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I
NASIKITISHA! Ndivyo mashabiki wa mwanamuziki na mpambaji wa video za muziki, Gigy Money, wa-navyosema baada ya hali ya msanii huyo kubadilika siku hadi siku.

Wiki hii Gigy Money aliachana na mpenzi wake Hunchy Hun-cho, na kuibua kizazaa kutokana na kuonekana kama ameathirika kisaikolojia.
Akitumia ukurasa wake wa 

INASIKITISHA

Instagram live, Gigy alionekana akimlalamikia mpenzi wake huyo kwa kutomuheshimu mama yake licha ya yeye ku-muhudumia kila kitu.“Hata kama nampenda la-kini hawezi kumtukana mama yangu, yeye namhudumia kila kitu hilo hajali kabisa, basi wacha aende,”alisikika Gigy akilalamika huku akilia.Hata hivyo, haikupita siku tatu alifuta picha zote ka-

tika akaunti yake na kisha kubakisha posti ambayo iliwapa mashaka mashabiki wake baada ya kusema hawezi kuamini kinachomtokea, anaona anajichukia mwenyewe na amekuwa dhaifu.“Natamani kufariki bila saba-bu yoyote, siwezi kula wala siwezi kulala kwa kifupi siamini na hii imezidi, sasa najichukia mimi mwenyewe na nimekuwa dhaifu, yaani inauma ila inabidi uwe mkubwa kuelewa, sipo “in-

terested” na mtu yeyote yule wote wamenishinda nimecho-ka” ameandika Gigy Money.Baada ya kuweka post hiyo, mashabiki wake walimtahad-harisha wakimwambia ajikaze kwani anaweza kuathirika kiakili.
Gugy ameonekana akim-waga chozi huku akijilaumu na kutoamini kile kilichomtokea mpaka kuachana na mpenzi wake.

Gigy Money
anaelekea kudata

www.ippmedia.com
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Baadhi ya mafundi wa kushona wa Shirika la kuleta Maendeleo Vijijini  (RDO-Mdabulo) kupitia vyuo vya ufundi stadi 
(VTC) vya shirika hilo, wilayani Mufindi, mkoani Iringa, wakishona barakoa ambazo ni rafiki na mazingira zinazof-
uliwa na kutumika tena, kama sehemu ya kuunga mkono jitihada za serikali katika kuzuia maambukizi ya virusi vya 
corona. PICHA: FRIDAY SIMBAYA
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Wakazi wa Kipunguni na vitongoji vyake wakipita katika daraja la Matembele lililojaa maji  baada ya mvua kubwa kunyesha jijini Dar es Salaam 
juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

37 wapona corona, 71 wasubiri vipimo 

Ofisa elimu 
mbaroni madai 
ya kumhonga 
ofisa Takukuru 
Na Dotto Mwaibale, SINGIDA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takuku-
ru), inawashikilia Ofisa Elimu 
Vifaa na Takwimu wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Iramba 
mkoani hapa, Albert Ngimba, 
na Mwalimu Mkuu wa Shule 
ya Msingi Isenengwa wilayani 
humo, George Mmembwa, 
kwa tuhuma za kushawishi na 
kutoa hongo ya Sh. 500,000 
kwa ofisa uchunguzi wa taasisi 
hiyo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana kwenye ofisi za 
Takukuru mkoani hapa, Mkuu 
wa Takukuru Mkoa wa Singida, 
Adili Elinipenda, alidai lengo 
la watuhumiwa hao kutenda 
kosa hilo ni kumshawishi ofisa 
huyo wa Takukuru awasaidie 
kwenye uchunguzi unaohusi-
ana na tuhuma za ufujaji na 
ubadhirifu wa fedha zilizo-
tolewa na serikali.

Alidai kuwa watuhumiwa 
kwa pamoja walishiriki katika 
ufujaji wa fedha hizo zilitole-
wa kwa ajili ya ukarabati wa 
miundombinu ya nyumba za 
walimu na vyoo.

“Watuhumiwa hawa wa-
likamatwa juzi majira ya saa 
nne usiku nyumbani kwa ofisa 
huyo wa Takukuru wakiwa 
wamempelekea kiasi hicho cha 
pesa ikiwa ni sehemu ya Sh. 
milioni nne walizokuwa wam-
emwahidi,” alisema.

Kiongozi huyo wa Takukuru 
alisema uchunguzi wa tuhuma 
hizo bado unaendelea na 
utakapokamilika, watuhumiwa 
wote wawili watafikishwa 
mahakamani kwa mujibu wa 
Sheria ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa ya Mwaka 2007.

“Takukuru inatoa wito kwa 
wananchi kuongeza kasi ya 
ushirikiano kwa kutoa taarifa 
za vitendo vya rushwa, pia 
kujitokeza mahakamani pindi 
wanapohitajika kutoa ushahidi 
wao,” aliomba.

Elinipenda pia alibaini-
sha kuwa katika kipindi cha 
Januari hadi Aprili mwaka huu, 
Takukuru mkoani hapa imewa-
pandisha kizimbani watuhu-
miwa 13 wanaokabiliwa na 
tuhuma mbalimbali za vitendo 
vya rushwa. “Kuna kesi sita 
zenye jumla ya watuhumiwa 
13 zilifikishwa mahakamani 
na kufunguliwa mashauri ya 
jinai, na kati ya kesi hizo, 
tatu zilitolewa hukumu na 
kushinda.

“Vilevile, katika kipindi 
husika, Takukuru mkoani hapa 
ilifanya operesheni maalum ya 
kufuatilia vyama vya ushirika, 
kupitia zoezi hili jumla ya 
fedha kiasi cha zaidi ya Sh. 
milioni 48.907) ziliokolewa,” 
alisema.

Na Romana Mallya

SERIKALI imesema wagonjwa 
37 waliokuwa wamepata virusi 
vya corona, wamepona na ku-
ruhusiwa kurejea nyumbani 
baada ya vipimo vya mwisho 
kuthibitisha hawana maam-
bukizo.

Waziri wa Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Ummy Mwalimu, aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Salaam 
na kubainisha kuwa wengine 71 
kwa sasa wanasubiri vipimo vya 
mwisho.  

“Wagonjwa hao 37 ni kati ya 
watu 108 waliothibitika kuwa 
na maambukizo ya virusi vya 
corona, lakini sasa hawana dalili 
zozote za ugonjwa kama homa, 

mafua na kikohozi,” alisema. 
Ummy alisema watu hao 108 

hawana dalili zozote za ugonjwa 
kama vile homa au mwili ku-
choka, lakini wako katika vituo 
vya matibabu kusubiri vipimo 
vya mwisho ili kuthibika kwam-
ba hawana       virusi vya corona 
kabla ya        kuruhusiwa kutoka 
vituoni. Aliwataka watu wali-
opona ugonjwa huo kuzingatia 
maelekezo ya wataalamu wa 
afya ili kujikinga na maambukizo 
mapya ya corona. “Upo utafiti 
uliofanyika nchi mbalimbali iki-
wamo China, umeonyesha kuwa 
watu wanaweza kupata maam-
bukizo mapya kama asilimia 14. 
Tunapenda kuwahimiza watu 
waliopona,     watoe elimu ya ku-
jikinga na maambukizo ya virusi 

vya corona kwa jamii,” aliagiza.
Waziri huyo aliwashukuru wa-

tumishi wa afya kwa kuendelea 
kutoa huduma kwa watu wenye 
maambukizo ya corona na ku-
wataka waendelee kuzitoa kwa 
watu wote wanaohitaji huduma 
za matibabu wakiwamo wenye 
dalili za ugonjwa huo.

“Tumeona kumeanza tabia 
ambayo ni kinyume cha taratibu 
za afya, hatutakiwi kuwakataa 
wagonjwa wenye dalili za maam-
bukizo ya virusi vya corona.

“Nasisitiza kwamba watumi-
shi wa afya wanakumbushwa 
kutekeleza wajibu wao kwa kuz-
ingatia Mwongozo wa Taifa wa 
Kudhibiti Maambukizo wa Juni 
2018, pamoja na Mwongozo wa 
Menejimenti ya Matibabu ya 

Ugonjwa wa COVID-19 wa Janu-
ari 2020 ili kujikinga na maam-
bukizo wakati wa utoaji wa hu-
duma kwa wagonjwa,” aliagiza.

Ummy aliishukuru Kampuni 
ya Azam Group kwa msaada wa 
sabuni 300 na fedha Sh. milioni 
50 kwa ajili ya mapambano dhidi 
ya ugonjwa huo.  Alisema msaada 
huo utatumika kwa chakula cha 
wagonjwa na usafi kwenye vituo 
vya tiba vya Temeke, Amana na 
Kisoka-Mloganzila.

Visiwani Zanzibar, Wizara ya 
Afya jana ilitoa taarifa ya ongeze-
ko la wagonjwa wapya 15 wa co-
rona hivyo kufikia idadi ya wag-
onjwa 98 kutoka 83 waliotolewa 
taarifa Aprili 22.  Kati yao, 10 ni 
wa Unguja na watano wanaishi 
Pemba.

Wafanyakazi elimu ya juu wataka mambo 6 corona 
Na Augusta Njoji, DODOMA 
MJINI 

CHAMA cha Wafanyakazi 
wa Taasisi za Elimu za Juu 
Tanzania(THTU), kimetoa map-
endekezo sita ya namna ya ku-
kabiliana na athari zinazotokana 
na janga la corona hususan kwe-
nye sekta ya elimu.

Miongoni mwa mapendekezo 
hayo ni vyuo vikuu, taasisi za 
elimu ya juu na vyuo vya kati ku-
tumia fursa za Tehama kuende-
lea na masomo yanayowezekana 
kwa njia ya mtandao ili kusaidia 
kupangilia vizuri mihula ya mas-
omo.

Pia, kinapendekeza serikali 
irasimishe utaratibu wa utoaji 
wa elimu kupitia mitandao na 
vyombo vya habari ikiwamo re-
dio na televisheni hasa wakati 
huu wa corona.

Akitoa mapendekezo hayo 
mbele ya waandishi wa habari 
jijini hapa jana, Mwenyekiti wa 
THTU Taifa, Dk. Paul Loisulie, 
alisema ugonjwa wa corona 
umeleta athari katika sekta ya 
elimu na wanaona ni wakati sasa 
kwa vyuo na taasisi hizo kunu-

suru hali hiyo badala ya kusubiri 
hadi ugonjwa huo uishe.

Alisema pamoja na jitihada 
za kudhibiti na kutokomeza 
ugonjwa huo, tayari athari zime-
shaonekana na nyingine zitaone-
kana siku zijazo.

“Hatupaswi kuendelea kusi-
mama katika taratibu za kawaida 
tulizozoea wakati corona ime-
shavuruga taratibu, ni lazima 
tujipange na kutafuta utaratibu 
mbadala wa kukabiliana na atha-
ri za sasa na zijazo,” alisema.

Alisema THTU inashauri vyuo 
vionyeshe umahiri wao wa ku-
tumia fursa za Tehama kuhakiki-
sha vipindi vinaendelea kwa yale 
masomo yanayowezekana kwa 
njia ya mtandao.

“Hii ni njia mbadala ambayo 
itasaidia taasisi hizi kupangilia 
vizuri mihula ya masomo pale 
ugonjwa huu utakapodhibitiwa 
na kukaa kusubiri tatizo liishe 
ndipo kuchukua hatua ni kutoji-
tendea haki wenyewe, kutoiten-
dea haki jamii na nchi kwa ujum-
la,” alisema.

Alitoa wito kwa serikali ku-
wezesha taasisi hizo kufanikisha 
malengo hayo na kutoa msaada 

kwa taasisi za binafsi ambazo 
kwa wakati huu zinapitia wakati 
mgumu kufuatia vyanzo vyao 
vikubwa vya mapato kusimama 
kutokana na wanafunzi wengi 
kutolipa ada kwa wakati huu.

Dk. Loisulie alisema utara-
tibu ulioanzishwa na Taasisi ya 
Elimu Tanzania (TET) wa utoaji 
wa elimu mtandaoni na kwenye 
televisheni, uboreshwe zaidi kwa 
kuhusisha redio ili kuwafikia wa-
nafunzi wote nchi nzima.

“Ili kutoharibu mtiririko wa 
mihula, wanaweza wakatafutwa 
walimu wa kila somo na kureko-
di vipindi (mada zote) ambazo zi-
tarushwa kwenye redio zote nchi 
nzima na wanafunzi kutakiwa 
kusikiliza na kufanya majaribio,” 
alisema.

Mwenyekiti huyo alishauri 
kampuni za simu zilizopo nchini 
kutafuta namna ya kupunguza 
gharama za vifurushi vyao vya 
intaneti na pia miamala yao 
wakati huu wa corona ili watu 
wengi wafanye malipo kwa ku-
tumia mitandao ya simu bila 
kuhofia gharama.

“Fedha ambayo huwa inatumi-
ka kutimiza azma ya wajibu kwa 

jamii inaweza kusaidia kutumika 
kwa njia hii ya kupunguza ghara-
ma za miamala na vifurushi,” 
alishauri.

Dk. Loisulie pia alishauri 
wizara zote zijielekeze katika 
kutengeneza taratibu na mazin-
gira wezeshi yatakayoendelea 
kulinda mazingira ya kiuchumi 
na kijamii kwa mwananchi wa 
kawaida na pia kulinda shughuli 
za kiuchumi za biashara mbal-
imbali ili kulinda ajira za wafan-
yakazi wengi.

Pamoja na hayo, Mwenyekiti 
huyo alisema taasisi za elimu ya 
juu na vyuo vikuu zinapaswa ku-
chukua hatua ya kufanya utafiti 
na machapisho juu ya ugonjwa 
huo badala ya kusubiri machap-
isho na utafiti kutoka vyuo vya 
Ulaya na Marekani.

Pia, alisema ni wakati mwa-
faka wajasiriamali wadogo, wa 
kati na wakubwa kutekeleza 
dhana ya Tanzania ya viwanda 
kwa kutengeneza bidhaa zitaka-
zouzwa ndani na nje ya nchi ili 
kuondoa upungufu wa bidhaa 
na huduma zilizokuwa zinaletwa 
kutoka nje ya Tanzania kabla ya 
janga hilo.
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Dk. Reginald Abraham Mengi

Uzoefu wa uhasibu ulimsaidia
ujasiriamali, uwekezaji stadi

“Sijawahi kufikiria kuwa umaskini ni tatizo, bali 
nachukulia kama changamoto. Umaskini haujawahi 

kunirudisha nyuma; bali unanipeleka mbele.”

Na Nimi Mweta

KATIKA kitabu kuhusu maisha 
yake, Dk. Reginald Abraham Mengi 
aliweka mkazo katika dhamira 
ya kufikia malengo, au kuweka 
malengo yanayofikika na kuweka 
bidii kuyafikia bila kusikiliza sauti 
za kumkatisha mtu tamaa. Wako 
wengi wanaoweka malengo kama 
hayo ila wakwame njiani, na saba-
bu ziko nyingi, ikiwamo mabadi-
liko ya mazingira ambako malengo 
hayo yaliwekwa na matazamio ya 
kuyafikia. Eneo jingine ni kama 
aliyeweka malengo hayo amepi-
tia njia ya kitaaluma na uzoefu 
kiutendaji kuzuia kuingia katika 
shimo ambalo mwingine aliyeiva 
zaidi angelikwepa. Labda hapo 
ndiyo kulikuwa na tofauti kati ya 
Dk. Mengi na wengine.

Moja ya vianzio muhimu vya kuk-
wama kwa biashara hata zingeku-
wa na mawazo mazuri kiasi gani ni 
udhaifu wa kutawala fedha, na jinsi 
miradi au kiwango cha uwekezaji 
kinapoongezeka, ndiyo utawala 
fedha unahitaji kujichimbia katika 
taaluma. Endapo mhusika hana 
taaluma hiyo inakuwa vigumu ku-
jua wasimamizi fedha wakiboron-
ga au kufanya hujuma, hali ambayo 
siyo rahisi kutokea kwa mwekezaji 
au mjasiriamali mwenye uzoefu wa 
usimamizi fedha, yaani uhasibu. Ni 
nyenzo muhimu iliyomwezesha 
Dk. Mengi kutawala kampuni zake, 
si aendeshwe.

Ingekuwa suala ni hilo peke yake 
labda kungekuwa na watu wengi 
tu (siyo kadhaa au wachache kama 
inavyoelekea hapa nchini) wenye 
uwezo wa kusimamia biashara, 
kutawala fedha na kuzuia uhar-
ibifu katika miradi au kampuni wa-
nazounda. Kuna eneo jingine am-
balo zaidi limeshikwa na wageni au 
wawekezaji wenye uzoefu kifamilia 
na siyo miongoni mwa waliokuwa 
watawala katika kampuni binafsi 
au mashirika ya umma, kuacha 
serikalini, wa kipindi (au kizazi) 
cha Dk. Mengi. Ni kujua mbivu na 
mbichii kwa usimamizi wa fedha 
serikalini, mashirika ya umma.

Alikuwa mshirika (partner) wa 
kampuni ya uhasibu na ushauri 
(hasa katika masuala ya kodi, am-
bayo yanajumuisha masuala men-
gi ya kulinda mtaji, kupata faida 
na kutekeleza majukumu kwa 
wana hisa (au mwenye mali) na 
pia kulipa kodi kama jukumu nguli 
za ziada. Kampuni za wahasibu 
washauri mara nyingi zinajulikana 
kama za washauri kwa mambo ya 
kodi, jambo ambalo linawachang-
anya wasiojua au kubobea taaluma 
hiyo, hivyo kuchukua muda mrefu 
kupata tafsiri yake. Ila ukisikiliza 
kinachosemwa kwa mfano katika 
hotuba za Bajeti ya Serikali una-
kuta kuwa kuna uhusiano kati ya 
kulipa kodi na viwango vya mtaji, 
uzalishaji na faida halisi.

Kwa jumla mbobezi masuala ya 

Mwenyekiti Mtendaji wa IPP, Dk. Reginald Mengi (katikati), akifafanua jambo kwa Waziri Mkuu 
Frederick Sumaye, alipotembelea Banda la IPP katika Maonyesho ya Biashara ya Kimataifa,  
Barabara ya Kilwa, jijini Dar es Salaam. Kulia ni Kapteni John Chiligati. NA MPIGAPICHA WETU

Mwenyekiti Mtendaji wa IPP, Dk. Reginald Mengi, akiwa na moja 
ya tuzo alizowahi kuzipata katika shughuli zake za biashara. 

Katu haku-
na uwiano 
kati ya ma-
slahi ya 
mwajiriwa 
na maslahi 
ya kampuni, 
kwani ina-
bidi apate 
naye cho-
chote ana-
choweza, 
awekeze 
kwake awe 
na kitu en-
delevu cha 
kumhakik-
ishia mapa-
to uzeeni.
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kwa maana ya kutopata hasara na 
ikiwezekana kuwe na faida ya ku-
ridhisha, wafanyakazi walipwe na 
wafurahie kazi yao, na halafu serikali 
ipate mapato.

Kipindi ambacho Dk.Mengi alian-
za kazi ya uhasibu hadi kuondoka 
kuingia katika uwekezaji, huku akiwa 
amepewa majukunmu ya ziada kama 
kusimamia viwango na mitihani ya 
uhasibu nchini kama mwenyekiti 
NBAA (bodi ya wahasibu na wakagu-
zi) ni kielelezo tosha cha yale aliyo-
jifunza. Katika miaka ya 60 alikuwa 
Uingereza akisoma uhasibu hadi 
kiwango cha ‘Chartered Accountant’ 
yaani kuwa na hati kamilifu ya ku-
fanya uhasibu kokote na aliingia ras-
mi sekta binafsi kama mjasiriamali, 
mwekezaji.

Ukiwasikiliza wasimamizi wa ma-
shirika ya umma ambayo yalifikia 
kilele chake miaka ya 1970 na kuanza 
kulegalega au kuzorota kabisa miaka 
ya 1980, na kuuzwa kwa kupigwa 
mnada au kufilisiwa miaka ya 1990, 
unapata picha ya tatizo lililokuwapo. 
Ni nadra kusikia watendaji wa zama-
ni wa mashirika hayo, au wanasiasa 
wenye ‘kupenda chongo na kuita 
kengeza’ wakieleza nini hasa lilikuwa 
tatizo katika fani hiyo ya mashirika 
ya umma. Utasikia hisia kuwa yalik-
wama au kufa wakati ilipopitishwa 
sera ya kubinafsisha, wakati hali 
halisi ni kwamba yalikwama na kula-
zimisha serikali kuyabinafsisha au 
kupiga mnada, penginepo kuyafilisi 
tu, kwani hayatibiki.

