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Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan 
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Askari wa Kikosi cha Usalama Barabarani, wakikagua mabaki ya basi la kampuni ya AN 
CLASSIC, lililopata ajali katika Kijiji cha Lwanjilo, Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya na 
kusababisha vifo vya watu 12 na kujeruhi 36. PICHA: NEBART MSOKWA

Waziri 
Mkuu 

aibana 
wizara

huduma 
za SGR

UKURASA 3

AJALI TENA 
• Watu 12 
wafariki 
dunia na 36 
kujeruhiwa, 
ni ya pili 
ndani ya wiki 
moja Mbeya...  
Endelea 
Ukurasa  2

CASEMIRO CASEMIRO 
AKATAA KUTUA AKATAA KUTUA 
GALATASARAY GALATASARAY 

UKURASA 22



Jumamosi Septemba 7, 20242

HABARI KITAIFA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATU 12 wamefariki du-
nia na wengine 36 kujeruhiwa 
baada ya basi walilokuwa wak-
itumia kusafiria kutoka Mbeya 
kwenda Tabora kuacha njia 
na kugonga gema kisha kupin-
duka.

Hiyo ni ajali ya pili ndani 
ya wiki moja baada ya ile ili-
yotokea mwanzoni mwa wiki 
wilayani Mbarali na kusaba-
bisha vifo vya watu tisa. Kwa 
ujumla, ajali hizo mbili zimeua 
zaidi ya watu 20 mkoani 
Mbeya ndani ya wiki moja.

Ajali hiyo ambayo ilitokea 
jana asubuhi katika kijiji cha 
Lwanjilo, wilayani Mbeya, ili-
husisha basi la kampuni ya AN 
CLASSIC lenye namba za Usa-
jili T 282 CXT.

Wakati ajali hiyo ikitokea, 
inadaiwa basi hilo lilikuwa 
na abiria kati ya 50 na 60 na 
kidhibiti mwendo kilikuwa 
kimezimwa kwa zaidi ya mwe-
zi mmoja.

Baadhi ya mashuhuda wa 
ajali hiyo ambao walishiriki ka-
tika uokoaji, walisema basi hilo 
lilikuwa katika mwendokasi 

hali iliyosababisha dereva 
ashindwe kulimudu eneo hilo 
ambalo lina kona kali.

Balozi wa Kitongoji cha 
Nsalaga mahali ilipotokea ajali 
hiyo, Isaka Mbuba, alisema 
alishuhudia basi hilo likian-
guka wakati alipokuwa katika 
harakati za kuwatangazia wa-
nanchi wake kuhudhuria mku-
tano wa kitongoji.

Alisema aliliona gari hilo 
likiwa kwenye mwendokasi 
wakati anasalimiana na mmo-
ja wa wananchi wake na muda 
mfupi akasikia kishindo na al-
ipogeuka aliliona limepindua 
huku abiria wakipiga kelele za 
kuomba msaada.

Mbuba alisema aliposogea 
eneo la tukio alikuta watu 
wengi wameumia na wengine 
wakiwa wameminywa na gari 
chini, ndipo alipompigia simu 
mwenyekiti wa kijiji kumjuli-
sha.

Kaimu Kamanda wa Polisi 
wa Mkoa wa Mbeya, Kamishna 
Msaidizi (ACP) Wilbert Siwa, 
alisema chanzo cha ajali hiyo 
ni uzembe wa dereva wa basi 
hilo ambaye alikuwa anaende-
sha kwa mwendokasi.

Alisema dereva alishindwa 

kulimudu gari katika eneo hilo 
kutokana na kuwa na kona kali 
ambayo ilistahili apunguze 
mwendo na hivyo akaenda 
kugonga gema na kisha gari 
kupinduka.

Kamanda Siwa alisema 
baadhi ya abiria wamefariki 
dunia papo hapo na wengine 
walipatiwa     matibabu katika 
Kituo cha Afya cha Chalangwa 
na Hospitali   ya Wilaya ya Chu-
nya.

“Bahati mbaya ni kwamba 
hata dereva mwenyewe ame-
fariki dunia. baadhi ya miili 
imehifadhiwa katika Kituo 
cha Afya Chalangwa na min-
gine ipo hospitali ya wilaya,” 
alisema.

Mmoja wa majeruhi wali-
olazwa katika Kituo cha Afya 
Chalangwa, Hamadi Maz-
inge, alisema alikuwa anatoka 
Mbeya kwenda nyumbani 
kwao, Lupa Tingatinga, wilay-
ani Chunya.

Alisema tangu wakati wana-
toka Mbeya, dereva alikuwa 
anaendesha kwa mwendokasi 
na kwamba kuna wakati wal-
imtaka apunguze, lakini alien-
delea kuendesha hivyo hadi 
buti kufunguka na mizigo 

kuanguka.
“Baada ya mizigo kuanguka 

alisimamisha gari na tukaipa-
kia upya, wakati tunapakia ma-
basi mengine yalitupita ndipo     
dereva akatuambia tupande 
haraka tuondoke. Kwa  hiyo 
alikuwa anakimbiza ili        tuya-
kute mabasi yaliyokuwa ya-
metupita. 

Hatukuelewa  kilichotokea 
tukajikuta tu tupo chini,” alise-
ma Mazinge.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera, ambaye alifika 
eneo la ajali, alisema baada ya 
uchunguzi walibaini kuwa ki-
dhibiti mwendo cha basi hilo 
kilikuwa kimezimwa kwa zaidi 
ya mwezi mmoja.

Homera aliagiza Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa ardhini 
(LATRA) kufuatilia mabasi yote 
na kuchukua hatua za kishe-
ria dhidi ya wamiliki wa ma-
basi watakaobainika kuchezea 
mfumo wa vidhibiti mwendo 
hivyo.

Pia aliagiza Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS) 
mkoani hapa kuweka vibao 
vya tahadhari katika maeneo 
yote ya miteremko na kona 
kali.

Na Grace Gurisha 

MWENYEKITI wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Freeman Mbowe, 
amemtaka aliyekuwa mwana-
chama wa chama hicho, Peter 
Msigwa, kumlipa fidia ya Sh. bil-
ioni tano ndani ya siku tano na 
kumwomba radhi. 

Aidha, amesema iwapo Msigwa  
akishindwa kufanya hivyo atam-
buruza mahakamani Jumanne 
ijayo.

Pia Msigwa anatakiwa ndani ya 
siku hizo awe amemwomba radhi 
Mbowe kupitia vyombo mbalim-
bali vya habari ikiwamo katika 
magazeti ambayo yanapatikana 
nchi nzima.

Taarifa hiyo ya mahitaji (de-
mand notice) imetolewa na jopo 
la mawakili wa Mbowe, Hekima 
Mwasipu, John Mallya, Simon 
Mrutu na Dickson Matata, kwa 
madai kwamba Msigwa amem-
chafua mteja wao.

Akizungumza jana kwa njia ya 
simu, Wakili Mwasipu alisema 
Msigwa anatakiwa kuyakamilisha 
hayo ndani ya siku tano tangu ali-
popokea taarifa hiyo, Septemba 4, 
mwaka huu.

“Anatakiwa kumlipa mteja wetu 
fidia ya Sh. bilioni tano pamoja na 
kumwomba msamaha hadharani 
kupitia vyombo vya habari, ak-
ishindwa kufanya hivi, Jumanne 
tunaingia mahakamani,” alisema 
Wakili Mwasipu.

Wakili Mwasipu alisema fedha 
hizo ni kama adhabu maalum ya 
kuharibu taswira ya mteja wao 
kwa kumchafua.

Msigwa ambaye kwa sasa ni 
mwanachama wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kupitia taarifa 
ya jopo hilo zimesema anatakiwa 
kufanya hivyo, kutokana na tuhu-
ma za uongo alizozitoa dhidi ya 
Mbowe.

Inadaiwa kuwa taarifa hizo zili-
haribu taswira yake ya kisiasa na 
kifamilia katika jamii na pia, ina-
daiwa katika taarifa hiyo Msigwa 
anamtuhumu Mbowe kuanzisha 
‘Mbowe Foundation’ na kutumia 
helkopta kuzunguka nchini.

Taarifa hiyo imenukuu baa-
dhi ya maneno ya Msigwa ali-
yoyatoa dhidi ya Mbowe kuwa: 
“Mheshimiwa  Mbowe ana Foun-
dation (taasisi) hiyo si siri anayo 
na hiyo Mbowe Foundation ndiyo 
‘actually’ ina run (endesha) cha-
ma.” 

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera akiwajulia hali baadhi ya majeruhi wa ajali ya basi la AN CLASSIC, waliola-
zwa katika Kituo cha Afya Chalangwa, wilayani Chunya, jana. PICHA: NEBART MSOKWA 

Ajali yaua 12 na kujeruhi 36

Mbowe 
amgeuzia kibao 
Msigwa, ataka 
amlipe fidia 
bil. 5/- madai 
kumkashfu 
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Mongella asema 
utekelezaji 
wa ilani mtaji 
wa ushindi CCM

Majaliwa aibana wizara huduma SGR
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
ametoa maelekezo mahsusi kwa 
wizara za Uchukuzi na Kilimo, liki-
wamo la kulisimamia Shirika la Reli 
Tanzania (TRC) kuhakikisha hu-
duma na miundombinu ya treni ya 
mwendokasi (SGR) inaboreshwa ili 
mradi udumu kwa muda mrefu.

Akitoa hoja ya kuahirisha Bunge 
jana, Majaliwa aliitaka wizara hiyo 
kuendelea kulisimamia kwa karibu 
shirika hilo na kuhakikisha huduma 
za treni hiyo zinaboreshwa na miun-
dombinu inaimarishwa.

Alisema Desemba 31, 2023, Rais 
Samia Suluhu Hassan alielekeza 
kuanza uendeshaji wa reli ya SGR 
kwa kipande cha Dar es Salaam hadi 
Dodoma ifikapo Julai, mwaka huu, 
na safari zimeanza kwa kipande hi-
cho.

Alifafanua kuwa katika mwaka wa 
fedha 2024/25, serikali itaendeleza 
sekta ya uchukuzi kwa kusimamia 
sekta ya reli ikiwamo ujenzi wa SGR 
na uendeshaji wa treni ya kisasa ya 
abiria Dar es Salaam-Dodoma.

Alisema treni hiyo inaendelea 
kutoa huduma kwa wananchi na 
imechangia kuimarisha sekta ya usa-
firishaji.

Majaliwa pia aliiagiza Wizara ya 
Kilimo isimamie kwa ukaribu upati-
kanaji na usambazaji wa pembejeo 
za kilimo hususani mbolea, ikiwa 
ni sehemu ya maandalizi ya msimu 
ujao wa kilimo na kwa kuzingatia jio-
grafia za kanda za kilimo nchini.

Kadhalika, aliwataka maofisa 
ugani waendelee kutoa elimu 
kwa wakulima kuhusu matumizi 
ya teknolojia bora za uhifadhi wa 
mazao ya chakula na matumizi sa-
hihi ya chakula hicho katika ngazi ya 

familia.
Kuhusu Rais Samia kuwa Rais 

Bora Afrika 2023, Majaliwa alisema 
ametajwa baada ya  kuleta mabadi-
liko makubwa ambayo yameiinua 
Tanzania na kuing’arisha katika uku-
aji wa uchumi, utawala bora na ma-
geuzi ya kijamii.

Alisema Agosti 15, mwaka huu,  
Jarida la The African Times USA lil-
imtangaza Rais Samia kutokana na 
kuvutiwa na jitihada zake za kuleta 
mabadiliko hayo.

“Jitihada zake za kukuza umoja, 
demokrasia na uwezeshaji wa wa-
nanchi zimekuwa mfano wa kuigwa 
na viongozi mbalimbali barani Af-
rika,” alisema.

 Alisema Rais Samia ameendelea 
kujenga miundombinu muhimu na 
mikubwa ikiwamo ya reli, viwanja 
vya ndege, mitambo ya kuzalisha 
umeme na barabara.

Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Bara, John Mongella, amesema baada ya 
kupokea taarifa ya utekelezaji wa Ilani ya Chama 
2020-2024, amejiridhisha kwamba chama ki-
naingia katika uchaguzi wa Serikali za Mitaa na 
Uchaguzi Mkuu ujao kwa uhakika wa ushindi wa 
kishindo.

Akizungumza baada ya kupokea taarifa hiyo 
jana  kutoka Ofisi ya Mkoa wa Shinyanga, Mongella 
alisema kutokana na utekelezaji mzuri wa ilani, 
chama hicho kina uhakika wa ushindi na kwamba 
waendelee na kasi ya kuleta maendeleo ili kero 
zote ziishe.

Mongella ambaye yuko kwenye ziara ya siku 
saba mkoani Shinyanga akiwa mlezi wa mkoa huo, 
pia aliwataka viongozi wa ngazi ya mkoa na hadi 
mitaa kufanya kazi ya kuwaletea maendeleo wa-
nanchi.

Alisema serikali chini ya Rais Samia suluhu Has-
san imedhamiria kwa dhati kuboresha maisha ya 
wananchi ikiwa ni pamoja na kuleta pembejeo za 
kilimo kwa wakati, na maafisa ugani kutoa elimu 
kwa wakulima.

Awali, akizungumzia kilimo, Mkuu wa Mkoa wa 
Shinyanga, Anamringi Macha, alisema kutokana 
na mvua nyingi za msimu wa kilimo uliopita, uzal-
ishaji wa  pamba umepungua lakini mazao men-
gine kama tumbaku na mpunga ni wa kuridhisha.

Alisema kwa sasa serikali imejikita kuhakiki-
sha miradi yote iliyoko kwenye ahadi za uchaguzi 
2020-2025 inatekelezeka kwa wakati.

Pia Mongella alisisitiza umuhimu wa vijana 
kushiriki kikamilifu katika shughuli za maendeleo, 
akibainisha kuwa wao ni nguvu kazi ya taifa na wa-
nayo nafasi kubwa ya kuchangia ustawi wa jamii. 

Alisema ni muhimu kwa vijana kujihusisha 
na kilimo cha kisasa na kutumia teknolojia ili 
kuongeza tija. Naibu katibu Mkuu alipongeza juhu-
di za serikali katika kutekeleza miradi ya maen-
deleo, ikiwemo ujenzi wa barabara, hospitali, na 
shule, na kusema kuwa juhudi hizo zimeongeza 
imani ya wananchi kwa chama hicho. 

Alisema serikali inatekeleza kwa vitendo ahadi 
zake na kwamba wananchi wanaona mabadiliko.

Kuhusu afya, Mongella alisifu serikali kwa 
kuboresha sekta hiyo ikiwamo kuongeza upati-
kanaji wa dawa na vifaa tiba katika vituo vya afya. 
Alisema hatua hiyo imepunguza vifo vya kinama-
ma na watoto na kuongeza ubora wa huduma zi-
nazotolewa.

Vilevile, alitoa wito kwa viongozi wa afya 
kuongeza juhudi katika kutoa elimu ya afya kwa 
wananchi.

Alipongeza jitihada za viongozi wa mkoa katika 
kupambana na rushwa na ufisadi, akisema kuwa 
vitendo hivyo vinadhoofisha juhudi za maendeleo. 

Mongella alisisitiza umuhimu wa kuwa na vion-
gozi waadilifu na wenye kujali maslahi ya wa-
nanchi, na kuwaasa wananchi kuwafichua wale 
wote wanaojihusisha na vitendo vya rushwa.

Pia alizungumzia umuhimu wa mazingira na 
alitoa wito kwa wananchi wa Shinyanga kupanda 
miti na kulinda vyanzo vya maji. 

Alisema suala la uhifadhi wa mazingira ni ju-
kumu la kila mmoja, na kwamba serikali itaende-
lea kutoa ushirikiano ili kuhakikisha mazingira 
yanakuwa salama kwa kizazi cha sasa na kijacho.

Katika ziara yake, Mongella atatembelea Shin-
yanga Mjini, Kahama, Msalala, Ushetu, Shinyanga 
Vijijini na kufanya mikutano ya ndani na ya had-
hara.

Waziri Mkuu 
Kassim Ma-
jaliwa akitoa 
hotuba  ya 
kuahirisha 
shughuli za 
mkutano 
wa 16  wa 
Bunge, ji-
jini Dodoma 
jana. PICHA: 
IBRAHIM 
JOSEPH

NGO zaonywa mahaba binafsi elimu mpigakura 
Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Dk. Doto Biteko, ameyataka 
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NGO) 
yatakayopata kibali cha kutoa elimu 
ya mpigakura kwa ajili ya uchaguzi 
kuwa na uzalendo na kuzuia ma-
haba yao kwa vyama vya siasa.

Pia ameyataka kuwa waaminifu 
katika fedha wanazozipata kutoka 
kwa wafadhili kwa kuhakikisha zina-
tumika kwa malengo yaliyokusudi-
wa ya kuondoa kero zinazowakabili 
watanzania.

Dk. Biteko aliyasema hayo jana ji-
jini hapa katika kilele cha Jukwaa la 
Mwaka la NGO 2024 sambamba na 
uzinduzi wa kampeni ya kukabili-
ana na utapiamlo inayotekelezwa na 
Shirika la World Vision.

Alisema mashirika hayo yana-
paswa kutekeleza majukumu yao 
kwa weledi na uzalendo wa hali ya 
juu na kutoa elimu kwa kuonesha 
umuhimu wa kupiga kura na kuji-
zuia kuweka mahaba binafsi ya vy-

ama katika mchakato huo.
“Ninafahamu ziko NGO zimepewa 

nafasi ya kutoa elimu ya mpigakura 
na kufanya uangalizi wa mchakato 
unaoendelea wa uboreshaji wa daf-
tari la kudumu la wapiga kura. Nitu-
mie fursa hii kuwaomba mwendelee 
kutekeleza majukumu yenu kwa 
weledi na uzalendo wa hali ya juu, 
mtoe elimu ya mpigakura na kucha-
gua viongozi wanaofaa.

 “Yawezekana kama binadamu 
mna mahaba na vyama vyenu, mna 
mapenzi na mtu fulani, jizuieni ku-
weka mahaba binafsi katika mchaka-
to huu mkubwa.

“Nyie hamwezi kugeuka kuwa 
adui wa serikali kwa mchango wetu 
katika jamii na serikali itaendelea 
kuunga mkono juhudi zenu ku-
hakikisha mambo mnayoyafanya 
yanawanufaisha watanzania kwan-
za, kuwaondoa umaskini na kubore-
sha hali zao,” alisema.

Aliyataka mashirika hayo yasi-
kubali fedha au mtu kuwatoa ka-
tika maadili ya mtanzania na ku-

leta utamaduni mpya usio wao, bali 
kuheshimu ili watanzania waone ni 
sehemu yao.

Dk. Biteko pia alisema Wizara 
ya Fedha iko katika mchakato wa 
uandaaji wa mwongozo wa ush-
irikiano na asasi zisizo za kiserikali 
utakaotambua mchango wa wao 
hususan katika bajeti ya serikali am-
bao utatambulika na utaongezeka 
maradufu.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi Maalum, 
Dk. Dorothy Gwajima, alisema katika 
mashirika hayo 1,368, imebainika 
Sh. trilioni 2.6 zilipokewa na Sh. 
trilioni 2.4 zimetumika kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi mbalimbali.

Alisema sekta iliyoongoza kwa 
mwaka 2023 ilikuwa ni sekta ya afya, 
ikifuatiwa na uwezeshaji wa jamii 
kiuchumi na ulinzi wa jamii.

Waziri Gwajima alitaja sekta ny-
ingine ni pamoja na uhifadhi wa 
mazingira, sekta ya elimu, kilimo, 
utawala bora, maji, masuala ya jinsia 
na haki za binadamu.
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Makalla ajigamba CCM 
kuheshimu taratibu, sheria
Na Salome Kitomari,           
LONGIDO

KATIBU wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa (NEC) ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM),  Itikadi, Uen-
ezi na Mafunzo, Amos Makalla, 
amesema chama hicho kime-
onesha kwa vitendo kuwa pamo-
ja na kwamba kinaongoza dola, 
kinaheshimu taratibu na sheria 
za nchi.

Akizungumza na wananchi ka-
tika mkutano wa hadhara eneo 
la Kilimahe, Kata ya Mundarara, 
Arusha, Makalla alisema awali 
alipanga kutembelea eneo la 
Mamlaka ya Hifadhi Eneo la 
Ngorongoro (NCAA), lakini wa-
likatazwa na polisi kutokana na 
hali inayoendelea eneo hilo.

Kwa mujibu wa Makalla, lengo 
la ziara hiyo ya siku sita katika 
baadhi ya wilaya za Mkoa wa 
Arusha na Manyara ni kuhusu 
uhai wa chama, maandalizi ya 
uchaguzi wa serikali za mitaa, 
kuangalia utekelezaji wa ilani na 
kusikiliza kero za wananchi.

Akiwa katika kikao na viongozi 
wa CCM wilaya na mkoa, alimpi-
gia Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, 
ambaye aliahidi kufanya ziara 
wilayani humo, kutatua kero ya 
muda mrefu ya maji.

“Katika mikoa 17 tuliyopita, 
CCM ni imara kuliko wakati 
wowote, idadi ya wanachama 
inaongezeka kila siku, viongozi 
na wanachama wa upinzani wa-
narejea CCM. Hii inathibitisha 
CCM ni imara, ndio kimbilio la 
wote, tumeridhika kwamba cha-
ma kipo vizuri na mabalozi wetu 
wapo vizuri sana,” alisema.

Makalla alisema uimara wa 
CCM ndio amani ya nchi na 
kwamba wataendelea kusimam-
ia serikali na kuimarisha chama 
ili kuhakikisha amani na utulivu 
vinaendelea.

Alisema mwaka huu wa uch-
aguzi ni muhimu kwa maende-
leo na kwamba shule, zahanati, 
madarasa na vituo vya afya vina-
jengwa maeneo ya vitongoji na 
vijiji.

“Ukishajiandikisha tunakuwa 
na uhakika kwamba, mko tayari 
kuipigia kura CCM. Tunawaom-
ba Oktoba 11 hadi 20, mwaka 
huu, mjitokeze kwa wingi ili No-
vemba 27, mwaka huu, mkipe 
ushindi chama chetu,” alisema.

Kwa mujibu wa Makalla, wana-
tambua kuna wenyeviti ni kero, 
wamewachoka, hivyo wawe na 
imani na CCM itawaletea wag-
ombea safi wasio na kashfa au 
makandokando.

