
UK. 3

SIMBA, YANGA LIGI KUU KIMEELEWEKA UK.24MICHEZO KATUNI UK.6

• Atahadharisha wanasiasa; wadau walonga ya 
kwao... Endelea ukurasa 2

www.ippmedia.com

Jumanne Septemba 12, 2023  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0581431

Waziri: Utoroshaji
madini umerudi,
mtaona sura 
yangu halisi 

UKURASA 11

Maisha mapya kwenye
 mwezi ni dhahiri baada ya

 kuthibitika kuwa maji yapo

Jumanne Septemba 12, 2023

Ukurasa 14

Vijana wakizibaini tamu, chungu za mitandao ya kijamii watafanikiwa

Ukurasa 12

K
ATA ya Masengwa wilaya-
ni Shinyanga ni maarufu 
si kwa kilimo au maisha 
bora kwa wanavijiji laa, 

ila inatikisa anga kwa kukatisha 
masomo mabinti na kuwaozesha 
utotoni pia wakiwatumia mabi-
harusi feki kuficha ukweli.

Mchungaji wa Kanisa la Kip-
etentekoste PAG Shinyanga, 
Edward Salamba, akizungumzia 
vita ya kutokomeza ndoa kwa 
wasichana wadogo, anaiam-
sha serikali kwamba katika 
kudhibiti ndoa hizo za utotoni, 
wanapaswa kuwa makini sababu 
jamii imekuwa na mbinu nyingi 
ikiwamo kuweka mabibi harusi 
feki ambao wana zaidi ya miaka 18.

Mabinti hao wakubwa 
wanaweza kuoneshwa kuwa ndiyo 
wanaoolewa lakini kwa siri kuna 
bibi harusi halisi mtoto mdogo 
ambaye amefichwa kuhakikisha 
kuwa mpango huo haugunduliki.

Mchungaji anaitaka jamii kuz-
ingatia maandiko matakatifu 
na sheria za nchi kuwalinda 
watoto wa kike kwani wanas-
tahili kupendwa na kulindwa, 
hivyo iache kuwaozesha ndoa 
za utotoni na kutumia mbinu za 
kuficha ukweli ambazo hazisaidii 
taifa wala familia na wahusika 
wenyewe.

Lakini pamoja na bibi harusi 
feki, pia kuna kuwapeleka mabinti 
kushiriki kwenye ndoa za kimila 
maarufu ‘bukwilima’.

Ndoa hizo ni mpango wa kufani-
kisha nia ya wasichana hao kush-
irikiana kingono na wanaume 
ambao humsindikiza bwana 
harusi lengo likiwa ni kuongeza 

taarifa ya ndoa ya mtoto na kui-
dhibiti na mwanafunzi kuendelea 
na masomo.

Aisha Omary, Ofisa Maendeleo 
ya Jamii Halmashauri ya Wilayani 
Shinyanga, anasema ndoa za 
utotoni ni kikwazo kikubwa kwa 
maisha ya watoto wengi wa kike 
katika maeneo ya vijijini.

Anasema serikali kwa kush-
irikiana na wadau wa maende-
leo wamekuwa wakipambana 
kutokomeza ndoa hizo, kwa kutoa 
elimu pamoja na kuwachukulia 
hatua za kisheria wazazi ambao 
huendekeza tamaduni za kuoz-
esha watoto, na wamefanikiwa 
kuzipunguza.

“Ndoa za utotoni wilayani Shin-
yanga zimepungua, takwimu 
za mwaka jana zinaonyesha 
kupangwa kufungwa ndoa tatu 
ambazo tulikuwa na taarifa nazo 
na tulizitibua, lakini miaka ya 
nyuma zilikuwa zikifungwa hadi 
10 kwa mwaka, na chanzo cha 
ndoa hizi ni mila na desturi kan-
damizi,” anasema Aisha.

Kaimu Mwenyekiti wa Jukwaa 
la Wanawake Kata ya Masengwa, 
Joyce Richard, anasema sheria 
ndogondogo na elimu ya madhara 
ya kuozesha ndoa za utotoni, ime-
saidia kupunguza tatizo la ndoa za 
utotoni ndani ya jamii.

Aidha, mabinti kuhudhuria 
kwenye ndoa za kimila au buk-
wilima ili kuhamasisha mabinti 
kujamiiana na marafiki wa bwana 
harusi ili kupata bahati ya kuolewa 
sasa hivi halipo tena baada ya 
juhudi za kuielimsha jamii.

Kutumia mabibi harusi feki mbinu inayobuniwa kukwepa rungu la dola

Ndoa ya binti wa miaka 15 iliyofungwa Malawi. PICHA: MTANDAO

MWIBA NDOA UTOTONI

ELIMUELIMU
NA MARCO MADUHU, 
SHINYANGA

Ufugaji unavyowatoa vijana baada VETA kuwaanzishia program ‘spesho’
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ushawishi kwa wasindikizaji hao 
kuwaoa.

Itakumbukwa kuwa takwimu 
za utafiti wa idadi ya watu na 
afya (TDHS) za mwaka 2015/2016, 
zinaeleza kuwa mwanamke 
mmoja kati ya watatu nchini 
huolewa kabla ya miaka 18, kad-
halika utafiti huo unaonyesha 
kuwapo na ongezeko la asilimia 5 
kwenye ndoa za wasichana walio 
katika rika balehe ambao ni umri 
kati ya miaka 15 hadi 19, ukilingan-
ishwa na utafiti wa 2010.

Ofisa Mtendaji wa Masengwa, 
Hussein Majaliwa, akizungumza 
na Nipashe, anasema mikakati 
ambayo wamejiwekea katika 
kupambana na ndoa za utotoni, 
ni kutunga sheria ndogo kuanzia 

ngazi ya vitongoji, vijiji hadi kata 
zitakazopiga marufuku ndoa 
yoyote kufungwa kijijini bila ya 
kupata kibali kutoka serikali za 
mitaa.

Anasema wamefanya hivyo 
sababu walikuwa wamejisa-
hau kuwalinda mabinti wadogo 
waliopo nyumbani ambao hawas-
omi na wengine waliomaliza 
darasa la saba lakini hawakuen-
delea na masomo ambapo wazazi 
huwaozesha ili kupata mifugo.

Majaliwa anasema baada ya 
kuligundua tatizo hilo wametunga 
sheria ndogondogo ambayo licha 
ya kuwalinda wanafunzi waliopo 
shuleni pia itawalinda mabinti 
majumbani wasiozeshwe utotoni 
bali wasubiri hadi watimize miaka 

18.
 “Tumefanya hivi ili kumaliza 

tatizo hili la ndoa za utotoni 
sababu baadhi ya wazazi hush-
awishi watoto wao wafanye 
vibaya mitihani ya darasa la 
saba ili wapate mwanya wa 
kuwaozesha kwa madai hawas-
omi shule kwa tamaa ya kupata 
mifugo,”anaongeza Majaliwa.

Kaimu Ofisa Maendeleo ya Jamii 
Kata ya Masengwa, Oliva Mayanza, 
anasema tangu kuanza kutumika 
kwa sheria hizo tatizo la ndoa 
za utotoni limepungua si kama 
miaka ya nyuma.

Anasema jamii nayo imeelimika 
na kutoa taarifa pale wanapoona 
mtoto akitishiwa kuozwa, na 
kwamba mwaka huu wamepokea INAENDELEA UK.14
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Makamu Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Tundu Lissu, akisalimiana na baadhi 
ya wanachama wa chama hicho jijini Arusha jana, baada ya kuhojiwa na Jeshi la Polisi. PICHA:GETRUDE MPEZYA

Utata wa 
shahidi 

sahihi, jaji 
aweka 

kiporo hadi 
kesho
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Lissu awashangaa polisi 
kwa kilichomkuta Arusha
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Rais Samia aweka wazi 
msimamo Katiba Mpya 
Na Halfan Chusi 

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amesema ni lazima Watanzania 
waelimishwe, waijue Katiba ya 
nchi kabla ya kuanza mchakato 
wa Katiba Mpya.

Vilevile, Mkuu wa Nchi ame-
sisitiza nyaraka hiyo si kwa ajili 
ya wanasiasa, bali inamhusu kila 
mwananchi.

Ni ufafanuzi alitoa jana jijini 
Dar es Salaam, alipozindua Mku-
tano Maalum wa Baraza la Vyama 
vya Siasa na Wadau wa Demokra-
sia Kutathmini Utekelezaji na 
Mapendekezo ya Kikosi Kazi na 
Hali ya Siasa nchini.

Alisema: “Wanasiasa tunadha-
ni tuna haki ya kuburuza watu. 
Tunachokisema sisi (wanasiasa) 
watu wote wafuate. Tunageuza 
watu makasuku. Tunataka Kati-
ba Mpya, basi watu wote Katiba 
Mpya. 

“Mwulize ‘kifungu gani cha 
Katiba kinakuudhi?’ hajui, au 
‘unataka nini kibadilike, maana 
yake tunataka mpya tu, mpya 
ilete nini?’ Unajua ndiyo hivyo, 
ndio maendeleo.

“Nani kasema maendeleo yan-
aletwa na kitabu kilichotungwa 
kikawekwa hapa (anaonyesha)? 
Kama kuheshimu vitabu tunge-
heshimu vya dini ndivyo vya 
kuheshimiwa. Wangapi tunaviki-
ukwa au tunaviheshimu? Huwezi 
kuheshimu kitabu mpaka ukijue 
maana yake.

“Hata cha dini huwezi 
kuheshimu msaafu wako mpaka 
ujue humo ndani mna nini. Hu-
wezi kuheshimu Bible (Biblia) 
mpaka ujue humo ndani mna 
nini, na ndio maana mtu anaran-

da nayo lakini matendo yake ni 
tofauti na yaliyomo ndani.

“Kwahiyo, Katiba sio kitabu, 
bali ni ‘morality’, ‘ethical stand-
ards’ yaliyoandikwa tumekubali-
ana Tanzania tunaenda hivi, 
maadili yetu yatakuwa hivi kila 
mtu ajue, azitambue halafu 
tunaweka kwenye kitabu.

“Lakini Katiba iwapo mioyoni 
ili watu waiamini na iwe ndio 
itikadi yake kama walivyofanya 
wenzetu, hawakurupuki. Tuna 
kazi ya kuwafanya Watanzania 
waijue hiyo Katiba ni nini. Ukien-
da kijijini mtu anakuja na Ilani ya 
CCM anasema ni Katiba.

“Tusiwaburuze Katiba, vion-
gozi wa siasa siyo yetu, ni mali ya 
Watanzania. Tunachokitaka ni 
maoni ya Katiba iweje. Nimem-
wambia Msajili, viongozi wa siasa 
walete maoni ya ushiriki wao 
kwenye mchakato wa Katiba 
kwenye Kikosi Kazi au Kamati 
itakayoundwa,” alisema.

MIKUTANO YA HADHARA
Rais Samia pia alisema serikali 

iliruhusu  mikutano ya hadhara 
ili vyama vya siasa vikue, virud-
ishe wafuasi wao kwa hoja, lakini 
anashangazwa kuona baadhi yao 
wametumia mwanya huo kutoa 
maneno ya kashfa na kuvunja 
sheria za serikali na kibinadamu.

“Unakuta mtu yuko kwenye 
jukwaa la siasa, anashindwa 
kuongea kwa hoja, anaanza kutu-
kana, kukashfu na hata kucham-
bua dini za watu kwa sababu 
hana hoja ya kuzungumza.

“Kunapokuwa hakuna cha ku-
kosoa, wanalazimisha  kusema 
jambo, mwisho wa siku wanase-
ma lisilokuwapo. Vyama vya sia-

sa tumieni hiyo fursa, kajijengeni 
kwa wanachi ili warudi. Tukien-
da katika uchaguzi, vyama vyote 
viwe vizuri na vimejipanga kwa 
hoja.

“Hakuna mtu aliyepewa hati 
ya kumiliki Tanzania. Hii ni nchi 
yetu sote, kwamba yeye ndiye 
mmiliki wa Tanzania! Hata 
mtoto  mdogo akizaliwa ana 
haki yake. Kwahiyo, hakuna mtu 
mmoja atakayekuja kusema nchi 
hii ni ya kwangu na kutulazimi-
sha kufuata anachokitaka yeye,” 
alisema.

Rais Samia alisema watu wa-
metofautiana kiutendaji, lakini 
tofauti hizo zisitumike kuleta 
mambo ambayo hayana afya kwa 
ustawi wa taifa na kuharibu sifa 
na baraka za kipekee kwa nchi.

“Hakuna aliye juu ya sheria. 
Ukikosea utawajibishwa. Ajenda 
yetu kubwa kama Watanzania ni 
kusimamia amani, mshikamano 
na umoja kwa maslahi ya taifa 
letu. Kuna watu wana roho za 
kutu, wanataka kuona Tanzania 
ipo kwenye mgogoro kila siku. 
Hao sio marafiki,” alionya.

UHURU WA MAONI
Rais Samia pia alisema anaona 

watu wanavyojieleza kupitia vy-
ombo mbalimbali vya habari. 
Anachukua mazuri na ana kikun-
di maalum ambacho kazi yake 
ni kuchuja maoni kuchakata na 
kuyafanyia kazi. 

“Hakuna uhuru usio na mipa-
ka na mipaka yetu si tu ya kishe-
ria, hata kibinadamu. Kama uli-
pata malezi mazuri ukapitishwa 
kwenye masomo ya dini. 

“Kuna mambo huwezi ku-
fanya. Sasa utasikia ooh mama 

una kifua, unastahimili jamani...! 
Sasa kama chizi anatoka na nguo, 
ukimfukuza na utupu wako nani 
ataonekana chizi?

“Muungwana  anajua mipaka 
yake, lakini sasa unakuta mtu sio 
muungwana kajikulia huko. Jam-
ani hata ng’ombe, wana utama-
duni wao, wengine wameletwa 
kama jogoo tu kafumba macho, 
kafumbua kaona jogoo tu ha-
japitia kwenye malezi ya dini,” 
alisema.

DEMOKRASIA
Rais Samia pia alisema serikali 

imeanza kufanyia kazi mapende-
kezo ya vyama vya upinzani ili 
kuimarisha demokrasia, iki-
wamo kuruhusu uhuru wa kutoa 
maoni na kuondoa zuio la miku-
tano ya hadhara kwa vyama vya 
siasa.

Awali, Mwenyekiti wa Kituo 
cha Demokrasia Tanzania (TCD), 
Prof. Ibrahimu  Lipumba, al-
imwomba Rais kuyafanyia kazi 
mapendekezo yao walioazimia 
kwenye mkutano wao uliopita.

Aliyataja maazimio hayo 
mbele ya Rais kuwa ni pamoja 
na kuendelezwa mchakato wa 
Katiba Mpya, kuwekwa viraka 
kwenye Katiba ya sasa ili kupata 
tume huru ya uchaguzi, kurushu-
su mgombea binafsi, Rais atanga-
zwe mshindi akishinda kwa zaidi 
ya asilimia 50 ya kura.

Mengine ni matokeo ya uch-
aguzi wa Rais yahojiwe ma-
hakamani. Jambo ambalo  al-
ilipokea na kuagiza maoni hayo 
yaambatanishwe na yatakay-
ojadiliwa kwenye mkutano huo.

Msajili wa Vyama vya Siasa, Jaji 
Francis Mutungi, aliomba serika-
li kuendelea kuandaa mikutano 

kama hiyo ili kutoa fursa kwa wa-
dau na vyama vya siasa kutatua 
na kuwasilisha changamoto zao. 

NJE YA MKUTANO
Mwenyekiti wa Ngome ya Vi-

jana ya ACT Wazalendo, Abdul 
Nondo, alizungumzia kauli ya 
Rais Samia kuhusu Katiba Mpya, 
alisema muda uliopangwa kwa 
ajili ya kutoa elimu kwa wa-
nanchi (miaka mitatu) ni mirefu. 
Yafanyike mabadiliko madogo Ili 
ipatikane tume huru ya uchaguzi 
mwaka huu.

Alisema pamoja na Rais kuse-
ma utatumika muda mwingi ku-
pata Katiba Mpya, wanachohitaji 
kwa sasa ni mabadiliko madogo 
yatakayoruhusu tume huru ya 
uchaguzi wakati mchakato wa 
Katiba Mpya ukiendelea.

“Kuwe na ratiba ya utekelezaji 
lini utaanza na mchakato uanze 
mapema na kuwe na ratiba inay-
oeleweka. Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa usimamiwe na tume 
huru ya uchaguzi na si Mamlaka 
za Serikali za Mitaa.

“Sheria ya Jeshi la Polisi ibadil-
ishwe ili tuepukane na adha hii 
ya askari kuingilia mikutano ya 
vyama vya siasa na kuvuruga 
uchaguzi,” alishauri.

Mkurugenzi wa Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC), 
Dk. Anna Henga alisema kutoa 
elimu kwa umma ni muhimu, 
lakini muda wa miaka mitatu ni 
mirefu sana.

“Elimu kweli ni jambo la 
muhimu, lakini muda wa mi-
aka mitatu ni mwingi sana. 
Wangeangalia namna ya kupun-
guza Ili mchakato huo ukami-
like mapema zaidi,” alishauri Dk. 
Anna.

Baadhi ya washiriki wa Mkutano wa Baraza la Vyama vya Siasa wakimsikiliza Rais Samia Suluhu Hassan (hayupo pichani), jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Lissu awashangaa polisi 
kwa kilichomkuta Arusha

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Madini, Anthony 
Mavunde, amesema atawashu-
ghulikia watoroshaji wa ma-
dini bila kuangalia sura wala 
cheo cha mtu. 

Akizungumza jana kwenye 
mkutano wa wachimbaji wa-
dogo wa madini waliopo chini 
ya Shirikisho la Vyama vya 
Wachimbaji Madini Wadogo 
Tanzania (FEMATA), Mavunde 
alisema anafahamu kuna tatizo 
la utoroshaji wa madini lime-
anza kuibuka, atahakikisha 
anasimamia sheria ipasavyo 
bila kuangalia sura ya mtu.

“Hata kama mnanifahamu 
mimi ni mtoto wenu (ame-
wahi kuwa Mtendaji Mkuu wa 
Femata), lakini tukifika huko 
nitasimamia sheria inavyoele-
keza na sitasita kuchukua hat-
ua kwa watakaobainika.”

“Nitasikiliza kushauriana 
namna ya kudhibiti utoroshaji 
wa madini na tutakuwa wakali 
sana eneo hili, mimi nimesoma 
seminari na nilitaka kuwa pa-
dre, lakini sikufikia hatua hiyo, 
msinione nina uso wa kipaima-
ra na sauti ya upole, lakini nina 
sura ya tofauti kwenye suala la 
utoroshaji wa madini nitakuwa 
mkali,” alionya.

Alisema moja ya mtihani 
mkubwa alionao kwenye wiz-
ara hiyo ni kufikia lengo la 
kukusanya maduhuli ya Shilin-
gi trilioni moja kwa mwaka 
2023/24.

Kuhusu mwelekeo wa wiz-
ara hiyo, Mavunde alisema 
amekuja na dira ya madini ni 
maisha na utajiri mwaka 2030 
inayolenga kuweka nguvu 
kwenye utafiti.

“Nataka ikifika mwaka 2030 
nchi yetu iwe na taarifa za 
kijiolojia kwa maeneo yote 
ambayo hakuna taarifa zake, 
hadi sasa eneo lililofanyiwa 
utafiti wa kina la madini ni asil-
imia 16 kwenye nchi yetu ina 
ukubwa wa kilomita za mraba 
900,000,” alisema.

Alisema ili kufikia lengo hilo 
mkakati wake ni kuijengea uw-
ezo Taasisi ya Jiolojia na Utafiti 
wa Madini Tanzania (GST) ili 
kufanya utafiti wa kina wa kisa-
sa wa kupiga picha nchi nzima 
na kuonesha kila eneo lina ma-
dini gani.

Alifafanua kuwa madini ni 
sayansi hakuna njia ya mkato 
ili kufanikiwa lazima uwe na 
taarifa zitakazochochea sekta 
hiyo. Aliipa siku 30 GST ku-
wasilisha andiko la kwenda 
kuomba fedha Wizara ya Fed-
ha litakaloeleza kiwango kina-
chohitajika kufanya kazi hiyo 
na manufaa ambayo serikali 
itayapata.

Alisema hakuna mgogoro 
wowote atakaousikiliza kabla 
haujafikia ofisi za mkoa na 
kuwa vifikiriwe vitu vikubwa 
vya kujenga nchi na migogoro 
inayotokana na kutokuwa na 
taarifa.

Aliahidi kushughulikia kero 

zilizobainishwa na wachim-
baji ikiwamo kushirikiana na 
Benki Kuu (BoT) kuwawezesha 
kupata mitaji ili viwanda vya 
usafishaji dhahabu vipate ma-
lighafi.

Rais wa Femata, John Bina, 
alisema wataendelea kush-
irikiana na serikali kudhibiti 
utoroshaji wa madini huku 
akiomba tozo na ushuru kwe-
nye halmashauri zipangwe 
kwa kushirikishwa ili kuondoa 
tatizo la bei kubwa zinazosaba-
bisha hali hiyo.

“Kadirio kubwa la kodi lin-
alofanywa na halmashauri ni 
tishio kuchochea utoroshaji 
madini, lengo la kupunguza 
utoroshaji ni kutokuwa na kodi 
kubwa ili serikali ipate mapato 
yake na wachimbaji wanufai-
ke,” alisema.

“Kuhusu kushuka bei ya Tan-
zanite tunaomba waziri ku-
chukua kwa umuhimu wake ili 
kuhakikisha tunasaidia madini 
haya ambayo ni pekee.”

Awali, Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Wafanyabiashara wa 
Kati Tanzania (CHAMATA), 
Jeremia Kituyo, aliahidi kutoa 
ushirikiano wa kudhibiti  
utoroshaji wa madini kwa 
kutoa taarifa mchana na usiku 
na watawasilisha mapendek-
ezo kwa waziri ili kuwashughu-
likia.

Aliomba madini ya Tanzan-
ite yaruhusiwe kwenda kwe-
nye minada ili iwe biashara 
nzuri na kuongeza kodi.

Waziri Mavunde: Utoroshaji madini 
umerudi, mtaona sura yangu halisi

Na Waandishi Wetu,  
ARUSHA

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) 
Bara, Tundu Lissu na viongozi wengine 
waandamizi wa chama hicho, wanao-
tuhumiwa kufanya mikusanyiko bila  
kibali na kuzuia polisi kufanya kazi yao 
wamehojiwa kwa saa nne.

Kabla ya mahojiano hayo na timu ya 
maofisa upelelezi kutoka Ofisi ya Mkuu 
wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai Mkoa 
wa Arusha, Lissu na wenzake waliwasili 
katika Kituo Kikuu cha Polisi Arusha saa 
2:30 asubuhi na saa 3:30 walianza kuho-
jiwa hadi saa 7:30 mchana.

Baadaye Lissu alieleza waandishi wa 
habari kilichojiri katika mahojiano na 
maofisa hao wa polisi, akiwa na ufafanuzi:  

“Nilikuja Ofisi ya RCO (Mkuu wa Upele-
lezi wa Makosa ya Jinai Mkoa) kuandika 
maelezo. Na kwa wale msiojua tuhuma 
zangu, nilikamatwa jana ( juzi) asubuhi, 
nikituhumiwa kuziba barabara, wakati 
nilikuta barabara ilishazibwa na watu wa-
siokuwa na ‘uniform’ (sare).

“Nikawauliza, ‘ninyi ni kina nani?’ 
Wakasema wao ni polisi. Nilipowauliza 
vitambulisho, wakasema ‘wewe unak-
wenda Ngorongoro bila kibali’. Hapo ndi-
po kosa lilianzia. Lakini niliambiwa kosa 
langu ni kukusanyika bila kibali. 

“Ngorongoro si gereza, wala mahali am-
bapo watu hawaruhusiwi kuingia. Hivyo, 
tutakwenda na tutazungumza na watu 
wa Ngorongoro, vinginevyo...

“Ninashangazwa na polisi kuse-
ma niliziba barabara, wakati wao 
ndio waliweka kizuizi na walipo-
taka kuwapiga watu tuliokuwa  
nao, nikawaambia wakae chini.”

Akaendelea: “Vibali vinatolewa na 
Mamlaka ya Ngorongoro (NCAA), na si 

polisi. Iweje Jeshi la Polisi litake tuka-
chukue vibali kwao? Kuna kitu gani wa-
naficha?

“Mikutano ya Ngorongoro ilikuwa ya 
kumalizia, maana tulishafanya miwili, ila 
hapa tulikuwa tunakwenda kumalizia. 
Hatuwezi kurudishwa nyuma, wala ku-
nyimwa kufanya mikutano; hivyo tunak-
wenda kupumzika na tutarudi kuendelea 
na mikutano yetu. 

“Lengo la kutuzuia ni ili tusiende 
Ngorongoro, maana wanajua tukienda 
Ngorongoro, kazi ya kuondoa wakazi 
100,000 na ushee haitakuwa ya kawaida, 
lakini tunakwenda kujichaji, tutarudi na 
tutakwenda kila mahali kufanya miku-
tano.”