Dk Mengi alijifunza umuhimu wa 
mfumo wa umiliki katika kuende-
sha biashara kuwa hata makam-
puni yangekuwa mengi kiasi, ina-
tosha kuwa kuna jicho la kuangalia 
maamuzi ya siku hadi siku katika 
kampuni yote ile, siyo kusimamia 
kila kitu. Pale ambapo mwenye mali 
(katika mashirika ya umma ni seri-
kali yenyewe) akitegemea mwajiri-
wa (msimamizi wa shughuli) ndiye 
amwambie nini kinafanyika na nini 
kinahitajika, ni wazi kuwa shughuli 
hiyo itaporomoka. Katu hakuna 
uwiano kati ya maslahi ya mwajiriwa 
na maslahi ya kampuni, kwani inabi-
di apate naye chochote anachoweza, 
awekeze kwake awe na kitu endelevu 
cha kumhakikishia mapato uzeeni.

Ni eneo ambalo hakuliandikia au 
kulizungumzia sana kwani angewa-
vuruga mawazo watu wengi lakini 
alisahihisha makosa aliyoyaona al-
ipounda shughuli zake mwenyewe 
za ujasiriamali na uwekezaji, na 
hakuwahi kukwama, kufilisika, kam-
puni kuzorota, n.k. Alipanda kutoka 
hatua moja kwenda nyingine kwani 
alijua jinsi ya kuoanisha uwekezaji na 
mazingira, kwa kupunguza gharama 
pale mazingira yanapokuwa mabovu 
kwa matazamio ya tija (uwiano kati 
ya gharama za uwekezaji, uzalishaji 
na mauzo, mapato na faida, kabla 
ya kuitafakari kodi). Alishiriki katika 
ushauri sekta binafsi hasa kupungu-
za kodi, lakini hakuwahi kutegemea 
nyenzo hiyo ili kufaulu.

kodi anatakiwa apate njia ya kuun-
ganisha maeneo hayo matatu ku-
pata mwelekeo wa kutimiza maju-
kumu ya kampuni yanayoendana na 
matazamio ya huyo anayewekeza, 
washirika kama wapo, waajiriwa, na 
yaendane na viwango vilivyowekwa 

vya kodi kwa biashara kama hiyo. 
Ushauri kodi kwa maana hiyo ni 
kama ukaguzi wa ufanisi, ambako 
‘mafiga matatu’ lazima yasimame 
ili kampuni iende, kwani moja 
likiteleza hakuna kinachoenda. La-
zima malengo ya uwekezaji yafikiwe 
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Polisi 
waendelea 
kuchunguza 
Amana 

Meneja wa Benki ya TPB PLC, tawi la Songea, Richard Chacha (kulia), akikabidhi cherehani 20 kwa Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Ruvuma, 
Jackline Ngonyani, kwa niaba ya vikundi mbalimbali vya wajasiriamali mkoani humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda 
Maalum ya Dar es Salaam, 
limesema linaendelea na 
uchunguzi wa tukio la 
wagonjwa waliothibitika 
kuwa na virusi vya corona 
kudaiwa kutoroka katika 
Hospitali ya Rufani Amana 
jijini Dar es Salaam.

Kaimu Kamanda wa 
Kanda hiyo, Camilius Wam-
bura, aliliambia Nipashe 
jana kuwa, bado wanaende-
lea kuchunguza tukio hilo 
baada ya juzi kupata taarifa 
za wagonjwa kutoroka hos-
pitali hapo.

Juzi, Mkuu wa Wilaya ya 
Ilala, Sophia Mjema, alitoa 
ufafanuzi kuhusu taarifa za 
wagonjwa kudaiwa kuto-
roka Amana na kurejea 
nyumbani.

Mjema alisema kuna 
taarifa za wagonjwa hospi-
talini hapo za kulazimisha 
kuondoka ili kurejea nyum-
bani, lakini hakuthibitisha 
kuondoka kwao katika eneo 
hilo la matibabu.

DC ahamishia shuleni familia zilizokumbwa na mafuriko  
Na Godfrey Mushi, HAI

KAYA 44 zimezingirwa na maji, 
huku familia 13 zikiwa katika hali 
mbaya wilayani Hai, mkoani Kili-
manjaro, kutokana na mafuriko 
makubwa yaliyoikumba.

Kutokana na baa hilo, Mkuu wa 
Wilaya hiyo, Lengai Ole Sabaya, 
amezihamishia kwa muda katika 
majengo ya Shule ya Msingi Sanya 
Station iliyoko Kata ya Kia kaya 

sita ambazo zina idadi kubwa ya 
watoto.

Jana, Ole Sabaya alisema: 
“Mpaka sasa tumefanikiwa kuzi-
hamishia familia hizo shuleni, 
hali ni mbaya na kimsingi walio 
katika mahangaiko kutokana na 
mafuriko haya yanayotokana na 
mvua ya masika inayoendelea ku-
nyesha kuzingira makazi yao, ni 
familia 44.

Kati yao, familia 13 ndiyo amba-

zo ziko kwenye hali mbaya na ha-
wana kabisa makazi. Hili ni janga 
la asili, ndiyo maana nimesaidi-
ana na maofisa wangu kuchukua 
hatua haraka kunusuru maisha ya 
wananchi,” Ole Sabaya alisema.

Hali hiyo imesababisha baadhi 
ya familia kuyakimbia makazi yao 
na kutafuta hifadhi katika vitongo-
ji vya jirani ili kuokoa maisha yao.

Kwa mujibu wa Ole Sabaya, 

familia zote zinazopambana na 
mafuriko hayo yanayotokana na 
janga la asili, zitahamishiwa mae-
neo salama ikiwamo kupata hifa-
dhi kwa majirani zao.

Akizungumza na waathirika wa 
mafuriko hayo, Mkuu wa Wilaya 
huyo alisema kazi inayoendelea 
ni kufungua maji ya mafuriko 
na kuyaelekeza kwenda Mto Ki-
kuletwa, kwa kuwa maji hayo 
yanayojaa eneo la Sanya Station 

kutokea milimani, yanatokana na 
wananchi kujenga eneo la asili ya 
maji.

Ofisa Kilimo wa Kata ya Kia, 
Maurin Mushi, akizungumzia 
mafuriko hayo, alisema zaidi ya 
ekari 175 za mazao mbalimbali, 
yakiwamo maharagwe, pilipili 
hoho na mahindi, zimeharibiwa 
vibaya kwa mazao hayo kusomb-
wa na maji.

Habari njema wanafunzi vyuo vikuu ujenzi hosteli 
Na Waandishi Wetu, 
DODOMA MJINI

SERIKALI imesema itajenga 
hosteli katika Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM) na Chuo Kikuu 
Kishiriki cha Elimu (Duce) zitaka-
zotumiwa na wanafunzi 2,280.

Vilevile, imesema itafanya 
upanuzi wa miundombinu ya 
makazi ya wanafunzi, utawezesha 
vyuo hivyo kupokea wanafunzi 
6,120 kwa wakati mmoja na ku-
waondolea wanafunzi kero ya ma-
hali pa kuishi.

Habari hiyo njema ilitangazwa 
na Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Profesa Joyce Ndali-
chako jana bungeni jijini hapa, al-
ipowasilisha makadirio ya mapato 
na matumizi ya wizara yake kwa 
mwaka ujao wa fedha.

Alisema UDSM litajengwa jengo 
la ghorofa mbili zaidi zenye uwezo 
wa kuchukua wanafunzi 1,280 ka-
tika Hosteli za Dk. John Magufuli 
na kwamba baada ya kukamilika 
kwa ujenzi huo, hosteli hizo zi-
takuwa na uwezo wa kupokea wa-
nafunzi 5,120.

Alisema Duce watajenga hos-
teli yenye uwezo wa kuchukua wa-
nafunzi 1,000 na kuiwekea samani

“Vilevile, wizara itaboresha 
hosteli za wanafunzi (NSSF Mtoni 
Kijichi) zenye uwezo wa kuchukua 
jumla          wanafunzi 500,” alise-
ma.

Alibainisha kuwa kwa mwaka 
2020/21, UDSM itadahili wanafun-
zi 29,056 wa shahada za awali 
pamoja na kuongeza udahili wa 
wanafunzi wa kike kutoka 12,129 
hadi 12,735 na kwamba ufadhili 

wa masomo utatolewa kwa wa-
nafunzi 50 wa kike wanaosomea 
masomo ya sayansi.

Alisema serikali itaongeza idadi 
ya miradi ya utafiti kutoka 173 hadi 
221 kwa kuwafadhili watafiti 40 ka-
tika maeneo yanayolenga uchumi 
wa viwanda na kuzingatia ajenda 
ya utafiti ya taifa.

Alisema Duce inatarajia ku-
dahili wanafunzi wa mwaka wa 
kwanza 1,900 na kati yao, 600 ni 
wa fani ya sayansi.

Prof. Ndalichako pia alisema 
wizara yake imeandaa utaratibu 
wa wanafunzi kusoma kupitia re-
dio na runinga kwa kipindi hiki 
walichopo nyumbani kutokana na 
ugonjwa wa homa kali ya mapafu 
unaosababishwa na virusi vya co-
rona (Covid-19).  

“Tunawataka wazazi kue-

ndelea kuwasimamia watoto 
wao kufuatilia masomo hayo 
kwa kipindi hiki wanachokuwa 
nyumbani,”alisema.

Akisoma maoni ya Kambi Rasmi 
ya Upinzani Bungeni, Msemaji wa 
kambi hiyo katika wizara hiyo, 
Susan Lyimo, aliitaka serikali 
kubadili mfumo wa elimu kwenda 
kwenye mfumo wa kidijitali kupi-
tia redio na runinga. 

Alisema kambi hiyo inaona 
mfumo wa ufundishaji kwa njia 
ya redio na televisheni utasaidia 
wanafunzi kujifunza wakiwa ma-
jumbani na hivyo kujikinga na 
maambukizo ya corona kwa kuwa 
baadhi ya nchi zimetumia mfumo 
huo na umefanikiwa.

Lyimo pia alishauri bajeti ya 
elimu ipangwe kwa namna tofauti 
na miaka mingine ili kuzingatia 

hali halisi ya ugonjwa huo ambao 
umeathiri sekta ya elimu kwa asil-
imia 100.

“Itengwe bajeti ya kuendesha 
vipindi vya kitaaluma katika re-
dio na televisheni, itengwe bajeti 
kwa ajili ya kutoa ruzuku kwa 
watoa huduma za intaneti ili ku-
punguza gharama za upakuaji 
wa mada, machapisho na  vi-
tabu  mbalimbali vya elimu kwa 
wanafunzi,”alishauri.

Ili kutekeleza majukumu yake 
kwa mwaka ujao wa fedha, Pro-
fesa Ndalichako aliliomba Bunge 
kuidhinisha Sh. trilioni 1.3 kwa ajili 
ya utekelezaji wa shughuli mbal-
imbali wizara hiyo.

 Imaendikiwa na Salome Ki-
tomari na Augusta Njoji,  Do-
doma
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Waliozingirwa na maji Uvinza wapewa tahadhari

Mhubiri  
maarufu 
kwa jina 
la Israel, 
akifanya 
maombi kwa 
ajili ya kuu-
tokomeza 
ugonjwa 
corona 
katika eneo 
la Posta, 
mjini Iringa 
jana. PICHA: 
FRANCIS 
GODWIN

Madini Lindi 
yakusanya bil. 
10/- miezi 15
Na Saidi  Hamdani, 
LINDI

 IDARA ya Madini mkoani 
Lindi, imekusanya maduhuri 
ya Sh. 10,338,512,791.29, 
baada ya wachimbaji wado-
go kuzalisha kilo 99,618.38 za 
bidhaa hiyo kwa kipindi cha 
miezi 15 iliyopita.

Katika mgawo huo, Seri-
kali Kuu imejipatia mapato 
stahiki ya Sh. 620,310,768.52 
kutokana na mrabaha wa 
mauzo yake. 

Kaimu Ofisa wa Madini 
mkoani humo, Jeremiah 
Hango, aliyaeleza hayo al-
ipokuwa anatoa taarifa ya 
tathmini soko ya bidhaa 
hiyo, kwa Mkuu wa Mkoa wa 
Lindi, Godfrey Zambi, wilay-
ani Ruangwa.

 Hango alisema makusan-
yo hayo ni kuanzia Januari 
2019 hadi Machi 20 mwaka 
huu, ambapo madini  ya dha-
habu na vito yalizalishwa na 
kuuzwa kwa kipindi hicho.

 Hango alisema uzalishaji 
huo ni kutoka kwa wachim-
baji wadogo kabla ya soko 
la mauzo kuanza, na kuwa 
baada ya soko, Serikali 
Kuu imelipwa mrabaha wa 
Sh. 620,310,768.52, wakati 
Sh.103,384,827.92 ni malipo 
ya tozo ya ukaguzi, huku  Sh. 
31,115,5,538.37 zikipelekwa 
kwenye tozo ya huduma. 

Hango alisema kwa kipin-
di cha miezi mitano kabla ya 
soko kuanza Januari hadi Mei 
2019, uzalishaji wa dhahabu 
na vito ni gramu 22.640.60, 
huku makusanyo yakiwa ni 
Sh. 1,871, 845,916.42. Alisema 
Serikali ikijipatia mrabaha 
wa Sh. 112,310,756.03, tozo ya 
ukaguzi Sh. 18,718,159.17 na 
Sh. 5,615,537.75 ikienda tozo 
ya huduma. 

Alisema baada ya soko 
kuanza kuanzia Januari 2019 
hadi Machi mwaka huu, 
uzalishaji ni gramu 76,977.78, 
na kuingiza maduhuri ya Sh. 
8,466,666,874.87, huku Seri-
kali ikijichukulia mrabaha 
wa Sh. 508,000, 012.49, tozo 
ya ukaguzi Sh. 84,666,668.75 
wakati  huduma ikiambulia 
Sh. 25,400,000.62.

  Alisema pamoja na ma-
fanikio yaliyopatikana, Idara 
hiyo inakabiliwa na changa-
moto mbalimbali zikiwamo 
watumishi, vifaa vya kupim-
ia madini, mizani na uhaba 
wa wanunuzi kutokana na 
mlipuko wa ugonjwa wa 
COVID-19, ambapo nchi ny-
ingi zimefunga mipaka yao.

   Zambi aliwataka wa-
tumishi hao kuongeza jiti-
hada kushawishi wanunuzi 
kutoka maeneo mbalimbali 
waende katika soko la madi-
ni lililopo Ruangwa kununua 
bidhaa hiyo.

Na Pendo Thomas, KIGOMA

MKUU wa Wilaya ya Uvinza 
mkoani Kigoma,  Mwananvua 
Mrindoko, amewaagiza   wakazi 
wilayani humo  kuchukua tahad-
hari ya usalama katika makazi iki-
wamo maeneo yaliyo karibu na 
mito na Ziwa Tanganyika, baada 
ya    nyuma zao kuzingirwa na 
maji.

Mrindoko alisema kutokana na 
mvua zinazoendelea kunyesha 
wilayani humo,  baadhi ya miun-
dombinu imeharibika, kama bara-
bara kukatika na maji kujaa katika 
mito, hivyo kusababisha wananchi 
waliojenga pembezoni ya mito na 
Ziwa Tanganyika nyumba zao kuz-
ingirwa na maji.

  “Niwaombe wote wanaoishi 
pembezoni mwa mito mikubwa 
na midogo waondoke mara moja 
waende kwenye maeneo ambayo 
yana usalama zaidi kwani kuna 
uwezekano wa maafa makubwa 
kutokea kwa watakaokaidi,” alise-
ma.

Hatua hiyo pia inatokana  na 
mafuriko yaliyotokea katika Kata 
ya Ilagala wilayani humo ambapo 
nyumba nyingi zimezingirwa 
na maji na kulazimu wakazi wa 
maeneo hayo kutumia mitumbwi 
katika maeneo ambayo awali yali-
kuwa ni nchi kavu.

Johari Hussen, mmoja wa 
waathirika  wa mafuriko katika 
eneo la Ilagala, aliiomba serikali 
kuwasaidia namna ya kuwahami-

sha katika eneo hilo kutokana na 
kuwa na hali duni ya kimaisha 
inayosababisha aendelee kukaa 
katika eneo hilo .

‘’Maji yametuvamia nilikuwa 
nasikia kuhusu mafuriko, lakini 
nimeyaona katika eneo letu hili 
ninatamani kuhama eneo hili, 
lakini   shida   kubwa ni pesa , tu-
naomba    serikali itusaidie,” lise-
ma.

Maeneo mengi ya wilaya hiyo 
yameathirika na mafuriko kuto-
kana na kuwa na mito mikubwa 
iliyojaa maji pamoja na kujaa kwa 
Ziwa Tanganyika na kusababisha 
baadhi      ya wananchi kukosa 
makazi.

Naye Meneja wa Bonde Kanda 
ya Magharibi, David Manyama, ali-

wataka wananchi kuacha shughuli 
za kibinadamu karibu na vyanzo 
vya maji na kuitaja kama sababu 
inayochangia maji kuhama   njia 
yake na kwenda kwenye makazi 
ya watu.

“Nitoe pole kwa waliokumbwa 
na mafuriko, lakini kila mwa-
nanchi anapaswa kufuata sheria 
za utunzaji wa mazingira kwani 
wengi wao wamekuwa wakaidi wa 
malekezo haya,” alisema.

Pia   Manyama alizitaka mam-
laka zinazohusika   kupima na   
kugawa viwanja   kutokupima vi-
wanja   vilivyo ndani ya mita 60 
kutoka kwenye chanzo cha maji 
kama mto au ziwa ili kuendelea 
kuhifadhi vyanzo vya maji katika 
uhalisia wake.

Mmarekani anusurika
kichapo madai ukaidi
Na Gurian Adolf,                
SUMBAWANGA

RAIA wa Marekani ambaye ha-
jafahamika jina lake, juzi alinu-
surika kipigo toka kwa wakazi wa 
Kijiji cha Safu wilayani Kalambo 
mkoani Rukwa, baada ya kulazi-
misha kuingia nchini kwa njia za 
panya kukwepa amri ya kukaa 
karantini kwa  siku 14.

Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, 
Joachim Wangabo, aliyasema hayo 
jana wakati akifungua mafunzo 
ya siku moja kwa waandishi wa 
habari juu  ya njia za kujikinga na 
maambukizi ya virus vya corona 
vinavyosababisha ugonjwa wa 
Covid-19.

Alisema mkoa huo unatekeleza 
njia mbalimbali za kujikinga na 
ugonjwa huo, ikiwamo ya mgeni 
anayeingia nchini kupitia mipaka 
iliyopo katika mkoa huo kutakiwa 
akae karantini kwa gharama zake 
kwa siku 14.

Wangapo alisema hivi karibuni 
kuna raia wa Marekani alikuwa 

anataka kuingia nchini kupitia 
mpaka wa Kasesya  unaotengani-
sha Tanzania na Zambia, lakini 
alipofika mpakani akapewa tarat-
ibu ikiwamo  kukaa karantini kwa 
siku 14 kwa gharama zake.

Baada ya kuelezwa sharti hilo,  
alikataa na kudai  ni bora arudi 
Zambia kuliko kukaa karantini, na 
aliondoka na gari lake na kurudi  
Zambia alikokuwa anatokea.

Alisema alipofika mbele alia-
mua kubadiri njia na kuelekea ka-
tika Kijiji cha Safu kilichopo mpa-
kani, akiwa na lengo la kuingia 
nchini kwa kutumia njia za panya, 
lakini  alipofika katika kijiji hicho, 
wananchi walimzuia na kumtaka 
arudi Kasesya ili akafuate taratibu 
halali za kuingia nchini.

Wamgabo alisema mgeni huyo 
aliwagomea wananchi hao, kiten-
do kilichowaudhi na kukusanya 
mawe tayari kwa kumshambu-
lia, lakini baadaye serikali ya ki-
jiji hicho iliingilia kati na kumtaka 
Mmarekani huyo kurudi Zambia 
kwa usalama wake.
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INGAWA bado dirisha la usajili la  Ligi Kuu Bara halijafun-
guliwa, klabu mbalimbali zinazoshiriki ligi hiyo hapa nchini, 
zimeanza kutumia fursa hii ya mapumziko yaliyotokana na 
mlipuko wa virusi vya corona vinavyosababisha ugonjwa wa 
COVID-19, kuanza kumulika huku na kule kuelekea dirisha 
hilo.

