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LICHA ya mshambuliaji wa 
Arsenal Leandro Trossard, kuche-za mechi nyingi akitokea benchi 
kuliko alizoanza kwenye Ligi ya 
England kwa ‘The Gunners’, ame-
kuwa akifunga mabao muhimu. 
Tangu mwanzoni mwa mwezi 
uliopita pekee, amefunga bao la 
ushindi dhidi ya Porto kwenye 
Ligi ya Mabingwa, bao la kusawa-zisha katika mechi ya robo 
fainali nyumbani dhidi ya Bayern Munich, na sasa juhudi zake za 
hivi punde - ambazo zinamfanya kufikisha mabao 14 kwa msimu 
huu kwenye mashindano yote. 
Bukayo Saka pekee ndiye aliye-
funga zaidi yake kwa Arsenal.

LONDON, England 

MSIMU wa Ligi Kuu 
England, maarufu 
kama EPL, unapoka-
ribia kumalizika, 

wachezaji wengi nyota wanata-
rajiwa kujitokeza katika michezo 
mikubwa zaidi ili kubaini taji 
litaishia wapi.

Kuanzia Kevin De Bruyne, Bu-
kayo Saka hadi Mohamed Salah, 
timu sita za juu zina wachezaji 
wengi nyota ambao wanaweza 
kujitoa wakati huu, lakini zaidi ya 
klabu pia zinategemea mashujaa 
wengine kubeba mizigo pia.

Hapa tunawaangalia wacheza-
ji sita mashujaa ambao ha-
waimbwi kwenye Ligi Kuu Eng-
land twende sasa…

Arsenal - Gabriel Magalhaes
Ingawa patina wake wa kati 

William Saliba anaweza kusifiwa 
zaidi, Gabriel ana msimu mzuri 
wa kimya kimya kwa Arsenal.

Akiwa ameshinda vita 72 vya 
anga na kuokoa hatari 77, bila 
shaka Mbrazil huyo ndiye beki 
hodari na anayeona hatari zaidi 
kwa kikosi cha Mikel Arteta.

Gabriel aliwasili Emirates 
mwaka 2020 akiwa na umri wa 
miaka 22, kutoka Lille ya Ufar-
ansa. Amefunga mabao manne 
msimu huu akiwa na ‘Washika-
bunduki’ hao, na bao lake la hivi 
karibuni ni katika ushindi wa 6-0 
dhidi ya West Ham, Februari.

Liverpool - Alexis Mac Allister
Msimu huu umezingatia sana 

mchango wa wachezaji kama 
Mohamed Salah, Darwin Nunez 
na Virgil van Dijk katika harakati 
za Liverpool kuwania taji.

Lakini pia kelele nyingi zina-
paswa kupigwa juu ya Alexis Mac 
Allister, akiwa amechangia kwa 
kiasi kikubwa katikati ya safu ya 
kati ya ‘Wekundu’ hao tangu aji-
unge na klabu hiyo kwa ada ya 
pauni milioni 35.

Jurgen Klopp alifanya jukumu 
lake kumleta raia huyo wa Argen-
tina pale Anfield msimu uliopita 
wa msjirs ys joto na amethibiti-
sha thamani yake iwe ni katika 
kikosi cha kwanza au akitokea 
benchi. Katika mechi zake saba 
zilizopita za Ligi Kuu England, 
Mac Allister ameibuka na mabao 
matatu na asisti nne.

Man City - Stefan Ortega
Ni vigumu kumtaja mtu yeyote 

katika timu ya Manchester City 
kama ‘shujaa asiyejulikana,’ la-
kini ikiwa kuna jina moja linalos-
tahili kutambuliwa zaidi basi ni 
Stefan Ortega.

Ortega aliwasili Etihad majira 
ya joto yaliyopita huku Zack Stef-
fen akiondoka kwa mkopo, na 
Mjerumani huyo amejidhihiri-
sha kuwa msaidizi bora zaidi wa 
Ederson. Kwa hakika, baadhi ya 
mashabiki wa City bado wanaho-
ji kwamba Ortega hutoa thamani 
zaidi kuliko Ederson kama kipa 
chaguo la kwanza.

Hakika aliwavutia mashabiki 
Jumamosi iliyopita, akimkwepa 
mshambuliaji wa Crystal Palace, 
Jean-Philippe Mateta na kuiwahi 
pasi kutoka kwa Rodri.

Aston Villa - Matty Cash
Kuna utata labda ikizingatiwa 

kwamba yeye si jina la mara kwa 
mara katika kikosi cha kwanza 
na kwa sasa hana jeraha, lakini 
mchezaji huyo wa Kimataifa wa 
Poland, Matty Cash ni mlinzi 
anayetamaniwa na klabu kadhaa 
za Ligi Kuu England.

Mbio zake bila kuchoka na 
uchezaji wake wa kushambulia 
umekuwa muhimu kwa mafani-
kio ya Aston Villa msimu huu, 
huku vijana wa kocha Unai Em-
ery wakiwania kufuzu kucheza 
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu 
ujao.

Cash alianza uchezaji wake ka-
tika Klabu ya Wycombe Wander-
ers na baadaye akademi ya FAB 
kabla ya kusaini mkataba wake 
wa kwanza wa soka la kulipwa 
pale Nottingham Forest, na ku-
jiimarisha kama beki wa kulia wa 
kikosi cha kwanza. Alijiunga na 
Villa mnamo Septemba 2020.

Tottenham Hotspur - Pedro 
Porro

Ni klabu gani ya Ligi Kuu Eng-
land ambayo haiwezi kumtaka 
raia huyo wa Hispania kwenye 
timu yake?

Pedro Porro anastawi chini ya 
kocha Ange Postecoglou, akiwa 
amecheza mechi 27 akiwa na 
Tottenham Hotspur na kuka-
milisha dakika 90 kamili katika 
mechi 26.

Zaidi ya hayo, beki huyo wa 
kulia mwenye umri wa miaka 24, 

ametoa pasi za mabao saba, sawa 
na James Maddison na Brennan 
Johnson - dhihirisho la kweli 
la jinsi alivyo bora kwa Spurs 
msimu huu.

Man United - Kobbie Mainoo
Katika msimu uliokumbwa 

na utendaji duni na kukatishwa 
tamaa kwa ‘Mashetani Wekun-
du’, Kobbie Mainoo ameibuka 
kuwa nyota.

Mainoo alianza mechi yake ya 
kwanza ya ligi kwa Manchester 
United msimu huu mwishoni 
mwa Novemba, katika ushindi 
wa 3-0 wa Ligi Kuu ugenini dhidi 
ya Everton, na kujishindia tuzo 
ya mchezaji bora wa mechi hiyo.

Hivi karibuni kinda huyo 
alimzidi akili kiungo wa kati, 
Enzo Fernandez wa Chelsea 
weye thamani ya pauni milioni 
106 pale Stamford Bridge na 
pia alifunga bao zuri dhidi ya 
mahasimu wao Liverpool, na 
kuthibitisha kwa mara nyingine 
ni kwa nini wengi wamemtaka 
aanze katika safu ya kiungo 
ya Timu ya Taifa ya England, 
maarufu kama ‘Simba Watatu’ 
kwenye Euro 2024.

Alexis Mac AllisterAlexis Mac Allister
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akipunga mkono kuwaaga viongozi wa dini  waliosafiri kwa treni ya 
mwendokasi  (SGR)  safari ya kwanza ya majaribio kutoka Stesheni ya Dar es Salaam kwenda jijini Do-
doma jana, ambako watashiriki katika maombi maalum ya kuliombea Taifa.  PICHA: OWM
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Udanganyifu mfupa mgumu

ACT Wazalendo 
yataka Muungano 
unufaishe pande zote
Na Rahma Suleiman

MWENYEKITI wa ACT-Wazalendo Taifa, 
Othman Massoud Othuman, amesema kuna 
umuhimu wa vijana kuendeleza harakati za 
amani, kudai Muungano wenye manufaa 
kwa pande zote za Tanzania Bara na Zanzi-
bar.

Kiongozi huyo aliyasema hayo jana wakati 
akiwasilisha mada katika kongamano la vi-
jana lililoshirikisha wanachama na wasomi 
wa vyuo vikuu, ikiwa ni kuelekea maadhim-
isho ya miaka 10 ya kuzaliwa kwa chama hi-
cho, Mei 5.

Alisema kwa muda mrefu tangu Zanzibar 
iungane na Tanganyika mwaka 1964, hai-
jawahi kunufaika na usawa kwenye Muun-
gano huo, ambao kwa mara kadhaa umekua 
ukilalamikiwa na kuundiwa tume bila ya 
mafanikio yoyote.

Othman ambaye pia ni Makamu wa Kwan-
za wa Rais katika Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, alisema kwa mfumo ulipo sasa wa 
Muungano, kuna haja kubadilishwa  kwa 
sababu hautoi haki sawa kwa pande zote 
mbili za washiriki, isipokuwa unaupa faida 
upande mmoja.

Aidha, alisema kwa muda wote tangu 
kuasisiwa Muungano huo, umekua ukifanya 
kazi zaidi ya kuidhibiti Zanzibar kila sekta 
na ndio maana mambo muhimu ambayo 
yanaendeleza nchi yamebaki kuwa mambo 
ya Muungano.

Alitaja miongoni mwa  mambo hayo na 
kusema ni umuliki wa Benk Kuu, ambayo 
ina kazi ya kusimamia sarafu ya nchi na 
utambulisho nje ya mipaka ya Tanzania.

“ Hata  kuundwa kwake hiyo Benki kuu 
Tanzani (BoT) sehemu ya mtaji ambao ul-
ioanzisha kuna asilimia ya fedha ambayo il-
itoka Zanzibar, baada ya kuvunjika kwa bodi 
ya Sarafu ya Afrika Mashariki ambayo ilikua 
mwanachama,” alisema.

Pamoja na hayo alisema wataendelea ku-
dai haki ya Zanzibar katika benki hiyo kwa 
sabababu wanao ushahidi wa kutosha wa 
kuwapo kwa asilimia iliyotoka Zanzibar.

Akizungumzia changamoto nyingine, 
alisema Muungano ni suala zima la mafuta 
na gesi ambalo nalo lilingizwa kwenye mam-
bo ya Muungano bila ya makubaliano yoy-
ote ya pande husika.

Kwa mujibu wa Othman, bahati mbaya 
baadhi ya watu ambao wana nafasi za juu, 
serikalini upande wa Zanzibar wanaendelea 
kuamini kuwa wana mamlaka ya kuchimba 
mafuta na gesi kisheria iwapo yatabainika 
uwapo wake, wakati jambo hilo halina uk-
weli na linabanwa na sheria ya Muungano.

Awali, Makamu Mwenyekiti wa chama 
hicho, Ismail Jussa, alisema Zanzibar kwa 
muda wote ambao imeungana na Tanza-
nia Bara, imepoteza fursa muhimu ambazo 
kama  zingewekwa sawa ingepiga  hatua 
zaidi za kimaendeleo.

Alisema Zanzibar inahitaji aina ya Muun-
gano wa nchi mbili huru ambao utatoa fursa 
sawa kwa washiriki wote na sio upande 
mmoja kunufaika zaidi kuliko mwingine.

Makamu Katibu Mtendaji wa Ngome ya 
Vijana, taifa wa chama hicho, Mohamed 
Busara, alisema vijana wana wajibu wa kuji-
tambua na kufahamu wanachokitaka.

Aidha, alisema kwa bahati mbaya vijana 
wa kizanzibar wamekua wakidanganywa 
na kupewa ajira, huku wakikataa na kuacha 
mambo muhimu kwa mustakbali wao na 
maisha yao.

Balozi wa Urusi 
nchini, Andrey 
Avetisyan (ku-
shoto), akibadilis-
hana mawazo na 
Mchungaji Kion-
gozi wa Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) 
Usharika wa Aza-
nia Front, Charles 
Mzinga baada ya 
kuzindua mao-
nyesho ya picha 
kuhusu maisha ya 
Yesu zilizochorwa 
na mchoraji 
maarufu wa Urusi, 
Vasily Polenov 
katika karne ya 
19, katika ushari-
ka huo, jijini Dar 
es Salaam juzi. 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU 

Na Beatrice Shayo

MKUU wa Mkoa wa Aru-
sha, Paul Makonda, leo ana-
tarajia kuhojiwa na Kamati 
ya Maadili ya Chama cha 
Mapinduzi (CCM) jijini Do-
doma.

Kwa mujibu wa chanzo 
cha kuaminika ndani ya cha-
ma hicho, kuna uwezekano 
mkubwa Makonda akaho-
jiwa na kamati hiyo baada 
ya kupewa barua ya kuitwa 
tangu Jumamosi iliyopita.

Aidha, chanzo chetu ki-
lidokeza kuwa Makonda 
anatarajiwa kama ilivyo-
pangwa kuhojiwa leo ma-
jira ya saa nne asubuhi ofisi 
za Makoa Makuu ya chama 
mkoani Dodoma na kamati 

hiyo ambayo inaongozwa na 
Mwenyekiti wake ambaye 
ni Makamu Mwenyekiti wa 
CCM Tanzania Bara, Kanali 
mstaafu, Abdulrahman Ki-
nana.

Chanzo hicho kilidokeza 
kuwa inawezekana Makon-
da katika kikao hicho akaho-
jiwa kutokana na kauli ana-
zozitoa ambazo zinakwenda 
kinyume na matakwa ya 
chama hicho.

Hata hivyo, chanzo hi-
cho hakikufafanua zaidi 
kuhusu agenda za kikao hi-
cho na kama kuna tuhuma 
zozote zinazomkabili Mkuu 
huyo wa Mkoa wa Arusha, 
ambaye alianza kutumikia 
mkoa huo katika siku za kar-
ibuni baada ya kuteuliwa na 
Rais Samia Suluhu Hassan.

Hata hivyo, wakati wa 
maadhimisho ya miaka 40 
ya kifo cha aliyekuwa Wa-
ziri Mkuu, Edward Sokoine, 
Mkuu huyo wa mkoa, al-
ipokuwa akiwasilisha sal-
amu za mkoa wake, alidai 
kuwapo kwa viongozi waki-
wamo baadhi ya mawaziri 
wanaolipa fedha watu kum-
tukana Rais Samia kwenye 
mitandao ya kijamii. 

Gazeti hili lilipomtafuta 
Makonda kuhusu wito huo, 
hakuthibitisha wala kukanu-
sha.

Majukumu ya Kamati ya 
Maadili ya CCM ni kupokea 
taarifa za wanachama na 
viongozi wanaotuhumiwa 
kukiuka kanuni, taratibu na 
maadili kichama na kuzi-
fanyia uchunguzi.

Kazi ya Kamati hiyo ni 
kuchunguza tuhuma za 
wanachama na viongozi 
kupendekeza adhabu au 
hatua za kuwachukulia 
wanachama na viongozi 
ambao wanakiuka maadili, 
wanaokwenda kinyume cha 
Katiba ya chama, miongozo 
na kanuni.

Pia kufuatilia mienendo 
ya viongozi na wanachama 
wanaotuhumiwa kukiuka 
taratibu.

Katika kipindi cha uchagu-
zi kamati hiyo huchunguza 
mienendo ya wanachama 
ambao wanawania nafasi 
za uongozi na kutoa taarifa 
kwenye Sekretarieti, Kamati 
Kuu na Halmashauri Kuu ili 
hatua stahiki zichukuliwe 
dhidi yao.

Makonda kuhojiwa Kamati ya Maadili CCM

Na Benny Mwaipaja, 
WASHINGTON D.C

WAZIRI wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Mwigulu Nchem-
ba, ameishukuru Benki ya 
Dunia (WB) kwa kuidhin-
ishia Tanzania miradi 14 ya 
maendeleo yenye thamani 
ya zaidi ya dola za Marekani 
bilioni 3.87 (sawa na Sh. tril-
ioni 9.9), kupitia mpango wa 
benki hiyo wa utoaji mikopo 
na misaada (IDA-20).

Fedha hizo zimeelekezwa 
katika miradi ya sekta za 
elimu, afya, hifadhi ya maz-
ingira, miundombinu, ni-
shati na Tanzania ya Kidigiti.

Dk. Nchemba alitoa shuk-
rani hizo wakati akizun-
gumza na Makamu wa Rais 
wa WB, anayesimamia nchi 
za Kanda ya Mashariki na 
Kusini mwa Afrika, Victoria 
Kwakwa, wakati wa Miku-
tano ya Kipupwe (Spring 
Meetings) ya Benki ya Du-

nia na Shirika la Fedha la 
Kimataifa (IMF), jijini Wash-
ington DC, Marekani.

Alisema miradi hiyo 14 
ni kati ya miradi 25 ya kim-
kakati yenye thamani ya 
dola za Marekani bilioni 5, 
ambayo serikali iliiwasili-
sha kwenye benki hiyo kwa 
ajili ya kupatiwa fedha, ili 
iweze kutekelezwa na ku-
changia kuchochea ukuaji 
wa uchumi jumuishi, maen-
deleo ya nchi na kupunguza 
umasikini kupitia malengo 
yaliyowekwa katika Dira ya 
Taifa ya 2025.

Dk. Nchemba aliishukuru 
pia benki hiyo kwa kutoa 
awamu ya kwanza ya kiasi 
cha dola za Marekani milio-
ni 500 kati ya kiasi cha dola 
milioni 750, mwezi Desem-
ba mwaka 2023, kwa ajili ya 
kuchangia bajeti ya serikali, 
ili kukabiliana na athari za 
UVIKO-19    na vita vinavy-
oendelea baina ya Ukraine 

na Urusi kwa kuwekeza 
kwenye miradi inayocho-
chea uchumi na huduma za 
jamii.

Aidha, Dk. Nchemba ali-
ishukuru WB kwa kuahidi 
kusaidia ujenzi wa mradi wa 
Kikanda wa Reli ya Kisasa 
(SGR) utakaoziunganisha 
nchi za Tanzania, Burundi 
na Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo, mradi ambao 
ni muhimu kwa ajili ya ku-
chochea biashara, ukuaji 
wa uchumi, kuboresha 
mtandao wa miundombinu 
ya usafiri na usarishaji, ku-
dhibiti mabadiliko ya tabi-
anchi na kukuza ajira katika 
ukanda huo. 

Akizungumza katika Mku-
tano huo, Makamu wa Rais 
wa WB anayezisimamia nchi 
za Mashariki na Kusini mwa 
Afrika, Victoria aliipongeza 
Tanzania kwa hatua mbal-
imbali inazozichukua ka-
tika kusimamia uchumi na 

maendeleo ya wananchi 
wake na kwamba mafanikio 
hayo yanapaswa kuigwa na 
nchi nyingine. 

Aliahidi kuwa WB iko 
tayari kuendelea kuisadia 
Tanzania ili iweze kufikia 
malengo yake ya maendeleo 
kwa kuipatia fedha na utaal-
am kwa kuziwezesha sekta 
muhimu za uzalishaji na 
huduma za jamii kushamiri 
kikiwemo kilimo, nishati, 
uchumi wa kidigiti, hifadhi 
ya mazingira, maji, elimu na 
ujenzi wa wa miundombinu 
ya usafirishaji.

Aidha, Kwakwa aliahidi 
pia kuwa WB itashiriki ku-
toa fedha kwa ajili ya ujenzi 
wa Reli ya Kisasa ya SGR ya 
kikanda itakayotekelezwa 
katika nchi tatu za Tanza-
nia, Burundi na DRC kwa 
kuwa mradi huo ni muhimu 
katika kukuza biashara na 
uwekezaji katika Ukanda 
mzima wa nchi za Afrika.

Mwigulu aishukuru WB kuidhinisha trilioni 9/- kutekeleza miradi 14 
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CRDB kuwekeza 
uanzishwaji 
Benki ya Taifa 
ya Ushirika  
Na Mwandishi Wetu, MOSHI

IKIWA imebaki miezi miwili kabla Rais Samia Su-
luhu Hassan hajaizindua Benki ya Taifa ya Ushirika 
Tanzania (CBT), Benki ya CRDB imeiomba Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Viwanda, Biashara, Kilimo na 
Mifugo kuangalia namna ya kuiongezea nafasi ya ku-
wekeza zaidi katika benki hiyo mpya inayotarajiwa 
kuhudumia zaidi wakulima hasa waliopo kwenye 
vyama vya ushirika.

Ombi hilo limetolewa na Mwenyekiti wa Benki ya 
CRDB, Dk. Ally Laay kwa Makamu Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Viwanda, Biashara, 
Kilimo na Mifugo, Mariamu Mzuzuri aliyeongoza wa-
jumbe wa kamati hiyo kupata taarifa za maendeleo 
ya mchakato ulioanza tangu mwaka 2012 wa kuanzi-
sha Benki ya Taifa ya Ushirika. Dk. Laay alisema kila 
kitu kinakwenda vyema kuiruhusu taasisi hiyo mpya 
ya fedha ianze kuhudumia Watanzania.

“Idadi ya Watanzania wanaotumia huduma za 
benki ni ndogo sana nchini. Ripoti ya Finscope 2023 
inaonesha ni asilimia 22 tu. Lakini sote tunafahamu 
hapa kwamba uchumi wa taifa letu kwa kiasi ki-
kubwa unategema kilimo, lakini wakulima wengi 
ndio hawana akaunti kwa sababu wanaishi vijijini,” 
alisema Dk. Laay.

Benki ya CRDB ilishatoa Sh. bilioni saba ili kuinus-
uru Benki ya KCBL isife baada ya mtaji wake kuyum-
ba na baada ya uwekezaji huo wa kimkakati, tayari 
zaidi ya Sh. bilioni 16.8 zimekusanywa ili kuanzisha 
benki mpya ya TCB.

Dk. Laay alitumia fursa hiyo kutoa ufafanuzi kuwa 
kwamba huko nyuma KCBL na Tacoba zilikuwa hazi-
fanyi vizuri, hivyo serikali ikaiomba Benki ya CRDB 
iongeze mtaji kuziwezesha benki hizo. 

“Fedha hizi zilitolewa si kama mkopo, bali sehemu 
ya umiliki kwani hisa za benki hii mpya zitakapoan-
za kuuzwa basi zitaingizwa kwenye ununuzi wa hisa 
hizo na kuongeza kiasi kingine ili kufikisha asilimia 
20 ya hisa zote za benki hiyo.

Akiwakaribisha wajumbe wa kamati yake ku-
changia mjadala wa kuanzishwa kwa benki hiyo 
mpya, Mzuzuri alipongeza maandalizi yaliyofanywa 
mpaka sasa na akasisistiza umakini zaidi kuhakiki-
sha malengo yanatimia kama ilivyopangwa.

Akiwasilisha mpango wa kuanzishwa kwa benki 
hiyo, Meneja Mkuu wa Benki ya KCBL, Godfrey 
Ng’urah alisema inalenga kuongeza njia mbadala 
za mapato kwa vyama vya ushirika, kutoa huduma 
zenye gharama shindani kwa kuwafikia watu wengi 
zaidi, na kutoa bidhaa za fedha zinazokidhi mahitaji 
wanachama wa ushirika.

Kuhusu manufaa yake, alisema Benki hiyo ya Taifa 
ya Ushirika itagusa mnyororo mzima wa thamani 
kuanzia masoko ya bidhaa za wakulima kuanzia wa-
nachama wa vyama vya msingi vya ushirika, wafan-
yabiashara wadogo, wafugaji, wavuvi na vikundi vya 
Vicoba pamoja na kufanikisha miradi ya kibiashara, 
uzalishaji, usafirishaji na ujenzi wa maghala na un-
unuzi wa pembejeo za kisasa.

Akieleza matumaini yaliyopo, Mrajisi wa Vyama 
vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Kamisheni ya 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika, Dk. Benson Ndiege 
alisema licha ya mchakato huo kuchelewa kutekele-
zwa tangu pendekezo lilipotolewa mwaka 2012, kasi 
ya utekelezaji wake kwa sasa inakwenda vizuri.

“Tayari Tandahimba Community Bank imebadil-
ishwa na kuwa Tandahimba Cooperative Bank 
(TCBL). Uzuri wa benki ya ushirika ni kwamba mteja 
ndiye mmiliki, hivyo inakuwa rahisi kwao kuilinda 
kwa manufaa ya kizazi cha sasa na baadaye,” alisema 
Dk. Ndiege.

Wanahabari wanne IPP wang’ara tuzo afya kwa umma
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA Merck Foundation am-
balo ni tawi la Merck KGaA Ger-
many, kwa kushirikiana na wake wa 
Marais wa Barani Afrika, limewatan-
gaza waandishi wa habari wa Tan-
zania 11, wanne kutoka Kampuni ya 
IPP washindi wa tuzo ya kimataifa 
elimu ya afya.

Tuzo hizo ‘Merck Foundation Me-
dia Recognition Awards 2023’, hu-
tambua mchango wa vyombo vya 
habari katika kulinda utu wa mwa-
namke, msichana, jamii na elimu ya 
afya kwa umma, dhidi ya magonjwa 
yasiyoambukiza (NCDs).

Waandishi wa IPP waliopata tuzo 
hizo ni Marco Maduhu, Shaban Njia 
na Christina Mwakangale (wote Ni-
pashe), na Beatrice Philemon (The 
Guardian).

Wengine ni Aveline Kitomary 
(Habari Leo), Veronica Mrema 
(matukio na maisha blog), Adam 
Hando (CG Fm), Tulinagwe Malopa 
(Gazetini), Lucy John Bosco (Mwa-
nanchi), Mwanaisha Makumbuli 
(Highlands Fm) na Olga Lungala 
(Moshi Fm). 

Maduhu, ametuzwa ushindi wa 

kwanza tuzo ya ‘More Than a Moth-
er’, kipengele kinacholinda utu wa 
msichana, mwanamke na kuvunja 
unyanyapaa dhidi ya hali zao kiafya 
na kijinsia na Njia, akishika nafasi ya 
pili kwenye kipengele hicho.

Christina, alishika nafasi ya kwan-
za katika kipengele kinachotambua 
uandishi wa habari za afya dhidi ya 
NCDs, huku Beatrice akishika nafasi 
ya tatu kipengele cha wanawake 
kiuchumi na kulinda utu wao.

Shirika hilo ambalo hutangaza 
tuzo hizo kila mwaka, kutoa fursa 
kwa waandishi wa habari kutoka 
nchi za bara  Afrika kushiriki, ku-
toka kanda mbalimbali ambazo ni; 
Kusini   mwa Afrika; Afrika Mashari-
ki na Afrika Magharibi na zinazo-
zungumza lugha ya Kireno na Kifar-
ansa.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Shirika 
hilo, Seneta Dk. Rasha Kelej, aki-
tangaza majina ya washindi hao, 
kwenye mkutano uliowakutani-
sha washindi hao mwishoni mwa 
wiki, mtandaoni, alisema lengo la 
mashindano hayo ni kukuza uelewa, 
kutoa elimu hususan kwenye sekta 
ya afya, ili jamii iache unyanyapaa 
dhidi utasa, ugumba na kuchukua 

tahadhari dhidi ya magonjwa yasi-
yoambukiza.

Alisema, washiriki wa tuzo hizo ni 
kutoka barani Afrika, walioshinda 
tuzo ya ‘More Than a Mother’ kup-
inga ukatili, kusaidia elimu ya msi-
chana, kumwezesha mwanamke ni 
53, huku tuzo ya ‘Diabetes & Hyper-
tension’ ni 29.

Seneta Dk. Rasha, ambaye pia ni 
Rais wa Kampeni ya More Than a 
Mother’, alisema: “Ninaona furaha 
kuwatangaza washindi wa Merck 
Foundation mwaka 2023, ambao 
wamekuwa ni sauti ya wasio na 
sauti.”

“Washindi wa tuzo hizi wana 
mchango mkubwa kwenye kue-
limisha umma, kuhusu ugonjwa 
wa presha na kisukari, ili kubadili 
mtindo wa maisha pia katika kupiga 
vita unyanyapaa dhidi ya ugumba, 
umuhimu wa elimu ya msichana, 
kuwezesha wanawake,

“Washindi wote watakabidhiwa 
tuzo ikiwamo fedha, medali pamoja 
na cheti na ni mabalozi tayari pia 
tunawakaribisha wengine wote 
kushiriki na kutuma maombi ya 
kuwania tuzo hizo za mwaka 2024,” 
alisema Dk. Rasha.

Sugu, Msigwa kivumbi na jasho kuwania uenyekiti
Na Elizabeth Zaya

NI ‘kivumbi’ cha watia nia kwenye 
nafasi ya Uenyekiti Kanda ya Nyasa 
kuelekea kwenye uchaguzi wa vion-
gozi wa Kanda mbalimbali za Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), unaoendelea sasa.

