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Rais Samia Suluhu Hassan, akikata utepe kuzindua mtambo wa kisasa wa matibabu ya 
moyo wa Cathlab na Carto 3 System 3D, katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI), 
jijini Dar es Salaam jana. Wengine ni Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima (kushoto), Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI, Prof. Mohamed 
Janabi (wa pili kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), Prof. 
Lawrence Museru. PICHA: IKULU
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Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameagiza hospitali zote zilizo na 
vifaa tiba vya kibingwa kuvitun-
za na kuvifanyia ukarabati kila 
vinapopata hitilafu ili kutositi-
sha huduma na kuwajengea 
imani wananchi.

Amesema serikali imewekeza 
fedha nyingi katika huduma 
za afya za kibingwa nchini ili 
kuokoa mabilioni ya shilingi yal-
iyokuwa yanatumika kwa ajili 
ya tiba hizo nje ya nchi, hivyo 
hatarajii hospitali hizo kukosa 
idara ya mafundi wa kufanyia 
ukarabati vifaa hivyo.

Rais Samia aliagiza hayo jana 
jijini Dar es Salaam alipozindua 
mtambo mpya wa tiba ya moyo 
kwenye Taasisi ya Moyo ya Ja-
kaya Kikwete ( JKCI).

Alisema mtambo huo ambao 
umegharimu Sh. bilioni 4.6 (fed-
ha za ndani), utakuwa msaada 
wa tiba kwa wagonjwa wa moyo 

na presha ambao kwa asilimia 
13 walichangia idadi ya vifo vy-
ote vilivyotokana na magonjwa 
yasiyoambukiza mwaka 2017.

“Ninaagiza Wizara ya Afya, 
madaktari, wauguzi na watumi-
shi wa afya kuhakikisha mnai-
tunza na kufanyia ukarabati mi-
undombinu yote inayonunuliwa 
na serikali wakati wote. Waswa-
hili husema ‘kitunze kikutunze’.

“JKCI nimefurahi mna mafun-
di ambao wataitunza na kuvi-
fanyia ukarabati, kote hata huko 
Ocean Road (Taasisi ya Saratani 
Ocean Road) iwe hivyo. 

“Wananchi watasikitika sana 
kusikia leo ( jana) tumezindua 
mitambo hii ya gharama kubwa 
kesho, keshokutwa huduma im-
esitishwa, tutasikitika sana.

“Magonjwa yasiyoambukiza 
kwa mujibu wa takwimu za 
hapa nchini, mwaka 2017 yali-
changia asilimia 33 ya idadi ya 
vifo vyote. Kati ya asilimia hiyo, 
13 vilitokana na magonjwa ya 

moyo na presha.
“Hii ni idadi kubwa sana, ndi-

yo sababu serikali tunajitahidi 
kuboresha huduma,” alifafanua.

Alisema jitihada za matibabu 
ya kibingwa zimetokana na 
awamu zote za urais nchini 
kuanzia uwekezaji na hususan 
awamu ya tano ambayo iliima-
risha zaidi taasisi hiyo kufikia 
hatua iliyopo.

Rais Samia alisema Tanzania 
ni kati ya nchi nane barani Afri-
ka, zilizo na mtambo kama huo 
maalum kuchunguza mfumo 
wa umeme wa moyo, mishipa, 
mapigo hadi tiba yake na kwam-
ba matarajio ni nchi kuwa ya 
utalii kitabibu.

“Taasisi hii imechangia pa-
kubwa kupunguza vifo vya wa-
toto ambao awali hawakugun-
dulika wana matatizo ya moyo, 
vifo sasa vimeshuka. Ni watoto 
saba kati ya vizazi hai 1,000.

“Utaalamu huu ukifanywa na 
vijana wetu nchini umeokoa 

fedha nyingi. Tangu muanze 
kutoa huduma mmekwishatoa 
huduma ya upasuaji wa moyo 
kwa njia ya tundu dogo kwa 
wagonjwa 5,959. Kati ya hao, ni 
11 tu walipoteza maisha baada 
ya upasuaji.

“Mcheza kwao hutuzwa, 
fanyeni kazi, hii ni kazi kubwa. 
Zamani miaka 20 au 30 nyuma 
hayakuwezekana hapa nchini. 

“Nimesikia taasisi inapokea 
wagonjwa kutoka nchi za Bu-
rundi, Marekani, Uganda, Ugiri-
ki, Comoro, Ethiopia, Misri, Ma-
lawi,” alisifu.

Alisema huduma hizo za 
kibingwa zinaweza kufanya 
Tanzania kuongeza mapato ku-
toka nje ya nchi kupitia utalii wa 
matibabu. Rais alirejea takwimu 
za Madaktari Wasio na Mipaka 
Duniani zinazobainisha kuwa 
watu milioni 14 hadi 16 duniani, 
husafiri nchi tofauti kutafuta 
tiba kwa gharama ya dola bilioni 
45.5 hadi 72 kila mwaka.

... aagiza ulinzi na ukabarati hospitali

Waziri ashtukia 
ufisadi halmashauri
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu, 
amesema ndani ya miezi miwili tangu 
ateuliwe kushika wadhifa huo, ame-
baini wizi wa fedha unaofanywa 
katika halmashauri badala ya kupele-
kwa kwenye miradi ya maendeleo ya 
wananchi.

Aidha, amesema ofisi yake inaanda 
mwongozo wa utoaji mikopo kwa 
makundi ya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu ili iwe na tija.

Akizungumza juzi na makatibu 
tawala wasaidizi wa mikoa jijini hapa, 
Ummy alisema aliomba taarifa hadi 
Machi, mwaka huu na kubaini kuwa 
fedha hazijatengwa wakati maeneo 
mengine kuna fedha kwa ajili ya kue-
lekezwa kwenye maendeleo. 

“Kwa miezi miwili niliyokaa TAMI-
SEMI fedha zinapigwa kwenye hal-
mashauri, hazipelekwi kwenye mambo 
yenye tija kwa wananchi. Kwenye 
elimu kipaumbele ni ujenzi wa madar-
asa kwa shule za msingi na sekondari. 
Sasa  unapitishaje bajeti ya hal-
mashauri, wana uhaba wa madarasa 
ya shule za msingi 7,000, huoni hata 
moja au matano yatakayojengwa na 
unapitisha bajeti unaleta,”alisema.

Umme alieleza kushangazwa kwe-
nye mipango ya halmashauri fedha 
kurundikwa kwenye semina, mata-
masha badala ya kuelekeza kwenye 
miradi ya maendeleo.

“Kuna halmashauri unakuta miezi 
tisa imepeleka asilimia nne wakati 
ilitakiwa kupeleka Sh. milioni 10 
lakini inapeleka Sh.400,000, unaji-
uliza hivi kweli kuna Katibu Tawala 
Msaidizi?,”alihoji.

Waziri huyo alisisitiza kuwa ata-
hakikisha anafumua sekretarieti za 
mikoa na kumchambua mmoja baada 
ya mwingine ili kutimiza wajibu wao 
ipasavyo.

Alisema halmashauri zilitengen-
eza mipango na bajeti ya maendeleo 
na kuwataka makatibu tawala hao 
wasaidizi kuangalia hayo masuala ya 
maendeleo yanatatua matatizo ya 
wananchi.

“Lengo la kikao hiki tunataka fedha 
zinazokusanywa kwenye halmashauri 
zetu ziende kutatua kero za wananchi 
na si vinginevyo. Kama halmashauri 
inapata chini ya Sh. bilioni tano ina-
takiwa kutenga asilimia 40 ya maen-
deleo na kama inapata zaidi ya Sh. 
bilioni tano inatakiwa kutenga asil-
imia 60 kwa maendeleo,”alisema.

“Fedha kwenye elimu zinaliwa kwa 
kisingizio cha ukarabati na umali-
ziaji, hapo muwaangalie. Anaenda  
kukarabati kitu gani anaenda kumali-
zia kitu gani, mi nimewapenda Bahi 
wamepeleka fedha zote za maendeleo 
zilizotakiwa na miradi inaonekana,” 
aliongeza. 

Alisema halmashauri zinatakiwa 
kuhakikisha fedha hizo zinaenda kwe-
nye maendeleo na vipaumbele ni afya 
ya msingi kwa kuwa bado kuna uhaba 
wa miundombinu.

Samia aahidi makubwa matibabu moyo
Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
ameahidi kuipatia mara moja 
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kik-
wete ( JKCI), Sh. bilioni mbili ili 
kukamilisha ujenzi wa tawi jipya 
la taasisi hiyo eneo la Muhim-
bili-Mloganzila, nje kidogo ya Jiji 
la Dar es Salaam.

Rais Samia alitoa ahadi hiyo 
jana jijini alipozindua mtambo 
mpya wa tiba ya moyo ‘CATH-
LAB’ kwenye taasisi hiyo.

Kabla ya uzinduzi wa mtam-
bo huo, Rais alipokea maombi 
ya Mkurugenzi Mtendaji wa 

JKCI, Prof. Mohamed Janabi, ya 
serikali kuwapatia kiasi hicho 
cha pesa ili kujenga jengo jipya 
kusaidia kupanua huduma za 
matibabu.

“Nimepokea maombi ya Prof. 
Janabi ya kupatiwa Sh. bilioni 
mbili. Pia amesema JKCI wa-
tachangia Sh. bilioni mbili kuka-
milisha jengo jipya Mloganzila, 
litakalogharimu Sh. bilioni nne. 

“Huu ndiyo mfano tunaou-
taka, taasisi imefanya kazi 
yake imepata pesa, inachangia 
kuongeza huduma,” alisifu.

Rais Samia pia alisema 
amelipokea ombi la taasisi 

kuajiri na kutoa vibali vya ajira 
kwa wataalamu 12 kutoka nje 
wakiwamo madaktari bingwa 
watatu na kwamba serikali 
itaendelea kuboresha maslahi 
ya watumishi wa JKCI.

Aliitaka taasisi iongeze juhudi 
za kufanya utafiti wa magonjwa 
ya moyo sambamba na kujenga 
vituo vya tiba hiyo katika kanda 
zote nchini ili kuwasogezea hu-
duma wananchi.

Awali, Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wadhamini wa Taasisi hiyo, 
Prof. William Mahalu, alisema 
akiwa mmoja wa mabingwa 
katika tiba ya moyo, atafurahi 

kuona huduma za kibingwa zi-
nazotolewa JKCI zinafanywa pia 
kwenye mikoa mingine.

“Ndoto zangu zitatimia iwapo 
nitaona huduma za matibabu 
haya zinawafikia waliopo pem-
bezoni au kwenye hospitali za 
kanda,” alisema Prof. Mahalu.

Taasisi hiyo ilizinduliwa ras-
mi Septemba 5, 2015, miongoni 
mwa malengo yake yakiwa ni 
kutoa mafunzo ya ubingwa wa 
juu katika fani ya upasuaji wa 
moyo, usingizi na tiba ya moyo 
kwa kushirikiana na Chuo Ki-
kuu cha Afya na Sayansi Shiriki-
shi Muhimbili (MUHAS).

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akifungua Kongamano la Uchumi wa Buluu kwa Maen-
deleo ya Kijamii, Kiuchumi na Uhifadhi wa Mazingira Zanzibar, lililoandaliwa na Taasisi ya Uongozi Tanzania, jijini Zanzibar jana. PICHA: 
IKULU

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu, 
amesema ndani ya miezi miwili 
tangu ateuliwe kushika wadhifa huo, 
amebaini wizi wa fedha unaofanywa 
katika halmashauri badala ya kupele-
kwa kwenye miradi ya maendeleo ya 
wananchi.

Aidha, amesema ofisi yake inaanda 
mwongozo wa utoaji mikopo kwa 
makundi ya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu ili iwe na tija.

Akizungumza juzi na makatibu 
tawala wasaidizi wa mikoa jijini hapa, 
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EATV, taasisi waingia 
ubia kutoa msaada
Na Sabato Kasika

KITUO cha EATV na East 
Africa Radio wameingia 
mkataba wa ushirikiano 
na Taasisi ya Flaviana 
Matata kwa ajili ya kush-
irikiana katika kampeni za 
Namthamini kwa mwaka 
huu.

Kampeni hizo zinalenga 
kuhamasisha jamii ku-
changia fedha au taulo 
za kike kwa wanafunzi 
wenye uhitaji shuleni 
ili wahudhurie masomo 
wakati wote bila kukwam-
ishwa na hedhi.

Mratibu wa kampeni 
hizo, Sophia Mng’anya, 
akizungumzia ubia huo 
juzi, alisema lengo ni ku-
fikia mabinti 5,000 ambao 
watapata huduma hiyo ya 
taulo za kike kwa muda 
wa mwaka mmoja.

“Hali hii ni baada ya 
utafiti kuonyesha wa-
nafunzi wengi wa kike 
nchini hukosa masomo 
kutokana na ukosefu wa 
taulo za kike wanapokuwa 
katika siku zao,” alisema.

Sophia alisema wa-
nafunzi wa kike hukosa 
wastani wa jumla ya 
siku 60 za masomo kwa 
mwaka wanapokuwa ka-
tika siku zao kutokana na 
kukosa taulo za kike.

Alisema kuwa kwa 
kutambua hilo, EATV na 
East Africa Radio wameo-
na waongeze wadau 
kushirikiana nao katika 
kampeni hizo.

“Mkurugenzi Mtendaji 
wa EATV na East Africa 
Radio, Regina Mengi na 
mwanzilishi wa Flavi-
ana Matata Foundation, 

Flaviana Matata, wametia 
saini mkataba wa ushiriki-
ano katika kampeni hizi,” 
alibainisha.

Alisema kampeni hizo 
zilizinduliwa rasmi Siku 
ya Hedhi Duniani ambayo 
hufanyika Mei 28 ya kila 
mwaka, na kwamba kina-
chofuata sasa ni kwenda 
kuhamasisha jamii kush-
iriki   kikamilifu katika 
upatikanaji wa taulo za 
kike.

“Tunapenda kuchukua 
nafasi hii kuomba Watan-
zania wote kushirikiana 
nasi katika kampeni hii, 
kwa kuchangia taulo za 
kike au fedha ili kumsaid-
ia mtoto wa kike kupata 
elimu bila vikwazo vyo-
vyote, hatimaye kufikia 
malengo,” alisema.

Alisema watu wa-
naweza kuchangia fedha 
kupitia akaunti namba 
0150431938200 iliyoko 
benki ya CRDB kwa jina la 
NAMTHAMINI.

Alisema wanaweza ku-
tuma fedha kupitia namba 
ya malipo ya Selcom Mas-
tercard 6057 9851.

“Unaweza kuwasilisha 
mchango wako wa pedi au 
fedha ofisi za East Africa 
Television na East Africa 
Radio Mikocheni Dar es 
Salaam, kwani unapom-
winua mtoto mmoja 
wa kike, umeinua jamii 
nzima,” alisema.

Alifafanua kuwa tangu 
EATV na East Africa Radio 
izindue kampeni hiyo ya 
Namthamini mwaka 2017, 
wamefanikiwa kuwafikia 
zaidi ya wanafunzi 11,000 
katika mikoa zaidi ya 15 
nchini.

Makamu 
wa Rais, 
Dk. Philip 
Isdor 
Mpango, 
akihutubia 
kwenye 
hafla ya 
nne ya 
ufun-
guzi wa 
Mtandao 
wa Sala na 
Maombi 
ya Kitaifa 
na Ki-
mataifa, 
jijini Do-
doma jana. 
PICHA: 
OMR

Mama, watoto wauawa kikatili 
Na Romana Mallya

MAMA na watoto wake wawili 
wa kike wanadaiwa kuuawa kika-
tili na msaidizi wao wa kazi za ndani 
(house boy) kwa kuwapiga na kitu 
kizito hadi kufa kisha mtuhumiwa 
kuiba baadhi ya mali zao.

Kamanda wa Kanda Maalum ya 
Dar es Salaam, Jumanne Muliro, 
alithibitisha jana kuuawa kwa wa-
nafamilia hao ambao ni Daniella 
Mutaboyerwa (15) na Damita Mu-
taboyerwa (13) na mama yao Emilly 
Mutaboyerwa.

Alisema Jeshi la Polisi linamshikil-
ia mtuhumiwa huyo, Shadrack Ka-
panga (34), anayedaiwa kukamatwa 
akiwa katika  harakati za kutoroka 
akiwa         na baadhi ya vitu alivy-
oiba.

Akisimulia zaidi kuhusu tukio 
hilo, Kamanda Muliro alisema lil-
itokea Juni 9, mwaka huu majira ya 
usiku huko Masaki Mtaa wa Maryk-
nol, nyumba namba 1224 jijini Dar 
es Salaam.

Alisema mtuhumiwa huyo inadai-
wa alitenda kosa hilo kwa kuwapiga 
kila mmoja kwa wakati tofauti kwa 
kitu kizito na kuwasababishia kuvu-

ja damu nyingi na kupoteza maisha 
na baada ya kutekeleza mauaji hayo 
alifungukia ndani maiti hizo na ku-
toroka.

Alisema mtuhumiwa huyo 
alikamatwa maeneo ya Magomeni 
akiwa katika harakati za kutoroka 
akiwa na simu za marehemu, tel-
evisheni, king’amuzi cha DStv na 
rimoti.

Kamanda Muliro alisema upelele-
zi wa tukio hilo unaendelea ikiwa ni 
pamoja na kujua sababu za msingi 
za mauaji hayo na utakapokamilika 
mhusika au wahusika watafikishwa 
mahakamani.

Mpango : Serikali itazingatia 
maadili, sheria, utawala bora
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema itahakiki-
sha  inazingatia maadili, misingi ya 
sheria na utawala bora ili kujenga 
uchumi imara wenye ushindani kwa 
maslahi ya umma.

Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, alisema hayo jana jijini 
hapa wakati wa ibada maalum ya 
asubuhi ya kuliombea taifa iliyoan-
daliwa na Taasisi ya Kingdom Lead-
ership Network Tanzania (KNLT).

Alisema serikali imedhamiria 
hilo na litatekelezwa kwa kuzinga-
tia Mpango wa Tatu wa Maendeleo 
ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22-
2025/26). Mpango huo umesisitiza 
utawala bora wenye kuzingatia she-
ria kama msingi wa maendeleo ya 
taifa.

“Nawahakikishia serikali itazinga-
tia utawala bora, maadili na uwajibi-
kaji kwa kumweka Mungu kwanza 
na wananchi. Andiko la Benki ya Du-
nia la mwaka 1994 kuhusu maende-
leo na utawala, linasisitiza umuhimu 
wa serikali kuzingatia utawala bora 
katika uandaaji wa sera, maamuzi 
(uamuzi), jamii imara inayopata 

huduma muhimu za kimsingi na 
kuheshimu sheria zinazowaongoza.

“Uwapo wa utawala bora ku-
napaswa kuwapo viongozi wenye 
uthubutu wa kuwatendea mazuri 
wananchi kama ambavyo maandiko 
ya Mungu yanavyozungumzia juu ya 
kuwatumikia wananchi kama ibada 
kwa Mungu,” alisema.

Alipongeza KLNT kuwakutanisha 
viongozi wa dini, wanasiasa na wa-
nanchi kufanya ibada maalum kwa 
taifa na serikali itahakikisha ush-
irikiano huo utafanyika kwa maen-
deleo yenye usawa.

Aidha, alisema KLNT, Wizara ya 
Uwekezaji pamoja na Dk. Bill Wis-
ton, kupitia Kituo cha Kibiashara 
Chicago, wameandaa jukwaa la 
wafanyabiashara wa Tanzania na 
Marekani.

