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W
ANAMUZIKI wa 
Bongo Fleva,  Whozu, 
Billnass na Mbosso 
hivi karibuni wame-

jikuta wakipata kibano kikali 
baada ya kufanya ukaidi na 
kutoa video yenye ukakasi kwa jamii.

Baraza la Sanaa Tanzania (Ba-sata) licha ya kuwatoza faini ya shilingi mil 3 kila mmoja, pia limewafungia kutojihusisha na kazi za muziki kwa kipindi cha 

miezi mitatu.
Kilichofanywa na wanamuziki hao ndani ya wimbo huo un-aoitwa ‘Ameyatimba’ ni wazi hayakubaliki kutokana na kuo-nyeshwa vitendo ambavyo hav-ipaswi kuonekana hadharani.

Baadhi ya wadau wamesema kwamba Whozu ambaye ndiye mwenye wimbo huo ameshind-wa kujitambua kama yeye nani na kutoa video ambayo hata yeye mwenyewe akiitazama 

hawezi kuimaliza kutokana na ukakasi wake.
Juma Ali amesema wasanii wa Tanzania hawana ubunifu wa ku-tosha na badala yake wanakim-bilia katika vitu vinayoonekana viko kinyume na maadili kama njia ya kupata umaarufu.

“Wakati wa kutengeneza video kila mtu alikuwa akijua hadithi yake, yaani yale yanayoonekana ni kweli waliyaafiki au walitaka kupata umaarufu huku wakijua 

picha zile ni mbaya? Alihoji.
Celine Mdoe amesema adhabu iliyotolewa sio kali kuliko kiten-do ambacho wasanii hao wam-ekifanya na kuiomba serikali kuongeza ukali ili wasanii wali-otaka kufanya kazi kama hiyo kuacha.

Inaelezwa wasanii hao watatu walitumia muda mchache kure-kodi wimbo huo wiki iliyopita na kufanya remix ya wimbo huo ambao sasa umekuwa gumzo.
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Mawakili 10 wajitosa kusuka 
rufani mama nyama ya swala

Wakuu 
mashirika 

umma 
kupatikana

kwa 
ushindani 

ukurasa 3

Rais Samia Suluhu Hassan akiteta jambo na Rais wa Burundi, Évariste Ndayishimiye, pamoja na Rais 
wa Zambia, Hakainde Hichilema, kabla ya kuanza kwa Mkutano wa Saudi Arabia na Nchi za Afrika, 
jijini Riyadh, jana. Habari uk. 3 PICHA: IKULU 

Muswada mabadiliko
NEC watinga bungeni
• Wajumbe kufanyiwa usaili, wadau wasema kilio kimesikika… Uk. 2 
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Mjadala 
kuhusu ufisadi

ni faida ya  
uwazi wa  

Rais Samia

Ushahidi kesi
mauaji dada wa  
Bilionea Msuya 
wafungwa rasmi 
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MAKALA MAALUM

“Suala la kupita 
bila kupingwa 
tumechelewa 
sana kuachana 
na hiki kitu. Un-
aitwa  uchaguzi 
sasa na kama 
hujachaguliwa 
unaongozaje?” 
– Askofu Dk. 
Bagonza.

 “Hatua hii inareje-
sha matumaini 
ya wananchi… ni 
mabadiliko ya-
nayofanyika kwa 
utashi mkubwa na 
haya tunayoyaona 
ni kurejesha mifu-
mo ya kidemokra-
sia nchini.” –  
Dk. Kitima 

“Tumeam-
biwa wajumbe 
watakuwa 
wanaomba na 
kufanyiwa usaili 
Rais atapelekewa 
majina ya kuteua 
wajumbe am-
bao watakuwa 
makamishna.” – 
Zitto Kabwe.

Mapendekezo haya yatacho-
chea ushiriki wa wanawake 
kwenye nafasi za uongozi 
kwenye marekebisho ya 
sheria ya vyama vya siasa, 
katiba zao zizingatie jinsia.”- 
Neema Lugangira.

Makonda  
azuru kaburi  
la JPM, atoa  
machozi
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Muswada mabadiliko NEC watinga bungeni 
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imewasilisha mis-
wada mitatu bungeni inay-
opendekeza mabadiliko katika 
masuala ya kisiasa na uchaguzi 
ikiwamo muundo mpya wa 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC).

Muundo mpya wa NEC una-
pandekezwa kuwa na kamati 
maalum itakayosaili wajumbe 
na mkurugenzi wa uchaguzi 
na siyo kuteuliwa na Rais bila 
kuomba. Pia inapendekezwa 
kufutwa kwa utaratibu wa kupi-
ta bila kupingwa kwa mgombea 
na badala yake apigiwe kura ya 
ndiyo au hapana. 

Vilevile, inapendekezwa kila 
chama cha siasa kuwa na sera ya 
jinsia na ujumuishi wa makundi 
maalum na maandamano ya 
vyama vya siasa kufanyika kwa 
kuzingatia Sheria ya Jeshi la 
Polisi na Huduma Saidizi.

Katika miswada hiyo ambayo 
ilisomwa jana kwa mara ya 
kwanza, Muswada wa Sheria 
ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
wa Mwaka 2023, unapendekeza 
Kamati ya Usaili kupokea na ku-
fanya uchambuzi wa maombi 
ya watu wanaoomba kuteuliwa 
kuwa wajumbe (makamishna) 
na kupendekeza majina ya we-
nye sifa kwa Rais kwa ajili ya 
uteuzi. Mjumbe atakayeteuliwa 
atatumikia nafasi hiyo kwa mia-
ka mitano.

Inapendekezwa kuwa Mwe-
nyekiti na Makamu Mwenyekiti 
kuteuliwa na Rais kwa kuzin-
gatia masharti yaliyomo katika 
Ibara ya 74 ya Katiba na wata-
paswa kuwa Majaji wa Mahaka-
ma Kuu au ya Rufani au wenye 
sifa ya kuwa mawakili na wawe 
katika sifa hizo zaidi ya miaka 
15. 

Sheria inayopendekezwa 
inaweka utaratibu wa Rais ku-
unda kamati ya uchunguzi en-
dapo anaona inafaa, ambayo 
itachunguza na kumshauri 
ipasavyo kuhusu kuondolewa 

kwa mjumbe wa tume hiyo.
CHOMBO HURU

Inapendekezwa Tume itaku-
wa na chombo huru na kina-
chojitegemea na uamuzi wake  
hautaingiliwa na chombo cho-
chote au  kufuata maagizo ya 
mtu yeyote au idara yoyote ya 
serikali au maoni ya chama cha 
siasa.

Kama sheria hiyo itapitish-
wa, Mkurugenzi wa Uchaguzi 
atateuliwa na Rais baada ya 
kupendekezwa na tume na 
atakuwa raia wa Tanzania wa 
kuzaliwa. Sifa nyingine ni kuwa 
mtumishi wa umma mwan-
damizi, mwaminifu na mwadili-
fu ambaye hajawahi kushika na-
fasi ya madaraka ya juu katika 
chama cha siasa.
GHARAMA ZA UCHAGUZI

Katika  Muswada wa Sheria 
ya Gharama za Uchaguzi, inap-
endekeza kuondolewa sharti 
la vyama vya siasa kuwasilisha 
stakabadhi halisi za matumizi 
ya gharama kwa Msajili wa Vy-
ama vya Siasa bali zibaki kwe-
nye vyama kwa ajili ya kuwasil-
ishwa kwa mkaguzi.

Pia imependekezwa kumek-
wa adhabu dhidi ya chama cha 
siasa kitakachoruhusu mtu asi-
ye raia wa Tanzania  kushiriki 
katika kufanya uamuzi ndani ya 
chama husika. Lengo ni kuko-
mesha vitendo vya watu wasio 
raia kuingilia uamuzi wa vyama 
vya siasa.

Inapendekezwa pia  kuon-
dolewa kwa takwa la  wagom-
bea kuwasilisha taarifa kuhusu 
timu za kampeni kwa wakuru-
genzi wa halmashauri, makati-
bu tawala wa wilaya na maofisa 
watendaji wa kata. Badala  yake, 
imependekezwa  ziwasilishwe 
kwa wasimamizi wa uchaguzi 
na wasimamizi wasaidizi. 

Marekebisho mengine ni 
kuboreshwa utaratibu waku-
chukua na kuwasilisha fomu za 
tamko la gharama za uchaguzi, 
zichukuliwe kwa wasimamizi 
wa uchaguzi wakati mtia nia 

anachukua fomu za kuomba 
uteuzi na kuwasilishwa wakati 
wa kurejeshwa fomu za uteuzi.

Lengo la mapendekezo ya 
mabadiliko hayo ni kutoa muda 
wa kutosha kwa Msajili wa Vy-
ama vya Siasa kupitia taarifa 
zinazowasilishwa na watia nia 
kuhusu gharama wanazokusu-
dia kutumia kabla hawajaanza 
kampeni.
MKUTANO MKUU 
WA CHAMA

Katika mabadiliko ya She-
ria ya Vyama vya Siasa, inap-
endekezwa mkutano mkuu wa 
chama kukasimisha jukumu 
la kuteua mgombea urais wa 
Zanzibar. Lengo  ni uteuzi wa 
mgombea huyo  kufanywa na 
halmashauri kuu ya chama.

Kwenye muswada huo, vy-
ama vya siasa vinaruhusiwa 
kushirikiana hata wakati wa 
uchaguzi mdogo kwa kuzinga-
tia masharti yaliyomo katika 
sheria.

Pia kumeongezwa takwa kwa 
chama cha siasa kuwasilisha 
nakala ya kanuni zake wakati 
wa maombi ya usajili wa muda 
na kumewekwa kifungu cha 
kukinyima sifa ya kusajiliwa 
endapo katiba na kanuni zi-
naruhusu matumizi ya lugha in-
ayoweza kuhatarisha usalama 
wa nchi.
SHERIA MOJA UCHAGUZI 

Inapendekezwa kutungwa 
Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani ya Mwa-
ka 2023 ambayo inakusudia 
kuunganisha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi na Sheria ya Uchaguzi 
ya Serikali za Mitaa.

Hatua hiyo inalenga kurahi-
sisha usimamizi na utekelezaji 
wa masharti yote ya sheria hizo 
ambazo hutekelezwa na mam-
laka moja ambayo ni tume.
KAULI ZA WADAU 

Askofu wa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT) Day-
osisi ya Karagwe, Dk. Benson 
Bagonza, alipongeza serikali 
kwa kutimiza ahadi ya kuleta 

miswada hiyo bungeni ambayo 
ilitoa katika Jukwaa la Wadau 
wa Demokrasia lililofanyika Dar 
es Salaam.

“Suala la kupita bila kuping-
wa tumechelewa sana kuacha-
na na hiki kitu. Unaitwa  uch-
aguzi sasa kama hujachaguliwa 
unaongozaje?” alisema.

Kiongozi wa ACT - Wazal-
endo, Zitto Kabwe alisema: 
“Tumeambiwa wajumbe wa-
takuwa wanaomba na kufanyi-
wa usaili kama Kenya na Afrika 
Kusini na Rais atapelekewa ma-
jina ya kuteua makamishna wa 
tume.”

Zitto alitoa wito kwa wadau 
wa demokrasia nchini kutumia 
miezi mitatu iliyopo kush-
irikiana na Kamati ya Bunge 
kuboresha miswada hiyo.

Katibu Mkuu wa Baraza la 
Maaskofu wa Kanisa Katoliki 
Tanzania (TEC), Dh. Charles 
Kitima, alisema Tanzania kwa 
mara ya kwanza imeamua tume 
iundwe kwa kuwa na sheria 
yake na taasisi za dini zilikuwa 
zinaona kulikuwa na upungufu 
mkubwa kutokuwepo sheria 
hiyo.

  “Hatua hii inarejesha matu-
maini ya wananchi na serikali 
na pale Rais aliposema 4R ni 
mabadiliko yanayofanyika kwa 
utashi mkubwa na haya tunay-
oyaona ni kurejesha mifumo 
ya kidemokrasia nchini. Tu-
muunge  mkono Rais,” alisema.
MAONI YA WABUNGE

Mbunge wa Tandahimba, 
Katani Katani alisema mabadi-
liko ya NEC yanalenga kufanya 
Tume kuwa huru na kwamba 
malalamiko ya muda mrefu ya 
Watanzania hususan vyama vya 
siasa. Mbunge wa Viti maalum, 
Neema Lugangira alisema map-
endekezo hayo yatachochea 
ushiriki wa wanawake kwenye 
nafasi za uongozi kwa kuwa 
kwenye marekebisho ya sheria 
ya vyama vya siasa ambapo ina-
taka vyama kwenye katiba zao 
kuweka kuzingatia jinsia.

Mawakili 10 
wajitosa kusuka 
rufani mama 
nyama ya swala
Na Francis Godwin, IRINGA 

CHAMA cha Mawakili Tan-
ganyika (TLS) Mkoa wa Iringa 
kimewasilisha Mahakama 
Kuu Kanda ya Iringa barua ya 
notisi ya rufani kwa ajili  ya 
mjane  Maria Ngoda aliye-
fungwa jela miaka 22 kwa kosa 
la kukutwa na vipande 12 vya 
nyama ya swala kinyume cha  
sheria.

Katika rufani hiyo, mawak-
ili 10,  akiwamo wakili mwan-
amke Jane Massey ni mmoja 
wa watakaomtetea ngoda. Pia 
atakuwamo Wakili Mchungaji 
Joshua Chusi.

Mwenyekiti wa TLS Mkoa wa 
Iringa, Wakili Moses Ambind-
wile, akizungumza na mwandi-
shi wa habari hii jana, alisema 
tayari wameshaandika barua 
ya rufani ambayo imeshafaili-
wa Mahakama Kuu ya Tanza-
nia Kanda ya Iringa tangu No-
vemba 8, mwaka huu.

Alisema kinachofuta ni ku-
faili mahakamani hati ya rufani 
na kwamba hadi jana usiku, 
jopo la mawakili 10 kutoka TLS 
Iringa, walikuwa wamejifun-
gia kuandaa sababu  za rufani 
hiyo. Hati ya rufani itapelekwa 
mahakamani Jumatatu ijayo.

Kwa mujibu wa Ambindwile, 
mwitikio wa mawakili wa ku-
jitolea kumsaidia mjane huyo 
katika rufani yake umekuwa 
mkubwa kwa kuwa hadi jana 
mawakili 10 walikuwa wameji-
tokeza.

“Mawakili watakaohusika 
katika maandalizi yote ya ru-
fani hadi usikilizaji ni Ambind-
wile,  Dk. Rwezaula Kaijage, 
Frank Ngafumika,  Barnabas 
Nyalusi, Jane Massey,  Sam-
son Rutebuka, Wakili Mchun-
gaji  Chusi, Innocent Kibadu, 
Cosmas Kishamawe na Jali 
Mongo,” alisema.

Ambindwile alisema wa-
naendelea na  jitihada zao 
kumtetea Maria ikiwamo utafi-
ti kuhusu kesi hiyo na kuandaa 
sababu za rufani ili hadi kufikia 
Jumatatu ziwasilishwe  ma-
hakamani.

Aliitaka jamii ambayo 
imeguswa na kesi hiyo kuwa na 
subira kwa kuwa mchakato wa 
rufani unaendelea na kusubiri 
kuona mahakama itaamua nini 
baada ya rufani hiyo.

Alisema, pamoja na rufani 
hiyo kitakachoamuliwa na 
mahakama ndio utakaokuwa 
uamuzi sahihi kwa kutegemea 
majadiliano ya pande mbili za 
mawakili watetezi wa TLS na 
upande wa mahakama.

Baadhi ya 
viongozi 
mbalimbali 
wakiwemo 
wa dini na 
kisiasa waki-
tambulishwa 
walipofika kwa 
ajili ya kusiki-
liza muswada 
wa marekebi-
sho ya sheria 
za vyama 
vya siasa wa 
mwaka 2023, 
uliosomwa 
kwa mara 
ya kwanza 
Bungeni, jijini 
Dodoma jana. 
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH 
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Samia: 
Afrika 
ina kila 
sababu kuwa 
kitovu cha 
chakula 
Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
amesema Afrika ina kila kinacho-
hitajika kuwa kapu la chakula du-
niani huku akisisitiza uwekezaji 
mkubwa na uboreshaji wa sekta 
ya kilimo. 

Aliyasema hayo jana katika 
mkutano wa Saudi Arabia na Nchi 
za Afrika uliofanyika  Riyadh, Sau-
di Arabia, ukihusisha wakuu wa 
nchi kutoka zaidi ya mataifa 50.

Mkutano huo ulijadili kupata 
majawabu ya namna ya kukuza 
uhusiano kati ya Saudi Arabia na 
nchi za Afrika kwenye masuala 
ya siasa, usalama, uchumi, utafiti, 
teknolojia na kukuza uwekezaji 
kwa manufaa ya wananchi.

Katika hotuba yake, Rais Sa-
mia alisema Tanzania imeweka 
ajenda ya kukuza sekta ya kilimo 
kutoka asilimia tano hadi 10 ifi-
kapo mwaka 2030 pamoja na 
kuongeza bajeti kutoka dola mil-
ioni 88 mwaka 2020 hadi dola 
milioni 420 mwaka 2023.

“Tunaona Saudi Arabia im-
eamua kushirikiana na Afrika 
katika maendeleo ya rasilimali 
watu. Julai, mwaka huu, Tanzania 
iliandaa Mkutano wa Wakuu wa 
Nchi za Afrika wa Rasilimali Watu 
ambao ulisisitiza umuhimu wa 
uwekezaji katika rasilimali watu 
hasa vijana.

“Nia yetu ni kuona ushirikiano 
huu mpya wa Afrika na Saudia 
unajengwa juu ya dhamira ya Af-
rika kwa kuhamasisha rasilimali 
kuelekea maendeleo ya rasilimali 
watu,” alisema.

Kupitia mkutano huo kuli-
sisitizwa haja ya kuwapo kwa 
programu za elimu ili kuendesha 
mageuzi ya kijamii barani Afrika, 
hivyo kuashiria zaidi kujitolea 
kwa Saudi Arabia katika kuima-
risha uhusiano wake na nchi za 
Afrika.

Katika hotuba ya ufunguzi, Wa-
ziri wa Fedha wa Saudi Arabia, 
Mohammed Al-Jadaan, alisema 
Saudi Arabia na Afrika zime-
kuwa na historia ya pamoja na 
kuongeza ushirikiano kati ya 
pande hizo mbili ambao unazidi 
kukua.

Alisema mkutano huo unalen-
ga kuimarisha zaidi uratibu wa 
kisiasa, kushughulikia matishio 
ya usalama wa kikanda na kuima-
risha mageuzi ya kiuchumi, hivyo 
kukuza ushirikiano wa muda 
mrefu kati ya Saudi Arabia na Af-
rika.

Wakuu mashirika ya umma 
kupatikana kwa ushindani
Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

SERIKALI imewasilisha bun-
geni Muswada wa Sheria ya 
Uwekezaji wa Umma wa Mwaka 
2023 ambao pamoja na mambo 
mengine umeeleza kutakuwa 
na utaratibu wa ushindani ka-
tika kupata majina ya viongozi 
watakaoongoza mashirika ya 
umma ambayo serikali ni mmi-
liki pekee.

Muswada huo ulisomwa jana 
kwa mara ya kwanza bungeni 
na kuwataja baadhi ya viongozi 
hao ni watendaji wakuu wa ma-
shirika ya umma, wenyeviti au 
wajumbe wa chombo cha usi-
mamizi.

Pia ulibainisha kuwa mam-
laka itajiridhisha kuwa kila mtu 
aliyependekezwa  ana ujuzi 
unaohitajika katika kusimamia 
shirika la umma husika, hashi-
ki nafasi ya mwenyekiti katika 

mashirika zaidi ya mawili au 
mjumbe katika vyombo vya usi-
mamizi zaidi ya vitatu.

Kwa mujibu wa muswada 
huo, atakayependekezwa ataku-
wa na sifa stahiki zilizoainishwa 
katika sheria husika.

“Bila kujali masharti mengine 
ya kifungu hiki, endapo nafasi 
inayokusudiwa kujazwa ni ya 
mwakilishi wa taasisi au mtu 
husika,  mamlaka itatekeleza 
wajibu wake chini ya kifungu 
kidogo cha (1) kwa kushauriana 
na taasisi au mtu anayepaswa 
kuwakilishwa,” ilisema sehemu 
ya muswada huo.

Muswada huo unasema kwa 
madhumuni ya kuwezesha 
uteuzi au ujazaji wa nafasi zi-
lizo wazi kwa wakati, mamlaka 
itahakikisha majina yaliyopa-
tikana ya watu wenye sifa za 
kuteuliwa, yanawasilishwa kwa 
mamlaka ya uteuzi ndani ya 
miezi sita kabla ya kwisha kwa 

muda wa kuhudumu wa mtu 
anayeshika nafasi inayokusudi-
wa kujazwa.

Pia unaeleza kuwa mtu  ha-
takuwa na sifa ya kuteuliwa 
kama mwenyekiti au mjumbe 
katika chombo cha usimam-
izi wa shirika la umma kama 
ni waziri,  katibu  mkuu, 
mbunge,  mkuu wa  mkoa, 
mkuu wa wilaya au diwani.

Aidha, muswada unaeleza 
kuwa mtu yeyote ambaye mara 
baada ya kuanza kutumika 
kwa sheria  anashika nafasi ya 
mwenyekiti au mjumbe katika 
chombo cha usimamizi, atamal-
izia muhula wake katika nafasi 
anayoshika, isipokuwa kwamba 
hatakuwa na sifa za kuteuliwa 
tena.

“Mamlaka inaweza kumtaka 
mtendaji mkuu, mwenyekiti 
au mjumbe wa chombo cha 
usimamizi au  ofisa wa shirika 
la umma kuwasilisha taarifa 

yoyote kwa utaratibu na ndani 
ya muda utakaoainishwa kwa 
madhumuni ya kuwezesha 
utekelezaji wa majukumu ya 
Mamlaka,” ulieleza muswada 
huo.

Pia muswada unaeleza kuwa 
endapo mtendaji mkuu, mwe-
nyekiti au mjumbe wa chombo 
cha usimamizi au  ofisa wa 
shirika la umma, bila sababu za 
msingi atashindwa kuzingatia 
masharti ya kifungu kidogo cha 
(1) ndani ya muda ulioainishwa 
au atatoa taarifa za uongo au za 
kupotosha, Mkurugenzi Mtend-
aji anaweza kupendekeza  ua-
muzi kutolewa. 

Uamuzi huo ni kwa mamlaka 
ya uteuzi kumwondoa madara-
kani mtendaji mkuu au mw-
eyekiti au mjumbe wa chombo 
cha usimamizi. Nyingine ni hat-
ua za kinidhamu kuchukuliwa 
dhidi ya  ofisa wa shirika la 
umma.

Mkazi wa 
Msigani 
Mbezi Luis, 
Manispaa 
ya Ubungo, 
akiangalia 
nyumba 
iliyoharibiwa 
na maji jana, 
kutokana na 
mvua zina-
zoendelea 
kunyesha, 
mkoani Dar 
es Salaam. 
PICHA: 
SABATO 
KASIKA

Makonda azuru kaburi la JPM, atoa machozi
Na Beatrice Shayo, Chato

KATIBU wa Itikadi na Uen-
ezi wa Chama cha Mapinduzi 
(CCM), Paul Makonda, amejiku-
ta anatokwa na machozi alipo-
zuru  kaburi la aliyekuwa Rais 
wa Awamu ya Tano,  Hayati Dk. 
John Magufuli, Chato mkoani 
Geita. 

