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Corona ilivyoisuka upya enzi ya utaalamu, dijitali duniani 

T
ANZANIA ina eneo lenye misitu takribani hekta mil-ioni 48 ambayo ndani yake kuna mabilioni ya manufaa.Kwa taarifa misitu ni chanzo kikuu cha mvua, ni makazi ya wanyama, ndege, wadudu, ndiko zinakotoka dawa, matunda na mboga.Hata hivyo Watanzania wengi wanaelewa umuhimu wa rasilimali hiyo    kwa kuzingatia zaidi misitu na miti. Lakini suala la ikolojia na umuhimu wake kwa maisha ya kila siku hawalielewi kikamilifu. 

UMUHIMU KIIKOLOJIAMathalani, misitu inachangia sana    usalama wa chakula husu-sani kuboresha udongo kwa kuongeza mbolea kupitia majani na mizizi. Pia kuzuia mmomonyoko wa udongo. Wakati huohuo, nyuki huongeza uzalishaji wa mazao na mavuno kuwa mengi, kupitia kuru-tubisha au kuchavusha maua (pol-lination).
Hili hufanyika    kwa kutembe-lea maua ya mimea mbalimbali wakati wakitengeneza asali ambayo pia hutumiwa na binadamu kwa chakula, tiba  na mambo mengi.Misitu na nyuki ni rasilimali muhimu kwa sababu huleta manufaa kama    mbao, nguzo, kuni, mkaa, dawa    na chakula hasa matunda, mboga asilia, mafuta ‘edible and essential oils’.Aidha, misitu ina  wadudu waliwao kama nzige, chavichavi. Ndiko kwenye  asali, uyoga, mizizi ambayo ni chakula na dawa, nyama ya wanyama na ndege pori kwa uchache. Vilevile, rasilimali misitu na nyuki ni chanzo cha kipato kwa Watanzania wengi. Mathalani, mnyororo mzima wa mazao ya misitu unahusisha wafanyabiashara wakubwa, kati na wadogo.

AJIRA MIJINI/VIJIJINIMisitu ni ajira waliowengi mijini 

na vijijini wanajihusisha na usam-bazaji au uuzaji wa mazao ya misitu. Upatikanaji wa mkaa, kuni, nguzo, mbao, fito na  asali kirahisi katika mitaa na sehemu tunazoishi ni matokeo ya wasambazi au waja-siriamali wa chini .
Kutokana na rasilimali misitu kuwa chanzo muhimu za bidhaa kadhaa na hatimaye kutupatia kipato ndiyo maana misitu    hupewa jina la ‘misitu ni mali.”

Misitu imegawanyika katika sehemu kuu mbili za uhifadhi na uzalishaji mali kwa maana kwamba kupitia misitu-hifadhi tunapata huduma za kiikolojia na misitu uzalishaji tunapata bidhaa kwa matumizi mbalimbali.Upatikanaji wa huduma za kiikolojia kwa njia endelevu ni jambo la msingi kwa maendeleo ya nchi na  kila  mmoja.Mathalani, misitu na uoto wa asili kwa ujumla, husaidia kuhifa-

dhi udongo ambao ni muhimu kwa uzalishaji wa chakula.Vilevile, misitu na uotoasilia husaidia maji ya mvua kupenya ardhini kirahisi hivyo kuhifadhi maji ambayo hupatikana mwaka mzima kupitia chemichemi na mito.

MBOJI ARDHINI
Kadhalika hurutubisha udongo kutokana na majani, matavi na baadhi ya miti kuanguka na kuoza hatimaye kuchanganyikana na udongo na kuwa mbolea.Isitoshe kupitia baadhi ya miti ardhi hupata rutuba kwani  mizizi yake  hufyonza gesi ya naitrojeni na kuiingiza ardhini mchakato unaoitwa ‘nitrogen fixation’ na kuimarisha ukuaji wa mazao na mimea. 

MAKAZI YA BIYOANUAIKimsingi misitu huweka maz-ingira mazuri kwa biyoanuai au 

‘biodiversity` mbalimbali kuweza kuishi kwa mfano, wanyama na ndege mapori na nyuki pia kuwapo baadhi ya mimea na wanyama wasiopatikana sehemu nyingine duniani isipokuwa Tanzania pekee.Kupitia mfumo huo taifa linanu-faika kwa utalii pamoja na kuzali-sha chakula cha kutosha aidha, hupata asali na nta ambayo ni huduma ya nyuki.
Kadhalika,  mito yenye maji ya kutosha kama Rufiji, Ruvu, Ugala, Ruaha na Ruvuma ni zao la misitu.Kupitia umwagiliaji watu wana-pata chakula zaidi na ndicho chanzo cha umeme wa maji ambao ni muhimu kwa shughuli za viwanda, usafirishaji, biashara na uchumi.

Maji pia ni makazi na maisha ya wanyama kama viboko, mamba, samaki pamoja viumbe wengine kama  vyura na wengineo waishio majini. Rasilimali zote hizo ni muhimu kwa manufaa ya raia na 

Vyura wa Kihans ni miongoni mwa viumbe wa ajabu duniani. Wanyama hawa wanazaa  na 

hupatikana Tanzania pekee.  PICHA: MTANDAO

maendeleo ya taifa.

KUBORESHA TABIANCHIKadhalika misitu na mimea husaidia kuboresha tabianchi kupitia uwezo wake wa kufyonza gesiukaa au ‘carbon dioxide-CO2’  kuitoa kwenye mfumo wa hewa na kuitumia kutengeza chakula kinachowezesha ukuaji wake na wakati huo kuingiza oksi-jeni hewani kwa matumizi ya bin-adamu na viumbe hai wengine.Pamoja na huduma zote hizo muhimu, binadamu tumekuwa mwimba kwa misitu kutokana na shughuli mbalimbali tunazozifanya bila kuzingatia matumizi endelevu kwa rasilimali misitu. 
MISITU KUTOWEKATakwimu za 2015 zilizotolewa na Wizara ya Maliasili na Utalii zil-ionyesha kuwa tunapoteza misitu ya asili kwa kasi ya hekta 372,000 kwa mwaka kutokana na shughuli za kibinadamu zisizozingatia uhifa-dhi na kilimo kijani. Vilevile, mwaka 2017 Kituo cha Taifa cha Kufuatilia mwenendo wa gesi kaboni na madhara ya tabianchi (National Carbon Monitoring Centre-NCMC) kilichopo Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA), ilionekana kasi ya kutoweka misitu ilifikia hekta zaidi ya 469,000 kwa mwaka. Hali hii inatokana na usimamizi usioridhisha kwa misitu ya asili hasa vijijini, hivyo kutokana na kilimo cha kuhamahama, kuvuna miti kiholela, kuchoma moto mapori, ufugaji usiozingatia wingi na uwezo wa eneo la malisho.Pia    kutokuwapo matumizi bora ya ardhi vijijini ni visababishi misitu kuharibika haraka. Kutokana na ripoti hizo inaaminika kuwa misitu ya Tanzania inaweza kutu-patia meta za ujazo milioni 42.5 bila kuathiri ukuaji na kuendelea kutoa huduma za kiikolojia ipasavyo.Lakini kiasi kinachovunwa kila mwaka ni takribani meta za ujazo milioni 62 kuashiria kuwa tunakata miti zaidi kwa meta za ujazo milioni 
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sayansi

•Ni kisima cha mvua, tiba tabianchi, mito, chakula, dawa

MISITU NI ZAIDI YA YOTE

Na Dk FeliciaN B. kilahama

Ukatili ‘unavyoliza’mabinti Mara likizohii ya corona 

INAENDELEA UK.13

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6Simba kamili kwa ubingwa Uk.24

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ 0745 700710The Guardian digital

ukurasa  11

Kesi mbunge, ‘house boy’ 
yaanza kunguruma kortini 

Mashirika 
8 ndege za

nje kuanza 
safari 

W
akati wa kujikinga na 
maambukizo ya virusi vya 
corona, inashauriwa ku-

weka salama vifaa unavyofanyia 
kazi ofisini na nyumbani kwa ku-
visafisha na dawa kama milango, 
vitasa vya madirisha na milango, 
jikoni, maliwato, vifaa kama simu, 
kompyuta na sehemu unayoweka 
vifaa hivyo. WHO

*	 Epuka mikusanyiko ya watu
*	 Nawa mikono kwa sabuni na 

maji yanayotiririka
*	 Epuka kusalimiana kwa kushi-

kana mikono na kukumbati-
ana

*	 Ukipiga chafya au kukohoa, 
ziba mdomo

BAA LA CORONA 
Avikumbusha mambo muhimu ya kuzingatia kwenye 
mchakato wa uchaguzi mkuu…Endelea ukurasa  2

Msajili avipa utaratibu
vyama kuelekea Oktoba

ukurasa    4
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Wakazi wa Kitunda Kivule nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam, wakichuna mbuzi kwa ajili ya kitoweo cha Sikukuu ya Eid El 
Fitri, jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Romana Mallya

WATU saba wanaosadikika kuwa ma-
jambazi wameuawa na polisi jijini Dar 
es Salaam na kufanikiwa kupata bastola 
aina ya Beretta ikiwa na risasi tatu.

Kamanda wa Polisi wa Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa, 
aliwaambia waandishi wa habari kuwa 
tukio hilo lilitokea saa 6:10 usiku wa kua-
mkia jana maeneo ya Mwenge Coca Cola.

Kamanda Mambosasa aliwataka watu 
wenye ndugu yao ambaye hajarudi ny-
umbani jana, waende Hospitali ya Taifa 
ya Muhimbili (MNH), kutambua miili.

“Mpaka sasa sina majina ya wahusika 
waliouawa ila kama una ndugu jambazi 
haonekani, alikwenda kuvuna akashind-
wa kurudi, aende Muhimbili anaweza 
kumtambua ndugu yake,” alisema.

Akisimulia namna watuhumiwa hao 
wa ujambazi walivyouawa, Kamanda 
Mambosasa alisema walipata taarifa za 
siri kuhusu tukio hilo na kikosi kazi cha 

kupambana na ujambazi Mkoa wa Dar es 
Salaam kilianza ufuatiliaji.

“Majambazi hawa walikuwa kwenye 
gari T 956 BYA Toyota Noah rangi ya sil-
ver, walikuwa wakielekea kufanya uhali-
fu katika ghala la GS Group Ltd.

Alisema kikosi kazi hicho kilianza 
ufuatiliaji kulingana na taarifa za awali 
walizokuwa wamezipata ndipo ghafla 
watuhumiwa hao wa ujambazi walipoo-
na wanafuatiliwa na wapelelezi wa kan-
da, waliongeza mwendo wa gari kukim-
bia.

“Gari la polisi liliwakimbiza na lilip-
owakaribia waliteremka kwenye gari 
walilokuwa wamepanda wakiwa wameji-
hami kwa silaha za jadi, lakini walianza 
kufyatua risasi kutoka kwenye silaha 
waliyokuwa nayo.

“Ndipo vijana hawa wa kikosi cha ku-
pambana na majambazi Kanda walipoji-
bu mapigo na kuwajeruhi majambazi hao 
saba kwa risasi.

“Walikamatwa na katika upekuzi wali-

kutwa na mitungi miwili ya gesi ilikuwa 
ni kwa ajili ya kuwasaidia kuvunja ma-
ghala hayo, mapanga, kamba pamoja na 
simu.”

Alisema baada ya kupekuliwa, mmoja 
alikutwa na silaha hiyo ya beretta ikiwa 
na risasi tatu ndani ya magazine ambazo 
zilibaki baada ya kuwafyatulia polisi.

“Majambazi wote saba walichukuliwa 
kupelekwa Hospitali ya Muhimbili, waki-
wa wanaendelea kuvuja damu na daktari 
wa zamu alipowachunguza alithibitisha 
wote walikuwa wamefariki dunia kutoka-
na na majeraha ya risasi walizotandikwa 
eneo la tukio,” alisema.

Kamanda Mambosasa alisema Ijumaa 
iliyopita, alitoa onyo kwa watu wanaota-
ka kuendelea kufanya vitendo vya uhali-
fu Dar es Salaam, kuwa hawana nafasi na 
wasijutie yatakayowakuta.

“Wapo ambao wanasema sikio la kufa 
halisikii dawa, wamekuwa wakiendelea 
kujaribu kufanya vitendo vya kihalifu 
na unyang’anyi wa kutumia silaha. Ni-

waombe leo ( jana) ni Idd Pili, tunaruhu-
su watu waendelee kufanya shughuli za 
kujiletea maendeleo,” alisema.

Mambosasa alisema Mkoa wa Dar es 
Salaam umeshatoa msimamo wa shu-
ghuli ziendelee kama kawaida baada ya 
janga la corona lililokumba dunia kupun-
gua.

“Kila mmoja aishi kwa kuheshimu she-
ria za nchi yoyote anayefanya tofauti na 
hapo basi atakutana nasi. Hali ya Dar es 
Salaam ipo shwari Sikukuu ya Idd inaen-
delea vizuri maeneo ya fukwe ruksa 
kwenda ila kila mmoja azingatie maelek-
ezo ya Wizara ya Afya,” alisema.

Pia, aliwapongeza wote wanaotoa taar-
ifa za uhalifu ambazo zinatoa wepesi kwa 
Jeshi la Polisi kuwafikia watuhumiwa 
kabla hawajaleta madhara.

“Kuchelewa kwa majambazi hawa 
wangeweza kuleta madhara makubwa na 
wiki ya juzi tu, mama mmoja amesham-
buliwa na wahuni hawa wasio na huruma 
kwa kupigwa risasi maeneo ya Tegeta.

Kortini kesi 
uhujumu 
uchumi 
mil. 158/-

Polisi yaua majambazi saba wakijaribu kupora

Na Hellen Mwango

MFANYAKAZI wa Kampuni 
ya Glotel Ltd, Jousia Msophe 
(32), mkazi wa Kigamboni, 
jijini Dar es Salaam, amefik-
ishwa katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu akikabili-
wa na kesi ya uhujumu uchumi 
ikiwamo wizi wa kuaminiwa 
na kutakatisha Sh. milioni 158.

Mshtakiwa huyo alisomewa 
mashitaka yake mwishoni 
mwa wiki iliyopita mbele ya 
Hakimu Mkazi Vick Mwai-
kambo.

Wakili wa Serikali Faraji 
Ngukah, alidai kuwa kati ya 
Juni Mosi na Septemba 26, 
2019 mshitakiwa aliiba Sh. 
milioni 158 kutoka kwenye 
kampuni ya Glotel Ltd.

Ilidaiwa kuwa mshitakiwa 
aliiba fedha hizo ambazo al-
ipewa na kuaminiwa kwa ajili 
ya biashara. 

Ilidaiwa kuwa, Msophe ali-
jipatia fedha hizo huku akijua 
kuwa ni zao la kosa tangulizi 
la wizi wa kuaminiwa.

Mshitakiwa hakutakiwa ku-
jibu chochote kwa sababu ma-
hakama hiyo haina mamlaka 
ya kusikiliza kesi za uhujumu 
uchumi.

Upande wa Jamhuri ulidai 
kuwa upelelezi wa kesi hiyo 
bado haujakamilika na kuomba 
tarehe nyingine ya kutajwa.

Hakimu Mwaikambo alisema 
kesi hiyo itatajwa Juni 4, 
mwaka huu na mshitakiwa 
apelekwe rumande.

Na Salome Kitomari

MSAJILI wa vyama vya siasa, Jaji Francis 
Mtungi, amevikumbusha vyama vya siasa 
kukabidhi ratiba zake za mchakato wa 
mambo mbalimbali wanapoelekea kwenye 
uchaguzi mkuu.

Akizungumza na Nipashe, alisema kwa 
mujibu wa sheria ya vyama vya siasa vina-
paswa kumshirikisha Msajili kwenye ratiba 
zao ndani ya vyama kuhusu mchakato wa 
uchaguzi.

Alisema hadi sasa hakuna mabadiliko ya 
Uchaguzi Mkuu na kwamba licha ya uwapo 
wa ugonjwa wa corona, shughuli zitaende-
lea kama kawaida, lakini kwa tahadhari 
kubwa.

“Tulishawaandikia (vyama) kwa mu-
jibu wa sheria ya vyama vikifikia kwenye 
mchakato wa uchaguzi wakumbuke kutu-
patia ratiba zao,” alisema.

“Hatuvizii (vyama) ili wakosee bali 
tunawakumbusha mapema kuweka wazi 
ratiba zao ili nasi tushiriki…wakienda kiny-
ume tumepewa nguvu kisheria kuweka 
pingamizi,” alibainisha.

 Hivi karibuni, vyama vya CCM, Chade-

ma na ACT Wazalendo, vilitangaza kuanza 
michakato ya ndani kuelekea uchaguzi 
mkuu ambao umebakisha miezi mitano na 
siku tano.

Majukumu ya Ofisi ya Msajili wa Vyama 
vya Siasa ni kusajili chama cha siasa kina-
chokidhi vigezo vya usajili kwa mujibu wa 
sheria ya vyama vya siasa ya mwaka 1992, 
ikiwamo kufuta chama chenye usajili wa 
muda au kudumu ambacho kwa mujibu wa 
sheria kimepoteza sifa ya usajili.

Vile vile, kifungu kidogo (1) cha (20) cha 
sheria ya vyama vya siasa kinamtambua 
Msajili wa Vyama vya Siasa kuwa ndiye 
mwenye mamlaka ya kisheria anayeweza 
kusajili na kufuta usajili wa chama chocho-
te cha siasa, uamuzi wake ni wa mwisho na 
hauwezi kukatiwa rufani.

Pia, amepewa mamlaka ya kusajili na 
kuvifuta vyama vinavyokiuka masharti ya 
usajili kwa mujibu wa sheria.

Majukumu mengine ni kuratibu shughu-
li za Baraza la vyama vya siasa, kufuatilia 
mapato na matumizi ya vyama vya siasa 
katika uchaguzi kwa mujibu wa Sheria ya 
gharama za uchaguzi ya mwaka 2010.

Mengine ni kufuatilia utendaji wa vyama 

vya siasa kwa mujibu wa sheria, kugawa 
ruzuku kwa vyama vya siasa vyenye sifa, 
kuwa kiungo kati ya serikali na vyama vya 
siasa nchini.

Pia, kutoa elimu kwa umma kwa vyama 
vya siasa na wadau wa vyama vya siasa.

Kwa mujibu wa tovuti ya Ofisi ya Msajili 
wa Vyama vya Siasa, kuna vyama 19 vyenye 
usajili wa kudumu.

Kwa mujibu wa Katiba na ratiba iliyotole-
wa na Bunge hivi karibuni, Rais anaratajia 
kuvunja Bunge Juni 19, mwaka huu, huku 
uchaguzi Mkuu ukifanyika Oktoba 25, 
mwaka huu.

Licha ya mchakato wa ndani ya vyama 
baada ya Bunge kuvunjwa, Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC), itatangaza ratiba ya 
uchaguzi mkuu ikiwamo kupiga kipyenga 
cha 

Hata hivyo, kabla ya kuanza kwa 
kampeni, kutakuwapo na mchakato wa ku-
wawekea mapingamizi wagombea ambao 
wataonekana kutokuwa na sifa kisha NEC 
kutafanyia uamuzi kisha kufanya uteuzi wa 
mwisho wa wagombea watakaopeperusha 
bendera za vyama vya siasa vitakavyoshiri-
ki katuika uchaguzi huo.

Msajili avikumbusha vyama 
vya siasa kuelekea uchaguzi

Katibu wa Ush-
irika wa Mama 
wa Kikristo 
(UMAKI) wa 
Kanisa la 
Anglikana 
Tanzania, 
Magreth Mas-
sawa (kushoto), 
akitoa elimu 
ya kujikinga 
na virusi vya 
corona kwa 
wazee wa kijiji 
cha Sukama-
hela Wilaya 
ya Manyoni, 
mkoani Sin-
gida jana.  Ka-
tikati ni Rhoda 
Mwaja na 
Julita Mapogo. 
PICHA: PAUL 
MABEJA
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ACT yaijibu CCM 
ubunge wa Zitto 

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

BUNGE la 11 linatarajia kuendelea leo, 
ambapo pamoja na mambo mengine, waku-
rugenzi wa halmashauri waliotajwa kufuja 
fedha katika Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), wanata-
rajiwa kujadiliwa wiki hii.

Kwa mujibu wa ratiba ya Bunge, leo 
wabunge wataendelea kuchangia taarifa 
ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali (PAC), kuhusu taarifa za uk-
aguzi za CAG kwa hesabu zilizokaguliwa za 
serikali na mashirika ya umma kwa mwaka 
2018/19.

Kesho, Bunge litaanza  kujadili ripoti kuu 
ya mamlaka ya serikali za mitaa, iliyo-
wasilishwa na CAG, baada ya Mwenyekiti 
wa Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
za Mitaa (LAAC), kuwasilisha taarifa za 
mkaguzi huyo, ikifuatiwa na wabunge kui-
jadili ripoti hiyo,  serikali kujibu hoja za 
kamati pamoja na wenyeviti kuhitimisha 
siku hiyo hiyo.

Kwa mujibu wa ripoti ya CAG 2018/19 
iliyowasilishwa kwenye Kamati ya Hesabu 
za Serikali za Mitaa (LAAC), ilibaini via-
shiria vya ubadhirifu wa Sh. bilioni 1.247 
uliofanywa na halmashauri 12.

Kwenye ripoti hiyo, CAG alieleza kuwa: 
“Serikali Kuu inapaswa kuchukua hatua 
dhidi ya halmashauri hizo. Uwapo wa 
udanganyifu huu ni ishara kuwa mamlaka 
za serikali za mitaa husika zinakosa utara-
tibu sahihi wa kubaini udanganyifu kabla 
haujatokea kwa kutokuwa na mifumo ya 
udhibiti wa ndani inayofanya kazi ip-
asavyo.”

Vilevile, katika ripoti hiyo CAG alieleza 
kuwa kati ya hesabu za mwisho za hal-
mashauri 185 zilizokaguliwa, halmashauri 
176 (asilimia 95) zilipata hati inayori-
dhisha, halmashauri 9 (asilimia 5) zilipata 
hati yenye shaka. 

Alieleza kuwa ingawa baadhi ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zimepata hati inayori-
dhisha, mamlaka hizo zilibainika kuwa na 
upungufu kutokana na kushindwa kufuata 
maagizo ya Bunge, sheria, kanuni, sera za 
serikali, na miongozo mbalimbali. 

Aidha, CAG alibaini kuwa mamlaka za 
serikali za mitaa 74 zilifanya manunuzi 
ambayo hayakushindanisha wazabuni 
yenye thamani ya Sh. bilioni 32.461, bila 
kuwa na sababu zilizojitosheleza.

Pia, alibaini kuwa mamlaka za serikali 
za mitaa 47 zilifanya manunuzi yenye 
thamani ya Sh. bilioni 9.234 ambayo hay-
akupitishwa na bodi za zabuni, Mamlaka 
za serikali za mitaa 34 zilifanya manunuzi 
yenye thamani ya Sh. bilioni 4.353 kutoka 
kwa wazabuni ambao hawakuidhinishwa. 

Vilevile, CAG alieleza kuwa mamlaka za 
serikali za mitaa 39 zilifanya manunuzi 
yenye kiasi cha Sh. bilioni 1.476 kwa 
kutumia masurufu, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 43 zilinunua na kupokea bidhaa 
zenye thamani ya Sh. bilioni tano bila ku-
kaguliwa na kamati za ukaguzi na upokeaji 
wa bidhaa.

 
 

Wakurugenzi  
halmashauri 
kuwekwa 
kikaangoni

Mwanaharakati, Mtaalamu wa Maendeleo ya Jamii na Mwanasiasa, Dk. Mayrose Kavura Majinge akizungumza na 
waandishi wa habari, jijini Mwanza jana, wakati akitangaza nia yake ya kugombea urais katika uchaguzi mkuu ujao 
kupitia tiketi ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema). PICHA: ROSE JACOB

Na Enock Charles

HATIMAYE Chama cha ACT-
Wazalendo, kimeijibu hoja ya Ka-
tibu wa Itikadi na Uenezi wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Humprey 
Polepole, kwamba Zitto Kabwe ha-
tarejea bungeni baada ya uchaguzi 
mkuu wa mwaka huu.

Mara kadhaa Polepole amenuku-
liwa akitoa kauli ya kumtaka Kion-
gozi Mkuu huyo wa ACT-Wazalendo 
(Zitto) atafute kazi nyingine ya 
kufanya kwa kuwa ana uhakika 
hatashinda kiti cha ubunge katika 
uchaguzi mkuu unaotarajiwa ku-
fanyika Oktoba mwaka huu.

Zitto (43), kwa sasa ni Mbunge wa 
Kigoma Mjini (ACT-Wazalendo) na 
kabla ya hapo, alikuwa Mbunge wa 
Kigoma Kusini (Chadema). Mwana-
siasa huyo pia aliwahi kuwa Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC).

  Wiki iliyopita, Nipashe ilipata 
nafasi ya kuzungumza kwa faragha 
jijini Dar es Salaam na Katibu Mkuu 
wa ACT-Wazalendo, Ado Shaibu, 
ambaye pamoja na mambo men-
gine, alijibu hoja hiyo ya Polepole.

Shaibu alimkumbusha Polepole 
kuwa kuna tatizo la uhaba wa ajira 
nchini ambalo ni silaha tosha kwa 
ACT-Wazalendo na vyama vingine 
vya upinzani kuitumia wakati wa 
kampeni kuiharibia kura CCM.

Kiongozi huyo wa ACT-Wazal-
endo pia alikumbusha kilio cha 
watumishi wa umma kuhusu ku-
topandishwa madaraja na kupewa 
nyongeza ya mishahara.

Ifuatayo ni sehemu ya mazun-
gumzo ya Nipashe na kiongozi 

huyo wa ACT-Wazalendo: 
SWALI: Kwa hali ilivyo sasa 

kisiasa nchi, ACT-Wazalendo ina 
matumaini ya kuwa na uwakilishi 
bungeni na hata kushinda nafasi 
ya urais katika uchaguzi mkuu wa 
mwaka huu?

SHAIBU: Kwanza vyama vya 
upinzani vinao wajibu wa kufiki-
sha ujumbe mahususi kwa umma 
kwamba mchakato wa uchaguzi 
hauna maana ni mchakato wa ma-
daraka pekee; kwamba tunachagua 
wabunge, madiwani, wawakilishi 
pamoja na Rais. Una maana kubwa 
pia katika maisha yao.

