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Aliyekuwa Me-
neja Matangazo
na Miradi wa
Kampuni ya The
Guardian Ltd
(TGL), inayochapi-
sha magazeti ya
The Guardian na
Nipashe, Angel
Navuri, akimli-
sha keki Mhariri
Mtendaji wa
gazeti la Nipashe,
Beatrice Bandawe
katika chumba
cha habari cha
TGL, Mikocheni
Viwandani, Dar es
Salaam jana, kama
ishara ya kuwaaga
wafanyakazi
wenzake baada ya
kumaliza mka-
taba wake. PICHA:
JOHN BADI

Kijana auawa madai kuchapwa viboko 280

Na Waandishi Wetu, ARUSHA

NELSON Mollel (32), Mkazi wa
Sanawari, Wilaya ya Arumeru,
mkoani Arusha, amepoteza mai-
sha kwa madai ya kuchapwa
viboko 280 na kumwagiwa tin-
dikali kiunoni na viongozi rika
wa kimila, akituhumiwa kumtu-
kana mama yake mzazi matusi ya
nguoni.

Mkuu wa Wilaya ya Arume-
ru, Richard Ruyango, alithibiti-
sha kupokea taarifa za tukio hilo
na kusema kilichofanyika sio ad-
habu, bali mauaji ya kikatili.

Kutokana na tukio hilo, Ruyan-

go, alisema vyombo vya usalama
viko kazini na baada ya kukamili-
sha kazi yake, serikali itachukua
hatua kali kwa waliohusika na
mauaji ya kijana huyo.
“Tunaufahamu utaratibu wa
adhabu ya fimbo 70, lakini kili-
chofanyika ni zaidi ya adhabu.
Kilichofanyika sio adhabu, bali ni
tukio la mauaji,” alisema.
Akizungumza na Nipashe
kuhusu tukio hilo, Jackline Mol-
lel, dada wa marehemu, alise-
ma mdogo wake kabla ya umau-
ti kumkuta, alichapwa fimbo
280, badala ya 70 zinazotakiwa
kwa mujibu wa sheria ya mila ya

kabila la Kimasai.

“Lakini baada ya kumchapa
fimbo hizi 280, walimwagia tindi
kali eneo la kiunoni na kupoteza
maisha. Mila zetu zinataka mtu
mwenye utovu wa nidhamu,
achapwe fimbo 70, lakini wao
walipitiliza,” alidai.

Alisema hawapingi adhabu
aliyopewa mdogo wake na
baba yao mdogo, Abel Mboya,
kwa kushirikiana na watu wen-
gine 10, kumchapa fimbo hizo
bila kuangalia afya ya mhusika
huyo.

“Sisi hatukatai ndugu
yetu kuchapwa, maana ni mila

na desturi zetu sisi Wamasai,
lakini wamezidisha na wamem-
chapa kwa sifana wamemvunja
mbavu, miguu, mikono na kum-
mwagia tindikali chini ya kiuno,”
alisema Jackline.

Akizungumzia tukio hilo,
mama mzazi wa marehemu,
Janeth Kimario, alikiri mtoto
wake kumtukana matusi hayo
ya nguoni, Januari mosi, mwaka
huu.

“Baada ya kunitukana, nil-
imwambia baba yake mdogo,
ambaye alimwita na kumpele-
ka porini na nikajua anam-
chapa fimbo 70 ambazo mila

zetu zinataka.

“Adhabu  aliyopewa mwa-
nangu ni kubwa, japo alista-
hili kuchapwa kufundishwa
adabu, lakini hata hivyo, hawaku-
niambia kama watampa adhabu
kubwa hivyo hadi kupoteza mai-
sha.”

Kwa mujibu wa mama huyo,
baba mdogo wa marehemu,
alishawahi kumpiga yeye na
kumvunja kidole na kisha kum-
wambia bado atafanya mauaji
kwa wengine iwe fundisho.

*Imeandikwa na Cynthia
Mwilolezi na Tumaini Mafie
(ARUSHA)

1
Watoto 70 walivyokeketwa, ngariba na wazazi kitanzini

Na Vitus Audax, MARA

SERIKALI mkoani Mara imeliamu-
ru Jeshi la Polisi mkoa wa kipolisi
Tarime-Rorya _kywakamata ngariba,
wa watoto 70 Wallokeketvva baada
va kurudi nyumbani katika kipindi
cha likizo.

Wasichana hao walikuwa waki-
ishi nyumba salama zilizojengwa
na mashirika yasiyo ya kiserikali
ili kuepuka kukeketwa kipindi cha
Desemba.

Agizo hilo lilitolewa juzi na Mkuu
wa Mkoa wa Mara, Jenerali Sulei-
man Mzee, wakati wa ziara yake ya
kikazi katika vituo vinavyohifadhi
watoto hao.

Alibainisha kuwa ratiba ya uke-
ketaji hufanyika Desemba ndiyo
maana watoto hukimbilia vyumba
salama, lakini wazee hao walibadili
ratiba na kuongeza muda ili ku-
wafanyia tohara watoto baada ya
kurejeshwa nyumbani kipindi cha
likizo kutoka kwenye nyumba hizo.

Mzee alisema baadhi ya watoto
hao walikimbia kukeketwa na wali-
kuwa wakipatiwa elimu ya kupinga
vitendo vya ukeketaji wakati wa
likizo ya mwezi Desemba, 2022 ka-
tika moja va shirika lisilo la kiseri-

ya Gorong'a wilayani Tarime.

Alisema siku tatu baada ya wa-
toto hao kutoka katika nyumba
salama na kurejea kwao, wazazi
wao waliwapeleka kukeketwa.

“Nimeshakabidhi orodha ya
majina ya watoto 70 wote walioku-
wapo katika kituo hicho kuhakiki-
sha wazazi wao pamoja na vion-
g0zi wanavvakamata na kufikishwa
mahakamani,” alisema Suleiman.

Alisema serikali haiwezi kujina-
sibu inapambana na vita dhidi ya
vitendo hivyo ilhali bado kuna
wazazi wanaoendelea navyo.

Vilevile, alitaka viongozi kuji-
tathmini katika utendaji wao huku
akiwasisitiza kuwachukulia hatua
wahusika wa vitendo hivyo ili
kumaliza ukatili wa wanawake na
watoto mkoani humo.

Mzee alisema, katika msimu
huo wa ukeketaji mkoa huo ume-
wapokea watoto 750 waliokimbia
kukeketwa na kuahidi kutoa Shilin-
gi milioni tano kwa ajili ya kuwa-
saidia watoto ambao bado wapo
Kituoni hapo.
urura, Yusuf Chacha, aliwashauri
wananchi waachane na mila potofu
na badala yake waendelee na
wakati wa sasa ambao mila hiyo
imeshapitwa.

Aliwataka viongozi wa kimila na

wengine kuingilia kati jambo hilo ili
kuwe na kauli moja katika kupinga
ukatili huo dhidi ya watoto.

Baadhi ya wananchi akiwamo,
Yuritha Albert, alikemea hali ya
ongezeko la vitendo hivyo vina-
vyokiuka haki za watoto huku wak-
iiomba serikali kuongeza juhudi za
kupambana na vitendo hivyo.

Mwishoni mwa mwaka jana katika
maadhimisho ya Siku 16 za Kupin-
ga Ukatili, Shirika lisilo la Kiserikali
Hope for Girls and Women, lilizin-
dua filamu iitvvayo In the Name of
Your Daughter’ (Kwa jina la Binti
yako) ikionyesha wasichana wana-
vyokimbia kwenda nyumba salama
na wanavyorudishwa kwenye fa-
milia zao.

Mkurugenzi wa nyumba hiyo,
Rhobi Samuel, alisema filamu hiyo
ilifanyika mwaka 2018 na ndani ya
siku 11 walipokea wasichana zaidi
yva 271 waliotaka kukeketwa, na il-
ipofika Januari waliwarudisha kwa
familia zao, lakini 70 walikataliwa
na kuungana na wenzao wengine
kulelewa kituoni.

“Bado familia zinakumbatia mila
hii ya kikatili, wanahusisha wazee
wa kimila ambao ndiyo hupanga
tarehe ya ukeketaji na kucha-
gua ngariba, watoto wanatishiwa
kwamba wakikataa watakufa au
wazazi wao watakufa, wanaathiri-

ka kisaikolojia, mtoto wa kike
anatakiwa aclewe ili ng'ombe za
mahari ya kaka yake zipatikane,”
alisema.

Ofisa Programu, Emmanuel Good-
luck alisema tatizo kubwa vijana
wanaamini ukeketaji unawapatia
kipato kama kushona mavazi ya
sherehe, kazi za muda mfupi na
huduma nyingine, wanapata fedha
na msichana akikeketwa watapata
ng’'ombe wa kuolea.

Askari Polisi wa Dawati la Jinsia,
Kituo cha Polisi Mugumu, ambaye
alishiriki kwenye filamu hiyo, Sijali
Nyambuche, alisema wanawasaidia
waathirika ikiwamo kuwafikisha
mahakamani watuhumiwa, lakini
bado tatizo ni kubwa kwa kuwa
licha ya hatua kali bado wameen-
deleza mila hiyo.

Hivi karibuni, Waziri wa Maen-
deleo ya Jamii, Wanawake, Jinsia
na Makundi Maalum, Dk. Dorothy
Gwajima, aliwataka wanawake ku-
fichua ukatili unaoendelea kwenye
jamii, kujadili kwa kina kwenye
vikao mbalimbali na wasikubali
kikao kisicho na ajenda ya kuweka
mikakati kukabili matukio hayo.

Aidha, alisema ni muhimu jamii
zinazokeketa kuacha mara moja
kwa kuwa serikali iko macho muda
wote na hatua zitachukuliwa kwa
wanaohusika.
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Mwanafunzi
darasa la 6 akutwa
kajinyonga

Na Boniface Gideon, TANGA

MWANAFUNZI wa darasa la sita
Shule ya Msingi Tewe, Tarafa va
Maramba vvilayani MKinga, Sha-
bani Said (12), amekutwa ame-
jinyonga kwa kutumia kanga ya
mama vake.

Mwanafunzi huyo mkazi wa
mtaa wa Mtambo wa Lami, Kata
va Mzizima, Amboni alichukua
uamuzi huo siku chache ak-
itarajiwa kurejea shuleni baada
ya kununuliwa mahitaji yote
muhimu.

Tukio hilo linadaiwa kutokea
Januari 10, mwaka huu, majira
ya saa saba mchana, baada va
mama yake kuingia ndani na
kukuta kijana huyo amejinyonga
nyumbani kwao.

Hata hivyo, hakuacha ujumbe
wowote kuhusiana na tukio hilo.

Mjomba wa marehemu, Ba-
kari Abdalah, akizungumza na
waandishi wa habari, alisema
hajui sababu za mwanawe ku-
chukua uamuzi wa kujinyonga.

“Familia hatujafahamu sababu
za mtoto wetu kujinyonga, pia
hajaacha ujumbe wowote, aliku-
wa ameandaliwa maandalizi yote
va shule na alipaswa kuondoka
leo (jana) lakini ilipofika saa
saba mchana mama yake mzazi
a||pomg|a ndani alimkuta ak|vva
ananing’inia chumbani kwake,”
alibainisha. _

Kwa mujibu wa mjomba, mtoto
wao hakuwa na matatizo yoyote
ya akili wala mgogoro na wana-
familia.

“Mtoto alikuwa anaishi Mar-
amba na mama yake wa kambo
na hapa alikuja likizo kwa mama
yake mzazi na hatujawanhi
kusikia jambo lolote baya kutoka
kwa mzazi wa pili, hivyo im-
etushangaza sana kuona mtoto
wetu kujinyonga,” alisema kwa
masikitiko.

Baadhi ya majirani walisema
mtoto huyo hakuwahi kuonyesha
tabia yoyote mbaya na alikuwa
mchangamfu muda wote.

“Majirani tumeshangazwa
kuona mtoto huyu akiwa ame-
jinyonga, sisi tulikuwa nae leo hii
hadi mchana alikuwa anacheza
na wenzake na kiukweli im-
etuhuzunisha sana suala la mtoto
huyu kujinyonga,” alisema Juma
Kassim.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Tanga, Henry Mwaibambe, aki-
zungumza na Nipashe kwa simu
ﬁl}lthibitisha kutokea kwa tukio

ilo.

'DART yaongeza mabasi
maalum kusaidia wanafunzi

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Mabasi Yaendayo Haraka
(DART), imelazimika kuongeza mabasi
manne kwa ajili ya kubeba wanafunzi wa
shule za msingi na sekondari jijini Dar es
Salaam kuwahi shuleni na kurejea nyum-
bani.

DART imesema iliamua kuja na mpan-
go huo kama sehemu ya kuunga mkono
sera ya elimu bure, ambayo imesababisha
ongezeko kubwa la wanafunzi wa shule za
msingi na za sekondari.

Mabasi hayo yanasafirisha wanafunzi
hao kuanzia majira ya saa 12 kamili na saa
12.20 asubuhi mawili yakitokea Kimara
kwenda Kivukoni na mawili yakitokea Ki-
mara kuelekea Gerezani.

Mkurugenzi wa Uendeshaji na Usimam-
izi wa Miundombinu wa Wakala, Dk. Phi-
lemon Mzee, alisema hayo alipozungumza
na gazeti hili kuhusu mkakati huo wa ku-
saidia wanafunzi na makundi maalum.

Dk. Mzee alisema mabasi hayo hutoa hu-
duma hiyo pia jioni wanafunzi wanaporu-
di nyumbani kutoka Kivukoni kwenda
Kimara kuanzia saa 10:30 na saa 11:00 na
kutoka Gerezani kwenda Kimara.

Alisema huduma hiyo imewasaidia wa-
nafunzi wengi kuwahi shuleni na kurudi
nyumbani mapema bila usumbufu wal-
iokuwa wakiupata kwenye daladala.

“Tulianza na mabasi mawili, lakini
kutokana na mwitikio kuwa mkubwa

tumeongeza yawe manne na ni yale mare-
fu yenye mita 18 ambayo yanabeba watu
wazima 150,” alisema Dk. Mzee.

Alisema kwa sasa wanafunzi wa shule
sita za Kimara, saba za Kivukoni, 14 za Ger-
ezani na saba za Ubungo wananufaika na
mabasi hayo.

“Huduma hii imeanza baada ya ku-
fanya utafiti kwa shule zilizoko jirani na
huduma yetu ya mabasi yaendayo haraka
kwa kuanzia na shule chache za jirani za
Muhimbili, Olimpio, Gerezani na Mchiki-
chini.”

Alisema DART pia inatoa kipaumbele
kwa makundi maalum ya wazee, wenye
ulemavu na wajawazito kwa kuwa wame-
wawekea mazingira mazuri kuhakikisha
wanakuwa wa kwanza kuingia kwenye
usafiri huo nyakati zote.

“Hata wakikuta watu wamekaa kwenye
viti ndani ya mabasi kwa wale abiria wa-
naopandia njiani ni sharti kwamba wap-
ishwe wakae na hilo limekuwa likitekele-
zwa vizuri tu na tunawashukuru abiria
wetu ni waelewa,” alisema.

Derrick Mwambe, anayesoma Shule ya
Msingi Mtendeni, alisema usafiri huo ume-
kuwa neema kwao kwa kuwa wanafika
shuleni kwa wakati na bila usumbufu.

Alisema wanafunzi walikuwa wakinyan-
yasika kwa kukataliwa kwenye daladala na
kuwasababishia kuchelewa kufika shuleni
na kurudi nyumbani wakati wa jioni.

“Nimefurahi usafiri huu raha sana, tuko

l

i

wenyewe ndani ya mabasi hatubanani na
hata tukilipa nauli tunarudishiwa chenji
kwa urahisi tofauti na kwenye daladala,”
alisema.

Arodia John wa Shule ya Msingi Mnazi
Mmoja, alisema usafiri huo umewafanya
kufurahia shule kwa kuwa mazingira ya
usafiri ni rafiki na hawanyanyasiki kama
zamani.

“Tumekuwa tukisukumwa sukumwa
tusiingie kwenye mabasi ya daladala na
wakati mwingine tunakaa muda mrefu vit-
uoni, lakini kwa utaratibu wa mabasi haya
tunapanda wenyewe na kwa utaratibu bila
kusukumana,” alisema.

Mmoja wa wazazi ambaye mtoto wake
anasoma Shule ya Msingi Uhuru Wasicha-
na, Farida Kisenga, aliishukuru DART kwa
kuamua kuanzisha utaratibu huo ambao
unawawezesha wanafunzi kwenda na ku-
rudi shule bila usumbufu.

Alisema utaratibu huo umekuja wakati
mwafaka shule zimefunguliwa na idadi
ya wanafunzi imeongezeka maradufu
kuhitajika usafiri wa kutosha kuwafikisha
shule na mkiwarejesha nyumbani nyakati
Za jioni.

“Huu ni utaratibu mzuri sana kwa kweli
DART wanastahili pongezi kwasababu wa-
napunguzia watoto wetu matatizo, lakini
usimamiwe vizuri, ili uwe endelevu isiwe
mwanzoni tu hapa halafu watoto wakaru-
di kule kule kusukumana na watu wa da-
ladala,” alisema mzazi huyo.

Baadhi ya wa-
nafunzi wakiji-
somea kwenye
basi la mwen-
dokasi, lil-
ilokuwa likitoka
Kimara kwenda
Kivukoni jijini
Dar es Salaam
jana, baada ya
Wakala wa Ma-
basi Yaendayo
Haraka (DART),
kutenga mabasi
maalumu ya
kubeba wa-
nafunzi pekee
nyakati za asu-
buhi na jioni, ili
kuvvarah|5|sh|a
usafiri wa
kwenda shule
na kurudi ny-
umbani. PICHA:
JOSEPH MWEN-
DAPOLE

Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar (SMZ) na Muungano,
zimedhamiria kufikia lengo la
darasa moja kuwa na wanafunzi
45.

Pia amesema serikali itaen-
delea kutenga fedha kwa ajili ya
ustawi wa jamii ikiwamo elimu,
majina afyailiwananchi waweze

kunufaika na huduma hizo.

Rais Samia aliyasema
hayo jana, wakati akifun-
gua Shule ya Msingi ya Mwa-
nakwerekwe, ikiwa ni maa-
dhimisho ya miaka 59 ya
Mapinduzi ya Zanzibar, kupitia
taarifa iliyotolewa na Mkurugen-
zi wa Mawasiliano ya Rais, Tkulu,
Zuhura Yunus.

Rais Samia alisema serikali
itaendelea kuhakikisha  wa-

nanchi wote wanapata haki ya
elimu kwa kuimarisha miun-
dombinu ya shule inayoendana
na ongezeko la idadi ya watoto
wanaohitaji  kupatiwa elimu
bora.

“Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar pamoja na ya Muunga-
no, zitahakikisha kunakuwapo
mazingira bora ya kujifunza na
kufundishia, kwa kupunguza
msongamano wa wanafunzi

darasani, ili kufikia lengo la wa-
nafunzi 45 kwa darasa,” alisema
Rais Samia.

Kadhalika, Rais Samia ali-
ipongeza Wizara ya Elimu
Zanzibar, kwa kuunda kikosi
kazi cha kuishauri serikali ku-
fikia mageuzi muhimu ya elimu,
kukidhi mahitaji ya dunia
ya sayansi na teknolojia karne ya
21.

“Utekelezaji wa Dira ya Zanzi-

Samia: Dhamira ni kuwa na darasa moja wanafunzi 45

bar ya 2050 pamoja na Mpango
wa Maendeleo ya Taifa, unatege-
mea upatikanaji wa wataalamu
kupitia sekta ya elimu. Serikali
haina budi kuimarisha wataal-
amu kwa kuwapatia fani zina-
zoendana na mahitaji.

“Kuiwezesha Zanzibar ku-
faidika na matumizi ya rasili-
mali ya bahari kupitia mkakati
wa kuimarisha Uchumi wa Bu-
luu”
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Mahakama yaelezwa mwanamke
alivyotumikishwa kmgono Iraq

Na Grace Gurisha H ﬂ F
UPANDE  wa  mashtaka - _.. —
urneieleza Mahakama ya

es Salaam jinsi mwanamke wa
kitanzania alivyosafirishwa
kwenda nchini Iraq, kutumik-
ishwa kazi za ndani na kufany-
ishwa ngono za watu wengi.

Imedaiwa mwanamke huyo
aliona tangazo la kazi kwenye
mtandao wa kijamii nchini
Uturuki, lakini alipofika Dubai
alihamishiwa kwenye ndege ny-
ingine na kupelekwa Iraq kutu-
mikishwa.

Wakili wa Serikali, Mosie
Kaima, alidai hayo mbele ya

Mkazi
Ramadhani Rugemarila wakati
akimsomea maelezo ya awali
mshatakiwa Mohamed Salehe,
kuhusu shtaka la kusafirisha bi-
nadamu.

Kaima alidai kuwa Juni 11, 2021

Hakimu Mwandamizi,

mlalamikaji Rahma Yusuph,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI
Barua Pepe:@mow.go.tz DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz éséi 12.01.2023

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumatatu tarehe 16-01-2023 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wenye vipimo vikubwa
kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Kilombero kupitia Mikumi,
gari hiyo ina namba za usajili:

T631DFA/T837DJBT188 DFC /T 887 DJB

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233

2. Garihiyo ina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita26.00 g
Upana -  mita5.10 ]
Kimo - mita4.70 8

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia
Mikumi, gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI
Barua Pepe:@mow.go.tz DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz éséa 12.01.2023

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumatatu tarehe 16-01-2023 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wenye vipimo vikubwa
kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Kilombero kupitia
Mikumi, gari hiyo ina namba za usajili: T973 DTN/ T 568 EAZ

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233

2. Gari hiyo ina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 20.00
Upana - mita 4.70
Kimo - mita 5.60

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia
Mikumi, gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

alikutana na wanawake wawili na
mshtakiwa eneo la Kipawa kwa ajili
ya kuchukua hati zao za kusafiria na
kusaini mikataba ya kazi.

Hata hivyo, mshtakiwa Salehe
hakuwapatia mikataba ya kazi bada-
la yake aliwapa hati zao na kumuita
dereva teksi na kumtaka awapeleke
wanawake hao Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Julius Nyerere.

Alidai, walipofika uwanjani hapo,
walipokewa na mtu mwingine ali-
yewapa maelezo kuwa watapanda
ndege ya Shirika la Ndege Fly Dubai
huku Rahma akiamini kuwa wanak-
wenda nchini Uturuki.

Alidai walipofika Dubai wal-
ishangaa kuhamishiwa kwenye
ndege nyingine iliyokuwa inak-
wenda nchini Iraq eneo la Kurdis-
tan na walipofika walichukuliwa na
ofisa ambaye hawamfahamu na
kuwaweka kwenye chumba kimoja
cha ofisi.

Kadhalika, aliendelea kudai wali-
fungiwa kwenye chumba hicho
na kuporwa hati zao na walikuwa
wakipewa mlo mmoja kwa siku
wakiwa ndani ya chumba hicho na
wanaume wenye asili ya kiarabu
walikuwa wakienda kuwachukua
huku yeye akichukuliwa mara tatu
kwenda kufanyishwa kazi.