Makonda ambaye wakati wa 
utawala wa Magufuli alikuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, alisema hawezi kumkana 
kiongozi huyo hata akiele-
kezewa bastola. Jana, Makonda 
alitembelea kaburi hilo na 
kuongoza sala fupi akiwa anam-
wombea.

“Magufuli alikuwa mtumishi 
mwema. Mungu endelea kui-
tia moyo familia yake kwa ku-
kumbusha katika mema yake 

aliyoyafanya katika taifa hili, 
yakawape nguvu na kuwafariji 
wanapopita usiku na mchana,” 
alisema Makonda

Alisema wananchi wa Cha-
to wasijisikie wanyonge bali 
wamtazame Mungu kama tu-
maini lao na nguvu katika mai-
sha. “Ndugu zake na jamaa zake 
si kwamba walijiandaa bali wal-
ijua ya kwamba Mungu yupo 
basi aendelee kuwalinda. Katika  
nafasi yangu nitaendelea kum-
uenzi Dk John Magufuli,” alise-
ma huku akitokwa na machozi.

“Kwangu alikuwa mwema, 
mwalimu mwema, rafiki na 
baba. Sitamkana  kwa gharama 
yoyote kwa sababu pia Mungu 
alimpenda. Asante  Mungu kwa 
pendo lako na hakika nitam-
uenzi katika maisha yangu. Li-
himidiwe  jina lako mfalme wa 

mbinguni. Najua  hanisikii lakini 
kwa kuwa wewe unasikia ende-
lea kuwa sehemu ya utumishi 
wetu.

“Magufuli ninakuahidi kama 
unaweza kunisikia Rais Samia 
(Suluhu Hassan) amenipa nafasi 
nitakuwa msema kweli. Nitaku-
wa  mwaminifu kwa taifa langu 
na kwa chama changu na huko 
uliko uendelee kuniombea. Ile  
kazi uliyotamani ifanyike katika 
taifa hili chini ya jemedari uliy-
emwachia nitakuwa sehemu 
ya kumsaidia, nitamtia moyo. 
Kupitia  hili nina imani taifa lita-
nufaika zaidi,” alisema katika 
maombi yake. 

Makonda alisema kwa kuwa 
Magufuli alilipenda taifa,  an-
amwahidi yeye na kizazi chote 
kuwa wazalendo na kulilinda na 
siku wakitawaliwa na wao wata-

hakikisha wanaacha alama.
“Siwezi kumkana Dk. Magufu-

li hata niwekewe bastola. Wako  
ambao wanaongea mabaya na 
kutoa habari za uzushi. Siwezi  
kumkana, natambua mchango 
wake na alama aliyoiacha,” 
alisema.

Makonda alisema kumekuwa 
na kasumba mtu akifa anasem-
wa vibaya wakati kuna  makosa 
ambayo wanayafanya wenyewe 
na kumsingizia marehemu na 
wakati huo huo  mazuri yake  
hawayaelezi.

Makonda alisema anajua 
mchango wa Dk. Magufuli, ua-
minifu wake na alama alizozi-
acha katika taifa na kama kuna 
mtu anamchonganisha Rais 
Samia na Dk. Magufuli, aache  
tabia kwa kuwa wanaheshimi-
ana.
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NEC sasa kuanza 
uboreshaji daftari 
la wapigakura

Ushahidi kesi mauaji dada 
Bilionea Msuya wafungwa  
Na Grace Gurisha

KESI ya mauaji ya Aneth 
Msuya, dada wa aliyekuwa 
mfanyabiashara wa ma-
dini mkoani Arusha, Erasto 
Msuya, maarufu kama Bil-
ionea Msuya, imefungwa 
kusikilizwa baada ya pande 
zote mbili kufunga ushahidi 
kwa mashahidi 30 katika Ma-
hakama Kuu Kanda ya Dar es 
Salaam. 

Washitakiwa katika kesi 
hiyo namba 103 ya mwaka 
2018 ni mke wa Bilionea 
Msuya,  Miriam Mrita na 
mfanyabiashara Revocatus 
Muyela, wote wakazi wa Aru-
sha.

Katika kesi hiyo, upande 
wa mashitaka ukiongozwa 
na Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Paul Kimweri, uli-
kuwa na mashahidi 25 na 
utetezi chini ya Wakili Pe-
ter Kibatala na Nehemiah 
Nkoko, ulikuwa na masha-
hidi watano.

Upande wa utetezi uli-
funga ushahidi jana baada ya 
Muyela kumaliza kuulizwa 
maswali ya dodoso na jopo 
la mawakili wa serikali na pia 
kujibu maswali ya nyongeza 
kutoka kwa Wakili Nkoko. 

Baada ya shahidi huyo 
kuhitimisha ushahidi wake, 
Wakili Kimweri aliieleza ma-
hakama mbele ya Jaji Edwin 
Kakolaki kuwa baada ya 
wenzao kufunga ushahidi, 
wanaomba muda wa kufan-
ya majumuisho ya mwisho 

kwa njia ya maandishi. 
Jaji Kakolaki alimuuliza 

Wakili Kimweri kwamba 
wapewe muda gani kufanya 
kazi hiyo na kudai usiopun-
gua wiki mbili. 

  Baada ya majibu hayo, 
Jaji Kakolaki aliwauliza Ki-
batala na Nkoko wanasemaje 
kuhusu hilo na kujibu kuwa 
wanaunga mkono hoja zote 
mbili ndani ya wiki mbili 
watafaili kwa pamoja maju-
muisho hayo. 

 “Kutokana na kukamilika 
kwa ushahidi wa pande zote 
mbili kwa kuzingatia hoja 
zote, majumuisho ndani ya 
wiki mbili yawe yamewasil-
ishwa mahakamani hapa 
kabla ya Desemba 2, 2023,” 
alisema Jaji Kakolaki. 

Pia Jaji Kakolaki alisema 
kesi itatajwa Desemba 
4,2023 ili kuangalia utaratibu 
mwingine baada ya hapo. 

Baada ya Jaji kutoka ma-
hakamani, mawakili wa 
Serikali,utetezi na ndugu 
jamaa na marafiki katika kesi 
hiyo walikuwa wakipongeza-
na kwa kukumbatiana kwa 
hatua ambayo wameivuka. 

Mchakato wa usikilizwaji 
wa kesi hiyo, ulianza Novem-
ba, 2021 kutokana na ratiba 
ya vikao vya mahakama ili-
yopangwa. Shahidi wa kwan-
za wa upande wa mashitaka 
alikuwa  Sajenti Mwajuma 
(42) ambaye ndiye aliyetoa 
maelezo ya onyo ya Mrita. 

Katika maelezo hayo, 
Mrita anatuhumiwa kudai 

kuwa aliamua kumuua wifi 
yake kwa sababu alikuwa 
anamfuatafuata katika suala 
la usimamizi wa mirathi ya 
mumewe na kwamba katika 
kutekeleza mauaji hayo, al-
imkodi mtu ambaye alimlipa 
Sh. milioni 20.

Maelezo hayo ya Miriam 
yalisomwa mahakamani 
na shahidi huyo aliyem-
hoji mshtakiwa na kuan-
dika maelezo yake alipotiwa 
mbaroni, baada ya kupokele-
wa mahakamani  kuwa kiele-
lezo cha ushahidi wa upande 
wa mashtaka.

Hata hivyo, Mrita katika 
utetezi wake alikana mael-
ezo hayo na kudai kuwa 
kwanza hawezi kumuua 
wifi yake Aneth kwa sababu 
alikuwa ni mtoto wake wa 
kumlea tangu yupo shule ya 
msingi hadi anaolewa na pia 
hakuwahi kuwa na ugomvi 
wa mali au mirathi na wifi 
yake huyo. 

Shahidi wa 25 wa upande 
wa mashitaka, Getruda Mfu-
ru ambae alikuwa dada wa 
kazi wa Aneth, alidai kuwa 
Mrita alimwahidi kumpa Sh 
bilioni 50 kama akikamilisha 
kazi ambayo anaitaka kuifan-
ya na dada yake. 

Pia alidai kuwa Mrita ak-
iwa na mshitakiwa wa pili, 
walimfuata mara tatu na ku-
mueleza kwamba kabla ya 
Mei 25,2016 anatakiwa awe 
ameshaondoka kwa dada 
yake ili kukamilisha kazi yao, 
siku ya kwanza hawakum-

tishia, lakini siku ya pili na ya 
tatu walimtishia kwa bastola. 

Mfuru akiwa katika ki-
zimba aliweza kuwatambua 
washitakiwa wote wawili 
huku akidai kuwa ndiyo hao 
hao aliowatambua katika 
gwaride la utambuzi lililo-
fanywa na Jeshi la Polisi na 
ndiyo aliokuwa akikutana 
nao   nje ya nyumba ya An-
eth. 

Katika utetezi wa Muyela, 
kwanza aliyakataa majina 
ambayo yalikuwa kwenye 
hati ya mashitaka na kudai 
kuwa siyo yake na kuhusi-
ana na mauji ya Aneth yeye 
hakushirikiana na Mrita ku-
muua licha ya kwamba wa-
nafahamiana. 

Hata hivyo, Wakili Kimw-
eri alimtaka mshtakiwa huyo 
akubalianae nae kwamba ali-
yekamatwa kwenye kesi hiyo 
ni yeye na sio mtu mwingine, 
ambapo Muyela alikubaliana 
nae kuwa ni yeye. 

Kuhusiana na ushahidi wa 
sahihi yake, Kimweri alitaka 
kujua kama mshitakiwa ni 
mtaalamu wa maandishi 
hadi kufikia hatua ya kukataa 
sahihi zake, alidai kuwa yeye 
siyo mtaalamu. 

Miriam ambaye ni mshtak-
iwa wa kwanza katika kesi 
ya mauaji hayo ya wifi yake,  
aliyeuawa Mei 25, 2016 kwa 
kuchinjwa shingoni nyum-
bani kwake, Kibada Kigam-
boni , Dar es Salaam, alikiri 
kuhusika na mauaji hayo, 
katika maelezo yake ya onyo.

Na Paul Mabeja, DODOMA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) inatara-
jia kufanya uboreshaji wa majaribio wa Daf-
tari la Kudumu la Wapigakura katika Kata ya 
Ng’ambo, Manispaa ya Tabora na Kata ya Iko-
ma, Rorya mkoani Mara.

Mkurugenzi wa NEC, Dk. Ramadhan Kailima, 
alibainisha hayo jana jijini hapa, alipokuwa aki-
toa taarifa kuhusu uboreshaji wa majaribio wa 
daftari la kudumu la wapigakura.

Kailima alisema uboreshaji huo unatarajiwa 
kuanza Novemba 24 hadi 30, mwaka huu, ka-
tika vituo 16 vya kuandikisha wapigakura.

“Uboreshaji wa majaribio utafanyika katika 
vituo 16 vya kuandikisha wapigakura kati ya 
hivyo, 10 ni vya Kata ya Ng’ambo na sita vipo 
Kata ya Ikoma.  Vituo  vya uandikishaji vitafun-
guliwa saa 2:00 asubuhi na kufungwa saa 12:00 
jioni,”alisema.

Mkuregenzi huyo alisema uboreshaji huo 
wa majaribio unafanyika kwa lengo la kupima 
uwezo wa vifaa na mifumo ya uandikishaji ita-
kayotumika.

Alisema mifumo hiyo ni ile itakayotumika 
wakati wa uboreshjai wa Daftari la Kudumu 
la Wapigakura unaotarajiwa kufanyika nchi 
nzima kwa tarehe na ratiba itakayopangwa na 
tume.

“Uboreshaji wa majaribio utahusisha kuan-
dikisha raia wa Tanzania wenye umri wa mia-
ka 18 au zaidi na atakayetimiza umri wa miaka 
18 kabla au ifikapo tarehe ya uchaguzi mkuu 
mwaka 2025.

“Wapigakura wanaoboresha taarifa zao ni 
wale ambao wamehama kutoka eneo moja 
la uchaguzi kwenda lingine, waliopoteza au 
kadi zilizoharibika, wanaorekebisha taarifa na 
kuondoa wapigakura waliopoteza sifa za ku-
wamo katika daftari,” alisema Kailima.

Alisema tume itatumia ‘BVR Kits’ zenye vifaa 
mbalimbali vinavyowasiliana ili kuchukua na 
kutunza taarifa za wapiga kura.

“BVR Kits hizo zimeboreshwa na ni tofauti 
na zile zilizotumika katika zoezi la uboresaji wa 
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura mwaka 2015 
na 2019,” alisisitiza Kailima.

Pia alisema tume imesanifu na kuboresha 
mfumo wa uandikishaji wapiga kura ili kuki-
dhi muundo na ‘BVR Kits’ za sasa ambazo zi-
natumia progarmu ya android ambapo BVR za 
awali zilikuwa zinatumia progaramu ya ‘Micro-
soft Windows’.

Pia  alisema mfumo wa uandikishaji uliob-
oreshwa utawawezesha wapiga kura ambao 
wameshaandikishwa na wapo kwenye daf-
tari la wapiga kura kuanzisha mchakato wa 
kuboreha taarifa zao.

Alisema katika uboreshaji huo wa daftari wa 
majaribio, vyama vya siasa vitashiriki kwa ku-
weka wakala mmoja mmoja katika kila kituo 
cha kuandikisha, lengo ni kushuhudia na ku-
jiridhisha kuhusu taratibu zitakazo tumika.

Hata hivyo, alisema utaratibu ulioainishwa 
wa kuboresha taarifa kwa njia mtandao hauta-
wahusu wapiga kura wanaotaka kuandikishwa 
kwa mara ya kwanza na wapiga kura ambao 
kadi zao zimeharibika au kupotea.

“Hawa wanashauriwa wafike kwenye kituo 
cha kuandikisha wapiga kura na kufuata tara-
tibu watakazoelekezwa na maofisa wa tume 
watakaokuwapo kwenye kituo. Nitoe  wito kwa 
wakazi wa maaeneo haya ambayo zoezi hili 
litanyika kujitokeza kwa wingi kuitumia fursa 
hii,” alisema. 

Mkurugenzi wa Uchaguzi wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Ramadhani Kailima (kushoto) na Mkurugenzi wa 
Idara ya Uandikishaji wa Daftari la Kudumu la Mpiga Kura na Tehama, Geofrey Mpangala  wakionyesha 
vifaa mbalimbali vipya (BVR Kits), jijini Dodoma jana, kwa ajili ya kuchukua na kutunza taarifa za wapiga 
kura vitakavyotumika kuboresha daftari la mpigakura. Majaribio ya vifaa hivyo yatafanyika kuanzia No-
vemba 24 hadi 30 mwaka huu kwenye maeneo ya Mkoa wa Mara na Tabora. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Watanzania 50,000 
kunufaika viwanda 100
Na Mary Geofrey

WAWEKEZAJI kutoka Misri 
wamezindua rasmi  uwekezaji 
wenye thamani  ya zaidi ya 
Dola za Marekani milioni 400 
katika kongani ya viwanda 
100 vitakavyojengwa eneo la 
Mlandizi mkoani Pwani.

Uwekezaji wa kongani ya 
viwanda 100  wa  kampuni 
Elsewedy Electric,  unatarajia 
kuzalisha zaidi ya ajira 50,000 
za mkataba na za moja kwa 
moja.

Uwekezaji huo ni moja ya 
matunda ya ziara ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan aliyoifanya  
Misri mwaka 2021 ambapo ali-
wahamasisha wawekezaji kuja 
kuwekeza nchini.

Katika uzinduzi huo ulifanyi-
ka hivi karibuni, mjini Cairo 
na uliokutanisha wafanyabi-
ashara na wawekezaji kutoka 
nchini humo  na watendaji 
kutoka Tanzania, Mkurugenzi 
wa Maendeleo ya Viwanda wa 
kampuni hiyo, Eslewedy Mo-
hamed Alkammah, alisema 
wameendelea kuwekeza nchi-
ni Tanzania.

Alisema uwekezaji huo una-
tokana na Tanzania kuwa na 
sera nzuri ya uwekezaji pamo-
ja na ushirikiano mkubwa un-
aotolewa na serikali.

“Tanzania imefungua sera 
na milango yako ya uwekezaji 
ndio sababu leo hii tumecha-
gua kuwekeza hapa. Mbali na 
viwanda hivi tunavyoanzisha 
mamilioni ya Watanzania wata-
pata ajira kupitia uwekezaji 
huu,” alisema.

Mkurugenzi wa Mtendaji wa 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania  
(TIC), Gilead Teri, alisema Tan-
zania imedhamiria kuendelea 
kushirikiana na wawekezaji 
kutoka nchini Misri katika ku-
wekeza kwenye sekta mbalim-
bali.

Rais wa Mamlaka ya 
Uwekezaji na Maeneo Huru 
(GAFI) wa Misri, Hossam Heiba, 
alibainisha kuwa uhusiano wa 
kiuwekezaji baina ya Misri na 
Tanzania umekuwa mfano wa 
kuigwa wa ushirikano wa nchi 
za Afrika kwenye uwekezaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Elsewedy Electric Afrika 
Mashariki, Ibrahim Qamar, 
alisema katika uwekezaji am-
bao tayari wameshafanya 
nchini Tanzania ukiwamo 
wa uzalishaji wa vifaa vya 
umeme kumekuwa na ma-
fanikio makubwa hasa kwa ku-
pata soko katika nchi za Afrika 
Mashariki na Nchi za Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini mwa Afri-
ka (SADC). Kongani ya viwanda 
100 ya Elsewedy  ni miongoni 
mwa uwekezaji wa kimkakati 
ambao pia, utatumia bandari 
kavu ya Kwala Pamoja na Reli 
ya Kisasa ya SGR kwa ajili ya 
kubebea mizigo.

EWURA yatoa mbinu kupunguza bei mafuta
Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Udhibiti wa Ni-
shati na Maji (EWURA), imeiagi-
za Wakala wa Uagizaji Mafuta 
Pamoja (PBPA), kuhamasisha 
kampuni nyingi kushiriki zabu-
ni ya uagizaji wa mafuta kwa 
pamoja ili kuongeza ushindani 
ambao utasaidia kushusha bei 
ya mafuta.

EWURA imesema kwa sasa ni 
kampuni tano tu zinazoshiriki 
zabuni ya kuagiza mafuta kwa 
pamoja kati ya kampuni 18 zi-
lizoidhinishwa na mamlaka hiyo 
hali inayosababisha ushindani 
kuwa mdogo na kusababisha bei 
kuendelea kupaa.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamla-
ka hiyo, James Andilile, alisema 
hayo juzi wakati akizungumza 
na wahariri na waandishi wa 
habari ofisini kwake kuhusu 
maendeleo ya masuala ya mafu-
ta, maji na gesi asilia.

Dk. Andilile alisema ushiriki 

wa kampuni kwenye zabuni 
ukiwa mdogo ushindani pia 
unakuwa mdogo hali inayosaba-
bisha bei ya mafuta kuendelea 
kuwa juu.

“Tumemwelekeza PBPA awa-
hamasishe wamiliki wa kampuni 
zote 18 ziwe zinashiriki mchaka-
to wa ununuzi wa mafuta kwa 
pamoja kwasababu tumeona 
kwa sasa zinazoshiriki ni kati ya 
tano na nane tu. Kwa  hiyo kama 
ziko ‘serious’ (makini) kweli la-
zima tuzione kwenye mchakato 
wa zabuni ili kuongeza ushinda-
ni kwasababu zikishiriki nyingi 
ndipo mafuta yanashuka bei,” 
alisema

Alisema Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC) nalo 
limeanza kushiriki kikamilifu 
kwenye mchakato wa kuagiza 
mafuta kwa pamoja na kwamba 
mafuta yatakayoletwa mwezi 
Desemba shirika hilo limeshin-
da baadhi ya zabuni.

“Baada ya TPDC kuanza kush-

iriki kwenye mchakato huu, 
tumeanza kuona mwelekeo 
mzuri wa bei ya mafuta kuanza 
kushuka kwa hiyo tutaendelea 
kuhamasisha kampuni nyingi 
zaidi zishiriki kwenye zabuni 
hizi kila mara,” alisema Dk. 
Andilile. 

Alisema zamani leseni za kam-
puni ziliendelea kuwa hai kwa 
zinapoagiza mafuta hata mara 
moja ndani ya miezi sita lakini 
EWURA imeboresha mifumo ya 
leseni na sasa kampuni ambayo 
haitaagiza mafuta ndani ya mie-
zi mitatu itapokonywa leseni.

  “Utaratibu wa miezi sita uli-
sababisha kuwa na kampuni ny-
ingi lakini ambazo hazifanyi kazi 
kwasababu kampuni ikiagiza 
mafuta hata mara moja tu ndani 
ya miezi sita leseni yake inabaki 
kuwa hai sasa tumebadilisha ka-
nuni kwa sasa kampuni ambayo 
haitagiza mafutaa ndani ya mie-
zi mitatu tu leseni yake itakufa,.

“Pia tumeboresha kanuni 

kwamba kampuni ya kuagiza 
mafuta itatakiwa kuagiza mafu-
ta kwa uwiano wa soko lake 
market share, kama imetengewa 
asilimia 15 market share basi 
tukifanya tathimini ya kiasi uli-
choagiza basi kiwe hiyo asilimia 
15 ambayo ulitakiwa kuagiza 
‘market share’ yako,” alisema.

Alisema EWURA inafanyia 
kazi ushauri wa wananchi na 
viongozi mbalimbali wanaotaka 
bei ya mafuta kwenye mikoa 
yote ilingane na ifanane na 
mikoa ya jirani na Dar es Salaam.

“Kwenye hili tumeangalia 
wenzetu Zambia, Ghana, Ethipia 
na Misri wanafanyaje, lakini hiki 
siyo kitu kipya wale wa zamani 
kama mimi mtambuka hiki kitu 
kiliwahi kufanyika kufanya bei 
za mikoa yote kulingana na na-
kumbuka kuanzia mwaka 1985 
mpaka 2008 huo utaratibu uli-
kuwepo ambapo bei za mafuta 
zilikuwa sawa nchi nzima,” alise-
ma.

Wadau wapendekeza nafasi za uteuzi zishindanishwe
Na Romana Mallya

WADAU wameshauri nafasi za 
wenyeviti wa bodi na wajumbe 
wa mashirika na taasisi zilizo 
chini ya serikali zitolewe kwa 
utaratibu wa kuomba na watu 
washindanishwe ili kupata we-
nye ujuzi, maarifa, utashi wa ku-
fanya kazi wanayoijua.

Katika mahojiano maalum na 
mwandishi wa habari hizi jana 
kuhusu nafasi hizo baada ya 
uteuzi na utenguzi wa mara kwa 
mara, wadau hao walishauri ili 
kuwapata watu ambao watakaa 
muda mrefu katika nafasi hizo 
ni vyema mfumo wa kuwapata 
ubadilike.

Wakati ushauri huo ukitolewa, 
kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa juzi na Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano ya Rais, Ikulu, Zuhura 
Yunus, Rais Samia Suluhu Has-

san, amevunja Bodi ya Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA).

Mchambuzi wa masuala ya 
kiuchumi, Prof. Haji Semboja, 
alisema ni lazima kubadilishwe 
utaratibu wa kupata watu wa-
naoongoza bodi hizo.

Alisema lengo ni kumpata 
mtu mwenye ujuzi, maarifa, 
utashi wa kufanya kazi anayo-
ijua, mchakato wa kumtafuta 
uwe wazi.

“Mtu atume wasifu wake (CV) 
nazo ziwe wazi, nafasi zitanga-
zwe wazi na watu waombe, wa-
chujwe katika ngazi mbalimbali 
za mahojiano, washindanishwe 
na katika kupewa hiyo kazi mtu 
aelewe ameomba mwenyewe 
hivyo anatumikia taifa,” alisema.