“Hatutawaletea anayeongoza 
migogoro katika vijiji, mbabe 
ambaye hataki kusoma taarifa ya 
mapato na matumizi. Mwenyeki-
ti wa CCM Wilaya na Halmashau-
ri Kuu yako tunawapa kazi hiyo 
tuleeteni waliosahihi,”alisema

 “Muda wa kampeni vitapita 

vyama vya siasa vitasema fi-
tina na majungu, wasikilizeni ila 
waambieni tunaelewa changa-
moto zetu maji, barabara na 
maeneo ya malisho ila waam-
bieni yote mtayapata kupitia 
CCM,” alisema.

Makalla alisema wapinzani 
hawana hoja bali wanadakia 
mambo yanatojitokeza nyakati 
husika, hivyo wasisahau kuwa Il-
ani ya CCM imetekelezwa vizuri 
ila matatizo hayawezi kuisha na 
kwamba hata nyumbani mtu 
hawezi kuzimaliza zote.

“Kuna watu wanataka ku-
waaminisha kuwa nchi hii in-
awezekana kusiwe na changa-
moto yoyote, wakisema hivyo 
wake zao wako nje ya nchi. 
Ninawahidi kuwa changamoto 
zilizoko tunazijua na tutazitatua 
sisi Chama Cha Mapinduzi,” 
alisema.

Makalla alisema amekuwa 
Mkuu wa Mkoa wa mikoa mi-
tano na kwamba rekodi yake hai-
javunjwa hadi sasa na amekuwa 
Naibu Waziri wa Michezo na 
Naibu Waziri wa Maji, hivyo ana-
zijua vyema shida za wananchi 
na anakuwa mastari wa mbele 
kuzitatua.

 Alisema Rais Samia Suluhu 
Hassan amejenga shule ya kisasa 
kwa ajili ya wasichana hivyo, ni 
muhimu wakaitumia kwa wa-
toto wao kupata elimu safi kwa 
manufaa yao.

Makalla aliwataka wananchi 
kutokubali kuchonganishwa na 
serikali kwa kuelezwa kwamba, 
kabila fulani halidhaminiwi na 
kusisitiza kuwa Tanzania ni moja 
na haina masuala ya makabila.

Alisema hofu inayosambazwa 
kwamba Rais Samia Suluhu Has-
san anawahamisha wafugaji na 
kugawa maeneo yao ya malisho, 
si ya kweli bali ni siasa za uchon-
ganishi.

“Tutaendelea kuhakikisha 
wafugaji wanakuwa katika mae-
neo yao, maeneo ya malisho 
yatatengwa, hivyo msikubali 
kudanganyika kwa kuwa CCM 
ina wajibu wa kuwaletea maen-
deleo na kutatua changamoto 
zao,”alisema Makalla.

Makalla alisema wamepokea 
kero 36 za wananchi na kwamba 
utaratibu wake ni kuandikisha 
kero na kuita wataalam wazi-
some na kupata ufumbuzi wa 
pamoja.

Miongoni mwa kero hizo 
alisema ni kuhusu barabara ya 
Longido-Mundarara, changamo-
to za kituo cha afya kutokana na 
watu wengi, watendaji wa vijiji ni 
pungufu, na wafugaji wana hofu 
ya kuhamishwa.

Nyingine alitaja ni viongozi wa 
jamii kunyimwa kufanya mikuta-
no na Mkuu wa Wilaya aliyepita, 
mradi wa maji unaosuasua, ujen-
zi wa barabara kiwango cha lami 
na visima kufunikwa na maji.

Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini, IGP Camillus Wambura akimvisha cheo cha Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi wa Polisi (SACP), Kamishna Msaidizi wa Polisi (ACP), Dora 
Kiteleki, mjini Moshi, mkoani Kilimanjaro jana, baada ya kupandishwa cheo na Rais na 
Amiri Jeshi Mkuu, Dk. Samia Suluhu Hassan. PICHA: JESHI LA POLISI

Na Rahma Suleiman,     ZAN-
ZIBAR

CHAMA cha ACT-Wazalendo 
Zanzibar kimetangaza baraza 
la mawaziri kivuli na kuteua 
mawaziri na manaibu wataka-
oongoza baraza hilo lenye 
sekta 16.

Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Othman Masoud Othman, 
alitangaza baraza hilo jana 
na kueleza jukumu kubwa lil-
ilonalo ni kufuatilia utendaji 
wa serikali kisera, kisheria na 
kiutendaji.

Kadhalika alisema kuona 
namna gani sera, sheria, utend-
aji, uamuzi na usimamizi wa 
shughuli za serikali unaathiri 
maendeleo na muhstakabali 
wa nchi na wananchi katika 
uchumi, ustawi wa jamii, us-
alama wa raia, utengamano wa 
kijamii, haki, amani na utulivu 
wa nchi.

Othman ambaye pia ni 
Makamu wa Kwanza wa Rais, 
alisema baraza hilo litafuatilia 
mambo hayo kwa kuzingatia 
maslahi ya wananchi, hasa ka-
tika matumizi ya madaraka, ra-
silimali na fursa za nchi ili kuo-
na kwamba, malengo muhimu 
yaliyoelezwa na Katiba ya Zan-
zibar na Katiba ya chama hicho 
yanatimizwa kwa ukamilifu.

Alisema miongoni mwa 
mambo yatayopewa kipaum-
bele maalum katika kazi za 
baraza ni ubora wa sera za kiu-
chumi na fedha, ufanisi katika 
huduma za kijamii ikiwamo 
afya na elimu.

Mengine aliyataja ni haki za 
raia katika ardhi na upatikanaji 
wa haki zao katika vyombo vya 
umma na vya kutoa haki, ma-
pambano dhidi ya ufisadi na 
utengamano wa kijamii, amani 

na utulivu.
“Hapa nitanabahishe kuwa 

kuundwa kwa naraza hili ha-
kutaondoa utaratibu wa cha-
ma wa mikutano ya hadhara.  
Baraza litakuwa tu ziada ya 
juhudi za chama kuwa sauti ya 
wananchi,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema 
pamoja na kutangazwa kwa 
baraza hilo, kiongozi wa 
chama kwa kushauriana na 
viongozi wenzake, ataendelea 
kufuatilia utendaji wa baraza 
na kufanya marekebisho kadri 
inavyohitajika.

Akitaja uteuzi wa wizara 
hizo za kisekta 16, Othman 
alisema mawaziri wanawake 
ni mmoja na wanaume 15, ma-
naibu waziri wanawake tisa na 
wanaume sita na linaongozwa 
na Mkuu wa Kiongozi ambaye 
ni, Ismail Jussa Ladhu.

Alisema Halmashauri Kuu ya 
Taifa ya chama iliamua vion-
gozi katika pande zote mbili, 
kuanzisha baraza la wasemaji 
kisekta na halmashauri kuu.

Alisema iliamua hivyo baada 
ya kuona kwamba matokeo ya 
uchaguzi wa mwaka 2020 yali-
irudisha nchi katika mfumo 
usio rasmi wa chama kimoja 
na hivyo kuondoa sauti za wa-
nanchi katika vyombo vya ku-
tunga sheria vya nchi.

Mbali na kupaza sauti na 
kutoa mawazo mbadala, Oth-
man alisema limekuwa chuo 
muhimu ya kuwajengea uzoe-
fu wanasiasa chipukizi na hata 
wale wakongwe ambao ha-
wakuwa na ujuzi wa kutosha 
katika uendeshaji na usimamzi 
wa shughuli za serikali.

Wizara zilizounda baraza 
hilo ni; Uchumi Dira na Maen-
deleo; Utumishi wa Umma na 
Maadili ya Uongozi; Tawala za 

Mikoa, Serikali za Mitaa na Mi-
pango Miji; Biashara, Uwekeza-
ji na Uwezeshaji Kiuchumi; 
Katiba na Sheria; na Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi.

Zingine ni Ardhi, Nyumba, 
Maji na Nishati; Mafuta na 
Gesi Asilia; Mawasiliano na 
Usafirishaji; Utalii na Urithi 
wa Taifa; Elimu, Ubunifu na 
Stadi za Ufundi; Afya;  Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo; Maendeleo ya Jamii, Wa-
nawake, Watoto na Makundi 
Maalum; na Wizara ya Vijana 
na Ajira.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari, wateule wa 
baraza hilo kivuli walisema 
wataitumikia nafasi waliopewa 
kwa sababu kuna mapungufu 
makubwa katika mipango ya 
utekelezaji wa serikali.

Waziri Kivuli wa Fedha, 
Uchumi na Dira ya Maende-
leo, Prof. Omar Fakihi, alisema 
dhana yake kubwa ni kuhakiki-
sha wanaunganisha Ilani ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
ambayo inatekelezwa na seri-
kali pamoja kuangalia mazuri 
ambayo yamo katika Ilani ya 
ACT-Wazalendo na utekelezaji 
wa ahadi zilizotolewa.

“Kumekuwa na kero kub-
wa katika sera za kodi, kwa 
mfano kuna kodi nyingi za 
serikali zimeongezwa na wa-
nanchi zinawakera kwa hivyo 
tunatekeleza kuangalia kero 
za wananchi pamoja na ahadi 
zilizotolewa na CCM ambazo 
utekelezaji wake haupo,” alise-
ma.

Naibu Waziri Kivuli wa Kili-
mo na Uvuvi, Makiye Juma Ali, 
alisema uwapo wao utasaidia 
kuibua kero katika jamii na 
kuwa sauti za watu wasio na 
sauti.

ACT-Wazalendo yatangaza
baraza la mawaziri kivuli
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Neema wakulima parachichi soko la China
Na Mwandishi Wetu,          
ARUSHA

WAKULIMA wa parachichi 
nchini wanatarajia kupata ma-
fanikio makubwa kiuchumi 
baada ya China, taifa la pili kwa 
kuwa na watu wengi duniani 
kuidhinisha kampuni za ndani 
kuuza zao hilo moja kwa moja 
kwenye soko lake.

 Wizara ya Kilimo imeiarifu 
rasmi taasisi kilele ya tasnia ya 
mboga na matunda, bingwa wa 
sekta hiyo, Tanzania Horticultur-
al Association (TAHA) kuwa Chi-
na imefungua milango kwa para-
chichi zinazozalishwa Tanzania 
tangu Agosti 14, mwaka huu.

 Jitihada za kufungua soko 
la China zilianza mwaka 2018 
wakati TAHA ilipobaini ukubwa 
na thamani ya soko hilo na kui-

andikia barua serikali kupitia 
Wizara ya kilimo kuiomba ku-
fanya kila namna kupitia njia 
rasmi na za kidiplomasia kufun-
gua soko hilo.  “Tunaishukuru 
Wizara ya Kilimo kwa kuwa tu-
lipokwenda kwao mwaka 2018, 
kuwataarifu kuhusu soko la 
China, walionesha nia na utayari 
wa kufanya kazi na sisi kuhakiki-
sha kuwa tunalifikia soko hilo. 
Tunashukuru pia Shiririka la 
Chakula na Kilimo Duniani (FAO) 
kwa ushiriki wao katika jitihada 
hizi,” alisema Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa TAHA, Dk. Jacqueline 
Mkindi.

Hivi karibuni, kabla ya soko 
la China kufunguliwa Waziri wa 
Kilimo, Hussein Bashe alizun-
gumza na wanachama wa TAHA 
kuwafahamisha kuwa serikali 
ilikuwa inafanya kazi kwa muda 

wa ziada kukamilisha taratibu 
rasmi za China kufungua soko la 
zao la parachichi.

 Uamuzi huo wa China unata-
rajiwa kuwa neema kubwa kwa 
wakulima wa Tanzania na wau-
zaji zao hilo nje, kwa sababu Chi-
na ina uhitaji mkubwa wa para-
chichi.  Takwimu za Kituo cha 
Biashara la Kimataifa zinaonye-
sha China mwaka 2023 iliagiza 
tani 66,000 za parachichi zenye 
thamani ya dola za kimarekani 
milioni 151.

 Kuongezeka kwa hamu ya 
Uchina ya parachichi, ambayo 
kwa kiasi kikubwa inasukumwa 
na watu wa tabaka la kati wanao-
jali afya zao, imebadilisha “tunda 
la siagi” ambalo halikuwahi kuwa 
maarufu hadi kuwa tunda lenye 
thamani kubwa katika soko la 
matunda nchini China.

 Ingawa Tanzania ni nchi ya 
tatu kwa uzalishaji wa parachi-
chi barani Afrika, baada ya Afrika 
Kusini na Kenya, wakulima wake 
hawakuwahi kusafirisha zao lao 
katika soko la China, kutokana na 
kukosekana kwa mkataba wa us-
afi na uhifadhi wa mimea (SPS).  
Ikiwa na idadi ya watu inayozidi 
bilioni 1.4, China kwa sasa ni nchi 
ya 10 kwa uagizaji wa parachichi 
duniani, na hivi karibuni inatara-
jiwa kuwa soko kuu la Tanzania 
la matunda hayo, ambayo tangu 
jadi yamekuwa yakiuzwa Ulaya 
na Mashariki ya Kati.

 Wakati wa ziara ya kwanza ya 
Rais Samia Suluhu Hassan huko 
Beijing, Tanzania na China zilitia 
saini itifaki ya mahitaji ya usafi 
na uhifadhi wa mimea (SPS) ili 
kuwezesha parachichi zina-
zolimwa Tanzania kuingia katika 

soko kubwa la China.
 Dk. Mkindi alieleza kufura-

hishwa kwake na kusema kuwa 
kitendo cha China kufungua 
soko lake kitaleta manufaa 
makubwa kwa wakulima wa 
ndani na kuimarisha uhusiano 
wa kibiashara kati ya mataifa 
rafiki hayo mawili.

 Aidha alimpongeza Rais Sa-
mia kwa juhudi zake za kipekee 
za kidiplomasia, ambazo zilifikia 
kilele cha ufunguzi wa soko kub-
wa na lenye faida la China baada 
ya miaka sita ya jitihada zao ku-
gonga mwamba.

 Kwa mujibu wa Dk. Mkindi, 
mpango wa Rais kusaidia kufun-
gua soko la China unaendana na 
mkakati wa kitaifa wa Tanzania 
wa kuongeza thamani ya mauzo 
ya nje ya horticulture hadi ku-
fikia dola bilioni 2 kila mwaka, 

   
Mbunge ahoji vijana 
kukosa kazi madai 
ya kukosa uzoefu
Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Viti maalum (CCM), Amina 
Ali Mzee, amehoji mpango wa serikali wa 
kupunguza wimbi la vijana wanaomaliza 
masomo na kukosa kazi kutokana na sharti la 
vigezo vya uzoefu wa miaka miwili na zaidi.

Akiuliza swali bungeni jana, Mbunge huyo 
alisema kupitia maboresho ya sera ya maen-
deleo ya vijana ni upi mkakati wa serikali 
kuongeza ajira kwa vijana.

Akijibu maswali hayo, Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu, Ridhiwani Kikwete, alisema ili ku-
wezesha vijana wahitimu wa ngazi mbalim-
bali za elimu kuwa na uzoefu wa kazi pamoja 
na sifa zingine za kuajiriwa ndani na nje ya 
nchi.

“Serikali inaendelea na programu mbal-
imbali za mafunzo ya uzoefu wa kazi (in-
ternship) na maboresho ya Sera ya Taifa ya 
Maendeleo ya Vijana ya Mwaka 2007 ambayo 
inahimiza uwepo wa mfumo endelevu wa 
kuwajengea vijana ujuzi na stadi muhimu za 
kuajirika,” alisema.

Alitoa wito kwa wahitimu kutumia fursa 
mbalimbali zinazotolewa na serikali kupitia 
Programu za Elimu, Mafunzo na Uwezeshaji 
Kiuchumi, kwa kutoa mikopo na mitaji, fursa 
za ajira rasmi na zisizo rasmi katika miradi ya 
serikali inayopatikana katika wizara za kisek-
ta na sekta binafsi.

Aliwaasa waajiri wote wa sekta ya umma 
na binafsi kuendelea kutoa nafasi kwa vijana 
wahitimu wapate mafunzo ya uzoefu wa kazi 
kwa uratibu wa kitengo cha huduma za ajira 
kinachosimamiwa na Ofisi ya Waziri Mkuu.

Kadhalika, alisema kupitia maboresho ya 
sera ya vijana miongoni mwa mambo yata-
kayofanyika ni kutambua vijana ni kina nani.

Alisema ndani ya sera moja ya kitu kikubwa 
kilichoongezwa ni kuhakikisha kunakuwepo 
na programu za malezi, ili kuwaandaa vijana 
kuweza kujiajiri wenyewe na si kusubiri ajira 
za serikali pekee.

Mwenyekiti 
wa Chama cha 
Waandishi 
wa Habari za 
Mazingira (JET), 
Dk. Ellen Otaru 
akizungumza 
wakati wa mku-
tano na waha-
riri wa vyombo 
mbalimbali vya 
habari wilayani 
Bagamoyo jana. 
PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE

Mama na mwanawe wauawa 
kinyama na watu wasiojulikana

Na Paul Mabeja, DODOMA

MAMA na mtoto wake wa 
kike, wameuawa baada ya 
kufanyiwa vitendo vya uka-
tili na watu wasiojulikana 
usiku wa kuamkia jana kati-
ka mtaa wa Muungano, Kata 
ya Mkonze, jijini hapa.

Waliouawa ni Mwamvita 
Mwakibasi (33) na binti yake 
Salma Ramadhani (13), mwa-
nafunzi wa darasa la sita ka-
tika Shule ya Msingi Mkonze, 
Dodoma.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari eneo la tukio, 
dada wa marehemu, Pendo 
Mwakibasi, alisema alipigi-
wa simu na mama yao mzazi 
anayeishi jijini Mbeya, usiku 
wa kuamkia jana majira ya 
saa 8:00 kwamba mdogo 
wake amevamiwa nyumbani 
kwake.

“Alinipigia simu kwamba 
nenda ninasikia huko mdo-
go wako amevamiwa na hiyo 
simu alipigiwa na mjukuu 
wake ambaye anakaa hapa 
aliyelala chumba kingine 
ana miaka kama 14,” alisema.

Alisema alipofika alimkuta 
mdogo wake huyo pamoja 
na mtoto wake wakiwa ka-
tika hali mbaya wakitokwa 
damu sehemu mbalimbali 
za miili wakiwa hawawezi 
kuzungumza. 

 “Nilikuta mmoja kitanda-
ni na mwingine yuko chini 
damu zimetapakaa kitan-
dani mabongemabonge, ni-
kasema kuna usalama kweli, 
nikaita majirani wakaja, tu-
kamchukua na kumpeleka 
hospitalini,” alisema.

Alisema wakati tukio hilo 
likifanyika mdogo wake 
alikuwa amelala kitandani 

na watoto wake wawili wa 
kike mmoja mdogo, ambaye 
aliamka usiku na kutaka 
kwenda msalani na alipo-
jaribu kumwamsha mama 
yake ndipo alipoona damu 
zimetakapaa mwilini.

“Ikabidi amwamshe kaka 
yake aliyekuwa chumba 
kingine ndio kutafuta simu 
ya mama yake hakuiona, ika-
bidi ampigie bibi yake am-
baye ndiyo namba ameishi-
ka kichwani, ambaye ndiye 
mama yangu aliyeko Mbeya 
na yeye akanipigia,” alisema.

Alisema alimkuta mdogo 
wake akiwa amelala hajiwezi 
ametapaa damu sehemu 
mbalimbali za mwili wake na 
mtoto akiwa anakoroma ali-
ita majirani na kuwapeleka 
hospitalini.

“Sijui nini kimemkuta ka-
tika hali hiyo na jana ( juzi) 

saa 11:00 jioni nilikuwa na 
Mwamvita na saa 12:00 huyu 
binti Salma nilikuwa naye,” 
alisema.

Mkuu wa Polisi Wilaya ya 
Dodoma, Daniel Dendaru-
gaho, amewataka wananchi 
kuwa watulivu wakati wak-
iendelea kufanya uchunguzi 
wa tukio hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Dodoma, George Kata-
bazi, alipotafutwa alisema 
yupo nje ya kituo, lakini 
amelisikia na akifika ofisini 
atatoa taarifa.

Hivi karibuni, matukio ya 
mauaji katika mkoa wa Do-
doma yamekuwa yakitokea 
mara kwa mara na ndani 
ya wiki hii kumeripotiwa 
tukio la baba kumnajisi 
mtoto wake wa miezi sita na 
kumsabishia kifo  lililotokea 
katika mtaa wa Mbuyuni.
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WAKATI Azam FC ikiwa bado inaugulia maumivu ya kuondolewa mape-
ma katika mashindano ya kimataifa Ligi ya Mabingwa Afrika na APR ku-
toka Rwanda, Tanzania imebakia na wawakilishi wawili tu kwenye mi-
chuano ya kimataifa inayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Mashindano hayo yanayosimamiwa pia na CAF, hufanyika kila mwaka 
na baadhi ya timu huanzia katika hatua ya awali, huku nyingine zikisubi-
ri raundi ya kwanza, na hii hutokana na matokeo ya ushiriki wake.

Azam ambayo ilikaa miaka 10 bila kushiriki michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, iliondolewa katika mashindano hayo baada ya kufungwa 
mabao 2-0 ugenini, kufuatia ushindi mwembamba wa bao 1-0 waliopata 
wakiwa nyumbani kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam.

Kufuatia matokeo hayo mabaya, matajiri hao wa Chamazi walitangaza 
kuachana na kocha wao Msenegal Yousouph Dabo, na sasa wanajipanga 
kutangaza benchi la ufundi jipya.

Timu nyingine za Tanzania zilizoondolewa katika hatua ya awali ya 
mashindano hayo ya kimataifa ya CAF ni pamoja na Coastal Union ya 
jijini, Tanga, JKU na Uhamiaji zote za Zanzibar.

Ili kupata matokeo mazuri katika mashindano hayo, huanzia kwenye 
mchakato wa kusajili wachezaji wenye ubora ambao unafanana na uku-
bwa wa mashindano hayo ambayo mabingwa hujizolea zawadi nono ya 
fedha zinazotolewa na shirikisho hilo linalosimamia nchi wanachama 
54.

Klabu inayofanya usajili kwa kufuata mapendekezo ya benchi la ufun-
di, ina nafasi kubwa ya kufanya vizuri katika mashindano yote itakay-
oshiriki huku ile ambayo bado inajiendesha ‘kizamani’ kwa viongozi ku-
chukua jukumu la kusimamia usajili.

Viongozi wa timu zilizofuzu kushiriki mashindano hayo ya CAF waache 
kujiendesha kwa mazoea, soka la sasa linahitaji kusimamiwa kwa kufua-
ta misingi sahihi, kuendesha klabu kwa weledi husaidia na hurahisisha 
timu kufanya vizuri katika michuano yote itakayoshiriki.

