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watoto, uchunguzi wabaini g
anaachaishara... Ukurasa 26 >

UKURASA WA 7

DCI AWAHAKIKISHIA
WANANCHI USALAMA

MKURUGENZI wa Upelelezi wa Makosa ya
Jinai (DCI), Kamishna Ramadhani Kingai,
amesema nchi kwa sasa iko salama kuto-
kana na utendaji kazi wa maofisa wa Jeshi
la Polisi ambao wanasimamia haki ...

UKURASA WA 24

SIMBA YAACHANA
NA BABACAR SARR

UONGOZI wa klabu ya Simba jana ulitoa
taarifa ya kuachana na kiungo wake, Baba-
car Sarr baada ya kufikia makubaliano ya
pande mbili...

Mwinyi ataka
uwekezaji

Masharti Wafanyablashara sekta ya

kuingia jengo jipya sukari uwe

Kariakoo yatangazwa kipaumbele
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Utata waibuka anayebaka, kuua |

Na Pilly Kigome

WATOTO watatu
wameuawa kwa nyakati to-
fauti na mmoja kunusurika
kifo katika kipindi cha miezi
minne katika matukio ya
ubakaji wilayani Temeke, Dar
es Salaam.

Uhalifu huo unazua utata
kutokana na vitendo hivyo
kufanywa dhidi ya watoto
wenye umri unaokaribiana,
hali kadhalika mahali unako-
tendwa.

Mkuu wa Wilaya ya Te-
meke, Sixtus Mapunda (picha-
ni) alibainisha hayo jana ali-
potoa taarifa kuhusu matukio

mhalifu alitokea na kumwa-
hidi mtoto mdogo amsubiri
mwenzake eneo hilo, akia-
hidi kuwa wanakwenda kum-
nunulia zawadi ya nguo na
chipsi, akaondoka na mtoto
mkubwa.

Katika tukio la pili, Mapun-
da alisema kuwa Aprili
10 mwaka huu,
mtaa wa Kokoto
Charambe, mtoto
wa kike mwenye
umri wa miaka
tisa, mwanafun-
zi wa darasa la
nne katika Shule
ya Msingi
Kibonde-
ma-

-

alikutwa amenajisiwa na ku-
tupwa kando ya Barabara ya
Kilwa, akiomba msaada.
Mkuu wa Wilaya alisema
kuwa binti huyo alikuwa na
wenzake wakisherehekea
sikukuu ya Idd Viwanja za
Zakheim, Mbagala, lakini
baadaye alipotezananao.
Wakati anawatafuta,
alitokea mbhalifu na
kujitambulisha  ni
1 mlinzi wa eneo hilo,
| akamtaka waende
walikokuwa  wen-
zake, huko akamna-
jisi.
Tukio la tatu
kwa muji-
bu wa

hayo.

Alisema tukio la kwanza ni  ji,
la Machi 13 mwaka huu, mto-
to mwenye umri wa miaka
saba, mwanafunzi, kukutwa
ameuawa na mwili wake ku-
kutwa msituni Mbagala Kibo-
ndemaji B.

Mapunda alisema kuwa
kabla ya tukio hilo, Machi 12,
saa 11:30 jioni, mtoto huyo
akiwa na mtoto mwenzake
mwenye umri wa miaka sita,
walitoka nyumbani kwao
Mbagala Kuu, walipofika
Viwanja vya Zakheim, kuna

/ |
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Mkuu wa Wilaya Mapunda, ni
la mwili wa mtoto uliokotwa
Juni 24 saa moja usiku, eneo
la Toangoma.

Mapunda alitaja tukio la
nne lilitokea Julai 8 mwaka
huu, saa 1:30 asubuhi, mtoto
wa miaka mitano alikutwa
katika jengo ambalo ujenzi
wake haujakamilika huko
Kibondemaji, Kata ya Mba-
gala Kuu.

Mkuu wa Wilaya aliwa-
hakikishia wananchi kuwa
Jeshi la Polisi linaendelea ku-
fanya uchunguzi na litawatia
mkononi wahalifu wote wali-
ohusika na matukio hayo.

Pia aliwataka walimu wote
wa shule za msingi na se-
kondari kutoa elimu kwa
watoto jinsi ya kujilinda kwa
kutokubali mtu yeyote wasiy-
emjua kuwapa vyakula au ku-
warubuni kwa vyovyote.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Kipolisi Temeke, John
Malulu, alisema anafahamu
machungu waliyonayo fa-
milia zilizokumbwa na mauaji

hayo, jeshi hilo linafanya kila

linalowezekana kuhakikisha

watuhumiwa watakamatwa
na kufikishwa katika mkono
wa sheria.

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
ARUSHA
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NAMBART 12470 LA MWAKA 2024
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA

ELIAS MAYALA BUNDALA,

NA
REMATUS JAMES SHINHU, A31

TAARIFA YA KAWAIDA
(KANUNI YA 75)

Waly wote wensodei kuws na haki katia Mirthi ya Manshemu
sliyetajwa hapo juu wanafahamishwe kufics na kuangakia maombs haya
katlka falada kama wanaona Inafaa kabla ya kutclews barua za usimamiz
wis mirathi kwa niwombali allyetaiwa haps jus.

Mapingamiz yoyote kuhusu macmbl hays yawe yameandikishwa
miraime au kebla ya tarehs 18 Mwezl wa Julal, Mwaka wa 2024,

Imesvasilishwa Arusha lec tarehe 09 Mwezi wa Julai, Mwaka wa 2024,

NATBHMSATILT
MAHAKAMA KUU
ARUSHA

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MWANZA.

SHAURI LA MADAI YA ARDHI MAOMBI NA.13549 YA 2024

TUJUENGE TANZANIA LIMITED... +...MLETA MAOMBI
DHIDI YA

SIST AUCTION MART& GENERAL BROKERS,

AMIN MUNGO.

EVELINA CHRISTINA KUMLAGA

LEAH MAKWABU.....c0cv.

MJIBU MAOMBI NA1
... MJIBU MAOMBI NA2
MJIBU MAOMBI NA3
MJIBU MAOMBI NA4

Kwa: 1.SISI AUCTION MART & GENERAL BROKERS
2.EVELINA CHRISTINA KUMLAGA
3.LEAH MAKWABU

POPOTE MLIPO.

KUITWA SHAURINI

Fahamu kwamba, shauri tajwa hapo juu ambalo nyie ni wajibu
maombi nambral} na 4. limepangwa kusikilizwa mbele ya Mahakama
hii tarehe 23/07/2024 saa 3:00 asubuhimbele ya Mh Jaji
AMATUMA. 4

H_ivyu natakiwa kuhudhuria Mahakamani nyie wenyewe au
mwakilishi wenu siku hiyo bila kukosa. Kutokuhudhuria kwenu
kutaifanya Mahakama hii iendelee na shauri hili bila uwepo wenu..

Imetolewa kwa amri na muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 03
mwezi Julai, 2024

{_ OF B\

Kwa idhini niliyopewa na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii(N.S.S.F) nitauza kwa mnada wa hadhara vitu/mali za

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

wadaiwa wa NSSF kama ilivyoonyesha kwenye jedwali hapa chini: -

NA.| MDAWA MALIHUSIKA HNADA UTAKAPOFANY IKA [TAREHE SIFAZAMALIHUSIKA
2510712024
, [MsnwavonsuLsasANA| L SINGA ORI TAMBAZA SOFASET, VITANDA, MAGODORO, FRIJ
KYEMBE DITOPILE MZUZURI MAKAO MAKUU KUANZIASAA4:00 | MEZA, TV, REDIO, NAVITU VINGINE VINGI.
ASUBUHI
26/07/2024 SOFASET, VITANDA, MAGODORO, FRIJI,
HILDA BASIL MSOKA NA TEMESA-DAR KEKO MADAWA MEZA, TV, REDIO, MEZA NA VITI VYA
2 ZATUNIHUSSEIN | SAMANIZAMAJUMBANI GETINAMBA 28 KUANZIASAA4:00 | gig), COMPYUTA, MIZANI NAVITU
ASUBUHI VINGINE VINGI.
HIFADHI ENEO LA 27/07/2024
BODI LA BASI NAVITU BODI LA BASI KUBWA PAMOJA NAVITU
3 | TANZANIA DAR COACH UZALISHAJIKWAAJILI YA ]
VIDOGO MAZONSE YANGH (igpy) | KUMNZIASAAL00 VINGINE VIDOGOVIDOGO
ASUBUHI
310772024 | 1.NGUOZAKIUME, 2. VIATU, 3. MIDOLI YA
4 | DEIGUCOMPANYLIMITED | SAMANIZAOFISIN K'“MAESﬁEg;ST&ERC'AL | KUVISHANGUOZAKUUZA, 4. UBAO WA
KUANZIA SAA 4:00 MATANGAZO, 5. REDIO N.K
ASUBUHI
VITU VYA DUKANI/ NGUO| KILIMANJARD COMMERCIAL Suo712024 1. NGUO ZA KIUME, 2. VIATU. 3. 4. MIDOLI
5 | ANGELAKESSY o0 | YAKUVISHANGUO ZAKUUZA, 5. UBAO
TOFAUTI CONFERENCE KUANZIA SAA 4:00
WAMATANGAZO, 4. REDION.K
ASUBUHI
I - UTUvvaBaR | KLIMANJARD COMMERCIAL S0712024 VITI, MEZA, TV, MAJIKO,FRIJI, MUSIC
CONFERENCE KUANZIA SAA 4:00 SYSTEMN.K
ASUBUHI
KILIMANJARD COMMERCIAL 1/B/24 PHOTOCOPY, PRINTER, MEZA YAKIOO
7 |Leonvak VITUVYASTATIONARI KUANZIA SAA 4:00 ' ' '
CONFERENCE NK
ASUBUHI
NORTHECRSES[]/T¥‘NGAND CLIMANJARD COMMERCIAL 8124 PRINTER, C.P.U, SAFE YA KUWEKEAVITU
8 SAMANIZA OFISINI CONCERENGE CUANZIASAA 400 | VYATHAMANI PHOTOCOPY MASHINE,
: MEZA NAVITU VYA OFISININK
ASUBUHI
18124
VINYWAJINAVITUVYA | KILIMANJARO COMMERCIAL MUSIC SYSTEM, VINYWAUI, TV, MAJIKO,
8| VERYNICE BAR CONFERENCE KUANZIA SAA4:00 VITU, MEZA. FRUI
ASUBUHI
3/8/24 SAMANI HIZO NI PAMOJA NA ZA OFISINI
10| UPENDOASUKENYEKIBONA | SAMANIZAOFISINI | ARUSHA-MAFAOHOUSE | KUANZIASAA4:00
e NAVITU VYA DUKANI

MASHARTI YA MNADA

Mnunuzi atatakiwa kulipa 100% ya vitu kama fenicha au vitu vyote vidogo vidogo visivyozidi milioni moja ya kiasi alichoshinda mara tu dalali

atakapomtangaza kuwa mshindi.

Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% ya kiasi alichobidi ambacho kinazidi zaidi ya milioni moja na salio la 75% ni lazima alipe ndani ya siku 14 kuanzia
tarehe ya mnada. Kiasi cha 25% kitakachokuwa kimelipwa hakitarejeshwa iwapo mshindi atashindwa kulipa salio la 75% katika kipindi cha
siku 14 kuanzia tarehe ya mnada.

i. Gharama zote za kutoa vitu vilivyouzwa ni jukumu la mteja mwenyewe.
ii. Mshindi atakakabidhiwa Mali/Kitu/Vitu mara baada ya kufanya malipo kamili (100%).

Mgombea
urais TLS:
Kuna tishio
kuwagawa
mawakili

. Akemea siasa, uadui
MIioNgoni Mwao

Na Grace Gurisha

WAKILI wa Kujitegemea Sweet-
bert Nkuba amesema anahitaji
kurejesha anachokiita “Heshima
ya Chama cha Wanasheria Tan-
ganyika (TLS) na kuwa nguvu
moja”.

Amesema kuna mambo mengi
yanatishia na kuwagawa mawak-
ili kutokana na shughuli wana-
zozifanya.

Amesema kuna baadhi ya we-
nye itikadi za vyama vyao wa-
nataka kuihamisha TLS kutoka
kwenye uhalisia wake na kutaka
kuifanya kuwa chama cha siasa,
jambo ambalo halikubaliki.

“Ni wakati wa familia hii (TLS)
kukaa pamoja,” Nkuba alisema
katika mazungumzo na waandi-
jana wakati uzinduzi rasmi wa
kampeni zake.

Wakili huyo ameomba kuch-
aguliwa kuwa rais wa TLS ili
“kurejesha heshima ya mawaki-
[i", akifafanua kuwa imefikia hat-
ua wakili anayefanya shughuli za
jinai anakuwa adui mkubwa kwa
baadhi ya mawakili wengine.

Vilevile, mgombea huyo alidai
kuwa kuna watu wenye itikadi
Za vyama vyao wanataka kuki-
fanya chama hicho kuwa cha
siasa.

“Kila mmoja ana itikadi ya cha-
ma chake na katika itikadi hizi
mtu anaweza kubadilika muda
wowote akatoka chama kimoja
kwenda kingine.

“Sasa, kama wanachama wa TLS
tayari walikuwa na itikadi yao
ya mwanzo, je nao wahame tena
kufuata itikadi hiyo?” alihoji.

Wakili huyo pia aliahidi, “Nitak-
wenda kupambana na vishoka
wote wanaobandika matangazo
wakijiita mawakili, hii hali si
nzuri, inafanya sifa ya mawakili
kuwa mbaya,” alisema Wakili
Nkuba.

Alisema amelenga kusaidia vi-
jana chipukizi ambao wamekuwa
wakibaguliwa kwa kutopewa
ushirikiano na mawakili wakong-
we baada ya kuwa wameapish-
wa tayari kuwa mawakili, hivyo
ataandaa ofisi itakayojumuisha
mawakili wote.

Alisema TLS iliundwa kwa lengo
la kuwaleta pamoja mawakili,
kutetea na kusimamia haki
za0 bila kuangalia ukomavu au
uchanga wa mtu yeyote.

Uchaguzi wa viongozi wa TLS
umepangwa kufanyika Agosti 2

NAIBU MSAJILI ii. Ukaguzi ni siku moja kabla ya tarehe ya mnada.

MWANZA. mwaka huu wakati wa mkutano
mkuu wa mwaka wa chama hi-
cho utakaoanza Agosti 1-3 mwa-

ka huu jijini Dodoma.

KWA MAELEKEZO ZAIDI PIGA SIMU 0713 - 327 989/ 0713 508 158 AU
BARUA PEPE; info@tambazaauctionmart.co.tz AU FIKA OFISINI KWETU SINZA MORI,
BARABARA YA SHEKILANGO KARIBU NA KITUO CHA MAFUTA BIG
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Mwinyi ataka kipaumbele

uwekezaji sekta sukari

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi amesema uzalishaji wa
sukari Tanzania ni moja ya nyenzo
kuu na muhimu ya kuimarisha na
kulinda usalama wa chakula, kwa
kuwa ni moja ya chakula muhimu
nchini.

Aliyasema hayo wakati akifungua
mkutano wa wawekezaji wa su-
kari wa nchi za Kusini mwa Afrika
(SADC) na Tanzania ikiwa ni mwe-
nyeji wa mkutano huo uliofanyika
visiwani hapa.

Dk. Mwinyi alisema sekta ya su-
kari ni kipaumbele katika kilimo
cha nchi kwa kuwa viwanda vya
sukari ni vitovu muhimu vya kilimo
na uchumi.

Alisema uzalishaji wa sukari Tan-
zania kama ilivyo kwa nchi nyingine
wanachama wa SADC zinazozali-
sha, huokoa matumizi ya fedha ny-
ingi za kigeni kila mwaka ambazo
zingetumika kuagiza nje ya nchi,
kama isingezalishwa nchini.

Dk. Mwinyi alisema kwa kutam-
bua hilo, Tanzania imeweka mazin-
gira wezeshi kwa uwekezaji katika
kilimo cha miwa na uzalishaji su-
kari, kutokana na hatua madhubuti

zilizochukuliwa na serikali ya kuwe-
ka mazingira mazuri ya uwekezaji
kuleta mafanikio makubwa na
kuongezeka kwa uwekezaji mkub-
wa wa mitaji katika sekta ya sukari
na viwanda vyote nchini vinafanya
upanuzi wa kilimo cha miwa na
uzalishaji sukari.

“Naomba kutumia fursa ya mku-
tano huu kutoa rai kwa nchi za
SADC kutumia fursa tulizonazo
katika nchi zetu kuweka mazingira
bora zaidi ya uwekezaji ili kukuza
uwekezaji katika uzalishaji wa su-
kari,” alisema.

“Ni dhahiri kuwa, kujenga maz-
ingira bora na kuondoa vikwazo
vya uwekezaji katika sekta ya su-
kari kwenye nchi zetu kutawezesha
kustawisha zaidi masoko ya ndani
ya nchi za SADC na kuongeza fursa
ya biashara ya sukari katika Soko la
Pamoja la Afrika (AfCFTA) na dunia
kwa ujumla.”

Aidha, Dk. Mwinyi alisema sekta
ya sukari katika nchi za SADC na Af-
rika kwa ujumla, inalazimika kuzi-
kabili changamoto kubwa ikiwamo
ushindani wa kimataifa usio katika
misingi ya usawa, unaochangiwa na
uzalishaji wenye mchango mkubwa
wa ruzuku za aina mbalimbali, na
pia, ugumu wa upatikanaji.

Mikopo 10% vaiva,
vikundi vyaitwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), imetangaza
kuanza kutolewa kwa mikopo
ya asilimia 10 ya mapato ya
ndani ya halmashauri nchini
kwa vikundi vya wanawake,
vijana na watu wenye
ulemavu nchini kwa ajili ya
kuanzisha miradi ya maende-
leo na kujikwamua na umas-
kini.

Hatua hiyo ni baaada ya ku-
kamilisha kanuni, mwongozo
na maboresho ya mfumo wa
kielektroniki wa utoaji na usi-
mamizi wa mikopo hiyo.

Hivi karibuni, katika bajeti
yake kwa mwaka 2024/25, ofi-
si hiyo ilitangaza kurejeshwa
utoaji wa mikopo baada ya
kusitishwa mwaka jana kuto-
kana na sababu mbalimbali,
ikiwamo ubadhirifu wa ma-
milioni ya fedha za serikali na
kuwapo vikundi hewa.

Akifungua mafunzo kuhu-

su utoaji na usimamizi wa
mikopo hiyo kwa waweze-
shaji wa kitaifa, Katibu Mkuu
TAMISEMI, Adolf Ndunguru,
alisema  kukamilisha ny-
enzo hizo pamoja na vitini
vitakavyowezesha utoaji wa
mafunzo kwa wasimamizi na
vikundi, kutasaidia ufanisi wa
mikopo hiyo kuanza kutole-
wa Julai Mosi, mwaka huu.

“Ni maelekezo ya seri-
kali kabla ya kuanza kutoa
mikopo zikamilike nyenzo
hizi, hivyo niwatake washiriki
kuelewa vema ili kwenda ku-
fundisha wengine kwa viwan-
go vinavyokubalika,” alisema
Ndunguru.

Alisisitiza wawezeshaji hao
kutumia mafunzo watakay-
oyapata kwa kuwa serikali
inatarajia kuona yanatatua
changamoto za tofauti ya
uelewa na tafsiri ya baadhi
ya vifungu vya kanuni kati
ya halmashauri moja na ny-
ingine.

Alisema kukosekana kwa

utaratibu maalumu wa utam-
buzi na uundaji wa vikundi
vinavyotarajiwa  kunufaika
na mikopo kulisababisha ku-
wapo kwa vikundi hewa.

Alisema usimamizi usiori-
dhisha wa mikopo, ulisababi-
sha fedha nyingi za marejesho
kutorejeshwa kwa wakati.

Mkurugenzi wa Tawala za
Mikoa, Beatrice Kimoleta,
alisema baada ya serikali ku-
tangaza kurejesha mikopo ya
vikundi vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu, ofisi
hiyo imepitia mambo mbal-
imbali ikiwamo marekebisho
ya Sheria ya Fedha sura 29,
mapitio ya kanuni za mikopo
hiyo, uandaaji wa miongozo
na vitini vya mafunzo.

Alisema baada ya mafunzo
hayo, wawezeshaji 840 wata-
jengewa uwezo wa kwenda
kutoa mafunzo hayo kwa
kamati za uratibu wa mikopo
ngazi ya mikoa, halmashauri
na kata kusimamia utoaji wa
mikopo ya vikundi.

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

WWW, [

1.

Utafungua tovuti ya
epaper.ippmedia.com utacha-
gua toleo unalotaka kununua
aidha Nipashe au The Guardian
kwa kuclick Read

Itakuletea ukurasa mwingine
unaotakiwa kujaza taarifa
zako na Kifurushi unachotaka
kujiunga. Kisha unabonyeza
“subscribe”

Itakupeleka katika ukurasa wa
malipo ambapo unaweza
kulipa kwa kadi ya benki
malipo kwa mtandao wa simu
unaoutumia baada ya kujaza
kwa usahihi taarifa zako na
anuani

Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika
namba yako na kutick box la

kukubali terms and conditions.

Itakuletea maelekezo kwenye

simu yako namna ya kulipa
ambapo utaweka namba vya
siri na kuruhusu muamala.
Malipo vyakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa
pesa imepokelewa hivyo
utaingia kwa account yako na
kuanza kusoma yale matoleo
umeyalipia

Kwa benki unaweka taarifa za
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe Kkatika account
yako baada ya kukubali terms
and conditions. Ndipo utaingia
katika account vako na
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com

6.

Unafungua website yako ya
www.ippmedia.com upande
wa kulia utaona “E-Paper” uta-
bonyea na kuafuatisha hatua
zote 1-5

For more Information Contact 0677 020 701 | Subscription: 0625174 714 | Email: customerrelations@guardian.co.tz
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Ndugu wafariki dunia baada ya kupewa dawa za kuacha pombe

Na Neema Husein, KATAVI

WATU wawili wa familia
moja wamefariki dunia
baada ya kupewa dawa na
mganga wa kienyeji ili
waache kunywa pombe.

Tukio hilo limeripotiwa
katika Kata ya Kazima, Man-
ispaa ya Mpanda, mkoani
Katavi, ikidaiwa kuwa vijana
hao kabla ya umauti kuwa-
kuta walikuwa wanakunywa
pombe kupita kiasi, hata
kuwa kero kwa familia na
majirani.

Wakizungumzia tukio
hilo, ndugu wa marehemu
wamesema ndugu zao wali-
kuwa wanakunywa pombe
kiasi cha kuwa kama wa-
nachanganyikiwa.

“Kutokana na mazingira
hayo, sisi kama familia tu-
likaa tukapanga tufanye
nini ili tuweze kuwaokoa tu-
katafuta mganga wa kwanza
akaja akawatengenezea
dawa, lakini ikashindikana
hali ikawa ni ilele wakaende-
lea kunywa pombe.

“Tuliendelea kuhangaika
huku na kule tukapata mgan-
ga mwingine, naye akaja ku-
watengenezea. Baada ya ku-

watengenezea ndipo ghafla
umauti ukawa umewakuta,”
alidai Justin Patrick, mpwa
wa mmoja wa marehemu.

Ndugu mwingine wa
marehemu, Japhet  Stan-
slaus alisema, “Ndugu zangu
walikuwa  wanywaji  wa
pombe muda mrefu, lakini
wakati wanatibiwa mimi si-
kuwapo. Nilipigiwa simu saa
tatu usiku nikaambiwa “Bwa-
na Paulo Malimba na Dismas
Malimba wameaga dunia.

“Nilipatwa na mshtuko
kwa sababu nilikuwa ninafa-
hamu, ni wazima japo muda
mrefu kidogo tulikuwa hat-
uonani nao kwa sababu
tulikuwa tunaishi maeneo
tofauti.

“Nilipofika eneo la tukio,
nikapewa taarifa kuwa aliku-
ja mganga ambaye alikuwa
anajaribu kuwapa dawa ya
kuacha unywaji wa pombe
kupindukia.

“Walipokunywa dawa hizo
ikapelekea wao kuzidiwa
mpaka kufikia kupoteza

uhai, tukaanza kushughu-
lika na habari za kuwasitiri
ndugu zetu.”

Baadhi ya majirani zao
walidai kuwa vijana hao

walikuwa wakinywa pombe
muda wote, wanapiga kelele
na kufikia hatua hata ya ku-
vua nguo barabarani.

Mmoja wa majirani hao,
Mch. Gerald Ndegea, alidai
majirani zake hao walifika
nyumbani kwao Ijumaa jioni
na usiku walikwenda kuny-
wa pombe na walirejea saa
saba usiku wakiwa wanapiga
yowe.

“Baada ya yowe hilo, asu-
buhi ikabidi sisi kama ma-
jirani tukaona hii hali hatu-
wezi kuivumilia. Tulienda
pale ili tuonane nao, basi tu-
kakuta walengwa wenyewe
wameondoka wamekwenda
tena kunywa pombe.

“Baadaye tuliongea na
kaka yao, naye akasema
‘ngoja waje’, akamwagiza
mdogo wao akawafuata.
Baada ya kuwaleta wa-
kaendelea kucheza muziki,
maana pombe ilikuwa bado
imo kichwani.