Tofauti na ilivyo kwenye kanda 
mbalimbali za chama hicho ambazo 
zinatarajia kufanya uchaguzi huo 
Mei, mwaka huu, Kanda ya Nyasa in-
aonekana kuwa na ushindani mkali 
kuliko nyingine kutokana na wafuasi 
wa wagombea hao kuwa na mbwem-
bwe nyingi ikiwamo majibizano kwe-
nye mitandao ya kijamii kila upande 
ukionyesha na ushawishi wa kushin-
da.

‘Vigogo’wawili’ machachari wa 
chama hicho, Joseph Mbilinyi 
maarufu kama Sugu (pichani) na 
Peter Msigwa, ndio wanaotia nia ya 
kuwania nafasi hiyo, huku wafuasi 
wao wakiwa na sare zenye picha na 
maneno zikiwapigia debe wagombea 
wao.

Sugu anagombea kwa mara ya 
kwanza, lakini Msigwa anapambana 
kutetea nafasi hiyo kwa kuwa mpaka 
sasa ndiye mwenyekiti wa kanda 
hiyo.

Duru za siasa zinaeleza kuwa Sugu 
ndiye Mbunge aliyeshinda kwa kura 
nyingi uchaguzi mkuu wa 2015 kwa 
kupata kura 97,675 huku mpinzani 
wake akipata 46,894.

Wote kwa nyakati tofauti, wali-
jinasibu kwamba wameamua ku-
fanya hivyo kutokana na shinikizo la 
wafuasi wao ambao ndio wanacha-
ma na wapiga kura wao.

Jana vigogo hao kwa nyakati tofau-
ti, walirejesha fomu huku kila upande 
ukionyesha mbwembwe kwa mamia 
ya wafuasi wao wanaowaunga mko-
no ambao waliwasindikiza kurejesha 
fomu hizo.

Msigwa akiwa na kundi kubwa la 
wafuasi wake alirejesha fomu kwa 
‘staili’ akiwa amenyanyuliwa juu na 
wafuasi wake hao huku wakiimba 
nyimbo za dini.

Mmoja wa wafuasi wa Msigwa 
aliyekuwa akiongoza msafara wakati 
kiongozi wao akirudisha fomu hiyo, 
alisikika akisema wafuasi hao wal-
itoka katika mikoa mitano ya kanda 
hiyo ambao pia ni wapiga kura.

Kadhalika, Sugu na kundi kubwa 
la wafuasi wake walimsindikiza 
na baada ya kurudisha fomu hiyo 
alisema ameamua kubeba jukumu 
hilo baada ya kusukumwa na wana-
chama waliotaka mabadiliko kwenye 
kanda hiyo.

“Kwa nafasi yangu, yale niliyoya-
fanya kwenye chama, rekodi ya kazi 
zangu huko nyuma, nikaona nitaku-
wa mbinafsi kama nitagoma juu ya 
heshima ambayo wenzangu mmen-
ipa kwa sasa katika kuelekea uch-
aguzi huo, mmenipa heshima kubwa 
na mwanzo mliposema tuko pamoja 
nikajua ni utani maana mjini ukiam-
biwa tuko pamoja ukigeuka nyuma 
huoni mtu,” alisema Sugu.

“Lakini kufikia jana ( juzi), kwenye 
kikao chetu ambapo mlijikusanya 
kama viongozi na wapigakura na 
mkasema kwamba mje tuonane ku-
hakikisha kwamba mko pamoja na 
mimi, tena kutoka mikoa yote mi-
tano, kwa kweli niliamini, kwa hiyo 
nawashukuru sana.”

“Niko tayari kufanya kazi hii kwa 
uaminifu mkubwa kwa sababu sija-
ianza leo, leo ni kurudisha fomu tu, 
kampeni hazijaanza, yale mengi ya-
nayohusiana na kujieleza kwamba 
tutafanya nini nitakuja kuyaeleza 
kwenye maeneo yenu wakati utaka-
pofika kwa sababu nitazunguka ka-
tika majimbo yote 31 katika mikoa 
mitano kuja kuzungumza na ninyi 
uelekeo wetu wa mbele ili kuakisi kiu 

ya mabadiliko mnayoyataka katika 
Kanda ya Nyasa,” alisema Sugu.

Aidha, alitaja vipaumbele vyake 
endapo atachaguliwa katika nafasi 
hiyo kuwa ni pamoja na kurejesha 
kanda hiyo kwa wanachama na 
siyo kujifungia ndani na kufanya 
uamuzi peke yake na kupuuzia 
maoni ya wanachama.

Kipaumbele cha pili alisema ni 
kwenda kusimamia makakati wa 
kusaka ushindi katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa 2024 na uchaguzi 
mkuu 2025 pamoja na kusimamia 
programu ya ‘CHADEMA Digital’.

Uchaguzi huo wa kanda una-
fanyika baada ya kumalizika wa 
wilaya na mikoa na baadae utatan-
gazwa uchaguzi wa mwenyekiti 
taifa.

Wengine wanaotajwa kutia nia 
ya kuchuana katika uenyekiti ka-
tika kanda mbalimbali kwenye ma-
bano ni Ezekiel Wenje, John Heche 
na John Pambalu (Kanda ya Vic-
toria), Boniface Jacob na Baraka 
Mwago (Kanda ya Pwani), Gaston 
Shundo na Dickson Matata (Kanda 
ya Magharibi).

Aidha, Aisha Luja na David 
jumbe Kanda ya Kati wakati Kan-
da ya Kaskazini anayetajwa bado 
Godbless Lema pekee ambaye 
ndiye mwenyekiti.
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Serikali yaahidi ushirikiano kukuza tasnia ya habari
Na Carlos Banda 

SERIKALI imeahidi kubore-
sha ushirikiano na vyombo vya 
habari nchini kuhakikisha wa-
nahabari wanakuwa na uhuru 
wa kupata na kujieleza. 

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki na Msemaji wa Seri-
kali, Mobhare Matinyi, wakati 
wa hafla ya uzinduzi wa bodi 
mpya ya Baraza la Habari Tan-
zania (MCT) iliyoambatana na 
kumuaga rasmi Katibu Mtend-
aji aliyemaliza muda wake, Ka-
jubi Mukajanga, baada ya kuhu-
dumu kwenye nafasi hiyo kwa 
miaka 15. 

Kwa mujibu wa Matinyi, 
marekebisho ya sheria hiyo 
yamefanywa kwa ushirikiano 
na wadau ikiwamo MCT ili ku-
hakikisha kwamba wanahabari 
wanafurahia haki yao ya uhuru 
wa maoni na haki ya kupata 
habari na uhuru katika kazi zao 
za uhariri bila ya kuwa na uoga 
wa adhabu za kijinai. 

Aidha, alisema marekebisho 
hayo yanalenga kuondoa wana-
habari katika makosa yanayo-
husiana na kashfa za kijinai, 

makosa ambayo kwa kawaida 
yanaangukia katika utaratibu 
wa mashauri ya madai.

Matinyi ambaye pia ni Mku-
rugenzi wa Idara ya Habari 
Maelezo, alisema marakebisho 
hayo yaliwaondolea adhabu 
wamiliki wa mitambo ya uchap-
ishaji huku akibainisha kuwa 
kuondolewa kwa adhabu hiyo 
kulitokana na hoja kwamba 
kwa teknolojia ya sasa wamiliki 
hawana uwezo wa kudhibiti 
maudhui yanayochapishwa 
katika mitambo yao ya uchap-
ishaji. 

Aidha, alisema kuwa serikali 
ipo katika hatua za mwisho za 
uanzishwaji wa taasisi zilizo 
chini ya sheria ya huduma za 
habari sura namba 229 kwa 
lengo la kuendelea kukuza na 
kuimarisha sekta ya habari 
nchini na kuifanya ijisimamie 
yenyewe. 

Matinyi alisemaa serikali ina-
tambua changamoto zilizopo 
akirejea kuhusu uwapo wa 
kamati ya kuangalia changamo-
to za kiuchumi katika vyombo 
vya habari na kumbusha agizo 
la Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa Waziri wa Habari, Mawasi-

liano na Teknolojia ya Habari, 
Nape Nnauye, kufanyia kazi na 
wataalam kutoka ndani ya sek-
ta ya habari.

“Vyombo hivi vitakuwa ni 
Baraza Huru la Habari ambalo 
litakuwa na kamati ya malala-
miko yenye mamlaka ya kima-
hakama, Bodi ya Ithibati ya Wa-
nahabari na Mfuko wa Mafunzo 
kwa Wanahabari,” alisema. 

Aidha, alimpongeza Katibu 
Mkuu mpya, Ernest Sungura 
akiamini utendaji wake utaleta 
mabadiliko kwenye sekta ya 
habari.

Katibu anayemaliza muda 
wake, Kajubi alisema matarajio 
yake kutoka kwa bodi mpya ni 
kufanya kazi kwa ushirikiano 
kwa lengo la kuleta mafanikio 
chanya na kusaidia kutatua 
changamoto zinazoletwa na 
ukuaji wa teknolojia katika tas-
nia ya habari ili kuhakikisha 
habari zinazotolewa kwa umma 
ni za kuaminika na zenye kuzin-
gatia maadili.

“Naamini tupo na mafan-
iko zaidi katika usimamizi wa 
maadili na taalum. Utetezi wa 
mazingira bora zaidi ya waandi-
shi kufanyia kazi, ushirikiano 

na serikali katika kukuza uhuru 
wa habari, ushirikiano na wa-
dau wa ndani wa wakiwamo 
Coalition on the Right to Infor-
mation (CORI) na wakikanda na 
kimataifa kama vile EAPC, na 
wengine pamoja na uongozi ka-
tika kukabiliana na changamo-
to mpya na katika kudaka fursa 
mpya zinazokuja na maendeleo 
ya kidijitali kama akili mnemba 
(AI) pamoja na mambo men-
gine,” aliongeza.

Mwakilishi wa bodi inayomal-
iza muda wake, Edda Sanga, 
alisema kuwa jitihada nyingi 
zilielekezwa    kuhakikisha wa-
nahabari      wanazingatia miiko 
na weledi    kwenye     taaluma 
uandishi wa habari na kuiona 
kuwa ni taaluma yenye hes-
hima.

Aidha, alimpongeza Muka-
janga kwa utayari aliokuwa 
nao kufanya kazi kwa uwazi na 
kwa kushirikiana na bodi na 
kuongeza kuwa katibu mtendaji 
huyo alijitahidi kuionyesha seri-
kali kuwa vyombo vya habari si 
adui wa serikali bali walicho-
hitaji wanahabari ni kuwa na 
ushirikiano na serikali ili kuleta 
maendeleo.

Watatu 
mbaroni 
mauaji ya 
mwanafunzi 
Na Idda Mushi, MORO-
GORO

JESHI la polisi Mkoa wa 
Morogoro limewakamata 
watuhumiwa watatu 
kwa mauaji ya Makamu 
wa Rais wa Chuo cha St 
Joseph mjini Morogoro, 
Hajrath Mshamo (22), ali-
yekuwa akisoma mwaka 
wa tatu. Akizungumza 
na waandishi wa habari, 
Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Morogoro, SACP 
Alex Mkama, alisema 
kwa kushirikiana na wa-
nanchi, wamekamata 
watuhumiwa watatu 
wakazi wa Morogoro.

Aliwataja waliokamat-
wa kuwa ni Tyson Eliakim 
(20), Elias Lenjement (29) 
na Fredrick Nogwa (21) 
anayedaiwa kuwakod-
ishia pikipiki watuhumi-
wa wenzake yenye nam-
ba za usajili MC.285 EDX.

Kamanda Mkama alise-
ma vijana hao walipo-
ra  simu ya mwanafunzi 
huyo kwa lengo la ku-
jipatia kipato na katika 
harakati za kupambana 
kuokoa simu yake mmoja 
wao alimchoma kisu ka-
tika maeneo tofauti ya 
mwili wake na kusababi-
sha kifo chake.  

Kamanda aliwataka 
wazazi  na walezi kusi-
mamia malezi pamoja na 
maadili ili vijana wajipa-
tie kipato kwa njia ya ha-
lali na kupunguza uhalifu 
wa aina hiyo.

Tukio hilo lilitokea 
Aprili 16, mwaka huu, 
majira ya saa 2:30 usi-
ku, wakati Hajrath na 
wenzake wakiwa kwe-
nye hosteli za chuo 
hicho katika maeneo 
ya Mkundi,  baada ya 
wanafunzi kumkamata 
kijana  aliyekuwa ame-
pakizwa kwenye pikipiki 
na mwenzake kukwapua 
simu ya mwanafunzi 
huyo.

Na Said Hamdani, LINDI

WAATHIRIKA wa mafuriko 
Mitaa ya Mtange, Kata za Jam-
huri na Rupiani Manispaa ya 
Lindi, wameiomba serikali ku-
wapatia maeneo mbadala ya 
kuishi ili kunusuru maisha yao.

Wananchi hao walitoa ombi 
hilo kwa wenyeviti wa mitaa 

yao, Amiri Rajabu na Hatibu Mo-
hamedi walipokuwa wanapokea 
msaada wa vyakula vyenye 
thamani ya zaidi ya Shilingi mil-
ioni nne kutoka Kamati ya Maafa 
ya Manispaa ya Lindi.

Msaada huo ni pamoja na 
unga wa mahindi, maharage, 
mafuta ya kupikia, sabuni na 
chumvi. Wenyeviti wa mitaa 

hiyo wamesema kutokana na 
maafa waliyapata mwaka huu, 
wapo tayari kubadilisha makazi 
kutoka maeneo ya mabondeni 
ambayo sio rafiki kwa salama wa 
maisha yao na kwenda kuhamia 
maeneo yenye miinuko. 

“Tunachokuomba mkurugen-
zi tumia wataalamu wako idara 
ya aridhi kutupimia viwanja vya 

bei nafuu maeneo yaliyoinuka 
tumechoshwa na mateso haya,” 
walisema Rajabu na Hatibu.

Mkurugenzi wa Manispaa 
hiyo, Juma Mnwele, ambaye 
pia ni Mwenyekiti wa kamati ya 
maafa akipokea ombi hilo, ali-
haidi kulifanyia kazi, huku aki-
wataka wanaoishi mabondeni 
kuchukua tahadhari ya kuishi 

kwenye maeneo yenye miinuko.
Alisema serikali itaendelea 

kuweka mazingira rafiki kwa 
wananchi wake, huku akiwa-
sisitiza kuchukua taadhari ya 
kuwalinda watoto, wazee wa-
siojiweza na wenye ualemavu 
kuwaangalia mara kwa mara 
mvua zinazopeleka maji ndani 
ya nyumba zao.

Waathirika mafuriko Lindi waomba maeneo mbadala

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Ajira, Vijana na Wenye Ulemavu), Deogratius Ndejembi, akizungumza wakati 
akifunga kikao kazi kati ya Majaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania Divisheni ya Kazi, Kanda ya Kati ya Magharibi, Kam-
ishna wa Kazi, Menejimenti ya Mfuko wa Fidia Kwa Wafanyakazi na Tume ya Usuluhishi na Uamuzi (CMA), mjini Kigoma 
juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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WB yatakiwa kutoa 
kipaumbele Afrika
Na Scola Malinga,   WASHINGTON

TANZANIA imeishauri Benki ya Du-
nia (WB) kuweka mbele vipaumbele 
vya maendeleo vya nchi za Afrika, iki-
wamo kuzipatia fedha na ujuzi ili ziweze 
kutekeleza miradi mbalimbali ya maende-
leo. 

Rai hiyo imetolewa na Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Fedha, Dk. Natu Mwamba kwa 
niaba ya Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba, kwenye Mkutano wa Mawa-
ziri wa Fedha na Magavana wa Kundi la 
Kwanza la Nchi za Afrika la Benki ya Du-
nia) (WBG Africa Group 1 Constituency) 
uliofanyika    Washington DC, nchini Mare-
kani.

Alisema WB imekuwa inasaidia kwa kia-
si kikubwa nchi za Afrika na sasa wasaidie 
kuwekeza nguvu zaidi kwenye miradi ya 
maendeleo ili kuinua uchumi kwa haraka.

“Tunaiomba WB inapopitia matarajio 
yao iweke  kipaumbele kwa Afrika na kwa 
nchi moja moja na kutoa nyongeza ya ra-
silimali fedha,” alisema Dk. Mwamba.

Aidha, aliiomba benki hiyo kupeleka 
fedha zitakazoongezwa kupitia mzunguko 
mpya wa mfuko wa IDA 21 zipelekwe moja 
kwa moja kwa walengwa ili kupata ma-
tokeo chanya kwa haraka 

Aidha, alitoa wito kwa mashirika ya 

fedha ya kimataifa kutoa mikopo ya muda 
mrefu (Long Term Loans) isiyo na riba, ili 
nchi za Afrika ziweze kutekeleza miradi ya 
maendeleo kikamilifu.

“Mikopo ya muda mfupi inaumiza nchi 
za Afrika, hivyo tunaomba mikopo iwe ya 
muda mrefu, miaka 50 hadi 70 na isiyo na 
riba,” alisisitiza Dk. Mwamba. 

Aidha, alikumbusha ombi la Serikali ya 
Tanzania katika mkutano wa 26 wa kundi 
la kwanza la nchi za  Afrika uliofanyika 
Marrakech, Morocco mwaka jana, la kuki-
fanya kiswahili kuwa miongoni wa lugha 
za mawasiliano wakati wa mikutano yake 
kutokana na kukua kwa lugha hiyo na ku-
tumika kwenye mikutano mingine mingi 
ya Kikanda na Kimataifa.

“Kiswahili kimekuwa moja ya lugha 
inayotumika katika mikutano ya   Afrika 
Mashariki (EAC), SADC, AU na sasa inak-
wenda kupitishwa kutumika kwenye mi-
kutano ya kimataifa,” alisema Dk. Mwam-
ba.

Mkutano huo ulihudhuriwa na nchi 22 
wanachama ikiwa ni pamoja na Tanza-
nia, Botswana, Burundi, Eritrea, Eswatini, 
Ethiopia, Gambia, Kenya, Lesotho, Libe-
ria, Malawi, Msumbiji, Namibia, Rwanda, 
Ushelisheli, Sierra Leone, Somalia, Sudan, 
Sudan ya Kusini,Uganda, Zambia, na Zim-
babwe.

Tumekuwa tukiwekeza 
kikamilifu kwenye miradi 
ya kijamii kwa miaka 20.
Tumedhamiria kusaidia jamii zetu kushamiri 
kwa kuboresha upatikanaji wa huduma za afya 
na elimu za viwango vya juu, hivyo kuchangia 
ukuaji na ustawi wa jamii hizo.

Tunachochea maendeleo ya Tanzania, kizazi hadi kizazi

Samia amlilia Gardner
Na Elizabeth Zaya

RAIS Samia Suluhu Hassan ametoa 
pole kwa familia, ndugu, jamaa, marafi-
ki na wafanyakazi wa Clouds Media 
Group, kutokana na kifo cha mtan-
gazaji wa Kituo cha Radio cha Clouds, 
Gardner Habash (51), aliyefariki jana.

Katika ukurasa wa X, Rais Samia 
aliandika; “Mchango wa Gardner kwe-
nye ustawi wa sekta ya habari nchini 
ni mkubwa, na amekuwa mnasihi wa 
vijana wengi. Mwenyezi Mungu ailaze 
roho yake mahali pema. Amen.”

Mwili Gardner unatarajiwa kuagwa 
leo jijini Dar es Salaam na baadaye 
kusafirishwa kwenda mkoani Kiliman-
jaro kwa maziko.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa 
na uongozi wa Clouds Media Group, 
maziko yanatarajiwa kufanyika kiji-
jini kwao Kikelelwa, Kata ya Tarakea, 
wilayani Rombo, mkoani Kilimanjaro 
kesho.

Ratiba hiyo ilionyesha kuwa, mwili 
wa Gardner ulipelekwa jana jioni ny-
umbani kwake Kijitonyama ambako 
kulifanyika ibada ya faraja kwa familia.

Kadhalika, leo saa mbili asubuhi, 
mwili utapelekwa kwenye viwanja vya 
Leaders Club vilivyopo Kinondoni, Dar 
es Salaam kwa ajili ya umma kupata 
nafasi ya kuaga.

Gardner alifariki juzi Aprili 20, mwa-
ka huu alfajiri katika Taasisi ya Moyo ya 
Jakaya Kikwete ( JKCI), Dar es Salaam 
alipokuwa akipatiwa matibabu.

Gardner ambaye ni baba mzazi wa 
msanii wa Bongofleva, Malkia Karen, 
anakuwa ni Mtangazaji wa pili kufariki 
dunia akiwa anakitumikia kipindi hi-
cho cha Jahazi cha Clouds FM, baada 
ya Ephraim Kibonde, aliyefariki du-
nia Aprili mwaka 2021, wakati anati-
biwa katika Hospitali ya Bugando, jijini 
Mwanza.

Sehemu nyingine ambako Gardner 
aliwahi kufanya kazi ni  Times FM, 
kupitia kipindi cha Masikani, pamoja 
na EFM ambako alianzisha kipindi cha 
Ubaoni kabla ya kurejesa tena Clouds 
FM, mwaka 2016.
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MAONI & UCHAMBUZI

WANACHAMA na mashabiki wa Simba wanapitia katika wakati 
mgumu kutokana na timu yao kutofanya vizuri kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu huu, hivyo kuelekea kuukosa ubingwa huo 
kwa msimu wa tatu mfululizo.

Lakini pia katika michuano ya kimataifa, imetinga hatua ya robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa kwa mbinde kabla ya kuondoshwa na Al 
Ahly ya Misri na kushindwa kufikia lengo lao la kufika nusu fainali 
ya mashindano hayo.

Kadhalika, msimu huu imefungwa na watani zao wa jadi, Yanga 
nyumbani na ugenini, ikianza kukubali kipigo cha mabao 5-1 
Novemba 5, mwaka jana, kabla ya juzi kufungwa 2-1.

Baadhi ya mashabiki na wanachama wa klabu hiyo walianza kwa 
kunung’unika kuwa timu yao kila muda unavyozidi kwenda badala 
ya kuimarika inazidi kuporomoka, ambapo walihoji tatizo ni nini? 
Lakini hawakujibiwa.

Wengine wakitoa maoni yao kuhusu mwenendo mbaya wa timu 
yao, lakini wakaitwa wachochezi.

Kwa sasa kikosi cha Simba kinaonekana kwenda, ‘Mungu nisaidie’, 
kwani msimu huu hakijawa na kiwango ambacho Wanamsimbazi 
wenyewe wamekizoea na wengi wanaamini kuwa usajili mbovu 
usiokuwa na malengo unaofanywa na baadhi ya viongozi ndiyo 
ulioifikisha timu yao hapo ilipo.

Hilo linadhihirishwa pia na  matokeo ya hivi karibuni ya timu 
hiyo ambapo imetolewa kwenye hatua ya robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, ikichapwa bao 1-0 nyumbani na mabao 2-0, 
ugenini dhidi ya Al Ahly, hiyo ikiwa ni mara ya kwanza kwa timu 
hiyo kupata matokeo dhidi ya Simba hapa nchini.

Kama vile haitoshi, ikatolewa kwenye hatua ya 16-bora ya Kombe 
la FA kwa mikwaju penalti 6-5 dhidi ya Mashujaa FC, na hata 
iliporejea kwenye mechi za Ligi Kuu, ikakwaa kigingi cha sare ya bao 
1-1 dhidi ya Ihefu FC.

Mpaka hapo tu, inaonyesha namna mashabiki wa Simba hali yao 
ilivyo, na wamekuwa wakilalamika, lakini hakuna kiongozi hata 
mmoja wa klabu hiyo aliyejitokeza na kuwaambia hali halisi ilivyo.

Mtu pekee ambaye anaonekana ni kiunganishi cha klabu, 
wanachama na mashabiki ni, Meneja Habari na Mawasiliano, 
Ahmed Ally, ambaye naye baada ya kipigo cha juzi, hajaongea 
chochote.

Viongozi wao waliowachagua na walioteuliwa wapo kimya, 
kama vile hakuna kinachotokea. Hali hii si nzuri hasa ikizingatiwa 
kuwa viongozi hao wako hapo kwa ajili ya hao hao wanachama na 
mashabiki.

Klabu ni kama kampuni, ama tasisi na wanachama na mashabiki 
ni kama wateja wa bidhaa zinazozaliswa, hawa ndiyo wanaokata 
tiketi kuingia viwanjani, kununua skafu, jezi na vitu vingine, hivyo 
kuwaacha bila kuwaambia kitu chochote ni kutowatendea haki.

Ni wajibu wa baba, mama au mzazi kuongea chochote kile 
pale familia inapopitia kwenye hali ngumu, ili kuwapa faraja, 
na matumaini hata kama hayapo. Mlezi ndiye ana dhima ya 
kumbembeleza mtoto anapokabiliana na hali ngumu na ya 
kukatisha tamaa, hivyo viongozi wa Simba hawana budi kufanya 
hivyo.

Tunaamini kukaa kimya namna hiyo hakuleti afya kwa 
maendeleo ya klabu yao, kwani viongozi hao hawataeleweka kama 
wakijitokeza wakati mwingine wowote, kwa kuwa kiongozi mzuri ni 
yule anayeongoza na kuwa na watu wake wakati wa raha na shida.

Simba ni taasisi kubwa kwa sasa kutokana na kuwa na wafuasi 
wengi, hilo viongozi wanapaswa kulitambua, bila hawa wanaolia na 
kulalamika kwa sasa hata wao wasingejivunia kuongoza klabu hiyo.

Wanachama na mashabiki wa Simba wanapaswa kuelezwe kila 
kitu kuhusu mwenendo wa klabu yao, ili kuilinda ‘brand’ klabu 
kimya hiki cha viongozi kinaweza kuishusha zaidi. 

Viongozi wa Simba, Yanga SC 
wanapoteza mvuto wa ‘Dabi’

Kimya cha viongozi Simba
hakina afya kwa mashabiki 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:   0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

ILIKUWA ni moja ya ‘Dabi’ chache zilizopoo-
za na kutokuwa na mvuto kuanzia nje mpaka 
ndani ya uwanjani. Ilikuwa mechi ya kawaida 
sana uwanjani. Hatukuona ubunifu ambao 
baadhi ya wachezaji huwa wanajipambanua 
katika mechi za dabi.

Huko nyuma kuna baadhi ya wachezaji 
ambao wanakuwa hawana majina makubwa, 
lakini wanakuja kuyapata katika mechi moja 
tu ya dabi.

Sitaki kwenda miaka ya mbali sana kwa 
kina Said Swedi ‘Scud’ ambaye alipata 
jina kwa kuitungua Simba kutoka kuwa 
mchezaji wa kawaida, wala kina Ulimboka 
Mwakingwe, Joseph Kaniki, Dua Said 
ambao ustaa wao walianza pale walipoanza 
kuitungua Simba, kwani miaka ya karibuni 
tu kuna mchezaji anaitwa Shiza Kichuya, 
ambaye ‘ujiko’ aliupata katika hizi dabi kiasi 
cha kila shabiki wa soka mitaani hata watoto 
wakawa wanamfahamu.

Zamani wachezaji walikuwa wanajiandaa 
kufanya kitu katika mechi ya dabi ili waimbwe 
mechi inapomalizika. Walicheza mara mbili 
zaidi ya uwezo wa kawaida, walipambana na 
kila mmoja kucheza kwa kiwango cha hali ya 
juu kiasi cha kuifanya dabi kuwa na mvuto.

Pale kati ndiyo inakuwa balaa, kama 
ulishawahi kuona shoo za kina Issa Athumani, 
Athumani China, Ramadhani Lenny, Mtemi 
Ramadhani, Hussein Masha, Hamisi Gaga 
‘Gagarino’, Nico Nyagawa, ilikuwa ni hatari 
tupu.

Nakumbuka mechi iliyopita na zingine 
nyuma, ilifika wakati mashabiki wanakaa 
mpaka kwenye ngazi za kuingilia uwanjani. 
Hakuna pa kutemea mate na hata kama mtu 
anataka kwenda msalani, atafanya hivyo na 
kurejea kwenye siti yake kwa shida. Hii ni 
miaka ya hivi karibuni kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa.

Kwenye Uwanja wa Taifa (Sasa Uhuru 
ndiyo usiseme, miaka ya 1970 mpaka 
1980, uwanja ulijaa saa nne asubuhi, huku 
mashabiki wakiwa amekwenda na chupa za 
chai, maji ya kunywa na vyakula vyao kutoka 
majumbani.