Alisema ni vyema nafasi hizo 
zitangazwe ili kuwe na fursa ya 
watu kuziomba na ziwapo kam-
puni zinazohusika na masuala 

hayo.
Pia, alishauri taratibu za kishe-

ria zilizowekwa kutekeleza ma-
shirika hayo, zifuate mfumo wa 
kimataifa wa mtu katika nafasi 
awe na elimu, mafunzo, maarifa, 
ujuzi, uelewa na utashi wa kui-
fanya kazi hiyo na awe anaiele-
wa. Mtaalam wa uchumi, Dk. 
Donath Olomi, alisema anaafiki 
utaratibu uliopo, watu kuomba 
ingawa haufuatwi kila wakati.

“Taasisi kama hizi TCRA zi-
nahitaji watu ambao ni wenye 
taaluma, haitakiwi mtu awekwe 
halafu usikie ametolewa kapele-
kwa kule. Kunatakiwa kuwe na 
utaratibu unaoeleweka wa ku-
teua watu na mtu kama ameko-
sea kuna utaratibu wa kumwaji-
bisha.

“Kukiwa na utaratibu wa mtu 
kuomba kutasaidia. Pia bodi 
iwe na mamlaka ya uteuzi na 
utenguzi yaani hata kama Rais 

anateua iwe imependekezwa na 
bodi.

“Lakini mabadiliko yanapo-
tokea kwa namna hiyo inatia 
mashaka usimamizi wa taasisi 
itakuaje? Kadri mtu anavyokaa 
ndipo anaelewa taasisi fulani na 
kutengeneza maono,” alisema.

Taarifa iliyotolewa na Ikulu, il-
isema Rais Samia pia amemteua 
Balozi James Bwana kuwa Balozi 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania nchini Afrika Kusini, 
akichukua nafasi ya Balozi Meja 
Jenerali Gaudence Salim Milanzi 
ambaye amestaafu.

Wengine aliowateua ni Balozi 
Said Hussein Massoro kuwa Ba-
lozi wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania nchini Kuwait, 
akichukua nafasi ya Balozi Said 
Shaib Mussa ambaye aliteuliwa 
kuwa Naibu Katibu Mkuu, Wiz-
ara ya Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki.

Mwenyekiti wa Bodi ya Tanga Cement Plc, Patrick Rutabanzibwa (wa pili kulia), akizungumza wakati wa mkutano mkuu 
wa mwaka wa wanahisa wa kampuni hiyo, jijini Dar es salaam jana. Wengine ni Mkurugenzi Mtendaji wa  Tanga Cement 
PLC, Reinhardt Swart (wa pili kushoto), Mkuu wa Divisheni ya Fedha wa kampuni hiyo, Pieter De Jager (kushoto) na Mku-
rugenzi wa Bodi, Raymond Mbilinyi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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WAKATI Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), imefuzu kucheza fain-
ali zijazo za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 2024), Simba na 
Yanga zimetinga hatua ya makundi katika mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, timu za wanawake pia zimeendelea kupeperu-
sha vyema bendera ya Tanzania.

Hii ni mara ya kwanza kwa vigogo hao wa soka nchini, Simba na 
Yanga zote kutoka jijini, Dar es Salaam kwa pamoja kufuzu  hatua 
ya makundi katika michuano hiyo ya kimataifa inayoandaliwa na 
kusimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Mafanikio hayo yanatokana na maandalizi, misingi na mazingira 
bora yaliyopo na yanayochagizwa na hamasa kutoka kwa shabiki 
namba moja na kiongozi wa nchi Rais, Samia Suluhu Hassan.

Katika kuendelea kupeperusha bendera ya Tanzania, mabingwa 
wa soka nchini, JKT Queens inashuka dimbani kukutana na Sport-
ing Casablanca ya Morocco katika mchezo wa Ligi ya Mabingwa wa 
Afrika kwa Wanawake utakaochezwa leo nchini, Ivory Coast.

JKT Queens inashiriki mashindano hayo baada ya kutwaa ub-
ingwa wa Afrika Mashariki na Kati (CECAFA), ikiwavua ubingwa 
ndugu zao, Simba Queens, na ili Maafande hao wasonge mbele 
katika michuano hiyo wanatakiwa kupata ushindi wa aina yoyote.

Ushindi ndio matokeo pekee ambayo JKT Queens inahitaji ili kut-
inga hatua ya nusu fainali bila kujali matokeo ya mechi nyingine 
katika kundi hilo, ambayo itakuwa ya kumalizi hatua hiyo ya awali.

Watanzania wanataka kuona wawakilishi wao wanasonga mbele 
na kufanya vizuri zaidi katika michuano hiyo ambayo msimu uli-
opita, Simba Queens ilimaliza katika nafasi ya nne na wenyeji AS-
FAR ya Morocco ikibeba taji lililokuwa linashikiliwa na Mamelodi 
Sundwons Ladies ya Afrika Kusini.

Wachezaji na benchi la ufundi la JKT Queens huu ni wakati wa 
kuonyesha safari yenu ya kufika kwenye michuano hiyo haikuwa 
ya kubahatisha, hivyo mnatakiwa kucheza katika kiwango cha juu, 
utulivu na umakini ili kufikia malengo.

Kufanya vyema katika mechi ya leo, sio tu kutaifanya timu yenu 
isonge mbele, lakini kutawahakikishia kupata kitita zaidi kina-
chotolewa na CAF kutokana na hatua ambayo mmefika katika 
mashindano hayo yatakayomalizika ifikapo Novemba 19, mwaka 
huu.

Tunapenda kuwakumbusha wachezaji kucheza kwa nidhamu ili 
kutoigharimu timu kuelekea michezo inayofuata endapo mtason-
ga mbele, lakini kufahamu mashindano hayo ni daraja kwao kwa 
kuangaliwa na mawakala na makocha kutoka sehemu mbalimbali 
duniani.

Hapa nyumbani, kesho Tanzanite itawakaribisha wenzao kutoka 
Nigeria na ili kujiweka katika mazingira mazuri ya kusonga mbele, 
tunawaombea wapate ushindi mnono.

Matokeo chanya ndio yatarahisisha kazi kuelekea mchezo wa 
marudiano ambao utachezwa wiki ijayo huko ugenini, na kama 
inavyofahamika ‘fitina’ za ndani na nje ya uwanja kwa nchi za Ma-
gharibi ni jambo la kawaida.

Kila mchezaji ambaye atapa nafasi katika mechi ya leo ( JKT 
Queens) na kesho (Tanzanite), anatakiwa afahamu kufanya kwake 
vizuri kutasaidia timu kupata matokeo chanya na kutimiza malen-
go ya nchi ya kubeba mataji mbalimbali msimu huu.

Lakini pia kufanya vyema kwa kila mchezaji katika mechi hizi 
mbili za kimataifa kutapandisha thamani yake na kujihakikishia 
namba ya kudumu katika kikosi hicho cha Maafande wa JKT au 
kwenye timu za taifa (Tanzanite au Twiga Stars).

Mashabiki wa soka na wadau wa michezo nchini wanaitwa kuji-
tokeza kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam ili kuis-
hangilia Tanzanite, mchezo huo ukiwa ni bure kwa kila atakayefika 
uwanjani hapo.

Kila la heri JKT Queens, kila la heri Tanzanite.

Simba hakuna anayepaswa kulaumiwa, songeni mbele

 Muungwana Lazima Nilonge

Kila la heri Tanzanite, JKT
Queens michuano Afrika
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KUNA mparaganyiko un-
aoitafuna Klabu ya Simba 
baada ya kukutana na 
kichapo cha mabao 5-1 
kutoka kwa watani zao wa 
jadi Yanga, walichokipata 
kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam 
Jumapili iliyopita.

Viongozi, wanacha-
ma, mashabiki, na hata 
wachezaji hawazungumzi 
tena lugha moja kutokana 
na kichapo hicho cha aibu. 
Kila mmoja anaongea la 
kwake.

Namungo FC nao wakau-
koleza moto kwa kuilazi-
misha kutoka sare ya bao 
1-1 kwenye Uwanja wa Uh-
uru, Dar es Salaam, mechi 
iliyochezwa juzi.

Ukizisikiliza pande zote, 
kwa vitendo na maneno 
yao, utagundua mpaka 
sasa Simba haijui tatizo 
la kufanya vibaya katika  
mechi hizo mbili za Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Ni sawa na binadamu 
ambaye anaumwa lakini 
haujui ugonjwa wake. Ana-
chofanya anabahatisha 
tu, viongozi wakaanza na 
kumtimua Kocha Mkuu, 
Roberto Oliveira  mara 
baada ya kipigo hicho cha 
fedheha.

Ina maana viongozi wao 
wakaona kocha ndiyo 
tatizo na akiondoka basi 
mambo yatakuwa vizuri.

Hapo hapo kuna baa-
dhi ya viongozi ingawa 
hawajatoka hadharani 
kusema, lakini wanaamini 
kuna baadhi ya wachezaji 
wamehujumu timu yao.

Ndiyo maana suala likaf-
ika mpaka bungeni, lakini 
wakashauriwa kwenda 
kutoa taarifa rasmi ka-
tika Taasisi ya Kuzuia na 

Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), kama wana 
ushahidi wa kutosha.

Baadhi ya wanachama 
na mashabiki wa Simba 
wao nao hawaamini kama 
kocha ndiyo tatizo, bali 
viongozi ndio tatizo, hasa 
wale viongozi wakuu 
kutoka pande mbili za 
Mwekezaji na Wanachama.

Salim Abdallah ‘Try 
Again’, ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi analaumiwa na 
kutakiwa ajiuzulu, pamoja 
na Murtaza Mangungu 
ambaye ni Mwenyekiti wa 
upande wa wanachama.

Sasa kuna baadhi yao 
wao wanaamini tatizo ni 
wachezaji, na si viongozi, 
hivyo kuwanyooshea vid-
ole vya shahada wakisema 
hawajitumi, hawajitoi kui-
pambania klabu.

Inawezekana kila 
upande ukawa sahihi kwa 
wanavyoona, lakini sidha-
ni kama kati ya pande zote 
kuna yoyote kumnyooshea  
mwenzake kidole kama 
ndiyo tatizo.

Binafsi ninavyoona Sim-
ba ina tatizo mtambuka, 
yaani linatoka huku na 
kuangukia kule, hivyo kila 
mmoja ana ni sehemu ya 
matatizo.

Nikianza kuyaainisha, 
wanachama na klabu hiyo 
ndiyo waliomweka ma-
darakani Mangungu katika 
uchaguzi uliofanyika  Janu-
ari mwishoni, mwaka huu.

Nadhani hapa wanacha-
ma wanaanza kuwa tatizo 
kwa sababu kama waliona 
hafai wasingemchagua 
kwa wingi kwa kigezo ha-
takuwa na jipya, alishaon-
goza kwa kipindi kadhaa.

Naweza nikawaelewa 

mashabiki, lakini si wana-
chama ambao hao hao, 
ndiyo leo wanasema Man-
gungu hafai.

Viongozi nao pia wana 
matatizo. Kikosi tuna-
chokiona cha Simba 
kina wachezaji tangu wa 
mwaka 2013 na 2014, la-
kini bado hadi leo eti ndiyo 
tegemeo kwenye timu.

Badala yake wanasajili-
wa wachezaji wengi wa ku-
kaa benchi, lakini tegemeo 
la timu ni wale wale miaka 
nenda rudi.

Inawezekana Djuma 
Shaaban angekuwa Sim-
ba mpaka leo angekuwa 
anacheza. Hili ndilo kosa 
au tatizo la viongozi wa 
Simba hadi kunyoosh-
ewa vidole, ni wagumu 
kufanya mabadiliko. Hii 
Simba inayoonekana sasa 
imeshachoka, inahitaji 
usajili mkubwa wa maana 
na kubakisha wachezaji 
wachache vijana na wenye 
uwezo.

Wachezaji nao sidhani 
kama wanaweza kukaa ku-
wanyooshea vidole vion-
gozi kwa sababu wanavy-
ocheza tu wanaonekana 
baadhi wamezeeka, wapo 
viwango vyao vimeshuka, 
wanacheza kama wako ka-
tika bonanza, hawakimbii, 
hawapambani, nao pia ni 
sehemu ya tatizo.

Ndiyo maana naru-
dia kusema tena kwa 
upande Simba una mata-
tizo, ukiondoa mashabiki 
tu ambao hawana sauti 
au mamlaka ya kufanya 
lolote, lakini hakuna 
upande wowote ambao 
unaweza kujiona wenyewe 
hauna makosa na kunyoo-
sha kidole upande mwing-
ine.

Na Adam 
Fungamwango
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Watanzania 
wengi wanajenga 
nyumba miaka 18
Na Romana Mallya

RIPOTI ya utafiti kuhusu mahitaji ya soko 
la nyumba za kima cha chini Tanzania ime-
onyesha kuwa zaidi ya asilimia 70 ya Wa-
tanzania wanajenga makazi ya muda na 
wengine huchukua mpaka miaka 18 hadi 
kumaliza.

Utafiti huo umefanywa na  kampuni ya 
Tanzania Mortgage Refinance Company 
(TMRC) kwa kushirikiana na  taasisi  isiyo 
ya kiserikali ya kimataifa ya Habitat for Hu-
manity International (HFHI).

Mkurugenzi wa Huduma za Kifedha za 
Makazi AHFHI Afrika,  Daniel Mhina,  aki-
zungumza juzi jijini Dar es Salaam wakati wa 
utoaji wa utafiti huo, alisema ripoti imeonye-
sha Watanzania wengi wa kipato cha chini 
na cha kati bado hawana uwezo wa kupata 
huduma za kifedha kutatua matatizo ya ny-
umba. 

“Zaidi ya asilimia 70 Watanzania wanajen-
ga makazi yao kwa muda na wengine wana-
chukua mpaka miaka 18 kujenga makazi yao. 
Sasa miaka 18 na gharama zinavyoongezeka 
unakuta baada ya miaka 18 nyumba zinaku-
wa kubwa sana,” alisema.

Pia alisema wamegundua kuna matatizo 
madogo madogo ya nyumba ambayo Wa-
tanzania wanahitaji huku akitolea mfano 
wa marekebisho ya mabati au madirisha na 
kupaka rangi ambapo mtu anapaswa kupata 
huduma hizo katika taasisi za kifedha.

Mhina alisema changamoto waliyoiona 
kupitia utafiti huo, watoa huduma za kifed-
ha hawana mikopo inayoendana na matak-
wa ya Watanzania.

Alisema katika uzinduzi huo wameziita 
benki na taasisi zinazotoa mikopo ili kuona 
changamoto ni zipi na kuangalia maeneo 
ambayo wanaweza kuyatumia kama fursa 
ili waje na huduma zinazoendana na hali ya 
Mtanzania. “Sisi kwa kushirikiana na TMRC 
tutatafuta wadau wawili au watatu ili kufan-
ya nao kazi ili kutengeneza mikopo kwa ajili 
ya watu wa hali ya chini na kati ili kuonyesha 
soko kuwa inawezekana,” alisema.

Alitolea mfano nchi ya Kenya imeweza 
kusaidia watu makazi bora na Tanzania wa-
nanchi 400 wamesaidiwa kuwa na mkazi 
bora kupitia mkopo wa Sh. milioni 190.

Alisema mikopo ambayo wanaongelea 
ni ya kima cha chini kuanzia Sh. 100,000 
hadi Sh. milioni mbili ambapo mtu anap-
opata dharura hawezi kwenda benki na kuu-
chukua kwa haraka.

“Kwa sasa ukiangalia watoa huduma wan-
ahitaji vigezo ambavyo ni vigumu ili mtu ap-
ate mikopo na hii ni kwa sababu mikopo yao 
ni ya gharama kubwa. Tunataka tuondoe 
hizi changamoto za mtu kutakiwa kupeleka 
vitu vingi sana ili apate mkopo. “Watanzania 
wengi wameonesha wanataka mikopo ya 
kujenga nyumba zao mikopo midogo mi-
dogo  ili kusaidia vitu vidogo vidogo kama 
marekebisho ya nyumba. Pia ripoti imeone-
sha Watanzania wanataka riba kiwango 
gani? Na kulipa kwa kipindi gani? ”alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TMRC, Oscar 
Mgaya, alisema wao katika kutekeleza 
malengo yao, waliona kuna pengo kubwa 
kwa watu wa kipato cha kati na chini ambao 
ndio sehemu kubwa ya Watanzania.

Alisema kwa kushirikana na Habitat am-
bao wamebobea kwenye utoaji wa fedha 
kwa watu wa kipato cha kati na cha chini, 
wakaona wafanye utafiti huo ili kuona mahi-
taji ndani ya soko.

CBE sasa kufundisha kozi kidijitali 
Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Elimu ya Biasha-
ra (CBE), kimesema kuanzia 
mwakani kitaanza kufundi-
sha baadhi ya kozi kwa njia 
ya mtandao ili kuwawezesha 
watu wengi kusoma masomo 
ya biashara.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof. 
Edda Lwoga, alisema hayo juzi  
wakati wa kongamano kuele-
kea mahafali ya 58 ya chuo hi-
cho yaliyofanyika jana Ukumbi 
wa Kimataifa wa Mikutano wa 
Julius Nyerere ( JNICC), Dar es 
Salaam.

Alisema, CBE imekuwa ik-
ishirikiana na taasisi mbalim-
bali kutoa wahitimu bora zaidi 
na wameshatia saini mkataba 
na Wakala wa Vipimo (WMA), 
Shirika la Viwango Tanzania 

(TBS) na Mamlaka ya Elimu 
Mtandao (eGovernment) kwa 
ajili ya kuendesha program za 
uanagenzi na atamizi.

“Sasa hivi tumeona elimu tu-
nayotoa tuiboreshe zaidi. Kwa  
hiyo tunatarajia baada ya hiyo 
mikataba kutiwa Saini, kuan-
zia mwakani tutaanza kutoa 
mafunzo ya metrolojia kwa vi-
tendo zaidi ambayo yanakuwa 
ya uanagenzi   kwa wanafunzi 
wetu kusoma na kwenda ku-
fanya kazi kwa vitendo,” alise-
ma.

Pamoja  na kuboresha uhu-
siano na vyuo na taasisi za 
ndani ya nchi, alisema CBE 
imeendelea kuimarisha uhusi-
ano na vyuo vya nje ya nchi na 
kwa sasa wafanyakazi wanane 
wa chuo hicho wanasoma 
shahada za uzamivu (PhD) 

nchini China kwenye uchumi 
na uhasibu. Pia alisema, chuo 
hicho kina uhusiano mzuri na 
Chuo Kikuu cha Eastern cha 
Finland ambako wamekuwa 
wakizalisha wataalamu wa fani 
ya biashara na walimu watano 
wameshahitimu ngazi ya PhD 
na wengine wanaendelea na 
masomo yao.

Alisema katika kuboresha 
utafiti wa chuo hicho na taalu-
ma,  chuo kimeendelea kufan-
ya makongamano kujadili mas-
uala mbalimbali kila mwaka na 
mwaka huu kongamano hilo 
litafanyika mkoani Dodoma.

Alisema CBE imekuwa iki-
boresha mitaala na katika kip-
indi cha miaka mitano wame-
fanikiwa kuingiza sokoni 
program 10   kuanzia ngazi ya 
Stashahada mpaka Shahada ya 

kwanza.
Ofisa Mtendaji Mkuu wa 

Wakala wa Vipimo (WMA), 
Stella Kahwa, alisema kwa sasa 
nchi inahitaji vijana wabunifu 
watakaoweza kuziweka nadha-
ria za darasani katika vitendo.

“Nimetembelea maonye-
sho yenu nimeona ubunifu 
mbalimbali wa wanafunzi 
na hata wajasiriamali ambao 
wamepitia program atamizi 
wameweza kufungasha bid-
haa zao kitaalam sana mpaka 
nimeshangaa na zimefikia vi-
wango vya kimataifa,” alisema

  Alikipongeza chuo hicho 
kwa kuanzisha progamu atam-
izi na ya uanagenzi ambayo im-
ewezesha wanafunzi kusoma 
kwa vitendo na kuvunja mi-
paka ya nadharia kwa kufanya 
miradi ya utafiti kwa vitendo.

Makonda anusa harufu ya rushwa Muleba
Na Beatrice Shayo, 
MULEBA

KATIBU wa Halmashauri 
Kuu ya Taifa (NEC) ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Itikadi 
na Uenezi, Paul Makonda, 
amesema wilaya ya Muleba 
mkoani Kagera ina harufu ya 
rushwa vikiwamo vituo vya 
polisi, vitalu na ofisi za watumi-
shi wa umma.

Kutokana na kuwapo hali 
hiyo, amesema atamwagiza 
Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU), Salum 
Hamduni, kupeleka timu maal-
um ya kumaliza tatizo hilo.

Vilevile, ameitaka TAKUKU-
RU kumchunguza aliyekuwa 
Mkuu wa Idara ya Mipango 
Miji wa manispaa ya Bukoba, 
Catres Rwegasila, ambaye jina 
lake limetajwa kuhusika katika 
migogoro ya ardhi.

Akiwa ziarani Muleba 
jana, Makonda akizungumza 
na wananchi, alisema kuna 
mambo matatu likiwamo la ku-
tokomeza vitendo vya rushwa 
humo.

“Muleba kuna harufu ya 
rushwa, kuna rushwa kwenye 
vitalu, kuna rushwa kwenye 
ofisi za watumishi wa umma 
na vituo vya polisi. Kuna rush-
wa katika maeneo mengi ni-
taongea na Mkurugenzi Mkuu 
wa TAKUKURU, tulete timu 
maalum kuhakikisha rushwa 
sio sehemu ya wilaya ya Mule-
ba,” aliahidi.

Kuhusu matatizo ya maji, 
alisema atazungumza na Wazi-
ri wa Maji, Jumaa Aweso, ili am-
weleze mpango uliopo wa ku-
tatua kero hiyo wilayani humo. 
“Ukiona kuna mahali hapajak-
wenda sawa ni sisi wasaidizi 
wake tumeshindwa kutekeleza 
ndoto yake,” alibainisha.

Alisema mambo ambayo 
Rais Samia Suluhu Hassan 
amefanya na fedha alizoz-
ipeleka wilayani Muleba zi-
napaswa zisimamiwe vizuri 
ili kukamilisha utekelezaji wa 
ilani ya CCM. “Ndugu zangu wa 
TARURA (Wakala wa Barabara 
za Vijijini na Mijini) mna bahati 
mvua inanyesha, isingekuwa 
mvua leo nilikuwa ninakula 
sahani moja na TARURA. Tu-

nataka  barabara zenye ubora.
“Ndugu zangu mnaogawa 

vitalu mnaohusika na upande 
wa maeneo ya ufugaji, kuna 
maeneo tunatakiwa kuyafany-
ia kazi ya migogoro,” alisema 
Makonda.

Alisema Rais Samia alisha-
toa fedha kwa ajili ya ujenzi 
wa soko, kuboresha afya, kui-
marisha elimu na yeye kama 
msemaji wa chama atahakiki-
sha wanafuatilia fedha hizo ili 
maendeleo ya wana Muleba 
yapatikane kwa wakati ulioku-
sudiwa.

Kuhusu Rwegasila aliagiza 
TAKUKURU kumchunguza 
mara baada ya kupokea 
malalamiko ya migogoro ya ar-
dhi ikihusisha ofisi hiyo.

Katika mkutano wa hadhara 
uliofanyika kwenye uwanja wa 
Mayunga ulioko Manispaa ya 
Bukoba, mkazi wa Kagondo, 
Florida Christian, alidai tangu 
mwaka 2005 amekuwa akilala-
mika kuchukuliwa ardhi yake 
na ofisa huyo wa ardhi lakini 
hakutaka kumsaidia.

