kwa Wote,
|I|vyo kltanzma hakl ya mtoto

Huduma za mama na mtoto zikiendelea kwenye kituo cha afya, ambao ugharamiaji wake, bima ya afya ni muhimu. PICHA:
MTANDAO.

zia Sh. 192,000 hadi Sh. 984,000
kwa mwaka, kulingana na umri wa
mhusika. Mdhibiti Mkuu na Mk-
aguzi wa Hesabu za Serikali (CAG),
anakosoa bajeti ya NHIF, kwamba
inakusanya fedha, ila matumizi yao
hayana msingi huku wakikopesha-
na Sh. bilioni 41. Hii ni ripoti yake ya
2022/2023.

Waziri Ummy Mwalimu, anase-
ma, mfuko huo sasa unaelemewa
kutokana na kulipa gharama kub-
wa za Magonjwa Yasiyoambukiza
(NCDs), kama kisukari, kiharusi na
shinikizo la juu la damu.

Anasema magonjwa hayo ya-
meugharimu mfuko takribani Sh.
bilioni 99.09 kwa mwaka 2021/2022.
NHIF, ikiwahudumia wanachama
milioni 4.33 sawa na asilimia nane
ya Watanzania wote milioni 60, asil-
imia sita wakihudumiwa na Mfuko
wa Afya ya Jamii (CHF).

Waziri anasema, kukwama
muswada wa bima afya kwa wote,
ni kukosekana kwa chanzo cha
uhakika cha fedha.

KUMNYIMA HAKI MTOTO
Mnamo Machi 13 mwaka huu,
NHIF ilitangaza utaratibu wa

malipo ya Sh. 50,400 ya huduma
ya ‘Toto Afya Kadi, imeondolewa
kuanzia Machi 13 mwaka huu, kwa
ambao bima zao zimekwisha na
wanahitaji kujiunga, wajiunge na
mfumo mpya.

Inatajwa, watoto walio chini ya
umri huo, hususani wanaougua
magonjwa yasiyo ya kuambukiza
na mengine sugu ikiwamo moyo,
himofilia na kifafa, hulazimika
kulipa gharama kati ya Sh. 30,000
hadi 130,000 kila kliniki kwa mwezi,
kutegemeana na hospitali.

“Mbali na gharama za dawa al-
ipoumwa mwaka huu, alilazwa kwa
siku tatu katika hospitali kubwa
maarufu iliyopo Gongo la mboto
(jina tunalo) Dar es Salaam, nililipa
Sh. 286,000 kwa siku hizo, bado
dawa,” anasema Belina Brown mza-
zi wa mtoto Frank, mwenye umri

mwaka mmoja na nusu.
Leila ~ Marius mkazi wa
Kinondoni, Dar es Salaam,

anatamka:"Mwanangu aligundulika
kuwa ana matatizo kwenye ubongo
baada ya kuugua ugonjwa wa kifafa
na kuhitajika kuhudhuria Kkliniki
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH),
kila mwezi. Sasa bima yake im-

ekwisha Machi mwaka huu, hivyo
ninalipia huduma hiyo kwa fedha
taslimu.

“Kila mwezi natakiwa niwe na Sh.
150,000 au 200,000 kwa sababu
kuna wakati mwingine dawa alizo-
andikiwa hazipo Muhimbili, na-
nunua kwenye maduka ya nje bei
ni juu zaidi. Ninafanya kazi yenye
mshahara wa Sh. 250,000 kwa
mwezi,” anasema Leila.

janela Muagi, mkazi wa Mabibo
wake anaugua ugonjwa wa moyo na
kila mwezi anahudhuria kliniki ya
watoto wenye ugonjwa huo, hospi-
tali ya Dar Group ambayo ni tawi la
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete
(JKCI) na kila mwezi ni Sh. 130,000.

Regina Valence, Mwenyekiti wa
Wanawake wa Chama cha Himo-
filia Tanzania na mzazi wa watoto
wawili wanaougua ugonjwa wa hi-
mofilia, anasema umoja huo wenye
wanachama wanaokadiriwa kufikia
200, watoto walio wengi hawana
huduma ya bima afya. “Watoto wetu
wao wana kliniki muda wowote aki-
vuja tu damu.”

Mkurugezi Mtendaji wa Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC),

Anna Henga, anasema ni kinyume
na Sheria ya Mtoto na marekebisho
yake mwaka 2019, Ibara ya 24 ya
Mkataba wa Kimataifa wa Haki za
Mtoto ya Mwaka 1989 na Ibara ya
14 ya Mkataba wa Afrika wa Haki na
Ustawi wa Mtoto.

NINI KIFANYIKE?

Kamati za Usimamizi wa Vituo
vya Afya na Bodi ya Afya kwenye
wilaya ambazo husimamia vituo vya
afya, zahanati, hospitali za wilaya na
zilizopo ngazi ya mkoa au taifa, sasa
zinatakiwa ziruhusiwe kisimamia
huduma hiyo, iwapo kwenye eneo
husika mzazi tayari ana kiasi hi-
cho cha fedha, alipie huduma pale
walipo.

Vilevile walimu wa shule wana
maoni kwamba, utaratibu huo
kwao kwanza ni jambo geni na mzi-
go kwao kwa kuwa hawajawahi ku-
pewa elimu namna ya kuhamasisha
jamii ijiunge.

Pia, inataka serikali ichangie
gharamaya huduma za watoto
iwapo mzazi analipia Sh. 50,400
kwa mwaka pia serikali ichangie
kiasi kama hicho na jumla iwe Sh.
100,800.

MADHILA YA ELIMU DUNI, TAMAA NA UMASIKINI INAVYOWAZAMISHA VIJANA
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itasaidia wao kuwaelimisha wen-
zao na wataacha kuzaa bila ya ku-
fuata utaratibu.”
WANAOGUSWA WANENA
Mkazi Jamal Juma, ana mtazamo

kwamba tamaa nazo zimechangia
watoto kufanyiwa ukatili kijin-
sia, huku Zuwena Juma, akinena
matukio ya ukatili yapo katika
kona zote za jamii.

“Wanaume nao ufanyiwa ukatili.

Unakuta mwanamke analazimisha
apewe talaka, huku akitaka mga-
wanyo wa mali uwe sawa, lakini
suala la watoto libaki kulelewa na
baba yao.

“ Huo ni ukatili pia,mama kuon-

doka katika ndoa, watoto wabaki
na baba yao, kufanya hivyo ni uka-
tili,” anasema.

Jamal Rwey, anataja kuenea
mtazamo wa jamii kuona mtoto sio
wao wote, bali ni wa mzazi pekee,

wakati mwingine mmoja pekee.

Vilevile, ananyooshea kidole
tamaa ya mali inavyohusiana na
falsafa hasi za kufikia utajiri, iki-
wamo kamari za ‘ku-beti.’
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DAKTARI BINGWA:

Kuendekeza tabia
kula udongo,

kunavyowamalizia

Na Rahma Suleiman, Unguja

MIMBA yangu ya kwanza

nilirukwa na damu; kiasi cha

kukaribia kupoteza maisha.

Nilipokimbizwa  hospitali,
daktari aligundua haraka tatizo
langu,” anasimulia Fatma (jina la
pili tunalo) (35), mama wa watoto
watatu, mkazi wa Magomeni, mjini
Unguja.

“Nilikuwa nakula mchele na
udongo na kwamwe, sikupenda
kuukosa. Daktari alinishauri niache
kutumia mara moja kwa usalama
wangu,” anaeleza, wakati akizun-
gumza na mwandishi wa makala
hii.

Zao la kutii dokezo hilo la daktari,
ni kwamba kila kitu kwa ujumla
kilibadilika kiafya baada ya mwezi
mmoja, kiwango chake cha damu
kiliongezeka na afya yake ikaima-
rika.

Alichopitia Fatma, ndicho wan-
apitia wanawake wengi wakati wa
kipindi cha ujauzito kwa kula vitu
visivyo na faida katika kuimarisha
afya zao.

Mashavu Kombo, mkazi wa ki-
jiji cha Chaani Mkoa wa Kaskazini
Unguja, naye anakabiliwa na tatizo
kama la Fatma, kutokana na tabia
yake kula mkaa katika ujauzito
wake, akinena bila kula mkaa ha-
jisikii kula chochote, kwa sababu
anatapika kila mara na kukosa
hamu ya kula.

WATALAMU WA AFYA

Mtaalamu bingwa wa Afya ya Wa-
nawake na Uzazi, kutoka Hospitali
Kuu ya Mnazi Mmoja, Dk. Ummul-
kulthum Omar, anasema asilimia 14
ya wajawazito wanaofika hospital-
ini, huwa na kiwango cha chini cha
damu.

“Wengi wanaofika hospitali wa-
nakuwa na damu chini ya saba,
kiwango ambacho ni hatari kwa
afya zao na watoto,” anasema, ili
mjamzito aweze kujifungua vyema,
anatakiwa kuwa na kiwango cha
damu zaidi ya 14.

“Kama mjamzito atakuwa na
kiwango kikubwa cha damu, ki-
tamsaidia kuokoa maisha yake na
mtoto, kwa sababu kipindi cha
kujifungua mama hupoteza damu
nyingi, hivyo akiwa na damu hafifu
anaweza kufariki,” anasema Dk.
Ummulkulthum.

Project Objectioes

Tha preject strives i

zito

Mtaalamu wa maradhi ya wanawake na uzazi kutoka Hospitali Kuu ya Mnazi Mmoja, Zanzibar,
Dk. Ummulkulthum Omar, akitoa elimu ya afya ya uzazi kwa waandishi wa habari ambao hawapo
pichani. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mtaalamu  huyo  anashauri
utumiaji wa vitu vinavyotakwa na
wajazito hao, udongo na mkaa, ku-
nasababisha upungufu wa damu,
pia ni chanzo cha magonjwa yasio-
ambukiza kama shinikizo la damu,
ambayo ni hatari kwa maisha ya
mjamzito.

“Unapopata shinikizo la damu
kuna uwezekano mkubwa kwa
mjamzito kupata kifafa cha mimba,
ambayo matokeo yake ni kifo. Ni
ugonjwa ambao sisi wataalamu
tunauogopa kwa sababu nafasi ya
mjamzito kupona ni ndogo,” anase-
ma.

Aidha, anasema kila wajawazito
10 wanaofariki kutokana na uzazi,
wajawazito watatu huwa na tatizo
la upungufu wa damu, hivyo ana-
shauri ili kukabiliana na changa-
moto za uzazi, mjamzito anatakiwa
kula vyakula vyenye lishe na hapas-
wi kukaa na njaa.

“Tunawahimiza wajawazito
kula kwa wingi vyakula vya jamii
ya mboga, matunda, wanga, soya
na nyama, kwa sababau vinasaidia

kurutubisha mwili na kuongeza
damu,” anasema.

Anafafanua, umuhimu  wa
mjamzito kunywa maziwa kuna-
muweka mbali na uwezekano wa
kutopata kifafa cha mimba, kwa
sababu maziwa yana madini ya ‘cal-
cium’.

Hata hivyo, ana hoja ya upande
wa pili wa shilingi, upatikanaji
wa vyakula hivyo unaweza kuwa
changamoto kwa wajawazito wen-
gi, kutokana na ukosefu wa kipato.

Hapo ana rai kwa wanaume
kutimiza wajibu wao, kwa kuhakiki-
sha mjamzito anapata huduma zote
muhimu, ili kuimarisha afya yake
na mtoto aliye tumboni.

“Mtoto anayezaliwa na mama,
aliyepata matunzo mazuri wakati
wa ujauzito, ni tofauti na mtoto
aliyezaliwa na mama ambaye haku-
pata lishe kamili. Uwezo wake wa
kufahamu huwa mkubwa zaidi
kuliko mtoto aliyekosa lishe akiwa
tumboni,” anasema.

Dk. Rahila Salim Omar, kutoka
Hospitali ya Wilaya Chake Chake,

anasema mjamzito anatakiwa kula
vyakula vyenye lishe kuanzia siku
ya kwanza ya kutungwa mimba
hadi kuzaliwa.

“Mama mjamzito anayekosa lishe
bora, ana nafasi kubwa ya kuzaa
mtoto aliyedumaa na mwenye uta-
piamlo ambao ni hatari kwa afya ya
mtoto,” anasema.

Daktari huyo anasema, baadhi
ya vyakula vinapunguza madini
chuma kwa mjamzito na ni hatari
kwao; hapo anaorodhesha udongo,
mkaa, soda, kahawa, pombe. Pia,
ulaji wa vyakula hivyo unahatarisha
watoto kuzaliwa wakiwa na ulema-
vu wa akili.

MIKAKATI YA SERIKALI

Waziri wa Afya, Nassor Ahmed
Mazrui, anasema serikali im-
eongeza bajeti ya afya, ili kukabili-
ana na changamoto za afya, ikiwa-
mo kupunguza vifo vitokanavyo na
uzazi.

“Bajeti ya wizaraimeongezeka ku-
toka shilingi bilioni 154,027,109,000
mwaka 2022/2023 hadi shilingi bil-

ioni 189,379,436,000 mwaka huu
wa fedha na moja ya vipaumbele
vyetu ni kupunguza vifo vitokana-
Vyo na uzazi,” anasema.