Leo hii ambapo mashabiki wa soka 
wameongezeka mara dufu, mechi ya Simba 
na Yanga inakuwa na watu wachache vile ni 
suala ambalo haliwezi kupita hivi hivi bila 

kuongelewa na lisijirudie tena.
Tukianza na viongozi wa Simba, Msimu 

huu timu imeonekana haiwaridhishi kabisa 
mashabiki kiasi cha kuleta tafrani kabla 
hata ya mechi ya dabi, baadhi wakisusa 
kwenda uwanjani. Wamesusa ili kupeleka 
ujumbe kwa viongozi kuwa hawaridhishwi 
na mwenendo wa timu yao na hata wao 
wenyewe. Wengine wakakamatwa na Jeshi 
la Polisi. Hawajawahi hata kutoka mbele ya 
wanachama na mashabiki wao kuwaambia 
tatizo ni nini?

Wala si siri kuwa mashabiki wa Simba 
ndiyo huipamba zaidi dabi kwa sababu 
huingia kwa wingi zaidi, ukichanganya na  
matarumbeta na mavuvuzela yao na aina 
yao ya ushangiliaji, uwanja unapendeza. 
Safari hii haikuwa hivyo.

Viongozi wa timu hiyo wameifanya timu 
imekuwa ya kawaida sana kiasi cha Simba 
kutoogopwa na timu yoyote, lakini hata 
mashabiki wao hawaiamini tena, wanaogopa 
kwenda uwanjani kuepuka fedheha, na 
wengi wanaonekana kususa.

Upande wa Yanga nawalaumu kwa kitendo 
chao cha kupenda kuwapa wanachama na 
mashabiki wao tiketi za bure katika mechi 
mbalimbali, hasa zile kubwa na za kimataifa.

Huu ni ugonjwa ambao wameupandikiza, 
kiasi kwamba inapotokea mechi ambayo 
wanapaswa waingie kwa tiketi za kununua 
inakuwa mtihani. Hawanunui kwa sababu 
huwa hawajipangii bajeti hiyo, au wanasubiri 
hadi dakika za mwisho wakidhani bure 
inakuja.

Inawezekana hata mechi hii kwa sababu 
Yanga ilikuwa ndiyo mwenyeji, walidhani 
dakika za mwisho wanaweza kuambiwa 
bure. Ndiyo maana waliokata tiketi walikuwa 
wachache.

Viongozi wa Yanga wanaona kama vile 
wanawapenda sana mashabiki wao, lakini 
wanafuga ugonjwa na waswahili; wanasema 
mwana umleavyo ndivyo akuavyo.

Dabi hii haikuwa na mashabiki wengi kwa 
sababu upande mmoja wamesusa, upande 
mwingine wamezoea bure.

Hii yote imesababishwa na viongozi wa 
klabu hizi kongwe nchini. Nadhani kwa dabi 
hii viongozi wa pande zote mbili watakuwa 
wamejifunza kutokana na makosa yao. 

Jumatatu  Aprili 22, 2024

Na Adam 
Fungamwango
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YDF yatoa mikopo bil. 1/- kwa vijana
Na Christina Mwakangale 

SERIKALI imesema mabore-
sho ya Mwongozo wa Utoaji 
Mikopo kupitia Mfuko wa Maen-
deleo ya Vijana (YDF), umewez-
esha kutoa mkopo kwa kijana 
mmoja mmoja, wakiwamo we-
nye ulemavu.

Imesema, kwa mwaka huu wa 
fedha mfuko huo umetoa Sh. 
1,274,471,500 kwa ajili ya miradi 
ya vijana 56 yenye wanufaika 
392.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Patribas 
Katambi, aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki, Katambi, katika 
uzinduzi wa awamu ya pili ya 
mradi wa kuwalinda vijana ‘Safe-
guard Young People Programe’ 
(SYP), jijini Dar es Salaam. 

Mradi huo unafadhiliwa na 
Shirika la Kimataifa la Idadi ya 
Watu Duniani (UNFPA) kwa ush-
irikiano na Ubalozi wa Uswisi 
nchini na Tanzania, ambao un-
alenga kuleta mabadiliko chan-
ya kwa vijana.

Alifafanua, serikali inatambua 
vijana wanakabiliwa na changa-
moto mbalimbali za kimaisha 
ikiwamo afya huku baadhi waki-
jiua na wakati mwingine kuua 
watu kutokana na misongo ya 
mawazo.

“Kwa mujibu wa Utafiti wa 
Nguvu Kazi, 2021 (ILFS, 2021), 
Tanzania ina nguvu kazi ya watu 
wapatao milioni 25.8. Kati ya 
nguvu kazi hiyo, vijana ni mil-
ioni 14.2 sawa na asilimia 55.6. 

Kadhalika, Katambi alionya 
vijana, hasa athari za mmomo-
nyoko wa maadili, akisema ni 
tishio kubwa kwa vijana, kuliko 
hata maradhi, kwamba hucho-
chea rushwa na uwajibikaji duni.

“Vijana usiwe kikwazo kuwa-
hudumia wengine. Vijana hatu-
paswi kuwa wa sura hizo tofauti 
na maandishi ya maneno ya 
vitabu vitakatifu. Vijana tuache 
alama, alama si majumba au 
mali,” alisema Katambi.

Alisema asasi, wadau wa 
maendeleo wana mchango 
mkubwa katika kuwatambua, 
kuwaonesha njia vijana na ku-

fanikisha ndoto zao, baada ya 
kupatiwa mafunzo mbalimbali, 
kupitia mradi huo.

“Programu hii ya “Safeguard 
Young People” ni muhimu sana 
katika kutoa msaada, elimu na 
fursa kwa vijana wetu ili waweze 
kujikwamua na changamoto 
wanazokabiliana nazo na ku-
fikia mafanikio katika maisha 
yao,” alisema Katambi. Balozi 
wa Uswisi nchini, Didier Chas-
sot, alisema mwaka huu, Usw-
isi na Tanzania zinaadhimisha 
miaka 60 ya uhusiano rasmi 
wa kidiplomasia na tathmini 
ni nia ya pamoja ili kuendelea 
kuimarisha mahusiano haya ka-
tika maeneo ya kijamii, kisiasa, 
kibiashara, ubunifu, elimu na 
utamaduni.

“Vijana ni tayari taifa la leo. 
Serikali ya Uswisi, kama mashiri-
ka wa Serikali ya Tanzania, tuna-
tambua changamoto zilizopo 
kutokana na kasi ya ongezeko la 
watu nchini Tanzania, hasa kwa 
vijana. 

“Changamoto hizi ni za kiafya, 
hasa kuhusiana na masuala ya 
uzazi na lishe; za kiuchumi, hasa 
kutokana na ukosefu wa ujuzi 
wa kutosha na unaohitajika na 
ajira; na hata za kisaikolojia na 
kijamii,” alisema Balozi Didier.

Alibainisha utatuzi wa changa-
moto hizo, kuwa ni pamoja na 
programu ya SYP, ambayo in-
atekelezwa zaidi ya nchi 10 Af-
rika; Zambia, Eswatini, Malawi, 
Zimbabwe, Afrika ya Kusini, 
Namibia, Botswana, Lesotho, 
Rwanda, Angola, Tanzania na 
Msumbiji. 

Mark Bryan Schreiner, Mwak-
ilishi wa UNFPA nchini, alisema 
awamu ya kwanza ya mradi 
huo, umefanikiwa kutokana na 
Serikali ya Tanzania kuwa na 
usimamizi thabiti.

Alisema vijana wafanyie kazi 
ujumbe wa mradi huo ambao 
ni ‘Kijana Changamkia Fursa; Ki-
jana Acha Alama’ ili kujiinua na 
kutokubali kuangushwa.

“Kwa pamoja kwa kushiriki-
ana na vijana tunaweza kupona, 
kuibadili dunia na kusababisha 
mazuri kwa vizazi vijavyo,” alise-
ma Schreiner.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko akiweka jiwe la msingi 
la ujenzi wa Kituo cha Afya Shehiya ya Kinyikani, Jimbo la Kojan, Wilaya ya Wete 
Mkoa wa Kaskazini, Pemba. Wa kwanza kulia (mbele) ni Mbunge wa Jimbo la Ko-
jani ambaye pia ni Naibu Waziri wa Fedha wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Hamad Chande. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Biteko awaasa Watanzania 
kutokubali kugawanywa

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko, 
amewaasa Watanzania wasi-
kubali kugawanywa na badala 
yake waulinde na kudumisha 
Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar ambao unatimiza 
miaka 60 Aprili 26, maadhim-
isho yatakafanyika jijini Dar es 
Salaam.

Dk. Biteko alisema kuimarika 
kwa Muungano kumetokana na 
amani, utulivu na mshikamano 
miongoni mwa Watanzania na 
ni moja ya Tunu za Taifa ambao 
unahitaji kulindwa ili kuenzi 
matunda yaliyopatikana.

Dk. Biteko aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki baada ya 
kuweka jiwe la msingi la ujenzi 
wa Kituo cha Afya Shehiya ya 
Kinyikani Wilaya ya Wete, Mkoa 
wa Kaskazini Pemba, ikiwa ni 
sehemu ya maadhimisho kuele-
kea miaka 60 ya Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar.

“Tanzania ndio nchi pekee 

barani Afrika na duniani kwa 
ujumla kuwa na Muungano 
imara na thabiti kwa miaka 
mingi, hivyo ni vema kuulinda 
kwa namna yoyote ile,” alisema 
Dk. Biteko

Awali, alikagua ujenzi wa 
kituo hicho kinachojengwa na 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
nchini (TASAF) na kusimamiwa 
na Wakala wa Ujenzi Zanzibar 
(ZBA), ambao hadi kukamilika 
itagharimu Sh. milioni 500.

Pia amempongeza Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Dk. Samia Suluhu Hassan 
na Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi kwa ku-
hakikisha miradi ya maendeleo 
zikiwamo zahanati, vituo vya 
afya, shule na miundombinu 
mbalimbali inatekelezwa.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Pili wa Rais, Sera, 
Uratibu na Baraza la Wawakili-
shi, Hamza Hassan Juma, ame-
pongeza jitihada zinazofanywa 
na Rais wa Zanzibar kwa ku-

waletea wananchi maendeleo 
na kuhakikisha huduma za Afya 
zinaimarika kisiwani Pemba.

Naibu Waziri wa Fedha am-
baye pia ni Mbunge wa Jimbo 
la Kojani, Hamad Chande, ali-
washukuru wananchi wa Jimbo 
la Kojani kwa kuchangia asilimia 
10 ya ujenzi wa kituo hicho cha 
afya pamoja na nguvu kazi kwe-
nye ujenzi wa kituo hicho na 
kuwaahidi pindi ujenzi utaka-
pokamilika atatoa gari la jipya la 
wagonjwa ili kurahisha huduma 
kwa wakazi wa maeneo hayo.

Kituo hicho cha afya kitaku-
wa na huduma mbalimbali 
ikiwamo ya wagonjwa wa nje 
(OPD), uzazi, mama na mtoto, 
maabara, ultra sound na hudu-
ma nyingine za tiba.

Hafla hiyo ilihudhuriwa na 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Pili wa Rais Sera, Ura-
tibu na Baraza la Wawakilishi, 
Hamza Hassan Juma, pamoja na 
viongozi wengine na wawakili-
shi wa Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii (TASAF). 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM

Shauri la Madai/Ndoa Na. 579/2024
Jina la Mdai: MIQDAAD MOHAMEDALI RAMANI

Jina la Mdaiwa: SAYYADA NASIR TETHA
KUITWA SHAURINI

(Kanuni ya 18 ya Kanuni za Utaratibu wa Madai katika 
Mahakama za Mwanzo)

Kwa: SAYYADA NASIR THETHA
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai 

yake/yao kwamba

KUHUDHURIA MAHAKAMANI
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama 
hii tarehe 29 Mwezi 04 Mwaka 2024 saa 3:30 asubuhi mbele 
ya Mhe. MLAPONI Hakimu Mkazi kwa mujibu wa madai hayo 
na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni 
lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote 
vinvyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama leo 
tarehe 18 Mwezi 04 mwaka 2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI

HAPPY REGINALD GRATIANA 
anatangaza kupotea kwa kadi 
ya bajaji yenye usajili namba 

MC 376 ATG. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/66695/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Kituo cha KATORO    Mkoa GEITA

Shauri a madai/Ndoa Na 18/2024
Jina la Mdai: CATHERINE ERNEST

Jina la Mdaiwa: LUBANGO KISHIBA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuniya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika 

mahakama za Mwanzo)

Kwa:LUBANGO KISHIBA WA MJI MWEMA

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake YA TALAKA NA 
KUGAWANA MALI YA PAMOJA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama 
hii Tarehe 22 Mwezi 04 Mwaka 2024 saa 2.00 asubuhi kwa 
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni  siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi 
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya 
kujitetea. ANGALIZO:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa 
hapo juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa 
shaurini,Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila wewe 
kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
Tarehe 26 Mwezi 03 Mwaka 2024

                                                                       
……………………………………………

HAKIMU

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 271 LA 2023

AMINA MOHAMED 
MSHINDO……………………MUOMBAJI/WAOMBAJI

DHIDI YA
•   HUSSEN SALUM MOHAMED
•   ABASI SAID CHINGA…………MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

•   HUSSEN SALUM MOHAMED
•   ABASI SAID CHINGA

POPOTE ULIPO/MLIPO:

AMINA MOHAMED MSHINDO Amefungua shauri mbele ya 
Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni(mwanyamala). 
Shauri husika limepangwa kutajwa/kusikilizwa tarehe 
10/06/2024 saa 03:00 Asubuhi mbele ya Mh J.W. SILLAS 
Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya baraza siku bila 
kukosa.
Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo tarehe 
03 mwezi 04, 2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MUSSA ALLY SANGALI 
anatangaza kupotelewa na kadi 

ya gari yenye namba za usajili 
T 523 DGT aina ya TATA – LP – 

909 yenye Chassis namba 
MAT382042F7R18183. Engine 
namba 497TC93KUY833828. 

Yeyote atakayeiona atoe taarifa 
kituo chochote che polisi. 

Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/49672/2024.
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Walioathiriwa 
mafuriko Kibiti 
wasaidiwa 
chakula, vifaa 
Na Julieth Mkireri, KIBITI

KUTOKANA na mafuriko yaliyo-
tokea katika Halmashauri ya Kibiti 
na kusababisha athari kwa wananchi 
wanaoishi pembezoni mwa Mto Ru-
fiji, wadau mbalimbali wanaendelea 
kujitokeza kutoa misaada ikiwamo 
ya chakula kuwawezesha kuishi ku-
pata huduma muhimu kama awali.

Mkuu wa wilaya hiyo, Kanal Joseph 
Kolombo, amekuwa akitoa taarifa 
ya kuomba wadau mbalimbali ku-
jitokeza kusaidia walengwa ambao 
nyumba zao zimezingirwa na maji 
huku mazao yao yakiharibika.

Juzi Umoja wa Wanawake wa Cha-
ma Cha Mapinduzi Tanzania (UWT), 
ulikuwa ni kati ya waliojitokeza 
kutoa misaada kwa waathirika wa 
mafuriko.

Akikabidhi misaada hiyo, Mwe-
nyekiti wa UWT Taifa, Mary Chatan-
da, alisema katika kipindi hiki wakazi 
wa maeneo ya delta katika wilaya za 
Kibiti na Rufiji, wanatakiwa kuacha 
kutumia usafiri wa mitumbwi kue-
pusha hatari ya maisha yao kutokana 
na wingi na kasi ya maji yanayopita 
katika Mto Rufiji.

Chatanda alimkabidhi Mkuu wa 
Mkoa wa Pwani, Abubakar Kunenge, 
vifaa mbalimbali vilivyotolewa na 
Jumuiya hiyo ambavyo ni pamoja 
na shuka 470, vyandarua 400, vijora 
500, unga wa sembe viroba 76, ma-
harage kilo 100, sukari kilo 150, nguo 
mchanganyoko na ndoo ndogo na 
kubwa za plastiki 380.

Vifaa vingine vilivyotolewa ni ma-
beseni 400, sahani 442, vikombe 
492, magodoro 47, nguo za watoto 
belo moja, nguo za watoto wa kike 
belo moja, nguo mchanganyiko, ma-
begi ya shule 35, taulo za watoto viatu 
na tambi, mablanketi na vitu vingine 
ambavyo vitawasaidia waathirika 
waliopo kambini.

Akishukuru baada ya kupokea 
msaada huo Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani, aliwahakikishia itasimamiwa 
na kuwafikia walengwa.

Mkuu wa Wilaya ya Kibiti, Kanali 
Joseph Kolombo, akipokea misaada 
hiyo alisema bado wanaendelea 
kupokea misaada na kuisafirisha 
kwenda kwa waathirika 2,472 wal-
ioko kambi nne za Kitumbini, Mtom-
bori, Kibongoya na Mkwajuni. 

“Niendelee kuishukuru serikali 
na wadau wanaoendelea kutuletea 
misaada ambayo hadi sasa tume-
pokea unga tani 76, maharage tani 
17, magodoro 742, nizidi kuwaomba 
wadau kujitokeza na kuwaahidi 
misaada yote waliyotoa itapelekwa 
kwa walengwa kama tunavyofanya,” 
alisema.

Wilaya ya Kibiti na Rufiji wananchi 
wake wanaoishi pembezoni mwa 
Bonde la Mto Rufiji, nyumba zao 
zimezingirwa na maji na kulazimika 
kuhama kutokana na mvua zina-
zoendelea kunyesha huku mazao 
yao yakiharibiwa na mafuriko.

NEMC yaonya wanaojenga 
bila tathmini mazingira
Na Joseph Mwendapole

BARAZA la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC), limewaonya watu wa-
naojenga miradi bila kupata 
Cheti cha Tathmini ya Mazingi-
ra (EIA) kwamba wanakabiliwa 
na faini ya Sh. milioni 10.

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki katika Viwanja vya 
Mnazi Mmoja, jijini Dar es Sa-
laam na msosholojia wa Baraza 
hilo, Suzan Chawe, wakati aki-
zungumza kwenye ufunguzi 
wa maonyesho ya kumbukum-
bu ya miaka 60 ya Muungano.

Suzan alisema NEMC inafan-
ya ukaguzi wa mara kwa mara 
na wanaokutwa wamejenga 
miradi bila EIA hutozwa faidi 
hadi Sh. milioni 10.

Alisema NEMC inaendesha 
kampeni ya elimu kwa umma 
kuhusu umuhimu wa EIA kwa 
wanaojenga miradi kabla ya 
kufanya ukaguzi na kuwatoza 
faini.

“Mfano unaweza kukuta mtu 
anajenga kituo cha mafuta 
kwenye makazi ya watu jambo 
ambalo ni hatari kama ikitokea 
dharura tunaweza kupoteza 
maisha ya watu kwa hiyo tu-

nasisitiza umuhimu wa EIA 
kabla ya kuanza shughuli za 
ujenzi,” alisema Suzan. Alisema 
kwa miaka 60 ya Muungano, 
NEMC inajivunia mambo men-
gi ikiwamo kupigania ustawi 
wa mazingira kwa kuhakiki-
sha miti mingi inapandwa na 
kulindwa.

Suzan alisema Baraza lime-
fanya maboresho ya mifumo 
yake ya mapito ya taarifa za 
tathmini na kaguzi za athari 
kwa mazingira kwa kuimari-
sha miundombinu ya TEHAMA 
kulingana na matakwa ya mfu-
mo wa serikali mtandao.

Alisema NEMC inasimamia 
miradi inayofanya tathmini ya 
athari kwa mazingira kwa njia 
ya kielektroniki kupitia usajili 
wa mtandaoni.

Alisema njia hiyo inamu-
wezesha mwekezaji kuanzisha 
mchakato wa kupata cheti 
cha EIA kupitia mfumo wa 
usimamizi wa mradi (Project 
Management System). “Kabla 
ya kufanya usajili wa mradi 
mwekezaji anatakiwa kuhakik-
isha mawazo ya wadau yame-
patikana kuhusu utekelezaji wa 
mradi kwenye eneo husika,” 
alisema Suzan.

Wafurahia mradi kuwapatia majisafi na salama
Na Steven William, 
MUHEZA

WANANCHI wa Kijiji cha Ma-
godi, Kata ya Parungu Kasera, 
Wilaya ya Mkinga, wamem-
shukuru Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan kwa kuwapatia majisafi 
na salama kupitia ujenzi wa 
mradi wa kisima cha maji chini 
ya ufadhili wa taasisi ya Islamic 
Help. 

Kisima hicho chenye thama-
ni ya Sh. milioni 15, kilianza ku-
jengwa tangu Machi 8, mwaka 
huu na kukamilika Aprili 10 
kwenye eneo la Zahanati ya 

Magodi ambacho kitatoa hudu-
ma ya majisafi kwa wagonjwa 
na wakazi wa eneo hilo. 

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mkinga, Dk. Salvio 
Wikesi, ambaye pia ni Mganga 
Mkuu wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mkinga, aliishukuru 
taasisi hiyo na Rais Dk. Samia 
kwa kuweka mazingira rafiki 
na wezeshi kwa wadau mbal-
imbali wa maendeleo kuun-
gana na serikali kutatua kero za 
wananchi. 

“Januari 25, mwaka huu tu-
lipata ugeni wa Naibu Waziri 
Mkuu, Dk. Doto Biteko kuzin-

dua mradi wa REA katika Za-
hanati ya Magodi, alipowauliza 
changamoto wananchi, mkase-
ma paa la zahanati linavuja 
pamoja na shida ya maji, aka-
toa fedha zake mfukoni ku-
karabati paa la zahanati hiyo na 
akamwelekeza Mkurugenzi wa 
Halmashauri kuhakikisha ki-
sima cha maji kinachimbwa ili 
kusaidia upatikanaji wa hudu-
ma ya majisafi na salama kwa 
wananchi, leo tunashuhudia 
Taasisi ya Islamic help imetuka-
bidhi mradi huu tunawashuku-
ru sana,” alisema Dk. Wikesi. 

Naye Mratibu wa Idara ya 

Maji kutoka Taasisi hiyo, Na-
sibu Sheguni, alisema wa-
naishukuru serikali kuanzia 
ngazi ya msingi hadi wilaya 
kwa sapoti kubwa waliowapa 
mpaka kukamilisha mradi huo 
wa kuchangia jitihada katika 
kuziendelea jamii kupitia hu-
duma ya majisafi na salama. 

Pia, Mwenyekiti wa kijiji hi-
cho, Jackson Banda alimshuku-
ru Rais Dk. Samia kwa kuende-
lea kuweka mazingira mazuri 
kwa   wafadhili hao kusaidia 
wananchi ikiwamo upatikanaji 
wa majisafi na salama kijijini 
hapo.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya CCM Wilaya ya Kinondoni, Stellah Walingozi (wa pili kushoto), akikabidhi kadi ya uanachama 
wa Umoja wa Wazazi Tanzania kwa mmoja wa wanachama wapya, wakati wa maadhimisho ya Wiki ya Umoja wa Wazazi Kata 
ya Wazo, yaliyofanyika katika ofisi ya CCM Tawi la Wazo, Manispaa ya Kinondoni, Dar es Salaam juzi. Kushoto ni Katibu wa 
Wazazi wa Kata hiyo, Rehema Salama. PICHA: JOHN BADI



  9Jumatatu  Aprili  22, 2024

HABARI KASKAZINI

Makonda ataka 
‘speed’ ukarabati 
Uwanja Sheikh 
Amir Abeid
Na Cynthia Mwilolezi,         
ARUSHA 

MKUU wa Mkoa wa Arusha, Paul 
Makonda amewaagiza mafundi 
wanaokarabati Uwanja wa Sheikh 
Amir Abeid wa jijini Arusha, 
kuongeza bidii kwa kuwa uwanja 
huo utatumika katika maadhim-
isho ya Siku ya Wafanyakazi Duni-
ani, Mei Mosi kitaifa.

Aidha, alisema katika maadhim-
isho hayo Rais Samia Suluhu Has-
san anatarajiwa kuwa mgeni rasmi.

Makonda aliyasema hayo jana 
alipokagua uwanja huo    na ku-
jionea hali ya maandalizi inavy-
oendelea akiwa ameongoza na 
baadhi ya wajumbe wa kamati ya 
maadilizi ya kitaifa iliyoongozwa 
na Rais wa Shirikisho la Vyama Vya 
Wafanyakazi Tanzania    (TUCTA), 
Tumaini Nyamhokya.

“Maandalizi yanaendelea vizuri 
lakini niwaombe mafundi wanao-
fanya kazi ya ukarabati wa majuk-
waa na maeneo mengine madogo 
madogo waongeze juhudi ili ukara-
bati huu umalizike kwa wakati kwa 
kuwa siku zilizobakia ni chache,” 
alisema.

Nyamhokya alimhakikishia 
mkuu huyo wa mkoa kuwa maan-
dalizi yote yanaendelea vizuri na 
kamati zote zilizoundwa zinaen-
delea na majukumu kikamilifu ili 
maandalizi  yakamilike ndani ya 
muda ulipangwa.

Alisema: “Hapa kuna kamati 
mbalimbali ambapo kila kamati 
imepangiwa majukumu yake na 
wanaendelea nayo, lengo likiwa 
ni kuhakikisha maadhimisho haya 
yanafana na kufanyika kama ilivyo-
pangwa”

Kwa mujibu wa Nyam-
hokya  maadhimisho hayo yana-
fanyika jijini Arusha na ni fursa ya 
kipekee kwa wananchi wa mkoa 
huo, kufanya biashara kutokana na 
idadi kubwa ya wageni mbalimbali 
watakaofika katika maadhimisho 
hayo.

Alisema: “Ujio wa maadhimisho 
haya katika mkoa huu wa Arusha 
kufanyika jijini hapa ni fursa ya 
kipekee ya wanachi mkuu huu ku-
changamkia fursa za biashara ili 
kujipatia kipato.

“mpaka sasa wameshawasili 
watu zaidi ya 2,000 wakiwemo 
wachezaji wanaoshiriki mashinda-
no mbalimbali, kuelekea katika 
maadhimisho haya na hoteli ny-
ingi kwa sasa zimejaa kutokana na 
mkoa huu kuwa kitovu cha utalii 
hapa nchini”.

Alisema Siku ya Wafanyakazi Du-
niani hufanyika kila Mei Mosi ikiwa 
ni siku ya mshikamano kwa wafan-
yakazi wa sekta zote katika kusima-
mia na kuunga mkono haki, wajibu 
na dhamana ya wafanyakazi kote 
ulimwenguni katika mchakato wa 
kufikia maendeleo endelevu.

Meneja wa Bandari ya Tanga, Masoud Mrisha akizungumza na wahariri wa vyombo mbalimbali vya habari waliotem-
belea bandari hiyo, jijini Tanga mwishoni mwa wiki, kuona maboresho yaliyofanyika. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Wanafunzi MoCU wahoji kukosekana 
ushindani katika ajira, fursa za uchumi
Na Godfrey Mushi, MOSHI

JUMUIYA ya wanafunzi we-
nye mahitaji maalum katika 
Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 
(MoCU), imetaka kutafutwa 
‘mwarobaini’ wa tatizo la ku-
kosekana kwa ushindani sawa 
kwenye fursa mbalimbali za 
kiuchumi, ajira na maeneo men-
gine.

Kutokana na kilio hicho, seri-
kali imeelekeza asasi za kiraia 
zinazojihusisha na jamii ya watu 
wenye ulemavu, kuingia kazini 
kuhamasisha makundi hayo 
kuanzisha miradi na kuisajili, 
ili Ofisi ya Waziri Mkuu itaka-
poruhusu kuanza kutolewa kwa 
mikopo ya asilimia 10, baada ya 
majaribio katika Halmashauri 
10 nchini wapewe kipaumbele.

Akizungumza jana katika siku 
ya watu wenye mahitaji maalum 
katika chuo hicho, Mwenyekiti 
wa Jumuiya hiyo, Talky Moham-
ed, alisema pamoja na jitihada 

zinazofanywa na chuo hicho 
dhidi ya kundi hilo, bado yako 
mambo yanahitaji utatuzi wa 
haraka ili mazingira yao ya ku-
jisomea yazidi kuwa bora zaidi.

“Kwa mfano MoCU tunao wa-
nafunzi 15 wenye changamoto 
za usikivu lakini kifaa kilicho-
tolewa na serikali ni kimoja tu. 
Vilevile tunao wanafunzi 10 
wenye changamoto za viungo 
lakini viti mwendo tulivyopewa 
mwaka jana ni vitatu; na mwa-
ka huu tukapewa babaji mbili 
na hatukubahatika kupata viti 
mwendo,” alisema.

