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M
WIMBAJI maarufu wa Injili nchini, Rose Mhando ni kama amefufuka upya baada ya wimbo wake mpya ‘Secret Agenda’ kufanya vizuri.Wimbo huo ambao kwa sasa umetawala anga la muziki kwa kuchezwa kila kona, unatokana na safari ndefu iliyojaa furaha na  machungu baada ya kupotea  katika tasnia ya muziki.

Jina la Rose Mhando lilikuwa maarufu miaka ya 2000 baada ya kutoa nyimbo kad-haa zilizowachemsha mashabiki wake hapa nchini na Afrika Mashariki kwa ujumla.Mabadiliko aliyoyafanya kwa kuchangan-ya muziki wa kuchezeka, ilisababisha muziki wa Injili kubadili mwelekeo kutoka kuwa kutoa huduma zaidi na kuwa kuburudisha.Historia ya maisha ya Rose Mhando ime-jaa machungu mengi kutoka magonjwa hadi madai ya matumizi ya dawa za kulevya, lakini yote amepambana nayo mpaka sasa amerudi tena akiwa na nguvu mpya.“Machungu yangu niliyoyapitia nilibeba mengi ya watu wengine, ukiwa na uchungu unabeba moyo wa kijikataa ni ngumu kujikubali na ndivyo niliweza kuishi,” Rose amesema wakati akihojiwa katika kipindi cha Hard Talk.
Pamoja na kutamba na nyimbo nyingi kama ‘nibebe’ na nipe Uvumilivu’, lakini maisha yake yalitawaliwa na upweke na sononeko kutoka kwa watu waliomzunguka.Wimbo wa ‘Secret Agenda’ ni kama umem-rejeshea tabasamu la ushindi katika mapito yaliyojaa machungu.Amesema mwaka 2023 amepanga kufanya mambo mazuri zaidi na kwamba mashabiki wake wazidi kumwombea ili Mungu azidi kumpatia nguvu ya uimbaji.
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Waombolezaji wakitoa heshima za mwisho kwa mwili wa mwanafunzi wa Kitanzania, Nemes Tarimo, 
aliyefariki dunia vitani Ukraine, ulipowasili nyumbani kwao, Mbezi kwa Msuguri, Dar es Salaam jana. 
Nemes alijiunga na kikundi cha kijeshi cha Russia kiitwacho Wagner kwa ahadi ya kulipwa fedha na 
kuachiwa huru baada ya vita kutokana na kifungo chake cha miaka saba jela. PICHA: MIRAJI MSALA 
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Askofu Dk. Fredrick Shoo Waziri wa Afya,  
Ummy Mwalimu 
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KATIKA hali isiyokuwa ya 
kawaida, fisi anayedaiwa 
wa ajabu amekang’ang’ania 
kwenye zizi la mifugo na ku-
zua taharuki kwa wakazi wa 
Kitongoji cha Mwamatome 
kijijini Nyakato, Kata ya 
Tabaruka wilayani Senger-
ema mkoani Mwanza...



Jumamosi   Januari 28, 20232

HABARI KITAIFA

Naibu Waziri wa Kilimo, Anthony Mavunde (kushoto), akikagua shehena ya mbolea kabla ya kusafirishwa kwenda 
Mkoa wa Rukwa, wakati wa uzinduzi wa kuanza kwa usambazaji wa mbolea kupitia Kampuni ya Mbolea Tanza-
nia, jijini Dar es Salaam jana. Wa pili kushoto ni Meneja Mkuu wa kampuni hiyo, Samuel Mshote. PICHA: MOSHI 
LUSONZO

Samia 
aadhimisha 
‘bethidei’ kwa 
staili yake
Na Romana Mallya

WAKATI Rais Samia Suluhu Hassan 
akisherehekea siku yake ya kuzaliwa 
jana kwa kutoa misaada katika vituo 
saba vya watoto yatima, wanafunzi 
wa vyuo vikuu nchini Kenya wameun-
gana naye kwa kufanya hafla maalum 
ya kumpongeza na kukata keki yenye 
ujumbe maalum.

Rais wa wanafunzi wa vyuo vikuu 
nchini Kenya, Saruni Jessy, akizun-
gumza kwa niaba ya wenzake katika 
hafla fupi waliyoiandaa nchini Kenya, 
sambamba na ukataji wa keki maalum 
waliyoiandaa, alitaja sababu iliyowasu-
kuma kufanya hivyo.

“Mama tunakupenda wewe ndiye 
Rais wa kwanza mwanamke Afrika 
Mashariki. Tunakupenda tunakutakia 
kila la keri vile ambavyo umeweza 
kuleta upendo Afrika Mashariki. Tu-
naomba uendelee hivyo,” alisema Rais 
huyo huku akinukuu ujumbe maalum 
uliomo kwenye keki hiyo.

 “Happy Birthday Mama Samia Su-
luhu, wewe ndiye mama East Africa 
nzima. Tunakupenda na tunakuom-
bea uzima, sisi viongozi wa vyuo vikuu 
Kenya nzima, tukifurahia uongozi wa 
baba yetu Ruto (Rais wa Kenya, Wil-
liam Ruto). Tunasema  tunakutambua 
kama mama yetu.

“Mama ukihudumia Watanzania 
kumbuka pia una watoto huku Kenya 
na East Africa, siku ya leo tunaku-
hakikishia tutazidi kukupa support 
kama wanafunzi wa Afrika Mashariki, 
tungependa tupatane tujadiliane tu-
inue Afrika Mashariki na tujisikie ka-
ribu nawe mama.

“Kwa hii siku yako ya kuzaliwa, tuna-
kutakia kheri njema, furaha, afya nzuri 
na maisha marefu, kwa siku zote tu-
nasema, mama ndiyo best,” ulisomeka 
ujumbe huo. 

Baada ya kusoma maelezo hayo, wa-
nafunzi hao waliungana kwa pamoja 
na kukata keki kama sehemu ya kush-
erehekea siku ya kuzaliwa kwa Rais 
Samia.

Wakati wanafunzi hao wakim-
pongeza Rais Samia, jana Naibu Waziri 
wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, 
kwa niaba yake, alikabidhi vitu mbal-
imbali pamoja na fedha taslimu kwa 
vituo vya watoto vilivyotolewa na Rais.

Makabidhiano hayo yalifanyika ka-
tika kituo cha watoto kijulikanacho 
kama Children’s Home, Msimbazi, Ilala 
jijini Dar es Salaam na Kituo cha Wa-
toto cha  Mburahati. Vingine ni kituo 
cha Tuangoma, Mbagala, Mbweni, 
Mwasonga na Sinza.

Mwakilishi huyo wa Rais, aliwatem-
belea na kuwajulia hali watoto walioko 
kituo cha Msimbazi. Baadhi ya vitu vili-
vyokabidhiwa ni  pamoja na pempasi 
(pampas) za watoto, unga, sabuni, su-
kari, maziwa na mafuta.

Viongozi wa dini wataka 
ruzuku matibabu maskini
Na Maulid Mmbaga

VIONGOZI wa dini wame-
toa maoni mbalimbali kuhu-
su maboresha ya Muswada 
wa Sheria ya Bima ya Afya 
kwa Wote, ikiwamo kutolewa 
ruzuku itakayotumika ku-
wasaidia wananchi wenye 
kipato cha chini ambao ha-
wataweza kumudu gharama 
zilizowekwa.

Jana mkoani Dar es Sa-
laam, Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu alikutana na vion-
gozi wa dini kutoka mikoa 27 
kwa lengo la kujadili kuhusu 
muswada huo.

Mwenyekiti wa Jumuiya 
ya Kikristo Tanzania (CCT), 
Askofu Dk. Frederick Shoo, 
alipowasilisha maoni ya ju-
muiya hiyo, alishauri kipato 
kutoka Sekta ya Madini pe-
kee kinaweza kuwafadhili 
wananchi ambao ni maskini 
kabisa na hawawezi kujilipia 
gharama za bima.

Alisema inapoguswa afya, 
ni suala la jumla linalogusa 
afya ya akili na mwili, aki-
fafanua kuwa kuwa likizin-
gatiwa vizuri, litaakisi katika 
kutoa tafsiri ya maendeleo ya 
jumla ya kielimu, uzalishaji na 
uchumi.

“Muswada haujaweka bay-
ana hatua zitakazochukuliwa 
kwa skimu ya bima ya afya 
endapo utaratibu wa kulipa 

gharama utakiukwa. Sisi tuli-
pendekeza kuwe na faini kwa 
asilimia tano mpaka 15 ya 
thamani ya ongezeko la fedha 
kwa skimu za bima ya afya 
zitakazochelewesha malipo 
kwa vituo vitavyotoa huduma 
kwa kipindi cha siku 90 na 
kuendelea,” alisema Askofu 
Shoo.

Pia alipendekeza kuwe na 
uhuru kwa watu wote waki-
wamo watumishi wa umma 
kuruhusiwa kuwa wanacha-
ma wa skimu ya bima wata-
kayopenda badala ya kuwa 
wanachama wa Bima ya Afya 
kwa Umma kisheria, akidai 
kuwa hatua hiyo itasaidia 
kuboresha ubora wa skimu za 
bima kiushindani.

“Sisi tupo pamoja na tut-
aendelea kutoa elimu kwa 
waumini wetu, na nitoe 
ujumbe kwa viongozi wen-
zangu wa dini, tuchukue nafa-
si yetu kuendelea kuelimisha 
watu,” alisema Askofu Shoo.

Mwakilishi wa Baraza la 
Waislamu Tanzania (BAK-
WATA), Hassan Chizenga, 
alishauri muswada huo usi-
jumuishwe na skimu za bima 
nyingine kama za magari na 
nyumba na kwamba uwe 
unajitegemea na kusimami-
wa kwa upekee na Wizara ya 
Afya.

Alisema mkakati huo wa 
Bima ya Afya kwa Wote wa-
naamini utaboresha huduma 

ya afya kwa wananchi wote, 
akibainisha kwamba wa-
natambua jamii ya Watan-
zania kutokana na uchumi 
wao kuwa mdogo, inapata 
shida pindi wanapopatwa na 
changamoto za kiafya.

“Sisi viongozi wa dini tu-
naamini kwamba waumini 
wetu wakiwa na afya njema 
watakuwa na mchango 
mkubwa katika ibada na hata 
uchumi, hivyo tunaipongeza 
serikali kwa jitihada hizi za 
kuhakikisha kila Mtanzania 
anapata huduma bora za ki-
matibabu,” alisema Chizenga.

Mwakilishi kutoka Baraza 
la Makanisa ya Pentekosti 
Tanzania (CPCT), Ezra Msan-
ya, alisema suala la afya ni ny-
eti na muswada huo umekuja 
kwa wakati sahihi, akibaini-
sha kuwa wananchi wanapo-
lalamika ugumu wa maisha, 
ugumu huo unaongezeka en-
dapo hatakuwa na afya njema 
kwa sababu hawatoweza 
kufanya shughuli yoyote ya 
kukabiliana na ugumu wa 
maisha.

Waziri Ummy aliwahakik-
ishia kuwa itaendelea ku-
chukua hatua mbalimbali za 
makusudi ili kuimarisha upa-
tikanaji wa huduma za afya 
na kwamba dhana ya Bima ya 
Afya kwa Wote inashikamana 
moja kwa moja na ubora wa 
huduma za afya, hasa kwenye 
vituo vinavyosimamiwa na 

serikali.
Alisema amefurahishwa na 

maoni na michango iliyotole-
wa na viongozi hao wa dini, 
akiahidi watatumia vipande 
vya baadhi ya maelezo yaliyo-
tolewa ili kuwahamasisha na 
kuwaelimisha zaidi wananchi 
kuhusu umuhimu wa bima ya 
afya katika maisha yao.

Vilevile, aliwahakikishia 
viongozi wa dini kwamba 
wananchi wanapata huduma 
bora za afya kupitia bima na 
kuwaelimisha, akibainisha 
kuwa Watanzania wengi ni 
wazito katika kuwekeza kwe-
nye afya zao na wanasubiri 
waugue ndipo waende ku-
hangaika kutafuta fedha za 
matibabu.

“Kwa sababu hili suala lin-
akwenda kwa hatua, tuliona 
tupunguze baadhi ya mashar-
ti ili watu wajiunge kwenye 
huduma ya afya kwa hiari, 
lengo letu tunatamani kila 
Mtanzania ajiunge na bima ya 
afya, ili kuwezesha makundi 
yote kupata huduma bora za 
afya.

“Huu ni mwaka wangu 
wa sita katika sekta ya afya, 
ninaona ni kwa kiasi gani 
watu wanaingia kwenye 
umaskini pale wanapouguza 
au wenyewe kuugua, watu 
wanauza mali zao ili kupata 
fedha za matibabu yao au ya 
ndugu,” alisema Ummy.
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Serikali 
yatangazia 
kiama
matapeli 
kuhusu 
vyeti feki
Na James Mwanamyoto, 
DODOMA

SERIKALI inawafuatilia ili 
kuwachukulia hatua matapeli 
wanaosambaza taarifa za uon-
go kuhusu kuwarejesha katika 
utumishi wa umma watumishi 
waliobainika kughushi vyeti 
na kuondolewa katika Mfumo 
Shirikishi wa Taarifa za Kiutumi-
shi na Mishahara.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Jeni-
sta Mhagama, alisema hayo jana 
baada ya kuibuka kwa matapeli 
wanaoendelea kusambaza taar-
ifa za uongo zikiainisha kuwa 
serikali imefanya uamuzi wa 
kuwarejesha watumishi wal-
ioondolewa kazini kwa kosa la 
kughushi vyeti.

Mhagama alisema mara 
kadhaa ofisi yake imekuwa iki-
kanusha taarifa ya uongo inayo-
tolewa na matapeli kwa maslahi 
yao binafsi, ambayo imekuwa 
ikibadilishwa tarehe mara kwa 
mara lakini maudhui ni yale 
yale.

Alisema taarifa hiyo ya uongo 
ambayo imekuwa ikisambazwa 
kupitia mitandao ya kijamii, im-
ezua taharuki miongoni mwa 
jamii, imetengeneza mianya ya 
rushwa kwa wahusika na im-
esababisha wahusika kutape-
liwa kwa madai ya kusaidiwa 
kurejeshwa katika utumishi wa 
umma. Pia alisema taarifa hiyo 
imewaletea usumbufu wahusi-
ka na kuwagharimu kusafiri kwa 
lengo la kukamilisha mchakato 
wa kurejeshwa katika utumishi 
wa umma.

Kutokana na usumbufu huo, 
Mhagama aliwaonya matapeli 
wanaoendelea kuupotosha 
umma kuacha mara moja ki-
tendo hicho na kuongeza kuwa 
watakaoendelea kukiuka, hatua 
kali za kisheria zitachukuliwa 
dhidi yao. 

Aidha, Waziri Mhagama am-
etoa pole kwa wote waliopata 
usumbufu kutokana na taarifa 
hiyo ya uongo na kuwataka 
kuwa makini dhidi ya matapeli 
hao.

Mhagama amewataka wa-
tumishi wa umma na wadau wa 
utumishi wa umma kuzingatia 
njia sahihi za kupata taarifa za 
kiutumishi ambazo zimekuwa 
zikitumiwa na waajiri kuwafik-
ishia taarifa.

Mchechu asema NHC imeibua 
‘wazimu’ uendelezaji wa miradi 
Na Mwandishi Wetu 

MKURUGENZI Mkuu wa Shiri-
ka la Nyumba la Taifa (NHC), 
Nehemiah Mchechu, amesema 
hivi sasa shirika limejizatiti 
kuibua miradi  mingi ya ujenzi 
wa nyumba ili kuwapatia Wa-
tanzania wengi fursa ya makazi 
na biashara.

Mchechu aliyasema hayo jana 
wakati wa utiaji saini mkataba 
wa upangishaji wa hoteli iliyoko 
katika majengo ya Morocco 
Square, Kinondoni, Dar es Sa-
laam kati ya NHC na mwekezaji 
kutoka kampuni ya KingJada 
Hotels and Apartments.

“Ukiacha mradi huu wa 
Morocco, tunaendelea na mi-
radi mingi. Ingekuwa ni vichaa, 
ningesema tumepata wazimu 
wa kutaka kuibua na kujenga 
zaidi na zaidi na huo wazimu ni 
wazimu mzuri sana,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu aliishuku-
ru serikali kwa kuliunga mkono 
shirika na sekta ya miliki nchini 
kuhimiza uwekezaji ambao 
umekaribisha wawekezaji wen-

gi nchini kwa ajili ya kuwekeza 
na kulipatia taifa mapato zaidi.

Mchechu alisema kuwa fursa 
zinazotolewa na Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan katika 
sekta ya uwekezaji, imechangia 
kwa kiasi kikubwa kuwasukuma 
KingJada Hotels and Apart-
ments kuwekeza katika mradi 
wa Morocco Square.

“Uwapo wa mwekezaji huyu 
mpangaji katika mradi wetu wa 
Morocco Square unatokana na 
mazingira mazuri yaliyowekwa 
na serikali katika sekta ya miliki. 
NHC kupitia mradi huu, imetoa 
fursa pia ya kukuza uchumi wa 
nchi kupitia mwekezaji huyu na 
wale wote watakaotoa huduma 
mbalimbali za kijamii katika 
mradi wetu,” alisema Mchechu. 

Utekelezaji wa mradi wa Mo-
rocco Square, mbali na uwepo 
wa hoteli,  pia alisema kuna 
maduka makubwa ya biashara 
na nyumba za makazi na kwam-
ba kwa sasa zimebakia shughuli 
chache ili kukamilisha mradi 
ambao utaleta chachu kwa 

wakazi wa Jiji la Dar es Salaam.
Mchechu aliipongeza kampu-

ni ya KingJada kwa kuchangam-
kia fursa ya uwekezaji kwenye 
hoteli hiyo kwa kuwa watafanya 
biashara nzuri kwa kuwa eneo 
la Morocco liko sehemu nzuri ya 
kufikika kwa urahisi kwa wakazi 
wa Dar es Salaam. Pia alisema 
uwapo wa hoteli hiyo utakuwa 
chachu ya ukuaji wa biashara 
zingine katika jengo la Morocco 
Sqaure.

Amesisitiza kuwa NHC im-
ejenga jengo lakini dhamira 
yake inatimia pale majengo 
yanayojengwa yatakapopata 
wanunuzi na wawekezaji, hivyo 
upatikanaji wa wawekezaji 
umesaidia shirika kutimiza 
azma yake ya kuchangia katika 
kuboresha uchumi wa nchi na 
kuleta maendeleo nchini. 

Mkurugenzi wa Mawasiliano 
wa KingJada Hotels and Apart-
ments, Risasi Mwaulanga, alise-
ma wana imani kubwa na NHC 
kwamba itafika mbali kimalen-
go na kimkakati hali ambayo 
itasaidia wawekezaji kufikia 

malengo yao ya kibiashara.
  “Uzoefu wa kampuni yetu 

katika tasnia ya hoteli nchini 
India pamoja na uendeshaji wa 
hoteli za nyota tano ndani na 
nje ya nchi, tunaamini ubia huu 
utaleta tija kubwa kwa shirika 
na mafanikio ya Hoteli ya King-
Jada yatakuwa chachu ya ukuaji 
wa biashara zingine katika jen-
go la Morroco Square,” alisema 
Mwaulanga.

Aliongeza kuwa kampuni ya 
KingJada ina uwekezaji mkub-
wa katika nchi mbalimbali du-
niani na kuwapo kwake katika 
jengo la Morocco kutatoa fursa 
ya ajira na huduma za kihoteli 
Tanzania.

Katika mradi wa Morocco, 
kuna majengo manne yakiwa-
mo ya hoteli, jengo la ofisi, jengo 
la nyumba kwa ajili ya makazi 
na maeneo ya biashara. 

Katika jengo la ofisi zitaku-
wapo ofisi za Soko la Hisa 
Dar es Salaam (DSE) ambalo 
ni kichocheo kikubwa cha 
uwekezaji na ukuzaji wa mitaji 
kwa ajili ya maendeleo.

Fisi wa ajabu ang’ang’ania zizini
Elizabert Seleman,              
SENGEREMA

KATIKA hali isiyokuwa ya 
kawaida, fisi anayedaiwa wa aja-
bu amekang’ang’ania kwenye 
zizi la mifugo na kuzua taharuki 
kwa wakazi wa Kitongoji cha 
Mwamatome kijijini Nyakato, 
Kata ya Tabaruka wilayani Sen-
gerema mkoani Mwanza.

Wakizungumzia tukio hilo, 
baadhi ya wakazi wa kitongoji 
hicho waliiambia Nipashe jana 
kuwa wameshangazwa na fisi 

huyo kukatalia ndani ya zizi 
hilo licha ya kufukuzwa na 
wananchi huku wakilihusisha 
tukio hilo na imani za kishiriki-
na.

Baadhi ya wananchi hao wal-
isema hawajawahi kuona fisi ak-
iingia kwenye zizi la mifugo na 
akaacha kuijeruhi mifugo bada-
la yake akalala na  kushindwa 
kufanya chochote zizini humo.

Walidai hawajawahi kuo-
na fisi mkubwa kiasi hicho, 
wakieleza kuwa walipopiga 
kelele, fisi huyo hakukimbia, 

bali alibaki amelala zizini.
Mwenyekiti wa Kijiji cha 

Nyakato,  Thomas Sokola, alith-
ibitisha kutokea kwa tukio hilo 
na kusema kuwa lilitokea usiku 
wa kuamkia juzi majira ya saa 
10 alfajiri alipopigiwa simu na 
mkuu wa kaya hiyo.

William Sagija, mmiliki wa 
mifugo hiyo, alidai alisikia kele-
le usiku na kuamua kwenda nje 
ili kuangalia kilichokuwa kina-
tokea.

“Baada ya kumulika, fisi 
mmoja alikimbia huku mwing-

ine akibaki zizini akiwa amelala, 
ndipo nilipoamua kupiga kelele 
kuomba msaada zaidi kwa maji-
rani,” alisimulia.

Kufuatia tukio hilo, Diwani wa 
Tabaruka, Sospiter Busumabu, 
aliiomba serikali kuingilia kati 
suala hilo ikiwamo kutoa kibali 
ili kuwasaka wanyama.

Jeshi la Polisi wilayani Sen-
gerema lilifika eneo la tukio na 
kufanikiwa kumuua fisi huyo 
kwa kumpiga risasi kisha kuka-
bidhi mwili wake kwa Idara ya 
Maliasili.

