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Fedha na mifugo vyaelezwa 
kichocheo ukeketaji watoto
Na Shaban Njia, TARIME

UTOAJI wa zawadi mbal-
imbali zikiwamo ng’ombe na 
fedha kwa wazazi wanaowa-
fanyia ukeketaji watoto wao  
zimetajwa kushawishi na ku-
sababisha ongezeko la vitendo 
hivyo.

Kutokana na hali hiyo, wa-
nanchi wameiomba serikali 

kushirikiana na wadau ku-
dhibiti matukio hayo ya ukatili 
wa kijinsia yanayovua utu wa 
binti.

Ombi hilo walilitoa katika 
kikao cha kuweka mikakati 
ya kuzuia ukatili wa kijinsia 
wilayani Tarime, mkoani Mara 
kupitia mradi wa “Haki Yangu 
Chaguo Langu”.

Mradi huo unatekelezwa 

Waibua upya hoja
mgombea binafsi
Na Pilly Kigome

WADAU wa demokrasia wameibua upya 
hoja ya mgombea binafsi, wakieleza kuwa 
itaondoa manyanyaso, udhalilishaji na 
chuki.

Akizungumza katika maadhimisho Siku 
ya Demokrasia Duniani yaliyoandaliwa 
na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), yaliyofanyika Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM), mwanasiasa na msomi 
nguli, Prof. Anna Tibaijuka, alisema iwapo  
mapendekezo hayo yatafanyiwa kazi, baa-
dhi ya viongozi watarajiwa wanaokutana 
na manyanyaso ndani ya vyama vyao, 
watasimama katika uchaguzi.

Prof. Tibaijuka alisema Tanzania im-
epiga hatua kubwa katika demokrasia an-
galau kumekuwa na mwamko wa ushirik-
ishwaji wa makundi maalum wakiwamo 
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu 
Tanzania Bara na Visiwani Zanzibar.

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC, Dk. 
Anna Henga, alisema moja ya eneo mtam-
buka katika haki za demokrasia ni ush-
iriki wa wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu katika vyombo vya uamuzi na 
michakato ya kiuchaguzi.

Alisema kwa miaka mingi kama taifa 
kumekuwa hakuna sheria mahsusi zina-
zoainisha utaratibu utakaohakikisha ush-
iriki au kuongezeka kwa makundi hayo 
ukiondoa ule wa viti maalum ulioainishwa 
katika Ibara ya  66 na ule wa wabunge wa 
kuteuliwa na Rais kwa mamlaka aliyope-
wa na Katiba ya Mwaka 1977.

Dk. Henga alisema licha ya kuwapo 
wa mfumo huo, bado kumekuwapo na 
malalamiko ya wadau  kutokana na mfu-
mo huo kuwa na mapungufu, eneo la vija-
na na watu wenye ulemavu bado hakuna 
mfumo wowote wa kisheria unaoainisha 
ushiriki wa kundi hilo katika vyombo vya 
maamuzi.

“Nchi yetu inaelekea kwenye matukio 
makubwa mawili yanayoshabihiana 
na demokrasia, lile la uandikishwaji na 
uboreshwaji wa daftari la kudumu la wap-
igakura na Uchaguzi wa Serikali wa Mtaa, 
hivyo siku hii ni maandalizi kuelekea 
matukio hayo,” alisema.

Balozi wa Norway nchini Tanzania, 
Tone Tinnes, alisema demokrasia ni mhi-
mili mkubwa kwa binadamu na kuomba 
asasi za kiraia vyama vya siasa na serikali 
kuungana kwa pamoja katika kuijenga.

Alisema demokrasia na maendeleo ni 
vitu vilivyofungamana kwa pamoja na 
nchi inapokuwa na uhuru wa kujieleza 
itasonga mbele na kuwa na maendeleo 
makubwa kwa kuwa nchi zote zilizoende-
lea hakukuwa na kuminywa kwa uhuru 
wakujieleza.

Katibu Mkuu wa Baraza la Vijana 
CHADEMA (BAVICHA), Catherine Magige, 
alisema katika ajenda ya maendeleo hu-
wezi kumuondoa mwanamke katika jamii, 
hivyo kumekuwa na changamoto kubwa 
katika kufanya siasa mtu wa jinsia hiyo 
hasa katika vyama vya upinzani kutokana 
na mifumo iliyowekwa katika uchaguzi.

Alisema kuna mambo mengi ambayo 
yanaogopesha hususani kwa wanawake 
na Tume ya Uchaguzi  imekuwa ikifinya 
na kufumbia macho baadhi ya vitendo 
vinavyojitokeza katika uchaguzi huku 
mfumo mzima wa uchaguzi ukiwa hauko 
sawa hasa katika kutumia vyombo vya 
dola vibaya.

Spika wa Bunge na Rais wa Umoja wa Mabunge Duniani 
(IPU), Dk. Tulia Ackson (kushoto), akizungumza jambo na 
Rais wa Armenia, Vahagn Khachaturyan, baada ya kuhiti-
mishwa kwa Mkutano wa 10 wa Wabunge Vijana wa IPU, 
jijini Yerevan, nchini humo, jana. PICHA: OFISI YA BUNGE

‘Amri Nane’ kunusuru Watanzania magonjwa sugu
 Na Romana Mallya

KASI magonjwa yasiyoam-
bukiza imewashtua wadau 
na sasa katika kunusuru tai-
fa kuangamia wamekuja na 
mambo manane waliyoya-
batiza kama ‘amri nane’ ku-
saidia watanzania kuwa na 
mtindo bora wa maisha.

Mwenyekiti wa Chama 
cha Wagonjwa wa Kisukari 
Tanzania (TDA) na Mwe-
nyekiti Shirikisho la Vyama 
vya Magonjwa Yasiyoam-
bukiza Tanzania (TANC-
DA),  Prof. Andrew  Swai, 
aliyataja mambo hayo juzi 
mkoani Dar es Salaam ka-
tika mafunzo waliyoandaa 
kwa waandishi wa habari 
kuhusu magonjwa hayo.

Prof. Swai alitaja la kwan-
za kuwa ni watu wanapaswa 
kuzingatia kila mlo wana-
okula lazima uwe na aina 
zote za vyakula.

“Tunakula kujenga na ku-
pata joto/nguvu na kinga ya 
mwili. Aina tano za vyakula 
ni nafaka, mizizi, ndizi mbi-
chi za kupika, matunda, 
mbogamboga, jamii ya mi-
kunde na asili ya wanyama 
na mafuta,” alisema.

Mtaalam huyo alitaja 
la pili kuwa ni watu wasi-
chakachue vyakula wana-

vyokula kila siku.
“Sukari huharibu meno 

na tatizo la meno kuoza ni 
kubwa, wengi meno yame-
haribika kwa sababu ya 
ulaji wa sukari kwa wingi, 
asali nayo ni sukari wakati 
mwingine huwa tunasahau 
tukifikiria ni salama hapana, 
imejaa sukari kweli. Tukum-
buke vyakula hubadilishwa 
kuwa sukari tumboni, si 
mdomoni.

 Alikumbusha kuwa watu 
wasitumie zaidi ya vijiko 
vitano vya sukari kwa siku 
wala kutumia vyakula au 
vinywaji vilivyoongezwa su-
kari.

“Oksijeni tunayopumua 
huunguza sukari mwilini 
ili tupate joto/nguvu. Jikoni 
moto ukizidi nyama huun-
gua, mwilini sukari ikizidi 
mwili huungua,” alikumbu-
sha. Prof. Swai alitaja jambo 
la tatu kuwa ni watu wasile 
kwa wingi hadi kunenepa, 
huku akielimisha kwamba 
vyakula vyote huweza kune-
nepesha.

Alikumbusha kuwa watu 
wasizidishe kijiko kimoja 
cha chumvi kwa siku kwa 
sababu huongeza msukumo 
wa damu.

“Tumia mafuta kidogo tu 
ya mimea si ya wanyama 

kwa sababu mafuta mengi 
huchangia kuziba kwa mi-
shipa ya damu. Usizidishe 
vilevi kwa sababu huchan-
gua kuharibu ubongo, 
moyo, kongosho na ini na 
matibabu ni gharama,” 
alisema.

Jambo la nne, alilitaja 
kuwa ni watu wapende 
kushughulisha mchana kwa 
sababu huondoa chumvi 
mwilini na kufanya mzun-
guko wa damu usiongezeke, 
hupunguza unene na mson-
go wa mawazo, huimarisha 
misuli/mifupa na kuongeza 
kinga ya mwili.

Alisisitiza kwamba kila 
saa mtu anapaswa kushu-
ghulisha mwili kwa angalau 
dakika tano na kutoa jasho 
kwa angalau dakika 30 kila 
siku.

“Tano, tupumzike usiku 
tulale angalau saa saba ili 
mwili kuweza kujikarabati, 
sita usitamani vya watu, 
ukiwa na tamaa mbaya alafu 
malengo yasipofikiwa hu-
leta msongo wa mawazo na 
kuna uwezekano wa kupata 
kisukari, msukumo wa juu 
wa damu na saratani.

“Saba, epuka tumbaku 
kama tunavyojua tumbaku 
huchangia magonjwa mengi 
na la mwisho chunguza afya 

kila mwaka,” alisema.
Prof. Swai alisema magon-

jwa mengi yasiyoambukiza 
hayana dalili hadi mwili 
umeshadhurika vibaya, 
hivyo ni lazima watu kujen-
ga tabia ya kuchunguza afya 
zao angalau mara moja au 
mbili kwa mwaka ili kujua 
hali zao.

Msaikolojia Tiba na Mta-
alam wa Afya Akili, Isaac 
Lema,   ambaye pia ni ki-
ongozi wa Chama cha Afya 
Akili Tanzania, alisema afya 
ya akili nayo hutakiwa kuc-
hunguzwa kama magonjwa 
mengine.

“Tunapozungumzia afya 
ya mwili na afya ya akili iwe 
bora na nzuri. Hata tukizun-
gumzia afya ya akili mahali 
pa kazi tumegundua watu 
wengi tulianza kazi tukiwa 
na afya bora ya akili, hatu-
kuanza na afya duni ya akili.

“Ukiitafuta hiyo afya bora 
nenda kwenye CV (wasifu) 
yako ulijiandaa. Afya ya 
akili inaruhusu mwonekano 
wako uzungumze na mtu 
unayekutana naye.

“Pamoja na kwamba kuna 
afya tukumbuke kuna chan-
gamoto ya magonjwa, na 
magonjwa yanapokuja afya 
inaweza kubaki bora au ika-
wa duni.

na Shirika la Wanawake 
katika Sheria na Maen-
deleo Barani Afrika 
(WiLDAF) kwa kushiriki-
ana na Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Idadi ya 
Watu  (UNFPA)  kwa 
ufadhili wa serikali ya 
Finland.

Mkazi wa Kijiji cha 
Susuni, Penina Sam-
son, alisema ukeketaji 
hauwezi kwisha kwa 
haraka kwa sababu 
wazazi wenye watoto 
wanapewa zawadi ya 
fedha, kanga, vitenge na 
wakati mwingine mbuzi 
na ng’ombe kama zawa-
di za kumfanyia mtoto 
ukeketaji.

Alisema zawadi hizo 
hutolewa siku ya shere-
he za kuwafanyia ukatili 
mabinti.

Samson alisema ili 
kuondoa tatizo hilo ni 
vema kuwafikia wa-
nanchi wa vijijini na 
kuwaelimisha kuhu-
su madhara yake na 
baadaye kuanza ku-
wachukulia hatua kali 
za kisheria, wazazi na 
walezi wanaoshiriki 
kuendeleza na adhabu 
zao zitangazwe katika 
vyombo vya habari.

Bhoke Marwa alisema 
baadhi yao wamekuwa 
wakiwafanyia ukeketaji 
watoto wachanga kwa 
kurubuniwa na wakwe 

zao na kliniki ya kwanza 
wanapowapeleka hospi-
talini au vituo vya afya, 
anakuwa tayari ame-
shakeketwa.

Mwenyekiti wa Kijiji 
cha Korotambe, Kata ya 
Mwema, Joseph Chacha, 
alisema kumekuwapo 
na unyanyasaji unaom-
batana na udhalilishaji 
wakati wa ukeketaji kwa 
watoto wa kike, kwa ku-
vuliwa nguo mbele za 
watu, kitendo ambacho 
sio sawa na kinapaswa 
kukemewa.

  Mratibu wa Haki 
Yangu Chaguo Langu 
kutoka WiLDAF, Joyce 
Kessy, alisema uundwaji 
wa sheria ndogo katika 
vijiji utasaidia kukabili-
ana kwa kiasi kikubwa 
na tatizo hilo.

Alisema bila kuweka 
sheria zitazowabana, 
wahusika wa ukeketaji 
wataendelea bila ki-
ficho wakiamini wa-
natekeleza mila bila ku-
jua hawatendi haki kwa 
watoto.

Mkuu wa Wilaya ya 
Tarime, Meja Edward 
Gowele, alisema hata 
sita kuwachukulia hatua 
za kisheria wale wote 
watakaobainika kuen-
deleza vitendo hivyo 
katika jamii, kwani vina-
vua utu na udhalilishaji 
wa binti.
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Biteko aonya watu kusaka uongozi kwa fedha 

ACT yataka 
uchunguzi
NFRA malipo 
wakulima

Kiongozi 
mstaafu 
wa Chama 
cha ACT 
Wazalendo, 
Zitto Kabwe 
akihutubia 
mkutano 
wa hadhara 
wa chama 
hicho, 
katika Kata 
ya Ruhuhu, 
Jimbo la 
Ludewa, 
mkoani 
Njombe, 
juzi. PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU

Utata wagubika kifo cha daktari 

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

NAIBU Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Dk. Doto 
Biteko, ameonya watu wanao-
tumia fedha kusaka uongozi 
wakati wa uchaguzi. 

Amesema katika kuelekea 
kipindi cha uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa unaotarajiwa 
kufanyika Novemba, mwa-
ka huu, na Uchaguzi Mkuu 
utakaofanyika mwakani, mtu 
kuwa na fedha isiwe sehemu 
ya  sifa ya kupata uongozi.

Alisema hayo jana wakati 
akifunga maonesho ya saba 
ya kitaifa ya Mifuko ya Pro-
gramu za Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi yaliyokuwa 
yakifanyika mkoani Singida 
kuanzia Septemba 8 hadi 14, 
mwaka huuu.

Biteko ambaye alimwakili-
sha Waziri Mkuu, Kassim Ma-

jaliwa, alisema akitokea mtu 
ambaye hana fedha na hali 
yake ni ngumu kimaisha la-
kini ana  mawazo mazuri ya 
kuwaongoza wananchi kwe-
nye mitaa,kitongozi au kijiji 
wananchi wamchague.

“Sifa ya kuchagua kwa sa-
babu ya mtu mwenye fedha 
naomba isiwe sehemu ya kwe-
nye uchaguzi huu,tuchaguane 
kwa sifa,tusichaguane sababu 
ya ukabila huyu ni Mnyaturu 
mwenzangu au Mnyiramba 
mwenzangu,tuchaguane kwa 
sababu ya uwezo,” alisema.

Alisema wananchi wasi-
fanye kosa kuchagua viongozi 
ambao hawana uchungu na 
maendeleo yao na taifa kwa 
ujumla.

Dk. Biteko alisema ucha-
guzi wa serikali za mitaa si 
uchaguzi mdogo ni mkubwa 
kwa maendeleo ya nchi hivyo 
wachaguliwe viongozi wa-

naojua shida za watu.
“Wewe uliyesoma au wewe 

mwenye takriba ya juu sasa 
usione uchaguzi huu hauku-
husu ni uchaguzi muhimu 
wa kutafuta viongozi wanao-
jua shida za watu kuanzia  
Januari hadi Desemba, kuan-
zia Jumatatu hadi Jumapili 
na kuanzia saa moja asubuhi 
hadi saa moja jioni,” alisema.

Aliongeza kuwa ili serikali 
iwawezeshe wananchi kiu-
chumi lazima kuwe na vion-
gozi ambao wana uchungu 
na maendeleo ya watu am-
bao wakiamka wanawaza tu 
maendeleo.

“Wako madiwani wanahi-
taji viongozi wa serikali za 
mitaa wazuri ambao watabe-
ba shida za wananchi zinaz-
owakabili. Mkichagua  vion-
gozi kwa kuangalia kwamba 
tunaabudu pamoja au ana 
uwezo wa kifesha, mtakuwa 

hamwatendei haki watoto 
wa watoto wenu ambao 
watakuwa wanaamini sifa 
bza kifedha,ukabila na udini 
zimewapa nafasi ya kuwa vi-
ongozi,” alisema.

Biteko alisema mwaka huu 
Mifuko ua Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi imepiga 
hatua kubwa kiuchumi kwa 
kuwafikia watanzania wengi 
zaidi na kuwapatia mikopo 
yenye masharti nafuu.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Halima Dendego, alisema zai-
di ya Sh. bilioni 2.5 ziko benki 
na zitatumika kutoa mikopo 
kwa wanawake, vijana na 
makundi maalum kwenye 
halmashauri za wilaya za 
mkoa wa singida. 

Katibu Mtendaji wa Baraza 
la Uwezeshaji Wananchi, Be-
ing’ Issa, alisema maonesho 
hayo mwakani yatafanyika 
mkoani Mwanza.

Na Vitus Audax

UTATA umeibuka kuhusu 
kifo cha Mganga Mfawidhi wa 
Kituo cha Afya Ulyankulu, Ka-
liua mkoani Tabora, Dk. Dis-
mas Chami, aliyetoweka siku 
11 zilizopita baada ya  mwili 
wake kukutwa porini.

Mwili wa daktari huyo 
umekutwa katika pori huko 
Kaliua, huku pembeni kukiwa 
na dawa mbalimbali za hospi-
talini.

Taarifa zilizosambaa mitan-
daoni mapema jana, zilieleza 
kuwa Dk.   Chami aliondoka 
nyumbani kwake Septemba 
4, mwaka huu, akimuaga mke 
wake kuwa angerejea kesho 
yake.

Hata hivyo, hakurejea na al-
ipotafutwa kupitia simu yake 
hakupatikana na ilipofika Ju-
matano ya wiki hii (Septemba 
11) ilipatikana lakini kila ali-
popigiwa hakupokea.

Taarifa hizo zinaeleza kuwa 
baada ya kutokupokea simu 
muda mrefu, inadaiwa kuwa 
alituma ujumbe mfupi kwa 
mke wake uliosomeka hivi, 
“Nisamehe sana, baada ya da-
kika chache sitakuwa nanyi 
duniani, simamia kila kitu 
nilichokiacha pesa zote zipo 
CRDB bank, simamia watoto 
wasome kwaheri.”

Inaelezwa kuwa baada 
ya ujumbe huo, simu yake 
haikupatikana tena na Jeshi 
la Polisi lilimtafuta bila  
mafanikio na ndipo jana 
mwili wake uliokotwa 
maeneo ya Malolo ukiwa 
umechomwa sindano.

Taarifa hizo zinaeleza kuwa 
pembeni mwa mwili huo 
kumekutwa na dawa mbalim-
bali za hospitalini ambazo zi-
nadaiwa kutumika kujidunga 
au kudungwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Tabora, Richard Abwao, 

alipotafutwa na Nipashe ili 
kuzungumzia tukio hilo simu 
zake ziliita bila kupokewa.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Ulinzi Mkoa ambaye pia ni 
Mkuu wa Mkoa wa Tabora, 
Paul Chacha, alithibitisha 
kutokea kwa tukio hilo na 
kueleza kuwa mganga huyo 
hakuuliwa, bali alijiua mwe-
nyewe kwa mujibu wa taarifa 
za uchunguzi kutoka Jeshi la 
Polisi.

“Yeye mwenyewe aliacha 
ujumbe akimtaka mke wake 
kulinda na kusimamia fa-
milia, hivyo tukio hilo halihu-
siani na kuuliwa.

“Hivyo utaratibu wa vipi-
mo bado unaendelea, lakini 
ujumbe huo wamemkuta nao 
mke wake na kuthibitisha 
hilo.