“Tumekaa nao hapa
mpaka saa 10, mimi nikaon-
doka kuelekea kanisani. Saa
mbili niliporudi niliwakuta
wamelala, ilipofika saa tatu
usiku, nikasikia yowe, mama
mmoja akilia ambaye ni

Majeneza yenye miili ya Paulo Malimba na Dismas Malimba, waliofariki
dunia baada ya kupewa dawa na mganga wa kienyeji ili waache unywaji wa
pombe, yakiwa nyumbani kwao katika Mtaa wa Kazima, Manispaa ya Mpan-
da mkoani Katavi Jumatatu, wakati wa ibada ya kuwaaga kabla ya maziko
valiyofanyika kwenye makaburi ya Kazima. PICHA: NEEMA HUSSEIN

Mwalimu mbaroni madai kumjeruhi
mwanafunzi aliyekataa somo la fizikia

Na Restuta Damian,
KAGERA

JESHI la Polisi mkoani
hapa linamshikilia Mkuu
wa Shule ya Sekond-
ari Kata ya Kasharunga,
Halmashauri ya Wilaya ya
Muleba, Charles Mkaruka
(33), kwa tuhuma za kum-
jeruhi kwa kumshambulia
kwa viboko mwanafunzi
wa kidato cha tatu, Fili-
net Augustino (18) kwa
kukataa kusoma somo la
fizikia.

Kamanda wa Polisi wa
mkoa huo, Blasius Cha-
tanda, alithibitisha kushi-

kiliwa kwa mtuhumiwa
huyo kwa kumshambulia
mwanafunzi huyo Julai 3,
mwaka huu, majira ya saa
nane mchana.

Kwa mujibu wa Cha-
tanda, mwanafunzi huyo
akiwa darasani na wa-
nafunzi wenzake, mtuhu-
miwa alitaka asome somo
hilo baada ya kubaini ana
uwezo nalo.

Alisema baada ya mwa-

nafunzi huyo kukataa,
inadaiwa mtuhumiwa
alianza kumshambulia

kwa kumchapa viboko se-
hemu mbalimbali za mwili
na kusababisha kulazwa

Kituo cha Afya Kimeya.

“Mtuhumiwa alimtaka
alisome somo hilo kwam-
ba ni somo lenye kipaum-
bele katika shule hiyo
na baada ya kukataliwa
alishindwa kuzuia hasira
zake ndipo alitoa adhabu
ya viboko vyenye kupitili-
za, “ alisema na kuongeza:”
adhabu hiyo yenye kupiti-
liza kwa mwanafunzi huyo
ililazimu kumkimbiza kit-
uoni kupatiwa huduma ya
kwanza.”

Alisema jeshi hilo lin-
aendelea na uchunguzi
kwa hatua zaidi za kishe-
ria.

dada yao.

“Nikaenda kuangalia ‘ku-
likoni? Nikakuta bajaji, ni-
kauliza ‘kuna nini?” Wakase-
ma ‘hawa watu tumemwita
daktari awapime, kasema
mapigo ya moyo yako mbali’.

“Wakaondoka na bajaji
kwenda Hospitali ya Kazima,
lakini hawakufanikiwa ku-
fika, baadaye walirudi kabla
hatujasambaa, walipofika
tayari kilio kikawa kikubwa,
sisi kama majirani tukaanza
kushusha zile maiti kuzipele-
ka ndani,” alisimulia Mch.
Ndegea.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
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Kazima, Flaviana Kisalala,
alithibitisha kutokea tukio
hilo na kusema kuwa chanzo
cha kifo, kama walivyoelezwa
baadaye na mamlaka za seri-
kali, ni dawa walizopewa na
mganga ili waache kunywa
pombe.

“Mganga baada ya ku-
fika pale aliwauliza majina
ya pombe wanazotumia,
wakasema wanatumia gongo,
wanzuki na komoni, basi
zile pombe zote zikatafutwa
zikachanganywa kwenye
chombo kimoja akachang-
anya na dawa ya kienyeji
akachanganya na asali mbichi

akaipasha kwenye moto.
“Baada ya hapo akawapa

wakanywa,  walipokunywa
walitapika na kuendelea
kuchoka hadi kupelekea

umauti. Ni kweli tuna tukio
hili katika mtaa wangu
na leo ndio tumefanya
maziko ya miili ya hao
watu wawili,” alisema kion-
gozi huyo alipozungumza na
mwandishi wa habari hii.

Tayari miili ya ndugu hao
imezikwa katika makaburi
ya Kazima huku mganga
aliyefanya kitendo hicho, ak-
idaiwa kutokomea kusikoju-
likana.

BEST GROUP (T) LIMITED

Debts collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

MNADA WA HADHARA(MARUDIO)

Best Group (T) Limited kwa idhini tuliyopewa na Bulyahulu Gold Mine Limited tutauza kwa mnada wa hadhara baadhi ya
vifaa, mitambo na mashine chakavu siku ya Jumamosi tarehe 20/07/2024 kunzia Saa 4.00 Asubuhi na kuendelea hapo

hapo Bulyanhulu Gold Mine:-

VITU VITAVYOUZWA

LOADER SKID STEER CAT236B, EXCAVATOR CAT325BL, TRACK DOZER CATD8R, FORKLIFT; MANITOU MVT665T_6.5T,
FORKLIFT MANITOU 8T, CATERPILLAR DP30ON FORKLIFT 3T, TRUCK TATA 713 S _LPK, HAULAGE TRUCK VOLVO,
HAULAGE TRUCK TH540, TRUCK TH430 SANDVIK, DRILL QUASAR FACE DD210, INTEGRATED TOOL CARRIER CAT, HEAVY
MOBILE LOADER, LOADER TORO T151D, LH307 SANDVIK, DRILL LONGHOLE DL311-7, LOADER 7 YARD, TRACTOR MASSEY
FERGUSON, ATLAS COP SIMBA1257 PRODUCTION, FLAT BED TRUCK BOART SECO, HAULAGE TRUCK CAT730

MASHARTI YA MNADA

Washiriki wote wa mnada lazima kufuata na kuzingatia masharti ya afya, mazingira na usalama waingiapo mgodini
ikiwa ni pamoja na kuwa na vifaa vyote muhimu vya usalama mfano viatu vigumu vya usalama, kofia ngumu na nguo

zenye viakisi.

. Washiriki wanaruhusiwa kuingia kukagua vitu vinavyouzwa kuanzia tarehe 17/07/2024 hadi 19/07/2024 saa 4.00

asubuhi hadi saa 10.00 jioni.

. Wanunuzi wote watalipa kodi zote ambazo vifaa vinavyouzwa vilisamehewa kodi hapo awali.

. Kila mshiriki atatakiwa kulipa kiingilio cha kushiriki kiasi cha Tsh 10,000,000/= ilikupewa kadi maalumu ya kushiriki
mnada, , iwapo mteja hatanunua kitu chochote kiasi chote alicholipa kwa ajili ya kiingilio kitarudishwa kwenye
akaunti ya Benki ya mteja ndani ya siku saba (7) za kazi baada ya mnada.

. Malipo kwa ajili ya kiingilio yalipwe kwenye akaunti

Account- 22310047571(TSHS)

Jina la Account-BEST GROUP (T) LIMITED

Jina la Benki- NMB Bank PLC

6. Malipo mengine nje ya kiingilio yatalipwa kwenye akaunti

Account 0106092142500 (TSHS)

Jina la Account-BULYANHULU GOLD MINE LTD

Jina la Benk- Standard Chartered

. Mnunuzi atatakiwa kulipa asilimia 25% ya bei iliyofikiwa siku ya mnada na iwapo hatafanya hivyo bidhaa aliyonunua

itauzwa kwa wateja wengine

. Malipo yaliyobakia ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku 3 za kazi, kushindwa kufanya hivyo kutapelekea kupoteza

malipo yote ya awali yaliyotolewa na bidhaa husika kuuzwa kwa wateja wengine.

. Kila kitu kinauzwa kama kilivyo na hali yake na muuzaji hawajibika kwa namna yoyote ile kwa hali ya bidhaa

inayouzwa .

. Bidhaa zote zilizonunuliwa zinatakiwa zitolewe mgodini ndani ya siku 14 za kazi, na iwapo mteja hatatoa kwa wakati

huo aliopewa ataingia gharama za ziada kwa ajili ya kuacha mali yake mgodini ndani kwa siku za kazi 16 zingine,
baada ya hapo mgodi utauza mali zako kwa wateja wengine.
. Hakuna bidhaa itakayotolewa bila kuwepo kwa idhini ya kuchukua bidhaa kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania

(TRA)

. Kila mteja anapokuja kuchukua bidhaa zake atatoa taarifa ya siku moja kabla, na atalazimika kuwa uthibitisho
wote wamalipo, nyaraka za manunuzi na barua kutoka TRA yakuwa amelipa kodi zote kuhusiana na bidhaa yake na
vitambulisho vinavyomtambulisha kwa mujibu wa Sheria iwapo sio mnunuzi mwenyewe awe na mamlaka ya
kisheria yanayompa uhalali kufanya hivyo

. Wateja wote wanashauriwa kuzingatia taratibu za nchi katika ulipaji wa kodi, usafirishaji wa mizingo kwa kuwa na
vibali vyote muhimu kuepuka usufumbu, pia watumie mawakala waliosajiliwa kwa mujibu wa sheria kuepuka

usumbufu.

. Muuzaji anaweza kuahirisha mnada muda wote wote iwapo kutakuwa na haja ya kufanya hivyo au kuondoa bidhaa
yoyote katika orodha ya vitu anavyouza kabla ya kuuza kwa mteja.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na
Best Group (T)LTD
P 0 BOX 1088 DAR ES SALAAM
info@bestgroup.co.tz
+255715363537/+255765 363537
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HABARI KITAIFA

DARAS.A CHINI YA MTI.
Walimu wadaiwa
kupiga mwandishi

Na Romana Mallya

MHARIRI wa Habari za
Biashara wa gazeti The
Guardian na Mkuu wa
Nipashe Digital, Dickson
Ng’hily, amedai kushambu-
liwa na kupigwa na walimu
wa Shule ya Msingi Kwem-
be, wilayani Ubungo, Dar es
Salaam.

Tukio hilo amedai lil-
itokea jana asubuhi baada
ya kupiga picha wanafunzi
waliokuwa wanafundishwa
na walimu wakiwa wame-
keti chini ya mti shuleni
huko.

Ngily amedai kuwa
baada ya kupiga picha hizo,
mwanamuime, ambaye
baadaye alibaini ni Mwal-
imu Mkuu wa shule hiyo,
alimfuata, akihoji sababu za
kupiga picha shuleni.

Katika mazungumzo na
mwandishi wa habari hii
baada ya kuachiwa kutoka
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya
ya Ubungo alikopelekwa
baada ya kukamatwa shu-
leni, Ng'ily alisema:

“Ilikuwa kati ya saa
tatu na saa nne asubuhi
wakati nikitoka nyumbani
kwenda kazini. Ninaishi
jirani na shule hii. Nilikuta
wanafunzi wakiwa katika
makundi mawili wamekaa
chini, walimu wakiendelea
kuwafundisha na imekuwa
ikifanyika hivyo.

“Nikaona nipige picha
kwa ajili ya matumizi ya ki-
habari. Wakati ninaendelea
na zoezi hilo, nilisikia mmo-
ja wa walimu akimwambia
mwenzake ‘mgeni wako
anapiga picha’.

“Yule mwalimu akaja,
sikujua nafasi yake, lakini
baadaye nikajua ni Mwal-
imu Mkuu shuleni hapo.
Akaniuliza ‘kwanini una-
piga picha?, nikamwam-
bia, ‘ninapiga picha watoto
wamekaa juani wanasoma’.
Akaniuliza ‘kwani hapo ni
juani?” nikamwambia ‘hapo
ni nje’.”

“Akaniambia ‘una-
jua tumekubaliana nini
mpaka iwe hivyo?” Nikam-
wambia ninapiga kwa ajili
ya habari.

“Akaniambia ‘futa picha
na kunihoji kama nina kiba-
I, nikamjulisha ‘sina na
nimepiga nikiwa baraba-
rani’.

Ndipo aliponiambia ‘hu-
wezi kupiga picha shuleni
bila kuwa na kibali’, ni-
kamwambia ‘hakuna tan-
gazo lolote linaloonesha
kukataza kupiga picha na
kama lingekuwapo ningeli-
heshimu’, alisema.

Ngily alidai kuwa baada

ya mahojiano hayo, ndipo
wakaibuka walimu wen-
zake na mmoja wao (mwa-
namke) akaamuru anyan-
ganywe simu na vurugu
zikaanza ikiwamo kupigwa
fimbo mgongoni na kuan-
gushwa chini.

“Mwalimu  Mkuu aka-
ona wataniumiza zaidi,
akawakataza ndipo
walipoacha, nikaomba
wanipeleke sehemu sala-
ma, walinipeleka kwa
Mtendaji wa Mtaa wa
Kwembe; naye aliniomba
kibali na nilivyojieleza, wa-
liniomba kitambulisho cha
kazi, nikawapa na simu
walininyang’anya ikiwa
imepasuka kioo,” alidai.

Alisema kuwa hadi saa
saba mchana, aliendelea
kubaki ofisini kwa mtend-
aji huyo na baadaye aka-
pelekwa Ofisi ya Mkuu wa
Wilaya ya Ubungo. Taarifa
zilikuwa zimeshaenea mae-
neo mbalimbali kuhusu
kilichomsibu. Baadaye
akaachiwa kwa agizo la
Mkuu wa Wilaya, Hassan
Bomboko ambaye hakuwa
ofisini wakati anafikishwa
huko.

Alipotafutwa na Nipashe
jana kuzungumzia suala
hilo, Mkuu wa Wilaya Bom-
boko alisema: “Nilikuwapo
ofisini kwangu hadi saa
6:15 mchana (jana), huyo
mwandishi wa habari si-
kumwona akiletwa kwangu
hadi nilipoondoka kuja
Mburahati.

“Kama kuna jambo hilo,
ninampigia simu sasa hivi
Katibu Tawala wamwachie
huyo mwandishi, ingawa
naye amekwenda kinyume
cha maadili ya taaluma
yake kwenda shuleni kupi-
ga picha pasipo kutoa taar-
ifa kwa uongozi. Mwambi-
eni awe anafuata taratibu
sahihi, ili kuepuka mambo
kama haya.”

Kwa mujibu wa Ng'lly,
aliachiwa huru baada ya
Mkuu wa Wilaya Bomboko
kumpigia simu Katibu Ta-
wala majira ya alasiri.

Mtandao wa Watetezi wa
Haki za Binadamu Tanza-
nia (THRDC) ulitoa taarifa
kwa umma jana, ukilaani ki-
tendo cha walimu kusham-
bulia na kupiga mwandishi
wa habari.

“THRDC inaamini kwam-
ba mwandishi wa habari
ana haki ya kutafuta na
kusambaza habari kwa
umma kwa mujibu wa Ibara
ya 18 ya Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
na kupiga picha ni jambo la
kawaida,” ilisema taarifa ya
mtandao huo.

Picha zinazodaiwa kusababisha Mwandishi wa Habari, Dickson Ng'hily ashambuliwe na walimu
wa Shule ya Msingi Kwembe, Ubungo, Dar es Salaam jana.

Mfanyabiashara mwenye deni
kutopata nafasi soko Kariakoo

Na Romana Mallya

MKUU wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Albert
Chalamila, ametangaza
utaratibu wa wafanyabi-
ashara kuingia Soko Kuu
la Kariakoo, linaloendelea
laam na kuwataka wenye
madeni kuyalipa kwanza.

Chalamila alitoa kauli
hiyo juzi katika mku-
tano wa hadhara ikiwa
ni mwendelezo wa ziara
ya siku saba ya Katibu
wa NEC, Itikadi, Uenezi
na Mafunzo CCM Taifa,
Amos Makalla, anayoifan-
ya mkoani humo.

Akisimamia mchakato
wa kujibu kero za wa-
nanchi zilizotolewa katika
mkutano huo, Chalami-
la alimweleza Makalla
kwamba, masoko mengi
ya mkoa huo hayafanyi
kazi vizuri kwa sababu ya
kuvamiwa na madalali.

Aidha, hayaingizi fedha
za kutosha kwa kuwapo
baadhi ya watu waliojen-
ga vibanda katika maeneo
ya serikali na kusababisha
migomo ya kutokulipa
na sasa mkoa umeweka
mkakati mzuri wa kutibu
tatizo hilo.

Kuhusu Soko Kuu la Ka-
riakoo, Chalamila alisema
kwa sasa ujenzi umefikia
asilimia 96 na litaka-
pokamilika wataingia wa
zamani na wapya wataka-
ohitaji.

“Lakini soko lile zam-
ani (Kariakoo) kulikuwa

na watu wanakaa pale
ambao hawakulipa mad-
eni na kwa mantiki hiyo
litakapofunguliwa na
Rais (Samia Suluhu Has-
san), wote waliokuwapo
mheshimiwa mgeni ras-
mi, sheria ya kwanza wa-
tatakiwa kulipa madeni
yote waliyokuwa nayo
awali.

“Kwa sababu soko
lilipoungua halikuchukua
madeni hayo. Cha kwanza
lazima ulipe madeni yote,
cha pili lazima kutia saini
mkataba ndipo uingie,”
alisema.

Chalamila alisema
kama kutakuwa na mtu
anayerembaremba = wa-
tatoa siku tatu au nne ili
wengine wajue siri ya ku-
fanya biashara Kariakoo.

“Tumesema ule uta-
ratibu wa kuingiza watu
‘washamba  washamba’
katika masoko makubwa
ya kimataifa haupo, huo
muda umepitwa na waka-
ti, Sh. bilioni 28 zilizowek-
wa halafu tuweke watu
wa kuanza kulegalega na
kupoteza taswira ya Mkoa
wa Dar es Salaam, labda
sipo Mkoa wa Dar es Sa-
laam,” alisisitiza.

Chalamila alisema la-
zima wafanye siasa na
kukuza uchumi kwa kuwa
mtu hawezi kuongea on-
gea akiwa na njaa.

“Tunaweka siasa kando
tunatengeneza uchumi,
hii ndio njia ya kwenda
kwenye uponyaji. Na
masoko nimewaambia,

Mkurugenzi wa Jiji upo
hapa, zamani tulikuwa na
wasanifu majengo hawa
watu sijui walizaliwa nchi
gani.

“Anachora soko lina
ghorofa karibu tatu halafu
machinga (wafanyabi-
ashara wadogo) wauzie
juu na wenye mitaji mi-
kubwa wauzie chini. Kina-
chotokea chini bei rahisi
halafu juu ghali. Haiweze-
kani mtu apandishe juu
kwa machinga kununua
bidhaa,  tumebadilisha
ujenzi wa masoko,” alise-
ma.

Akizungumza  katika
mkutano huo wa had-
hara, Makalla alimweleza
Mkuu wa mkoa huo
kwamba, alipoziona kero
zilizotolewa na wananchi
(zikiwamo  zilizojibiwa)
alifahamu zote zipo ndani
ya uwezo wake.

“Kikubwa ninakuachia
hiyo karatasi na huo
mkeka kila mtu na namba
yake, anatoka wapi na
aina ya kero na utatuzi
wake, nina amini baada ya
kumaliza ziara hii utajipa
muda wa wakurugenzi,
watendaji wako ili mpate
majibu na wananchi wari-
dhike na majibu yenu,”
alisema.

Hivi karibuni, Rais Sa-
mia wakati akiwaapisha
wateule aliowateua, al-
imwagiza Waziri mpya
wa Viwanda na Biashara,
Selemani Jafo, kuhakiki-
sha kuwa biashara ka-
tika Soko la Kariakoo

zinafanyika saa 24 ujenzi
utakapokamilika.

Alimwagiza pia, ku-
fanya kazi kwa ukaribu
na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), Wizara
ya Mipango na Uwekezaji
pamoja na Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam ili kusi-
mamia sekta ya biashara
katika soko hilo na ku-
hakikisha kunakuwa na
uhusiano mzuri baina ya
wafanyabiashara na seri-
kali nchini pamoja na ku-
tatua kero zao.

Julai 10, mwaka 202I,
Soko Kuu la Kariakoo
liliungua moto, huku
wafanyabiashara 224
wakipoteza bidhaa zao
na serikali kutangaza ku-
lifanyia ukarabati pamoja
na kujenga jengo jipya la
ghorofa nne juu na mbili
chini.

Soko hilo linajengwa
na Kampuni ya Estim
Construction na litaka-
pokamilika litakuwa na
uwezo wa kuchukua wa-
fanyabiashara 2,300 sawa
na ongezeko la 638 ikil-
inganishwa na 1,662 wal-
iokuwapo kabla ya ukara-
bati wa jengo la zamani na
ujenzi wa jengo jipya.

Kero nyingine zilizo-
tolewa zilihusisha changa-
moto ya majitaka yanayo-
titirika mtaani, tatizo la
umeme na nyingine ziki-
husisha mtu binafsi am-
bazo mkuu wa mkoa huo
aliahidi kwenda kuzifany-
ia kazi pamoja na timu
yake.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Wauza vipodozi
muwe mnajali afya
za wateja wenu

WAFANYABIASHARA wa vipodozi wanajukumu kubwa kuhakiki-
sha wateja wao wanakuwa salama kwa kutumia bidhaa wanaouza
bila kupata madhara.

Lakini baadhi yao wamekuwa wakiingiza vipodozi vyenye viam-
bata vya sumu na kusababisha watu kuharibika ngozi na hatimaye
kupata magonjwa ya saratani.

Pamoja na serikali kupiga marufuku uingizaji wa bidhaa za vipo-
dozi vyenye viambata vya sumu, lakini baadhi ya wafanyabiashara
hao hutumia njia za panya kuziingiza nchini.

Hata uuzaji wake huwa ni wa siri na wanaowauzia ni wateja wao
waliowazoea.

Kuna maduka katika baadhi ya sehemu hufunguliwa nyakati za usi-
ku pekee ili kuuza vipodozi hivyo na wateja wao wanayajua yalipo.

Hii ni hatari kwa sababu wananchi wanaendelea kuathirika kwa
kukosa uelewa wa kutumia bidhaa hizo zilizopigwa marufuku.

Katika kukabiliana na suala hilo, Shirika la Viwango Nchini (TBS),
limewataka watu wote wanaofanyabiashara ya chakula na vipodozi
kusajili maeneo yao ili iwe rahisi kukaguliwa kwa ajili ya usalama wa
afya za wananchi.

Vile vile, shirika limewataka wafanyabiashara na watumiaji wa
bidhaa kuhakikisha bidhaa wanazonunua zina nembo ya alama ya
ubora.

TBS imesisitiza kuwa wanaofanyabiashara ya vipodozi wanapaswa
kuhakikisha vipodozi hivyo havina viambata sumu vyenye madhara
kwa afya za watumiaji.

Watumiaji wa vipodozi hivyo mara nyingi hupenda kubadili ngozi
zao na kutaka kufanana na watu weupe bila kujua athari zake.

Wengi wanaotumia baadaye ngozi zao hupata madhara kiasi cha
kushindwa kutembea kwenye jua kwa sababu ngozi zao zinakuwa
zimeshaathirika.

Wengine hulazimika kutembea na miamvuli kujikinga na jua lisipe-
nye moja kwa moja kwenye ngozi zao.

Madhara ya vipodozi hivyo pia ni ngozi kuungua na badala ya ku-
pata rangi wanayoitaka huwa wekundu na hatimaye weusi kama
rangi ya mkaa.

Pamoja na elimu ya kuwataka wananchi kuacha kutumia vipodozi
vyenye viambata vya sumu, lakini ni kama inawashawishi kuendelea
kutumia kwa kutaka kubadili ngozi waliyozaliwa nayo na kuiga rangi
za watu weupe.

Mara kwa mara tumeshuhudia TBS ikiteketeza tani kwa tani za vi-
podozi vyenye viambata vya sumu, lakini wafanyabiashara wanaen-
delea kuviingiza na kuangamiza maisha ya wananchi wenzao.

Na kwa wanaotumia bidhaa hizo wakumbuke kuwa urembo sio
mtu kuwa mweupe, hata hao wenye rangi nyeupe wanatamani
wawe weusi, lakini wanashindwa wataipataje.

Ndio maana hao wanaoonekana kuwa warembo kwasababu ya
rangi zao nyeupe, wanajianika kwenye jua ili wapate rangi nyeusi.

Ni lazima kabla ya kuiga kitu mtu afahamu faida na hasara zake
kabla ya kuamua kukifanya.

TBS ina kazi kubwa ya kufanya ukaguzi wa mara kwa mara kwenye
maduka yanayouza vipodozi ili kuwabaini wanaoendelea kuviingiza.

Na wenye viwanda vinavyozalisha bidhaa hizo pia wanapaswa ku-
kaguliwa ili kujiridhisha wanazalishwa kwa ubora unaotakiwa.

Kuthibitisha ubora wa bidhaa wanazozalisha na mifumo ya kime-
nejimenti na kusajili bidhaa za chakula na vipodozi.

Wanunuzi wa bidhaa hizo pia wanatakiwa kuthibitisha kuwa zina
nembo ya uhakiki wa TBS ili kuwa na uhakika kwamba ni yenye ub-
ora na ikitumiwa haileti madhara kwa mtumiaji.
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Na Mwandishi

Tusifanye masihara tukazembea

kula mboga, matunda kuna haya...

KITENDO chajamii kupuuza
ushauri wa wataalamu wa
afya, chakula na lishe wa kuz-
ingatia ulaji wa mboga katika
mlo kila siku, si sahihi, kataeni
ndio inaimarisha mwili wako,
hata kupambana na ma-
gonjwa.

Pamoja na Tanzania ku-
jaliwa kuwa na ardhi inay-
ostawisha mazao mbalim-
bali, inaelezwa kuwa ulaji wa
mboga unaojumuisha jozi ya
matunda, bado mwitikio ni
mdogo katika jamii.

Kwa mantiki hiyo, jamii ina-
paswa kuelewa kuwa mboga
zina umuhimu mkubwa katika
mwili mwa binadamu.