Naibu Katibu 
Mkuu wa Wiz-
ara ya Nishati, 
Kheri Mahimbali 
(kulia), akibadil-
ishana hati na 
Mkurugenzi wa 
Kampuni ya 
Mafuta ya Taifa 
la Falme za 
Kiarabu (ENOC 
Group), Saif Al 
Falas, baada ya 
kutiliana saini 
makubaliano ya 
uwekezaji wa 
mafuta hapa 
nchini jijini Dar 
es Salaam jana. 
Katikati ni Waziri 
wa Nishati, Janu-
ary Makamba. 
PICHA: IMANI 
NATHANIEL
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AG akabidhiwa ‘kilio’ 
cha waandishi habari

Ma-DC wapya, waliobaki wafundwa 
kuhusu mienendo, wajibu kiutendaji 

Na Mwandishi Wetu

OFISI ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali (AG) 
inapitia mapendekezo ya maboresho ya Sheria ya 
Huduma za Habari (2016) baada ya kukabidhiwa 
na Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari.

Hatua hiyo inafanyika kabla ya ofisi ya AG ku-
wasilishwa bungeni muswada wa marekebisho ya 
sheria hiyo ili kusomwa.

Waziri wa Habari, Nape Nnauye amethibitisha 
kuwa maoni na mapendekezo ya wadau mpaka 
sasa yamekabidhiwa kwenye ofisi wa AG kama ina-
vyoelekezwa kwa mujibu wa taratibu.

“Kuhusu mchakato wa mapitio ya Sheria ya Hu-
duma za Habari Na. 12 ya Mwaka 2016, ninafurahi 
kuwajulisha kuwa baada ya majadiliano ya muda 
mrefu na wadau mbalimbali, hatimaye majadil-
iano yamekamilika na nyaraka za maeneo yote tu-
liyokubaliana kufanyia mabadiliko zimewasilishwa 
kwa Mwanasheria Mkuu,” alisema Nape akiwa ji-
jini Dodoma juzi alipozungumzia hatua zilizofikiwa 
kuhusu mchakato wa mabadiliko sheria hiyo.

Deodatus Balile, Mwenyekiti wa Jukwaa la Waha-
riri Tanzania (TEF), alisema mchakato huo mpaka 
kufikishwa bungeni una hatua zake na kwamba 
kinachofanywa na serikali ni utaratibu wa kawaida 
katika kuelekea mabadiliko ya sheria hiyo.

“Mchakato bado upo kwenye mstari uleule, mpa-
ka sasa matumaini yetu yapo juu katika kufikia kile 
tunachokihitaji. Serikali bado inapitia mapendek-
ezo yetu katika hatua zilezile za kawaida.

“Sisi tungetamani kasi zaidi kama alivyoshauri 
Mheshimiwa Rais Samia (Suluhu Hassan) kwam-
ba tulimalize,” alisema Balile akizungumzia kauli 
hiyo ya Nape kwamba mapendekezo ya wadau wa 
habari yako kwenye Ofisi ya AG.

Muungano wa wadau wa habari (CoRI) tayari 
umeshafanya vikao viwili na serikali kuelekea ma-
badiliko ya sheria hiyo iliyoibua ukosoaji tangu ku-
tungwa kwake takribani miaka saba iliyopita.

Wadau hao nchini wanashauri marekebisho kwe-
nye vipengele mbalimbali vya sheria hiyo ikiwa ni 
pamoja na kifungu cha sita (e) kinachoeleza maga-
zeti kupatiwa leseni kila mwaka badala ya usajili wa 
moja kwa moja.

Pia marekebisho dhidi ya kifungu cha saba (2)(b)
(iv) kinachoelekeza vyombo vya habari kutangaza 
au kuchapisha habari na masuala yenye umuhimu 
kwa Taifa kadri itakavyoelekezwa na serikali, wa-
dau wakielezea kuwa kipengele hiki kinaingilia 
uhuru wa uhariri.

Na Romana Mallya

WADAU wamewataka 
wakuu wa wilaya wali-
oteuliwa kufuata sheria 
bila kuonea mtu ili wataka-
poondoka historia iwa-
kumbuke.

Jumatano wiki hii, Rais 
Samia Suluhu Hassan, 
aliteua wakuu wa wilaya 
wapya 37, akiwahamisha 
vituo vya kazi 48 na wen-
gine 55 wakibakia kwenye 
maeneo yao. Kati ya hao, 
wanawake ni 40 na wa-
naume 100.

Akitoa maoni baada 
ya uteuzi huo jana, Mwe-
nyekiti wa Jukwaa la Waha-
riri Tanzania (TEF), Deoda-
tus Balile, alitaka wateule 
wote wafuate miongozo na 
sheria bila kuonea watu.

“Wakaitendee haki hu-
duma ya jamii kwa maana 
kwamba wao ni watumishi 
wa umma na si watawala. 
Wakitumikia bila migogoro 
historia itawakumbuka.

“Wale walioachwa wa-

sione kama wamepewa ad-
habu, watambue mteuaji 
anayo nafasi ya kuteua 
na kutengua na miongoni 
wamo waandishi wenze-
tu, tunawakaribisha waje 
kwenye taaluma tulisu-
kume gurudumu,” alisema.    

Makamu Mwenyekiti 
wa Taasisi ya Vyombo vya 
Habari Kusini mwa Afrika, 
Tawi la Tanzania (MISA – 
TAN), James Marenga, ali-
wataka wateule wapya na 
wanaoendelea   kuhakiki-
sha wanafanya kazi vizuri 
na vyombo vya habari 
kama Rais Samia Suluhu 
Hassan alivyotoa uhuru wa 
habari.

“Rais ameonyesha nia 
thabiti ya kuhakikisha 
kunakuwa na uhuru wa 
habari. 

Hata  jitihada zake za 
kuhakikisha sheria ya 
habari ikiwamo ya hudu-
ma ya habari na zingine 
zinafanyiwa mabadiliko, 
ameonyesha utayari wa 
kufanya kazi na waandishi 

wa habari.
“Kwa hiyo wakuu wa 

wilaya walioteuliwa na wa-
naoendelea wahakikishe 
wanawapatia waandishi 
wa habari taarifa kama zi-
navyotakiwa bila kuficha 
ukweli kwenye maeneo 
yao,” alisema.

Pia alisema suala la 
kukamata waandishi 
wa habari na kuwekwa 
ndani kwa kutumia mam-
laka yao, wafahamu kuwa 
uhuru umetolewa hivyo 
wasiingie katika mkondo 
wa kudumaza tasnia hiyo 
kwenye maeneo yao.

  Mchambuzi wa Siasa, 
Nassoro Katunda ambaye 
ni Mhadhiri Msaidizi Idara 
ya Sosholojia na Anthro-
polojia, Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam,  alisema 
utamaduni wa kuteua 
umekuwa wa siku nyingi.

“Huenda mabadiliko 
hayo yaliyofanywa na Rais 
ya kupanga safu yanalenga 
na kuona kwamba wale 
hawakufanya vizuri wa-

naondolewa na kuwaweka 
wale wanaweza kumsaidia 
Mheshimiwa Rais katika 
uboreshaji wa utendaji 
kazi.

“Wako waliohamishwa 
kutoka eneo moja kwenda 
lingine kwenda kusaidia 
kazi maeneo mengine. 

Kwa maoni yangu nin-
afikiri nafasi hizi ziwe zi-
napimwa na mwelekeo wa 
nchi nini inataka, ndiyo 
maana muda mwingine tu-
naona isiwe tu watu wach-
aguliwe wa chama kina-
choshikilia dola, inapaswa 
iwe mchanganyiko, kwa 
kuangalia mtu mwenye 
uwezo wa kusaidia Watan-
zania,” alishauri.

Pia alishauri katika nafa-
si za uteuzi watu badala ya 
kuteuliwa, wawe wanach-
aguliwa kwa sababu wakati 
mwingine mtu hupelekwa 
eneo ambalo wananchi 
hawamjui, hivyo dhana 
ya kupeleka maendeleo 
kwa wananchi inakuwa na 
changamoto.

Mkuu wa Kitengo 
cha Uhusiano wa 
Kilombero Sugar 
Company Ltd, 
Ephraim Mafuru, 
akizungumza ka-
tika kikao kazi na 
taasisi mbalimbali 
za fedha kilichoan-
daliwa na Taasisi 
ya Financial Sector 
Deepening Trust 
(FSDT), jijini Dar es 
Salaam hivi karibu-
ni, kilicholenga ku-
weka mikakati ya 
kusaidia wakulima 
wa miwa wa Bonde 
la Kilombero. PI-
CHA: MPIGAPICHA 
WETU

India yajivunia miradi ya ujenzi wa viwanda
Na Romana Mallya

SERIKALI ya India imesema 
uhusiano wa kibiashara kati yake 
na Tanzania unatarajiwa kukua 
zaidi mwaka huu kutokana na 
uwekezaji uliofanywa na un-
aoendelea kufanywa na kampu-
ni zake nchini, ukiwamo ujenzi 
wa kiwanda cha sukari kinacho-
jengwa jijini Dodoma.

Jijini Dar es Salaam jana, Balozi 
wa India nchini, Binaya Pradhan, 
alibainisha matarajio yao hayo 
alipozungumza na waandishi wa 
habari kuhusu uhusiano ulivy-
okua kati ya nchi hizo ndani ya 
mwaka mmoja.

Balozi huyo alieleza namna 

nchi hizo mbili zilivyonufaika 
kupitia uhusiano huo na ku-
wezesha kukua kwa biashara, 
uwekezaji na kuvutia wawekeza-
ji wa India kuja Tanzania ku-
wekeza.

“Kwa sasa tunafurahi uhusiano 
wa kibiashara unakua kwenye 
nchi hizi,  tumeona wawekezaji 
kutoka India wanawekeza Tan-
zania na tayari wameshafungua 
viwanda mkoani Dodoma amba-
ko wanajenga kiwanda kikubwa 
cha kisasa cha kuzalisha sukari 
kitakachokamilika mwezi De-
semba mwaka huu na kiwanda 
kingine cha kuzalisha chanjo za 
wanyama kitakachojengwa nje 
ya Dar es Salaam,” alisema.

Alisema katika kipindi cha 
mwaka jana, kampuni mbalim-
bali za India ziliwekeza kwenye 
sekta mbalimbali nchini, ziki-
wamo  afya, elimu, kilimo na 
madini.

Alisema uhusiano na ush-
irikiano baina ya nchi hizo una-
tarajiwa kuongezeka mwaka huu 
baada ya baadhi ya kampuni za 
India kuja kuwekeza kwenye 
maeneo mbalimbali.

Alisema kuwa kwa mwaka 
jana, wawakilishi wa kampuni 
mbalimbali za India walitua 
nchini kwa lengo la kutafuta 
fursa za uwekezaji na nyingine 
kushiriki maonyesho ya bidhaa 
mbalimbali wanazozalisha.

Alisema wanatarajia hadi kufi-
ka mwezi Machi au Aprili mwaka 
huu, biashara kati ya nchi hizo 
mbili itafikia dola za Marekani 
bilioni sita.

Alisema wanatarajia kuzun-
gumza na Serikali ya Tanzania 
ili wafanyabiashara kati ya nchi 
hizo walipe kwa kutumia fedha 
inayotumika kwenye nchi husi-
ka.

Kadhalika, Balozi huyo alisema 
kuwa kwa mwaka huu, India ita-
hamasisha wawekezaji katika 
Sekta ya Fedha kutoka Tanzania 
kwenda kuwekeza India kwa ku-
fungua benki.

Balozi huyo pia alisema kwa 
mwaka huu wataendelea ku-

peleka India kupata mafunzo 
makundi mbalimbali ya Watan-
zania kutoka sekta tofauti.

Pia alisema wanatarajia kujen-
ga maeneo maalum ya uwekezaji 
nchini na kwa sasa wako katika 
mazungumzo na serikali.

Alisema biashara ya usa-
firishaji maparachichi ya Tan-
zania kwenda India imekua 
kutokana na nchi yao kuondoa 
ushuru wa forodha.

Akizungumzia ushirikiano wa 
kisiasa, Balozi Pradhan alisema 
utaendelea kuimarika, akikum-
busha kuwa mwaka jana mawa-
ziri kutoka sekta tofauti walizuru 
India kikazi na kubadilishana 
uzoefu na wenyeji wao.
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Mhandisi John 
Mshwerwa ku-
toka  Baraza la 
Taifa la Elimu 
ya Ufundi 
(NACTVET), 
akipanda mti 
katika Shule 
ya Msingi 
Mapambano 
Mikocheni B, 
jijini Dar es Sa-
laam jana, iki-
wa ni jitihada 
za baraza hilo 
kuunga mkono 
kampeni ya 
utunzaji maz-
ingira.  PICHA: 
JOSEPH MWEN-
DAPOLE

Adaiwa kubambwa na dhahabu kilo 17.7
Na Samson Chacha, TARIME

JESHI la Polisi Mkoa wa Kipolisi 
wa Tarime Rorya, katika kipindi cha 
Desemba hadi Januari 26, mwaka 
huu, kupitia msako unaoendelea, 
limemkamata mkazi wa kitongoji 
cha Makaranga   Nyamongo (jina 
limehifadhiwa) akiwa na mfuko we-
nye mawe ya dhahabu yenye uzito 
wa kilogramu 17.68.

Sambamba na madini hayo, jeshi 
hilo pia limekamata meno manne 
ya tembo, magunia 35 ya mirungi 
ndani   ya gari   lenye namba ya 
usajili   T 343 DWE, pikipiki yenye 
namba MC 242 DDE  iliyokuwa na 
meno ya tembo na kufyeka   ekari 
moja ya bangi.

Kamanda wa Mkoa wa Kipolisi wa 
Tarime Rorya, Kamishna Msaidizi 
(ACP) Geofrey  Sarakikya, alisema 
pia jeshi limewakamata watu kad-
haa wanaotuhumiwa kuhusika na 
uhalifu huo huku msako zaidi uk-
iendelea. 

“Katika msako unaoendelea wa 
wahalifu, tumefanikiwa kuwakama-
ta  watu kadhaa.  

Januari 11 tulimkamata mkazi wa 

kitongoji cha Makaranga
Nyamongo (jina linahifadhiwa 

kwa sababu wenzake bado wana-
sakwa) akiwa na kilogramu 17.68 za 
mawe ya

dhahabu ndani ya mgodi wa Bar-
rick North Mara. Mtuhumiwa huyo 
alikuwa na wenzake wawili ambao 
walifanikiwa kutoroka na tunawa-
saka,” alisema. 

Kamanda Sarakikya alisema 
Januari 18, askari wa Kituo cha Si-
rari mpakani waliokuwa doria, 
walimwona mtuhumiwa  akiwa na 
begi akivuka mpaka kuingia nchini 
Kenya na walipojaribu kumfuatilia 
kwa nyuma, alitupa begi hilo na ku-
torokea  Isebania nchini Kenya. 

Alisema baada ya kulichukua, 
walilipekua na kukuta  ndani kuna  
vipande viwili  vya meno ya tembo 
vyenye uzito wa kilogram 3.5 na 
juhudi za kumsaka mtuhumiwa ali-
yetoroka zinaendelea.

Sarakikya alitaja matukio men-
gine na kukamatwa kwa vitu viki-
wamo mirungi magunia 35  yenye 
uzito wa kilogramu   524 yaliyoku-
wa yamepakiwa  ndani ya gari aina 
ya Toyota Probox  lenye namba za 

usajili T 343 DWE. Alisema magunia 
hayo yalifaulishwa   Kitongoji cha 
Nyangiri Kijiji cha Kogaja kutoka 
gari la Kenya lenye namba za usajili

KDD 419 Y aina ya Toyota Wish 
lililokuwa likiendeshwa na dere-
va Mmeru kutoka nchini Kenya 
huku dereva wa gari la Probox la 
Tanzania akitoroka na juhudi   za 
kumtafuta zinaendelea.

Katika hatua nyingine, alisema 
Jeshi la Polisi lilimkamata mkazi wa 
Kitongoji cha Nyamilama Kijiji cha 
Masanga akiwa na vipande viwili 
vya meno ya tembo akiwa amepa-
kia kwenye pikipiki yenye namba za 
usajili MC 242 DDE yenye uzito wa 
kilogramu 35.84.

Aidha, alisema Januari 13, mwaka 
huu, katika Kijiji cha Nyamasana, 
Wilaya ya Rorya,  walikamatwa 
watu wanne waliolima shamba eka-
ri moja ya bhangi.

Licha ya kukamatwa kwa watu 
hao, alisema polisi walifyeka sham-
ba hilo na kuwahoji watuhumiwa 
ili kupata mtandao wa wanaolima, 
kuuza na wanaonunua bhangi ili 
hatua kali zichukuliwe dhidi ya 
mtandao huo.

Mkurugenzi ataka fursa ajira kikanda zitumiwe
Na Mwandishi Wetu,           
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Huduma za 
Ajira Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, 
Joseph Nganga, amezishauri nchi 
za ukanda wa Mashariki na Pem-
be ya Afrika kuongeza ushirikiano 
ili raia wa nchi hizo wanufaike na 

fursa za ajira zinazojitokeza.
Akizungumza kwa niaba ya 

Serikali ya Tanzania kwenye 
mkutano wa kanda hiyo ulio-
fanyika Zanzibar wiki hii, Nganga 
alisema ushirikiano wa nchi hizo 
utaongeza ufanisi katika kuwez-
esha ajira za staha kwa raia wake.

“Ninashauri nchi hizi kuweka 
utaratibu wa kujadili na kuingia 

makubaliano na nchi zenye fursa 
za ajira kama ukanda, kutekeleza 
programu za kuwajengea ujuzi 
stahiki raia wanaokwenda kufan-
ya kazi nje ya ukanda.

“Pia kuweka mifumo ya kiele-
ktroniki kuratibu michakato ya 
uhamaji nguvukazi pamoja na 
kukusanya, kuchambua takwimu 
na kutoa taarifa za uhamaji ngu-

vukazi,” alisema.
Kiongozi huyo alisema uhamaji 

nguvukazi ni jambo linaloen-
delea kukua kutokana na ku-
panuka kwa ushirikiano wa ki-
kanda pamoja na maendeleo ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA).

Alisema uhamaji wa nguvukazi 
una mchango mkubwa katika 

maendeleo ya nchi husika kwa 
kuongeza fursa za ajira na hivyo 
kukuza uchumi wa nchi husika.

Mkutano huo ulishirikisha 
nchi za Kenya, Tanzania, Soma-
lia, Ethiopia, Uganda, Djibouti, 
Sudan Kusini na Sudan, ukilenga 
kubadilishana uzoefu na kuweka 
mikakati ya pamoja kuhusu mas-
uala ya uhamaji nguvukazi.

NBC yatoa zawadi kwa 
washindi kampeni yake
Na Mwandishi Wetu, MTWARA

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC) imetoa zawadi mbal-
imbali zikiwamo baiskeli, pikipiki na trekta kwa washindi 
wa mpango wa pili wa kampeni ya benki hiyo ijulikanayo 
‘Vuna Zaidi na NBC Shambani’ inayohusisha Mkoa wa Mt-
wara.

Kampeni hiyo inalenga kuchochea kiwango cha uzal-
ishaji wa zao la korosho na mazao mengine mkoani humo.

Akizungumza wakati wa hafla fupi ya kuhitimisha 
kampeni hiyo sambamba na kukabidhi zawadi kwa 
washindi ikiwamo kukabidhi trekta kwa Chama Kikuu 
cha Ushirika cha Masasi, Mtwara (MAMCU), Mkuu wa 
Mkoa wa Mtwara, Kanali Ahmed Abbas, alisema zawadi 
hizo zimekuja wakati mwafaka wakati mkoa ukitekeleza 
mkakati wa kuongeza uzalishaji wa korosho.

Alisema mkoa unatekeleza mkakati wa kuongeza uzal-
ishaji kutoka tani 400,000 za sasa hadi tani 700,000 ifi-
kapo mwaka 2025.

“Ni mpango wa serikali kuona sekta ya kilimo inakua 
kwa asilimia 10 ifikapo mwaka 2030, tunashukuru kuo-
na benki ya NBC inashiriki kikamilifu katika kufanikisha 
azma hiyo kupitia NBC ‘Vuna Zaidi na NBC Shambani’’ 
alisema Kanali Abbas.

Kiongozi huyo aliwaomba wataalamu wa kilimo mkoani 
humo kuwatembelea wakulima mara kwa mara ili kuwa-
pa elimu itakayowawezesha kuzalisha korosho bora.

Pia aliwataka wakulima kuhakikisha wanahifadhi fedha 
zao benki pamoja na kuwa na nidhamu nazo ili kuwekeza 
zaidi kwenye ununuzi wa vifaa vya kilimo cha kisasa na 
uzalishaji na kujikwamua kiuchumi.

Mkurugenzi wa Fedha wa NBC, Waziri Barnabas, alise-
ma tangu kuanza kwa kampeni hiyo, jumla ya washindi 
73 wakiwamo mkulima mmoja mmoja, vyama vya msingi 
(AMCOS) na vyama vikuu vya ushirika kutoka mkoa huo 
waliibuka washindi na kupata zawadi mbalimbali likiwa-
mo trekta, maguta mawili na pikipiki 12.

Pia kupitia kampeni hiyo iliyoanza Oktoba 13, mwaka 
jana, walitoa pampu za kupulizia dawa miti ya mikorosho 
40, baiskeli 20 vyote vikiwa na thamani ya Sh. milioni 150.

“Bado ninatoa wito kwa wakulima kuendelea kupitisha 
fedha zao za malipo ya korosho kupitia akaunti zao za 
‘NBC Shambani’ ili kupata fursa ya kufurahia zaidi manu-
faa yatokanayo na akaunti hiyo,” alisema.

Alisema benki hiyo imedhamiria kushirikiana na 
wakulima ili kuhakikisha wanaboresha sekta ya kilimo na 
kwamba mbali na kampeni hiyo, benki imekuwa ikitoa 
mikopo mbalimbali kwa vyama vya msingi katika mikoa 
hiyo ili kusaidia utendaji kazi wao katika shughuli zinazo-
husiana na uzalishaji wa korosho.

Washindi wa droo hiyo waliishukuru NBC kwa kuandaa 
kampeni hiyo ambapo walieleza kuwa imekuwa msaada 
mkubwa.