Alisema jukwaa hilo litakalo-
fanyika mwishoni mwa mwaka huu, 
serikali inawakaribisha wafanyabi-
ashara hao na kuahidi ushirikiano 
kwa sababu jukwaa hilo litachochea 
ukuaji wa biashara ndogo nchini.

Alibainisha hadi sasa zaidi ya wa-
jasiriamali 100 wamefundishwa am-
bao wanajishughulisha kibiashara 

tangu mwaka 2018.
Dk. Mpango alisema wakati Du-

nia ikikabiliwa na mabadiliko ya kiu-
chumi, ushirikiano huo umelenga 
kutoa fursa kwa wafanyabiashara na 
kampuni za Kitanzania na Marekani 
kuongeza wigo wa ushirikiano na 
mahusiano.

Alisema hatua hiyo itaibua fursa 
mpya, kuainisha changamoto na ku-
hakikisha ushirikiano wa kibiashara 
wenye manufaa kati ya mataifa hayo 
mawili.

Naye, Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Anthony Mtaka, aliwahama-
sisha washiriki wa ibada hiyo ku-
wekeza mkoani hapa kupitia fursa 
mbalimbali    za kiuchumi na kijamii 
zilizopo.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa KLNT, Dk. Fredrick Ringo, alise-
ma dhumuni la kuliombea taifa ni 
kumuomba Mungu awape hekima 
viongozi kuwaongoza wananchi 
kwa kuzingatia utawala bora na 
utoaji haki kwa wananchi huku aki-
waomba wanasiasa kuwa waadilifu 
kwa kuhakikisha wanatekeleza 
ahadi ambazo wanazitoa kwa wa-
nanchi.
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Ugonjwa watesa watoto wa kike 
lMabingwa Muhimbili wabainisha 
  ukubwa wa tatizo, matibabu yake

Na Mary Geofrey

C
LOACA MALFOMATION ni 
jina la kitaalamu la tatizo la 
watoto waliozaliwa kuanza 
kuziba sehemu za kutolea 

haja ndogo na uke.
Madaktari bingwa katika Hos-

pitali ya Taifa Muhimbili (MNH) 
wanaweka wazi kwamba kwa sasa 
ugonjwa unaendelea kukithiri 
nchini.

Wanabainisha kuwa kuna tatizo 
lingine linalofanana na hilo ambalo 
ni la mtoto kuzaliwa na sehemu za 
haja kubwa, ndogo na uke, lakini 
kutumia tundu moja kutoa haja 
zote, kitaalamu likipewa jina la Va-
gina Synerchia.

Katika mazungumzo mahususi 
na Nipashe, Daktari Bingwa wa 
Upasuaji wa Watoto wa MNH, Zai-
tuni Bokhari, anatoa ufafanuzi wa 
kina kuhusu ugonjwa wa kuziba 
kwa sehemu ya haja ndogo ya mto-
to mara baada ya kuzaliwa na mat-
ibabu yake.

Anasema mtoto hupata tatizo 
hilo baada ya kuzaliwa kutokana na 
kuota kwa aina ya ngozi juu ya uke 
na njia ya kibofu cha mkojo.

Dk. Zaituni anasema kuota kwa 
ngozi hiyo husababisha mtoto 
kushindwa kupata haja ndogo vi-
zuri kutokana na kuziba.

Anataja sababu za ugonjwa huo 
kuwa ni homoni ambazo zinakuwa 
ndani ya mwili wa mtoto.

Kuhusu ukubwa wa tatizo, mtaal-
amu huyo anasema wanapokea wa-
toto sita hadi saba kwa mwezi.

MUHIMBILI INAVYOTIBU
Dk. Zaituni anasema Muhimbili 

wanapokea wagonjwa wenye tatizo 
hilo na lile la jinsi tata ambao wengi 
wanatoka maeneo mbalimbali 
nchini.

Anasema watoto hao hupatiwa 
huduma katika kitengo cha watoto 
wadogo.

Daktari bingwa huyo anasema 
watoto wachache wanafikishwa 
hospitalini huko wakiwa na umri 
chini ya miezi sita na wengi wao 
huanzia mwaka mmoja na kuen-
delea.

“Daktari unapoletewa mtoto 
mwenye tatizo fulani, hutakiwi 
kuanza kumchuguza mgonjwa se-
hemu ya tatizo, unapaswa kuanza 
kumchunguza kuanzia utosi hadi 
kwenye unyayo. Hapo ndipo una-
gundua uhalisia,” anasema.

Dk. Zaituni anasema matibabu 
yake yanafanyika kwa muda mfupi 
ambapo daktari huachanisha ngozi 
iliyoota juu ya sehemu za siri na 
kuipaka mafuta maalum (Oestro-
gen Cream).

Anasema mgonjwa haitaji ku-
pelekwa chumba cha upasuaji kwa 
sababu matibabu yake ni ya muda 
mfupi tofauti na mtoto aliyetumia 
tundu moja kupitisha haja zote.

“Niiombe jamii itambue wazi 

kuwa huu nao ni ugonjwa kama yal-
ivyo magonjwa mengine.

“Wazazi wanatakiwa kuwapeleka 
hospitalini watoto wao ili wafanyi-
we vipimo na wanapobainika kuwa 
na shida, wapatiwe matibabu mape-
ma,” anasisitiza.

Dk. Zaituni anabainisha kuwa 
wazazi wengi wamekuwa wakiwa-
ficha watoto wao wakifikiria jamii 
itawafikiriaje au itawatenga.

Anasema kutokujitokeza kwenda 
hospitalini ni tatizo linalowaumi-
za watoto kwa sababu wanapata 
maumivu wakati wa kupata haja 
ndogo.

Anasisitiza matibabu wanayotoa 
ni ya siri kati ya daktari na mgonjwa, 
hivyo wazazi wanapaswa kujitokeza 
ili kuwatibu watoto wao.

KIINI CHA UGONJWA
Dk. Zaituni anasema tatizo hilo 

linatokana na vichochezi vya mwili 
na kwa upande wa pili wa sarafu ni 
mtu kuzaliwa nalo.

Abainisha kuwa ugonjwa huo na 
mengine yanayohusiana na jinsi tata 
hayana sababu za msingi isipokuwa 
kuna viashiria vya sababu.

Mtaalamu huyo anasema viashiria 
hivyo ni mama akiwa mjamzito 

kutotumia madini chumvi ambayo 
yana kazi ya kujenga msingi imara 
wa mtoto kuzaliwa bila kasoro yoy-
ote. Anasema mama akihudhuria 
kliniki anapewa madini chumvi am-
bayo yanalinda mtoto azaliwe akiwa 
salama hasa katika kipindi cha miezi 
mitatu ya mwanzo.

Anasema mama akiwa kliniki ana-
pewa ratiba ya kula vyakula vyenye 
virutubisho kwa mpangilio bora.

“Wito wangu kwa mama wa-
jawazito na wanaotarajiwa kubeba 
ujauzito, kujitokeza kupata ushauri 
wa kina utakaosaidia kuzaliwa kwa 
mtoto mwenye afya njema,” anase-
ma.

Dk. Zaituni pia anasema mjamzito 
anapaswa kula vyakula vyenye pro-
tini na kula mboga za majani kwa 
wingi na kutumia mafuta ya mimea.

Alisema vikwazo vya uzazi vinato-
kana na maisha watu wanayoishi ya 
kula vyakula visivyomjenga mtoto.

GHARAMA ZA MATIBABU
Dk. Zaituni anawatoa hofu Watan-

zania kuwa gharama za matibabu 
hayo ni kama za magonjwa mengine 
na zaidi kuna unafuu kwa watoto 
ambao wana bima ya afya.

Anasema wazazi wanapaswa ku-

wakatia bima watoto wao kwa ajili 
ya kuwasaidia kurahisisha upati-
kanaji wa matibabu kwa gharama 
nafuu.

“Siku hizi wazazi wameelimika, 
ni nadra sana kuwakuta watoto 
wakiwa hawana bima ya matibabu. 
Katika wodi nzima unaweza kukuta 
watoto watatu hawana bima,” ana-
bainisha uzoefu wake.

VIKWAZO 
Dk. Zaituni anasema licha ya 

kuwa tatizo hilo ni la kuzaliwa nalo 
bado kuna kikwazo cha wazazi ku-
tobaini mapema watoto wakiwa 
wachanga.

Anasema wazazi wengi hubaini 
tatizo watoto wakiwa na umri wa 
kuanzia mwaka mmoja hadi mitatu.

“Unakuta mtoto amezaliwa se-
hemu ya haja kubwa ipo sehemu 
moja na ya haja ndogo lakini mzazi 
anakuja kubaini mtoto akiwa na 
umri wa kuanzia mwaka mmoja,” 
anaonya.

Dk. Zaituni anasema imekuwa 
ikitokea mzazi anampeleka mtoto 
hospitalini akijua anaenda kutibu 
maambukizi katika njia ya mkojo 
ndipo wataalamu wanapobaini 
matatizo mengine likiwamo hilo.

Anasema hatua ya kwanza ya 
kubaini tatizo hilo ni kwa mkunga 
anayemzalisha mama ambaye ana-
paswa amkague kila eneo la mwili 
kabla ya kumkabidhi mama yake.

Dk. Zaituni anasema kuwa kuto-
kana na mazingira ya maeneo ya 
kuzaliwa maeneo ya vijijini, wataala-
mu wanakuwa wamezidiwa na kazi 
nyingi, wanaangalia tu jinsia, kama 
amelia au hajalia ndipo wamkabidhi 
mama.

Anaweka wazi kuwa wataalamu 
wengine wa afya hawana uelewa wa 
kuwakagua kwa kina watoto kabla 
ya kuwakabidhi kwa mama na ni 
sababu nyingine ya wazazi kubaini 
tatizo wakati wanaogesha au kuwav-
alisha nguo watoto wao.

Anasema baada ya mama kubaini 
tatizo hilo, baadhi huamua kwenda 
kituo cha afya kutoa taarifa ili mtoto 
afanyiwe uchunguzi wa kina na 
wengine huamua kukaa kimya.

“Nitumie fursa hii kutoa wito kwa 
wazazi ukiona mtoto amezaliwa 
akiwa mwenye hali isiyokuwa ya 
kawaida kwenye sehemu zake za 
siri, tafadhali usikae kimya, wahi 
kutoa taarifa katika kituo cha afya 
kilicho karibu ili apatiwe matibabu,” 
anasisitiza.

Dk. Zaituni Bokhari
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Apata dawa 
ulinzi vyanzo 
vya maji

Na Mwandishi Wetu

KAIMU Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Kilosa mkoani 
Morogoro, amesema wakati 
huu ambao ulimwengu 
unakabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi, ni 
muhimu utunzaji shirikishi 
wa vyanzo vya maji uka-
pewa kipaumbele ili kuokoa 
rasilimali hiyo muhimu kwa 
maisha ya binadamu.

Cheyo Nkelege aliyasema 
hayo juzi wakati wa uzin-
duzi wa Ofisi ya Jumuiya 
ya Watumia Maji katika 
Kijiji cha Msowero, ambacho 
ujenzi wake umesimamiwa 
na Bodi ya Maji Bonde la 
Wami Ruvu.

Sambamba na mabadiliko 
ya tabianchi yanayotajwa 
kuhatarisha uhai wa rasili-
mali maji, alisema kikwazo 
kingine ni ongezeko la shu-
ghuli za kibinadamu kwenye 
vyanzo hivyo zinazosababi-
sha uchafuzi wa mazingira.

Mwakilishi wa Wizara 
ya Maji, Norah Hambya, 
ambaye pia ni Makamu 
Mwenyekiti wa Bodi ya Maji 
Bonde la Wami Ruvi, alisema 
dhamira ya ujenzi wa ofisi 
ya jumuiya ya watumaji maji 
katika eneo hilo ni kusaidia 
ulinzi na uhifadhi endelevu 
wa rasilimali maji.

Baadhi ya wananchi wa 
Kijiji cha Msowero walibain-
isha namna jumuiya hizo za 
watumia maji zinavyosaidia 
kutunza na kulinda vyanzo 
vya maji katika eneo hilo.

Mradi wa ujenzi wa ofisi 
ya Jumuiya ya Watumia 
Maji Katika Bonde Dogo la 
TAMI/MSOWERO wilayani 
Kilosa hadi kukamilika 
umegharimu kiasi cha Sh. 
milioni 72.

TCCIA yaona mwanga biashara bajeti ijayo
Na Christina Mwakangale

CHEMBA ya Wafanyabiashara 
wenye Viwanda na Kilimo Tan-
zania (TCCIA) imetoa wito kwa 
wafanyabiashara nchini kurasimi-
sha biashara na kulipa kodi kwa 
hiari ili kuisaidia serikali kutimiza 
malengo yake.

Imesema imebaini mapende-
kezo ya bajeti ya serikali kwa 
mwaka wa fedha 2021/22 yame-
lenga kuwainua wafanyabiashara, 
wenye viwanda        na wakulima 
kutokana na vipaumbele vilivy-
owekwa.

Paul Koyi, rais wa TCCIA, al-
itoa wito huo juzi mkoani Dar 
es Salaam alipozungumza na 

waandishi wa habari kuhusu 
mapendekezo ya bajeti ya seri-
kali kwa mwaka ujao wa fedha 
yaliyowasilishwa bungeni jijini 
Dodoma Alhamisi na    Waziri    wa 
Fedha na Mipango,     Dk. Mwigulu 
Nchemba.

Koyi alisema wakati serikali 
ikitarajia kukusanya mapato ya 
ndani kwa asilimia 69 ya bajeti 
yote, wafanyabiashara wajikite 
kwenye kulipa kodi bila shuruti 
kwa sababu ni wajibu wao.

Alisema bajeti hiyo imedhihiri-
sha serikali ilivyokusudia kuweka 
mazingira wezeshi kupitia ukuaji 
wa viwanda vya ndani baada ya 
tozo zinazoathiri uzalishaji wa 
ndani kupunguzwa.

“Kero za tozo mbalimbali zina-
toka kwa wafanyabiashara ambao 
wapo katika chemba hii wakitoa 
maoni yao mara kadhaa kwam-
ba tozo zingine zinasababisha 
ushindani usio sawa.

“Kupunguza kwa kodi hizo kati-
ka bajeti hii kutalinda wazalishaji 
wa ndani na kuzuia uingizwaji 
holela wa bidhaa kutoka nje ya 
nchi na kuweka ushindani sawa 
kati viwanda vya ndani na nje,” 
alisema.

Koyi alisema bajeti hiyo katika 
sekta ya kilimo imeweka msu-
kumo wa kuendelea sekta ya bi-
ashara kibiashara kwa kuwa tija 
imeongezwa kwenye mazao ya 
kilimo, mifugo na uvuvi.

Kuhuhu viwanda kupunguziwa 
ushuru wa bidhaa kwenye bia, 
Koyi alisema ni kichocheo kwe-
nye kilimo cha shayiri inayotumi-
wa viwandani kutengenezea kiny-
waji hicho, kwa sasa ikitozwa Sh. 
620 kutoka Sh. 765 ya awali.

Makamu wa rais wa chemba 
hiyo, Swallah Swallah, alisema 
ni wajibu wa taasisi, asasi na wa-
nanchi kwa ujumla kuijadili ba-
jeti hiyo na kutoa maoni kabla ya 
kupitishwa na Bunge.

“Bajeti iliyowekwa inaweza isi-
we na tatizo ila tunatoa msisitizo 
wasimamizi wa ukusanyaji ma-
pato kukusanya na kusimamia 
ipasavyo kutimiza malengo yao,” 
alisema Swallah.

Wataalamu wafundwa dawa za usingizi, ganzi
Na Mary Geofrey

WATAALAM 48 wa afya kutoka 
vituo mbalimbali vya afya nchini, 
wamepata mafunzo ya dawa za 
usingizi na ganzi kwa lengo la 
kuongeza wataalamu hao katika 
maeneo yanayotoa huduma za 
upasuaji.

Mafunzo hayo yametolewa na 
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH) 
kwa mwongozo wa Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 

na Watoto pamoja na Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI).

Mkurugenzi Mtendaji wa MNH, 
Profesa Lawrence Museru, akizun-
gumza juzi mkoani Dar es Salaam 
wakati akiwatunuku vyeti wahitimu 
hao, alisema mafunzo hayo yana-
tolewa kwa muda wa kuanzia miezi 
sita hadi mwaka mmoja.

“Mtakumbuka kuwa serikali im-
efanya maboresho makubwa katika 
Sekta ya Afya nchini kuanzia ngazi 

ya taifa hadi kwenye zahanati.
“Kutokana na mageuzi hayo 

kumekuwa na uhaba wa watalaamu 
wa dawa za usingizi na ganzi, hivyo 
Wizara ya Afya kwa kushirikiana na 
TAMISEMI zilikuja na mpango wa 
kusomesha wataalamu hao ngazi ya 
cheti watakaosaidia kutoa huduma 
hiyo kwenye vituo vya afya na hos-
pitali za wilaya zenye uhaba huo,” 
alisema.

Prof. Museru alisema tangu 
waanze kutoa mafunzo hayo miaka 

sita iliyopita, wamefundisha zaidi 
ya wataalamu 400 kwa Dar es Sa-
laam na mikoa jirani. Kati yao, ni 
150 kutoka halmashauri mbalimbali 
nchini.

“Ninafurahi pia katika kundi hili 
la wahitimu 48 baadhi yao wame-
tokea vituo vya afya na Hospitali za 
Wilaya kutoka Mafia, Lindi, Mtama, 
Rufiji, Kasulu, Kibondo na maeneo 
mengine na zoezi hili ni endelevu,” 
alisema Prof. Museru.

Aliwahimiza kufanya kazi kwa 

weledi na kujituma watakaporudi 
kwenye vituo vyao vya kazi ili kuo-
nyesha mabadiliko ya uwapo wao 
baada ya mafunzo.

Prof. Museru alisema MNH im-
eboresha huduma zake kwa viwan-
go vya ubingwa na ubobezi, hivyo 
alizataka         hospitali zote nchini 
ngazi ya kanda, mkoa, wilaya na 
vituo vya          afya      kuendelea 
kuitumia ili kufundisha watalaamu 
katika maeneo mengi ambayo wana 
kikwazo.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya CCM Taifa (NEC), Itikadi na Uenezi,  Shaka Hamdu Shaka (wa pili kushoto), akijadili jambo na Katibu wa CCM 
Wilaya ya Pangani, mkoani Tanga, Mohamed Moyo, katika ziara yake ya kikazi ya siku moja wilayani humo jana. Wengine ni Mwenyekiti wa cha-
ma hicho wilaya, Rajabu Abdurahaman (kushoto), Katibu Tawala wa wilaya hiyo, Mwalimu Nyange (wa pili kulia) na Katibu Mwenezi wa wilaya, 
Salumu Kanyama. PICHA: STEVEN WILLIAM
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MAONI & UCHAMBUZI

KILIMO kinatajwa kuwa uti wa 
mgongo wa taifa, huku ikielezwa 
kuwa asilimia   80 ya Watanza-
nia ni wakulima, na kwamba 
sekta ya kilimo imeajiri ina 
mchango mkubwa katika ajira.

Hivyo kilimo ni nguzo ya 
muhimu kwa uchumi wa mtu 
mmoja mmoja na hata wa nchi 
iwapo kitaboreshwa zaidi kwa 
kumwezesha mkulima kuacha-
na na jembe la mkono au plau 
hadi kufikia kilimo cha kutumia 
trekta.