Na itakapofika wakati wa dirisha dogo,  ni muda wa viongozi kuliachia 
nafasi na kuwapa nguvu makocha kuamua wanahitaji wapi kuongeza 
nguvu ili kufikia malengo.

Klabu pia zinatakiwa kuwaandaa wachezaji kuheshimu wapinzani 
wao ndani na nje ya uwanja, wawaeleze wachezaji nidhamu bora hu-
saidia kunyanyua viwango vyao kwa sababu wakati wote watakuwa wa-
nafanya mambo ambayo hayaendi kinyume na mwongozo unaowahusu 
na kuipa timu matokeo chanya.

Tunawakumbusha Simba na Yanga kujiimarisha zaidi ili kuendelea ku-
peperusha vyema bendera ya Tanzania katika mashindano hayo.

Huu si wakati wa kumtathimini mpinzani kwa kuangalia jina lake na 
kujifananisha na jina la klabu yako, ikumbukwe katika soka lolote lin-
aweza kutokea.

Makocha huu ni wakati wa kufanyia kazi mapungufu yaliyojitokeza ka-
tika mechi zilizopita kwa sababu haitapondeza kuona timu hizo mbili 
zilizobakia pia zinashindwa kusonga mbele.

Ni wazi Yanga itaingia uwanjani kuwakabili mabingwa wa Ligi Kuu 
Ethiopia, CBE huku wakiwa na kumbukumbu ya ushindi mnono wa 
jumla wa mabao 10-0 waliyoyapata walipocheza dhidi ya Vital’O ya 
Burundi. Yanga inatakiwa ifahamu Septemba 13, mwaka huu itashuka 
dimbani kucheza na timu tofauti ambayo nayo imejipanga na inahitaji 
kupata matokeo bora iwe nyumbani au ugenini, kamwe isiingie ikiwad-
harau Wahabeshi hao, ijipange kupambana na kusahau ilichapata dhidi 
ya Warundi.

Pia tunawakumbusha Simba kujipamba imara kuhakikisha inapata 
matokeo mazuri ugenini Libya inapowafuata Al Ahly Tripoli na kurejea 
nyumbani kumalizia kibarua chao, kila mchezaji anatakiwa afahamu 
hakuna mechi rahisi na hakuna kinachoshindikana endapo juhudi zi-
taonekana ndani ya dakika 180.

Mungu ibariki Yanga, Mungu ibariki Simba katika kupeperusha bend-
era ya Tanzania kwenye michuano ya CAF.

Ni mapema sana kutupiana
lawama, kuikatia tamaa Stars

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Yanga, msiwadharau
wapinzani michuano ya CAF
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NI mechi moja tu imechezwa 
na Timu ya Soka ya Taifa (Taifa 
Stars), dhidi ya Ethiopia, lakini 
ukisikia yale yanayozungumzwa 
na wadau na mashabiki wa soka, 
ni kama vile imeshindwa kufuzu 
kucheza fainali za Mataifa ya Af-
rika (AFCON).

Sijajua ni kwa nini kelele zime-
kuwa nyingi  kwa sababu ya 
kutoka suluhu tu, lakini binafsi 
nadhani Watanzania wengi wali-
ichukulia poa Ethiopia.

Waliona mapema ndiyo timu 
kibonde kuliko zote zilizopo ka-
tika Kundi H, na kudhani kila timu 
ikiwemo Tanzania kujichukulia ki-
urahisi tu pointi sita kutoka kwao.

Bado mashabiki wengi wa soka 
nchini wanaishi kwenye zama za 
kujaji timu kutokana na jina lake, 
au nchi.

Walivyosikia Ethiopia basi akili 
ikawaambia ni timu dhaifu bila 
kujua, soka limebadilika sana du-
niani kwa sasa.

Hata huko Ulaya, baadhi ya nchi 
ambazo zilionekana zipo nyuma 
sana kimpira kwa sasa hazishikiki, 
zikizisumbua nchi ambazo ziliku-
wa wababe wa soka duniani.

Mfano mdogo tu hapa Afrika 
kuna nchi kama Comoro, Cape 
Verde, Mauritania, ni moja kati 
ya nchi zilizokuwa nyuma sana 
kisoka miaka ya 1970 hadi 1980, 
mpaka timu zao za klabu zilikuwa 
zikifungwa zaidi ya mabao 10 zi-
napocheza na timu za Tanzania, 
lakini leo hii wana kikosi bora cha 
timu ya taifa kinachotisha Afrika.

Hata Sudan Kusini, nchi ili-
youndwa 2011 ambao bado 
tunawachukulia poa, wameshaan-
za kuamka, kama tusipoangalia 
kuna siku watakuja kutuvimbia 
tuje kushangaa. Mashabiki wa 
soka bado wanaendelea kukariri 
majina ya nchi ambazo kimpira 
zipo nyuma bila kujua kuwa wen-
zetu wanafanya mikakati ya muda 
mrefu kukuza soka lao, tena kwa 
njia mbalimbali ambazo wao wa-

Na Adam 
Fungamwango

naona zinafaa.
Wanazalisha wachezaji bora, 

wanapeleka vijana nje ya nchi, 
zipo hata nchi ambazo zina-
tumia uraia pacha, ukija kuku-
tana nao baada ya miaka mitano 
ukadhani zipo vile vile unaum-
buka.

Wakati tukidhani Ethiopia ni 
vibonde, rekodi zinaonyesha 
Stars imekutana na timu hiyo 
mara nne, mara tatu zilitoka 
sare na moja Tanzania ikip-
oteza.

Kwa maana hiyo Stars hai-
jawahi kuifunga Ethiopia mechi 
yoyote rasmi ya kimashindano 
tangu mwaka 2013.

Sasa sidhani kelele hizi zina-
toka wapi, wakati ule ulikuwa ni 
mpira ni mecho wa kwanza tu 
wa kundi.

Baada ya suluhu hiyo ya Ju-
matano, sidhani kama kuna 
haja ya kila mmoja kumtupia 
lawama mwenzake, maana 
naona mashabiki, wachambuzi 
wakiwa wanatupa lawama kwa 
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Tanzania (TFF), makocha, 
wachezaji, ili mradi kila mmoja 
anakodhani ndiko kuna tatizo.

Badala yake tuchukulie kama 
ni matokeo ya kawaida kwani 
kuna michezo mingine mitano 
inakuja. Hakuna mahala pal-
ipoandikwa kuwa ni lazima 
tushinde nyumbani, badala 
yake tunatakiwa tufuzu bila ku-
jali tutakaposhinda.

Ikumbukwe mara nyingi, Stars 
hufanya vyema zaidi ikicheza 
ugenini kuliko nyumbani, hivyo 
bado matumaini na makubwa 
ya kwenda Morocco mwakani 
yapo. Lakini hili litafanikishwa 
kwa kuendelea kuwa na watu-
livu na kuwapa viongozi, ma-
kocha na wachezaji ushirikiano 
badala ya kupiga kelele ambazo 
hazina msingi kwa sababu Stars 
haijapoteza mechi, imetoka 
sare tu.

Hata huko 
Ulaya, baa-
dhi ya nchi 
ambazo 
zilione-
kana zipo 
nyuma 
sana kim-
pira kwa 
sasa hazi-
shikiki, 
zikizisum-
bua nchi 
ambazo 
zilikuwa 
wababe 
wa soka 
duniani.
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Uamuzi fidia mil. 
300/- Septemba 11 

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dar es Salaam ina-
tarajia kutoa uamuzi Septemba 11, mwaka huu, 
kama itaondoa mwenendo wa shauri la madai 
uliompa ushindi Leonard Kisena, kulipwa fidia ya 
Sh. milioni 300 au la. 

Shauri hilo linatokana na basi la Kilimanjaro 
Express kusababisha kifo cha Immaculate Kisena 
(16), katika ajali iliyotokea Desemba 24, 2021.

Kisena ambaye ni baba wa marehemu Immac-
ulate, katika tarehe hiyo akiwa na watoto wake 
wawili na mke wake, walikuwa safarini kwenda 
mkoani Kilimanjaro kwa ajili ya kusherehekea si-
kukuu za Krismas na Mwaka Mpya.

Inadaiwa walipofika eneo la Kamala, Bagamoyo 
saa 10:15 alfajiri, basi hilo liliacha njia na kuwag-
onga, hivyo kusababisha kifo cha Immaculate 
papo hapo. Immaculate alikuwa mwanafunzi wa 
kidato cha tano.

Ilidaiwa kuwa basi lililosababisha ajali hiyo ni 
lenye namba za usajili T 278 ALQ aina ya Scania 
na halikuwa na bima.

Mahakama hiyo ilifikia uamuzi wa kupanga 
tarehe hiyo baada ya kusikiliza maombi yaliyo-
wasilishwa mahakamani hapo na mawakili wa 
Kampuni ya Kilimanjaro Truck Ltd na mapingam-
izi yaliyowasilishwa na Kisena kupinga maombi 
hayo ya kutaka shauri hilo lianze upya.

Jaji Wilfred Dyansobera aliwashukuru mawakili 
wa pande zote mbili kwa hoja walizoziwasilisha 
mbele yake na kupanga Septemba 11, mwaka huu, 
kutoa uamuzi huo wa maombi na pingamizi.

Tayari basi la Kilimanjaro lenye namba za usajili 
T 178 EAU liko mikononi mwa dalali wa mahaka-
ma, Daniel Mbuga wa kampuni ya Legit Auction 
Mart na linatarajiwa kupigwa mnada Septemba 
13, mwaka huu.

Wakati wakiwasilisha hoja za maombi hayo, 
Wakili wa kampuni hiyo, Dickison Ngowi, ali-
iomba mahakama kutupilia mbali uamuzi wake 
ambao kwa sasa uko katika utekelezaji.

Alidai kuwa kigezo ni kuwa katika uendeshaji 
wa shauri hilo, kuna taratibu za kisheria ziliko-
sewa na kuiomba mahakama shauri hilo lianze 
upya.

Akijibu hoja hiyo, Wakili wa Kisena, Dk. Aloys 
Rugazia, akisaidiana na Valentine Charles, katika 
shauri la madai namba 47/2022, alidai kuwa ma-
kosa ya kimwenendo hayawezi kukosolewa ka-
tika mahakama hiyo iliyofanya uamuzi.

 Alidai kuwa badala yake waleta maombi wali-
paswa kukata rufani kwa mujibu wa Sheria ya Ma-
dai (CPC), Kifungu cha 70 (2), lakini pia maombi 
hayo yaliwasilishwa mahakamani nje ya muda.

Jaji Dyansobera alisema maombi hayo yaliletwa 
chini ya hati ya dharura kwa hiyo pingamizi na 
maombi ya msingi yatasikilizwa kwa pamoja, am-
bapo ndicho kilichofanyika.

NJE YA MAHAKAMA
Kisena alisema safari ya kupigania utu na haki 

ya mwanawe marehemu Immaculate sio rahisi 
kwa kuwa kampuni hiyo ina uwezo wa kifedha, 
tangu mahakama ilivyoamua alipwe fidia wame-
kuwa wakiwasilisha pingamizi wakati hata katika 
usuluhishi hawakuwapo.

Wadaiwa katika shauri hilo namba 47,2022 ni 
Kampuni ya Kilimanjaro Truck Ltd, Mkurugenzi 
wa kampuni hiyo, Roland Sawaya na Mjahidi Mo-
hamed  aliyekuwa dereva wa basi lililosababisha 
ajali lenye namba za usajili T 278 ALQ aina ya Sca-
nia

Kisena alifungua kesi hiyo, baada ya kupata 
ushindi katika Mahakama ya Wilaya ya Bagamoyo 
mkoani Pwani ambayo ilimtia hatiani Mjahidi ka-
tika kesi ya trafiki kwa kukiri kuendesha gari hilo 
bila kuwa na bima, kusababisha kifo, majeruhi 
Omenis Kabora na uharibifu wa gari aina ya Toyo-
ta Land cruiser lenye namba za usajili T 323 CWB .

Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Selamani Jafo (katikati), akizungumza wakati alipotembelea Chuo 
cha Elimu ya Biashara (CBE), jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Jafo ataka CBE kufundisha biashara  kielektroniki
Na Joseph Mwendapole

WAZIRI   wa Viwanda 
na Biashara, Dk. Selemani 
Jafo, amekitaka Chuo cha 
Elimu ya Biashara (CBE), ku-
wekeza katika ufundishaji 
wa programu za biashara ya 
elektroniki zitakazowaweze-
sha vijana kufanya biashara 
kimataifa.

Alitoa rai hiyo jana jijini 
Dar es Salaam, alipotembe-
lea chuo hicho katika sehe-
mu ya mwendelezo wa ziara 
yake ya kutembelea taasisi 
zilizo chini ya wizara yake 
na kutoa maagizo.

Alikitaka chuo hicho kue-
ndelea kuwa wabunifu kwa 
kozi zao ili ziende na wakati 
na kuwawezesha vijana wa-
naohitimu waweze kumudu 
kufanya biashara kitaifa na 
kimataifa na hivyo kukuza 
uchumi wao na taifa kwa 
ujumla.

Pia alikitaka chuo kujikita 
katika kutoa mafunzo ya ku-
wajengea maarifa wananchi 
na watumishi mbalimbali 
kupitia programu za muda 

mfupi hali itakayowezesha 
kuongeza weledi na ufanisi 
kiutendaji.

Waziri Jafo alikitaka chuo 
hicho pia kutoa mafunzo 
ya vitendo zaidi badala ya 
nadharia ili kuwawezesha 
wahitimu wa chuo hicho 
kumudu kujiajiri na kua-
jiri wenzao mara baada ya 
kuhitimu.

Alisema serikali inaen-
delea kuweka mazingira 
mazuri ya uwekezaji na ku-
fanya baishara hivyo chuo 
hicho kinapaswa kuwaanda 
wanafunzi kujitegemea wa-
napohitimu badala ya ku-
hangaika kutafuta ajira.

Dk. Jafo alikipongeza chuo 
hicho kwa juhudi wanazo-
fanya kuongeza udahili na 
kupanua miundombinu ya 
chuo hicho hali ambayo im-
ekiwezesha kuongeza idadi 
ya wanafunzi mwaka hadi 
mwaka.

Alisema pamoja na ma-
fanikio makubwa ambayo 
chuo hicho kimeyapata tan-
gu kuanzishwa kwake bado 
kinahitaji kuongeza nguvu 

na kushirikiana na vyuo 
vingine vya ndani na nje ya 
nchi ili kufanikisha ndoto za 
vijana wa Tanzania.

“Ulimwengu unabadilika 
kwa kasi na biashara ndiyo 
jambo la msingi kwa hiyo tu-
sisitize biashara kwasababu 
tunataka vijana wetu wa-
fanye biashara kimataifa tu-
achane na analojia. Lazima 
vijana wetu wawe na uwezo 
wa kufanya biashara kielek-
troniki kimataifa,” alisema 
Waziri Jafo

Awali,   Mkuu wa Chuo 
hicho, Profesa Edda Lwo-
ga, aliishukuru serikali ya 
Tanzania na Zanzibar kwa 
kuendelea kukisaidia chuo 
kupata maeneo ya kujitanua 
na kujenga kampasi zake na 
kwamba mpaka sasa wame-
fanikiwa kuwa na kampasi 
Mwanza, Mbeya, Dar es Sa-
laam na Dodoma. Alisema 
kwa sasa chuo kimeanza 
kutoa maafunzo ya uana-
genzi ambapo mwanafunzi 
anasoma nusu darasani na 
muda mwingine anautumia 
sehemu ya kazi ili kumpa 

ujuzi utakaomsaidia kujiajiri 
anapomaliza masomo yake 
chuoni hapo.

Prof. Lwoga alisema 
kupitia mpango huo wana-
shirikiana na taasisi na kam-
puni mbalimbali ambazo 
zimekuwa zikiwapa fursa 
ya mafunzo kwa vitendo 
wanafunzi wa chuo hicho 
na        kwamba matokeo ya 
program   hiyo imeendelea 
kuwa na mafanikio makub-
wa.

Alisema chuo kimewajen-
gea uwezo wa kibiashara 
wajasiriamali wapatao 1,500 
kwa mwaka wa fedha 2023/ 
24 na kwamba mpango ni 
kuwafikia wafanyabiashara 
wengi zaidi ili kuwapa elimu 
hiyo.

“Tumeshasaini mkataba 
wa makubaliano baina 
yetu na Shirika la Viwango 
Tanzania TBS, Wakala wa 
Vipimo WMA kuhusu kozi 
ya metrolojia na tumesha-
saini mkataba na serikali 
mtandao (eGA) kwaajili ya 
kutoa   mafunzo teknolojia 
ya dijitali,” alisema.

Mnada wa magari chakavu ya
serikali kufanyika mikoa tisa

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa 
mwezi huu  Wizara ya Fed-
ha itaratibu na kusimamia 
minada kwenye taasisi 54 ya 
uondoshaji wa vyombo vya 
moto chakavu 150 katika 
mikoa tisa nchini.

Mikoa hiyo ni Dar es Sa-
laam, Mbeya, Arusha, Mo-
rogoro, Mtwara, Njombe, 
Lindi, Pwani na Dodoma.

Naibu Waziri wa Fedha, 
Hamad Hassan Chande, ali-

yasema hayo bungeni jana 
alipokuwa akijibu swali la 
Mbunge wa Liwale (CCM), 
Zuberi Kuchauka.

Katika swali lake, Mbunge 
huyo alihoji serikali ina 
mpango gani wa kuyauza 
magari mabovu yaliyoko ka-
tika halmashauri na ofisi za 
serikali nchini.

Akijibu swali hilo, Naibu 
Waziri Chande alisema kwa 
mujibu wa miongozo iliyoko 
ya ufutaji na uondoshaji wa 
mali chakavu, ikijumuisha 
vyombo vya moto katika 

halmashauri na taasisi za 
serikali, Wizara ya Fedha ina 
jukumu la kuhakiki na kutoa 
vibali vya ufutaji na uon-
doshaji wa mali chakavu.

Alisema kwa mwaka wa 
fedha 2023/24, Wizara ya 
Fedha ilitoa jumla ya vibali 
vya kuondosha mali chaka-
vu 160 katika halmashauri 
na ofisi za serikali.

“Kati ya vibali hivyo, kuli-
kuwa na vibali vya magari 
chakavu 976 yenye thamani 
ya Sh. bilioni 2.4.   Magari 
chakavu 223 yenye thamani 

ya Sh. bilioni 1.6 yaliondosh-
wa kwa njia ya mnada kwa 
taasisi 54,” alisema.

Vilevile, alisema ufualitiaji 
na tathmini ya magari ya 
miradi ulifanyika na kubaini 
magari 339 yenye thamani 
ya Sh. milioni 479.5 kuwa ni 
chakavu na taratibu za uon-
doshaji wake zinaendelea.

“Kati ya Julai na Agosti, 
mwaka huu, vibali 70 vya 
uondoshaji wa magari 
chakavu vimetolewa kwa 
halmashauri na ofisi za seri-
kali,” alisema.
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Mbaroni  
tuhuma 
za
mauaji 
watu 
wawili 

Waganga tiba asili kupambana na wapotoshaji

Na Said Hamdani, LINDI

JESHI la Polisi mkoani 
Lindi linawashikilia watu wa-
nane akiwamo mwanamke 
kwa tuhuma za mauaji ya 
wakazi wawili wa Kijiji cha 
Kitomanga, wilayani hapa 
yaliyotokea  Juni, mwaka 
huu.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Lindi, Kamishna msaidizi 
(ACP) John Imori, aliyasema 
hayo jana wakati akizun-
gumza na waandishi wa 
habari.

Alisema watuhumiwa 
hao ambao hakuwataja ma-
jina yao, wamekamatwa 
Jumanne ya wiki hii kupitia 
msako uliofanyika kuanzia 
mwezi uliopita.

Kamanda Imori alisema 
Julai 13, mwaka huu, katika 
Kijiji cha Kitomanga, Wilaya 
ya Lindi, watuhumiwa hao 
wanadaiwa kuwaua Mwidini 
Mohamedi (69) na mtoto 
wake, Ramadhani Mwidini 
(10) kisha miili yao kuitele-
keza shamba la jirani yao.

“Baada ya kuwahoji 
watuhumiwa hawa wanane, 
watatu kati yao akiwamo 
mwanamke, tumewabaini 
ndio wahusika wa mauaji ya 
watu hao na watano ni wa-
shirika wa tukio hilo baada 
ya kuwakuta na mali mbal-
imbali za marehemu ziki-
wamo luninga, simu na vitu 
vingine,”alisema Kamanda 
Imori.

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Kanali Evans Mtambi, akizungumza katika mkutano wa hadhara wa wakazi wa Kata ya Nyat-
wali, wilayani Bunda jana, kuhusu hatua zilizofikiwa na serikali za malipo yao kabla ya kuhamishwa eneo hilo, kupisha 
Hifadhi ya Serengeti. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Pilly Kigome

WAGANGA watafiti 250 wa 
magonjwa sugu wa tiba asili ku-
toka Afrika wapo nchini kutoa 
tiba asili bure kwa mzimu wa 
Afrika ulioko Chalinze, mkoani 
Pwani, na kupanga mikakati ku-
tokomeza waganga washirikina 
wanaopotosha jamii.

Mganga Mshauri wa Umoja wa 
Waganga Afrika Mashariki, Dk. 
Riziki Malela, aliyasema hayo 
wakati akizungumzia maadhim-
isho ya mwaka mmoja ambayo 
yamekutanisha waganga hao 
kwa siku tatu kuanzia jana, Chal-
inze, mkoani Pwani, kwa ajili 
ya kuboresha huduma za mat-
ibabu.

Waganga hao ni kutoka nchi za 
Nigeria, Rwanda, Burundi, Afrika 
Kusini, Ethiopia, Kenya, Uganda 
na Tanzania yenyewe.

Dk. Malela alisema mku-

sanyiko huo umekuja kutembe-
lea mzimu wa Afrika waliouzin-
dua mwaka jana ulioko Chalinze, 
ikiwa na pamoja kukutana na 
kubadilishana ujuzi wa kitabibu 
kwa waganga hao.

“Tunakwenda kuidhihirishia 
dunia kwamba tiba asili zipo na 
Tanzania, ndio waasisi wa tiba 
zote za asili zilizoko ulimwen-
guni kwa sasa.

“Tnawaasa watanzania 
wasidharau tiba asili na miz-
imu waachane na waganga wa 
kishirikina,” alisema Malela.