“Jeshi la Polisi litakuja na 
taarifa rasmi kuhusu ni nani? 
Amekutwa wapi? Na vipimo 
vya kitabibu vinasema nini? 

Kuhusu kilichomkuta yote 
hayo yakiwa tayari umma 
utajulishwa baada ya madak-
tari kufanya postmortem (uc-
hunguzi wa maiti).

Kuhusu madai ya kuwapo 
kwa mgogoro wa kifamilia 
kupitia taarifa za familia yake, 
Chacha alisema kuwa haku-
na mgogoro wowote, kwani 
ujumbe ulioachwa haukuon-
esha.

Mkuu wa Mkoa huyo ali-
sisitiza kwamba suala hilo 
linaendelea kuchunguzwa 
na hadi kufikia leo ( Jumapili) 
majibu yatakuwa yamepati-
kana.

“Ieleweke kuwa hii ni taari-
fa ya mwanzo, kwani polisi na 
madaktari bado wanaende-
lea na uchunguzi, hivyo kama 
kutakuwa na taarifa kamili 
tutazitoa na kuueleza umma, 
ili kuondoa taarifa za upo-
toshaji zinazoendelea,” alise-
ma Chacha.

Na Halfan Chusi

KIONGOZI wa Chama cha ACT-Wa-
zalendo, Dorothy Semu, amemtaka 
Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, na 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) kuichun-
guza Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya 
Chakula (NFRA), ili kujua sababu ya 
wakulima kucheleweshewa malipo 
ya fedha zao.

Semu aliyasema hayo juzi wakati 
akizungumza na wananchi katika 
mkutano wa hadhara uliofanyika 
Handeni, mkoani Tanga, ikiwa ni 
mwendelezo wa ziara ya chama 
hicho.

Baada ya kupokea malalamiko 
hayo kutoka kwa baadhi ya wanan-
chi, Semu alisema kwa ukuaji wa 
teknolojia katika ulimwengu wa sasa, 
inashangaza kuona zinapita mpaka 
siku 14 mkulima hajalipwa fedha zake.

Alisema walitegemea NFRA ingem-
saidia mkulima apate mahali salama 
pa kuuza mahindi yake kwa bei nzuri 
ili afaidike na kilimo chake, lakini 
badala yake wamepokea taarifa ny-
ingi kutoka kwa wakulima mahindi 
namna wanavyonyanyaswa.

“Tuna serikali ambayo haisikilizi 
shida za wananchi, tumesikia Bunge 
linapitisha bajeti,  badala ya kupun-
guza mzigo wa kodi kwa wananchi li-
meenda kuongeza, tulikuwa tunalipia 
kodi ya nyumba Sh. 1,000, sasa hivi 
ni Sh, 2,000 hiki ni kielelezo tosha 
kwamba, umeshindwa kumtoa Mtan-
zania kwenye wimbi la umaskini.

“Ukiangalia maeneo mengi ya vi-
jijini, mambo ni yaleyale hakuna 
umeme, maji, shule, vituo vya afya. 
Hapa Tanga wananchi wamejitolea 
kujenga zahanati, lakini hata ku-
wawekea umeme imeshindikana,” 
alisema.

Semu alisema Tanga inaongoza 
kwa kilimo cha mahindi ikizalisha 
asilimia 65, huku mwaka 2019/20 uza-
lishaji ulikuwa zaidi ya tani 429.

Akiwa mkoani Mtwara, Katibu 
Mkuu wa chama hicho, Ado Shaibu, 
aliwataka wananchi wa Kusini kuwa 
mstari wa mbele kuwafichua watu 
wanao wanyonya katika mazao ya 
ufuta, korosho, na mbaazi ambayo 
yamekuwa yakilalamikiwa mara kad-
haa.

“Msiwe wanyonge, tupeni ush-
irikiano wa watu wanaowanyonya na 
kuwadhurumu haki zen. Nipo tayari, 
acheni uoga, tutawaweka hadha-
rani na hatua zitachukuliwa. Kusini 
imegeuzwa kama chapati, sekta ya 
kilimo inachezewa sana,” alidai.

Shaibu aliahidi  kuendelea kuwa-
tetea na kukataa wizi hadharani na 
kwamba, yupo tayari kifo chake kito-
kane na mapambano ya haki.

Alisema takwa lao ni kila atakayes-
hinda ndio atangazwe sio kiongozi 
mmoja atoe kauli ya aliyeshindwa 
ndio atangazwe.
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HABARI KITAIFA

Mhagama 
azindua
huduma 
saba BMH
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

WAZIRI wa Afya, Jenista 
Mhagama, amezindua 
huduma saba katika 
Hospitali ya Benjamin 
Mkapa (BMH) vikiwamo 
vyumba vya upasuaji 
vinavyotembea ambavyo 
vitaendelea kuimarisha 
huduma za afya kwa jamii 
nchini.

Huduma nyingine ni 
pamoja na kutengeneza 
miguu bandia, miongozo 
ya matibabu, kitengo 
cha huduma kwa wateja, 
maabara maalum, vyumba 
vipya vya   upasuaji, 
miongozo  ya idara ya kutoa 
huduma.

Akizungumza juzi 
katika uzinduzi huo, 
Mhagama aliagiza zitumike 
ipasavyo kwa jamii, huku 
akiwapongeza watumishi 
hospitalini huko kwa 
ubora wa huduma za afya 
wanazotoa.

“ N i n a m p o n g e z a 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali, Prof. Abel Makubi, 
na timu nzima ya watumishi 
wenzake kwa huduma nzuri 
na ufanisi katika kuboresha 
huduma za afya,” alisema.

Waziri Mhagama alisema 
BMH ni hospitali kubwa, 
hivyo inapaswa kuendelea 
kujitangaza kwa kutoa 
huduma bora ndani na nje 
ya nchi.

Kila huduma aliyoizindua, 
alisema  ina kazi maalum, 
na kuagiza watumishi 
kuzitumia vizuri ili uwekezaji 
wa serikali kwenye sekta ya 
afya ufanyike.

Alisema serikali inahitaji 
kuona huduma za afya 
zinatolewa kwa jamii 
ipasavyo kutokana na 
uwekezaji unaofanywa.

Prof. Makubi alisema 
watumishi hospitalini hapo 
wameshirikishwa katika 
kuandaa Standard Operating 
Procedures (SPO) ‘Taratibu 
za Kawaida za Uendeshaji’

“Ninawasifu sana 
watumishi wangu wa BMH 
wameshiriki kikamilifu 
katika kuandaa SPO ambazo 
zitatuongoza katika kutoa 
huduma,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wadhamini ya BMH, 
Dk. Deodatus  Mtasiwa, 
alisema uanzishwaji wa 
hospitali hiyo umetokana na 
muhtasari wa hospitali kama 
saba za India.

“Hata mchoraji wa 
Hospitali hii ni mtanzania 
baada ya kuangalia 
muhtasari wa hospitali 
saba za India,” alisema Dk. 
Mtasiwa.

Waziri wa Afya, Jenista Mhagama (wa tatu kulia), akipokea msaada wa magari maalumu yenye huduma ya upasuaji kutoka 
kwa Mwakilishi wa kampuni ya Sotac ya nchini Uholanzi, Suzanne Holtz, kwa ajili ya Hospitali ya Benjamini Mkapa jijini 
Dodoma, jana.  Wengine ni Naibu Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Laizer Saitori (kulia) na (wa pili kulia) Mkurugenzi Mtendaji 
wa Hospitali hiyo, Prof.  Abel Makubi. PICHA: PETER MKWAVILA 

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Madini, Anthony 
Mavunde,  amewataka 
Watanzania wanaoshiriki katika 
mnyororo wa thamani wa 
sekta ya madini kuchangamkia 
fursa kubwa iliyoko ya ununuzi 
wa bidhaa na utoaji huduma 
migodini.

Amesema kwa mwaka wa 
fedha 2023/24, jumla ya Sh. 
trilioni 3.1 zimetumika katika 
eneo la ununuzi wa bidhaa na 
huduma.

Mavunde aliyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam wakati wa 
hafla ya uzinduzi wa Chama cha 
Watoa Huduma na Wasambazaji 
wa Bidhaa Migodini (TAMISA).

Alisema uwekezaji nchini 
Tanzania katika sekta ya madini 
unakua siku hadi siku na hiyo 
inatokana na mazingira mazuri 
ya uwekezaji yaliyowekwa na 
serikali. 

Alisema chama hicho kitasaidia 
kuwa na sauti ya pamoja katika 
kuwajengea uwezo Watanzania 
na kuwaimarisha ili kuwa  
shindani katika utoaji wa 
huduma na usambazaji wa 
bidhaa migodini.

“Ninatamani sana kuziona 
hizi  Sh. trilioni 3.1 zinabaki 
mikononi mwa Watanzania ili 
kuchochea uchumi wa nchi yetu 
kwa kuanzisha viwanda vya 
kuzalisha bidhaa na huduma 
zenye mahitaji makubwa 

migodini,” alisema.
Waziri Mavunde alipongeza 

TAMISA kwa kupokea na 
kuyafanyia kazi maagizo   yake 
ya uanzishwaji wa chama cha 
watoa huduma na wasambazaji 
wa bidhaa migodini, huku 
akiwaeleza kuwa anaamini 
watakuwa jukwaa zuri la 
mafanikio ya sekta binafsi 
Tanzania.

Mwenyekiti wa TAMISA, Peter 
Kumalilwa,   alisema chama 
hicho kina malengo mahsusi ya 
kuwaleta pamoja watoa huduma 
na wasambazaji wa bidhaa 
migodini, kuishauri serikali 
namna bora ya kuwajengea 
uwezo watanzania kunufaika na 
sekta ya madini na kushirikiana 

na serikali kutatua matatizo 
ya msingi katika suala la  
Local content (maudhui ya 
ndani).

Akitoa salamu za sekta 
binafsi, Mjumbe wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa Taasisi ya 
Sekta Binafsi Tanzania (TPS) 
na Mwenyekiti wa Kongani 
ya Huduma, Octavian Mshiu, 
alipongeza hatua ambazo 
serikali inazichukua kwa sasa 
kuvutia uwekezaji na kukuza 
sekta binafsi nchini.

Aliahidi kuwa TPSF itakuwa 
bega kwa bega na wadau 
wote kuhakikisha watanzania 
wanachangamkia uchumi wa 
madini.

Mavunde awapa mchongo watoa huduma migodoni

Wataka mkazo elimu usajili biashara
Na Vitus Audax, MWANZA

BAADHI ya wafanyabiashara 
kutoka mikoa ya Kanda ya Ziwa, 
wameiomba serikali kupitia 
Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) kuongeza 
mkazo katika kutoa elimu ya 
usajili biashara na kampuni ili 
kurasimisha biashara zao.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti kuelekea kilele cha 
Manesho ya Biashara ya Afrika 
Mashariki yanayoendelea jijini 
Mwanza,  wafanyabiashara hao 
wamesema licha ya huduma 
hiyo kuwa muhimu baadhi 
yao wamekuwa hawaipati kwa 
wakati.

Mmoja wa wafanyabiashara 
hao ,Seraphini Kimaro, 
mmiliki wa kampuni, alisema 
kwa  wafanyabiashara kuna 

mambo mengi wamekuwa 
hawajui kutokana na elimu 
kutokuwafikia, hivyo kuomba 
serikali kuweka jitihada katika 
kuwafikia.

“Kama leo nimepata fursa ya 
kuhuisha taarifa zangu lakini 
huduma hii nimeikosa kwa muda 
mrefu, hivyo tunaomba hata 
ikifanyika kila baada ya kipindi 
fulani lengo liwe ni kuwafikia 
wafanyabiashara na wamiliki wa 
kampuni kwa uharaka,” alisema 
Kimaro.

Salome Nsumba alisema 
awali hakuwa na elimu juu ya 
umuhimu wa usajili wa biashara 
zake hali iliyosababishwa na 
kutokuwa na elimu ya kutosha 
na kuendelea na shughuli zake 
bila kutambulika kisheria.

“Nilipofika kwenye maonesho 
haya nimebaini kuwa suala hili 

ni muhimu na ni vyema litiliwe 
mkazo ili wafanyabiashara na 
wamiliki wa kampuni wengi 
wajisajili na kujua umuhimu 
wake kitaifa na kimataifa.

Kuhusu juhudi zoinazofanywa 
na BRELA kuhakikisha 
wanawafikia wafanyabiashara 
ili kujisajili na kusajili majina 
ya biashara, Ofisa Sheria wa 
Wakala, George Msaki, alisema 
wamekuwa wakipita katika vyuo 
vikuu, mitaani na maonesho 
mbalimbali ili kuhakikisha 
huduma hiyo inawafikia.

“Lakini pia kwa sasa huduma 
zetu zinapatikana kupitia 
mfumo wa kiditali unaoitwa 
‘online registration system 
(ORS) ambao ni rafiki unafikiwa  
kwa njia ya simu za mkononi 
kwa simu janja na komputa,” 
alisema.

Pia alisema mfumo huo 
unarahisisha utolewaji huduma 
hiyo kwa kuhitaji taarifa 
kidogo na kuwa mtu yeyote 
anaweza kuutumia bila kufika  
ofisini kupitia tovuti ya wakala 
au msaada kupitia namba za 
simu zinazotolewa katika tovuti 
hiyo.

Naye Ofisa Leseni wa BRELA, 
Sweetness Madata, alisema kwa 
mtu yeyote ambaye anafanya 
bisahara yoyote ya Leseni ‘A’ 
kama hajatii matakwa ya leseni 
yake kwa kusajili, anakwenda 
kinyume cha sheria.

Aliwataka wafanyabiashara 
wote kutimiza takwa hilo la 
kibiashara ili kufanyabiashara 
zao kwa kujiamini ikiwa ni 
pamoja na kuaminiwa kimataifa 
na wateja wao wote wanaofanya 
nao biashara.
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MATUKIO KATIKA PICHA

Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi na Biashara za Kati wa Benki ya 
Exim, Andrew Lyimo (wapili kushoto), akizungumza wakati wa droo 
ya mwisho ya kampeni ya Tap Tap Utoboe, jijini Dar es Salaam mwis-
honi mwa wiki, iliyokuwa na lengo la kuhamasisha wateja wake, ku-
fanya miamala kutumia simu za mkononi na mtandao. Wengine ni 
Mkaguzi na Mdhibiti kutoka Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanza-
nia, Lucy Katamba (kushoto) na Mkuu wa Idara ya  Masoko na Ma-
wasiliano wa benki hiyo, Stanley Kafu. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Shekhe wa Mkoa wa Dar es Salaam, Omary Kawambwa (wa nne 
kushoto mstari wa mbele), akiwa katika picha ya pamoja na wa-
dau mbalimbali baada ya kukabidhi vifaa maalum vyenye thama-
ni ya Sh Milioni 3, katika Hospitali ya Taifa Muhimbili-Mloganzila, 
Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, kwa ajili ya matumizi ya wag-
onjwa hospitalini hapo.  PICHA: ASHRACK MIRAJI

Katibu Tawala Wilaya ya Serengeti, mkoani Mara, Anjelina Marko (wa tatu 
kulia), akikabidhi moja ya vyerahani vilivyotolewa msaada na Chuo cha 
World Changer Vision Tanzania, kwa wahitimu wa fani ya ushonaji wa chuo 
hicho, mjini Mugumu, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mchuuzi wa nyama choma akitumia toroli kama nyenzo inayomrahisishia 
kutembeza biashara yake ya mishikaki na ndizi, kama alivyonaswa na kam-
era yetu, katika eneo la Makumbusho, Manispaa ya Kinondoni, Dar es Sa-
laam mwishoni mwa wiki. PICHA: SABATO KASIKA

Mafundi wa  mkandarasi wakitengeneza  miundombinu ya maji ya  mvua katika ujenzi unaoendelea wa barabara ya m basi 
yaendayo haraka katika Mtaa wa Azikiwe, katikati ya Jiji la Dar es Salaam jana.  PICHA: IMANI NATHANIEL
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MAONI & UCHAMBUZI

RUSHWA ni adui wa haki, utu na 
heshima ya binadamu, vilevile vi-
tendo vya utoaji na upokeaji rushwa, 
vimekuwa vikileta vilio karibu sekta 
zote, sehemu ya kazi na maeneo 
mengine ya kutolea huduma za ki-
jamii.

Vitendo vya rushwa, kwa namna 
moja au nyingine, vinakwamisha 
shughuli za maendeleo kwa mtu 
mmoja na jamii kwa ujumla, hivyo ni 
wazi rushwa ni adui wa haki, utu na 
heshima ya binadamu.

Kila mwaka Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
anapofanya ukaguzi na kutoa taarifa 
kwa umma, upigaji mwingi wa fedha 
za umma umekuwa ukidhihirika, ka-
tika taasisi za umma.

Nimaamini kushamiri kwa rushwa, 
kuna chimbuko lake ambalo ni mmo-
monyoko wa maadili unaoanzia 
ngazi ya familia hadi taifa. Hivyo, vita 
yake ingefikishwa shuleni, wanafunzi 
wafundishwe somo la maadili.

Mmomonyoko ndio unaozaa 
maovu, ikiwamo kuenea kwa tatizo 
hilo,  katika maeneo mbalimbali na 
kusababisha jamii kukosa haki, huku 
baadhi ya watoaji na wapokeaji waki-
ichukulia kama jambo la kawaida.

Wakati jitihada za kupambana 
nayo zikiendelea, ninadhani sasa ni 
wakati mwafaka wa kuwa na mitaala 
kwa ajili ya somo la maadili, ambalo 
linaweza kusaidia wanafunzi kuitam-
bua rushwa wangali wadogo.

Serikali imepeleka muswada wa 
sheria ya rushwa na kutaka adhabu 
ya faini isiyopungua Sh. milioni mbili 
na isiyozidi Sh. milioni 10 au kifungo 
kisichopungua miaka mitano kwa 
watoaji na wapokeaji wa rushwa.

Hatua hiyo ni nzuri, lakini pia 
ninadhani kwamba, kupitia somo la 
rushwa, wanafunzi wanaweza kujua 
rushwa ni nini, ikiwamo ya ngono, 
fedha na vitu vingine badala ya 
kuisikia tu bila kujua maana yake na 
madhara yake na kujikuta wakijiin-
giza humo.

Wanafunzi wakipata elimu kuhusu 
rushwa na madhara yake, wataka-

Hii inaweza kusaidia vita dhidi 
ya rushwa kwa kizazi kijacho

 Muungwana Lazima Nilonge

Mivutano hii haina tija 
katika ustawi wa amani 
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“WAPIGANAPO tembo ni nyasi ndizo ziumiazo”  msemo huu umezoele-
ka miongoni mwa watu ndani na nje ya Tanzania kuonesha kuwa misug-
uano baina ya wanyama hao ina athari kubwa kwa rasilimali hiyo ambayo 
Mwenyezi Mungu aliumba ili mwanadamu na viumbe vingine waifurahie. 

Pamoja na kwamba imezoeleka hivyo, mwasisi wa taifa la India, Mahat-
ma Gandhi, aliwahi kusema si tu Wanyama hao wapiganapo bali pia hata 
wanapofanya mapenzi. Hiyo ni kutokana na ukubwa wao kwa sababu ma-
tendo yao yoyote, yawe ya amani au shari, yana athari kubwa kwa viumbe 
hai vingine. 

Misemo hiyo inasadifu na hali ya sasa nchini kutokana na mivutano in-
ayoendelea kati ya Jeshi la Polisi na Chama cha  Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA). Katika mvutano huo, Jeshi la Polisi limekionya chama 
hicho kuhusu azma yake ya kuandamana ifikapo Septemba 23, mwaka 
huu, kwa kile kinachoeleza kuwa ni hatua inayotokana na chombo hicho 
chenye dhamana ya kulinda usalama wa raia na mali zao. 

Chanzo hasa cha mpango huo wa CHADEMA kuandamana ni madai 
ya jeshi hilo kushindwa kuchukua hatua dhidi ya matukio ya utekaji na 
mauaji ya wanachama wao wakiwamo viongozi waandamizi.