“Manispaa inanitambua, 
viwanja hivyo ni vya ukoo ni-

kienda kuomba nakala hawa-
taki kunipatia na aliyeninyima 
hizo nakala ni Catres,”alidai 
mwananchi huyo.

Makonda alisema kuna tabia 
ya baadhi ya watendaji wa ar-
dhi huchukua maeneo ya watu 
wanapoyapima.

“Kwa kigezo cha kusema 
sheria sheria katika hili hapa-
na. Sheria inamtambua mwe-
nye ardhi, Mkuu wa Wilaya kaa 
na huyo mama kabla sijashuka 
hapa mniambie hivyo viwanja 
vinne vipo kwa nani?,”alihoji.

Makonda alimuagiza Mkuu 
wa Mkoa Kagera, Fatma Mwa-
sa, kutenga muda kwa ajili 
ya kusikiliza kero za ardhi na 
atakuwa anafuatilia suala hilo 
ili wananchi wapate haki zao.

“Rais Samia ni zao la wote 
asitokee mtu akapita huku 
Kanda ya Ziwa akasema mna-
baguliwa hapana. CCM ni cha-
ma bora cha siasa na chenye 
misingi bora, mimi ni zao la 
John Magufuli amenichukua 
ukisikia mtu anasema huku 
kanda tunabaguliwa mwam-
bie, ‘mbona Makonda yupo,” 
alisema Makonda.

Ofisa Mtend-
aji Mkuu 
wa Wakala 
wa Vipimo 
(WMA), Stella 
Kahwa aki-
kabidhi cheti 
mmoja wa 
wanafunzi 
bora wa 
Chuo cha 
Elimu ya Bi-
ashara (CBE), 
wakati wa 
kongamano 
chuoni hapo, 
jijini Dar 
es Salaam 
jana. PICHA: 
JOSEPH 
MWENDA-
POLE
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Mjadala wa ufisadi bungeni ni 
faida ya uwazi wa Rais Samia
Na Kambi Mbwana

I
MEKUWA kawaida sasa kuona watu 
mbalimbali, wakiwemo wanasiasa, wa-
nauchumi na  baadhi ya viongozi wa 
dini, wakisimama hadharani kutoa mao-

ni yao bila woga, wakitumia haki ya katiba, 
Ibara ya 18.

Kama hiyo haitoshi, ndani ya Bunge, 
wimbo ni namna gani ndani ya halmashauri 
nchini kumeibuka      mchwa wanaofuja ma-
bilioni ya    fedha        na     kusababishia hasara 
serikali na wananchi wake kuendelea kupata 
shida. 

Ndani ya Bunge, wabunge wengi wali-
opata nafasi ya kuchangia, katika mkutano 
uliotamatika jana, kwa mfano, walisimama 
kidete kupigia kelele suala hili, wakisema 
suala hilo linakwamisha juhudi za serikali 
chini ya Rais Samia Suluhu Hassan, ambaye 
amekuwa akihangaika kutunisha mfuko wa 
serikali kwa kuimarisha vyanzo na mawanda 
mapana ya kiuchumi.

Hoja na mijadala ya wabunge, imekuja 
wakati mwafaka kwa kuwa wanayo haki na 
mamlaka ya kuchangia kwa faida ya nchi ya 
Watanzania.

 Wao ndio wanaoendesha chombo kina-
choisimamia serikali, hivyo uwapo wao bun-
geni una faida kubwa kwa nchi.

Katika kuangalia jambo hili linalozua uta-
ta, shukrani ziende kwa Rais Samia. Uwazi na 
misingi ya kidemokrasia anayoiendeleza ina 
faida kubwa. 

Maoni ya namna yoyote hata kama ni ma-
baya kwa serikali, yanatokana na uwazi wake 
anaosisitizwa mara kwa mara  ni Rais Samia 
ndiye aliyeruhusu pia Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) afanye 
kazi yake kwa uwazi bila kuingiliwa na muhi-
mili wowote. 

Ofisi hiyo ya CAG sasa inafanya kazi zake 
kwa uhuru bila kuhofia matokeo ya taarifa 
zake inazotoa mbele ya umma. 

CAG ameupata uhuru huo zaidi katika 
serikali ya ya sasa chini ya Rais Samia pamoja 
na kumwongezea bajeti ili afanye kazi kwa 
ufanisi.  

Hali hiyo haikuwapo katika awamu ili-
yopita, kwa kuwa uhuru huo haukutolewa 
ili kutoa maoni ovu dhidi ya serikali bali 
ilishuhudiwa sifa tu zikitamalaki kila eneo. 
Hakukuwa na mtu aliyekuwa huru kukosoa 
serikali. 

Mtu aliyefanya hivyo, alikutana na rungu la 
serikali jambo lililoibua woga ndani ya jamii. 
Ni wakati ambao wanasiasa wa upinzani wal-
inyamazishwa. 

Hata vyombo vya habari navyo vilikutana 
na shughuli pevu.

Mwaka 2018, CAG wa wakati huo, Prof. 
Mussa Assad, aliingia kwenye mzozo mzito 
na serikali kiasi cha kupoteza kazi. Chanzo 
kilianza baada ya kutoa ripoti ya ukaguzi na 
kuonyesha Sh, trilioni 1.5 hazijulikani zilik-
wenda wapi. 

Hiyo ilikuwa  ripoti ya bajeti ya mwaka 
2016/2017 ambayo ilikuwa ya kwanza kwe-
nye serikali ya awamu ya tano chini ya Hayati 
John Magufuli. 

Aliyekuwa Mbunge wa Kigoma Mjini kupi-
tia ACT - Wazalendo, Zitto Kabwe, alikuwa 
mmoja wa wanasiasa wa upinzani waliohoji 
matumizi ya fedha hizo.

Taarifa ya hesabu ya Mfuko Mkuu wa Seri-
kali ilionyesha makusanyo ni Sh. Trilioni 25.3 
lakini baadaye matumizi yakawa Sh Trilioni 
23.79 na kuibua mjadala mzito.

Prof. Assad hakusema kama fedha hizo 

zimeibiwa bali alionyesha wasiwasi wa 
matumizi yake kwa kuwa hadi anakamilisha 
ripoti yake hayakujulikana.

Hoja hii ilipokewa kwa ugumu na serikali. 
Kuonyesha Bunge nalo lilifanya kazi kwa 
kusikiliza matakwa ya uongozi wa serikali, 
likaanzisha mchakato wa kumtaka Prof. As-
sad ajieleze kwao huku likitaka awaombe 
radhi.

Prof. Assad aliitwa Bungeni Januari 21, 
2018 na Kamati ya Bunge ya Haki, Maadili 
na Madaraka ya Bunge kwa madai kuwa 
walidhihakiwa kwa kuitwa ‘Bunge Dhaifu’, 
wakati anajenga hoja yake ya upotevu wa 
Sh. trilioni 1.5.

Hoja ya udhaifu wa Bunge la wakati wa 
Spika Job Ndugai huenda ilikuwa inafanana 
na ukweli kwa sababu si tu lilimuita Assad 
ajieleze, bali pia ilishuhudiwa akitimuliwa 
kazi bila kufuata utaratibu.

Kama wabunge walikuwa wanajua wajibu 
wao, wangepinga kuitwa dhaifu kwa vitendo 
kwa kuhakikisha wanapata majibu sahihi ya 
fedha za serikali zilizokuwa zinapiganiwa na 
ofisi ya CAG. 

Walinyamaza kimya wakipotezea hoja ya 
upotevu huo lakini pia wakipambana wasa-
fishwe baada ya kuitwa dhaifu na CAG.

Bunge lisipokuwa dhaifu linaweza kuwa 
na faida kubwa kwa taifa kwa sababu lita-

simamia vizuri serikali kwa mambo mbal-
imbali yakiwamo ya fedha za umma. Kwa 
mfano Mei, 2014, kashfa ya ufisadi katika 
akaunti ya Tegeta Escrow iliibuliwa  bungeni 
na iliyokuwa Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali (PAC).

Akaunti hii ilifunguliwa Benki Kuu ya Tan-
zania (BoT) kwa lengo la kuhifadhi fedha za 
malipo ya tozo ya ufuaji umeme baada ya 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) kuin-
gia kwenye mgogoro na Kampuni ya IPTL na 
suala hilo kutinga mahakamani.

Katika kashfa hiyo iliyotikisa katika serikali 
ya awamu ya nne chini ya Rais Jakaya  Kik-
wete huku Spika wa Bunge akiwa Anne Ma-
kinda,  ilishuhudiwa mvutano mkubwa wa 
wabunge wakisimama kidete kuchangia ili 
kupata undani wake. 

Wabunge kama Deo Filikunjombe (sasa 
marehemu), David Kafulila  na Zitto Kabwe 
walisimama kwa upande wa haki huku 
bunge nalo likisimama katikati kusikiliza na 
kupokea majibu ya serikali kwa mawanda 
mapana.

Yanayoendelea  sasa ni faida ya uwazi 
na serikali inayojiendesha kwa misingi ya 
kidemokrasia. Hali hiyo imesababisha bunge 
kuonekana imara chini ya Spika Dk.  Tulia 
Ackson. Yote hiyo ni kutokana na falsafa ya 
Rais Samia. 

Si mara moja Rais Samia amesimamia mis-
ingi hiyo. 

Akiwa jijini Arusha Novemba 24, 2022 
wakati akifungua Mkutano wa 27 wa mwaka 
wa Chama cha Wanasheria Afrika Mashariki 
(EALS), alitumia muda mwingi kuonyesha al-
ivyokusudia kuongoza taifa linalojipamban-
ua kwa haki, uwazi, demokrasia na utawala 
bora.

“Ndiyo maana kipindi hiki tumekuja na 
R nne, Reconciliation, Resilience, Reform 
and Rebuilding na tumeshaanza na ‘recon-
ciliation’ miongoni mwetu, ndiyo maana  
mnasikia Tanzania imekaa vizuri,” alisema.

Akichangia hoja ya mjadala wa Kamati ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) na  PAC, 
Mbunge wa Geita Vijijini, Joseph Musukuma, 
alionyesha hofu kubwa ya kinachoendelea 
serikalini, huku akitaka watu wanaotajwa 
kwenye ufisadi wachukuliwe hatua.

Taarifa ya LAAC ukurasa wa 91 inasema 
kuna ukiukwaji wa sheria ya ununuzi wa 
umma na kusababisha upotevu wa Sh. bilioni 
106.799, huku PAC yenyewe, ukurasa wa 147, 
ikisema serikali inatumia Sh. bilioni 5.7 kwa 
mwaka kugharamia chakula cha wafungwa 
3,000 waliomaliza adhabu zao.

Kwa kusimama hadharani kuzungumzia 
hali inavyoendelea kwenye jamii bila kusa-
hau kuanika vitendo vya kifisadi vinavyo-
fanywa na baadhi ya watumishi serikalini, 
taifa linaelekea kuzuri.

Sababu kubwa ni kwamba si wote wanao-
jiliwa serikalini ni waaminifu. Wako kwenye 
nyadhfa kwa sababu wanazojua na hawana 
uchungu na taifa. 

Wako kwa maslahi binafsi, hivyo si vibaya 
kuweka wazi vitendo vichafu kama ilivyo 
dira ya Rais Samia.

Kinachofanyika  sasa ni kuendesha serikali 
kwa kufuata sheria na taratibu zilizowekwa 
sambamba na kujiridhisha kabla ya ku-
chukua hatua.

 Mfano ni sakata la watumishi mkoani Mt-
wara waliotumbuliwa kutokana na kauli ya 
Rais alipokuwa ziarani mkoani humo Sep-
temba 16, mwaka huu.

kambimbwana@gmail.com
0712 053949

Rais Samia Suluhu Hassan.

Spika Dk. Tulia Ackson.
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Biteko: Gesi kuchochea uchumi 
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

N
AIBU Waziri Mkuu 
na Waziri wa Ni-
shati, Dk. Dotto 
Biteko, amesema 

kuanza kwa ujenzi wa mradi 
wa bomba la kusafirisha gesi 
kati ya Tanzania na Uganda 
kutachochea uchumi na kui-
marisha sekta ya nishati.

Katika upembuzi utakao-
fanyika kwa mwaka mmoja 
kwa ushirikiano ni asilimia 
50  kila nchi itanufaika na 
mradi huo wa gesi asilia 
kutoka Tanzania kwenda 
Uganda.

Akizungumza katika hafla 
ya utiaji saini wa mkataba wa 
kusafirisha gesi hiyo, Biteko, 
alisema hatua hiyo itafikiwa 
baada ya kuanza kwa kazi ya 
upembuzi yakinifu wa mradi 
huo.

Alisema upembuzi huo 
utawezesha kufahamu tath-
mini ya mradi na kutoa 
mwongozo wa uwezekano 

ikiwamo muundo wa mradi, 
mahitaji ya gesi, ukubwa wa 
bomba na taarifa   nyingine 
muhimu kwa ajili ya kufanya 
uamuzi.

  “Nishati ni ufunguo wa 
maendeleo kwa nchi yoy-
ote ile duniani na umoja ni 
nguvu, natoa wito kwa nchi 
hizi mbili kutumia fursa ya 
kutekeleza mradi huu am-
bao utaunganisha katika 
nyanja ya kiuchumi na ki-
jamii,” alisema.

Alibainisha kuwa licha 
ya Tanzania kugundua ki-
asi kikubwa cha gesi asilia 
takribani futi za ujazo trilioni 
57.54, mahitaji ya rasilimali 
hiyo yanaongezeka kwa kasi 
ndani na nje ya nchi.

Alisema Tanzania inaz-
alisha mita za ujazo milioni 
250, hadi sasa asilimia 80 
ya gesi inatumika kuzalisha 
umeme na 20 zinazobaki 
kwa ajili ya viwandani, ny-
umbani na usafirishaji.

“Hii inafanya serikali 
kuweka nguvu zaidi ka-

tika utafutaji kwa lengo la 
kuongeza upatikanaji wa 
nishati hiyo katika maeneo 
yakiwemo Eyasi Wembere, 
Mnazi     Bay Kaskazini, Son-
gosongo   Magharibi, Ziwa 
Tanganyika na katika kina 
kirefu cha maji baharini,” 
alisema.

Dk. Biteko alisema kutiwa 
saini kwa mkataba huo ku-
metokana na   makubaliano 
ya awali yaliyosainiwa Ago-
sti, mwaka 2018  kwa ajili ya 
ujenzi wa bomba hilo kuto-
kana na Tanzania kugundua 
kiasi kikubwa cha gesi katika 
kina kirefu cha bahari na 
nchi kavu.

“Tanzania inaendelea 
kutafuta wabia wa kimkakati 
watakaoweza kushirikiana 
na Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) ili 
kutafiti na kuendeleza vy-
anzo vya upatikanaji wa 
mafuta na gesi,” alisema 
Biteko ambaye pia ni Waziri 
wa Nishati.

Waziri wa Nishati na Maen-

deleo ya Madini wa   Ugan-
da, Ruth Nankabirwa, alise-
ma nchi yake inatambua 
umuhimu wa mradi huo na 
kumekuwepo na mahitaji 
makubwa ya matumizi ya 
gesi, hivyo wana kila sababu 
ya kuhakikisha kunakuwepo 
na uharakishwaji wa mradi 
huo.

Aliziomba taasisi za ki-
mataifa zinazotoa fedha 
zenye masharti nafuu kuja 
kuwekeza katika mradi huo 
ambao ni kitambulisho nchi 
za Afrika Mashariki zinaweza 
kuendesha miradi inayohu-
su mageuzi katika sekta ya 
nishati.

Awali, Katibu Mkuu 
wa  Wizara ya Nishati na 
Maendeleo ya Madini ya 
Uganda, Irene Batebe, alise-
ma upembuzi wa mradi huo, 
utaanza mwaka wa fedha 
2024/25 na kuzitaka nchi 
wanachama kutenga fedha 
kwa ajili ya kutekeleza mradi 
huo muhimu kwa uchumi 
wa nchi hizo mbili.

Na Mwandishi Wetu

  KAMPUNI ya Vodacom imezindua 
kampeni yake ya ‘Sambaza Shangwe, Gusa 
Maisha’ kwa lengo la kutoa bima ya afya kwa 
mama na mtoto Tanzania Bara na Visiwani 
Zanzibar na kuwapa wateja wake zawadi, 
wakiwemo watoto wachanga watakaozali-
wa wakati wa Krismas na mama zao.

Akizungumza katika uzinduzi huo jana, 
Mkurugenzi wa Biashara na Masoko wa 
Vodacom Tanzania, Linda Riwa, alisema 
kuwa msimu huu wa sikukuu za Krismas na 
Mwaka Mpya wa 2024 utakuwa wa kipekee 
kwa kuendesha promosheni zinazolenga 
kuwazawadia wateja wao.

Riwa alisema katika kipindi hicho, Voda-
com Tanzania,  watatoa bima ya afya kwa 
watoto watakaozaliwa Desemba mwaka 
huu na mama zao.

“Sambaza Shangwe, Gusa Maisha - kama 
jina la kampeni linavyojieleza, inalenga 
kusambaza shangwe na kugusa maisha 
ya wateja wetu nchini kote,” alisema na 
kuongeza kuwa:

“Tutahakikisha wateja wanabakia na 
tabasamu na kuwa katika hali ya sham-
rashamra tunapoelekea kufunga mwaka, 
tutaendesha droo za wiki, wateja wenye 
bahati watajishindia zawadi za pesa taslimu 
mpaka kiasi cha Shilingi milioni 10, boda-
boda, luninga, simu janja, routers za 5G na 
4G na nyinginezo nyingi.”

 ‘Sambaza Shangwe, Gusa Maisha’ inata-
rajiwa kudumu kwa takribani wiki 10 mpa-
ka katikati ya Januari mwakani.

 Kwa mwezi huu, alisema itawazawadia 
na kuwakabidhi wateja zawadi mbalimbali 
na Desemba zawadi ya upendo ya bima 
kubwa ya afya kwa mama na mtoto. 

   Mkurugenzi wa M-Pesa, Epimack 
Mbeteni, alisema Vodacom inatambua 
kuwa katika msimu wa sikukuu hizo za 
mwishoni mwa mwaka, Watanzania wengi 
hufanya manunuzi na malipo ya huduma, 
hivyo inawahimiza kufanya miamala kwa 
M-Pesa kwa kuwa ni njia rahisi na salama 
zaidi kwa fedha zao.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

NAIBU Waziri wa Nishati, 
Judith Kapinga, ametaja hat-
ua zinazochukuliwa na Seri-
kali kukabiliana na upungufu 
wa umeme nchini.

  Akizundua Jukwaa la 
13 lililoandaliwa na Taasisi 
ya HakiRasilimali, Kapinga 
alisema Serikali  imeendelea 
kujiimarisha kwa kuwekeza 
kwenye vyanzo vya uzalishaji 
umeme ikiwamo gesi asilia ili 
kumaliza tatizo la upungufu 
wa nishati hiyo nchini.

“Tumeongeza uzalishaji 
kwenye visima vyetu vya 

Songosongo na Madiba ili 
kuongeza gesi na kupunguza 
changamoto ya upatikanaji 
wa umeme na tunafanya 
matengenezo kwenye mi-
tambo yetu yote ili hali ya 
upatikanaji wa umeme ien-
delee kutengamaa,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Tu-
nathamini mchango mkub-
wa wa asasi za kiraia katika 
masuala ambayo yanahusu 
maendeleo ya Watanzania 
na wizara vyanzo vyetu ya 
kuzalisha umeme vinahusi-
ana na sekta ya uziduaji hu-
susan sekta ya gesi.”

Alisema jukwaa hilo lita-
saidia Serikali kuona namna 

ya kuwekeza zaidi kwenye 
vyanzo rafiki kwa mazingira 
ya uzalishaji umeme nchini.

Naibu Waziri huyo ali-
wapongeza HakiRasilimali 
kwa kuandaa jukwaa hilo ku-
jadiliana namna ya kutumia 
rasilimali kwa maendeleo 
na utunzaji wa mazingira 
nchini.

   Mkurugenzi wa Haki-
Rasirimali, Adam Antony, 
alisema  wameandaa jukwaa 
hilo ili kuwakutanisha wadau 
wa uziduaji kujadili jinsi ya 
kukuza sekta hiyo na kuima-
risha sera na sheria za sekta 
ya uziduaji kwa maendeleo 
endelevu, ukuaji wa uchumi 

wa nchi na kuongeza pato la 
taifa.

Antony alisema  vilevile 
watajadili mazingira rafi-
ki ya uwekezaji, haki za 
binadamu,uwazi wa mika-
taba, utoaji leseni, ushiriki 
wa wanawake na nafasi ya 
wachimbaji wadogo katika 
sekta ya uziduaji.

Awali, Askofu Mkuu wa 
Kanisa la Mennonite Tanza-
nia, Nelson Kisari, alisema 
sekta ya uziduaji ina faida 
kwa kukuza uchumi wa nchi 
na kushauri Serikali kutunga 
sera na miongozo kulinda 
rasilimali za nchi na kuwanu-
faisha Watanzania.

Upungufu wa umeme bado pasua kichwa

Vichanga Krismas 
‘kulamba’ bingo 

HABARI DODOMA

Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa 
akionyesha 
tuzo baada ya 
kukabidhiwa na 
Bodi ya Usajili 
wa Wathamini, 
baada ya ku-
fungua Mkutano 
Mkuu wa Nne 
wa Bodi hiyo, 
jijini Dodoma 
juzi, ikiwa ni 
pongezi za dhati 
kwa Serikali ya 
Awamu ya Sita 
kwa juhudi zake 
za kuwaletea 
maendeleo Wa-
tanzania na ku-
wajengea uwezo 
wa kujitegemea. 
Kushoto ni 
Naibu Waziri wa 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi, Geofrey 
Pinda. PICHA: 
OWM

Serikali yajipanga 
kudhibiti magonjwa 
ya milipuko nchini
Na Peter Mkwavila, DODOMA

SERIKALI inaendelea kufanya tathimini 
ya kukabiliana na magonjwa ya milipuko 
kwa kuboresha maeneo yanayolinda afya 
za wananchi nchini, imeelezwa.

Hayo yalisemwa jana na Katibu Mkuu, 
Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Ura-
tibu), Dk. Jim Yonazi wakati wa kikao kazi 
cha makatibu wakuu nchini kupitia na ku-
jadili rasimu ya taarifa ya tathmini ya hali 
ya utekelezaji wa afya kwa wote na utayari 
wa kukabiliana na dharura kilichofanyika 
jijini hapa. 

Kwa mujibu wa Dk. Yonazi, kuna 
umuhimu wa kufanya tafiti na tathmini 
hizo kwa kuzingatia uwepo wa milipuko 
ya magonjwa kwa kuboresha maeneo  ya-
nayolinda afya za watu. 

Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Dk. John 
Jingu, alisema wanaendelea kujipanga ili 
kuhakikisha wizara hiyo inadhibiti na ku-
kabiliana na magonjwa hayo na huduma 
za afya zinapatikana wakati wote nchini. 
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Wataalamu wazawa kufanya utafiti mafuta, gesi 

Na Mwandishi Wetu 

SERIKALI ya Mapinduzi Zan-
zibar (SMZ) imetiliana saini 
mkopo wa dola milioni 163.6 
kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali 
ya Rufani Binguni na Benki ya 
Exim ya nchini Korea Kusini.

  Akizungumza jana katika 
hafla iliyofanyika Ofisi za Wizara 
ya Fedha na Mipango Zanzibar, 
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Fedha, Amina Khamis Shaaban, 
alisema mradi huo ni kipaum-
bele cha SMZ.

 Alisema baada ya SMZ kuona 
umuhimu huo waliomba mkopo 
huo kwa Korea kwa ajili ya ujenzi 
wa hospitali hiyo ili kuondokana 
na gharama za kupeleka wag-
onjwa katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH) na nchini In-
dia kwa matibabu zaidi.