Mwenyekiti Kitaifa Shirika 
la Waganga wa Mitishamba na 
Utafiti Kenya, Ali Suleiman, alise-
ma wamekuja Tanzania kwa ajili 
kujifunza na kubadilishana ujuzi 
wa matibabu kutoka kwa wen-
zao.

Alisema miongoni mwa mam-
bo ya kujifunza ni kazi  zinazo-
fanywa na mzimu kusaidia jamii 

katika tiba za mwanadamu.
Suleiman alisema mzimu 

huo umendaliwa kwa ajili ya 
kuwasaidia watabibu Afrika, ku-
waongezea nguvu kwa ajili ya 
yale magonjwa ambayo ni sugu 
na mazito katika kuwasaidia ku-
watibia wagonjwa ikiwamo na 
kufanya maombi kutokana na 
changamoto zinazowakumba 
katika kazi zao.

Alisema wameunda umoja 
huo ili kuwapa fursa kubadilis-
hana mbinu na ujuzi na kupanua 
wigo wa tiba kwa kuwa inatupa 
fursa ya kubadilishana maarifa 
katika sekta ya kutibia.

“Tumekuja kupanga mikakati 
ya kutokomeza waganga wa-
shirikina wanaoipotosha jamii 
kuwa ni waganga kumbe ni wa-
halifu ikiwamo na kuielimisha 
jamii kurithisha tamaduni na 
kuamini tiba za asili,”

“Tunaomba serikali zote Af-

rika, zituunge mkono katika ku-
wabaini    na kuwasaka waharifu 
hao      wanaoimaliza      jamii 
na kuipotosha kuwa wao ni wa-
ganga,  kumbe ni waharifu  na 
baadaye mataifa yanateketea 
kwa vitendo vya kihalifu” alise-
ma.

Mganga wa tiba asili kutoka 
Urambo, Tabora, Masudi Mkali, 
alisema maadhimisho hayo ya 
mwaka mmoja ya mzimu wa 
Afrika, yanalenga kusaidia wa-
tanzania wenye changamoto 
mbalimbali za kiafya kuwati-
bu  kupitia  mzimu huo.

“Tutatoa huduma za kuwa-
hudumia wagonjwa wote bure 
huku tukiwa na malengo ku-
waaminisha watanzania na 
waafrika, kuona umuhimu wa 
kudumisha mila na desturi 
pamoja na kuwaaminisha mat-
ibabu ya mitishamba inaponya” 
alisema Mkali.

Kunenge ataja siri maendeleo uchumi na uzalendo
Na Julieth Mkireri, KIBAHA 

MKUU wa Mkoa wa Pwani, 
Abubakar Kunenge, amesema 
maendeleo ya kiuchumi yanazidi 
kukua kutokana na kuwapo kwa 
dhana ya uzalendo.

Amesema vijana hasa wanao-
pitia mafunzo jeshini wanapaswa 
kuendeleza dhana hiyo ili kasi ya 
ukuaji wa uchumi nchini iend-
elee.

Kunenge aliyasema hayo juzi 
wakati akifungua mafunzo ya 
vijana kwa mujibu wa sheria ya 
Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) Kikosi 

cha Ruvu.
Alisema kamwe taifa haliwezi 

kuwa na vijana wanaolalamika 
mara kwa mara na kushindwa 
kutumia fursa zilizoko kwa kuleta 
mabadiliko ya kiuchumi.

“Nikiangalia hapa ninawaona 
vijana wanaokwenda kuzitumia 
fursa bila kulalamika. Vijana 
mkizingatia mafunzo mliyopata 
tegemeeni kuiona kesho iliyobo-
ra,” alisema.

Kunenge aliwataka vijana hao 
ambao ni wahitimu wa kidato cha 
sita, kuwa wabunifu kwa kutumia 
fursa zilizoko ili kuwa na taifa le-

nye maendeleo ya kiuchumi.
Mwakilishi kutoka Makao 

Makuu ya Jeshi ambaye pia 
ni Mkurugenzi wa Ustawi wa 
Jamii,  Brigedia Jenerali Solotina 
Nshushi, amewakumbusha vi-
jana hao kujiepusha na vitendo 
vitakavyosababisha afya ya akili 
na mwili kuzorota.

Kamanda wa Kikosi cha Jeshi 
la Kujenga Taifa, Ruvu, Kanali 
Peter Mnyani, aliwataka wazazi 
na walezi kutoacha kuwapeleka 
watoto wenye mahitaji maalum 
jeshini, kwani nao wana haki 
kama ilivyo kwa wengine.

Kanali Mnyani alisema kikosi hi-
cho kilikuwa na vijana wenye ma-
hitaji maalum ambao wamesh-
iriki mafunzo hayo, kulingana na 
uwezo wao na wamepewa nafasi 
kama wengine kuonesha vipaji 
vyao. Mwakilishi wa wazazi am-
baye pia ni, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Kibaha, Regina Bieda, alisema wa-
zazi na walezi wanatakiwa kuon-
dokana na dhana potofu kwamba 
vijana wanaohudhuria mafunzo 
jeshini wanakwenda kuteswa.

“Mwanangu ni kati ya ambao 
walikuwa hawataki kuja jeshini 

akiogopa mateso, niliongea na 
askari walikuja kumchukua ny-
umbani na kumleta kikosini, 
sasa amekuwa shuhuda mzuri 
akijilaumu kwanini alikuwa 
anakataa kutokana na mafunzo 
mazuri aliyopata,” alisema.

Bieda alisema ushuhuda alion-
ao kupitia mtoto wake, unatakiwa 
uwe funzo kwa wazazi wengine 
kwa kuhakikisha wanaopangiwa 
jeshini, wanakwenda ili mafunzo 
hayo yawasaidie katika maisha 
yao na kubuni vitu vya kufanya 
na kuachana na kutegemea kua-
jiriwa.
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Na  Renatha Msungu, 
DODOMA

A
SILIMIA 12 ya wanafun-
zi wa shule za msingi 
nchini wanaacha 
masomo kutokana na 

kukosa chakula huku asilimia 30 
wakikabiliwa na tatizo la utapi-
amlo, imeelezwa.

 Mkurugenzi wa World Vision 
Tanzania, James Anditi, alibaini-
sha hayo jana, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
kwenye Jukwaa la Mashirika 
yasiyo ya Kiserikali (NACONGO) 
linalofanyika mkoani hapa.

Anditi alisema kuna baadhi ya 
watoto katika shulembalimbali 
wamekuwa wakikosa masomo 
kutokana na kukosa chakula 
wakati wa vipindi vya masomo 
ya darasani.

Alisema takwimu zinaonesha 
kuwa takribani asilimia 12 ya wa-
nafunzi wanaacha masomo kwa 
sababu hiyo. 

 Pia alisema utapiamlo 
bado ni tatizo kubwa, 
hivyo linapaswa kujadil-
iwa ndiyo maana shirika 
hilo kwa kushirikiana na 
serikali, limeamua  kuku-
tana ili kuhakikisha tati-
zo hilo linatokomezwa. 

“Ndani ya miaka mi-
tatu, kampeni ya ku-
tokomeza utapiamlo 
itafanyika vizuri kwa 
kushirikiana na serikali 
ili kuhakikisha watoto 
wanakwenda shuleni na 
kupata lishe,” alisema 
Anditi.

Kwa mujibu Anditi, 
kampeni hiyo ya kupinga utapi-
amlo kwa watoto inayojulikana 
kama Enough, inatarajiwa kuz-
induliwa jijini Dodoma huku 
akisisitiza kuwa, inatarajiwa 
kutekelezwa kikamilifu katika 
maeneo mbalimbali.

Alisema kampeni hiyo itatatua 
tatizo la utapiamlo kwa watoto 

wadogo lakini kwa wa-
toto wa umri wa balehe 
ambao nao wako katika 
tatizo la kukosa masomo 
kutokana na kukosa 
lishe. 

“Mtoto akiwa na utapi-
amlo hata matokeo yake 
shuleni hayawezi kuwa 
mazuri ndiyo maana 
tumeamua kufanya 
hivyo  ili kulikwamua 
tatizo hili,” alisema An-
diti.

Mtaalamu wa chakula 
na lishe kutoka World Vi-
sion Tanzania, Elizabeth 
Ndaba, alisema kume-

kuwa na sera na miongozo mbal-
imbali  inayoelekeza namna ya 
kupambana na utapiamlo.

Alisema kampeni hiyo im-
ebuniwa kuongeza nguvu katika 
kupambana na utapiamlo kwa 
watoto suala ambalo serikali in-
alipiga vita kila siku.

Alisema suala la utapiamlo ni 

mtambuka ndiyo maana lime-
leta wadau ili kuweka nguvu za 
pamoja kupinga utapiamlo kwa 
watoto wadogo lakini pia kwa 
wale wenye tatizo la ukosefu wa 
chakula katika umri wa kubale-
he.

“Baadhi ya watoto hawaendi 
shule kwa sababu ya utapiamlo, 
wengine wanakwenda shule ha-
wajala, hivyo wakifika shuleni 
wanakosa chakula na wanaporu-
di nyumbani kunakuwa hakuna 
chakula cha kutosha. Hili ni tati-
zo kubwa kwa watoto tunataka 
tuliondoe,” alisema Ndaba.

Mwenyekiti wa Baraza la Ma-
shirika Yasiyo ya Kiserikali, Jas-
per Makala, alisema serikali im-
eweka vipaumbele ili kupunguza 
utapiamlo katika nchi.

Alisema vipaumbele hivyo vi-
tafanyiwa kazi kwa ufasaha ili ku-
hakikisha mikakati waliyoipanga 
kama serikali na mashirika hayo 
kwenye kutatua tatizo la utapi-
amlo vinafanikiwa.

Thobias Mwanakatwe,     
MKALAMA 

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Mkalama mkoani Singida, im-
ewaonya Waganga wa Tiba Asili 
kujiepusha na ramli chonganishi 
ambazo zimekuwa chanzo cha 
fitina, mivutano na kusababisha 
migogoro katika jamii na familia.

 Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo, Said Kalima, al-
itoa onyo hilo juzi wakati wa kikao 
maalumu cha kupeana elimu nam-
na ya kufanya shughuli za tiba asilia 
ambacho  kiliandaliwa na Mratibu 
wa Tiba ya Asilia, Josephine Makan-
yaga kutoka ofisi ya Mganga Mkuu 
wa Wilaya ya Mkalama. 

“Ramli chonganishi msifanye, 
serikali imeweza kuwatambua na 
inatambua uwepo wa tiba asili la-
kini katika tiba asili iendeshwe kwa 
utaratibu na ndio maana tume-
waita kuwapa mafunzo,” alisema. 

Kalima alisema hivi sasa kumeku-
wa na wimbi la watu kupotea,watoto 
kuuliwa au watu wenye ulemavu 
wa aina fulani kukatwa viungo na 
sababu zinazotolewa ni kwamba 
wanaosababisha hayo yote yatokee 
ni waganga wa kienyeji. 

Alisema serikali imekuwa ikiji-
uliza waganga wa kienyeji wanao-
fanya mambo hayo lengo lao ni nini 
na ndio maana ili kazi ya utoaji wa 
huduma ya tiba asili ifanyike vizuri 
na kwa ufanisi inawaita kuwapa 
mafunzo wafahamu namna wana-
vyopaswa kutekeleza majukumu 
yao kwa uwazi.

  Tumewaita hapa tuelekezane 
na kutambuana kwamba huyu 
mzee anatoa tiba asili katika eneo 
fulani na amepata vibali vyake na 
elimu ukifanya kitu hiki ni kibaya,” 
alisema. 

Katika hatua nyingine, Mkuu 
wa Wilaya ya Mkalama, Moses 
Machali, aliwataka wakuu wa idara, 
watumishi wa afya, watendaji kata 
na vijiji pamoja na maofisa Tarafa 
wilayani Mkalama kutoa elimu kwa 
wananchi namna ya kujilinda na 
ugonjwa wa homa ya Nyani maaru-
fu kama Mpox.

  Alitoa wito huo juzi wakati wa 
kikao cha afya ya Msingi wilayani 
Mkalama kilichofanyika kwenye 
ukumbi uliopo ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya ya Mkalama.

  Aidha, katika kuhakikisha wa-
nanchi wanajilinda na ugonjwa 
huo, Machali amepiga marufuku 
wananchi kusalimiana kwa ku-
peana mikono ili kujilinda na 
ugonjwa huo.

  Awali akiwasilisha hali ya 
ugonjwa huo, Ofisa Afya Wilaya ya 
Mkalama, Dorice Damiani amese-
ma kuwa ugonjwa huo unaambuki-
zwa kwa njia mbalimbali ikiwemo 
kushikana mikono, kujamiana na 
mtu mwenye ugonjwa huo pamoja 
na kuchangiana nguo.

Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

MWENYEKITI wa Taasisi ya 
Mwalimu Nyerere (MNF) Mkoa 
wa Singida, Rajabu Mussa, ame-
wataka wazazi, walezi na walimu 
kushirikiana kuimarisha malezi 
na maadili mema kwa Watoto. 

Kwa kufanya hivyo, amesema 
kutajenga jamii nzuri ambayo ita-
saidia nchi katika kuleta maende-
leo. Akizungumza jana wakati wa 
mahafali katika Shule ya Msingi 
Nkwe iliyoko Halmashauri ya 
Wilaya ya Singida, alisema kama 
watoto hawatatengenezewa maz-
ingira mazuri wataingia mitaani 

na kujiingiza katika makundi ma-
baya ya wavuta bangi.

  “Ndugu zangu wazazi, leo 
hii tuna majanga makubwa sana 
wananchi wa Nkwae, hivyo ni 
lazima tutambue kuwa watoto 
ni rasirimali kubwa sana kwani 
ndio kizazi ambacho kinakuja 
kuishika jamii baada ya sisi kuon-
doka,” alisema.  

Mussa alisema maadili na tabia 
njema huchangia kwa kiasi ki-
kubwa katika kujenga na kuima-
risha jamii yenye amani na umoja 
ambapo mtoto anapolelewa  ka-
tika misingi ya maadili mema na 
tabia njema, inaimarisha uelewa 
na uwezo wake wa kupambanua 

matendo mema na mabaya. 
  Aliongeza kuwa wazazi pia 

wanajukumu la kuhakikisha wa-
toto wao wanasoma kwani taifa 
ili liweze kuendelea ni lazima 
watu wasome ndipo maende-
leo yatapatikana. “Wako wa-
toto wanaona kutafuta pesa ni 
bora kuliko kusoma bila kujua 
kwamba taifa lolote ili liweze ku-
pata maendeleo kila kijiji na kila 
mtaa lazima watu wasome ndipo 
maendeleo yapatikane,” alisema.

 Mussa alisema kijiji kama hak-
itakuwa na wasomi au taifa lolote 
au kijiji ambalo halitakuwa na 
wasomi litakuwa limekufa kwani 
ni jambo la wazi kwamba maen-

deleo yanaletwa na wasomi.
 Mwenyekiti huyo alitahadhar-

isha kipindi hiki wazazi kuwa ma-
kini na watoto wao kutokana na 
uwepo wa matukio ya ulawiti na 
ubakaji ambayo yameshika kasi 
kwa kuhakikisha wanachunguza 
watoto wao wanapokwenda na 
kurudi kutoka shule.

  Kuhusu shule hiyo kukosa 
umeme, aliwaahidi kuwa yeye 
kwa kushirikiana na viongozi wa 
kijiji watawasiliana na Mkuu wa 
Wilaya kumjulisha changamoto 
hiyo ili umeme ufikishwe katika 
shule hiyo na hivyo kuwawez-
esha wanafunzi kusoma muda 
wote.

Apigia debe malezi bora kwa watoto

Waganga 
waonywa 
ramli 
chonganishi

Chanzo Watoto kuacha masomo bayana 

Baadhi ya wa-
nafunzi waki-
pata maelezo 
walipotem-
belea banda 
la shirika la 
Akili Platform 
Tanzania 
(APT) katika 
maonesho 
ya shughuli 
mbalimbali za 
jukwaa la ma-
shirika yasiyo 
ya kiserikali, 
jijini Dodoma, 
jana. PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU

“Baadhi ya 
watoto ha-
waendi shule 
kwa sababu 
ya utapiam-
lo, wengine 
wanak-
wenda shule 
hawajala, 
hivyo waki-
fika shuleni 
wanakosa 
chakula na 
wanaporudi 
nyumbani..
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SMZ, wadau  bega kwa bega kuboresha afya

Mwinyi aonesha utayari ushirikiano na
shirika la uendeshaji bandari Indonesia 

Na Mwandishi Wetu

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
amesema serikali iko 
tayari kushirikiana 

na Shirika la Pelindo kujenga 
Bandari Jumuishi ya Mangap-
wani ambayo itajumuisha 
sehemu ya kuhifadhi nafaka, 
makontena, bandari kavu, 
chelezo na hifadhi ya mafuta.

Pia bandari hiyo inatarajiwa 
kuwa kituo cha kuhudumia 
eneo la ukanda wa Mashariki 
na Kusini mwa Afrika. 

Dk. Mwinyi aliyasema 
hayo jana alipotembe-
lea Bandari ya Tanjung 
Priok, Jakarta nchini 
Indonesia na  kukutana 
na uongozi wa Pelindo, 
shirika  linalomilikiwa 
na serikali ya nchi hiyo 
ambalo linaendesha 
shughuli zote za bandari 
nchini humo.

Rais Dk. Mwinyi alise-
ma anatambua kuwa 
Indonesia na Zanzibar 
zinafanana kwa kuwa 
ni nchi za visiwa na 

hutegemea bahari 
kwa shughuli za 
uchukuzi.

Pia alisema 
muundo huo wa ki-
jiografia wa visiwa 
una changamoto 
mbalimbali za 
usafirishaji, hivyo 
bandari inachukua 
nafasi muhimu ka-
tika kutatua changa-
moto za kibiashara 
na kuchochea 
kukua kwa uchumi 
wa nchi.

Arif Suhartono, Mkuru-
genzi Mkuu wa Pelindo yenye 
matawi 71 nchini humo, ikiju-
muisha kisiwa cha Sumatra 
kwa upande wa magharibi 
hadi mashariki ya Papua New 
Guinea, alisema ziara hiyo iwe 
mwanzo wa ushirikiano wa 
karibu zaidi na kuweka msingi 
wa ushirikiano wa kimkakati 
kati ya Indonesia na Zanzibar.

Rais Dk. Mwinyi amekamili-
sha ziara yake nchini humo 
iliyoanzia Septemba Mosi hadi 
3, mwaka huu, katika kisiwa 
cha Bali. 

Wizara na ZEEA 
kuinua wanawake 
wajasiriamali 
Zanzibar
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Maendeleo ya Jamii 
Jinsia Wazee na Watoto imeahidi 
kuendelea kushirikiana na Wakala 
wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
(ZEEA) katika kuwapatia wananchi 
fursa zitakazowasaidia kujikwamua 
kimaisha. 

Fursa hizo pia zinalenga kuwajen-
gea uwezo wananchi jambo ambalo 
ni chachu ya maendeleo yaliyoku-
sudiwa na serikali.

Waziri wa Wizara hiyo, Riziki Pem-
be Juma, alisema hayo jana akiwa 
kwenye ziara katika Chuo cha Wa-
jasirimali Wanawake cha Bare Foot 
Collage kilichoko  Kinyasini Mkoa wa 
Kaskazini Unguja.

Alisema lengo la ziara yake ni kuji-
funza na kuona jitihada zinazofany-
wa na wanawake katika jamii, hivyo 
wizara itaendelea kushirikiana na 
ZEEA katika kuwapatia wanawake 
fursa na kuondokana na ugumu wa 
maisha.

Waziri Riziki alisema kila mwa-
namke ni kiongozi katika familia, 
hivyo serikali itaendelea kuwaunga 
mkono wanawake na kuwashauri 
wajasirimali wanawake kutovujinka 
moyo na kuzikabili changamoto 
wanazokutana nazo katika shughuli 
zao na kusisitiza kwamba hakuna 
mafanikio yasiyo na changamoto.

Aidha, Riziki aliwataka wanaume 
kuwaruhusu wake zako kwenda ku-
jifunza  ujasiriamali na kubainisha 
kwamba kumekuwa na malalamiko 
kwa baadhi ya wanawake kutoku-
pewa ruhusa na waume zao. Alise-
ma hali hiyo inawarudisha nyuma 
wanawake kuleta maendeleo katika 
jamii.

Naye Mkurugenzi wa Bare Foot 
Collage, Brenda Ndossi, alisema   
taasisi hiyo itaendelea kutoa elimu 
kwa wanawake ambao hawana ujuzi 
wowote ili kuwa na uwezo wa ku-
saidia jamii.

Mwezeshaji katika kituo hicho, 
Miza Juma Othman, aliishukuru seri-
kali kwa kuwaka  mazingira mazuri 
ya kuwakomboa wanawake kimai-
sha, na kuiomba serikali kuendelea 
kuwaunga mkono wanawake hao 
waweze kufanya kazi kwa ufanisi.

  Mmoja wa wanafunzi waliopati-
wa ujuzi, Fatma Haji Machano, ku-
toka   Shehia ya Zingwezingwe, ali-
wataka wanawake wengine ambao 
hawana kazi wala ujuzi kujiunga na 
kituo hicho ili kuondokana na umas-
kini.

Bare Foot College ina wanafunzi 
21 wakiwamo 12 kutoka Zanzibar na 
tisa kutoka Somalia wanaojifunza 
utengenezaji wa taa za kutumia 
umeme wa jua.

Chuo hicho pia kinatoa ujuzi wa 
fani tofauti zikiwamo ufugaji nyuki, 
ushoni na elimu ya kilimo na tayari 
kimeshatoa wanafunzi 1,054 katika 
fani tofauti.

Katibu Mkuu 
wa Chama Cha 
Wafugaji Tan-
zania (CCWT), 
Mathayo Daniel 
(kushoto) na 
Mkuu wa 
Kitengo cha Mi-
kakati wa Benki 
ya NBC,  Msafiri 
Shayo  wakione-
sha hati jijini 
Dar es Salaam 
juzi, baada ya 
kutiliana saini 
makubaalino 
baina ya taasisi 
hizo yanay-
olenga kufungua 
milango kwa 
benki hiyo, ku-
toa huduma za 
kifedha zenye 
upendeleo maal-
um kwa wafu-
gaji na wadau 
waliopo kwenye 
mnyororo wa 
sekta hiyo 
nchini. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar, Hemed Suleiman 
Abdulla, amesema Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) 
itaendelea kutoa ushirikiano 
na mashirika mbalimbali ya 
kimataifa katika kuwaletea 
maendeleo wananchi.

