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HABARI KITAIFA

Samia am

Na Waandishi Wetu,
ARUSHA

RAIS Samia Suluhu Hassan,
ameshtukia ‘dili’ linalochezwa
na baadhi ya askari polisi wa-
naomaliza mafunzo kutumia
nguvu kubwa kufanya ushawishi
ili wapangwe kazi katika Kikosi
cha Usalama Barabarani na
Bandari.

Kutokana na hali hiyo, amem-
wagiza Mkuu wa Jeshi la Polisi
nchini, Inspekta Jenerali (IGP)
Simon Sirro, kuchunguza na
kutoa maelezo ni kwa nini kuna
mtindo huo na nini kilichojificha
katika vikosi hivyo watu kukim-
bilia kupangwa.

Rais Samia alionyesha kuto-
furahishwa na utaratibu huo,
alipokuwa akizungumza jijini
hapa jana, wakati wa uzinduzi
wa maadhimisho ya Wiki ya
Nenda kwa Usalama Barabarani
Kitaifa, ambayo inafanyika kuan-
zia jana hadi hadi Novemba 28,
mwaka huu.

“Kwa upande wa afande
(Wilbroad) Mutafungwa (Mkuu
wa Kikosi cha Usalama Baraba-
rani) suala ni kwamba askari
wengi wanapomaliza mafunzo
yao, kuna ‘lobbying’ kubwa
(ushawishi) na maombi kwa ajili
ya kupangwa kwenye Kikosi cha
Usalama Barabarani.

“Unajiuliza kwani kuna nini

e o

wish
huko? Kwani askari hawezi ku-
lobby na kuomba wapangwe
kwenye malindo ya viongozi
kwa mfano? Au waombe ku-
pangwa kwenye malindo men-
gine. Anaomba aende trafiki au
aende bandari. Unajiuliza kuna
nini huko? Sasa IGP hebu kaa
na wenzio, uje kunipa jawabu
kwamba kuna nini huko,” alise-
ma.

“Mimi nilishawahi kuona vija-
na wamemaliza mafunzo, vijana
ba sana niwaombee wapangwe
trafiki. Wamekuja na kazi tofauti.
Nikamuuliza kwanza, wewe
kwani ni lazima uombe upang-
we trafiki?

“Akasema ukienda trafiki
acha! Maisha yanakwenda hara-
ka haraka bwana! Unanyanyuka
haraka haraka, lakini wa pili nil-
ipomuuliza akaniambia bwana
kule kwetu kuna trafiki anaitwa
Cheupe.

“Yeye huwa anaongoza misa-
fara ya viongozi. Ana mbwem-
bwe kwelikweli akiwa njiani.
Akaniambia mimi namhusudu
sana Cheupe, nataka niende
trafiki nipewe pikipiki, nifanye
kama Cheupe anavyofanya. Kwa
namna moja, Cheupe amewa-
‘inspire’ watu waingie trafiki,
lakini huyu mwingine akasema
bwana, hata nikikosa trafiki ni-
pangwe bandarini. Sasa IGP,
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Rais Samia Suluhu
Hassan akipata mael-
ezo kuhusu matumizi
va barabara na
madaraja pamoja

na kuvuka katika
maeneo hayo kutoka
kwa watoto wa shule
mbalimbali mkoani
Arusha, alipotembelea
mabanda ya maonye-

isho ya Wiki ya Nenda
kwa Usalama Baraba-

Sheikh Amri Abeid ji-

jini Arusha jana. Kulia

ni Mkuu wa Jeshi la
Polisi nchini (IGP),

‘ Simon Sirro. PICHA:

4 IKULU

1 zigo IGP

hebu rekebisha hili,” alisema.
BODABODA NI SHIDA

Kuhusu ajali zinazosababishwa
na waendesha pikipiki maarufu
bodaboda, Rais Samia, alisema tak-
wimu zinaonyesha kuwa waende-
sha pikipiki hao, bado ni miongoni
mwa kundi kubwa linalosababisha
ajali.

Alisema ukiangalia takwimu
zilizosomwa, utaona kwa kipindi
cha miaka mitatu, jumla ya wa-
panda pikipiki 2,220 wamepoteza
maisha kutokana na ajali za bara-
barani na majeruhi ni 4,202.

“Hii ni sawa na kusema kwa
mwaka mmoja, tumepoteza vijana
445 kwa mwaka wanaoendesha
bodaboda peke yao; na hospitali
zetu zinao vijana 850 kila mwaka,”
alisema.

AKATAA MATUMIZI YA FAINI

Katika hotuba yake, Rais Samia,
alisema haungi mkono pendekezo
la Baraza la Taifa la Usalama Bara-
barani, kuomba kutumia nusu ya
fedha zinazokusanywa kwenye
tozo mbalimbali za ajali au makosa
ya barabarani.

“Mmetaka niseme jambo ili
mioyo yenu ipone kuhusu fedha
kutoka serikalini. Sasa hilo nital-
isema baadaye, lakini nikiwa na
mapendekezo. Mmekuja na pen-
dekezo kwamba mruhusiwe ku-
tumia nusu ya zile fedha zinazoku-
sanywa kwenye tozo mbalimbali
za ajali za barabarani au makosa
ya barabarani wazo ambalo mimi
binafsi siliungi mkono kwa sababu
tozo zile tumeziweka kwamba ni
adhabu kwa wakosaji,” alisema.

APACHIKWA ‘BI-TOZO?

Rais samia alisema kila anapok-
wenda sehemu, amekuwa akiitwa
‘Bi- Tozo’ lakini kwa nia nzuri ya
maendeleo ya taifa na zitaendelea
kuwapo ili kuleta maendeleo ya
kweli katika sekta mbalimbali.

Awali, IGP Sirro, alimshukuru
Rais Samia, kwa uwezeshaji aliou-
fanya Septemba na Oktoba, mwa-
ka huu, kwa kulipa madeni ya wa-
tumishi yanayofikia Sh. bilioni 16.1

Kwa mujibu wa Sirro, madeni ya
wazabuni yalikuwa Sh. bilioni 8.4,
watoa huduma Sh. milioni 815 na
madeni ya watoa huduma kwa
mwaka 2018 na 2019 yalikuwa Sh.
bilioni 19.9

*Imeandikwa na Cynthia
Mwilolezi na Godfrey Mushi*

sho kwenye maadhim-

rani, katika Uwanja wa

Msuya: Marekebisho
va Katiba hayaepuKkiKi

Na Thobias Mwanakatwe

WAZIRI Mkuu mstaafu, Cleopa Msuya, amesema suala
la marekebisho ya katiba haliepukiki Tanzania kwani
katiba sio jiwe au amri ya Mungu.

Alisema hayo katika mahojiano na Kipindi cha Dakika
45, kinachorushwa na runinga ya ITV kuhusu tathmini
ya miaka 60 ya uhuru wa Tanganyika mambo yaliyo-
fanyika kipindi hicho na yaliyofanyika sasa.

“Katiba si kitu ambacho ni kama jiwe au kama amri
ya Mungu, katiba ni kitu ambacho kitarekebishwa from
time to time kulingana na mazingira yanayojitokeza,”
alisema.

Msuya alisema kwa msingi huo, marekebisho hayo
va katiba yatategemeana na makubaliano ya vyama
au waliopo kwenye madaraka ‘how to move' (namna
ya kusonga mbele) na katiba iliyotengenezwa au wa-
takuwa na mpangilio mwingine kwa kuondoa vile vitu
wanavyoona havifai.

ASIFUHATUA YA JK

Alisema Rais wa awamu ya nne, Jakaya Kikwete,
alikwenda vizuri katika suala hili la katiba kwa kuunda
Tume ya Jaji Warioba ambayo ilizunguka nchi nzima
wakatengeneza mapendekezo na likaundwa Bunge
Maalum la Katiba ambalo lilipendekeza Katiba Pende-
kezwa ambapo ilibaki stage (hatua) moja tu ya kuipit-
ishwa na wananchi kwa kura ya maoni.

VYAMA VYA SIASA

Akizungumzia kuhusu demokrasia katika mfumo wa
vyama vingi kwa siasa, Msuya alisema inashangaza
kuona Tanzania kuna utitiri wa vyama kati ya 19 hadi
22 vilivyosajiliwa katika Ofisi ya Msajili wa Vyama vya
Siasa nchini.

“Sasa unajiuliza Tanzania hii demokrasia tunaiyo-
tafuta kwenye vyama 22 ni nini hasa, wakati bado tuna
sehemu ambazo watu wana njaa, bado tuna sehemu
ambazo wabunge wanaomba barabara zijengwe, hivi
kweli seriously unasema tuna haja ya vyama vingi?”
Alihoji.

Msuya alisema demokrasia anayoiona isiwe na utititri
wa vyama Vingi vya siasa bali kutafutwe njia ya kuwa
na vyama vichache kama vitatu au vinne na isiwe
kulazimisha bali wananchi waulizwe kwa kupiga kura
na mwisho wa matokeo ya kura utakuta kuna vyama
ambavyo hawavitaki.

“Kuna vyama katika hivi 22 kwenye uchaguzi haviku-
pata hata kura 1,000, nchi nyingine wanachokifanya ni
kuwa vile ambavyo havikufikia kiwango fulani wanavi-
futa na kubakia vile ambavyo kiasi fulani vinakuba-
lika," alisema, ambaye alikuwa waziri mkuu katika uon-
gozi wa Mwalimu Julius Nyerere na Ali Hassan Mwinyi.

Msuya alisema kimsingi si vizuri kuwa na chama
kimoja tu cha siasa, maana watu wakikaa na chama
kimoja wanaweza wakajisahau, hivyo kunahitajika
watu ambao wanapiga kelele wanapoona watawala
au chama wanaficha madhambi yanayotendeka katika
system (mfumo).

“Mimi nakubali mfumo wa vyama vingi uendelee
kuwapo, lakini vyama visiwe vingi kiasi hicho, na sasa
hivi mtu akishaitwa mwanasiasa anazungumza hata
mambo ya uongo, lakini lile lengo la kusaidia serikali
inayokuwapo madarakani halipo, wanataka tu wao
waingie,” alisema.

Aliongeza kuwa kule ambako tumefungua milango
kwenye utitiri wa vyama na utitiri wa wanasiasa ime-
kuwa ni shida, inahitaji kuwa na vyama vichache kwani
si wengi wanaoelewa dhana ya kuwa na vyama vingi
na wanaweza kuwa serikali mbadala kwa kuchunguza
makosa ambayo yanafanywa na serikali iliyopo.

Msuya alisema mataifa kama Ujerumani, Korea
Kusini, Japan, Malaysia na Singapore yameweza kupiga
hatua haraka kimaendeleo kutokana na ushirikishaji
wa wananchi katika maendeleo, lakini si kwa kuwa na
utitiri wa vyama.

Aidha, alisema Tanzania ina uhuru sana wa watu
kujieleza, lakini shida iliyopo ni baadhi ya watu wenye
kutoa manung'uniko kuvuka mipaka na hata baadhi
va watumishi wa serikali wa vyombo vya dola kuna
wakati wanazidisha udhibiti wa hali hiyo.
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Shahidi adai alitishiwa maisha asi

Na Allan Isack, ARUSHA

MFANYABIASHARA Francis
Mroso (44), amedai mahakamani
kuwa aliyekuwa Mkuu wa Wilaya
ya Hai mkoani Kilimanjaro,
Lengai Ole Sabaya, alimtishia
atampoteza endapo atashindwa
kumpatia kiasi cha Sh. milioni 90
ambazo alizihitaji kutoka kwake.

Mroso, ambaye ni shahidi wa 10
katika kesi ya uhujumu uchumi,
alitoa madai hayo jana mbele ya
Hakimu Mkazi wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha,
Patricia Kisinda.

Alidai kuwa Sabaya alimwam-
bia asipotoa fedha hizo, watam-
poteza na kumsababishia ku-
ingiwa na hofu ya kupotezwa na
kufunguliwa kesi ya uhujumu
uchumi ambayo haina na dha-
mana.

Washtakiwa wengine, katika
shauri hilo ni Silvester Nyengu
(26), Enock Togolani (41), Watson
Mwahomange (27), John Odemba,
Jackson Macha (29) na Nathan
Msuya (31).

Akiongozwa na Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi, Tersila Gervas,
alidai ushahidi pekee unaoweza
kuithibitishia mahakama kwam-
ba Januari 22, mwaka huu, alitoa
fedha katika Benki ya CRDB tawi
la kwa Murombo Sh. milioni 90
ni video ambazo zilizorekodiwa
na CCTV camera na Bank State-
ment.

Kadhalika, alidai kwamba
CCTV camera ilirekodi tukio zima
ikionyesha akishuka kwenye gari

I
Tanzania yapokea dozi :
499,450 chanjo ya corona

Na Romana Mallya

lake kuingia benki huku akiwa
ameambatana na vijana wawili
wa Ole Sabaya.

Alidai, akionyeshwa video zili-
zorekodiwa kwenye CCTV cam-
era hiyo, ataitambua kwa kuwa
matukio yote, yatakuwa yamere-
kodiwa wakati akikabidhiwa Sh.
milioni 90 zilizokuwa zimewek-
wa.

Pia, alidai Januari 23, mwaka
huu, yalirekodiwa magari matatu
kwenye kitabu cha kuhifadhi
kumbukumbu ya magari yaliyo-
ingia na kutoka katika gereji yake
(karakana).

Alidai alionyeshwa mahakam-
ani kitabu cha kuhifadhia kum-
bukumbu ya magari yaliyoingia
na kutoka karakana hiyo yenye
usajili wa namba TI144 TZU, STL
5434 na T846 CTU na baada ya
kuhakiki alitiki namba hizo.

Mroso, alidai kwamba mzee
Marandu ambaye ni mlinzi katika
karakana hiyo, alimuuliza kwani-
ni alikwenda kuhakiki namba
za magari hayo, na alimweleza
kwamba Sabaya, alimlazimisha
kutoa Sh. milioni 90, ili asimfun-
gulie kesi ya uhujumu uchumi.

“Baada ya siku tano nilik-
wenda kwa aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Arusha, Kenani Kihon-
gosi, kumwomba ushauri namna
atakavyonisaidia baada ya kupor-
wa na kunyang’anywa fedha hizo,
na aliniambia nimpatie uthibiti-
sho wa kuonyesha kwamba nil-
itoa fedha na nilimpatia karatasi
ya benki niliyoitumia kutoa hela,”
alidai shahidi huyo.

Alisema wananchi 371,331

Alidai kwamba Mkuu huyo wa
wilaya, alitoa kopi ya nyaraka
hiyo ya benki aliyotolea fedha
hizo huku karatasi halisi (origi-
nal) na alimwagiza kuhifadhi,
na suala hilo atalifikisha katika
mamlaka ya juu ya uteuzi kwa
kuwa haiwezekani mtu kutoka
wilaya nyingine, kwenda Arusha
kuchukua fedha bila ya kufuata
utaratibu.

Alidai kwamba alipotoka kwa
Mkuu wa wilaya, baada ya siku
kadhaa alipigiwa simu na mtu
wa aliyejitambulisha kwamba ni
ofisa kutoka Usalama wa Taifa,
akimuuliza kama aliripoti suala la
kunyanganywa fedha na Sabaya
kwa kiongozi huyo wa wilaya na
alithibitisha kwamba ni kweli na
ofisa huyo alimweleza kwamba
angempigia simu wakati mwing-
ine ili wakutane kwa ajili ya ma-
ZUngumzo.

Shahidi huyo aliendela kudai
mahakamani kwamba baada ya
kutoka kwa kiongozi wa wilaya
siku zilikwenda hakupigiwa simu
tena, lakini Februari mwaka huu,
alichukua jukumu la kwenda kwa
aliyekuwa Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Arusha (RPC), Salumu
Hamduni kumweleza tukio la
kulazimishwa kutoa fedha hizo.

Alidai baada ya kutoa ripoti
hiyo, siku moja wakati anaende-
lea na shughuli zake, akiwa eneo
la kwa Iddi Ngaramtoni, walifika
vijana wawili wakamgongea kioo
akiwa ndani ya gari ili afungue na
aliwatambua vijana hao kuwa ni
wa Sabaya kwa kuwa walikuwapo

wakati anatoa fedha hizo.

“Nilishuka kwenye gari kijana
mmoja aliniambia kwamba Sa-
baya ananiita na niliongozana
nao kumfuata na nilimkuta ame-
kaa kwenye kiti akiwa na vijana
wake wengine na tulisalimiana
naye.

“Baada ya kusalimiana naye
aliniambia kwamba amesikia
kwamba mimi ninamtafuta na
nilimjibu hapana sijamtafuta,
aliniambia mbona nilikwenda
kumshtaki kwa DC, nilimweleza
nimekwenda kutafuta mwongozo
wa kupata fedha zangu na alin-
iambia kwamba ninadhani kuwa
huyo niliyekwenda kushtaki
kwake atamfanya nini.

“Sabaya aliniambia hivi, ni-
kisikia Rais amemteua kuwa RC
wa mkoa nitafanyaje, nilimwam-
bia alichukua hela zangu nyingi,
na pia alisema hizo fedha ni za
kwao sisi tumewahifadhia tu,
huku akidai kwamba kuwa yeye
na vijana walipanga kwenda tena
kuchukua kiasi kingine cha fedha
Sh. milioni 10,” alidai.

Alidai kwamba alimwomba
kumrudishia hata kiasi kidogo
cha fedha, lakini alimjibu kuwa
kama alikuwa anataka iwe hivyo
angelimfuata ofisini kwake na
siyo kwenda kushtaki kwa DC wa
Arusha.

Alidai kwamba Februari mwa-
ka huu, alipigiwa simu na Mkuu
wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai
Mkoa wa Arusha (RCO), akimtaka
kufika ofisini kwao, kwa kuwa
alipokea taarifa kutoka kwa RPC

otoa mil. 90/-

kuhusu tukio la kuchukuliwa
fedha.

Alidai baada ya mahojiano ku-
malizika alipigiwa simu kufika
katika ofisi za Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU), Mkoa wa Arusha, wakitaka
kupewa ripoti kamili ya kuporwa
fedha na aliwaeleza tukio lili-
vyokuwa na baada ya kumaliza
kumhoji walimwambia kwamba
watafika ofisini kwake kwa kuwa
kuna nyaraka wanazihitaji.

Pia alidai Mei 13, mwaka huu,
maofisa hao, walikwenda katika
eneo hilo, wakihitaji baadhi ya
nyaraka ikiwamo karatasi aliyoi-
tumia kutoa fedha benki, kitabu
ambacho walikitumia kuhifa-
dhi kumbukumbu cha kurekodi
magari yanayoingia na kutoa,
leseni yake ya biashara, TIN ya
biashara na cheti cha usajili wa
biashara.

Pia shahidi huyo, aliwatambua
mahakamani washtakiwa hao,
akiwamo Sabaya kuwa alitaka
ampatie Sh. milioni 90, Watson
Mwahomange, Enock Togolani,
Jackson Macha, Nathan Msuya
(aliwatambua washtakiwa wote
kasoro Silvester Nyegu).

Akijibu hoja hizo, Wakili Mwan-
damizi, wa Serikali, Othmed
Mtenga, alidai kwamba shahidi
huyo aliomba kutoa nyaraka hizo,
kwa kuwa anazifahamu na zime-
wasilishwa mahakamani kwa mu-
jibu wa sheria.

Hakimu Kisinda, aliahirisha
kesi hiyo hadi leo atakapotoa ua-
muzi mdogo wa pingamizi.

f‘

SERIKALI imepokea chanjo
499,590 ya UVIKO-19 aina ya
Pfizer-Biontech kupitia mpango
wa COVAX Facility kutoka Mare-
kani ambazo zitakinga Watanza-
nia 249,795 watakaopatiwa dozi
hiyo mara mbili.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima, aliyasema
wakati akipokea chanjo hizo
katika Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Julius Nyerere
(UNIA).

“Hadi sasa tumeshapokea jumla
va dozi 1,227,400 za Jensen
ambazo zinakinga Watanzania
1,227,400 (dozi moja) na dozi
2,578,400 za Sinopharm ambazo
zinakinga Watanzania 1,289,200
(kwa dozi mbili) na leo (jana)
tumepokea dozi 499,590 za
Pfizer,” alisema.

Alisema hadi kufikia No-
vemba 19, takwimu zinaonyesha
waliopata chanjo ni wananchi
1,359,624.

Alisema kati yao wananchi
988,293 (1.7%) ya Watanzania
wamemaliza chanjo na kupata
kinga kamili dhidi ya ugonjwa
huo kwa kuchanja dozi moja ya
Jensen na wengine dozi mbili ya
Sinopharm.

(0.6%) ya Watanzania wa-
mechanja dozi moja ya Sinop-
harm.

“Ninawapongeza wananchi
waliojitokeza kupata huduma
hii na kukamilisha chanjo, wa-
mechukua uamuzi sahihi wa
kulinda afya zao na wananchi
wengine hususani kwa mikoa
10 inayoongoza sasa ambayo ni
Dar es Salaam, Kilimanjaro, Do-
doma, Arusha, Mwanza, Ruvuma,
Mbeya, Morogoro, Mtwara na
Kagera,” alisema.

Waziri Gwajima aliwataka am-
bao hawajapata chanjo, wafanye
haraka kuipata na kusisitiza
kuwa UVIKO-19 bado upo na wa-
naendelea kuwapoteza ndugu.

“Ninampongeza Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kuendelea
kujali taifa hili na kutuletea
huduma hii ya chanjo, dozi hii
itawapatia wananchi fursa ya
kuchagua chanjo wanayotaka,
chanjo hii kama ilivyo ya Jensen
na Sinopharm zimethibitishwa
na Shirika la Afya Duniani (WHQO)
kuwa ni bora,” alisema.

Alisema wizara yake itafanya
wajibu wake wa kujiridhisha na
uhakiki wa ubora wa chanjo hiyo
kupitia wataalamu na mamlaka
husika kabla ya kuanza kutolewa
kwa Watanzania.

MIRKA d » 5 YA UHURU

(%J‘a‘m
KIFURUSHI CHA UHURU

IPP MEDIA INATOA OFA YA PUNGUZO LA BEI KWA
MATANGAZO YATAKAYOWEKWA KATI YA NOVEMBA 15 HADI
DESEMBA 15, 2021 KWA MATANGAZO YA MIAKA 60 YA UHURU

KWA MAULIZO YOTE WASILIANA
SIMU NA. 0713 217955, 0782253676 AU 0787633313
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Shahidi abanwa na kukiri ushahidi
wake kutokuwamo kwenye maelezo

Na Kulwa Mzee

SHAHIDI wa tatu katika kesi
ndogo, Sajini Goodluck, kwenye
kesi ya ugaidi inayomkabili mwe-
nyekiti wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA)
na wenzake watatu, amebanwa
maswali na kukiri kwamba se-
hemu ya ushahidi anaotoa ma-
hakamani haupo kwenye mael-
ezo yake aliyotoa Desemba 10,
2020.

Akihojiwa na Wakili wa Utetezi,
Jeremiah Mtobesya kutokana na
ushahidi wake, alidai alipotoka
na watuhumiwa, Adamu Kasek-
wa na Mohammed Ling'wenya
mjini Moshi, aliungana na
Afande Swila, Dar es Salaam.

Alidai kuwa hafahamu Afande
Swila yuko kituo gani lakini ana-
kumbuka aliandika maelezo
yake Desemba 10, 2020, kuelezea
alifanya nini katika tukio lote la
kuwakamata watuhumiwa Rau

Madukani Agosti 5, 2020 hadi ku-
wafikisha Dar es Salaam Agosti 7,
2020.

Alipotakiwa kueleza mahali
gani aliandika, alidai kuwa ali-
zunguka na watuhumiwa baada
ya kuwakamata wakimtafuta
mtuhumiwa mwenzao, Moses
Lijenje. Akijibu swali hilo, alidai
hakuna mahali popote katika
maelezo yake aliandika hayo na
hakuna mahali aliandika baada
ya kuwafikisha Kituo cha Polisi
Kikuu cha Moshi watuhumiwa
pamoja naye hawakushuka kwe-
nye gari. Shahidi alikiri kwamba
hakuna mahali katika maelezo
yake alipoandika kwamba baada
ya kumtafuta Lijenje bila mafani-
kio aliwarudisha watuhumiwa
kituoni Moshi saa 5:00 usiku na
kuwakabidhi.

Baada ya kudai hayo, Wakili
Mtobesya aliomba maelezo ya
shahidi huyo yapokewe kama
kielelezo cha upande wa utetezi,

L

mawakili wa Jamhuri hawakupin-
ga na kielelezo hicho kilipokewa.

Akihojiwa na Wakili John
Mallya, shahidi huyo alidai waka-
ti wanakwenda kuwakamata
watuhumiwa, alibeba silaha, la-
kini katika ushahidi wake hakuna
mahali alipoeleza kwamba kuna
wakati aliiacha mahali.

