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MWANAFUNZI ACHANGIA
MILIONI 100/- KUSAIDIA
WATOTO WENYE USONJI

MWANAFUNZI wa kidato cha nne Shule ya Kima-
taifa ya Tanganyika (IST), Madeleine Kimario,
amechangisha Sh. milioni 100 kwa ajili ya kusaidia
mazoezi tiba kwa watoto wenye tatizo...

Polisi watanda
kwenye Kanisa

. : 2 alilosimamishwa
Spika wa India asifu Mch. Kimaro

utendaji wa Rais Samia

m ROBERTINO AWATULIZA MASHABIKI MSIMBAZI UK. 24

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza na Spika wa Bunge la India, OM Birla, kwa niaba ya Rais Dk. Samia Suluhu
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Mkurugenzi wa Kampuni ya Vanilla International, Simon Mkondya, akionyesha moja ya mmea wa
vanilla, wakati akitoa elimu namna ya kulima zao hilo, kwa baadhi ya wananchi wa Wilaya ya Kaha-
ma, mKkoani Shinyanga jana, ili kuwaongezea kipato cha kaya, kwa madai kuwa kilo moja ya vanilla
inanunuliwa kwa Sh. milioni moja hapa nchini. Habari Uk. 10. PICHA: SHABAN NJIA

Mtoto akutwa akmyonya
titi l]a mama aliyeuawa

Na Beatrice Shayo

NI tukio la kusikitisha, mtoto
mwenye umri wa mwaka mmo-
ja amekutwa usiku akiendelea
kunyonya ziwa la mama yake
ambaye anadaiwa kuuawa na
mumewe, Jeshi la Polisi mkoani
Manyara limethibitisha.

Katika uhalifu huo dhidi ya
mama huyo, Sabina Barma (28)
ambaye maiti yake ilikutwa
imefungwa mikono, inadaiwa
kifo chake kimetokana na kud-
huriwa kwa kuchomwa na kitu
chenye ncha kali shingoni akiwa
nyumbani kwake.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha

TANFIN CONSULTANT E.A LTD Kwaniaba ya ARUSHA WOMEN IN BUSINESS SACCOS LTD Tunatoa notisi na Tangazo la mnada kwa Wanadaiwa
nawadhamini wao wanaosomeka hapa chini wawe wamelipa deni lao wanalodaiwa na SACCOS hiyo kinyume na hapo tutauza dhamana na mali
zao kwa njia ya mnada wa hadhara. Mnada utafanyika sehemu dhamana/mali husika ilipo na tarehe kama inavyotangazwa hapo chini

Manonga, alisema walimkuta
mtoto akinyonya ziwa la mama
yake, bila ya kujua kuwa ame-
shafariki dunia.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Manyara, George Katabazi,
alithibitisha mwanamke huyo
aliuawa juzi majira ya saa tatu
usiku.

Alidai chanzo cha mauaji
hayo ni wivu wa kimapenzi na
kwamba mumewe anayesadiki-
wa kufanya uhalifu huo, alikim-
bia na kwenda kusikojulikana
baada ya kutekeleza mauaji
hayo.

“Mwili wa marehemu ume-
kutwa na majeraha kwenye
shingo, alichomwa na kitu che-
nye ncha kali. Jeshi la Polisi tu-
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naendelea kumsaka mume wake ambaye
alikimbia baada ya tukio hilo na kama
kuna yeyote anayejua alipo, tunaomba
mtujulishe,” alisema.

Kamanda Katabazi alitoa wito kwa wa-
nanchi kuacha kujichukulia sheria mkon-
oni na kusababisha watu kupoteza uhai
Wao.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti Kitongoji
cha Gisigisi yaliyotokea  mauaji hayo,
mama huyo ameacha watoto watano.

Mwenyekiti huyo aliviomba vyombo vya
dola kuhakikisha vinamkamata mtuhu-
miwa huyo ili liwe fundisho kwa wengine
ambao wana nia ya kutenda vitendo vya
aina hiyo.

Mmoja wa mashuhuda, aliyeomba hifa-
dhi ya jina lake, alidai kuwa mama huyo
alikuwa amefungwa mikono na kuchom-
wa shingoni kwa kitu chenye ncha kali na
maeneo mbalimbali ya mwili wake.

“Tulimkuta marehemu alikuwa na kam-
ba mkononi, inaonyesha huyo mume wake
alimtesa sana... shingoni amechomwa na
kitu chenye ncha kali,” alidai.

Kutokana na mauaji hayo, kumeibuka
mgogoro, wazazi wa marehemu wakiamua
kuitenga familia ya mumewe, wakichukua
mwili wa ndugu yao kwa ajili ya maziko
nyumbani kwao na watoto kulelewa na fa-
milia ya marehemu.

Haki ya kuishi imetajwa kikatiba. Ibara
ya 14 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania ya Mwaka 1977 inaelekeza:
“Kila mtu anayo haki ya kuishi na kupata
kutoka kwa jamii hifadhi ya maisha yake,
kwa mujibu wa sheria”.

P0|ISI watanda kanisa
.~ alilosimamishwa Kimaro

Na Mary Geofrey

SAKATA la kusimamishwa kazi kwa Mchungaji
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri (KKKT) Usharika
wa Kijitonyama, Dk. Eliona Kimaro, limeendelea
kuwa gumzo huku askari wakionekana kufanya
doria kanisani huko.

Juzi usiku kwenye ibada ya ‘masifu ya jioni’,
askari polisi walionekana wakizunguka nje ya
kanisa hilo wakati ibada ikiendelea ndani ya
kanisa.

Hata hivyo, Kamanda wa Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, Jumanne Muliro, alipozun-
gumza na Nipashe kuhusu suala hilo, alisema
doria za askari polisi ni za kawaida kwenye mae-
neo mbalimbali ya jiji hilo la kibiashara.
“Nikuulize kabla ya hilo sakata, hukuwahi kuona
askari wakizunguka kanisani hapo? Hizi ni doria
za kawaida na haihusiani na jambo hilo,” alisema
Kamanda Muliro.

Ikiwa ni siku ya nne tangu kuibuka kwa mvu-
tano huo, juzi Nipashe iliwashuhudia waumini
wakiendelea kufanya ibada nje ya kanisa wakati
ibada ya masifu ya jioni hufanyika ndani ya
kanisa.

Wakiwa nje ya kanisa hilo, waumini hao wali-
imba nyimbo za kumsifu Mungu na kumwombea
Mch. Kimaro.

Katika kuhakikisha usalama unaimarishwa kwe-
nye kanisani hilo, kila aliyekuwa anaingia, getini
alivlizwa majina na namba za mtaa anaotoka.

Mchungaji Kimaro alisimamishwa kuendelea na
huduma ya kichungaji katika usharika huo kwa
siku 60 pasi na kuwekwa wazi sababu za adhabu
hiyo.

Tangu Jumanne uongozi wa Dayosisi hiyo ume-
kuwa ukitafutwa na waandishi wa habari kuzun-
gumzia sakata hilo bila ya mafanikio.

Katibu Katibu Muktasi aliyekutwa katika ofisi
hizo jana, alimweleza mwandishi wa Nipashe
kuwa viongozi wote, akiwamo Askofu wa Day-
osisi hiyo, Alex Malasusa, Msaaidizi wa Askofu,
Lwiza na Katibu Mkuu, Goodluck Nkini, wapo nje
va ofisi kwa ajili ya vikao.

“Viongozi wote hao hawapo, wameenda kwenye
vikao nje ya ofisi, kwa hiyo huwezi kuwapata
kwa sasa, ahsante na karibu tena,” alisema ka-
tibu huyo.

Mkuu wa KKKT, Askofu Dk. Frederick Shoo,
juzi alikaririwa na vyombo vya habari akieleza
kupata habari za kusimamishwa kwa mchungaji
huyo kupitia mitandao na kuwataka waumini
wa usharika wa Kijitonyama na wakristo kuwa
watulivu.

“Tutambue kuwa dayosisi ina vyombo vyake
Vvya uamuzi na bila shaka jambo lenyewe lin-
aendelea kufanyiwa kazi na dayosisi husika,
baadaye sisi ambao tumepokea taarifa kama hizi
tunaendelea kufuatilia na kupata taarifa zaidi
kuhusu jambo hili ambalo linaonyesha limeleta
usumbufu na mwitikio tofauti kutoka kwa watu
wengi.

“Kubwa sana ambalo ningeomba wakristo hawa
na waumini wa usharika wake, waweze kuwa
watulivu wakati jambo hili linaendelea kufanyi-
wa kazi,” alisema Askofu Shoo.

Muumini wa kanisa hilo, Judith Jude alisema
jana kuwa: “Hatuwezi kutoa sadaka zetu kanisani
wakati mchungaji wetu kafukuzwa kama mhali-
fu, tulipaswa tuambiwe ili aagwe, aende anako-
takiwa kupelekwa na siyo kuondolewa wakati
akiwa anaendelea na semina.”

Wakati akitangaza uamuzi huo, Mch, Kimaro
alisema: “Nimepewa barua va likizo ya siku 60,
kwa hiyo ninatumia fursa hii kuwaaga, kesho
asubuhi atahubiri Mch. Anna na ndiye atakuwa
mchungaji wenu, kwa mujibu wa barua nitarudi
Machi 17 na sitakuja hapa, barua inanielekeza
kuripoti makao makuu ya dayosisi.”
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Mkurugenzi Mtendaji
wa Lukiza Autism
Foundation, Hilda
Nkabe (kushoto),
akipokea msaada wa
Sh. milioni 100 kuto-
ka kwa Mwanafunzi
wa Kidato cha Nne
wa Shule ya Sekond-
ari ya Kimataifa IST,
Madeleine Kimaro
(wa pili kushoto),
Jana, alizochangi-
sha kwa ajili ya
kutekeleza mradi

wa kutoa huduma

Za mazoezi tiba kwa
wanafunzi wa-
siopungua 15 katika
Kituo cha Msimbazi
Mseto llala kitengo
cha Usonji. PICHA:
MIRAJI MSALA

Spika wa India afurahia utendaji kazi wa Samia

Na Mwandishi Wetu

SPIKA wa Bunge la India,
Om Birla, amesema nchi yake
inaridhishwa na utendaji kazi
wa Rais Samia Suluhu Hassan,
ndiyo maana miradi mipya ya
uwekezaji 630 yenye thamani
ya Dola za Marekani bilioni
3.68 inatekelezwa na kampuni
za India nchini Tanzania.

Spika Birla pamoja na
ujumbe wake kwa ziara ya
kikazi ya siku tatu, aliyasema
wakati ujumbe wa Bunge la In-
dia (Lock Sabha) ulipokutana
na Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa kwa niaba ya Rais Samia.

Alisema, pamoja na mambo
mengine atatembelea vituo
mbalimbali vya utalii, ikiwamo
mbuga za wanyama na fukwe
za bahari.

Alisema kwa sasa Tanza-
nia kuna mazingira wezeshi
kwa wawekezaji na wafanya-
biashara kutoka nje ya nchi,
huku uchumi wake ukiende-
lea kustawi na kuwapa imani
wanaotamani kuwekeza fedha
zao kwenye sekta mbalimbali.

“Kwa niaba ya serikali na
Bunge la India, tunawasilisha
pongezi zetu kwa Rais Samia

na uongozi wake wa mfano,
sasa tunaona uchumi wa
Tanzania unakuwa kwa kasi
na tunaona miradi mikubwa
ikitekelezwa, tafadhali fikisha
pongezi zetu kwake.”

Birla alisema Bunge la India
litakuwa msemaji mzuri wa
ushirikiano na maendeleo bai-
na ya nchi hizo mbili ili ziend-
elee kunufaika na ushirikiano
wao.

Waziri Mkuu Majaliwa, alise-
ma kuongezeka kwa kampuni
za India zinazowekeza nchini
kupitia Kituo cha Uwekezaji
Tanzania (TIC), kunatokana na
jitthada mbalimbali za kubore-
sha mazingira ya uwekezaji zi-
lizofanywa na serikali.

Aliwakaribisha wawekezaji
wengine kutoka nchini India
kuendelea kumiminika na
kuwekeza nchini na kwamba
serikali itawahikishia mazin-
gira salama na wezeshi muda
wote, kwa kuwa lengo ni kuku-
za uchumi, kuongeza ajira na
ustawi wa wananchi wa nchi
hizo.

Kwa mujibu wa Majaliwa,
India na Tanzania zimekuwa
na ushirikiano mkubwa wa
kiuchumi na biashara huku
India ikishika nafasi ya tatu

kwa kuwa na ushirikiano wa
biashara unaofikia bilioni 4.58
kwa mwaka 2021 - 2022.

Uwiano wa kibiashara baina
ya nchi zetu uko sawa, hivyo
sote tunanufaika,”alibainisha.

Aidha, alimhakikishia Spika
huyo kuwa Tanzania itaen-
deleza ushirikiano wa muda
mrefu  uliopo katika mataifa
hayo.

“Rais anamatumaini makub-
wa na ushirikiano uliopo baina
yanchi ya Tanzania na India na
kwamba ushirikiano huo ume-
kuwa na manufaa makubwa
kati ya nchi zetu.”

Alisema nchi hizo zina ush-
irikiano wa muda mrefu katika
sekta mbalimbali zikiwamo za
uchumi, nishati, maji, elimu,
afya, biashara na teknolojia na
kuleta manufaa makubwa.

“Mheshimiwa Rais amefura-
hia ujio wako nchini Tanzania,
ni matarajio yake kuwa ujio
huu utakuwa na manafuu bai-
na ya nchi zetu.”

“Mwezi Juni 2022 tume-
shuhudia kampuni sita kutoka
nchini India zikitia saini mika-
taba ya miradi ya maji kwa miji
28 yenye thamani ya zaidi ya
dola milioni 500 ambayo ikika-
milika itawawezesha Watanza-

nia zaidi ya milioni sita kupata
maji ya uhakika.”

“Nitoe wito kwa nchi ya India
ambayo kwa sasa ni mwenyeki-
ti wa nchi za G 20, kuwa mtete-
zi wa nchi zinazoendelea, iki-
wamo Tanzania katika suala
zima la mabadiliko ya hali ya
hewa, usalama wa chakula,
uwezeshaji wa wanawake na
vijana pamoja na kupambana
na athari za Uviko-19,” alisema.

Kadhalika, Majaliwa alisema
ujio wa Spika huyo na ujumbe
alioongozana nao utabore-
sha uhusiano baina ya Bunge
la Tanzania na India kwa
wabunge na viongozi kubadil-
ishana uzoefu.

“Nitoe wito kwa mabunge
yetu haya kuweka utaratibu
wa kutembeleana na kubadil-
ishana uzoefu, ili kukuza ush-
irikiano.”

Pia Majaliwa aliishukuru
Serikali ya India kwa ushiriki-
ano na namna inavyoendelea
kutoa fursa za masomo kwa
wataalamu wa Tanzania katika
sekta mbalimbali na kuiomba
nchi hiyo kuendelea kutoa
ufadhili huo katika nyanja ny-
ingine za teknolojia ya mawasi-
liano, afya, uhandisi, kilimo,
maji, madini na gesi.

Na Julieth MKireri,
KISARAWE

TABIA ya baadhi ya wanafun-
zi kugomea kujiunga na hos-
teli ili kuondokana na adha ya
kutembea umbali mrefu kwen-
da shuleni inaelezwa kuwa
chanzo cha kushuka ufaulu
wilayani Kisarawe.

Vilevile, imeelezwa kuwa
tabia wazazi kuwataka watoto
wao kufeli kwenye mitihani ya
kuhitimu  elimu ya msingi ili
wapate muda wa kuchezwa
ngomana baadaye kuolewa,

ni sehemu ya tatizo.

Akizungumza katika kikao
cha kutathmini ufaulu wa miti-
hani  shule za msingi na se-
kondari, Ofisa Elimu Sekond-
ari Wilaya ya Kisarawe,
Editha Fue, alisema licha
ya serikali kujenga  hosteli
zakisasabado kumekuwa na
hali ya kusuasua kwa wanafun-
zi kuishi.

Alisema tabia hiyo inatajwa
kukwamisha jitihada za serikali
za kuwanusuru wanafunzi na
tabia ya utoro pamoja na mim-
ba za utotoni.

Aidha, alieleza sababu ny-
ingine kuwa ni pamoja na
ukosefu wa chakula shuleni,
hali ambayo inachangia baa-
dhi ya wanafunzi kushindwa
kusoma wakiwa na njaa.

Ofisa Elimu Msingi, Hadija
Mwinuka, alisema wazazi
wanatakiwa kuelimishwa
kuhusu umuhimu wa elimu

kwa watoto waoili  waon-
dokane natabiaya  kuwala-
zimisha kufeli ambazo zinad-

umaza elimu.
Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe,
Nickson Saimon, alielekeza

kwa wale  wanaopata vibali
vya kuandaa sherehe kuhakiki-
sha hakuna mtoto anayeshiriki
kwenye ngoma hizo mchana
na muda wa mkesha kwa kuwa
kufanya hivyo ni kukwamisha
ukuaji wa mtoto kimaadili na
kielimu.

Saimon alisema serikali
imeweka mkakati wa kuhakiki-
sha wanashirikisha wal-
imu na wazazi, ili kuongeza
jitthada za ufuatiliaji wa
mwenendo wa wanafunzi
ambao utamjenga mwanafunzi
kimaadili.

]
Mwanafunzi
achangia milioni
100/- kusaidia

watoto wenye

usonji

Na Mary Geofrey

MWANAFUNZI wa kidato cha

: nne Shule ya Kimataifa ya Tang-
¢ anyika (IST), Madeleine Kimario,
¢ amechangisha Sh. milioni 100 kwa
¢ gjili ya kusaidia mazoezi tiba kwa
: watoto wenye tatizo la usonji.

Madeleine alikabidhi hundi ya

¢ fedha hizo kwa Asasi ya Kijamii ya
¢ Lukiza Autism Foundation, itakay-
: otekeleza mradi huo wa mwaka
: mmoja kwa wanafunzi 15 wenye
¢ usonji katika Kituo cha Msimbazi

Salaam.

Akizungumza na waandishi wa

: habari baada ya makabidhiano
¢ hayo, Madeleine alisema amecha-
¢ gua kufanya mradi wa usonji kwa
¢ sababu nchini tatizo hilo limekuwa
: haliongelewi na kupewa kipaum-
¢ bele.

“Watu wengi hawajui kama hawa

: watoto wanapata shida, hivyo nime-
: amua kukusanya fedha hizi kutoka
: kwa watu wengi na kuleta hapa kwa
¢ Lukiza Foundation ili waweza ku-
: wasaidia watoto hawa kwa mwaka
: mmoja,” alisema Medeleine.

Alifafanua kuwa alikusanya fedha

© hizo kwa kuandika barua kwa kum-
: tumia mtu mmoja mmoja, ambao
: walijitoa kufanikisha.

Mkurugenzi Mtendaji wa Lukiza

¢ Autism Foundation, Hilda Nkabe,
: alisema mradi huo utawasaidia wa-
: toto katika mazoezi tiba ya mawasi-
¢ liano na mazoezi tiba kazi.

“Sh. milioni 100 iliyochangishwa

¢ na mwanafunzi Madeleine ni kuto-
: kana na mradi wake umeendana
: na mradi wetu kuhusu usonji na
¢ kusaidia jamii na kutuchagua sisi na
: kutusaidia kuutekeleza kwa mwaka
: mmoja,” alisema Hilda.

Mradi huo utashirikisha wataala-

: mu wa mazoezi ambao watakuwa
¢ wakifanya kazi muda wote, ku-
: wapatia wanafunzi chakula cha

Wanafunzi wagoma kuishi katika hosteli

mchana shuleni, kutoa usafiri wa
kuwafuata na kuwarudisha nyum-
bani kwa muda wa mwaka mmoja.”

Aidha, alisema gharama za mradi

¢ huo kwa mwaka huu wa kwanza
¢ ni Sh. milioni 150 na kuwataka wa-
¢ fadhili wengine kuendelea kuunga
: mkono juhudi za Lukiza Autism
: Foundation ili kukamilisha mradi
¢ huu

“Lengo la Lukiza Autism Foun-

dation ni kutoa huduma endelevu
: kwa wanafunzi wote 45 walioko kit-
¢ uoni hapo kwa sasa,” alisema Hilda.

Naye Ofisa wa Elimu Maalum, ji-

: jini Dar es Salaam, Swalehe Msechu,
: alitoa wito kwa wazazi na wanafun-
: zi wote kuwapeleka watoto shuleni
¢ ili kupata huduma hizo badala ya
¢ kuwaficha.
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Mkurugenzi wa
Biashara kwa
Wateja Wakubwa
wa Benki ya Bi-
ashara Tanzania
(TCB), Adolfina
William (kulia),
akitoa maelezo
kwa Makamu wa
Rais, DKk. Phillip
Mpango, kuhusu
ushiriki wa benki
hiyo, katika
ujenzi wa reli ya
kisasa (SGR) Slot
4 kati ya Tabora
na Isaka, mjini
[saka, mkoani
Shinyanga juzi.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Ushahidi ulivyomweka huru mshtakiwa dawa za kulevya

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni
ya Makosa ya Rushwa na Uhu-
jumu Uchumi imemwachia
huru mfanyabiashara Bernad
Silayo, maarufu Ben Mbuzi,
baada ya Jamhuri kushindwa
kuthibitisha kuwa alikamat-
wa na dawa za kulevya.

Uamuzi wa Mahakama
ulitolewa mbele ya Jaji God-
frey Isaya kwenye masijala
ndogo ya Moshi baada ya
kupitia ushahidi wa upande
wa Jamhuri na utetezi wa
mshtakiwa.

Jaji Isaya alisema mshtaki-
wa anatuhumiwa kuwa Janu-
ari Mosi mwaka 2022, eneo
la Njiapanda ya Himo wilay-
ani Moshi mkoani Kiliman-
jaro, alikamatwa na dawa za
kulevya aina ya mirungi kilo
130.15.

Aliposomewa  mashtaka,
mshtakiwa huyo alikana
kuhusika, upande wa Jam-
huri uliwakilishwa na Wakili
wa Serikali Tully Helela na
Mabuba Malima, ambao
waliita mashahidi watano na

vielelezo vinane.

Vielelezo hivyo ni ripoti ya
Mkemia Mkuu wa Serikali,
dawa za kulevya zilizokuwa
ndani ya viroba sita, hati ya
ukamataji mali na gari lenye
usajili namba T 585 BSU aina
ya Noah. Mshtakiwa alitetewa
na Wakili Willence Shayo,
upande huo wa utetezi ukiwa
na mashahidi wawili na alitoa
vielelezo viwili ikiwamo kadi
ya gari na mkataba wa maka-
bidhiano ya gari hilo aina ya
Noah.