Hili ndiyo tunalopaswa kuli-
fikisha, kwamba kwa wafanyakazi 
wa Tanzania ambao hawajapata 
nyongeza ya mishahara kwa miaka 
mitano yote ya serikali hii, wafa-
hamu kuna uhusiano wa moja kwa 
moja baina ya mchakato wa uch-
aguzi na hali inayowakumba kwa 
wafanyabiashara ndogondogo na 
wawekezaji wakubwa ambao bi-
ashara zao zimeathirika kutokana 
na vyuma kukaza.

Wafahamu uhusiano wa moja 
kwa moja yaliyokuwapo baina ya 
ufanisi wa biashara zao na uchaguzi 
wa mwaka 2020, kwa vijana kukosa 
ajira, vijana wa vyuo vikuu walioko-
sa mikopo, waandishi wa habari 
ambao haki zao zimebinywa. 

Kwa kila Mtanzania ambaye 
anaona hali ya maisha imebadi-
lika, auone uchaguzi huu kuwa una 
maana kubwa katika maisha yake. 
Kwa hiyo, hii ndiyo kazi kubwa tu-
nayokwenda kufanya kuwavutia 
wananchi waweze kushiriki katika 
uchaguzi.

Iwapo wananchi wanautazama 
uchaguzi huu kama tu uchaguzi wa 
kuchagua mbunge, diwani na Rais, 
basi eeeh hawatokuja, lakini wa-
nanchi somo likiwaingia kuwa huu 
ni uchaguzi wao unaohusu maisha 
yao, unaohusu mustakabali wao, 
tuna uhakika kwamba wataweza 
kuisusia CCM.

SWALI: Mara kadhaa umesham-
sikia Polepole akitamka wazi kuwa 
Zitto hatarejea bungeni? Hili unali-
zungumziaje?

SHAIBU: Linapokuja suala 
kwamba kuna ubabe unaotumika 
kuhakikisha CCM inashinda, kwa 
uzoefu tulioupata kutoka katika 
uchaguzi wa marudio na uchaguzi 
wa serikali za mitaa, kazi ya upin-
zani ni ‘ku-mobilize’ umma.

Ukiona maovu yanafanyika, 
umma hauchukui hatua maana 
yake upinzani, wanaharakati na 
mawakala wengine wa mabadiliko 
hawajauhamasisha umma vya ku-
tosha, ili uweze kuchukua hatua.

Lakini sisi si wajinga ya kwamba 
kilichotokea kwenye uchaguzi wa 
marudio kimetokea, kilichotokea 
kwenye uchaguzi wa serikali za 
mitaa kimetokea, basi tutakwenda 
uchaguzi mkuu hivyo hivyo.

Ipo kazi kubwa inaendelea ku-
fanywa na itaendelea kufanywa 
wakati wa kampeni kuhakikisha 
kwamba yaliyojitokeza nyuma 
hayajitokezi tena.

Hatuwezi kutaja tunajipanga 
vipi kimkakati, lakini kazi kubwa 
inaendelea kufanywa kuhakikisha 
kwamba basi umma unashinda ka-
tika uchaguzi mkuu huu wa 2020.
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Na Romana Mallya

MASHIRIKA manane ya ndege yam-
etangaza kurejesha safari zao za ndege 
za kuingia na kutoka mipaka ya Tanzania 
kuanzia Jumatatu ijayo.

Baadhi ya mashirika hayo yametangaza 
ndege zake kuanza safari zake Julai mosi 
kwa kutua Dar es Salaam, KIA, mkoani 
Kilimanjaro na Zanzibar.

Kwa mujibu wa tovuti ya Rick shaw 
travel group, inayojishughulisha na usa-
firishaji watalii kwenda kwenye vivutio 
mbalimbali kwa takribani miaka 32, sa-
fari hizo zitakuwa kwa nchi za Afrika 
Mashariki na kuishia kwenye viwanja vya 
ndege nchini.

Juni mosi, Shirika la Ndege la Tanza-
nia linatarajia kurejesha safari zake za 
kuelekea Entebbe, nchini Uganda na siku 

inayofuata itakwenda Hahaya, Harare na 
Lusaka nchini Zambia.

Juni 3, safari zitakuwa Dar es Salaam 
kuelekea Mumbai, nchini India na Julai 
2, itaelekea Bunjumbura, nchini Burundi.

Kwa upande wa Shirika la Ndege la 
Emirates linatarajia kuanzia Julai 2, ku-
tokea Dubai.

Shirika la Ndege la Ethiopian  Airlines, 
kutoka Addis Ababa, litaanza tena Juni 
mosi safari za ndege za kila siku kwenda 
Dar es Salaam, KIA na Zanzibar.

Nalo Shirika la Ndege la Kenya Airways 
lina mpango wa kuanza tena kutoa hudu-
ma zake nchini Tanzania kuanzia Julai 10 
na zitatua katika viwanja vya ndege vya 
Kilimanjaro, Dar es Salaam na Zanzibar.

Shirika la Ndege la KLM, linatarajia 
kuanza safari zake Julai 4, kutoka Am-
sterdam kuelekea Kilimanjaro, Dar es 

Salaam.
“Shirika la Ndege la Qatar Airways lina 

mpango wa kuwa na ruti moja kwa siku 
ya usafiri kuanzia Julai 15, kati ya Dar es 
Salaam na Doha.  Usafiri wa kuelekea 
Kilimanjaro hautakuwapo hadi Agosti 31, 
kilisema chanzo hicho.

Shirika la Ndege la Swiss litaanza safari 
zake kuanzia Julai mosi kupitia Nairobi 
kwenda Dar es Salaam na ndege hizo zi-
takuwa zikitokea Zurich.

Kwa upande wa Turkish Airlines, li-
tarudisha safari zake zote za usafiri wa 
ndege kama kawaida kuanzia Juni 28 
kama hali itakuwa nzuri.

Mashirika mengine ya ndege, Rwanda, 
Afrika Kusini na mengineyo hadi sasa 
hayajatoa taarifa zao na wengi wameo-
nyesha kuahirisha hadi Mei 31.

Kesi mbunge, ‘house boy’ 
yaanza kunguruma kortini 

Na Romana Mallya

TAASISI ya Utoaji Huduma za Afya 
Aga Khan (AKHS) kwa kushirikiana 
na Chuo Kikuu cha Aga Khan (AKU), 
wamezindua programu mpya kwenye 
simu itakayosaidia watu kutambua 
kirahisi dalili za corona wakiwa ny-
umbani na hatua za kufuata.

Mkurugenzi Mkuu wa Hospitali 
ya Aga Khan, Sisawo Konteh, katika 
taarifa yake  jana, alisema  programu 
hiyo ijulikanayo kama ‘CoronaCheck’ 
itaweza kupakuliwa bure kupitia simu 
za android na iPhone.

“Programu hii imetengenezwa na 
kituo cha rasilimali za afya dijiti cha 
mtandao wa maendeleo wa Aga Khan 
katika jitihada za kuunga mkono 
juhudi za serikali kupunguza kuenea 
kwa ugonjwa wa corona,” alisema. 

Konteh alisema sehemu kubwa ya 
changamoto ya corona inabadilika 
kwa namna wanavyofikiria kuhusu 
ugonjwa huo.

“Kwa kutumia programu (App), 
unaweza kutambua kwa haraka dalili 
za ugonjwa na kutafuta msaada wa 
kitabibu na kupima kuondoa hofu, 
wasiwasi, imani potofu na unyanya-
paa kupitia jukwaa la ubunifu la dijiti,” 
alisema.

 Alisema programu hiyo inatumia 
mazungumzo ya maingiliano, ik-
iendeshwa na teknolojia inayor-
uhusu mtumiaji kuelewa dalili zake na 
kutambua kama tayari ameshapata 
maambukizo ya corona na kutafuta 
msaada kwa wakati.

Pia, Konteh alisema inalenga 
kutambua vitu vinavyoweza kubeba 
virusi vya corona na kupunguza 
uwezekano wake kusambazwa. 

“Programu hii pia inaorodhesha 
namba za kitaifa za usaidizi wa 
haraka, nambari za usaidizi zinapati-
kana kwa kumbukumbu rahisi.

“Kifaa hiki kimepitishwa kutoka 
kwa huduma za afya za Alberta na 
kikaboreshwa kukidhi mahitaji ya 
nchini kwetu kwa kuangalia mlipuko 
wa ugonjwa.”

Alisema utaalamu wa kiteknolojia 
wa kukuza programu umetolewa na 
Kituo cha Teknolojia na ubunifu cha 
AKU (TISC). 

Mkurugenzi, Kituo cha Teknolojia 
na Ubunifu cha AKU, Saleem Sayani, 
alisema CoronaCheck inatoa fursa ya 
kupunguza mzigo katika mfumo wa 
afya.

“Matokeo yetu ya awali yanaonye-
sha kuwa asilimia 19 ya watumiaji 
walihitaji upimaji wa haraka na 
msaada wa matibabu. 

“Hii ilisaidia kupungua kwa idadi ya 
watu waliokuwa wakitembelea vituo 
vya afya hivyo kuhakikisha rasili-
mali muhimu kama vifaa vya upimaji 
pamoja na wakati wa wahudumu wa 
afya kutumika kwa wale waliokuwa 
na uhitaji wa lazima.” 

Alisema CoronaCheck inalenga pia 
kuondoa imani potofu na upotoshaji 
kwa kuhusisha video za kielimu ili 
kukabiliana na ongezeko la idadi ya 
taarifa ambazo hazijathibitishwa 
zinazozunguka kwenye mitandao ya 
kijamii. 

Programu yaja 
kuwezesha  
kutambua corona 
kwa simu

Mufti wa Tanzania, Sheikh Abubakar Zubeiry (wa pili kushoto), akipokea msaada wa chakula tani tano, kutoka kwa Mkurugenzi wa An-Nahl, 
Musa Nyamsingwa kwa niaba ya Taasisi ya Nama  na washirika wake An-Nahl na Nice, jijini Dar es Salaam jana, waliojitolea kuisaidia seri-
kali na jamii za watu wasiojiweza wakati huu wa janga la corona.  Kushoto ni Mwenyekiti wa An-Nahl, Alli Kilima. PICHA: MARY GEOFREY

Na Allan lsack, ARUSHA 

KESI ya wizi iliyofunguliwa na Mbunge 
wa zamani wa Bunge la Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EALA), Anjellah Kizigha, dhidi ya 
mfanyakazi wake wa ndani, William Mlewa, 
akimtuhumu kumwibia Sh. milioni saba, ime-
anza kusikilizwa katika Mahakama ya Mwanzo 
ya Maromboso jijini Arusha.

Mashahidi watatu kati ya wanne wa upande 
wa mashitaka katika kesi hiyo, wamedai ma-
hakamani kuwa hawakumwona mtuhumiwa 
William Mlewa akiiba kiasi hicho cha fedha 
nyumbani kwa mlalamikaji. 

Katika kesi hiyo inasikilizwa na Hakimu 
Neema Mchomvu, mashahidi hao kwa nyakati 
tofauti walidai mahakamani huko, kuwa ha-
wakumwona mshitakiwa ambaye ni kijana wa 
kazi nyumbani kwa mlalamikaji akiiba fedha 
hizo, zaidi ya kumsikia akimwomba msamaha 
mlalamikaji kwamba alichukua fedha hizo.

Mbele ya Hakimu Mchomvu, mlalamikaji 
alidai kuwa kwa mara ya kwanza Februari, 
mwaka huu, kulitokea wizi wa fedha nyum-
bani kwake na walikuwa wakiishi watu watatu 
akiwamo mlalamikaji, Frank Gerald na Wil-
liam Mlewa.

“Mara ya kwanza zilipotea fedha Sh. milioni 
1.7 na baadaye zikapotea Sh. milioni mbili na 
mara ya mwisho wiki mbili zilizopita, zilipotea 

fedha zilizokuwa kwenye mfuko niliokuwa 
nimeuhifadhi stoo na ndani, hakuna mtu ali-
yejua nilipohifadhi fedha tofauti na William, la-
kini nilipomuuliza alikataa,” alidai.

Aliendelea kudai kuwa baadaye alikwenda 
kuangalia tena stoo na kuukuta mfuko wa fed-
ha na alipoufungua, ndipo alipogundua kuwa 
kuna kiasi cha fedha hizo zimechomolewa.

“Niliamua kuchukua kiasi kilichobaki na 
kuweka katika bahasha tatu na nilikwenda 
kanisani kutoa sadaka na baadaye nilitoa taar-
ifa polisi,” alidai.

Shahidi wa kwanza katika shauri hilo, 
Daniel Siuchi, alidai mahakamani kuwa alik-
wenda nyumbani kwa Kizigha kufanya kazi na 
ndani ya nyumba hiyo, alimsikia mtuhumiwa 
akimwomba msamaha mlalamikaji kwamba 
alizichukua Sh. milioni tatu na kuzitumia kwa 
mambo yake. 

Hata hivyo, shahidi huyo alipoulizwa na 
hakimu kama alimwona mtuhumiwa akiiba 
fedha hizo, shahidi huyo alidai hakumwona.

Akihojiwa na wazee wa baraza hilo, shahidi 
mwingine, Tizo Yahaya (25), ambaye ni mtunza 
bustani, pia alidai hakumwona mtuhumiwa 
akiiba fedha hizo, lakini alimsikia mlalamikaji 
akidai kwamba fedha zake zimekuwa zikip-
otea mara kwa mara katika miezi Machi na 
Aprili mwaka huu. 

Shahidi mwingine, Frank Gerald (45), am-

baye alikwenda kuchomelea vyuma nyum-
bani kwa mlalamikaji, alidai mahakama huko 
kuwa mlalamikaji aliwanyima chakula kwa 
muda wa wiki nzima ili waseme ni nani aliyei-
ba fedha hizo.

Gerald pia alidai kuwa hakumwona mtu 
yeyote akiiba fedha hizo na kwamba mlala-
mikaji alifikia hatua ya kuvua nguo zake ili ku-
walaani watu wote walioiba fedha hizo, huku 
akichukua fedha zilizopatikana kwenye begi 
la mtuhumiwa na kuziweka kwenye bahasha 
tatu na kuahidi kuzipeleka kanisani kama 
sadaka, ili Mungu amwonyeshe aliyeiba fedha 
zake.

“Mama alipotoka kanisani alirejea nyum-
bani na kutuuliza kwa mara nyingine ni nani 
ameiba fedha zake, lakini tulikana wote, ghafla 
William alimfuata chumbani akamwambia 
‘Mama ninaomba unisamehe, mimi ndiye nili-
yechukua fedha’,” alidai.

Katika kesi hiyo, Hakimu Mchomvu aliwa-
zuia mlalamikaji na shahidi wake,Tizo Yahya, 
kuzungumzia tukio la kuungua kwa uji kwa 
mtuhumiwa katika maelezo yao na kuwataka 
wajikite katika kesi ya msingi ya wizi wa fedha 
hizo. 

Baada ya kumaliza kutolewa ushahidi huo, 
Hakimu Mchomvu alihahirisha kesi hiyo hadi 
Juni 5 mwaka huu, itakapoendelea kusikiliza 
ushahidi wa mwisho upande wa mashitaka.

Mashirika 8 ndege za nje kuanza safari nchini
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Na Ndalike Sonda, KAHAMA

SERIKALI imeshauriwa kuchukua hat-
ua kali za kisheria dhidi ya watu watakao-
bainika kuhusika  moja kwa moja kuwa-
pa mimba ama kuwaozesha na kuwaoza 
wanafunzi kipindi hiki cha  likizo ndefu 
ya tahadhari dhidi ya corona.

Ushauri huo ulitolewa jana na Mwal-
imu wa Malezi na Afya kutoka Shule 
ya Sekondari Busanda Halmashauri ya 
Shinyanga   mkoani Shinyanga, Maria 
Senge wakati akizungumza na Nipashe, 
na kueleza kuwa   shule zikifunguliwa ni 
lazima  wanafunzi zinawakosa baadhi ya 
wanafunzi  watoro kwa sababu ya mimba 
au kuolewa, hivyo kutaka  sheria zichuku-
liwe ili liwe fundisho.

Alisema katika kipindi hiki huenda zi-
kawapo mimba nyingi za wanafunzi kwa 
kuwa muda mwingi wamejiachanganya 

na jamii, na kwamba  sheria zichukuliwa 
kwa wanafunzi na wote watakaosababi-
sha mimba hizo pamoja na wazazi kuto-
kana na kushindwa kuwalinda watoto 
wao.

  “Likizo hii ni ndefu, kwa vyovyote 
kutakuwapo na wanafunzi wenye mimba,  
kwa hiyo serikali itoe adhabu kali kwa 
watu watakaobainika wamewapa mim-
ba… hata wazazi nao wachukuliwe hatua 
za kisheria kwa kushindwa kuwalinda wa-
toto wao wakati huu.”

  Mwalimu Senge aliwaomba wazazi 
na walezi kutowatumia wanafunzi katika 
shughuli mbalimbali za kutafuta fedha 
kwa ajili ya familia, na kwamba wawatum-
ie katika kusaidia shughuli za nyumbani 
kisha kuwapa muda wa kujikumbusha 
masomo.

 Naye Ofisa Jinsia na Utetezi  wa Baba, 
Mama na Mtoto  mkoa wa Shinyanga ku-

toka Shirika World Vison Tanzania, Ma-
greth Mambali, aliwakumbusha wazazi na 
walezi kuendelea kuwalinda wanafunzi 
wakati huu ambao wapo nyumbani   ili 
kutokomeza ndoa na mimba kwa wa-
nafunzi.  Alisema katika kipindi hiki cha 
ugonjwa wa Covid 19, Shirika   hilo lime-
kuwa likipita na gari kwa ajili ya kutoa 
matangazo ya kujinga, lakini pia kutoa 
elimu ya kuwalinda wanafunzi   wasije 
kujiingiza kwenye   vishawishi, ambavyo 
vinaweza kusababisha kukatisha masomo 
yao.

Mratibu wa mradi wa ENRICH Tanza-
nia unaotekelezwa na Shirika la World 
Vision,   Dk. Frank   Mtimbwa, alisema 
wamekuwa wakishirikiana na serikali 
kupitia Halmashauri   na Jeshi la Polisi 
kitengo cha dawati la jinsia na watoto ili 
kuwapatika  vijana elimu ya afya ya uzazi 
na malezi kwa vijana.

Madiwani washinikiza 
walipwe mapema

Na Futuna Selemani

WADAU wa masuala ya 
maendeleo na ya kijamii nchini 
wametakiwa kusaidia watu 
wenye mahitaji maalum katika 
kipindi cha mapambano dhidi 
ya ugonjwa wa corona.

Wakizungumza baada ya 
kupokea misaada  mbalimbali 
kutoka taasisi ya Dorice Mollel 
inayosaidia watoto waliozaliwa 
kabla ya muda wao kwa kush-
irikiana na Taasisi inayosaidia 
jamii ya TAKI ya Uturuki kwa 
nyakato tofauti walisema jamii 
haipaswi kuwasahau.

Mwema Ramadhan, mkazi 
wa Bagamoyo, alisema wa-
naishukuru Taasisi ya Dorice  
kuwasaidia katika kipindi hiki 
kigumu duniani kutokana na 
janga la corona.

“Tunaomba na wadau wen-
gine wajitokeze kutusaidia sisi 
wenyewe maisha magumu, 
Mwenyezi Mungu atawalipia”, 
alisema Mwema.

Ramadham Salum alishukuru 
DORICE na TAKi kuwasaidia, 
na kuomba   wasiishie hapo 
kwani wapo wengi wanaohitaji 
misaada kama hiyo hasa kwa 
kipindi hiki.

Kwa upande wake Mwan-
zilishi wa Taasisi ya DORICE 
Mollel inayosaidia watoto 
waliozaliwa kabla ya Sikh zao, 
alisema walianza kusaidia kaya 
400 miaka mitatu iliyopita, 
lakini  sasa wamefika ZAIDI 
ya elfu tano katika baadhi ya 
wilaya mkoani Pwani na jijini 
Dar es Salaam.

Alisema pia wamekuwa 
wakisaidia baadhi ya hospitali 
kwa kutoa vifaa mbalimbali 
kwenye wodi za watoto njiti 
kama dhamira Take alivyoku-
sudia kwani yeye ni mmoja wa 
watoto wa kundi hili.

“Tutaendelea kusaidia jamii 
ya makundi maalum wenye 
mahitaji bila kubagua na 
mwaka huu tumesaidia futari 
vyakula kwa ajili ya sikukuu… 
utaratibu huu tutaendelea nao, 
hautakwama kadri itakavyoku-
wa,” alisema Dorice.

Kwa upande wake Ofisa 
Programu wa Taasisi ya TAKI 
ya UTuruki  inayosaidia jamii, 
Badru Yassin, alisema.kuwa 
Taasisi hiyo inasaidia jamii 
serikali ma Taasisi zisizo za 
kiserikali katika kupambana na 
umaskini.

“Tunawafikia walengwa hadi 
majumbani taasisi zimazohitaji 
misaada lwa lengo la kusaidia 
wananchi tunafanya nao kazi 
pamoja hatubagui lengo ni 
kusaidia jamii,” alisema

Taasisi 
yasaidia 
makundi 
5,000

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga, Filbato Sanga (wa tano kulia), akipokea msaada wa vyakula  kwa Ofisa wa Shirika la Uturuki (TIKA), Asca 
Sagwa, kwa ajili ya kugawa katika kaya maskini wilayani humo, mkoani Pwani jana. PICHA: JULIETH MKIRERI

Na Ahmed Makongo, BUNDA

MADIWANI wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Bunda mkoani Mara, wameitaka hal-
mashauri hiyo iwalipe stahiki zao zote ziki-
wamo fedha za kustaafu mapema iwezeka-
navyo, kabla ya kumaliza mkataba wao wa 
miaka mitano wakiwa madiwani.

Waliyasema hayo juzi kwenye mkutano 
wa baraza la madiwani uliofanyika katika 
makao makuu ya Jimbo la Mwibara mjini 

Kibara.
Wakiongozwa na mwenyekiti, ambaye 

ni Diwani wa Nansimo, Sabato Mafwimbo, 
walisema  halmashauri hiyo iwalipe stahiki 
zao zote kabla ya kumaliza mkataba wao 
wa miezi 60 na kuvunjwa kwa mabaraza 
ya madiwani.

Mariam Sindano,  Viti Maalumu (CCM), 
alisema kuwa kama stahiki zao zitachele-
wa kulipwa, halmashauri hiyo itawasa-
babishia usumbufu mkubwa sana, na 

kwamba ili kuepukana na huo usumbufu 
ni vyema  ikawalipa mapema kabla ya ku-
maliza mkataba.

Akijibu hoja hiyo Ofisa Utumishi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Bunda, Nico Kay-
ange, alisema  madiwani hao wasiwe na 
wasiwasi kwani watalipwa stahiki zao.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Amosi Kusaja, alisema yeye 
atafuata mwongozo wa Tamisemi jinsi 
unavyoelekeza.

‘Watakaohusika mimba 
wanafunzi waadhibiwe’



Jumanne Mei 26, 20206

MAONI & UCHAMBUZI

KATIBA ya Tanzania ya mwaka 1977 inaeleza kuwa Watan-
zania wote wamezaliwa huru na wako sawa mbele ya sheria 
na kwamba bila kubaguliwa, kila mmoja anastahili kutambu-
liwa utu wake, ni kwa mujibu wa Ibara ya 12 (1).

Kadhalika inaendelea kuwahakikishia wanawake, watoto, 
wanaume, wazee wenye ulemavu na raia wote  kuwa wako 
huru mbele ya sheria na wanastahili kulindwa bila ya yeyote 
miongoni mwao kutendewa kinyume cha sheria.

Aidha, kuna  mikataba mbalimbali ya kimataifa na kikanda 
ambayo Tanzania imeiridhia inayozitaka nchi wanachama 
kutunga sheria ambazo zinawalinda raia wote wakiwamo wa-
toto.

Aidha, Malengo Endelevu ya Mileniam ya Umoja wa Mataifa 
(lengo 5.3) linawataka wanachama wa umoja huo kutokomeza 
mila potofu, zinazochangia ukandamizaji watoto kabla ya 
2030.

Aidha, Mkataba wa Afrika Kuhusu Haki za Binadamu Itifaki 
ya Haki za Wanawake unasema wanaume na wanawake wana-
paswa kuwa washirika sawa katika ndoa na pande zote lazima 
zitoe ridhaa ambayo inaweza kutolewa na watu wazima we-
nye zaidi ya miaka 18.

Yote haya ni mambo yanayoichochea Tanzania kukomesha 
mimba kwa watoto kwa kuwa na sheria na sera zinazowalinda 
mabinti wasiolewe katika umri mdogo, wala kupata mimba 
utotoni au kukwamishwa kwa namna yoyote na masuala ya-
nayohusu ngono na ubakaji watoto.

Tunasema haya kwa sababu watoto wako likizo na ya zaidi 
ya miezi miwili sasa ili kujihadhari na corona na mara nyingi 
wadau wa utetezi wa watoto wamekuwa wakionya kuhusu 
mabinti kutumbukia katika janga la mimba za utotoni.

Wastani wa hali ya mimba za utotoni nchini mwaka 2017 
ilikuwa ni asilimia 27. Ikionyesha kuwa ni wastani wa watoto 
kuzaa chini ya umri wa miaka 18 ni asilimia 27. Kwa muijibu wa 
takwimu za mwaka 2016/17 zilizotolewa na Ofisi ya Takwimu 
ya Taifa (NBS).

Ukiangalia hizo takwimu zinatisha. Pengine kwa wakati huo 
kwa maana kama kuna watoto 100 ambao walitakiwa shuleni 
pengine darasa la sita, au kidato cha pili 27 waliacha masomo 
kwa kuwa wamepata mimba au wameozeshwa ndoa za uto-
toni.

Kwa kutumia takwimu hizo huenda wakati huu wa likizo ya 
corona hali ikawa mbaya zaidi kwa hiyo, wakati huu serikali 
inapotangaza kufunguliwa upya shule kwa masomo ya kidato 
cha sita wazazi na walezi wazingatie sana ulinzi wa mabinti na 
kuchukua tahadhari.