“Tunashukuru sana Benki ya NBC kwa zawadi ya trekta 
hili kwa kuwa itatusaidia sana kufikia malengo yetu,

“Pia tunaahidi kuendelea kuelekeza fedha zetu kupitia 
akaunti ya ‘NBC Shambani’ ili kujishindia zawadi nyingi 
zaidi,” alisema Siraji Mtenguka, Mwenyekiti wa MAMCU 
ambaye taasisi yake imejishindia zawadi ya trekta kupitia 
kampeni hiyo kwa mara ya pili mfululizo.
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SASA imekuwa kawaida kwa mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara 
pamoja na zile za Kombe la FA kuchezwa usiku katika viwanja 
vyenye uwezo wa kufanya hivyo.

Mara nyingi mechi za timu huanza kuchezwa kati ya saa 1:00 
usiku na 3:00 usiku na sababu kubwa inatajwa kwamba, kuwapa 
nafasi mashabiki wanaotoka kazini kwenda kutazama mechi 
hizo uwanjani. 

Lakini kinyume chake ni kwamba, sasa mashabiki wamekuwa 
wakijazana hotelini, baa, sehemu zingine za starehe, majumbani 
mwao na hata kwenye vibanda vya kuonyesha michezo maarufu 
‘vibanda umiza’ ili kufuatilia mechi hizo.

Kuna wakati Bodi ya Ligi Kuu Tanzania Bara ilisema kuwa iko 
katika mchakato wa kupata mshauri wa kufanya tathmini kugun-
gua kwa nini idadi ya watu wanaohudhuria mechi uwanjani in-
ashuka, hivyo kusababisha mapato ya mlangoni kupungua.

Mtendaji Mkuu wa TPLB, Almasi Kasongo, alinukuliwa akisema 
idadi ya mashabiki uwanjani imepungua na bodi ipo katika ku-
fanya tathmini na kutafuta ufumbuzi wa sababu ya watu kutoin-
gia uwanjani kama ilivyo miaka ya nyuma.

Alisema wapo kwenye kipindi cha mpito, hivyo wanatakiwa 
kutafakari na kuangalia jinsi ya kupunguza viingilio. Ingawa uk-
weli ni kwamba sio viingilio, bali ni muda wa mechi hizo.

Mashabiki wa mikoani huwa wanajazana viwanjani na hasa 
zinapokwenda klabu kubwa mbili maarufu na kongwe nchini 
Simba na Yanga. 

Mashabiki wanaotajwa kuwa wamepungua viwanjani si wa Sin-
gida Big Stars, wala Coastal Union, ni wa Simba na Yanga tu. Huu 
ndiyo utamaduni wa soka la Tanzania tangu enzi na enzi.

Sasa tukiangalia ukweli kwanini mashabiki wengi hawaendi vi-
wanjani, sababu kubwa ni muda wa mechi zinazochezwa hasa 
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa ambapo huanza saa 1:00 
usiku. Hii ni moja ya sababu kubwa kupungua kwa mashabiki 
viwanjani.

Kwa sasa Jiji la Dar es Salaam limekuwa kubwa, kuna wakazi 
wa Goba, Mbezi Louis, Mbezi Beach, Bunju, Boko, Kisemvule, 
Chanika na sehemu nyingine nyingi zilizo nje ya jiji.

Kuna mashabiki wengine wanatoka Bagamoyo mkoani Pwani 
hadi Chalinze kuangalia mechi. Hawa ukiwawekea mechi ya saa 
moja usiku tatizo lao inakuwa ni usafiri wakati wa kurejea mak-
wao. 

Kutoka kwa Mkapa usiku wa saa tatu, hadi kufika makwao ni 
usiku wa manane kutokana na umbali pamoja na shida ya usa-
firi. Atapanda usafiri wa umma maarufu kama daladala ambapo 
bei imeongezwa mara mbili ya kawaida, akishuka anapokwenda 
anaweza kupanda tena daladala nyingine ya kuingia kwenye vi-
unga vya ndani. 

Halafu pia atashuka na kupanda bodaboda ili kumfikisha ny-
umbani kabisa. Gharama za usafiri usiku mara nyingi inakuwa 
kubwa. Halafu muda atakaolala kesho yake anatakiwa aamke 
alfajiri kwenda kibaruani. Shabiki huyo ni lazima aamue kubaki 
mitaa yake ya nyumbani na kuangalia kwenye kibanda umiza.

Cha kushangaza wakati Bodi kwa sasa inaonekana kupenda 
sana mechi za usiku, Ulaya hasa kwenye Ligi za England wame-
onekana kupunguza sana mechi za usiku mnene. 

Hispania nao wamefanikiwa sana, kwa sasa hata Watanzania 
wamekuwa wakishuhudia Barcelona na Real Madrid zikicheza 
hata saa mbili za usiku, tofauti na zamani mechi zao zinakuwa 
usiku mnene kuanzia saa nne, tano hadi sita. 

Mpira wa pasi nyingi bila 
faida umepitwa na wakati

Bodi ya Ligi, TFF, mechi 
za usiku zinaziumiza klabu
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KWA muda mrefu ambao 
nimefuatilia soka la Tanza-
nia pamoja na mashabiki 
wake, nilichogundua ni 
kwamba Wabongo wanap-
enda sana soka la ‘shule’ na 
maonyesho zaidi, badala ya 
matokeo.

Ndiyo maana mchezaji 
akija hapa nchini akiwa hap-
endi kupiga chenga, kanzu, 
matobo na kurudisha mpi-
ra nyuma, wanamhesabia 
kama ni mchezaji wa kawai-
da tu.

Wabongo wanapenda zai-
di wachezaji wanaocheza na 
jukwaa, ila tu atasemwa na 
kusakamwa kama timu hai-
pati ushindi. Ikipata wewe 
ndiyo staa.

Mchezaji yoyote anayeku-
ja nchi na kucheza soka la 
moja kwa moja kwa ajili 
ya kuipatia matokeo ana-
chukua muda mrefu kue-
leweka.

Hii imewafanya hata 
wachezaji wengi kutoka 
nje, hata kama alikuwa 
anacheza aina fulani ya soka 
la kasi, la moja kwa moja 
kwa ajili ya kuisaidia timu, 
ili kukubalika na mashabiki 
wamekuwa wakibadilika na 
kucheza soka ambalo linap-
endwa.

Ni soka lisilotumia sana 
nguvu, halina kasi, kupasi-
ana wakati wamejikusanya 
kwa pamoja kama wapo 
mazoezini na hata wakifika 
karibuni na goli, basi huoni 
kasi ya kusaka bao, badala 
yake unaweza kuona mpira 
unarudishwa nyuma.

Wenyewe wanasema wa-
naiga soka la Ulaya, lakini 
ukiangalia zaidi utakuwa 
si kweli, huko kuna soka 

la kasi sana na hawanyati 
kama wachezaji wa hapa 
wanavyofanya.

Wiki hii nimewasikia watu 
wawili wakisema mambo 
ambayo hata mimi yalikuwa 
wananishangaza kuhusu 
soka letu na hasa kwenye 
klabu zile kubwa.

Nimemsikia Kocha Mkuu 
wa Simba, Roberto Olivei-
ra, akisema falsafa yake ni 
kucheza soka la kushambu-
lia zaidi.

Na kweli, ukiangalia kwa 
vitendo, mechi mbili tu am-
bazo Simba ilicheza dhidi ya 
Mbeya City, ikashinda ma-
bao 3-2 na ile dhidi ya Do-
doma Jiji utaona kwa kiasi 
fulani kuna kitu anakiingiza 
ndani ya kikosi.

Ndiyo maana baadhi ya 
mashabiki wa Simba wanal-
alamika kuwa hawajaona 
aina yake ya soka ambalo 
wamezoea. Ile ya pasi nyingi 
na kwenda kumshambulia 
mpinzani taratibu.

Kwa sasa wachezaji wa 
Simba hawana ‘doji’ nyingi, 
wanakwenda kushambulia 
kwa kasi na kurudi kukaba 
kama mbwa mwitu.

Nina uhakika, iwapo 
wachezaji wa Simba wata-
zoea mfumo huu inaweza 
kuwa timu hatari zaidi kama 
yeye mwenyewe Robertin-
ho anavyosema kuwa anata-
ka kutengeneza timu tishio.

Ni kiasi tu cha wanacha-
ma na mashabiki wa Simba 
wampa muda.

Baada ya mechi dhidi ya 
Ruvu Shooting na Yanga 
kushinda bao 1-0, mmoja 
wa viongozi wa zamani wa 
soka nchini na klabu ya Sim-
ba, Ismail Aden Rage naye 

alionyesha kushangazwa 
na timu nyingi za Ligi Kuu 
kucheza mpira wa maonye-
sho wa pasi nyingi zaidi ku-
liko kutafuta mabao.

 “Wamejitafutia wenyewe, 
wala Yanga isingeshinda 
bao moja, wametumia 
muda mwingi kuuchezea 
mpira badala ya kushambu-
lia moja kwa moja. 

Kama wangeshambulia 
moja kwa moja nadhani 
wangepata na hiyo nimeona 
ni udhaifu wa timu nyingi 
kwa sasa hapa Tanzania, 
wamekuwa wakiiga mpira 
wa kupasiana sana mpira 
kwa pasi ambazo hazina 
sababu za msingi badala 
ya kufanya mashambu-
lizi, ili wapate pointi nyingi 
kwenye kuumiliki mpira. 
Utaona timu inakwenda 
mbele halafu ghafla utaona 
wanarudisha tena mpira 
nyuma, sasa huo siyo mpan-
go mzuri hata kidogo kama 
timu inataka ushindi.” Yali-
kuwa ni maneno ya Rage.

Hapa unapata tafsiri kuwa 
kuna aina ya soka ambalo 
Bongo linachezwa hata wa-
zungu wenyewe hawachezi. 
Wao wanapasiana kwa ajili 
ya kuwafungua wapinzani 
na kutafuta nafasi, wala si 
kufurahisha jukwaa. Halafu 
wanacheza kwa kasi na 
kukimbia, si kutembea.

Kwa maneno haya ya Rob-
ertinho na Rage, inabidi sasa 
klabu zetu zibadilike, hasa 
wanachama na mashabiki 
wake ambao ndiyo wanawa-
tia ‘ujinga’ wachezaji wao, 
badala ya kusaka ushindi 
kwa ajili ya timu, wanafura-
hisha jukwaa na kusaka sifa 
binafsi.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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Watu 139 wafa migodini
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

TUME ya Madini imewa-
taka wachimbaji wadogo wa 
madini kuzingatia sheria, ka-
nuni, taratibu na miongozo 
iliyopo ili kuepusha ajali zina-
zotokea migodini ambazo ka-
tika kipindi cha miaka miwili 
zimesababisha vifo vya watu 
139 na majeruhi 59.

Katibu Mtendaji wa Tume 
ya Madini, Yahaya Samamba, 
aliyasema hayo jana kupitia 
hotuba yake iliyosomwa na 
Mkurugenzi wa Huduma za 
Sheria kutoka tume hiyo, 
Dk. Anird Gesase, wakati wa 

ufunguzi wa mafunzo ya siku 
mbili ya wachimbaji wadogo 
wa madini Kanda ya Kati ya-
nayofanyika mjini Singida.

Samamba alisema ka-
tika kipindi cha kuanzia 
2018/2019 hadi 2019/2020 
kuliripotiwa matukio 99 ya 
ajali migodini yaliyosababi-
sha vifo vya watu 139 na ma-
jeruhi 59, hali ambayo si afya 
kwenye sekta ya madini.

Alisema uchunguzi uli-
ofanywa umeonyesha kuwa 
ajali hizo zinasababishwa na 
kuanguka kwa mashimo ya 
uchimbaji na kukosekana 
kwa hewa ndani ya mashimo 
ya uchimbaji.

Alisema pia utafiti unao-
nyesha ajali nyingi zinatokea 
migodini kutokana na kutoz-
ingatia masuala ya usalama, 
afya na utunzaji mazingira 
miongoni mwa wachimbaji.

“Shughuli za uchimbaji 
na uchenjuaji madini zina 
manufaa mbalimbali kwa 
wachimbaji, wananchi na 
taifa kupitia fursa ya ajira, 
biashara na tozo, lakini shu-
ghuli hizo huambatana na 
matukio ya ajali na madhara 
ya kiafya na uharibifu wa 
mazingira,” alisema.

Aliongeza kuwa wachim-
baji lazima wazingatie sheria 
kuhusu baruti ya mwaka 1963 

na kanuni zake za mwaka 
1964 ili kukabiliana na masu-
ala ya usalama, afya na utun-
zaji wa mazingira migodini.

Baadhi ya wachimbaji wa-
dogo walilalamikia gharama 
za kibali cha kulipia ba-
ruti ambazo wanatozwa Sh. 
100,000 huku kibali hicho 
kikidumu kwa mwezi mmoja 
na hivyo kuiomba serikali 
kuondoa tozo hizo.

Wachimbaji wadogo wa 
madini wanapewa mafunzo 
hayo ili kuhakikisha shughuli 
za uchimbaji na uchenjuaji 
madini zinafanyika kwa kuz-
ingatia usalama, afya na utun-
zaji mazingira.

Mitambo kuchakata 
takatope kujengwa
Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) 
imeanza utekelezaji wa mradi 
wa ujenzi wa mitambo minane 
ya kisasa ya kuchakata takatope 
itakayoleta unafuu wa maisha na 
kuchangia uboreshaji wa sekta ya 
afya na makazi jijini Dar es Salaam.
Mradi huo unatekelezwa kwa 

ushirikiano wa Benki ya Dunia 
(WB) kupitia mradi wa uboreshaji 
wa sekta ya maji awamu ya pili 
ambapo umehusisha ujenzi wa 
mitambo minane ya kisasa ya 
kuchakata takatope kwenye wilaya 
za Kinondoni, Temeke, Kigamboni, 
Ubungo na Ilala.
Akizungumzia utekelezaji wa 

mradi huo, Msimamizi wa Kitengo 
cha Usafi wa Mradi kutoka Kitengo 
cha Usafi wa Mazingira DAWASA, 
Amon Gracephord, alibainisha 
utekelezaji wa mradi huo umeanza 
kwenye maeneo ya Mabwepande, 
Gezaulole, Kimbiji, Kisopwa, Vi-
jibweni, Vikunai, Mtoni na Zin-
giziwa. “Ujenzi wa mitambo hii 
unalenga kuongeza ufanisi kwa mi-
undombinu ya majitaka sambamba 
na yale mabwawa ya Vingunguti 
na Kurasini pamoja na mitambo ya 
kuchakata takatope iliyoko Mbura-
hati, Wailes, Mlalakuwa na Toan-
goma,” alisema.
“Tunalenga kupunguza umbali wa 

maliwato ya mwananchi na eneo 
ambako yatatupwa uchafu huo, 
ambao kwa sasa unafanya gharama 
za huduma ya unyonyaji majitaka 
kuwa juu. Ila eneo la kuchakata lin-
apokuwa karibu inamaanisha hata 
gharama za huduma zitapungua,” 
alisema. Gracephord alieleza faida 
za mradi kuwa ni pamoja na ku-
zalisha mbolea inayofaa kutumika 
katika bustani za miti na majani na 
gesi inayoweza kupikiwa.
“Pamoja na kuchakata takatope, 

mitambo hii ina uwezo wa ku-
zalisha mbolea, gesi na maji ya 
kumwagilia bustani kama ambavyo 
inafanyika katika mitambo yetu 
ya Mburahati, Mlalakuwa na Toan-
goma,” alisema.
Alisema mkandarasi wa mradi huo 

tayari ameshapatikana na ujenzi 
wa mitambo hiyo unategemewa 
kuanza mwezi ujao baada ya hatua 
za awali kukamilika.
Ofisa Afya Wilaya ya Ilala, Regi-

nald Mlay, alisema mradi wa mi-
tambo ya kuchakata takatope una 
manufaa makubwa katika sekta ya 
afya kwa kuwa utapunguza hatari 
ya wananchi kupata magonjwa ya 
mlipuko kama kipindupindu.
Mradi wa uboreshaji usafi wa 

mazingira unahusisha ujenzi wa 
mitambo minane ya kisasa ya 
kuchakata takatope yenye uwezo 
wa kuchakata lita 780,000 kwa 
siku, ujenzi wa mifumo rahisi 12 ya 
uondoshaji majitaka majumbani, 
ujenzi wa vyoo vya umma 30 na 
utagharimu takribani Sh. bilioni 35 
na unatarajiwa kuhudumia wakazi 
takribani milioni 1.7.

TBS yamulika ubora kwa waagizaji nondo, mabati
Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Viwango Tanza-
nia (TBS) limewataka wazal-
ishaji na waagizaji wa bidhaa 
za nondo, mabati na bomba 
kuzingatia viwango vya ubo-
ra ili kuondoa malalamiko ya 
watumiaji wa bidhaa hizo.

Kaimu Mkurugenzi wa 
Utekelezaji wa Sheria wa 
TBS, Candida Shirima, alitoa 
angalizo hilo jana wakati 
wa mkutano na waagizaji, 
wasambazaji na wazalishaji 
wa bidhaa hizo.

“Iwapo mtumiaji atanunua 
bidhaa zisizokidhi viwango 
mnasababisha malalamiko 
ya bidhaa zenu na thamani 
ya fedha inakuwa haipo 

kwa hiyo kila mmoja wenu 
anawajibika kuhakikisha ana-
zingatia matakwa ya ubora,” 
aliagiza.

Alisema waagizaji na wa-
zalishaji wa bidhaa hizo wa-
napaswa kuzingatia ubora ili 
kuwe na ushindani wa haki 
kwenye soko, kulinda mazin-
gira na kuwezesha wanunuzi 
kupata bidhaa zinazoendana 
na thamani ya fedha.

Alisema ili kuimarisha 
ubora wa mabati, koili za 
kutengenezea mabati, nondo 
na bidhaa zingine za chuma 
wazalishaji hao wanapaswa 
kuhakikisha zinakuwa na 
viwango vya kitaifa na ki-
mataifa.

Alisema kila mzalishaji 

na mwagizaji wa bidhaa 
hizo anapaswa kuhakikisha 
zinaandikwa taarifa zote 
muhimu ambapo kwa muji-
bu wa viwango vya kimataifa 
bidhaa hizo lazima ziandikwe 
daraja, jina la mzalishaji, vi-
pimo na namba za toleo.

Alisema TBS itaendelea 
kusimamia kikamilifu juku-
mu la kuhakikisha ubora wa 
bidhaa hizo nchini ikiwa ni 
pamoja na kuzifanyia ukaguzi 
na uchunguzi wa kimaabara 
kabla ya kuingia nchini.

Alisema shirika hilo litaen-
delea pia kufanya ukaguzi wa 
mara kwa mara kwenye vi-
wanda vinavyozalisha bidhaa 
hizo ili kuhakiki ubora wa 
bidhaa zinazozalishwa.

“TBS pia inawajibika ku-
fanya ufuatiliaji wa mara kwa 
mara, kutoa elimu ya ubora 
kwa wadau na kuwachuku-
lia hatua stahiki wale wote 
watakaobainika kukiuka ma-
takwa ya sheria,” alisema.

Ofisa huyo alisema TBS ilia-
mua kuandaa mkutano huo 
kwa lengo la kukuza uelewa 
wadau hao kuhusu matakwa 
ya Sheria ya Viwango Sura 
130 na kanuni mbalimbali za 
viwango vya kimataifa vya 
bidhaa hizo.

Alisema kwa kuwa azma 
ya serikali ni kujenga uchumi 
imara, endelevu na wenye 
nguvu na ushindani, lazima 
bidhaa zinazozalishwa ziwe 
imara.

Mafundi wa Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira (DAWASA), wakiweka mabomba kwenye mradi wa 
Mbopo Chekanao, Kata ya Mabwepande, Manispaa ya Kinondoni, Dar es Salaam juzi. PICHA: JOSEPH MWEN-
DAPOLE
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Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

BIASHARA ya usafirishaji hara-
mu wa binadamu kwenye Mkoa 
wa Singida imeingia katika hatua 
mpya baada ya baadhi ya madhe-
hebu ya dini kudaiwa kuwalaghai 
wazazi na kuwachukua watoto 
wao kwa kisingizio cha kwenda 
kupata elimu ya dini nje ya nchi.

Mkaguzi wa Jeshi la Polisi Kiten-
go cha Dawati la Jinsia Wilaya ya 
Singida, Amina Abdallah, aliyase-
ma hayo juzi kwenye uzinduzi wa 
Wiki ya Sheria iliyofanyika kimkoa 
kwenye viwanja vya Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Mkoa wa Singida.

“Usafirishaji haramu wa bin-
adamu hivi sasa wengi wanakuja 
katika sura ya madhehebu ya dini, 
watoto wanachukuliwa wanak-
wenda kusomeshwa dini nje ya 
nchi,” alisema.

Abdallah alisema wazazi lazima 
watambue kuwa ukitaka kumso-
mesha mtoto mambo ya dini, hata 
hapa nchini elimu hiyo inapatika-
na hadi ngazi ya chuo kikuu, hivyo 
hakuna sababu ya kuwasafirisha 
kwenda nje ya nchi.

“Eti mtoto anatolewa hapa Singi-
da anakwenda kusomeshwa dini 
Uarabuni, wewe kweli unakubali 
kuwa dini ya kule ni nzuri kuliko 
inayopatikana hapa nchini? Siyo 
kweli!” alionya.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter 
Serukamba, aliyekuwa mgeni ras-
mi, alisema suala la usuluhishi ni 
jambo muhimu ambalo hata Rais 
amekuwa akisisitiza umuhimu wa 
kutoa haki kwa haraka.

“Tunapojadili wiki hii ya sheria, 
tujielekeze kwenye kutoa haki 
kwa njia ya usuluhishi ili tuweze 
kupata haki kwa haraka tuokoe 
uchumi wetu, lakini tuache jamii 
yetu wakiwa na umoja na mshika-
mano,” alisema.

Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Ma-
hakama ya Singida, Allu Nzowa, 
alisema uzoefu wa uendeshaji 
shughuli za mahakama unaonye-
sha wananchi wengi wanapenda 
kutatua migogoro yao kwa njia ya 
kawaida ya usikilizwaji mashauri 
mahakamani kuliko njia ya usu-
luhishi.

Alisema kimsingi njia ya usikili-
zaji kesi mahakamani huchukua 
muda mrefu na gharama na kuon-
doa maelewano baina ya wahusi-
ka.

Septemba mwaka jana serikali 
ilitangaza kuanza kuchukua hatua 
kali za kuthibiti biashara ya usa-
firishaji wa binadamu nchini kwa 
kuanzisha kikosi kazi maalum cha 
kupambana na biashara hiyo ili 
kuziongezea nguvu taasisi zina-
zojihusisha na kudhibiti biashara 
hiyo.