Makamu Mkuu wa Chuo, 
Kurugenzi ya Huduma za Wa-
nafunzi MoCU, Dk. Elisifa Nnko, 
alimwomba Naibu Meya wa 
Manispaa ya Moshi, Stuart Nath-
aniel, kuona namna kuisemea 
jamii ya wanafunzi wenye ma-
hitaji maalum, kwa kuwajen-
gea mazingira ya kupata fursa 
mbalimbali za kiuchumi, wakati 
mwingine fursa mbalimbali za 

kielimu.
“Ni ombi letu kama jamii ya 

watu wenye mahitaji maalum 
hilo ulichukue na pale ambapo 
mazingira yatakuwa yanaruhu-
su tafadhali usilihasau ku-
sanyiko hilo la MoCU, kwa kuwa 
tunajua linamchango mkubwa 
katika jamii na katika taifa,” ali-
sisitiza Dk. Nnko.

Akijibu ombi hilo, Naibu Meya 
aliwadokeza wanafunzi hao 
wenye mahitaji maalum kuwa 
mpaka kufikia Machi mwaka 
huu, Halmashauri ya Manispaa 
hiyo, tayari ilikuwa imetenga 
asilimia mbili ya fedha za ru-
zuku kwa ajili ya mikopo ya we-
nye ulemavu zaidi ya Sh. milioni 
260.

“Fedha hizo zilizoko katika 
Halmashauri yetu ya Manispaa 
ya Moshi, maana yake ni asilim-
ia 20 ya fedha zote zilizotengwa 
kwa ajili ya mikopo ya asilimia 
mbili. Ukitafuta asilimia 20 
hapo, utaona kuna Sh.milioni 

260. Tutakaporuhusiwa kuanza 
kuzitoa naomba mjitokeze.

“Hii asilimia mbili kwa ajili ya 
watu wenye mahitaji maalum, 
niwaombe taasisi zote ambazo 
tunashirikiana nao zikiwamo 
asasi za kiraia pamoja na klabu 
tubuni shughuli mbalimbali am-
bazo tutaweza kuzifanya.

…Labda niwaambie tu, mpaka 
kufikia Machi mwaka huu, Hal-
mashauri ya Manispaa ya Moshi, 
ilikuwa na zaidi ya Sh. bilioni 1.3 
ya fedha hizo, japokuwa mfuko 
huo ulisimamishwa kwa muda 
lakini halmashauri zimekuwa 
zikiendelea kutenga zile fedha 
na kuziweka.

Katika hafla hiyo, Rais wa 
Serikali ya Wanafunzi chuoni 
hapo (MoCUSO), Yohana Ka-
zimili, alisema mtu anaweza 
akakataa jinsi mtu mwenye ma-
hitaji maalum alivyo, akakataa 
muonekano wa maisha yake, 
akakataa ngozi yake, lakini 
hawezi kukataa uwezo wake.

UVCCM: Kurudishwa mikopo 10% kutainua nuru iliyopotea
Na Cynthia Mwilolezi,     
ARUSHA

UMOJA wa Vijana wa Chama 
Cha Mapinduzi (UVCCM) Mkoa 
wa Arusha, umesema kurejesh-
wa kwa  mikopo ya asilimia 10 
kwa halmshauri mbalimbali 
nchini, kutainua nuru iliyoanza 
kupotea na kukifanya chama hi-
cho kuangaliwa tofauti na jamii.

Mwenyekiti wa UVCCM, Mkoa 
wa Arusha, Simon Maximilian, 
alisema hayo jana, huku akiwa-

sisitiza vijana wote wa mkoa 
huo, bila kujali itikadi zao za 
vyama vya siasa, kujitokeza kwa 
wingi kuomba mikopo hiyo, ili 
iwawezeshe kujiajiri na kukuza 
uchumi wao.

Alisema kitendo cha  serika-
li  kuwajengea uwezo maofisa 
maendeleo ya jamii  kabla ya 
kuanza kutolewa mikopo hiyo, 
kutawasaidia kusimamia utoaji 
wa mikopo hiyo.

Alisema serikali imeongeza 
idadi ya wasimamizi wa mikopo 

ngazi ya kata, ambapo maofisa 
maendeleo ya jamii 787 wamea-
jiriwa na kupangiwa kwenye 
kata zilizokuwa na upungufu.

Kwa mujibu wa Maximilian, 
utoaji wa mikopo hiyo kupitia 
benki  utasaidia vijana wengi 
kuwa na nidhamu ya fedha, 
uwajibikaji pamoja na ubunifu 
katika shughuli zao za ujasiri-
amali na kurejesha mikopo hiyo 
kwa wakati.

Aidha, alitumia fursa hiyo 
kuwataka vijana kushirikiana 

na maofisa maendeleo ya jamii 
ngazi ya kata ili waweze kuan-
dika maandiko  yatakayofuata 
mfumo unaohitajika, wakidhi 
vigezo vya kupata mikopo. 

Katika hatua nyingine Maxi-
milian alizitaka mamlaka zote 
zilizopewa dhamana ya kusi-
mamia utoaji wa mikopo hiyo, 
kutekeleza wajibu wao kika-
milifu kwa kuzingatia sheria, ka-
nuni na taratibu zilizowekwa ili 
mikopo hiyo inufaishe waleng-
wa na siyo vinginevyo.
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Zahanati yashindwa kukamilika miaka 
12, wajawazito wajifungulia nyumbani
Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI wa Kijiji cha Tulole 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Kahama mkoani Shinyanga ha-
wana kituo cha afya, hali inayow-
alazimu wajawazito kujifungulia 
nyumbani.

Hivyo, wameiomba serikali 
kukamilisha ujenzi wa zahanati 
waliyoijenga tangu mwaka 2012 
ili kunusuru maisha yao kunako-
hatarishwa na kukosa huduma 
za afya.

Waliyasema hayo wakati wa 
kikao na Mkuu wa Wilaya ya Ka-
hama, Mboni Mhita, alipofanya 
ziara ya kukagua miradi mbalim-
bali ya maendeleo na kusikiliza 
kero za wananchi.

Wananchi hao walisema ili ku-
pata huduma ya afya wanalazi-
mika kutumia usafiri wa pikipiki 
na baiskeli mpaka Kituo cha Afya 

Iyenze na Kilango.
Mkazi wa Kitongoji cha Ntun-

gulu, Aziza Kitundu alisema, 
ukosefu wa zahanati unasaba-
bisha wajawazito wengi kujifun-
gulia njiani wakielekea kituo cha 
afya kupata huduma.

Alisema wengine  wanajifun-
gulia nyumbani na kuzalishwa 
na watu wasiokuwa na ujuzi 
wowote, hali inayowatia shaka 
ya kuhatarisha usalama wao.

“Mwaka 2004 nilijifungulia 
njiani wakati naelekea hospi-
talini nilizalishwa mtoto wangu 
na mama mmoja aliyefahamika 
kwa Elizabeth Andrea na ali-
kuwa anapita       tu, asingekuwa 
huyo naimani ningepoteza mai-
sha. Mungu ni      mwema mpa-
ka mtoto        wangu yuko hai 
na  anaendelea na masomo 
yake,” alisema.

Kasana Lushinge alisema ili 

kufika Kituo cha Afya cha Iyenze 
na Kilango kwa pikipiki nyakati 
za mchana gharama ni Sh.5,000 
na usiku ni Sh.15,000 hadi 
20,000.

Diwani wa Kata ya Kilago, 
Charles Masele alisema baada ya 
kuwepo kwa matukio hayo wa-
nanchi walilazimika kuchangi-
sha fedha na kupata Sh.milioni 
9.17 na kuanzisha ujenzi wa za-
hanati mwaka 2012.

Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Manispaa ya Kahama, 
Dk. Malunde       Fredrick akitoa 
taarifa ya ujenzi      alisema ujenzi 
wa zahanati hiyo ulianzishwa 
na wananchi       kwa     lengo la 
kuondoa adha ya kutembea um-
bali mrefu kutafuta huduma za 
matibabu ikiwemo ya uzazi na 
upasuaji.

Alisema, mpaka sasa zimesha-
tumika Sh.milioni 69.9 kati ya 

hizo Sh.milioni 48 ni fedha kuto-
ka serikali kuu, Sh.milioni 25.6 ni 
mapato ya ndani ya halmashau-
ri, huku Sh.milioni 9.173 ni fedha 
kutoka kwa wananchi na sasa 
ujenzi umefikia asilimia 98.

Alisema kwa sasa kilichobaki 
ni vyoo na kichomea taka na 
kabla ya  mwaka huu kuisha ki-
takuwa kimekamilika.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, 
Mboni Mhita alisema serikali 
imekuwa mstari wa mbele ku-
sogeza huduma karibu na wa-
nanchi na kuhakikisha ikamili-
sha miradi yote iliyoanzishwa 
kwa nguvu za wananchi.

Alisema  fedha za mapato ya 
ndani ya halmashauri na zile za 
serikali kuu zinatoka kwa awa-
mu hasa pale    zinapopatikana 
na ndio       sababu    ya zahanati 
kuchukua muda mrefu kukami-
lika.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna (katikati) akikabidhi cheti cha kuhitimu kidato cha sita kwa mwanafunzi wa 
Shule za Sekondari Kaizirege na Kemobos, Nice Kailembo katika mahafali ya shule hizo, mjini Bukoba, mkoani Kagera juzi.  Kulia ni 
Mkurugenzi wa shule hizo, Eusto Kaizirege. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bosi NMB ataka vijana wapewe elimu ya fedha, bajeti mapema
Na Mwandishi Wetu,          
BUKOBA

OFISA Mtendaji Mkuu wa Ben-
ki ya NMB, Ruth Zaipuna ametoa 
ushauri kwa wazazi na walezi 
nchini kuwafundisha mapema 
watoto wao masuala ya fedha na 
upangaji bajeti ili kuwawezesha 
kuishi kutokana na uhalisia wa 
vipato vyao.

Alitoa ushauri huo katika ho-
tuba yake wakati wa mahafali ya 
kidato cha sita katika Shule za 
Sekondari za Kaizirege na Keme-
bos, mjini Bukoba, mkoani Kag-
era mwishoni mwa wiki.

Alisema watoto wakipata 
elimu ya masuala ya fedha 

mapema, watakuwa waadilifu, 
watapanga maisha yao kwa 
kuzingatia bajeti inayotokana 
na vipato vyao hata baadaye 
kuwekeza kwa uadilifu kwenye 
miradi ya kiuchumi.

“Tuanze kuwajengea vijana 
wetu uelewa wa masuala ya 
fedha wakati huu ambao bado 
ni mapema, wakipata elimu ya 
masuala ya fedha wataweza ku-
pangalia vyema maisha,” alise-
ma Zaipuna. Pia alisema kuwa 
ili kulisaidia kundi hilo, benki ya 
NMB ilianzisha jukwaa maalum 
la vijana liitwalo “Go na NMB” 
ambapo wanafundishwa masu-
ala ya fedha na jinsi ya kujiwekea 
akiba na kutumia huduma mbal-

imbali za kidijitali zinazotolewa 
na benki hiyo. Zaipuna katika 
hafla hiyo alitoa wito kwa vijana 
kujiunga na jukwaa hilo kwa ajili 
ya kupaa maarifa ya masuala ya 
kifedha ambayo yatawasaidia 
katika safari ya maisha yao huku 
akiwakumbusha kuwa kutokana 
na mabadiliko mbalimbali hasa 
ya kiteknolojia, wanatakiwa ku-
jifunza mambo mengi, kuwa wa-
dadisi na wabunifu.

Alisema benki ya NMB im-
eendelea kuunga mkono ukuaji 
wa sekta ya elimu nchini, ikiwa 
ni pamoja na kutoa ufadhili wa 
masomo na vifaa kwa wanafunzi 
wanaojiunga vyuo vikuu wanao-
toka kwenye familia zenye uwe-

zo mdogo ambao wamefaulu vi-
zuri. Alisema zaidi ya wanafunzi 
130 wanaendelea kunufaika na 
ufadhili huo.

Katika risala yao kwa niaba 
ya wahitimu wa shule zote mbili 
za Kaizirege na Kemebos, wa-
nafunzi Zubeda Kinono na Avin 
Mutegeki walisema matumaini 
yao ni kufanya vizuri katika miti-
hani yao na kujiunga vyuo vikuu.

Walisema kama walivyovumil-
ia changamoto katika safari yao, 
pia watahakikisha wanaonesha 
juhudi katika masomo yao kwe-
nye taasisi za elimu ya juu ili 
baadaye walitumikie Taifa kwa 
uadilifu kupitia sekta mbalim-
bali.

FCT yasikiliza, 
kutoa maamuzi 
mashauri 429 
kwa miaka 17

Na Elizabeth Faustine, 
MWANZA

KAIMU Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Mwanza, Daniel Ma-
chunda amewaomba wadau 
kuendeleza ushirikiano na 
Baraza la Ushindani (FCT) katika 
kuongeza uzoefu, ufanisi katika 
majukumu mbalimbali.

Aliyasema hayo juzi wakati 
akifunga semina ya wadau wa 
FCT mkoani hapa, kusema kuwa 
semina hiyo ni muhimu kwani 
elimu  waliyoipata itawasaidia 
kutambua haki na kujua wa-
jibu wao.

“Natoa shukurani kwa 
baraza  hili na Wizara ya Vi-
wanda na Biashara  kufanya 
semina mkoani hapa na kuwa-
patia elimu wadau hawa am-
bao wamepata fursa ya kutoa 
ushauri wa kuboresha mawasi-
liano na baraza katika masuala 
mbalimbali na leo ni sehemu ya 
wao kutatua matatizo mbalim-
bali ya ushindani wa biashara 
na udhibiti wa soko,”alisema Ma-
chunda.

Kaimu Msajili na Mkuu 
wa FCT, Kunda Mkenda alisema 
wamesajili mashauri 442, kati ya 
hayo 429 yamesikilizwa na ku-
tolewa maamuzi na baraza hilo 
katika kipindi cha mwaka 2007 
hadi Machi mwaka huu. Alisema 
FCT limefanikiwa kushughulikia 
mashauri yalioletwa mbele yake 
kwa asilimia 97.1, huku mashauri 
13 yaliobaki yapo kwenye hatua 
mbalimbali za usikilizwaji.

Alisema kutokana na matatizo 
yanayojitokeza na watu wengi 
kutolijua baraza hilo kwa mara 
ya kwanza wameamua kufanya 
semina hiyo kwa wadau mbal-
imbali mkoani hapa ili waweze 
kujua haki zao, umuhimu wa 
baraza na kazi zake.

Mwenyekiti wa umoja wa wa-
jasiriamali wabunifu Tanzania, 
Fabiani Semba alisema  kupitia 
semina hiyo ameweza kufahamu 
sehemu ya kwenda

Alisema katika sekta ya ma-
wasiliano kumekuwa na mambo 
mengi yakitokea, huku wakiwa 
hawajui sehemu ya kwenda ku-
toa malalamiko pindi wanapa-
pata matatizo.

Mwenyekiti wa Chemba ya 
Wafanyabiashara wenye Vi-
wanda na Kilimo(TCCIA), Mkoa 
wa Mwanza, Gabriel Kenene, 
alisema amejifunza namna am-
bavyo rufaa zinavyopatikana na 
kutolewa.

Hivyo, alitoa wito kwa wafan-
yabiashara wanapoona hawaja-
tendewa haki na mamlaka kama 
LATRA ni vizuri wakafuate haki 
yao kupitia baraza hilo kwani 
gharama zao ni ndogo.
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MASHUJAA 6 WASIOIMBWA MASHUJAA 6 WASIOIMBWA 
KWENYE LIGI KUU ENGLANDKWENYE LIGI KUU ENGLAND

LICHA ya mshambuliaji wa 
Arsenal Leandro Trossard, kuche-
za mechi nyingi akitokea benchi 
kuliko alizoanza kwenye Ligi ya 
England kwa ‘The Gunners’, ame-
kuwa akifunga mabao muhimu. 
Tangu mwanzoni mwa mwezi 
uliopita pekee, amefunga bao la 
ushindi dhidi ya Porto kwenye 
Ligi ya Mabingwa, bao la kusawa-
zisha katika mechi ya robo 
fainali nyumbani dhidi ya Bayern 
Munich, na sasa juhudi zake za 
hivi punde - ambazo zinamfanya 
kufikisha mabao 14 kwa msimu 
huu kwenye mashindano yote. 
Bukayo Saka pekee ndiye aliye-
funga zaidi yake kwa Arsenal.

LONDON, England 

M
SIMU wa Ligi Kuu 
England, maarufu 
kama EPL, unapoka-
ribia kumalizika, 

wachezaji wengi nyota wanata-
rajiwa kujitokeza katika michezo 
mikubwa zaidi ili kubaini taji 
litaishia wapi.

Kuanzia Kevin De Bruyne, Bu-
kayo Saka hadi Mohamed Salah, 
timu sita za juu zina wachezaji 
wengi nyota ambao wanaweza 
kujitoa wakati huu, lakini zaidi ya 
klabu pia zinategemea mashujaa 
wengine kubeba mizigo pia.

Hapa tunawaangalia wacheza-
ji sita mashujaa ambao ha-
waimbwi kwenye Ligi Kuu Eng-
land twende sasa…

Arsenal - Gabriel Magalhaes
Ingawa patina wake wa kati 

William Saliba anaweza kusifiwa 
zaidi, Gabriel ana msimu mzuri 
wa kimya kimya kwa Arsenal.

Akiwa ameshinda vita 72 vya 
anga na kuokoa hatari 77, bila 
shaka Mbrazil huyo ndiye beki 
hodari na anayeona hatari zaidi 
kwa kikosi cha Mikel Arteta.

Gabriel aliwasili Emirates 
mwaka 2020 akiwa na umri wa 
miaka 22, kutoka Lille ya Ufar-
ansa. Amefunga mabao manne 
msimu huu akiwa na ‘Washika-
bunduki’ hao, na bao lake la hivi 
karibuni ni katika ushindi wa 6-0 
dhidi ya West Ham, Februari.

Liverpool - Alexis Mac Allister
Msimu huu umezingatia sana 

mchango wa wachezaji kama 
Mohamed Salah, Darwin Nunez 
na Virgil van Dijk katika harakati 
za Liverpool kuwania taji.

Lakini pia kelele nyingi zina-
paswa kupigwa juu ya Alexis Mac 
Allister, akiwa amechangia kwa 
kiasi kikubwa katikati ya safu ya 
kati ya ‘Wekundu’ hao tangu aji-
unge na klabu hiyo kwa ada ya 
pauni milioni 35.

Jurgen Klopp alifanya jukumu 
lake kumleta raia huyo wa Argen-
tina pale Anfield msimu uliopita 
wa msjirs ys joto na amethibiti-
sha thamani yake iwe ni katika 
kikosi cha kwanza au akitokea 
benchi. Katika mechi zake saba 
zilizopita za Ligi Kuu England, 
Mac Allister ameibuka na mabao 
matatu na asisti nne.

Man City - Stefan Ortega
Ni vigumu kumtaja mtu yeyote 

katika timu ya Manchester City 
kama ‘shujaa asiyejulikana,’ la-
kini ikiwa kuna jina moja linalos-
tahili kutambuliwa zaidi basi ni 
Stefan Ortega.

Ortega aliwasili Etihad majira 
ya joto yaliyopita huku Zack Stef-
fen akiondoka kwa mkopo, na 
Mjerumani huyo amejidhihiri-
sha kuwa msaidizi bora zaidi wa 
Ederson. Kwa hakika, baadhi ya 
mashabiki wa City bado wanaho-
ji kwamba Ortega hutoa thamani 
zaidi kuliko Ederson kama kipa 
chaguo la kwanza.

Hakika aliwavutia mashabiki 
Jumamosi iliyopita, akimkwepa 
mshambuliaji wa Crystal Palace, 
Jean-Philippe Mateta na kuiwahi 
pasi kutoka kwa Rodri.

Aston Villa - Matty Cash
Kuna utata labda ikizingatiwa 

kwamba yeye si jina la mara kwa 
mara katika kikosi cha kwanza 
na kwa sasa hana jeraha, lakini 
mchezaji huyo wa Kimataifa wa 
Poland, Matty Cash ni mlinzi 
anayetamaniwa na klabu kadhaa 
za Ligi Kuu England.

Mbio zake bila kuchoka na 
uchezaji wake wa kushambulia 
umekuwa muhimu kwa mafani-
kio ya Aston Villa msimu huu, 
huku vijana wa kocha Unai Em-
ery wakiwania kufuzu kucheza 
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu 
ujao.

Cash alianza uchezaji wake ka-
tika Klabu ya Wycombe Wander-
ers na baadaye akademi ya FAB 
kabla ya kusaini mkataba wake 
wa kwanza wa soka la kulipwa 
pale Nottingham Forest, na ku-
jiimarisha kama beki wa kulia wa 
kikosi cha kwanza. Alijiunga na 
Villa mnamo Septemba 2020.

Tottenham Hotspur - Pedro 
Porro

Ni klabu gani ya Ligi Kuu Eng-
land ambayo haiwezi kumtaka 
raia huyo wa Hispania kwenye 
timu yake?

Pedro Porro anastawi chini ya 
kocha Ange Postecoglou, akiwa 
amecheza mechi 27 akiwa na 
Tottenham Hotspur na kuka-
milisha dakika 90 kamili katika 
mechi 26.

Zaidi ya hayo, beki huyo wa 
kulia mwenye umri wa miaka 24, 

ametoa pasi za mabao saba, sawa 
na James Maddison na Brennan 
Johnson - dhihirisho la kweli 
la jinsi alivyo bora kwa Spurs 
msimu huu.

Man United - Kobbie Mainoo
Katika msimu uliokumbwa 

na utendaji duni na kukatishwa 
tamaa kwa ‘Mashetani Wekun-
du’, Kobbie Mainoo ameibuka 
kuwa nyota.

Mainoo alianza mechi yake ya 
kwanza ya ligi kwa Manchester 
United msimu huu mwishoni 
mwa Novemba, katika ushindi 
wa 3-0 wa Ligi Kuu ugenini dhidi 
ya Everton, na kujishindia tuzo 
ya mchezaji bora wa mechi hiyo.

Hivi karibuni kinda huyo 
alimzidi akili kiungo wa kati, 
Enzo Fernandez wa Chelsea 
weye thamani ya pauni milioni 
106 pale Stamford Bridge na 
pia alifunga bao zuri dhidi ya 
mahasimu wao Liverpool, na 
kuthibitisha kwa mara nyingine 
ni kwa nini wengi wamemtaka 
aanze katika safu ya kiungo 
ya Timu ya Taifa ya England, 
maarufu kama ‘Simba Watatu’ 
kwenye Euro 2024.

Alexis Mac AllisterAlexis Mac Allister
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“Manchester City wanacheza kwa 
kujiamini sana. Wana kikosi kizuri 
- wanaweza kubadilisha wachezaji 
watatu au wanne na bado washin-
de kwa urahisi. Je, ninawaona wak-
ifanya makosa sawa na Liverpool 
na Arsenal? Ndiyo, naweza. Lakini 
wakati huo huo wengine wanaweza 
kufanya makosa kwa hivyo nadha-
ni City wana faida kubwa,” Kocha 
wa zamani wa Liverpool na Real 
Madrid, Rafa Benitez, akiipa nafasi 
zaidi  Manchester City katika mbio 
za ubingwa.

“Siku zote imekuwa Lionel Messi,” 
Arteta aliiambia Sky Sports (kupi-
tia SPORTbible). “Kwa wanangu 
watatu, ni sawa kabisa. Tumekuwa 
na bahati sana kupata fursa ya ku-
pata uzoefu wa mchezaji bora wa 
wakati wote. Kwangu mimi ndiye 
mkuu wa wakati wote,” Kocha wa 
Arsenal, Mikel Arteta, akitoa jibu 
wazi alipoulizwa kuchagua kati ya 
Cristiano Ronaldo na Lionel Messi 
yupi bora zaidi.

“Kutolewa kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya dhidi ya PSG? Lilikuwa 
kosa langu. Nilipaswa kujizuia zai-
di. Tulifanya makosa mengi dhidi 
ya PSG, nikiwamo mimi.” Kocha wa 
Barcelona, Xavi, akikirui kufanya 
makosa baada ya kutolewa Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na PSG.

Nukuu

LONDON, England

B
AADA ya msimu wa Ligi Kuu ya Eng-
land wa 2022/23, ambao ulishuhudia 
Arsenal ikishindania taji, mashabiki 
wengi wa soka, au angalau mashabiki 

wa Arsenal, walitarajia ‘Washikabunduki’ hao 
kupeleka mchezo wao katika kiwango kina-
chofuata msimu huu, lakini mambo hayajawa 
hivyo hadi sasa kwa vijana hao wa Mikel Ar-
teta.

Arsenal tayari wako nje ya Kombe la Ligi 
na la FA, wakifungwa na West Ham United na 
Liverpool, na ingawa bado wako kwenye mbio 
za ubingwa na Ligi ya Mabingwa Ulaya, mechi 
na matokeo fulani yamekuwa sababu ya wasi-
wasi. 

Arsenal wametatizika kufunga mabao 
msimu huu, na kupata ugumu wa kucheza 
dhidi ya timu nyingine na wakati mwingine 
wamekuwa wakitabirika sana.

Zaidi ya hayo, majeraha, ulinzi duni, upana 
wa kikosi, uchovu, kufanya maamuzi mabaya, 
na kutokuwa hatari mbele ya lango kumeathiri 
sana Arsenal msimu huu. 

Baadhi ya masuala haya yanaweza kutatu-
liwa kwenye uwanja wa mazoezi, lakini Arse-
nal wanahitaji usajili wa wachezaji wachache 
wenye ubora ikiwa watazingatiwa kuwa sawa 
n a Manchester City.

Usajili mmoja au wawili 
katika dirisha la usajili la 

Januari kungeweza 
kuwasaidia kut-

waa ubingwa 
kwa muda 

wote ul-

i o b a -
k i a , 
l a k i n i 
hawaku-
fanya hivyo, 
hata hivyo 
w a n a h i -
taji kufikiria kwa 
muda mrefu. 

Arsenal watahitaji kutumia 
aina ya fedha walizotumia kwa 
Declan Rice na Kai Havertz kwa 
mara nyingine tena kama wanataka 
kurejea kilele cha mlima huo.

Hapa kuna wachezaji watano ambao Ar-
senal wanapaswa kupambana kuwapata…

#1. Ivan Toney
Ivan Toney amekuwa kwenye vyombo vya 

habari hivi karibuni kwa sababu ya kusimam-
ishwa kwa kucheza kamari kabla ya kurejea 
tena, lakini mshambuliaji huyo pia anachuku-
liwa kuwa mchezaji moto zaidi katika soka la 
Uingereza.

Klabu nyingi ikiwamo Chelsea na Arsenal 
zimeonesha nia ya kutaka kumsajili mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 27, na anajumui-
sha kila kitu ambacho timu inahitaji kutoka 
kwa mfungaji mabao. Akiwa amepitia ligi za 
chini nchini England, Toney sasa amethibiti-
sha kuwa ni mfungaji mzuri kwenye ligi hiyo.

Yeye ni tishio kubwa la anga kutokana 
na nguvu na akili yake, na mtindo wake wa 
uchezaji utasaidia na kizuizi cha chini. Brent-

ford inalijua hili na itataka pauni milioni 100.
Ikiwa ripoti zitaaminika, Toney ataondoka 

Brentford katika msimu wa majira ya joto, 
na ikiwa vita vya zabuni vitatokea, bei yake 
itapanda tu. Hii inaweza kuwaweka mbali 
Arsenal, lakini ikiwa majira ya joto yaliyopita 
yalikuwa ya kupita, basi inathibitisha kwamba 
Arsenal hawaogopi kutumia fedha nyingi kwa 
mchezaji mmoja.

#2. Jorrel Hato
Jina la Jorrel Hato limekuwa likivuma sana 

hivi karibuni huku Arsenal wakidaiwa ku-
taka kumsajili. Ingawa Mholanzi huyo mwe-
nye umri wa miaka 17, anaonekana kukaribia 
kuongeza mkataba wake na Ajax, uvumi unae-
nea kwamba ‘Washikabunduki’ hao watakuwa 
na nia ya kukamilisha dili hilo msimu wa ma-
jira ya joto.

Hato amekuwa mwanga mkali katika msimu 
ambao umekuwa wa kukatisha tamaa kwa 
Ajax hadi sasa na ana uwezo wote unaohita-
jika kwa beki wa kisasa. Amecheza mechi 15 
kwa Ajax msimu huo na ameendelea kuwa 
mmoja wa wachezaji wao muhimu zaidi.