“Mradi huu ni muhimu kwa 
Serikali ya Zanzibar na Tanzania 
na tukifanikiwa naamini tatizo la 
kupeleka wagonjwa nje ya nchi 
litapungua na wataalamu wa 
sekta ya afya kupata eneo la ku-
someshea kwa vitendo,” alisema.

  Dk. Marijani Msafiri, Mku-
rugenzi wa Tiba Wizara ya Afya 
Zanzibar, alisema mradi huo 
ambao ni muhimu   kwa Zanzi-
bar na Hospitali ya Rufaa Mna-
zimmoja pamoja na kufanyiwa 
ukarabati mkubwa, haiwezi ku-
weka huduma zote za kibingwa. 

Alisema tatizo kubwa lililoku-
wepo Wizara ya Afya Zanzibar 
ni gharama kubwa inayotumika 
kusafirisha wagonjwa nje ya 
nchi. 

“Tuna mikataba na hospitali 
tatu za Taifa Muhimbili ikiwemo 
Muhimbili yenyewe, Taasisi ya 
Mifupa (MOI) na Taasisi ya Moyo 
ya Jakaya Kikwete, tunalipa fed-
ha nyingi kuwapeleka na wag-
onjwa wanaoshindikaza India 
kwani tungeweza kufanya mat-
ibabu kwa wagonjwa hawa kama 
tungekuwa na miundombinu na 
majengo ya kisasa hapa Zanzi-
bar,” alisema.  

  Dk. Marijani alisema  ujenzi 
wa hospitalui hiyo utaongeza 
idadi ya wataalamu wa afya ku-
jifunza kwa vitendo.

 Alisema hospitali hiyo itaku-
wa na huduma za kibobezi za 
kisasa za upasuaji wa uti wa 
mgongo, ubongo, moyo,  ku-
pandikiza figo na matibabu ya 
magonjwa ya watoto.

Naibu Waziri huyo, alisema 
wizara hiyo itaendelea kusaini 
mikataba na kutafuta mkandar-
asi wa ujenzi wa hospitali hiyo 
mwakani.    

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

UMOJA wa Ulaya (EU) umeahidi 
kushirikiana na Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar (SMZ) kufanikisha 
mradi wake wa uchumi wa buluu. 

 Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Uchumi wa Buluu, Aboud Sulei-
man Jumbe,  aliyasema hayo jana 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya ujumbe 

wa EU kumaliza ziara katika Kituo 
cha Kuhifadhia Samaki kilichoko 
Malindi Unguja, Kiwanda cha 
Kusarifu Dagaa Kamba na Fungu 
Refu. Alisema kupitia mradi huo 
kuna fursa  watapata, ikiwemo 
misaada na mkopo nafuu wa fed-
ha kutoka benki.

  Alisema wizara yake na Mam-
laka ya Uvuvi wa Bahari Kuu Tan-
zania wanaishukuru EU  na kua-
hidi kushirikiana kwenye sekta ya 

uvuvi wa bahari kuu, uchumi wa 
buluu, elimu, teknolojia na uima-
rishaji wa mifumo ya biashara ya 
baharini. Awali, ujumbe huo uli-
kutana ofisini kuzungumzia pro-
gramu za umoja huo, uchumi wa 
buluu  Zanzibar, miradi ya uima-
rishaji wananchi na ushirikiano.

  Pia alisema walizungumzia 
kuhusu umoja huo kushirikiana 
na Serikali ya Tanzania katika 
sera, mipango na  sekta ya uvuvi 

Bahari ya Hindi na maeneo ya nje 
ya mipaka ya kimataifa na  sekta 
mpya ya uvunaji wa madini na 
mazao ya  Bahari.

   Mkurugenzi Mkuu wa Kam-
isheni ya Uvuvi na Bahari wa EU, 
Charlina Vitcheva, alisema jumui-
ya hiyo iko tayari kushirikiana na 
Serikali ya Tanzania na Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar (SMZ) katika 
uchumi wa buluu na uvuvi mdogo 
wa bahari kuu.

EU yajitosa uchumi wa buluu Zanzibar

Benki 
yapiga 
jeki 
ujenzi 
hospitali 

HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Mapinduzi 
Zanzibar (SMZ) imesema 
kuna haja ya kutumia 
taasisi za Tanzania Bara 

kufanya utafiti wa nishati ya mafu-
ta na gesi visiwani hapa ili kukuza 
pato la taifa, kukuza uchumi na 
kuondokana na gharama kwa ku-
tumia wataalamu wa nje.

Hayo yamo katika hotuba ya 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, iliyosomwa juzi na Waziri 
wa Maji, Nishati na Madini, Shaibu 
Hassan Kaduwara, wakati wa 
ufunguzi wa mkutano wa wana-
chama wa Jumuiya ya Wajiolojia 
Tanzania (TGS) unaofanyika visi-
wani hapa.

Dk Mwinyi alisema ni muhimu 
kutumia wataalamu wa ndani ya 
nchi kufanya utafiti wa rasilimali 

zilizoko nchini zikiwamo mafuta, 
gesi na maji kwa kuwa kufanya 
hivyo kutasaidia kubadilishana 
uzoefu wa kazi na kupunguza 
gharama kwa kutumia wataalamu 
wa nje ya nchi.

Alisema   SMZ inatarajia kuzi-
tumia taasisi za Muungano kwa 
sababu zimepiga hatua kubwa ka-
tika utafiti wa rasilimali hizo.

Alisema malengo ya serikali 
yake ifikapo mwaka 2025 ni ku-
hakikisha upatikanaji wa maji 
safi na salama unaongezeka hadi 
kufikia asilimia 85 kwa wananchi 
wake.

Rais Mwinyi aliitaka Mamlaka 
ya Majisafi na Salama Zanzibar 
(ZAWA) kufanya kazi na wataala-
mu wa jumuiya hiyo ya utafiti wa 
rasilimali ya maji safi na salama 
ili kufikia malengo ya kusambaza 
huduma hiyo kikamilifu kwa wa-
nanchi wakiwemo wa vijijini visi-

wani hapa.
Rais wa Jumuiya hiyo,  Dk. 

Elisante Mshiu, alisema timu ya 
wataalamu wa Wajiolojia Tan-
zania Bara   inatarajiwa kuwasili 
Zanzibar kutayarisha ramani ya 
viashiria vya utafiti wa rasilimali 
asilia zilizopo visiwani hapa.

Dk. Mshiu aliwataka wanafunzi 
wa kike kujiunga na elimu ya juu 
katika fani ya jiolojia ili kukabili-
ana na ushindani katika soko la 
ajira duniani katika utafiti wa ra-
silimali asilia.

Alisema katika kipindi cha 
miaka mitano kuna mafanikio 
makubwa kwa wanafunzi wengi 
wa kike kujitokeza na kujiunga 
na taaluma hiyo, ikiwemo utafiti 
wa rasilimali ya mafuta, gesi na 
madini.

Mhitimu wa Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM) katika sha-
hada ya kwanza ya mafuta na gesi, 

Aziza Amour Juma,   aliwataka 
wasichana wanaomaliza kidato 
cha nne na sita kujiunga masomo 
ya jiolojia ya sayansi elimu ya juu 
kuhusiana na tafiti za rasilimali za 
taifa. Aziza alisema kuna imani 
potofu imejengeka katika jamii 
kuwa  masomo ya sayansi katika 
fani ya jiolojia ni kwa ajili ya wa-
naume kutokana na ugumu wake 
na utafiti.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Washauri wa Wajiolo-
jia nchini, Profesa Abdulkareem 
Mruma, aliwataka wataalamu 
nchini kufanya kazi za utafiti na 
kuleta matumaini katika jamii.

Mkutano huo unaofanyika 
kila mwaka, umehudhuriwa na 
wataalamu 300 wakiwemo wa-
nafunzi wa taaluma hiyo UDSM 
ambao wamesisitiza umuhimu 
wa kufanyika tafiti na kuimarisha 
uchumi nchini.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Reliance Insurance Co. Ltd, Ravi Shankar (kulia), akijadiliana jambo na Kamishna wa Bima Tanzania, Dk. 
Baghayo Saqware (katikati)  na  Mwenyekiti wa Bodi ya Reliance, Leonard Mususa wakati wa kuadhimisha miaka 25 ya kampuni hiyo 
na ufunguzi wa Ofisi mpya ya makao makuu eneo la  Victoria, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA
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W
ANAMUZIKI wa 
Bongo Fleva,  Whozu, 
Billnass na Mbosso 
hivi karibuni wame-

jikuta wakipata kibano kikali 
baada ya kufanya ukaidi na 
kutoa video yenye ukakasi kwa 
jamii.

Baraza la Sanaa Tanzania (Ba-
sata) licha ya kuwatoza faini ya 
shilingi mil 3 kila mmoja, pia 
limewafungia kutojihusisha na 
kazi za muziki kwa kipindi cha 

miezi mitatu.
Kilichofanywa na wanamuziki 

hao ndani ya wimbo huo un-
aoitwa ‘Ameyatimba’ ni wazi 
hayakubaliki kutokana na kuo-
nyeshwa vitendo ambavyo hav-
ipaswi kuonekana hadharani.

Baadhi ya wadau wamesema 
kwamba Whozu ambaye ndiye 
mwenye wimbo huo ameshind-
wa kujitambua kama yeye nani 
na kutoa video ambayo hata 
yeye mwenyewe akiitazama 

hawezi kuimaliza kutokana na 
ukakasi wake.

Juma Ali amesema wasanii wa 
Tanzania hawana ubunifu wa ku-
tosha na badala yake wanakim-
bilia katika vitu vinayoonekana 
viko kinyume na maadili kama 
njia ya kupata umaarufu.

“Wakati wa kutengeneza video 
kila mtu alikuwa akijua hadithi 
yake, yaani yale yanayoonekana 
ni kweli waliyaafiki au walitaka 
kupata umaarufu huku wakijua 

picha zile ni mbaya? Alihoji.
Celine Mdoe amesema adhabu 

iliyotolewa sio kali kuliko kiten-
do ambacho wasanii hao wam-
ekifanya na kuiomba serikali 
kuongeza ukali ili wasanii wali-
otaka kufanya kazi kama hiyo 
kuacha.

Inaelezwa wasanii hao watatu 
walitumia muda mchache kure-
kodi wimbo huo wiki iliyopita 
na kufanya remix ya wimbo huo 
ambao sasa umekuwa gumzo.

WAMEYATIMBA VIBAYA
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Na Adam Fungamwango

MASIKINI wa Mungu ni filamu 
iliyojaa mafunzo yenye simanzi, 
huzuni na masikitiko matupu. Uki-
itazama utakuta ukibubujikwa tu 
na machozi. Ni filamu inayoonye-
sha baadhi ya binadamu wenye 
akili na mawazo mabaya kuliko 
shetani mwenyewe.

Ali Nogi, mmoja wa wazee wa 
mtaa mmoja hapa nchini ana 
tabia za uchawi na pia tamaa ya 
madaraka.

Anamtengenezea mazingira ya 
kuchukiwa Mwenyekiti wa Seri-

kali iliyopo. Na akachukiwa sana. 
Haikushangaza hata alipowatuma 
watu wa kazi ambao anawafuga 
kwa kazi ya kuua watu, akaenda 
kummaliza. Hakuna huzuni yoy-
ote iliyokuwa kwenye mtaa huo.

Akamuua kwa njia za kishiriki-
ana na jirani yake Nico, aliye-
hofia kuwa anaweza kuchukua 
madaraka.

Kifo cha Nico na mkewe kili-
chotokana na kuuawa kwa njia 
za kishirikina kilikuwa pigo kwa 
watoto wawili Kamo na kaka yake 
ambao waliachwa bado wadogo.

Walikuwa wakisaidia chakula 

na mama wa nyumba ya jirani. 
Hata hivyo, pamoja kuishi mai-
sha ya taabu, lakini bado mze Ali 
Nogi na kundi lake la watesaji 
na wauaji walikuwa wakiifua-
tilia na kuwasumbua watoto wa 
marehemu ili wasipate utulivu na 
kuamua kulipiza kisasi mbele ya 
safari.

Hilo linafanikiwa baada ya 
mzee huyo kumfanya kaka wa 
Kamo kupooza.

Katika pitapita yake, Kamo 
anamkuta anamsaidia mwanamke 
mmoja mtaani aliyevamiwa na 
vibaka baada ya kumgonga mtu 

na gari.
Mwanadada huyo, Wolper ana-

tokea kumpenda Kamo na kua-
mua kwenda nyumbani kwake. 
Anashuhudia yeye na kaka yake 
wanavyoishi maisha ya kifukara.

Kuwa na demu mkali kama huyo 
kunawakera wale vijana wahuni 
wanaotumiwa na Ali Nogi, wa-
nampelekea ushahidi wa uongo 
Wolper, anambadilikia Kamo na 
kumuacha. Mkuu wa kundi la 
mauaji ndiyo anayemchukua.

Kamo anakasirika na kwenda 
kutaka kulipiza kisasi, lakini 
anaishia kuwekewa dawa kwenye 

macho,    Hata hivyo, mwanama-
ma anakutana na ukweli usiop-
ingika na ushahidi wa kutosha 
kuwa aliyokuwa akiambiwa yote 
si ya ukweli, hivyo akamkimbia 
mkuu wa kundi, akarejea kwa 
Kramo.

Akampeleka hospitalini na ma-
cho yake yakaanza kuona tena. 
Waliporudi walimkuta mzee Ali 
Nogi akiwa kwenye kampeni ya 
Uenyekiti wa Serikali za Mitaa. 
Alipowaona alishtuka na ukweli 
kuhusu tuhuma zake zote zikaan-
ikwa hadharani kwa wananchi 
siku hiyo.

BASI SAWA

Cecy awataja  
wanaojua kutupia

Baba Levo 
usimponze Diamond

MWANAMUZIKI mkali wa Bongo 
Fleva, Harmonize ameitaja albamu yake 
mpya itakayotoka Novemba 24, sawa 
na mbuga ya wanyama ya Serengeti 
ambayo ina wanyama wa kipekee 
duniani.

Amesema ndani ya Albam ni sawa na 
mbuga hiyo kutokana na kuwa na ny-

imbo nyingi tofauti ambazo zitamfanya 
kila Mtanzania kufurahia.

“Ndani kuna ladha nyingi kama vile 
wanyama wa Serengeti, ninachow-
aahidi kila mtu atapata ladha ya muziki 
anaoupenda ikiwamo Amapiano, Zouk, 
bolingo na hata muziki wa pwani,” 
amesema.

   

WASANII wa muziki wa ki-
zazi kipya wanazidi kushindana 
kifedha na sasa wanapishana 
katika viwanja vya ndege wakiwa 
na ndege zao maalumu.

Hivi karibuni alikuwa Diamond 
ambaye alikodi ndege kwa ajili 

ya kufurahia maisha na familia 
yake, lakini sasa ni Nandy ambaye 
ameonyesha jeuri ya fedha kwa 
kukodi ndege maalum kwa ajili ya 
kwenda kusherehekea siku yake 
ya kuzaliwa.

Ndege hiyo yenye umbo kama 

gari ndogo ilipambwa kwa vi-
tambaa maalum vilivyoandikwa 
jina lake na maneno ya kumtakia 
heri ya kuzaliwa yaliambatana na 
ujumbe wa mwanamuziki huyo 
akisema yuko njiani kuelekea se-
hemu kunakofanyika sherehe hiyo.

Harmonize  
kuja na Albam

kama Serengeti

Na Adam Fungamwango

HISTORIA ya muziki wa Tanzania inaonyesha kuwa mwa-
namuziki maarufu nchini Tanzania, Mbaraka Mwinsheshe 
aliyekuwa akipigia bendi ya Moro Jazz na baadaye kuan-
zisha bendi ya Super Volcano, alifariki dunia  Januari 12 
1979, Mombasa nchini  Kenya.

Huyu anaingia kwenye orodha ya wanamuziki wa Kitan-
zania waliofariki dunia nchini Kenya, lakini ndiye pekee 
aliyerejeshwa na kuzikwa Tanzania, kijiji cha Mzenga, 
mkoani Pwani ambako ndiyo kwao kiasili.

Leo tunawazungumzia wanamuziki wa Kitanzania wal-
iokwenda nchini Kenya kutafuta maisha, lakini kwa bahati 
mbaya umauti uliwafika huko na mbaya zaidi hawakupata 
bahati ya kurejeshwa kwenye ardhi ya mama na babu zao, 
badala yake kuzikwa huko huko ughaibuni kwa sababu 
mbalimbali.

George Peter 
Ni mwimbaji, mtunzi, na mpiga magitaa yote ya solo, 

rhythm na bass. George na kaka yake Willson Peter 
Kinyonga waliibukia Hale mkoani Tanga kwenye bendi ya 
Jamhuri Jazz Band mwishoni mwa miaka ya ‘60 na mwan-
zoni mwa miaka ya ‘70. Walijiengua na kwenda kuunda 
Arusha Jazz Band iliyoingia nchini Kenya na kubadisha 
jina kujiita Simba Wanyika.

Aina ya uimbaji wa George ndiyo uliomuathiri TX Moshi 
William ambaye kwa kiasi kikubwa aliiga uimbaji wake. 
Alifariki Dunia mwaka 1992 na kuzikwa nchini Kenya.

Willson Peter Kinyonga
Ni mtunzi, mwimbaji, mpiga gitaa la solo na kiongozi 

wa bendi ya Simba Wanyika. Ustaa wake ulianza kwenye 
bendi ya Jamhuri Jazz band ya Tanga, kabla ya kuunda 
Arusha Jazz Band na wenzake wakaingia nchini Kenya. 

Akiwa na ndugu yake George waliiletea heshima kubwa 
Tanzania kutokana na nyimbo zao zilizopendwa na kuvu-
ma Afrika Mashariki yote. Nyimbo kama ‘Sofia’, ‘Pamela’, 
‘Polepole’, ‘Halima’, na nyingine nyingi ziliifanya bendi 
hiyo kupendwa na wengi. Alifariki dunia mwaka 1995 na 
kuzikwa nchini Kenya.

John Ngereza
Wimbo wa ‘Afro’, ni maarufu sana hapa nchini, ukipigwa 

na bendi nyingi kwenye kumbi na baa mbalimbali. Lakini 
wengi hawajui mtunzi wa wimbo huu.

John Ngereza, ndiye mtunzi wa wimbo huu akiwa na Les 
Wanyika. Ni mmoja wa Watanzania waliokwenda nchini 
Kenya kutafuta maisha na alifanikiwa kujiunga bendi hiyo.

Ni mwanamuziki maarufu sana nchini Kenya akiwa pia 
amepitia bendi mbalimbali za huko.

Alifariki dunia mwaka 2002 na kuzikwa nchini Kenya.

Profesa Omari Shaaban
Ukizisikiliza nyimbo za Simba Wanyika na Les Wanyika, 

kuna wakati gita la ‘rhythm’ linaachiwa na linasikika peke 
yake, likisindikizwa na drums, huku kuna sauti ikisikika 
‘Profesaaa Omari’.

Mtu huyo alikuwa mpiga gita hilo la kati na kuufanya 
muziki wa Simba Wanyika na Les Wanyika kukubalika 
sana nchini Kenya.

Awali alikuwa Simba Wanyika, lakini baadaye naye 
akaenda kujiungua na kwenda kuunda Les Wanyika, waki-
waacha ndugu hao na bendi yao. Alifariki mwaka 1998 na 
kuzikwa nchini Kenya.

Twahir Mohamed
Inasemekana Tanzania haijapata mpuliza saxaphone 

kama Twahir Mohamed Twahir. Huyu alikuwa na uwezo 
na pumzi ya kupiga chombo hicho kuanzia mwanzo wa 
wimbo hadi mwisho.

Hapa nchini alipigia bendi mbalimbali ikiwemo Orchestra 
Safari Sound (OSS), kabla ya kwenda nchini Kenya kwenye 
bendi ya Simba Wanyika kuziba pengo la Liza Elias, Mtan-
zania aliyeamua kurejea nchini na kujiunga na Mwenge 
Jazz Band wakati huo.

Alipigia bendi mbalimbali nchini Kenya ikiwemo Virunga 
ya Samba Mapangala, kabla ya kufariki dunia 2004 nchini 
Kenya na kuzikwa kwenye makaburi ya Kibera.

Waliofariki na 
kuzikwa ugenini

Masikini wa Mungu: Mtenda Hutendwa

Nandy fedha kwake sio kitu

FILAMU

MWANAMITINDO maarufu 
nchini Cecy amewataja 
wasanii watatu wa Bongo 
Fleva ambao wanaongoza 
kwa kutupia nguo kali.

Cecy amewataja wana-
muziki hao kuwa ni Ommy 
Dimpoz, Jux na  Diamond 
Platnumz akiwaelezea ni wa-
naume wanaopendeza kwa 
kila nguo wanazovaa.

“Kuvaa ni ubunifu wa mtu 
na ukifanikiwa kuwavutia 
watu kwa kila unachokivaa 
basi utakuwa ni mmoja wa 
watu wanaopendeza. Wasa-
nii hawa wameweza kuwa-
teka watu kutokana na nguo 
wanazovaa,” amesema Cecy.

MCHEKESHAJI na mwa-
namuziki wa kizazi kipya, 
Baba Levo amesema bosi 
wake Diamond Platnumz 
ana fedha za kuwekeza 
katika timu ya Simba, lakini 
anahofia kupata matatizo 
ya kiafya.

Amesema Diamond aki-
chukua jukumu hilo kuna 
wakati atashindwa kuan-
dika mashairi kutokana na 
mashinikizo ya mashabiki.

“Diamond ana uwezo 
wa kuwekeza Simba kwa 
sababu pesa anazo, lakini 
siwezi kumshauri kufanya 
hivyo kutokana na tabia za 
mashabiki kushinikiza kwa 
kila kitu,” amesema Baba 
Levo.
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RAPA maarufu nchini Ni-
geria, Khalid Safaru, anaye-
fahamika zaidi kama Remi-
nisce, amesema malezi ya 
watoto yanasababisha yeye 
na mke wake kuwa katika 
ushindani wa nani anaone-
kana anawajali kwa kuwatoa 
matembezi mara nyingi.

Amesema licha ya umaaru-
fu wake, lakini anajitahidi 
kuwa baba mwenye bidii 
kwa kutembea na watoto 
wake japo si mara nyingi 
kumpita mkewe.

Amesisitiza kuwa hataki 
watoto wake wamchukie 
siku za usoni, hivyo anaji-
tahidi kadiri awezavyo 
kuhusika katika malezi kwa 
njia tofauti.

SASA ni wazi kwamba 
mwanamuziki Azeez Fashola, 
maarufu kama Naira Marley, 
na msaidizi wake Balogun 
Eletu, anayejulikana zaidi Sam 
Larry, wamepewa dhamana ya 
milioni 20.

Mtandao wa Punch umeri-
poti kuwa Mahakama ya Yaba, 
Jimbo la Lagos ilitoa dhamana 
hiyo kwa mastaa hao ambao 
wanahusishwa na kifo cha 
msanii maarufu wa muziki, 
Mohbad.

Kutokana na dhamana hiyo, 
Marley na Larry wanatakiwa 
kusalimisha hati zao za kusa-
firia za kimataifa ili kuhakiki-
sha kwamba wanasalia nchini 
humo na pia wanatakiwa 
kuripoti polisi kila wiki.

Naira Marley 
apata 

dhamana

Reminisce 
kuitwa baba 

ni tabu

PENZI la mwanamitindo 
maarufu Lori Harvey na mwigi-
zaji Damson Idris  limevunjika 
baada ya kuishi pamoja kwa 
mwaka mmoja.