Bajeti ya Wizara ya Kilimo 
kwa mwaka 2021/22 imetaja 
vipaumbele saba ambavyo vi-
taongezewa mafungu ya fedha 
kwa ajili ya kuimarisha kilimo, 
utafiti ukiwa ni mojawapo wa 
vipaumbele hivyo.

Vipaumbele vingine ni 
kuongeza kiwango cha uzal-
ishaji mbegu bora, uimarishaji 
wa huduma za ugani, kuimari-
sha kilimo cha umwagiliaji, kui-
marisha upatikanaji wa masoko 
ya mazao ya kilimo.

Vingine ni uimarishaji wa 
kilimo anga kwa kununua ndege 
ya kudhibiti wadudu waharibifu 
na kuimarisha mifumo ya upa-
tikanaji wa mitaji kwa lengo la 
kupanua wigo wa wakulima 
kupata mikopo yenye masharti 
nafuu.

Hivyo ndivyo vipaumbele vya 
bajeti ya wizara hiyo ambavyo 
vinatajwa katika hotuba bun-
geni, jijini Dodoma, ambavyo 
kimsingi ni vya muhimu, ingawa 
suala la kuachana na  kilimo cha 
jembe la mkono halikuguswa.

Tangu nchi hii kupata uhuru, 
wakulima wengi wamekuwa 
wakilima kilimo cha jembe la 

mkono, kwa kutumia jembe la 
kukokotwa   na ng’ombe, huku 
baadhi   wakitumia trekta, la-
kini mbaya zaidi wakitegemea 
msimu wa mvua.

Mazingira hayo ni kama 
yanaondoa dhana isemayo kil-
imo ni uti wa mgongo wa taifa, 
kutokana na ukweli kwamba, 
hakimnufaishi mkulima wala 
taifa kwa kuwa uzalishaji wake 
hauwezi kuwa kama wa yule 
anayetumia trekta.

Hali hiyo inaonyesha wazi 
kwamba, dhana ya kilimo ni uti 
wa mgongo wa taifa inahitaji ku-
pewa uzito zaidi, kwa kuwawez-
esha wakulima nchini watumie 
matrekta kama njia ya kupiga 
hatua zaidi katika kilimo.

Kwa wenzetu walioendelea, 
mtu anayeitwa mkulima ni 
mwenye mafanikio, lakini hapa 
kwetu, mkulima ni ‘chokam-
baya’, na huenda hali hiyo inato-
kana na zana anazotumia katika 
kilimo.

Kaulimbui za kilimo ni uti wa 
mgongo wa taifa, siasa ni kilimo, 
kilimo kwanza na nyingine ny-
ingi, zingesaidia kubadilisha kili-
mo cha Mtanzania kutoka katika 
mazingira aliozea hadi kuwa cha 
kisasa.

Pamoja na vipaumbele vya 
wizara hiyo, ninaamini kwamba 
kuna haja ya kupiga hatia zaidi 
hadi kufikia hatua ya kumkom-
boa kutoka katika kilimo cha 
jembe la mkono na plau hadi 
kuwa cha kutumia matrekta.

Kilimo cha kutumia zana 
za kisasa kinaweza kumfanya 
mkulima akalima eneo kubwa 
zaidi na hata wakati mwingine 
kumwezesha kupata mazao 

mengi ya chakula na biashara, 
kuliko ilivyo sasa.

Lakini pia wizara kujipanga 
kuimarisha kilimo cha umwa-
giliaji ni jambo la muhimu, ku-
tokana na ukweli kwamba ma-
badiliko ya tabianchi yamekuwa 
yakisababisha wakulima kuku-
tana na kero nyingi.

Wanaweza kuandaa masham-
ba, lakini mvua isinyeshe, au 
wakapanda mazao ikanyesha 
kubwa ikaharibu kile walichoki-
panada na hivyo kujikuta wa-
navuna kidogo ambacho hawa-
kutarajia.

Kuwapo kwa kilimo cha um-
wagiliaji ni hatua nzuri ambayo 
ikiwezekana, lakini pia suala la 
kuwatua Watanzania na jembe 
la mkono na kuwekeza zaidi ka-
tika kilimo kinachotumia zana 
za kisasa ni muhimu kwenye 
karne hii ya 21.

Si vibaya hiyo mikopo ya riba 
nafuu ikawa kwenye matrekta ili 
Watanzania waweze kukopa, na 
wakulima ambao hawana uw-
ezo wa kifedha, zitafutwe njia 
ambazo Serikali itaona zinafaa 
kutumia zana hizo.

Wakulima kutumia jembe ya 
mkono na kutegemea msimu wa 
mvua, ni kilimo ambacho kwa 
ujumla wake kinachelewesha 
maendeleo yao, na huenda kin-
achangia kuwafanya baadhi ya 
vijana kutoka vijijini na kukim-
bilia mijini.

Hiyo inatokana na kwamba 
kilimo cha  aina hiyo kimepitwa 
na wakati na pia si rafiki katika 
kulima eneo kubwa la shamba 
na hata uzalishaji wake unaweza 
kuwa mdogo, na hivyo kumfan-
ya mkulima kukata tamaa.

Kama mnataka mali, 
mtapata shambani, lakini

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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BUNGE la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambalo 
kwa sasa linaendelea na mkutano wake mjini Dodoma, 
limeishauri serikali kuzichukulia hatua taasisi zake nne 
ambazo zimekaidi kuwasilisha taarifa kwa Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa ajili ya kuk-
aguliwa. 

Hatua hiyo ya Bunge inalenga kuweka nguvu za kisheria 
kuhusu masharti ya ukaguzi wa umma, ambayo pamoja na 
mambo mengine, yanatakiwa hesabu zao kukaguliwa na 
CGA kila mwaka.

Taasisi hizo ambazo zimeamuliwa kuchukuliwa hatua ni 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH), Taasisi ya Tiba ya 
Mifupa na Mishipa ya Fahamu (MOI), Kampuni ya Mbolea 
Tanzania (TFC) na Shirika la Magazeti ya Serikali (TSN) 
linalochapisha magazeti ya Daily News, Sunday News na 
Habari Leo.

Agizo hilo kwa serikali juu ya kuzichukula hatua taasisi 
hizo, lilitolewa na Spika wa Bunge, Job Ndugai, wakati aki-
soma uamuzi wa Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
(PAC), uliofikiwa baada ya kuzihoji taasisi hizo.

Katika utekelezaji wa kamati hiyo iliyahoji mashirika 11 ya 
serikali ambayo hayakuwasilisha hesabu zake ili zikaguliwe 
na CAG kwa mwaka 2019/20 ili kujua kiini cha kutokutimi-
za matakwa hayo ya kisheria. Baadhi ya mashirika yalitoa 
sababu na hayo ambayo yameagizwa kuchukuliwa hatua 
hayakuwa na sababu za msingi licha ya kujieleza. 

Licha ya hayo, Spika alisema baadhi ya taasisi zinashind-
wa kutimiza matakwa ya kisheria kuhusu ukaguzi kwa 
hofu ya kupata hati chafu, hivyo kukwepa kupeleka hesabu 
kama inavyotakiwa. Hata hivyo, Spika alisema mbinu hiyo 
imeshagundulika kwa mantiki hiyo ni vyema zikajireke-
bisha.  Hatua ya Bunge kuingilia suala la hesabu za taasisi 
za umma kutokukaguliwa, imeonyesha wazi kuwa baadhi 
ya wakuu wa mashirika hayo hawafuati sheria kama ilivy-
oainishwa kikatiba, hivyo hawana budi kuchukuliwa hatua. 
Mbali na kuchukuliwa hatua kutokana na ukiukwaji wa 
sheria, jambo la kujiuliza ni kwamba nguvu hiyo ya ukaidi 
wanaitoa wapi? 

Mashirika hayo pamoja na mengine kama Mamlaka 
ya Usimamizi wa bandari Tanzania (TPA), Shirika la Ma-
wasiliano ya Simu (TTCL), Shirika la Reli Tanzania (TTCL) 
na Shirika la Posta Tanzania (TPC),  yalitajwa kuwa ni mion-
goni mwa taasisi ambazo hazikukaguliwa na CAG katika 
mwaka uliotajwa, hivyo kusababisha umma kujiuliza mas-
wali yasiyo na majibu ya moja kwa moja. 

Hata hivyo, baada ya taarifa za ukaguzi za CAG kuwasil-
ishwa mbele ya Rais Samia Suluhu Hassan, baadhi ya wakuu 
wa taasisi kama vile TPA na TPC waliwajibishwa mara moja. 
Hata waliotajwa mbele ya Bunge, mamlaka za uteuzi wa 
viongozi wakuu, zinapaswa kuchukua hatua mara moja ili 
kuimarisha nidhamu katika utumishi na uwajibikaji kwa 
mujibu wa sheria. 

Tunasisitiza hatua kuchukuliwa ikiwamo kuwajibishwa 
kwa wakuu wa taasisi hizo kwa sababu tabia kama hizo 
zikiachwa, kuna uwezekano baadhi ya watu wakaona ni 
jambo la kawaida kutokukaguliwa, hivyo kuongezeka kwa 
watu watakaokaidi sheria. Tabia kama hiyo ikiota mizizi 
kuna nafasi ya watu kufanya kazi kwa mazoea na hatimaye 
kuvuruga taasisi. 

Kama wahenga wasemavyo ni bora kuzuia kuliko kutibu, 
ni vyema viongozi wa taasisi zilizotajwa wakajiwajibisha 
kabla ya kufikiwa na rungu la sheria kwa kuwajibishwa na 
kupata fedheha. 

Wakuu wa taasisi waliokaidi 
ukaguzi wa CAG wawajibike 
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	 KWA MASLAHI YA TAIFA

Hatimaye namwelewa 
RC Chalamila

	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Tumia nolle kutimiza nia njema
ya Rais Samia kutenda haki

J
AMBO usilolijua ni sawa 
na usiku wa kiza. Wengine 
husema usihukumu kitabu 
kwa kuangalia jalada lake tu, 

ingia ukisome kwanza ndipo utajua 
ndani kuna nini.

Wapo watakaosema ukitaka ku-
jua uhondo wa ngoma ingia uicheze. 
Au adhabu ya kaburi aijuaye maiti. 
Wengine kitanda usichokilalia hujui 
kunguni wake.

Semi zote hizi zinamaanisha 
kuwa huwezi kukisema kitu, mpaka 
kikufike, sawa na kusema aisifuye 
mvua imemnyea. Wapo watu un-
aweza kuwahukumu kwa tabia, ma-
tendo na kauli zao, lakini ukakosea.

Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza, Albert Chalamila ni watu 
wa aina hii. Ni mtu machachari 
sana, asiyetofautiana na wengine 
wenye kimo kama chake, ambacho 
naye hujisifia kuwa nacho na wala 
hakimsumbui.

Amekaririwa hivi karibuni akise-
ma: “Kuteuliwa kwetu kuwa maRC 
haikuwa kazi nyepesi, wengi wali-
tamani, na sisi pia tulitamani. Wen-
gine waliokuwa wanaona tulivyoku-
wa tumejikunyata, wanachora 
mpaka vipicha kwamba haka ka-

jamaa ka Mbeya na baadaye wakati 
huo, haka Mama anza nako…”

Kauli hii inajishajihisha na jinsi 
anavyojiona kiumbo, kwamba 
ni kajamaa kadogo. Angekuwa 
hakubaliani na alivyo, wala asingeth-
ubutu kusema hayo. Lakini usimhu-
kumu kwa umbile lake. Ingia akilini 
mwake ndipo utamjua Chalamila.

Mwanzo akiwa Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, akaingia shuleni na 
kupoka madaraka ya walimu na 
kucharaza viboko wanafunzi wa-
tovu wa nidhamu, nilikuwa mmoja 
wa waliomhukumu kwa umbo lake, 
bila kuingia akilini mwake.

Ikafuatia siku za karibuni kabla 
Rais John Magufuli hajatutoka, 
akatoa kauli fulani hivi karibu na 
msiba wa Dk Magufuli, nikamhu-
kumu tena kwa kumwangalia bila 
kumtafakari kiundani. 

Alipohamishiwa Mwanza kuanza 
kazi, kabla ya juzi kutumbuliwa, 
akaanzia kwenye kukagua mazingi-
ra ya jiji hilo na kukutana na baadhi 
ya wafanyabiashara.

Nikamsikia akizungumzia msa-
maha wa matibabu kwa wazee, 
kwamba umri usifuatwe, kwamba 
kwa kuwa una miaka 60 au zaidi, 

basi ndio uende hospitalini na Pra-
do ukagombee Panadol ya Sh. 500, 
wakati malengo ni kwa wasiojiweza.

Akiwa baa fulani hivi, ambako 
alilalamikiwa kuwa inapiga muziki 
mkubwa na kusababisha makelele, 
hivyo serikali ya wilaya kuifunga, to-
fauti na matarajio, akasema: 

“Mheshimiwa Rais Samia (Suluhu 
Hassan) anahamasisha wawekezaji, 
kufunga biashara kwa kumissbe-
have (kukosa nidhamu), kuwa kuna 
kelele nyingi … kuna kelele nyingi 
hata makanisani, barabarani inat-
egemea kiasi gani noise ni pollution 
(kelele ni uchafuzi wa mazingira).

“Wananchi wa Nyamanoro wali-
kuwa wakilalamika lakini tutazun-
gumza nao…” Akamgeukia mwe-
nye baa na kumwambia: “Endelea 
kufanya biashara ili uservice (ul-
ipe) mkopo wako, una watumishi 
wangapi, 60, umesaidia sana ajira, 
kama kuna masuala ya kiusalama, 
kama kuna jambo lolote tutamn-
yakua mmoja mmoja anayehusika 
na si kufunga biashara.

“Fanya kazi zako watu wanywe 
bia, bia ni uchumi, lakini wanywe 
kwa nidhamu, wana wajibu waku-
tunza amani,nawe una wajibu wa 

kulipa kodi na kulipa watumishi 
wako mishahara. Sisi baa kufanya 
kazi tunapunguza mambo mengine 
huko mitaani.

“Kila mtu anastarehe yake, 
ili mradi isimdhuru mwingine, 
mwingine starehe yake ni kwenda 
kanisani na kuimba, mwingine ni…
.”Alichokimaanisha Chalamila, ni 
kwamba lipi bora kung’oa mwiba 
mguuni uchechemee au kukata 
mguu usitembee kabisa. Mtu au 
baadhi ya watu wanasababisha 
kelele au vurugu baa, kwa nini wasi-
kamatwe na kuondolewa, badala ya 
kufunga baa!

Ukifunga baa si tu utaathiri kipato 
cha mwenye baa, si tu utaumiza fa-
milia za mwenye baa na wafanyaka-
zi wake, lakini mbaya zaidi utaathiri 
kipato cha nchi kutokana na kodi 
anayolipa mwenye biashara yake. 
Nani ananufaika hapo sasa?

Utamwona kabisa Chalamila 
anakwambia kunywa bia kiasi uli-
cho na uwezo nacho na kwa wakati 
unaoona unakufaa, ili nchi iendelee 
kuvuna kodi. We nani usimwelewe 
Chalamila. Mbona mimi sasa nam-
welewa tofauti na zamani.

 Alamsiki!

Na Pascal 
Mayalla

K
ARIBUNI tena kwenye safu 
yetu, leo tukiiangazia ofisi ya 
DPP, mada zinazotokana na 
uwapo wa kilio cha Watanza-

nia kutokana na kutotendewa haki na 
vyombo vya utoaji haki. 

Ujio wa Rais SSH, umefufua upya 
dhima, ari na kasi ya haki kwa kauli 
zake na matendo ili kuwafuta machozi 
Watanzania na kuliponya taifa kwenye 
suala zima la utoaji haki. 

Leo, ninatoa ushauri wa bure kwa 
DPP afanye nini ili kuwatendea haki 
Watanzania, ila kabla sijatoa ushauri, 
naomba niwatembeze kidogo kwenye 
ofisi ya DPP, kuangalia Dira, Dhima na 
Maadili ya Msingi ya ofisi ya DPP.

DIRA: Haki, amani na usalama kwa 
maendeleo ya Taifa, je ofisi ya DPP ina-
tenda haki? Pasipo haki kuna amani? 
Pasipo amani kuna usalama? Pasipo 
usalama kuna maendeleo? Uchunguzi 
unaendelea miaka minne, bila kesi 
kusikilizwa, huku watuhumiwa waki-
sota gerezani, hii ni haki gani?

DHIMA: Kushirikiana na wadau na 
kuendesha kesi bila woga, upendeleo ili 
kuhakikisha uwapo wa haki, amani, na 
usalama katika jamii. Je, ni ushirikiano 
gani ambao DPP anafanya na wadau, ili 
kesi ziendeshwe bila woga, na upende-
leo? 

MAADILI YA MSINGI
(i) Uwajibikaji:  kuwajibika katika 

utekelezaji wa majukumu kwa wakati, 
magereza zimefurika mahabusu, wen-
gine ni zaidi ya miaka minne, uchungu-
zi unaendelea bila kesi kuanza kusikili-
zwa, huu ni uwajibikaji gani?

(ii) Kukubalika: Uthabiti na uwezo 
wa kuaminika na kuthaminiwa; kuku-
balika gani, kwa uthabiti gani na kwa 
uwezo gani wa kuaminika.

(iii) Uadilifu: Kwa  maadili na ua-
minifu bila kuvumilia vitendo vya 
rushwa na ubadhirifu; hili la rushwa 
kwenye vyombo vya utoaji haki, naom-
ba nisilizungumze sasa, maana makala 
za Jaji Mkuu ndizo zinafuata, hili nitali-
zunguza mbele.

(iv) Uweledi: Kwa kujituma, kujitoa, 
umahiri na utaalamu ndani na nje ya 
ofisi;

Huduma bora: Kwa kutoa huduma 
bora kwa kufanya kazi pamoja, hes-
hima na adabu, hili pia linahitaji data 
journalism (uandishi wa takwimu).

Hitimisho na Mapendekezo.

1. DPP, Mheshimiwa Rais, Mama 
Samia ameonyesha nia ya dhati kwa 
kauli na matendo kutaka Watanzania 
watendewe haki, mpira sasa uko uwan-
jani, mezani kuanzia Jeshi la Polisi, IGP, 

DCI, DPP, na Mahakama, kujipanga 
kucheza huu mchezo kwa mujibu wa 
kifungu cha 26 (1) ambacho kinatoa 
“Kila mtu ana jukumu la kuzingatia na 
kutii Katiba hii na sheria za Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania”. 

2. DPP haipaswi kuanzisha mashtaka 
bila kuwa na ushahidi wa kutosha, na 
badala yake atumie wakati wake wote 
kufanya uchunguzi, ili kesi inapopelek-
wa mahakamani ni kwenda kusikilizwa 
tu. Kifungu cha 8 cha Sheria ya NPSA 
kinatoa mwongozo mzuri kwa DPP juu 
ya vigezo vya kuzingatia anapofanya 
uamuzi wa aidha ashitaki au la.

3. Kama ilivyo kwa haki ni stahiki ya 
mtuhumiwa na sio hisani, dhamana 
pia ni haki ya mshitakiwa na sio hisani, 
tunapaswa kubadilisha sheria zetu, ili 
kila kosa liwe linadhaminika, isipokuwa 
makosa ya mauaji ya kukusudia, ujam-
bazi kutumia silaha na kadhalika, au 
kama mtuhumiwa ni hatari na anaweza 
kuhatarisha uchunguzi au upelelezi, 
lakini Tanzania lazima tufike mahali, 
mpaka mtuhumiwa anafikishwa ma-
hakamani, lazima kuwe ushahidi wa 
kutosha, sio mtu anatiwa mahabusu 
miaka nane!. 