Hato ni mlinzi mwenye nguvu, mwepesi, 
na urefu wa futi sita, anatawala sana angani. 
Kuongeza juu ya hilo kupita kwake, kukaba 
na kuzuia ni miongoni mwa uwezo wake. 
Anaweza kucheza kama beki wa kati wa 
upande wa kushoto katika mfumo wa ulinzi 
wa wachezaji watatu na uwezo wake mwingi 
utakuwa mzuri kwa Arteta, ambaye mara 

nyingi hubadilisha jinsi timu yake inavyoji-
panga.

Kwa kuzingatia sifa zake kama 
mchezaji, kuhamia Arsenal litakuwa 

jambo linalofaa. Arteta ni aina ya ko-
cha ambaye anapendelea wacheza-

ji wa aina mbalimbali na Hato 
ameonesha hilo. Kucheza na 

Timber msimu uliopita 
kunaweza kumsaidia ku-

tulia Arsenal haraka.

#3. Goncalo Ina-
cio

Goncalo Inacio 
ni beki mwingine 
ambaye alihu-
sishwa na kuhamia 

Arsenal Januari, 
lakini uhamisho 

u l i s h i n d w a 
kutokana na 

ada yake 
ya uham-

i s h o . 
Ripoti 

z i -

n a o n e -
sha kuwa 
klabu ya In-
acio iko tayari 
kumwacha aon-
doke, lakini iwapo 
tu klabu zitaweza 
kufikia kifungu 
chake cha pauni mil-
ioni 52.

Ni sawa na kusema 
kwamba mbali na William 
Saliba na Gabriel, orodha 

ya mabeki wa Arsenal haiko kwenye kiwango 
sawa, na ilionesha msimu uliopita kufuatia 
majeraha ya Saliba. Kumsajili Inacio kunaweza 
kuwa suluhu la tatizo hili, na uchezaji wake 
Sporting msimu huu hadi sasa ni dhihirisho la 
jinsi alivyo na anaweza kuwa bora katika siku 
zijazo.

Inacio atakuwa kiungo bora kwa safu ya ny-
uma ya Arsenal, na ushindani wa kucheza kila 
mchezo utafanya kila mtu kuimarika. Mcheza-
ji huyo mwenye umri wa miaka 22, ndiye hasa 
Arteta anamtaka. Hababaiki na mpira miguuni 
mwake na anapenda kubeba mpira mbele, na 
licha ya kukosa urefu, yeye hurekebisha zaidi 
kwa usomaji wake wa mchezo.

#4. Pedro Neto
Pedro Neto amekuwa kwenye rada za Ar-

senal kwa muda mrefu sasa, na jina la Mre-
no huyo limeibuka tena. Tangu alipohamia 
Wolves mwaka wa 2019, Neto ameweza tu 
kuonesha mambo machache anayoweza ku-
fanya kutokana na majeraha ya mara kwa 
mara yanayotatiza maendeleo yake. Hata 
hivyo, kiwango chake msimu huu hakijatam-
buliwa kabisa.

Licha ya kurejea hivi majuzi kutoka kwa 
jeraha lingine, Neto alikuwa mzuri mwan-
zoni mwa msimu, akitengeneza pasi nane za 
mabao kabla ya kuumia mwanzoni mwa No-
vemba. Alirejea uwanjani mwishoni mwa De-
semba na kutengeneza asisti mbili zaidi katika 
Kombe la FA.

Neto anaweza kucheza kila upande wa win-
ga, na atatoa kifuniko kinachohitajika, haswa 
upande wa kulia wa Bukayo Saka. Licha ya ma-
jeraha yake, Neto amejidhihirisha kuwa kwe-
nye Ligi Kuu kwa miaka mitano iliyopita na 
atakuwa na nia ya kujidhihirisha katika klabu 
kubwa zaidi.

Huku Emile Smith Rowe akirejea tu kuto-
ka kwenye jeraha na Reiss Nelson hakuna 
mahali popote katika mpango wa Arteta, 
kumsajili Neto katika majira ya joto bila 
shaka kutakuwa jambo la kuboresha. 
Nguvu ya Arsenal chini ya Arteta iko 
kwenye nafasi pana, na kuongeza 
mchezaji mwingine mwenye vipawa 
kwenye eneo hilo kutaimarisha kile 
ambacho timu yake inafanya vizuri 
zaidi.

#5. Martin Zubimendi
Mchezaji wa Real Sociedad, 

Martin Zubimendi, alihusishwa na 
kuhamia Arsenal mwanzoni mwa 
msimu huu, huku Washikabundu-
ki wakiwa tayari kulipa kipengele 
chake cha kuruhusiwa kuondoka. 
Hata hivyo, Mhispania huyo ali-
taka kucheza Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na klabu yake ya utotoni 
na akaamua kupinga hatua 

hiyo. Sasa, ikiwa ripoti zi-
taaminika, mchezaji 

huyo mwenye umri 
wa miaka 24, 

anakaribia 
k u j i -

WACHEZAJI WA5 ARSENAL WACHEZAJI WA5 ARSENAL 
INAOPASWA KUWASAJILIINAOPASWA KUWASAJILI

BOLKIAHBOLKIAH

unga na Arsenal katika makubaliano ya 
awali kabla ya msimu ujao.

Kwa majeraha ya Thomas Partey na ku-
tokwenda sawa, Arsenal walitaka kuchukua 
nafasi yake katika majira ya joto yenyewe, 
na sasa kwa uwezekano wa Partey kuon-
doka msimu huu wa joto, na Zubimendi 
anaweza kuwa mbadala mzuri.

Zubimendi anacheza katikati ya safu, na 
utulivu wake, udhibiti, kuongoza mwelekeo 
wa uchezaji, na kuamuru mchezo kupoa, 
hizo ndio sifa zake kuu. Zubimendi ndiye 
chachu kati ya safu ya ulinzi na safu ya kati, 
na mara nyingi hujiweka kwenye mifuko 
ya nafasi ili kupokea pasi kati ya wachezaji 
wawili.

Ripoti zinaonesha Barcelona na Bayern 
Munich pia wana nia ya kumsajili, lakini 
Arteta amemshawishi kuhamia London 
Kaskazini. Baada ya kutumia fedha nyingi 
kwa Declan Rice msimu wa majira ya joto, 
Arsenal bado wanaonekana kukosa kitu 
katika safu ya kati, na Zubimendi anaweza 
kuwa jibu na anaweza kuwa mchezaji am-
baye Partey alipaswa kuwa.
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“Kutolewa kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya PSG? Lilikuwa kosa 
langu. Nilipaswa kujizuia zaidi. Tulifanya makosa mengi dhidi ya PSG, niki-
wamo mimi.” Kocha wa Barcelona, Xavi, akikirui kufanya makosa baada 
ya kutolewa Ligi ya Mabingwa Ulaya na PSG.

KATIKA mbio za kuwania 
Kiatu cha Dhahabu Ulaya 
mshambuliaji wa Bayern 
Munich, Harry Kane, ndiye 
anayeongoza kwenye Ligi 
Tano Bora barani humo aki-
wa na mabao 33, akifuatiwa 
na Serhou Guirassy (Stutt-
gart - 25), Kylian Mbappe 
(PSG - 24), Lautaro Martinez 
(Inter - 23), Lois Openda (RB 
Leipzig - 23).
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KIBADENI KATIKA 
UFALME WAKE 
SIMBA VS YANGA

King Kibadeni 
Mputa akikinoa 
kikosi chake cha 
Simba: PICHA: 
MAKTABA

Na Saada Akida

MIAKA 47 imepita 
tangu Abdallah ‘King’ 
Kibadeni, alipofunga 
mabao matatu ‘hat-

trick’ kwenye mechi ya watani, 
‘Kariakoo Dabi’, kati ya Simba na 
Yanga.

Hadi leo hii hakuna mchezaji 
yeyote si wa Simba au Yanga 
aliyefanya hivyo. Kibadeni akiwa 
amevaa jezi ya Simba namba 10, 
mgongoni akicheza nafasi hiyo, 
alifunga mabao matatu na kuion-
goza timu yake kutoa kipigo ki-
takatifu cha mabao 6-0 kilicho-
ingia kwenye historia ya ‘dabi’ na 
soka la Tanzania hadi leo hii.

Ilikuwa ni Julai 19, 1977 kwenye 
Uwanja wa Taifa, Dar es Salaam 
(sasa Uhuru), alipoweka rekodi 
hiyo, akifunga mabao dakika ya 
10, 42 na 89, mengine mawili yaki-
fungwa na Jumanne Hassan ‘Masi-
menti’ dakika ya 60 na 73, huku 
beki wa Yanga, Selemani Sanga 
akijifunga mwenyewe dakika ya 
20.

Mechi hiyo imebaki kwenye 
rekodi ya kuwa, Kibadeni ndiye 
binadamu wa kwanza kufunga 
‘hat-trick’ katika mechi ya watani 
ambayo hadi leo hii miaka 47 im-
epita haijavunjwa.

Wapo wachezaji waliokaribia 
kufanya hivyo wakifunga mabao 
mawili kwenye ‘dabi; kama   Em-
manuel Okwi, Hamis Kiiza, Jerry 
Tegete na hivi karibuni Max Nz-
engeli wa Yanga alitupia bao mbili, 
Novemba mwaka jana.

Kadiri miaka inavyozidi ku-
songa mbele haionekani dalili za 
kufikiwa au kuvunjwa kwa rekodi 
hiyo kutokana na idadi ndogo ya 
mabao ambayo yamekuwa yaki-
fungwa na washambuliaji pindi 
timu hizo mbili kongwe zinapo-
kutana.

Kitendawili kinabaki kuwa ita-
chukua miaka mingapi hadi ku-
vunjwa kwa rekodi yake hiyo.

Mechi hiyo pia bado inasimama 
kuwa ndiyo mechi iliyotoa kipigo 
kikubwa zaidi katika mechi za 

‘dabi’, mpaka sasa.
Nipashe limefika nyumbani 

kwa Kibadeni, Chanika jijini Dar 
es Salaam, na kuzungumza na 
mchezaji huyo wa zamani wa Sim-
ba na Timu ya taifa, Taifa Stars, 
ambaye jina lake halisi ni Abdal-
lah Athumani Seif, lakini kutokana 
na umahiri wake kwenye soka 
mashabiki walimpachika majina 
mengine ambayo ni King Kibad-
eni Mputa’, na kuongea naye juu 
ya mambo mbalimbali ya soka, 
tangu mchezaji hadi kuwa kocha.

King Kibadeni anaweka wazi 
mambo mbalimbali ikiwamo safa-
ri maisha yake ya sasa licha ya ku-
tocheza, lakini anaishi katika soka 
akiwa na kituo chake cha KISA kili-
chopo katika mji wake huo.

ATAKAYEMVUA UFALME 
WA HAT-TRICK

Kibadeni anasema bado anaji-
vunia kwa miaka 47 sasa hakuna 
mtu ambaye amefanikiwa kufikia 
au kuvunja rekodi yake ya ku-
funga hat trick katika pambano la 
watani wa jadi.

“Watu wanatakiwa kukubali 
kuwa mimi bado ni mfalme, yeyo-
te ambaye anataka kufikia au ku-
vunja rekodi yangu na kunipoka 
ufalme huu basi aje kwangu ani-
ombe ni mpe baraka zangu.

“Atakayekuja kufuata baraka 
zangu basi tambua huyo ndiye 
atakayefikia na kuvunja rekodi 
hiyo iliyodumu takriban miaka 47 
sasa tangu 1977,” anasema Kibad-
eni.

SABABU YA KUSHINDA BAO 
6-0,  1977

“Unajua zamani tulikuwa tu-
naenda viwanjani kumuangalia 
mpinzani wetu tunayecheza naye 
hivi karibuni, nakumbuka kip-
indi hicho Simba tuliweka kambi 
Kibaha.

“Tukaenda Uwanja wa Karume, 
kuangalia Yanga inacheza na 
timu moja (hakumbuki jina), hiyo 
mechi walishinda bao 5-0,  siku 
hiyo wachezaji wa Yanga walitu-
zomea na kutumwagi michanga.

“Kitendo hicho kilituumiza 

  Atoa siri anayetaka kwa kuvunja 
rekodi yake ya hat-trick 'Dabi'...

sana, tukarudi kambini na tulipomaliza kula chakula 
cha usiku mida ya saa mbili, wachezaji wote tulifan-
ya kikao chetu na kupanga mipango yetu,” anasema.

Kibadeni anasema baada ya muda walikubaliana 
kila mchezaji mwenye gari alilipeleke uwanjani na 
kuwasha taa kwa ajili ya kupata mwanga na kuweza 
kufanya mazoezi usiku huo.

“Tulifanikiwa sana nakumbuka ilikuwa bado siku 
mbili kucheza na Yanga, tuliendelea kufanya mazoe-
zi usiku huo, siku ya pili ilikuwa kazi ni hiyo dhamira 
yetu ni kuhakikisha tunalipa kisasi cha kumwagiwa 
michanga na kule kutuzomea,” anaeleza mfalme 
huyo wa hat-trick katika mchezo wa Derby.

Anasema wachezaji wenzake walimuahidi kuten-
geneza nafasi na kazi yake kubwa kufunga, anakum-
buka bao la sita katika mchezo huo pasi ya bao ali-
ipokea kutoka kwa Abbas Dilunga.

FIGISU ZA MECHI NA YANGA 2013
“Hii ni mechi ambayo sitaisahau kwa sababu kuli-

kuwa na mambo mengi nje ya uwanja, nakumbuka 
wakati tunajiandaa na mchezo huu tulienda kuweka 
kambi Kigamboni (Bamba Beach).

Kuna baadhi ya viongozi walikuja kwangu na ku-
niambia nisiruhusu kiongozi yeyote kuingia kam-
bini kwa sababu walikuwa wakirubuni wachezaji,” 
anasema.

Kibadeni anasema kwa kuwa viongozi hao walin-
iambia maneno hayo ndio hao hao walikuwa wakija 
kuzungumza na wachezaji akawa anapata wakati 
mgumu kwa sababu walifanya hivyo ili kuonekana 
uongozi haufai na wajiuzulu.

“Kabla ya mechi nilipewa majina ya wachezaji hao 
na niliwapanga kikosi cha kwanza lengo langu likiwa 
ni kuthibitisha niliyoambiwa. 

Ni kweli maana hadi tunaenda mapumziko tayari 
tuko nyuma kwa mabao 3-0 nilikuwa katika hali 
mbaya sana. 

Ila nilipoingia katika chumba cha kubadilisha 
nguo niliwaeleza wasaliti na kuwapa nafasi vijana 
wadogo kutoka kwenye timu yetu ya vinaja, aki-
wamo Galaxy (William Lucian), Jonas Mkude, Said 
Ndemla, Ramadhani Singano na wengine ,” anaeleza 
Kibadeni.

Anasema aliwapa maelekezo madogo na ku-
waamini wakafanye kile alichowapa kwenye uwanja 
wa mazoezi na kufanikiwa katika dakika 45 ya kipin-
di cha pili tukafanikiwa kusawazisha na waliwakosa 
kuwafunga bao la nne.

KISA SIMBA AKOSA RAHA KWENYE MJI 
WAKE

“Hapa Chanika watu wote wananifahamu kuwa 
ni Simba, hivyo inapofanya vibaya nakosa amani na 
raha kwa sababu ya Simba wenzangu huja kuniuliza 
maswali mengi na wengine Yanga kunizodoa.

Hali hiyo ikanifanya niichukie kuangalia mpira na 

kuisusa Luninga na kutoangalia kabisa Simba 
kwa sababu ya kuepukana na maumivu hasa 
pale napoangalia na kufungwa,” anasema ko-
cha huyo.

KUTOSHIRIKISHWA KWA NYOTA WA 
ZAMANI

Anaeleza kwamba licha ya wachezaji 
wa zamani kucheza kwa mafanikio, lakini 
wamewekwa nyuma na viongozi kwa kutope-
wa nafasi ya kutoa michango yao ikiwamo 
kupata nafasi ya kuzungumza na wachezaji, 
lakini kutoa mawazo  juu ya timu yao.

“Unajua miaka ya sasa ni tofauti,  zamani 
wachezaji tulikuwa tunajuana ukiharibu 
uwanjani unamfuata nyumbani kwake kumu-
eleza. Sasa hivi tumekuwa na mchanganyiko 
wa wachezaji wazawa na wakigeni.

“Wakigeni wanakuja kwa ajili ya kazi map-
enzi ya timu si sana, tofauti na wazawa hawa 
wanacheza kama kazi, lakini na mahaba, ka-
tika hilo kama wachezaji wa zamani inapofika 
mechi kubwa tunatakiwa kuzungumza nao 
kwa sababu kuna mambo mengi yanapita,” 
anasema.

Kibadeni anasema kuna watu ambao wapo 
ndani ya Simba, lakini wanaumia timu inapo-
fanya vizuri ba kufurahi inapoharibikiwa kip-
indi hicho ndicho cha kuweza kuzungumza 
na wachezaji kutorubuniwa.

MFALME NDANI YA SIMBA SASA
Licha ya kiungo Clatous Chama kuimbwa 

kuwa ni mfalme wa Wekundu wa Msimbazi 
hao, lakini Kibadeni yuko tofauti na maono 
ya Wanasimba kwa kudai kwa sasa bado haja-
muona mfalme ndani ya klabu hiyo.

“Chama ni mchezaji mzuri sana, lakini 
bado hajafikia ule ufalme niliokuwa nao kip-
indi changu, kwa sababu wachezaji wa sasa 
wanacheza mechi kwa vipindi, atakuonyesha 
mchezo mzuri mechi moja inayofuata hatao-
nyesha kiwango kile,” anasema nyota huyo wa 
zamani.

SABABU YA KUPOTEA KWA SIMBA
Kibadeni anasema kuna mambo mengi hu-

fanya timu hiyo kushindwa kuonyesha ubora 
wao wa misimu minne iliyopita ikiwamo ku-
tokuwa wamoja.

“Ile kaulimbiu yetu ya ‘Simba Nguvu Moja’ 
haipo kwa sababu hatuko wamoja, baadhi ya 
watu  waliopo ndani ya Simba, wanafurahi 
kuona timu inafanya vibaya, kwa mtindo huo 
ninaimani itakuwa ngumu kwetu kupata ub-
ingwa kwa msimu huu,” anahitimisha Kibad-
eni.
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Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Magonjwa ya 
mfumo wa hewa 
nchini bado tatizo
Na Gwamaka Alipipi

IDADI ya wagonjwa wanaofika ku-
pata matibabu katika Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa ya Mwananyamala kwa siku ni 
zaidi ya 500, huku idadi kubwa ni wale 
wanaosumbuliwa na magonjwa njia ya 
hewa.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa ya Mwananyamala, Dk. 
Zavery Benela, aliyasema hayo jana ji-
jini Dar es Salaam wakati wa utiaji saini 
mkataba wa makubaliano ya usamba-
zaji majiko na mitungi ya gesi katika 
mikoa 10 kati ya Kampuni ya Oryx Gas 
na Taasisi ya Doris Mollel (DMF) iliyo-
fanyika katika hospitali hiyo.

Kupitia mkataba huo, DMF itasam-
baza majiko na mitungi ya gesi ya oryx 
kwa wahudumu wa afya, hususani wa-
naofanya kazi katika mazingira magu-
mu na wanaowahudumia wajawazito, 
mama na mtoto.

Akizungumza katia hafla hiyo, Dk. 
Benela alisema magonjwa ya mfumo 
wa hewa yanashika namba mbili kwa 
idadi ya wagonjwa nchini na kisababishi 
kikubwa ni hali ya hewa na mazingira ya 
kupikia.

“Endapo jamii ikiachana na matumizi 
ya kuni na mkaa katika kupika nina 
uhakika kwa asilimia kubwa tutapun-
guza ongezeko la magonjwa ya mfumo 
wa hewa. Mama akipika katika gesi in-
amsaidia kuepukana na kuvuta hewa 
chafu,” alisema Dk. Benela.

Mkurugenzi wa DMF, Doris Mollel 
alisema wazo la kuwapatia wauguzi mi-
tungi ya gesi na majiko walilibuni miaka 
mitatu iliyopita baada ya kwenda Mba-
gala kumtembea mama aliyejifungua 
watoto watatu ambao ni njiti.

“Tulipofika kwake tulikuta anaishi ka-
tika chumba kimoja, anapika hapo hapo 
tena kwa mkaa. Tukawaomba kampuni 
ya Oryx tuwape wazazi msaada wa ma-
jiko, mwaka jana tuliwafikia wajawazito 
1,000,” alisema Doris.

Doris alisema katika usambazaji 
wameanza na wahudumu wa afya ka-
tika hospitali hiyo kwa kutoa mitungi na 
majiko ya gesi 50, kwamba watawafikia 
watoa huduma za afya katika mikoa 10 
Tanzania Bara na visiwani.

Alisema mwaka huu wameamua ku-
wafikia watoa huduma za afya ambao 
wanakutana na wagonjwa, hivyo itaku-
wa njia bora ya wao kwenda kuwaelimi-
sha wagonjwa umuhimu wa kutumia 
nishati safi katika kupika.

Naye Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Gesi ya Oryx Tanzania, Benoit Araman 
alisema wanajisikia furaha kuingia 
makubaliano na DMF katika usambazaji 
wa majiko na mitungi ya gesi mikoani.

Alisema kuna faida nyingi jamii inapa-
ta kutokana na matumizi ya gesi wakati 
wa kupika ikiwemo kulinda mazingira 
kunakotokana na jamii kuacha kukata 
miti.Alitaja faida nyingine ni inalinda 
afya kwa kinamama wakati wa kupika, 
inaokoa muda wa kupika pamoja na ku-
muokoa mtu kujeruhiwa na wanyama 
wakali pindi anapokwenda msituni 
kutafuta kuni.

Alisema hadi sasa kampuni yake ime-
shatoa mitungi ya gesi pamoja na ma-
jiko zaidi ya 10,000 katika taasisi mbal-
imbali na wajasiriamali.

Serikali yasikia kilio wanandoa 
kutenganishwa mikoa ya kazi
Na Augusta Njoji,  
DODOMA

S
ERIKALI imesia kilio 
cha wabunge cha kuta-
ka watumishi wa seri-
kali walio katika ndoa 

kutotenganishwa na wenza 
wao sehemu wanapofanya 
kazi, ikisema mwaka huu wa 
fedha watahakikisha wenza 
wanapohamishwa wanak-
wenda na wenza wao. 

Akizungumza bungeni 
mwishoni mwa wiki, Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Meneji-

menti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, George Sim-
bachawene alisema suala hilo 
litazingatiwa kwenye msawa-
zo wa watumishi wa umma 
ambao wataufanya mwaka 
huu ikiwa ni hatua ya kukabili-
ana na upungufu wa watumi-
shi.

“Kila mtumishi mwenye 
mwenza wa kweli atakwenda 
kufanya kazi mahali pamoja, 
siyo lazima kiwe kituo kimoja 
cha kazi kama ni walimu basi 
mmoja atafundisha shule hii 
na mwingine atafundisha 

shule hii. 
Lakini mahali ambapo jioni 

wanakwenda kulala pamoja.” 
“Ukiwa na cheti cha ndoa 
na umefunga ndoa ya kweli 
maana     kuna ndoa nyingine 
za uongo uongo, hili hatu-
wezi kulikubali, tutahakikisha 
mwanya huu wa msawazo 
basi kila mtumishi tunawaun-
ganisha ili waweze kufanya 
kazi kwa raha na starehe,” 
alisema.

Alibainisha jambo hilo lime-
kuwa likiwakera na wabunge 
wengi wamekuwa wakipele-

ka maombi katika ofisi yake 
na  hatua hiyo itaongeza tija 
katika utendaji wa kazi.

Simbachawene alisema 
tatizo la upungufu wa watumi-
shi katika baadhi ya maeneo 
inachangiwa na watumishi 
kurundikana katika baadhi ya 
maeneo.

 Alisema: “Wabunge msirudi 
tena kulalamika kwa sababu 
tutakapoanza operesheni 
haitamwacha mtu na haitaku-
wa na upendeleo lakini tutaz-
ingatia hali na sababu mahu-
susi waliyonayo watumishi”.

Balozi wa Pakistani nchini, Siraj Ahmad Khan (kushoto), Ofisa Mtendaji Mkuu wa kampuni ya Digit, Abdul Re-
hman Mahmood (katikati) na Mkurugenzi wa Biashara wa Vodacom Tanzania, Linda Riwa, wakipiga makofi 
wakati wa uzinduzi wa simu maalum iitwayo Smart Kitochi+, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, kwa ajili 
ya watu wenye ulemavu wa kuona na kusikia huku ikiongeza matumizi ya dijitali nchini. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

Vijana wapigwa msasa namna ya kuomba fedha
Na Paul Mabeja, DODOMA

JUKWAA la Mabadiliko 
Tabianchi (Forum CC) lime-
toa mafunzo ya uandishi wa 
maandiko kwa vijana wanao-
jishughulisha na kilimo kwa 
ajili ya kuomba fedha za ma-
pambano dhidi ya athari za 
mabadiliko ya tabianchi.

Fedha hizo ni Dola za Mare-
kani milioni 200 ambazo 
zitatolewa na Shirika la GCF 
kwa kushirikiana na Benki ya 
CRDB nchini.

Ofisa programu wa Forum 
CC, Abdulaziz Mkwizu aki-
zungumza na waandishi wa 
habari jijini hapa juzi, alisema 
mafunzo hayo yanatokana na 
utafiti walioufanya kuhusu 
vikwazo walivyonavyo wakuli-
ma wadogo vijana kupata 

mitaji ya kuwekeza kwenye 
kilimo.

“Katika utafiti tuliofanya 
mwaka jana tulikuwa tunaan-
galia ni kwa namna gani vijana 
ambao ni wakulima wadogo 
wanaweza kunufaika na fedha 
hizi ambazo zinatolewa kwa 
ajili ya mapambano dhidi ya 
athari za mabadiliko tabia 
nchi” alisema Mkwizu

Alisema katika utafiti huo 
moja ya vikwazo ambayo 
wameibani ni kundi hilo ku-
tokuwa na uwezo wa kuandi-
ka maandiko ambayo yataku-
wa na sifa za kuwawezesha 
kupata fedha kwa ajili ya shu-
ghuli zao za kilimo.

“Vijana wengi hawana uw-
ezo wa kuandika maandiko 
ambayo yatakidhi wao ku-
weza kuomba fedha, hivyo 

sisi kama Forum CC, tunatoa 
mafunzo haya ili kuwajengea 
uwezo wa kuweza kuandika 
maandiko ya kupata fedha 
hizo” alisema.

Aidha, alisema mafunzo 
hayo yanakuja kutokana na 
fursa ya fedha iliyopo hivi sasa 
ambapo Benki ya CRDB kwa 
kushirikiana na Shirika la GCF, 
wametoa fedha hizo.

“Hizi fedha vijana wanao-
jishughulisha na kilimo nchini 
watakiwa kuzikopa kupi-
tia Benki ya CRDB lakini ili 
waweze kukopa wanatakiwa 
kuandika maandiko ambayo 
yatakubalika na kukidhi vige-
zo, ndiyo maana leo hii tupon-
ao hapa kuwajengea uwezo” 
alisema Mkwizu

Meneja miradi wa Shirika 
la Vijana la TAYOTA mkoani 

Tanga, Fatma Mkota, alisema 
vijana wengi wanashindwa 
kupata fedha kutoka taasisi 
mbalimbali za kifedha kuna-
kosababishwa na kutokuwa na 
ujuzi wa kuandika maandiko.

Mkota alisema pamoja na 
uwepo wa fursa hizo za kifed-
ha bado vijana wanakabiliwa 
na changamoto ya masharti 
ya mikopo ya fedha zinatole-
wa na mashirika mbalimbali 
ikiwemo riba kubwa pamoja 
na dhamana ya mkopo.

Alisema: “Tunaiomba seri-
kali kuona ni kwa namna 
gani inaweza kutusaidia vi-
jana kwakuwa bado hatuna 
ardhi wala kitu chochote cha 
kutusadia kuweka dhamana 
ya mkopo kwakua hata ardhi 
wengi wetu bado tunakodisha 
mashamba”.
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Utafiti: Asilimia 80 wakazi Mbeya 
wanakula katika migahawa
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

A
SILIMIA 80 ya waka-
zi wa Jiji la Mbeya 
wamebainika wa-
nakula vyakula vi-

navyoandaliwa kwenye mi-
gahawa, hali ambayo inaweza 
ikawasababishia magonjwa 
endapo watoa huduma wa 
migahawa hiyo hawatazinga-
tia usalama wakati wa kuan-
daa.