Lissu aliongeza kuwa yuko nje kwa 
dhamana. Baada ya mwezi mmoja, atare-
jea polisi kama alivyotakiwa na jeshi hilo, 
anasubiri hatua nyingine ziendelee kama 
zipo.

Mtaalamu huyo wa sheria alikamatwa 
wilayani Karatu, mkoani Arusha saa nne 
asubuhi ya Septemba 10 mwaka huu, 
akiwa na viongozi wengine katika Ho-
teli ya Ngorongoro Coffee, wakijiandaa 
kwa ajili ya mkutano wa hadhara ambao 
ulipangwa kufanyika katika Viwanja wa 
Mazingira Bora.

Baada ya kutiwa mbaroni, Lissu na 
wenzake walisafirishwa kutoka Karatu 
hadi jijini Arusha, ambako alichiwa kwa 
dhamana na wenzake usiku.

Viongozi wengine waandamizi wa 
CHADEMA waliokamatwa sambamba na 
Lissu ni Katibu wa Baraza la Wanawake 
wa chama hicho (BAWACHA), Catherine 
Ruge, Mjumbe wa Kamati Kuu, Suzan Ki-
wanga, Twaha Mwaipaya, walinzi wa Lis-
su na watu wengine ambao hawakutajwa 
kwa majina.

*Imeandikwa na Godfrey Mushi na 
Tumaini Mafie
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KESI MAUAJI DADA BILIONEA MSUYA

Utata wa shahidi sahihi, Jaji 
alaza kiporo hadi kesho
Na Grace Gurisha

WAKILI wa Utetezi, Nehemi-
ah Nkoko katika kesi ya mauaji 
ya dada wa marehemu Erasto 
Msuya  ‘Bilionea Msuya’, Aneth 
Msuya, amedai kuwa mtu aliye-
takiwa kuzungumzia taarifa ya 
awali ya siri ya Jeshi la Polisi ya 
tukio hilo kuwa ni feki au la ni 
SP Richard Mwaisemba na siyo 
mtunza nyaraka. 

Nkoko alidai hayo jana mbele 
ya Jaji Edwin Kakolaki wa Ma-
hakama Kuu Kanda ya Dar es 
Salaam, wakati akimuuliza mas-
wali ya dodoso shahidi namba 
23 wa upande wa mashtaka, 
Sajenti Obadia Mwarukuta, ku-
toka Makao Makuu ya Upelelezi 
wa Makosa ya Jinai, mkoani Do-
doma. 

Sajenti Mwarukuta mwaka 
2016 alikuwa Makao Makuu 
ya Upelelezi wa Makosa ya Ji-
nai Mkoa wa Dar es Salaam, 
Kitengo cha Kumbukumbu cha 
Makosa ya Jinai, akiwa ana-
tunza nyaraka mbalimbali ziki-
wamo hizo (first crime report),  
mahojiano yalikuwa kama ifuat-
avyo:

Nkoko: Shahidi najua unavi-
fahamu vizuri kielelezo PE 17 na 
DE III kwa sababu umekuwa 
navyo hapa mahakamani kwa 
muda mrefu sana. 

Shahidi: Nakifahamu vizuri 
kielelezo kimoja tu cha upande 
wa mashtaka PE 17 kingine  
sijui kwa sababu sijakipokea 
mimi. 

Nkoko: Ukiangalia kielelezo 
PE 17 na DE III mengi yaliyoku-
wapo katika vielelezo hivyo 
yanafanana yaani hayana to-
fauti. 

Shahidi: Hapana siyo yote ni 

baadhi. 
Nkoko: Shahidi ni lini uliwahi 

kukifanyia kazi hadi kukizun-
gumzia kielelezo PE 17. 

Shahidi: Sikukiandika mimi 
kielelezo hiki, lakini kililetwa 
ofisini. 

Nkoko: Shahidi utakubaliana 
na mimi kwamba kielelezo hiki 
hakina mahusiano yoyote na 
wewe. 

Shahidi: Ukisema kukiandaa 
sijakiandaa mimi, ila kuhusu 
mahusiano, nina mahusiano 
nacho kwa sababu yeye ndiyo 
alikipokea ofisini na kukitunza. 

Nkoko: Wewe huna nafasi ya 
kulizungumzia hili. 

Shahidi: Siyo kweli.
Nkoko: Ulikuwapo wakati 

taarifa hizo za awali zinapati-
kana? 

Shahidi: Hizi taarifa zililetwa 
ofisini kwetu. 

Nkoko: Haya ulikuwapo eneo 
la tukio? 

Shahidi: Siku ya tukio siku-
wapo. 

Nkoko: Oh! Kukuwapo eh, na 
siku wanajaza hizo taarifa. 

Shahidi: Siku ambayo taarifa 
zinajazwa kwenye kielelezo 
PE 17 sikuwepo, lakini kilicho-
andikwa humu nakijua. 

Nkoko: Kama ni hivyo, tuele-
zee upelelezi wa tukio hili ulivy-
ofanyika kwenye hii kesi. 

Shahidi: Mimi nimekuja 
hapa kuzungumzia nyaraka na 
sio kuzungumzia masuala ya 
upelelezi wa kesi hii. 

Nkoko: Kwa hiyo nyaraka hii 
sio sehemu ya upelelezi wa hii 
kesi? 

Shahidi: Sijui. 
Nkoko: Shahidi vielelezo vy-

ote hivi viwili vinamzungum-
zia mtu mmoja SP Richard 

Mwaisemba, soma sehemu ili-
yoandikwa mlalamikaji. 

Shahidi: DE III inamwelezea 
Richard D Mwaisemba SP na 
PE 17 kinamwelezea Richard 
Mwasemba SP. 

Nkoko: Utakubaliana na 
mimi kwamba Mwaisemba am-
baye kwa kipindi hicho ndiye 
alikuwa Mkuu wa Upelelezi 
Wilaya ya Kigamboni. 

Shahidi: Ni kweli. 
Nkoko: Utakubaliana na 

mimi sasa kwamba SP Richard 
Mwaisemba peke yake ndiyo al-
iyetakiwa kusema kama nyara-
ka hii ni halali au siyo halali na 
siyo wewe? 

Shahidi: Yeye aliifanyia kazi 
PE 17. 

Nkoko: Utakubaliana na 
mimi kwamba Mwaisemba tu 
ndiye anayeweza kuzungumzia 
kinaga ubaga kuhusu kielelezo 
PE 17.

Shahidi: Sikubaliani na 
wewe. 

Nkoko: Wewe na Mwaisemba 
nani bosi. 

Shahidi: Mwaisemba ni bosi 
wangu. 

Nkoko: Unajua hati 
(mwandiko) wa Mwasemba. 

Shahidi: Siufahamu. 
Nkoko: Kwa hiyo hiki kielele-

zo PE 17 unaweza kusema kime-
jazwa na Mwaisemba. 

Shahidi: Aliyeijaza hiyo fomu 
siyo Mwaisemba. 

Nkoko: Kwa hiyo unataka 
kutuambia mwandiko wake un-
aujua. 

Shahidi: Mwandiko wake siu-
jui, lakini najua nani aliyejaza 
hiyo fomu. 

Wakati shahidi huyo, akijibu 
maswali ya ufafanuzi kutoka 
kwa Wakili wa Serikali Mwan-

damizi, Paul Kimweri, alidai 
kuwa siku ambayo jaji amese-
ma katika mwenendo wa kesi 
hakuna sehemu aliyosikia kuwa 
SP Mwasemba aliomba kutoa 
kielelezo DE III.

Pia alidai kuwa kielelezo hi-
cho hakijatolewa na shahidi 
wa upande wa mashtaka kama 
kingekuwa kimetolewa na SP 
Mwaisemba basi asingeleta 
mahakamani nakala angeleta 
nyaraka halisi.

Baada ya ufafanuzi wa mas-
wali hayo, Wakili Kimweri ali-
omba ahirisho la kesi hiyo hadi 
Jumatano kutokana na masha-
hidi aliowategemea kutowapata 
kwa wakati kwa kuwa wanatoka 
mikoani.

“Tunaogopa kuiomba ma-
hakama kwamba tuendelee 
leo kwa sababu hatujui hawa 
mashahidi tutawapata kwa 
muda gani kwa hii leo, tunaom-
ba mahakama iridhie na itoe 
amri ya kuendelea kwa kesi hii 
kesho kutwa,” alidai. 

Mawakili wa upande wa 
utetezi, Kibatala na Nkoko ha-
wakuwa na pingamizi. 

Jaji Kakolaki alisema kuto-
kana na sababu zilizotolewa na 
upande wa mashtaka, anala-
zimika kuahirisha shauri hilo 
hadi Septemba kesho saa tatu 
asubuhi. 

Katika kesi hiyo, Miriam 
Mrita ambaye ni mshtakiwa wa 
kwanza wa mauaji ya wifi yake, 
Aneth aliyeuawa Mei 25, 2016 
kwa kuchinjwa shingoni nyum-
bani kwake, Kibada, Kigamboni, 
Dar es Salaam, anadaiwa kukiri 
kuhusika na mauaji hayo, katika 
maelezo yake ya onyo. Mshtak-
iwa mwingine ni Revocatus 
Muyela. 

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ameshuhudia utiaji 
saini wa mkataba kati ya Ofisi 
ya Rais - TAMISEMI na Kam-
puni ya Tumbaku ya Japan (JT 
Group) utakayoiwezesha kam-
puni hiyo kuendelea kutoa hu-
duma za kijamii katika maeneo 
inayonunua zao la hilo nchini.
Mkataba huo wa miaka mitatu 

wenye thamani ya Sh. bilioni 
3.2, utaiwezesha kampuni hiyo 
kutoa huduma hizo katika 
sekta za afya, elimu, maji na 
uwezeshaji wananchi kiuchumi 
kwenye maeneo hayo.
Majaliwa alishuhudia utiaji 

saini wa makubaliano hayo 
jana katika ofisi ndogo ya Wa-
ziri Mkuu iliyoko Magogoni 
jijini Dar es Salaam.
Akizungumza baada ya hafla 

hiyo, Majaliwa alisema hatua 
hiyo ni matokeo ya mazungum-
zo kati yake na kampuni hiyo 
wakati wa ziara yake Japan 
Septemba mwaka jana na Mku-
tano wa TICAD 8 uliofanyika 
Tunisia Agosti mwaka jana.
“Wanataka watumie faida wa-

nayoipata nchini kutokana na 
biashara yao kuweza kuisaidia 
jamii, wameamua kuiweka 
kwenye utaratibu wa kuwa na 
makubaliano kati yao na Ofisi 
ya Rais - TAMISEMI, tayari 
wameshajenga shule ya wa-
sichana kule Urambo, Tabora, 
wameshajenga zahanati Uyui, 
pia wamedhamini vijana kwe-
nye masomo,” alisema.
Naibu Waziri Ofisi ya 

Rais - TAMISEMI, Dk. Festo 
Dugange, alisema hatua hiyo 
ni utekelezaji wa maelekezo 
ya Rais Samia Suluhu Hassan 
ya kuhakikisha wadau wana-
oshirikiana nao, wanakuwa na 
michango ya maendeleo katika 
huduma za jamii kwenye mae-
neo wanakotoa huduma.
Alisema kupitia mkataba huo, 

kampuni ya JT Group itajenga 
vituo vya kutolea huduma 
za afya, shule ya wasichana 
ya kulala katika moja ya hal-
mashauri wanayozalisha tum-
baku. 
Pia wataweka miundombinu 

ya maji safi ili kuongeza upati-
kanaji wa huduma hiyo kwenye 
maeneo wanayouza tumbaku. 
“Kampuni imetoa ajira zaidi 

ya 450 kwa Watanzania kwe-
nye maeneo wanayonunua 
tumbaku,” alisema.
Rais na Ofisa Mtendaji Mkuu 

wa Kampuni ya JT Group, 
Masamichi Terabatake, alisema 
kampuni ya JP Group ina-
nunua tumbaku ya kijani katika 
nchi takribani 35 na Tanzania 
ni miongoni mwa nchi tano 
zinazozalisha kwa wingi. Al-
ipongeza Tanzania kwa kuweka 
mazingira mazuri ya ufanyaji 
biashara.
Mpaka sasa kampuni hiyo 

imeshajenga kituo cha afya 
huko Uyui mkoani Tabora, 
shule ya sekondari ya wa-
nawake wilayani Urambo, 
maeneo ya kuchotea maji na 
kuendesha programu mbalim-
bali za uwezeshaji wananchi 
kiuchumi.

TAMISEMI, 
kampuni ya 
tumbaku 
Japan waingia 
makubaliano

Waziri wa Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa (wa pili kushoto), akizungumza na Mkurugenzi na Mwakilishi Mkazi wa Shirika la 
Mpango wa Chakula la Umoja wa Mataifa (WFP), Sarah Gordon-Gibson, jana kwenye hafla ya kuzindua mabehewa yenye jokofu ya 
Shirika la Reli nchini (TRC), yatakayotumika kusafirishia mazao ya mboga na matunda. PICHA: FAUSTINE FELICIANE
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Na Restuta James

NIC Insurance imetangaza mafan-
ikio yake ikieleza kuwa hivi sasa 
mteja anaweza kulipwa madai ya 
bima ndani ya siku tatu hadi saba, 
kutoka wastani wa siku 45 mwaka 
2019.
Aidha, imesema thamani ya shiri-

ka imeongezeka kutoka mali ze-
nye thamani ya Sh. bilioni 350.36 
mwaka 2019/20 hadi Sh. bilioni 
423.9, mwaka jana.
Hayo yalielezwa jana jijini Dar es 

Salaam na Mkurugenzi Mtendaji 
wa NIC Insurance, Dk. Elirehema 
Doriye, alipokuwa akizungumza 
na wahariri na waandishi wa 
habari kuhusu mafanikio ya shiri-
ka hilo.
Alisema shirika hilo linafanyaka-

zi kwa kuzingatia viwango vya 
ubora wa kimataifa hivyo mteja 
akiwasilisha madai anahudumiwa 
ndani ya muda mfupi.
“Vile vile, mteja anaweza kukata 

bima kwa kutumia application 
yetu ya NIC kiganjani na kufungua 
madai kwenye mfumo. Tumepun-
guza sana matumizi ya karatasi ili 
kuweka uwazi, weledi na uwajibi-
kaji katika utendaji wetu,” alisema.
Dk. Doriye alisema mwaka 

2020/2021, asilimia 13 ya mapato 
ya shirika hilo yalisajiliwa kidi-
jitali kutokana na maboresho ya 
mifumo ya Teknolojia ya Habari 
(TEHAMA).
“Tuliwatafuta wateja wetu wal-

iokuwa wakitudai tangu mwaka 
1994 na tumewalipa wote, naweza 
kusema kwamba NIC hatuna hata 
mteja mmoja anayetudai,” alisema.

Alisema katika kipindi cha miaka 
mitatu, shirika hilo limelipa Sh. 
bilioni 73.97 za wateja kwa bima 
za maisha, mali na ajali ambayo 
alisema yamelipwa ndani ya siku 
saba.
Kuhusu faida, alisema mwaka 

jana shirika lilitoa gawio la Shilin-
gi bilioni mbili kwa serikali na 
kulipa kodi ya Sh. bilioni 15.1.
“Mali zimekua kwa kipindi cha 

miaka mitatu mfululizo, kutoka 
mali zenye thamani ya Sh. bil-
ioni 350.36 mwaka 2019/20 hadi 
kufikia mali zenye thamani ya 
Sh. bilioni 423.99 mwaka 2022. 
Ukuaji huu ni sawa na ongezeko 
la wastani wa asilimia 10.51 kwa 
mwaka,” alisema Dk. Doriye.
Alifafanua kuwa mtaji wa NIC 

umeongezeka kwa asilimia 100.4 
kutoka Sh. bilioni 72.16 mwaka 
2019/20 hadi Sh. bilioni 217.07 
mwaka wa 2021/22. Ukuaji huu 
wa mtaji ni sawa na ongezeko la 
wastani wa asilimia 100.40 kwa 
mwaka.
Pia alisema uwekezaji katika hati 

fungani za Serikali kwa mwaka 
2021/22 umefikia Sh. bilioni 
105.64 ikilinganishwa na Sh. bil-
ioni 51.58 mwaka 2019/20.
“Uwekezaji katika amana za ben-

ki mwaka 2021/22 umefikia Sh. 
bilioni 32.23 ukilinganisha na Sh. 
bilioni 19.53 kilichokuwepo mwa-
ka 2019/20…ongezeko hili ni sawa 
na wastani wa asilimia 32.54 kwa 
mwaka,” alisema.
Hata hivyo, alisema changa-

moto kubwa kwa tasnia ya bima 
ni uelewa mdogo wa wananchi 
kujua faida na bidhaa za bima ili 
waweze kunufaika nazo.

Silaa ataka mradi NHC Kawe 711 
uliosimama miaka 7 uanze Oktoba

Na Beatrice Moses

WAZIRI wa Ardhi na Maendeleo 
ya Makazi, Jerry Silaa ameagiza 
ujenzi wa mradi wa Shirika la Ny-
umba la Taifa (NHC), Kawe 711, uli-
osimama kwa miaka saba, uanze 
Oktoba, mwaka huu.

Akizungumza jana wakati wa 
ziara ya kutembelea miradi ya 
NHC, alisema ujenzi wa mradi 
huo umesimama kwa muda mre-
fu jambo ambalo siyo sahihi na 
hasara kwa serikali.

Alisema hasara iliyopatikana 
hadi sasa ni kumlipa mkandarasi 
gharama za kuuchelewesha mra-
di huo ulioanza 2017 na riba ya 
mkopo ambao awali ulitarajiwa 
kugharimu Sh. bilioni 107. 

Kuhusu ujenzi wa mradi wa 
Samia Housing Scheme wenye 
nyumba 560, alisema kasi yake  
inaridhisha na nyumba zimeshau-
zwa kwa asilimia 88 huku wateja 
wakiendelea kulipia.

“Mradi wa Samia Housing 
Scheme usiishie Dar es Salaam, 
upelekwe kwenye mikoa mingine 
nao wanufaike, uhitaji wa nyum-
ba za NHC ni mkubwa,’’ alisema. 

Aidha, aliutaka uongozi wa NHC 
kufungua wigo wa kupata mtaji 
wa miradi yake, ikiwamo kuingia 
ubia badala ya kutegemea mtaji 
wake wa ndani au mkopo. 

Kuhusu mradi wa Morocco 

NIC Insurance yajivunia kulipa
bima wateja ndani ya siku saba

Square, Silaa alisema ume-
kamikia kwa asilimia 98 
ukiwa na majengo ya bi-
ashara, hoteli na makazi ya 
nyumba 100. 

Mkurugenzi Mkuu wa 
NHC, Hamad Abdallah, 
alishukuru ushirikiano wa-
nao upata kutoka serikalini 
katika kutimiza majukumu 
yao ya kufanikisha ujenzi 
wa makazi na maeneo ya 
biashara.  Kuhusu mradi 
wa Kawe 711, alisema ime-
fanyika tathmini kujua kiasi 
cha hasara kwa miaka saba 
tangu mradi usimamishwe.

“Mradi huu una mita za 
mraba 10,000 za biashara, 

nyumba 440 na eneo kub-
wa la mazoezi, ni mradi 
wa kisasa iwapo utaka-
milika utaleta maendeleo 
kibiashara, makazi na afya,” 
alisema Mkurugenzi Abdal-
lah. 

Ripoti ya Mdhibiti na Mk-
aguzi wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kwa mwaka wa fedha 
2017/18, ilionesha NHC lipo 
hatarini kupata hasara ya 
mabilioni ya fedha kutoka-
na na miradi yake kadhaa 
iliyosimama. 

Miradi hiyo ni wa ny-
umba wa Golden Premier 
Residence (711-2) uliopo 
Kawe, Dar es Salaam Kitalu 

Na. 711/2 Oktoba 16, 2013 
ambao ulitajwa kuwa hau-
endelei vizuri.

Ripoti hiyo ilibainisha 
kuwa kama NHC ingekosa 
kibali cha kukopa kutoka 
Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo (sasa Wizara ya Fedha) 
kutokana na kufikia ukomo 
wake wa kukopa, itapaswa 
kuwalipa wakandarasi Sh. 
bilioni 99.99 kwa kuvunja 
mikataba. 

Aidha, serikali iliruhusu 
NHC kukopa Sh. bilioni 
173 ili kukamilisha ujenzi 
wa miradi iliyokwama iki-
wamo Morocco Square na 
Kawe 711. 
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TANZANIA ni kati ya nchi zinazokabiliwa na tatizo la ongezeko la 
wagonjwa wa selimundu (sickle cell) na mikoa ya Kanda ya Ziwa 
ikitajwa kuwa na wagonjwa wengi.

Kuongezeka kwa ugonjwa huo nchini kunasababishwa na watu 
kutokuwa na utaratibu wa kupima afya zao na kujua hali zao kabla 
ya kuingia kwenye ndoa.

Kwa mujibu wa madaktari bingwa watu wanaoingia kwenye ua-
muzi wa kufunga ndoa ili kuwa mke na mume ni vema wakapima 
hali zao kujua kama wana vinasaba vya selimundu ili kuepuka ku-
zaa watoto wenye ugonjwa huo.

Tanzania inaelezwa kuwa ni nchi ya tano duniani kuwa na 
wagonjwa wengi wa selimundu na ndoa zenye watu wenye  
vinasaba vyenye ugonjwa huo zinachochea watoto kuzaliwa na 
tatizo hilo.

Kila mwaka nchini Tanzania watoto 14,000 huzaliwa na ugonjwa 
huo huku 10,000 kati yao huzaliwa mikoa ya Kanda ya Ziwa, Mkoa 
wa Mwanza ukiwa na idadi kubwa.

Matibabu ya ugonjwa huo yanafanyika kwa kupandikiza uloto 
kutoka kwa ndugu wa karibu kwenda kwa mtoto mwenye tatizo.

Huduma hii huweza kugharimu Sh. milioni 30 hadi milioni 40, 
jambo ambalo ni gumu kwa Watanzania wenye maisha duni.

Kuepuka tatizo hilo ni lazima jamii ikubaliane kupima kabla ya 
ndoa ili kuwaepusha watoto na maumivu wanayopitia.

Kwa mwaka 2022 Hospitali ya Rufani Mkoa wa Tabora Kitete, ku-
likuwa na jumla ya wagonjwa 386 waliolazwa wodi ya watoto kwa 
sababu ya changamoto za kiafya za ugonjwa huo na wengine 291 
kuhudhuria kliniki ya selimundu na mwaka 2023 kuanzia Januari 
hadi Mei jumla ya wagonjwa 188 walilazwa na 133 walihudhuria 
kliniki.

Takwimu hizo zinaonesha kuwa hali hiyo siyo nzuri na inatakiwa 
vyombo vinavyohusika kutoa elimu kwa wananchi vifanye kazi 
hiyo ili kuwaepusha Watanzania na tatizo hilo kwa kuchukua ta-
hadhari mapema.

Kwa mujibu wa wataalamu, inakadiriwa kuwa ni asilimia 20 ya 
Watanzania wanabeba vinasaba vya ugonjwa wa selimundu am-
bao unaongezeka mwaka hadi mwaka tatizo lililogunduliwa katika 
Hospitali ya Rufani Kitete kutokana na idadi kuongezeka kwa wag-
onjwa wanaofika kupata huduma.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Watoto Mkoa wa Tabora, 
Dk. Amon Ryakitimbo, alisisitiza umuhimu wa jamii kabla ya 
kufunga ndoa kwenda hospitali kwa ajili ya kupima ugonjwa  
huo ili kujua afya zao na kuepusha kupata watoto wenye tatizo 
hilo.

Nia kubwa ya kupima ni kujua tatizo la ugonjwa huo kama ni 
mbebaji wa kinasaba kwa sababu kuna njia ya kujikinga na mad-
hara yanayotokana na ugonjwa huo kwa kufuata kanuni na tara-
tibu za kitabibu.

Kinachotakiwa ni jamii kuwa na uelewa wa tatizo la ugonjwa huo 
ambao humfanya mtoto anayezaliwa kupungukiwa damu mara 
kwa mara na hata ukuaji wake huwa tofauti na mtoto aliyezaliwa 
bila kuwa na vinasaba hivyo.

Watoto wengi hupoteza maisha kutokana na wazazi wao ku-
toelewa tatizo hilo na kufikiri labda wamerogwa. 

Kila la heri la saba, 
epukeni ujanjaujanja

 Muungwana Lazima Nilonge
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KESHO wanafunzi wa darasa la saba, wa-
naanza mtihani wa taifa wa kuhitimu elimu 
ya msingi, unaofanyika Jumatano na Alham-
si.

Wakati wakiwa katika maandalizi ya mti-
hani huo, ni vyema kuwakumbusha kwamba 
wasikubali kujihusisha na udanganyifu pia 
kudanganywa kwa sababu kunaweza kuwak-
wamisha kwenye safari hiyo ya kitaaluma

Ninakumbushia hilo, kwa sababu kila 
mwaka baadhi ya wanafunzi wamekuwa 
wakifutiwa matokeo ya mtihani kutokana na 
kile kinachodaiwa kuwapo kwa udanganyifu 
katika mitihani hiyo.