Lakini pia Ligi Kuu Bara bado haijamalizika na haijulikani 
ni lini itarejea kutokana na maambukizi ya virusi hivyo kuzidi 
kuongezeka na kufikia watu 299 kati yao 37 wakipona na vifo 
vikiwa 10 kutoka mgonjwa mmoja wakati serikali ikitangaza 
kusimama kwa shughuli zote zinazosababisha mikusanyiko 
ya watu ikiwamo michezo Machi 17, mwaka huu.

Hadi Ligi Kuu inasimama, Simba ndiyo iliyopo kileleni mwa 
msimamo wa ligi hiyo ikiwa na pointi 71, huku ikifuatiwa na 
Azam FC yenye alama 54 timu zote zikishuka dimbani mara                           
28, wakati Yanga ina pointi 51 zilizotokana na mechi 27 na Na-
mungo ikifuata kwa pointi 50.

Hivyo, kwa ujumla Simba inahitaji pointi 11 katika michezo 
yake 10 iliyosalia kabla ya ligi hiyo kumalizika ili kuweza kuta-
wazwa mabingwa kwa msimu wa tatu mfululizo. Kwa mantiki 
hiyo katika michezo 10 Simba iliyobakiza hata kama itatoka 
sare tisa na kushinda mechi moja tu, itakuwa imefikisha ala-
ma hizo 11 zitakazoiwezesha kufikisha pointi 82 ambazo hazi-
wezi kufikiwa na timu yoyote ya Ligi Kuu Bara msimu huu.

Kimahesabu tunaamini endapo msimu huu hautafutwa 
kutokana na janga hilo la corona, na Ligi Kuu ikirejea hakuna 
timu inayoweza kuizuia Simba kutwaa ubingwa ambao hutoa 
tiketi ya kushiriki Ligi ya Mabingwa Afrika, michuano ambayo 
ina utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu barani humu.

Kwa klabu zilizosalia hususan zilizofuzu hatua ya robo 
fainali ya Kombe la Shirikisho nchini maarufu FA Cup, Yanga, 
Azam FC, Namungo FC, Ndanda FC, Kagera Sugar, Alliance 
FC na Sahare All Stars, zinapaswa kupigania kutwaa ubingwa 
huo ili kuweza kupata nafasi moja ya kuiwakilisha nchini kwe-
nye michuano ya kimataifa kwa upande wa Kombe la Shirik-
isho Afrika. Lakini pia, Simba na yenyewe ni miongoni mwa 
timu nane zilizofuzu hatua ya robo fainali ya michuano hiyo.

Hiyo, inamaana uongozi wa Klabu ya Simba unapaswa 
kutulia zaidi katika mchakato wa usajili kwa kutazama idara 
zinazotakiwa kuboreshwa hasa kwa kutazama michuano ya 
kimataifa kwa kuwa kikosi cha chao cha sasa kama ni michua-
no ya ndani pekee, hata isipofanya usajili bado inaweza kutoa 
ushindani mkubwa katika Ligi Kuu.

Hivyo, hiki si kipindi cha kukimbizana na watani zao Yanga 
ama washindani zao, Azam FC katika mchakato wa usajili 
kwani klabu hizo mbili zenyewe hazijawa na uhakika hata 
kwa asilimia 50 kama mojawapo inaweza kutwaa Kombe la 
FA na kupata nafasi ya kuiwakilisha nchi kwenye michuano 
ya kimataifa kwa kuwa timu kama Kagera Sugar ama Namun-
go si za kubeza hata kidogo katika kinyang’anyiro hicho.

Tulishuhudia michuano ya msimu uliopita ambayo licha 
ya Simba kufanikiwa kutinga hatua ya robo fainali, ilipokea 
vipigo vya mbwa mwizi hususan ilipocheza ugenini dhidi ya 
Al Ahly ya Misri na AS Vita ya DR Congo kwa kupoteza kwa 
mabao 5-0 katika kila mchezo na kisha msimu huu ikitolewa 
mapema na UD Songo ya Msumbiji.

Hiyo inaonyesha wazi ni idara gani ambayo Simba inapas-
wa kuimulika zaidi katika usajili ujao ili kuweza kufuta aibu 
hiyo ya gharika ya mabao na kufika angalau nusu fainali ya 
michuano hiyo yenye ushindani mkali kwa ngazi ya klabu 
Afrika badala ya kukimbizana na Yanga na Azam katika us-
ajili wa nyota wa ndani. Lengo letu ni kuiona ikimulika nyota 
wachache wa nje wenye uwezo na uzoefu wa michuano ya 
kimataifa.

Na Barnabas 
Maro

MAANA ya kichwa cha makala 
haya ni methali isemayo dawa 
ya jipu ni kulipasua na kulika-
mua. Twafunzwa umuhimu wa 
kukabiliana na hali fulani hata 
kama ni ngumu na kuimaliza. 
Mathalan mtu anapotakiwa ku-
fanya uamuzi unaoelekea kuwa 
mgumu na ambao ni wa lazima 
una manufaa makubwa.

Mwandishi S.A. Ramadhani 
aliyeandika kitabu cha ‘Vito vya 
Hekima, Simo na Maneno ya 
Mshangao’, ameandika hivi: 

“Donda ndugu liisha dawa.” 
Kwamba mtu akielezwa na ku-
nasihiwa juu ya jambo asitie 
vizibo vya masikio. Yaani mtu 
anayekakania (kakamaa) upo-
tovu, hata akielezwa vipi huji-
tia hasikii, hakika yumo katika 
hasara ya kupuuzwa na wen-
ziwe kama donda ndugu lipuu-
zwavyo.

Yote hiyo tisa, kumi ni hii: 
“Kukopa harusi kulipa ma-
tanga.” Maana yake kukopa 
kuna furaha kama harusi, lakini 
kulipa ni msiba kama matanga. 
Methali hii huweza kutumiwa 
kwa mtu ambaye alikopa kwa 
bashasha, lakini akashindwa 
kulipa au ikawa anaona uzito 
au udhia kulipa!

Hivi ndivyo zilivyo klabu za 
mchezo wa kandanda nchini! 
Hata hivyo naizungumzia timu 
ya wananchi (Yanga) inavyoka-
bwa koo na mchezaji wao wa 
zamani, Obrey Chirwa ambaye 
sasa ni mchezaji wa Azam FC.

Yanga ilimtwaa Chirwa mwa-
ka 2016 kutoka FC Platinum ya 
Zimbabwe kwa makubaliano ya 
kulipwa dola 80,000 za Kima-
rekani. Baada ya mchezaji huyo 
kusaini mkataba na Yanga, aka-
lipwa dola 70,000 akiahidiwa 
kumaliziwa dola 10,000 zilizos-
alia. Lini? Hiyo ni siri yao. Hata 
hivyo, fedha zingine anazoidai 
Yanga mpaka alipoachana nayo 
ni mishahara ya miezi mitatu 

yaani dola 12,000.
Chirwa alirejea tena nchini 

kwa lengo la kujiunga kwa 
mara ya pili na timu aliyoikim-
bia. Kama alikuwa na lengo hilo 
au kufuatilia kijanja fedha ana-
zoidai Yanga, Allahu ya aalam 
(Mungu ndiye mwenye kujua 
zaidi).

Baada ya kuona anapigwa da-
nadana kama mpira, akaamua 
kuishtaki klabu yake, Yanga, 
aliyoitumikia zamani. Alianzia 
TFF iliyompa barua kwenda 
ngazi za juu.

Chirwa anasema alipeleka 
malalamiko yake Shirikisho la 
Kandanda Afrika (CAF) lililom-
welekeza kwenda FIFA. Huko 
walimpa barua ya kuwapelekea 
Yanga na kwa mujibu wa mael-
ezo yake, aliwakabidhi viongozi 
husika.

Hapa ndipo penye ‘kirumbi-
zi’ (kwa muktadha huu, ni ngo-
ma inayochezwa na wachezaji 
inayohusisha kupigana kwa 
fimbo) kati ya Chirwa mdai, na 
mdaiwa yaani Yanga.

‘Deni’ ni kitu alichokopa mtu; 
jambo aliloahidi mtu kum-
fanyia mwingine; kitu au mali 
ambayo mtu anadaiwa. Ndo 
maana husemwa “Ahadi ni deni 
na deni ijuzie.” Maana yake 
ahadi ni kama deni, mtu akitoa 
ahadi lazima aitimize. Methali 
hii yatufunza umuhimu wa 
kutimiza ahadi tutoazo.

Mvutano baina ya Chirwa na 
Yanga umesababisha Shirik-
isho la Kandanda Afrika (CAF) 
kuvitaka vyama vya nchi wa-
nachama kutozipa leseni ya 
kusajili, klabu zinazodaiwa na 
wachezaji wao waliopo na wa 
zamani.

Kwa mujibu wa Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa Bodi ya Ligi, Almas 
Kasongo, utaratibu huu un-
aanza rasmi mwaka 2020/2021. 
Wakati huu klabu za kandanda 
zipo kwenye hekaheka za us-

ajili wa wachezaji. Hapo ndipo 
penye ‘songombingo’ hasa. 
Itakuwaje kwa hao wanaotaki-
wa na klabu zenye madeni kwa 
wachezaji na wafanyakazi wao 
wa zamani?

“Tamaa mbele mauti nyu-
ma.” Ukiiweka tamaa mbele, 
mauti yatakuwa nyuma yaki-
kufuata, utapatwa na mabaya. 
Methali hii huweza kutumiwa 
kwa mtu au watu wenye tamaa 
nyingi. Binadamu twafunzwa 
madhara yanayoweza kutupata 
kutokana na tamaa isiyokuwa 
na mipaka.

Huu ni mtihani mgumu kwa 
viongozi wa klabu za kandanda 
nchini walio madarakani sasa. 
Je, walipoingia madarakani 
walielezwa na watangulizi wao 
kuhusu madeni yanayozikabili 
klabu zao? Walikaa pamoja ku-
jua jinsi zilivyotumika fedha za 
klabu zao, orodha ya wachezaji 
na wafanyakazi wanaodai po-
sho na mishahara yao pamoja 
na huduma za hoteli na usafiri 
timu zilipokwenda mikoani?

Kwa namna baadhi ya vion-
gozi wa klabu za kandanda 
wanavyotumia hela za klabu 
mpaka wengine kuthubutu 
kusema eti ‘kupiga pesa’ (yaani 
kula hela) za klabu si vibaya, ya-
nipa kichefuchefu! Hapa ni hela 
zitumiwazo kuwalipa wachawi 
ili eti kuzipa timu ushindi ilhali 
wachezaji ndiwo wanaoweza 
kuzipatia timu zao ushindi na si 
wachawi!

Kama wachawi hudhani 
kuwa wao ndiwo watoao ushin-
di, ni vema waanzishe timu zao 
waone kama watazishinda timu 
zinazofunzwa na walimu walio-
bobea huku wachezaji Wakris-
to wakimwamini mwokozi 
wao, Yesu Kristo na Waislamu 
wakimwamini Mtume Moham-
ed (SAW) waone kama watafu-
rukuta (kitendo cha kiumbe hai 
kutotulia au kutikisika).

Dawa ya jipu kulipasua
 Muungwana Lazima Nilonge

Simba isikimbizane na 
usajili Yanga, imulike Caf

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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Wizara yawezesha 
vijana ufugaji kuku 

Na Elizabeth Zaya

WIZARA ya Mifugo na 
Uvuvi, imetoa vifaranga 
vya kuku 540 kwa kikundi 
cha vijana wajasiriamali, 
ili kuhamasisha ufugaji 
utakaosaidia kuziba pengo 
la uhaba wa nyama ifikapo 
mwaka 2022 pamoja na 
kukuza sekta ya kuku 
nchini.

 Kaimu Mkurugenzi 
Msaidizi wa Mazao ya Mifu-
go na Usalama wa Chakula 
na Lishe wa wizara hiyo, 
Gabriel Bura, alikabidhi 
vifaranga hivyo mwishoni 
mwa wiki kwa wawakili-
shi wa kikundi cha vijana 
watatu wajasiriamali jijini 
Dar es Salaam. 

Bura alisema hatua hiyo 
inatokana na mkutano 
uliofanyika kati ya Katibu 
Mkuu Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi anayeshughulikia 
Mifugo, Prof. Elisante Ole 
Gabriel na wadau wa tasnia 
ya kuku uliofanyika Machi 
7, mwaka huu.

 Kwa mujibu wa Bura, 
Prof. Gabriel alishawishika 
na uwapo wa vijana wenye 
umri wa chini ya miaka 
35 walioonyesha nia ya 
kuwekeza katika tasnia ya 
ufugaji wa kuku.

Alisema vijana hao 

wameonyesha uthubutu 
na wameonekana kupenda 
tasnia hiyo ili kukabiliana 
na hali halisi ya soko la 
ajira, akibainisha kuwa 
baadhi yao wamesomea 
fani za sheria na habari na 
mawasiliano. 

Kwa mujibu  Bura, 
mpango kabambe wa miaka 
15 wa  kuendeleza sekta ya 
mifugo umeonyesha kuwa 
kutakuwa na upungufu wa 
nyama kwa takriban tani 
100,000 ifikapo mwaka 
2022 kadri kipato cha wa-
nanchi  kinavyoongezeka. 

Alisema wameanza na 
Mkoa wa Mkoa wa Dar es 
Salaam na baadaye watak-
wenda wilayani Mkuranga, 
mikoa ya Mbeya, Morogoro 
na Dodoma na kwamba 
ni mchakato endelevu 
wa kutoa vifaranga kwa 
vikundi vya vijana wajasiri-
amali. 

Sarah Urio. msambazaji 
wa viranga hivyo, ali-
wapongeza vijana kwa kuo-
nyesha utayari na uthubutu 
wa kufuga kuku, akisema 
licha ya vijana hao kupewa 
vifaranga hivyo, uongozi 
wa kampuni yake  utakuwa 
bega kwa bega kwa kuwa-
patia elimu ya namna ya 
kuendeleza shughuli hiyo 
ya ufugaji.
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Watoto wakipita mtaani, huku wakiwa wamechukua tahadhari ya maambukizi ya vurusi vya ugonjwa wa corona 
kwa kuvaa vitambaa katika eneo la  Segerea, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Corona yaitisha Tamwa 
kuelekea uchaguzi mkuu

Na Mwandishi Wetu,            
ZAMZIBAR

CHAMA cha Waandishi wa 
Habari Wanawake Tanzania (Tam-
wa) Zanzibar, kimesema kinahu-
zunishwa na maambukizi ya virusi 
vya ugonjwa wa COVID-19 unao-
sababishwa na virusi vya corona.

Tamwa imesema virusi hivyo 
vinaendelea kuathiri maisha ya 
watu katika kipindi hiki cha mwaka 
wa Uchaguzi Mkuu wa 2020 nchini.

Mkurugenzi wa Tamwa Zanzi-
bar, Dk. Mzuri Issa, amesema kwa 
kushirikiana na wadau wengine 
kama Jumuiya ya Wanawake We-
nye Ulemavu Zanzibar ( JUWAUZA), 
Wanaume Wamabadiliko, kundi la 
Wazalishaji wa mawazo, TAMWA 
Zanzibar imeanzisha programu 
ya kuwaunga mkono wanawake 
kushika nafasi za uongozi katika 
Uchaguzi Mkuu ujao.

Mlipuko wa maradhi ya corona 
umeibuka wakati tukiwa katika 
hatua ya awali ya kuhamasisha 
jamii za Unguja na Pemba ili ku-
wakubali wanawake kama wagom-
bea halali katika siasa za ushindani 
kama wenzao wa kiume.

Kwa hivyo, Tunatoa wito kwa 
jamii hasa wanawake, wanaume, 
viongozi wa dini na wanachama wa 
vyama vya kisiasa kuwaunga mko-
no wanawake kufikia matarajio 
yao ya kisiasa katika hali yoyote in-
ayowezekana hasa wakati huu wa-
nanchi wanapohimizwa kuepuka 
mikusanyiko.

Alisema kwa mujibu wa mi-
kutano ya uhamasishaji ambayo 
imefikia wadi 55 za Unguja na 

Pemba na kuzungumza na wana-
jamii 4,069, inaonekana kwamba 
wanawake wana uwezo mkubwa 
wa kuingia katika kinyan’ganyiko 
cha uongozi, ila wanakwazwa na 
tabia za baadhi ya wanajamii wa-
naoamini kuwa mwanamke hawe-
zi kuongoza kwa mujibu wa dini ya 
kiislam. Mikutano hiyo ilifanywa na 
wanaume 22 wa mabadiliko kutoka 
Unguja na Pemba. 

Baadhi ya viongozi wa dini 
wamekuwa wakitumia vibaya 
aya za Qur-an kuvunja moyo wa-
nawake wanaotaka kugombea 
nafasi za uongozi, hali ambayo in-
apelekea wanawake kujitoa/kua-
cha kugombea nafasi za kisiasa

Viongozi hao pia huwa wana-
wataja mifano ya wanawake ambao 
wamepata nafasi kuwa viongozi wa 
umma na wanadhani wameenda 
kinyume cha maelekezo ya dini na 
hasa kwenye masuala ya ndoa. 

Alisema viongozi hao wa dini 
hawakuweka suala hili katika muk-
tadha sahihi, hivyo wamewakana 
wanawake kupata fursa sawa ya 
kukimbia pamoja na wenzao wa 
kiume.

Sheikh Abdalla Nassor Abdalla, 
kutoka Jumuiya ya Maimamu Zan-
zibar ( JUMAZA), Wilaya ya Chake-
chake, Pemba ambaye ni Mwan-
amme Mabadiliko, alisema jamii 
inahitaji kubadili mitizamo na 
mwazo dhidi ya mwanamke katika 
uongozi ili iweze kufaidi matunda 
ya wanawake.

Alisema uislamu haukupiga 
marufuku wanawake dhidi ya ku-
pata nafasi za uongozi, hivyo aya 

maarufu inayotumiwa na viongozi 
wengi wa dini ambao mwanaume 
ni mlinzi wa mwanamke haimaani-
shi kuwa wanawake hawapaswi 
kushikilia au kugombea katika na-
fasi za uongozi. 

Sheikh Abdalla alisema aya hiyo 
inasisitiza mwanamume kuwa 
mlinzi wa mwanamke.

“Kwa hivyo Tamwa Zanzibar 
tunawaomba wadau wote wa ki-
siasa kuwa makini katika   kuzin-
gatia mipango ya wanawake kwa 
ajili ya Uchaguzi Mkuu wa 2020 
kama mgombea halali katika 
kinyang’anyiro cha ushindi,” alise-
ma Dk. Mzuri na kuongeza:

“Hivi sasa wanawake saba tu 
ndio ambao wameshinda majim-
boni kupitia nafasi ya Uwakilishi 
sawa na asilimia 13 na wanawake 
wa tatu kati ya 50 ambayo wame-
pata nafasi ya ubunge kupitia 
majimboni Zanzibar sawa na asil-
imia sita.

Alisema sio sahihi kuwahukumu 
wanawake wagombea kwa makosa 
yaliyotendwa na wanawake wen-
gine wakati wanaume hawahuku-
miwi kutokana na makosa ya wa-
naume wanzao. 

“Kwa hivyo tunawaomba jamii 
kuheshimu wanawake kama watu 
waliyo na uwezo wa kuchukua ua-
muzi wao wa kujitegemea wakati 
ambapo wamepewa fursa ya ku-
fanya hivyo.

Kwa mujibu wa Dk. Mzuri, wa-
nawake wa Zanzibar wameonye-
sha uwezo mkubwa katika uon-
gozi kutokana na ukaribu wao kwa 
jamii, kujitolea, wema, utulivu na 
uwajibikaji katika majukumu yao. 
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RC Ndikilo aonya 
wanaouza barakoa 
kwa bei kupindukia
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, 
Mhandisi Evarist Ndikilo, ame-
wataka wafanyabiashara kuacha 
kujinufaisha kwa kuuza barakoa 
kwa bei ya juu ambayo wananchi 
wengine wanashindwa kumudu 
kununua.

Mhandisi Ndikilo alitoa onyo 
hilo alipokuwa akihamasisha wa-
nanchi wa Mailimoja, Loliondo, 
na stendi mpya kuvaa barakoa 
wakitoka nyumbani kujikinga na 
maambukizi ya ugonjwa wa co-
rona. “Nitatembelea maduka ya 
dawa za binadamu kujua bei ya 
barakoa na nitaangalia wamen-
unua kiasi gani na wanauzaje, 
sitapenda kuona wafanyabiasha-
ra wakitumia ugonjwa huu ku-
jinufaisha wakati wananchi wen-
gine wanaumia na wanashindwa 

kumudu gharama za ununuzi,” 
alisema.