Kutokana na hali hiyo, 
serikali kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali imeanza 
kuwapatia mafunzo maalumu 
mama na babalishe kuhusu 
kuzingatia usalama wa chaku-
la wanachouza, ili kuwaepu-
sha wateja wao na magonjwa 
hasa ya mlipuko.

Takwimu hizo zilitolewa 
mwishoni mwa wiki na Me-
neja wa Mradi wa Kuboresha 
Lishe katika Majiji kutoka 
Shirika la HELVETAS, Agnes 
Mahembe wakati wa kutoa 
mafunzo hayo kwa watoa hu-
duma hao.

HELVETAS ni miongoni 

mwa watekelezaji wa progra-
mu ya uboreshaji wa mnyor-
oro wa thamani wa kahawa, 
chai na mazao ya bustani 
(Agri- connect) hasa kwenye 
kipengele cha kuboresha lishe 
kwa jamii.

Alisema wengi wa wa-
nanchi hao wanakula chakula 
kinachoandaliwa kwenye mi-
gahawa kutokana na shughuli 
wanazofanya kuwa mbali na 
nyumbani.

“Lengo letu ni kuhakikisha 
wananchi wa Jiji hili wanapa-
ta lishe bora, wengi wanakula 
hotelini na kwenye migahawa 
kwahiyo tumeamua kukutana 
na hawa mamalishe na baba-
lishe ili tuwape elimu ya nam-
na ya kuzingatia usalama wa 
chakula,” alisema Agnes.

Mkurugenzi wa Shirika la 
Chakula Tanzania, Ladislaus 
Nkomba alisema waliamua 
kutoa elimu hiyo ili kukidhi 
matakwa   ya    sheria za nchi 
na za     kimataifa kuhusu us-
alama wa chakula kwa wa-
nanchi. 

Alisema chakula kikiandali-
wa kwenye mazingira ambayo 

usalama wake ni mdogo kuna 
hatari ya kutokea kwa ma-
gonjwa ya mlipuko ambayo 
yanaweza kugharimu maisha 
ya wananchi na kulisaba-
bishia taifa hasara.

Alisema wanawafundisha 
watoa huduma hao kwa ku-
wakusanya eneo moja na ili 
kupunguza gharama za kwen-
da kuwatembelea kwenye 
maeneo yao ya kazi.

Baadhi ya mama lishe na 
baba lishe ambao walihudhu-
ria mafunzo hayo walisema 
kwenye maeneo yao ya kazi 
wamekuwa wakikabiliana na 
matatizo mbalimbali ikiwemo 
kuoneana wivu na kutoelewa-
na hasa kuhusu usafi.

Mmoja wa watoa huduma 
hao, Efania William alisema 
asilimia kubwa ya maeneo 
wanayofanyia kazi ni kwenye 
masoko ambako kuna miku-
sanyiko mikubwa ya watu 
na hivyo kila mtoa huduma 
anakuwa na wateja wake.

Alisema ikitokea mmoja 
wa watoa huduma akawa 
anaandaa kwenye mazingira 
ambayo siyo rafiki wanaam-

bizana lakini siyo wote wa-
nakubali kutokana na kila 
mmoja kutokuwa na mafun-
zo.

“Tunawashukuru wataal-
amu hawa kwa kutupatia 
mafunzo haya, kule kwenye 
maeneo yetu ukimwambia 
mtu kwamba hapa hapafai 
kuandalia chakula huwa hat-
uelewani kwa sababu tu ya 
kuhisi pengine unamuonea 
wivu lakini kwa elimu hii 
naamini kila mmoja atakuwa 
mwalimu,” alisema Efania.

Akifungua mafunzo hayo, 
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa alisema hivi 
karibuni  ugonjwa wa kipin-
dupindu ulilipuka katika baa-
dhi ya maeneo nchini lakini 
hakuna hata kisa kimoja kili-
choripotiwa katika Mkoa wa 
Mbeya.

Alisema elimu inayotolewa 
na wataalamu hao ikiendelea 
kuzingatiwa kuna uwezekano 
jiji hilo likaendelea kuwa sala-
ma zaidi hasa kuwafundisha 
watu kunawa mikono vizuri 
na kuandaa chakula kwenye 
maeneo safi.

Ardhi 
wilayani 
Rungwe 
yaanza 
kupimwa 
kupunguza 
migogoro
Na Nebart Msokwa, RUNGWE

TUME ya Taifa ya Mipango ya 
Matumizi ya Ardhi, imeanza kupima 
ardhi na kupanga matumizi wilayani 
Rungwe katika Mkoa wa Mbeya ili ku-
punguza migogoro ya ardhi.

Upimaji huo ulianza kufanyika 
mwishoni mwa wiki katika Kata ya 
Suma wilayani hapa ambayo ni mion-
goni mwa wilaya zinazotajwa kuwa 
na migogoro mingi.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Jaffar 
Haniu alisema asilimia 90 ya kero za 
wananchi wilayani hapa ni migogoro 
ya ardhi inayotokana na maeneo 
mengi kutopimwa na kupangiwa 
matumizi.

Alisema baadhi ya migogoro hiyo ni 
ya wananchi wenyewe kwa wenyewe, 
wananchi na serikali na wananchi 
na baadhi ya wawekezaji na hivyo 
akaiomba tume kuendelea kupima 
ardhi kwenye vijiji vyote vya wilaya 
hiyo.

“Kwa mfano Halmashauri ya Bu-
sokelo ina vijiji 56 lakini hakuna hata 
kijiji kimoja ambacho kimepimwa na 
kupangiwa matumizi ya ardhi, sasa 
nawaomba wataalamu mtusaidie 
kuyapima maeneo yetu haya ili tuon-
dokane na kero hii,” alisema Haniu.

Alisema baadhi ya migogoro hiyo 
imekuwa ikichukua muda mrefu ku-
tatuliwa kutokana na mazingira yake 
na hivyo kuchukua muda mrefu hali 
ambayo inakwamisha shughuli za 
maendeleo.

Meneja wa Tume ya Taifa ya 
Matumizi ya Ardhi ambayo iko chini 
ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo a Makazi, Pili Msati alisema 
waliamua kupima ardhi kwenye vijiji 
vya wilaya hiyo kutokana na kuwa na 
migogoro mingi.

Alisema wilaya hiyo ni miongoni 
mwa wilaya zinazoongoza kwa uzal-
ishaji wa chakula nchini hali ambayo 
pia inachochea ongezeko la migogoro 
kwa wananchi kugombea maeneo ya 
uzalishaji.

Alisema imani yao ni kwamba 
baada ya kukamilisha upimaji wa 
maeneo migogoro hiyo itakwisha ku-
tokana na kila kipande cha ardhi ku-
pangiwa matumizi.

“Ardhi ikipimwa na kupangi-
wa matumizi inapunguza kabisa 
migogoro kwa sababu kila kipande ki-
napangiwa matumizi na hakuna kuin-
giliana kwa matumizi, sasa hii wilaya 
migogoro mingi inayosuluhishwa ni 
ya ardhi ambayo sasa ni kero,” alise-
ma Pili.

Baadhi ya wananchi walisema upi-
maji huo wa ardhi utawasaidia kuon-
doa migogoro kwa maelezo kuwa 
wamekuwa wakishirikishwa katika 
kila hatua.

Waliokuwa wakisafirisha wagonjwa kwa machela wapewa ‘ambulance’
Na Eliza-
beth John, NJOMBE

SERIKALI imewapatia gari 
la kubeba wagonjwa wakazi 
wa Kata ya Makowo Hal-
mashauri ya Mji Njombe, 
ambao awali walikuwa wak-
isafirisha wagonjwa na wa-
jawazito kwenye pikipiki na 
machela za miti.

Wakizungumza wakati wa 
hafla ya kupokea gari hilo ka-
tika Kituo cha Afya Makoweo 
kilichopo Kijiji cha Makowo 
wananchi hao walisema ujio 
wa gari hilo ni ukombozi ka-
tika maisha yao.

Wamesema ujio wa gari 
hilo ni mkombozi kwa saba-
bu walikuwa wakilazimika 
kutengeneza machela za miti 
za kubebea wagonjwa, huku 
wengine wakibeba wagonjwa 
kwenye bodaboda na kutem-
bea umbali wa zaidi ya km 30 
kufuata huduma za afya.

Mmoja wa wananchi hao 
akiwemo, Benedicto Mdete 
mkazi wa Kijiji cha Ng’elamo 
alisema kutokana na ku-
kosekana gari la wagonjwa 
wajawazito walikuwa wana-
fariki dunia njiani wakiwa wa-
napelekwa kupata huduma.

Naye, Finanzia Haule alise-

ma gari hilo ni msaada mkub-
wa kwa wananchi wa kata 
hiyo kwa sababu hapo mwan-
zo walikuwa wanakodi magari 
kwa gharama kubwa ili kufika 
kwenye vituo vya afya.

Mbunge wa Njombe Mjini, 
Deo Mwanyika aliwataka wa-
tumishi kutumia gari hiyo kwa 
kazi iliyokusudiwa na kuhoji 
endapo gari hiyo haitaone-
kana kituoni ama kutumika 
kinyume na kusudio la seri-
kali. “Mkiona gari halionekani 
ulizeni maswali kwa sababu 
maeneo mengine tumeona 
kunakuwa na matumizi ma-
baya ya haya magari, msio-

gope pale mnapoona matumi-
zi mabaya, tunzeni hili gari,” 
alisema Mwanyika.

Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe, 
Dk. Jabir Juma alisema kazi 
ya serikali ni kusogeza hu-
duma kwa wananchi na ndiyo 
maana imejenga kituo cha 
afya na sasa imepeleka gari la 
wagonjwa.

Askofu wa Jimbo Katoliki 
Njombe, Ausebius Kyando 
alishiriki katika hafla hiyo kwa 
kubariki kituo cha afya na gari 
la wagonjwa, huku akitoa rai 
kudhibitiwa kwa vifo visivyo 
vya lazima.

Baadhi ya wakazi wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi, mkoani Mbeya, wakichota mchanga kwenye Mto 
Mbalizi hivi karibuni, kitendo kinachosababisha uharibifu wa mazingira na mto kuhama kwenye mkondo wake. 
PICHA: NEBART MSOKWA

HABARI MBEYA



Alhamisi, Agosti 6, 2015 41

MAKALA MAALUM
17Jumatatu  Aprili  22, 2024

HABARI  ZANZIBAR

Wasichana 
100,000 
kupatiwa 
chanjo ya 
saratani 
Zanzibar
Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar ina-
tarajia kutoa chanjo ya saratani ya 
mlango wa kizazi (HPV), kwa wasi-
chana wenye umri kati ya miaka 9 
-14 ili kuwalinda na ugonjwa huo.

Akizungumza jana visiwani 
hapa, Naibu Mkurugenzi Kinga na 
Elimu ya Afya, Dk. Fatma Kabole 
alisema utoaji wa chanjo hiyo una-
tarajia kuwafikia watoto zaidi ya 
100,000 katika shule za serikali na 
binafsi.

Aidha, alisema kumewekwa 
utaratibu maalumu wa kuwafikia 
watoto walioko nyumbani kupitia 
wahudumu wa afya ngazi ya jamii 
ili kuweza kupata chanjo hiyo.

Alisema taakwimu zinaonesha 
kuwa saratani ya mlango wa kizazi 
inaongoza kuathiri wananwake, 
ambapo wananwake 466,000 
wanagundulika na tatizo hilo kila 
mwaka, wengi wao wanatoka nchi 
zinazoendelea ikiwemo Zanzibar.

Hivyo, aliwataka walimu kusi-
mamia chanjo hiyo sambamba na 
wazazi na walezi kutoa ushirikiano 
ili kufanikisha kazi hiyo.

Mratibu wa chanjo Kitengo 
Shirikishi Afya ya Uzazi na Mtoto, 
Abdulhamid Ameir Swaleh, ali-
wataka wazazi na walezi kupuuza 
taarifa potofu zinazotolewa na 
baadhi ya watu kuwa chanjo hiyo 
ina madhara.

Aidha, alisema chanjo hiyo ni 
salama na imeidhinishwa na Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO) na Mam-
laka ya Chakula na Dawa Zanzibar 
(ZFDA) kutumika kwa wasichana 
wenye umri wa kati ya miaka 9 
hadi 14.

Utoaji wa chanjo dhidi ya sara-
tani ya mlango wa kizazi kutazin-
duliwa leo katika Shule ya Abeid 
Karume Micheweni Pemba na kue-
ndelea hadi Aprili 25 katika shule 
za serikali, binafsi na katika ngazi 
ya jamii.

Mkurugenzi Kinga na Elimu ya Afya wa Wizara ya Afya Zanzibar, Dk. Fatma Kabole akizungumza na waandishi wa habari mjini 
Unguja jana, kuhusu zoezi la chanjo ya kuzuia saratani ya mlango wa kizazi kwa wasichana kati ya umri wa miaka 9-14, inayota-
rajiwa kuanza Aprili 22 hadi 25 mwaka huu nchi mzima. PICHA: MAELEZO-ZNZ

Makamu wa Rais ahimiza utolewaji elimu ya kaboni kwa viongozi wakuu
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa 
Rais wa Zanzibar, Othman Ma-
soud Othman, amesema kuna 
umuhimu wa kujenga uelewa kwa 
viongozi wakuu wa serikali kuhu-
su usimamizi wa mwongozo wa 
kitaifa wa biashara ya kaboni, kwa 
ajili ya udhibiti na usimamizi bora 
wa biashara hiyo Zanzibar.

Aliyasema hayo jana katika 
hutuba yake iliyosomwa na Wazi-
ri wa Miundombinu, Mawasiliano 
na Uchukuzi Zanzibar, Dk. Khalid 
Salim Mohammed wakati wa 

ufunguzi wa semina ya kujenga 
uelewa kuhusu bishara ya kaboni 
kwa mawaziri, manaibu waziri na 
wakuu wa mikoa ya Zanzibar.

Alisema Zanzibar inaathirika 
na mabadiliko ya tabianchi kama 
vile mafuriko, ukame upepo mka-
li,  mawimbi  makubwa ya bahari 
na kusababisha kuongezeka kwa 
mmong’onyoko   wa fukwe na 
kwamba biashara ya kaboni ina-
hitajika katika kuikabili hali hiyo..

Aidha, alisema mambo hayo 
yanasababisha kuwepo athari 
kubwa ya kimazingira, kijamii na 
katika nyanya nyingine za kiuchu-

mi ikiwa ni pamoja na kuathirika 
kwa biashara ya utalii , uvuvi, kil-
imo, ufugaji, upatikanaji wa maji 
ya chini ya aridhini   na kuhar-
ibika kwa miundombinu.

Hivyo, alisema serikali ikifanya 
juhudi za kukabiliana na hali hiyo 
ikiwa ni pamoja na kuhamasisha 
ujenzi wa kuta, matuta, upandaji 
wa mikoko na miti na uhifadhi wa 
mazingira ya nchi kavu ya baha-
rini.

Akizungunzia  kuhusu upande 
wa Tanzania Bara kuhusu masua-
la ya biashara ya kaboni, Othman 
alisema suala hilo limeanza ku-

wekewa mwongozo na kwamba 
utatumika sehemu zote za Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania.

Alisema Zanzibar kwa kuwa 
uchumi wake unaathirika   na 
mabadiliko ya taibianchi ni wazi 
kwamba uanzishwaji na usimam-
izi bora wa biashara ya kaboni ni 
jambo linalohitajika.

Alisema uanzishwaji huko kuta-
saidia shughuli za upandaji miti 
, utunzaji na usimamizi wa miti, 
usimamizi wa taka, miundombi-
nu ya usafiri ambayo hunufaisha 
watu wengi kwa wakati Mmoja.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 

wa Kwanza wa Rais, Dk. Omar 
Dad Shajak, alisema kutokana 
na umuhimu wa   kuendeleza 
biashara       ya kaboni katika ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabia 
nchi, serikali     inaendelea na 
mchakato wa kutayarisha kanuni 
ili kuwepo mwongozo rasmi juu 
ya uendeshaji na usimamizi wa 
suala hilo.

Mratibu wa Kituo cha Taifa cha 
Ufuatiliaji wa Kaboni, Profesa Eli-
akim Zahabu alisema kaboni ni 
biashara halisi na ikifanyika vye-
ma inaweza kutoa tija kubwa kwa 
serikali na wananchi.

Dk. Mwinyi: Serikali inathamini mchango wa wahandisi, wasanifu
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Zanzibar 
imesema inathami-
ni mchango wa fani 
za  wasanifu, wa-

handisi na wakadiriaji kwenye 
utekelezaji wa mipango mikub-
wa ya maendeleo hasa miradi 
ya ujenzi.

Imesema itaendelea kuwa-
husisha kikamilifu kwenye 
utekelezaji wa miradi mikubwa 
ya maendeleo kwa kuzingatia 
dhana ya ushirikishwaji wa 
wataalamu wa kitanzania katika 
miradi endelevu ya kimkakati 
ya uwekezaji nchini.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi aliyasema hayo 
juzi wakati akizundua taasisi ya 
wasanifu, wahandisi na wakadi-
riaji Zanzibar.

Alisema serikali imejitahidi 
kuzitumia kampuni za ndani 
kwenye ujenzi wa miradi hasa 

wakati wa utekelezaji wa miradi 
mikubwa ya fedha za Uviko19 
ambazo zilitumika kampuni za 
ndani kwa lengo la kuwajengea 
uwezo.

Dk. Mwinyi alisema serikali 
ya SMZ na SMT zinafanya jiti-
hada za kushirikisha taaluma 
hizo kwenye shughuli tofauti 
za maendeleo, ikiwemo kuwe-
ka  mazingira yanayowawez-
esha kujiajiri, kuhamasisha 
utambuzi wa fursa mbalimbali 
kupitia rasilimali zilizopo nchi-
ni pamoja na kutenga bajeti 
kwa ajili ya kufanikisha utafiti 
na ubunifu mbalimbali.

“Tunajua tunahitaji kushiriki-
ana ili kufanikisha dhamira ya 
maendeleo endelevu hususani 
fani hizi kutokana na umuhimu 
wake kwa ustawi wa nchi yetu”. 
alisema Dk. Mwinyi.

Aidha, alisema serikali pia 
imefungua njia kwa fani hizo 
kuwa na uthubutu na kujiamini 
sambamba na kuwasihi wa-

handisi kuongeza juhudi ili kazi 
zao zizidi kuchochea ukuaji wa 
uchumi wa nchi.

Dk. Mwinyi alisema Tanzania 
ni nchi inayoendelea na inaji-
vunia kufikia uchumi wa kati, 
kutokana na kuwa na miradi 
inayochangia zaidi pato la taifa, 
nyuma yake wakiwepo wenye 
fani za usanifu, uhandisi na 
ukadiriaji wa ujenzi.

Hata hivyo, alisema, Serikali 
ya Zanzibar kupitia uchumi 
wa buluu imeendeleza sera ya 
kuajiri wasanifu, wahandisi na 
wakadiriaji wazalendo, ikiamini 
kuna makandarasi wazuri na 
washauri elekezi mahiri wenye 
uwezo mkubwa wa kufanyakazi 
za uhandisi.

Waziri wa Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi, Dk. Khalid 
Salim Mohamed alisema sekta 
ya      majengo na ujenzi Zan-
zibar iko kwenye mageuzi 
makubwa.

Pia, alisema serikali inaende-

lea na ujenzi wa shule za ghoro-
fa visiwani Unguja na Pemba, 
ujenzi wa hospitali kwa wilaya 
zote nchini, ujenzi wa nyumba 
za makazi, miundombinu ya 
maji safi na salama pamoja na 
umeme.

Alisema hatua hiyo inatokana 
na dhamira njema na maono ya 
Rais Mwinyi katika azma yake 
ya kuibadilisha Zanzibar.

Hivyo, alipongeza juhudi za 
wahandisi wote kwa ushiriki 
wa wao mkubwa wa mageuzi 
yanayoendelea nchini, chini ya 
uongozi wa Dk. Mwinyi, kupitia 
sekta ya ujenzi na miundom-
binu.

Rais wa Taasisi ya Wasanifu 
Wahandisi na Wakadiriaji Zan-
zibar, Abduswamad Mohamed 
Mattar alisema taasisi hiyo 
imedhamiria kufanya makubwa 
zaidi kama mchango wao kwa 
taifa na kuadhimia kuwa na wa-
nachama wengi, kwamba kwa 
sasa kuna wanachama 192.
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Mkuu wa Chuo cha 
Elimu ya Biashara 
(CBE) Prof. Tandi 
Lwoga (kulia) akim-
kabidhi tuzo mgeni 
Rasm, Edward 
Talawa ambaye 
ni Mkurugenzi 
mkuu wa FINCA 
Microfinance Bank 
kwa kushiriki siku 
ya Atamizi (In-
cubation) mwis-
honi mwa wiki na 
kufungua milango 
kwa CBE kushiriki-
ana na FINCA Mi-
crofinance Benki. 
PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Carbon First Tan-
zania Limited na Halmashauri ya 
Wilaya ya Ruangwa, zimetia saini 
hati ya makubaliano ya kufanya 
biashara ya hewa ukaa yenye 
lengo la kuwanufaisha wananchi 
wa wilaya hiyo na kutunza maz-
ingira.

Tukio hilo lilifanyika juzi mjini 
Ruangwa na kushuhudiwa na 
Baraza la Madiwani wa hal-
mashauri hiyo, wenyekiti na wa-
tendaji wa vijiji vitakavyohusish-
wa na mradi huo.

Kabla ya kusainiwa kwa mka-
taba huo, Baraza la Madiwani la 
Halmashauri ya Wilaya ya Ru-
angwa walifanya kikao maalum 
cha kujadili makubaliano hayo 
na kuridhia na kuipa baraka zote 
halmashauri hiyo kusaini mka-
taba huo.

Akizungumza baada ya kusaini 
mkataba huo wa kufanya biasha-
ra hiyo ya hewa ukaa, Mwenyekiti 

wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Ruangwa, Andrew Chikongwe, 
aliwashukuru madiwani kwa ku-
ridhia kusainiwa kwa mkataba 
huo. Chikongwe alisema tukio 
hilo lina maana ya kuwakaribisha 
wawezeshaji hao kuanza kufanya 
taratibu nyingine za kutekeleza 
mradi huo wenye lengo la kutun-
za mazingira ikiwa sambamba na 
kuinua kipato cha wananchi wa 
Ruangwa.

“Tukio la leo ni zao la safari 
ya mafunzo kuhusu biashara hii 
tuliyoifanya katika halmashauri 
ya Tanganyika mkoani Katavi, 
tunaishukuru sana Carbon First 
kwa kukubali kushirikiana na sisi 
katika kutekeleza mradi huu wa 
hewa ukaa,” alisema Chikongwe.

Alisema mradi huo ni mpya, 
na baada ya kuwakaribisha hatua 
ya kwanza ni kutoa elimu kwa 
wananchi wa vijiji 14 ambavyo 
vitahusika na mradi huo ili ku-
jenga uelewa wa kutosha kabla 
ya kuanza kwa mradi huo.

Ofisa Mkuu wa Operesheni 
wa Carbon First Tanzania Ltd, 
Iftikhar Khan, ameishukuru 
Halmashauri ya Wilaya ya Ru-
angwa kwa kuwakaribisha na 
amewaahidi mradi huo unaenda 
kubadilisha jamii nzima ya mae-
neo hayo.

Khan alisema baada ya kusaini 
hati ya makubaliano watafuata 
hatua nyingine kwa haraka ili wa-
saini mkataba kamili wa biashara 
hiyo kwa lengo la kutimiza azma 
ya mradi huo kuinua jamii kiu-
chumi na kutunza mazingira.

Mtaalam Mshauri wa Mazingira 
wa Carbon First Tanzania Ltd, 
Injinia Elisekile Mbwile, alise-
ma mradi utaokoa misitu kwa 
kubadilisha kipato cha ukaa na 
mbao kugeukia hewa ukaa.

“Takwimu zinaonesha heka 
400,000 zinaharibiwa ndani ya 
mwaka mmoja, lakini kupitia 
mradi huu unakwenda kuokoa 
misitu hiyo, kwani mwananchi 
badala ya kufikiria kukata mbao 

au mkaa, atatunza misitu ili ku-
pata faida ya biashara ya hewa 
ukaa,” alisema.

Injia Elisekile alisema pia wa-
takwenda kukagua aina ya miti 
katika misitu hiyo, umri wa miti 
hiyo na udongo wa maeneo husi-
ka kwa lengo la kuona uwezeka-
no wa kupanda miti mingine.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Ruangwa, Frank 
Chonya, alisema jumla ya hekta 
250,000 kutoka katika vijiji 14 
zitatumiwa katika mradi huo am-
bao wamejipanga uanze haraka 
iwezekano ili utoe matunda kwa 
wananchi wa Ruangwa.

Mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya 
ya Ruangwa, Hassan Ngoma, 
ambaye ni Katibu Tawala wa hal-
mashauri hiyo, Mhandisi Zainab 
Rashid, aliishukuru kampuni ya 
Carbon First Tanzania Ltd kwa 
kuichagua Ruangwa kutekeleza 
mradi huo ambao unakwenda 
kuinua uchumi wa mwananchi 
mmoja mmoja.

Carbon First, Ruangwa watia saini
makubaliano biashara hewa ukaa

Msajili Mahakama 
abaini mambo 43 
kufanyiwa kazi
Na Grace Gurisha 

MSAJILI Mkuu wa Mahaka-
ma ya Tanzania, Eva Nkya, 
amesema amepitia ripoti na 
kuona kuna mambo 43 am-
bayo anatakiwa kuyafanyia 
kazi.
Nkya aliapishwa Aprili 4, 

mwaka huu na Rais Samia 
Suluhu Hassan, baada ya 
kukabidhiwa ofisi juzi na 
aliyekuwa Msajili Mkuu wa 
Mahakama Tanzania, Wilbert 
Chuma.
Akizungumza wakati wa 

makabidhiano hayo, amea-
hidi kutekeleza majukumu 
yake na kuomba ushirikiano 
kutoka kwa wafanyakazi 
na wadau wa mahakama ili 
kuyatimiza kwa wakati.
“Nilivyopitia ripoti haraka 

niliona kuna mambo 43 am-
bayo ninatakiwa kuyafanya 
kwa hiyo, ninaomba ush-
irikiano mkubwa ili kutimiza 
hayo.”
Aliahidi kutekeleza mikakati 

iliyowekwa na mahakama 
kwa ajili ya utoaji haki.
“Msingi mkubwa nitahitaji 

ushirikiano kwa majaji. Ni-
kiwapigia simu ninaomba 
mnisaidie, kama kitengo cha 
maboresho ni muhimu sana, 
kwa hiyo nitawasumbua na 
pia, sheria inatulazimisha 
kushirikiana kati ya Msajili 
wa Mahakama na Mtendaji 
Mkuu wa Mahakama,” ali-
kumbusha.
Chuma alisema mrundikano 

wa mashauri ya mahakama 
umepungua kutoka asilimia 
11 kwa mwaka 2019 hadi 
asilimia tatu, mwezi Machi, 
2024.
Alisema hiyo ni mikakati 

ya mahakama kuendelea 
kusimamia na kusaidia kuon-
dokana na mrundikano huo 
ambao pia, ni mafanikio ya 
mahakama na Nkya anataki-
wa kuyaendeleza.
Chuma alisema Msajili huyo 

anatakiwa kuendelea kusi-
mamia Mfumo wa Uratibu 
wa Mashauri (Advanced Case 
Management System), kusi-
mamia na kuratibu Mfumo 
wa Unukuzi na Tafsiri (Tran-
scription and Translation 
System (TTs).
“Kuhakikisha uamuzi wa 

Mahakama ya Rufaa na Ma-
hakama Kuu unapatikana ka-
tika mfumo wa TANZLII. Ku-
toka mwaka 2018 hadi sasa, 
jumla ya maamuzi 50,505 
yamepandishwa kwenye 
mfumo,” alisema Chuma. 
Alisema idadi ya vituo vya 

mahakama vinavyokaguliwa 
vimeongezeka kutoka asil-
imia 75.8 mwaka 2017 hadi 
asilimia 98 mwaka 2023.
Aidha, utekelezaji wa maoni 

kuhusu ripoti ya REPOA ya 
mwaka 2023 ambayo ku-
ridhika kwa umma kuhusu 
huduma zinazotolewa na ma-
hakama, iliongezeka kutoka 
asilimia asilimia 61 ya mwaka 
2015 hadi asilimia 88, mwaka 
2023.