 Jambo hilo limekuwa kubwa zaidi baada ya Mjumbe wa Sekretarieti ya 
CHADEMA na Msaidizi wa Katibu Mkuu wa chama, Ali Kibao, aliyetekwa 
hivi karibuni na watu wanaodaiwa kuwa polisi wakiwa na bunduki, akiwa 
kwenye basi akienda Tanga na baadaye mwili wake kukutwa eneo la Un-
unio, Dar es Salaam ukiwa umeharibiwa vibaya kiasi cha kushindwa ku-
tambulika. 

CHADEMA kwa muda sasa imekuwa ikidai kuwa baadhi ya viongozi na 
wanachama wake wamekuwa wakitekwa na wengine mpaka sasa hawa-
julikami kama wako hai au wamekufa. Kutokana na hali hiyo, CHADEMA 
imetoa muda hadi tarehe hiyo kwa jeshi la Polisi kuweka bayana waliko 
wanachama na viongozi hao vinginevyo watachukua hatua ya kuanda-
mana. 

Kutokana na kauli na kusudio hilo la CHADEMA, Jeshi la Polisi kupitia 
msemaji wake, Naibu Kamishna (DCP) David Misime, limetoa tamko na 
kupiga marufuku maandamano hayo huku likionya kuwa mtu yeyote ata-
kayeandamana atachukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria. Tamko hilo la 
Misime limesababisha CHADEMA kuibuka na kusema azma yao ya kuan-
damana iko pale pale. 

Kwa ujumla, mivutano hiyo kati ya polisi na CHADEMA haileti afya kwa 
ustawi wa amani, umoja, upendo na mshikamano pamoja na ustawi wa 
demokrasia nchini bali inaashiria uvunjifu wa amani na kugharimu mai-
sha ya Watanzania. 

Rais Samia Suluhu Hassan, baada ya kutekwa na hatimaye mwili wa 
Kibao kupatikana, alitoa kauli na kuagiza uchunguzi wa kina ufanyike 
na apewe majibu haraka. Kauli hiyo imewaamsha baadhi ya viongozi wa 
CHADEMA na wadau kwamba jambo hilo ni gumu kwa sababu wanaope-
wa kazi ya kuchunguza wanadaiwa kuwa ni wahusika wa matukio hayo, 
likiwamo lile la Kibao.

Aidha, Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Balozi Dk. Em-
manuel Nchimbi, alizungumza na wahariri na waandishi wa vyombo vya 
Habari akieleza msimamo wa chama chake kwamba wanaunga mkono 
kufanyika kwa uchunguzi huo. 

Tangu aingie madarakani, Rais Samia amekuwa akisisitiza umuhimu 
wa Watanzania, vikiwamo vyama vya siasa, kumaliza tofauti zozote kwa 
njia ya mazungumzo kupitia falsafa yake ya 4R. Jambo la utekaji wa watu 
na wengine kukutwa wamepoteza maisha halileti taswira nzuri kwa Tan-
zania, hivyo halina budi kumalizwa na wadau wote bila kujali imani na 
itikadi zao. 

Kwa mantiki hiyo, ni vyema kama kuna dukuduku lolote kuhusu agizo 
la kuchunguzwa kwa utekaji na mauaji hayo, kuna umuhimu wa watu ku-
kaa meza moja na kuzungumza njia ipi nzuri. Badala ya kulumbana au 
kutunishiana misuli.                                

Na Sabato 
Kasika

Wakati 
jitihada 
za ku-
pamba-
na nayo 
zikien-
delea, 
ninadha-
ni sasa ni 
wakati 
mwa-
faka wa 
kuwa na 
mitaala 
kwa 
ajili ya 
somo la 
maadili, 
ambalo 
linaweza 
kusaidia 
wa-
nafunzi 
kui-
tambua 
rushwa 
wangali 
wadogo.

pokuwa watu wazima wataende-
lea kuichukia, kwani watakuwa 
wameshajua madhara yake tangu 
wakiwa shuleni.

Hivyo, si vibaya ukawekwa 
mkakati wa kuanzisha somo hilo 
kwa shule za msingi hadi juu ili 
wanafunzi wapate elimu kuhusu 
rushwa, kwani ni miongoni mwa 
mambo ambayo yanachangia 
mmomonyoko wa maadili.

Ninaunga mkono juhudi mbalim-
bali ambazo zimekuwa zikifanywa 
za kupambana na rushwa, iki-
wamo za kuanzisha klabu za wap-
inga rushwa shuleni, ili wanafunzi 
wapate elimu ya madhara ya tatizo 
hilo mapema.

Hatua hiyo ni nzuri kwa sababu 
inaweza kuaandaaa wanafunzi 
kupinga rushwa wangali wadogo 
hata pale wanapokuwa watu wa-
zima wanaendelea kupamba nayo 
kwa manufaa yao na ya taifa kwa 
ujumla.

Wakati vita hii ikiendelea, suala 
la kuwa na somo la maadili ninad-
hani ni la muhimu, kwani linaweza 
kusaidia wanafunzi kutambua 
mambo mbalimbali yanayohusi-
ana na maadili mema.

Kama nilivyoeleza awali, taarifa 
za kila mwaka za CAG,  zimekuwa 
zikionyesha upigaji mwingi wa 
fedha za umma, hivyo ni muhimu 
kuwapo mikakati mbalimbali ya 
kuwaandaa vyema wanafunzi iki-
wamo kupitia somo la maadili. 
ambalo ninaamini lina manufaa 
makubwa.

Kwa kawaida, viongozi na wa-
tumishi bora wa umma, huanda-
liwa tangu mwanzo, hivyo kuan-
zisha somo la maadili shuleni 
linaweza kusaidia pia kuandaa 
viongozi watakaoleta manadiliko 
chanya ya maendeleo ya nchi.

Utaratibu wa utoaji wa elimu 
kuhusu madhara ya rushwa ku-
tolewa kuanzia shule za msingi, ni 
mtazamo unaolenga kuhakikisha 
rushwa inaondolewa nchini kuan-
zia sasa na hata baadaye.
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Watanzania wakiyajua haya, 
watajua haki zao na kuzidai 

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

N
IANZE kwa kum-
pongeza Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa 4R 
na mahubiri yake ma-

zuri kuhusu haki. Tunawaomba 
watendaji waitafsiri kwa viten-
do falsafa hiyo ya 4R kwa kuten-
da kinachohubiriwa. Yasibaki  
kuwa maneno lakini vitendo ni 
tofauti.

Hakuna shaka kabisa kuhusu 
nia ya dhati ya Rais Samia kuta-
ka Watanzania kutendewa haki.  
Ana nia njema na thabiti kutaka 
Watanzania wapate haki zao la-
kini baadhi ya watendaji wake 
ndio wanamwangusha.

Haki hailetwi kwenye kisa-
hani cha chai bali ni stahili na 
stahiki inayopaswa kutolewa 
bila kuiomba na ikitokea haki 
haikutolewa au haikutendeka,  
haiombwi   bali inapaswa ku-
daiwa. Sasa mtu ukiwa hujui 
haki yako, huwezi kudai kitu 
usichokijua.

Nikimwangalia na kusikiliza 
kauli zake kuhusu haki, kuse-
ma la ukweli kabisa Rais Samia 
ana nia njema ya dhati kutoka 
moyoni mwake kuhakikisha 
Watanzania wanatendewa haki. 
Haya mambo ya ajabu ajabu 
yanayotokea ni uzembe na ud-

haifu wa baadhi ya watendaji 
wake. Tunamshauri Rais Samia 
awe mkali kama Nyerere kwe-
nye ukiukwaji wa haki. Katika 
hilo ahakikishe hakuna Mswalie 
Mtume.

Nimekumbushia haki kutoka-
na na kilichotokea hadi kifo cha 
huyu Mzee Ali Kibao wa Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA). Kada huyu 
na mjumbe wa sekretasrieti ya 
CHADEMA , ameuawa kwa 
sababu wananchi hawajui 
haki zao. Kama Watan-
zania wangekuwa wana-
jua haki zao Mzee Kibao 
asingekubali kukamat-
wa na watu ambao ha-
watambuliki.

Kwa maana hiyo 
kama Watanzania 
wangekuwa wanajua 
haki zao, dereva wa basi 
la Tashrif asingekubali 
kusimamishwa na watu 
wasiotambulika. Pia 
dereva wa Tashrif an-
gekuwa anajua ile tiketi 
ya abiria, ni mkataba wa 
kisheria wa kumshusha 
abiria wake kituo ali-
cholipia, dereva ana wa-
jibu wa kisheria, haki ya 
ulinzi, kuhakikisha us-
alama wa abiria wake na 
mali zake kwenye buti la 
gari yake. 

Mali pekee ambayo ni wa-
jibu wa abiria ni mzigo wake wa 
mkononi anaoingia nao ndani 
ya basi, ndiyo “abiria chunga 
mzigo wako”. Jukumu  la abiria 
kufika salama anakokwenda, 

dereva wa basi ana wajibu wa 
kisheria kumfikisha huko. 

Watanzania wangekuwa wa-
najua haki zao, abiria tu wa 
kawaida, akiwamo aliyekaa 
siti namba moja ya basi hilo, 
ambaye ni askari wa usalama 
barabarani, alikuwa na uwezo 
wa kuwabaini majambazi hao 
kuwa si askari polisi wa kweli na 
kuwahamasisha abiria wengine 
wote wasikubali abiria mwen-

zao atekwe.
Aidha, Watanza-
nia wangezijua haki 
zao, wangejua polisi 
haruhusiwi kumkamata 
mtu yeyote bila kwanza 
kujitambulisha yeye ni 
nani na ametokea kituo 
gani kwa kuonesha ki-
tambulisho cha polisi.

Kadhalika, Watan-
zania wangejua haki 
zao, wangejua mtu 
anayekamatwa ana haki 
ya kusoma namba ya 
kitambulisho na kui-
hakiki namba ya askari 
polisi kwenye mfuko 
wa kushoto wa nguo 
ya polisi.  Wakija polisi 
ambao ni askari kanzu, 
hawa hawana sare, 
hivyo hawavai namba.  
Hawaruhusiwi  kum-
kamata mtuhumiwa bila 

kuandamana na polisi wenye 
sare. 

Mtu yeyote kabla hajakamat-
wa, mkamataji lazima awe na 
waranti au kibali cha kumkama-
ta (arrest warrant) na lazima 
aripoti ofisi ya serikali ya mtaa 

husika.   Aoneshe  ‘arrest war-
rant’ atasindikizwa na mtendaji 
wa mtaa kuja kukukamata.

Baada ya polisi kujitambu-
lisha kwa kuonesha kitambul-
isho, kitu cha pili ni kuonyesha 
‘arrest warrant’ na kukwambia 
unakamatwa kwa kutuhumiwa 
kwa kosa gani?  

Polisi kabla hajamkama mtu 
anatakiwa kumweza haki zake 
ikiwamo haki ya kunyamaza 
kimya, chochote utakachosema 
kinaweza kutumiwa kama usha-
hidi mahakamani, na haki ya 
kuwakilishwa na mwanasheria. 
Baada yah apo polisi hao wata-
waeleza hao mashuhuda wa-
nakupeleka kituo gani ili ndugu 
zako wakufuatilie.

Mtuhumiwa ukifikishwa kit-
uoni kabla hujaandikishwa 
maelezo, unaaelezwa haki zako 
ikiwamo haki ya kuwakilishwa 
kisheria (legal representation).

Haki hizi zikifundishwa kwa 
wananchi, ‘watu wasiojulikana’ 
watapungua na watabaki tu 
wale wa ‘pyu pyu’ kama wa Tun-
du Lissu.

Sote tunajua kwa kauli na ma-
tendo, Rais Samia ana nia thabiti 
na ya dhati watu wapate haki 
zao na amekuwa akilihubiri 
hili kwa maneno na vitendo na 
kuanzisha vitendo, kikosi kazi, 
tume ya haki jinai.

Kwenye kikosi kazi, Watanza-
nia walitaka tufanye mabadiliko 
madogo ya katiba ili haki zilizo-
porwa kinyume cha Katiba zir-
udishwe. Hili  Rais Samia hajali-
tendea haki lakini abebadili 
sheria ya uchaguzi na tume ya 

uchaguzi.
Watanzania wametaka Tume 

Huru na Shirikishi ya Uchaguzi. 
Rais Samia ameibadilisha jina 
kutoka Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC0 na kuiita jina jipya  
Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
(INEC) lakini tume bado ni ile 
ile!. 

Watanzania hawakuomba 
jina la tume bali ibadilishwe 
iwe ni Tume Huru na Shirikishi 
ya Uchaguzi na si kubadilishwa 
jina lakini tume bado ni ile ile, 
watu bado wale wale na uch-
aguzi utaendelea kusimamiwa 
na makada kindakindaki wa 
chama kimoja kwenye kofia za 
wakurungezi wa halmashauri.

Watanzania walitaka sheria 
mpya ya uchaguzi yenye kutoa 
haki sawa kwa wote na uwanja 
sawa wa uchaguzi kwa sababu 
sheria ikiyokuwapo ilikuwa ba-
tili inayokwenda kinyume cha 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Tumeletewa  she-
ria mpya ya uchaguzi yenye 
ubatili ule ule uliobatilishwa 
na Mahakama Kuu ya Tanza-
nia kwa kwenda kinyume cha 
Katiba.

Rais Samia, Watanzania tu-
nakupenda, tunakukubali, tu-
nakuomba mahubiri yako ya fal-
safa yako ya 4R yasiwe mahubiri 
tu. Naomba  wasisitize watenda-
ji wako watekeleze kwa vitendo.

Mungu Akubariki uyaweze 
yote katika Yeye

Mungu Ibariki Tanzania
Paskali
+255 754 270403

Naibu Waziri awafunda wanajopo 
wa kada ya afya, asisitiza uadilifu
Na Lusungu Helela, 
 ARUSHA

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Deus  
Sangu, amewataka wanajopo 
la usaili kuwa waadilifu na 
kutenda haki huku akisititiza   
ajira   ni suala la usalama wa 
nchi.

Sangu alitoa kauli hiyo juzi 
jijini hapa wakati akizun-
gumza na wataalamu kutoka 
kwenye taasisi mbalimbali za 
serikali ambao wamechaguli-
wa kuwa   wanajopo wa kue-
ndesha usaili wa mahojiano 
ya ana kwa ana kwa   wasail-
iwa wa kada ya afya unaende-
lea katika mikoa mbalimbali 
nchini.

Alisema serikali imejipanga 
kuhakikisha   haki inatende-
ka   kwa kila msailiwa ili ata-
kayeshinda ashinde kwa haki 
na atakayeshindwa ashindwe 
kwa haki.

Sangu alitumia fursa hiyo 
kutoa rai kwa wanajopo hao 
kutanguliza mbele maslahi ya 
taifa huku akionya yeyote ata-

kayethubutu kuvuruga zoezi 
hilo atakuwa ameingia kwe-
nye matatizo makubwa

‘’Tunatafuta vijana wataka-
oingia serikalini katika utumi-
shi wa umma si chini ya miaka 
25 na wengine wenye umri 
mdogo mpaka miaka 30. Kwa  
hiyo tukifanya makosa tuka-
peleka vijana wasio na sifa, 
uadilifu na mengineyo, hivyo  
tutalighalimu taifa kwa zaidi 
ya miaka 25,” alisema.  

Kutokana na hali hiyo, 
Sangu aliwataka wasaili hao 
kujiepusha na tabia ya kupen-
delea na pale inapotea jambo 
la kujadiliana, wajikite katika   
kutenda haki.

“Tunataka haki itendeke na 
ionekane imetendeka kwa wa-
sailiwa wote “ alisisitiza Sangu. 

Alisema  kwa mujibu wa 
Sera ya Ajira Toleo la Pili la 
mwaka   2008, inaelekezwa 
kuwa ajira zote zipatikane 
kwa ushindani .

‘’Maombi yamekuwa mengi 
sana   kati ya nafasi 12,000 
zilizotangazwa za kada ya 
afya,   zaidi ya vijana 47,000 
wameomba huku kwenye 

walimu vijana walioomba ni   
200,000 kati nafasi za ajira za 
ualimu  11,015 zilizotangazwa, 
hivyo hakuna njia nyingine 
ya kupata watumishi pasipo 
kushindanisha,’’ alibainiosha. 

Alisema kwa sasa vijana 
wengi wamemaliza vyuo na 
wako mtaani lakini kutokana 
na bajeti  na hali ya Uchumi, 
serikali haiwezi kuwa na ba-
jeti ya kuajiri vijana wote wali-
omaliza vyuo

Hata hivyo, alisema seri-
kali imekuwa ikifanya jiti-
hada kubwa na katika kipindi 
chake cha miaka mitatu, am-
etoa vibali vya zaidi ya ajira 
100,000 ambayo ni idadi 
kubwa katika kipindi hicho 
kulinganisha na miaka mitano 
iliyopita

Naye Kaimu Katibu wa Sek-
retarieti ya Ajira katika Utumi-
shi wa Umma, Mhandisi Sam-
uel Tanguye, alisema usaili 
huo umeshirikisha watalaamu 
mbalimbali lengo likiwa ku-
hakikisha   vijana watakaopa-
tika katika machakato  huo ni 
wenye weledi watakaolisaidia 
taifa

11 jela miezi sita kwa 
kuingia nchini bila kibali
Na Halima Ikunji, TABORA

WAHAMIAJI haramu 11 kutoka 
nchini Burundi wamefikishwa 
katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Mwandamizi wa Wilaya 
ya Tabora kwa kosa la kuingia 
nchini bila ya kuwa na kibali na 
kuhukumiwa kwenda jela miezi 
sita.

Awali, akisoma hati ya mashi-
taka Wakili wa Serikali ,Upendo 
Frolian, alidai  mahakamani 
huko kuwa washtakiwa hao ni 
raia  kutoka  Burundi waliingia 
nchini bila ya kuwa na kibali cho-
chote.

Washitakiwa hao ni Leonard 
Ndovegwa, Sinzingayo Simon, 
Issaka Silvery, Ndagishimana 
Etien, Alex Sado, Nzoiliki Yobu, 
Fedrick Patrick, Nizikimana  
Hilali, Nyiyongele Levelie Mbi-
gilimana Sylvesta na Nyongabo 
Jamali.

Wakili kutoka Ofisi ya Uhamia-
ji, Allan Sayi l, alidai kuwa washi-
takiwa hao walikamatwa katika 
stendi kuu ya mabasi yaendayo 
mikoani wakiwa wanaelekea 
Mbeya na wengine wilayani Kali-

ua wakielekea katika mashamba 
ya Tumbaku.

Sayi aliiomba mahakama itoe 
adhabu kali ili iwe fundisho kwa 
wengine wenye dhamira kama 
hiyo la kuingia nchini bila ya 
kuwa na vibali.

Washitakiwa wote 11 baada ya 
kusomewa shtaka hilo, walikiri 
kutenda kosa hivyo kuhukumiwa 
kwenda jela miezi sita.

Baada ya kusikiliza pande zote 
mbili, Hakimu Mkazi Mwandam-
izi wa Wilaya ya Tabora, Sigwa 
Mzige, aliwatia hatiani washtaki-
wa hao kutokana kuingia nchini 
isivyo halili na kuwahukumu 
kwenda jela miezi sita.

Hata hivyo, alisema watuhu-
miwa hao wanaweza kulipa faini 
ya Sh. 500,000 kila mmoja kama 
mbadala wa adha ya kwenda jela 
huku akiwaeleza kuwa haki ya 
rufani iko wazi kwa mshitakiwa 
ambae hakuridhika na uhamuzi 
huo.

Washitakiwa wote walipele-
kwa jela kuanza kutumikia ki-
fungo chao baada ya kushindwa 
kulipa faini hiyo iliyotolewa na 
mahakama ili kuwaweka huru.