Shahidi alidai kuanzia Agosti
5 hadi 7, 2020, alikuwa anaima-
risha ulinzi kwa watuhumiwa la-
kini katika maelezo yake hakuna
mahali alipoandika kwamba ali-
kuwa na jukumu hilo.

Pia katika maelezo yake,
hakuandika kwamba wakati wa-
nakwenda kuwakamata watuhu-
miwa walikuwa askari watano.

Katika ushahidi wake wa awali,
akiongozwa na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Pius Hillar, Sajini
Goodluck alidai si kweli kwamba
Lingwenya aliteswa na kulazi-
mishwa kutia saini maelezo kwe-
nye karatasi.

Alidai si  kweli kwamba
watuhumiwa hawajawahi kufik-
ishwa Kituo Kikuu cha Polisi Dar
es Salaam na alidai walifikishwa
Agosti 7,2020 na Agosti 8, mwaka
huo, alishiriki kuwahamishia Kit-
uo cha Polisi cha Mbweni.

“Hakuna sehemu yoyote am-
bapo watuhumiwa waliteswa,
sikuwatesa sababu baada ya ku-
wafikisha Mbweni tuliondoka,”
alidai Goodluck. Alidai Agosti 9,
2020 akiwa na Inspekta Mahita
Omary walikwenda kumkamata
Halfani Bwire na kumpeleka Kit-
uo cha Polisi Changombe kisha
kwenda kufanya upekuzi nyum-
bani kwake Temeke na kukuta
vifaa mbalimbali vya jeshi katika
mfuko unaoitwa shangazi kaja.

Washtakiwa katika kesi hiyo
ni Bwire, Mbowe, Kasekwa na
Ling'wenya ambao wanakabiliwa
na mashtaka sita ikiwamo kula
njama kufanya vitendo vya ki-
gaidi.

l\/lvvenyekiti wa Taasisi isiyo ya Kiserikali va Volunteers in Development (VID), Time Shaaban akizungumza na waandishi wa habari

mbal|mbal| vya kulelea watoto hao hapa nchini. Kulia ni Katibu Msaidizi wa Taasisi hiyo, Shadya Awadh. PICHA: JUMANNE JUMA

THBUB yatoa
neno usalama
barabarani

Na Christina Mwakngale

TUME vya Haki za Bin-
adamu na Utawala Bora
(THBUB), imesema serikali
iendelee kuboresha miun-
dombinu ya barabara na
kusimamia sheria za us-
alama barabarani na kuhim-
iza matumizi ya teknolojia
saidizi, kuwezesha ukaguzi
wa magari kwa ufanisi na
uwazi.

Kadhalika, imesema vituo
vya ukaguzi na vifaa vya
kisasa kwa askari wa usala-
ma barabarani, vifaa vya
kisasa vitaongeza ufanisi na
kwamba matakwa ya sheria
inayomtaka kila mwajiri
kutoa mikataba ya ajira kwa
madereva isimamiwe.

Makamu Mwenyekiti wa
THBUB, Mohamed Khamis
Hamad, aliyasema hayo jana
katika taarifa yake, ikiwa ni
kilele cha maadhimisho ya
Wiki ya Nenda kwa Usalama
Barabarani yenye kauli
mbiu ‘Jali Maisha yako na
va Wengine Barabarani’.

Alisema Jeshi la Polisi
na wadau wengine waend-
elee kutoa elimu kwa ma-
dereva na wananchi kuhusu
matumizi sahihi ya barabara
ili kuepusha ajali na kuhimi-
zwa kuzingatia sheria za
usalama barabarani.

“Usimamizi duni wa kishe-
ria kwa baadhi ya maeneo,
hususan magari ya abiria
safari ndefu kuwa na dereva
mmoja, kutokuwa na mika-
taba ya ajira, upotevu wa
haki za waathirika wa ajali;
kunaweza kuongeza vifo
vitokanavyo na ajali.

“Tunatoa pongezi kwa
serikali kwa hatua mbal-
imbali zilizochukuliwa na
zinazoendelea kuchukuliwa
na vyombo vyote vinavyo-
husika na usimamizi wa she-
ria za usalama barabarani,”
alisema Hamad.

Aidha, tume hiyo ilisema,
kuboreshwa kwa miundom-
binu ya barabara, imesaidia
kupungua kwa vifo na ma-
jeruhi kutokana na ajali za
barabarani.

Chongolo amtaka Mbarawa kupeleka barabara Tabora

Na Beatrice Shayo, TABORA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo, amemtaka Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Profesa Makame
Mbarawa, kutekeleza ilani ya uch-
aguzi ya chama kwa kuwa ni waji-
bu wake kutenga fedha kwa ajili ya
ujenzi wa barabara.

Chongolo alitoa kauli hiyo jana
baada ya kupata malalamiko kuto-
ka kwa Mbunge wa Manonga, Seif
Gulamali, wakati wa ziara ya kion-
gozi huyo akiwa kata ya Simbo

Wilaya ya Igunga mkoani Tabora
alipofika kukagua utekelezaji wa
ilani na kuhimiza uhai wa chama
ngazi za mashina.

Gulamali aliilaumu serikali ku-
tojenga barabara ya Ndala-Simbo-
Nkinga -Ziba mpaka Shinyanga Vi—
akiwaambia atafikiria endapo hiyo
barabara itajengwa.

Chongolo alisema waziri huyo
hatakiwi kufikiria kujenda na
kwamba ni wajibu wake kutenga
fedha kwa ajili ya ujenzi wa bara-
bara hiyo na kutekeleza Ilani ya

Chama.

“Hatutaki Waziri afirikirie. Ni
wajibu wake kutenga fedha kwa
ajili ya ujenzi na utekelezaji wa
Ilani. Waziri anayefikiria kutimiza
wajibu wake hana uhakika,” alise-
ma. Pia alisema waziri anatakiwa
kuwajibika kutimiza wajibu wake
kwa sababu chama kilishaahidi
mwaka 2020 na ndani ya miaka
mitano ni lazima kitekeleze.

Kiongozi huyo aliwaeleza wa-
nanchi kuwa akirudi ofisini kwake
atamtaka Waziri ampe mpango
wa utekelezaji wa barabara hiyo

ili iweze kujengwa kwa kuanzia
mwaka ujao wa fedha wa 2022/23.

Aidha, Chongolo alisema mawa-
ziri wote wanatakiwa kutekeleza
ilani bila kufikiria ili kutatua
changamoto zinazowakabili wa-
nanchi.

“Nimeona umeme hapa, nitaru-
di na kumuuliza Waziri wa Nishati
mpango wa kuhakikisha Desemba
la Manonga na Tabora vinapata
umeme na umefikia wapi kwa
sababu hiyo ndiyo ahadi ya CCM
na inatakiwa itekelezwe na seri-

kali,” alisema Chongolo.

Alisema CCM ikiacha mawaziri
wafanye kwa kufikiria, watavuka
kipindi hicho umeme haujafika
na wao waliahidi wamekabidhi
jukumu la kutenda walichoahidi
kwa serikali ni lazima wasimamie
utekelezaji wake.

“Sisi tulichoahidi hatuko tayari
kuwa waongo ni lazima tushikane
mashati kutimiza kile ambacho
tuliahiadi na hiyo ni kazi ya CCM
na Mwenyekiti wa CCM na Rais
Samia Suluhu Hassan amenituma
kufanya haya”alisema.
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Mawakili Tanzania
wang’ara tuzo elimu
unyanyasaji kingono

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Wanasheria wa Kimataifa (IBA),
kimezitangaza Kampuni za Uwakili za Baker
McKenzie, Clifford Chance, IMMMA Advo-
cates na DLA Piper kuwa washindi wa 2021
wa Tuzo za Wanachama wa IBA kwa Ulaya na
Afrika.

Tuzo hizo zilizotolewa Novemba 18, mwaka
huu kwa kutambua usaidizi wa kipekee wa
kampuni hizo kisheria na michango katika
kazi, miradi, malengo muhimu na matarajio
ya IBA. Rais wa IBA Sternford Moyo, Mwe-
nyekiti na Mshirika Mwandamizi wa kampuni
ya wanasheria ya Scanlen and Holderness ya
nchini Zimbabwe, alisema uungwaji mkono,
kujitolea na kutunukiwa tuzo na IBA husaidia
kuchagiza mustakabali wa taaluma ya sheria
duniani kote.

“Kila kampuni ni mfano mzuri wa jinsi
wataalamu wa sheria waliojitolea wanavyo-
tumia vyema taaluma yetu na hivyo basi kui-
saidia jamii kwa ujumla kwa sababu sheria
inagusa kila nyanja ya maisha. Usaidizi wao
thabiti huongeza ufikiaji wa malengo ya IBA,”
alisema Moyo.

“Tunayo furaha kutambua mafanikio ya
kampuni hizi za sheria za kimataifa kwa tuzo
zetu za Wanachama wa Kikundi za 2021,” al-
iongeza.

Mkurugenzi Mtendaji wa IBA, Dk Mark EI-
lis, alisema njia za kimantiki ambazo kundi la
washindi wa tuzo za 2021 za wanachama wa
IBA huleta mabadiliko chanya kupitia mazun-
gumzo, utekelezaji wa sera mpya na ushiriki-
ano wa kutiana moyo. Alisema kujitolea kwa
kampuni hizo na kuunga mkono, kazi ya IBA
inahimiza miradi na vitendo vya ujasiri mion-
goni mwa wanachama.

Akisoma tuzo hizo alisema, Tuzo za
Mwanachama wa Kundi la Ulaya na Afrika

2021 IBA zilienda kwa Baker McKenzie kwa
kampeni yake kubwa na nzuri ya kukuza IBA,
ambayo iliangazia kazi za chama kuendeleza
utawala wa sheria na kushughulikia masuala
ya upatikanaji wa haki.

Kampeni hiyo iliwahimiza wanasheria
wake kujihusisha na IBA. Hatua hiyo iliele-
zwa kusababisha mawakili 4,580 wa Baker
McKenzie kuletwa katika kundi la IBA ambao
ni pamoja na Wakili Poulton, Mshirika Msi-
mamizi katika Baker McKenzie London am-
baye alisema tuzo hiyo imewapa ari mawakili
wengi zaidi kujiunga na IBA.

“Ninajivunia sana kukubali Tuzo hii ya
Mwanachama wa Kundi kwa niaba ya Kam-
puni ya Baker McKenzie kwa kazi yetu ya ku-
unga mkono Chama cha Wanasheria wa Ki-
mataifa. Hii imesababisha zaidi ya watu wetu
4,500 kujihusisha na IBA,” alisema Wakili
Poulton.

Kampuni za IMMMA Advocates na DLA
Piper zilipewa tuzo kwa kushirikiana kupi-
tia kuunga mkono na kudhamini kazi za IBA
barani Afrika zilizohusiana na kutoa elimu
ya madhara ya unyanyasaji wa kingono na
rushwa na hivyo kuongeza uelewa kwa wa-
nanchi barani Afrika.

Akitoa maoni yake baada ya kupewa tuzo
hiyo, Sadock Dotto Magai, Mshirika Msimam-
izi katika Kampuni ya Uwakili ya IMMMA
kutoka Tanzania, alisema ushiriki wao katika
kazi za IBA ulisaidia kuongeza uelewa kuhusu
athari za unyanyasaji wa kingono na rushwa.

“Kuhusika kwetu katika mradi kulifun-
gua macho yetu na wengine katika kujenga
ufahamu wa kuelewa hatari ya ngono kama
uhalifu, rushwa na unyanyasaji wa kingono
kwa watu walio katika mazingira magumu,
tutaendelea kuwa mabalozi katika Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ili kukuza uelewa wa
athari ya ngono,” alisema Magai.

Mabula awashukia watendaji wakaidi

Na Munir Shemweta, BUKOBA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angeline Mabula, ameanza
kuchukua hatua kwa watendaji
wa sekta ya ardhi wanaoshindwa
kutekeleza maagizo anayoyatoa
wakati wa ziara zake.

Katika kuchukua hatua hizo,
amemtaka Kamishna wa Ardhi
Msaidizi Mkoa wa Kagera, Erick
Makundi, kuwaandikia barua za
kujieleza watumishi wawili wa
Halmashauri na Manispaa ya
Bukoba mkoani Kagera.

Watumishi wanaotakiwa ku-
jieleza kwa nini wasiondolewe
katika nafasi zao ni Mkuu wa
Idara ya Ardhi na Mipango Miji,
Catres Rwegasira na Kaimu Mkuu
wa ldara ya Ardhi na Maliasili
ambaye pia ni Ofisa Ardhi Mteule
wa Halmashauri hiyo, Fidelis
Alute.

Hatua ya Naibu Waziri Ma-

bula inatokana na watendaji hao
kushindwa kutekeleza maagizo
waliyopewa kwa nyakati tofauti
na Naibu Waziri huyo akiwa kati-
ka ziara zake mkoani Kagera kwa
ajili ya ufuatiliaji wa utendaji kazi
wa sekta ya ardhi katika maeneo
mbalimbali nchini.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri,
kokote atakapopita na kukuta
hakuna utekelezaji wa maagizo
aliyoyaacha, atachukua hatua
kali kwa wahusika lengo likiwa ni
kujenga nidhamu na kuhakikisha
kero za wananchi katika masuala
ya ardhi zinashughulikiwa.

Dk. Mabula ambaye alikuwa
akizungumza na watendaji wa
sekta ya ardhi katika Manispaa
na Halmashauri za Bukoba mkoa-
ni Kagera juzi, alisema kutokana
na baadhi ya watumishi wa ardhi
kufanya kazi kwa mazoea, kuna
haja ya kuwabadilisha vituo vya
kazi hasa waliokaa muda mrefu
kwenye kituo kimoja.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA
KWA AJILI YA KUTOA HUDUMA YA MALIPO YA MSHAHARA
KATIKA MRADI WA BOMBA LA MAFUTA GHAFI LA AFRIKA

MASHARIKI (EACOP) NCHINI TANZANIA - KUMBUKUMBU NA.
0010007291

TotalEnergies East Africa Midstream B.V [Kampuni] Tanzania, Kampuni ya Mafuta
na Cesi, itahitaji katika utekelezaji wake huduma ya Mkandarasi mwenye uzoefu
na sifa kutoa huduma ya malipo ya mshahara. MKANDARASI atapewa jukumu la,
lakini lisilojikita tu kwenye, kukusanya taarifa, maandalizi ya orodha ya
wanaofakiwa kulipwa mshahara, kufanya mahesabu ya mshahara, kutoa risiti za
malipo na kufanikisha shughuli zofe za baada ya kufanya malipo.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba lililofukiwa chini
lo kusafirisha Mafuta linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo safirisha mafuta
kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Mkoa wa Tanga, Tanzania kwa
ajili ya kusafirisha Mafuta katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale
katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoa wa Tanga
nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,14%7
zitakuwa nchini Tanzania na kilomita 296 zitakuwa nchini Uganda.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

Mradi wa EACOP unajiandaa kuaiiri katika nafasi mbalimbali kwenye Kampuni
Eo linahitaji usaidizi wa shughuli za Usimamizi wa Rasilimali watu kwa waaijiriwa
awa.

EACOP inahitaji huduma ya malipo ya mshahara kutoka kwa mtoa huduma
afakayetoa usaidizi katika kampuni kwa aiili ya kusimamia ulipaji wa malipo na
matakwa ya kodi. Mhudumu atakayechukuliwa ataandaa orodha ya malipo kwa
kila mwezi, atakusanya taarifa, maandalizi ya orodha ya wanaotakiwa kulipwa
mshahara, kufanya mohesabu ya mshahara, kutoa risiti za malipo kwa kuzingatia
usiri na kufanikisha shughuli zote zinazofuata baada ya kufanya malipo.

Mioa huduma afakayechaguliwa atachakata faarifa za kodi na kodi za mwisho
wa mwaka. Vilevile, mtoa huduma afakayetakiwa anatakiwa kuwa na uzoefu
kwenye: miundombinu ya kieletroniki ya kulipa mshahara, mfumo wa kodi wa
Tanzania, aweze kuzingatia sheria za nchi, viwango vya ufendaiji vya Kimataifa,
na sheria ya ajira ya nchini Tanzania.

Mawanda yafahitaji wakandarasi kuwa na velewa wa Mafuta na Gesi, velewa
wa kampuni ya EA&OP na Mradi.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni/Mashirika yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja
na nyaraka zifuatazo:
e Uzoefu usiopungua miaka 10 katika kutekeleza majukumu tajwa kwa
uwanda mpana nchini Tanzania, kwa kuzingatia viwango vya kitaifa
na Kimafaifa.

® |dadi ya wataalam wenye vigezo na uzoefu katika maeneo fajwa.
*  Uwezo wa kifedha kwa aijili ya kutekeleza mkataba.

*  Uzoefu wa kuetekeleza sera husika za Ubora wa Afya, Usalama na
Mazingira, ufaratibu na mchakato kwa gjili ya uzabuni kwa kuzingatia
viwango vya fasnia husika na vya nchi.

* Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa katika kanzi
dafa ya EVWURA (LSySP] kama mfoaji na msambazaji wa huduma ndani
ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia.

* Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na
tafsiri ya Kampuni ya Ndani na sheria za Kitaifa na Kimataifa pamoja
na viwango vya Kimataifa vya mafuta na gesi.

e Uthibitisho wa sera ya mkandarasi ya Ubora wa Afya, utaratibu na
mchakato kwa kuzingatia viwango vya nchi na fasnia kwa kozi
zinazohusiana.

e Usaqiili stahiki kutoka kwa mamlaka husika ndani ya nchi kwa aijili ya
kutoa huduma fajwa.

e Uthibitisho wa usqiili katika Mamlaka ya Mapato ya Tanzania (TRA)
na Cheti cha Ithibati ya Malipo ya Kodi cha mwaka wa hivi karibuni.

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma
zilizotajwa hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa
lugha ya kiingereza pamoja na nyaraka tajwa kupitia barua pepe:
eucop-tz.eoi.lO(?OOOl @totalenergies.com (ukubwa usiozidi MB20) hadi kuﬁEig saa
9:00 mchana Maijira ya Afrika Mashariki, tarehe 7 Disemba 2021. Kichwa cha
Barua Pepe ni 00400 7291

Muhimu: Kwa giili ya kutengeneza orodha ya makampuni ya Awali yenye vigezo,
Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni yenye
nia. Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni
ya Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaii
wa Taarifa (NDA).

216581702
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Siku 16 Kupinga Ukatzh
zituvushe hatua kubwa

MAADHIMISHO ya Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia dhidi
ya wanawake na watoto zinaanza Novemba 25 hadi Desem-
ba 10, huku maadhimisho yakiongozwa Kituo cha Kimaraifa
cha wanawake.

Zaidi ya asasi 6,000 na zaidi ya nchi 187 hushiriki maa-
dhimisho haya ambayo chimbuko lake kupinga unyanyasaji
wa kijinsia na mauaji ya kinyama ya kina dada wa Mirabelle
yaliyofanyika nchini Dominica mwaka 1990 na mwaka 1991
Umoja wa Mataifa (UN) ulichagua Novemba 25 iwe siku ya
kimataifa ya kupinga ukatili wa kijinsia.

Lengo la maadhimisho ni kutoa fursa kwa wanawake, wa-
naume, vijana wa kike na kiume na wanaharakati wengine
kukuza uelewa wa umma juu ya mchango wa wanawake
katika maendeleo na kutafakari matokeo ya harakati za
ukombozi wa wanawake kimapinduzi pamoja na kutafakari
mafanikio hayo.

Tanzania inatajwa kufanya vizuri kwa sasa kuanzia kwe-
nye idadi ya wanawake wanaoteuliwa kwenye nafasi za
maamuzi imeongezeka ikiwamo jitihada za wazi kupam-
bana na ukatili wa kijinsia kwa kuwa na madawati ya jinsia
kwenye vituo vya polisi.

Rais Samia Suluhu Hassan, anakuwa rais wa kwanza
mwanamke kuongoza Tanzania, lakini amekuwa mstari wa
mbele kuhakikisha wanawake na watoto wanainuka kutoka
hatua waliyokuwa wameachwa kwenda nyingine.

Juzi nchi za Ulaya, kupitia mabalozi wake nchini kwa
kushirikiana na mashirika ya Umoja wa Mataifa ya UN-
Women na UNFPA, wakiahidi kuwa mstari wa mbele
kupinga ukatili wa kijinsia na ikiwamo kusaidia utekelezaji
wa miradi ya kijamii.

Pia NGO za nchini zinashiriki kikamilifu kuadhimisha siku
hizi, huku wakipaza sauti ya mabadiliko ya sera, sheria na
kanuni ili kusaidia ustawi wa kijamii.

Tunapoazimisha miaka 60 ya Uhuru mengi ya kujivunia
ni ongezeko la wanawake wasomi na viongozi waliopo kwe-
nye nafasi za maamuzi, licha vikwazo vinavyosababisha
kundi hilo kushindwa kufikia ndoto zake. Bado ukatili huo
unaendelea, mfano, Rais wa Zanzibar, Hussein Ali Mwinyi
aliamua kuanzisha mahakama ya ukatili wa kijinsia.

Kilio kikubwa cha muda mrefu ambacho kimekuwa ki-
poro ni Katiba inayomtambua mtu mzima ni kuanzia miaka
18 na Sheria ya Ndoa ya mwaka 1977 inaruhusu mtoto wa
miaka 14 kuolewa kwa ridhaa ya wazazi wake.

Hili limetumiwa na baadhi ya jamii kama mbinu ya kujipa-
tia fedha na mali kwa watoto kulazimishwa kuolewa au ku-
fanya vibaya kwenye mitihani yao ya darasa la saba ili wasi-
pate sababu ya kuendelea na masomo, na sasa kuna idadi
kubwa ya walioolewa katika umri mdogo.

Ni muhimu tunavyosherehekea miaka 60 ya uhuru seri-
kali kutimiza ahadi yake ya kufanya mabadiliko ya Sheria ya
Ndoa, ili kumwepusha mtoto wa kike dhidi ya dhuluma hizo.

Bado kuna ongezeko la ukatili wa kunajisi kwa watoto
wadogo na idadi ya watoto wa kiume wanaolawitiwa in-
aongezeka kila uchao, huku matukio ya ubakaji yakiathiri
wengi na kesi nyingi zikiishia kwenye vituo vya polisi na fa-
milia.

Tunaona kuwapo nguvu kubwa na kaelekezwa kulinda
watoto ambao wanaumizwa kiasi cha kuharibu maisha yao
yabaadaye, kwa kuwa tunaamini kila mdau akitimiza wajibu
wake tutakuwa na jamii yenye amani na usawa. Lazima kuwe
na tofauti ya maadhimisho ya mwaka hadi mwaka, tuone
jamii ikipiga hatua kwa kutokuwa na matukio ya ukatili.
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Mgombea binafsi haki iliyohitaji wa kuitetea

SAFARI ya kupigania kuwapo
mgombea binafsi au huru kwe-
nye uchaguzi ilianza mwaka
1993, Mchungaji Christopher
Mtikila, akiibua ajenda hiyo
ambayo hata kwenye katiba
ya wananchi ( ya Warioba) ili-
pendekezwa.

Mtikila aliifungulia kesi ya ki-
katiba mbele ya Jaji Kahwa Lu-
gakingira, kwenye Mahakama
Kuu Kanda ya Dodoma, akitaka
haki hiyo.

Jaji Lugakingira, alikubaliana
na hoja za mwanasiasa huyo,
akisema kusimama kama
mgombea binafsi ni haki ya
kila Mtanzania kwa mujibu wa
katiba.

Aliamini mwenye haki ya
kuchagua viongozi ana haki
ya kugombea uongozi, lakini
baadaye mwaka 1994 serikali
ikawasilisha bungeni mapende-
kezo ya kubadilisha ibara ya 34
ya katiba kwa kuzuia wagom-
bea binafsi.

Mtikila hakuchoka ilipofika
2005 alifungua tena kesi katika
Mahakama Kuu Kanda ya Dar
es Salaam akipinga marekebi-
sho hayo, kesi ambayo ilisikili-
ZWwa na majaji watatu.

Ingawa mahakama ilikubali
haki ya kila raia kuchagua na
kuchaguliwa bila kuwa mwa-
nachama wa chama cha siasa,
ilibainisha kuwa si jukumu
lake kujielekeza kwenye mas-
uala ya kisiasa.

Mtikila akiwa Mwenyekiti
wa DP hakuchoka kupigania
mgombea binafsi hadi alipofari-
ki mwaka 2015, na tangu wakati
huo, hajajitokeza mwingine

kuendeleza ajenda hiyo.

Hivyo, ni suala linalohitaji
mtetezi kwani ninaamini kuwa
kama ajenda hiyo ingefanikiwa
kupenya, ingekuwa ni nafasi ya
pekee kwa vijana wanaobanwa
na vyama vyao kuwania nafasi
za uongozi katika uchaguzi.

Wanufaika wengine
wangekuwa ni wale ambao
wamekuwa  wakikwamishwa
kutokana na ukosefu wa fedha
au kukataa kutii matakwa ya
wakubwa wao ikiwamo kutoa
rushwa ya ngono ili wapitishwe.

