
UKURASA 2

Jokate anena kuteuliwa Jokate anena kuteuliwa 
Katibu Mkuu wa UWT Katibu Mkuu wa UWT 

SIMBA HII IMEENDA  UK.24MICHEZO KATUNI UK.6

www.ippmedia.com

Jumatatu Oktoba 2, 2023 Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0581451

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ nipashedigital
epaper.ippmedia.com
www.ippmedia.com

0745 700710
The Nipashe Digital

Askari wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji wakizima moto uliokuwa unateketeza majengo ya biashara ka-
tika eneo la Kariakoo jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

TZS. 728,573,060
MID WEEK JACKPOT!

KWA  TZS. 1000 TU!

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

UKURASA 3

CHADEMA 
yaona
dosari 

mitaala
mipya ya 

elimu

UKURASA WA 2 UKURASA WA 4 UKURASA WA 4

Mkakati kuongeza 
fedha wanazotuma
diaspora 
wazinduliwa

Walimu watembea
kilometa 7 kwenda 
shuleni kufundisha

Moto waacha 
kilio Kariakoo 
• Maduka 995 yateketea, hoja ya CAG ya mwaka 
2018 haijafanyiwa kazi... Endelea ukurasa 2

YALIYOMO

WASHTUSHWA MAZAO 
KIDUCHU MBEGU MPYA

JESHI LA POLISI LAINGIA 
MAKUBALIANO MIKOPO 
MAALUM KWA ASKARI

UKURASA WA 8

UKURASA WA 19

BAADHI ya wananchi wa Kata ya Ngimu, 
Halmashauri ya Wilaya ya Singida...

JESHI la Polisi limeingia Mkataba wa 
Makubaliano (MoU) na Benki ya Exim...

TRA yaonywa 
utaratibu 
kudai kodi 
kwa nguvu 

ADAIWA ‘KUOA’ MAMA, 
WATOTO WAKE WAWILI

UKURASA WA 9

MATUKIO ya ukatili wa kijinsia yanazi-
di kuitesa Kata ya Mwika Kaskazini...



Jumatatu Oktoba 2, 20232

HABARI KITAIFA

Walimu walia 
kutembea 
Km 7 kwenda 
kufundisha
Na Marco Maduhu, MISUNGWI

MWALIMU Mkuu wa Shule ya 
Msingi Ihelele, wilayani Misungwi 
mkoani Mwanza, Evidence Mugany-
izi amesema walimu shuleni huko 
wanalazimika kutembea umbali wa 
zaidi ya kilometa saba kufika shu-
leni kutokana na kutokuwa na ny-
umba za walimu na hata za kupanga 
jirani na shule. 

Alibainisha hayo mwishoni mwa 
wiki wakati wa Mahafali ya Kwan-
za ya Darasa la Saba ya shule hiyo 
yenye walimu saba, ikiwa na nyum-
ba moja tu ya walimu anayoitumia. 
Walimu wengine wanaishi mbali na 
shule, takriban Km saba.

Ni dosari aliyoitaja inasababisha 
kupunguza morali ya kazi na ufanisi 
wa ufundishaji wao kutokana na ku-
fika shuleni wakiwa wamechoka.

“Moja ya changamoto ambayo in-
atukabili kama walimu katika shule 
hii ni kuishi umbali mrefu na shule. 
Kijiji hiki cha Ihelele hakina nyum-
ba za kupanga, hivyo kulazimika 
kwenda kutafuta nyumba za kuishi 
mbali na shule, hali inayowacho-
sha walimu kabla hata hawajaanza 
ufundishaji,” alisema.

Shule hiyo iliyojengwa na Mamla-
ka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Kahama, Shinyanga (KASHWASA) 
ilianza kutoa huduma mwaka 2017 
ikiwa na wanafunzi 94 (wasichana 
54), lakini wamehitimu 71 (wasicha-
na 42 na wavulana 29). 

Kaimu Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya KASHWASA, Dk. 
Edith Kwezi, alisema changamoto 
zinazoikabili shule hiyo zitafanyiwa 
kazi ukiwamo ukosefu wa umeme, 
maji na uhaba wa nyumba za wal-
imu.

Sera ya Elimu na Mafunzo ya 
Mwaka 2014 inaelekeza serikali ku-
hakikisha kila mwalimu anakuwa na 
nyumba kwa ajili ya makazi yake bi-
nafsi na familia yake. Iwe karibu na 
eneo la kazi (shuleni).

Mwenyekiti 
wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), 
Rais Samia Suluhu 
Hassan, akiongo-
za kikao maalum 
cha Kamati Kuu 
ya Halmashauri 
Kuu ya CCM Taifa 
kilichofanyika ji-
jini Dar Es Salaam 
jana. PICHA: CCM 
MAKAO MAKUU

Na Jenifer Gilla

MOTO mkubwa umeibuka 
katika eneo la Big Bon, Ka-
riakoo jijini Dar es Salaam na 
kuteketeza maduka takribani 
1,000  yakiwamo ya  vifaa vya 
magari yaliyo chini ya Kam-
puni ya   Kariakoo Auction 
Mart  na kusababisha hasara 
ya mamilioni ya shilingi.

Kwa mujibu wa mashuhuda, 
moto huo ulianza  jana saa 
12.30 asubuhi katika maduka 
ya kampuni hiyo na kusambaa 
hadi kwenye majengo jirani. 
Uharibifu mkubwa wa mali 
umeshuhudiwa huku baadhi 
ya watu wakijeruhiwa.

Mmoja wa mashuhuda, Ab-
dallah Salehe, alisema alisikia 
kelele za moto eneo la Big Bon 
na alipokwenda, alikuta baadhi 
ya vibanda vikiwaka moto.

Alisema walifanya jitihada 
za kuzima moto huo baada ya 
Jeshi la Zimamoto kufika eneo 
la tukio wakiwa hawana maji. 
Moto umeteketeza mali huku 
madirisha, matangi ya maji na 
nyaya za umeme za maghorofa 
ya jirani nazo zikiharibiwa.

Alisema mpaka magari ya 
zimamoto yenye maji yenye 
nguvu ya kukabili moto huo 
yanafika, sehemu kubwa ya 
mali zilishateketea. 

“Tuliangalia nyumba za jira-
ni zilizokuwa na vifaa hatarishi 
vya kuchochea moto, ghorofa 

la jirani hapo tulidhibiti moto 
usiingie kwa sababu kuli-
kuwa na madumu ya mafuta, 
ilichangia kwa kiasi kikubwa 
moto usishike kasi, ”alisema.

Mmoja wa wafanyabiashara 
wa vifaa vya magari, Salum 
Said, alisema amepata hasara 
kubwa kwa kuwa aliwekeza 
maduka matatu ya vifaa hivyo 
ambayo yote yameungua na 
kumwacha hana chochote kwa 
kuwa hakuwa na bima.

Alisema wakiwa na wenzake 
walifanya tathmini katika eneo 
hilo na kugundua kuwa kati ya 
vibanda vya biashara takribani 
1,000, vilivyoko katika eneo 
hilo, vitano tu ndivyo haviku-
fikiwa na moto huo.

“Soko kubwa la Kariakoo 
lilipoungua, tuliushauri uongo-
zi wetu twende tukakate bima 
kama kampuni ili kujilinda, 
lakini hawakufanya chochote. 
Matokeo yake moto umetu-
kuta na kutuacha maskini,” ali-
lalama Salum.

Mfanyabiashara Hamis 
Saudi alisema  wanahisi moto 
huo ni hujuma kutokana 
na  mgogoro  wa muda mrefu 
uliopo baina ya wafanyabi-
ashara wenye hisa na viongozi 
wao.

Mwandishi wa habari hizi al-
iona viongozi wa kampuni hiyo 
wakiingia kwenye kikao wakia-
hidi kuzungumza na waandishi 
baada ya kumaliza kikao hicho, 

lakini walipotoka hawakuku-
bali kuzungumza lolote.

Mmiliki wa Jengo la Benki 
ya Baroda, Ally Khalfan, alise-
ma moto huo ulifika katika 
jengo lake na kuathiri madi-
risha, nyaya za umeme na 
tangi la maji katika ghorofa ya 
nane, huku baadhi ya wapan-
gaji wake wakipata majeraha 
wakati wakijiokoa.

Mfanyabiashara wa chakula, 
Mariam Abdallah, alisema ajali 
hiyo imeathiri biashara yake 
kwa kuwa wafanyabiashara 
hao ndio waliokuwa wateja 
wake wakubwa. Alikuwa anau-
za si chini ya sahani 200 za 
chakula kwa siku.

Jackson Davis, aliyekuwa 
anatengeneza simu zilizohar-
ibika, alisema tukio hilo limem-
wingiza katika deni kubwa 
kwa kuwa simu zote za wateja 
zimeungua. Vifaa vyake vya 
kutengenezea simu vyenye 
thamani ya Sh. milioni 1.4 pia 
vimeteketea.

Kaimu Kamanda wa Jeshi na 
Zimamoto na Uokoaji Mkoa 
wa Ilala, Mrakibu Mwandamizi 
Elisa Mugisha alisema alipata 
taarifa ya moto huo saa moja 
asubuhi na kutumia dakika 
mbili kufika eneo la tukio.

Alisema walifanikiwa ku-
dhibiti moto huo kwa kiasi 
kikubwa. Chanzo chake haki-
jafahamika. Watafanya uchun-
guzi na kuchukua tahadhari ya 

matukio kama hayo.
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-

laam, Albert Chalamila alisema 
moto huo umeleta hasara kwa 
wafanyabiashara na wenye 
majengo, lakini hakuna kifo 
kilichotokea katika tukio hilo.

Waziri Mkuu Kivuli wa Kama-
ti ya ACT Wazalendo, Doro-
thy Semu, alisema tukio hilo 
ni mwendelezo wa matukio 
makubwa ya moto kwa miaka 
miwili mfululizo katika mae-
neo ya biashara. Mwaka jana 
Soko Kuu la Kimataifa la Kari-
akoo liliungua na kusababisha 
hasara kwa wafanyabiashara 
zaidi ya 1,800 na maduka zaidi 
ya 220 yaliteketea bila uokoaji. 

Alipendekeza Bunge liunde 
kamati ya kufuatilia na ku-
chunguza matukio haya ya aja-
li za moto nchini kwa haraka 
kubaini vyanzo na mapendek-
ezo ya kukabiliana nayo.

Kilichoshuhudiwa Kari-
akoo jana kinatoa taswira ku-
totekelezwa hoja ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) ya mwaka 
2018 kuhusu usalama wa ma-
jengo ya umma nchini. 

Katika ripoti yake ya mwaka 
2016/17, CAG alibainisha ma-
jengo mengi ya umma  si sala-
ma dhidi ya moto kutokana na 
utekelezaji duni wa hatua za 
usalama dhidi ya moto  kwe-
nye majengo hayo. Alitoa hoja 
serikali ifanyie kazi dosari hiyo.

Moto waacha kilio tena Kariakoo

Jokate alonga kuteuliwa Katibu Mkuu wa UWT
Na Beatrice Shayo

KATIBU Mkuu mpya wa Jumui-
ya ya Umoja wa Wanawake wa 
Chama Cha Mapinduzi (UWT), 
Jokate Mwegelo, ameahidi kutoa 
ushirikiano wa kutosha na ku-
fuata maelekezo ya mwenyekiti 
wake.

Jana Kamati Kuu ya Hal-
mashauri Kuu ya Chama Cha 
Mapinduzi (NEC), ilikutana kati-
ka kikao chake maalum jijini Dar 
es Salaam na kufanya uteuzi wa 
makatibu wakuu wa Jumuiya za 
Umoja wa Wanawake (UWT) na 
Umoja wa Vijana wa Chama Cha 
Mapinduzi (UVCCM).

Kamati Kuu (CC) ilimteua 
Mwegelo kushika nafasi hiyo 

na kabla ya uteuzi huo alikuwa 
Mkuu wa Wilaya ya Korogwe, 
mkoani Tanga.

Nipashe ilizungumza na Jokate 
kwa njia ya simu na kueleza 
kuwa anaishukuru Kamati Kuu 
wa CCM chini ya Mwenyekiti 
wake Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san kwa kuendelea kumwamini 
na kumteua kushika nafasi hiyo.

“Nitafuata maelekezo ya mwe-
nyekiti na ninaahidi ushirikiano 
wa kutosha kwa viongozi wote 
wa chama na serikali,” alisema 
Mwegelo.

Jokate amewahi pia kuwa 
Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, 
mkoani Pwani na baadaye ku-
teuliwa kuwa Mkuu wa Wilaya ya 
Korogwe.

Jokate anakuwa Katibu Mkuu 
wa nane baada ya nafasi hiyo 
pia kushikiliwa na Phillis Nyimbi, 
ambaye aliichukua kutoka kwa 
Queen Mlozi.

Wengine walioshika nafasi 
hiyo ni Amina Makilagi, Hasna 
Mwilima, Halima Mamuya, Kate 
Kamba na Leya Lupembe.

Wakati huo huo, NEC imem-
teua Fakii Lulandala, kuwa Ka-
tibu Mkuu wa UVCCM, kabla 
ya uteuzi huo alikuwa ni Mkuu 
Wilaya ya Momba mkoani Song-
we.

Kamati Kuu imemteua, Hamad 
Khamis Hamad, kuwa mgombea 
wa CCM wa nafasi ya uwakilishi 
katika Jimbo la Matembwe.

“Kamati imempongeza Rais 

Samia kutokana na ziara ali-
yoifanya katika mikoa ya Lindi, 
Mtwara ambapo ilikuwa na ma-
fanikio makubwa. Katika ziara 
hiyo pamoja na mambo mengine 
Rais Samia alikagua utekelezaji 
wa Ilani ya CCM ya 2020-2025 
kusikiliza na kuzitafutia ufum-
buzi changamoto za wananchi.”

Aidha, Kamati Kuu imem-
pongeza Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi kwa 
namna anavyoiongoza serikali 
katika kutekeleza ilani ya Chama 
Cha Mapinduzi.

Mwenyekiti wa UWT Taifa kwa 
sasa ni Mary Chatanda ambaye 
alichukua wadhifa huo kutoka 
kwa Daudencia Kabaka.

Jokate ambaye alianza kufaha-
mika kwenye ulimbwende, ali-
kuwa mshindi wa pili kwenye taji 
la Miss Tanzania mwaka 2006, 
ambalo Wema Sepetu alikuwa 
mshindi.

Julai 28, mwaka 2018, Hayati 
Rais John Magufuli alimteua 
Jokate kuwa Mkuu wa Wilaya ya 
Kisarawe, akitokea kwenye na-
fasi ya Kaimu Katibu wa Idara ya 
Uhamasishaji na Chipukizi wa 
Umoja wa Vijana wa CCM (UVC-
CM).

Juni 19, 2021, Rais Samia Su-
luhu Hassan, alimhamisha ku-
toka Kisarawe na kuwa Mkuu wa 
Wilaya ya Temeke nafasi aliyodu-
mu nayo hadi Januari 25, mwaka 
huu, alipohamishiwa Korogwe.
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Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki anayeshu-
ghulikia masuala ya Afrika Mashariki, Balozi Stephen Mbundi (wa pili kulia), akibonyeza 
kitufe kuzindua rasmi dirisha la huduma za kibenki kwa Watanzania waishio nchi za nje 
(diaspora) inayojulikana kama ‘NMB Kwetu’. Katikati ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya 
NMB, Ruth Zaipuna, Mkurugenzi wa Masuala ya Diaspora wa Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Balozi James Bwana (kulia), Ofisa Mkuu Wateja Binafsi na 
Biashara wa NMB, Filbert Mponzi (kushoto) na Balozi wa Tanzania nchini Uingereza, Balozi 
Mbelwa Kairuki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kibamba: NEC ianzishe mfumo kusajili kielektroniki
Na Beatrice Shayo

TUME ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), imeshauriwa kuanzisha 
mapema mfumo wa kielek-
troniki kwa ajili ya usajili wa 
wapigakura, ili kuwawezesha 
wananchi kupata haki ya kupiga 
kura.

Ushauri huo ulitolewa na 
mwalimu wa masuala ya 
demokrasia, diplomasia na haki 
za vijana ambaye ni Mhadhiri 
wa Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM), Deus Kibamba, 
kwenye mdahalo wa ‘Kijana 
Nahodha’ ulioandaliwa na Tan-
zania Youth Coalition (TYC) ili 
kuwaandaa vijana kuelekea uch-
aguzi wa serikali za mitaa 2024 
na uchaguzi mkuu 2025.

“Tumezungumza kuhusu 
umuhimu wa kurahisisha uan-
dikishaji wa wapigakura wapya 
yaani vijana wanapokuwa kwe-
nye umri wa kupiga kura lazima 
kuwe na mfumo wa kuandikisha 
ambao utakuwa ni rafiki,” alise-
ma Kibamba na kuongeza;

“Kwa sasa vijana wapo mbio 
kutafuta maisha halafu ukam-
wambie akajipange kwenye fo-
leni vijana wengi huwa hawaji-
tokezi tumependekeza kuwapo 
na mifumo miwili wa kwanza 
mfumo wa kujiandikisha mwe-
nyewe kwa kuwa vijana wengi 
wana simu za kisasa wanaweza 
kuelekezwa na kufundishwa na 
NEC.”

Alisema Tume kazi yake ni 
kuandaa ‘app’ ili vijana waweze 
kujiandikisha na uhakiki wa 
taarifa kama ni sahihi.

Kibamba alisema kwa ambao 
hawawezi kujisajili kwa kutumia 
mfumo wa kielektroniki wameo-
na wasisubiri NEC iwafuate 
kuwaandikisha wamepende-
keza kuanzishwa mfumo wa 
mawakala.

“Huu mfumo unafanana na 
mfumo wa mawakala wa kusa-
jili laini za simu hivi leo kutoka 
Dar es Salaam hadi Kigoma kuna 
mawakala wengi wa kusajili laini 
na mfumo huo unafanya kazi 

vizuri tulioupendekeza unafa-
nana na huo utasaidia yule am-
baye hana uwezo wa kujisajili 
mwenyewe anatembea kidogo 
na kwenda kwenye mwavuli 
na kujisajili halafu anasubiri 
uhakiki wa taarifa zake,” alisema 
Kibamba.

Kadhalika, alisema mfumo wa 
uchaguzi ni wa kidunia serikali 
nyingi zimeuingiza kidijitali na 
Tanzania kuna BVR vifaa am-
bavyo vilinunuliwa kwa ghara-
ma kubwa kwa ajili ya Tume ku-
waandikisha wapigakura.

“Vijana walichokipendekeza 
badala ya kusubiri sheria inay-
oeleza Tume iweze kuandiki-
sha wapigakura wapya angalau 
mara mbili ndani ya miaka mita-
no, hata hili limekuwa ni gumu 
kufanyika kutokana na bajeti na 
kushindwa kuandikisha mara 
mbili kama sheria inavyowata-
ka,” alisema Kibamba.

Alisema wamependekeza 
mfumo wa kupiga kura ukiwek-
wa kidijitali maana yake uchagu-
zi unaweza kukamilika saa kumi 
jioni na saa mbili usiku matokeo 
yanakuwa tayari.

“Kuliko hivi sasa makaratasi 
mpaka yakahesabiwe moja 
baada ya jingine wakati dijitali in-
apigwa na kujihesabu yenyewe 
imeonekana hizi gharama am-
bazo serikali inazitumia kupitia 
NEC ambazo ni kubwa ziweze 
kuboreshwa mfumo wa kuku-
sanya karatasi kwa mkono na ku 
‘print’ uweze kupungua wapo 
ambao hawataweza kupiga kura 
kwa dijitali watahitajika kufika 
kwenye vituo, lakini watakuwa 
ni wale walioamua kufika kit-
uoni,” alisema Kibamba.

Kuhusu changamoto za kuin-
gilia mifumo, alisema zipo dunia 
nzima na wamependekeza mfu-
mo kuimarishwa mtu asiweze 
kuingilia.

Eneo jingine ni kuhusu vijana 
wengi kuminywa na vyama kwe-
nye kugombea na kupendekeza 
badala ya kutumika kwenye ku-
hamasisha na kushangilia, umri 
wa kugombea uwe ni kuanzia 

miaka 18.
Akifafanua alisema sheria 

ya sasa inakataza mtu akiwa 
na umri wa miaka 18 hadi 20 
haruhusiwi kugombea chochote 
hata uenyekiti wa serikali za mi-
taa.

Kibamba alisema kwa kuwa 
serikali inapelekea marekebi-
sho ya sheria za uchaguzi bun-
geni basi umri wa kupiga kura 
uwe ndio umri wa kugombea 
isipokuwa kwa nafasi ya urais.

Aidha, alisema eneo jingine vi-
jana wengi wanashindwa kush-
iriki masuala ya mchakato wa 
uchaguzi kutokana na fedha na 
kupendekeza maombi ya vyama 
vya siasa kwa maana ya ruzuku 
kuanzia sasa ianze kutolewa 
kwa vyama vyenye wabunge 
bungeni na madiwani.

Aidha, alisema vijana hao 
wamependekeza mfumo wa 
mgombea binafsi ukianza ita-
saidia ambao hawajateuliwa na 
vyama vyovyote kugombea na 
baadhi yao wakachaguliwa.

“Yupo mgombea binafsi ali-
wahi kukishinda chama kikub-
wa kinatwa TANU. Iliwahi kum-
simamisha mgombea Mbulu 
ambaye alikuwa hakubaliki na 
wapiga kura alidondoshwa na 
mgombea binafsi mara chache 
mfumo huu huwa unasaidia 
pale inapotokea kuna uonevu 
umetokea,” alisema Kibamba.

Mkurugenzi wa TYC, Lenin 
Kazoba, alisema mradi huo una-
fadhiliwa na Shirika la Maen-
deleo la Kimarekani (USAID) ni 
wa miaka minne umelenga ku-
wafikia vijana 45,000.

Mradi umeanza mwaka huu 
na unakusudia kuongeza uwez-
eshwaji, uzalishaji na ushirikish-
waji wa vijana kwenye masuala 
ya kijamii.

Kazoba alisema mradi uta-
hakikisha vijana wananufaika 
na kujikwamua kiuchumi, ku-
wawezesha kuwa viongozi ka-
tika jamii zao kwa kuwaungani-
sha na maeneo yenye maamuzi 
nyeti ya kimaendeleo yanafanyi-
ka.

Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) kimei-
taka serikali kuacha kinachokiita 
kujimilikisha mchakato wa kuan-
daa sera       ya elimu na mitaala 
mipya ya elimu, bali iwashirik-
ishe      wadau wote kwa kuwa 
jambo hilo limebeba maslahi ya 
taifa.

Katibu Mkuu wa chama hicho, 
John Mnyika, alitoa kauli hiyo juzi 
alipozungumza na waandishi wa 
habari kuhusu masuala mbalim-
bali yanayoendelea nchini.

“Si sawa serikali ikajimilikisha 
mchakato wa upatikanaji sera na 
mitaala mipya ya elimu nchini. 
Mjadala wa elimu haupaswi ku-
jadiliwa na kuridhiwa na serikali 
peke yake. 

“Mapendekezo yaliyotolewa 
kuhusu mitaala na sera ya elimu 
hajajitosheleza katika kuvusha 
nchi yetu kwenda mbele,” Mnyi-
ka alisema. 

Katibu Mkuu huyo alisema 
serikali inatakiwa kupata map-
endekezo ya kuboresha mfumo 
wa elimu nchini toka katika 
makundi yote kwa kuwa watu 
wote watakwenda kunufaika 

na maboresho hayo bila kujali 
chama.

Mnyika alisema kwa nam-
na ambavyo mchakato huo 
umendesha hadi ulipofikia sasa, 
CHADEMA hawajaridhishwa 
na mapendekezo yaliyotolewa 
ambayo wanaona yanahitaji 
kuboreshwa ili kupata mfumo 
wa elimu ulio bora na shindani 
kimataifa.

Pia alisema kuwa hivi sasa 
serikali inaandaa Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya 2050 ambayo pia 
kwa kiasi kikubwa wao hawaja-
shirikishwa.

“Haiwezekani chama kimoja 
kuandaa Dira ya Taifa ya hadi 
mwaka 2050 bila sisi kushirik-
ishwa, dira ambayo ni ya miaka 
mingi ambayo kama sisi tuki-
ingia madarakani tutatakiwa 
kuitekeleza, lakini leo hii hatush-
iriki katika kuiandaa.

“Haiwezekani! Hata kama 
hatupo serikalini, lazima kuwapo 
mlango wa sisi kushiriki katika 
kuandaa jambo hili,” alisisitiza.

Alitaka serikali itoe kauli ya 
kuelekeza mchakato mzima wa 
uandishi wa Dira ya Taifa ufany-
we kwa kushirikisha makundi 
mengine.

CHADEMA yaona dosari 
mitaala mipya ya elimu
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INVITATION FOR TENDERS  
1. Tanga Cement Public Limited Company is hereby soliciting bids from interested eligible companies and 

individuals to supply Personal Protective Equipment (PPE) commencing 1 December 2023.

2. Interested eligible bidders may obtain a complete set of bidding documents from the office of the 
Procurement Manager located at Tanga Cement premises in Tanga between 08H00 and 14H00 
Mondays to Fridays (excluding public holidays).

3. Sealed bids must be deposited in the Tender Box located at Tanga Cement visitors’ gate in Tanga by 
12H00 on the 16 October 2023.

4. Sealed tenders and modifications thereof must be deposited in the Tender Box located at the visitors’ 
gate by 12H00 on the closing date indicated above.  All tenders submitted must remain valid for the 
period specified in the tender documents from the closing date indicated above. All tenders must be 
sealed, marked with the relevant correct tender title, and addressed to:

 The Managing Director
 Tanga Cement Public Limited Company 
 P.O. Box 5053
 Tanga 
 Tanzania

5. This invitation to bids does not in any way constitute an offer to a contract or bind the Company in any 
way.

6. The bidding documents will be purchased by interested bidders and collected upon payment of 
non-refundable fee Tanzanian Shilling (TZS) 100,000.00 (one hundred thousand) through either of 
the below bank details.

 Bank Name  Account number  Account Name
 CRDB Bank  0150385602300   Tanga Cement PLC

 NMB Bank  41710039344   Tanga Cement PLC

7. All bidders must have the approved relevant level of “local content” as required by the Mining 
Commission

8. Any explanation desired by prospective bidders on the meaning or interpretation of this solicitation 
must be requested in writing to Mr Sieddy Gimbi at sieddy.gimbi@simbacement.co.tz

9. Schedule of tenders

 S/N  Tender number  Tender Tittle 
 1  TCPLC-10-2023  Supply of Personal Protective Equipment (PPE)

Kliniki za ardhi zatajwa 
mkombozi kwa wananchi 
Na Julieth Mkireri, CHALINZE 

KUWAPO kliniki za ardhi katika Hal-
mashauri ya Chalinze kumetajwa kuwa 
mkombozi wa wananchi waliokuwa 
wanatembea umbali mrefu kwenda 
Bagamoyo na Kibaha kwa ajili ya kesi za 
migogoro ya ardhi ambayo sasa ufum-
buzi wake utafanyika kupitia kliniki hizo.