Kwa kuangalia takwimu za NBS za mwaka 2016/17 inamaan-
isha kuwa  kila walipo mabinti wa Tanzania wanaotakiwa pen-
gine kuendelea na masomo ya shule za msingi au sekondari 
asilimia 27 inakwamishwa na ama mimba au ndoa mambo 
yote yakiwa ni kuendeleza unyanyasaji na ukatili wa kijinsia.

Hali hiyo si ya kubeza kwani taifa linapoteza nguvu kazi 
kubwa kila wakati kuwasomesha, Lakini pia mabinti nao wa-
nahatarisha maisha yao, mathalani afya zao ziko rehani kuzaa 
utotoni. Maendeleo yao na ndoto zao zinakatishwa kutokana 
na mimba hizo.

Kwa wakati huu ndiyo muda wa wadau mbalimbali kuanza 
kuisimamia serikali na kuona kuwa inatekeleza mpango kazi 
wa taifa wa kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto 
wenye ajenda kubwa ya kupunguza mimba na ndoa za uto-
toni.

Tunaamini kuwa hilo linawezekana kwa kuwapa wananchi 
elimu kwa vile changamoto vijijini ni kuwafikia wananchi na 
kuwahamasisha kuacha mambo yaliyopitwa na wakati hasa 
mila duni, potofu na kandamizi.

Na Sabato 
Kasika

JUMATATU ijayo Juni mosi wa-
nafunzi wa kidato cha sita na wa 
vyuo vikuu wanatarajia kuanza 
masomo baada ya serikali kujiri-
dhisha kuwa maambukizo ya vi-
rusi vya corona yanapungua.

Kutokana na hali kuendelea 
vizuri, imeamua kuruhusu wa-
nafunzi wa kidato cha sita na vyuo 
vikuuu kuanza masomo huku wa 
shule za msingi hadi kidato cha 
tano wakitakiwa kusubiri kwanza.

Hatua hiyo ya serikali kutangaza 
kufungua vyuo, mamlaka zina-
zohusika na masuala ya taalamu 
zitawajibika kuandaa mpango ili 
kuwawezesha wanafunzi kufidia 
muda wa masomo walioukosa.

Pamoja na hatua hizo za ku-
fungua vyuo, bado wazazi wana 
wajibu wa kuhakikisha watoto 
wao wanaendelea kuwa salama, 
wawapo kwenye masomo, wakati 
huu ambao maambukizo ya co-
rona yanaendelea kupungua.

Tayari, Naibu Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa(Tamisemi) 
anayeshughulikia Elimu, Mwita 
Waitara ameshaagiza   viongozi 
wa mikoa, wilaya na uongozi wa 
shule za kidato cha sita kuchukua 
tahadhari zote za afya ikiwamo 
wanafunzi wa bweni kulala kwa 
umbali ili kujiepusha na maam-
bukizo ya ugonjwa wa corona 
na kukagua mazingira ili yasiwe 
sababu ya maradhi.

Tahadhari nyingine ambayo 
inasisitizwa ni kuhakikisha wa-
nafunzi wote na walimu wao wa-
navaa barakoa na kunawa mikono 
kwa maji tiririka kwenye maeneo 

yote ya kuingilia shuleni na ma-
darasani.

Katika hilo, anaeleza kuwa kuna 
uwezekano wazazi wakaingia 
gharama kidogo, kwa vile wana-
takiwa kuwanunulia watoto wao 
barakoa na pia   vitakasa mikono 
ili kujikinga na ugonjwa huo.

Kwa upande wa walimu, wa-
natakiwa kuwaandaa wanafunzi 
kisaikolojia ili wafanye vizuri 
kwenye mitihani yao ingawa pia 
wanafunzi wanaweza kwenda na 
tangawizi ili kujifukiza, lakini pia 
ni lazima wapimwe joto.

Maelekezo hayo yanagusa pan-
de zote, hivyo ni muhimu zihusika 
kwa ajili ya usalama wa wanafun-
zi, wanaotarajiwa kuanza maso-
mo mwezi ujao ili waweze kusoma 
bila changamoto ya maambukizo 
ya corona.

Wazazi wasiwe wazito katika 
kuchangaia usalama wa afya za 
watoto wao  kwa kukwepa ghara-
ma za kuwanunulia barakoa na 
vitakasa mikono wakitegemea 
kwamba watafanyiwa kila kitu.

Serikali imeshaweka wazi 
kwamba katika hilo, kuna uweze-
kano wazazi kuingia gharama 
kidogo, hivyo walipokee hilo na 
kuanza kulifanyia kazi, kwani uhai 
una gharama kubwa kuliko fedha.

Jambo jingine la msingi ni wa-
nafunzi wenyewe kutambua na 
kuzingatia kwamba ugonjwa huo 
upo, hivyo suala la kuchukua ta-
hadhari ni la msingi kwa ajili ya 
usalama wa afya zao.

Kwa kawaida penye wengi 
huwa kuna mengi na pia kuna 
walimu wengi wakiwamo wa ku-

potosha, ambao wanaweza ku-
sababisha baadhi ya wanafunzi 
wakaacha kuzingatia maelekezo 
wakidhani wako salama.

Yawezekana ukafika wakati 
wakaacha kuvaa barakoa au 
kunawa kwa maji tiririka na pia 
kupata vitakasa mikono kwa ku-
fuata elimu za vijiweni hali am-
bayo inaweza kusababisha wakaji-
kuta katika matatizo.

Hivyo suala la umakini ni la 
muhimu kwenye vita dhidi ya 
corona, kwani ndiyo umekuwa 
msisitiza   serikali, kwamba co-
rona imeanza kupungua, lakini 
ni vyema Watanzania kuchukua 
tahadhari.

Ni vyema kuzingatia  kwa saba-
bu imekuwa ni kawaida kwa baa-
dhi ya watu mitaani kupingana na 
maelekezo ya wataalamu wa afya 
kuhusu kujikinga na ugonjwa huo 
na kwamba wao ndiyo wanajua 
zaidi.

Hayo yanaweza kuingia hata 
shuleni na kusababisha wanafunzi 
wasiwe makini wakidhani si lazi-
ma kunawa kwa vitasaka mikono 
au kunawa kwa maji tiririka na 
kumbe wanapotoshwa.

Lakini, kikubwa zaidi ni kwam-
ba wazazi wafanye sehemu yao 
kwa kuingia gharama ya ku-
wanunulia watoto wao barakoa na 
vitakasa mikono ili wakavitumie 
mara shule zitakapofunguliwa.

Suala la kuingia gharama ki-
dogo kwa ajili ya usalama wa afya 
za watoto halikwepeki, cha msingi 
ni kuliwekea mikakati ili kulifaniki-
sha kwani zinahitajika barakoa za 
kutosha na vitakasa mikono vingi.

 Muungwana Lazima Nilonge

Tunazingatia kuwapa
 mabinti ulinzi zaidi

Wazazi, walezi anzeni 
kubeba gharama hizi

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:  	   0745 700710
Matangazo: 	   0782253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com
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Na Mary Geofrey

MUFTI wa Tanzania, Abuba-
kar Zuber, amewataka Watan-
zania wenye uwezo kujitoa ku-
saidia jamii zenye uhitaji hasa 
walioathirika na janga la corona.

Wito huo aliutoa jana jijini 
Dar es Salaam, wakati akipokea 
misaada ya chakula kwa ajili ya 
kusaidia kaya 100 zenye uhitaji 
zilizo chini ya Baraza Kuu la 
Waislam Tanzania (Bakwata), 

kutoka taasisi ya Nama kupitia 
washirika wake, Annahl Trust na 
Nice Tanzania.

Alisema ni muhimu jamii za 
watu wenye uwezo kusaidia wa-
sio na uwezo bila kubagua dini, 
rangi wala kabila na kwamba 
misaada waliyopokea kwa niaba 
ya wahitaji itawafikia kikamilifu.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Annahl Trust, Mussa 
Nyamsingwa, alisema wamemk-
abidhi Mufti misaada ya chakula 

kwa ajili ya watu wasiojiweza, 
wenye ulemavu, yatima na wa-
jane waliopo Bakwata kwa ajili 
ya kuwasaidia kujikimu wakati 
huu wa janga la corona.

Alisema wamemkabidhi mis-
aada hiyo ambayo kila kaya ita-
pata unga kilo 10, mchele kilo 
10, maharagwe, mafuta, sabuni, 
barakoa na vitakasa mikono kwa 
ajili ya kujikinga na familia zao.

Alisema hiyo ni sehemu ya 
misaada ambayo wanatarajia 

kutoa kwa kaya 5,000 katika 
mikoa ya Dar es Salaam, Pwani 
na Visiwani Zanzibar yenye 
thamani ya Sh. milioni 800.

Alieleza kuwa wamelenga 
kutoa misaada ya Sh. bilioni 1.3 
ikiwa ni pamoja na vifaa tiba 
watakavyokabidhi kwa serikali 
chini ya Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, vitakavyogaiwa katika 
hospitali mbalimbali nchini.

Mwisho

Madiwani 
walia na 
zao pamba

Mufti aitaka jamii kusaidia wahitaji

Na Ahmed Makongo, BUNDA 

MADIWANI katika Hal-
mashauri ya Mji wa Bunda 
mkoani Mara, wameonyesha 
wasiwasi mkubwa juu ya 
mwelekeo wa zao la pamba 
katika msimu ujao.

 Wamedai kuwa wakulima  
wa pamba wilayani hapa 
wamepoteza matumaini  kuto-
kana na uzalishaji wa zao hilo 
kutoleta tija kwao.

Waliyasema hayo wakati 
wakichangia hoja hiyo mwis-
honi mwa wiki kwenye kikao 
cha Baraza la Madiwani mjini 
Bunda.

Walieleza baadhi ya sababu 
zinazofanya zao hilo kukosa 
tija na kusababisha wakulima 
kukosa matumaini kuwa ni 
pamoja na ukosefu wa viua-
tilifu.

Aidha, walisema kuwa hata 
viuatilifu hivyo vinapopatikana 
vimekuwa vikiuzwa kwa bei 
kubwa, ambapo chupa moja 
imekuwa ikiuzwa kwa bei ya 
Sh. 37,000, ambapo walidai ni 
ya juu mno.

“Wakulima wengi wamekosa 
matumaini na zao la pamba 
kutokana na changamoto mbal-
imbali wanazokumbana nazo 
ikiwamo ya ukosefu wa viua-
tilifu vyenye ubora,” alisema 
mmoja wa madiwani hao.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Mji wa

Bunda, Abraham Mayaya, al-
iliambia baraza hilo kuwa licha 
ya viuatilifu (dawa) hivyo

kuuzwa kwa bei ya juu, 
lakini haijasaidia kuua wadudu 
mashambani  badala yake 
mashamba mengi ya wakulima 
hao hayajatoa mazao bora.

Mayaya alisema  kutokana 
na hali hiyo, huenda  wakulima  
hao wakakosa

kabisa mavuno, jambo am-
balo alisema ni hatari kwani 
hawataweza kurejesha mikopo 
ya pembejeo waliyokopa 
kutoka kwa wafanyabiashara  
nchini, baada ya Bodi ya 
Pamba kujitoa kuwa mdhamini  
wa wakulima katika msimu  wa 
mwaka huu.

Novatus Makunga, ARUSHA

 MKURUGENZI Mtendaji mstaafu wa Benki 
ya Maendeleo Afrika (AfDB), Dk. Nyamajeje 
Weggoro, ameeleza jinsi mchakato wa ku-
pata fedha za ujenzi wa Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Msalato wa mjini Dodoma 
kiasi cha zaidi ya Sh. bilioni 757.7 ulivyokuwa 
mgumu.

 Dk. Weggoro ambaye alistaafu kama mku-
rugenzi mtendaji wa benki hiyo yenye makao 
makuu yake mjini Abidjan Ivory Coast Aprili 
mwaka jana, alielezea mchakato huo katika 
mahojiano yake na kituo kimoja cha runinga 
jijini mjini hapa jana.

  “Miongoni mwa mafanikio yaliyonipa 
faraja nikiwa AfDB ni kwa nchi kupata mkopo 
huo wa masharti nafuu kwa ajili ya kutekeleza 
mradi muhimu wa kujenga uwanja kwenye 
mji ambao ni makao makuu ya serikali,” 
alisema. 

Dk. Weggoro ambaye kabla alikuwa msaidi 
wa Rais wa masuala ya uchumi, alisema ili-
kuwa vigumu kwa benki hiyo kutoa fedha 
za uwanja huo kwa kuwa mjini wa Dodoma 
upo katikati ya nchi kwa hiyo hawakuona 
umuhimu wa kuwa na uwanja mkubwa wa 
kimataifa. 

Alisema alilazimika kuwaleta wakurugenzi 
wa bodi wa benki hiyo ambao walitembelea 
Dodoma na pia kukutana na viongozi mbal-
imbali wa serikali waliotoa maelezo ya kina 
ambayo yaliwezesha kupatikana kwa fedha 
za ujenzi.

 Alisema benki hiyo ilitoa dola za Marekani 
milioni 272.2 (sawa na shilingi bilioni 757.78), 
huku serikali ikichangia asilimia 17 ya fedha 
hizo ambazo ni sawa na shilingi bilioni 133.03. 

Mchakato wa zabuni ya ujenzi wa uwanja 
huo utakaokuwa na barabara ya ndege yenye 
urefu wa kilometa 3.6, majengo ya kisasa ya 
kuhudumia abiria ulifungwa rasmi Aprili 19, 
mwaka huu.

  “Uwanja utarahisisha kuunganisha nchi 
na maeneo mengine duniani na ilikuwa faraja 
kwa bodi ya wakurugezi kuidhinisha fedha 
hizo na sasa utauweka mji wa Dodoma katika 
anga za kimataifa,” alifafanua.

 Aidha, Dk. Weggoro alitaja miradi mwing-
ine wa majisafi na majitaka wa Jiji la Arusha 
uliopata mkopo nafuu wa shilingi bilioni 520 
pamoja na wa barabara za mchepuko za mji 
huo.

 Kwa mujibu wa Dk. Weggoro, benki hiyo 
pia ilitoa fedha za kukamilisha kipande kili-
chobaki kati ya Dodoma na Babati kipitia 

Kondoa cha kilometa 210 zilizobaki za bara-
bara kuu ya Afrika inayotokea kusini katika 
mji wa Capetown, Afrika Kusini hadi kaskazi-
ni mwa mji wa Cairo nchini Misri yenye urefu 
wa kilometa zaidi ya 10,000.

 Alisema AfDB katika kipindi chake iliidhini 
mkopo wa Euro milioni 345 kwa ajili ya ujenzi 
wa kiwango cha lami barabara inayoambaa 
na Pwani ya Bahari ya Hindi ya kutoka Mom-
basa-Lunga Lunga na Hororo nchini Kenya 
mpaka Tanga-Pangani hadi Bagamoyo.

  “Barabara hii itasaidia kukuza utalii wa 
nchi za Afrika ambapo katika Mto Pangani 
patajengwa daraja kubwa, hivyo kuondoa 
adha ya sasa ya kutumia kivuko,” aliongeza. 

Hata hivyo, Dk. Weggoro alisema bado 
kuna tatizo kubwa la watu na taasisi binafsi 
kukopa katika benki hiyo ukilinganisha na 
nchi nyingine ikiwamo Kenya.

Alisema hali hiyo inatokana na idadi kub-
wa ya Watanzania kutokuielewa benki hiyo, 
ambapo alisema mikopo yake ina masharti 
nafuu sana ikiwamo ya miradi ya elimu na 
biashara.

Benki hiyo ilianzishwa mwaka 1964 mjini 
Logos, Nigeria na nchi 23 ambapo Tanzania 
ilijiunga mwaka 1971 ikiwa na wanahisa am-
bao ni nchi 81 zikiwamo  54 zote za Afrika.

Tanzania ilivyopata kwa tabu 
mkopo AfDB ujenzi U/ndege

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi, Justice Kijazi, akijibu hoja mbalimbali wakati wa kikao cha Baraza la Madiwani wa 
halmashauri hiyo, mkoani Singida mwishoni mwa wiki. PICHA: ELISANTE JOHN

“Wakulima wengi 
wamekosa matumaini 
na zao la pamba kuto-
kana na changamoto 
mbalimbali wana-
zokumbana nazo 
ikiwamo ya ukosefu 
wa viuatilifu vyenye 
ubora,” alisema mmo-
ja wa madiwani hao.
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Wengine Chadema 
Tarime watimkia CCM 

Taka za wafanyabiashara wadogo katika kituo cha daladala na bajaji cha Mbezi Mwisho, kuelekea Kinyerezi jijini Dar es Salaam, zikiwa 
zimerundikwa na kutelekezwa pembeni ya kituo hicho juzi, na kusababisha usumbufu kwa madereva wa bajaji na wapita njia. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Aomba 
msaada 
matibabu 
ya mwanawe 
kwa JPM

Wawekezaji waahidiwa
kutatuliwa changamoto
Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu 
anayeshughulikia Uwekezaji, Angellah Kairu-
ki, amewatoa hofu wawekezaji na wafanyabi-
ashara juu ya changamoto mbalimbali zina-
zowakabili na kuahidi kwamba serikali ipo 
katika mchakato wa kuanzisha sheria mpya 
ya uwekezaji.

Akizungumza  mwishoni mwa wiki, Kairu-
ki alisema kuwa serikali ina mipango na mi-
kakati ya kuhakikisha kuwa inaendelea kui-
marisha mazingira bora ya uwekezaji nchini.

“Serikali inatambua changamoto wana-
zopitia wawekezaji na imeweka mikakati ya 
kuhakikisha inazitatua ikiwamo uanzishwaji 

wa sheria mpya ya uwekezaji nchini inay-
olenga kuweka mazingira bora ya uwekezaji 
na kutatua changamoto mbalimbali za 
kibiashara,”alisema Kairuki.

Miongoni mwa changamoto ambazo 
wawekezaji walitaja kukabiliana nazo ni 
pamoja na utitiri wa kodi, ukosefu wa maji 
ya uhakika, ubovu wa miundombinu ya bara-
bara, gharama kubwa za uzalishaji na uzal-
ishaji duni.

Changamoto nyingine walisema ni ugumu 
wa kuanzisha viwanda vidogo vya kusindika, 
ukosefu wa utaalamu katika kilimo, pamoja 
na uwapo wa bidhaa zisizo na ubora sokoni.

Akijibu changamoto hizo, Waziri Kairuki 
alisema pamoja na serikali kufuta kodi zaidi 

ya 160, lakini itaendelea kuboresha miun-
dombinu muhimu ikiwamo barabara zina-
zosimamiwa na Tarura na kuweka mazingira 
ya  uhakika ya upatikanaji wa umeme .

Mchumi Mkuu wa idara ya Uwekezaji, 
Francis Mollay, alisema miongoni mwa jitiha-
da wanazofanya ni pamoja na kupitia sheria 
na sera zinazohusiana na kodi ili kuhakikisha 
wawekezaji wananufaika na uwekezaji wao 
pamoja na uwapo wa sheria na kanuni bora 
zinazoweka mazingira mazuri ya kuboresha 
sekta hiyo.

“Tunaendelea kuboresha mazingira ya bi-
ashara kwa kupitia sheria na sera zinazohu-
siana na kodi mbalimbali ili kutatua changa-
moto za kikodi zilizopo,” alieleza Mollay.

Na Timoth Itembe, MARA

SIKU chache baada ya Mwe-
nyekiti wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema), 
Mkoa wa Mara, Mwita Joseph 
kukihama chama chake na kuji-
unga na Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), katibu wake naye jana 
amejiengua kwenye chama hi-
cho na kujiunga na CCM. 

 Wengine waliohama na kuji-
unga na CCM ni Boniface Mwita, 
ambaye alikuwa Mwenyekiti 

wa Kata ya Matongo, George 
Nyanchama, aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa kijiji cha Kyasangura, 
Emanuel Magige, aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Kata ya Nyan-
doto, kupitia ACT-Wazalendo na 
Nashoni Mchuma, ambaye ali-
kuwa mgombea udiwani kata ya 
Gwitiryo kupitia Chadema, 2015.

Akiwapokea, Mwenyekiti wa 
CCM Wilaya Tarime, Daudi Ngi-
cho, alisema wapinzani kwa 
sasa hawana nafasi Tarime na 
uchaguzi ujao watafute kazi ya 
kufanya. 

Ngicho alisema CCM Tarime 
imeimarika kwa sababu ya 
utendaji kazi wa Rais John Magu-
fuli pamoja na Mwenyekiti wa 
CCM Wilaya ya Tarime, Daudi 
Ngicho na Naibu Waziri Tami-
semi, Mwita Waitara.

Katibu wa CCM Wilaya ya 
Tarime, Kamisi Kura, alisema 
Chadema Tarime imepata pigo 
kukimbiwa na viongozi wa ngazi 
ya juu akiwamo Katibu na Mwe-
nyekiti, na kuwa hizo ni juhudi 
za Rais John Mgufuli za utendaji 
kazi wake wa kuwaletea wa-

nanchi maendeleo na kusima-
mia Ilani ya Uchaguzi ya mwaka 
2015-2020.

Naye Naibu Waziri Tamisemi 
alisema kuwa hali ya Chadema 
itaendelea kuwa mbaya wilayani 
Tarime na Tanzania kutokana 
na watu kuendelea kujitambua 
na shughuli anazozifanya Rais 
Magufuli.

Aliyekuwa Katibu wa Chade-
ma Wilaya ya Tarime, Samweli 
Nyandula, alisema amehamia 
CCM kwa matakwa yake bila 
kulazimishwa na mtu.

Na Jaliwason Jasson, BA-
BATI

MKAZI wa Kijiji cha 
Endakiso Kata ya Endak-
iso, Adam Bombo, amem-
womba Rais John Magu-
fuli kumsaidia kupata 
matibabu ya mtoto wake, 
Asha Adam (14), anaye-
soma darasa la sita katika 
Shule ya Msingi Endakiso 
aliyevimba bega na kuam-
biwa apate matibabu Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili.

Akizungumza na Ni-
pashe, baba wa mtoto 
huyo alisema mwanawe 
alipata ajali ya baiskeli 
wakati akitoka kuchukua 
mahitaji.

“Mtoto wangu alipoumia 
hakusema kwa mama 
yake, na mimi hakuniam-
bia akawa anaenda shule 
hivyo hivyo,” alisema 
Bombo.

Aidha, alisema mtoto 
huyo aliendelea na ku-
uami bila kusema, la-
kini baada ya siku nyingi 
kupita ndipo alimwambia 
mama yake kuwa anaum-
wa begani.

Alisema Asha alim-
wambia kuwa alianguka 
na baiskeli ila akaona ni 
hali ya kawaida maumivu 
yataisha kumbe ndio 
yanazidi.

Bombo alisema baada 
ya kubaini hali hiyo 
alimpeleka Hospitali ya 
Mji wa Babati Mrara na 
kupewa rufani ya kwenda 
Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Manyara.

Alisema baada ya ku-
fikishwa alihudumiwa ila 
akaambiwa hawana vifaa 
vya kumfanyia uchunguzi 
zaidi, na kupewa rufani 
ya kwenda Hospitali ya 
Hydom.

“Nilirudi nyumbani 
nikatafuta fedha Sh. 
500,000 nikaenda Hospi-
tali ya Hydom, lakini  nao 
walisema hawana vifaa 
vya kuchunguza, niende 
Muhimbili au KCMC,” 
alieleza.

Alimwomba Rais Magu-
fuli na Wizara ya Afya 
kumsaidia mtoto wake 
apate matibabu kwa kuwa 
yeye hana uwezo, na 
ameambiwa matibabu yat-
agharimu Sh. milioni 1.5.

Alifafanua kuwa toka 
mtoto awe hivyo ni wiki 
tatu kubaini ugonjwa huo.

Mawasiliano zaidi mzazi 
wa mtoto ni 0683203363.



Jumanne Mei 26, 2020 9

HABARI KITAIFA

Na Shaban Njia, MBOGWE

WADAU wa afya wilayani Mbogwe 
mkoani Geita wameiomba serikali kuwe-
ka msisitizo katika matumizi ya maji na 
vitakasa mikono  kwenye maeneo yenye 
mikusanyiko ya watu.

Maeneo hayo ni minada na maegesho 
ya magari ili kujikinga na ugonjwa wa 
Covid-19.

 Meneja Mradi wa Badilisha Tabia Epu-
ka Covid-19  wa Shirika lisilo la Kiserikali 
la Shdepha+, Martin Nyakitina, aliyabain-
isha hayo  katika hafla ya kutambulisha 
mradi wa kutoa elimu ya kujikinga na 
ugonjwa huo na kukabidhi vifaa vya ku-
jikinga na ugonjwa huo kwa Mkuu wa 
Wilaya ya Mbogwe, Matha Mkupas.

  Alisema mradi huo utagharimu Sh. 
milioni 30 na utatekelezwa kwa miezi 

mitatu na unalenga kuwafikia wakazi 
wote wa mijini na vijijini ili kuhakikisha 
wanachukua tahadhari dhidi ya ugonjwa 
huo. 

“Zoezi hili litafanyika kwa njia shiriki-
shi ambapo sisi SHDEPHA+kwa kush-
irikiana na maofisa wa idara ya afya tu-
tatembelea maeneo yenye mikusanyiko 
na kuwakumbusha wananchi kuendelea 
kuchukua tahadhari dhidi ya janga la co-
rona,” alisema Nyakitina.

 Alisema mradi huo utahusisha elimu 
kwa njia ya vyombo vya habari ambapo 
maofisa wa afya watapata fursa ya kutoa 
elimu hiyo kwa wananchi ili kufikia mae-
neo yote ya wilaya hiyo hususani wale 
wa vijijini na kutoa vipeperushi vyenye 
ujumbe kuhusiana na corona.

 Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Mbogwe, Benedict Sylivest-

er, alisema wameanza kuwachukulia 
hatua za kisheria baadhi ya wananchi 
ambao hawazingatii maelekezo ya seri-
kali kwa kutoweka vifaa vya kunawia 
mikono katika maeneo yao ya biashara.

  “Kupitia sheria ndogo za halmashau-
ri tunaendelea kuwatoza faini wafanya-
biashara wanaobainika kukiuka maagizo 
ya serikali, lakini kupitia elimu watakay-
opatiwa na Shdepha+ itasaidia kuongeza 
msisitizo katika mapambano ya ugonjwa 
huo hususani katika eneo la Mji Mdogo 
wa Masumbwe,” alisema Sylivester.