Ni vyema sasa wale ambao
wamekuwa  wakikwamishwa
na njia hiyo, wakaendeleza pale
Mchungaji Mtikila alipoishia
katika harakati za kutetea haki
ya mgombea binafsi ili kufaniki-
sha demokrasia.

Hatua hiyo ya kuwapo kwa
mgombea binafsi pia inaweza
kupunguza gharama za kuru-
dia uchaguzi ambazo serikali
imekuwa ikiingia pale madi-
wani au wabunge wanapo-
hama vyama na kusababisha
kurudiwa kwa uchaguzi.

Ninaamini kwamba, mfumo
wa mgombea binafsi pia un-
aondoa ukiritimba wa watu
kuchaguana kwenye vyama
kwa kujuana na kupitishwa bila
kupingwa na unaweza kuon-
doa chuki za kivyama.

Vilevile, mfumo wa mgom-
bea huru unaweza kuwa njia
ya kuwapa nafasi vijana wengi
kujitokeza kugombea na kuwa
viongozi bila vikwazo kutoka
kwa  wanasiasa  wasiotaka
kung’atuka.

Hivi karibuni kada wa CCM,

Thomas Ngawaiya, analikum-
bushia suala hilo la mgombea
binafsi akidai kuwa mwaka
1960 Tanganyika iliruhusu mfu-
mo huo katika uchaguzi mkuu.

Anafafanua kuwa, TANU il-
ishinda viti 70 kati ya 71 vya
ubunge, huku kimojawapo
kikiwa ni cha Jimbo la Mbulu
mkoani Arusha ambacho Kkili-
chukuliwa na mgombea binafsi
Herman Sarwatt, aliyemshinda
mteule wa TANU, Chifu Amri
Dodo.

Kwenye karne hii ya 21, in-
awezekana wapo watu wengi
ambao si wanasiasa wanaotam-
ani kuongoza, lakini wanakwa-
mishwa na mfumo uliopo wa
kupitia kwenye vyama huku
wao wakipendelea kuwa wag-
ombea huru.

Mgombea binafsi pia ni
njia ya kupanua wigo ili kila
Mtanzania mwenye uwezo wa
kuongoza apate nafasi ya kuch-
aguliwa na wapigakura wa-
naoona kwamba ana uwezo wa
kuwaongoza hata kama hana
chama.

Pamoja na hayo kuwapo
kwa mgombea binafsi pia,
kunaweza kuwafanya wabunge
au madiwani kuwa na uhuru
wa kujieleza wanapokuwa kati-
ka vikao au mikutano bila kuo-
gopa ama kuegemea upande
wa vyama.

Si vibaya wakajitokeza wana-
siasa wengine kubeba bango la
ajenda hiyo na kuifanya kazi ili
ikiwezekana, Tanzania iige mfa-
no kwa nchi nyingine ambazo
zimeruhusu mfumo huo kwa
kuangalia faida na hasara zake.
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Taasisi yashauri
Serikali na vyama

vya siasa kukutanaz

Na Sabato Kasika

TAASISI ya Utawala Bora na Maendeleo
Tanzania (CEGODETA), imeshauri ku-
wapo kwa meza ya mazungumzo Kkati
va serikali ya vyama vya upinzani ili
kuimarisha umoja wa Kitaifa.
Mwenyekiti wa taasisi hiyo, Thomas
Ngawaiya, alisema hayo mkoani Dar
es Salaam, katika mkutano na waandi-
shi wa habari alipokuwa akizungumzia
miaka 60 ya uhuru wa Tanganyika.
“Kumekuwapo na wanasiasa kuwekwa
ndani au kufunguliwa kesi, tunaishauri
serikali iitishe meza ya mazungumzo
kati yake na vyama vya upinzani ili
kuwaunganisha kuondoa tofauti hizo,”
alisema Ngawaiya.

Alisema, maendeleo yanaletwa kwa
umoja, na kwamba badala ya kuwekana
na ndani, watu wapingane kwa hoja
za maendeleo ya taifa lao, kwa madai
kwamba wote wanaitakia mema nchi
vao.

Alisema watu kuwekwa ndani au ku-
funguliwa kesi ni jambo la kawaida,
bali kuwapo kwa kesi zisizoisha ndiyo
tatizo ambazo anaona kuwa kuna haja
ya kuwapo kwa meza ya mazungumzo
kuangalia namna ya kumaliza tatizo
hilo.

Ngawaiya alisema, tangu awamu vya
sita imeingia madarakani, baadhi ya
watu wametolewa magerezani waki-

wamo wanasiasa, kwamba hatua hiyo ni :

mwanzo mzuri ila kunahitajika kuwapo
kwa mazungumzo na wanasiasa.

“Wote wanajenga nyumba moja ambayo

ni Tanzania, hivyo ni muhimu kuhakiki-
sha hoja zao zinasikilizwa, ili kasoro
zimalizwe kwani siasa ni siasa ni kupin-
gana siyo kupigana na kuwekana ndani,”
alisema.

Alisema, nchi inapoelekea kwenye
maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru,
CEGODETA inashauri serikali kuendelea
kuboresha utawala bora, demokrasia na
maendeleo.

“Lakini pia wananchi wote chini ya
awamu va sita, tukelekeze kwa vitendo
tunu za taifa ambazo ni amani, umoja
na mshikamano pia tuwe na utawala wa
kisheria unaozingatia sheria kwa dhati
na vitendo,” alisema.

Silaha 24 zasalimishwa
kutii agizo la waziri

Na Julieth MKireri,
KIBAHA

JESHI la Polisi Mkoa wa
Pwani limepokea silaha 24
kutoka kwa raia wa mkoani
hapa ambao wametii ag-
izo la Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, George Sim-
bachawene, alilolitoa Okto-
ba 30, mwaka huu.

Simbachawene akiwataka
wananchi wanaomiliki sila-
ha kinyume cha sheria kuzis-
alimisha polisi na muda uli-
opangwa utakapomalizika,

utaanza msako wa nyumba
kwa nyumba.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Pwani,
Wankyo Nyigesa, alisema ka-
tika siku 22 baada ya kutole-
wa kwa tamko hilo, silaha
aina ya Rifle mbili na risasi
40, bastola moja na risasi
saba na magobore 21, zili-
wasilishwa katika vituo vya
polisi vya Chalinze na Baga-
moyo kwa tarehe tofauti.

Kamanda Wankyo aliwa-
taka wananchi wanaomiliki

silaha kinyume cha sheria
kuendelea kuzisalimisha
kutii agizo la waziri katika
muda uliotolewa.

Katika tukio lingine, Polisi
mkoani Pwani wameende-
sha oparesheni, misako na
doria kwa lengo la kudhibiti
makosa ya jinai na katika op-
eresheni hizo, watuhumiwa
21 walikamatwa wakiwamo
wanawake watatu na wa-
naume 18.

Kamanda Wankyo alise-
ma baada ya kukamatwa,
watuhumiwa hao waliho-

jiwa na kupekuliwa na ku-
kutwa na televisheni tano,
sabufa nne, vitambaa saba,
vitenge doti tano na madela
manne, vichwa vya chere-
hani viwili aina ya Singer na
Buterfly pamoja na rimoti
na deki.

Wankyo alitoi rai kwa
wananchi waliovunjiwa na
kuibiwa kufika kituo cha
polisi Kibaha Mjini kutam-
bua mali zao. Pia aliwataka
wananchi kuendelea kutoa
ushirikianao ~ kukomesha
uhalifu kwenye mkoa huo.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Utawala Bora na Maendeleo (CEGODETA), Thomas Ngawaiya, akizungumza na waandishi wa
habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu maendeleo yaliyopatikana nchini katika miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara.
Kulia ni Katibu Mkuu wa taasisi hiyo, Hamad Thao. PICHA: SABATO KASIKA

RC ahimiza wataalarh

Na Christina Haule, LINDI

WATAALAMU wa misitu wame-
takiwa kuishirikisha jamii katika
usimamizi shirikishi wa misitu
(USM) ili kutunza misitu ambayo
ni chanzo kikuu cha mvua na
kuondokana na mabadiliko ya
tabia nchi.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi,
Zainab Telack, alisema hayo
jana wakati akizungumza na
waandishi wa habari kwamba
wataalamu wa misitu hawana
budi kuitumia vyema elimu yao
waliyopata darasani sambamba
na elimu za muda mfupi kupitia
mashirika mbalimbali ya uhifa-
dhi wa misitu.

Telack alisema kufanya hivyo
kutasaidia kuboresha kilimo am-
bacho ndicho chanzo kikuu cha

uchumi mkoani na nchini kwa
ujumla.

Alisema kupitia misitu wa-
naweza kupata mvua na kubore-
sha zao la korosho, hivyo kutege-
mea kuvuna mazao yenye kuleta
tija sambamba na kuajiri watu
wengine na kupunguza ukosefu
wa ajira, tatizo ambalo ni kubwa
kwa sasa.

Kuhusu faida za uhifadhi mis-
itu, Telack alisema mwaka 2020
waliuza korosho mkoani hapo na
kupata Sh. bilioni 151 na mwaka
huu wameshaanza kuuza koro-
sho na kupata Sh. bilioni 71 na
kwamba katika ufuta pia wame-
pata Sh. bilioni 121 kwa mwaka
huu.

Alisema bila uhifadhi wa mis-
itu mazao yakiwamo korosho
na hayawezi kukua na kuleta

tija kwa sababu mazao yoyote
yanategemea mvua na kunyesha
mvua kunategemea na utunzaji
wa msitu uliopo.

Alisema amekuwa akiendelea
kuwahamasha wananchi kuji-
tuma katika uhifadhi wa misitu
na kilimo ili fedha nyingi zina-
zopatikana kwenye makundi
zipatikane pia kwa mtu mmoja
mmoja.

“Nimekuwa nikiwaambia nata-
mani kuona fedha kama hizo ziko
kwenye mikono ya mtu mmoja,
lakini wako wanaopata hadi mil-
ioni 80 lakini suala la matumizi
kuingizwa katika kuboresha
maisha yao bado ni tatizo, hivyo
bado wanabhitaji elimu,” alisema.

Pia  aliwataka  wakulima
mkoani hapa kuacha kukata na
kuchoma miti aina ya mipingo

wanapoandaa mashamba na
kwamba miti hiyo imeanza ku-
toweka katika maeneo hayo.

Alisema kupotea kwa miti hiyo
kutaondoa uasili wa miti iliyopo
nchini na kuharibu maana ya
uhifadhi wenye faida kutokana
na miti aina ya mipingo myeusi
kuwa na soko kubwa nje ya nchi
lakini pia inaweza kusababisha
kutokuwa na vinyago vya kuo-
nyesha uhalisia wa rasilimali za
nchi.

Naye Ofisa kutoka Mtandao wa
Jamii wa Usimamizi wa Misitu
Tanzania (MJUMITA), Elida Fun-
di, alisema kwa sasa wanafundi-
sha wataalamu wa misitu kutoka
wilaya ya Kilolo, Liwale na Ru-
angwa ambako mradi wa kuhi-
fadhi misitu kwa kuwezesha
biashara endelevu ya mazao ya

u ushirikishaji wananchi katika uhifadhi wa misitu

misitu Tanzania (CoForEST) upo
kwa kuwapa elimu sahihi ya uhi-
fadhi misitu.

Alisema wamekuwa wakiwapa
elimu ya namna ya kutenga mae-
neo, kuyahifadhi na kufanya usi-
mamizi shirikishi wa misitu kwa
jamii (USMJ) na wao kusaidia kie-
husika ili kusaidia misitu isiweze
kupotea.

MJUMITA kwa kushirikiana
na Shirika la Kuhifadhi Misitu ya
Asili Tanzania (TFCG) kwa ufa-
dhili wa Shirika la Maendeleo
na ushirikiano la Uswisi (SDC)
wanaendesha awamu ya tatu
ya mradi huo katika wilaya za
Nachingwea, Liwale na Ruangwa
mkoani Lindi, Morogoro, Kilosa
na Mvomero mkoani Morogoro
na Kilolo mkoani Iringa.
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AZAKI: Tanzania ijjitathmini utawala bora

Na Christina Mwakangale

TANZANIA imeshauriwa ku-
jitathmini kwenye masuala am-
bayo imefanikiwa, kusifiwa na
kuwa mfano wa kuigwa barani
Afrika, ili isipoteze sifa hizo kuto-
kana na vikwazo mbalimbali.

Mkurugenzi wa Kituo cha Taar-
ifa kwa Wananchi (TCIB), Deus
Kibamba, aliyasema hayo jana
kwenye mkutano uliohusisha
Asasi za Kiraia (AZAKI), kuanga-
lia nafasi za asasi hizo katika
Mpango wa Kujitathmini Kiuta-
wala Bora Afrika (APRM).

Alisema Tanzania kwenye

taarifa ya Tathmini ya Masuala ya
Utawala bora (Country Review
Report)iliyotolewa mwaka 2013,
ilibainika kufanya vizuri kwenye
masuala kadhaa, ikiwamo kuan-
zisha mchakato wa katiba mpya,
mwafaka wa Kisiasa Zanzibar
pamoja na ibara zinazozungum-
zia ukomo wa kiti cha urais.
“Tanzania tulitajwa tuna-
fanya vizuri, lakini tunakaribia
kuyumba. Tanzania inapaswa
kujitathmini je, inaendelea ku-
fanya vizuri katika masuala ya
utawala bora. Ilikuwamo kwenye
tamko la kiafrika kuhusu wigo
wa kwenda Mahakama ya Afrika

katika haki za binadamu, lakini
imejiondoa.

“Kweli Tanzania, rais akiwa
rais miaka mitano, akapata mita-
no mingine ni kwamba hata awe
anakubalika au kupendwa kiasi
gani, ibara inasema haikubaliki
kuendelea.

“Mchakato wa Katiba kwa sasa
si kipaumbele, nchi za Afrika zi-
napungukiwa na mpishano wa
kimawazo kati ya wananchi na
viongozi,” alisema Kibamba.

Alisema APRM iongeze kasi ya
kufanya tathmini na kutolewa
ripoti ya kila nchi, ili ikibainika
nchi inaendelea kufanya vyema

Meneja Mwandamizi wa Chapa

au ina vikwazo vya kusonga
mbele kuhakikisha kuna utawala
bora.

“APRM  imeongezewa ma-
jukumu ya SDGs (Mpango wa
Maendeleo Endelevu), kuhakiki-
sha Afrika inatekeleza malengo,”
alisema Kibamba.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), Anna Henga, alisema
mchakato wa APRM ni muhimu
kwa asasi za kiraia, na kwamba
kituo hicho kimeandaa mkutano
huo ili kufufua majadiliano ya
utekelezaji mpango wa APRM.

Balozi Mindi Kasiga, ambaye

pia anatoka sekretarieti ya
Mpango wa Kujitathmini Kiuta-
wala Bora Afrika (APRM), aki-
zungumza kwenye mkutano wa
pamoja uliokutanisha taasisi
mbalimbali, wiki hii, anasema
kutokuwapo kwa utawala bora
barani Afrika ni kikwazo cha
maendeleo.

“Tusisubiri kutoka nje au
Umoja wa Mataifa (UN), utuam-
bie hatuna utawala bora, Afrika
tujitathmini wenyewe. Utawala
bora hauwezi kufanana na nchi
za nje, mfano China, Marekani,
tufanye juhudi zetu kama Waaf-
rika.”

S

va Coca-Cola Tanzania, Kabula
Nshimo (aliyekaa chini kulia),
akifurahia jambo na wafanyaka-
zi wa kampuni ya Bonite Bottlers
Ltd, mjini Moshi, mkoani Kili-
manjaro juzi, katika uzinduzi wa
kampeni inayojulikana ‘Maajabu
Halisi na Coca-Cola’ au ‘Real
Magic'. Uzinduzi wa kampeni
hiyo, unatarajiwa kufanyika
katika mikoa mingine ambapo
utaambatana na shughuli tofauti
za kusisimua zitakazowahusisha
wateja na kudumu mpaka kipindi
cha msimu wa sikukuu ya Chris-
masi na Mwaka Mpya. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Wasindikaji, wakulima zabibu wapewa mafunzo kuhusu ubora

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

mkoani Dodoma, wame-
patiwa mafunzo yanay-
olenga kuwaelimisha wa-
dau wote waliopo kwenye
mnyororo huo kuongeza

ZAIDI ya wakulima na
wasindikaji 100 wa zabibu

thamani ya zao hilo ili
kuondokana na changamo-
to mbalimbali.

Mafunzo hayo yalianza

kutolewa Novemba 15 na

Anwani ya Simu: “Uvuvi”

Simu Nambari: +255 (026) 2322612
Nukushi: +255 (026) 2322613
Barua pepe: ps@uvuvi.go.tz

Tovuti: http://www.mifugouvuvi.go.tz

TAARIFA KWA UMMA

maombi ya uvuvi tajwa vinapatikana katika

Pwani.

Uvuvi, Wizara ya Mifugo na Uvuvi.

Imetolewa na:

DKt. Rashid A. Tamatamah
KATIBU MKUU-UVUVI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Miji wa Serikali Mtumba,
Mtaa wa Ulinzi,

S.L.P 2847,

40487 DODOMA.

KUFUNGULIWA KWA MSIMU WA UVUVI WA KAMBAMITI (PRAWNS)

KWA MSIMU WA MWAKA 2022

Wizara ya Mifugo na Uvuvi kupitia Idara ya Uvuvi inapenda kuwatangazia
wananchi wote kwamba uvuvi wa Kambamiti (Prawns) kwa msimu wa mwaka
2022 utafunguliwa tarehe 1 Machi mpaka tarehe 30 Septemba, 2022 kwa Kanda
ya Kaskazini (Dar Es Salaam, Tanga, Bagamoyo na Saadani). Aidha, uvuvi huo
kwa Kanda ya Kusini (Kisiju, Rufiji delta, Jaja/Kilwa, Lindi na Mtwara)
utafunguliwa tarehe 01 Aprili hadi tarehe 31 Agosti, 2022.

Kwa tangazo hili, kila kampuni au mwananchi mwenye nia ya kufanya uvuvi wa
kambamiti kwa msimu wa mwaka 2022, anaombwa kutuma maombi kuanzia
tarehe 25 Novemba mpaka tarehe 16 Disemba, 2021.
kuzingatia Sheria ya Uvuvi Na. 22 ya mwaka 2003, Kanuni za uvuvi za mwaka
2009 na marekebisho yake ya mwaka 2020. Aidha, vigezo vya kuzingatia katika

(www.mifugouvuvi.go.tz) na katika Ofisi za Wizara Kanda ya Dar Es Salaam na

Maombi ya leseni za uvuvi wa Kambamiti kwa wavuvi wadogo yatumwe katika
Halmashauri husika na wavuvi wakubwa maombi yatumwe kwa Katibu Mkuu-

Waombaji wanapaswa

Towvuti ya Wizara

¢ Nickonia
: jana wakati wa
* mafunzo hayo kwamba mafunzo
: hayo yametolewa kuhusu vi-
¢ wango na matakwa ya viwango
¢ vya zabibu na bidhaa za zabibu.

kumalizika Novemba jana na
maofisa wa Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) katika maeneo
ya Dodoma mjini, Hombolo na
Mpunguzi jijini Dodoma.

Meneja wa TBS Kanda ya Kati,
Mwabuka, alisema
kuhitimisha

Pia alisema mafunzo hayo yali-

: husu kanuni za kilimo bora, ka-
¢ nuni bora za usindikaji na usafi,
¢ teknolojia mbalimbali za usindi-
¢ kaji zabibu na bidhaa za zabibu,
: usajili wa biashara, ufungashaji
¢ na vifungashio na utaratibu wa
¢ kuthibitisha ubora wa bidhaa na
¢ ushauri kuhusu usafirishaji wa
: bidhaa kwenda nje ya nchi kuhu-
: siana na masuala ya viwango na
: ubora.

Alisema mafunzo hayo yame-

: tolewa Dodoma kwa kuzingatia
: kuwa mkoa huo ndio unaolima
¢ zao hilo kwa wingi nchini na ka-
: tika Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Mwabuka alisema walengwa

¢ wa mafunzo hayo ni wale ambao
¢ wako kwenye mmnyororo, yaani
¢ wakulima, wasindikaji, wafun-
: gashaji wadau wengine ambao
: wengi ni wajasiriamali wadogo
© nakati.

“Kundi hili ni seshemu muhimu

: sana katika sekta hii pamoja na
¢ sekta binafsi katika kuchangia
¢ pato la taifa, kuongeza ajira na
* kuondoa umaskini katika nchi
: yetu,” alisema Mwabuka.

Alisema mafunzo hayo yame-

: pokewa kwa mtazamo chanya na
¢ washiriki wa mafunzo hayo, kwa
: kuwa ni mwanzo wa wadau wa
¢ zabibu kuwa na mwelekeo mpya
! na unaozingatia matakwa ya she-
* ria

Apigia chapuo
anwani makazi

Na Restuta Damian, BUKOBA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angelina
Mabula, amesema uwekaji wa anwani
za makazi kwenye mitaa utarahisisha
kutambua idadi ya nyumba zilizopo.

Mabula alisema hayo jana mjini
hapa alipowasili mkoani Kagera kwa
ziara ya kikazi na kushiriki uzinduzi
wa anwani za makazi kwenye jengo
la ofisi za mkoa ikiwa ni kuadhimisha
miaka 60 ya Uhuru wa Tanganyika na
miaka 59 ya Jamhuri.

Dk. Mabula alisema uwekaji wa an-
wani hizo lazima vendane na idadi ya
nyumba na watu kwenye maeneo na
mitaa wanayoishi.

“Siku zote wizara inaitwa nyumba
na maendeleo ya makazi lakini leo
(jana) hii mtu ukiuliza kuna nyumba
ngapi huwezi kusema idadi badala
yake kinachoweza kusemwa ni uhitaji
wa nyumba kwa mwaka, “ alisema
Dk. Mabula.

“Sisi wote hapa tunahitaji nyumba
Zisizopungua milioni tatu unazijen-
gaje? Kwa namna gani? Na lini? Na
zitakwemda kuisha lini? hilo lin-
awezekana, “ aliongeza.

Pia alisema uwekaji wa anwani
utarahisisha maendeleo na kufanya
mipango kwenye shughuli zote zina-
zofanywa na jamii ya watu wanaoshi
kwenye maeneo yao.

Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Meja
Jenerali Charles Mbuge, alisema kwa
kufuata maelekezo ya serikali, wa-
taendelea kutoa elimu kwa wananchi
ili kutambua umuhimu wa kuwa na
anwani za makazi.

“Tukiweka nguvu ya pamoja ufanisi
utaonekana na tutakuwa watu wa
mfano kwa kuanzisha mpango huu
ambao ni msaada mkubwa kwa
wakazi wa mtaa na wageni, “ alisema
Jenerali Mbuge.

“Siku zote wizara inaitwa
nyumba na maendeleo ya
makazi lakini leo (jana) hii
mtu ukiuliza kuna nyumba
ngapi huwezi kusema idadi
badala yake kinachoweza
kusemwa ni uvhitaji wa ny-
umba kwa mwaka, “ alise-
ma DK. Mabula.
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I Serikali kupitia upya mkataba
wa mgodi wa dhahabu

Tigo yahamasisha

huduma ya malipo

kwa njia Kidigitali

Na Mwndishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi ya
Tigo, kupitia huduma yake va Lipa
kwa Simu, imezindua promosheni
ya mwisho wa mwaka inayoitwa
Lipa Kwa Simu, uWini, promosheni.

Kampuni hiyo ilisema jana wakati
wa uzinduzi huo mkoani Dar es
Salaam kuwa lengo ni kuhamasi-
sha wateja wa Tigo pesa kutumia
huduma ya malipo ya kidijitali.

Kupitia promosheni hii watumi-
aji wote wa Tigo Pesa watapata
zawadi za pesa taslimu hadi Sh.
1,000,000, vocha za zawadi na
kurudishiwa asilimia 10 watakapo-
tumia Lipa Kwa Simu kulipia bidhaa
au huduma kwa wafanyabiashara
waliochaguliwa kote nchini.

|kiwamo ushindi wa milioni 1 kila
mmoja kwa wateja kumi watakao
kuwa na idadi kubwa zaidi ya mia-
mala ya Lipa kwa simu kwa kipindi
kizima cha kampeni. Promosheni ya
Lipa Kwa Simu, uWini ilianza jana
na itamalizika Januari 7, mwakani.

Akizungumza katika hafla ya uz-
induzi wa promosheni, Ofisa Mkuu
wa Huduma za Kifedha Tigo Pesa,
Angelica Pesha, alisema promo-
sheni hii inalenga kukuza matumizi
ya malipo kidigitali nchi nzima hasa
kuelekea kipindi hiki cha sikukuu za
Chrismas na Mwaka mpya.