Rahma alidai kuwa, alipoona
mateso yanazidi aliwasiliana na
mshtakiwa na kumueleza amfanyie
mpango arudi Tanzania kwa sababu
anapigwa sana, anapewa mlo mmo-
ja kwa siku, akiumwa hatibiwi na
hapumziki.

Pia, alidai alikuwa akilazimishwa
kumsafisha paka na kumbembeleza
bila kupewa mshahara na kufany-
ishwa ngono kwa nguvu kwenye
makundi.

Hata hivyo, alidai kuwa mshtakiwa
alimwambia alipe kwanza fidia ya
Dola za Marekani 4,000 kwa sababu
yeye ndiye amekatisha mkataba.

Kutokana na hali hiyo, Rahma al-
idai kuwa aliwatafuta ndugu zake
ambao walienda kutoa taarifa polisi
na mshtakiwa alikamatwa na kukiri
kuhusika na kumsafirisha mlalami-
kaji kwenda Iraq.

Imedaiwa kuwa mshtakiwa alim-
rudisha nchini Rahma kwa gharama
zake, na Agosti 19, 2022, alitoa mael-
ezo yake polisi kuhusu kilichotokea
hadi yeye kufika Iraq.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi Janu-
ari 25, 2023 kwa ajili ya kutajwa.

Jana kesi ilishindwa kusikilizwa
kutokana na Kaima kudai mshtak-
iwa ameandika barua ya kuingia
makubaliano ya kumaliza kesi hiyo
na Mkurugenzi wa Mashtaka nchini
(DPP).

Mchakato mapitio ya sera,
mitaala mipya wakamilika

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WAZIRI wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof. Adolph
Mkenda, amesema serikali
imekamilisha mchakato wa
mapitio ya Sera ya Elimu na
Mafunzo ya mwaka 2014 na
mitaala mipya ya elimu.

Amesema kinachosubiriwa
ni mchakato wa ndani ya
serikali, kabla ya kuandaa
kongamano maalumu la
kitaifa la kukusanya maoni
ya wananchi.

Prof. Mkenda alizungumza
hayo juzi na wakuu wa
VYUO Vya ualimu Kanda ya
Kaskazini, maofisa elimu,
wakufunzi na wanafunzi wa
Chuo cha Ualimu Marangu
wilayani Moshi, mkoani
Kilimanjaro, kuwa kinacho-
subiriwa ni mchakato wa
ndani ya serikali.

Mapitio hayo yanaihusi-
sha pia Sheria ya Elimu va
Mwaka 1978, ili kuifanya
sekta hiyo kuendana na
mabadiliko ya elimu duni-
ani.

“Mnaweza kufikiria Ma-
rangu ianze kutoa digrii ka-
tika lugha na itatusaidia sisi
kupata wakalimani wengi
duniani, yaani mtu akija ku-
chukua dlgrn yake achukue
digrii ya lugha, yaani ajue
Kiswahili vizuri, Kiingereza
Kizuri, Kiarabu na Kifaransa
kizuri, na pengine sisi huko
dumam tupeleke wakali-
mani.’

Katika mapitio hayo ya
sera na mitaala, Waziri
Mkenda, alisema serikali
|mezmgat|a ujenzi, mapitio
na maboresho ya vyuo vy-
ote vya valimu, kwa kuwa
ni mboni au jicho la elimu
nchini.

Alisema kwa sasa kuna
jumla ya vyuo 35 vya seri-
kali na vyuo vingine vya
taasisi na vya binafsi na
kwamba kuna kila sababu
ya kuvitazama kwa umakini
mkubwa ili kuboresha sekta
va elimu nchini.

Alikiagiza Chuo cha Ual-
imu cha Marangu, kufufua
maabara za lugha ikiwamo
Kiingereza na Kiswahili,
kama hatua mojawapo ya
kurejesha hadhi ya mitaala
iliyokuwa ikichochea maen-
deleo ya elimu nchini.

Vilevile, amevitaka vyuo
vyote vya ualimu nchini,
hususani vinavyofundisha
lugha, kujiandaa kufundisha
lugha nyingine za kimataifa
zinazochipukia ulimwen-
guni ikiwamo Kifaransa,
Kichina, Kihispania na Ki-
arabu.

Kadhalika, serikali itaen-
delea kuvipa msukumo
VYUO Vya namna hiyo
nchini kwa kuwa vinatoa
wabobezi wa lugha na pen-
gine wengeweza kwenda
kuwa wakalimani wazuri
kwa mataifa mengine na
nchi kwa ujumla.

“Chuo hiki tukipe msuku-
mo maalumu kwenye lugha

kwa sababu ndiko mlikoan-
za, nafikiri mlikuwa na
maabara ya Kiingereza tui-
fufue, ya Kiswahili iko wapi,
tuzifufue hizi maabara zetu
ili tuendelee kutoa walimu
wabobezi zaidi kupitia chuo
hiki,” alisisitiza.

KIINGEREZA

Kuhusu mpango wa kui-
marisha taaluma katika
Mkoa wa Mara, baada ya
kuwekwa zuio kwa wa-
nafunzi kuendelea na
masomo hadi wamalize
wiki nane za kujifunza Kiin-
gereza, Waziri Prof. Mken-
da, alisema tayari amezun-
gumza na Mkuu wa mkoa
huo, Meja Jenerali Suleiman
Mzee na kumshauri wasit-
ishe na kutafuta ubunifu
mwingine.

“Kuna mkoa mmoja, ofisa
wake, amesema wanafunzi
wetu wakimaliza darasa la
saba na wakiingia sekond-
ari, inabidi kwanza wakae
wajifunze lugha kabla ha-
wajaanza masomo. Nimeon-
gea na Mkuu wa Mkoa wa
Mara, nimemshauri nimem-
wambia tusisitishe tutafute
ubunifu mwingine, lakini
mwarobaini wake utakuja
kupitia mapitio ya sera na
mitaala mipya.

“Lakini tunaelewa kabisa
changamoto iliyoko hiyo
ya kuwafundisha watoto,
darasa la nne, la sita na la
saba. Unafundisha Kiin-
gereza, unamaliza hawezi
kuongea Kiingereza. Hiyo si
dalili tu kwamba hatufundi-
shi vizuri, Kiingereza tuna
kazi kubwa ya ku-improve
(kuboresha) kufundisha.

Kauli ya waziri inatokana
na taarifa iliyotolewa na
ofisa mmoja wa Mkoa wa
Mara, aliyenukuliwa ak-
isema, “Katika kuimarisha
taaluma, tumetoa maele-
kezo kwamba Mkoa wa
Mara, kuanzia Januari 9,
wanafunzi wote ambao
wataanza kidato cha kwan-
za, wataanza na ‘English
Orientation’ (uelewa wa
lugha ya Kiingereza) kwa
kipindi cha wiki nane.

“Na tutawa-‘test’ wa-
nafunzi wale (tutawapima),
hakuna kusoma masomo
va kawaida, watafanya
‘English Orientation’, baada
va wiki nane tuta-watest
wanafunzi, tutajua viwango
Vyao vya uelewa wa Kiin-
gereza.

“Na la tatu katika hilo,
tumepiga marufuku lugha
ya Kiswahili kutumika
kwenye shule zetu zote za
sekondan

“Tunahitaji tuhakikishe
kuwa wanafunzi wanamudu
lugha ya Kiingereza kama
ambavyo Sera ya Elimu na
Sheria ya Elimu inavyoele-
keza. Tumebaini kuwa lugha
ile inasababisha wanafunzi
wengi wanafeli kwa sababu
hawamudu kujieleza.”
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SERIKALI YA MAPINDUZI ZANZIBAR
WAKALA WA CHAKULA DAWA NA ViPODOZI

MAFANIKIO YA WAKALA WA CHAKULA DAWA NA
VIPODOZI NA MIAKA 59 YA MAPINDUZI

Wakala wa Chakula Dawa na Vipodozi ni Taasisi iliyo chini ya Wizara ya Afya iliyoanzishwa chini ya kifungu 3 (1) sheria nambari 2:2006 na

marekebisho yake Sheria nambari 3:2017 ya Wakala wa Chakula Dawa na Vipodozi.

Wakala wa Chakula Dawa na Vipodozi katika kuleta ufanisi wa
kazi zake za kila siku ina idara zifuatazo:-

Idara ya Huduma za Wakala,

Idara ya Udhibiti Usalama wa Chakula,

Idara ya Dawa na Vipodozi

Idara ya Huduma za Maabara.

Jukumu la Wakala wa Chakula na Dawa (ZFDA) ni kulinda na
kuimarisha Afya za Wananchi wa Zanzibar kuhakiksha Ubora
na Usalama wa Chakula, Dawa, Vipodozi, Vifaa Tiba na
Vitendanishi. Jukumu hili linafikiwa kwa kuhakikisha Bidhaa
zinazotarajiwa kuingia na zinazozalishwa nchini zinakaguliwa
na pia zinachunguzwa na Maabara ya ZFDA kabla ya
kuruhusiwa kuingia kwenye soko la Zanzibar.

Aidha, ZFDA inafanya kazi ya Ukaguzi na Usajili wa majengo na
sehemu zote ambazo zinashughulika na Uzalishaji, Uhifadhi,
Usambazaji, Uuzwaji na Ufungashaji wa Bidhaa ambazo ZFDA
inazisimamia. Mfano wa Majengo ambayo ZF DA inayakagua na
kuyasimamia ni Viwanda, Migahawa, Bekari, Machinjio,
Mabucha, Vioski, Maduka ya Chakula, Maduka ya Dawa za
Binadamu na Mifugo, Maduka ya Vifaa Tiba, Gari za
Kusafirishia Chakula, Mashine za kusagia nafaka na Maduka ya
Vipodozi.

Wakala wa Chakula na Dawa imepata mafanikio mbali mbali ya
utekelezaji wa mipango na miradi ya Serikali ndani yam waka
mmoja katika katika Serikali a Mapndzi a Zanzibar kutimia
miaka 59 ya mapinduzi Zanzibar hivyo kupitia mafanikio hayo
na utekelezaji wa kazi za ZFDA inahakikisha Bidhaa zote
zinazozalishwa na zinazoingia nchini zinakua Bora na Salama
kwa Afya za wananchi.

Mafanikio hayo ni kama yafuatayo:-

Kumalizika kwa jengo jipya la Maabara ya kisasa ya ZFDA

Mafanikio makubwa ambayo ZFDA imeyapata katika Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar ni kumalizika kwa Jengo jipya la
maabara ya kisasa ya ZFDA, ambapo Fedhazilizotumika katika
mradi huo ni kutoka Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa asili
mia 100%. Aidha Maabara hiyo inawataalamu wabobezi katika
ufanyaji kazi na itafanya kazi kwa ufanisi wa hali ya juu ili

kukidhi viwango vya kitaifa na kimataifa. Jengo hilo lina
maabara tatu ambazo ni Maabara ya Usalama wa chakula,
Maabara ya Dawa na Vipodozi na Maabara ya Vimelea
(Microbiology) Hivyo ZFDA Daima itajivunia mafanikio ya
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kutimia miaka59 ya
mapinduzi kwa kuhakikisha Bidhaa za Chakula, Dawa,
Vipodozi na vifaa vya Utabibu vinakuwa Bora na Salama kwa
matumizi ya wananchi.

Kupata Ruzuku kutoka Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.
Wakala wa Chakula, Dawa na Vipodozi kupitia Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar chini ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi Mhe, Dr Hussein Ali Mwinyi inaendelea
kupata ruzuku kama ilivyokuwa kwa awamu nyengine, Hivyo
basi hii inaonesha ruzuku imeengezeka kwa kiwango kikubwa
ili ZFDA iweze kujiwezesha na kufanya kazi zake kwa kuangalia
mpango mkakati na kuhakikisha majukumu ambayo
imejiwekea inayatekeleze kwa vitendo ili kudhibiti Ubora,
Ufanisi na Usalama wa Chakula, Dawa, Vipodozi na Vifaa vya
utabibu.

Ununuzi wa vifaa vya Maabara.

Wakala wa Chakula na Dawa imepata vifaa vipya na vya kisasa
vya kimaabara kwa ruzuku ya Serikali na kupitia wahisani wa
kimaendeleo kama vile Global Fund(GF), Tanzania Initiative for
Preventing Aflatoxin Contamination (TANIPAC) n.k ili kufanya
kazi zake kwa weledi kwa ajili ya kuchunguza Bidhaa mbali
mbali zinazo ingia nchini il kuhakikisha jamii inapata afya bora
na salama.

Vifaa hivyo ni kama vifuatavyo:-

«  HPLCHhigh performance liquid chromatograph) ni
kifaa kinachotumika kuchanganua, kutambua na
kupima kiwango na aina ya sumukuvu, kifaa hichi
kimetolewa na(TANIPAC).

« GLOBALFUND-Gas Chromatograph Mass Spectmatry
(GCMS)- Kifaa kinachotumika kwa uchunguzi wa dawa.

«  Vicam-inapima sumu kuvu (unyevu nyevu)

« Incubator-kuotesha vijidudu kwaajili ya kufanya
uchunguzi wa maikrobaiolojia (microbiology)

«  Autoclave-inatumika kwa ajiili kuua vijidudu

e

«  Drier box (Olive) ni kupima unyevu unyevu katika
sampuli.

- Bio safety- ni kifaa kinachotumika kuzuia vijidudu
visisambae ndani ya chumba cha maabara wakati wa
kufanya uchunguzi.

« Fum-hood - Ni kifaa kinachotumika kuzuwia kemikali
isisambae ndani ya chumba cha maabara wakati wa
kufanya uchunguzi.

«  Gas Chromatography (GC) ni kifaa kinaachotumia gesi
tukufu kuchanganua, kutambua na kupima kiwango
cha aina ya kemikali iliyomo katika mchanganyiko.

« Cenrifuge- Ni kkifaa kinachotumika kutayarisha
sampuli kabla ya kuziingiza katika mashine Kwa ajili ya
uchunguzi.

Kutumika kwa mfumo wa kielektroniki wa (ZFDA Ims web
portal)

Mfumo huu umerahisisha utendaji wa kazi za Wakala wa
Chakula na Dawa kwa kuwarahisishia kwa wafanya biashara
kwa kuomba vibali sehemu yoyote na muda wowote (masaa
24) ili kurahisisha kazi za ZFDA. Na kwa upande wa wafanya
biashara umewarahisishia biashara zao kwa kutoa mizigo kwa
muda mfupi na kuomba kibali na kupatiwa kwa muda mfupi na
kumfanya mfanya biashara kupata bidhaa zake kwa wakati ili
kupunguza msongamano bandarini na vile vile mfumo huu
umeleta mafanikio makubwa kwa Taasisi pamoj na kufata
huduma Ofisini kwa wafanya biashara ili kuleta maendeleo ya
Zanzibar kwa ujumla.

Kupata ithibati ya kimataifa (ISO 9001:2015 Certification)

Pia inategemea kupata Ithibati ya kimataifa ya Utoaji Huduma
Bora za Maabara (Accreditation) ISO 17025:2017 ya ZFDA ili
kuzidi kutambulika kitaifa na kimataifa katika utekelezaji wa
majukumu yake.

Masbhirikiano ya kikanda na kimataifa

Kazi za Wakala wa Chakula na Dawa zimeboreka zaidi kwa
kufanya kazi kwa kushirikiana na programu za Kikanda na za
Kimataifa, ZFDA kwa kushirikiana na Jumuiya ya Afrika ya
Mashariki inaendelea kufanya mashirikiano na Jumuiya katika
kufanikisha kazi zake kwa kupitia mradi wa uwiano wa Dawa

Ofisi ya Wakala Wa Chakula Dawa ﬁa Vipodozi, Menejimentina
Watanzania wote inaungana na Raisi wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan na Raisi wa serikali ya

(East Africa Medicines Regulatory Harmonization Programe),
kwa sasa Wakala inashiriki katika programu za pamoja za
kikanda(Joint EAC Activities)ambapo mradi huu unawashirik-
isha wataalamu wa kikanda katika Nyanja ya kutathmini na
kusajili dawa kwa pamoja katika nchi zote wanachama wa
jumuiya pamoja na kukagua viwanda vinavyozalisha dawa.

Kuengezeka kwa Uelewa kwa wananchi.
ZFDA imepata mafanikio makubwa kutokana na uelewa kwa
wananchi kuelewa juu ya usalama wa Chakula Dawa na
Vipodozi umeengezeka kwa kwa kiasi kikubwa kwa jamii ,
Elimu hiyo inatolewa kupitia mambo mbali mbali kama-:
«  Kufanya vipindi vya Radio na kutoa matangazo.
+  Kutoa Makala.
Kushiriki maonyesho mbali mbali.
« Kufanya kaz kwa kufuata mkataba wa huduma kwa
wateja.

Kupungua kwa bidhaa duni zisizofaa kwa matumizi ya
binaadamu.

Kwa kiasi kikubwa Bidhaa zisizofaa kwa matumizi ya
binaadamu zimepungua kutokana na uwajibikaji kwa wafanya
biashara pamoja na wananchi kwa ujumla. Tathmini
inaonyesha jumla ya Bidhaa zilizoteketezwa ni ishirini na tisa
elfu na tatu (29,003), Tathmini ya bidhaa zilizorejeshwa nje ya
nchi ni Sabiini na nane elfu, mia nne hamsini na nane (78,458).
Jumla ya bidhaa zote zisizokidhi vigezo kwa mwaka 2021 hadi
mwaka 2022 ni 107,500. ZFDA inafanya ukaguzi sehemu mbali
mbali za bandari ili kuhakikisha bidhaa zote zinazoingia nchini
zinachunguzwa katika Maabara zetu ili kupunguza Didhaa duni
zisizofaa kwa matumizi ya binaadamu.

Hivyo basi kutokana na Mafanikio iliyoyapata Wakala wa
Chakula, Dawa na Vipodozi(ZFDA) kufikia miaka 59 ya
Mapinduzi matukufu ya Zanzibar katika uongozi wa Mh. Dk.
Hussein Ali Mwinyi mafanikio haya yataifanya ZFDAkufanya
kazi zake kwa uweledi na kuhakikisha inadhibiti Ubora na
Usalama wa Chakula, Dawa vipdozi, na vifaa vya Utabibu.

“Kwa pamoja tunalinda afya ya jamii”
www.zfda.go.tz/Email: info@zfda.go.tz

Mapinduziya Zanzibar Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi katika kuadhimisha
miaka 59 ya mapinduzi Matukufu ya Zanzibar ya 1964.

e. Dkt. Hussein Ali Mwinyi

“MAPINDUZI DAIMA"

OFISI YA UNGUJA

Tomondo ROad, Mombasa Area,
P.0.box 3585, Zanzibar,

Tel +255242233959,

Fax 255 242233959,

Website www.zfda.go.tz,

Email info@zfda.go.tz

OFISI YA PEMBA
Kilimandege, Wete Pemba
TEL: 2556242454050
Website www.zfda.go.tz
Email; info@ zfda.go.tz

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
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MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

MWANGA WA JAMII

Agizo kuwapo matroni kwenye

mabasi ya shule litekelezwe

BAADA ya kutokea kwa matukio ya unyanyasaji unaodaiwa ku-
fanywa na makonda na madereva kwa wanafunzi wanaosoma
shule zinazotoa usafiri wa mabasi, Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi Maalumu, alitoa agizo la wamiliki
wa shule hizo kuweka matroni atakayewasimamia.

Matukio yaliyoripotiwa ni madai ya makonda na madereva ku-
fanyia ukatili wa kingono baadhi ya wanafunzi wanapowarudisha
nyumbani nyakati za jioni.

Kibaya zaidi, inadaiwa makonda hao na madereva hufanya vi-
tendo hivyo kwa kumchangia mtoto mmoja.

Ni matumaini yetu kuwa agizo hilo litatekelezwa na wamiliki wa
shule zinazotoa huduma ya usafiri kwa wanafunzi hao ili kuwae-
pusha na unyanyasaji huo wanaofanyiwa huku wakitishwa wata-
waua kama watasema kwa wazazi wao.

Jukumu la kuwaangalia watoto ni la jamii na inapotokea wana-
fanyiwa vitendo vibaya ni lazima hatua zichukuliwe kwa kuadhibi-
wa waliohusika kufanya hivyo.

Jana wakati Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Godwin Gondwe,
akitembelea shule kuangalia wanafunzi walioripoti, aliagiza shule
binafsi zote kuweka mwangalizi wa kike (matron) katika kila gari la
wanafunzi ili kuepusha wanafunzi kufanyiwa vitendo vya unyan-
yasaji au ukatili wa kijinsia.

Alisema katika wilaya yake ya Kinondoni, shule zote za binafsi
zenye mabasi wameweka matron na hayo ni maamuzi ya serikali
ya wilaya na lengo ni kutengeneza mazingira mazuri kwa watoto
kutopata athari za mashambulizi au unyanyasaji wa kijinsia.

Mkuu huyo alisema asingependa katika wilaya yake yaliyotokea
mwaka jana yatokee mwaka huu na kwamba ameshaunda timu
ikijumuisha madawati ya jinsia kutoka Jeshi la Polisi na Maofisa
Ustawi wa Maendeleo ya Jamii kwa pamoja kupita shule zote ku-
hakikisha mabasi yote ya watoto yana matron kule ndani.

“Lengo letu tunataka kila mzazi anapokabidhi mtoto anajua
yuko maeneo salama, tunataka maeneo ya shule zetu za watoto
mpaka mabasi yanaendelea kuwa salama kwa watoto wetu. Ha-
tutavumilia shule yoyote ambayo kwenye basi itaweka msaidizi
wa kiume, tunataka kuepukana na mazingira hatarishi kwa watoto
wetu.”

Hatua hiyo ya Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni ni ya kupongeza
ili kuwanusuru watoto wasiendelee kufanyiwa ukatili na kuchukia
shule.

Wakuu wengine wa wilaya wanatakiwa kuvalia njuga suala hilo
ili kukomesha kabisa matukio hayo yanayokwenda kinyume na
maadili.

Katika kuonesha kuwatia moyo watoto waliofaulu kuingia kidato
cha kwanza katika wilaya yake pamoja na walimu wao, Gondwe
aliagiza wanafunzi wote waliofaulu kwenda sekondari kwenye
wilaya yake ambao hawana sare, kuripoti shuleni na kuanza maso-
mo kwa kuvaa sare walizotoka nazo shule ya msingi.

Alisema ni vyema wanafunzi hao wakatumia sare walizokuwa
wakitumia shule za msingi kuliko kukosa masomo.

“Wazazi wote ambao watoto wao wanaingia kidato cha kwanza
wasijali, hata kama watoto wao hawana sare za shule, wahakik-
ishe wanaenda shuleni, hatutaangalia kwamba hana sare au nini.
Hatuwezi kusubiri mtoto akose masomo, hata kama ana sare zake
alizozitumia shule ya msingi aje tu hivyo hivyo na mambo yatak-
wenda taratibu akiendelea kutumia hizo sare za msingi,” alisema
Gondwe.

“Haitakuwa jambo jema watoto wamefaulu halafu wanabaki
nyumbani kwa sababu eti hawana sare za shule, hatutaki kuona
mtoto yeyote anabaki nyumbani kwa sababu hiyo wakati analipi-
wa ada na Rais Samia Suluhu.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Tatizo la wanafunzi kuandika matusi kwenye
mitihani likiachwa kuendelea, shida inakuja

ELIMU ni nini? Inatajwa kuwa
mbinu, maarifa na uelewa un-
aomfanya anayejifunza kubadi-
lika, akimudu vyema mabhitaji
ya kukidhi yake ya msingi ki-
maisha, mahali aliko au kuna-
komuhusu.