Hakuna 
shaka 
kabisa 
kuhusu nia 
ya dhati ya 
Rais Samia 
kutaka Wa-
tanzania 
kutendewa 
haki.  Ana 
nia njema 
na thabiti 
kutaka 
Watanza-
nia wapate 
haki zao 
lakini 
baadhi ya 
watendaji 
wake ndio 
wanam-
wangusha.
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Tamasha la utamaduni Ruvuma 
na fursa kedekede za kiuchumi 
 Na Mwandishi Wetu

U
TAMADUNI ni kiele-
lezo cha jamii na taifa 
lolote duniani. Bila uta-
maduni hakuna taifa 

lililo hai. Utamaduni ndio huto-
fautisha jamii moja na nyingine 
na taifa moja na lingine. 

Kutokana na ukweli huo, 
nchini Tanzania makabila 
mbalimbali na mikoa huandaa 
matamasha ya utamaduni wa 
makabila kulingana na jiogra-
fia za mikoa ambayo makabila 
yanayohusika yanatoka. 

Ruvuma ni moja ya mikoa 
ambayo hufanya tamasha kila 
mwaka na safari hii ni la tatu 
kitaifa kufanyika mkoani humo. 
Shamrashamra  za tamasha hilo 
zinaendelea kupamba moto 
huku Rais Samia Suluhu Hassan 
akitarajiwa kuwa mgeni rasmi 
kwenye ufunguzi utakaofanyika 
Septemba 20, mwaka huu na 
kutamatika Septemba 23. Mak-
abila mbalimbali yataonesha 
utamaduni wao. 

Wakazi wa mkoa huo wame-
onesha shauku kubwa ya kush-
iriki tamasha hilo ambalo wa-
nalielezea kuwa litakuwa la 
aina yake kwa kuwa  pamoja na 
mambo mengine mbali na faida 
zingine litasaidia kuchochea 
shughuli za kiuchumi za mkoa 
huo.

Tito Mbilinyi, maarufu kama 
Mwilamu, anasema anashukuru 
sana kwa kuwa ugeni utakaoku-
ja Ruvuma utasababisha manu-
faa makubwa ya kiuchumi kwa 
wananchi wa mkoa huo.

“Hili tamasha sisi wafan-
yabiashara litatupa manufaa 
makubwa. Kwenye  nyumba 
za kulala wageni, mama lishe, 
mwenye teksi atanufaika uge-
ni ni mkubwa watu zaidi ya 
5,000 si mchezo, tunawaomba 
viongozi wa mkoa wetu wawe 
wanatutengenezea fursa kama 
hizi,” anasema.

“Rais Samia ni msikivu sana 
anatujali sisi watu wa sekta bi-
nafsi kwa sababu zile changa-
moto ambazo tunakutana nazo 
tukimwambia huwa anazitatua 
haraka sana. Tunamshukuru 
sana na tunamkaribisha sana 
Ruvuma.

“Sisi ndio tunajidai kuwa tu-
nalisha mikoa mbalimbali na 
mataifa mengine yenye uhaba 
wa chakula. Hili tamasha lita-
tusaidia sana kuinua uchumi 
wetu. Wananchi  wajitokeze 
kwa wingi kutumia fursa ya 
tamasha hili,” anasema.

  Upendo Hosia ambaye ni 
mdau wa hoteli mkoani humo, 
anasema taarifa ya ujio wa Rais 
Samia wamezipokea kwa fu-
raha sana na watahakikisha wa-
natumia fursa hiyo kuuwezesha 
mkoa huo kunufaika kiuchumi.

Anasema uchumi wa mkoa 

huo umekuwa ukiimarika siku 
hadi siku kutokana na kupita 
magari makubwa ya mizigo 
yanayochukua shehena ya 
mizigo kusafirisha maeneo 
mbalimbali.

“Nikiwa kama mama tunam-
pokea kwa mikono miwili. Wa-
nawake  wa mkoa huu tumeji-
panga kumpokea na atafurahi 
kuona utamaduni wa mkoa wa 
Ruvuma. wafanyabiashara 
na wananchi nawaambia kitu 
kimoja kwamba ujio huu ni 
muhimu na fursa kwa sababu 
ugeni huo utaleta maelfu ya 
watu,” anasema.

Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Ruvuma, 
Mary Makondo, 
anasema lengo 
kuu la tama-
sha hilo ni 
k u o n e s h a 
na kuhifa-
dhi urithi wa 
u t a m a d u n i 
wa makabila 
m b a l i m b a l i 
ya Tanza-
nia, hasa 
y a l e 
y a n a y -
o p a t i -
k a n a 
k a t i k a 
m k o a 
w a 
R u -
v u -
ma.

Anas-
ema tamasha 
hilo linatoa jukwaa kwa jamii 
kushiriki na kuonesha muziki 
wa kitamaduni, ngoma, sanaa, 
mavazi ya kitamaduni, vyakula 
vya asili, mila na desturi za jadi.

Kwa mujibu wa Makondo, 
tamasha hilo lina umuhimu wa 
kijamii, kiutamaduni na kiuchu-

mi kwa kuwa litasaidia kuonge-
za hamasa ya kulinda na kuenzi 
urithi wa kitamaduni, huku pia 
likiwavutia watalii wa ndani na 
nje ya nchi.

Anasema mara nyingi 
washiriki kutoka mikoa mingine 
ya Tanzania na hata nje ya nchi, 
hushiriki tamasha hilo, hivyo 
kuleta mchanganyiko wa uta-
maduni wa jamii mbalimbali.

Tamasha la Taifa la Uta-
maduni ni tukio linaloendelea 
kuimarika na kushamiri nchini 
Tanzania, likiwa na lengo kuu 

la kuadhimisha, kuenzi, na 
kuhifadhi urithi wa kitamad-

uni wa taifa.
Anasema tamasha 

hili hufanyika kila 
mwaka, likiwakuta-
nisha Watanzania ku-
toka mikoa mbalim-

bali na wageni wa 
k i m a t a i f a 

kwa ajili ya 
k u s h e r e -

h e k e a 
u t a -

mad-
u n i 

w a a s i l i 
wa nchi. Kwa 
miaka mingi, 

tamasha hili limekuwa kiini cha 
kushirikisha, kujenga na kui-
marisha mshikamano wa kitaifa 
kwa kupitia sanaa na mila za 
kitamaduni.

MALENGO YA TAMASHA
Tamasha la Taifa la Utamadu-

ni lina malengo kadhaa makuu 

ambayo yamekuwa yakiimari-
sha umuhimu wake kwa taifa. 
Kwanza kabisa, lengo kuu ni 
kukuza na kuenzi urithi wa kita-
maduni wa Tanzania. Katika 
mazingira ya utandawazi na 
mabadiliko ya kijamii yanayo-
tokea kwa kasi, tamasha hili 
linachangia kwa kiasi kikubwa 
katika kuhakikisha kuwa des-
turi, mila, na sanaa za asili zina-
dumishwa. Kwa njia hii, vizazi 
vijavyo vina nafasi ya kujifunza 
na kujivunia tamaduni zao.

Pili, tamasha hili linatoa juk-
waa kwa wasanii wa ndani ku-
onesha kazi zao, ikiwa ni pamo-
ja na ngoma za asili, michezo ya 
jukwaani, muziki wa kitamadu-
ni, na sanaa nyingine za kiasili 
kama vile uchongaji, ususi, na 
uchoraji.

 Hii inatoa nafasi kwa wasanii 
hawa kupanua soko lao na pia 
kujifunza mbinu mpya kutoka 
kwa wenzao, hivyo kukuza tas-
nia ya sanaa nchini.

Tamasha hilo pia linasaidia 
kuimarisha umoja wa kitaifa 
kwa kuwaleta pamoja watu ku-
toka kabila, dini, na maeneo 
mbalimbali ya nchi na linaimar-
isha mshikamano miongoni 
mwa Watanzania.

Utamaduni ni chombo 
chenye nguvu kinachoweza 
kuunganisha jamii, na kupitia 
tamasha hili, Watanzania wa-
napata fursa ya kuona na kush-
iriki katika tamaduni tofauti, 
hivyo kuongeza uelewa na hes-
hima kwa tofauti zao.

MAUDHUI NA SHUGHULI 
Tamasha la Taifa la Uta-

maduni linajumuisha shughuli 
mbalimbali zinazowakilisha 
utofauti na utajiri wa urithi wa 
kitamaduni wa Tanzania.

Muziki wa kitamaduni ni seh-
emu muhimu ya tamasha hili, 
ambapo vikundi vya muziki 
kutoka makabila mbalimbali 
huonyesha ngoma na nyimbo 
za jadi, zikiambatana na ala za 
muziki za asili kama vile ngoma, 

filimbi, na zeze.
Aidha, maonyesho ya mavazi 

ya kitamaduni yanachukua 
nafasi ya kipekee na makabila 
tofauti huonyesha mavazi yao 
ya kipekee yanayowakilisha 
utambulisho wao wa kitamad-
uni na hiyo husaidia kuhifadhi 
mitindo ya mavazi ya asili am-
bayo ina umuhimu mkubwa 
katika historia ya Tanzania.

Maonyesho ya sanaa za 
mikono pia ni sehemu muhimu 
ya tamasha hili kwani wasanii 
wa kiasili huonyesha kazi zao 
za mikono kama vile uchongaji 
wa vinyago, ususi wa vikapu, 
na uchoraji wa picha za asili. 
Haya ni maonesho ya ubunifu 
wa hali ya juu unaowakilisha 
ustadi wa wasanii wa kiasili wa 
Tanzania.

Michezo ya jukwaani pia ni 
sehemu nyingine maarufu ya 
tamasha na hizi  ni pamoja na 
maigizo ya hadithi za kale za 
kitamaduni, michezo ya sara-
kasi, na michezo ya kuigiza 
inayojikita katika masuala ya 
kijamii.

Michezo hii hutoa elimu kwa 
hadhira juu ya maisha, maadili, 
na mafunzo ya kitamaduni, 
huku pia ikiburudisha.

 UMUHIMU KWA JAMII
Tamasha la Taifa la Uta-

maduni limekuwa na manufaa 
makubwa kwa jamii ya Kitan-
zania. Kwanza, linatoa ajira 
kwa wasanii na wafanyabiasha-
ra wa sanaa za mikono.

Wasanii hupata fursa ya 
kuuza kazi zao kwa hadhira 
kubwa, ikiwa ni pamoja na 
watalii na wageni wa kimataifa 
wanaoshiriki tamasha na hiyo 
huchangia kukuza uchumi wa 
ndani na kusaidia wasanii wa 
asili kuimarisha mapato yao.

Pili, tamasha hili linasaidia 
katika kuimarisha utalii wa kiu-
tamaduni nchini na watalii ku-
toka mataifa mbalimbali huvu-
tiwa na utajiri wa kitamaduni 
wa Tanzania, hivyo tamasha 
hili linakuwa kivutio kikubwa 
kwao.

Utalii wa kiutamaduni 
unachangia kwa kiasi kikubwa 
katika mapato ya nchi, na tama-
sha hili limekuwa na mchango 
mkubwa katika sekta hiyo.

Aidha, tamasha hili linaimar-
isha utambulisho wa kitaifa na 
heshima kwa utamaduni kwani 
watanzania wanaposhiriki 
na kushuhudia tamaduni zao 
mbalimbali, wanapata fursa ya 
kutambua thamani ya urithi 
wao na hivyo kuwa na fahari ya 
kuwa sehemu ya jamii ya Kitan-
zania.

Tamasha hilo pia husaidia 
kupunguza migogoro ya kikabi-
la kwa kuhamasisha umoja na 
mshikamano kupitia kushere-
hekea utofauti wa utamaduni.



SEPTEMBA 15, 2024

Maajabu ya asali 
kwenye ngozi

Mbinu za kununua nyumba 
kwa gharama nafuu

MAISHA NI NYUMBA

Ukurasa  13

Ukurasa  12

HARUSIHARUSI

Ukurasa  15Ukurasa 14

VITO VINAPENDEZA

Wakati wa baridi



JUMAPILI SEPTEMBA 15, 2024
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510

M
TOTO Juma na rafiki yake John walikuwa 
wakitembea pembeni ya barabara wakielekea 
shambani. Wakati wakikaribia shambani, Juma 

alimuona ndege akipaa angani huku akiyumbayumba 
kwa madaha.Juma alifurahi sana na kuanza kumuuli-
za rafiki yake.

Juma: Ona yule ndege anaruka kwa furaha
John: Nimefurahi baba kasema ukimuona ndege 

ana furaha atakuwa na makinda.
Juma: Kwani ndege sawa na mnazi una makinda?
John: Hapana ila watoto wa ndege wanaitwa mak-

inda na sio mnazi.

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuelimishane 
juu ya maisha yalivyo 
kila uchao. Ndoa nyingi 

zinakufa mapema kutokana na 
msingi mbovu wa malezi. Hebu 
tafahari haya nitakayoeleza 
hapa upate majibu.

Kuzaa ni tofauti ni malezi 
na matunzo ni tofauti na ku-
lea. Kulea ni kuongoza, kulea 
ni kuelekeza, ni kumuandaa 
mtoto wako. Na aliyepewa ju-
kumu la kulea ni mwanamke. 
Mwanamume halei bali anatoa 
matunzo.

Kinamama ni walezi wa 
mabinti na vijana. Kwenye fa-
milia zetu tunaangalia mama 
si tu jamii inayotuzunguka. Na 
shetani akitaka kuua familia 
atamtumia mwanamke.

Atampumbaza ili atoke kwe-
nye nafasi yake ya ulezi. Atasa-
hau ya kwamba hao watoto wa-
napaswa kuongozwa na yeye, 
anasahau kwamba yeye ana wa-
jibu wa kulia na kupiga magoti 
kwa ajili ya watoto wake. Maana 
hata maandiko ya Mungu ya-
nasema msinililie mimi, jililieni 
ninyi na watoto wenu.

Mwenye wajibu wa kulia kwa 
ajili ya watoto ni mwanamke! 
Ila adui hupambana kumtoa 
kwenye nafasi yake kama mlezi 
kwani anafahamu ana wajibu. 
Dunia inazungumza kwamba 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Dada wa kazi ni mama bora kuliko binti yako!

S
EPTEMBA 11, mwaka huu, 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Freeman 

Mbowe, alitangaza maandamano 
ya kudai uhai wa wanachama na 
viongozi mbalimbali wa chama 
hicho waliopotezwa.

Bila kujali athari zitakazoji-
tokeza, amenukuliwa akisema 
hadi  kufikia Septemba 21, 2024 
wanatarajia waone hatua za watu 
kuwajibika, kuwarejesha wali-
otekwa na viongozi kadhaa kujiu-
zulu.

La sivyo! kama hawatochuku-
liana hatua wenyewe kwa we-
nyewe, basi wao kuanzia Sep-
temba 23 katika Jiji lote la Dar es 
Salaam, kila kata kila mtaa, wawe 
tayari kwa maandamano makub-
wa.

Wakati Mbowe akiweka msima-
mo huo, Jeshi la Polisi kupitia kwa 
msemaji wake,  Naibu Kamishna 
(DCP) David Misime, limesema 
kwa hatua hiyo waliyofikia, wana-
jiuliza na wanaendelea kufuatilia 
na uchunguzi kwa nini CHADE-
MA inataka kuwatoa kwenye reli 

ya hatua za kiupelelezi zinazoen-
delea?

Hatua hiyo ni baada ya Rais na 
Amiri Jeshi Mkuu, Samia Suluhu 
Hassan, kuelekeza au kuagiza 
vyombo vya uchunguzi, vifanye 
uchunguzi kisha wawasilishe 
taarifa kwake.

Polisi wanadai Mbowe anawa-
hamasisha wananchi wa mkoa 
wa Dar es Salaam wa kata na 
mitaa yote kuingia barabarani la-
kini pia anaendelea kuhamasisha 
wananchi wa kanda mbalimbali 
nchini, kukutana Dar es Salaam 
ili kuungana na wakazi wa jiji hilo 
kuingia barabarani kuanzia Sep-
temba 23.

Aidha, DCP Misime anasema: 
“Ikumbukwe kuwa mara kadhaa, 
viongozi na wafuasi wa chama hi-
cho wamekuwa wakipanga kurat-
ibu mikakati mbalimbali na kutoa 
matamshi yenye lengo la kutaka 
au la kuleta vurugu nchini ili ku-
haribu amani ya nchi yetu kwa 
sababu wanazozijua wenyewe.

“Kutokana na taarifa hiyo, Jeshi 
la Polisi nchini, linatoa onyo kwa 
viongozi wa chama hicho kua-

cha kuendelea kuhamasisha wa-
nanchi kujihusisha katika uhalifu 
huo, na yeyote atakayeingia bara-
barani atakabiliwa vilivyo kwa 
mujibu wa sheria za nchi.

“Kwa maana hiyo, maandama-
no hayo yamepigwa marufuku. 
Jeshi la Polisi linatoa katazo kwa 
yeyote aliyealikwa, kuelekezwa 
kufika Dar es Salaam kutoka mkoa 
wowote ule kwa ajili ya maanda-
mano hayo asithubutu kufanya 
hivyo, kwani maandamano hayo 
ni haramu na hayatafanyika.”

Akaenda mbali zaidi akisema: 
“Mtu asipoteze muda na gharama 
yake. Jeshi la Polisi linaendelea 
kutoa rai kwa wananchi wapenda 
amani kutokubali kurubuniwa, 
kudanganywa au kushawishiwa 
kwa namna yoyote ile kushiriki 
katika maandamano hayo na 
badala yake waendelee kushiriki-
ana na Jeshi la Polisi kutoa taarifa 
za viashiria vyovyote vya uvunjifu 
wa amani.”

Wakati huo huo, Katibu Mkuu 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Dk. Emmanuel Nchimbi, amese-
ma chama hicho kinalaani utekaji 

Ukisikia usije mjini ndiyo hii ya Mbowe na Polisi
na mauaji nchini humo. Dkt 
Nchimbi amesema mauaji ya hivi 
karibuni ya kiongozi wa CHADE-
MA, Mohammed Kibao, ni jambo 
la kusikitisha na linatia hofu kwa 
wananchi.

“Taifa linapita kwenye mti-
hani wa hofu miongoni mwa wa-
nanchi, na hatuwezi kulipuuza 
hilo. Mtu yeyote anayehatarisha 
usalama wa raia, mtu yeyote ama 
kikundi kinachotekeleza ma-
tendo ya utekaji hawawezi kuwa 
na nia njema na CCM,” alisema 
Nchimbi.

Akiliita ni genge la watekaji we-
nye nia mbaya. Nchimbi amedai 
kuwa matendo ya utekaji yana-
fanya na watu wenye nia mbaya 
ya kufarakanisha taifa. “Jambo la 
utekaji na mauaji linatoa taswira 
mbaya kwa CCM. Hivyo hatuwezi 
kuunga mkono.”

Nchimbi, amasema tayari ma-
tendo hayo yanafanya raia wasiwe 
na imani na polisi, na ameonya 
hilo likendelea litaathiri usalama 
na ustawi wa nchi kwa ujumla.

  “Ni muhimu sisi pamoja na 
wapinzani kushirikiana ili tusi-

wape genge la watekaji ushindi. 
Genge linataka kutufarakanisha.”

Kiongozi huyo anasema CCM 
inaunga mkono kauli ya Rais 
Samia Suluhu Hassan, kutaka 
uchunguzi ufanyike. “Niseme 
kuwa CCM imekerwa kweli kweli 
na jambo hili… Genge hili la wa-
tekaji linaweza kuwa popote, 
ndani ya CCM, polisi au hata 
CHADEMA. Muhimu ni kuacha 
uchunguzi wa kina ufanyike, na 
majibu yake yapatikane ili hatua 
zichukuliwe.”

Kuhusu hoja ya CHADEMA ya 
kutaka uchunguzi uongozwe na 
makachero kutoka mashirika 
ya kijasusi ya kimataifa kama 
Scotland Yard ya Uingereza, Dk. 
Nchimbi anasema CCM itaiunga 
mkono serikali kama itaona 
umuhimu wa kushirikisha ma-
shirika ya kimataifa.