“Tumedhamiria kuwazawadia
wateja wetu waaminifu katika
msimu huu wa sikukuu kwa kila
malipo watakayofanya kupitia
huduma ya Lipa Kwa Simu na Tigo
Pesa ambapo watapata nafasi ya

kujishindia zawadi za fedha taslimu,

punguzo la 10% katika maeneo yali-
yochaguliwa na zawadi za vocha,”
alisema Pesha.

“Kila mteja atakayeshiriki
atapokea ofa kwa njia ya SMS in-
ayomtaka kufikia idadi au kiwango
fulani cha miamala kupitia Lipa
Kwa Simu kulingana na wastani
wa matumizi yake ya kila wiki,
akifikia lengo aliyotengewa mteja
atapata zawadi ya Vocha kuanzia
Sh. 2,000 hadi Sh. 100,000 kwenye
akaunti yake ya Tigo Pesa papo
hapo,” alisema na kuongeza kuwa
wateja 10 bora tu ambao wataongo-
za kwa kutimiza lengo kwa asilimia
50 watapata zawadi ya vicha ya Sh.
100,000 Kila wiki.

Promosheni ya Lipa kwa Simu
uWini itawawezesha wateja wote
kulipa kwa urahisi kwa makundi
mbalimbali ya wafanyabiashara
katika sekta zote kama vile sehemu
za soko, vituo vya mafuta, migaha-
wa, baa, hoteli, maduka makubwa,
maduka ya dawa, maduka va vifaa
na mengine mengi.

Aliongeza mfanyabiashara pia
atapata fursa ya kupokea malipo
yake kupitia huduma hii ya Lipa
Kwa Simu. “Tunawahimiza wafan-
yabiashara wetu wote kupokea
malipo ya kidijitali kutoka kwa
wateja wao msimu huu wa sikukuu
ili kujijengea nafasi ya kushinda.”

Na Marco Maduhu,
KAHAMA

AZIRI wa Nchi Ofi-

si ya Waziri Mkuu

(Uwekezaji), Geof-

frey Mwambe,
amesema serikali inatarajia
kupitia upya mkataba wa mgo-
di wa dhahabu wa Bulyanhulu
kuhusu ujenzi wa barabara kwa
kiwango cha lami.

Imeelezwa kuwa awali mgo-
di huo ukiwa chini ya Barrick
uliingia mkataba na serikali,
kujenga barabara kwa kiwango
cha lami kutoka Bulyanhulu
wilayani Kahama hadi Mwanza,
lakini haukutekelezwa.

Waziri Mwambe alibainisha
hayo juzi alipofanya ziara ka-
tika mgodi huo wa Bulyanhulu,
huku Mbunge wa Msalala wilay-
ani Kahama, Iddi Kasimu, naye
akihoji juu ya hatima ujenzi wa
barabara hiyo.

Alisema katika makubaliano
ya awali na mgodi huo ilikuwa
ni kujenga barabara kwa kiwan-
go cha lami kutoka Bulyanhulu
wilayani Kahama hadi mkoani
Mwanza.

Hata hivyo, licha kuwapo
mkataba huo, mpaka sasa haku-
na kilichofanyika na kumfanya
Waziri Mwambe kutoa ahadi ya
kuupitia upya ili kubaini wali-
chokubaliana.

“Mgodi huu ulipokuwa chini
ya Accacia ulifanya mambo si
mazuri, lakini kwa sasa mkiwa
chini ya Twiga naona mnafan-
ya vizuri na hili suala la ujenzi
wa barabara kwa kiwango cha
lami, serikali na nyie tutakaa ili
tuone litatekelezwaje,” alisema
Mwambe.

Katika hatua nyingine, al-
ipongeza mgodi huo kwa kuajiri
Watanzania wengi, wakiwamo
watu ambao wanaouzunguka
pamoja na kuwapatia nafasi za
usambazaji bidhaa mbalimbali
mgodini hapo.

Awali akizungumza kwenye
mgodi huo, Mbunge Kasimu,

alisema barabara ya kutoka

Bulyanhulu kwenye mgodi huo
hadi Kahama yenye urefu wa
kilomita 75 ni mbovu.

Aidha, aliomba mgodi huo
kutumia mapato yake inayoten-
ga kwa jamii kila mwaka ili ku-
jenga barabara hiyo ili kuondoa
kero kwa wananchi.

Naye Meneja uzalishaji dha-
habu, wa mgodi huo, Abdalla
Kipala, alisema wanatarajia
kufunga kazi zao za uzalishaji
ifilkapo mwaka 2040.

Alisema kabla ya kufikia
mwisho wa kufanya shughuli za
uchimbaji, watafanya mazun-
gumzo na wilaya ili kuona nini
wanaweza kuwafanyia kama
wawekezaji.

Ofisa Mkuu wa Huduma za Kifedha Tigo Pesa, Angelica Pesha (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam
jana, wakati wa uzinduzi wa promosheni ya mwisho wa mwaka inayoitwa Lipa Kwa Simu, uWini. Kulia ni Meneja wa Huduma ya
Lipa kwa Simu, Reuben Kamuga na Meneja wa Wateja Maalum wa Tigo Pesa, Mary Rutta. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wachimbaji wadogo sasa kunolewa uchimbaji kisasa

Na Shaban Njia, KAHAMA

WACHIMBAJI wadogo wa
madini ya dhahabu wilayani
Kahama mkoani Shinyanga,
wanatarajia kupewa elimu ya
uchimbaji wa kisasa na Kam-
puni ya Sub Gold Limited (SGL),
ili kuondokana na uchimbaji
holela na kuharibu mazingira.

Aidha, elimu hiyo itakwenda
sambamba na utambuzi wa bei
halali ya soko la madini katika
masoko ya kitaifa kama ime-
shuka au imepanda, hatua am-
bayo itasaidia kuondoa malala-
miko ya bei kati ya wachimbaji
na wanunuzi wa madini hayo.

Meneja wa Kampuni hiyo,
Abdurahman Sangey, aliya-

bainisha hayo wakati akizun-
gumza na vyombo vya habari,
ambapo alisema, elimu hiyo
itasaidia ~wachimbaji  kuto-
tumia nguvu nyingi wakati
wa shughuli za uchimbaji na
kuhakikisha wanapata masoko
mazuri.

Alisema kwa sasa wachim-
baji wamekuwa wakichimba
madini kwa kutumia teknolo-
jia ya kizamani, hali ambayo
inawafanya kupata madini ya
dhahabu kidogo, ukilinganisha
na nguvu waliyotumia, hivyo
kwa mafunzo hayo yatawab-
adilisha na kuanza kuchimba
kisasa.

Aidha, Sangey alisema,
pamoja na kutoa mafunzo hayo

kwa wachimbaji wadogo pia
watakuwa na suluhisho kubwa
la utatuzi wa bei za madini
ya dhahabu kwa kuwatafutia
masoko katika sehemu mbal-
imbali hapa nchini na duniani
kote.

“Tumeamua kujikita zaidi
kutoa elimu ya uchimbaji
kisasa kwa kundi hilo kwa
sababu uchimbaji wao ni wa
kuhamahama na kuharibu
mazingira yanayowazunguka
na tutashirikiana na Chama cha
Wachimbaji Wadogo (TAMIDA)
na wataalamu kutoka Wizara ya
Madini,” alisema Sangey.

Alifafanua mafunzo yata-
wawezesha wachimbaji kutimi-
za majukumu yao kwa umakini.

Mmoja wa wachimbaji wado-
go kutoka mgodi wa Mwimeilin-
di, Bundala Masanja, alisema
utoaji wa elimu hiyo iende
sambamba na elimu ya utun-
zaji wa kaboni za kukamatia
dhahabu ili kutunza mazin-
gira na kuwalinda wananchi
wanaozunguka maeneo ya
uchimbaji.

Naye Zakaria Mabula alise-
ma, wamekuwa wakiharibu
mazingira kwa kuchimba kwa
kuhamahama na hii ni kwa
sababu  wanachimba kwa
kubahatisha eneo la madini, na
kwamba elimu hiyo itasaidia
kuchimba kisasa na kupata ma-
dini mengi tofauti na wanavy-
ochimba sasa.
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Waziri: Hivi ndivyo tumejipanga N
kuliteka soko la mpunga Afrika

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

AZIRI wa Kili-
mo, Prof. Adolf
Mkenda, amese-
ma wizara yake
itashirikiana na Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) kuanzisha
mashamba darasa kwenye
zao la mpunga ili kuongeza
uzalishaji, lengo kuingia soko
la ushindani Afrika.
Amesema kwa sasa katika
uzalishaji wa mpunga, wakuli-
ma wanapata wastani wa tani
mbili kwa hekta moja, lakini
nchi nyingine ikiwamo Thai-
land wakulima wao wana-
pata tani nane. Prof. Mkenda,
alisema hayo alipotembe-

lea kiwanda cha kukoboa na
kusindika mchele cha MW
Rice  Millers Limited Kkili-
choko mjini Morogoro kwa
ajili ya kuangalia uzalishaji na
kusikiliza vikwazo akiambat-
ana na Waziri wa Viwanda na
Biashara, Prof. Kitila Mkumbo.
Prof. Mkenda alisema lengo la
kutoa elimu kupitia masham-
ba darasa ni kuongeza uzal-
ishaji kutoka tani mbili za
mpunga kwa hekta kwenda
zaidi hadi kufikia tani tano ili
kushindana na mchele un-
aotoka nchi za nje ikiwamo
Pakstani, Thailand na India.
Alisema, ushirikiano huo na
TAMISEMI umelenga kuan-
zisha vituo vya pamoja kwa
ajili ya kufanya mashamba
darasa kwa wakulima ili kutoa

huduma za ugani kwa wakuli-
ma wa mpunga ili kuongeza
tija katika uzalishaji.

“Tayari tumeshawaandikia
wenzetu wa TAMISEMI ili
kuainisha maeneo yatakay-
oanzishwa hayo mashamba
darasa,” alisema.  Alisema
nia ni kutoa elimu hiyo inay-
otokana na Kiwanda cha MW
Rice Millers Limited kue-
lezea kikwazo upatikanaji wa
mpunga kutoka kwa wakuli-

ma na hivyo kushindwa
kuongeza masoko.
Waziri Mkenda, alisema

kiwanda hicho kinakusudia
kuongeza uzalishaji zaidi na
kuuza katika nchi nyingi zaidi,
hivyo kutokana na kikwazo
hicho, lazima uzalishaji wa
mbunga uongozeke nchini.

Alisema pia kiwanda hicho :
kimeomba kuwapo kwa vituo :
vya ukusanyaji wa mpunga :
kutoka kwa wakulima ili ku- :
warahisisha kufikisha kiwan- :
dani kitu ambacho Wizara ya :
Kilimo kwa kushirikiana na :
TAMISEMI wameahidi kushu- :

ghulikia kwa haraka.

Ofisa Rasilimali Watu wa ki- :
wanda hicho, Deoudedith Ki- :
kuna, alisema endapo serikali :
itawasaidia kutatua vikwazo, :
wataongeza uzalishaji kutoka :
tani 288 za mchele zinazozal- :
ishwa kila siku kuongezeka :
mara tatu zaidi. Alisema wapo :
katika mpango wa kuongeza :
uzalishaji kutokana na ma- :
hitaji makubwa ya masoko :
ya ndani na nje kutokana na :

ubora wa bidhaa hiyo.
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Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Mhandisi Robert Gabriel (kulia), akipokea msaada wa madawati 100 kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha
Masoko na Mawasiliano kutoka Benki ya Exim, Stanley Kafu, kwa ajili ya kusaidia kuondoa adha ya upungufu wa madawati katika

shule mbalimbali za msingi mkoani humo, ikiwa ni sehemu ya mpango wa benki hiyo wa ugawaji wa madawati 1,000 katika mikoa
mbalimbali hapa nchini kupitia mpango wake wa kusaidia jamii ujulikanao Exim Cares. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwanza vapigwa jeki madawati

Na Mwandishi Wetu

MKOA wa Mwanza ume-
punguziwa tatizo la uhaba wa
madawati kwa ajili ya shule,
baada ya kukabidhiwa mada-
wati 100.

Madawati hayo yenye
thamani ya zaidi ya Sh. mil-
ioni 20 yemetolewa na Benki
ya Exim Tanzania kwa ajili ya
kusaidia kuondoa adha ya up-
ungufu wa mawadati katika
shule mbalimbali za msingi

mkoani Mwanza.
Akizungumza jana kwe-
nye kukabidhi ~madawati

hayo kwa uongozi wa Seri-
kali mkoani Mwanza, Mkuu
wa Kitengo cha Masoko na
Mawasiliano kutoka Benki ya
Exim, Stanley Kafu, alisema
hatua hiyo itasaidia kubore-
sha mazingira kwa wanafunzi
kupata elimu.

Aidha, alibainisha kuwa
benki hiyo inaadhimisha
miaka 24 tangu kuanzishwa
kwake mwaka 1997, ambapo
katika kusherehekea maa-
dhimisho hayo, imeanzisha
mpango wa kutoa madawati
1,000 kote nchini ikiwa ni se-
hemu ya kurejesha shukurani
kwa jamii.

“Miezi miwili iliyopita tul-
isherehekea miaka 24 tangu
benki yetu ianze kutoa hudu-
ma ambapo tuliamua kutoa
madawati 1,000, ili kwa kush-
irikiana na serikali tusaidie
kupunguza changamoto za
elimu nchini. Tunashukuru
Waziri Mkuu, Kassim Majali-
wa, aliuzindua mwezi uliopita
mkoani Lindi, hivyo tuko
hapa kukabidhi madawati
haya 100 ikiwa ni sehemu
ya kutekeleza mpango huo,”
alisema Kafu.

Akipokea madawati hayo,
Mkuu wa Mkoa Mwanza,
Mhandisi Robert Gabriel,
aliipongeza benki hiyo kwa
kutimiza miaka 24 tangu
kuanzishwa kwake na kua-
mua kurejesha fadhila kwa
jamii kupitia madawati hayo
kwani yatasaidia kuondoa uh-
itaji uliopo na kuboresha maz-
ingira ya wanafunzi kujifunza.

“Madawati haya yataleta
mageuzi makubwa kwenye
mkoa wetu kwani uhitaji ni
mkubwa, tuna miradi mingi
ya ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa inayoendelea baada ya
kupokea fedha nyingi kutoka
kwa Rais Samia Suluhu Has-
san hivyo natoa shukurani za
dhati kwenu na naomba taasi-
si nyingine ziige mfano huu,”
alisema Mhandisi Gabriel.

Akipokea madawati hayo
kutoka kwa Mkuu wa Mkoa

Mwanza, Mkuu wa Wilaya :
Misungwi, Veronica Kessy, :
kushirikiana :
na viongozi wenzake ata- :
hayo :
yanakabidhiwa katika shule :
zenye uhaba na kutunzwa :
vyema kwa lengo la kuleta :
tija iliyokusudiwa hususani :
kukabiliana na uhaba uliopo :
uliotokana na mwitikio wa :
wazazi kupeleka watoto shule :
kutokana na seraya elimubila :
ada. Naye Ofisa Elimu Mkoa
Mwanza, Mwalimu Martine :
Nkwabi, alisema kwa shule :
za msingi na sekondari kuna :
uhaba wa takribani madawati :
180,000 na kuongeza kuwa :
madawati 100 yaliyotolewa :
na Benki ya Exim yatasaidia :
kukabiliana na uhaba huo :
huku yakiwasaidia wanafunzi :
300 kuwa na mazingira bora :

alisema kwa

hakikisha madawati

ya kukaa wakiwa darasani.

TADB, KCBL
kuwapatia
wakulima
wadogo bil. 2/-

Na Mwandishi Wetu

WAKULIMA wadogo mkoani Kilimanjaro
wamepata fursa ya uwezeshwaji, baada ya
Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania
(TADB) kuingia katika makubaliano na Benki
va Ushirika Kilimanjaro (KCBL) kuwakope-
sha shilingi bilioni mbili kwa riba nafuu.

Lengo la mkopo huo ni kukuza biashara
na kuleta mageuzi katika sekta ya kilimo,
ufugaji na uvuvi.

Makubaliano haya, yaliyosainiwa jana
mjini Moshi, yataiwezesha TADB kutoa dha-
mana kwa wakulima wa mkoani Kiliman-
jaro watakaoenda kuomba mikopo KCBL
kufanya shughuli za kilimo, ufugaji pamoja
na uvuvi kwa riba nafuu. Dhamana hii in-
aratibiwa na TADB chini ya Mfuko Maalum
wa Dhamana kwa Wakulima Wadogo nchini
‘SCGS..

“Kwa muda mrefu tumeona wakulima
wetu nchini wakipata changamoto ya mitaji.
Wengi wakilazimika kukopa kwa riba za
kibiashara ambapo wengi wao wamekuwa
wakipata changamoto ya kuhimili riba hizo
kubwa. Hivyo, kama taasisi ya maendeleo
va kifedha, kupitia mfuko wa dhamana kwa
wakulima wadogo, tumeona umuhimu wa
kutoa mikopo hii nafuu kwa kushirikiana
na KCBL ili kuwawezesha wakulima wengi
zaidi katika kanda ya kaskazini, kupata
mitaji,” alieleza, Mkurugenzi Mtendaji wa
TADB, Frank Nyabundege.

Mkuu wa Wilaya ya Moshi Mjini, Said
Mtanda, aliwapongeza KCBL na TADB kuin-
gia katika ushirikiano huo.

Godfrey Ng'urah, Meneja Mkuu wa KCBL,
alisema kiwango hicho cha mkopo kitaenda
kuongeza uzalishaji mara mbili katika
shughuli za kilimo mkoani humo, ikiwamo
uzalishaji wa pembejeo, upatikanaji wa
matreka na mengineyo.

Dentsu yazindua
wiki ya masoko

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Masoko Kidigitali na Ma-
wasiliano ya Dentsu Tanzania, imezindua
wiki ya masoko kwa lengo la kuwawez-
esha wataalamu wa fani ya masoko,
mawasiliano na mahusiano kuzibainisha na
kuzitumia fursa zilizopo kwenye fani hiyo
nchini.

Wiki hiyo itafanyika kwa siku tatu kuan-
zia Desemba mosi hadi 3, mwaka huu,
ambapo pia kutakuwa na mijadala itakay-
oshirikisha wadau wa fani hizo kujadili njia
nzuri za kufanya kazi kwenye fani hiyo.

Mkurugenzi wa Dentsu Aegis Network
Tanzania, Edward Shila, alisema kwa sasa
matumizi ya data yamekuwa ni muhimu
na yanatumika zaidi katika kutengeneza
mazingira bora ya ufanisi wa kazi kwenye
fani mbalimbali, hivyo hata kwenye fani
ya masoko data zilizopo zinaweza kutumia
katika kutengeneza mpango kazi mzuri
wa shughuli za masoko na mawasiliano na
kuzitumia vema fursa zinazopatikana.

Shilla aliyashukuru mashirika na kampuni
za TBL, LAS Consultancy, Eskimi, We media
na infocus studio ambao waliwafadhili kwa
ukarimu kufanikisha tukio hilo.
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RUSHWA VS UCHAGUZI

Wadau: Ya ngono inachafua
wanawake Kkisiasa

HABARI BORA NA KAMILIFU

IWaungana na Warioba
kutaka nayo ikomeshwe

Na Sabato Kasika

AKATI  Tanza-

nia  inaelekea

kwenye jubilei

ya miaka 60 ya
Uhuru, kada mbalimbali zi-
nazungumzia maendeleo ya
taifa tangu mwaka 1961 hadi
sasa na kuibua changamoto
zilizopo.

Miongoni mwao ni Waziri
Mkuu mstaafu, Jaji Joseph
Warioba, ambaye anajikita
kwenye siasa na kutahad-
harisha kuwa rushwa katika
uchaguzi imekuwa kubwa
na kushauri ikomeshwe.

Ni katika kipindi cha
Dakika 45 cha ITV katika ku-
tathmini miaka 60 ya Uhuru
wa Tanzania, anaposema,
rushwa inaonekana waziwa-
zi, kwamba mtu anayetaka
uongozi siku hizi analazi-
mika kuwa na fedha na ku-
tumia fedha.

Mwanasiasa huyo mkong-
we anasema, bila fedha,
hawezi kupata uongozi,
hali ambayo inasababisha
rushwa iendelee kuenea na
kuonya kuwa ipo kwenye
siasa hasa wakati wa uch-
aguzi na haijakomeshwa.

“Taasisi ya Kupambana na
Kuzuia Rushwa TAKUKURU
ilianzishwa ili kupambana
na rushwa, hasa kubwa,
na siku za nyuma chombo
hicho kilifanya kazi vizuri,
lakini sasa kimebaki kupewa

amri na viongozi,”
ioba anasema.

Anaeleza kushangaa jinsi
ambavyo chombo hicho
kinatumika kama Jeshi la
Polisi kwa kupewa maa-
gizo, hakiwezi kuchunguza
viongozi na kwamba ndiyo
maana siasa za rushwa zi-
naendelea nchini bila hatua
zozote kuchukuliwa.

“Ifike wakati sasa viongozi
wakubali kuna rushwa, iko
ndani ya uongozi, kinacho-
takiwa ni kuwekwa utarati-
bu wa kuishughulikia ndani
ya viongozi na wenyewe
wakikubali kupambana nayo
itaisha,” anasema.

" Jaji War-

RUSHWA HII TISHIO

Nancy Mrikaria, ni Katibu
Mkuu wa zamani wa Chama
cha TLP, anaungana na Jaji
Warioba kuhusu saratani ya
rushwa katika uchaguzi, la-
kini anajikita zaidi kwenye
rushwa ya ngono.

“Rushwa ya ngono ka-
tika uchaguzi ipo, baadhi
ya wanawake wanaotaka
uongozi kupitia vyama vyao
huombwa, ila husita kuweka
wazi, vitendo hivyo, labda
kwa sababu ya aibu, lakini
sisi wadau tunaendelea kue-
limisha jamii kuikataa kwani
inadhalilisha utu wa mwan-
amke,” anasema Nancy.

Imekuwa ni kikwazo kwa
wanawake kupata uongozi,
na kwamba wapo wanao-

fanikiwa kutokana na uw-
ezo wao wa kuongoza na
wengine wanaangukia kwe-
nye rushwa hiyo ya ngono,
anaeleza.

“Vilevile, wapo wana-
okubali kutoa ngono waka-
pata uongozi, wengine
pamoja na kushiriki ngono
hawapati nafasi na baadhi
wanajiweka kando na siasa
kuepuka mtego huo,” anase-
ma.

Anasema, ni vyema wa-
dau wa siasa wakaendelea
kupaza sauti kupinga rush-
wa zote katika uchaguzi na
TAKUKURU ichukue hatua
dhidi ya wanaolalamikiwa.

“Rushwa ya ngono ipo,
kwani nimehudhuria sem-
ina nyingi zinazoandaliwa
na majukwaa ya wanawake
na kusikia malalamiko hayo,
hivyo nayo inatawala katika
siasa za Tanzania hasa waka-
ti wa uchaguzi,” anaeleza.

WOTE WAWILI
WABANWE
Mwanasheria Felix Mko-
samali anakumbusha kuwa
Sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa ya
Mwaka 2007, inagusa pande
mbili, kwa mtoaji hadi kwa
mpokeaji, na kwamba ni kati
ya sheria muhimu katika ku-
pambana na rushwa.
“Rushwa ni adui wa haki”
hivyo ni muhimu kujua
kuwa kutoa na kupokea

Ukurasa_]3-

"'Bunge Ia Tanzania

na dhana za kuhoji

‘utakatifu, udhaifu’

Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKURU, Salum
Hamdun. PICHA: MTANDAO

rushwa ni jinai, ni vyema Wa-
tanzania wakalijua hilo kuwa
kosa la rushwa halihusu upande
mmoja tu,” anasema Mkosamali.

Katika ufafanuzi wake, anase-
ma, mtoa rushwa na anayeipokea
wanapochunguzwa na kubainika
kuhusika na vitendo hivyo, wana-
takiwa kufikishwa mahakamani.

Mkosamali mbunge wa zamani
wa Muhambwe mkoani Kigo-
ma - NCCR-Mageuzi , anasema
ni muhimu kila mtu kutambua
kuwa kutokujua sheria si utetezi
iwapo atatenda kosa lolote.

“Nimpongeze mzee Warioba
kwa msimamo wake wa ukweli
na uwazi, hamung'unyi maneno,
akiona jambo haliko sawa, hasiti
kusema, ingawa hakugusia kuwa
hata mpokea rushwa ana mako-
sa,” anasema.

Mwanasheria huyo anafafanua
kuwa, Sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa imeainisha
makosa kadhaa ya rushwa am-
bapo mtu akitenda, mchakato
wa uchunguzi na mashtaka ya
rushwa utaendeshwa dhidi yake.

“Kwa ujumla sheria hii ime-
ainisha makosa 14 ya rushwa ya-
nayojitokeza kwa taswira mbal-
imbali. Kwa mfano wa makosa
ya rushwa ni kama ifuatavyo;
kupokea rushwa, kushawishi au
kulazimisha kupewa rushwa,”
anasema.