Ofisa Ardhi wa Halmashauri hiyo, Deo 
Msilu, aliiambia Nipashe mwishoni mwa 
wiki kuwa katika kliniki hiyo ambayo 
itakuwa inazunguka kwenye kata za Bwi-
lingu, Vigwaza na Msata, wananchi wa 
kata hizo na za karibu watafika kupatiwa 
huduma za kisheria kulingana na kero 
zao.

Msilu alibainisha hayo muda mfupi 
baada ya Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, 
Halima Okash kuzindua kliniki hiyo mjini 
Chalinze kwa ajili ya halmashauri hiyo.

Kliniki hiyo ya Halmashauri ya Chal-
inze imezinduliwa ikiwa ni siku chache 
baada ya Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Jerry Silaa kuizin-
dua katika ngazi ya wilaya.

Msilu alibainisha kuwa katika kliniki 
hiyo wananchi wenye malalamiko na 
migogoro ya ardhi watapata huduma 
kutoka kwa wanasheria na mawakili bila 
malipo.

Kwa mujibu wa Msilu, migogoro ya 
ardhi ambayo imeshamiri katika hal-
mashauri hiyo ni ya wakulima na wafuga-
ji, mipaka kati ya kijiji kimoja na kingine 
na uvamizi wa maeneo ya serikali, hifa-
dhi na mashamba yaliyotelekezwa.

“Kata zinazoongoza kwa migogoro ni 

Ubena, Mbwewe na Kiwangwa, maeneo 
yote hayo tumeshapita kutoa elimu na tu-
naendelea kufanya hivyo ili wajue sheria 
na kuziheshimu kwa kuwa kwa kufanya 
hivyo itapunguza mwingiliano kwenye 
matumizi ya ardhi,” alifafanua.

Salma Mrisho, mkazi wa Chalinze, al-
ipongeza uamuzi wa serikali kuanzisha 
kliniki hizo ambazo zitawapa fursa ya 
kusikilizwa malalamiko yao sambamba 
na kupunguziwa gharama za kutembea 
umbali mrefu kwenda kupata huduma 
hiyo.

Katika siku ya kwanza ya uzinduzi wa 
kliniki hiyo ya Halmashauri ya Chalinze, 
zaidi ya wananchi 30 walijitokeza kupata 
huduma.

Sudi Saidi, Mkazi wa Pera, alisema 
hatua hiyo inakwenda kupunguza kero 
za migogoro ya ardhi ambazo zimekuwa 
zikikwamisha maendeleo kutokana na 
wananchi kutumia muda mwingi kwen-
da mahakamani na vyombo vingine vya 
sheria.

Katika Mkoa wa Pwani, eneo linaloon-
goza kwa migogoro ya ardhi ni Map-
inga ambako Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 
Abubakar Kunenge amekuwa anazuru 
mara kwa mara, akiambatana na wataal-
amu wa kitengo cha sheria na ardhi ku-
tatua migogoro hiyo.

Katika kushughulikia eneo hilo, 
Kunenge ameshaonya kuwa yeyote 
anayehusika kushiriki uvamizi wa mae-
neo ambayo yana umiliki, hatua za kishe-
ria zitachukuliwa kukomesha tabia hiyo 
ambayo imekuwa ikifanywa kwa maeneo 
ambayo hayajaendelezwa na yale ya seri-
kaii. 

Mkakati kuongeza  fedha wanazotuma diaspora wazinduliwa
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imeanzisha 
dirisha maalum la kuhudumia 
Watanzania wanaoishi nje ya 
nchi, huduma ambayo serikali 
imesema itasaidia kuongeza 
fedha ambazo diaspora wana-
tuma na kuwekeza nchini.

Suluhisho hilo linaloitwa 
‘NMB Kwetu’ lilizinduliwa 
rasmi mwishoni wiki ili kutoa 
huduma za kifedha kwa di-
aspora kwa kuwapa nafasi ya 
kufungua akaunti na kufanya 
miamala kidijitali na kuwekeza 
nyumbani kupitia benki hiyo.

Mgeni rasmi katika uzinduzi 
huo, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Ste-
phen Mbundi, aliyemwakili-
sha Waziri January Makamba, 
alisema mbali na huduma hiyo 
kurahisisha utumaji wa fedha, 
pia itaongeza fedha za kigeni 
wanazotuma wana diaspora 
nyumbani. “NMB Kwetu ni 
huduma muhimu inayoenda 
kusaidia juhudi za serikali za 
kuhakikisha Watanzania wote 
kokote waliko wanapata hudu-
ma za kifedha, wakiwamo wale 
wanaoishi ughaibuni,” Balozi 
Mbundi alibainisha.

Aliongeza kuwa serikali ina-
tambua na kuthamini mchan-
go wa diaspora katika ujenzi 
wa taifa kupitia utaalamu wao 
na fedha wanazotuma nyum-

bani ambazo zilifikia dola za 
Marekani milioni 369.3 mwaka 
2021.

Balozi Mbundi alisema kiasi 
hicho kimekuwa kinaongezeka 
mwaka hadi mwaka na kufikia 
dola bilioni 1.1 sawa na Sh. tri-
lioni 2.6 mwaka jana ambapo 
diaspora walitumia Sh. bilioni 
4.4 kuwekeza katika ununuzi 
wa nyumba na viwanja nchini.

Aliongeza kuwa Watanzania 
hao pia ni washiriki wazuri ka-
tika soko la mitaji na hisa am-
bapo mwaka 2022 waliwekeza 
Sh. bilioni 2.3 kwenye Mfuko 
wa Dhamana ya Uwekezaji 
(UTT).

“Bila shaka diaspora wetu 
watachangamkia na hatifunga-
ni ya NMB Jamii Bond ambayo 
sasa hivi iko sokoni,” Balozi 
Mbundi alibainisha huku aki-
tambua mchango wa Benki ya 
NMB katika shughuli za maen-
deleo.

Alisema mbali na kuwa 
jambo la kihistoria, huduma 
ya NMB Kwetu pia imekuja 
wakati mwafaka na inatoa fur-
sa kwa benki hiyo kunufaika na 
miamala ya kimataifa. Balozi 
Mbundi aliongeza kuwa kip-
engele cha bima ya maisha cha 
suluhisho hilo kitatua changa-
moto ya muda mrefu ya wana 
diaspora pindi walipokuwa 
wanakabiliwa na madhila ya 
vifo au ulemavu wa kudumu.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 

Benki ya NMB, Ruth Zaipuna, 
alisema mbali na fao la kifo 
na ulemavu, bima hiyo pia 
inagharamia usafirishaji maiti 
huku akitaja sifa kubwa ya 
kwanza ya NMB Kwetu kuwa ni 
kutengeneza mfumo wa kidi-
jitali wa ukusanyaji nyaraka 
zinazohitajika kwa ajili ya ku-
fungua akaunti.

“Suluhisho la pili kupitia 
NMB Kwetu ni Bima ya Maisha. 
Wana diaspora wote watakao-
fungua akaunti zao Benki ya 
NMB moja kwa moja wataku-
wa wameingia bima ya mai-
sha yenye thamani ya hadi Sh. 
milioni 29. Bima hii ya maisha 
inatolewa kwa ushirikiano na 
Kampuni ya Bima ya Sanlam 
Life,” alisema.

Alibainisha kuwa akaunti 
zote za NMB Kwetu hazitakuwa 
na makato ya kila mwezi kama 
akaunti nyingine. Utumaji fed-
ha utaongezwa ufanisi na hu-
duma ya Worldwide Pesa.

NMB ilianzisha huduma hiyo 
inayowezesha wana diaspora 
kutuma fedha nyumbani kwa 
ndugu, jamaa na marafiki ku-
toka nchi zaidi ya 100 duniani 
mwaka jana kwa kushirikiana 
na kampuni za Thunes na Ter-
rapay. Pamoja na kutotanga-
zwa, Zaipuna alisema mpaka 
sasa Worldwide Pesa tayari 
imefanikisha zaidi ya miamala 
35,000 yenye thamani ya zaidi 
ya Sh. bilioni 52.

Na Restuta James

NAIBU Waziri wa Fedha, Hamad 
Chande (pichani), ameiagiza Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA), ku-
tumia mbinu za kirafiki kukusanya 
kodi ili wafanyabiashara wengi zaidi 
waweze kulipa kodi kwa hiari.

Vilevile, amemwagiza Kamishna 
Mkuu wa TRA, Alphayo Kidata ku-
watambua na kuwapa motisha wa-
fanyabiashara wanaolipa kodi kwa 
wakati kila mwaka.

Chande aliagiza hayo mwishoni 
mwa wiki alipofunga Wiki ya EFD in-
ayotumika kutoa elimu ya kodi kwa 
wafanyabiashara na wananchi katika 
Soko la Kariakoo jijini Dar es Salaam. 

Alisema Watanzania ndio wenye ju-
kumu la kujenga nchi yao kupitia ma-
pato ya serikali yanayokusanywa na 
TRA ambayo yanaelekezwa katika hu-
duma muhimu za kijamii kama ujenzi 
wa miundombinu ya elimu, barabara 
na afya. 

“Kila mtu anayestahili kulipa kodi 
alipe kwa hiari na kwa wakati. Miaka 
ya nyuma mtumishi wa TRA aliku-
wa anaonekana adui mkubwa kwa 
sababu walikuwa wanatumia mbinu 
ambazo sio rafiki, lakini leo tunaona 
mnatumia mbinu rafiki. Endeleeni 
kujenga uhusiano mzuri ili watu 
wafurahie kulipa kodi,” alisema.

Chande aliongeza kuwa mbinu 
hiyo itawawezesha wafanyabiashara 
kulipa kodi kwa wakati ili serikali 
itekeleze azma yake ya kuwapelekea 
wananchi maendeleo.

Pia aliwataka watumishi wa mam-

TRA yaonywa kudai kodi kwa nguvu 

laka hiyo kuzingatia weledi na 
uwajibikaji katika utendaji wao 
kwa kujiepusha na vitendo vya 
rushwa.

Kuhusu motisha, alisema 
maadhimisho ya Wiki ya EFD 
yanapaswa kutambua wafan-
yabiashara wa ngazi mbalim-
bali kuanzia wadogo, wa kati na 
wakubwa wanaowasilisha kodi 
kwa wakati kwa kuwapa vyeti.

Kamishna Mkuu wa TRA, Ki-
data alisema matumizi sahihi 
ya EFD yataiwezesha mamlaka 
hiyo kufanya makadirio halali 
kwa wafanyabiashara na kuon-
doa malalamiko ya makadirio 
makubwa. “Ninawaomba Watan-
zania tuwe wazalendo kwa kuli-
pa kodi, TRA inataka ikusanye 
kodi halali na wala sio kubam-
bika, tukiwajibika hutogombana 
na maofisa wa TRA,” alisema.

Wasambazaji kutoka kampuni 
ya Radix, Mojatax, Softnet, Za-
longwa na Advatech, walisema 
hivi sasa mashine za EFD zime-
boreshwa na hivyo kumwezesha 
mfanyabiashara kutoa risiti ngu-
mu na laini kulingana na mahi-
taji ya mteja.
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MAONI & UCHAMBUZI

KWA mara ya kwanza tangu kuanzishwa kwa michuano 
ya Mataifa ya Afrika 1957 (AFCON),  mwaka 2027 itafanyika 
Ukanda wa Afrika Mashariki (Cecafa), ikiandaliwa kwa ush-
irikiano wa nchi tatu, Tanzania, Kenya na Uganda.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya mataifa hayo ya Cecafa am-
bayo yaliomba kuandaa kwa pamoja, kushinda maombi yao 
ya kuandaa michuano hiyo kwa kupata kura nyingi zaidi wiki 
iliyopita jijini Cairo, Misri dhidi ya Algeria, Misri na Botswa-
na, ambazo nazo ziliomba.

Hivyo, kinachotakiwa kwa sasa ni maandalizi ya miundom-
binu ya viwanja, barabara nzuri pia hoteli za kisasa, vifaa 
tiba katika hospitali zaidi katika miji ama majiji fainali hizo 
zitakapofanyika.

Tunatambua zipo faida nyingi zitakazopatikana kutokana 
na nchi husika kuandaa michuano hiyo baadhi ni pamoja 
kutangaza utalii wa nchi, fedha nyingi za kigeni kupatika, bi-
ashara nyingi kufanyika na nyingine nyingi.

Hivyo, ni wakati sasa wa kufanya maandalizi makubwa ili 
tusinyang’anywe fursa hii kwani pamoja na kushindi ombi 
hilo kama tukishindwa kukamilisha maandalizi yanayotak-
iwa moja kwa moja tutany’ang’anywa na kupelekwa kwa 
walio tayari jambo ambalo hatutamani kuona likitokea.

Katika hilo, tunaamini serikali itafanya kila liwezekano 
kukamilisha maandalizi ya miundombinu hususan viwan-
ja, barabara, uboreshwaji wa viwanja vya ndege, hospitali 
pamoja na vifaa tiba na mambo mengine wanayopaswa 
kushughulikia huku wakihakikisha amani inaendelea kuta-
malaki nchini kwani hicho nacho ni kipengele muhimu ku-
liko vyote.

Lakini pia ni wakati muafaka kwa wadau wa soka, wafan-
yabiashara kuwekeza katika ujenzi wa hoteli kubwa za kisasa 
pamoja na vivutio vingine ili timu zitakazopangwa kucheza 
Tanzania kupaona ni sehemu sahihi ya kupatembelea mara 
kwa mara kwa utalii.

Wakati hayo yote yakifanyika pia ni muda mwafaka kwa 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) kwa kushirikiana serikali, 
kumwezesha Kocha Mkuu wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), 
Adel Amrouche, kuiandaa vema kwa fainali hizo ili muda 
utakapowadia iende kushindana na si kuishia kushiriki tu.

Ingawa inaonekana mwaka 2027 ni mbali, lakini kwa 
maandalizi ya timu ya kwenda kushindana na si kushiriki tu, 
miaka mitatu ni michache sana, hivyo Stars inapazwa kuan-
daliwa vilivyo kwa progamu mbalimbali kuanzia sasa.

Hii ni kutokana na ukweli kwamba baadhi ya wachezaji 
wanaokitumikia kikosi cha Taifa Stars kwa sasa, mwaka 2027 
baadhi umri na viwango huenda vikawa vimewatupa mko-
no, hivyo kutoweza kutoa upinzani ipasavyo. 

Hivyo, kuna haja ya kocha Amrouche kuwezeshwa kumu-
lika kila kona ndani na nje ya nchi kwenye wachezaji wa 
Tanzania wenye uwezo kuitwa kila mechi za kirafiki ama 
za kimashindano Taifa Stars inazocheza ili kuwafanya kuwa 
kundi moja lenye lengo moja la kuiwakilisha nchi ipasavyo.

Kwa upande wa serikali hata kama suala la uraia pacha am-
balo limekuwa likipigiwa kelele kwa muda mrefu na wadau 
wa soka, haitaki kuliridhia, ione haja sasa ya kuutoa angalau 
kwa wanamichezo wanaoweza kuitangaza vema nchi yetu 
kimataifa na kuiletea medali.

Tunachotaka kukiona katika fainali hizo za AFCON 2027, 
si tu Tanzania kuandaa na kushiriki, bali pia kuweka rekodi 
kwa mara ya kwanza zikichezwa nchini inafika angalau nusu 
fainali, jambo ambalo dhamira ya dhati ikiwapo kuanza sasa 
inawezekana kabisa.

Yanga sasa itafute mbadala wa
Mayele hatua ya makundi Afrika

Maandalizi miundombinu AFCON
2027 yaende sambamba na timu

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:   0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

Kabla ya 
hapo, Al Mer-
rikh jambo 
la kuingia 
makundi 
ilikuwa si 
stori kwani 
ilikuwa iki-
fanya hivyo 
kila msimu, 
ingawa tati-
zo lao kubwa 
haikuwa 
inafanya 
vema ikiwa 
huko na 
ndiyo mara 
kwa mara 
wanakuwa 
vibonde wa 
kundi inalo-
pangiwa.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango

ILIKUWA ndiyo lengo namba moja 
kwa Klabu ya Yanga kutinga hatua ya 
makundi Ligi ya Mabingwa barani Af-
rika msimu huu na kweli imefanikiwa 
kufanya hivyo.

Baada ya kufanikiwa kufika fainali 
ya Kombe la Shirikisho barani Afrika 
msimu uliopita, viongozi wa klabu 
hiyo walibainisha kuwa msimu huu 
wanachotaka ni kutinga hatua ya 
makundi Afrika kwani ilikuwa ni ndo-
to yao kwa takriban miaka 25 sasa.

Juzi imefanikiwa kuhitimisha ndoto 
hizo kwa kuitoa timu ya Al Merrikh 
kwa jumla ya mabao 3-0, ikishinda 
bao 1-0, na kabla ya hapo ilikuwa 
imeshinda mabao 2-0 nchini Rwanda.

Yanga imeitoa timu ambayo ni zoe-
fu kuingia hatua ya makundi, lakini 
msimu huu inaonekana kukutana na 
mfupa mgumu, ikichagizwa pia na 
hali mbaya ya kisiasa nchini Sudan.

Ndiyo maana ilikwenda kuchezea 
mechi zake nchini Rwanda badala ya 
Sudan, lakini pia ikiwa na wachezaji 
wachache sana wa kigeni tofauti na 
mwanzo kwa sababu baadhi yao hasa 
wale mastaa waliondoka kutokana 
na nchi kutokuwa kwenye hali ya us-
alama.

Kabla ya hapo, Al Merrikh jambo 
la kuingia makundi ilikuwa si stori 
kwani ilikuwa ikifanya hivyo kila 
msimu, ingawa tatizo lao kubwa hai-
kuwa inafanya vema ikiwa huko na 
ndiyo mara kwa mara wanakuwa vi-
bonde wa kundi inalopangiwa.

Naipongeza Yanga kwa kuweza ku-
fanikisha ndoto hiyo na isingekuwa 
bora timu iliyofika hatua ya fainali 
Kombe la Shirikisho, msimu huu 
kushindwa kutinga japo makundi.

Niliwasikia baadhi ya viongozi wa 
timu hiyo wakisema lengo namba 
moja ni kutinga makundi na baada 
ya hapo watakaa na kuangalia lengo 
namba mbili timu ifike hatua gani. 
Lakini hiyo itategemea na jinsi vion-
gozi watakavyojipanga kwa mambo 
mbalimbali ya kimkakati, kifedha na 
kiufundi pia.

Wanaweza wakatuambia kuwa len-
go lao ni kufika hatua ya robo fainali 
au nusu, hii itategemea na wao we-

nyewe watakavyoona inafaa.
Ukiangalia kikosi cha Yanga 

tangu msimu uliopita kiko vi-
zuri na kimetengenezwa ki-
ushindani haswa ndiyo maana 
kikafanikiwa kutinga hatua ya 
fainali ya Kombe la Shirikisho.

Hata hivyo, kwa maoni yangu 
kuelekea kwenye hatua hiyo 
kinafaa kuongezewa nguvu na 
hasa kwenye safu ya usham-
buliaji. Ni ukweli usiopingika 
tangu alipondoka Fiston Mayele 
kwenda kujiunga na Pyramids 
ya Misri haijawa na straika hasa 
ambaye unaweza kusema muda 
wowote uwanjani atakupa bao.

Badala yake msimu huu ime-
pata bahati ya kuwa na viungo 
washambuaji ambao ni wafun-
gaji kama Pacome Zouzoua na 
Maxi Nzengeli, lakini Stephane 
Aziz Ki msimu huu amekuwa 
wa moto kwenye kupachika 
mabao.

Inakokwenda ni kugumu 
kwani huku ilikoingia kuna timu 
ambazo utafikiri ndiyo maskani 
kwao. Timu hizo ni Al Ahly ya 
Misri, Wydad Casablanca ya 
Morocco, Mamelodi Sundowns 
ya Afrika Kusini, Esperance ya 
Tunisia na zingine.

Hizi huwa ni kama zimeji-
wekea ufalme wao tofauti na 
Kombe la Shirikisho. Zinacheza 
kwenye makundi, robo, nusu, 
fainali na kutwaa ubingwa na ni 
ngumu mno kuziondoa, hivyo 
kama una mastaika wa kawaida 
tu timu inakuwa kwenye wakati 
mgumu.

Bahati nzuri baada ya ku-
malizika kwa hatua hizi, kabla 
ya kuanza kwa makundi kuna 
kipindi cha usajili. Nafikiri ni 
wakati wa Yanga kumsaka strai-
ka mmoja tu mwenye uwezo 
mkubwa wa kutumbukiza mpi-
ra wavuni kusaidiana na Clem-
ent Mzize na Kennedy Musonda 
kwa ajili ya kupachika mabao 
na kusumbua mabeki wa aina 
ya klabu za Al Ahly pale mbele.
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KABWELA                                                       Na Fadhili Mohammed                                  

Na Faustine Feliciane, aliyekuwa  
TARIME

MKUU wa Wilaya ya Tarime, Kanali 
Michael Mtenjele na Mbunge wa jimbo 
hilo, Mwita Waitara, wamekemea vi-
tendo vinavyofanywa na baadhi ya wa-
nanchi vya kuvamia maeneo ya mgodi 
wa kuchimba dhahabu wa Barrick 
North Mara.

Viongozi hao wameagiza viongozi wa 
vijiji vinavyozunguka mgodi huo kutoa 
elimu na kuwaelimisha wananchi wao 
kuacha vitendo hivyo vinavyoleta uvun-
jifu wa amani na wakati mwingine vifo.

Katika mkutano wa pamoja wa vion-
gozi wa Mkoa wa Mara, viongozi wa 
Barrick na wadau wengine wa maen-
deleo, Kanali Mtenjele alisema serikali 
haikubaliani na uvamizi unaofanywa 
na baadhi ya wananchi na kuwataka 
kutafuta shughuli nyingine za kuwaingi-
zia kipato.

“Haya yanayotokea katika wilaya yetu 
kwa kweli hatukubaliani nayo. Jeshi la 
Polisi litaendelea kufanya kazi yake, la-
kini wananchi ambao wamekuwa wana-
fanya vitendo hivi ninawaomba waache.

“Zipo shughuli nyingi za kiuchumi, 
vijana wengi ndio wanaofanya vitendo 
hivi. Niwaombe waache kwa sababu 
mkono wa sheria utafanya kazi yake,” 
alionya Kanali Mtenjele.

Aliuomba uongozi wa Mgodi wa Bar-
rick North Mara kuendelea kubuni 
miradi ya maendeleo kwa wananchi 
wanaozunguka mgodi huo ili kuondoa 
kero hiyo ya vijana kuvamia maeneo 
ya migodi kwa lengo la kusaka mawe ya 
dhahabu.

“Ipo miradi ambayo inaendelea 
kutekelezwa, lakini niwaombe wenzetu 
wa Barrick waendelee kubuni miradi 
ya kiuchumi kwa ajii ya vijana wa mae-
neo yanayozunguka mgodi, hii itasaidia 
kuwapa nafasi ya kujiongezea kipato,” 
alisema.

Mbunge Waitara alisema vijana wengi 
wanaovamia migodi ni wale waliokuwa 
wanafanya shughuli za uchimbaji kabla 
ya ujio wa mgodi huo, hivyo ni vyema 
wakapewa elimu na kutafutiwa miradi 
ya kufanya.

“Hatuna tatizo na Mgodi wa North 
Mara, wamekuwa wadau wetu wakub-
wa katika maendeleo kwenye wilaya 
yetu. Hawa vijana wanaofanya vitendo 
vya kuvamia maeneo ya mgodi waache 
kufanya hivyo, mwisho wake si mzuri.

“Ipo miradi ambayo wenzetu hawa 
wa mgodi wameianzisha kwa ajili ya 
kuwapatia kipato wananchi. Ninawasihi 
wananchi kushiriki katika miradi hii,” 
alisema Waitara.

Mbunge huyo alisema anaamini siyo 
vijana wa maeneo ya jirani na mgodi wa-
naofanya vitendo hivyo, bali pia wapo 
vijana kutoka mbali na maeneo hayo.

Rais na Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Barrick wanaomiliki Mgodi wa North 
Mara na Bulyanhulu mkoani Shinyanga, 
Dk. Mark Bristow, alisema kampuni hiyo 
itaendelea kushirikiana na serikali ka-
tika kutatua changamoto mbalimbali.

Alisema Wilaya ya Tarume ina nafasi 
kubwa ya kuzuia wavamizi wa mgodi 
kwa kuwa wanawafahamu wanaova-
mia.

DC, mbunge 
wakemea 
uvamizi 
katika mgodi

Majaliwa: Risiti EFD zitokane 
na mashine zilizothibitishwa 
Na Mwandishi Wetu, 

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa amewataka wakuu wa 
wilaya kupitia kamati za ma-
pato za wilaya wakutane na 
maofisa wa Mamlaka ya Mapa-
to Tanzania (TRA) na wa Idara 
ya Mapato katika halmashauri 
ili kufanya ukaguzi kwenye 
maeneo ya biashara.

Ameagiza ukaguzi huo 
ufanyike ili kuhakikisha risiti 
za elektroniki (EFD) zinazo-
tumika ni zile zinazotokana 
mashine zilizothibitishwa na 
kusajiliwa.

“Ni muhimu kila kiongozi 
anayehusika ashiriki katika 
kuhamasisha matumizi ya 
mashine za EFD na kufuatilia 
hali ya utoaji wa risiti kwa nid-
hamu kubwa bila kusababisha 
usumbufu na kero kwa wafan-
yabiashara,” aliagiza.

Waziri Mkuu alitoa maagizo 
hayo juzi wakati wa Kilele cha 
Maonesho ya Juma la Utalii na 

Uchumi wa Bluu yaliyofanyika 
wilayani Mafia, mkoani Pwani. 

Hatua hiyo imekuja baada 
ya kubainika kuwapo watu 
wanaojihusisha na biashara 
ya     kuuza     risiti      za       EFD 
kwa wafanyabiashara    au 
watu walionunua     bidhaa 
bila risiti.

Waziri Mkuu alisema jambo 
hilo ni ukiukwaji wa sheria na 
matakwa ya kufanya biashara 
nchini, hivyo akaitaka TRA 
iendelee kusimamia sheria, 
kanuni na taratibu za nchi na 
kuhakikisha kila mfanyabi-
ashara anafanya biashara kwa 
mujibu wa sheria.

Pia aliagiza TRA iendelee 
kutoa elimu na kuhamasisha 
matumizi sahihi ya mashine 
za risiti za EFD. 

”Ndugu wananchi, kila un-
apokwenda kununua bidhaa 
yoyote dukani na maeneo 
mengine, hakikisha unapata 
risiti inayotoka katika mashine 
iliyothibitishwa. 

Tunaendelea kufanya uk-
aguzi,” alisema.

Majaliwa aliagiza TRA 
ihakikishe inafuatilia kika-
milifu wateja wanapewa na 
kudai risiti za EFD kwa nid-
hamu kubwa bila kusababisha 
usumbufu au kero kwa wa-
fanyabiashara na wateja kwa 
ujumla.

Waziri Mkuu alisema lengo 
la serikali ni kuhakikisha ku-
nakuwa na mazingira rahisi 
yatakayowawezesha wafanya-
biashara wa ndani na nje ku-
fanya biashara zao.