Wawili hao walitangaza 
kutengana kupitia taarifa ya 
pamoja ambayo walieleza 
wote wawili wanahitaji kuweka 
mtazamo wao kamili kwenye  
njia tofauti.

“Tuko katika hatua ya maisha 
yetu tofauti, njia zetu zinahitaji 
umakini wetu kamili na kuji-
tolea. Tunaachana na kubaki 
marafiki ila upendo na hes-
hima utabaki kwa kila mmoja,” 
imesema taarifa hiyo.

Lori, Damson 
wamemwagana

Regina penzi 
limemkoroga
MWIGIZAJI mkongwe kutoka 

Nollywood, Regina Daniels 
ameweka wazi kwamba yupo 
tayari kumpatia figo mume 
wake, Ned Nwoko kuliko baba 
yake mzazi.

Regina alieleza kuwa ikiwa 
baba yake na mume wake wote 
wangekuwa hospitali wana 
matatizo ya figo, chaguo lake 
la kwanza ni  mumewe Seneta 
Ned Nwoko kwa ajili ya ustawi 
wa watoto wake.

Regina Daniels amesema 
kuwa kuhifadhi afya na maisha 
ya baba wa watoto wake ni 
jambo la msingi kwake kama 
mama.

JUMAMOSI novemba 11, 2023

MASHABIKI na wapenzi wa rapa 
maarufu, marehemu Tupak Shakur, 
itawabidi kusubiri hadi Juni 3 mwakani 
ili kujua hatma ya kesi iliyofunguliwa 
dhidi ya mauaji ya msanii huyo.

Kesi inayomkabili Keffe D’ Davis am-
baye ni kiongozi wa genge la kihalifu, 
ameshitakiwa kupanga na kufanya 
mauaji ya Shakur miaka 27 iliyopita.

Davis ndiye mtu pekee aliyekuwa 
ndani ya gari aliyehusika kufyatua risa-
si ambayo ilimuondoa uhai rapa huyo 
wakati akitoka kutazama pambano la 
ngumi huko Las Vegas nchini Marekani.

Wapenzi 
wa Tupac 

bado 
wanasubiri
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Na Steven William, MUHEZA 

WAKAZI 11,000 wilayani hapa 
Mkoa wa Tanga, wanatarajia ku-
pata maji safi na salama kwa afya 
zao baada ya kukamilika ujenzi wa 
mradi wa Tanganyika, Kwemkabala 
na Masuguru na kuondokana na 
ukosefu wa huduma hiyo kwa muda 
mrefu.

Wakazi hao wa kata za Tang-
anyika, Kwemkabala na Masuguru, 
wataondokana na adha hiyo baada 
ya kuunganishiwa maji hadi kwenye 
makazi yao baada ya ujenzi wa mra-
di huo kukamilika wakati wowote 
kuanzia sasa.

Msimamizi wa ujenzi wa mradi 
huo unaotekelezwa na Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Tanga (TANGA-UWASA), Violet Ka-
zumba, alisema ni mwendelezo wa 
miradi ambayo inajengwa wilayani 
hapa kwa fedha za Serikali.

Kazumba, alikuwa akitoa taarifa 
ya maendeleo ya mradi huo kwa 
wajumbe wa Kamati ya Siasa ya 
Chama cha Mapinduzi (CCM) Mkoa 
wa Tanga, walipofanya ziara ya ku-
kagua ujenzi wa mradi huo na min-
gine ya Sekta ya Afya na Elimu ikiwa 
ni utekelezaji wa ilani ya CCM ya 
mwaka 2020.

“Lengo la huu mradi hapa 
Muheza mjini ni kuboresha hali ya 
upatikanaji wa huduma ya maji kwa 
wananchi, tunataka kumaliza tatizo 
la maji maeneo ya Tanganyika, 
Kwemkabara na Masuguru ambao 
wanapata maji kidogo na kwa mga-
wo,” alisema na kuongeza kuwa:

...Mradi unatekelezwa kwa ghara-
ma ya Shilingi milioni 638, na una-
jengwa kwa force  account (mafun-
di jamii). Hadi sasa utekelezaji wake 
umefikia asilimia 80  na baadhi 
ya wananchi wa maeneo husika 
wameanza kunufaika na mradi huu 
kwa kupata huduma ya maji kupitia 
vilula saba vya kuchotea maji vili-
vyojengwa na kukarabatiwa katika 
maeneo mbalimbali.”

  Mjumbe wa Kamati ya Siasa 
CCM Mkoa wa Tanga, Omari Ayubu, 
aliipongeza TANGA-UWASA kwa 
kazi nzuri inayoendelea kufanya ili 
kuhakikisha wananchi wa Muheza 
wanapata maji na kuondokana na 
mgao ambao umedumu kwa muda 
mrefu. 

  Ayubu ambaye alimwakilisha 
Mwenyekiti wa CCM wa mkoa huo, 
Rajabu Abdallah, alisema  miradi 
waliyokagua ina ubora na kuwaa-
giza viongozi wa wilaya hiyo kusi-
mamia na kuhakikisha inakamilika 
kwa wakati kulingana na ilani ya 
chama chao,  chini ya mwenyekiti 
wao wa taifa, Rais Samia Suluhu. 

 Katibu Tawala Wilaya ya Muheza, 
Mohamed Mfaki, Mwenyekiti wa 
Halmashauri,   Erasto Mhina, Mku-
rugenzi Mtendaji,   Jumaa Mhina, 
Katibu wa CCM, Simoni  Leng’ese na 
Mwenyekiti wa chama hicho wilaya, 
Laick Gugu kwa nyakati tofauti 
walimshukuru Rais Samia kwa kui-
patia wilaya yao zaidi ya Sh.bilioni 
10 kutekeleza miradi ya maendeleo.

 

Na Mwandishi Wetu,       
ARUSHA

WANASAYANSI, watunga sera 
na wafugaji nyuki 6,000 kuto-
ka nchi 113 duniani, wanataraji-
wa kukutana jijini hapa kujadili 
changamoto na kubadilishana 
uzoefu katika sekta ya ufugaji 
nyuki na mazao yake.

Mkurugenzi na Mtafiti Mkuu 
wa Kituo cha Utafiti wa Wany-
amapori nchini (TAWIRI), Dk. 
Wilfred Marealle, alisema Tan-
zania imechaguliwa kuongoza 
kongamano hilo  mwaka 2027  
la 50 lililobatizwa jina la ‘API 

MONDIA’.
Dk. Mareale, alisema kon-

gamano hilo litaambatana na 
fursa lukuki za utalii, biashara 
na mijadala muhimu ya sekta 
ya nyuki na mazao yake.

“Kilichosababisha Tanzania 
kupata fursa hii adhimu ni ku-
tokana na TAWIRI na Wizara 
ya Maliasili na Utalii, kushiriki 
tafiti za kisayansi kwa hatua za 
awali na kupigiwa kura na nchi 
nyingi zaidi kuliko nyingine.

“Tanzania ilishindana na 
nchi za Falme za Kiarabu (UAE), 
na ikashinda kutokana na 
kuandika kwa umahiri na ki-

taalamu kwenye kipengele cha 
umuhimu wa utafiti katika ufu-
gaji nyuki na mazao yake.

“Tunaomba wadau wote 
wasikose kongamano hili kwa 
kuwa ni muhimu kutokana na 
kukutanisha uzoefu ambao 
utasaidia kuongeza tija na faida 
kubwa kwenye sekta ya nyuki. 
Tunawaomba wafugaji nyuki 
wajipange kutokosa kutokana 
na umuhimu mkubwa wa kon-
gamano hilo,” alisema. 

Mkurugenzi huyo aliwataka 
Watanzania ambao hawana 
ajira, kutumia sekta ya nyuki na 
mazao yake, kujiajiri, kuende-

sha maisha na kukuza pato la 
nchi. “Uwekezaji kwenye sekta 
hii ni rahisi, hauhitaji mtaji 
mkubwa, unaweka mzinga tu 
sehemu stahiki, nyuki wanaten-
geneza asali bila gharama ya 
uwekezaji,” alisema. Tanzania 
ni nchi ya 12 duniani kwa uzal-
ishaji wa asali, na ya pili Afrika, 
ikiwa na ekari 48.1 milioni za 
misitu, makundi ya nyuki mil-
ioni 9.2, yenye uwezo wa kuzali-
sha tani 138,000 za asali.

Kwa sasa Tanzania inazali-
sha tani 30,800, ikitanguliwa 
na Ethiopia inayozalisha tani 
45,000.

Wafugaji 6,000 duniani  kutua Arusha

Watu 11,000 
sasa kupata 
maji safi

Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) Kituo cha Mlingano, wilayani Muheza mkoani Tanga, Dk. Catherine 
Senkoro (kulia), akisoma taarifa ya  ujenzi wa maabara mpya ya utafiti wa afya ya udongo  na uzalishaji wa miche ya mkonge kwa 
Mjumbe wa Kamati ya Siasa ya CCM Mkoa wa Tanga, Omari Ayubu  (kushoto), alipotembelea na kukagua jengo hilo akiwa katika 
ziara ya siku mbili ya ukaguzi wa miradi ya maendeleo wilayani humo. PICHA: STEVEN WILLIAM

Sumu ya nyuki kutibu magonjwa sugu
Na Daniel  Sabuni, ARUSHA

S
ERIKALI imeamua kuja 
na mpango mahususi 
wa uvunaji wa sumu ya 
nyuki bila ya kumuathiri 

baada ya kubaini ina uwezo 
mkubwa wa kutibu magonjwa 
ya baridi yabisi, saratani na 
kisukari.

Jana, Mkurugenzi na Mtafiti 
Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori nchini (TAWIRI), 
Dk. Wilfred Marealle, alisema 
kwa sasa taasisi hiyo imenunua 

vifaa vya kisasa vya uvunaji wa 
sumu hiyo.

Aidha, alisema pia iko ka-
tika mipango ya kukamilisha 
maabara ya kisasa ya nyuki na 
itaanza kutoa elimu namna ya 
kuvuna zao hilo ili kuongeza 
pato na tija kwa nchi na wafu-
gaji.   “Mazao ya nyuki kama 
maziwa, sumu yake na poleni 
(chavua), hivi vinadaiwa kutibu 
magonjwa kama sukari, sara-
tani na baridi yabisi.

“Utafiti wa matibabu haya, 
siwezi kuzungumzia kwa un-

dani maana wako watafiti wake 
kama Muhimbili (Hospitali 
ya Taifa Muhumbili (MNH), 
NIMR (Taasisi ya Taifa ya Utafi-
ti  wa Magonjwa ya Binada-
mu), Kitengo cha Tiba Asili na 
wengine wengi,” alifafanua Dk. 
Mareale.

Inaelezwa kuwa  katikati ya 
mkia wa nyuki, kuna majimaji 
ambayo ni sumu yenyewe, 
yakikusanywa yana matumizi 
katika sekta ya afya.

Soko kubwa la sumu hiyo, 
liko zaidi  India, China, Mare-

kani na nchi nyingine ambazo 
zinatengeneza dawa.

Vilevile inaelezwa kwamba 
unapovuna sumu hiyo katika 
mzinga, una uwezo wa kupata 
gramu moja hadi tano ambayo 
ni wastani wa gharama ya 
sumu ya nyuki kwa soko la nje 
kuanzia Sh. 150,000 hadi Sh. 
350,000 kwa gramu moja.

Gharama hizo zinatajwa 
kwamba zinategemea mimea 
ambayo nyuki wametumia kwa 
kuwa wadudu hao wanatofauti-
ana kulingana na mazingira.
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‘Kanyaboya’, wizi, utapeli uliotikisa Dar enzi hizo
TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

KWA sasa watu wakiliongea au 
kulisimulia suala hili linakuwa 
kama burudani tu iliyowahi ku-
tikisa huko nyuma. Watu wana-
hadithiana na kucheka, kila mtu 
akikumbuka kisa kilichowahi 
kumtokea.

Lakini wakati huo ilikuwa ni 
uchungu mkubwa, kilio cha kus-
aga meno. Kwenye miji mikubwa 
na sasa Dar es Salaam, miaka ya 
1980 katikati ya miaka ya 1990 
kulizuka aina fulani ya wizi au 
utapeli ulifahamika kwa jina la 
maarufu, ‘kanyaboya.’

Huu ni aina fulani ya utapeli 
ambao watu waliuziwa matam-
bara, au kabichi lililochongwa 
vizuri kwa umbile la viatu.

Walengwa wa utapeli huu ni 
watu ambao walikuwa wana-
taka kununua vitu ghali kwa bei 
nafuu. Walengwa wengine ni 
wale ambao hawako makini na 
hawajiongezi.

Wengine ni wazembe na wa-
siokuwa waangalifu au kukubali 
kila wanachoambiwa bila kutia 
shaka, lakini pia wapo ambao 
bado hawakuwa na uelewa, 
hasa wale waliokuwa wanatoka 
mikoani.

Jiji la Dar es Salam, hasa mae-
neo ya Manzese, Ilala, Kinon-
doni, Kariakoo, maeneo ya Shule 
ya Uhuru, na maeneo mengine 
ya biashara aina hii ya utapeli 
ilishamiri sana.

Cha ajabu ni kwamba, pamoja 
na kwamba tayari utapeli huu 
ulikuwa maarufu na kila siku 
watu walisimuliana jinsi walivy-
otapeliwa.

Hata badhi ya bendi ziliimba 
kuwaasa wananchi wawe makini 
na utapeli wa aina hiyo.

Wimbo ulitwao ‘Mwisho wa 
Mwezi’ wa Vijana Jazz, una baa-
dhi ya maneno yanayowatahad-
harisha wananchi kuwa makini 
na utapeli wa aina hiyo.

“Mwisho wa mwezi ukifika 
eee, ukifika eee, abiria chunga 
mfuko wako kakaaa, Mwanany-
amala Posta eee, Manzese, Ka-
riakoo, Tandika Shule ya Uhuru 
kaka eee, ogopa Kanyaboya eee.” 
Ni baadhi ya maneno yaliyomo 
kwenye wimbo huo.

Juwata Jazz Band nao walitun-
ga wimbo mmoja waliouita ‘Kan-
yaboya’, ingawa huu ulikataliwa 
kurekodiwa Redio Tanzania Dar 
es Salaam. Sijui kwa nini? Labda 
baadhi ya maneno hayakuwap-
endeza, lakini ulikuwa ukipigwa 
kwenye kumbi mbalimbali am-
bazo bendi hiyo ilikuwa ikitu-
mbuiza na kueneza elimu ya 
wananchi kuwa makini na ‘kan-
yaboya’

Wimbo uliitwa hivyo hivyo 
‘Kanyaboya’ “Wacha kuuzia watu 
magunia, wacha kanyaboya 
utaumia.” Hayo ni baadhi ya 
maneno yaliyomo kwenye kibao 
hicho.

Jinsi walivyokuwa wanatape-
liwa ni pale mtu anapokwenda 
kutaka kuuziwa shati, suruali au 
viatu.

Anakutana na mtu kasimama 
na shati, suruali au viatu, anauza 
kwa bei rahisi, tofauti na ile inay-
ouzwa kwenye meza ya bidhaa.

Baada ya kupatana bei, wakati 
mteja anatoa pesa mfukoni, 
muuzaji naye anafunga mzigo 
kwenye kifurushi, na hasa iliku-
wa kwenye gazeti kwanza, hala-
fu unawekwa kwenye mfuko wa 
karatasi.

Lakini wakati huo huo, wakati 
anafunga, kuna mtu mwing-
ine wa akiba ambaye mnunuzi 
huwa hamuoni. Yeye anakuwa 
na mfuko khaki unaofanana ka-
bisa ule alioshika mwenzake.

Kutokana na kuwa na watu 
wengi maeneo ya soko, au ma-
hitaji ya nguo, wanabadilishana 
mfuko bila mnunuzi kujua.

Anapita nyuma ya mwenzake 
na kubadilishana mifuko bila 
kuonekana kwa urahisi kuto-
kana na mwingiliano mkubwa 
wa watu. Ule mfuko wenye shati, 

suruali au viatu ambavyo mteja 
ameviona na kukubali ku-

nunua, unachukuliwa na mtu 
mwingine na yule jamaa anam-

pa mfuko ambao una magunia 
mabovu, matambara au kabishi 
lililochongwa mithili ya viatu.

Kwa sababu mteja anakuwa 
ameshaonyeshwa bidha anaku-
wa hana muda tena wa kuanga-
lia, badala yake mawazo yake 
yanakuwa kwenda kutafuta us-
afiri wa nyumbani, ili kwenda 
kujaribisha nguo yake, akiwaza 
jinsi atakavyowakoga wenzake.

Taharuki inakuja anapofika 
nyumbani, atakapofungua na 
kukuta ameuziwa magunia, 
matambara mabovu, au ka-
bichi lililochongwa. Hapo ndi-
po anapotambua kuwa ame-
pigwa ‘kanyaboya’.

Wengi walikuwa wanadhani 
kuwa watu hao ni ‘wachawi’. 
Ukweli ni kwamba wana mbinu 
kali ambazo ukiwa mtu wa pa-
para ni lazima ulie tu.

Hata ukienda kesho sehemu 
ile ile huwezi kumkuta. Utam-
kuta mtu mwingine kabisa.

Hiyo ndiyo ‘kanyaboya’. 
Utapeli ambao ulipamba moto 
miaka hiyo, na sababu kubwa 
ilitokana na uhaba wa nguo 
nchini Tanzania uliosababish-
wa na mdororo wa uchumi, 
hasa baada ya vita ya Kagera.

Lakini cha kushangaza hata 
miaka ya hivi karibuni tu kuna 
watu walikuwa wanauziwa 
miche ya sabuni, wakiambiwa 
ni simu za mkononi. Wizi huu 
ulienea pale Ubungo, kulikoku-
wa Kituo Kikuu cha Mabasi ya 
kwenda Mikoani, ambapo kwa 
sasa kimehamia maeneo ya 
Mbezi.

Nakaribisha maoni kwa mtu 
yoyote ambaye aliwashawahi 
kukutana na aina hii ya wizi, 
yeye mwenyewe, ndugu au mtu 
wake wa karibu na yatachap-
ishwa wiki ijayo.

Tuma meseji 0716350534
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KHARTOUM, Sudan

SHIRIKA la Umoja 
wa Mataifa la uhamiaji 
limesema watu takriba-
ni 700 waliuawa katika 
eneo la Darfur Magharibi 
mwa Sudan kufuatia ma-
pigano kati ya jeshi na 
vikosi vya RSF.

Tukio hilo lilitokea 
mwishoni mwa wiki iliyo-
pita huko El Geneina am-
bapo watu wengine 300 
wanaripotiwa kutoweka.

Shirika la haki za bi-
nadamu la eneo hilo 
linakadiria kuwa watu 
1,300 waliuawa Darfur 
Magharibi tangu Ijumaa 
iliyopita na ililaumu kiko-
si cha RSF kwa kuhusika 
na mauaji hayo.

Haya yanajiri huku 
wanamgambo wa RSF 
wakionekana kuongeza 
kasi ya mashambulizi ka-
tika kanda hiyo. Masha-
hidi walishutumu kundi 

hilo la wanamgambo 
na washirika wake kwa 
kuwalenga watu wasio 
Waarabu katika maeneo 
ambayo imeyateka.

Shirika la Roots Organ-
ization for Human Rights 
and Violions Monitoring, 
kundi linalotetea haki za 
binadamu huko Darfur 
Magharibi, linaituhumu 
RSF kwa kuvamia kambi 
za wakimbizi na kuanzi-
sha mashambulizi.

Hata hivyo, RSF 
ilikanusha shutuma hizo.

Kulingana na mashiri-
ka ya misaada, maelfu ya 
watu wamekimbilia nchi 
jirani ya Chad katika siku 
za hivi karibuni.

Zaidi ya watu milioni 
tano na nusu wanakadiri-
wa kukimbia makazi yao 
tangu kuanza kwa gha-
sia kati ya RSF na Vikosi 
vya Wanajeshi wa Sudan 
mwezi Aprili mwaka huu.

BBC

Mauaji Darfur yaongezeka

Israel yasema haitakalia eneo ukanda wa Gaza

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imeidhinisha ku-
fanyika  zoezi la uchanjaji wa mara 
ya kwanza duniani dhidi ya homa ya 
Chikungunya.

Kulingana na mamlaka inayosi-
mamia chakula na dawa ndani ya 
nchi hiyo, (FDA) ya Marekani, im-
ekubali kutumika kwa chanjo hiyo 

ambayo imepewa jina la Ixchiq 
iliyotengenezwa na kampuni ya Ul-
aya, inayoitwa Valneva.

Hata hivyo,imeidhinishwa kutole-
wa kwa watu wenye umri wa kuan-
zia miaka 18 na zaidi walioko katika 
hatari ya kuambukizwa. 

Uidhinishwaji wa chanjo hiyo un-
atarajiwa kuharakisha usambazwaji 
wa dozi za chanjo hiyo katika nchi 

ambazo virusi hivyo vimeenea zaidi 
hasa Afrika, kusini mashariki mwa 
Asia na nchi za Amerika. Chikungu-
nya, husababisha homa na maumi-
vu makali ya viungo. Virusi vyake 
huenezwa na mbu  na wataalam wa 
dawa wanataja kuwa tishio la afya 
linaloongezeka duniani. 

DW

Chanjo Chikungunya yaanza rasmi

TEL AVIV, Israel

HATIMAYE Waziri mkuu wa Is-
rael amesema nchi yake haitaki 
kuliteka, kukalia au kutawala 
eneo la Ukanda wa Gaza baada 
ya kumalizika vita na Hamas.

Waziri  Mkuu, Benjamin Net-
anyahu alikiambia kituo cha tel-
evisheni cha Marekani Fox News 
kwamba nguvu ya kuaminika ita-
hitajika kuingia katika eneo hilo 
ikiwa ni lazima ili kuzuia kuibuka 
kwa vitisho vya wanamgambo.

“Hatulengi kuteka Gaza, ha-
tutaki kuikalia Gaza, na hatutaki 
kuitawala Gaza,” alisema.

Aliongeza kwamba kuwa seri-
kali ya kiraia itahitajika kutawala 
eneo hilo, lakini Israeli pia itahi-
taji hakikisho kwamba shambu-
lio kama lile la Oktoba 7, ambalo 

Hamas walilifanya na kuua watu 
1,400, halitokei tena.

“Kwa hiyo, tunapaswa kuwa na 
kikosi cha kuaminika ambacho, 
ikibidi kitaingia Gaza na kuwaua 
wauaji kwa sababu hilo ndilo 
litakalozuia kuibuka tena kwa 
kundi linalofanana na Hamas,” 
alisema.

Maoni hayo ya Netanyahu ya-
likuwa yamependekeza kuwa Is-
raeli itawajibika kiusalama huko 
Gaza. Aidha, Marekani imesema 
Israel itaanza kutekeleza usit-
ishaji wa mapigano kwa saa nne 
kila siku katika maeneo ya kaska-
zini mwa Gaza.

Msemaji wa Baraza la Usalama 
la Kitaifa la Marekani John Kirby 
alisema hatua hiyo itachukuliwa 
ili kuwapa nafasi watu wanao-
taka kuondoka kwenda kusini 

mwa Gaza kufanya hivyo.
Hata hivyo, Waziri wa Ulinzi 

wa Israel alisisitiza kuwa hatua 
hiyo ni za ndani na kubainisha 
kuwa hazitazuia mapigano.

Awali, Rais Biden alisema 
kutakuwa na njia mbili za ki-
binadamu zinazoruhusu watu 
kuondoka katika maeneo ya ma-
pigano.