Katika shauri hilo, upande
wa Jamhuri walidai Januari
Mosi, 2022, majira ya saa 11
jioni, shahidi wa pili ambaye
Ofisa wa Polisi, Sajenti Benald
na Sajenti Mgeni walikuwa
kwenye gari la polisi maeneo
ya Himo.

Ilidaiwa mahakamani
kuwa wakiwa huko, lilipita
gari T 585 BSU Noah ambalo
halikusimama, waliamua
kulifuatilia na walipolifikia
Sajenti Mgeni alimwambia
dereva wa gari hilo asimame,
dereva alisimama akashuka
na kukimbia.

Askari hao walikwenda
kukagua gari, ndani ya gari
walikuta viroba sita ndani
yake vikiwa na majani yal-
iyosadikiwa kuwa ni dawa za
kulevya.

Hati ya ukamataji mali ilija-
zwa na kutiwa saini na askari
hao na ripoti ya mkemia ilidai
kuwa majani hayo ni dawa za
kulevya aina ya mirungi.

Katika utetezi wake, pamo-
ja na mashahidi wake wawili,
mshtakiwa huyo alidai kuwa
siku ya tukio, majira ya saa
mbili asubuhi hadi saa tano
usiku akiwa na mashahidi
wake hao, alikuwa eneo la
Marangu wakiuza supu.

Mshtakiwa alidai Desemba

27, 2021, mshtakiwa alim-
kabidhi gari hilo Gabriel
Mchame kwa ajili ya bi-

ashara na shughuli za kanisa
na sherehe za mwisho wa
mwaka kwa makubaliano ya
kumpa Sh. 40,000 kila siku
kuanzia tarehe hiyo hadi
Januari 5, 2022. Alidai kuwa
Januari 5 ilipofika Gabriel
hakurejesha gari hilo am-
bapo Januari 7, 2022 alipata

taarifa kutoka kwa kaka yake,
Selestine Sirayo kuwa gari
lake lilikuwa kituo cha polisi.

Alidai kuwa Januari 10,
mwaka huo, aliamua kulifua-
tilia gari hilo polisi na ndipo
alikamatwa na kuhojiwa
kuhusu gari lakini alikana
kuhusika na viroba sita vya
mirungi.

Hata hivyo, alikiri kuwa
gari hilo ni lake na alimkabi-
dhi Gabliel Mchame.

“Ni takwa la kisheria kuwa
ni wajibu wa upande wa
mashtaka kuthibitisha sh-
taka pasi na kuacha shaka,
mahakama imezingatia ush-
ahidi wa pande zote mbili,
imeona ushahidi wa shahidi
wa kwanza na wa tatu wa
upande wa mashtaka una-
jichanganya.

“Ushahidi unaonesha up-
ekuzi ulifanyika njiapanda ya
Himo lakini hati ya ukamataji
mali ilikwenda kujazwa Kituo
cha Polisi Kati Moshi, kwanini
vyote havikufanyika njiapan-
da ya Himo, eneo la tukio?”
Alisema jaji wakati wa kuso-
ma hukumu.

]
Uber yarejea,
yaweka mambo
sawa na serikali

Na Gwamaka Alipipi

KAMPUNI inayotoa huduma za usafiri

: wa kukodi kwa njia ya mtandao ya Uber,
: imetangaza kurejesha huduma zake nchi-
¢ ni baada ya kufikia makubaliano na seri-
: kali kupitia Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
wa Ardhini (LATRA).

Hatua hiyo imefikiwa baada ya LA-

: TRA kurekebisha vifungu vya kanuni
¢ vilivyokuwa
: hiyo kushindwa kutoa huduma ya usa-
¢ firi kwa mtandao nchini. Akizungumza na
: waandishi wa habari jijini Dar es Salaam
: jana, Msimamizi wa Uber Tanzania, Mon-
: ica Mziray, alisema kurejea kwao kutoa
¢ huduma kunatokana na makubaliano ya
: kurekebisha baadhi ya kanuni zilizokuwa
: zinawaminya kama kampuni.

vikisababisha  kampuni

“Tunaipongeza sana serikali kwa kuona

: umuhimu wa kupitia upya kanuni zi-
¢ lizokuwa zinatubana sisi kama kampuni,
: kwa sasa tunawatangazia Watanzania
: kuwa huduma zetu zimerudi kama zama-
¢ ni na tupo tayari kuwahudumia Watanza-
: nia,” alisema Monica.

Meneja wa Uber Ukanda wa Afrika

¢ Mashariki, ITmran Manji, alisema kuwa
: baada ya kufikia makubaliano na LATRA,
¢ kampuni hiyo imeondoa kesi iliyoifungua
: awali dhidi ya mamlaka hiyo.

“Huduma zote zilizokuwa zinatolewa

: kabla ya kusitisha huduma zitaendelea
: kutolewa huku usalama wa abiria na mali
 zao ukiimarishwa zaidi,” alisema Imran.

Aliongeza kuwa kampuni katika kip-

: indi chote ambacho walisitisha huduma,
: walikuwa wakijadiliana na serikali na
¢ kwa sasa mambo yamekaa sawa baada ya
: makubaliano ya pande zote mbili.

Mmoja wa madereva wa teksi mtandao

¢ kupitia Uber, Elikunda Materu alisema
¢ wamefarijika kuona huduma zimerejea,
: akisema uamuzi huo utaleta tija kwao
: kuendelea kujipatia kipato kupitia teksi
: mtandao.

Kampuni ya Uber ilisitisha huduma

. zake nchini Aprili mwaka jana baada ya
: kutokea mvutano na LATRA.

Kampuni yapewa miezi 42 ujenzi SGR Tabora-Isaka

Na Frank Monyo, SHINYANGA

SHIRIKA la Reli

wa Km 165.

Uzinduzi wa kipande hicho

Isaka mkoani Shinyanga kwa ku-
wekwa jiwe la msingi na Maka-
mu wa Rais, Dk. Philip Mpango.

Dk.
Mpango alisema: “Mradi huu wa
SGR ni muhimu katika mkakati
wa maendeleo ya Tanzania.

Katika hotuba yake,

Tanzania
(TRC) limeipa miezi 42 kuanzia
Januari mwaka huu Kampuni ya
Ujenzi ya Yapi Merkezi ya Uturu-
ki kukamilisha kazi ya ujenzi wa
kipande cha reli ya kisasa (SGR)
cha Tabora-Isaka chenye urefu

la Taifa.”

wakubwa na wadogo.
“Ninawasihi

kwa wakati,” aliagiza.

Waziri wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Prof Makame Mbarawa, al-
ipongeza TRC kwa ushirikiano
inaouonyesha
katika mradi wa SGR na kuu-

na mwongozo

Zaidi ya fursa 20,000 za ajira
zimetengenezwa na jumla ya
Sh. trilioni 1.9 zimekwenda kwa
makandarasi wadogo, ambao
wamelipa kodi zinazokuza Pato

Dk. Mpango aliipongeza TRC
kwa juhudi za kuongeza tham-
ani ya fedha kwa makandarasi

makandarasi
kufanya kazi kwa uadilifu na
kuhakikisha miradi inakamilika

uchumi wa taifa.

watu.

viwili vya kwanza.

“Leo  (juzi) tuna

hakikishia umma kwamba Seri-
kali ya Tanzania imedhamiria
kuwekeza katika miundombinu
ya usafiri ili kuimarisha mifumo
ya usafiri inayokwenda kukuza

Alisema takribani asilimia 14
ya Pato la Taifa limeongezeka
kutokana na shughuli za usa-
firishahi bidhaa, huduma na

Naibu Meneja Mkuu wa Kam-
puni ya Ujenzi ya Yapi Merkezi,
Hana Alkan, alisema wamepewa
kazi hiyo kutokana na uadilifu
wao na ubora wa kazi waliouo-
nyesha kwenye vipande vya reli

furaha

umeme.

kuongeza mradi mmoja mwing-
ine tuliofanikisha kuufanya ba-
rani Afrika. Uongozi wa Shirika
la Reli Tanzania umetuzawadia
awamu ya tatu na ya nne ya
reli hii muhimu kutokana na
uadilifu wetu na ubora wa kazi
tuliouonyesha,” alisema Alkan.
Alisema kampuni yake ina-
tarajia kujenga miundombinu
muhimu wakati wa utekelezaji
mradi ambayo ni kujenga vituo
vitatu katikati ya miji ya Tabora
na Isaka, kituo cha marekebisho,
eneo la mizigo, jengo la utawala,
taasisi ya reli, reli yenye urefu
wa Kilomita 165 na mifumo
ya alama za mawasiliano na

Alisema Yapi Merkezi im-
etekeleza kwa umahiri miradi
yake ya nyuma iliyofanyika nchi
mbalimbali duniani na awamu
ya nne ya ujenzi wa kipande hi-
cho ni matokeo ya ukamilishaji
mzuri wa awamu mbili za kwan-
za za mradi wa SGR Tanzania
Dar es Salaam - Mwanza.

Mkurugenzi wa TRC Masanja
Kadogosa alisema: “SGR itapun-
guza muda uliokuwa ukipotea
kusafirisha bidhaa, huduma na
watu, jambo litakalopunguza
gharama za usafirishaji bidhaa
na huduma pia.

“Kwa mfano, itachukua takrib-
ani saa nane kusafiri kutoka Dar
es Salaam mpaka Mwanza.”
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MATANGAZO

POSITION ANNOUNCEMENT

RESEARCH ASSOCIATE
ITA-TZ2023-R4D-001-NRS-DAR ES SALAAM

POSITION ANNOUNCEMENT
RESEARCH TECHNICIAN
ITA-TZ2023-R4D-002-NRS-DAR ES SALAAM

The International Institute of Tropical Agriculture (1ITA)is a not-for-profit institution
that generates agricultural innovations to meet Africa’s most pressing challenges of
hunger, malnutrition, poverty, and natural resource degradation. Working with
various partners across sub-Saharan Africa, we improve livelihoods, enhance food
and nutrition security, increase employment, and preserve natural resource
integrity. IITA is a member of CGIAR, a global agriculture research partnership for a
food secure future. Please visit https://www.iita.org/ for more information about
[ITA.

IITA works with other CGIAR centres and national partners on the Seed Equal
Initiative, which aims to strengthen seed delivery and improve farmer access to new
improved varieties. Seed Equal is active across the global tropics, but has a diverse
set of activities in Tanzania focusing on vegetatively-propagated crops. IITA also
runs a project entitled BASICSII which is funded by the Bill and Melinda Gates
Foundation and which has a vision of developing and commercializing the cassava
seed supply chain from pre-basic seed of officially released varieties to
community-level production by farmers.

[ITA is looking for a suitably qualified person to fill the vacancy of the Research
Associate - Seed Equal Initiative

Duty Station: This is a Nationally Recruited Position, and the incumbent will be
based in Dar es Salaam, Tanzania.

Core Responsibilities:

As a Research Associate, you will work as part of the Plant and Seed Health for
Agriculture (PASHA) team of IITA-Tanzania, and will be responsible for supervising
disease diagnostics activities in the molecular biology lab. This will involve ensuring
the effective running of the lab, procuring lab consumables, conducting lab work
including sample management, nucleic acid extracation, PCR-based diagnostics,
LAMP assays and working with team members to expand the range of diagnostics
being implemented. Additional tasks will include preparing and running virus
diagostics training activities, working with team members on seed health studies,
collecting field data from locations in Tanzania and elsewhere if required, and
running screenhouse experiments. You will be expected to analyse, report and
present results and contribute to the publication of scientific journal articles.

Qualification, Experience and Key Skills

« MScin biological sciences with a minium of three years’ experience in working
in a molecular biology laboratory.

+ Previous experience of working on laboratory diagnostics for viruses affecting
root, tuber and banana crops will be a great advantage.

+ Excellent communication and writing skills. Fluent English. For successful
candidates who show strong research skills and high commitment levels, there
will be an opportunity to study for a PhD.

General information:

The initial contract for the position is for two years: renewable subject to
performance and availability of funds. The duty station for the position will be IITAin
Dar es Salaam. This is a nationally recruited position and IITA offers a competitive
remuneration package.

Applications: Applications including curriculum vitae, copies of certificates,
telephone number, email address, and names and addresses of two referees should
be sent to the Country Representative, [ITA-Tanzania, Plot No. 25, Mwenge -
Coca-Cola Road, Mikocheni Industrial Area P.0. Box 34441, Dar es Salaam, Tanzania
or by email to lITA-Tanzania@cgiar.org

Applicants are requested to please indicate the reference number for the position as
indicated on the heading of the announcement in your application as well as on the
subject of your email if sending by email. If sending by post or hand delivery, please
indicate the reference number on your application as well as on the left-hand side of
your envelope. Please note that any applications without the reference indicated
will be automatically disqualified.

Closing date: Two weeks from the date of advertisement appearing in the
newspaper. Please note that only shortlisted candidates will be contacted.

17233602

The International Institute of Tropical Agriculture (IITA) is a not-for-profit
institution that generates agricultural innovations to meet Africa’s most
pressing challenges of hunger, malnutrition, poverty, and natural resource
degradation. Working with various partners across sub-Saharan Africa, we
improve livelihoods, enhance food and nutrition security, increase
employment, and preserve natural resource integrity. [ITA is a member of
CGIAR, a global agriculture research partnership for a food secure future.
Please visit https://www.iita.org/ for more information about IITA.

IITA works with other CGIAR centres and national partners on the Seed Equal
Initiative, which aims to strengthen seed delivery and improve farmer access to
new improved varieties. Seed Equal is active across the global tropics, but has
a diverse set of activities in Tanzania focusing on vegetatively-propagated
crops. IITA also runs a project entitled BASICSII which is funded by the Bill and
Melinda Gates Foundation and which has a vision of developing and
commercializing the cassava seed supply chain from pre-basic seed of
officially released varieties to community-level production by farmers.

[ITAis looking for a suitably qualified person to fill the vacancy of the Research
Technician - BASICSII Project

Duty Station: ThisisaNationally Recruited Position, and the incumbent will be
based in Dar es Salaam, Tanzania.

Core Responsibilities:

As a Research Technician, you will work as part of the Plant and Seed Health for
Agriculture (PASHA)team of IITA-Tanzania. You will work with other members of
the BASICSII project team to improve the efficiency and reduce the cost of pest
and disease diagnostic tests being used to assure the health of cassava
planting material. In doing so, you will work closely with project partner - the
Tanzania Official Seed Certification Institute. Tasks will involve ordering lab
reagents, running diagnostic tests (including standard PCR, real-time PCR and
LAMP), conducting lab and screenhouse experiments to improve diagnostic
tests, as well as analysing and reporting results. You will also conduct training
activities to strengthen capacity in the application of improved pest/disease
diagnostics.

Qualification, Experience and Key Skills
« BScin biological sciences with some previous experience of working in a
molecular biology laboratory.
» Previous experience of working on laboratory diagnostics for viruses
affecting root, tuber and banana crops will be a great advantage.
« Excellent communication and writing skills. Strong English.

General information:

The initial contract for the position is for two years: renewable subject to
performance and availability of funds. The duty station for the position will be
[ITA in Dar es Salaam. This is a nationally recruited position and IITA offers a
competitive remuneration package.

Applications: Applications including curriculum vitae, copies of certificates,
telephone number, email address, and names and addresses of two referees
should be sent to the Country Representative, IITA-Tanzania, Plot No. 25,
Mwenge - Coca-Cola Road, Mikocheni Industrial Area P.0. Box 34441, Dar es
Salaam, Tanzania or by email to lITA-Tanzania@cgiar.org

Applicants are requested to please indicate the reference number for the
position as indicated on the heading of the announcement in your application
as well as on the subject of your email if sending by email. If sending by post or
hand delivery, please indicate the reference number on your application as well
as on the left-hand side of your envelope. Please note that any applications
without the reference indicated will be automatically disqualified.

Closing date: Two weeks from the date of advertisement appearing in the
newspaper. Please note that only shortlisted candidates will be contacted.

17233602
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Wezi wa maji ni
sawa na wahujumu

BAADHI ya wawekezaji wakubwa nchini wanaodaiwa kuiba maji
na kusababisha ukosefu wa huduma hiyo kwa wananchi ni sawa
na wahujumu uchumi.

Wawekezaji hao baadhi wanadaiwa kuchepusha maji na ku-
peleka kwenye mashamba yao kwa ajili ya umwagiliaji.

Tabia hiyo inapaswa kukomeshwa kwa kuwa huduma ya maji
ni muhimu kwa uhai wa binadamu, wanyama na mimea.

Juzi Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, alionesha kukerwa na
tabia ya baadhi ya wawekezaji wakubwa kuiba maji na kusababi-
sha ukosefu wa huduma hiyo kwa wananchi wenye uhitaji.

Wakati akiweka jiwe la msingi kwenye tangi la mradi wa maji
ya Ziwa Victoria katika mji wa Tinde wilayani Shinyanga, maji
ambayo yatakwenda pia katika mji wa Shelui wilayani Iramba
mkoani Singida, alionesha

kukerwa na tabia ya baadhi ya watu kuiba maji wakiwamo
wawekezaji wakubwa na kuviagiza vyombo vya dola na kamati
za ulinzi na usalama kuwasaka wote na kuwachukulia hatua.

Ametoa amri kuwa wizi wa maji nchini uwe mwisho na kuwaa-
giza wawekezaji wanaotuhumiwa kuhusika kwenye hujuma hiyo,
kama wana uhitaji mkubwa wa maji wachimbe visima badala ya
kusababisha wananchi wengine kuteseka kwa kukosa huduma
hiyo.

Alibainisha kuwapo kwa baadhi ya watu kuchepusha maji kwe-
nye mito bila vibali na kuiagiza Wizara ya Maji kubomoa vizuizi
walivyojenga.

Mamlaka za maji ambazo ndizo zenye dhamana ya kusimamia
huduma hiyo pia zimeonywa kuacha kubambikia bili za maji
wananchi na wanaosoma mita wasome kwa usahihi badala ya
kukisia.

Pamoja na agizo hilo la Makamu wa Rais kwa wanaohusika na
wizi na mamlaka za maji, lakini Watanzania wanajukumu kubwa
la kuvitunza vyanzo vya maji likiwamo na Ziwa Victoria, pamoja
na kupanda miti kwenye kingo ili kurejesha uoto wa asili.

Kuna baadhi wameamua kugeuza vyanzo hivyo kufanya shu-
ghuli za kilimo na wengine kudiriki hata kujenga na kuharibu
mazingira yake.

Tukumbuke kuwa tunapofanya shughuli zozote za uharibifu
katika vyanzo hivyo, tunajiweka wenyewe katika hatari ya kuvi-
kausha vyanzo vya maji na kusababisha upungufu.

Dk. Mpango pia aliagiza wakaguzi pamoja na Baraza la Uhifa-
dhi wa Mazingira (NEMC), kufanya ukaguzi wa mara kwa mara
kwenye mabwawa yote ya taka sumu migodini ili kusitokee tatizo
kama lilivyotokea katika bwawa la Mgodi wa Almasi Mwadui.

Pia Mthamini Mkuu wa Serikali ameagizwa kukamilisha
uthamini haraka wa waathirika wa tope wa bwawa la Mgodi wa
Almasi Mwadui ili walipwe fidia zao haraka na kuendelea na mai-
sha yao.

Katika kusimamia suala hilo, Waziri wa Maji, Jumaa Aweso,
amehakikisha kuwa serikali itaendelea kutekeleza miradi ya maji
kwa wananchi.

Katika Mradi wa Maji ya Ziwa Victoria, mji wa Tinde vitahu-
yanahudumia wananchi wa Shelui wilayani Iramba mkoani Sin-
gida na una gharama ya Sh. bilioni 24.4.

Ombi la wananchi na kuona maji hayo hayaishii kwenye tangi
bali yasambazwe katika maeneo yao na kuanza kuyatumia.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

B Muungwana Lazima Nilonge

Tuache mtindo usiofaa kimaisha
hata kukaribisha magonjwa haya

UGONJWA wa kupooza un-
aotajwa na wataalamu wa
afya kuwa unaathiri ubongo
na ufanyaji kazi wake, ni ha-
tari kwa maisha ya binadamu
na mara nyingi hujitokeza
ghafla.

Inaelezwa kuwa wakati
mwingine, huwa kuna dalili
ambazo mtu anaweza kupata
kiashiria cha ugonjwa huo,
kutegemea na sehemu ya
ubongo iliyoathirika, ambayo
ikiathirika zaidi inasababisha
mtu kushindwa kuongea, ku-
jitambua na kushindwa ku-
rudi hali ya kawaida.

Mtu anapopata ugonjwa
huo, seli za sehemu fulani
ya ubongo hushindwa ku-
fanya kazi kutokana na damu
kushindwa kufika kwenye
seli hizo za ubongo na hu-
weza kuathiri sehemu yoyote
ya ubongo na hivyo kuathiri
ufanyaji wa shughuli za kila
siku za mgonjwa.

Ugonjwa huo pia unaweza
kusababisha mtu kupoteza
maisha ghafla na kwamba ni
muhimu kuwahi hospitali,
kwa gajili ya matibabu, am-
bapo bila matibabu mazuri,
kuna uwezekano mgonjwa
kupata ulemavu wa kudumu.

Hata hivyo, suala la kulinda
afya, ili kuepuka kukumbwa
na magonjwa mbalimbali
ukiwamo huo, limekuwa
ni gumu kupewa uzito na
baadhi ya watu, kitendo
ambacho kinasababisha wa-
kumbwe nao.

Mtindo wa maisha ume-
kuwa ukitajwa kuwa chanzo
cha yote hayo, ambapo sasa

jamii inashauriwa kubadili
mtindo huo, kwa kuwa sasa
inaonekana kwamba bila
jamii  kubadilika inaweza
kuendelea kuwa katika ha-
tari.

Hii ni kwa mujibu wa Mku-
rugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya Tiba ya Mifupa Muhim-
bili (MOI), Dk. Respicious
Boniphace, katika kambi ya
mafunzo, kwa wataalamu
wa upasuaji wa ubongo ili-
ofanyika Dar es Salaam, wiki
iliyopita.

Dk. Boniphace anasema,
idadi ya wagonjwa wa kupoo-
za wanapokelewa Kkatika
hiyo inazidi kuongezeka kila
mwaka, huku chanzo kikiwa
ni mtindo wa maisha uliopo
sasa kwa watu wengi.

Ni kweli kama anavyose-
ma daktari huyo kuwa watu
wengi wamekuwa wakitumia
magari, bodaboda na aina ny-
ingine za usafiri kila sehemu
wanapokwenda hata kama
kuna umbali mfupi, tofauti
na ilivyokuwa zamani.