Wakati baadhi yao wakifanya udanganyi-
fu, wengine huambiwa na wazazi au walezi 
wao wasifanye vizuri mitihani hiyo, ili wafeli 
warudi nyumbani waolewe au wafanye ma-
jukumu mengine ya nyumbani.

Mitindo hiyo ni wazi kwamba haina manu-
faa kwa mwanafunzi zaidi ya kumharibia 
maendeleo yake kwenye elimu.Hivyo ninad-
hani ni vyema wakaachwa wafaulu kulinga-
na na uwezo wao darasani.

Lakini pia wasielekezwe kufanya mitihani 
kwa kujikosesha ili hatimaye wasifaulu, ki-
tendo ambacho, ninadhani kinakwamisha 
maendeleo ya mtoto wa kike na wa kiume 
katika elimu.

Wale wanaofanya udanganyifu katika miti-
hani na kufaulu, ni wazi hawawezi kuwa na 
msaada kwa taifa, kwani pamoja na kuone-
kana kuwa wamefaulu, lakini mbele ya safari 
watakwama.

Watakwama kwa sababu, hawakufaulu kwa 
akili zao, bali ni kutokana na kuonyeshwa 
majibu, hivyo inaweza kuwa vigumu kuwa 
na uelewa wa kutosha katika masomo ya 
ngazi ya juu.

Ikumbukwe kuwa njia hiyo ya kufanya miti-
hani, inafanikisha kutambua uwezo wa kila 
mwanafunzi kielimu, ili kadri wanavyoende-
lea na elimu ya juu, waweze kuwekwa katika 
makundi kulingana na kile wanachotam-
ani kukifanya, ili hatimaye kuweza kupata 
wataalam wa baadaye.

Lakini, wanapofanyiwa mitihani au ku-
wapo kwa udanganyifu wa aina yoyote ya 
kumwezesha mwanafunzi afaulu, ninadhani 
hatua hiyo imekaa vibaya haiwezi kumsaidia 
mwanafunzi.

Sabato 
Kasika

Ni vyema kuwa na wanafunzi waliofaulu 
kulingana na uwezo wao wa darasani, am-
bao baadae watakuwa na manufaa kwa 
taifa lao kupitia taaluma walizosomea, 
kwani kinyume cha hapo ni sawa na was-
omi ‘feki’.

Upande wa pili wa wazazi na walezi 
ambao huwa wanawaambia watoto wao 
wajikoseshe kwa kuweka majibu ambayo 
sio katika mitihani, ili wasifaulu, hao wana-
haribu ndoto za watoto wao katika elimu.

Ninadani walimu wamewaandaa wa-
nafunzi vizuri, hivyo waachwe wafanye 
mitihani kwa kuzingatia kanuni za mtihani 
ili matokeo yaonyeshe uwezo wao halisi 
kulingana na maarifa na ujuzi waliopata.

Wanafunzi wanaofanya mitihani wana-
paswa waonekane wamepata elimu bora 
na sio bora elimu, ili waweze kumudu 
ushindani uliopo sasa duniani na kwenda 
sambamba na maendeleo ya haraka ya 
sayansi na teknolojia.

Mbinu za aina yoyote za kumsaidia mwa-
nafunzi afaulu au afamye vibaya mitihani 
zitarudisha nyuma maendeleo ya elimu na 
juhudi za kuliweka taifa katika uwiano un-
aotakiwa katika elimu na mataifa mengine.

Ikumbukwe kwamba, mwanafunzi am-
baye atakuwa amefaulu kwa ujanjaujanja 
na udanganyifu, lazima utendaji kazi wake 
utakuwa na walakini na upungufu mkub-
wa ikilinganishwa na aliyefaulu kihalali.

Vilevile, ikumbukwe kuwa mzazi au mle-
zi kumwelekeza mtoto wake kujikosesha 
majibu ya mtihani ni sawa na kuhujumu 
ndoto za mtoto ambazo amejiwekea ka-
tika elimu.

Ipo haja kuunga mkono juhudi za seri-
kali za kutaka kila mtoto apate elimu, hasa 
baada ya kuamua kutoa elimu bure kuan-
zia ya msingi hadi kidato cha sita.

Iwapo lengo hilo litaachiwa lifanye kazi, 
ni wazi kila mtoto anaweza kutimiza ndoto 
yake katika elimu, na kuifanya nchi kupata 
wataalam wengi wa baadaye wa fani mbal-
imbali.

Hivyo, niwatakie kila la heri wanafunzi 
wote wanaojiandaa kufanya mtihani wa 
taifa wa kuhitimu elimu ya msingi. Mbinu 
zote chafu zisipewe nafas, wafanye mti-
hani bila kuingiliwa. 
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TRC, WFP 
yazindua 
mabehewa 
kusafirisha 
mazao

Mgombea wa CCM aahidi 
neema Jimbo la Mbarali

KABWELA Fadhili Mohamed

Na Faustine Feliciane

WAKULIMA wa mboga na ma-
tunda katika mikoa ya Dodoma 
na Morogoro wamepata neema ya 
kusafirisha bidhaa zao Dar es Sa-
laam baada ya Shirika la Reli Nchini 
(TRC) kwa kushirikiana na Shirika la 
Mpango wa Chakula Duniani (WFP), 
kuzindua mabehewa maalumu 
yenye jokofu yatakayotumika kusa-
firishia mazao hayo.
Akizindua mabehewa hayo 

jana jijini Dar es Salaam, Waziri 
wa Uchukuzi, Profesa Makame 
Mbarawa, alisema yatatumika 
kutoa bidhaa hizo kutoka mikoa 
hiyo na kwenda moja kwa moja Dar 
es Salaam kwenye masoko.
Alisema wakulima wa mazao hayo 

kama watatumia vizuri usafiri wa 
reli kutoka katika mikoa hiyo uta-
waongezea ufanisi kwenye kilimo 
chao na kuwaongezea kipato.
“Nitoe maagizo kwa TRC ihakikishe 

huduma hii ya usafiri kutumia ma-
behewa iwe endelevu na kuweka 
gharama rafiki kwa wakulima, 
lengo ni kuwasaidia kusafirisha 
bidhaa zao kuja Dar es Salaam 
bila kuharibika na kumpunguzia 
hasara mkulima,” alisema Profesa 
Mbarawa.
Aliitaka TRC kufanya utaratibu wa 

kuongeza mabehewa hayo kutoka 
matano ya sasa na kuwa mengi ili 
kukidhi mahitaji yaliyopo.
Mkurugenzi na Mwakilishi Mkazi 

wa WFP, Sarah Gordon-Gibson, 
alisema kupatikana kwa mabehewa 
hayo kutatoa fursa kwa mikoa ya 
Dodoma na Morogoro wakulima 
kuwa na uhakika wa kusafirishia 
bidhaa zao bila kuogopa kuharibika 
njiani.
“WFP tunajivunia kufanikisha 

kupatikana kwa mabehewa haya, 
tutaendelea kushirikiana na TRC na 
serikali kwa ujumla kuweka maz-
ingira mazuri kwa wakulima wa 
mboga kutoka mikoa ya mbali na 
Dar es Salaam,” alisema Sarah.
Alisema mabehewa hayo matano 

yaliyozinduliwa jana yamegharimu 
zaidi ya Sh. milioni 800.
Kaimu Mkurugenzi wa TRC, Amina 

Lumuli, alisema Shirika hilo litata-
nua huduma hiyo na kufikia mikoa 
ya Kanda ya Ziwa na mingine 
yenye huduma ya usafiri wa reli 
wa shirika hilo.
“Kwa kuanzia tumeanza na mikoa 

hii miwili, lakini lengo ni kusamba-
zwa huduma hii katika mikoa yote 
inayozalisha mazao ya mboga na 
matunda.
Alisema mabehewa hayo yana uw-

ezo wa kubeba zaidi ya tani 200 ya 
mazao ya mboga na matunda.
Mwakilishi wa wadau wa mazao 

hayo, Ally Mbuguyo, alisema ku-
wapo kwa mabehewa hayo ni nee-
ma kwao kama wafanyabiashara na 
yataongeza tija kwenye biashara 
zao.
“Lakini pamoja na kupatikana 

mabehewa haya na kuanza kutoa 
huduma, bado mahitaji ni makubwa 
sana, mabehewa haya matano 
hayawezi kukidhi, tunaomba TRC 
na WFP muangalie uwezekano wa 
kuyaongeza pamoja na wigo wa 
usafiri huo kufika katika mikoa 
mingine inayozalisha mazao haya,” 
alisema Mbuguyo.

Shughuli ya utoaji tope lililoziba daraja la Jangwani, pamoja na kupanua mtaro wa bonde la Mto Msimbazi 
ikiendelea, Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Halfani Chusi

MGOMBEA Ubunge Jimbo la Mbarali, 
Bahati Ndingo ameahidi kuwasaidia 
wakulima kupata kwa wakati pembejeo 
za kilimo ikiwamo mbolea na viuatilifu 
ili kuepuka gharama ya kuvifuata mbali 
kama ilivyokuwa awali.

Aliahidi kusaidiana na serikali kushau-
ri njia nzuri ya kutatua mgogoro wa 
mpaka kati ya Hifadhi ya Ruaha na wa-
nakijiji kwa kuwa yeye ni mzoefu na 
mwenyeji wa eneo hilo.

Bahati, alitoa ahadi hiyo jana 
kwa njia ya simu alipoulizwa 
na mwandishi wa habari hizi 
kuhusu msimamo wake iwapo  
atapata ridhaa ya kuongoza 
jimbo hilo.

Alisema, mwaka jana 
wakati wa msimu wa 
kilimo, waliopewa 
tenda ya kusambaza 
mbolea ya ruzuku 
walikuwa wach-
ache na watu wa 
Mbarali walikuwa 
wanalazimika kui-
fuata mbali jambo lil-
ilokuwa linawaongezea 
gharama.

“Wakulima walikuwa wanaenda mbali 

walikuwa wanafika mpaka Makam-
bako na maeneo mengine, wanatumia 
gharama kubwa, kikubwa jibu hapa ni 
kuiomba serikali kupanua utolewaji wa 
huduma hizo kwa kuongeza vituo ili ku-
wapunguzia gharama wakulima.

“Rais Samia amewekeza fedha ny-
ingi ili kumpunguzia gharama mkulima, 
kwahiyo, kunapaswa kuwe na vituo vingi 
maeneo yaliyo karibu na wakulima, kwa 

sababu inapokuwa haipatikani ji-
rani na wakulima wanapotumia 

gharama inakuwa hakuna 
maana ya ruzuku tena,” alise-
ma.

Alisema, wakati anapita 
kwenye maeneo hayo 

kwaajili ya kuomba 
kura alikutana na 

kilio cha wa-
nanchi kuhusu 

kero ya maji, 
b a r a b a r a , 
shule na 
vituo vya 
afya jam-
bo amba-
lo aliahidi 
k u a n z a 
nalo.  

“Kipekee ninampongeza Rais Samia 
Suluhu Hassan, kwa kuboresha miradi 

mbalimbali kwenye eneo hili, fedha ny-
ingi zimetumika. Kajenga na kuongeza 
vituo vya afya, vipo tunaongelea zaidi ya 
bilioni kumi zimetumika.

“Tuna mradi wa maji kule Ruduga 
Mawindi zaidi ya bilioni tano zimetumi-
ka, kata ya mapogoro bilioni 44 kwaajili 
ya miradi ya umwagiliaji, mradi wa um-
wagiliaji madibilia umegharimu zaidi ya 
bilioni nane, kwenye elimu ya sekondari 
zaidi ya bilioni tatu zimetumika kuimari-
sha miundombinu ya shule na ujenzi wa 
josho katika kila kata.

Alipoulizwa kuhusu wakazi wengi 
eneo hilo kukosa elimu, alisema bonde 
hilo lina ng’ombe wengi na wafugaji bado 
wanashikilia mila za kizamani kuwanyi-
ma watoto haki ya kusoma na kuwaacha 
wakichunga.

“Tutaendelea kuhamisha na kutoa 
elimu kwa wakazi wa huku mbarali 
kwa kuwa serikali imeweka mazingira 
mazuri ya upatikanaji wa elimu bure, 
wengi bado uelewa ni mdogo, watoto 
wanapelekwa kuchunga na wengine 
wanajifelisha makusudi kupitia amri za 
wazazi,” alisema.

Mgombea huyo anawania nafasi hiyo 
baada ya aliyekuwa mbunge wa jimbo 
hilo, Francis Mtega, kufariki kwa ajali na 
kufanyika uchaguzi mdogo kwa ajili ya 
kupata mrithi.
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Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Taasisi ya WAJIBU, Ludovick 
Utouh, ameshauri hatua mad-
hubuti zichukuliwe kitaifa na ki-
mataifa kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi.

Amesema hatua stahiki zisipo-
chukuliwa kukabiliana na baa 
hilo, anaona hatari ya dunia ku-
tokuwa mahali salama kwa kui-
shi kwa kizazi kijacho.

“Tayari tumeshuhudia mab-
adiliko katika barafu ya Mlima 
wetu wa Kilimanjaro. Tumeona 
pia mifugo kule Longido na Ken-
ya ikifa. Mabadiliko ya tabianchi 
yamemwathiri kila mtu duniani,” 
alisema jana.

Utouh, aliyewahi kuwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), aliku-
wa anazungumza na waandishi 
wa habari ofisini kwake wilay-
ani Kinondoni, Dar es Salaam 
kuhusu Mkutano wa Kimataifa 
wa Uwazi na Uwajibikaji (ITAC) 
utakaofanyika Septemba 28 na 
29 mwaka huu jijini Arusha,  
ukiandaliwa na Taasisi ya WAJI-
BU.

Ni mkutano wa tatu tangu 
taasisi hiyo ilipoanza kuandaa 
mikutano ya aina hiyo mwaka 
2021, safari hii ukibeba maud-
hui ya Kuimarisha Uwajibikaji 
kwa Mabadiliko ya Tabianchi,  
ukiwa na mada mbalimbali iki-
wamo ya kumulika vihatarishi 

vya kifedha katika mabadiliko ya 
tabianchi.

Utouh alisema wanatarajia 
kuwa na washiriki 300 katika 
mkutano huo wanaotoka taasisi 
za serikali, wadau wa maende-
leo, wanadiplomasia, wanaazaki, 
wabobezi wa masuala ya uwazi 
na uwajibikaji, wabobezi wa 
masuala ya mabadiliko ya tabi-
anchi, wanataaluma mbalimbali 
na waandishi wa habari kutoka 
ndani na nje ya mipaka ya Tan-
zania.

“Tunategemea mkutano 
huo kuwa na watoa mada wa 
kimataifa ili kuleta ladha ya ki-
mataifa kwa kupata uzoefu wao 
katika nchi sita ambazo ni mwe-
nyeji Tanzania, Afrika Kusini, 

Kenya, Zimbabwe, Nigeria na 
Zambia,” alisema.

Utouh alisema wahiriki wata-
pata fursa kubadilishana ujuzi 
na uzoefu, usimamizi mzuri 
zaidi wa fedha zinazohusika na 
mabadiliko ya tabianchi pamoja 
na kutambua vihatarishi vili-
vyopo na namna ya kushughu-
likiwa na kupanga wakati wa  
ushiriki wa pamoja kwa kuwa 
mabadiliko ya tabianchi hayana 
mipaka.

Mkurugenzi huyo alisema 
maelezo zaidi ya namna ya kush-
iriki katika mkutano huo yana-
patikana katika tovuti ya taasisi 
hiyo, yakijumuisha kuchangia 
Sh. 25,000 kwa wenyeji na Dola 
za Marekani 15 kwa wageni.

Chanzo cha maji 
hatarini kutoweka
Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

SHUGHULI za kibin-
adamu katika chanzo 
cha maji Bwawa la 
Ning’hwa lililoko Chibe, 
Manispaa ya Shinyanga, 
kiko hatarini kukauka 
kutokana na shughuli 
za binadamu.
Bwawa hilo hutumika 

kama chanzo mbadala 
cha kutoa huduma ya 
maji kwa wakazi wa 
Shinyanga, pale chanzo 
kikuu cha maji ya Ziwa 
Victoria kinapopata hi-
tilafu.
Kabla ya kuungan-

ishiwa maji toka Ziwa 
Victoria, wakazi wa Mji 
wa Shinyanga walitu-
mia maji ya Bwawa la 
Ning’hwa.
Mkurugenzi Mtendaji 

wa Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira 
Shinyanga (SHUWASA), 
Yusuph Katopola, baada 
ya kutembelea bwawa 
hilo juzi, alisema jiti-
hada zinahitajika ili 
kukinusuru chanzo 
hicho kisitoweke kwa 
kuwa bado ni msaada 
mkubwa katika utoaji 
wa huduma ya maji 
kwa wananchi.
Alisema wananchi wa-

napaswa kupewa elimu 
ya kutosha ili waache 
kufanya shughuli za 
kibinadamu katika 
bwawa hilo, ikiwamo 
uvuvi, kuchunga mifugo 
na kilimo ambacho 
kimekuwa kikisababi-
sha udongo kuingia ka-
tika bwawa na kuanza 
kupunguza kina na ku-
toweka polepole.
“Hali ikiendelea kuwa 

mbaya zaidi, bwawa 
hili litakauka kabisa. 
Itabidi tuzime mitambo 
yetu na kuacha kuli-
tumia kuzalisha maji 
na tuendelee kutumia 
chanzo kimoja cha Ziwa 
Victoria kwa kununua 
maji kutoka kwa wen-
zetu KASHWASA. Ita-
sababisha gharama za 
maji kuwa juu,” alisema.
Katopola aliwataka 

wananchi wanaoli-
zunguka bwawa hilo 
waache mara moja ku-
fanya shughuli za kibi-
nadamu, ili kukinusuru 
chanzo hicho cha maji 
na kuendelea kunufaika 
nacho.
Msimamizi wa Bwawa 

hilo kutoka Ofisi Ndogo 
za Bonde la Kati, Ninje 
Kashindye, alisema 
kwa sasa kina cha maji 
kimepungua na kubaki 
mita tano kulingan-
ishwa na uwezo wa 
bwawa hilo, ambalo 
likijaa, lina ujazo wa 
mita milioni 10.6.
Alisema wamekuwa 

wakijitahidi kuzuia wa-
nanchi kufanya shughu-
li za kibinadamu kwa 
kuwapatia elimu kuhu-
su madhara ya shughuli 
hizo katika bwawa hilo, 
lakini wanakaidi na 
wakati mwingine waki-
wafuata huwatisha hata 
kuwapiga.

IPTL, TANESCO kukutana tena kortini

Utouh: Tusipochukua hatua, dunia 
haitakuwa salama kwa kizazi kijacho

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Kanda ya 
Dar es Salaam imetoa wito kwa 
Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO) kufika mahakamani 
kesho kwa ajili ya kesi kati yake 
na Kampuni ya Kufua Umeme ya 
IPTL.

Wito huo ulitolewa jana na 
Naibu Msajili wa Mahakama Kuu 
ambapo mdai katika shauri hilo 
ni IPTL na mdaiwa TANESCO.

Shauri hilo linatarajiwa 
kusikilizwa mbele ya Jaji Fatma 
Maghimbi, mdaiwa anatakiwa 
kufika bila kukosa akiwa na 
nyaraka anazotarajia kutumia 
katika shauri hilo.

IPTL kwa mujibu wa kumbu-
kumbu zake za fedha hivi kar-
ibuni, inaidai TANESCO zaidi ya 
Dola za Marekani milioni 700 
ambazo hadi sasa haijalipwa.

Kuna kesi nyingine namba 112 
ya 2009 katika Mahakama Kuu 
Kanda ya Dar es Salaam kuhusu 
madai ya Dola za Marekani mil-
ioni 138.

IPTL inadai kuwa Septemba 
15, 2010, Benki ya Standard 
Charterd Hong Kong (SCBHK) 
ilianzisha kesi za Usuluhishi 
Na. ARB/10/20 katika Kituo cha 
Kimataifa cha Usuluhishi wa 
Migogoro (ICSID) kutafuta tuzo 
kutoka TANESCO kutokana na 
uamuzi wa mahakama.

“Cha kufurahisha mashauri 
haya ya usuluhishi yalianzishwa 
kinyume cha sheria na SCBHK 
wakati IPTL iliwekwa chini ya 
muda kufutwa kutokana na 
uamuzi wa Mahakama Kuu,  
amri iliyotolewa Desemba 16, 
2008.

“Amri hiyo ilikuwa haihusi-
ani na Mkataba wa Ununuzi wa 
Nguvu (PPA) ambayo TANESCO 
ilikuwa imeingia na IPTL,” inadai 
IPTL.

Inadaiwa kuwa Agosti 26, 2014, 
Mahakama Kuu Masjala Kuu Dar 
es Salaam katika maombi Na. 174 
ya mwaka 2014, kati ya IPTL, PAP 
dhidi ya SCBHK na TANESCO, 
ilitoa amri ya zuio, kuzuia SCB-
HK na mawakala wake pamoja 

na mambo mengine kuiondoa  
IPTL au kuingilia kwa namna 
yoyote.

Wakati usimamizi wa mtambo 
wa kufua umeme wa IPTL ulio 
Tegeta ukiendelea, kuna kesi 
ya msingi katika kesi ya madai 
namba 60 ya 2014, ilianzishwa 
na IPTL na PAP katika Mahaka-
ma Kuu Dar es Salaam Masjala 
ya Wilaya ambako IPTL na PAP, 
pamoja na mambo mengine, wa-
nataka tamko kwamba uamuzi 
uliotolewa na ICSID katika kesi 
Na. ARB/10/20 ni batili.

Inadaiwa ulipatikana kwa ula-
ghai na IPTL pia inadai Dola za 
Marekani bilioni 3.2 ambayo ni 
hasara iliyosababishwa na SCB-
HK kwa uvunjaji wa mkataba wa 
nguvu kati yake na TANESCO.

Kituo hicho cha kimataifa 
chenye makao yake Washington 
kilitoa amri hiyo katika kesi ili-
yoanza mwaka 2001 kuhusu un-
unuzi, makubaliano ya Mei 1995 
kati ya TANESCO na independ-
ent Power Tanzania Ltd, ambao 
haki zao baadaye zikachukuliwa 

na Standard Chartered miaka 
minne iliyopita.

Mkataba huo uliitaka IPTL kui-
patia TANESCO 100MW kabla 
ya kampuni kufutwa Desemba 
2008 kufuatia migogoro ya umi-
liki kati ya wanahisa wake.

TANESCO katika rufani yake, il-
ishikilia kuwa ililipa IPTL wakati 
Standard Chartered alidai kuwa 
alipaswa kulipwa badala yake.

Mwaka 2016, ICSID iliamuru 
TANESCO kuilipa benki ya SCB-
HK Dola za Marekani milioni 
148.4.

Fedha hizo ni madai ya malipo 
ya umeme baina ya TANESCO 
na Kampuni ya IPTL iliyopewa 
zabuni ya kufua umeme wa 
dharura kuanzia Mei 26, 1995 
huku ikidaiwa na benki hiyo.

IPTL ilikuwa ikidaiwa na benki 
hiyo ya Hong Kong kutokana na 
mkopo iliyochukua kutekeleza 
mkataba kati yake na TANESCO.

Novemba 2017, TANESCO ili-
wasilisha gharama zake, nyaraka 
zinaonesha shirika tayari limeli-
pa gharama za mahakama.

Gavana wa Kanda wa Rotary, Ssemwanga Franciso (aliyevaa suti) na Rais wa Klabu ya Rotary ya Dar es Salaam, Nikki Ag-
garwal, wakiserebuka pamoja wanafunzi wa Shule ya Msingi Mtakuja iliyopo Kunduchi Mtongani katika hafla ya kukabidhi 
madawati 100 yaliyotolewa na klabu hiyo. Hadi sasa klabu hiyo imetoa madawati takribani 2,500 yenye thamani ya Sh. 
milioni 400 kwa shule mbalimbali za msingi mkoani Dar es Salaam. PICHA: SELEMANI MPOCHI
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Waliofuzu mafunzo JKT watakiwa kukiishi kiapo
Na Hamida Kamchalla,  
MKINGA

VIJANA waliomaliza mafunzo 
ya awali ya kijeshi kwa mujibu 
wa sheria, kikosi 838 Maramba 
JKT, operesheni miaka 60 ya 
jeshi hilo wametakiwa kwenda 
kukiishi kiapo walichoapa kwa 
kulitumikia taifa lao kiuzalendo.

Serikali inatumia fedha ny-
ingi kuyaendeleza ili kupata 
vijana ambao watakuwa wazal-
endo kwa taifa na inawapasa 
kuyatumia vema mafunzo hayo 
kuwa mabalozi wazuri kwa vi-
jana wenzao na hata wazazi 
ambao wanawazuia watoto wao 
kujiunga.

Mkuu wa Wilaya ya Mkinga, 
Kanali Maulidi Surumbu, al-
itoa wito huo wakati akifunga 
mafunzo hayo na kusisitiza vija-

na mafunzo ya stadi za kazi wali-
yopatiwa yawasaidie kuwaletea 
maendeleo yao binafsi.