Hata wataalamu wa afya
na lishe ndani na nje ya nchi,
wamekuwa wakihimiza jamii
kula mboga na matunda,
kama njia ya kupambana na
magonjwa yanayotokana na
upungufu wa kinga mwilini.

Shirika la Afya Duniani
(WHO), linapendekeza mtu
kula angalau gramu 50 za
mboga kwa siku, lengo kufiki-
sha kilo 80 kwa mwaka.

Shirika hilo linataka hamasa
jamii ihamasishwe kuhusu
umuhimu wa mboga mboga
kwenye lishe kama njia ya ku-
jenga afya bora kwa jamii.

Utafiti  tofauti, umebaini
walaji mboga wengi hawali
nyama, kuku, samaki na bid-
haa kutoka kwa wanyama,
ikiwa ni pamoja na mayai na
maziwa.

Imebainika kuwa watu
wengine hawali mboga na
matunda kwa sababu hawafa-
hamu faida zake kwa kwa afya
Zao.

Wapo wanaoamini kula
mboga kunatokana na ushau-
ri wa daktari kwa mgonjwa, ili
kukabiliana na hali ya mara-
dhi yake na kuongeza kiwango
cha chembe hai mwilini.

Wengine wanaamni kuwa
ni vigumu kula mboga bila ny-
ama, kuku na samaki.

Watafiti wamegundua kuwa
mtu asiyekula nyama, kuna
uwezakano mdogo wa ku-
patwa na maradhi ya moyo na
saratani.

Kwa njia nyingine, ni kuwa
mtu asiyekula nyama alihu-
sishwa na afya nzuri, japoku-
wa ana uwezekano wa kuishi
miaka mingi duniani.

Kulingana na Taasisi ya
Chakula na Lishe nchini, ulaji
mboga na matunda katika
jamii uko chini, kwa sababu
idadi kubwa ya watu hawap-
endi kutumia vyakula hivyo.

Siku hiyo ya uadhimishwa
kila mwaka, kwa lengo la kuha-
masisha ulaji vyakula, hivyo ili
jamii ikabiliane na magonjwa
yasiyoambukiza, ikiwamo hali
ya unene uliopitiliza.

Siku hiyo inaadhimishwa
wakati kilimo cha mboga na
matunda  kimehamasishwa
duniani kwa miongo mingi na
hata nchini kimeshamiri.

Kwa mujibu wa taasisi hiyo,
takwimu za ulaji matunda na
mboga, ni changamoto kwa
sababu watu hawapendi kula
vyakula hivyo kwa kisingizio
kuwa ni gharama.

Hata hivyo, inahimiza jamii
kula matunda na mboga zi-
lizopo kwenye msimu ambayo
huuzwa kwa bei ya chini.

Mboga na matunda yana
vitamini na madini yanayosa-
idia mwili kukingwa na ma-
gonjwa, yakiwamo ya mfumo
wa hewa kama mafua ambao
uchochewa na ukosefu wa
matunda na mboga mwilini,
hivyo ulaji wake unasaidia
kupandisha kinga ya mwili na
kutoweka.

Magonjwa yanayosababish-
wa na ukosefu wa Vitamini C
mwilini ni kutokwa na damu

kwenye fizi, meno kungoka,
ngozi kavu, wekundu kwenye
vinyweleo, kuchubuka, ku-
vimba viungo.

Ukosefu wa Vitamini A,
unasababisha ukavu katika
ngozi, kupata vidonda kwenye
ngozi, uoni hafifu na macho
kuwasha.

Vyakula vingine vyenye Vi-
tamin A ni maboga, viazi vita-
mu hasa vya njano, mboga za
kijani sana, mahindi ya njano,
siagi, samaki, kiini cha yai,
figo za wanyama na matunda
ya njano ya papai, karoti na
maembe.

Magonjwa yanayosababish-
wa na ukosefu wa Vitamini K
ni damu kutoganda.

Wataalamu wanashauri ul-
aji mbogamboga na matunda
yenye rangi tofauti wa rangi
kwa ajili ya vitamin matunda
machachu ya ukwaju, chun-
gwa na limao yana vitamini
nyingi.

Tofauti ya rangi ndivyo zi-
navyotofautiana kwenye vita-
mini, wataalamu wakishauri
ulaji boga au tunda hilo hilo
kila siku.

Matunda machachu
kama ukwaju, chungwa, li-
mao yanatajwa kuwa na vita-
mini kwa wingi.

Shirika la Umoja wa Mataifa
la Chakula na Kilimo (FAO),
linasema usalama wa chakula
ni muhimu na inaonya kisicho
salama ni hatari kwa maisha
ya binadamu.

Takwimu za FAO zinaonye-
sha kila mwaka watu 600,000
huugua kutokana na kula
chakula kisicho salama, kati
yao hao 420,000 hufa.

FAO inafafanua kuwa mtu
mmoja kati ya 10 hufa kila
mwaka kwa kula chakula kisi-
cho salama kutokana na kuwa
na vimelea, bakteria, virusi,
kemikali na wadudu.
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Ustawi wa Jamii :
waanzisha
mtaala mpya
malezi, makuzi

Na Pilly Kigome

CHUO cha Ustawi wa Jamii
kimetangaza kuanza udahili
wa mtaala mpya wa malezi na
makuzi ya awali ya mtoto ili
kuleta tija katika jamii pamoja
na kukabiliana na ukatili dhidi
ya watoto.

Ofisa Uhusiano wa chuo hicho,
Benedict Nkwao, kwa niaba
ya Mkuu wa Chuo, Dk. Joyce
Nyoni, alitangaza hatua hiyo
juzi wakati akizungumza na
waandishi wa habari katika
Maonesho ya 48 ya Sabasaba

Alisema mtaala huo mpya
mahususi unakwenda kusuka
wakufunzi na wataalamu wa
kwenda kufundisha walimu wa
watoto, walezi wa watoto, iki-
wamo kwenye vituo vya kulea
watoto na vituo vya ‘daycare’
na makundi mengine yahusuyo
watoto.

Nkwao alisema mtaala huo
utatolewa kwa ngazi ya Cheti
na Diploma katika Kampasi ya

Kisangara Mwanga mkoani Kili-

manjaro.

Aidha, alifafanua kozi hiyo
itakwenda kutoa suluhisho ku-
saidia kuwajenga kuhusu male-
Zi ya watoto kwa kuwa jamii
inakabiliwa na changamoto
kubwa katika malezi hayo iki-
wamo ukatili kwa watoto.

Mtaala huo utakwenda ku-
waongoza katika ulinzi wa
mtoto, kuwafundisha taratibu
za kuwaongoza katika michezo
ya watoto, saikolojia ya mtoto,
sanaa na vingine vingi vina-
vyohusu makuzi ya mtoto kwa
ujumla.

Alifafanua tayari chuo kime-
shaanza kudahili wanafunzi
hivyo kuwataka Watanzania
kuchangamkia fursa hiyo, ili
waweze kwenda kujiunga na
kozi hiyo muhimu katika usta-
wi wa mtoto.

“Watanzania wanafunzi wenye

uhitaji kutaka kujiunga kozi hii

waje wajitokeze kwenye banda

Ieltu hapa hapa tunafanya usa-
jili

[aam vvahyoongea na Nipashe
walisema kuwa chuo hicho
kimeona mbali kwa kuleta kozi
hiyo mpya ambayo itakwenda
kukomboa watoto shuleni na
katika vituo vya watoto.

“Walezi watakuwa wamesuk-
wa vya kutosha kuhusiana na
malezi ya mtoto kwa ujumla,”
alisema Anna Rahael.

Alisema mtaala huo mpya
mahususi unakwenda kusuka
wakufunzi na wataalamu wa

kwenda kufundisha walimu wa :

watoto, walezi wa watoto, iki-
wamo kwenye vituo vya kulea
watoto na vituo vya ‘daycare’

na makundi mengine yahusuyo

watoto.

Na Maulid Mmbaga

MKURUGENZI wa Upele-
lezi wa Makosa ya Jinai
(DCI), Kamishna Ramadhani
Kingai, amesema nchi kwa
sasa iko salama kutokana na
utendaji kazi wa maofisa wa
Jeshi la Polisi ambao wanasi-
mamia haki katika kutimiza
jukumu lao kubwa la kuzuia
uhalifu.

Aliyasema hayo juzi mkoani
Dar es Salaam, wakati wa hafla
ya kuwatunukia vyeti maofisa
13 wa Jeshi la Polisi kama ishara
ya kutambua mchango wao wa
kujituma kwa bidii kazini kwa
kuzingatia haki na sheria.

“Tunao utaratibu wetu ndani
ya jeshi kwamba askari wa-
naofanya vizuri zaidi kushinda
wenzao na kuonyesha mfano
mzuri wa utendaji ndani ya
Jeshi la Polisi kwa kufuata she-
ria, taratibu, kanuni, nidhamu,
haki na weledi tunawazawa-
dia ili kuwaongezea ari ya
utendaji kazi,” alisema DCI
Kingai.

Aidha, aliongeza kuwa ku-
fanya hivyo ni kutoa chachu
kwa askari wengine kuendelea
kufanya kazi kwa kuzingatia
miongozo ya kimaadili ya kazi
ili kuimarisha utendaji wa Jeshi
la Polisi nchini.

Ofisa wa Operesheni Mago-

meni Mkoa wa Kipolisi Kinon-
doni, Denis Simbeye, ambaye
ni miongoni mwa waliotunuki-
wa cheti hicho, alisema zawadi
walizopewa itakuwa chachu na
itawapa morali na kuongeza
bidii zaidi katika utekelezaji wa
majukumu yao.

Pia alisema kazi yao kubwa
ni kuhakikisha wananchi wa-
naishi kwa amani bila bugudha
kutoka kwa wahalifu mbalim-
bali na kwamba kilichofanyika
kitawapa hamasa watu wen-
gine wanaoshirikiana nao ku-
hakikisha wanaendelea ku-
pambana na uhalifu.

“Tunamshukuru mkuu wa
jeshi letu la polisi kwa kutu-

nuku vyeti hivi kutokana na
utendaji kazi tulioufanya kwa
kipindi cha mwaka 2023/24,
zawadi hizi tumepokea kwa
niaba ya wenzetu wote tuna-
oshirikiana nao katika kazi tu-
nayofanya ya kupambana na

wahalifu na uhalifu.
“Tunafanya yote haya kwa
kuzingatia maelekezo tuli-

yopatiwa ikiwamo na Tume
ya Haki Jinai, kwa kuzingatia
sheria, kwa hiyo hii kwetu ni
chachu kubwa na tunaahidi
kupitia hii wananchi watege-
mee kupata huduma bora zaidi
katika kuhakikisha tunalinda
usalama wao na mali zao,”
alisema Simbeye.

Kiongozi

wa Mbio za
Mwenge wa
Uhuru Ki-
taifa 2024,
Godfrey
Mnzava,
akipanda
mti kwenye
ujenzi wa
mradi wa
mabwawa
va kutibu
majitaka
unaojengwa
eneo la
Manga, Kata
ya Mtipa,
Manispaa vya
Singida jana.
PICHA: THO-
BIAS MWA-
NAKATWE

TET, Educate kumaliza uhaba walimu

Na Maulid Mmbaga

TAASISI ya Elimu Tanzania
(TET), imeanzisha programu
ya kuajiri walimu wa kujitolea
kwa somo la biashara katika
shule zitakazoainishwa kuwa
na uhitaji mkubwa lengo likiwa
ni kukabiliana na uhaba wa
walimu.

Mkurugenzi wa TET, Dk.
Aneth Komba, alisema hayo
wakati wa hafla ya kutia saini
makubaliano ya ushirikiano
kati ya taasisi hiyo na Shirika
lisilo la kiserikali la Educate.

Alisema programu hiyo ni
sehemu ya makubaliano hayo
ambayo yatasaidia pia kuajiri
walimu kwa mkataba katika
shule zenye uhitaji.

Kwa mujibu wa Dk. Aneth,
makubaliano hayo yanalenga
pia kuwezesha TET kuwa kitivo
cha utafiti utakaosaidia kukuza
na kubadilishana uzoefu na
ujuzi katika utekelezaji wa
mafunzo ya somo la biashara,
pamoja na kumuandaa mtan-
zania anaeweza kushindana
kimataifa.

“Mkataba huu unalenga pia
kushirikiana kwenye kuimari-
sha utoaji wa mafunzo endel-
evu kwa walimu shuleni hasa
katika somo la biashara na ku-
wawezesha kufundisha somo
hilo kwa kutumia mbinu za
kisasa na kuwa na maarifa ya-
nayoendana na wakati katika
ufundishaji.

“Niwaombe walimu ngazi
ya sekondari watengeneze ju-
muia za ujifunzaji na wajifunze
kupitia matini mbalimbali am-
bayo yako kwenye mfumo wa
‘learning management system’
ambao unapatikana bure,”
alisema Dk. Aneth.

Aidha, alibainisha kuwa
mtaala mpya ulioboreshwa
umeanza utekelezaji wake

rasmi mwezi huu kwa kidato
cha tano na elimu ya ualimu
stashahada, na kwamba TET
imejipanga vizuri kuhakikisha
maandalizi ya kutoa mafun-
zo kwa walimu pamoja na
vifaa vya ufundishaji vinaku-
wapo.

Pia, alisema mtaala uliob-
oreshwa ambao unatekelezwa

kwa sasa unatokana na sera ya
elimu na mafunzo ya mwaka
2014 toleo la 2023, ambalo lina-
sisitiza umuhimu wa ushiriki-
ano kati ya serikali, sekta bin-
afsi na wadau mbalimbali wa
maendeleo kutoa elimu bora
kwa ngazi zote nchini.

“Educate wamekuja wakati
mwafaka wakati tunaende-
lea na utekelezaji wa mitaala
iliyoboreshwa, ambayo jambo
kubwa ni kuanzishwa kwa
somo jipya la biashara am-
balo ni la lazima ngazi zote za
elimu,” alisema Dk. Aneth.

Alisema kuwa uanzishwaji
wa somo la biashara unatokana
na maoni ya wadau kwa takrib-
ani asilimia 93 ambao wali-
yakusanya na katika utekelezaji
wake walitia saini makubaliano
na Educate kwa kipindi cha
mwaka mmoja ambayo yaliisha
mwaka huu, na jana kusaini
mapya.

Aidha, alisema katika ush-
irikiano wa awali walipata
matokeo chanya ikiwamo
kupata fursa ya kutembelea
Rwanda kwaajili ya kujifunza

na kubadilishana uzoefu na
kwamba kutokana na mafunzo
hayo wameandaa muktasari
wa somo la elimu ya biashara,
kitabu na kiongozo cha mwal-
imu.

Mengine ni miongozo ya
kuendesha klabu za somo la bi-
ashara kwa wanafunzi, pamoja
na mafunzo kwa walimu, na
kufanya utafiti ndogo.

Mkurugenzi wa Shirika la
Educate, Kamanda Kamiri,
alisema tangu 2022 katika awa-
mu ya kwanza ya ushirikiano
walipata mafanikio makubwa
katika utekelezaji wa mtaala,
na kwasasa wametia saini
makubaliano pia ili kuendeleza

walipoishia.
“Lengo letu ni kuhakiki-
sha kwamba tunawandaa

watoto kukabiliana na mai-
sha baada ya kuhitimu, kwa
kuwapatia maudhui mazuri
yanayoendana na dunia ya
sasa, tumeshamaliza awamu
ya kwanza sasa tuko katika
awamu ya pili, ikiwamo kutoa
elimu kwa walimu,” alisema
Kamiri.
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h JUNE, 2023 REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STSTEMENTS

> Ungualified Opinion
i I CASH FLOW FROM OPERATING ACTIVITIES | have audited the financial statements of Kishapu District Council, which comprise the
ASSETS RECEPTS staternent of financial position as at 30 June 2003, the statement of financial performance,
Current Asset Sulrecwtion (rom cifer Gt il 32 TOMMESN:  AUSHEIN statement of changes in net assets, cash flow statement and the statement of comparison of
Cash and Cash Equivalents [ 1,964,610,93  1,470,786,720 Sockl Contributiom itverie) X SHm a5 HHa Nz budget and actual amounts for the year then ended, as well as the otes to the financial
Receivables o7 18,662,494 1,045,642,372 St o Sochin o Ireioncton 7 112,571,353 49,773,311 statements, including a summary of significant accounting policies.
! Other Revenue kL 19,886,750 411,060,262
hmpalts a 22,688,918 35,16 . 12 AN 1,609,909,636 In my opirion, the accompanying financial statements present fairly in all material respects,
inierpers N 1,250,600,771 984,369,237 Incraase in Depasit # 253,666,134 ' the financial position of Kishapu District council as at 30 June 2023, and its financial
Other Financial Assets n 39,038,700 59,058,700 Fees, Fines, Penalties and Forfeits 19 20,173,631 2,900,500 performance and its cash flows far the year then ended in accordance with International Public
Total Current Asset TA25,621, 819 4,296,212,194 Extermal Assistance 15 1,669,431,200 1,242,554,271 Sectar Accounting Standards (IPSAS) Accrual basis of accounting and the manner required by
Hon-Current Asset Total Receipts 38,332,941,04% 35,636,911,322 the Local Government Finances Act, Cap. 250.
Property, Plant and Equipment n 33,498,900,866  23,133,633,382 PAYMERTS ) . S o
S . Wages, Salaries and Emplayee Benefits ,£35,201, ,510,575, asis for Opinion .

E:gr;hglﬁ,l: ?:; ;: 1 ;2;’::;’3:; 2.909.048.012 Use af Gaods and Service k4] 5,308,789, 774 5,212,209,055 | conducted my audit in al:l:or.dance with the International Standards ?f Supfeme Mudit

2 JEhiee i Saclal Benefits 4 2,239,561, 164 1,776,570,315 Institutions (ISS4ls). My responsibilities under those standards are further described in the
Total on-Corrent Asset 35,568,748,404 26,041, 701,394 Other Transfers &0 334,425,200 153,391,106 section below entitled "Responsibilities of the Controller and Auditor General for the Audit of
TOTAL ASSETS 42,714,370,223 30,338,913,588 Other Expenses 52 194,068,767 30,598,191 the Financial Statements”. | am independent of Kishapu district Council in accordance with the
LIABILITIES Haintensace Expenses 3 139,923,678 165,268,283 International Ethics Standards Board for Accountants’ Code of Ethics for Professional
Current Ligbilities Decrease in Deposit 61 : 5,494,994 Accountants {ESBA Code) together with the National Board of Accountants and Auditor_s [MEAA}
Payables and Accrugls &9 2,234,442,275  1,400,232,805 Tatal Payments 33,150,000,650  29,069,508,022 Code of Ethics, and | have fulfilled my other ethical responsibilities in accordance with these
Deferred Income 0 1,841,427,307  1,108,116,259 NET CASH FLOW FROM OPERATIHG ACTVITIES 5,082,872,3% 6,567,003,299 requirements,

i CASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES o ) . )
::Eajsctunent Liabilities . 4}54;?::2:;2 1‘;:;:;3{:1; ;; Imvesting Activities f_ believe tlhgxt the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to pra_\nde a hasis
Non-Currerit Liabilities Payment for Work in Progress 106 (1,521,543,075) {402,301,868) Tor my opinign,

Other Bortamings by Government Entities 102 1,842,07,413  1,007,069,503 e e K e = WA i s
Total Non-Current Libilities 1,842,037,413  1,007,069,503 Acquisiton of Preperty, Plant and Equipment n RINITA]  (6158,54,42) Key audit matters are those matters that, in my professional judgment, were of most
TOTAL LIABILITIES 6,343,968,473  3,687,813,892 Acquisition of Biological Assets T (182,294,073) : significance in my audit of the financial statements of the current period. | have determined
Net Assets 36,370,401,750  26,651,099,696 Al inwithig Aciiveies (4424,016,009)  (6,653,592,726) that there are no key audit matters to communicate in my report.
NET ASSETS NET CASH FLOW FROM MVESTING ACTIVITIES (4,474,016,089)  (6,653,592,728)
CASH FLOW FROM FIMANCING ACTIVITIES i
Other Reserves N 59,058,700 59,058,700 o s o s e i it — ) 3;:';::::::: ro:spcnsible for the other information. The other information comprises the
Accumulated Supluses / Deficits 36,311,343,050 26,592,040,996 ottt ki St : epert. by thost- casied Wit & & arient ol M R itity and
TOTAL HET ASSETS 36,370,401,750  26,651,099,696 HET CASH FLOW FROM FIKANCING ACTIVITIES 834,967,910 . ) ;
Met Increase 1,492,824, 216 [86,559,427) Declaration by the Head of Finance but doss not include the financial statements and my audit
Cash and cash equivalent at beginning af pericd 1,470,786, 720 1,557,376,147 report thereon which | obtained prior to the date of this auditor's report,

Cash and cash equivalent at end of period 2,964,610,936 1,470,785,720
My opinion on the financial statements does not cover the other information, and | do nat
express any form of assurance conclusion thereon,

Emmanuel Johnson REPORT ON COMPLIANCE WITH LEGISLATIONS
Council Director
Date.. -1 (2 Compliance with the Public Procurement laws

ITIVE DR

S LRICT COU

ARSOM KISHAPU DISTRITC

Subject matter: Compliance audit on procurement of works, goods, and services

P“G ‘% iiape F,0.BOX 128 CHA ;RF‘"“;{S?_N LISEJ}\F,L b e | performed a compliance awdit on the procurement of works, goods, and services of Kishapu
<ai }\;’ A‘Néﬁe\_c, KISHADU-BHINT Anch PS}i oK 128t i ;s;i'.-;;;:‘{Jrfg‘;r?.NlFﬁﬁﬁd District Councll for the financlal year 2022/23 as per the Public Procurement laws,
Conclusion
Based on the audit work performed, | state that, except for the matters described below,
t of goods, works and services of Kishapu District Council is generally i I
TATEMENT OF CHANGES INNET ASSET FOR THE PERIOD ENDED 30th JUNE, 2023 iesiai L o e ool i bl e
' eq
i % 5 =) {f} Procurements mode without inviting competitive quotations TZE 100,000,000
My review of procurement undertakings at Kishapu District Council found that, the Council
REVENUE paid TZS 100,000,000 to National Ranching Company Ltd for procurement of 40 breeding
57030 . bulls (cows) for the Ecosystem based adaptation for rural resilience project without
Revenue Grants 1% 2,676,457, observing competitive bidding process contrary to requirement of Regulations 163 & 164 of
Revenue from Exchange Transactions 17 216,712,155 49,775,311 2 : : ) = L the Public Procurement Regulations, 2013 as amended by Repulation 62(g) of the Public
Vi 18 2,715,109,695  1,726,510,227 — = . i = = : Procurement {Amendment) Regulaticns, 2016,
Fees, Fines, Penalties and Forfeits 19 20,173,631 2'900'302 Openlng Balance asat 01 Jul 2022 26,590,040,996 59’053'?00 26,6} {ii) Procured items delivered and accepted before inspection TZ5 31,743,178
i ihutions (Revenus 0 1,964,533,689 872,608,594 . o During the year audit | found that, procured items worth TZS 31,743,178 were delivered
el Cuntra.hut e (evene) 15 1.669 431,200 2,242,554,271 Sl.lrp]USJ’ DEf]l:]t [Df the Yeaf 9,?19,302,054 N 9,” and accepted by the Coundil before being inspected contrary te requirement of Regulation
Extemnal Assistance W 3I413|008r67-'0 '411 2020 243 of the Public Procurement Regulations, 2013.
gmi:::::m other Government entities 32 32:58510?4:012 31.0?5:448:8?3 ao!mg Balance st 30 Jun 2023 36’311’343’05ﬂ 59,058,?00 !6'3? Compliance with the Budget Act and other Budget Guidelines
Total Revence et 41s | | Opening Belance as at 01 Jul 2021 18,601,738,651 59,058,700 186| | : :
Subject matter: Budget formulation and execution
TOTAL REVENUE 45,060,500,092  36,360,856,416 pening Fuo st L ! | performed a compliance audit on budgst formulation and exscution in the Kishapy District
EXPENSES AND TRANSFERS Surpluslr! Deﬁc“ rur T.hf 'l'eal' ?,99&,302,344 & ?rgg ouncil for the financial year 2022/23 as per the Budget Act and other Budget Guidelines.
Expenses ) — Conclusion
Wages, Salaries and Employee Benefits 3 25,196,411,368 21,355, 7 Closing Balance as at 30 Jun 2022 26,592,040,996 59,058,700 126,65 Sased on the audit work performed, | state that, except for the matter described below, Budget
Use of Goods and Service 15 6,409,239,851 3,707,596, formulation and execution of Kishapu District Council 5 generally in compliance with the
Maintenance Expenses 16 139,923,678 956,264,672 requirements of the Budget Act and other Budget Guidelines.
Depreciation of Property, Plant and 7 845,190,395 265,268,283 Under allocation of funds to department of agriculture, livestock and fisheries TZ8
Equipment 43,017,873
Other Expenses 52 114,068,787 30,298,291 >aragraph X1 to XIll of the Guidelines for the Preparaticn of Annual Plan and Budget for 1022/13
Social Benefits 56 2,039,662,164  1,776,970,315 equires the Council to allocate 20% of its own source revenue collected to be spent in
Total Expenses 35,124,496,622  28,001,981,150 separtment of agriculture, livestock and fisheries.
Transfer
Other Transfers 0 36,701415 297,574,920 Contrery to the requirement indicated zbove, my review of revenue management found that,
Total Transfer 316,701,415 197,574,922 during the year the Council collected TIS 1,071,133,057 from which TZ5 114,226,611 which s
TOTAL EXPENSES AND TRANSFERS 35,541,198,037  28,390,556,072 Emmanuel Johnson William [, Jijimya 205 wassuppcse to be allocated for agrclore, iestock and fisherie. However, the Counc
Surplus / Deficit 9,719,302,054  7,990,302,344 sllocated T2 151,208,738 leaving balance of TZS 63,017,873 equivalent to 29% not allocated.
Council Director Council Chairman
e, 1103 -0 - 70-03-1!
B Mo 1 ol
Emmanuel Johnson irEa
e S B A I in
Comct DSTRICR EAECUTIE Doty CHAIRPARSON Kistam(
Date 322037 % el Py T £ g Charles E. Kichere
TAT £ r
KISEAEUTSERIST S0y Huil, PG, BOY “ontroller and Auditor General,
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FAO kukiwezesha
kituo mabilioni

Na Daniel Sabuni,
ARUSHA

KITUO cha Kimataifa cha
Utafiti wa Mboga na Uhi-
fadhi wa Mbegu (World
Veg) kilichopo Wilaya ya
Arumeru mkoani hapa
Kinatarajia kupokea zaidi
ya Sh. bilioni 1.7 kutoka
Shirika la Chakula Duni-
ani (FAO) kwa ajili ya kui-
wezesha Benki ya Mbegu
kufikia malengo yake
nchini.