Pia mtu anapoipata elimu
hiyo ambayo ina mwongozo wa
mtaala pale inapokuwa rasmi,
anaangukia katika manufaa
kwamba atayamudu mazingira
na vyote vinavyopatikana ma-
hali hapo, ikiwamo mazingira,
mimea, viumbe na binadamu
wenzake mahali hapo.

Ili kuwa na namna inayojidhi-
hirisha katika hilo, huwa wa-
husika wanaojifunza kufanyia
tathmini, katika mazingira
rasmi hukutana na mtihani au
majaribio unaowapima uelewa
wa walichojifunza.

Mara zote huo mtihani huwa
ni kigezo cha ama kuvusha au
kusubirisha, hata pia kumuen-
gua kwa hatua zaidi. Si jambo
rahisi, ila ukweli unabaki pa-
lepale kwamba una umuhimu

mkubwa kwa wote.
Hata hivyo, mara nyingi wa-
najamii tumekuwa tukiona

baadhi ya wafanyaji mtihani
shuleni, wanaibuka na ma-
tendo tata kama vile kuandika
lugha chafu katika karatasi zao
za mitihani ya mwisho ya taifa.

Mbali ya hali hiyo, wafanyaji
mtihani wengine huangukia
kuchora yasiyohusiana na mas-
wali yao, hata haifanani na dhu-
muni la mtihani kwa ujumla.
Watu kwenye karatasi za mti-
hani, wanathubutu hata kuian-
gukia kuandika nyimbo, badala
ya kujaza kile wanachopaswa
kuandika katika karatasi la mti-
hani, kujibu maswali anayouli-
zwa. Hapana shaka ni walakini

mkubwa kwa watahiniwa, tena
katika umri mdogo walio nao.
Inawezekana kabisa sababu
kuu hata kugeukia kuwa chan-
zo cha hilo la tabia chafu, ni ku-
tokuwapo sheria zinazowabana
wafanyaji mtihani hao. Ukweli
katika mtazamo wangu, naona
kuachwa huko kunajenga tabia
ya matendo haya kujirudia ka-
tika mazingira hayo ya tabia

sugu.
Kila mwaka na hasa ku-
napokuwapo  mitihani ya

mwisho ya mwaka, baadhi ya
wahitimu badala ya kujibu mas-
wali walioulizwa, wao wanajibu
vitu visivyohusiana kabisa na
maswali waliotakiwa kuyajibu.

Ni hali inayotoa picha ya dhi-
haka na dharau hata kwa wal-
imu wao ambao wametumia
nguvu kubwa kufikia kuwaeze-
sha vijana hao kufanya mtihani.

Katika kutoa hoja ya kuko-
meshwa vitendo hivyo, Mjumbe
wa Kamati kutoka Chama cha
Walimu Tanzania (CWT), Nel-
son Mabula, anashauri kuna-
takiwa wanafunzi ambao wa-
tabainika kuandika maneno
yasiyofaa katika mitihani yao
na wachukuliwe hatua.

Anafafanua kuwa mbali na
kuchukua hatua, wanafunzi
wakorofi ~ watajwe  majina
yao na shule walizosoma na
kupofanyika hivyo, inaweze-
kana kukusaidia kukomesha
matukio yaliyo sasa katika hali
endelevu.

“Tunasikia tu katika mitihani,
baadhi ya wanafunzi wamejaza
lugha mbaya, huku wengine
wakichora katuni. Sasa taarifa
zinatolewa, lakini hawatajwi
wala kutajwa shule zao, kwa
kufanya hivyo kunachangia
matukio kuendelea kutokea,”

anasema.

Mabula anaongeza kuwa,
kama wanaotukana au kucho-
ra katuni katika mitihani yao
hawachukuliwi hatua, ni wazi
matukio hayo yataendelea ku-
tokea kila mwaka.

Anataja  changamoto ny-
ingine inaanzia kwa baadhi ya
wazazi hawawajibiki kuwalea
watoto vizuri na kuliacha hilo
kubaki kuwa jukumu la walimu
shuleni.Mjumbe huyo wa CWT
na mwalimu kitaaluma, anare-
jea takwimu zake kwamba,

asilimia 80 ya wazazi ha-
wawajibiki na watoto wao, il-
hali kinyume chaka wazazi wa-
natakiwa watenge muda kwa
ajili ya kufahamu maendeleo ya
watoto wao.

Anaongeza kuwa pale mzazi
asipotenga muda wa kumfua-
tilia mtoto, ajue yuko katika
hatua za kumpoteza. Hivyo,
anasisistiza kwamba jukumu
la mzazi ni kuhakikisha anam-
fuatilia mtoto wake kwa kina
na kamwe isibaki kuwa kazi ya
kumwachia mzazi mwalimu
peke yake.

Hapo anaunganisha na wito
wake binafsi, kuwataka walimu
wenzake waendelee kufanya
kazi kwa kujituma, ili kuwawez-
esha wanafunzi kusoma na
kuandika kwa ufanisi.

Anasema zaidi kuwa walimu
watengeneze mazingira wez-
eshi ya kuwasaidia watoto
kuelewa masomo, kwa wale
wanaosuasua katika kumudu
taaluma darasani.

Pia anaiomba serikali ifanye
utaratibu wa kuwataja watoto
waandikaji mambo yasiyofaa
katika mitihani yao ya mwisho,
huku wakibanwa wataje wen-
Zao.




Alhamisi Januari 12, 2023 NipaShe 7

TANGAZO

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR

OFISI YA RAISI KATIBA SHERIA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA.

Suala la kuwapatia wananchi taarifa ni haki ya msingi kama
ilivyobainishwa katika Katibaya Zanzibarya 1984 katika Ibaraya 18
(2), ninanukuu:

“Kila raia anayo haki ya kupewa tarifa wakati wowote kuhusu
matukio mbali mbali nchini na duniani kote ambayo ni muhimu
kwa maisha na shughuli za wananchi, na pia juu ya masuala
muhimu kwa jamii.”

Mwisho wa kunukuu.

Kwa hivyo, nikiwa Waziri ninayesimamia masuala ya sheria,
napenda niwe mstari wa mbele kulitekeleza jambo hilo, hasa
katika kipindi kama hiki ambapo tunafanya Maadhimisho ya
Sherehe za Mapinduzi na pia tumekamilisha miaka miwili tangu
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar Awamu ya Nane ilipoingia
madarakani.

Tunaendelea kushuhudia mafanikio makubwa katika utekelezaji
wa mipango yetu ya maendeleo tangu Serikali ya Mapinduzi ya
Awamu ya Nane inayoongozwa na Mheshimiwa Dk. Hussein Ali
Mwinyiilipoingia madarakani. Mafanikio hayo yanaonekana katika
Sekta zote kiuchumi na kijamii. Tumepiga hatua katika
Utekelezaji wa ahadi alizozitoa Mheshimiwa Rais wakati wa
Kampeni za Uchaguzi. Vile vile, tumepata mafanikio makubwa
katika Utekelezaji wa llani ya Chama cha Mapinduzi ya Mwaka
2020 - 2025, kama ilivyoelezwa siku chake zilizopita katika vikao
vilivyofanyika Dodoma.

Mafanikio tunayoendelea kuyapata pia ni sehemu ya utekele zaji
wa Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya 2050 pamoja na Mipango
Mikuu ya Maendeleo iliyopangwa na Jumuiya za Kimataifa kwa
upande wa Zanzibar na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa
jumla.

Kwa hivyo, kabla ya kuanza kuelezea mipango iliyotekelezwa na
Wizara yetu hii, nachukua fursa hii kwanza kumpongeza
Mheshimiwa Rais kwa kuchaguliwa kushika wadhifa wa Makamo
Mwenyekiti wa CCM Zanzibar, hatua ambayo itampa nafasi
kubwa zaidi ya kusimamia llani na yale yote aliyodhamiria
kuyafanya kwa maendeleo yetu. Kuchaguliwa kwakwe kwa zaidi
ya aslimia 99 ya kura zilizopigwa ni kielelezo thabiti cha imani ya
Wana CCM na wananchi tuliyonayo kwake kutokana na uongozi
wake thabiti.

Aidha, nachukua fursa hii kumpongeza Mheshimiwa Rais wa
Zanzibar kwa kuendelea kuiongoza Zanzibar vizuri na juhudi zake
katika kudumisha umoja, mshikamano, amani pamoja na utulivu.

Kwa upande wa Sekta ya Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala
bora, tumepata mafanikio makubwa. Kwa kuwa mambo
tuliyoyatekeleza na mafanikio tuliyopata ni mengi na muda ni
mchache, naomba mniruhusu niyaeleze baadhi tu ya mambo na
mafanikio hayo.

Kwa upande wa MAHAKAMA, Serikali imefanya juhudi kubwa
katika kuhakikisha kwamba, Muhimili huu unaendelea kutekeleza
majumu yake ukiwa huru na kwa ufanisi, kwa lengo la
kuharakisha uendeshaji wa kesi, Serikali imeongeza idadi ya

e. Dkt. Hussein Ali Mwinyi

Majaji, Mahakimu na Makadhi. Kwa mfano, Idadi ya Majaji
imeongezeka kutoka wanane (8) mwaka 2021, hadi 11 mwaka
2022, wakiwemo Majaji wanne (4) wanawake.

Vile vile, Mahakama kwa kushirikiana na wahusika wa Haki Jinai
imeanzisha utaratibu wa kuendesha vikao maalum chini ya
usimamizi wa Mheshimiwa Jaji Mkuu, kwa lengo la kuharakisha
usikilizaji wa mashauri yanayowasilishwa Mahakamani.

Aidha, Mahakama maalum ya kusikiliza kesi za udhalilishaji
imefunguliwa rasmi kama ilivyoagizwa na Mheshimiwa Rais.
Hatua hiyo ya kimkakati ina lengo la kuongeza kasi katika
mapambano dhidi ya vitendo vya udhalilishaji ambavyo
vinaonekana kuwa vimekithiri katika Nchi yetu.

Vile vile, Serikali imefanya juhudi maalum za kuimarisha mfumo
wa Haki Jinai sambamba na kuiwezesha OFISI YA MKURUGENZI
WA MASHATAKA kuongeza kasi ya upelelezi wa kesi
zinazoripotiwa na kusajiliwa. Katika kipindi cha Octoba, 2020 hadi
Oktoba, 2022 jumla ya kesi 971 za makosa mbali mbali
zimeendeshwa katika mahakama za Unguja na Pemba.

Wizara yangu, kupitia TUME YA KUREKEBISHA SHERIA na kwa
kushirikiana na Muhimili wa Kutunga Sheria, imefanya juhudi
kubwa katika kutekeleza agizo la Mheshimiwa Rais linalotutaka
tuwe na mkakati maalum wa kufanya marekebisho ya sheria ili
kuondokana na sheria za zamani ambazo ni kikwazo kwa
maendeleo yetu pamoja na zile Zilizopitwa na wakati. Miongoni
mwa kazi hizo ni Mapitio ya Sheria ya Utumishi wa Umma
Nambari 2 ya Mwaka 2011, Sheria ya Mufti, Nambari 9 ya Mwaka
2008, Sheria ya Kupambana na Dawa za Kulevya na Sheria ya
Jumuiya Nambari 6 ya Mwaka 1995(The Societies Act).

Katika kipindi hiki cha miaka miwili, Serikali imefanya juhudi
kubwa katika kuimarisha utendaji wa AFISI YA MWANASHERIA
MKUU WA SERIKALI ili kuiwezesha kutekeleza majukumu yake
kwa ufanisi zaidi. Jumla ya rasimu za Mikataba 390 inayohusu
masuala mbali mbali zimefanyiwa mapitio na kutolewa ushauri.
Aidha, juhudi kubwa zimefanywa katika kutoa elimu inayohusu
masuala ya sheria kwa watendaji wa taasisi mbali mbali za
Serikali.

Ndani ya kipindi hiki, Serikali ilipanga na kutekeleza mikakati
maalum ya kuwapatia wananchi MISAADA YA KISHERIA ili
kuimarisha upatikanaji wa haki na usawa kwa wananchi wote.
Jumla ya Wananchi 2,395 wamepatiwa elimu ya kisheria. Aidha,
tumezifuatilia kwa karibu taasisi zote zinatoa misaada yahuduma
za msaada wa kisheria. Jumla ya watoa huduma za msaada wa
kisheria 214 wamesajiliwa Unguja na Pemba.

Afisi ya Rais, Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora katika
kipindi hiki cha miaka miwli, imefanya kazi kubwa ya kutekeleza
ahadi ya Mheshimiwa Rais na maelekezo ya llani ya CCM kuhusu
uimarishaji wa maslahi ya wafanyakazi.

Tumekamalisha na kuweka sawa MIFUMO na MIUNDO ya
UTUMISHI, ambapo hivi sasa ulipaji na upokeaji wa mishahara na
maslahi mengine ya kila mtumishi vinazingatia pamoja na

“MAPINDUZI DAIMA"

mambo mengine vikiemo kiwango cha elimu, uzoefu, ari ya
utendaji, muda wa utumishi pamoja na utaalamu katika kada
husika.

Hatua hiyo, vile vile, imetuwezesha kwa kiasi kikubwa kuondoa
malalamiko yaliyokuwepo awali, hasa suala la kutokuwepo kwa
mazingatio maalumu juu ya muda wa utumishi na uzoefu.
Kukamilika kwa miundo ya utumishi kumerahisisha utekelezaji
wa agizo na ahadi ya kuongeza mishahara kwa Watumishi wa
Umma. Viwango vya mishara vimepandishwa tangu mwezi Julai
mwaka huu. sawa na ongezeko la asilimia 36

Wizara yangu, inaendelea kuzifanyia kazi changamoto na kasori
ndogo ndogo «zilizojitokeza katika utekelezaji wa agizo la
kupandisha mishahara pamoja na uandaaji wa miundo na
mifumo ya utumishi.

Jumlaya nafasi za ajira 2,559 zimetolewa katika wizara, mashrika
ya umma na taasisi mbali mbali za Serikali ndani ya kipindi cha
miaka miwili. Hivi sasa, nafasi nyengine za ajira zinaendelea
kutangazwa kwa kuzingatia mahitaji yaliyopo.

Juhudi kubwa zimefanywa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
Awamu ya nane katika kuimarisha OFISI YA MDHIBITI NA
MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ndani ya kipindi hiki
cha miaka miwili. Hatua hiyo imeiwezesha taasisi hii kufanya kazi
za Udhibiti na Ukaguzi katika Wizara na Taasisi za Serikali pamoja
na miradi ya maendeleo kwa ufanisi na uwazi zaidi. Tunaendelea
kushuhudia Mheshmiwa Rais akipokea Ripoti ya Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali hadharani na mbele ya
vyombo vya habari. Uamuzi huo unafurahiwa na wananchi. Hatua
za kisheria zinaendelea kuchukuliwva kwa wale wahusika

wanaohitaji kuchunguzwa zaidi baada ya ripoti hiyo kuwasilishwa.

Tunamshukuru Mheshimiwa Rais kwa maelekezo na miongozo
anayotupa katika kuimarisha utendaji wa MAMLAKA YA KUZUIA
RUSHWA NA UHUJUMU WA UCHUMI (ZAECA). Ndani ya kipindi
hiki cha miaka miwili tumeshudia mafanikio makuwa
yaliyopatikana na taasisi hii katika utekekelezaji wa majukumu
yake. Jumla ya tuhuma au malamiko yanayohusiana na rushwa
yamepokelewa nayamefanyiwa kazi.

Vile vile, katika kipindi hicho, ZAECA imeweza kuokoa na
kurejesha mali Serikalini zenye thamani ya Shilingi 1,106,486,467.
Aidha, ZAECA imetekeleza mikakati maalum ya kutoa elimu kwa
jamii na taasisi za elimu kuhusiana na madhara ya rushwa ndani
yajamii na kwa maendeleo yetu.

Wizarayangu, kupitia TUME YA MAADILI YAVIONGOZI WA UMMA,
imefanya kazi kubwa katika kuhakikisha kwamba viongozi wa
umma wanatekeleza wajibu wao kwa kuzingatia sheria na maadili
yanayoongoza kazi na dhamana walizopewa. Kila mwaka, Tume
inaendesha kwa mafanikio zoezi la kujaza na kurejesha Fomu za
Tamko la Mali na Madeni. Viongozi wanaobainika kukiuka maadili
wanaripotiwa katika taasisi au mamalaka zao za uteuzi kwa ajiliya
kuchukuliwa hatua stahiki.

WAKALA WA SERIKALI MTANDAO, imeunda na kuimarisha

MAADHIMISHO MIAKA 59 YA MAPINDUZI MATUKUFU YA ZANZIBAR

OFISI YARAISI, KATIBA, SHERIA, UTUMISHI NA UTAWALA BORA na Wawanzania
wote inaungana na Raisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.

Dkt. Samia Suluhu Hassan na Raisi wa serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi katika kuadhimisha miaka 59 ya mapincit_J_zi
Matukufu ya Zanzibar ya 1964.

Ofisi ya Raisi Katiba Sheria utumishi na Utawala Bora
Simu 0773006789
Email: info@utumishismz.go.tz
MAZIZINI ZANZIBAR.

mifumo ya kisasa ya kielektroniki kwa lengo la kuimarisha
utendaji wa Serikali, utoaji wa huduma kwa wananchi pamoja na
ukusanyaji wa mapato. Miongoni mwa mifumo iliyotengenezwa
na kutolewa mafunzo ni pamoja na Mfumo wa ZanMalipo, Mfumo
wa e-Office, Mfumo wa Bajeti na Matumizi ya Serikali(BAMAS) na
Mfumo wa Manunuzi kwa Njia ya Mtandao (E- procurement).
Aidha, taasisi hii, imeandaa miongozo 26 inayohusiana na
usimamizi wa miradi, utaratibu wa matumzi ya taarifa,
utengenezaji wa mifumo, matengenezo ya vifaa vya TEHAMA,
usalama wa mfumo, utengenezaji wa nyaraka za TEHAMA,
matumizi ya barua pepe na tovuti za Serikali.

Mambo mengine muhimu yaliyotekelezwa na Wizara yangu ndani
ya kipindi hiki cha miaka miwili ni kuanzisha rasmi SKULI YA
SHERIAZANZIBAR. Skuli hii imeanzishwa kupitia Sheria Nambari
13 ya mwaka 2019 na imeanza kutoa mafunzo tarehe 17 Januari,
mwaka huu, 2022 baada ya uteuzi wa Mkuu wa Skuli ya Sheria
pamoja na Wajumbe wa Baraza la Skuli. Vile vile, tumepata
mafanikio makubwa katika kukiimarisha CHUO CHA UTAWALA
WA UMMA(IPA).

KAMISHENI WAKFU NA MALI YA AMANA pamja ya Ofisi ya Mufti
imepata mafanikio makubwa katika kutekeleza majukumu yao.
Kamisheni ya Wakfu imesimamia na kutoa elimu kwa wananchi
kuhusu masuala muhimu yanayohusu mirathi, wakfu, Ibada ya
Hijja, Zaka na ukusanyaji wa misaada na sadaka mbali mbai
zinazotolewa na taasisi za ndani na nje ya nchi.

Aidha, kazi kubwa imefanywa na OFISI YA MUF T katika Usajili wa
Misikiti, Madrsa, Kuendesha mafunzo ya ndoa, kutoa fatwa katika
mambo mbali mbali ya kiislamu, kusuluhisha migogoro ya ndoa
na kutoa mafunzo ya ualimu kwa Waalimu wa Madrasa vile vile.

Aidha, Ofisiimeendelea kushirikiana na wafuasi wa dini nyengine
kwa lengo la kuimarisha umoja, mshikamano pamoja na hali ya
amani na utulivu hapa Zanzibar na Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kwajumla.

Ni dhahiri kwamba kila penye mafanikio hapakosi changamato.
Miongoni mwa changamoto tunazoendelea kukabiliana nazo ni
pamoja na uchakavu wa baadhi ya majengo ya ofisi zetu, ufinyu
wa nafasi za kufanyia kazi katika baadhi ya taasisi zetu, upungufu
wa wataalamu na wenye ujuzi mahsusi na pia upungufu wa
rasilimali fedha, hasa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya
maendeleo. Tunaendelea kupanga kutekeleza mipango mbali
mbali kwa ajili ya kuzifanyia kazi changamoto hizi.

Mafanikio tuliyopata, vile vile, yamechangiwa na ushirikiano
mkubwa uliopo baina ya Serikali ya Mapinduzi na Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa msingi huo, natumia
fursa hii kutoa shukurani maalum kwa Mheshimiwa Samia
Suluhu Hassan kwa ushirikiano wake wa karibu na Rais wa
Zanzibar pamoja na wananchi wote kwa jumla. Tunamuomba
Mwenyezi Mungu awape afya njema na maisha marefu viongozi
wetu hawa.

Baada ya kusema hayo, nawashukuru sana kwa kunisiliza

Ahsanteni sana.
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Dkt. Samia Sufuhi: Hassan
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UNA UVUVI

MAFANIKIO YA WIZARA YA UCHUMI WA BULUU NA UVUVI

NA MIAKA 59 YA MAPINDUZI

Tunaendelea kushuhudia mafanikio makubwa
katika utekelezaji wa mipango yetu ya maendeleo
tangu Serikali ya Mapinduzi ya Awamu ya Nane
inayoongozwa na Mheshimiwa Dk. Hussein Ali
Mwinyi ilipoingia madarakani. Mafanikio hayo
yanaonekana katika Sekta zote kiuchumi na
kijamii.

Katika mazungumzo na gazeti la nipashe ofisini
kwake maisara DK. Abou Suleiman Jumbe, Katibu
mkuu wa wizara ya uchumi wa buluu na uvuvi.
Anasema lengo kuu la wizara hiyo ni utekelezaji wa
agenda nzima ya uchumi wa buluu hapa visiwani
Zanzibar.

Anasema Agenda ya uchumi wa buluu
imegawanyika katika maeneo makuu
matano.maeneo hayo ni pamoja na .utalii
endelevu,uvuvi na mazao ya baharini ikiwemo
sekta ya mwani,usafiri wa baharini,Nishati( nishati
mbadala pamoja na nishati ya mafuta na Gesi na
uendelevu wa miundo mbinu ya kisasa ya nishati
pamoja na .usimamizi wa Bahari"Ocean
governance’au “blue economy Governance’na
suala hili limegawanyijka katika maeneo
mbalimbali ikiwemo:

* Uhifadhi wa Bahari

* Rasilimali za Bahari na Mali Asili

* Taarifa za kisayansi utafiti za uvuvi na mali asili
za baharini.
Utekelezaji wa mikataba ya kikanda na ya
kimataifa inayohusiana na masuala ya Bahari
na suala zima la mabadiliko ya Tabia ya nchi.
* Na masuala mengine ya shirika la kimataifa la

usafri wa Baharini.

*

Vile vile , anasema Wizara ya Uchumi wa buluu ina
maeneo makuu 3 ya kijasiliamali na kibiashara
ambayo ni Uvuvi wa maji madogo na uvuvi wa
bahari kuu,Kilimo cha mwani na Ufugaji wa
matango bahari na ufugaji wa kaa

Katibu huyo anasema Tanzanani ni moja kati ya

nchi  kumi ambazo huzalisha zao Ia
mwani.anasema,” mwani ni zao muhimu katika
utekelezaji wa madawa bidhaa mbalimbali za
manukato,mwani pia ni chakula na masuala
mbalimbali ya kiviwandana Bidhaa nyingine za
vyakula na tiba.