Wabaini 
mbinu mpya 
biashara ya 
binadamu

Viongozi wa SACCOS wadaiwa 
kutafuna mil. 300/- za walimu 
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, amewaagiza 
viongozi wa serikali wilayani 
Iramba kuwakamata na ku-
waweka ndani waliokuwa vion-
gozi wa Chama cha Ushirika 
wa Akiba na Mikopo Walimu 
Iramba (CHAMWAI) kutokana 
na kushindwa kuwalipa walimu 
fedha zao zaidi ya Sh. milioni 
300.

Amesema viongozi hao waki-
kamatwa, wafikishwe kwenye 
kikao kitakachofanyika Ju-
manne ijayo kwenye ukumbi 
wa        Ofisi     ya Mkuu wa Mkoa 
ili kujibu tuhuma zinazowaka-
bili.

Serukamba aliagiza hayo jana 
alipozungumza na walimu zaidi         
100        ambao          walifika ofisi-
ni kwake kulalamika kutolipwa 
fedha   hizo tangu mwaka 2012.

“DC (Mkuu wa Wilaya) nina-
taka unitafutie wale viongozi wa 
zamani wa CHAMWAI kwa ku-
wakamata uwatie ndani mpaka 
tutakapokutana ili tuje tuku-
tane nao Jumanne,” aliagiza.

Alisema katika kikao hicho 
pia wawapo maofisa ushirika 
walioshiriki jambo hilo tangu 
mwanzo, wakurugenzi wa hal-
mashauri za Iramba na Mkala-
ma, mweka hazina na viongozi 
wa sasa wa CHAMWAI.

“Ninataka tupate mwelekeo 
mzuri tangu chama kilipoan-
zishwa fedha zilizokuwa zin-

achangwa zilikuwa zinapele-
kwa wapi na zilivyoanza 
kutoka zilikuwa zinakwenda 
wapi,” alisema.

Serukamba alisema katika 
chama hicho kuna matatizo 
mengi, akitolea mfano katika 
moja ya nyaraka za kuomba 
mkopo, alitia saini Mkurugenzi 
wa Manispaa ya Singida wakati 
chama hicho kipo Wilaya ya 
Iramba.

Mwalimu Nalogwa Temaec, 
akizungumza kwa niaba ya 
walimu wenzake, alimweleza 
Mkuu wa Mkoa kuwa walianza 
kuchangia Sh. 10,000 kila mwe-
zi ambazo zilikuwa zikikatwa 
moja kwa moja kwenye misha-
hara yao na kuingizwa kwenye 
akaunti za chama.

“Tulikuwa tunaweka fedha 
zetu na kukopa, wakati tuna-
kopa tulikuwa tunarudisha kwa 
riba tukiwa na maana baada ya 
kustaafu kazi, tutalipwa fedha 
zetu na chama wakati tukisubiri 
mafao ya serikali,” alisema.

Aliongeza kuwa tatizo lilianza 
kujitokeza baada ya wakuru-
genzi wa halmashauri kuingia 
tamaa na kuanza kuchukua 
mapato ya chama na kuyatumia 
kwa kazi nyingine.

Kwa mujibu wa ripoti ya uk-
aguzi iliyofanywa na Shirika la 
Ukaguzi na Usimamizi wa Vy-
ama vya Ushirika  (COASCO), 
Kamati ya Mikopo ya chama 
hicho haikutekeleza majukumu 
yake ipasavyo kwa kuwa ilitoa 
mikopo bila kufuata utaratibu.

Abood awapa mbinu bodaboda kupatiwa mikopo ya serikali
Na Ashton Balaigwa,            
MOROGORO

MBUNGE wa Morogoro Mjini, 
Abdulaziz Abood (CCM), ame-
wataka vijana  wanaosafirisha 
abiria kwa kutumia pikipiki, 
maarufu     bodaboda, kuanzi-
sha      vikundi na kuvisajili ili 
wanufaike         na mikopo ya 
fedha zinazotolewa     na serikali 
kwa      ajili    ya       maendeleo 
yao.

Abood alitoa rai juzi alipotem-
belea  maeneo mbalimbali ya 
vituo vya kazi vya bodaboda na 
kuwakabidhi zawadi za maja-
keti yenye viakisi mwanga yapa-
tayo     1,500 yakiwa na ujumbe 
maalum    wa kuhamasisha 
utalii.

Alisema hatua hiyo ni sehemu 
ya kuunga mkono jitihada za 

Rais Samia Suluhu Hassan kati-
ka kuliepusha kundi hilo kubwa 
na ajali  barabarani hususani 
nyakati za usiku.

Abood  alisema madereva 
wa bodaboda ni kundi kubwa, 
hivyo wakijiunga kwenye vi-
kundi na kuvisajili, watakuwa 
na uhakika wa kunufaika na 
fursa za mikopo ya asilimia 
nne (4) kwa vijana inayotolewa 
na halmashauri ili kuendeleza 
kipato chao kitakachowainua  
kiuchumi.

“Serikali imekuwa ikitoa fursa 
za  uwezeshaji kiuchumi kwa 
wanawake, vijana na watu we-
nye ulemavu. Ninawaomba vi-
jana tumieni fursa hii, azisheni 
vikundi vya bodaboda, visa-
jilini, mimi nitawapeleka kupata 
mikopo hii ambayo haina riba,” 
alisema.

Abood alisema kuwa kupitia 
mikopo watakayoipata, wa-
takuwa na uwezo wa kununua 
pikipiki za kikundi vyao na 
kuendeleza mitaji itakayowapa 
mafanikio makubwa ya kijamii 
na kiuchumi.

“Tumieni fursa zinazotolewa 
na Rais wetu kwani anawap-
enda wananchi wake na mimi 
mbunge wenu nipo nitasaidia 
kwani tayari kuna vikundi vya 
bodaboda nimeshavipa pikipi-
ki,” alisema Abood.

Kuhusu zawadi za majaketi, 
mbunge huyo alisema kuwa 
mbali na kuwalinda kiusalama, 
pia      yamebeba ujumbe wa ku-
utangaza utalii wa nchi kupitia 
filamu ya Tanzania The Royal 
Tour kwa vile wanakutana na 
watu wa aina mbalimbali waki-
wamo raia wa kigeni.

Halfan Kingama, aliyetoa 
majaketi hayo kwa mbunge 
huyo, alisema kuwa mbali na 
kusaidia kuzuia ajali, pia kuna 
lengo la kumuunga mkono Rais 
Samia Suluhu Hassan katika 
kutangaza vivutio vya Utalii vya 
nchini.

Madereva hao, akiwamo Ally 
Yusuph wa Kituo Kikuu cha 
Mabasi Msamvu, walimshukuru 
Rais pamoja na mbunge huyo 
kwa jitihada zao za kulijali kun-
di hilo.

Yusuph alisema madereva 
wengi wa bodaboda wamefariki 
dunia kwa kugongwa na magari 
kutokana na kukosa viakisi 
mwanga hivyo na upatikanaji 
wake kwao utasaidia kupungu-
za ajali barabarani hasa nyakati 
za usiku huku wakiutangaza 
utalii wa nchi.

Mbunge 
wa Moro-
goro Mjini, 
Abdulaziz 
Abood 
(kulia), 
akigawa 
zawadi ya 
majaketi 
yenye viak-
isi mwanga 
yapatayo 
1,500 kwe-
nye moja ya 
vituo vya 
bodaboda, 
eneo la 
Hipohipo, 
Kata ya Ma-
zimbu, Man-
ispaa ya 
Morogoro 
jana. PICHA: 
ASHTON 
BALAIGWA
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PIC yaipongeza EWURA kuwa 
taasisi ya mfano barani Afrika 
Na Augusta Njoji, DODOMA

K
AMATI ya Bunge ya 
Uwekezaji wa Mitaji 
ya Umma (PIC), im-
eipongeza Mamlaka ya 

Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA) kwa utendaji 
wake wa kuibuka taasisi ya mfa-
no Afrika kiutendaji.

Akizungumza baada ya ku-
kutana na mamlaka hiyo jana, 
Mwenyekiti wa PIC, Jerry Silaa, 

alisema EWURA inafanya kazi 
nzuri na tangu mwaka 2017 
hadi sasa wana ithibati ya ubora 
kimataifa na kuibuka taasisi ya 
mfano Afrika.

“Ni sifa kwetu Watanzania 
tunapenda kujilinganisha na 
watu lakini wakati mwingine 
ziko taasisi ambazo zinatan-
gulia mbele na watu wanakuja 
kujilinganisha na sisi, kwa hiyo 
inafanya kazi nzuri,”alisema.

Pia alisema kamati imeomba 

EWURA kuendelea kumlinda 
mtumiaji katika bei ya mafuta, 
gesi, umeme na maji.

“Tumeomba waongeze ngu-
vu kwenye elimu bado kuna 
watu wanalalamikia kubam-
bikiwa bili za maji. Sasa wana-
takiwa kujua mahakama ya bili 
za maji ni EWURA, tumetaka 
watoe elimu kwa wananchi 
namna ya kufikisha malalamiko 
yao na kufuatilia usomaji wa 
mita za maji,”alisema.

Silaa alisema mamlaka za 
maji zilishaelekezwa kum-
shirikisha mteja zinaposoma 
mita za maji ili kujiridhishwa na 
kuondokana na kubambikizi-
wa bili. “Tunaamini taasisi hii 
pamoja na uongozi mzuri wa 
Prof. Mark Mwandosya ambaye 
ni Mwenyekiti wa Bodi na sisi 
tumejifunza namna anavyosi-
mamia vizuri taasisi hii, tumeri-
dhika kabisa na utendaji wa 
taasisi hii,”alisema.

Meneja Mpango wa Taifa wa kudhibiti magonjwa yaliyokuwa hayapewi kipaumbele, Dk. George Kabana (katikati), akizungumza na 
waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, kuhusu maadhimisho ya kupambana na magonjwa hayo yatakayofanyika kuanzia Januari 
30, mwaka huu kwa kuweka kambi za matibabu katika maeneo mbalimbali nchini. Wengine ni Watumishi wa Wizara ya Afya, Dk. 
Mohamed Nyati (kulia) na Oscar Kaitaba. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Mwandishi Wetu, BAHI

DIWANI wa Kata ya Bahi, 
mkoani Dodoma, Augustino 
Ndonu, amesema wazazi wa wa-
nafunzi waliochaguliwa kujiun-
ga na kidato cha kwanza mwaka 
2023 ambao bado hawajaripoti 
shuleni, watachukuliwa hatua za 
kisheria ikiwamo kutozwa faini 
ya Sh. 50,000.

Ndonu  aliyasema hayo juzi 
alipokuwa akitoa msaada    wa 
vifaa vya shule kwa wanafun-
zi    59 kwenye kata hiyo kwa 
wanafunzi wanaoishi mazingira 
magumu.

Alisema serikali inatekeleza 
sera ya elimu bila malipo hivyo 
ni vyema wazazi wakatekeleza 
wajibu wao wa kuhakikisha 
watoto wanakwenda shule ili 
kutimiza ndoto zao kielimu.

  “Katika halmashauri yetu 
kwenye mfuko wa elimu tume-
toa zaidi ya Sh. milioni tatu  ku-
nunua vifaa hivi ili watoto hawa 
wapate elimu. Leo ( juzi) tumeg-
awa shule tano zilizoko kwenye 
kata yetu, hivyo naagiza kuanzia 
leo hadi ifikapo Januari 30, 2023 
watoto hao wawe wamekwisha 
ripoti shuleni na kuanza maso-
mo,” alisema.

Kwa mujibu wa diwani huyo, 
baada ya  siku hizo kupita 
wataanza msako na kukamata 
wazazi wote ambao wamekaidi 
agizo hilo na kupeleka watoto 
shuleni na kulipa faini ya Sh. 
50,000.

“Ni muhimu wazazi tujue faida 
za kusomesha mtoto hawa kwa 
familia zetu, tusiwaache waka-
kosa elimu ambayo ndo ufunguo 
wa maisha yao,” alisema.

Naye Ofisa Elimu Sekondari 
wilayani Bahi, Mery Chakupe-
wa, alisema kupitia mfuko huo 
wa elimu umeanzishwa na hal-
mashauri kwa lengo la kusaidia 
wanafunzi wanaotoka katika 
mazingira magumu.

“Mfuko umewezesha wa-
nafunzi kuwa na ufaulu mzuri 
katika    mitihani ya shule za 
msingi na secondari, sababu 
wazazi wanatambua uwepo 
wa mfuko huu tuwahimize wa-
toto kuanza shule na kumaliza,” 
alisema.

Mkuu wa Shule ya Sekond-
ari Bahi B, Mamos Longoye, 
aliishukuru serikali ya wilaya 
hiyo kwa kuanzisha mfuko huo 
ambao unawasaidia watoto wa-
naotoka mazingira magumu ku-
tokana na wengine kushindwa 
kwenda shule kwa kukosa sare 
na viatu vya shule.

Na Renatha Msungu,  
DODOMA

JAJI  Kiongozi wa Mahakama 
Kuu Tanzania, Mustapher Siya-
ni, amewataka majaji kutoa kip-
aumbele  katika kusikiliza kesi 
zinazohusu dawa za kulevya ili 
wahusika wa biashara hiyo waa-
dhibiwe kutokana na kusababi-
sha madhara kwa jamii.

  Siyani alitoa kauli hiyo jana 
alipotembelea maonesho ya 
wiki ya  sheria yanayoendelea 
kwenye viwanja vya Mwalimu 
Nyerere. 

Alisema taifa linatakiwa ku-
chukua tahadhali kubwa kuto-
kana na madhara ya dawa hizo. 

Akiwa katika banda la Mam-
laka ya Kudhibiti na Kupamba-
na na Dawa za Kulevya (DCEA), 

Jaji kiongozi alisema ni vyema 
majaji watoe kipaumbele waka-
ti wa kuendeshwa kwa kesi hizo. 

“Mashauri   ya dawa za 
kulevya yanaendeshwa muda 
mrefu mahakamani hata upele-
lezi       haupaswi kuchukua 
muda mrefu       kutokana na 
asili ya kesi hizo. Majaji  toeni 
kipaumbele kwenye kesi hizi,” 
alisema. 

Pia aliitaka mamlaka kuele-
keza nguvu zaidi kwenye kutoa 
elimu   na kufundisha   vijana 
kuelewa madhara.

  “Kuna watu wengi mpaka 
leo bado hawaamini kuwa bangi 
ina madhara au mirungi, elimu 
zaidi inahitajika, kijana akipata 
msongo wa mawazo kidogo wa 
maisha anatafuta kitu cha ku-
potezea mawazo,” alisema.  

Naye Kamishna wa Sheria wa 
DCEA, Veronica Matikila, alise-
ma miongoni mwa majukumu 
yao ni kuratibu, kukamata na 
kufanya upelelezi.

 Álisema kuwa mamlaka hiyo 
hutoa uelimishaji juu ya dawa 
za kulevya zinavyoathiri afya, 
uchumi na usalama.

  Katika hatua nyingine, Jaji 
Kiongozi alitembelea banda la 
Jeshi la Magereza na kuwataka 
kutunza vifaa vilivyotolewa na 
mahakama.

  “Mahakama ilitoa vifaa vya 
kuwezesha usikilizwaji wa 
mashauri kwa njia ya mtandao 
ni jukumu lenu kutunza vifaa 
hivyo si tu vinaondoa gharama 
za kuwapeleka watuhumiwa 
mahakamani pia vinaokoa 
muda,”alisema.

 Pia alisema kuwa magereza 
yamekuwa   yakiwapa fursa 
wafungwa kujifunza ujuzi mbal-
imbali   jambo linalowasaidia 
kujipatia kipato kwa kutengen-
eza bidhaa mbalimbali pindi 
wanapokuwa uraiani. 

Aidha, Jaji kiongozi alitoa 
wito kwa wananchi kutembe-
lea maonesho hayo ili waweze 
kujifunza masuala mbalim-
bali ikiwamo sheria na taratibu 
mbalimbali kwenye mnyororo 
wa haki.

 Ofisa TEHAMA Makao Makuu 
ya Magereza,   Sajenti Thomas 
Pangani, alisema kuwa  jeshi 
hilo ni wadau katika sheria na 
Magereza  18 yameunganishwa 
na Mahakama mtandao na kesi  
husikiliza bila kupeleka   wa-
halifu mahakamani.

Jaji Kiongozi asisitiza kipaumbele
usikilizaji wa kesi dawa za kuelvya 

Diwani 
awa mbogo 
wazazi 
kutopeleka 
watoto 
shuleni 
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Mwinyi ajivunia maboresho
huduma za uwanja wa ndege 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amesema uamuzi 
wa serikali kushirikiana na 
kampuni zenye hadhi du-

niani, umesaidia kuboresha huduma 
kwenye Uwanja wa Ndege wa Abeid 
Amani Karume na kuuweka katika ha-
dhi ya juu ya viwango vya kimataifa. 

Aliyasema hayo visiwani hapa juzi 
alipozindua huduma za uwanja huo 
(Terminal 3) na kuruhusu mashirika 
makubwa yanayotoa huduma uwan-
jani huko kuanza kazi.

Alisema hivi sasa serikali anayoion-
goza inajivunia mafanikio makubwa ka-
tika uimarishaji wa huduma za uwanja 
huo ikiwamo ongezeko la safari za moja 
kwa moja (direct flights) za mashirika 
mbalimbali ya ndege za kimataifa.

Alisema mashirika ya ndege yapa-
tayo 34 yanafanya safari zake kwa ku-
tumia uwanja huo na kwa sasa kuna 
ongezeko kubwa la watalii na abiria 
kwa kutumia usafiri wa anga na kupitia 
kwenye jengo la abiria Terminal 3.

Dk. Mwinyi alisema katika mwaka 
2022, idadi ya abiria ilifikia milioni 1.8 
kulinganishwa na milioni 1.3 kwa mwa-
ka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 38.

Alisema kuwa baada ya kufanyika 
kwa mabadiliko makubwa ya shughuli 
za uwanja huo, mapato yameongezeka 
kutoka Sh. bilioni 6.7 kwa kipindi cha 
kuanzia Julai hadi Septemba na kufikia 
Sh. bilioni nane kwa kipindi cha kuan-
zia Oktoba hadi Desemba mwaka jana.

“Hili ni ongezeko kubwa kuwahi ku-

tokea. Ongezeko la safari za ndege na 
abiria limepelekea kuongezeka kwa 
ukusanyaji wa mapato kwa Mamlaka 
ya Viwanja vya Ndege Zanzibar,” alisifu.

Dk. Mwinyi aliongeza: “Ninatoa shuk-
rani kwa wizara, Mamlaka ya Viwanja 
vya Ndege, Kampuni ya Dnata, Emir-
ate Leisure na Segap na wadau wote 
wa Sekta ya Anga kwa ushirikiano wao 
mzuri katika kuimarisha huduma zina-
zotolewa kwenye kiwanja hiki.

“Ni imani yangu kwamba mtaende-
leza  jitahada hizi ili tuweze kufikia vi-
wango tunavyotarajia.”

Rais alizitaka taasisi zinazotoa hudu-
ma kwenye uwanja huo kutoa huduma 
katika viwango cha kimataifa, hatua 
ambayo itaongeza ushawishi kwa ma-
shirika mengine makubwa ya ndege 
kutoa huduma za safari za moja kwa 
moja Zanzibar.

Alisema ubora wa huduma za uwan-
ja wa ndege ndiyo sura itakayowezesha 
mashirika mengine na taasisi kufungua 
huduma zake baada ya kuridhishwa na 
mazingira yaliyoko.

Dk. Mwinyi pia aliitaka Idara ya Uha-
miaji kuongeza ufanisi wa majukumu 
yake katika kutoa huduma kwa wageni 
wanaoingia kwenye uwanja huo, waki-
wamo watalii, kwa kupunguza msonga-
mano na usumbufu unaojitokeza.

Rais Dk. Mwinyi alitumia nafasi 
hiyo kuipongeza kampuni ya Dnata 
inayotoa huduma kwenye uwanja huo 
kwa kuanza kwa kasi yenye mwelekeo 
mkubwa wa matumaini ambapo jumla 
ya ajira za vijana 600 zimepatikana.

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na 

Uchukuzi, Dk. Khalid Salum Mohamed 
alisema mikakati ya serikali ni kuifun-
gua Zanzibar katika sekta ya miundom-
binu ya anga ambapo mipango hiyo iko 
katika hatua za mwisho za kuanza kwa 
ujenzi wa Uwanja wa Ndege Pemba 
kuwa wa kimataifa.

Alisema kipindi cha nyuma utoaji wa 
huduma kwenye uwanja huo haukuwa 
wa kuridhisha kutokana na upungufu 
mkubwa wa vifaa na zana za kisasa za 
kufanyia kazi na pamoja na uchelew-
eshwa wa utoaji wa huduma kwa abiria 
na mizigo.

Alisema pia kulikuwa na changamo-
to za vitendo vya rushwa, upotevu wa 
makusanyo ya mapato na upotevu wa 
mizigo ya abiria.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni 
ya Dnata Group, Steve Allen, alisema 
wamejipanga kuongeza ubora wa hu-
duma zao kwa ajili ya kukidhi malengo 
na matarajio ya kuyawezesha mashiri-
ka makubwa ya ndege ya kimataifa 
kufanya safari zake Zanzibar moja kwa 
moja. 

Steve ambaye ni Mwenyekiti Mtend-
aji wa Kampuni ya Emirate Leisure Re-
tail na MMI, alisema Zanzibar sasa in-
atengeneza ukurasa mpya wa historia 
ya visiwa vyake kwa kuimarika vivutio 
vya utalii kupitia huduma bora wana-
zozitoa viwanjani huko.

Mwenyekiti wa Kamati ya Nishati na 
Miundombinu ya Usafirishaji ya Baraza 
la Wawakilishi, Yahya Rashid, alisema 
kuanza kazi kwa Terminal 3 kunaima-
risha huduma za anga kwa Zanzibar na 
kupokea idadi kubwa ya watalii.