Kwamba, zamani walimbe-
ba kwa umbali fulani kwenda
katika kituo cha daladala,
lakini sasa mtu anapanda
bodaboda kwenda kwenye
kituo cha daladala hata kama
hakuna umbali wa kiwango
hicho.

Pia hata watoto wadogo
nao hawapati muda wa
kutembea, ambapo hata
sehemu ndogo tu wana-
tumia usafiri, huku wengine
wakiwa hawapati muda wa
kucheza na kufanya miili
kuwa imara.

Matumizi ya vyakula kama
nyama choma, unywaji wa
pombe nyingi, sigara na
shisha bila ya kufanya ma-
zoezi, navyo vinatajwa ku-
sababisha mishipa ya damu
kusinyaa na kuwa hatarini
kupooza.

Inaelezwa kuwa, mazingira
hayo huchangia magonjwa
mengi kama presha au sukari
na kwamba, hivi sasa vijana
wa miaka 30 hadi 35 wanapa-
ta magonjwa ambayo zamani
yaliwapata watu wazima wa
kuanzia miaka 60 na kuen-
delea.

Kwa mtazamo wangu, tak-
wimu hizi zinatosha kutush-
tua na kuchukua hatua, kwa
kubadili mtindo wa maisha
yetu ambao sasa unaoneka-
na kuwa kikwazo kwa ustawi
wa afya zetu.

Jambo la msingi ni kwa kila
mmoja wetu kujitahidi ku-
jikinga asipate ugonjwa huo
kwa kufuata maelekezo ya
wataalamu wa afya, kwani si
rahisi kujua kwamba ukiji-
tokeza utakuathiri kiasi gani.

Kimsingi, ni mtu kuachana
na tabia hatarishi na kufanya
mabadiliko fulani katika mai-
sha yake ikiwa ni pamoja
na kuzingatia maelekezo ya
wataalamu wa afya ya kufan-
ya mazoezi, kula na kunywa
kiasi kinachokubalika.

Maelekezo mengine ya
wataalamu wa afya ni kula
mlo kamili, kudhibiti uzito,
kupunguza chumvi katika vy-
akula, kwani wanajua athari
zinazosababishwa na mtindo
wa maisha yetu ya kila siku.
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TANGAZO

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA

TAARIFA YA UKAGUZI WA WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 DESEMBA 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya /Mwaka wa | Robo Mwaka/lwa Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iiyopita
sasa uliopita 1-Dec-22 30-Sep-22
31.Dec-22 30-Sep-22 31-Dec- -Sep-
A MALI
1 Fedha Taslimu 4533 461 | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 11,598 12,194 Mapato/(Hasara) Halisi (2.338) (369)
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 43,956 40,023 Marekebisho kwa Ajili ya: - -
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 6,091 9,759 - Hasara Katika Mali 3,680 758
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 37 % - Badiliko Halisi Katika Mikopo (861) 14130
s gf;}ﬁigim ya Matawi - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - -
8 Dhima za Wateja Ziizokubalika _ . - Mabadiliko Halisi Katika Amana 1,645 (2,406)
9 Mikopo liiyotolewa kwa Benki Nyingine 100,998 98,523 - magagl:lto :a:?S? Eagta g:_anaﬁa_wda Mfupi- Zilizoafikiwa (?ggg) (?ggi)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine R s
11 Mikopo Halisi lliyopo 129,102 128,241 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (2,167) (1,362)
- - - Kodi lliyolipwa (65) (131)
12 Mali Nying“ine ‘ 29,436 28,051 - Mengineyo (bainisha) - -
ﬁ xyaeuknenljg »::h:ﬁ?m 1,000 1,000 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (2,043) (613)
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2474 2,450 f g;'x;klm)::s;: Kutokana na Shughuli za Uwekezeji : :
16 JUMLA YAMALI 329,223 324911 ! !
Ununuzi wa Mali za Kudumu (871) (605)
B DHIMA Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 69,845 67,330 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
18  Amana za Wateja 138,213 139,084 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mengineyo (bainisha) - -
20 Amana Maalumu - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (871) (605)
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa L . N .
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa R R 1] Mllru?!ko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Ulipaji wa Madeni ya MUdaﬁ Mrefu .
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mapato Kutokana na Utoa!! wa Madgnl ya‘Muda Mrefu
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
27  Dhima Nyingine 4,181 2,185 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
28 Madeni 91885 90.840 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 1,045 844
29 JUMLA YA DHIMA 304,125 299,439 Mengineyo (bainisha) - -
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 25,008 25472 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 1,045 844
; ;;?m ﬁg:’&mﬂ:‘\ 122,954 122,954 IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - -
s Ak\ga yaMiaj P 3581 2163 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (1,869) (373)
33 Mapato Yaliyobakizwa (100’752) (99'334) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 125,087 125,461
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (3,703) (1,300) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 123,219 125,087
35  Akaunti Nyingine za Mtaji 3,018 988
36  Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 25,098 25,472
38 Dhima Zisizo Dhahiri 538 413
2 Moo Chechete 1573 PRIl TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 DESEMBA 2022
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 11,002 11,856 Weajiwahisa Malipo juu ya bei ya isa Wapalo  ZadayaKisheria TengolaZadayadumla  Mengineyo  Jumia
41 Mali Nyingine Chechefu - - Yaliobakizva
D BAADHI YAVIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA M"’_‘k"’"‘“
(I) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 7.62% 7.84% Saliola mwanzo wa mwaka 122954 . (39334 2188 . T
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 11.23% 13.03% Felda/ (Hasara) Hls Baada a Kodiya Nepato . : (3703 . - - (103
(iily Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 67.34% 67.87% Hisaza upendelen
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 39.21% 39.47% Mepalomengineyelyojumusivs : : : : : W
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 46.63% 46.40% Weraaraverctisa . . . . . . .
(vi) Ongezeko la Amana 0.80% 0.00% Gavio lpwa : : : :
(vii) Ongezeko la Mali 1.33% 0.00% i;“;nc;:g:"; . : : (1419 14
u . . . .
Mengineyo - - B . B B .
Saliola mvisho wa mizka 75 - (104.455) 38 - 308 2508
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2022 i : - i : o
el HH T mili A Salio la mwanzo wa mwaka 12954 . (69,329) 171564 . 9% 3639
(KIOSI kwu Shlllngl mlllonl) Faida  (Hesara) Halis Baada ya Kodi ya Mapato - - (9357) - - - (8.357)
Timhikiao Ta vk Hisa za upendeleo -
Robo va Mvaka sasa Robo yamwaka Linganishi -~ Limbikizo la Mwaka L“T z‘lr‘nzsinin:fk: Mapalo mengie yaljojumuishia
y (Mwaka Ulopita wasasa ganshi Meanaaa vandhisa
Uliopita) Ganio loipwa - . ) .
31-Dec-22 31-Dec-21 31-Dec-22 31-Dec-21 Tiada ya Kisheria - - (1) “
Tengola Ziada ya Jumla - - - -
1 Mapato yaRiba 10,57 10,554 40,899 40,620 Mengiew_ - - - - - - -
2 GharamazaRiba (5.115) (5427) (19878) (20403) Salio la mwisho wa mwaka 122,954 - (9934 21683 - 99 2312
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 5,451 5121 21,020 20217
4 MadeniViza Yalyofutva (1494) - (1494) - Jina Sahihi Tarehe
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (1,340) - (1,340) - 3 " _lan.
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 3,045 1,010 8,002 4726 Oflsa Mtenda]l Mkuu I. John 20-Jan-23
6.1 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 253 200 905 931
6.2 6.2 Ada na Kamisheni 3 288 1,180 1574
6.3 Gawio - - - -
63 6.4 Mapato Mengine 2468 522 6817 202 Mkuu wa Fedha H. Kharbush 20-Jan-23
7 Gharama Zisizo za Riba: (8,006) (0.764) (30,530) (34,221)
7.1 Mishahara na Mafao 3,065) 2720) (10,978) (10,309)
7.2 Ada na Kamisheni - - - -
7.3 Gharama Nyingine: (4941) (7,04) (19551) (23912 : f : - lan.
8  Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 2.339) (3,626) (344 0.27) Mkaguzi Mkuu wa Ndani J.Kilato 20-Jan-23
9 Tengo la Kodi ya Mapato (85) - - -
10 Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (2.403) (3,783) (3,703) (9,557) L L . . . o - . .
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainishal : e : i : f : . :
peoenghe alyojmish (it tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana
12 Jumla ya Faida (Hasare) iyojumuishwa kwa mwaka (2403) (3783) (3.703) 9,557) na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi
za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
13 Idadi ya Wagjiriva 177 167 177 167
14 Mapato kwa Hisa (0.98) (1.54) (0.38) (1)
15 Mapato yaliyopatikana kwa Kushiriki - - - -
16 Idadi ya Matawi 6 6 6 6 Jina Sahihi Tarehe
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 0 - 0 - i - |an-
(I} Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -2.94% A142% A.13% 211% f Mkurugen2| R IShengoma 20-Jan-23 ~
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -38.02% -11.27% -14.65% -33.66% =
(iify Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 94.16% 162.27% 102.03% -136.1% 2 Mkurugenzi Mr.R. Dave 20-Jan-23 ©
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 3.06% 0.72% 294% 1.75% g o (YN)
~
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HABARI KITAIFA

China kuboresha matibabu ya moyo

Na Halfani Chusi

CHINA imekubali ombi la serikali
ya kuongeza hospitali nyingine kub-
wa itakayoshughulikia magonjwa ya
moyo.

Hatua hiyo imekuja siku chache
baada ya Tanzania kuwasilisha
ombi kwa serikali ya China kuomba
kuongezwa jengo lingine kubwa kwa
ajili ya kukabiliana na ongezeko la
wagonjwa wa moyo.

Katika kutekeleza ombi hilo, juzi,
jijini Dar es Salaam, China na Tanza-
nia zilitia saini mkataba wa kuanza
kufanya upembuzi yakinifu kwenye
Hospitali ya Taifa Muhimbili - Mlo-
ganzila kwa ajili ya kuanza ujenzi huo
mwakani.

Akizungumza kwa niaba ya Waziri
wa Afya, Mganga Mkuu wa Serikali,
Prof. Tumaini Nagu, alisema hatua
hiyo itakwenda kuimarisha utoaji wa
huduma hizo.

Alisema kwa sasa Taasisi ya Moyo ya
Jakaya Kikwete (JKIC) inaendelea ku-
toa huduma kwa wagonjwa wa moyo
walioko nchini na nchi jirani licha ya
kuwapo kwa kikwazo cha ufinyu wa
eneo.

“JKCIinatoa huduma kwa wagonjwa
wengi, waliolazwa hapa karibia wa-
nafika 200, serikali ilipotembelea Chi-
na mwaka 2018 iliwaomba wenzetu
wa China kutusaidia kutanua jengo
kwa ajili ya kurahisisha utoaji wa hu-
duma hiyo kwa ufanisi zaidi.

“Baada ya ombi hilo, Serikali ya

China ilituma wataalamu wakaja
kuangalia uwezekano na tuliweka
makubaliano kadhaa ya nini kina-
takiwa kuboreshwa, leo tumesaini
hizo ‘minutes’ za kikao hicho amba-
cho sasa kinaruhusu rasmi upembuzi
yakinifu uanze kutekelezwa ili kuona
namna ya kujenga hospitali.

“Kwa hiyo, hospitali hiyo itajengwa
Mloganzila kwa makubaliano ya leo
tunaanza rasmi kuangalia na namna
ujenzi huo utakavyoendeshwa,” ali-
fafanua.

Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI, Dk.
Peter Kisenge, alisema kukamilika
kwa mradi huo kutasaidia kupunguza
mrundikano wa wagonjwa kwenye
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH)
kutokana na jengo hilo kuelemewa na
wagonjwa.

Alisema jengo jipya ambalo litaanza
kujengwa mwakani litachukua vitan-
da 300, akisisitiza litakuwa kubwa
na lenye wataalamu watakaoweza
kuhudumia wagonjwa kutoka ndani
na nje ya nchi. “Mradi huu utaanza
mwakani baada ya kufanyika kwa
upembuzi yakinifu. Kwa mujibu wa
maelezo yao, utakamilika ndani ya
miaka miwili, jengo litakuwa kubwa,
ambalo litaweza kuhudumia na kutoa
elimu juu ya magonjwa ya moyo kwa
taasisi zaidi ya 50 kutoka nje ya nchi,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Kheri
James, alisema wilaya yake itakuwa
mstari wa mbele kuhakikisha mradi
huo unakamilika kwa wakati bila do-
sari yoyote.

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,

¢ Prof. Adolf Mkenda, ameipa rungu Bodi ya
: Tume ya Elimu ya Vyuo Vikuu nchini (TCU)
¢ kuchunguza ubora wa elimu na kutuma timu
¢ ya wataalamu kuhakiki tuzo zinazotolewa na
: baadhi ya vyuo vya nje.

Waziri Mkenda alitoa agizo hilo jana mjini

: hapa wakati akizindua bodi hiyo.

Alisema lengo ni kuwapa taarifa zilizosa-

¢ hihi Watanzania wanaotaka kupeleka watoto
: wao kusoma vyuo hivyo kwa kuwa ni jukumu
: ]la TCU kuwezesha na kudhibiti ili ubora wa
: elimu usitetereke. “Lengo si kuzuia wanafunzi
: kwenda kusoma kwenye vyuo hivyo bali ku-
: toa taarifa kwa Watanzania kuhusu ubora wa
! tuzo zinazotolewa na vyuo hivyo hasa vinavyo-
¢ fundisha masuala ya udaktari, nilishaongea na
: balozi mbalimbali si vizuri kuzitaja timu iende
: na Katibu Mkuu kuangalia baadhi ya vyuo vi-
¢ kuu duniani ili kuhakiki,” alisema.

Alibainisha kuwa kuna baadhi ya vyuo vin-

afundisha udaktari kwa njia ya mtandao na
: kueleza kuwa hajui kama vinamwandaa vizuri
¢ daktari kuja kufanya kazi nchini.

Aliagiza wahadhiri wanaoajiriwa ambao

wana elimu ya Shahada ya Umabhiri (Masters),
¢ kuwasilisha maandiko yao watu wasikilize.

“Kuna sehemu kubwa inatutaka kufanya ili

¢ kuongeza ubora, sehemu moja wapo vyuo vi-
: kuu vinafundisha walimu ambao wanakwenda
¢ kufundisha huku chini, halafu huku wanasema
: watu wanaohitimu vyuo vikuu hali si nzuri,
: kwa hiyo ni mzunguko kwa hiyo, vyuo vikuu
: ni muhimu kusimamia ubora wake kwa kuwa
¢ itakuwa ni chachu ya kusaidia kuongeza ubora
¢ huku chini,” alisema.

‘Waziri Mkenda ashtukia jambo
~digrii udokta wahitimu wa nje

Na Augusta Njoji, DODOMA

“Kwa mfano tunapoajiri wahadhiri vyuo vi-
kuu tusiangalie tu GPA tunaziamini, lakini kuna
mambo mengi kuhusu GPA, tuwe na mahoji-
ano, lakini na uwasilishaji lipo kwenye kanuni
za TCU tusimamie.

“Kuna mtu alikuja kipindi kile nipo chuo
kikuu akaja kuwasilisha andiko lake, lakini
wakati tunampiga maswali tukajua huyu bogus
(hana kitu), akaishia kusema ameandika hara-
ka wakati sio kweli, alivyoondoka tukaangalia
cheti amesema Norway na hana PhD kama al-
ivyokuwa akisema.”

Aliwakumbusha kuangalia suala la udan-
ganyifu kwenye maandiko ya ngazi za elimu
kwa wanaohitimu kutokana na baadhi yao
kuanzisha ofisi za kuwaandikia watu.

“Napendekeza kwenu mfanye utaratibu wa
kuchukua utafiti wao siku hizi kuna mfumo wa
kutambua kama utafiti huo ni wa mtu, na uki-
pata hilo unatangaza kwa umma na aibu kwa
chuo husika na msimamizi wa utafiti, unakuta
mtu anasimamia watu 20 unawezeje?” Alihoji.

“Hizi ni salamu za vyuo vikuu tunataka hizi
tuzo zihakikiwe, kwenye shahada ya Uzamivu
ni vyema kuwe na utaratibu wa kutoa mawasil-
isho yao hadharani na umma usikilize badala
ya watu wachache kujifungia kumpitisha ku-
pewa tuzo ya PhD,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Tume hiyo, Prof. Peni-
na Mlama, alimhakikishia Waziri Mkenda kuwa
watatekeleza maelekezo yote aliyowaagiza na
kuifungua nchi kimataifa kwa kuwapeleka wa-
nafunzi wengi kusoma vyuo vya nje ya nchi.

Prof. Mlama alisema bodi hiyo itahakikisha
vyuo nchini vinasimama vyema kitaaluma
kuhimili na kuyamudu mabadiliko ya kasi ya-
nayotokea katika sekta zote za maendeleo bin-
adamu, siasa, kiuchumi, kijamii na sayansi.
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HABARI KANDA KASKAZINI

Manyara Yajipanga
kukusanya tani
2,500 za alizeti

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MKOA wa Manyara kwa mwaka
huu unatarajia kuvuna alizeti tani
2,500 kutoka kwa wakulima.

Taarifa ya Chama cha Wasindi-
kaji wa Mafuta ya Alizeti mkoani
Manyara (MASUPA) iliyotolewa
jana inaeleza kuwa alizeti hiyo
itakusanywa kutoka kwenye vi-
kundi vya wakulima wanaotam-
buliwa na chama hicho.

Jana, Katibu wa MASUPA, Julian
Kambayta, alisema wamejiwekea
lengo hilo la makusanyo kutoka
kwa wasindikaji 239.

Alisema kila msindikaji amepe-
wa jukumu la kwenda kukusanya
alizeti kwa watu wake kwa bei
ya mkataba ambayo hata hivyo
hakuitaja.

Kambayta alisema hata kama
bei ya zao hilo ikishuka, hawata-
nunua alizeti kwa wakulima kwa
bei ya chini ya Sh. 800 kwa kilo-
gramu moja.

“Wasindikaji tumewaunganisha
na wazalishaji wa alizeti kwa
makundi ili kuwapa wepesi wa
kupata mali ghafi,"alisema Kam-
bayta.

Akizungumzia uzalishaji huo,
Mrajis Msaidizi wa Vyama vya
Ushirika mkoani Manyara, Absa-
lom Cheliga, alisema Vyama vya
Ushirika Kilimo na Masoko (AM-
tCOS) vinatakiwa kuzalisha kwa

ija

Kaimu Meneja wa Chama Kikuu
cha Ushirika cha Rift Valley Co-
operative Union (RIVACU), Vivian
George, akizungumzia uzahshau
huo, alisema Mkoa wa Manyara
una wakulima zaidi ya 3,000 am-
bao wanalima zao hilo.

Alisisitiza kuwa ili kufanikisha
kilimo cha zao hilo, RICAVU im-
ewaletea wakulima wa alizeti
mbegu za kisasa kutoka kwa
Wakala wa Mbegu nchini (ASA)
ambazo ni nzuri na zina tija kub-
wa katika uzalishaji.

Wanafunzi kutoka familia duni wapewa msaada wa mahita)

Na Thobias Mwanakatwe,
NGORONGORO

WANAFUNZI 51 wanaotoka
kwenye familia duni walioch-
aguliwa kujiunga na kidato
cha kwanza mwaka huu ku-
toka kata tatu za Wilaya ya
Ngorongoro mkoani Arusha,
wamepewa msaada wa vifaa
na mahitaji mbalimbali ili ku-
wawezesha kwenda shule.

Msaada huo ulitolewa na
wadau mbalimbali wa maen-
deleo vikiwa na thamani ya
Sh. milioni 12.

Misaada hiyo ni magodoro,
masanduku, sare za shule,
sabuni, taulo za kike, viatu,
mikebe, mashuka, madaftari,
kalamu, ndoo, limu pamoja
na tishu.

Akikabidhi vifaa hivyo jana,
Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya Ngorongoro, Mo-
hamed Bayo, alisema wa-
nafunzi waliopata msaada
huo wanatoka katika familia
duni kutoka Kata ya Orgoso-
rock, Enguserosambu na
Oloirien.

Baada ya kukabidhi vifaa
hivyo, Bayo aliwataka wa-

nafunzi hao wasiende ku-
rubuniwa kwa mapenzi hali
itakayowafanya washindwe
kuendelea na masomo.

“Nyie mnatoka katika famil-
ia ambazo zina changamoto
hivyo mnatakiwa mkasome
kwa bidii ili baadaye mje msai-
die wazazi wenu,” alisema.

Alisema utaratibu wa ku-
saidia wanafunzi wanaotoka
katika familia duni umeanza
tangu mwaka 2021 baada ya
kuanzishwa kwa mfuko maal-
um wa Diwani wa Kata ya Or-
gosorock.

Bayo ambaye ni Diwani wa

Kata ya Orgosorock alisema
mfuko huo tangu umean-
zishwa umesaidia wanafunzi
104 waliochaguliwa kujiunga
na shule za sekondari za seri-
kali na zaidi ya Sh.milioni 24
zimetumika. Aliongeza kuwa
mfuko huo ambao pia unaun-
dwa kwa kushirikisha vion-
gozi wa dini mbalimbali una
lengo la kutaka kuufanya uwe
mfuko wa wilaya ambao uta-
wawezesha wanafunzi wote
wanaotoka familia duni ka-
tika Halmashauri ya Wilaya
ya Ngorongoro waweze kunu-
faika.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Charles Makongoro Nyerere (kushoto), akifurahia jambo na Diwani wa Kata ya Mirerani, Sa-
lome Mnyawi (katikati), ambaye alijitolea shilingi milioni moja, kwa ajili ya kununua viti na meza vya Shule ya Sekondari
Tanzanite juzi. Kulia ni Mwenyekm wa CCM Wilaya ya S|man iro, K|r|a Laizer. PICHA: GIFT THADEY

Viuatilifu vyadaiwa kuhatarisha afya za wananchi Karatu

Na Woinde Shizza, KARATU

MATUMIZI ya viuatilifu vy-
enye kemikali za sumu za kuua
wadudu waharibifu wa mazao
zimelalamikiwa na wananchi
kwamba zinahatarisha afya zao
kwa kuwa zinaathiri mfumo wa
hewa na upumuaji.

Wananchi hao ni kutoka Kata
ya Endamag’a, Mang’ola na Baray
zilizoko Wilaya ya Karatu, mkoa-
ni Arusha.