Anaongeza kuwa kutoa rushwa
au kuahidi kutoa rushwa, adhabu
yake ni faini ya Sh. 500,000 hadi
Sh. milioni moja au kifungo kati
ya miaka mitatu hadi minne ama
faini na kifungo kwa pamoja.

“Kutoa au kupokea rushwa ili
kupata mkataba wa kutoa hu-
duma kwa idara ya umma au
shirika la umma, adhabu ni faini
ya Shilingi 1,000,000 hadi tatu au
kifungo kati ya miaka mitatu hadi
mitano ama faini na kifungo kwa
pamoja,” anasema.

Anataja rushwa ya ngono
kwamba mtu mwenye mamlaka
kutumia madaraka kulazimisha
au kushawishi mwengine ku-
fanya naye tendo la ngono kwa
ahadi ya kumpatia ajira au up-
endeleo fulani, adhabu ni faini
ya Sh. 5,000,000 au kifungo kisi-
chozidi miaka mitatu ama vyote
kwa pamoja.
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Katibu wa NEC, Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka (wapili kushoto), na viongozi wengine wa CCM, wakikagua mradi wa maji
wa Ziwa Tanganyika. PICHA: BEATRICE SHAYO

Makandarasi maji
wanavyoitibua
Sekretarieti ya CCM

M Shaka aiibua TAKUKURU
uchunguzi, Chongolo kuja na kiini

Na Beatrice Shayo aliyekuwa,
KIGOMA

AKATI taifa likiteseka

kwa ukame na uhaba

wa maji, wakuu wa Sek-

retarieti ya Halmashauri
Kuu ya CCM Taifa, wakiwa mkoani
Kigoma wamekutana na kilio cha wa-
nanchi wakilalamikia makandarasi
kutokamilisha miradi.

Wanakerwa na kutotekeleza mira-
di huku wengine wakikimbia kazi zao
na kuwaachia watu mateso mathala-
ni ukosefu wa maji kwenye mradi wa
Ziwa Tanganyika.

Ziara hiyo iliyoanza katikati ya
mwezi huu ikiongozwa na Katibu
Mkuu wa CCM, Daniel Chongolo, ina-
fanyika Kagera, Geita, Kigoma, Katavi
na Bukoba.

Ziara inalenga kuimarisha uhai
wa chama mashinani na kukagua
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya
CCM ya mwaka 2020 - 2025, kama
inavyoelekezwa na Halmashauri Kuu
ya CCM Taifa iliyokutana Juni mwaka
huu.

Wanaojumuika na Katibu Mkuu
Chongolo ni Naibu Katibu Mkuu wa
CCM - Bara, Christina Mndeme, wen-
gine ni Makatibu wa NEC Itikadi na
Uenezi, Shaka Hamdu Shaka, Siasa
na Uhusiano wa Kimataifa, Ngemela
Lubinga na Katibu Mkuu wa Umoja
wa Vijana wa CCM (UV-CCM), Kennan
Kihongosi.

Viongozi hao wanalakiwa na

malalamiko ya makandarasi
kuchelewesha miradi na kushindwa
kukamilika kwa wakati na wengine
kufanyakazi chini ya kiwango licha
ya kulipwa.

SHAKA ATAKA UCHUNGUZI

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa
CCM, Shaka Hamdu Shaka, inaitaka
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), kuchunguza
Wizara ya Maji kwa kitendo cha ma-
kandarasi kutimka na kuacha kazi za
ujenzi.

Shaka akiwa mkoani Kigoma, ali-
potembelea mradi wa kitekeo cha
maji wa Ziwa Tanganyika chenye uw-
ezo wa kuzalisha lita milioni 42 kwa
siku, anatoa maelekezo hayo.

Anasema katika maeneo aliyotem-
belea makandarasi wamejitoa na
kusababisha miradi kukwama huku
wananchi wakipata shida ya maji na
huduma nyingine.

Anasema kuna haja ya TAKUK-
URU kuchunguza kitendo cha ma-
kandarasi kujitoa katika miradi ya
maji ili kuepuka miradi kuchelewa
kukamilika kwa wakati.

Katika kandarasi ya Ziwa Tanganyi-
ka tayari mkandarasi alijitoa kufanya
kazi akiwa amefanya upembuzi yak-
inifu na kukubali kufanya kazi, Shaka
anasema.

“Hapa sasa mtu mmoja kashajitoa
na huyu aliyepo ni wa pili, hii ni shida
kubwa ya makandarasi kuondoka nil-
iongea na Waziri wa Maji, Juma Awe-
so, akaniambia anakusudia kukutana

na makandarasi nchi nzima
nadhani hili nalo ni muhimu,”
anasema Shaka.

Anaongeza kuwa wanawapa
kazi makandarasi wa nchini
kwa kuwaamini, matokeo yake
wanawarudisha nyuma kwa ki-
tendo cha kujitoa katika miradi
kabla ya kuikamilisha.

Aidha, Shaka anasema kwa
sasa jicho la chama hicho
litakuwa katika mradi wa maji
wa ziwa Tanganyika kuona
namna gani utekelezaji wa aha-
di ya Rais Samia Suluhu Hassan
unatekelezeka kwa kuhakiki-
sha watu wanapata maji.

TATIZO GEITA

Christine Mndeme, Naibu
Katibu Mkuu CCM Bara aliye-
tembelea Wilaya ya Nyang'wale
mkoani Geita, anakutana kisa
cha mkandarasi ambaye kwa
kipindi cha miaka mitano
hajakamilisha ujenzi wa jengo
la halmashauri.

Akizungumzia suala hilo,
anasema kitendo hicho kime-
sababisha Mkurugenzi wa Hal-
mashauri kuendelea kufanya
kazi katika jengo la utawala la
hospitali huku serikali ikiwa
imetoa fedha kwa ajili ya ujenzi
huo usiokamilika.

“Jengo la utawala leo lina
miaka mitano halijakamilika
na kunasababisha matatizo
makubwa kwa mkurugenzi
na timu yake. Wanakaa kwe-
nye jengo la hospitali fedha ya
ujenzi ipo na pochi la mama
limefunguka lakini kuna tati-
zo la mkandarasi,” anasema
Christina.

Anasema mkandarasi ame-
kuwa akifanya uzembe haone-
kani kazini na ukienda hakuna
watumishi au ni wachache na
kusababisha kero kwa mkuru-
genzi kwa sababu hana ofisi
na wananchi wanapata kero ya
kukosa huduma.

Naibu Katibu Mkuu wa CCM,
anasema watumishi hao wana-
tumia jengo la utawala la hos-
pitali ambalo hutumika kutoa
huduma kwa wananchi.

“Mkandarasi hajanipa ma-

jibu ya kuridhisha kaniambia
hawezi kuendelea kujenga
mpaka apatiwe fedha na hawe-
zi kupatiwa fedha nyingine ni
mpaka amalize kipande kile...
ndipo alipwe fedha nyingine
huyu hatufai. Mkandarasi
mshauri ni mtu binafsi naye
hamshauri mwajiri ambaye ni
halmashauri ya wilaya hiyo.

“Hapa sasa
mtu mmoja
kashajitoa na
huyu aliyepo
ni wa pili, hii ni
shida kubwa
ya makandar-
asi kuondoka
niliongea na
Waziri wa Maji,
Juma Aweso,
akaniambia
anakusudia
kukutana na
makandarasi
nchi nzima na-
dhani hili nalo
ni muhimu,”
anasema Sha-
ka.

Hatuwezi kuendelea na uzembe
huu kama imeshindikana atu-
pishe tutafute mkandarasi mwing-
ine mwenye uwezo,” anasema
Naibu Katibu Mkuu Bara.

Anapokakagua ujenzi wa jengo
hilo la Halmashauri ya Mlale,
anasema CCM haitosita kuiagiza
serikali kuvunja mikataba ya
makandarasi wanaoshindwa
kutekeleza miradi ya maendeleo
kwa wakati.

“Sijaridhishwa na kazi ya
mkandarasi mshauri wa kampuni
ya BICCO. Hajatekeleza majuku-
mu yake ya kulinda fedha za seri-
kali zinazotumika katika ujenzi
huu,” anaonya.

Anaongeza: “Chama kinaagiza
mradi huu ukamilike kwa wakati
na hakitosita kuishauri serikali
kuvunja mkataba kama mkandar-
asi anafanyakazi zake kwa ku-
suasua.”

Mndeme amwagiza mkandara-
si anayejenga jengo hilo kampuni
ya SUMA JKT kuongeza kasi kwa
kuleta nguvu kazi ya kutosha.

Anautaka wuongozi wa hal-
mashauri kuandaa taarifa yenye
usahihi kuhusu kiasi halisi cha
fedha kilichotumika katika mradi
huo baada ya kubaini ukakasi ka-
tika takwimu za fedha zilizoteng-
wa.

“Mradi huu mmenieleza una-
gharimu Sh. bilioni 2.8, mkataba
mpya na SUMA JKT unagharimu
Sh. bilioni 2.1, mmelipa mkandar-
asi TBA Sh. milioni 499 ambaye
mkataba wake umevunjwa,”
anasema.

“Lakini hapa kuna bilioni moja
ambazo halmashauri imetenga
kwa ajili ya mradi huu, nataka
kujua hizi fedha matumizi yake
ni yapi? Hizi ni pesa za serikali,
hivyo lazima matumizi yake yafa-
hamike,” Christina anasisitiza.

Baada ya kukosekana majibu
hayo, anaagiza kuandaliwa ripoti
yenye usahihi wa matumizi ya
fedha halisi za mradi huo ambao
tangu mwaka wa fedha 2016/2017
hadi sasa bado haujakamilika.

Aidha, anawataka makandarasi
washauri kutekeleza majukumu
yao kwa maslahi ya nchi badala ya
kufumbia macho vitendo vinavy-
oashiria miradi ya ujenzi kwenda
kinyume cha matakwa ya kimka-
taba.

MAKANDARASI NI KERO

Katibu Mkuu wa CCM, Dan-
iel Chongolo, akitoa ya moyoni
anasema hawawezi kukubaliana
na uzembe unaofanywa na ma-
kandarasi na kuahidi kulifanyia
kazi suala hilo kwa kuangalia kwa
kina kiini chake.

Anasema iwapo wakibainika ni
kipi kiini cha tatizo serikali ita-
chukua hatua.

Hawawezi kuwa na taasisi za
serikali au zenye uhusiano na
taasisis za umma ambazo zina-
fanya mambo ovyo na kuchelew-
esha maendeleo halafu watendaji
wakazichekea, akisisitiza kuwa
hayupo tayari katika hilo.

“Ninakwenda kuangalia na
nitalifanyia kazi lazima tutafute
matokeo. Fedha zimeletwa wewe
ndiye uliyekubali kujenga hu-
jafikia kiwango unachotakiwa
kulipwa unataka pesa, hiyo fedha
inatoka wapi bila kutimiza matak-
wa ya malipo? Hilo halikubaliki ni
lazima tuende mbele tuambiane
ukweli,” anasema Chongolo.

Chongolo  anasema  kuna
umuhimu wa mikataba iwekewe
vipengele vitakavyowezesha kui-
futa pale mkandarasi anapobaini-
ka amekiuka makubaliano kuliko
kutumia muda mrefu kuuvunja
huku miradi ikikwama na wa-
nanchi wakiteseka.
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UCHAMBU/ZI
Bunge la Tanzania na dhana

Za kuhoi

Na Deogratias Mutungi

ENO “utakatifu” lina-

chukuliwa mara nyingi

au kuhusishwa na Mwe-

nyezi Mungu. Ni sahihi,
lakini linaweza kutumiwa kue-
ndana na masuala mengine kulin-
gana na muktadha.

Utakatifu unatokana na neno la
Kiebrania “qadash” likimaanisha
kujitenga au kutengwa kwa usafi,
aidha katika Kigiriki hujulikana
kama “hagios” ikiwa na maana
kutokuwa na makosa, udhaifu au
uchafu.

Hivyo utakatifu unamaanisha
kukaa mbali na uchafu au udhaifu
na katika siasa, bunge ni muhimili
wa dola unaoweza kuhusishwa na
utakatifu kiutendaji na kuisima-
mia serikali kikamilifu.

Utakatifu unatumiwa kulingana
na muktadha na kwenye hoja hii
bunge ni jumba la dhahabu lenye
heshima ya pekee katika kusima-
mia maendeleo ya nchi na raia
wake.

Linapaswa kujiendesha na ku-
jisimamia kitakatifu, linalofanya
kazi kwa hoja zenye mrengo
chanya wa ukombozi wa taifa kiu-
chumi, kisiasa na kijamii, likiwa ni
baraza lenye watakatifu wanaois-
aidia nchi kutunga sheria na kui-
simamia serikali katika utekelezaji
wa majukumu yake bila woga,
hofu wala upendeleo na kuipiti-
sha bajeti yake.

Baadhi ya watu hulichukuliwa
bunge kama jumba la kuvuna na
kugawana mapesa ya walipa kodi
hivyo kuliondolea utakatifu.

Swali hapa ni kwa kiwango gani
wabunge wa Afrika na Tanzania
wanautendea haki utakatifu ka-
tika kutatua matatizo ya wananchi
na kutimiza wajibu wao kwa seri-
kali kadiri majukumu yao yanavy-
oelekeza kikatiba?

Dhana ya utakatifu inasimamia
usafi, uimara na ubora wa vion-
gozi wa kisiasa kama wabunge ka-
tika kutimiza wajibu wao ndani ya
nchi ili kuleta maendeleo ya kweli
kwa wananchi kama walivyoahidi
wakati wa kuomba kura na kula
kiapo cha utumishi.

Ifahamike wazi kuwa duniani
kote mabunge ni chemichemi,
nembo na taswira ya taifa kwa
ubora na umadhubuti wa watu
wake.

Bunge dhaifu huzalisha mifumo
dhaifu ndani ya taifa lake, na huo
ndiyo mwanzo wa serikali legel-
ege, mikataba tata, mifumo duni
na vitu vyake vyote huwa dhalili
na huko ndiko kupoteza utakatifu
wake pale linaposhindwa kujenga
hoja za kisiasa zenye fikra tundui-
zi (critical thinking) na kuwa na
uwakilishi wenye tija kwa umma.

Bunge na wabunge wake
ni chombo kitakatifu pale lin-
apoonyesha utimamu wa kutimi-
za majukumu yake ipasavyo na si
kwa matakwa ya mihimili mingine
au maslahi ya yeyote.

Mkataba wa ndoa ya bunge ni
baina ya wabunge watakatifu na
wananchi wao, hivyo ni lazima
utakatifu uwe wa kufungamana

\
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na maslahi ya wapigakura.

Utakatifu wa bunge ni kutam-
bua umuhimu uliopo baina yake
na wananchi katika kupigania ma-
slahi ya watu wa tabaka la chini,
ndiyo mama na mkombozi wa
dhuluma, ufisadi, uminywaji wa
haki ya aina yoyote ya kunyanyasa
wanyonge na raia.

Bunge la Tanzania lipo kwa
mujibu wa katiba na sura ya tatu,
vifungu 62,63, 64 na 65 sam-
bamba na vifungu vyake vidogo.
Kimuundo kuna maelezo yanay-
ojitosheleza kuutambulisha mhi-
mili huo wa bunge na majukumu
yake kwa umma.

Hoja ya kuwapo udhaifu ndani
ya mhimili huu wa dola si jambo la
kawaida kama watu wengi wana-
vyodhani. Ni suala gumu linalohi-
taji ushahidi wa kutosha kabla ya
kulituhumu, bunge linapoyumba
na kudhoofu.

Bunge la Tanzania ni takatift,
kwa sababu iwapo ni dhaifu taifa
lingeyumba kwani ni sawa na uti
wa mgongo unapojeruhiwa bila
shaka mwili utakosa ushirikiano
na viungo vingine ikibidi hata
kupooza.

Mara nyingi hatima yake ni
mauti, kadhalika udhaifu wa
bunge ni umauti wa nchi na watu
wake, hivyo wanaojenga hoja ya
udhaifu wa bunge la taifa hili wa-

Inawezekana
wapo wanaojen-
ga hoja ya ud-
haifu wanakosea,
hata hivyo ku-
kosea kwa mara
ya kwanza si
dhambi, dhambi
ni kueleweshwa
na wasikubali
kuelewa, Waswa-
hili wana usemi
usemao “kutenda
kosa si kosa bali
kulirudia”

nautambua udhaifu huo, au ni ud-
haifu upi unaosemwa? Bila shaka
ni ule wa kusadikika.

Inawezekana wapo wanao-
jenga hoja ya udhaifu wanakosea,
hata hivyo kukosea kwa mara ya
kwanza si dhambi, dhambi ni kue-
leweshwa na wasikubali kuelewa,
Waswahili wana usemi usemao
“kutenda kosa si kosa bali kuliru-
dia”.

Kwa ujumla Bunge la Tanzania
si dhaifu ni imara, kwa sababu ni
chombo kinachojiendesha kwa
mujibu wa kanuni zake zilizotung-
wa ndani ya bunge hilo mahsusi
kwa ajili ya kusimamia shughuli
zake.

Aidha, bunge huikosoa serikali
na kutunga sheria za kuendesha
nchi kulingana na utaratibu wa
bunge ulivyo, swali linakuja ni lini
bunge lilishindwa kutimiza wajibu
wake wa kuikosoa serikali?

Wapo wabunge watakatifu kwa
maana ya gadash” na “hagios”
wanaojenga hoja na kuisahi-
hisha serikali na taasisi zake kwa
uchungu mkubwa kwa maslahi
ya umma. Hata wakitaka bajeti
kuongezwa na mambo kadhaa wa
kadhaa kupewa umuhimu.

Yapo maazimio ya bunge katika
kuwajibisha watendaji wa serikali
na taasisi za umma zinazolegalega
kiutendaji au kutuhumiwa kwa

‘utakatifu, udhaifu’

ufisadi wa mali za umma, kuhu-
jumu uchumi na kukosekana uwa-
jibikaji.

Wapigakura wameshuhudia
wabunge wakiwajibisha mawaziri,
watendaji mbalimbali, wakiunda
kamati zinazofichua uozo kwenye
madini, nishati, fedha lakini pia
ndani ya kamati za maadili waki-
wahoji watendaji na wabunge wa-
tovu wa nidhamu.

Bunge ni mahala patakatifu
waliomo ni watakatifu, hivyo ni
vyema kujenga hoja zenye dira na
mwelekeo wa kisiasa unaolenga
kukosoa kwa maslahi ya nchi
na watu wake na inapoonekana
kuna upungufu isichukuliwe kana
kwamba bunge ni dhaifu.

Misimamo binafsi na hoja za
mbunge kupelekea watu kutoa
hukumu kwa bunge zima kuwa ni
dhaifu kwa sababu ya kusigana na
kutokubali mawazo ya mtu mmo-
ja hakumaanisha kuwa chombo
hicho si kitakatifu.

Tanzania inalo bunge imara
lenye utashi wa kuwajibika, kuisi-
mamia na kuikosoa serikali kwa
mujibu wa katiba na maslahi ya
umma. Bunge ni chombo kitakat-
ifu kinachohudumia umma kulin-
gana na dhamana waliyopewa na
wapigakura wao.

dmutungid@yahoo.com
0717718619
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JUKWAA LA UONGOZzI

NANA AKUFO ADDO

Rais Ghana anayeonekana kioo cha kuing'arisha
Afrika...ingawa anazungukwa na makandokando

Na Mwandishi Wetu

ANUARI 2017, wakili wa

zamani wa haki za bina-

adamu, mwanadiplomasia

Nana Akufo-Addo, aliap-
ishwa kwa mara ya kwanza kuwa
rais mpya wa Ghana, katika uch-
aguzi uliofanyika Desemba mwa-
ka 2016.

Rais Akufo Addo, alimshinda
mpinzani wake John Dramani
Mahama, katika uchaguzi wa
vyama vingi uliokuwa unawa-
chuanisha wapinzani hao wa jadi
ambao mara nyingi wanagombea
urais wa nchi hiyo.

Akufo Addo anatokea Chama
cha Patriotic Party [NPP], ikiwa ni
mara yake ya nne kugombea na
kushindwa bila kukata tamaa. Ni
jasiri aliyezaliwa Machi 29, mwa-
ka 1944.

Rais huyo ni mwanasiasa
mkongwe asiyechoka na alipo-
tangazwa mshindi anatamba
“taifa hili sasa ni mwenge wa
demokrasia Afrika Magharibi na
bara zima” akiahidi kukabiliana
na uchumi uliozorota, suala am-
balo alilitilia mkazo wakati wote
wa kampeni na hicho ndicho ana-
chokifanya sasa.

Anawatangazia wafuasi wake
kuwa wushindi wake ni hatua
anayoifurahia sana katika mai-
sha yake yote na kuahidi kuwa
atafanya kila juhudi kuhakikisha
kuwa anatekeleza matakwa ya
wananchi wa Ghana.

Baada ya kuingia Ikulu ya jijini
Accra, Akufo Ado, mwaka 2019
alitajwa kuwa kiongozi bora ba-
rani Afrika na watatu duniani.

Kwanza taasisi ya utafiti ya ‘Ca-
nadian Leaders of Tomorrow’,
ilimtaja Addo kuwa ni kiranja
bora wa Afrika kufuatia kura zi-
lizopigwa kwa kusimamiwa na
shirika hilo.

Akufo-Addo, aliibuka kuwa
Rais bora kuanzia mwaka 2018 na
kuripotiwa na taasisi na mitandao
ya nchi hiyo.

Lakini si Canada pekee, utafiti
kama huo uliofanywa nchini
Marekani na Shirika la World Vi-
sion Forum, linamweka Addo juu
ya marais wote wa Afrika likimta-
ja pia kuwa ni watatu kati ya vion-
gozi mashuhuri na bora duniani
wenye maono na fikra pevu.

NINI KINACHOMPAISHA

Kwa mujibu wa Shirika la Ca-
nadian Leaders of Tomorrow,
tangu achukue uongozi mwaka
2017 kutoka kwa John Mahama,
Akufo-Addo amejidhihirisha
kuwa ni ‘Mtu wa Watu’® mwe-
nye kutekeleza sera yakinifu (za
uhakika na kweli) zikiwamo
kutoa elimu bora ikiwamo ya
sekondari na kujitolea kwake
kwenye miradi na mipango ya
maendeleo ya Ghana na kupam-
bana kikamilifu na kutokomeza
rushwa jambo linalomweka juu
ya kilele cha mafanikio.

Baadhi wanaotajwa kumkar-
ibia Addo Akufo wameondoka
madarakani, lakini waliopo ni
pamojana Danny Faure wa Sey-
chelles na wa Gambia Adama

Rais Nana Akufo-Addo wa Ghana, anayesifiwa kwa umahiri. PICHA: MTANDAO

Barrow, nao wanaelezwa kuwa
ni miongoni mwa viongozi tano
bora wa Afrika.

Ghana ya Akufo Addo ni nchi
inayosifiwa kwa demokrasia
thabiti, ambayo vyama vya up-
inzani vinashinda na kuongoza
dola.

Tena, Ghana imekuwa na ma-
badiliko saba ya madaraka kwa
njia ya amani tangu kurudi kwa
demokrasia zaidi ya miaka 30 ili-
yopita na katika taifa hilo malala-
miko ya baada ya uchaguzi yame-
kuwa yakishughulikiwa kupitia
mahakama jambo ambalo ni na-
dra katika nchi nyingi za Afrika.

Rais Akufo Addo, anasifika
kuiongoza vyema Ghana, anayoe-
lezwa kuwa tangu achukue nchi
mwaka 2016, taifa hilo limerekodi
ukuaji wa hali ya juu wa uchumi
na maendeleo mengine wakati
wa kipindi cha kwanza cha ma-
darakani wakati alifanya kazi ku-
ubadilisha uchumi unaotegemea
sana uuzaji nje wa kakao na hivi
karibuni mafuta na dhahabu.

Ghana inasifika kwa kuweka

Kwanza taasisi ya
utafiti ya ‘Canadi-
an Leaders of To-
morrow; ilimtaja
Addo kuwa ni
kiranja bora wa
Afrika kufuatia
kura zilizopigwa
kwa kusimamiwa
na shirika hilo.

mikakati ya maendeleo inayoju-
muisha sekta zote kwa mfano
sekta ya viwanda, ulinzi wa maz-
ingira afya na usalama kazini.

Utawala bora ndiyo ngao ya ku-
hakikisha maendeleo endelevu
kwa taifa hilo, lakini serikali ina-
jizatiti kupunguza tofauti za kiu-
chumi huku ukilenga kutoa hu-
duma bora za kijamii, kuongeza
usalama kazini na kazi bora kwa
wafanyakazi, elimu bora na kuwa
na miji bora na salama.

Akufo-Addo amepata tuzo
kadhaa ikiwamo ya kutambua
mchango wake kwenye kutetea
haki za binadamu ya Mother
Theresa Memorial International
Award for Social Justice.