4.	 Watu wasiwekwe mahabusu, 

bila kujiridhisha kwanza kwa ushahidi 
usiotia shaka kuwa ni wahusika wa jinai 
husika, inapotokea wakakutwa hawana 
hatia, hakuna kiwango chochote cha 
fidia kinaweza kuwafidia muda wali-
opoteza magerezani. Nchi za wenzetu, 
DPP hawezi kuwakamata watu na ku-
wasweka mahabusu kabla hajakamili-
sha uchunguzi.  

5.	 Ni wakati sasa wa DPP ku-
tumia kikamilifu mamlaka yake ya 
Nolle Prosequi na kuondoa mashtaka 
dhidi ya watuhumiwa wote, katika kesi 
zote ambazo zina muda mrefu na zina 
suasua bila uchunguzi kukamika, au 
bila kusikilizwa kwa sababu ya kukose-
kana kwa ushahidi wa kutosha.

6.	 Lengo la kumsweka mtu ma-
habusu kwa makosa ya kudhaminika ni 
ili kumzuia asitoroke, Kitambulisho cha 
Taifa kina taarifa zote muhimu, hivyo 
kwa makosa madogo madogo, polisi 
wafanye uthibitisho wa taarifa hizo, ki-
tambulisho cha taifa kitambuliwe kama 
hati rasmi ya dhamana kujidhamini we-
nyewe kwa makosa madogo, hakuna 
haja ya kuwaweka watuhumiwa maha-
busu kwa kesi ya kuiba kuku. 

pascomayalla@gmail.com
0754270403

Uadilifu: Kwa maadili 
na uaminifu bila 
kuvumilia vitendo 
vya rushwa na uba-
dhirifu; hili la rushwa 
kwenye vyombo vya 
utoaji haki, naomba 
nisilizungumze sasa, 
maana makala za Jaji 
Mkuu ndizo zinafua-
ta, hili nitalizunguza 
mbele.

Kauli hii inajishaji-
hisha na jinsi 
anavyojiona kiumbo, 
kwamba ni kajamaa 
kadogo. Angekuwa 
hakubaliani na al-
ivyo, wala asingeth-
ubutu kusema hayo. 
Lakini usimhukumu 
kwa umbile lake. 
Ingia akilini mwake 
ndipo utamjua 
Chalamila.
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Sikio la kufa halikumsikia RC Albert John Chalamila

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
0744000066

DHANA YA UPENDO WA DHATI KATIKA NDOA

Nakumbuka Dk. 
Magufuli aliwaambia 
wananchi katika 
uwanja wa Ruanda 
Nzovwe kuwa licha 
ya kujua kuwa ha-
wamtaki Chalamila 
ataendelea kum-
wacha pale pale na 
akafanya hivyo.

Upendo wa 
dhati huleta utu 
katika hushughu-
lika na migogoro. 
Upendo wa dhati 
hauweki vinyongo 
na kumbukumbu 
za makosa wala 
kulipiza visasi, bali 
humsukuma mtu 
katika kusamehe 
makosa na kuen-
deleza maisha.

N
DOA ni taasisi ya kwanza 
ya kijamii aliyoianzisha 
Mungu hapa duniani. 
Taasisi hii ili idumu ina-

hitaji malezi ya mume na mke. 
Upendo wa dhati unapokuwapo 
huchangia katika malezi bora ya 
ndoa. 

Upendo hauji kimiujiza bali 
hutengenezwa. 

Upendo katika ndoa hutengen-
ezwa kwa matendo na kauli njema 
za mwenzi. Swali la msingi la kuji-
uliza ni hili: Je, Kauli na matendo 
yako kwa mwenzi wako ni baraka 
au karaha?

Mwanandoa mwenye upendo 
wa dhati atamtendea na kumne-
nea mema mwenzi wake. Upen-
do ni kutenda wema na kunena 
mema juu ya binadamu mwing-
ine. 

Mwanandoa mwenye kutenda 
wema hukataa roho ya ubinafsi 
na kiburi, hutanguliza mahitaji 
na kujali hisia za mwenzi wake. 
Penye upendo wa dhati pana 
kujengana, kuimarishana, kush-
irikiana, kusaidiana, kutunzana, 
kuchukuliana, kuheshimiana, na 
kusameheana ili kufikia malengo 
na mafanikio ya ndoa. 

Mwenzi mwenye upendo wa 
dhati hushauri na kuonyesha 
moyo wa uvumilivu kwa kuwa 
ubora wa mwenzi hubebwa na 
kasoro za mwenzi wake. 

Hii ina maana kuwa mwanan-

doa huongeza thamani na kuone-
sha ubora wake pale anapofaniki-
wa kumsaidia mwenzi wake katika 
udhaifu alionao. Mwenzi mwenye 
upendo wa dhati hushauri bila 
kuchoka na kumwomba Mungu ili 
ashughulike na udhaifu wa mwen-
zi wake badala ya kunung’unika.

Upendo wa dhati ni kizuizi cha 
hasira na uamuzi hatarishi. Up-
endo wa dhati  humsukuma mwa-
nandoa kufikiri athari za hasira na 
uamuzi wake juu ya mwenzi wake. 
Upendo wa dhati  huleta utu ka-
tika hushughulika na migogoro.

 Upendo wa dhati hauweki 
vinyongo na kumbukumbu za 
makosa wala kulipiza visasi, bali 
humsukuma mtu katika kusame-
he makosa na kuendeleza maisha.

Upendo wa dhati huvutia tabia 
ya kupenda kusema ukweli kwa 
kuwa ukweli hutuweka huru na 
udhalimu. 

Ukweli ni chimbuko la haki ka-
tika maisha.

 Pamoja kwamba ukweli unau-
ma lakini ukweli ni dawa ya nafsi 
iliyojeruhiwa na yenye kutamani 
mambo mema. Hivyo, wanandoa 
wajifunze na kupenda kuelezana 
ukweli kuhusu maisha na mata-
manio yao. Kuweka mambo moyo-
ni hakuleti tija bali hubomoa afya 
na maisha.

Siku zote upendo wa dhati hule-
ta ulinzi (protection). Upendo wa 
dhati humsaidia mwenzi kujisikia 

yuko salama katika uhusiano 
wake wa ndoa; humlinda dhidi 
ya vitendo vya ukatili na kuleta 
msukumo wa kutenda mema. Up-
endo wa dhati husimika uhusiano 
wa wanandoa na kuwafanya kuwa 
wamoja zaidi.

Upendo wa dhati huleta tu-
maini na uhai wa ndoa. 

Wanandoa wanaopendana hua-
miniana. 

Kutokuaminiana katika ndoa 
huleta hofu na mashaka ambayo 
humuondolea mwenzi hali ya ku-
jiamini. 

Chochote kinachopita mbele 
yake  ataona anaibiwa au anasem-
wa yeye. 

Maisha yenye hofu na mashaka 
ni utumwa na hudhoofisha afya ya 
mwili na akili.

Upendo wa dhati huleta matu-
maini (hopes) kuhusu maisha. 
Siku zote upendo huu huleta 
msukumo kwa mwenzi wa kuona 
mbele zaidi au mema yajayo. 

Kuruhusu fikra zetu kuona 
mambo katika mtazamo chanya 
ni mwanzo wa kuruhusu maisha 
yenye ushindi na mafanikio ndani 
yetu. Wanandoa wanapokuwa na 
mtazamo chanya kuhusu maisha 
yao wanakuwa wamechagua am-
ani na furaha kuingia ndani yao.

Maisha ni pamoja na utamu na 
uchungu. 

Upendo wa dhati haushindwi 
na lolote hata pale yanapotokea 

mabadiliko katika maisha. 
Mwanandoa mwenye upendo 

wa dhati huwa hakimbii matatizo, 
bali humtia moyo na kumfariji 
mwenzi wake wakati wa huzuni 
na changamoto. 

Kila ndoa hupitia hatua mbal-
imbali za maisha. Hatua hizo na 
mabadiliko yanayotokea  ndio 
yaletayo changamoto. 

Kila ndoa nzuri imepitia 
changamoto. Kwa hiyo, wanandoa 
wawe tayari kuzikabili changamo-
to na kuyapokea mabadiliko

 Upendo wa dhati wa mwenzi 
huonekana na kuthibitishwa 
wakati wa changamoto. 

Uwapo wa mwenzi uonekane 
katika raha na shida.

 Ndoa zilizodumu na zenye fura-
ha ni zile ambazo changamoto 
zilipotokea, wanandoa walizika-
bili kwa pamoja.

  lDk. Mlyuka ni Mchungaji 
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) na Mkuru-
genzi Mtendaji   wa Tanzania 
Marriage and Child Care Foun-
dation (TaMCare), asasi inayo-
jishuhulisha na masuala ya 
ndoa, familia na malezi.  Kwa 
maelezo zaidi, tembelea www.
tamcare.or.tz. Fuatilia mafunzo 
zaidi katika tamcaretv online. 
Kwa maoni na ushauri wasili-
ana naye kwa: info@tamcare.
or.tz au +255744000066].

J
UNI 10, 2021 itabaki kuwa 
historia kwa aliyekuwa mkuu 
wa Mkoa wa Mwanza, Albert 
Chalamila, kutokana na kuwa 

mkuu wa mkoa wa kwanza kutum-
buliwa na Rais wa awamu ya sita, 
Samia Suluhu Hassan.

Chalamila amemaliza takribani 
siku 17 tangu alipoteuliwa na Rais 
Samia Mei 15, 2021 kuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Mwanza akitokea Mkoa wa 
Mbeya ambao alihudumu huko kwa 
miaka kadhaa.

Kimsingi, ni mtendaji mzuri la-
kini tatizo kubwa alilonalo ni kauli 
zake kwa kuwa  hajui kuchunga 
ulimi wake. Hajui jambo hili aliong-
elee mahali gani na inawezekana 
hilo ndilo limemponza japo siri ya 
kutenguliwa kwake itabaki kwa aliy-
emteua.

Kutenguliwa  huko kwa  Chalami-
la, kumeonyesha mawazo halisi 
namna watu walivyokuwa wan-
amtazama kijana huyo mzaliwa wa 
Mkoa wa Iringa.

Kiburi cha Chalamila kilianzia 
siku ambayo Hayati Dk. John Magu-
fuli, aliyekuwa Rais wa awamu ya 
tano wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania alipokuwa ametua kwe-
nye ziara mkoani Mbeya.

Nakumbuka Dk. Magufuli ali-
waambia wananchi katika uwanja 

wa Ruanda Nzovwe kuwa licha ya 
kujua kuwa hawamtaki Chalamila 
ataendelea kumwacha pale pale na 
akafanya hivyo.

Duru za siasa zinaeleza kuwa kwa 
ukaribu wa Chalamila na Hayati Dk. 
Magufuli hata baadhi ya wajumbe 
wa kamati nyeti za Mkoa wa Mbeya 
ikiwemo Kamati ya Siasa ya CCM 
mkoani humo walikuwa wakimwo-
gopa badala ya kumheshimu.

Hali hiyo ikamfanya Chalamila 
kuwa mpweke kwa kuendelea kusi-
fiwa huku ‘wakimg’ong’a’ au   kum-
zodoa huku yeye akidhani anakuba-
lika kumbe wanammaliza kiaina.

Na kimsingi alichokifanya Rais 
Samia ni mabadiliko sahihi yanay-
oenda kuboresha utendaji wa kazi 
ndani ya mikoa yao na serikalini 
kwa ujumla. 

  Chalamila mara kadhaa   ame-
kuwa mtu wa kutoa   kauli mbal-
imbali ambazo kwa lugha nyepesi 
unaweza kumwita mropokaji. Kwa 
nafasi yake kama mkuu wa mkoa  si 
busara sana kuwa mropokaji.

Ninachoweza kusema Chalamila 
siku nyingi sana alikosa maadili ya 
kiutumishi ndiyo maana ilikuwa 
kila anapozungumza lazima aibue 
jambo jipya na la kushangaza.

Alijisahau kuwa maadili ni viwan-

go vya uadilifu vinavyotazamiwa na 
wananchi kwa mtumishi yeyote wa 
umma. Maadili huwekwa kwa njia 
ya Misingi, Kanuni, na Miongozo in-
ayotakiwa katika Utumishi. 

Kwa hiyo mwenendo wa kila 
mtumishi wa umma hutazamiwa na 
wananchi kufuata kanuni, misingi 
na miongozo hiyo. Kanuni na mis-
ingi hiyo huwekwa kwa kuzingatia 
utu, dhamira safi, maslahi ya walio 
wengi, ubora na utamaduni wao. 
Maadili huzuia matumizi mabaya ya 
madaraka au dhamana.

  Maadili huiwezesha serikali na 
taasisi zake kufanya kazi kwa kua-
miniana na kutegemeana na pen-
gine pasipo kuingiliana. Kwa hiyo, 
maadili hutumika kupima ubora 
wa huduma au dhamana iliyotole-
wa na waliokabidhiwa. Chalamila 
kama angeyajua yote haya mapema 
yasingemtokea yaliyomtokea.

Nakumbuka siku moja alipofanya 
ziara katika wilaya ya Kyela ambako 
wananchi walikuwa wamekumbwa 
na mafuriko. 

Maneno aliyowaambia wale 
waathirika wa mafuriko hayakuwa 
mazuri kiukweli na wananchi wale 
walibaki kunung’unika maana ha-
wakuamini mtu mwenye hadhi ya 
RC anaweza kutoa maneno ya ajabu 
kama yale.

Katika kuonyesha Chalamila 
hakupendwa na baadhi ya wananchi 
wa mkoa wa Mbeya, siku Rais Samia 
anamhamisha Mbeya na kumpeleka 
Mwanza, kinamama wajasiriamali 
wa eneo la SIDO, walifanya sherehe 
kufurahia kuhamishwa kwake. 

Kimsingi, viko vituko vingi am-
bavyo vimefanywa na Chalamila 
katika utumishi wake ambavyo ha-
vikuwafurahisha wananchi na hata 
viongozi wenzake wa serikali.

Juni 2, mwaka huu, wakati Rais Sa-
mia  akizungumza na viongozi wa-
teule baada ya kuwaapisha, Ikulu, 
Chamwino mkoani Dodoma, alise-
ma Chalamila ni petroli na kueleza 
kuwa Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Mwanza, Ngusa Samike, yeye ni ki-
beriti kwa sababu ni mkimya lakini 
ana mambo yake katika utendaji.

Chalamila, kwa mtazamo wake 
aliona kuelezwa hivyo ni kama ame-
pewa sifa, badala ya kujitafakari basi 
akaendelea kulipuka hata mambo 
ambayo hayana msingi.

Kimsingi nimalizie kwa kusema 
Chalamila lilikuwa ni sikio la kufa 
ambalo halikusikia dawa.

MUNGU IBARIKI TANZANIA
Kwa maoni na ushauri tumia 

barua pepe  mwanakatwe2015@
gmail.com



Furahia
kashata
ya nazi

Ukurasa 14

Ukurasa  12

harusi

juni 13, 2021

Ukurasa 14
Ukurasa  15

Uchafu chanzo cha 
kuharibika nyumba

MAISHA NI NYUMBA

Shanga zaidi 

ya urembo



JUMAPILI juni 13, 2021
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510

J
AMAA mmoja alikuwa anaumwa sana, 
mkewe akamwita daktari, alipofika akam-
kuta jamaa kafumba macho

Dokta: Huyu mbona amekwisha kufa?
Jamaa: Sijafa mbona unaniombea mabaya!
Mke: Hebu nyamaza bwana acha kubishana na 

wataalamu.

SWALI
Mstari wa Ikweta unapita katika nchi ngapi za 

Afrika Mashariki?

PAKA RANGI
 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji tuend-
elee kujadili masuala kuhusu 
maisha yalivyo. Ni mambo am-
bayo yapo na yanatokea sasa, la-
kini yalishakwapo hata kabla ya 
kuwekwa kwa misingi ya dunia.

H
akuna jambo jipya chini 
ya jua kwani yanayotokea 
yalishakuwako tangu 
zamani za kale kabla ya 

sisi. Mungu alishatuchagua kabla 
ya kuwekwa misingi ya dunia 
kwa hiyo chochote kinachotokea 
kwenye maisha yako, tayari kil-
ishatokea kabla.

Zipo kanuni jinsi gani unaweza 
kuumba jambo jipya. Unaweza ku-
jiuliza; Ni njia gani, ni kanuni ipi, ni 
siri ipi ambayo unaweza kuitumia 
kuumba mambo mapya?

Kuna watu hawana mambo 
mapya katika maisha yao. Wapo 
waliokaa kwenye mambo ya zama-
ni kwa muda mrefu hata wanafikia 
hatua wanaambia; ’huyu hana 
jambo jipya”, yaani amezoeleka 
kwa mambo ya zamani.

Ni vizuri uelewe kabla kitu cho-

chote hakijatokea katika ulimwen-
gu wa damu na nyama(kile macho 
ya mwili yanaona), tayari kilianzia 
kutokea katika ulimwengu wa 
roho. Watu wengi hawajaelewa 
kwamba ili kitokee kitu kipya ha-
kianzi kutokea katika macho ya 
kawaida bali katika ulimwengu wa 
roho.

Hata Mungu katika maandiko 
yake anasema alituchagua kabla 
ya kuwekwa misingi ya dunia. 
Kabla hatujatoka tumboni mwa 
mama zetu alitutakasa, na kwam-
ba kabla hatujaingia kwenye tum-
bo alitujua. Kwa hiyo wapo watu 
wengi ambao hawaelewi jinsi ya 
kuumba mambo mapya. Hawaele-
wi wafanyeje ili waende kwenye 
hatua mpya. Hiyo ni kwa sababu 
hawazielewi kanuni za kiroho. Wa-
fanyeje ili waende kwenye msimu 
mpya au viwango vipya, kwao ni 
kitendawili.

Mpenzi msomaji, ipo siri una-
takiwa uwe nayo ili uweze kuum-
ba vitu vipya. Wapo watu ambao 
hawaoni kitu kipya kwa sababu 

hawaelewi kwamba ipo kanuni ya 
Mungu ya kuumba mambo mapya 
inayotawala katika ulimwengu wa 
roho.

Kabla kitu hakijatokea, Mungu 
huwa anaanza kukiandaa. Ram-
ani, mipango huwa inakuwepo. 
Upo msemo wa kiungu kwamba, 
“naliamini, nikatamka”.   Imani 
chanzo chake ni kusikia. Ni kuwa 
na hakika ya mambo yatarajiwayo 
ambayo hayajatokea.

Watu wengi leo tunakata tamaa, 
tunapata shida kwa sababu tuna-
taka mpaka jambo litokee ndipo 
tuanze kushuhudia kwa kumshuk-
uru Mungu. Kanuni ya kiroho ya 
kuumba mambo mapya ni kwam-
ba unaanza kulitangaza jambo na 
kuliona kabla halijatokea.  

Wapo watu wengine ambao 
hawaelewi hii kanuni ya kiroho. 
Kwa mfano, binti anasubiri mpaka 
achumbiwe na kijana ndipo ase-
ma Mungu ameshatenda. Kumbe 
kabla ya kutokea alipaswa kuona 
kwanza.

Watu hawaoni kitu kabla ya ku-

tokea. Kinachowasumbua wengi 
ni kwamba hawana macho ya 
rohoni ya kuona. Utasikia mtu 
analia biashara haiendi, sifanikiwi 
kumbe hawana macho ya kuona 
mbele. Hawaingii katika vitabu vya 
Mungu kujua Mungu amekusudia 
nini katika maisha yao.