Wajasiriamali wanawake wakumbushwa viwango
Na Joseph Mwendapole

WAJASIRIAMALI wanawake 
Mkoa wa Pwani wanachama wa 
Chemba ya Wafanyabiashara 
Wanawake (TWCC), wametakiwa 
kuzingatia ubora wa bidhaa zao 
ili kuingia katika ushindani wa 
Soko Huru la Afrika (AFCFTA).

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki na Mwanasheria wa 
Halmashauri ya Bagamoyo, He-
medi Malogo, wakati akifunga 
mafunzo ya siku mbili yaliyoan-
daliwa na TWCC wilayani Baga-
moyo.

Alisema bidhaa zenye ubora 
huongeza thamani ya bidhaa na 
kukabiliana na ushindani sokoni, 
aliwataka wanawake hao kuanga-
lia pia fursa kwenye masoko ya 
nje ya nchi.

Alisema wajasiriamali wa Mkoa 
wa Pwani wanaweza kutumia 
fursa ya mazao yanayopatikana 
mkoani humo kwa kuyaongezea 
thamani ili kujiongezea kipato.

Mkoa wa Pwani una bidhaa za 

Kilimo, Mifugo, Uvuvi, pamoja na 
ufugaji, vyote vikitumiwa vizuri 
vinaweza kukuza pato la mtu 
mmoja mmoja, familia na hati-
maye taifa.

Alisema serikali imeweka ki-
paumbele kuwawezesha waja-
siriamali wanawake na vijana na 
mikopo mbalimbali imekuwa 
ikitolewa kama sehemu ya ku-
wainua.

Alisema Tanzania ni mwana-
chama wa jumuiya mbalimbali 
za maendeleo ya kikanda na ki-
mataifa ikiwamo Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC), Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC) na imeridhia utekelezaji 
Mkataba wa eneo la Soko Huru la 
Afrika (AFCFTA) ili kutoa fursa za 
masoko kwa Watanzania.

Alisema ni matumaini ya seri-
kali kuona wajasiriamali wanazi-
tumia vizuri fursa hizo ili waweze 
kunufaika nazo kwa kuwa Tan-
zania inazalisha bidhaa nyingi 
zenye ubora na wanawake wa-
natakiwa wawe mstari wa mbele 

kuchangamkia fursa.
Alizitaka taasisi mbalimbali 

za serikali ambazo zimeshiriki 
kwenye mafunzo hayo, kush-
irikiana na wafanyabiashara hao 
ili bidhaa zao zifuate taratibu na 
kanuni zote ili zikue na kuwa en-
delevu.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya 
TWCC, Mercy Sila, alisema lengo 
la mafunzo hayo ni kuwajengea 
uwezo wafanyabiashara wa-
nawake kuhusu taratibu, sheria 
na kanuni za kufanya biashara 
kwenye maeneo waliyopo na 
kwenye soko la Afrika (AFCFTA).

Alisema kupitia TWCC wa-
nawake wanaweza kupiga hatua 
kimaendeleo kwenye biashara 
zao na kujua njia mbalimbali za 
kukuza mitaji, kuboresha biasha-
ra na kutafuta masoko.

Aliishukuru serikali kupitia 
Rais Samia kwa kutoa umuhimu 
kwa wanawake na kuwatengea 
mikopo ya asilimia 10 ya mapato 
ya halmashauri ili kujiendeleza 
kupitia vikundi vyao.

Nao washiriki wa mafunzo 
hayo waliishukuru TWCC kwa 
kuandaa mafunzo hayo ambayo 
walisema yamewajengea uelewa 
mkubwa katika masuala mbalim-
bali yanayohusu biashara.

Amina Abdul, alisema kupitia 
mafunzo hayo wamepata uelewa 
kuhusu ulipaji kodi, uelewa wa 
kupata kusajili majina ya Kam-
puni, kupitia taasisi na mashirika 
yaliyokuwapo kwenye mafunzo 
hayo.

Taasisi na mashirika yal-
iyoshiriki mafunzo hayo kwa 
lengo ka kutoa elimu ni Mamlaka 
ya Mapato nchini (TRA) Shirika la 
Viwango (TBS), Shirika la Kuhu-
dumia Viwanda Vidogo (SIDO), 
Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA).

Mafunzo hayo yaliyoandaliwa 
na TWCC, yamewashirikisha 
wafanyabiashara wanawake 
wa Mkoa wa Pwani kutoka Hal-
mashauri za Bagamoyo, Chalinze, 
Kibaha, Mkuranga, Kibiti na Ma-
fia.
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HABARI KITAIFA

Mkurugenzi wa Taasisi 
ya Doris Mollel Founda-
tion, Doris Mollel (katikati) 
akizungumza na waandishi 
wa habari, Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki, wakati 
wa utiaji saini makubaliano 
ya ushirikiano kati ya taasisi 
hiyo na Kampuni ya Oryx 
Gas Tanzania kwa ajili ya 
kugawa mitungi ya gesi 
kwa wauguzi wa hospitali 
mbalimbali nchini. Kulia ni 
Mkurugenzi wa Oryx, Benoit 
Araman na Mganga Mfawi-
dhi wa Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Mwananyama-
la, Zavery Benela. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Daktari ashauri 
maandalizi 
kubeba ujauzito

SGR yaanza rasmi safari 
majaribio Dar –Dodoma
Frank Monyo na Pilly 
Kigome

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa amezindua safari ya kwanza 
ya majaribio treni ya kisasa 
(SGR) kutoka Dar es Salaam 
hadi Dodoma ikiwa ni sehemu 
ya maendeleo yaliyopatikana 
kuelekea maadhimisho ya mi-
aka 60 ya Muungano wa Tang-
anyika.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana katika uzinduzi 
wa safari hiyo, alisema kuzin-
duliwa safari hiyo ni mafanikio 
ya miaka 60 ya Muungano ikiwa 
ni tukio la kwanza la kitaifa kwa 
ukubwa wake ambalo limeud-
huliwa na viongozi wa madhe-
hebu yote nchini.

Alisema viongozi wa dini 
wamekuwa na umuhimu  
mkubwa katika safari hiyo kwa 
kuwa nchi ina thamini dini na 
ndio maana inaendelea kush-
irikiana na viongozi wa dini 
zote na kutoa uhuru kwa Wa-
tanzania kushiriki kulingana na 
dini zao.

Alifafanua kuwa Tanzania 
hadi kufikia hapo inatokana na 
mchango wa viongozi kuende-
leza tunu za nchi inayotokana 
na Watanzania kuwa na imani 
za kidini ambazo wamebobea 
katika eneo hilo na kuwapa kip-
awa cha kusimamia amani.

“Kwa umuhimu wenu hata 
kesho (keshokutwa) nyinyi ni 
watu muhimu katika dua kubwa 
ya kuliombea taifa letu dua li-
takalofanyika mkoani Dodoma, 
viongozi wa dini mnaliheshimi-
sha taifa letu kwa kujiandalia 
utaratibu wenu wa kukutana 
pamoja kwa imani tofauti bila 
kuleta tofauti yoyote ”

“Tanzania ni nchi iliyoteuliwa 
na Mungu kwa imani yake na 
utulivu wake na kuwa na vion-
gozi wenye karama kwa kuleta 
utulivu huo,” alisisitiza.  

Aidha, alisema Tanzania iko 
katika wiki ya maadhimisho 
ya miaka 60 ya ya Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar na 
kunakuwa na shughuli mbalim-
bali za maendeleo ndani ya nchi 
ikiwamo kuzindua miradi, ku-

weka mawe ya msingi, kufanya 
makongamano mbalimbali ya 
kuelimisha wananchi na kutoa 
nafasi ya kueleza Muungano 
ulivyoanzishwa mpaka kazi zi-
lizofanywa na viongozi walio-
anzisha.

Mkurugenzi wa Shirika la 
Reli Tanzania (TRC), Masanja 
Kadogosa alisema awamu ya 
kwanza ya ujenzi wa SGR una 
kilomita 1,596  ndani yake kilo-
mita 1,219 ni za njia kuu, ujenzi 
unatekelezwa kwa vipande vi-
tano umbali wa kutoka Dar es 
Salaam mpaka Morogoro.

Kipande cha pili kiko asilimia 
96.61 njia yote imeshakami-
likama kuna baadhi ya vitu vi-
chache vidogo havijaamalizwa 
lakini kwamaana ya njia ime-
shakamilika.

Kipande cha tatu kiko asil-
imia 14.22 kutoka Makotopola 
ya Singida kwenda Tabora na 
kipande cha nne kiko asilimia 
sita na cha tano kutoka Isaka 
Mwanza kiko aslimia 56.21.

Alisema TRC inaendelea ku-
fanya majaribio ya treni ya kisa-

Na Christina Mwakangale 

DAKTARI Bingwa Mbobezi wa 
Uzazi kwa Wanawake katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH)- Tawi la Mlogamzila, Dk. 
Isaac Rugemalila, amewashauri 
wanawake kufanya maandalizi 
miezi mitatu kabla ya kubeba 
ujauzito, ili kuzaa watoto wasio 
na kasoro.
Amesema kasoro za kiafya 

zinazoweza kutokea kama 
hakuna maandalizi ni pamoja na 
kuzaliwa watoto wenye vichwa 
vikubwa na mgongo wazi. 
Amesema yanaweza kuepukwa 
iwapo mwanamke atakuwa na 
madini chuma mwilini au kuzin-
gatia ulaji ndizi mbivu.
Bingwa huyo akizungumza na 

Nipashe wiki hii, Dar es Salaam, 
alisema tatizo hilo husababish-
wa na mwanamke katika siku 
21 hadi 28 za kwanza za ukuaji 
mimba na si ubora duni wa 
mbegu ya kiume inayotungusha 
mimba.
“Kwa wenzetu (nchi zilizoen-

delea), wenza huwa wanatem-
belea madaktari bingwa wa 
wanawake na uzazi kujiandaa 
kushika ujauzito. Tofauti tuliyo 
nayo kwetu sisi (nchi zinazoen-
delea) ujauzito unapatikana 
kwa dharura.
“Mara nyingi maandalizi 

utayakuta kwa wanaokwenda 
kupandikiza ujauzito (IVF) na 
wengi wao kiwango cha kuzaa 
watoto wenye mgongo wazi ni 
nadra kwa sababu wanakuwa 
wamejiandaa. Ni vizuri mama 
akajiandaa kabla ya uzazi,” 
alisema Dk. Rugemalila.
Alisema tatizo hilo, ambalo 

huanza ndani ya wiki tatu au 
nne za awali wakati wa uund-
waji wa kiumbe tumboni, na 
kwamba katika kliniki hospital-
ini hapo, ni nadra kumhudumia 
mwanamke aliyefika kupata 
huduma ya kujiandaa kushika 
ujauzito.
“Mama akiwa na ‘follic acid’ 

maana yake wake mfumo wa 
uti wa mgongo unapojitengen-
eza itasaidia mtoto asiwe na 
tatizo hilo. Wengi wanaofika 
kliniki tayari ni wajawazito, ni 
nadra afike hana ujauzito, zaidi 
kama hana, amekuja hapa aki-
wa na shida ya kubeba mimba 
ndio atakutana na ushauri.
“Mtoto kuzaliwa na tatizo la 

kichwa kikubwa kwa asilimia 
kubwa hutokana na matatizo ya 
vinasaba, kama mama atawahi 
mapema kwa daktari bingwa 
wa afya ya uzazi atapatiwa 
ushauri utakaosaidia ukuaji wa 
mtoto wakati akiwa tumboni 
mwa mama” alisema. 
Alibainisha kwamba mwa-

namke akifika hospitalini 
mapema, atapatiwa ushauri na 
kupewa dawa muhimu zitaka-
zosaidia ukuaji wa mtoto akiwa 
tumboni mwa mama yake, an-
apohudhuria kliniki.
“Kuna nchi nyingine sera zao 

ni lazima, mama kujiandaa. 
Lakini hapa wengi kutokana na 
mazingira yetu nafaka nyingi 
zinatoka shambani tunakula, 
kabla ya pengine kwenda vi-
wandani na kuongezwa viru-
tubisho.

Waziri Ndejembi atoa hakikisho watumishi wanaoumia kazini
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Ajira, Vijana na 
Wenye Ulemavu), Deogratius 
Ndejembi amewahakikishia 
majaji wa Mahakama Kuu Div-
isheni ya Kazi na wadau wen-
gine kuwa, serikali inayachuku-
lia kwa uzito maoni yao kuhusu 
kuboresha baadhi ya vifungu 
vya sheria ya fidia kwa wafan-
yakazi wanaoumia, kuugua 
ama kufariki kutokana na kazi.

Kiongozi huyo aliyasema 
hayo mwishoni mwa wiki 
wakati akifungua kikao kazi 
kati ya majaji wa Mahakama 
Kuu ya Tanzania-Divisheni ya 
Kazi, Kanda ya Kati ya Maghar-
ibi, Kamishna wa Kazi, Meneji-
menti ya Mfuko wa Fidia Kwa 
Wafanyakazi na Tume ya Usu-
luhishi na Uamuzi (CMA) Aprili 
20, 2024 mkoani Kigoma.

“Tayari maoni mliyotoa ya 
kuboresha kifungu cha 39 (2) 
cha Sheria ya Fidia kwa Wafan-
yakazi (Sura 263] kilichoweka 
ukomo wa muda wa kuwasili-
sha madai bila kutoa wigo wa 
kupokea madai hayo iwapo 
kuna sababu za msingi za 
kucheleweshwa kwake, tume-
shayafanyia kazi na maboresho 
hayo kuwa sehemu ya muswa-
da wa marekebisho ya Sheria 
za Hifadhi ya Jamii uliosomwa 
bungeni kwa mara ya kwanza 
Februari 15, mwaka huu,” ali-
fafanua.

Aidha, Ndejembi alisema 
WCF kwa kushirikiana na Kuru-
genzi ya Hifadhi ya Jamii Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Kazi, Ajira, 
Vijana na Wenye Ulemavu), wa-
naendelea na uchambuzi wa 
maboresho ya sheria ya fidia 
kwa wafanyakazi iliyotolewa na 
majaji hao.

Awali, akifungua kikao hi-
cho Aprili 19, 2024, Jaji Mkuu 
wa Tanzania, Profesa Ibrahim 
Juma, alisema Katiba inasema 
“Lengo la vyombo vyote vya 
dola ni ustawi wa wananchi, 
WCF kama chombo cha serikali 
inagusa ustawi wa wananchi.”

Aidha, Profesa Juma alihimi-
za umakini na uadilifu katika 
utekelezaji wa sheria hiyo ya 
fidia kwa wafanyakazi.

Jaji Mkuu ameipongeza WCF 
kwa kupiga hatua kubwa katika 
matumizi ya TEHAMA katika 
utekelezaji wa majukumu yake 
na kukumbusha umuhimu wa 
mifumo ya taasisi za umma 
kusomana ili kurahisisha utoaji 
wa huduma.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wadhamini WCF, Emmanuel 
Humba, amesema wataendelea 
kushirikiana na mahakama na 
kwamba pamoja na kwamba 

jukumu la kulipa fidia lime-
kasimiwa kwenye mfuko, 
sheria imeweka utaratibu na 
vyombo vya kushughulikia 
madai ya wanufaika pale wa-
napokuwa hawajaridhika na 
fidia iliyolipwa au maamuzi ya 
Mfuko yanayokinzana na mata-
rajio yao.

Mkurugenzi Mkuu WCF, Dk. 
John Mduma alisema ushiriki-
ano baina ya mfuko na ma-
hakama ni muhimu kwa vile 
kuna maeneo mengi ambayo 
mfuko unakutana na mahaka-
ma katika utekelezaji wa maju-
kumu yake.

“Sisi kama WCF shughuli 
zetu hazikamiliki bila ya uwepo 
wa shughuli za mahakama. kwa 
mfano katika kushughulikia 
masuala yanayohusu mirathi, 
mfuko hutegemea maamuzi 
ya mahakama.” alisema Dk. 
Mduma.

sa katika kipande cha Dar 
esalaam Dodoma ikiwa ni 
maandalizi ya kuelekea Julai 
kwakuwa Rais Samia Suluhu 
Hassan kutoa agizo hadi ifi-
kapo mwishoni mwa mwezi 
Julai iwe tayari imeshaanza.

Hadi sasa tayari TRC hadi 
kufikia mwezi Aprili wame-
shapokea mabehewa 65, seti 
moja ya kisasa inayotumia 
nishati ya umeme ya kichwa 
mchongoko na tayari vichwa 
tisa vimeshafika jumla vina-
hitajika  17.

Alifafanua reli hii SGR ni 
muhimili mkubwa katika 
ukuaji wa uchumi wa taifa 
na kuchangiza mapinduzi 
ya sekta ya viwanda kilimo, 
ujenzi ufugaji, usafarishaji na 
madini.

Alisema Safari ya uzinduzi 
wa kwanza Dar es Salaam 
Dodoma itachukua saa tatu.

Naibu Waziri Wizara ya 
Uchukuzi, David Kihen-
zile alisema wanaendelea 
kutekeleza maagizo ya Rais 
Samia Suluhu Hassan ku-
hakikisha ifikapo Julai hudu-
ma za usafiri huo zinaanza.

Alisema sasa wako katika 
mazungumzo ya ujenzi wa 
reli kutoka Dar esSalaam 
hadi Uganda wa kilomita 
1860



Na Shufaa Lyimo

MLINDA mlango wa Klabu ya Singida 
Fountain Gate, Beno Kakolanya, amego-
ma kuhudhuria kikao cha Kamati ya 
Utendaji akidai hakitamtendea haki. 

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana, Msemaji wa timu hiyo, Hussein 
Masanza, alisema mlinda mlango huyo 
aliandikiwa barua ya wito Aprili 15, 
ikimtaka kuhudhuria kikao cha Kamati 
ya Nidhamu Aprili 19, mwaka huu, lakini 
alishindwa kutii wito huo. 

„Ni kweli Beno alipewa barua ya wito 
na Kamati ya Nidhamu ikimtaka ahudhu-
rie kikao ambacho kilipangwa kufanyika 
Aprili 19, lakini aligoma akidai kamati 
haitamtendea haki kutokana na tuhuma 
alizotuhumiwa za kuihujumu timu yao,“ 
alisema Masanza. 

Alisema alipaswa kwenda kujibu 
sababu zilizomfanya atoroke kambini 
na kuhujumu timu yao hiyo siku chache 
kabla ya kukutana na timu ya Yanga ka-
tika mchezo ambao ulichezwa Aprili 14, 
mwaka huu jijini Mwanza. 

Aliongeza kuwa kwa kitendo alichoki-
fanya uongozi utamchukulia hatua kali 
ili iwe fundisho kwa kuwa ameonyesha 
utovu wa nidhamu. 

Nipashe lilipomtafuta Beno kupitia 
simu yake ya mkononi ili kujua kwa 
nini hakuitikia wito huo, hakupatikana 
hewani. 

Beno agomea 
wito Singida FG

Na Adam Fungamwango

KOCHA wa Azam FC, Youssoph 
Dabo, amebainisha kuwa kutoka na 
ugumu wa Ligi Kuu Tanzania Bara si 
rahisi kushinda kila mechi.

Akizungumza jana jijini Dar es Sa-
laam, kocha huyo alisema timu yake 
inapopoteza au kutoka sare kunakuwa 
na maneno mengi kana kwamba kla-
bu imeundwa ili iwe inashinda mechi 
zote kitu ambacho hakiwezekani kwa 
klabu yoyote ya mpira wa miguu du-
niani.

‘‘Tulishinda dhidi ya Namungo hai-
kuwa shida, lakini tulipotoa suluhu 
dhidi ya Mashujaa FC maneno mengi 
yakaanza, hii ni ligi, tunapambana, 
kila mpinzani yupo kwenye kiwango 

bora, timu zinasaka ubingwa na wen-
gine kuepuka kushuka daraja. Si rahisi 
kushinda mechi zote, tuna uwezo wa 
kumfunga kila mpinzani anayekuja 
mbele yetu, lakini wakati mwingine 
tukubali kwamba si lazima kushinda 
mechi zote,“ alisema kocha huyo raia 
wa Senegal.

Baada ya kuifunga Namungo mabao 
2-0 kwenye Uwanja wa Majaliwa, Ru-
angwa, Lindi, Aprili 14, mwaka huu, 
ilitegemewa kuifunga Mashujaa FC 
mechi iliyochezwa, Uwanja wa Azam 
Complex, lakini ikalazimishwa su-
luhu kitu ambacho kilizua maswali na 
maneno mengi kutoka kwa mashabiki 
wa soka.

Wakati huo huo, Ofisa Habari wa 
Klabu hiyo, Hasheem Ibwe, amesema 

bado wanaona wana nafasi ya kutwaa 
ubingwa msimu huu kwa sababu ma-
hesabu yanawabeba.

‘‘Tumekuwa tukibezwa tukipata 
matokeo yasiyoridhisha, wala si 
dhambi kwa sababu wapinzani wetu 
nao huwa wanakuja kusaka ushindi 
kama sisi, yanayotokea ni moja kati 
ya matokeo ya mchezo wa mpira wa 
miguu, hatuhuzuniki, tunachofanya 
tunasonga mbele kuangalia mechi zin-
azofuata, njia ya ubingwa haijazibwa, 
bado ipo, hatujakata tamaa, hatujan-
yoosha mikono kwa sababu wenzetu 
wanashinda, hili ni soka lolote lin-
aweza kutokea,“ alisema Ibwe ambaye 
timu yake jana usiku ilitarajiwa kuche-
za dhidi ya Ihefu FC.

Mwandishi Wetu

W
AKATI mashabiki wa Yan-
ga wakiendelea kutamba 
baada ya ushindi wa ma-
bao 2-1 katika Uwanja 

wa Benjamin Mkapa juzi, dhidi ya 
watani zao Simba, mabingwa wa ‚Mto-
ko wa Kibingwa‘ wameizungumzia 
dabi hiyo huku wale wanazi wa timu  
iliyoshinda wakisema walistahili poin-
ti tatu.

Mabingwa hao ni kati ya 56 waliopa-
ta fursa ya kuishuhudia dabi hiyo kwa 
hadhi ya VIP kwa gharama za Kampu-
ni ya Michezo ya Kubashiri Matokeo ya 
Betika katika msimu wa saba wa kam-
peni ya Mtoko wa Kibingwa.

Mabingwa hao kutoka mikoa 
mbalimbali nchini kwa nyakati tofauti 
walisema kwao haijawahi kutokea.

Wale wanazi wa Yanga, waliishu-
kuru Betika kwa kuwapa fursa ya kui-

shuhudia dabi hiyo laivu wakijinasibu 
kwamba imewasogeza karibu na ub-
ingwa.

Uria Mtalika wa Kaliua Tabora, alise-
ma imekuwa dabi ya kihistoria kwake, 
kwanza kuishuhudia kwa hadhi ya VIP 
na Yanga kutwaa pointi tatu, ambazo 
zimeisogeza kwenye ubingwa.

Clinton Festo wa Kigoma alisema 
Yanga na Betika wameongeza kitu 
kwenye maisha yake ya mpira.

‘‘Nimeishuhudia timu yangu
 (Yanga) ikicheza kwa

 kiwango cha hali ya juu, tena 
nikiwa VIP ni jambo ambalo 

sikuwahi kulitarajia, lakini
 Betika imenipa fursa hiyo,“

 alisema.
Mashabiki wa Simba, Kimara Ma-

punda wa Sumbawanga na Musa John 
wa Arusha waliwapongeza wale wa 
Yanga kwa kusema katika mechi kuna 
kushinda na kushindwa.

Kabla ya mechi hiyo, Ijumaa usiku 
mashabiki hao walishiriki burudani ya 
‘Bata la Mtoko wa Kibingwa’ kwenye 
viwanja vya Mbagala Zakhem iliyoon-
gozwa na wasanii, Chino Wanaman, 
Sholo Mwamba na Mzee wa Bwax.

Balozi wa kampeni hiyo, msimu huu, 
Baraka Mpenja, amesema  mabingwa 
hao ambao ni wale wa mkoani walion-
doka jana kwa ndege ni washindi wa 
kampeni ya Mtoko wa Kibingwa inayo-
fanywa na Betika kila mwaka.

Ofisa Habari wa Betika, Ju-
velinaus Rugambwa, alisema kama 
kawaida yao, hawana mbambamba 
na msimu huu waliongeza idadi ya  
mabingwa hadi kufikia 56 ambao ni 
miongoni mwa waliobeti kwa kuan-
dika Betika

‘‘Baada ya dabi, mashabiki wetu 
wakae mkao wa kula hapa ni bandika 
bandua, Betika hatuna mbambamba,“ 
alisema.

Kocha Azam: Si rahisi kushinda zote

MASHABIKI MTOKO WA KIBINGWA 
WAKOSHWA NA MECHI YA WATANI
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Baadhi ya mashabiki waliondisha Kampeni ya ‘Mtoko wa Kibingwa’, wakifurahia burudani ya ‘Bata la Mtoko’ 
kabla ya kwenda kuishuhudia Dabi ya Kariakoo juzi kati ya Simba na Yanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KIWEMBE cha ‚Wakombozi wa 
Ng’ambo‘ Taifa Jang’ombe FC kimefani-
kiwa kuwakata Vigogo wa Ligi Kuu ya 
Zanzibar Kundemba FC  katika michuano 
ya Kombe la FA.

Katika mchezo huo uliopigwa juzi, hadi 
dakika 90 zinakamilika zilikuwa timu hizo 
zilikuwa zimetoshana nguvu kwa bao 1-1, 
ambapo changamoto ya mikwaju ya pen-
alti ilichukua nafasi yake na Kundemba 
kuondolewa kwa mikwaju ya penalti 4-5, 
mchezo uliochezwa Uwanja wa Mau A.

Kocha Msaidizi wa Taifa Jang’ombe, 
Othman Bariki, akizungumza na gazeti 
hili baada ya kumalizika mchezo huo, 
alisema anawapongeza wachezaji wake 
kwa mchezo mzuri waliocheza mpaka 
kufanikiwa kutinga hatua ya robo fainali.

Alisema wamecheza na timu kubwa 
kutoka Ligi Kuu ya Zanzibar, lakini 
wachezaji wake walicheza kwa utulivu ili 
kutimiza lengo lao la kuhakikisha wana-
songa mbele.

“Tumecheza kwa kuwaheshimu wap-
inzani wetu, tunajua Tumecheza na timu 
kubwa na yenye hamasa, wachezaji 
walijituma hata tulipotangulia kufungwa 
hawakurudi nyuma,”alisema.

Kwa upande wa Meneja wa timu ya 
Kundemba FC, Nassor Mzaka, alisema 
sasa wanaenda kujipanga kuelekea mich-
ezo ya Ligi Kuu.

Alisema lengo lao la kufika fainali ka-
tika michuano hiyo halikufanikiwa hivyo 
nguvu zao wanazielekeza katika michezo 
kumi ya Ligi iliyobaki.

Jang’ombe yainyoa
Kundemba FA Cup
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MANCHESTER, England

K
OCHA wa Manchester City, 
Pep Guardiola, amelalamikia 
ratiba ya Kombe la FA baada 
ya timu yake kutinga fainali 

kwa kuifunga Chelsea bao 1-0 Juma-
mosi, siku tatu baada ya kufungwa 
kwa mikwaju ya penalti na Real Ma-
drid kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Bao la dakika za lala salama la Ber-
nardo Silva liliwafanya City kutinga 
fainali, ingawa walipata bahati katika 
ushindi wa 1-0 dhidi ya Chelsea, am-
bao waliadhibiwa kwa kutotumia na-
fasi nyingi walizotengeneza.

City, ambao hawakuwa na msham-
buliaji wao, Erling Haaland, licha ya 
kufika fainali nyingine, Guardiola 
alikasirishwa wazi na timu yake kuko-
sa muda wa kupona baada ya maumi-
vu ya moyoni ya kutolewa kwenye 
Ligi ya Mabingwa Jumatano.

‘‘Haikubaliki kuturuhusu kucheza 
leo ( juzi),“ alisema Guardiola akiiam-
bia BBC.

‘‘Haiwezekani, kwa afya ya 
wachezaji. Si kawaida. Haikubaliki - 
dakika 120, hisia za Madrid, jinsi tuna-
vyopoteza.

“Najua nchi hii ni maalum kwa 
Kombe la FA, lakini ni kwa ajili ya afya 

    Siombi kitu maalum au 
upendeleo, nataka tu kuwalinda 
wachezaji wangu ni...
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ya wachezaji. Sielewi jinsi tulivyonu-
surika.“

Guardiola hakuweza kuelewa 
ni kwa nini mchezo wa City dhidi 
ya Chelsea haukupangwa Jumapili 
badala ya mechi ya nusu fainali ya 
Manchester United dhidi ya Coven-
try City ya daraja la pili, kwani haku-
na klabu yoyote kati ya hizo iliyolazi-
mika kucheza mechi katikati ya wiki.