Aliwataka wananchi kuhakiki-
sha wanatumia barakoa sehemu 
yoyote kwa kuwa maambukizi 
ya ugonjwa huo yanaenda kasi 
na tayari katika mkoa huo wapo 
wagonjwa.

“Tuvae barakoa kila siku 
uwezekano wa kupata maam-
bukizi ni mkubwa, tusidharau 
huu ugonjwa ni hatari tujikinge 
kwa kufuata maelekezo ya 
wataalamu wa afya,” alisema 
Ndikilo.

Alitoa wito kwa wananchi pia 
kutoa taarifa kwa kupiga simu 
wanapoona kuna mtu ana dalili 
zilizoainishwa na wataalamu wa 
afya kuhusiana na ugonjwa huo. 
Alisema, kuendelea kuwaficha 
wagonjwa ni moja ya chanzo cha 
kuzidi kuenea ugonjwa huo.

CCM 
Ruvuma 
yakabidhi 
vifaa vya 
corona
Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

MKUU Mkoa wa Ru-
vuma, Christina Mn-
deme, amekipongeza 
chama Cha Mapinduzi 
(CCM) mkoani humo kwa 
kuona umuhimu wa kutoa 
msaada  wa mashine tatu 
za kupima joto pamoja na 
vifaa vingine vikiwamo 
vitakasa mikono 20,  
vyenye thamani ya Sh. 
milioni tatu.

Mndeme alitoa pongezi 
hizo jana  alipokuwa akik-
abidhiwa vifaa mbalimba-
li kwa ajili ya kuwasaidia 
wananchi katika kupam-
bana na ugonjwa wa 
Covid-19 unaosababishwa 
na virusi vya corona  ku-
toka kwa Mwenyekiti wa 
CCM mkoa wa Ruvuma, 
Oddo Mwisho.

Alisema kuwa kitendo 
kilichofanywa na CCM 
mkoani hapa cha kuona 
umuhimu wa kutoa 
msaada wa ndoo 14, tenki 
tano za maji, sabuni 18 na 
vitakasa mikono 20 kina-
paswa kuigwa na wadau 
wengine ili kuona namna 
ya kusaidia kupunguza 
kasi ya maambukizi ya 
ugonjwa huo.

Kwa upande wake  
Mwisho alisema  ju-
kumu la chama hicho 
ni kuhakikisha  kuwa 
serikali inaungwa mkono 
kwa asilimia 100 kuu-
tokomeza kabisa ugonjwa 
wa corona na aliwa-
taka wananchi kuwa na 
tahadhari kwa kuepuka 
msongamano na safari 
zisizokuwa za lazima. 
Aliongeza kwamba vifaa 
vilivyolewa na CCM vi-
pelekewe mahali ambapo 
kuna mikusanyiko kama 
sokoni, taasisi za elimu 
kama shule za msingi 
na sekondari pamoja na 
kwenye zahati, vituo vya 
afya na hospitali.

Katibu wa CCM mkoa 
wa Ruvuma, Nuru John 
Ngereja,  alisema wa-
naendelea kutafuta 
uwezekano wa kupata 
vifaa vingine ili kusaidia 
kupunguza kasi ya 
maambukizi ya ugonjwa 
wa corona, na aliwa-
himiza wananchi  kufanya 
kazi za maendeleo huku 
wakichukua tahadhari 
ya ugonjwa huo ambao 
umeshaingia mkoa wa 
Ruvuma.
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Na Renatha Msungu, DODOMA

KITUO cha utafiti za mbegu bora 
za kilimo TARI Hombolo jijini Do-
doma, kimeingia mkataba wenye 
thamani ya dola za kimarekani 
11,000 na kampuni ya Bia Tanzania 
(TBL) kwa ajili ya kutafiti na ku-
zalisha mtama unaotakiwa katika 
kutengeneza bia.

Mkataba huo umefadhiliwa na 
Shirika la Afrika  Kusini la AB 
INBEV.

Dk. Lammeck Makoe, ambaye 
ni mtafiti Mkuu wa TARI Hom-
bolo Bwawani, alisema mkataba 
huo utasaidia kwa kiasi kikubwa 
sana katika kuzalisha mtama 
huo ambao unahitajia kwa ajili 
ya kuazalisha bia nchini.

Dk. Makoe alisema wao kama 
TARI wamefurahi kupata mkataba 
huo, huku akiwataka Watanzania 
kujiandaa kunufaika kwa fursa 
hiyo kutokana nchi kuwa  na mbe-
gu za mtama zilizo bora ambazo 
zitakuwa na soko kwa ajili ya 
kutengeneza bia.

“Tumefurahi kupata mkataba 
huo kwa sababu tunaamini uta-
saidia sana wakulima wa mtama 
kupata mbegu bora za mtama,” 
alisema Dk. Makoe.

Alisema kilio cha wakulima ni 
kuhakikisha wanapata mbegu 
bora, hivyo mkataba huo ni neema 
kwao kwa sababu wana uhakika 
wa kuzalisha mbegu ambazo zi-
nahitajika katika kuzalisha mtama 
huo unaohitajika kutengeneza bia.

Hata hivyo, alisema wakulima 
wanapaswa kuchangamkia fursa 
pale tu watakapoona mbegu hizo 
zimeanza kutolewa kwaajili ya 
watu kuanza kupanda mtama huo 
unaotakiwa kwa ajili ya bia.

Alifafanua zaidi kuwa, hivi sasa 
wakulima wa mtama watakuwa 
na uhakika kuwa wakilima mtama 
huo watakuwa na mahali pa kuu-
zia kutokana na TBL kuwa pamoja 
nao katika uzalishaji wa bia.

Naye Mkulima wa zao hilo, Juma 
Lubeleje, alisema wamekuwa 
wakihangaika na soko la mtama, 
lakini hivi sasa wanaamini soko 
lao litakuwa kwa sababu mahali pa 
kuuza kupo.

Alisema wanaishukuru TBL kwa 
kuonyesha njia baada ya kuingia 
mkataba huo na shirika hilo pamo-
ja na TARI ambapo wanaamini wa-
takuwa wakombozi wa wakulima 
katika eneo hilo.

“Tumefurahi sana kupata neema 
hii, tutajitahidi kulima kwa wingi 
ili

tuweze kuuza mtama ambao 
utatusaidia katika kuongeza kipato 
na familia zetu,”alisema Lebeleje.

Alisema yeye na wakulima wen-
zake wanasubiri tu mbegu hizo 
zitoke ili waanze kuzitumia katika 
kupanda na baadae wakati wa 
mavuno watakuwa na uhakika wa 
soko la mtama ambao unahitajika 
kutengeneza bia.

Wakulima 
mtama 
kunufaika 
na fursa

Wanaonyonyesha watakiwa tahadhari dhidi ya corona
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

KINAMAMA wanaonyonye-
sha, wameshauriwa kuhakiki-
sha wanajiweka katika hali  ya 
usafi ili kujilinda na maambuki-
zi ya corona yanayoweza kuwa-
pata watoto.

Ushauri huo ulitolewa na Ofi-
sa afya Mkufunzi kutoka Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Adolf 

Kinyunge, alipokuwa akitoa 
mafunzo kwa wanachama wa 
Chama cha Michezo cha Viziwi 
(DODSA) mkoani Dodoma.

Alisema kuwa ili kuwalinda 
watoto hao wanaonyonya, 
kinamama hao wanatakiwa 
kuhakikisha kabla ya kuwan-
yonyesha wanakuwa wasafi 
kwa ajili ya usalama. Ofisa huyo 
aliwatoa shaka kinamama hao 
kutokuwa na hofu ya kuwanyo-
nyesha watoto hao kwa kuwa 

ni haki yao. Kwa upande wake, 
Toyi Midaba, ambaye pia ni Ofi-
sa Afya Mwandamizi aliwataka 
wanachama hao wa chama cha 
michezo cha viziwi kuzinga-
tia kanuni zitakazowafanya 
kuepukana na maambukizi ya 
ugonjwa huo hatari.

Alisema kutokana na maz-
ingira waliyonayo, ni muhimu 
wakazingatia kanuni na maele-
kezo yanayotolewa na wataal-
amu wa afya na viongozi wa 

serikali. Naye Mwenyekiti wa 
DODSA mkoa wa Dodoma, Ja-
phaty Gama, alisema mafunzo 
hayo kwa upande wao yatawan-
ufaisha na kutambua namna ya 
kuepukana na janga hilo.

Alisema pamoja na wao ku-
kabiliana na changamoto ny-
ingi kwenye janga hilo, pia wa-
tahakikisha wanatoa elimu kwa 
wezao ambao hawajatambua 
jinsi ya kuepukana na maam-
bukizi ya ugonjwa huu.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

KATIKA kujihami na anguko 
la kiuchumi kutokana na mli-
puko wa virusi vya corona, 
Mbunge wa Msalala (CCM), Eze-
kiel Maige, ameishauri Benki 
Kuu Tanzania (BoT) kununua 
dhahabu  kwa wingi, ili baadae 
wauze nje kwa faida.

Alisema kutokana na hali 
hiyo, kuna uwezekano wa 
uchumi wa dunia kutetereka, 
hivyo BoT kama  watakuwa na 
dhahabu ya kutosha wataweza 
kuuza kwa bei nzuri itakayoipa-

tia fedha za kutosha.
Alisema kutokana na 

ugonjwa huo, kuna mataifa 
makubwa uchumi wao umetet-
ereka, hivyo kabla athari haijafi-
ka nchini, ni heri BoT wanunue 
dhahabu. “Dhahabu katika soko 
la  dunia bado iko juu, ingawa 
katika soko la ndani imeshuka, 
hivyo BoT ingeangalia uweze-
kano wa kununua dhahabu   
nyingi  ili baadae waweze kuuza 
na kupata faida kubwa,” alisema 
Mbunge  huyo.

Aidha, Maige alisema hivi 
sasa Ulaya dhahabu imepanda 
bei kwa kuwa wale walioweka 

hisa katika makampuni makub-
wa wanaanza kuuza kwa kuho-
fia anguko la kiuchumi, wanao-
na watapoteza fedha zao, hivyo 
wanaamua kununua dhahabu 
ili kuwekeza.

Aidha Mbunge huyo aliitaka 
Wizara ya Fedha kuingilia kati 
suala hilo, kwani lina maslahi 
kwa nchi, hivyo kujihami na an-
guko la kiuchumi kwa kununua 
dhahabu na kuhifadhi ni jambo 
jema. Maige alisema kuwa Wa-
ziri wa Madini, Dotto Biteko, 
alipokuwa akiwasilisha bajeti 
ya Wizara yake, alisema suala la 
kununua dhahabu linafanywa 

na STAMICO, lakini hilo halizuii 
BoT nao kununua.

“Napenda kushauri ili suala 
la kununua dhahabu wasiachie 
sekta binafsi, BoT wanakaa na 
pesa nyingi, kwani badala ku-
kaa na pesa, usikae na dhahabu 
ambayo ina thamani kubwa am-
bayo hata baadae ukiuza inaku-
patia fedha nyingi,” alieleza 
Maige.

Maige alisema endapo seri-
kali kupitia BoT watanunua 
dhahabu, wachimbaji wadogo 
watapata fedha, lakini pia ita-
pata faida kubwa pindi wataka-
poamua kuiuza.

Mbunge aipa BoT siri ya kununua 
dhahabu sasa, kuiuza baadae nje

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira na Vijana, Athony Mavunde (kushoto), akikabidhi msaada wa vyakula vilivyo-
tolewa na taasisi ya Dar-Ul-Muslimeen kwa kushirikiana na W.I.P.A.H.S, kwa ajili ya mfungo wa mwezi wa ramadhani kwa waumini wa 
msikiti wa Hudda Chamwino jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA
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HABARI zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Idara ya Misitu 
na Maliasili Zisizorejesheka Zanzi-
bar, Sudi Mohmed Juma, amesema 
Idara hiyo itaendelea na operesheni 
ya udhibiti na uhifadhi wa mazingi-
ra hasa katika Wilaya ya Kaskazini 
A Unguja kutokana na kukithiri kwa 
uharibifu wa mazingira.

Aliyasema hayo wakati alipoku-
wa akitoa taarifa za gari sita za 
mchanga na gari nane za ng’ombe 
zilizokamatwa zikiwa zinachimba 
mchanga katika maeneo yasiyor-
uhusiwa.

Alisema kutokana na operesheni 
hizo, Idara imefanikiwa kwa kiasi 
kikubwa kudhibiti maeneo ambayo 
sio rasmi kuendesha shughuli hizo 
za uchimbaji mchanga ambayo ya-
likuwa yakitumika kama machimbo 
ya kawaida mitaani na kusababisha 
uharibifu wa mazingira.

Alisema licha ya Idara hiyo 
kuendelea kuchukua hatua katika 
kudhibiti vitendo vya uchimbaji 
mchanga kiholela, katika maeneo 
ya wazi na makazi, bado baadhi ya 
jamii haitaki kuwafichua wanaonde-
sha vitendo hivyo katika  maeneo 
yao jambo ambalo linarudisha 
nyuma juhudi za kuhifadhi maz-
ingira hususani katika maeneo ya 
makazi ya watu.

“Kama kipindi hiki cha mvua lime-
zuka wimbi la baadhi ya wananchi 
kuchimba mchanga kiholela katika 
maeneo mbalimbali ya makazi yao, 
muda mwingine unasababisha hata 
kutuwama maji katika makazi yao, 
hili ni jambo hatari, wao hawaoni 
athari kwa kipindi kile lakini athari 
yake kubwa baadaye kwa kuwa 
usababisha mashimo ambayo yana 
uwezo wa kujichimba chini kwa 
chini kila mvua itakaponyesha,” 
alisema.

Hivyo aliwataka wananchi kush-
irikiana na viongozi wa idara hiyo 
kwa kutoa taarifa pindi wanapoona 
uharibifu wowote wa maliasili ili 
kutimiza lengo la idara hiyo la 
uhifadhi na udhibiti wa maliasili na 
mazingira.

Akizungumzia uharibifu wa 
ukataji miti kwa kutumia misumeno 
ya moto, Mkurugenzi huyo alisema 
zaidi ya misumeno 40 wamei-
kamata na wanatarajia kuiteketeza 
ili kuondoa uharibifu wa mazingira 
kwani bado baadhi ya wananchi 
wamekuwa wakiharibu mazin-
gira kwa kukata miti kwa kutumia 
msumeno hiyo na kinyume cha 
utaratibu uliyowekwa.

Msimamizi wa sheria kutoka Idara 
ya misitu, Haji Haji alisema gari 
hizo zimekamatwa katika mae-
neo mbalimbali na watahakikisha 
wanawachukulia hatua za kisheria 
watu waliokamatwa na maliasili 
hizo.

Maliasili 
yakamata 
roli 6 
zikichimba 
mchanga

Na Hawa Abdallah,         
ZANZIBAR

W
AFANYABIASHA-
RA nchini wame-
takiwa kuendesha 
biashara zao kwa 

uadilifu na huruma na wasitum-
ie janga la Covid-19 kuwawekea 
mazingira magumu wananchi 
kuwapandishia bei kipindi cha 
mwezi Mtukufu wa Ramadhani.

Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Ali Mohamed Shein, 
aliyasema hayo katika risala ya 
mwezi Mtukufu wa Ramadhani 
aliyoitoa kupitia vyombo vya 
habari, ikiwa ni utaratibu wake 
aliuoweka kila ukikaribia mwezi 
huo kila mwaka.

Dk. Shein aliwapongeza wa-
fanyabiashara kwa kushirikiana 

na serikali katika kuhakikisha 
kwamba bidhaa zote muhimu 
hasa za chakula zinapatikana 
kama kawaida tangu yalipoin-
gia maradhi hayo na kueleza 
matumaini yake kwamba hali 
hiyo itaendelea katika mwezi wa 
Ramadhani na miezi mengine 
inayokuja.

Aliwahimiza waumini wa 
dini ya Kiislamu kumkumbuka  
Mwenyezi Mungu na kum-
tukuza pamoja na kusoma dua 
mbalimbali katika funga na sala 
zao  za faradhi na suna katika 
mwezi wa Ramadhani na miezi 
mingine ili kuzidi kupata rehe-
ma na ulinzi wake. Aliwaeleza 
wananchi kuwa, mwaka huu wa 
2020 mwezi Mtukufu wa Rama-
dhani unakaribishwa huku 
kukiwa na mtihani wa maradhi 
yanayosababishwa na virusi vya 

Corona. 
Pia, alisisitiza kuwa, miongoni 

mwa mambo muhimu katika 
mapambano dhidi ya Covid-19 
ni kujiepusha na mkusanyiko 
wa watu ingawa suala hilo lime-
kuwa changamoto kubwa, lakini 
ni lazima litekelezwe kwa saba-
bu mikusanyiko ndio njia mo-
jawapo inayosababisha maam-
bukizo. Alisema katika jitihada 
za kupambana na maambukizo 
ya maradhi hayo, kwa nyakati 
tofauti, viongozi mbalimbali wa 
serikali, madaktari na wataala-
mu wa afya, viongozi wa dini na 
taasisi mbalimbali wameende-
lea kuwaelimisha na kuwasihi 
wananchi kuhusu maradhi 
hayo.

Vile vile, alisema katika jiti-
hada zilizochukuliwa na serikali, 
wananchi wameitikia wito wa 

viongozi mbalimbali na wamez-
ingatia yote waliyoelimishwa na 
nasaha walizopewa katika kujik-
inga na maradhi hayo na kupun-
guza maambukizo yake. 

Hata hivyo, alisema elimu 
zaidi inahitajika, ili iwafikie wa-
nanchi wengi zaidi waliopo kati-
ka maeneo ya Unguja na Pemba.  
Serikali na wahusika mbalimbali 
inapanga kuongeza kiwango cha 
taaluma, ili wanaonekana hawa-
jazingatia vizuri elimu na taarifa 
zilizotolewa, waweze kuelimika 
zaidi. Dk. Shein alisema, serikali 
imelazimika kuongeza nguvu na 
uwezo wa kuyafuatilia, kuyashu-
ghulikia na kuyadhibiti maradhi 
hayo kwa kuendelea kutimiza 
wajibu wake na kuongoza ma-
pambano dhidi ya maradhi hayo 
ambayo yanahitaji mchango wa 
kila mmoja. 

Dk. Shein aonya wafanyabiashara bei

Na Hawa Abdallah,        
ZANZIBAR

TUME ya Uchaguzi ya Zan-
zibar (ZEC), katika kuelekea 
uchaguzi mkuu wa mwaka huu 
2020 kwa mara nyingine inata-
rajia kufanya mapitio ya idadi, 
majina na mipaka ya majimbo 
ya uchaguzi yote mjini hapa.

Akitoa taarifa kwa vyombo 
vya habari, Mwenyekiti wa Tume 
hiyo, Jaji Mkuu mstaafu, Hamid 
Mahmoud Hamid, alisema kazi 
hiyo itafanyika kwa mujibu wa 
kifungu cha 120 (4) cha Katiba 
ya Zanzibar ya mwaka 1984 
ambacho kimeipa uwezo Tume 
kufanya kazi hiyo kila ikifika kip-
indi cha miaka minane mpaka 
10 au wakati mwingine wow-
ote itakapoona inafaa. Alisema 
Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar 
mara ya mwisho ilifanya mapitio 
kama hayo ya majimbo mwaka 
2015 kabla ya Uchaguzi Mkuu wa 
Oktoba 2015, ambayo yalisababi-
sha kuongezwa kwa majimbo 
ya uchaguzi kutoka 50 yaliyoku-

wapo kabla na kuwa majimbo 54 
yaliyotumiwa kwa uchaguzi wa 
wajumbe wa Baraza la Wawakili-
shi na Madiwani.

Alisema Tume hiyo ime-
wajibika kufanyia tena mapitio 
ya majimbo hayo miaka mitano 
baada ya zoezi la mwaka 2015 
kutokana na malalamiko ka-
tika baadhi ya majimbo ambako 
kuna wadi ambazo Shehia zake 
zinahudumiwa na majimbo 
mawili tofauti kinyume na uta-
ratibu.

Alisema kwa kawaida kila 
jimbo linaundwa na wadi mbili 
mpaka tatu na kila wadi inaun-
dwa na shehia mbalimbali zili-
zomo katika eneo la uchaguzi, 
katika kazi ya mapitio ya majim-
bo ya mwaka 2015, kuna mkan-
ganyiko ulijitokeza katika wadi 
na majimbo ya  uchaguzi Unguja 
na Pemba  kutokana na hali hiyo, 
Tume imeamua kabla wa 2020 
ifanye mapitio ya majimbo na 
ikiwezekana kwa mamlaka iliyo 
nayo ifanye marekebisho yanay-
ostahiki kwa eneo ambalo lina-

fanyiwa marekebisho.
Mwenyekiti huyo alisema, 

mapitio ya idadi na mipaka ya 
majimbo ya uchaguzi ni kazi 
shirikishi ingawaje mamlaka ya 
kufanya kazi hiyo kisheria ni ya 
Tume ya Uchaguzi.