Ikitokea shida, wanaishia ku-
tumia macho ya kawaida, ya 
mwilini kutafakari. Matokeo yake 
analalamika mbona shida haziishi. 
Jifunze kuwa na jicho la mbele, 
jicho kama la ndege Tai. Huyu 
ndege ana jicho la kuona kilomita 
tatu hadi saba hata gizani.

Kama nilivyoeleza kwamba 
wengi hawaoni mambo mapya 
kwa sababu kanuni ya Mungu ya 
kuumba jambo jipya hawaijui. 
Mungu anaona kabla. Hakuna 
kitu chochote leo kinatokea am-
bacho hakijawahi kutokea. Ndio 
maana wakati mwingine Mungu 
anakuonyesha ndoto, unaanza 
kuota ndoto nzuri kwani kila kitu 
kinachotokea huanzia ulimwengu 
wa roho.

Huwezi kuwa na kitu chochote 
kizuri kama hujakiona kabla. 
Ungekuwa unaona usingekata 
tamaa.  Maisha Ndivyo Yalivyo. 
Ungekuwa unaona mpango wa 
Mungu kwa maisha yako, wala 
usingesumbua watu mbalimbali 
wakiwamo watumishi wa Mungu.

Kama ni kuolewa au kuoa anza 
kuona. Kama ni kuzaa anza kuona 
mtoto yupo. Wewe kazi yako  ni 
kutaja kile ambacho umekusu-
dia kwa Mungu kitokee. Wengi 
hawaoni ufugaji, biashara kubwa 
kwa sababu wanatumia macho ya 
kawaida.

Huwezi kupata kitu ambacho 
hujakiona na kukitamani. Mtu 
yeyote aliyeinuliwa na kufanikiwa 
aliona kabla. Ni muhimu sana ku-
tumia macho ya rohoni kuona kile 
Mungu amekusudia katika maisha 
yako. Mungu anatuonyesha vitu 
vingi lakini hatuviweki maanani. 
Unachoonyeshwa amini kitatokea.

Niishie hapa kwa leo. Je, una 
maoni, Kisa? Tuma ujumbe 
mfupi kuptia 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Ijue kanuni ya kuumba mambo mapya katika maisha yako

K
ESHO wabunge wataan-
za mjadala wa bajeti ya 
serikali katika maeneo 
ya vipaumbele, kodi zi-

lizoondolewa, kupunguzwa na 
kuongezwa kwa mwaka 2021/22.

Wabunge ambao ndio wawakil-
ishi wa wananchi, watazungumza 
kwa niaba ya wananchi wa majim-
bo na makundi mbalimbali kisha 
kama watakubali watapitisha ba-
jeti hiyo ambayo itaanza kutekele-
zwa Julai Mosi, mwaka huu.

Kwa ujumla, bejeti imeuma na 
kupuliza kwa maana ya kwamba 
yako maeneo yenye maumivu 
kama kwenye kodi mpya kwa 
laini za simu, miamala na ulipaji 
wa kodi ya ardhi kupitia luku za 
umeme pamoja na nyongeza ya 
kodi kwenye mafuta ya magari 
kwa ajili ya barabara.

Yako maeneo yenye kicheko 
hasa kwenye makosa ya usalama 
barabarani kwa bajaji na boda-
boda na bidhaa za zinazozalishwa 
nchini kama za ujenzi  ambazo zi-
natumiwa na wananchi wengi.

Pia kuna ubunifu katika kuwa 
na vyanzo vipya vya mapato kama 
kodi za majengo kulipwa kwa ku-
tumia luku kila mwezi maana 
yake serikali ina uhakika wa ku-
pata fedha kila mwezi kwa kuwa 
umeme ni hitaji la lazima kwa kila 
aliyeunganishiwa.

Ni jambo zuri ila linahitaji ku-
fafanuliwa vyema hasa kwa kuwa 
ziko nyumba ambazo wanaishi 
wapangaji ambao wana wajibu 
wa kulipa bili za umeme wenyewe 
na ziko nyumba kwenye paa moja 
lakini wanaishi wapangaji wengi 
kulingana na muundo wa ujenzi 
wa mhusika.

Pia ziko nyumba za ghorofa 
wanaishi watu wengi, lakini ziko 
nyumba za wananchi wa hali ya 
chini sana kule vijijini ambao hata 
kununua umeme ni changamoto 
bali hununua pale wanapota 
akutumia yaani kuwashataa kwa 
muda mfupi sana usiku na kuzima 
ambaye atalipa sawa na mwenye 
nyumba ya biashara.

Pamoja na ubunifu huu ambao 
ninauunga mkono, bado kuna-
hitajika ufafanuzi ili kuondoka 
mkanganyiko na usumbufu.

Lakini sasa ni wakati wa Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO) 
kuongeza kasi ya usambazaji wa 
umeme kwa kuwa bado kuna wa-
nanchi wengi wameshalipia lakini 
bado hawajafikishiwa huduma 
hiyo na wengine wanatamani 
iwafikie lakini haiwezekani kwa 
kuwa wanahitaji kugharamia ngu-
zo nyingi. Kwa tafsiri rahisi ni kiwa 
bajeti imefunganisha makazi na 
huduma ya umeme kwamba kwa 
kadri wananchi wengi watakavyo-

pata umeme ndivyo serikali itaen-
delea kupata kodi nyingi.

Lingine ni laini za simu kuto-
zwa kodi kulingana na matumizi 
kwamba ni Sh. 10 hadi 200 kwa 
siku. Hili linapaswa kufafanuliwa 
kwa kuwa wako ambao hawaweki 
fedha kabisa kwenye laini zao bali 
hupigiwa tu. Lakini  kuna ambao 
simu ni sehemu ya kazi lazima 
wawe hewani muda wote kama 
waandishi wa habari.

Kuhusu kutoza kodi kwenye mi-
amala ya simu kuanzia Sh. 10 hadi 
10,000 kwa kadiri ya matumizi ni 
muhimu sana nalo likamulikwa 
kwa kuwa wako watakaoumia au 
inaweza kupunguza matumizi 
ya kutuma na kupokea fedha 
mtandaoni.

Lakini wako mawakala wa-
naotoa huduma ya kutuma na 
kupokea fedha ambao wana-
lipa kodi ya Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) na kodi za hal-
mashauri walizomo ambayo si 
chini ya Sh. 200,000 kwa mwaka. 
Je, hawa nao watatozwa kodi ya 
laini za simu na miamala?

Ikiwa watatozwa kodi ya laini 
ya simu kwa kadiri ya matumizi ni 
wazi kuwa matumizi yao yataku-
wa ya Sh. 200 mwa siku maana 
yake ni Sh. 6,000 kwa mwezi na 
72,000 kwa mwaka, hivyo kama 
ana laini nne maana yake ni Sh. 

Kodi za majengo, laini za simu na miamala zifafanuliwe kwa umma

Yako maeneo 
yenye kiche-
ko hasa kwe-
nye makosa 
ya usalama 
barabarani 
kwa bajaji na 
bodaboda na 
bidhaa za zi-
nazozalishwa 
nchini kama 
za ujenzi  
ambazo zi-
natumiwa 
na wananchi 
wengi.

288,000 kwa mwaka.
Mtu huyu bado hajatozwa kodi 

ya miamala na kwa kuwa kazi 
yake ni kutuma na kupokea fedha 
maana yake anamzunguko mkub-
wa wa fedha hivyo anatakiwa 
kulipa Sh.10,000 kwa mwezi am-
bayo ni sawa na Sh.120,000 kwa 
mwaka.

Ukijumlisha kodi hizi zote 
maana yake anayefanya biashara 
ya fedha mtandaoni akiwa na laini 
nne anapaswa kulipa kodi ya zaidi 
ya Sh. 600,000 kwa mwaka, ndi-
yo maana nawaza kwa sauti bila 
ufafanuzi wa kina kuna uweze-
kano wa watu kuumia na kufunga 
biashara.

Hakuna ubishi kasi ya ukuaji wa 
biashara za fedha mtandaoni ku-
tokana na kodi zilizopo faida yake 
imepungua sana kiasi cha watoa 
huduma kutopata faida kama 
iliyopatikana zamani,lakini sasa 
zimekuja kodi nyingine mpya.

Ufafanuzi wa serikali utasaidia 
kustawisha biashara nchini, kwa 
kuwa kila mtu atajua matumizi 
yake kwa mwezi ni kiasi fulani 
basi analipa kiasi fulani, lakini 
kodi nyingine kama TRA na hal-
mashauri bado zitaendelea ku-
wepo au la, kama atazilipa maana 
yake huyu mwananchi ana mzigo 
mzito wa kubeba.

Mungu ibariki Tanzania
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harusi

Fura-
hia harusi 

huku ukibana 
matumizi kwa 

kuvaa mavazi am-
bayo hayana ghara-

ma kubwa, kama 
inavyoonekana 
kwenye picha.
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Kiyoruba 
ni balaa

M
ITINDO ya mavazi ya Afrika Magharibi, 
inazidi kuenea katika bara zima la 
Afrika kutokana na uzuri wake.

Watanzania hawako mbali na 
chaguo hili la mavazi kutokana na uasili wake 
haupo mbali na nguo zinazovaliwa na makabila 
ya hapa nchini.

Katika sherehe za harusi, hafla za kiserikali 
na sehemu za burudani, utaona watu wa jinsia 
zote wakiwa wamevaa nguo hizo, huku zikione-
kana zimewapendeza.

Kiujumla, mavazi haya yanayofahamika ya-
likuwa yanavaliwa na jamii ya Yoruba, lakini 
kutokana na kupendwa kwake kila mtu anata-
mani kuwa nayo.

Kutokana na teknolojia na ubunifu wa kisasa, 
mavazi hayo yamebadilika mwonekano wake, 
kiasi ambacho wabunifu wanatoa mitindo 
mipya ikiwamo suti za aina mbalimbali.

Kila siku wabunifu wanazidi kuboresha kiasi 
ambacho huwezi kujua asili yake na badala 
yake unafahamu ni aina mpya ya nguo.

Kipindi cha nyuma vazi hili linajumuisha 
gauni refu au la wastani, huku kwa mwan-
amke linakamilika kwa kukivaa kichwani 
kilemba maalum chenye umbo la uyoga. 

Upande wa wanaume, wao wanaweza 
kushona kanzu pana na ndefu au fupi na 
suriali ya kitambaa, huku kichwani ak-
iwa amevaa kofia maridadi 
inayofanana na nguo 
yake.
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UREMBO

MAPISHI
Na Mary Geofrey
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brenda na uanze kusaga, chang-
anya na maziwa uendelee kusa-
ga mpaka iwe laini.

Washa moto, bandika sufuria 
jikoni likipata moto weka sukari, 
koroga mara kwa mara mpaka 
iyeyuke na kuwa brown.

Punguza moto, weka nazi, 
mdalasini, mdalasini, rangi, 
unga koroga vizuri kwa dakika 
mbili ili mchanganyiko uchang-
anyikane. 

Chukua sinia lipake mafuta, 
toa mchanganyiko ule jikoni 
umwage kwenye sinia chukua 
kijiko, usambaze uenee vizuri.

Uache upoe kwa muda na 
anza kukata saizi unayotaka 
ukiwa bado wa moto, ukimaliza 
uache upoe kisha jirambe kwa 
nafasi.

Shanga zaidi 
ya urembo

Furahia 
kashata 
KASHATA za nazi ni chakula kina-
chochangamsha mdomo kabla ya 
kupata  mlo kamili.

Chakula hiki kinachowekwa ka-
tika kundi la kiburudisho, ni rahisi 
kuandaa kwake ukiwa nyumbani.

Mahitaji
Sukari kikombe kimoja, nazi 

kikombe kimoja, mdalasini wa 
kusaga nusu kijiko cha chai, hi-
liki nusu kijiko cha chai, maziwa 
vijiko viwili vya chakula, unga wa 
ngano kama utapenda na rangi 

M
ATUMIZI ya shanga yamezidi kushika kasi 
miongoni mwa wanawake katika masuala 
ya urembo.

Baadhi wanatumia shanga kama 
mbadala wa kuvaa mikufu ya gharama, hii inato-
kana na mwonekano wake kuwa katika uasilia wa 
Kiafrika.

Urembo wa mwanamke unaotokana na shanga 
unapatikana katika mitindo tofauti, ukubwa, 
maumbo na vitu vinavyoambatanishwa navyo.

Kwa miaka mingi, miundo ya shanga kwa wa-
nawake imebadilika na inaendelea kuwa hivyo 
kutokana na kasi ya wabunifu kutaka kuleta mab-
adiliko. 

MITINDO YA SHANGA
Uvaaji wa mikufu ya shanga ni mtindo unao-

pendwa na wanawake wengi. 
Kuna aina nyingi ya mikufu ya shanga ambayo 

imepambwa kwa rangi tofauti.
Uvaaji huu umekuwa wa siku nyingi, lakini kuto-

kana na kuwapo kwa mitindo mipya, wengi wana-
penda kuvaa hasa baada ya kugundua ina mng’aro 
wa kipekee.

Mikufu ya aina hii inavaliwa katika tukio na she-
hemu yoyote. Heleni zilizotengenezwa kwa shanga 

ni nzuri zaidi kutokana na kuwa na 
sifa za kumng’arisha mtu husika.

Kuvaa mtindo huu wa 
shanga unampa mtu kuwa 
maridadi  na mwenye kji-
amini zaidi.

Ikiwa ni kubwa sana, basi 
inaweza kuwa suala na 
inaweza kuingizwa katika 
vitu.

Mitindo mingine inay-
otumiwa kwa shanga ni 

pamoja na 
mikanda ya 

kiunoni, 
mapam-
bo ya 
usoni na 
vibanio 
vya ny-
wele.

kama utapendelea.

Namna ya kuandaa
Changanya sukari kikombe kimo-

ja, mdalasini wa kusaga nusu kijiko 
cha chai, hiliki nusu kijiko cha chai, 
maziwa vijiko viwili vya chakula, 
unga wa ngano na rangi.

Chukua nazi uibandue kutoka 
kwenye kifuu chake, weka kwenye 
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Dondoo kutengeneza meza ya 
kahawa, kupendezesha sebule
1: Unaweza kutengeneza meza 
ndogo mwenyewe, tumia 
mbao rahisi ili iwe ya kipekee. 
Meza hii inakuwa iko pembeni 
ya viti vyako vya kukalia.

2: Unaweza kugeuza ndoo 
moja ya kabati kuwa meza 
ya kahawa. Ni Muhimu ku-
paka rangi ya shaba ambayo 
itabadilisha mwonekano wa 
zamani na kuwa ya kisasa.

3: Unaweza kugeuza meza 
ndogo ya chumbani na kuwa 

ya kahawa. Hii unaweza 
kuweka magurudumu chini ya 
mguu yake na kisha kuitumia 
kwa urahisi pale unapohitaji 
kuwa sebuleni au chumbani 
kwako.

4: Wale wenye vigoda au stuli 
zenye umbo la duara, mnawe-
za kubadilisha matumizi na 
kuwa meza nzuri ya kahawana 
na kukaa sebuleni kwako. 
Unachotakiwa ni kuweka rangi 
nzuri ambayo itabadilisha 
mwonekano wake wa zamani.

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
CHAFU unachangia 
k w a  k i w a n g o 
kikubwa kuharibu 
nyumba hata kama 

ni nzuri na imejengwa katika 
uimara kiasi gani.

Mwingine anaweza kuse-
ma mbona kusafisha nyum-
ba ni jambo linaloeleweka? 
Lakini  ninachotaka kueleza 
ni kwa ni namna gani una-
takiwa kuweka kipaumbele 
na kujiwekea ratiba nzuri ya 
usafi wa nyumba yako yote.

Kumbuka kwamba ny-
umba ikisafishwa kwa uma-
kini na ufasaha ni dawa 
inayojitosheleza katika kuii-
marisha na ikadumu zaidi 
kama ambavyo ni kinyume 
kwamba isiposafishwa 
vizuri   ina uwezekano 
mkubwa wa kuharibika na 
kupoteza mvuto na uimara 
wake.

Jambo la msingi na la kuz-
ingatia ni kwamba nyumba 

ina maeneo mengi na kila 
eneo linahitaji kusafishwa 
kwa umakini   kwa ajili ya 
ustawi wake.

Ili ufanikiwe katika hilo ni 
lazima kujiwekea utaratibu 
mzuri wa kujipangia ratiba 
ya namna gani bora ya ku-
fanya usafi katika kila eneo 
la nyumba yako.

Kwa mfano, kama ni 
jikoni, chumbani, sebuleni, 
jikoni, nje ya nyumba, stoo, 
vyooni na katika viunga vy-
ote vya nyumba hakikisha 
kwamba kote kunafanyiwa 
usafi wa uhakika kila mara.

Kwenye maeneo yote 
ya wazi yakiwamo yale 
yanayohitaji kufagiliwa, 
hakikisha unafanya hivyo. 
Kama  umepanda maua, 
yahudumie nayo vizuri kwa 
kuyawekea mbolea na kuy-
amwagia maji pamoja na 
kuyatengenezea mazingira 
ya kuendelea kustawi zaidi 

na yasigeuke kuwa uchafu 
kwenye nyumba.

Baada ya kufanya usafi, 
hakikisha unakagua kila 
eneo la nyumba ili kujiri-
dhisha kama endapo kila 
mahali kumeguswa na usafi 
na kama kuna vitu ambavyo 
havihitajiki au havitumiki, 
viondoe.

Pia baada ya kusafisha 
hakikisha kila kitu kwenye 
nyumba kimepangiliwa 
inavyostahili kuanzia jikoni, 
sebuleni, vyumba vya ku-
lala, vyooni na hata nje ya 
nyumba kwenye bustani na 
sehemu nyinginezo.

Hakikisha  yale maeneo 
yote ambayo yanahitaji ku-
fanyiwa usafi kila siku ina-
fanyika hivyo na usafi kwe-
nye kila eneo la nyumba 
yako ndio utaiimarisha la-
kini endapo hakutakuwa na 
mpango mzuri wa kuisafi-
sha utaiharibu.

Uchafu chanzo cha 
kuharibika nyumba
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habari kimataifa

Saudi Arabia yaruhusu 
mahujaji 60,000 pekee 

LONDON, Uingereza

RAIS wa Urusi Vladimir Pu-
tin, ameelezea matumaini yake 
kuelekea mkutano kati yake na 
kiongozi wa Marekani, Joe Biden, 
akisema anatumaini  atakuwa 
muelewa zaidi kuliko mtangulizi 
wake Donald Trump.

Katika mahojiano aliyofanyiwa 
na shirika la habari la NBC, 
Putin alimuelezea Biden kama 
mtu aliye na uzoefu mkubwa wa 
kisiasa. 

Licha ya kukiri kuwa uhusi-
ano kati ya mataifa hayo mawili 
yamedorora, alisema anatumai 
ataweza kufanya kazi vizuri na 
Biden. 

Biden anapanga kujadili masu-
ala muhimu na Putin ikiwamo 
Urusi kuuingilia uchaguzi wa 
Marekani pamoja na udukuzi wa 
mtandaoni katika mkutano wao 
unaotarajiwa kufanyika Jumatano 
wiki Ijayo mjini Geneva. 

DW

Putin aweka matumaini 
kwa Rais Biden

RIYADH, Saudi Arabia

SAUDI Arabia imetangaza watu 
60,000 kutoka mataifa ya nje 
watakaoruhusiwa kuingia nchini 
humo kwa ajili ya kutimiza ibada 
ya hija.