“Mzingatie mafunzo mliyopata 
kwa muda wote mliokuwa hapa 
ili yaweze kuwa chachu ya maen-
deleo yenu binafsi pamoja na 
taifa, lakini mtambue kwamba 
taifa lina matarajio makubwa 
sana kwenu na ndio maana tu-
natumia fedha nyingi kuhakiki-
sha mnapata mafunzo haya,” 
alisema.

“Taifa likiwa na vijana wenye 
nguvu na moyo wa kuipenda 
nchi yao hata maendeleo na 
uchumi vinaimarika kwa kuwa 
vijana wenye uzalendo hulijenga 
taifa lao kwa moyo mmoja,” alise-
ma Kanali Surumbu. 

Mkuu wa Wilaya ya Korogwe, 
Jokate Mwegelo, aliwaasa vijana 
hao baada ya kuhitimu mafunzo 

jukumu lao ni kuilinda, kuitetea 
na kuitumikia nchi yao kwa jinsi 
itakavyotakiwa.

“Ni matarajio yangu kwamba 
vijana hawa wameiva vizuri na 
wakitoka hapa watakwenda 
kuwa mabalozi wazuri kule ma-
jumbani kwao kwa kile walicho-
jifunza, lakini na kwa nchi yetu 
pia, mimi nimependa zile stadi 
za kazi kwa vijana hawa. 

“Sasa hivi stadi za vijana wengi 
ni kushika simu na kuchati, la-
kini unapokuwa na kazi kama 
hizi, utaweza kushika jembe na 
kulima bustani ya mboga na ku-
jipatia kipato, kwa hiyo rai yangu 
kwenu vijana wenzangu, mna 
kazi kubwa ya kuisemea nchi 
yetu,” alisisitiza Mwegelo. 

Mkuu wa Kikosi 838 Maramba 
JKT, Kanali Ashraf Hassan, alise-
ma vijana hao walianza mafunzo 

rasmi Juni 19, mwaka huu na 
walifanya ndani ya majuma 12 
mfululizo na walijifunza mambo 
mbalimbali ikiwa ni maelekezo 
kutoka makao makuu ya jeshi 
hilo.

Aidha, walisema wana furaha 
kupata mafunzo hayo ambayo 
yamewawezesha kujitambua na 
kujua nini maana ya uzalendo 
na kuwa timamu kwa kufuzu 
mafunzo ya awali ya kijeshi kwa 
kujifunza mambo mengi ambayo 
awali hawakuyafahamu.

“Tunamshukuru Mungu kwa 
kuhitimisha mafunzo haya am-
bayo yametujenga kiakili na kim-
wili pia, mimi nilikuwa nikisikia 
uzalendo tu, lakini sikujua hasa 
maana halisi, sasa naondoka 
hapa nikiwa timamu, naahidi 
kwamba kiapo nilichokula kitai-
shi ndani yangu na niko tayari 

kuitumikia nchi yangu kwa vyo-
vyote nitakachoelekezwa,” alise-
ma, Amani Omari kutoka Gairo.

“Tumejifunza kitu kikubwa 
sana katika maisha ambacho 
ni nidhamu, hapa tumekutana 
vijana wengi kutoka mikoa 
mbamimbali na kila mmoja ana 
tabia yake, lakini kupitia mafun-
zo haya watu wamenyooka, JKT 
sio linajenga taifa bali pia linatu-
jenga sisi vijana kuwa wepesi wa 
kutekeleza maagizo,” alisema.

“Tumejifunza uzalishaji mali 
na tumeelewa vema, tukitoka 
hapa naamini kama vijana kuna 
watakaoendelea vyuoni, bado 
tuna uwezo wa kujiajiri katika kil-
imo na ufugaji na tukajiongezea 
kipato, tunaishukuru serikali 
yetu kwa kutulea na kutupatia 
mafunzo haya,” alisema Chris-
tina Humba.

Mwalimu 
Mkuu wa 
Shule ya 
Msingi Kijiji 
cha Mambo-
leo wilayani 
Muheza, 
mkoani 
Tanga, 
Ramadhani 
Kazuvi, aki-
zungumza na 
wanafunzi 
wa darasa la 
saba shuleni 
hapo  jana 
katika maan-
dalizi ya 
Mtihani wa  
Taifa ambao 
utafanyika 
Jumatano 
Septemba 
13 na 14  
mwaka huu. 
PICHA: STE-
VEN WIL-
LIAM

Na Dege Masoli, KILINDI

WAKAZI wa Losiai, Luhondo na Mafisa 
katika kijiji cha Makelele, Kata ya Pag-
wi, Wilaya ya Kilindi, wamejenga shule 
kwa kujitolea ili kulinda maisha ya wa-
toto wao wanaolazimika kuvuka mto 
kwenda shule umbali wa kilometa saba.
Wakizungumza kwenye harambee ya 

ujenzi wa shule hiyo inayojengwa ka-
tika kitongoji cha Losiai, wananchi hao 
walidai kuwa licha ya umbali, lakini 
watoto wao wanakabiliwa na athari 
mbalimbali ikiwamo mito mikubwa wa-
nayovuka wakienda shule pamoja na 
vichaka wanamopita.
Walisema kutokana na hali hiyo 

wameamua kwa hiari yao kujenga shule 
hiyo pia wataomba kupata usajili ili 
kuwa shule kamili baada ya kukamilika 
na kuiomba serikali kuunga mkono.
Elias Makanyaga mkazi wa kitongoji 

cha Mafisa, alisema kiwango cha elimu 
kwa watoto wao kinashuka wakati wa 
mvua kutokana na wanafunzi kushind-
wa kwenda shule kutokana na mito 
kujaa maji.
Wilfred Majele, mkazi wa kitongoji 

cha Luhondo, alisema wameamua ku-
jenga shule hiyo ili kuokoa maisha ya 
watoto wao kwa kuwa wakati wa mvua 
hawana amani hususani watoto wao 
wanapokuwa shuleni kukwama kurudi 
nyumbani.
Mwajabu Omari, mkazi wa kitongoji 

cha Luhondo, alisema kero imewasum-
bua kwa miaka mingi, kukamilika kwa 
shule hiyo kutajenga imani ya usalama 
wa wanafunzi hao.
Joyce Chijo, aliushukuru uongozi wa 

Serikali ya Kijiji cha Makelele kwa kutoa 
eneo linalojengwa shule hiyo pamoja na 
kumpongeza Ofisa Tarafa wa Kwekivu, 
Michael John kwa ufuatiliaji wa mara 
kwa mara wa changamoto zinazowaka-
bili wakazi wa tarafa hiyo na kutoa 
ushauri kwa wananchi wenzake kuunga
mkono juhudi hizo.
John alisema lengo la serijali ni ku-

hakikisha kila mwanafunzi anapata 
elimu bila ya kutembea umbali mrefu 
na kwamba changamoto hiyo ni mion-
goni mwa mambo yaliyokuwa yakiwa-
sumbua wakazi wa vitongoji hivyo.
Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji cha 

Makelele, Frank Meshack, alisema mku-
tano mkuu wa kijiji uliridhia eneo la 
ekari 60 kujengwa shule hiyo kutokana 
na changamoto ya watoto kutembea 
umbali wa kilometa saba hadi kijiji 
mama cha Makelele.

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA 

W
AZIRI wa Nchi, 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Vi-
jana, Ajira na 

Wenye Ulemavu, Prof. Joyce 
Ndalichako, amesema kuen-
delea kulinda afya na usala-
ma wa wafanyakazi, serikali 
ina wajibu mkubwa wa kush-
irikiana na kuimarisha mifu-
mo ya usimamizi wa afya na 
usalama ili nguvu kazi inay-
otegemewa kwa maendeleo 
ya nchi ilindwe.

Prof. Ndalichako aliyase-
ma hayo jana mkoani hapa, 
wakati akifungua mafunzo 
na ziara ya wabunge wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Bajeti, kuhusu masuala ya 
usimamizi wa afya na usala-
ma mahala pa kazi.

Alisema kuwa masuala ya 
afya na usalama, ni mtam-
buka na yanagusa sekta zote 
za uchumi, lazima serikali 
kuimarisha mifumo ya afya 

kwa nguvu kazi.
“Tutambue kuwa ulim-

wengu wa kazi unakabiliwa 
na vihatarishi vingi vitoka-
navyo na ukuaji wa uchumi, 
mabadiliko ya teknolojia na 
ushindani wa kibiashara na 
yote haya, yanahitaji mbinu 
mpya au mbadala wa kubaini 
na kudhibiti athari ya viha-
tarishi hivyo,” alisema Prof. 
Ndalichako.

Kwa mujibu wa Prof. 
Ndalichako, katika kulinda 
nguvu kazi ya taifa pamoja 
na uwekezaji uliopo nchini, 
Wakala wa Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi (OSHA) ina 
jukumu la kukagua maeneo 
ya kazi na kufanya uchunguzi 
wa afya za wafanyakazi, ikiwa 
ni pamoja na kutoa mafunzo 
ya namna ya kukabiliana na 
kudhibiti vihatarishi hivyo.

Alisema serikali imeen-
delea kuweka mazingira 
wezeshi kwa wawekezaji na 
waajiri ili waweze kuleta ajira 
na kuchangia kukuza pato 
la taifa, hivi karibuni serikali 

kupitia OSHA imeondoa tozo 
13 zilizopunguza kero na 
gharama.

“Pia tumepunguza tozo 
ya umeme, katika vituo 
vya mafuta vijijini, kutoka 
650,000 hadi kufikia 150,000, 
tozo hizi zilizofutwa na OSHA 
zimeleta unafuu kwa wafan-
yabiashara na wawekezaji 
nchini, kwa kuwapunguzia 
gharama za uendeshaji, kwa 
kiasi cha zaidi ya Sh. bilioni 
35 endapo zingeendelea ku-
tozwa,” alisema.

Katibu Mkuu Ofisi ya Wazi-
ri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu, Mhandisi 
Cyprian Luhemeja, alisema 
kwa takwimu za Shirika la 
Afya Duniani, inaonyesha 
kuwa kila mwaka, watu 
2,300,000 wanakufa kuto-
kana na ajali mahala pa kazi 
na nchini kwa kipindi cha 
mwaka mmoja kuanzia Julai 
mwaka 2020/21 ajali zilizori-
potiwa zilikuwa 1,889, kati ya 
hizo vifo vilikuwa 7,500.

“Kutokana na ajali hizi 

mahala pa kazi gharama za 
fidia zimeongezeka kutoka 
Sh. bilioni 13.19 kwa kipindi 
kilichoishia Juni mwaka 2021, 
hadi kufikia Sh. bilioni 17.93 
kwa kipindi kilichoishia Juni 
mwaka 2023, hivyo kuna 
haja ya kuhakikisha gharama 
hizi na madhila vinapungua, 
kwa kila mwajiri kusimika 
mifumo ya afya na usalama 
mahala pa kazi,” alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya bajeti 
Daniel Sillo, alisema kuwa 
wanashukuru kwa mafunzo 
hayo yatakayowawezesha ku-
pata uelewa zaidi na kuelimi-
sha jamii umuhimu wa suala 
hilo, kwa kuwa wanapokuwa 
na jamii au wafanyakazi we-
nye afya, tija inaongezeka.

Mtendaji Mkuu wa OSHA, 
Khadija Mwenda, alisema 
kuwa vihatarishi ni vingi se-
hemu za kazi, mafunzo hayo 
yatawaonyesha moja kwa 
moja vihatarishi hivyo ikiwa 
ni pamoja na mifumo ya ku-
dhibiti.

‘Kuna umuhimu kuimarisha  
mifumo ya usimamizi afya’

Wajenga shule 
kuwanusuru
watoto wao 
mwendo mrefu
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habari kanda YA ZIWA

TPA yasaidia kukabili uhaba wa
vifaa vya kujifungulia Bukumbi

MUWASA yaagizwa 
kupeleka huduma jeshini 
Na Timothy Itembe, TARIME

M
WENYEKITI wa 
Halmashauri ya Mji 
wa Tarime, mkoani 
Mara, Daniel Ko-

mote, ameagiza Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Musoma (MUWASA) kusambaza 
maji katika taasisi za serikali 
ikiwamo Shule ya Sekondari Ta-
rime na kambi ya Jeshi la Wa-
nanchi ( JWTZ) huko Nyandoto.

Alitoa maagizo hayo wakati 
wa kikao cha Baraza la Madiwani 
wiki iliyopita kilichoandaliwa 
kwa lengo la kujadili na kupiti-
sha utekelezaji wa miradi. 

Komote pia alitumia fursa hiyo 
kupongeza MUWASA Kanda ya 
Tarime kwa kuwapatia gari na 

vitendea kazi vingine kwa ajili ya 
kuongeza ufanisi wa kazi za kila 
siku katika halmashauri hiyo.

Meneja wa MUWASA Wilaya 
ya Tarime, Buriton Kajigili, al-
ipokea maelekezo hayo na kua-
hidi kutembelea shule hiyo ili 
kuona kinachohitajika ili kufan-
ya ununuzi wa vifaa, pia watafika 
katika kambi ya jeshi kuangalia 
namna ya kutatua changamoto 
ya kupata huduma ya maji.

Kajigili alisema ujenzi wa 
mradi  mkubwa wa Rorya-Ta-
rime-Sirari ambao chanzo chake 
ni Ziwa Victoria, ukikamilika 
utakuwa suluhisho kwa wakazi 
wa maeneo hayo.

Alisema katika Kanda ya Ta-
rime wameweka mipango ya 
uboreshaji huduma ya maji 

Diwani wa Kata ya Kipunguni jijini Dar es Salaam, Stephen Mushi, akimkabidhi mfuko wa unga wa lishe ulioongezewa 
virutubishi, Mwenyekiti wa Kikundi cha Glory, Jovina Bankobeza, baada ya kuzindua mashine inayozalisha unga huo 
juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Na Neema Emmanuel,  
SENGEREMA

MAMLAKA ya Usimamizi 
wa Bandari (TPA), imeanza 
kutekeleza majukumu mbalim-
bali ya kijamii katika maadhim-
isho ya Wiki ya Bandari nchini 
kwa kutoa msaada wa vifaa vya 
kujifungulia vyenye  thamani 
ya Sh. milioni 10 katika Kituo 
cha Afya Bukumbi kilichoko  
wilayani Sengerema mkoani 
Mwanza.

Akizungumza wakati wa ku-
kabidhi vifaa hivyo juzi, Kaimu 
Meneja wa Bandari za Ziwa Vic-
toria, Francisco Mwanga, alitaja 
vitu walivyotoa kuwa ni pamoja 
na vitanda viwili, kompyuta 
mbili na mashuka 123.

Alisema kuwa baada ya ku-
pata taarifa kuhusu adha zina-
zowakabili katika kituo hicho 
zikijumuisha upungufu wa vi-
faa tiba katika kitengo cha mi-
fupa, TPA ilikitaka kuwasilisha 
maombi.

Baadhi ya wajawazito katika 
kituo hicho waliiomba serikali 
na mashirika binafsi kuendelea 
kuona uhitaji wa kituo hicho ili 
kuondoa adha ya baadhi yao 
kujifungulia sakafuni kutokana 
na uhaba wa vitanda ulioko kit-
uoni huko.

Kaimu Mganga Mkuu wa 
Kituo hicho, Pius Fred, alisema 
kuwa hatua za wadau kuona 
kero zinazokikabili kituo hicho 
hususani katika kitengo cha 
mama na mtoto inatoa faraja 

kwa watumishi na kuwapa fur-
sa ya kufanya kazi katika mazin-
gira rafiki.

Alieleza kuwa kompyuta 
walizopatiwa zitasaidia ka-
tika utunzaji kumbukumbu 
na kurahisiha huduma za kim-
fumo zinazopunguza foleni 
kwa wagonjwa kutokana na 
kituo kujikita zaidi katika hu-
duma za kimfumo, badala ya  
kutumia karatasi ambazo hu-
sababisha pia uchafuzi wa maz-
ingira.

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKULIMA wa Kijiji cha Ly-
agiti, Kata ya Lyabukande, 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga, Shauri Mbel-
ele, ameomba kuwezeshwa 
kuchimba mabwawa ya maji 
ili kuendesha kilimo chake.
Akizungumza na Nipashe 

kijijini huko jana, Mbelele 
alisema kazi yake kubwa ni 
kilimo, hivyo anaomba seri-
kali kupitia Wizara ya Kilimo 
kumwezesha kwa kumchim-
bia mabwawa ya umwagiliaji 
ili aendeshe kilimo chenye 
tija.
Alibainisha kuwa kwa sasa 

ana shamba lenye ukubwa wa 
ekari 40 za mahindi yaliyo 
katika hatua ya kukomaa, 
lakini yameanza kukauka 
kutokana na kukosa mvua ya 
kutosha.
Mkulima huyo aliomba Wiz-

ara ya Kilimo kupitia wataal-
amu wake kutembelea kijiji 
hicho kujionea kilimo chake 
kilivyoathirika kutokana na 
ukame baada ya mabwawa 
aliyochimba kukauka.
Akisema kuchimbwa ki-

taalamu kwa mabwawa hayo 
kutakuwa msaada mkubwa 
kwa wanakijiji wote na kutoa 
fursa ya kuendesha kilimo 
pasi na kutegemea mvua.
Mkazi wa Kijiji hicho, Haruna 

Misamitana, alisema ni mion-
goni mwa vijana wengi wali-
ohitimu masomo yao vyuoni, 
lakini hawana ajira rasmi, 
hivyo wakaamua kujikita ka-
tika kilimo.
Aliomba serikali kwa kush-

irikiana na asasi zinazotoa 
elimu ya kilimo kwa vijana, 
wasaidie kwa kuwachimbia 
kitalaamu mabwawa ya maji 
yatakayokuwa yanatunza 
maji ili walime kwa tija.
Ofisa Kilimo Manispaa ya 

Kahama, Richard Hegera, 
alisema wamekuwa wak-
itenga fedha kila mwaka kwa 
ajili ya kununua pembejeo za 
kilimo na kuwagawia vijana 
bure.
Masharti ni wanufaika kuwa 

na uwezo wa kulima walau 
ekari tano na mazao wanayo-
pata ni mali yao na si ya hal-
mashauri.
Alisema lengo la kufanya 

hivyo ni kutaka kuongeza 
uzalishaji wa mazao ya 
chakula na biashara na kuon-
doa wimbi la vijana wana-
oshinda mitaani wakicheza 
michezo ya kubahatisha.
Ofisa huyo alisema wame-

kuwa wanawafikia masham-
bani na kuwashauri namna ya 
kulima kisasa na kuyatumia 
mabwawa yaliyoko katika 
kilimo cha umwagiliaji.
Hegera alisema kuwa kati ya 

kata 20 zilizoko Manispaa ya 
Kahama, ni kata 11 pekee za 
pembezoni ambazo wananchi 
wanajihusisha na kilimo cha 
chakula na biashara.
Alisema wamewawezesha 

maofisa ugani vyombo vya 
usafiri ili wawafikie wakulima 
na kuwashauri kulima kisasa 
kulingana na jiogorafia ya 
ardhi ya kila mkulima.

Mkulima alia 
na ukame, 
aomba msaada 
wizaranikatika makundi matatu ya 

mpango wa muda mfupi, wa 
kati na mrefu ili kukabiliana 
na kero ya maji katika Mji wa 
Tarime na viunga vyake.

“Mpango wa muda mfupi 
tutaongeza mtandao wa us-
ambazaji wa maji katika baa-
dhi ya maeneo ya mji Km 
21 kwa Sh. milioni 140 am-
bazo tayari zimetengwa kwa 
mwaka wa fedha 2023/24.

“Kwa mpango wa kati, 
tutaboresha ubora wa maji 
kupitia chanzo cha chem-
ichem ya Nyanduruma, us-
anifu wa kujenga mfumo wa 
kuchuja maji umekamilika. 
Kinachosubiriwa ni kupata 
kibali cha kujengwa,” alise-
ma.

Alitoa maa-
gizo hayo 
wakati wa 
kikao cha 
Baraza 
la Madi-
wani wiki 
iliyopita 
kilichoan-
daliwa kwa 
lengo la 
kujadili na 
kupitisha 
utekelezaji 
wa miradi. 



Maisha mapya kwenye
 mwezi ni dhahiri baada ya

 kuthibitika kuwa maji yapoJumanne Septemba 12, 2023

Ukurasa 14

Vijana wakizibaini tamu, chungu za 
mitandao ya kijamii watafanikiwa

Ukurasa 12

K
ATA ya Masengwa wilaya-
ni Shinyanga ni maarufu 
si kwa kilimo au maisha 
bora kwa wanavijiji laa, 

ila inatikisa anga kwa kukatisha 
masomo mabinti na kuwaozesha 
utotoni pia wakiwatumia mabi-
harusi feki kuficha ukweli.

Mchungaji wa Kanisa la Kip-
etentekoste PAG Shinyanga, 
Edward Salamba, akizungumzia 
vita ya kutokomeza ndoa kwa 
wasichana wadogo, anaiam-
sha serikali kwamba katika 
kudhibiti ndoa hizo za utotoni, 
wanapaswa kuwa makini sababu 
jamii imekuwa na mbinu nyingi 
ikiwamo kuweka mabibi harusi 
feki ambao wana zaidi ya miaka 18.

Mabinti hao wakubwa 
wanaweza kuoneshwa kuwa ndiyo 
wanaoolewa lakini kwa siri kuna 
bibi harusi halisi mtoto mdogo 
ambaye amefichwa kuhakikisha 
kuwa mpango huo haugunduliki.

Mchungaji anaitaka jamii kuz-
ingatia maandiko matakatifu 
na sheria za nchi kuwalinda 
watoto wa kike kwani wanas-
tahili kupendwa na kulindwa, 
hivyo iache kuwaozesha ndoa 
za utotoni na kutumia mbinu za 
kuficha ukweli ambazo hazisaidii 
taifa wala familia na wahusika 
wenyewe.

Lakini pamoja na bibi harusi 
feki, pia kuna kuwapeleka mabinti 
kushiriki kwenye ndoa za kimila 
maarufu ‘bukwilima’.

Ndoa hizo ni mpango wa kufani-
kisha nia ya wasichana hao kush-
irikiana kingono na wanaume 
ambao humsindikiza bwana 
harusi lengo likiwa ni kuongeza 

taarifa ya ndoa ya mtoto na kui-
dhibiti na mwanafunzi kuendelea 
na masomo.

Aisha Omary, Ofisa Maendeleo 
ya Jamii Halmashauri ya Wilayani 
Shinyanga, anasema ndoa za 
utotoni ni kikwazo kikubwa kwa 
maisha ya watoto wengi wa kike 
katika maeneo ya vijijini.

Anasema serikali kwa kush-
irikiana na wadau wa maende-
leo wamekuwa wakipambana 
kutokomeza ndoa hizo, kwa kutoa 
elimu pamoja na kuwachukulia 
hatua za kisheria wazazi ambao 
huendekeza tamaduni za kuoz-
esha watoto, na wamefanikiwa 
kuzipunguza.

“Ndoa za utotoni wilayani Shin-
yanga zimepungua, takwimu 
za mwaka jana zinaonyesha 
kupangwa kufungwa ndoa tatu 
ambazo tulikuwa na taarifa nazo 
na tulizitibua, lakini miaka ya 
nyuma zilikuwa zikifungwa hadi 
10 kwa mwaka, na chanzo cha 
ndoa hizi ni mila na desturi kan-
damizi,” anasema Aisha.

Kaimu Mwenyekiti wa Jukwaa 
la Wanawake Kata ya Masengwa, 
Joyce Richard, anasema sheria 
ndogondogo na elimu ya madhara 
ya kuozesha ndoa za utotoni, ime-
saidia kupunguza tatizo la ndoa za 
utotoni ndani ya jamii.

Aidha, mabinti kuhudhuria 
kwenye ndoa za kimila au buk-
wilima ili kuhamasisha mabinti 
kujamiiana na marafiki wa bwana 
harusi ili kupata bahati ya kuolewa 
sasa hivi halipo tena baada ya 
juhudi za kuielimsha jamii.

Kutumia mabibi harusi feki mbinu 
inayobuniwa kukwepa rungu la dola

Ndoa ya binti wa miaka 15 iliyofungwa Malawi. PICHA: MTANDAO

MWIBA NDOA UTOTONI

ELIMUELIMU
NA MARCO MADUHU, 
SHINYANGA

Ufugaji unavyowatoa vijana baada 
VETA kuwaanzishia program ‘spesho’

Ukurasa 13

ushawishi kwa wasindikizaji hao 
kuwaoa.

Itakumbukwa kuwa takwimu 
za utafiti wa idadi ya watu na 
afya (TDHS) za mwaka 2015/2016, 
zinaeleza kuwa mwanamke 
mmoja kati ya watatu nchini 
huolewa kabla ya miaka 18, kad-
halika utafiti huo unaonyesha 
kuwapo na ongezeko la asilimia 5 
kwenye ndoa za wasichana walio 
katika rika balehe ambao ni umri 
kati ya miaka 15 hadi 19, ukilingan-
ishwa na utafiti wa 2010.

Ofisa Mtendaji wa Masengwa, 
Hussein Majaliwa, akizungumza 
na Nipashe, anasema mikakati 
ambayo wamejiwekea katika 
kupambana na ndoa za utotoni, 
ni kutunga sheria ndogo kuanzia 

ngazi ya vitongoji, vijiji hadi kata 
zitakazopiga marufuku ndoa 
yoyote kufungwa kijijini bila ya 
kupata kibali kutoka serikali za 
mitaa.