Akizungumzia tathmini ya 
kazi ya uandikishaji na uhakiki 
wa taarifa za wapiga kura ili-
yomalizika hivi karibuni, alise-
ma takwimu za awali zinaonye-
sha kuwa jumla ya wapiga kura 
413,444 waliandikishwa na ku-
hakikiwa taarifa zao na kati yao 
wanaume walikuwa 199,327 na 
wanawake 214,117. 

Alisema katika kuhakikisha 
kila mwananchi aliyekuwa na 
sifa anashiriki katika uchaguzi 
mkuu ujao, Tume imeandaa uta-
ratibu maalum utakao wawez-
esha wananchi waliokosa fursa 
ya kuandikishwa katika daftari la 
kudumu la wapiga kura waweze 
kuipata. Tume hiyo ilisema ipo 
katika hatua za mwisho za upa-
tikanaji wa vifaa vya Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2020 pamoja 

na kuwafahamisha kuwa imeka-
milisha uchapishaji wa nyaraka, 
uagiziaji na ununuzi wa vifaa 
mbalimbali vya uchaguzi na baa-
dhi vimeshakabidhiwa Ofisi ya 
Tume ya Uchaguzi.

 Hata hivyo, Tume ya Uch-
aguzi ya Zanzibar ilisema kwa 
kuthamini uwapo mkubwa wa 
wadau wa uchaguzi vikiwamo 
vyama vya siasa, asasi za kiraia 
na mtu mmoja mmoja, inatoa 
nafasi kwa wadau wote kush-
iriki kikamilifu kutoa maoni na 
maono yao kwa njia ya barua au 
mawasiliano yoyote kwa Tume 
ya hali ya majimbo kuelekea 
uchaguzi mkuu.

Tume haitoandaa mikutano 
ya maoni, badala yake itapokea 
maoni na maono hayo kwa 
njia ya barua katika Ofisi Kuu 
ya Tume ya Uchaguzi iliyopo 
Maisara Unguja, Ofisi ya Tume 
ya Uchaguzi Pemba iliyopo 
Chake Chake au katika Ofisi za 
Wilaya za Tume zilizopo katika 
wilaya zote za Unguja na Pemba 
ili kuepuka mikusanyiko. 

ZEC kupitia idadi majina, mipaka majimbo

110 samweli

Mkazi wa Iringa mjini, akisoma tangazo lililowekwa na ofisi za Halmashauri ya Manispaa ya Iringa, linalozuia wananchi kuingia katika 
ofisi hizo bila kuvaa barakoa kama tahadhari ya maambukizo ya  virusi vya ugonjwa wa Corona.  PICHA: FRANCIS GODWIN
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Yemi Alade unaichokonoa 
serikali, shauri yako Ukurasa14

I
NASIKITISHA! Ndivyo 
mashabiki wa mwanamuziki 
na mpambaji wa video za 
muziki, Gigy Money, wa-

navyosema baada ya hali ya 
msanii huyo kubadilika siku 
hadi siku.

Wiki hii Gigy Money aliachana 
na mpenzi wake Hunchy Hun-
cho, na kuibua kizazaa kutokana 
na kuonekana kama ameathirika 
kisaikolojia.

Akitumia ukurasa wake wa 

INASIKITISHA

Instagram live, Gigy alionekana 
akimlalamikia mpenzi wake 
huyo kwa kutomuheshimu 
mama yake licha ya yeye ku-
muhudumia kila kitu.

“Hata kama nampenda la-
kini hawezi kumtukana mama 
yangu, yeye namhudumia kila 
kitu hilo hajali kabisa, basi 
wacha aende,”alisikika Gigy 
akilalamika huku akilia.

Hata hivyo, haikupita siku 
tatu alifuta picha zote ka-

tika akaunti yake na kisha 
kubakisha posti ambayo 
iliwapa mashaka mashabiki 
wake baada ya kusema hawezi 
kuamini kinachomtokea, 
anaona anajichukia mwenyewe 
na amekuwa dhaifu.

“Natamani kufariki bila saba-
bu yoyote, siwezi kula wala 
siwezi kulala kwa kifupi siamini 
na hii imezidi, sasa najichukia 
mimi mwenyewe na nimekuwa 
dhaifu, yaani inauma ila inabidi 
uwe mkubwa kuelewa, sipo “in-

terested” na mtu yeyote yule 
wote wamenishinda nimecho-
ka” ameandika Gigy Money.

Baada ya kuweka post hiyo, 
mashabiki wake walimtahad-
harisha wakimwambia ajikaze 
kwani anaweza kuathirika 
kiakili.

Gugy ameonekana akim-
waga chozi huku akijilaumu na 
kutoamini kile kilichomtokea 
mpaka kuachana na mpenzi 
wake.

Gigy Money
anaelekea kudata



13
Burudani

tele

12
Burudani

tele

JUMAMOSI aprili 25, 2020 JUMAMOSI aprili 25, 2020

Na Adam Fungamwango

HABARI ya mjini kwa sasa ni 
msanii mpya wa kike kwenye 
muziki wa kizazi kipya Zuhura 
Omari ambaye kwa jina la 
kimuziki anajulikana kama 
Zuchu.

Waswahili wanasema mvu-
milivu hula mbivu, baada ya 
kusota, tayari ameanza kuteka 
hisia za mashabiki wa muziki 
huo nchini na nje ya nchi kwa 
sasa. 

Zuchu ambaye ni binti wa 
mwimbaji wa nyimbo za taara-
bu, Malkia wa mipasho, Khadija 
Kopa kwa muda mfupi tu ame-
ingia kwenye anga za muziki 
kwa nyota kali, na kutabiriwa 
makubwa kwenye tasnia hiyo.

Kwa siku za karibuni, 
ameanza kwa kutoa ngoma 
kadhaa ambazo karibuni zote 
zimedondokea kupendwa na 
mashabiki.

Ngoma hizo ni ‘Mauzauza’ 
aliouimba na mama yake, 
ukiwa kwenye mahadhi ya 
mduara, ’Ashua’ alioimba 
na Mbosso, ‘Wana’, ‘Kwaru’, 
na ‘Hakuna Kulala.’

Hii imekuwa ni kawaida, 
kila baada ya muda fulani 

anatokea msanii wa kike na 
kuanza kutamba na kutishia 
wenzake kwenye fani hiyo ya 
muziki.

Hawa ni baadhi ya wasanii 
ambao nao waliwahi kuibuka 
na kufunika anga la muziki wa 
kizazi kipya.

Lady Jaydee
Ni mmoja wa wasanii mwan-

zo wa kike kwenye kizazi cha 
bongo fleva.

Mwaka 2000, Lady Jaydee 
alitoa albamu yake ya kwanza 
aliyoiita machozi iliyokuwa 
na nyimbo tisa zilizomfanya 
kuwa msanii wa kike aliyetikisa 
kipindi hicho.

Mwaka 2003, msanii huyo 
ambaye jina kamili ni Judith 
Wambura, alifunga kazi al-
ipoachia albamu ya pili iitwayo 
‘Binti’, iliyokuwa imesheheni 
ngoma zilizoondokea kupendwa 
mno kama ‘Usiusemee Moyo’, 
‘Siri Yangu’, ‘Wanaume kama 
Mabinti’ na nyinginezo.

Keisha
Miaka michache tu baadaye, 

wakati Lady Jaydee akitamba, 
aliibuka msanii mpya wa kike, 
Khadija Shaaban, aliyejulikana 
kwa jina la ‘Keisha’.

Huyu naye aliibuka kwa 
kishindo kama cha tembo 
porini.

 Aliibuka na ngoma zake 
zilizotetemesha anga la muziki 
wa Tanzania, kama ‘Uvumilivu’, 
‘Huruma’ alioimba na Bushoke, 
pamoja na ‘Zawadi ya Pendo.’

Rachel
Kwenye miaka ya 2010 hivi, 

aliibuka mrembo mmoja mkali 
aitwaye Rachel. Kwa bahati 
mbaya akawa mmoja wa wasan-
ii wa kike waliodumu au kuvuma 
kwa muda mfupi sana.

Alitingisha mno na ngoma 
yake kali aliyoiita ‘Kizungu-
zungu’ na baadaye ‘Nashukuru 
Umerudi.’

Na Adam Fungamwango

HAKI yangu, ni filamu ya kusikitisha, 
ambayo inatufundisha kuwa kosa la 
mtu mmoja linaweza kusababisha 
matatizo kwa watu wengine 
wasiohusika, lakini wenye nasaba na 
mtu aliyefanya kosa.

Lakini pia inatuonyesha kuwa 
haki ya mtu haipotei, itakata kona, 
itazunguka, lakini mwisho wa siku 
itarudi kwenye sehemu ya halisi 
ilipotakiwa iwe.

Imechezwa na wasanii wengi, 
wakiwamo maarufu kama Emmanuel 
Mapunda, Mohamed Mwikongi, 
Hasim Kambi, Charles Njama, Soud 
Ally, Khadija Abdallah, Jackson 

Joseph na wengineo.
Baada ya kumaliza shule ya 

msingi, Meriana anashindwa 
kuendelea na masomo ya sekondari 
kwa kukosa ada. Anaishi na mama 
yake pekee, lakini mara kwa mara 
akimuulizia baba yake anaambulia 
kichapo. Kitendo cha kutoendelea na 
masomo kinamkera na kumlazimisha 
mama yake Devota amtajie baba 
yake, ili amtafute kwa ajili kumlipia 
ada. Mama yake anaamua kujiua. 
Anaandika barua kuwa amemua 
kufanya hivyo kwa sababu aliweka 
nadhiri kuwa binti yake huyo 
hawezi kumuona baba yake akiwa 
hai. Na hii inatokana na jinsi 
alivyomfanya siku za nyuma. Devota 

akiwa hausigeli, alibakwa na baba 
mwenye nyumba mzee Mangushi.

Baada ya kupata ujauzito 
akafukuza kama mbwa, akamzaa na 
kumlea binti huyo kwa tabu, ndiyo 
maana aliiweka nadhiri hiyo. Hata 
hivyo akampa ramani ya kwenda 
kumtafuta baba yake.

Meriana anaingia jijini Dar es 
Salaam, kumtafuta baba yake, 
na kwa bahati nzuri anaangukia 
mikononi mwa Mapunda, 
Mwanasheria wa baba yake mzee 
Mangushi. Mwanasheria huyo baada 
ya kupata maelezo yaliyojitosheleza 
na yenye ushahidi usiotia shaka, 
alithibitisha kuwa binti huyo ni wa 
mzee Mangushi.

BASI SAWA

MWANAMUZIKI, Barakah The Prince, amezidiwa 
na wivu kiasi ambacho sasa anamiliki akaunti 
ya Instagram ya mpenzi wake kuchunguza nani 
anamnyatia.

Ukurasa wa mpenzi wake huyo wenye jina la  
Najdattan, huchunguzwa kila wakati na pale akiona 
ujumbe wa kimahaba kutoka kwa mwanaume, basi 
yeye huchukua hatua ya kuruka naye hewani.

“Huyu ni mke wangu ila bado ndoa tu ili kuka-
milisha kwa sababu familia yake inajua kwamba 
naishi naye kwangu, huwa nashika simu yake na 
namiliki akaunti yake ya mtandao wa Instagram 
ila sijawahi kuona ametumiwa ujumbe kutoka kwa 
msanii, ila siku masela wakijichanganya utaona 
naruka naye mmoja”  ameeleza Barakah The 
Prince.

MUIMBAJI mkongwe wa BongoFleva, Dully Sykes, 
amefunguka akisema bado hajamuona mwanamke 
aliyepewa na Mungu kwa ajili ya kufunga naye 
ndoa.

Akizungumza na EATV, Dully amesema kila kitu 
anachokifanya anamtegemea Mungu na hata suala 
la mke atafanya kama ndugu yake, Q Chief, am-
baye amepata mwenza  hivi karibuni.

“Inshaalah nitafunga ndoa na mke bora analetwa 
na Mungu, kwa sababu ndoa huipangi wewe ina-
pangwa na Mungu, ukitaka kujipangia mwenyewe 
utaoa leo kesho utaacha, kwahiyo mimi nitakuwa 
kama ndugu yangu Q Chief nasubiri Mungu ani-
letee jiko nitaoa”amesema Dully Sykes.

Duh! Barakah unaweza 
kutembeza rungu

Dully Sykes mke 
hupangwa na Mola

MAFANIKIO huja kwa kutumia njia mbalimbali, 
lakini kwa Ali Kiba, anaamini mambo mawili 
yanaweza kuinuliwa kisanii.

Akizungumza na EATV, amesema watu wa-
naweza kufanikiwa kutokana na bahati, lakini 
inachagizwa na uwezo wa mtu husika.

“Kuna muda unatakiwa kuwa na bahati, ila la-
zima uwe na uwezo pia kwa sababu bahati huwa 
inamchagua mtu, vilevile kuna watu wana uwezo 
lakini hawana bahati, kwahiyo tunahitaji bahati 
kwenye maisha yetu maana ukiwa na nguvu ya 
bahati hakuna hata mtu mmoja ambaye ataweza 
kukupa changamoto” amesema Alikiba.

   

MAMBO hadharani! Pamoja na 
Staa wa muziki wa Bongo Fleva, 
Harmonize, kuweka hadharani 
mapenzi ya wasanii wenzake 
TID na Lulu Diva, sasa ameanza 
kugeukwa akidaiwa kufanya 
umbea kwenye mahaba ya 
watu.

Harmonize ndiye aliye-
waaminisha watu wengi baada 

ya kuposti video fupi ikiwaone-
sha wamejirekodi wimbo wake 
kisha akaandika  “Mahusiano 
ninayoyapenda kwa sasa, 
washaanza kufanana mapenzi ni 
matamu”

Hapo ndipo TID alipoamua 
kuzungumza na  EATV, akisema 
Harmonize ni mtoto mdogo 
hapaswi kujua yeye anachoki-

fanya.
“Konde Boy ni kijana hakuna 

mfano naye, anaweza akasema 
chochote na siwezi ku-comment 
chochote lakini hapaswi ku-
jua, japo alichokisema kinaleta 
maana ila siwezi kubishana na 
mawazo yake ila akumbuke 
kwangu yeye bado ni mtoto 
mdogo”. amesema

Harmonize umeingilia 
mahaba ya TID?

Haki yangu; Haki ya mtu haipotei
Ali Kiba 
umenena 
kibusara

Zuchu alianza kama hawa

Ray C
Kuna msanii mmoja aitwaye 

Reheme Chalamila, naye kwa 
wakati wake aliibuka kwenye 
miaka hiyo na kutetemesha 
anga la muziki wa bongo fleva, 
si tu kwenye uimbaji wake, 
lakini pia uchezaji na kutungwa 
jina ‘kiuno bila mfupa.’

Alotamba na ngoma zake 
kama, ‘Wanitafutia Nini’, ‘Na 
Wewe Milele’, ‘Unanimaliza’, 
‘Sikuhitaji’ na nyingine nyingi.

Nandy
Mwaka 2013, aliibuka msanii 

mwingine wa kike ambaye ndi-
ye kwa sasa anaendelea kuwa 
tishio, kabla ya ujio wa Zuchu. 
Anaitwa Nandy. Kwa sasa anap-
igania ili umalkia wake usipotee 
kwa msanii mpya Zuchu.

Ngoma zake kali zilizofanya 
kuwa malkia ni ‘Kivuruge’, 
‘Ninogeshe’, ‘Na Nusu’, ‘Kata’, 
‘Kiza Kinene’, ‘Nikukumbushe’ 
na nyinginezo.
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MCHUMBA wa mwanamuziki 
nyota wa Nigeria, Davido, am-
emaliza muda wake wa karantini 
kwa kuanza kuwapa ushauri 
wanawake wasiwe tegemezi kwa 
wanaume.

Chioma Rowland, ambaye 
tayari ana mtoto mmoja na 
Davido, amemwambia shabiki 
yake mmoja wa kike kwamba 
asipoteze muda kumsubiri mwa-
namume, kwani yeye mwenyewe 
anaweza kusaka maisha.

Mrembo huyo ambaye alikutwa 
na virusi vya COVID 19 aliun-
gana na familia yake siku chache 
zilizopita baada ya kufanyiwa 
vipimo na kugundulika hana 
ugonjwa huo.

ALIYEKUWA mshiriki wa 
shindano la Big Brother Nigeria 
(BBNaija), Uriel Oputa, amem-
jia juu mwanamume mmoja 
ambaye amepiga mtoto wake 
baada ya kufeli masomo.

 Uriel, amesema video inay-
osambaa mitandaoni ambayo 
inamuonyesha mzazi huyo 
akimchapa mtoto wake, haipas-
wi kuungwa mkono kwa sababu 
haifundishi malezi mema.

Mzazi huyo kutoka nchini 
Zambia alirekodiwa akimchapa 
mtoto wake kama adhabu baada 
ya kufeli masomo yake shuleni.

Uriel Oputa 
umetisha sana

MWANAMITINDO na bilionea, 
Kylie Jenner, wiki hii amejikuta 
akivunja amri ya kutotoka nje 
baada ya kwenda Beverly Hills, 
kumtembelea rafiki yake Stassie 
Karanikolaou.

Marekani imeweka kizuizi 
kwa raia wao kubaki nyumbani 
kujilinda na virusi vya corona, 
lakini Kylie aliamua kutoka 
nyumbani kwake akiwa hana 
vipodozi kwenye sura yake ili 
kuwaadaa polisi.

Mashabiki wake walishanga-
zwa na tukio hilo, lakini yeye 
aliwapa ushauri kutomuiga na 
badala yake wapaki ndani ya 
nyumba zao.

Duh! Kwa 
hili Kylie 
umepinda

Chioma upo 
sawa mrembo

MWANAMUZIKI Yemi Alade, 
ameamua kuwafungukia viongozi 
wa serikali akiwataka kueleza 
misaada iliyotolewa kupambana 
na ugonjwa wa COVID 19 kama 
imeleta matokeo chanya katika 
jamii.

Yemi Alade ametoa wito huo 
kwa mamlaka ya jiji la Lagos na 
shirikisho kueleza namna pesa 
hizo zilizochangwa na wafadhili 
zilivyotumika  katika kupambana 
na ugonjwa huo.

“Mheshimiwa Buhari, kuna 
maswali yanayotawala kuhusu 
zaidi ya Bilioni 25 kupambana na 
COVID 19, mbona hakuna uwazi 
wa matumizi yake?” aliuliza.

Yemi Alade 
unaichokonoa 
serikali, shauri 
yako

MCHEZA filamu wa Nigeria, Kelly 
Hanspme, amepinga madai ya  
mama wa mtoto wake, Ronke 
Moredeyo, kwamba alimtumia 
ujumbe wenye vitisho.

Kelly na mwanamke huyo 
ambaye ni mama wa mtoto wake, 
wamekuwa katika mgogoro mzito 
huku akimtuhumu kumpa vitisho.

“Hakuna mwanamke mwenye 
akili zake sahihi atakayekusham-
bulia. Sijakaribia kupaka uchafu 
kwenye matope lakini unaona hii 
ngoma ya fedheha uliyoianza, uwe 
tayari kusimulia hadithi wakati 
ulipotakiwa kujibu,” ameandika 
Kelly katika ukurasa wake wa 
Instagram.

JUMAMOSI aprili 25, 2020

Kelly kama
kweli kubali
 yaishe
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MAJARIBIO DAWA CORONA YAFELI
I

KIWA Dunia imetaharuki, kila 
nchi ikijitahidi kukabiliana na 
mlipuko wa COVID 19, kwa 
mara ya kwanza matumaini 

ya kupata dawa ya kupambana 
na virusi vya corona yameanza 
kupotea, baada ya majaribio yake 
kushindwa kufanya kazi.

Dawa hiyo ambayo ilitazamiwa 
kutibu virusi vya corona inaripoti-
wa kushindwa kufikia viwango 
vya ufanisi katika jaribio lake la 
kwanza. 

Kwa mujibu wa Shirika la 
Utangazaji la Uingereza (BBC), 
awali kulikuwa na matumaini 
dawa hiyo inayoitwa remdesivir 
ingeweza kutibu ugonjwa wa vi-
rusi vya Covid-19.