Kwa mujibu wa Diwani wa
Kata ya Baray, Elitumaini Rwey-
emamu tayari wamewasilisha
malalamiko hayo kwa Meneja
wa Baraza la Taifa la Hifadhi, Usi-
mamizi na Uhifadhi wa Mazin-
gira (NEMC) jijini Arusha.

“Nimepokea malalamiko ya
wananchi juu ya athari za dawa

za kuua wadudu, ambazo zina-
tumika kwenye mashamba ya
vitunguu. Ili kujadili suala hilo na
kutafuta mwarobaini wake, ni-
melazimika kuagiza wenyeviti wa
mikutano mikuu ya wananchi
ili tuwaite pia watendaji wa
serikali kusikiliza malalamiko
yetu na kuja na majibu,” alisema.

Alipoulizwa Mkuu wa Wilaya
ya Karatu, Dady Kolimba, kuhusu
malalamiko hayo, alisema hana
taarifa hiyo lakini atafuatilia
haraka kujua kinachoendelea
katika kata hizo na kutoa kauli ya
serikali.

Kwa nyakati tofauti, baadhi ya
wananchi wa kata hizo akiwamo
Paselina John, alidai kuwa afya
zao zipo hatarini kutokana na
kuwapo mashamba makubwa

ya vitunguu yanayolimwa ka-
tika makazi yao, ambapo wami-
liki wake hutumia viuatilifu vya
sumu kuua wadudu na hivyo

kuathiri afya  zao na baadhi
yao kupata  madhara ya kupu-
mua.

Aidha, alisema dawa hizo pia
zimekuwa zikiwaathiri wanafun-
zi na walimu wa Shule ya Msingi
Qand’end, wagonjwa wanaotibi-
wa katika Zahanati ya Lake Eyasi
na nyumba za kulala wageni
zilizozungukwa na mashamba
hayo.

“Kwa kweli sisi wakazi wa
Baray, tunapata tabu sana siku
hizi kila eneo limegeuzwa
shamba la vitunguu hadi kwe-
nye makazi ya watu, wakianza
kupuliza dawa za sumu, watoto
wetu wanakohoa na kubanwa

vifua hata shule hawaendi,” alise-
ma Paselina.

Kutokana na athari hizo, ali-
iomba serikali kuwanusuru kwa
kuwa malalamiko yao wamey-
afikisha ngazi mbalimbali lakini
hawajapata ufumbuzi huku wak-
iendelea kudhulika.

Vilevile, Mathayo Babo, Mkazi
wa Mbuyuni, alisema kwamba
hivi sasa baadhi yao wanai-
shi maisha ya tabu kutokana
na dawa zinazopuliziwa kuua
wadudu kwenye vitunguu kufika
hadi katika makazi yao na ku-

waletea madhara.
“Hapo awali mashamba ya
vitunguu  yalijitenga  umbali

na makazi ya watu lakini watu
wamevamia maeneo na kufanya
uharibifu wa mazingira kwa
kufyeka miti ya asili na kulima

ovyo mashamba ya vitunguu,”
alisema.

Mkazi mwingine, Magreti Male,
alisema amekuwa akiishi kwa
shida yeye na watoto wake ku-
pata mafua ya mara kwa mara
na kubanwa vifua jambo ambalo
alidai ni kutokana na athari ya
dawa hizo zinazopuliziwa Kka-
tika mashamba hayo na kuiomba
serikali kuwanusuru na adha
hiyo.

Muuguzi Mkuu katika Zahanati
ya Lake Eyasi, Dk. Magreth Madi-
la, alisema kuwa asilimia kubwa
ya wagonjwa wanaokuja kuti-
biwa katika zahanati hiyo huwa
wanakutwa na tatizo la mfumo
wa upumuaji na hii ni kutokana
na athari za viuatilifu vya dawa za
kuua wadudu kwenye masham-
ba ya vitunguu.
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HABARI KANDA YA ZIWA

I
Wahamasishwa -

kulima
vanilla
kuondokana
na utegemezi

Na Shaban Njia, KA-
HAMA

WANANCHI wa Wilaya
ya Kahama mkoani
Shinyanga, wamehama-
sishwa kulima vanilla
ili kujiongezea Kipato
cha kaya na kuondo-
kana na utegemezi
kwenye jamii.

Mkurugenzi wa Kam-
puni ya Vanilla Interna-
tional, Simon Mkondya,
aliyabainisha hayo jana
wakati akitoa elimu ya
namna ya kulima zao
hilo. )

Alisema unapolima
vanilla na kuihudumia
ipasavyo mche mmoja
unaweza kutoa kilo sita
na kunahitaji unyevu
kwa asilimia 85 kupitia
shamba kitalu.

Mkondya alisema
kabla ya kutoa elimu
hiyo amefanya kwanza
utafiti na kubaini
kilimo hicho kinaweza
kustawi vema wilayani
humo na hekari moja
ya zao hilo inaweza
kutoa kilo 2,400 sawa
na Sh. bilioni moja kwa
kuuza kilo moja kwa
Sh. milioni moja.

Alisema serikali imef-
uta kodi ya zao hilo ili
kuhakikisha wananchi
wanalima.

Mkondya alidai kuwa
matunda mawili ya zao
hilo nchini yanauzwa
kwa Sh.18,000, Ujerum-
ani yakiuzwa Sh.60,000
na kwamba mmea huo
hauliwi na mnyama
yoyote wala kusham-
buliwa na wadudu.

Aidha, alisema zao
hilo linauzwa bei kub-
wa tofauti na mazao
mengine ya biashara
kwa sababu ikitengen-
eza pafyumu, inaha-
rufu tofauti zaidi ya
500, kutengeneza dawa
ghali, dawa ya usingizi,
dawa za kutengeneza
keki, soda, juice.

Makamu wa Rais aonya wizi wa dawa hospitali za serikall

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

AKAMU wa Rais, Dk.

Philip Mpango, ame-

onya vitendo vya

wizi wa dawa kwenye
hospitali za serikali na kuviagiza
vyombo vya dola kuwabaini watu
wote ambao wanajihusisha na wizi
huo na kuwachukulia hatua.

Alibainisha hayo juzi wakati ak-
iweka jiwe la msingi katika Hospi-
tali ya Rufani mkoani Shinyanga
na kukemea tabia hiyo.

Alisema  serikali  imekuwa
ikiwekeza fedha nyingi Kkatika
kuboresha huduma za afya hapa
nchini, ikiwa ni pamoja na un-
unuzi wa vifaa tiba na dawa ili
wananchi wapate huduma bora za
matibabu.

“Licha ya serikali kuboresha

huduma za afya hapa nchini bado
kuna matatizo ambayo yahabhitaji
kushughulikiwa, kama upungufu
wa madaktari bingwa, watumi-
shi, nyumba za madaktari na
wizi wa dawa katika hospitali za
serikali,”alisema Dk. Mpango.

Aliwaonya pia wauguzi na
madaktari kuacha tabia ya kujihu-
sisha na vitendo vya kuwaomba
rushwa wagonjwa ndipo wawapa-
tie matibabu, aliiagiza Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), kulifuatilia suala
hilo kwenye huduma zote za afya.

Aidha, aliagiza pia kwenye hu-
duma zote za afya yatengwe madi-
risha ya wazee na yafanye kazi
ikiwamo na upatikanaji wa dawa
ili kuwapata kipaumbele wazee
katika huduma za matibabu na
kuimarisha afya zao.

Alitoa wito kwa Watanzania

kuendelea kuzingatia ushauri
ambao umekuwa ukitolewa na
wataalamu wa afya juu ya kujik-
inga na magonjwa ya mlipuko, iki-
wamo Covid-19 na ebora, ili nchi
ibaki kuwa salama dhidi ya ma-
gonjwa hayo.

Katika hatua nyingine alisema
kutokana na Hospitali ya Rufani
mkoani Shinyanga kukabiliwa na
tatizo la barabara ya vumbi, Rais
Samia ametoa Sh. bilioni saba ili
ijengwe barabara ya lami kwenda
kwenye hospitali hiyo.

Alisema licha ya kutolewa fedha
hizo za ujenzi wa barabara kiwan-
go cha lami, Rais Samia ametoa
tena Sh. bilioni sita ili kujengwa
majengo ya maabara na huduma
Za mama na mtoto.

Pia alikemea suala la mimba
na ndoa za utotoni na kueleza
limekuwa chanzo cha nchi ku-

kosa wataalamu wake, wakiwamo
madaktari bingwa na kuagiza tati-
zo hilo lishughulikiwe ili watoto
wasome na kutimiza ndoto zao na
kuja kulisaidia taifa lao.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. God-
win Mollel, alisema serikali itaen-
delea kutenga fedha za kuboresha
huduma za afya hapa nchini na
kueleza katika Mkoa wa Shin-
yanga kilishatolewa Sh. bilioni
195 ili kuboresha huduma hizo
ikiwamo na ununuzi wa vifaa tiba
vya kisasa. Baadhi ya wananchi wa
Mkoa wa Shinyanga, waliishukuru
serikali kwa kuendelea kuboresha
huduma za afya ikiwamo na mkoa
huo, ambao ulikuwa umesahau-
lika na walikuwa wakifuata hu-
duma za madaktari bingwa katika
Hospitali ya Bugando na Muhim-
bili na kusababisha gharama za
matibabu kuwa kubwa.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Isdor Mpango (kushoto), akimpongeza Naibu Meneja wa kampuni ya Uturuki inayojenga reli ya kisasa
(SGR) ya Yapi Merkezi, Hana Alkan, baada ya kuzindua ujenzi wa reli hiyo Tabora-Isaka katika mji wa Isaka, mkoani Shinyanga juzi.
Kulia ni Balozi wa Uturuki nchini, Dk. Mehment Gulluoglu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC aagiza viongozi wa shule kuhamasisha utunzaji mazingira

Na Vitus Audax, M\WANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza,
Adam Malima, amezitaka shule
zote za msingi na sekondari mkoa-
ni humo kuhamasisha utunzaji wa
mazingira kwa kuweka kipaum-
bele katika upandaji miti kwenye
maeneo ya wazi.

Amesema hatua hiyo ni sehemu
ya kupambana na athari za mazin-
gira zianazotokana na shughuli za
kinadamu.

Alitoa kauli hiyo juzi wilayani
Misungwi wakati akipokea vyum-
ba 44 vya madarasa vilivyojengwa
kwa ajili ya kuwapokea wanafunzi
wa kidato cha kwanza mwaka huu.

Alisema kuwa upandaji miti
utasaidia kurejesha hali nzuri ya
mandhari na hewa safi ikiwa ni
sambamba na kuwafundisha wa-
nafunzi kupanda miti katika maka-
zi yao. “Nimefurahishwa na hali
ya upandaji miti katika shule hii
walimu wamejitahidi kupanda miti
katika maeneo yote ya wazi hali

hii ipo pia katika Wilaya ya Magu
natoa wito kwa viongozi wa shule
zingine mkoani hapa kuiga mfano
huu wa upandaji miti,” alisema
Malima.

Katika hatua nyingine Mkuu wa
Mkoa wa Mwanza, Adam Malima,
alitembelea Daraja la Kigongo-Bu-
sisi na kuwahakikishia wananchi

kuwa daraja hilo litakamilika kwa
wakati.

“Niwaambie tu kuiba vifaa vya
ujenzi wa miradi ya kimkakati ni
kujiibia wenyewe na kuchelewesha
maendeleo, hivyo hatutasita ku-
pambana na mtu yeyote atakaye-
fanya hivyo kwani huyo atakuwa
mwizi,” alisema Malima.
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Hivi Watanzania tunajisikiaje
kubagaza Kiswahili?

KUKOMA K.WA I\/IGOGQRO AF.QDHI MIAKA 15...
Uamuzi wa Rais ulivyowaondolea mhemko,

ukawasogezea tabasamu wakazi Mbarali

NA Juma Mpagama,
MBARALI

NI hatua ya kupumua, ku-
nakosindikizwa na tabasamu
kuanzia kwa wakazi hadi kwa
watendaji wa Halmashauri ya
Wilaya Mbarali, mkoani Mbeya,
jalada na mgogoro wa ardhi ku-
malizwa.

Ni uamuzi mgumu uliochuku-
liwa na Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, kutatua mgogoro wa
ardhi mkoani hapo, ulioudumu
kwa miaka 15, ukiwahusisha wa-
nanchi wa Bonde la Usangu na
kwenye Hifadhi ya Taifa Ruaha,
hata ikawa inaleta kadhia kubwa
ya kijamii.

Katika kuhakikisha mambo
wilayani hapo yanakwenda vi-
zuri kwa jamii hii ambao wana-
julikana ni wazalishaji wakubwa
wa mpunga, pia si haba katika
ufugaji, Rais Samia akaamua
kuridhia jumla ya hekta 74,000
zitumike kwa kilimo na ufugaji
kwa wananchi.

Ni aina ya uamuzi ambao
kiuchumi, inatafsiriwa inalenga
kuondoa dosari na changamoto
zinazochelewesha uchumi wa
Taifa, kwa kuruhusu watu wa-
pate vyanzo vya kujikimu kwa
kupitia sekta mbalimbali ziki-
wamo kilimo na ufugaji.

Ni staili ambayo Rais Samia
amekuwa akitumia, kila anapoo-
na magumu ya kijamii na katika
masuala ya kitaifa, amekuwa aki-
ingilia moja kwa moja kwenye
maisha ya umma na kurekebisha
mahitaji yanayosukuma maen-
deleo yao.

Akizungumza kwenye mku-
tano wa wadau na wakulima wa

Japan; Kinara

Sehemu ya ardhi iliyochukuliwa uamuzi mzito na Rais Dk. Samia Suluhu Hassan na kutangazwa rasmi wiki hii. Picha kushoto;
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akiutangazia umma wiki hii kuhusu kilichoamuliwa. PICHA ZOTE: OWM

mashamba ya mpunga, Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, anase-
ma Rais Samia ameamua kuri-
dhia suala hilo, akitaka wananchi
waendeleze eneo hilo kwa ajili
ya maendeleo yao.

Anasema serikali imefanya
maboresho makubwa kwenye
Tangazo la Serikali Namba 28,
ambayo itawawezesha wananchi
kufanya shughuli za kilimo na uf-
ugaji endelevu kwenye eneo hilo.

Marekebisho ya tangazo hilo
yatawezesha baadhi ya vitongoji
vilivyokuwa vimetangazwa awali
kuwa ndani ya hifadhi kuachwa
nje ya mipaka, ikiwamo kutoa
eneo la hekta 74,000 kwa ajili ya
shughuli za kilimo na ufugaji.

“Rais Samia ameamua kuwa
‘GN 28 itambue ufumbuzi baada
ya vikao vingi na wadau kufani-
kisha, ikiwa hatua hii ni faraja
kubwa kwa Watanzania wote.

“Nataka niwajulishe hapa Wa-
tanzania na wakazi wa Mbarali
kuwa tumefikia hatua nzuri ita-
kayowezesha kila anayejishu-
ghulisha na kilimo kuendelea na
shughuli zake au hata wale wafu-
gaji,” anatamka Waziri Mkuu Ma-
jaliwa, aliyeambatana na timu ya
mawaziri wahusika.

Anafafanua kuwa, serikali
inanuia kuhakikisha Wilaya ya
Mbarali inaendesha shughuli
za kilimo kitaalamu na kwa tija,
ndio maana wameamua kulitat-

ua jambo hilo kwa kupewa bara-
ka zote na maono ya Rais Samia.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu
Majaliwa, wameshaona maende-
leo makubwa katika ujenzi wa vi-
wanda kupitia watu mbalimbali,
hivyo inakuwa vyema kama seri-
kali haitaweki mipango mikakati
ya kukuza uchumi wa nchi.

Kwa uamuzi huo, unaelezwa
ni kupanua uzalishaji viwan-
dani. Waziri Mkuu anaendelea
mbele zaidi kwa kusema serikali
imeamua kuitoa nje ya Hifadhi
Ranchi ya Usangu kwa ajili ya
shughuli za ufugaji wa kisasa.

“GN namba 28 iliingiza ranchi
ndani ya hifadhi, lakini ili wafu-
gaji wawe huru tumeiondoa na

hivyo itakuwa nje, tumeacha
na mito kadhaa ambayo itahifa-
dhiwa kwa sheria za mazingira

tulizojiwekea wenyewe kama
Taifa.
“Tunawataka kuanzia leo

wafugaji na wakulima wote mji-
amini kwa sababu shughuli zenu
zinakuza uchumi wa nchi moja
kwa moja,” anasema.

Anasema kuwa wadau hao
wa maendeleo waondokane na
uchungaji na kuwafanya Watan-
zania wafugaji kuacha kutembea
umbali mrefu na ngombe kwani
inaondoa thamani ya nyama,
badala yake thamani ya nyama

INAENDELEA UK.12
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Rais Samia kafungulia mikutano va Kisiasa,
Zamu ya vyama sasa kulinda mitaji uchumi

Na Peter Orwa

HADI sasa imekuwa jambo la
wazi kwamba uamuzi wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kufanya ua-
muzi wa kihistoria kunafungua
milango ya mikusanyiko na mi-
jadala ya kisiasa, imeleta neema
na tabasamu la kisiasa.

Mara moja ikasikika kuwa
viongozi kama Profesa Ibrahim
Lipumba, Mwenyekiti wa Chama
cha CUF akiiitisha mkutano wa
waandishi wa habari kuishukuru
serikali akisifu kuwapo la ziada,
hata wao wana - upinzani awali
hawakuwahi kujumuika na kion-
gozi wa CHADEMA, Freeman
Mbowe hadi pale kulipoitishwa
mjumuiko na Rais Samia.

Pia  kukasikika  mikutano
kama hiyo ya kiongozi wa ACT-
Wazalendo, huku baada ya siku
kadhaa, Makamu Mwenyekiti
wa CHADEMA na mgombea
urais katika kipindi kiliochopita,
Tundu Lissu, anaangaza kurejea
nchini wiki ijayo.

Itakumbukwa kuwa, hata Rais
Samia alipokuwa katika ziara za
kiuchumi nchini Ubelgiji, aliitikia
ombi la faragha na Lissu, hata
akayarejea ‘mazungumzo yali-
kuwa mazuri.

Hivyo, uamuzi wa Rais Saamia
wa Januari 3, 2023 ambao kim-
singi katika sura ya kawaida
unaonekana unaanzia siasa, la-
kini mtazamo wa kina unagusa
uchumi katika kile wanazuoni
wanakiita ‘multiplier effect’, kwa
maana ya jambo moja linafungua
lingine.

Ni maeneo mengi Rais Samia,
amekuwa akipigania ndani ya
ulingo wake wa Tanzania vi-
levile ughaibuni akinuia kufun-
gua milango mikuu, hasa katika
masoko na uwekezaji wa mitaji
katika maeneo muhimu kiuchu-
mi.

Kufanikisha hilo, Rais Samia
amefanya ziara nyingi za Kki-
mataifa ikiwamo kwa majirani
Afrika Mashariki, katika Jamhuri
ya China, pia Umoja wa Falme za
Kiarabu (UAE) na inaelezwa isha-
ra ya rangi ‘kijani’ inaonekana.

Hapo akakamilisha kwa la zi-
ada wiki mbili na nusu iliyopita
pale alipoelekezea wigo wake
baada ya kupumzika na ziara za
kimataifa, akirejea kwenye ki-
zimba cha demokrasia kwa ma-
zungumzo ya kina na mamlaka
za kisiasa kukaribisha ‘ushoga’
na ‘uswahiba’ kuanzia kwa wana-
siasa hadi vyama vyao.

“Kwa hiyo, uwepo wangu leo
mbele yenu ni kuja kutoa ruhusa,

Viongozi wa vyama vya siasa walipokutana na Rais Samia Suluhu Hassan, Ikulu Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

kuja kutangaza kwamba lile tangazo
la kuzuia mikutano ya hadhara lime-
ondoshwa,” akatamka Rais Samia.
Tangu uamuzi wa kiserikali vyama
vya kisiasa nchini ‘ruksa’ kujinadi
kisasa, imeshusha pumzi kubwa ya
malalamiko ya umma ya kisiasa,
ikibeba hoja kuu ya marekebisho ya
katiba, watu wakisubiri zaidi mikuta-
no hiyo ambayo huenda wikiendi hii
kukashuhudiwa kwa wingi.

ANGALIZO LA RAIS
Tangazo la Kurugenzi ya Mawasi-
liano Tkulu la tarehe 3 mwezi huuy,
likanukuu maangalizo kadhaa ya rais:
e Vyama vya siasa kutumia mi-
kutano ya hadhara kuikosoa
na kuishauri serikali kistaara-

bu kwa mujibu wa sheria na
taratibu zilizoko.

e Serikali imedhamiria kuk-
wamua mchakato wa kupata
katiba mpya baada ya kukaa
na kukubaliana na vyama vya
siasa.

e Amebainisha kuwa mchakato
huo wa katiba mpya utat-
egemea hali ya nchi, uwezo
wa kiuchumi, pamoja na mila
na desturi.

» Serikali inajiandaa kureke-
bisha sheria anuai zikiwamo
sheria za uchaguzi na sheria
za vyama vya siasa, ili kujenga
Taifa lenye umoja na ili liwe
na umoja ni lazima kuwe na
maridhiano.

Hayo ndiyo maeneo ambayo Rais
Samia anapoeleza kwamba anaka-
ribisha uwekezaji, hayo ndio mazin-
gira rafiki ambayo majibu yake ya-
nashuhudiwa kwa mifano ya viwanda
na mradi mpya huko Mkuranga na
Kibaha mkoani Pwani au katika Man-
ispaa ya Kigamboni, Dar es Salaam.

Ndani ya lugha Rais ni demokrasia
na uchumi sasa zimepata ushindi kwa
wakati mmoja. Ikirejewa hotuba yake,
anakiri kuwapo haja ya ushirikiano
wa wahusika hao nao katika upande
wa pili wa shilingi, wanahusika moja
kwa moja kutumia fursa hiyo kwa
kumpa rais ushirikiano wa kulinda

amani.