Juzi, Mkurugenzi Mkuu
wa Kituo hicho Ukanda
wa Afrika, Dk. Gabriel
Rugalema, alisema wa-
natarajia fedha hizo hizo
ambazo ni sawa na Euro
600,000 zitawasaidia ka-
tika shughuli ya kuhifadhi
mbegu za asill.

Akitoa taarifa kuhusu
ujio wa fedha hizo kwa
Wajumbe wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Vi-
wanda, Biashara, Kilimo
na Mifugo, Dk. Rugalema
alisema kuwa kwa sasa
wanaendelea kuweka vi-
nasaba katika benki hiyo.

“Tumeshafikia wakulima
504, wanafunzi 120 na
watu wa nje zaidi ya
600 wamepata elimu ya
masuala ya kilimo cha
mboga, hivyo kituo hiki
kina umuhimu mkubwa
kuleta ustawi wa kilimo
hapa nchini,” alisema.

Hata hivyo, alisema
ulaji wa mboga nchini
bado ni mdogo kwa jamii
ingawa zina umuhimu
mkubwa kwenye mwili
wa binadamu kuimarisha
afya na kupambana na
magonjwa.

“Shirika la Afya Du-
niani (WHO), lenyewe
linapendekeza mtu kula
angalau gramu 50 za
mboga kwa siku ili ku-
fikisha kilogramu 80 kwa
mwaka, hivyo hamasa
inatakiwa kutolewa kuhu-
SuU umuhimu wa mboga
mboga kwenye lishe,” ali-
sisitiza Rugemalila

Makamu Mwenyekiti
wa Kamati hiyo, Mariam
Mzuzuri, alisema kuto-
kana na kazi nzuri inay-
ofanywa na kituo hicho,
watapeleka mapendekezo
yao wizara husika ili ya-
fanyiwe kazi.

“Kituo kimekuwa na
eneo dogo na tumeambi-
wa walishatuma maombi
ya kuongezewea eneo
ili kujipanua na wafanye
kazi zao kwa ufanisi, hilo
tumelibeba na tutahakiki-
sha linafanyiwa kazi kwa
haraka,” alisema Mariam.

Mjumbe wa Kamati
hiyo na Mbunge wa Ba-
bati Mjini, Pauline Gekul,
alisema kulingana na
utafiti unaofanywa na
Kituo hicho, ni vyema
ukafanyika utafiti wa
udongo kwa Kkila mkoa
kutambua mboga gani in-
astawi vizuri eneo hilo na
kuisogeza kwa wananchi.

Wanavijiji wachangishana

Na Godfrey Mushi, MOSH|

Makami Juu na
Makami Chini Kata
ya Kilema Kaskazini
wilayani hapa, Mkoa wa Kiliman-
jaro, wamechanga fedha kuanzia
Sh. 1,000 kwa ajili ya ujenzi wa
miundombinu ya barabara inay-
owaunganisha na barabara kuu.

Hatua hiyo imekuja kutokana
na ubovu wa barabara hiyo ku-
sababisha shughuli za kiuchumi
kukwama na kuharibu mitaji yao
kutokana na wafanyabiashara na
wakulima kushindwa kutumia
soko lao la mazao.

Mratibu wa mradi wa ujenzi

Wolter Nguma, akizungumza jana
katika hafla ya utiaji sahihi mka-
taba wa ujenzi wa barabara hizo
na makandarasi wa Kampuni ya
Milioni Engineering General Sup-
ply iliyopewa zabuni hiyo alisema
lengo ni

kuinua uchumi katika eneo lao
na kurahisisha upatikanaji wa hu-
duma za jamii na za msingi.

“Ukiangalia eneo letu hili kwa
asilimia kubwa, tunahitaji sana
barabara hizi ziwe na mabore-
sho makubwa ili kuweza kuinua
uchumi wa watu wetu hapa.
Tumeanza sisi kama kikundi
(Wana Makami), lakini tunaamini
sasa kama serikali ikishirikiana
na sisi, uwezekano wa kuwaon-
doa watu wetu wa maeneo haya

katika umaskini upo,” alisema na
kuongeza kuwa: Ukiutizama ni
kama wamesahaulika tu. Lakini
kama wangepewa kipaumbele,
naamini hali za vijana wa hapa
zingeweza kubadilika kwa kujia-
jiri kwenye sekta za kilimo, ufuga-
jina utalii.”

Mmoja wa wakazi wa Makami
Chini, Mathias Mboya, alisema
katika nyakati za mvua wakazi
ishindwa kuzifikia huduma za
afya katika Hospitali ya Misheni
ya Kilema kutokana na ubovu wa
barabara hiyo na gharama za usa-
firi kuwa kubwa, tofauti na kipato
chao.

“Nimefurahishwa sana na huu
umoja wa wana Makami, ku-

“‘buku buku’ kujenga barabara

changia kwa ajili ya kutengeneza
hizi barabara zetu kwa sababu
mara nyingi imekuwa ni adha
kubwa, hasa kipindi cha mvua, na
tunapokuwa na wagonjwa, hospi-
tali tunayoitegemea kwa upande
wetu ni Hospitali ya Misheni
ya Kilema. Wakati wa mvua
barabara hazipitiki, hata boda-
boda kupita ni shida,’alieleza
Mboya.

Baada ya kuingia makubaliano
hayo ya ujenzi, Mkurugenzi wa
Kampuni hiyo, Prosper Munishi,
alikishukuru kikundi hicho cha
Wana Makami kwa kufikiria juu
ya kuitengeneza barabara hiyo
kwa kiwango cha changarawe,
badala ya kuendelea kusubiri mi-
radi ya serikali.

Meneja wa Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) Wilaya ya Muheza mkoani Tanga, Mhandisi Cleophace
Maharangata (kulia), akitoa taarifa ya mradi wa maji wa Mizembwe na Potwe kwa wajumbe wa Halmashauri Kuu ya CCM wilaya
hiyo, walipotembelea kukagua miradi ya maji wilayani humo hivi karibuni. Kutoka kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Muheza, Zainab

Abdallah, Mwenyekiti wa CCM Wilaya, Laick Gugu na Katibu wa CCM Wilaya, Simon Leng'ese. PICHA: STEVEN WILLIAM

Wanawake wahamasishwa kugombea serikali za mitaa

Na Cynthia Mwilolezi, KITETO

MBUNGE wa Viti Maalum Mkoa
wa Manyara (CCM), Regina Ndege
amewataka wanawake kujitokeza
kugombea nafasi za uongozi kwe-
nye uchaguzi wa serikali za mitaa,
fanyika mwaka huu.

Ndege alitoa rai hiyo juzi ka-
tika Kata ya Kibaya wilayani
hapa wakati akizungumza na
wanawake kupitia Baraza la
Umoja wa Wanawake Tanzania
(UWT) wa Chama cha Mapinduzi
(CCM).

Aliwataka wanawake wasibaki
nyuma kwenye uchaguzi huo wa
jitokeze kwa wingi kwa sababu
wana uwezo mkubwa wa kuon-
goza.

“Wanawake tunapaswa kua-
miniana, kujiandaa na kushiriki
uchaguzi wa serikali za mitaa,
kwa kuomba nafasi mbalimbali
za uongozi,” alisema Ndege.

Alisema wanawake wasijihisi
wanyonge, kwani wanapaswa
kufuata nyayo za Rais Samia Su-
luhu Hassan katika uongozi.

“Tusihofie chochote wanawake

tuna uwezo mkubwa wa uon-
gozi kwani hata nchi ipo mikon-
oni mwa mwanamke na ipo
salama na hapa Manyara tuna
mwana mama mahiri mkuu wetu
wa Mkoa Queen Sendiga,” alise-
ma.

Alisema anatarajia kwenye
mkoa huo watajitokeza wa-
nawake wengi kugombea uongo-
na mitaa.

“Naomba wanawake wenzangu
tujenge imani ya kuaminiana na
tuungane mkono, tuache tabia ya
kutoaminiana,” alisema Ndege.

Mmoja wa wajumbe wa ki-
kao hicho, Ngaisi Mollel, alisema
ujumbe huo ni mzuri kwa wa-
nawake, hivyo wajitokeze ku-
chukua fomu za kugombea uon-
g0zi.

Mollel,  aliahidi  kufikisha
ujumbe huo hadi kwenye ngazi
ya vitongoji kwa wanawake ili
wengi zaidi wahamasike kugom-
bea nafasi hizo.

“Tunatarajia wanawake wengi
zaidi kujitokeza kugombea nafasi
za kugombea uongozi wa serikali
za mitaa pindi muda wa uchaguzi
utakapofika,” alisema.
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DC aamuru mkandara5|
anyang’anywe zabuni

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

KUU wa Wilaya

ya Shinyanga, Ju-

lius Mtatiro, ame-

agiza mkandarasi
wa Kampuni ya Fomast anay-
etekeleza ujenzi wa daraja
anyanganywe kazi hiyo ku-
tokana na utendaji kazi wake
kutoridhisha.

Alitoa agizo hilo juzi akiwa
ameambatana na wajumbe
wa Kamati ya Ulinzi ya
Wilaya ya Shinyanga pamoja
na wataalamu kutoka Wakala
(TARURA).

Mtatiro alisema serikali

wilayani ~ Shinyanga hai-
tokuwa tayari kuwapa kazi
makandarasi wasiotekeleza
miradi yao kwa mujibu wa mi-
kataba na kwamba mkandar-
asi huyo anyanganywe kazi
hiyo.

“Mkandarasi huyu ambaye
anatekeleza ujenzi wa bara-
bara na daraja kuunganisha
Kata ya Mwawaza, Chibe
na OldShinyanga, naagiza
kazi ya daraja anyanganywe
apewe mtu mwingine, yeye
abaki na barabara tu, Juma-
mosi nipewe mpango kazi
wake wa ukamilishaji wa
barabara hii,” alisema Mtati-
To.

Katika

hatua nyingine,

Mtatiro aliagiza ufanyike uta-
ratibu mzuri wa namna ya
kuwaelemisha na kuwaon-
doa wananchi wanaofanya
shughuli za kilimo pemb-
ezoni mwa Mto Ning'wa eneo
ambalo litajengwa daraja hivi
karibuni.

Kaimu Meneja wa TARURA
Wilaya ya Shinyanga, Yohana
Williamu, alisema mkandara-
si huyo kazi zake zimekuwa
za kusuasua na kwamba
wamekuwa  wakizungunza
naye kumhimiza kuongeza
kasi lakini bado hali iko vi-
levile.

Hivyo, aliahidi kutekeleza
maagizo ya Mkuu wa Wilaya
ya kumnyanganya kazi ya

daraja hilo.

Awali akizungumza wakati
wa ziara hiyo, mkandarasi
kutoka Kampuni ya Fomast,
Exavel Mapunda, alisema
ameshindwa kuendana na
kasi ya ujenzi kutokana na
awali kukabiliwa na changa-
moto ya mvua.

Aidha, Mtatiro alikagua
barabara na daraja zinazoun-
ganisha Kata ya Mwasele,
Ndala, Mwawaza na Chibe
hadi kwenda OldShinyanga,
Butengwa.

Pia alikagua ujenzi wa
barabara za majengo mapya
pamoja na katikati ya miji
ambazo zinajengwa kwa ki-
wango cha lami.

Makamu wa Rais, DKk. Philip Mpango (wa pili kushoto), akisikiliza maelezo kutoka kvva Mhadhiri l\/lvvandam|2|

wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Afya Muhimbili (MUHAS), Dk. Nathanael Sirili (kulia),
wa Kampasi ya chuo hicho Kanda ya Magharibi, alipotembelea kukagua eneo la ujenzi wa mradi huo, mkoani

Kigoma juzi. PICHA: OMR

kuhusu Mradi wa Ujenzi

Wachimbaji madini hatarini kupata magonjwa mlipuko

Na Shaban Njia,
KAHAMA

WACHIMBAJT wadogo wa
mgodi wa Nyikoboko Hal-
mashauri ya Msalala mkoani
Shinyanga wako hatarini
kupata magojwa ya mlipuko
kutokana na kujisaidia vicha-
kani.

Hali hiyo imebainika mgo-
dini hapo wakati wa ziara ya
Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa
wa kimadini Kahama, Joseph
Kumburu, wakati akikagua
hali ya usalama wa migodi

pamoja na kusikiliza kero
mgodini hapo.

Mmoja wa wachimbaji hao,
Maganga Emmanuel alisema
hali ya mgodi huo ni mbaya
kwani hakuna vyoo na wa-
najisaidia  vichakani, hali
inayohatarisha afya zao na
kuiomba serikali iingilie kati
na kutatua shida hiyo.

“Tunajisaidia  vichakani
kwasababu hakuna vyoo
mgodini kwetu, leo hakuna
mvua ila zitakapoanza ku-
nyesha hali itakuwa mbaya
na tutapata magonjwa ya

kuhara na kipindupindu,
tunalazimika kujisaidia kwe-
nye vyoo vya nyumba jirani
vinayozunguka mgodi huu,”
alisema Emmanuel.

Mfanyabiashara wa chaku-
la katika mgodi huo, Rehema
Hasan alisema biashara ya
chakula imekuwa ikiendelea
katika maeneo hayo licha ya
hali hiyo, hivyo kuomba ya-
jengwe hata matundu mawili
kwa gjili ya kumudu jinsia
zote.

Meneja wa mgodi huo,
Charles Izengo alikiri kutoku-

wapo kwa huduma ya vyoo
mgodini lakini wameshaanza
kuchukua hatua za haraka
kwa kuanza kuchimba shimo
na kujenga vyoo vya kisasa.

Hivyo, aliwataka wachim-
baji kutumia vyoo vya ny-
umba za wageni huku wak-
iendelea na ujenzi na kuacha
kujisaidia vichakani.

Ofisa Madini Mkazi wa
Mkoa wa Kimadini Kahama,
Joseph Kumburu, aliutaka
uongozi wa mgodi kuhakiki-
sha wanajenga vyoo vya kisa-
sa ili kuondoa kero hiyo.

- Mganga Mkuu atoa
. maagizo matatu
watumishi afya

Na Vitus Audax, M\WANZA

MGANGA Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, Dk. Jesca Lebba, amewataka
watumishi wa sekta va afya mkoani
hapa kuhakikisha wanafuata sheria,
kanuni na taratibu za kazi katika
utekelezaji wa majukumu yao.
Amesema lengo ni kutoa huduma
stahiki na kufikia malengo yali-
yowekwa.

Dk. Lebba alitoa kauli hiyo juzi
wakati akikabidhiwa ofisi na ali-
yekuwa Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza ambaye kwa sasa ameham-
ishiwa Mkoa wa Dodoma, Dk. Thomas
Rutachunzibwa.

Dk. Lebba ambaye amehamishiwa
mkoani hapa akitokea Mkoa wa
Kigoma aliwataka watumishi hao ku-
toa ushirikiano na kufanya kazi kwa
weledi ili kuzidi kutoa huduma bora
katika sekta ya afya.

“Ninajua mna ushirikiano tangu hapo
awali lakini tushirikiane zaidi na zalidi
kwani tuongeze kasi ya mafanikio
na pia tufanye kazi zenye matokeo
halisi,” alisema.

Aidha, aliwataka viongozi na wasi-
mamizi mbalimbali wa idara ya afya
walioshiriki katika makabidhiano ya
ofisi kuendelea kufanya kazi kama
timu, akisema kwa kufanya hivyo ku-
tarahisisha kazi.

Aliyekuwa Mganga Mkuu wa Mkoa
wa Mwanza, Dk. Thomas Rutachun-
zibwa, alisema ameiacha ofisi katika
mikono salama kwani anamfahamu
vizuri DK. Lebba na anaamini katika
ufanisi wa utendaji kazi wake, hivyo
kﬁtaka apatiwe ushirikiano wa kuto-
sha.

Alisema: “Ninaamini tulishirikiana
Vizuri sana na ninawaombeni mum-
patie ushirikiano wa kutosha Dk. Leb-
ba kama mliokuwa mkinipatia mimi”.

DC aagiza wanaokwepa
chanjo wafichuliwe
Na Halima Ikunji, TABORA

MKUU wa Wilaya ya Sikonge, Cornel
Magembe, amewaagiza V|ong02| wa
kuhakikisha wanawafichua Wafu-
gaji wanaoficha ng'ombe wasipewe
chanjo.

Alitoa agizo hilo juzi wilayani hapa
wakati wa utoaji chanjo ya kudhibiti
ugonjwa wa mapele kwa ng'ombe
14,000 katika kata nne.

Alisema kwa kipindi cha miaka miwi-
li zoezi hilo limekuwa likifanyika kati-
ka wilaya nzima na likiwa na matokeo
chanya yaliyosababisha kuongezeka
kwa mifugo ikiwamo kudhibitiwa
ugonjwa huo uliokuwa ukisababisha
ng'ombe kufariki. ,

“Yeyote atakayebainika kuficha
mifugo au kukwamisha zoezi hili kwa
namna yoyote ile atachukuliwa hatua
kali za kisheria, tunataka mifugo yote
ipate chanjo hii na magonjwa men-
gine yadhibitiwe pia,” alisema. .

Ofisa Mifugo wa Wilaya hiyo, Maulid
Rajabu alisema kwa mwaka 2021/22
walichanja ng'ombe 99,303 na
2022/23 walichanja ng'ombe 112,116.

Mfugaji kutoka Kata ya Ngoywa, Mao
Maganga, alisema chanjo hiyo im-
ekuwa msaada katika kudhibiti vifo
vya mara kwa mara kwa mifugo yao
na kuahidi kuwaelimisha wanaoficha
mifugo ili ipewe chanjo.
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Bingwa tiba JWTZ, afunguka yanayofuata

mtoto akizaliwa korodani zake hazishuki
«Atoa kanuni za ukagu2| kwa ‘Mzaa Chema'

Na Beatrice Shayo, ARUSHA

AKTARI Bingwa wa Ma-

gojwa ya Watoto, kutoka

Hospitali ya Jeshi Mon-

duli, mkoani Arusha,
Emmanuel Luchagula, amezitaja
sababu za korodani kushindwa
kushuka chini kwenye vifuko vy-
ake mtoto akiwa tumboni, hata
baada ya kuzaliwa.

Anataja huku akisisitiza kwam-
ba, endapo zikiachwa kuendelea
kubaki, kuna uwezekano wa ku-
sababisha uvimbe ikiwamo mara-
dhi ya Saratani.

Dk. Luchagula, ni miongoni
mwa madaktari bingwa walioku-
wa wanatoa huduma bure kwa
wananchi katika kambi maalum
iliyofanyika kuanzia Juni 24 hadi
Julai Mosi mwaka huu, iliyoan-
daliwa na Mkuu wa Mkoa Arusha,
Paul Makonda maarufu ‘Kambi ya
Makonda’.

Wakiwa wanatoa huduma, wali-
baini watoto 10 ambao korodani
zao bado zipo tumboni hazi-
jashuka chini, wamepatiwa rufani
ya kwenda Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili (MNH), kufanyiwa upas-
uaji wa kuzishusha.

Akizungumza na Nipashe, Dk.
Luchagula, anaeleza kuwa ko-
rodani hizo zikiendelea kubaki
tumboni, huzalisha uvimbe baada
ya muda na kuna uwezekano wa
kusababisha Saratani.

Anasema, pia kuna uwezekano
wa mhusika kushindwa kupata
mtoto wanapokuwa watu wazima
ni mkubwa, kutokana na korodani
hizo kubaki tumboni.

Mtaalamu huyo anaeleza ki-

DAKTARI Bingwa wa Magojwa ya Watoto, kutoka Hospitali ya
Jeshi Monduli, mkoani Arusha, Dk. Emmanuel Luchagula. PICHA:

BEATRICE SHAYO.

undani kuwa mtoto anapoumbika
tumboni, kuna seli zinazogawanyi-
ka katika makundi matatu.

“Kundi la kwanza ni Seli aina
ya ‘Endoderm’ yenyewe inashu-
ghulika na uumbaji wa viungo vya
ndani, baadhi sio vyote. Lakini,
kuna seli nyingine inaitwa ‘Ecto-
demr, inahusika kuumbika kwa
ngozi na viungo vyake ikiwamo
vinyweleo,” anasema

Anataja seli ya kundi la tatu ni
‘Mesoderm’ inayohusika kuten-

geneza mfumo wa moyo, mishipa
ya damu na viungo vingine vya
ndani.

KORODANI ZINAVYOOUMBIKA

Dk. Luchagula anasema, koroda-
ni hizi zinaumbika ‘nusu ya Ecto-
derm’ na nusu ya Mesoderm’ na
zikiungana kwa pamoja zinaten-
geneza kinachoitwa ‘Intermediate
Genital Ridge’, inayotengeneza
korodani.

Anasema, korodani katika hatua

za awali za kuumbika kwake, kim-
singi huwezi kujua kama mtoto ni
wa kike au wa kiume, kwa sababu
na zenyewe zinakuwa tumboni
kama inavyokuwa kiwanda cha
kutengeneza mayai yaani (ovary)
kwa mtoto wa kike, kipo tumboni.

“Hizi zinakuwa kama mfumo wa
‘ovari’ lakini tunasema mtoto ana-
vyoendelea kukua ama kuumbika
kwa viungo vya ndani kunaanza
kutengenezwa kwa mifumo to-
fauti tofauti na mifumo hiyo inat-
egemea udhibiti wa (homoni) ama
vichocheo,” anasema.

Dk. Luchagula anaeleza kuwa,
homoni zinazohusika na jinsia ya
kike au kiume anaziita kitaalamu
‘Anti mullerian’ homoni (AMH) na
‘Testosterone.”

Anasema ni homoni zinazocho-
chea au kuzuia maumbile men-
gine yasiendelee, maana yake
vichocheo hivyo vina sehemu
kubwa kumfanya mtoto wa kiume
kuonekana maumbile yake ya nda-
ni au nje kama vile yalivyo.

JINSI ZINAVYOSHUKA

Dk. Luchagula anasema, kwa
kawaida korodani zinatakiwa
kushuka kutoka tumboni kuanzia
wiki ya nane mpaka 15 tangu mim-
bailivyotungwa.

“Kutengenezwa kwake zinaanza
wiki ya nne hadi ya saba na huwa
zinategemea homoni nilizozieleza,
ambazo zinachochea kuharakisha
mchakato na process ya kwanza
ya kutengenezwa ni kukomaa na
kuanza kushuka kutoka tumboni,”
anasimulia.

Anasema, isipokuwapo homoni
ya Antimuleriani korodani zinape-

vuka kuwa ovari na kubaki huko
tumboni.

Dk. Luchagula anasema mpaka
mtoto anapokuja kuzaliwa ina-
takiwa korodani ziwe zimeshuka,
kuna asilimia ndogo ya watoto
jambo hilo huwa linachelewa na
kukwama njiani.

Anafafanua, katika idadi ya
watoto wa kiume wanaozali-
wa, changamoto hiyo ya kiafya
kuchelewa kushuka korodani, ni
ndogo wastani asilimia saba.

Dk. Luchagula anataja sababu ya
korodani kubaki tumboni, inasa-
babishwa na mambo mbalimbali
ikiwamo vichocheo (hormones)
au vinasaba (genetics).

“Hitilafu wakati wa kuumbika
kwa viungo (Organogenesis de-
fect), upo uwezekano wa korodani
kutoendelea kukomaa, ikaishia nji-
ani na kubaki tumboni.

“Maana yake ni kwamba ina-
poteza sifa, inakuwa kitu kingine.
Kuna hatua mbili, yaani tumboni
na kwenye uvungu wa nyonga (In-
guinal/groin),” anaeleza.

Anasema kuna baadhi ya watoto
korodani hushuka toka tumboni,
ikishafika eneo la chini karibu na
nyonga (Inguinalscrotal) hukwa-
ma hapo, akilitolea ufafanuzi: “Kwa
huyu kuishusha ni rahisi kuliko
yule ambaye bado ipo tumboni,”.

WAZAZI KUFAHAMU
Mtaalamu huyo anasema, mzazi
anatakiwa kushirikiana na wataal-
amu watoa hudumu za afya, pale
mtoto anapozaliwa. ili kumkagua

kwa kuzishika korodani.
“Unaweza kuona mbona ko-
rodani moja haipo, unatakiwa
kujua vigololi vyote viwili vipo au
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Ubunifu wa wanachuo - DIT kidhibiti
mbu kinachoendana na maisha nchini

Na Beatrice Philemon

AADA ya kuona mbu ni

zaidi ya kero nchini kama

vile kwenye Malaria,

Homa ya Dengue na Virusi
vya Zika, Taasisi ya Teknolojia Dar
es Salaam (DIT) imetengeneza ki-
faa cha kuwaua kutumia mwanga
uitwao Ultraviolet (UV).