Hata hivyo, katika jaribio la 
dawa hiyo lililofanyika nchini Chi-
na, limeonyesha hakuna mafani-
kio kama ilivyogundulika kupitia 
waraka wa siri uliochapishwa ki-
makosa na Shirika la Afya Duniani 
(WHO). 

Katika waraka huo unaeleza 
kwamba, dawa hiyo haikuboresha 
afya za wagonjwa au kupunguza 
kiwango cha virusi kwenye damu 
zao.

Pamoja na matokeo hayo ya ku-
vunja moyo, kampuni ya Marekani 
inayotengeneza dawa hiyo, Gilead 
Sciences, imesema kuwa waraka 
huo ulipotosha uchunguzi wake.

Taarifa juu ya kushindwa kwa 
jaribio la dawa hiyo ilisambaa 
mitandaoni na baadae kuondoa 
data hizo. 

Shirika hilo limekiri kwamba 
ripoti hiyo ya muswada iliwekwa 
mtandaoni kimakosa.

Taarifa hiyo inaonyesha kuwa 
watafiti waliwafanyia uchunguzi 
wagonjwa 137, wakawapatia dawa 
158 na kulinganisha mafanikio na 
waliosalia 79, ambao walipewa 
dawa isiyo na kemikali ya placebo. 

Baada ya mwezi mmoja, asil-
imia 13.9 ya wagonjwa waliokuwa 
wakipokea dawa hiyo walikufa 
ikilinganishwa na asilimia 12.8 ya 
wale waliopokea placebo.

Kutokana na matokeo hayo, jar-
ibio hilo lilisitishwa mapema kwa 
sababu ya madhara yake yalione-
kana makubwa.

“Remdesivir haikuhusishwa 
na faida za kimatibabu wala za 
uchunguzi wa virusi ,”ulieleza 
muhtasari wa waraka huo. 

Baada ya kuonekana kwa ripoti 
hiyo, viwango vya hisa vilishuka 
haraka katika masoko makuu 
matatu ya hisa nchini Marekani 
kwa zaidi ya asilimia moja ya faida 
.

Hata hivyo, kampuni ya Gilead 
imepingana na taarifa ya WHO, 
ikisema data zilizowekwa haziku-
wa sahihi na kwamba walisitisha 
utafiti kutokana na watu wach-
ache kujitokeza.

“Tunaamini kuwa taarifa ili-
yotumwa ilikosewa data kuhusu 
utafiti,” msemaji wa kampuni ya 
Gilead anasema.

Anasema utafiti huo ulisitishwa 
mapema kutokana na kujitokeza 
kwa watu wachache walioshiriki 
na hivyo takwimu zake hazikuwa 

na maana.
‘’Kutokana na tatizo hilo, matokeo hayakukami-

lika ingawa kile kilichojitokeza katika data kinao-
nyesha uwezekano wa faida ya dawa ya remdesivir, 
hususani miongoni mwa wagonjwa waliotibiwa ka-
tika hatua za mapema za ugonjwa,” anaisema.

Pamoja na kuibuka kwa utata huo, kampuni hiyo 
inaeleza kwamba huo sio mwisho wa safari wa 
kutafiti dawa hiyo , kwani majaribio kadhaa yanay-
oendelea yatatoa picha halisi ya matumizi sahihi ya 
dawa hiyo.

Zaidi ya dawa 150 zinafanyiwa utafiti duniani. 
Nyingi kati ya yazo ni dawa zilizopo ambazo 

zimekuwa zikifanyiwa majaribio dhidi ya virusi 
hivyo.

Shirika la Afya Duniani WHO limezindua ma-
jaribio ya pamoja ili kuchunguza tiba yenye matu-
maini. 

Uingereza inasema kwamba majaribio yake ndio 
makubwa zaidi duniani huku zaidi ya wagonjwa 
5000 wakishiriki. 

Na vituo vingi vya utafiti duniani vinajaribu ku-
tumia damu ya waliopona kama dawa.

UTAFITI MWINGINE
Kuna aina tatu za dawa zinazofanyiwa uchun-

guzi kuona kama zinaweza kukabiliana na virusi 
vya corona.

Pia Chloroquine na Hudroxychloroquine 
zinaweza kuwa na uwezo wa kukabiliana na virusi 
hivyo na kuzuia kinga za mwili kushambuliwa.

Dawa hizo zimepata umaarufu kama mojawapo 
ya tiba za corona, kutokana na madai yaliotolewa 
na Rais Donald Trump.

Hydroxychloroquine pia hutumika kama tiba ya 
ugonjwa wa baridi yabisi kwa kuwa inaweza ku-
saidia kinga mwilini. 

Majaribio katika maabara yameonyesha kwam-
ba inaweza kuzuia virusi hivyo na kuna ushaihidi 
kutoka kwa madaktari unaosema inaweza kuwa-
saidia wagonjwa. 

nWagonjwa waliopewa China haikuwasaidia

Madaktari wakimuhudumia mmoja wa watu waliopata maambukizi ya corona

Moja ya sampuli ya dawa iliyofanyiwa uchunguzi wa kutibu COVID 19
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Nyota Njema: Vijana wanaotimiza 
ndoto kusaidia kaya masikini

Na Moshi Lusonzo

V
IJANA ni moja ya kundi 
kubwa katika jamii 
ambao wana uwezo 
mkubwa wa ushawishi 

katika kupanga na kutekeleza mi-
pango mbalimabli na kuleta ma-
tokeo chanya.

Hii inatokana na nguvu walizon-
azo katika kutumia elimu, vipaji na 
utendaji wao kazi. Wapo walioon-
goza kwenye mabadiliko ya kisera, 
kiuchumi na kisiasa na kufanikiwa 
kuiweka jamii pamoja na katika 
mshikamano wa hali ya juu.

Jumuiya ya vijana na Nyota Nje-
ma, ni sehemu ya vijana ambao 
wameamua kutumia uwezo wao 
wa kifikra, kiuchumi na kielimu, 
kuhakikisha watu wanabadilisha 
mtazamo na kuona wana wajibu 
wa kuwapa matumaini watoto wa-
naoishi katika mazingira magumu.

Kupitia miradi yao tofauti, vi-
jana hao wamewanufaisha watoto 
kutoka kaya zaidi ya 80, kuwa na 
uhakika wa chakula, elimu kwa 
watoto na huduma ya bima ya 
afya.

Miradi mingine wanay-
oitekeleza ni utunzaji wa mazin-
gira, usaidizi kwa wagonjwa hospi-
tali, kuwarudisha shuleni watoto 
wanaoishi mazingira magumu.

Akizungumza na gazeti hili, 
Mweka Hazina wa jumuiya hiyo, 
Hemed Lumeme, anasema Nyota 
Njema ilianzishwa kutokana na 
mawazo ya vijana hao, ambao wa-
likuwa na ndoto ya kuona jamii 
inaishi katika usawa kwa wale we-
nye fedha na wasio nacho.

Anasema katika kutimiza ndoto 
yao, wanatumia rasilimali zao na 
kuomba ufadhili katika taasisi 
zingine ili kupata fedha kwa ajili 
ya kugharamikia miradi hiyo.

Katika muda wa miaka minne, 
wameanza kupata mafanikio 
baada ya kuwafikia watu wen-
gi ambao kimsingi wanahitaji 
kuongezewa nguvu kuendesha 
maisha yao.

“Tulikuwa na ndoto ya kuona 
jamii inaishi pamoja kwa furaha 
bila kuwapo na mipaka ya matajiri 
na maskini, sasa tumenza kuona 
mafanikio baada ya kuwarud-
ishia matumaini na furaha kwa 
idadi ndogo ya jamii tulizozifikia,” 
anasema Lumeme.

Anasema katika mradi wa 
ugawaji wa chakula kwa kaya zina-

zoishi katika mazingira magumu, 
mwaka huu pekee zimetumika 
zaidi ya milioni sita ambazo zime-
wanufaisha familia 49 ndani ya jiji 
la Dar es Salaam. 

“Tunatembea kila nyumba am-
bayo ina walengwa kuwapa kile tu-
licho nacho, nafurahi kuona kwa 
mwaka huu tumekwenda mbali 
zaidi baada ya mwaka uliopita tuli-
wafikia kaya 30 pekee,” anaongeza 
kusema.

Ofisa Rasilimali Watu wa Ju-
muiya hiyo, Said Zahran, anaeleza 
kwamba pamoja na mradi huo wa 
ugawaji chakula, pia wamefaniki-
wa kuwarudisha shule watoto 50 
ambao walishindwa kuendelea na 
masomo kwa kukosa pesa.

Anasema katika mradi huo un-
aojulikana kama ‘Rudi Shuleni’ 
wanajitolea kuwahudumia watoto 
walioshindwa kuhudhuria shuleni 
kutokana na wazazi wao kutoku-
wa na uwezo.

Zahran anaeleza kuwa ka-
tika mpango huo, watoto ambao 
wamekatisha masomo kutokana 
na sababu za kiuchumi wanapa-
tiwa msaada wa madaftari, vitabu 
vya kiada na ziada pamoja na sare 
za shule.

“Tumegundua watoto hawa 
wana nia ya kusoma, lakini kuto-
kana na wazazi wao kutokuwa na 
uwezo wa kiuchumi wanashindwa 
kutimiza ndoto zao. Tangu tuanze 
mpango huu tumewarudisha 
shule na kuwapatia furaha wali-
yoikosa,” anaongeza kusema.

Mmoja wa walionufaika na mra-
di huo, Kulthum Said, anasema 
haikuwa rahisi kwake kurudi shu-
leni kutokana na kukosa madaftari 
na sare, lakini Nyota Njema ilim-
saidia mpaka sasa hivi anaendelea 
na masomo yake.

“Naishukuru Nyota Njema kwa 
kunisaidia kurudi shuleni, wazazi 
wangu waliniambia hawana uw-

ezo wa kumudu kununua sare na 
madaftari nikabaki nyumbani kwa 
muda wa mwaka mmoja, lakini 
sasa naendelea na masomo yan-
gu,” anasema Kulthum.

Akizungumzia mradi wa maz-
ingira, kiongozi huyo anasema 
kwamba kupitia ‘mradi wa kijani’ 
wanasaidia kuboresha mazingira 
kama upandaji wa miti, kusafisha 
maeneo mbalimbali ya wazi na 
utengenezaji wa bustani ya ku-
pumzikia watu.

Anasema kwa kuanzia, wame-
omba kuboresha bustani ya Te-
meke Hospitali ili iwe na mvuto 
wa kipekee, hatua ambayo inaen-
delea kufanyika kwa kushirikisha 
Halmashauri husika.

Naye meneja mradi, Ibrahim 
Ally, ambaye alikuwa mwenyekiti 
wa kwanza wa kundi hilo, anase-
ma waliangalia pia umuhimu wa 
watoto yatima kuwa na bima ya 
afya ili kuwarahisishia huduma za 

matibabu.
“Unajua idadi kubwa ya watoto 

yatima hawana uhakika wa ku-
pata huduma za matibabu, mwaka 
jana tuliamua kuwakatia bima wa-
toto 30 kwa kuanzia, mwaka huu 
tumepanga kuongeza idadi hiyo 
kama tukipata watu wa kutuunga 
mkono,” anasisitiza.

Anasema wao kama vijana wal-
ioamua kujitolea, hawana fedha 
za kutosha, wanachokifanya ni 
kujichangisha kidogo walichona-
cho na kisha kutafuta ufadhili kwa 
watu na taasisi watakaoguswa na 
wazo lao.

“Ukweli hatuna fedha za kuka-
milisha miradi yetu yote, tuna-
washukuru baadhi ya taasisi na 
watu wanaotuunga mkono katika 
hiki tunachokifanya. Tunaomba 
watu watakaoguswa kutuunga 
mkono ili tuwafikie watu wengi 
ambao wanahitaji kurudisha 
matumaini,” anasema Ally.

“Naishukuru Nyota Njema 
kwa kunisaidia kurudi shu-
leni, wazazi wangu walin-
iambia hawana uwezo wa 
kumudu kununua sare na 
madaftari nikabaki nyum-
bani kwa muda wa mwaka 
mmoja, lakini sasa naen-
delea na masomo yangu,” 

Mweka hazina wa Nyota Njema, Hemed Lumeme, akikabidhi msaada wa chakula kwa watoto yatima.
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Trump apendekeza sindano 
za kemikali kutibu corona
WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump, 
amekosolewa baada ya kupendekeza 
utafiti ufanyike kubaini ikiwa virusi 
vya corona vinaweza kutibiwa kwa ku-
dunga binadamu sindano za kemikali 
za kuua vimelea vya virusi na bakteria. 

Katika hotuba yake, Truamp pia 
ametaka wagonjwa watibiwe kwa 
mwanga wa kieletroniki, wazo lililop-
ingwa na madaktari.

Kauli yake imeungwa mkono na ofi-
sa wake mmoja, ambaye alisema kuwa 
mwangaza wa jua na kemikali za kuua 
vimelea unaua maambukizi. 

Kemikali za kuua vimelea ni sumu 
na inaweza kuhatarisha maisha ya 
binadamu endapo itachomwa kwa 
sindano. 

Kemi kali hizo pia zinaweza kuwa 
hatari kwa matumizi kuanzia ngozi, 
macho na mfumo wa kupumua.

Katika mkutano wa kikosi kazi cha 
kukabiliana na virusi vya corona cha 
Ikulu, siku ya Alhamisi, ofisa huyo 
aliwasilisha matokeo ya utafiti wa 
serikali ya Marekani ambayo ulionye-
sha kuwa virusi vya corona vinaone-
kana kudhoofika hata vinapopigwa na 
mwangaza wa jua au joto.

Utafiti huo pia ulionyesha kuwa ke-
mikali ya blichi inaweza kuua virusi 
katika mate na ute wa mfumo wa ku-
pumua katika kipindi cha dakika tano, 
huku pombe ikiua kwa haraka zaidi. 

William Bryan, ambaye ni kaimu 
mkuu wa Idara ya Sayansi wa usalama 
wa ndani na teknolojia, katika wizara 

ya mambo ya ndani, aliainisha katika 
mkutano na waandishi wa habari juu 
ya matokeo ya utafiti huo. 

Rais Trum, alielezaa kuwa utafiti 
huo unapaswa kuchukuliwa kwa ta-
hadhari, huku akipendekeza utafiti 
zaidi ufanyike kuhusu matumizi ya 
kemikali za kuua vimelea.

“Kwa  mfano tukipiga mwili na mi-
onzi ya kielekroniki au ikiwa tukiu-
piga mwili na mwanga wa nguvu,” 
alisema Trump, huku akigeuka 
kumtazama dokta Deborah Birx, 
Mratibu wa Ikulu wa shughuli za ku-
pambana na virusi vya corona.

“Halafu nikasema, je, mfano uin-
gize mwangaza ndani ya mwili, am-
bao unaweza kuuingiza kupitia mwili 
au kwa njia fulani nyingine. Ninadha-
ni ulisema utapima hilo pia.. Inafura-
hisha,” aliendelea kusema kiongozi 
hiyo.

Alizidi kufafanua “Halafu ninaona 
kemikali ya kuua vimelea ikiviua kwa 
dakika moja. Dakika moja, kuna njia 
tunaweza kufanya kitu kama hicho 
au kusafisha ?

Huku akijinyooshea kidole kwe-
nye kichwa chake, Trump aliende-
lea kusema: “Mimi sio daktari, lakini 
niko kama mtu ambaye anayeweza 
kukufanya ufikirie vizuri na kukuam-
bia je, unafahamu nini .” 

Alimgeukia tena Dk. Birx na ku-
uliza ikiwa alishawahi kusikia lolote 
kuhusu matumizi ya joto na mwanga 
kutibu virusi vya corona.

Hata hivyo, mapendekezo hayo, 
yamepokelewa tofauti na madaktari 

ambao wameonya wazo la kiongozi 
huyo kwani inaweza kusababisha 
matokeo mabaya. 

Daktari bingwa wa maradhi ya 
mfumo wa kupumua, Vin Gupta, 
ameiambia BBC kuwa dhana hii ya 
kudunga au kuingiza aina yoyote ya 
kemikali ya usafi ndani ya mwili ni 
kutowajibika na ni ya hatari .

“Ni njia ya kawaida ambayo watu 
huitumia wakati wanapotaka ku-
jiua,” alisema daktari huyo.

Kashif Mahmood, daktari katika 
eneo la Charleston, West Virginia, 
alituma ujumbe wake wa twitter 
akisema “Kama daktari wa dawa , 
ninaweza kupendekeza kudunga 
sindano ya kemikali za usafi ndani 
ya mapafu au mionzi ya UV ndani 
ya mwili kutibu COVID-19. Usifuate  
ushauri wa matibabu kutoka kwa 
Trump.” 

John Balmes, mtaalamu wa tiba ya 
mfumo wa kupumua katika Hospitali 
kuu ya Zuckerberg San Francisco, al-
ionya kuwa hata moshi wa blichi un-
aweza kusababisha matatizo mabaya 
ya kiafya.

Aliliambia gazeti la Bloomberg 
News kwamba kuvuta hewa ya ke-
mikali ya chlorine inaweza kuwa ni 
jambo baya kwenye mapafu. Njia ya 
hewa na mapafu havikutengenezwa 
kupokea kemikali za kuua vimelea.

Awali Trump aliipigia debe dawa 
ya malaria ya hydroxycloroquine, 
akisema inaweza kuwa tiba ya virusi 
vya corona, ingawa wazo lake hilo 
hivi karibuni. BBC

Kama 
daktari 
wa dawa , 
ninaweza 
kupende-
keza 
kudunga 
sindano ya 
kemikali za 
usafi ndani 
ya mapafu 
au mionzi 
ya UV ndani 
ya mwili 
kutibu 
COVID-19. 
Usifuate  
ushauri wa 
matibabu 
kutoka kwa 
Trump.

Bajaji inayofanana na kirusi cha corona, likiendeshwa na mfanyakazi wa jiji la Chennai katika kuhamasisha watu 
kukaa ndani ya nyumba zao kujikinga na ugonjwa wa COVID 19, jana. PICHA: AFP
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LONDON, Kenya

WANASAYANSI wanaotafiti chanjo 
ya corona kutoka Uingereza, wa-
nafikiria kufanyia majaribio nchini 
Kenya.

Hatua hiyo inakuja baada ya 
wiki moja Shirika la Afya duniani, 
kuyaonya mataifa ya Ulaya kutoli-
tumia bara la Afrika kama uwanja 
wa majaribio ya chanjo. 

Mkuu wa Shirika hilo, Dk. Tedros 
Adhanom Ghebreyesus (pichani 
chini), alilaani kauli alizoziita za 
kibaguzi kutoka kwa madaktari 
wawili wa Ufaransa ambao wali-
taka chanjo ya virusi vya corona 
kufanyiwa majaribio Afrika. 

Hata hivyo, wanasayansi hao 
kutoka Chuo kikuu cha Oxford, 
wanadaiwa kufikiria wazo hilo 
iwapo hawatapata matokeo ya 
haraka nchini Uingereza.

Chanjo hiyo inajulikana kutoa 
‘antibody’ yenye nguvu, lakini hilo 
halimaanishi kwamba inaweza 
kuwa kinga. 

‘’Tutalazimika kuhitaji chanjo 
nyingi zinazofanyiwa majaribio. 
hivyo tutahitaji dozi nyingi na 
tutarajie mjadala mkubwa kuhusu 
ni mataifa gani ama ni kundi lipi 
la watu linalohitaji chanjo hiyo 
kwanza?’’ alisema mwandishi wa 
BBC wa maswala ya tiba Fergus 
Walsh. 

Walsh alisema kuna umuhimu 
kuwa makini na ahadi zinazo-
tolewa kutokana na kile alichoki-
taja kuwa hamu ya chanjo hiyo 
kufanya kazi. 

Hatahivyo, kulingana na Walsh, 
kundi hilo la Oxford lina rekodi 
nzuri ya kipindi cha miaka 30 
iliopita ambapo limefanikiwa 
kutengeneza chanjo zilizofanikiwa 
dhidi ya aina nyingine ya virusi 
vya corona kama vile MERS, am-
bayo imefanikiwa katika majar-
ibio yaliofanyiwa katika miili ya 
binadamu.

Hatahivyo kuna maswali kuhusu 
uamuzi wa kufanya majaribio 
chanjo hiyo nchini Kenya, licha 
ya wagonjwa wachache wa virusi 
hivyo kuripotiwa nchini humo.
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hao, aliyeonekana ni mkubwa kuliko 
wenzake wote.