Katika  kufanikisha,

wahusika
wamepewa vigezo kadhaa, viongozi

nafasi zao katika utekelezaji.

wajibu wako.”
SURA YA MATARAJIO

jambo lingine.

wa kisiasa na vyama vyao kwamba;
waendesha siasa za kistaarabu na
kueleza ukweli wa mambo ulivyo
ndani ya staha, kuwa mbali na fujo na
vyombo vya ulinzi na usalama vipewe

Wakati siasa ya namna hiyo itafani-
kishwa, ni wazi kwamba kiuchumi
unafungua mazingira tajwa ya mwan-
zoni ya ‘multiplier effect’ na hata Rais
Julius Nyerere, mwaka 1964 alinadi
siasa ya uchumi ya Tanzania kwa ka-
nuni kwamba “inawezekana, timiza

Kuruhusiwa kwenye mikutano ya
kisiasa ni jambo moja na nini kinata-
rajiwa kwenye mikutano ya kisiasa ni

Majumuisho ya awali yanao-
nyesha ajenda na sera za kisiasa
‘mtatufanyia nini’ ndio imekuwa
ikitawala zaidi kiatika mikutano
ya kisiasa, huku ngome ya upin-
zani nayo ikitumia nafasi kubwa
katika ‘wametuangusha katika
hili na lile.’

Dhana kuu katika yote inaan-
gukia kuwa mada za kiuchumi
ndizo zinabeba hisia za watu ka-
tika ajenda ‘unatufanyia nini’ am-
bayo ni shughuli za kimaendeo
za moja kwa moja kuanzia
uchumi, masoko hadi miradi
inayowakimu kama vile shule,
zahanati, maji, miudombimu ya
barabara na umeme.

Vivyo hivyo, wawekezaji wa
mifumo ya uzalishaji kama vile
kilimo na viwanda, hali kadha-
lika masoko na biashara nao
huangalia sana mambo makuu
mawili ili waingize mitaji yao
nchini; mosi wakiangaza katika
kiwapo mahitaji muhimu kama
vile umeme, barabara na sera
rafiki, mambo ambayo Tanzania
imepiga hatua.

Lakini kuna la pili ambalo
hata Rais Samia anataka urafiki
na ngome za kisiasa ni kwenye
utulivu wa kisiasa na umma kwa
jumla. Ni eneo ambalo likikosa
utulivu, linarudisha nyuma juhu-
di hizo za kiuchumi.

Hapo ndipo suala hilo la utu-
livu wa nyendo wa Kisiasa una-
hitaji nafasi hiyo kwa nadha-
ria ileile iliyozalishwa na Hayati
Mwalimu Nyerere kwa kauli ya
mwaka 1964 “It can be done play
your part’ (inawezekana, timiza
wajibu wako).

UWEKEZA]JI ULIKOFIKIA

Katika kuzingatia hali ya nchi,
Kituo cha Uwekezaji Tanza-
nia (TIC), katika taarifa yake ya
hali ya uwekezaji nchini katika
mwaka wa fedha 2021/ 22 na
mwelekeo wa mwaka 2023 bado

inaonyesha ishara ya kuboreka,
hivyo kuurejeshea umma nafasi
ya kujenga utulivu kufikia hatau
husika.

TIC inasema kufanikiwa ku-
tokana na kuimarika shughuli
za uratibu na utoaji huduma
kwa wawekezaji kwenye sehe-
mu moja (one stop facilitation
centre), kasi ya usajili wa mi-
radi kuwa juu na kuhamasisha
uwekezaji.

Kati ya Juni 2021 na Julai 2022,
jumla ya miradi 274 imesajiliwa
ikilinganishwa na miradi 234 il-
iyosajiliwa katika kipindi hicho
mwaka 2020/2021; ni sawa na
ongezeko la asilimia 14.6.

“Miradi iliyosajiliwa katika kip-
indi hicho inatarajiwa kuzalisha
ajira 43,925 ukilinganisha na ajira
36,470 zilizoripotiwa kipindi hi-
cho mwaka 2020/2021,” inafafan-
ua taarifa hiyo.

Miradi hiyo inatajwa katika
sekta za; viwanda, usafirishaji,
kilimo, ujenzi/majengo ya biasha-
ra, miundombinu ya kiuchumi,
taasisi za fedha, rasilimali watu,
usafirishaji, utalii na huduma.

MIRADI VIGOGO

Kuna jumla ya miradi sita TIC
inataja kwamba, inatarajia ku-
wekezwa kwa kiasi cha dola za
Marekani bilioni 1.10 na kuzalisha
jumla ya ajira za moja kwa moja
28,710. Pia zitaokoa fedha za ki-
geni zaidi ya dola za Marekani
bilioni moja, ambazo zingetumi-
ka kuingiza bidhaa hizo kutoka
nje ya nchi.

Miradi hiyo ni kampuni; Itra-
com inayozalisha mbolea, mradi
wa Knauf Gypsum, pia mwingine
wa kampuni ya kuzalisha gesi.

Hali kadhalika, kuna kampuni
mpya ya sukari ya Bagamoyo,
ambayo pia itahusika na kilimo
cha miwa; vilevile kuna mradi
mipya kama hiyo ya sukari na
miwa, ikiendeshwa na kampuni
kongwe za Kagera Sugar na Mtib-
wa.

Katika kipindi kuanzia Juni
2021 mpaka Julai mwaka jana,
kuna jitihada zimefanyika kuha-
masisha uwekezaji kutoka nje,
kukiandaliwa makongamano
makubwa na idadi yake katika
mabano, katika nchi za Misri (2),
Kenya (1), Burundi (1), Ufaransa,
Ubelgiji, Qatar, Uturuki, Afrika
Kusini na Algeria.

Uamuzi wa Rais ulivyowaondolea mhemko, ukawasogezea tabasamu wakazi Mbarali

INATOKA UK.11
itapanda endapo watafuga kisasa.

MAWAZIRI WADAU

Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angelina
Mabula, anasema kuwa maeneo
ambayo yameondolewa katika hi-
fadhi, watahakikisha mpango bora
wa matumizi ya ardhi unawekwa,
ili wananchi waweze kufanya kile
ambacho kimepangwa kufanyika

kwa wakati huo.

Anaeleza kwamba, kusudio kuu
la serikali ni kuweka mkakati ka-
bambe wa kuwapatia wananchi
hao hati miliki za maeneo yao,
ili wayatumie katika shughuli za
maendeleo na mpango wa uanda-
vyohusika.

“Hakuna njia nyingine ya mkato
ya kwenda mbele kiuchumi kama
mawazo hayo ya wakuu wetu wa

nchi hayatawekwa katika misingi
mizuri, hivyo sisi kama wizara tu-
naingia moja kwa moja kuliweka
vizuri jambo hili,” anasema.

Dk. Selemani Jafo, Waziri wa Nchi
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), anawataka
wananchi waliaofikishiwa uamuzi
huo, kuwa watiifu kwa kuheshimu
sheria za mazingira yao.

Anawasihi jamii ya wafugaji
kuwa, umefika wakati muafaka

kwa wakulima hao na wafugaji
kutii sheria, badala ya kufanya
vitu tofauti, ingawa serikali yao
ina malengo ya dhati juu yao, ndio
maana imeona ilivalie njuga sakata
la mgogoro huu wa ardhi.

Pia Waziri wa Maliasili na Utalii,
Balozi Dk. Pindi Chana, anawataka
watumiaji wa eneo lililotolewa kwa
ajili ya shughuli za ufugaji na kilimo
waendelee kulilinda eneo lililobaki
kwa maendeleo ya Taifa.

Anasema itakuwa vibaya kama
eneo hilo lililobakia baada ya
kumegwa, litaendelea kuvamiwa
na wananchi kwa malengo tofauti.

“Nawaomba tusifuge wala kulima
katika eneo lililobaki, kwa kuwa
tunakitegemea kama chanzo ki-
kuu cha utalii kwenye eneo hili,”
anasema.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, katika nasaha na
ufafanuzi wake, anahimza kuwa

Ranchi ya Usangu, ipo kwa ajili ya
shughuli za ufugaji tu na kuwataka
wananchi wasijaribu kuingiza shu-
ghuli nyingine tofauti.

“Tulioko kwenye ranchi tufuge,
wengine mnabadilisha matumizi
wengine hamfugi, lakini mnakodi-
sha watu wanakuja kulima kwenye
vitalu, wale mnaolima badala ya
kufuga tutawanyanganya vitalu,”
anasema.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Hivi Watanzania tunajisikiaje kubagaza Kiswahili?

KUNA nyakati, waandishi
wa habari huonekana watu
wa ajabu sana. Kwanini?
Kwa sababu wanaweza
kuwa wanaishi mahali
fulani kuna habari, lakini
wasiione.

Hubainika kuwa, hicho
kilichoko ni habari baada
ya mtu mwingine mgeni
kufika mahali hapo na
kubaini kuwa ipo habari
na ndipo utaona waandishi
hao nao kuichangamkia.

Hii ni kawaida kwa watu
wote, kwamba unaweza
kuwa na Kitu kisicho cha

kawaida nyumbani mwako,

tena cha thamani kubwa,
lakini usikione, mpaka aje
mgeni akushtue.

Tanzania imekuwa
hivyo siku zote, kwamba
ina mambo mengi ya
kifahari na ya kujivunia,
lakini mara zote imekuwa
ikijikuta ikijibeza yenyewe
mpaka ishtuliwe.

Tumeshuhudia kwe-
nye madini ya tanzanite,
kwenye rasilimali zingine
Za wanyama na mali-
asili kedekede, zinazovutia
mataifa mengine hata kuja
kujionea kwa malipo.

Watanzania miaka nenda
rudi tuliishi na vitu visivyo
vya kawaida kama milima
na hata maziwa, bila kujua
kama vina thamani, mpaka
walipokuja walioitwa
wavumbuzi, kana kwamba
hatukuwa tunaishi maeneo
hayo.

Wakaja wengine, waka-
kuta tunatumia almasi
kama kete kuchezea bao,
wakatudanganya waka-
tubadilishia na shanga
nasi tukakenua meno kwa
furaha, huku wao wakinu-
faika nazo.

Tunajulikana duniani
kama kitovu cha lugha
ya Kiswahili, lakini bado
hatuamini na tunaende-
lea kuamini Kiingereza!
Dunia ina lugha zaidi ya
6,000, Kiswahili kikipewa
nafasi ya saba, lakini bado
hatuoni.

Dunia imetangaza Julai
7 ya kila mwaka kuwa Siku

NA JOSEPH KULANGWA
+255 713 410008
(kulangwasos@gmail.com)

va Kiswahili Duniani, lakini
bado wazito, hatuelewi, tuna-
shadidia Kiingereza na sasa
tumeamsha mjadala wa Ki-
ingereza kiendelee kutumika
kufundishia na ikiwezekana
hata chekecheal

Mtu na akili zake anasima-
ma kadamnasi na kuhanikiza
akilalamika kuwa inashangaza
wanafunzi wa Kitanzania ha-
wajui Kiingereza! Astaghafiru-
lah, Kiingereza ni lugha mama
va Watanzania, kwamba
asiyekijua hafai kuhesabiwa
kuwa Mtanzania?

Yaani miaka yote hii ya
uhuru, bado tunapanda basi
la Kiingereza kweli? Ina-
shangaza na kusikitisha, kuwa
badala ya kusonga mbele
tunarudi nyuma, hata hao
wanaokiheshimisha Kiswahili,
wanazidi kutushangaa.

Yaani mpaka leo hatujui
kuwa kuna mataifa huko nje
yanatamani kujua Kiswahili?
Nchi jirani ya Kenya inaji-
vunia Kiswahili kuliko hata
sisi. Wamezagaa mataifani
huko ughaibuni wakifundisha
Kiswahili na kuaminisha kuwa
chimbuko lake ni Kenya.

Leo, sisi badala ya kukitetea
na kufanya haraka kutafsiri
vitabu vya kiada na ziada
vinavyotumika shuleni ku-
fundishia, ndio kwanza tunak-
ibagaza na kukiona kuwa ni
cha kishenzi, kuwa aliyesoma
ni anayejua Kiingereza.

Ugonjwa huu unatokana na
ulevi tu, ambao unajibainisha
pale baba mlevi anaporudi
nyumbani kwake usiku

na kugonga mlango huku
akitukana: “You idiots open
the door for me!” anafanya
hivyo wakati mchana akiaga
kwenda klabu cha pombe
alifanya hivyo kwa Kiswahili!

Inashangaza kuwa si siku
nyingi nyuma, tulishaamua
(ingawa kinadharia) kuwa
Kiswahili kitumike ku-
fundishia shuleni, lakini sijui
limetokea wimbi gani sasa
tunajadili tena kitu Kile kile,
badala ya kusonga mbele,
huku mahakamani baada ya
tamko ilishaanza kutafsiri
sherial

Tatizo la Watanzania, ni
wenye dhamana ambao wen-
gi walisoma au kusomeshwa
ughaibuni, ambako wanajua
walilazimika kujifunza lugha
za huko kabla ya kuanza
mafunzo, ndio hao wanasha-
dadia Kiingereza nchini.

Hawa ndio wenye watoto
kwenye shule za Kiingereza
wanazoziita za kimataifa na
wengine wakisoma ughaibu-
ni, lakini pamoja na kupewa
nafasi serikalini, wanakuwa
mstari wa mbele kukandami-
za lugha mama yao!

Tulishakosea nyuma,
kwa kuwa na utaratibu wa
kufundisha masomo kwa
Kiswahili kuanzia chekechea
mpaka msingi na ghafla
Kiingereza, sekondari mpaka
VyUo0. Hapo, lazima kigugu-
mizi kiibuke katika Kiin-
gereza.

Hivi tu ukiamua sasa,
kwamba tunafundisha kwa
Kiingereza tangu msingi,
tunao hao walimu wakutu-
fundishia watoto? Tufanye
utafiti basi huko shuleni
tuone kama tuna walimu wa
Kiingereza hasa, kama siuba-
baishaji wa Yes! No!

Tukitaka kujijua tuko wapi,
basi angalau siku moja ya
Mkutano wa Bunge tuitenge
mijadala iendeshwe kwa
Kiingereza mchana kutwa,
ndipo tutaona tunaning'inia
wapi! Kiswahili ni lugha
ya mama, hatujachelewa,
tukae tutafsiri tufundishe
kwa Kiswahili chekechea -
chuo kikuu. Tujivunie kilicho
chetu! Alamsiki!
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UCHUMI

Japan: Kinara wa madeni duniani
« Pata habari za nchi 10 tajiri duniani

Na Mwandishi Wetu

MNAMO Septemba mwaka
jana, Japan ilikuwa na deni la
umma lililofikia Dola za Mareka-
ni trilioni 9.2, ambayo ni asilimia
266 zaidi ya Pato la Taifa.

Kwa kulinganisha ile ya Mare-
kani, ilifikia dola za Marekani
trilioni 31 katika kipindi hicho,
lakini kiuchumi ni sawa na asil-
imia 98 ya Pato la Taifa.

Sababu inatajwa, Japan ime-
tumia miongo kadhaa kuongeza
matumizi ya ndani, kuhudumia
uchumi wake. Inatajwa matumi-
zi ya raia wake yako katika ma-
hitaji yasiyoendana na ya Kki-
serikali na ukuaji uchumi kwa
ujumla.

“Akiba binafsi ni kubwa na
uwekezaji ni dhaifu, ikimaani-
sha mahitaji dhaifu,” anasema
Takeshi Tashiro, Mchumi Mwan-
damizi katika Taasisi ya Peter-
son ya Uchumi wa Kimataifa, ak-
ifafanua kunashuhudiwa zaidi
fedha katika akiba binafsi.

Sababu ya hali hiyo inata-
jwa ni kuwapo tatizo la idadi
ya watu wake wengi ni wenye

“Uzee wa
idadi ya
watu un-
aochangia
hali hii,
unatarajiwa
kuendelea
kwa muda
mrefu,”
anaongeza
mtaalamu
huyo.

umri mkubwa, ambao huongeza
gharama za usalama wa kijamii
na huduma za afya serikalini na
si wazalishaji zaidi.

“Uzee wa idadi ya watu un-
aochangia hali hii, unatarajiwa
kuendelea kwa muda mrefu,”
anaongeza mtaalamu huyo.

Hata hivyo inaelezwa kuwa,
pamoja na uwapo wa deni hilo
kubwa la umma, wawekezaji ki-
mataifa wanaendelea kuiamini
Japan, kwa kuikopesha fedha
kupitia kununua madeni yake.

CHANZO NINI?

Deni la umma la Japan li-
natajwa lilianza kuongezeka
mwanzoni mwa miaka ya 1990
na kuathiri fedha na mali isiyo-
hamishika. Hadi kufika mwaka
1991, uwiano huo wa deni uli-
kuwa asilimia 39.

Kuanzia wakati huo, kasi ya
ukuaji uchumi ulianza kushuka
sana, hata ikapunguza mapato
ya serikali, huku ikilazimisha
kuongezeka matumizi yake.

Miaka 10 baadaye, zama za
miaka ya 2000 deni la serikali
lilivuka asilimia 100 na hadi
kufikia mwaka 2010, lilikuwa

limeongezeka mara mbili zaidi.

Inatajwa kukuzwa na matukio
kama vile kushuka kwa uchumi
wa dunia miaka ya 2008; Tete-
meko la Ardhi la Fukushima na
Tsunami iliyofuata 2011 na hivi
karibuni zaidi janga la Covid
19, mahususi miaka ya 2020 na
2021.

INAKABILI VIPI?

Ili kupunguza athari za
matukio haya na kudumisha
bajeti ya kila mwaka katika mae-
neo kama vile elimu, afya au
ulinzi, Japan kama karibu nchi
zote duniani, huuza dhamana
za serikali kwa watu na kampu-
ni mbalimbali binafsi.

Kwa maneno mengine, inawe-
ka deni lake katika masoko ya
kimataifa kwa ahadi ya kumrud-
ishia mwekezaji kwa ukamilifu
wake pamoja na faida ndogo.

Wawekezaji hukopesha pesa
zao kwa nchi hiyo, hasa wale
wanaona hatimiliki hizo ni ma-
hali salama pa kuweka pesa zao.

“Pamoja na mavuno yaliyopa-
tikana, hati fungani kutoka nchi
zilizoendelea zinaweza kutumi-
ka kwa urahisi kama dhamana

ya mikopo,” anaongeza Mtaala-
mu Tashiro.

Deni la Japan limekuwa en-
delevu kwa muda na nchi hai-
jaanguka kiuchumi, wataalamu
wanaeleza sababu ni kuweka
mavuno kwenye bondi za seri-
kali, wawekezaji wanaolipa ki-
dogo wakiwa na imani.

“Kuna wawekezaji ambao wa-
napendelea utulivu badala ya
faida na ndiyo maana wanacha-
gua Japan kuweka akiba yao ya
ziada,” mwana - uchumi Shigeto
Nagai anaelezea.

“Japan imeweka viwango
vya riba vya chini sana. Ingawa
kiwango cha deni ni kikubwa
sana, serikali inalipa riba kidogo
kwa wadai wake. Inaweza kue-
ndeleza deni kubwa kwa muda
usiojulikana,” anasema Ken
Kuttner, Profesa wa uchumi ka-
tika Chuo cha Williams, kutoka
Massachusetts, Marekani.

“Hakuna madeni mengi ya
Kijapani yanayoshikiliwa na
wageni. Ilikuwa karibu asilimia
nane mara ya mwisho nilipoan-
galia. Mengi yanashikiliwa na
taasisi za fedha za Japan na Ben-
ki ya Japan,” Profesa Kuttner,
anasema.

WAJUE MATAJIRI 10

Kipimo kinachotumiwa kutaf-
siri ama utajiri au umaskini wa
nchi ni Pato la Taifa, linalojumli-
sha uzalishaji bidhaa na hudu-
ma za nchi katika kipindi fulani
na kuchukuliwa kama kiashirio
cha utajiri wa eneo hilo.

Kipimo hicho huisaidia seri-
kali kujua kiasi chake cha ma-
pato, pia matumizi kwa hudu-
ma muhimu kama vile afya na
elimu.

Kwa mujibu wa takwimu za
Oktoba 2022 kutoka Shirika la
Fedha la Kimataifa na Visual
Capitalist, nchi hizo 10 tajiri
duniani ni zifuatavyo, kiashiria
ikiwa ni thamani ya Pato la Taifa
katika thamani ya pesa, Dola za
Marekani.:

1. Marekani; ina bilioni
Dola 25.03.

2. China; Dola bilioni
18.321

3. Japan; Dola bilioni 4.301

4. Ujerumani; Dola bilioni
4.031.

5. India - dola za Marekani
bilioni 3.469

6. Uingereza; Dola bilioni
3.199.

7. Ufaransa; Dola bilioni
2.778.

8. Canada; Dola bilioni 2.2
9. Russia; Dola bilioni 2.113
10 Italia; Dola bilioni 1.997

* Kwa mujibu wa taarifa za
kimataifa.
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HABARI DODOMA

Bunge
labaini
upungufu wa
usimamizi
miradi ya
mikopo

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu :
za Serikali (PAC), imebaini ku- :
wapo na upungufu wa usimamizi :
wa miradi inayotumia fedha za :
mikopo. E

Mwenyekiti wa kamati hiyo, :
Naghenjwa Kaboyoka, aliyasema :
hayo juzi baada ya kukutana na :
Wizara ya Fedha na Mipango
kuhusu ripoti ya Mdhibiti na Mk- :
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali :
(CAG) kwa mwaka 2020/21. :

Alisema wameangalia utendaji :
kazi wa wizara hiyo kwa miaka :
mitano kuanzia mwaka 2016 hadi :
2021 hasa kwenye miradi ambayo :
imetumia fedha za mikopo.

“Tulikuwa tunaangalia mi- :
radi ambayo imetumia fedha za :
mikopo ili kutekeleza miradi ile, :
kamati imekaa na kuangalia kwa
undani, ripoti ya CAG imeonesha :
utendaji haukuwa mzuri,” alise- :
ma. Alisema ilichukuliwa miradi :
sita kati ya 55 ambayo imeonesha :
kumekuwa na upungufu mkub- :
wa katika Wizara ya Fedha na :
Mipango kusimamia miradi inay- :
otumia fedha za mikopo ambayo :
inalipwa kwa kodi za wananchi. ~ :

“Kama wizara haitabadilika :
na kusimamia vizuri fedha hizi :
zinazokopwa ambazo mwa- :
nanchi wa kawaida analipa :
kwa kulipa kodi, hakika nchi :
yetu itakuwa haifikii malengo :
yanayotarajiwa, alisema. ]

Kaboyoka alisema: “Nchi in- :
apochukua mkopo inatarajia :
mkopo ulete faida na matokeo :
chanya ili tunapolipa mkopo tu- :
lipe kwa kitu ambacho kimeleta :
maboresho katika uchumi wetu, :
lakini kama miradi inafanywa :
haifikii  malengo, haikamiliki :
kwa wakati tunalipa riba kubwa :
kwa kuchelewesha kulipa ma- :
kandarasi.” Makamu Mwenyekiti :
wa kamati hiyo, Japhet Hasunga, :
alisema utekelezaji wa miradi :
hiyo haukusimamiwa vizuri na :
kusababisha tija na ufanisi ku- :
tokuwapo. :

“Ucheleweshaji  katika ku- :
fanya maamuzi unachelewesha :
utekelezaji wa miradi kwa mfano :
mradi wa usambazaji wa umeme :
unaitwa Backbone ambao ume- :
unganisha Kenya na Zambia, am- :
bapo hapa nchini kukiwa na up- :
ungufu tutapata umeme kutoka :
huko, utekelezaji wake umeone- :
kana haukuwa mzuri,” alisema. ~ :

Alitaja mradi mwingine ni us- :
ambazaji wa maji katika Jiji la :
Dar es salaam na kwamba wizara :
inatakiwa kujipanga kusimamia :
kikamilifu fedha zinazotokanana :
mikopo mbalimbali ili iwe na tija.