Anasema wamefanya hivyo 
sababu walikuwa wamejisa-
hau kuwalinda mabinti wadogo 
waliopo nyumbani ambao hawas-
omi na wengine waliomaliza 
darasa la saba lakini hawakuen-
delea na masomo ambapo wazazi 
huwaozesha ili kupata mifugo.

Majaliwa anasema baada ya 
kuligundua tatizo hilo wametunga 
sheria ndogondogo ambayo licha 
ya kuwalinda wanafunzi waliopo 
shuleni pia itawalinda mabinti 
majumbani wasiozeshwe utotoni 
bali wasubiri hadi watimize miaka 

18.
 “Tumefanya hivi ili kumaliza 

tatizo hili la ndoa za utotoni 
sababu baadhi ya wazazi hush-
awishi watoto wao wafanye 
vibaya mitihani ya darasa la 
saba ili wapate mwanya wa 
kuwaozesha kwa madai hawas-
omi shule kwa tamaa ya kupata 
mifugo,”anaongeza Majaliwa.

Kaimu Ofisa Maendeleo ya Jamii 
Kata ya Masengwa, Oliva Mayanza, 
anasema tangu kuanza kutumika 
kwa sheria hizo tatizo la ndoa 
za utotoni limepungua si kama 
miaka ya nyuma.

Anasema jamii nayo imeelimika 
na kutoa taarifa pale wanapoona 
mtoto akitishiwa kuozwa, na 
kwamba mwaka huu wamepokea INAENDELEA UK.14
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Vijana wakizibaini tamu, chungu za
mitandao ya kijamii watafanikiwa

ELIMUELIMU
NA NASRA SERENY, 
UDOM

W
ENGI ukiwauliza 
iwapo mitandao 
ya kijamii ni kitu 
muhimu kwa jamii, 

jawabu lao ni ndiyo kwa sababu 
ya kuchochea maendeleo na ma-
badiliko ya kiteknolojia, japo kuna 
baadhi wanasema imechangia 
mmomonyoko wa maadili. 

Huenda wote wapo sahihi na 
hii ni kwa sababu kuna athari 
kama mitandao hiyo itaachwa 
ikitumiwa vibaya kuwapotosha 
watoto. 

Watanzania ni miongoni 
mwa watumiaji wakubwa wa  
mitandao duniani, ikiwamo ya  
Facebook, Instagram, Twitter, X 
na Whatsapp kwa ajili ya kufanya  
biashara, elimu, teknolojia, tiba 
na  burudani.

Wapo wanaoitumia kwa 
mitandao hiyo vibaya, hususani 
vijana baada ya kuhitimu elimu 
ya sekondari na kuwa janga kwa 
taifa.

Badala ya kutumia simu hizo 
kupitia mitandao hiyo kujifunza 
mambo mbalimbali yanayoen-
delea duniani, kipaumbele chao 
ni kuangalia picha za ngono, 
uhalifu na mambo mengine am-
bayo hayaonyeshwi hadharani ili 
kutunza siri na utu wa mtu.

Kuna  wanaotumia simu na 
mitandao hiyo  kutapeli watu 
kwenye mtandao wa facebook 
na instagram. Baadhi hujifanya  
wanauza bidhaa mbalimbali 
kama simu na nguo na kumtaka 
mteja kutuma  fedha za kununua 
na kusafirisha bidhaa.

Baada ya kutuma fedha,  
unakuwa  mwisho wa mawasi-
liano kati ya mfanyabiashara 
huyo na mteja wake.

Vilevile kuna wengine huji-
fanya wanasiasa, viongozi wa 
serikali,  watu mashuhuri ambao 

wamekuwa wakiomba michango 
ya fedha kwa kuchangisha watu 
au wafuasi wao kwa kutumia 
mitandao hiyo kwa njia ya utape-
li.

Matumizi mengine mabaya 
yanayoonekana kushika chati ni 
kutupia picha za utupu kwenye 
mitandao hiyo, ambazo zinaweza 
kushawishi watoto wadogo ku-
jiingiza katika vitendo hivyo na 
kuchangia mmomonyoko wa 
maadili katika jamii.

Picha hizo  ni pamoja na zile 
za  ‘kujiposti’ mtu akiwa amevaa 
nguo nusu uchi,  mavazi yanay-
oonyesha maumbile,  kuvuta 
bangi, shisha na kunywa pombe 

kali hadharani.
David John, mwanafunzi 

wa Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM), anasema ameanza ku-
tumia simu janja ambayo alipe-
wa zawadi na wazazi wake baada 
ya kufaulu mtihani wa darasa la 
saba mwaka 2014.

Anasema kwa kipindi hicho, 
mtandao wa kijamii uliokuwa 
unatamba duniani ulikuwa ni 
facebook na kwamba alikuwa 
akitumia kuwasiliana na marafiki 
zake aliosoma nao tangu chek-
echea.

Anasema  baadaye alijiunga na 
instagram alipofika kidato cha 
nne mwaka 2018 hadi cha sita  

2021 na kwamba matumizi yake 
ni ya kawaida si kama zamani: 
“ Siku hizi nimejikita zaidi kuji-
somea na kufanya biashara, ni-
kiingia mtandaoni ni kujitangaza 
zadi kibiashara na si vinginevyo,” 
anasema.

Mwanafunzi wa Taasisi ya Uha-
sibu (TIA), Suzan Mwakajonga, 
wa  mwaka wa pili wa shahada ya 
usimamizi wa biashara anasema 
ameanza kutumia simu janja 
baada ya kuhitimu  kidato cha 
nne mwaka 2018.

Anasema tangu kipindi hicho,  
anatumia mitandao ya telegram 
na Instagram kuuza nguo.

“Kwa kuwa bado sijafungua 

duka, natumia muda mwingi ku-
posti picha kwenye kurasa zangu 
za biashara za ‘kifuna stores’ 
na ‘kifuna jeans’ kuwasiliana 
na wateja wangu,” anasema na 
kuongeza:.

“Bila mitandao ya kijamii nis-
ingekuwa napata muda wa ku-
soma na kuendesha biashara 
ya mtandaoni kwani ingenibidi 
kuwa kama machinga au nitafute 
duka la kusimamiwa muda wote. 
Kwangu mitandao ya kijamii im-
enisaidia sana kusonga mbele 
kuliko kuniaathiri kimaisha.”

Monica Gabriel (22), anasim-
ulia kuwa mtoto wake alitapeli-
wa Shilingi 330,000 mwaka jana 
baada ya kudanganywa kuwa 
anauziwa simu aina ya I phone 
kutoka Zanzibar.

Anasema alitakiwa kutuma 
fedha nusu kwa ajili ya kusafiri-
sha simu hiyo kwa makubaliano 
angemaliza kiasi kilichobaki 
baada ya kupokea ‘mzigo’.

 “Ni uzembe wa binti yangu, 
siyo rahisi mtu atume bidhaa 
na atake pesa nusu bila kukupa 
mawasiliano ya jina la kampuni 
na taarifa sahihi, vijana wengi 
wanachukulia poa hii mitandao 
na wanaamini watu kwa urahisi,” 
anasema na kusisitiza kuwa: “ 
Serikali inabidi iingilie kati na 
kukomesha wizi na utapeli wa 
mitandaoni.”

Kwa ujumla mitandao hurahi-
sisha kupata taarifa kwa haraka 
na kuinua vipaji hasa kwa vijana 
kuanzia wanamuziki, wabunifu 
na wafanyabiashara.

Pia, mitandao hiyo imefaniki-
sha kuibua ajira mpya na kutan-
gaza nafasi za kazi katika jamii 
na endapo itatumiwa vibaya na 
vijana madhara yake yanaweza 
kuwa mabaya ikiwa  ni pamoja 
na kushtakiwa.

Mzee maarufu kutoka 
Masengwa Juma Ngelela, 
anasema katika mapam-
bano hayo ya kutokomeza 
ndoa za utotoni, elimu 
inahitajika zaidi, ikiwamo 
na wazazi kuacha tabia ya 
kuwaogesha watoto wao na 
dawa za mvuto wa map-
enzi.

 “Kwa kiasi fulani jamii 
imepata elimu juu ya mad-
hara ya kuozesha watoto, 

lakini hamasa hiyo inahi-
taji kuwa endelevu pamoja 
na sheria ndogo kutiliwa 
mkazo, mzazi akikamatwa 
anaozesha mtoto awaji-
bishwe ipasavyo,”anasema 
Ngelela.

Mwenyekiti wa Baraza la 
Watoto Mkoa wa Shinyanga 
na Taifa,  Raphael Joseph, 
anawasihi wazazi na walezi  
kutekeleza majukumu yao 
ipasavyo na kuwapatia haki 
zao za msingi, ikiwamo ku-
wapeleka shule na kuacha 
kuwabagua watoto wa kike 

na kuwaozesha ndoa za 
utotoni.

Anawataka watoto 
wanapoona viashiria vya 
kufanyiwa ukatili, wa-
toe taarifa mapema kwa 
viongozi wa mabaraza 
ya watoto, walimu hata 
viongozi serikali za mitaa 
ili hatua za haraka zichuku-
liwe na kuzuia vitendo vya 
ukatili zikiwamo na ndoa 
za utotoni.

 Mkurugenzi wa Shirika 
la WEADO ambalo linatetea 
haki za watoto, wanawake, 

na wazee mkoani Shin-
yanga, Eliasenya Nnko, 
anasema katika mapamba-
no ya kutokomeza ndoa na 
mimba za utotoni wilayani 
Shinyanga, wanatekeleza 
mradi wa ‘Vunja Ukimya 
Zuia Ndoa na Mimba za 
Utotoni’, kwa kutoa elimu 
kwa wananchi juu ya mad-
hara ya kuozesha watoto.

 Anasema ili kutokomeza 
tatizo hilo la ndoa za uto-
toni jamii inapaswa kue-
lewa madhara ya kuozesha 
watoto katika umri mdogo, 

ndiyo maana kwa sasa 
wapo katika utekelezaji wa 
mradi wa kutoa elimu kwa 
wananchi ya kuacha vi-
tendo vya ukatili ikiwamo 
kuozesha watoto na kuzima 
ndoto zao.

Kwa mujibu wa Takwimu 
zilizotolewa na Shirika la 
watoto Duniani (UNICEF) 
mwaka 2012, Shinyanga 
umetajwa kuongoza kwa 
tatizo la ndoa za utotoni 
kwa asilimia 59 ikifuatiwa 
na Tabora 58 ya tatu ni 
mara 55.

Kutumia mabibi harusi feki mbinu inayobuniwa kukwepa rungu la dola
INATOKA UK.11

Vijana hutumia mitandao ya kijamii ‘kuposti picha za ‘selfii’ hata kama hawapati faida. PICHA: 
MTANDAO
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ELIMUELIMU
NA CLAUDIA KAYOMBO, 
SINGIDA

Ufugaji unavyowatoa vijana baada ya 
VETA kuwaanzishia program ‘spesho’

Wanafunzi wa VETA Singida wakijifunza utaalamu wa malisho na tiba za mifugo. PICHA: CLAU-
DIA KAYOMBO

N
I dhahiri kuwa sekta ya 
ufundi inaelekea kupiga 
hatua kubwa kila kuki-
cha, ni baada ya serikali 

kuanzisha Vyuo vya Ufundi Stadi 
(VETA), karibu kila kona ya taifa 
hili.

VETA kuna wataalamu wa fani 
mbalimbali ikiwamo ya ufugaji, 
upishi, kilimo, mitambo, urembo, 
utalii, magari na ushonaji kwa 
uchache na hapo wanatoa maar-
ifa kwa watu wa rika, ujuzi na vi-
wango tofauti vya elimu kupitia 
kozi fupi na ndefu.

Singida ni moja ya mikoa 
ambayo ufugaji ni tegemeo, na 
mafunzo ya VETA kwenye tasnia 
hiyo yamefanikisha kupiga hatua 
katika kipindi hasa cha muongo 
mmoja baada ya VETA Singida 
kuanzisha kitengo cha ufugaji 
huku mafunzo yakihusu ‘Afya ya 
Wanyama na Uzalishaji’ yaliyoan-
zishwa mwaka 2012.

Kozi ya ufugaji inachochea ma-
badiliko ya kiuchumi kwa kuwa 
wahitimu hujiajiri na wengine 
kuajiriwa serikalini na katika 
taasisi binafsi hivyo kuboresha 
pato lao na la taifa.

Mkuu wa kitengo cha ufugaji 
cha VETA Singida, Hamisi Msangi, 
anasema wakati chuo kinaandaa 
kozi hiyo mwaka huo, kilianza 
kwanza na kuuza vyakula vya 
mifugo hususani kuku.

Anasema awali wafugaji wengi 
wa kuku wa kienyeji mkoani 
hapo hawakufuga kwa tija kwani 
ndege hao walikuwa wakiachiwa 
kujiokotea wenyewe vyakula au 
kuwapa mlo wa aina moja hasa 
mahindi au mtama.

“Kwa sababu Singida inasifika 
kwa ufugaji wa kuku wa kienyeji, 
tulianza na kuwauzia wafugaji 
vyakula kwa bei nafuu huku tuki-
wapa elimu ya umuhimu wake 
kwa mifugo yao. “Tuliona tuwape 
elimu baada ya kubaini kuwa 
wengi hawakuwa na utaratibu wa 
kuwapa lishe bora wanyama hao, 
sana sana waliwalisha aina moja 
ya chakula”.

Anaongeza kuwa vyakula vya 
VETA vilikuwa na virutubisho 
vinavyohitajika kwa ukuaji wa 
kuku na mazao bora, hivyo 
waliwashawishi wafugaji kufika 
chuoni kupata mafunzo ya muda 
mfupi ili kuwawezesha kuende-
sha ufugaji wenye tija na kwamba 
mwitikio ulikuwa mkubwa.

Msangi anasema kwa sababu 
wengi walikuwa wanafuga kwa 
mazoea, program hiyo imefani-
kisha kuanza kununua vyakula 
vyenye virutubisho kwa ajili ya 
kuku wao, wengine hutengeneza 

wenyewe baada ya kupata elimu.
“Maeneo mengi sasa wafugaji 

wanafuga kibiashara, wanaten-
geneza vyakula bora kwa ajili 
ya kuku au wananunua kutoka 
katika kampuni mbalimbali zi-
nazozalisha vyakula vya mifugo,” 
anasema.

Msangi anabainisha kuwa 
elimu hiyo imechochea mapindu-
zi katika sekta ya ufugaji hususani 
wa kuku kwani wengi wanafuga 
kwa tija na hivyo kupata pato lin-
aloboresha maisha ya familia zao. 
Anasema mwanafunzi hujifunza 
pamoja na mambo mengine, vy-
akula bora vya wanyama lakini 
pia namna ya kutibu mifugo hiyo.

Chuo hicho hakitoi mafunzo ya 
ufugaji kuku pekee bali ng’ombe, 
mbuzi, kondoo, nguruwe, sungu-
ra, bata maji na bata mzinga, kwa 
mujibu wa maelezo yake.

Aidha, kipo katika mchakato wa 
kuanzisha ufugaji wa kwale, kue-
ndeleza ufugaji wa kanga, bata 
bukini pamoja na ndege wengine 

ambao hawapo kwa sasa chuoni 
hapo, lengo ni kuwawezesha wa-
nachuo kufahamu tabia zao na 
namna ya kuwafuga ili baada ya 
kuhitimu wakaendeleze maarifa 
hayo wakiwa na uhakika wa kile 
wanachokifanya, anasema mkuu 
wa kitengo cha ufugaji  VETA Sin-
gida,  .

Licha ya kujifunza afya ya 
wanyama na uzalishaji, Msangi 
anasema wanafunzi wanajifunza 
progamu za uchakataji maziwa ili 
kuyaongezea thamani.

“Kuna kiasi tunachakata mtin-
di, pia tuna jengo jipya la maabara 
ambalo tunatarajia litafunguliwa 
kuanzia mwakani, tukitarajia ku-
pata vifaa vya kitaalamu ambavyo 
vitatuwezesha kupima magonjwa 
ya mlipuko ya mifugo iliyoko 
ndani na nje ya chuo ili kubaini 
chanzo chake na tiba kwa hara-
ka,” anasema Msangi.

Mwalimu Ladislaus Chemele 
wa idara hiyo, anasema mwa-
nafunzi awapo mafunzoni ana-

pata fursa ya kujifunza namna 
bora ya kufuga nguruwe, sungura 
na ndege kama kuku na namna ya 
kuwatibu. Anasema elimu hiyo ni 
mtaji kwa mhitimu kwa sababu 
hata asipopata ajira anajiajiri kwa 
sababu anajua namna ya kum-
tunza mnyama ikiwa ni pamoja 
na kuangalia mwenendo wa afya 
yake.

“Licha ya kufundisha darasani 
pia kuna wakati chuo kinawatem-
belea wafugaji ili kuwapa maarifa 
ya namna ya kufuga kwa tija. Mara 
nyingi tunawafikia wanaofuga 
ng’ombe wa kisasa, namna mfu-
gaji anavyowatunza wanyama 
wake, nasi tukiwa na wanafunzi 
tunampa maarifa ya namna ya 
kufuga kwa tija zaidi.”

Aidha, wanawafundisha wa-
nafunzi namna ya kufuga kita-
maduni,  akieleza kuwa wafugaji 
wengi wanaofuga ng’ombe kie-
nyeji hawana utayari wa kuelim-
ishwa namna ya kuendeleza ufu-
gaji wenye tija.

Akijibu kuhusu idadi ya wana-
Singida waliofikiwa na chuo 
anasema “Ukimwelimisha mtu 
mmoja umeelimisha wengine 10 
ambao atawapa elimu”.

Hivyo, kwa wale waliopata 
elimu hiyo ana uhakika kuwa 
wameieneza kwa wenzao wengi 
na hivyo jamii kubwa ina elimu 
kuhusu ufugaji wa aina mbalim-
bali.

Mwanafunzi Ridhaael Munuo 
wa mwaka wa kwanza katika fani 
hiyo anasema anajisikia fahari 
kubwa kuchukua maarifa yanayo-
husu ufugaji kwani licha ya kuwa 
yupo mwaka wa kwanza lakini 
amebaini kuwa mafunzo kuhusu 
wanyama ni mazuri mno.

Anaamini iwapo vijana wengi 
wakijikita kutafuta maarifa kuhu-
su utunzaji wa wanyama suala la 
ajira kwao halitakuwa tatizo.

Halikadhalika, mfugaji Isack 
Evodi mkazi wa Mwenge, mjini 
hapa, anaishukuru VETA Singida 
kwa kubadilisha maisha yake, 
akisema anajivunia elimu aki-
wawashauri wafaugaji kutafuta 
mafunzo, Kaimu Mkuu wa Chuo, 
Alphoncina James, anatoa wito 
hususani kwa wakazi wa Singida 
kujitokeza kwa wingi kusoma 
kozi mbalimbali za muda mfupi 
na mrefu zinazotolewa hapo 
chuoni.

Alphoncina anasema chuo 
kimejipanga kupokea idadi ya wa-
nachuo wengi ili kuwapa maarifa 
wayatakayo ili kuwawezesha ku-
jiajiri na kuajiriwa.

Anasema licha ya mkakati na 
dhamira nzuri ya serikali ya kuan-
zisha VETA ili kutoa fursa kwa 
wahitimu kujiajiri na kuajiriwa 
bado kuna mwitikio mdogo kwa 
wananchi wa Singida kujiunga na 
kozi mbalimbali zinazotolewa na 
chuo hicho kwa kuwa wengi wa-
natoka mikoa mingine.

Anaweka mkazo kwa wananchi 
kutumia fursa ya kuwapo chuo 
hicho kujipatia maarifa yatakay-
owawezesha vijana wengi kujia-
jiri au kuajiriwa.

“Hata hivyo, kutokana na ma-
badiliko ya teknolojia, vifaa vya 
kujifunzia navyo vinatakiwa viwe 
vya kisasa zaidi, niiombe serikali 
kama bajeti itaruhusu ilete vifaa 
mbalimbali vya kisasa kwa ajili 
ya kujifunzia katika fani mbalim-
bali ikiwamo ya ufugaji,” anasema 
Mkuu wa Chuo cha VETA, Singida. 

Aidha, anatoa wito kwa Wa-
tanzania kuchangamkia kozi 
fupi katika chuo hicho ambazo 
zinawapa wahitimu maarifa am-
bayo yanawawezesha kujiajiri au 
kuajiriwa.
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Maisha mapya kwenye mwezi ni dhahiri 
baada ya kuthibitika kuwa maji yapo 

Ncha ya kusini ya mwezi kama inavyoonekana katika ramani,  rangi nyekundu inaonyesha 
ardhi ya juu na zambarau ni eneo chini ya ardhi. PICHA: KITUO NASA

SAYANSISAYANSI
NA MWANDISHI 
WETU

Mhimili wa 
mwezi wa 
mzunguko, 
ni nyuzi 1.5 
ikilingan-
ishwa na 
nyuzi 23.5 
za dunia, 
inamaani-
sha kuwa 
baadhi ya 
maeneo ya 
nguzo zake 
hayapati 
mwanga wa 
jua.

C
HANDRAYAAN-3 chombo 
cha India kilichokwenda 
mwezini karibuni, kimefi-
chua ufahamu mpya wa 

eneo la kusini la mwezi.
Nchi kama Marekani, China na 

Urusi, zimepanga kutuma ujumbe 
wake baadaye, lakini ni nini kina-
chofanya eneo hili liwe na mvuto 
zaidi kuliko kaskazini?

Wiki iliyopita, chombo kidogo 
cha rover cha Pragyaan kutoka 
Shirika la Utafiti wa Anga la India 
(ISRO), kilitua chini mwezini 
kutoka kwenye, Vikram lander ya 
India pia na kuanza kuchunguza 
eneo karibu na ncha ya kusini ya 
mwezi.

Wakati safari za Apollo za 
miaka ya 1960 na 70 hazikugusa 
kizio cha kusini, lakini safari ya 
ujumbe wa Chandrayaan-3 ya 
India ilifanikiwa kugusa maili 
370 (kilomita 600) kutoka kwenye 
nguzo ya kusini ya mwezi, kikiwa 
cha kwanza kufika eneo hilo.

Chombo hicho kilifika kwa 
kishindo baada ya jaribio la Urusi 
kulifikia eneo hilo kushindwa 
siku mbili kabla, ambapo chombo 
cha anga za juu cha Luna-25, kil-
ishindwa kujidhibiti na kuanguka. 
Ujumbe wa India ni mwanzo wa 
shughuli za haraka katika sehemu 
hi ya ajabu ya uso wa mwezi 
ambayo hatimaye itashuhudia 
wanadamu wakiweka mguu huko 
miaka michache ijayo.

“Ni jambo la kushangaza 
kwamba hili linatokea,” anasema 
Simeon Barber, mwanasayansi wa 
sayari katika Taasisi ya Open Uni-
versity nchini Uingereza.

Kando na India na Urusi, Mare-
kani na China zinatarajia kufika 
kwenye ncha ya kusini ya mwezi, 
kuchunguza baadhi ya siri za 
kuvutia zaidi za mwezi na labda 
hata kutumia kile wanachopata.

KUNANI KUSINI
Tayari Chandrayaan-3 na rover 

yake ya ukubwa wa sanduku dogo 
(suit caise) wamerudisha vidok-
ezo vichache vya kuonyesha maz-
ingira ya ajabu wanayoyashuhu-
dia.

Kusafiri kwa karibu sentimita 
moja kila sekunde kwenye sakafu 
ya vumbi, rover ya Pragyaan ime-
jifunga mita kadhaa kutoka kwa 
chombo kilichoileta.

Kwa kurusha ving’amuzi vya 
taarifa zake kwenye udongo wa 
mwezi njiani, rover imefichua 
kushuka kwa joto kali chini ya 
uso wa mwezi.

Katika uso wa mwezi chombo 
hicho kilirekodi joto la karibu 
nyuzi 50 (120F), lakini inchi tatu 
hali ya joto ilishuka kwa -10C 

(14F) tofauti ya joto ambayo ime-
washangaza wanasayansi.

Vifaa vya uchambuzi wa kemi-
kali pia vimeonyesha uwepo wa 
salfa, aluminium, kalshamu, tita-
niam, manganizie, kromiam na 
oksijeni katika udongo wa mwezi.

Matokeo haya yote ya awali 
yanaonyesha ni kwa nini wana-
sayansi wana hamu ya kuchun-
guza eneo la kusini la ncha ya 
mwezi.

Mhimili wa mwezi wa mzun-
guko, ni nyuzi 1.5 ikilinganishwa 
na nyuzi 23.5 za dunia, inamaani-
sha kuwa baadhi ya maeneo ya 
nguzo zake hayapati mwanga wa 
jua.

Pamoja na joto la chini katika 
maeneo haya, wanasayansi 
wanaamini hii imesababisha 
wingi wa barafu, mengi ya hayo 
ambayo mengi yana maji, ambayo 
ni au yamechanganyikana na 
udongo ama yanayoonekana wazi 
juu ya uso wa mwezi.