Aliwataka wakuu wa wilaya 
nchini waimarishe Mabaraza 
ya Biashara katika wilaya zao 
pamoja na kukutana na wa-
fanyabiashara na kusikiliza 
changamoto zao na ushauri 
wao ili biashara zifanyike kwa 
ufanisi zaidi.

Katika hatua nyingine, Wazi-
ri Mkuu amewataka viongozi 
wa mkoa wa Pwani na Wilaya 
ya Mafia waweke mikakati ya 

kuongeza kasi ya kutangaza 
vivutio vya utalii vilivyoko ka-
tika maeneo yao ili kuongeza 
idadi ya watalii.

“Mkoa uweke mkakati wa 
uwezeshaji wa wananchi wa-
naofanya shughuli za uchumi 
wa buluu, Serikali ya Mkoa na 
Wilaya wasaidieni vijana na 
wajasiriamali wengine kupata 
fursa za elimu na mikopo ya 
kuendesha shughuli za biasha-
ra,” aliagiza.

Waziri Mkuu pia alitumia 
fursa hiyo kuwasisitiza Watan-
zania kujenga utamaduni wa 
kufanya utalii wa ndani. 

“Tembeleeni Mafia mjionee 
uzuri uliopo. Tembeleeni na 
vivutio vingine, niwahakik-
ishie kuwa gharama kwa wa-
zawa katika vivutio vyetu vya 
utalii ziko chini ili wananchi 
waweze kumudu. Wekeni 
utaratibu wa kutunza akiba 
mpate fursa ya kutembe-
lea vivutio vilivyopo nchini,” 
alishauri.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega  (wa pili kulia), akikabidhiwa zawadi na Balozi wa Netherlands hapa 
nchini, Wiebe de Boer  (wa pili kushoto), katika warsha ya siku moja kuhusu umuhimu wa kuongeza ushindani  
kwenye sekta ya vyakula vya mifugo vyenye protini  iliyoandaliwa na ubalozi huo kwa kushirikiana na Mpango 
wa Kukuza Kilimo Kusini mwa Tanzania (SAGCOT) jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Taasisi hiyo, Geoffrey Kirenga  na Mkurugenzi wa Ufugaji wa Samaki  kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dk. 
Nazaeli Madalla (kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Mwanafunzi wa 
kitanzania aibuka 
mshindi wa pili shairi 
lugha kihindi

Na Romana Mallya

KITUO cha Utamaduni wa In-
dia Swami Vivekananda (SVCC) 
kwa kushirikiana na ubalozi, 
wamesherehekea maadhimisho ya 
Lugha ya Kihindi huku mwanafun-
zi wa kitanzania akiibuka mshindi 
wa pili wa uandishi bora wa shairi 
kwa lugha ya taifa hilo.

Mwanafunzi huyo ni Ramadhan 
Lingwele wa Kidato cha Pili ka-
tika Shule ya Sekondari ya Nzasa ni 
miongoni mwanaojifunza lugha ya 
Kihindi kituoni hapo kila wiki.

Maadhimisho hayo yalifanyika 
mwishoni mwa wiki katika kituo 
hicho mkoani Dar es Salaam na 
kuhudhuriwa na wana diaspora 
wa India pamoja Watanzania am-
bao walionyesha umahiri wao 
katika kuzungumza lugha hiyo 
na kucheza na kuimba nyimbo za 
utamaduni wa taifa hilo.

Balozi wa India nchini, Pradhan 
Binaya, alizungumzia wanavyoji-
vunia lugha ya taifa lao na kuha-
masisha makundi mbalimbali kuji-
funza Kihindi.

Kwenye kituo hicho kila wiki vija-
na wa kitanzania wa kike na waki-
ume huenda kujifunza lugha hiyo 
na miongoni walioshiriki kuzun-
gumza Kihindi, kucheza nyimbo 
za utamaduni wa taifa hilo, ni wa-
nafunzi wanaosoma kituoni hapo.

Lingwele alisema hii ni mara ya 
pili kushinda nafasi ya pili ya uan-
dishi wa mashairi akiwa kati ya wa-
nafunzi 60 walioshiriki.

“Ninajivunia kujifunza lugha 
ya Kihindi. Ninapenda kujifunza 
lugha mbalimbali za kimataifa 
ninajua mbali ya kuwa kivutio ni 
fursa ya pekee hata katika ajira. 

“Nilijiunga hapa mwaka juzi 
baada ya kaka yangu ambaye yeye 
alinitaangulia hapa na kunihamasi-
sha kuja kujifunza, huwa ninakuja 
hapa kituoni kila wiki na kuungana 
na vijana wenzangu wa kitanzania 
kujifunza Kihindi.

“Kwa sasa ninajua kuzungumza 
kidogo, ninaamini baada ya muda 
nitajua zaidi. Fursa nyingine zina-
zotolewa ni kuimba, kucheza na 
mambo mengine ya utamaduni wa 
India,” alisema.

Alisema vijana walio katika hali 
ya umaskini hukosa fursa kama 
hizo kwa sababu ya kutojichang-
anya. Akizungumzia shairi lililom-
pa ushindi alisema linamwelezea 
mtu ambaye anatoa msaada halafu 
anakwenda kujitangaza sehemu 
kwamba ‘bila mimi, asingefani-
kiwa’.

“Nimeonyesha kwamba mtu wa 
namna hii ambaye ametoa sadaka 
kwa mtu au watu na kujitangaza, 
sadaka yake haitakubaliwa na 
Mwenyezi Mungu.

“Hapa tunapewa elimu bure na 
kama hivi nilivyoshinda, nimepata 
fedha na huwa pia wanatoa fursa 
za kujifunza nchini kwao na kuna 
programu ya muziki kwa wenye ki-
paji cha kuimba, kucheza nyimbo 
za utamaduni wao na kuchora,” 
alisema.

Wakulima alizeti waomba kubadilishiwa mbegu
Na Elisante John, SINGIDA

BAADHI ya wananchi wa 
Kata ya Ngimu, Halmashauri ya 
Wilaya ya Singida, wameiomba 
serikali kuwapatia wakulima 
aina mpya ya mbegu ya alizeti, 
itakayouzwa kwa bei nafuu ya 
ruzuku, ili iwaletee tija zaidi, wa-
dau wote wa kilimo nchini.

Msimu wa 2022/2023, serikali 
iligawa mbegu aina ya Record 
kwa ruzuku ya Sh. 5,000 kwa 
kilo moja, baada ya wakulima 
msimu wa 2021/2022, kuilala-
mikia serikali kuhusu mavuno 
haba, wakidai yalitokana na 
mbegu dhaifu, iliyotolewa pia 
na serikali wakati huo, kwa bei 
nafuu.

Mmoja wa wakulima hao, 
Mwajuma Salim, alisema mbegu 
hiyo haifai kutokana kutoa ma-
vuno haba yanayofikia magunia 
mawili mpaka matatu kwa ekari 
moja na hata ikichakatwa hu-
zalisha chini ya lita 17 za mafuta, 
wakati Haysan hutoa mafuta 
zaidi ya lita 25, kwa ujazo un-
aofanana, kwa gunia la ujazo wa 
kilo 60 hadi 65.

“Tunaomba serikali itu-
badibadilishie mbegu ya alizeti, 
hii ya msimu uliopita haifai, 
wasituletee mbegu bila ya ku-

tushirikisha sisi wakulima…ni-
melima ekari nne, lakini nime-
vuna magunia mawili, hapo sasa 
kweli hii ni mbegu bora,” alihoji 
Mwajuma.

Akizunggumzia tatizo hilo, 
Mwenyekiti wa Kamati ya uwa-
jibikaji na ufuatiliaji (SAM), 
Kata ya Ngimu, Issa Ng’imba, 
alisema mbegu aina ya Record, 
ikiota shambani, hukua ikiwa na 
matawi mengi yasiyo na faida, 
huku ile ya Haysan hustawisha 
na tawi lenye sahani moja na 
mbegu zake nyingi, hivyo huleta 
tija kiuchumi.

Kutokana na hasara waliyopa-
ta, mwenyekiti huyo ameiomba 
Serikali isamehe wakulima reje-
sho la fedha za ruzuku, kutoka-
na na mbegu walizokopeshwa 
kuwatia hasara.

Aidha, Ng’imba ameiomba 
serikali kusitisha msako kwa 
waliokwama kurejesha, kuto-
kana na baadhi ya vijana wa ki-
jiji hicho kuanza kujificha na ku-
kosa uhuru wa kutembea, kwa 
sababu ya kusakwa na askari 
mgambo.

Mkulima mwingine wa kijiji 
cha Ngimu, Emmanuel Mung-
we, aliiomba serikali kupeleka 
wataalamu, kupima afya ya 
udongo, ili kuleta tija kiuchumi, 

kwa jamii husika.
Mwenyekiti wa kitongoji cha 

Madukani, kijiji cha Ngimu, 
Richard Hango, pamoja na 
kukiri      msako      kwa ambao 
hawajarejesha     deni la ruzuku 
serikalini,      aliungana na madai 
ya wakulima     mbegu        ya 
mkopo, msimu uliopita haziku-
wa na tija.

Pia, ameiomba serikali ip-
unguze bei ya mbegu aina ya 
Haysan inayohitajika sasa kwa 
wakulima, na iuzwe kwa bei ya 
ruzuku, badala ya Sh. 48,000 
kwa kilo, hali inayowalazimu 
baadhi ya wakulima kuuza 
mbuzi na bado fedha inayopa-
tika inakuwa haikidhi hitaji la 
shamba.

Aliiomba serikali kupeleka 
mbolea ya kutosha kwa bei ya 
ruzuku, ili mkulima aweze kun-
ufaika na uzalishaji wa mazao, 
kupitia mbolea itakayouzwa 
kwa bei nafuu kwenye maeneo 
ya vijijini.

Mkuu wa idara ya Kilimo, 
uvuvi na mifugo, Halmashauri 
ya Wilaya ya Singida, Nathalia 
Mosha, alikiri baadhi ya wakuli-
ma kulalamikia mavuno duni ya 
alizeti msimu ulioisha 2022/23, 
kupitia mbegu hizo.

Alifafanua kuwa, kuna baadhi 

ya maeneo kulingana na udon-
go wa sehemu husika, wakulima 
walipata mavuno ya kutosha 
kupitia mbegu aina ya Record.

Mosha alisema serikali kupitia 
Halmashauri ya Wilaya ya Sin-
gida, imenunua mashine maal-
umu kwa ajili ya kupima afya 
ya udongo na anaamini tatizo 
hilo linakwenda kwisha kuanzia 
msimu ujao wa kilimo.      

Kuhusu wakulima kupatiwa 
mbegu ya ruzuku aina ya Hay-
san, Mosha alifafanua kuwa 
halmashauri ya wilaya, ime-
wasilisha ombi serikalini tangu 
msimu ulioisha wa kilimo, lakini 
wanasubiri uamuzi kutoka kwe-
nye mamlaka husika zinazosi-
mamia kilimo, nchini.

Kwa mujibu wa Katibu Tawala 
Msaidizi, Uchumi na Uzalishaji, 
Stanslaus Choaji, kupitia Kikao 
cha Kamati ya Ushauri, Mkoa wa 
Singida cha Machi mwaka huu, 

Mkoa wa Singida msimu 
2022/23,    ulipokea mbegu ya 
ruzuku      kwa zao la alizeti aina 
ya Record    CI kutoka ASA, tani 
395.38, kati ya 1,262.5 zilizoomb-
wa,        huku            Halmashauri  
ya Wilaya ya Singida, ikipokea 
zaidi ya tani 67 kati ya zilizohi-
tajika.

Tembo Nickel yapongezwa uhamishaji 
watu, makazi viwango kitaifa na kimataifa

Na Mwandishi Wetu

Naibu Waziri wa Madini, Dk. 
Steven Kiruswa amefurahishwa 
na maendeleo wa Mpango wa 
Uhamishaji Watu na Makazi 
wa Tembo Nickel kwa kuzinga-
tia viwango vya kitaifa na vya 
kimataifa ili kuhakikisha haki 
inaheshimiwa na kulindwa kwa 
waguswa wa mradi huko Ngara.

“Nimefurahiswa kujua 
kwamba waguswa wa mradi 
watepewa fidia zao kwa namna 
ambayo haitawaacha maskini. 
Utataratibu wa kuweka asilimia 
100 ya fedha kwenye akaunti 
zao za benki, lakini kukiwa na 
kikomo cha kutoa hadi asilimia 
60 kabla uhamisho kwenye 
maeneo mbadala na asilimia 
40 baada ya uhamisho, utatoa 
usalama wa kutosha,” alisema 

Dk. Kiruswa. 
Kaya 336 zinazoguswa na 

mradi zitahamishwa kwenye 
maeneo mbadala kwenye vijiji 
saba vya karibu, na watachagua 
wenyewe kupitia njia ya kura. 
Kampuni itawajengea nyumba 
mbadala na kuhakikisha wa-
narejesha uchumi wao. Kwa 
sasa mradi uko mbioni kuzin-
dua kampeni ya fursa kwa wa-
zawa mwezi huu kusajili ujuzi 
na watoa huduma ili mchango 
wa wenyeji utambuliwe na ku-
tumika na mradi na kuendana 
na ahadi za serikali kwa maen-
delo ya nchi. 

Kampuni ya Tembo Nickel 
inataka kuendesha mradi kwa 
njia endelevu zaidi na imeomba 
Wizara ya Madini isaidie ubore-
shaji wa miundombinu, husu-
san barabara ya vumbi ya kilo-

meta 80 kutoka eneo la mradi 
hadi Mizani Murusagamba 
ambayo inatarajiwa kutumika 
wakati shughuii za ujenzi zitaka-
po ongezeka na wakati shughuli 
za uchimbaji wa madini zitaka-
poanza. 

“Hiyo ndio njia fupi inay-
opendekezwa kwani itakuwa 
na ufikaji wa moja kwa moja 
kwenye kiwanda cha kusafisha 
haya madini huko Kahama, hii 
ikiwa njia ambayo haina watu 
wengi. Sitaraji kuwa katika hali 
ya sasa ya barabara, itaweza 
kuhimili idadi ya magari itakayo 
ongezeka tukianza ujenzi wa 
awali katikati ya mwaka ujao. 
Tunakadiria hadi malori 40 kwa 
siku,” alisema Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Tembo Nickel, Bene-
dict Busunzu. 

Naibu Waziri alisisitiza ush-

irikiano wa serikali ili mradi 
uanze kwa wakati. 

“Tunaelewa umuhimu wa 
barabara hii na lazima tuipe 
kipaumbele, hatutaki hiki kiwe 
kikwazo katika kufanikisha huu 
mradi. Nina nia ya kumshiriki-
sha Rais kwenye suala hili ili 
tuweza kulipatia ufumbuzi kwa 
wakati kwa pamoja. Nina haki-
ka kwa umuhimu wa huu mradi 
wa kimkakati, suala hili litashu-
ghulikiwa kwa uharaka wake, 
pamoja na suala ya nishati,” ali-
sisitiza Dk. Kiruswa. 

Tembo Nickel Corporation 
Limited (Tembo Nickel) ni kam-
puni itakayochimba na kusafi-
sha madini na kuundwa kwa 
mkataba wa ushirikiano baina 
ya Kabanga Nickel limited (asil-
imia 84) na Serikali ya Tanzania 
(asilimia 16) kwa uendelezaji wa 

Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa 
Tembo Nick-
el, Benedict 
Busunzu aki-
zungumza 
na Naibu 
Waziri wa 
Madini, Ste-
ven Kiruswa, 
alipotem-
belea eneo 
la mradi. 
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Atuhumiwa kuishi kinyumba na mama, watoto wawili
Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
ATUKIO ya ukatili 
wa kijinsia yana-
zidi kuitesa Kata 
ya Mwika Kaska-

zini, Wilaya ya Moshi, mkoani 
Kilimanjaro, baada ya safari 
hii mpagazi mmoja ( jina lime-
hifadhiwa), akituhumiwa kui-
shi kinyumba na mama na 
wanawe wawili wa kike kama 
wake zake.

Kati ya wake zake hao am-
bao ni ndugu wa familia moja, 
yumo mwanafunzi wa kidato 
cha nne wa miaka 17, ambaye 
anasoma katika Shule ya Se-
kondari Lyakrimu.

Mpagazi huyo anayefanya 
kazi ya kubeba mizigo ya 
watalii katika Hifadhi ya 
Taifa ya Kilimanjaro, alikuwa 
akifuatiliwa nyendo zake na 
wanaharakati    wanaofanya 
kazi na mradi      wa jitihada 
za jamii katika kuzuia na ku-
toa taarifa dhidi ya watoto na 
wanawake.

Mradi huo unaoendeshwa 
na Shirika la KWIECO kwa 

ufadhili wa Women Fund Tan-
zania Trust (WFT Trust).

Akizungumzia ukatili huo 
mwishoni mwa wiki, wakati 
wa kikao kazi cha tathmini ya 
kupitia utekelezaji wa mradi 
huo, mwanaharakati, Dorcas 
Mringo, alisema aliyeibua 
sakata hilo ni baba mzazi wa 
watoto hao, ambaye aliumi-
zwa na uamuzi huo uliokati-
sha ndoto za masomo za wa-
toto wake.

“Katika kijiji chetu tume-
kutana na kisa na mkasa wa 
mama mmoja ( jina limehifa-
dhiwa) alikuwa na uhusiano 
wa kingono na porter (mpag-
azi) na alipomchoka akaamua 
kumwozesha binti yake 
mkubwa ambaye amekaa na 
huyo mtuhumiwa miaka mi-
tatu bila kupata mtoto.

“Baada ya binti wa kwanza 
kushindwa kushika ujauzito, 
mama akamwozesha tena 
binti yake wa pili ambaye ni 
mwanafunzi wa kidato cha 
nne katika Shule ya Sekondari 
Lyakrimu anayetarajiwa ku-
fanya mitihani ya taifa, wakati 

wowote kuanzia sasa.”
Inaelezwa kuwa, baada 

ya binti huyo wa kidato cha 
nne kukatisha masomo yake 
kutokana na ujauzito, baba 
yake alifuatilia kujua kwa nini 
mwanae haendi shule na al-
ipogundua alikimbilia kutoa 
taarifa kwa wanaharakati hao 
wa haki za binadamu.

“Baba alilia kutokana na 
wanawe kuozeshwa katika 
umri mdogo, akdai kufichwa 
juu ya ndoa hiyo ya ndugu wa 
familia moja. Tumemshiriki-
sha kisa hiki Mratibu wa 
Elimu Kata na Ofisa Mtendaji 
wa Kata na tumemkamata 
mtuhumiwa na kumkabidhi 
polisi,” alisema.

Akifafanua zaidi juu ya uka-
tili huo, mwanaharakati East-
her Mlay, alisema mtuhumiwa 
baada ya kufikishwa polisi, ak-
iwa mbele ya OCS (Mkuu wa 
Polisi wa Kituo) Himo, alikiri 
mama huyo ni mkewe wa 
kwanza na watoto wake hao 
wawili wa kike pia ni wake 
zake

Kwa mujibu wa Easther, 

binti huyo wa kidato cha 
nne alipopelekwa kufanyiwa 
uchunguzi wa afya kwenye 
Kituo cha Afya, aligundulika 
kuwa na ujauzito wa miezi 
mitatu.

Mratibu wa  mradi  huo 
wa  jitihada  za  jamii  katika 
kuzuia na kutoa taarifa dhidi 
ya watoto na wanawake, Ve-
ronica Ullomi, alisema  mra-
di  huo unalenga kuchangia 
uboreshaji wa msaada wa ki-
saikolojia, haki ya kielimu na 
kumaliza matatizo ya kiakili 
yanayohusiana na ukatili wa 
kijinsia kwa wanawake na wa-
toto mkoani Kilimanjaro.

Pia, unalenga kukabiliana 
na ukatili dhidi ya wanawake, 
wasichana na watoto kwa 
kuimarisha afya ya akili kwa 
waathirika wa ukatili wa ki-
jinsia, inayohusiana na ukatili 
kwa wanawake, wasichana, 
watoto na makundi mengine 
ya pembezoni na wale walio-
athiriwa na vikwazo vya un-
yanyasaji wa kitamaduni na 
mijadala katika jamii za viji-
jini na mijini.

Watoto mil.1.7 
kufikiwa na mpango 
uboreshaji maisha
Na Allan Isack, ARUSHA

SHIRIKA la Compassion International 
Tanzania, limezindua mpango mkakati wa 
miaka mitano ambao utawafikia watoto 
milioni 1.7 wenye uhitaji kwa kuchangia na 
kuboresha maisha yao.

Hayo yalisemwa jana jijini Arusha na Mku-
rugenzi wa shirika hilo, Mary Lema, wakati 
wa uzinduzi wa mpango huo.

Alisema tangu kuanzishwa kwa shirika 
hilo mwaka 1999 limekuwa moja kati ya 
mashirika makubwa ya kikristo yaliyoleta 
maendeleo nchini na wanafanya kazi na 
makanisa washirika wenza katika mikoa 21 
ya Tanzania Bara kwenye halmashauri zaidi 
ya 80.

Alisema wanafanya kazi na makanisa zaidi 
ya 550, huku zaidi ya watoto 115,000 waki-
fadhiliwa kupitia miradi inayolenga kubore-
sha afya na lishe ya mama na mtoto, elimu, 
maishilio, uzalishaji, maji na usafi wa mazin-
gira.

“Ni siku yenye umuhimu mkubwa kwetu 
tunapokusanyika pamoja kuzindua mkaka-
ti wa miaka mitano wenye mabadiliko na 
matamanio makubwa ambao tumeuita kwa 
ufasaha ‘Ahadi kwa Jirani Yetu,” alisema.

Vilevile alisema mpango huo wameuan-
daa kwa kuzingatia takwimu za kitaifa, wali-
tumia takwimu mahususi walizozipata kwa 
kushirikiana na serikali.

Naye Kamishna wa Ustawi wa Jamii, ku-
toka Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na 
Wanawake na Makundi Maalum, Dk.Nandere 
Mhando, alisema huduma za kijamii hutole-
wa kwa mtu mmoja, familia, makundi mbal-
imbali na jamii kwa ujumla.

Alisema lengo la kutoa huduma hizo ni 
kutatua matatizo katika kijamii ili kuboresha 
ustawi wao kiakili, kimwili, kihisia, kijamii 
na kimaadili. Kadhalika alisema huduma za 
ustawi wa jamii zinalenga kusaidia na ku-
wezesha makundi maalum kushiriki kika-
milifu katika shughuli za ustawi na maende-
leo ya kijamii.

Alisema wizara inaendelea na utambuzi 
wa watoto walio katika mazingira hatarishi 
kupitia serikali za mitaa kwenye halmashau-
ri zote.

Kaimu Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika hilo, 
Dk. Elieshi Kisinza, alisema katika mpango 
mkakati huo kuna ahadi ya kuhakikisha kila 
mtoto anapata nafasi ya kustawi, kupendwa 
na kulindwa.

Majaliwa atoa maagizo uboreshaji Chuo cha Uhamiaji
Na Hamida Kam-
challa, TANGA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, ametoa maagizo kwa uongozi 
wa Mkoa wa Tanga kuboresha 
miundombinu ya Chuo cha Uha-
miaji cha Raphael Kubaga kili-
chopo wilayani Mkinga pamoja 
na kusisitiza mambo kadhaa kwa 
wahitimu wa mafunzo ya awali ya 
jeshi hilo.

Alitoa maagizo hayo jana mkoa-
ni hapa wakati akifunga mafunzo 
ya awali kozi namba 1, 2023 katika 
viwanja vya chuo hicho ambacho 
kilifunguliwa rasmi mwaka 2020, 

lakini miundombinu yake bado 
haijakamilika.

Majaliwa alizitaka mamlaka za 
maji, Tanga- Uwasa pamoja na 
Ruwasa wilayani hapa mkoa ku-
hakikisha wanafikisha huduma 
ya maji yenye uhakika wa kupati-
kana wakati wote.

Pia aliiagiza TARURA kuangalia 
jinsi ya kufanya matengenezo na 
kuweka lami kwenye barabara in-
ayokwenda chuoni hapo kutoka 
Barabara Kuu ya Horohoro.

“Nimesikia kero zenu hapa 
chuoni, kwanza barabara inayoin-
gia chuoni kutoka barabara kuu, 
lakini pia za humu ndani pamoja 

na uwanja wetu wa gwaride havi-
na lami, nianze kumuelekeza Me-
neja wa TARURA Mkoa wa Tanga 
pamoja na Wilaya ya Mkinga 
kutengeneza barabara inayoingia 
kwenye chuo chetu kwa kiwango 
cha lami,” alisema Majaliwa.

Eneo lingine lenye kero ni 
kuhusu ukosefu wa jengo la 
mama na mtoto hapa chuoni 
ambapo Majaliwa alimwagiza 
Mkurugenzi wa Halmashauri ku-
hakikisha wanaiingiza zahanati 
hiyo katika migawo ya vituo vya 
afya ambavyo vinatoa huduma 
hiyo ili wanakijiji wanaokwenda 
kupata tiba waweze kupewa hu-

duma stahiki.
Aidha, alimwagiza Waziri wa 

Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad 
Masauni, kuhakikisha anaongea 
na Waziri wa Fedha, Mwigulu 
Nchemba     ili kuweza       kuka-
milisha mradi      wa ujenzi wa 
nyumba za maofisa wa uhamiaji 
zikiwemo za wakufunzi ambazo 
zinahitajika zijengwe kwenye 
eneo hilo.

Pia, alitoa msisitizo kwa wa-
nafunzi waliohitimu mafunzo yao 
kwenda kuyatumia vema katika 
kudhibiti wahamiaji wanaoingia 
nchini.

Alisema: “kufuatia kuongezeka 

kwa teknolojia za kisasa na ma-
kosa mbalimbali ya kiuhalifu hu-
susani biashara haramu ya usa-
firishaji wa binadamu, kila mmoja 
ahakikishe kwamba anapata 
maarifa mapya mara kwa mara ili 
aweze kukabiliana na mabadiliko 
hayo.”

Alisisitiza kwamba ili kuondo-
kana na tatizo la kusambaa kwa 
vitambulisho vya taifa kama am-
bavyo vilisambaa vya mpigakura 
ni lazima nchi kuwa makini na ku-
fanya uhakiki wake ili kuwawez-
esha wananchi wote ambao wana 
uhalali wa kuwa na vitambulisho 
hivyo waweze kuvipata.

HABARI KANDA KASKAZINI

Waziri 
Mkuu, Kas-
sim Majali-
wa, akika-
gua gwaride 
la wahitimu 
wa Jeshi 
la Uha-
miaji katika 
Chuo cha 
Uhamiaji 
cha Raph-
ael Kubaga 
kilichopo 
wilayani 
Mkinga 
mkoani 
Tanga juzi, 
alikuwa 
mgeni rasmi 
na kufunga 
mafunzo 
hayo ya 
awali namba 
1, 2023. 
PICHA: 
HAMIDA 
KAMCHAL-
LA
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HABARI KANDA YA ZIWA

Baada ya kutembea umbali mrefu, 
wanafunzi wajengewa madarasa
Na Elizabeth Seleman, 
SENGEREMA

K
AMPUNI ya madini 
ya Sotta (SMCL) ime-
jenga vyumba vinne 
vya madarasa pamo-

ja na ofisi mbili za walimu kwa 
ajili ya shule mpya ya sekond-
ari katika Kijiji cha Lubungo 
mkoani Mwanza.