Serikali yatakiwa kuongeza nguvu
upatikanaji mafuta na mchele

Na Augusta Njoji, DODOMA

AMATI ya Bunge ya

Viwanda, Biashara na

Mazingira imesema seri-

kali inapaswa kuongeza
nguvu ya kuondoa upungufu wa
mafuta ya kula na mchele kama
ilivyofanya kwenye bidhaa ya su-
kari.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Da-
vid Kihenzile, aliyasema hayo jana
baada ya Wizara ya Uwekezaji,
Viwanda na Biashara kuwakilisha
taarifa ya utekelezaji wa maju-
kumu yake pamoja na ya taasisi
zake 16 kwa kipindi cha Julai hadi
Desemba, 2022.

Alisema kamati inapongeza wiz-
ara kwa jitihada mbalimbali ilizoz-
ifanya kutatua tatizo la upungufu
wa sukari nchini ifikapo mwishoni
mwa mwaka 2023 na kuitaka
kuongeza nguvu kuondoa tatizo
kama hilo kwenye mafuta ya kula
na mchele. Pia alisema kamati
hiyo imeiagiza wizara kuongeza
kasi ya utekelezaji wa Mpango wa
Kuboresha Mazingira ya Biashara
na Uwekezaji nchini (MKUMBI)
kwa wakati ili kurahisisha ufanyaji
biashara na kuvutia wawekezaji
wa ndani na nje kuwekeza nchini.

Nao baadhi ya wajumbe wa
kamati hiyo walitoa maoni mbal-
imbali yaliyolenga kutatua upun-

gufu wa mafuta ya kula na mchele,
kutafuta masoko ya nje ya bidhaa
mbalimbali ikiwamo bidhaa za
mwani, uendelezaji wa maeneo
maalumu ya kiuchumi, mifuko ya
uanzishaji wa biashara ndogo, fur-
sa za soko la AfCFTA na uanzishaji
wa mfuko wa ubunifu.

Naye Waziri wa Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara, Dk. Ashatu
Kijaji, aliihakikishia kamati hiyo
kuwa wizara imepokea map-
endekezo na maoni yote yaliyo-
tolewa na itayafanyia kazi ili kue-
ndelea kuweka mazingira bora
na wezeshi ya ufanyaji biashara
na uwekezaji nchini na kukuza
uchumi.

Awali akiwasilisha taarifa hiyo
mbele ya kamati, Kaimu Katibu
Mkuu wa Wizara hiyo, Ally Gugu,
alisema katika kipindi cha Julai
hadi Desemba 2022 wizara imeen-
delea kutekeleza jitihada mbalim-
bali katika kuendeleza sekta ya
uwekezaji, viwanda na biashara.

Alisema jitihada hizo ni pamoja
uanzishaji wa mifumo ya TEHA-
MA ya utoaji huduma za pamoja,
uendelezaji wananchi kiuchumi,
utekelezaji wa miradi ya kim-
kakati, uratibu wa mahusiano ya
kibiashara kikanda na kimataifa
pamoja na upitiaji wa sera na she-
ria mbalimbali ikiwamo Sheria ya
Uwekezaji 2022.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu, George Simbachawene (kushoto), akizungumza na watumishi wakati aki-
fungua mafunzo kwa idara ya ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wa shughuli za serikali jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Ofisi ya Waziri Mkuu yatakiwa kuwezesha nguvu upatikanaji ujuzi

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Waziri Mkuu, Kazi, Vi-
jana, Ajira na Wenye Ulemavu,
imeshauriwa kuendelea kuwez-
esha nguvu kazi kupata uju-
zi ili kuondokana na tatizo la ajira
nchini.

Ushauri huo ulitolewa jana na
Kamati ya Bunge ya Katiba na
Sheria kwenye kikao cha kupokea
na kujadili taarifa ya ofisi hiyo
kuhusu utekelezaji wa maazimio
ya Bunge yaliyotokana na taarifa
ya mwaka ya shughuli za kamati
hiyo kwa kipindi cha Januari, 2021
hadi Februari, 2022 na utekelezaji
wa bajeti ya ofisi hiyo kwa kipindi
cha nusu mwaka. Makamu Mwe-
nyekiti wa kamati hiyo, Najma
Murtaza Giga, alisema  kamati

inapongeza jitihada zinazofanywa
na ofisi hiyo katika kutengeneza
fursa za kuondokana na tatizo
hilo na kutaka kuendelea kutilia
mkazo eneo hilo. Akichangia kati-
ka kikao hicho, Mbunge wa Mlalo,
Rashid Shangazi, alisema pamoja
na jitihada zinazofanywa na ofisi
hiyo katika kuwezesha nguvu kazi
kupata ujuzi ni vyema kuangalia
zaidi fursa za ajira za ujuzi mbal-
imbali zilizoko nje ya nchi ili ku-
tatua changamoto ya ajira nchini.

Mbunge wa Viti Maalum, Zainab
Katimba, alipongeza wizara hiyo
kwa kuimarisha mafunzo kwa vi-
tendo kwa vijana na kushauri kue-
ndelea kupanua wigo zaidi.

Awali, akiwasilisha taari-
fa za ofisi hiyo, Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana,

Ajira na Wenye Ulemavu, Prof.
Joyce Ndalichako, alisema ofisi im-
etekeleza maazimio ya kamati iki-
wamo kuimarisha mfumo wa ura-
tibu ajira za Watanzania nje ya
nchi ikiwa ni pamoja na kuanza
kutumia mfumo wa kielektroniki
katika michakato ya kuwaungani-
sha Watanzania na fursa hizo.
“Agizo lingine lilikuwa ni vijana
wenye ulemavu wajumuishwe
kwenye programu ya kukuza
ujuzi pamoja na kwenye mkakati
wa ajira katika miradi mbalimbali
nchini, suala hili limetekelezwa
na tumezindua mwongozo wa
utekelezaji, ujumuishwaji na ui-
marishaji wa huduma kwa watu
wenye ulemavu wa mwaka 2022,”
alisema.
Waziri

Ndalichako aliiahidi

kamati hiyo kuwa ofisi yake itaen-
delea kufanyia kazi mapendekezo
yaliyotolewa kwa ubunifu.

Akijibu hoja mbalimbali za
wajumbe wa kamati hiyo, Katibu
Mkuu wa Ofisi hiyo, Prof. Jamal
Katundu, alisema asilimia 50 ya
vijana wa mafunzo tarajali wa-
naopelekwa kwenye sekta binafsi
wamekuwa wakipata ajira kabla
ya kumaliza muda wa mafunzo
hayo. “Ofisi ya Waziri Mkuu tuna
utaratibu mzuri wa kuwasaidia vi-
jana ambao hawana uzoefu wana-
pata uzoefu kupitia programu ya
kukuza ujuzi,” alisema.

Kuhusu ulipaji wa mafao kwa
wastaafu alisema kuna mabore-
sho makubwa yamefanyika na
sasa wastaafu wanalipwa mafao
yao ndani ya siku 60.
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Naibu Wa-
Ziri wa Maji,
Mhandisi
Maryprisca
Mahundi
(kushoto), ak-
iteta jambo
na mmoja wa
wanawake
waliofanyiwa
upasuaji

kwa lengo

la kutibiwa
ugonjwa wa
fistula kwe-
nye kambi il-
iyowekwa
katika Hospi-
tali ya Kanda
ya Rufani

yva Mbeya
kitengo cha
wazazi Meta
jana. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Umaskini chanzo wanaougua fistula kukosa matibabu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ANAWAKE 1,500

kati ya 3,000 wa-

naougua ugonjwa

wa fistula kila
mwaka nchini hukosa matibabu
kutokana na sababu mbalimbali
ikiwamo hali ngumu ya kiuchu-
mi, umbali wa kwenda kupata
matibabu na elimu ndogo kuhu-
su ugonjwa huo.

Mwakilishi wa Chama cha
Madaktari wa Upasuaji wa Fis-
tula Tanzania, Dk. Peter Majige,
wakati wa uzinduzi wa kambi ya
wiki mbili ya matibabu ya fistula
inayofanyika katika Hospitali
ya Kanda ya Rufani ya Mbeya
kitengo cha wazazi Meta.

Kambi hiyo imeandaliwa kwa
ushirikiano kati ya Hospitali
hiyo, Chama cha Madaktari wa
Upasuaji wa Fistula Tanzania
na Mbunge wa Viti Maalumu
Mkoa wa Mbeya, Mhandisi

Maryprisca Mahundi ambaye ni
Naibu Waziri wa Maji.

Alisema gharama za matib-
abu ya ugonjwa huo ni kubwa
hali inayosababisha wagonjwa
wengi kushindwa kumudu na
hivyo kutojitokeza kutibiwa.

Alisema kutokana na hali
hiyo chama hicho kimekuwa
kikiomba ufadhili kutoka kwa
wadau mbalimbali yakiwamo
mashirika ya kimataifa ambayo
yanasaidia mambo mbalimbali
ya afya. Alisema kwa sasa wa-
nafadhiliwa na Shirika la Fistula
Foundation la nchini Marekani
na kushirikiana na wadau mbal-
imbali kuandaa kambi katika
mikoa mbalimbali kwa ajili ya
kuwasaidia wanawake wa-
naopata tatizo hilo.

“Tunaiomba serikali isamehe
baadhi ya gharama za matibabu
ya ugonjwa huu kwa sababu
wengi wanashindwa kumudu
matibabu, mwaka huu tume-
pata ufadhili wa kutibu kina

mama 150 na tumeamua kuan-
zia Mbeya ambako tutatibu kina
mama 60,” alisema Dk. Majinge.

Alisema baada ya kukamili-
sha mkoani Mbeya wataendelea
na matibabu katika mikoa ya
Kigoma, Geita na Dodoma huku
akieleza kuwa wafadhili hao ha-
wagharamii chochote hali inay-
osababisha baadhi ya wagonjwa
kushindwa kupata huduma.

Kaimu Mkurugenzi wa Hos-
pitali ya Kanda ya Rufani ya
Mbeya, Dk. Francis Rwego-
shora, alisema hospitali hiyo
inatoa huduma ya matibabu ya
ugonjwa huo lakini wagonjwa
wengi wanashindwa kufika kwa
sababu ya kiuchumi.

Alisema kambi hiyo iliyopele-
kwa katika hospitali hiyo ita-
saidia kuyatambulisha mat-
ibabu hayo kwa wananchi wa
maeneo mbalimbali ya mikoa
ya kanda ya nyanda za juu kusi-
ni ili waende wakatibiwe.

“Tunakushukuru sana Nai-

bu Waziri kwa kuwashawishi
madaktari hawa kuja kutoa hu-
duma hii katika hospitali yetu,
huduma hii ni muhimu sana
kwa wanawake hawa maana
ugonjwa huu unawafedhehe-
sha sana wanawake,” alisema
Dk. Rwegoshora. Alisema tangu
walipoanza kambi hiyo mpaka
sasa wameshawafanyia upas-
uaji wanawake 15 kati ya 60 wa-
naotakiwa na hivyo akawataka
wananchi kuchangamkia zaidi.

Naibu Waziri wa Maji,
Mhandisi Mahundi alisema
ugonjwa huo umekuwa uki-
sababisha wanawake wengi ku-
nyanyapaliwa kwenye jamii na
wakati mwingine kukimbiwa
na wenza wao jambo ambalo
huwa linawaathiri zaidi. Alise-
ma ugonjwa huo huwa unawa-
sababishia maumivu makali
wanawake huku ukiwaathiri
kisaikolojia hasa pale wanapon-
yanyapaliwa na kukimbiwa na
wenza.

CHADEMA vyalia na matatizo ya mfumo wa mbolea ya ruzuku

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA)
kimeishauri serikali kushu-
ghulikia kero zinazoukabili
mfumo wa uuzwaji wa mbolea
ya ruzuku nchini ili kuwasaidia
wakulima kupata bidhaa hiyo
kirahisi na kuongeza uzalishaji.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kil-
imo, Mifugo na Uvuvi wa Bunge
la Wananchi wa CHADEMA, Pas-
cal Haonga, aliyasema hayo jana
waandishi wa habari kuhusu
matatizo mbalimbali yanayoika-

bili sekta ya kilimo.

Alisema mfumo wa ruzuku ya
mbolea unaotumika kwa sasa
una matatizo mengi ambayo
yanaweza yakalisababishia taifa
njaa kutokana na kushindwa
kuhudumia mazao yao.

Alisema mfumo wa ruzuku
unaotumika kwa sasa umesaba-
bisha uhaba wa mbolea hasa
kipindi hiki cha kukuzia mazao
katika mikoa ya nyanda za juu
kusini ambayo inaongoza kwa
uzalishaji wa mazao ya chakula
nchini.

Alisema uhaba huo unasa-
babishwa na matatizo mbalim-

bali ikiwamo utoroshwaji wa
mbolea kwenda nje ya nchi na
baadhi ya watu ambao wanaji-
andikisha kama wakulima lakini
wanakusudia kuziuza pembejeo
hizo. Haonga alisema watu hao
wamekuwa wakinunua mbolea
hiyo kwa bei ya ruzuku ya seri-
kali lakini wanasafirisha kiny-
emela na kwenda kuuza katika
mataifa ya jirani.

“Hujuma hii imethibitishwa
mara kadhaa na Waziri wa
Kilimo na Waziri Mkuu wali-
otembelea baadhi ya mikoa
yetu ya nyanda za juu kusini
lakini wamekuwa wakitoa kauli

nyepesi kana kwamba ni upepo
wa kawaida unapita,” alisema
Haonga.

Pia alisema serikali ilitenga
bajeti ya ruzuku ya mbolea
bila kufanya utafiti wa kutosha
kuhusu mabhitaji ya mbolea
nchini jambo ambalo lilisababi-
sha kutengwa fedha kidogo kwa
ajili ya ruzuku hiyo.

Alisema kumekuwa na tatizo
la wakulima kusafiri umbali
mrefu kwenda kufuata huduma
hiyo maeneo ya mjini ambako
ndiko kwenye maduka yanayou-
za badala ya kusogezewa jirani
na maeneo yao.

Mabwawa
sita kujengwa
kuongeza
tija uzalishaji
Wwa mpunga

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

SERIKALI kupitia Tume ya
Taifa ya Umwagiliaji imetan-
gaza kujenga mabwawa sita
katika Halmashauri ya Wilaya
ya Mbarali mkoani Mbeya kwa
lengo la kuwezesha wananchi
kuendesha kilimo cha umwa-
giliaji na kuongeza tija katika
uzalishaji wa mpunga nchini.

Uamuzi huo ulitangazwa na
Mkurugenzi wa Tume ya Taifa
ya Umwagiliaji, Raymond Mdol-
wa, wakati akiongozana na Nai-
bu Waziri wa Kilimo, Anthony
Mavunde, kwenda kukagua
Bwawa la Rwanyo lililoko Kata
ya Igurusi wilayani Mbarali
ambalo ujenzi wake ulikwama
kwa zaidi ya miaka 10.

Alisemalengo la serikalila ku-
jenga mabwawa hayo ni kuifan-
ya Wilaya ya Mbarali kuongeza
tija kwenye kilimo kwa kuwa-
fanya wananchi waache kulima
kwa kutegemea mvua na bada-
la yake waendeshe kilimo cha
uhakika cha umwagiliaji.

“Serikali inakusudia kuifanya
Wilaya ya Mbarali kuwa kitovu
cha uzalishaji wa zao la mpun-
ga nchini, azma hii itafikiwa
kwa kuwawezesha wananchi
kuongeza tija kwenye kilimo
ikiwa ni pamoja na kuendesha
kilimo cha umwagiliaji am-
bacho kitawafanya wakulima
kulima zaidi ya msimu mmoja
kwa mwaka,” alisema Mdolwa.

Aidha, Mdolwa alisema
kuwa lengo lingine la kujenga
miundombinu ya umwagiliaji
wilayani Mbarali ni kupunguza
migogoro ya utumiaji maji bai-
na ya wananchi na serikali kwa
kuhakikisha maji yanatumika
vizuri na ziada kurejeshwa
katika Mto Ruaha kwa ajili ya
matumizi mengine.

Alisema katika kufanikisha
azma hiyo, serikali imeanza
ujenzi wa skimu za kisasa ka-
tika maeneo mbalimbali wilay-
ani Mbarali ambazo zitaepusha
upotevu wa maji yanayoelekea
mashambani kwa ajili ya kilimo
ili baada ya matumizi yaweze
kurejea mtoni. Mdolwa alisema
kwa mwaka huu serikali imetoa
zaidi ya Sh. bilioni 61.6 kwa ajili
ya ujenzi wa skimu sita za um-
wagiliaji wilayani Mbarali am-
bayo ujenzi wake unaendelea.

Naibu Waziri wa Ujenzi,
Anthony Mavunde, alisema
serikali itaendelea kutenga

fedha kila mwaka kwa ajili ya
kuboresha miundombinu ya
kilimo cha umwagiliaji nchini
ili kuongeza tija kwenye kilimo.
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Vijana kutoka
kaya maskini
na wanaoishi
katika mazin-
gira magumu
wakifanya
mafunzo

kwa vitendo
katika Chuo
cha Mafunzo
ya Amali
Vitongoji Kkisi-
wani Pemba,
Zanzibar jana.
Jumla ya
vijana 600
wamenufaika
na Mafunzo
ya Kuende-
leza Ujuzi
(SDF) visiwani
Unguja na
Pemba kupitia
mpango wa
ufadhili kwa
vijana kutoka
kaya maskini
na wanaoishi
katika mazin-
gira magumu
unaosimami-
wa na Mam-
laka ya Elimu
Tanzania
(TEA). PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

DK, Mwinyi: BoT ni mdau muhimu wa maendeleo Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali Mwinyi,

amesema Benki Kuu ya

Tanzania (BoT) ni mdau
muhimu wa sekta ya maendeleo
Zanzibar, pia ni mshauri mzuri
kwa masuala ya uchumi wa
nchi.

Aliyasema hayo juzi Ikulu,
Zanzibar alipokutana na Gavana
mpya wa benki hiyo, Emmanuel
Tutuba.

Alisema Serikali ya Zanzi-
bar inashirikiana vizuri na BoT
na kwamba Zanzibar imepata
mafanikio makubwa kupitia
benki hiyo ambapo ushirikiano

wa taasisi mbili hizo umejenga
ufanisi wa utekelezaji wa maju-
kumu yao ipasavyo.

Akizungumzia matatizo ya
uchumi wa dunia, Dk. Mwinyi
alimtaka Gavana Tutuba wa-
shirikiane kutafuta ufumbuzi
mzuri wa kuzigeuza changa-
moto hizo kuwa fursa, ili zilete
tija kwa taifa pamoja na kuzian-
galia kwa kuzidhibiti ili zisiathiri
uchumi wa nchi.

Gavana Tutuba alisema BoT
inafanya kazi kwa pande zote
mbili za muungano katika kusi-
mamia masuala ya kiuchumi na
sera za fedha kwa Zanzibar na
Bara.

Alisema serikali zote mbili

zipo kwa ajili ya kulinda ma-
slahi ya wananchi kwa ku-
dhibiti mfumko wa bei duniani
uliochangiwa na athari kubwa
za kupanda kwa bei za mafuta
ambayo inaathiri zaidi sekta ya
usafirishaji kwa wananchi.

Katika hatua nyingine Dk.
Mwinyi alikutana na uongozi na
wafanyakazi wa Taasisi ya Ben-
jamini Mkapa Foundation.

Katika mazungumzo hayo
aliutaka uongozi wa taasisi hiyo,
kuendelea kuboresha mifumo
ya afya kwenye taasisi yao ili
kutoa huduma bora kwa wa-
nanchi.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi
ya Wadhamini ya taasisi hiyo,

Balozi Tuvako Manongi alisema,
bodi yao inashirikiana na taasisi
mbalimbali, wadau wa maende-
leo wakiwamo wafadhili kutoka
sekta za umma na binafsi pamo-

ja na wachangiaji binafsi katika

kuhakikisha wanapata rasilimali
fedha.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
taasisi hiyo, Ellen Senkoro,
alisema taasisi hiyo imekusudia
kuvitekeleza vipaumbele vyake
vinne ikiwamo kuufanyia tath-
mini mpango mkakati uliopo wa
taasisi hiyo ili kuongeza ubunifu
na wigo wa kuanzisha miradi
mipya baada ya mikongwe ili-
opo  kukamilika kwa asilimia
50.

Watatu mbaroni
tuhuma kutapell,
kujifanya maofisa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Udhibiti
wa Dawa za Kulevya
Zanzibar, imewakamata
watuhumiwa watatu kwa
tuhuma za kuwatapeli
wananchi kwa kujitambu-
lisha kuwa ni maofisa wa
mamlaka hiyo.

Akitoa taarifa kwa
waandishi wa habari
jana, Kamishna wa Mam-
laka hiyo, Kanali Burhan
Nassor Zuber, alisema
watuhumiwa hao wa-
l[ikamatwa Januari 16,
mwaka huu, wakiwa kati-
ka harakati za kuwatapeli
Vijana wawili waliokuwa
wamewashikilia na kuwa-
bambikizia kesi ya kuku-
twa na dawa za kulevya
kinyume na sheria.

Aliwataja watuhumiwa
hao ni Ramadhan Hassan
Ali (36) mkazi wa Fuoni
visiwani humo, Abubakari
Khamis Ali (33) mkazi wa
Tunguu na Rajabu Sulei-
man Ahmed (32) mkazi
wa Jumbi.

Kamishna huyo alisema
watuhumiwa hao wali-
watapeli vijana wanne
kwa viwango tofauti vya
fedha ambapo Kijana
Hafidh Iddi Juma alitape-
liwa Sh. 600,000 na Juma
Ali Said alitapeliwa Sh.
810,000.

Aliwataja wengine
waliotapeliwa ni Ahmed
Mustafa Simba Sh.
1,180,000, Ibrahim Abdul-
[ah Ameir Sh. 320,000 na
Khalid Yussuf Mzee Sh.
200,000.