Anasema Uwezeshaji wa sekta ya matango bahari
au majongoo bahari. .hii ni bidhaa ambayo
inatumika sana Mashariki ya mbali.majongoo
bahari yanauzwa sana katika nchi ya china ,
hongkong. Korea na Japan.

Anaeleza Wizara hii inajishugulisha sana na
maendeleo ya sekta ya kaa .kaa wanasoko kubwa
upande wa mashariki ya mbali.

Akizungumzia eneo kuu la pili ambalo wizara
inasimamia ni Taasisi ya mafuta na Gas anasema
wanazo taasisi mbili zinazo simamamia masuala ya
mafuta na Gas.Ambazo ni taasisi inayosimamia
uchimbaji na usimamizi wa mafuta na gas(ZPRA)
pamoja na Uchimbaji na maendeleo ya mafuta na
gas(ZPDC).

Pia eneo kuu la tatu ni usimamizi wa
bahari.uhifadhi wa maeneo yote ya bahari.ni wajibu
kufanya utafiti Zaidi wa bahari na kukusanya
taarifa nyingi za bahari. Ili kuhakikisha rasilimali za
bahari zinatuletea faida kubwa kwa maslahi ya taifa
na wananchi.

Akizungumzia Majukukumu ya wizara ya uchumi wa
buluu na uvuvi anasema ,"usimamizi na utekelezaji
wa mikataba ya bahari( mikaataba ya uvuvi na
mabadiliko ya hali ya nchi kuhakikisha bahari
inatumika kisheria,Kupambana na magendo ya
madawa ya kulevya,Utayari wa kukabiliana na
mabadiliko ya tabia ya nchi”

Anasema Wizara ya uchumi wa buluu imepata
mafanikio makubwa katikaUzalishaji wa mazao ya

bahari pamoja na Utoaji wa fursa za uwekezaji
Kufikia mwaka 2023 tayari wamezalisha tani 47,110
za samaki kupitia mradi wa “ahueni uviko
2019".anasema watazalisha tani 55,000 kufikia
mwisho wa mwaka huu.

Mafanikio mengine ni Uvuvi endelevu unaojali fursa
na jamii. Wizara hii ilikuwa ikizalisha Tani 30 za
matango bahari. Sasa tuna uwezekano wa
kuzalisha tani 40 mpk mwisho wa mwaka 2023.

Anasema Pia ilikuwa ikizalisha Tani 177 za kaa
kuzalisha na kusafirisha na wanaweza kufuikia tani
360 kufikia 2023 yote ni kwaajili ya mafanikio ya
,Mheshimiwa Raisi na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi Dr Hussein Ali Mwinyi.

Anasema Utekelezaji wa miundo mbinu vya
madagaa. Wamefanikiwa kupeleka dagaa congo
Rwanda Burundi na ulaya magharibi Zaidi ya tani
3500 za madagaa kufikia mwaka 2020 -2021.Lengo
ni kuwa na dagaa safi na bora tunaweza kuzalisha
mara mbili zaidi.

Mafanikio mengine ni mlango mmoja wa kufikia
ubora wa mazao wa bahari katika kuzidisha na
kupanua wigo kupitia idara ya uvuvi Tanzania bara
na Zanzibar.Huu ni mchango mkubwa uliofanywa
na Raisi wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania
Mheshimia Samia Suluhu Hassan.

Katika eneo la mafuta na gas wamepiga hatua za
utafutaji wa taarifa za data ambazo itasaidia
Zanzibar kupitia wizara ya nishati Tanzania
Bara,pia wizara hii nashirikiana na wadau
mbalimbali katika mafunzo na uwezeshaji wa
kitaalamu.

Katibu huyo anasema Wizara ya uchumi wa buluu
inatotolesha vifaranga vya matango bahari kaa na
samaki pamoja na Kuanzishisha mashamba ya
samaki ndani ya bahari.

Anasema Pia zipo changamoto ambazo zinaikabili
wizara hii ikiwemo:Wananchi bado wanahitaji
kupewa elimu na uelewa.ni changamoto ambayo
inatakiwa kufanyiwa kazi kila siku.

Akizungumzia Changamoto nyingine ni
Teknolojia.Pia Mitaji ,bila mitaji huwezi kupanga(
mitaji midogo, na ya kimataifa pamoja na mitaji ya
kibank na mitaji ya ndani. Inakuja kwa njia ya
uwekezaji na kuwawezesha wananchi. Lakini
kampeni ya “ Ahueni uviko 19" imeweza
kuwawapeleka mbele wavuvi na wananchi kwa
ujumla.

Anasema Changamoto kubwa ni Masoko na
ubunifu. Ukizalisha sana ni lazima uwe na masoko
ya uhakika. Ni moja ya changamoto ambayo serikali
inafutia ufumbuzi Vile vile ,Anasema Katika
changamoto ya Miundombinu, ifikapo tarehe 10
januari 2023 wizara hii itafungua diko la soko la
samaki la malindi.

Anasema Wizara ya uchumi wa buluu kupitia
Mpango wa maendeleo ya Zanzibar kufikia 2025
wamejipanga asilimia 60% ya ajira itokane na
uchumi wa buluu.

Pia kufikia 2025 asilimia 60% ya pato la taifa liwe
limetokea katka sekta ya uchumi wa buluu Pia
Kuhakikisha pato la taifa linapanda kutoka 4.9%
mpk kufikia asilimia 10% na kuendelea mbele.

Mpango mwingine ni uendeshaji wa bandari mpya
ya manga pwani,.” Mangapwani multipurpose port
complex”

Akizungumzia Matarijio yao ya baadae ni kuipita
nchi ya Madagascar ambayo ndiyo mzalishaji
mkubwa wa matango bahari ulimwenguni kote.

MAADHIMISHO YA MIAKA 59 YA MAPINDUZI MATUKUFU YA ZANZIBAR

Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi

Uongoz

L ™ - ™

i na Wafanyakazi wote wa Wizara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi
Zanzibar inaungana na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi pamoja na wananchiwote
katika kuadhimisha miaka 59 ya mapinduzi Matukufu ya Zanzibar ya 196

“MAPINDUZI DAIMA"

- —tm L

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
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IIISISSS Prof. Mkenda atengua katazo

“matumizi ya Kiswahili shuleni

Walalamika
kukosa majisafi
na salama

kwa miaka 20

Na Dege Masoli, MUHEZA

WANANCHI wa Kitongoji
cha Vanga kilichoko Kata ya
Mlingano, Wilaya ya Muheza
mkoani Tanga, wamelala-
mika kutembea umbali mrefu
kutafuta maji kutokana na
eneo hilo kukosa huduma hiyo
kwa zaidi ya miongo miwili
sasa.

Kutokana na tatizo hilo,
wakazi hao wanalazimika
kuhemea maji ya kunywa
pamoja na matumizi ya ny-
umbani katika maeneo hatari
va Mto Mkurumuzi, ambayo
Siyo salama kwa matumizi ya
binadamu.

Kwa nyakati tofauti jana na
juzi, wananchi hao akiwamo
Mwantuamu Hamza, alisema
licha ya kuyafuata maji hayo
mtoni, bado mto huo uko
umbali wa kilomita nne kutoka
Kilipo kitongoji hicho.

“Kwa mateso tunayoyapata
hasa wanawake na watoto,
kufuata maji mtoni licha ya
kuwapo wanyama wakali
kama mamba, tunaiomba
serikali kuja na ufumbuzi wa
kudumu wa adha hii.

“Tunajua Waziri wa Maji,
Jumaa Aweso na Mbunge wa
Muheza, Hamisi Mwinjuma
(Mwana FA) wanatusikia. Tu-
melalamika ngazi mbalimbali
lakini hakuna hatua yoyote
iliyochukuliwa, huku tukiende-
lea kutumia maji hayo.”

Anna Sangali, alisema kuwa
huduma ya maji wanayoipata
siyo salama na kwamba kuto-
kana na umbali huo, inawawia
vigumu kutekeleza kwa wakati
Mipango yao ya maendeleo na
hivyo kuwa kikwazo kwao cha
kiuchumi.

Juma Ramadhan alisema
waliwahi kupata maji ya
bomba kutoka katika Mradi
Tanga, uliokuwa ukipeleka
maji kwenye Chuo cha Utafiti
cha Mlingano, lakini maji
hayo kwa sasa hayafiki katika
kitongoji hicho.

Alipotafutwa Mkurugenzi
wa Mamlaka ya Majisafi
Tanga, Geofrey Hill, alisema
kuwa tayari kitongoji hicho na
vingine vipo kwenye mpango
wa kupatiwa maji.

Mwanzoni mwa mwezi huu,
Mbunge wa Muheza (CCM),
Hamisi Mwinjuma, alitangaza
ujio wa neema hiyo, akisema
mchakato wa kumaliza tatizo
la uhaba wa maji ya bomba
katika Wilaya ya Muheza, uko
ukingoni baada ya serikali
kukusudia kuja na mradi mpya
utakaoigharimu Sh. bilioni 40.

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

AZIRT wa Elimu,

Sayansi na Teknolo-

jia, Prof. Adolph

Mkenda, amesiti-
sha marufuku iliyowekwa Kka-
tika Mkoa wa Mara ya kuzuia
matumizi ya lugha ya Kiswahili
shuleni.

Amesema ameondoa maru-
fuku hiyo hadi wanafunzi walio-
ingia kidato cha kwanza mwaka
huu wamalize wiki nane za kuji-
funza na kuzungumza kwa ufa-
saha lugha ya Kiingereza.

Jana Prof. Mkenda alisema
tayari ameshazungumza na
kumshauri Mkuu wa Mkoa wa

Mara (Meja Jenerali, Suleiman
Mzee) na kumshauri wasitishe na
kutafuta ubunifu mwingine.

“Kuna mkoa mmoja, ofisa
wake, amesema wanafunzi
wetu wakimaliza darasa la saba
na wakiingia sekondari, inabidi
kwanza wakae wajifunze lugha,
kabla hawajaanza masomo.

“Nimeongea na Mkuu wa Mkoa
wa Mara, nimemshauri, tusitishe
tutafute ubunifu mwingine, la-
kini mwarobaini wake utakuja
kupitia mapitio ya sera na mi-
taala mipya.

Zaidi aliongeza: “Lakini tu-
naelewa kabisa tatizo hilo lililoko
la kuwafundisha watoto, darasa
la nne, la sita na la saba. Un-

afundisha Kiingereza unamaliza
hawezi kuongea Kiingereza. Hiyo
siyo dalili tu kwamba hatufundi-
shi vizuri, tuna kazi kubwa ya ku-
improve kufundisha.”

Uamuzi wa Waziri huyo wa
Elimu, unatokana na amri iliyo-
tolewa na ofisa mmoja wa Mkoa
wa Mara, aliyenukuliwa katika
mkanda wa video akisema,

“Katika kuimarisha taaluma,
tumetoa maelekezo kwamba
Mkoa wa Mara, kuanzia tare-
he 9 Januari wanafunzi wote
ambao wataanza kidato cha
kwanza, wataanza na ‘English
Orientation’ kwa kipindi cha wiki
nane.

“Na

tutawa-test wanafunzi

wale (tutawapima), hakuna
kusoma masomo ya kawaida,
watafanya English Orientation,
baada ya wiki nane tuta-watest
wanafunzi, tutajua viwango vyao
vya uelewa wa Kiingereza.

“Na la tatu katika hilo, tume-
piga marufuku lugha ya Kiswa-
hili kutumika kwenye shule zetu
zote za sekondari.

“Tunahitaji tuhakikishe kuwa
wanafunzi wanamudu lugha ya
Kiingereza kama ambavyo Sera
ya Elimu na Sheria ya Elimu
inavyoelekeza. Tumebaini
kuwa lugha ile inasababisha
wanafunzi wengi wanafeli kwa
sababu hawamudu kujieleza,”
alisisitiza.

Mkuu wa
Wilaya ya
Simanjiro,
mkoani
Man-
yara, Dk.
Suleiman
Serera
(wa tatu
kushoto),
akikagua
orodha ya
wanafun-
Zi wapya
kwenye
Shule ya
Sekondari
Simanjiro,
baada ya
kutembe-
lea shule
mbal-.
imbali
akiwa na
kamati ya
ulinzi na
usalama
va wilaya
hiyo
jana. PI-
CHA: GIFT
THADEY

Bilioni 100/- zatengwa ujenzi wa
VYyuo vya mafunzo ya ufundi

Na Anjela Mhando, M\WANGA

MIRADI 63 ya ujenzi wa vyuo
vipya vya mafunzo ya ufundi
stadi nchini imetengewa Sh. bil-
ioni 100, huku serikali ikieleza
kuwa tayari makandarasi zaidi
ya 50 wamejitokeza kuomba
kutekeleza miradi hiyo.

Akizungumzia miradi hiyo
akiwa Wilaya ya Mwanga mkoani
Kilimanjaro, Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Prof.
Adolph Mkenda, aliwahimiza
makandarasi wengine na kam-
puni za ujenzi kujitokeza kuom-
ba kazi hizo.

“Serikali inayo azma ya ku-
jenga vyuo vya ufundi stadi ka-
tika kila mkoa na wilaya hapa
nchini. Sasa kwa mwaka huu
wa fedha 2022/2023, tumetenga
kiasi hicho cha fedha ni kwa ajili
ya kuanza ujenzi wa vyuo vya
ufundi stadi katika wilaya 63, am-
bazo zilikuwa hazijatengwa vyuo
hivyo,”alisema.

Desemba 21, mwaka jana, Prof.
Mkenda, aliiagiza menejimenti
ya VETA kuhakikisha ujenzi wa
vyuo hivyo uwe umeanza mwis-
honi mwa Januari mwaka huu.

“Wilaya ya Mwanga ni mion-
goni mwa wilaya 63 ambazo zipo

kwenye mpango wa kujengewa
Chuo cha Ufundi Stadi kwa mwa-
ka wa fedha 2022/2023.

“Nimpongeze Mbunge wa
Mwanga, Joseph Tadayo, kwa jiti-
hada zake kubwa za kuweza ku-
fanikisha upatikanaji wa hati ya
ardhi itakapojengwa chuo hicho.

“Kazi kubwa imefanywa na
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya na Wizara
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, kwa kufanikisha kuta-
patikana eneo lenye ukubwa wa
ekari 50 zilizopo katika Kitongoji
cha Kisangiro, ambapo chuo hi-
cho kitajengwa.

Awali Mbunge wa Mwanga,
Joseph Tadayo, alisema ujio wa
chuo hicho utapunguza tatizo
la ajira kwa vijana, kwa kuwa
kitawawezesha vijana wanapo-
hitimu elimu ya msingi, kidato
cha nne na kuendelea kujiunga
na chuo hicho. Alisema pia
wataweza kujifunza kazi mbal-
imbali ili waweze kujiajiri, badala
ya kusubiri kuajiriwa.

Aidha, Mkuu wa Wilaya ya
Mwanga, Abdallah Mwaipaya,
alisema kiwanja hicho kimesajil-
iwa kwa namba 161502 na kwam-
ba kiwanja hicho kina hati miliki
namba 67119 ya miaka 99.
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Walalamika kutolipwa fidia va
maeneo kufunikwa na tope

Na Marco Maduhu, KISHAPU

Ng'wanholo na

Nyenze  wilayani

Kishapu wamelala-
mikia kuchelewa kulipwa fidia ya
maeneo yao ikiwamo nyumba na
mashamba ambayo yalifunikwa
na tope kutoka Mgodi wa Almasi
wa Mwadui.

Wananchi hao walipaza kilio
hicho juzi kwa Meneja Mkuu
wa mgodi huo, Ayoub Mwenda,
wakati wa mkutano wa hadhara
ulioitishwa na wananchi wali-
otaka kufahamu lini watalipwa
fidia zao.

Mmoja wa wananchi hao,
Elias Mabele, alisema tangu lito-

kee janga hilo la tope la mgodi
kufunika mali zao Novemba 7
mwaka jana, hakuna kinachoen-
delea hadi sasa juu ya hatima ya
kulipwa fidia na hawana maeneo
ya kulima tena katika msimu huu
wa kilimo.

“Meneja tunashukuru
umesikia wito wetu na kuja ku-
tusikiliza tangu litokee janga la
bwawa la mgodi la kuhifadhia
maji machafu Novemba 7, mwa-
ka jana na kutuathiri maeneo
yetu ikiwamo nyumba kufuniki-
wa na tope na mashamba, swali
letu lini tunalipwa fidia?” Alise-
ma Mabele.

Mkazi mwingine, Ester Nguli,
alilalamikia kitendo cha baadhi
ya wataalamu ambao wanapita

kufanya tathmini kuwa wame-
kuwa wakipunguza idadi ya mali
ambazo wamepoteza ikiwamo
mashamba na kuuomba uongozi
wa mgodi huo utende haki ili
wananchi walipwe fidia inayos-
tahili.

maeneo elekezi,
walisema hawatakwenda kui-
shi katika maeneo yoyote am-
bayo wanasikia tu kupitia vy-
ombo vya habari kueleza kuwa
hawawezi kwenda kuishi huko
kienyeji kwa sababu hawaja-
shirikishwa.

Mwenda,
wananchi hao akisema haki ita-
tendeka na hakuna mwananchi

kuhamia  katika
wakazi hao

Kuhusu

Meneja Mkuu wa mgodi huo,
aliwatoa  wasiwasi

ambao

bwawa

hata mmoja ambaye hatolipwa
fidia, huku akiwaomba wawe na
subira wakati taratibu za tathmi-
ni zikiendelea.

aliwataka wananchi
wanalalamika  kuto-
tendewa haki juu ya taratibu za
tathmini ikiwamo kupunguziwa
ukubwa wa mashamba yao,
wafike kwenye mgodi huo ili
wafanyiwe upya uthamini na
kupata haki zao kwa mujibu wa
sheria.

Novemba 7, mwaka jana,
kuhifadhia  maji
machafu katika mgodi huo lili-
bomoka na tope zito kuvamia
makazi ya watu na kufunika ny-
umba, visima vya maji pamoja na
mashamba.

Meneja Mkuu
wa Mgodi wa
Almasi wa
Williamson
Diamond Ltd
wa Mwadui,
Mhandisi
Ayoub
Mwenda,
akizungumza
na wananchi
wa Vijiji vya
Ng'wanholo na
Nyenze, Kata
va Mwadui
Luhumbo,
wilayani
Kishapu juzi,
ambao ni
waathirika wa
tope la bwawa
la kuhifadhia
maji machafu
la mgodi huo,

| lilipobomoka

Novemba

7 mwaka
jana, akiwa-
taka kuwa na
subira wakati
taratibu za
tathmini
zikiendelea
kwa ajili ya
kuwalipa fidia.
PICHA: MARCO

MADUHU

]
- Walimu mahiri wa

. Kiingereza kutumika
- kufundisha wanafunzi

© NaLilian Lugakingira,
: BUKOBA

SERIKALI ya Mkoa wa Kagera

: imesema wameshatoa maelekezo
¢ kwa wakuu wa shule za sekondari
¢ kuwapangia majukumu walimu

: mahiri katika lugha ya Kiingereza
: ambao watawafundisha wanafunzi
¢ wa kidato cha kwanza mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa

: habari, Ofisa Elimu Sekondari

: mkoani humo, Khalifa Shema-

¢ honge, alisema licha ya lugha hiyo
: kuwa ya kufundishia bado im-

: ekuwa kaa la moto kwa wanafunzi
* wanaojifungua na elimu hiyo ya

1 upili.

“Lengo ni kutatua tatizo hili la

¢ lugha va Kiingereza kwa sababu
* mtoto akiweza kupata umahiri

¢ katika lugha hiyo ana uwezo wa
: kusoma fizikia, kemia, uraia na

! masomo mengine na kuelewa

* vizuri na ni rahisi hata kujisomea
: mwenyewe kwa sababu atakuwa
: anaelewa,” alisema.

Shemahonge alisema uteuzi wa

: walimu hao mahiri katika lugha

¢ hiyo ni utekelezaji wa baadhi ya

: maelekezo yaliyotolewa katika ki-
¢ kao cha maofisa elimu wote katika
¢ mkoa huo.

Aidha, alisema kuwa mbali na

¢ maelekezo hayo mkakati mwing-

¢ ine ni maofisa elimu kata, wakuu

: wa shule za sekondari na wal-

¢ imu wakuu wa shule za msingi

: kuhakikisha wanawabaini watoto

: waliochaguliwa kujiunga na kidato
¢ cha kwanza, kufahamu wanapoishi
¢ ili ambao watashindwa kuripoti

: wasakwe.

Aliwataka wazazi kutimiza

: wajibu wao kwa kuhakikisha

: wanawapeleka watoto shule bila
: kuwachelewesha ili wasiachwe

: katika masomo.

Alisema: “Shule zimefunguliwa

: tangu Januari 09 mwaka huu,

: ombi langu kwa wazazi, wa-

¢ toto wasichelewe, wakichelewa

* wataachwa katika masomo hata

: wakijitahidi kuwafikia wenzao

: itakuwa vigumu maana mkianza

¢ safari pamoja mtamaliza pamoja.”

H’shauri yatenga mil.100/- kukabili mfumuko wa bei

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Manispaa ya
Kahama mkoani Shinyanga, imet-
enga Sh. milioni 100 kwa ajili ya
kukabiliana na mfumuko wa bei
ya vyakula.

Hivyo wamewawezesha pembe-
jeo za ruzuku za kilimo wakulima
vijana wenye uwezo wa kulima
mazao ya chakula na biashara
kuanzia hekari tano na kuendelea.

Akitoa ufafanuzi wa hali ya bei
ya unga wa mahindi, Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Kahama, An-
derson Msumba, alisema imepan-
da kutoka Sh.1,500 hadi Sh.2,200
kwa kilo moja.

Alisema Kahama haijitoshelezi
kwa chakula kwa maana ya uzal-
ishaji hali ambayo inafanya vyaku-
la kutoka mikoa jirani.

Msumba alisema kila mwaka
halmashauri imekuwa ikitenga
Sh.milioni 70 na kununua pem-
bejeo za ruzuku na kuzigawa bure
kwa wakulima vijana wenye uw-
ezo wa kulima ekari tano na kue-
ndelea za mazao ya chakula na
biashara.

Alisema mwaka wa fedha
2023/2024 imetenga Sh.milioni
100 za ruzuku za kilimo na mazao
wanayopata ni mali ya wazalishaji.

Msumba alisema manispaa hiyo
inazalisha kwa wingi mpunga,

mahindi na pamba kwa uchache,
huku mpunga ukizalishwa kwa
asilimia 89 na mahindi asilimia
97, hekari zinazofaa katika kilimo
zikiwa 180, 532 na zinazoliwa na
wakulima ni hekari 156,187.5 sawa
na asilimia 86.6 na zilizobaki
zimeishia kuwa sehemu ya makazi
ya watu.

Kadhalika, alisema katika ku-
hakikisha uzalishaji wa mazao ya
chakula na biashara yanaongeze-
ka wamewezesha maofisa ugani
waliopo kila kata usafiri wa ku-
wawezesha kuwafikia wakulima
na kuwashauri namna ya kulima
kisasa. Alisema na hivi karibuni
serikali imeongeza vitendea kazi

na mashine za kupima udogo ili
kujua aina gani ya mazao inataki-
wa kulimwa.