Uamuzi wa kujenga ma-
darasa hayo ni kuwaondolea 
adha wanafunzi katika Kijiji 
hicho waliokuwa wakitembea 
umbali mrefu kufuata hudu-
ma ya elimu. 

Ujenzi wa shule hiyo pia 

ulishirikisha wananchi, ul-
ianza  Julai 2023 na kukami-
lika Septemba  umegharimu 
Sh.milioni 38.

Akisoma taarifa ya ujenzi 
wa mradi huo, Meneja Uhu-
siano wa kampuni hiyo, John 
Bwana, alisema hatua hiyo ni 
sehemu ya mpango wa uwez-
eshaji jamii na kuongeza ma-
husiano ya karibu.

Alisema katika mradi huo 
wananchi walitoa ardhi kupi-
tia serikali ya mtaa pamoja 
na kushiriki katika ujenzi wa 
msingi hadi kwenye lenta, 
kampuni hiyo kumalizia ujen-
zi wake kwa kushirikiana na 

Shirika la Wazalendo Group.
Naye Ofisa Mkuu wa Fedha 

kutoka SMCL, Isaac Lupokela, 
alisema wataendelea kush-
irikiana na serikali katika 
kuboresha miundombinu na 
ubora wa elimu.

“Vilevile tutatoa madawati 
160 katika shule hii pamoja na 
miche ya miti ili kuendelea ku-
tunza mazingira na kuifanya 
shule iendelee kuwa nadhifu 
na kuvutia kwa wakati wote,” 
alisema Luokela.

Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Sengerema,  Cuthbert Mi-
dala, akizungumza baada ya 
kukabidhiwa majengo hayo 

aliipongeza kampuni hiyo 
na kuiomba kuendeleza ush-
irikiano katika maeneo yenye 
uhitaji.

“Tunategemea ushirikiano 
mkubwa kutoka SMCL kwani 
ni kampuni ya ubia kati ya 
serikali inayomiliki asilimia 16 
na Kampuni ya Nyanzaga in-
ayomiliki aslimia 84,” alisema.

Ofisa Elimu Sekondari wa 
Halmashauri ya Sengerema, 
Genoviva Chuchumba, alise-
ma kukamilika kwa shule hiyo 
kutasaidia kupunguza mson-
gamano wa wanafunzi katika 
Shule ya Sekondari ya Ngoma 
yenye wanafunzi 1,220.

Maofisa nyuki wamepewa 
pikipiki kufuatilia miradi 

Waendesha baiskeli kwenda Butiama kumuenzi Hayati Nyerere
Na Mwandishi Wetu,     
BUTIAMA

MSAFARA wa waendesha 
baiskeli 200 unaojulikana 
kama ‘Twende Butiama’ 
umeanza rasmi safari ya kue-
lekea Butiama katika makazi 
ya Baba wa Taifa, Hayati Julius 
Nyerere, wanatarajia kuwasi-
lia Oktoba 14.

Lengo la safari hiyo ni maa-
dhimisho ya kumbukumbu ya 
kifo kumuenzi Hayati Nyerere 
ambaye alifariki dunia Oktoba 
14, 1999.

Akizungumza kwa niaba 
ya Waziri wa Utamaduni, 

Sanaa na Michezo, Dk. Damas 
Ndumbaro, Ofisa wa Mich-
ezo katika Baraza la Mich-
ezo la Taifa, Benson Chacha 
aliwapongeza waandaaji wa 
Twende Butiama pamoja na 
wadhamini wa msafara huo, 
Taasisi ya Vodacom Tanzania 
Foundation kwa jitihada za 
kufanikisha tukio hilo.

“Nichukue fursa hii ku-
wapongeza waandaji na wa-
shiriki wote wa msafara am-
bao wana  dhamira ya dhati 
ya kumuenzi Baba wa Taifa. 
Tukio hili siyo linaendea 
kuchagiza shughuli mbalim-
bali ambazo Mwalimu Nyere-

re alikuwa anazipa kipaum-
bele lakini pia zitahamisisha 
Watanzania kupenda mich-
ezo,” alisema.

Aliongeza kuwa dhumuni 
ya msafara wa huo ambao 
utakuwa na waendesha bais-
keli takribani 200 wataka-
oendesha kilometa 1,500 na 
kupita kwenye wilaya 20 nda-
ni ya mikoa 10.

Msemaji wa familia ya 
Mwalimu Nyerere, Waziri 
Mkuu Mstaafu, Joseph War-
ioba alisema: ...“Nimefurahi 
kuona tukio hili limeweza 
kukusanya nchi tofauti ziki-
wamo za Afrika ya Mashariki 

kitu ambacho kinaonyesha 
mshikamano wetu. Njiani 
mtakapopita mtaweza ku-
jionea nchi yetu ya Tanzania 
kwa upana wake na kupitia 
shughuli mtakazozifanya nji-
ani zitawanufaisha Watanza-
nia”.

Mwenyekiti wa Vodacom 
Tanzania Foundation, Harriet 
Lwakatare alisema: “Kama 
tulivyoeleza wakati wa uz-
induzi wa ushirikiano wetu, 
tuna imani kubwa na Twende 
Butiama hususani kwa kile 
wanachokifanya katika kue-
nzi maisha na urithi wa Hayati 
Nyerere.

Na Halima Ikunji, UYUI

TAASISI ya Enabel ya nchini Ubelgiji inay-
ojihusisha na miradi ya utunzaji mazingira 
na ufugaji nyuki katika mikoa sita nchini 
imekabidhi pikipiki 15 zenye thamani ya 
Sh. milioni 131.4 kwa maofisa ufugaji nyuki 
mkoani hapa.

Akizungumza juzi katika hafla ya kukabi-
dhi vitendea kazi hivyo kwa niaba ya Mkuu 
wa Mkoa wa Tabora, Mkuu wa Wilaya ya 
Uyui, Zakaria Mwansansu, alisema vifaa 
hivyo ni muhimu sana kwa kuwa vitawara-
hisishia kazi ya ufuatiliaji miradi hiyo.

Alibainisha kuwa pikipiki hizo zimetole-
wa katika wilaya 15 zinazotekeleza Mradi wa 
Kuboresha Mnyororo wa Thamani ya Ufu-
gaji Nyuki (BEVAC) unaotekelezwa katika 
mikoa ya Tabora, Kigoma, Katavi, Singida, 
Shinyanga na Pemba. Mwansansu aliongeza 
kuwa katika kuchochea mafanikio makub-
wa ya mradi huo wafuga nyuki 1,947 wame-
pewa mafunzo ya ufugaji bora na uchakataji 
mazao ya nyuki.

Alisisitiza kuwa mafunzo hayo ni ende-
levu na vifaa walivyopewa ni chachu ya 
kuleta tija kwenye uzalishaji na uboreshaji 
wa mnyororo wa thamani na kupelekea 
kuongezeka kwa mapato ya mazao ya nyuki 
katika mikoa hiyo.

Meneja Miradi wa Enabel, Martin Mgal-
lah alisema mradi huo unaotekelezwa na 
shirika hilo kwa ufadhili wa Umoja wa Ulaya 
(EU) umelenga kuinua uchumi wa jamii ya 
wafuga nyuki wote walioko katika wilaya 
na mikoa husika. Aliongeza kuwa mbali na 
kutekelezwa katika mikoa mitano ya Tan-
zania Bara mradi huo pia unatekelezwa 
visiwani Pemba ili kuongeza mnyonyoro wa 
thamani katika sekta ya ufugaji nyuki.

Mwakilishi wa EU, Cedric Merel alisema 
pikipiki hizo zitachochea maendeleo ya 
sekta ya ufugaji nyuki nchini, ikiwemo 
kuongeza ufanisi na kuinua uchumi wa taifa.

Waziri wa Madini, Anthony Mavunde, akimsikiliza Meneja Mauzo wa Kampuni ya Almansour Auto Ltd, wauzaji wa magari 
ya Isuzu alipokagua banda lao kabla ya kuyafunga maonyesho ya  madini mkoani Geita juzi. Katikati ni Meneja Masoko wa 
kampuni hiyo, Ndeshi Rajabu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Soko lililokosa choo muda 
mrefu hatimaye chajengwa  

Na Jenesta Jasson, MISSENYI

OFISA Mtendaji wa Kijiji cha Mtukula Hal-
mashauri ya Wilaya ya Missenyi mkoani Kag-
era, Mwanamkuu Waziri, ametoa onyo kwa 
wafanyabiashara na wananchi katika Soko la 
Mtukula kuacha kuchafua mazingira, hali in-
ayohatarisha mlipuko wa magonjwa.

Soko hilo lililopo mpakani mwa Tanzania 
na Uganda linadaiwa kutokuwa na choo kwa 
ajili ya wafanyabiashara na wateja sokoni 
hapo hali ambayo imekuwa ikisababisha baa-
dhi yao kujisaidia katika mifuko.

Kutokana na hali hiyo, aliwataka kutafuta 
mahali sahihi kwa ajili ya kujihifadhi wakati 
shughuli za ukarabati wa choo cha soko hilo 
ambao umeanza kufuatia agizo la Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa ukiendelea.

“Naishukuru serikali kupitia Waziri Mkuu 
kwa kuliona tatizo hili na kulifanyia kazi, kwa 
sasa ukarabati unaendelea na niwaombe wa-
nanchi kuwa wavumilivu na kutumia choo 
kilichopo katika eneo la stendi wakati tuki-
malizia ukarabati,” alisema.

Nao baadhi ya wajasiriamali katika soko 
hilo waliishukuru serikali kupitia Ofisi ya 
Waziri Mkuu aliyetoa agizo la ujenzi wa choo 
hicho kwani hawakuwa na choo jambo lililo-
sababisha uchafunzi wa mazingira.

Mhandisi wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Missenyi, Godson Ngaleo, alisema ukara-
bati wa vyoo hivyo umeanza na utagharimu 
Sh.milioni sita na unatarajia kukamilika ndani 
ya wiki moja.



ISIKUPITE
HADI kufikia juzi, Jumamosi 
jumla ya timu 11 zilisha-
fuzu hatua ya makundi Ligi ya 
Mabingwa Afrika ambazo ni; Al 
Ahly (Misri), Pyramids (Misri), 
Jwaneng Galaxy (Botswana), 
TP Mazembe (DR Congo), Petro 
Atletico (Angola), Esperence Tunis 
(Tunisia), Medeama (Ghana), 
Mamelodi Sundowns (Sauzi), 
Yanga (Tanzania), Etoile Sahel 
(Tunisia), Wydad (Morocco) 
zingine nne zilitarajiwa kujulika-
na jana na moja kesho.
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LONDON, England 

T
UKIENDA kwenye kiwango cha 
ushindani, Ligi Kuu England 
(EPL), ni moja ya ligi ngumu 
kutabirika na kuchambua ma-

tokeo yake. 
Kuna timu nyingi za chini ambazo 

zinaweza kuzisumbua timu kadhaa 
zenye majina makubwa wakati wa 
kampeni.

Hili limethibitishwa huku tukishuhu-
dia jinsi Newcastle United na Brighton & 
Hove Albion zilivyotawala timu kadhaa 
zenye majina makubwa msimu uliopita.

Hata hivyo, timu kadhaa kama vile 
Manchester City, Tottenham Hotspur na 
Liverpool zimeanza msimu mpya kwa 
kasi kubwa. Lakini Man City Jumamosi 
ilishuhudiwa ikisulubiwa na Wolves kwa 
mabao 2-1 kama ilivyokuwa kwa Liver-
pool ikiadhibiwa na Spurs kwa idadi 
hiyo ya mabao. 

Makala haya yanaangalia timu nne zi-
nazopewa nafasi kubwa kushinda taji la 
Ligi Kuu msimu huu, haya sasa...

#4. Tottenham Hotspur
Tottenham Hotspur ingependa ku-

weka msimu uliopita nyuma yao. Ha-
wakuwa kwenye kiwango kizuri katika 
mashindano yote na pia walishindwa ku-
pata nafasi ya kucheza Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

Hata hivyo, mabadiliko katika maeneo 
kadhaa ya klabu yanaweza kuonekana 
kama pumzi ya hewa safi imeongeza 
kwenye kikosi. Ingawa ilionekana kuwa 
kuondoka kwa Harry Kane kungeiathiri 
Spurs, timu hiyo haikuhisi kukosekana 

Kikosi cha  Manchester  City

kwake.
Spurs wamesajili pointi 17 katika 

mechi saba za ligi, na kwa sasa wanashi-
ka nafasi ya pili kwenye msimamo. 

Wakati timu hiyo haikusajili wachezaji 
wengi wenye majina makubwa, usajili 
wa James Maddison pamoja na mwanzo 
wao mzuri umewafanya kuwa miongoni 
mwa timu zinazotakiwa kuangaliwa 
sana. Ingawa ni mapema kutabiri, wana 
nafasi nzuri ya kushinda taji lao la kwan-
za la Ligi Kuu ikiwa wataendelea kwa njia 
hiyo hiyo.

#3. Arsenal
Wakiwa wameshindana vikali na 

Manchester City msimu uliopita, ‘Washi-
kabunduki’ hao bila shaka ni miongoni 
mwa timu zinazopewa nafasi kubwa 
kushinda taji msimu huu. Wameanza 
msimu wao kwa kiwango kizuri kwani 
wamesajili pointi 17 sawa na Spurs katika 
mechi saba za ligi.

Kusajiliwa kwa wachezaji kadhaa wa 
daraja la juu kama Declan Rice, David 
Raya na Jurrien Timber kumewaongezea 
nguvu. Uchovu wa kikosi ndio sababu 
kuu iliyowafanya Man City kuwazidi ngu-
vu kwenye mbio za ubingwa kampeni zi-
lizopita. 

Kwa hiyo, kwa kuzingatia kiwango 
chao cha sasa na uimara wa kikosi, wana 
nafasi nzuri kwenye ubingwa wa Ligi 
Kuu.

#2. Liverpool
Jurgen Klopp alikuwa chini ya uangal-

izi mkubwa msimu uliopita huku timu 
yake ikishindwa kujisajili kuwa moja 
ya timu zilizotawala dimba kwenye Ligi 

Kuu.
Hii ilisababisha kuimarika kwa kikosi 

hicho jambo ambalo limekuwa na ma-
tokeo chanya katika utendaji wa timu. 

Kwa sasa ‘Wekundu’ hao wanashika 
nafasi ya nne kwenye msimamo wakiwa 
wamejihakikishia pointi 16 kutokana na 
michezo yao saba ya kwanza ya ligi.

Inaweza kubishaniwa kuwa ni mape-
ma sana kusifu kikosi. Hata hivyo, kusa-
jiliwa kwa viungo kadhaa wa daraja la 
juu kama Ryan Gravenberch, Dominik 
Szoboszlai na Alexis Mac Allister kume-
wapa uwiano unaohitajika katika safu ya 
kiungo. 

Ukosefu huu wa usawa ulikuwa mo-
jawapo ya sababu kwa nini timu ilijita-
hidi katika kampeni iliyopita.

Ingawa changamoto hizo zimeshughu-
likiwa, Wekundu hao wana uwezekano 
mkubwa wa kutwaa taji la Ligi Kuu Eng-
land iwapo wataendelea kuwa kwenye 
kiwango cha sasa.

#1. Manchester City
Inaonekana kana kwamba Man City 

hawarudi nyuma hivi karibuni. Ndio 
timu pekee ya Ligi Kuu ambayo ilisa-
jili mfululizo wa ushindi wa asilimia 100 
kwenye ligi msimu huu baada ya mechi 
sita kabla ya juzi Wolves kuwatibulia kwa 
kuwachapa mabao 2-1.

Wengi walitarajia timu ya Pep Guardi-
ola kukabiliwa na matatizo, kwani nyota 
wake wa kikosi cha kwanza kama Riyad 
Mahrez na Ilkay Gundogan waliihama 
klabu hiyo msimu uliopita wa majira ya 
joto. 

Vile vile, jeraha la Kevin De Bruyne 
lilitarajiwa kwa kiasi kikubwa kuwa na 

athari mbaya kwenye safu ya kiungo, 
lakini timu imekabiliana bila watu wao 
muhimu. Sababu hizi zinaonesha jinsi 
kikosi kilivyo na nguvu na uwezo, na hii 
pia ni ishara kwamba timu iko thabiti 
kama kawaida. 

Wakiwa wamesajili pointi 18 kutoka 
kwa mechi saba za ligi, hakuna shaka 
kuwa Man City wanabakia kuwa wag-
ombea wenye uwezekano mkubwa wa 
kuibuka washindi wa Ligi Kuu kwa mara 
nyingine tena.

FARASI WA3 WAKUCHUNGWA LIGI YA MABINGWA ULAYA MSIMU HUU  UK. 12-13
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Extra Time

“Kipaumbele changu kilikuwa ni ny-
umba yangu, familia yangu. Niliamini 
‘hadi kifo kitakapotutenganisha’. 
Niliamini ndoto hiyo na nilikuwa 
na ndoto hiyo kwangu, kwa watoto 
wangu. Wazazi wangu wamekuwa 
pamoja, sijui, miaka 50 na wanap-
endana kama siku ya kwanza, kwa 
upendo ambao ni wa kipekee na 
usioweza kurudiwa. Kwa hivyo najua 
inawezekana. Mama yangu haondoki 
upande wa baba yangu [mgonjwa]. 
Bado wanabusu mdomoni. Na 
daima umekuwa mfano kwangu. Ni 
kile nilichotaka kwa ajili yangu na 
watoto wangu, lakini haikufanyika. 
Ikiwa maisha yanakupa limau, lazima 
utengeneze limau. Hiyo ndiyo nina-
fanya: Kutengeneza limau,” Shakira 
akielezea ndoto zake zilivyokufa 
baada ya kuachana na nyota wa 
zamani wa Barcelona, Gerard Pique.

“Tunaweza kumuuza Kai Havertz 
na kurudisha pauni milioni 70! Kila 
shabiki wa Arsenal anajua hili na 
nadhani tumekuwa tukijidanganya 
kwa muda mrefu sana kwamba 
tunaweza kuishi bila mmoja na 
ukweli ni kwamba hatuwezi,” 
Mchambuzi wa soka, Piers Morgan 
akiitaka Arsenal kumuuza Havertz 
Januari na kumnunua straika wa 
Brentford, Ivan Toney. 

“Mazungumzo mengi yatakuwa 
juu ya Manchester United, kuhusu 
wao kutotengeneza nafasi vizuri na 
kucheza vizuri vya kutosha, lakini 
Crystal Palace wanastahili sifa zote, 
safu yao ya ulinzi iliwazuia wenyeji 
kucheza. Tunajua kwamba ikiwa 
Crystal Palace itaweka pua mbele ni 
timu ngumu sana kuivunja,” Msham-
buliaji wa zamani wa England na 
Newcastle United, Alan Shearer, 
baada ya United kupigwa bao 1-0 
nyumbani juzi na Palace.

Nukuu“

NYON, Uswisi

H
ATUA ya makundi ya Ligi ya ma-

bingwa Ulaya msimu wa 2023-24 

ilianza baada ya mapumziko ya 

kwanza ya kimataifa ya msimu huu 

kuanzia Septemba 19. 

Baadhi ya timu bora ba-

rani Ulaya zilipangwa ka-

tika makundi ya rahisi, huku

 nyingine zikiwa kwenye

 makundi yatakayowafanya

 wapate ugumu wa kufuzu

 hatua ya mtoano.

Miamba kama vile Manchester City, Bay-

ern Munich na Real Madrid zinapewa nafasi 

kubwa msimu huu. 
Ukiacha hilo pia baadhi ya washindani wa 

huko nyuma wa michuano hiyo kama Barce-

lona, Atletico Madrid na Arsenal wanaweza 

kusonga mbele kwa urahisi kama washindi 

wa kundi.
Wakati klabu nyingi kubwa zinatarajiwa 

kutinga hatua ya mtoano ya shindano hilo, 

nyingine zinaweza kujikuta kwenye wakati 

NIPASHE JUMATATU OKTOBA 2, 2023

FARASI WATATU 
WA KUCHUNGWA 
LIGI YA MABINGWA 
ULAYA MSIMU HUU

fanikio ya Napoli kwenye Ligi ya Mabingwa 
utatolewa na udhaifu wa Real Madrid. 

‘Los Blancos’ tayari wamewapoteza Thibaut 
Courtois, Eder Militao, na Arda Guler kutoka-
na na majeraha ya muda mrefu, na Vinicius Jr 
anaweza kubaki hafai kwa ziara ya Real huko 
Napoli.

Kwa hiyo, ikiwa Napoli watafanikiwa kui-
funga Los Blancos huko Naples, watakuwa na 
nafasi kubwa ya kushinda kundi hilo. 

Msimu uliopita, Napoli walifanya hivyo kwa 
kuifunga Liverpool mabao 4-1 kwenye Uwanja 
wa Diego Armando Maradona, jambo lililo-
sababisha Liverpool kumenyana na Real Ma-
drid katika hatua ya 16-Bora.

Napoli huenda ikawa timu bora zaidi barani 
Ulaya katika kipindi cha kwanza cha msimu 
uliopita. 

Kiwango chao cha Serie A kilishuka tu 
baada ya kushinda taji, na ikiwa si kwa jeraha 
la Victor Osimhen, wangeweza kuishinda AC 
Milan katika robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
pia. 

Kwa bahati nzuri, wanaweza kwenda mbali 
kabisa kwenye Ligi ya Mabingwa msimu huu 
na tayari wameanza kwa ushindi wa mabao 
2-1 ugenini dhidi ya Braga ya Ureno.

mgumu msimu huu. 
Makala haya yanaangazia klabu tatu (far-asi watatu), zinazoweza kushangaza wengi msimu huu, twende sasa...

#3. RB Leipzig
RB Leipzig ilipoteza vipaji vyake vingi msimu huu wa majira ya joto. Kuondoka kwa Dominik Szoboszlai, Christopher Nkunku, na mlinzi wa Croatia, Josko Gvar-diol kunaweza kulemaza kikosi chochote. Lakini ikiwa kiwango chao cha hivi kar-ibuni kitaendelea ni wazi kuwa timu hiyo ya kocha Marco Rose bado ina mengi ya kutoa.Baada ya kuichabanga Bayern Munich ka-tika uwanja wao wa nyumbani katika Kombe la Super Cup la Ujerumani, ‘Die Roten’ hao walipoteza kwa urahisi mbele ya Bayer Lev-erkusen katika mechi yao ya ufunguzi wa msimu. 

Hata hivyo, maonesho mawili ya kiwan-go cha juu dhidi ya VfB Stuttgart na Union Berlin yameinua kiwango chao kwa kiasi kikubwa.
Kuwasili kwa Benjamin Sesko na Lois Openda kumefidia hasara ya Nkunku, 

Arteta na Arsenal wake

ambapo Xavi Simmons amefanya vema ku-

chukua nafasi ya Dominik Szoboszlai. 

Uwapo wa wanakampeni wazoefu kama 

vile Timo Werner, Emil Forsberg, Yussuf 

Poulsen na Dani Olmo kumeongeza kitu kwe-

nye mashambulizi yao ambayo tayari ni ma-

hiri. Kampeni zao za hivi majuzi za Ulaya pia 

zimekuwa za kuvutia. 

Walifanikiwa kutinga hatua nne za mwisho 

katika michuano ya Europa na Ligi ya Ma-

bingwa Ulaya katika kipindi cha miaka minne 

iliyopita.
Mashambulizi yao yanaweza kuwa ndoto 

kwa timu yoyote barani Ulaya. Na ingawa bado 

haijulikani ikiwa wataweza kufidia kumpoteza 

kwa Gvardiol, bila shaka wanaweza kusababi-

sha misukosuko michache kwenye Ligi ya Ma-

bingwa Ulaya.
Kwa kudhihirisha hilo miamba hiyo ya Uje-

rumani imeanza vema hatua ya makundi ya 

Ligi ya Mabingwa Ulaya baada ya kuitandika 

Young Boys nyumbani Uswisi kwa mabao 2-0.

#2. Arsenal
Baada ya kukaa kileleni mwa Ligi Kuu ya 

England kwa siku 248, Arteta alipoteza taji la 

ligi baada ya kushindwa na Manchester City. 

Lakini kulingana na matarajio ya kabla ya msimu, Arsenal ilifanikiwa kufikia lengo lao kuu la msimu wa 2022-23 la kufuzu kwa Ligi ya Mabingwa Ulaya.
‘Washikabunduki’ hao walionesha ushindani mkubwa dhidi ya Man City na kumpata Declan Rice. Nyongeza za Jurrien Timber na Kai Havertz kwenye kikosi amba-cho tayari kina vipaji inaweza kuwa mabadi-liko makubwa kwao.

Ingawa kiwango cha hivi majuzi hakijawa cha kutia moyo, wanaweza kufaidika kwa kiasi kikubwa kutokana na kundi lao. Si PSV wala Lens walioshinda ligi zao msimu uli-opita, huku Sevilla wakimaliza katika nafasi ya 12 kwenye LaLiga ingawa walishinda Ligi ya Europa.
Licha ya kuwa Sevilla ina wazoefu wa Ulaya, Arsenal wanapewa nafasi kubwa ya kushinda kundi hilo. Ikiwa  wataepuka kushindwa dhidi ya Wahispania, wanapas-wa kufuzu kama washindi wa Kundi B. Na wakifanya hivyo, wanaweza kuepukana na uzani mzito katika raundi za mapema za mtoano.

Washikabundi hao hakika wana kikosi 

ambacho kinaweza kutinga hatua ya baadaye 

ya shindano hilo. Ushindi wa msimu uliopita 

wa taji la Ligi Kuu ambao haukutarajiwa bado 

unaonesha vivyo hivyo.

Tayari Arsenal ikiwa katika Uwanja wake wa 

Emirates pale London, imeanza vema hatua 

ya makundi ya michuano hiyo msimu huu, 

baada ya kuitandika PSV ya Uholanzi mabao 

4-0. 

#1. Napoli
Ni kweli kwamba, Napoli wamempoteza 

kocha wao aliyeshinda Serie A, Luciano Spal-

letti, na wanaungana na Real Madrid na Union 

Berlin. 
Lakini hawajapoteza wachezaji muhimu 

waliowaongoza kutwaa taji lao la kwanza la 

Serie A katika miongo mitatu.

Victor Osimhen, Khvicha Kvaratskhelia na 

Hirving Lozano wanaweza kuhatarisha ulinzi 

wowote barani Ulaya, ilhali uzoefu wa Mario 

Rui na Giovanni Di Lorenzo unapaswa kuwa 

muhimu. 
Kikosi kilichosalia kimejaa ubora uwanjani 

kote, ambao utasaidiwa na ununuzi wa vijana 

Giacomo Raspadori na Jesper Lindstrøm.

Lakini msukumo mkubwa zaidi kwa ma-



KATIKA Ligi Kuu England msimu huu 
ni Arsenal na Tottenham Hotspur tu 
ndizo ambazo hazijapoteza mechi 
yoyote hadi sasa ikiwa ni mzunguko 
wa saba huku Sheffield United ikion-
goza kwa kupoteza mechi nyingi zaidi 
(sita) ikifuatiwa na Burnley (5), Ever-
ton (5) huku Man United, Luton Town, 
Bournemouth na Wolverhanpton kila 
moja ikipoteza michezo minne.JE

, W
A

JU
A

?