WANAHABARI WANAKOSIMAMIA
Mkurugenzi wa Chama cha
Waandishi wa Habari Tanzania
(TAMWA-Zanzibar), Dk. Mzuri Issa,
anasema baada ya kubaini walakini,
anakiri serikali pekee haiwezi ku-
punguza changamoto zikazowaka-
bili wajawazito, wameanza ku-
chukua hatua kutoa elimu kwa kwa
usahihi masuala ya afya ya uzazi.
“Tumegundua kwamba kuna
pengo kubwa la kupata taarifa sahi-
hi za afya ya uzazi kwa wanawake,
ambao wakati mwingine huchangia
vifo vinavyotokea.

“Hivyo, tunawajengea uwezo wa-
nahabari ili waripoti kwa weledi
masuala hayo. Hii itaongeza hamasa
kwa wajawazito kuwa na taarifa sa-
hihi juu ya afya zao na kuzitumia,”
anatamka Dk. Mzuri.

WASHIRIKA MAENDELEO

Mwakilishi Mkazi wa Shirika la
Idadi ya Watu la Umoja wa Mataifa
(UNFPA) nchini Tanzania, Mark
Bryan, anasema shirika hilo litaen-
delea kuiunga mkono Zanzibar ku-
zuia vifo vya uzazi.

“Tunachukua kila hatua ku-
punguza vifo vya mama na watoto
kwa vile muonavyo vyanzo vyake
vinaweza kuzuilika. Vifo vya uzazi
Zanzibar bado ninatoa ishara ya
hatari na masuala ya afya ya uzazi,
yanaendelea kuwa miongoni mwa
sababu zinazoongoza kwa vifo,”
anatamka Bryan.

UKUBWA WA TATIZO

Ripoti ya Wizara ya Afya Zanzi-
bar, katika kipindi cha miaka mi-
tano kuanzia 2017 hadi 2021, kuna
vifo 766 vitokanavyo na uzazi vilisa-
jiliwa.

Hata hivyo, vimepungua kwa
wastani wa asilimia 30 kutoka vifo
191 mwaka 2017 hadi vifo 134 mwa-
ka 2021.

Ripoti inaonyesha wajawazito
wanaopoteza maisha katika vituo
vya kujifungulia, imepungua kutoka
70 mwaka 2021 hadi 53 mwaka jana.

Ni kiwango ambacho kikilingan-
ishwa na nchi za visiwa kama Mau-
ritius, Zanzibar iko katika sura ya
ubora zaidi.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya
Duniani (WHO), wastani wa wa-
jawazito 800 walifariki dunia kila
baada ya dakika mbili mwaka 2020,
kutokana na vyanzo vinavyoepuki-
ka.

Hata hivyo, ikilinganishwa na
nchi kama Comoro; Zanzibar imeta-
jwa kupiga hatua katika kupunguza
vifo vya uzazi.

Lengo la tatu la Maendeleo Ende-
levu ya Dunia (SDGs) ni kupunguza
vifo vitokanavyo na uzazi chini ya
70 kwa kila vizazi hai 100,000 ifi-
kapo 2030.

NINI KIFANYIKE?

Dk. Umulkulthum, anasema ili
kupunguza tatizo la upungufu wa
damu kwa wajawazito na hatimaye
vifo, kuna haja kwa serikali ika-
ongeza uwekezaji katika sekta ya
afya hasa eneo la uzazi.

Aidha, akashauri serikali za
wilaya kuongeza elimu ya afya ya
uzazi na lishe bora kutoka ngazi ya
elimu ya msingi, kuwajengea msingi
imara watoto.
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AFYA

Mila na desturi zinavyowaweka hatarini

wajawazito wakitelekeza huduma kliniki
«Asiyeolewa anahama nyumbani, hospitalini haonekani

Jengo la Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Manyara. PICHA: JALIWASON JASSON

Na Jaliwason Jasson, MAN-
YARA

AISHA ya majamzi-

to dhidi ya mila na

utamaduni ni tatizo

kitaifa, huku mkoani
hapa kukiwapo simulizi zenye
uthibitisho wake.

Kuna dhana katika jamii za Kia-
frika pale mwanamke anapobeba
ujauzito kuna jamii inaonekana
kama neema kwao, lakini kwa ny-
inginezo, ujauzito ukibebwa nje
ya ndoa, huku ikionekana ni kosa
kubwa la kimila, hata kuoanishwa
na laana

Ni aina ya uhalisia unaotolewa
kutoka kwa mkazi wa kjiji cha
Dareda, wilaya ya Babati, Mama
Karen Malle, anayesimulia namna
mtu anapoolewa, inakuwa rahisi
kuhudhuria kliniki, akipewa ruhu-
sa na mume wake kwenda ama za-
hanati au kwenye kituo cha afya.

Anasema, inapotokea mama
asiye na ndoa anabeba ujauzito
bila ya kuolewa, wengine huo-
gopa kuhudhuria kliniki, kwa hoja
amepata mimba nje ya ndoa na
kuna wakati kwa jamii ya maka-
bila yenye asili ya ufugaji, binti
mjamzito hufukuzwa kwao.

Mkazi wa Mtaa wa Negamsi,
Anna Paul, anasema kuhudhuria
kliniki kwake ni jambo jema, kwa
kuwa inamsaidia mjamzito kujua

hali ya mtoto na kueleza vitu vina-
vyomsumbua, ili apate ushauri wa
kitaalamu.

Samweli Akonay, mkazi wa
Nangwa wilayani Hanan’g, anse-
ma wajawazito kuhudhuria klini-
ki ni muhimu kwa kuwa kliniki
ndiko kuna madaktari na wauguzi
wenye vifaa vya kisasa vya kumu-
ona mtoto tumboni na kuangalia
namna alivyokaa.

Akonay anashauri wanaokwepa
kliniki wakiwa wajawazito wa-
nakosea, wanatakiwa kubadilika
kukiweka salama kiumbe kilicho
tumboni kwao, hali kadhalika us-
alama binafsi.

Mkazi wa Mtaa wa Hangon
A, Goodluck Sendula, anasema
kuhudhuria kliniki  kunasaidia
kujua afya ya mtoto na mama ana-
pewa ushauri wa kitaalamu, iki-
wamo yahusuyo vyakula, ili mtoto
aweze kukua vizuri.

Hapo anarejea simulizi ya mfa-
no wa jirani yake, aliyeanza kutok-
wa na damu wakati wa ujauzito,
lakini alipoenda kliniki alipewa
vidonge akatumia na vilimsaidia,
ujauzito ukaendelea na hatimaye
akajifungua salama.

KIOO CHA WATAALAMU

Mratibu wa Afya ya Uzazi na
Mtoto wa Mkoa wa Manyara,
Emma Ngatoluwa, anafafanua
mjamzito  anatakiwa  kuanza

kuhudhuria kliniki tangu ujauzito
ukiwa na miezi mitatu au chini ya
miezi hiyo, ikijumuisha wastani
wa mara nane mpaka anajifun-
gua, ili aweze kupata huduma zote
stahiki.

“Mjamzito anapochelewa kuja
kliniki, hatuna cha kumfanya
tutampokea na kumhudumia vi-
zuri, ila kuna huduma atakuwa

ameishazikosa,” anaeleza Nga-
toluwa.
Aidha, anasema mjamzito

anapowahi anapatiwa dawa za
kuongeza damu, madini chuma
na huku akishauriwa lishe bora za
kutumia.

Mtaalamu huyo anatahad-
harisha, mjamzito kuchelewa na
akawa na vimelea vya maradhi
kama malaria na kaswende, ina-
hatarisha kondo la mama na ku-
muathiri mtoto, akieleza, mahud-
hurio hayo ndiyo yanawasaidia
wajawazito kujua maendeleo yao
na watoto walivyokaa tumboni,

Pia, anasema yanawasaidia
kujua mahali wanapotakiwa
kwenda kujifungua wakati ukifika,
anafafanua akisema ujauzito wa
kwanza anapofika wakati kujifun-
gua, huelekezwa kwenda kwenye
kituo cha afya au hospitali, ha-
waruhisiwi kwenye zahanati.

Ili kuhakikisha huduma ya
kliniki za wajawazito inapewa kip-
aumbele, anasema kwenye wilaya

ya Kiteto zipo baadhi ya kata wa-
nazotoza faini Sh. 50,000 kwa
mjamzito asiyehudhuria kliniki au
haendi kujifungua kwenye kituo
cha afya au hospitali.

Ngatoluwa anasema: “Huduma
anayopata mjamzito katika vi-
tuo vya serikali anatakiwa aipate
vivyo hivyo kwenye vituo vya Afya
na Hospitali za binafsi.”

DAKTARI BINGWA

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Manyara,
Dk. Catherine Magali, ambaye
ni bingwa wa magonjwa ya wa-
nawake, anasema Wwajawazito
kuhudhuria kliniki ni muhimu
kubaini shida za mama na mtoto.

Anasema, mjamzito anapowahi
kliniki inamsaidia apimwe wingi
wa damu, kujua kama ana kifafa
cha mimba, kwa kuwa kinampata
mjamzito yeyote, hivyo wanaki-
fanyia kazi mapema.

Dk. Magali anataja kitu kingine,
wanamwangalia mgonjwa kama
ana malaria, ili waitibu isimharibu
mtoto na kumuangalia mtoto al-
ivyokaa, kama amekaa vibaya wa-
naona namna ya kushughulikia.

Tahadhari ya bingwa huyo, ni
kwamba mjamzito anapokuwa
na ugonjwa kama kaswende, un-
aweza kuambukiza na mtoto
akaupata kutoka kwa mama au
akafa, inaweza kuingia kwenye

mishipa ya fahamu ya mtoto na
akazaliwa na degedege.

PENYE TAASISI DINI

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
ya Misheni ya Dareda, Manyara,
inayomilikiwa na Kanisa Katoliki
Dk Joseph Lorri, anasema hu-
duma za kliniki za wajawazito ni
bure wanatekeleza sera ya Wizara
ya Afya.

Dk. Lorri anasema, wajawazito
huwa wanawapatia vipimo vya
awali kama vile mkojo, damu, uz-
ito na shindikizo la damu.

Kuhusu wasioenda kliniki na
wenza, anasema wanawahu-
dumia, ila wanawahimiza kuam-
batana na wenza, kwani wananu-
faika kwa kupewa kipaumbele,
kwa sababu nyumbani wanakuwa
hawajamuacha mtu.

Mtaalamu huyo naye anatetea
hakuna lugha chafu, bali upendo
na ushauri wa kuanza kliniki
mapema, maana matatizo ya
ujauzito yanatofautiana kati ya
mtu mmoja na mwingine.

Mkunga wa Zahanati ya Marga-
kan, Philimina Sanka, anatoa tak-
wimu, kuanzia Januari na Agosti
mwaka huu, wameshawahudumia
wajawazito 380, katika mgawanyo;
Januari, Februari na Machi, wako
35 kila mwezi; Aprili ni 40; Mei, 59,
Juni, 47, Julai 58 na Agost wako 61.

Sanka anasema vipimo vya
maabara na damu, wajawazito
wanachangia.

USHUHUDA WA

WAJAWAZITO

Mkazi wa Sinai, Hawa Juma,
anasema alianza kliniki ya ujauzi-
to akiwa na miezi minne, baada ya
kulazwa hospitali ya wilaya, ukiwa
ni ujauzito wake wa kwanza.

Anasema, huduma anayopatiwa
katika zahanati tajwa ni nzuri,
huku mkazi wa Hangon, Flora
Modi, anasema ameanza kuhud-
huria kliniki ya ujauzito ukiwa na
miezi nane na alichelewa, kwa
kuwa huduma hiyo, baadhi ya hos-
pitali na vituo vya afya vya serikali,
navyo vinahitaji malipo.

Utafiti wa Tathmini ya Utoaji
Huduma za Afya Tanzania (TSPA)
wa mwaka 2014/15 kutoka ofisi ya
Taifa ya Takwimu (NBS) Ufuatiliaji
wa Wajawazito, waliofika kliniki
mara ya kwanza walikuwa 1,853.

Utafiti huo ulitoa matokeo ya
ushauri wa wajawazito, ambao
karibu wateja wote wa kliniki ya
wajawazito walipatiwa huduma
kwa vitendo.

Inafafanuliwa kwenye utafiti
huo kwamba, asilimia 80 kati yao
walifanyiwa vipimo vya shinikizo
la damu; asilimia 88 walipimwa
uzito; na asilimia 96 walipimwa
kimo cha mimba; huku asilimia
75 walipatiwa huduma ya vidonge
vya madini ya foliki asidi.
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NN Jafo apongeza Samia kuteuliwa,
ataja miradi ilivompa heshima

DC: W’biashara,
TBS shirikianeni
kudhibiti bidhaa
Zenye sumu

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

MKUU wa Wilaya ya Singida, Paskas
Mragili, amewataka wafanyabiashara
wa Vvipodozi wilayani humo kushiriki-
ana na Shirika la Viwango Tanzania
(TBS), kudhibiti bidhaa zenye viam-
bata vyenye sumu.

Alitoa rai hiyo wakati akifungua
kikao kilichowashirikisha maofisa wa
TBS na wafanyabiashara, lengo kuu
likiwa ni kutoa elimu juu ya uelewa
kuhusu vipodozi vyenye viambata
sumu Mkoa wa Singida.

Mragili alisema TBS ndiyo lime-
pewa jukumu la kusimamia vipodozi
hivyo kupitia mabadiliko ya Sheria
ya Fedha ya Mwaka 2019 ambapo
[imekuja na mkakati wa kuelimi-
sha wananchi juu aina ya vipodozi
vyenye viambata sumu vilivyopigwa
marufuku nchini.