Maofisa wa serikali ya nchi 
hiyo, walisema ni wananchi 
wa Saudi Arabia pekee wataka-
otekeleza ibada hiyo mwaka huu 
kwa kuhofia maambukizi mapya 

ya virusi vya corona.
Wavuti ya Haramain Sharifain 

, ambayo inaripoti kutoka katika 
misikiti miwili mitakatifu ilieleza.

Aidha taarifa hiyo inasema 
licha ya wakazi wa nchi hiyo wa-
takaoruhusiwa, pia watakuwamo 
raia na wageni wanaoishi nchini 
humo.

Wavuti hiyo inasema hatua 
hiyo imechukuliwa kutokana na 
kusambaa kwa aina mpya za vi-

rusi ya corona duniani kote.
Mwaka jana Saudi Arabia, ilipi-

ga marufuku raia kutoka mataifa 
mengine kwenda kuhiji ili ku-
dhibiti virusi hivyo.

Watu takriban milioni mbili 
wangetembelea miji ya Maka na 
Madina katika msimu wa kiangazi 
kwa ajili ya Hija ambayo hufanyi-
ka kila mwaka kulingana na imani 
ya kiislamu. Hata hivyo, kumeku-
wa na hofu kwamba Hija inaweza 

kufutwa kabisa. Kwa kawaida Hija 
ni moja ya vipindi muhimu katika 
kalenda ya dini ya Kiislamu.

Maofisa nchini humo walisema 
njia hiyo pekee itaweza  kufuata 
taratibu za kiafya za kutokar-
ibiana ambayo itawezesha watu 
wawe salama.

Saudi Arabia imerekodi visa 
vya corona 161,005 na vifo vilivyo-
tokana na ugonjwa huo ni 1,307.

BBC

Waasi waua 22 mashariki mwa DRC
GOMA, DRC

WATU 22 wameuawa katika 
shambulizi jipya linalodaiwa 
kutekelezwa na waasi wa ADF 
katika Mkoa wa Kivu Kaskazini na 
Ituri, Mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo.

Taarifa kutoka nchini humo, 

zinasema mashambulizi hayo 
yaliwalenga wakulima wanaoishi 
katika mpaka wa Ituri na Mkoa 
wa Kivu Kaskazini.

Mkuu wa Wilaya ya Beni, Do-
nat Kibwana, aliliambia Shirika 
la Habari la Ufaransa (AFP) kuwa, 
miili ya watu hao ilipelekwa ka-
tika chumba cha kuhifadhi maiti 

katika mji wa Oicha.
Lewis Saliboko, kiongozi wa 

Shirika la kiraia alisema watu 
waliouawa walichomwa visu na 
wengine walikuwa wamekatwa 
vichwa.

Ripoti zingine zinaeleza kuwa, 
miili ya watu wengine 13 ilipati-
kana msituni na kufikisha idadi 

ya watu waliouawa kufikia 22 kwa 
mujibu wa wahudumu wa afya.

Tangu mwaka uliopita, kundi la 
ADF linadaiwa kuwauwa mamia 
ya raia, Mashariki mwa nchi hiyo 
na mauaji haya yanazidi kuende-
lea katika mikoa ya Kivu Kaska-
zini na Ituri.

RFI.

PARIS, Ufaransa

WAZIRI wa Ulinzi wa Ufar-
ansa, Florence Parly. amesema 
wanajeshi wake wamemuuwa 
mpiganaji wa Jihadi kutoka Mali, 
ambaye  anadhaniwa kuhusika 
na utekaji nyara na mauaji ya 
waandishi wawili wa nchi hiyo 
mwaka 2013. 

Parly alisema wanajeshi hao 
walio katika ukanda wa Sahel, 
waliwauwa magaidi wanne 
wakati wa operesheni yao 
Kaskazini mwa Mali mnamo Juni 
5, mwaka huu, akiwamo Bayes 
Ag Bakabo, mshukiwa Mkuu wa 
mauaji hayo.

Waandishi hao wa kituo cha 
utangazaji cha Ufaransa cha RFI, 
Ghislaine Dupont na Claude Ver-
lon, waliuawa katika tukio hilo. 

Waziri huyo aliongeza kuwa 
Bakabo, alikuwa katika Kijiji cha 
Aguelhok, na alikuwa anapanga 
mashambulizi dhidi ya vikosi 
vya kulinda amani vya Umoja 
wa Mataifa wakati alipouawa.

DW.

Ufaransa yaua 
wapiganaji wa mali

Rais wa Mali, Kanali Assimi Goita, wa pili kutoka kushoto akitangaza mawaziri wa serikali yake mpya jana. PICHA: DW

Mali yatangaza serikali mpya wengi wao wanatoka jeshini
BAMAKO, Mali

RAIS wa Mali, Kanali Assimi Goita, 
ametangaza baraza jipya la mawa-
ziri likisheheni wanajeshi.

Kanali Goita, aliteuliwa kama rais 
wa mpito baada ya kuongoza map-
induzi ya pili yaliyofanyika mwezi 
uliopita.

Kabla ya kutangaza baraza hilo, 
kiongozi huyo alimteua waziri wake 
mkuu ambaye ni raia.

Kanali Goita aliongoza mapin-
duzi ya kwanza ya mwezi Agosti 
mwaka huu, wakati yeye na maofisa 
wengine wa jeshi walipomwondoa 
madarakani Rais aliyechaguliwa 
Ibrahim Boubacar Keita, baada ya 

maandamano ya wiki kadhaa ya 
kupinga ufisadi na mzozo wa muda 
mrefu wa wanajihadi. Baada ya Ju-
muiya ya Afrika Magharibi ya ECO-
WAS kuweka vikwazo, mamlaka 
ya kijeshi ilikabidhi mamlaka kwa 
serikali ya mpito inayoongozwa na 
raia, lakini Goita aliwapindua tena 
viongozi hao mnamo Mei 24. 

Ufaransa yenye wanajeshi wake 
nchini humo ilisimamisha ushiriki-
ano wa kijeshi na nchi hiyo.

Katika mapinduzi hayo, wa-
najeshi walimkamata rais na waziri 
mkuu wa serikali ya mpito iliyound-
wa. Hata hivyo, viongozi hao wali-
achiwa huru baada ya kutangaza 
kuwavua madaraka.

Nyuma ya yote hayo akajitokeza 
Kanali Goita, ofisa kijana wa jeshi na 
kamanda wa zamani wa operesh-
eni maalum za jeshi la Mali ambaye 
tangu kuingia kwake katika uga wa 
siasa za nchi hiyo amesalia kuwa 
fumbo. Ni wachache sana wanaofa-
hamu azma ya mwanajeshi huyo.

DW
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KILIO CHA WAKULIMA NI HIKI	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Unakumbuka enzi za 
‘kanyaboya’ Dar?

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Hata baadhi ya 
bendi ziliimba 
kuwaasa wa-
nanchi wawe 
makini na 
utapeli wa aina 
hiyo.
Wimbo uitwao 
‘Mwisho wa 
Mwezi’ wa 
Vijana Jazz, una 
baadhi ya ma-
neno yanayo-
watahadharisha 
wananchi kuwa 
makini na 
utapeli wa aina 
hiyo.

Inawezekana 
bei lisiwe tatizo 
kwao, japo pia 
kwa walio wengi 
wanashindwa 
kumudu gharama 
za mbolea au 
pembejeo kwa 
ujumla.

K
WA sasa watu wakiliongea 
au kulisimulia suala hili lin-
akuwa kama burudani tu ili-
yowahi kutikisa huko nyuma. 

Watu wanahadithiana na kucheka, kila 
mtu akikumbuka kisa kilichowahi kum-
tokea.

Lakini wakati huo ilikuwa ni uchungu 
mkubwa, kilio la kusaga meno. Kwenye 
miji mikubwa na sasa Dar es Salaam, 
miaka ya 1980 katikati ya miaka ya 1990 
kulizuka aina fulani ya wizi au utapeli 
ulifahamika kwa jina la ‘kanyaboya.’

Huu ni aina fulani ua utapeli ambao 
watu waliuliziwa matambara, au ka-
bichi lililochongwa vizuri kwa umbile 
la viatu.

Walengwa wa utapeli huu ni watu 
ambao walikuwa wanataka kununua 
vitu ghali kwa bei nafuu. Walengwa 
wengine ni wale ambao hawako makini 
na hawajiongezi. Wengine ni wazembe, 
lakini pia wapo ambao bado hawakuwa 
na uelewa, hasa wale waliokuwa wana-
toka mikoani.

Jiji la Dar es Salam, hasa maeneo ya 
Manzese, Ilala, Kinondoni, Kariakoo, 
maeneo ya Shule ya Uhuru, aina hii 
ya utapeli ilishamiri sana. Cha ajabu 
ni kwamba pamoja na kwamba tayari 

utapeli huu ulikuwa maarufu na kila 
siku watu walisimuliana jinsi walivyo-
tapeliwa, lakini kesho anatapeliwa 
mwingine.

Hata baadhi ya bendi ziliimba ku-
waasa wananchi wawe makini na 
utapeli wa aina hiyo.

Wimbo uitwao ‘Mwisho wa Mwezi’ 
wa Vijana Jazz, una baadhi ya mane-
no yanayowatahadharisha wananchi 
kuwa makini na utapeli wa aina hiyo.

“Mwisho wa mwezi ukifika eee, uki-
fika eee, abiria chunga mfuko wako 
kakaaa, Mwananyamala Posta eee, 
Manzese, Kariakoo, Tandika Shule ya 
Uhuru kaka eee, ogopa Kanyaboya.” 
Ni baadhi maneno yaliyomo kwenye 
wimbo huo.

Juwata Jazz Band nao walitunga 
wimbo mmoja waliouita ‘Kanyaboya’, 
ingawa huu ulikataliwa kurekodiwa Re-
dio Tanzania Dar es Salaam. Sijui kwa 
nini? Labda baadhi ya maneno hayaku-
wapendeza. Lakini  ulikuwa ukipigwa 
kwenye kumbi mbalimbali ambazo 
bendi hiyo ilikuwa ikitumbuiza na kue-
neza elimu ya wananchi kuwa makini 
na ‘kanyaboya’

Wimbo uliiitwa hivyo hivyo ‘Kan-
yaboya’ “Wacha kuuuzia watu magu-

nia, wacha kanyaboya utaumia.” Hayo 
ni baadhi ya maneno yaliyomo kwenye 
kibao hicho. Jinsi walivyokuwa wana-
tapeliwa ni pale mtu anapokwenda 
kutaka kuuziwa shati, suruali au viatu.

Anakutana na mtu kasimama na 
shati, suruali au viatu, anauza kwa bei 
rahisi, tofauti na ile inayouzwa kwenye 
meza ya bidhaa.

Baada ya kupatana bei, wakati mteja 
anatoa pesa mfukoni, muuzaji naye 
anafunga mzigo kwenye kifurushi hasa 
ilikuwa kwenye gazeti kwanza, halafu 
unawekwa kwenye mfuko wa karatasi.

Lakini wakati huo huo, wakati 
anafunga, kuna mtu mwingine wa ak-
iba ambaye mnunuzi huwa hamuoni. 
Yeye anakuwa na mfuko wa kaki un-
aofanana kabisa ule alioshika mwen-
zake.

Kutokana na kuwa na watu wengi 
maeneo ya soko, au mahitaji ya nguo, 
wanabadilishana mfuko bila mnunuzi 
kujua.

Anapita nyuma ya mwenzake na 
kubadilishana mifuko bila kuonekana 
kwa urahisi kutokana na muingiano 
mkubwa wa watu. Ule mfuko wenye 
shati, suruali au viatu ambavyo mteja 
ameviona na kukubali kununua, una-

chukuliwa na mtu mwingine na yule 
jamaa anampa mfuko ambao una ma-
gunia mabovu, matambara au kabishi 
lililochongwa mithili ya viatu.

Mteja anakuwa ameshaonyeshwa 
bidhaa anakuwa hana muda tena wa 
kuangalia, badala yake mawazo yake 
yanakuwa kwenda kutafuta usafiri wa 
nyumbani, ili kwenda kujaribisha nguo 
yake, akiwaza jinsi atakavyowakoga 
mwenzake.

Taharuki inakuja anapofika nyum-
bani, atakapofungua na kukuta ameuz-
iwa magunia, matambara mabovu, 
au kabichi lililochongwa. Hapo ndipo 
anapotambua kuwa amepigwa ‘kan-
yaboya’.

Wengi walikuwa wanadhani kuwa 
watu hao ni ‘wachawi’. Ukweli ni 
kwamba wana mbinu kali ambazo 
ukiwa mtu wa papara ni lazima ulie tu. 
Hata ukienda kesho sehemu ile ile hu-
wezi kumkuta. Utamkuta mtu mwing-
ine kabisa.

Hiyo ndiyo ‘kanyaboya’. Utapeli 
ambao ulipamba moto miaka hiyo na 
sababu kubwa ilitokana na uhaba wa 
nguo nchini Tanzania uliosababishwa 
na mdororo wa uchumi, hasa baada ya 
vita vya Kagera.

U
KWELI kwamba nchi hii ni ya 
wakulima na wafanyakazi hau-
jafa. Hii ni kwa sababu hatu-
jawa na viwanda vya kusema 

kwamba Watanzania wengi wanapata 
ajira huko, hivyo eneo kubwa linaloajiri 
Watanzania wengi ni kilimo.

Ukisoma mapendekezo ya makadi-
rio ya mapato na matumizi kwa mwaka 
wa fedha 2020/21 yaliyosomwa na Wa-
ziri wa Fedha wa wakati huo, Dk. Philip 
Mpango uk. 41, katika eneo la kilimo, ali-
himiza matumizi ya teknolojia ya habari 
na mawasiliano (TEHAMA) kwa ajili ya 
huduma za kilimo zikiwamo masoko, 
pembejeo na ugani.

Ukisoma pia mapendekezo ya ma-
pato na matumizi ya mwaka wa fedha 
2021/22 yaliyowasilishwa na Waziri 
wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu 
Nchemba, uk. 17 yeye kipaumbele chake 
ni juu ya kuweka mkazo eneo la kujenga 
na kukarabati miundombinu ya umwa-
giliaji na uhifadhi wa mazao ya kilimo 
pamoja na kuimarisha vituo vya utafiti 
na huduma za ugani.

Haya ni mapendekezo ya mapato na 
matumizi kwa miaka miwili tu ya fedha. 
Karibu bajeti za miaka yote zimekuwa 
zikiwalenga baadhi tu ya wakulima 
ambao si kundi kubwa kwa maana ya 
wakulima wanaolima kilimo cha umwa-
giliaji na watumiaji wa TEHAMA katika 
kutafuta masoko.

Wakulima wengi wa Tanzania ni 
wakulima wanaolima kienyeji kwa 
maana ya kutegemea misimu ya mvua. 
Hawa  hawahitaji miundombinu am-
bayo inatajwa kwenye mapendekezo ya 

bejeti za serikali. Kundi hili ndilo kubwa 
zaidi katika nchi.

Bahati mbaya sana ardhi yetu siku 
hizi pia imechoka kiasi cha kutotoa 
mazao ya kutosha kwa hawa wakulima 
wadogo wadogo. Hivyo ili wazalishe vya 
kutosha wanahitajika watumie mbolea 
katika kupanda na kukuza mazao yao. 
Wakulima hawa wengi si wakulima wa 
mazao ya biashara bali ya chakula. Wa-
natafuta  kula yao ya kila siku.

Kilio cha wakulima hawa ni juu ya 
namna ya kuzipata mbolea za kupan-
dia na kukuzia ili kuzalisha chakula 
cha kutosha. Inawezekana bei lisiwe 
tatizo kwao, japo pia kwa walio wengi 
wanashindwa kumudu gharama za 
mbolea au pembejeo kwa ujumla.

Nimefanya utafiti kidogo kuhusu shi-
da iko wapi hasa katika suala la kupata 
mbolea, nikagundua kwamba kampuni 
karibu zote zinatengeneza mbolea ka-
tika mifuko ya kuanzia kilogramu 50 
yaani kwa mfuko huku gharama zake 
zikiwa kati ya Sh. 65,000. Kwa gharama 
hizi ni mkulima gani mdogo anaweza 
kumudu kununua?

Nimezungumza na baadhi ya 
mawakala wa maduka ya pembejeo ku-
wauliza kwa nini hizo mbolea zisiwek-
we kwenye mifuko ya kilo mbili, tano na 
kadhalika ili kuwarahisishia wakulima 
wadogo ambao wanalima kwa ajili ya 
chakula ili kupata kwa gharama ndogo. 
Mawakala wengi wanadai kwamba 
wameshatoa ushauri sana kwa wale 
wanaowauzia lakini hawataki kuweka 
kwenye mifuko midogo.

Najiuliza kinacho shindikana ni nini? 

Nani anakataa ni kampuni za mbolea 
au serikali? Kuna athari gani kuzigawa 
hizo kilo 50 katika mifuko na bado fed-
ha ya mfuko mzima ikapatikana? Kwa 
mtazamo wangu ni suala la hesabu tu 
kama unauza Sh. 65,000 maana yake 
zikiwa kilo tano itakuwa Sh. 6,500, 
hivyo kumrahisishia mkulima kupata 
mbolea kwa gharama anayoiweza.

Naweza kuulizwa kwani kilo 50 zina 
shida gani? Jibu lake ni kwamba kama 
mbolea zitawekwa kwenye mifuko mi-
dogo ambayo wananchi wataweza ku-
nunua kwa gharama ya chini, maana 
yake wengi wanaolima kwa ajili ya 
chakula watahamasika zaidi kutumia 
mbolea na kuzalisha zaidi na baadaye 
wataanza kulima mashamba makubwa.

Wengi wanalima nusu eka au robo 
lakini kuna kilimo cha bustani. Hivi 
anayelima bustani pia unataka umwam-
bie akanunue mfuko wa kilo 50 halafu 
mbolea nyingine ataipeleka wapi? Im-
efika mahali baadhi ya wauzaji sasa wa-
natoboa ile mifuko ili wapime kwa kilo, 
jambo ambalo pia linafanyika kwa kifi-
cho kama uuzaji wa bangi. Ukiwauliza  
kwa nini mnapima kwa kificho, wana-
dai kwamba serikali haitaki.

Nafikiri hakuna sababu ya wananchi 
kununua mbolea za kupima kama ban-
gi. Serikali iziagize kampuni zinazoten-
geneza mbolea zote kupaki kwenye 
mifuko ambayo itakuwa rahisi mwa-
nanchi kununua kwa gharama ndogo ili 
kuwafanya wengi wazalishe mazao kwa 
wingi zaidi.

Nakumbuka miaka ya zamani, seri-
kali ilikuwa inatuletea mbegu hasa 

za pamba na mihogo bure kabisa na 
tulikuwa tunapewa na wataalamu ili 
wahakikishe kwamba tunapanda kwa 
utaalamu.

  Leo mbegu na mbolea zote zinau-
zwa ni kweli tunahitaji Watanzania 
walime kilimo chenye tija? Kila mwaka 
bajeti ya kilimo ni ndogo kulinganisha 
na mahitaji katika eneo hilo, ambalo ni 
kimbilio la wengi wasio na ajira.

Waziri wa Fedha na Mipango kwenye 
hotuba yake ya bajeti 2020/22 anasema: 
“Katika eneo la kuimarisha uwezo wa 
uzalishaji viwandani na utoaji huduma, 
msukumo utawekwa kwenye miradi ya 
viwandani inayolenga kuongeza thama-
ni ya mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi.” 