Clement 
Mzize (wa 
pili kulia), 
akiponge-
zwa na 
wachezaji 
wenzake wa 
Yanga baada 
ya kuifungia 
bao pekee 
dhidi ya 
Al-Merrikh 
katika 
Uwanja wa 
Azam Com-
plex, Dar es 
Saalam juzi, 
wakati wak-
ishinda 1-0. 
MPIGAPI-
CHA WETU

Na Adam Fungamwango

U
SIKU wa Septemba 30, 
mwaka huu utakuwa ni 
wa kukumbukwa kwa wa-
nachama na mashabiki wa 

Yanga baada ya timu yao kufani-
kiwa kutinga hatua ya makundi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika kwa mara 
ya kwanza baada ya miaka 25.

Wakiwa wamefurika
 kwenye Uwanja wa 

Azam Complex, Chamazi, 
Dar es Salaam pamoja

 na viongozi wao wote na
 wale waliokuwa wakian-
galia kwenye televisheni,
 walikuwa na furaha kub-
wa baada ya dakika 90 za

 mchezo huo kumalizika.
Filimbi ya kumaliza mechi hiyo 

ilipopulizwa iliashiria mwisho wa 
timu hiyo kutolewa kwenye hatua 
za awali na raundi ya kwanza ya mi-
chuano hiyo.

Ushindi wa bao 1-0 ilioupata juzi 
uliunganishwa na ule wa mabao 
2-0 iliyoupata Septemba 16, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Pele, Ny-
amirambo nchini Rwanda ukiifanya 

Yanga kutinga hatua hiyo kwa jum-
la ya mabao 3-0 dhidi ya Al Merrikh 
ya Sudan.

Timu hiyo ililazimika kucheza 
mechi zake nchini Rwanda kutoka-
na na machafuko ya kisiasa nchini 
kwao, Sudan.

Zifuatazo ni rekodi mbalimbali za 
Yanga iliyopigana kwa muda mrefu 
kufika hapo ilipofanikiwa kufanya 
hivyo juzi...

1. Mara ya kwanza baada ya 
miaka 25

Mara ya mwisho kwa timu hiyo 
kutinga hatua hiyo ilikuwa ni 1998 
ilipofanya hivyo kwa kuitoa Coffee 
ya Ethiopia kwa jumla ya mabao 
8-3.

Kama ilivyofanikiwa kwenye 
mechi dhidi ya Al Merrikh, Yanga 
ilianzia ugenini nchini Ethiopia 
na kulazimisha sare ya mabao 2-2, 
ikichezwa Aprili 26, mwaka huo, 
zikarudiana nchini Mei 8, Yanga 
ikitoa kipigo cha paka mwizi cha 
mabao 6-1.

Na ndiyo ilikuwa timu ya kwanza 
nchini kutinga hatua hiyo baada ya 
mfumo mpya wa makundi kuanza 
badala ya ule wa mtoano kuanzia 

mwanzo hadi mwisho. Baadaye 
Simba ilifanikiwa kutinga makundi 
kwa mara ya kwanza 2003 kwa 
kuisukumiza nje Zamalek ya Misri.

2. Gamondi awapiku mako-
cha wengine Yanga

Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, pamoja na kwamba ana 
muda mfupi tu, lakini ameingia 
kwenye kitabu cha kumbukumbu 
cha klabu hiyo kwa kuwa ndiye 
kocha aliyeipeleka timu hiyo hatua 
hiyo baada ya muda mrefu.

Gamondi, raia wa Argentina 
ameichukua timu hiyo mwanzoni 
mwa msimu kutoka kwa Mtunisia, 
Nesreddine Nabi, aliyetimkia FAR 
Rabat ya Morocco, hivyo amelipiku 
kundi la makocha kutoka pembe 
zote za dunia ambao walikuja kui-
fundisha timu hiyo na kushindwa 
kufanya hivyo.

Kocha aliyekuwa akishikilia re-
kodi ya kuipeleka makundi Yanga 
mwaka 1998 ni Mtanzania, Tito 
Mwaluvanda (marehemu) ambaye 
vitabu vya kumbukumbu vya his-
toria ya klabu hiyo vinaendelea 
kumuenzi kuwa ndiye kocha wa 
kwanza kuipeleka hatua ya makun-
di tangu ianzishwe mwaka 1935.

3. Timu zote ni za CECAFA
Hii ni mara ya pili sasa kwa Yanga 

kutinga hatua ya makundi barani 
Afrika, lakini katika vipindi vyote 
ambavyo imefanikiwa kufika im-
ezitoa timu za Ukanda wa Afrika 
Mashariki na Kati, CECAFA.

Coffee ya Ethiopia ni timu inay-
otoka kwenye ukanda huu, lakini 
Al Merrikh nayo ni timu inayotoka 

pia Ukanda wa CECAFA ambao 
Rais wake ni Wallace Karia, am-
bapo pia analiongoza Shirikisho la 
Mpira wa Miguu nchini, TFF.

4. Yafuzu nyumbani kama 
Simba

Kama ilivyokuwa Simba, timu ya 
Yanga imeweka rekodi ya kutinga 
hatua ya makundi ikiwa kwenye ar-
dhi ya nyumbani, Tanzania.

Mara zote ambazo Simba im-
efanya hivyo, imekuwa ikitinga 
ikiwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Na hata mwaka 1998, Yanga 
ilipotinga kwa mara ya kwanza 
ilifanya hivyo ikiwa nchini. Tofauti 
pekee ni kwamba Yanga haijawahi 
kutinga makundi ikiwa Uwanja wa 
Mkapa, badala yake Uwanja wa 
Taifa (Uhuru) na juzi Uwanja wa 
Azam Complex, Chamazi.

5. Mzize aingia kwenye 
rekodi

Straika Mtanzania, Clement 
Mzize, ameingia kwenye vitabu vya 
kumbukumbu kwa kufunga mabao 
mawili ambayo kwa kiasi kikubwa 
ndiyo yaliyoiwezesha kutinga hat-
ua hiyo.

Straika huyo anayekuja juu kwa 
sasa, alifunga bao pekee juzi dakika 
ya 66 akiiwezesha Yanga kushinda 
1-0.

Katika mechi ya awali nchi-
ni Rwanda alifunga bao la pili 
lililoinyong’onyesha Al Merrikh 
baada ya lile la kwanza lililofungwa 
na Kennedy Musonda.

Mzize pia ameweka rekodi Yanga 
ya kufunga bao katika mechi tatu 
mfululizo za Ligi ya Mabingwa. Ali-
funga katika mechi ya marudiano 
dhidi ya ASAS ya Djibouti Agosti 
26, Yanga ikishinda mabao 5-1, Sep-
temba 16 alifunga bao la pili dakika 
ya 78, kabla ya kufanya hivyo kwa 
mara nyingine tena juzi.
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            Watumiaji holela antibaotiki hatarini kupata usugu
Na Paul Mabeja, 
DODOMA

M
KURUGENZI wa 
Huduma za Mifu-
go kutoka Wiz-
ara ya Mifugo na 

Uvuvi, Prof. Hezron Nonga, 
amesema matumizi holela 
ya dawa za antibiotiki ya-
nachangia kwa kiasi kikub-
wa tatizo la usungu wa dawa 
kwa wanyama na binadamu.

Prof. Nonga alibainisha 
hayo kwenye mkutano wa 
siku moja uliowakutanisha 
wataalamu kutoka Wizara ya 
Mifugo na taasisi zake, Ofisi 

ya Waziri Mkuu, Wizara ya 
Afya na wawakili wa wany-
ama pori.

Kikao hicho kilikuwa na 
lengo la kujadili mradi am-
bao utajikita katika kuanga-
lia uelewa wa wananchi hasa 
wafugaji kuku kuhusu usugu 
wa dawa ambao hivi sasa 
umetoka kwa wanyama na 
kuhamia kwa binadamu.

Alisema mradi huo ambao 
utakwenda kutekelezwa ka-
tika mikoa ya Kilimanjaro na 
Mwanza unalenga kwenda 
kufanya utafiti kwa wafugaji 
wa kuku kama wanatambua 
chanzo cha usugu wa dawa 

katika mifugo.
Kadhalika, alisema ma-

tokeo ya utafiti huo yatasaid-
ia jamii kuwa salama dhidi 
ya usugu wa dawa hasa pale 
wafugaji watakapopunguza 
matumizi holela ya dawa za 
antibiotiki kwa kuku.

Naye Mhadhiri wa Chuo 
Kikuu cha St. Francis Ifa-
kara, Filbert Madoshi, 
alisema matumizi ya dawa 
yasiyo zingatia maelekezo 
ya wataalamu yamekuwa 
chanzo cha vimelea kujenga 
usugu wa dawa.

Alisema hivi sasa jamii im-
ekuwa na tabia ya matumizi 

ya dawa ambayo hayazin-
gatii maelekezo ya wataal-
amu wa afya hali ambayo 
kama haitafanyiwa kazi ha-
kutakuwa na dawa ambazo 
zitatumika kutibu magonjwa 
yaliyopo.

Alisema: “Unakuta mtu 
ametoka safari kichwa kin-
auma kwa uchovu ananunua 
dawa anameza bila kupata 
ushauri wa wataalamu lakini 
mtu anaweza kupewa dozi 
ya siku tano yeye anatumia 
siku tatu bila kujali kuwa 
kuna baadhi ya vimelea 
vinaweza kuishi na kujenga 
usugu wa dawa,” alisema.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Mwenge wa Uhuru kuzindua miradi ya bil.16/-
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MWENGE wa Uhuru unatarajiwa 
kuzindua miradi 45 ya maendeleo 
mkoani hapa, yenye thamani ya zaidi 
ya Sh. bilioni 16.5.

Katibu Tawala Mkoa wa Dodoma, 
Ally Gugu alisema hayo jana wakati ak-
ipokea Mwenge huo kutoka kwa Kati-
bu Tawala Mkoa wa Singida, Dk. Fatma 
Mganga kwenye makabidhiano yaliyo-
fanyika eneo la Bahi mkoani hapa.

Gugu, alisema Mwenge huo utazin-
dua idadi ya miradi hiyo mkoani hapa 
kwenye wilaya saba zenye halmashau-
ri nane.

 Alisema kati ya miradi hiyo itakay-
ozinduliwa  miradi 15 itawekewa jiwe 
la msingi, miradi 19 itazinduliwa na mi-
radi 11 itatembelewa na Mwenge huo.

Kadhalika alisema Mwenge huo una-

tarajiwa kukimbizwa kilomita 1,893 
kwa maeneo mbalimbali yenye miradi 
hiyo itakayozinduliwa.

Alitaja miradi hiyo itakayozinduli-
wa  kuwa ni miundombinu ya bara-
bara, majengo ya shule, zahanati, vituo 
vya afya, madaraja    na miradi mbal-
imbali  ya wajasiriamali.

Aidha, alisema mkoa huo umeji-
panga katika shughuli za maendeleo 
na utekelezaji wa miradi ya kawaida 
iliyokusudiwa na serikali inaendelea 
vizuri.

Alisema serikali ilitoa fedha katika 
mkoa huo kwa ajili ya ujenzi wa miradi 
mbalimbali, wameendelea kuisimamia 
ili kuhakikisha inakamilika kwa wakati.

Katibu Tawala Mkoa wa Singida, Dk. 
Fatma Mganga, alisema Mwenge huo 
ulipokuwa mkoani huko ulizindua mi-
radi 42 ya Sh. bilioni 15.3.

Dk. Mganga alisema katika miradi 
hiyo mchango wa nguvu za wananchi 
ni zaidi ya Sh. milioni 46.8 na Mwenge 
huo ukiwa mkoani Singida walipanda 
miti zaidi ya 15,000.

  Mkuu wa Wilaya Bahi, Godwin 
Gondwe alisema Mwenge huo ukiwa 
wilayani kwake utazindua miradi mi-
tano  ambayo ni mradi wa kudhibiti 
taka ngumu katika mji huo.

Gondwe alisema  mradi huo  uta-
saidia kusimamia na kuhakikisha 
taka ngumu zinazozalishwa kutoka 
kwenye  kaya, sehemu za biashara, 
mashambani, gereji na maeneo ya 
wazi zinatolewa kwa wakati.

Alisema    uzalishaji wa taka katika 
wilaya kwa siku ni kilo 161,263 sawa 
na tani 161, uwezo wa kukusanya na ku-
zoa taka hizi ni kilo  65,000 kwa siku 
sawa na tani 65.

Utafiti wa VETA 
waleta matunda 
kwa wajasiriamali
Na Thobias Mwanakatwe, BAHI

UTAFITI unaofanywa na Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) Kanda ya Kati 
umeanza kuonesha tija kwa wajasiriamali, kwa 
kuboresha huduma zao na kujikwamua kiuchumi.

Mkurugenzi wa VETA Kanda ya Kati, John 
Mwanja, akizungumza juzi wakati wa mafunzo 
kwa wajasiriamali wanaojishughulisha na upikaji 
wa vyakula wilayani Bahi mkoani Dodoma, alise-
ma mafunzo wanayoyatoa yameanza kuonesha 
tija kwa walengwa hasa baada ya kupata mwanga.

  “VETA Kanda ya Kati tumekuwa tukifanya 
utafiti katika maeneo mbalimbali zinapofanyika 
shughuli za kijasiriamali ili kuona kama zinatija, 
tunaona sinasifa za kuweza kuwaongezea kipato 
kikubwa lakini inashindikana kutokana na wa-
husika kushindwa kujipambanua na kuendelea 
kufanya ujasiriamali usiowaingizia kipato licha 
ya maeneo yao ya kazi kuwa na wateja wengi,” 
alisema.

Alisema hadi sasa wameshafanya utafiti tatu 
ambapo kwa awamu ya kwanza walianza mwaka 
jana wilayani Ikungi mkoani Singida na baada, 
walibaini kumekuwa na kuku wengi wa asili am-
bao wanahitajika kwa kiwango kikubwa katika 
mikoa mbalimbali ukiwamo wa Dodoma.

Mwanja alisema utafiti wa awamu ya pili waliu-
fanya tena katika wilaya hiyo ya Ikungi baada ya 
kuzindua Chuo cha VETA na kubaini kuwa kume-
kuwa na soko kubwa la mbuzi na kondoo wakati 
wa Sikukuu ya Eid Al Adha ya kuchinja, wanyama 
hao wamekuwa wakinunuliwa kutoka mikoa min-
gine kutokana na Singida kutokuwanao wa kuto-
sha.

Alisema kwa awamu ya tatu walifanya utafiti 
Wilaya ya Bahi na kugundua wilaya hiyo ambayo 
inamwingiliano mkubwa wa watu, wageni na was-
afiri wanaotumia barabara kutoka nchi za jirani 
kupitia mikoa ya Kanda ya Ziwa kwenda Dodoma, 
Morogoro na Dar es Salaam ambao wamekuwa 
wakipata chakula katika wilaya hiyo.

Alisema VETA Kanda ya Kati ambao wanahu-
dumia mikoa ya Singida, Manyara na Dodoma 
wamejipanga kuendelea kufanya utafiti katika 
maeneo mbalimbali ikiwa ni kuunga mkono jiti-
hada za Rais Samia Suluhu Hassan za kuhakiki-
sha wananchi wanabadilika kiuchumi kwa ku-
jitegemea kutokana na fedha anazozitoa kwa ajili 
yao.

Hivyo, alitoa wito kwa wananchi wa Wilaya ya 
Bahi kuwahimiza watoto wao ambao wamemali-
za masomo yao ya shule ya msingi, sekondari na 
vyuo vikuu lakini wapo nyumbani kwenda kujiun-
ga na VETA kilichojengwa wilayani humo kupata 
stadi za ufundi.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Bahi, 
Zaina Mlawa, akizungumza wakati akifungua 
mafunzo hayo aliwataka washiriki kuzingatia yale 
ambayo watafundishwa. 

Mwezeshaji wa mafunzo hayo Mwalimu wa 
Fani ya Upishi VETA Kanda ya Kati Dodoma, Ade-
lina Edward, alisema mafunzo hayo kwa wapishi 
na watoa huduma ya chakula ni ya muhimu sana 
na kuwa wameyafanya kufuatia utafiti walioufan-
ya katika wilaya hiyo.

Alisema katika utafiti huo waligundua kuwa 
watoa huduma wa chakula wa wilaya hiyo katika 
maeneo kadhaa ya ufanyaji kazi zao wamekuwa 
na changamoto za namna ya kutunza kumbu-
kumbu, usafi wa chakula, lugha nzuri kwa wateja, 
uvaaji wenye staha na mambo mengine mengi 
ambayo yanafanana na hayo ambayo wanapaswa 
kuyafanya.

 Washiriki wa mafunzo hayo, Semeni Athum-
ani, Nicholaus Machimo, Charles Aman na Chris-
tina Wilson waliishukuru VETA kwa kuwapelekea 
mafunzo hayo wakisema yamewaongezea uelewa 
mkubwa wa utunzaji wa kumbukumbu za mauzo 
yao jambo ambalo walikuwa hawalifanyi.

Meneja Mauzo na Usambazaji Magazeti wa Kampuni ya The Guardian Ltd, Dennis Ntaita, akizungumza 
na mawakala na wauzaji wa magazeti alipokutana nao kwa ajili ya kuweka  mikakati ya kufanikisha 
mauzo ya  magazeti ya kampuni hiyo mwishoni mwa wiki jijini Dodoma. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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CHAVITA yaiangukia serikali, yaomba wakalimani
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

C
HAMA cha Viziwi 
Tanzania (CHAVITA), 
kimeiomba serikali 
kuajiri wakalimani 

wa lugha ya alama kwenye 
taasisi mbalimbali za umma 
ikiwamo vituo vya kutolea 
huduma za afya ili kuwasaid-
ia watu wa kundi hilo kupata 
huduma bora.

Mjumbe wa Bodi ya Utend-
aji ya CHAVITA Taifa, Subira 
Upurute, aliyasema hayo 
juzi kwenye kilele cha maa-
dhimisho ya Wiki ya Viziwi 
Duniani ambayo kitaifa yali-
fanyika jijini Mbeya.

Alisema viziwi wamekuwa 
wakikosa huduma bora za 
afya kutokana na kukoseka-
na kwa wakalimani wa lugha 
ya alama kwenye baadhi ya 
vituo vya kutolea huduma za 
afya hali ambayo inahatari-
sha ustawi wa kundi hilo.

“Viziwi wanakosa elimu sa-
hihi ya uzazi na elimu ya ku-
jikinga na magonjwa mbalim-
bali ikiwamo maambukizi ya 

Virusi Vya Ukimwi kutokana 
na kukosekana kwa wakali-
mani, tunaomba serikali itu-
saidia kuboresha mazingira 
haya mpaka maeneo ya viji-
jini,” alisema Subira.

Alisema yapo baadhi ya 
maeneo ambayo serikali im-
efanya vizuri kwa kuboresha 
mazingira ya viziwi kupata 
huduma ikiwamo kuanzisha 
mtaala maalumu wa lugha ya 
alama kwenye sekta ya elimu 
hali ambayo inawafanya 
watu wa kundi hilo kupata 
huduma vizuri.

Alisema baadhi ya vyombo 
vya habari vimeajiri waka-
limani wa lugha ya alama 
ikiwamo ITV na Shirika la 
Utangazaji la Taifa (TBC) hali 
ambayo pia imewarahisishia 
kupata taarifa.

Alisema wanaendelea 
kushirikiana na taasisi mbal-
imbali za kitaifa na kimataifa 
kushawishi serikali kubore-
sha mazingira mbalimbali 
ya upatikanaji wa huduma 
bora kwa viziwi na watu wen-
gine wenye ulemavu. Spika 
wa Bunge, Dk. Tulia Ackson 

aliishauri serikali kuboresha 
sera na sheria mbalimbali zi-
nazoonekana kuwa kikwazo 
kwa viziwi kupata huduma 
na kutekeleza mambo yao.

Alisema endapo mabadi-
liko hayo yatawasilishwa 
bungeni atahakikisha yana-
fanyiwa kazi vizuri kwa ma-
slahi ya kundi hilo pamoja 
na jamii nzima inayowazun-
guka.

Aliwaomba Watanzania 
kuendelea kushirikiana na 
kundi la viziwi kwenye shu-
ghuli mbalimbali za kimaen-
deleo badala ya kuwatenga 
kwa maelezo kuwa ni kundi 
ambalo pia lina uwezo wa ku-
fanya vitu mbalimbali.

“Ni vizuri pia Watanzania 
tukaendelea kujifunza lugha 
ya alama ili iwe rahisi ku-
wasiliana na wenzetu hawa, 
lakini kwa kuwa Waziri mwe-
nye dhamana ya kundi hili 
namwomba asaidie kutatua 
kero mbalimbali za viziwi 
zikiwemo za kisheria na kis-
era,” alisema Dk. Tulia.

Akifunga maadhimisho 
hayo, Waziri wa Nchi, Ofisi 

ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira, 
Vijana na Wenye Ulemavu, 
Prof. Joyce Ndalichako, alise-
ma serikali inaendelea na mi-
kakati mbalimbali ya kubore-
sha huduma kwa watu wenye 
ulemavu wa aina mbalimbali.

Vilevile alisema serikali 
inaendelea kusimamia She-
ria ya Watu Wenye Ulemavu 
ya Mwaka 2010 pamoja 
na utekelezaji wa sera na 
matamko ya kimataifa ya-
nayowahusu watu wenye ule-
mavu mbalimbali wakiwamo 
viziwi.

Alisema kwa sasa seri-
kali inajenga vyuo vitatu 
vya watu wenye ulemavu 
ambavyo vinajengwa katika 
mikoa ya Songwe, Ruvuma 
na Kigoma na kwamba tayari 
serikali imetoa Sh. bilioni sita 
kwa ajili ya uanza ujenzi huo.

Aliahidi kuwa serikali 
itaendelea kushirikiana na 
vyama vya watu wenye ul-
emavu pamoja na wadau 
mbalimbali kuratibu shughu-
li za wenye ulemavu ikiwa ni 
pamoja na mikutano ya ku-
jadili kero zinazowakabili.

HABARI MBEYA

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Songwe, Neema Mwandabila, 
akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Sekondari Kanga wilayani 
Singwe mwishoni mwa wiki alipokuwa kwenye ziara ya kukagua 
miradi ya maendeleo. PICHA:S NEBART MSOKWA

Watu 1,000 wenye VVU 
Njombe hawatumii dawa

Na Elizabeth John, NJOMBE

WATU 65,000 mkoani Njombe wamepimwa na kugun-
dulika kuwa na Virusi Vya Ukimwi huku wanaotumia 
dawa ni 64,000 sawa na asilimia 90.

Hata hivyo kwa mujibu wa takwimu za Sensa ya Watu 
na Makazi ya Mwaka 2022 Mkoa wa Njombe una watu 
800,000.

Hayo yalielezwa na Mganga Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Juma Mfanga, wakati wa uzinduzi wa jukwaa la wadau wa 
ustawi wa watoto mkoani hapa ikiwa ni ishara ya ufunguzi 
rasmi kwa wadau kuchangia kwa ajili ya watoto.

Akijibu swali walipo watu 1,000, Mfanga alisema mkoa 
unashughuli nyingi za kibiashara na biashara nyingi za 
mazao na kuna watu wanaingia na kutoka na wengine wa-
tembezi yao binafsi kwa hiyo kwenye taratibu za kutoa hu-
duma wanatakiwa wafahamu wale wanaopewa huduma.

Alisema mwaka jana katika maadhimisho ya Siku ya 
Ukimwi Duniani yaliyofanyika mkoani Lindi Rais Samia 
alitoa maekekezo mahususi kwamba lazima tushughulike 
na kundi la vijana na watoto.

“Ndani ya mkoa wetu tunachangamoto hiyo hata sisi na 
sehemu kubwa ya maambukizi yapo kwenye kundi hilo la 
vijana”alisema Mfanga.

Alisema kwa watoto chini ya miaka mitano ambao 
wamewatambuliwa katika mradi huo wapo watoto 25,000 
ambao wanaishi katika mazingira hatarishi na kati yao wa-
toto takribani 4,000 ndio wanachangamoto ya VVU.

Mkurugenzi wa Mradi wa Kizazi Hodari, Dorothy Ma-
toyo, alisema mradi huo unafadhiliwa na Shirika la Maen-
deleo ya Kimataifa la Marekani (USAID), kupitia mfuko 
maalum wa dharura wa kupambana na UKIMWI wa Rais 
wa Marekani (PEPFAR), na unatekekelezwa na Deloitte 
kwa kushirikiana na Tanzania, kupitia Wizara ya Mande-
leo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum ili ku-
hakikisha mapambano dhidi ya VVU yanafanikiwa.

Dorothy alisema mradi huo umefanikiwa kughara-
mia bima kwa kipindi cha kuanzia Septemba 2023 hadi 
Septemba 2024 zenye thamani Sh. milioni 38 ambayo ni 
malipo ya bima ya afya ya jamii kwa kaya 1,279 zenye wa-
toto 2,128 mkoani Njombe.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe, Kissa Kasongwa, alisema 
kuwa udumavu ni hatari kwa taifa hivyo hakutakuwa na 
usalama kwa taifa kama nusu ya taifa litakuwa limedu-
maa.

            

Wasiojulikana 
wazima mfumo 
ukusanyaji 
mapato h’shauri
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SIKU chache baada ya watu 40 ku-
kamatwa kwa tuhuma za kubuni na ku-
tumia mfumo feki kuiba mapato ya serikali 
kwa kutumia mashine za kukusanyia ma-
pato (POS), serikali mkoani hapa imesema 
mfumo huo kwa sasa umezimwa na mtu 
asiyejulikana.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera, aliyasema hayo juzi wakati 
akizungumza na waandishi wa habari 
kuhusu matumizi ya mfumo na madhara 
yake ambapo alisema wanaendelea kuwa-
tumia wataalamu kufuatilia mtandao huo.

Alisema awali waliwakamata watu 
kadhaa akiwemo mbunifu wa mfumo 
huo ambaye alikuwa anaishi mkoani Dar 
es Salaam na baadhi ya watumishi wa 
halmashauri waliokuwa wanashiriki ku-
uendesha.

Alisema baadhi ya watu hao walifik-
ishwa mahakamani na waliachiwa kwa 
dhamana isipokuwa wale ambao makosa 
yao ni ya utakatishaji wa fedha bado wa-
nasota rumande kutokana na makosa 
hayo kutokuwa na dhamana kwa mujibu 
wa sheria.

Alisema wameendelea kuwakamata 
watu mbalimbali ambao walikuwa wana-
husika na mfumo huo.

Alisema hivi karibuni kuna watumishi 
wawili walikamatwa kwenye mikoa ya 
Songwe na Rukwa wakiwa wanaendelea 
kukusanya mamilioni ya fedha kwa ku-
tumia mfumo huo.

“Mfano huyu wa Sumbawanga POS 
yake ilikutwa imekusanya zaidi ya Sh. mil-
ioni 300 na huyo wa Tunduma alikuwa 
amekusanya zaidi ya Sh. milioni 90, wote 
walisafirishwa na kuletwa Mbeya,” alise-
ma Homera.