Alisema kuendelea kuviuza na kuvi-
tumia vipodozi hivyo ni hatari kwani
wanaliangamiza taifa jambo ambalo
ni hatari na halikubaliki, kwamba
baada ya mafunzo hayo hategemei
kuona bidhaa hizo zikiendelea ku-
wapo kwenye soko.

Naye, Meneja wa TBS Kanda ya
Kati, Nickonia Mwabuka, alisema
matumizi ya vipodozi hivyo vyenye
viambata vyenye sumu ni hatari kwa
afya ya binadamu na vimekuwa viki-
waathiri watu wengi na kuliongezea
taifa gharama kubwa ya kuwatibu
waathirika na kupunguza nguvu kazi
va taifa.

Mwenyekiti wa Umoja wa Wauzaji
vipodozi Mkoa wa Singida, Pili Hus-
sein, aliomba serikali kuwadhibiti wa-
fanyabiashara wakubwa wa bidhaa
hizo ambao wamekuwa wakiwauzia.

Alisema: “Tunashindwa kuelewa
kuna vyombo husika vya ukaguzi
katika Bandari, viwanja vya ndege na
mipakani ambako bidhaa hizi zinapit-
ishwa na wafanyabiashara wakubwa
na kusajiliwa ambao wanafahamika
l[akini wanaacha kuwadhibiti hadi
zikifika kwetu ndio wanakuja kuzi-
kamata jambo hili siyo zuri kwani
Iin?tprudisha nyuma na kufilisi mitaji
yetu”.

TBS ndiyo limepewa juku-
mu la kusimamia vipodozi
hivyo na mkakati wa kue-
limisha wananchi juu aina

yva vipodozi vyenye viam-
bata sumu.

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRT wa Nchi,
Ofisi ya Makamu
wa Rais, Muun-
gano na Mazin-
gira, Dk. Selemani Jafo, amem-
pongeza Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuteuliwa kuwa
Mjumbe wa Bodi ya Ushauri ya
Kituo cha Dunia cha Uhimilivu
wa Mabadiliko ya Tabianchi
(GCA), na kutaja miradi mikub-
wa mitatu iliyompa heshima
hiyo.

Akizungumza na waandishi
wa habarijijini hapa alipokuwa
akitoa tamko la Waziri kuhusu
Siku ya Kimataifa ya Hifadhi
ya Tabaka la Ozoni, Dk. Jafo
alisema katika mikutano mbal-
imbali ya mazingira ya kidunia
Rais Samia amekuwa kiongozi
wa mfano katika usimamizi wa
masuala ya mabadiliko ya tabi-
anchi duniani.

Alisema Tanzania ni mion-

goni mwa nchi zinazoigwa
mfano katika utekelezaji
wa miradi inayopambana
na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Kuepuka “Utekelezaji wake
kutupa umeanishwa katika nchi
ovyoma- yake  ilivyojipambanua
jokofuya j;iika kupambana na
zamani mabadiliko ya tabianchi
ama vifaa katika miradi mbalimbali,
vya ku- kwa mfano hivi sasa Tan-
‘z,m;: meoto zania inaigwa mfano kwe-
kZmixali nye mradi wa ujenzi wa
zinazo- reli ya SGR i_takayotumiq
mong’ umeme, kazi ya mradi
onyoa huu ni kupambana na
tabakala Mabadiliko ya tabianchi,”
ozoni au alisema.

Kusaba- Alisema utekelezaji wa
bisha mradi wa mabasi yaen-
ongezeko dayo Kkasi jijini Dar es Sa-
la joto laam umebeba sifa duni-
duniani. ani.

“Uwekezaji  mkubwa
wa zaidi ya Dola za Mare-
kani bilioni tatu sawa na

ShTrilioni 6.5 ambazo
zinawekezwa kwenye
mradi wa Bwawa la Mwal-
imu Nyerere la kuzalisha
umeme, hii ni miongoni
mwa miradi kimataifa ya
kupambana na mabadi-
liko ya tabianchi, alisema.

Kadhalika, alisema nda-
ni ya miaka miwili Rais
Samia amefanya mapin-
duzi makubwa ya kibajeti
kwenye Wizara ya Kilimo
kutoka Sh.Bilioni 294 hadi
Sh.Bilioni 970 ambapo
fedha hizo zimeelekezwa
kwenye miradi ambayo
inahimili mabadiliko ya
tabianchi.

“Ofisi ya Makamu wa
Rais inapenda  kum-
pongeza Rais Samia kwa
uteuzi huo na tunapoe-
lekea Siku ya Ozoni Du-
niani tunasema Tanzania
tungjambo la kujivunia
katika uongozi mahiri wa

Rais Samia kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi,”
alisema.

Kuhusu Siku ya Ozoni
Duniani , alisema wame-
jipanga kutoa elimu kwa
wadau mbalimbali ili
kulinda tabaka la ozoni
na kuendelea kuhimiza
jamii kupunguza shughuli
mbalimbali za kibinada-
mu ambazo zinasababisha
mabadiliko ya tabianchi.

Alitoa rai kwa wananchi
kuepuka kuingiza nchini
gesi zilizopigwa marufuku
na vifaa vinavyotumia gesi
haribifu kama vile ma-
jokofu na viyoyozi yaliyo-
tumika.

Jafo alisema: “Kuepuka
kutupa ovyo majokofu ya
zamani ama vifaa vya kuz-
ima moto vyenye kemikali
zinazomong'onyoa tabaka
la ozoni au kusababisha
ongezeko la joto duniani.”

Mkuu wa wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri (wa pili kushot

—

), akisikiliza maelezo kwa Meneja wa dampo linalosi-

mamiwa na Halmashauri ya Jiji la Dodoma, Chidaya Peter (wa pili kulia), baada ya kulitembelea jana. Kulia ni Mkuu wa
Kitengo cha usimamizi wa taka ngumu na usafi cha jiji hilo, Dickson Kimaro. PICHA: PETER MKWAVILA

SUWASA kutumia mil.88/- kufikisha maji Kata ya Mtipa

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Singida (SUWASA), kwa
kushirikiana na Shirika la Dini
la Water Aid Society wameanza
mchakato wa kufikisha huduma
za maji katika eneo la Manga,
Kata ya Mtipa Manispaa ya Sin-
gida, mradi ambao utagharimu
Sh.milioni 88.

Mkurugenzi Mtendaji wa SUWA-
SA, Sebastian Warioba, aliwaeleza
madiwani wa Manispaa ya Singida
na wajumbe wa Bodi ya mamlaka

hiyo jana walipotembelea miradi
inayoendelea kutekelezwa na SU-
WASA katika manispaa hiyo.

Alisema mradi huo utaanza
kwa kuchimba mitaro na kulaza
mabomba ya maji kwa urefu wa
mita 5800 kuanzia eneo la Man-
guanjuki hadi Manga ambapo
utakapokamilika utaongeza ki-
wango cha upatikanaji wa maji
eneo hilo na utachukua siku 90
hadi kumalizika.

Warioba alisema hivi sasa kati-
ka Manispaa ya Singida kuna ma-
hitaji makubwa ya maji kutokana

na ongezeko la idadi ya watu am-
bapo kiwango kinachozalishwa
kwa siku ni lita milioni 11 wakati
mabhitaji halisi ni milioni 18 na
hivyo kuwa na upungufu wa maji
lita milioni saba.

Alisema tatizo la umeme ku-
katika mara kwa mara imekuwa
changamoto inayosababisha wa-
nanchi kukosa huduma ya maji na
kwamba mradi wa miji 28 utaka-
poanza utasaidia ongezeko Ila
uzalishaji maji na kufikia lita mil-
ioni 30 kwa siku na hivyo kumali-
za tatizo hilo na kuwa na ziada ya

maji.

Awali, Mkurugenzi wa Usamba-
zaji Maji na Usafi wa Mazingira,
Lunango Muwelu, alisema SUWA-
SA imejipanga kumaliza tatizo la
maji kwa kupitia miradi inayoen-
deleza kutekelezwa katika kata
hizo.

Naye, Meya wa Manispaa ya
Singida, Yaghi Kiaratu, alishauri
SUWASA iweke utaratibu wa
kukutana na madiwani angalau
mara moja kwa mwaka ili kujua
kero za huduma ya maji zina-
zowakabili wananchi katika mae-

neo yao.

Kiaratu alitaka mamlaka hiyo
kuangalia uwezekano wa kufufua
baadhi ya vituo vya kuchotea maji
ambavyo havitoi maji ili viwasai-
die wananchi wakati wakisubiri
mradi wa miji 28 kukamilika.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya
SUWASA, Kitila Katala, alisema
mamlaka imejipanga kuhakiki-
sha kiwango cha upatikanaji wa
maji katika Manispaa ya Singida
unafikia kiwango cha asilimia 95
pamoja na kudhibiti upotevu wa
maji.
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Madereva, viongozi chupuchupu kuzichapa

Na Nebart Msokwa, MBARALI Baada ya mvutano wa nyekiti wa umoja huo, Ka- Aliwaomba madereva hao
muda mrefu, madereva hao bolesya alikiri kuwepo kwa waendelee kushirikiana naye
ADEREVA wa magari walikubaliana kuwasimami- matumizi ya fedha za umoja  kwenye majukumu mbalim-
ya abiria yanay- Viongozi sha viongozi wote wakion- huo yasiyoridhisha, huku bali ya kijamii na kwamba
ofanya safari zake hao walisi- gozwa na Mwenyekiti wao, akiahidi kupelekanyarakaza hawatakiwi kuchukiana
kati ya Jiji la Mbeya mamishwa James Kabolesya na kucha- matumizi ya fedha hizo. kwa sababu ya madaraka na
na wilaya za Rungwe na Kyela, Kwa lengo gua uongozi wa mpito am- Alisema atakapokuwa  migongano ya wachache.
nusura wazichape na viongozi la Kupisha bao utasimamia umoja huo anakabidhi nyaraka za umo- Baadhi ya madereva wal-

wao kwenye mkutano mkuu
wa umoja wao kutokana na ku-

uchunguzi ili
kubaini Kiasi

kwa muda wa miezi mitatu.
Viongozi hao walisimam-

ja huo kwa viongozi wa mpi-
to atahakikisha anakabidhi

isema viongozi hao wame-
kuwa waanyonyaji na wame-

toaelewana kuhusu mapato na cha fedha ishwa kwa lengo la kupisha na nyaraka za matumizi ya sababisha upotevu wa fedha
matumizi ya fedha zao. ambazo uchunguzi ili kubaini kiasi fedha zote za umoja huoam- nyingi za chama hicho hali
Madereva hao walikuwa wak- Wametafuna ... f.qha ambazo wam- bazo zipo benki na ambazo ambayo inaweza ikasababi-
iwatuhumu viongozi wao kuwa kabla ya etafuna kabla ya kuendelea zimetumika. sha umoja huo kuvunjika.
wametafuna fedha ambazo Kvendelea na hatua zingine ikiwemo Vilevile alisema atakabi- Mmoja wa madereva hao,
hazijulikani idadi, huku vion- na hatua kuwafikisha kwenye vyombo  dhi nyaraka za basi la umoja  Victor Ezekiel, alisema vion-
gozi hao wakikana kutekeleza zingine... vya sheria. huo ambalo madereva wali- gozi hao wamekaa madara-
kitendo hicho huku wakisisitiza Akitoa maelezo kabla lalamika kuwa mapato yake kani miaka saba lakini fedha

kuwa fedha zipo benki hali ili-
yozua tafrani.

ya kusimamishwa kwenye
uongozi, aliyekuwa Mwe-

hayajulikani na hata nyaraka
za umiliki hawajui zilipo.

ambazo zipo benki ni Sh.
milioni tisa pekee ambazo

hata hivyo hawana uhakika
kama zipo ama wanadang-
anya.

Alisema viongozi walioku-
wa wamechaguliwa kusi-
mamia kwa muda wa miezi
mitatu pekee walikusanya
zaidi ya Sh. milioni 81 jambo
ambalo liliwatia wasiwasi
kwamba fedha zilizotafunwa
na viongozi hao ni nyingi
zaidi.

Naye Baraka Mwaipungu
alisema viongozi wa umoja
huo wanatakiwa kushughu-
likiwa kwa maelezo kuwa
wasipofanya hivyo kila kion-
gozi anayeingia madarakani
atakuwa anatafuna fedha
bila woga.

Wazazi
waonywa tabia
kushawishi
watoto kufeli
mitihani

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAZAZ| na walezi ka-
tika Halmashauri ya Mji wa

Baadhi ya maofisa ushirika wa halmashauri mbalimbali za mkoa wa Mbeya, wakishiriki mafunzo kuhusu mikopo mbal-
imbali ya kuendeleza kilimo inayotolewa na Benki ya Maendeleo ya Kilimo nchini (TADB), mkoani humo juzi. PICHA:

NEBART MSOKWA

Taasisi zaungana kupambana

Wananchi Kicheko
serikali ikijenga daraja

Na Nebart Msokwa, MBEYA

katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,
wameondokana na kero ya muda mrefu ya
kukosa mawasiliano ya barabara kutokana na
kukosekana kwa Daraja la Mto Nsenga, baada
ya serikali kukamilisha ujenzi wa daraja hilo.