Ushirikiano huo ni pamoja 
na kuimarisha afya ya mama 
na mtoto kwa maslahi mapana 
ya wananchi wa Unguja na 
Pemba.

Aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na uongozi wa 
Shirika la Kimataifa la D- TREE 

( Dtree International ) ambalo 
linafanya kazi kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Afya Zanzi-
bar hasa kwenye huduma za 
afya ya jamii, uliofika  ofisini 
kwake, Vuga, kwa lengo la ku-
jitambulisha.

Hemed alisema kuwa serika-
li itaendelea kutoa kila aina ya 
ushirikiano kwa shirika hilo ili 
kufanya kazi zake  kwa ufanisi 
katika kuwapatia elimu wafan-
yakazi wa afya hasa wale wa 
vijijini ili kutoa huduma bora 
kwa kila mwananchi.

Kwa mujibu wa Hemed, 
mpango ambao shirika hilo 
limekuja nao wa kuwapa-
tia     elimu wafanyakazi wa 

kujitolea (CHV) katika afya, 
utasaidia kwa kiasi kikubwa 
kupiga     hatua   za kimaen-
delea kwa sekta hiyo kwa ma-
slahi ya wananchi wa Unguja 
na Pemba.

Hemed alisema serikali 
itaendelea kuwapa kipaum-
bele wafanyakazi wanaojitolea 
katika sekta ya afya ili kuhakik-
isha wanatoa huduma bora 
kwa wananchi hasa wale wa 
vijijini ikiwamo kutoa elimu 
ya kujikinga na maradhi yasio 
ya kuambukiza kama vile kisu-
kari na shinikizo la damu.

Mkurugenzi Mtendaji D 
-Tree Zanzibar, Riccardo Lam-
pariola, aliishukuru SMZ kwa 

kuendelea kuwaamini na ku-
fanya nao kazi hasa katika hu-
duma za afya ya jamii.

Alisema   kwa sasa shirika 
limeandaa programu ya ku-
fanya kazi kwa njia ya kijidi-
tali ambayo itawasaidia wa-
fanyakazi wa afya hasa wale 
waanojitolea kufanya kazi kwa 
urahisi na kutoa huduma bora 
kwa wananchi wote.

Pia alisema kwa kushiriki-
ana na jamii ya Wazanzibari, 
anaamini malengo ya shirika  
ya kutoa huduma bora kwa 
wafanyakazi  wa afya kwa 
wilaya    zote za Unguja na 
Pemba yatafikiwa kwa ufanisi 
zaidi.

Rais Dk. 
Mwinyi alise-
ma anatam-
bua kuwa 
Indonesia na 
Zanzibar zin-
afanana kwa 
kuwa ni nchi 
za visiwa na 
hutegemea 
bahari kwa 
shughuli za 
uchukuzi.
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N
YOTA wa muziki wa kima-
haba, Juma Jux, amezidi 
kugonga vichwa vya watu 
baada ya kumtangaza 

mpenzi wake mpya mrembo kutoka 
Nigeria, Priscilla Ololufemi.

Priscilla ambaye kimwonekano 
ni mrembo na mwenye tabasamu 
kila mara, amewaweka njia panda 
mashabiki wa mwanamuziki huyo 
kujua kama ameweza kuziba nafasi 
ya Vanessa Mdee.

Jux tangu alipoachana na Va-
nessa, amekuwa akibadilisha 
wanawake kila mara  kitu ambacho 
kinadaiwa na wengi kwamba bado 
alikuwa akisumbuliwa na ‘mzimu’ 
wa mrembo huyo ambaye tayari 
ameolewa na mwigizaji  kutoka 
Nigeria.

Katika mahojiano yake ya hivi ka-

ribuni, Jux amesema kwamba kwa 
sasa ana furaha baada ya kukutana 
na Priscilla na alitamani kama ange-
jitokeza mapema.

“Natamani tungekutana mape-
ma,” amesema kupitia mtandao wa 
kijamii.

Miezi mitano iliyopita, Jux aliku-
wa katika uhusiano na Karen Bujulu 
ambaye walibwagana katika hali 
isiyotarajiwa.

Hata hivyo, mashabiki wake 
wengi wanajiuliza kuwa Priscilla 
ataweza kuziba nafasi ya Vanessa 
na kusababisha mwanamuziki huyo 
kutulia kama anavyosema mwe-
nyewe?

Jibu analo mwenyewe Jux, am-
baye tayari amewahakikishia kuwa 
kwa Priscilla ameshafika safari 
yake kwa sababu anajiona mwenye 
bahati kuwa naye.

JUX KAPAKI BASI



MWANAMUZIKI 
chipukizi wa kizazi 
kipya, Salim Mkilindi, 
maarufu kama Rupia 
Boytz, amejiandaa 
kuachia singo yake ya 
kwanza inayoitwa ‘Zigo’ 
kesho usiku.

Akizungumza na 
BT jana, Rupia Boytz, 
amesema kwamba kazi 
hiyo ni ya kwanza 
kuitambulisha kwa 
mashabiki wa muziki 
na kwamba imetayar-
ishwa katika ubora 
unaokubalika.

Amesema wimbo huo 
ambao umerekodiwa 
katika studio ya High 
table ya Barnaba na 
video yake imeongozwa 

MSANII wa uchekeshaji, Mc 
Pilipili, amesema hawezi kuwa-
hofia vijana wanaochipukia 
katika sanaa hiyo kwa sababu 
yeye ni mkongwe na ameji-
wekea mizizi.

Amesema kwamba Sanaa ya 
uchekeshaji majukwaani huko 
nyuma haikuwa na umaarufu, 
lakini kutokana na juhudi zake 
aliweza kupeleka maonesho 
mikoani na kupokelewa na 
watu wengi.

“Mimi ndio mchekeshaji pe-
kee ambaye nilianza kupeleka 
shoo mikoani tangu nchi ipate 
Uhuru, kwa hiyo vijana kwan-
gu sawa na wajukuu zangu 
hawawezi kunipa hofu wala 
hawanishtui kabisa,” amesema 
Mc Pilipili.
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Na Adam Fungamwango

FILAMU hii kali na yenye mafunzo, 
itaitwa, ‘Malkia Mweupe.’ Maudhui 
yake yanalenga kuonesha baadhi ya 
watu kwenye jamii waliojifanya wao 
ni wababe, wakionea watu kutokana 
na uwezo wa pesa, madaraka, vyeo 
na vitu vingine vinavyofanana na 
hivyo.

Wengine wanajigamba  kwa nguvu 
za kishirikina walizonazo na kuwatia 
hofu watu wanaomzunguka ili kuogo-
peka na kupata heshima asiyokuwa 
nayo.

Waliocheza filamu hii ni Adili Iddi, 

Maria Wambura, Aisha Mussa, Deo 
Michael, Zema Mkima, Hamisi Akam-
wela, Smaiya na Frank.

Picha linaanza kwa kijana mmoja 
kaka yake Zubeda, aliekwenda kum-
salimia dada yake, lakini kwenye 
kijiji hicho anakutana na sheria moja 
kali, kuwa ni lazima amheshimu mtu 
mmoja anaitwa mzee Mkima.

Hakufanya hivyo akawa mkaidi, 
kilichompata ni kuteswa kiuchawi na 
mzee Mkima kwa usiku mzima.

Ili aendelee kuwa hai, adhabu ny-
ingine aliyopewa ni dada yake kukaa 
kwa siku saba kwa mzee Mkima kama 
hawara yake.

Mzee Mkima, nguvu zake cha 
kishirikina anawafanya wanakijiji 
kuwa waoga, kiasi kwamba anawala-
zimisha akipita wasiongee chochote 
wanyamaze tu. Na akipita wakiny-
amaza pia ni kosa.

Akikuta mtu njiani amenunua ny-
ama anapeleka kwao analazimishwa 
apeleke kwake. Ili mradi tu wanakijiji 
wanapata mateso ya kuteswa kwa 
uchawi, na uonevu bila msaada wow-
ote.

Kijijini anaingia kijana mmoja 
aitwaye Faridi, aliyetoka mjini kuja 
kusalimia ndugu zake.

Wanamsimulia awe makini na mzee 

huyo aitwaye Mkima. Asubuhi anak-
wenda mtoni kunawa, anakutana na 
chupa iliyofungwa na kitambaa chek-
undu anaifungua.

Siku mbili baadaye anakutana na 
mzee Mkima ambaye anamuone-
sha kuwa yeye ni nani kwa sababu 
amemchukulia mpenzi wake. Faridi 
anashangaa. Asubuhi anaamka an-
amkuta mchawi ambaye ni mzee 
Mkima ameganda mlangoni mwake. 
Anawapigia simu rafiki zake ambao 
wanaita kundi la wanakijiji na kuanza 
kumpiga, wengine wakitaka kumuua, 
mwishowe wakaamua kumpeleka 
polisi. 

Kesho yake Faridi anakwenda tena 
mtoni, anatokewa ghafla na msichana 
mrembo mweupe. Anamwambia asis-
tuke hawezi kumdhuru. Akamwambia 
kuwa yote yaliyotokea kwa mzee 
Mkima kushindwa kumroga na hati-
maye kunasa ni yeye ndiye alifanya 
hivyo. Na alikuwa analipa fadhila 
kutokana na kumfungua kutoka ndani 
ya chupa aliyofungwa muda mrefu. 
Akamwambia awali alikutana na 
mzee Mkima baada ya kutoka kwenye 
chupa na akamtamani kumuoa, lakini 
akamwambia yeye ni mchumba wa 
Faridi, ndipo mzee huyo alipokasirika 
na kutaka kumuua.

BASI SAWA

Rupia Boytz  Rupia Boytz  
kuachia ‘Zigo’ keshokuachia ‘Zigo’ kesho

Mc Pilipili  Mc Pilipili  
hawahofii Gen Zhawahofii Gen Z

MWIGIZAJI na mtangazaji, Mwijaku, 
amemjibu Fredy Vunjabei akisema 
hana wasiwasi na kile alichokisema na 
kwamba haogopi kufunguliwa kesi.

Hivi karibuni kumekuwepo na ma-
jibizano Mwijaku aliibua majibizano 
makali baada ya kumwambia Diamond 
Platnumz hawezi kuwa tajiri namba 
moja kwa sababu utajiri wake hauwezi 

kumfikia Vunjabei.
Hata hivyo, Vunjabei alijitokeza na 

kumpiga marufuku Mwijaku kujihusisha 
na kazi zake.

“Vunjabei namjua ni mwoga, alipom-
sikia Diamond anataka mdahalo wa 
wazi kuonesha utajiri wao ndio maana 
ananitishia, lakini mimi siogopi vitisho,” 
amesema Mwijaku.

   

MWANAMUZIKI nyota wa 
Bongo Fleva, Marioo, amewatupia 
mawe watu wanaomfuatilia katika 
penzi lake na Paula, akisema 
wataishia shimoni.

Kupitia ukurasa wake wa Ins-

tagram, Marioo aliandika sehemu 
ya shairi la wimbo wa msanii 
wake Stans, huku akisema watu 
hao sawa na pweza wanaotabiri 
mapenzi ya watu.

“Ujumbe huu uwaendee wote 

wenye tabia ya kutabiri map-
enzi ya watu, hao wanaojifanya 
pweza wa kutabiri penzi mwaka 
huu tuwachinje tunywe chuzi la 
kuongeza nguvu, watashindwa,” 
ameandika Marioo.

WASANII 
WALIVURUGWA 

AGOSTI

Malkia mweupe mwokoziMalkia mweupe mwokozi

MARIOO AWATUPIA 
JIWE WANAOMCHIMBA

FILAMU

Mwijaku eti Mwijaku eti 
hamuogopi Vunjabeihamuogopi Vunjabei

Na Adam Fungamwango

UNAWEZA kusema kuwa mwezi Agosti wasanii wa bongo 
fleva walivurugwa. Walipishana studio kurekodi na kufyatua 
ngoma. Ulikuwa ni mwezi ambao wasanii wengi walitoa 
ngoma zao, kuanzia wale mastaa, wakongwe na waliofanya 
vizuri kwenye gemu.

Ngoma zaidi ya 10 zilirekodikwa kwa mwezi huo tu kitu 
ambacho si cha kawaida sana. 

Leo hii tunawaletea kwanza ngoma tano, halafu woki ijayo 
tutawaletea zingine tano ambazo zilitolewa mwezi Agosti na 
kwa sasa zimeanza kutamba na kuwa gumzo kwenye redio, 
televisheni na mitandao ya kijamii.

Ngoma tano leo zitawahusu wasanii wale ambao ni mastaa 
zaidi.

Harmonize - Sherehe 

Tunaanza na Tembo, Harmonize ambaye mwishoni mwa 
mwezi Agosti, ikiwa ni siku tano tu kabla ya kumalizika kwa 
mwezi huo alifyatua ngoma yake akaiita, ‘Sherehe.’

Yeye anasema wakati kuna watu wengine mapenzi 
yanawatesa kwao wao ni sherehe. Ngoma hii imetoka Agosti 
25 kwa mtindo wa video.

Alikiba ft Billnass - Fallen Angel 

Agosti 10, msanii nyota Ali Kiba akatoa ngoma yake, ‘Fallen 
Angel, aliyomshirikisha Billnas. Si mara kwa mara Kiba kutoa 
ngoma, lakini mwezi Agosti hakuwa nyuma.

Marioo - Iphone Users

Mapema kabisa, Agosti 7, msanii Marioo alifyatua ngoma 
yake, akaiita ‘Iphones User.’ Ni ngoma ambayo mapigo yake 
ni ya kuchezesha zaidi na haipo kwenye madhadhi ya zile 
ngoma za mahaba.

 
Whozu - Mii 

Whozu naye hakuna nyuma, alitoa ngoma ya ‘Mii’, Agosti 
9. Ni ngoma ya mapenzi ya kubembeleza, ambayo kwenye 
picha yake ya video, msanii huyo amepiga picha na timu 
ya warembo waliojipamba kwa mavazi ya harusi wakiwa 
wameshika maua ya waridi rangi nyekundu na nyeupe.

Madee - Mwizi 

Ni wimbo wa masikitiko, uliotolewa Agosti 14 na msanii 
Madee, ukionyesha jinsi wananchi wanavyohangaika kutafu-
ta pesa, lakini mwisho wa siku wanaishia kuitwa wezi wakati 
siyo kweli.

Baadhi ya mashabiki wa bongo fleva, wananasibisha 
wimbo huo na tukio lililompata msanii Mandojo hivi kar-
ibuni ambaye licha ya kuwa raia mwema, tena ni staa, lakini 
akaitiwa kelele za mwizi, akapigwa hadi kuuawa.

na Jimmy, utakuwa ni mmoja 
wa nyimbo bora kutoka kwa 
wasanii wanaochipukia mwaka 
huu.
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MSANII nyota wa muziki 
kutoka Nigeria, Spyro am-
ekiri kwamba amekuwa katika 
mapambano ya kuacha ngono 
kutokana na kumsababishia 
matatizo mengi katika ndoa 
yake.

Alikiri kuwa kabla hajajikita 
katika imani na kumjua Mungu 
alishiriki mapenzi na wa-
nawake tofauti na kumletea 
athari.

Mwimbaji huyo, alisema  kila 
mara aliposhiriki ngono nje 
ya ndoa, alihisi hali ya kutori-
dhika na kusababisha kutam-
ani kuendelea na wanawake 
wengine.

BAADA ya kuachiwa kutoka 
rumande kutokana na madai 
ya kumkashifu Davido, mwim-
baji wa Nigeria Dammy Krane, 
ameomba radhi kwa mashabi-
ki wake.

Krane aliandika kupitia 
ukurasa wa X, kuwa anajutia 
matendo yake na kuelezea mi-
pango yake ya kusonga mbele 
kimuziki.

“Samahani kwa kila kitu, 
kwa mashabiki wangu, 
ninamatumaini bado ninao, 
samahani sana na sasa nason-
ga mbele, tarajia muziki mzuri 
kutoka kwangu na muziki pe-
kee nawapenda,” ameandika.

Krane sasa 
umejifunza

Spyro kumbe 
alikuwa 

kiwembe

MWANAMUZIKI  wa Nigeria 
Seun Kuti, amefunguka kuhusu 
uhusiano wake na baba yake 
Fela Kuti, akielezea kama 
kushinda bahati nasibu.

Akiongea hivi karibuni, 
msanii huyo mwenye utata 
amesema  maisha yake na 
baba yake ni sawa na furaha 
ya ushindi wa mchezo huo wa 
kubahatisha na kwamba anaji-
vunia daima.

“Nani huwa anakasirika 
akishinda bahati nasibu? 
Nioneshe mtu mmoja ambaye 
alishinda siku moja na kusema 
ana hasira, sawa na mimi 
nimekuwa mshindi,” alisema 
huku akicheka.

Seun amsifia 
baba yake  
Fela Kuti

Omori 
matumaini  
bado yapo

MASHABIKI wa mwongozaji 
maarufu wa video za muziki 
nchini Nigeria, TG Omori wame-
furahi kupata taarifa kuhusu 
kuendelea vizuri kwa afya yake 
baada ya zoezi la kupandikiza 
figo kushindikana.

TG Omori aliandika kwenye 
ukurasa wa X kwamba mchaka-
to wa kupandikiza figo nyingine 
unakwenda vizuri na aliwashuk-
uru wote wanaomwombea dua.

“Asanteni nyote kwa maombi 
na kunitakia heri, ninapona 
sasa kutoka kwenye mshono wa 
kwanza ulioshindikana, nitaen-
deleza mapambano,” ameandika

JUMAMOSI SEPTEMBA 7, 2024

Chidimma 
akumbuka 
maumivu 
Afrika Kusini

MSHINDI wa Miss Universe 
wa Nigeria, Chidimma Adetshi-
na amesema amepitia machun-
gu kutokana na  kutokubalika 
wakati wa shindano la Miss 
Afrika Kusini. 

Adetshina ambaye hivi 
majuzi alitawazwa kubeba taji 
hilo nchini Nigeria, amesema 
jina lake lilimfanya abaguliwe 
na Waafrika Kusini kwa kum-
wona sio mwenzao. 

“Yote yalianza kwa sababu 
ya jina langu, watu hawaku-
furahi jina langu Chidimma 
ninawakilisha Afrika Kusini, na 
hapo ndipo ilipoanzia. Waaf-
rika Kusini walihisi kama mimi 
si mwenzao kwa sababu tu 
ya jina langu. Ilikuwa tukio la 
huzuni,” amesema Adetshina.
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HABARI KASKAZINI

Na Mary Mosha, MOSHI 

WANANCHI wa Kijiji cha 
Sango, Kata ya Kimochi, Moshi 
mkoani Kilimanjaro, wamedai-
wa kuhujumu mradi wa maji uli-
ofanyiwa maboresho makubwa 
ya miundombonu na Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Mjini Moshi (MUWSA), kwa ma-
dai ya kupinga kufungiwa dira 
za maji na kulipa ankara.

Uchunguzi wa awali, umeone-
sha miundombinu  iliyoharibi-
wa vibaya ina gharama ya  zaidi 
ya Sh.milioni 14.

Kutokana na uhujumu huo, 
Mkuu wa Wilaya ya Moshi, Kam-
ishina Jenerali  Mstaafu James 
Kaji, amegiza   Mkuu wa Poli-
si  wa Wilaya hiyo ,   kuwasaka 
na kuwatia mbaroni wananchi 
wote waliofanya uharibifu wa 
miundombinu  hiyo.

Kaji alisema bila kujali ghara-
ma zilizotumiwa na serikali, 
wananchi hao kwa makusudi 
wameng’oa mabomba ya vyuma 
ya mradi huo, kuvunjavunja vi-
sima, chemba tisa za kupungu-
zia kasi ya maji, kutoboa visima 
vidogo na kung’oa mabomba 
yaliyolazwa kwenye mitaro.

Pia, alisema wako waliovunja 
miundombinu hiyo mchana 
na wengine usiku, hivyo wote 
watafutwe na hatua za kisheria 
zitachukuliwa   ili kukomesha 
vitendo vya aina hiyo.

“Watu hao wakamatwe mara 
moja,  hawa ni sawa na wauwaji, 
wamekata mabomba, kuvunja 
miundombinu   ya maji iliyo-
pita kijijini kwao kisa hawataki 
kufungiwa mita,  na maji yame-
pungua, hili halivumiliki, na ni-
waombe wananchi kuhakikisha   
wanafuata sheria taratibu na ka-

nuni za nchi,” alisema Kaji
Wakati huo huo, Kaji aliitaka 

MUWASA  kuhakikisha wana-
washirikisha wananchi kabla ya 
kufanya jambo lolote ili kujenga 
uelewa wa pamoja na kuwa-
tumia  katika kazi zinazohitaji 
vibarua.

“Umekuja kuweka bomba wa-
shirikishe kwa nini unaweka hilo 
bomba na faida yake, unakuja 
kusafisha kisima toa taarifa. Na 
nyinyi wananchi mkiitwa kwe-
nye vikao hakikisheni  mnafika 
ili kupata maelekezo  na maa-
gizo ya serikali,”alisisitiza. 

Kaimu Mkurugenzi  Mtendaji 
wa MUWASA, Tumaini  Maran-
du, alisema lengo la mradi huo, 
ni kuhakikisha  licha ya mabadi-
liko ya tabianchi ila kila mwa-
nanchi aweze kupata maji hata 
kwa mgao.

“Licha ya jitihada hizo, tume-

kuwa tukipata upinzani mkubwa 
kutoka kwa wananchi na hata 
wakati mwengine mafundi hut-
ishiwa maisha. Hawataki ku-
fungiwa dira na kulipia maji, na 
badala yake wanataka kutumia 
maji bila malipo.

“Septemba 2, mwaka 
huu,  waliamua kuharibu mi-
undombinu hiyo kwa kutindua 
mabomba na kuvunja chemba 
za kupunguzia kasi ya maji wak-
ishinikiza kutofungiwa mita,” 
alisema Marandu

Alisema uchunguzi wa awali 
ulionyesha miundombinu  ya 
zaidi ya Sh.milioni 14 imehar-
ibiwa.

“Tumepokea malekezo ku-
toka kwa mkuu wa wilaya, tu-
naenda kukaa na viongozi wa 
vijiji hivyo katika kuhakikisha 
maji yanarejeshwa katika kijiji 
hicho,”alisema.