Ni wazi kwamba huwezi kuwa na vi-
wanda bila kuwa na malighafi kutoka 
mashambani. Kwa hiyo usipotengen-
eza wazalishaji wengi wa malighafi, 
viwanda pia vitaanguka. Mapinduzi ya 
viwanda yanaenda sambamba na uzal-
ishaji wa malighafi.

Mwisho, waziri mwenye dhamana 
aone umuhimu wa kutatuta tatizo la 
mbolea kwanza  kwa sababu uzalishaji 
wa sasa hauwezekani bila mbolea na 
viuatilifu. Vinginevyo  tutashindwa 
kuelewa Wizara ya Kilimo ina kazi gani 
katika nchi hii. Wakulima wamekuwa 
kama yatima, wataalamu wa kilimo pia 
hawaonekani huku wakilipwa fedha za 
Watanzania kama mishahara ya kazi 
hiyo. Natambua  ni wachache lakini pia 
wako wapi.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA
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Sikio la kufa halikumsikia RC Albert John Chalamila

Alijua hakuwa peke yake, kuna wa-
naomsaidia. 

Hata hivyo hakujua Doroth na 
wote wanaomfatilia wako mbali kia-
si gani kujua vitu vingi kuhusu yeye 
na Tausi.

******************************
“Najua wewe ni mzoefu, hutonian-

gusha.” “Mzee mimi ndiyo kazi yan-
gu hii, wala huna haja ya kuongea 
maneno mengi, pesa yangu tu, nini 
unakata biashara imeisha.”

“Ni kwamba nachotaka ni kum-
maliza msichana mmoja hivi ambaye 
tutakwambia akifika eneo husika. 
Nina maana tutakwambia ukae se-
hemu fulani, halafu msichana huyo 
atapita akiwa kwenye bodaboda. Ak-
ifika karibu nitakwambia bodaboda 
inayokuja ndiyo atakuwa amepanda 
na amevaa nguo fulani, sawa?”

“Sawa mzee, kama tulivyoahidi-
ana, kazi hiyo utanipa Sh. Milioni 
tano?”

“Punguza kidogo kijana.”
“Haipunguziki, kuua mtu si jambo 

dogo mzee, kwani wewe si unajua 
kutumia bastola?

“Mbona huendi ukaifanye mwe-
nyewe?”

“Basi sawa nitakupatia.”
Mzee Peterson aliamua kufanya 

hivyo baada ya mbinu zote kushindi-
kana za kijana wake Donald kuacha-
na na msichana na uswazi, Tausi.

Yeye na mkewe Eva na mkwewe 
mtarajiwa wanaomkubali wao, Dor-
oth, kila mmoja alipewa kazi ya ku-
fanya kufanikisha walilolipanga.

Mama alipewa kazi ya kwenda 
kwenye chumba cha kijana wale 
Donald na kuichukua simu bila yeye 
kujua. Hilo lilifanikiwa. Simu hiyo 
ikazimwa na kufichwa. Donald ali-
itafuta huku na huko bila mafanikio. 
Kwa jinsi nyumba yao ilivyo, haiingii 
akilini kama kuna mtu aliingia na 
kuichukua.

Nyumba kubwa ya kisasa inay-
olindwa kwa mitambo ya umeme, 
mbwa na walinzi wengine wa kawai-
da, isingewezekana kabisa. Akili 
nyingine ikamwambia alikuja nayo 
hadi nyumbani akaichana varan-
dani kwenye meza, lakini baada ya 
kuuliza ndugu zake na mama yake 
kukataa, basi akadhani kuwa amei-
sahau ofisini. Hakuwa na wasiwasi 
kuwa kesho ataikuta.

Baada ya jambo hilo kufanikiwa 
kwa kutumia simu ya mzee Peterson, 
ikaandikwa meseji kwenda kwenye 
namba ya Tausi ikimtaka siku hiyo 
saa 2:00 usiku wakutane kwenye ho-
teli moja pale Afrika Sana, Sinza.

Tausi aliipata meseji hiyo saa 
12:00 jioni na iliandikwa.

“Samahani mpenzi, nimepoteza 
simu yangu muda si mrefu, ndiyo 
maana nimetumia namba ambayo ni 

T
ayari kengele ya hatari 
ilianza kugonga kwenye 
kichwa chake. Ni kwamba 
jambo hili limeshafika pa-

baya. Na litafika hata mbele ya waza-
zi wake. Alijua Doroth angewaambia 
tu kwa sababu wao ndio wamem-
wandaa kuwa mke. Anatambua kuwa 
wazazi wangejua kwa sababu ange-
waambia yeye mwenyewe, lakini si 
mapema kiasi hicho. Alitaka kwanza 
kutengeneza mazingira.

Hakuwa tayari kumwacha au 
kumkosa Tausi. Kwa kipindi kifupi 
tu tangu awe na msichana huyo ali-
jiona kama mfalme. Hata kazi zake 
alizifanya kwa utulivu na amani. 

Alitokea kumpenda sana Tausi. 
Hakuona kasoro au upungufu wow-
ote ambayo wengi wanayasema kwa 
baadhi ya wanawake wa uswahilini.

Alikuwa na upendo wa dhati 
kwake. Alimheshimu. Na tangu awe 
naye hajawahi kuhisi chochote am-
bacho si kawaida.

Alichukua simu yake na kupiga 
upande wa pili.

“Hallo Doroth uko wapi?”
“Niko nyumbani kwetu.”
“Kwa nini umekwenda kumfany-

ia fujo mtoto wa watu nyumbani 
kwao?”

“Aaah, yaani huyo kinyago wako, 
ndiyo kakwambia mimi nimemfany-
ia fujo?”

“Mimi nauliza, kisa cha kwenda 
kwa yule dada kufanya fujo ni nini?”

“Mwambie akueleze vizuri huyo 
hawara yako. Nimemfayia fujo saa 
hizi asingekupigia simu yuko kwao. 
Angekuwa hospitali au polisi.”

“Nani amekwambia yule hawara 
yangu? Yule ni mpenzi wa rafiki yan-
gu mmoja anaitwa Sadiki.”

“Wewe baba we. Usinifanye mimi 
mtoto mdogo. Unadhani mimi mtu 
wa kawaida ee. Kila kitu ninacho 
hapa. Ushahidi wote kuwa ni mpenzi 
wako, mpaka picha ninazo, hasidi 
mkubwa wee.” Doroth akakata simu 
kwa hasira.

Donald akabaki anaiangalia simu 
yake. Kitu kimoja tu ambacho alimsi-
fu Doroth. Kumbe alikuwa akimfua-
tilia nyendo zake. Yeye mwenyewe 
akaanza kujilaumu kwa kutochukua 
tahadhari kwa yote aliyokuwa aki-
fanya. Alichukulia kawaida. Alijiam-
bia kuanzia sasa awe na tahadhari. 

Nina maana 
tutakwambia 
ukae sehemu 
fulani, halafu 
msichana 
huyo atapita 
akiwa kwenye 
bodaboda. 
Akifika karibu 
nitakwambia 
bodaboda in-
ayokuja ndiyo 
atakuwa 
amepanda na 
amevaa nguo 
fulani, sawa?”

Sumu ya Mapenzi-10

hadithi
KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati watu 
wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote anayetaka 
kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa makubwa.
Donald. Kijana msomi aliyetoka Marekani, anarejea nchini Tanzania. Anakabidhiwa kuendesha 
kampuni za baba yake. Lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo linapoanza. Usikose hata 
nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

ngeni nimeomba kwa rafiki yangu, 
nakuomba uje hapa Afrika Sana, 
niko hapa nakusubiri.”

Haikuwa mara ya kwanza kum-
wambia wakutane kwenye hoteli 
sehemu fulani. Hata hiyo hoteli 
wameshawahi kufika. Na hata 
mzee Peterson aliandika kumtaka 
wakutane sehemu hiyo kwa saba-
bu siku mmoja alimsikia kijana 
wake akimtaka msichana mmoja 
ambaye aliamini kuwa ni yeye 
huyo huyo Tausi wakutane hapo.

Baadaye tena ikaja meseji ny-
ingine. “Mpenzi nimemtuma kijana 
mmoja wa bodaboda aje kuku-
chukua. Ni rafiki yangu na huwa 
namlipa kwa mwezi kwa ya mam-
bo ya dharura. Nimekwita ghafla 
ndiyo maana sitaki uingia ghara-
ma, atakuleta salama hadi huku.”

Tausi alitaka kupiga simu, lakini 
wazo likamjia kuwa Donald ha-
tumii simu yake, bali ya rafiki yake 
mmoja ambaye yuko naye huyo. 
Anamfahamu mpenzi wake kuwa 
hana tabia ya kutuma sana meseji, 
bali kupiga, lakini leo ameamua 
kutumia zaidi meseji kwa sababu 
simu si yake, hivyo naye akasita ku-
piga. Akaamua kujiandaa kwenda.

Doroth alikuwa amewasiliana na 
baba mkwe wake aandike meseji 
ile kwa sababu ana mtu mwende-
sha bodaboda ambaye atakwenda 
kumchukua na kumpeleka wana-
potaka. Baada ya meseji ile, Dor-
oth aliwasiliana na Said. Yule yule 
ambaye siku za nyuma aliyemtuma 
kufuatilia nyendo za Donald hadi 
akagundua sehemu anapokwenda 
Magomeni Makuti ambako kuna 
mpenzi wake mwingine, Tausi.

Kwa maana hiyo Said hakupata 
tabu. Alikwenda moja kwa moja 
hadi kwa kina Tausi na kujitambu-
lisha kuwa ametumwa na Donald 
kuja kumchukua ampeleke Sinza, 
maeneo ya Afrika Sana kwa maele-
kezo ya Doroth.

Akiwa amevaa sketi yake ya 
kisasa fupi yenye mistari myeupe 
na myeusi iliyoacha mapaja wazi 
na blauzi nyeupe, akiwa na viatu 
virefu.

Mwanamke alijipamba akapam-
bika. Alipanda kwenye bodaboda 
kwa minajiri ya kwenda Sinza 
kama alivyoitwa kwa ajili ya kuku-
tana na mpenzi wake Donald.      
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RAPA mkali nchini, Billnass, amewashukuru 
mashabiki wake kwa kusikiliza nyimbo zake 
ambapo sasa anafikiria kuwapa zawadi ya 
kipekee kwa kuandaa albam.

Amesema nyimbo zake zote amefanikiwa 
kupata wasikilizaji wa jumla zaidi ya milioni 
2 kupitia mtandao wa kupakua na kusikilizia 
muziki Boomplay, kitua ambacho kwake ni 
jambo la furaha.

 “Sio suala dogo, Over 2 million bila EP 
wala album wala mixtape, I think ni muda 
sasa wa album na EP, Ahsanteni kwa upen-
do watu wa Mungu,”  amesema Billnass.

Mwanamuziki mkongwe wa muziki wa 
RnB, R. Kelly, amewatimua kazi mawakili 
wake wawili,  Steve Greenberg na Michael 
Leonard, kwa kushindwa kazi.

R. Kelly ambaye anakabiliwa na kesi ya 
unyanyasaji wa kingono, anajaribu kujitoa 
kitanzini wakati akirudi tena mahakamani 
miezi miwili inayokuja.

Kupitia kikao kifupi na Mahakama kili-
chofanyika mapema wiki hii, Kelly ameeleza 
kuwa amewafuta kazi mawakili hao kwa-
sababu hawakuwa vizuri kwenye suala la 
uwajibikaji na amepanga kuongeza timu ya 
wanasheria wapya.

Amemthibitishia Jaji wa Mahakama, Ann 
Donnelly, kwamba ataendelea kufanya kazi 
na timu ya wanasheria wake wengine Beck-
er na Farinella ambao wamesalia.

R Kelly amecheza 
karata tatu

M
WIMBAJI mkong-
we wa Taarab 
nchini, Khadija 
Kopa, amewa-

kumbusha wasanii wen-
zake  kukumbuka maisha 
ya kesho kwa kuwekeza 

Billnass afikiria 
kutoa Albam

Khadija Kopa 
usichoke 
kuwakumbusha

Jumapili Juni 13, 2021

kiuchumi.
Khadija  amesema Wa-

tanzania wengi wakiwamo 
wasanii hana tabia ya 
kuweka akiba kwa ku-
wekeza katika hisa, hivyo 

inapofikia umri wa uzeeni 
maisha yake yanakuwa 
magumu.

“Wasanii wengi huanza 
kuona maisha magumu 
pale wanapoachana 
na muziki kutokana na 
kushindwa kufanya shu-
ghuli zao kama awali, ni 
lazima tuamke kwa kuwe-
ka akiba hasa kuwekeza 
katika hisa,” amesema.
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habari michezo

LONDON, England 

MLINZI wa kati Harry Maguire 
atakosa mchezo wa kwanza 
wa England wa michuano ya 
euro 2020 leo Jumapili dhidi 
ya Croatia.

Kocha wa England, Gar-
reth Southgate amethibitisha 
kwamba Maguire hatakuwa 
sehemu ya kikosi hicho kwe-
nye mchezo huo.

“Timu ya madaktari imeku-
wa naye Manchester kwa ma-
tibabu, hakuweza kusafiri nasi 

kwa sababu bado hajawa fiti 
vya kutosha,”alisema South-
gate akiwaambia waandishi 
wa habari.

“Mchezo wa kwanza utaku-
wa mgumu sana, hakuna haja 
ya kuelezea sana katika hilo,” 
aliongeza Southgate. 

England inakutana na Croa-
tia katika mchezo wa kwanza 
leo Jumapili katika uwanja wa 
Wembley. Beki huyo aliumia 
katika mchezo wa Ligi Kuu 
England dhidi ya Aston Villa 
Mei 9, mwaka huu.

PARIS, Ufaransa 

J
OSE Mourinho amesema kuwa 
kikosi cha timu ya taifa ya Ufar-
ansa kinaweza kufanya vizuri 
katika mashindano haya ya euro 

2020.
Sababu kubwa ya Mourinho kuipa 

nafasi Ufaransa ni kutokana na kuwa 
na kikosi kizuri kinachowajumui-
sha wachezaji ambao sio wabinafsi 
ikiwa ni pamoja na Karim Benzema.

Mourinho alimfundisha Benzema 
na Cristiano Ronaldo ndani ya Real 
Madrid na amesema kuwa wawili 
hao ni marafiki wakubwa.

Na urafiki wao ulichangia kwa sa-
babu Benzema hakuwa mbinafsi ka-
tika kutengeneza nafasi za kufunga 
jambo ambalo lilikuwa linamfurahi-
sha Ronaldo.

Kocha huyo raia wa Ureno ame-
sema kuwa imani yake kubwa kwe-
nye euro 2020 washambuliaji am-
bao amefanya nao kazi kwa nyakati 
tofauti ikiwa ni pamoja na Ronaldo, 
Benzema, Harry Kane na Romelu 
Lukaku watafanya vizuri.

Mourinho amesema kuwa ka-
tika kazi yake ya ukocha alikuwa 
anashangazwa na mabao ambayo 
yalikuwa yanafungwa na Kane. 

Amebainisha kuwa uwepo wa 
Benzema katika kikosi cha timu ya 
Ufaransa itakuwa faida kwa Kylian 
Mbappe kuweza kupata nafasi za 
kufunga mabao zaidi.

ROME, Italia 

ROBERTO Mancini amefisia “usiku 
mzuri” wakati Italia ikianza vyema 
michuano ya euro 2020 kwa ushindi 
wa 3-0 dhidi ya Uturuki, lakini ame-
onya bado wana kazi kubwa ya 
kufanya.

Italia ilitawala mchezo huo kwa 
dakika zote 90 na ingeweza kuibuka 
na idadi kubwa ya mabao kama 
washambuliaji wake wangekuwa 
makini zaidi kwani walikosa nafasi 
nyingi za wazi, pale kwenye dimba la 
Olimpico, juzi Ijumaa usiku.

Uturiki waliwazawadia Italia bao 
la kwanza wakati krosi ya Domenico 
Berardi iliposindikizwa wavuni kwake 
na mlinzi Merih Demiral.

Ciro Immobile akafunga la pili kwa 
kunganisha mpira uliotemwa na 
golikipa, kabla ya Lorenzo Insigne 
kufunga bao la tatu.

Ilikuwa ni mara ya kwanza katika 
hitoria ya mashindano hayo, Italia 
kufunga mabao matatu kwenye mch-
ezo mmoja.

Alipoulizwa kama ushindi huo ni 
hatua nzuri ya kwenda kwenye fain-
ali ya michuano hiyo kule Wembley 
Julai 11, Mancini aliiambia Rai Sport: 
“Bado kuna hatua sita zaidi. 

“Ulikuwa ni usiku mzuri, natumaini 
kutakuwa na nyakati nyingine nzuri 
kama hizi.

“Nilikuwa na matumaini ya kuanza 
kama hivi, nimeridhishwa na ushindi 
na kwamba tulicheza vizuri na tuli-
waburudisha mashabiki. 

“Natumaini Waitaliano walikuwa na 
usiku mzuri. Tulicheza vizuri, kamwe 
hatukutaka tamaa. Kifupi ilikuwa 
mechi nzuri zaidi.

“Tulionekana kuwa timu nzuri. Tuli-
wafunga Uturuki, lakini bado tunahi-
taji kuimarika zaidi, kikosi chetu kina 
vijana wengi ambao hawana uzoefu 
wa kutosha, lakini tunatakiwa kujii-
marisha zaidi na zaidi.”

Maguire kuikosa 
Croatia leo 

Mancini atoa 
onyo ushindi 
wa Italia

Mourinho 
aipa 

Ufaransa 
euro 2020



Sancho kulipwa zaidi

WINGA wa England, Jadon Sancho, 21, atakuwa 
ndiye mchezaji wa pili atakayelipwa zaidi ndani ya 
Manchester United, nyuma ya mlinda lango David 
de Gea, iwapo atakamilisha uhamisho wake kutoka 
Borussia Dortmund msimu huu. (Mail)

Fonseca mambo safi Spurs

KOCHA wa zamani wa AS Roma, Paulo Fonseca, 
amekubali kusaini mkataba wa miaka miwili kwa 
ajili ya kuinoa timu ya Tottenham Hotspur. (Tel-
egraph)

Neuhaus huyo Liverpool

LIVERPOOL wapo katika mazungumzo na Borus-
sia Monchengladbach kwa ajili ya kusajili kiungo wa 
kati, Florian Neuhaus, 24. (Sport1)

White kutua Arsenal

ARSENAL inajiandaa kumsajili mlinzi wa pembeni 
wa Brighton na England, Ben White, 23. (Athletic)

Lacatelli awaniwa

ARSENAL pia inamfuatilia kwa karibu kiungo wa 
kati wa Italia, Manuel Locatelli, 23. (Sky Sport Italia, 
via Metro)

Chelsea wanamtaka Niguez

CHELSEA wanamtaka kiungo wa kati wa Atletico, 
Madrid Saul Niguez, 26, lakini Manchester United na 
Juventus zimesalia kuwa ndio timu ambazo mchezaji 
huyo anazipendelea zaidi. (Mundo Deportivo)

Lewandowski ruksa

MSHAMBULIAJI wa Poland, Robert Lewandowski, 
32, yuko huru kuondoka Bayern Munich. (AS)

Everton kumrudisha Vlasic

EVERTON wanaangalia uwezekano wa kusaini 
upya mkataba na Nikola Vlasic, 23 kutoka CSKA Mos-
cow ikiwa ni miaka miwili baada ya kumuuza. (Star)

Danny Rose kutua Watford

MLINZI wa England, Danny Rose mwenye umri wa 
miaka 30, anakaribia kujiunga na Watford baada ya 
kuondoka Tottenham Hotspur. (Watford Observer)

Aurier amalizana na PSG

MLINZI wa pembeni wa Tottenham Hotspur na 
Ivory Coast, Serge Aurier, 28, amekubaliana kuhusu 
maslahi binafsi na Paris St-Germain. (Football 
Insider)

Donnarumma anukiwa PSG

GOLIKIPA wa Italia, Gianluigi Donnarumma, 
22, anakaribia kutua Paris St-Germain kama 
mchezaji huru. Ataondoka AC Milan msimu 
huu akiwa mchezaji huru wakati mkataba wake 
utakapomalizika mwishoni mwa mwezi huu. 
(Calciomercato)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

SEVILLE, Hispania 

S
EVILLE imempa ofa ya mka-
taba wa miaka mitano mlinzi 
wa kati wa Real Madrid, Ser-
gio Ramos, kwa mujibu wa 

Marca.
Majaliwa ya Ramos kule

 Real Madrid bado hayaja-
julikana kutokana na uk-
weli kwamba, hajapewa

 ofa ya mkataba mpya.
Awali ilidaiwa kwamba, Madrid 

wapo tayari kumpa mkataba wa 
mwaka mmoja, lakini Ramos 
mwenyewe anataka angalau 
miaka miwili ili aendelea kucheza 
hapo kwenye dimba pa Santiago 
Barnabeu.