Siku ya Alhamisi mapigano 
makali yaliripotiwa karibu na 
hospitali mbili kubwa katika Jiji 
la Gaza. Rais Biden pia alisema 
Marekani inajaribu kuongeza 
vifaa vya kibinadamu na usaid-
izi kwa Gaza. Alisema analenga 
kuingiza lori 150 za msaada kila 
siku katika eneo hilo.

Hata hivyo, Umoja wa Mataifa 
ulisema kiasi cha misaada inayo-
ingia Gaza ilikuwa inakidhi sehe-

mu ya mahitaji ya watu na hali ya 
kibinadamu imekuwa ngumu na 
haivumiliki.

Israel imekuwa ikishambulia 
kwa mabomu Gaza kwa zaidi 
ya mwezi mmoja na ilianza 
mashambulizi makubwa ya ar-
dhini wiki mbili zilizopita kwa 
lengo la kuwaangamiza wan-
amgambo wa Hamas.

Vita hivyo vilianza Oktoba 7, 
baada ya wanamgambo wa Ha-
mas kuvuka mpaka na kufanya 
shambulio ambalo halijawahi 
kushuhudiwa kusini mwa Israel.

Wizara ya afya ya Gaza inayosi-
mamiwa na Hamas ilisema watu 
10,800 wameuawa katika eneo 
hilo tangu mashambulizi makali 
yalipoanza na wengine milioni 
1.5 wakikimbia makazi yao.

Katia hatua nyingine, Kansela 

Olaf Scholz alissema  anafed-
heheka na kughadhabishwa na 
mashambulizi ya chuki ya hivi 
majuzi dhidi ya Wayahudi nchini 
Ujerumani.

Wakati mapigano yakiendelea 
kati ya Israel na Hamas, mifara-
kano ya kijamii imaeanza kuibu-
ka nchini Ujerumani.

Hofu kuhusu kuongezeka kwa 
chuki dhidi ya Wayahudi, tangu 
kuzuka kwa uhasama kati ya 
Hamas na Israel, unazidi kuenea 
nchini kote.

Ndani ya Ujerumani, matukio 
mbalimbali ya chuki kama vile ya 
kurushwa kwa mabomu mawili 
ya petroli kuelekea kwenye sina-
gogi la Berlin yameripotiwa na 
kuibua hofu ya kuenea kwa siasa 
za nazi.

BBC

Wapalestina wakikimbia mapigano kuelekea upande wa kusini mwa Gaza ambako kuna usalama. 
PICHA: AP

Rais Somalia afanyiwa upasuaji
MOGADISHU, Somalia

RAIS wa Somalia Has-
san Sheikh Mohamud 
amefanyiwa upasuaji wa 
bega akiwa katika nchi ya 
Umoja wa Falme za Kiar-
abu (UAE) hivi karibuni.

Taarifa ya ofisi ya rais 
iliyotolewa juzi ilisema 
Mohamud alipata nafuu 
baada ya upasuaji huo 
mdogo.

Hata hivyo, haikutoa 
maelezo zaidi juu ya 
kuumwa kwa kiongozi 
huyo.

Rais huyo alikaa Abu 
Dhabi kwa siku chache 
na alikutana na maofisa 

wakuu wa UAE, lilisema 
Shirika la Habari la Ki-
taifa la Somalia (Sonna).

Baada ya matibabu 
hayo, Rais Mohamud 
alisafiri hadi Riyadh, 
nchini Saudi Arabia, 
kuhudhuria mkutano wa 
kilele wa kati ya Saudi na 
Afrika.

Tangu kuchaguliwa 
tena mwaka jana, Rais 
Mohamud amesafiri 
katika mataifa kadhaa, 
yakiwemo mataifa ya 
Ghuba, kutafuta uung-
waji mkono katika ma-
pambano dhidi ya kundi 
la al-Shabab.

DW
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Kwa  Bei Poa  
Tupigie 

0745 700 710.

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

Jumamosi Novemba 11, 2023

0745 700 710.
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na hamnifanyi kitu.” Mpangaji akaone-
kana kukasirika.

“Weweee, weweee, nasema utafagia, 
kila siku wenzako tunafanyia zamu, 
wewe ikifika zamu yako unakwepa, ki-
angalie vile.”

“Wewe huwa unafagia? Lini ume-
fuata zamu ya kufagia ilivyo. Umeweka 
zamu, lakini wewe ndiyo unayeivuruga 
kwa sababu mama mwenye nyumba. 
Unafagia siku ukijisikia, siku ukila vi-
zuri nyama, samaki wali, na ukiwa na 
hela hapo, lakini ukiwa huna hela una-
nuna na kufagia hufagii.”

“We Devota usinizoee, mimi siyo 
mama yako au dada yako, na kodi yako 
ikiisha safari hii uondoke, sitaki tena 
ukae hapa.”

“Siyo kodi yangu ikiisha, we nirud-
ishie tu pesa yangu uone kama nitakaa 
hapa, nani anataka kuishi kwenye ny-
umba kama hii. Kwanza kijumba che-
nyewe kibovu, basi mkae kwa amani 
mdomo mdomo, mvua ikinyesha juu 
kunavuja...”

“Ndiyo nishasema hivyo, imebaki 
miezi sita, uondoke, tumekuchoka.”

“Wewe mwenye tumekuchoka wa-
pangaji wote, mama gani mdomo mdo-
mo, umbea umbea...”

“Bibi wee, unatuchelewesha, kafanye 
usafi.”

“Nitafanya kwa wakati wangu,” akaji-
bu mpangaji huyo na kufunga mlango 

kwa nguvu.
“Wee unanivunjia mlango wee, una-

jua bei yake?”
“Wewe mwenyewe unajua bei 

yake? Mama yako  ndiye aliyekuwa 
anajua bei yake siyo wewe.”

Haya ndiyo maisha ya nyumba nam-
ba 14, Magomeni Makuti, jijini Dar es 
Salaam kwenye nyumba ya Mwantu-
mu.

Alikuwa akijibizana na mpangaji De-
vota aliyeonekana hajali hili wala lile.

Kuna maeneo ambayo Devota ali-
kuwa akipiga ikulu, kwani ni kweli 
haikuwa nyumba ya Mwantumu bali 
ni ya marehemu mama yake aliyefariki 
miaka sita iliyopita na kuwaacha wa-
toto wawili wasichana, Mwantumu na 
mdogo wake Tatu.

Tatu yeye ameolewa Sinza. Awali 
nyumba hiyo ilikuwa na wapangaji 
watupu, Mwantumu akiwa na kazi ya 
kuja kuchukua kodi tu, akiwaacha wa-
pangaji wakiishi kwa raha na amani.

Wapangaji walikuwa wakisaidiana 
kwa shida na raha. Mmoja akipika ma-
harage mwingine nyama, na mwingine 
mboga za majani, kila mmoja anajikuta 
ni kama amepika mboga nne au tano 
kwa sababu wanapeana.

Siku mmoja akiwa hana hela, basi 
mwenzake akipika chakula mchana an-
amwita yeye na watoto wake, au ana-
kopeshwa pesa, au kupewa unga.

“
He! Yaani humu ndani mpaka 
saa hizi hakujafagiliwa! Nje 
kuchafu, chooni kuchafu, im-
ekuwaje?”

Alikuwa na mama mwenye nyum-
ba, Mwantumu ambaye alikuwa am-
etoka chumbani kwake, akazunguka 
eneo lote la nyumba yake. Akaenda 
chooni. Alipotoka ndipo alipoanza 
kubwata.

Baada ya kuona hajajibiwa al-
iongeza sauti. 

Jamani ee humu ndani nani mwe-
nye zamu ya kufagiaaa.”

Kabla hajajibiwa, dada mmoja wa 
chumba kingine alifungua mlango. 
Alikuwa amevaa khanga tu. Alioneka-
na ametoka kulala na kelele za mama 
mwenye nyumba ndizo zilizomshtua,

“Mama eee koromelo lisikutoke 
kama ndege korofindo, mwenye 
zamu ya kufagia Devota!”

Mwantumu alimtazama kwa jicho 
kali lakini hakumjibu kitu. Lilioneka-
na kabisa likimwambia, “wewe bado 
zamu yako.”

kwenye chumba cha mpangaji 
wake huyo. “We Devota amke uje 
utufagilie huku wenzio, tunaamka 
uwanja mchafu, chooni nako kucha-
fu, aaa, kwanza mwanamke gani un-
alala mpaka saa hizi?”

Ghafla mlango ukafunguliwa. Aka-
toka mwanamke mmoja asiyezidi mi-
aka 26, mrefu mwembamba, na mwe-
upe wa kununua dukani. Nywele zake 
nyingi zilikuwa timtim na hiyo ni kwa 
sababu ndiyo kwanza anaamka. Ha-
jaziseti, au kuweka dawa, mafuta na 
vikorombwezo vingine.

“Jamani watu tumelala mnatupigia 
makelele kwa nini lakini? Nyumba 
kama tunakaa bure!”

“Lo! Amka ufanye usafi, unalala tu 
kama pono tu! Wewe kila siku ikiwa 
zamu yako matatizo, mbona wenza-
ko ikifika zamu hao hakuna kelele, ila 
wewe tu!”

“Mmmh! Nyumba ina kelele hii!”
“Kapange Oysterbay kama unaona 

hapa kuna kelele, wezako si wame-
panga huko ‘apatmenti’, we unasu-
biri nini? Mchafu mkubwa we.”

“Wewe unayeniambia mimi mcha-
fu, wewe una usafi gani, hata kuoga 
hujui. Kutwa nzima miguu imekupau-
ka kama mbeba mifuko ya simenti.”

“Wewe ndiyo unajua kuoga, miny-
wele tu kama zombi, acha uchafu, 
mwanamke unalala mpaka saa tano 
tusikwambie kwa nini?”

“Sasa nasema hivi, kufagia sifagii 

“Wewe 
mwe-
nyewe 
unajua 
bei yake? 
Mama 
yako  
ndiye ali-
yekuwa 
anajua bei 
yake siyo 
wewe.”

Mama mwenye nyumba-1

hadithi
MWANTUMU, au mama Mwadawa, ni mwanamke ambaye muda wote yeye 
anachowaza ni umbea, ugomvi na kufitinisha watu. Anawagombanisha majirani 
wasielewane, ndoa za majirani zake nazo haziko salama hajaziacha, kwani 
amekuwa akizitikisa. Kwa bahati mbaya au nzuri anaishi kwenye nyumba ya urithi 
ya marehemu mama yake, yeye akiwa ndiye mama mwenye nyumba.
Cheo hicho cha umama wa nyumba asiyojenga, ndiyo akawa sasa amepata fimbo 
ya kuwapigia watu. Wapangaji wanaopanga kwenye nyumba hiyo wamekuwa 
wakiishi kwa amri, manyanyaso, kufokewa kama watoto wadogo. Ndani ya 
nyumba hiyo, wapangaji wamekuwa wakiishi bure na mama wa kambo, huku 
silaha yake kubwa ikiwa ni kuwatishia kuwahamisha. Hebu fuatilia mwanzo hadi 
mwisho wa visa vya mama huyu. 

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

Tangu Mwantumu atue pale, 
kila kitu kimevurugika. Ame-
watawanya, amewagombanisha 
na kutoa vinenoneno mpaka 
kila mmoja amebaki kivyake.

Wanasalimiana na kuongea 
kwa sababu tu wote wanaishi 
nyumba moja, lakini ile kuishi 
kijamaa na kindugu kama zam-
ani hakuna tena.

Miaka miwili tangu arudi 
pale imekuwa kama mwiba 
kwa wapangaji. Aliamua kure-
jea kwenye nyumba ya mama 
yake baada ya kuachika kwa 
mumewe.

Alikuwa akiishi Kigogo Sam-
busa na mumewe, lakini akacho-
shwa na mambo yake, kusutwa 
kila kukicha, mume akirudi 
mara amkute amepata kipigo 
kutoka kwa wanawake wenzake 
ambao hawawezi kuvumilia 
kusikia wanasingiziwa mambo 
ambayo hayapo.

Mume akaona ya nini? 
Akaamua kumpa talaka. Akare-
jea nyumbani. Wapangaji sasa 
wakaanza kuonja adha ya kuishi 
na mama mwenye nyumba.

Tabia ni kama ngozi ya goti, 
haibadiliki. Ameendelea kuwa 
na tabia ile ile. Hata akipata pesa 
za kodi anashindwa kukarabati 
nyumba ambayo kila siku zi-
navyozidi kwenda inaendelea 
kuwa mbovu.

Mdogo wake Tatu analala-
mika kuwa hapewi pesa za kodi, 
badala yake dada yake anakula 
mwenyewe.

Mwantumu hampi pesa 
mdogo wake kwa sababu tu eti 
mumewe ana uwezo.

Anapopata pesa zake, atak-
wenda kununua kila kitu kizuri 
anachokiona, nguo, chakula 
kizuri, lakini jioni atakusanya 
shoga zake kwenda baa kunywa.

Zikiisha anafanya kazi ya 
kuombaomba na kuwasumbua 
wapangaji wake wa kiume wam-
kopeshe pesa.

Mwantumu ana watoto wawili 
wasichana ambao kila mmoja 
alizaa na baba tofauti. 

Wote baada ya kumaliza kida-
to cha nne wapo nyumbani, na 
wamerudi kuishi hapo na mama 
yao.

      Itaendelea jumamosi
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Habari michezo

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kutofanya vyema 
katika mechi zake za Ligi Kuu 
Tanzania Bara, viongozi wa Geita 
Gold FC wameitisha kikao ku-
jadili mwenendo wa timu hiyo, 
huku uamuzi wa kikao hicho 
ukitarajiwa kutangazwa kuanzia 
leo.

Mkurugenzi wa Geita Gold, 
Zahara Michuzi, alisema jana 
wameendelea na vikao kwa ajili 
ya kufanya tathmini ili kuanga-
lia mwenendo wa timu yao tan-
gu kuanza kwa msimu huu na 
kuongeza kikubwa ni kuwajadili 
waajiriwa wote ambao wako 
chini ya Kocha Mkuu, Hemed 
Suleiman ‘Morocco.’

Zahara alisema hawafurahish-

wi na matokeo ambayo Geita 
Gold inayapata mpaka sasa kati-
ka ligi hiyo na wanataka kutumia 
muda wa mapumziko uliopo 
kutatua changamoto inayowaka-
bili.

“Tumekuwa na vikao am-
bavyo vinahusu mwenendo mzi-
ma wa timu yetu, lengo ni kutoka 
mkiani na kufika sehemu tunay-
oitaka, tutatokeje, ndiyo maana 
tuna vikao, tukimaliza tutatoa 
mipango yote tuliyoipanga.

Katika vikao hivi hahusiki ko-
cha tu,  waajiriwa wa klabu wa-
nahusika, hawa wote na benchi 
la ufundi ndiyo watatuambia  
nini shida na mwisho tutajadili-
ana na kutoa uamuzi,” alisema 
Zahara.

Mkurugenzi huyo alidokeza 

huenda kipindi cha dirisha dogo 
wakafanya usajili wa kuongeza 
baadhi ya wachezaji wapya ili 
kukipa nguvu kikosi kilichopo.

“Kingine ni nia ya kikao ni 
kujipanga upya na kuangalia 
hata namna gani tutajiimarisha 
katika kipindi cha dirisha dogo 
la usajili, tunaweza kuongeza 
nguvu ili kufikia malengo tunay-
oyataka, lakini uamuzi kamili tu-
tautangaza baada ya kukamilika 
kikao,” alisema bosi huyo.

Hata hivyo taarifa za ndani 
zinadai huenda Morocco aka-
timuliwa katika kikosi hicho 
kinachotumia Uwanja wa Shule 
ya Sekondari Nyankumbu baada 
ya kuona ameshindwa kufikia 
malengo ya klabu.

“Mtu wa kwanza ambaye na-

fasi yake iko hatarini ku-
poteza ni Kocha Morocco, 
ameshindwa kuipeleka 
timu katika malengo yake, 
wanasema ni vyema waka-
chukua uamuzi sasa kabla 
mambo hayajaharibika zai-
di, hatutaki kusubiri msimu 
ufikie mwisho, tunajireke-
bisha mapema,” kilisema 
chanzo chetu.

Geita Gold inashika na-
fasi ya 15 katika msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
ikiwa imeshinda mechi moja 
tu kati ya michezo tisa ili-
yocheza na kutoa sare tatu, 
ina pointi saba kibindoni 
wakati Mtibwa Sugar yenye 
pointi tano inaburuza mki-
ani.

Azam kusaka makali ya
Mtibwa kwa Gor Mahia
Na Saada Akida 

B
AADA ya kurejea 
nyumbani na pointi 
sita kibindoni, Kocha 
Mkuu wa Azam FC, 

Youssouph Dabo, ameanza 
maandalizi kwa ajili ya kuika-
ribisha Mtibwa Sugar katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa Novem-
ba 24, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam.

Ikimaliza mechi hiyo, Azam 
itabakia hapo kwa ajili ya ku-
wavaa KMC FC katika mchezo 
mwingine wa ligi hiyo utaka-
ochezwa Desemba 8, mwaka 
huu.

Akizungumza na gazeti hili, 

Dabo alisema anahitaji ma-
tokeo mazuri katika michezo 
hiyo miwili na katika kuima-
risha kikosi chake, anatarajia 
kutafuta mechi ya kirafiki ya 
kimatifa ili kuwaongezea mbi-
nu wachezaji wake.

Dabo alisema tayari uongo-
zi umeanza mazungumzo na 
Gor Mahia na endapo mambo 
yatakwenda vyema, vigogo 
hao kutoka Kenya watakuja 
nchini kucheza mechi hiyo ya 
kimataifa ya kirafiki.

Kocha huyo alisema baada 
ya mapumziko mafupi ali-
yowapa wachezaji wake, sasa 
wanarejea kambini ili kujinoa 
kwa lengo la kuhitaji kuvuna 
pointi kwenye mechi hizo 
mbili zinazofuata.

Alisema hana mchezaji 
ambaye ni majeruhi hivyo 
programu yake ya mazoezi 
itakwenda vyema kama al-
ivyopanga.

“Nadhani kila mtu anaijua 
Gor Mahia ni timu kubwa na 
kwetu ni fursa kujiweka sawa 
kuboresha fikra zetu, kiwango 
chetu ni muhimu kwa mechi 
zijazo. Baada ya hapa tunaku-
tana na mechi kubwa dhidi ya 
Mtibwa Sugar. 

Ni muhimu sana kwetu ku-
jiandaa na mazoezi magumu 
kuelekea mechi hiyo baada 
ya kupata matokeo mazuri ka-
tika michezo miwili iliyopita 
ya ugenini, tunahitaji kuende-
lea katika njia yetu hususani 
kuweka fikra zetu mbele,” 

alisema Dabo.
Aliongeza kikosi chake ki-

tacheza kwa nidhamu katika 
kila mechi na wanaziheshimu 
timu zote zinazoshiriki Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

“Hakuna timu ndogo, haku-
na mechi nyepesi, tunaende-
lea kujiimarisha kwa sababu 
tunahitaji kupata ushindi kati-
ka kila mchezo tutakaocheza 
ama nyumbani au ugenini, ki-
kubwa ni kuongeza utulivu,” 
Dabo aliongeza.

Azam yenye pointi sawa 
na Simba iko katika nafasi ya 
pili kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara nyuma ya 
mabingwa watetezi, Yanga 
wakati Simba iko katika nafasi 
ya tatu.

Morocco mambo magumu Geita FC

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MABINGWA watetezi, KMKM 
SC wamelazimishwa sare ya 
bila kufungana dhidi ya Jam-
huri ya Pemba katika mechi ya 
Ligi Kuu Zanzibar iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Mau A, juzi 
jioni.

Matokeo hayo yanaifanya 
KMKM ifikishe pointi 17 na 
kukaa katika nafasi ya tatu 
huku Jamhuri yenye pointi 10 
iko kwenye nafasi ya 10 katika 
msimamo wa ligi hiyo.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Msaidizi wa KMKM, 
Ame Msimu, alisema mara 
zote unapokutana na timu 
ambayo ipo katika nafasi ya 
chini katika msimamo wa ligi 
huwa inacheza kwa kujihami ili 
kuhakikisha inapata matokeo 
mazuri.

Msimu alisema tangu awali 
walijua mechi hiyo itakuwa 
ngumu kwa sababu wapinzani 
wao hawajafanya vizuri katika 
michezo iliyopita na juzi wali-
hitaji kurekebisha makosa yao.

Aliongeza timu zote zilio
nyesha kandanda safi na

kufanya mashambulizi ya
 kuviziana katika dakika

 zote za mchezo huo licha
 ya wachezaji wake ku

poteza nafasi nyingi za
 wazi za kufunga dakika

 za lala salama.
“Mchezo ulikuwa mgumu sana 

katika dakika zote, kipindi cha 
pili tulirudi kwa ari kubwa ku-
hakikisha tunapata alama tatu 
lakini ilishindikana kwa sababu 
washambuliaji wetu hawakuwa 
makini,”Msimu alisema.

KMKM itashuka tena dimbani 
kuvaana na JKU katika mchezo 
mwingine wa Ligi Kuu Zanzibar 
utakaochezwa Novemba 20, 
mwaka huu.

KMKM, 
Jamhuri 
hakuna 
mbabe

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Tambaza wakifanya maigizo ili kutoa elimu ya kuhamasisha ulipaji kodi katika 
mashindano maalum yaliyoandaliwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), yanayoshirikisha shule 59 kutoka 
Dar es Salaam na Pwani. PICHA: MIRAJI MSALA
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LONDON, England

K
IUNGO wa Timu ya Taifa 
ya Ghana, Thomas Partey, 
amewaambia viongozi wa 
Arsenal anataka kuondoka 

katika dirisha la usajili Januari, 2024 
litakapofunguliwa.

Kiungo huyo mkabaji mwe
nye umri wa miaka 30, huu
 ni msimu wake wa nne aki

wa na kikosi cha Arsenal 
baada ya kujiunga kwa ada

 ya pauni milioni 45 aki
tokea Atletico Madrid.

Amefunga mabao matano katika 
mechi 104 na alikuwa na msaada 
mkubwa msimu uliopita wakati Ar-
senal ilipoonyesha nguvu kubwa ka-
tika mbio za kusaka ubingwa wa Ligi 
Kuu England.

Lakini, kwa sasa taarifa zinafichua 

    Kiungo huyo aonye-
sha kutamani kujiunga na 
Juventus baada ya...

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Partey anataka kwenda kuanza 
maisha mapya kwa kubadili timu 
ifikapo Januari mwakani.

Kiungo huyo aliyecheza mechi 
47 kwenye kikosi cha Ghana nu-
suru ashawishike na fedha za Saudi 
Arabia wakati klabu ya Al-Ahli ilipo-
hitaji huduma yake katika dirisha 
lililopita la uhamisho wa majira ya 
joto na amekuwa akiwindwa pia na 
miamba ya Italia, Juventus.

Miamba hiyo ya Serie A ipo kwe-
nye msako wa kiungo mkabaji na 
imepanga kufanya hilo kwenye di-

risha la majira ya baridi na tayari 
mipango ya kumsajili Partey ime-
shaanza.

Partey mwenyewe yupo tayari 
kuhamia Turin, baada ya kupoteza 
namba kwenye kikosi cha kwanza 
cha Arsenal kufuatia ujio wa kiungo 
Declan Rice, aliyenaswa kwa ada 
ya pauni milioni 105 katika dirisha 
kubwa lililopita.

Partey, ambaye mkataba wake 
pale Emirates utafika tamati mwa-
ka, 2025 anapiga hesabu pia kurudi 
kukipiga nchini Hispania.