  Naye DC Mkupas alisema   kuwa 
elimu zaidi inahitajika kwa wananchi 
hasa wa vijiji na kuwataka kutopuuza 
maagizo ya wataalamu wa afya kuhusi-
ana na suala la unawaji mikono ili kujik-
inga na ugonjwa wa Covid -19. 

Hati safi 
Mafinga
yamkuna 
RC Hapi

Na Francis  Godwin, IRINGA 

 MKUU  wa  Mkoa wa  Iringa, 
Ally  Hapi, amepongeza  Hal-
mashauri ya  Mji wa Mafinga   
kwa  kupata  hati safi ya uk-
aguzi  kwa  hesabu za mwaka  
ulioishia Juni 30  mwaka  2019 
kwa hesabu  za  jumla na mi-
radi ya maji.

Miradi mingine ni mfuko  wa 
pamoja  wa afya  na  Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TAS-
AF) ukiwa ni mwaka wa  tatu 
mfululizo  kwa halmashauri  
hiyo  kupata hati safi.

Akizungumza  juzi wakati wa 
kikao  cha Baraza la Madi-
wani, alisema kuwa   heshima  
kubwa ambayo Halmashauri 
ya Mji wa Mafinga imepata  
ni  heshima ya  mkoa mzima  
wa Iringa, na kwamba kuwa   
pamoja na  halmashauri zote  
tano zimeweza kufanya  vizuri  
na kuufanya mkoa huo  kuzidi 
kung’ara kwa kuwa na hati  
safi  kwa kila halmashauri. 

“Napenda  kutumia  fursa  
hii kuwapongeza  madiwani 
na watendaji  wote wa Hal-
mashauri ya  Mji wa Maf-
inga chini ya mkurugenzi kwa  
kuiwezesha halmashauri  hii  
kuwa na heshima  ya hati safi.  
Pia nazipongeza halmashau-
ri  zote tano  za  mkoa wa 
Iringa  kwa kupata hati  safi  
za  ukaguzi  kwani  kitendo  
hiki kimeupa heshima kubwa 
mkoa  wetu, ila naomba mzidi 
kufanya  vizuri  zaidi.”

Waziri wa Madini, Dotto Biteko, akizungumza na wachimbaji wadogo katika mgodi mdogo wa Mwabomba, Halmashauri ya Ushetu 
mkoani Shinyanga jana, wakati akitatua mgogoro uliodumu zaidi ya miaka 20 kati ya wachimbaji hao na kampuni ya utafiti wa madini 
ya Catton Myabi Tanzania Ltd. PICHA: SHABAN NJIA

Wataka msisitizo matumizi 
sahihi maji, vitakasa mikono

 
Na Elisante John, IKUNGI

HALMASHAURI ya Ikungi, 
mkoani Singida imetumia 
zaidi ya Sh. milioini 120 kwa 
ajili ya ununuzi wa choroko za 
wakulima kwa mnada kupitia 
vyama vyao vya msingi.

Akizungumza wakati wa ki-
kao cha Baraza la Madiwani, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Ikungi, Jus-
tice Kijazi, alisema wakulima 
wanaendelea kulipwa fedha 
zao moja kwa moja kupitia 
vyama vyao vya msingi, chini 
ya idara ya ushirika.

Alisema kuwa fedha hizo 
zimenunua choroko zaidi ya 
tani 40 zilizokusanywa baada 
ya kununuliwa kutoka kwa 
wakulima, na kwamba lengo 
ni kuwawezesha kuyafikia 
masoko na kuondokana na 

changamoto ya kuchelewa 
kuuza mazao yao.

“Kilo moja kwenye mnada 
wa choroko ni takribani Sh. 
1,075, faida waliyopata wakuli-
ma ni ya mara mbili zaidi 
kuliko ile ambayo wakulima 
wetu walikuwa wanapewa 
hapo mwanzo na walanguzi 
wa zao hili, wanaotaka ku-
wanyonya wananchi wetu,” 
alisema Kijazi.

Naye, Mkuu wa wilaya hiyo, 
Edward Mpogolo, alisema bei 
ya mnada wa zao hilo inafikia 
hadi Sh. 1,200, wakati ile ya 
walanguzi ilikuwa kati ya Sh. 
400 hadi 600 kwa kilo moja.

Vile vile, alisema kwa sasa 
wakulima wananufaika kwa 
mapato makubwa, ikilin-
ganishwa na awali ambako 
pamoja na kuvuja jasho jingi 
hawakupata soko la uhakika 
la mazao yao.

Baadhi ya madiwani, Hali-
ma Ng’imba, walieleza wasi-
wasi wao mfumo huo mpya, 
kwa madai kuwa unachelew-
esha malipo ya wakulima 
wakati huu ambao wengi wao 
hasa wa maeneo ya vijijini, 
wamekumbwa na mafuriko, 
hivyo kuhitaji fedha za hara-
ka.

Alisema baadhi ya wakuli-
ma wanaingia kwenye mgon-
gano na serikali, kutokana na 
kiasi kidogo cha choroko wal-
ichovuna, ambacho ni chini 
ya kilo nne, hali inayolazimu 
wauze kwa bei ya Sh. 400 au 
600, ili angalau kupata fedha 
za kujikimu.

“Saccos yenyewe haina fed-
ha, lakini mtu unamwambia 
akaiweke, ukiichukulia jamii 
yetu ya vijijini inahangaika, 
haina hata nyumba…halafu 
wewe unamwambia akaweke 

kwenye chama cha ushirika 
au sacoss, badala auze ili aka-
nunue hata turubai akamsitiri 
mtoto wake,” alibainisha.

Akihitimisha mjadala huo, 
Mwenyekiti wa halmashauri 
ya wilaya hiyo, Ali Mwanga, 
alisema kuwa mfumo huo 
utaiwezesha serikali kupata 
kodi sahihi na kwa wakati, 
huku akibainisha mfumo 
huo mpya utahusu zao la 
choroko, ufuta, dengu na 
mbaazi.

Alisema mazao hayo ka-
tika Wilaya ya Ikungi yat-
akuwa yanauzwa kwa utara-
tibu wa mnada, lengo likiwa 
kumwepusha mkulima asi-
punjwe bei na walanguzi, 
pia halmashauri ya wilaya, 
serikali na vyama vya ush-
irika na msingi, navyo vita-
nufaika na mapato.

Ikungi yalipa wakulima mil. 120/-

Corona 
yabadili 
mfungo 
Ramadhani
Na Frank Kaundula, MORO-

GORO

HOFU ya maambukizo ya 
virusi vya corona imetajwa 
kubadili baadhi ya tama-
duni na miongozo ya dini ya 
Kiislamu.

Imeelezwa kipindi chote cha 
Mwezi Mtukufu wa Ramadha-
ni baadhi ya waumini wa dini 
hiyo wamejikuta wakishindwa 
kufunga kutokana na hofu ya 
kuugua ugonjwa huo.

 Akizungumzia athari zi-
lizojitokeza wakati wa Ibada 
maalum ya Idd el Fitri Man-
ispaa ya Morogoro, Mhadhiri 
Mkuu Msikiti wa Boma, Ally 
Ramadhani, alisema kuwa 
mfungo wa mwaka huu hau-
tafutika katika historia, kwani 
hofu ya ugonjwa wa corona 
imebadili mwenendo wa dini 
hiyo.



Na Shaban Njia, KAHAMA

SHIRIKA lisilo la kiserikali la Huheso 
Foundation lililopo wilayani Kahama 
mkoani Shinyanga, limepewa kiasi cha 
Sh. milioni 30 na The Foundation for Civil 
Society(FCS) kwa ajili ya kutoa elimu ya 
ukatili wa kijinsi kama moja ya kupam-
bana na ukatili unaotokana na virusi vya 
Covid-19.

  Akitambulisha mradi wa baki salama 
jana Mkurugenzi wa Shirika hilo, Juma 
Mwesigwa, mbele ya Mganga Mkuu wa 
Hospitali ya wilaya, Devid Lucas, Ofisa 
Afya Basil na Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Mji wa Kahama, Anderson Msumba, 
alisema mradi huo utatekelezwa kwenye 
kata tano zilizopo halmashauri hiyo.

  Alisema wamepokea fedha hizo kwa 
ajili ya kutoa elimu ya namna ya kujikinga 
na ugonjwa wa Covid-19 pamoja na ukatili 
wa kijinsia dhidi ya wanawake na watoto 
kwenye kata tano, na kwamba mradi huo 
utatekelezwa kwa miezi mitatu. 

Aidha, Mwesigwa alizitaja kata am-
bazo mradi unakwenda kutekelezwa ni 
Majengo, Nyasubi, Zongomela, Kahama 
Mjini na Malunga. Alisema ili kudhibiti 
wimbi la ukatili wa kijinsia, watatoa elimu 
kwa mpango wa Taifa wa kupambana 
na ukatili dhidi ya wanawake na watoto 
(MTAKUWWA) kata na wilaya.

 “Ugonjwa wa Covid-19 bado upo licha 
ya kuendelea kuchukua tahadhari, fedha 
tulizozipata tutaelekeza kwenye kutoa 
elimu ya namna ya kujikinga na ugonjwa 

na kutoa elimu ya ukatili wa kijinsi kwe-
nye kamati za Mtakuwwa kata hadi 
wilaya,” alisema Mwesigwa. 

Mwesigwa aliongeza: “Milioni 30 tulizo-
pata kutoka The Foundation for Civil So-
ciety, milioni 25 zitatumika kwenye mradi 
huu, na milioni tano zitatumika kwenye 
utawala na elimu hii itatolewa kwa kush-
irikina na Ofisi ya Mganga Mkuu na Maofi-
sa Afya.

  Akipokea mradi huo, Mganga Mkuu 
wa Hospitali ya Wilaya, Dk. David Lucas, 
alisema mradi huo umefika kwenye muda 
mwafaka na ukatili wa kijinsia dhidi ya 
watoto na wanawake haupo kwa sasa, na 
endapo ukitokea atahakikisha wanauko-
mesha kwa kushirikiana na shirika hilo.
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Biteko aagiza 
kukamatwa
wanaokiuka 
sheria za 
madini
Na Lucas Raphael, TABORA

SERIKALI imeagiza kukamat-
wa kwa watu wote wanaoku-
sanya ushuru unaopingana na 
sheria za madini, kanuni na 
taratibu zilizowekwa na wiz-
ara hiyo ili iwe fundisho kwa 
wengine.

Kauli hiyo imetolewa na 
Waziri wa Madini, Dotto 
Biteko, alipokuwa akiongea na 
wachimbaji wadogo katika ki-
jiji cha Isanga, wilayani Nzega, 
mkoani Tabora, jana.

Alisema kuwatoza ushuru wa 
Sh. 1,000 kila mfuko wa mawe 
ni kosa kisheria na yeyote 
anayefanya hivyo anastahili 
kukamatwa na kushtakiwa kwa 
mujibu wa sheria za nchi.

Alisema wenye leseni ku-
watoza ushuru kupitia mfuko 
wa mawe kila siku ni uonevu 
mkubwa na katu serikali 
haiwezi kulifumbia macho 
jambo hilo.

“Watu wanaofanya hivyo 
eti kwa lengo la kuwatambua 
wapasua mawe ni uonevu usio 
vumilika kabisa na kama una-
taka kumtambua mtu basi wa-
naweza kumtambua kwa sura, 
kwa kuwa kila siku mtu huyo 
yupo hapo Isanga na anapasua 
mawe kwa ajili ya kujipatia 
kipato, jambo hilo liwe mwisho 
vinginevyo mkono wa sheria 
utafanya kazi yake,” alisema 
Biteko.

Aliwataka wenye leseni za 
madini nchini kuhakikisha 
ushuru wowote watakaotoza 
udhibitiwe na ofisa madini 
mkazi au kutoka ofisi hiyo ili 
kupunguza malalamiko ya aina 
hiyo.

Alisisitiza kuwa serikali in-
apenda wananchi wake wanu-
faike kutokana na rasilimali 
za nchi yao na sio kunufaisha 
watu wachache.

Awali, wachimbaji hao wal-
imlalamikia waziri huyo kwa 
kumwambia kwamba wameku-
wa wakitozwa ushuru kwa kila 
mfuko wa mawe Sh. 1,000.

Tarura yatakiwa kufuata 
vipaumbele vya h/shauri

“Watu wanaofanya 
hivyo eti kwa lengo la 
kuwatambua wapasua 
mawe ni uonevu usio 
vumilika kabisa na kama 
unataka kumtambua 
mtu basi wanaweza 
kumtambua kwa sura, 
kwa kuwa kila siku mtu 
huyo yupo hapo Isanga 
na anapasua mawe kwa 
ajili ya kujipatia kipato, 
jambo hilo liwe mwisho 
vinginevyo mkono wa 
sheria utafanya kazi 
yake,” alisema Biteko.

Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (kushoto), akizungumza na mmoja wa mwenye nyumba katika kijiji cha Kwasunga, wilayani 
Korogwe mkoani Tanga, baada ya kuwasha umeme katika nyumba hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Julieth Mkireri, CHALINZE

MBUNGE wa Jimbo la Chalinze Ridhi-
wani Kikwete ameushauri Wakala wa 
Barabara Mjini na Vijijini (Tarura) kuten-
geneza barabara kwa kufuata vipaumbele 
vya halmashauri na wananchi badala 
ya kupanga wao wenyewe maeneo ya 
kuyafanyia kazi.

Ridhiwani alitoa ushauri huo mwishoni 
mwa wiki kwenye Baraza la Madiwani lil-
ilofanyika Lugoba katika Halmashauri ya 
Chalinze Wilaya ya Bagamoyo.

Alisema, Tarura wanatakiwa kuwa-
shirikisha madiwani ambao wanatambua 
barabara ambazo ni korofi zinazosababi-
sha baadhi ya shughuli za wananchi kuto-
fanyika kwa wakati.

“Tushirikisheni katika ukarabati wa 
barabara, tumesisitiza Tarura wasikae 
kufanyia kazi vipaumbele vyao, watush-
irikishe… lakini washiriki kwenye miku-
tano ya wananchi watatambua maeneo 
ambayo ni korofi ya kuyafanyia kazi,” 
alisema Ridhiwani.

Naibu Waziri wa Nishati ambaye ni 
Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa wa 
Pwani, Subira Mgalu, aliomba wataalamu 
wanapoanza michakato mbalimbali ku-
washirikisha wabunge na madiwani ili 
wapate fursa ya kuishauri serikali.

Naye Diwani wa Kiwangwa, Malota 
Kwaga, aliomba Tarura  kutumia vizuri 
fedha wanazopata kufungua barabara 
ambazo ni msaada kwa wananchi.

Meneja wa Tarura Halmashauri ya Chal-
inze, Mhandisi Henrico Shauri, alisema 
anakabiliana na changamoto ya ufinyu 
wa bajeti, pamoja na kutopata michango 
kutoka kwenye mapato ya ndani ya hal-
mashauri hiyo katika utengenezaji wa 
barabara.

Shauri alisema, amepokea ushauri uli-
otolewa kutoka katika baraza hilo, na kua-
hidi kuzifanyia kazi wakati wa utekelezaji 
wa shughuli za barabara.

Naye Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa 
halmashauri hiyo, Zainabu Makwinya, 
alisema kuhusiana na kuchangia mfuko 
wa barabara kwa fedha za mapato ya nda-
ni watafanya vikao kujadili suala hilo kwa 
kushirikiana na wataalamu wa Tarura. 

Wakazi wa Manispaa ya Iringa, wakitoka kununua mbuzi kijijini kwa ajili ya kitoweo cha sikukuu ya Eid El Fitri, juzi.  PICHA: FRANCIS 
GODWIN

Wapewa mamilioni elimu ya corona
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Ukurasa 14 Elimu ilivyo
wachomoa wanawake

 talaka holela

Ukurasa 12

Corona ilivyoisuka upya enzi 
ya utaalamu, dijitali duniani 

T
ANZANIA ina eneo lenye 
misitu takribani hekta mil-
ioni 48 ambayo ndani yake 
kuna mabilioni ya manufaa.

Kwa taarifa misitu ni chanzo kikuu 
cha mvua, ni makazi ya wanyama, 
ndege, wadudu, ndiko zinakotoka 
dawa, matunda na mboga.

Hata hivyo Watanzania wengi 
wanaelewa umuhimu wa rasilimali 
hiyo    kwa kuzingatia zaidi misitu 
na miti. Lakini suala la ikolojia na 
umuhimu wake kwa maisha ya kila 
siku hawalielewi kikamilifu.

 
UMUHIMU KIIKOLOJIA
Mathalani, misitu inachangia 

sana    usalama wa chakula husu-
sani kuboresha udongo kwa 
kuongeza mbolea kupitia majani 
na mizizi. Pia kuzuia mmomonyoko 
wa udongo. Wakati huohuo, nyuki 
huongeza uzalishaji wa mazao na 
mavuno kuwa mengi, kupitia kuru-
tubisha au kuchavusha maua (pol-
lination).

Hili hufanyika    kwa kutembe-
lea maua ya mimea mbalimbali 
wakati wakitengeneza asali ambayo 
pia hutumiwa na binadamu kwa 
chakula, tiba  na mambo mengi.

Misitu na nyuki ni rasilimali 
muhimu kwa sababu huleta 
manufaa kama    mbao, nguzo, 
kuni, mkaa, dawa    na chakula 
hasa matunda, mboga asilia, mafuta 
‘edible and essential oils’.

Aidha, misitu ina  wadudu 
waliwao kama nzige, chavichavi. 
Ndiko kwenye  asali, uyoga, mizizi 
ambayo ni chakula na dawa, nyama 
ya wanyama na ndege pori kwa 
uchache. Vilevile, rasilimali misitu 
na nyuki ni chanzo cha kipato 
kwa Watanzania wengi. Mathalani, 
mnyororo mzima wa mazao ya 
misitu unahusisha wafanyabiashara 
wakubwa, kati na wadogo.

AJIRA MIJINI/VIJIJINI
Misitu ni ajira waliowengi mijini 

na vijijini wanajihusisha na usam-
bazaji au uuzaji wa mazao ya 
misitu. Upatikanaji wa mkaa, kuni, 
nguzo, mbao, fito na  asali kirahisi 
katika mitaa na sehemu tunazoishi 
ni matokeo ya wasambazi au waja-
siriamali wa chini .

Kutokana na rasilimali 
misitu kuwa chanzo muhimu 
za bidhaa kadhaa na hatimaye 
kutupatia kipato ndiyo maana 
misitu    hupewa jina la ‘misitu ni 
mali.”

Misitu imegawanyika katika 
sehemu kuu mbili za uhifadhi na 
uzalishaji mali kwa maana kwamba 
kupitia misitu-hifadhi tunapata 
huduma za kiikolojia na misitu 
uzalishaji tunapata bidhaa kwa 
matumizi mbalimbali.

Upatikanaji wa huduma za 
kiikolojia kwa njia endelevu ni 
jambo la msingi kwa maendeleo 
ya nchi na  kila  mmoja.

Mathalani, misitu na uoto wa 
asili kwa ujumla, husaidia kuhifa-

dhi udongo ambao ni muhimu kwa 
uzalishaji wa chakula.

Vilevile, misitu na uotoasilia 
husaidia maji ya mvua kupenya 
ardhini kirahisi hivyo kuhifadhi 
maji ambayo hupatikana mwaka 
mzima kupitia chemichemi na 
mito.

MBOJI ARDHINI
Kadhalika hurutubisha udongo 

kutokana na majani, matavi na 
baadhi ya miti kuanguka na kuoza 
hatimaye kuchanganyikana na 
udongo na kuwa mbolea.

Isitoshe kupitia baadhi ya miti 
ardhi hupata rutuba kwani  mizizi 
yake  hufyonza gesi ya naitrojeni 
na kuiingiza ardhini mchakato 
unaoitwa ‘nitrogen fixation’ na 
kuimarisha ukuaji wa mazao na 
mimea. 

MAKAZI YA BIYOANUAI
Kimsingi misitu huweka maz-

ingira mazuri kwa biyoanuai au 

‘biodiversity` mbalimbali kuweza 
kuishi kwa mfano, wanyama na 
ndege mapori na nyuki pia kuwapo 
baadhi ya mimea na wanyama 
wasiopatikana sehemu nyingine 
duniani isipokuwa Tanzania pekee.

Kupitia mfumo huo taifa linanu-
faika kwa utalii pamoja na kuzali-
sha chakula cha kutosha aidha, 
hupata asali na nta ambayo ni 
huduma ya nyuki.

Kadhalika,  mito yenye maji ya 
kutosha kama Rufiji, Ruvu, Ugala, 
Ruaha na Ruvuma ni zao la misitu.

Kupitia umwagiliaji watu wana-
pata chakula zaidi na ndicho 
chanzo cha umeme wa maji 
ambao ni muhimu kwa shughuli 
za viwanda, usafirishaji, biashara 
na uchumi.

Maji pia ni makazi na maisha ya 
wanyama kama viboko, mamba, 
samaki pamoja viumbe wengine 
kama  vyura na wengineo waishio 
majini. Rasilimali zote hizo ni 
muhimu kwa manufaa ya raia na 

Vyura wa Kihans ni miongoni mwa viumbe wa ajabu duniani. Wanyama hawa wanazaa  na 
hupatikana Tanzania pekee.  PICHA: MTANDAO

maendeleo ya taifa.

KUBORESHA TABIANCHI
Kadhalika misitu na mimea 

husaidia kuboresha tabianchi 
kupitia uwezo wake wa kufyonza 
gesiukaa au ‘carbon dioxide-
CO2’  kuitoa kwenye mfumo wa 
hewa na kuitumia kutengeza 
chakula kinachowezesha ukuaji 
wake na wakati huo kuingiza oksi-
jeni hewani kwa matumizi ya bin-
adamu na viumbe hai wengine.

Pamoja na huduma zote hizo 
muhimu, binadamu tumekuwa 
mwimba kwa misitu kutokana na 
shughuli mbalimbali tunazozifanya 
bila kuzingatia matumizi endelevu 
kwa rasilimali misitu.

 
MISITU KUTOWEKA
Takwimu za 2015 zilizotolewa 

na Wizara ya Maliasili na Utalii zil-
ionyesha kuwa tunapoteza misitu 
ya asili kwa kasi ya hekta 372,000 
kwa mwaka kutokana na shughuli 
za kibinadamu zisizozingatia uhifa-
dhi na kilimo kijani. Vilevile, mwaka 
2017 Kituo cha Taifa cha Kufuatilia 
mwenendo wa gesi kaboni na 
madhara ya tabianchi (National 
Carbon Monitoring Centre-NCMC) 
kilichopo Chuo Kikuu cha Kilimo 
cha Sokoine (SUA), ilionekana kasi 
ya kutoweka misitu ilifikia hekta 
zaidi ya 469,000 kwa mwaka.

 Hali hii inatokana na usimamizi 
usioridhisha kwa misitu ya asili 
hasa vijijini, hivyo kutokana na 
kilimo cha kuhamahama, kuvuna 
miti kiholela, kuchoma moto 
mapori, ufugaji usiozingatia wingi 
na uwezo wa eneo la malisho.

Pia    kutokuwapo matumizi 
bora ya ardhi vijijini ni visababishi 
misitu kuharibika haraka. Kutokana 
na ripoti hizo inaaminika kuwa 
misitu ya Tanzania inaweza kutu-
patia meta za ujazo milioni 42.5 bila 
kuathiri ukuaji na kuendelea kutoa 
huduma za kiikolojia ipasavyo.

Lakini kiasi kinachovunwa kila 
mwaka ni takribani meta za ujazo 
milioni 62 kuashiria kuwa tunakata 
miti zaidi kwa meta za ujazo milioni 
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•Ni kisima cha mvua, tiba tabianchi, mito, chakula, dawa
MISITU NI ZAIDI YA YOTE

Na Dk Felician B. 
Kilahama

Ukatili ‘unavyoliza’
mabinti Mara likizo
hii ya corona 

inaendelea uk.13



Elimu ilivyowachomoa
wanawake talaka holela
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Watoto wa 
kike wa-
najitambua. 
Mimba zime-
pungua sana 
na idadi 
ya wa-
nafunzi  wa-
naopata 
mimba ime-
shuka kutoka 
54 mwa-
ka 2018 
hadi   kufikia 
wanafunzi 
15 mwaka 
huu ambayo 
ni sawa na 
asilimia 
0.04.

Wanawake wa asasi isiyo ya kiraia ya  haki za wanawake wilaya ya Tandahimba  (Taworo), katika mkutano na maofisa wa 
ActionAid wakielezea mafanikio kiuchumi na kijamii. PICHA: BEATRICE PHILEMON

E
LIMU ya uwajibikaji na uta-
wala bora, kupinga ukatili 
wa kijinsia kwa wanawake 
na mabinti pamoja na haki 

za wanawake, imeanza kuleta ma-
badiliko kwa baadhi ya kina mama 
mkoani Mtwara.

Wanufaika wa elimu hiyo ka-
tika wilaya ya Tandahimba mkoani 
wanasema kuna mabadiliko kwa 
sababu umma unafahamu athari 
za unyanyasaji wa wanawake na 
watoto.

Kina mama wanasema kuna ma-
badiliko makubwa kwa wanawake 
na mabinti kwa sababu hivi sasa 
asilimia kubwa ya wananchi wa-
nafahamu madhara ya ukatili wa 
kijinsia , unyanyasaji watoto na cha 
kujivunia  mimba za utotoni zime-
pungua.

“Wanawake  wameanza kutoa 
uamuzi wa maendeleo mbalimbali 
katika ngazi ya familia,  ikiwamo 
kutoa maoni kwenye mikutano 
ya wanavijiji  kitu ambacho awali 
kilikuwa hakiwezekani,” anasema 
Ofisa Maendeleo ya Jamii na Mra-
tibu Dawati la Jinsia la Halmashauri 
ya Wilaya ya Tandahimba, Neema 
Shungu.

Akizungumzia mafanikio hayo 
anasema ni ushirikiano na wadau 
mbalimbali wakiwamo Shirika la 
Actionaid Tanzania katika wilaya ya 
Tandahimba. Anaeleza kuwa elimu 
hii iliyotolewa kupitia mradi wa  ‘ 
Local Rights Programmes’ (LRP), 
imekuwa na mafanikio makub-
wa  katika jamii zilizofikiwa.