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

BAADHI ya vyama vya siasa vimesema 
taarifa ya Mamlaka ya Kupambana na Rush-
wa na Uhujumu Uchumi Zanzibar (ZAECA) 
iliyotolewa hivi karibu kuhusu utendaji wa 
kazi wa mamlaka hiyo, imetoa mwanga wa 
matumaini katika kupambana na rushwa na 
uhujumu uchumi Zanzibar.
Akizungumza jana na waandishi wa habari 

kuhusu taarifa hiyo, Katibu Mkuu wa Chama 
cha Demokrasia Makini, Ameri Hassan 
Ameri, alisema ZAECA imethubutu kucham-
bua ripoti ya Mdhibiti Mkuu wa Hesabu ya 
Serikali Zanzibar, jambo ambalo kipindi cha 
nyuma halikuwapo kwa mamlaka hiyo.
Alisema mamlaka hiyo inaendelea kui-

fanyika kazi ripoti hiyo na tuhuma ambazo 
zimeelezwa kupitia Wizara ya Afya na 
baadaye kutoa taarifa ya waliofikishwa ma-
hakamani kutokana na tuhuma za kuhujumu 
uchumi.
Alisema wanachokifanya ZAECA ni jambo 

la kupongezwa na kwa mujibu wa taarifa 
yao iliyotolewa na Mkurugenzi Mkuu wa 
mamlaka hiyo kwa waandishi wa habari 
katika kipindi cha miezi minne, majadala 14 
yameshafikishwa mahakamani.
Alisema mamlaka hiyo ikiendelea na kasi 

yake ya utendaji wa kazi, miaka michache 
ijayo suala la rushwa na uhujumu uchumi 
litatoweka.
Alisema kitendo cha ZAECA kuthubutu 

kurejesha fedha zaidi ya Sh. bilioni tatu zi-
lizoibwa na wahujumu uchumi ili kuidhoofi-
sha Zanzibar, ni cha kupongezwa.
Alisema elimu ya kupambana na rushwa 

inayotolewa na mamlaka hiyo itasaidia 
kuongeza uelewa wa wananchi kuhusu mas-
uala hayo, pia kupambana na vitendo hivyo 
ambavyo linaathiri taifa.
Katibu mkuu huyo aliitaka mamlaka hiyo 

katika kudhibiti mianya ya rushwa, ifuatilie 
na kufanya uchunguzi katika Jeshi la Polisi 
kwa kuwa kuna kesi nyingi zinaharibika 
mikononi mwao katika mazingira ya kuta-
tanisha.
Hamad Muhammed Ibrahim, Katibu Mkuu 

wa Chama cha UPDP, alisema hatua ya 
ZAECA kutoka ofisini na kuwafikia wananchi 
katika kuwapa elimu ya rushwa, imesaidia 
wananchi kutoa taarifa za rushwa kwa 
mamlaka hiyo.
Alisema ZAECA imeanzishwa toka mwaka 

2012 lakini chini ya uongozi wa Mkurugenzi 
Ali Abdallah Ali, kuna mabadiliko makubwa 
ambayo yanaifanya mamlaka hiyo kuwa 
karibu na wananchi.
Aliitaka mamlaka hiyo kuongeza kasi ya 

mapambano dhidi ya rushwa na uhujumu 
wa uchumi hasa katika utoaji wa hukumu 
ili wananchi kuendelea kujenga imani kwa 
taasisi zinazotoa haki.
Mwishoni mwa wiki iliyopita, Mkurugenzi 

wa ZAECA kutipia kikao chake na waandishi 
wa habari, alisema katika kipindi cha miezi 
minne kutoka Septemba hadi Desemba 
mwaka jana, walipokea tuhuma 238 zinazo-
husiana na vitendo rushwa na uhujumi wa 
uchumi.
Kati ya tuhuma hizo, 168 zinaendelea 

na uchunguzi, sita zimehamishiwa taasisi 
zingine kwa kuendelea na hatua ikiwamo 
Jeshi la Polisi na Idara ya Uhamiaji, tuhuma 
19 zimefanyiwa udhibiti wa kutoa elimu na 
tuhuma 45 zimetolewa ushauri wa kisheria.
Alisema pia majalada 18 yamefikishwa ka-

tika Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka kwa 
hatua zaidi za kisheria ikiwamo kuwafikisha 
mahakamani watuhumiwa.

Ripoti rushwa, 
uhujumu uchumi
yaamsha matumaini 
ya wanasiasa

Ofisa Mkuu wa Tigo Pesa, Angelica Pesha, akikabidhi ufunguo wa gari jipya aina ya Toyota Rush kwa 
mkazi wa Kahama, Samson Daniel, baada ya kuibuka mshindi wa kampeni ya “Ndinga la Kishua”, jijini 
Dar es Salaam juzi.  Washindi wengine akiwamo wa Sh. milioni 20 na Sh. milioni 10 walikabidhiwa 
fedha zao. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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TABASAMU 
LA USHINDI

M
WIMBAJI maarufu wa Injili nchini, 
Rose Mhando ni kama amefufuka 
upya baada ya wimbo wake mpya 
‘Secret Agenda’ kufanya vizuri.

Wimbo huo ambao kwa sasa umetawala 
anga la muziki kwa kuchezwa kila kona, 
unatokana na safari ndefu iliyojaa furaha na  
machungu baada ya kupotea  katika tasnia 
ya muziki.

Jina la Rose Mhando lilikuwa maarufu 
miaka ya 2000 baada ya kutoa nyimbo kad-
haa zilizowachemsha mashabiki wake hapa 
nchini na Afrika Mashariki kwa ujumla.

Mabadiliko aliyoyafanya kwa kuchangan-
ya muziki wa kuchezeka, ilisababisha muziki 
wa Injili kubadili mwelekeo kutoka kuwa 
kutoa huduma zaidi na kuwa kuburudisha.

Historia ya maisha ya Rose Mhando ime-
jaa machungu mengi kutoka magonjwa hadi 
madai ya matumizi ya dawa za kulevya, 
lakini yote amepambana nayo mpaka sasa 
amerudi tena akiwa na nguvu mpya.

“Machungu yangu niliyoyapitia nilibeba 
mengi ya watu wengine, ukiwa na uchungu 
unabeba moyo wa kijikataa ni ngumu 
kujikubali na ndivyo niliweza kuishi,” Rose 
amesema wakati akihojiwa katika kipindi 
cha Hard Talk.

Pamoja na kutamba na nyimbo nyingi 
kama ‘Nibebe’ na Nipe Uvumilivu’, lakini 
maisha yake yalitawaliwa na upweke na 
sononeko kutoka kwa watu waliomzunguka.

Wimbo wa ‘Secret Agenda’ ni kama umem-
rejeshea tabasamu la ushindi katika mapito 
yaliyojaa machungu.

Amesema mwaka 2023 amepanga kufanya 
mambo mazuri zaidi na kwamba mashabiki 
wake wazidi kumwombea ili Mungu azidi 
kumpatia nguvu ya uimbaji.
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ALIYEKUWA Mkuu wa 
Wilaya ya Korogwe, Basila 
Mwanukuzi, amepongezwa 
kutokana na ukomavu wake 
alionyesha baada ya jina lake 
kutokuwapo katika orodha 
ya viongozi waliobaki katika 
nafasi hiyo.

Basila ambaye alikuwa 
mshindi wa shindano la Miss 
Tanzania na mwanamitindo, 
baada ya kuachwa kwenye 
nafasi hiyo katika mkeka 
uliotoka juzi, aliandia ujumbe 
mrefu ambao ulimpongeza na 
kumshukuru Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, kwa kumpa 
majukumu mazito na kum-
heshimisha katika jamii.

Katika ujumbe huo, Basila 
amesema kuwa japokuwa 
kuna  wanawake na vijana 
wengi mahiri wenye uwezo 

NYOTA wa muziki wa kizazi 
kipya, Abdallah Said maarufu 
Farby, ameachia ngoma yake 
‘Mapenzi’, ikiwa ni jitihada za 
kutaka kupenya katika soko la 
muziki nchini.

Na Adam Fungamwango

NI kweli ilikuwa usiku wa balaa. 
Usiku ambao ulikuwa ni mshikemshike 
kwa familia mbili ambazo zilikuwa 
hazijuani. Zinajikuta zikiingia kwenye 
matatizo makubwa ambayo hayaku-
sababishwa na wao.

Filamu inaitwa ‘Usiku wa Balaa’ na 
kweli ilikuwa hivyo. Imechezwa na Be-
trice Urio, Mohamed Fungafunga, Mzee 
Jangua, Batrice Jaffet, Nurat Chuma, 
Hussein Shomari na wengineo.

Awali haikuonekana kama tatizo 
linaweza kuwa kubwa kiasi hicho. Ram 
alikimbizwa na vibaka usiku akiwa 
katika harakati za kurudi nyumbani.

Baada ya kuona kuwa atauawa 
akaingia moja kwa moja kwenye ny-
umba ya mtu na moja kwa moja akaji-
ficha uvunguni.

Mwenye nyumba hiyo alikuwa amea-
cha mlango wazi amekwenda kuoga. 
Alikuwa ni mke wa mzee Jengua. Kabla 
Ram hajatoka uvunguni na kujikabi-
dhisha kwa mama mwenye nyumba, 
baba mwenye nyumba alipiga hodi. 
Akafunguliwa na kuingia.

Jamaa kule uvunguni akaona sasa 
itakuwa ngumu kutoka na kuongea 
chochote akaeleweka. Akaendelea kuji-
ficha uvunguni.

Mke wa Ram naye akaona usiku ume-
kuwa mwingi, akapiga simu ili kujua 

mumewe yuko wapi. Simu ikawa inaita, 
lakini haipokelewi.

Ile simu sasa ikawa inaita chini ya 
uvungu wa kitanda cha mzee Jengua. 
Wote wakasikia, lakini mzee Jengua 
ndiye aliyeshtuka zaidi.

Akawa anatafuta wapi simu inaita. 
Kule uvunguni jamaa alijitahidi kila 
njia ili simu isiiite mpaka akafanikiwa 
kuizima.

Mkewe huku nyumbani presha 
juu, kwanza simu ilikuwa inaita hai-
kupokelewa, halafu baadaye im-
ezimwa. Akajua moja kwa moja yuko 
kwa mahawara zake. Akaangua kilio. 
Mzee Jengua machale yakamcheza. 
Mwishowe akaamua atazame uvun-

guni. Sura yake ikakutana ana kwa 
ana na kijana Ram. Hakuna kiswahili 
hapo. Moja kwa moja ikaonekana kuwa 
alikuwa na uhusiano wa kimapenzi na 
mkewe, hivyo amewafumania.

Ugomvi ukawa mkubwa sana, kama 
unavyomjua mzee Jengua (marehemu). 
Ilikuwa ni patashika nguo kuchanika. 
Akapigiwa simu mke wa Ram kuwa 
mumewe amefumaniwa. Ilibidi aje hadi 
pale na kuhadithiwa kila kitu alivyoku-
wa uvunguni.

Ndoa zote mbili zilivunjika. Lakini 
baada ya siku chache tu, mzee Jengua 
anakutana na Ringo na kumhadithia 
jinsi kijana mmoja alivyonusurika 
kuuawa na vibaka akaamua kuingia 

nyumba jirani karibu na 
kwake. Alipomuuliza nguo 
alizovaa zilikuwa ni zile 
zile alizomfuma nazo Ram.

Papo hapo akaona kumbe 
haikuwa kweli alivyodhani 
na amefanya kosa. Akaen-
da kwa mkewe kumuomba 
msamaha. Halafu akaku-
tana na mke wa Ram na 
kumwambia ukweli wote 
jinsi ilivyokuwa, akisema 
alihukumu bila ushahidi 
kwa sababu alimkuta uvun-
guni mwa kitanda. Ndoa 
ya Ram na mkewe nayo 
ikarejea upya.

BASI SAWA

Farby atikisa 
Mapenzi Bongo

Basila apongezwa  
kwa ujasiri

MWANAMUZIKI wa kizazi kipya, 
Harmonize amewakera mashabiki 
zake baada ya kuzungumza Kiingereza 
badala ya Kiswahili katika ziara yake 
nchini Rwanda.

Katika mahojiano yake na kituo cha 
Televisheni cha Rwanda, mwanamuziki 
huyo licha ya kuulizwa kwa Kiswahili 
safi na mtangazaji, yeye alijibu maswali 
kwa kutumia lugha hiyo kiasi ambacho 

kimeonekana kuwakera wengi.
“Harmonize anatakiwa kujitathmini au 

uongozi wake umpatie ushauri namna 
ya kutumia lugha katika mahojiano 
yake, mtangazaji wa Rwanda alioneka-
na kufurahia Kiswahili yeye anajifanya 
kuzungumza Kingereza ni mbaya sana,” 
amesema Rajabu ambaye alitoa maoni 
baada ya mahojiano hayo.

   

MWANZILISHI wa shindano la 
Bongo Star Search, Madam Lita, 
ameshangaa wamiliki wa lebo za 
muziki kutowachukua wasanii 
wanaoibuliwa na shindano hilo.

Amesema wao kama BSS ha-

wataki pesa yoyote endapo lebo 
itamchukua msanii anayetoka 
katika shindano hilo kama wana-
vyofanya nchi zingine.

“Nashangaa wamiliki wa lebo 
wanashindwa kuja kuwachukua 

wasanii tunaowaibua kama 
wanavyofanya nchi zingine, 
nawaomba waje kuwaangalia 
na kuwasainisha, sisi hatutaki 
chochote kama watakubaliana,” 
amesema Madam Rita.

Kingereza cha 
Harmonize 

chawakera wengi

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuzitazama filamu nyingi za Kizungu, Kihindi, 
Kikorea, Kichina na hata Kinigeria zenye lugha ya kwao 
kwa miaka mingi, mwanzoni mwa miaka ya 1990 vijana 
wengi wa Kitanzania walipata fursa ya kuanza kuzisikia 
zikitafsiriwa kwa Kiswahili.

Filamu nyingi za miaka ya mwanzoni ya 1970 hadi mwis-
honi mwa miaka ya 1980 ambazo zivuma mno, zilianza 
kutafsiriwa kwa Kiswahili na kuzidi kuzipa umaarufu.

Hata zile mpya zilizotoka miaka ya 1990 hadi sasa zime-
kuwa zikitafsiriwa kwa lugha ya Kiswahili, hivyo kuleta 
mvuto na kupendwa na Watanzania wengi kwa sababu 
wanakuwa wanakifahamu kinachozungumzwa na maudhui 
ya filamu yenyewe.

Kwa sasa hata tamthilia zimekuwa zikitafsiriwa kwa 
lugha adhimu ya Kiswahili.

Leo tutawaangalia Watanzania maarufu ambao wame-
kuwa wakiweka maneno ya Kiswahili kwenye picha hizo

Mkandala Lufufu

Anaitwa Kepteni Dereck Gasper Mukandala Lufufu. Huyu 
ndiye mwanzilishi au mwasisi wa kutafsiri filamu za nje 
ya nchi kwa lugha ya Kiswahili hapa Tanzania. Ni kepteni 
wa Jeshi la Wananchi mstaafu ambaye alifariki dunia 2015 
jijini Dar es Salaam na kuacha majonzi makubwa kwa watu 
wengi wapenda filamu na tamthilia, hasa ikikumbukwa 
kuwa ndiyo wakati tasnia hiyo ilikuwa inakuwa kwa kasi 
biashara hiyo  ikichanganya sana kutokana na kukua kwa 
teknolojia, lakini watu wengi kuwa na uwezo wa kumiliki 
TV.

Hakuna kijana au mtoto yeyote wa miaka ya 1990 mpen-
da picha ambaye hamtambui. Watoto waliomba pesa kwa 
mama zao na kwenda kwenye vibanda vya video maarufu 
kama ‘vibanda umiza’ kwenda kuangalia filamu alizoweka 
maneno ya Kiswahili kama yeye mwenyewe alivyokuwa 
akisema, hasa ikizingatia wakati huo bado nyumba ny-
ingi zilikuwa hazina TV. Nakumbuka wakati huo kiingilio 
ilikuwa ni Sh. 50/- tu.

Alitafsiri filamu za aina zote kwa umahiri mkubwa, lakini 
anakumbukwa kwa mbwembwe, kuiga sauti za wahusika 
wote ndani ya filamu, awe mwanaume, mlevi, aliyeje-
ruhiwa kwa kupigwa, mwanamke mtu mzima, msichana, 
tajiri, maskini, kila mmoja alimtafutia sauti yake na ikawa 
burudani tosha. Alitengeneza maneno na misamiati mingi 
kwenye filamu zake kama ‘kukotola’ (kukimbia), ‘kanyam-
pasila’, (rumande), ‘kanyabazongo (kizunguzungu), bastola 
aliita ‘mguu wa kuku.’ Hakuwa mtafsiri tu, bali ni mshere-
heshaji ‘muvi’. Jamaa  ana mambo mengi sana ambayo un-
aweza kumaliza makaratasi yote kumwelezea. ‘Akamwaga 
mwaaani’ akiwa na maana akaanza kupiga risasi.

Juma Khan
Ndiye mtafsiri anayependwa zaidi na mashabiki wengi 

wa picha za Kihindi zilizotafsiriwa kwa Kiswahili. Hii ina-
tokana na labda kufahamu vizuri lugha hiyo kwa ufasaha 
kutokana na utundu wake, pamoja na kupitia mikononi 
mwa watu wenye asili hiyo wakati akitafuta mafanikio 
kwenye kazi hiyo.

Pamoja na hayo, huyu jamaa amekuwa akiweka nakshi 
nyingi na mbwembwe zilizovutia wengi, ikiwamo misemo 
kadhaa.

Msemo ni ‘mwamba huyu hapa’, umebuniwa na mwamba 
huyu na mpaka sasa unatamba kwenye nyanja mbalim-
bali za michezo, hususan mpira wa miguu na burudani. Ni 
msemo ambao kwa sasa umetawala kila kona.

Juma Khan au Chikongwe hana mpinzani kwenye hili 
kwa sababu mashabiki wengi wa filamu hizo, wanasema 
picha yoyote ya Kihindi iliyotafsiriwa kwa Kiswahili kama 
aliyefanya kazi hiyo siyo huyo basi ni kama pilau bila 
kachumbari.

DJ Msati
Huyu naye anatafsri sana filamu za Kihindi  na tamthilia 

zake, anakuja juu kwenye kazi hiyo. Ni mmoja wa wataf-
siri anayejizolea mashabiki wake kila kukicha ambaye ni 
maarufu kwa jina na ‘baba la baba.’

DJ Murphy
Ni mtafsiri kutoka Arusha ambaye anatafsiri picha zote 

za Kizungu, Kikorea, Kijapani na nyingine nyingi. Naye 
amejizolea sifa kubwa kutokana na aina yake ya kutafsiri 
akiwa na sauti nzito kuliko yeye mwenyewe alivyo.

Mwamba huyu hapa

Usiku wa Balaa: Hukumu bila ushahidi

Madam Rita azitaka lebo 
kuchangamkia

FILAMU

na weledi, lakini alimwona na 
kumpa  heshima na dhamana 
ya kuwa Mkuu wa Wilaya ya 
Korogwe.

Ujumbe huo ambao ulione-
kana kuandika kwa ukomavu 
ulipongezwa na mashabiki 
zake ambao wengi walimtia 
moyo na kumtaja kama mwa-
namke jasiri na anayetambua 
umuhimu wa dhamana ya 
uongozi.

Akizungumza na BT, Farby 
amesema video ya wimbo 
huo imeanza kuchezwa na 
kufungua rasmia njia ya 
mafanikio kisanaa anayoya-
pigania.

Amesema ingawa kuna 
ushindani mkubwa kutokana 
na ubora pamoja na wingi 
wa wasanii, lakini hiyo in-
aongeza mwamko na nguvu 
zake katika hali ya kupigania 
mafanikio yake kisanaa.

“Nimefanikiwa kuachia 
wimbo wangu unaokwenda 
sambamba na video yangu 
iliyoanza kuonekana katika 
vituo vya televisheni pamoja 
na chaneli ya mtandanoni,” 
amesema.
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BAADA ya takriban mwaka 
mmoja, Kylie Jenner ametam-
bulisha jina la mtoto wake wa 
kiume na kuweka picha zake 
hadharani.

Mtoto huyo wa kiume ni 
wa pili kwa Jenner na Travis 
Scott.

Jenner aliweka picha yake 
kwenye Instagram yenye neno 
“Aire,” akidokeza kwamba ni 
jina la mtoto huyo.

Jenner awali alimpa mtoto 
wake jina la Wolf. Baadaye 
alisema kwamba jina hilo hali-
kuwa sawa kwake na kwamba 
alikuwa akilibadilisha.

STAA wa uigizaji wa Austral-
ia, Chris Hemsworth anaye-
julikana kwa kuigiza katika 
filamu ya ‘Extraction’ ame-
fanya ziara nchini Kenya.

Hemsworth aliweka picha 
zake na familia yake ka-
tika mtandao wa Instagram 
wakifurahia katika mbuga ya 
kitaifa nchini Kenya. 

Muigizaji huyo anaelezea 
safari yake nchini humo ni ya 
kukumbukwa zaidi.

“Mojawapo ya safari ya ku-
kumbukwa sana Kenya familia 
yangu na mimi kuwahi kuwa 
nayo,” ameandika Hemsworth.

Chris ala  
bata Kenya

Kylie Jenner 
amtambulisha 

mtoto wake

MWIGIZAJI kutoka Nolly-
wood, Lilian Afegbai, amefichua 
kuwa nusura afukuzwe chuo 
kikuu baada ya kupiga picha 
za ngono katika filamu na Jim 
Iyke.

Afegbai akizungumza kwe-
nye kipindi cha Tea with Tay, 
alisema alikabiliwa na uamuzi 
wa kamati ya nidhamu katika 
Chuo Kikuu cha Benson Idahosa 
(BIU) cha nchini Benin.

Alisema tamasha la uigizaji 
lilikuwa jukumu lake la kwanza 
la sinema wakati huo alikuwa 
akichanganya masomo ya shule 
na taaluma ya filamu. 

“Nilianza kuigiza kikamilifu 
nikiwa BIU. Katika filamu ya 
kwanza niliyoifanya, karibu 
wanifukuze shule kwa sababu 
nilikuwa na picha ya kuhamasi-
sha ngono ndani ya Jim Iyke”. 
Amesema.

Lilian kumbe 
ulichachuka 

zamani?

MWANAMUZIKI nyota wa 
Nigeria, Innocent Idibia, 
anayejulikana kama 2Baba, 
ametoa wito kwa Wakala wa 
Kitaifa wa Kudhibiti Sheria 
ya Dawa za Kulevya (NDLEA) 
kuimarisha vita dhidi ya 
matumizi ya dawa za kulevya 
wakati nchi inapojiandaa kwa 
uchaguzi ujao.