“Utoaji wa pembejeo za ruzuku
kupitia fedha za mapato ya ndani
ya halmashauri yetu ni fursa kwa
vijana kuzalisha zaidi mazao ya
chakula na biashara na sisi tutaen-
delea kuwashika mikono kupitia
asilimia 10 ya vijana, wanawake na
watu wenye ulemavu ikiwa na bei
hutegemea na upatikanaji wa bid-
haa husika,”alisema Msumba.

Mmoja wa wakulima vijana, Ag-
ness Ezekiel alisema utaratibu uli-
ofanywa na halmashauri ya kutoa
pembejeo kwa wakulima vijana
imesaidia kuondoa vijana mitaani

waliohitimu masomo yao na kuba-
ki kutegemea ajira kutoka serika-
lini.

Alisema kulingana na ma-
badiliko ya tabianchi ni vema
wakawekeza zaidi kwenye kilimo
chenye tija hususani mazao yanay-
ohimiri hali ya ukame.

Mkulima mwingine, Lonar Ma-
sawe alisema upandaji wa bei ya
vyakula inategemeana na uzal-
ishaji wa mazao ya chakula katika
msimu, hivyo kwa utoaji wa pem-
bejeo za ruzuku utasaidia kuon-
doa mfumko wa bei hususani ka-
tika unga wa mahindi kwani kwa
sasa wananunua kilo moja kwa Sh.
2,500 kutoka Sh.1,500.



Na Mwandishi Wetu

EO Wazanzibari na raia

wote wa Tanzania, wa-

nasherehekea kumbu-

kumbu ya ‘Mapinduzi
Matukufu’ nchini, ikitimu mwaka
wa 59.

Hata hivyo, inapochimbwa
mzizi wa makazi katika kisiwa hi-
cho inagota hadi mzizi wa miaka
20,000 kumekuwapo makazi ya
binadamu, katika visiwa vya Zan-
zibar.

Kupitia historia hizo, inaanzia
pale wafanyabiashara wa Kiajemi
walivigundua visiwa hivyo na ku-
vifanya makao makuu, kwa safari
kati ya Mashariki ya Kati, India na
Afrika.

Katika kipindi walianza biasha-
ra na Waarabu waliofika Afrika
ya Mashariki na ilipofika kwenye
Karne ya Saba, Waarabu walifika
Zanzibar kibiashara, pamoja na
kusambaza imani ya dini ya Uisla-
mu; ndio walioipa jina la Zanzibar,
kutokana na maneno ya Kiajemi
“Zinjibar’ .

Pia, ilipofika Karne ya 13, lugha
ya Kiswabhili ilianza kutumika na
ni zao la mchanganyiko wa lugha
ya Kiarabu na Kiafrika.

Hata ilipofika Karne 16, Zanzi-
bar ilipata umaarufu zaidi kibi-
ashara na hata kupata ugeni wa
Wareno, huku biashara ya Utum-
wa ikichukua nafasi, lakini ku-
kawepo hali ya uongozi wa mahali
hapo na ukionekana ukiingiliwa.

Waarabu kutoka Oman wali-
chukua utawala Zanzibar katika
Karne ya 17 na Zanzibar ikawa
makao makuu ya Utawala wa
Waomani.

Safari ilisonga wastani wa
miaka 50, kati ya miaka ya 1820
nal870, Zanzibar ilifaidika kiu-
chumi, ikawa na maendeleo yal-
iyosababishwa na utawala wa

ya mapinduzi

%7anzibar
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Chimbuko la Zanzibar, mapinduzi
vake, ilikojikita mzizi wa asili yake

Marehemu
Rais wa
kwanza wa
Zanzibar,
Abeid
Aman
Karume.
PICHA:
MAKTABA.

Masultani huku imani ya Kiislamu
nayo ikimea kwa kasi.

Hadi inapogota mwaka wa
1830, Zanzibar ilinawiri katika
kilimo cha karafuu na haja kubwa
ya kuwapo wazalishaji shamba
la watumwa na inatajwa kufika
wakati Watumwa ndio wakaunda
sehemu kubwa ya wakazi wote.

Ikiegemea mgawanyo wa du-
nia wa mkutano wa Berlin, Uje-
rumani wa mwaka 1884 hadi 1885,
Kamisheni kutoka Uingereza na
Ujerumani, mwaka 1885 ikaamua
kuigawa Zanzibar kutoka katika

utawala wa Kisultani na ndio
ukawa mwisho wa utawala wa ku-
jitegemea Zanzibar. Mnamo mwa-
ka 1886, Sultani akafikia maridhi-
ano hayo.

Mwaka 1890 Zanzibar ilikuwa
chini ya uangalizi wa Waingereza
rasmi na uchaguzi wa mwanzo
ulifanyika mwaka 1957, hata hivyo
inaelezwa

miaka iliyofuata, kukawepo
fujo na machafuko kutoka kwa
Waafrika wanaodai uhuru dhidi
ya utawala wa Kiarabu.

Mwezi Desemba mwaka 1963

Waingereza waliipa uhuru Zanzi-
bar chini ya jumuiya ya madola.

ILIVYOKUWA MAPINDUZI

Tarehe 12 Januari 1964, Zanzi-
bar ilifanya mapinduzi kujikom-
boa kutoka katika utawala wa
sultani.

Muda mchache baadaye iliun-
gana na Tanganyika kuunda Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania.
Mapinduzi ya Zanzibar yalitokea
mwaka 1964, ili kumuondoa ma-
darakani Sultani wa Zanzibar na
serikali yake, iliyoundwa hasa na
Waarabu.

Hatimaye, ikaweka uongozi
mikononi mwa Waafrika, am-
bao ndio wengi visiwani humo
(230,000 hivi), kwenye bahari ya
Hindi, karibu na pwani ya Tang-
anyika.

Usultani wa Zanzibar ulikuwa
umepewa na Uingereza uhuru
wake mwaka 1963. Kabla ya hapo,
Waarabu walikuwa wamefaulu
kudumisha katika mfululizo wa
chaguzi utawala waliokuwa nao
tangu zamani za Zanzibar kuwa
chini ya Usultani wa Omani.

Chama cha Afro-Shirazi Party
(ASP), kilichowakilisha  hasa
Waafrika, kilipoona kwamba bun-
geni kina viti vichache ingawa
kilipata asilimia 54 za kura katika
uchaguzi wa Julai 1963, kilipatana
na chama cha mrengo wa kusho-
to Umma Party.

Tarehe 12 Januari 1964 asubuhi
na mapema, mwanachama wa
ASP John Okello, ambaye alikuwa
na asili kutoka Uganda( mzaliwa
wa 19371971 ) aliongoza wana

-mapinduzi 600 hadi 800 wa kisi-
wa kikuu cha Unguja kuishinda
polisi wa nchi na kuteka silaha
Zao.

Halafu wakaelekea mjini Zan-
zibar  walipompindua Sultani
Jamshid bin Abdullah na serikali
yake. Inakadiriwa waliokufa wali-
kuwa 80.

Kilichofuata kwa siku kadhaa
kukawepo na msukosuko wa ki-
usalama na hali ikatengemaa,
kiongozi wa chama ASP, Abeid
Karume, akapewa nafasi serika-
lini.

Mwelekeo wa Kikomunisti wa
baadhi katika serikali mpya uli-
ogopesha nchi za Magharibi. Kwa
kuwa Zanzibar ilikuwa chini ya
athari ya Uingereza, serikali yake
iliandaa mipango kadhaa. Hata
hivyo, hofu ya kuundwa serikali
ya Kikomunisti haikutimia kam-
we, na kwa kuwa wananchi wa
Uingereza na Marekani waliweza
kuhama bila shida, mipango hiyo
haikutekelezwa.

Wakati huo nchi za Kikomunisti
za China, Ujerumani Mashariki na
Umoja wa Kisovyeti zilianzisha
uhusiano wa kirafiki na serikali
mpya ya Zanzibar, kwa kuitam-
bua rasmi na kutuma washauri.

Karume alifanikisha majadil-
iano ya kuunganisha Zanzibar na
Tanganyika, ili kuunda hatimaye
muungano wa Tanzania Aprili
1964.

Ni mapinduzi yaliyokomesha
miaka 200 ya utawala wa Waara-
bu Zanzibar, na ndiyo leo ni se-
hemu ya maadhimisho ya mapin-
duzi Zanzibar.
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« Utalil umekamata theluth| ya Uchum| Idadi ya ndege

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

TAKA 59 tangu kufanyika
Mapinduzi mwaka 1964
ambayo ni miongoni
mwa mafanikio yaliyo-
patikana Zanzibar, kumeshuhudiwa
kuimarika mambo kadhaa.

Hapo inaingia katika rekodi, sekta

ya utalii na ikineemeka kwa namna
yake, kukitajwa mageuzi kutoka
hoteli mbili mwaka 1964 hadi 600
mwaka ulioisha.

Kuimarika huko kwa sekta hiyo,
kunatajwa kunatokana na sababu
mbalimbali, ikiwamo hali ya amani
na utulivu iliyopo visiwani humo iki-
karibisha uwekezaji Visiwani, sekta
hiyo ikiingizia serikali mapato kwa
asilimia 21.

Hadi sasa, kunatajwa ujio wa

wageni kwa kasi kutoka mataifa

mbalimbali duniani, wanaofika kwa
shughuli mbalimbali, pia kikuu ma-
pumziko, fukwe zikiwa sehemu ya
vivutio vikubwa.

ANENAVYO DK. SHEIN

Rais mstaafu wa Zanzibar, Dk Ali |

Muhammed Shein, anataja baada
ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ),
kulikuwapo hoteli alizozitaja kwa
majina; Afrika House na Zanzibar
Hotel, lakini sasa kuna hoteli nyingi
za kitalii, ikiwajengea Wazanzibari
hali ya kujivunia.

Pia, ni wakala wa mabadiliko na
mageuzi zaidi katika sekta ya utalii
na serikali ikiwa na jukumu kubwa
la kufanikisha kuongeza ujenzi wa
hoteli zaidi.

Dk. Shein anasema, kumekuwapo
jitihada za kujenga hoteli baada ya
Mapinduzi Zanzibar, zilianza mwaka
1970 kwa kujenga hoteli ya Bwawani
na hoteli tatu Pemba; Hoteli ya
Mkoani, Chakechake na Wete, ndipo
harakati zikapamba moto kuukaribi-
sha utalii.

Kwa mujibu wa Dk Shein, mwaka
2013 ni rais, aliandaa mpango mkub-
wa wa utalii ulioitwa Utalii kwa
Wote’ ili kila mwananchi wa Zanzi-
bar awe na haki kupata tija, faraja na
maendeleo kuhusu utalii.

Anasema baada ya hapo idadi ya
watalii ikazidi kuongezeka kutoka
mwaka 1986, akitaja kulikuwapo
watalii 29,211 hadi mwaka 2019 ku-
fikisha watalii 588,264.

“Kutokana na sababu mbalimbali,
ikiwamo maambukizi ya UVIKO-19,
yalitupa mtihani mkubwa sana idadi
yetu ya watalii ilishuka sana kutoka
watalii 538,000 hadi kufika 339,000
na mapato yetu ya utalii yalipungua
sana,” anasema.

Anafafanua kuwa, mbali na
changamoto hizo, serikali ikajitahidi
Zanzibar ikapata afuweni ya uchumi
na kuimarisha uchumi wake na hadi
kufikia mwaka jana, watalii walianza
kuongezeka, akirejea takwimu za Ok-
toba mwaka jana, watalii waliofika

?!]

iliyopo Pongwe Mkoa wa Kusini Unguja. PICHA. RAHMA SULEIMAN.

Zanzibar walikuwa 425,908.

Anasema hadi sasa, utalii ndio
sekta mama ya uchumi wa Zanzibar,
hivyo sekta zote zinapaswa kuhakiki-
sha zinaisadia sekta hiyo na utalii na
nchi zenye visiwa utalii ndio unaoi-
marisha uchumi wake.

BAADA YA UVIKO

Baada ya janga la UVIKO-19 ku-
pungua, idadi ya watalii ikaanza
kuongezeka, mwaka 2022 wakiwa
watalii 487,031 waliingia Zanzibar
kwa kutumia usafiri wa anga.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege
Zanzibar, mwaka jana kulikuwapo
safari za ndege 15,347 hali inayoi-
wezesha mamlaka hiyo kukusanya
mapato shilingi bilioni 8.135 (Sh.
8,135,052,467.76).

Pia, ikirejewa takwimu za mwaka
mmoja kabla, 2021 mamlaka hiyo
ilikusanya shilingi bilioni 4.858 (Sh.4,
858,523,843.50), wakati wageni wal-
ioingia katika viwanja vya ndege
walikuwa 328,196 na safari za ndege
zilikuwa 12,321

Mwaka mmoja kabla, 2020 ziliku-

4.4-_..___,;*

Hoteli iliyopo majini kisiwani Pemba.
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RAIS Mstaafu wa Zanzibar, Dk Ali Mohammed Shein, akisalimiana na Katibu Mtendaji wa Kamisheni ya Utalii Zanzibar, Hafsa Mbamba, katika hafla ya uzinduzi wa Hoteli ya Toa,

sanya mapato ya shilingi bilioni 2.588
(Sh. 2,585,957,329.38), wageni waliku-
wa 235,597 na safari za ndege 11,066.

HALI YA UTALII

Katibu Mtendaji wa Kamisheni ya
Utalii Zanzibar, Hapsa Hassan Mbam-
ba, anasema Sekta ya Utalii imebaki
kinara wa kuingiza fedha nyingi za
kigeni katika uchumi wa visiwa hivyo
vya Zanzibar.

Anasema, kiasi cha asilimia 80 ya
fedha za kigeni zinatokana na Sekta
ya Utalii, huku ikimiliki asilimia 29.2
ya uchumi wa Zanzibar.

Mbamba anasema, wakati wa kip-
indi cha misukosuko ya maradhi ya
Uviko -19, kabla ya ujio wa wageni
visiwani ilishuka, kufikia 260,644,
hata hivyo Zanzibar haikufunga mi-
paka yake.

Katibu Mtendaji huyo anasema,
mwaka 2021 wageni walioingia Zan-
zibar walikuwa 364,185 lakini mwa-
ka jana hadi Novemba walikuwa
322,748.

Anasema malengo ya serikali ni
kwamba, ifikapo mwaka 2025, iwe
inaingiza zaidi wageni wa Kkitalii,

~»7g~ Wastani 800,000 na kinachofanyika

sasa ni kwamba serikali inajipanga
kuhakikisha kutangaza utalii katika
nchi mbalimbali, hasa kupitia wageni
wanaofanya mikutano yao Zanzibar .

Mbamba anasema kwa kuwa sekta

{ va utalii ni mtambuka, nao wame-

jipanga, katika kuhakikisha wana-
tumia michezo ikiwamo ya baharini,
ili kuwavuta zaidi wageni.

“Tunataka watalii wenye uwezo
wa kifedha kwa ajili ya manunuzi
mbalimbali, ili serikali iongeze pato
litokanalo na sekta hii ya utalii,”
anasema Mbamba.

Hapo anafafanua kuwa, utafiti uli-
ofanywa umeonyesha kuwa watalii
wengi wanaofika Zanzibar, hutem-
belea fukwe na sio kufanya utalii wa
vyanzo vingine vya utalii.

Wizara ya Kilimo, Maliasili, Um-
wagiliaji na Mifugo, inasema mwaka
jana kati ya Januari hadi Novemba,
jumla ya wageni 52,666 walitembe-
lea hifadhi hiyo na kuchangia kuin-
giza zaidi ya shilingi bilioni 1.19 huku
fedha za Kkigeni zilizokuswanywa
zikiwa zaidi ya dola 68,000.

Mwaka 2021, jumla ya wageni
58,902 waliotembelea hifadhi hiyo
na kuingiza kiasi cha shilingi bilioni
1.56, ikiwa ni ada za kiingilio katika
kipindi cha Januari hadi Desemba
mwaka huo.

UTALII MIRADI MIKUBWA

Mkurugenzi wa Mamlaka ya
Uwezekezaji na Vitega Uchumi Zan-
zibar, (ZIPA) Sharif Ali Sharif, anawa-
taka wazanzibari kusoma ili kupata
ajira katika miradi ya uwekezaji iki-
wamo, utalii ili ajira hizo zisichuku-
liwe na wageni.

Anasema, SMZ kupitia ZIPA, ina
mipango yake ikiwamo kuwa na
sera na sheria mpya ya uwekezaji,
itakayokuwa rafiki katika kusimamia
masuala ya uwekezaji, katika hali ya
kisasa ikiwamo huduma kwa kidigi-
tali.

Anasema katika kipindi kifupi
wamesajili miradi yenye thamani ya
dola bilioni tatu ambayo inatarajia
kutoa ajira zaidi ya 13,000 kwa wa-
nanchi wa Zanzibar.

“Wakati tukisherehekea maadhim-
isho ya miaka 59 ya mapinduzi haya
ndio yaliyokusudiwa kuhakikisha
wananchi wa visiwa vyetu wanag-
omboka, sio kisiasa hata kiuchumi
na kunufaika na rasilimali za taifa
lao, uwekezaji ni sehemu kubwa ya
uchumi”anasema.

Anasema, katika kuhakikisha
wawekezaji wanafika kuwekeza Zan-
zibar, miradi mbalimbali imeshaone-
sha njia ambapo visiwa 17 wawekeza-
ji wameonyesha nia ya kuwekeza,
ikiwamo visiwa vya Mnemba , Mis-
ali Pemba na jumla ya dola milioni
414.50 zitapatikana.

Anasema pia serikali itapata dola
milioni 213.16 kwa ajili ya miradi ya

Mandhari ya hoteli na ufukwe wa Unguja
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Kutoka hoteli mbili za 1964 hadi 600 za 2023

Nd

""illlll-. D l—‘\ »

Ndege zikiwa zimeegeshwa katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Aman Karume, Unguja.
PICHA ZOTE: MAKTABA.

hoteli 30 na dola milioni 18.26 miradi
tisa ambapo miradi hiyo tayari ime-
shasajiliwa na ZIPA.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya
Mapato Zanzibar (ZRB), Yusuph

Juma Mwenda, anasema mapato wa-
nayokusanywa zaidi ya asilimia 50
yanatokana na sekta ya utalii.
Anawataka wanaofanya kazi za
watembeza watalii wajisajili ili kulipa

kodi ambayo itaiwezesha serikali
kuwaletea maendeleo wananchi na
kupeleka mbele gurudumu la maen-
deleo kupitia sekta hiyo.
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Shirika la umeme Zanzibar (ZECO) lilianzishwa
kwa sheria no 3 ya mwaka 2006.lakini kabla ya
hapo lilikuwa likijulikana kama shirika la mafuta
na nguvu za umeme lilianzishwa wakati wa
mapinduzi ya mwaka 1964.

Katika kusherekea maadhimisho ya miaka 59 ya
sherehe za mapinduzi tunaendelea kushuhudia
mafanikio makubwa tangu serikali ya mapinduzi
ya awamu ya nane inayoongozwa na Dk. Hussein
Ali Mwinyi ilipoingia madarakani. Katika serikali
hii ya awamu ya nane kupitia ilani ya chama cha
mapinduzi kabla ya kufikia 2025 serikali kupitia
shirika la umeme Zanzibar(zeco) litaingiza kwa
mara ya kwanza uzalishaji wa umeme chanzo
cha uzalishaji wa umeme kwa mara ya kwanza
kupitia nishati ya jua.

Meneja mkuu wa shirika la umeme Zanzibar,
Dk,Ndugu Mshenga Haidar Mshenga
anasema,’Lengo kuu la kuanzishwa shirika hilo
ni kuzalisha , kusafirisha na kusambaza pamoja
na kuuza umeme kwa wananchi. Jukumu
lingine la ziada la shirika la umeme Zanzibar ni
kuhakikisha linachochea maendeleo katika
taasisi zingine. Kwa njia ya kupeleka huduma za
umeme.

Anasema pia ,Mpaka kufikia miaka 59 vya
mapinduzi matukufu ya Zanzibar, shirika la
umeme Zanzibar (zeco) imeshafikisha huduma
ya umeme kwa asilimia 90% katika miji ya
unguja na pemba.yaliyobaki ni matoleo tu ya

Anasema Katika sekta ya umeme maendeleo

SERIKALI' YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
SHIRIKA LA UMEME ZANZIBAR

yanapimwa kutokana na kuongezeka kwa
matumizi ya umeme.miaka ya 1980 waya wa
umeme kutokea shirika la umeme Tanzania(
Tanesco Julikuwa na uwezo wa mega watt 45
kufikia 2010 waya huu ulijaa kutokana na
kuzidiwa uwezo.serikali ililazimika kuweka waya
mwingine wa Mega watt 100 . mpaka kufikia
mwaka 2023 waya huu umeshatumika asilimia
90% Anasema piaChangamoto kubwa ya shirika
la umeme Zanzibar(zeco) ni madeni kwani watu
wengi waliokuwa wanatumia metre waliacha
madeni japokuwa changamoto imetatuliwa kwa
sehemu na matumizi ya metre za Tukuza.

Vilevile anasema kuwa changamoto nyingine
ambayo inaikabili shirika la umeme Zanzibar ni
wizi wa umeme kwa wananchi ambao siyo
waaminifu.inasababisha serikali kupoteza
mapato.

Akizungumzia changamoto nyingine ni uwezo
wa shirika kiujumla katika kuwahudumia
wananchi.huduma zimepanda lakini uwezo wa
kuwahudumia wananchi umekuwa ni mdogo.
Watu wengi wanasubiri huduma.

Anasema Matarajio ya baadae ni kuhakikisha
wanatoa huduma bora na kwa ufanisi Zaidi.

Aidha Ametoa rai kwa jamii kushirikiana na
shirika hilo katika kulinda miundombinu ya
shirika la umeme zeco .Anasema” kulinda
miundombinu ni uzalendo.pia kulipa gharama
za umeme ni uzalendo .unapokosesha mapato
unalidhoofisha shirika.

“ZECO TUNANG'ARISHA MAISHA YAKO.”

MAADHIMISHO YA MIAKA 59 YA
MAPINDUZI MATUKUFU YA ZANZIBAR

O8N mvl

MIAKARY/AS
MARIN A

Uongozi na Wafanyakazi wote wa Sirika la Umeme Zanzibar inaungana na Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi
pamoja na wananchi wote katika kuadhimisha miaka 59 ya mapinduzi Matukufu

ya Zanzibar ya 1964.

“MAPINDUZI DAIMA"

Gulioni Street Zanizbar P.0.BOX: 235 Zanzibar
Telephone: +255 2452255 (Head Office). +255 2452259

17226002

(Pemba). Contact us - External links - STAFF MAIL.
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SHIRIKA LA NYUMBA ZANZIBAR

MAFANIKIO YA SHIRIKA LA NYUMBA NA MIAKA 59 YA MAPINDUZI

Shirika la Nyumba Zanzibar ni Taasisi ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inayojitegemea ambayo imeanzishwa
kwa mujibu wa sheria namba 6 ya mwaka 2014 .Shirika la Nyumba Zanzibar limepewa mamlaka ya kusimamia na
kuendeleza sekta ya nyumba Zanzibar.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la nyumba Zanzibar Mwanaisha Ali Said anasema, Malengo waliyojiwekea Shirika la
Nyumba Zanzibar ni pamoja na kuhakikisha kupatikana kwa ujenzi bora, imara na viwango vya juu vilivyokusudi-
wa.