Ni kifaa kimepewa jina la ‘Mos-
quito Killer for Killing Harmful
Insects’ kuua mbu na kupunguza
mzigo wa magonjwa nchini.

Kilivyoundwa kinawavutia mbu
kwa kutumia njia mbalimbali;
mwanga na joto. Kina uwezo ku-
wavutia mbu umbali wa mita 90
iliko mwanga na huwekwa ndani ya
nyumba, kwenye uwazi kama vile
hospitali, maeneo ya mapumziko
kwenye mabweni, shule na vyuoni
kutumika kuua mbu.

Akizungumza na Nipashe kwenye
Maonyesho ya 48 ya Biashara ya
Kimataifa (Sabasaba), Joel Ngush-
wai, Mratibu kutoka Studio DIT,
anasema ni kifaa kinachotumia
teknolojia maarufu sana kwa ku-
dhibiti mbu.

Ni kifaa cha kwanza kutengen-
ezwa na baada ya kuona kinafanya
kazi, kumeshafanyika majaribio
ndani ya maeneo ya DIT, Dar es Sa-
laam, kwa muda wa mwezi mmoja
na wamegundua ina uwezo wa
kuua wadudu wengi warukao kwa
asilimia 95.

“Kwa mtu, chuo au hospitali
anayetaka kutumia kifaa hiki ku-
pambana na mbu, kuna njia mbili.
Ya kwanza, anaweza kutumia ‘so-
lar’ (nguvu ya jua) na njia ya pili
anaweza kutumia umeme.” anase-
ma.

Wameamua kutengeneza kifaa
hicho, baada ya kuona uwapo wa
mbu wengi katika baadhi ya hospi-
tali na vyuo, wakazi wakihangaika
kupambana na mbu.

Anasema, kifaa hicho kimekuwa
maarufu na suluhisho la kupam-
bana na wadudu warukao, kwani
ina njia rahisi na rafiki kwa maz-
ingira kupunguza mbu, mijini na

FAIDA KWA JAMII

Kupunguza mbu katika jamii,
inatajwa kusaidia kuondoa mzigo
wa magonjwa yanayosababishwa
na mbu katika jamii, hali inayowez-
esha kupunguza waendao hospital-
ini na kliniki kwa matibabu kama
malaria.

Watengenezaji DIT, wanajivuna
kifaa kitawasaidia watumiaji ku-
punguza kelele, pia kuumwa na
mbu, hata usalama wa watoto na
watu wazima dhidi ya magonjwa
tajwa.

Pia, wanataja ni suala linalotoa
amani ya akili, kujua kinga dhidi
ya mbu na magonjwa wanayosaba-
bisha, katika tafsiri kutoa amani ya
akili, hasa msimu wa mvua wenye
mbu wengi zaidi.

Kibiashara, kunatajwa ushindi wa
vita dhidi ya mbu kunavutia wageni
kibiashara kama vile watalii zaidi.

“Mtu ambaye atapenda kutumia
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Joel Ngushwai, Mratibu kutoka studio ya Taasisi DIT akionyesha jinsi kifaa hicho kinavyofanya kazi, katika Maonyesho ya 48 ya Bi-
ashara ya Kimataifa (Sabasaba), Dar es Salaam wiki hii. PICHA: BEATRICE PHILEMON.

kifaa hiki kwa ajili ya kuua mbu la-
zima hahakishe kifaa hiki kinawek-
wa kwenye maeneo yasiyoweza
kufikiwa kwa urahisi na watoto
wadogo na wanyama vipenzi wa
binadamu, ili kuepuka ajali zina-
zoweza kutokea kama vile kugu-
sana na gridi ya umeme au kuan-
gusha kifaa,” anasema Ngushwai.

TEKNOLIJIA YAKE

Inatajwa kuwa kifaa kinacho-
tumia mwanga wa ultraviolet
(UV) kuvutia mbu, wakati mbu
wanaporuka kuelekea kwenye
mwanga, wanagusana gridi iliyo ya
umeme na inawaua papo hapo.

Teknolojia hiyo ya kuua mbu,
inatajwa kuwa maarufu kutokana
na ufanisi wake, katika namna kad-
haa:

Mosi, inavutia na kuua mbu
ufanisi mkubwa na wanapokaribia
chanzo cha mwanga, wanagusana
na gridi ya umeme inayowaua
papo hapo.

Pia, matumizi ya kifaa hicho, kina
nafasi ya kupunguza magonjwa ya-
nayosababishwa na mbu nchini,
Tanzania ikiwa katika orodha ya
waathirika na malaria, pia kuwapo
magonjwa mengine kama Homa ya
Dengue na virusi vya Zika.

Kuna suala la kupunguza
mbu kwa kutumia kifaa hicho,
kinawanusuru watoto walio ha-
tarini kuathirika ama na malaria
au magonjwa mengine yanayo-
sababishwa na mbu; kifaa hicho ki-
napoua mbu nyumbani na kulinda

afya ya watoto.

Watalamu DIT, pia wanataja ku-
punguza matumizi ya kemikali:
Badala ya kutumia vizuia wadudu
vya kemikali vinavyoweza kuwa na
madhara kiafya, ni kifaa kinacho-
toa njia salama na bora kudhibiti
mbu.

FAIDA YA MAZINGIRA

Vifaa vingi vya kuua mbu sasa
kimuundo, vinakuwa rafiki wa
mazingira. Mitego ya asili na isiyo
na sumu inaepuka kemikali hatari,
hata kuifanya salama kwa mazin-
gira.

Pia, vifaa vinavyotumia ni-
shati ya jua (solar) vinapunguza
matumizi ya umeme na kusaidia
kuokoa nishati.

Hiyo inafanyika kwa staili ya
kupunguza matumizi ya dawa za
kuua wadudu: kifaa cha kuua mbu
kinaweza kusaidia kupunguza
utegemezi wa dawa zinazoweza
kuwa na athari mbaya kwa mazin-
gira na viumbe vingine.

Kulinda viumbe wengine: In-
achagia kuepuka matumizi ya
kemikali kali, kifaa kinachosa-
idia kuhifadhi viumbe hai vingine,
kama wadudu muhimu bustanini,
ndege, na wanyama porini.

GHARAMA NAFUU

Gharama za Muda Mrefu: Katika
uwekezaji wa awali kwenye kifaa
cha kuua mbu, mtu anaweza juu
kuliko vinavyozuia wadudu vya
kawaida, akiba ya muda mrefu ni
kubwa.

Hiyo inaendana na kupungua
gharama za matibabu ya magonjwa
yanayosababishwa na mbu muda
wa Maisha, vifaa vinavyochangia
kuwapo akiba ya jumla.

Kwenye umeme, mashine ny-
ingi hivi karibuni hutumia nishati
ya jua (solar), hivyo kupunguza
gharama za umeme na ziko rafiki
wa mazingira.

Kuna eneo la kupunguza
matumizi ya vizuia wadudu: Ni
kifaa kinachopunguza hitaji la ku-
nunua na kutumia vizuia wadudu
kila mara, hivyo kuokoa gharama
kwa muda.

URAHISI WA MATUMIZI

Ni kifaa ambacho kwa ujumla,
kiko rahisi katika matengenezo
yakihitajika kidogo na kinatoa su-
luhisho lisilo na matatizo kwa
udhibiti wa mbu unaoendelea,
kuruhusu ufurahiaji maeneo ya
ndani na nje bila kero ya mbu.

Kinatajwa kuwa kifaa kinachohi-
taji matengenezo mengi. Kwa mfa-
no, vianzishi umeme husafishwa
kila mara kuondoa mabaki ya mbu
waliouawa, wakati mitego yake ina-
hitaji kujazwa mitungi yenu hewa
ya ukaa.

Pia, ni kifaa kisicho na harufu,
hivyo kuifanya iwe rahisi kutumia
ndani ya nyumba na maeneo ya
nje.

Kisaikolojia, ni jambo linalotoa
kinga kwa magonjwa hasa msimu
wa mvua mbu wakiwa wengi zaidi.

UDHIBITI KASORO

Watalamu hao wanaeleza, ikiwa
kifaa chako hakifanyi kazi, angalia
kama kimeunganishwa vizuri kwe-
nye chanzo cha umeme.

Pia, hakikisha nyaya zote ziko
salama na kuna umeme wa kuto-
sha na ikiwa kifaa kinatumia betri,
angalia kama zina nguvu ya kuto-
sha na kufanyiwa utatuzi.

Inaelezwa, ni kifaa hakitoi
mwanga wa UV, balbu inaweza
kuwa imeharibika au kuna tatizo
na mfumo wa umeme. Mhusika
anatakiwa abadilishe balbu na kuo-
na kama tatizo linaendelea.

Ikiwa bado haitoi mwanga huo,
inadhauriwa inangaliwe nyaya
na vyanzo vya umeme kwa ma-
tatizo yoyote na ikiwa kifaa hicho
kinatoa harufu mbaya, mhusika
anaweza kuwa na mabaki ya mbu
waliokufa ambao hawajaondolewa
kwa muda mrefu.

Suluhisho linatajwa ni kusafisha
na kupata kifaaa vizuri, kuhakiki-
sha hakuna mabaki yonayobaki
kwenye gridi ya umeme.

Hiyo inatokana na kufuata vi-
dokezo vya uwekaji na matengen-
ezo, kuhakikisha kifaa kinaua mbu
na kinafanya kazi kwa ufanisi wa
muda mrefu.

Kifaa hicho kinawekewa
muhimu wa afya na faraja, huku
katika suala la matengenezo sahihi,
inaaweza kusaidia kupata matokeo
bora zaidi.
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Siku ilipokuwa tabasamu la wanaolelewa

vituoni,

Na Yasmine Protace, KIBAHA

ITENDO vya ukatili wa
kijinsia unaofanywa na
jamii dhidi ya watoto, una-
julikana watoto kuishi ka-
tika makao ya kulea watoto yatima.

Hivi karibuni katika sherehe mo-
jawapo kutoa sadaka kwa makao
tisa ya watoto yatima mjini Kibaha
mkoani Pwani, Ofisa Ustawi wa
Jamii, Faustina Kayombo, anasema
changamoto za kifamilia ambazo
ndizo chanzo cha watoto kuishi ka-
tika vituo vya kulea watoto yatima.

Anasema, katika Halmashauri ya
Mji Kibaha, kuna makao tisa ya ku-
lea watoto yatima ikiwa na idadi ya
watoto zaidi ya 600.

watoto kukaa katika makao hayo,
ni pamoja na kubakwa, kulawitiwa,
kukimbiwa na wazazi na ugumu wa
maisha.

Anasema katika makao hayo tisa
yote yaliyosajiliwa, anapasifu amba-
ko hayo yamekuwa mkombozi kwa
watoto hayo kutokana na kulelewa
huku wakipatiwa fursa za masomo.

Kayombo anasema, kuwalea
watoto na kuwapatia mahitaji, ina-
watoto hao na sio kuiachia serikali
pekee.

" Watoto wanabhitaji faraja, hivyo
wanapokumbukwa kwa zawadi
yoyote wanafarijika," anasema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halam-
shauri ya Mji wa Kibaha, Dk Rogers
Shemelekwa, anasema kuwa wa-
toto wako kama wengineo, hivyo
kuwapa sadaka ni jambo jema.

Anasema, katika kipindi cha
mwaka wa fedha mwaka huu, wali-
tafakari na kuona kuna haja ya ku-
wasaidia yatima, akinena kisaikoli-
jia, watoto hao nao wangependa
kuwa na familia zao, lakini kuto-
kana na mambo mbalimbali yanay-
ojitokeza wanabaki katika maisha
ya yatima.

"Makao haya wanafanya Kkazi
kubwa kuwalea watoto, hivyo jamii
nayo inatakiwa kujitoa sadaka kwa
yatima ili nao wafurahi,” anasema.

Anaongeza kuwa, hata Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan, amekuwa
mstari wa mbele kutoa sadaka ka-
tika makao ya Watoto aina hiyo.

kutokana na magumu

e

Halfa mojawapo ya kutoa msaada katika kituo cha yatima wilayani Kibaha. PICHA: MTANDAO.

Anasema, halmashauri yao kwa
kushirikiana na wadau wa maen-
deleo, wametoa sadaka kwa watoto
wa vituo hivyo yenye thamani ya
zaidi ya shilingi milioni nne.

"Tumeguswa na watoto, hivyo tu-
metoa sadaka yetu kwa watoto wa
vituo tisa ili waweze kufurahi kama
wenzao," anasema.

Anaongeza kwamba katika kutoa
sadaka hiyo, wameambatana na
kamati ya ulinzi na usalama wazee
wa dini, madiwani na viongozi wa
watu wenye makundi maalumu,
pia wasanii.

Anasema kutokana na Rais Dk.
Samia kufanya makubwa katika Mji
Kibaha ndani ya miaka mitatu ya
uongozi wake, wamefanyia maom-
bi makubwa afanikiwe zaidi.

"Viongozi wa dini na watoto wa
makao wamemfanyia maombi

Dk. Samia," anasema na kufafanua
kwamba, watoto hao ni familia
moja, hivyo, kuna wajibu wa kuwa-
saidia na sio kuiachia serikali pekee
katika utoaji misaada kwao.

Mwakilishi wa Mbunge wa Mji
Kibaha, Joseph Jackson, anasema
Mkurugenzi wa Halmashauri ali-
chokifanya ni cha kilele na kiafa
mkoani Pwani.

"Nina miaka zaidi ya 20... sijawa-
hi kukiona hiki kitu kufanywa na
wakurugenzi (DED), hivyo naona
wakurugenzi wengine wanatakiwa
kuyaiga haya," anasema

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Mji Kibaha, Mussa Ndomba,
anawapongeza wadau waliofaniki-
sha kupatikana misaada hiyo.

Mussa anasema kuwa, wamejik-
ita katika kuhakikisha watoto hao
wanapata elimu kama ilivyo kwa

watoto wanaoishi na familia zao
kwani hiyo ni haki yao.

KUTOKA VITUONI

Jamila Juma, kutoka Kituo cha
Shallom, anaelekeza shukurani kwa
waliojitoa na kuwasaidia mahitaji
ya shule, ikiwamo kuwakutanisha
na watu mbalimbali kwao ni faraja
tosha.

"Watoto yatima tunapitia changa-
moto nyingi,majumbani na ndio
maana tunalelewa vituoni, lakini
tunawashukuru wote kwa kutujali
kwa misaada yao," anasema.

Hamis Jabiri, mtoto kutoka kituo-
ni hapo, anaelekeza shukurani kwa
serikali kuwajali na kuwatambua,
pia kwa sadaka zilizotolewa.

"Tunakaa katika vituo kutokana
na changamoto tunazozipitia kwe-
tu," anasema, akiendelea kuwa, kila

mtoto aliyepo kituoni anaposimulia
kilichomleta hapo, mtu anajisikia
vibaya, hivyo wanawashukuru wa-
naowasaidia mahitaji ya shule na
vyakula.

"Hapa kila mmoja ana changamo-
to yake. tukianza kusimulia, tuna-
jisikia vibaya kwa mambo ya ukatili
ambayo yanafanyika majumbani,"
anasema.

Mmoja kutoka kituo hicho cha
Shallom kilichopo Mkuza, Kibaha,
anasema kituo chao kina watoto
waliowapokea wakiwa na miaka
miwili na sasa wamekuwa na wa-
naendelea vizuri.

Anasema baadhi yao walio-
wapokea, wakiwa wamebakwa na
wazazi, walezi, wapo waliolawitiwa
majumbani na wengine wazazi
wametengana na kukosa mtu wa
kumlea.

Bingwa tiba JWTZ, afunguka yanayofuata mtoto akizaliwa korodani zake hazishuki
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kuna kigololi kimoja,” anasema.

Anasema, kuwapo gololi moja,
huenda ilitengenezwa yenyewe
moja kitaalamu, wanashauri kum-
fanyia mtoto uchunguzi kukagua,
kama itakuwa tumboni au imekwa-
mia njiani.

Mtaalamu huyu anasema, kitaala-
mu mtoto akizaliwa bila ya koroda-
ni moja, inashauriwa ndani ya miezi
sita korodoni ziwe zimeshaondole-
wa ndani ya tumbo na sababu ya
kuishusha mapema kile, ni kiwanda
cha kutengeneza mbegu, kinaathiri-
wa na joto la tumboni.

“Kile kiwanda hakihitaji joto.
Mungu alivyoziweka chini hakuwa
anataka zisipate joto kali kama la
mwili. zinatakiwa kupata joto pun-
gufu la mwili kwa nyuzijoto mbili
hadi saba, ndio maana wakati wa
baridi kali zinarudi ndani hazitaki
ubaridi sana wala joto kali,” anase-
ma

WAGONJWA WAKE

Dk. Luchagula anasema kati ya
watoto 10 waliobainika kuwa ko-
rodani zipo tumboni, wana zaidi ya
umri wa miaka mitano, wengine mi-
tatu na miwili.

Anafafanua kwamba, zikichanwa

korodani hizo ndani ya tumbo zina
tabia ya kubadilika na kuwa uvimbe
badala ya korodani na kusababisha
uwezekano wa kupata ugonjwa wa
saratani.

“Wasi wasi mkubwa uvimbe un-
abadilika kuwa saratani utakuja
kusikia wakisema ana uvimbe tum-
boni bila kuja ni ile korodani am-
bayo haikuonekana sasa kwa hawa
Watoto, ni lazima zishuke korodani
zilizopo tumboni,” anasema

Anarejea tafiti mbalimbali, kwam-
ba kama mtoto anachelewa kufany-
iwa upasuaji, haitakiwi kuzidi miezi
18 wanachokifanya ni upasuaji.

Bingwa huyo anasema, anaweza

kufanyiwa upasuaji kwa mara mbili,
awamu ya kwanza ni kuishusha na
baada ya muda wa miezi sita au
mwaka, inategemea na kile kitaone-
kana na kwenda katika awamu ny-
ingine ya kushusha korodani.

USHAURI WAKE

Dk. Luchagula anawashauri ki-
namama wanapojifungua watoto
wa kiume. kuhakikisha wanawaka-
gua akinena: “Sasa wazazi wengine
hata akishika hajui kama hizo gololi
zipo mbili ama ni moja wengine ni
mambo ya mila na desturi ha-
waruhusiwi kuchungulia,”.

Anasema, kama kuna gololi moja

iliyoshuka kuna uwezekano wa ku-
fanya kazi na kuwa na uwezo wa
kuzalisha akifafanua:

“Maana yake, atakuwa na kiwan-
da kimoja ambacho kinafanya kazi
ikitokea, ina uwezo mdogo. Uweze-
kano wa kukosa mtoto ni mkubwa
kwenye uzazi kinachozingatiwa ni
ubora wa mbegu.”

Anasema wapo wanaume ukiwa-
tizama maumbile wapo sawa, lakini
hawana uwezo wa kuzalisha au ku-
sababisha mimba “Mwanaume kusi-
mamisha na kuzalisha ni vitu viwili
tofauti.”.
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Mfumo wa ‘Taka Sifuri’ unavyohamisha
kuwa neema mazingira, kipato

uchafu,

Na Halfani Chusi

NAWEZEKANA kumaliza
tatizo la taka kwa kutumia
mfumo wa taka sifuri, iwapo
utaenezwa nchi nzimaa.

Mfumo huo umeshaleta mafani-
kio kadhaa nchini, kwa baadhi ya
maeneo unakotumika sasa wa-
nafurahia matunda yake.

Hata hivyo, bado kuna maeneo
hautumiki ni ama kwa kutokujua
au kukosekana nyenzo muhimu
za kufanikisha urejelezaji wa taka
na mfumo wake kwa ujumlakwa
namna ya kubadili taka kuwa mali.

Katika kufanikisha hilo, Taasisi
ya Nipe Fagio nchini inayojihusisha
na udhibiti wa taka kwa kueneza
mfumo wa taka sifuri imewaku-
tanisha wadau mbalimbali duniani
katika Mkutano wa Kimataifa wa
Miji ya Taka Sifuri walioundaa kwa
kushirikiana na Mtandao wa Vi-
kundi vya Wananchi (GAIA).

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
hiyo, Anna Rocha  katika mkuta-
no huo, anaanza kwa kutaja dawa
ya kufanikiwa katika hilo kuwa ni
pamoja na ushirikiano baina ya
jamii, taasisi zisizo na kiserikali na
serikali yenyewe.

Mkurugenzi huyo anaeleza kuwa
baadhi ya maeneo nchini kama
Dar es Salaam, Tanga, Arusha, Zan-
zibar wamefanikiwa kudhibiti taka
kwa kutumia mfumo huo.

Mkurugenzi huyo anasema,
wakati wanaanza kuutumia mfu-
mo huo nchini walitathmini uhali-
sia wa mazingira na maisha ya
Watanzania na kubaini ni rafiki na
hauna gharama.

Pia, tathmini hiyo, ilitoa jawabu
la mifumo gani ibuniwe kulingana
na uhalisia wa maisha ya Tanzania
na hali yake kiuchumi, ili kudhibiti
taka.

"Kupitia hiyo tumeweza na hivi
sasa Tanzania ni moja ya nchi zi-
nazofanya vizuri Afrika kudhibiti
taka," anasema Anna.

Anasema msingi wa juhudi zote
hizo ni kuhakikisha Tanzania na
dunia kwa ujumla inakuwa mahali
pazuri kuishi palipo tawaliwa na
hewa safi.

Anna anasema pia walijadiliana
kuhusu mabadiliko ya tabianchi
kwa kuwa ni jambo linalo shabihi-
ana na taka.

"Hakuna mtu anayeweza
kuboresha maisha peke yake, ni la-
zima tuboreshe kwa pamoja, hiyo
ndiyo sababu tupo na watu wengi
hapa,” anasema.

Mkurugenzi huyo anaendelea
na ufafanuzi wake kwamba: "Watu
wanapopewa uchaguzi mzuri,
wanauchukua. Taka Sifuri sio
suluhisho tu; ni dhamira ya mus-
takabali shirikishi kwa Tanzania,
Jumuiya ya Afrika Mashariki na
kwingineko.

"Mfumo wa Taka Sifuri unap-
endekeza mifumo itakayotatua ma-
tatizo ya kimazingira kama uchafu-
zi wa hali ya hewa, kuruhusu jamii
kuelewa mienendo yake na ku-
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Uchafu ukiwa mtaani na kuwa kero kwa afya. PICHA: MTANDAO.

chukua hatua stahiki katika kushu-
ghulikia matatizo yao” anasema

Anafafanua kwamba, mfumo
huu unaotekelezwa nchini ni jiti-
hada za wazi unaoshirikisha jamii
wenye mafanikio unavyoweza
kuigwa na kuingizwa katika ma-
zungumzo ya kitaifa, kukuza haki
ya Kkijamii, na kuleta mabadiliko
katika utekelezaji wa usimamizi
wa taka katika miji na nchi nyingi
za Afrika.

Anaongeza Kupitia mfumo huo
wamefikia kiwango cha asilimia 95
cha utenganishaji wa taka katika
maeneo ya Dar es Salaam na Aru-
sha anasisitiza inamaana kwamba
asilimia 95 ya watu wanaoioshi ka-
tika jamii ya kipato cha chini wame-
kubali kutenganisha taka zao ka-
tika makundi yaliyoamuliwa awali
kuwezesha viwango vya juu kure-
jeleza taka.

Anapochangia mada katika
mkutano huo, Mwenyekiti wa
Jumuiya ya Serikali za Mitaa Zan-
zibar, Mahmoud Mussa anasema
utekelezaji wa mpango wa taka
sifuri visiwani humo unalenga ku-
viweka safi visiwa hivyo.

Hapo anakumbushia kwamba
mzizi wa uamuzi huo ni kile alich-
oeleza, tangu Rais Hussein Mwinyi
anaingia madarakani aliweka wazi
kutoridhishwa na hali ya uchafu
ndani ya mji.

"lle ilikuwa ni kauli mbiu ku-
hakikisha tunakwenda tunafika
hatua tunaondoa tatizo la uchagu-
zi Zanzibar," anasema.

Ili kufanikisha hayo, anasema
alikutana na wadau mbalim-
bali wenye uelewa na uzoefu wa
mpango huo na kwamba hatimaye
alieleweka.

Katika ufafanuzi wake, anasema
alilazimika kuchukua vijana ku-
tokea visiwani Zanzibar kuwae-
limisha juu ya usafi na hatimaye
alifanikiwa.

Haikuishia hapo, anasema wali-

jenga maeneo ya kukusanyia taka
Mjini Magharibi na kwa sasa mpan-
go uliopo ni kujenga vituo vingine
sita.

Anasema kwa sasa anatarajia
kuzitumia taka hizo kuwa rasili-
mali na hatimaye ziwe fursa badala
ya uchafu.

Anatamba mpango huo hau-
lengi eneo lake pekee, bali maeneo
yote ya visiwa vya Zanzibar.

Mratibu wa Miradi ya Ufadhiri
Kutoka Benki ya Dunia kwa kush-
irikiana na Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) na
jini nchini (TARURA), Humphrey
Kanyenye katika mkutano huo
anaisihi jamii kushirikiana kufikia
malengo ya taka sifuri.

"Tunauwezo wa kupunguza taka
kwa kutumia vikundi mbalimbali
vilivyopo kwenye jamii zetu kwa
kukusanya, kuchakata na kupata
mbolea inayoweza kutumika ka-
tika kilimo, viwavi kwa ajili ya

chakula cha kuku.

Hivyo, sisi kama TAMISEMI na
TARURA wenye Miradi inayoende-
lea hasa katika Mkoa wa Dar es sa-
laam ujuzi huu umetuongezea fai-
da nyingine," anasema Kanyenye.