Mnyika 
asisitiza 
wananchi 
kushiriki 
uchaguzi 
wa mitaa
Na Steven William, 
MUHEZA

KATIBU Mkuu wa Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), John Mnyi-
ka,  amewataka viongozi na 
wanachama wa chama hicho 
kujipanga ipasavyo kushiriki 
kwenye uchaguzi wa serikali 
za mitaa ili kuongoza vijiji, vi-
tongoji na mitaa nchini. 

Akizungumza jana katika 
mkutano wa hadhara uli-
ofanyika uwanja wa Majengo 
Shimoni, Muheza mkoani Tan-
ga, Mnyika alisema viongozi na 
wanachama wanapaswa kuji-
andaa ili washiriki na kushinda 
nafasi za uchaguzi huo Novem-
ba 27 mwaka huu.

Alisema ushindi wa nafasi 
hizo kwenye uchaguzi wa seri-
kali za mitaa, utakuwa mwan-
ga na dira ya ushindi wa uch-
aguzi mkuu wa nafasi ya Urais 
na Wabunge na Madiwani, un-
aotarajiwa kufanyika mwaka 
2025.

Mnyika alisema wananchi 
wa Muheza, wanatakiwa ifike 
mahali sasa kuacha uteja 
wa Chama cha Mapinduzi 
(CCM)  na badala yake waika-
tae.

Pamoja na mambo men-
gine, alisema   kuwa   serikali   
ya CCM imeleta ugumu wa 
maisha, kwa kupanda kwa   
gharama za maisha kwa wa-
nanchi   hasa   kwa   bidhaa   
muhimu, ikiwemo sukari.  

Alisema  serikali ya Rais Sa-
mia Suluhu imeweza kukopa 
fedha nyingi kuliko marais 
wenzake wote waliopata nchi 
hii na kwamba mzigo wa kuli-
pa hilo deni watabebeshwa 
wananchi. 

Aliwaonya watendaji wa 
serikali kuacha mara moja 
tabia ya kuibeba CCM  katika 
uchaguzi na kwamba CHADE-
MA wapo macho kuhusu hilo.

Mnyika aliwaomba wa-
nanchi wa wilaya ya Muheza  
kwa jumla kuendesha maom-
bi   kwa Mungu ili   kuibwaga 
CCM ambayo imekuwa ikileta 
vikwazo kuwapa shida za mai-
sha wananchi katika nchi yao 
yenye utajiri mwingine wa 
mali lakini wananchi masikini 
wanafaidika viongozi. 

Awali, Makamu Mwenyekiti 
wa CHADEMA, Kanda ya 
Kaskazini, Yosepha Komba, 
alisema kuna baadhi ya vion-
gozi wa CCM wanawatuma vi-
jana wao kuteremsha bendera 
za chama hicho usiku.

Wadaiwa kuhujumu mradi wa maji 

Vijiji vyawekewa mkakati ushiriki demokrasia
Na Godfrey Mushi, HAI

V
IJIJI vya Kwa Sadala, 
Mungushi na Kware vil-
ivyoko Kata ya Masama 
Kusini, Hai mkoani kili-

manjaro, ambavyo mwaka 2020 
vilionesha ushiriki hafifu wa raia 
katika Uchaguzi Mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani, vime-
undiwa mkakati maalum  ku-
chochea ushiriki wa masuala ya 
utawala, uchaguzi, kupambana 
na ufisadi na rushwa.

Mradi wa ‘Maendeleo Yetu’ 
unaotekelezwa kwa ubia, kati 
ya Shirika la Tusonge CDO na 
Taasisi ya Uwajibikaji wa Umma 
(WAJIBU), unatazamia kufanya 
kazi hiyo    katika Mkoa wa 
Kilimanjaro katika  kipindi cha 
mwezi Septemba hadi Novem-
ba mwaka huu, kwa awamu ya 
kwanza.

Akizungumza jana wakati wa 
kikao cha kwanza na wadau wa 
serikali katika kata hiyo, Meneja 

Programu wa Tusonge 
CDO, Lawi Msemwa, 
alisema mradi huo un-
atekelezwa katika mikoa 
15 Tanzania na mashiri-
ka tofauti 157.

“Malengo ya mradi 
huu ni kuwawezesha 
wanawake, watu wenye 
ulemavu na vijana, am-
bao ni raia wa Tanzania 
katika maeneo ya mradi 
kuweza kushiriki katika 
utawala, uchaguzi na ku-
pambana na ufisadi na 
rushwa.

“Pia kuboresha uwazi, uwa-
jibikaji na ushiriki wa raia katika 
uchaguzi unaokuja na kucho-
chea mazingira ya uongozi na 
utawala unaowajibika,“ alisema. 

Matokeo tarajiwa ya mradi 
huo ni wananchi wenye nguvu 
(wanawake, vijana na wenye ul-
emavu) wanashiriki kikamilifu 
katika michakato ya uchaguzi, 
ikiwemo mijadala ya sera, usajili 

wa wapiga kura na ku-
pambana na ufisadi.

Yamo pia masuala 
ya uwazi na uwajibikaji 
ulioboreshwa kupi-
tia kuimarisha sheria 
na kanuni, pamoja na 
ushirikishwaji wa vy-
ombo vya habari katika 
mchakato wa uchaguzi.

Ofisa Mtendaji wa 
Kata ya Masama Kusini, 
Rose Mengo, aliishuku-
ru Tusonge CDO, kwa 
kuwapelekea mradi 

huo ili kuamsha ari ya wananchi 
wa vijiji vya Kwa Sadala, Mun-
gushi na Kware, kupata elimu 
ya mpiga kura na kuhamasika 
kujiandikisha katika daftari la 
kudumu la mpiga kura.

Alisema Kata ya Masama Kusi-
ni ina kaya 4,899 zenye watu 
18,524 wakiwamo  wanaume 
9,063 na wanawake 9,461 kwa 
mujibu wa Sensa ya Watu na 
Makazi ya Mwaka 2022.

Aidha, Mtendaji Mengo alise-
ma kijiji cha Mungushi kina 
kaya 1,367 zenye watu 5,084, 
wanaume wakiwa 2,632 na 
Kware ina na kaya 438 zenye 
watu 1,753 wakiwamo wanaume  
928 na wanawake 825, wakati 
kijiji cha Kwa Sadala chenyewe 
kinazo kaya 2,492 zenye watu 
9,379 wanaume 4,555 na wa-
nawake 4,824.

Gilbert Owen,  Ofisa Ufua-
tiliaji na Tathimini wa Shirika 
hilo,  alisema walengwa wa 
mradi huo wa utoaji wa elimu 
ya          mpiga kura, ni wa-
nawake,  vijana na    watu we-
nye   ulemavu wenye umri   wa 
miaka 18 hadi 35 na kuendelea, 
kwa kuwa sensa ya mwaka 2022 
inaonesha     kuwa asilimia 51.3 
(sawa na watu 30,713,709) ni wa-
nawake.

Huku asilimia 34.4 sawa na 
watu 20,612,566 ni vijana, na 
watu wenye ulemavu nchini ni 
zaidi ya milioni 3.3

Mkuu wa Shule ya Sekondari Endasak, wilayani Hanang’ mkoani Manyara, Rogate Munisi (wanne kushoto) na Makamu Mkuu wa Shule 
ya Sekondari Mirerani B.W. Mkapa, Thomas Senteu wakiweka shada la maua kwenye kaburi la Lidya Saitoti mmoja kati ya wanafunzi 
watatu wa Endasak waliofariki kwenye ajali iliyotokea Gawal, wilayani Babati Agosti 31 mwaka huu, wakati wa maziko yaliyofanyika 
Mirerani juzi.  PICHA: GIFT THADEY

“Pia kubore-
sha uwazi, 
uwajibikaji 
na ushiriki 
wa raia ka-
tika uchaguzi 
unaokuja na 
kuchochea 
mazingira ya 
uongozi na 
utawala un-
aowajibika,“ 
alisema. 
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-Alipotwaa taji, mashindano yakapigwa marufuku
-Iliporudishwa tu, madenti, vimini, vikapigwa ‘stop’

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

ZAMA ZIMEBADILIKA! 
Na Adam Fungamwango

K
ILA kukicha mambo 
yanabadilika. Kila zama 
na kitabu chake. Kitu 
ambacho wengi hawak-

ijui ni kwamba kule uswahilini 
hivi sasa mambo ya kwenda 
ukumbini na kadi yameanza 
kwisha.

Hivi sasa akinamama hawaal-
ikani kwa kadi kama ilivyokuwa 
miaka kadhaa nyuma. Hivi sasa 
mambo ni mwendo wa vijora 
pambe na madela tu. Wanaalika-
na vipi, endelea kusoma.

Imezoeleka kuwa watu wanaa-
likana kwa kadi ya mchango na 
mwaliko. Mtu anakuletea kadi 
kama ana sherehe yake yoyote 
ile iwe siku ya kuzaliwa, ubatizo, 
maulidi, unyago, kipaimara, ko-
munio, au kutunzana kwa ki-
namama.

Halafu ile kadi inaandikwa 
kiasi cha mchango unaotakiwa, 
au wowote ule uliojaaliwa kuwa 
nao. Mara nyingi kadi ya mchan-
go hufuatana na ya mwaliko kwa 
aliyetoa, ambapo yeyote aliye-
nayo anatakiwa kuionesha tu 
mlangoni ndipo anaporuhusiwa 
kuingia ukumbini.

Bila kadi hiyo huwezi kuingia 
kwani mlangoni unakutana na 
mabaunsa na sura zingine am-
bazo ni tofauti na ulizozoea. Ul-
iowazoea utawakuta ndani kama 
ukiingia.

Mtindo huu ndiyo uliozoele-
ka mpaka sasa. Na huu ulianza 
mwishoni mwa miaka ya 1990 na 
mwanzoni mwa miaka ya 2000, 
ambapo awali ilikuwa tofauti.

Zamani sherehe zote zilikuwa 
zinafanyika nyumbani. Mtu ak-
iwa na sherehe yake yoyote ile 
kama nilivyozianisha hapo juu.

Mtu anapoalikwa moja kwa 
moja anakwenda nyumbani 
kwa aliyemualika ambako ndipo 
sherehe hufanyika na ilikuwa 
hivyo miaka yote kwa miaka hiyo 
kuelekea nyuma.

Hakuna aliyefanya sherehe 
ukumbini, badala yake kula, ku-
nywa na muziki vyote vilifanyika 
kwa mhusika mwenyewe.

Kwa sasa si hivyo tena, kwani 
watu wameacha kufanyia shere-
he hizo nyumbani, badala yake 
hukodi ukumbi.

Unaweza kualikwa na mtu na 
ukaenda kwenye sherehe yake 
hata nyumbani kwake hukujui. 
Labda uwe rafiki yake mliyeshi-
bana. Badala yake utakwenda 
kwenye sherehe yake na kufura-
hia bila kujua hata anapoishi, ili 
mradi tu mnafahamiana, mfan-
yakazi mwenzako, au jamaa tu.

Hali hii nayo sasa naona kama 
inaanza kufifia taratibu na kama 
itaendelea huko mbele tunaweza 
kusema mengineyo.

Imeanza kwa akinamama. 

-Kijora pambe, dera vimegeuka kadi  
siku hizi ya kuingia kwenye ukumbi!

Siku hizo madera na vijora 
pambe ndiyo vimekuwa kama 
kadi ya kuikingilia ukumbini.

Mlangoni mabaunsa wanaku-
wa wameshaambiwa na kupewa 
aina ya sare zinazotakiwa huko 
ukumbini. Bila hivyo utaishia 
nje. Sare inaweza kuwa moja, 
mbili au hata tatu, inategemea na 
mwenyewe jinsi alivyoandaa.

Mwenye sherehe anakuwa 
anatembeza sare hizo za vijora 
na madera kwa mashoga zake, 
ndugu na jamaa. Anakuwa na 
mzigo wa vijora na madera ak-
itembeza na kugawa, ama kwa 
pesa kamili au ahadi. Anayes-
hindwa mzigo unakuja kuchuku-
liwa kabla ya sherehe na ukiti-
miza, basi siku hiyo mtu anavaa 
kwenda ukumbini. Ukionekana 
tu mlangoni unaruhusiwa.

Mvaaji akishapewa na mhusi-
ka, anatakiwa kutoa kuanzia Sh 
8,000, hadi 15,000 kutegemea na 
sherehe na ubora wa vijora.

Aliyeandaa sherehe hunufaika 
kwa kutembeza vijora hivyo kwa 

sababu anakuwa amekwenda 
dukani na kununua kwa pesa 
ndogo kidogo na yeye akija kwa 
wenzake anazidisha bei.

Mfano akinunua vijora 30 kwa 
Sh. 5,000, atavigawa na Sh 8,000, 
na kama akivipata kwa Sh 6,000 
au 7,000, atavitembeza kwa wen-
zake kwa Sh 10,000, na faida ita-
kayopatikana ndiyo ya kwake.

Pesa ya ziada anayoipata in-
amsaidia kupunguza kama si ku-
maliza kabisa gharama za uende-
shaji wa sherehe.

Hivyo ndivyo kinamama wa 
uswahilini kwa sasa amavyo-
fanya. Hii inaweza kusababisha 
hata kinababa nao wakafanya 
hivyo kwa kutembezeana sare za 
fulana au mashati.

Wanawake wa uswahilini wako 
sahihi kwenye hili walilovum-
bua? Msomaji tunaomba maoni 
yako na tutayachapisha kwenye 
toleo linalofuata wiki ijayo.

Tuma meseji 0716 350534.
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KIGALI, Rwanda

MAHAKAMA nchini Rwanda im-
emuhukumu, Venant Rutunga, kifungo 
cha miaka 20 jela baada ya kupatikana 
na hatia ya mauaji ya kimbari ya mwaka 
1994.

Kwa mujibu wa vyombo vya habari 
nchini humo, vilisema Rutunga mwenye 
miaka 75, alirudishwa Rwanda kutokea 
Uholanzi 2021, alikutwa na hatia ya 
kuagiza kufanyika mauaji hayo.

Kulingana na mwendesha mashitaka, 
Rutunga aliwapeleka polisi kwenye 
taasisi ya utafiti wa kilimo kulikokuwa na 
wafanyakazi wa Kitutsi na watu wengine 
waliokuwa wamejificha, ambao wote wa-
liuawa. 

Rutunga aliwahi kuwa mkurugenzi wa 
kikanda wa taasisi hiyo ya ISAR.

Hata hivyo,  alikana mashtaka hayo 
akieleza kuwa aliwaita maofisa hao ili 
kulinda usalama, uamuzi ambao alisema 
uliidhinishwa na bodi ya wakurugenzi ya 
ISAR.

DW

Afungwa miaka 20 
kusaidia mauaji ya 
kimbari Rwanda

NAIROBI, Kenya

WANAFUNZI 17 wa shule ya 
msingi ya Hillside Endarasha 
wamefariki dunia baada ya 
bweni kuungua moto usiku 
wa kuamkia jana.

Wanafunzi hao wameteket-
ea kiasi cha kutotambulika 
huku wengine 13 wakiwa 
wamelazwa hospitalini.

Hata hivyo, Rais William 
Ruto,  ameagiza kufanyika 
kwa uchunguzi ili kubaini 
chanzo cha moto huo.

Msemaji wa polisi nchini 
Kenya, Resilia Onyango,  alise-
ma moto huo ulizuka kwenye 
bweni moja ambalo lilikuwa 
likitumiwa na wanafunzi 152 
wa kiume. 

Shughuli ya uokoaji  ilien-
delea hadi jana jioni kwenye 
shule hiyo ambayo iko kaunti 
ya Nyeri, ambayo inapatikana 
eneo la kati la Kenya.

Wazazi walianza kufika 
shuleni hapo na maofisa wa 
Shirika la Msalaba Mwekun-
du wameweka dawati la  ku-
toa huduma za ushauri nasa-
ha kwa familia zilizoathirika, 
huku wakiwasaidia wazazi 
kuwatafuta na kuwatambua 
watoto wao.

“Tumekuja hapa kuungana 
nanyi na serikali kuhakiki-
sha kwamba tumeweza ku-
saidiana. Tunatoa huduma 
ya ushauri nasaha siku ya leo 
na tutaendelea hadi oparesh-
eni hii hadi itakapokamilika. 

Tunawashukuru wananchi 
kwa kujitokeza haraka ku-
saidia.” alisema  kiongozi wa 
shirika la msalaba mwekun-
du, Esther Chege,

Viongozi mbalimbali wa-
metoa rambirambi zao kufua-
tia tukio hilo.

Rais William Ruto aliwafari-
ji familia zilizoathirika akilita-
ja tukio hilo kama la kuvunja 
moyo. Amewaagiza maafisa 
wa usalama kuchunguza na 
kuhakikisha wahusika wana-
chukuliwa hatua.

Kiongozi huyo aliahidi 
kuwa wizara ya usalama ina-
fanya kila juhudi kuzisaidia 
familia zilizoathirika. 

Naibu Rais, Rigathi Gacha-
gua, Kiongozi wa chama cha 

upinzani ODM Raila Odinga, 
spika wa bunge la kitaifa Mo-
ses Wetangula, na mawaziri 
wengine pia wametuma sal-
amu zao za rambirambi kwa 
familia zilizopoteza watoto 
wao na kuwatakia kupona 
harama waliojeruhiwa.

Chanzo cha moto haki-
jajulikana ingawa baadhi ya 
maofisa wanaeleza kwamba 
majengo mengi ya eneo hilo 
yamejengwa kwa mbao na 
sio saruji.

Bweni liloungua moto pia 
lilijengwa kwa mbao, na ku-
sababisha kuwaka kwa kasi 
kutokana na mbao kuwa 
kavu.

DW

Wanafunzi 17 Kenya wafa kwa moto

Watu watano wauawa ukingo wa Magharibi
TEL AVIV, Palestina

WAPALESTINA watano 
wameuawa katika shambulizi 
la anga lililofanywa na Israel 
kaskazini mwa Ukingo wa Ma-
gharibi unaokaliwa kwa ma-
bavu.

Wizara ya afya ya Palestina 
ilisema watu wengine wawili 
walijeruhiwa katika tukio la 
gari kushambuliwa katika 
eneo la Tubas juzi.

Jeshi la Israel lilisema lil-
ishambulia kikundi cha ki-
gaidi kilichokuwa na silaha 
na kudai waliouwa walikuwa 
wapiganaji.

Vyombo vya habari vya Pal-
estina pia vilisema mvulana 
mwenye umri wa miaka 16 
aliuawa kwa kupigwa risasi 
na wanajeshi wa Israel ka-
tika kambi ya wakimbizi ya 
al-Faraa.

Hata hivyo, taarifa ya jeshi 
hilo ilisema vikosi vilimuua 
gaidi ambaye alikuwa na kili-
puzi katika majibizano ya 
risasi na kwamba shambulio 
hilo lililenga wengine.

Kwa muda wa siku tisa, wa-
najeshi wa Israel wamekuwa 
wakivamia miji ya kaskazini 
ikiwa ni sehemu ya kile wana-
chosema ni operesheni kub-

wa ya kukabiliana na ugaidi.
Wizara ya Afya  ilisema 

jumla ya  Wapalestina 36 
wameuawa, wakiwemo 21 
kutoka mkoa wa Jenin na  wa-
nane Tubas.

Madai kuwa wengi wa 
waliofariki ni wanamgambo 
makundi yenye silaha , yana-
kanushwa na wizara hiyo am-
bayo ilisema watoto kadhaa 
pia ni miongoni mwao.

Aidha, mwanajeshi mmoja 
wa Israel aliuawa wakati wa 
mapigano yaliyotokea Jenin.

Taarifa kutoka kwa Jeshi 
la Ulinzi la Israel (IDF) il-
isema wanajeshi na jeshi la 

Magereza la Israel walianza 
operesheni katika kambi ya 
Tubas na al-Faraa Jumatano 
usiku.

Ilimtaja mmoja wa watu 
watano waliouawa katika 
shambulio la anga huko Tu-
bas kuwa ni Mohammed Za-
karia Zubeidi,  ambaye ilidai 
alikuwa gaidi kutoka eneo la 
Jenin.

Pia aliyeuawa ni mtoto wa 
Zakaria Zubeidi, kamanda 
wa zamani wanamgambo wa 
harakati ya Fatah, Brigedi za 
Mashahidi wa Al-Aqsa.

BBC

Zelensky 
aomba 
silaha 
zaidi  
kuishinda 
Russia
KYIV,  Russia

RAIS wa Ukraine, Volodymyr Zelensky, 
amehudhuria mkutano wa kundi la ki-
mataifa linalounga mkono nchi yake na 
kuyataka kutoa msaada zaidi wa silaha 
katika kupambana na Russia.

Mkutano huo unafanyika katika kambi 
ya kijeshi ya Marekani ya Ramstein ili-
yoko Ujerumani.

Kwenye mkutano huo, Rais Zelensky 
aliwataka washirika wake hao kuongeza 
silaha ili kuwaondosha wanajeshi wa 
Russia ndani ya ardhi yao.

Kiongozi huyo alisema mataifa wa-
shirika kutosikiliza vitisho kutoka Russia, 
ambavyo imeyaonya mataifa ya Maghar-
ibi kutokuuvuka kile inachokiita mstari 
mwekundu kwenye ushirikiano wao na 
Ukraine katika vita vinavyoendelea.

Zelensky aidha alirudia tena ombi lake 
la kuruhusiwa kutumia silaha za Maghar-
ibi kushambulia ndani ya Russia.

Baada ya kikao hicho, Rais Zelensky 
anatarajiwa kufanya ziara nchini Italia 
kuzungumza na Waziri Mkuu Giorgia 
Meloni na kuhudhuria kongamano la 
uchumi.

DW

Gari la kubeba wagonjwa likiwa nje ya shule ya Msingi ya Hillside Endarasha, kusaidia kubeba wanafunzi walioathirika na 
tukio la moto. PICHA: AP
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Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe akijibu maswali yaliyoulizwa na baadhi 
ya Wabunge kwenye kikao cha tisa cha mkutano wa 16 wa Bunge, jijini  
Dodoma jana .PICHA: IBRAHIM JOSEPH 

Mfanyabiashara mdogo maarufu machinga akisaka wateja wa bidhaa zake, 
katika eneo la Malamba Mawili, Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

Washtakiwa wa kesi ya uhujumu uchumi kwa kusafisha vipande vya meno ya Tembo 413 na meno ya Kiboko mawili yanayosadikika kuwa na thamani ya 
Sh. Bilioni 4.4, wakiwa chini ya ulinzi wa Askari Magereza, baada ya kusikiliza kesi inayowakabili katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es 
Salaam jana.  PICHA: IMANI NATHANIEL 

Mkazi wa Kata ya Kivule, jijini Dar es Salaam, Beatrice Felician,  akichangia mada 
katika kikao cha kujadili mikakati ya kupambana na ukeketaji, kilichoitishwa na 
uongozi wa kata hiyo, mapema wiki hii. PICHA: SABATO KASIKA 

Mufti wa Tanzania, Abubakar Zuberi, akizungumza na waandishi wa habari, Dar es 
Salaam mapema wiki hii, wakati akitoa shukrani kwa Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
na wadau walioshiriki kufanikisha mashindano ya Kimataifa ya Quran kwa wa-
nawake. Kulia ni Mwenyekiti wa tuzo za waliofanikisha mashindano hayo, Shekhe 
Othuman Kaporo. PICHA: JUMANNE JUMA  
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kupata ushahidi wa kile ambacho wan-
amtuhumu nacho.