Pia anasema Katika kuhakikisha suala hilo Shirika la Nyumba Zanzibar limekuwa likifanya ukaguzi na ufuatiliaji
wa mradi wa matengenezo ya majengo yaliyopo visiwani Unguja na Pemba.

Katika kuelekea kilele cha kuadhimisha miaka 59 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar,Shirika la Nyumba Zanzibar
linampongeza Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe. Dkt. Hussein
Ali Mwinyi kwa mchango wake mkubwa katika kuboresha majengo ya kisasa na yenye ubora.

Ya

Mafanikio ya shirika la nyumba Zanzibar ni pamoja na:

« Kuanzishwa kwa miradi ya ujenzi wa Nyumba za Makaazi na Biashara ikivemo Mombasa kwa Unguja na
Mabatini, Kilimatinde Chake Chake kwa upande wa Pemba

« Kupangishwa kwa nyumba za Shirika

- Kufuatilia malipo ya kodi na madeni yote ya nyumba za Shirika

- Kufanya matengenezo kwa nyumba za Maendeleo zikiwemo nyumba za Michenzani bloki 01 kwa Upande wa
Unguja, Madungu, Mtemani na Wete kwa upande wa Pemba na nyumba zisizo za maendeleo zikivemo Nyumba
ya Malindi Mabanda ya Papa, Nyumba ya Mkunazini Darajani Mnadani, Nyumba ya Mji Mkongwe Dizenga

Mkurugenzi huyo piaamesema Changamoto kubwa inayolikabili Shirika la Nyumba Zanzibar ni baadhi ya wapangaji
kutokuwa waaminifu kwa kuuza nyumba za Shirika kwa watu wengine wakati wao wakiwa wamekodishwa.

Changamoto nyingine ni baadhi ya wapangaji wa Shirika kulimbikiza madeni yao. Tabia hii inapelekea
ucheleweshwaji wa mapato ya serikali.

Pia Changamoto nyingine ni baadhi ya wapangaji kufanya nyumba za kulaza wageni pamoja madanguro na vituo
vya madawa .

Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi Sheikh Abedi Amani Karume

Pia wapangaji kuweka dhamana kwa kutumia nyumba za shirika.
Mkurugenzi huyo amesema ili kuweza kutatua changamoto sheria limejiwekea utaratibu wa kukagua miradi
,maeneo na nyumba za shirika.

Bodi ya wakurugenzi, Mkurugenzi Mtendaji na wafanyakazi
wote wa Shirika la Nyumba Zanziba ZHC tunaungana na Raisi
wa Zanziba na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe. Dkt.
Hussein Ali Mwinyi katika maadhimisho ya miaka 59 ya
Mapinduzi Zanzibar ya 1964.

Lakini pia anasema pindi wanapoona wapangajiwamechelewesha malipo huwapatia kwanza barua kali za onyo.ikiwa ni
pamoja na kuzifunga nyumba hizo pindi wapangaji hao wanapokiuka mikataba iliyowekwa na Shirika.

Pia anasema Shirika limejiwekea utaratibu wa kutoa elimu kwa vitendo vinavyofundisha utekelezaji wa mikakati
ya shirika hilo.

Mkurugenzi anawaomba wateja wote wa Shirika kufuata taratibu zilizowekwa na kutokuvunja sheria .kuhusiana
na tabia ya kuuza nyumba za shirika maarufu kama kiremba,Amewataka wapangaji wote wasome mikataba kwa
makini.lakini pia wawe na mikataba halali .Aidha shirika litaendelea kuchukua hatua kali dhidi ya mwananchi
yeyote atakayegundulika kuvunja taratibu na masharti ya upangishwaji wa nyumba za shirika.
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IlNmm—— Waziri: Uchomaji misitu chanzo
cha uvharibifu wa mazingira

Serikali yaagiza
elimu bima

ya afya kwa
wote kutolewa

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imeagiza kutolewa
elimu kwa umma kuhusu mpan-
g0 wa bima ya afya kwa wote
wakati huu ambao muswada
ukitarajiwa kwenda kusomwa
bungeni.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya,
Prof. Abel Makubi alibainisha
kikao maalumu kati ya Wizara
ya Afya na watendaji wakuu
wa taasisi zilizoko chini yake ili
washiriki kikamilifu katika utoaji
elimu kwa wananchi kwa lengo
la kuongeza uelewa.

Prof. Makubi, alisema kuwa
suala la utoaji elimu hiyo ni
mtambuka na lazima kushiriki-
sha wizara na taasisi zingine za
serikali na binafsi.

“Tumeandaa mpango harakishi
na shirikishi ambao utawahu-
sisha viongozi wote wa wizara
nyingi za serikali na taasisi zake
na dhamira mahususi ya mpan-
g0 huo ni kuongeza uelewa na
hamasa kwa wananchi kuhusu
uelewa wa mambo muhimu yat-
akayotekelezwa baada ya sheria
inayopendekezwa kutungwa,”
alisema Prof. Makubi.

Aidha, aliwahimiza watendaji
hao kwenda kushirikiana na ofisi
za wakuu wa mikoa, wilaya ili
kutoa elimu ya dhana ya bima
ya afya kwa wote.

“Ni muhimu kuyafikia makundi
ya wananchi wa kawaida ikiwa
ni pamoja na wafanyabiashara,
vyama vya ushirika, wakulima,
wafugaji, viongozi wa dini,
serikali za mitaa, mama ntilie,
machinga na bodaboda.

“Tunawafikia kwa kuwapa
elimu lengo kubwa ni kuwaomba
wakapande mbegu na kutoa
elimu zaidi ili kulifikia kundi
kubwa la wananchi wenye kuwa
na elimu kuhusu dhana na
umuhimu wa kujiunga na bima
va afya kwa wote,” alisisitiza
Prof. Makubi.

Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, aliwasilisha bungeni
kwa mara ya kwanza Septemba
mwaka jana Muswada wa Bima
ya Afya kwa Wote.

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Maliasili

na Utalii, Balozi
Dk. Pindi Chana,
amesema  moja

kati ya sababu zinazoharibu
mazingira nchini ni uchomaji wa
misitu unaotokana na shughuli
za kibinadamu katika maeneo ya
hifadhi za misitu.

hapo wakati wa upandaji miti iki-
wa ni sehemu ya kuelekea kua-
dhimisha miaka 59 ya Mapinduzi
ya Zanzibar.

Alisema uharibifu wa mazingi-
ra licha ya kuathiri sekta ya utalii
umekuwa na madhara makubwa
katika shughuli mbalimbali za
kila siku za wananchi.

“Uchomaji wa misitu ume-
kuwa moto kwelikweli misitu

inaunguzwa hali ambayo inasa-
babisha kuharibu mazingira na
kuongezeka kwa athari za mab-
adiliko tabianchi,”alisema Balozi
Chana.

Aidha alisema sababu kuu
ya uchomaji wa moto misitu ni
wananchi wakati wa kuaanda
mashamba, hivyo moto unaotu-
mika kuruka na kwenda katika
maeneo mengine ya hifadhi ya
misitu.

“Uchomaji moto misitu siyo
jambo sahihi wananchi tuna-
paswa kutafuta namna nyingine
ya kuandaa mashamba, siyo ku-
choma moto kwa kuwa tunaathi-
ri sana misitu yetu ambayo in-
atupatia mvua na kuondokana
na ukame ambao umekuwa
ukitutesa katika sekta ya maji na
umeme,” alisema.

Kadhalika, alipiga marufuku

uingizaji wa mifugo kwenye
misitu ili kuepuka uharibifu wa
mazingira.

“Tunatakiwa kuilinda na kui-
tunza misitu kwa sheria zetu
ni marufuku mtu yeyote kuin-
giza mifugo katika misitu hii
tuliyonayo ili tuilinde itupatie
mvua na kuondokana na athari
za mabadiliko tabianchi,” alise-
ma.

Alisema kama watu wataende-
lea kuharibu mazingira ukame
utaendelea kuisumbua nchi na
kushindwa kufikia malengo yake
ambayo imejiwekea katika mi-
radi mbalimbali.

“Hata bwawa la kufua umeme
la Mto Rufiji kupitia mradi wa
Mwalimu Nyerere tutashinda
kulijaza maji kama ambavyo
tumejiwekea kwa kuwa hatut-
akuwa na mvua za kutosha za

Askam wa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Kikosi cha 834 Makutupora, wakipanda miti eneo la CBE, j
mkakati wa kulifanya jiji hilo kuwa la k| ani. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

kujaza maji katika mradi huu,”
alisisitiza.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya
Makamu wa Rais, Muungano
na Mazingira, Abdallah Mitawi,
alisema maagizo yote yaliyo-
tolewa na waziri watahakikisha
wanayafanyia kazi ili kulinda
mazingira.

Akizungumzia kuhusu
upandaji miti katika maadhim-
isho ya Sikukuu ya Mapin-
duzi Zanzibar, Mitawi alisema
wanatarajia kupata miti 5,300
kwa muda wa siku tatu zilizo-
pangwa.

Hata hivyo aliwataka wakazi
wa Mkoa wa Dodoma kuji-
tokeza kwa wingi leo kumuunga
mkono Makamu wa Rais Dk.
Philip Mpango, atakapoongoza
upandaji miti maeneo mbalim-
bali ya Jiji hilo.
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Prof. Ndalichako ataka utoaji maoni Sera ya Vijana uendane na usasa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Watu
wenye Ulemavu, Prof. Joyce Ndali-
chako, amelitaka Baraza la Wafan-
yakazi wa Ofisi hiyo kutoa maoni
yanayoendana na mahitaji ya sasa
kwenye Sera ya Maendeleo ya Vi-
jana ya mwaka 2023, ili iwe na tija
kwa kundi hilo.

Prof. Ndalichako alitoa wito huo

gua mkutano wa baraza hilo am-
bao pamoja na mambo mengine
ulijadili na kutoa maoni kuhusu
sera hiyo.

Alisema vijana ndiyo nguzo ya
maendeleo ya taifa na Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu pamoja na mambo men-
gine, jukumu lake kubwa ni kusi-
mamia masuala ya vijana nchini.

“Matokeo ya Sensa ya Watu na
Makazi ya Mwaka 2021 inaonesha

kuwa kundi la vijana kati ya miaka
15 hadi 35 linajumuisha watu wapa-
tao milioni 20.73 sawa na asilimia
34.9 ya watu wote.

“Hili ni kundi muhimu katika ku-
leta maendeleo ya nchi yetu, vijana
wanapaswa kujengewa misingi ya
kulinda amani, umoja na kuende-
leza mshikamano katika taifa letu,”
alisema.

Aidha, alisema maandalizi ya
kuandaa Sera ya Maendeleo ya Vi-

jana bado yanaendelea na hatua
kadhaa zimeshakamilika ikiwa
pamoja na kufanya tathmini ya
Sera ya mwaka 2007, kuandaa
Rasimu ya Sera ya Mwaka 2023.

Akizungumzia kuhusu mabadi-
liko ya teknolojia na utandawazi,
Prof. Ndalichako alisema mfumo
wa maisha duniani umebadilika
sana ikiwamo makuzi na tabia ya
vijana.

“Tuangalie ni kwa namna

gani vijana wetu watanufaika na
fursa zinazotokana na maende-
leo ya teknolojia. Ni namna gani
wanaweza kutumia maendeleo
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano kama fursa ya kuwapatia
ajira na kipato,alisema.

Awali Katibu Mkuu wa Ofisi hiyo,
Prof. Jamal Katundu, alimhakik-
ishia Waziri Ndalichako kuwa sera
hiyo itakamilika ili itumike kwa
maendeleo ya vijana nchini.
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Mama mbaroni tuhuma'
Kumuua mtoto wake

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ESHI la Polisi mkoani
Mbeya linamshikilia,
Joyce  Matingo (26),
mkazi wa Unyamwanga
Wilaya ya Rungwe kwa tuhu-
ma za kumuua mtoto wake,
Emily Matingo (9) kwa
kumpiga sehemu mbalimbali
za mwili.
Kamanda wa Polisi Mkoani
Mbeya, Kamishna Msaidizi wa
Jeshi la Polisi ACP, Benjamin

Kuzaga, aliwaambia waandishi
wa habari jana kuwa tukio hilo
lilitokea Januari 8, mwaka huu
majira ya saa 12 jioni.

Alisema mtuhumiwa al-
imfunga kamba mikono na
miguu mtoto wake na  kuan-
za kumchapa fimbo sehemu
mbalimbali za mwili wake na
kusababisha kifo chake.

“Mwanafaunzi huyo  ali-
kuwa akisoma darasa la tatu
katika Shule ya Msingi Uny-
amwanga wilayani Rungwe na
kwamba aliuawa na mama yake

akituhumiwa kuiba pesa shilin-
gi 16,000 awamu ya kwanza
na shilingi 40,000 awamu ya
pili zilizokuwa zimehifadhiwa
ndani,” alisema ACP Kuzaga.

Kutokana na hali hiyo, alitoa
wito kwa wazazi na walezi kua-
cha tabia ya kujichukulia sheria
mkononi ikiwa ni pamoja na
kutoa adhabu zilizopitiliza na
kusababisha madhara makub-
wa.

Alisema jamii inapaswa  ku-
walea watoto katika maadili ma-
zuri ili kuwaepusha na tabia

mbaya ikiwamo wizi.

Mratibu wa Dawati la Jin-
sia Mkoa wa Mbeya, Loveness
Mtemi, alisema asilimia kubwa
ya vitendo vya ukatili dhidi ya
watoto vinafanywa na wazazi
au walezi wao.

Alisema wanapokea matukio
mengi ya ukatili kutoka kwa wa-
toto na kwamba wanapofuatilia
wanabaini wazazi ndiyo wan-
aohusika, hivyo aliiomba jamii
kuacha tabia ya kujichukulia
sheria mkononi na badala yake
wafuate sheria.

Mwanafunzi wa Shule Maalum ya Msingi Katumba II, Wilaya ya Rungwe, mkoani Mbeya, Glory Mwambungu (kushoto),
akiwasilisha mada kuhusu haki mbalimbali za watoto wenye ulemavu wakiwamo wenye ualbino, katika hafla ya
kumaliza mradi wa kuboresha mazingira salama na jumuishi kwa watoto wote nchini ulioratibiwa na Shirika 1a Kuhu-
dumia Watoto wenye Ulemavu Tanzania (CST), wilayani humo juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

TANROADS vaagizwa kuweka mzani
Igawa-Uwanja wa Ndege Songwe

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

BODI ya Barabara Mkoa wa
Mbeya imeuagiza Wakala wa
Barabara nchini (TANROADS)
mkoani humo kuweka mzani
kwenye Barabara Kuu ya TAN-
ZAM kuanzia eneo la Igawa
mpaka Uwanja wa Ndege wa
Songwe ili kuzuia uharibifu wa
barabara.

Mwenyekiti wa Bodi hiyo
ambaye ni Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera, alitoa
kauli hiyo juzi kwenye kikao
cha Bodi ya Barabara.

Alisema kumekuwa na uhar-

ibifu wa barabara kwenye kip-
ande hicho hali inayohatarisha
usalama wa vyombo vya usafiri
na abiria.

Alisema kwa sasa malori
mengi yanabeba mizigo mingi
na mikubwa hali inayosaba-
bisha uharibifu wa barabara,
hivyo ipo haja kwa TANROADS
kujenga mizani kuanzia eneo la
Igawa mpaka Uwanja wa Ndege
wa Songwe.

“Kuna haja ya kujenga mizani
kwenye kipande cha barabara
kuanzia eneo la Igawa liliko
wilayani Mbarali mpaka Uwan-
ja wa Ndege wa Songwe ili
kuepukana na uharibifu wa

barabara ambayo inahatari-
sha maisha ni muhimu sana
maagizo haya yakatekelezwa
haraka kwa sababu wote tume-
jionea hali halisi ya barabara
hiyo,” alisema Homera.

Meneja TANROADS Mkoa wa
Mbeya, Mhandisi Matari Masige,
alisema tatizo la kuharibika
kwa barabara wanalifahamu
na kwamba wameanzisha mra-
di ambao utajenga mizani ili
kuepusha uharibifu wa bara-
bara.

“Kwa sasa kuna mizani ili-
yoko eneo la Uyole ambayo
inaelekea Barabara ya Kasumu-
lu lakini mizani hiyo itajengwa

haraka na kwamba kuna mizani
nyingine mkoani Songwe ya
Mpemba ambayo inasaidia kuk-
abiliana na tatizo hilo,” Mhandi-
si Masige.

Baadhi ya wajumbe wa Bodi
ya Barabara akiwamo Mbunge
wa Chunya, Masache Kasaka
alisema kipande cha barabara
kuanzia Igawa mpaka Uwanja
wa Songwe siyo rafiki kwa saba-
bu ya kuharibiwa na magari ya
mizigo.

Hivyo aliunga mkono ujenzi
wa mizani ikiwa ni sehemu ya
kutunza na kuhifadhi barabara
ambayo ni tegemeo kwa shu-
ghuli za uchumi.

Wilaya va
Chunya
yaongoza
kwa tatizo
la udumavu

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

OFISA lishe wa Mkoa wa Mbeya,
Benson Sanga, amesema Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chunya
mkoani Mbeya inaongoza kwa
tatizo la udumavu ambao unasa-
babishwa na lishe duni.

Kwa mujibu wa Sanga Wilaya ya
Chunya ina asilimia 32 ukilingani-
sha na kiwango cha mkoa amba-
cho ni asilimia 22.9.

Alisema kutokana na hali
hiyo wameanza jitihada za
kutekeleza afua za lishe ili ku-
kabiliana na tatizo la udumavu
kwa Wilaya za Chunya na Mbeya
ambazo zina tatizo hilo kwa kiasi
kikubwa.

Alisema Mkoa wa Mbeya un-
atoa elimu ya lishe kwa jamii ili
kuongeza uelewa na kubadili tabia
va ulaji ikiwa ni hatua
ya kukabiliana na hali ya udu-
mavu.

Alisema wanatoa elimu hiyo
kupitia majukwaa ya kijamii na
klabu za lishe shuleni, kwamba
hadi sasa ni asilimia 87.9 ya shule
Za msingi na sekondari zimeanzi-
sha.

Alidai kuwa kila halmashauri
imekuwa ikisimamia utekelezaji

na mahitaji ya vyakula V|navyoh|—
tajika kwa ajili ya utoaji wa

elimu ya lishe kwa nadharia na
vitendo.

“Halmashauri ya Wilaya va
Chunya ina asilimia 32 ya uduma-
vu, Wilaya ya Mbeya (31), Jiji la
Mbeya, (26), Mbarali (21), Rungwe
(18) na Kyela (13) ambapo hata
hivyo mkoa umekuwa ukiratibu
ufuatiliaji wa hali ya lishe ya
watoto chini ya miaka mitano
na kufanikiwa kufikisha asilimia
33.8,” alisema Sanga.

Aliongeza kuwa afua za lishe
katika ngazi ya kata zote 179 za
Mkoa wa Mbeya zimeteua wara-
tibu wa lishe ambao husimamia
utekelezaji wa afua za lishe pamo-
ja na kuwasimamia wahudumu wa
afya ngazi ya jamii.

Alisema hali ya lishe kwa watu
wazima imeweza kutambuliwa
kupitia majukwaa mbalimbali iki-
wa ni pamoja na maadhimisho
ya magonjwa yasiyoambukiza,
kwamba wanawake wenye uzito
uliozidi ni asilimia 21 na wanaume
ni asilimia 25.

Alisema wanawake wenye
uzito pungufu ni asilimia 3.4 huku
wanaume ni asilimia 3.1 na wa-
nawake wajawazito wenye
upungufu wa damu ni asilimia 26.
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Dk. Mwinyi
ataka wavuvi
wawezeshwe

vifaa vya kisasa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali

Mwinyi amesema lazima wavuvi
wawezeshwe kwa kupatiwa vifaa
vya kisasa na meli za kuvulia ili
waweze kuvua samaki wengi na
wakubwa.

Aliyasema hayo juzi wakati
wa hafla ya ufunguzi wa Soko la
Samaki Malindi Mjini Unguja ikiwa
ni maadhimisho ya miaka 59 ya
Mapinduzi ya Zanzibar ya mwaka
1964. Alisema wakati serikali
inazungumzia uchumi wa buluu
lazima kuwawezesha wavuvi kuwa
na vifaa vya Kisasa vya uvuvi na

ikipendeza kila mkoa kuwa na soko

la kisasa la kuuzia samaki.

Alisema masoko kama hayo
yanawawezesha wavuvi kupata
kipato kikubwa kwa sababu kuna
vyumba maalum vya baridi kwa
ajili ya kuhifadhia samaki.

Alisema haiwezekani wavuvi wa- :
nakwenda baharini kutafuta samaki :

lakini hulazimika kuwauza kwa
bei ndogo kwa sababu wakibaki
hawana pa kuwahifadhi.

“Uchumi wa buluu tunauzun-
gumzia ndio huu kuwa na masoko
kama haya, vyumba baridi vya
kuhifadhia samaki, mitambo ya
kutengenezea barafu na Wizara ya
Uchumi wa Buluu na Uvuvi lazima
kuhakikisha kila mkoa kuna soko
kama hili,"alisema.

Aidha, alisema lazima kuwa na
viwanda vya kuchakata samaki ili
kuuza nje ya nchi na wavuvi kuwa
na soko la uhakika.

Makamu wa Pili wa Rais Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdalla,

aliwataka watendaji wanaosimamia :

soko kuhakikisha wanalitunza na
kuliendeleza na wasipokuwa ma-
kini soko hilo litaharibika.

Alisema usafi ni muhimu katika
soko hilo, hivyo aliwaomba vion-
gozi kuondoa muhali katika suala
hilo na kuweka nguvu za pamoja
kutafuta mtu ambaye atalisimamia.

Hivyo, aliitaka Serikali ya Mkoa
na Manispaa kulisimamia ili lien-
delee kuwa safi na kudumu kwa
muda mrefu. Katibu Mkuu Wizara
ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi, Dk.
Aboud Suleiman Jumbe, alisema

ujenzi huo ulichukua miezi 18, uliju- :

muisha ujenzi wa bandari ya mae-
gesho ya boti, jengo jipya la soko,
ofisi, ukarabati wa jengo la zamani,

miundombinu ya kuhifadhia samaki

na mtambo wa kuzalisha barafu.

Alisema mradi huo umetekelezwa :

na Serikali ya Zanzibar na Serikali

ya Japan kupitia Shirika la Kimaen- :

deleo la Japan (JAICA) na lengo la
mradi huo ni kuwawezesha watu
wanaotumia soko la samaki kuuza
na kununua samaki wakiwa katika
hali ya usalama.

Alisema ujenzi huo wa soko
umegharimu Dola za Marekani
milioni 14.7 na lina vyumba vya
kuhifadhia samaki vyenye uwezo
wa kuhifadhi tani 200.