Hakuna aliyejibu, wakabaki wana-
muangalia. Hata ambaye simu yake ili-
kuwa ikiita kwenye mfuko wake naye 
hakujibu kitu. Alichofanya ni kuotoa 
mfukoni na kuangalia jina la anayepi-
ga. Badala ya kupokea akakata. Kama 
vile haitoshi akaizima kabisa.

“Ni nani?” Aliuliza tena mkubwa wa 
kikao kile huku akiwa ametoa macho.

“Ni mke wangu mama Rehema.” Ali-
jibu ambaye simu yake ilikuwa ikiita.

“Nilisema tangu mwanzo. Hiki kikao 
ni cha siri na cha hatari. Hatutakiwi 
simu zote ziwe wazi kwa sababu ya us-
alama. Kuhusu askari polisi wala sina 
wasiwasi nao sana kwa sababu hapa 
tulipo hakuna anayetufuatilia wala 
kusikia mazungumzo yetu. Lakini ha-
tari kubwa kwetu ni wake zetu. Hawa 
ndiyo sumu kwetu. Wanawake si wa 
kujua jambo hili, wala kufahamu sisi 
tunataka kufanya nini. Kuweni ma-
kini sana ndugu zangu tusije tukaishia 
jela.” Aliunguruma mkuu wa kikao hi-
cho.

“Samahani kaka nilijisahau. Niliona 
kama nimezima hivi, lakini kumbe si-
kuwa nimeangalia vizuri. Ilikuwa hai-
jazimika.” Alijitetea.

Chumba hicho kilikuwa ni moja ka-
tika vyumba vya jiko la hoteli ya zama-
ni mitaa wa Magomeni Mikumi.

Kiliombwa kwa ajili ya kikao cha fa-
milia. Walioomba walitaka hapo kwa 
sababu waliona kuwa hakuna mtu 
ambaye atawafuatilia. Mmoja wa kati 
ya watu hao walikuwa na uhusiano 
mzuri na mwenye nyumba hiyo am-
baye eneo hilo alikuwa analitengeneza 
ili aweke maduka na si hoteli tena.

Ndani ya chumba hicho kikubwa ku-
likuwa na watu wanne tu. Wote ni wa-
naume na ni ndugu wa baba na mama 
mmoja.

Wenyewe walikiita kikao hicho ni 
cha kifamilia. “Nilisema tangu mwan-

zo, kikao hiki ambacho hakihusishi 
mwanamke si wake zetu wala dada 
zetu wawili ni cha siri kwa sababu 
tunachotaka kukifanya wao wakijua 
tu, basi ni kwamba wote hata pingu 
zitatuhusu. Ndiyo maana nilitaka usiri 
sana. Wake zetu wasijue hata tuko 
wapi. Na dada zetu pia.” Alisema na 
kuendelea kumtazama ndugu yake 
kwa hasira.

“Paul, usirudie tena kufanya kosa la 
kizembe kiasi hicho.” Alikazia macho.

“Ndiyo kaka Jim.” Alijibu.
“Ninachotaka kusema hapa ni kile 

ambacho tulidokezana wenyewe 
baada ya kikao kizima cha familia na 
baada ya wanafamilia wenzetu kuon-
doka. Ni kwamba marehemu ndugu 
yetu Patiyo ameacha mali nyingi sana. 
Ameacha malori, mabasi, majumba, 
mahoteli, kampuni kubwa tatu, pesa 
nyingi benki na magari ya kifahari.

Cha ajabu ni kwamba sheria in-
asema kuwa vyote hivyo ni mali ya 
binti yake Shani. Yaani sisi na akili 
zetu wakubwa wazima tukubali kweli 
Shani arithi mali zote za baba yake. 
Mtoto mdogo kama yule. Tena wa kike. 
Halafu achukue mali ya ndugu yetu tu-
liozaliwa tumbo moja sisi tubaki hivi 
hivi kweli, halafu tukubali?” Aliongea 
Jim aliyeonekana ndiyo mkubwa ku-
liko wenzake kwenye kikao hicho cha 
watu wanne.

“Ndiyo maana kaka tumekuja hapa. 
Tufanyaje ili mali hizo zije kwetu tu-
gawane sisi ndugu zake tuliozaliwa 
naye tumbo moja?” Aliuliza mmoja wa 
wana ndugu.

“George, ndiyo maana tuko hapa. 
Tunataka kupata ufumbuzi. Kumbuka 
ni kwamba tulizaliwa saba, ndugu 
yetu Patiyo amefariki. Tumebaki sita, 
lakini dada zetu kwa sababu ni wa-
nawake tumewatoa kwa sababu hawa 
wasingeweza kulinda siri ya kutaka 
sisi tuchukua mali, kwa hiyo tunakao-
chukua ni sisi wanne tu. Ndiyo maana 

Na Adam Fungamwango

H
apo ndipo uhai wa 
Shani unapokuwa mata-
tani na patashika nguo 
kuchanika inapoanza. 

Fuatilia mkasa huu kuburudisha, 
kuelimisha na kusikitisha.

Shani, ambaye pamoja na umri 
mdogo akiwa ni msomi, kwa saba-
bu alipelekwa shule za gharama 
kubwa, tena akiwa na umri mdo-
go, lakini tayari mazingira yalim-
fanya akue kabla ya umri wake.

Akiwa ni mtoto pekee alijua 
kuwa anakabiliwa jukumu la 
kurithi utajiri wa baba yake na 
kuuendesha ili uzidi kuendelea 
badala ya kushusha chini au kuua 
kabisa.Kwa bahati nzuri baba yake 
hakumtenga, bali alijua mali zote 
za baba yake na pia jinsi ya kuz-
iendesha kwa sababu Patiyo ha-
kutaka binti yake pekee apoteze 
muda mwingi kusomea vitu ving-
ine, badala yake alimpeleka nje  
nchi kusomea biashara na uta-
wala.

Hata hivyo pale msibani akili 
yake ilikuwa kama nusu mfu. 
Pamoja na yote yale, lakini ha-
kutegemea baba yake kufa mape-
ma kiasi kile, tena kwa aina ile ya 
kifo.

“Jikaze mama,  ndiyo ukumb-
wa.” Alisikika mama mmoja wa 
makamo akimbembeleza Shani 
msibani hapo.

Lakini cha ajabu na yeye aliku-
wa analia. Baada ya taratibu zote 
kukamilika. Nyimbo mbalimali za 
kwaya, risala za ndugu na jamaa, 
pamoja na serikali pia, huku Jeshi 
la Polisi pia ikiapa msibani hapo 
kuwasaka usiku na mchana wote 
waliohusika kwenye vifo hivyo, 
watu walianza kutawanyika kwe-
nye Makaburi ya Kinondoni.

Sasa walibaki wana ndugu am-
bao nao walianza taratibu zao za 
kimila. Hii hufanyika sana kwa 
makabila mbalimbali ya Kiafrika. 
Mara nyingi taratibu za mazishi 
wa Kidini yakishamalizika, hubaki 
wanandugu nao ili wafanye tara-
tibu au za kimila jinsi wanavyofan-
ya baada ya ndugu yao kufariki. 
Na hii kila kabila lina aina yake ya 
mila yao jinsi wanavyofanya.

Kila lenye mwanzo halikosi 
mwisho. Patiyo na Grace wakawa 
wamelazwa kwenye nyumba zao 
za milele. Ndugu zao kila mmoja 
sasa aliondoka eneo la makaburi 
ili maisha mengine yaendelee.

Kwa tabu, Shani aliingizwa kwe-
nye gari na shoga zake Hidaya na 
Matha ili kumrudisha nyumbani 
akaanze maisha mapya peke yake 
bila wazazi.

******************************
Simu ya mkononi iliita kwe-

nye mfuko wa mmoja aliyekuwa 
kwenye kikao. “Jamani si tulisema 
kuwa simu zizimwe kwenye kikao 
hiki?” Alisikika mmoja wa watu 

Tumtafute 
mganga, 
tupate 
gharama 
kubwa, am-
roge, halafu 
tukae siku 
kibao na 
kusubiri ni 
lini ataanza 
kuwa chizi, 
halafu aki-
anza ndiyo 
twende 
mahakam-
ani. We 
hujui kuwa 
jamii yote 
inaweza 
kutufikiria 
kuwa sisi 
tumehusika 
na jambo 
hilo?

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. 
Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza kumfanya binadamu aende 
popote. Afanye chochote kile ili awe navyo, wengine wanakwenda 
mbali zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao. 

Shani, binti wa kitajiri, anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya 
kupotezwa kwa wazazi wake na kumsababishia ukiwa na mawazo 
tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea 
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza  kuwaingia baad-
hi ya ndugu za wazazi wake ili apoteze maisha, wao waweze kumiliki 
mali hizo.

HADITHI
Mauaji Harusini- 9

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

nataka kila mmoja atoe wazo wake, 
halafu tulifanyie kazi mara moja.” Jim 
alizidi kuwapa muongozo ndugu zake.

“Mimi nadhani twende mahakama-
ni. Tutafute wakili mzuri ili Shani asiwe 
mrithi pekee wa mali za baba yake 
Patito. Ikumbukwe bado ni mdogo. 
Miaka 23, tena mtoto wa kike aendeshe 
na kuogelea utajiri wa mamilioni, 
haiwezekani.” Paul alikoleza maongezi.

“Hata tufanye nini. Shani ndiye 
mrithi halali wa mali za marehemu 
baba yake. hakuna yoyote wa kutengua 
hilo. Hata twende kwenye Mahakama 
ya Dunia. Hata tukusanye mawakili 
wote ulimwenguni ni kazi bure tu. Ni 
kesi rahisi sana hii. Na kwenye kikao 
cha familia si ulimsikia Mwansasheria 
wa marehemu ndugu yetu Patiyo alivy-
osema?” Ilikuwa ni sauti ya mchangi-
aji mmoja ambaye ndiyo kwa mara 
ya kwanza naye anaongea na kutoa 
mchango wake.

“Ni sawa mdogo wangu Ben, ndiyo 
maana tuko hapa, tufanyeje ili tusi-
pate?” Jim alirejesha swali kwa ndugu 
zake.

“Wala tusipepese macho hapa. Ili 
mali kisheria irudi kwetu ni lazima Sha-
ni asiwepo. Yeye ndiyo pingamizi pekee 
la kisheria kwetu. Patiyo angekuwa na 
watoto watatu wanne au zaidi tungese-
ma warithi ni wengi. Lakini hapa jinsi 
ilivyo ni kwamba wazazi wa marehemu 
ambao ni wazazi wetu pia wamefariki. 
Marehemu amefariki huku mkewe pia 
akiwa ameshafariki siku nyingi. Hana 
watoto wengi ana mtoto mmoja tu. 
Kama hayupo huyu Shani, kisheria ni 
kwamba mali inarudi kwa ndugu wa 
baba na mama mmoja. Ni Shani pekee 
ndiye anayeleta uzito hapa.” Ben alizidi 
kuwafafanulia wenzake jinsi sheria ina-
vyofanya kazi yake.

“Sasa tunafanyaje?” Paul aliuliza 
wenzake.

“Hapa ni kwamba Shani asiwepo tu. 
Yeye ndiye kipingamizi kwetu.” Jim al-
itoa ushauri wake.

“Aende wapi sasa.” George aliuliza.
“Mimi naona tumuendee kwa mgan-

ga, amroge awe mwendawazimu. Nad-
hani hii pekee inaweza kutufanya tuku-
sanye mali ya ndugu yetu irudi kwenye 
ukoo wake.” Ben alisema akiwaangalia 
wenzake na tabasamu juu.

Kicheko kikali kilisikika kutoka kwa 
Jim, akisha akapanua kinywa chake.

“Ben, yaani wewe mdogo wangu 
msomi mzima unawaza mambo ya 
kishirikina!” Akatikisa kichwa kukataa 
mpango huo.

“Tumtafute mganga, tupate ghara-
ma kubwa, amroge, halafu tukae siku 
kibao na kusubiri ni lini ataanza kuwa 
chizi, halafu akianza ndiyo twende ma-
hakamani. We hujui kuwa jamii yote in-
aweza kutufikiria kuwa sisi tumehusika 
na jambo hilo?” Ben alitoa hoja kukataa 
mpango huo na kutoa ushauri wake.

“Mimi nafikiria kitu kimoja tu cha ku-
fanya. Auawe. Akiuawa hakutakuwa na 
kipingamizi tena. Mali itakuwa yetu sisi 
wanne na tutagawana sawa bin sawia.

Itaendelea Jumamosi
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habari michezo

AMSTERDAM, Uholanzi

NAHODHA wa zamani wa Arsenal, 
Robin Van Persie, amefichua siri ya 
kuachana na klabu hiyo na kutimkia 
Manchester United mwaka 2012.

Taarifa za awali zilieleza msham-
buliaji huyo aliondoka Arsenal baada 
ya kushindwa kuafikiana na uongozi 
juu ya maslahi yake kwenye mka-
taba mpya, ambao alihitaji uwe na vi-
pengele vya kusajiliwa, wachezaji we-
nye hadhi ya kuipa mataji timu hiyo.

Lakini Van Parsie ambaye ame-
shastaafu soka, amefichua siri na 
kueleza uvumi huo haukuwa kweli, 
kwani wakati huo alitamani kuende-
lea kuitumikia Arsenal.

Alisema taarifa zilizotolewa wakati 
ule zilikua kinyume chake, kwani 
viongozi wa Arsenal waligoma kum-
patia mkataba mpya na ndio maana 

alifanya uamuzi wa kuondoka.
“Hadi leo hii hakuna yeyote anaye-

jua ukweli,” alisema Van Persie aki-
nukuliwa na Sky Sport.

Aliongeza: “Sikuwa na maelewano 
na Mtendaji Mkuu, Ivan Gazdiz, na 
ndio maana niliamua kuondoka, 
suala la mimi kuweka masharti 
makubwa kwenye mkataba mpya ha-
likuwapo na wao wakakataa kunipa 
mkataba mpya.”

Van Persie alisajiliwa na Man Unit-
ed chini ya kocha Sir Alex Ferguson 
kwa dau la pauni milioni 24 na al-
itwaa taji la England katika msimu 
wake wa kwanza Ngao ya Jamii.

Hadi anaondoka Arsenal mwaka 
2012, Van Parsie alikua amefunga 
mabao 96 katika michezo 194 ali-
yocheza, na kwa upande wa Man 
United alicheza michezo 86 na ku-
funga mabao 48.

MUNICH, Ujerumani

M
SHAMBULIAJI wa RB 
Leipzig, Timo Werner, 
yupo tayari kusajiliwa na 
Liverpool kama watalipa 

pauni milioni 52 ambazo zipo kwenye 
kipengele cha mkataba wake endapo 
akitaka kuondoka, kabla ya Juni 15.

Lakini Liverpool, kama ilivyokuwa 
Januari, hawana mpango wa ku-
fanya uhamisho wa Werner kabla ya 
kumalizika kwa kipengele hicho cha 
mkataba. Werner, ambaye kipengele 
hicho kiliwekwa kwenye mkataba 
wake wakati alipoongezewa hadi kip-
indi cha majira ya joto mwaka 2023, 
alieelezea kujivunia kwake kuwaniwa 
na vinara hao wa Ligi Kuu ya England, 
Februari, mwaka huu.

Raia huyo wa Ujerumani alikaribia 
kujiunga na Bayern Munich kipindi 
cha majira ya joto kilichopita kwa ada 
ya euro milioni 30 na vinara hao wa 
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, 
bado wanamuwania kumsajili.

Werner pia amemsifia raia mwen-
zake wa Ujerumani, Jurgen Klopp 
kama “kocha bora duniani” na 
anaamini staili ya uchezaji ya Liver-
pool inamfiti yeye kutua pale Anfield.

Amefunga mabao 27 katika mash-
indano yote msimu huu kwa RB 
Leipzig, yakiwamo manne kuisaidia 
timu yake kutinga robo fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya. 

“Nafikiri (Liverpool itaimarika) 
pale mbele, na ndio maana wa-
nafikiria kuhusu Werner,” alisema 
akinukuliwa na gazeti la Bild.

PSG 
kumrudisha 
Benzema 
Ufaransa
PARIS, Ufaransa

KLABU ya PSG imebainisha kwamba 
ipo mbioni kumsajili Karim Benzema, 
kama Edinson Cavani atakwenda kule 
Newcastle United.

Kwa mujibu wa Sky Sport, tajiri 
anayetaka kuinunua Newcastle anamu-
wania Cavani ambaye ni mchezaji wa 
kimataifa wa Uruguay ili kuimarisha 
kikosi hicho.

Lakini PSG wameripotiwa kwamba 
watatupa ndoano yao kwa Benzema 
wanayeamini ni mtu sahihi wa kuziba 
nafasi yake.

Cavani anayemaliza mkataba wake, 
anaweza kuondoka bure klabuni hapo 
na tayari imedaiwa ameshaanza ku-
jiandaa kuwa na maisha nje ya kikosi 
hicho cha kocha, Thomas Tuchel.

Kwa mujibu wa taarifa zaidi, PSG 
inamtazama Benzema kama mtu sahihi 
wa kwenda kuunda upatina na Neymar 
na Kylian Mbappe.

Straika huyo Mfaransa, mwenye umri 
wa miaka 32, ameendelea kuwa na 
kiwango bora kwa misimu ya karibuni, 
ambapo kwa msimu huu amefunga ma-
bao 19 katika mechi 36 za mashindano 
yote pale Real Madrid na mkataba 
wake unamalizika mwaka 2022. 

Werner 
ajiandaa
 kutua 
Liverpool

Van Persie na
mkataba Arsenal
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MILAN, Italia 

MAKAMU Rais wa Inter Milan, Javier 
Zanetti, anaamini Lautaro Martinez 
(pichani) ana furaha katika klabu hiyo 
ya Ligi Kuu ya Italia, Serie A, wakati 
huu ripoti zikimhusisha na mpango wa 
kuwaniwa na Barcelona.

Martinez ameripotiwa kuwa ndio 
kipaumbele cha kwanza kwa usajili wa 
mabingwa hao wa LaLiga ambao wana-
muona kama mrithi wa muda mrefu wa 
mshambuliaji Luis Suarez.

Pia amekuwa akihusishwa na klabu 
za Real Madrid na Manchester City, 
baada ya kufunga mabao 16 katika 
mechi 31 alizocheza msimu huu kwe-
nye mashindano yote kabla ya ligi 
kusimama kutokana na mlipuko wa 
virusi vya corona.

Zanetti aliulizwa kuhusu Martinez 
wakati wa mahojiano ‘mubashara’ 
kwenye Instagram na mshambuliaji 
wa zamani wa Inter, Christian Vieri 
na alisema: “Nitakuwa mkweli. Wakati 
tulipomchukua yeye, tulijua kwamba 
alikuwa mmoja wa vijana wa Argen-
tina wanaochikupia na wenye vipaji 
vya ukweli.

“Na sasa kwa kazi ya kocha 
(Antonio) Conte, katika umri wake 
wa miaka 22, anaweza kutupa 
vitu vingi. Kwa sasa, kwa kila kitu 
kinachotokea, hatufikirii kuhusu 
nini atafanya.

“Halafu tutaona, lakini sasa 
namuona yeye akiwa na furaha 
kubwa hapa Inter. Na pamoja na 
Lukaku.”

Martinez aliondoka Racing Club 
kwenda Inter mwaka 2018 na 
haraka amejiimarisha yeye mwe-
nyewe kama mmoja wa washam-
buliaji wakali zaidi kwenye soka 
la Ulaya.

LONDON, England 

C
ALLUM Hudson-Odoi amesema 
“angependa” kucheza pamoja na 
nyota wa Borussia Dortmund na 
anayewaniwa na Manchester Unit-

ed, Jadon Sancho pale Chelsea.
Sancho ni mchezaji anayewaniwa zaidi 

kwa sasa baada ya kuonyesha kiwango 
cha kuvutia kwenye Ligi Kuu ya Ujeruma-
ni, Bundesliga akiwa na Dortmund, huku 
wapinzani wa EPL, United na Chelsea wa-
kiripotiwa kukimbizana kuwania saini ya 
mchezaji huyo wa kimataifa wa England.

United inaaminika kama ipo kwenye na-
fasi nzuri zaidi ya kumsajili Sancho, mbele 
ya Chelsea, lakini winga wa ‘Blues’, Hud-
son-Odoi angependa kumuona mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 20, kwenye 
dimba la Stamford Bridge.

“Tuhakikishe kwamba wote tunafanya 
vizuri, kwa uhakika kabisa anafanya vitu 
vya kuvutia na amekuwa na msimu bora 
kabisa kwake,” alisema Hudson-Odoi 
wakati wa mahijiano mubashara na kwe-
nye mtandano wa kijamii wa Instagram.