• Godfrey Mushi, ni 
Mwandishi Mwandamizi 
wa  Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini. Anapatikana kwa simu 
namba 0715 545 490 au barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com

mwanamke akiwa mpumbavu 
ni mzigo wa mamaye. 

Si kwamba anadharauliwa 
mwanamke, bali inakumbusha 
majukumu. Methali 10:1 “Mwana 
mwenye hekima humfurahisha 
babaye; Bali mwana mpumbavu 
ni mzigo kwa mamaye”.

Mfano baba amembeba mto-
to akalia pengine amepata haja 
ndogo, utamsikia anamwambia 
mama; “unafanya nini bana, 
hebu njoo mchukue mtoto”. 
Mtoto akiharibikiwa lawama za 
malezi hutupiwa mama. Eti ni 
tabia za mama yake. Ila akifan-
ya vizuri, akifanikiwa baba hu-
tamba, huyu ndio mtoto wangu!

Hapo inaonesha jukumu la 
kulea na kuongoza ni la mwan-
amke. Mama anapaswa kujifun-
za jinsi ya kufuatiliwa watoto 
wake. Kuwa kwenye nafasi ya 
kuwa rafiki na mwanao. 

Mzazi hapaswi kukaa pem-
beni katika maisha ya mtoto 
wake. Nafasi ya kwanza ni mza-
zi kama mzazi lakini nafasi ya 
pili ni rafiki. Chunguza tabia, 
usitetee tabia ya uovu ya mtoto 
wako.

Rafiki hujua siri nyingi za rafi-
ki yake. Lakini mzazi anaweza 
asijue mwanaye anapitia nini. 
Lakini rafiki atajua mtoto wa fu-
lani anapitia nini. Ndiyo maana 
inasisitizwa hapa kwamba 
kuwa rafiki na mtoto wako.

Utakapokuwa rafiki yake, 
hataweza kupitia changamoto 
anazopitia kwa sababu wewe 
ni rafiki yake atakushirikisha. 
Kinababa wengi, wamama wen-
gi wameishia kwenye nafasi ya 
wazazi.

Pamoja na kwamba vitabu 
vya dini vinatuambia tuwa-
kanye watoto, ikibidi kupiga, 
kuna wakati wazazi wanapaswa 
kuwa rafiki nao. Usipokuwa 
rafiki kwa mtoto wako atapata 
rafiki wa nje.

Huyo wa nje atamshauri nini? 
Hawezi kukueleza kwa sababu 
umebaki na nafasi ya mzazi na 
kazi moja ni kukemea bila ku-
tambua ya kuwa yapo mambo 
anapitia usiyoyajua. Lea mtoto 
wako, simama kama mama, 
chunguza anayopitia. Alikuwa 
na nafasi nzuri darasani ame-
shuka wala hujiulizi kwa nini?

Kuna wakati lazima mama 
awe rafiki, vinginevyo hana 
wa kumshauri.Rafiki wa nje 
anaweza kumharibu. Huu ni 
wakati wa kizazi hatari na 
shetani ni mharibifu namba 
moja!

Binti mlee mwenyewe mama, 
ukiweka jukumu hilo pembeni 
usije mlaumu mtu yeyote huko 
baadaye. Wengi ndio wale waki-
olewa wanarudishwa kwa wa-
zazi wao, kisa hawajui kupika, 
usafi wa nyumba (kudeki, kufua 

n.k). Wengine hata kutandika 
kitanda ni mtihani mkubwa.

Ndoa si mapenzi tu bali vipo 
vikolombwezo vingi vikiwemo 
nilivyotaja hapo juu. Ndoa ni 
jukumu, ni wajibu. Mfundishe 
binti awe rafiki wa mama wa 
mume yaani mama mkwe.

Msaidie usimpendelee, usim-
hurumie. Usimwozeshe kwa 
sababu ya vitu kama vile ny-
umba, gari. Wazazi acheni kuoz-
esha mabinti kwa ajili ya vitu.

Mabinti wengi wanaingia 
kwenye ndoa lakini muda mfupi 
baadaye wanatoka au kuachika 
kwa sababu msingi wa malezi/
makuzi yao ulikuwa na mapun-
gufu mengi. Neno la Mungu lin-
asema, Zaburi 11: 3 “Kama mis-
ingi ikiharibika, Mwenye haki 
atafanya nini?” 

Wengi wamebahatika kufun-
ga ndoa nzuri zenye gharama 
kubwa lakini baada ya mtoto 
wa kwanza tu, tafrani ndani 
ya ndoa zinaanza. Kumbe kule 
kwa wazazi wake binti alikuwa 
hafanyi chochote. Kazi zote za 
nyumbani alikuwa akifanya 
dada wa kazi.   Swali, kwa nini 
dada huyu asiwe mama bora 
baadaye?

Je, una maoni, Kisa? 
Ujumbe mfupi 0715268581. 
Namba ipo pia WhatsApp.

Msaidie usim-
pendelee, 
usimhurumie. 
Usimwozeshe 
kwa sababu 
ya vitu kama 
vile nyumba, 
gari. Wazazi 
acheni kuoz-
esha mabinti 
kwa ajili ya 
vitu.
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NI 
siku ya 

kukumbukwa 
kwa  Peter Mwita 
baada ya kufunga 

ndoa na mke wake 
kipenzi hivi karibuni. 

sherehe ilifanyika jijini 
Mwanza. PICHA: MC 

SARAGATA

HARUSI
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Wakati wa baridiWakati wa baridi

W
AKATI wa hali ya hewa 
ya baridi, watu huwa 
wanavaa nguo nzito ili 
kupata joto, hivyo hu-

sababisha hata uvaaji wa mapambo 
yenye vito kupungua.

Lakini katika kipindi cha baridi 
hupaswi kujizuia kuvaa vito vyako, 
bali unatakiwa kupangilia nguo 
vizuri ili pambo lako lionekane vy-
ema.

KIDANI
Unashauriwa wakati wa baridi 

vyema kuweka vito vyako katika 
hali ya mwonekano mzuri pale un-
apovaa nguo nzito. Mkufu mrefu 
wenye  kidani  chenye ujazo mkub-
wa kinakupa mwonekano wa ku-
pendeza. 

HERENI ZA KUNG’AA
Ukiwa na jozi ya hereni za 

kung’aa humfanya mtu kuonekana  
mrembo hata katika kipindi cha 
baridi zaidi. Utang’arisha vazi lolote 
kwa haraka.

3. LULU NZURI
Majira ya baridi madini ya lulu 

huleta mng’aro maridadi. Ni laini, 
kwa hivyo hazitakupa mikwaruzo 
hasa katika kipindi cha baridi.

Pia lulu huenda vizuri na rangi za 
majira ya baridi kama vile nyeusi, 
bahari, na nyeusi.

MAPAMBO MAKUBWA
Vaa vito vikubwa na vinavyokupa 

ujasiri hasa ukitumia sweta ambalo 
linakupa joto.Vaa bangili badala ya 
vikuku maridadi au shanga ndefu 
ambazo zitayumba kwenye upepo.
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Dagaa wa 
Zanzibar
DAGAA wa nyama au maarufu 
kama dagaa wa Zanzibar ni mbo-
ga inayozidi kujizolea umaarufu 
kwa utamu wake.
Umaarufu wa dagaa hawa una-
tokana na uwezo wake wa kuhi-
fadhiwa hadi miezi sita bila ku-
haribika na ni mboga ambayo 
inaweza kuliwa na aina yoyote ya 
chakula.
Mahitaji

A
SALI ina asili ya kuvuta unyevu kutoka 
kwenye hewa na kuipa ngozi uwezo wa 
kuhifadhi unyevu na kuleta  faida kwa mtu 
mwenye ngozi kavu.

Chukua asali mbichi kijiko kimoja cha chai ki-
sha paka usoni, kaa nayo kwa dakika 15 hadi 20 
kisha safisha uso wako.

Kutibu kuzuia chunusi
Kutokana na uwezo wa asali katika kuua bak-

teria na kuvuta uchafu katika matundu ya ngozi 
asali itakusaidia kutatua tatizo la chunusi.

Chukua asali mbichi kijiko kimoja cha chakula 
changanya na mafuta ya nazi vijiko viwili chang-
anya mchanganyiko uwe mlaini kisha paka usoni 

huku ukisugua taratibu kwa kufanya 
kama viduara huku ukiepuka kufi-

kicha machoni. Ukimaliza kusugua 
uso na mchanganyiko wako osha 

uso wako.

KUTIBU NGOZI 
Asali inatibu nywele kavu zi-

lizopauka na kulainisha ngozi 
kavu ya kichwa na kutibu mu-

washo kichwani.
Changanya kijiko ki-

kubwa cha asali na maji 
ya uvuguvugu kisha paka 

kichwani, acha kwa 
muda wa saa moja iwe 

kama conditioner ki-
sha safisha nywele 

zako.
Unaweza ku-

changanya asali 
kiasi cha kijiko 
kimoja mpk vi-

wili katika maji 
vikombe vitano 

kisha safishia ny-
wele zako taratibu, yapit-

ishe tu hayo maji kwenye nywele 
zako ambazo ni safi.

Maajabu Maajabu 
ya asali ya asali 
kwenye kwenye 
ngozingozi

UREMBO

Kitunguu maji na saumu, mafuta 
ya kupikia, nyanya, kitunguu, 
karoti, pilipili hoho, chumvi, 
nazi, limao, dagaa na bamia au 
nyanya chungu chache.
Jinsi ya kupika
Chukua dagaa wako na loweka 
kwa muda kwenye maji safi ili 
walainike kwanza kabla ya kuan-
za kuwapika na baada ya kulow-
ana watoe wachuje maji kidogo 
kabla ya kuanza kuwaunga.
Bandika sufuria na weka mafuta, 
anza kukawaanga na kisha weka 
kitunguu maji na saumu, viki-
anza kuwa vya kahawia, weka 
nyanya, chumvi, kamulia kip-
ande cha limao na funika.

Zikikaribia kuiva weka 
weka karoti, pilipili 

hoho, nyanya chungu 
na bamia na maji 
kidogo kisha onja 

chumvi kama ime-
kolea kisha funika.

Baada ya 
m c h a n g a n i k o 

wako kuchem-
ka weka tui la 
nazi na acha 

l i c h e m k e 
hadi ku-
pata rojo 

u n a y o t a k a 
kabla ya kuepua na 

mboga yako itakuwa tayari 
kwa kuliwa na wali au ugali.
Mwisho
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U
MILIKI  wa nyumba ni kitu 
muhimu kwa mwanadamu 
kwa kuwa kinampa uhakika 
wa malazi. Nyumba ya kumi-

liki inaweza kuwa ya kujenga mwe-
nyewe au kuinunua kutoka kwa mtu 
binafsi au kampuni. 

Kama mtu anataka kumiliki ny-
umba na ana fedha, hivyo anataka 
kununua, moja ya vitu muhimu ni 
kuwa na mbinu bora za mazungum-
zo hasa wakati wa kununua. 

Mbinu hizo za mazungumzo ndizo 
zitakusaidia kukamilisha mipango 
yako kwenye kuwekeza kwa ku-
nunua nyumba au kiwanja. 

Mtaalam wa uwekezaji kwenye 
sekta hiyo, Khamis Shaban, anasema 
mtu anapohitaji kununua nyumba 
kwa gharama nafuu, kuna njia am-
bazo anapaswa kuzifuata.

Moja ya njia hizo, anasema ni ku-
hakikisha unajipanga na kufahamu 
kanuni za uwekezaji kabla ya kwen-
da kwenye mazungumzo kwa ajili ya 
ununuzi wa nyumba husika ikiwamo 
kuepuka mazungumzo hasi juu ya 
mtu anayehusika.

“Miongoni mwa maneno ya 
kukwepa kuyazungumza ni kama 
kusema ‘basi mtafute atakayeweza 
kununua kwa bei kubwa, au nani 
utaweza kumuuzia jengo kama hilo, 
au basi endelea kutafuta mnunuzi 
mwingine. Kwa  nini unauza bei ya 
hovyo hivi’. Haya ni baadhi ya mane-
no yasiyofaa, jitahidi kumuelimisha.

“Wazungumzaji bora hawawezi 
kutoa kauli za namna hiyo hata kama  
wanapuuzwa sana kwenye hatua za 
ununuzi na mauzo bali wataendelea 
kunyenyekea,”  anasema.

Njia nyingine, anasema jitahidi ku-
chunguza mahitaji au sababu za ku-
uza nyumba ili ikurahisishie wakati 
wa majadiliano   kwenye ununuzi 

Yajue matumizi 
mengine ya 

kontena
WATU wengi wanatumia kasha au kon-

tena, linalotumika kusafirisha bidhaa melini 
kuhifadhia mizigo ya kibiashara hasa saruji 
kwa wanaofanya biashara hiyo.

Wengine ambao ni wengi wanaoamua 
kubadilisha kabisa matumizi ya kontena, 
huyatengeneza kuwa ofisi na ni wachache 
ambao huyarekebisha kuwa nyumba au 
makazi ya kudumu.

Ukurasa huu unakuletea namna ambavyo 
kontena linaweza kubadilishwa na kuwa 
makazi ya kudumu au ya muda mijini na 
vijijini.

Wataalamu wa mapambo ya ndani wa-
naeleza kuwa kontena likirekebishwa vizuri 
linafaa kuwa makazi na hasa kwa ajili ya 
mapumziko (vacation).

Hata hivyo, wanaeleza kuwa ‘finish-
ing’ ndiyo itakayofanya kontena liwe na 
mwonekano mzuri wa makazi.

Suzan Paul, anasema mwonekano mzuri 
wa kontena utabebwa na vioo, uezekaji, 
rangi, varanda itakayowekwa na mpangilio 
wa bustani hasa nyasi.

“Kingine muhimu ni samani na kiyoyozi 
kwa mikoa yenye joto. Ukiangalia mtanda-
oni utaona jinsi ambavyo wenzetu kwenye 
nchi nyingine wanavyoyabadilisha na kuwa 
na mwonekano unaovutia,” anasema Suzan.

Anasema jambo la msingi la kuzingatia ni 
uezekaji mzuri kwani kontena likinyeshewa 
na mvua kwa muda mrefu linaweza kuto-
boka na kuanza kuvuja.

“Mbali ya kutumia kama nyumba na ofisi, 
unaweza kulifanya kontena kuwa eneo 
la kuogelea yaani ‘swimming pool.’ Kwa 
wenye maeneo makubwa, unaweza kujenga 
nyumba kubwa nzuri ya kuishi halafu uka-
tumia kontena kuengeneza jiko la nje au 
nyumba ndogo ya vijana au sehemu yako 
ya mapumziko,” anasema.

MAISHA NI NYUMBA
Na Restuta James

JUMAPILI SEPTEMBA 15, 2024

ambayo yatachangia kuwa na uweze-
kano mkubwa wa kuipata hata kwa 
gharama ya chini zaidi.

“Hii ni njia bora zaidi ambayo ina-
saidia pande zote mbili kunufaika na 
unatakiwa kuifahamu nyumba husika 
mnayojadili,” anasisitiza.

Shaban anasema mbinu nyingine 
ambayo itakusaidia kumteka yule 
anayekuuzia na akufanyie nafuu ni 
kuwa makini katika kumsikiliza zaidi 
kuliko kuzungumza. 

“Jifunze kuongea mambo ya msingi 
tu ya kusaidia kufikia hatua nzuri ya 
mpango wenu na hakikisha unayoya-
ongea   ni ukweli mtupu, na wakati 
sahihi wa kuzungumza ni pale unapo-
taka kuzungumzia hitaji lako,” anase-
ma. 

Anasema kwamba katika mazun-
gumzo hayo unapaswa kuyafanya 
yawe yenye suluhisho ili hata kama 
itashindikana kwa wakati mmoja iwe 
ni nafasi ya kufungua fursa na kuweka 
uaminifu kwa manunuzi mengine ya 
usoni.

“Kama utajiridhisha kwamba ma-
zungumzo hayo hayaonyeshi dalili 
ya wewe kununua nyumba kulingana 
na mipango uliyokuwa umejiwekea, 
usilazimishe isipokuwa subiri ny-
ingine. Fursa huzaliwa kila siku, usila-
zimishe uwe na nyumba leo wakati 
kesho utapata yenye thamani kubwa 
na inayouzwa kwa bei nafuu mtaa 
mwingine,” anasisitiza.

Mbinu za kununua nyumba Mbinu za kununua nyumba 
kwa gharama nafuukwa gharama nafuu
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Afrika Kusini 
kuendelea 
kuibana Israel
FRETOWN, AFRIKA KUSINI

ARIKA KUSINI imesema 
inaendelea na kesi yake iliyo-
funguliwa katika Mahakama 
ya Kimataifa ya Haki (ICJ), 
dhidi ya Israel ikiishutumu 
kufanya mauaji ya halaiki 
katika Ukanda wa Gaza.

Rais, Cyril Ramaphosa, 
amesema nchi yake ita-
wasilisha malalamiko 
Oktoba, mwaka huu.

Afrika Kusini ilifungua 
kesi hiyo Desemba 2023, 
ikieleza kwamba vita vilivy-
oanzishwa na Israel katika 
Ukanda wa Gaza ni sawa na 
mauaji ya halaiki na vinaki-
uka Mkataba wa Umoja wa 
Mataifa juu ya mauaji ya 
kimbari ya mwaka 1948.

Israel ilipinga mashtaka 
hayo ikidai ni jaribio la dha-
rau la kunyima haki yake 
ya  kimsingi ya kujilinda.

“Sisi tunajali maoni ya wen-
gine,” alisema Rais Ramapho-
sa, alipoulizwa kuhusu kesi 
hiyo wakati wa mkutano 
na waandishi wa habari.

“Tumedhamiria kusogeza 
faili yetu mbele.” Alisisitiza.

Amebaini kwamba kesi hiyo 
itawasilishwa mwezi Oktoba 
mjini Hague nchini Uholanzi.

Aliongeza kuwa wanaen-
delea kusihi kwamba mauaji 
ya kimbari lazima yakome 
na kwamba lazima kuwe 
na usitishaji vita na Hamas 
lazima warejeshwe mateka.

Nchi kadhaa ikiwemo  Utu-
ruki zimejiunga katika kesi 
hiyo kuisaidia Afrika Kusini. 

Hukumu itakayotolewa 
na ICJ ipo kisheria lakini 
haina uwezo wa kulazimisha 
kutekelezwa na nchi husika.

Uamuzi wa iwapo Israel in-
atekeleza mauaji ya halaiki au 
la unaweza kuchukua miaka 
mingi na Afrika Kusini mara 
kadhaa imeitaka ICJ kuagiza 
hatua za muda zichukuliwe 
dhidi ya Israel, katika kukabili-
ana na hali mbaya ya kibinad-
amu katika Ukanda wa Gaza.

Mnamo mwezi wa Janu-
ari, ICJ iliitaka Israeli kuzuia 
kitendo chochote kina-
chowezekana cha mauaji ya 
halaiki na kuruhusu ufikiaji 
wa misaada ya kibinadamu 
katika Ukanda wa Gaza.

Oktoba 7, mwaka jana 
wapiganaji wa Hamas wali-
ingia kwenye ardhi ya Is-
rael kutoka Gaza walifanya 
shambulio ambalo lilisaba-
bisha vifo vya watu 1,205 
wengi wao wakiwa raia.

Katika kulipiza kisasi, Israel 
imeua watu 41,118 mpaka 
kufikia sasa, kulingana na 
ripoti kutoka Wizara ya 
Afya ya serikali ya Hamas.

 
RFI

Papa Francis ashauri 
mwenye uovu mdogo 
achaguliwe Marekani
ROMA, VATICAN

KIONGOZI wa Kanisa Ka-
toliki Duniani, Papa Francis 
amewata Wamarekani kum-
chagua mtu mwenye uovu 
mdogo kuwa rais katika uch-
aguzi utakaofanyika Novemba 
mwaka huu.