Ilikuwa ni saa nane na robo usiku. 
Alitumia dakika 10 kuangalia kile ana-
chokiona anajikuta anatabasamu. “Ma-
teru umekwisha!” Akajikuta anatamka 
kwa sauti akiwa peke yake.

Hata hivyo bado kulikuwa na flashi 
mbili zilizobaki. Pamoja na kwamba al-
iona ushahidi umeshapatikana, lakini 
akaamua nazo azichomeke kwenye 
‘lap top’. Ya kwanza haikumvutia kwa 
sababu ilionekana ni ya kazi zake bi-
nafsi ambazo hazimhusu. Ya pili ilim-
shangaza na kumfurahisha kwa wakati 
mmoja. Nayo ilikuwa ni ya ushahidi 
wa moja kwa moja ambao unaambat-
ana na ile ya kwanza. Akajikuta ana-
piga mluzi kana kwamba yupo ofisini 
kwake na si kama anafanya kazi moja 
ya hatari ambayo kama akikamatwa 
pale, anaweza kuuawa.

Alipomaliza akaziweka flashi zote 
mbili mfukoni na akarudisha zote am-
bazo hakuzihitaji eneo lile lile kwa uan-
galifu mkubwa. Ilikuwa kana kwamba 
hakuna kilichotokea. Hakutaka kum-
vutia mwenyewe mapema atakapo-
wasili ofisini. Alitaka ajue baadaye 
sana kama kuna kitu kimetokea ofisini 
mwake. Ndiyo maana akafunga droo 
kwa funguo bandia alizokuwa nazo. 
Wala kusingekuwa na tatizo lolote 
kama Angetoka bila kufunga. Lakini 
plani haikuwa hivyo. Akazima ‘lap top’ 
yake akaweka kwenye kibegi chake 

kidogo. Akapiga hatua kadhaa mbele 
hadi mlangoni. Akaangalia ofisi kama 
mwenyewe akiingia kwa haraka hara-
ka anaweza kuhisi kama kuna kitu kisi-
cho cha kawaida. Akarejea na kukirud-
isha kitu vile vile kilivyokuwa mwanzo. 
Aliporidhika kuwa amefanya kila kitu 
kwa usahihi, akafungua mlango wa 
ofisi kwa funguo za bandia, kwa uan-
galifu akafunga mlango na kutembea 
hatua kadhaa kwa kunyata na uanga-
liafu mkubwa kwenda kwenye mlango 
mkuu.

Alipofika akamkuta mwenzake 
anamsubiri. Akamuuliza kwa ishara 
kama kila kitu kiko tayari naye aka-
jibu kwa ishara. Wakafanya tena ishara 
kama wanaweza kuondoka, na waka-
fanya hivyo kwa haraka. Tayari ilisha-
timu saa tisa usiku. Walipitia kwenye 
kituo kikuu cha mabasi Makumbusho, 
wakaambaa na kukata kushoto amba-
ko mbele walikuwa wamepaki gari lao. 
Wakaingia na kuondoka. 

***********************************

Baada ya kupata nafuu, walinzi 
walisema kila kitu kilichotokea kuwa 
walivamiwa na watu wawili ambao ha-
wakuwafahamu. 

Wakabainisha kabisa kuwa hao watu 
waliwavizia na kuwapiga, huku wak-
ibainisha walikuwa na mafunzo ya ki-
taalam ya mambo ya mapigano.

Wakihojiwa na polisi pamoja na 

“
Sasa bosi ofisi yako ni ya 
mwisho, nimezunguka kuja 
kuangalia kama waliingia kwa-
ko na wameiba kitu chochote.” 

“Hapana, mimi hawakuchukua cho-
chote, kila kitu kipo sawa!”  Materu 
akaongopa. Hakutaka ijulikane kuwa 
amechukuliwa flashi. Labda zingeku-
wa za kiofisi, lakini zile ni za binafsi 
ambazo ni siri ambayo haikutakiwa 
yeyote ajue, ndiyo maana akakataa. 
“Sasa hawa jamaa walikuwa wanataka 
nini, kwa sababu wamewapiga walinzi 
wetu mpaka wakazimia. Halafu ha-
wakufanya chochote wakaondoka, ha-
wakuvunja wala nini. Nia yao ilikuwa 
nini?” “Labda kuna mmoja wao wali-
gombana naye huko kwao mitaani, 
wakaja kulipa kisasi.” Materu akaen-
delea kuongopa. Ni uongo ambao si 
halisi, lakini angalau ulimpa ahueni 
mzee Maliki mkuu wa ulinzi wa jengo 
hilo. “Wakipona mnaweza kuwauliza 
vizuri, wanaweza kuwa walikuja kuli-
pa kisasi, mwenzake akataka kum-
saidia kwa sababu wana silaha, wote 
wakaishia kupigwa.”

“Ila inavyoonekana wana mafunzo 
ya kijeshi au ukakamavu kwa sababu 
hata hawa walinzi pamoja na kwamba 
wanajua kutumia silaha, lakini wana 
mafunzo maalum ya mapigano, nad-
hani waliwahiwa au wenzao walikuwa 
na mafunzo maalum. Ila nguvu yote 
waliyotumia imewashangaza wengi 
kuwa ilikuwa ni kuwapiga tu, siyo kuja 
kuiba chochote maana hawajachukua 
silaha, wala kuingia kwenye jengo 
ambalo lina mali, pesa na vitu vingi.” 
Akashangaa mzee Maliki.

***************************
Alifungua droo kadhaa. Baadhi ya 

droo alikuta flashi lakini hazikuwa 
zile ambazo anahitaji. Alikuwa na ‘lap 
top’, ndogo aliyoingia nayo ambayo ili-
kuwa ikionyesha ni flashi ya aina gani 
kila anapoingiza. Aliifanya kazi hiyo 
kwa utulivu sana kama alivyoambiwa. 
Ni kwa sababu mlangoni kulikuwa 
na mtu ambaye alikuwa akimlinda. 
Hakuna hata mbu anayeweza kum-
sumbua, achilia mbali binadamu. Kazi 
hiyo ilianza saa saba ya usiku ambayo 
waliona ni muda uliotulia zaidi na wa-
naweza kufanya kazi yao kwa umakini 
na usahihi zaidi.

Hatimaye, alifanikiwa kupata kile 
ambacho alikuwa akikihitaji. Flashi 
ambayo aliambiwa ipo ofisini humo 
na ina kila kitu ambacho kitawezesha 

Pamoja na 
kwamba 
yeye haku-
wa na ujuzi 
wa upele-
lezi, lakini 
kila alipoir-
udisha akili 
yake nyuma, 
akagun-
dua kuwa 
hakuwa 
mwendawa-
zimu wa 
kawaida.

Damu ya Mariamu-29

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa na maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, 
maeneo ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri.
Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging.
Taarifa ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati 
anafanya zoezi alfajiri ile. Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na 
kitu kizito kilichonasibishwa na chuma kichwani, kilichosabisha kuwa na tundu kichwani.
Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa 
kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya 
gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

waandishi wa habari, walisema baada 
ya kupigwa walizirai, hivyo hawaku-
jua chochote kinachoendelea.

Hata na wao walishangaa kusikia 
watu wale pamoja na kufanya kazi 
kubwa kama hiyo, hawakuchukua 
chochote kile, ikiwemo hata silaha 
ambazo walikusanya na kuiacha pale 
pale.

Mmoja wa walinzi alionekana kuwa 
na wasiwasi na yule mwendawazimu 
aliyekuwa akionekana wiki tatu kabla 
ya tukio hilo.

Hiyo ikamshtua sana Materu. Ni 
kweli hata yeye alimuoa. Anakum-
buka kuwa kuna siku alimuona na ku-
wauliza walinzi wake na wakamjibu 
kuwa amekuwa akipita na kwenda 
mara kwa mara pale na kukaa pem-
beni yao, lakini hana madhara na hata 
fujo.Pamoja na kwamba yeye hakuwa 
na ujuzi wa upelelezi, lakini kila al-
ipoirudisha akili yake nyuma, akagun-
dua kuwa hakuwa mwendawazimu 
wa kawaida.

“Du! Yule hakuna mwendawaz-
imu. Yule ndiyo mpelelezi aliyekuwa 
anawawinda walinzi ili waingie ofisini 
mwangu kuchukua flasi. Hapo ndipo 
Materu alipogundua kuwa suala lile 
ni kubwa kuliko mwenyewe alivyod-
hani.

Ni kwamba watu walikuja na kuwa-
piga walinzi wa jengo lile, hawakuiba 
kitu chochote kile, ila walichukua 
flashi zake mbili ambazo zina mambo 
yake ya siri ambayo kama yakiwekwa 
hadharani, siyo tu kwamba hatogom-
bea tena ubunge, bali hata anaweza 
kwenda kutundikwa kitanzini. Miguu 
ilimtetemeka na kujihisi kabisa yupo 
hatarini. Alijua kabisa kuwa flashi zile 
zimechukuliwa kwa sababu ya kwen-
da kuzitoa hadharani ili kumuumbua.

Kitu ambacho kilimtia wasiwasi zai-
di ni kwamba hakujua ni lini au waka-
ti gani ambapo watu hao watafanya 
kazi hiyo ya kuziweka hadharani, 
watatumia njia gani na mbaya zaidi 
hakujua ni kina nani, licha ya juhudi 
kubwa ya kutumia pesa nyingi kutaka 
kuzuia chochote kitakachoonekana 
kinataka kumtia doa.

Mambo yote hayo, yalimyima us-
ingizi kabisa na kuwa na wasiwasi 
mkubwa licha ya utajiri alionao.

Mpaka sasa ni yeye pekee ali-
yekuwa anajua sababu ya watu wale 
kuvamia jengo hilo. Wakati wengine 
wakiwa na mshangao kuwa wame-
fanya hivyo bila kuchukua chochote, 
yeye anafahamu kuwa lengo lilikuwa 
ni kutwaa zile flashi mbili.

ITAENDELEA JUMAMOSI



Na Adam Fungamwango

MASTRAIKA tegemeo wa 
Prisons, Samson Mbangula na 
Jeremiah Juma, wamerejea  
kikosini kwa ajili ya kuivaa 
Tabora United katika mchezo 
wa raundi ya tatu ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara utakaopigwa 
Septemba 14, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Ali Hassan 
Mwinyi mkoani, Tabora.

Daktari wa timu hiyo, Damas 
Kinyere, alisema wachezaji hao 
hawakucheza michezo miwili 
ya mwanzo dhidi ya Pamba Jiji 
na Mashujaa FC kwa sababu 
walikuwa majeruhi, lakini kwa 
sasa wako fiti.

Kinyere alisema wachezaji 
hao wamefanya vyema ma-
zoezi pamoja na wenzao lakini 
uamuzi wa mwisho ya kucheza 
ubakania kwa kocha mkuu.

“Wachezaji ambao ha-
wakucheza michezo miwili 
ya mwanzo walikuwa watatu, 
tulimkosa Mbangula, Tariq 
Simba na Jeremiah, hawakuwa 
na majeraha ya kutisha sana, 
ni ya kawaida kwenye mpira 
baada ya kutibiwa tuliona 
wakae wapumzike, wasicheze 
michezo ya mwanzo wa ligi 
ili wapone kabisa badala ya 
kuwachezesha wakiwa hawa-
japona vizuri,“ alisema daktari 
huyo.

Naye Jeremiah, alikiri kwa 
sasa amepona na yuko tayari 
kuanza kuitumikia timu yake 
katika mechi ijayo.

Alisema anashukuru kwa 
kutocheza michezo miwili 
ya mwanzo na hali hiyo im-
emsaidia kuondoka uchovu 
aliokuwa nao.

“Nimecheza mechi ny-
ingi sana, kwa hiyo kutocheza 
michezo miwili hii ya mwanzo 
kwa sababu ya majeraha nime-
pata muda wa kupumzika pia, 
kwa sasa narejea tena uwan-
jani kuitumikia timu yangu kwa 
kuifungia mabao kama kawai-
da,“ alitamba Jeremiah.

Mchezaji mwingine wa timu 
hiyo, Haruna Chanongo alisema 
licha ya kutopata ushindi 
katika mchezo wowote wa Ligi 
Kuu, wanaamini sasa wanak-
wenda kuvuta pointi tatu za 
ugenini dhidi ya Tabora United.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo, 
Shaaban Kazumba, alisema 
yeye na Kocha Mkuu, Mbwana 
Makata wamekuwa wakikomaa 
zaidi katika kusimamia ma-
zoezi ya utimamu wa mwili na 
wanatarajia matokeo chanya 
kwenye mechi inayofuata.

Mbangula, 
Jeremiah, 
kuikabili 
Tabora Utd

Na Shufaa Lyimo

WAKATI Vyama na 
Mashirikisho ya Michezo 
nchini vimetakiwa kuchagua 
wachezaji wa timu  za taifa 
wenye viwango vya juu na si 
kwa ‚ukubwa‘ wa majina yao, 
timu ya Taifa ya Chess imet-
amba kwenda kufanya vizuri  
kwenye mashindano ya Olym-
piad.

Ofisa Michezo wa Baraza 
la Michezo la Taifa( BMT), 

Charles Maguzu, alisema hayo 
jana wakati akiikabidhi ben-
dera kwa timu ya Taifa  ya 
Chess inayotarajiwa kusafiri 
kuelekea Budapest, Hungary 
ili kushiriki michuano ya 
Olympiad.

“Ninatoa wito kwa vyama 
na mashirikisho ya michezo 
wachague wachezaji wa timu 
za taifa kwa kuwashindanisha 
na si kuwaingiza kwenye timu 
hizo kwa ukubwa wa majina 
yao,“ alisema Maguzu. 

Ofisa huyo amewataka wa-
chezaji waliopata nafasi hiyo 
kwenda kupambana ili ku-
hakikisha wanarudi nyumbani 
na medali za ushindi huku aki-
wakumbusha kudumisha ni-
dhamu wakati wote wa mash-
indano.

Naye Mwenyekiti wa Chama 
cha Chess Tanzania (TACA), 
Geoffrey Mwanyika, alisema 
timu hiyo inaundwa na wa-
chezaji 10 na kati ya hao wan-
awake ni watano na wanaume 

watano. 
Mwanyika alisema hana 

wasiwasi na timu hiyo kwa 
sababu nyota wake wamecha-
guliwa baada ya kufanya vizuri 
katika mashindano mbalim-
bali waliyoshiriki. 

“Malengo yetu ni kwenda 
kufanya vizuri katika mashin-
dano hayo yatakayoshirikisha 
nchi 193, tunaishukuru Serikali 
pamoja na wadhamini ambao 
wametusaidia kufanikisha sa-
fari yetu,“ alisema Mwanyika. 

Na Somoe Ng‘itu

T
IMU ya Soka ya Taifa 
ya Wasichana wenye 
umri chini ya miaka 
17 (Serengeti Girls), 

imeendelea kufanya vyema 
baada ya kuichapa Morocco 
mabao 5-3 katika mechi ya 
mashindano ya UNAF iliyoche-
zwa jijini Tunis nchini Tunisia, 
juzi jioni.

Mabao ya Serengeti Girls ka-
tika mchezo huo yalifungwa 
na Mwatima Mwarabu na Win-
ifrida Gerald ambao kila mmo-
ja  alipachika magoli mawili 
huku lingine likifungwa na 

Yasinta Mitoga.
Akizungumza baada

 ya mechi hiyo, Kocha
 Mkuu wa Serengeti
 Girls, Bakari Shime,

 aliwapongeza
 wachezaji wake kwa

 kupata ushindi wa pili
 mfululizo na kupata 
mabao tisa kwenye

 michezo hiyo.
Shime alisema bado 

anaendelea kufanyia kazi ma-
kosa yanayojitokeza licha ya 
timu yake kupata ushindi.

Aliongeza anaamini kila siku 
wachezaji wake wanaendelea 

kuimarika na wataonyesha 
kiwango bora kwa sababu wa-
naendelea kuimarika.

“Sikufurahishwa namna 
tulivyocheza leo, hatukuwa 
wazuri sana hasa katika kip-
indi cha kwanza, hatukuwa 
bora, baadaye tukaamka na 
tupata mabao kipindi cha pili, 
tumeruhusu mabao mepesi 
sana, kikubwa na kizuri katika 
mpira tumefunga mabao men-
gi, mabao tisa ni 
mengi,“ alisema 
Shime.

A l i o n g e z a 
siku ya juzi hai-
kuwa nzuri kwa 

golikipa wake lakini ni seh-
emu ya kujifunza na anaamini 
mchezo ujao atakuja tofauti ili 
kuhakikisha analinda vyema 
lango lake.

Katika mechi ya kwanza 
Serengeti Girls ambayo ni 
timu mwalikwa katika mashin-
dano hayo ilianza kwa ushindi 
mnono wa mabao 4-1 dhidi ya 
Misri.

Shime ameendelea ku-
washukuru Watanzania walio-
po Tunisia kwa kujitokeza 
uwanjani kuis- hangilia 

t i m u yao. 

Chess yaahidi medali Olympiad

SERENGETI GIRLS YATOA 
DOZI MICHUANO UNAF
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Mshambuliaji wa Serengeti Girls, Winifrida Gerald (kushoto), akijiandaa kumtoka mchezaji wa Morocco katika mechi ya mashindano 
ya Ukanda wa UNAF iliyochezwa jijini Tunis nchini Tunisia juzi jioni. Serengeti Girls ilishinda mabao 5-3. PICHA: TFF
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LISBON, Ureno

C
RISTIANO Ronaldo ame-
kuwa mchezaji wa kwanza 
wa kiume kuweka historia 
kufunga mabao 900 katika 

mechi rasmi, wakati Ureno ikishin-
da magoli 2-1 dhidi ya Croatia kwe-
nye mechi ya Ligi ya Mataifa ya Uefa 
iliyochezwa mjini Lisbon, juzi.

Ronaldo alifunga bao hilo la ki-
historia kwa shuti kali la umbali wa 
yadi sita akimalizia krosi ya Nuno 
Mendes na kuifanya Ureno kuwa 
mbele kwa mabao 2-0 katika dakika 
ya 34.

“Ina maana kubwa,“ alise
ma Ronaldo baada

 ya mchezo huo. 

“Ilikuwa hatua kubwa niliyotaka 
kufikia kwa muda mrefu. Nilijua 
ningefikia namba hii, kwa sababu 
ninapoendelea kucheza, ingetokea 
kawaida.“

Katika sherehe hiyo, Ronaldo ali-
inua mikono yake usoni na kupiga 
magoti.

„Ilikuwa ya hisia kwa sababu ni 
hatua muhimu,“ alisema. 

“Inaonekana kama hatua ny-
ingine yoyote, lakini mimi pekee na-
jua, na watu wanaonizunguka, jinsi 
ilivyo ngumu kufanya kazi kila siku, 
kuwa sawa kimwili na kisaikolojia, 

    Mshambuliaji huyo Mreno 
amesema hiyo ni hatua ya kipekee...

HABARI MICHEZO

RONALDO AFIKISHA
RASMI MABAO 900

kufunga mabao 900. Ni hatua ya ki-
pekee katika taaluma yangu.“

Mshindi huyo mara tano wa tuzo 
ya Ballon d‘Or ana mabao 58 mbele 
ya mpinzani wake wa karibu, Lionel 
Messi, mwenye mabao 842. Gwiji la 
Brazil Pelé anashika nafasi ya tatu 
kwenye orodha hiyo akiwa na ma-
bao 765.

Ronaldo pia alikuwa wa kwanza 
kuvunja kizuizi cha mabao 800, 
akifanya hivyo mwishoni mwa 2021 
akiwa katika kipindi chake cha pili 
akiwa na Manchester United.

Nahodha huyo wa Ureno ame-
funga mabao 131 ya kimataifa ka-
tika mechi 209 pia ni mabao mengi 
zaidi ya muda wote. Messi yuko tena 
wa pili nyuma ya Ronaldo kwenye 
orodha hiyo; yeye na mshambuliaji 
wa zamani wa Iran, Ali Daei wote 
wana mabao 109.

Pamoja na Al Nassr na United, 
Ronaldo pia amegawanya mabao 
yake 769 ya klabu kati ya Sporting 
CP, Real Madrid na Juventus.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 39 ameweka wazi hana nia ya 
kupunguza kasi wakati wowote hivi 
karibuni na alisema tayari analenga 
hatua yake ya pili ya kufunga.

“Nataka kufikisha mabao 1,000,“ 
alimwambia mchezaji mwenzake 
wa zamani wa United, Rio Ferdi-
nand kwenye chaneli yake ya You-
Tube, akikadiria kuwa alama hiyo 
ya kihistoria inaweza kufikia umri 
wa miaka 41. 

“Ikiwa sina majeraha yoyote, hii 
kwangu ni. jambo muhimu zaidi, na-
taka hilo kwangu, alama bora ninay-
oweza kuwa nayo katika soka ni ku-
fikia, kwanza, mabao 900 baada ya 
hapo, changamoto yangu ni kuwa 
na mabao 1,000.

Akiwa na ushindani, Ronaldo ali-
kuwa mwepesi kueleza ni nini king-
eweka mabao yake tofauti na yale ya 
wafungaji wengine bora wa muda 
wote, wakiwemo magwiji kama vile 
Pelé na Alfredo Di Stéfano, ambao 
walicheza enzi ambazo kamera 
hazikuwa nyingi sana.