Anasema kupitia Mradi wa uen-
delezaji wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam (DMDP) wameanza na taasisi
ya Nipe Fagio na kwamba mpango
uliopo ni  kuanzisha mfumo wa
usimamizi wa taka ngumu.

"Hii njia wanayoitumia wenzetu
wa mataifa mengine ni nzuri na
itatusaidia sana kutokana na elimu
ambayo imetolewa pale Bonyokwa
wananchi wanakusanya taka na
kuzigawa katika mafungu matatu
kisha wanazilejeleza na zinazosalia
wanazipeleka dampo" anasema

Mwenyekiti Ushiri-
ka wa Wakusanya Taka Bonyok-
wa, John Nsyenge, anayesema
serikali inapaswa kuiga mfumo wa-
naoutumia na kuusambaza mae-

Mkurugenzi wa taasisi ya usafi ya Nipe Fagio, Anna Rocha al-

ipowasilisha mada katika mkutano unaomuhusu.

PICHA : HALFANI CHUSI.

neo mengine ili kufikia adhima
ya taka sifuri nchini.

Anafafanua, mfumo wanaou-
tumia unajumuisha kupita majum-
bani na kutoa elimu ya kutengani-
sha taka katika makundi manne.
Makundi hayo ni yale ya taka zi-
nazooza, rejeshi, nyinginezo (zisizo
na thamani) na hatarishi.

“Baada ya hapo nyingine tunazi-
geuza mbolea tunauza na tunapata
kipato, tunatengeneza wadudu
ambao ni chakula cha kuku na
Samaki, pia imesaidia sisi kujiajiri
tunapata fedha kutokana na maku-
sanyoya taka nyumba kwa nyum-
ba” anasema mwenyekiti huyo
huku akiiomba serikali kuwaunga
mkono

HATUA SERIKALINI

Mkurugenzi Mkuu Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC), Dk Immacu-
late Semesi, anabainisha kuwapo
kwa vikwazo katika kutekeleza
mfumo wa taka sifuri na kwamba
kinachosubiriwa ni tamko kutoka
serikalini.

Anasema kazi yao ni kuelimisha
na kutoa ushauri kwa Halmashauri
na Wilaya husika kwa kushirikiana
na Maofsa Mazingira katika usafi
mazingira.

Anasisitiza kuwa mfumo wa
Taka Sifuri unatija serikali ina-
paswa kuiga na kuutumia katika
maeneo yote nchini ili wananchi
wajue namna ya kugeuza taka
kuwa fursa.

“Ni jukumu la serikali kuu na
mamlaka husika, kutoa tamko
kuhusu kutumia mfumo wa taka
sifuri, tumeshafikisha maoni juu ya
hilo sasa kilichobaki ni mamlaka
kuweka nguvu katika hilo.

“Sisi ni wazalisha taka, lazima
zirejelezwe ili kufikia taka sifuri ni
uamuzi wa mamlaka za juu kutoa
tamko halafu baada ya hapo sisi
tutafuatilia na kuingia mtaani ku-
toa elimu kuhusu umuhimu wake.

“Tunatakiwa kuwa na gari anga-
lau lenye sehemu mbili au zaidi ya
kuweka taka zilizo tenganishwa
nchi zilizo endelea zinafanya hivyo.

Mkurugenzi huyo anabainisha
kuwa utaratibu huo ukitumika in-
awezekana kufikia adhima ya taka
sifuri kwa asilimia 100. Immaculate
anakemea kitendo cha watu binaf-
si kutupa taka ovyo akitamka:

“Ni kuuana na kuwekeana ha-
tari katika masuala ya afya sisi
tunakaulimbiu yetu inasema ‘maz-
ingira yetu tuyalinde tuyatunze
anayeharibu mazingira kwa maku-
sudi huyo ni muuaji’

Anaendelea na ufafanuzi wake
kwamba Sheria ya mwaka 2004 in-
ayotaka taka zitenganishwe kuan-
zia nyumbani ni butu na mtambu-
ka kwamba ilifaa kila idara taasisi
na sekta iwe na kipengele cha maz-
ingira sheria mama ya mazin-
gira inatoa mwongozo wa nini
kifanyike lakini mwenye mamlaka
ya kuchukua hatua ni sekta husika.
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KATIBU Tawala Msaid-
izi Uwekezaji, Viwanda
na Biashara Mkoa wa
Dodoma, Mwajabu Ny-
amkomola, amesema Ki-
tendo cha vijana kukaa
vijiweni bila ya kufanya
kazi ni chanzo kikubwa
cha kujiingiza kwenye
matumizi ya dawa za
kulevya.

Nyamkomola alitoa
kauli hiyo juzi wakati
akifunga mafunzo kwa
Viongozi wa taasisi isiyo
va Kkiserikali ya Youth
and Peace Development
Economic Association

Alisema kitendo cha
baadhi ya vijana ku-
tumia dawa hizo, wame-
kuwa mzigo mkubwa
kwa familia zao kuwalea
na kwa serikali kwa
kukosa nguvu kazi ya
taifa.

Aliwataka vijana am-
bao hawana kazi kuun-
gana, kuunda vikundi,
kuanzisha miradi na
Kujiajiri.

“Alisema fursa zipo ny-
ingi ikiwemo za kilimo,
ufugaji, uvuvi na kilimo
cha bustani, kinachotak-
iwa kwa vijana hao ni
kuchangamkia ili kupata
mikopo inayotolewa na
halmashauri nchini.

Rais wa YPDEA, Jer-
emia Musano, aliwataka
Vviongozi, vijana na wa-
nachama wa taasisi
hiyvo kuepuka vitendo
vinavyokiuka sheria za
nchini.

Musano, alisema en-
dapo vijana wakiungana
ndani ya taasisi hiyo na
kuepukana na vitendo
hivyo, wataisaidia seri-
kali kuelimisha, kudumi-
sha amani na utulivu.
Aliwataka wanachama
wa taasisi hiyo kuepuka
vitendo vya uvunjifu
wa amani na kumsaidia
Rais Samia Suluhu Has-
san kuleta maendeleo
nchini.

Aliwashauri kutofanya
makosa kwenye uchagu-
zi wa serikali za mitaa
kwa kuchagua viongozi
watakaomsaidia Rais Sa-
mia katika utendaji kwa
manufaa ya Watanzania.
Awali Ofisa wa Mam-
laka ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za
Kulevya Kanda ya Kati,
Anna Tengia, alilomba
YPDEA kushirikiana na
serikali na jamii ku-
dhibiti dawa za kulevya
nchini.

Jafo asisitiza wafanyakazi
viwanda kufunga mkanda

Na Paul Mabeja, DODOMA

AFANYAKAZI wa

Wizara ya Viwanda

na Biashara wame-

sisitizwa  kufunga

mkanda ili kuhakikisha sekta ya vi-

wanda na biashara zinapiga hatua.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Wa-

ziri wa Wizara hiyo, Dk. Selemani

Jafo, hayo juzi baada ya kuripoti

ofisini kwake tangu aapishwe ku-
shika nafasi hiyo.

“Nimekuja tufanye kazi pamoja
ili tumsaidie Rais, naomba ush-
irikiano kwani wizara ina mambo
mengi na tuna kazi kubwa ya ku-
fanya hasa katika masuala ya vi-
wanda,” alisema.

Alisema kwa sasa nchi ina wa-
hitimu wengi na kuwa sekta hiyo
ndio njia pekee ya kuhakikisha
wanaingia kwenye soko la ajira au
kujiajiri.

“Tuna kazi kubwa ya kufanya,
nitawaomba tufunge mkanda
kweli kweli katika eneo la viwan-
da,” alisema.

Jafo ambaye aliteuliwa hivi ka-
ribuni na Rais Suluhu Hassan ku-
shika wadhifa huo akitokea Ofisi
ya Makamu wa Rais Muungano na
Mazingira.

Kwa upande wa sekta ya biasha-
ra, Dk. Jafo, alisema wanapaswa
kuweka kipaumbele kwa kuhakik-
isha wanaweka mazingira mazuri
ya ufanyaji biashara.

Alisema  wakifanya  hivyo,
wataondoa tishio ya migomo
kama iliyojitokeza hivi karibuni
wafanyabiashara kutishia kufunga
biashara katika mikoa ya Dar es
Salaam, Mbeya, Mwanza na Do-
doma.

“Kwa upande wa biashara hii
sehemu kwetu sisi tukilala tuwe
tunafikiria biashara na hasa jinsi

gani tutawasaidia eneo hili tu-
fanye vizuri.

“Kwa mfano tumeshuhudia
migogoro pale Kariakoo na tishio
la migomo la wafanyabiashara,
hivyo sisi tuna wajibu wa kuanga-
lia jinsi gani tutaimarisha mazin-
gira ya biashara, watu wakafanya
biashara vizuri zaidi,” alisema.

Alisema eneo lingine la kuweka
mazingira ni kwa wafanyabiasha-
ra ndogo ndogo maarufu kama
machinga na kusisitiza suala hilo
atalitolea mwongozo ambao kip-
indi hicho kikifika, kila mtendaji
lazima atekeleze aneo lake kwa
weledi.

Pia aliwasisitiza watumishi kua-
cha kufanyakazi kwa mazoea, kuz-
ingatia muda na kufanya kazi kwa
weledi.

“Kila mtu ajipange kufanyakazi
kwa kushirikiana, tujipange kua-
cha mazoea, tujipange kujali

muda, tujipange kufanya kazi. Ka-
tika maisha yangu napenda watu
wanaofanya kazi kila mmoja ka-
tika eneo lake.”

Dk. Jafo pia aliagiza kukutana
na wafanyakazi wote na meneji-
menti za taasisi zote 13 zilizochini
ya wizara hiyo kuanzia wiki ijayo.

Awali, akimkaribisha, Naibu
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Balozi John Simbachawene, alise-
ma wizara inajukumu la kuleta
maendeleo jumuishi na endelevu,
kuchochea maendeleo ya sekta
zilizochini yake na kulifikisha
taifa katika kiwango cha uchumi
wa kati unaoongozwa na viwanda
ifikapo mwaka 2025.

Alisema kwa sasa iko katika
mchakato wa kufanyia marejeo
sera, sheria na mikakati mbal-
imbali ili ziendane na wakati wa
sasa katika sekta za viwanda na
biashara.

Taasisl za umma zaagizwa kutumia NeST kwa manunuzi

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KIONGOZI wa Mbio za Mwenge
wa Uhuru kitaifa kwa mwaka
huu, Godfrey Mnzava, amezi-
agiza taasisi za umma kuzin-
gatia Mfumo wa Ununuzi wa
Umma (NeST ) wakati wa kufanya
manunuzi ili kuweka uwazi na
uwajibikaji.

Mnzava alisema hayo wakati
akizungumza na wakazi wa Man-
ispaa ya Singida jana baada ya
Mwenge huo kukagua barabara
ya Minga yenye urefu wa kilome-
ta 1.21 iliyojengwa kwa kiwango
cha lami kwa gharama ya Sh.
992,096,092.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan ameendelea kuelekeza
manunuzi ya umma yapitie Nest
ambao unasimamiwa na Mamlaka

ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma
(PPRA) kuweka uwazi, uwajibikaji
na kudhibiti manunuzi ya umma.

Alisema kupitia mfumo huo,
wazabuni wanaomba  zabuni
moja kwa moja watajulikana nani
mwenye sifa na nani hana sifa na
kwamba huu ni mkakati wa seri-
kali kuhakikisha kunakuwa na
udhibiti katika manunuzi.

“Kumekuwa na malalamiko
kuna watu wanapendelewa ku-
pewa zabuni, lakini kupitia NeST
hakuna cha upendeleo kwani un-
aona kitu gani umekikidhi na kipi
haujakidhi,” alisema Mnzava.

Kwa upande mwingine ali-
wapongeza Wakala wa Barabara
za Mjini na Vijijini (TARURA) Man-
ispaa ya Singida kwa kuzingatia
mfumo huo kwa kuwa ni maele-
kezo ya serikali katika suala la
manunuzi.

Awali Meneja wa TARURA
wa Manispaa hiyo, Mhandisi La-
zaro Kitomari, alisema barabara
hiyo kwa kiwango cha lami yenye
urefu wa kilometa 1.21 imejengwa
kwa kutumia fedha za Mfuko wa
Barabara ikiwa ni sehemu ya zina-
zotolewa kila mwaka kwa ajili ya
matengenezo ya barabara.

Mhandisi Kitomari, alisema
TARURA ilipanga kuijenga bara-
bara hiyo kwa kiwango cha lami
katika awamu tatu, ya kwanza ili-
jenga kilometa 0.6 katika mwaka
wa fedha 2021/22, ya pili kilometa
0.61 mwaka wa fedha 2022/23
na ya tatu mwaka wa fedha
2023/24 na kufunga taa baraba-
rani 37.

Alisema gharama za mradi
huo ni Sh. 344,128,092, awamu
ya kwanza na Sh. 452,268,000
awamu ya pili mwaka wa fedha

2022/23.

Awamu ya tatu ambayo im-
etekelezwa na  Mkandarasi
OTONDE CONSTRUCTION &
GENERAL SUPPLIES LTD wa
Mwanza kwa Sh. 195,700,000 na
hivyo ujenzi katika awamu zote
tatu kufikia Sh. 992,096,092.

Aliongeza kuwa faida za bara-
bara hiyo ni kupunguza gharama
za uendeshaji vifaa vya usafi-
ri, usafiri na usafirishaji, vumbi,
uchafuzi wa mazingira, kupen-
dezesha mji, kupunguza gharama
ya ukarabati wa barabara mara
kwa mara na kuongeza usalama
wa watumia barabara.

Kauli mbiu ya Mwenge huo
kwa mwaka huu ni “Uhifadhi wa
Mazingira na uchaguzi wa Serikali
za Mitaa. Mkoani hapa unataraji-
wa kuhitimisha mbio zake kesho
kubwa na kukabidhiwa Manyara.
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Mradi mamilioni warudisha
tabasamu kwa wananchi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKAZI wa Kata

ya Mijela katika

Halmashauri  ya

Wilaya ya Mbeya
mkoani hapa, wameondokana
na adha ya kutembea umbali
mrefu kutafuta maji baada ya
serikali kukamilisha Mradi wa
Maji wa Mshewe- Mjele.

Wakizungumza na Nipashe
mwishoni mwa wiki iliyopita,
wakazi hao walisema kabla ya
mradi huo kukamilika wali-
kuwa wanatumia muda mrefu
kwenda kutafuta maji kwenye
makorongo na kwenye mito, hali
ambayo ilikuwa inasababisha
washindwe kutekeleza baadhi
ya majukumu.

Mmoja wa wakazi hao, Shu-
pati Sinkwembe alisema waliku-
wa wanakwenda kuchota maji
usiku kwenye makorongo am-

bako walikuwa wanakumbana
na nyoka na wanyama wengine
wakali wakiwemo fisi.

Sinkwemba, alisema kwa sasa
maji yanapatikana kwa wingi
katika eneo hilo na kwamba baa-
dhi ya wakazi hao wenye uwezo
wameingiza kwenye nyumba
zao na hivyo tatizo la kupoteza
muda kwenda kutafuta huduma
hiyo limepungua.

Alisema uwepo wa huduma
hiyo kumesaidia baadhi yao
kuanza kujenga nyumba za
kisasa kwa kuatumia maji hayo
kufyatua tofali.

“Tunaishukuru sana serikali
imetupunguzia tatizo hili la maji
kwenye eneo hili, lakini bado
halijamalizika maana kuna baa-
dhi ya vitongoji vya pembezoni
havijafikiwa na huduma,” alise-
ma Sinkwembe.

Alisema wakazi wa vitongoji
hivyo wanalazimika kusafirisha

maji hayo kwa kutumia pikipiki,
punda na kubeba kichwani.

Upendo Emmanuel, alisema
walikuwa wanapata shida zaidi
kipindi cha kiangazi kutokana
na maji ya kwenye makorongo
kukauka®, hivyo kugombania
kwenye visima vyenye chem-
chemi.

Alisema kutokana na eneo hilo
kukabiliwa na ukame, serikali
imelazimika kuchukua maji ku-
umbali wa zaidi ya kilomita 20
hadi kijijini kwao.

Upendo, aliishukuru serikali
kwa kutekeleza mradi huo na
kuwaondolea adha ya muda
mrefu ya kukosa maji.

Dereva wa bodaboda katika
kata hiyo, Nijalie Gunza, alisema
kuwepo kwa mradi huo, kume-
muwezesha yeye na wenzake
kupata ajira ya kupeleka maji
kwa baadhi ya wakazi hao kila

siku na kujipatia kipato .

Gunza, alisema baadhi ya waf-
ugaji jamii ya Kimasai wanaoishi
vitongoji ambavyo havijafikiwa
na huduma hiyo, wanahitaji hu-
duma hiyo na kumlipa kuanzia
Sh. 2,000 mpaka 5,000 kwa siku.

Diwani wa Mijele, Tatizo
Gunza, alisema kata yake ina vi-
jiji vitatu vimeshaunganishiwa
huduma hiyo ya maji na kuwa-
punguzia wakazi wake adha ya
kukosa maji.

Alitaja sababu ya baadhi ya
vitongoji kutounganishiwa
huduma hiyo ni wakazi wake
kuishi kwa kutawanyika hasa
kutokana na wengi wao kuwa
wafugaji ambao muda mwingi
wako porini.

Mradi wa Maji wa Mshewe
Mjele umetekelezwa na serikali
(RUWASA) kwa garama ya zaidi
ya Sh. bilioni mbili.

Mkurugenzi
wa Shirika la
Akili Plat-
form Tan-
zania (APT),
Roghat
Robert,
akichangia
hoja katika
kikao cha
Tume Huru
va Taifa ya
Uchaguzi
(INEC), mjini
Tabora hivi
karibuni.
Tume hiyo
inatarajia
kuanza
uboreshaji
wa daftari la
kudumu la
wapigakura
kuanzia
Julai 20,
mwaka huu.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

CCM waonyana upendeleo uchaguzi viongozi

Na Elizabeth John, NJOMBE

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM) Mkoa wa Njombe, kime-
waonya viongozi wa matawi
na kata kuacha upendeleo na
kuwateua watu wanaokubalika
kwa wananchi katika Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa utakao-
fanyika baadaye mwaka huu na
Uchaguzi Mkuu 2025.

Katibu wa Siasa, Itikadi, Uene-
zi na Mafunzo wa chama hicho
Mkoa wa Njombe, Josaya Luoga,
alitoa onyo hilo mwishoni mwa
wiki iliyopita kwenye mkutano
mkuu wa chama hicho Tawi
la Mjimwema kwa lengo la ku-
wasilisha taarifa ya utekelezaji

wa miradi ya maendeleo.

Luoga, alisema wakati vion-
gozi hao wakiwa wanapanga
mikakati ya ushindi, lazima
kuwaza kuwateua wagombea
wanaokubalika zaidi na wa-
nanchi.

“Viongozi wangu wa matawi
na kata, tunapokwenda kuteua
wagombea tusiteue kwa up-
endeleo, tuwapate wagombea
waadilifu, waaminifu, wakweli
na wasiopewa mashaka yoy-
ote na wananchi kwenye mi-
taa yetu, lakini wawe ni watu
wanaokubalika,” alisisitiza Luo-

ga.
Awali akisoma taarifa ya
utekelezaji, Katibu wa Tawi

hilo, Emmanuel Mkane, alisema
wamepata mafanikio ya ujenzi
wa miradi, ikiwamo ofisi na
kilimo cha miti kwa ajili ya ku-
pandisha pato la tawi lao.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Mjim-
wema, Lenard Mkupi alisema
wanatekeleza miradi mbalimba-
li ya maendeleo zikiwamo shule,
zahanati na ofisi.

“Tayari wiki iliyopita tume-
pokea Sh. milioni 63 kwa ajili
ya ujenzi wa madarasa mawili
na matundu sita ya vyoo fedha
hiyo imetoka kwenye mfuko wa
boost,” alisema Mkupi.

Diwani wa Viti Maalumu
Tarafa ya Njombe Mjini, Angela
Mwangeni, aliwataka wazazi

kuwalinda watoto wao dhidi ya
vitendo vya ukatili wa kijinsia
ikiwemo ulawiti na ubakaji.

“Sasa hivi wanawake tume-
kuwa wazembe tunawaacha
watoto wanafanyiwa vitendo
vya hatari ambavyo ni vitendo
vibaya, leo hizi shule tunazozi-
soma kama watoto wanafanyi-
wa vitendo vya ajabu hizi shule
watakuja kusoma akina nani?”
alihoji Mwangeni.

Baadhi ya wakazi wa Mtaa wa
Mjimwema akiwemo Irene Mak-
inda alisisitiza kuwa ni jukumu
la kila mzazi na jamii kushiriki
mapambano dhidi ya ulawiti,
vipigo, ubakaji na utelekezaji
watoto.

Sekondari
zakabidhiwa
kompyuta

Na Nebart Msokwa,
TUKUYU

SERIKALI imeikabidhi
Halmashauri ya Wilaya
ya Rungwe mkoani
Mbeya kompyuta 10
za kufundishia somo la
Habari ya Teknolojia
na Mawasiliano (TE-
HAMA) kwa shule zake
za sekondari za zilizoko
maeneo ya pembezoni .

Naibu Waziri wa
Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari,
Maryprisca Mahundi
alikabidhi kompyuta
hizo mwishoni mwa
wiki iliyopita kwa shule
mbili na kuahidi kupele-
ka zingine kwa nyingine
mbili zilizosalia hivi
karibuni kulingana na
upatikanaji wake.

Mahundi, alisema wiz-
ara hiyo imetoa kompy-
uta hizo kati ya 20
zilizoomba na Mbunge
wa Rungwe, Anthony
Mwantona kwa ajili ya
kuboresha ufundishaji
na kuinua kiwango cha
elimu kwa wanafunzi
wa shule hizo nne.
Alisema kompyuta hizo
ziliombwa kwa ajili ya
Shule ya Sekondari Kis-
iba, Kisondela, Iponjola
nalkunga

“Hizi kompyuta ni

kwa ajili ya shule mbili
ambazo kila moja ita-
patiwa tano na huu
ni mwanzo tutaleta
zingine 10 kwa ajili ya
shule zilizobakia ili wa-
nafunzi wetu wajifunze
Vizuri masomo haya ya
kompyuta na wasiwe
wageni vvatakapofika
elimu ya juu,” alisema
Mahundi.

Hivyo, aliwataka wal-
imu wa shule zitakazo-
patiwa kompyuta hizo
kuhakikisha wanazitu-
mia na kuzitunza vizuri
ili zitumike kwa muda
mrefu.

Akipokea kompyuta
hizo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Renatus
Mchau, alisema shule
hizo zilipatiwa vifaa
hivyo kutokana na
kuwa mbali na maeneo
ya mjini.

Katibu wa Mbunge
wa Jimbo hilo, Gabriel
Mwakagenda, alisema
kompyuta hizo ni ma-
tokeo ya kikao kilicho-

baina yao na Naibu Wa-
Ziri huyo.

Kwa mujibu wa Mwak-
aganda, walipofanya
zlara bungeni walio-
nana na Naibu Waziri
huyo na wakamuomba
asaidie vifaa hivyo
na kuahidi kuwapa na
kwamba utekelezaji
wake umeanza.
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DK. Mwinyi
mgeni rasmi
mapambano
ya rushwa

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, DK.
Hussein Ali Mvv|ny| ana-
tarajia kuwa mgeni
rasmi katika maadhim-
isho ya Siku ya Mapam-
bano ya Rushwa Afrika,
yanayotarajia kufanyika
katika viwanja vya bi-
ashara Nyamanzi Zanzi-
bar.

Akitoa taarifa kwa
waandishi wa habari,
Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Katiba, Sheria,
Utumishi na Utawa-
|a Bora, Haroun Ali Sulei-
man, alisema lengo kuu
[a maadhimisho hayo ni
kutoa fursa kwa nchi wa-
nachama kutafakari ma-

fanikio na changamoto za

utekelezaji na hatua zi-
nazochukuliwa na wadau
Afrika katika kuzuia na
kupambana na rushwa.
Alisema tafakari hizo zi-
najikita katika kauli mbiu
ya maadhimisho kwa

mwaka husika na inasaid-
ia kuweka mikakati ende- :

levu ya kukabili tatizo la
rushwa kupitia maoni na
uzoefu wa wadau.
Alisema kauli mbiu ya
mwaka huu ni ‘Ulinzi wa
mtoa taarifa, nyenzo
muhimu katika mapam-
bano dhidi ya Rushwa’,
inakwenda sambamba na
nchi wanachama kuwapa
ulinzi unaostahiki kwa
wanaotoa taarifa za rush-
wa ili wasiweze kuathiri-
wa na watenda uovu
baada ya kutekeleza wa-
jibu wa kisheria.

Aidha, alisema

kuwa vita ya rushwa ni
kubwa kuliko vita ya si-
laha, hivyo ni jukumu la
Kila mmoja kuhakiki-
sha wanazuia viten-

do hivyo ambavyo vina-
dumaza maendeleo ya
nchi.

Alisema kwa Zanzi-

bar vitendo vya rushwa
vimepungua kutokana
na jitihada kubwa zina-
zochukuliwa na Rais Dk.
Hussein Mwinyi hasa

katika suala la kusimamia :

uwajibikaji.

Mkurugenzi wa Mamlaka

va Kuzuia Rushwa na
Uhujumu Uchumi Zanzi-
bar (ZAECA), Ali Abdalla,
alisema katika kuhakiki-
sha wanafikia lengo la
kuzuia rushwa nchini,
wanaendelea na jitiha-
da za kutoa elimu katika
maeneo ya Unguja na
Pemba.

Alisema lengo la kutoa
elimu hiyo ni kuwashajii-
sha na kuwajengea
uwelewa wananchi juu
va kuripoti vitendo vya
rushwa katika maeneo
yao.