2Baba, ambaye ni rais wa 
taasisi ya kupambana na 
matumizi ya dawa za kulevya 
kwa vijana, amesema ni 
muhimu kupambana na wau-
zaji na wasambazaji wa dawa 
hizo katika kipindi cha uch-
aguzi ili kuweka utulivu.

Ameongeza kuwa dawa 
za kulevya, zimesalia kuwa 
kichocheo kikuu cha ghasia za 
uchaguzi na aliomba lazima 
zifutiliwe mbali kabla na 
baada ya uchaguzi. 

2Baba alilia 
kutokomezwa unga

MWANAMUZIKI nyota 
wa Nigeria, Yemi Alade, 
ameamua kuwacheka watu 
wanaoeneza uvumi kwamba 
ana ujauzito wa Rais wa 
Togo, Faure Essozimna 
Gnassingbé Eyadéma.

Mwimbaji huyo iliseme-
kana kuwa na uhusiano wa 
kimapenzi na kiongozi huyo 
na kuwa na ujauzito wake.

Uvumi huo ulianza pale 
mwanadada Tosin Silver-
dam, alipoingia kwenye 
ukurasa wake na kusam-
baza video ya mwanamume 
mmoja akidai kuwa Yemi 
Alade ni mjamzito wa rais 
wa Togo na ana mpango awe 
mke wake wa sita.

Yemi Alade 
umempata
hadi rais
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RC azibana halmashauri fedha za lishe  

Na Jaliwason Jasson,        
BABATI

M
KUU wa Mkoa 
wa Manyara, 
M a k o n g o r o 
Nyerere, amea-

giza wakurugenzi wa hal-
mashauri katika mkoa 
kutenga na kutoa Sh. 1,000 
kwa kila mtoto mwenye 
umri chini ya miaka mitano 
ili kusaidia utekelezaji wa 
mpango wa afua za lishe na 
udhibiti wa udumavu. 

Nyerere aliagiza hayo 
jana wakati wa kikao kazi 
cha utekelezaji wa mkata-
ba wa lishe, uliotekelezwa 
kati ya Julai hadi Desemba, 
mwaka jana. 

“Wakurugenzi wote mna-
takiwa kutoa Sh. 1,000 kwa 
kila mtoto ili kusaidia afua 
za lishe,”alisema.

Nyerere alisema ili mkoa 
ufikie malengo yake, idara 
ya afya inatakiwa kuimari-
sha tiba, huduma za lishe, 
huduma za wajawazito na 
watoto na kusimamia ubora 
wa lishe.

 Pia alisema fedha zote zi-
lizotengwa kwa ajili ya afua 
za lishe zitumike mpaka 
Juni, mwaka huu na taarifa 
zifike ofisini kwake juu ya 
utekelezaji wa suala hilo.  

“Suala la lishe ni muhimu 
sana. Unaweza ukakuta 
mtoto ni mtulivu na ha-
kosi darasani lakini kumbe 
amedumaa na ambaye 
ni mtukutu anafanya vi-
zuri darasani kumbe 
hajadumaa,”alisema. 

  Awali Ofisa Lishe wa 
Mkoa wa Manyara, Janu-
ary Dalushi, akizungumza 
katika kikao hicho, alisema 

kwa mujibu wa utafiti wa 
kitaifa uliofanyika mwaka 
2018, udumavu katika mkoa 
wa Manyara ni asilimia 36.1.

 Ofisa lishe huyo alisema 
halmashauri zingine hazi-
jafikia kiwango kinacho-
pangwa kutolewa cha Sh. 
1,000 kwa mtoto mmoja. 

Dalushi alisema ili 
kutekeleza vizuri mkataba 
huo wa lishe, jambo la 
muhimu ni kupanga bajeti 
ya lishe kwenye vyanzo 
vya fedha vyenye uhaki-
ka kwa mwaka wa fedha 
2023/2024.   Akichangia 
mjadala huo, Ofisa Mipa-
ngo na Uratibu wa Mkoa, 
Maarufu Mkwaya, aliwaom-
ba wakurugenzi kutenga 
Sh. 1,000 kwa watoto na 
wanapozitenga waangalie 
wanazipeleka wapi. 

Pia Katibu Tawala Msaid-

izi wa Mkoa anayeshughu-
likia Afya, Dk. Damas Kay-
era, alisema hawatapitisha 
bajeti ya lishe kama hal-
mashauri hazitazingatia 
maelekezo ya serikali.

  Dk. Kayera alisema hivi 
karibuni watafanya tath-
mini ya lishe ili kubaini 
udumavu kwa mkoa huo 
kama umepungua kwa 
kuwa wanatumia takwimu 
za nyuma. 

Naye Ofisa Lishe wa Hal-
mashauri ya Mji wa Mbulu, 
Adam Mhako, alisema wana 
uhaba wa vitendea kazi 
katika vipimo na hawana 
kipimo cha ukondefu kwa 
watoto. 

Mhako alisema kwa kip-
indi cha Julai hadi Desemba, 
mwaka jana, waliwapatia 
nyongeza ya matone ya vi-
tamin A watoto 29,209.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

WAJASIRIAMALI wenye mitaji midogo katika 
Soko la Samunge, jijini Arusha, wanatarajia kun-
ufaika na mkopo wa Sh. milioni 110 uliotolewa 
na Nabii Mkuu wa Kanisa la Ngurumo ya Upako, 
Geor Davie. 

Akizungumza  jana kwenye soko hilo, baada 
ya kutembelea na kuongea na wajasiriamali hao, 
Geor Davie alisema ametoa Sh. milioni 100  na 
anamshukuru Mbunge wa Arusha Mjini, Mrisho 
Gambo, kwa kumuunga mkono kwa kutoa Sh. 
milioni 10. 

Pia alisema kabla ya kufika hapo alipokea ba-
rua ya maombi ya wajasiriamali hao wakiomba 
kuongezewa mitaji yao kutokana na wengi wao 
kuyumba baada ya kuunguliwa na soko hilo 
mwaka 2019. 

“Sasa nilipata barua hiyo nilitoa hundi ya Sh. 
milioni 50 lakini nilipofika hapa nimebadili 
mawazo na nimeongeza tena Sh. milioni 50 na 
nimeamua kutoa Sh. milioni 100 ili kuwasaidia 
wahitaji maana nimeona uhitaji ni mkubwa,” 
alisema. 

Aliomba  Sh. milioni 80 itolewe kwa  watu 
wenye uhitaji hasa wale wenye mitaji midogo ili 
kuinua biashara zao, huku Sh. milioni 20 ipele-
kwe kwenye uwekezaji wa magari imara ya soko 
hilo.

  “Watu wenye uhitaji wapo wengi kuiachia 
serikali pekee haiwezi bali na  sisi viongozi wa 
dini yatupasa kurudisha sadaka tulizokusanya 
miaka na miaka kutoka kwa waumini kwa njia ya 
kuwapatia mitaji ili nao wainuke kiuchumi.

  “Msaada huu ninaotoa naamini watu 
wataongeza mitaji yao na naomba watu wasiba-
guliwe bali kila mmoja apewe kwa kadri itakavy-
owezekana nipo hapa kusaidia jamii na naomba 
niletewe majina ya hao wafanyabiashara ni-
waombee,” alisema.

 Mbunge Gambo alisema katika soko hilo, wa-
jasiriamali wanakabiliwa na matatizo mbalimbali 
baada ya soko lao kuungua moto mwaka 2019 na 
kukosa msaada wa mtu yeyote.

  Alitaja baadhi ya matatizo wanayokabiliana 
mayo ni ukosefu wa mitaro, majengo na usum-
bufu wa migambo. 

“Kuna baadhi ya mambo niliyafanya sokoni 
hapa ikiwamo kusaidia kuchimba kisima cha 
maji na nilitoa Sh. milioni 20 kwa kinamama 100 
lakini leo natoa Sh. milioni 10,” alisema.

Wajasiriamali wadogo 
kuwezeshwa mitaji  

Na Cynthia Mwilolezi,          
ARUSHA 

MBUNGE wa Monduli, mkoani 
Arusha, Fredy Lowassa, amelipa-
tia ufumbuzi wa haraka, tatizo 
la wanafunzi 200 wa jamii ya 
kifugaji ya Kimasai waliokuwa 
wamekwama   kujiunga kidato 
cha kwanza mwaka huu  wilay-
ani humo,  kutokana na kukosa 
mahitaji muhimu zikiwamo sare 
za shule.

Pia amesema ili kuendana na   
kasi ya  mabadiliko ya teknolo-
jia duniani na mabadiliko ya 
tabianchi, jamii za kifugaji hazina 
budi kubadili mtizamo na ku-
wekeza katika elimu kwa watoto 
badala ya kukumbatia ufugaji wa 
mifugo mingi.

Akizungumza juzi wilayani 
humo wakati akikabidhi mago-

doro,   masanduku, madaftari, 
sare za shule na mahitaji men-
gine, alisema kwa hali ilivyo sasa 
ni lazima jamii hiyo ibadilike na 
kujikita zaidi kuwapa elimu wa-
toto wao.

“Leo ( juzi) tunashindana 
kuhusu mifugo hakuna ujanja 
kwa sababu watu wanaongezeka 
ardhi haiongezeki ni kweli tume-
kuwa tukiamini kuwa mifugo 
ndio benki yetu, lakini kwa hali 
ilivyo sasa haiwezekani,”alisema 
Lowassa.

Lowasa alisisitiza kuwa jamii 
hiyo ya kifugaji ndiyo inahitaji 
elimu zaidi kuliko jamii nyingine 
yoyote na kutokana na mfumo 
wa maisha yao, ambayo tangu 
wamezaliwa wanakua kwa kuo-
na mifugo, jambo ambalo kwa 
sasa haliwezekani kutokana na 
binadamu kuongezeka huku ar-

dhi ikibaki ile ile.
“Tunachojua ni mifugo tu 

sababu dunia inabadilika haku-
na kitu muhimu kama elimu 
tulinde heshima ya elimu kwa 
wilaya ya Monduli. Sisi kama 
jamii ya kifugaji tuna    changa-
moto kubwa zaidi. Sisi  ndio tu-
natakiwa kufahamu      umuhimu 
wa elimu kuliko mtu mwingine 
yeyote,”alisema.

Pia aliwataka wananchi wa 
Monduli kuenzi mawazo ya Wa-
ziri Mkuu mstaafu, Edward Lo-
wassa, ambaye ni mwasisi wa 
shule za kata nchini kwa kuwa-
tendea haki watoto wa jamii ya 
Kimasai kwenda shuleni.

“Naomba mfahamu nafasi ya 
Monduli kwenye elimu ya Tan-
zania. Monduli ndiyo kitovu cha 
elimu Tanzania nzima. Monduli 
ndio tulianzisha shule za kata 

nchi nzima ambazo wakati ule 
ilikuwa jambo gumu sana na 
jambo hili lilisimamiwa kutokea 
Monduli.

“Mnafahamu nani alisimamia 
ni mzee Lowassa, lakini alipata 
mate na baraka za ardhi hii 
ya Monduli, sasa kama mlim-
pata mtu yule mkamtuma du-
niani akaenda akahubiri elimu, 
halafu sisi tunashindwa kuiishi 
hiyo elimu itakuwa aibu kubwa 
sana,”alisema .

Baada ya makabidhiano hayo, 
Mkuu wa   Shule ya Sekondari 
ya Ole Sokoine, Thomas Luku-
may,  alisema licha ya mwamko 
mkubwa wa elimu kwa wazazi, 
tatizo la ukame limeathiri familia 
nyingi kutokana na idadi kubwa 
ya mifugo kufa.

“Karibia asilimia 35 ya wa-
nafunzi waliopangiwa kujiunga 

kidato cha kwanza wameshind-
wa kuripoti shule kutokana na 
kukosa   vifaa vya shule wazazi 
wengi wanapiga simu kuomba 
muda wa kuendelea kufanya 
maandalizi,” alisema Lukumay.

Alimshukuru Lowassa kwa ku-
wasaidia watoto hao waliokwa-
ma kwenda shuleni kwa sababu 
ya ukosefu wa vifaa vya shule.

Baadhi ya wanafunzi waliopa-
ta msaada huo Mustapha Simon 
ambaye amepangiwa kwenda 
Shule ya Sekondari Engutoto 
alimshukuru mbunge huyo kwa 
msaada huo.

“Hapo awali nilikuwa nahuzu-
nika nikiona wenzangu wanaen-
da shule sababu mimi siwezi. La-
kini sasa mbunge  kanirudishia 
matumaini nitaenda shule na 
ninahidi kusoma kwa bidii,” 
alisema Mustapha.

Mbunge aokoa jahazi watoto waliokwama kidato cha kwanza 

Rais na Ofisa 
Mtendaji Mkuu 
wa Kampuni 
ya Barrick Gold 
Corporation, 
Mark Bristow, 
akikabidhi mfa-
no wa hundi ya 
dola 10,000 za 
kimarekani  kwa 
mwakilishi wa 
asasi isiyo ya 
kiserikali ya 
Hope for Girls 
and Women 
Tanzania, Rhobi 
Samwelly, kwa 
ajili ya kusaidia 
shughuli za asasi 
hiyo katika hafla 
iliyofanyika 
mkoani Shin-
yanga juzi. Kulia 
ni Naibu Waziri 
wa Madini, Dk. 
Steven Kiruswa. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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- Maisha kwa maduka ya kaya, kila kitu
 foleni, kuwahi nafasi kwa kupanga jiwe

Na Adam Fungamwango

S
IKU moja nilikuwa na-
zungumza na baba yangu 
maongezi ya kawaida tu. 
Akaniambia enzi zao wao 

kabla na baada ya Uhuru chai 
inapikwa nyumbani halafu una-
tumwa sukari dukani. Na dakika 
mbili unarudi kutoka dukani un-
ampa mama sukari na chai inany-
weka.

Mimi nikacheka. Akauliza un-
acheka nini. Nikamjibu ya kweli 
hayo baba? Naye akaniambia 
kuwa huwezi kuamini kwa saba-
bu nyinyi watoto wa sasa mmean-
za kupata akili kipindi zama 
nyingine zimechukua nafasi, bid-
haa hizo adimu, kuzipata dukani 
bahati nasibu na majaliwa yake, 
Mungu ndiye anayejua; hakuna 
sukari, unga, mchele wala sabuni 
madukani. Hiyo ilishika kasi mia-
ka ya  1970 hadi mwishoni mwa  
mwazoni mwa mwaka 1986.

Hili lilichangiwa sana na ku-
vunjika kwa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki kwa nchi za Tanzania, 
Kenya na Uganda na baadaye Vita 
ya Kagera.

Vita ya Kagera ilipiganwa kati 
ya Tanzania kuanzia Oktoba 30 
mwaka 1978 hadi Aprili 11, 1979, 
kugombea mkoa wa Kagera am-
bao Rais wa Uganda wakati huo, 
Idd Amin Dada alidai, mto Kagera 
na baadhi ya ardhi ya mkoa huo 
ni mali yake.

Tanzania iliibuka kidedea kwe-
nye vita hiyo kwa kuichakaza 
Uganda. Hata hivyo vita ni vita. Ili-
acha makovu pamoja na uchumi 
kuyumba, kiasi cha Wabongo ku-
tangaziwa ‘kufunga mikanda’. 

Hali ya chakula ikaanza kuwa 
mbaya,  kiasi kwamba hakuna 
aliyekuwa mtoto, kijana au mzee 
wa kati huo ambaye leo yupo hai 
akakosa kukumbuka hali hiyo.

Mbali na uhaba wa chakula. 
Kulikuwa pia na uhaba wa mahi-
taji mengine kama sabuni, dawa 
za meno, miswaki na vitu ving-
ine vingi ambavyo nitakuja ku-
vielezea siku kwenye safu hii.

Ukawekwa utaratibu ili wa-
nanchi wote wapate, unga huo 
ukawa haupelekwi kwenye 
maduka ya kawaida ya watu bi-
nafsi. Yakaundwa maduka ya 
ushirika. Kila wananchi wa eneo 
fulani walikuwa wakijiorodhesha 
majina chini ya viongozi wao am-
bao ni wajumbe wa nyumba kumi 
na kufungua duka. Haya ndiyo 
yaliyokuwa yakiitwa maduka ya 
kaya. 

Nia ilikuwa nzuri, lakini tatizo 
utelekezaji wake ukawa mbovu 
kiasi yakafa kifo cha asili.

Kila mtu anaandikisha kama 
ana mke na idadi ya watoto al-
ionao. Wenye watoto wengi wali-
pata kilo nyingi za unga kuliko 
wenye watoto wachache. Na unga 

pamoja na bidhaa zingine kama 
mchele au sukari, mafuta ya taa, 
siku vikija, vinauzwa kwa ku-
fuata reja iliyopo. Kama ulipata 
wiki hii, basi mpaka wiki ijayo. 
Ukimaliza chakula chako mape-
ma utajua mwenyewe.   Rush-
wa kama kawaida ilikuwapo. 
Wauzaji pamoja na baadhi ya 
wajumbe wa nyumba kumi   
hawakuweza kutowapatia wa-
nakaya mahitaji yao wakati 
mwingine kwa kuwarusha hata 
wiki tatu, huku unga, mchele au 
sukari wakiwauzia watu wen-
gine kwa kiasi kikubwa cha pesa, 
kilichoitwa mwendo wa kuruka. 
Hali hii wakati mwingine ili-
sababisha mzozo mkubwa. Kali 
kuliko yote wakati mwingine 
wanakaya wanalazimishwa, uki-
nunua unga, mchele au sukari ni 
lazima ununue na maharage, ki-
biriti, au kunde. Yaani ni lazima 
ununue na bidhaa ambayo wao 
wanaona haiuziki kwa urahisi 
au haina wateja wengi.

Hayo maharage yaliyokuwa 
yanauzwa kwa lazima ni yale 
ambayo hayakuwa yanaiva kwa 
urahisi. Wakati mwingine ni la-
zima yatiwe magadi.

Wakati huo huo kulikuwa na 
magari yaliyokuwa yakisamba-
za chakula, kama unga, mchele, 
sukari yaliyoitwa Magari ya 
Ugawaji, siku yakipeleka kwe-
nye maduka binafsi ambapo 
inakuwa ni kwa nadra sana, fo-
leni yake inakuwa si ya kawaida. 
Kuna watu wanaweka mawe, 
makopo kama foleni kuanzia 
alfariji. Wakati mwingine ku-
nakuwa na ugomvi, patashika 
nguo kuchanika ili mradi tu kila 
mmoja anataka yeye awe wa 
kwanza kupata.

Magari ya Ugawaji yakioneka-
na tu, basi watu wanayafukuza 
ili kuona wataishia duka gani. 
Watu waliwahi kufukuza hadi 
gari la maiti wakidhani ni la uga-
waji.

Miaka mingi baadaye, hasa ka-
tikati ya miaka ya 1990 ndiyo nil-
ianza kumwelewa  kwa sababu 
nilianza kuyaona kwa matendo 
sasa.

Ni kwamba bidhaa zilianza 
kuonekana madukani na ili-
kuwa ni kweli sasa kinamama 
walikuwa wanatutuma sukari 
dukani wakati chai imeinjikwa. 
Mwanzoni ilikuwa ni kama miu-
jiza hivi, lakini baadaye ikazoe-
leka.

Haya ni matukio yaliyotokea 
huko nyuma hapa nchini am-
bayo hayatafutika na kubaki 
kama kumbukumbu kwa vizazi 
vingi vijavyo kuona Tanzania 
ilipokuwa wakati mwingine in-
apitia vipindi vigumu.

Kwa sasa kuna baadhi ya vi-
jana wanaona kama vile nchi 
ina matatizo ya uchumi, lakini 

wanalinda kwenye maduka ya 
kaya walikuwa wanaabudiwa 
sana mitaani kwani wao kila ukija 
mgao na wao hawakosi kupewa, 
tofauti na watu wa kawaida am-
bao wao ni mpaka yao ifike. Wau-
zaji wa maduka haya walikuwa 
hawajui kabisa kubembeleza 
wateja kwani wateja walikuwa 
hawana uchaguzi kutokana na 
kutakiwa kununua mahitaji yao 
kwenye maduka walikoandikishi-
wa.” Mwingine akaniandikia.

“Ilikuwa ni kawaida kupita 
kwenye maduka na kukuta msur-
uru mrefu wa mawe yaliyopang-
wa kama alama ili wenye mawe 
hayo wakija wapate nafasi ya 
mbele kwenye foleni. Nakumbu-
ka kulazimishwa kununua unga 
wa muhogo wenye mchanga ili 
tuweze kupata sukari kilo mbili 
na nusu kwa mujibu wa kadi yetu 
ya duka la kaya iliyokuwa inayo-
nyesha kwamba nyumba yetu ina 

wanakaya watano.”
Watu walifunguka haswa kwe-

nye mada hii, mwingine akaandi-
ka.

“Duh, kweli umenikumbusha 
mbali. Nakumbuka kijijini kwetu 
kulikuwa na mama aliyekuwa 
muuzaji katika lile duka letu la 
Ujamaa alikuwa ndiyo staa pale 
kijijini. Tulikuwa tunasubiria 
mafuta ya taa au kiberiti.”

“Yale mawe na madebe matupu 
yaliyochakaa tulikuwa tunayaita 
‘mabandika’, tuliuziwa kwa ngu-
vu mbaazi ambazo zilikuwa hazi-
ivi, watu badala ya kuuziwa unga 
kwa kilo wakawa wanauziwa 
mahindi kwa kilo sasa jiulize uk-
ienda kusaga kilo tatu za mahindi.

Nimekunywa sana uji wa 
chumvi, maana mgao wetu sisi 
ulikuwa kama kilo mbili hivi, 
wakati mwingine hazitufikishi 
hata wiki.” Akaandika mdau 
mwingine.

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

wangewauliza wakubwa wao 
wangewaambia kilichotokea 
mara baada ya kumalizika kwa 
Vita ya Kagera. Na wangewaam-
bia watoto wa vijana wao kuwa 
kulinganisha na kipindi kile cha 
mpito, hivi sasa wananchi wa 
Tanzania wanaishi maisha ya 
raha sana. Ni pesa yako tu. Kip-
indi kile hata ukiwa na pesa un-
aweza kulala njaa na hasa mijini, 
hususan Dar es Salaam. Angalau 
hata vijijini ungeweza kupata 
walau mihogo, mahindi, ndizi na 
vyakula vingine.

Kizazi ambacho kilikutana na 
hali hiyo ambacho bado kipo, 
waliangalia na hali ya sasa, pamo-
ja na kusikitika, wakikutana na 
kusimulia vimbwanga walivyoku-
wa wanakutana navyo.