‘‘Nguvu pekee niliyo nayo
 nasema hapa. Kwa nini
 tusingecheza Jumapili?

 Chelsea, Manchester United,
 Coventry hawakucheza

 katikati ya wiki,“ aliongeza
 Guardiola.

Kocha huyo wa zamani wa Bar-
celona na Bayern Munich pia alisifu 
kiwango cha wachezaji wake kwa 
kutafuta njia ya kushinda.

„Walichokifanya leo ( juzi) ni mo-
jawapo ya mambo makuu ambayo 
nimewahi kuona kutoka kwa kundi 
la wachezaji baada ya dakika 120 za 
soka siku ya Jumatano,“ alisema ka-

tika mkutano na wanahabari.
‘‘Nataka tu kuwalinda wachezaji 

wangu. Ni akili ya kawaida. Siombi 
kitu maalum au upendeleo.“

Msimamo wa Guardiola uliungwa 
mkono na kocha wa Arsenal, Mikel 
Arteta. 

Arsenal, ambayo pia ilipoteza kati-
ka Ligi ya Mabingwa katikati ya juma, 
iliifunga Wolves 2-0 baadaye Juma-
mosi na kurejea kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu, pointi moja juu 
ya City lakini ikiwa imecheza mechi 
moja zaidi.

''Si kuhusu sisi, Pep au mimi mwe-
nyewe, ni juu ya ustawi wa wacheza-
ji,“ alisema Arteta, msaidizi wa zama-
ni wa Guardiola kule Man City. 

''Unaposhiriki mashindano ya Ul-
aya kila timu inapaswa kushindana 
kwa njia sawa.

''Huwezi kuwa na timu ambayo 
haijacheza kwa siku saba, au siku 
tatu kabla, na ina muda zaidi wa 
kupona halafu lazima ucheze Ligi 
Kuu na Kombe la FA. Si sawa.”

GUARDIOLA ALALAMIKIA 
RATIBA NGUMU KWAO

SILVA KWENYE RADA MADRID
REAL Madrid inaongoza katika kinyang‘anyiro cha 

kumsajili kiungo wa Manchester City na Ureno, Ber-
nardo Silva, 29. (Star)

PALMER NA WEST HAM
KLABU ya West Ham ilikuwa na mpango wa kum-

sajili mshambuliaji wa England, Cole Palmer mwenye 
umri wa miaka 21, kutoka Manchester City kabla ya 
Chelsea kumnunua msimu uliopita. (Sun)

GRIEZMAN MKATABA MPYA
KLABU ya Atletico Madrid inapania kumpa mka-

taba mpya mshambuliaji wa Ufaransa, Antoine Griez-
mann mwenye umri wa miaka 33, huku ule wa sasa 
ukikamilika 2026. (Rudy Galetti)

GIMENEZ AWINDWA ARSENAL
ARSENAL, Juventus na Atletico Madrid zinawaniwa 

kumsajili mshambuliaji wa Mexico, Santiago Gimenez 
mwenye umri wa miaka 23, ambaye yuko tayari kuon-
doka Feyenoord ya Uholanzi. (Mail)

OLMO KUREJESHWA BARCA
BARCELONA inatamani kumrejesha mchezaji wao 

wa zamani wa akademi, Dani Olmo mwenye umri wa 
miaka 25, kutoka RB Leipzig. Mshambuliaji huyo wa 
Hispania ana kipengele cha kutolewa cha euro milioni 
60 katika mkataba wake. (Mundo Deportivo)

HUMMELS KUONGEZEWA
KLABU ya Borussia Dortmund ipo kwenye „mazun-

gumzo“ ya kuongeza mkataba wa beki wa kati wa Uje-
rumani, Mats Hummels, ambaye atatimiza umri wa 
miaka 36 Desemba mwaka huu. (Fabrizio Romano)

GRAVENBERCH ATAKIWA
KLABU ya Galatasaray ya Ututruki inapanga kum-

nunua kiungo wa Liverpool, Mholanzi Ryan Graven-
berch mwenye umri wa miaka 21, katika msimu wa 
joto. (Fotomaki)

ZIRKZEE AWANIWA UNITED
KLABU za Manchester United na Arsenal zinam-

wania mshambuliaji wa Uholanzi, Joshua Zirkzee 
mwenye umri wa miaka 22, kutoka Bologna. (Gazet-
ta)

FERNANDEZ KUONDOKA 
MLINZI wa Real Madrid, Nacho Fernandez, 

ameamua kuondoka katika klabu hiyo msimu huu 
wa majira ya joto huku mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 34, akitarajia kuhamia Ligi Kuu ya Soka ya 
Marekani. (Marca)

NACHO AVUTIA JUVE
MANCHESTER United, Juventus na Inter Milan pia 

ni ni baadhi ya klabu ambazo zinamvutia nahodha wa 
Real Madrid, Nacho Fernandez. (Fichajes)

CARVALHO KUBAKI
KIUNGO wa kati wa Ureno, Fabio Carvalho ana-

tazamiwa kubaki na kupigania nafasi yake Liverpool 
msimu ujao chini ya kocha mpya wa klabu hiyo, licha 
ya kutakiwa na Hull City ambako mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 21, anacheza kwa mkopo. (Foot-
ball Insider)
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LIVERPOOL, England

MCHEZAJI Trent Alexander-
Arnold amekiri kuwa Liverpool 
inaweza kuwa imeipa Manches-
ter City taji la Ligi ya England 
baada ya kuteleza hivi majuzi, 
lakini akasema unaweza kuwa 
wakati mzuri kwa klabu hiyo 
kurejea kwenye nafasi yao ya 
kuliwania taji hilo.

‚Wekundu‘ hao walipoteza 
kwa kushangaza wakiwa 
nyumbani kwa Crystal 
Palace Jumapili iliyopita, 
siku tatu baada ya kulazwa 
na Atalanta katika Uwanja 
wa Anfield kwenye Ligi ya 
Europa.

Liverpool wal-
ishindwa kuvuka 
upungufu katikati 
ya wiki, licha ya 
kushinda mechi ya 
marudiano na sasa 
wapo kwenye mbio 
za Ligi Kuu Eng-
land.

Arsenal pia walipoteza pointi 
wikendi iliyopita na kuwapa 
Manchester City hatua ya ku-
wania taji.

Akizungumza na Sky Sports, 
Alexander-Arnold alikiri 
kwamba City ni ngumu sana 
kuwashinda katika mbio za 
ubingwa kwa sababu mara 
chache hufanya makosa, lakini 
akasema wachezaji wenzake 
wanalenga kudhibiti hatima yao 

wenyewe kwa kuchukua alama 
za juu kutokana na michezo sita 
waliyobakiza kucheza.

„Arsenal ilikumbana na hilo, 
tumepitia mara mbili au tatu, 
unapoingia kwenye mbio za 
ubingwa na Man City wanaku-
wa mstari wa mbele kabisa,“ 
alisema mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 25. 

„Huwezi kuteleza au kufanya 
makosa. Ukiwapa mkono 
wa juu huwa hawa-
pepesi macho wakati 
huo. Hawaonekani kuwa 
wanyonge. Ni mashine 
iliyotiwa mafuta mengi.

„Hivyo ndivyo wa-
navyofanya, haku-

na wa kuwazuia. 
Kuwapa faida 
hii kwa mechi 
sita kumal-
izika ni sawa 
na kuwapa 
ubingwa.

„Tume-
bakiza mechi 

sita, itasonga mbele. Lengo letu 
ni kushinda kila mchezo - hiyo 
ndiyo tu tunaweza na kujaribu. 
Itakuwa ngumu lakini nimeona 
katika wiki chache zilizopita za 
tofauti na asilimia.

„Ni timu nzuri sana ikiwa na 
kikosi walichonacho, ni vigumu 
kufikiria kwamba hawatashinda 
kwa wakati huu. Mambo ya 
ajabu yametokea kwenye Ligi 
Kuu.“

Alexander-Arnold: Liverpool 
inaweza kubeba ubingwa

BARCELONA, Hispania

BARCELONA imeanzisha harakati 
za kumsajili Dani Olmo waliyemlenga 
kwa muda mrefu kutoka RB Leipzig, 
kwa mujibu wa ripoti kutoka Hispan-
ia.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 25, alitumia mi- a -
ka saba katika kikosi 
cha vijana cha Bar-
celona kabla ya 
kuhamia Dinamo 
Zagreb Julai 2014, 
alipokuwa na 
umri wa miaka 16 
tu.

Olmo alikaa 
Croatia kwa miaka 
sita iliyofuata kabla 
ya kurejea  RB Leipzig 
kwa mkataba wa miaka 
minne, lakini gazeti la 
Hispania Mundo De-
portivo likiripoti kuwa 
Barcelona wanataka 
kumsajili tena, huku 
mawasiliano yakiwa 
tayari yameshafany-
wa na wawakilishi wa 
Mhispania huyo kuhusu 
uwezekano wa kurudi.

Man United na Bayern 
Munich inasemekana ‚kuvutiwa sana‘ 

na Olmo, ambaye amebakiza miaka 
mitatu kwenye mkataba wake kule 
Leipzig, lakini suala kubwa zaidi lin-
aweza kuwa klabu hiyo ya Bundesliga 
kutokuwa tayari kumuuza mchezaji 
ambaye amechangia mabao nane na 
asisti tano msimu huu.

Barcelona huenda ikalazimika 
kuanzisha kipengele cha kutolewa 
kwa euro milioni 60 kilichoandikwa 
katika mkataba wa Olmo, na kuzun-
guka hitaji la Leipzig kutoa ruhusa 
ya kuhama. 

Ikiwa Barcelona wanaweza 
kumudu dili kama hilo bado hai-

jajulikana, ingawa mantiki inaweza 
kupendekeza kwamba wachezaji 
kadhaa watahitaji kuondoka kwa wa-

babe hao wa Katalunya.
Frenkie de Jong amehu-
sishwa na uhamisho wa 

fedha nyingi kwenda 
Bayern, kama vile mche-

zaji mwenzake Ron-
ald Araujo - ambaye 
alizomewa na Ilkay 
Gundogan.

Pia kuna suala dogo 
la Barcelona kutaka 
kuwasajili Joao Felix 
na Joao Cancelo kwa 
mikataba ya kudumu 
kutoka Atletico Ma-

drid na Manchester City. 

Barca yataka saini ya Olmo

MANCHESTER, England 

E
RIK ten Hag ames-
isitiza hakuna kilicho-
badilika kwa Jadon 
Sancho ambaye 

aliondoka Manchester United 
baada ya kukataa kuomba ra-
dhi katika mgogoro wake na 
kocha huyo.

Sancho alirejea katika kla-
bu yake ya zamani ya Borussia 
Dortmund kwa mkopo Janu-
ari, kutokana na mgogoro kati 
yake na Ten Hag. 

Na, licha ya mfarakano huo, 
Sancho amerejesha kiwango 
chake nchini Ujerumani, na 
kuisaidia Dortmund hivi ma-
juzi kutinga nusu fainali ya 
Ligi ya Mabingwa.

Katika kipindi kigumu cha 
pili cha msimu kwa United, 
Ten Hag amekosolewa kwa 
kumruhusu Sancho kuondo-
ka Old Trafford. 

Akizungumza kabla ya me-
chi ya nusu fainali ya Kombe 
la FA dhidi ya Coventry City, 
Ten Hag alisema, „Tunajua 
Sancho ni mchezaji mzuri. 
Hilo si jambo la kushangaza.

„Ulikuwa mchezo mzuri 
sana - Dortmund dhidi ya At-
letico Madrid. Uchezaji mzuri 
kutoka kwa Dortmund na 
kwa Jadon ni habari njema, 
alitoa mchango wake kwa 
matokeo ya Dortmund.

„Bila shaka, ninafuatilia 
soka la kimataifa na kuwa-
fuatilia wachezaji walioko 

kwa mkopo katika klabu ny-
ingine.“

Mustakabali wa muda mre-
fu wa Sancho ndani ya United 
si jambo pekee la kuzungum-
za Old Trafford, huku fununu 
pia zikimkumba kiungo wa 
Brazil, Casemiro.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 32, amekuwa 
akikabiliwa na majeraha ya 
mara kwa mara ya misuli 
ya paja, ambayo yanatatiza 
uwezo wake wa kucheza ka-
tika safu ya kiungo. 

Hakika, kiwango cha uche-
zaji cha Casemiro msimu 
huu kimeshutumiwa sana, na 
amekuwa akihusishwa na ku-
waniwa Saudi Pro League.

TEN HAG AENDELEATEN HAG AENDELEA
KUMKOMALIA SANCHOKUMKOMALIA SANCHO
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NBC YAMTUZA AZIZ KI IKIFURAHIA 
KARIAKOO DABI NA WATEJA WAKE
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara 
(NBC Bank), ambayo ni mdhami-
ni Mkuu wa Ligi Kuu ya Soka ya 
Tanzania Bara, NBC Premier 
League, juzi ilinogesha shangwe 
za mechi ya watani wa jadi Simba 
na Yanga kwa kuwapeleka Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa wateja 
wake ili kushuhudia mtanange 
huo ulioisha kwa timu ya Yanga 
kuibuka na ushindi wa mabao 
2-1, huku pia ilikabidhi zawadi 
kwa mchezaji wa washindi hao, 
Stephano Azizi Ki, ambaye ali-
ibuka mchezaji bora wa ligi hiyo 
kwa mwezi Machi,

Zaidi, mdhanimini huyo 
aliandaa sehemu maalum za 
kutazama mechi hiyo (viewing 
points) kwenye baadhi ya mikoa 
hapa nchini ikiwamo Dar es Sa-
laam, Arusha, Mwanza,Dodoma, 
Morogoro, Geita, Mtwara, Kigo-
ma, Meru na Mbinga ili kutoa 
fursa kwa wapenzi wa mchezo 

huo ambao hawakuweza kufika 
uwanjani kufurahia mechi hiyo.  

Jijini Dar es Salaam sehemu 
maalum zilizoandaliwa na benki 
hiyo kwa ajili ya kutazama mch-
ezo huo ni Migahawa (Restau-
rants) za Samaki Samaki zilizopo 
maeneo ya Mlimani City na Ma-
saki, pia Uvuvi Kempu pamoja na 
Hoppipola.

Wakizungumza kwenye hafla 
fupi ya chakula cha mchana na 
wateja wa benki hiyo kwenye 
Hoteli ya Hyatt the Kilimanjaro 
kabla ya kuwapeleka mashabiki 
hao uwanjani, Mkurugenzi wa 
Wateja Binafsi wa Benki ya NBC, 
Elibariki Masuke na Kaimu Mku-
rugenzi Mtendaji  wa benki hiyo, 
Elvis Ndunguru, walisema hatua 
hiyo ni mwendelezo wa utarati-
bu wa benki hiyo kutumia mechi 
hizo maarufu kama ‘Derby ya 
Kariakoo’ kuandaa matukio 
kama hayo ili  kutoa fursa kwao  
kufurahia ladha ya ligi hiyo inay-
oendelea kujiongezea umaarufu 

barani Afrika kutokana na ud-
hamini mnono walioufanya.

“Umekuwa ni utaratibu wetu 
sasa kufurahia na wateja wetu 
kwenye kila mechi ya Ligi Kuu ya 
NBC kuanzia Dar es Salaam hadi 
mikoani kwa kutoa zawadi mbal-
imbali zikiwamo tiketi za bure 
kwa baadhi wateja kwa kuzinga-
tia vigezo tofauti. 

“Kwa kutambua uzito wa 
mechi hii huwa tunaitumia kama 
siku maalum kufurahia pamoja 
na wateja wetu kwa kuwaanda-
lia chakula cha mchana, kutoa 
fursa kwa wao kufahamiana, 
kubadilishana mawazo yaki-
wamo ya kibiashara pamoja na 
kuwakumbusha kuhusu huduma 
zetu mbalimbali kisha pamoja 
tunaelekea uwanjani tukiwa 
kwenye msafara maalum kush-
uhudia pamoja mechi hiyo,’’ ali-
bainisha Ndunguru.

Zaidi Ndunguru aliongeza 
kuwa benki hiyo imejipanga 
zaidi kuendelea kuihudumia ligi 

hiyo kupitia huduma zake mbal-
imbali mahususi kwa timu zina-
zoshiriki ligi hiyo pamoja na Ligi 
Daraja la Kwanza (NBC Champi-
onship) na Ligi ya Vijana (NBC 
Youth League) ambazo zote zi-
nadhaminiwa na benki hiyo.

“Kwenye hili tumejipanga 
kuhakikisha tunaendelea ku-
toa mikopo ya usafiri kwa timu 
zinazoshiriki Ligi Kuu kwa 
masharti nafuu, tunaendelea ku-
toa huduma za bima za afya kwa 
wachezaji na mabechi ya ufundi 
na mikopo mbalimbali kwa kuz-
ingatia vigezo na masharti,’’ al-
iongeza.

Mbali na matukio hayo pia wa-
teja hao walipata fursa ya kupata 
huduma mbalimbali za kifedha 
kutoka NBC kupitia maofisa wa 
benki hiyo, ikiwamo kufungua 
akaunti pamoja na kufanya mi-
hamala ya kifedha wakiwa mae-
neo hayo pamoja na viunga vya 
vya Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji  wa Benki ya NBC, Elvis Ndunguru (kushoto) 
akikabidhi tuzo kwa mchezaji wa Yanga, Stephano Aziz Ki, aliyetangazwa 
Mchezaji Bora wa Ligi Kuu ya Soka ya Tanzania Bara kwa mwezi wa Machi. 
Makabidhiano hayo yalifanyika mapema kabla ya mchezo wa Ligi Kuu ya 
NBC kati ya Yanga na Simba uliopigwa katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam mwishoni mwa wiki na Yanga kuibuka na ushindi wa mabao 
2-1.  MPIGAPICHA WETU

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MASHINDANO ya CECAFA 
Senior  Chalenji ambayo 
kwa mwaka huu yatafanyika 
hapa Visiwani Zanzibar, ya-
mesogezwa mbele hadi Julai 
6, badala ya Juni 29, tarehe 
iliyopangwa hapo awali. 

Katibu Mkuu wa Shirik-
isho la Soka Zanzibar (ZFF), 
Hussein Ahmada Vuai, 
akizungumza na mwandishi 
wa habari hizi jana, alisema 
kusogezwa mbele kwa 
mashindano hayo kume-
tokana na sababu ambazo 
zipo nje ya uwezo wao, 
ikiwamo ombi la wadhamini 
ambao wameomba kufanyi-
ka mwezi huo.

Alisema matarajio yao 
katika mashindano hayo 
ni kuwapo kwa  ushindani 
mkali kwa nchi shiriki, am-
bapo sasa yataanza Julai 6 
hadi 21, mwaka huu.

Vuai alisema maandalizi 
yanakwenda vizuri na 
tayari timu ya CECAFA 
ambayo walikuwa na uk-
aguzi wa miundombinu kwa 
ujumla wake kwa ajili ya 
mashindano ya shule kwa 
vijana walipata nafasi hiyo 
ya kukagua miundombinu 
yote ya Zanzibar kwa hatua 
ya awali.

Aidha, alisema timu hiyo 
ya ukaguzi, inatarajiwa kuja 
tena kufanya ukaguzi huo 
kutokana na taratibu zao, 
ingawa wameridhishwa na 
hali ya  miundombinu ya 
hapa nchini.

“Wazanzibari wajiandae 
mashindano yapo na tunata-
rajia ukaguzi wa awamu ya 
pili ambao ndio wa mwisho 
utakaofanyika ndani ya 
mwezi ujao, lakini tunaamini 
kila kitu kinakwenda vizuri,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema 
mpaka sasa wamekuwa na 
ushirikiano mzuri na wana-
jiandaa vema kuhakikisha 
mashindano hayo yanafani-
kiwa.

CECAFA Chalenji 
yapigwa kalenda

Simba, Yanga  
rekodi kibao 

Gamondi asisitiza... 
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Matokeo ya mechi hiyo yameifanya 
Yanga kuukaribia ubingwa kwa mara 
ya tatu mfululizo ikiwa imefikisha 
pointi 58, ikicheza mechi 22 na kusa-
lia na michezo minane ikiendelea ku-
jichimbia kileleni mwa msimamo Ligi 
Kuu, huku Simba iliyocheza michezo 
21 mpaka sasa, ikisalia na pointi zake 
46, ikiwa nafasi ya tatu, ikibakisha mi-
chezo tisa kabla ya kuhitimisha mechi 
zake za msimu huu.

chezo takriban saba iliyopo mbele 
yao na anaamini ni migumu kuliko 
ambayo wametoka kucheza.

“Hatuna uhakika kwa asilimia zote 
kwa sababu tuna mechi za ushind-
ani, tunacheza Jumamosi nyumbani 
halafu tunaenda kucheza ugenini, 
tunahitaji kupata pointi muhimu 
katika hizo mechi ili kufikia malen-
go yetu,” alisema Gamondi

Mshambuliaji wa Yanga,  Joseph 
Guede alisema anafurahi kufunga 
bao la ushindi katika mchezo huo 
wa Derby, jambo ambalo linampa 
mwanga wa kuendelea kufanya 
hivyo kila anapopata nafasi.

Naye Kocha Msaidizi wa Simba, 
Seleman Matola, alisema mechi 
ilikuwa nzuri na ngumu kipindi cha 
kwanza dakika 10, waliweza ku-
tengeneza nafasi mbili, shida lakini 
bado iko palepale.

“Bado tatizo letu halijapata ma-
jibu tumetengeneza nafasi, lakini 
kuzigeuza kuwa mabao ni ngumu, 
pia tulilazimika kufanya mabadiliko 
ya lazima baada ya Henock Inonga 
kuumia na mchezaji aliyekuja ku-
chukuwa nafasi yake akasababisha 
penalti na kuwapinzani kupata bao 
la kwanza.

''Kuhusu ubingwa ni ngumu sana, 
lakini bado tunatakiwa kupambana 
kushinda katika mechi zilizosalia. 
Baada ya kuwa nyuma ya bao mbili 
tulilazimika kuongeza watu mbele 
ili kuweza kupata bao na kufaniki-
wa kufunga moja,” alisema Matola.

Na kuhusu safu ya ulinzi alisema 
bado wamekuwa wakiruhusu bao 
katika kila mechi jambo ambalo 
wataendelea kulifanyia kazi katika 
sehemu zote za mapungufu waki-
iandaa na michezo iliyosalia.
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Wachezaji wa Simba na Yanga wakiwania mpira wa juu katika mechi ya ‘Dabi’ ya Kariakoo iliyopigwa juzi 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. Yanga ilishinda mabao 2-1. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Na Saada Akida 

LICHA ya kuchora 
ramani nzuri ya kut-
waa taji la ubingwa 
kwa msimu huu, Kocha 
Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, ameendelea 
kusisitiza kuwa wana-
hitaji kupambana na 
kujitoa katika michezo 
iliyosalia ya mzunguko 
huu wa lala salama  Ligi 
Kuu Tanzania Bara ili 
kufikia malengo hayo. 

Amesema anaimani 
wametoka kwenye 
michezo migumu, lakini 
anaamini wanapoelekea 
ni zaidi ya walipotoka 
hasa katika michezo 
saba iliyosalia ya Ligi 
hiyo kuhakikisha wa-
navuna pointi muhimu 
katika kila mchezo 
uliopo mbele yao.

Gamondi alisema 
hayo juzi baada ya ku-
kamilika kwa dakika 90 
za mchezo wa Kariakoo 
‚Derby‘ kwa kufanikiwa 
kuvuna pointi tatu zin-
gine mbele ya watani 
wao wa jadi, Simba kwa 
kuibuka na ushindi wa 
mabao 2 -1, Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar 

es Salaam.
Alipongeza utendaji 

kazi mzuri wa kundi 
lake la wachezaji kwa 
tabia ya kupambania 
timu.

“Mambo muhimu 
zaidi ni kucheza ndani 
ya uwanja, bila shaka 
tumefanikiwa mipango 
yetu, najivunia wache-
zaji wangu  maana hata 
kwa nyakati ambazo 
hawachezi vizuri, lakini 
wanapambana kupata 
matokeo mazuri,” alise-
ma Kocha huyo.

Aliongeza kuwa 
haikuwa mechi rahisi, 
lakini anajivunia kiwan-
go cha wachezaji wake 
katika kila mechi ikiwa-
mo hiyo ya Derby kwa 
kucheza kwa tahadhari 
na kuwaheshimu wa-
pinzani wao, hivyo ku-
fanikiwa kuvuna pointi 
tatu zingine.

Kuhusu ubingwa, 
alisema licha ya kupata 
mwanga nzuri, lakini 
hawajihakikishii kwa 
sababu bado wana mi-

Na Adam Fungamwango

M
ECHI ya watani wa jadi, iliyo-
chezwa juzi, Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, iliyomalizika 
kwa Yanga kuifunga Simba 

mabao 2-1, imeacha rekodi kadhaa iki-
wamo mabao yote matatu kufungwa kwa 
mguu wa kushoto.

Katika mechi hiyo ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, mzunguko wa pili, mabao yote 
yalifungwa katika lango la Kusini na wa-
chezaji wa kigeni watupu, huku Waivory 
Coast wawili, Joseph Guede wa Yanga 
na Freddy Michael, waliosajiliwa kipindi 
cha dirisha dogo, wakiweka rekodi ya ku-
funga mabao katika dabi zao za kwanza 
nchini.

Kiungo mshambuliaji wa Burkina Faso, 
Stephane Aziz Ki, aliingia kwenye rekodi 
ya kufunga mabao kwenye mechi zote 

mbili za msimu mmoja, akiifikia rekodi 
ya Amissi Tambwe aliyefanya hivyo 
msimu wa 2015/16.

Alifunga bao moja katika mechi ya 
mzunguko wa kwanza, Novemba 5, mwa-
ka jana, kwenye uwanja huo huo, akiion-
goza timu yake kushinda mabao 5-1.
Aziz Ki, pia ameendeleza rekodi 

yake nzuri ya kuifunga Simba,
 kwani hata msimu uliopita ali

fanya hivyo katika mechi ya 
mzunguko wa kwanza wa Ligi 

Kuu katika mchezo wa dabi uli
ochezwa, Oktoba 23, 2022, na
 timu hizo kutoka sare ya bao 
1-1, kabla ya Simba kuifunga

 Yanga mabao 2-0 katika mechi
 ya mzunguko wa pili iliyoche

zwa Aprili 16, 2023.
Baada ya yeye mwenyewe kufanyiwa 

madhambi na Hussein Kazi ndani ya 
eneo la hatari, Aziz Ki, raia wa Burkina 
Faso alifunga bao hilo kwa kutumia mguu 
wa kushoto dakika ya 19, kabla ya Guede 
kupachika la pili dakika ya 37,  alipopokea 
mpira mrefu uliopigwa kutoka katikati ya 
uwanja, akaumiliki peke yake mabeki 
wa Simba wakidhania kuwa ameotea, 
akamlamba chenga kipa Lakred kabla ya 
kuujaza wavuni.

Freddy alipachika bao la kufutia ma-
chozi kwa mguu wa kushoto dakika ya 73, 
akiitendea haki pasi ya Clatous Chama, 
akiwalambisha sakafu, Ibrahim Hamad 
‚Bacca‘ na Bakari Mwamnyeto, kabla ya 
kuukwamisha wavuni.

Mechi ya juzi imemfanya Aziz Ki, kuen-
delea kuongeza pengo la ufungaji katika 
Ligi Kuu baina yake na Feisal Salum wa 
Azam FC, akifikisha mabao 15, Freddy 
akifikisha manne, na Guede matatu.

    Mguu wa kushoto wanogesha mchezo kwa timu zote, huku Aziz Ki akizidi...

INAENDELEA UK. 23

Gamondi asisitiza 
ubingwa bado

Simba, Yanga rekodi zatawala Dabi
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Jumatatu Aprili 22, 2024

Guardiola alalamikia ratiba ngumu

Yanga imerudia rekodi yake iliyoiweka 
msimu wa 2015/16 kuifunga Simba mara 
mbili kwa msimu mmoja, ambapo ilikuwa 
mara ya mwisho kwa mechi za dabi timu 
moja kushinda mara hizo kwa msimu mmo-
ja.

Mechi ya mzunguko wa kwanza ilishinda 
mabao 2-0, yaliyowekwa wavuni na Amissi 
Tambwe na Malimi Busungu na mzunguko 
wa pili ilishinda idadi hiyo hiyo ya mabao 
yaliyofungwa na Donald Ngoma na Tambwe.
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