Alisema baada ya upele-
lezi kukamilika watuhu-
miwa hao watafikishwa
kwenye vyombo vya
sheria na adhabu stahiki
kuchukuliwa dhidi yao.

‘Uhuru wa habari ni nguzo muhimu kwa maendeleo ya taifa’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (Zanzibar), Dk. Mzuri
Issa, amesema uhuru wa habari
ni nguzo muhimu katika maen-
deleo ya taifa.

Aliyasema hayo jana katika
ofisi za TAMWA zilizoko Tunguu
visiwani humo wakati wa mku-
tano wa uwasilisha wa Ripoti
ya Sheria za Habari Zanzibar zi-
lizofanyiwa mapitio, mkutano
ambao uliandaliwa na TAMWA
kwa kushirikiana na Shirika la
Internews.

Alisema uhuru huo wa habari

ni nguzo muhimu inayosaidia
ukuzaji wa maendeleo kwenye
nchi, hivyo inapotokea sheria ya
tasnia hiyo kubana uhuru huo ni
vyema kufanyiwa marekebisho.

Dk. Issa alisema kuna kila
sababu ya kuona kwamba she-
ria, sera na matendo yaendane
na mikataba ya kimataifa kuhusu
uhuru wa habari ili kuleta masla-
hi kwa makundi yote.

Alisema azimio kubwa la haki
za binadamu la Umoja wa Mataifa
(UN) ambalo lilitoka mwaka 1948
ambalo limeweka misingi mikub-
wa ikiwamo kila mmoja anahaki
ya kutoa maoni na kujieleza bila
ya kuingiliwa na kupokea taarifa
na kueneza kupitia vyombo vya

habari bila ya vikwazo.

Alisema Tanzania inapaswa
kutekeleza hayo kwa sababu
imeridhia mikataba hiyo ya ki-
mataifa na kuna kila sababu ya
sheria, sera na matendo kue-
ndana na mikataba hiyo.

Mkurugenzi huyo alisema
kuna changamoto katika baadhi
ya vipengele vya sheria ikiwamo
Sheria Namba Nane, (27) (i) ya
Wakala wa Habari Magazeti na
Vitabu ambacho kinaeleza ofisa
yoyote wa Jeshi la Polisi anaweza
kuzuia au kukamata gazeti lolote
lisichapishwe iwapo atashuku li-
nakwenda kinyume na mikataba
ya kimataifa kuhusu uhuru wa
kujieleza.

Alisema kuwa hatua ya ku-
fungia chombo ni jambo kubwa
ambalo lisingepaswa kufanywa
na waziri badala yake lilipaswa
kufanywa na mamlaka nyingine
ikiwamo Mahakama.

Akiwasilisha ripoti hiyo, Shi-
faa Said kutoka Baraza la Habari
Tanzania (MCT) Zanzibar, alise-
ma licha ya juhudi kubwa ku-
chukuliwa na wadau wa habari
kutoa mapendekezo ya mabadi-
liko ya sheria mbalimbali lakini
bado utekelezaji wake umekuwa
wa kusuasua.

Aidha, aliwataka waandishi wa
habari kuendelea kufanya ush-
awishi wa mabadiliko ya sheria
kwa kuandika mapungufu yali-

yopo katika sheria hizo ili kufany-
iwa marekebisho kwa haraka.

Akichangia ripoti hiyo
mwandishi wa habari mwan-
damizi Zanzibar, Jabiri Idrissa
alisema waandishi wa habari
Zanzibar wanakabiliwa na maz-
ingira magumu ya kufanya kazi.

Alitolea mfano wa Sheria ya
Kinga na Madaraka ya Baraza
la Wawakilishi namba 4 ya 2017,
Spika anaweza kumuita raia yoy-
ote wa Zanzibar kuhojiwa kwe-
nye kamati za Baraza hilo iwapo
ataona amefanya kosa ambalo
limekinzana na Sheria za Baraza,
huku sheria hiyo ikimzuia ali-
yeitwa kwenda na wakili wake
wakati wa kuhojiwa.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCH

ANGANYIKO

UYOLE HOSPITAL LIMITED
NAMBA YA USAJILI 28839
("Kampuni”)

Uyole, Mbeya Tanzania

NOTISI YA KIKAO CHA MWISHO
Notisi hii inautaarifu umma kwamba kikao cha
mwisho cha kufunga Kampuni tajwa hapo juu
kitafanyika tarehe 30 Februari 2023 katika ofisi
za Kampuni zilizopo Uyole, Mbeya Tanzania
kuanzia saa 10:00 AM asubuhi. Agenda:

« Kupokea ripoti ya ufutaji kutoka kwa mfilisi.
- Kuweka bayana mahesabu ya Kampuni
(kama yatakuwepo)
« Kujadili maulizo yote kutoka kwa wadeni wa
Kampuni (kama watakuwepo)
- Mengineyo.
Kwa mamlaka ya mfilisi
VICTOR CHERUBIN MMOLE MKUMBE
Uyole, Mbeya 18th January, 2023.
Zunguko:
Kwa wanachama wote.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ALLY RAJABU NDERA
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari aina ya TOYOTA

HILUX yenye namba za usajili
T625 BRQ. CHASSIS NAMBA
JTFA 426500012658.
ENGINE NAMBA 2KD1232653.
Kwa yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

POLISI TAARIFA.
DAR/CHA/RB/18454/23.

TANGAZO LA MNADA

Work ethic company limited Kwa idhini
tuliyopewa na FANIKIWA MICROFINANCE
COMPANY tunapenda kuutarifu umma kuwa
Tutafanya mnada wa hadhara wa Gari jijini la
Dar es salaam Mteja anashauriwa kulipa deni
ndani yasiku 14 kutoka tarehe ya hili Tangazo
vinginevyo Mnada utaendelea kama Tarehe ya
Mnada inavyoonekana hapa chini.

Jinala Mahali Tareheya
mdaiwa | dhamanailipo | mnada
Novatus | TOYOTA

Beatus | VEROSSA 04.02.2023
Tesha T940DCR

Masharti ya Mnada.

1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25% (au
Zaidi) ya bei iliyofikwa kwenye mnada na
salio la (75%) litalipwa ndani ya siku kumi
nne(14) kuanzia tarehe ya mnada.

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio
kwa mda uliotolewa atakuwa amepoteza
haki zote na mali itauzwa upya.

3. Ukaguzi
yaTangazo.

Kwa mawasiliano piga 0717956315
(Work ethic) au 0677014355 (Fanikiwa)

unaruhusiwa kuanzia tarehe

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......05/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: KONDO MFAUME WA MAFIGA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA
MIRATHI YALIYOLETWA NA HAMISI KONDO

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo
juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 30
Mwezi 01Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;
« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na
waweza kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 17 mwezi 01 mwaka 2023

HAKIMU MFAWIDHI

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

FRANK JOHN anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye namba za usajili T 647
CTC - TOYOTA RAV 4.
Chassis namba
ACA365001951. Engine
namba TACFES568. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya Polisi:
DSM/PHQ/RB/498038/2023.

KUPOTELEWA
NA CHETI

= E= 2 |

MALEGESI M. MTAMWEGA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index number $2354-0058
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia EAGLES SEKONDARI
November, 2015. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Control
number: 9910835598583.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

SAMWEL MAGESA SOSPETER
anatangaza kupotea kwa kadi

ya Pikipiki yenye namba za
usajili MC 400 CROQ. Chassis
Namba
MD2B15BX1LWES0296.
Engine Namba JVXWLEO01594
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
KW/RB/300/2023.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE N0.132 OF
2022
In the matter of the Estate of the late GAITAN
MGOGO LEMOJA

0f Dodoma Municipality/City at Mpunguzi
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR

LETTERS OF ADMINISTRATION
BY MCHIWA GAITAN MGOGO

GENERAL CITATION
(Made under Rule 75 of Probate Rules)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 23 Day of January, 2023

Date at Dodoma this 21day of 12, 2022

Kwa Habari
Motomoto
usikose
Gazeti lako

za, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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WAZIRI Mkuu wa New Zealand,
Jacinda Ardern, ametangaza kujiuzu-
lu nafasi hiyo baada ya kueleza kuwa
hana uwezo wa kutosha wa kuongoza
nchi hiyo.

Ardern alijawa hisia alipokuwa
akielezea jinsi miaka sita ya uongozi
ukiwa na changamoto katika kazi
hiyo ilivyomwathiri.

Atajiuzulu kama kiongozi wa Cha-
ma cha Labour kabla ya Februari 7, na
kutoa nafasi ya upigaji wa kura katika
siku zijazo ili kuamua mrithi wake.

New Zealand itafanya uchaguzi
mkuu Oktoba 14, mwaka huu.

Ardern (42), alisema amechukua
muda kufikiria mustakabali wake
wakati wa mapumziko.

“Nilikuwa na matumaini kwamba
ningepata kile nilichohitaji kuendelea
katika kipindi hicho lakini, kwa bahati
mbaya, sijapata na nitakuwa nafanya
vibaya kwa New Zealand kuendelea,”
aliwaambia waandishi wa habari.

Kiongozi huyo alikuwa mkuu wa
serikali mwanamke mwenye umri

Waziri MKuu New
- Zealand ajivzulu

mdogo zaidi duniani alipochaguliwa :
kuwa waziri mkuu mwaka wa 2017, :
akiwa na umri wa miaka 37.

Alikuwa kiongozi wa pili kuchaguli- :
wa duniani na kujifungua akiwa ma- :
darakani. :

Aliongoza New Zealand kupitia jan- :
ga la Covid-19 na mdororo wake uli- :
ofuata, mauaji ya msikiti wa Christch- :
urch na mlipuko wa volkano wa White :
Island. :

BBC

Rais wa Ukraine, Volodymyr Zelensky, akiwahutubia wajumbe waliohudhuria jukwaa la Uchumi Duniani (WEF)
kwa njia ya video mjini Davos juzi. PICHA: AFP :

Medvedev aonya NATO

MOSCOW, Russia

RAIS wa zamani wa Urusi ambaye
ni mwandani wa Rais Vladimir Pu-
tin, ameionya Jumuiya ya Kujihami
ya NATO kwamba kuna hatari ya
kuanza kwa vita vya nyuklia iwapo
Russia itashindwa katika vita nchini
Ukraine. Medvedev ambaye anahu-
dumu kama naibu mwenyekiti kati-

ka baraza la usalama lenye nguvu la
Rais Putin, ameyasema haya kupitia
ujumbe aliouandika katika mtandao
wa Telegram.

Kiongozi huyo aliyehudumu kama
rais wa Russia kati ya mwaka 2008
hadi 2012, alisema jumuiya ya NATO
na viongozi wengine wa ulinzi am-
bao watakutana leo katika Kambi ya
Kijeshi ya Ramstein nchini Ujerum-

ani kujadili mikakati na uungwaji :
mkono wa juhudi za nchi za Maghar- :
ibi kuishinda Russia nchini Ukraine. :

Alisema wanastahili pia kufikiria :
kuhusiana na athari zitakazotokana :
na sera yao.

Russia na Marekani ndio wamiliki :
wakubwa wa zana za nyuklia, waki- :
wa na asilimia 90 ya zana za nyuklia :
duniani.

- Wakenya watuhumiwa
. kupika gongo uarabuni

NAIROBI, Kenya

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa
Kenya, Alfred Mutua, amesema kuna
raia wa nchi hiyo ughaibuni wa-
naotengeneza pombe haramu katika
nchi za Kiarabu ambako hairuhusiwi.

“Inasikitisha sana, kuna Wakenya
ughaibuni wanatengeneza pombe
za kienyeji ‘chang’aa’ na kuuza kwa
Waafrika wengine kinyume na sheria
za nchi za Kiislamu,” alisema hayo
katika mahojiano na kituo cha tel-
evisheni cha ndani, Citizen TV.

Alisema Wakenya wanaofanya
shughuli haramu wanahujumu jiti-
hada za serikali katika kushughulikia
masuala ya ustawi wa raia wake nje
ya nchi.

Alikuwa akijibu wasiwasi kuhusu
baadhi ya Wakenya wanaokabiliwa
na matatizo ikiwa ni pamoja na ri-
poti za unyanyasaji wa watu wanao-
fanya kazi Mashariki ya Kati.

Alisema serikali inafanya Kila
iwezalo kuboresha ustawi wa Wak-
enya huko.

Alisema aliona hali si mbaya na
jinsi inavyosikika alipotembelea
Saudi Arabia mara tu baada ya ku-
teuliwa kuwa waziri.

“Tatizo ni kwamba baadhi ya Wak-
enya hujihusisha na vitendo haramu
na uhalifu wanapoenda huko,” alise-
ma. BBC:

Museveni akemea
mapenzi ya jinsia moja

KAMPALA, Uganda

RAIS wa Uganda, Yoweri Museveni,
ameonya dhidi ya kampeni zinazounga
mkono haki za wapenzi wa jinsia moja
nchini humo.

Sheria za nchi hiyo imeharamisha
mapenzi ya jinsia moja.

Sheria ilisainiwa mwaka 2014 ambayo
inaruhusu kifungo cha maisha kwa
watu wanaofanya mapenzi ya jinsia
moja Na ndoa za watu wa jinsia moja.

Siku ya Jumatano kiongozi huyo ali-
taja haki za wapenzi wa jinsia moja
kama ni upuuzi wakati wa hotuba ali-
yoitoa kwenye mahafali ya Chuo cha
Kitaifa cha Ulinzi.

Aliongeza kuwa alifurahi kuhudhu-
ria mkutano wa hivi karibuni nchini
Marekani ambapo masuala ya haki za
wapenzi wa jinsia moja hayakuzun-
gumziwa.

BBC

Iran yalaani Ulaya kutaka jeshi
lake liorodheshwe kundi la kigaidi

TEHREN, Iran

IRAN imeukosoa mwito wa bunge
la Ulaya wa kutaka Jeshi la Mapinduzi
nchini humo kuorodheshwa kama
kundi la kigaidi.

Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran,
ilisema Waziri Hossem Amir-Abdolla-
hian katika mazungumzo kwa njia ya
simu na mkuu wa sera za kigeni wa
Umoja wa Ulaya, Josep Borrell, aliko-
soa vikali hatua hiyo ya bunge la Ul-

aya akisema haifai na si sahihi.

Juzi wabunge wa bunge la Ulaya
walipiga kura ya kuifanyia mabadiliko
ripoti ya kila mwaka ya sera za kigeni
na kuutaka Umoja wa Ulaya kuliorod-
hesha jeshi hilo kama kundi la kigaidi.

Hakuna ulazima wa kutekelezwa
kwa kura hiyo ila imefanyika wakati
ambapo mawaziri wa mambo ya nje
wa Umoja wa Ulaya wakiwa tayari ku-
jadili kuibana zaidi Iran na vikwazo.

DW
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SIMBA QUEENS HAISHIKIKI,
JKT IKING’ANG’ANIA KILELENI

Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu ya
Wanawake Tanzania, Simba Queens ili-
yokuwa ugenini waliipa kichapo cha bila
huruma Amani Queens cha mabao 7-0 ka-
tika mechi ya ligi hiyo iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Nyangao mkoani, Lindi juzi.

Wakati Simba Queens ikifanya mauaji
hayo, Maafande wa JKT Queens wakiwa
nyumbani kwenye Uwanja wa Meja Jen-
erali Isamuhyo waliendelea kujiimarisha
kileleni mwa msimamo, walipoifunga The
Tigers Queens kutoka Arusha mabao 2-0
huku Yanga Princess waliokuwa kwenye
Uwanja wa Chuo cha Mkwawa, Iringa wak-
ipata ushindi kiduchu wa bao 1-0 dhidi ya
Ceasiaa Queens.

Mabao ya Simba Queens yaliwekwa
wavuni na straika wa Oppa Clement aliye-
funga mawili dakika ya 20 na 44, Mkenya
Jentrix Shikangwa naye alipachika mawili
dakika ya 50 na 60, pia mchezaji mwing-
ine Mtanzania, Zainabu Mohamed ‘Dudu’
naye akfunga mabao mawili dakika ya 70
na 71. Mshambuliaji Asha Djafar ndiye ali-
yeanza kufungua ukurasa wa mabao kwa
Simba Queens ambapo dakika ya sita ali-
pachika bao la kwanza wakati goli pekee la
Yanga Princess katika mechi hiyo ya juzi
liliftungwa na straika raia wa Nigeria, Bless-
ing Nkor.

Alliance Girls waliitwanga Mkwawa
Queens mabao 3-0 kwenye Uwanja wa Ny-
amagana jijini, Mwanza na Fountain Gate
Princess wakaidungua Baobab Queens

bao 1-0, mechi ikipigwa Uwanja wa Jam-

Zilikuwa ni mechi za raundi ya sita ya
Ligi Kuu ya Wanawake, JKT Queens ikien-
delea kuongoza ikiwa na pointi 16, ikifuati-
wa na Fountain Gate Princess yenye pointi
15, Simba Queens ikiwa kwenye nafasi ya
tatu na pointi zake 13 kibindoni sawa na
Yanga Princess lakini Wekundu wa Msim-
bazi wakiwa na idadi nzuri ya mabao ya
kufunga.

Alliance Girls inakamata nafasi ya tano
kwa pointi 10, Ceasiaa Queens iko katika
nafasi ya sita pointi zake ni sita, Baobab
Queens na Amani Queens zina pointi nne
kila moja, huku The Tigers Queens na Mk-
wawa Queen zikiwa na pointi moja kila
moja.

Washiriki wa kongamano la kujadili mapendekezo ya kumaliza changamoto ya ukatili wa kijinsia kwa wachezaji wa
soka la wanawake hapa nchini baada ya kumaliza mkutano uliofanyika kwenye ukumbi wa TFF llala, Dar es Salaam

jana. PICHA: SAADA AKIDA

NBC yakabidhi zawadi Bara

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC), am-
bao mdhamini mkuu wa Ligi Kuu ya Soka
Tanzania Bara, juzi ilikabidhi zawadi ya
fedha na tuzo kwa Mchezaji Bora wa ligi
hiyo wa Desemba, Clatous Chama pamoja
na Kocha Bora, Juma Mgunda, wote kutoka
Simba.

Makabidhiano ya zawadi hizo yali-
fanyika muda mfupi kabla ya kuanza kwa
mchezo wa Ligi Kuu kati ya Simba dhidi ya
Mbeya City uliofanyika kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam ambao ul-
imalizika kwa wenyeji kuibuka na ushindi
wa mabao 3-2.

Katika tukio la makabidhiano ya zawadi
hizo, ilishuhudiwa Mkurugenzi wa Udhibiti
Majanga Benki ya NBC, Godliving Maro, ali-
yekabidhi mfano wa hundi ya fedha ya Sh.
milioni moja kwa Chama pamoja na tuzo
na kisimbuzi cha Azam huku pia zawadi
kama hizo zikienda kwa Mgunda.

“Kimsingi sisi kama wadhamini tunaen-
delea kujivunia sana kuona ligi yenye
ushindani na viwango bora vya kiuchezaji

Mkurugenzi wa Udhibiti Majanga wa Benki ya NBC, Godliving Maro (kulia),
akikabidhi mfano wa hundi ya fedha ya thamani ya Sh. milioni moja kwa kiungo
wa Simba, Clatous Chama, ambaye alitangazwa Mchezaji Bora wa Ligi Kuu
Tanzania Bara kwa mwezi uliopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

vinavyoendelea kuonekana kwenye ligi hii.

Ndio maana utaona pamoja na ligi kuwa na

wachezaji wengi wa kigeni bado wachezaji
wazawa wanapambana na kufanya vizuri

na wanachukua tuzo hizi. Huu ni uthibiti-
sho vilabu vyote kwa sasa vinaweza kuhu-
dumia vyema wachezaji wake kiasi cha ku-

toa ushindani unaotakiwa,” alisema Maro.

Global Peace,

TFF, ZFF

zapinga ukatili

Na Saada Akida

CHAMA cha Mpira wa Miguu
cha Wanawake Tanzania
(TWFA), kimesema kitaendelea
kushirikiana Taasisi ya Global
Peace Foundation katika ku-
hakikisha changamoto ya Uka-
tili wa Kijinsia kwa Wachezaji
wa Soka Wanawake unamal-
izika na kuendelea kuibua
vipaji mbalimbali.

Katibu Mkuu wa TWFA,
Somoe Ng'itu, tangu taasisi
hiyo ilipoanza kushirikiana
na Shirikisho la Soka Tan-
zania (TFF), katika kampeni
hiyo, tatizo hilo limeanza
kupungua kwa Kiasi kikubwa
kwa wachezaji kufahamu na
kujitambua.

Somoe alisema watahakiki-
sha wanaandaa mwongozo
utakaosaidia wachezaji wal-
joko na chipukizi kujitambua
na kushiriki katika mchezo huo
bila la kupata changamoto hiyo
na baadaye kufanya vizuri.

“Hatua tulizofikia ni sehemu
kubwa ya kazi tuliyofanya,
tutaendelea kutatua au kusiki-
liza vilio au kuponesha donda
linalowaumiza wachezaji wetu
katika ukatili wa kijinsia ili
kutimiza ndoto zao za kui-
heshimisha Tanzania kwenye
mashindano ya kimataifa,”
Somoe alisema.

Naye mwakilishi wa TFF, Me-
neja Masoko, Aaron Nyanda,
alisema shirikisho hilo linaun-
gana na taasisi zote ambazo
Zinapingana na ukatili wa
kijinsia kwa watoto wa kike.

“Tunahitaji kutokomeza
au kumaliza hili kabisa kwa
ajili ya ustawi wa soka la
wanawake ili liendelee kukua
na kuwa imara zaidi,” alisema
Nyanda.

Mkurugenzi wa Global Peace
Foundation, Martha Nghambi,
alisema taasisi yake itaendelea
kushirikiana na wadau mbalim-
bali katika kutokomeza ukatili
wa Kijinsia kwa wachezaji wa
soka wanawake ili kuwasaidia
kufikia malengo yao.

Alisema anaamini changa-
moto hii inaweza kumalizika
endapo wachezaji watapata
elimu ya kutosha katika ku-
jitambua na watakaotenda
makosa kuchukuliwa hatua.