Aidha, ni mshindi wa Tuzo ya
Rais Bora wa Afrika mwaka 2018
(African Best President Award).
Mwaka jana kiongozi huyo wa
Ghana alitajwa kuwa Rais Bora
wa Afrika.

UKOSOAJI UPO
Ghana inachukuliwa kuwa
moja ya mataifa yaliyo na utu-

livu zaidi katika kanda ya Afrika
Magharibi na Afrika kwa ujumla
tangu kurejeshwa kwa mfumo wa
demokrasia ya vyama vingi nchi-
ni humo mwaka 1992.

Kiongozi wao wa Chama cha
NPP, anakosolewa kuwa licha ya
kujizolea sifa na kuibuka mshindi
baada ya kujizolea asilimia 51.59
ya kura zilizopigwa kwenye uch-
aguzi wa hivi karibuni mwaka
2020.

Wengi wanauchukulia kama
ushindi kwa Ghana. Hiyo ni kwa
sababu, nchi hiyo kwa mara ny-
ingine, imeendesha uchaguzi wa
amani bila wapigakura kuchoma
nyumba na kuuana mambo am-
bayo mara nyingi huonyesha
namna uchaguzi wa Afrika ulivyo.

Au, kuwa sahihi zaidi, inamaan-
isha kwamba vifo na uharibifu
uliotokea Ghana havikuwa vingi
ikilinganishwa na nchi nyingine
barani Afrika. Kwa hayo, Ghana
imeendelea kushikilia nafasi ya
kinara wa demokrasia Afrika.

MITANDAO
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CBE kuanzisha
kozi za mtandao

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Chuo cha Elimu ya Biashara
(CBE), Prof. Emanuel Mjema, amesema
katika mwaka wa masomo 2021/22 katika
kampasi ya Dodoma wamepanga Kuanzi-
sha fani mbalimbali za masomo ikiwamo
utoaji wa kozi kwa njia ya mtandao.

Prof. Mjema aliyasema hayo wakati
wa mahafali ya 56 ya chuo hicho na
kuongeza kuwa hatua hiyo ni katika
kutekeleza mkakati wa kutanua wigo wa
kutoa huduma na kuongeza fani mbalim-
bali za kitaaluma.

“Chuo katika kampasi ya Dodoma
kimejipanga kuendelea kutanua wigo kwa
kutoa huduma zake na kuongeza fani
mbalimbali za kitaaluma katika ubora wa
hali ya juu na katika kufanikisha lengo hili
katika mwaka wa masomo 2021/22 CBE
tumeanzisha kozi kadhaa katika mwaka
wa masomo 2021/22 kuanzia ngazi za
astashahada hadi shahada ya kwanza,”
alisema.

Prof. Mjema alizitaja kozi hizo kuwa
ni kozi ya Masoko kwa njia ya kidigitali,
Utalii na Usimamizi wa Matukio, Uon-
gozi wa Biashara katika nyanja va rasili-
mali watu, Utunzaji wa Kumbukumbu na
Nyaraka, Uhasibu na Kodi, Uhasibu na
Fedha, Benki na Fedha ambazo zitatolewa
kuanzia angazi ya astashahada hadi sha-
hada ya kwanza.

Alisema pia CBE inaendelea kutoa kozi
za muda mfupi za bodi mbalimbali za
kitaaluma kama vile kozi za wakaguzi
kiwango cha kati na kiwango cha mwisho,
kozi na Bodi ya Ununuzi na Ugavi sam-
bamba na kozi za fani mbalimbali zina-
zoendana na sekta ya biashara.

Aidha, Prof. Mjema alisema pia chuo ki-
natarajia kuzindua kampasi nyingine Zan-
zibar hivyo kufanya CBE kuwa na jumla
ya kampasi tano ambazo ziko Kanda ya
Mashariki, Kanda ya Kati, Kanda ya Ziwa
na Kanda ya Nyanda za Juu Kusini.

“Chuo cha Elimu ya Biashara kilian-
zishwa mwaka 1965 kikiwa na wanafunzi
28 katika kampasi moja ya Dar es Salaam
na miaka 18 baadaye yaani mwaka 1983
kampasi ya Dodoma ilifunguliwa huku
mwaka 2007 iIianzishwa kampasi ya tatu
kuan2|shvva chuo hicho na mwaka 2013
ikaanzishwa kampasi ya Mbeya,” alisema.

Prof. Mjema alisema pia chuo kimeen-
delea kuboresha namna ya utoaji elimu
kwa kufanya maboresho mbalimbali ya
miundombinu na vifaa na kuzindua kanu-
ni za kufundisha za uanagenzi na atamizi
kwa ajili ya kuwafundisha wanafunzi kwa
vitendo.

Alisema chuo kimekuwa mastari wa
mbele kutumia wataalamu wake katika
kuunga mkono juhudi za serikali inayoon-
gozwa na Rais Samia Suluhu Hassan za

kuendeleza azma ya Hayati John Magufuli

va kuhamishwa makao makuu ya serikali
katika Jiji la Dodoma.

“Chuo kimekuwa kikifanya makonga-
mano vya kitaaluma ya kitaifa kila mwaka
kutoka mwaka 2019/20 na kwa mwaka
huu tumeendesha kongamano la Kitaifa
lililokuwa na kaulimbiu isemayo ‘Ukuaji
wa Uchumi Shirikishi kwa Maendeleo
Endelevu.

“Hii ni hatua mahususi ya kuhusiana
wataalamu katika nyanja za biashara na
uchumi na katika Kongamano hilo wana-
zuoni wa ndani na nje ya nchi waliopata
fursa ya kuwasilisha matokeo ya utafiti
wao,” alisema.

' Serikali yaombwa maofisa
“Ugani maeneo va vijijini

Na Peter Mkwavila,
KONGWA
ERIKALI  imeombwa

kuwa na mpango wa

kuajiri maofisa ugani

kwa ajili ya kukabiliana
na upungufu uliopo Kkatika
maeneo ya vijijini.

Pia imeshauriwa iendelee
na jitihada za kuwawezesha
maofisa ugani vitendea kazi
kama usafiri ili waweza ku-
wafikia wakulima wengi na
kwa muda mwafaka.

Ushauri huo ulitolewa juzi
wilayani hapa na Ofisa Kilimo
Mkuu kitengo cha usimamizi
wa mazingira Wizara ya Kili-

mo, Evelyn Kagoma, kwenye
mafunzo ya maofisa ugani na
wakulima kuhusu utabiri wa
hali ya hewa na ushauri kwa
ngazi ya wilaya kwa msimu wa
2021/2022.

Kagoma alisema serikali
inapaswa kuweka mpango
wa kuwaajiri maofisa ugani
ili kupunguza uhaba uliopo
wa.

Aidha, alisema serikali ina-
takiwa kuona umuhimu wa
ununuzi wa vitendea kazi kwa
maofisa ugani hao ambavyo
vitakavyo wawezesha kufanya
kazi kwa ufanisi kwa kuwafikia
wakulima kwa haraka.

“Vijiji vilivyo vingi vipo kwe-
nye maeneo ya mbali, hivyo
wakipatiwa huduma hizo
itakuwa rahisi kuwafikia kwa
wakati na kutekeleza maju-
kumu yao kwa urahisi tofauti
na jinsi ilivyo kwa hivi sasa,”
alisema.

Ofisa huyo aliwashauri
wakulima kutumia kilimo kin-
achohimili mabadiliko ya tabi-
anchi ambacho kina mbinu na
teknolojia kulingana na kilimo
ikolojia.

Aidha, alishauriwa kulinda
na kutunza mazingira kwa
qjili ya maendeleo endelevu
kwa kuepuka kulima kwenye
vyanzo vya maji, kujiepusha

na uchomaji moto misitu ovyo
na kutumia viuatilifu bila ku-
fuata maelekezo ya watengen-
ezaji.

Mtaalamu wa hali ya hewa
kutoka Shirika la Chakula na
Kilimo la Umoja wa Mataifa
(FAO), Mponda Malozo, al-
iesema taarifa za hali ya hewa
kwa wakulima na wafugaji
ni muhimu katika shughuli
za kilimo na ufugaji kwa
kuwa zimekuwa zikitegemea
mvua.

Alisema taarifa hizo zita-
saidia kuandaa kalenda ya
shughuli za kilimo kwa wakati
na zitatumia teknolojia sahihi
za kilimo kwa msimu husika.

Mtaalamu wa Hali ya Hewa kutoka Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO), Mponda Malozo (kushoto), akikabidhi
majarida ya mwongozo kwa ajili ya elimu ya kilimo na ufugaji kwa maofisa ugani na wakulima kwa Ofisa Ugani wa mkoa wa Dodoma,
Wilfred Mofule, wakati wa mafunzo yaliyofanyika, wilayani Kongwa, mkoani humo juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

Samia kufungua mkutano wa taasisi za fedha

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan,
anatarajiwa kufungua mkuta-
no wa 20, wa Taasisi za Fedha
nchini utakaofanyika kwa siku
mbili jijini Dodoma kuanzia
kesho.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana kwa vyombo vya
habari na Idara ya Uhusiano
wa Umma na Itifaki ya Benki
Kuu ya Tanzania (BoT), lengo
la mkutano huo ni kujadili

uimarishaji wa uchumi wa
Tanzania kufuatia janga Ia
UVIKO-19.

“Mkutano huo ambao ume-
andaliwa na Benki Kuu ya
Tanzania kwa kushirikiana
na Umoja wa Benki Tanzania
(TBA), unatarajiwa kuhudhuri-
wa na washiriki takribani 300
kutoka taasisi za fedha, sekta
binafsi, serikali, mashirika ya
kimataifa, taasisi za elimu,
asasi za kiraia na vyombo vya
habari,” ilisema sehemu ya

taarifa hiyo.

Aidha, katika mkutano huo
jumla ya mada nne zitawasil-
ishwa na wataalamu walio-
bobea kutoka ndani na nje ya
nchi. Mada hizo ni ukuaji wa
uchumi endelevu wakati na
baada ya janga la UVIKO -19,
vipaumbele na sera mbadala,
kuchochea kasi ya maendeleo
ya kidijitali katika kuimarisha
ukuaji endelevu wa uchumi.

Mada nyingine ni sarafu
za Kkidijitali, uzoefu, vihatari-

shi, usimamizi na kuongeza
mikopo kwa sekta binafsi
baada ya janga la UVIKO-19,
wajibu wa serikali, taasisi za
fedha na sekta binafsi.

“Mada hizo zimechaguliwa
kuendana na hali ya sasa, am-
bapo uchumi wa dunia unaen-
delea kuimarika kufuatia
athari za janga la UVIKO-19, na
kuongezeka kwa matumizi ya
teknolojia za kidijitali na fedha
za mtandaoni, kwa mujibu wa
taarifa hiyo.
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HABARI MBEYA

Mbaroni utekaji madereva piKipiki
- WanakKijiji

wakiwa wamevalia sare za JWTZ

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani

Mbeya, linawashi-

kilia watu wawili kwa

tuhuma za kuteka ma-
dereva wa pikipiki maarufu
‘Bodaboda® na kuwapora
vyombo vyao, huku wakiwa
wamevalia sare za Jeshi la
Wananchi wa  Tanzania
(JWTZ).

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi, Ulrich
Matei, aliwataja watuhumiwa
hao ni Muganyizi Leopord
(36) na Majaliwa Mwashiuya
(31), mkazi wa Songea katika

Mamlaka ya Mji wa Tunduma
mkoani Songwe.

Alisema Novemba 21,
mwaka huu, watuhumiwa
walimteka mchimba madini,
Goodluck Andengulile (22)
mkazi wa Matundasi wilayani
Chunya na kumpora pikipiki
yake yenye namba za usajili
MC.810 CCH na kutokomea
nayo.

Alisema watuhumiwa wal-
imvizia Andengulile kwenye
msitu wa Mbiwe uliopo katika
Kata ya Makongolosi wakati
akirejea nyumbani saa 11:30
sha wakatokomea nayo huku
wakiwa wamevalia magwan-

daya jeshi.

Kamanda Matei alisema ku-
fuatia tukio hilo, makachero
wa Jeshi la Polisi walianza ku-
wasaka watuhumiwa hao na
ndipo walipowakamata waki-
wa hawajatoka katika mipaka
ya Wilaya ya Chunya.

“Wakati watuhumiwa waki-
pekuliwa Leopord alikutwa
na cheti cha Jeshi la Kujenga
Taifa (JKT) chenye namba za
usajili AD.9664 SM na ilibaini-
ka kuwa alimaliza mafun-
7o yaJKT Juni 25, 2009 katika
kikosi cha Kanembwa JKT kili-
choko mkoani Kigoma,” alise-
ma Kamanda Matei.

Alisema watuhumiwa wa-

likiri kuhusika kwenye tukio la
kumpora Andengulile pikipiki
na kwamba wanaendelea
kuhojiwa ili kubaini matukio
mengine waliyoshiriki.

Kamanda Matei alisema
watuhumiwa  watafikishwa
mahakamani  baada ya
upelelezi wa shauri hilo ku-
kamilika na kwamba wa-
shirika wa watuhumiwa hao
wakibainika watashughuliki-
wa pia.

Aliwataka wananchi kuen-
delea kutoa ushirikiano kwa
jeshi hilo ili kutokomeza vi-
tendo vya uporaji na mauaji
ya madereva bodaboda katika
mkoa huo.

NEBART MSOKWA

Homera atoa siku 30 soko lililotelekezwa lifanye kazi

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, ametoa siku 30
kwa viongozi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbarali ku-
hakikisha soko la mchele la ki-
mataifa la Igurusi lililojengwa
kwa mabilioni ya fedha lin-
aanza kufanya kazi.

Alisema kwamba lengo
ni lisaidie kuboresha bei ya
mpunga wilayani humo.

Alimtaka Mkuu wa Wilaya
hiyo kwa kushirikiana na hal-
mashauri hiyo kukutana na
uongozi wa Mtandao wa Vi-
kundi vya wakulima Tanzania
(MVIWATA) ili wajadiliane na
kuweka mipango ya namna ya
kuliendesha soko hilo.

Homera alisema soko hilo
limejengwa kwa zaidi ya Sh.
bilioni mbili na lilikamilika
kwa zaidi ya miaka saba iliyo-
pita, lakini mpaka sasa halina

tija kutokana na kwamba lim-
etelekezwa na wakulima ha-
wapeleki mchele wao kwenda
kuuza kwenye soko hilo.

Alisema soko hilo kwa sasa
limekuwa kama limeteleke-
zwa jambo ambalo serikali
haiwezi kuvumilia kutokana
na fedha ambazo zilitumika
kwenye ujenzi wake.

“Ni lazima hili soko lianze
kuleta tija inayostahili, kwa
sasa halmashauri haipati
chochote na wakulima wetu
hawanufaiki, nataka ndani ya
mwezi mmoja hili soko lianze
kutumika na lilete tija,” alise-
ma Homera.

Awali Diwani wa Kata ya
Igurusi, Hawa Kiwele, alisema
soko hilo limetelekezwa kwa
muda mrefu na hakuna hata
mtu mmoja anayehangaika
nalo na kwamba kwa sasa
limebaki kama gofu kutokana
na kutotumika.

Alisema wafanyabiashara

hawalitumii na badala yake
mchele unauzwa barabarani
na kwenye mashine za ku-
koboa mpunga jambo ambalo
alidai kuwa siyo sahihi.

“Soko lilijengwa kwa viwan-
go mpaka huduma za kifedha
zipo, lakini halitumiki kabisa,
hata miundombinu yake hai-
boreshwi hivyo tunakuomba
Mkuu wa Mkoa utusaidie
maana hili soko kwa sasa lina-
chukuliwa kiwepesi sana,”
alisema Kiwele.

Baadhi ya wakulima wa
mpunga katika wilaya wal-
isema kinachowakwamisha
kwenda kuuza mchele kwe-
nye soko hilo ni gharama za
usafirishaji kutoka mashineni
kwenda kwenye soko hilo.

Joyce Asajile alisema kwa
sasa bei ya mchele kwenye
mashine za kukoboa mpunga
ni Sh. 20,000 kwa debe, lakini
wakisafirisha kwenda kuuza
kwenye soko hilo bado wa-

nauza kwa bei hiyo hiyo.

Alisema wafanyabiashara
wa mchele huwa wanalazimi-
ka kuuzia mashineni ili kue-
puka gharama za usafirishaji
huku wengine wakikwepa
tozo zingine za kwenye soko
hilo ambazo zilipangwa na
wamiliki wa soko.

Aliiomba serikali ikiwezeka-
na iweke utaratibu ambao uta-
walazimisha wafanyabiashara
wa mchele kwenda kuuzia
mchele wao kwenye soko hilo
badala ya kuuzia kwenye mae-
neo ambayo siyo rasmi kwa
kazi hiyo ikiwamo mashineni
na barabarani.

Vilevile, aliiomba seri-
kali iwatafutie wanunuzi wa
mchele ambao watanunua
bidhaa hiyo kwa kiwango
kikubwa na waelekezwe
kwenda kununulia kwenye
soko hilo badala ya kwenda
kwenye mashine kama ilivyo-
zoeleka.

- wachangishana
. fedha vjenzi wa
- barabara

© NaNebart Msokwa, MBARALI

: Kata ya Mwatenga katika Wilaya ya Mbarali

: mkoani Mbeya, wameanza kuchangishana

: fedha kwa ajili ya kujenga barabara ili ku-

* waepusha wanafunzi na vifo vitokanavyo na
: kusombwa na mafuriko wanapoenda shuleni
: kipindi cha masika.

: wa barabara hasa kipindi cha mvua tangu
: nchi ilipopata uhuru mwaka 1961, hali am-
: bayo imekuwa ikiathiri sekta mbalimbali
:ikiwamo afya, elimu na shughuli zingine za
¢ Kkiuchumi na wamekuwa wakitumia punda
: kubeba wagonjwa.

Akizungumza na Nipashe, Mwenyekiti wa

: cho, Tatizo Jamson, alisema wananchi wake
* wameamua kuchangishana fedha hizo ili

¢ kuokoa maisha ya watoto wao wanaosoma
: Shule ya Msingi Kilambo.

Alisema wakati wa masika maji huwa yana-

' jaa barabarani hali ambayo huwa inasababi-
¢ sha vifo vya wanafunzi kwa kusombwa na

: maji huku wakiwa hawapati msaada wowote
: kutoka serikalini.

“Barabara yetu haijawahi kulimwa na greda

¢ tangu nchi yetu ipate uhuru, hali hiyo ime-

¢ sababisha barabara hii kuwa korongo kubwa
: kama unavyoona, huwa linajaa maji wakati
: wa mvua na kukata mawasiliano kabisa,”

: alisema Jamson na kuongeza:

“Mwaka jana wanafunzi wanne walikufa

¢ baada ya kusombwa na mafuriko walipoku-

: wa wakienda shuleni kupitia kwenye korongo
¢ hilo, ndio maana mwaka huu wananchi

: wameamua kuchanga fedha ili tulete greda la
: kuinua tuta kabla mvua haijaanza kunyesha.”

Alisema wananchi hao wamechangishana

© zaidi ya Sh. milioni 9.3 ambazo zinatumika
: kukodisha greda la kuinua tuta ili serikali
: ipange bajeti ya kujenga barabara hiyo.

 isema waliamua kuchanga fedha kutokana na
: adha ambayo wamekuwa wakiipata wakati

: wa mvua ambapo maji hukwamisha shughuli
: 7ao za maendeleo pamoja na kusababisha
:vifo.

Mmoja wa wananchi hao, Feston Sagutangu

: alisema kutokana na ubovu wa barabara

: hiyo wananchi huwa wanashindwa kusafiri-
* sha mazao yao kutoka mashambani kwenda
: sokoni pamoja na kusafirisha pembejeo za

¢ kilimo kupeleka mashambani.

Vilevile, alisema baadhi ya wazazi huwa

: wanatumia muda mwingi kuwasindikiza

: watoto kwenda na kurudi shuleni hali am-

: bayo inashusha hata uzalishaji mali kwenye
' Maeneo Yao.

“Tunaamini serikali itakuja itusaidie, hii

¢ barabara yetu ina zaidi ya Km 40, lakini kwa
: fedha tulizochangishana zitatusaidia eneo

: dogo sana na sisi hatuna utaalamu wowote

¢ ndio maana tunataka kuinua tuta kuelekea

¢ shuleni tu,” alisema Sagutangu.

Hivi karibuni, Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,

Reuben Mfune, alisema barabara hiyo im-
: etengewa bajeti ya zaidi ya Sh. milioni 200
* na kwamba itaanza kujengwa hivi karibuni

¢ na Wakala wa Barabara za Mijini na Vijijini
. (TARURA).

Aliwataka wananchi hao kuvuta subira

 wakati serikali ikijiandaa kujenga barabara

: hiyo, ambapo alisema ni miongoni mwa bara-
¢ bara muhimu kwa maendeleo ya wananchi

* wa wilaya hiyo.
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Othman ashtukia
uharibifu mazingira

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa
Zanzibar, Othman Masoud Othman,
amewaagiza watendaji na mamlaka zi-
nazohusika na usimamizi na matumizi
ya mawe kutengeneza utaratibu utaka-
owezesha maeneo yaliyochimbwa
rasilimali hiyo kurekebishwa na kutu-

mika kwa shughuli zingine zikiwamo za

kiuchumi.

Othman aliyasema hayo jana Pu-

jini, Chakechake, kisiwani Pemba
alipotembelea eneo la Kwareya Pujini
lililoharibika vibaya kwa kuchimbwa
kifusi akiwa katika mfululizo wa ziara
va kutembelea maeneo mbalimbali
kisiwani Pemba kuona uharibifu wa
mazingira uliofanywa na shughuli za
binadamu na mabadiliko ya tabia nchi.
Alisema Zanzibar ina ardhi ndogo na
kwamba ni lazima baada ya kufanyika
matumizi ya uchimbwaji wa kifusi ku-
hakikisha utaratibu maalum unatumika
ili pasibakie kama palivyoharibiwa.
Kwa mujibu wa Othman, suala la
kulinda na kuhifadhi mazingira haliihu-
su mamlaka inayosimamia mazingira
pekee bali ni la kila mmoja miongoni
mwa wananchi na taasisi za serikali,
hivyo ni lazima kushirikiana katika
kuhakikisha madhara yatokanayo na
uharibifu wa mazingira hayaongezeki
Zanzibar.

Alisema kwa kuwa Zanzibar ina ardhi
ndogo, haitakuwa busara eneo lililotu-
mika kuwa ardhi iliyotupwa na badala
yake juhudi na mpango maalum uan-

daliwe ili kunusuru hali hiyo kuendelea.

Pia alisema si jambo la busara kwamba
juhudi za maendeleo zinazofanyika
zikasababisha uharibifu mkubwa wa
mazingira bila mamlaka na taasisi
kuchukua tahadhari na kuaandaa
utaratibu bora utakaosaidia kupunguza
madhara yatokanayo na matumizi ya
rasilimali hiyo.

Aliwataka watendaji kufahamu kwam-
ba suala hilo halihitaji kukumbushwa
na viongozi wakuu wa serikali, hivyo
ni vyema wananchi kujiunga na taasisi
za serikali kujenga utamaduni wa kuwa
na mkakati wa pamoja utakaosaidia
kuirejesha rasilimali hiyo baada ya
matumizi yaliyofanyika.

Alishauri watendaji kupanga na ku-
tambua kwamba gharama za ujenzi wa
barabara zinajumuisha pia gharama za
kurekebisha baada ya kufikiri na kuan-

daa mkakati, na utaratibu wa pamoja ili

jukumu hilo lisitupwe kwa taasisi fulani
kwa kuwa janga la kimazingira ni la
Wazanzibari wote.

SMZ yatoa tamko kuungua hoteli

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi
Zanzibar (SMZ) imese-
ma imeathirika kwa ku-
kosa mapato kutokana
na kuungua moto kwa hoteli
nne za kitalii katika eneo la

Jambiani, Mkoa wa Kusini Un-

guja.

Waziri wa Utalii na Mambo
ya Kale, Lela Muhamed Mus-
sa, alisema hayo jana wakati
akizungumza na waandishi
wa habari ofisini kwake, mjini
hapa. Hoteli hizo ziliteketea
kwa moto Novemba 19, mwaka
huu, majira ya saa 11:00 jioni.

Alisema wafanyakazi 148
walioajiriwa katika hoteli hizo,
ajira zao zimesimamishwa ku-
tokana na hasara kubwa wal-
izopata wamiliki.

“Ninaomba nichukue nafasi
hii kutoa mkono wa pole kwa
uongozi wa hoteli za Villa De
Coco, Fun Beach, Spice Is-
land na Kobe kwa kuungua

na moto ambao inasemekana
umesababishwa na hitilafu ya
majiko ya gesi,” alisema Waziri
Lela.