Alisema waliendelea kufuatilia maeneo 
ambayo mfumo huo ulikuwa unatumika 
hasa katika mikoa ya Mbeya, Rukwa, Song-
we na Njombe ambayo ndiyo iliyoathirika 
zaidi na kwamba kwa sasa nchi nzima ku-
nafanyika uhakiki.

Hata hivyo Homera alisema mfumo huo 
umeshazimwa na wahusika na haifahami-
ki aliyeuzima ni nani hali ambayo imewa-
fanya waanze kubuni mbinu za kudhibiti 
mfumo mwingne usifunguliwe na kuleta 
madhara.

Alisema kwa Mkoa wa Mbeya mfumo 
huo ulikuwa umeshadhibitiwa na mapato 
kwenye halmashauri ambazo zilikuwa 
zimeathirika zaidi yameanza kuongezeka.

Alisema Halmashauri ya Mbarali am-
bayo ilikuwa ya kwanza kubaini uwepo 
wa mfumo huo, mapato yake yamepanda 
na sasa unashika nafasi ya pili kwa mkoa 
huo ikitanguliwa na Halmashauri ya Chu-
nya ambayo mapato yake yameongezeka 
kutokana na mauzo ya tumbaku.

Alisema serikali kwa sasa inafuatilia 
kwa karibu ili kuhakikisha wahuni hao 
hawabuni mfumo mwingine kama huo na 
kuutumia kuiba mapato kama ambavyo 
ilitokea.

Hivi karibuni Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU) ili-
wafikisha mahakamani watu 20 kati ya 40 
waliobainika kuutumia mfumo huo am-
bapo kesi hiyo inaendelea kusikilizwa.
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HABARI ZANZIBAR

RC apiga marufuku uvunaji,
usafirishaji embe changa
Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

M
KUU wa Mkoa 
wa Kaskazini 
Unguja, Ayoub 
M u h a m m e d 

Mahmoud, amepiga maru-
fuku uvunaji na usafirishaji wa 
embe ambazo hazijakomaa 
katika mkoa wake.

Alitoa tamko hilo wakati 
akijibu     maswali ya wananchi 
wa         Donge mkoani Kaska-
zini Unguja wakati wa mku-
tano wa kusikiliza kero za wa-

nanchi.
Pamoja na mambo mengine 

wananchi hao walilalamika 
changamoto ya uvunaji na 
usafirishaji wa embe hizo na 
kupelekwa sokoni kwa ajili ya 
biashara.

Ayoub alisema zipo embe 
maalum ambazo zinakubalika 
kuvunwa zikiwa changa kwa 
sababu    ya mahitaji mbalim-
bali na       kupelekwa sokoni, 
lakini siyo kwa kila embe 
hivyo ni vyema wasafirishaji 
wa mazao kufuata utaratibu 
wa kukata vibali vya kusafiri-

sha mazao.
“Zipo embe ambazo zina-

julikana hizi ni kwa ajili ya 
kiungo kama kuweka katika 
mchuzi embe hizi zinaruhusi-
wa kuvunwa zikiwa changa 
lakini embe za kabila mfano 
borimo au dodo ni marufuku 
kuvunwa zikiwa change,” 
alisema Ayoub.

Awali wananchi wa kijiji hi-
cho, walisema kuna uharibifu 
mkubwa wa uvunaji wa embe 
ambazo hazijakomaa na kusa-
firishwa kupelekwa sokoni 
kwa ajili ya kuuza jambo am-

balo linarejesha nyuma juhudi 
za wakulima.

  Juma Makame, alisema 
uvunaji huo ni hujuma katika 
kilimo na kutasababisha Zan-
zibar kuwa na upungufu wa 
embe na kutegemea kutoka 
nje ya kisiwa hicho.

Ofisa Kilimo wa Mkoa huo, 
Juma Khamis Kona, aliwataka 
masheha wa shehia kusima-
mia suala la vibali vya usa-
firishaji wa mazao ili kuhakiki-
sha mazao yanayosafirishwa 
yamekomaa na yanastahili 
kuvunwa.

Waomba kufundishwa 
elimu ya uzazi 
wajikinge na wahuni
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANAFUNZI wa Shule ya Sekondari Jen-
dele Mkoa wa Kusini Unguja wamesema 
wakati umefika kwa wanafunzi wenye 
umri zaidi ya miaka 14 kupewa elimu ya 
afya ya uzazi na stadi za maisha, ili kujik-
inga na makundi hatarishi.

Waliyasema hayo baada ya kumaliza 
kupewa mafunzo   ya afya uzazi na stadi 
ya maisha yaliyotolewa na mradi wa 
kuongeza mazingira rafiki ya kujifunzia 
maisha na Taasisi ya Korea Food for the 
Hungary International chini ya ufadhili wa 
Shirika la KOICA yaliofanyika katika Shule 
ya Jendele.

Walisema elimu hiyo ni muhimu kwa 
sababu vijana wengi wanakabiliwa na 
changamoto mbalimbali na kushindwa 
kuhimili mihemko na kujiingiza katika vi-
kundi viovu.

Rajab Ali Rajam ni miongoni mwa wa-
nafunzi wa shule hiyo, akizungumza kwa 
niaba ya wenzake alisema wasichana na 
wavulana wanapofikia umri wa kubalehe 
wanahitaji washauri wazuri wa kuwapa 
nasaha ili kutoshiriki vitendo vya ngono.

Alisema wengi wao wanajiingiza katika 
vitendo viovu ikiwamo ngono, matumizi 
ya dawa za kulevya kutokana na kukosa 
elimu ya kujitambua na stadi ya maisha.

“Wasichana na wavulana wanapobalehe 
huwa na mabadiliko katika miiili yao na 
kuwa na mihemko na matamanio ambapo 
ukishindwa kujidhibiti unaingia katika 
kufanya vitendo viovu ambavyo husaba-
bisha kupata mimba za umri mdogo, HIV 
na maradhi mbalimbali ya kuambukiza,” 
alisema mwafunzi huyo.

Aidha, aliipongeza Taasisi ya KFHI kwa 
kuwapa elimu hiyo akisema imewasaidia 
kujitambua na kuahidi kuwa mabalozi wa-
zuri kwa wasichana na wavulana wezao ili 
kuepukana na vishawishi ambavyo vitaha-
tarisha afya zao.

  Mwanafunzi mwingine Mwanahamu 
Said alisema wasichana ndio waathirika 
wakubwa wa vitendo vya udhalilishaji ku-
tokana na mabadiliko mbalimbali hasa ya 
sayansi na teknoloji, hivyo elimu ya kuji-
tambua na afya ya uzazi inahitajika kwao.

Mwalimu wa shule hiyo, Fatma Haji 
alisema mafunzo hayo yamewajengea uw-
ezo wanafunzi wao kwa vile wengi wao 
wapo katika umri wa hatari ambao wana-
kumbana na changamoto nyingi ikiwemo 
vishawishi na mabadiliko ya mwili.

“Kawaida wanafunzi wanapofika umri 
wa miaka 14  huwa wapo katika hatari na 
ni umri ambao hukumbana na viashiria 
vingi   na kutaka kujaribu bila ya kujua 
athari ya kile wanachotaka kujaribu, hivyo 
mafunzo hayo ni muhimu,” alisema.

Aidha, alisema hivi sasa lazima jamii 
ishirikiane katika malezi ya pamoja kwa-
sababu kunachangamoto nyingi zinazowa-
kumba vijana ikiwamo utumiaji wa dawa 
za kulevya, mimba za umri mdogo.

Akifunga mafunzo hayo, mmoja wa wa-
husika wa mradi kutoka Taasisi ya KFHI, 
Esther Mwakalobo, alisema awali mafunzo 
hayo waliyatoa kwa walimu wa shule hiyo 
ili kuwafundisha wanafunzi elimu ya kuji-
tambua na kufahamu masuala ya afya ya 
uzazi.

Alisema kupitia mradi huo shule tano 
zilizomo katika mradi zitafikiwa, kupewa 
elimu ambazo ni Jendele, Fukuchani, 
Mtule, Chwaka Tumbe na Shumba Viam-
boni.

Mashindano ya Tigo/Zanteli kukuza utalii wa Zanzibar
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MASHINDANO ya mbio za 
kimataifa za Tigo/Zanteli ya-
natarajia kufanyika Oktoba 29 
mwaka huu, kuwakutanisha 
wageni kutoka mataifa mbal-
imbali kwamba yatasaidia 
kukuza sekta ya utalii visiwani 
hapa.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Mkurugenzi wa 
Kanda Tigo/Zantel upande wa 
Zanzibar, Azizi Saidi Ali, alise-
ma mbio hizo zitakuwa za kil-
omita tano, 10 na 21, zitasaidia 
kuibua vipaji, kukuza uchumi 

na kuimarisha afya za wa-
nanchi.  “Wakimbiaji wote wa 
tukutane kwenye kibasi cha 
zenji kwa spidi ya 5G, kwenye 
visiwa vya Karafuu kwa ajili ya 
Tigo/Zantel Zanzibar Interna-
tional Marathon,” alisema.

Alisema, dhamira ya mbio 
hizo ni kuendelea kuleta ma-
badiliko chanya kwenye jamii 
kwa kuwekeza kwenye miradi 
yanayogusa hisia za maisha ya 
wateja wao kupitia mbio hizo.

Azizi aliwataka wananchi 
hasa vijana kuendelea ku-
jisajili na usajili unafanyika 
kidijitali, hivyo wateja wa tigo 
wapige *150*01#   kwa ajili ya 

kushiriki ili kujitangaza katika 
mataifa mbalimbali.

Wakizungumza kuhusu 
mbio hizo wadau wa utalii na 
michezo, walisema mbio hizo 
ni fursa nzuri ya kuitangaza 
Zanzibar kiutalii na kimichezo 
ambapo sekta ya utalii ni sekta 
mama katika kukuza uchumi 
wa visiwa hivyo. Mmoja ya 
wadau hao, Rashid Mohamed 
Rashid, alisema, sekta ya utalii 
kwa Zanzibar ina uwanja 
mpana hasa ukizingatia kuwa 
eneo hilo ni la uchumi wa bu-
luu ambao ndio mkakati wa 
serikali.

Alisema, jambo hilo siku 

zote limekuwa linaratibiwa 
vizuri na huwakutanisha watu 
kutoka sehemu mbalimbali za 
Tanzania na nje ya nchi.

Naye Omar Amir Suleiman, 
alisema ni vyema waandaaji 
wa mbio hizo kuendelea kui-
tangaza zaidi Zanzibar na 
kuwahamasisha wananchi 
kushiriki mashindano hayo ili 
kuchangia sehemu kubwa ya 
ushiriki kupitia tamasha hilo.

Aidha alisema utalii wa 
kichocheo cha mapato ya 
nchi na huchangia kuboresha 
uchumi sambamba kusaidia 
kuongeza kipato kupitia sekta 
ya michezo.

Baadhi ya wazee wakifuatilia hotuba katika maadhimisho ya Siku ya Wazee Duniani katika ukumbi wa mikutano wa Chuo 
Kikuu cha Zanzibar (SUZA), jana. PICHA: SABATO KASIKA



Rais na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Barrick, Mark Bristow, akiwakabidhi mfano wa hundi ya dola za kimarekani 
elfu 10 wakurugenzi wa Shirika lisilo la Kiserikali la Asia Halamga Foundation, Nuru Bondi (kulia) na Farida Joel 
(kushoto),  kwa ajili ya kusaidia shirika hiyo kuhudumia watoto wenye mahitaji maalum katika hafla iliyofanyika 
Mgodi wa North Mara mkoani Mara juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Wanafunzi waliokosa vyuo 
vikuu waonyeshwa fursa Mwalimu 

Sekondari 
Wasichana 
Jokate mfano 
wa kuigwa
Na Julieth Mkireri, KISARAWE

MKUU wa Shule ya Sekondari ya 
Wasichana Jokate Mwegelo iliyopo 
Wilaya ya Kisarawe, Mariam Mpunga, 
amesema ili kuwa na wasichana 
wengi wanasayansi, madaktari na 
wahandisi kutoka shule hiyo ame-
kuwa na utaratibu wa kuwatumia 
wahadhiri kutoka Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam kutoa ushuhuda.

Vilevile, huwaleta madaktari wa 
kike na wataalamu wa sayansi kutoka 
sehemu mbalimbali kuzungumza na 
wasichana wa shule hiyo na kuwapa 
ushauri kuhusu kusoma masomo ya 
sayansi na faida zake kwa baadaye.

Mpunga, alisema ameamua kubuni 
utaratibu huo ili kuokoa wanafunzi 
wa kike wanaochaguliwa kusoma 
masomo ya sayansi na baadaye 
kubadilisha tahsusi wakihofia ugumu 
wa kusoma masomo hayo.

Aliyaeleza hayo mwishoni mwa 
wiki alipokuwa akizungumza na 
Nipashe ofisini kwake baada ya 
kuhitimisha hafla ya kuwakaribisha 
wanafunzi wa kidato cha tano wali-
ochaguliwa kujiunga na shule hiyo.

Alisema, kwa kuwa shule hiyo ni ya 
mkondo wa sayansi na malengo yake 
ni kutokomeza daraja la tatu, amela-
zimika kubuni mbinu hiyo kuwaweze-
sha wanafunzi wanaosoma shule hiyo 
kutoogopa masomo hayo na kutumia 
muda mwingi kujisomea na kuwa na 
ufaulu wa juu.

Kadhalika, alisema ili kuwa na idadi 
kubwa ya wanasayansi hususani 
wa kike, serikali inatakiwa kuwa na 
utaratibu wa kuwaandaa watoto hao 
kusoma masomo ya sayansi wakiwa 
shule za msingi kabla ya kufika se-
kondari.

Pia aliomba wadau mbalimbali 
kusaidia ujenzi wa uzio katika shule 
hiyo ili kuimarisha ulinzi kwa watoto 
hao wa kike na kuiomba jamii kutoa 
ushirikiano katika mambo mbalimbali 
ikiwamo la ulinzi.

Alisema kwasasa shule hiyo ina 
upungufu wa maabara na vifaa na 
kuomba wadau kusaidia kulitatua 
ili kuondoa kikwazo kwa wanafunzi 
wanao hitaji kusoma kwa vitendo.

Akizungumza katika hafla hiyo, 
Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Kisarawe, Mohamed 
Boniface, aliwasihi walimu kuwa na 
maadili mazuri wawapo shuleni kwa 
kuwa wao ndio kielelezo kwa wa-
nafunzi.

Alimtaka Ofisa Elimu Sekondari 
wa wilaya hiyo kuandaa barua ya 
kumpongeza mwalimu huyo kwa kazi 
anazozifanya na kwa kusimamia kwa 
kasi miradi inayoletwa katika shule 
hiyo.

Ofisa Elimu Takwimu wa wilaya 
hiyo, Hassan Mathias, aliwasisitiza 
wanafunzi kusoma kwa bidii na 
vikwazo vilivyopo visiwe sababu ya 
wao kufeli kwa kuwa serikali inaen-
delea kuvishughulikia.

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Elimu ya Vyuo 
Vikuu Nje ya Nchi, Global 
Education Link (GEL), ime-
wataka wazazi wenye watoto 
waliokosa nafasi za kusoma 
vyuo vikuu ndani ya nchi wa-
sipate mfadhaiko wa moyo 
na badala yake waombe 
vyuo vya nje ambavyo vina-
toa nafasi za fani mbalimbali.

GEL imesema nafasi nje ya 
nchi bado ni za kutosha na 
inatarajia kusafirisha zaidi ya 
wanafunzi 1,500 kwa mwaka 
huu wa masomo kwenda 
kusoma nchi mbalimbali du-
niani zikiwamo China, India, 
Cyprus, Uturuki, Hungary 
kwa uchache.

Mkurugenzi wa GEL, Ab-
dlulmalik Mollel, alisema 
hayo wakati akizungumza na 
wazazi na wanafunzi zaidi ya 
100 ambao walisafiri mwis-
honi mwa wiki kwenda nje 
ya nchi kuanza mwaka wa 
masomo.

Alisema wanafunzi hao 
walielezwa mambo ya msin-
gi ya kuzingatia kabla ya 
safari, wakati wa safari na 
baada ya kufika kwenye nchi 

wanazokwenda hasa kuzin-
gatia masomo na kuachana 
na biashara zingine ambazo 
zitawapotezea malengo.

Alisema anafahamu wa-
nafunzi wengi wanaotaka 
kusomea fani za uhandisi 
na udaktari wamekosa na-
fasi kutokana na ushindani 
mkubwa kwenye vyuo vya 
ndani, lakini hawana sababu 
ya kupata msongo wa mawa-
zo kwa kuwa nafasi zipo kwe-
nye vyuo mbalimbali nje ya 
nchi.

“Tunafahamu kwamba 
wanafunzi wengi hasa wa 
masomo ya uhandisi na fani 
za afya kama udaktari wame-
kosa kwasabahu nafasi ziliku-
wa chache kwa hapa nchini, 
lakini njooni ofisi za Global 
Education Link tutahakiki-
sha watoto wenu wanapata 
nafasi ndani ya muda mfupi 
uliobaki na watasafiri kwen-
da kusoma vyuo mbali mbali 
nje ya nchi,” alisema.

Mollel alisema, wanafunzi 
watakaopata changamoto ya 
ada watapatiwa mikopo isiyo 
na riba kwa ajili ya ada ili 
wawahi mwaka wa masomo.

“Wazazi mliobahatika kuja 

hapa leo tunaomba muwa-
tangazie wazazi wengine am-
bao watoto wao wamekosa 
nafasi za vyuo vikuu Tanza-
nia kwamba ndoto za watoto 
wao zinaweza kutimia kwa 
kuwa nafasi zipo, waje kwetu 
tutawapa Visa na tiketi ndani 
ya muda mfupi, wasikae 
kinyonge wakadhani watoto 
wao wamekwama kabisa,” 
alisema.

“Wazazi lazima watam-
bue kwamba mtoto wako 
anaweza kuwa amepata 
daraja la kwanza, lakini 
anazidiwa na wenzake wali-
ochukuliwa kwenye vyuo 
vya hapa nchini, lakini hiyo 
haimaanishi kwamba ame-
feli, amekosa nafasi kuto-
kana na ushindani ulioku-
wapo kwa hiyo njooni GEL 
tuwaunganishe na vyuo vya 
nje ya nchi nafasi bado zipo 
wataenda kusoma,” alisema 
Mollel.

Alisema wanafunzi wa 
vyuo vikuu ni watu wazima 
wanaotakiwa kuanza kutat-
ua changamoto watakazoku-
tana nazo kwa kuwasiliana 
na maofisa wa vyuo vikuu vil-
ivyopo au maofisa wa Global 

na kuachana na kasumba ya 
kuwasumbua wazazi wao 
kwa kila jambo watakaloona 
haliko sawa.

“Unakuta mwanafunzi ka-
ona mende chumbani kwake 
anapiga picha anamrushia 
mzazi wake sasa unataka 
mzazi wako asafiri kuja Chi-
na kuondoa mende? Ukiwa 
mwanafunzi wa chuo kikuu 
ni mtu mzima unayeweza 
kukabiliana na changamoto 
kwa hiyo siyo kila kitu un-
amwambia mzazi wako. 
Kama umekuta chumba ni 
kichafu safisha, kama ume-
kuta mende muondoe siyo 
unamwambia mzazi wako,” 
alisema Mollel.

“Udahili wa vyuo vikuu 
vya ndani umefikia ukingoni, 
dirisha la pili limefungwa 
dirisha la tatu nalo linatara-
jiwa kufungwa inawezekana 
kukawa na kundi kubwa li-
nataka kusomea udaktari wa 
meno, moyo, mama cheza, fa-
masia, uhandisi na zinginezo 
sasa kama kuna mwanafunzi 
amekosa kozi ya yoyote ya 
sayansi, asihisi amechelewa 
aje Global atapata nafasi nje 
ya nchi,” alisema.

Na Samson Chacha, TARIME

DEREVA wa bodaboda, Sam-
wel Zakaria, maarufu Mkuli-
ma, amefariki dunia baada 
ya kugongana uso kwa uso na 
lori aina ya Scania lenye nam-
ba za Usajili KBX 188Z.

Wakizungumzia tukio 
hilo, Diwani wa Kata ya Si-
rari, Amos Sagara na Ofisa 
Mtendaji wa kata hiyo, Wak-
uru Mirumbe, walisema ajali 
hiyo ilitokea Alhamisi katika 

Kijiji cha Buriba, Kata ya Sirari 
wakati Zakaria akienda mjini 
Tarime akiwa amebeba mi-
fuko ya saruji.

Viongozi hao walisema 
dereva huyo wa bodaboda ali-
yekuwa kwenye mwendokasi 
alipofika Kijiji cha Buriba 
ambako kuna mteremko na 
kona, alikumbana na lori la 
mizigo lililokuwa limetoka 
mizani umbali wa mita 100 na 
inadaiwa aliyumba na kukosa 
mwelekeo na kwenda kuli-

gonga lori hilo uso kwa uso na 
kusababisha kifo chake papo 
hapo.

“Tunawaasa vijana waende-
sha bodaboda kufuata sheria 
za usalama barabarani na vi-
levile kufanya biashara halali 
kwa kulipia ushuru na kodi 
badala ya kufukuzana na wa-
tumishi wa Idara ya Forodha 
hali inayochangia ajali kama 
hizo,” alisema mmoja wa 
viongozi hao.

Alisema vijana wanaosom-

ba bidhaa ndogo toka nchi 
jirani ya Kenya kupitia njia za 
panya, wanaendesha pikipiki 
zao kwa mwendo kasi bila ku-
chukua tahadhari na kusaba-
bisha ajali za mara kwa mara.

Polisi Kituo cha Sirari, 
imethibitisha kutokea kwa 
tukio hilo na kusema wanam-
hoji dereva wa lori hilo kwa 
uchunguzi zaidi na kuonya 
waendesha bodaboda kufua-
ta sheria za usalama barabara-
ni na kufanya biashara halali. 

Bodaboda afariki dunia kwa kugongana na lori
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Jeshi la Polisi laingia 
makubaliano mikopo 
maalum kwa askari wake

Waziri apongeza kozi 
mpya usafirishaji NIT
Na Prosper Makene

NAIBU Waziri wa Uchukuzi, 
David Kihenzile, amepongeza 
Chuo cha Taifa cha Usa-
firishaji (NIT) kwa kuanzisha 
kozi mpya zitakazosaidia 
serikali kwenye sekta ya 
usafirishaji.

Katika ziara yake ya 
kwanza katika chuo hicho 
kilichoko Mabibo, Dar es 
Salaam, Naibu Waziri huyo 
aliwaambia waandishi wa 
habari kuwa sasa serikali 
inawekeza fedha nyingi katika 
miradi ya usafirishaji ikiwamo 
ujenzi wa reli ya kisasa (SGR), 
bomba la mafuta na miradi 
mingine mingi katika sekta ya 
usafirishaji, hivyo NIT haina 
budi kuendelea kuongeza kozi 
ambazo zinalenga kutoa wa-
fanyakazi ambao watafanya 
kazi katika miradi mikubwa 
ya serikali.

“Miongoni mwa watu wali-
omwelewa vyema Rais Samia 
ni Prof. Zacharia Mganilwa 
(Mkuu wa NIT), ameanzisha 
miradi mbalimbali ya kim-
kakati ambayo ina uwezo wa 
kuzalisha rasilimali watu ya 
kutosha kukidhi mahitaji ya 
sekta ya usafiri na usafirishaji.

“Prof. Mganilwa pia amekuja 
na miradi mikubwa ikiwa ni 
pamoja na ujenzi wa chuo 
cha reli NIT Tabora pamoja na 
kujenga kampasi nyingine ya 
NIT mkoani Lindi,” alisema.

Kihenzile alipongeza taasisi 
hiyo kwa kuanzisha kozi 
za usafiri wa anga ikiwa ni 
pamoja na kuwa na vifaa vya 
kisasa na karakana za kisasa 
kwa ajili ya mafunzo ya anga. 

“Badala ya kupeleka ndege 
zetu Ulaya kwa ajili ya maten-
genezo, sasa ndege nyingi zi-
takuwa zinafanyiwa ukarabati 
na watalaamu wanaozalishwa 
katika chuo hiki,” alipongeza.

Naibu Waziri huyo pia alizi-
agiza kampuni za CRJE (East 
Africa) Limited na Nandhra 
Engineering and Construction 
Company Limited zinazo-
jenga majengo matano katika 
kampasi kuu ya NIT Mabibo 
ikiwa ni sehemu ya msaada 
wa Benki ya Dunia (WB), 
kukamilisha kazi za ujenzi huo 
kwa muda ulipangwa katika 
mikataba.

Kampuni ya Nandhra 
Engineering and Construc-
tion Company Limited ilim-
hakikishia Naibu Waziri kuwa 
itakamilisha mradi huo kwa 
wakati, lakini Kampuni ya 
CRJE (East Africa) Limited il-
isema kuwa ujenzi wa majen-
go wanayojenga hautamaliza 
mwezi Novemba mwaka huu 
kama walivyopanga kutokana 
na sababu mbalimbali ambazo 
zilikuwa nje ya uwezo wao. 
Watakabidhi majengo hayo 
ifikapo Machi mwakani.

Katika ziara hiyo Naibu Wa-

ziri pia alielekeza NIT kuan-
zisha vituo vingi vya ukaguzi 
wa magari nchini ili kuongeza 
ufanisi katika ukaguzi wa 
magari.

Alisema ni jambo zuri kwa 
chuo hicho kuanzisha kituo 
cha ukaguzi wa magari kwa 
kuwa idadi ya magari yaliyo-
mo nchini ni zaidi ya milioni 
2.5 huku Dar es Salaam ikiwa 
na nusu ya magari hayo.

Alitoa wito kwa taasisi za 
umma na binafsi kufanya 
ukaguzi wa magari yao ili ku-
punguza ajali za barabarani.

Alisema ni wakati wa ku-
tumia miundombinu hiyo ku-
kagua magari kabla ya kuanza 
kutumika ili yawe na ubora.

“Ninaelekeza mamlaka 
zinazosimamia vyombo vya 
usafiri kuhakikisha zinakaza 
nati kwa lengo la kunusuru 
maisha ya watu wasio na 
hatia na nguvu kazi ya taifa,” 
aliagiza Kihenzile.

Pia alielekeza NIT waongeze 
hosteli nyingi ili kuchukua 
wanafunzi wengi na kupungu-
za changamoto ya wanafunzi 
kupanga nje ya shule ambako 
hakuna mazingira rafiki.

Alisema idadi ya wanafunzi 
inaongezeka, sasa wame-
fikia 15,000 na wanatarajiwa 
kupokea wanafunzi wengi 
zaidi.

Mkuu wa chuo hicho, Prof. 
Mganilwa, alisema kituo cha 
ukaguzi wa magari kilijengwa 
kwa ajili ya wanafunzi wao, 
maofisa wa polisi wanao-
husika na ukaguzi na maofisa 
wa bima.

Alisema wanachokifanya 
maofisa wa bima ni kuanga-
lia thamani ya gari baada ya 
kupata ajali na kisha kuwalipa 
wateja wao.

“Tumekuwa tukihamasisha 
umma walete magari yao ili 
kujua ubora wake kwa kuwa 
tunakagua zaidi ya mifumo 15 
hasa inayoendana na usalama 
wa gari,’’ alifafanua.