- Jeshi la Polisi lahadharisha maofisa
wake kuhusu mikutano ya siasa

Na Mwandishi Wetu

AMISHNA wa Jeshi la

Polisi Zanzibar, Hamad

Khamis Hamad, ame-

wahadharisha maofisa,
wakaguzi na askari wa Jeshi la
Polisi Kamisheni ya Zanzibar
kusimamia kikamilifu jukumu la
kuweka ulinzi na usalama na ku-
tokua kikwazo katika mikutano
ya vyama vya siasa.

Alitoa tahadhari hiyo jana
wakati akizungumza na maofisa,
wakaguzi wa Jeshi la Polisi.

Alisema jukumu la Jeshi la
Polisi katika mikutano hiyo ni
kuweka ulinzi na usalama na
lisitumike kuwa chanzo cha ku-
sababisha migogoro.

Hivyo, aliwataka kuepuka

kutumia nguvu zisizo za lazima
endapo kutatokea migongano
na badala yake watumie busara
na hekima ili mikutano hiyo
ifanyike bila ya kuvunja sheria
za nchi.

Aidha, aliwataka makamanda
wa mikoa kujipanga kimkakati
katika ngazi zote kwa lengo la
kuhakikisha usimamizi wa mi-
kutano ya hadhara inafanyika
kwa amani na utulivu.

“Itakapobainika kuna uvun-
jifu wa sheria iwe kwa vitendo
au maneno, hatua zichukuliwe
kwa wahusika kwa namna am-
bayo haiwezi kusababisha uvun-
jifu wa sheria au amani iliyoko,”
alisema.

Alisema jeshi hilo limeunda
madawati maalum yatakayo-

husika kufuatilia mwenendo wa
mikutano hiyo ili ifanyike kwa
kufuata sheria na taratibu za
nchi.

Pia aliwataka askari hao ku-
fanya kazi kwa mujibu wa sheria
na kuepuka mihemko au kuji-
ingiza katika makundi ya siasa
ya upande wowote, kuepuka
kutoa lugha za kejeli na atakaye-
bainika hatua za kinidhamu zita-
chukuliwa dhidi yake.

Alisema milango ya Jeshi la
Polisi iko wazi kushirikiana na
vyama vya siasa, taasisi, pamoja
na wananchi ili kuhakikisha am-
ani iliyoko inaendelea kudumu.

Naibu Mkurugenzi wa Upele-
lezi wa Makosa ya Jinai, Kam-
ishna Msaidizi wa Polisi, Zuberi
Chembera, alisema utii wa she-

ria kwa viongozi wa vyama vya
siasa na watendaji wa Jeshi la
Polisi pamoja na ushirikiano
wa karibu yatasaidia kuondoa
migogoro baina ya pande hizo
na kufanyika kwa mikutano hiyo
katika hali ya utulivu.

Alisema kila upande una-
paswa kutimiza wajibu wake
na endapo patatokea tatizo
lolote la kisiasa au la kiusalama
vyama vya siasa vinapaswa ku-
kaa pamoja na Jeshi la Polisi ku-
tatua.

Aidha, aliwataka wanasiasa
kutotumia vibaya fursa hiyo ili-
otolewa na Rais Samia na badala
yake waitumie vizuri na endapo
ukifanyika ukiukwaji wa sheria
na taratibu hatua za kisheria zi-
tachukuliwa.

RAIS WA ZANZIE

MGENI PASMI: MHE. DKT. HUSS

_|A MWENYY
10.01.202

| WA B

1 MWINYI
RZA LA MAPINDUZ

Wasanii wa K|kund| cha Ocean Art cha Mwanakwerekv\/e UngUJa vvak|fanya igizo la uchum| wa buluy, vvakat| wa Ufungu2| wa D|ko na
Soko la Samaki Malindizi, Wilaya ya Mjini Unguja juzi. PICHA: IKULU

Samia: Mapinduzi ya Zanzibar yameleta neema, ukombozi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
amesema Mapinduzi ya Zanzi-
bar ya mwaka 1964 yameleta
neema na kumkomboa Mzanzi-
bari kwa sababu kabla ya map-
induzi hayo kulikuwa na shule
68 pekee.

Aliyasema hayo jana wakati
akizindua shule mpya ya msin-
gi iliyopewa jina lake iliyoko
Mwanakwerekwe Mjini Zanzi-
bar, kwamba ujenzi wa shule
hiyo umetokana na fedha za
UVIKO-19.

Alisema kati ya shule hizo za
msingi 62, sekondari tano na
maandalizi moja na kwa wakati
huo idadi ya wanafunzi ilikuwa
24,000 kwa shule ya msingi na
1,000 kwa sekondari.

Alisema pamoja na uwapo
wa shule hizo lakini mtoto wa
mnyonge wa kizanzibar haku-
pata fursa ya kwenda kwenye
shule hizo kwa sababu maeneo
mengi ya Zanzibar hakukuwa na
shule.

Alisema baada ya Mapinduzi
ya Zanzibar zikaanza kujengwa

shule lakini kwa sasa maende-
leo yamesababisha kuwapo kwa
shule za ghorofa zenye hadhi
nzuri.

Rais Samia alisema katika ku-
hakikisha wananchi wote wana-
pata haki yao ya elimu, baada ya
Mapinduzi ya Zanzibar serikali
imeamua kuweka fedha nyingi
katika elimu ili kuimarisha mi-
undombinu ya shule na kukuza
ubora wa elimu.

Alisema  kuna  ongezeko
kubwa la watoto kwa sababu
Wazanzibari wameongezeka na
mabhitaji ya sekta ya jamii nayo
yamekuwa makubwa.

“Tutaendelea kuimarisha mi-
undombinu ya shule kulingana
na mahitaji ya ongezeko la watu
ili kuhakikisha hakuna mtoto wa
kitanzania anayekosa kuingia
darasani na serikali itahakiki-
sha mazingira bora ya kujifunza
na kufundishia kwa kupunguza
msongamano wa wanafunzi
madarasani,” alisema Rais Sa-
mia.

Rais Samia alisema ugonjwa
wa corona umeleta balaa lakini
umeleta neema kwa wale wali-
otumia akili na serikali imekopa

fedha kutoka Shirika la Fedha
Duniani (IMF) na fedha hizo
zimetumika katika miradi ya
maendeleo ikiwamo maji, afya
na elimu.

“Kwa upande wetu Tanzania
fedha hizi tumezitumia ipasavyo
ni mkopo ambao umeleta man-
ufaa makubwa kwa wananchi,
hivyo ndugu zangu mkopo huu
unatakiwa kulipwa, tufanye kazi
kwa bidii, tulipe kodi zetu tuku-
sanye na tupate kulipa mkopo
huu,” alisema.

Aidha, alisema ameridhika na
miradi ya maendeleo iliyomal-
izika ambayo inatokana na fed-
ha hizo za corona.

Alisema ni dhambi kubwa
kuwa na majengo mazuri ya
shule lakini matokeo ya mitihani
yakiwa mabaya, hivyo ni vyema
matokeo yakaenda sambamba
na hadhi ya majengo hayo ya
shule huku akiwataka walimu
kuacha kufanya kazi kwa ma-
zoea.

Rais Samia alisema watoto
lazima watumie teknolojia na
kuanza masomo ya sayansi
mapema kwa sababu yanapoto-
ka matokeo ya mitahani ya taifa

kwa shule za Zanzibar huwa
siyo mazuri hivyo watoto waki-
kuzwa vizuri tokea mapema
kutakuwa na wataalamu wa-
ZUri.

Pia aliwataka wazazi na walezi
kusimamia matumizi mazuri ya
simu kwa watoto wao ili kuitu-
mia vizuri teknolojia hiyo am-
bayo itawawezesha kufanya vi-
zuri katika masomo yao.

Alisema Zanzibar ilifika waka-
ti darasa moja shuleni likiwa
na wanafunzi 180 hali ambayo
iliwalazimu walimu kuwa na
walimu wawili mmoja kazi yake
ni kufundisha na mwingine ku-
watuliza wanafunzi.

Waziri wa Elimu na Mafunzo
ya Amali, Lela Muhammed
Mussa, alisema jengo hilo la
ghorofa moja lina madarasa 29
na ni miongoni mwa majengo 45
mapya ya shule kwamba wizara
yake imejenga kupitia fedha za
corona na Wizara ya Elimu il-
ipewa Sh. bilioni 83.

Alisema katika kipindi cha
mwaka mmoja imejenga madar-
asa 1,131, vyoo 1,693, madawati
40,000 na seti za viti na meza
35,000.
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Ukraine yaomba vifaru

kuikabili Russia

KYIV, Ukraine

UKRAINE imeiomba Ujerumani
kuipatia zana za kijeshi ikiwamo
vifaru vya kisasa ili kukabiliana na
mashambulizi ya Russia.

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Ukraine, Dmytro Kuleba, alitoa ombi
hilo kwa waziri mwenzie wa Uje-
rumani Annalena Baerbock , wakati
walipotembelea mji wa Kharkiv juzi.

Hata hivyo, vikosi vya Russia vi-
meendeleza mashambulizi yake
nchini Ukraine, kwa kuulenga mji
wa Kharkiv, saa chache baada ya Wa-
ziri wa Mambo ya Nje wa Ujerumani,
Annalena Baerbock kufanya ziara
kwenye mji huo.

Taarifa kuhusu hujuma hizo za
vikosi vya Russia zimetolewa na
gavana wa mkoa wa Kharkiv, Oleg
Synegubov, kupitia mtandao wa Tel-
egram.

Katika taarifa hiyo aliwashauri
watu kwenye maeneo ya mji huo
kubakia mafichoni akisema wavami-
zi wanavurumisha tena mabomu.

Hata hivyo, hapakuwa na taarifa
ya vifo wala majeruhi kutokana na
mashambulizi hayo.

Mji wa Kharkiv umekuwa uk-
ishambuliwa mara kwa mara tangu
kuanza kwa vita lakini hivi sasa
makabiliano yamehamia upande
wa mashariki tangu HYPERLINK
“https://www.dw.com/sw/ukraine-

Mwanamke kikongwe akiwa amekaa kando ya ukuta uliopasuka wa nyumba yake huko Joshimath katika vvllaya

yawasukuma-nyuma-wanajeshi-wa-
urusi-kharkiv/a-61753594” vikosi
vya Ukraine vilipoukomboa mji huo
kutoka mikononi mwa Russia mwis-
honi mwa mwaka jana.

Katika wiki za karibuni mji wa
Kharkiv umekuwa alama ya ushindi
wa vikosi vya Ukraine kwenye vita
vinavyoendelea nchini humo.

Jumanne mwanadiplomasia mkuu
wa Ujerumani, Annalena Baerbock
aliutembelea mji huo akiwa pamoja
na mwenzake wa Ukraine Dmytro
Kuleba.

Alitumia ziara hiyo ya siri kutoa
ahadi ya Ujerumani kuipatia msaada
zaidi ikiwemo silaha na nyongeza ya
fedha ili kufanikisha ununuzi wa vi-
faa muhimu kwa ajili ya vita.

“Mji wa Kharkiv unadhihirisha
jinsi ukombozi ulivyo muhimu na
jinsi ilivyo muhimu kuendelea ku-
leta silaha, kwa sababu kwenye ma-
zungumzo yote iwe ni kwenye hos-
pitali ya watoto, au na wanafunzi, au
wanajeshi, mtu anasikia na kuhisi
makosa ya kivita na uhalifu dhidi ya
binadamu uliotendwa na wanajeshi
wa Russia kwenye eneo hili” alisema
Baerbock.

Katika ziara hiyo Baerbock, al-
ipeleka msaada wa jenerata na kitita
cha fedha kwa ajili ya kununua vifaa
vya mawasiliano kufanikisha upati-
kanaji wa huduma ya intaneti kwe-
nye mji huo.

ya Chamoli nchini Afghanistan jana . PICHA: AFP

Hata hivyo, mwenyeji wake Kule-
Baerbock kuwa :
Ukraine inatarajia zaidi ya majener- :

ba, alimwambia

eta ya kufua umeme.

Nchi hiyo ingependelea Ujerum- :
ani ifikie uamuzi wa kutuma vifaru :
vya kisasa ambavyo serikali yake :
imeviomba kwa muda mrefu la- :
kini utawala wa kansela Olaf Scholz :
bado unajikokota kuvipeleka nchini :

humo.

“Kwa kukosekana uamuzi hivi sasa, :
kitu pekee kinachoghadhabisha ni :
kwamba kadri uamuzi unavyokawia, :
watu wengi zaidi wanapoteza mai- :
sha kutokana na upungufu wa vifaru :
alisema :

muhimu kwa jeshi letu.”
Kuleba.

Licha ya fadhaa iliyoelezwa na :
mwanadiplomasia huyo wa Ukraine, :
Baerbock ambaye amekuwa kion- :
gozi wa kwanza wa ngazi ya juu ku- :
toka mataifa ya magharibi kulitem- :
belea jimbo la Kharkiv hakusema :
lolote juu ya iwapo uamuzi wa kui- :
patia Ukraine vifaru aina ya Leopard :

utafikiwa hivi karibuni.

Eneo lingine linaloshuhudia ma- :
pambano makali ni kitongoji cha :
mkoa wa Donetsk kiitwacho Sole- :
dar, kinachofahamika kwa uzalishaji :

mkubwa wa chumvi.

Rais Volodymyr Zelenskyy alisema
kwenye maeneo yote hayo karibu :

kila kitu kimeharibiwa.

DW :

-~ Rais mpya
Peru
achunguzwa

LIMA, Peru

MWENDESHA mashtaka mkuu wa
Peru, ameanzisha uchunguzi dhidi
va Rais Dina Boluarte na mawaziri
wakuu kutokana na mapigano ya
wiki kadhaa ambayo yamesababi-
sha vifo vya makumi ya watu.

Maofisa hao wanachunguzwa
kwa tuhuma za mauaji ya halaiki,
valiyosababisha madhara nchini
humo.

Ghasia zilizuka baada ya aliyeku-
wa Rais Pedro Castillo, kukamatwa
mwezi Desemba kwa kujaribu
kulivunja Bunge. Jumatatu, watu
17 walikufa katika mapigano kati
ya wafuasi wa Castillo na vikosi
vya usalama kusini-mashariki mwa
Peru.

Makumi ya wengine walijeruhiwa
katika mji wa Juliaca katika siku
ambayo ilikuwa mbaya ya ghasia.

Wengi wa walioathirika walione-
kana kuwa na majeraha ya risasi.

Mamlaka ilishutumu waanda-
manaji kwa kujaribu kuvamia
uwanja wa ndege wa Juliaca na
kituo cha polisi cha eneo hilo. Amri
ya kutotoka nje kwa usiku mmoja
sasa imewekwa katika eneo hilo.

Vurugu hizo mpya nchini Peru
zimesababisha vifo vya watu wen-
gi Jumanne. Ofisi ya mwanasheria
mkuu ilitangaza uamuzi wake wa
kumchunguza Rais Boluarte, pamo-
ja na Waziri Mkuu Alberto Otarola
pamoja na mawaziri wa ulinzi na
mambo ya ndani.

Rais na mawaziri wake hawajatoa
maoni yao hadharani kuhusu suala
hilo.

Mamlaka ilishutumu
waandamanaji kwa
kKujaribu kuvamia
uwanja wa ndege wa
Juliaca na Kituo cha

olisi cha eneo hilo.

mri ya kutotoka
nje kwa usiku mmoja
sasa imewekwa Ka-
tika eneo hilo.

Rwanda yakanusha kuwazuia wakimbizi

KIGALI, Rwanda

SIKU chache baada ya Rais wa
Rwanda Paul Kagame, kutoa kauli tata
kuhusu wakimbizi kutoka DRC ku-
ingia nchini humo, msemaji wa seri-
kali amekanusha Rwanda kutoruhusu
wakimbizi kuingia.

Yolande Makolo alisema kuwa vy-
ombo vya habari vimepotosha hotuba
ya Rais Kagame.

“Badala ya kushughulikia changa-

moto ya kuleta usalama na amani ka-
tika eneo ambalo raia wake hawasta-
hili chochote, baadhi ya vyombo vya
habari vilichagua kupotosha wito wa
Rais Kagame wa uongozi na uwajibi-
kaji kuwa ni tishio la kuwafukuza au
kuwapiga marufuku wakimbizi” alise-
ma Yolande katika ukurasa wake wa
Twitter.

“Rwanda haina nia ya kuwafukuza
au kuwapiga marufuku wakimbizi.
Daima tunakaribisha watu wanaokim-

bia ukosefu wa usalama, mateso na
vurugu. Tunaomba jumuiya ya ki-
mataifa ichukue jukumu la kutafuta
suluhu la kudumu kwa kundi hili la
wakimbizi waliosahaulika kutoka
DRC” Aliongeza Yolande katika taar-
ifa yake.

Katika taarifa yake Rais Kagame
alisema Rwanda haiwezi kuendelea
kubeba mzigo wa DRC.

“Hili si tatizo la Rwanda,” alisema
Kagame na kuongeza: “Ninakataa

kwamba Rwanda inapaswa kubeba
mzigo huu.”

Rwanda inashutumiwa kwa kuunga
mkono kundi la waasi la M23, jambo
ambalo nchi hiyo imekuwa ikikanu-
sha. Kundi hilo la waasi limeteka mae-
neo mengi katika miezi ya hivi karibu-
ni, na kutuma makumi ya maelfu ya
wakimbizi kuvuka mpaka na kuingia
Rwanda.

BBC
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Mafundi mabingwa Umoja Cup

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Mafundi kutoka Ob-

were imefanikiwa kutwaa tajila ©

mashindano ya Umoja Cup Ro-
rya 2022 baada ya kuwafunga
KMT kwa penalti 4-1.

Mchezo  huo  uliokuwa
mgumu na wenye ushindano
ulimalizika kwa suluhu katika
dakika 90 za kawaida, lakini
dakika ya 60, KMT walipata bao
ambalo lilikataliwa na mwa-
muzi msaidizi ambaye alitafsiri
ameotea.

Wachezaji wa KMT wakion-

gozwa na kocha wao walilala- |

mikia kutokana na kukataliwa
kwa goli hilo lakini mwamuzi,
Francis Azaria, alisimamia she-
ria na mechi hiyo ilimalizika
kwa kupigwa penalti.

Mabao ya Mafundi yalifung-
wa na Nasibu Ally, Jerry Odada,
Msuva Joseph na Ajele Warioba
wakati Mbae Juma alifunga goli
pekee la KMT.

Mwenyekiti wa Umoja Cup,
Ochieng Melli, akimkaribisha
mgeni rasmi alishukuru timu
zote zilizoshiriki mashindano
hayo pamoja na mdhamini wa
mashindano hayo, Peter Owino.

Kikosi cha mabingwa wapya wa mashindano ya Umoja

Cup Rorya 2022, Mafundi
MPIGAPICHA WETU

Mgeni rasmi, Kelvin Mack-
ooko, aliwasisitiza vijana kuen-
delea kushiriki katika michezo
kwa nidhamu ya hali ya juu
kwa sababu inasaidia kuongeza

FC kutoka Obwere. PICHA:

ajira.

Mackooko alimkabidhi, Oson
Nyando, tuzo ya heshima kwa
kutambua mchango wake ka-
tika soka wilayani humo.

SINGIDA BS, MAFUNZO FC
ZAJIPANGA KUSHIRIKIANA

Na Saada Akida, ZANZIBAR

WAKATI Singida Big Stars ikien-
delea na maandalizi kwa ajili ya
mchezo wa fainali ya mashindano
ya Kombe la Mapinduzi, uongozi
wa timu hiyo umeingia katika
makubaliano na mabosi wa Mafun-
zo FC ya Visiwani hapo kwa ajili ya
kushirikiana katika masuala mbal-
imbali ya kiufundi kwenye sekta
hizo za michezo.

Singida Big Stars itacheza fainali
ya mashindano hayo kesho dhidi ya
wenyeji Mlandege.

Makubaliano hayo yalifanyika
rasmi jana baada ya kikosi cha Sin-
gida Big Stars kutembelea gereza
la wafungwa la watoto (Chuo cha
Mafunzo), kwa ajili ya kutoa mis-
aada mbalimbali ikiwa ni sehemu
ya kurudisha shukrani kwa jamii.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Ofisa Mtendaji Msaidizi wa Singida
Big Stars, Muhibu Kanu, alisema
malengo makubwa ya ushirikiano
huo ni kuendeleza michezo ikiwa-
mo ufundi.

Kanu alisema Singida Big Stars
imejipanga kutoa elimu kwa mako-
cha wa Mafunzo pamoja na kuan-
daa matamasha mbalimbali ya
kimichezo.

“Tumeingia makubaliano na
uongozi wa Mafunzo FC kwa ajili
ya ushirikiano huo pamoja na
kutembelea gereza la watoto kwa
ajili ya kuwapa zawadi na mahitaji
muhimu kama sabuni za kuogea na
kufulia,” alisema Kanu.

Kamisheni Mkuu wa Chuo cha
Mafunzo, Khamis Bakari Khamis,
alisema ni jambo zuri kwa uongozi
wa klabu hizo mbili na anaamini
makubaliano hayo yatasaidia timu
yao kupata nafasi ya kujifunza mbi-
nu za kiufundi na michezo.

“Hii ni nafasi kwetu kwa timu ya
Mafunzo kurejea katika ubora wake
wa miaka ya nyuma kwa sababu tu-
natarajia makocha wetu watapata
vitu vingi vya elimu lakini kwenda
Singida kushiriki baadhi ya mata-
masha yao,” alisema Khamis.

Fainali ya Kombe la Mapinduzi
itachezwa kesho kwenye Uwanja
wa Amaan na bingwa wa michuano
hiyo atakabidhiwa kitita cha Sh.
milioni 30.

Mabingwa watetezi, Simba wal-
iondolewa mapema katika michua-
no hiyo pamoja na Yanga, Azam
FC, ambazo kwa sasa zimerejea ku-
jiandaa na mechi zake za Ligi Kuu
Tanzania Bara.

TASAC

AMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI
SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA

Imethibitishwa:IS0 9001: 2015
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MADRID YAMTAKA KANE

REAL Madrid inataka kumsajili mshambuliaji wa Eng-
land, Harry Kane kwa ajili ya msimu ujao. Mkataba wa
sasa wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29 huko
Tottenham Hotspur unaendelea hadi mwaka 2024
na anaweza kugharimu hadi euro milioni 100. (Todo-
fichajes)

GERRARD KUINOA POLAND

POLAND imewasiliana na kocha wa zamani wa Rang-
ers na Aston Villa, Steven Gerrard kuhusu kuwa kocha
wao mpya. (Meczyki)

HAZARD ATAJWA ARSENAL

ARSENAL inafikiria kumnunua winga wa Real Ma-
drid, Eden Hazard, mwenye umri wa miaka 32, ambaye
alistaafu kucheza soka ya kimataifa akiwa na Ubelgiji
Desemba mwaka jana. (Mediafoot)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

CHELSEA, SPURS VITANI

CHELSEA imeungana na Tottenham Hotspur kutaka
kumsajili beki wa Hispania, Pedro Porro mwenye umri
wa miaka 23, huku klabu yake ya Sporting Lisbon iki-
taka kipengele chake cha kuachiliwa cha euro milioni
45 kilipwe chote. (90Min)

DEPAY KUMRITHI JOAO

KLABU ya Atletico Madrid inamtazama mshambuliaji
wa Barcelona, Mholanzi Memphis Depay, mwenye umri
wa miaka 28 kama mmoja wa wachezaji wanaoweza
kuchukua nafasi ya mchezaji wa kimataifa wa Ureno,
Joao Felix (23), ambaye anatazamiwa kujiunga na Chel-
sea kwa mkopo kwa muda wote uliobaki. (sportitalia.
com)

WEGHORST KUTUA UNITED

KLABU ya Besiktas imekubali kupokea takriban pau-
ni milioni 2.7 kutoka Manchester United ili kumruhusu
mshambuliaji wa Uholanzi, Wout Weghorst mwenye
umri wa miaka 30 kukatisha mkopo wake kutoka Burn-
ley mapema na kuhamia Old Trafford hadi mwisho wa
msimu. Hata hivyo, upande Waturuki hao unataka ku-
pata mbadala wa nyota huyo kabla ya kuruhusu uham-
isho wake. (Guardian)

DANJUMA ANUKIA EVERTON

EVERTON ipo kwenye mazungumzo na Villarreal
kuhusu mkataba wa mkopo wa kiungo wa zamani wa
Bournemouth, Arnaut Danjuma, mwenye umri wa mia-
ka 25. (Bruno Aleman).