Kuna matumaini kwamba 
barafu inaweza kutumika kama 
rasilimali kwa wanaanga na kwa 
ajili ya uvumbuzi wa kisayansi wa 
baadaye.

“Ni eneo la kipekee,” anasema 

Saumitra Mukherjee, profesa wa 
jiolojia katika Chuo Kikuu cha 
Jawaharlal Nehru cha New Delhi, 
India. “Upatikanaji wa maji ni 
muhimu sana.”

Wakati mwingine huitwa 
“craters ya giza la milele”, 
maeneo yenye kivuli miale ya 
jua hailifikii, ikimaanisha kuwa 
yamehifadhi barafu kwa mabil-
ioni ya miaka.

Ushahidi wa barafu ya maji 
mwezini unatokana na jaribio 
la NASA la Oktoba 2009 wakati 
roketi tupu ilipigwa kwa maku-
sudi kwenye crater katika ncha ya 
kusini. “Sampuli za vifaa ilikuwa 
na ushahidi wa maji,” anasema 
Margaret Landis, mwanasayansi 
wa sayari katika Chuo Kikuu cha 
Colorado, Boulder, nchini Mare-
kani. “Huo ni uchunguzi wetu wa 
moja kwa moja wa barafu ya maji 
kwenye mwezi.”

Takwimu nyingine zinaonyesha 
kutafakari juu ya nguzo, matokeo 
ya uwezekano wa barafu, wakati 
kiasi kikubwa cha haidrojeni 
kwenye nguzo kimezingatiwa, 
labda matokeo ya barafu ya maji.

Mwaka jana mwanasayansi 
William Reach katika kituo cha 

utafiti cha Ames cha NASA cha 
California alirusha darubini katika 
ndege ya kuchunguza mwezi, na 
kupata ushahidi wa hidrojeni “nje 
tu” eneo la kutua ambalo sasa 
linamilikiwa na Vikram ya Chan-
drayaan-3 na rover yake tangu 
walipotua mwezi uliopita.

Uvumbuzi huu wa hivi karibuni 
wa barafu ya maji umechochea 
hamu mpya ya kuchunguza 
mwezi, na hasa, ncha yake ya 
kusini.

Chombo cha Chandrayaan-3 
na rover ya India sasa vitaruhusu 
wanasayansi “kupima nadha-
ria ambazo watafiti wa mwezi 
wamekuwa wakizitaja kuhusu 
uwepo wa barafu katika udongo 
wa mwezi,” anasema Aanchal 
Sharma, mhandisi wa zamani 
katika Shirika la Utafiti wa Anga 
za Juu la India (ISRO), sasa aki-
fanya kazi katika Chuo Kikuu cha 
Trento, Italia.

Wakati data za Chandrayaan-3 
zitakuwa muhimu, ni baadaye 
ujumbe ambao utatua karibu na 
ncha ya kusini ambayo wanasay-
ansi wataifurahia zaidi.

Hapa, kuna eneo la maji lin-
alojulikana kama kanda ya kivuli 
kabisa (PSRs). Wakati mwing-
ine huitwa “makaburi ya giza 
la milele”, miale ya jua haifikii 
sehemu zake, ikimaanisha kuwa 
yamehifadhi barafu kwa mabil-
ioni ya miaka.

Ncha ya kusini ina maeneo ya 
maji zaidi kuliko kaskazini, uweze-
kano wa matokeo ya athari ngapi 
za hali ya hewa zimegonga uso, 
na kufanya kizio cha kusini kuwa 
lengo la kuvutia zaidi.

Hizi sio safari pekee zinazo-
lenga ncha ya kusini ya mwezi. 
Ujumbe wa India kwa kushiriki-
ana na Japan, Chandrayaan-4, pia 
utaelekea huko, wakati China ime-
ashiria nia yake ya kutua katika 
eneo hili na Urusi ina pia mpango 
mwingine kufika katika nchi ya 
kusini.

Maji ya barafu ndiyo yanay-
ochochea safari hizi. Iwapo 
yapo kwa wingi na yanapati-
kana yanaweza kuwa rasilimali 
muhimu kwa makazi ya binad-
amu kwenye mwezi na uchunguzi 
zaidi katika mfumo wa jua.

Ikiwa barafu inaweza kuchuku-
liwa kutoka kwenye udongo wa 
mwezi inaweza kugawanywa 
katika hidrojeni na oksijeni, 
sehemu muhimu ya mafuta ya 
roketi au chanzo cha maji ya 
kunywa na oksijeni kwa binad-
amu watakaokwenda huko. Ndoto 
hizi za kusafiri kwa kina na kuishi 
mwezini ni karibu kuliko mtu ana-
vyoweza kufikiria. BBC
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‘Vijana acheni kulalamika, 
ajira ziko shambani, zizini’
Na Peter Mkwavila, BAHI

MWENYEKITI wa Ju-
muiya ya Umoja wa Vijana 
(UVCCM) Wilaya ya Bahi, 
mkoani Dodoma, amewa-
taka vijana kuwekeza katika 
kilimo, uvuvi na ufugaji ili 
wajiajiri wenyewe na kuajiri 
wenzao badala ya kuendelea 
kuinyooshea vidole serikali 
kwa kukosa ajira.

Justen Sangulah alitoa rai 
hiyo juzi alipozungumza kati-
ka kikao cha Baraza la Vijana.

Alisema kuwa badala ya 
kusubiri serikali itoe ajira, 
vijana wanatakiwa kujikita 

katika kilimo, uvuvi na ufu-
gaji ambao utawawezesha 
kujiajiri wenyewe na kuajiri 
vijana wenzao.

“Wilaya yetu ya Bahi ina 
sifa ya kuwapo sekta mbal-
imbali ambazo zinazoweza 
kubadilisha vijana kimaen-
deleo na kiuchumi. Hivyo, 
ninawaomba badala ya 
kusubiri ajira kutoka seri-
kalini ni vyema wakajikita 
katika fursa hizo ambazo  
zitawabadilisha maisha yao,” 
alisema.

Sangulah pia aliwataka vi-
jana wa wilaya hiyo kuiunga 
mkono serikali kwa juhudi 

zinazofanywa katika kuliletea 
Taifa maendeleo, pia kukataa 
kutumiwa na watu wasiota-
kia mema nchi kwa lengo la 
kuharibu amani.

Akifungua kikao cha 
baraza hilo, Mbunge wa 
Bahi, Kenneth Nollo, aliwa-
taka kuungana kuanzisha 
vikundi vitakavyowawezesha 
kupata mikopo kwa ajili ya  
kuanzisha miradi mbalim-
bali.

Alisema serikali chini ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
iko tayari kuwasimamia 
kwenye vikundi ambavyo 
vitaanzishwa kwa ajili ya ku-

hakikisha wanapata mikopo 
ambayo itabadilisha miti-
zamo ya maisha yao.

Pia aliwataka vijana hao 
kuhakikisha wanajiendeleza 
kielimu kupitia nafasi wali-
zonazo ili wasimamie wen-
zao katika sekta mbalimbali 
zikiwamo za kijamii, kiseri-
kali, kiroho na kichama kwa 
ujumla.

Aliagiza vijana wa wilaya 
hiyo kuwa mabalozi wa ku-
washawishi wenzao kufanya 
kazi zinazokubalika ikiwamo 
za kilimo, uvuvi na ufugaji 
ambazo zitawabadilisha mai-
sha yao kiuchumi.

Waziri wa Maende-
leo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake, na 
Makundi Maalum, 
Dorothy Gwajima, 
akiwa kwenye pikipi-
ki zilizokabidhiwa 
kwa wanawake 
wajasiriamali kupitia 
programu ya IMBEJU 
katika uzinduzi wa 
maonesho ya wa-
jasiriamali yanay-
oendelea viwanja 
vya Mnazi Mmoja 
jijini Dar es Salaam. 
Wengine pichani ni 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa Benki ya CRDB, 
Abdulmajid Nsekela 
(wa pili kushoto), 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa CRDB Bank Foun-
dation, Tully Esther 
Mwambapa (kulia), 
Mkuu wa Wilaya ya 
Ilala, Edward Mpo-
golo (wa tatu kulia) 
na Mkurugenzi wa 
BUTA VICOBA Ende-
levu, Semeni Gama 
(kushoto). PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Renatha Msungu,DODOMA

CHAMA cha Waajiri Tanzania (ATE), 
kimewataka waajiri wote nchini ku-
fuata Sheria za Ajira na Uhusiano 
Kazini ya Mwaka 2004, inayoweka 
bayana miongozo, wajibu na maju-
kumu mbalimbali ikiwamo utoaji mi-
kataba kwa wafanyakazi ili kuepuka 
migogoro.
Mkuu wa Wanachama na Masoko wa 

ATE, Patricia Chao, aliagiza hayo jana 
katika mkutano wa waajiri na wadau 
wa Kanda ya Kati uliolenga kujadili 
sheria za kazi na utendaji bora.
Chao alisema kuwa ili wafanyakazi 

wafanye kazi kwa ufanisi na weledi, 
miongozo ya kazi inapaswa kuwekwa 
bayana kwa kuwa itachangia kukuza 
uchumi na kuongeza ufanisi na tija 
mahala pa kazi.
Alifafanua kuwa ili kuepuka 

migogoro mahala pa kazi, ni muhimu 
waajiri kufuata sheria za kazi kama 
zinavyoagiza ili kuepuka kesi ambazo 
huharibu sifa ya kampuni na wafan-
yakazi wake kwa ujumla.
“Ninaomba ninukuu kesi ya mwaka 

2022 katika Mahakama Kuu Div-
isheni ya Kazi kati ya mwajiri na 
mfanyakazi, ambapo mwajiri haku-
wahi kutoa mkataba kwa madereva 
na baadae akaamua kumwondoa 
kazini mmoja wa wafanyakazi wake, 
ndipo akafunguliwa kesi ya kuvun-
jiwa mkataba wa ajira.
“Dereva aliamini kuwa mkataba 

wake kila mwaka unahuishwa moja 
kwa moja. Hivyo, siku mwajiri al-
ipomwachisha kazi dereva alikwenda 
kufungua mashtaka.
“Iliamuliwa kuwa mwajiri amlipe 

mfanyakazi wake (Dereva) mishahara 
yake yote kwa kile kipindi kilichoba-
kia kwa kuzingatia masharti ya kip-
indi kilichopita,” alisema.
Kiongozi huyo alisema ATE, moja 

ya kazi yake ni kuhakikisha inasaidia 
waajiri kwa kutoa mafunzo, ushauri 
na kuwaongoza katika kutekeleza 
sheria hizo kwa maanufaa ya kam-
puni zao na taifa kwa ujumla.
Mwanasheria Emmanuel Miage, 

alisema waajiri na waajiriwa ni vy-
ema wakatambua haki na wajibu wa 
kila mmoja ikiwamo haki ya kusiki-
lizwa kwenye jambo lolote linalom-
kabili kabla hajachukuliwa uamuzi 
kupitia sheria zilizoelekezwa.
Alisema ATE hufanya kazi kwa 

kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Kazi, Ajira na Wenye Ulemavu) na 
Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi 
(TUCTA).
Ofisa Miradi Mkuu kutoka Sightsav-

ers Tanzania, Sabina Maheke, ali-
sisitiza mabadiliko juu ya dhana ya 
watu wenye ulemavu ikiwamo uele-
wa kwa jamii juu ya ulemavu, waajiri 
kuwaamini na kuwaajiri na walemavu 
wenyewe kujikubali na kuthubutu 
kushiriki katika kuzipambania ndoto 
zao katika ajira na kujiajiri.
Alisema lengo namba nane katika 

Malengo ya Maendeleo Endelevu 
2030, linahimiza ukuaji wa kiuchumi 
unaohusisha watu wote na endelevu.

Na Thobias Mwa-
nakatwe, IRAMBA

W
AZIRI wa Ujen-
zi, Innocent 
B a s h u n g w a , 
ameonya wa-

nanchi watakaopitiwa na 
mradi wa ujenzi wa barabara 
ya Sabasaba-Sepuka-Ndago-
Kizaga mkoani Singida yenye 
urefu wa kilometa 77.6, kuji-
husisha na hujuma yoyote iki-
wamo wizi wa vifaa ili ujenzi 
huo ukamilike kwa thamani 
iliyopangwa.

Bashungwa alionya hayo 
jana katika hafla ya kumkabi-
dhi Mkandarasi Henan High-
way  Engineering Group Ltd 
toka China kuanza kazi ya 
ujenzi wa barabara hiyo kwa 
kiwango cha lami. Ni mradi 
unaogharimu Sh. bilioni 88.

‘’Serikali imetoa fedha 

nyingi za utekelezaji wa 
miradi mbalimbali nchini 
ikiwamo Mkoa wa Singida. 
Niwapongeze wananchi kwa 
ushirikiano mnaowapa ma-
kandarasi.

“Hata hivyo, nitoe tahadha-
ri ya wizi wa mali na vifaa vi-
takavyotumika katika ujenzi. 
Ninaomba viongozi wasisiti-
zeni wananchi wanaozun-
guka maeneo ya mradi kue-
pukana na uhalifu wa aina 
yoyote wa vifaa,” alisema.

Bashungwa aliagiza Waka-
la wa Barabara (TANROADS) 
kuhakikisha unamsimamia 
kikamilifu mkandarasi huyo 
na kukamilisha kazi hiyo kwa 
wakati uliopangwa na kwa 
ubora.

“TANROADS ndio wenye 
dhamana ya kusimamia ujen-
zi wa barabara nchini, jipan-
geni vizuri ujenzi ukamilike 

ndani ya muda uliokusudiwa 
na kwa ubora na si ving-
inevyo,” alisema.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwig-
ulu Nchemba, aliwataka Wa-
tanzania kuwa wamoja hasa 
katika kuinua uchumi wa 
nchi, kazi ambayo serikali im-
eianza kwa kushirikisha sekta 
binafsi.

‘’Mimi kitaaluma ni mchu-
mi, hakuna nchi yoyote 
duniani ambayo inaweza 
kukuza uchumi wake pasipo 
kuwekeza kwenye sekta bi-
nafsi na katika jambo hili, 
hatutarudi nyuma kwa kuwa 
litaongeza mapato ya nchi 
na kutuwezesha kutoa ajira 
nyingi, ikiwa ni pamoja na za 
wauguzi ambao watakuwa 
wakifanya kazi kwenye vituo 
vingi vya afya tulivyovijenga 
nchi nzima,’’ alisema Dk. 
Mwigulu.

Alisema kumekuwa na 
tofauti katika jambo hilo 
la uwekezaji hadi kufikia 
hatua ya kutaka kufarakana 
kati yao. Anaamini kupitia 
uwekezaji, watapiga hatua 
na wenzao ambao hawautaki 
wakidai serikali inaweza ku-
fanya kazi hiyo peke yake.

Dk. Mwigulu alitumia na-
fasi hiyo kumshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa 
serikali kutoa fedha za ujenzi 
wa barabara hiyo ambayo 
alikuwa ameanza kuiomba 
tangu alipoingia bungeni kwa 
mara ya kwanza.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, alisema ka-
tika kipindi cha miaka miwili 
ya utawala wa Rais Samia Su-
luhu Hassan, mkoa umepewa 
Sh. bilioni 210 kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya  bara-
bara. 

Waziri aonya hujuma  
ujenzi wa barabara

ATE yahimiza 
waajiri kuzingatia  
sheria za nchi 

“Iliamuliwa kuwa 
mwajiri amlipe mfan-
yakazi wake (Dereva) 
mishahara yake yote 
kwa kile kipindi kilicho-
bakia kwa kuzingatia 
masharti ya kipindi kili-
chopita,” alisema.
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Spika wa Bunge ambaye ni Mbunge wa Mbeya Mjini, Dk. Tulia Ackson, akikabidhi msaada wa matofali yenye thamani ya 
Sh. milioni 24.7 kwa uongozi wa hospitali ambayo yatatumika katika ujenzi wa jengo la upasuaji wa moyo na mishipa ya 
fahamu katika Hospitali ya Kanda ya Rufani Mbeya juzi. PICHA: MICHAEL MSOMBE

Na Nebart Msokwa, 
MBARALI

H
ALMASHAURI ya 
Wilaya ya Mbarali, 
mkoani Mbeya, im-
eanza kuwadhibiti 

wafanyabiashara wanaonunua 
mazao yakiwa mashambani na 
kusababisha hasara kwa wakuli-
ma na kuipotezea halmashauri 
mapato.

Badala yake wametakiwa 
kununua mazao hayo kwenye 
masoko yaliyoanzishwa na seri-
kali kwenye halmashauri hiyo 
ili walipe mapato ya serikali na 
kutumia vipimo halali.

Mkurugenzi Mtendaji wa hal-
mashauri hiyo, Misana Kwan-
gula, alitangaza marufuku hiyo 
mwishoni mwa wiki alipokuwa 
anafungua kikao cha wafanyabi-
ashara na wasindikaji wa mazao 
mkoani hapa kilichofanyika 
wilayani humo.

Kikao hicho kiliandaliwa na 
Mamlaka ya Maendeleo ya Bi-
ashara Tanzania (TANTRADE), 
kujadiliana mambo mbalimbali 
yanayohusu biashara ikiwamo 

fursa za masoko ya kimataifa.
Kwangula alisema, baadhi ya 

wafanyabiashara hao wanatoka 
nje ya nchi na kuingia kinyem-
ela maeneo ya vijijini na kuanza 
kununua mazao ya wakulima 
jambo alilosema siyo sahihi kwa 
mujibu wa sheria.

Alisema vyombo vya dola 
vinaendelea na ufuatiliaji wa 
wafanyabiashara hao ili wak-
ibainika wachukuliwe hatua za 
kisheria na za kiuhamiaji.

“Wafuate utaratibu wa un-
unuzi wa mazao, yapo masoko 
ambayo yamejengwa kwa ajili ya 
kazi hiyo, sasa wale wanaokiuka 
wakikamatwa watachukuliwa 
hatua kali za kisheria,” alisema 
Kwangula.

Aliwataka wananchi kutoa 
taarifa endapo watawaona wa-
fanyabiashara hao wakiingia 
kwenye maeneo yao na kuanza 
kununua mazao ili wadhibiti-
we kwa kuwa ndio waathirika 
wakubwa wa biashara hizo.

Ofisa Biashara kutoka TAN-
TRADE, Chrispin Mathew alise-
ma, serikali inafanya juhudi 
mbalimbali za kuwadhibiti wa-

fanyabiashara hao wa kutoka 
nje ya nchi ambao wanaingia 
bila vibali na kuanza kununua 
mazao ya wakulima.

Alisema serikali imeanzisha 
masoko rasmi katika maeneo 
mbalimbali nchini na kuwataka 
wanunuzi kutoka nje ya nchi 
wayatumie masoko hayo ili kue-
puka kukumbwa na mkono wa 
sheria.

Alisema viongozi wa nchi za 
kiafrika walikaa vikao miaka ya 
karibuni na kukubaliana kuon-
doa baadhi ya vikwazo vya kibi-
ashara baina ya mataifa hayo, 
lakini kuna baadhi ya taratibu 
zinatakiwa kufuatwa.

“Wafanyabiashara hao wa-
natakiwa kutumia fursa hii ya 
kuondoa vikwazo vya kibiashara 
kufanya biashara kwa kufuata 
taratibu, mtu anayetoka nje ya 
nchi hatakiwi kuingia moja kwa 
moja mashambani kununua 
mazao ya wakulima,” alionya 
Mathew.

Baadhi ya wafanyabiashara 
walioshiriki kikao hicho wal-
isema kwa sasa biashara ya 
kimataifa imekuwa ngumu ku-

tokana na kuadimika kwa dola 
duniani wakieleza kuwa maeneo 
mengi wanayopeleka mazao wa-
natakiwa kutumia fedha hizo.

Mmoja wa wafanyabiashara 
hao, Rehema Robert, alisema 
miaka ya nyuma walikuwa wa-
natumia fedha za aina yoyote 
kulingana na taifa wanalopeleka 
bidhaa, lakini kwa sasa wanatak-
iwa kutumia dola jambo ambalo 
limekuwa gumu kwao.

Elia Msuya, alisema biashara 
ya mazao ina mnyororo wa watu 
wengi ambao baadhi yao ha-
watambuliki na serikali na hivyo 
akataka baadhi yao wadhibitiwe.

Alisema baadhi yao ni mada-
lali na wengine ni wafanyabi-
ashara wa kawaida ambao wana-
nunua mazao kwa wakulima na 
kuwauzia wafanyabiashara hao 
wa kimataifa.

Hivi karibuni limeibuka wimbi 
la wafanyabiashara kutoka nje 
ya nchi kwenda kununua mazao 
ya wakulima mashambani na 
baadhi yao wamekuwa waki-
nunua mazao yakiwa mabichi 
jambo ambalo linadaiwa kuwa-
sababishia wakulima hasara.

W’biashara wanaonunua 
mazao shambani waonywa

Wakulima watarajia tija zaidi uzalishaji mazao
Na Elizabeth John, NJOMBE

WAKULIMA wa mazao mbal-
imbali mkoani Njombe, wamese-
ma wanatarajia kupata tija zaidi 
kwenye uzalishaji wa mazao 
mbalimbali ya kilimo msimu 
ujao tofauti na ilivyokuwa msimu 
uliopita kutokana na serikali ku-
weka vizuri mfumo wa mbolea 
ya ruzuku.

Walisema msimu uliopita am-
bao ulikuwa wa kwanza serikali 
kuweka ruzuku, walikuwa wana-
zipata maeneo ya wilayani, lakini 
kwa msimu huu wameelezwa 
kuwa mbolea hizo zitakuwa zi-
napatikana ngazi ya kata.

Serikali imetangaza bei ele-
kezi ya mbolea ya ruzuku ka-
tika msimu mpya wa kilimo 
2023/2024 na bei hiyo itatofau-

tiana kulingana na umbali wa 
kituo cha kuchukulia mbolea.

Akitaja bei hizo, Ofisa Kilimo 
wa Halmashauri ya mji Njombe, 
Henry Kideula, alisema lengo la 
serikali kutofautisha bei ni ku-
wawezesha mawakala kufikisha 
mbolea mpaka vijijini kwenye 
maeneo ya uzalishaji.

Kideula alisema wastani wa 
bei ya mbolea ya CAN itakuwa ni 
kati ya Sh. 59,220 mpaka 59,550, 
UREA kati ya Sh. 64,220 mpaka 
64,550, DAP Sh. 74,221 mpaka 
74,551.

Mmoja wa wakulima, Keneth 
Luhambati, alisema serikali im-
efanya jambo jema kuweka uta-
ratibu wa kutangaza bei mpya 
mapema itasaidia wakulima ku-
chukua mbolea kwa wakati na 
kuongeza uzalishaji.

“Kwanza tunakwenda kuzali-
sha mapema kwa sababu tuna 
kilimo cha umwagiliaji ambacho 
tunalima kiangazi muda kama 
huu, hili jambo litatusaidia kwa 
sababu mwaka jana mbolea zili-
fika kwa kuchelewa,” alisema Lu-
hambati.

Meneja wa Kampuni ya 
Mtewele General Traders, Sady 
Mwang’onda, ambao ni wakala 
wakubwa wa mbolea mkoani 
Njombe, alisema tayari wame-
shaanza kusambaza mbolea kwa 
wakulima huku akipongeza mfu-
mo wa sasa.

“Ukiangalia kwa msimu uli-
opita kulikuwa na bei inafanana 
kwenye maeneo yote,kwa hiyo 
ilikuwa inatupa changamoto ki-
dogo kwasababu ilituhitaji tufik-
ishe mbolea hizi kwa wakulima 

kule vijijini ambako wakulima 
wanalima, lakini bei ilikuwa in-
afanana na kutupa shida kwenye 
gharama za usafirishaji,” alisema 
Mwang’onda.

Akizungumza kwa njia ya 
simu, Diwani wa Kata ya Yakobi, 
Halmashauri ya Mji Njombe, Mi-
chael Uhahula, alisema uamuzi 
wa serikali ni kufikisha mbolea 
hadi kwenye kata kuongeza ki-
wango cha uzalishaji kwa wakuli-
ma.

“Tija naiona ni kubwa kwa 
sababu tukiangalia tangu 
tumeanza mwaka jana hata ki-
wango cha mazao mashambani 
kimeongezeka, ukipita huko 
vijijini unaona kabisa kiwango 
cha uzalishaji kimeongezeka,” 
alisema Uhahula.