Wakizungumza baada ya daraja hilo kuz-
induliwa na Mwenge wa Uhuru, wananchi
hao walisema daraja hilo litasaidia kuinua
shughuli zao za kiuchumi na kijamii ikiwemo
usafirishaji wa mazao ya kilimo na upati-
kanaji wa huduma zingine.

Mmoja wa wananchi hao, Joseph Enock,
alisema wamekuwa vvakipata shida kusafiri-
sha mazao yao kutoka mashambani kwenda
kwenye masoko kutokana na kutokuwepo
daraja hilo. Alisema baada ya kukamilika
kwa daraja hilo sasa watakuwa wanasafiri-
sha mazao hayo kwa gharama nafuu na kwa
wakati tofauti na ilivyokuwa awali.

Naye Vumilia Wilson, alisema daraja hilo
litawasaidia wanawake kuzifikia huduma za
afya Kirahisi kwa maelezo kuwa walikuwa
wanapata shida ya usafiri kwenda kwenye
vituo vya afya.

_Meneja wa Wakala wa Barabara za Mi-
Mziray, alisema daraja hilo ni sehemu ya
jitihada za serikali kuwaunganisha wananchi
na huduma mbalimbali za kijamii.

na ugonjwa wa wanyama

Na Mwandishi Wetu

WAFUGAJI nchini wataanza ku-
pata ahueni ya mifugo yao kuto-
fariki kutokana na ugonjwa wa
‘Trypanosomiasis’ baada ya taasisi
tatu kuungana ili kupambana kuu-
tokomeza.

Ugonjwa huo huathiri wanyama
ikiwamo ngombe, nyati, kondoo,
mbuzi, farasi, nguruwe, mbwa na
aina nyingine za wanyama.

Pia, husababisha hasara kubwa
za kiuchumi kwa mifugo kutokana
na mifugo kupungua damu, kud-
hoofika sana na kuleta athari kwa
uzazi.

Hivyo, ugonjwa huo kwa sasa
unaenda kutokomezwa baada
ya taasisi ya The Bill and Melinda
Gates Foundation, ofisi ya Serikali
ya Uingereza inayoshughulika na
mambo ya nje, Jumuiya ya Madola
na Masuala ya Maendeleo pamoja
na kampuni za Boehringer Ingel-
heim na GALVmed kutangaza ku-
unda ubia mpya wa kupambana
na ugonjwa huo.

Boehringer ni kampuni inayo-
jishughulisha na afya na dawa
za binadamu na Wanyama, GAL-

Vmed imejikita katika utafiti na
uzalishaji wa bidhaa za wanyama
zikiwemo dawa na chanjo.

Taarifa iliyotolewa jana na
Boehringer Ingelheim imesema
taasisi hizo zitafanya utafiti na
kushirikiana na miradi mingine ya
kitaaluma na ya kimataifa kutafu-
ta ufumbuzi wa kukabiliana na
ugonjwa huo hatari.

Maambukizi  yasababishwayo
na ‘Trypanosoma vivax’ hutokea
pia Kaskazini mwa Amerika am-
bapo husambazwa na wadudu
wanaong’ata kama vile nzi wakub-
wa na hivi karibuni umeripotiwa
huko Mashariki ya Kati.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa vime-
lea hivyo huingia mishipa ya damu
ya mnyama aliyeng’atwa na kuzali-
ana.

Kadhalika, = ugonjwa  huo
inakadiriwa kuua kiasi cha
ng’'ombe milioni tatu kila mwaka
duniani. Hasara zinazohusishwa
moja kwa moja na kupungua kwa
uzalishaji wa nyama na maziwa,
pamoja na gharama za kutibu na
kuthibiti mbung’o na ndorobo zi-
nakadiriwa kufikia Sh. trilioni 2.6
kwa mwaka.

Njombe, wametahadharishwa
kuacha tabia ya kuwashawi-
shi watoto kufeli mitihani
kwa makusudi kwa matara-
jio ya kuwapeleka kufanya
kazi za ndani kwenye mikoa
mingine.

Marufuku hiyo ilipigwa na
Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Mji wa Njombe, Erasto
Mpete, wakati akizungumza
na vyombo vya habari juu ya
maandalizi ya halmashauri
hiyo kwa watoto wote wa-
naokwenda kuanza kufanya
mitihani ya darasa la saba.

Alisema Mkoa wa Njombe
siyo kiwanda cha kuzalisha
wafanyakazi wa ndani na
hivyo wataanza kuwachuku-
lia hatua za kisheria wazazi
ambao wanawashawishi
watoto.

“Kuna wazazi wengine wa-
nataka watoto wao wakimal-
iza tu darasa la saba kama ni
wasichana wanataka wawe
ni ma-house girl (dada wa
kazi) na kama ni wavulana
wawe house boy, niwaomba
sana wazazi kama elimu
ni ufunguo wa maisha ni
jukumu la mzazi kuhakikisha
mtoto anafanya mtihani na
anafaulu,” alisema Mpete.

Mpete alisema pia wazazi
wanapaswa kuacha kuwag-
ombeza au kuwaadhibu
watoto kwa Kkipindi hiki
wanachofanya mitihani ili
waweze kuwa vizuri kiakili
na kufaulu mitihani yao.

Kwa mujibu wa Ofisa Elimu
Msingi wa Halmashauri ya
Mji wa Njombe, Fider Kiha-
ramba, alisema wanafunzi
4,871 wanatarajia kufanya
mtihani wa mwisho wa
kuhitimu elimu ya msingi.



Serikali yakaa
MguUU sawa
uboreshaji

afya va msingi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar
imesema kuwa Serikali im-
eandaa mkakati maalumu wa
kuboresha huduma za afya ya
msingi ili kutoa huduma bora
kwa wananchi.

Hayo yamesemwa katika
kikao cha Baraza la Wawakili-
shi na Waziri wa wizara hiyo,
Nassor Ahmed Mazrui wakati
akijibu swali aliloulizwa na
mwakilishi wa Kimembe Sama-
ki, Haroub Suleiman, aliyetaka
kujua hatua zitakazochukuliwa
katika kukifanyia ukarabati
Kituo cha Afya Kiembe Samaki
ambacho kimechakaa.

Mwakilishi huyo alisema
kwamba kituo hicho kipo ka-
tika hali mbaya sana na hatari-
shi kwa wauguzi na wagonjwa
wanaokwenda kupata huduma.

Alisema: Je? Serikali ina
mkakati gani wa kuondosha
changamoto katika kituo hicho.

AKijibu swali hilo, Waziri
Mazrui alisema miongoni mwa
mikakati iliyopo ni kuvifanyia
ukarabati mkubwa na baadhi
ya vituo kuvijenga upya Un-
guja na Pemba.

Alisema Kituo cha Afya
Kiembe Samaki kipo katika
orodha ya vituo vya afya
vilivyoingia kwenye mpango
huo na fedha kwa ajili ya
utekelezaji wa mkakati huo
tayari zimeshapatikana na kazi
hiyo itaanza katika mwaka huu
wa fedha.

Mazrui alisema Zanzibar
vituo vya afya vya serikali
vitavyotoa huduma ya afya
Nngazi ya msingi ni 168 na
baadhi ya vituo hivyo vitahi-
taji kufanyiwa matengenezo
kutokana na kuchakaa kwa
sababu ya miundombinu yake
ni ya muda mrefu.

Kituo cha Afya Kiembe
SamakKi kipo katika

orodha ya vituo vya afya

vilivyoingia kwenye
mpango huo na fedha
kwa ajili ya utekelezaji
wa mkakati huo tayari
zimeshapatikana na kazi

hiyo itaanza katika mwa-

ka huu wa fedha.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ANAWAKE wenye

nia ya kugombea

nafasi za uongozi

katika uchaguzi
mkuu ujao wameiomba seri-
kali kuifanyia marekebisho
Sheria ya Uchaguzi Zanzibar,
ili waweze kumudu gharama
za kugombea nafasi za uongozi
zilizowekwa.

Waliyasema hayo wakati
wakizungumza katika mku-
tano wa wadau juu ya kujadili
changamoto za ushiriki wa
wanawake kwenye masuala
ya uongozi na demokrasia ul-
iondaliwa na Jumuiya ya Wa-
nasheria Wanawake Zanzibar
(ZAFELA).

Halima Ibrahim kutoka Cha-
ma cha ACT-Wazalendo alise-
ma miongoni mwa changamo-
to zinazowakabili wanawake
ni hali ya kiuchumi, hivyo ni
vyema sheria ya uchaguzi ku-
fanyiwa marekebisho ili wa-
nawake kumudu gharama.

Alizitaja miongoni mwa
gharama hizo ni uchukuaji wa
fomu ya kugombea nafasi ya
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uongozi ikiwemo uwakilishi,
udiwani na urais pamoja na
gharama za pingamizi.

Kwa mujibu wa Sheria ya
Uchaguzi gharama za uchuku-
aji wa fomu kwa nafasi ya
uwakilishi ni  Sh.200,000,
udiwani Sh.30,000 na Urais
Sh. 2000,000 na kwa upande
wa gharama za pingamizi ni
Sh.30,0000, kwa nafasi ya
uwakilsihi ni Sh. 50,000 kwa
udiwani.

Halima alisema hali za kiu-
chumi wa wanawake ni ndogo,
hivyo ni vyema gharama hizo
kupunguzwa au kuondoshwa
ili wanawake wengi waweze
kujitokeza kugombea nafasi
za uongozi bila ya vikwazo vya
kiuchumi.

Akitoa ufafanuzi wa ghara-
ma hizo, Ofisa Uchaguzi wa
Wilaya ya Magharib A Un-
guja, Suleiman Hassan Haji
alisema tume haipendi watu
kuwekeana pingamizi lakini
suala hilo nila vyama vya siasa,
hivyo gharama hiyo itasaidia
kutowepo kwa dhamana zisizo
Za msingi.

“Haijawahi kutokea ofisa wa

HABARI ZANZIBAR

Walia gharama kugombea
Uchaguzi Mkuu 2025

tume kumpinga mgombea bali
wagombea kwa wagombea we-
nyewe ndiyo wanaowekeana
pingamizi.licha ya wadau
kuona gharama za pingamizi
ni kubwa lakini idadi ya wana-
siasa wanaoekeana pingamizi
ni nyingi” alisema.

Kuhusu gharama za uchuku-
aji wa fomu alisema gharama
zilizowekwa kwa upande wa
nafasi ya uwakilishi, ubunge
na udiwani alisema fedha hizo
ni kama dhamana na mgom-
bea akifikisha asilimia 10 ya
kura alizopata katika uchaguzi
mkuu, kwamba hurejeshewa
fedha zake na kama hakufiki-
sha fedha hizo huenda katika
mfuko wa hazina ya serikali.

Mkurugenzi wa Jinsia ku-
toka Wizara ya Maendeleo
ya Ustawi wa Jamii, Wazee na
Watoto, Siti Ali Abasi, alisema
wanawake wapewe uhuru wa
kufanya kazi ili kuwa na uw-
ezo wa kipato cha fedha na ku-
mudu gharama za kugombea
nafasi za uongozi.

“Kama tunataka kuwavuta
wanawake huu ndio wakati sa-
hihi wa kuwajengea uwezo, tu-

sisuburi kipindi cha uchaguzi
kwa sababu uchaguzi unahitaji
maandalizi ya mapema,” alise-
ma Siti.

Naye Mkurugenzi wa (ZAFE-
LA), Jamila Mahmoud, alisema
licha ya vikwazo vilivyopo
dhidi ya wanawake Kkatika
masuala ya uongozi lakini wa-
sivunjike moyo katika harakati
za kuwania uongozi.

Alisema licha ya jitihada
mbalimbali zinazofanyika ka-
tika kumuwezesha mwanamke
kugombea lakini bado kuna
vikwazo ikiwemo vya kimi-
fumo, kisheria, kanuni na sera
katika kuleta usawa wa kijinsia.

Mkurugenzi wa Chama cha
Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA,
ZANZIBAR), Dk. Mzuri Issa
alisema wanawake wanakabil-
iwa na changamoto nyingi am-
bazo zinahitaji kufanyiwa kazi
ili kushinda katika kugombea
nafasi za uongozi.

Alivitaja vikwazo hivyo ni
vya kiuchumi, kimtandao,
rushwa na kutokuwepo kwa
sera za kijinsia kwa vyama vya
siasa.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye (kushoto),

akifurahia jambo na Mkuu wa

Kitengo cha Biashara cha Tigo Business, Kadambara Maita, wakati wa kongamano la siku mbili la ‘Connect to Connect’
(C20), lililoandaliwa na wizara hiyo kwa kushirikiana na Wizara ya Miundombinu na Mawasiliano Zanzibar, mjini
Unguja hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Katibu Mkuu Kibngozi ataja sifa za APRM katika maendeleo

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu Kiongozi, Mhandi-
si Zena Ahmed Said amesema
kuwa Taasisi ya Mpango wa Hi-
yari wa Nchi za Umoja wa Afrika
Kujitathmini katika vigezo vya
Utawala Bora Tanzania (APRM)
ni chombo muhimu kwa wa-
nanchi na serikali kukitumia ka-
tika kuimarisha maendeleo.
Alisema ni vyema kuitumia

taasisi hiyo kutathmini mambo
yaliofanywa na serikali kwa
lengo la kuimarisha maeneo
ambayo yana changamoto na
kuongeza nuru katika maeneo
ambayo serikali inafanya vizuri
zaidi.