MOUKOKO KUTUA NEWCASTLE

NEWCASTLE United inamfuatilia mshambuliaji wa
Ujerumani, Youssoufa Moukoko, ambaye pia anasakwa
na Chelsea, na wanaweza kumsajili mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 18 kwa uhamisho wa bure wakati
mkataba wake na Borussia Dortmund utakapokamilika
msimu wa joto. (Evening Standard)

GUENDOUZI ATAKIWA EPL

KIUNGO wa kati wa Marseille na Timu ya Taifa ya
Ufaransa, Matteo Guendouzi mwenye umri wa miaka
23 amepata ofa kutoka klabu moja ya Ligi Kuu England,
EPL. (LEquipe)

NYOTA MHOLANZI AFUNGUKA

KIUNGO wa kati wa Uholanzi, Teun Koopmeiners,
mwenye umri wa miaka 24 amesema ni “furaha kuona”
akihusishwa na Liverpool, lakini “nazingatia 100% Atal-
anta” na “furaha” kuchezea timu hiyo ya Serie A. (Len-
£0)

DAWSON AKARIBIA WOLVES

WOLVES imeongeza nia yao kwa beki wa West Ham,
Craig Dawson mwenye umri wa miaka 32 ambaye mka-
taba wake na Wagonga nyundo unamalizika msimu
ujao wa joto. Klabu ya Molineux ilishindwa kumnunua
beki huyo wa kati wa Uingereza mwenye umri wa miaka
32. (Express & Star)

TEN HAG AJIPANGA
KUIPA UNITED TAJI

|

® ® ®Kocha huyo afunguka na kuongeza hafikirii
kumaliza katika Top Four...

MANCHESTER, England

ERIK ten Hag ameweka malengo
yake ya kumaliza ukame wa miaka
sita wa Manchester United wa ku-
totwaa taji lolote baada ya mabao
mawili ya Marcus Rashford kuwa-
saidia kuifunga Charlton Athletic
katika robo fainali ya Kombe la
EFL, Jumanne.

Akiwa amechukua nafasi ya An-
tony ambaye aliifungia United ku-
pata bao la kuongoza pale kwenye
dimba la Old Trafford, Rashford
alifunga mabao mawili dakika za
lala salama na kufanikisha ushindi
wa magoli 3-0 dhidi ya timu hiyo
inayoshiriki Ligi Daraja la Kwanza.

Mabao mawili ya Rashford yali-
ihakikishia United kufuzu hatua
robo fainali, ambao hawajashinda

taji lolote kubwa tangu Jose Mour-
inho alipotwaa Kombe la EFL na
Ligi ya Europa mara mbili mwaka
2017.

“Kumaliza kwenye nne bora kwe-
nye Ligi Kuu England sio kipaum-
bele. La msingi ni kushinda angalau
taji,” alisemaTen Hag alilambia Sky
Sports.

“Lakini lazima uende mchezo
hadi mchezo. Tutaona kitakacho-
tokea, kisha tutajiandaa vyema.”

United walipoteza nafasi kadhaa
za kumalizia ushindi kabla ya Rash-
ford kuchukua hatua ya kufunga
mabao hayo mawili.

“Nina furaha sana. Tulianza mch-
ezo vizuri sana tukiwa na nguvu
nzuri na umakini mzuri, na tu-
kawafunga,” alisema.

“Tulitengeneza nafasi, nafasi
kubwa, kisha tukatengeneza bao
zuri. Ni bao la timu, lakini umali-
ziaji kutoka kwa Antony ulikuwa
mzuri.

“Waliweka mshambuliaji mwing-
ine lakini nadhani hatukuruhusu
nafasi. Hapo awali, tulikuwa na na-
fasi. Tulipaswa kumaliza mchezo
huu mapema.”

United wameshinda kila mechi
kati ya sita tangu kumalizika kwa
Kombe la Dunia, huku Rashford
akifunga katika kila mchezo (jumla
ya mabao saba).

Idadi ya mabao 20 ya Rashford
katika msimu huu (mabao 15, asisti
tano) sasa ni mara mbili ya mcheza-
ji mwenzake wa karibu (Christian
Eriksen mwenye mabao 10).
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‘RONALDO HATATUMIKA
(UISAIDIA SAUDIA
OMBE LA DUNIA 2030’

RIYADH, Saudi Arabia

LABU mpya ya Cristiano Ron-
I‘ aldo, Al Nassr imesema mkataba

wa mchezaji huyo haujumuishi

ahadi yoyote ya kuunga mkono
ombi la Saudi Arabia kuandaa Kombe la
Dunia la mwaka ifikapo mwaka 2030.

Ripoti zilidai Ronaldo atapokea euro
milioni 200 kukuza ofa hiyo juu ya
mshahara wake wa mwaka wa pauni
milioni 177.

Lakini klabu hiyo ilisema mkataba
wake “haujumuishi ahadi za zabuni zo-
zote za Kombe la Dunia”.

“Lengo lake kuu la Al Nassr ni kufanya
kazi na wachezaji wenzake kuisaidia kla-
bu kupata mafanikio,” ilisema taarifa ya
klabu hiyo.

Nahodha huyo wa Ureno alijiunga na
Al Nassr timu hiyo kama mchezaji huru
mwezi uliopita baada ya kuondoka Man-
chester United kutokana na kufanya ma-
hojiano yenye utata.

Atacheza mechi yake ya kwanza ya Al
Nassr Januari 22, mwaka huu dhidi ya Et-
tifaq, lakini kabla ya hapo anaweza kush-
iriki katika mechi ya maonyesho dhidi
ya Paris St-Germain ya Lionel Messi.

Saudi Arabia inaripotiwa kufikiria
ombi la kuandaa pamoja Kombe la Du-
nia la mwaka 2030 na Ugiriki na Misri.

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

E=m o

vodacom | m-pesa
ho|@m 2 airtel

Felix rasmi kutua Chelsea

LONDON, England wa chaguo la uhamisho wa
kudumu  halitajumuishwa
katika mpango huo, na Chel-
sea ndio yenye jukumu la
kumlipa mshahara wa Felix.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Atletico, Miguel Angel Gil

Marin alipendekeza mwezi

JOAO Felix amepewa
ruhusa na Atletico Ma-
drid kufanyiwa vipimo vya

London huku
uhamisho wake wa mkopo
kwenda Chelsea ukikaribia

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

kukamilika, vyanzo vime-
iambia ESPN.

Vyanzo vimeiambia ESPN
Felix alisaini mkataba mpya
na Atletico hadi mwaka 2027
kabla ya uhamisho huo wa
mkopo wa kutua Chelsea,
huku klabu zote mbili ziki-
fikia makubaliano.

Vyanzo viliongeza ada ya
awali ni euro milioni 11, inga-

PIGA*1 50*8 7#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588,0677115588
0685115588

uliopita uhusiano wa Felix
na Kocha Mkuu, Diego Sime-
one ulikuwa mbaya na klabu
hiyo iko tayari kukubali
ahame.

Mshambuliaji huyo alisa-
jiliwa kwa ada iliyoweka
rekodi katika klabu ya Atleti-
co Madrid mwaka 2019 alip-
owasili kwa thamani ya euro
milioni 126 kutoka Benfica.
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AZAM YABAKIA ZANZIBAR
IKIJIIMARISHA NA LIGI KUU

Na Saada Akida, ZANZIBAR

BAADA ya kuondolewa katika
mashindano ya Kombe la Mapinduzi,
kikosi cha Azam FC kimeendelea ku-
weka kambi yake visiwani hapa kwa
ajili ya kujiandaa na mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Tanza-
nia Prisons utakaochezwa Januari 16,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam.

Wachezaji wa Azam jana asubuhi
walianza programu ya mazoezi ya
gym baada ya kushindwa kufurukuta
mbele ya Singida Big Stars kwenye
mchezo wa hatua ya nusu fainali.

cha Mkuu wa Azam FC, Kally Ongala,
alisema sasa hivi wanatumia muda
walionao kujiweka tayari kuwakabili
Prisons na baadaye kushusha kikosi
imara kwenye mechi ya Kombe la FA.
Kally alisema wameamua kubakia
Zanzibar ili kupata nafasi sahihi ya
kurekebisha mapungufu waliyoya-
baini kabla ya kurejea Dar es Salaam
kuendelea na mbio za kuwania ubing-
wa wa Ligi Kuu Tanzania Bara.
“Tumeona tuendelee kubakia Zanzi-
bar kwa ajili ya kuweka kambi, tunata-
rajia kucheza mechi za kirafiki na timu
za hapa, ili kumpa nafasi kipa wetu
mpya, Abdulai Iddrisu, aliyesajiliwa

Kocha huyo aliongeza wamejiondoa
katika vita vya ubingwa lakini mipango
yao mikubwa ni kuhakikisha wanafan-
ikiwa kumaliza ligi katika nafasi tatu za
juu na kutwaa Kombe la Shirikisho.

“Kufikia malengo hayo ni lazima tu-
fanye maandalizi mazuri, kufanyia kazi
madhaifu ya kikosi chetu na wachezaji
wanafanya yale tunayowaelekeza kati-
ka uwanja wa mazoezi na kuhamishia
kwenye mechi kwa kutafuta matokeo
ya ushindi,” alisema kocha huyo.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Azam FC iko katika nafasi
ya tatu nyuma ya vinara na mabingwa
watetezi, Yanga na Simba.

01.14/01/23

Nottingham Forest vs Leicester City

02.14/01/23

Wanderers vs West Ham United

03.14/01/23

Luton Town vs West Bromwich Albion

04.14/01/23

Preston North End vs Norwich City

05.14/01/23

Reading FC vs Queens Park Rangers

06.14/01/23

Sunderland AFC vs Swansea City

07.14/01/23

DR Congo vs Uganda

08.14/01/23

Girona FC vs Sevilla FC

09.14/01/23

KAS Eupen vs St. Truidense VV

10.14/01/23

FC Volendam vs RKC Waalwijk

1.14/01/23

Ivory Coast vs Senegal

12.14/01/23

Real Sociedad San Sebastian vs Athletic Biloao

13.15/01/23

Getafe CF vs Espanyol Barcelona

14.15/01/23

Go Ahead Eagles vs FC Utrecht

15.15/01/23

Angers SCO vs Clermont Foot 63

16.15/01/23

Montpellier HSC vs FC Nantes

17.15/01/23

Stade Reims vs OGC Nice

MECHI ZA USHINDI

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

Churchill Brothers vs Neroca FC

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI -12/01/2023

NYUMBANI  SARE  UGENINI

MICHEZO 1 X 2

INATOKA UK. 24

Tanzania Bara.

Hata hivyo, Nduruma alisema
wanaziomba mamlaka husika
kutoa ridhaa kwa kiungo huyo
kupata ruhusa ya kujiunga na
klabu nyingine ili kulinda ki-
wango chake wakati kesi yake
ikiendelea kusikilizwa huko
CAS.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Sheria na Hadhi na Wachezaji
ya TFF, Saidi Soud, alisema wali-
fanikiwa kuwasikiliza wahusika
wa pande zote mbili na baada
ya kupitia mikataba yao im-
eonekana Yanga wana haki juu
ya mchezaji huyo.

Soud alisema baada ya kuona
hilo wamemtaka nyota huyo na
Yanga kwenda kukaa pamoja ili
kumaliza tofauti zao na kama
kuna klabu inahitaji huduma
ya Fei Toto wafuate taratibu
na kwa sasa Yanga ndiyo yenye
kummiliki mchezaji huyo.

“Katika maelezo ya pande
zote mbili ya mchezaji na Yanga
hakuna sehemu inayoonyesha
Azam FC amemrubuni huyo
mchezaji na haihusiki kabisa
katika kesi ya Fei Toto na klabu
yake ya Yanga,” alisema Soud.

Mwenyekiti huyo pia alisema
kuhusu suala la mshambuliaji
wa Yanga, Lazarous Kambole,
TFF haimtambui mchezaji huyo
kwa sababu sio mali ya Yanga
baada ya ITC yake kupelekwa
Uganda katika klabu ya Wasiko
Giant.

“Mchezaji Kambole hachezei

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-

FEI TOTO AGOMA

hivi karibuni,” alisema Kally.

Yanga kwenye ligi yetu, TFF
haimtambui kama amechezea
Yanga katika Kombe la Mapin-
duzi haituhusu, mchezaji huyo
alihamishwa kwenda Uganda na
ligi hapa hakucheza.

Tulifuata taratibu za kum-
hamisha ili mchezaji Kisinda
(Tuisila), akaruhusiwa. Kwa
sasa wachezaji wa kimataifa
walisomeka 12 na sio 13, ni kweli
Yanga walipigania uhuru na hilo
halina shaka, ila usajili na uhuru
haviingiliani,” alisema Mwe-
nyekiti huyo.

Aliongeza TFF ilifuata tara-
tibu zote na kutoa kibali cha
Uhamisho cha Kimataifa (ITC)
kwa Kambole aliyejiunga na
Wasiko Giant. Kuhusu Kambole
kutokwenda Uganda na kue-
ndelea kubaki ndani ya Yanga
hilo TFF haituhusu kwa sababu
tayari hatumtambui, hiyo sio
kazi yetu,” Soud alisema.

Nipashe lilifanikiwa kuzun-
gumza na mmiliki wa Wakiso
Giant, Mussa Atagenda, alisema
walikuwa na mpango wa kuhita-
ji huduma ya mchezaji huyo la-
kini uongozi wa Yanga haukuwa
tayari kuwapatia kama walivyo-
zungumza.

Atagenda alisema waliomba
kumsajili Kambole kwa mkopo
lakini hawakufanikiwa kupewa
mchezaji huyo kama walivyota-
rajia.

Kwa sasa Yanga inajiandaa
kuwakaribisha Thefu kutoka
Mbarali katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara itakayochezwa
Jumatatu kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Mgunda afunguka
kuhusu Robertinho

INATOKA UK. 24

Chama, kwa kupata tuzo ya Mchezaji
Bora wa Desemba akisema Mzambia
huyo anastahili kwa sababu hata ndani
va kikosi amekuwa chachu ya wachezaji
wengine kufanya vizuri.

“Ana haki, kipindi nilichokaa Simba,
nimeona mchezaji ambaye amekuwa ni
chachu ya wengine kufanya vizuri zaidi
ni Chama. Ni mchezaji kiongozi, sisemi
wengine hawafanyi vyema, ila yeye
amesababisha wengi kutaka kufanya
vizuri zaidi, “ aliongeza.

Kikao cha Kamati ya Tuzo ya TFF,
kilichokutana Januari 7, mwaka huu,
pamoja na mambo mengine kilimchagua
Mgunda kupata tuzo hiyo akiwashinda
Nassredine Nabi wa Yanga na Hans van
Pluijm wa Singida United.

Rio Ave U23 vs FC Famalicao U23|

Apollon 1926 vs Panserraikos

Al Fateh (KSA) vs Al-Ettifag

AL Tai vs Al Taawon

Al-Sailiya SC vs Al Ahli Doha SC

AL Wakrah vs Al Arabi Doha SC

Dinamo Zagreb vs NK Celje

Doxa Katokopia vs Ethnikos Achnas

Hyderabad FC vs Chennaiyin FC

Saudi Arabia vs Oman

Ghazl EL Mahallah vs Enppi Club

Atlas U20 vs Mazatlan FC U20

Irag vs Yemen

Stuttgart vs Sparta Prague

Hapoel Nir Ramat Hasharon W vs MS Kiryat Gat W

Finland vs Estonia

Al Ahly Cairo vs Al Masry Club

Fiorentina vs Sampdoria

Heracles Almelo vs GO Ahead Eagles

Sweden vs Iceland

AS Tel Aviv University W vs Hapoel Petach-Tikva W

Ipora GO vs Morrinhos GO

Groningen vs SV Spakenburg

Betis vs Barcelona

Blauw Geel 38 vs Utrecht

Madrid Ccf W vs Athletic Bilbao W

Union Saint Gilloise vs KAA Gent

Vitoria Setubal vs Casa Pia Atletico

Fulham vs Chelsea

Roma vs Genoa

IJUMAA -13/01/2023

Cordino MA vs Moto Clube MA

Bahia De Feira BA vs Vitoria BA

Gremio Anapolis GO vs Atletico GO

Univ de Chile vs Talleres

Flamengo vs Audax Rio EC RJ

Zacatepec vs Alacranes de Durango

Club Atlas vs Monarcas Morelia

Macarthur FC vs Central Coast Mariners

Kayserispor vs Sivasspor

Qatar vs United Arab Emirates

Farco FC vs Ceramica Cleopatra

Ismaily SC vs Arab Contractors

Galatasaray vs Hatayspor

Amazulu vs Kaizer Chiefs

Algeria vs Libya

Napoli vs Juventus

Celta Vigo vs Villarreal

Aston Villa vs Leeds

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Ten Hag ajipanga kuip

Msham-
buliaji

wa Simba
Queens,
Oppa
Clement
(kushoto),
akijiandaa
kumtoka
mchezaji
wa Mk-
wawa
Queens
katika
mechi ya
Ligi Kuu va
Wanawake
Tanzania
iliyoche-
Zwa
kwenye
Uwanja wa
Mkwawa,
mkoani
Iringa jana.
Simba
Queens
ilipata
ushindi

wa mabao
2-0.PICHA:
SIMBA SC

KURUDI JANGWANI

® ® ®Mikakati ya kukata rufaa CAS yaanza, aeleza hana

mpango wa...

Na Saada Akida

WAKATT kikosi cha Yanga kinaingia
kambini leo, kiungo, Feisal Salum ‘Fei
Toto’ anajipanga kupeleka malalamiko
yake katika Mahakama ya Usuluhishi
ya Michezo ya Kimataifa (CAF), kup-
inga uamuzi wa yeye kurejeshwa kwa
mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, imefahamika.

Fei Toto kwa sasa yuko visiwani
hapa akifanya mazoezi na timu yake
ya zamani ya JKU ili kulinda kiwango
chake.

Mwanasheria wa kiungo huyo, Salum
Nduruma, alisema mteja wake ame-
fikia uamuzi huo baada ya kutoridhish-

Il
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

wa na hukumu iliyotolewa na Kamati
ya Sheria na Hadhi za Wachezaji ya
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF).

Nduruma alisema Fei Toto anataka
uamuzi wake wa kuvunja mkataba wa
Yanga uheshimiwe kwa sababu ame-
fuata mwongozo katika kusitisha hu-
duma yake ndani ya klabu hiyo.

“Juzi (Jumatatu), tulipokea nakala
kutoka TFF ambayo haina tofauti na
maelezo yaliyotolewa hivi karibuni
yanayosema mchezaji huyo ni mali
ya Yanga, Fei Toto ameamua kusonga
mbele kwa kuchukua hatua nyingine.
Kwa sasa tunasubiri kupokea mwenen-
do yale yaliyoongelewa siku ya kusiki-
lizwa baada ya hapo kwenda kama

hataridhika, tutakwenda CAF kupinga
hukumu hiyo,” alisema Nduruma.
Mwanasheria huyo aliongeza mte-
ja wake hana mpango wa kurudi
kuichezea Yanga na anaona Kamati ya
Sheria na Hadhi za Wachezaji haijam-
tendea haki katika shauri hilo.
Aliongeza Fei Toto bado hajapata
timu mpya ya kuitumikia kwa sababu
sakata lake linaendelea kufanyiwa kazi
na analinda kiwango chake kwa ku-
fanya mazoezi ya pamoja na JKU, kla-
bu ambayo aliitumikia kabla ya kutua
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a United taji
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Mgunda afunguka
kuhusu Robertinho

Na Adam Fungamwango

KOCHA Msaidizi wa Simba, Juma
Mgunda, amesema amefurahishwa
na kuchaguliwa kuwa Kocha Bora wa
Desemba ikiwa anapata tuzo hiyo
kwa mara ya pili mfululizo lakini pia
akiongeza amekuwa na wakati mzuri
chini ya Kocha, Roberto Oliveira ‘Rob-
ertinho'’.

Akizungumza na gazeti hili kutoka
Falme za Kiarabu, Dubai ambako Sim-
ba imeweka kambi, Mgunda alisema
kwa muda mfupi aliokaa na Robertin-
ho, kumekuwa na ushirikiano mkubwa
katika kutimiza majukumu yao.

Mgunda alisema anaamini Robertin-
ho atasaidia kuongeza mbinu ambazo
zitasaidia timu kufanya vizuri na hati-
maye kufikisha malengo yake.

“Mimi nimefurahi sana kufanya kazi
na kocha huyu (Robertinho), kwanza
ananiheshimu sana, pili tuko pamoja
kwa kila kitu, ninachofurahi anajua kila
klabu ina utamaduni wake, hivyo muda
mwingi tunakuwa wote ili kuangalia
nini tunafanya na ananiuliza mambo
mbalimbali.

Kikubwa amenizidi, kwa hiyo
mimi nachota mambo mengi kutoka
kwake ambayo hapo mbele ya safari
yanaweza kunisaidia, mtu anayekwam-
bia eti sina furaha ni mwongo,” alisema
Mgunda.

Kuhusu tuzo aliyoipata alisema
haitokani na uwezo wake peke yake,
bali ni kwa kushirikiana na wachezaji,
wanachama pamoja na mashabiki wa
timu hiyo.

“Ni jambo la faraja wapo watu wa-
natambua unafanya nini, nawashukuru
pia wachezaji wa Simba kwa sababu
wamechukua kile nilichowafundisha
kwenye mazoezi na kukipeleka uwan-
jani, benchi la ufundi kwa kunisaidia
kazi kuwa rahisi, wanachana, wapenzi
na mashabiki kwa sababu walikuwa
karibu na wachezaji, walikuwa wana-
safiri mikoani kila timu inapocheza,”
alisema Mgunda.

Kocha huyo aliongeza umoja na ush-
irikiano ulioko katika kikosi hicho pia
unasaidia sana kuimarisha kikosi na si
vinginevyo.

“Hapa kuna umoja na ushirikiano
mkubwa ambao nimeupata tangu
nilipojiunga na Simba, hiyo ndio siri
iliyotufikisha hapa, si kwa nguvu zangu
tu,” alisema kocha huyo ambaye pia
alikuwa kocha bora Novemba.

Mgunda pia amempongeza kiungo
mshambuliaji wa timu hiyo, Clatous
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