Prof. Mganilwa pia alisema 
watu wanaouziana magari 
pia wana wajibu wa kupeleka 
magari hayo kufanyiwa 
ukaguzi kabla ya kununua 
ili yakaguliwe na watapewa 
taarifa ya gari husika.

“Baada ya ukaguzi tutatoa 
ripoti ambayo huenda mnunu-
zi badala ya kununua kwa Sh. 
milioni nane anaweza kuam-
biwa gari linahitaji matengen-
ezo ya Sh. milioni 12, hivyo 
akajikuta unanunua gari kwa 
Sh. milioni 20,” alifafanua.

Alisisitiza kuwa wanaha-
masisha Watanzania watumie 
kituo hicho kwa kuwa uk-
aguzi wa gari dogo huanzia 
Sh. 60,000 huku gharama ya 
magari makubwa hutegemea 
na mahitaji na kwamba kituo 
hicho kitawasaidia kuwa na 
uhakika wa kupunguza ajali za 
barabarani.

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi limeingia Mka-
taba wa Makubaliano (MoU) 
na Benki ya Exim unaolenga 
kuwezesha utoaji mikopo ya 
masharti nafuu kwa askari 
polisi kupitia programu maal-
um ya benki hiyo ijulikanayo 
kama ‘Wafanyakazi Loan’.

Makubaliano hayo mapya 
yaliyotiwa saini jijini Dar es 
Salaam mwishoni mwa wiki, 
yanalenga kutekeleza azma 
ya benki hiyo kuendelea 
kuwawezesha Watanzania 
kifedha kupitia utoaji hudu-
ma za kibenki na kuongeza 
ushirikishwaji wa kifedha 
nchini.

Akizungumza kabla ya 
utiaji saini huo, Kamishna 
wa Polisi, Fedha na Lojistiki, 
Liberati Materu aliyemwak-
ilisha Mkuu wa Jeshi hilo, IGP 
Camilius Wambura, alisema 
makubaliano hayo yamekuja 
wakati mwafaka na kuishuku-
ru benki hiyo kwa imani yake 
kwa jeshi.

“Wachumi wanaamini 
kuwa huwezi kufanya maen-
deleo bila kukopa, lakini hili 
linahitaji nidhamu kubwa. 
Ninaishukuru Benki ya Exim 
kwa kuendelea kuwa na ima-
ni na taasisi yetu na kuridhia 
kutoa mikopo kwa maofisa 
wetu wa polisi. Ninaamini 
mikopo hii itasaidia kubore-
sha ustawi wao wa kijamii na 
kiuchumi iwapo itatumika 
ipasavyo,” alisema Kamishna 
Materu.

Alisisitiza dhamira ya Jeshi 
la Polisi kuendelea kufanya 
kazi kwa karibu na benki 

hiyo ili kuhakikisha mpango 
huo wa ‘Wafanyakazi Loan’ 
unakuwa na tija kwa askari 
wa jeshi hilo.

“Kama taasisi, tuna mifu-
mo thabiti na tutahakikisha 
makubaliano haya yanatele-
zwa kwa ukamilifu. Yeyote 
atakayeweza kupata mkopo 
kupitia programu hii atakuwa 
na wajibu wa kulipa kama 
ilivyokubaliwa hapo awali,” 
alisisitiza.

Ofisa Mkuu wa Fedha wa 
Benki ya Exim, Shani Kinswa-
ga, alisema mkataba huo 
mpya uliotiwa saini kati ya 
benki yake na Jeshi la Polisi, 
pamoja na mambo mengine, 
utasaidia kwa kiasi kikubwa 
kuimarisha uhusiano baina 
ya taasisi hizo mbili.

Shani alisema benki hiyo 
itaendelea kuwa mstari wa 
mbele kusaidia kukuza sekta 
ya kifedha kwa kutoa hudu-
ma za kifedha bila vikwazo, 
huku ikitumia suluhu za kidi-
jitali na huduma zinazoten-
genezwa mahususi.

“Tumefanya vikao na Jeshi 
la Polisi kuhusu jinsi tuna-
vyoweza kutekeleza azma 
yetu ya kutoa mikopo kwa 
askari wa Jeshi la Polisi kwa 
kuhakikisha pande zote mbili 
zinanufaika.

“Tunayo furaha leo kwa 
kuwa majadiliano yetu ya-
metimia kwa kusaini mkataba 
huu. Kama benki, tunashuku-
ru kwa fursa hii ya kipekee 
na imani tuliyopewa na tu-
naamini mikopo itakayotole-
wa kupitia programu yetu ya 
‘Wafanyakazi Loan’ itakuwa 
chachu ya maendeleo,” Shani 

alisema.
Alibainisha kuwa kupi-

tia programu hiyo maalum, 
askari polisi watakopa kuan-
zia Sh. milioni moja hadi Sh. 
milioni 160 na kuzirejeshwa 
kati ya miezi sita hadi 96 
kutegemeana na ahadi ya 
mkopaji ambayo inaweza ku-
tumika kutekeleza ndoto za 
mkopaji ikiwa ni pamoja ku-
pata mkopo wa nyumba, ku-
nunua magari na kulipia ada 
ya masomo ili kujiendeleza 
kielimu.

“Tofauti na mikopo min-
gine iliyopo sokoni kwa sasa, 
wakopaji kupitia programu 
yetu ya ‘Wafanyakazi Loan’ 
hawalazimika kutoa dhama-
na yoyote kama sharti. 

“Mkopaji anahitaji tu kuwa 
na hati ya mishahara, taarifa 
ya benki na barua ya utam-
bulisho kutoka kwa mwajiri 
wake na baada ya kukidhi ma-
hitaji hayo machache, mkopa-
ji atapokea mkopo yake ndani 
saa 48 tu,” alifafanua.

Shani alitoa angalizo kwa 
wakopaji kupitia programu 
hiyo kutumia fedha zilizokop-
wa kwa busara kutekeleza mi-
radi ambayo itaongeza tham-
ani huku akiwasihi kuandaa 
mpango maalum wa mareje-
sho ili kuhakikisha mikopo 
hiyo inalipwa kwa wakati.

“Benki ya Exim tuna shauku 
ya kutengeneza fursa kwa 
wateja wetu. Ni matumaini 
yangu kuwa endapo mikopo 
hii itatumika vyema, basi ita-
saidia kutoa suluhu mbadala 
za kifedha kwa maofisa wa 
polisi ili kutimiza ndoto zao,” 
alisema.

Ofisa Mkuu wa Fedha wa Benki ya Exim Tanzania, Shan Kinswaga (wa pili kulia) 
na Kamishna wa Polisi, Liberati Sabas Materu (katikati), wakitia saini Mkataba wa 
Makubaliano (MoU) jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Kulia ni Mkuu wa Kitengo 
cha Sheria wa benki hiyo, Edmund Masaga, Mkuu wa Kitengo cha Sheria wa Jeshi 
la Polisi, ASP Ezekiel Midala (kushoto) na Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Polisi, 
(SACP) Gustavus Babile (kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Shufaa Lyimo

KAMISHENI ya Ngumi za Kulip-
wa nchini (TPBRC), imetoa siku 
saba kwa Paf Sports Promotion 
pamoja na Hassan Mwakinyo, 
kupeleka vielelezo vyao vinavy-
oonesha kwa nini pambano lil-
ilokuwa lifanyike Ijumaa haliku-
fanyika kama ilivyopangwa.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam 
jana, Katibu Mkuu wa Kamisheni 
hiyo, George Silas, alisema baada 

ya siku hizo watatoa taarifa ras-
mi kwa Watanzania wajue kile 
kinachoendelea.

“Tumetoa siku saba kwa 
Mwakinyo na Karigo walete 
vielelezo vyao kwa nini pamba-
no halikuweza kufanyika, tujue 
nini kinaendelea kati yao, hatu-
jui kilichosababisha Mwakinyo 
agome kupigana baada ya hapo 
tutatoa tamko rasmi kwa Watan-
zania na wadau wa ngumi wajue 
kinachoendelea,” alisema Silas.

Alisema wanalaani kitendo 

hicho kwani kinachafua mchezo 
wa ngumi Tanzania na kwamba  
hawatakubali kufanya kazi na 
bondia au promota mwenye 
lengo la kuuchafua mchezo huo.

Kwa upande wa Mwenyekiti 
wa Chama cha Mabondia Tanza-
nia, Japhet Kaseba, amewataka 
mabondia wajiunge na chama 
chao ili kama wakipata matatizo 
wapate urahisi wa kusaidiwa.

“Ninaomba kila bondia aji-
unge na chama ili kama atapata 
changamoto yoyote anapata ura-

hisi wa kusaidiwa,” alisema Kase-
ba ambaye aliahidi kukaa na ku-
zungumza na pande zote mbili 
na kamisheni hiyo itatoa taarifa 
rasmi ya nani waliyemchukulia 
hatua. Naye Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Mapromota Tanzania, 
Evarest Mopao, amewaomba ra-
dhi Watanzania kwa kile kilicho-
tokea siku hiyo.

“Tunalaani vikali kitendo 
kilichofanywa na Hassan Mwak-
inyo, kwani Watanzania waliku-
wa wamejiandaa kwa pambano 

hilo, baadhi wakiwa wamepata 
hasara yakutumia nauli kutoka 
mikoani ili kuja kupata burudani 
hiyo,” alisema Mopao.

Mwakinyo alitarajiwa kupanda 
ulingoni kupigana na mpinzani 
wake Julius Indongo kutoka 
Namibia, lakini mapema siku 
ya pambano hilo, alieleza hata-
panda uliongoni kwa kile ali-
chodai kukiukwa kwa vipengele 
vya mkataba waliokubaliana na 
waandaaji wa pambano hilo, Paf 
Sports Promotion.

NBC, NYOTA AZAM, TWIGA STARS 
WAENDESHA KLINIKI YA MICHEZO
Na Mwandishi Wetu

M
DHAMINI Mkuu wa 
Ligi ya Kuu ya Tan-
zania Bara, Benki 
ya Taifa ya Biashara 

(NBC), imeendesha programu 
yake ya michezo kwa watoto 
inayofahamika kama ‘NBC 
Chanua Account Football Clin-
ic’ ikilenga kuibua vipaji vya 
watoto wadogo.

Hatua hiyo ni mwen-
delezo wa mkakati 

wa benki hiyo katika
 kukuza mchezo wa

 soka hapa nchini.
Katika kufanikisha progra-

mu hiyo iliyofanyika viwanja 
vya Agha Khan, eneo la Ma-
wasiliano jijini Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki, benki 
hiyo ilihusisha wadau mbal-
imbali wakiwamo wazazi na 
watoto wao walioungana na 
baadhi ya wachezaji vinara ku-
toka klabu ya soka ya Azam FC 
wakiwamo Prince Dube, Abdul 
Suleiman ‘Sopu’, Lusajo Mwai-
kenda na Iddi Selemani Nado.

Pia walikuwapo baadhi ya 
wachezaji wa Timu ya Taifa ya 
Wanawake, Twiga Stars, Stu-
mai Abdallah na Fatuma Issa. 
Kupitia programu hiyo benki 
hiyo pia ilikabidhi mipira 30 
kwa Academy ya Vijana ya 
Magnet ikiwa ni sehemu ya ku-
unga mkono jitihada za taasisi 
hiyo kulea na kuendeleza vipa-
ji vya michezo hapa nchini.

Akizungumzia programu 
hiyo, Meneja Masoko wa NBC, 
Alina Kimaryo, alisema ni 
mwendelezo wa jitihada za 
benki hiyo kukuza mchezo 
huo sambamba na kuchochea 
kasi ya ajira nchini kupitia sek-
ta ya michezo.

“Mkakati wa NBC kwa sasa 
ni kuhakikisha sekta ya mich-
ezo inageuka kuwa ajira. Kati-
ka kufanikisha hili tulianza na 
udhamini wa Ligi Kuu ya NBC, 
tukaona pekee haitoshi, tuka-
ongeza udhamini wetu hadi 
kwenye Ligi ya Championship 
na sasa kupitia programu yetu 
hii ya  NBC Chanua Account 
Football Clinic, tunalenga 
kuibua vipaji chipukizi kabisa 

vya mchezo huu pendwa.
“Katika kufanikisha hili 

pamoja na kuandaa programu 
za mazoezi kwa watoto, tut-
akuwa pia tunawakutanisha 
na wachezaji vinara hapa nchi-
ni ili waweze kuwapa hamasa 
chipukizi hawa waongeze 
juhudi kwenye michezo huku 
pia wakiwapa mbinu mbalim-
bali za kimichezo,’’ alifafanua.

Kwa mujibu wa Alina, kupi-
tia programu hiyo inayotara-
jiwa kufanyika angalau mara 
nne kwa mwaka, walengwa 
ambao ni watoto wenye umri 
kuanzia miaka sita hadi 13, 
watapata fursa ya kupewa 
elimu kuhusu fedha hususan 
umuhimu wa kujiwekea akiba 
huku wazazi pia wakipata na-
fasi ya kupewa elimu kuhusu 
malezi ya watoto hasa kwe-
nye masuala yanayohusiana 
na ulaji wa vyakula sahihi, 
umuhimu wa mazoezi, mab-
adiliko ya ukiukaji kwa watoto 
na namna ya kutambua vipaji 
vya watoto wao.

Wakizungumzia hatua hiyo 
wachezaji walioshiriki pro-

gramu hiyo, pamoja na kui-
pongeza NBC kwa jitihada 
zake katika kuendeleza mch-
ezo wa soka hapa nchini, wal-
ionesha kufurahishwa zaidi 
na mpango huo kwa kuwa 
unatoa fursa kwao kushiriki-
ana na jamii hususan watoto, 
hatua ambayo itasaidia sana 
kuwashawishi wazidi kuupen-
da mchezo huo sambamba na 
kuongeza juhudi zaidi waweze 
kufanikisha ndoto zao kupitia 
michezo.

‘’Imekuwa ni furaha sana 
kwetu hii leo na kwa hili 
tunawapongeza sana NBC kwa 
kuwa kupitia program hii ya 
NBC Chanua Account Foot-
ball Clinic wametukutanisha 
na watoto ambao tumeweza 
kucheza nao, tumewaelekeza 
baadhi ya mbinu chache za 
kimichezo na zaidi tumewaha-
masisha waendelee kupenda 
michezo sambamba na kuzin-
gatia masomo yao kwa kuwa 
elimu na michezo vinakwenda 
sambamba,’’ alisema kiungo 
mshambuliaji wa Azam FC, 
Sopu.

Kundemba yatoa 
sababu vichapo

Stand Utd moto 
Championship

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya Kundemba FC imese-
ma kupoteza michezo miwili 
mfululizo kwenye Ligi Kuu Zan-
zibar kumetokana na kuwapo 
kwa wachezaji majeruhi ambao 
wanatoka kikosi cha kwanza.

Kundemba FC juzi ilikubali 
tena kichapo cha bao 1-0 dhidi 
ya Maafande wa KVZ mch-
ezo uliochezwa katika Dimba 
la Mau A majira ya saa kumi 
alasiri.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Ali Vuai, alisema bado 
ana wachezaji majeruhi watano 
ambao ni tegemeo katika kikosi 
chake wakiwa tayari wamekosa 
michezo yote miwili waliyo-
poteza.

Alisema kutokana na ligi hiyo 
kuwa ngumu katika mzun-
guko huu wa awali, ukikosa 
wachezaji hata wawili tegemeo 
ni ngumu kupata matokeo ma-
zuri hasa ya alama tatu.

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Stand United juzi 
ilipata ushindi wa pili mfu-
lulizo katika Ligi ya Champi-
onship inayoendelea, baada 
ya kuichakaza Copco kutoka 
Mwanza mabao 2-1, mechi iki-
pigwa Uwanja wa Kambarage 
Shinyanga huku Kocha Mkuu 
wa timu hiyo, Zulfikir Mahdi, 
akitamba kuwa gari sasa ndiyo 
limewaka.

Stand United ilishinda mechi 
yao ya kwanza wiki iliyopita 
kwa bao 1-0 kwenye uwanja 
huo huo dhidi ya Pamba pia ya 
Mwanza kwa bao pekee la Em-
manuel Mtambuka.

Alikuwa ni Halifa Nolo ali-
yepachika mabao yote mawili, 
la kwanza likifungwa dakika 
ya 44 kwa mkwaju wa penalti, 
huku akipachika lingine dakika 
ya 67.

“Niliwaambia mashabiki wa 
Stand United waje uwanjani 
wasiwe na wasiwasi kwa sasa 
gari limewaka, tulishinda mechi 
iliyopita na sasa tumeendeleza, 
na mechi ijayo sasa tunak-
wenda kucheza ugenini dhidi 
ya Biashara United, nawaomba 
mashabiki watakaoweza kwen-
da waje kutusapoti na wale 
ambao watabaki nyumbani 
watuombee,” alisema Kocha 
Mkuu wa Stand United, Mahdi.

Baadhi ya wachezaji watoto na wazazi, wakimfuatilia mchezaji wa Timu ya Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), Stumai 
Abdallah, wakati akielekeza mbinu mbalimbali za mchezo wa mpira wa miguu kwa watoto hao walioshiriki programu 
mpya ya michezo kwa watoto inayofahamika kama NBC Chanua Account Football Clinic, inayoratibiwa na Benki ya NBC, 
inayolenga kuibua vipaji vya watoto wadogo. Programu hiyo ilifanyika viwanja vya Aghakhan, eneo la Mawasiliano jijini 
Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. MPIGAPICHA WETU



LEWANDOWSKI AWINDWA 

MSHAMBULIAJI wa Barcelona na Poland, Robert 
Lewandowski, 35, anawindwa na miamba ya Ligi Kuu 
ya Saudi Arabia. (Sport)

NETO AFUATILIWA ARSENAL

ARSENAL itaendelea kumfuatilia mshambuliaji wa 
Wolves na Ureno, Pedro Neto, 23, kwa matumaini ya 
kumsajili mchezaji huyo katika uhamisho wa Januari. 
(Mirror)

DIOMANDE NAYE ATAKIWA

ARSENAL pia inamfuatilia mchezaji wa Sporting 
Lisbon na mlinzi wa Ivory Coast, Ousmane Diomande, 
19. (Givemesport)

CHELSEA NA VLAHOVIC 

MKURUGENZI wa Michezo wa Juventus, Cristiano Gi-
untoli, amesema Chelsea ilishindwa kumsajili msham-
buliaji wa Serbia, Dusan Vlahovic, 23, kwa sababu 
hawakutoa ofa ambayo ilikidhi thamani iliyotakiwa na 
klabu hiyo ya Italia. (La Repubblica, kupitia Goal)

LINGARD HAYUKO SAWA

KLABU ya West Ham iliamua kutomsajili msham-
buliaji wa England, Jesse Lingard, ambaye ni mchezaji 
huru baada ya kuondoka Nottingham Forest, kwa 
sababu hayuko sawa. (Football Insider)

GIMENEZ ATAJWA CHELSEA

ARSENAL, Chelsea na Tottenham Hotspur zimeone-
sha nia ya kumnunua mshambuliaji wa Feyenoord na 
Mexico, Santiago Gimenez, 22. (Fijaches)

WAAMUZI WASAKWA SAUDIA

SHIRIKISHO la Soka la Saudi Arabia, limewatafuta 
waamuzi wakuu wa Ligi Kuu England, akiwamo 
Michael Oliver kuhusu kuchezesha Ligi ya Saudia. 
(Telegraph)

MALEN KUMRITHI SALAH

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, ana nia ya 
kumsajili mshambuliaji wa Uholanzi, Donyell Malen 
mwenye umri wa miaka 24, kutoka Borussia Dortmund 
huku akitafuta mchezaji wa kumsaidia winga wa Misri, 
Mohamed Salah, 31. (Bild, via Express)

BOATENG KURUDI BAYERN

KLABU ya Bayern Munich inajadiliana kuhusu 
uwezekano wa kumsajili tena beki wa zamani wa 
Ujerumani, Jerome Boateng mwenye umri wa miaka 
35, ambaye ni mchezaji huru baada ya kuondoka Lyon 
mwishoni mwa msimu uliopita. (Sky Sports)

BRANTHWAITE MKATABA MPYA

EVERTON iko tayari kumpa mlinzi wa England chini 
ya umri wa miaka 21, Jarrad Branthwaite mkataba 
mpya. (Football Insider)

MARTINEZ MIEZI MIWILI NJE

BEKI wa Manchester United, Lisandro Martinez, 25, 
atakuwa nje ya uwanja kwa muda wa miezi mitatu 
kutokana na jeraha la mguu. Mlinzi wa kimataifa wa 
Argentina 25, alikosa mwisho wa msimu uliopita baada 
ya kupata jeraha kwenye mfupa wa unyayo wa mguu 
Aprili. (Mail)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

E
RIK ten Hag amesema “naele-
wa” zomea ya mashabiki 
baada ya Manchester United 
kufungwa bao 1-0 na Crystal 

Palace, Jumamosi.
Kikosi cha Roy Hodgson

 kilipeleka kichapo cha
 tano msimu huu kwa Unit-

ed, jambo lililosababisha
 hisia mbaya kutoka kwa

 mashabiki wa nyumbani.
“Naelewa,” alisema Ten Hag 

kocha Man United baada ya mch-
ezo huo wakati akizungumza na 
waandishi wa habari.

“Tunapocheza nyumbani au 
ugenini na tunacheza na Crystal Pal-
ace, lazima tushinde, kwa heshima 
zote, najua kila mchezo kwenye Ligi 
Kuu ni mgumu sana, lazima ucheze 
kwa uwezo wako wote na ninaelewa 
mashabiki wanatarajia ushindi na 

   Tunapaswa kuwa thabiti 
zaidi, mahitaji ni sisi kupata 
ushindi mfululizo na...
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TEN HAG TEN HAG AFUNGUKA AFUNGUKA 
SABABUSABABU KUZOMEWA KUZOMEWA

sisi hatukushinda, tulishindwa.”
Ni mara ya kwanza tangu mwaka 

1989 kwa Man United kupoteza 
mechi nne kati ya saba za kwanza 
za ligi. 

Na inaiacha timu hiyo ya Ten 
Hag ikiwa nafasi ya 10 kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu na Mholanzi 
huyo alisema kunaweza kuwa na 
“visingizio” kwa kuanza vibaya kwa 
msimu.

“Tunapaswa kuwa thabiti zaidi,” 
aliongeza Ten Hag.

“Mahitaji ni sisi kupata ushindi 
mfululizo na tunapaswa kufanya vi-
zuri zaidi kuliko sasa. Naweza kuku-
pa sababu, lakini utaeleza kama 
kisingizio na hakuna visingizio, tu-

nahitaji kushinda.”
Wakati huo huo, kocha wa Pal-

ace, Roy Hodgson mwenye umri wa 
miaka 76, aliachwa kusherehekea 
kuendeleza mbio zake za kuto-
poteza kwenye Uwanja wa Old Traf-
ford kufikia mechi tano; nne akiwa 
na Palace na moja na Watford.

“Nimefurahishwa na rekodi hii, 
lakini ninachofurahia zaidi ni jinsi 
timu ilivyocheza na kuwafurahisha 
wachezaji,” alisema Hodgson, am-
baye timu yake ilipoteza 3-0 nyum-
bani dhidi ya Man United kwenye 
Kombe la Carabao Jumanne.

“Si rahisi kuja hapa kwa mara ya 
pili katika siku chache na kupata 
matokeo bora zaidi.”



728,573,060
tarehe muda michezo

nyumbani sare ugenini

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

JUMATATU - 02/10/2023

“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

FULHAM

CHELSEA

1|3.71
x|3.50
2|2.02

Lorem ipsum

16:00 1059 Rodina Moscow vs KamAZ 1.62 3.58 4.64

16:00 1131 FK Mladost Gat vs GFK Dubocica 1.71 3.33 4.43

16:00 2265 Asyut Petroleum vs Proxy SC 1.90 3.31 3.67

16:00 4937 Aswan vs Nogoom EL Mostakbal 1.86 3.16 4.08

16:00 5680 Misr Lel Makasa vs El Sekka El Hadid 3.00 3.20 2.20

16:30 1403 Akron Tolyatti vs FK Khimki 1.97 3.13 3.53

17:00 5142 SC Dnipro 1 vs FC Metalist 1925 1.42 4.04 6.26

17:30 3238 Sanat Mes Kerman FC vs Fajr Sepasi 1.85 3.05 4.00

18:00 1984 FC Politehnica Iasi vs Petrolul Ploiesti 2.39 3.08 2.88

18:00 2468 Mosaset AL Bireh vs Hilal Al-Quds 6.05 4.23 1.41

18:00 4124 Pars Jonoubi Jam vs Mes Shahr-e Babak 2.04 2.70 4.17

18:00 4672 Atromitos vs Asteras Tripolis 2.13 3.06 3.58

18:10 1856 Al Qadisiyah vs Al Jabalain 1.55 3.55 5.47

18:10 4101 AL Qaisoma vs Al Orubah 3.08 3.13 2.15

18:30 1321 Sigma Olomouc B vs Dukla Prague 2.93 3.39 2.11

19:00 1018 Hapoel Ramat Gan vs Hapoel Acre 2.48 3.21 2.74

19:00 1689 AEZ Zakakiou vs Pafos FC 7.25 4.87 1.36

19:00 1773 Zeljeznicar vs Siroki Brijeg 1.64 3.71 4.57

19:00 1998 Istra vs Lokomotiva Zagreb 2.36 3.13 2.73

19:00 2076 Hapoel Afula vs Ironi Tiberias 3.31 3.47 2.04

19:00 2431 Maccabi Ja�a vs SC Kfar Qasem 2.09 3.32 3.32

19:00 4301 Sokol Saratov vs FC Alania Vladikavkaz 3.83 3.33 1.82

19:00 4305 Din. Tirana vs Vllaznia 3.90 3.30 1.79

19:00 4978 Apoel Nicosia vs Ethnikos Achnas 1.32 4.87 8.70

19:30 1732 Torino vs Verona 1.84 3.45 4.64

19:30 2819 Sassuolo vs Monza 2.24 3.75 2.98

19:30 5188 Chateauroux vs Red Star 3.14 3.09 2.26

20:00 1011 Penafiel vs Nacional Madeira 2.07 3.27 3.27

20:00 1415 Kayserispor vs Basaksehir 2.58 3.25 2.56

20:00 1618 Goeztepe vs Adanaspor 1.62 3.48 4.84

20:00 2051 IK Brage vs Skovde Aik 1.69 3.77 4.71

20:00 2930 OFI Crete vs AEK Athens 6.66 3.75 1.52

20:00 3584 Odense vs Lyngby 2.25 3.35 3.00

20:00 4357 Jonkopings Sodra vs Ostersunds 2.68 3.31 2.54

20:00 4856 Gornik Zabrze vs Zaglebie Lubin 2.47 3.24 2.53

20:00 5263 AL Najma vs AL Arabi (SA) 3.70 3.15 1.88

20:00 5640 Elfsborg vs Varbergs Bois 1.14 6.48 12.16

20:00 5807 Utsiktens BK vs AFC Eskilstuna 1.82 3.61 4.09

20:10 2259 Malmo vs Brommapojkarna 1.26 5.25 7.87

20:30 3783 Beitar Jerusalem vs Hapoel Tel Aviv 2.21 3.38 2.77

21:00 4152 Maastricht vs FC Eindhoven 2.38 3.36 2.65

21:00 4929 Jong Utrecht vs NAC Breda 3.52 3.62 1.87

21:10 2137 HNK Sibenik vs NK Dugopolje 1.56 3.78 4.84

21:45 1702 Fiorentina vs Cagliari 1.49 4.42 6.57

21:45 1730 AC Ajaccio vs Bastia 2.23 2.97 3.27

22:00 1081 Fulham vs Chelsea 3.71 3.50 2.02

22:00 1265 Espanyol vs Racing Ferrol 1.56 3.81 5.34

22:00 5215 Las Palmas UD vs Celta Vigo 2.63 3.15 2.84

22:15 5144 SCU Torreense vs CF Os Belenenses 1.72 3.42 4.49

22:15 5613 Gil Vicente vs Casa Pia Atletico 2.30 3.18 2.98

01. 04/10/23 22:00 Newcastle vs Paris St Germain 2.39 3.52 2.58

02. 04/10/23 22:00 Celtic vs Lazio 2.73 3.43 2.31

03. 04/10/23 22:00 Borussia Dortmund vs AC Milan 2.30 3.47 2.73

04. 04/10/23 22:30 Burgos vs Leganes 2.37 2.97 3.02

05. 04/10/23 22:30 Sporting Gijon vs Elche 2.53 3.12 2.68

06. 05/10/23 16:00 Mtibwa Sugar vs Singida BS FC 2.48 2.94 2.89

07. 05/10/23 19:45 Marseille vs Brighton 2.80 3.55 2.27

08. 05/10/23 19:45 SC Freiburg vs West Ham 2.49 3.43 2.58

09. 05/10/23 19:45 Sporting Lisbon vs Atalanta 2.22 3.36 3.01

10. 05/10/23 19:45 Rakow Czestochowa vs Sturm Graz 2.37 3.25 2.85

11. 05/10/23 22:00 BK Hacken vs Karabakh 2.47 3.35 2.65

12. 05/10/23 22:00 Maccabi Haifa vs Panathinaikos 2.25 3.36 2.96

13. 05/10/23 22:00 PAOK vs Eintracht Frankfurt 2.70 3.36 2.55
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Martinez aweka historia Serie A

LONDON, England

M
IKEL Arteta alijivunia wachezaji 
wake baada ya Kai Havertz ku-
funga kwa mkwaju wa penalti na 
kuisaidia Arsenal kushinda ma-

bao 4-0 dhidi ya Bournemouth, juzi kwenye 
mchezo wa Ligi Kuu England.