Papa Francis amewaita 
wagombea wote wakuu wa 
urais wa Marekani kuwa wa-
napinga maisha na hivyo 
aliwashauri wapiga kura wa 
Kikatoliki kuchagua mwenye 
uovu mdogo wakati wataka-
pokwenda kwenye vituo vya 
kura.

Papa alisema suala la ku-
towakaribisha wahamiaji ak-
ionekana kumlenga Trump  ni 
dhambi kubwa, na pia alizun-
gumzia msimamo wa Kamala 
Harris kuhusu uavyaji mimba 
ni sawa na mauaji.

“Wote wawili wanapinga 
maisha, awe ni yule anaye-
wafukuza wahamiaji, au awe 
ndiye anayeua watoto,” alise-
ma Papa Francis.

Alitoa ushauri huo usio wa 
moja kwa moja juzi katika 
mkutano wa waandishi wa 
habari alipohitimisha ziara ya 
siku 12 katika nchi za kusini 
mashariki mwa Asia.

Hata hivyo, Papa Francis 
hakumtaja Harris wala Trump 
kwa jina katika maoni yake.

Wakatoliki wa Marekani ni 
milioni 52 kati ya bilioni 1.4 
duniani kote.

Papa Francis aliombwa ku-
washauri wapiga kura wa Ki-
katoliki wa Marekani wakati 
wa mkutano wa waandishi 
wa habari ndani ya ndege 
na kwenye mazungumzo 
yake alisema kwamba yeye si 
Mmarekani.

Lakini aliwahimiza 
Wamarekani kupiga kura.

“Kutokupiga kura ni jambo 
baya. Sio vizuri. Ni lazima 

upige kura,” alisema.
“Lazima uchague uovu 

mdogo zaidi. Ni nani mbaya 
zaidi? Bibi huyo, au bwana 
yule? Sijui. Kila mtu, lazima 
afikiri na kufanya hivyo.” ali-
sisitiza

Papa, mara kwa mara ame-
kosoa uavyaji mimba, ambao 
umekatazwa na mafundisho 
ya Kikatoliki, kwa maneno 
makali.

“Kulazimisha mtoto ku-
toka tumboni mwa mama ni 
mauaji kwa sababu kuna mai-
sha huko,” aliongeza kiongozi 
huyo 

  BBC

Biden, Sir Keir wapata kigugumizi 
matumizi ya makombora Ukraine
WASHINGTON, 
MAREKANI

WAZIRI Mkuu wa Uin-
gereza, Sir Keir Starmer, 
ameshindwa kuelezea 
kama mkutano wake 
na Rais wa Marekani, 
Joe Biden, kumepati-
kana makubaliano ya 
kuiruhusu Ukraine ku-
tumia makombora ya 
masafa marefu kuele-
kea Russia.

Mazungumzo ya 
viongozi hao wawili 
yalifanyika mjini Wash-
ington.

Alipoulizwa ikiwa 
alimshawishi Biden 
kuiruhusu Ukraine 
kurusha makombora 

ya masafa marefu ya 
Storm Shadow kwenda 
Russia,  Sir Keir alisema 
walikuwa na majadil-
iano marefu na yenye 
tija.

Alisema masuala 
waliyojadili yanahusu 
nyanja mbalimbali  
pamoja na Ukraine, 
Mashariki ya Kati na 
muungano wa India na 
Pacific Indo-Pacific.

Hata hivyo, Ikulu ya 
White House ilisema 
kuwa viongozi hao 
walionesha wasiwasi 
kuhusu utoaji wa silaha 
hatari unaofanywa na 
Iran na Korea Kaskazini 
kwenda Russia.

Awali Rais wa Rus-

Rais wa Marekani Joe Biden akiwa na Waziri Mkuu wa Uingereza Kier Starmer katika ikulu ya White House mjini 
Washington juzi. PICHA: AP

Alipoulizwa 
ikiwa alim-
shawishi Biden 
kuiruhusu 
Ukraine ku-
rusha ma-
kombora ya 
masafa marefu 
ya Storm 
Shadow kwen-
da Russia,  Sir 
Keir alisema 
walikuwa na 
majadiliano 
marefu na 
yenye tija.

sia, Vladimir Putin 
aliyaonya mataifa ya 
Magharibi kutoiruhusu 
Ukraine kurusha ma-
kombora ya masafa 
marefu kuelekea Rus-
sia, kwani kufanya 
hivyo ni kuingia vitani 
moja kwa moja.

Putin alisema hatua 
kama hiyo itamaanisha 
ushiriki wa moja kwa 
moja wa Nato katika 
vita vya Ukraine.

Akihutubia wana-
habari kabla ya mku-
tano huo, Sir Keir 
alisema hafikirii  sana 
kuhusu Vladimir Putin.

Kufikia sasa, Mare-
kani na Uingereza hazi-
jaipa Ukraine ruhusa 

ya kutumia makomb-
ora ya masafa marefu 
katika mapigano yake 
na Russia, hofu ya 
kuongezeka kwa vita.

Hata hivyo rais wa 
Ukraine Volodymyr 
Zelensky, kila mara al-
itoa wito kwa washiri-
ka wake wa Magharibi 
kuidhinisha matumizi 
hayo akisema ndiyo 
njia pekee ya kukome-
sha vita.

Tangu Russia ilipoi-
vamia  Ukraine mna-
mo Februari 2022, miji 
ya Ukraine na maeneo 
ya mstari wa mbele ya-
mekuwa yakishambu-
liwa kila siku. 

BBC
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Ataondoka 
si kwamba 
hakupendi bali 
ni kwa sababu 
yeye anataka 
kupata mahitaji 
yake. Mara ny-
ingi wanawake 
ana aibu kuliko 
wanaume. Mtu 
aliyekuwa 
anavaa vizuri, 
kula vizuri, 
amenawiri, 
ngozi laini kwa 
vipodozi, leo 
ageuke na ku-
pauka! Anaku-
wa simulizi 
mitaani. Hilo 
ndilo linalowa-
fanya kukata 
tamaa na kua-
mua kuondoka.

Pesa zimeisha kimada 
kamkimbia jamaa

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

I
MEKUWA ikisisitizwa tangu 
enzi na enzi kuwa mapenzi 
si pesa wala mali, bali ni 
dhamana ya moyo wa mtu. 

Ni kweli kabisa mapenzi yana-
toka moyoni, na siku zote map-
enzi ya pesa au mali si mapenzi 
ya kweli.

Hapa tuelewane. Ni hivi, map-
enzi yanaanza kwanza, halafu 
vitu vingine vyote vinafuatia. 
Si pesa au mali ndiyo zinaanza 
kutengeneza msingi wa mapenzi. 
Hapo mapenzi hakuna kabisa. 
Lakini pamoja na hayo yote, hata 
penzi la kweli nalo linarutubish-
wa na pesa na mali.

Mwanamke anapompenda 
mwanaMume, baadhi ya vitu 
ambavyo anaamini atavipata ni 
upendo wa kweli, kujaliwa, ku-
tuzwa na kupewa mahitaji yake 
kwa msingi.

Kwa maana hiyo siyo kwamba 
mapenzi siyo pesa wala mali, basi 

mwanaume akae tu asitafute 
kazi kwa sababu huo si msingi 
wa mapenzi, utakimbiwa tu.

Mwanamke hata kama ataku-
penda vipi, mwanaMume uk-
ishaanza kuwa huwezi tena 
kumhudUmia vile ambavyo ana-
hitaji, ataondoka. Hakuzaliwa 
na wewe. Hili ni somo gumu na 
la kusikitisha ambalo wanaume 
wote lazima walielewe.

Mwanamke anakupenda, 
sawa, lakini kula ya shida, kulala 
kwa tabu, nguo kwake matatizo, 
saluni kama kituo cha polisi, 
hata mafuta, poda, losheni, wala 
vipodozi, atavumilia lakini itafi-
ka mwisho ataondoka.

Ataondoka si kwamba haku-
pendi bali ni kwa sababu yeye 
anataka kupata mahitaji yake. 
Mara nyingi wanawake ana aibu 
kuliko wanaume. Mtu aliyekuwa 
anavaa vizuri, kula vizuri, ame-
nawiri, ngozi laini kwa vipodozi, 
leo ageuke na kupauka! Anaku-
wa simulizi mitaani. Hilo ndilo 
linalowafanya kukata tamaa na 
kuamua kuondoka.

 Kusemwa, kutetwa, kuchekwa 
na wenzake si kitu ambacho wa-
nawake wanapendezewa nacho. 
Atakuacha kwa sababu anaona 
aibu, si kwa sababu hakupen-
di. Hapa ndipo unapokuja ule 
msemo wa watoto wa mjini 
siku hizo kuwa, ‘mwaume tafuta 
pesa, mengine yote yatafuata 

baadaye.’ Kama una mali kama 
shamba, nyumba, mifugo nayo 
ni vizuri zaidi, huwezi kutetere-
ka.

Ukiacha wa aina hiyo, wa-
nakuja wanawake ambao wako 
kimaslahi zaidi. Hawa hawana 
mapenzi yoyote. Wako kwenye 
staili ya nipe kikupe. Yuko na 
mwanamume kwa sababu ana-
pata mradi wake. Huyu anaweza 
kuondoka muda wowote aki-
pata mtu mwenye pesa au mali 
zaidi ya aliye naye. 

Anaweza kukuacha hata kama 
una kazi, kwa sababu amekutana 
na mtu mwenye kipato kikubwa 
zaidi. Usiombe sasa ndiyo ukawa 
na mwanamke wa aina hii halafu 
ukatimuliwa kazi yupo mikono-
ni mwako. Ataondoka kwa dha-
rau, mbwembwe na vituko kama 
huyu hapa aliyeimbwa na bendi 
ya Simba Wanyika.

Bendi hii iliyokuwa na wana-
muziki wa Kitanzania walioku-
wa wakifanya kazi zao nchini 
Kenya, katikati ya miaka ya 1970, 
moja kati ya nyimbo nyingi wali-
zotunga ni ‘Kimada.’

“Kimada wangu ooo kimada, 
umeanza madharau, kwa kuwa 
kazi sina, pesa sina kijana, na-
kumbuka, tuliishi nawe, ulini-
kuna nina madaraka kijana, ki-
jana mama, penzi letu lilikuwa la 
furaha, hata sikudhania tutaten-
gana mimi na wewe.”

Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira), Dk. Ashatu Kijaji, 
ametembelea na kukagua mra-
di wa kuchakata taka kwa ajili 
ya mbolea ya asili ulioko Ma-
bwepande, Kinondoni mkoani 
Dar es Salaam.

Akizungumza wakati wa zi-
ara hiyo juzi, Dk. Kijaji alisema 
mradi huo utasaidia kutunza 
mazingira kwa kuwa jamii ita-
pata nafasi ya kukusanya taka 
na kuzielekeza katika kiwanda 
hicho na kuepusha kuzagaa 
ovyo.

Kutokana na uwapo wa ki-
wanda hicho, Dk. Kijaji aliitaka 
Manispaa ya Kinondoni inay-
oendesha mradi huo, kushiriki-
ana na wadau wa sekta binafsi 
katika uendeshaji. 

Waziri Dk. Kijaji aliwataka ku-
watengenezea miundombinu 
wananchi kutenganisha taka 
wanapozipeleka kwenye mradi 
huo kwa ajili ya kuchakatwa na 
kuwa mbolea.

Alisema kushirikiana na wa-
dau hao kutasaidia kuongeza 
ufanisi wa kazi ya kukusanya 
taka na kwamba eneo hilo la 
kiwanda ni kubwa na bado hali-
japata kutumika inavyotakiwa.

Dk. Kijaji aliielekeza manis-

paa hiyo kuboresha mazingira 
ya eneo hilo la ukusanyaji wa 
taka kwa ajili ya kuchakatwa na 
kuwa mbolea ya asili ili kuwa 
rafiki kwa wafanyakazi. 

Sambamba na hilo, alisema 
wafanyakazi wa kiwanda hicho 
kupatiwa vifaa vya kujikinga 
na hewa inayotokana na taka  
zinazikusanywa ili kulinda afya 
zao.

Naibu Katibu Mkuu (Mazin-
gira), Christina Mndeme, al-
itoa wito wa kupanua wigo wa 
mradi huo iwe kukusanya taka 
nyingi zaidi na kuzalisha bidhaa 
zingine zaidi ya mbolea.

Alisema zinahitajika taka ny-
ingi ziwe mali badala ya kuishia 
zaidi kwenye madampo kwa 
kuwa uzalishaji wa taka jijini ni 
mkubwa kuliko zinazopelekwa 
kwenye mradi huo.

Mradi wa mbolea ya asili un-
atekelezwa kwa ufadhili wa Jiji 
la Hamburg la  Ujerumani lililo-
ingia makubaliano na serikali 
ya Tanzania kwa gharama ya 
zaidi ya Sh. bilioni nne. 

Katika ziara hiyo, mbali na 
Mndeme, Waziri Kijaji aliam-
batana na Mkurugenzi wa Kituo 
cha Kitaifa cha Ufuatailiaji wa 
Kaboni (NCMC), Prof. Eliakim 
Zahabu na Ofisa Mazingira 
Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais, 
Dk. Kanizio Manyika.

Kijaji asifu kiwanda cha mbolea
inayochakatwa kutokana na taka 

Wakumbushwa kuishi 
kiapo cha taaluma
Na Mwandishi  Wetu, 
DODOMA 

MGANGA Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma, Dk. 
Thomas Lutachunzibwa, 
amewataka wataalamu 
wa afya kufanya kazi kwa 
bidii kwa kuzingatia kiapo 
cha taaluma bila kuweka 
mbele maslahi.

Dk. Lutachunzibwa ali-
yasema hayo jana wakati 
akifunga mafunzo ya siku 
mbili ya kudhibiti matukio 
ya sumu kwa wataalamu 
wa afya Mkoa wa Do-
doma, yaliyoandaliwa na  
Mamlaka ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali 
(GCLA).

“Kwenye taaluma ya 
afya tuna viapo ambavyo 
vinatanguliza mbele utu 
na kuwasaidia watu na si 
kutanguliza fedha mbele, 
hivyo tuchape kazi kila 
mtu ana jukumu la ku-
tumia elimu hii tuliyoipata 
kuisaidia jamii yetu ya 
watanzania kuzuia na ku-
pambana na matukio ya 
sumu,” alisema.

Dk. Lutachunzibwa 
aliishukuru GCLA kupitia 
Kituo cha Taifa cha Ku-
dhibiti Matukio ya Sumu 
kwa kuwezesha mafunzo 

hayo kwa sababu, yanawa-
jengea wataalam wa afya 
uwezo wa kupambana na 
matukio ya sumu yanapo-
tokea.

Mkuu wa Kituo cha 
Taifa cha Kudhibiti 
Matukio ya Sumu kutoka 
GCLA, Yohana Goshashy, 
alisema lengo la mafunzo 
hayo ni kuwajengea uw-
ezo madaktari, wataalamu 
wa maabara na wauguzi 
kuweza kukabiliana na 
matukio ya dharura ya 
sumu.

“Katika Mkoa wa Do-
doma kumekuwa na 
ongezeko la matukio ya 
sumu, hapo awali Dodoma  
haikuwa katika mikoa 10 
yenye matukio ya sumu, 
lakini kwa sasa imein-
gia kwenye orodha hiyo. 
Jambo hili limetusukuma 
kutoa elimu hii ili ku-
saidia kuzuia na kudhibiti 
matukio hayo” alisema Go-
shashy.

Washiriki wa mafunzo 
hayo Dk. Teodora Mwasu 
na Dk. Misana Yango, 
waliipongeza GCLA kwa 
kuwapa elimu ambayo 
itawaongezea ufanisi 
maradufu katika kupam-
bana na kudhibiti matukio 
ya sumu kwa mkoa huo.

Jamaa alikuwa na mpenzi wake am-
baye waliishi kwa furaha sana, lakini 
hakudhania kuwa yupo kimaslahi. Mwa-
naume alikuwa na cheo, lakini kazi ame-
fukuzwa na mwanamke badala ya kum-
fariji, akaamua kukimbia.

“Iyelelee oooo iyoo mama aaa. Iyelelee 
oooh mama aaa. Iyelelee oooh mama 
aaa.

Madaraka sina, kimada wangu kani-
kimbia mama, anaranda na rafiki zangu 
mitaani.

  Anaranda na rafiki zangu oooh mi-
taani mama. Madaraka sina, kimada wan-
gu kanikimbia mama, anaranda na rafiki 
zangu mitaani

Anaranda na rafiki zangu oooh mitaani 
eeee.”

Hapa tunaona kuwa yule mpenzi wake 
kwa sasa anaranda na rafiki zake au wa-
pambe wake wakati huo. Sasa ndiyo 
mwanamke wao. Hapa pia kuna kitu cha 
kujifunza. Kumbe ukiwa huna pesa hata 
marafiki wanakugeuka, siyo mpenzi tu.

“Nisaidiwe na na nani, rafiki zangu si-
waoni eee, inabaki ni vicheko nipitapo 
eee.

Inabaki ooh ni vicheko nipitapo eee. 
Inabaki  ni vicheko nipitapo eee.”

Jamaa sasa analia ukiwa, hana mpenzi 
wala rafiki, badala yake wote waliokuwa 
wakimheshimu sasa wanamcheka kila 
anapopita.”

Haya ndiyo maisha ya hapa duniani, 
kuwa makini, akili kichwani mwako, 
ukichelewa umeachwa feri.

Tume meseji 0716 350534
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Fotu naye alianguka chini kwa msh-
tuko kwa kile kilichotokea pamoja na 
aibu pia. Alishaambiwa tangu mapema 
kuwa msichana hakuwa radhi kuolewa 
na yeye. Penye wengi kuna mengi. Yeye 
mwenyewe, wazazi wa ndugu zake wa-
lidokezewa kisa cha bi harusi kuanguka. 
Amelazimishwa kuolewa. Hakumtaka 
Fotu, na amembiwa kuwa mpenzi wake 
Shukuru ambaye kila mmoja alijua alito-
ka pale alipojinyonga akiwa maiti ila ili-
fichwa tu, amezinduka kwenye hospitali 
ya mkoa na hajafa kama ilivyosemekana 
au kuaminika. Waliambiwa kijana huyo 
alijinyonga kwa kumkosa Shani ambaye 
aliambiwa anaolewa na kijana wao. Binti 
naye hali yake haijulikani kwa sababu 
mwanaume huyo. Kwa bahati nzuri Fotu 
alizinduka akiwa hapo hapo baada ya 
juhudi kubwa za ndugu jamaa na marafi-
ki, lakini kwa Shani hali ilikuwa mbaya.

Fotu aliondoka na ndugu zake, huku 
ndugu na wazazi wa bi harusi walikimbi-
zana zahanati. Naye pia iliamriwa apele-
kwe hospitali ya mkoa wa Mpanda.

******************************
“Mzee wangu, muokoe binti yako. 

Amesema anataka jibu kukoka kwako. 
Kama ukimlazimisha kuolewa na yule 
kijana basi anachomoa dripu ya damu 
aliyotundikwa ili afe.” Sauti mzee Kilim-
ba ilipenya vyema masikioni mwa mzee 
Chilambo.

Alikuwa ameitwa nje ya hospitali ya 
mkoa wa Mpanda ili kuambiwa ujumbe 
ambao mzee huyo alitumwa na binti 

yake Shani.
Wakati akionekana na mshtuko huku 

kichwa chake kikionekana na mawazo 
mengi, mzee Kilimba akaendelea.

“Kasema anataka jibu ndani ya masaa 
matatu, kabla dripu haijaisha. Kama 
hukujibu lolote basi anejua umekataa na 
atafanya kama alivyodhamiria.”

Ilikuwa ni siku ya tatu baada ya Shani 
kufikishwa hospitalini na kupatiwa mat-
ibabu. Ilionekana yupo hai na alizirai.

Mzee Chilambo hakuongea kitu, 
akabaki anamtazama mwenzake usoni 
kama kwamba kuna kiti kizito anajitaji 
kuongea.