Aliyasema hayo alipokutana
na ujumbe kutoka APRM Tanza-
nia ambao walifika Tkulu Zanzi-
bar kwa lengo la kujitambulisha
pamoja na kuelezea dhana nzi-

ma ya APRM na mikakati ya kue-
lekea katika ripoti ya pili ya tath-
mini ya utawala bora Tanzania.
Mhandisi Zena alisema Seri-
kali ya Zanzibar na ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania im-
efanya mambo mengi mazuri na
makubwa ambayo yanahitajika
kuzungumzwa ili wananchi wa
Tanzania na dunia ielewe kwa
namna gani Tanzania imepiga
hatua katika masuala ya utawala

bora.

Aidha, alisema Serikali ya Zan-
zibar ipo tayari kutoa ushirikiano
ambao APRM Tanzania inahitaji
katika kuhakikisha kuwa taarifa
za Zanzibar zinapatikana kwa
wepesi na kwa wakati ili zisaidie
katika uandishi wa ripoti hiyo.

Hivyo, aliitaka APRM kuhakiki-
sha wanawafikia wadau muhimu
wakiwemo wabunge na wawak-
ilishi ambao wanafanya kazi ka-

ribu na wananchi.

Naye, Katibu Mtendaji wa
APRM Tanzania, Lamau Mpolo
alisema kuwa taasisi hiyo ipo ka-
tika maandalizi ya kuandaa na
kuandika ripoti ya pili ya tathmi-
ni ya utawala bora nchini, hivyo
amewaomba wadau, watendaji
wa Serikali na wananchi kutoa
ushirikiano endapo wataalamu
wa kukusanya taarifa watafika
katika maeneo yao.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

POTEA KWA VYETI

!

MUSA SAIDI MDOGO anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index namba S.1102-0053
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia
MAHUTA SECONDARY SCHOOL mwaka 2005 , cheti
cha kidato cha sita chenye index namba S.0338-0580
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia
NDANDA HIGH SCHOOL mwaka 2008 na CHETI CHA
UALIMU chenye usajili namba: E0538-0104
kilichotolewa na MTWARA TTC mwaka 2011. Kwa
yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi. POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/12285/2023

KUPOTELEWA KWA VYETI.

- fae—" v o

SENI LIMBU TALAMBA Anatangaza
kupotelewa na Bahasha yenye nyaraka
mbalimbali kikiwemo Cheti cha kidato cha
Nne chenye Index namba CS110016040 cha
Mwaka 2011 Meatu Secondari kilichopotea
Mwaka 2020 akiwa Safarini. Kwa yeyote
atakaeviona anaobwa kuwasiliana na Seni
Limbu Talamba kwa Namba 0742596039
SIM/MEA/RB/544420/2020

o’

JENIFA STEWARD KIHALI
anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index
namba $.0275/0010 kilichotolewa
na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
GLENRONS SEKONDARI mwaka
2021. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/DAR/UBU/11570/2023.

KUPOTELEWA NA CHETI

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MODEST KENETH
MWANDEMELE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari

yenye namba za usajili
T798DKZ aina ya TOYOTA
WISH, Chassis No.
ZNE100241944. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu.

Taarifa ya polisi:

PHO/DOD/DOD/2655/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JOHN SELLA HAYQARU
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariainaya LANDROVER
yenye usjilinamba T 385 ADC ,
CHASSIS NAMBA:
JTEBB71J804000819 na
ENGINE NAMBA: THZ0637131.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
PHO/ARU/ARU/2173/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE

Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 1169/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU MOHAMED
SALUM KAPERA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SALUM MOHAMED KAPERA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 16 Mwezi wa 10
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 13 Mwezi wa 09 Mwaka 2023.

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 28 OF 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
BROWN CHARLES KALINGA

AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION
BY BEATRICE BROWN KALINGA

GENERAL CITATION

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of Administra-
tionis made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or
before the 12th day of OCTOBER, 2023.

Dated at Korogwe this 12" Day of SEPTEMBER,
2023 ST,

RESIDENT MAGISTRATE

KOROG 0"

IN THE DISTRICT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 910F 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE JOHN

DAVID NGANILE
BY
JACKILINE JOHN DAVID
NGANILE PETITIONER
GENERAL CITATION

(Rule 75 of Probate Rules GN 369 of 1963)

All persons claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
27day of 09............... 2023

Dated at Dodoma this 13 day of 09.........cceeevevuunnee 2023

TRATE o
ENT MAGISTRATE /6
DODOMA REGION

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 120 OF 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
ELISIMASUDI CHING'OLE

AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION

BY MAGRETH MASUDI CHING'OLE
GENERAL CITATION

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of Admirations
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or
before the 2 day of 10, 2023.

Dated at Dodoma this 07th Day of September,
2023 vy

WIZARA YA ARDHI,NYUMBA NA MAKAZI
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA MASWA.
LILILOPO MASWA.
MAOMBIMAKUBWA NA.53 YA MWAKA 2022

KATIYA

KULWA DANGA.............. MLETA MAOMBI
DHIDI YA

JILUGALELA DANGA ....MJIBU MAOMBI

WITO/TAARIFA

Kwa: JILUGALELA DANGA POPOTE ALIPO KATIKA
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.

Kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua Maombi dhidi yako
katika Baraza hili la wilaya ya Maswa.Maelezo ya madai yanaweza
kupatikana hapa Barazani.Unatakiwa kuleta hapa Barazani
utetezi wako wa maandishi(WSD)kabla ya tarehe 19.09.2023.

Pia unajulishwa kuwa Maombi haya yamepangwa kutajwa siku
ya tarehe 19.09.2023 saa 2;30 asubuhi mbele ya Mhe.J.T.Kaare
Mwenyekiti,Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya-Maswa.

Na pia unafahamishwa kuwa iwapo utakadi wito huu na
kushindwa kufika siku iliyopangwa,Baraza litalazimika kusikiliza
Maombi haya upande mmoja na kutoa uamuzi dhidi yako.

IMETOLEWA kwa MKONO wangu na MHURI wa Baraza hili
leo tarehe 30.06.2022

ME:
BARAZA LA ARDHI A NYUMBA
MASW

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

NAFTAL RASHID KIHWELO
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NAKADI YA BAJAJI YENYE
USAJILIMC633CBO AINA YA
VS
RANGI YA KIJANLYEYOTE
ATAKAEFANIKIWA KUIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHAPOLISI
KILICHOPO
KARIBU NAE POLISI JALADA
NAMBA PHO/IRI/IRI/853/2023.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 114 OF 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
PETER KALEBILAZARO

AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION
BY AYUBU PETER KALEBI

GENERAL CITATION

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the
estate of the above-named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of Admirations
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filled on or
before the 04 Day of 10, 2023.

Dated at Dodoma this 28 Day of August, 2023
adoroodon " et

PETTIONER

i

Uza, Chenye
Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie
00745 700 710.

SESIDENT MAGISTRATE Ve

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT
[CAP.117]
CHANGE OF NAME BY DEEDPOLL

BY THIS DEED, I'LILIAN HASSAN MFYOA of P.0.BOX DAR ES SALAAM, DO
HEREBY wholly, absolutely and utterly renounce, relinquish and abandon
the use of my former names of RUKIA HASSAN HOTTI and adopt as from
the date of this deed poll and in substitution of my former name, the name
of LILIAN HASSAN MFYOA.

The reasons for the change of my names are that there were some faults
occurred during registration of my PPF number 87587 were my names
read RUKIA HASSAN HOTTl instead of LILIAN HASSAN MFYOA as it shows
onmy citizen identity card number 19580930-14122-00001-11.

For the purpose of evidence of such determination, |, hereby DECLARE
that | shall at all times hereinafter in all records, deed, documents and
other writings and all in all action, suits and proceedings as well as in all
Public and Private dealings and transactions and creations whatsoever
use and subscribe the said name of LILIAN HASSANMFYOA as my name in
lieu of and in substitution for my former names of RUKIA HASSAN HOTTI.

AND | HEREBY expressly authorize and require all and every person and
whatsoever at all times after the date hereof to designated, describe and
address me by the adopted name of LILIAN HASSAN MFYOA.

IN WITNESS WHEREOF, | have set my hand at Dar es Salaam, and | hereon
substitute my old names of RUKIA HASSAN HOTTI by new name of LILIAN
HASSAN MFYOA.

SIGNED and DELIVERED by the said

Sl

DEPONENT

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI

NAFTAL RASHID KIHWELO
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA BAUAJI YENYE
USAJILIMC 633CBOQ AINA YA
TVS
RANGI YA KIUANLYEYOTE
ATAKAEFANIKIWA KUIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
KILICHOPO
KARIBU NAE POLISI JALADA
NAMBA PHQ/IRI/IRI/853/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

FEDDY ANAELI MWANGA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T762AKM aina ya
Suzuki Pick-up, Chassis
No. SJ40700857. Kwa
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu.
Taarifa ya polisi:
PHQ/DOD/D0OD/2676/2023

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Rwanda kujenga Kinu cha "=
Ufaransa

nyuklia kuzalisha umeme yaitaka

KIGALI, Rwanda

SERIKALI ya Rwanda imetia saini ya
makubaliano na shirika la ‘Dual Fluid
Energy’ kutoka mataifa ya Canada na
Ujerumani, ili kuanzisha ujenzi wa kinu
cha nyuklia kitakachotumika kuzalisha
umeme na ambacho kitakuwa tayari kwa
majaribio mwaka 2026.

Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni
hiyo, Goetz Ruprecht, alisema jana, mjini
Kigali, kuwa aina mpya ya vinu hivyo,
vinaweza kutumiwa kuzalisha umeme,
gesi ya haidrojeni na mafuta yaliyosindik-
wa kwa gharama ndogo kuliko mafuta ya
visukuku.

Waziri wa miundombinu wa Rwanda,
Ernest Nsabimana, alisema matumizi ya
nishati ya nyuklia yatatoa chanzo thabiti
na cha kuaminika cha umeme, kupun-
guza utegemezi wa mafuta na kusaidia
kukidhi mahitaji yanayoongezeka ya ni-
shati.

Nsabimana alieleza kuwa kujumuisha

-

_.1_'

-

nyuklia katika jumla ya vyanzo vya ni-
shati kutasababisha kuwa na aina mbal-
imbali za vyanzo vya nishati, kuimarisha
usalama wa nishati na kupunguza hatari
ya uhaba wa usambazaji.

Pia ilielezwa kuwa awali mwaka 2019,
Rwanda ilitia saini mkataba wa kuanzi-
sha vinu vya nyuklia kwa ushirikiano na
wakala wa nyuklia wa Russia Rosatom,
jambo lililozusha upinzani mkali hasa
kuhusu hatari zinazohusiana na masuala
ya kiusalama.

Rais wa chama kikuu cha upinzani
nchini humo cha ‘Democratic Green
Party of Rwanda’, Frank Habineza, al-
iliambia shirika la habari la AFP kuwa
makubaliano kati ya serikali na Kampuni
ya ‘Dual Fluid Energy’ ni hatari na kwam-
ba hayana tofauti kubwa na makubaliano
ya mwaka 2019 kati ya serikali ya Kigali
na wakala wa nyuklia kutoka Russia.

Habineza alisisitiza kwamba “Hakuna
utafiti unaoweza kunishawishi kuwa
kuna mahali katika nchi hii ambako kinu

cha nyuklia kinaweza kujengwa bila
kuyaweka maisha ya watu hatarini.”

Bodi ya Nishati ya Atomiki ya Rwanda
ikishirikiana na Kampuni hiyo wame-
baini kuwa miradi yao ni salama na wala
si tishio kwa watu au mazingira.

Katika taarifa yao ya pamoja walieleza
kuwa “Kinu chetu cha majaribio ni kifaa
kidogo chenye chembechembe ndogo za
mionzi. Kwasababu mradi huu si tishio
kwa mazingira.”

Aidha, taarifa hiyo ilisema hata iki-
tokea mlipuko kwenye kinu hicho au
kwenye jengo lenyewe, basi ni kiwango
kidogo mno cha mionzi ndicho kitaka-
chotawanyika.

Afrika Kusini ndio nchi pekee barani
Afrika iliyo na mpango wa nyuklia wa
kiraia, na vinu vyake viwili vimekuwa vi-
kifanya kazi kwa zaidi ya miaka 30 na ku-
zalisha megawati 1,860 za umeme, ikiwa
ni sawa na karibu asilimia nne ya nishati
yote inayozalishwa nchini humo.
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Mfano wa kinu cha Nyuklia kinachotarajiwa kujengwa nchini Rwanda. PICHA MTANDAO.

Niger

‘kumuachia
goflsa wake

PARIS, Ufaransa

WIZARA ya Mambo va Nje ya
Ufaransa imesema kwamba
ofisa wake mmoja amekamatwa
na serikali va kijeshi ya Ni-
ger, huku ukiomba utawala wa
Kijeshi nchini humo kumuachia
mara moja. _

Utawala huo uliofanya map-
induzi Julai, mwaka huu na ku-
muondoa madarakani Rais Mo-
hamed Bazoum, aliyechaguliwa
kidemokrasia, uliamuru maofisa
wa Ufaransa kuondoka nchini
Niger, lakini Ufaransa haikutii
amri hiyo ikisema kwamba uta-
wala huo sio halali.
Kupitia ujumbe wa X, iliyo-
julikana kama Twitter, wizara
hiyo ilisema kwamba Stephane
Jullien, ambaye ni mshauri wa
raia wa Ufaransa waliopo nje ya
nchi alikamatwa ljumaa iliyo-
pita, wakati ikiitisha kuachiliwa
kwake.