Kiungo huyo wa kati wa Ujerumani ali-
funga penalti hiyo na kumfanya afunge bao 
lake la kwanza klabu hiyo tangu ajiunge nayo 
kipindi cha majira ya joto.

Baada ya ushindi huo, Arteta alizungumza 
juu ya furaha aliyokuwa nayo kwa upande 
wake kutokana na kumpa Havertz fursa ya 
kupata bao.

Alisema: “Kwa kweli nimefurahi kwa ush-
indi huo, lakini ninafurahi zaidi kuwa sehe-
mu ya kitu, sehemu ya timu inayoonesha sifa 
za kibinadamu ambazo wameonesha leo.

“Wamefanya kwa njia ya asili, nimefurahi 
wamefanya uamuzi huo, ninawashukuru 
sana mashabiki wetu jinsi walivyoimba jina 
lake, wamemfanya ajisikie kama anavyo-
jisikia leo na kama kuna mtu katika chumba 
cha kubadilishia nguo anayestahili hivyo, ni 
Kai Havertz. Nina furaha sana kwake.”

Ushindi huo unaifanya Arsenal kupitwa 
pointi moja na vinara wa ligi hiyo, Manches-
ter City ambayo ilichapwa mabao 2-1 na 
Wolves.

Arteta anaamini kuwa bao hilo litakuwa 
msaada mkubwa kwa Havertz kwani ‘Wa-
shikabunduki’ hao wanatazamia kupata 
zaidi kutoka kwa mchezaji huyo.

Alisema: “Labda itabadilisha kila kitu, laki-
ni kwanza kabisa ikiwa alikuwa na alama za 
swali juu ya jinsi tunavyohisi juu yake, jinsi 
tunavyompenda, ni kiasi gani tunathamini 
kila kitu anachofanya.

ARTETA AMSIFIA 
HAVERTZ KWA 
BAO LA KWANZA

MILAN, Italia 

LAUTARO Martinez aliweka 
historia kwenye Ligi Kuu 
Italia, Serie A, kwa kufunga 
manne akitokea benchi na ku-
wawezesha Inter Milan kush-
inda 4-0 dhidi ya Salernitana 
Jumamosi na kuwarudisha 
kileleni mwa msimamo.

Fowadi huyo wa Argentina 
ndiye mchezaji wa kwanza 
kufunga mabao manne aki-
tokea benchi katika misimu 
30 iliyopita kwenye Serie A, 
tangu msimu wa 1994-95.

Wenyeji walikuwa wamei-
kazia Inter kipindi cha kwan-
za, lakini walisambaratishwa 
baada ya Martinez kuingia 

uwanjani dakika tisa baada 
ya kipindi cha mapumziko na 
kufunga mabao manne ndani 
ya dakika 27, likiwamo moja la 
mkwaju wa penalti.

Inter walikuwa wameshu-
ka kwa pointi tatu chini ya 
AC Milan kwenye msimamo 
baada ya wapinzani wao 
kushinda 2-0 dhidi ya Lazio 
mapema Jumamosi, lakini 
walirejea kileleni wakiwa na 
pointi 18 kutokana na mechi 
saba. Salernitana wapo nafasi 
ya 19 wakiwa na pointi tatu.

Nahodha wa Inter, Martinez 
sasa amefunga mabao tisa ka-
tika mechi saba za Serie A na 
anaongoza kwa kuwa mfun-
gaji bora wa ligi.

“Nilifunga mabao manne, 
lakini jambo la muhimu 
ni kwamba Inter ilishinda 
mchezo,” alisema akiiambia 
Sky Sport Italia, na kuongeza 
kuwa kubadilisha mambo 
baada ya kupoteza 2-1 dhidi ya 
Sassuolo Jumatano kulikuwa 
kipaumbele.

“Ilikuwa muhimu kwetu. 
Tulipoteza mchezo huko San 
Siro ambao tuliruhusu mabao 
mawili kutokana na makosa 
yetu, kwa hiyo tulilazimika 
kushinda leo ( juzi).”

Huku Inter wakitawala 
hatua za mwanzo za mechi, 
Salernitana alipata nafasi yake 
na kufanikiwa kudhibiti kasi 
katika kipindi cha kwanza.



728,573,060
tarehe muda michezo

nyumbani sare ugenini
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

FULHAM

CHELSEA

1|3.71
x|3.50
2|2.02

Lorem ipsum

16:00 1059 Rodina Moscow vs KamAZ 1.62 3.58 4.64

16:00 1131 FK Mladost Gat vs GFK Dubocica 1.71 3.33 4.43

16:00 2265 Asyut Petroleum vs Proxy SC 1.90 3.31 3.67

16:00 4937 Aswan vs Nogoom EL Mostakbal 1.86 3.16 4.08

16:00 5680 Misr Lel Makasa vs El Sekka El Hadid 3.00 3.20 2.20

16:30 1403 Akron Tolyatti vs FK Khimki 1.97 3.13 3.53

17:00 5142 SC Dnipro 1 vs FC Metalist 1925 1.42 4.04 6.26

17:30 3238 Sanat Mes Kerman FC vs Fajr Sepasi 1.85 3.05 4.00

18:00 1984 FC Politehnica Iasi vs Petrolul Ploiesti 2.39 3.08 2.88

18:00 2468 Mosaset AL Bireh vs Hilal Al-Quds 6.05 4.23 1.41

18:00 4124 Pars Jonoubi Jam vs Mes Shahr-e Babak 2.04 2.70 4.17

18:00 4672 Atromitos vs Asteras Tripolis 2.13 3.06 3.58

18:10 1856 Al Qadisiyah vs Al Jabalain 1.55 3.55 5.47

18:10 4101 AL Qaisoma vs Al Orubah 3.08 3.13 2.15

18:30 1321 Sigma Olomouc B vs Dukla Prague 2.93 3.39 2.11

19:00 1018 Hapoel Ramat Gan vs Hapoel Acre 2.48 3.21 2.74

19:00 1689 AEZ Zakakiou vs Pafos FC 7.25 4.87 1.36

19:00 1773 Zeljeznicar vs Siroki Brijeg 1.64 3.71 4.57

19:00 1998 Istra vs Lokomotiva Zagreb 2.36 3.13 2.73

19:00 2076 Hapoel Afula vs Ironi Tiberias 3.31 3.47 2.04

19:00 2431 Maccabi Ja�a vs SC Kfar Qasem 2.09 3.32 3.32

19:00 4301 Sokol Saratov vs FC Alania Vladikavkaz 3.83 3.33 1.82

19:00 4305 Din. Tirana vs Vllaznia 3.90 3.30 1.79

19:00 4978 Apoel Nicosia vs Ethnikos Achnas 1.32 4.87 8.70

19:30 1732 Torino vs Verona 1.84 3.45 4.64

19:30 2819 Sassuolo vs Monza 2.24 3.75 2.98

19:30 5188 Chateauroux vs Red Star 3.14 3.09 2.26

20:00 1011 Penafiel vs Nacional Madeira 2.07 3.27 3.27

20:00 1415 Kayserispor vs Basaksehir 2.58 3.25 2.56

20:00 1618 Goeztepe vs Adanaspor 1.62 3.48 4.84

20:00 2051 IK Brage vs Skovde Aik 1.69 3.77 4.71

20:00 2930 OFI Crete vs AEK Athens 6.66 3.75 1.52

20:00 3584 Odense vs Lyngby 2.25 3.35 3.00

20:00 4357 Jonkopings Sodra vs Ostersunds 2.68 3.31 2.54

20:00 4856 Gornik Zabrze vs Zaglebie Lubin 2.47 3.24 2.53

20:00 5263 AL Najma vs AL Arabi (SA) 3.70 3.15 1.88

20:00 5640 Elfsborg vs Varbergs Bois 1.14 6.48 12.16

20:00 5807 Utsiktens BK vs AFC Eskilstuna 1.82 3.61 4.09

20:10 2259 Malmo vs Brommapojkarna 1.26 5.25 7.87

20:30 3783 Beitar Jerusalem vs Hapoel Tel Aviv 2.21 3.38 2.77

21:00 4152 Maastricht vs FC Eindhoven 2.38 3.36 2.65

21:00 4929 Jong Utrecht vs NAC Breda 3.52 3.62 1.87

21:10 2137 HNK Sibenik vs NK Dugopolje 1.56 3.78 4.84

21:45 1702 Fiorentina vs Cagliari 1.49 4.42 6.57

21:45 1730 AC Ajaccio vs Bastia 2.23 2.97 3.27

22:00 1081 Fulham vs Chelsea 3.71 3.50 2.02

22:00 1265 Espanyol vs Racing Ferrol 1.56 3.81 5.34

22:00 5215 Las Palmas UD vs Celta Vigo 2.63 3.15 2.84

22:15 5144 SCU Torreense vs CF Os Belenenses 1.72 3.42 4.49

22:15 5613 Gil Vicente vs Casa Pia Atletico 2.30 3.18 2.98

01. 04/10/23 22:00 Newcastle vs Paris St Germain 2.39 3.52 2.58

02. 04/10/23 22:00 Celtic vs Lazio 2.73 3.43 2.31

03. 04/10/23 22:00 Borussia Dortmund vs AC Milan 2.30 3.47 2.73

04. 04/10/23 22:30 Burgos vs Leganes 2.37 2.97 3.02

05. 04/10/23 22:30 Sporting Gijon vs Elche 2.53 3.12 2.68

06. 05/10/23 16:00 Mtibwa Sugar vs Singida BS FC 2.48 2.94 2.89

07. 05/10/23 19:45 Marseille vs Brighton 2.80 3.55 2.27

08. 05/10/23 19:45 SC Freiburg vs West Ham 2.49 3.43 2.58

09. 05/10/23 19:45 Sporting Lisbon vs Atalanta 2.22 3.36 3.01

10. 05/10/23 19:45 Rakow Czestochowa vs Sturm Graz 2.37 3.25 2.85

11. 05/10/23 22:00 BK Hacken vs Karabakh 2.47 3.35 2.65

12. 05/10/23 22:00 Maccabi Haifa vs Panathinaikos 2.25 3.36 2.96

13. 05/10/23 22:00 PAOK vs Eintracht Frankfurt 2.70 3.36 2.55

Simba hii imeenda
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Martinez aweka historia Serie A

Na Mwandishi Wetu

T
AMTHILIA mpya 
ya Chanda iliyoshe-
heni waigizaji 
maarufu na wenye 

mvuto kama vile Mwijaku, 
Feza Kessy, Hidaya Njaidi 
na wengineo wengi itaanza 
kurushwa rasmi leo, Juma-
tatu kuanzia saa 1:30 kupi-
tia DStv ndani ya Chaneli 
ya Maisha Magic Bongo 
namba 160, imeelezwa.

Waigizaji hao 
maarufu na wenye

 mvuto wataoonesha
 umwamba wao wa
 kuigiza hasa ikizin-
gatiwa hadithi inay-
obebwa na tamthilia
 hiyo imejaa vituko, 

visa, mikasa, vit-
imbi na mikikimikiki

 kibao na itakuwa
 ikirushwa kila Ju-
matatu hadi Juma-

tano saa 1:30 usiku.
Msimu wa kwanza wa 

Chanda unaelezea maisha 
magumu ya Yaz Diwani, 
(Christopher Moris) na 
Azra Shakombo (Fezza Kes-
sy). Huku akiwa amezaliwa 
katika familia tajiri na iliyo-
tukuka, Yaz, mrithi pekee 
wa himaya ya Diwani, ana-
jikuta katika kimbunga cha 
penzi zito na Azra, binti wa 
mpishi na rafiki mwamini-
fu wa baba yake, Hamza 
Shakombo ( Jafary Makatu). 

Akizungumzia tamthilia 
hiyo, Mtayarishaji Isike 
Samwel, alisema: “Tu-
nafuraha kubwa kuwaletea 
Watanzania tamthilia ya 
Chanda. Hii si tu tamthilia 
ya kawaida, ni mfano wa 
vipaji maridhawa tulivyo 
navyo. Waigizaji wetu ni 
bora zaidi na tunaamini 
tamthilia ya Chanda itawe-
ka alama katika tasnia hii 
kwa kuwaburudani bora 
kuwahi kutokea.

Akielezea kwa nini 
watazamaji waingalie 
Chanda, alisema alianza 

kutaja kuwa kuna fundisho 
kubwa katika migongano 
na changamoto za kifamil-
ia kupitia maisha ya familia 
ya Diwani na Shakombo 
ambapo itashuhudiwa ma-
pambano ya madaraka, vi-
fungo vya urafiki, na uzito 
wa urithi huku familia mbili 
zikiingiliana katika safari ya 
upendo, siri, na uaminifu.

Pia alitaja hatima ya 
mapenzi ya siri kwamba ni 
kiini cha Chanda na kwam-
ba ni mapenzi kati ya Yaz 
na Azra kutoka harusi ya 
kifahari ya uswahilini hadi 
changamoto wanazokabili-
ana nazo, ambayo ni safari 
iliyojaa shauku, siri na ua-
minifu usioyumba.

Aidha, alisema ina wa-
husika wa kike wenye ngu-
vu na uthabiti wa wahusika 
kama Dida Diwani, ambaye 
anawajibika katika jukumu 
lake kwa uthabiti, mata-
manio na mguso wa hila na 
Azra anayeonyesha uthabi-
ti na uaminifu anapoka-

biliwa na dhiki pamoja na 
mambo kibao ya kuvutia.

Meneja Masoko upande 
Maudhui kutoka Multi-
Choice Tanzania, Noel Mu-
lumba, alisema: “Wakati 
wote tunazingatia sana 
maoni ya watazamaji wetu 
na yote hii tunafanya ili ku-
hakikisha kuwa mtazamaji 
wetu anapata kile anacho-
penda.”

Pia alibainisha kuwa 
DStv kupitia Maisha Magic 
Bongo imedhamiria kuleta 
mabadiliko chanya katika 
tasnia ya filamu hapa nchi-
ni na barani Afrika kwa 
ujumla.

Naye Ofisa Maendeleo 
ya Filamu kutoka Bodi 
ya Filamu Tanzania, Ally 
Makata, alisema serikali 
kupitia Bodi ya Filamu 
imekuwa ikishirikiana na 
wadau mbalimba ikiwamo 
DStv katika kuhakikisha in-
apeleka mbele gurudumu 
la maendeleo ya filamu 
hapa nchini. 

Mzize 
awataja 
Mayele, 
Gamondi 

kwa ajili ya kupachika bao 
jambo ambalo alilitekeleza 
kwa vitendo dakika ya 66, 
akifunga kwa kichwa.

Nyota huyo alianzia 
benchi akichukuwa nafasi 
ya Musonda na kufanikiwa 
kufunga bao hilo baada 
ya kuunganisha mpira wa 
krosi iliyopigwa na Joyce 
Lomalisa.

“Kocha aliniambia niwe 
makini na kutofanya 
makosa kwenye eneo la 
hatari na kutumia vizuri 
mipira ya krosi na nilifani-
kiwa kuipeleka timu hatua 
ya makundi.

Kuhusu kushangilia 
staili ya kutetema ambayo 
alikuwa akiitumia Mayele, 
alisema bado anaishi moy-
oni mwake na kwamba 
alikuwa mtu kumtia moyo.

TAMTHILIA YA CHANDA KUANZA 
RASMI LEO MAISHA MAGIC BONGO

INATOKA  UK. 24

“Nilifunga mabao manne, 
lakini jambo la muhimu 
ni kwamba Inter ilishinda 
mchezo,” alisema akiiambia 
Sky Sport Italia, na kuongeza 
kuwa kubadilisha mambo 
baada ya kupoteza 2-1 dhidi ya 
Sassuolo Jumatano kulikuwa 
kipaumbele.

“Ilikuwa muhimu kwetu. 
Tulipoteza mchezo huko San 
Siro ambao tuliruhusu mabao 
mawili kutokana na makosa 
yetu, kwa hiyo tulilazimika 
kushinda leo ( juzi).”

Huku Inter wakitawala 
hatua za mwanzo za mechi, 
Salernitana alipata nafasi yake 
na kufanikiwa kudhibiti kasi 
katika kipindi cha kwanza.

Baleke, Kibu na Mzamiru Yassin aki-
waingiza Bocco, Willy Onana na Sa-
dio Kanoute ambaye waliuchangam-
sha mpira na timu ikaanza kutembea.

Hata hivyo, wachezaji wa Simba 
walionekana kucheza kwa tahadhari 
kubwa hasa baada ya kupata bao, 

wakionekana kutaka matokeo hayo 
yasalie kwani wangeweza kuwavusha 
kwenye hatua ya makundi na ilikuwa 
hivyo, huku wachezaji wa Power Dy-
namos wakionekana kuchoka kadri 
muda ulivyozidi kusonga mbele kwa 
sababu ya kucheza kwa kasi na ku-
tumia nguvu hasa kipindi cha kwanza 
na cha pili mwanzoni.

INATOKA  UKURASA 24

Meneja Masoko wa Maudhui wa MultiChoice Tanzania, Noel Mulumba, 
katika uzinduzi wa Tamthilia ya Chanda, itakayorushwa na DStv ndani 
ya Chaneli ya Maisha Magic Bongo kuanzia leo Jumatatu. Tukio hilo 
lilifanyika Dar es Salaam wiki iliyopita. MPIGAPICHA WETU



kulia alipiga krosi ambayo il-
isukumizwa wavuni na beki 
wa kulia wa Power Dyanamos, 
Kondwani Chiboni, katika 
harakati za kukata kuuokoa.

Matokeo hayo pia yamewe-
ka rekodi kwa timu mbili za 
Tanzania kwa mara ya kwanza 
katika historia ya michuano 
hiyo kutinga zote kwa pamoja 
hatua ya makundi.

Wakati Yanga ikitinga mara 
ya pili hatua ya makundi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika juzi 
kwenye historia ya timu hiyo, 
mwaka 1998 na mwaka huu, 
Simba imetinga kwa mara ya 
tano, kwanza ikiwa ni 2003 il-
ipoitoa Zamalek ya Misri.

Imeshawahi kufanya hivyo 
pia 2018 ilipoifunga Nkana Red 
Devils jumla ya mabao 4-3, iki-
fungwa mabao 2-1 nchini Zam-
bia na kushinda 3-1 Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, ikitinga tena 
mwaka 2021 ilipoichakaza FC 
Platinum ya Zimbabwe mabao 
4-1, ilifungwa bao 1-0 ugenini 
na kushinda 4-0 nyumbani, na 
mwaka jana iliingia kwa kui-
adabisha Primeiro de Agosto 
ya Angola kwa jumla ya ma-

bao 4-1, ikishinda ugenini 3-1, 
kabla ya kushinda nyumbani 
bao 1-0.

Wageni Power Dynamos 
walianza mechi kwa kasi 
ikionekana kabisa kuhitaji bao 
la haraka na walifanya hivyo 
kwa kulishambulia lango la 
Simba kwa kipindi cha dakika 
tano mfululizo.

Dakika ya sita ndipo Simba 
ilipofanya shambulizi la kwan-
za kwenye lango la Power 
Dynamos, Kibu Denis akiwa 
pembeni kidogo ya lango, al-
impenyezea Jean Baleke, laki-
ni alichelewa kupiga kabla ya 
mabeki kuokoa.

Safari ya Simba kwenda 
kwenye makundi ilitiwa doa 
dakika ya 16 ya mchezo pale 
straika Andy Boyeli alipopa-
chika bao kwa shuti kali nje ya 
eneo la hatari. Yalikuwa ni ma-
kosa ya wachezaji wa Simba 
ambao licha ya wachezaji sita 
kuwa karibu naye, lakini wote 
walionekana kukabia macho, 
na kumruhusu kuutengeneza 
mpira vizuri na kuvuta hatua 
kadhaa kabla ya kuachia mk-
waju uliopita kulia kwa kipa 

Ayoub Lakred na kujaa wa-
vuni.

Bao hilo lilionekana kuwash-
tua mashabiki wa Simba wal-
iokuwa uwanjani na wachezaji 
wao kwani hakukuwa na utu-
livu kiasi cha kuwapa nafasi 
Power Dynamos kupumzika 
kwa kurudi nyuma na kulinda 
walichokipata.

Baleke kama angetulia an-
geweza kusawazisha bao daki-
ka ya 34, lakini kukosa utulivu 
na kuzongwa na mabeki wa 
Power Dynamos alipiga shuti 
dhaifu ikawa mboga kwa kipa 
Willard Mwanza.

Dakika moja baadaye, 
Baleke tena aliupata mpira ak-
iwa pembeni kidogo ya lango 
alikung’uta shuti lililopanguli-
wa na kipa Mwanza, kabla ya 
kugonga nguzo ya pembeni na 
kuwa kona.

Saido Ntibazonkiza naye ali-
jaribu mkwaju mkali uliopaa 
juu.

Kipindi cha pili Kocha Mkuu 
Robertinho Oliveira alifanya 
mabadiliko kwa kuwatoa 

Na Adam Fungamwango

K
WA mara ya nne nda-
ni ya miaka sita, Klabu 
ya Simba imefaniki-
wa kutinga hatua ya 

makundi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika baada ya jana kutoka 
sare ya bao 1-1 dhidi ya Power 
Dynamos ya Zambia kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam.

Simba imefanikiwa 
kusonga mbele kwa
 mabao yake mawili

 ya ugenini kwani ili-
ilazimisha timu hiyo

 kutoka sare ya mabao
 2-2 kwenye Uwanja

 wa Levy Mwanawasa, 
Ndola nchini Zambia,

 Septemba 16, mwaka
 huu.

Kwa matokeo ya jumla ni 
kwamba timu hizo zimefunga 
mabao 3-3, lakini wawakilishi 
hao wa Tanzania wananufaika 
kwa kufunga mabao mengi 
ugenini.

Hata hivyo, haikuwa rahisi 
kwani walilazimika kusubiri 
hadi dakika ya 68 kuweza 
kusawazisha bao walilotan-
guliwa.

Zilikuwa ni juhudi za 
mtokea benchini nahodha 
John Bocco, akiwa wingi ya 

Simba hii imeenda
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Ten Hag afunguka kuzomewa
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Shufaa Lyimo na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa Klabu ya 
Yanga, Clement Mzize, ametoa 
siri ya bao pekee alilofunga 
dhidi ya Al-Merrikh ya Sudan 
kwenye mechi ya mkondo wa 
pili ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika akiwataja, Fiston Mayele 
na Miguel Gamondi kuhusika.   

Katika mchezo huo uliopig-
wa Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam juzi na Yanga 
kushinda 1-0, hivyo kufuzu 
hatua ya makundi kwa mara 
ya kwanza baada ya miaka 
25, Mzize alitokea benchi 
akichukua nafasi ya Kennedy 
Musonda.

Akizungumza na Nipashe 
baada ya mchezo huo, Mzize 
alisema anamshukuru aliyeku-
wa mchezaji wa timu hiyo, 
Mayele kwani ushauri wake 
unampa mafanikio ambayo 
hakuwahi kuyatarajia.

Alisema siku zote kabla ya 
Mayele kuondoka Yanga na 
kwenda kujiunga na Pyramids 
ya Misri, alikuwa akimshauri 
vitu vingi kimchezo kutokana 
na uwezo aliokuwa nao.

“Ninamshukuru Mayele, 
ushauri wake umenisaidia kwa 
kiasi kikubwa, ni mtu ambaye 
amenifanya niwe na historia 
kwenye maisha ya mpira,” 
alisema Mzize.

Aidha, alishukuru kufunga 
magoli mawili katika michuano 
ya Ligi ya Mabingwa barani 
Afrika dhidi ya Al-Merrikh 
ugenini na nyumbani.

Katika mchezo wa kwanza 
uliopigwa Rwanda kutokana na 
Sudan kuwa katika machafuko 
ya kisiasa, Yanga ilishinda 
mabao 2-0, yakifungwa na 
Musonda na Mzize, hivyo 
kufuzu hatua ya makundi kwa 
jumla ya mabao 3, kuhusu 
Gamondi, alisema   alimtaka 
kutumia vizuri mipira ya krosi 

Mzize 
awataja 
Mayele, 
Gamondi bao 
Al-Merrikh

INAENDELEA  UKURASA 23

Beki wa kulia wa Simba, Shomari Kapombe, akiwatoka wachezaji wa Power Dyanamos katika mchezo wa mkondo wa 
pili wa Ligi ya Mabingwa Afrika kuwania kufuzu hatua ya makundi uliopigwa Azam Complex, Dar es Salaam jana na 
kumalizika kwa sare ya 1-1. PICHA: JUMANNE JUMA

   Yatinga makundi ilipozoea Ligi ya 
Mabingwa, Bocco adhihirisha ukongwe 
wake, Dynamos ikifurushwa...

HAMNIWEZI...
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