Aliusihi uongozi wa hoteli
hizo kuwa wastahimilivu ka-
tika kipindi hiki kigumu na ku-
vitaka vyombo vinavyohusika
kutekeleza majukumu yao
kikamilifu, ili kubaini chanzo
hasa cha maafa hayo, ili kue-
ndelea kujenga imani kwa
wawekezaji wa sekta ya utalii
kuendelea kuekeza nchini.

Akizungumza baada ya
kuzikagua na kuwafariji wa-
miliki wa hoteli hizo, Makamu
wa Pili wa Rais, Hemed Sulei-
man Abdulla, alisema serikali
itatoa kila aina ya ushirikiano
katika kurudisha hadhi ya ho-
teli hizo.

Makamu huyo aliziagiza
mamlaka na taasisi zinazo-
husika na masuala ya sekta ya
utalii kukaa pamoja na kuwa
na mapendekezo ya kuishauri
serikali yatakayosaidia kurudi-
sha hali za hoteli hizo.

Aliwataka wawekezaji hao
kujenga imani kuwa serikali
imeguswa na kadhia hiyo na
itatoa ushirikiano wake katika
kuwasaidia wawekezaji wali-
opatwa na athari.

Katika hatua nyingine,
Hemed alizitaka mamlaka
zinazohusika na utoaji wa
huduma kwa wawekezaji
kuendelea kutoa taaluma juu
ya miundombinu bora ya ku-
tumia katika ujenzi wa hoteli
ili kuepukana na majanga.

Pia aliupongeza uongozi wa
serikali za mkoa na wilaya kwa
hatua za haraka ulizochukua
katika kukabiliana na janga
hilo kwa kuwa hakuna taarifa
yoyote iliyoripotiwa ya maje-
ruhi wala kifo.

Akitoa taarifa kuhusiana na
janga hilo, Mkuu wa Mkoa wa
Kusini Unguja, Rashid Hadidi
Rashid, alisema, hoteli hizo
zimeteketea kwa moto uli-
osababishwa na kuungua kwa
sehemu ya jiko katika hoteli ya
Villa De Coco.

Hadidi alisema moja ya
changamoto zilizojitokeza ni
kukosekana kwa miundom-
binu bora ya kupambana na
moto, hivyo kuishauri seri-
kali kuangalia namna nzuri ya
kuimarisha ~ miuondombinu
hiyo ikizingatiwa kuwa mkoa
wa Kusini Unguja ni ukanda
wa uwekezaji wa hoteli za ki-
talii.

Alibainisha kuwa kutokana
na tukio hilo, bado thamani
halisi ya hasara iliyopatikana
hajifahamika na wahusika wa-
naendelea na tathmini.

Nao wamiliki wa hoteli hizo,
waliishukuru serikali kwa jiti-
hada zake kwa kushirikiana
nao katika uokoaji wa wageni
waliokuwapo katika eneo la
tukio.

Waliiomba serikali kungalia
jinsi ya kuwasaidia na hasara
iliyopatikana kwa kuwa ni
kubwa na ikizingatiwa kwa
kipindi kirefu sasa hawaku-
fanya biashara kutokana na
wimbi la ugonjwa wa corona.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud Othman, akifungua maji kutoka kwenye tangi la mradi wa kuvuna na kuhi-

fadhia maji ya mvua baada ya kupokea mradi huo kwa niaba ya serikali kutoka kwa Mkurugenzi Mkaazi wa UNESCO Tanzania, Tirso
Das Santos (hayupo pichani), katika Shule ya Kisiwa Panza, Kisiwani Pemba juzi. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Vijana 10,000

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ZANZIBAR inakadiriwa kuwa
na vijana zaidi ya 10,000 ambao
wamo katika matumizi ya dawa
za kulevya na hadi mwishoni mwa
mwaka jana watu ambao wako ka-
tika nyumba za upatikanaji nafuu
wa dawa za kulevya ni 349.

Hayo yalisemwa na Waziri wa
Nchi Ofisi ya Makamu wa Kwanza
wa Rais, Dk. Saada Mkuya Salum,
mwishoni mwa wiki wakati
akizungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake, Migombani,

mjini hapa kuhusu mwaka mmoja
wa Rais Dk. Mwinyi wa uongozi
wake kupitia wizara hiyo.

Alisema  katika  kuimarisha
udhibiti wa dawa za kulevya mi-
taani, jumla ya kilogramu 94.573
za dawa hizo zimeteketezwa Zan-
zibar.

Waziri aliitaja mitaa hatarishi
kwa matumizi ya dawa za kulevya
kuwa ni Kikwajuni, Segea, Ki-
dongo Chekundu, Miembeni,
Chuwini, Jangombe, Migombani,
Nungwi, Makunduchi na maeneo
ya Mji Mkongwe kwa Unguja na
Pemba ni Chakechake, Pujini na

Wete.

Alisema kuna ongezeko
la matukio 52 ya ukamataji
na matukio 393 ya dawa za
kulevya yameripotiwa kwa kip-
indi cha Januari hadi Septemba,
mwaka huu, ikilinganishwa na
matukio 341 yalioripotiwa katika
kipindi kama hicho kwa mwaka
jana.

Waziri alisema matukio hayo
yamesababisha kukamatwa
kwa kilogramu 8.5 za heroine
na kufunguliwa kesi 168 sawa na
ongezeko la kesi 19 ikilinganishwa
na mwaka uliopita ambapo gramu

761 za heroine zilikamatwa na ku-
funguliwa kesi 149.

“Jumla ya kilogramu 189.3 za
bangi zilikamatwa na kufunguliwa
kesi 220 sawa na ongezeko la kesi
tano ikilinganishwa na mwaka
uliopita ambapo kilogramu 39 za
bangi zilikamatwa na kufunguliwa
kesi 189 na gramu 180 za mirungi
zilikamatwa na kufunguliwa kesi
tano. Pia gramu 191 za skanka zi-
likamatwa na kufunguliwa kesi
mbili,” alisema Dk. Mkuya.

Pia alisema tayari rasimu ya
sheria mpya ya udhibiti wa dawa
za kulevya imeandaliwa na inata-

wabainika kutumia mihadarati Zanzibar

rajiwa kuwasilishwa katika kikao
kijacho cha Baraza la Wawakilishi.
Alisema sheria hiyo itawezesha
Mamlaka ya Udhibiti na Usimam-
izi wa Dawa za Kulevya kuwa na
nguvu kisheria za kupambana na
dawa za kulevya.

Alisema kupitia sheria hiyo,
kutakuwa na maabara ya pamoja
ambayo itahakikisha inabaini
uhalifu mapema zaidi na kuwa na
kikosi maalum ambacho kitakuwa
na kazi ya kusimamia udhibiti wa
uhalifu huo pia kufupisha muda
wa usikilizaji wa kesi za dawa za
kulevya.
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KUPOTEA KWA CHETI

1165683602

SPORAH JOHN MWANKOSOLE
anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index
namba $1787-0060 kilichotolewa
na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
ILOMBA SEKONDARI mwaka 2014.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.Taarifa ya Polisi:
DAR/CEN/RB/260675/2021.

KUPOTEA KWA VYETI

116584302

ANETH ASAJILE anatangaza kupotelewa na
vyeticha kidato cha nne chenye index namba
$.2395-0010 kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary ya KIWIRA mwaka 2012
na cheti cha kuresit kidato cha nne index namba
P.0461/0001 kupitia kituo/shule ya secondary JOHN
PAUL mwaka 2019 na result slip ya kidato cha sita
yenye index namba P0461/0502 iliyotolewa kupitia
kituo/shule ya secondary ya JOHN PAUL mwaka
2021yeyote atakayeviokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi, DOD/DOD/RB/509924/2021

JAMHURi YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

FORM Il
USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya mwanzo MAKOLE

Usimamizi wa mirathi NA. 104/2021

Ombi la HABIB MAZAHER LALJI kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu MAZAER HUSSEIN
JAFFER LALJI

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HIl POPOTE ALIPO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na mirathi
ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi
wakitaka mnano tarehe 03-12-2021 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa. Tarehe 22/11/2021

A

IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

TEMEKE HIGH COURT SUB - REGISTRY
(ONE STOP JUDICIAL CENTRE)
AT TEMEKE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 36 OF 2021

In the Matter of the Estate of the Late FERDINAND JOSEPH
MPANDUJI

and

In the Matter of A ion for Letter of Administration of
the Late FERDINAND JOSEPH MPANDUJI DECEASED OF
DAR ES SALAAM

By OIGENIA FERDINAND MPANDUJL..............oo.. PETITIONER

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of the
above-named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of letters of
administration is made to the above-named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 8th day
of December, 2021.

Dated at this 18th day of November, 2021.

116583702

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

SALOME J. MLOWE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari iliyokuwa na
namba ya usajili T 965 BZE
yenye chasis namba
NCZ200059936 na engine
namba INZFEB390677.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.
Taarifa ya Polisi:
IRI/IRI/RB/555911/2021

116583902

116580702

Nipashe

UNCLE MO ENTERPRISES LTD
TANGAZO LA MNADA

WA HADHARA

TUTAFANYA MNADA TAREHE
27/11/2021 SAA NNE ASUBUHI WA
KUUZA NYUMBA ILIYOPO NDACHI
SOUTH, PLOT NO. 2 BLOCK ‘A’ MALI
YA BWANA ABDALLAH OMARY
KAPILIMA, BAADA YA KUSHINDWA
KULIPA MKOPO ALIYOKOPA UHUMA
FINANCIAL SERVICES, P.0. BOX
11058 DODOMA. MNADA
UTAFANYIKA NYUMBA ILIPO, HIVYO
TUNAPENDA KUWATANGAZIA
WAHITAJI WOTE.

3802

KWA MAWASILIANAO PIGA
NO. 0717417520/0754303498.

1165

Uzaq,

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJA)

ABEL MHINA MWETA wa SLP
Manundu, Korogwe,
anatangaza kupoteza kadi ya
pikipiki ya miguu mitatu (Bajaj)
aina ya TVS King yenye namba
MC 172 AQS,

Yenye Chassis NO.
MD6M14PKXD4H12815.
Taarifa ya kupotea kwa kadi
hiyo imetolewa Kituo cha Polisi
Korogwe Novemba 22, 2021,
na kupewa Loss Report
KOR/RB/657/2021.

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

Usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

W ippmedia com

MWANGA WA JAMII

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.




Jumatano Novemba 24,2021 NipaShe 19

HABARI KITAIFA

B Watakiwa kuhuisha milki ardhi

CCM vaahidi
kupinga ukatili
wa Kijinsia

Na Beatrice Shayo, TABORA

NAIBU Katibu Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Tanzania
Bara, Christina Mndeme, ame-
wahakikishia wanawake nchini
kuwa chama kitaendelea kulinda
haki za wanawake pamoja na
vitendo vya ukatili.

Mndeme aliyasema hayo jana
wakati akizungumza katika kikao
Lumbe, Wilaya ya Kaliua, Mkoa
wa Tabora.

Katika kikao hicho, wajumbe
wa shina hilo wakati wa kujadili
ajenda va ulinzi na usalama,
walieleza kuibuka kwa matukio
ya wanaume kuwapiga wake zao
hadi kuwadhalilisha.

“Kumpiga mwanamke ni ush-
amba na si ujasiri. Mwanamke
ukipigwa nenda kashtaki dawati
la jinsia ili haki itendeke. Serikali
yva CCM itaendelea kuwalinda
na kuwakinga wanawake dhidi
va vitendo vya udhalilishaji,”
alisema.

Mndeme aliwataka wajumbe
wa shina hilo pamoja na wazee
kukemea vitendo hivyo na ku-
sisitiza maadili ndani ya jamii.

Kadhalika, aliwataka wanaume
ambao wana malalamiko kuhusu
kunyanyaswa na wake zao,
wakashtaki katika madawati
va jinsia badala ya kulalamika
pekee. Akiwa Kkatika kikao hicho
cha shina, baadhi ya wananchi
waliibuka wakidai kuondolewa
katika maeneo ya hifadhi ya
misitu na mapori ya akiba kiny-
ume cha sheria.

Mndeme alimwagiza Mkuu wa
Wilaya ya Kaliua, Paul Chacha,
kutoa ufafanuzi kuhusu madai
hayo na mkuu huyo kuwataka
watu hao kueleza ukweli mbele
va kiongozi na si uongo.

Alisema Rais Samia Suluhu
Lumbe ambacho kilikuwa ndani
va eneo la hifadhi, wananchi
waendelee na shughuli zao na
tayari ametoa Sh. milioni 60
kwa ajili ya ujenzi wa madarasa
matatu. Pia alisema eneo linalo-
jengwa zahanati nalo lilikuwa
ndani ya hifadhi lakini sasa eneo
hilo liko nje ya hifadhi.

“Hawa wanaosema wame-
ondolewa katika maeneo yao
v\/aseme ukweli. Hata wazee wa

Lumbe ni wavamizi. Wahvamia
maeneo ya msitu, wakakata miti
na huko ndiko yakawa maficho
ya vikundi vya kihalifu,” alisema.
Chacha alisema baadhi ya
wavamizi hao, wakishirikiana
na raia wa kigeni, walikuwa
wakijishughulisha na matukio ya
uporaji mnadani, mauaji na wizi
wa mifugo.

Na Munir Shemweta, KAGERA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, ame-
wahimiza wamiliki wa ardhi kuhuisha milki
zao zilizoisha muda ili kuepuka kufutiwa
ardhi wanayomiliki kwa mujibu wa sheria.

Sheria ya Ardhi Na 4 ya mwaka 1999 in-
amtaka mmiliki wa ardhi kuhuisha milki
yake baada ya muda wa awali aliopewa
kwisha. Mmiliki huyo anatakiwa kuomba
kuongezewa muda wa kumiliki ardhi
na mamlaka husika ina wajibu wa kum-
wongezea au kutomuongezea kulingana na
masharti ya umiliki ambayo ni pamoja na
kufanya maendelezo katika eneo analomi-
liki.

Akizungumza na watendaji wa sekta ya
ardhi na wananchi waliowakabidhi hati za
ardhi juzi, kwenye ukumbi wa Manispaa
ya Bukoba, Naibu Waziri Mabula alisema
watendaji wa ardhi wanatakiwa kuanga-
lia namna ya bora ya kuwafikia wale wote
ambao hati zao za umiliki ardhi zimeisha

muda.

Naibu Waziri alisema katika Manispaa ya
Bukoba, kuna milki takriban 22 zimeisha
muda na wamiliki wake bado hawajaji-
tokeza kuhuisha na kuwataka watendaji wa
ardhi kwenda eneo hilo kuwakumbusha ili
kuhuisha milki zao.

Pia aliwataka watendaji wa ardhi ku-
hakikisha wanatoa elimu kwa wamiliki wa
ardhi kuhusiana na umuhimu wa kuhuisha
milki zao zilizokwisha muda na kufafanua
kuwa kutofanya hivyo kutasababisha mmi-
liki hizo kufutwa.

“Kama umepewa hati ya miaka 33 au 69
halafu muda wake umeisha na wengi wenye
hati za aina hiyo muda wake umwekwisha,
unatakiwa kuihuisha hati na usipofanya
hivyo ardhi unayomiliki anaweza kupatiwa
mmiliki mwingine na hatua hiyo inaweza
kuleta manung'uniko wakati uamuzi ume-
fanyika kisheria,” alisema.

Naibu Waziri Mabula aliwataka watendaji
wa sekta ya ardhi kutotumia fursa ya kuisha
muda wa umiliki kuwanyang’anya wamiliki

maeneo yao na badala yake wahakikishe
wanatoa elimu ya kuhuisha sambamba na
kufuata sheria wakati wa kutekeleza sheria.

Baadhi ya wananchi wa Manispaa ya Bu-
koba mkoani Kagera walitaka kuwapo uta-
ratibu wa kuwakumbusha wamiliki ardhi
kuhuisha hati zao pale muda unapokuwa
umeisha ili kuepuka milki hizo kufutwa bila
wao kujua.

Diwani wa Katerero, Nuru Kabendera,
mbali na kushukuru ofisi ya Kamishna wa
Ardhi Msaidizi Mkoa wa Kagera kuwapatia
hati katika kipindi kifupi, alisema wamiliki
wengi bado hawajui muda wa kuisha kwa
hati na kutaka elimu ya uhuishaji kutole-
wa hadi yale maeneo ya vijijni ili wamiliki
waweze kufahamu.

Naye mkazi wa kata ya Bakoba mtaa wa
Nyakanyasi, Grace Kokuledi, aliwataka
wamiliki wa ardhi kuwashirikisha watoto
wao katika umiliki ardhi ili iwe rahisi kwao
kuhuisha miliki pale itakapotokea Mungu
amewachukua kwa kuwa hati hizo umiliki
wake unafikia hadi miaka 99.
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Mkuu wa W|Iaya ya l\/losh| Mjini, Said Mtanda (katikati), baada ya kushuhudia utiaji saini wa ushirikiano kati ya Benki
ya Maendeleo ya Kilimo Tanzama (TADB) na Benki ya Ushirika Kilimanjaro (KCBL), wa kuwakopesha wakulima wa mkoa
wa Kilimanjaro, kiasi cha Sh. bilioni 2 kupitia Mfuko Maalum wa Fedha kwa Wakulima Wadogo wa TADB, ili kuongeza
tija. Kutoka (kushoto) ni Mwenyekiti wa Bodi ya Ushirika Kilimanjaro (KNCU), Cosmas Mushi, Mkurugenzi Mtendaji wa
TADB, Frank Nyabundege, Meneja Mkuu wa KCBL, Godfrey Ng'urah na Ofisa Ushirika Kilimanjaro, Godbless Munuo.

NA MPIGAPICHA WETU

RC ahimiza wataalamu ushirikishaji
wananchi katika uhifadhi wa misitu

Na Christina Haule, LINDI

WATAALAMU wa misitu wam-
etakiwa kuishirikisha jamii
katika usimamizi shirikishi wa
misitu (USM) ili kutunza misitu
ambayo ni chanzo kikuu cha
mvua na kuondokana na mab-
adiliko ya tabia nchi.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi,
Zainab Telack, alisema hayo
jana wakati akizungumza na
waandishi wa habari kwamba
wataalamu wa misitu hawana
budi kuitumia vyema elimu
yao waliyopata darasani sam-
bamba na elimu za muda mfu-
pi kupitia mashirika mbalim-
bali ya uhifadhi wa misitu.

Telack alisema kufanya hivyo
kutasaidia kuboresha kilimo
ambacho ndicho chanzo kikuu
cha uchumi mkoani na nchini

kwa ujumla.

Alisema  kupitia  misitu
wanaweza kupata mvua na
kuboresha zao la korosho,
hivyo  kutegemea kuvuna
mazao yenye kuleta tija sam-
bamba na kuajiri watu wen-
gine na kupunguza ukosefu wa
ajira, tatizo ambalo ni kubwa
kwa sasa.

Kuhusu faida za uhifadhi
misitu, Telack alisema mwaka
2020 waliuza korosho mkoani
hapo na kupata Sh. bilioni 151
na mwaka huu wameshaanza
kuuza korosho na kupata Sh.
bilioni 71 na kwamba katika
ufuta pia wamepata Sh. bilioni
121 kwa mwaka huu.

Alisema bila uhifadhi wa
misitu mazao yakiwamo ko-
rosho na hayawezi kukua na
kuleta tija kwa sababu mazao

yoyote yanategemea mvua na
kunyesha mvua kunategemea
na utunzaji wa msitu uliopo.

Alisema amekuwa akiende-
lea kuwahamasha wananchi
kujituma katika uhifadhi wa
misitu na kilimo ili fedha ny-
ingi zinazopatikana kwenye
makundi zipatikane pia kwa
mtu mmoja mmoja.

Pia aliwataka wakulima
mkoani hapa kuacha kukata na
kuchoma miti aina ya mipingo
wanapoandaa mashamba na
kwamba miti hiyo imeanza ku-
toweka katika maeneo hayo.

Alisema kupotea kwa miti
hiyo kutaondoa uasili wa miti
iliyopo nchini na kuharibu
maana ya uhifadhi wenye faida
kutokana na miti aina ya mipin-
go myeusi kuwa na soko kubwa
nje ya nchi lakini pia inaweza

kusababisha kutokuwa na viny-
ago vya kuonyesha uhalisia wa
rasilimali za nchi.

Naye Ofisa kutoka Mtandao
wa Jamii wa Usimamizi wa
Misitu Tanzania (MJUMITA),
Elida Fundi, alisema kwa sasa
wanafundisha wataalamu wa
misitu kutoka wilaya ya Kilolo,
Liwale na Ruangwa ambako
mradi wa kuhifadhi misitu kwa
kuwezesha biashara endelevu
ya mazao ya misitu Tanzania
(CoForEST) upo kwa kuwapa
elimu sahihi ya uhifadhi misitu.

Alisema wamekuwa wakiwa-
pa elimu ya namna ya kutenga
maeneo, kuyahifadhi na ku-
fanya usimamizi shirikishi wa
misitu l<wa jamii (USMJ) na

saidia misitu isiweze kupotea
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Na Faustine Feliciane

WAKATI uongozi wa Klabu ya Yanga
ukikubali hukumu ya rufani ya kesi dhidi
ya mchezaji wa Simba, Bernard Mor-
rison, kutoka Mahakama ya Usuluhishi
ya Masuala ya Michezo (CAS), nyota
huyo raia wa Ghana ameishukuru timu
hiyo kwa kumpa nafasi ya kuichezea na
kumtambulisha hapa nchini.

Juzi, CAS ilitoa hukumu ya kesi hiyo ya
kimkataba na kumpa ushindi Morrison
baada ya kubaini mkataba wa nyota huyo
na Yanga uliisha tangu Julai 14, mwaka
jana na hakukuwa na mkataba mwingine
kama ambavyo Yanga walikuwa wanadai.

Lakini baada ya hukumu hiyo, Mor-
rison alimwambia mwandishi wetu
kwamba pamoja na mambo yote, suala
hilo limekwisha na bado anatambua

mchango wa Yanga kwake na anaamini
kama si klabu hiyo basi asingefahamika
hapa nchini.

“Nimeandika pia kwenye ukurasa
wangu wa Instagram, sina ubaya na
Yanga, haya masuala yalikuwa yakisheria
na nashukuru Mungu yameisha, Yanga
ndio walionitambulisha hapa nchini na
mashabiki wake walinipokea na kunisa-
poti vizuri sana, nalitambua hilo na na-
washukuru sana,” alisema Morrison.

Alisema kwa sasa anaendelea na maju-
kumu yake ndani ya klabu yake ya Simba
na anafurahia kuwapo kwenye timu hiyo.

“Mambo mengine yanaendelea, akili
yangu sasa naielekeza zaidi kwenye timu
yangu na kwenye michezo iliyopo mbele
yetu ili tuweze kufikia malengo ya klabu,”
aliongezea kusema Morrison.

Kwa upande wa Makamu Mwenyekiti

MORRISON AONYESHA
UUNGWANA YANGA

wa Yanga, Fredrick Mwakalebela, alise-
ma wameipata hukumu ya CAS na wa-
nakubaliana nayo ili mambo mengine
yaendelee na jambo hili haliwezi kuwa-
toa kwenye malengo yao ya kutwaa ub-
ingwa msimu huu.

“Tumepokea taarifa hiyo na hatuna
kinyongo na hiyo hukumu, Yanga tut-
aendelea kupambania haki yetu kila tut-
akapoona tunastahili kufanya hivyo, kwa
sasa mambo mengine yanaendelea na
jambo hili haliwezi kututoa kwenye reli,”
alisema Mwakalebela.

Alisema kwa sasa timu imerejea kwe-
nye mazoezi baada ya mapumziko ya
siku mbili na wanajiandaa na mchezo
wao wa Ligi Kuu dhidi ya Mbeya Kwan-
za utakaochezwa Jumanne ijayo katika
Uwanja wa Kumbukumbu ya Sokoine ji-
jini Mbeya.

]
Machomane

valia joto
chanzo
VIpIgo
Ligi Kuu

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

TIMU ya Machomane
imesema hali ya hewa ya
joto kali katika michezo
iliyopita ya mzunguko wa
kwanza hadi wa sita ndi-
cho chanzo cha wao ku-
fanya vibaya kwenye Ligi
Kuu Zanzibar inayoendelea
visiwani hapa.

aahidi

Karafu Empire
ANAF

kufanya kweli

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Taifa ya Zanzibar ya Soka la Watu wenye Ulemavu
‘Karafu Empire’, imesema imejipanga kufanya vema katika mi-
chuano ya Mataifa ya Afrika kwa Walemavu (CANAF), inayotara-
jiwa kuanza kutimua vumbi Dar es Salaam kuanzia [jumaa wiki hii
hadi Desemba 5, mwaka huu.

Karafuu Empire ambayo imepangwa Kundi B pamoja na Angola,
Kenya na Rwanda, inatarajia kuanza kutupa karata yake ya kwanza
Jumamosi dhidi ya Angola, mchezo utakaopigwa katika Uwanja wa
JK Park jijini Dar es Salaam.