Rais wa Ufaransa Emmanuel
Macron, alisema kwamba Balozi
wa Ufaransa ataendelea kubaki
Niger licha ya kuombwa aon-
doke na utawala huo wa kijeshi.

Aidha, Ufaransa imekuwa
ikisisitiza kwamba inatambua
utawala wa Bazoum ambaye
ameendelea kushikiliwa na
utawala huo, huku taifa hilo
likiwekewa vikwazo na mataifa
va Magharibi pamoja na ma-
shirika ya kieneo.

VOA

Utawala huo uli-
ofanya mapinduzi Julai,
mwaka huu na kKumu-
ondoa madarakani
Rais Mohamed Ba-
zoum, aliyechaguliwa
kidemokrasia, uliamuru
maofisa wa Ufaransa
kuondoka nchini Niger,
lakini Ufaransa...

Korea Kaskazini yamuunga mkono Putin

MOSCOW, Russia

KIONGOZI wa Korea Kaskazini Kim Jong-
un amesema kwamba anaunga mkono
uvamizi wa Russia nchini Ukraine, huku
Putin akieleza kuwa taifa lake limeibuka
katika mapambano ya kulinda mamlaka
yake na usalama dhidi ya vikosi vya kivita.

Hayo yalibainishwa jana baada ya vion-
gozi hao kukutana na kufanya mazun-
gumzo kuhusu mahusiano ya kibiashara
na mambo ya kimataifa katika kituo cha
kurushia vyombo vya anga.

“Korea Kaskazini inaunga mkono
maamuzi yote yaliyochukuliwa na Rais

Putin,” alisema.

Aidha, wadau mbalimbali wakiwemo
Washington, walibainisha kwamba hu-
wenda mazungumzo hayo yakasababisha
kufikiwa makubaliano ya uuzaji wa silaha
ili kusaidia mashambulizi ya Russia nchini
Ukraine. Kwa mujibu wa mashirika ya Rus-
sia, Rais Putin, alitangaza kuwa taifa lake
litaisaidia Korea Kaskazini kutengeneza
satelaiti tena.

Ilielezwa kuwa Rais Kim Jong-un ame-
fanya ziara yake ya kwanza nje ya nchi
tangu kuanza kwa janga la UVIKO-19. Na
kwamba tayari alikuwa amekutana na

Vladimir Putin wakati wa safari yake ya
awali nje ya nchi, huko Vladivostok mwa-
ka wa 2019.

Washington inahofia kwamba Urusi ita-
pata silaha kwa ajili ya operesheni zake
za kijeshi nchini Ukraine kutoka Korea
Kaskazini, yenyewe ambayo inakabiliwa
na vikwazo kwa sababu ya mipango yake
ya nyuklia na makombora.

Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov,
alisema “Katika kujenga uhusiano wetu
na majirani zetu, ikiwa ni pamoja na Ko-
rea Kaskazini, jambo muhimu kwetu ni
maslahi ya nchi zetu na si maonyo kutoka

Washington.”

Hata hivyo, ilielezwa kuwa katika ziara
hiyo Rais Kim Jong-un aliandamana na
maofisa wakuu wa kijeshi, akiwemo waziri
wake wa ulinzi na maofisa kutoka vyombo
vya uzalishaji silaha na sekta ya teknolojia
ya anga.

Kwa mujibu wa wataalamu, mkutano
kati ya Vladimir Putin na Kim Jong-un
unaweza kuzingatia makubaliano katika
uwanja wa silaha, kwa sababu Vladimir
Putin anatafuta kupata makombora ya
ziada na yanayoangamiza vifaru.

RFIL, BBC
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Na Adam Fungamwango ya mechi hiyo ambayo awali haikuwekwa  pata mechi yoyote ya kirafiki hapa katikati KU n d e m ba FC
kwenye ratiba. sawa tutacheza kabla ya mechi yetu dhidi
WAKATI Yanga ikiondoka leo kwenda “Tumepata tarehe mpya ya kucheza ya Yanga,” alisema Kindamba. ryaj |VU n | a kl kOSl
Rwanda kwa ajili ya mechi ya Ligi ya Ma- dhidi ya Yanga ambayo ni Septemba 20, Aidha, alibainisha kuwa kikosi hicho Hawa Abdallah, ZANZIBAR
bingwa Afrika dhidi ya Al Merrikh ya Su- lakini kwa sababu sisi ni timu ya mpirawa ambacho kinafundishwa na Kocha Ce-
dan itakayochezwa Jumamosi, kikosi cha  miguu muda wote sisi tuko tayari kucheza,  drick Kaze kiko vyema na wachezaji wake WAKATI leo ikishuka uwanjani

Namungo FC kimewasili jijini Dar kuweka awali tulipanga timu ije Dar es Salaam kwa ~ wote afya zao ziko vizuri na wanaisubiri : kucheza mchezo wake wa kwanza
kambi ya wiki moja ikiwasubiri mabingwa  ajili ya mechi za kirafiki lakini kwa bahati kwa hamu Yanga irejee kutoka Rwandaili : wa ligi kuu ya Zanzibar dhidi

hao watetezi warejee tayari kwa mchezo nzuri tumeupata mchezo wa ligi tarehe wamalizane. ya Jamhuri ya Pemba, benchi la
wao wa Ligi Kuu Septemba 20. 20 kwa hiyo hapa ninavyozungumza na Mpaka sasa Namungo haijashinda : ufundi la klabu ya Kundemba FC

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Kindamba wewe timu tayari imeshaingia jijini Dar es mechi yoyote ya Ligi Kuu, ikianza kwa : limesema linajivunia ubora na
Namlia amesema awali walitaka kuja Dar ~ Salaam tumeweka kambi, tunafanya ma-  kuchapwa bao 1-O dhidi ya JKT Tanzania : uimara wa kikosi chao.
es Salaam kwa ajili ya kusaka mechi za  zoezi mara mbili, asubuhi ‘gym’ na jioni na mechi ya pili ililazimishwa sare ya bao Akizungumza na Nipashe, Kocha
kirafiki lakini Bodi ya Ligi ikatoa tarehe mazoezi ya uwanjani, kama tunaweza ku-  1-1 na KMC. wa timu hiyo, Ali Vuai alisema
msimu huu wana kikosi cha kazi
ambacho wanaamini kitawapa
matokeo mazuri kwenye mich-
ez0 yao va ligi kuu na wataanza
kuonyesha ubora wao kwenye
mchezo wa leo.

Alisema kikosi chao hicho wam-
ekifanyia mabadiliko makubwa
katika safu ya ushambuliaji na ul-
inzi kwa kusajili wachezaji wenye
viwango vya juu ambao wataipa
timu hiyo matokeo mazuri.

Alisema malengo yao makubwa
va kuboresha kikosi hicho ni ku-
hakikisha wanamaliza ligi wakiwa
kwenye nafasi za juu katika msi-
mamo wa Ligi hiyo.

“Tunaenda kuanza mchezo wetu
wa kwanza kesho (leo) kwa hama-
sa kubwa kwa wachezaji na hata
mashabiki wetu kwa ujumla, kama
tunavyojua michezo ya mwanzo
inakuwa na presha kubwa sana
ili kuhakikisha kila mtu anapata
alama, hivyo na sisi tumejiandaa
kutuliza presha yoyote tutakayo-
kutana nayo,"alisema Vuai.

Baiskeli ‘TwendeButiama’
wapata mdhamini
Na Mwandishi Wetu

The Goat Races 2023 - Race Winners

Rotary s J 0 P

WAENDESHA baiskeli mashuhuri
wanashiriki ziara maalum ya
TwendeButiama kutoka Dar es

Meneja Masoko wa EATV, Edwin Lotti (kulia), akikabidhi zawadi kwa Kikundi cha Barack Obama, ambacho kiliibuka washindi Salaam kwenda Butiama mkoani
wa mbio namba sita za mbuzi katika mashindano yaliyoandaliwa na Rotary Club Oysterbay, Dar es Salaam ambayo lengo lake Mara kuadhimisha kumbukumbu ya
lilikuwa ni kutafuta Sh. milioni 320 kwa ajili ya kusaidia elimu, afya na huduma za jamii. PICHA: EATV kumuenzi Baba wa Taifa Mwalimu

Julius Nyerere wamepata udhamini
kutoka kampuni ya Vodacom.
Tukio hilo la uendeshaji wa

COSOTA, TBF zapewa maagizo : . -

Oktoba 1-14 siku ya kumbukumbu

Na Saada Akida mnakazi kubwa ya kufanya taasisi mnazo- Katika hatua nyingine Waziri huyo ali- § ya kifo cha Baba wa Taifa.
simamia kuongeza ajira na kukuza uchu- wataka Mabalozi wa COSOTA akiwemo Akizungumza na Nipashe mmoja
WAZIRI wa Utamaduni Sanaa na Mich- mi wa nchi,” alisema Ndumbaro. Msanii Elias Barnaba ‘Barnaba’ kutumia : wa waanzilishi wa ziara hiyo ya

ezo, Dk Damas Ndumbaro amezitaka Sekta ya Sanaa na utamaduni, mna- fursa hiyo kufanya kazi kwa weredi mkub- ; TwendeButiama' Gabriel Landa,
bodi za Haki Miliki Tanzania (COSOTA) takiwa kuumiza kichwa kuhakikisha wa- wa ili kutangaza kazi ya Bodi hiyo ndani i alisema ziara ya mwaka huu inata-
na Filamu Tanzania (TFB) kuweka maz- natoka hapo tulipo na kupanda juu pia ya nje ya Tanzania ili wasanii kutambua ; rajiwa kuwa yenye mafanikio zaidi

ingira mazuri kwenye tasnia ya sanaa ili  tukitumia sekta hii kufanya ajira ambayo umuhimu wake. kutokana na udhamini wa kam-
kuwa sehemu ya ajira kwa kwa vijana na  itawanufaisha wasanii kama ilivyo kwenye Kwa upande wake, Mwenyekiti wa bodi : puni hiyo ya Vodacom na mpaka
kuongezea kipato Serikali. mpira wa Miguu,” alisema Ndumbaro. ya COSOTA, Victor Tesha alimuahudi Wa- : sasa tayari waendesha baiskeli 72
Ndumbaro aliyasema hayo juzi kwenye Aliongeza kuwa anaimani viongozi ziri kufanya kazi kwa ushirikiano mkubwa : wamethibitisha ushiriki wao.
hafla ya uzinduzi Bodi ya TFB pamoja na wa Bodi wanauwezo wa kufanikiwa yale kwa kuangalia usalama wa kazi za wasa- “Safari yetu ambayo ilianza
mafunzo kwa viongozi hao, iliyofanyika anayotaka kuona katika kuongeza uchu- nii na kukaa na wasanii kuangalia namna : mwaka 2018, inafanya zaidi ya
kwenye Hotel ya Onomo, Dar es Salaam. mi na vijana kunufaika na kazi zao kwa  bora ya kupata haki zao katika kazi zitaka- i kuadhimisha kumbukumbu ya Baba
Ndumbaro, alisema matuamini yake ni  sababu watanzania wanapenda starehe zotumika bila ya ridhaa yao. wa Taifa, tunahamasisha uende-
kuona muunganiko wa bodi hizo mbili na kula bata. “Tumeona hivi karibuni mwanariadha : shaji wa baiskeli kitu ambacho
zinasaidia vijana ambao wanatangaza “Nina imani muunganiko huu Wizara mtanzania Felix Simbu alipata fedha ny- | Mwalimu Nyerere alikipendelea

Sanaa na Utamaduni wa Tanzania kuwa tutapokea simu nyingi kutoka nje kama ingi baada ya kulipwa fidia kutoka moja i zaidi katika kuimarisha afya, lakini
ajira kama ilivyokuwa kwenye sekta ya ilivyo kwa mpira wa miguu, tunapokea ya kampuni ambayo ilitumia picha yake, : ziara hii ni kujipambanua kuwa
michezo. simu kutoka mataifa mbalimbali kuelezwa pia hata mshambuliaji wa Simba, John i vinara wa kusimamia masuala
Alitolea mfano Shirikisho la Mpira wa  juu ya kuwepo kwa wachezaji watanzania Bocco naye amepata Mamilioni ya fedha : ambayo mwalimu aliyapambania
Miguu Tanzania (TFF) na michezo min- kucheza nje na kutakiwa kujumuishwa ka- baada ya kampuni ya ‘Betting’ kutumia : kama vile elimu, utunzaji wa maz-

gine kutoka katoka ridhaa na kuwa ajira tika kikosi cha Taifa Stars. picha yake pia bila makubaliano,” alisema : ingira na afya bora,” alisema Landa
ambayo vijana wananufaika na kile wana- Pia naomba kuwasisitizia Viongozi Tesha. na kuongeza,
chokifanya. kuwa cheo ni dhamana, mnatakiwa ku- Alisema kama bodi wanahitaji kuona “Kwa ushiriki wa sekta binafsi na