Wakati huo baadhi ya ndugu wali-
kuwa pembeni mwa kitanda cha Shani. 
Na wakati anamwagiza mzee Kilimba 
alimwita na kunong’oneza bila wao ku-
jua. Ndipo alipomfuata na kumtoa nje ili 
asisikie mti yoyote.

“Twende. Nifuate.” Akajibu kwa mara 
ya kwanza. Jibu hilo lilimtisha. Kutokana 
na utata wa mzee Chilambo, alijua kabisa 
kuwa anakwenda kulianzisha ndani ya 
hospitali. Alimfuata wakarudi tena wo-
dini.

Walipofika walikutana na watu watatu 
walioongeka wodini. Ni Shukuru, baba 
na mama yake. Walikwenda kumtazama 
mgonjwa. Ilikuwa ni baada ya Shukuru 
kuruhusiwa na madaktari. Baada ya 
kuthibitisha amepona, alipwa ruhusa. 
Hata hivyo aliambiwa kuwa mpenzi 
wake naye amelazwa hapo. Aliwaambia 
ndugu zake warudi nyumbani lakini yeye 
ni lazima akamuone Shani.

“
Hivi huna habari?” Mbea huyo 
alimnong’oneza sikioni ili wen-
gine wasisikie. “Habari gani tena?” 
“Za Shukuru?!!” Kusikia jina hilo, 

Shani alishtuka. Hakusema kitu akabaki 
anamtazama shoga yake. “Kumbe yupo 
hai, hajafa, nimepata taarifa na hivi sasa 
anapatiwa matibabu ya majeraha tu ya 
kuanguka, ni mzima dada.”

“Ni mzima?” Shani akauliza mwe-
nyewe. Akajiuliza jinsi Shukuru ataka-
pojisikia kama akirejea na kukuta tayari 
ameshafunga ndoa ya Fotu. Yeye mwe-
nyewe hakuna tayari na ndoa ile ni kwa 
sababu tu ya baba yake.

Akajiona msaliti. Mtu ambaye aliamua 
ajitoe uhai kwa ajili yake. Kwa sababu 
ya kumpenda. Ni upendo gani aliokuwa 
nayo kwake Shukuru. Binafsi alimpenda 
sana Shukuru, na anajua Shukuru an-
ampenda sana, ila mazingira ndiyo ya-
mekataa. 

Wakati huo huo, alikuja mama mmoja 
akamwinua kwa ajili ya kumpeleka aka-
shikane mikono na mpenzi wake kabla 
ndoa haijafungwa. Mawazo yalikuwa 
mengi kichwani. Hakujua afanye nini. 
Akanyanyuka kwa tabu. Akatembea 
kwa kujikongoja. Akapelekwa kwenye 
chumba ambayo aliwepo Fotu. Ndiyo 
mara ya kwanza alikuwa anamuona. 
Alikuwa kijana wa kitajiri aliyependeza 
kwa suti kali na viatu nyeusi vilivyong’aa 
kwa dawa.

Hiyo haikumshawishi Shani. Kijana 
alisimama kwenda kumlaki mke mtara-
jiwa. Kabla hata hajafanya hivyo, Shani 
alianguka chini pepe yake bila kuguswa 
na mtu. Kila mmoja alitahayari. Watu 
wazima walimkimbilia kwenda kujaribu 
kumpa huduma ya kwanza. Mzee mmo-
ja alipeleka sikio lake kwenye moyo. Ali-
posikiliza kwa sekunde kadhaa, akam-
wita mzee Chilambo. Akamnong’oneza 
kitu. Mzee Chilambo ghafla alitoka hapo 
na kuhangaika kuitafuta simu yake. 
Akapiga kwa lengo na kuita bodaboda 
ambayo nyuma yake ilifungwa kama 
mkokoteni, na mjini zinafahamika kama 
Toyo. Kijiji hapo ndiyo iliyotumika ku-
peleka wagonjwa wasiojiweza kukaa 
kwenye basikeli au bodaboda ya kawai-
da kupelewa zahanati ya kijiji. Toyo 
hiyo ya mwanakijiji mmoja ilitumika 
kupeleka wasiojiweza, au kusafirisha 
maiti. Alifanya hivyo kwa malipo. Lakini 
kutokana na kuwa na yeye ni mwanaki-
jiji, aliweza kuifanya kazi hiyo hata kama 
mwenye kuhitaji hana pesa kwa wakati 
huo, na angelipa baadaye. Iliwasili baada 
ya dakika 20 na moja kwa moja alipele-
kwa kwenye zahanati.

“Mzee wangu, 
muokoe binti 
yako. Amesema 
anataka jibu 
kukoka kwako. 
Kama ukimlazi-
misha kuolewa 
na yule kijana 
basi anachomoa 
dripu ya damu 
aliyotundikwa 
ili afe.” Sauti 
mzee Kilimba 
ilipenya vyema 
masikioni mwa 
mzee Chilambo.

Aka Simtaki-11

HADITHI
BAADA ya kumaliza masomo yake ya kidato nne na kushindwa kuendelea na masomo kutokana hali duni ya wazazi 
wake, Shani alitakiwa kuolewa. Akakubali, lakini ni kwa yule ambaye anampenda.
Haikuwa hivyo, kwani baba yake mzee Chilambo alimlazimisha aolewe na mwanamume mwenye uwezo, mali na 
fedha ili asiende kuteseka.
Tatizo kikaanzia hapo, mwenye pesa hakupendwa na Shani, asiye na uwezo alikuwa kwenye moyo wake. Baba 
anamtaka mwenye uwezo. Jambo hili linazua mgogoro mkubwa kwenye familia tatu, za binti na wachumba wawili. 
Nini kitatokea. Usikose kila nakala ya gazeti hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Wazazi wake hawakumkatalia kwa 
sababu alijua yeye ndiye chanzo cha 
yote, lakini hawakutaka kumuacha 
kwenda peke yake.

Wasiwasi wao ulikuwa kwa mzee 
Chilambo ambaye walijua anaweza ku-
leta tatizo, lakini kwa sababu Shani ali-
kuwa mgonjwa, na yeye Shukuru ame-
toka kwenye ugonjwa, walijua anaweza 
kupoa kidogo.

Mze Chilambo na mwenzake Kilimba 
walirejea kwenye kitanda alicholazwa 
Shani. Wote waliokuwepo walishtuka 
kwani kitendo cha kuwepo Shukuru 
pale walikuwa kutakuwa na tatizo. 
Mzee Chilambo alimuona Shukuru 
na wazazi wake. Hakuonekana kama 
anataka kuongea lolote, au kuchukia. 
Alikwenda moja kwa moja kwenye 
kitanda cha binti yake, akamuinamia 
na kumong’oneza kitu ambacho haki-
kusikika kwa yoyote. Shani alionekana 
kutikisa kichwa kukubali. Aliipomaliza, 
alisogea nyuma na kumfuata Shukuru 
ambaye alikuwa amedhohofika ku-
tokana na ugonjwa. Aliogopa lakini 
hakuweza kusogeza hata mguu wake. 
Akamshika mkono, anamsogeza tara-
tibu kwenye kitanda cha Shani. Akau-
chukua mkono wa Shani na kuwashi-
kisha. halafu yeye akaondoa mkono 
wake. Kilichobakia ni kwamba Shuk-
uru na Shani walibaki wameshikana 
mikono. Kitu hicho kisababisha ndugu 
wote wapigwe butwaa. Haikuwa ha-
waida na wasingeweza kufikiria kuwa 
ingekuwa rahisi kiasi hicho.

“Mnisikilize kidogo.” Aliwaambia. 
“Nimegundua kuwa sikuwa sahihi. Ni-
likuwa nadhulumu nafsi za upendo 
za vijana hawa. Wote ni mashukuda 
kwa kilichotokea mpaka wote kulazwa 
hapa. Sitaki mtu yoyote arudi nyuma, 
au kukumbuka yaliyopita. Mimi hapa 
leo natamka rasmi kuwa nimekubali 
Shukuru amuoe binti yangu Shani. Kila 
kitu, mipango, harusi vitafanyika baada 
ya hapa. Binti yangu ataruhusiwa baada 
ya siku mbili. Kijana amesharuhusiwa. 
Sina la kiongeza, naomba msamaha 
kwa wote waliokwazika.” Akasema kwa 
sauti ndogo nzito na yenye mamlaka. 
Akaenda kuwakumbatia wazazi wa 
Shukuru. 

Mikono ya Shukuru na Shani bado ili-
kuwa imeshikana kwa upendo na husia 
kali. Kila mmoja alibubujikwa machozi 
ya furaha wasiamini kile walichikisikia 
kuwa baada ya kutoka pale hospitali 
watakwenda kufunga ndoa.

“Shani, pole sana mpenzi.” Shukuru 
alitamka kwa sauti ya upole ya huruma. 
“Ahsante Shukuru, pole na wewe pia.”

MWISHO 
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HABARI BURUDANI

RAPA Young Lunya, amesema amean-
za safari ya kimataifa baada ya kushirik-
ishwa katika ngoma ya ‘Normal Day’ ya 
msanii kutoka Nigeria, DJ Neptune.

Wimbo huo upo katika Albamu mpya 
ya ke mpya iitwayo Great Ness III, am-
bayo ameonekana kufanya vizuri kwa 
mashabiki wa nyimbo za lugha ya 
Kiswahili.

Ndani ya albamu hiyo kuna ngoma 
14 ikiwajumuisha wasanii wengine wa 
kimataifa Qing Madi, Joeboy na Joshua 
Baraka kutoka Uganda.

YOUNG LUNYA 
KAANZA SAFARI

K
IONGOZI wa lebo ya King 
Records, Ali Kiba, amesema 
anamuunga mkono mdogo 
wake Abdul Kiba kufanya 

kolabo na Mbosso ambaye anatoka 
WCB.

Akizungumza hivi karibuni, Kiba 
amesema wasanii hao ambao wa-
natoka lebo tofauti wameishi kama 
marafiki kwa muda mrefu, hivyo 
kuamua kufanya kazi pamoja sio 
jambo la kumshtua.

“Abdul na Mbosso ni marafiki kwa 
muda mrefu na hata aliponiambia 
wanafanya kolabo sikumkatalia kwa 
sababu wao wenyewe wanaona ni 
jambo zuri, na mimi namuunga 
mkono,” amesema Kiba.

ALI KIBA HANA KINYONGO

=================

===================

=======================
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

WAKALA wa winga wa Athletic 
Club, Nico Williams amefichua 
kuwa nyota huyo hakutaka kui-
hama klabu yake msimu huu wa 
majira ya joto.

Akiwa na kipengele cha kuu-
zwa kwa pauni milioni 49 katika 
mkataba wake, Williams alione-
kana kama anaweza kuwa mion-
goni mwa dili kubwa zaidi msimu 
huu wa kiangazi kwani Arsenal, 
Chelsea na Barcelona zote zili-
fukuzia saini yake, lakini mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 22  
alikataa ofa zote na kupendelea 
kubaki Athletic.

Akizungumza na Cadena SER, 
wakala wa Williams alikiri kuwa 
lilikuwa ni dirisha gumu la usajili 

lakini alimsifu winga huyo kwa ku-
jiamini.

“Kijana huyu amekuwa na mwa-
ka wa ajabu na wa kuvutia, kwan-
gu amethibitisha hilo kwa kuwa, 
binafsi huyo ni mchezaji bora wa 
Euro 2024,” alisema wakala Felix 
Tainta. 

“Tumekuwa na harakati nyingi, 
safari nyingi, tuna furaha, lakini 
kila kitu kimebanwa kwa muda 
mfupi sana na tunafika mwisho wa 
soko tukiwa na mkazo.

“Kijana ameamua kubaki mwaka 
mwingine tupo kwa ajili ya kufan-
ya kazi, kumuunga mkono katika 
maamuzi yake yote na kumshauri, 
alitaka kubaki ni ushahidi kuwa 
mchezaji anapotaka kubaki klabu 
anabaki na inapotokea anataka 
kuondoka anaondoka, sio wakala 

anaweka bunduki kichwani na 
kusema ‘ondoka nataka uje nina-
potaka’.

“Mchezaji na familia wana uhu-
ru kabisa, ni rahisi sana kumsham-
bulia wakala, sisi ndio tunaambu-
lia vipigo vyote. Sisi ni saratani 
za mpira,  lakini wakurugenzi wa 
michezo wapo wengi ambao hawa-
na klabu na wanakuwa mawakala 
kwa muda mrefu,” alisema Tainta.

Mchezaji mwenzake wa Hispa-
nia, Lamine Yamal, rafiki wa kari-
bu wa Williams, amekiri waziwazi 
nia yake ya kutaka kuungana na 
winga huyo katika ngazi ya klabu 
na hivi karibuni alithibitisha nia 
yake ya kumuona nyota huyo wa 
Athletic akijiunga naye Barcelona.

   Nyota huyo alikuwa lulu sokoni akiwindwa na 
klabu kubwa Ulaya, lakini...

WAKALA AFICHUA NICO WILLIAMS 
HAKUTAKA KUIHAMA KLABU YAKE

ANTHONY ASITA KUONDOKA UNITED
WINGA wa Brazil, Antony mwenye umri wa miaka 

24, anasita kuondoka Manchester United licha ya 
Fenerbahce kumtaka. (ESPN)

DILI LA TRIPPIER UTURUKI NDO BASI
KLABU za Super Lig za Uturuki, Istanbul Basaksehir, 

Fenerbahce, Besiktas na Eyupspor vimekata tamaa 
kujaribu kumsajili Kieran Trippier baada ya Newcastle 
United kuweka wazi kuwa wanataka kusalia na beki 
huyo wa zamani wa Uingereza mwenye umri wa miaka 
33. (Sky Sports).

ASTON VILLA WAMGANDA DURAN
KLABU ya Aston Villa imeonyesha kuwa bado ina-

muhitaji nyota wake  Jhon Duran baada ya hivi karibu-
ni klabu hiyo kukataa  ofa ya pauni milioni 40 kwa ajili 
ya mshambuliaji huyo wa Colombia mwenye umri wa 
miaka 20 ambaye alikuwa akitakiwa na klabu mbalim-
bali katika msimu huu wa majira ya joto. (Mirror)

VIGOGO NEWCASTLE MAMBO SAFI
KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe na Mku-

rugenzi wa Michezo, Paul Mitchell wametatua tofauti 
zao na sasa wanaangazia uhamisho wa Januari, ikiwa 
ni pamoja na kumleta beki wa Crystal Palace, Muin-
gereza  Marc Guehi mwenye umri wa miaka 24. (Tel-
egraph)

MAN UNITED YAMGANDA SANCHEZ
KLABU ya Manchester United inamfuatilia beki wa 

kulia wa Sevilla, Juanlu Sanchez mwenye umri wa mi-
aka 21. (AS)

CHELSEA KUJENGA UWANJA MPYA
CHELSEA imefanya mazungumzo kuhusu kuon-

doka Stamford Bridge na kujenga uwanja mpya katika 
eneo la Earl’s Court. (Guardian)

SPURS ILIMKATAA CRISTIAN ROMERO
KLABU ya Tottenham Hotspur ilikataa ofa za kum-

nunua beki wa Argentina, Cristian Romero mwenye 
umri wa miaka 26, wakati wa dirisha la uhamisho la 
majira ya joto. (TyC Sports)

COOPER KUTUA CSKA SOFIA BURE
MLINZI wa Scotland, Liam Cooper mwenye umri 

wa miaka 33 anakaribia kujiunga na CSKA Sofia kwa 
uhamisho wa bila malipo baada ya kuondoka Leeds 
United mwishoni mwa msimu uliopita. (Football In-
sider)

EVERTON MBIONI KUNUNULIWA
MFANYABIASHARA wa Marekani, John Textor ana 

imani kuwa dili la kuinunua Everton linaweza kukami-
lika baada ya wiki nne. (Guardian)

MONGAN ATOSWA REA MADRID
ANDY Mongan wa Stockport County amezuiwa kuji-

unga na timu ya makocha ya Real Madrid baada ya ku-
nyimwa kibali cha kufanya kazi kwa sababu ya kanuni 
za Brexit. (Times)

CHUKWUEMEKA KWA MIKOPO
KLABU ya Galatasaray ina nia ya kumsajili winga wa 

Chelsea mwenye umri wa miaka 20 kutoka England, 
Carney Chukwuemeka kwa mkopo.(Teamtalk)
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BARCELONA, Hispania

MKURUGENZI wa michezo 
wa Barcelona, Deco amet-
hibitisha kuwa klabu hiyo ina 
mpango wa kumbakisha kiun-
go Frenkie de Jong.

Hivi karibuni ripoti ilidai 
kuwa De Jong anaweza ku-
fikiria mustakabali wake ka-
tika klabu hiyo mwishoni mwa 
msimu huu kwa sababu ya 
matatizo yake yanayoende-
lea na wasimamizi, ambayo 
yamechangiwa na kukataa 

kufanyiwa upasuaji wa jeraha 
la mguu ambalo limemfanya 
kuwa nje tangu Aprili.

Manchester United kwa 
mara nyingine wamehusish-
wa, lakini Deco alisisitiza kuwa 
Barcelona haitazamii kumuu-
za Mholanzi huyo.

“Sielewi mazungumzo yote 
kuhusu Frenkie,” alisema 
Deco. 

“Ana mkataba na Barca 
na tuna furaha naye sana. Ni 
mchezaji ambaye tunatamani 

kumuona akirejea kwa sababu 
tunamuhitaji Frenkie.

“Tunataka abaki, lakini 
mchezaji ataamua kwa wakati 
ufaao. Sio suala kwa sasa. Cha 
muhimu ni kwamba Fren-
kie anacheza nasi tena, kwa 
sababu tunamuhitaji na tu-
namthamini sana.”

Aliyekuwa mgombea urais 
wa Barcelona,   Victor Font hivi 
majuzi alidai kuzungumza na 
De Jong, akidai kusita kwa ki-
ungo huyo kufanyiwa upasuaji 

wa mguu wake kunatokana na 
klabu hiyo kutokuwa na uwezo 
wa kuhakikisha kwamba uta-
ratibu huo utafanya kazi.

Ripoti zinasema Barcelona 
imemuonya De Jong kwam-
ba lazima ajitangaze kuwa 
yuko fiti hivi karibuni iwapo 
ataendelea kukataa kufany-
iwa upasuaji, ingawa mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Uholan-
zi anatarajiwa kusubiri hadi aji-
hisi yuko sawa kwa 100% kabla 
ya kurejea.

Barcelona kumbakisha de Jong

LONDON, England

M
IKEL Arteta amesema mara 
baada ya kufanya mazung-
umzo na Raheem Sterling 
wamekubaliana na nyota 

wake huyompya kuwa ana jambo la kut-
hibitisha anapotaka kufufua soka lake.

Arsenal itasafiri hadi Tottenham kwa 
ajili ya mchezo wa dabi ya London Kas-
kazini leo Jumapili huku kukiwa na sin-
tofahamu juu ya kikosi chao cha kuanza 
baada ya nahodha Martin Ødegaard na 
Riccardo Calafiori wote kupata majeraha 
wakati wa mechi za kimataifa.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba 
huenda wawili hao wakakosa mchezo 
wa Jumapili lakini Arteta alikataa kuwa-
ondoa wachezaji wote wawili kwani Ode-
gaard anafanyiwa uchunguzi zaidi wa 
tatizo la kifundo cha mguu na Calafiori 
anauguza jeraha la mguu.

Wakati Declan Rice pia amesimamish-
wa, mchezaji mmoja ambaye upatikanaji 
wake haujatiliwa shaka ni Sterling, am-
baye alijiunga na Arsenal siku ya mwisho 
ya usajili kwa mkopo wa msimu kutoka 
Chelsea katika hatua ambayo iliibuka tu 
katika saa chache za mwisho za dirisha.

Sterling aliondolewa kwenye kikosi 
cha kocha wa muda wa England, Lee 
Carsley na hivyo amekuwa na takriban 
wiki mbili kuzoea mazingira yake mapya 
katika kambi ya mazoezi ya Arsenal, Col-
ney.