‘Viongozi CCM watakiwa
kuacha kiburi, majivuno

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

JUMBE wa Kamati

Kuu ya Halmashauri

Kuu ya CCM Taifa

Mkoa wa Kaskazini
Pemba, Hamad Hassan Chande,
amewataka viongozi wa chama
kutokuwa na majivuno wala
kiburi wanapokuwa madaraka-
ni, kwani huo siyo utaratibu wa
chama.

Alisema ni vyema viongozi wa
chama hicho kuwa wanyenyeke-
vu na ushirikiano kwa vijana am-
bao wameonesha nia ya kujiunga
na chama.

Chande ambaye ni Mbunge wa

Kojani aliyasema hayo katika tawi
la CCM Kiuyu Kigongoni Wilaya
ya Wete Mkoa wa Kaskazini Pem-
ba alipofanya ziara ya kusikiliza
kero na changamoto kutoka kwa
wanachama wa chama hicho.

Aliwataka viongozi wa chama
kuwalea vijana wanaoingia ndani
ya CCM wawe tayari kukitumikia,
kukilinda na kukiimarisha chama
na mtaji wa ushindi na wanacha-
ma wengi.

Aidha, alifurahishwa na uamu-
zi wa vijana kujitokeza kwa wingi
kujiunga na chama hicho na kua-
hidi kushirikiana nao katika kuki-
imarisha, sambamba na kuondoa
changamoto zinazowakabili vi-

jana hao.

Alisema atahakikisha anamali-
za ujenzi wa tawi hilo sambamba
na kuweka umeme ndani ya tawi
hilo na amefurahishwa na hama-
sa iliopo kwa vijana hao.

Akizungumzia suala la ujenzi
wa shule aliwahakikishia wa-
nanchi na wanachama wa CCM
kwa ujumla kuwa amekusudia
kujenga Shule ya ghorofa katika
eneo la Kiuyu Kigongoni lenye
madarasa 49.

Aidha, alisema kuna mpango
wa kujengwa shule ya ufundi
eneo la Kojani ili wanafunzi am-
bao hawakupata fursa ya kuen-
delea na masomo wapate elimu

ya ufundi.

Katibu wa CCM Wilaya ya Wete
Pemba, Said Nkindwa, alisema
atahakikisha anashirikiana na
mbunge huyo ili kuhakikisha
chama kinaendelea kuongoza
dola.

Alieleza kuwa ameanzisha ma-
darasa sita ya itikadi ndani ya
eneo la Kojani yenye wanachama
600 ambao kwa sasa wanahitaji
kupatiwa kadi.

Katibu wa Siasa na Uenezi
Wilaya ya Wete, Salim Omar
Abdalla, alisema mbunge wa
Kojani, Hamad Hassan Chande
anafanya kazi kubwa na imara ya
kutekeleza ilani ya chama.

p—

Ofisa Mifugo,
Rose Wam-
bura, akitoa
chanjo kwa
mbwa wakati
wa maadhim-
isho ya siku
va kimataifa
ya magonjwa
ya Zuono-

tiki Duniani,
mkoani Mara
hivi karibuni. Ili
kupambana na
magonjwa haya,
serikali kupitia
Ofisi ya Waziri
Mkuu ilizindua
kampeni ya
kitaifa iitwayo
‘Holela Holela
Itakukosti’
inayotekelezwa
kwa kushiriki-
ana na Shirika
la Maendeleo
ya Kimataifa

la Marekani
(USAID), kupitia
mradi wa
Breakthrough
ACTION. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

NGOs zatakiwa kushirikiana na serikali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
WAJUMBE wa Baraza la

Wawakilishi wamezitaka asasi za
kiraia kufanya kazi kwa karibu na
serikali kwa ajili ya kuharakisha
maendeleo na kuzipatia ufum-
buzi changamoto zinazowakabili
wananchi.

Wito huo umetolewa na mwak-
ilishi wa Pandani, Profesa Omar
Faki Hamad wakati akizungumza
na viongozi wa asasi za kiraia
wakiongozwa na Jumuiya ya
Wanawake wenye Ulemavu (JU-
WAUZA).

Alisema asasi za kiraia zina na-
fasi kubwa katika kuiokoa nchi
kwenye mambo tofauti ikiwamo
mambo shirikishi bila ya ubaguzi
na kwamba kuna uhusiano mkub-
wa kati ya asasi za kiraia na taasisi
za kiserikali.

Alisema ili juhudi za watu we-

nye ulemavu kufanikiwa serikali
inapaswa kuziona jumuiya za
watu wenye ulemavu ni washiriki
badala ya washindani na kuiokoa
nchi katika mambo tofauti.

“Ni lazima watu wenye ul-
emavu kupitia jumuiya zao kuwa
shirikishi katika utekelezaji wa
miradi bila ya ubaguzi bila ya ku-
jali ulemavu wao,” alisema.

Alisema semina hiyo itasaidia
hasa makatibu wa kamati za
Baraza la Wawakilishi kuelewa
kuna uhusiano mkubwa kati ya
asasi za kiraia na taasisi za serikali
katika kushirikiana kutekeleza
baadhi ya mambo wanayoyahita-
jika.

Alisema kuna changamoto za
kisheria na kusababisha kupun-
guza nguvu za kufanya kazi asasi
za kiraia ikiwamo za watu we-
nye ulemavu, hivyo semina hiyo
itawasaidia kutunga sheria kwa
kuzingatia mambo yanayokwaza

jumuiya hasa asasi za kiraia.

Aidha, alisema ushirikishwaji
wa raia katika utekelezaji wa haki
na wajibu wa watu wenye ulema-
vu unapatikana kwa mujibu wa
sheria na pale sheria zinapokwa-
za kurekebishwa ili haki ya msingi
kupatikana.

Mwakilishi wa Malindi, Mo-
hamed Ahmada Salum, aliwataka
watendaji wa asasi za kiraia ku-
fuatilia kwa karibu mambo mengi
yanayofanyika katika Baraza
la Wawakilishi ikiwamo vikao
pamoja na miswada ya sheria ili
kuona kwa kiasi gani mabadiliko
yake yanawagusa.

Katibu wa Kamati ya Baraza
la Wawakilishi, Othman Haji,
alisema katika utaratibu wa
Baraza la Wawakilishi asasi za
kiraia zinaruhusiwa, kwamba
zinakaribishwa kwa ajili ya ku-
saidia na kutoa maoni katika
mwenendo wa bajeti na shughuli

nyingine.

“Hakuna sheria zinazowabana
asasi za kiraia katika utekelezaji
wa majukumu yao na kufanya
kazi na Baraza la Wawakilishi...
umuhimu wa asasi za kiraia upo
wazi unafahamika, ni sehemu ya
uwakilishi wa wananchi,” alise-
ma.

Akiwasilisha mada kuhusu
mradi wa uraia wetu unaotekele-
zwa na JUWAUZA kwa ufadhili wa
Jumuiya ya Ulaya (EU), mratibu
wa mradi huo, Suleiman Baitani,
alitaka ushirikiano na muhimu
wa Baraza la Wawakilishi ambao
sehemu ya majukumu yake ni ku-
tunga sheria za nchi.

Mwenyekiti wa JUWAUZA,
Salma Sadatti, aliipongeza seri-
kali katika Bajeti Kuu ya Mwaka
2024-2025 kwa kuondoa ushuru
wa Kodi ya Ongezeko la Thamani
(VAT) kwa vifaa vinavyotumiwa
na watu wenye ulemavu.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

LINDA NURU MATHEW KEA anatangaza
kupotea kwa cheti cha chuo na transcript ya
BACHELOR OF ARTS IN PUBLIC REKATION
AND ADVERTISING vyenye usajili namba
2017-04-11803 vilivyotolewa na CHUO CHA
UNIVERSITY OF DAR ES SALAAM mwaka
2020. Kwa yeyote atakaeviona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHQ/ARU/ARU/23356/2024

—

=2=
.
*

V=
e

AMOS KAMUGISHA AUGUSTINE
anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato
cha nne chenye index namba S1457-0019
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia ATIBANDA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2010. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI

TAARIFA: PHQ/DAR/UBU/139893/2024
—

d

HAMZA JUMA MUSSA anatangaza kupotea
kwa cheti cha chuo cha BACHELOR OF
ACCOUNTING chenye registration number
IMC/BAC/18/97693  kilichotolewa  na
INSTITUTE OF FINANCE MANAGEMENT
MWAKA 2021 kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochte cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/114180/2024

)

“

FREDERICK D. SAGAMIKO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S137/0861
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia MKWAWA SEKONDARI
mwaka 1999. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
IF/RB/2216/2013.

KADI YA GARI

SWED ATHUMANI KISOKILE
anatangaza kupotea kwa kadi ya

KUPOTEA KWA VYETI § KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI} KUPOTEA KWA

gariainaya SCANIA yenye usajili
namba T 935 EFX na CHASSIS
NAMBA: Y5SR6X200005471881

na TRAILER yenye usajili
namba: T 761EFU. Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAAARIFA:
PHOQ/DAR/KIG/101692/2024

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI

HAMADI OMARI MNGOMA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya pikipiki aina ya FEKON
yenye usajilinamba MC 780
DEZ. Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

POLISI TAARIFA:
PHQ/TAN/MUH/6684/2024

KADI YA GARI
FESTO RICHARD SANGA
anatangaza kupotea kwa

kadi ya gari yenye namba
za usajili T924DVF ainaya
TRAILER, Chassis No.
C207310, Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
PHQ/DOD/D0D/28847/2024

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

P0.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

SHARIFA AHMED SIJAONA
anatangaza kupotea kwa akdi
ya gariainaya TOYOTA MARK

TWO GRAND yenye usajili
namba T 537BJE . Kwa
yeyote atakaeiona atoe

taarifa kituo chochote cha
polisi.
POLISI TAARIFA:

PHQ/DOD/D0OD/9519/2023

DEED POLL

(Made under the registration of [capm7])

BY THIS DEED, | the undersigned SHABANI AHMED KANIKI a
citizen of the united republic of Tanzania by birth to hereby
state;

1. THAT, for and on behalf of myself, wish to CONFIRM the use
of the three names - SHABANI AHMED KANIKI which have
beenin use from the date of my birth and that these names
are and | will continue to be in use for the rest of my life,
unless and until decided otherwise, in all records, deeds,
transactions and writings in all occasions whatsoever, and;

. THAT, | renounce, abandon and relinquish the names
SHABANI AHMED which have been used in some of the past
records, deeds, documents, transactions.

IN WITNESS WHEREFORE, | do hereby confirm and declare that

~

my names are and shall continue to be SHABANI AHMED KANIKI.

'SIGNED and DELIVERED by the said ‘

SHABANI AHMED KANIKL 2\
who s known to me personally

wis. 2. qayor LU0 203

Name: ALLY Y. MAKAMBA
Signature:
Postal Address:  P.O. Box 7575 DAR ES

Qualiication: COMMISSIONER FOR OATHS

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 14846/ 2024
In the matter of the Estate of the late TITUS KAZONI PESHA
AND
IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY

BENTA ROBERT KAKASEKO and GLADNESS TITUS
PESHA

GENERAL CITATION
(Rule 75 Probate Rules Gn. 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above- named Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before
the 25 Day of JULY, 2024

Dated at Dodoma this 9 Day of JULY, 2024.

)

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI
SHEDRACK THOBIAS MNZAVA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya Pikipiki aina ya King Lion
yenye namba za usajili MC
237DJH, Chasis namba
*LZL15P900MHL46083* na
Engine namba
KL162FMJ*211146083*
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
TAARIFA YA POLISI:
BAB/TR/RB/272/2024

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA
CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USI-
MAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU
TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.



Alhamisi Julai 11, 2024 NiPaShe 19

HABARI KIMATAIFA

Viongozi wa NATO
wakutana Marekani

WASHINGTON, MAREKANI

VIONGOZI wanaounda Ju-
muiya ya Kujihami ya NATO,
jana wameanza mkutano wao
nchini Marekani, ajenda kuu ni
kuiunga mkono Ukraine.

Hata hivyo, viongozi wata-
zungumzia jinsi ya kuimari-
sha umoja wao kutokana na
changamoto zinazozikabili nchi
za Ulaya.

Kabla ya mkutano huo, ku-
litanguliwa na sherehe za kua-
dhimisha miaka 75 tangu kuan-
zishwa kwa muungano huo wa
kijeshi, zilizofanyika usiku wa
kuamkia jana katika jiji la Wash-
ington.

Rais wa Marekani, Joe Biden
ambaye ndiye mwenyeji wa

mkutano huo anatazamiwa
kuhimiza mshikamano na ush-
irikiano kwa nchi wanachama
pamoja na kuwahakikishia wa-
pigakura wa Marekani kwamba
bado ana uwezo wa kuongoza
kwa muhula wa pili.

Katika moja ya ajenda kwe-
nye mkutano huo ni kujadili
mpango wa Katibu Mkuu wa
NATO anayemaliza muda wake,
Jens Stoltenberg, wa kuipatia
Ukraine msaada wa kijeshi we-
nye thamani ya euro bilioni 40,
ifikapo mwaka 2025.

Stoltenberg alisema matokeo
ya vita dhidi ya Russia yatatoa
mwelekeo wa usalama wa ki-
mataifa kwa miongo kadhaa
ijayo. Kulingana na Stoltenberg,
NATO inahitaji kuishawishi Rus-

sia kwamba haiwezi kushinda
vita vyake dhidi ya Ukraine.

“Ukweli ni kwamba hakuna
njia mbadala isio na gharama
kwa uchokozi wa Russia kama
jirani. Hakuna njia isiyo ya ha-
tari katika vita. Na kumbuka,
gharama kubwa na hatari kub-
wa zaidi itakuwa kuiacha Russia
kuishinda Ukraine. Hatuwezi
kuruhusu hilo litokee,” alisema
Stoltenberg.

Kiongozi huyo wa NATO
alisisitiza kuwa muda wa kusi-
mama imara kwa ajili ya uhuru
na demokrasia ni sasa. Wana-
chama wa NATO wameiunga
mkono Ukraine, tangu Russia
ilipoivamia nchi hiyo Februari
mwaka 2022.

Wakati akizindua mkutano

huo juzi, Rais Biden alisema
washirika wa NATO watatoa
mifumo zaidi ya ulinzi wa anga
kwa Ukraine.

Hata hivyo, Rais wa Ukraine,
Volodomyr Zelensky, ambaye
anahudhuria mkutano huo, ana
matumaini kwamba mkutano
wa viongozi 32 kutoka nchi wa-
nachama wa NATO utafafanua
matarajio ya nchi yake.

Viongozi hao pita wanat-
egemewa kujadili changamoto
zinazosababishwa na China
kutokana na kutoa msaada wa
vifaa vya kivita kwa Russia.

Viongozi wa Australia, Japan,
New Zealand na Korea Kusini, ni
miongoni mwa wale walioalik-
wa kuhudhuria mkutano huo.

DW

Raia wa Ukanda wa Gaza wakitafuta manusura baada va vikosi vya Israel kushambulia majengo kadhaa katika eneo hilo juzi. :
PICHA: GETTY IMAGES

Wengine 29 wauawa Gaza

GAZA, PALESTINA

WATU 29 wameuawa baada ya shule ny-
ingine iliyoko kusini mwa Ukanda wa Gaza
kushambuliwa na jeshi la Israel jana.

Tukio hilo limetokea siku nne baada ya
shule nyingine kushambuliwa kwa makomb-
ora na kuwaua watu kadhaa katika mfululizo
wa mashambulizi ya anga katika eneo hilo.

Hata hivyo, kundi la Hamas limelaani
mashambulizi hayo na kuilaumu Israel kwa
kuwaua watu kwa makusudi.

Jeshi la Israel lilisema linachunguza taarifa
za shambulio hilo jipya.

Chanzo katika hospitali ya Nasser iliyoko
Khan Younis kimeliambia shirika la habari

la AFP kwamba shambulio hilo lililolenga
mlango wa shule ya Al-Awda ambayo iko
Abassan, mashariki mwa mji huo na kusaba-
bisha vifo vya watu hao.

Kwa upande wake, ofisi ya habari ya Ha-
mas imeshutumu mauaji hayo iliyoeleza
kuwa ya kutisha.

“Mauaji haya ni mwendelezo wa mauaji ya
halaiki ambayo jeshi linalokaliwa kwa maba-
vu limeanzisha dhidi ya watu wetu wa Pales-
tina kwa mwezi wa kumi mfululizo,” ilisema
taarifa hiyo ya Hamas.

Kabla ya shambulio hilo, shule tatu zina-
zohifadhi watu waliokimbia makazi yao zi-
likumbwa na mashambulizi ya Israeli tangu

Jumamosi na kusababisha vifo vya takriban
watu 20. Wakati huo huo, Rais wa Misri Ab-
del Fattah al Sisi na Mkurugenzi wa Shirika la
Ujasusi la Marekani CIA, William Burns, wal-
imejadili kuhusu juhudi za kufikia usitishaji
mapigano Ukanda wa Gaza.

Ofisi ya Rais wa Misri ilieleza kwamba Al
Sisi alithibitisha msimamo wa nchi yake wa
kupinga operesheni ya kijeshi inayoendelea
Ukanda wa Gaza.

Hata hivyo taarifa zilisema mazungumzo
ya kutafuta amani yanayofanyika mji wa
Doha yataanza tena kesho Jumatano na
baadaye kuhamishiwa nchini Misri.

RFI

]
Nchi ya Kenya
haikopesheki

: NAIROBI, KENYA

KENYA imetajwa kuwa miongoni

: mwa nchi ambazo zimevuka mstari
* mwekundu na haiwezi kukopesheka
¢ kutokana na kuelemewa na idadi

: kubwa ya madeni.

Nchi hiyo ina deni la dola bilioni

: 80 kutoka kwa mashirika va kifedha
: kama Benki ya Dunia, Shirika la
: Fedha Duniani (IMF) na China.

Kulingana taarifa ya taasisi ya

: kimataifa ya kutathmini viwango

: vya ukopeshaji inayoitwa Moody,

¢ iliishusha Kenya katika nchi zenye

¢ deni himilivu na kuiorodhesha katika
: viwango vya chini zaidi ambavyo

: haiwezi kukopesheka.

Taasisi hiyo ilitahadharisha kwam-

: ba hali ya taifa hilo ni mbaya, baada

* ya wimbi la maandamano kumlazimi-
: sha Rais William Ruto, kukataa kusaini
: muswada wa fedha wa 2024, ambao
: uliongeza wigo wa kodi.

Taasisi hiyo yenye makao yake

: nchini Marekani, ilisema imeterem-
i sha viwango vya uwezo wa Kenya

: kukopa kwa hatua moja chini, hali

: ambayo inatazamwa tishio kwa nchi
: hiyo ya Afrika Mashariki kuhusiana
i : na uwezo wa kupata mkopo.

Tathmini hiyo mpya ya Taasisi ya

: Moody huenda ikaitumbukiza Kenya
¢ katika mgogoro wa kifedha kutokana
: na na gharama kubwa ya ulipiaji

: madeni yake.

Mchambuzi wa uchumi kutoka

: nchini humo, Mbui Wagacha, ambaye
: alikuwa mshauri wa zamani wa Rais

: mstaafu wa Kenya, Uhuru Kenyatta,

: alisema iwapo nchi hiyo itakopa zaidj,
* basi hilo ni jambo linaloweza kuitum-
: bukiza katika matatizo zaidi.

Wagacha alipendekeza mkakati

: wa kutumia diplomasia kwa ajili ya

: kuvutia uwekezaji na kuliangalia upya
: deni la nchi hiyo ili kuwashawishi
¢ wakopeshaji walifute.

bDw
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Waja na
Marathon
kuchangisha
fedha

Na Christina Mwakangale

CHUO cha Uhasibu Tanzania
(TIA) kimeandaa mbio za mara-
thon kwa ajili ya kuchangisha
fedha za kutunisha mfuko wa
kuwalipia ada wanafunzi wenye
mahitaji maalumu wakiwamo
watu wenye ulemavu.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TIA,
William Pallangyo, alisema
hayo jana akizungumza na
waandishi wa habari katika
Banda la TIA kwenye Maonesho
va 48 ya Biashara ya Kimataifa
Dar es Salaam (DITF) maarufu
Sabasaba na yatazinduliwa hivi
karibuni na Waziri wa Fedha na
Mipango, Mwigulu Nchemba.
Alisema taasisi hiyo imebaini
kwamba wapo wanafunzi am-
bao wanafanya vizuri katika
masomo, huku baadhi yao wak-
ishindwa kumudu gharama za
masomo.

“Tunaandaa ‘TIA Marathon’
ambazo zitafanyika Oktoba 26,
mwaka huu na tutafanya ufun-
guzi rasmi mwezi huu, sehemu
va pesa itakayopatikana itawa-
saidia wanafunzi wetu ambao
tangu shule ya msingi walipata
fursa ya kusoma hadi sekondari
kwa ufadhili wa serikali, lakini
kwa sasa wanakwama huku juu.
“Tunalenga kuunga mkono seri-
kali kwa namna inavyosaidia
vijana kupata elimu, kuwasaidia
ambao hawana uwezo wa kulipa
ada, kununua vifaa maalum vya
kujifunzia kwa wale wenye ma-
hitaji maalum.

“Lakini kuna kundi
ambalo wanafunzi
wameanzisha familia
ila hawana uwezo wa
kusoma, awe
na mlezi wa mtoto na
amlipe. Tunatarajia
mbio hizi zitafunguliwa
na Waziri wa Fedha na
Mipango na zitakuwa
mbio za kilomita tano,
10 na 21.”
Aidha, Pallangyo alisema
taasisi hiyo inaandaa konga-
mano la tatu la Kimataifa jijini
Arusha, Novemba mwaka huu
litakalofunguliwa na Naibu Wa-
ziri Mkuu na Waziri wa Nishati,

Dotto Biteko na kuhudhuriwa
na nchi tofauti.

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amem-
bebesha ‘zigo’ Mkuu wa Mkoa wa Moro-
goro, Adam Malima, kuhakikisha anafanya
kila jitihada ya kuirejesha Ligi Kuu msimu
ujao klabu ya Mtibwa Sugar.

Mtibwa Sugar ilishindwa kuhimili ligi
hiyo msimu uliopita na kujikuta ikishuka
daraja baada ya kumaliza ligi kwenye na-
fasi ya mwisho.

Waziri Mkuu Majaliwa alisema hayo

jana wakati akizindua tawi la benki moja
mkoani hapa.

“ Morogoro mkoa wa michezo, hivi
Mkuu wa Mkoa Malima, Mtibwa ipo? sasa
Benki imekuja nafiriki Mtibwa sasa itarudi
tu”, alisema Majaliwa.

Aidha, alisema kuwa Mtibwa Sugar ni
Chuo cha Wanamichezo katika mpira wa
miguu hapa nchini.

“ Wafadhili wamekuja, RC (Mkuu wa
Mkoa) irudishe Mtibwa kwenye ligi kuu,
wadhamini wapo, ianze kwanza na ligi

R ¢ o o :
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WAZIRI MKUU AITAKA
MTIBWA LIGI KUU BARA

daraja la kwanza ili Mtibwa irudi ligi kuu
na harafu iendelee nayo,” alisema Majali-
wa.

Mkurugenzi wa benki hiyo iliyozinduli-
wa tawi lake mkoani hapa, Arafat Ally Haji
mbali na wadhifa huo pia ni Makamu wa
Rais wa klabu ya Yanga.

Mtibwa Sugar iliwahi kutwaa ubingwa
Tanzania Bara mwaka 1999 na 2000
wakati huo ikiwa chini ya Kocha John Sim-
koko.

Mshambuliaji wa Singida Black Stars, Edmund John (kulia), akijaribu kumtoka beki wa APR wa Rwanda kwenye mchezo
wao wa Kombe la Kagame juzi uwanja wa KMC, Dar es Salaam, Singida walifungwa bao 1-0. PICHA: BINZUBEIRY

AZAM YAFUATA MAKALI ZANZIBAR

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Azam FC, kimetua mjini Zan-
zibar na tayari kimeanza kambi kujiandaa
na Ligi Kuu na Ligi ya Mabingwa Afrika wa-
takayoshiriki baada ya kupita miaka 10.

Kikosi cha wachezaji wa timu hiyo na
benchi la ufundi kilitua juzi na jana kilianza
mazoezi ambayo yanaweza kuendelea kwa
siku kadhaa kabla ya safari ya kwenda nchi-
ni Morocco.

Mkuu wa Idara wa Habari wa Klabu hiyo,
Thabit Zakaria “Zaka’, alisema wachezaji
walianza kuwasili tangu Julai Mosi na

wamekwenda Zanzibar kwa muda, wakati
wakijiandaa na safari ya kwenda nchini
humo kwa ajili ya kuendelea na ‘pre season’
ili kuwaandaa wachezaji kwa msimu ujao.

“Tunategemea kurejea Dar es Salaam
kuanzia Julai 14, halafu tutaondoka kwenda
nchini Morocco kuweka kambi ndefu sasa
na hiyo ndiyo ‘pre season’ yetu kwa msimu
huuy, tutakaa huko hadi mwishoni mwa
mwezi huu ndipo tutakaporejea tayari kwa
kuanza msimu mpya wa mashindano,”
alisema.

“Tutakuwa kule (Morocco) mpaka mwis-
honi mwa mwezi Julai tutarejea nchini kuja

kumalizia maandalizi ya mwisho kabla
ya kufungua msimu rasmi kwa mechi za
Ngao ya Jamii, nadhani hapo kila kitu ki-
takuwa kiko tayari kwa Ligi Kuu na Ligi ya
Mabingwa Afrika ambayo tunaipa kipaum-
bele kwani ni muda mrefu hatujashiriki,”
alisema Zaka.