Hata hivyo, Karafuu Empire, itakuwa na kibarua kigumu dhidi
ya Angola ambayo ni nchi ya kwanza Afrika kuchukua Kombe la
Dunia kwa Wenye Ulemavu.

Nchi nyingine zilizowahi kubeba ubingwa huo ni Urusi ambayo
iliubeba mara nne mwaka 1998, 2002, 2003 na 2014 huku Brazil
ikiutwaa mara tatu mwaka 2000, 2001 na 2005 kama ilivyo kwa
Jamhuri ya Uzbekistan, mwaka 2007, 2010 na 2012.

Akizungumza na gazeti hili jana, Rais wa Shirikisho la Soka kwa
Watu wenye Ulemavu wa Viungo Zanzibar, Hassan Haji Kificho,
alisema maandalizi ya kuelekea michuano hiyo kwa Karafuu Em-
pire yamekamilika na timu hiyo inatarajia kusafiri na wachezaji 12,
viongozi saba pamoja na mkuu mmoja wa msafara.

Alisemna wamepata mazoezi ya kutosha katika kujiandaa na mi-
chuano hiyo ya Afrika inayoshirikisha mataifa 15 ya Afrika.

Kificho alisema licha ya kukamilisha maandalizi kuelekea mi-
chuano hiyo, lakini timu hiyo imekosa msaada kutoka kwa wadau
mbalimbali wa michezo hali iliyosababisha kuwapo kwa changa-
moto kubwa ya vifaa vya mazoezi.

“Wachezaji wamejiandaa, lakini tumekosa hamasa kutoka kwa
wadau, hatukupata michango walau ya kututia moyo au hamasa
ya kufika uwanjani hata pale tulipocheza michezo ya kirafiki,”
alisema huku akilipongeza Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF), kwa
misaada mbalimbali waliyotoa kwa ajili ya timu hiyo.

Katika mashindano hayo, ambayo Tanzania Bara itawakilishwa
na Tembo Warriors, timu nane zitakazotinga robo fainali zitafuzu
moja kwa moja Kombe la Dunia mwakani nchini Uturuki.

Hii inakuwa mara ya pili kwa Tanzania chini ya Shirikisho la Soka
la Watu Wenye Ulemavu (TAFF), kuandaa mashindano makubwa,
kwani ya kwanza yalikuwa ni ya Afrika Mashariki na timu ya Rwan-
da ilitwaa ubingwa na Kenya washindi wa pili, huku nafasi ya tatu
ikichukuliwa na Tanzania na nafasi ya nne ikienda kwa Zanzibar.
Ikumbukwe pia Tembo Warriors iliiwakilisha Tanzania katika Mi-
chuano ya Kombe la Mataifa Afrika yaliyofanyika Angola, Septem-
ba 30 hadi Oktoba 14, mwaka 2019 na kushika nafasi ya nne.

Tembo Warriors ipo Kundi A pamoja na nchi za Sierra Lionne,
Uganda na Morocco, wakati Kundi B likiundwa na Angola, Kenya,
Rwanda na Zanzibar, Kundi C ipo Liberia, Cameroon, Gambia na
Ethiopia na Kundi D ni Nigeria, Ghana na Misri.

‘OOOH YES!'... '

Kocha Mkuu wa Simba, Mhispania Pablo Franco, akimfuatilia
mshambuliaji Meddie Kagere, katika mazoezi ya timu hiyo
kujiandaa na mechi ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya
Red Arrows ya Zambia itakayopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa Jumapili wiki hii. MPIGAPICHA WETU

Machomane ipo nafasi
va pili kutoka mkiani ka-
tika msimamo wa ligi hiyo
ikiwa na alama moja baada
va kushuka dimbani mara
sita na kuambulia sare
moja huku ikipokea vipigo
vitano.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Katibu wa timu
hiyo, Mohamed Kombo,
alisema bado hawajapoteza
matumaini ya kufanya
vizuri katika ligi hiyo licha
ya kupoteza michezo mi-
tano.

Alisema pamoja na
mambo mengine, lakini
sababu mojawapo ya
wao kupoteza ni ku
tokana na mabadiliko
ya hali ya hewa kuwa
joto kali sambamba na
ratiba ya ligi hiyo ku
tokuwa rafiki hususan
kwa mechi walizocheza
majira ya saa nane
mchana.

Kombo alisema licha ya
changamoto nyingine ya
Kocha kutopata muda wa
kutosha kuifundisha timu
hiyo kutokana na matatizo
ya kifamilia, lakini suala
la michezo ya saa nane
mchana ndio imeathili zaidi
hasa katika kipindi hiki cha
jua kali.

Aidha, alisema mchezo
wake wa mzunguko wa
saba dhidi ya Uhamiaji leo,
watashuka dimbani wakiwa
na lengo moja tu kupata
alama zote tatu.

Ligi Kuu Zanzibar am-
pbayo msimu huu inashiriki-
sha timu 16, nne zitashuka
daraja huku idadi kama
hiyo zikipanda; mbili ku-
toka Ligi Daraja la Kwanza
Kanda ya Unguja na mbili
kutoka Ligi Daraja la
Kwanza Kanda ya Pemba.
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ZIDANE KUTUA PSG

WACHEZA]JI wa Klabu ya Paris St-Germain wanaamini
kwamba Mauricio Pochettino ataondoka kuelekea Man-
chester United huku raia wa Ufaransa Zinedine Zidane
akimrithi katika klabu ya PSG. (Marca)

SALAH KUSAINI MKATABA

MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Mohamed Salah, ana-
karibia kusaini mkataba mpya wa muda mrefu katika
klabu hiyo. Mchezaji huyo ataingia mwaka wa mwisho
wa kandarasi yake msimu ujao huku klabu hiyo ikiji-
andaa kukamilisha masharti mapya ya mkataba wake.
(Team Talk)

SANCHEZ KUONDOKA LILLE

KIUNGO wa kati wa klabu ya Lille, Renato Sanches,
amesema yuko tayari kuondoka klabuni hapo ili kupata
changamoto mpya. (CEquipe)

BARCA, UMTITI KUACHANA

KLABU ya Barcelona huenda ikafuatilia mbali mka-
taba na mchezaji, Samuel Umtiti. Beki huyo wa Ufaransa
mwenye umri wa miaka 28 ameshindwa kukubali pato
lililopunguzwa kwa mshahara wake wa pauni 208,000
kwa wiki huku klabu hiyo ikikabiliwa na matatizo ya
kifedha. (Sport)

UNITED KULIPA EURO MIL. 10

MANCHESTER United italazimika kulipa euro milioni
10 iwapo wanataka kununua mkataba wa kocha raia wa
Argentina, Mauricio Pochettino mwenye umri wa miaka
49 kutoka klabu ya PSG. (Mirror)

LACAZETTE BASI TENA

ARSENAL haitajadili mkataba mpya na mshambu-
liaji wa Ufaransa, Alexandre Lacazette mwenye umri
wa miaka 30, hadi mwishoni mwa msimu, licha ya ku-
jua kwamba huenda wakampoteza mchezaji huyo kwa
uhamisho wa bila malipo. Atletico Madrid, AC Milan,
Marseille na Newcastle zote zinamnyatia mchezaji huyo.
(Sun)

LOPETEGUI AKANA UVUMI UTD

KOCHA wa Klabu ya Sevilla, Julen Lopetegui mwenye
umri wa miaka 55, ameutaja uvumi unaomhusisha na
klabu ya Manchester United kuwa mbaya. (Mirror)

PEDRI ATAKIWA BAYERN

KLABU Bayern Munich inataka kumsajili mchezaji
wa Barcelona mwenye umri wa miaka 18, Pedri licha ya
kiungo huyo wa kati wa Hispania kuwa na kifungu cha
euro bilioni moja katika mkataba wake kinachomzuia
kuondoka. (AS)

WOODWARD KUCHELEWA

MAKAMU Mwenyekiti wa Klabu ya Manchester Unit-
ed, Ed Woodward, anafikiria kuchelewesha kuondoka
kwake katika klabu ya Old Tarfford ili kusaidia kumtafu-
ta kocha mpya atakayemrithi Ole Gunnar Solskjaer.
(Sky Sports)

EMERY AMMULIKA MITROVIC

MSHAMBULIAJI wa Fulham, Aleksandar Mitrovic,
anadaiwa kulengwa na klabu chungu nzima katika diri-
sha la uhamisho la Januari, huku kocha wa klabu ya Vil-
lareal, Unai Emery akitarajiwa kumsaini mshambuliaji
huyo. (Mirror)

BRUCE KUINOA UNITED

ALIYEKUWA kocha wa Newcastle, Steve Bruce, ana-
daiwa kuwa tayari kuchukua uongozi wa muda mfupi
katika klabu ya Manchester United. Raia huyo mwenye
umri wa miaka 60, aliiwakilisha Man United zaidi ya
mara 300 akiwa mchezaji. (The Athletic)

HLOZEK ATAKIWA WEST HAM

KLABU ya West Ham wanafanya bidii kumsaini
mshambuliaji wa Sparta Prague na Jamhuri ya Czech,
Adam Hlozek mwenye umri wa 19. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
_ MAGAZETI YA ULAYA

gTeamViewer

RONALDO SASA AMTAKA
ENRIQUE KUINOA UNITED

® ® ®\ibali na Zidane, makocha wengine wanaota-

Rodgers wa Leicester, lakini...

MANCHESTER, England

AKATI dunia ikiamini

kuwa Manchester

United inafanya mi-

pango ya kumpa ajira

Zinedine Zidane kuwa kocha wa

timu hiyo, inadaiwa nyota wa timu,

Cristiano Ronaldo anapendekeza
jina la kocha mwingine kabisa.

Nyota huyo wa kimataifa wa

Ureno, Ronaldo amempendekeza
Luis Enrique ambaye amewahi
kuwa kocha wa Barcelona.

Ronaldo anataka Enrique ndiye
awe mrithi wa Ole Gunnar Sol-
skjaer badala ya Zidane ambaye
wamewahi kufanya naye kazi kwa
mafanikio makubwa kule Real Ma-
drid.

Makocha wengine wanaotajwa
kuwa wanaweza kupata nafasi ya

jwa ni Erik ten Hag wa Ajax, Pochettino wa PSG na

kuinoa Man United ni Erik ten Hag
wa Ajax, Mauricio Pochettino wa
Paris Saint-Germain na Brendan
Rodgers wa Leicester City.

Enrique amekuwa akiinoa His-
pania tangu mwaka 2019, kocha
huyo mwenye umri wa miaka 51,
aliifundisha Barcelona kwa ma-
fanikio makubwa akibeba LaLiga
mara mbili na Ligi ya Mabingwa
Ulaya.
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JACKPOT

PEPE AINGIA
RADA ZA MILAN

MILAN, Italia

LABU ya AC Milan imeripotiwa kuingia
kwenye orodha ya klabu zinazowania
saini ya mshambuliaji wa Arsenal, Nico-

as Pepe.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ivory Coast,
amekuwa na wakati mgumu kuendana na tha-
mani ya bei yake ya pauni milioni 72 tangu

awishi kwa Mikel Arteta.

Pepe anatajwa kuwa atamaliza kibarua chake
na Arsenal mwaka 2022, huku “Washikabunduki’
hao wakidaiwa kuwa tayari kupunguza hasara
na kumuuza kwa kitita cha pauni milioni 25.

Crystal Palace wanadaiwa kuweka mipango ya
kuingia windoni kumnunua Pepe, lakini Milani-
sta imeripoti kwamba, Milan wanatumaini kuin-
gia mazima kwenye dili na mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 26 katika dirisha la uhamisho
la Januari.

Ripoti hiyo inaongeza kuwa bosi wa Rossoneri
hao, Stefano Pioli ni shabiki mkubwa wa mche-
zaji huyo wa zamani wa Lille, mwenye uwezo
huku Arsenal wakionekana kutokuona mchango
wake.

Mshambuliaji huyo amefanikiwa kuweka
nyavuni mabao 25 na asisti 18 katika mechi 98
alizowachezea “Washikabundi hao, lakini amean-
za kwenye mechi moja tu kati ya sita za mwisho
za Ligi Kuu ya Uingereza.

y

Ramsey agombew ngland

=710

LONDON, England

NYOTA wa Juventus, Aaron Ramsey, anajiandaa kum-
aliza mkataba wake na klabu ya Juventus na kurejea ka-
tika Ligi Kuu England na amekuwa na wakati mgumu
huko Turin tangu ajiunge na klabu hiyo ya Serie A
mwaka 2019 kama mchezaji huru.

Na klabu zilizoonyesha kumtaka kiungo huyo ni
Arsenal, Newcastle na Tottenham lakini ‘Washikabun-
duki’ huenda wakashinda katika kinyang’anyiro hicho
kwa mchezaji wao wa zamani.

Mikel Arteta anajaribu kuijenga timu ya vijana yenye
nguvu lakini pia anahitaji vichwa vyenye uzoefu kama
Ramsey ambaye anaijua vizuri Arsenal.

Spurs ambao ni mahasimu wakubwa wa Arsenal,
pia wameonyesha nia ya kuipata saini ya kiungo huyo
lakini, je, mashabiki wa Spurs watampokea? Kwani
Ramsey aliwahi kukataa kujiunga na Tottenham na ali-
poulizwa mwaka 2018 kama angeweza kuhamia Spurs
alijibu hapana.

Matajiri wapya wa EPL Newcastle wanataka majina
makubwa sasa kwenye timu yao kwani wanao uwezo
wa kumudu mishahara mikubwa, hii inamaaanisha

. Ramsey anaweza kwenda Newcastle.
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LONDON, England

OCHA wa Timu ya Taifa ya Eng-
land, Gareth Southgate, ame-
ongeza mkataba mpya wa kui-

oa timu hiyo hadi mwaka 2024.

Southgate alikuwa akiutumikia mka-
taba wa kuiongoza timu hiyo ambao
ungefikia tamati baada ya michuano ya
Kombe la Dunia 2022.

Baada ya hatua chanya zinazopigwa na
timu hiyo, ni dhahiri Southgate anastahili
mkataba mpya.

Southgate ameiongoza England kwe-
nye fainali ya Euro 2020 bila kupoteza
mchezo wowote (ukiacha fainali) na
ameendelea kufanya vizuri zaidi baada
ya kuivusha timu hiyo na sasa, England
ni miongoni mwa timu za awali kufuzu
Kombe la Dunia 2022.

Huu ni mwendelezo wa Southgate
kuendelea kukinoa kikosi cha timu ya
Taifa cha England ambapo alianza kazi
hiyo mwaka 2016.

BARCELONA, Hispania

KIUNGO wa Barcelona, Pedri ameta-
jwa kuwa mshindi wa tuzo ya Golden
Boy kwa mwaka 2021 na kumbwaga
Jude Bellingham wa Borussia Dort-
mund.

Pedri mwenye umri wa miaka 18,
anakuwa mchezaji wa pili wa Barca
kushinda tuzo hiyo tangu aliposhinda
Lionel Messi mwaka 2005.

Pedri alifurahia msimu tangu alipo-
jiunga na Barcelona akitokea klabu ya
Las Palmas mwaka 2020 majira ya joto.

Na alikuwa mchezaji tegemeo kwa
Barca na timu ya Taifa ya Hispania aki-
fanikiwa kutwaa mataji ya Kombe la
Mfalme (Cop del Rey) na kuvaa medali
ya silva kwenye michuano ya Olympic

ya Tokyo.

Pedri anafuata nyayo za Erling Haa-
land, Joao Felix na Matthijs de Ligt am-
bao wameweza kushinda kama wache-
zaji bora wa chini ya umri wa miaka 21
kwa misimu ya hivi karibuni.

“Nawashukuru Tuttosport kwa tuzo
hii ambayo inanifanya nijivunie. Asante
pia kwa washiriki wote na mashabiki
ambao wamekuwa wakiniunga mkono
kila wakati katika mwaka 2021 hii nzuri
kwangu,” alisema.

“Na bila shaka, shukrani nyingi kwa
Barca, timu ya taifa, familia yangu,
marafiki zangu na bila shaka kwa wale
wote ambao wamekuwa karibu nami
siku baada ya siku ambao bila ya wao
nisingeweza kushinda Golden Boy.”

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

.2711/21 Crystal Palace vs Aston Villa
.27/11/21 Hull City vs Millwall
271121 Huddersfield vs Middlesbrough
. 27111/21 Juventus vs Atalanta

. 2711721 Mallorca vs Getafe

.2711/21 Cercle Brugge vs Mechelen

.27/11/21 Fortuna Sittard vs Groningen

. 2711/21 Villarreal vs Barcelona

. 28/11/21 Nurnberg vs St. Pauli
28/11/21 Brentford vs Everton

.28/11/21 Bordeaux vs Brest
28/11/21 Espanyol vs Real Sociedad

28/11/21 Maritimo vs Pacos Ferreira

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI  SARE  UGENINI
TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X

Jeonnam Dragons vs Daegu

Persebaya Surabaya vs Persita Tangerang|

Havadar vs Aluminium Arak

KF Gjilani vs KF Drita

KF Drenica Skenderaj vs KF Llapi

Sidama Bunna SC vs Sebeta City FC

FC Minaj vs Kolos Kovalivka

Dorogi FC vs Szolnoki Mav

Varnsdorf vs Opava

NK Drava Ptuj vs Krka
AL Ain vs Al Wehda

Bahla vs Saham Club
Crewe U23 vs Sheffield Wednesday U23

Prison Leopards vs Zesco United

Konkola Blades vs Nkana FC

Musanze vs Espoir FC

Radnik Surduluca vs Backa Topola

Tshakhuma vs Maritzburg Utd

Mekelakeya vs Saint George FC
Jeddah Club vs Al Orubah

Stellenbosch vs Orlando Pirates

Kaizer Chiefs vs Amazulu

Mamelodi Sundowns vs SuperSport Utd

Spartak Moscow vs Napoli

MFK Karvina vs Banik Ostrava

Banga Gargzdai vs Kedainiai Nevezis

Al Nasr Salalah vs AL Musanaa

Zalgiris vs FK Panevezys

Zaglebie Sosnowiec vs Chrobry Glogow

MAS Maghrib A Fes vs FAR Rabat

St. Pauli vs Sandhausen

Inter vs Shakhtar Donetsk

Besiktas vs Ajax

Caracas FC vs Estudiantes FC
FUS Rabat vs Difaa El Jadidi

Korona Kielce vs GKS Tychy

Fulham vs Derby

Blackburn vs Peterborough

QPR vs Huddersfield

Millwall vs Bournemouth

Cardiff vs Hull City

Barnsley vs Swansea

Ross County vs Hibernian

Bristol City vs Stoke City

Sporting Lisbon vs Borussia Dortmund

Sheriff Tiraspol vs Real Madrid
Atletico Madrid vs AC Milan

Liverpool vs Porto

Brugge vs RB Leipzig

Manchester City vs Paris St Germain

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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kwa miaka miwili, Dar es Salaam jana. MPIGAPICHA WETU

SIMBA, YANGA MAMBO
MAGUMU ZAIDI LIGI KUU

® ® ®Licha ya kulia kukamiwa, mabilioni tena yaongez-

wa ushindani ubingwa Bara huku...

Na Saada Akida

LICHA ya miamba ya soka nchini Simba
na Yanga, awali kukiri kwamba msimu huu
zimekuwa zikikamiwa zaidi kutokana na
wadhamini wa Ligi Kuu kumwaga ukwasi
mkubwa, hivyo kila timu kuwania nafasi
za juu ili kunufaika na dau kubwa mwis-
honi mwa msimu, hali hiyo sasa huenda
ikaongezeka zaidi baada ya mabilioni zaidi
kuongezewa katika kinyang'anyiro hicho.

Hiyo ni baada ya Shirikisho la Soka
nchini (TFF) na GSM Group of Companies
kusaini mkataba wa miaka miwili wenye
thamani ya Sh. bilioni 2.1, kuwa mdhamini
mwenza wa uendeshaji wa ligi hiyo ya NBC
Premier League.

Tayari TFF ilishaingia mkataba na Kam-
puni ya Azam Media Limited wa haki ya
matangazo ya televisheni wenye thamani
ya bilioni 225.6 za Kitanzania kwa kipindi
cha miaka 10, lakini pia ilisaini mkataba
mwingine wa miaka 10 wa haki ya matan-
gazo ya redio na Shirika la Utangazaji Tan-
zania (TBC) wenye thamani ya Sh. bilioni
354.

Mbali na udhamini huo wa haki za ma-
tangazo kutoka Azam Media na TBC, TFF
iliingia pia mkataba wa miaka mitatu na

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Benki ya NBC kuwa mdhamini mkuu wa
ligi hiyo wenye thamani zaidi ya Sh. bilioni
2.5 bila kodi ya ongezeko la thamani (VAT).

Hata hivyo, udhamini wa Azam Media
ndio ulioongeza ushindani zaidi baada ya
kuongeza thamani ya Ligi Kuu kwa kutan-
gaza bingwa atapata bonasi ya Sh. milioni
500, mshindi wa pili akipata milioni 250,
wa tatu milioni 225 na wa nne akipata
milioni 200, zawadi hizo zitaongezeka
kila mwaka na kila timu itapata bonasi
kulingana na nafasi iliyopo hadi ile itakay-
oburuza mkia, jambo ambalo limeongeza
ushindani.

Lakini pia, katika mkataba huo klabu za
Ligi Kuu zitakuwa na malipo makubwa kila
mwezi ambapo kila timu itapata mgawo
wa kiasi cha Sh. milioni 40 kwa ajili ya kuli-
pa mishahara ya wachezaji.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana ka-
tika hafla ya makubaliano ya mkataba huo
na GSM, Makamu wa Pili wa Rais wa TFF,
Athumani Nyamlani, alisema fedha hizo
za udhamini zitatumika kwa manufaa ya
klabu na timu zinazoshiriki Ligi Kuu.

“Ligi ya Tanzania imekuwa bora ikiwa-
mo barani Afrika, na kwa ubora huu, tuna-
tarajia wadhamini wengine kujitokeza kue-
ndelea kuipa thamani ligi yetu,” alisema.

Makamu wa Kwanza wa Rais TFF, Athuman Nyamlani (kulia) na Mkurugenzi wa Uwekezaji GSM Group, Injinia Hersi Said
wakionyesha mfano wa hundi ya mkataba wa udhamini mwenza wa Ligi Kuu ya NBC wenye thamani ya Sh. bilioni 2.1

Nyamlani alisema Sh. bilioni 2.1 ni kiasi
kikubwa cha fedha kwa sababu miaka ya
nyuma baadhi ya timu zilikuwa zinapata
shida ya safari ya kwenda katika vituo
kucheza mechi na hata kukaa kwa miezi
sita na kuendelea bila kulipwa mishahara,
lakini kwa udhamini huo tatizo hilo lita-
malizika.

Alisema fedha hizo zitaenda kwa
walengwa kwa makubaliano ya mdhamini
na kwamba wataweka mfumo maalum
kuratibu matumizi ya fedha zote kwa kila
klabu ambazo zinatolewa na wadhamini.

Kwa upande wa Mkurugenzi wa
Uwekezaji wa GSM, Injinia Hersi Said, alise-
ma wameingia mkataba huo wenye tham-
ani ya Sh. bilioni 2.1 ili kuongeza nguvu kwa
timu za soka hapa nchini.

“Hatuwezi kuwa na timu ya taifa bora
kama hatuna klabu ambazo haziko imara
kifedha na hili tumeliona na ndio maana
tumeona ni vema kuongeza nguvu katika
jitihada za kusaidia soka hapa nchini.

“TFF ya sasa ni imara na salama, tumeo-
na busara na imani yetu kufanya nao kazi
kwa kuingia makubaliano ya udhamini
mwenza wa Ligi Kuu Tanzania Bara,” alise-
ma Hersi.

d- mViewer
UKURASA 21

I
Morrison aonyesha

vungwana Yanga

Na Faustine Feliciane

WAKATI uongozi wa Klabu ya
Yanga ukikubali hukumu ya rufani
va kesi dhidi ya mchezaji wa
Simba, Bernard Morrison, ku-
toka Mahakama ya Usuluhishi ya
Masuala ya Michezo (CAS), nyota
huyo raia wa Ghana ameishukuru
timu hiyo kwa kumpa nafasi ya
kuichezea na kumtambulisha hapa
nchini.

UK. 20

Ramsey agombewa
na miamba England
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LONDON, England

NYOTA wa Juventus, Aaron
Ramsey, anajiandaa kumaliza
mkataba wake na klabu ya Ju-
ventus na kurejea katika Ligi Kuu
England na amekuwa na wakati
mgumu huko Turin tangu ajiunge
na klabu hiyo ya Serie A mwaka
2019 kama mchezaji huru.

Na Klabu zilizoonyesha kumtaka
kiungo huyo ni Arsenal, Newcastle
na Tottenham lakini ‘Washikabun-
duki’ huenda wakashinda katika
kinyang'anyiro hicho kwa mcheza-
ji wao wa zamani.
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