Baadhi ya wadau waliniambia 
visa, pamoja na changamoto wal-
izowahi kukutana nazo, mmoja 
wao ni huyu.

“Enzi hizo mgambo waliokuwa 

ZAMA ZILE HUDUMA ZA UGAWAJI...

Hizi ni baadhi ya chapa za bidhaa za madukani zilizokuwa maarufu sana miaka ya 1970, 
lakini zikaadimika mwishoni mwa miaka hiyo na zingine zilianza kurejea miaka ya 1990.  
Kwa asilimia kubwa chapa za bidhaa hizi ambazo ni dawa, sabuni, viberiti kwa sasa hazipo 
tena.
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Waasi M23 wateka mji mwingine muhimu 

GOMA, DRC

WAASI wa M23 wanadai kuuteka 
mji muhimu wa Kitchanga ulioko 
eneo la Masisi Mashariki mwa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo 
baada ya siku tatu za mapambano 
makali.

Mashirika ya kiraia na majeshi 
ya Umoja wa Mataifa nchini DRC 
yamelaani mashambulizi ya waasi 
hao, ambayo yamesababisha raia 
laki nne kuyakimbia makazi yao. 
Redio ya Okapi inayofadhiliwa na 
Umoja wa Mataifa iliripoti kuan-
guka kwa Kitshanga kwa waasi hao.

Picha za mamia ya watu wal-
iokimbia mji huo zilisambazwa 
kwenye mitandao ya kijamii. 

“Ndiyo sasa tuna Kitshanga na 

vitongoji vyake”, msemaji wa M23 
Willy Ngoma aliambia BBC jana.

Wakati wa kuanguka kwa Kitch-
anga, seneta wa DRC, Francine 
Muyumba, alitoa wito kwa bunge 
kuketi      kwa kikao cha dharura 
kwa sababu nchi yao inafanya 
vibaya.

Mchakato wa amani wa Luanda 
uliomba M23 kusitisha mapigano 
na kujiondoa katika maeneo am-
bayo imeyateka, lakini waasi hao 
wengi wao wakiwa wa kabila la 
Kitutsi, walisema wameingilia kati 
kukomesha mauaji mengine ya 
kimbari dhidi ya Watutsi.

Kitshanga ni mji muhimu ulio ka-
tika njia ya mwisho iliyo   wazi kati 
ya vitovu vikuu vya kiuchumi Kivu 
Kaskazini vya Goma na Butembo.

Kwa miaka kadhaa, Kitshanga 
imekuwa ngome na makao makuu 
ya kiongozi wa waasi maarufu Lau-
rent Nkunda na kundi lake la waasi 
la CNDP, ambalo baadaye lilikuja 
kuwa M23. 

Kabla ya kuuteka, waasi hao wa-
likabiliwa na upinzani mkali ku-
toka wanajeshi wa serikali, wakati 
walipokata mawasiliano muhimu 
ya mji mkuu wa eneo la Goma.

Polisi na maofisa wa eneo hilo 
walithibitisha kuwa kundi hilo lin-
aloongozwa na Watutsi lilikuwa 
limekata barabara kati ya Kitch-
anga na Goma.

Barabara kuu inayoelekea kaska-
zini kutoka Goma imekatika tangu 
M23 walipovamia.

BBC

KYIV, Ukraine

JESHI la Ukraine limesema kuwa hatari ya masham-
bulizi ya anga ya Russia imeendelea kuwa ya juu, wakati 
ikizidisha kuipiga nchi hiyo kwa makombora ya ndege 
zisizo na rubani.

Mashambulizi hayo yaliongezeka siku moja baada ya 
makombora na ndege zisizo na rubani za Russia kuwaua 
watu wapatao 11 ikiwa ni katika kujibu hatua ya washiri-
ka wa Magharibi kuahidi kuipatia nchi hiyo vifaru.

Russia pia imefanya mashambulizi 37 ya anga, 17 yak-
iwa kwa kutumia ndege zisizo na rubani aina ya Shahed 
zilizotengenezwa Iran. 

Jeshi la Ukraine limesema limedungua makombora 
47 ya Russia kati ya 59. 

Wakati huo huo, Shirika la Kimataifa la kudhibiti 
matumizi ya Nishati ya Nyuklia, IAEA,  limesema 
mashambulizi yamesikika karibu na kinu cha nyuklia 
cha Zaporizhzhia.

Waziri Mkuu wa Hungary, Viktor Orban, alisema 
kuwa nchi yake itapinga vikwazo vyovyote vya Umoja 
wa Ulaya dhidi ya Russia ambavyo vinaathiri nishati ya 
nyuklia.

DW

Russia yazidi kuitwanga Ukraine

Bomu lawaua watu 40 Nigeria
ABUJA, Nigeria

IDADI ya watu waliokufa katika shambulizi la bomu 
dhidi ya kundi la wafugaji katikati ya Nigeria imefikia 40.

Gavana wa Jimbo la Nasarawa, Abdullahi Sule, alisema 
jana kuwa idadi hiyo imeongezeka kutoka ya awali ya 
watu 27, waliouawa katika shambulizi lililotokea siku ya 
Jumatano huko Rukubi, kijiji kilichoko kwenye mpaka 
wa majimbo ya Nasarawa na Benue.

Sule alisema shambulizi hilo lilisababishwa na ndege 
isiyokuwa na rubani ambayo ilidondosha bomu, bila ya 
kutoa maelezo zaidi nani aliyekuwa akiiendesha ndege 
hiyo. 

Chama cha wafugaji, kilisema bomu hilo lilidondosh-
wa na ndege ya kijeshi ya Nigeria.

Wakulima na wafugaji katikati ya Nigeria wamekuwa 
wakizozana kuhusu haki za malisho na maji kwa miongo 
kadhaa, lakini ghasia zimeongezeka katika miaka ya hivi 
karibuni baada ya baadhi ya wakulima kujiunga na ma-
genge ya uhalifu ambayo yanavamia vijiji.

DW

YERUSALEM, Palestina

MAJESHI ya Israeli yamewaua 
Wapalestina wasiopungua tisa, aki-
wamo mwanamke mwenye umri 
wa miaka 60 na wengine kadhaa 
kujeruhiwa.

Kulingana na maofisa wa afya 
wa Palestina, mauaji hayo yame-
fanywa wakati wa uvamizi eneo 
linalokaliwa kimabavu katika 
Ukingo wa Magharibi.

Ghasia zilitokea wakati maofisa 
wa afya wa Palestina walichoe-
lezea kuwa ni operesheni kali ya 
mchana katika kambi ya wakim-
bizi ya Jenin, ambayo ni ngome ya 

wanamgambo wa Ukingo wa Ma-
gharibi ambayo imekuwa ikileng-
wa kwa takriban mwaka mzima. 
Mzozo uliongezeka mwezi huu, 
huku Wapalestina 29 wakiuawa 
tangu kuanza kwa 2023. Haikufa-
hamika mara moja watu wangapi 
kati ya wale waliouawa Alhamisi 
walikuwa na uhusiano na makundi 
yenye silaha. Mapigano yamekuja 
wiki kadhaa baada ya serikali 
mpya ya Israel ya mrengo wa kulia 
kuingia madarakani.

Serikali hiyo iliahidi kuchukua 
msimamo mkali dhidi ya Wapal-
estina na kuimarisha ujenzi wa 
makazi ya walowezi katika ardhi za 

Wapalestina wenye matumaini ya 
kuwa na taifa lao. Mapigano hayo 
pia yamekuja siku kadhaa kabla 
ya ziara ya Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Marekani, Antony Blinken, 
ambaye anatarajiwa kuwasili ka-
tika eneo hilo na kushinikiza hatua 
zinazoweza kuboresha maisha ya 
kila siku kwa Wapalestina.

Jeshi la Israel lilisema lilikuwa 
likifanya operesheni zake za nadra 
nyakati za mchana kwa sababu 
lilipokea taarifa za kijasusi kwam-
ba kundi la wanamgambo lilikuwa 
limepanga mashambulizi dhidi ya 
Waisraeli. 

VOA

Wapalestina 9 wauawa kwenye uvamizi
Waombolezaji wakiwa wamebeba miili ya Wapalestina wakati wa maziko katika mji wa Ukingo 
wa Magharibi wa Jenin. PICHA: VOA

Mahakama yaamuru mwanamke 
kumlipa fidia mwanaume
KAMPALA, Uganda

MWANAMKE mmoja nchini Uganda ambaye aliumiza 
moyo wa mchumba wake, ameamrishwa na mahakama 
kulipia hasara za kifedha kwa uchungu wa kisaikolojia ali-
osababisha.

Mahakama ya Kanungu iliamuru Richard Tumwine 
kulipwa shilingi milioni 9.4 za nchi hiyo, kutokana na kum-
somesha mwanamke huyo aliyefahamika kwa majina ya 
Fortunate Kyarikunda, katika ngazi ya shahada ya uzami-
vu.

Hakimu Asanasio Mukobi, alisema kuwa  Kyarikunda 
alikiuka ahadi na kusababisha madhara kwa Tumwine.

Mahakama ilisema kuwa isiyo na maana, upotoshaji na 
ulaghai aliyofanya mshtakiwa kudai kuwa wazazi wake 
walimwambia asiolewe na mwanaume mzee.

Haijulikani iwapo Kyarikunda atakata rufani dhidi ya 
hukumu.

Wakosoaji walisema gazeti la Monitor kwamba hukumu 
ina kasoro kwa sababu uchumba ni tofauti na ndoa am-
bayo inakubalika kisheria.
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nne yenye index namba S3224-0458 
iliyotolewa na baraza mitihani la Taifa 
kupitia SAKU SCONDARY SCHOOL mwaka 
2019. Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:    
DAR/MBA/RB/36793/2023
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kwenda sambamba na vigelegele vya 
kinamama vilisikika kwa dakika zaidi 
ya mbili.

Sehemu hiyo sasa haikuwa ni ya 
burudani, hafla au sherehe, kama 
ilivyokuwa mwanzo, bali iligeuka 
kuwa ni mkutano wa kijiji kizima, 
kwani hata wale ambao hawakuwepo 
hapo walijikongoka kila mmoja kujua 
mustakabali wao, baada ya kupata 
taarifa kuwa maafisa wa serikali toka 
mkoani wamefika kwenye kijiji hicho 
kiichoonekana kama kimesahaulika.

“Wananchi tusikizane, tafadhali. 
Mimi kama mmoja wa maafisa, nase-
ma kila mwanakijiji kesho akachukue 
eneo lake ambalo lilinunuliwa au 
kuchukuliwa kwa hila la mwekezaji 
wetu feki huyu. Pia yeye mwenyewe 
kuanzia sasa yupo chini ya ulinzi na 
tutaondoka naye hapa kwenda mkoa-
ni tukafuate taratibu zote kisheria, 
kabla ya kumpeleka Dar es Salaam 
kwa hatua zaidi za kisheria.”

Wanakijiji hawakutaka kusikiliza 
hata maneno mengine, ile kusema tu 
yupo chini ya ulinzi, tayari iliwafanya 
washangilie kwa nguvu na wengine 
kuanza kupiga ngoma na kucheza 
kwa mbwembwe zote.

Wakati afisa yule akiongea maneno 
hayo, askari wawili walishuka kwe-
nye moja kati ya magari waliyokuja 
hayo na kwenda moja kwa moja 
kwenye jukwaa kuu na kumzingira 
Usonzo.

Walimwamuru asimame. Akatii. 
Wakamfunga pingu. Halafu akaongo-
zwa kwenda kwenye gari.

Kila kitu kiligeuka. Awali ilikuwa 
ni sherehe au hafla. Ilikuwa maalum 
kwa kumuaga Adel. Kijana huyo ali-
yefika hapo zaidi ya miezi sita sasa 
kwa ajili ya kumchukua bibi yake 
mgonjwa, lakini akajiingiza kwenye 
mapenzi na msichana Mary kiasi cha 
kuwamgiwa tindikali iliyomfanya 
kuwa kipofu. Kwa wanakijiji walijua 
kuwa yeye mwenyewe ameamua 
kuondoka. Lakini nyuma ya pazia ni 
kwamba alishawishiwa na Usonzo na 
Mary. Akaambiwa kuwa anapelekwa 
kwenye Hospitali ya Muhimbili akati-
biwe na huendsa akapona.

Upande wa tatu kwa Usonzo na 
Mary ulikuwa ni mpango wa kumuon-
dosha hapo kumpeleka Hospitali ya 
Muhimbili ili wakamtelekeze, halafu 
na wao watorokee jijini Arusha.

Haikuwa hivyo tena, Usonzo ame-

W
ANAKIJIJI hao ambao 
walionekana kucho-
shwa na umaskini 
mkubwa walioupata na 

wanaoendelea kuwa nao baada ya 
asilimia 70 ya ardhi yao kuchukuli-
wa, walinyamaza wamsikilize ofisa 
huyo.

“Baada ya kuona hakuna dalili za 
ujenzi wanakijiji mlianza kuhoji na 
kuongea bila woga kuonyesha ku-
toridhishwa na hilo.

Viongozi waliokuwa wamepewa 
mlungula na mwekezaji wakaa tena 
kikao, wakaona wawaongopee wa-
nakijiji kwa kuwapa pesa kama wa-
nakodisha. Mwekezaji sasa akaanza 
kuwatumia wanakijiji hao hao 
kama vibarua.

Ujanja uliotumika ni kwamba ali-
wapa kila mtu pesa kidogo, halafu 
ni kama alikuwa amewarudisha kila 
mmoja ardhi aliyokuwa akiimiliki 
ili waendelee kulima, lakini mazao 
alikuwa akiyachukua mwenyewe na 
kwenda kuyauza Dar es Salaam na 
mikoa akijipatia pesa nyingi na ku-
walipa pesa ndogo. Ndivyo, sivyo?”

“Ndiyo mheshimiwaaa.”
“Baada ya mwaka mmoja mwing-

ine ndipo mlipoanza kuona athari 
ya walichofanya, kaanza kulala-
mika, lakini badala ya kujibu hoja 
yoyote aliyeonekana kupinga 
alishughulikiwa. Liliundwa kundi 
kama sungusungu, kazi ilikuwa ni 
kukamata, kuadhibu, kumtesa na 
kumuua yeyote yule anayeonekana 
kidomodomo wa kutaka kuwazin-
dua watu.” 

Kwa hali ilivyokuwa hapo, kila 
mtu sasa alijua Mheshimiwa Mosha 
Usonzo siku zake za kuwepo ura-
iani zinahesabika. Ni mtu ambaye 
licha ya kuwanyang’anya ardhi na 
kuwatia umasikini, lakini aliwatesa 
na kuwaua baadhi ya wanakijiji, 
hasa wale waliokuwa wakihoji baa-
dhi ya mambo yaliyooneka kwenda 
vibaya.

“Sasa ni hivi wananchi, baada 
ya uchunguzi wa kina, kutoka kwa 
watu wa Makao Makuu, Dar es 
Salaam na mkoani, tumegundua 
hili na hapa mnapotuona tume-
kuja kusafisha kila kitu na kuanzia 
sasa tumetengua ununuzi wote na 
kila kitu kilichofanywa na yeye. 
Ardhi yote inarudishwa kwa wa-
nakijiji...” Kabla hajamaliza, kelele 
za shangwe vilivyoambatana na 

“Amri im-
etoka tena 
Makao 
Makuu 
kuwa 
Mweny-
etiki wa 
Kijiji naye 
akamat-
we, ila 
wajumbe 
tu ndiyo 
wasi-
guswe.” 
Kelele za 
shangwe 
zilisikika 
tena.

Mtake Msitake-16

hadithi
MAWENI ni moja kati ya kijiji nchini ambacho kipo mbali na makao makuu 
ya mkoa. Kutokana na umbali huo, miundombinu yake na mawasiliano 
yamekuwa hafifu, kitu ambacho kimewapa baadhi ya viongozi wa kijiji 
kufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa kitapeli na kinyonyaji na tajiri 
aliyejifanya mwekezaji, kuwanyang’anya mashamba wanakijiji na kumuuzia. 
Badala yake wanakijiji wanalima kwenye ardhi aliyouziwa mwekezaji huyo. 
Mazao yaliyopatikana anayachukua na kuwalipa wanakijiji hao pesa kidogo 
ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu mzima. Tajiri, watoto wake na 
viongozi wa kijiji pia wamekuwa na tabia ya kunyanyasa kijinsia watoto wa 
kike. Mary, mmoja wa wasichana warembo katika kijiji hicho anayepata shida 

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

kamatwa. Sauti ikasikika tena.
“Amri imetoka tena Makao 

Makuu kuwa Mwenyetiki wa 
Kijiji naye akamatwe, ila wa-
jumbe tu ndiyo wasiguswe.” 
Kelele za shangwe zilisikika 
tena.

Afisa yule aliyekuwa kwa DJ 
na MC, bado aliendelea kuon-
gea maneno ambayo kwa asil-
imia zote yaliwafurahisha wa-
nakijiji cha Maweni.

“Wakati tunaendelea na hili, 
sisi kama maafisa wa serikali, 
tumesikitishwa sana na ki-
tendo kilichotokea huku cha 
mmoja kati ya  wageni kwe-
nye kijiji chenu kumwagiwa 
tindikali kiasi cha kupofuka 
macho. Nimesema kila kitu 
nilichokuwa kinafanyika huku  
kuna watu walikuwa wanatu-
pa taarifa humu humu kijijini. 
Kwa maana hiyo yoyote aliye-
fanya hivyo ni lazima hatua 
za kisheria zichukuliwe dhidi 
yake. Na kama tulivyojua kila 
kitu kuhusu uwekezaji feki wa 
Usonzo, tunamjua aliyefanya 
hivyo, wala hatutaki kumuuli-
za mtu, tuna ushahidi wote. 
Tunajua kuwa kijana huyo 
yupo hapa na tunamuomba 
aje huku kwenye kipaza sauti 
ili tumuulize mswali kadhaa 
mbele yenu, kabla ya kumka-
taba mhusika.”

Hapa kidogo wanakijiji wali-
baki kimya. Kila mmoja aliku-
wa anajua ya Mary ndiyo aliye-
fanya hivyo. Na amekiri mbele 
ya hafla hiyo kabla ya maafisa 
hao kufika. Kila moja alikaa 
makini kuona nini kinatokea.

Adel alinyanyuka na ku-
muacha Mary pembeni yake 
aliyekuwa amejiinamia. Alian-
za kujikokota na kujipeleke 
mbele akitumia fimbo yake ku-
papasa. Alikuwa amevaa shati 
lake jeusi, suruali ya bluu na 
viatu vyeusi, akipiga mawani 
yake myeusi pia. Safari hii 
hakuongozwa na Mary kama 
ilivyokuwa kawaida ya wanak-
ijiji walivyozoea. Akafika kwe-
nye jukwaa la MC na DJ wake, 
akapewa kipaza sauti kingine 
kwa ajili ya maswali. 

      Itaendelea jumamosi

hiyo. Hawana mahali kwa kupeleka malalamiko, wala 
wa kumlalamikia, isipokuwa Mungu tu. Fuatana na 
mtiririko wa kisa hiki.
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Na Saada Akida 

SHINDANO la kumuenzi 
mwasisi wa klabu ya Jeshi ya 
Gofu ya Lugalo na Mkuu wa 
Majeshi Mstaafu, George Wait-
ara (Waitara Golf Tournament), 
yanayodhaminiwa na kinywaji 
cha Johnnie Walker linatarajiwa 
kutimua vumbi leo.

Shindano hilo litafanyika 

kwenye Klabu ya Gofu ya Jeshi 
la Ulinzi la Wananchi wa Tanza-
nia ( JWTZ), Lugalo jijini Dar es 
Salaam.

Wachezaji zaidi ya 100 kuto-
ka klabu mbalimbali za mchezo 
huo wa gofu hapa nchini wame-
thibitisha kushiriki shindano 
hilo hilo linalofanyika kila mwa-
ka.

Akizungumza na gazeti hili 

jana, Ofisa Habari wa Klabu ya 
Lugalo, Meja Selemani Semu-
nyu, alisema maandalizi yapo 
vizuri na klabu kutoka Tanzania 
Bara na Visiwani zimethibitisha 
kushiriki na ziko tayari kwa 
shindano hilo la leo.

Alizitaja baadhi ya klabu hizo 
zitakazocheza leo ni  Dar es 
Salaam Gymkhana, Morogoro 
Gymkhana, Arusha Gymkhana, 

TPC , Moshi Club, Mufindi na 
Zanzibar.

“Kila kitu kuhusu shindano 
hilo kinaenda vizuri katika ku-
hakikisha tunaendelea kumu-
ezi mwasisi wetu huyo na tuna 
imani yanafanyika kwa wel-
edi mkubwa na kutakuwa na 
ushindani mkubwa kwa sababu 
ya wachezaji wamejiandaa vi-
zuri,” alisema Semunyu.

Uwanja mpya wa Geita 
Gold kukamilika Mei 
Na Mwandishi Wetu

U
WANJA wa mpira wa 
miguu wa Magogo 
unaojengwa na Hal-
mashauri ya Mji wa 

Geita kwa kushirikiana na Kam-
puni ya Geita Gold Mine Limit-
ed (GGM), unatarajiwa kukami-
lika Mei mwaka huu. 

Kwa mujibu wa Makamu wa 
Rais wa AngloGold Ashanti 
anayeshughulikia miradi ende-
levu ya Ghana na Tanzania, Si-
mon Shayo, awamu ya kwanza 
ya ujenzi wa uwanja huo unao-
jengwa katika eneo la Magogo, 
Kata ya Bombambiliipo mbioni 
kukamilika. 

Shayo alitoa taarifa hiyo 
baada ya kuulizwa waandishi 
wa habari baada ya kumal-
izika kwa mchezo kati ya Geita 

Gold FC na Coastal Union ya  
Tanga ambapo matokeo yali-
kuwa 1-0. 

Alisema wanajenga uwanja 
bora na salama kwa watumiaji 
na kwamba kazi hiyo inafanyi-
ka kwa ufanisi ikisimamiwa na 
mshauri ambaye, ameajiriwa na 
halmashauri ili ashauri namna 
ya kumalizia awamu ya kwanza 
na nyingine. 

“Kwa kushirikiana na hal-
mashauri na uongozi wa mkoa 
wa Geita, nia yetu kuhakikisha 
hadi kufikia Mei mwaka huu 
uwanja uwe umekamilika na 
kuanza kutumika,” alisema Sh-
ayo. 