“Anaonekana mzuri. Ana nguvu nyingi, 
tabasamu usoni mwake na yuko katika 
hilo. Anataka kuthibitisha jambo fulani 
na mtu anapokuwa na hilo tumboni 
mwake unalihisi mara moja,” alisema 
Arteta katika mkutano na wanahabari 
kuhusu. Ijumaa.

“Ni wazi sihitaji kujua kitu kingine cho-
chote kuhusu ubora wake na nini anawe-
za kuleta kwenye timu.

“Katika maisha yake binafsi mambo 
mengi yamebadilika lakini kwa mchezaji 
huyo nilimshangaa sana, simu ya kwan-
za niliyopigiwa naye nilijua ndani ya 
sekunde kumi za kwanza lazima tumlete 
kwa sababu alikuwa akitaka sana.

“Hiyo ndiyo ilikuwa swali langu pekee: 

‘yuko katika hatua gani katika kazi yake?’, 
Lakini baada ya sekunde 10, nilijua tayari 
kabla ya maswali yaliyofuata kwamba tu-
limhitaji hapa.

“Ninachokiona ni njaa. Ni mchezaji 
anayetaka kucheza kila dakika ya kila 
mchezo. Wakati si hivyo, hana furaha. 
Anataka kucheza kila siku na naona 
hivyo.

“Kujitolea kwake na kiwango cha ngu-
vu anacholeta kwenye timu ni nyongeza 
kubwa. Unaweza kuhisi inapita mlan-
goni. Tuko vizuri zaidi naye. Atatufanya 
tuwe bora zaidi.”

Arteta alitia saini mkataba mpya wa 

miaka mitatu na nusu siku ya Alhamisi 
ambao unamunganisha na klabu hiyo 
hadi 2027.

Alipoulizwa kama kungekuwa na 
kazi nyingine ambayo angeiacha, Arteta 
alisema: “Hapana, uhusiano wa kihemko 
nilionao, familia yangu na watoto wangu, 
uzoefu nilionao na watu ni mkubwa sana.

“Tuko katika mwelekeo sahihi na tu-
mepiga hatua kubwa. Bado tuna mengi 
ya kufanya na nina hisi njaa kutoka kwa 
umiliki, bodi hadi kwa wachezaji na wa-
fanyikazi wote hapa. Hili ndilo lengo letu, 
kufanya vizuri.”

ARTETA: STERLING 
ANA JAMBO LAKE

RIYADH, Saudi Arabia

MKURUGENZI wa klabu ya Al 
Ahli ya Saudi Arabia amethibiti-
sha kuwa klabu hiyo ilikuwa na 
mpango wa kumsajili winga wa 
Real Madrid Vinicius Junior katika 
majira haya joto.

Wafanyabiashara wa Saudia 
walimtambua Vinicius kama 
shabaha kubwa katika dirisha 
la usajili la majira ya kiangazi 
lakini walishindwa kumshawishi 
mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Brazil kuhamia kwao.

Kulikuwa na ripoti za ofa ya 
rekodi ya dunia ya euro milioni 
500 lakini 90min inaelewa kuwa 
hizo zimekataliwa na maofisa wa 
Saudi.

Al Ahli walimpoteza Allan Saint-
Maximin aliyetimkia Fenerbahce 
na Mkurugenzi Khaled Al Issa 
alithibitisha awali walikuwa na 
mpango wa kumnunua Vinicius 
kabla ya hali ambayo haikutara-
jiwa kuwafanya kubadili mtazamo 
wao kwa mshambuliaji huyo, 
na kumsajili Ivan Toney kutoka 
Brentford.

“Kamati yenye uwezo wa 
kiufundi, ambayo ni pamoja 
na Mkurugenzi wa ufundi, ilia-
mua kumruhusu Saint-Maximin 
kuondoka kwa sababu ilikuwa 
rahisi katika suala la mchakato 
wa mauzo, na kiasi cha mkataba 
kinaweza kubebwa na klabu 
nyingine yoyote,” alisema Al Issa 
akiiambia Kora Rotana. .

“Kulikuwa na nia ya kumleta 
winga mkubwa sana Vinicius ku-
toka Real Madrid, lakini wakati wa 
mazungumzo kitu ambacho haki-
kutarajiwa kilitokea na mpango 
huo kufa.

“Kipaumbele chetu kilihama 
kutoka kwa winga hadi mshambu-
liaji kulingana na kuondoka kwa 
Al Buraikan, na tuliingia kwenye 
mazungumzo na Ivan Toney na 
Victor Osimhen, na yalimalizika 
kwa kuwasili kwa Toney.”

Hakuna winga mbadala aliyesa-
jiliwa kabla ya dirisha la usajili ku-
fungwa na Al Issa aliapa kufanya 
usajili wa maana haraka iweze-
kanavyo, ingawa alisita kusema 
kwamba kunaweza kuwa na 
uhamisho mwingine wa Vinicius.

“Firas Al Buraikan hakuingia 
kwenye mpango wa ufadhili wa 
masomo na kwa hivyo aliendelea 
na sisi,” Al Issa alielezea. “Kuto-
kana na hilo, pengo lilitokea katika 
nafasi ya mrengo, na tutafanya 
kazi kuimarisha nafasi hii kwa 
makubaliano ambayo yanazidi 
matarajio ya mashabiki wa Al Ahli 
wakati wa majira ya baridi.”

Al Ahli 
yathibitisha 
ilimtaka 
Vinicius
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HABARI MICHEZO

KANU AELEZEA MACHUNGU 
KATIKA SAFARI YAKE YA SOKA

Na Christina Mwakangale 

NGULI wa soka Barani Afrika kutoka 
Nigeria aliyewahi kuzichezea klabu 
mbalimbali Ulaya, Nwankwo Kanu 
amesema akiwa mchezaji anakumbu-
ka wakati mgumu aliopitia alipougua 
ugonjwa wa moyo na kulazimika kukaa 
nje kwa takribani mwaka mmoja.

Kanu, ambaye pia ni Mwanzilishi 
na Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya 
Kanu Haert Foundation, amesema ku-
tokana na kuwa miongoni mwa wenye 
tatizo hilo alianzisha taasisi hiyo nchini 
Nigeria ili kufanikisha huduma hasa 
upasuaji wa moyo.

Kanu, alisema hayo jana baada ya 
kutembelea wagonjwa katika Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH)-Mloganzila, 
Dar es Salaam, wakiwamo watoto wenye 
maradhi ya moyo.

“Taasisi yangu nilianzisha mwaka 
2000 na tayari watoto 690 wa Afrika 
wamefanyiwa upasuaji wa moyo wa ku-
fungua kifua, ingawa upasuaji huu mara 
nyingi unafanyika nje ya nchi, hasa Is-
rael, India na Uingereza,” alisema Kanu.

Alisema upasuaji huo kufanyika nje 
ya Nigeria ni ghali kutokana na watoto 
kuambatana na mzazi na huduma ya 
matibabu aina hiyo huwapasa kukaa nje 
kwa siku nyingi.

“Nimefika kwa sababu mimi ni kama 
nembo kwa wagonjwa hawa. Nakumbu-
ka nikiwa mchezaji tatizo langu kubwa 
lilikuwa moyo, nilifanyiwa upasuaji Ohio 
huko Marekani. Nilikaa nje kwa mwaka 
mmoja,nilikuwa na hofu ya kutocheza 
tena soka, lakini nililirejea uwanjani ni-
kiwa na nguvu na hata kushinda tuzo 
mbalimbali.

“Kuja hapa leo ni furaha kwangu. 
Ninawapongeza madaktari wote na ku-
waombea wagonjwa, watambue kwam-
ba wanaposikia Kanu, wajue kwamba 
nami nilipitia changamoto hiyo lakini 
nilisimamaimara,” alisema Kanu.

Mwandishi Nipashe achaguliwa 
Mwenyekiti Soka la wanawake 

Yanga yatanguliza 
mguu mmoja 

Che Malone: 
Tutawashangaza 
Al Ahly
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Na Shufaa Lyimo

MWANDISHI Mwandamizi wa Mich-
ezo kwenye gazeti la Nipashe, Somoe 
Ng’itu amechaguliwa kuwa Mwenyekiti 
wa Chama cha Soka cha Wanawake 
Tanzania (TWFA) katika uchaguzi ulio-
fanyika jana Moshi Mkoani Kilimanjaro.

Mbali na Somoe, mwanahabari 
mwingine mwandamizi, Zena Chande 
wa gazeti HabariLEO alichaguliwa 
kuwa Mjumbe wa Mkutano Mkuu wa 

Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania 
(TFF).

Somoe alipata kura 37 na mpinzani 
wake Amina Karuma alipata kura 14,  
Zena alipata kura 34 na wapinzani 
wake Fatuma Seleman alipata kura tisa 
na Veronica Samo alipata kura nane.

Katika nafasi ya wajumbe wa Kamati 
ya utendaji, Irene Ishengoma, Ndi-
nagwe Sungura walipita bila kupingwa 
baada ya Mwanaheri Kalolo kujitoa siku 
ya uchaguzi.

Baada ya Somoe kutangazwa na kua-
pishwa, alimteua Beatrice Mgaya kuwa 
Makamu Mwenyekiti na Hamisa Katam-
bi kuwa mjumbe wa Kamati ya Utendaji 
ya TWFA. 

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya 
Uchaguzi huo, Benjamin Kalume baada 
ya kutangaza matokeo aliwataka vion-
gozi hao wakafanye kazi kwa ushiriki-
ano na kuvunja kambi kwani uchaguzi 
umemalizika.

kuanza kufokea mabeki wake kwa uzembe.
Ilikuwa ni zamu ya wenyeji kukosa bao 

dakika ya 30, baada ya kufanya shambulizi kali 
lililomkuta Omari Bashiru, ambaye shuti lake 
lilipaa juu ya lango.

Akiwa amebaki yeye na kipa, Dube kwa mara 
nyingine alikosa bao dakika ya 40  na kumka-
sirisha kocha Gamondi ambaye alionekana ku-
foka na kurusha mikono juu kwa hasira.

Shambulizi hilo lilianza kwa mpira uliorud-
ishwa kimakosa na mmoja wa mabeki wa CBE 
na kumkuta Dube akiwa hajakabwa, akavuta 
hatua mbili na kumchagua kipa, akiwa hatua 
takriban sita tu kutoka langoni, mpira wake 
ukatoka nje.

Baada ya kosakosa nyingi, hatimaye Dube ali-
sawazisha makosa yake alipoukwamisha mpira 
wavuni sekunde chache kabla ya mapumziko, 
alipomalizia vizuri pasi kutoka kwa Stephane 
Aziz Ki.

Kipindi cha pili kwa nyakati tofauti Yanga 
ilifanya mabadiliko, mwanzoni kabisa ikiwa-
toa Aziz Ki na Dube na nafasi zao kuchukuliwa 
na Clatous Chama na Clement Mzize, baadaye 
wakaingia tena Yao Koassi na Duke Abuya ku-
chukua nafasi za Mudathir Yahaya na Maxi 
Nzengeli, na dakika tano kabla ya mechi ku-
malizika aliingia Jean Baleke akipishana na Pa-
come.

Kabla ya kutoka, Mudathir nusura afunge 
bao dakika ya 70 baada ya shuti lake kali ku-
wababatiza mabeki na mpira ukarejea kwa 
Boka ambaye alipiga krosi iliyounganishwa 
vibaya na Mzize, ukatoka nje.

Mzize akiwa hatua mnne tu kutoka langoni, 
alipaisha mpira akiwa peke yake dakika ya 42, 
baada ya makosa ya walinzi wa CBE waliompa 
muda wa kuuweka kifuani na kugeuka.

Ilikuwa ni rahisi zaidi kupata bao kuliko ku-
kosa kama alivyofanya Chama dakika za maje-
ruhi, alipowekewa krosi nzuri na Mzize lakini 
akiwa kwenye nafasi ya kufunga aliunganisha 
kwa mguu wa kushoto mpira ulionda nje ki-
dogo ya goli.

Yanga inarejea nchini leo kuwasubiri Waethi-
opia kwa ajili ya mchezo wa marudiano.

na nadhani kila kitu kitaenda kama kili-
vyopangwa,” alisema.

Mchezo huo unatarajiwa kuanza ma-
jira ya saa 2:00 usiku kwa saa za Afrika 
Mashariki na timu hizo zitarudiana wiki 
ijayo jijini Dar es salaam. 

Huu utakuwa mchezo wa kwanza wa 
kimataifa msimu huu kwa Simba, kwani 
haikucheza mechi yoyote hatua ya awali 
kutokana kuwa kwenye kiwango cha 
juu ndani ya 10 bora Afrika, ambapo 
imekuwa na faida ya kutocheza michezo 
ya awali, badala yake kwenda moja kwa 
moja raundi ya kwanza.

Kaimu Mkurugenzi wa Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH)-Mloganzila, Dk. Godlove Mfuko (kushoto), akizungumza 
na Mwanasoka wa zamani ambaye ni Mwanzilishi na Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Kanu Heart Foundation, 
Nwanko Kanu (katikati) baada ya kutembelea hospitali hiyo kuwaona wagonjwa wakiwamo watoto wenye ma-
tatizo ya moyo. Kulia ni Mkurugenzi wa Mahusiano wa Vodacom Foundation, Zuweina Farah. PICHA: CHRISTINA 
MWAKANGALE
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Na Adam Fungamwango

B
AO pekee lililofungwa na straika 
raia wa Zimbabwe, Prince Dube, 
limeiweka Yanga katika mazingira 
mazuri ya kutinga hatua ya makun-

di, Ligi ya Mabingwa Afrika, ushindi wa 1-0 
dhidi ya mwenyeji CBE ya nchini Ethiopia.

Hata hivyo, licha ya Yanga kuibuka na 
ushindi huo, Kocha wao Miguel Gamondi 
ameonesha kutofurahishwa na safu yake 
ya ushambuliaji kukosa magoli mengi kwe-
nye mchezo huo.

Baada ya mchezo Gamondi alisema wal-
istahili kuondoka na ushindi wa idadi goli 
zaidi ya moja lakini hawakufanikiwa kuto-
kana na kupoteza nafasi nyingi za wazi.

“Nimefurahi tumepata ushindi, lakini si-
jaridhishwa na namna tulivyopoteza nafasi 
nyingi, tulistahili ushindi mkubwa zaidi, tut-
alifanyia kazi suala hili,” alisema Gamondi.

Katika mchezo huo wa jana mkondo 
wa kwanza, hatua ya kwanza ya ligi hiyo 
uliochezwa saa 9:00 alasiri kwa saa za Tan-
zania, Uwanja wa Abebe Bikila, jijini Addis 
Ababa, Yanga ingeweza kuibuka na ushindi 
wa mabao mengi kutokana na wachezaji 
wake, hasa Dube kukosa mabao kadha ya 
wazi katika namna iliyowaacha midomo 
wazi mashabiki wengi.

Kwa ushindi huo, Yanga inatakiwa ku-
pata ushindi au sare yoyote nyumbani, Sep-
temba 20, Uwanja wa New Amaan Com-
plex, Zanzibar, ili itinge hatua ya makundi 
kwa mara ya pili mfululizo kama ilivyofan-
ya msimu uliopita.

Dakika ya pili tu Yanga walianza kubisha 
hodi langoni mwa wenyeji wao, na Dube 
alikosa bao lililookolewa na kipa Firew Ge-
tahun Alemayehu.

Dakika moja baadaye CBE ilijibu sham-
bulizi hilo kupitia kwa mchezaji wake Adis 

Gebal, ambaye aliwatoka walinzi wa Yanga 
na kuachia shuti lililowababatiza mabeki, 
mpira ukarudi na kumkuta Fuad Abdul 
ambaye alipiga shuti lingine lililodakwa vy-
ema na kipa Djigui Diarra.

Dube aliendelea kukosa mabao, kwani 
dakika ya 12, aliunganisha kwa mguu wa 
kushoto krosi iliyotoka kwa Pacome Zou-
zoua, na mpira ulionekana kama unaingia 
wavuni, lakini kwa mshangao wa wengi uli-
gonga nguzo ya pembeni na kurejea uwan-
jani, kabla ya mabeki wa CBE kuuondosha 
kwenye hatari.

Dakika sita baadaye nusura Yanga 
iandike bao, baada ya mpira wa kona ul-
iookolewa na mabeki kumkuta Pacome 
akiwa kwenye eneo zuri, aliachia mkwaju 
mkali wa chinichini ambao ulitoka nje kido-
go ya lango na kumfanya kipa, Alemayehu, 
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Na Adam Fungamwango

BEKI kisiki wa Simba, Che Fondoh 
Malone, amesema yeye na wacheza-
ji wenzake wapo tayari kwa mchezo 
wa leo wa raundi ya kwanza, Kombe 
la Shirikisho Afrika dhidi ya Al Ahly 
Tripoli ya Libya na watawashangaza 
wapinzani wao hao.

Akizungumza kutoka nchini humo 
ambako mchezo wa mkondo wa 
kwanza utachezwa kwenye uwanja 
wa Juni 11, jijini Tripoli, Che Malone 
amesema wanataka kushinda si 
mchezo wa kesho tu, bali yote 
ambayo timu yao itakabiliana nayo 
katika mechi za Kombe la Shirikisho.

“Mimi niko tayari na hata wen-
zangu wapo tayari, kwa mechi ya ya 
kesho (leo), najua haitokuwa rahisi, 
ni kweli hii si Ligi ya Mabingwa, ni 
Kombe la Shirikisho, lakini huwezi 
kudharau kwa sababu mara nyingi 
ni timu zile zile za kiwango kile kile 
zinazocheza michuano yote miwili 
kila msimu, tutawashangaza wap-
inzani wetu, tumekuja kupambana 
kupata ushindi,” alisema Che Malone.

Alisema maandalizi ya mchezo 
huo hayakuanza hivi karibuni, au 
kwenye mapumziko ya kalenda za 
FIFA, bali mwanzoni mwa msimu.

“Maandalizi yamekamilika kwa 
sababu yalianza zamani, hayajaanza 
sasa, siwezi kusema eti yamefanyika 
kipindi cha mapumziko ya FIFA 
hapana, yalianza kabla ya msimu.

Malengo ya klabu yameshawekwa 
wazi, hivyo sisi wachezaji tunacho-
fanya ni kuyafanyia kazi, tulicheza 
mechi ya kirafiki dhidi ya Al Hilal 
ya Sudan timu ambayo mara nyingi 
inafuzu hatua ya makundi Ligi ya 
Mabingwa Afrika na wakati mwing-
ine inacheza nusu fainali, kilikua 
kipimo tosha kwa sababu wachezaji 
wengine ambao hawakuwahi 
kucheza michuano ya CAF, ilikuwa 
ni nafasi nzuri ya kujionea mambo 
yanavyokuwa,” alisema.

Alisema pamoja na kwamba Simba 
ina rekodi nzuri ya michezo ya ki-
mataifa, lakini wao hawaangalii hilo, 
badala yake watalazimika kupam-
bana ili kutimiza malengo.

“Tunahitajika kupambana na 
kushinda kila mechi inayokuja kwa 
sababu kufuzu michuano ya CAF 
siyo jambo rahisi, tunakwenda 
kucheza mechi na kushinda kwa ajili 
ya kupambania kombe, tunajiamini 

Che Malone: 
Tutawashangaza 
Al Ahly Tripoli

INAENDELEA  UK 23
INAENDELEA  UK 23

Mshambuliaji wa Yanga, Prince Dube (kulia) akiwatoka wachezaji wa CBE ya Ethiopia kwenye mchezo wa kwanza hatua 
ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika jana, mchezo huo ulichezwa Addis Ababa na Yanga kuibuka na ushindi wa bao 
1-0. PICHA: MTANDAO 

YANGA YATANGULIZA MGUU 
MMOJA MAKUNDI CAF

   Ni baada ya kuibuka na ushindi 
mbele ya CBE, lakini kocha Gamondi......

Maxi Nzengeli