“Natarajia muunganiko wa hizi Bodi tumia vizuri mamlaka mliyokuwa nayo, wasanii wananufaika na kazi zao kama ; ushirikiano wa waendesha baiskeli,
mbili zitasaidia kukuza uchumi wa nchini ~ kulikuwa na migogoro mingi katika sekta  alivyoelekezwa na Waziri kwa kuhakiki- : wanaharakati wa mazingira na
kutoka asilimia 19, siku zote watanzania hii ikiwemo suala la maslahi binafsi, sitaki ~sha wanapata haki zao katika makampuni : wataalamu wa afya, mchango wetu
tunachukulia sanaa, Utamaduni na Mich-  kuona hii migogoro ikiendelea tena,” alise- mbalimbali ambayo yanatumia kazi za : unalenga kuenzi maadili ya Mwal-
ezo ni mambo mepesi sana, ila sio hivyo, ma Waziri huyo. wasanii bila utaratibu wa makubaliano. imu Nyerere,” alisema Landa.
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BARCA YAMTAKA HAALAND

BARCELONA wanapanga kuingia kwenye mbio
za kuwania kumsajili mshambuliaji wa Manchester
City, Erling Haaland mwakani wakati mchezaji huyo
wa kimataifa wa Norway mwenye umri wa miaka 23
anaweza kupatikana kwa pauni milioni 150. (90min)

SILVA AJIPANGA KUSEPA

KIUNGO wa kati wa Manchester City, Bernardo
Silva (29), alijadili kuhusu kipengele cha kuachiliwa
kwa pauni milioni 50 katika kuongezwa kwa mkataba
wake hivi karibuni, huku mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ureno akifikiria uwezekano wa kuhamia Barcelo-
na msimu ujao. (Mundo Deportivo)

NAGLSMANN AITEGA UJERUMANI

KOCHA wa zamani wa Bayern Munich, Julian
Nagelsmann bado yuko chini ya mkataba na klabu
hiyo ya Ligi Kuu Ujerumani (Bundesliga), lakini
hataomba ada ikiwa Shirikisho la Soka la Ujerumani
litataka kumteua kuwa kocha wa timu yao ya taifa.
(SKky Sports)

MOYES: SIJAMKATAA LINGARD

BOSI wa West Ham, David Moyes hajamkataa ki-
ungo mshambuliaji wa England, Jesse Lingard mwe-
nye umri wa miaka 30, ambaye ni mchezaji huru na
anafanya mazoezi na Wagonga Nyundo hao ili kupata
mkataba mpya na klabu hiyo na akiboresha kiwango
chake cha mchezo. (Sports)

CHALOBAH BADO YUPO

CHELSEA ilishindwa kumuuza mlinzi wa England,
Trevoh Chalobah msimu wa joto na mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 24 hatarajii kuwa na jukumu
kubwa katika klabu hiyo atakaporejea kutoka kwa
jeraha la nyama za paja hivi karibuni. (Standard)

POGBA MATATANI JUVE

KLABU ya Juventus itaweza kusitisha mkataba wa
kiungo wa kati wa Ufaransa, Paul Pogba iwapo nyota
huyo wa zamani wa Manchester United atafungiwa
baada ya kukutwa na hatia ya kutumia dawa za kusi-
simua misuli. (Gazzetta dello)

PSG KUIBOMOA MADRID

PARIS St-Germain imetoa orodha fupi ya wachezaji
watano wa Real Madrid ambao watawalenga kama
kulipiza kisasi kwa klabu hiyo ya Hispania ambayo
inamsaka mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe
mwenye umri wa miaka 24. (Sport)

ODEGARARD AFURAHIA ARSENAL

KIUNGO wa kati wa Norway, Martin Odegaard mwe-
nye umri wa miaka 24, alisema “hakuwa na mengi ya
kusema” linapokuja suala la mazungumzo ya kurefu-
sha mkataba katika klabu ya Arsenal lakini “nina fura-
ha sana” katika timu hii. (Nettavisen, via Standard)

SARR KUTUA UTURUKI

KLABU za Uturuki zinatayarisha ofa za mkopo kwa
mlinzi wa Chelsea Mfaransa Malang Sarr mwenye
umri wa miaka 24, kabla ya dirisha lao la uhamisho
kufungwa Septemba 15. (Football Insider)

LAMPARD ANUKIA LYON

LYON inafikiria kumteua kocha wa zamani wa Chel-
sea na Everton, Frank Lampard mwenye umri wa mi-
aka 45, kama kocha wao mkuu baada ya klabu hiyo ya
Ligue 1 kumfukuza Laurent Blanc. (90min)

GOMES AKARIBIA FENERBAHCE

KLABU ya Fenerbahce imemwongeza kiungo wa
kati wa Everton, Mreno Andre Gomes mwenye umri
wa miaka 30, kwenye orodha ya wachezaji wanaow-
alenga kabla ya dirisha kufungwa. (Sozcu)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SCOTLAHD
12.03.23

SOUTHGATE ASHANGAA
WANAOMTUSI MAGUIRE

@ ® ®Kocha huyo wa England asema kitendo cha

mashabiki kumdhihaki...

LONDON, England

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa
ya England, Gareth Southgate
ameutaja ukosoaji wa Harry Magu-
ire kama “mzaha” na kudai “ma-
tendo ya Kkipuuzi’anayofanyiwa
mlinzi huyo wa Manchester United
“ni zaidi ya chochote ambacho ni-
mewahi kuona.”

Maguire aliingia kipindi cha pili
cha ushindi wa mabao 3-1 katika
mechi ya kirafiki dhidi ya Scotland
iliyochezwa kwenye Uwanja wa
Hampden Park juzi na alidhihaki-
wa na mashabiki wa nyumbani.

England ilikuwa inaongoza 2-0
kupitia kwa Phil Foden na Jude
Bellingham kabla ya Maguire kuji-
funga bao dakika ya 67 na kuamsha
shangwe za kejeli juu yake.

Harry Kane alimaliza pambano
hilo kwa bao lake la 59 la kimataifa
dakika tisa kabla ya mechi kumal-

izika huku mashabiki wa England
wakiendelea kuimba jina la Magu-
ire kwa kejeli.

Maguire pia alishangiliwa na
mashabiki wa Arsenal alipoingia
akiitokea benchi kwenye dhidi
ya Manchester United iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Emirates
mapema mwezi huu na Southgate
anaamini hali hiyo hasi ni zao la ku-
tocheza vizuri.

“Kwa mtazamo wa shabiki wa
Scotland, naipata na sina malala-
miko kabisa na walichokifanya,”
alisema Southgate.

“Ni matokeo ya kumdhihaki
kwa muda mrefu, kusema ukweli.
Lakini ni mzaha. Sijawahi kujua
mchezaji anachukuliwa kama yeye,
sio na mashabiki wa Scotland lakini
na wachambuzi wetu wenyewe.

“Wameunda kitu zaidi ya kitu
chochote ambacho nimewahi
kuona. Amekuwa mchezaji nguli

kabisa katika timu ya pili ya Eng-
land yenye mafanikio kwa miongo
kadhaa.

“Amekuwa sehemu muhimu ya
hilo. Nimezungumzia umuhimu wa
wachezaji wetu wakubwa, ameku-
wa muhimu sana. Kila anapokwen-
da uwanjani, anaonyesha uimara,
ni mchezaji bora.”

Aliongeza kwa beIN Sports:
“Mwitikio usiku wa leo (juzi) ni ma-
tokeo ya wajinga kutoka upande
wetu ambao wameunda mazingira
hayo.”

Alipoulizwa jinsi Maguire alivy-
okuwa, Southgate aliendelea: “Yeye
ni mzuri, ni mzuri. Tumekuwa na
ushindi mzuri. Amekuwa sehemu
kubwa ya hilo. Ameenda na kuzun-
gumza na vyombo vya habari kwa
sababu ni aina ya kijana. Yeye yuko
mbele. kama anavyofanya siku
zote. Sifa kubwa kwa tabia yake.”
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
AL NASR DUBAI

VERSUS

MAN GLUB
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BARCELONA, Hispania

IAMBA ya Hispania, Barce-
lona inajiandaa katika vita
kupigania kumsajili nyota

wa Manchester City, Erling

Haaland.

Kwa muda mrefu Real Madrid imeku-
wa ikichukuliwa kama timu inayomfaa
zaidi Haaland, lakini sasa kwa mujibu
wa tovuti ya michezo 90min, Barca
inajiandaa kufanya harakati kumsa-
jili mshambuliaji huyo mabhiri, raia wa

Norway.

Kwa sasa Barca ina Robert Lewan-
dowski anayeongoza safu ya usham-
buliaji, lakini katika mpango wa muda
mrefu, Haaland anaonekana chaguo
linalofaa kuwa mbadala wa mkongwe
huyo wa Poland, ambaye hivi karibuni

alitimiza miaka 35.

Mapema mwezi huu ripoti zilisema
City inapanga kumpatia Haaland ofa ya
mshahara wa pauni 600,000 kwa wiki
ikihofia huenda akarubuniwa ahamie
klabu za Saudi Arabia au Read Madrid.

Haaland amengara City tangu alip-
owasili msimu uliopita akitokea Borus-
sia Dortmund kwa mkataba wa miaka
mitano akisaidia timu hiyo kutwaa mat-
aji matatu ambayo ni Ligi ya Mabingwa
Ulaya, Ligi Kuu England na Kombe la
FA

I'Jia yeye Haaland alishinda kiatu cha
dhahabu cha Ligi Kuu England na cha

MANCHESTER, England

WINGA wa Manchester
United, Jadon Sancho an-
atarajiwa kuondoka ka-
tika klabu hiyo wakati wa
dirisha dogo la uhamisho
ifikapo Januari, 2024 baa-
da ya kushindwa kumali-
za tofauti yake na Kocha,
Erik ten Hag.

Sancho amefanya ma-
zungumzo na Ten Hag
kuhusu hatima yake Unit-
ed kufuatia kurushiana
vijembe kati yao.

Ten Hag alimwondoa
winga huyo wa England
kwenye kikosi kilicho-
pokea kipigo hivi kari-
buni kutoka kwa Arsenal
na akieleza mtazamo
mbaya na uvivu kwenye
mazoezi wa Sancho kuwa

ndio sababu za maamuzi
hayo.

Sancho alijibu kupitia
mitandao ya kijamii aki-
kanusha madai hayo na
kumshutumu Ten Hag
kwa kusema uongo.

Ripoti zimesema hata
kukosekana kwa sasa
kwa winga mwenzake,
Antony kutokana na
madai ya unyanyasaji
wa wanawake ambayo
amekanusha, hakutara-
jiwi kuongeza nafasi ya
Sancho kurejea kwenye
kikosi cha kwanza.

Manchester United il-
imsajili Sancho mwenye
umri wa miaka 22 mwaka
2021 kutoka Borussia
Dortmund kwa ada ya
uhamisho ya dola milioni
87.94.

Ulaya na pia alitwaa tuzo ya Mchezaji

Bora wa Ulaya akimpiku, Lionel Messi.
Kwa jumla Haaland mwenye umri wa

miaka 23 amefunga mabao 52 katika

1,152

mashindano yote msimu uliopita yaki-
wamo 36 aliyoweka rekodi kwenye Ligi

Kuu England.

Sancho kuondoka Unlted

eam

V-i‘c-ewer
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HABARI MICHEZO

11,993/-

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIi

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
2

TAREHE MUDA MICHEZO
01.16/09/23 Bristol City vs West Bromwich Albion|
02.16/09/23 Kilmarnock FC vs Hibernian FC
03.16/09/23 Rio Ave FC vs FC Famalicao
04.16/09/23 Inter Milano vs AC Milan
05.16/09/23 VfL Bochum vs Eintracht Frankfurt]
06.16/09/23 USL Dunkerque vs Grenoble Foot

LI I vA N B HAM PI N H I P 07.16/09/23 Rodez Aveyron Football vs Angers SCO
08.16/09/23 Paris FC vs Amiens SC

Na Saada Akida kujinufaisha lakini watapata nafasi “Tutakuwa wakali kwa klabu am- 09.16/09/23 SK Sturm Graz vs FC Salzburg

ya kubaini malalamiko ya baadhi ya bazo hazikujiandaa kucheza daraja la 10.16/09/23 Cardiff City vs Swansea City
SHIRIKISHO la Soka Tanzania klabu zinazofanyiwa makosa. juu, niwaombe wapambane kutafuta 1.17/09/23 Cagliari Calcio vs Udinese Calcio

12.17/09/23
13.17/09/23

Getafe CF vs CA Osasuna
FC Twente Enschede vs Ajax Amsterdam

(TFF), limeingia mkataba wa miaka “Ninaimani wadhamini wetu ha- wadhamini ili kujimudu katika ligi

mitatu na TV3 kwa ajili ya kudhamini
Ligi ya NBC Championship wenye
thamani ya Sh. milioni 613, imefaha-
mika.

Ligi hiyo ambayo awali ilijulikana
kama Ligi Daraja la Kwanza pia inad-
haminiwa na Benki ya Taifa ya Biasha-
ra (NBC).

Akizungumza na Nipashe jana, Rais
wa TFF, Wallace Karia, alisema mka-
taba huo utakuwa ni maalumu kwa
ajili ya kituo hicho cha televisheni
kuonyesha mubashara mechi za Ligi
ya NBC Championship na anaamini
itawasaidia kila kitu kuonekana had-
harani. Karia alisema kwa sasa wata-
fanikiwa kuona timu ambazo zinaji-
husisha na vitendo viovu kwa ajili ya

watajutia kabisa kufanya kazi pamoja
na TFF katika kubeba dhamana ya
kuonyesha mubashara mechi zetu za
Championship kwa msimu huu.