“ActionAid Tanzania ni wadau 
wetu wakubwa wa kumkom-
boa  mwanamke na binti  ili ku-
pata  haki zao,  tunawaomba wa-
songe mbele  kusaidia akina mama 

na watoto katika maeneo mengine 
ya Mtwara,” anasema Shungu.

“Wanawake  wanajua maana ya 
ukatili wa kijinsia, madhara ya uka-
tili huo kwa watoto na familia kwa 
ujumla,” anaongeza.

MIMBA KUPUNGUA
Shungu anaeleza kuwa mbali 

na hilo, idadi ya watoto wa kike 
wanaoshindwa kusoma kutokana 
na mimba za utotoni imepungua 
na    hivi sasa wazazi wengi wa-
naelewa umuhimu wa elimu kwa 
mtoto wa kike tofauti na miaka ya 
nyuma.

“Watoto wa kike wanajitambua. 
Mimba zimepungua sana na  idadi 
ya  wanafunzi  wanaopata mimba 
imeshuka kutoka 54  mwaka 2018 
hadi   kufikia wanafunzi 15 mwa-
ka huu ambayo ni sawa na asilimia 
0.04,” anasema Shungu.

Anaeleza kuwa kupitia mradi 
wa ‘Local Rights Programme’ wa-
nawake katika wilaya ya Tanda-
himba walifundishwa kwa undani 
masuala ya ukatili wa kijinsia, mad-
hara yake, haki za wanawake katika 
masuala ya elimu, kumiliki ardhi, 
ndoa, mirathi, elimu ya ujasiliamali, 
athari za mimba za utotoni na haki 
za watoto.

Aidha, walifundishwa jinsi ya 
kufuatilia miradi ya jamii inay-
otekelezwa katika maeneo yao na 
kuangalia thamani halisi ya fedha 
ikilinganishwa na miradi.

MAFANIKIO ZAIDI
Mratibu Shungu anasema elimu 

hiyo ilitolewa na ActionAid Tan-
zania kwa  kushirikiana na Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tandahim-
ba kupitia Idara ya Maendeleo na 

Ustawi wa Jamii.
“ Elimu hii imeleta mabadiliko 

makubwa katika wilaya yetu kwa 
sababu hivi sasa tumeanza kuona 
wanawake    wamejitambua. Wa-
naweza  kujitetea na kudai haki 
zao mahakamani. Watoto wao wa-
naishi vizuri, talaka zimepungua, 
wanaweza kugombea nafasi mbal-
imbali za uongozi wa siasa katika 
ngazi ya vijiji na kata kitu ambacho 
kilikuwa hakiwezekani katika miaka 
ya nyumba.” Anakumbusha.

Anasifu kuwa mbali na hilo, hivi 
sasa wanawake    wana ujasiri wa 
kujadili masuala mbalimbali  ya-
nayochochea ukatili wa kijinsia iki-
wamo  elimu kwa mtoto wa kike 
na  haki zake katika ngazi ya shule 
na baadae kuwasilisha changamoto 
hizo kwa ofisa wa dawati la jinsia .

UJASIRIAMALI
Akizungumzia elimu ya ujasilia-

mali, anasema    kwa upande wa 
elimu ya ujasiriamali wamekuwa 
wakienda kwenye mikutano ya vi-
jiji    ili kutoa mafunzo kwa kina 
mama wa mtaani na kuwaam-
bia    fursa    za biashara zilizopo, 
lengo ni kuwasaidia kutoka sehemu 
moja kwenda sehemu nyingine,” 
alisema.

Pia wanaotakiwa kupata 
mikopo  wanapewa elimu ya 
ujasiliamali  kwanza kabla ya ku-
chukua mkopo ili watumie fedha 
hizo vizuri na wasitumie kwa kuoa.

“Kwa vikundi vinavyokopeshwa 
na halmashauri, tuna darasa maal-
umu kwa ajili yao,” anaongeza 
Shungu.

Anaeleza kuwa kwa upande 
wa  vijana anasema vijana 60 we-
nye umri kati ya miaka 20-24 ku-

toka maeneo mbalimbali ya Tan-
dahimba walipata mafunzo    ya 
ufugaji  wa kuku  kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya Aga Khan Founda-
tion, na    baada ya mafunzo wal-
ipewa mtaji wa kukuna kunufaisha 
vijana kutoka kata 32 za wilaya hiyo.

Mbali na hilo, shirika la Volun-
tary Service Overseas (VSO) kupi-
tia mradi wake wa kuwasaidia na 
kuendeleza wajasiliamali Tanzania 
(TLED) limetoa mafunzo kwa  vi-
kundi 100 vya kina mama.

Shungu anasema kina mama 
wengi wanaweza kuwa na mitaji ya 
biashara lakini changamoto kubwa 
ni jinsi ya kutumia mitaji hiyo.

“Tunawashukuru wadau Action-
aid, TLED na wengine kwa msaada 
wa kuelimisha jamii ili kumkomboa 
mwanamke na kupunguza umas-
kini. Aidha, ni nguzo ya  kumkom-
boa mtoto wa kike katika masuala 
ya elimu,    kupinga ukatili    wa 
kijinsia kwa watoto na wanawake 
na kuwezesha watoto kufurahia 
haki zao ikiwamo kupata  elimu,” 
anasema.

Kupitia elimu hizi na mikutano 
hii angalau kesi za kuvunjika kwa 
ndoa zimepungua,  ukienda kiten-
go cha jamii  kwenye dawati  la 
jinsia, kesi zimepungua sana  kwa 
sababu jamii imeelewa  na kuona 
kuwa safisha ghala ni ujinga mtupu.

 Anasema mbali na hilo, ukiuk-
waji haki za wanawake na mtoto iki-
wamo ukatili  imepungua kwa kiasi 
na sisi kama halmashauri   tunaji-
tahidi kwenda kwenye mikutano ya 
vijiji kutoa elimu kwa ajili ya kup-
inga ukatili  wa kijinsia na mimba 
za utotoni. 

Anasema kabla ya mafunzo, mai-
sha  ya wanawake  na watoto wa 
kike yalikuwa mabaya,  wanawake 
wengi hawakujua haki zao, Walitele-
kezwa na waume zao hasa bila 
kuwa na kitu chochote  hasa  ka-
tika  kipindi cha msimu wa mavuno 
ya korosho na pia watoto wa kike 
walilazimishwa kukaa nyumbani 
kwa ajili ya  shughuli za nyumbani 
au kuolewa bila ridhaa yao.

Mratibu wa Actionaid Wilaya 
ya Tandahimba na Newala, Dinno 
Kamonalo, anasema kina mama 
namabinti wana ujasiri wa kufanya 
shughuli za aina mbalimbali na 
kushiriki kwenye mipango ya maen-
deleo. Mbali na hilo  wanadai haki 
zao   popote hata   mahakamani 
na wanashiriki kwenye masuala ya 
familia hasa mambo yanayohusu 
mapato na matumizi.

Katibu wa Umoja wa Wanawake 
wa  Tandahimba (Taworo) Rehema 
Hamis  anasema , “ tunashukuru 
uhamasishaji umetufumbua macho  
mambo mengi  tulikuwa hatuyajui 
na  tunateseka sana.“Sasa tumejik-
wamua kiuchumi na kulisha familia 
zetu, zamani mwanamke alikuwa 
na hela lakini hatoi, pia wanawake 
wengi walikuwa wanaachika, hawa-
jui haki zao,” tuko vizuri

Akitoa ushuhuda jinsi alivyonu-
faika na mafunzo hayo, Ashura 
Manjapa kutoka kijiji cha Mnyawa 
wilayani humo anasema Action-
aid amewapa elimu ya kudai haki, 
ujasiliamali, ubunifu kibiashara na 
yote yamechangia kwa kiasi kikub-
wa wanawake katika wilaya ya Tan-
dahimba kujikwamu.” Anasema.

uchambuzi
Na Beatrice 
Philemon



U
KIFUATILIA jinsi vijana 
shuleni na vyuoni wana-
vyochagua maeneo wa-
nayotaka kusomea, uta-

kuta kuna kitu kama mikondo ya 
kitaaluma inayotokana na mazingi-
ra ya kiuchumi na hata kisaikolojia 
ya wakati huo.

Itakumbukwa kuwa wakati wa 
miaka ya mwisho ya ukoloni  fani 
zilizokuwa zinashindana zilikuwa 
chache. Kukawa na mijadala ya kifal-
safa kwa kiwango fulani, kipi bora 
kijamii kati ya udaktari na ualimu, 
au uuguzi.

Kulikuwa na fani nyinginezo 
lakini hazikuwa katika mjadala, 
kwani zilikuwa na picha ya kuwa 
za hali ya chini, na siyo za kukim-
bilia, kwa mfano sekta pana ya ulinzi 
na usalama, yaani jeshi na ulinzi 
na  polisi. Maeneo hayo yalianza 
kuonekana kuwa fani za kawaida 
miaka ya baadaye wakati mazin-
gira ya kimaslahi yanabadilika na 
uthabiti wa ajira pamoja na mataza-
mio mengine unaanza kupewa kip-
aumbele.

Fani za kibiashara kimsingi zili-
kuwa hazipo na hata katika shule 
masomo ya biashara yameingia 
katika mitaala baadaye, uchumi 
ulipobadilika. Fani ya biashara 
ilikuwa inafundishwa pembeni 
katika vyuo baada ya masuala ya 
mwanafunzi kuhitimu kiwango 
fulani cha elimu, au apate ushauri 
huo kutokana na ‘careers master,’ 
mwalimu mshauri wa fani za ajira 
katika shule za sekondari.

Mapema zaidi, wanafunzi wan-
aohitimu darasa la nane walikuwa 
wanapata ushauri wa aina za ajira 
wanazoweza kufuatilia au kuomba 
kujiunga nazo, kulingana na wal-
ivyokuwa wanapenda michepuo 
fulani.  Miaka ya karibuni watoa 
elimu wameacha kutoa ushauri 
kama huo kwani ‘mpango mzima’ 
sasa ni kuajiri, kujikita mahali.

Licha ya kuwa michepuo ya 
ajira imesinyaa ukilinganisha na 
wakati uliopita, bado vijana inabidi 
wafanye uamuzi wanataka kusoma 
nini vyuoni, na hata katika kujiunga 
na vidato vya juu mwelekeo wa 
masomo unaamua hatma au mvuto 
wa ajira baadaye. Tofauti na nyakati 

kuwasiliana hata kiofisi, siyo kijamii 
kama awali. Biashara inakuwa na 
kidijitali zaidi kuliko mwanzo, na 
baadhi ya taasisi zinachukua hatua 
kulinda amana zao wakati huu wa 
kuhamia dijitali, mara nyingine 
wakiwa wadau wa awali wa sekta 
ya kufanya biashara kidijitali lakini 
sasa inawaletea homa. Badala ya 
kuwa ‘mkono wa ziada’ kwa mfano 
ATM zilivyowasaidia watoa fedha 
dirishani katika mabenki mawakala 
wanachukua nafasi ya ATM ni rafiki 
zaidi kwa mteja.

Kwa maana hiyo kuna msukumo 
sasa kwa vijana kusoma masuala ya 
teknolojia mawasiliano au tekno-
hama (teknolojia ya habari na 
mawasiliano) kama njia ya kuingia 
katika sekta tofauti za biashara au 
ajira. 

Teknolojia hiyo inakuwa kiungo 
cha fani na anayeitaka fani hiyo, 
kwani kila mahali watu wanahitaji 
kutumia simu za mkononi kuwasili-
ana na wengine, kwa masuala 
yoyote yale kwani mizunguko ime-
zuiliwa au haihitajiki katika wakati 

za awali ambako vijana walikuwa 
wanasoma huku wana uhakika wa 
kujiunga na fani hizo, mazingira 
ya sasa ni ya kubahatisha, kuwa 
anasoma ili ukipatikana mwanya 
apenye. Kama hajasoma hana 
uelekeo wa kuajiriwa ila kusaidia 
maeneo yanayohitaji nguvu kazi, 
hasa kwa sulubu na  misuli.

Kipindi hiki cha janga la corona 
kimeleta mazingira tofauti katika 
ajira, kwani kuzuia watu wasikae 
kwa makundi kulilazimisha wengi 
kuanza kufanyia kazi nyumbani, ila 
ni pale ambapo wanasimamia ajira 
hizo wao wenyewe, au waajiri wao 
wanawahitaji kuendelea kutumika. 

Nyingi kati ya kazi hizo ni za 
kitaaluma, wakati baadhi ya kazi 
za sulubu zimetoweka au zina-
fanywa kwa njia nyingine, kutumia 
mawakala wanapokea orodha ya 
mahitaji ya wateja tofauti kutoka 
pembe tofauti za nchi, wanaya-
fanyia kazi. 

Jitihada ya kutokuwa pamoja 
katika makundi imesukuma mbele 
matumizi ya mitandao kama njia ya 

elimu
Na Michael 
Eneza

Licha ya 
michepuo 
hiyo katika 
ngazi za ajira 
ndogo ndogo 
za mtaani, 
janga la coro-
na kwa jumla 
linaathiri kila 
sekta, iwe 
ni elimu au 
biashara, vi-
wanda, utalii 
na kadhalika. 

huu. 
Uwakala katika biashara unakuwa 

rahisi zaidi mtu akiwa anamudu 
kutumia simu ‘janja’ za mkononi 
kwa mahitaji tofauti.

Imefikia mahali hata elimu sasa 
inaanza kufikiriwa kuwa itatolewa 
kwa njia endeleo endapo itahamia 
katika teknohama, yaani kwa njia 
ya mtandao na hivyo kufundisha 
wanafunzi walio nyumbani au 
katika vikundi vidogo. 

Bado hakuna mfumo wa kura-
tibu hali hiyo na kwa jumla sekta 
ya elimu imekuwa ikingoja hali 
ya maambukizo ya corona nchini 
kutulia ili wanafunzi warudi shuleni 
na masomo yaendelee kama 
kawaida. Tatizo ni kuwa corona 
inaweza kuja kwa mawimbi, hivyo 
katika wakati ujao shule zifungwe 
tena, na njia mbadala zianze kufua-
tiliwa.

Endapo itafikia wakati mazingira 
ya kijamii yabadilishwe wanafunzi 
wapate nafasi za kusoma katika 
‘fremu’ kama za maduka au vyumba 
mitaani mahali panapoaminiwa, 
na hata vibwalo vya hapa na pale 
endapo wanaweza kukaa kwa 
nafasi, utaalamu wa teknohama 
utashamiri. 

Licha ya kuwapo mwalimu 
mwelekezi na hata mara nyingine 
mwanafunzi tu ambaye labda alisha-
maliza kidato hicho na yuko hapo 
mtaani, ashirikiane na fundi (mtaal-
amu kiasi) wa teknohama kuweza 
kufikisha mtiririko mwa masomo ya 
kidato fulani au chuo, kwa kutumia 
‘app’ zitakazozagaa tu.

Licha ya michepuo hiyo katika 
ngazi za ajira ndogo ndogo za mtaani, 
janga la corona kwa jumla linaathiri 
kila sekta, iwe ni elimu au biashara, 
viwanda, utalii na kadhalika. 

Hata pale nchi zinapojitahidi 
kufungua tena shughuli hizo, bado 
mazingira ya tahadhari yanazuia 
kukua kwa shughuli hizo, na hasa 
kukwamisha uwekezaji kutokana na 
giza nene kuhusu kupatikana faida 
katika wakati unaoweza kupimika. 
Huwezi tena kuona mahoteli yaki-
jengwa ila kwa taabu, au kununua 
mlolongo wa magari ya utalii, n.k. Ni 
kuboresha mawasiliano kuendesha 
kile kilichopo.

Mfanyakazi akifanyia kazi nyumbani badala ya kujazana ofisini kuepusha maambukizo ya 
corona. PICHA: MTANDAO

Corona ilivyoisuka upya enzi 
ya utaalamu, dijitali duniani    
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Misitu ni zaidi ya yote
19.5 kuliko kiwango 

kinachotakiwa kuvunwa bila 
kuathiri misitu.

UFUMBUZI
Inabidi kujizatiti  kuisi-

mamia misitu kwa nia ya 
kuhakikisha nchi inavuna 
kiwango kinachotakiwa 
kuvunwa na siyo kinyume 

chake.
Kinachotakiwa ni kuhakik-

isha huduma za kiikolojia 
zinadumishwa kwa faida 
ya wote. Mkazo uwe kwa 
upatikanaji, utumiaji sahihi 
na uendelezaji wa huduma 
husika mahali. Kilimo kiwe 
kijani na endelevu pia 
ufugaji uzingatie uwezo wa 
malisho na panapoweze-
kana wafugaji wamilikishwe 

maeneo ya kuchungia na 
wayaendeleze kwa kufuata 
ushauri wa wataalamu.

Ili kufanikisha yote ni 
vizuri kukawepo ushiriki-
ano wa karibu kwa sekta 
na taasisi husika kuanzia 
serikali kuu, za mitaa  hadi 
utawala wa vijijini bila kusa-
hau wadau wengine muhimu 
na jamii.

Kwa sasa dunia ime-

ghubikwa na taharuki ya 
mlipuko wa COVID-19,  kila 
mahali duniani ni kilio cha 
athari zake kwa maisha na 
uchumi wa nchi husika, siyo 
hilo tu bali pia kulaumiana 
na kunyosheana vidole na 
kuchukiana kwa kukosa hu-
duma watu walizozizoea.

Kwa upande mwingine 
tumekumbushwa kuwa mis-
itu ndiyo hazina na chanzo 

cha dawa nyingi zinazotibu 
maradhi mbalimbali. Wazazi 
wetu na mababu walitumia 
sana mitishamba walikuwa 
hawana huduma za kiafya 
kama ilivyo sana lakini wali-
ishi miaka mingi.

Kiuhalisia misitu ni ki-
wanda cha dawa tuitunze na 
iweze pia kututunza.

Mwandishi ni  Mkurugenzi 
wa Misitu na Nyuki mstaafu.

inatoka uk.11
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Serengeti 
ina shule 
za msingi 
128, sita 
kati ya hizo 
zikiwa za 
binafsi, la-
kini matukio 
mengi ya 
ukatili yana-
tokea katika 
shule za vi-
jijini, na wa-
napoletwa 
mjini Hope 
wanakuja 
kuwaombea 
uhamisho.

IGP Sirro (katikati), akiwa na wanafunzi na wadau wengine kuzindua dawati la jinsia na watoto wilayani Butiama mwaka jana. 
PICHA: JESHI LA POLISI

K
WA jinsi hali ilivyo kwe-
nye baadhi ya maeneo 
nchini, huenda hadi shule 
kufunguliwa, wanafunzi 

wengi watakuwa wameshaumia 
kwa vitendo vya  ukatili wa kijin-
sia ikiwamo kukeketwa, mimba  na 
ndoa za utotoni.

Hii ni kutokana na waathirika 47 
wakiwamo wanafunzi 29 wa msingi 
na sekondari, wilayani Serengeti 
wanaokimbia makwao kukwepa 
ukatili huo. Mbali na hao wapo 
watoto 18 wamekimbia visu vya 
ngaruiba  mkoani Mara.

Wote kwa sasa wanatunzwa ka-
tika kituo cha nyumba salama kili-
chopo mjini Mugumu.

Wanafunzi hao waliokolewa 
katika operesheni maalumu inay-
oendelea wilayani humo iliyoanza 
Aprili mosi mwaka huu, kwa lengo 
la kuwaepusha wanafunzi hao na 
vitendo hivyo hatari.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
Mtendaji wa shirika hilo, Rhobi 
Samwelly, uokoaji huo wa wanafun-
zi unafanywa na shirika lake kwa 
ushirikiano na vyombo vya dola na 
wadau wengine wa kupinga ukatili 
wa kijinsia.

MKAKATI
Mkurugenzi Rhobi   anasema, 

wanafunzi wanatolewa maeneo 
mbalimbali ya vijiji vya Serengeti 
na kufikishwa katika kituo hicho, 
wamekuwa wakihamishwa shule au 
kurudi kwa wazazi wao lakini kwa 
makubaliano maalumu.

“Tunataka mtoto wa kike asome, 
hivyo huwa tunashirikiana na watu 
wa idara ya elimu kupata uhamisho 

Ukatili ‘unavyoliza’ mabinti 
Mara likizo hii ya corona

wa muda ili tujenge uhusiano mzuri 
na wazazi wa wanafunzi kwanza,” 
anasema.

Anafafanua kuwa wale ambao 
wazazi wao wanakubali kuwapokea 
na kuahidi kutowakeketa, huwa 
wanaruhusiwa kurudi kwao, lakini 
wanaokataa kuwapokea, inabidi wa-
hamishiwe shule za mjini Mugumu.

“Huo ndiyo utaratibu tunaou-
tumia siku zote tangu kituo cha 
nyumba salama kilipoanzishwa, na 
wapo wanafunzi wanaokataa kurudi 
kwao wakihofia kukeketwa, hatu-
wezi kuwalazimisha,” anasema.

Anaongeza kuwa kwa wanafunzi 
waliohitimu au kutobahatika ku-
soma, kuna mafunzo ya ujuzi uki-
wamo ushonaji wa nguo, kufuma 
vitu mbalimbali ili baadaye ujuzi 
huo wautumie kuendesha maisha 
yao baadaye.

Rhobi anasema, mtoto wa kike 
si wa kukeketwa au kuolewa au 
kukeketwa ili kufaidisha watu, bali 
anatakiwa kusoma kama ilivyo 
kwa mtoto wa kiume, ndiyo maana 
shirika lake liko mstari wa mbele 
kuhakikisha anapata elimu.

Anasema, kituo cha nyumba sala-
ma cha Mugumu, kwa sasa kina wa-
sichana 110 wakiwamo hao wapya 
47 waliookolewa hivi karibuni, huku 
juhudi za kuokoa wengine zikien-
delea.

SABABU ZA UNYANYASAJI
Juhudi mbalimbali ikiwamo 

kutoa elimu kwa jamii, vimekuwa 
vikifanyika ili kukomesha vitendo 
vya ukeketaji na hata ndoa za uto-
toni nchini, lakini bado vinaendelea 
kuwapo kwenye baadhi ya maeneo.

ya elimu ya mtoto wa kike au wa 
kiume.

Anasema, miongoni mwa 
vipaungele vya sheria hiyo ni kwam-
ba ni marufuku kwa mwanafunzi 
kuoa au kuolewa, hivyo kwa namna 
yoyote ile mwanafunzi hatakiwi kuk-
wamishwa katika elimu.

“Ukeketaji na ndoa za utotoni 
vinamkwamisha elimu, nasi suala 
hili tumalikomea kwa nguvu zote 
na ndiyo maana tukawa na kamati 
ya ulinzi wa mtoto kila kijiji,” anase-
ma Mdaki. “Kamati hizo zinasaidia 
kutoa taarifa za vitendo vya ukatili, 
pia walimu wa shule zote 40 wanae-
limisha wanafunzi kuhusu vitendo 
hivyo, ili wanapotaka kufanyiwa vi-
tendo hivyo wanatoa taarifa kwenye 
kamati,” anasema

Ofisa Elimu ya Msingi wa wilaya 
hiyo, Ally Almas, anasema, idara 
yake ina ushirikiano mzuri na shiri-
ka la Hope for Girls and Women 
Tanzania kwa lengo la kusaidia wa-
sichana kusoma.

“Serengeti ina shule za msingi 
128, sita kati ya hizo zikiwa za bin-
afsi, lakini matukio mengi ya ukatili 
yanatokea katika shule za vijijini, na 
wanapoletwa mjini Hope wanakuja 
kuwaombea uhamisho,” anasema 
Almas.

Anasema, lengo ni kuhakikisha 
wanaendelea kusoma, hivyo idara 
yake inashiriki kikamilifu kuhakiki-
sha wanafunzi hao wanapata uham-
isho wa muda wakati juhudi ny-
ingine zikiendelea au kuhamishwa 
moja kwa moja.

Wilaya nne za Serengeti, Bunda, 
Butiama na Tarime zina madawati 
ya jinsia yaliyozinduliwa na Mkuu 
wa Jeshi la Polisi Nchini IGP Simon 
Sirro, mwishoni mwa mwaka jana.

Sirro aliwataka wananchi kuacha 
kujihusisha na vitendo vya ukiuk-
waji wa maadili, jambo linalosabisha  
ukatili wa kijinsia kwa wanawake 
na watoto.

Alisema  polisi haiwezi kuvumilia 
mambo yaliyopitwa na wakati la-
zima wanaoyafanya wakiwamo wa-
naume wanaoendeleza ubabe kwa 
wake zao kuadhibiwa kisheria.

“Kina mama lindeni watoto wenu, 
wazazi wangu wasingenilinda nis-
ingekuwa IGP . Hujui mtoto wako 
atakuwa nani baadaye na nyie waba-
ba msiwarubuni watoto wadogo,” 
anaonya IGP Sirro.

Aidha, anawataka wasichana 
wasikubali kurubuniwa na vitu vi-
dogo  vinavyoharibu ndoto zao na 
wakiona kuna viahashiria vya mtu 
mzima kuwahadaa au kuwataka 
kimapenzi watoe taarifa kwenye 
dawati la jinsia.

Lengo la kuwapo kwa madawati 
hayo, ni moja ya harakati za ku-
tokomeza ukatili wa kijinsia dhidi 
ya wanawake na watoto ikiwamo 
ukeketaji, mimba, ndoa za utotoni 
na ukatili mwingine ndani ya jamii 
au familia.

elimu
Na sabato 
kasika

Inaelezwa kuwa sababu kubwa 
ya kuendelea kuwapo kwa vitendo 
hivyo ni kutokana na faida inayopa-
tikana, kwa vile msichana anakeket-
wa kwa Sh. 30,000.

Katika kiasi hicho cha fedha, 
20,000 ni  ya ngariba na 10,000 ni 
ya wazee wa kimila, wakati mzazi 
anayemtoa binti yake akeketwe, 
faida yake ni ng’ombe anazopata 
baada ya kuozesha binti .

Kwa mujibu wa  ngariba mstaafu 
Muhabe Marwa, anayeongeza kuwa 
yote ni mateso kwa mtoto kwa binti 
ambaye kama   angeachwa asome 
elimu ingemuokoa.