Daraja Bonde la 
Mababu lasaidia 
kurejesha 
mawasiliano
Na Nebart Msokwa, 
KYELA

WAKAZI wa Kata ya 
Mababu, wilayani Kyela, 
wamesema ujenzi wa 
daraja la Bonde la Maba-
bu umesaidia kurejesha 
mawasiliano ambayo ya-
likuwa yanakatika mara 
kwa mara hasa kipindi 
cha masika.
Tangu mwaka 2020 wa-

nanchi zaidi ya 40,000 
wa kata nne za Mababu, 
Ndobo, Makawe na Lu-
sungo walikosa ma-
wasiliano kutokana na 
daraja walilokuwa waki-
tumia kusombwa na maji 
na kukata mawasiliano.
Wakizungumza wakati 

wa uzinduzi wa daraja 
hilo na mbio za Mwenge, 
wananchi wa kata hizo 
wamesema walipitia 
changamoto nyingi iki-
wamo shughuli za uchu-
mi kukwama.
Kaunda Mwiganju, mka-

zi wa kata ya Mababu, 
alisema kwa muda wa 
miaka mitatu walikosa 
mawasiliano na shughuli 
za kiuchumi ziliyumba 
baina yao na kata ny-
ingine zinazowazunguka.
Alisema kupatikana kwa 

daraja hilo kutarejesha 
uhusiano na kuendeleza 
shughuli za kiuchumi na 
kuishukuru serikali kwa 
kutatua changamoto 
hizo.
“Biashara ya mpunga 

ni kama ilisimama kwa 
sababu tulibaki kwe-
nye kata yetu bila ma-
wasiliano na maeneo 
mengine, tunaishukuru 
serikali kwa kutatua kero 
hii,” alisema Mwiganju.
Elizabeth Faustine, 

alisema wanafunzi wal-
iokuwa wakitumia njia 
hiyo walikuwa wakipata 
tatizo la kutembea um-
bali mrefu.
“Kwa sasa tunaweza 

kutembea kata moja 
na nyingine, wanafunzi 
wataachana na kero 
ya kutembea umbali 
mrefu kwenda shuleni 
na biashara zitaanza 
kuchangamka,” alisema 
Elizabeth.
Akitoa taarifa za mradi 

huo kwa kiongozi wa 
mbio za Mwenge, Kaimu 
Meneja wa Tarura 
wilayani Kyela, Mhandisi 
Kaimu Mtungata, alisema 
daraja hilo limegharimu 
zaidi ya Sh. milioni 161.
Kiongozi wa mbio za 

Mwenge kitaifa, Abdala 
Shaibu, alisema wameri-
dhishwa na mradi huo 
akiomba wananchi 
kulilinda na kulitunza.
“Tunahitaji usimamizi 

kwenye mradi huu, 
tumekagua nyaraka 
tumeridhika nayo, 
maelekezo tuliyotoa 
yazingatiwe tofauti na 
hapo sheria zitachukua 
mkondo wake kwani 
zipo taasisi zenye tabia 
ya kudharau,” alisema 
Shaibu.
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Mkoa Kaskazini kumaliza 
kero upatikanaji majisafi
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Maji, 
Nishati na Ma-
dini, Shaibu Has-
san Kaduara, 

amesema Mkoa wa Kaskazini 
Unguja utaondokana na tatizo 
la uhaba wa majisafi na salama 
hivi karibu baada ya wizara 
yake kutia saini hati ya ush-
irikiano na Kampuni ya Oman 
National Energy Centre ya kui-
marisha mradi wa maji katika 
mkoa huo.

Akizungumza baada ya hafla 
ya utiaji saini huo uliofanyika 
wizarani kwake, alisema hatua 
hiyo ni utekelezaji wa mpango 
wa serikali katika kuwekeza ka-
tika miradi ya maji na kuwata-
ka wakazi wa mkoa huo kuwa 

tayari kupokea huduma hiyo 
muhimu. Aidha, hatua hiyo ni 
utekelezaji wa mpango wa seri-
kali kuwekeza katika miradi ya 
maji.

“Watu wa Kaskazini Unguja 
kwa muda mrefu wanalala-
mikia uhaba wa majisafi na 
salama hivyo mradi huu utaku-
wa mwarobaini wa suluhisho 
la tatizo hilo,” alisema.

Alisema serikali ina mipango 
mizuri ya kuondoa changa-
moto ya uhaba wa maji katika 
mikoa yote ya Unguja na Pem-
ba.

Balozi mdogo wa Oman, Said 
Al Sinawy, alipongeza Mam-
laka ya Maji Zanzibar (ZAWA) 
kwa kuwapatia mkataba huo 
na kuahidi kuwa nchi yake 
itasaidia Zanzibar katika sekta 
mbalimbali ikiwamo sekta ya 

maji.
Alisema hivi karibuni aliku-

tana na Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Mwinyi na kufanya 
mazungumzo ambayo yamed-
hamiria kuimarisha huduma 
mbalimbali za kimaendeleo 
kidijitali.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Maji, Nishati na Madini, Jo-
seph Kilangi, alisema Mkoa wa 
Kaskazini una tatizo la uhaba 
wa maji kutokana na kukua 
kwa shughuli za uwekezaji 
hasa katika utalii, serikali ika-
ona haja ya kutafuta mbinu 
mbadala ili huduma hiyo ipati-
kane kwa uhakika.

Alisema mradi huo umelen-
ga kuboresha miundombinu 
ya maji kwa mkoa huo na uta-
husisha maeneo mbalimbali 
kuboresha miundombinu Ma-

honda, Machui Kiwengwa na 
Nungwi kutokana na tatizo la 
upatikanaji wa maji hasa katika 
eneo la Nungwi na Kiwengwa 
yanayosababishwa na ongeze-
ko la uwekezaji.

Katibu Kilangi alisema 
mradi huo unagharimu Dola 
za Kimarekani milioni 26 na 
kampuni hiyo itakuwa na kazi 
ya kuboresha miundombinu, 
kuchimba visima na kujenga 
matangi kwa maeneo yanay-
ohitajika na utakuwa wa muda 
wa miaka mitano.

Mtendaji Mkuu wa Kampuni 
ya National Energy Center 
(NEC) ya Oman Abudallah 
Rashid Ali, alisema watahakiki-
sha mradi huo wanakamilisha 
kwa wakati na kuomba ush-
irikiano wa karibu ili kufaniki-
sha malengo ya mradi huo.

Taasisi IITM yatoa 
fursa kupokea 
wanafunzi duniani
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MKURUGENZI anayesimamia 
Taasisi ya Teknolojia ya India 
Madras (IITM), Kampasi ya 
Zanzibar, Prof. Preeti Agha-
layam, amesema Zanzibar ina 
fursa ya kupokea wanafunzi 
wengi kutoka Afrika na du-
niani ikiwamo India kujiunga 
na chuo hicho cha sayansi na 
uhandisi.
Akizungumza na waandishi 

wa habari visiwani Zanzibar, 
alisema, chuo hicho Kampasi 
ya Zanzibar, itatoa programu 
mbili za kitaaluma ya, shaha-
da ya sayansi na Shahada ya 
Uzamili ya Teknolojia ya Data 
katika Sayansi.
“Tuna waombaji zaidi ya 100 

kutoka Afrika Kusini, Kenya, 
Nigeria, Tanzania Bara, Zan-
zibar na dunia nzima ikiwa ni 
pamoja na India,” alisema.
Akizungumzia miundombinu 

hiyo, Profesa Preeti, alisema 
kuwa programu hizo zitaanza 
kutolewa Oktoba mwaka huu 
na chuo hicho kipo Kijiji cha 
Bweleo, Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, Unguja.
Alisema Serikali ya Zanzibar 

imewapa ardhi zaidi ya ekari 
200 katika eneo la Fumba 
ili kujenga miundombinu ya 
kudumu ya chuo hicho yenye 
viwango sawa na vilivyo ka-
tika kampasi kuu nchini India.
Profesa huyo ambaye ni 

mwanamke wa kwanza 
kuongoza chuo cha IITM, al-
ipongeza ushirikiano mkubwa 
anaoupata kutoka kwa maofi-
sa wa Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali, Zanzibar.
“Hii ni hatua muhimu zaidi 

katika juhudi za kimataifa. 
Mpango wa kina wa kim-
kakati ambao unajumuisha 
kuongeza idadi ya wanafunzi 
wa kimataifa, kukuza mipa-
ngo ya shahada ya pamoja 
na ya ushirikiano na taasisi 
za kitaaluma za kimataifa,” 
alisema.
Waziri wa Elimu na Mafunzo 

ya Amali, Lela Muhammed 
Mussa, aliwataka Wazanzibari 
kuitumia fursa hiyo kujiunga 
na chuo hicho ili kuwa na 
wataalamu wengi wa masuala 
ya sayansi na teknolojia.
“Nchi inahitaji kuwa na 

wataalamu wengi wa masu-
ala ya sayansi na teknolojia 
hivyo Wazanzibari tusiwe ny-
uma katika kuitumia fursa hii 
hasa sisi wanawake tusiogope 
kusoma masomo ya sayansi ili 
tusiwachwe nyuma na sayansi 
na teknolojia,” alisema.

Mkurugenzi anayesimamia Chuo cha Sayansi na Uhandisi cha India Kampasi ya Zanzibar, Prof. Preeti 
Aghalayam, akizungumza na waandishi wa habari kuhusu kuanza kutoa elimu visiwani Zanzibar Oktoba 
mwaka huu. PICHA: RAHMA SULEIMAN. 

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imesema inakusudia 
kujenga kituo cha kurekebisha 
tabia kwa vijana kuachana na 
matumizi ya dawa za kulevya 
huko Pemba ambacho kitakuwa 
na huduma zote ikiwamo za kazi 
za vitendo za ujasiriamali.

Hayo yalisemwa na Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Makamu wa Kwan-
za wa Rais, Harusi Said Sulei-
man, wakati akizungumza na 

watendaji wa wizara hiyo baada 
ya kutembelea taasisi zilizopo 
chini yake ikiwamo mamlaka ya 
kupambana na dawa za kulevya.

Alisema mikakati ya serikali ni 
kuwapo kwa nyumba zitakazotu-
mika kurekebisha tabia za vijana 
wanaotumia dawa za kulevya.

Alisema lengo la kuwapo kwa 
nyumba hizo ni kurekebisha 
tabia na kuwajengea uwezo vi-
jana kuhakikisha kwamba wa-
napomaliza muda na kuondoka 
katika maeneo hayo wanapata 

ujuzi na uwezo wa kazi za ujasiri-
amali kwa ajili ya kujiajiri.

Alisema mafanikio makubwa 
yamepatikana kwa vijana ambao 
wamekuwa wakiishi katika ny-
umba za kurekebisha tabia, Ki-
dimni Wilaya ya Kati Unguja na 
wakipatiwa mafunzo ya vitendo 
ya ujasiriamali.

Katibu Mkuu Ofisi hiyo, Dk. 
Omar Dadi Sharjak, alisema 
tangu kuanzishwa kwa nyumba 
za kurekebisha tabia kwa vijana 
kuachana na matumizi ya dawa 

za kulevya mafanikio makubwa 
yamepatikana ikiwamo vijana 
kurudi katika familia zao na ku-
fanya shughuli za maendeleo na 
kuachana na dawa za kulevya.

“Tunashuhudia mafanikio 
makubwa kwa vijana kuachana 
na dawa za kulevya kwa wale 
ambao wanaishi katika nyumba 
za ‘Sober house’ huku tukiwapa-
tia ujuzi wa kazi za mikono am-
bazo hizo lengo lake kutengen-
eza ajira,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mam-

laka ya Kupambana na Dawa za 
Kulevya, Kanali Burhani Nassor 
Zubeir, alisema mapambano dhi-
di ya dawa za kulevya ni endel-
evu na kuitaka jamii kuwafichua 
watu wanaofanya biashara hiyo 
ambao wanaishi na jamii.

Aliipongeza Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar kwa kuja na 
sheria iliyoipa nguvu mamlaka 
hiyo katika mapambano na dawa 
za kulevya ikiwamo kukamata na 
kufanya uchunguzi pamoja na 
kufikisha mahakamani.

SMZ kujenga kituo kurekebisha vijana utumiaji dawa za kulevya
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OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES 
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MOB: +255 - 745 700 710.

MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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0745 700 710.
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Idadi wanaotumia 
bangi Kenya 
yaongezeka
NAIROBI, Kenya

UTAFITI mpya wa mamlaka ya kitaifa 
ya kupambana na matumizi mabaya ya 
pombe na dawa za kulevya nchini Kenya 
(Nacada) unaonyesha kuwa matumizi 
ya mihadarati nchini humo yameibua 
wasiwasi mkubwa kuhusu kuenea kwa 
matumizi ya bangi miongoni mwa vijana 
wadogo.

Ripoti wa Nacada, ilibainisha kuwa 
idadi ya watu wanaotumia bangi nchini 
Kenya ilikaribia kuongezeka maradufu 
katika miaka mitano, ikielezwa kuwa 
takwimu mpya zinaonyesha mienendo 
ya kushangaza katika kuanza na kutumia 
dawa za kulevya.

Zinaonyesha kuwa umri wa chini wa 
kuanza kutumia vilevi mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na tumbaku pombe na dawa 
za kulevya ni mdogo sana, huku hadi wa-
toto wenye umri wa miaka sita wakiingi-
zwa katika matumizi ya tumbaku.

Ilionekana pia kuwa matumizi ya dawa 
za kulevya kama vile heroni, huanza 
kutumiwa miongoni mwa watoto wenye 
umri mdogo kuanzia miaka minane na 
18, wakati matumizi ya kokeini huanza 
katika umri wa miaka 20.

Ripoti hiyo iliangazia kuongezaka 
mara dufu kwa matumizi ya bangi katika 
kipindi cha miaka mitano iliyopita na 
hivyo kuibua wasiwasi kuhusu kuenea 
taarifa potofu na imani potofu zinazo-
husu madhara yake, hususani miongoni 
mwa vijana.

Takwimu zilizotolewa na Nacada 
zilizoainishwa katika ropoti ya kina, 
zinaelezea zaidi kuhusu uzito wa tatizo 
hilo. BBC

Mataifa yaipa mkono wa pole Morocco
MARRAKECH, Morocco

MATAIFA mbalimbali ulimwen-
guni ikiwemo Marekani, Israeli, 
Bara la Ulaya, Mashariki ya Kati, 
pamoja na mashirika ya umma 
yametoa msaada nchini Morocco 
baada ya kukumbwa na teteme-
ko la ardhi lililosababisha maafa 
makubwa ikiwemo zaidi ya watu 
2,500 kupoteza maisha.

Morocco ilikumbwa na te-
temeko la ardhi la nyuzi 4.5 
kwenye kipimo cha Richter, 
mwishoni mwa wiki iliyopita na 
kusababisha madhara kwa wa-
nanchi ikiwemo kuharibu maka-
zi, usafiri, miundombinu ya ny-
umba na barabara.

Pia ilielezwa kuwa waokoaji 
wanaendelea na zoezi la kutafuta 
manusura waliokwama chini ya 
vifusi katika vijiji vilivyokumbwa 
na tetemeko hilo, hali ambayo 
imeyalazimu mataifa mbalimbali 
kufikia uamuzi wa kutuma mis-
aada ya kibinadamu nchini Mo-
rocco.

MAREKANI
Naibu Mshauri wa Usalama wa 

Kitaifa wa Marekani, Jon Finer, 
alisema nchi yake imeiambia 
serikali ya Morocco kwamba iko 
tayari kutoa msaada muhimu.

Wananchi wakiendelea kutafuta mali zao zilizofukiwa na vifusi baada ya makazi yao kuharibiwa na tetemeko 
la ardhi, katika eneo la Kusini Magharibi mwa mji wa kitalii wa Marrakech, Morocco, juzi. PICHA: MTANDAO

“Tuna timu za utafutaji 
na uokoaji zilizo tayari ku-
tuma wafanyakazi wake 
na pia tuko tayari kutoa 
fedha kwa wakati unaofaa 
ili kuwasaidia Wamorocco 
wasiweze kukata tamaa na 
kukabiliana na janga hili la 
kutisha,” alisema.

ULAYA
Rais wa Ufaransa Emma-

nuel Macron, ambaye alise-
ma janga hilo linawaathiri 
wao wote, alieleza kwamba 
Paris imekusanya timu zote 
za kiufundi na usalama ili 
kuweza kuingilia kati wakati 
mamlaka ya Morocco itaona 
kuwa ni muhimu,” alisema.

Ilielezwa kuwa timu ya 
wazima moto wa kujitolea 
wa Ufaransa kutoka eneo 
la Lyon tayari wamewasili 
Morocco juzi na watashiriki 
katika shughuli za uokoaji 
karibu kilomita hamsini ku-
toka Marrakech, kulingana 
na mamlaka ya mkoa huo. 

Wizara ya Ulinzi ya Uhis-
pania ilisema imetuma 
timu ya waokoaji 56 nchini 
Morocco baada ya kupokea 
ombi rasmi la usaidizi kuto-
ka Rabat. Na kwamba ndege 

ya kijeshi ya A400 iliruka 
kutoka kambi ya Zaragoza 
ikiwa na timu hiyo kuelekea 
Marrakech ili kusaidia ka-
tika uokoaji wa manusura,” 
ilisema.

Kitovu cha tetemeko hilo 
la ardhi, la ukubwa wa 6.8 
kwenye kipimo cha Rich-
ter kulingana na Taasisi 
ya Marekani ya Jiofizikia 
(USGS), kinapatikana Kusini 
Magharibi mwa Marrakech, 
kilomita 320 Kusini mwa 
mji mkuu Rabat.

Wizara ya Mambo ya Nje 
ya Uswizi, ilisema ilijitolea 
kutoa makazi ya muda, vifaa 
vya kutibu na usambazaji 
wa maji, vifaa vya usafi wa 
mazingira na vifaa vya usafi. 
Ikielezwa kuwa uwasilishaji 
wa vifaa hivyo utaambatana 
na wataalam kutoka Shirika 
la Misaada ya Kibinadamu 
la Uswisi (CSA).

Ulinzi wa Ubelgiji ulitan-
gaza kuwa huduma ya ura-
tibu wa misaada ya dharura 
nje ya nchi (B-Fast) ilian-
zishwa ili kujibu maombi ya 
usaidizi kutoka kwa mam-
laka ya Morocco. 

Italia pia ilitoa msaada 
kutoka kwa kikosi chake 

cha ulinzi wa raia na wa-
zima moto, huku Kanisa Ka-
toliki la Italia likituma euro 
300,000 kupitia shirika la 
Caritas Italia.

Rais wa Italia, Sergio Mat-
tarella, alisema nchi hiyo 
iko tayari kuchangia kazi 
ngumu ya uokoaji.

Uturuki ilipendekeza ku-
tumwa kwa waokoaji 265 na 
mahema 1,000, bila majibu 
kutoka mamlaka ya Moroc-
co.

Naye, Waziri Mkuu wa Po-
land, Mateusz Morawiecki, 
alibainisha kuwa nchi yake 
iko tayari kutoa usaidizi un-
aohitajika, ikiwa ni pamoja 
na timu ya uokoaji.

MASHARIKI YA KATI
Waziri Mkuu wa Israel, 

Benjamin Netanyahu, ali-
tangaza kwamba taifa hilo 
litatoa msaada wowote un-
aowezekana kwa Morocco, 
ikiwa ni pamoja na timu ya 
utafutaji na uokoaji, ikiwa 
Morocco itakuwa na hitaji 
hilo.

Pia Waziri Mkuu wa Iraq 
Mohamed al-Soudanim, 
alisema yuko tayari kutoa 
msaada wa aina yoyote, 

huku Mfalme Abdullah II 
wa Jordan akiagiza serikali 
yake kutoa msaada wote 
unaohitajika kwa Morocco, 
na kwamba Qatar nayo il-
ishatuma timu ya waokoaji.

MASHIRIKA
Hata hivyo, inaelezwa 

kuwa Macron, mwishoni 
mwa mkutano wa G20 
huko New Delhi, alitia saini 
na Waziri Mkuu wa India 
Narendra Modi, Rais wa Co-
moro Azali Assoumani, na 
viongozi wa Benki ya Dunia, 
Shirika la Fedha la Kimataifa 
na tume ya Ulaya tamko la 
pamoja linaloahidi kutoa 
msaada wote muhimu kwa 
mahitaji ya haraka ya muda 
mfupi na juhudi za ujenzi 
upya.

Shirikisho la Kimataifa 
la mashirika ya Msal-
aba Mwekundu na Hilali 
Nyekundu lenye makao 
yake Geneva lilitoa faranga 
milioni moja za Uswisi ku-
toka kwa hazina yake ya 
kukabiliana na maafa ya 
dharura ili kusaidia kazi ya 
hilali nyekundu ya Morocco 
katika shughuli ya utafutaji 
na uokoaji. RFI

Rais wa 
Ufaransa 
Emmanuel 
Macron, am-
baye alisema 
janga hilo 
linawaathiri 
wao wote, 
alieleza 
kwamba Par-
is imekusan-
ya timu zote 
za kiufundi 
na usalama 
ili kuweza 
kuingilia 
kati wakati 
mamlaka 
ya Morocco 
itaona kuwa 
ni muhimu.
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Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Kijitonyama Chipukizi 
ya chini ya umri wa miaka 21 
(U-21), imetwaa ubingwa wa 
mashindano ya Health Cham-
pions (Tanzania Champions 
Cup), yaliyoshirikisha jumla ya 
timu 24.

Kijitonyama Chipukizi ili-
ishinda kwa penati 2-0 dhidi ya 
Moshi ya Buza katika mchezo 
wa fainali uliopigwa kwenye 
Uwanja wa Kijitonyama juzi 
baada ya dakika 90 kumalizika 
kwa suluhu.

Mchezo huo ulikuwa mkali 
na wa kusisimua ambapo kila 
timu ilikuwa inasaka ushindi 
kwa ajili ya kupata zawadi nono 
ambapo mwisho wa mchezo 
huo Kijitonyama Chipukizi ndi-
yo iliyoondoka na kitita cha Sh. 
600,000, kombe na medali za 
dhahabu kwa kutwaa ubingwa 
huku mshindi wa pili Moshi 
Academy akizawadiwa Sh. 

300,000 na medali za fedha.
Nafasi ya tatu ilikwenda 

kwa Madina ambayo iliifunga 
Young Stars na kuzawadiwa 
Sh. 200,000. Akizungumza 
baada ya mechi hiyo ya fainali, 
Kocha wa Kijitonyama Chipuki-
zi, Frank Mnenga maarufu 
Didi, alisema wamefarijika 
sana kushinda zawadi hiyo na 
wachezaji wake wamepata ha-
masa zaidi.

“Nawapongeza wachezaji 
kwa kupambana muda wote, 
haikuwa kazi rahisi na zawadi 
hii ni kubwa tangu kuanzisha 
kituo chetu. Fedha hii pia ita-
tusaidia kulipia gharama mbal-
imbali katika mashindano ya 
soka ya Ufukweni ya Shirikisho 
la Kandanda Tanzania (TFF),” 
alisema Didi.

Kocha wa Moshi Academy, 
Mohamed Makange, alisema 
pamoja na kushindwa kut-
waa ubingwa, wameyafurahia 
mashindano kwani ni ya muda 

mfupi na yenye zawadi nono.
“Fedha tuliyoshinda itatu-

saidia kununua vifaa vya mich-
ezo na chakula kwani wachezaji 
wetu wanakaa kambini. Tume-
furahi sana kushiriki mashinda-
no yenye tija,” alisema.

Mkurugenzi wa Green Sports 
Africa, George Ouma, alisema 
mashindano hayo yanafanyika 
kwenye nchi tano ikiwamo 
Tanzania. “Tanzania ni ya nne 
nchi nyingine ambazo zime-
fanya mashindano haya ni 
Uganda, Ghana na Nigeria. Nchi 
ya mwisho ni Senegal ambayo 
yatafanyika mwezi huu pia,” 
alisema.

Alisema vijana wenye vipaji 
watakaopatikana kwenye 
mashindano hayo watapelekwa 
Marekani na Hispania ambako 
wataendelezwa vipaji vyao. 
Mkurugenzi mwenza wa Kam-
puni ya Green Sports Africa, 
Kassim Ismaili, alishukuru timu 
zote zilizoshiriki.

Kijitonyama Chipukizi yatwaa 
ubingwa Health Champions

ARTA SOLA7 YAANIKA TATIZO 
LA WASHAMBULIAJI AZAM FC
Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa Azam 
FC, Youssouf Dabo, 
amesema bado kuna 
kazi ya kufanya katika 

safu yake ya ushambuliaji ili ku-
weza kupata mabao mengi kwe-
nye mechi za ushindani.

Azam FC juzi ilicheza mechi ya 
kirafiki ya kimatifa dhidi ya Arta 
Sola7 ya Djibouti na kuibuka na 
ushindi wa mabao 2-1, katika 

mchezo uliopigwa Uwanja wa 
Azam Complex, Dar es Salaam, 
ambao umemuonesha matundu 
Dabo katika safu yake ya usham-
buliaji. 

Akizungumza na Nipashe jana, 
Kocha Dabo alisema bado ana-
hitaji kupata michezo mingine 
ya kirafiki kwa kipindi ambacho 
hawatakuwa na ratiba ya mechi 
za Ligi Kuu Bara kwa ajili ya ku-
fanyika kazi mapungufu aliyoya-
baini.

Alisema kikubwa ni
 kuwataka washam-

buliaji kuwa watulivu
 wanapokuwa kwenye
 eneo la mwisho la mp-

inzani na kuhakikisha
 wanatumia nafasi wa-

nazotengeneza ili ku-
pata ushindi wa mabao

 mengi.
“Tumecheza mechi yetu ya 

kirafiki na kuona ubora wetu na 

madhaifu ambayo yako katika 
safu ya ushambuliaji hivyo tu-
naendelea kuwasisitizia kuwa 
makini na nafasi tunazotengen-
eza kuzitumia vema ili kupata 
mabao mengi katika mechi za 
ushindani,” alisema kocha huyo.