Rais wa Shirikisho la Mpira
wa Miguu Zanzibar (ZFF),
Abdul-Latif Ally, alisema Global
Peace Foundation inafanya
jambo la msingi katika kue-
limisha juu ya kujitambua kwa
mtoto wa kike ili kuendeleza
Kipaji chake.
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MBAPPE ALITAJWA LIVERPOOL

KLABU ya Paris St-Germain ilikuwa tayari kumruhusu
mshambuliaji wa Ufaransa Kylian Mbappe ajiunge na
Liverpool msimu uliopita wa joto lakini alikataa mpan-
g0 huo huku kukiwa na ripoti zinazomhusisha na Real
Madrid. (Mail)

WEST YAMTAKA INGS

KLABU ya West Ham imetoa ofa kwa mshambuliaji
wa Aston Villa, Danny Ings, mwenye umri wa 30, kwa
nia ya kuimarisha safu yao ya ushambuliaji huku timu
inayokabiliwa na hatari ya kushuka daraja ikihangaika
kutafuta mabao. (Telegraph)

ARSENAL YAKATAA PRESHA

ARSENAL hawatoshinikizwa kununua wachezaji
Januari baada ya kumkosa winga wa Ukraine, Mykhailo
Mudryk, mwenye umri wa miaka 22, aliyehamia Chel-
sea na wako tayari kusubiri hadi msimu wa joto kabla
ya kumnunua kiungo wa kati wa West Ham na England,
Declan Rice (24). (Sun)

KOCHA ALIMBAKISHA MAGUIRE

WEST Ham ilijaribu kumsajili mlinzi wa England, Har-
ry Maguire, mwenye umri wa miaka 29, kwa mkopo la-
kini uhamisho wao ukakataliwa na Kocha wa Manches-
ter United, Erik ten Hag, ambaye ana nia ya kumbakisha
nahodha wa klabu yake Old Trafford kwa muda wote
uliosalia.(Mail)

MOYES ANUKIA EVERTON

KLABU ya Everton huenda ikashawishiwa kum-
chukua kocha wa zamani wa Manchester United, David
Moyes mwenye umri wa miaka 59. (Sun)

GERNACHO, UNITED SAFI

KLABU ya Manchester United imewasilisha ofa ya
mkataba ulioboreshwa kwa kinda wa Argentina, Alejan-
dro Garnacho mwenye umri wa miaka 18. (Independ-
ent)

MAJA ANUKIA FULHAM

KLABU ya Fulham inahusishwa na mchakato wa
kumnunua mshambuliaji, Josh Maja, mwenye umri wa
miaka 24, kwa pauni milioni nne. Mshambuliaji huyo
wa Nigeria, ambaye ni mzaliwa wa London, alikuwa kwa
mkopo Craven Cottage mwaka 2021, amefunga mabao
11 katika mechi 19 alizoichezea Bordeaux kwenye Ligue
2 ya Ufaransa msimu huu. (Sun)

DEPAY MAMBO MAZURI

KLABU ya Atletico Madrid iko tayari kumsajili msham-
buliaji wa Barcelona na Timu ya Taifa ya Uholanzi,
Memphis Depay, mwenye umri wa miaka 28 kwa ada ya
pauni milioni 2.6. (Fabrizio Romano)

RAYA AGOMBEWA ENGLAND

KLABU za Chelsea na Manchester United ziko tayari
kuchuana na Tottenham kwa ajili ya kumsajili kipa wa
Brentford na Timu ya Taifa ya Hispania, David Raya,
mwenye umri wa miaka 27, msimu huu wa joto. (Tel-
egraph)

SPURS YAMTAKA PORRO

TOTTENHAM Hotspur imetoa ofa ya pauni milioni
30 pamoja na nyongeza kwa mlinzi wa Sporting Lisbon
na Hispania, Pedro Porro, mwenye umri 23, lakini klabu
hiyo ya Ureno inataka wafikie kipengele cha kuachiliwa
kwa jumla cha pauni milioni 39.(Record)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

DEPAY AICHAGUA

ATLETICO MADRID

® ® ®\Mshambuliaji huyo anaamini akitua huko ata-
pata nafasi ya kucheza ambayo...

BARCELONA, Hispania

MSHAMBULIAJI wa Barcelona na
Timu ya Taifa ya Uholanzi, Mem-
phis Depay, yuko katika hatua za
mwisho za kujiunga na Atletico
Madrid.

Depay ambaye amekua akikosa
nafasi ndani ya kikosi cha Barce-
lona yuko katika hatua za mwisho
za kujiunga na Atletico Madrid.

doka ili kwenda kupata nafasi ya
kucheza ambayo ameikosa ndani
ya Barcelona.

Mshambuliaji huyo ameripotiwa
kujiunga na Atletico Madrid kwa
uhamisho wa jumla tofauti na am-
bavyo iliripotiwa mwanzo kuwa
angejiunga kwa mkopo, lakini
mchezaji huyo atakwenda kwenye
Atletico kwa uhamisho wa kudu-
mu.

taka mchezaji Hugo abaki, lakini
ataelekea Atletico Madrid kwa
uhamisho wa kudumu.

Depay alikuwa anasakwa na kla-
bu mbalimbali za nchini England
ikiwamo Manchester United.

Lakini mchezaji huyo ameamua
kujiunga na Atletico Madrid kuto-
kana na vipaumbele alivyovizinga-
tia mojawapo ni kupata nafasi ya
kucheza.
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ALIYEMPIGA'K|
RSENALTASHTAKIWA!

LONDON, England

HABIKI mwenye umri wa miaka

35 amefunguliwa mashtaka ya

shambulio baada ya kumpiga teke

kipa wa Arsenal, Aaron Ramsdale,
kufuatia kichapo cha mabao 2-0 cha Tot-
tenham kwenye mchezo wa dabi ya kas-
kazini mwa London Jumapili.

Ramsdale, ambaye alisherehekea ush-
indi wa Arsenal mbele ya mashabiki wa
Tottenham nyuma ya goli lake, alipigwa
teke mgongoni na shabiki wa Spurs ali-
pokuwa akienda kuchukua glovu zake
baada ya mechi kumalizika.

Polisi wa Metropolitan walisema ka-
tika taarifa: “Mwanaume mwenye umri
wa miaka 35 ameshtakiwa kwa kumpiga
mchezaji wa Arsenal baada ya mechi
kwenye Uwanja wa Tottenham Hotspur
Jumapili.”

Katika taarifa yao baada ya tukio hilo,
Tottenham ilithibitisha shabiki huyo,
baada ya kutambuliwa, atapigwa maru-
fuku mara moja kuingia uwanjani.

“Tumeshtushwa na tabia ya shabiki ali-
yejaribu kumshambulia kipa wa Arsenal,
Aaron Ramsdale mwishoni mwa mechi.
Vurugu za aina yoyote hazina nafasi ka-
tika soka,” ilisema taarifa ya Tottenham.

“Klabu imepitia picha zake za CCTV
ili kumtambua shabiki huyo na itafanya
kazi na Met Police, Arsenal na Aaron
Ramsdale kuchukua hatua kali zaidi,
ikiwa ni pamoja na kufungiwa mara moja
kuingia kwenye Uwanja wa Tottenham
Hotspur.”

Leao kubakia AC Milan

MILAN, Italia

WINGA wa kimataifa wa
Ureno na mabingwa watetezi
wa Ligi Kuu Italia, AC Mi-
lan, Rafael Leao, amekaribia
kusaini mkataba mpya wa
kuendelea kusalia ndani ya
klabuni hapo.

Milan inapambana ku-
hakikisha Leao anasaini
mkataba mpya kutokana na
uwezo mkubwa ambao anau-
onyesha.

Milan imekua ikipambana
kuhakikisha mchezaji huyo
anasaini mkataba mpya ku-
tokana na ushindani mkubwa

ambao umekua ukiletwa na
klabu mbalimbali za barani
Ulaya ambao wamekua waki-
taka huduma ya mchezaji
huyo.

Leao amekuwa kwenye
kiwango cha hali ya juu
ndani ya AC Milan na kufani-
kiwa kuwa mchezaji bora
wa Ligi Kuu Italia kwa msimu
uliomalizika.

Milan kupitia Mkurugenzi,
Paulo Maldini, wamekuwa
wakizungumza juu ya nia yao
ya kuhitaji Leao abakie klabu-
ni hapo kwa kusaini mkataba

mpya.
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15,605/-

MUUZA DUKA SINGIDA ALAMBA
MILIONI 7.8/- ZA SUPA JACKPOT

Na Mwandishi Wetu

MJASIRIAMALI  Farhani Abdalla
(pichani), kutoka Minga, Singida, wik-
iendi iliyoisha alijishindia kitita cha
Sh. milioni 7. 8 cha Supa Jackpot bonus
ya Sportpesa, baada ya kupatia kwa
usahihi mechi 14 kati ya michezo 17 ili-
yowekwa kwenye Jackpot ya wikiendi
iliyoisha.

Akizungumza katika ofisi za Sport-
Pesa Oysterbay, Dar es Salaam, baada
ya makabidhiano ya mfano wa hundi,
Farhani alisema alianza kucheza na
Sportpesa mwaka 2022 baada ya
kuona na kuvutiwa na matangazo ya
washindi wa Jackpot bonus.

Farhani alisema yeye anatabia ya
kuangalia mechi za Jackpot zilizotoka
mara nyingi siku za Jumatatu na baada
ya hapo huchukua kama siku mbili au
tatu kufanya utafiti na maamuzi ya ku-
weka mkeka.

“Mimi huwa na kawaida ya kila Ju-
matatu asubuhi kupitia magazeti ya
mwananchi au mwanaspoti na kuan-
galia kuna timu gani ambazo zipo kwe-
nye Jackpot katika wiki hiyo.”

Baada ya kujiridhisha kwa namna
ambayo nimechambua timu za Jack-
pot, huwa naweka takriban mikeka
10 au 20 na baada ya hapo hutulia ku-
subiria majibu pale mechi zinapoanza
kuchezwa.

“Kwa mkeka huu ulioshinda Jackpot
bonus niliziona timu siku ya Jumatano
na baada ya kuchambua kwa siku
mbili niliuweka [jumaa na baadaye
nilitulia kusubiria matokeo. Kwa kweli
hamna kipindi kigumu kama wakati
wa kusubiria matokeo. Presha huwa

inakuwa juu sana.”

Alisema fedha aliyopata ataongeza
mtaji kwenye biashara yake na pia
nyingine atapeleka katika kilimo kwa
sasa yupo katika hatua ya kupalilia.

Farhani amewashauri Watanzania
kucheza na SportPesa kwani ni kam-
puni ya uhakika na huduma zao ni za
uhakika na malipo ni kwa wakati.

“Nachukua fursa hii mimi kama
mshindi kuwapa ushuhuda wangu
kwamba Sportpesa haina mbambam-
ba.

Naye Meneja Uhusiano na Mawasi-

liano wa Sportpesa, Sabrina Msuya,
alimpongeza Farhani na kumtaka
aendelee kucheza bila kuchoka kwani
kuna siku kitita chote cha bilioni moja
na ushee kitakuwa chake.

“Kwanza nakupongeza kwa ushindi
huu wa Jackpot bonus. Pili naamini
Jackpot bonus hii itakuwa chachu
ya wewe kuendelea kuisaka Jackpot
yenyewe ili na wewe katika siku za
usoni uwe mshindi mkubwa.”

Supa Jackpot yetu wiki hii imesima-
mia 1,067,615,605.

ROBERTINO AWATULIZA

INATOKA UK. 24

na kocha (Robertinho) aliona hilo na
kufanya mabadiliko kwa ajili ya kufikia
malengo yetu ya kutafuta pointi tatu
jambo ambalo tumefanikiwa,” alisema
Chama.

Naye Kocha Mkuu wa Mbeya City, Ab-
dallah Mubiru, alisema wachezaji wake
wamepambana lakini bahati haikuwa
upande wao kwa kuruhusu kupoteza
mchezo huo jambo ambalo halikuwa
katika malengo yao.

Mubiru alisema malengo makubwa
katika mchezo huo yalikuwa kutafufa
pointi tatu au kuondoka na alama moja
licha ya kuamini wao ndio walitawala
mpira kwa asilimia kubwa dhidi ya
Simba.

“Niwapongeze wachezaji wangu kwa
kuonyesha mchezo mzuri dhidi ya Sim-
ba iliyopata ushindi baada ya kutumia
mapungufu yetu, tunaenda kujiandaa
na mchezo ujao,” alisema Mubiru.

Simba itasafiri kuelekea Dodoma ku-
wafuata wenyeji Dodoma Jiji FC katika
mechi nyingine ya Ligi Kuu Tanzania
Bara itakayochezwa keshokutwa na
baada ya hapo itarejea Dar es Salaam
kuwasubiri Coastal Union kwenye mch-
ezo wa hatua ya 32 Bora yamashindano
ya Kombe la FA.

Wekundu wa Msimbazi ndio wawak-
ilishi pekee wa Tanzania waliobakia
kwenye mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika wakati watani
zao Yanga wao watachuana katika mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho Afrika,
timu zote zimetinga hatua ya makundi.

YANGA YAITANGAZIA
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msimu huu.

“Tunaiheshimu timu hiyo, Ruvu
Shooting ni miongoni mwa timu
zenye ushindani kwenye Ligi Kuu,
tutaingia uwanjani tukicheza kwa
tahadhari kubwa,” Kaze alisema.

Msemaji wa Ruvu Shooting,
Masau Bwire, alisema wamefanya
usajili mzuri katika dirisha dogo
ambao umeimarisha kikosi chao
na hawana hofu ya kukutana na
mabingwa hao watetezi.

“Tumejipanga na tumejiandaa ku-
wakabili kwa kuwaonyesha ubora
wetu, kikosi chetu sasa kimeima-
rika na kina mabadiliko, wasitarajie
mteremko,” Bwire alisema.

SUPA JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE

01. 21/01/23

MUDA

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

AFC Bournemouth vs Nottingham Forest

1

X

02.21/01/23

Southampton FC vs Aston Villa

03.21/01/23

Birmingham City vs Preston North End

04.21/01/23

Blackpool vs Huddersfield Town

05. 21/01/23

Cardiff City vs Millwall FC

06. 21/01/23

Queens Park Rangers vs Swansea City

07.21/01/23

Wigan Athletic vs Luton Town

08. 21/01/23

Espanyol Barcelona vs Real Betis Seville

09. 21/01/23

SC Cambuur vs Sparta Rotterdam

10. 21/01/23

RKC Waalwijk vs Go Ahead Eagles

1.22/01/23

Gaziantep FK vs Sivasspor

12.22/01/23

Sunderland AFC vs Middlesbrough FC

13.22/01/23

Feyenoord Rotterdam vs Ajax Amsterdam

14.22/01/23

Leeds United vs Brentford FC

15.22/01/23

AC Monza vs Sassuolo Calcio

16.22/01/23

Maritimo Madeira vs Estoril Praia

17.22/01/23

Borussia Monchengladbac vs Bayer Leverkusen

MECHI ZA USHINDI

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Bali Utd Pusam vs PSM Makassar

1

SARE

X

IJUMAA - 20/01/2023

NYUMBANI

UGENINI

2

Sheikh Russel KC vs Dhaka Abahani

Gorilla FC vs Police FC Rwanda

Gokulam Kerala FC vs Real Kashmir

Persepam MU vs Persib Bandung

Al Khaleej Club vs Al Raed Club

Maccabi Jaffa vs Hapoel Acre

El Fahem vs Bnei Yehuda

Geita Gold FC vs Polisi Tanzania

SC Kfar Qasem vs Hapoel Kfar Saba

City Football Club vs Emirates Club

Gasogi United vs Kiyovu Sports

Shabab Alsamu vs Islami Qalqilya

Shabab AL Amari vs Shabab AL Khaleel

East Bengal vs Hyderabad FC

Universitatea Cluj vs Voluntari

Al Masry Club vs Ghazl EL Mahallah

Boca Juniors vs Racing Club

Istra vs Slaven Belupo

Angola vs Mauritania

Sakaryaspor vs Altinordu

Olympiakos Nicosia vs AEK Larnaca

Adana Demirspor vs Giresunspor

Ceramica Cleopatra vs Smouha Club

Sekhukhune United vs Moroka Swallows FC

Cape Town City vs TS Galaxy FC

Sochaux vs Caen

Al Taawon vs Al Shabab Riyadh

Rapid Bucuresti vs Sepsi Osk

Panetolikos vs PAS Giannina

Nancy vs Orleans

Chateauroux vs Avranches

Willem Il Tilourg vs FC Eindhoven

Den Bosch vs Jong PSV

SBV Excelsior vs FC Volendam

Congo vs Niger

Almere City vs De Graafschap

FC Arouca vs Portimonense

PEC Zwolle vs VVV Venlo

FC Oss vs NAC Breda

Maastricht vs Heracles Almelo

RB Leipzig vs Bayern Munchen

Newry City AFC vs Glentoran Belfast

Portadown FC vs Carrick Rangers

Eupen vs Racing Genk

Sheffield Utd vs Hull City

Mallorca vs Celta Vigo

Las Palmas UD vs Mirandes

Burnley vs West Bromwich

Marseille vs Rennes

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Depay aichagua Atletico Madrid

Wachezaji wa Simba wakishangilia bao la tatu katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Mbeya City
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi usiku. Simba ilipata ushindi wa mabao 3-2.

PICHA: SIMBA SC

ROBERTINO AWATULIZA
MASHABIKI MSIMBAZI

® ® 8Awaambia kwa sasa muhimu ni kupata
pointi tatu ili kujiimarisha katika mbio...

Na Saada Akida

HUKU kukiwa na maoni tofauti baada ya
kumalizika kwa mechi ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara dhidi ya Mbeya City, Kocha Mkuu
wa Simba , Roberto Oliveira ‘Robertinho
amesema kwa sasa anahitaji kupata ushin-
di bila kujali wachezaji wake wanachezaje
kutokana na ushindani uliopo katika mbio
za kuwania ubingwa wa ligi hiyo.

Simba iliibuka na ushindi wa mabao 32
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
iliyochezwa juzi kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam ikiwa ni mechi
ya kwanza kwa Robertinho, Saido Ntiba-
zonkiza akifunga magoli mawili na lingine
likipachikwa wavuni na Pape Osman Sak-
ho.

Akizungumza na gazeti hili, Robertinho,
alisema jambo lake la kwanza alikuwa ana-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

hitaji kuvuna pointi tatu muhimu, jambo
ambalo alifanikiwa na limemfanya afura-
hie ushindi huo wa mechi yake ya kwanza.

Robertinho alisema amefurahishwa
na namna wachezaji walivyocheza kwa
ushirikiano licha ya kukaa nao kwa muda
mfupi, wameonyesha kile alichowaelekeza
katika siku chache alizokaa nao.

“Nilihitaji ushindi bila kujali tumecheza-
je, tupo katika mbio za ubingwa, tunapas-
wa kushinda kila mchezo hasa tunapoku-
wa nyumbani, ndio kwanza nina siku
nane tangu nilipoanza kazi, Simba ni timu
kubwa na malengo yake ni makubwa kama
nilivyo mimi.

Jambo jingine lililonifurahisha ni jinsi tu-
livyocheza, wachezaji walicheza kitimu in-
gawa kulikuwa na makosa kadhaa ambayo
tunapaswa kuyaondoa, nimeanza kupata
mwanga wa kikosi ambacho kinapaswa

kiwe, ninaimani mechi zijazo watacheza
vizuri zaidi ya mechi ya leo (juzi),” alisema
Robertinho.

Kocha huyo alisema kuhusu mabadiliko
aliyoyafanya ni baada ya mchezaji wake
kupata majeraha na kuogopa kuendelea
kumtumia kwa sababu ya kuhofia ku-
muumiza na kupata jeraha kubwa zaidi na
kufanya kukaa nje kwa muda mrefu.

Kuhusu kiungo, Clatous Chama, alisema
aliondolewa baada ya kupata maumivu ya
mguu na kuhitaji kufanyiwa mabadiliko
kwa sababu hakuwa na uwezo wa kuende-
lea kuipambania timu.

“Nashukuru Mungu nilifanikiwa kutoa
pasi na kupata bao la kwanza, nilisikia
maumivu mguuni na sikuweza kuende-
lea kucheza na kuonyesha kiwango kizuri
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Yanga vaitangazia
hali ya hatari Ruvu

Saada Akida na Shufaa Lyimo

TATIZO la kukosa umakini limeen-
delea kumuumiza kichwa Kocha Mkuu
wa Yanga, Nesreddine Nabi, ambaye
alisema safu yake ya ushambuliaji
inashindwa kutumia vyema nafasi wa-
nazotengeneza na kushindwa kupata
idadi kubwa ya mabao katika michezo
wanayocheza.

Nabi alitoa kauli hiyo kufuatia
timu yake kupata ushindi wa bao 1-0
dhidi ya Ihefu katika mchezo uliopita
na kuongeza anahitaji nyota wake
wabadilike na kupata ushindi mnono
watakapoikabili Ruvu Shooting kesho
usiku kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Kocha huyo alisema tayari ameanza
kuyafanyia kazi mapungufu aliyoyaona
ili kuhakikisha wanarejea wakiwa
imara katika mechi inayofuata huku
akiamini idadi kubwa ya mabao
inaweza kuwasaidia katika kutimiza
malengo yao mwishoni mwa msimu.

Alisema maandalizi ambayo wanaya-
fanya yatawapeleka mahali wanapopa-
hitaji na wameingia kambini mapema
kwa ajili ya kuhakikisha wanapata
mabao mengi katika kila mchezo.

“Tumekuwa tukishinda mabao mach-
ache kitu ambacho sijaridhika nacho,
tumeanza mazoezi ya kufunga kwa
washambuliaji, hivyo naamini kuanzia
kwa Ruvu Shooting tutakuwa na ma-
bao ya kutosha.

Kila mechi kwetu ni ngumu,
tunawaambia wachezaji kazi yetu ni
kusaka ushindi, wanaelewa na tutak-
wenda kupata matokeo chanya katika
kila mchezo ili kufikia malengo yetu ya
kutetea ubingwa,” alisema Nabi.

Naye Kocha Msaidizi wa timu hiyo,
Cedric Kaze, alisema wachezaji wao
wanaendelea vyema na mazoezi kue-
lekea kwenye mchezo huo ambao pia
utakuwa na ushindani.

Kaze alisema anafurahi kuona Kila
mchezaji anayepata nafasi anaonyesha
kiwango Kizuri, hivyo anaamini wa-
taendelea kujiimarisha kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo.

“Baada ya kupata pointi tatu katika
mchezo wetu uliopita dhidi ya Ihefu,
sasa hivi tunaelekeza nguvu zetu kwa
kuwaangalia Ruvu Shooting, tunaifa-
hamu ni timu nzuri na hutoa ushindani
kila tunapokutana nao, hautakuwa
mchezo rahisi,” alisema Kaze.

Kocha huyo alisema mchezo huo
utakuwa na upinzani mkubwa kwa
sababu kila timu imejipanga vizuri
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