“Niliacha ungariba baada ya kue-
limishwa na wadau wanaopinga 
ukeketaji wa Hope for Girls and 
Women Tanzania, hivyo tusichoke 
kuelimisha jamii inayokumbatia 
mila hizi potofu, zinazokwamisha 
maendeleo ya mtoto wetu,” anase-
ma Muhabe.

Muhabe anasema, ukeketaji 
unaendelea kwa sasa wakati huu 
ambao shule zimefungwa, kwa 
vile wahusika wanajua mwezi wa 
ukeketaji ambao ni Desemba, hata 
vyombo vya dola vinaujua.

“Kuendelea kwa vitendo vya uke-
ketaji wilayani kwetu ni kutokana na 
kuendekeza mila potofu na tamaa 
ya kutaka kujipatia fedha wa njia 
zisizo halali, ndiyo maana mimi 
nilielimishwa nikaacha,” anasema.

WADAU WA ELIMU  
Ofisa Elimu Sekondari wa Wilaya 

ya Serengeti, Simon Mdaki, anase-
ma, wale wote wanaozingatia Sheria 
ya Elimu namba 25 ya mwaka 1978 
hawawezi kukwamisha maendeleo 
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HABARI DODOMA

Wanaoamini 
pombe inaua
virusi corona 
waonywa
Renatha Msungu, DODOMA

UELEWA mdogo na imani 
potofu ya mlipuko wa ugonjwa 
hatari wa homa ya mapafu 
unaotokana na maambukizo ya 
virusi vya corona (Covid-19), 
maeneo ya vijijini umeleta 
ongezeko la unywaji wa pombe 
kwa imani kuwa inazuia maam-
bukizo hayo.

Akizungumza juzi wakati wa 
mafunzo ya kuwajengea uwezo 
watendaji na wanajamii yaliyo-
tolewa na Shirika lisilokuwa la 
kiserikali la Action Aid, katika 
Wilaya ya Chamwino mkoani 
Dodoma, Mtendaji wa Kijiji cha 
Nzali Benedict Noti, alisema 
katika maeneo ya vijijini watu 
wengi wanatumia pombe za kie-
nyeji kwa kisingizio kuwa inaua 
virusi vya corona.

“Unywaji pombe umeongeze-
ka sana vijijini kwa hofu ya 
kujikinga na corona,” alisema.

Alisema kutokana na mazin-
gira hayo wana kazi kubwa ya 
kuwafikia wananchi ili kubadili 
mtazamo na kuwa waangalifu 
zaidi katika vita dhidi ya corona.

“Serikali inajitahidi kwa 
upande wake kwenye suala la 
kutoa elimu kinachotakiwa ni 
kuendelea kuelimisha wananchi 
kuwa matumizi ya pombe sio 
njia sahihi za kujikinga na co-
rona na wanachotakiwa kufanya 
ni kuchukua tahadhari,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Jukwaa 
la Wakulima Wadogo Wanawake 
Chamwino (JUWWACHA), Janeth 
Nyamayahasi, alisema, lazima 
elimu iendelee kutolewa  vijijini 
ili watu wauelewe ugonjwa na 
kuangalia tahadhari zinazotole-
wa na wataalamu wa afya.

“Elimu iendelee kutolewa 
vijijini kwenye jamii zetu, 
wengi wanaamini ugonjwa huu 
uko mijini, kuna mikusanyiko 
bado inaendelea, watu hawana 
hofu ya ugonjwa mfano wa-
levi wamekuwa wakichangia 
kikombe kimoja cha pombe,” 
alisema.

Utoaji elimu uliozinduliwa 
na Action Aid unafanyika kwa 
pamoja kwa ushirikiano na 
serikali.

Wanachofanya Action Aid ni 
kuwajengea uwezo viongozi wa 
serikali.

Katika mafunzo hayo mweze-
shaji, Dk. Stephen Mwaisombwa, 
alieleza umuhimu wa kufuata ta-
hadhari zilizotolewa na Wizara 
ya Afya na pia haja ya matumizi 
ya nguo za kulinda mtoa hu-
duma (PPE). 

Umaki yasaidia vifaa 
vya corona mil. 6/-

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WATOTO 148 katika baadhi ya kaya 
maskini nchini, wanatarajia kupatiwa 
kadi za bima za afya (NHIF) bure kwa ajili 
ya matibabu na Shirika lisilokuwa la ki-
serikali SACHIA Society ikiwa ni kuunga 
mkono juhudi za serikali za kutoa hudu-
ma za afya kwa wananchi wake.

Hayo yalibainishwa na Mkurugenzi wa 
Utawala wa Shirika hilo, Nsia Paul, wakati 
alipozungumza wakati wa  kutoa kadi 
hizo kwa awamu ya pili kwa watoto 70 wa 
Kata ya Makutupora, jijini hapa juzi.

Paul, alisema mpaka sasa watoto 148, 
wamepatiwa kadi hizo za bima ya afya 
kutoka kaya maskini hapa nchini ikiwa 
ni juhudi za taasisi hiyo kuunga mkono 
juhudi za serikali kutoa huduma hiyo 
kwa watu wake.

Alisema katika idadi hiyo ya watoto 
148, watoto 103 wanatoka mkoani Do-
doma, huku wengine 45 wakitoka Dar es 

Salaam.
Pia alisema taasisi hiyo inafanyakazi 

katika Mkoa wa Pwani kwa kusaidia wa-
toto 28 wanaoishi kwenye  mazingira 
magumu na hatarishi na lengo lao ni ku-
wafikia wengine zaidi katika mikoa min-
gine kutokana na bajeti itakavyoruhusu.

Alisema kutokana na serikali kuham-
ishia makao makuu yake jijini Dodoma 
na Shirika hilo tayari limefungua rasmi 
makao yake makuu jijini hapo ili kuunga 
mkono serikali.

Kadhalika alisema taasisi hiyo ilian-
zishwa kwa madhumuni ya kutoa hudu-
ma bure kwa makundi ya watoto wenye 
umri kati ya miaka saba hadi 17 ambao 
ni yatima, wenye ulemavu wa viungo na 
ngozi.

Wengine wanaolengwa na taasisi hiyo 
ni wenye mtindio wa ubongo, waliotele-
kezwa, wanaoishi katika kaya maskini na 
wasichana waliokosa nafasi ya kujiende-
leza kielimu kwa kushindwa kuhitimu 

elimu ya msingi na sekondari.
Paul alisema shirika hilo limekuwa 

likitoa elimu ya kuwajengea uwezo wa 
uchumi kinamama wa familia za watoto 
waliopewa kadi kwa lengo kuondokana 
na utegemezi wa wafadhili.

Kuhusu kundi la wasichana waliokati-
sha masomo, alisema wamekuwa waki-
jengewa uwezo wa elimu ya ujasiriamali 
ili kujitambua katika kuzalisha mali.

Kwa upande wake Mwakilishi wa Taasi-
si hiyo, Kanda ya Kati Dodoma, Elizabeth 
Kimwage, alisema mkoani hapa wanafan-
yakazi katika Kata ya Makutupora kwa 
sababu ni eneo la nje ya mji na ndipo wa-
napopatikana walengwa wengi.

Kimwage aliitaja mitaa kwenye kata 
hiyo ambayo watoto wake 103 walioka-
bidhiwa kadi na taasisi hiyo kuwa ni Azi-
mio, Vyeyula, Makutupora, Mchemwa, 
Mmbande, Namihanga, Kambarage, Mji 
Mpya na Sekondari.

Watoto kaya maskini 
kupata kadi NHIF bure

“Elimu iendelee kutolewa 
vijijini kwenye jamii 
zetu, wengi wanaamini 
ugonjwa huu uko mijini, 
kuna mikusanyiko bado 
inaendelea, watu hawana 
hofu ya ugonjwa mfano 
walevi wamekuwa wak-
ichangia kikombe kimoja 
cha pombe,” alisema.

Na Paul Mabeja, MANYONI

USHIRIKA wa Mama wa Kikristo (Uma-
ki) wa Kanisa la Anglikana Tanzania, 
umetoa msaada wa vifaa vya kujikinga na 
virusi vya corona vyenye thamani ya Sh. 
milioni sita, kwa familia maskini katika 
Kijiji cha Sukamahela, wilayani Manyoni 
mkoani Singida.

Mratibu wa Umaki, Magreth Massawa, 
alisema msaada huo ni sehemu ya kuun-
ga juhudi za serikali katika mapambano 
dhidi ya virusi vya corona nchini.

Alisema kutokana na vifaa vya kuji-
kinda na maambukizo ya corona kuwa 
na gharama kubwa, wameona Umaki ku-
changishana na kupata fedha kwa ajili ya 
kusaidia familia hizo maskini.

“Barakoa moja yenye kiwango inauzwa 

hadi Sh. 3,000, hivyo kwa hizi familia duni 
zisingeweza kumudu gharama hizi, hivyo 
kushindwa kujilinda na maambukizo ya 
virusi vya corona,” alisema Massawa. Pia, 
wametoa kwa kila mtu kilo tano za unga 
wa sembe kwa ajili ya chakula.

“Watu ambao tumewapatia msaada ni 
zaidi ya 100 kijijini hapa tumetoa ndoo za 
kunawia mikono, sabuni, vitakasa miko-
no, barakoa, lakini tumeona tusiishie 
kutoa vifaa tuu pamoja na elimu, lakini 
tumewapatia chakula ambao ni unga wa 
ugali ili waendele kujikimu katika kipindi 
hichi,” alisema.

Naye Mbunge wa Manyoni Mashariki, 
Daniel Mtuka, alisema kuwa vifaa hivyo 
vimekuja wakati mwafaka kwa kuwa ma-
hitaji bado ni mengi katika eneo hilo.

“Nitoe rai, pia kwa watu pamoja na ma-

shirika mengine watusaidie vifaa hivi ili 
wananchi wetu wanapokuwa wanaende-
lea na majukumu, pia wawe wamejilin-
da,” alisema Mtuka.

Vile vile, aliwataka wananchi kuacha 
kubweteka katika kipindi hiki serikali 
imetangaza kufungua baadhi ya shughuli 
kwa kuwa virusi vya corona bado vipo na 
vinaendelea kuua.

“Nawaomba Watanzania wenzangu 
tusibweteke kwa kufikiri kuwa gonjwa 
hili limepita bali tuendelee kuchukua 
tahadhari zote zinatolewa na wataalamu 
wa afya,” alisema.

Mwakilishi wa Mganga Mkuu wa 
Wilaya ya Manyoni, Dk. Frednand Kutim-
wa, alisema wanaendelea kutoa elimu 
kwa jamii katika maeneo mbalimbali ili 
kujikinga na virusi vya corona.

Mkazi wa Kijiji cha Bahi, mkoani Dodoma, akijenga choo jana, kwa kufunika kwa miti ili kukabiliana na magonjwa ya mlipuko yanayo-
sababishwa na ukosefu wa huduma hiyo muhimu. PICHA PETER MKWAVILA
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HABARI MBEYA

Wakulima 
wadogo 
wapewa 
siri kukua
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAKULIMA wadogo wame-
shauriwa kuzingatia matumizi 
ya teknolojia bora za kilimo 
na kuachana na kilimo cha 
mazoea ili wakue na kuwa 
wakulima wakubwa badala ya 
kuendelea kujiita wadogo.  

Ushauri huo ulitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mkurugenzi 
wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (Tari) Kituo cha 
Uyole, Dk. Tulole Bucheyeki, 
alipokuwa akizungumza na 
teknolojia za kilimo ambazo 
taasisi hiyo imebuni.

Alisema wakulima wana-
takiwa wazalishe kwa kufuata 
utaratibu wanaoelekezwa na 
wataalamu wakiwamo maofisa 
kilimo wa vijiji pamoja na 
wataalamu wanaouza pembe-
jeo za kilimo.

Alisema taasisi hiyo haitaki 
watu kuendelea kujiita wakuli-
ma wadogo wakati teknolojia 
zipo nyingi, na kwa sasa hivi 
wamekuja na teknolojia ya 
kupima udongo na kuwashauri 
wakulima mazao yanayofaa 
kulingana na aina ya viru-
tubisho.

“Kwa sasa serikali inapam-
bana kuingia kwenye uchumi 
wa viwanda ambao unahitaji 
malighafi za kutosha kwa 
ajili ya viwanda vinavyoan-
zishwa, sasa tukiendelea kuwa 
na wakulima wadogo wengi 
haitatusaidia,” alisema Dk. 
Bucheyeki.

Alisisitiza kuwa maofisa 
kilimo wa vijiji wanatakiwa 
kuanzisha utaratibu wa ku-
fuatilia ukuwaji wa wakulima 
kwenye maeneo yao ili kue-
puka kuwa na wakulima ambao 
hawakui kila mwaka.

Alisema wanaendelea kutoa 
elimu kwa wakulima katika 
maeneo mbalimbali kuzalisha 
mazao ya kimkakati kwa ku-
tumia mbegu za kisasa zina-
zozalishwa na taasisi hiyo, ili 
wainuke badala ya kuendelea 
kuwa vile vile huku baadhi 
wakitumia mbegu za kienyeji.

Dk. Bucheyeki alisema 
taasisi hiyo imezalisha mbegu 
mbalimbali za kisasa am-
bazo wakulima wanashauriwa 
kuzitumia ili kuongeza tija 
zikiwemo za maharage, mahi-
ndi, alizeti, maparachichi na 
ngano.

Mtafiti wa zao la viazi mvi-
ringo katika taasisi hiyo, Dk. 
Dolla Mende, alisema katika 
utafiti  wamegundua mbegu 
ambazo zikitumiwa na wakuli-
ma zitawainua kutokana na 
kuzaa vizuri na kukinzana na 
magonjwa pamoja na mabadi-
liko ya hali ya hewa.

Alisema wameshazalisha 
aina 10 za mbegu za viazi na 
kwamba aina zingine zipo kwe-
nye hatua mbalimbali za utafiti 
ili  kuangalia ubora wake na 
kama zitafaa zitasambazwa 
kwa wakulima ili waendelee 
kuzizalisha.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, mkoani Mbeya, Claudia Kitta (wa pili kushoto), akiangalia injini ya boti, iliyotolewa msaada na Mbunge wa 
Jimbo la Kyela, Dk. Harrison Mwakyembe, kwa ajili ya kudhibiti uvuvi haramu katika Ziwa Nyasa, baada ya kukabidhiwa na Katibu wa 
Mbunge huyo, Aman Mwakipesile (wa pili kulia), wilayani humo mwishoni mwa wiki. Kulia ni Mwenyekiti wa Halmashauri ya Kyela, 
Hanta Mwakifuna. PICHA: GRACE MWAKALINGA 

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JUMLA ya matukio 16 ya ukatili wa ki-
jinsia kwa wanawake na watoto mkoani 
Mbeya, yameripotiwa katika kipindi hiki 
cha janga la maambukizo ya ugonjwa 
wa Covid-19 kuanzia Januari hadi Machi, 
mwaka huu.

Taarifa hiyo, iliyotolewa na Mratibu wa 
Chama cha Wasaidizi wa kisheria Mbeya 
(Mbepace), Laiki Ndagile, wakati akizun-
gumza na Nipashe juu ya mwenendo wa 
vitendo vya ukatili wa kijinsia kipindi hiki 
cha janga la corona.

Alisema kwa mujibu wa utafiti, wali-
baini ongezeko la vitendo vya ukiukwaji 
wa haki za binadamu katika kipindi hiki 
ambavyo haviripotiwi popote kwa hofu 
kwamba wakitoka wanaweza pata maam-
bukizo ya corona.

 Alidai hofu hiyo imesababisha makun-
di mbalimbali ya watu wachukue tahad-

hari ya kutotembea ikiwa ni pamoja na 
kwenda kutolea taarifa za uvunjifu wa 
haki katika vyombo vinavyohusika iki-
wamo Mahakama na Polisi.

Alisema   waathirika wa vitendo hivyo 
ni wanawake ambapo kwa takwimu ni 
kwamba jumla ya wanawake 15 na mwa-
naume mmoja walifanyiwa ukatili.

Alifafanua kuwa Wilaya ya Kyela idadi 
ya waliofanyiwa ukatili katika kipindi cha 
kuanzia Januari hadi Machi ni wanne, 
Chunya wawili,  Mbarali wawili, Rungwe 
mmoja na Wilaya ya Mbeya saba.

“Wanawake na watoto ndio waathiriwa 
wakubwa wa ukatili huu wa kijinsia hasa 
kutoka jamii za kifugaji  ambazo zinapa-
tikana wilaya za Mbeya, Mbarali na Chu-
nya,  mbali na hayo ipo hofu kubwa zaidi 
kwa mabinti kutokana na kufungwa shule 
watapata mimba na kuharibiwa mitiririko 
yao ya masomo,” alisema Ndagile.

Ndagile   aliongeza  licha ya kufanya 

utafiti na kubaini idadi  ya wanaofanyiwa 
vitendo vya ukatili, lakini takwa la uvaaji 
wa barakao   na   vitakasa mikono lime-
wafanya waathirika wengi wa vitendo 
vya ukiukwaji wa haki kushindwa kufika 
kwenye vituo vinavyotoa haki kama vile 
Mahakama, Polisi Mabaraza ya Ardhi ku-
tokana na kushindwa kumudu gharama 
za kununua vifaa hivyo.

Alisema vyombo vya kutoa haki vime-
kuwa vikisisitiza kesi nyingi ziwasilishwe 
kwa njia ya maandishi, hali ambayo inasa-
babisha baadhi ya waathirika kushindwa 
kumudu matakwa hayo kutokana na uka-
ta wa fedha ambazo zingetumika  kupata 
huduma ya wakili ili aandike nyaraka hizo.  

Ndagile alisema Mbepace wanaendelea 
kutoa elimu  juu ya athari za vitendo vya 
ukatili kwa kutumia  mitandao ya kijamii 
na redio, na kwamba  wanashirikiana na 
taasisi za dini na kamati zilizoundwa ku-
kabiliana na  corona.

Matukio 16 ukatili kijinsia 
yaripotiwa kwa miezi mitatu 

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ASKOFU wa Kanisa la Tanzania As-
semblies of God  TAG, Jimbo la Mbeya 
Kaskazini, Prof. Donald Mwanjoka, ame-
washauri wanasiasa ambao wanabeza 
hatua ya Rais John Magufuli   kumtan-
guliza Mungu katika mapambano dhidi 
ya   janga la corona badala ya kuutumia 
zaidi ushauri wa kitaalamu.

Prof. Mwanjoka alitoa kauli hiyo juzi 
wakati wa ibada ya shukrani  kwa Mun-
gu baada ya kuwalinda na ugonjwa wa 
Covid-19 kama Rais Magufuli alivyoagiza 
kuwa maombi hayo yafanyike kwa  siku 
tatu.

Alisema maono ya Rais Magufuli kum-
tanguliza Mungu katika vita vya corona   

yamesaidia kwa kiasi kikubwa kuliokoa 
taifa kwa madai kuwa maagizo hayo yal-
itoka kwa Mungu.

“Wakati tunahitimisha ibada ya shukra-
ni kwa Mungu wetu aliyetulinda na janga 
hili, naomba niwasihi Watanzania husu-
sani baadhi ya wanasiasa ambao wana-
beza jitihada za Rais wetu katika kumtan-
guliza Mungu katika vita hivi wanastahili 
toba,” alisema na kuongeza:

“Maana uamuzi wa kiongozi wetu haki-
ka ulikuwa wa ufunuo, sisi watumishi tu-
lifurahishwa na tutaendelea kumuunga.”

Naye Mchungaji wa Kanisa la Pente-
koste lililopo   Mji wa Mbalizi, Angetile 
Mwaiteleke, alisema tangu Aprili 15, mwa-
ka huu Rais Magufuli atangaze maombi 
maalum ya kuliombea Taifa wachungaji 

na mashehe wamekuwa mstari wa mbele 
kufunga na kuomba.

Alisema maombi hayo   yamesaidia 
janga la corona kupungua na kwamba 
wanayo imani siku moja ugonjwa huo 
utaondoka kabisa.

Licha ya kuendelea kumuomba Mun-
gu na kumshukuru alishauri wananchi 
kuendelea kuchukua tahadhari ikiwamo 
kufuata ushauri wa wataalamu wa afya 
kama vile kunawa mikono kwa maji tiriri-
ka na sabuni mara kwa mara na kuvaa 
barakoa.

Nao waumini wa kanisa hilo, walisema 
tangu Rais Magufuli atangaze maombi 
waliendelea kufunga na kuomba kwa saa 
12 ili Mungu asikie kilio chao na kuwae-
pusha na corona.

Askofu aonya wanaombeza Magufuli
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Spika aingilia kati  
waliosimamishwa 
kuvuja mitihani

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SPIKA wa Baraza la Wawakili-
shi, Zubeir Ali Maulid, ameitaka 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu na 
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) 
kufuatilia suala la watumishi wa 
Wizara ya Elimu na kitengo cha 
mitihani ambao wamesimam-
ishwa kazi kutokana na kuvuja 
kwa mitihani ya kidato cha pili.

Zubeir alisema huu ni mwaka 
wa tatu tangu watumishi hao 
waliposimamishwa kazi kwa 
tuhuma hizo, huku suala hilo 
likiwa katika hatua ya uchunguzi 
katika Jeshi la Polisi.

Alisema watumishi hao wanas-
tahiki kujua hatima ya suala lao 
kwa sababu wanaishi na familia, 
na kwamba wanapita katika 
kipindi kigumu cha maumivu ya 
maisha.

‘’Nimesikitishwa na suala 
hilo ambalo limechukua miaka 
miwili, huku bado lipo katika 
Jeshi la Polisi kwa uchunguzi tu 
wakati wafanyakazi hao wakipata 
maumivu ya maisha...naiomba 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu na 
Mkurugenzi wa Mashtaka kulifua-
tilia zaidi ili wajue hatima yao,” 
alisema.

Baadhi ya Wawakilishi wak-
ichangia makadirio ya mapato na 
matumizi ya Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali walisikitishwa 
na suala hilo kuchukua muda 
mrefu, huku haki za watumishi 
hao zikiwa hazijapata ufumbuzi.

Mwakilishi wa Jimbo la Paje, 
Jaku Hashim Ayoub, aliiomba Ofi-
si ya Mwanasheria Mkuu kulipatia 
ufumbuzi suala hilo kwa sababu 
watumishi hao wanapita katika 
kipindi kigumu cha maumivu ya 
maisha.

‘’Mheshimiwa Spika, kwa nini 
suala la waliosimamishwa kazi 
kwa tuhuma za kuvuja mitihani 
limechukua muda mrefu likiwa 
katika ngazi ya Jeshi la Polisi tu 
kwa ajili ya uchunguzi?” Alihoji 
na kuendelea:

“Mheshimiwa, unajua 
tumeshikilia maisha ya watu na 
kuyaweka katika wakati mgumu.”

Mwakilishi wa Chukwani, 
Mwanaasha Khamis, alisema 
familia na wananchi wanaulizia 
suala hilo na kutaka lifikie tamani 
kuhuu uchunguzi wake kwani 
umechukua muda mrefu.

“Tukio hilo limetokea tangu 
mwaka 2018 na hadi sasa wal-
imu hao wamesimamishwa kazi 
kwa ajili ya uchunguzi, ambao 
haujakamilika, sijui kwa nini?” 
Aliuliza.

Kwa upande wake Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Said Hassan 
Said, alikiri suala hilo kuchukua 
muda mrefu, huku likiwa katika 
hatua ya awali ya uchunguzi.

‘’Nakiri kweli hili suala lipo 
muda mrefu katika hatua ya 
uchunguzi, lakini naahidi kuli-
fuatilia zaidi kujua hatima yake,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema kesi za aina 
hiyo zenye kuhitaji mambo mengi 
ili kuthibitisha ukweli wake na 
kufikishwa mbele ya Mahakama, 
zinahitaji ushahidi uliokamilika.

Aidha, alisema haki za wa-
tumishi hao hazitapotea na kama 
wakishinda kesi hiyo watarud-
ishwa kazini na kulipwa haki zao 
zote zinazostahili.

Mkuu wa 
Wilaya 
ya Kaska-
zini B Unguja, 
ambaye ni 
Mwenyekiti 
wa Kamati 
ya Ulinzi na 
Usalama ya 
wilaya hiyo, 
Rajab Ali 
Rajab (kulia), 
akiongoza 
operesheni 
maalum ya 
kuwakamata 
wananchi 
wanaofanya 
biashara hara-
mu ya pombe 
za kienyeji 
katika maeneo 
mbalimbali ya 
wilaya hiyo 
juzi. PICHA: 
RAHMA 
SULEIMAN 

Na Rahma Suleimman, ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la Wawakilishi 
wametakiwa kuendelea kutoa elimu ya 
kupambana na ugonjwa wa corona ka-
tika majimbo ya uchaguzi ili wananchi 
wawe salama na kuendelea na kazi za 
ujenzi wa taifa.

Hayo yalisemwa na Naibu Spika wa 
Baraza la Wawakilishi, Mgeni Hassan 
Juma, wakati akiwakabidhi barakoa am-
bazo zimetokana na fedha walizochanga 
kwa ajili ya kuwasaidia wapigakura wao.

  Alisema Zanzibar imepiga hatua 
kubwa ya kupambana na ugonjwa wa co-
rona kwa sababu wananchi wake wame-
kuwa wakifuata masharti ya kujikinga na 
maambukizo ya ugonjwa huo.

  Naibu Spika huyo aliwataka wawak-
ilishi kuzisambaza barakoa hizo na kuzi-
fikisha kwa wapigakura wao kwa mujibu 
wa malengo yaliyokusudiwa. 

“Barakoa hizi zinatokana na fedha zetu 
tulizochanga kwa ajili ya kuwasaidia wa-

pigakura katika majimbo ya uchaguzi 
kuona kwamba wanakuwa salama na 
maambukizo mapya,” alisema.

Aidha, alisema barakoa hizo pia wame-
wakabidhi wajumbe watatu wa Baraza la 
Wawakilishi wanaotoka katika vyama 
vya upinzani baada ya kutambua mchan-
go wao mkubwa wa kuishauri serikali.