Partey ajipanga 
kuondoka Arsenal

MBAPPE AGOMBEA ENGLAND

CHELSEA, Liverpool, Manchester United na 
Newcastle United zote zinaweza kutoa ofa za 
mkataba mpya kwa fowadi wa Ufaransa, Ky-
lian Mbappe (24), ambaye ataingia miezi sita ya 
mwisho ya mkataba wake na Paris St-Germain 
ifikapo Januari mwakani baada ya Real Madrid 
kuweka wazi haitamnunua mchezaji huyo. (Four-
FourTwo)

SPURS YASAKA MLINZI

KLABU ya Tottenham Hotspur itamlenga beki 
wa kati wa upande wa kushoto Januari baada 
ya kujua ukubwa wa jeraha la Micky van de Ven, 
huku beki wa Bournemouth, Lloyd Kelly mwenye 
umri wa miaka 25 akitajwa. (Standard)

VARANE NJIA MOJA

MLINZI wa Manchester United, Raphael Varane 
amehusishwa na kuhamia Saudia, lakini kocha 
Erik ten Hag anataka kubaki na Mfaransa huyo 
mwenye umri wa miaka 30.(Football Insider)

ZUBIMENDI ANUKIA ARSENAL

MASKAUTI wa Arsenal walimtazama kiungo wa 
kati wa Real Sociedad, Martin Zubimendi mwe-
nye umri wa miaka 24, wakati wa mchezo wa 
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Benfica uli-
ochezwa Jumatano iliyopita.(90min)

TAREMI KUTUA UNITED

KLABU ya Manchester United inatazamiwa ku-
fanya mawasiliano na FC Porto kuhusu uhamisho 
wa Januari wa kumnunua mshambuliaji wa Iran, 
Mehdi Taremi, mwenye umri wa miaka 31 am-
baye anaweza kupatikana kwa euro milioni 10. 
(TeamTalk)

WIRTZ ASUBIRIWA EPL

LIVERPOOL na Chelsea lazima zisubiri hadi di-
risha la usajili la majira ya joto iwapo wanataka 
kumsajili kiungo wa kati wa Ujerumani, Florian 
Wirtz mwenye umri wa miaka 20 kutoka Bayer 
Leverkusen .(TeamTalk)

GUIRASSY ATAKA SPURS

MCHEZAJI anayelengwa na Tottenham Hot-
spur, Serhou Guirassy (27) yuko tayari kuhamia 
Ligi Kuu England. Nyota huyo raia wa Guinea 
anafuatiliwa na klabu kadhaa, anapatikana kwa 
pauni milioni 15 kama kipengele cha kutolewa 
katika mkataba wake Stuttgart kinavyosema. 
(Guardian)

ARSENAL ILIFAULU KWA RAYA

ARSENAL ilizipiku Tottenham, Bayern Munich, 
Chelsea na Manchester United kumsajili mlinda 
mlango wa Hispania, David Raya mwenye umri 
wa miaka 28 kwa mkopo kutoka Brentford, kwa 
mujibu wa wakala wa mchezaji huyo. (Metro)

ROBINSON KUTUA VILLA

KLABU za Aston Villa na Southampton zinam-
fuatilia kiungo wa Derby County mwenye umri 
wa miaka 18 kutoka Ireland Kaskazini, Darren 
Robinson. (Football Insider)

UNITED NA BOSI MPYA

SIR Jim Ratcliffe anatarajia kukamilisha un-
unuzi wake wa hisa asilimia 25 kwa Manchester 
United ndani ya siku chache zijazo na analenga 
kuanza jukumu lake jipya hapo Jumatatu. (Sun)

HAG HATIMULIWI UNITED

MANCHESTER United kwa sasa haina mpango 
wa kuachana na kocha wake, Erik ten Hag licha 
ya timu hiyo kuanza vibaya katika mashindano 
mbalimbali msimu huu. (Sky Sports)
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LA GUAJIRA, Colombia

S
ERIKALI ya Colombia ilithibitisha baba yake msham-
buliaji wa Liverpool, Luis Díaz ameachiwa baada ya 
siku 12 za kutekwa kwake Kaskazini mwa Colombia na 
wanachama wa kundi la waasi la National Liberation 

Army (ELN).
Kuachiwa kwake kulitangazwa na ujumbe wa serikali am-

bao kwa sasa uko katika mazungumzo ya amani na kundi la 
waasi.

Díaz aliingia dakika 81 katika mechi ya Liverpool ikipoteza 
3-2 dhidi ya Toulouse kwenye Ligi ya Europa saa chache 
baada ya baba yake kuachiwa na watekaji nyara. 

Kabla ya mechi hiyo, kocha wake, Jurgen Klopp, alise-
ma mshambuliaji huyo “amefurahishwa sana” na habari 
ya kuachiwa kwa baba yake.

“Inaonekana Diaz ana furaha sana,” alisema Klopp 
akiiambia TNT Sports. 

Utekaji nyara wa Luis Manuel Díaz ulifanyika Ok-
toba 28, mwaka huu katika  mji aliozaliwa wa Bar-
rancas ulivutia hisia za kimataifa haraka na kutoa 
wito wa kuachiwa kwake. 

Jumapili iliyopita Diaz aliomba kuachiwa kwa 
baba yake baada ya kuifungia Liverpool bao kati-
ka mechi ya Ligi Kuu England akionyesha fulana 
iliyoandikwa “Uhuru kwa baba.”

Baba yake Díaz, akiwa amevalia shati 
la kijani na kofia aliwapungia watu 
alipowasili katika mji wake wa La 
Guajira, akisindikizwa na maofisa 
wa usalama. 

“Namshukuru Mungu 
kwa nafasi hii ya pili ya kuni-
rejesha nyumbani, na niwashuk- u ru 
watu wote wa Barrancas, La Guajira na Colombia kwa msaa-
da mkubwa waliotoa kwa familia yangu,” alisema.

Hapo awali haikufahamika ni nani aliyetekeleza utekaji 
nyara huo. Lakini serikali ya Colombia ilitangaza wiki iliyo-
pita kwamba ilikuwa na habari kwamba baba yake Díaz alite-
kwa nyara na waasi wa ELN.

Baba wa Diaz 
aachiwa huru

MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester United 
imepanga kumsajili beki wa 
kati wa Nice, Jean-Clair Todibo, 
ili awe mbadala wa mchezaji 
mwenzake raia wa Ufaransa, Ra-
phael Varane ambaye anadaiwa 
huenda akatimkia Saudi Arabia 
katika dirisha lijalo la majira ya 
joto.

Ili kupata huduma ya Todibo 
mwenye umri wa miaka 23, ta-

arifa zinadai Nice inahitaji pau-
ni milioni 50 kwa nyota huyo  
ambaye mkataba wake unatara-
jiwa kumalizika ifikapo mwaka, 
2027.

Varane mwenye umri wa mia-
ka 30 amekuwa kwenye rada za 
vigogo mbalimbali vya Saudia 
Arabia tangu dirisha lililopita la 
majira ya joto, lakini Manchester 
United ilikataa kumuuza.

Hata hivyo, mpango wa United 
wa kutaka kuendelea kumtumia 

kwa sasa unadaiwa kubadilika 
kwa sababu beki huyo ameku-
wa akikumbwa na majeraha ya 
mara kwa mara katika kipindi 
cha hivi karibuni hali inayosa-
babisha asipate muda mwingi 
wa kucheza.

Todibo tangu kuanza kwa 
msimu huu amecheza mechi 10 
za mashindano yote na kutoa 
asisti moja wakati Varane naye 
amecheza mechi 10 za michua-
no yote.

United yapanga 
kumtoa Varane

Simeone 
ajifunga 
Atletico  
hadi 2027
MADRID, Hispania

KOCHA wa Atlético Madrid, Diego Sime-
one amesaini mkataba wa miaka mitatu wa 
nyongeza ambao utampeleka kukaa katika 
klabu hiyo hadi mwaka, 2027, imefahamika.

Simeone, ambaye aliteuliwa kuwa kocha 
mkuu wa Atletico Desemba, mwaka 2011, 
ndiye mwalimu aliyefanikiwa zaidi katika 
historia ya klabu hiyo.

Katika miaka yake 12 ndani ya Atlético 
Madrid, ameshinda mataji mawili ya Ligi Kuu 
Hispania maarufu LaLiga, moja la Copa del 
Rey, Ligi ya Europa mara mbili, UEFA Super 
mara mbili na Supercopa moja ya Hispania. 

Pia kocha huyo ameiongoza klabu hiyo 
kwenye fainali mbili za Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

Vyanzo viliiambia ESPN wiki iliyopita 
wakala wa Simeone ambaye pia ni dada 
yake, Natalia Simeone, walikutana na Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Atletico, Miguel Ángel 
Gil Marín kwa mazungumzo juu ya mkataba 
mpya wa kocha huyo.

Simeone alipokea ofa nono kutoka klabu 
ya Saudi Arabia, Al Ahli msimu uliopita wa 
joto, lakini vyanzo viliiambia ESPN upende-
leo wake ulikuwa kubaki na timu ambayo 
aliichezea zaidi ya mechi 100 katika vipindi 
viwili kama mchezaji.

Kocha huyo mwenye umri wa miaka 53 
alifundisha River Plate ya nyumbani kwao 
Argentina na alikuwa na muda mfupi katika 
klabu ya Italia ya Catania kabla ya kuchukua 
mikoba ya Atlético Madrid.



habari michezo
23Jumamosi Novemba 11, 2023

Na Saada Akida 

W
AZIRI wa Utama-
duni, Sanaa na 
Michezo, Dk. Damas 
Ndumbaro, amea-

giza sakata la kufungiwa kucheza 
ngumi bondia, Hassan Mwak-
inyo, limalizike haraka kwa ma-
slahi ya maendeleo ya mchezo 
huo.

Kamisheni ya Ngumi za Kulip-
wa Tanzania (TPBRC), ilitangza 
kumfungia Mwakinyo kupigana 
ndani na nje ya nchi kwa muda 
wa mwaka mmoja pamoja na 
kulipa faini ya Sh. milioni moja 
baada ya kudai amekiuka tara-
tibu.

Ndumbaro alitoa agizo hilo 
kwa Msajili wa Vyama vya Mich-

ezo, Evordy Kyando, baada ya 
kumalizika kwa kikao cha pande 
tatu kilichofanyika Novemba 7, 
mwaka huu.

Kikao hicho kilimhusi
sha Mwakinyo, maofisa
wa TPBRC na Kampuni

 ya PAF ambayo ilianda
 pambano ambalo bon

dia huyo alitakiwa
 kushiriki.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Ndumbaro alimtaka msajili kusi-
mama katika falsafa ya wizara 
ambayo inaamini Sanaa, Muziki 
na Michezo ni ajira na uchumi na 
si sehemu ya matatizo au kufun-
giana.

Waziri huyo alisema anahitaji 

kupata mrejesho wa vikao am-
bavyo vinaendelea kati ya Baraza 
la Michezo la Taifa (BMT), TP-
BRC, PAF na upande wa Mwak-
inyo huku akiamini pande hizo 
zitafikia mwafaka.

 “Falsafa ya wizara inasema 
Sanaa, Muziki na Michezo iki-
wamo ngumi ni ajira na uchumi, 
tunataka kuona tangu Mwak-
inyo alivyanza kucheza watu 
wangapi wamepata ajira kupitia 
yeye, ameingia kiasi gani na watu 
wake.

Tunataka kuona takwimu za 
vyama vyote wametengeneza 
ajira kiasi gani na uchumi, ni-
takuheshimu katika mambo 
hayo mawili ‘ajira na uchumi’ 
na sio kufungia watu au vyama 
na kubishana na watu,” alisema 

Ndumbaro na kuongeza;  
“Waambie vyama vyote wa-

fanye tathmini wametengeneza 
ajira na uchumi kiasi gani, najua 
michezo sasa hivi inafuatiliwa 
ulimwenguni ukianzia mpira wa 
miguu na hata ngumi.

Unaona watu hawalali usiku 
wanafuatilia ngumi kwenye 
televisheni. Hatuko tayari ku-
kaa na vyama ambavyo vina-
leta migogoro, hivyo vinataki-
wa kufutwa usajili na kuwapa 
wengine ambao tutakuwa nao  
sambamba,” waziri huyo al-
iongeza.

Aliwataka wadau hao kuweka 
mbele maslahi ya taifa wakati 
wanajadiliana na hatimaye ku-
pata hitimisho.

Ndumbaro ajitosa sakata
la kifungo cha Mwakinyo 

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Damas Ndumbaro (kushoto), akizungumza na Hassan Mwakinyo (mwenye 
miwani), pamoja na viongozi wa BMT, Kamisheni ya Ngumi za Kulipwa Tanzania (TPBRC) na wawakilishi wa Kampuni ya PAF 
ambayo iliingia katika mgogoro na bondia huyo. PICHA: SAADA AKIDA. 
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JKT Queens katika kibarua kizito CAF

Yanga: 
Tutaiadhibu 
zaidi Simba

Ilikuwa lazima kufanya 
mabadiliko kipindi cha 
pili kwa kutoa viungo na 
kuongeza washambuliaji 
kwa sababu Namungo wali-
kuwa nyuma muda mrefu na 
wanaacha nafasi,” alisema 
Cadena. 

Aliongeza kuingia kwa, 
Moses Phiri na Shaaban 
Chilunda, ni uamuzi uliosa-
idia kupatikana kwa bao la 
kusawazisha na ana mata-
rajio ya kutumia wiki mbili 
kukisuka vizuri zaidi kikosi 
chake kwa ajili ya mechi 
ijayo ya kimataifa.

“Nitaendelea kubadilisha 
vitu vidogo na kuisuka timu 
ili kuwa imara zaidi kwa ajili 
ya kutafuta matokeo mazuri 
katika michezo iliyopo mbele 
yetu ikiwamo wa mechi ya 
mashindano ya kimataifa 
ya Ligi ya Mabingwa dhidi 
ya Asec Mimosas,” alisema 
kocha huyo.

Naye Kocha Mkuu wa 
Namungo FC, Denis Kitambi, 
alisema mchezo huo ulikuwa 
mzuri na amewapongeza 
wachezaji wake kwa kupam-
bana na kuvuna alama moja 
ugenini.

Alisema malengo ya timu 
yake katika mechi hiyo 
yalifanikiwa ingawa wenyeji 
waliwazidi kwa kufanya 
mashambulizi ya haraka na 
kufanikiwa kupata bao la ku-
sawazisha katika kipindi cha 
pili na hatimate kugawana 
pointi.

“Mechi haikuwa rahisi 
na mabadiliko ya mapema 
niliyoyafanya na kuwapa 
nafasi Simba kupata bao la 
kusawazisha kwa kumtoa 
Manyanya (Hashim) na 
kuingia Majimengi (Hamad), 
unajua kuna muda walimu 
tunafanya maamuzi kulin-
gana na presha ya mechi,” 
Kitambi alisema.

Cadena 
atarajia 
mazuri 
Msimbazi

Na Saada Akida 

TIMU ya JKT Queens inatarajia 
kukutana na Sporting Casablan-
ca kutoka Morocco katika mechi 
ya mwisho ya hatua ya makundi 
kwenye mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika itakayochezwa 
leo De San Pedro, Ivory Coast.

Wawakilishi hao wa Afrika 
Mashariki na Kati, JKT Queens ya 
Tanzania wanahitaji ushindi tu 
ili kufuzu hatua ya nusu fainali 

ya michuano hiyo ya kimataifa.
Tayari Mamelodi Sundowns 

Ladies ya Afrika Kusini inay-
oongoza Kundi B imeshasonga 
mbele baada ya kufikisha pointi 
sita. Kuelekea mchezo wa leo, 
Kocha Mkuu wa JKT Queens, Es-
ther Chabruma, alisema maan-
dalizi yanaendelea vizuri na 
kikosi chake kipo tayari kwa ajili 
ya kutafuta matokeo chanya dhi-
di ya Sporting Casablanca. 

Chabruma alisema mechi hiyo 

haitakuwa  rahisi kwa sababu 
wapinzani wao pia wanahitaji 
ushindi ili kucheza hatua ya nusu 
fainali. 

“Ni mechi muhimu sana 
kwetu, tumefanyia kazi changa-
moto zilizojitokeza katika mechi 
iliyopita, tumejiandaa vizuri na 
vijana wako tayari kupambana 
ili kupata ushindi ambao utatu-
peleka nusu fainali,” alisema ko-
cha huyo.

Aliongeza anaamini wachezaji 

wake wataongeza umakini katika 
mchezo huo kwa sababu wana-
taka kufikia malengo ya kubeba 
ubingwa wa michuano hiyo in-
ayochezwa kwa mara ya tatu 
mwaka huu.

JKT Queens ilianza mashinda-
no hayo kwa kupokea kichapo 
cha mabao 2-0 kutoka kwa Ma-
melodi Sundowns Ladies huku 
ikivuna pointi tatu muhimu kwa 
kuwafunga wenyeji, Athletic Ab-
dijan mabao 2-1.

Mwamnyeto.
Wakati huo huo, Waziri Mkuu, 

Kassim Majaliwa, ameipongeza 
Timu ya Taifa ya Wanawake ya 
umri chini ya miaka 20 (Tan-
zanite), inayosaka tiketi ya 
kucheza Fainali za Kombe la 
Dunia (U-20) na JKT Queens 
inayochuana katika Ligi ya  
Mabingwa Afrika kwa Wa-
nawake.

JKT Queens leo inavaa na 
Sporting Casablanca wakati 
Tanzanite kesho itawakaribisha 
Nigeria katika michuano hiyo 
ambayo fainali zake zitachezwa 
Paris, Ufaransa mwakani. 
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Na Adam Fungamwango

L
ICHA ya kupata ushindi wa ma-
bao 5-1 dhidi ya Simba, uongozi 
wa Yanga umesema itafanya 
usajili ‘mkubwa’ katika kipindi 

cha dirisha dogo la usajili kwa lengo la 
kuboresha kikosi chao na kupata ushindi 
mnono zaidi watakapowavaa watani zao 
katika mechi ya mzunguko wa pili wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Lakini pia Yanga inapanga kujii
marisha ili kufanya vizuri zaidi 

katika mashindano ya kimataifa
 ya Ligi ya Mabingwa Afrika, am

bapo wameingia hatua ya 
makundi ikiwa ni mara ya kwan

za baada ya miaka 25.
Rais wa Yanga, Hersi Said, alisema wa-

nachama, mashabiki na wadau wa soka 
watarajie maingizo mapya ya wachezaji 
katika kipindi cha dirisha dogo kwa saba-
bu wanataka kutetea ubingwa wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara na kusonga mbele 
katika michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Hersi alisema kila hatua wanayokwen-
da katika ligi na mashindano mengine 
wanayoshiriki ni ngumu na ili kufanya vi-
zuri ni lazima wakiongezee nguvu kikosi 

UK. 21

Cadena atarajia 
mazuri Msimbazi

inaendelea  UK 23

Na Saada Akida 

KAIMU Kocha Mkuu wa Simba, 
Daniel Cadena, amesema sare 
waliyopata dhidi ya Namungo 
FC katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara iliyochezwa juzi 
hajaifurahia ingawa amesifia ki-
wango kilichoonyeshwa na nyota 
wake.

Simba ilisaka bao la kusawazi-
sha katika mechi hiyo iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Uhuru, 
Dar es Salaam na kuifanya ibakie 
katika nafasi ya tatu katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Cadena alisema ameanza ku-
fanyia kazi mapungufu mbalim-
bali aliyoyabaini  ikiwamo kuima-
risha safu ya ulinzi inayoruhusu 
bao katika kila mechi na kuwa-
jenga washambuliaji kutumia 
vizuri nafasi wanazotengeneza.

Kocha huyo alisema jambo 
chanya kwake ni kuona wachezaji 
wameshika haraka mafunzo ali-
yowapa kitu ambacho anaamini 
kitasaidia kufanya vizuri katika 
mechi za mbele.

“Sijafurahia matokeo ya 
sare lakini nimependa jinsi tu-
livyocheza, kwa muda mfupi 
wachezaji wameshika mafunzo 
tulioyowapa, hilo ni jambo chan-
ya kwangu.

Partey kuondoka Arsenal

   Hersi atamba hawajaridhika, serikali 
yazipongeza Tanzanite, JKT Queens...

inaendelea  UK 23

chao.
“Dirisha dogo ni lazima kutakuwa na 

maingizo mapya kwa sababu tunaele-
kea kwenye hatua ngumu ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, tumeshakaa na mwalimu 
ili kutupa mapendekezo ni sehemu gani 
anadhani zinatakiwa kuongezewa ngu-
vu. Kwahiyo wanachama, mashabiki wa 
Yanga na wadau wote wa soka watarajie 
usajili mwingine wa nguvu kipindi hicho.

Naamini usajili huo utatufanya kuen-
delea kufanya makubwa, timu itafanya 
vizuri sana zaidi ya hapa, itakuwa bora 
zaidi ya hivi ilivyo, hizi tano tulizoziona 
zinaweza kuzidi katika mechi ya marudi-
ano ya mzunguko wa pili,” alisema Hersi.

Aliongeza siri ya mafanikio ambayo 
Yanga inayapata kwa sasa inatokana na 
utulivu wa wanachama na mashabiki 
wa timu hiyo unaowafanya viongozi 
kutekeleza vyema majukumu yao.

“Utulivu uliopo Yanga ndiyo unaotu-
fanya na sisi kutekeleza mambo yetu 
vizuri, kukiwa na vurugu vurugu nje 

zinatufanya pia kupoteza maono na 
mwelekeo, kwahiyo nawashukuru Wana-
Yanga kwa kuendelea kuwa na utulivu 
huu,” alisema rais huyo.

Kuhusu mbio za ubingwa, bosi huyo 
wa Yanga alisema ni mapema sana kwa 
sasa na ‘mwanga’ utaonekana kuanzia 
kati ya Februari na Juni, mwakani kwa 
sababu kipindi hiko kutakuwa na mechi 
mfululizo ambazo zitasababisha Ligi Kuu 
Tanzania Bara kuwa ngumu zaidi ya ili-
vyo sasa.

“Kuanzia Desemba tutakuwa na mechi 
za Ligi ya Mabingwa, Ligi Kuu na ikifika 
Januari pia itaongezeka michuano ya 
Kombe la Mapinduzi, ingawa mwezi huo 
kutakuwa na mapumziko ya kwenda 
AFCON kwa timu yetu ya taifa, ila Feb-
ruari hadi Juni (kiasi cha miezi minne) 
tutacheza mfululizo kiasi cha mechi 18 
za ligi.

Kumbuka hapo kuna Kombe la FA na 
baadhi ya mechi za Ligi ya Mabingwa 
Afrika, utaona ligi itakavyokuwa ngumu 

Yanga: Tutaiadhibu zaidi Simba

sana, kwa hiyo ni sasa ni mapema mno 
kuzungumzia ubingwa,” Hersi alisema.

Naye nahodha wa Yanga, Bakari 
Mwamnyeto, amesema wachezaji wote 
wa Yanga wanajipanga kujituma na 
kucheza katika kiwango cha juu kwenye 
kila mechi kwa sababu wanahitaji ku-
ubakisha ubingwa wa Bara klabuni kwao.

“Tumejipanga kucheza katika kiwango 
cha juu, tunajua kila mechi tunayocheza 
tunatakiwa kupata ushindi, hakuna 
mechi rahisi, hakuna timu ndogo kwenye 
ligi ya nyumbani au mashindano ya ki-
mataifa, timu zote zilifanya usajili mzuri 
na zinaendelea kujiimarisha,” alisema 

Ofisa Habari wa mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga, Ali Kamwe (kushoto) akiwa na Meneja wa 
Habari na Mawasiliano wa Simba, Ahmed Ally wakiwa Bungeni jijini, Dodoma jana. PICHA: MTANDAO
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