Aliongeza kuwa ligi imekuwa 
na ushindani mkubwa na kila 
timu inafanya maandalizi ma-
zuri, hivyo wachezaji wanatakiwa 
kuwa makini uwanjani kwa ku-
hakikisha kila nafasi wanazoten-

geneza wanazitumia vizuri.
Alisema mwisho wa msimu na-

fasi hizo watazikumbuka kama 
malengo yao makubwa ya kut-
waa mataji hayatatimia, hususan 
ubingwa wa Ligi Kuu ambao vigo-
go Simba na Yanga wanauhitaji 
kwa hamu.

Azam FC inatarajia kusafiri kue-
lekea Arusha kwa ajili ya mechi ya 
kirafiki wikiendi hii ikiwa ni sehe-
mu ya maandalizi ya michezo ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara. 

Wavu Tanzania yawania 
12-bora viwango Afrika
Saada Akida na Shufaa Lyimo 

TIMU ya Taifa mpira wa 
Wavu Tanzania (Almasi 
Kings), kesho inashuka 
dimbani kusaka nafasi ya 12 
katika viwango vya mchezo 
huo kwenye mashindano ya 
Afrika yanayoendelea jijini 
Cairo, Misri.

Almasi Kings iliyofanikiwa 
kufika hatua ya 16 bora 
katika mashindano hayo, 
inasubiri mshindi wa mch-
ezo wa leo, Jumanne kati ya 
Mali na Burundi, watakaye-
kutana naye kwa ajili ya 
kucheza nao kusaka nafasi 
hiyo ya 12 ya viwango vya 
Afrika.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Alfredy Selengia, 
alisema wamefanikiwa kuin-
gia hatua ya 16-bora, hivyo 
wanasubiri mshindi kati ya 
Mali na Burundi kwa ajili ya 
kucheza nao kutafuta nafasi 
ya 12 bora Afrika.

Alisema kulingana na timu 
yao kuwa changa, hatua 
hiyo waliyofika ni kubwa, 

hivyo watahakikisha wa-
napambana kufanya vizuri 
dhidi ya mpinzani yeyote 
watakayekutana naye kati 
ya Mali au Burundi.

“Kesho (leo), Mali na 
Burundi wanacheza tu-
napata wakati mzuri wa 
kuwaona wapinzani wetu, 
kwa upande wa Mali tuli-
cheza nao mechi ya pili na 
kuwafunga seti 3-1, kwa 
maandalizi tuliyofanya 
ninaimani tutafanya vi-
zuri katika mchezo wetu 
unaofuata na kuipandisha 
Tanzania katika nafasi ya 
12 ya viwango vya Afrika,” 
alisema Selengia.

Katika michezo ya awali 
timu hiyo ya Tanzania iliibu-
ka na ushindi dhidi ya Timu 
ya Taifa ya Mali seti 3-1, 
Seti ya kwanza walishinda 
huku Seti mbili za mwanzo 
vijana wa Almasi Kings 
walitawala na kushinda Seti 
ya kwanza kwa pointi 18-25, 
Seti ya pili pointi 22-25 ki-
sha Mali wakajiuliza kwenye 
Seti ya tatu na kuichukua 
pointi 25-17.

Wachezaji wa timu ya Kijitonyama Chipukizi katika picha ya pamoja wakifurahi na medali 
zao pamoja na hundi ya Sh. 600,000 waliyokabidhiwa baada ya kushinda mashindano ya 
Health Champions (Tanzania Champions Cup) yaliyoshirikisha jumla ya timu 24. PICHA: 
PIGAPICHA WETU



DAVIES AWANIWA MADRID

REAL Madrid wanalenga kumnunua mlinzi wa 
Bayern Munich, Alphonso Davies, 22, msimu ujao wa 
majira ya joto. (Marca)

KLOPP AMTAKA AGUERD 

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, anataka 
kumnunua mlinzi wa West Ham na Morocco, Nayef 
Aguerd, 27, msimu ujao lakini atakabiliwa na ushinda-
ni kutoka kwa Manchester City kwa mchezaji huyo. 
(Sun)

AIKATALIA NORWAY

KOCHA wa zamani wa Manchester United, Ole 
Gunnar Solskjaer, amekataa nafasi ya kuinoa Timu ya 
Taifa ya Wanawake ya Norway. (Mirror)

VERRATTI KATESA VIGOGO

CHELSEA, Barcelona na Bayern Munich zote 
zilijaribu kumsajili Marco Verratti, 30, kutoka Paris 
Saint-Germain msimu huu wa majira ya joto. (Foot-
ball Transfers)

HAG KUTETA NA SANCHO

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag ana-
tazamiwa kuzungumza na Jadon Sancho Jumatatu 
kwa mara ya kwanza tangu kocha huyo amshutumu 
winga huyo wa England kwa kutofanya vya kutosha 
kustahili nafasi katika kikosi cha kwanza cha klabu 
hiyo. (Telegraph)

VUSKOVIC KUTUA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur iko mbioni kumsajili 
beki wa Croatia, Luka Vuskovic, 16, ambaye alikuwa 
akihusishwa na kuhamia Liverpool, Chelsea, PSG na 
Manchester City, lakini mchezaji huyo hatajiunga na 
Spurs hadi msimu wa majira ya joto wa 2025. (Stand-
ard)

XAVI MKATABA MPYA

KOCHA wa Barcelona, Xavi anatazamiwa kutia saini 
mkataba mpya katika klabu hiyo wiki hii. (Fabrizio 
Romano)

BAENA AWANIWA VILLA

KLABU ya Aston Villa inataka kumsajili msham-
buliaji wa Hispania, Alex Baena, 22, kutoka klabu ya 
zamani ya kocha Unai Emery, Villarreal. (Fichajes)

PALHINHA AITAKA BAYERN
 
JOAO Palhinha ameitaarifu Fulham kwamba ana-

taka kuondoka klabuni hapo Januari na kujiunga na 
Bayern Munich.(Teamtalk)

BARELLA KUUZWA MWAKANI

INTER Milan ilikataa ombi la Chelsea, Liverpool 
na Newcastle United kwa kiungo wa kati wa Italia, 
Nicolo Barella, 26, msimu huu wa majira ya joto, lakini 
mchezaji huyo anaweza kupatikana kwa takribani 
pauni milioni 77 mwakani. (CaughtOffside)

MITOMA KUZUIWA CITY, LIVER

KLABU ya Brighton inataka nyota wake, Kaoru 
Mitoma abakie klabuni hapo kwa muda mrefu zaidi, 
wakati huu ambapo Man City na Liverpool zikimtolea 
macho.  (Caughtoffside)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

M
ANCHESTER United na 
Antony wamekubaliana 
kwamba mshambuliaji 
huyo wa Brazil ataachwa 

nje ya klabu hiyo baada ya shutuma 
za unyanyasaji zilizotolewa na wa-
nawake watatu.

United ilitoa taarifa Ju-
mapili kwamba Antony

 mwenye umri wa miaka
 23, atachelewa kurejea

 mazoezini,” ili kushughu-
likia madai hayo.”

Uamuzi huo ulitiwa saini na 
Mtendaji Mkuu wa Man United, Rich-
ard Arnold, baada ya mazungumzo 
na Kocha Erik ten Hag.

Madai yametolewa dhidi ya An-
tony na wanawake watatu tofauti, 
akiwamo mpenzi wake wa zamani 
Gabriela Cavallin.  

Antony, ambaye alitemwa kwenye 
kikosi cha Brazil baada ya tuhuma 
mpya zilizotolewa na Cavallin, ame-
kanusha makosa yote.

Taarifa ya United ilisema: “Man-
chester United inakiri tuhuma zilizo-
tolewa dhidi ya Antony.

“Wachezaji ambao hawajashiriki 
mechi za kimataifa wanatarajiwa 

   Kama klabu tunalaani 
vitendo vya unyanyasaji, tunat-
ambua umuhimu wa...
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kurejea mazoezini Jumatatu ( jana), 
hata hivyo, imekubaliwa na Antony 
kwamba atachelewa kurejea hadi 
itakapotangazwa tena ili kushughu-
likia tuhuma hizo.

“Kama klabu tunalaani vitendo vya 
unyanyasaji. Tunatambua umuhimu 
wa kuwalinda wale wote wanao-
husika katika hali hii na tunakubali 
athari zinazotokana na tuhuma hizi 
kwa waathirika wa unyanyasaji.”

Chanzo kimoja kimeiambia ESPN 
kwamba Antony, ambaye hajakamat-
wa au kufunguliwa mashtaka, hajasi-
mamishwa kazi na muda wake wa 
kukaa nje unaelezewa kuwa ni “ku-
pumzika” ili kuruhusu fowadi huyo 
kuzingatia kujilinda.

Anabaki kwenye malipo kamili 
na hakuna ratiba ya kurudi kwake. 
Madai yaliyotolewa dhidi ya Antony, 
ambaye alijiunga na United kutoka 
Ajax kwa pauni milioni 85 mwaka 
2022, yanachunguzwa nchini Brazil 
na jijini Manchester.

Katika taarifa iliyotolewa na An-

tony Jumapili, ilisema: “Nimekubali-
ana na Manchester United kuchukua 
muda wa kutokuwapo wakati nikiwa 
nashughulikia tuhuma zilizotolewa 
dhidi yangu.

“Huu ulikuwa uamuzi wa pande 
zote ili kuepuka usumbufu kwa 
wachezaji wenzangu na mabishano 
yasiyo ya lazima kwa klabu.

“Nataka kusisitiza kutokuwa na 
hatia kwa mambo niliyotuhumiwa, 
na nitashirikiana kikamilifu na polisi 
kuwasaidia kufikia ukweli. Natarajia 
kurudi kucheza haraka iwezekana-
vyo.”

Hivi karibuni mchezaji mwingine 
wa Man United, Mason Greenwood 
alikumbwa na tuhuma kama hizo 
na akasimamishwa kwa muda wa 
mwaka mzima, lakini baadaye haku-
patina na hatia.

Lakini Man United imelazimika 
kumwondoa kikosini na sasa ame-
pelekwa kwa mkopo Getafe ya His-
pania ambapo atacheza kwa msimu 
mmoja.
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MADRID, Hispania 

LUIS Rubiales amejiuzulu 
kama rais wa Shirikisho la 
Soka la Hispania (RFEF), kwa 
sababu ya uchunguzi unao-
endelea dhidi yake kufuatia 
kumbusu mdomoni msham-
buliaji wa Timu ya Taifa ya 
Wanawake, Jenni Hermoso, 
bila ridhaa yake.

Hermoso aliwasilisha ma-
lalamiko ya jinai wiki iliyo-
pita, ambayo yalisababisha 
waendesha mashtaka ku-
wasilisha kesi katika Mahaka-
ma Kuu ya Hispania dhidi ya 
Rubiales. 

Anakabiliwa na mashtaka 
ya unyanyasaji wa kijinsia 
baada ya fainali ya Kombe 

la Dunia la Wanawake, am-
bapo Hispania ilishinda bao 
1-0 dhidi ya England na kut-
waa kombe hilo kwa mara ya 
kwanza.

Jumapili usiku, RFEF ilit-
hibitisha kujiuzulu kwa Ru-
biales katika taarifa yake na 
kwamba atajiuzulu pia kama 
makamu wa rais wa Shiriki-
sho la Vyama Vyama Soka 
Ulaya, UEFA.

Awali, Shirikisho la Soka 
la Kimataifa (FIFA), lilimsi-
mamisha kufanya shughuli 
yoyote inayohusiana na 
soka kwa siku 90 huku liki-
fanya uchunguzi wake le-
nyewe.

“Nimekabidhi kujiuzulu 
kwangu kwa kaimu rais, Pe-

dro Rocha,” Rubiales alithibi-
tisha katika barua ya wazi ili-
yochapishwa Jumapili.

“Pia nimemjulisha kuwa 
nimefanya hivyo na nafasi 
yangu kule UEFA ili kutafut-
wa mbadala wa nafasi yangu 
kama makamu wa rais.

“Baada ya kusimamishwa 
na FIFA, pamoja na kesi 
zilizobaki dhidi yangu, ni 
wazi kuwa sitaweza kurejea 
kwenye nafasi yangu.”

Huku kukiwa na hali mba-
ya ya kisa hicho, kocha wa 
Hispania, Jorge Vilda alitimu-
liwa Jumanne iliyopita.

Rubiales hapo awali aliku-
wa amekataa kujiuzulu licha 
ya shinikizo hilo katika wiki 
za hivi karibuni. 

Rais TFF ya Hispania hatimaye ajiuzulu

RIYADH, Saudi Arabia

L
ICHA ya Klabu ya Al Ittihad 
kushindwa kumsajili Mo-
hamed Salah kipindi cha diri-
sha la majira ya joto, lakini 

winga wa Al Khaleej, Fabio Martins, 
anaamini Mmisri huyo atakuwa 
kwenye Ligi Kuu ya Saudi Arabia hivi 
karibuni.

Liverpool walikataa ofa iliyori-
potiwa kuwa ya hadi pauni milioni 
150 kwa ajili ya Salah, ambaye Jurgen 
Klopp alikuwa amedhamiria kutom-
poteza kwenye dirisha la usajili.

Inakisiwa kuwa Al Ittihad - ambao 
walimsajili Karim Benzema, Fabin-
ho, Jota, Luiz Felipe na N’Golo Kante - 
watarejea na ofa nyingine kwa Salah 
katika kipindi cha miezi 12 ijayo.

Salah ni nyota wa dunia na Mar-
tins anatumaini kuwa hivi karibuni 
atapambana na mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 31.

“Iwapo uhamisho huu utafanyika, 
atakuwa nyota mwingine mkubwa 
kuwasili hapa nchini,” alisema Mar-
tins akiiambia Stats Perform katika 
mkutano wake na waandishi wa 
habari.

“Kucheza dhidi ya Salah kungeku-
wa jambo la kipekee pia. Haiku-
fanyika wakati huu lakini nadhani 
katika soko lijalo la Januari, wataja-
ribu kwa uhakika tena kumleta, na 
tuone kitakachotokea.”

MO SALAH 
AVUTIWA 
KASI SAUDIA



Habari wa Yanga, Ali Kamwe, 
alisema kikosi chao kimeingia 
kambini jana kwa wachezaji 
walikuwapo katika majukumu 
ya timu zao za taifa kasoro 
wachezaji wawili, Djigui Diarra 
na Stephane Aziz Ki.

Kuhusu msafara wa mashabi-
ki kuelekea nchini humo, 
Kamwe alisema wamepokea 
taarifa kutoka matawi mbalim-
bali ya Dar es Salaam na mikoa 
mingine na hadi sasa takriban 

mabasi zaidi ya 50 tayari wame-
thibitishiwa kuwa yatakwenda 
nchini humo.

Alisema kwa Dar es Salaam 
tu jumla ya mabasi 13 yataon-
doka hapa Alhamisi kuelekea 
Kigali, Rwanda yakiwa yamejaa 
mashabiki na mengine yatatoka 
mikoa mingine tofauti kuelekea 
nchini humo.

Endapo Yanga itafuzu hatua 
ya makundi ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika, itakuwa ni mara ya 
kwanza katika kipindi cha mia-
ka 24 sasa.
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dro Rocha,” Rubiales alithibi-
tisha katika barua ya wazi ili-
yochapishwa Jumapili.

“Pia nimemjulisha kuwa 
nimefanya hivyo na nafasi 
yangu kule UEFA ili kutafut-
wa mbadala wa nafasi yangu 
kama makamu wa rais.

“Baada ya kusimamishwa 
na FIFA, pamoja na kesi 
zilizobaki dhidi yangu, ni 
wazi kuwa sitaweza kurejea 
kwenye nafasi yangu.”

Huku kukiwa na hali mba-
ya ya kisa hicho, kocha wa 
Hispania, Jorge Vilda alitimu-
liwa Jumanne iliyopita.

Rubiales hapo awali aliku-
wa amekataa kujiuzulu licha 
ya shinikizo hilo katika wiki 
za hivi karibuni. 

Rais TFF ya Hispania hatimaye ajiuzulu

SINGIDA KUTUMIA STAILI YA
JKU KUIANGAMIZA FUTURE
Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Singida 
Fountain Gate 
imesema itatumia 
staili ya upamba-

naji ya JKU ilivyocheza ka-
tika mechi ya mkondo wa 
pili ya Kombe la Shirikisho 
barani Afrika dhidi yao 
kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam ili 
kupata ushindi dhidi ya Fu-
ture FC ya Misri.

Jumapili wiki hii, Singida 
itashuka katika Uwanja wa 
Azam Complex, kucheza 
mechi ya raundi ya kwanza 
ya kombe hilo, baada ya 
kuiondosha JKU kwa jumla 
ya mabao 4-3 katika mechi 

ya hatua ya awali.
Ofisa Habari wa

 klabu hiyo, Hussein
 Massanza, alisema

 jana kuwa mbali na
 mifumo na mipa-
ngo ya kocha wao
 mpya, Mjerumani

 Ernst Middendorp,
 lakini pia watain-

giza staili ya upam-
banaji walioionesha

 JKU katika mechi
 ya pili ya kombe

 hilo iliyopigwa
 Agosti 27, mwaka

 huu na kufanikiwa 
kuifunga Singida

 mabao 2-0.

“Tunakwenda kucheza 
mechi ngumu dhidi ya Fu-
ture ya Misri, tumejiandaa 
vizuri sana kiufundi na 
kimbinu chini ya kocha 
wetu, lakini tutaingiza 
staili ya upambanaji ya 
JKU walioionesha siku ile 
walipocheza na sisi.

“Tuwapongeze sana JKU 
siku ile walikuja kwa ‘kujili-
pua’, walikuwa hawana cha 
kupoteza, walikuja kucheza 
kwa kujituma wakitumia 
ule msemo wa ‘liwalo na 
liwe’, hii imetufundisha 
sana, tumepata somo kub-
wa sana kupitia JKU, tume-
chukua staili hiyo na sisi 
tutacheza dhidi ya Future, 
tunajua si saizi yetu kwa 

uzoefu na kila kitu, lakini na 
sisi itabidi ‘tujilipue’ kama 
JKU,” alisema Massanza.

Alisema kupitia mechi ile 
pia wamejifunza kutomd-
harau mpinzani kwani wali-
poshinda mabao 4-1 mechi 
ya kwanza Agosti 18 kwenye 
uwanja huo huo waliona 
kama wamemaliza, lakini 
kilichotokea hawakuamini 
na kukiri ilibaki kidogo 
wapindue meza kwani JKU 
ilihitaji bao moja tu ili kuzu-
fu ambalo hawakubahatika 
kulipata.

Iwapo Singida watafani-
kiwa kuiondosha Future 
watatinga hatua ya makun-
di ya Kombe la Shirikisho 
Afrika.
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Yanga ‘kuiteka’ Kigali
Simba, Yanga Ligi 
Kuu kimeeleweka
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Msanii wa Muziki wa Singeli, Sholo Mwamba, akitumbuiza kwenye maonyesho ya wajasiriamali wanawake 
na vijana (IMBEJU), yaliyozinduliwa na Benki ya Crdb Foundation, katika viwanja vya Mnazi Mmoja jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

3, mwaka huu, ambapo sasa 
itachezwa Oktoba 5, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Sokoine jijini 
Mbeya.

Sababu ya mabadiliko hayo, 
bodi imesema ni Simba kuwa na 
mechi ya marudiano dhidi ya 
Power Dyanamos ya Zambia, Ok-
toba Mosi jijini Dar es Salaam.
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Na Saada Akida 

W
AKATI matokeo ya msimu 
uliopita ya kutolewa Ligi ya 
Mabingwa Afrika na Al Hilal 
ya Sudan yakimuumiza kich-

wa, Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel Angel 
Gamondi, mabasi takriban 50 imeele-
zwa tayari yamejaa kwa ajili ya kupeleka 
mashabiki wa Yanga jijini Kigali, Rwanda 
kwenda kuisapoti timu yao dhidi ya Al-
Merrikh.
Yanga ambayo msimu uliopita

 ilitolewa na Al Hilal katika
 mechi ya raundi ya kwanza
 ya Ligi ya Mabingwa Afrika,

 msimu huu inakutana tena na
 Al-Merrikh ya Sudan pia kwe-
nye raundi ya kwanza, jambo

 ambalo Gamondi anataka
 kuandika rekodi ya kuwatoa

 Wasudan hao.

Mo Salah avutiwa kasi Saudia

Wachezaji wa Yanga wakiwa mazoezini kujiandaa na mechi ya raundi ya kwanza ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika dhidi ya Al-Merrikh itakayopigwa Uwanja wa Pele, Rwanda Jumamosi wiki 
hii. PICHA: YANGA
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   Mabasi 50 kubeba mashabiki, Gamondi achacha-
wa akikumbusha ‘mzimu’ wa Al Hilal...

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE Bodi ya Ligi 
imetangaza rasmi kuwa 
mechi kati ya Simba 
dhidi ya Coastal Union 
itachezwa Septemba 21 
saa 10:00 jioni kwenye 
Uwanja wa Uhuru jijini 
Dar es Salaam.

Pia imetangaza 
tarehe za mechi zingine 
mbili, nazo ni Yanga 
dhidi ya Namungo na 
Azam dhidi ya Singida 
Fountain Gate.

Taarifa iliyotolewa 
jana na bodi hiyo 
imesema imetangaza 
tarehe ya mechi hizo 
baada ya awali ku-
wekwa kwenye ratiba, 
lakini hazikupangiwa 
tarehe kutokana na 
timu za Simba, Yanga, 
Azam na Singida kuwa 
kwenye michuano ya 
kimataifa.

Mechi ya Simba dhidi 
ya Coastal Union ndiyo 
ilikuwa gumzo kwani 
klabu hiyo iliiomba 
bodi kuipangia tarehe 
ya mapema kabla ya 
kucheza mechi yake 
ya kwanza ya Ligi ya 
Mabingwa dhidi ya 
Power Dynamos kwa 
ajili ya kuwapa utima-

mu wa mwili wachezaji 
wake, lakini iligonga 
mwamba.

Mechi kati ya Yanga 
dhidi ya Namungo 
imepangwa kuchezwa, 
Septemba 20, saa 1:00 
usiku katika Uwanja 
wa Azam Complex, 
huku Azam na Singida 
wakipangiwa kucheza  
Septemba 21, kwenye 
uwanja huo huo, saa 
1:00 usiku.

Hata hivyo, Bodi 
imeweka angalizo kuwa 
kufanyika kwa mechi 
hizo pia kutategemea 
uthibitisho wa kuwapo 
au kutokuwapo kwa 
michezo ya kuwania 
kufuzu Fainali za 
Mataifa ya Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani 
(CHAN), ambayo mpaka 
sasa, Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Afrika 
(CAF), halijatangaza 
terehe zake mpaka 
sasa.

Wakati huo huo, Bodi 
ya Ligi imetangaza 
kubadilisha tarehe ya 
mechi namba 29 kati 
ya Prisons dhidi ya 
Simba ambayo ilipang-
wa kuchezwa Oktoba 

Simba, Yanga Ligi 
Kuu kimeeleweka 
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Hata hivyo, tofauti na msimu 
uliopita ambao Yanga ilianzia 
nyumbani kabla ya biashara 
kwenda kuishia Sudan, msimu 
huu imepata bahati ya kuanzia 
ugenini na tena timu zote ni 
kama zipo ugenini kwani Al-
Merrikh inachezea mechi zake 
za nyumbani nchini Rwanda 
kutokana na Sudan kuwa ka-
tika machafuko ya kisiasa. 

Akizungumza na Nipashe 
jana,  Gamondi (pichani) 
alisema wanaendelea na maandalizi ya 
mwisho ya michezo ya hatua ya mtoano, 
anafahamu msimu uliopita walitolewa ka-
tika hatua kama hiyo na Al Hilal ya Sudan.

Alisema anajua ni muda mrefu Yanga 

haijacheza hatua ya makundi 
hali ambayo kuna ugumu lakini 
muhimu ni kuwa makini katika 
michezo miwili dhidi ya Al-Mer-
rikh.

“Tumejipanga kuweka rekodi 
na historia mpya msimu huu, 
malengo yetu ni kuhakikisha tu-
nafuzu makundi na kufika mbali 
zaidi kwani tunaamini kwenye 
ubora wa kikosi tulichonacho.

“Tunatakiwa kuwa makini na 
kuhakikisha tunashinda mechi 

zote mbili dhidi ya Al-Merrikh, ugenini na 
nyumbani ili tuendelee kusonga mbele na 
mashindano, tukipoteza hapa tutakuwa 
tumeaga mashindano jambo ambalo sita-
ki kuliona,” alisema Gamondi.

Alisema amefanikiwa kuona baadhi ya 
video za mechi walizocheza Al-Merrikh 
na  amefanyia kazi ubora na madhaifu ya 
wapinzani wao, hivyo anatambua utaku-
wa mchezo wa ushindani kwa sababu ya 
rekodi ya mechi ya msimu uliopita ku-
tolewa na Al Hilal kutoka Sudan.

Wakati Gamondi akieleza hayo, Ofisa 


	Page 1
	Page 2
	Page 3a
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7b
	Page 8a
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