  “Wapo wenzetu wawakilishi watatu 
kutoka katika vyama vya upinzani, am-
bao tumewapa mgao wa barakoa hizo 
ili wakazikabidhi kwa wanachama wao,” 
alisema.

  Wawakilishi hao ni Waziri wa Afya, 
Hamad Rashid Mohamed; Waziri asiye 
na Wizara Maalumu, Juma Ali Khatib 
pamoja na Said Soud.  

Naye Mnadhimu wa Baraza la Wawak-
ilishi aliwapongeza wajumbe wa Baraza 
la Wawakilishi kwa kuonyesha moyo wa 
ujasiri kuchangia mapambano dhidi ya 
ugonjwa huo.

  “Nimefurahishwa sana na juhudi za 
wajumbe wa Baraza la Wawakilishi ku-

toka Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwa 
kukubali kuchangia Sh. milioni 33 na 
kutengeneza barakoa ambazo leo hii 
tunawakabidhi kwenda kutumika kwa 
wapigakura wetu,” alisema.

  Mwakilishi wa kuteuliwa na Rais, 
Juma Ali Khatib, aliwapongeza wajumbe 
wa Baraza la Wawakilishi kutoka CCM 
kwa kuonyesha mapenzi na kutambua 
mchango wa wajumbe kutoka upinzani.

  “Sisi Wawakilishi wa upinzani 
tunawapongeza kwa dhati Wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi kutoka CCM kwa 
kutujumuisha sisi na kutupatia mchango 
wa barakoa ili tuwapelekee wanachama 
wetu katika mapambano ya ugonjwa 
huu,” alisema.

  Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi 
wamechangia Sh. milioni 33 kwa ajili 
ya kutengeneza barakoa ambazo zime-
kusudiwa kusambazwa katika majimbo 
ya uchaguzi ya Wawakilishi Unguja na 
Pemba.

 

Wawakilishi wapewa jukumu 
kuelimisha corona majimboni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

TUME ya Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC) 
imewataka wananchi ambao hawa-
jaorodheshwa katika daftari la kudumu 
la wapigakura kujitokeza ili kutumia haki 
yao ya kidemokrasia kuchagua viongozi 
katika uchaguzi mkuu.

Mwenyekiti wa ZEC, Jaji mstaafu Ha-
mid Mahmoud, alisema hayo wakati 
akizungumza na viongozi wa vyama vya 
siasa.

Alisema Tume imeamua kurudia us-
ajili wa daftari la kudumu la wapigakura 
baada ya kubaini kwamba wapo wa-
nanchi wengi hawajaandikishwa katika 
daftari hilo kwa sababu mbalimbali.

Alizitaja sababu hizo ikiwamo baadhi 
ya wananchi kukosa vitambulisho vya 
Mzanzibari mkaazi ambavyo kwa mujibu 
wa sheria ya uchaguzi ni lazima kwa mtu 
atakayeandikishwa na hatimaye kupiga 
kura.

“Tume inakusudia kuanza zoezi la wa-
pigakura wapya ambao hawakuandik-
ishwa katika awamu ya kwanza Mei 30, 
ambapo wito wetu wananchi kujitokeza 
kutumia haki ya kidemokrasia kupiga 
kura uchaguzi mkuu ujao,” alisema.

Alisema Tume imejipanga kuendesha 
uchaguzi huru na haki na wanachoki-
fanya kwa sasa kuondosha dosari zote 
ambazo zinaweza kusababsiaha malala-
miko katika uchaguzi huo.

Aliwataka watu watakaosajiliwa katika 
kipindi cha awamu ya pili ni wale wali-
ofikisha umri wa kupiga kura miaka 18 
kwa mujibu wa sheria ambao pia wana-
takiwa kuwa na kitambulisho cha Mzan-
zibari mkaazi.

 Baadhi ya viongozi wa vyama vya sia-
sa wameipongeza ZEC kwa kujenga maz-
ingira ya uwazi zaidi ambayo yanatoa 
matumaini makubwa kwamba uchaguzi 
mkuu wa mwaka huu hautakuwa na do-
sari na kusababisha baadhi ya vyama ku-
susia uchaguzi.

Katibu Mwenezi wa Chama cha Ada-
Tadea, Rashid Mshenga, aliitaka Tume 
kuendesha uchaguzi huru ambao utam-
wezesha mshindi halali kushika dola.

ZEC yawaita wananchi 
daftari la wapigakura

HABARI ZANZIBAR
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habari kitaifa

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainabu Telack, akizungumza na madiwani wa Halmashauri ya Mji wa Kahama, ka-
tika kikao maalumu cha Baraza la Madiwani kilichojadili na kujibu hoja za Mkaguzi Mkuu na Mdhibiti wa Hesabu 
za Serikali (CAG). Kushoto ni Katibu Tawala wa Mkoa huo, Albert Msovela na Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, 
Abel Shija. PICHA: SHABAN NJIA

Yasmin Protace, MKURANGA

MKUU wa Wilaya ya Mkuranga   Mkoa 
wa Pwani, Philberto Sanga,  amewaagiza 
watendaji wa kata zote zilizopo katika 
wilaya hiyo kwenda kutoa elimu ya 
afya ya uzazi,   kwa wazazi na walezi wa 
wanafunzi wanaosoma shule za msingi na 
sekondari.

Lengo ni kuwaepusha na mimba zisizo-
tarajiwa hasa kipindi hiki cha mapumziko 
ya kupisha janga la corona.

Sanga aliyasema hayo wiki iliyopita 
wakati wa uwasilishwaji wa taarifa za 
kata za robo ya tatu kwa mwaka wa fedha 
2019/2020.

Alisisitiza kuwa anasikitishwa sana na 

baadhi ya wazazi wanaowaachia watoto 
wa shule kufanya biashara ndogo ndogo 
na wengine kutembea mitaani pasipoku-
wa na kitu cha maana wanacho kifanya 
ambacho kinaweza kuleta tija katika ma-
somo yao.  

Badala yake aliwataka wakae nyum-
bani wakijisomea, huku wakijiepusha na 
vitendo vitakavyoathiri elimu yao baada 
ya shule kufuguliwa.

Aidha, baadhi ya madiwani waliunga 
mkono agizo hilo na kusisitiza ya kuwa 
wazazi wawe makini na watoto wao ili 
kuepusha kuchukuliwa hatua   za kinid-
hamu, na hatimae adhabu za vifungo 
au faini kwa wale wote watakaokwenda 
kinyume cha sheria za malezi ya watoto 

wadogo na wanafunzi.
Pamoja na kupokea  agizo hilo  baadhi 

ya madiwani walimpongeza Naibu waziri  
wa Mifugo na Uvuvi na Mbunge wa jimbo 
la   Mkuranga Mh. Abdallah Ulega, kwa 
juhudi anazozifanya katika kuwaletea wa-
nachi wa Wilaya ya Mkuranga  maende-
leo.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo, Mhandisi 
Mshamu Munde, aliwashukuru wakuu wa 
idara na vitengo kwa juhudi wanazozifan-
ya za kusimamia miradi ya maendeleo, na 
aliwataka kusimamia ubora na viwango 
vya miradi yote inayoanzishwa katika 
wilaya  ili iwe na hadhi chanya kwa jamii 
na maendeleo ya wilaya kwa ujumla.

Watendaji waelekezwa elimu corona

Na Mwandishi Wetu 

SERIKALI imewataka madereva wa mal-
ori nchini kuchukua tahadhari dhidi ya 
virusi vinavyosababisha ugonjwa wa co-
rona  ikiwa ni pamoja na kuhakikisha wa-
nakula vyakula ambavyo vitalinda kinga 
zao za mwili.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, 
aliyasema hayo jana  wakati akizung-
umza na baadhi ya madereva wa kam-
puni mbalimbali za malori zinazosafiri-
sha   mizigo nje ya nchi waliofika katika 
maabara ya Taifa ya Afya ya Jamii iliyoko 
Mabibo jijini Dar es Salam kwa ajili ya ku-
pima virusi vya corona.

Waziri Ummy alisema ugonjwa wa 
corona bado upo ingawa maambukizo 
yamepungua   na kuwataka wananchi 
kufuata maelekezo yanayotolewa na 
wataalamu wa afya   ikiwa ni pamoja 
na kuepuka mikusanyiko isiyokuwa   ya 
lazima, kunawa mikono kwa maji tiririka 
kwa sabuni,  kuvaa barakoa  na kuzinga-
tia umbali wa zaidi ya mita moja kati ya 
mtu na mtu.

“Nimefurahi  kuwaona mko hapa kwa 
ajili ya kupima virusi vya corona kama 
mtakutwa hamna maambukizo ya ugon-
jwa huu mjitahidi kula matunda yaki-
wamo machungwa, mananasi, malimao,   
mboga za majani na   tangawizi hii ita-
wasaidia kinga zenu za mwili kuwa juu. 
Pia muwapo safarini mnapopata nafasi 
msisahau kupiga nyungu,” Waziri Ummy 
alisema.

Kaimu Mkurugenzi wa maabara hiyo,   
Ambele Mwafulango,  alisema pamoja na 
kupima vipimo vya wagonjwa wengine, 
kwa siku wanawapima madereva 200   
walioko mikoani.

“Kuna utaratibu maalum wa kuchuku-
liwa   sampuli ambazo zinatumwa Dar 
es Salaam kwa ajili ya vipimo, majibu ya 
vipimo hivyo yanatoka  baada ya  saa 48 
kama madereva hao  watakutwa hawana 
maambukizo watapewa vyeti ambavyo 
vinatumika kwa siku 14   hii itawasaidia 
kwenda kupeleka mizigo nje ya nchi bila 
ya kupimwa tena katika nchi wanazok-
wenda,” alisema.

Mwafulango alisema kabla madereva 
hao hawajafanyiwa vipimo vya corona, 

wanapimwa joto la mwili na wale ambao 
watakutwa lipo juu hupewa huduma ya 
haraka zaidi ukilinganisha na wale ambao 
joto lao la mwili huwa sawa.

“Madereva ambao tunawakuta hawana 
maambukizo ya ugonjwa wa corona tu-
nawapa elimu ya kujikinga na ugonjwa 
huu wanapokuwa safarini siku zote.

“Katika maabara hii ya Mabibo tuna 
mashine mpya tano ambazo ndani ya saa 
24 zinapima vipimo 1800 hii imetufanya 
kupima vipimo vingi zaidi ukilinganisha 
na   ilivyokuwa katika maabara ya Taifa 
ya Afya ya Jamii iliyoko ofisi za NIMR Dar 
es Salaam ambapo tulikuwa na mashine 
mbili ambazo zilikuwa zinapima vipimo 
300 hadi 400 jambo ambalo lilikuwa li-
nachelewesha utendaji wetu wa kazi,” 
alisema Mwafulango.

Serikali imetenga utaratibu maalum 
kwa ajili ya madereva wa malori wanao-
safirisha mizigo nje ya nchi ambao wana-
fanyiwa vipimo vya ugonjwa wa corona   
kabla ya kusafiri ili kuhakikisha hawana 
maambukizo na kuwaepusha kupata 
usumbufu ambao utajitokeza wanapoku-
wa safarini.

Nyamongo 
kulipwa
fidia ya 
bil. 33/-
Na Timothy Itembe, MARA

ZAIDI ya wakazi 1,639 wa Matongo 
na Nyabichune eneo la Nyamongo 
wilayani Tarime, mkoani Mara 
vitaanza kunufaika na fidia ya Sh. 
bilioni 33.

Fidia hiyo imeanza kulipwa hivi 
karibuni na mgodi wa Barrick North 
Mara ikiwa ni utekelezaji wa maa-
gizo ya Rais John Magufuli aliyoy-
atoa wakati wa ziara yake mkoani 
humo mwaka 2018 na kuagiza 
kulipwa fedha hizo.

Akizungumza wakati wa utoaji fid-
ia na ugawaji wa hundi kwa wakazi 
hao, Waziri wa Madini, Dotto Biteko, 
aliwataka kuhakikisha wenye haki ya 
kulipwa wanalipwa. 

Aidha, ameiagiza Bodi ya Kampuni 
ya Twiga Corporation Limited, ku-
hakikisha inaufungamanisha mgodi 
huo na shughuli za wananchi kiuchu-
mi ili waweze kunufaika na uwepo 
wa mgodi wake.

Pia, aliutaka mgodi huo kuangalia 
na kuzifanyia kazi changamoto za 
kijamii zinazowakabili wananchi wa-
naozunguka mgodi huo zikiwamo za 
maji, barabara na ili kujenga mahusi-
ano mazuri na jamii hiyo.

Kwa upande wake, Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano 
na Mazingira, Mussa Azzan, alisema 
wizara yake imejiridhisha kuhusu 
usalama wa taka sumu na kuongeza 
kuwa mara kwa mara umekuwa 
ukifanyika ukaguzi kuhakikisha maji 
hayo hayaathiri wananchi wanao-
zunguka mgodi huo.

Naye, Naibu Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
Angelina Mabula, alisema utoaji 
fidia umechukua muda mrefu kwa 
sababu wananchi hawakuwa wakitoa 
taarifa sahihi na baadhi kutegesha 
na akatumia fursa hiyo kuwataka 
wananchi kutoa ushirikiano wa kweli 
kwenye masuala yote yanayohusu 
ulipaji fidia.

Kwa upande wake, Meneja Mkuu 
wa Migodi ya Barrick, Hilaire Diarra, 
alisema kampuni hiyo imeanza safari 
mpya ya amani, ufanisi wa pamoja 
kwa maendeleo ya jamii. Alisema 
kwa miaka mingi mahusiano kati ya 
mgodi na jamii hiyo yamekuwa siyo 
mazuri, lakini hivi sasa mgodi huo 
unaamini katika kuyajenga upya.

“Tumetembea miezi minne kufikia 
hapa, makinikia, ushuru, utafiti, 
vibali vya kazi, wafanyakazi wa nje, 
usajili wa jina la Twiga. Nakumbuka 
mara ya mwisho Waziri (Biteko) 
ulikuwa bado ukisisitiza suala la fidia 
liwe historia,” alisema Diarra.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mkuu wa Baraza la Uhifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (Nemc), Dk. 
Samwel Gwamaka, alisema mamlaka 
hiyo inafanyia kazi malalamiko ya 
wananchi wanaozunguka migodi 
sambamba na kukagua iwapo tara-
tibu za mazingira zinafuatwa.

Serikali yawapa hadhari
madereva malori corona



Netanyahu 
avituhumu 
vyombo vya 
sheria kula njama

Mlipuko corona kuwa mbaya zaidi A. Kusini
PRITORIA, Afrika Kusini

RAIS wa Afrika Kusini, Cyril 
Ramaphosa, ametahadharisha 
kuwa hali ya mlipuko wa vi-
rusi vya corona inaelekea kuwa 
mbaya zaidi, wakati akitangaza 
kulegeza masharti ya kubaki ny-
umbani.

Ramaphona alisema zaidi ya 
watu 22,000 wamerekodiwa 
kuwa na maambukizo wiki ili-
yopita na kwamba sharti la ku-
totoka nje halijaondolewa moja 
kwa moja.

Rais huyo alitangaza kuwa 
kuanzia Juni Mosi, masharti 
zaidi yataondolewa.

Ramaphosa alikuwa akizun-
gumza baada ya kampuni ya 
madini nchini humo kusema 
kuwa wafanyakazi 164 katika 
mgodi wa dhahabu karibu na 
mji wa Johannesburg wame-
kutwa na maambukizo ya co-
rona.

Mpaka sasa nchi hiyo im-
ethibitisha vifo vya watu 429 
vilivyotokana na maambukizo 
ya corona. 

Alisema sharti la muda 
wa kurejea nyumbani hali-
takuwapo, biashara zaidi zi-
taruhusiwa kuendelea na shule 
zitafunguliwa.

Marufuku ya biashara ya 

pombe itaondolewa kwa idadi 
maalumu ya mauzo kwa ajili ya 
matumizi ya nyumbani pekee 
na kwa masharti ya siku maal-
umu na saa maalumu.

Rais Ramaphosa alisema 
marufuku ya biashara ya sigara 
itaendelea kuwapo kutokana 
na hatari za kiafya zinazotoka-
na na uvutaji wake.

Pia alisema shule zitafun-
guliwa kwa awamu kwa sababu 
wanazingatia maendeleo ya 
watoto na kizazi chote cha 
watu wanaojifunza hawapaswi 
kuwa waathirika wa kudumu 
wa janga hilo.

“Hakuna mzazi atakayes-

hurutishwa kumpeleka mtoto 
shuleni kama watakuwa na 
wasiwasi kuhusu usalama wao 
shuleni,” alisema.

Rais Ramaphosa amekuwa 
kwenye shinikizo kubwa aki-
takiwa kulegeza masharti ili 
kuufungua tena uchumi.

Hata hivyo, ameutahadhari-
sha umma kuwa hali itakuwa 
mbaya siku za usoni.

“Tutarajie kuwa idadi ya watu 
walioambukizwa itaongezeka 
zaidi na kwa haraka, janga la 
corona Afrika Kusini litakuwa 
baya zaidi kabla ya hali kuwa 
nzuri,” alisema.

Wiki iliyopita, wanasay-

ansi walitahadharisha kuwa, 
kuna uwezekano wa takriban 
watu 40,000 kupoteza maisha 
nchini humo ifikapo mwishoni 
mwa mwaka. 

Mgodi wa Mponeng ni mgo-
di mrefu zaidi kwenda chini 
kuliko mgodi mwingine wow-
ote duniani. Operesheni zake 
ziliathiriwa baada ya watu 164 
kubainika kuwa na maam-
bukizo ya virusi vya corona. 

Wengi kati ya waliobainika 
walikuwa hawaoneshi dalili 
zozote za kuwa na virusi hivyo.

Wote wametengwa, kwa mu-
jibu wa wamiliki wa mgodi, An-
gloGold Ashanti. BBC

Tutarajie 
kuwa idadi 
ya watu 
walioam-
bukizwa 
itaongezeka 
zaidi na 
kwa haraka, 
janga la 
corona Af-
rika Kusini 
litakuwa 
baya zaidi 
kabla ya 
hali kuwa 
nzuri.

Trump apiga marufuku wasafiri wa Brazil

Brazil ni nchi ya pili duniani hivi sasa kwa kuwa na maambukizo mengi ya virusi vya corona baada ya Marekani. 
PICHA MTANDAO
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YERUSALEMU, Israel

WAZIRI Mkuu wa Israel, Benjamin 
Netanyahu, amevishambulia vikali 
vyombo vya sheria vya nchi humo, 
akivituhumu kula njama ya kumuondoa 
madarakani na kujitaja kuwa kiongozi 
imara wa sera za mrengo wa kulia. 

Netanyahu alisema hayo juzi al-
ipofikishwa mahakamani katika kesi 
iliyokuwa ikisubiriwa kwa shauku 
kubwa.  Amekuwa akiandamwa na shu-
tuma za ufisadi kwa muda wa miaka 
mitatu na kesi hiyo iliahirishwa mwezi 
Machi kutokana na janga la corona.

Netanyahu amekuwa Waziri Mkuu 
wa kwanza aliyeko madarakani ku-
fikishwa mahakamani tangu kuundwa 
kwa taifa la Israel zaidi ya miaka 70 
iliyopita. DW

TOKYO, Japan

WAZIRI Mkuu wa Japan, Shinzo 
Abe, amesema hali ya tahad-
hari itaondolewa nchini humo 
kwa sababu taifa hilo limefaulu 
kudhibiti kuenea kwa virusi vya 
corona kwa muda wa miezi miwili. 

Awali, Waziri anayehusika na 
kuupa nguvu mpya uchumi, Ni-
shimura Yasutoshi, alisema jopo la 
ushauri limependekeza amri hiyo 
iondolewe.  

Japan, ambayo ni taifa la tatu 

kiuchumi ulimwenguni imekuwa 
na visa 16,600 vya maambukizi na 
vifo 839. 

Katika bara la Ulaya, nchi kad-
haa za Umoja wa Ulaya, zinata-
rajiwa kulegeza zaidi masharti 
yaliyowekwa ya kukabiliana na 
virusi vya corona. 

Idadi ya maambukizo ya virusi 
vya corona ulimwenguni imefika 
milioni 5.4 huku vifo vikiripotiwa 
kuwa 345,000. Nchini Marekani 
idadi ya vifo imekaribia 100,000. 
DW

Japan kuondoa tahadhari corona

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump, ame-
piga marufuku wasafiri kutoka Brazil 
ikiwa ni katika kupambana na virusi vya 

corona.
Ofisa Habari wa Ikulu ya White House 

mjini Washington, Kayleigh McEnany, 
alisema kuanzia Alhamis wiki hii, watu 
wote wasio raia wa Marekani ambao 

wamekuwa nchini Brazil katika muda 
wa wiki mbili zilizopita, hawataruhusi-
wa kuingia Marekani.

Alisema hatua hiyo ni juhudi ya kue-
pusha maambukizo mapya kutoka nje 
ya nchi.

Marufuku hiyo haitawahusu raia wa 
Marekani wanaorejea nyumbani na pia 
wale wenye vibali vya kudumu vya kui-
shi nchini humo.

Brazil ambayo hivi sasa inavyo 
visa vipatavyo 367,000 vya corona 
na imerekodi vifo zaidi ya 22,000 
kutokana na virusi hivyo, ipo katika 
nafasi ya pili kuwa na idadi kubwa ya 
maambukizo ya corona, ikitanguliwa 
na Marekani.

Licha ya hali hiyo, Rais wa Brazil, Jair 
Bolsonaro anaendelea kuubeza mlipu-
ko wa janga la corona, akishikilia kuwa 
ni mafua ya kawaida. 

Wizara ya Mambo ya Nje ya Brazil, 
ilisema haikuipa umuhimu mkubwa 
marufuku hiyo ya safari ya Marekani, 
ikiitaja kuwa ni mchakato wa kawaida 
wa tahadhari. DW
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BARCELONA, Hispania

BARCELONA haiwezi kumsajili 
nyota wa Inter Milan, Lautaro Mar-
tinez, kwa mujibu wa mshambuliaji 
wa zamani wa ‘Nerazzurri’ hao, Ivan 
Zamorano.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Argentina, Martinez ameripotiwa ku-
waniwa na Barca na wapinzani wao 
kwenye LaLiga, Real Madrid baada 
ya kufunga mabao 18 katika mechi 
33 alizocheza msimu huu.

Inter imeripotiwa kuwa tayari 
kumchukua nyota wa Paris Saint-
Germain, Edinson Cavani kama 
mrithi wake, lakini Zamorano “hana 

shaka” Martinez atabaki pale San 
Siro msimu ujao kutokana na mata-
tizo ya kifedha baada ya mlipuko wa 
virusi vya corona.

“Kwa hakika kabisa natumaini 
Lautaro atabakia Inter. Yeye ni kijana 
mwenye umri wa miaka 22, Cavani ni 
mkubwa kwake kwa miaka 11 na ana 
uzoefu katika klabu kadhaa tofauti. 

“Lakini ujio wa Cavani hauna atha-
ri yoyote kwa Lautaro,” alisema aki-
iambia televisheni ya nchini Mexico 
ya MisionTUDN.

“Barcelona wana matatizo ya kiu-
chumi ambayo hauruhusu kumsajili 
Lautaro, hivyo kwa maoni yangu ata-
bakia, sina shaka kwa hilo.”

LONDON, England 

A
RSENAL imeripotiwa kufun-
gua mazungumzo na wakala 
wa kiungo wa Barcelona, 
Philippe Coutinho ili kumsa-

jili kipindi hiki cha majira ya joto. 
Coutinho alikuwa na mkataba wa 

muda mrefu wa mkopo pale Bay-
ern Munich, lakini miamba hao wa 
Bundesliga wamebainisha kwamba 
hawatamsajili kwa mkataba wa ku-
dumu. 

Maana yake ni kwamba, raia huyo 
wa Brazil atarudi Barcelona mwis-
honi mwa msimu huu, ambako ina-
onekana ni ngumu kwake kupata 
namba kwenye kikosi cha kwanza. 

Coutinho alihamia Nou Camp aki-
tokea Liverpool miaka mitatu iliyo-
pita na ameshindwa kuwa kwenye 
kikosi cha kwanza na anaonekana 
kwamba ataondoka kipindi hiki cha 
majira ya joto. 

Kwa mujibu wa Le10sport.com, 
Arsenal imejitosa kutaka kumsajili 
mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 27, na wamefungua mazungumzo 
na wakala wake, Kia Joorabchian. 

Kocha wa ‘Washikabundi’ hao, 
Mikel Arteta inaaminika kwamba ni 
shabiki mkubwa wa Coutinho, am-
baye anaweza kuwa nguzo kubwa 
kwenye nafasi ya kiungo mshambu-
liaji. 

Boateng 
atumai kubaki 
Bayern
MUNICH, Ujerumani

JEROME Boateng anapanga majaliwa 
yake pale Bayern Munich kuliko kwen-
da sehemu nyingine kumalizia kipindi 
chake cha uchezaji soka, na amemsifia 
Hansi Flick.

Mlinzi huyo amekuwa akihusishwa na 
kuondoka pale kwenye dimba Allianz 
Arena kabla ya Flick kupewa nafasi 
ya ukocha akichukua mikoba ya Niko 
Kovac Novemba mwaka jana.

Mkataba wake unamalizika mwishoni 
mwa msimu wa 2020-21, na mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 31, ana-
hisi kuwa na uhakika kuhusu kumalizia 
maisha yake ya soka Bayern baada ya 
kuwa kwenye mipango ya Flick.

Hilo halikuwapo chini ya Kovac, 
lakini mabadiliko yamekuja tu na sasa 
Boateng hataki kuondoka hapo.

“Kabla ya Hansi Flick, tayari nili-
kuwa nafikiria kuhusu majaliwa yangu. 
Lakini wakati huu najihisi vizuri na nina 
uhakika nitabaki hapa,” alisema Boateng 
akiiambia Welt am Sonntag.

Boateng amekuwa pale Bayern tangu 
alipowasili kutoka Manchester City 
mwaka 2011.

Aliongeza: “Nahitaji kocha anay-
eniamini na safu yake ya benchi la 
ufundi. Nimempata.”

Barca haimuwezi 
Martinez - Zamorano

Arsenal 
yajitosa 
kwa 
Coutinho
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MADRID, Hispania 

REAL Madrid imeweka wazi kwamba, 
kati ya Sadio Mane au Kylian Mbappe 
mmoja wao watamsajili kipindi hiki cha 
majira ya joto. 