Kuonekana kwa Ligi Kuu Bara kupi-
tia Azamtv imekuwa hamasa kubwa
na kuifanya iwe bora, matarajio yangu
kwa mkataba huu tulioingia na TV
3 kwa ajili ya kuonyesha mechi ya
Championship itafanya pia kuwa bora
zaidi na kuleta wadhamini wengine,”
alisema Karia.

Aliongeza udhamini huo utaongeza
hamasa kwa timu za Ligi ya Champi-
onship kujiandaa vyema ili zipande
daraja na kwenda kuonekana katika
ligi nyingine ya daraja la juu (Ligi Kuu
Bara).

wanayoshiriki, TFF sio kazi yao ku-
watafutia klabu wadhamini, hilo ni ju-
kumu la uongozi wa klabu hizo,” Karia
alisema.

Naye Msimamizi wa TV3, Emma-
nuel Sekawa, alisema mkataba huo
ni hatua kubwa kwao kwa sababu
wanatarajia kuonyesha mechi 170 kati
ya 240 ambazo zitachezwa katika ligi
hiyo msimu huu.

“Tunatarajia Ligi ya Championship
itaonekana katika mataifa mbalimbali
ikiwamo Kenya, Uganda, Rwanda , Af-
rika Kusini, Uganda na Msumbiji, len-
go la kutangaza ligi hii na wachezaji
kuonyesha vipaji vyao na kuonekana
kujiuza kwa kutazamwa,” alisema
Sekawa.

14.17/09/23

Frosinone Calcio vs Sassuolo Calcio

15.17/09/23

FC Heidenheim vs Werder Bremen

16.17/09/23

US Catanzaro vs Parma Calcio

17.17/09/23

MECHI ZA USHINDI

ACF Fiorentina vs Atalanta BC

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI -14/09/2023

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X

GAME ID

Ararat Yerevan vs Shirak Gyumri | 1.82

KF Tirana vs Skenderbeu 1.83

Al Ain vs AL Bataeh (UAE) | 1.53

Emirates Club vs AL Wahda Scc (UAE) 4.69

Ushindi wa Simba

owasaidia ‘kumaliza’ mchezo huo wa ugenini.

“Tulifanikiwa kucheza na timu hiyo kwa
kushinda, ninaimani kufikia mechi ijayo
watakuwa Kivingine, nawatumia wachezaji
wangu hawa wawili kueleza nini wanachoki-
fahamu kwa wapinzani wetu wanapokuwa
kwenye uwanja wa nyumbani.

Haitakuwa mechi rahisi, kama tulivy-
owafunga katika tamasha letu haitaleta
maana wao ni wepesi, ninaimani watakuja
tofauti na vile walivyocheza awali kwa saba-
bu haya mashindano,” alisema Robertinho.

Aliongeza mchezo huo ni wa mashindano
na wanataka kufanya vizuri katika mechi
hizo mbili na kusonga mbele akiamini
Chama na Phiri, watatoa siri za timu hiyo
inapocheza nyumbani.

Kocha huyo alisema maandalizi ya timu
yake yanaendelea vizuri na tayari ameya-
fanyia kazi mapungufu va Kila eneo na
kuboresha pale walipofanya vizuri kwa kuz-
ingatia michezo mitatu ya Kirafiki waliocheza
hivi karibuni.

Naye Meneja wa ldara ya Habari na
Mawasiliano wa Simba, Ahmed Ally, alisema
maandalizi muhimu kuelekea mechi hiyo ya
kimataifa yamekamilika na hakuna kitaka-
chowazuia kutinga hatua ya makundi, kusaka
robo na kufikia malengo yao ya kucheza
nusu fainali.

“Tumecheza michezo mitatu ya kirafiki
wakati wa maandalizi, Kocha Robertinho
ameridhishwa na muunganiko wa kikosi,
tupo imara, kiufundi tupo vizuri,” Ahmed
alisema.

Aliongeza wachezaji wote wako katika
hali nzuri na nyota waliokuwa kwenye timu
za taifa wamesharejea na wameungana na
WENZzao.

Alisema pia uongozi umefurahishwa na
mwitikio mkubwa wa mashabiki walioji-
tokeza kwenda kuishangilia timu yao katika
mechi hiyo ya kimataifa.

]
Yanga vaifuata Al Merrikh
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kwenye hii michuano, ila msimu huu inatakiwa wajipange vizuri
kama sisi tulivyojipanga, dakika 90 za pale Kigali ndizo zitatupa
laam, tunajua utakuwa mchezo mgumu sana lakini tuna imani
kubwa na benchi letu la ufundi, tuna imani kubwa na wachezaji
wetu.

Pia tuna imani kubwa ya hamasa ya wanachama na mashabiki
wetu ambao watasafiri kutoka Dar kwenda nchini Rwanda kwa
ajili ya mechi hiyo kwa sasa hesabu ya haraka haraka ni jumla
ya wachezaji 36 wamejaa, lakini kuna mashabiki ambao wapo
maeneo ya mipakani ambao wanasema watasafiri asubuhi siku
ya mechi na kurejea baada ya kumalizika,” alisema Kamwe.

Aliongeza amewataka wanachama na mashabiki kutokuwa
na hofu na tayari wameshafanya mawasiliano kwa ajili ya wote
watakaokuwa Kigali kupata nafasi ya kuingia uwanjani kushuhu-
dia mchezo huo wa kimataifa.

“Tumezungumza na Shirikisho la Soka Rwanda, pamoja na
klabu ya Al Merrikh, wameshatutumia bei za tiketi na majukwaa
yake, utaratibu utakuwa mzuri kila shabiki wetu kuiona timu,”
Kamwe alisema.

Naye kiungo wa timu hiyo, Maxi Nzengeli, aliyechaguliwa
kuwa mchezaji bora wa Ligi Kuu mwezi uliopita amewashukuru
Wanayanga wote pamoja na mashabiki wa soka nchini ambao
wamekuwa mchango kwa yeye kupata tuzo hiyo.

Nzengeli amesema tuzo hiyo imekuwa kama chachu ya yeye
kulazimika kufanya mambo makubwa zaidi ili kuendelea ku-
wafurahisha mashabiki wake, pamoja na kuipatia ushindi timu
yake.

“Nashukuru Mungu kwa kupata tuzo hii, nalishukuru benchi
la ufundi, na wachezaji wenzangu wote, viongozi wote pamoja
na mashabiki wote, inanipa moyo wa kuendelea kujituma na
kufanya vizuri ili nipate tena tuzo siku zijazo,” Nzengeli alisema.

Tayari serikali kupitia Naibu Waziri wa Wizara ya Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Hamisi Mwinjuma ‘Mwana FA’ imesema ina-
hitaji kuona timu hizo zinakwenda kupambana na kupeperusha
vyema bendera ya Tanzania.

Mwana FA amesema anataka kuona ushirikiano unaongezeka
wakati timu hizo zinashiriki katika michuano hiyo ya kimataifa
na anaamini wamefanya maandalizi mazuri.

Waziri huyo alisisitiza anataka kuona mabadiliko kwa klabu
hizo mbili kuweka pembeni tofauti zao wanaposhiriki mashin-
dano hayo ya kimataifa kwa sababu wanataka kuona timu zote
mbili zinasonga mbele.

CA Union Santa Fe Reserve vs CA Platense 232

MC El Bayadh vs CS Constantine| 4.37

US Khenchela vs ES Setif 2.70

Nc Magra U21 vs Js Kabylie 3.36

AL Akhdood vs Al Ittihad Jeddah{11.49

US Oued Souf vs Cr Belouizdad | 5.69

Js Saoura vs US Biskra U21 | 1.61

AC Paradou vs Usm Alger 2.96

MC Alger vs ES Ben Aknoun| 1.32

Hajer Club vs Jeddah Club 2.38

AL Safa (Sa) vs AL Arabi (SA) | 8.20

Vidar vs Madla 1.24

AL Bukayriyah FC vs Ohud Medina 217

UD Rayo lbense vs CD Castellon B| 2.73

Vllaznia vs Partizani Tirana| 4.06

Al Nasr Dubai vs Ajman Club 2.41

Al Orubah vs AL Baten 1.98

Hapoel Petach-Tikva W vs Hapoel Raanana W 1.88

Hapoel Acre vs Maccabi Herzliya| 1.98

Bnei Yehuda vs Ironi Tiberias 275

Hapoel Rishon Lezion vs Ironi Kiryat Shmona | 3.52

Hapoel Ramat Gan vs Sectzya Nes Ziona| 4.00

Ironi Hasharon vs El Fahem 275

Aso Chlef vs MC Oran 1.38

[Maccabi Kishronot Hadera W vs Bnot Netanya W 1.49

HB Koge vs Kolding IF 3.53

AS Tel Aviv University W vs Hapoel Nir Ramat Hasharon W| 1.17

Al Faisaly (KSA) vs Al Jabalain 1.88

Kfum 2 vs Follo 9.92

Duque de Caxias RJ vs Portuguesa RJ 3.82

Al Wehda vs Dhamk 210

Westerlo U21 vs AS Eupen U21 | 3.57

IComerciantes Unidos vs CS Union Huaral 1.22

Vargas Torres vs 9 De Octubre FC| 2.40

IJUMAA -15/09/2023

Orsomarso vs Real Santander

Indigenas de Matagalpa FC vs Managua FC

Deportes Tolima vs Independiente Medellin

Londrina PR vs ltuano SP

CA Platense vs Lanus

Santos vs Cruzeiro

Fortaleza CE vs Corinthians

Colo Colo vs Copiapo

Huachipato vs CD Palestino

Rionegro Aguilas vs Union Magdalena SM

Coritiba vs Bahia BA

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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YAIFUATA wk’ss'u'b"s'ﬂ
AL MERRIKE - UTAPATIKANA
KIBABE ) <\ HAPA

® ® ONzengeli -
aahidi makubwa,
uongozi wawatoa
hofu mashabiki...

Na Adam Fungamwango

UNGO Clatous Chama na
Moses Phiri, ambao ni raia
wa Zambia wamekabidhiwa
‘mikoba maalumu’ ya ku-
hakikisha Simba inapata
matokeo chanya katika mechi

- ' yake ya Ligi ya Mabingwa
= \frika dhidi ya wenyeji, Power

Dynamos itakay- ofanyi-

ka keshokutwa -

kwenye Uwanja

wa Levy Mwana-

wasa uliopo Ndola
nchini humo.

KIKOSI cha Yanga kinatarajia kuondoka#
nchini leo kuelekea Rwanda kwa ajili yab -
kuwafuata Al Merrikh kutoka Sudan ka-
tika mechi ya kwanza ya hatua ya kwanza /
ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Kikosi cha Simba
Mabingwa Afrika itakayochezwa Juma- 3 ? : - 4 kinatarajia kuondoka nchi-
mosi kwenye Uwanja wa Pele Kigali, T A 6 Y nileo tayari kuwavaa
imeelezwa. i i “‘\ Wazambia hao katika

Mechi ya marudiano ya timu hizo ita- mechi ya kwanza ya
chezwa Septemba 29, mwaka huu kwe- § hatua ya kwanza

nye Uwanja wa Azam Complex, Dar es . s - itakayochezwa
Salaam na mshindi wa jumla atatinga . % = " ) S - kuanzia saa 10:00
hatua ya makundi ya michuano hiyo in- b:.:\-.‘m ‘x{‘ : / . jioni.
ayosimamiwa na Shirikisho la Soka Af- [ R 54 Akizungumza
rika (CAF). 4 R ' na Nipashe jana,

Kocha Mkuu wa
Simba, Roberto
Oliviera “Rob-
ertinho”, alisema
licha ya kucheza na
- Power Dynamos
na kupata matokeo
. mazuri katika
= mechi ya kirafiki,
lakini bado anahi-
L taji kuwajua zaidi
wapinzani wao
ambao watakuwa

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe,
alisema anaamini mechi hiyo itaku-
wa ngumu kwa sababu timu wa-
nayocheza nayo ni kubwa na ina
uzoefu katika michuano hiyo.

Kamwe alisema pia kila
upande umejiandaa vyema
kusaka matokeo chanya
katika mechi ya kwanza
na kujiweka kwenye
mazingira bora kuele-
kea mchezo wa maru-
diano.

Alisema wachezaji , _ & nyumbani.
wao wamejipanga ~ Winga wa =4 Robertinho alisema kazi kubwa
kucheza katika ki- Yanga, Maxi " \/ :"“"\ ambayo amewapa Chama na Phiri ni
wango bora katika Nzengeli kutoa siri ya
dakika 90 za mechi (mbele), & Power
ya kwanza kwa sa- akipambana Dynamos
babu wanataka ku- kuwania wanavy-
fikia malengo. mpira dhidi ya ocheza
“Hatuna tatizo Attohoula Yao mechl

na Al Merrikh, tu-
natambua ni klabu
kubwa, kongwe
na huwa ina-

fanya vi- =
Zuri ool SRS
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katika mazoezi
ya timu hiyo
yaliyofanyika
kwenye Uwanja
wa Avic ulioko
Kigamboni,
. Dar es Salaam. “/ .
S PICHA: v s %
¢ ! MTANDAO .

| nyum—
bani ili

walngie
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