Wakati Azam ikitarajiwa kwenda Mo-
rocco, tayari Simba imeshakwenda nchini
Misri kuweka kambi, huku Yanga ikitaraji-
wa kuelekea Afrika Kusini kwa ajili ya mechi
ya ‘Toyota Cup’ dhidi ya Kaizer Chiefs ita-
kayochezwa Julai 28 kwenye uwanja wa
Bloemfontein.
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ZIRKZEE ‘FRESH’ MAN UNITED

KLABU ya Manchester United imekubaliana maslahi
binafsi na mshambuliaji wa Uholanzi, Joshua Zirkzee
na wako kwenye mazungumzo na Bologna kuhusu jinsi
klabu hiyo ya Italia inataka kima cha kuachiliwa kwa
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23. (CaughtOff-
side)

LUKAKU, CASARE KUTOLEWA

CHELSEA iko tayari kuwatoa mshambuliaji wa Ubel-
giji, Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka 31 na ki-
ungo wa kati wa Italia, Cesare Casadei mwenye umri
wa miaka 21 kwa Napoli ili kusaidia kupunguza bei ya
mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osimhen mwenye
umri wa miaka 25. (Teamtalk)

ARSENAL BADO KWA CALAFIORI

ARSENAL bado haijafikia bei ya Bologna ya pauni
milioni 42.3 kwa ajili ya kumnunua mlinzi wa Italia,
Riccardo Calafiori mwenye umri wa miaka 22, mazun-
gumzo kati ya klabu hizo mbili yanaendelea. (Football
Italia)

ROYAL ATAKIWA AC MILAN

AC Milan imetoa ofa ya awali kwa beki wa kulia wa
Tottenham Hotspur na Brazil, Emerson Royal lakini
kuna pengo kati ya tathmini ya klabu kuhusu mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 25. (Sky Sports Italia)

GROSS HUYO DORTMUND

KIUNGO wa kati wa Ujerumani, Pascal Gross ame-
kubali maslahi binafsi na Borussia Dortmund, ambao
wako kwenye mazungumzo ya kumsajili mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 33 kutoka Brighton kwa
kati ya pauni milioni 6. (Sky Sports Germany)

GALLAGHER ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur imehusishwa na kiun-
go wa kati wa Chelsea, Conor Gallagher mwenye umri
wa miaka 24, lakini mchezaji huyo wa kimataifa wa
England hana uwezekano wa kuhamia Spurs msimu
huu wa joto.(Football Insider)

MIGUEL ALMIRON KUUZWA

WINGA wa Newcastle United, Miguel Almiron yuko
kwenye mazungumzo na mwakilishi wake kuhusu
mustakabali wake huku mchezaji huyo wa kimataifa
wa Paraguay mwenye umri wa miaka 30 akihusishwa
kutaka kuhamia Saudi Arabia na Magpies wanaaminika
kuwa tayari kumuuza. (Chronicle)

MORATA ATAFAKARI HATIMA YAKE

MSHAMBULIAJI wa Hispania, Alvaro Morata, anata-
fakari iwapo ataondoka Atletico Madrid na kujiunga na
AC Milan huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
31 akisema atasalia katika klabu hiyo ya Hispania hadi
ashinde nao kitu. (Corriere dello Sport)

WIRTZ AGOMBEWA

REAL Madrid ina imani kuwa inaweza kuwashinda
wapinzani wao Barcelona katika mbio za kutaka kum-
sajili kiungo wa kati wa Bayer Leverkusen na Ujerum-
ani, Florian Wirtz mwenye umri wa miaka 21. (Sport)

MARTINEZ ALIKARIBIA MAN UTD

WAKALA wa mlinda mlango wa Argentina, Emiliano
Martinez mwenye umri wa miaka 31 amesema Man-
chester United ilikuwa karibu kumsajili kutoka Aston
Villa msimu uliopita wa majira ya joto lakini Kocha Erik
ten Hag aliamua kumnunua Andre Onana wa Cam-
eroon mwenye umri wa miaka 28 badala yake. (ESPN)
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® ® ®Kiongozi huyo amezungumezia tabia ya nyota huyo

wa Manchester United kuwa isiyoelezeka kutokana na...

MARSEILLE, UFARANSA

MEYA wa Jiji la Marseille ameiam-
bia Olympique de Marseille ku-
tomsajili Mason Greenwood wa
Manchester United, akiitaja tabia
ya fowadi huyo kuwa “isiyoe-
lezeka,” baada ya vyanzo kuiam-
bia ESPN klabu hizo mbili kufikia
makubaliano juu ya uhamisho wa
kudumu wa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 22.

Greenwood alitumia  msimu
uliopita kwa mkopo Getafe. Hajai-
chezea United tangu kusimam-
ishwa na klabu hiyo Januari 2022
baada ya kukamatwa kwa tuhuma
za ubakaji na unyanyasaji, huku
Polisi wa Greater Manchester
wakithibitisha kuwapo kwa ,picha
na video za mitandao ya kijamii zi-
lizotumwa na mwanamke akiripoti
matukio ya ukatili wa kimwili.”

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
England alishtakiwa kwa jaribio
la ubakaji, kujihusisha na tabia ya
kulazimisha ngono na shambulio
lililosababisha madhara halisi ya
mwili, ingawa mashtaka yalifutwa
baadaye.

“Tabia ya Greenwood haielezeki,
haikubaliki,” alisema Meya wa Mar-
seille, Benoit Payan akikiiambia
kituo cha redio cha Ufaransa RMC
siku ya Jumanne.

LKumpiga mkewe, niliona picha
ambazo zilinishtua sana na hawezi
kuwa na nafasi yake kwenye timu
hii.

“Maadili ya OM na Marseille si
chochote lakini kwa kweli. Ni aibu.
Nitamwomba Rais wa Marseille, Pa-
blo Longoria asimsajili Greenwood.
Sitaki klabu yangu kufunikwa na
aibu ya mtu ambaye anampiga
mkewe.”

Vyanzo vimeiambia ESPN kwam-
ba Marseille wamekubali kufanya
makubaliano yenye thamani ya
pauni milioni 26.7 pamoja ikijumui-
sha nyongeza pamoja na kifungu
kikubwa cha mauzo, ili kumsaini
Greenwood.

Katika mkutano na wanahabari
siku ya Jumanne, Kocha wa Mar-
seille, Roberto De Zerbi, alisema
hatashikilia chuki dhidi ya Green-
wood kwa sababu ya maisha yake
ya zamani.

“Mason ni mchezaji wa kiwango
cha kimataifa, lakini bado hatu-
jamsajili, sijui nini kilitokea, lakini
sijazoea kujihusisha na maisha ya
binafsi ya wachezaji wangu. Lakini
akija hapa lazima ujue kwamba
ninawatendea wachezaji wangu
wote kama wanangu naweza ku-
wasema kwa faragha, lakini siwezi
kuwashambulia hadharani.”
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YAMAL AWEKA REKODI
HISPANIA IKITINGA
FAINALI EURO

MUNICH, UJERUMANI

KOCHA wa Hispania, Luis de la Fuente
alisifu “fikra” ya Lamine Yamal baada
ya kuwa mchezaji mwenye umri mdogo
zaidi kufunga katika michuano ya Ulaya
kwa wanaume siku ya Jumanne alipo-
funga bao katika ushindi wa 2-1 dhidi ya
Ufaransa.

Yamal mwenye umri wa miaka 16,
alisawazisha bao la ufunguzi la Randal
Kolo Muani kwa mkwaju wa ajabu wa
dakika ya 21 ukimpita kipa wa Ufaransa,
Mike Maignan.

Dani Olmo aliiongezea Hispania bao
la pili dakika nne baadaye kukamilisha
mchezo huo na kutinga fainali mjini Ber-
lin watakayocheza dhidi ya England au
Uholanzi Jumapili.

“Tumeona uwezo wake na fikra,”
alisema De la Fuente katika mkutano na
waandishi wa habari.

“Ni mchezaji ambaye tunapaswa kum-
tunza, lazima nimpe ushauri wa kuende-
lea kufanya kazi kwa unyenyekevu sawa
na kuweka miguu yake sakafuni.

“Ataendelea kukua, lakini ukomavu na
mtazamo wake katika umri mdogo tayari
ni kama ule wa mchezaji mwenye uzoefu
zaidi. Tuna bahati kuwa ni Mhispania na
tunaweza kumfurahia kwa miaka mingi
zaidi.”

Bao la kwanza la Yamal katika mi-
chuano hiyo pia ana pasi tatu za mabao,
lilimfanya kuwa mchezaji mwenye umri
mdogo zaidi kufunga kwenye Euro za
wanaume akiwa na umri wa miaka 16 na
siku 362.

Mfungaji mdogo zaidi wa awali aliku-
wa mchezaji wa Uswisi, Johan Vonlan-
then (miaka 18, siku 141), alipocheza pia
dhidi ya Ufaransa, kwenye Euro 2004.

Ilikuwa rekodi ya pili muhimu ili-

Maessi atinga fainali

yowekwa kwenye fainali hizo na
chipukizi huyo wa Barcelona, ambaye
tayari alikuwa kijana mdogo zaidi kush-
iriki katika michuano ya Euro akiwa na
umri wa miaka 16 na siku 338 alipo-
ingia uwanjani katika mchezo wa
ushindi kwenye Kundi B dhidi ya
Croatia.

“Nimefurahi kwamba tuko
kwenye fainali, lakini bado
hatujafanya jambo muhimu
zaidi, ambalo ni kushinda,”
alisema Yamal, ambaye ata-
timiza miaka 17 Jumamosi.

“Tulikuwa katika wakati
mgumu nilipofunga, hatu-
kutarajia kufungwa hivi
karibuni. Nilikuwa ni-
kilenga kona ya juu kabisa
ambapo shuti langu lil-
ienda na ilikuwa ni hisia
tu ya furaha.

“Najaribu  kutofikiria
sana kile kinachoende-
lea, nataka tu kujifura-
hisha na kusaidia timu.
Nilikuja hapa kushinda
mechi zote ili niweze
kusherehekea siku yan-
gu ya kuzaliwa hapa
Ujerumani na wachezaji
wenzangu wote.”

Yamal pia alionekana
kumjibu kiungo wa kati
wa Ufaransa, Adrien Ra-
biot, ambaye alisema
kabla ya mchezo kijana
huyo angelazimika ku-
fanya zaidi ya alivyo-
fanya hadi sasa kwenye
Euro 2024 ikiwa ang-
etaka kufika fainali.

Copa America

NEW JERSEY, MAREKANI

LIONEL Messi alisema ali-
achwa na mshangao baada ya
Argentina  kuifunga Canada
2-0 kwenye Uwanja wa MetLife
huko East Rutherford, New Jer-
sey na kufuzu kwa fainali ya
Copa América 2024.

Messi alifunga bao lake la
kwanza kwenye Copa mwaka
huu na la 14 la maisha yake ka-
tika kipindi cha pili baada ya
Julian Alvarez kuifungia Argen-
tina kwa bao lake la kipindi cha
kwanza.

“Hii timu imefanya nini, timu
ya taifa ya Argentina imefanya
nini, kwa sababu baada ya hii
kila mtu anatoa umuhimu zaidi
kwa fainali zote ambazo mimi
na wenzangu tumecheza,” alise-
ma Messi baada ya mechi.

“Mimi, Fide (Angel Di Ma-
ria), Ota (Nicolds Otamendi),
na kwamba Argentina inaweza
kucheza fainali nyingine ni aja-
bu.

“Kusema kweli yamekuwa
mashindano magumu, kiwango
kimekuwa sawa kama zamani,
joto la juu ambalo hufanya iwe

ngumu kucheza, wapinzani
wagumu sana. Kwa hiyo ukweli
tulifanikiwa na tuko hapa tena.”

La Albiceleste inarejea kwe-
nye mchezo wa fainali ya mi-
chuano hiyo kwa mara ya pili
mfululizo, baada ya kushiriki
mwaka 2021, na iko kwenye
ukingo wa kushinda taji la 16 la
Copa América nchini humo am-
balo litawavuta mbele ya Uru-
guay kwa kushinda mara nyingi.

Kocha Lionel Scaloni alione-
sha kufurahishwa na kufikia
hatua hiyo, kabla ya kuonya juu
ya ugumu unaokuja kwa Argen-
tina.

“Ni jambo la kujivunia na
kushukuru kwa wachezaji,“ ali-

Mbappeé:
Sikuwa
na bahati
Euro hii

MUNICH, UJERUMANI

seema Scaloni.

“Mwenzangu aliniuliza kama
tunarekebisha hili, lakini swali
lilikuwa zuri na sikueleweka,
ni ngumu sana kuingia fainali,
haswa kuja kwa jinsi tulivyofani-
kiwa na ushindi.

“Walio ndani wanajua jinsi ili-
vyo vigumu kufikia hatua hii. Ni
hisia za furaha, lakini pia wasi-

KYLIAN Mbappé alikubali
kampeni yake ya Euro 2024
haikufaulu kwake baada ya
Ufaransa kufungwa mabao 2-1
juzi Jumanne kwenye nusu fainali
dhidi ya Hispania kwenye Uwanja
wa Allianz Arena.

Mbappé alitoa asisti kwa Randal
Kolo Muani na kuipa Ufaransa
uoNngozi wa mapema mjini Mu-
nich, lakini Hispania ilijibu kupitia
kwa Lamine Yamal na Dani OImo
na kutinga fainali watakayocheza
dhidi ya dhidi ya England au
Uholanzi mjini Berlin Jumapili.
Fowadi huyo wa Real Madrid
amefunga bao moja pekee kwa
penalti dhidi ya Poland katika
hatua ya makundi katika mechi
tano.

,Ushindani wangu? Ulikuwa mgu-
mu,” alisema Mbappé akiwaambia
waandishi wa habari.

Jikuwa ni kushindwa. Tuli-

kuwa na nia ya kuwa mabingwa
wa Ulaya, nilikuwa na nia ya
kuwa bingwa wa Ulaya, lakini
tumeshindwa.

,Ni mpira wa miguu, tunapaswa
kusonga mbele lakini umekuwa
mwaka mrefu. Nitaenda likizo na
kupumzika, hiyo itanisaidia sana
na nitajaribu kurudi kwa nguvu. ,,
Michuano hiyo kwa Mbappé il-
janza kwa njia mbaya zaidi wakati
alipovunjika pua kwenye mchezo
wa ufunguzi wa Ufaransa dhidi ya
Austria.

Hilo lilimlazimu kukosa mchezo
dhidi ya Uholanzi, lakini alirejea
akiwa amevalia maski dhidi ya
Poland, Ubelgiji na Ureno.

wasi kwa sababu inagharimu
zaidi.”

Argentina iliongoza Kundi A
kwa kuzishinda Canada, Chile
na Peru, kabla ya kwenda kui-
funga Ecuador katika hatua ya
mtoano na kutinga nusu fainali.

Messi na wenzake waliipeleka
Canada katika nusu fainali kwa
alama sawa na ilivyokuwa katika
mchezo wa kundi wakishinda
2-0 na kuipeleka hiyo fainali.

Sasa, timu inajiandaa kumen-
yana na Uruguay au Colombia
katika mchezo ambao unaweza
kuwa wa mwisho kwa Di Maria
na Messi.

Argentina itasafiri hadi Mi-
ami, Florida ambapo Messi
anachezea klabu ya Inter Miami
CF kucheza mechi ya fainali
kwenye Uwanja wa Hard Rock
Julai 14.
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HABARI MICHEZO

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa klabu ya JKT Tanzania,
jana umemtangaza aliyekuwa nahodha
wa klabu ya Simba, John Bocco, kuwa
mchezaji wao kwa ajili ya Ligi Kuu
msimu ujao.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana, Ofisa
Habari na Mawasiliano wa Klabu
hiyo, Masau Bwire, alisema mbali na
Boko vile vile wamefanya usajili wa
wachezaji wengine ambao ni Abdura-
him Seif Bausi kutoka klabu ya Uhamia-
ji ya Zanzibar, Charles Martin (Mtibwa
Sugar), Denis Richard (KMC) na Karim
Mfaume (Biashara United).

Wengine ni Elisha Japhet (Twalipo),
Hamis Salum Hamis (KVZ), Kombo Ha-
tibu (Coastal Union) pamoja na Wilson
Nanau kutoka klabu ya TMA ya ligi ya
Championship.

Pia uongozi huo umemtangaza Jem-
edary Said kuwa Mtendaji Mkuu wa
klabu hiyo pamoja na ile ya wanawake,
JKT Queens huku Hamady Ally akitan-
gazwa kuwa Mkurugenzi wa benchi la
ufundi wa timu hizo.

Alisema kutokana na mabadiliko
waliyoyafanya wameteua kamati mbali
mbali ikiwamo ile ya mratibu wa JKT
Queen itakayoongozwa na Meja Ester
Ryoba, huku JKT Tanzania ikiwa chini
ya Stanley Joseph.

Huku Kamati ya Mashindano ikisi-
mamiwa na Luteni Said Lobbe wakati
Kamati ya Sheria ikisimamiwa na Ka-
pteni Emmaculata Marunda.

Vile vile kwa upande wa Idara ya
Masoko itaongozwa na Kapteni Spela-
tus Nyemela na Idara ya Habari na Ma-
wasiliano itaendelea kuwa chini yake
(Masau) ambapo mlezi wa timu hizo
ni Bregedia Jenerali Hassan Mabena
na Mwenyekiti wake atakuwa Geofrey
Loyd Mvula.

Hata hivyo alisema Bodi ya Waku-
rugenzi itaongozwa na Luteni Kanali
Javan Joseph, Luteni Ramadhan Salum
pamoja na Meja Mohamed Ayoub
Shamsama.

“Mabadiliko hayo tumeyafanya kwa
lengo la kuimarisha kikosi chetu kue-

OHN BOCCO A
RASMI JKT TANZANIA

lekea mashindano ya msimu ujao wa
Ligi Kuu Tanzania Bara tuweze kushika
nafasi za juu kwenye msimamo wa Ligi
hiyo, alisema Bwire.

Aliongeza kuwa usajili waliofanya

e O

utaleta mapinduzi makubwa katika
msimu huo na kuweka wazi malengo
yao ni kufanya vema katika michezo
yao yote ili wapate nafasi ya kushiriki
mashindano ya kimataifa.

Gofu wanawake kushiriki
mashindano va Afrika

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya Wanawake ya Mchezo
wa Gofu inatarajiwa kushiriki mashinda-
no ya ,All African Challenge Trophy*
yaliyopangwa kufanyika Novemba 28-30
nchini Morocco.
es Salaam hivi karibuni, Rais wa Chama
cha Gofu cha Wanawake (TLGU), Queen
Siraki, alisema timu hiyo inaendelea na

mazoezi kuhakikisha inakwenda kuiwak-
ilisha vema Tanzania.

“Kwa sasa timu yetu inaendelea kufan-
ya mazoezi kila siku kwa lengo la kwenda
kuitangaza nchi yetu kupitia mashindano
hayo,” alisema Queen.

Aidha, alisema timu hiyo imepan-
ga kuondoka nchini Novemba 25 ili
wachezaji wakazoee mazingira ya hali ya
hewa nchini humo.

Alisema kila mchezaji ana morali ya

juu jambo ambalo linampa matumaini
makubwa ya kuibuka na ushindi kwenye
michuano hiyo ambayo inatarajiwa kuwa
na ushindani mkubwa.

Katika hatua nyingine, Queen
alisema amefurahishwa na viwango
vilivyoonyeshwa na wachezaji katika
mashindano ya ,Lugalo Vodacom Open’
yaliyomalizika wiki iliyopita katika Klabu

[ ] [ ]
Aziz Ki Yanga

mkataba wake unamalizika msimu huu na
wamekuwa katika nafasi nzuri kwa asilimia
60 kumbakisha, ingawa asilimia 40 zingine
zinaweza kumfanya kuondoka kwa sababu
kuna klabu zimekuwa zikiongea moja kwa
moja na mchezaji.

Baada ya mazungumzo hayo, klabu kadhaa
ikiwamo Mamelodi Sundowns na Orlando
Pirates za Afrika Kusini, Simba na CR Bel-
ouizdad ya Algeria zilihusishwa kujitosa kum-
wania.

Katika kuonyesha kuwa mchezaji huyo
amekuwa akiwindwa na klabu mbalimbali
Afrika, baadhi ya vyombo vya habari vya
nje, vilichapisha barua ya ofa ya CR Belouiz-
dad iliyoonekana kuandikwa kwenda kwa
mchezaji mwenyewe huku ikionyesha ofa
watakayompa.

Mchezaji hiyo alisajiliwa na Yanga miaka mi-
wili iliyopita baada ya kuonekana kwenye mi-
chuano ya Kombe ya Shirikisho wakati timu
yake ya wakati huo, Asec Mimosas ilipocheza
dhidi ya Simba mwaka 2022 baada ya kuku-
tana kwenye kundi moja la michuano hiyo.

Simba yaachana
na Babacar,
Lakred atua
kambini Misri

INATOKA UK. 24

popata nafasi alijitoa kwa asilimia
100 kuhakikisha timu inapata
ushindi, tunamtakia kila la heri ka-
tika maisha mapya ya soka nje ya
Simba,” ilisema sehemu ya taarifa
hiyo.

Katika hatua nyingine, golikipa
namba moja kwa sasa wa klabu
hiyo, Ayoub Lakred, ameungana na
wenzake kambini nchini Misri kwa
ajili ya maandalizi ya msimu mpya
wa mashindano, huku kundi la pili
pia likiwasili jana.

Kipa huyo ambaye hakusafiri na
wenzake, aliwasili kambini hapo
katika mji wa Ismailia akitokea
kwao nchini Morocco alipokuwa
amekwenda kwa mapumziko baada
va Ligi kumalizika.

Katika video zilizowekwa kwenye
mitandao ya klabu hiyo zilimwo-
nyesha kipa huyo akisalimia na
wenzake, pia akiwa mmoja wa
walioanza mazoezi ya ,gym".
Kulikuwa na wasiwasi kwa wa-
nachama na mashabiki wa Simba
kuhusu kipa huyo aliyeonyesha
uwezo mkubwa msimu uliopita na
kujizolea umaarufu mkubwa.
Wakati huo huo, kikosi cha pili
kilichoondoka nchini jana kiliwasili
salama kikiwa na wachezaji na
benchi la ufundi likiongozwa na
Kocha Mkuu, Faldu Davids na wa-
saidizi wake, Darian Wilken, Kocha
wa magolikipa Wayne Sandilands,
kocha wa viungo Riedoh Berdien
na mchambuzi wa mechi, Mueez
Kajee wote kutoka Afrika Kusini.
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Aziz Ki aichagua Yanga

.. @@ eAtoa neno kuwatoa hofu mashabiki licha ya

Faustine Feliciane na Adam Fungam-
wango

LICHA ya kuwapo kwa tetesi kuwa uwenda
akaondoka katika klabu yake ya sasa, ki-
ungo Aziz Ki jana ametoa kauri iliyoshusha
‘presha’ ya mashabiki wa Yanga.

Nyota huyo ambaye kumekuwa na tetesi za
kutakiwa na klabu mbili za nje ya Tanzania,
jana alisema bado yupo ndani ya Yanga.
Mchezaji huyo ambaye msimu uliopita ali-
kuwa na mchango mkubwa wa kuifanya
Yanga kutwaa ubingwa wa Tanzania Bara
na kuifikisha hatua ya robo fainali, ameku-
wa akihusishwa kuondoka baada ya mka-
taba wake kumalizika.

“Hallo wananchi, bado nipo,” ilikuwa video
fupi iliyowekwa na klabu hiyo jana kwenye
mtandao wake wa kijamii ikimwonyesha
mchezaji huyo akiongea mwenyewe juu
ya kuendelea kuwapo kwenye kikosi hicho
kwa msimu ujao, baada ya kuhusishwa ku-
taka kuondoka, taarifa zinasema nyota huyo
wa Burkina Faso tayari amesaini mkataba
wa miaka miwili kuendelea kuitumikia timu
hiyo.

Tetesi za mchezaji huyo kuondoka zil-
ishamiri na kushika kasi baada ya Rais wa
Klabu hiyo, Hersi Said kunukuliwa akisema
bado hawajamalizana na mchezaji huyo na
kubainisha kuwa zipo timu zenye fedha zi-
nazomubhitaji.

Akizungumza na waandishi wa habari
wiki hii nchini Afrika Kusini, Hersi alisema

tokea Asec Mimosas ya Ivory Coast ambapo
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kuwapo tetesi za kutakiwa na...

Simba yaachana na Babacar,
Lakred atua kambini Misri

Adam Fungamwango na Faustine
Feliciane

UONGOZI wa klabu ya Simba jana
ulitoa taarifa ya kuachana na kiungo
wake, Babacar Sarr baada ya kufikia
makubaliano ya pande mbili.

Kiungo mkabaji alisajiliwa na

Baadhi ya wachezaji wa Simba wakiwa katika mazoezi jana kwenye kambi yao katika
mji wa Ismailia, Misri kujiandaa na msimu mpya wa Ligi Kuu na mashindano ya Ki-

mataifa. PICHA: SIMBA

Simba kwenye dirisha dogo la usajili
msimu uliopita baada ya kumaliza
mkataba wake kwenye klabu ya US
Monastir ya Tunisia lakini ameone-
kana kutokwenda na kasi ya klabu
hiyo.

“Tulikuwa na matumaini makubwa
na Babacar kutokana na uwezo

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P

mkubwa alionao, lakini ameshindwa
kuendana na kasi ya timu, katika
Kipindi chote cha miezi sita ali-
chokuwa nasi, Babacar amekuwa
mchezaji imara na mara zote ali-
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