“Mabao yote niliyofunga, yana 
video,” alisema. „Wote wana video. 
Sikiliza, ninawaheshimu wote Pelé 
na Di Stéfano. Na kama unataka ma-
bao zaidi, ninaweza kuwaleta kuto-
ka mazoezini pia. Na nitathibitisha 
kwa watu baadaye. Wanampende-
lea mchezaji huyu, au hii ndiyo bora 
zaidi sijali kuhusu hilo.
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GALATASARAY YAMTAKA CASEMIRO

KLABU ya Galatasaray ipo katika mazun-
gumzo na Manchester United kuhusu uhamisho 
wa mkopo wa mwaka mmoja kwa kiungo wao 
wa kati wa Brazil, Casemiro, mwenye umri wa 
miaka 32. (Ali Naci Kucuk)

SALAH KUPEWA MKATABA

LIVERPOOL inapanga kufanya mazungumzo 
ya mkataba mpya na mshambuliaji wa Timu ya 
Taifa ya Misri, Mohamed Salah, mwenye umri 
wa miaka 32, baada yeye kusema huu unaweza 
kuwa msimu wake wa mwisho klabuni hapo. 
(Football Insider)

HUERTA ALITAKIWA LIVERPOOL

KOCHA wa Pumas UNAM, Gustavo Lema, 
amesema Liverpool ilijaribu kumsajili winga 
wao wa kimataifa wa Mexico, Cesar Huerta, 
mwenye umri wa miaka 23. (TUDN}

CHILWELL KUPELEKWA UTURUKI

KLABU ya Chelsea iko tayari kumpeleka beki 
wa kushoto wa England, Ben Chilwell, mwenye 
umri wa miaka 27 kwa mkopo nchini Uturuki, 
ingawa bado hawajapokea ofa yoyote. (Tel-
egraph)

FOFANA ANUKIA UGIRIKI

MAZUNGUNZO yanaendelea kati ya Chelsea 
na AEK Athens ya Ugiriki kuhusu uhamisho 
wa mshambuliaji wa Ivory Coast, David Datro 
Fofana, mwenye umri wa miaka 21. (Mail)

CARDOSO KUTUA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur imefanya ma-
zungumzo ya kumnunua kiungo wa kati wa 
Marekani, Johnny Cardoso, mwenye umri wa 
miaka 22 kwa dau la pauni milioni 21 kutoka 
Real Betis. (Telegraph)

KEITA KWENDA ISTANBUL

KIUNGO wa kati wa zamani wa Liverpool, 
Naby Keita, mwenye umri wa miaka 29, yuko 
katika mazungumzo na klabu ya Istanbul Ba-
saksehir kwa ajili ya  uwezekano wa kuhamia 
katika klabu hiyo. (Guardian)

MARTIAL MSHAHARA MNONO

WINGA wa zamani wa Manchester United, 
Anthony Martial, mwenye umri wa miaka 28, 
amepewa mkataba na AEK Athens ambao 
utamfanya kuwa mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ufaransa anayelipwa fedha nyingi zaidi 
klabuni hapo. (Sport24 via Sun)

CABAL ATAJWA UNITED

KLABU ya Manchester United inamfuatilia 
kwa karibu beki wa kushoto wa Juventus 
mwenye umri wa miaka 23 ambaye ni raia wa 
Colombia, Juan Cabal. (Tutto Juve)

BETIS ILIMTAKA ERIKSEN

KLABU ya Real Betis ilitoa ofa kwa kiungo wa 
kati wa Manchester United na Timu ya Taifa ya 
Denmark, Christian Eriksen, mwenye umri wa 
miaka 32, siku ya mwisho ya dirisha la uham-
isho. (Fabrizio Romano)
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Chelsea yamtema Palmer Uefa
LONDON, 
England

C H E L -
S E A imefanya 

u a m u z i 
wa kush-

tukiza wa 
k u m w a c h a 

nyota wao, Cole 
Palmer kwenye kiko-

si chao cha Ligi ya Europa 
Conference.

Palmer amekuwa na ma-

fanikio zaidi kuliko usajili mwing-
ine wowote ambao The Blues 
wamefanya katika miaka miwili 
iliyopita, akifunga mabao 25 ​​
baada ya uhamisho wake kutoka 
Manchester City.

Lakini jina lake halikuwepo 
wakati Chelsea ilipochapisha 
maelezo ya kikosi cha wachezaji 
25 kilichochaguliwa kwa ajili ya 
mashindano ya hayo ya Europa 
- ambayo sasa yamesimama hadi 
Februari, ambapo hadi mabadi-
liko matatu yanaweza kufanywa. 

The Blues pia walichagua ku-
waacha Wesley Fofana na Romeo 
Lavia kwa sasa.

Palmer ana umri wa miezi mi-
chache sana na pia hajakaa Chel-
sea kwa muda wa kutosha. 

Fofana pia amekuwa muda 
mrefu hapo wakati Lavia  
amekuwa tu na klabu hiyo tangu 
msimu wa joto uliopita badala ya 
miaka miwili inayohitajika ili kus-
tahili.

Orodha ya wachezaji 25
Makipa: Robert Sanchez, Filip 

Jorgensen, Lucas Bergstrom huku 
mabeki ni Axel Disasi, Marc Cu-
curella, Tosin Adarabioyo, Benoit 
Badiashile, Reece James, Malo 
Gusto, Renato Veiga.

Viungo: Enzo Fernandez, Noni 
Madueke, Carney Chukwuemeka, 
Kiernan Dewsbury-Hall, Moises 
Caicedo, Cesare Casadei na safu 
ya washambuliaji itakuwa na Pe-
dro Neto, Mykhailo Mudryk, Joao 
Felix, Nicolas Jackson, Christo-
pher Nkunku, Jadon Sancho, Marc 
Guiu.

Newcastle haihofii 
kuondoka Howe 
NEWCASTLE, England

MKURUGENZI wa Michezo wa 
Newcastle United, Paul Mitchell, 
amekiri haogopi uvumi kuhusu 
Kocha, Eddie Howe, huenda akam-
rithi Gareth Southgate kwenye 
kikosi cha England.

Bosi huyo wa Magpies kwa muda 
mrefu amekuwa akihusishwa na ki-
barua cha England, kwanza wakati 
Roy Hodgson alipomaliza mwaka 
wa 2016, na tena sasa baada ya 
kuondoka kwa Southgate.

Ingawa mbadala wake wa 
kudumu bado haujapatikana, 

kocha wa timu ya taifa ya 
England ya Vijana chini 

ya miaka 21 Lee Cars-
ley ameteuliwa kuwa 

kocha wa muda kwa 
mechi zijazo za 

Ligi ya Mataifa 
dhidi ya Jam-

huri ya Ireland 
na Finland.

„Tunamta-
ka Eddie 
Howe awe 
kocha 
wetu 

mkuu kwa 
muda tuwe-

zavyo lakini 
pia tunatambua 

tuko safarini,“ alisema 
akiwaambia waandishi wa 

Habari. 
''Pia tunatambua ubo-

ra wake na uwezo wake pia. 
Sijawahi kuwa mtu wa kuogopa 
kupendezwa na wafanyakazi wetu, 
haswa kocha mkuu, na haswa kuto-
ka ngazi ya shirika ambayo FA.

„Kama Mwingereza, ninajivunia, 
na nadhani ni utambuzi wa miaka 
miwili na nusu ambayo amekuwa 
hapa na kazi aliyoifanya Bourne-
mouth. Ni mtaala- mu 
mzuri sana 
anayetam-
buliwa 
kwa kile 
alichoki-
fanya.“

CASEMIRO  CASEMIRO  
AKATAA KUTUA AKATAA KUTUA 
GALATASARAY GALATASARAY 
MANCHESTER, England

C
ASEMIRO amedhamiria 
kupigania mustakabali 
wake ndani ya Manches-
ter United na anapanga 

kukataa mapendekezo yoyote 
kutoka kwa wababe wa Uturuki 
Galatasaray katika siku zijazo, ri-
poti imefichua.

Kiungo huyo mkongwe alik-
abiliwa na mzozo msimu ulio-
pita kwa kucheza vibaya mfulu-
lizo na kujikuta akikabiliwa na 
shutuma nyingi kufuatia United 
kuchapwa mabao 3-0 na Liver-
pool, ambapo alitolewa kipindi 
cha mapumziko baada ya kufan-
ya makosa mawili na kusababi-
sha mabao.

Ripoti kutoka Uturuki, amba-
zo baadaye ziliungwa mkono na 
gazeti la The Times, zilidai Gala-
tasaray walikuwa wakipanga 
kumnunua Casemiro kabla ya 
dirisha lao la uhamisho kufung-
wa Septemba 13, mwaka huu.

Hata hivyo, Daily Mail imeri-
poti Casemiro hana nia ya kuon-
doka United.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 32, ambaye ana mat-
aji matano ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya akiwa na Real Madrid, ana-
taka kujenga upya heshima yake 
na kujidhihirisha Old Trafford 
kwa mara nyingine.

Inaaminika United wako tayari 

kutoa ofa kwa Casemiro, ambaye 
bado ana miezi 18 kwenye mka-
taba wake unaomfanya alipwe 
pauni 375,000 kwa wiki ambao 
pia unajumuisha chaguo la ku-
ongezewa mwaka mmoja, lakini 
Mashetani Wekundu bado hawa-
japokea nia yoyote madhubuti.

Presha iko kwenye mabega ya 
Casemiro baada ya kuondolewa 
katika kikosi cha Brazil kwa 
ajili ya michuano ya Copa 
America majira ya kiangazi. 

Kocha, Dorival Junior 
hajamwita kiungo huyo kwa 
mechi za kimataifa za Sep-
temba.

Katika ngazi ya klabu, 
United walitumia fedha 
nyingi kumnunua Manuel 
Ugarte kutoka Paris Saint-
Germain mwishoni mwa 
dirisha la majira ya joto. 

Kiungo huyo mkabaji 
mwenye umri wa mia-
ka 23 ni wazi ndiye 
atakayechukua 
na-

f a s i 
ya Casemiro 

kwa muda mrefu 
na ataongeza ushindani kwa da-
kika msimu huu.
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Mabao 22 Ligi Kuu yachambuliwa
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Na Adam Fungamwango

MABAO 22 yamefungwa katika 
michezo 13 ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara iliyochezwa mpaka sasa, 19 
yakifungwa kwa njia ya kawaida 
na matatu kwa mikwaju ya pen-
alti.

Kwa mujibu dawati la takwimu 
la michezo la gazeti hili, jumla ya 
mabao 18 yamefungwa ndani ya 
eneo la hatari na manne yame-
fungwa nje ya boksi.

Takwimu zinaonyesha mabao 
hayo yamegawanyika sehemu 
tatu, ambapo 14 yamefungwa 
kwa mguu wa kulia na wachezaji 
wa timu mbalimbali za ligi hiyo, 
matatu yamefungwa kwa mguu 
wa kushoto na matano yame-
fungwa kwa vichwa.

Mabao matatu ya mguu wa 
kushoto yamefungwa na Joshua 
Ibrahim wa KenGold huku Valen-
tino Mashaka wa Simba akifunga, 
Agosti 17 wakati timu hiyo ili-

poshinda mabao 3-0 dhidi ya Tab-
ora United na Heritier Makambo 
wa Tabora United, akifunga kwa 
penalti dhidi ya Namungo.

Takwimu pia zinaonyesha 
mabao 14 tu yamefungwa ka-
tika mechi za raundi ya kwanza 
msimu huu iliyokuwa na mich-
ezo minane, ikiwa ni machache 
kuliko yaliyofungwa raundi hiyo 
msimu uliopita ambapo jumla ya 
mabao 22 yalifungwa.

Msimu uliopita, Ligi Kuu Tan-

zania Bara ilianza kwa Geita Gold 
kushinda bao 1-0 dhidi ya Ihefu, 
JKT Tanzania kuichapa Namungo 
bao 1-0, Dodoma Jiji ikaichapa 
Coastal Union mabao 2-1, Mashu-
jaa ikashinda mabao 2-1 dhidi ya 
Kagera Sugar, Azam ikaibabua 
Tabora United mabao 4-0, Simba 
ikashinda mabao 3-2 dhidi ya 
Mtibwa Sugar, Singida Fountain 
Gate na Prisons zikatoka suluhu 
na Yanga ikapata ushindi wa ma-
bao 5-0 dhidi ya KMC.

''Ikikamilika Ubaya 
Ubwela, iko full pakti, ni 
mateso, hii Simba sio ya 
kawaida, hii Simba tume-
wekeza, na mwaka huu 
tumedhamiria Ubaya Ub-
wela,“ Ahmed alisema.

Aliongeza wanawaomba 
radhi mashabiki wao kwa 
kutoruhusu watazamaji 
katika mechi ya leo am-
bayo inachezwa ndani ya 
Kalenda ya FIFA.

Alimtaja mchezaji am-
baye ni majeruhi katika 
kikosi chao ni goliki-
pa, Ayoub Lakred huku 
akiongeza kiungo msham-
buliaji, Fabrice Ngoma, 
amerudi kikosini baada 
kurudi nchini akitokea 
nyumbani kwao Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo, 
kutokana na matatizo ya 
kifamilia.

''Mchezo huo utachezwa 
milango ikiwa imefungwa, 
kwa sasa mechi amba-
zo zinatakiwa kuwa na 
mashabiki ni zile zilizoko 
katika Kalenda ya FIFA tu, 
kwa hiyo mashabiki wetu 
waelewe hilo,“ Ahmed 
alisema.

Aliongeza katika mechi 
hiyo kocha anataka kuona 
wachezaji wake wakicheza 
bila presha yoyote na ndio 
sababu ya kuamua kujipi-
ma dhidi ya Maafande hao 
wa JKT Tanzania.

Simba inatarajia kutumia 
mechi hiyo ya pili ya kira-
fiki kwa ajili ya kujiandaa-
na mchezo wa raundi ya 
kwanza ya mashindano 
ya kimataifa ya Kombe la 
Shirikisho Afrika dhidi ya 
Al Ahly Tripoli, utakache-
zwa ugenini Septemba 15, 
mwaka huu na marudiano 
yakitarajiwa kufanyika 
hapa nchini baada ya wiki 
moja.

Yanga: Tutawamaliza..

Na Adam Fungamwango

B
AADA ya sintofahamu ya 
muda mrefu kuhusiana 
na usajili wa mchezaji, 
Lameck Lawi, imeamuli-

wa nyota huyo ataitumikia timu 
yake ya zamani, Coastal Union, 
imefahamika.

Lawi ambaye alikuwa anag-
ombewa na Simba na Coastal 
Union, sasa ataonekana uwanjani 
Septemba 13, mwaka huu wakati 
Wagosi wa Kaya watakapoivaa 
Mashujaa FC.

Ofisa Habari wa Coastal Union, 
Abbas El Sabri, amesema baada 

ya mazungumzo na Simba, ha-
timaye wamefikia mwafaka wa 
mchezaji huyo kusalia kwao, 
hivyo tayari wamefunga rasmi 
sakata hilo.

“Suala la Lawi limekuwa na 
maswali mengi sana, lakini ma-
jibu yake yatapatikana Septemba 
13, mwaka huu tutakapomtumia 
katika mchezo wetu dhidi ya 
Mashujaa FC, hapo tutakuwa 
tumejibu kila kitu tulichouli-
zwa, hili jambo limeshamalizika,  
huyu kwa sasa ni mchezaji ha-
lali wa Coastal Union,“ alisema El 
Sabri.

Aliongeza walikaa vikao viwili 

baada ya Kamati ya Sheria na 
Hadhi ya Wachezaji kuwataka  
kumalizana wenyewe na hati-
maye wamefikia makubaliano 
mazuri.

“Ni kweli Simba wamekuwa 
waungwana, tumekaa nao vikao 
viwili na tumekubaliana, uung-
wana ndiyo unaotakiwa kwenye 
mpira, nasi pia tunawashukuru 
wenzetu, sisi pia tunaahidi tuta-
fanya uungwana zaidi kwao, 
tunawashukuru sana,“ aliongeza.

Wakati huo huo, Coastal Union, 
inatajwa huenda ikamchukua 
Kocha Mrundi Dominique Niyon-
zima, kwa ajili ya kurithi mikoba 

ya David Ouma, aliyetimuliwa.
El Sabri alikiri kuwa wapo ka-

tika mchakato wa mwisho kum-
tangaza kocha, lakini hatutakataa 
wala kukubali kumtwaa kocha 
huyo.

“Mpaka sasa tunakamilisha 
mchakato wa benchi la ufundi, 
ambalo tunaamini  litatuvusha. 
Tumesikia tunahusishwa na Ko-
cha Niyonzima, na sisi tunafurahi 
kwa sababu tunahusishwa na 
mmoja na makocha wakubwa ka-
bisa katika ukanda wetu wa Afri-
ka Mashariki na Kati, sisi pia tuna 
ndoto ya kuwa na kocha kama 
huyo,“ aliongeza.

COASTAL UNION YAISHUKURU
SIMBA SC KUWAACHIA LAWI

Wachezaji wa Simba Queens wakifanya mazoezi ya ufukweni kwa ajili ya kujiandaa na mashindano ya Ngao ya Jamii kwa 
Wanawake yanayotarajiwa kufanyika kuanzia Septemba 24 hadi 27, mwaka huu kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es 
Salaam. PICHA: SIMBA SC

Yanga yalifungwa na Shekhan Ibra-
him, Salum Aboubakar ‚Sure Boy‘ 
na Mkongomani Jean Baleke.

Yanga imesonga mbele katika 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika kwa kuifunga Vital‘O ya Bu-
rundi jumla ya mabao 10-0, katika 
mechi mbili ambazo zote zilichez-
wa, Uwanja wa Azam Complex, Dar 
es Salaam.

Awali iliichapa mabao 4-0, kabla 
ya kuikandika magoli 6-0 katika 
mchezo wa mkondo wa pili, am-
bapo wapinzani wao waliamua kuu-
chagua Uwanja wa Azam  kutokana 
na viwanja nchini kwao kutokidhi 
vigezo vya Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Afrika (CAF).
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Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya kusaka 
tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Mataifa Afrika (AFCON 2025), dhidi ya Guinea itakayochezwa ugenini 
Septemba 10, mwaka huu. PICHA: TFF

Na Somoe Ng‘itu

WAKATI inatarajia kushuka dim-
bani leo kucheza mechi ya kirafiki 
dhidi ya JKT Tanzania, uongozi wa 
Simba umesema hawatarudia ma-
kosa yaliyojitokeza misimu mitatu 
iliyopita.

Simba imeshindwa kutwaa taji la 
Ligi Kuu Tanzania Bara ambalo kwa 
misimu mitatu mfululizo limechuku-
liwa na wapinzani wao Yanga.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Meneja wa Habari na Mawasilia-
no wa Simba, Ahmed Ally, alisema 
kikosi chao kinaendelea kuimarika, 
hivyo wanatarajia kupata matokeo 
mazuri katika kila mechi watakayo-
cheza.

Ahmed alisema wanatarajia wa-
tawapa furaha mashabiki wao kwa 
kufanya vyema katika mashindano 
yote watakayoshiriki na hii inatoka-
na na usajili mzuri uliofanywa.

Na Adam Fungamwango

L
ICHA ya kubakia na wachezaji 
wachache kambini, Kocha Mkuu 
wa Yanga, Miguel Gamondi, 
ameendelea na programu yake 

kwa ajili ya kujiandaa kuwakabili CBE 
ya Ethiopia katika mchezo wa raundi ya 
kwanza ya mashindano ya kimataifa ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika.

CBE watawakaribisha mabingwa wa-
tetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga 
Septemba 14, mwaka huu kwenye Uwan-
ja wa Abebe Bikila ulioko jijini Addis 
huku mechi ya marudiano ikitarajiwa 
kufanyika wiki moja baadaye kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Hata hivyo Gamondi ameanza 
mazoezi akiwa na wachezaji 11 tu kuto-
kana na nyota wengine kuitwa katika 

majukumu ya kimataifa.
Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe, alil-

iambia gazeti hili Gamondi anaendelea 
na programu yake kwa sababu anataka 
wachezaji waliobakia pia kuwa fiti na ta-
yari kwa mchezo huo wa ugenini.

Alisema wanafahamu mchezo 
huo hautakuwa rahisi na ndio 

sababu wameanza mapema 
mazoezi kwa sababu wanataka 

kwenda kuvuna matokeo ma
zuri ugenini.

“Yanga imesajili wachezaji 27, kati ya 
hao 14 wamekwenda kuziwakilisha nchi 
zao katika michezo wa kimataifa, wen-
gine wameitwa Taifa Stars, Mali, Burkina 
Faso, Zambia, Kenya, Uganda na kwing-
ine, tumebakiwa kambini na wachezaji 
13 tu na kati ya hao wawili wana majera-
ha,“ alisema Kamwe.

Aliongeza pia katika kikosi chao wana 

wachezaji wawili majeruhi ambao ni Yao 
Kouassi na Farid Mussa.

“Kwa maana hiyo tumebakiwa na 
wachezaji 11 tu, lakini mwalimu bado 
anaendelea na programu yake kama 
kawaida, amehitaji mchezo mmoja wa 
kirafiki ili kujipima na kuangalia uti-
mamu wa mwili wa wachezaji wake, 
anajua wale wengine watarudi wakiwa 
fiti kwa sababu wanaenda kuzipambania 
nchi kwa kucheza mechi ngumu,“ Ka-
mwe alisema.

Aliongeza anakiandaa kikosi chake ku-
onyesha kiwango kizuri katika mchezo 
huo na tayari wameshaanza ‚kuwasoma‘ 
wapinzani wao.

“Gamondi alihitaji mchezo wa kirafiki 
na sisi tukaamua kuwaita wenzetu wa 
Kiluvya FC tukacheza nao, ilikuwa ni me-
chi ya kirafiki na ya kimazoezi, haikuwa 
na shabiki yoyote aliyeruhusiwa kuingia 

    Gamondi asema hii itawaweka salama 
kabla ya marudiano kwa sababu...

Simba SC 
yatamba
kutembeza 
vichapo
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kutazama kwa sababu tulikuwa tumebakiwa 
na wachezaji 11, tukalazimika kuwaongeza 
wachezaji watatu wa kikosi cha pili.

Kwa bahati nzuri ulikuwa mchezo mzuri, 
haukuwa wa kukamiana, tukashinda mabao 
3-0, na tunafikiria siku hizi chache zingine 
tucheze mechi nyingine kama hii, ambapo 
mwalimu amehitaji tena ili kuwaimarisha 
nyota wake walioko kabla wale wengine ha-
wajarejea nchini,“ aliongeza ofisa huyo.

Alisema maandalizi ya safari ya kuelekea  
Ethiopia yako katika hatua za mwisho na 
wanaamini wakiwa ugenini wataendeleza 
‚moto‘ waliounza katika mashindano hayo ya 
kimataifa msimu huu.

Mechi dhidi ya Kiluvya FC ilichezwa kwe-
nye Uwanja wa KMC Complex na mabao ya 