Beki huyo mkongwe ameripotiwa 
kukataa ofa kadhaa alizopewa na 
klabu yake hiyo, kwani hawafikii 
kile anachokitaka yeye.

Na sasa kwa mujibu wa ripoti 
hiyo ya gazeti la Marca, Seville ina-
taka kupata saini ya mchezaji huyo 
na wapo tayari kumpa mkataba wa 

miaka mitano.
Ramos amekuwa hapo Madrid 

tangu alipojiunga nayo mwaka 
2005 akitokea Sevilla iliyomlea na 
sasa wanamtaka tena.

Ramos mwenye umri wa miaka 
35 mkataba wake wa sasa unamal-
izika mwisho wa mwezi huu, huku 
hakuna kilichojadiliwa bado.

Ingawa taarifa za hivi karibuni 
zilibainisha kuwa Madrid wanataka 
kumpakiza Ramos hapo Santiago 
Bernabeu baada ya ujio wa kocha 
mpya, Carlo Ancelotti.

    Ndiko alikoanza kucheza soka, na sasa …

habari michezo
Jumapili Juni 13, 2021

Ramos kupewa mkataba 
wa miaka mitano Seville
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Na Adam Fungamwango

D
ODOMA jiji, ndiyo timu inay-
oongoza kwa kufunga mabao 
mengi kwenye Kombe la FA 
ambalo liko kwenye hatua ya 

nusu fainali.
Timu hiyo ambayo ilitolewa 
kwenye hatua ya robo fain-

ali na mabingwa watetezi
 Simba, imefunga mabao 14

 ambayo hadi sasa hakuna
 timu ambayo imeyafikia.

Mabingwa Watetezi Simba, wana-
shika nafasi ya pili kuwa timu yenye 
mabao 13, huku timu ya JKT Tanzania 
na Magereza zikiwa na mabao 11, huku 
Biashara United ikiwa na mabao 10.

Kwa mujibu wa rekodi na takwimu 
za michuano hiyo, timu ya Azam FC, 
Itezi FC, Kurugenzi, Kwa Mndolwa na 
Mwadui zimefunga mabao manane, 
huku Kahama United, na Kipigwe FC 
zikiwa na mabao saba.

Timu ambazo zina mabao sita kwe-
nye michuano hiyo ni Chato Stars, Ea-
gle Star, Ihefu FC, Kagera Sugar, KMC, 
Namungo FC, Polisi Tanzania na Ruvu 
Shooting.

Coastal Union inaziongoza timu 
ambazo zimefunga mabao matano, 
zingine ni Amboni Stars, Nyika FC, 
Panama, na Prisons.

Yanga ambayo yenyewe bado ipo 
kwenye michuano hiyo kwenye hatua 
ya nusu fainali, ina mabao manne hadi 
sasa.

Timu zingine zenye mabao kama 
hayo ya Yanga ni Ken Gold, Magic 
Preasure, Red Buffalo, na Rhino Rang-
ers.

Timu za Gwambina FC, Arusha FC, 
Chipukizi, Kayanga, Stars, Sahare Allh 
Stars, Transit Camp na Tunduru Koro-
sho, zote hizi zimefunga mabao matatu 
kila moja.

Simba, Azam, Yanga na Biashara 
United ndizo zipo kwenye nusu fainali.

Simba itacheza na Azam FC kwenye 
Uwanja wa Majimaji Songea katika 
hatua hiyo, huku Yanga ikitarajiwa ku-
kumbana na Biashara kwenye Uwanja 
wa Ali Hassan Mwinyi mkoani Tabo-
ra, kabla ya fainali kupigwa kwenye 
Uwanja wa Lake Tanganyika mkoani 
Kigoma.

Dodoma Jiji, rekodi 
ya mabao ‘FA cup’

Na Joseph Mchekadona 

CHAMA cha mbio za pole Wilaya ya 
Temeke (Temeke Jogging Association- 
TEJA) kimetangaza kuwa kitafanya 
uchaguzi mkuu wa chama hicho Julai 
25 mwaka huu.

Uamuzi huo umefanyika katika Mku-
tano Mkuu maalum wa chama hicho uli-
ofanyika katika ukumbi wa Idd Nyundo 
Juni 6 mwaka huu katika Manispaa ya 
Temeke. 

Wanachama wa TEJA 32 ambao 
ni klabu kutoka sehemu mbalimbali 
wilayani humo walihudhuria na kuazim-
ia kwa kauli moja kuwa uchaguzi mkuu 
ufanyike Julai 25. 

Baadhi ya Klabu zilizoshiriki ni pamo-
ja na Dar Jogging, Temeke Jogging, 
Temeke Family, Kaiju jogging, Kwetu 
Toa ngoma Jogging, kongowe Jogging 
na Namanga Jogging.

Nyingine ni Kidagaa Jogging, Chamazi 
fitness, Dovya Jogging, Kwa nyoka Jog-
ging, Wasafi Jogging na Aggrey Jogging. 

Pia Katibu wa Baraza la Michezo la 
Temeke, Ingvild Kimario alihudhuria 
kwenye mkutano huo uliofanyika kwa 
amani na utulivu na pia ilipitishwa 
rasimu ya katiba na marekebisho yake. 

Na Joseph Mchekadona

KITUO cha Utamaduni cha China nchini 
Tanzania (CCCT), kimezindua Wiki ya 
Utalii na Utamaduni wa China 2021 ili-
yoanza rasmi mtandaoni hapa nchini.

Katika wiki hiyo Watanzania wanaal-
ikwa kufurahia mandhari nzuri ya asili, 
mila na tamaduni za China wakati huu 
wa Wiki ya Utamaduni na Utalii China.

Wiki hiyo imedhaminiwa na Wizara ya 
Utamaduni na Utalii ya China, na kuan-
daliwa kwa pamoja na Kituo cha Utama-
duni cha China nchini Tanzania (CCCT).

Kwa mujibu wa Wang Siping, ambaye 
ni Mshauri wa Utamaduni wa Ubalozi 
wa China nchini Tanzania na Mkurugen-
zi wa CCCT, hafla hiyo itaendelea hadi 
mwisho wa Juni mwaka huu.

Pamoja na kaulimbiu ya wiki hiyo 
ya “China nzuri•Maisha ya kupendeza”, 
hafla hiyo imegawanywa katika sehemu 
6: “Urithi wa Kitamaduni Usiogusika na 
Ujenzi Mzuri wa Nchi”, “Utalii wa Barafu 
na theluji”, “Utamaduni wa Chakula”, 
“Tamasha la Mashua ya Joka”, “China 
Kungfu” na “Sanaa na Utalii “, ikionye-
sha China kwa njia ya pande zote.

Wakati wa hafla hiyo, Siping alisema 
marafiki wa Kitanzania wanaweza 
kufurahia mazingira mazuri ya asili ya 
Kichina kupitia kwenye tovuti rasmi na 
mitandao ya kijamii kama Facebook na 
Instagram.

Pia kutembelea maajabu ya utalii wa 
barafu na theluji ya Kichina ya maelfu 
ya maili ya barafu, kuchunguza vyakula 
vya kitamaduni na vya kipekee vya jadi 
za Xinjiang na mila ya kibinadamu.

Temeke Jogging 
kufanya uchaguzi 
Julai 25

Wiki ya Utamaduni, 
Utalii China yaanza 
mitandaoni

Ofisa kutoka Kikosi Maalum cha Kuzuia Magendo Zanzibar (KMKM), Azana Hassan Msingiri(Kushoto), akimkabidhi 
Kombe la ubingwa wa Ligi Kuu Zanzibar, Nahodha wa timu ya KMKM, Makame Haji Ngwali, juzi kwenye uwanja 
wa Amaan. KMKM imetwaa kombe la Ligi Kuu Zanzibar kwa msimu huu 2021. PICHA NA HAWA ABDALLAH

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

JUMLA ya Wagombea 6 wa nafasi ya 
urais wa Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Zanzibar (ZFF), wamejitokeza ku-
chukua fomu ya kuwania nafasi hiyo 
ambapo zoezi hilo limemalizika Jana, 
Jumamosi.

Wagombea hao waliochukua fomu 
ya kuwania nafasi ya urais ni Abdulatif 
Ali,  Suleiman Shaban Suleiman, Sulei-
man Mahmoud Jabir, Haji Shehe Ham-
ad, Mudrik Majaliwa Mwinyi na Ab-

dulkadir Mohmed Abdulkadir “Tash”. 
Kwa mujibu wa taarifa ya kamati ya 

uchaguzi ZFF uchaguzi huo unataraji-
wa kufanyika Juni 27 mwaka huu hapa 
Visiwani Zanzibar. 

Hata hivyo, kamati hiyo itaendelea 
na zoezi la upitishaji wa majina ya 
wagombea pamoja na pingamizi na 
kampeni kuelekea uchaguzi huo. 

Wadau wa soka visiwani hapa wa-
nausubiri kwa hamu uchaguzi huo ili 
kumjua rais atayeongoza mpira kwa 
miaka minne kama katiba ya ZFF ina-

vyoeleza. 
Uchaguzi huo wa rais unafanyika 

baada ya kujiudhulu kwa  aliyekuwa 
rais wa shirikisho hilo, Seif Kombo 
Pandu mapema February mwaka huu. 

Ambapo katika mabadiliko ya katiba 
ya ZFF  yaliyofanyika katika Mkutano 
Mkuu uliopita, rais atakaeshinda atam-
chagua makamu wake na kumpitishwa 
katika Mkutano Mkuu tofauti na hapo 
awali ambapo makamu alikuwa aki-
pigiwa kura na wajumbe wa Mkutano 
mkuu.

Wagombea 6 wachukua fomu ZFF



Merih Demiral wa Uturuki (kushoto) akiwania mpira na Jorginho wa Italia katika mch-
ezo wa kwanza wa kundi A kwenye michuano ya Euro 2020 baina ya timu hizo, katika 
uwanja wa Olimpico juzi Ijumaa. Italia ilishinda mabao 3-0. PICHA: MTANDAO

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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    Wagombea warejesha fomu, walia kukosa...

Jumapili Juni 13, 2021

Ramos kupewa mkataba Seville

Na Saada Akida

TIMU ya Taifa ya Tanzania 
‘Taifa Stars’, inashuka dim-
bani leo Jumapili kucheza na 
Malawi ikiwa ni mchezo wa 
kirafiki wa kimataifa utakao-
pigwa uwanja wa Benjamin 
Mkapa, jijini Dar es Salaam.

Mechi hiyo ni maandalizi 
ya kujiandaa na michezo 
ya kufuzu fainali za kombe 
la Dunia na zile za Afrika 
(Afcon), zitakazofanyika Sep-
temba mwaka huu.

Katika mchezo huo dhidi 
ya Malawi, Stars itawakosa 
nyota wake Mbwana Samat-
ta anayekipiga katika klabu 
ya Fenerbance ya Uturuki na  
Saimon Msuva (Wydad AC) 
na Novatus Disease anayeki-
piga kwenye klabu ya Mac-
cabi Tel Aviv. 

Akizungumza na gazeti hili 
jana katika ofisi za Shirik-
isho la soka la Tanzania, TFF, 
Kocha wa Stars, Kim Poulsen 
alisema mechi dhidi ya Ma-
lawi utawasaidia kujiandaa 

kwa ajili ya michuano hiyo.
Alisema Malawi ni timu 

nzuri na pia iko kwenye 
nafasi bora kwenye viwango 
vya Shirikisho la Soka 
Duniani, (Fifa) na ana amini 
itawapa maandalizi mazuri 
kuelekea katika mashindano 
hayo ya Afcon.

“Tumejiandaa vizuri 
katika mazoezi yetu, 
tunahitaji kuona wachezaji 
wanayafanyia kazi yale 
tuliyowapa katika mazoezi 
na kuona mapungufu yetu 
kabla ya michuano hiyo,” 
alisema.

Alisema anajivunia ku-
wapo kwa wachezaji wenye 
uzoefu mkubwa pamoja na 
vijana kwa sababu ya ku-
wapa uzoefu na kuwaandaa 
kwa miaka ijayo.

Naye nahodha wa Stars, 
John Bocco alisema wameji-
andaa vizuri na wako tayari 
kwa ajili ya mchezo huo ku-
hakikisha wanafanya vizuri 
na kupata matokeo chanya.

Ni Stars vs Malawi leo

Kumekucha uchaguzi TFF
Na Saada Akida 

Z
OEZI la kuchukua na kurejesha 
fomu za kuwania uongozi wa juu 
wa Shirikisho la Soka Tanzania, 
TFF, limefungwa rasmi jana, huku 

wagombea wengine wakirejesha kwa 
mbwembwe kubwa.

Mchakato rasmi wa uchaguzi
 wa TFF ulianza Juni 6, mwaka

 huu ambapo uchaguzi wake
 unatarajiwa kufanyika Agosti 7,

 jijini Tanga.

Hadi zoezi hilo linafungwa jana majira ya 
saa 10:00 wagombea 10 walichukua fomu 
kukitaka kiti cha rais anayetetea nafasi 
yake, Wallace Karia. 

Wagombe ambao walirejesha fomu hizo 
kwa upande wa urais hadi Nipashe inak-
wenda mitamboni ni mwandishi, mcham-
buzi na wakala wa wachezaji, Ally Saleh 
kutoka Zanzibar, Rahim Kangezi na mwa-
nadada pekee, Hawa Mniga.

Wengine ni Ally Mayay Tembele, na 
mwandishi na mchambuzi wa soka, Oscar 
Oscar ambaye alisindikizwa na timu yake 
huku wakiimba nyimbo kwamba ‘Oscar 
hana Mpinzani’.

Waliochuku fomu ya urais ni Mwenyekiti 
wa zamani wa Yanga na Mbunge wa Kinon-
doni (CCM), Abbas Tarimba, Deogratius 
Mutungi, Evans G. Mgeusa na Mbunge wa 

Jimbo la Mwera mjini Zanzibar, Zahor Mo-
hammed Haji.

Kwa upande wa nafasi ya Kamati ya 
Utendaji waliochukua kwa Kanda namba 
1- Dar es Salaam, Lindi, Morogoro, Mtwara 
na Pwani ni wagombea nane ambao ni 
Lameck Nyambaya, Liston Katabazi, Mi-
chael Petro, Saady Mohamed Kimji, Athu-
man Kingome Kambi, Elyson Mweladzi, 
Michael Petro na Muharam Mazoka. 

Kanda namba 2- Arusha, Kilimanjaro, 
Manyara na Tanga ni Khalid Abdallah na 
Zakayo Mjema huku Abousufian Sillia, 
James Mhagama na Joseph Ngunangwa 
wakichukua fomu kwa Kanda namba 3- Ir-
inga, Mbeya, Njombe, Ruvuma na Songea.  

Kwa upande wa Kanda namba 4 - Dodo-
ma, Shinyanga, Simiyu na Singida walioji-
tokeza kuchukua fomu ni Mohamed Aden, 
Osuri Kosuri na Hamisi Juma Kitilia wakati 
Kanda namba 5- Geita, Kagera na Mwanza 
ni Salum Umande Chama na Vedatus Lufa-
no na kwa Kanda namba 6- Katavi, Kigoma, 
Rukwa na Tabora ni Blassy M. Kiondo na 
Issa Mrisho Bukuku.

Wakizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Karia ambaye anatetea nafasi hiyo alisema 
tayari amerudishia fomu siku ya Ijumaa na 
amekidhi vigezo vya kupata wadhamini 
kwa idadi iliyoweka katika kanuni ya uch-

aguzi huo.
“Nimerudisha fomu jana (Ijumaa) na 

kutimiza kanuni na sheria zate ila kwa sasa 
sitaweza kuzungumza hadi kusubiri muda 
wa kampeni,” alisema Karia.

Kwa upande wake Oscar alisema ali-
kumbana na changamoto ya kukosa wad-
hamini na suala hilo anaiachia kamati ya 
uchaguzi

“Changamoto kubwa niliyopata nime-
kosa wadhamini na suala hilo anawaachia 
kamati ya uchanguzi,” alisema Oscar am-
baye ni mwandishi na mchambuzi wa Soka 
kwenye kituo cha redio EFM.

Kwa upande wa Mwanamke pekee ni 
Hawa alisema uzoefu wake wa uongozi 
umemshawishi kuchukuwa na kurejesha 
fomu kuwania nafasi hiyo, ana imani ata-
pata ridhaa ya kuongoza na kuendeleza 
soka.

“Sijapata changamoto zozote kuhusu 
kupata wadhamini kwa sababu tayari 
nimeshawapata sita,  nina imani ya kamati 
mkuu na sasa kusubiri muda wa kampeni,” 
alisema Hawa.

Ally Saleh Alberto, alisema nina haki ya 
kugombea kuwania nafasi kubwa ya urais, 
msukumo huo ni kutaka kuifanya ndani ya 
muundo wa uongozi awepo mtu kutoka 
visiwani Zanzibar.

“Katika kanuni inaeleza mgombea lazi-
ma apate mdhamini, kwa upande wangu 
mimi ninaetoka Zanzibar nitapata wapi,? 
Kwani ukiangalia wadhamini watoke kati-
ka klabu ambazo zote ziko Dar es Salaam,”.

“TFF ni watu wote maana Bara na Visi-
wani Zanzibar, hivyo kwa kanuni hiyo ina-
takiwa kutazamwa kwa sababu inatunyi-
ma fursa ya watu wa upande mwingine,” 
alisema Alberto.

Naye Naibu Meya wa jiji pia ni mjumbe 
wa kamati ya utendaji ya Yanga, Saad 
Kimji, amerejesha fomu ya ujumbe kamati 
ya utendaji ya TFF kamba namba moja 
kutoka Dar es Salaam, Pwani, morogoro 
mtwara na Lindi.

Alisema changamoto alizopata ni 
kutafuta wadhamini ambayo kwenye na-
fasi hiyo ni mmoja ambayo kwangu iliku-
wa na wakati mgumu, baada ya kuamini 
kwamba kwa nafasi yangu ya ujumbe wa 
DRFA sikuwa na mashaka nao.

“Nimekosa kwa upande wa DRFA kwa 
sababu ya Mwenyekiti wangu bwana 
Lameck Yambaya kugombea nafasi hiyo, 
hali hiyo amewasainisha wajumbe wote 
kuwa mdhamini wao baada ya kukosa 
huko,”.


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