“Mara zote tulikuwa tunahakikisha kila 
mmoja yupo vizuri. Kwa uhakika kabisa ni 
mchezaji mkubwa, napenda kucheza na 
yeye – ni mchezaji mkubwa kucheza naye.

“Kwa England tumecheza wote wakati 
tukikua na bado tuna mawasiliano mazuri 
tu. “Nimecheza naye mara kadhaa kwenye 
mechi za vijana au kwa England, mahu-
siano bado yako pale pale na mara zote 
tumekuwa tunapenda kucheza pamoja.

“Namna tunavyocheza kwa pamoja tu-
najua kila mmoja yupo upande gani wa 

uwanja na tunapenda sana kucheza 
pamoja. “Sijui (kama atakuja). Bilas-

haka, ningependa sana kama an-
gekuja Chelsea.

“Tumekuwa na upatina 
mzuri kwa kipindi chote, 
namna tunavyocheza kwa 
pamoja inavutia. Kama akija 
upatina wetu utakuwapo 
hapa.”

Hudson-Odoi 
amtaka 
Sancho 

Chelsea

ROME, Italia 

MSIMU wa 2019-20 wa Ligi Kuu ya 
Serie A, utaendelea hadi Agosti 2, 
shirikisho la soka la Italia, (FIGC), 
limetangaza.

Umoja wa Mashirikisho ya Soka 
Ulaya (Uefa), Alhamisi, ulisisitiza 
kwamba, ligi zote za Ulaya ambazo 
zimesimama kutokana na mlipuko 
wa virusi vya corona zinatakiwa 
kumaliza msimu, ingawa yame-
tolewa maelekezo kwa zile amba-
zo hazitaweza kuendelea.

Kamati ya Utendaji ya Uefa ili-
pendekeza kwamba, mashindano 
ya Ulaya na ligi zake zinatakiwa 
kwenda sawa wakati zitakapore-

jea tena ili zimalizike kwa wakati 
mmoja. Na Rais wa FIGC, Gabriele 
Gravina amethibitisha kwamba, 
muda wa ziada utatolewa kwa kla-
bu kwa ajili ya kumalizia kipindi 
cha msimu kilichobaki.

Amesema watakuwa na mkuta-
no wa majadiliano na Chama cha 
Wanasoka wa Italia (AIC), kuhusu 
kuongeza muda wa kumalizika 
kwa mikataba ya wachezaji kutoka 
Juni 30, kwa sababu ya kuchelewa 
kumalizika kwa ligi.

Timu za Serie A zinamatumaini 
kurudi kwenye mazoezi Mei 4, 
wakati amri ya kutotoka ndani 
itakapokuwa imemalizika nchini 
Italia.

Serie A kuendelea 
hadi Agosti 2- FIGC

Zanetti: 
Martinez 
anafurahia 
Inter Milan



Mari kuFUNGWA ARSENAL

ARSENAL inapanga kukamilisa usajili wa kudumu kwa 
mlinzi wa Flamengo raia wa Hispania, Pablo Mari mwenye 
umri wa miaka 26, ambaye alijiunga na ‘Washikabunduki’ 
hao kwa mkopo Januari. (Athletic)

Willian kuibukia Liverpool

KIUNGO wa Chelsea, Willian raia wa Brazil mwenye 
umri wa miaka 31, yuko kwenye mazungumzo ya kujiunga 
na Liverpool mara tu mkataba wake utakapomalizika 
mwishoni mwa msimu huu. (Mirror)

uNITED kuiuzia PSG beki

KLABU ya Manchester United inafikiria kumuuza 
mlinzi wake kinda Diogo Dalot mwenye umri wa miaka 21, 
kwenda Paris St-Germain. (Daily Mercato)

yaMKOMALIA Sancho

BORUSSIA Dortmund wako tayari kumfanya Jadon San-
cho kuwa mchezaji wao wa pili anayelipwa fedha nyingi 
zaidi ili aendelee kubaki kwenye klabu hiyo, licha ya ku-
tolewa macho na Manchester United na Chelsea. (Forbes)

Coutinho aPELEKWA Chelsea

PILIPPE Coutinho anaweza kurudi kwenye ubora wake 
kama kiungo huyo mwenye umri wa miaka 27, raia wa 
Brazil ataondoka Barcelona na kujiunga na Chelsea, kwa 
mujibu wa gwiji wa Brazil, Rivaldo. (The Sun)

Werner tayari kutua Liver

MSHAMBULIAJI wa RB Leipzig, Timo Werner, mwenye 
umri wa miaka 24, yuko tayari kujiunga na Liverpool 
iwapo italipa pauni milioni 52 iliyopo kwenye kipengele 
cha kuvunja mkataba wake kabla ya Juni 15. (Sky Sports)

Leicester yajitosa kwa Pea

KLABU ya Leicester City inajiandaa kuikabili Manches-
ter United kwenye mbio za kuwania kumsajili mshambu-
liaji wa Borussia, Monchengladbach na Ufaransa, Alassane 
Pea, mwenye umri wa miaka  27. (Le10 Sport)

Juve KWA straika wa Napoli

MIAMBA wa soka la Italia, Juventus, wanaangalia 
uwezekano wa kutoa ofa wakati wa kipindi cha majira ya 
joto kwa klabu ya Napoli ili kumsajili mshambuliaji wa 
kimataifa wa Poland, Arkadiusz Milik mwenye umri wa 
miaka 26. (Calcio Mercato)

Aterta AMULIKA Feyenoord

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, anataka kumsajili kiun-
go wa Feyenoord, Orkun Kokcu, mwenye umri wa miaka 
19, huku miamba hao wa Ligi Kuu ya Uholanzi, Eredivisie, 
wakitaka kuuza wachezaji wake ili kusajili wanaowahitaji 
zaidi wakati wa majira ya joto. (Voetbal International)

Mkhitaryan ANOGEWA Italia

KIUNGO wa Arsenal raia wa Armenia, Henrikh Mkhitar-
yan, mwenye umri wa miaka 31, ana matumaini ya kubakia 
nchini Italia katika klabu ya AS Roma msimu ujao baada ya 
kucheza hao kwa mkopo.  (Athletic)

Roma kumbakisha Smalling

KLABU ya AS Roma imepanga kumsajili moja kwa 
moja mlinzi wa Manchester United, Chris Smalling, 30, 
anayechezea timu hiyo ya Serie A kwa mkopo. (Daily Mail)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

B
AADHI ya mashabiki wa Ar-
senal, wameshauri kiungo 
wao, Mesut Ozil auzwe baada 
ya mchezaji huyo kutoka Uje-

rumani kuripotiwa kuwa miongoni 
mwa wachezaji watatu waliokataa 
kukatwa mishahara yao.

Mapema wiki iliyopita klabu ya Ar-
senal ilitangaza kwamba, wachezaji 
wake wamekubali kukatwa misha-
hara yao kwa asilimia 12.5 ili kuweza 

kuwanusuru wafanyakazi wengine 
ndani ya klabu hiyo.

Hiyo ikiwa pia njia ya kulinda 
uchumi wa klabu kutokana na janga 
la virusi vya corona, kwa mujibu wa 
gazeti la Daily Mail.

Hata hivyo, Ozil ni mmoja
 wa wachezaji ambao

 walikataa kukatwa
 mshahara wake kwa

 sababu hiyo.
Ozil analipwa mshahara mkubwa 

zaidi kuliko mchezaji yeyote ndani 
ya Arsenal akiwa anapokea pauni 
350,000 kwa wiki.

Hivyo, kukataa kwake kukatwa 
asilimia 12.5 ni jambo ambalo baa-
dhi ya mashabiki wa klabu hiyo 
wamelipokea kwa hisia tofauti, huku 
wengine wakishauri ni bora auzwe.

Wachezaji wengine waliokataa 
kukatwa asilimia 12.5 ya mshahara 
wao hawajatajwa ingawa suala hili si 
la kimkataba, bali ni uamuzi wa mtu 
binafsi.

   Kisa kukataa kukatwa mshahara janga
 la corona kama wachezaji wenzake...

habari michezo
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Ozil na auzwe tu -
Mashabiki Arsenal



Na Saada Akida 

W
AKATI Azam FC ikimu-
ongeza  Obrey Chirwa mka-
taba wa mwaka mmoja, 
ambao utamwezesha ku-

salia katika dimba la Chamazi hadi 2021, 
uongozi wa klabu hiyo, umesema hatma 
ya mshambuliaji Donald Ngoma kuende-
lea na kikosi hicho kwa msimu ujao ipo 
mikononi mwa kocha Mromania Aristica 
Cioaba.

Mkataba wa awali wa Chirwa ambao 
aliongeza Juni mwaka jana, ulikuwa 
unamalizika mwishoni mwa msimu 
huu, hivyo kwa kusaini tena kutamfanya 
aendelee kusalia dimba la Chamazi hadi 
mwishoni mwa msimu ujao.

Mara baada ya kusaini mka-
taba huo jana, mbele ya Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa timu hiyo, 

Abdulkarim Amin ‘Popat’, 
Chirwa alisema: “Nawaom-

ba mashabiki huu mwaka
 kwangu nishafanya vizuri,

 nitaendelea kufanya vizuri na
 mwaka huu 2020 nitaendelea
 kuwafurahisha mashabiki wa

 Azam, nawaomba tu uwan-
jani waje kwa wingi.”

Aidha, akizungumza na Nipashe jijini 
Dar es Salaam jana, Mtendaji Mkuu wa 
timu hiyo, Popat, alisema mkataba wa 
Ngoma unamalizika Julai mwaka huu, na 

wanachosubiri ni mapendekezo kutoka 
benchi la ufundi.

Alisema hawajaanza mazungumzo na 
mchezaji huyo, kwa sababu ya kutopata 
taarifa kutoka kwa kocha wao pia nyota 
huyo yupo kwao Zimbabwe katika ma-
pumziko haya yaliyosababishwa na mli-
puko wa virusi vya corona.

“Ngoma bado ni mchezaji wetu, mka-
taba wake unaisha mwezi wa saba mwa-
ka huu, sasa tunasubiri kocha akisema 
mchezaji huyo yupo katika mipango yake 
ya msimu ujao tutamuongeza mkataba.

“Tunasajili kulingana na mapende-
kezo ya benchi la ufundi, hivyo tume-
waongezea baadhi ya nyota wetu iki-
wamo Chirwa na wengine,” alisema 
Popat.

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa KMC, Haruna Hereri-
mana, amesema anaumiza kichwa ni 
kwa namna gani timu hiyo itafanya 
vizuri katika mechi ngumu zilizobaki 
ili kujihakikishia nafasi ya kucheza 
Ligi Kuu msimu ujao.

Hadi Ligi Kuu inasimama kutokana 
na mlipuko wa virusi vya corona, KMC 
FC, ipo nafasi ya 15 ikiwa na pointi 
33 zilizotokana na mechi 29, ambazo 
si salama sana kuweza kujihakikishia 
kubaki katika ligi hiyo msimu ujao.

Akizungumza na Nipashe jijini Dar 
es Salaam jana, Kocha huyo alisema 
wako katika nafasi inayowahakikishia 
kubaki, lakini bado wanamechi ngumu 
kuliko za awali.

Alisema kwa nafasi waliyopo katika 
msimamo si mbaya, ila ushindani 
mkubwa kwa timu za chini ambazo 
wanajinasua kushuka inafanya ligi 
hiyo kuwa ngumu kwao.

“Bado tunahitaji kupambana, ku-
fanya vizuri katika michezo iliyobaki 
nafasi tuliyokuwapo haitatufanya 
tukabweteka na kujiaminisha ligi bado 
ni ngumu,” alisema kocha huyo.

Alisema sasa anahimiza wachezaji 
wake kuzingatia mazoezi ili wan-
aporejea katika ligi wawe fiti kusaka 
pointi katika michezo iliyobaki.

Na Saada Akida 

KATIBU Mkuu wa Mbeya City, Emma-
nuel Kimbe, amesema mabadiliko ya 
benchi la ufundi yamekuwa chanzo 
kikubwa kwa timu yao kusuasua 
katika Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kimbe alisema msimu huu hawakuwa 
vizuri kutokana na kuanza vibaya 
ligi hiyo kwa sababu ya mabadiliko 
makubwa katika benchi la ufundi na 
wachezaji wengi kuondoka.

Alisema kuondoka kwa wachezaji 
wao wengi katika kikosi cha kwanza 
kuliwaletea shinda kwa kuanza kuki-
jenga upya.

“Msimu huu tumeanza kwa ku-
suasua, hatutafuti mchawi, tumegun-
dua kwamba tatizo ni mwenendo wa 
timu yetu wa kufanya mabadiliko 
ya benchi la ufundi huku kila ko-
cha akija na mfumo wake,” alisema 
Kimbe.

Alisema msimu huu hawajatulia 
na kikosi chao hakijaonesha kile 
ambacho kilikuwa kikitarajiwa na 
mashabiki wa soka na mashabiki wa 
timu hiyo.

Mbeya City ipo katika nafasi ya 17 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu ikiwa 
na alama 30 baada ya kushuka dim-
bani mara 29.

Chirwa afungwa Azam FC 
Ngoma akimsikilizia kocha

Ligi Kuu 
yampasua 
kichwa 
Hererimana

Mbeya 
City yataja  
ilipojikwaa Ligi 
Kuu Bara

habari michezo
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Na Mwandishi Wetu

HUKU majaliwa ya kurejea kwa Ligi Kuu 
yakiwa bado hayajajulikana, nahodha 
msaidizi wa Yanga, Juma Abdul, ameen-
delea kuota manjonjo ya mshambuliaji 
wao, Mghana Bernard Morrison.

Ligi Kuu imesimama kwa kipindi ki-
sichojulikana kutokana na mlipuko wa 
virusi vya corona ambavyo vinaitesa 
dunia kwa sasa kutokana na watu wen-
gi kupoteza maisha duniani kote.

Morrison (pichani) ambaye alisajil-
iwa katika dirisha dogo la msimu huu, 
amekuwa kivutio si tu kwa wachezaji 
wenzake bali mashabiki wa timu hiyo 
pia, huku watani zao Simba wakim-
kumbuka baada ya kuifunga bao pekee 
lililowalaza na ‘viatu’ mapema wakati 

wakichezea kichapo cha goli 1-0 kwe-
nye mzunguko wa pili wa Ligi Kuu.

Na kutokana na wachezaji wote 
kuendelea na mazoezi binafsi, Abdul 
amesema kwa sasa wamekuwa wan-
yonge nyumbani kutokana na kushind-
wa kuendelea kupambana kwenye Ligi 
Kuu Bara.

“Mambo ni mengi ambayo nimekum-
buka ndani ya ligi ikiwa ni pamoja na 
vitu vya Morrison uwanjani ukiachana 
na hayo pia namna ambavyo mashabiki 
walikuwa wanatupa sapoti ilikuwa ni 
raha.

“Kwa sasa muda mwingi ninautumia 
nikiwa nyumbani na mazoezi ninafan-
ya bila uwapo wa kocha, ni balaa tupu 
yaani ninapenda hali irejee kama zam-
ani maisha yaendelee,” alisema Abdul.

Nahodha Yanga aota 
‘mavitu’ ya Morrison

Mshambuliaji wa Azam FC, Obrey Chirwa (kushoto), akisaini mkataba mpya mbele ya Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
timu hiyo, Abdulkarim Amin ‘Popat’, jana, jijini Dar es Salaam. NA MPIGAPICHA WETU



Na Mwandishi Wetu

L
ICHA ya kuhusishwa na timu nyingi 
kutaka kumsajili kinara wa mabao 
Ligi Kuu Bara, Mnyarwanda Med-
die Kagere, ambaye mkataba wake 

na Simba unaelezwa kumalizika msimu 
huu, wakala wa mshambuliaji huyo, Patrick 
Gakumba amewatuliza mashabiki wa timu 
hiyo baada ya kueleza kilichobaki ni kufuata 
mamilioni ya Mwekezaji wa klabu hiyo, Mo-
hamed ‘Mo’ Dewji.

Mshindi huyo wa Kiatu
 cha Dhahabu Ligi Kuu Bara

 msimu uliopita, hadi ligi
 hiyo inasimama msimu huu

 yupo kileleni mwa orodha ya
 wafungaji akiwa na mabao
 19 wakati huu Simba ikiwa

 imebakiza mechi 10 kabla ya
 ligi kumalizika.

Hata hivyo, licha ya kuwa kwao kwa ma-
pumziko kutokana na Ligi Kuu kusimama 
kwa sababu ya mlipuko wa virusi vya corona 
vinavyosababisha ugonjwa wa COVID-19, 

    Wakala afunguka huku APR ikimkana, 
mashabiki Simba washushwa presha baada...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Beki wa Yanga SC, Ally Abdulkarim Mtoni ‘Sonso’ (kushoto), akiwa na mkewe baada ya kufunga ndoa  Mbagala 
jijini Dar es Salaam juzi. Kulia ni mpambe wa Sonso, kiungo wa Simba, Said Hamisi Ndemla. Na MPIGAPICHA

Ozil na auzwe tu - Mashabiki Arsenal

Mamilioni ya Mo 
yamsubiri Kagere

Sonso apata jiko...

wameshakubaliana.
Simba imebakiza ponti 11 tu katika mechi 

10 zilizobaki ili kutangazwa bingwa wa Ligi 
Kuu Bara kwa msimu wa tatu mfululizo, 
baada ya kuvuna alama 71 katika mechi 28 
ilizocheza na kuiwezesha kukaa kileleni 
mwa ligi hiyo ikifuatiwa na Azam FC yenye 
alama 54 na Yanga pointi 51, lakini watani 
zao hao wakiwa nyuma mchezo mmoja.

Kama Simba itatwaa tena ubingwa huo 
utaiwezesha kwa mara ya tatu mfululizo 
kushiriki michuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika baada ya msimu huu kutolewa mapema 
na UD Songo ya Msumbiji licha ya msimu 
uliopita kufika hatua ya robo fainali.

Kagere amehusishwa na klabu nyingi iki-
wamo APR ya nyumbani kwao, lakini wakala 
wake amekana ikiwa ni pamoja na uongozi 
wa klabu hiyo ya Rwanda.

Awali Rais wa APR, Jack Musemakweli, 
alidaiwa kufanya mazungumzo na wakala 
wa Kagere, lakini msemaji wa klabu hiyo, 
Clever Kazungu, alimwambia mwandishi 
wetu kuwa taarifa hizo si za kweli na kama 
ingekuwa hivyo wangebisha kwanza hodi 
kwa uongozi wa Simba.

“Tunajua taratibu za kufanya kwa 
mchezaji tunayehitaji kumsajili, halafu 
klabu yetu [APR], kazi yetu ni kuzalisha 
wachezaji na kuwauza na ndiyo maana tuna 
akademi ya vijana hapa, Kagere si mchezaji 
wa kurudi klabu za Rwanda labda apate ny-
ingine kubwa zaidi ya Simba nje ya nchi,” 
alisema Kazungu.

Kazungu aliongeza: “Hizi taarifa si nzuri 
kwani zinaleta mshtuko hata kwa Kagere 

ambaye yupo mapumzikoni na familia yake, 
tunajua ataendelea kubaki Simba na kuifun-
gia mabao hata 30 msimu huu.” 

Hata hivyo, kabla ya hapo wakala wa 
Kagere, Gakumba alishusha kabisa pre-
sha ya mashabiki wa Simba baada ya awali 
kueleza kuwa ni kweli mkataba wa Kagere 
unamalizika, lakini tayari wameshafikia ma-
zungumzo na Mo na kwamba kilichobaki 
ni wao kuja kuchota mamilioni kutoka kwa 
tajiri huyo.

“Ni kweli mkataba wa Kagere unamalizika, 
lakini tumeshafanya mazungumzo na kuku-
baliana na kilichobaki ni kuja kuchukua ma-
milioni kutoka kwa Mo, kinachotuzuia ni ku-
tokana na mipaka ya nchi kufungwa baada 
ya kuibuka mlipuko wa virusi vya corona,” 
alisema.

Gakumba alisema Mo hawezi kushindwa 
kumbakisha mchezaji huyo anayeongoza 
kwa mabao Ligi Kuu na kwamba kila kitu 

MUNICH, Ujerumani

MSHAMBULIAJI wa RB Leipzig, Timo 
Werner, yupo tayari kusajiliwa na...

LONDON, England 

CALLUM Hudson-Odoi amesema “ange-
penda” kucheza pamoja na nyota wa...

Hudson-Odoi amlilia 
Sancho Chelsea

Werner ajiandaa
kutua Liverpool
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