Kocha, Zinedine Zidane anahitaji 
kuongeza makali kwenye safu yake ya 
ushambuliaji katika chama lake la ‘Los 
Blancos’ ili kuwa moto zaidi msimu 
ujao na sasa mezani kuna majina 
mawili ya kuanza nayo wakati dirisha 
la majira ya kiangazi litakapofunguliwa.

Majina hayo ni Mane na Mbappe, 
lakini kwa mujibu wa ripoti zilizopati-
kana kutoka Hispania ni kwamba, Real 
Madrid imeamua kuwekeza nguvu yao 
kubwa kwenye kumnasa staa wa Liv-
erpool, Mane na kuachana na Mbappe 
katika uhamisho wa mwaka huu.

Madrid wamegundua kwamba itakuwa 
ngumu kuwashawishi Paris Saint-
Germain na kupata huduma ya Mbappe 
mwaka huu, huku wakiamini kwamba 
kwenye dirisha la uhamisho wa majira 
ya kiangazi la mwakani watampata 
mchezaji huyo kwa dau dogo zaidi.

PSG hawataki kabisa kuzungumza 
kuhusu kumuuza staa wao Mbappe 
kwenda Madrid mwaka huu na sasa 
Zidane amegeuza kibao kwa Mane, 
anayetajwa kuwa na thamani ya pauni 
milioni 131.

Na sasa Madrid wamepanga kum-
chukua Mane mwaka huu na mwakani 
watakamilisha dili la kunasa huduma ya 
Mbappe. Mabosi wa Real Madrid wana-
chokiamini ni kwamba, ni wao tu ndio 
watakaomshawishi Mane kubeba virago 
vyake na kuachana na miamba hiyo ya 
Anfield.

France Football limeshatoa ripoti 
likidai kwamba Mane mwenye umri wa 
miaka 28, amekuwa hana furaha huko 
Anfield baada ya kocha Jurgen Klopp 
kutumia nguvu nyingi kupigania Vir-
gil van Dijk abebe tuzo ya Ballon d’Or 
kuliko yeye.

LONDON, England

M
LINZI wa Arsenal, David 
Luiz  amefichua kwamba, 
hatamalizia soka lake ka-
tika klabu hiyo ya jiji Lon-

don, na kwamba nia yake ni kustaafia 
Benfica ya Ureno.

Luiz mwenye umri wa miaka 33, 
amedai kuwa angependa amalizie 
soka la ushindani akiwa anachezea 
klabu yake ya moyoni Benfica am-
bayo ndio iliyomuibua.

Beki huyo alisema kuwa hawezi ku-
ficha mahaba aliyonayo kwa Benfica 
na anatamani kurejea tena kwenye 
klabu hiyo aliyoichezea kuanzia 2007 
hadi 2011 baada ya kujiunga nayo aki-
tokea Vitoria ya Brazil.

“Siku zote nimekuwa nikisema 
kuwa nitapenda kumalizia maisha 
yangu ya soka pale Benfica.

Katika mpira wa miguu kila kitu 
kinabadilika. Kilicho cha kweli leo 
kinakuwa cha uongo kesho lakini 
kwangu haiko hivyo.

Ninaipenda Benfica. Ndoto zangu 
ni kuwapo kiwanjani nikiwa na rangi 
zao. Kwa yote niliyoishi na kuwaza, 
kwa kile kilichoifanya Benfica kuwa 
maishani mwangu na kwenye his-
toria yangu, kwa kila kitu, Benfica 
ni kubwa kuliko mchezaji yeyote,” 
alisema Luiz.

Luiz ametoa kauli hiyo licha ya 
hamu ya kocha wa Arsenal, Mikel 
Arteta kutamani kuendelea kubakia 
naye klabuni akikoshwa na sifa za 
uongozi alizonazo.

BARCELONA, Hispania

KLABU ya Barcelona imekataa kuondoa uwezekano wa kumsajili 
mlinzi wa kati wa Juventus, Matthijs de Ligt.

Miamba hiyo ya Hispania, sambamba na Manchester United, kwa 
muda mrefu wamekuwa wakimfukuzia Mdachi huyo tangu kwenye 
dirisha la majira ya kiangazi la mwaka jana, lakini Juventus ilishinda 
kwenye mbio hizo za kunasa huduma yake akitokea Ajax. De Ligt 
amecheza mechi 27 tu Juventus msimu huu, lakini kiwango chake 
kimezua maswali na sasa staa huyo anaweza kufunguliwa mlango 
mwishoni mwa msimu ujao.

Barca waliripotiwa kuweka mezani pauni milioni 66 ili kunasa 
saini ya beki huyo mwaka jana, lakini Juventus iligomea ofa hiyo, na 
sasa miamba hiyo ya Nou Camp inapambana kuhakikisha wanam-
nasa Mdachi huyo.

Kikosi hicho cha Quique Setien kimeripotiwa kwamba, kitaingia 
sokoni kusaka beki wa kati mpya kuwapa changamoto Clement 
Lenglet na Gerard Pique, huku Samuel Umtiti akidaiwa kwamba 
atafunguliwa mlango wa kutokea.

Real Madrid nayo ipo vitani kuisaka saini ya De Ligt, licha ya 
kusaini mkataba wa miaka mitano wakati alipotua Juventus Julai 
mwaka jana.

Mane au 
Mbappe 
kutua Real 
Madrid

david Luiz 
kustaafia 

Benfica

Barcelona 
yamkomalia De 
Ligt amrithi Umtiti 



Arsenal kwa Countinho 

KLABU ya Arsenal inatarajiwa kuanza mazungumzo 
na wakala wa kiungo wa kati wa Barcelona, Phillipe 
Coutinho. Mchezaji huyo wa Brazil mwenye umri wa 
miaka 27, amekuwa akicheza kwa mkopo kule Bayern 
Munich, lakini klabu hiyo haiko tayari kulipa paundi 
milioni 105 ili kumsajili.(Le10sport)

Higuan agomewa EPL

MSHAMBULIAJI wa Juventus, Gonzalo Higuain 
mwenye umri wa miaka 32, huenda akarudi Ligi Kuu 
ya England, kwani anawaniwa na Newcastle na Wolves. 
(Express)

Werner asogezewa United

NYOTA wa RB Leipzig Timo Werner mwenye umri wa 
miaka 24, anahusishwa na uhamisho wa kujiunga na Liv-
erpool, na aliyekuwa mchezaji wa zamani wa Manches-
ter United, Owen Hargreaves anahisi kwamba uhamisho 
wa klabu hiyo ya Old Trafford ungekuwa bora zaidi kwa 
mchezaji huyo. (Star)

Jimenez lulu usajili

MSHAMBULIAJI wa Wolves, Raul Jimenez mwenye 
umri wa miaka 29, akiwa na thamani ya pauni milioni 
57, ananyatiwa na Manchester United, Arsenal na Real 
Madrid. (Tuttosport)

Aubameyang atakiwa PSG

KLABU ya Paris St-Germain inafanya mazungumzo na 
Arsenal katika jaribio la kumsainisha mashambuliaji wa 
klabu hiyo, Pierre-Emerick Aubameyang mwenye umri 
wa miaka 30, kwa pauni milioni 34. (Todofichajes)

Juve kuipiku Madrid

JUVENTUS inataka kuipiku Real Madrid katika usajili 
wa mshambuliaji wa Borussia Dortmund, Erling Braut 
Haaland mwenye umri wa miaka 19, katika kipindi cha 
dirisha la majira ya joto kwa kutoa pauni milioni 67. 
(Tuttosport)

Barca kumuuza Dembele

KLABU ya Barcelona iko tayari kumuuza masham-
buliaji wa Ufaransa, Ousmane Dembele mwenye umri 
wa miaka 23, kwa dau la pauni milioni 37. Klabu hiyo ya 
Hispania ililipa pauni milioni 137 kumnunua raia huyo 
wa Ufaransa miaka mitatu iliopita. (Mirror)

Traore kuitosa ofa liver

WINGA Adama Traore mwenye umri wa miaka 24, 
ameshauriwa kuipuuza Liverpool na kubakia katika 
klabu ya Wolves kwa msimu mwingine, ushauri huo 
ukitolewa na mchezaji wa zamani wa Sheffield United, 
Michael Brown. (Star)

Matondo aikataa united

WINGA wa Wales na FC Schalke, Rabbi Matondo 
mwenye umri wa miaka 19, amesema hana mpango 
wa kuondoka katika klabu hiyo ya Ujerumani, licha ya 
kuhusishwa na Manchester United. (Manchester Even-
ing News)

Man City yaitosa Barca

KLABU ya Barcelona imetoa ofa kwa nyota wa Man-
chester City, Nelson Semedo, mwenye umri wa miaka 
26, ikiwa sehemu ya kutaka kumsajili mlinzi wa kulia 
Joao Cancelo mwenye umri wa miaka 25, lakini City ime-
onyesha haina mpango huo. (Marca)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

M
ANCHESTER United 
imegonga ‘ukuta wa 
matofali’ katika jaribio lao 
la kutaka kumwongezea 

muda wa mkopo Odion Ighalo huku 
ikiwa imesalia wiki moja tu kabla ya 
mkataba huo kumalizika.

Klabu ya Shanghai Shen-
hua imekataa maombi ya
 United kuendelea kukaa
 na Ighalo pale Old Traf-
ford kwa miezi mingine 

mitatu na wanamtaka
 mshambuluaji huyo wa

 Nigeria kujiunga nao kwa
 ajili ya maandalizi ya

 msimu mpya wa Ligi Kuu
 ya China, Super League.

Kama United hawataweza kufan-

ya mazungumzo ya haraka, Ighalo 
atarudi katika klabu ya Shanghai 
wakati mkataba wake utakapomal-
izika Jumatatu akiwa ameshacheza 
mechi yake ya mwisho kwa kikosi hi-
cho cha kocha, Ole Gunnar Solskjaer.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 30, ambaye alianza mazoezi 
na kikosi cha United pale Carrington 
wiki iliyopita, angependa kumaliza 
msimu akiwa England baada ya ku-
funga mabao manne katika mechi 
nane kabla ya mlipuko wa virusi vya 
corona.

Lakini Shanghai ndio wenye 
neno la mwisho kuhusu Ighalo, am-
bapo wamempa ofa mpya mchezaji 
huyo wa zamani wa Watford ya 
miaka miwili hadi 2024, huku akiwa 
ameongezewa mshahara hadi pauni 
400,000 kwa wiki.

United ililipa pauni milioni tatu 
kama ada ya Ighalo mwishoni mwa 
Januari na wamekuwa wakichangia 

katika mshahara wake wa pauni 
130,000 kwa wiki, ingawa hajacheza 
kwa miezi miwili na nusu.

Awali mkataba wake wa mkopo 
ulikuwa hadi Mei 31, na Man United 
wanataka kumbakisha Ighalo hadi 
mwishoni mwa Agosti wakati msimu 
wa sasa utakapomalizika, lakini 
Shanghai wamekataa majadiliano ya 
hilo.

Licha ya uvumi kudai kuwa klabu 
hiyo ya nchini China kujiandaa ku-
muuza mchezaji huyo kwa pauni 
milioni 20, mkataba wa kudumu hau-
jajadiliwa.

Hakuna mazungumzo hadi mwan-
zoni kwa dirisha jipya la usajili, am-
balo linatarajiwa kufunguliwa Agosti 
hadi Oktoba.

United imebadilika tangu ujio wa 
Ighalo miezi mitatu iliyopita akirithi 
mikoba ya Marcus Rashford ambaye 
alikuwa majeruhi kutokana na ku-
umia mgongo.

   Wachina wamwongezea mshahara hadi 
pauni 400,000 kwa wiki, wataka...

habari michezo
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United yagonga 
ukuta kwa Ighalo



Na Adam Fungamwango

KLABU ya Ruvu Shooting im-
elalamikia hatua Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kuchezwa kituo kimoja 
na kusema kuwa kimahesabu 
gharama itakuwa kubwa zaidi 
kuliko mfumo ule wa nyumbani 
na ugenini.

Msemaji wa klabu hiyo, Masau 
Mbwire alisema kuwa wao ha-
wakuona ubaya wowote wa timu 
kucheza nyumbani na ugenini na 
hasa kwa upande wa gharama.

“Ikumbukwe kuwa hapa mimi 
nashauri tu kwa sababu serikali 
imeshasema kuwa ligi ni ya vituo. 
Hakuna mtu anayeibishia serikali, 
ikisema imesema. Ila serikali 
huwa inapokea ushauri. Ushauri 
wangu ni kwamba naona kabisa 
kuwa kukaa kituo kimoja gharama 
itakuwa kubwa zaidi kuliko ile ya 
nyumbani na ugenini,” alisema 
Masau na kuongeza:

“Mimi ni mwalimu wa hesabu, 
ni kwamba kwenye Jiji la Dar 
es Salaam hoteli yenye hadhi ya 
chini chumba ni Sh. 40,000 kwa 
siku, huku karibu kila timu ikiwa 
na wachezaji 30 na viongozi kwa 
siku zote ambazo ligi inachezwa, 
chakula cha asubuhi mchana na 
jioni, lakini kwa Dar es 
Salaam ninavyoijua 
hakuna kiwanja cha 
bure, kiwanja cha bei 
rahisi ni laki moja, 
ukijumlisha vyote 
hivyo gharama zi-
takuwa kubwa sana,” 
alisema msemaji huyo.

Alisema kwa idadi ya 
michezo ya ugenini ambayo Ruvu 
Shooting ilibakiza, ingetumia 
gharama ndogo tu kwenda na 
kurejea mkoani Pwani ambako 
ndiko makao makuu ya klabu 
hiyo.

Hata hivyo, serikali imetoa kiasi 
cha pesa kwa ajili ya kupunguza 
gharama kwa klabu za Ligi Kuu, 
Daraja la Kwanza Tanzania Bara 
na la Pili.

Ligi Kuu ambayo ilisimama 
tangu Machi 17, mwaka huu 
kutokana na mlipuko wa virusi 
vya corona, hadi inasimama Ruvu 
Shooting ipo nafasi ya 11 ikiwa na 
pointi 39 kwenye msimamo wa 
ligi hiyo inayoongozwa na Simba 
yenye alama 71 ikifutiwa na 
Azam ikiwa na pointi 54 baada ya 
timu zote kushuka dimbani mara 
28.

Tayari serikali imeruhusu ligi 
hiyo kuweza kurejea kuanzia 
Juni Mosi, mwaka huu baada ya 
kujiridhisha na kupungua kwa 
takwimu za wagonjwa ikiwa ni 
pamoja na kasi ya maambukizo 
ya virusi vya corona kushuka.

Ruvu 
yalalamikia 
Ligi Kuu ya 
vituo
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KLABU zinazoshiriki Ligi Kuu ya 
Zanzibar, zimeiangukia serikali 
zikiomba kusaidiwa gharama za 
kumalizia ligi pindi itakaporuhu-
su michezo kurejea visiwani 
hapa, kutokana na kukabiliwa na 
changamoto kubwa za kifedha. 

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Mwenyekiti wa Klabu za 
Ligi Kuu Zanzibar, Haji Issa Kidali, 
alisema hatua hiyo imefikiwa 
baada ya makatibu wa klabu ku-
kutana na kujadili hatima ya ligi 
hiyo ambayo imesimama kutoka-
na na Ugonjwa wa Covid-19 unao-
sababishwa na virusi vya corona. 

Alisema klabu kwa pamoja ka-
tika maadhimisho yao, zilieleza 
kwa sasa zinakabiliwa na hali 
ngumu ya kifedha, hivyo iwapo 
serikali itatoa tamko la kuende-
lea kwa ligi ni vema Shirikisho 
la Soka Zanzibar (ZFF), liangalie 
namna ya kuzisaidia. 

Kidali alisema klabu zote za 
Ligi Kuu zipo tayari kumalizia ligi 
hiyo ambayo imebakia michezo 
kadhaa endapo zitasaidiwa fedha 
ili kupunguza changamoto ya 
ukata kulingana na ratiba itakay-
otolewa na shirikisho hilo. 

“Tumekaa na klabu zina-
zocheza Ligi Kuu ya Zanzibar, 
klabu zote zipo tayari kumaliza 
msimu, lakini changamoto kub-
wa ipo katika uendeshaji wa timu 
zao kwa kipindi hiki na hii inato-
kana na changamoto ya fedha ya 
kurudi tena katika ligi, huku tuki-
wa na muda mchache kabla ya 
kuingia msimu mpya,” alisema.

Hata hivyo, alisema hatua hiyo 
ya kuomba kusaidiwa pia ina-
tokana na Ligi Kuu ya Zanzibar 
kutokuwa na mdhamini, hivyo 
klabu kutumia gharama zao ka-
tika suala zima la kuziendesha 
timu zao. 

Klabu Ligi 
Kuu Z’bar 
zaiangukia 
serikali

Mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania na nahodha wa Taifa Stars, Mbwana 
Samatta akiwa mazoezini na klabu yake ya Aston Villa kujiandaa kumalizia Ligi 
Kuu ya England iliyosimama tangu katikati mwa Machi kutokana na mlipuko 
wa maambukizo ya virusi vya corona (Covid-19). PICHA: MTANDAO

Na Saada Akida 

H
UKU Serikali ya Tanzania ikiwa 
imeruhusu ligi za soka nchini 
kurejea muda wowote kuanzia 
Juni Mosi, mwaka huu, hofu ya 

kumpata Kocha wao Mkuu, Thierry Hiti-
mana, kabla ya Ligi Kuu kuanza, imetan-
da kwa uongozi wa Klabu ya Namungo.

Ligi Kuu Bara ilisimama tangu Machi 
17, mwaka huu kutokana na mlipuko wa 
maambukizo ya virusi vya corona vina-
vyoendelea kuitesa dunia, lakini Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Dk. John Magufuli, ameruhusu irejee 
baada ya kuridhishwa na kupungua kwa 
maambukizo nchini na kasi ya wagonjwa 
walioambukizwa kupona.

Akizungumza na Nipashe jana, Mwe-
nyekiti wa Namungo, Hassan Zidadu, 
alisema licha ya Tanzania kufungua vi-

wanja vya ndege, bado kwao ni mtihani 
mkubwa kwa sababu ya kocha wao huyo 
kukwama kuja nchini kutokana Rwanda 
kutofungua mipaka.

Alisema kocha wao
 atashindwa kufika mape-

ma kutokana na Rwanda 
kuzuia mtu na vyombo 

vyote vya usafiri kutoka
 mkoa mmoja kwenda 

mwingine kutokana na
 kuendelea kujikinga na

 maambukizo ya virusi vya
  corona.

“Zuio la Rwanda bado linatuumiza 
kichwa kwa sababu kocha wetu anaishi 
mkoa mbali na uwanja wa ndege pia 
hata katika mipaka imefungwa, hivyo 

anatakiwa kusafiri mikoa mitatu hadi 
kufika kupata usafiri.

“Lakini kutokana na zuio hilo, lililom-
kwamisha kurejea mapema, pia hatuja-
jua wanafungua lini, hilo linatuumiza 
kichwa juu ya uwapo wake na kuiwahi 
ligi,” alisema Zidadu.

Alisema tayari timu yao imeanza ma-
zoezi chini ya kocha msaidizi, Mrundi 
Godfrey Okoko ambaye hakwenda 
kwao kipindi cha mapumziko ya co-
rona.

Aidha, alisema wanafanya utaratibu 
wa wachezaji wao wawili, Bigirimana 
Blaise na Sytve Nzigamasabo kutoka 
Burundi waweze kuwasili ndani ya siku 
mbili hizi na kupima afya kabla ya kuji-
unga na wenzao. 

Hadi Ligi Kuu inasimama, Namungo 
ipo nafasi ya nne ikiwa na pointi 50 zili-
zotokana na kushuka dimbani mara 28.

Namungo FC yalia kocha 
mkuu kukwama Rwanda

TUNAREJEA...
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PUMZIKA KWA AMANI...

Aliyekuwa Katibu na Beki ‘kisiki’ wa zamani wa Yanga, Lawrence Mwalusako (kushoto) enzi za uhai wake, 
akimkabidhi Mrisho Ngassa jezi aliposaini kurejea Jangwani Mei 20, mwaka 2013 akitokea kwa mahasimu 
wao, Simba, alipokuwa anacheza kwa mkopo akitokea Azam FC. Mwalusako alifariki jana asubuhi katika 
Hospitali ya Muhimbili. PICHA: MAKTABA

Na Saada Akida 

NI zaidi ya majonzi katika soka la Tanza-
nia, hususan kwa Klabu ya Yanga baada ya 
aliyekuwa Katibu Mkuu na mchezaji wa za-
mani wa timu hiyo na Taifa Stars, Laurence 
Mwalusako kufariki dunia jana asubuhi 
wakati akipigania uhai wake katika Hospitali 
ya Taifa ya Muhimbili alipokuwa amelazwa 
kwa matibabu.

Akizungumza na Nipashe jijini jana, 
msemaji wa familia ya marehemu, Ha-
mis Chande, alisema Mwalusako alikuwa 
akisumbuliwa sana na shinikizo la damu na 
ndio ugonjwa uliosababisha mauti kumkuta 
hospitalini hapo.

Alisema awali alikuwa akiumwa na ku-
pelekwa kutibiwa katika Hospitali ya Sinza 
Palestine kabla ya wiki iliyopita kuhamishi-
wa Muhimbili.

“Baada ya kufika Muhimbili alipelekwa 
Moi, aligundulika kichwani kunavuja damu 
na kuingia katika ubongo na alifanikiwa ku-
fanyiwa upasuaji haraka, lakini hadi umauti 
unamkuta presha haikuwa nzuri kwake,” 
alisema. 

Kuhusu taratibu za mazishi, Chande 
alisema, mwili wa marehemu utasafirishwa 
kesho, Jumatano kuelekea Kyela, Mbeya na 
mazishi kufanyika kesho yake,  Alhamisi.

Kwa upande wa Yanga, iliungana na 
wadau wa soka nchini kumlilia Mwalusako 
kwa Katibu Mkuu wa klabu hiyo, Dk. David 
Ruhago, kueleza kuwa watashiriki kikamilifu 
kwenye msiba huo wa Mwalusako ambaye 
enzi za uchezaji wake alikuwa beki mahiri 
aliyemudu kucheza nafasi zote za ulinzi.

Mwalusako 
alivyozua majonzi 
mazito Yanga

Simba kamili kwa ubingwa

UKurasa  22United yagonga ukuta kwa Ighalo

    Majembe yote ndani, daktari asema 
yamekamilika kwa lolote uwanjani, huku...

Na Mwandishi Wetu

W
AKATI wakitarajia kuanza ma-
zoezi rasmi Jumatano kujiandaa 
na kuhitimisha mechi zao 10 
zilizosalia za Ligi Kuu Bara, 

Daktari wa Klabu ya Simba, Yassin Gembe, 
amesema wachezaji wa timu hiyo wote wako 
‘fiti’ kiafya tayari kuendelea na ligi hiyo ili 
kutetea taji lao.

Kuanza mazoezi kwa Simba
 kunatokana na serikali ku-

ruhusu Ligi Kuu, Kombe la FA, 
Ligi Daraja la Kwanza na la

 Pili kurejea siku yoyote
 kuanzia Juni Mosi, mwaka

 huu baada ya kusimama tan-
gu Machi 17, mwaka huu ku-
tokana na mlipuko wa virusi
 vya corona vinavyosababi-

sha ugonjwa wa Covid-19,
 ambao unaendelea kuitesa

 dunia hadi leo.

kati ya hao atakuwapo nchini Jumatatu 
[jana]. Wengine tunatarajia watakuwapo 
nchini kabla hatujaanza mazoezi,” alisema.

Wachezaji wa Simba waliokuwa makwao 
nje ya nchini ni mshambuliaji Mnyarwanda 
Meddie Kagere, kiungo Mzambia Clatous 
Chama, winga Mkenya Francis Kahata na 
kiungo Msudan Sharaf Eldin Shaiboub.

Hadi Ligi Kuu inasimama, Simba ndiyo 
iliyoko kileleni mwa msimamo ikiwa na ala-
ma 71 baada ya kucheza mechi 28 sawa na 
Azam FC iliyopo nafasi ya pili na pointi zake 
54, tatu mbele ya Yanga inayofuata lakini 
ikiwa nyuma kwa mchezo mmoja.

Hata hivyo, Serikali ya Tanzania imefikia 
hatua hiyo ya kuruhusu ligi hizo kurejea 
baada ya kujiridhisha na kasi ya maam-
bukizo kupungua nchini ikiwa ni pamoja 
na takwimu za wagonjwa walioambukizwa 
virusi vya corona kuendelea kushuka kila 
uchao kutokana na kupona.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 
Gembe alisema amewasiliana na wachezaji 
wote ambao kwa sasa wako mapumzikoni 
kupisha janga hilo la corona, ambao kwa 
sasa wanafanya mazoezi binafsi na kueleza 
hali zao kiafya wote ni nzuri na wapo tayari 
kurejea kufanya mazoezi ya pamoja kabla 
ya ligi hiyo kuanza.

Hata hivyo, alisema wameandaa utara-
tibu maalum wa kuwapima wachezaji wote 
baada ya kurejea kabla ya kuanza mazoezi 
ya pamoja.

“Baada ya wachezaji kurejea mazoezini, 

watapimwa kuangalia hali zao za kiafya ili 
kujiridhisha tena kama kipindi walichoku-
wa mapumziko hawajapata madhara yoy-
ote.

“Nimewasiliana nao wote wako vizuri 
na wanaendelea na mazoezi binafsi huko 
walipo kulingana na programu tulizowapa, 
wakirudi tena tutawapima kujua hali zao 
katika muda waliokuwa mapumzikoni,” 
alisema Dk. Gembe.

Juzi, Ofisa Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo, 
Senzo Mazingisa alithibitisha kuwa kikosi 
cha mabingwa hao watetezi kitaanza ma-
zoezi Jumatano baada ya kumalizika kwa 
Sikukuu ya Eid jana.

Mazingisa alisema wachezaji wote wali-
opo nje ya nchi watawasili ndani ya muda 
kabla ya mazoezi ya timu hiyo kuanza. 

“Wachezaji wetu wote ambao wapo nje 
ya Tanzania, tunawasiliana nao na mmoja 
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