“Kwa hiyo hii itategemea 
sana kasi ya makandarasi wetu 
na wote tunaofanya nao kazi 
ambao tunaamini kwamba wa-
tahakikisha uwanja huu unaka-

milika kwa wakati, kwani nia 
yetu ni kuwa na uwanja bora,” 
alisema.

Aliongeza kuwa hawataki 
kufanya kwa kuikimbiza na 
kuwa na eneo ambalo watu 
wanaweza kupata majeraha au 
uwanja ambao unaweza kuwa 
na dosari siku zijazo.

“Kama mjuavyo sisi kipaum-
bele chetu cha kwanza ni us-
alama, kwa hiyo tungependa 
kuona wachezaji na mashabi-
ki wanafanya shughuli zao  
kwenye uwanja ambao ni sala-
ma.”

Aidha, akizungumzia ud-
hamini wa zaidi ya Sh. milioni 
800 ambao kampuni hiyo ya  
GGML imetoa kwa Klabu  ya 
Geita, Shayo alisema sasa anao-
na timu inafanya vizuri. 

“Tumeona timu inafanya vi-

zuri, tulishuhudia wachezaji 
walivyocheza mechi zilizo-
tangulia, tumeambiwa wana-
zidi kusomana na kadiri timu 
inavyokaa pamoja tunaamini 
kwamba itaendelea kuimarika 
zaidi,” alisema.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Mji wa 
Geita, Zahara Michuzi, akizun-
gumzia ujenzi wa uwanja huo 
na faida zake alisema utazidi 
kufungua fursa za kiuchumi 
kwa wananchi wa mkoa wa 
Geita.

Awamu ya kwanza ya ujenzi 
wa uwanja huo inakadiriwa 
kuwa Sh. bilioni 2.4 ambazo 
zimetolewa na GGML kwa asil-
imia 80 kupitia mpango wake 
wa uwajibikaji kwa jamii, ik-
ishirikiana na Halmashauri ya 
Mji wa Geita.

Shindano la Waitara Golf
kutimua vumbi leo Lugalo

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mkwawa Queens 
kutoka Iringa inayoshiriki 
Ligi Kuu Tanzania Bara kwa 
soka la wanawake, imesajili 
wachezaji sita wazoefu kwa 
ajili ya kuisaidia kusalia kwe-
nye ligi hiyo.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Miraji Fundi amesema kuwa 
wachezaji hao wamesajiliwa 
kwenye kipindi cha dirisha 
dogo lililofungwa hivi karibu-
ni, akiongeza kuwa anaamini 
watakisaidia kikosi kupam-
bana kwa ajili ya kusalia 
kwenye Ligi Kuu.

“Lengo letu msimu huu ni 
kubali Ligi Kuu. Baada ya 
kutofanya vema, tumeongeza 
wachezaji sita ambao ni 
wazoefu na sasa wapo ma-
zoezini wameonyesha nia 
ya kutufanyia kazi hiyo,” 
alisema Fundi. 

“Unajua timu hii imepanda 
daraja msimu huu, tuna 
wachezaji wadogo tu am-
bao hawakuwa na uzoefu 
wowote, siku zote Ligi Kuu 
siyo kama Ligi Daraja la 
Kwanza wachezaji walikuwa 
hawajazoea ligi na wameku-
tana na ugumu na ubora wa 
wachezaji wa timu pinzani. 
Ukiangalia timu nyingi kwa 
sasa zina wachezaji kutoka 
nje ya nchi, sasa wanapata 
shida kidogo, lakini wata-
zoea,” aliongeza Fundi am-
baye ni kocha mwanzilishi 
wa soka la wanawake Tan-
zania, akiifundisha Sayari 
Queens katikati ya miaka ya 
1990.

Aliwataka mashabiki wa 
soka Iringa kujitokeza kwa 
wingi Februari Mosi kwenye 
Uwanja wa Mkwawa, kuis-
hangilia timu hiyo ambayo 
itacheza dhidi ya Baobab 
Queens.

Mkwawa Queens ndiyo 
timu inayoburuza mkia kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara ikiwa na poin-
ti moja tu, ikicheza mechi 
sita mpaka sasa, ikiwa hai-
jashinda mechi yoyote, iki-
toka sare moja na kupoteza 
mechi tano, hivyo kukabiliwa 
na janga la kushuka daraja 
mwishoni mwa msimu.

Kwenye Ligi ya Soka 
Wanawake, timu mbili za 
mwisho hushuka daraja 
mwishoni mwa msimu na 
nyingine mbili zitapanda Ligi 
Kuu.

Timu hiyo yenye maskani 
yake Iringa, ilipanda msimu 
huu pamoja na timu ya Am-
ani Queens ya Lindi ambaye 
yenyewe ina pointi nne kwe-
nye nafasi ya nane.

Mkwawa 
Queens 
yasajili 6
kuepuka 
kushuka

Mwonekano wa uwanja wa mpira wa miguu wa Magogo unaendelea kujengwa utakaotumiwa na Timu ya Geita Gold FC. 
PICHA: GGM



21

habari michezo

Jumamosi Januari 28, 2023

MADRID, Hispania

K
ARIM Benzema amedokeza 
kwamba, Real Madrid la-
zima watafute mabao ya 
mapema katika michezo 

yao kama hawataki kuteseka baada 
ya kutoka nyuma na kushinda 3-1 
dhidi ya Atletico Madrid kwenye 
Copa del Rey.

Los Blancos walishindwa kuzi-
fumania nyavu hadi robo saa ya 
mwisho ya muda wa kawaida katika 
dimba la Santiago Bernabeu, huku 
Rodrygo akisawazisha bao la kwan-
za la Alvaro Morata.

Kusawazishwa kwa bao hilo 
kulilazimisha timu hizo kwenye 

muda wa ziada katika mchezo wa 
robo fainali Alhamisi, huku mabao 
yaliyoipa ushindi Real Madrid yaki-
fungwa na Benzema na Vinicius 
Junior.

Mshindi huyo wa tuzo ya
 Ballon d’Or alikiri kuwa

 timu yake haikuwa sawa
 katika muda wa kawaida, 

lakini akasisitiza kila mara
 walikuwa na ubora wa 

kujibu.

“Ulikuwa mchezo mgumu na 
mgumu sana,” alisema mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Ufaransa. 

“Lakini kwa wachezaji na vipaji 
tulivyonavyo, tulijua tunaweza 

kurejea mchezoni.
“Pengine tunahitaji kufunga ma-

bao mapema, kwa sababu hatu-
pendi kuteseka. Atletico walijiweka 
vizuri, wakaingia na hilo lilitugha-
rimu. Bao la kusawazisha la Rodry-
go lilitupa nguvu kubwa.”

Bao la Vinicius liliihakikisha Real 
kumaliza usiku mgumu na kutinga 
nusu fainali ya kombe hilo.

Kocha Carlo Ancelotti alimsifu 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 22 katika maoni yake baada 
ya mechi.

“Vinicius amekuwa akitaka 
kucheza na alikuwa akizingatia 
sana mchezo,” alisema. 

    Ni baada ya kutoka nyuma na kuitoa Atletico 
kwenye robo fainali ya Copa del Rey, huku...

Benzema ataka mabao 
ya mapema Real Madrid

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYAOsimhen atakiwa Man

KLABU ya Manchester United inaweza kutoa ofa ya 
pauni milioni 105 kwa mshambuliaji wa Napoli, Victor 
Osimhen, lakini uhamisho wa mshambuliaji huyo wa 
Nigeria mwenye umri wa miaka 23 huenda hautafanyi-
ka hadi msimu wa joto. (Soccer News)

Gusto kubaki Lyon
CHELSEA huenda ikalazimika kuchelewesha mipa-

ngo ya kumsajili beki wa kulia wa Ufaransa, Malo Gusto 
mwenye umri wa miaka 19 Januari huku rais wa Lyon, 
Jean-Michel Aulas akisema anatarajia mchezaji huyo 
kusalia Ufaransa hadi angalau msimu wa joto. (Foot-
ball London)

Porro akaribia Spurs 
KLABU ya Tottenham Hotspur ina imani kuwa dili la 

mlinzi wa Sporting Lisbon na Hispania, Pedro Porro li-
takamilika siku zijazo baada ya ugumu wa mazungum-
zo kuhusu kipengele cha kuachiliwa kwa mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 23. (90min)

Lamptey auliziwa Brighton 
KLABU ya Sporting Lisbon wameuliza kuhusu kupa-

tikana kwa Tariq Lamptey wa Brighton mwenye umri 
wa miaka 22 kuchukua nafasi ya Pedro Porro, huku 
Lyon pia ikimtaka beki huyo wa pembeni wa Ghana. 
(90min)

Gordon kupunguzwa bei
EVERTON wanatarajiwa kupunguza bei yao ya pau-

ni milioni 60 kwa winga wa England, Anthony Gordon 
mwenye umri wa miaka 21 na kukubali karibu pauni 
milioni 40 pamoja na nyongeza baada ya hesabu yao 
ya awali kukataliwa na Newcastle United. (Telegraph)

McKennie akaribia Leeds
LEEDS United iko tayari kulipa pauni milioni 25 kwa 

Juventus na kiungo wa kati wa Marekani, Weston Mc-
Kennie mwenye umri wa miaka 24. (Sky Sports Italy)

Zaniolo sasa Bournemouth
KLABU ya Bournemouth wana nia ya kumsajili kiun-

go wa kati wa AS Roma na Italia, Nicolo Zaniolo mwe-
nye umri wa miaka 23, huku uhamisho wao wa kum-
nunua mshambuliaji wa Villarreal na Senegal, Nicolas 
Jackson mwenye umri wa miaka 21, ukionekana kama 
umegonga mwamba. (Mail)

Milan kuachana na Nicolo
AC Milan pia inataka kumsajili Nicolo Zaniolo, lakini 

inavutiwa na mshambuliaji wa Ufaransa na Newcastle, 
Allan Saint-Maximin kama mbadala wake. (Sky Sports 
Italy)

Dumfries agombewa Ulaya
CHELSEA, Newcastle United na Manchester United 

zote zinavutiwa na mlinzi wa Uholanzi na Inter Milan, 
Denzel Dumfries, huku Inter ikiweka bei ya euro mil-
ioni 40 kwa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26. 
(Gazzetta dello Sport)

Diaz aikubali Rovers
MSHAMBULIAJI wa Blackburn Rovers, Ben Brereton 

Diaz amekubali kujiunga na klabu ya Hispania, Villar-
real msimu wa joto kwa uhamisho wa bure. Mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Chile mwenye umri wa miaka 
23 mkataba wake unamalizika pale Ewood Park mwis-
honi mwa msimu. (Mail)

Soares safi Fulham
FULHAM imeripotiwa kukubali mkataba wa mkopo 

kwa beki wa pembeni wa Arsenal na Ureno, Cedric 
Soares mwenye umri wa miaka 31. (90min)
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LONDON, England

F
RANK Lampard ame-
washukuru mashabiki wa 
Everton na kuipongeza 
“klabu maalum yenye 

moyo mkubwa,” baada ya kutim-
uliwa mapema wiki hii.

Lampard alifukuzwa Jumatatu 
baada ya kichapo cha 2-0 kutoka 
kwa West Ham, ambacho kiliia-
cha Everton katika nafasi ya 19 

kikiwa pointi sawa na South-
ampton inayoshika mkia.

Mfungaji bora wa Chel-
sea, Lampard alijiunga na 

Everton Januari mwaka 
jana, akichukua nafasi 

ya Rafael Benitez - mtu 
asiyependwa na mwe-
nye mgawanyiko kati 

ya mashabiki wa Tof-
fees hao.

Lampard aliunda 
uhu- siano na mashabiki 
w a Everton, lakini alikuwa 
kwenye hatari ya kushuka daraja.

Hata hivyo, ushindi mara tatu 
mfululizo kutoka katika mechi 
sita za mwisho za Everton zili-
wafanya wanusurike na ushindi 
wa 3-2 dhidi ya Crystal Palace 
katika uwanja wa Goodison Park 
ukiwahakikishia kuendelea kwao 
kubaki Ligi Kuu.

Wameshinda mara tatu pekee 
kwenye ligi na Lampard akawa 
kocha wa sita kutimuliwa na 
mmiliki wa klabu hiyo, Farhad 

Moshiri tangu kuwekeza katika 
klabu hiyo mwaka wa 2016.

Siku ya Alhamisi, Lampard ali-
tuma ujumbe wa kwaheri kwenye 
akaunti yake rasmi ya Instagram 
na taarifa hiyo pia ikishirikiwa na 
Chama cha Wasimamizi wa Ligi 
(LMA).

“Nilipokuja Everton mwaka 
jana nilijua tulikuwa katika waka-
ti mgumu na siku zote nitajivunia 
kazi ya ajabu na uungwaji mkono 
kutoka kwa kila mtu aliyehusika 
kuibakisha timu katika Ligi Kuu 
msimu uliopita,” aliandika Lam-
pard.

“Shukrani kwa kila mtu am-
baye alicheza jukumu lake wakati 
klabu nzima ilikusanyika. Sitasa-
hau usiku wa ajabu dhidi ya Pal-
ace ambao tulishiriki.

“Nataka kuwashukuru wana 
Everton wote kwa makaribisho 
mliyonipa mimi, wafanyakazi 
wangu na familia yangu. Hakika 
ni klabu maalum yenye moyo 
mkuu na historia ya ajabu.

“Nimesikitishwa kwamba hatu-
kuweza kufikia zaidi pamoja na 
kuwatakia wachezaji wote na kila 
mtu katika Everton FC mema zai-
di kwa siku zijazo.”

Lampard, ambaye alikaa chini 
ya mwaka mmoja tu akiongoza, 
alishinda mechi tisa pekee kati ya 
38 za Ligi Kuu, kumaanisha asil-
imia yake ya ushindi (23.7) ni bora 
kuliko ile ya Mike Walker (19.4).

Lampard alivunja ukimya 
baada ya kutimuliwa

LONDON, England 

KOLO Toure amefu-
kuzwa kazi katika Klabu 
ya Wigan Athletic chini 
ya miezi miwili baada ya 
kuinoa klabu hiyo inayo-
shiriki Ligi ya Champion-
ship nchini England.

Toure, beki wa zamani 
wa Arsenal, Manchester 
City na Liverpool, alit-
euliwa kuwa kocha wa 
Wigan Novemba 29. 

Ilikuwa kazi yake ya 
kwanza kwenye ukocha.

Hata hivyo, Toure 
mwenye umri wa miaka 
41 alifukuzwa kazi Al-
hamisi baada ya siku 59 
za kuiongoza timu hiyo 
na kushindwa kushinda 

mechi yoyote kati ya tisa.
Wigan ya Toure ilipo-

teza mechi sita kati ya 
hizo na kukaa mkiani 
mwa msimamo wa ligi 
hiyo wakiwa na pointi 25 
katika mechi 28.

Mtendaji mkuu wa Kla-
bu hiyo, Malachy Bran-
nigan alisema: “Kwanza, 
ningependa kumshuku-
ru Kolo kwa juhudi zake 
wakati wake katika klabu 
yetu.

“Kwa bahati mbaya, 
matokeo uwanjani haya-
jakuwa vile tulivyopenda 
na uamuzi mgumu kama 
ulivyokuwa, Bodi iliona 
ni muhimu kuachana 
nae na kujipanga upya.”

Toure afukuzwa Wigan kwa 
kukosa ushindi
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KMC yaivaa Copco FA leo,
yaahidi kufika hadi fainali
Na Adam Fungamwango

W
AKATI leo ikijitupa kwe-
nye Uwanja wa Uhuru ku-
cheza mechi ya 32 bora ya 
Kombe la FA kuivaa Copco 

ya Mwanza, klabu ya KMC imetamba 
kushinda mechi hiyo, ikisema lengo lao 
msimu huu ni kufika fainali.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Chris-
tina Mwagala amesema kuwa lengo 
hilo limewekwa kwa sababu maalum, 
kwani wakifika fainali wanaweza 
kabisa kushinda mechi ya mwisho na 
kutwaa ubingwa. “Tunawakaribisha 
Copco ya Mwanza, tunafahamu mechi 
iliyopita ya Ligi Kuu tulipoteza mabao 
3-0 dhidi ya Namungo, tumeyaacha 
hayo na sasa akili yetu ipo sasa kwenye 
michuano hiyo kwa sababu tuna ma-

lengo yetu. Lengo letu ni kufika fainali, 
ni kitu ambacho kinawezekana kwa sa-
babu mechi zote zipo ndani ya uwezo 
wetu. Baada ya kufika fainali sasa tuta-
angalia lengo la pili ambalo ni kutwaa 
ubingwa kwa ajili ya kuiwakilisha nchi 
kwenye michuano ya kimataifa msimu 
ujao,” alisema Mwagala.

Timu nyingi za kati kwenye Ligi Kuu 
zimeonekana kuhamisha nguvu zao 
kwenye michuano hiyo, baada ya nafa-
si ya kuiwakilisha nchi kwenye Ligi Kuu 
kuonekana finyu, kwani klabu za Yan-
ga, Simba, Azam na Singida United ziki-
onekana kuzihitaji zaidi kwa vitendo.

Mbali na mechi hiyo, leo kuna itakay-
opigwa saa 10:00 jiioni, timu ya New 
Dundee ya Dodoma, itakuwa kwenye 
Uwanja wa Jamhuri kuikaribisha Afri-
can Sports kutoka Tanga, na kwenye 
Uwanja wa Majimaji, Songea mkoani 

Ruvuma, Mbeya Kwanza ambayo imeu-
kimbia mkoa wa asili na kuweka maka-
zi yake mkoani humo tangu ilivyokuwa 
Ligi Kuu msimu uliopita, itawakaribi-
sha ndugu zao wa Mbeya City, Singida 
Big Stars yenyewe itakuwa kwenye 
Uwanja wa Liti, Singida kucheza dhidi 
ya Ruvu Shooting ya Pwani, huku Geita 
Gold nayo, ikiwa Uwanja wa Nyankum-
bu, Geita itaialika Nzega United.

Michuano hiyo itaendelea kesho am-
bapo mbali na mechi ya Yanga dhidi 
ya Rhino Rangers, kutakuwa na mita-
nange kadhaa, Mashujaa FC ikicheza 
dhidi ya Prisons kwenye Uwanja wa 
Uhuru, Dar es Salaam, Kagera Sugar 
dhidi ya KenGold, Uwanja wa Kaitaba, 
Bukoba mkoani Kagera na Namungo 
itakuwa nyumbani, Uwanja wa Ma-
jaliwa, Ruangwa Lindi kucheza dhidi 
ya Ihefu.

Naibu Mkuu wa Chuo cha Kumbu-
kumbu ya Mwl. Julius Nyerere wa 
Taaluma, Utafiti na Ushauri, Prof. 
Richard Kangarawe, akishikilia 
kombe alilokabidhiwa juzi na 
Waziri wa Michezo wa chuo hicho, 
John Buberwa (kulia), kwenye 
sherehe ya kuwapongeza wa-
nafunzi wanamichezo walioshiriki 
mashindano ya Shirikisho la 
Michezo ya Vyuo vya Elimu ya Juu 
Tanzania (SHIMIVUTA) na kushinda 
medali nane, kushika nafasi ya 
10 kitaifa kwenye michezo hiyo 
iliyofanyika Mwanza hivi karibuni. 
Kushoto ni Naibu Mkuu wa Utawa-
la, Fedha na Mipango, Dk. Evaristo 
Haule. PICHA: JUMANNE JUMA

Lampard alivunja ukimya 
baada ya kutimuliwa
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Lazima 
tuwachape 

Toure afukuzwa Wigan kwa 
kukosa ushindi

nafasi mbalimbali ikiwamo Mwenyeki-
ti, wajumbe wa bodi nafasi mbili na wa-
jumbe wa bodi nafasi nne.

Mwenyekiti atakayechanguliwa 
atakuwa na nafasi ya kuchagua wa-
jumbe wawili na kufanya kufikia nane 
kwa mujibu wa kanuni ya klabu hiyo.

Wagombea waliopita katika nafasi 
ya mwenyekiti ni wawili ambao ni Ad-
vocate Mosses Kiluwa na Murtaza Man-
gungu anayetetea nafasi yake.

Wajumbe ni Seif Muba, Seleman 
Haroub, Idd Kitete, Issa Masoud, Abuba-
kari Zebo,  Abdallah Mgomba,  Edward 
Mweladzi, Rashid Khamsini, Asha Bara-
ka, Pendo Aidan na Aziz Mohamed.

Simba wanatarajiwa kufanya uchagu-
zi wao kesho Jumapili katika ukumbi 
wa kituo cha Mikutano cha Kimataifa 
cha Julius Nyerere ( JNICC), uliopo jijini 
Dar es Salaam.

Doumbia tayari 
kuitumikia Yanga
uhitaji huo wa uharaka wa 
kumchezesha. Kwenye mch-
ezo unaokuja dhidi ya Rhino 
Rangers, tunaweza kumuona 
akiwa anacheza.”

Doumbia anakuwa ni 
mchezaji wa pili kutoka Mali 
kwenye klabu ya Yanga, wa 
kwanza akiwa ni golikipa 
namba moja wa timu hiyo, 
Djigui Diarra.

Pia anakuwa mchezaji wa 
tatu kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kutoka nchini humo, 
kwani Simba ina mchezaji 
kutoka nchini humo, Sadio 
Kanoute.

Kamwe pia amewataka 
wanachama na mashabiki 
wa timu hiyo hasa wakazi 
wa Dar es Salaam kuhud-
huria mechi mbalimbali za 

timu hiyo inapocheza, kwani 
mahudhurio yao kwa sasa 
hayaridhishi.

“Ukiangalia mahudhurio 
kwenye mechi za nyumbani 
bado hayaridhishi, mwisho 
wa msimu tutakaa kufurahia 
pamoja tukiwa na mataji, 
lakini utajisikiaje wakati 
mwanachama au shabiki 
unashangilia, lakini haukuwa 
na mchango wowote? 

“Ukiachana na kununua 
jezi, kununua vitu mbalimbali 
vya klabu pamoja na kutumia 
majukwaa ya mitandao ya 
kijamii ya klabu, moja kati ya 
jukumu kubwa la shabiki ni 
kwenda uwanjani na kuisapo-
ti timu yake ikiwa inacheza,” 
alisema Kamwe.
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Na Saada Akida 

K
IKOSI cha Simba kinashuka dim-
bani leo katika mchezo wa hatua 
ya 32 bora ya Kombe la Shirik-
isho la mpira wa miguu Tanzania 

maarufu FA, kikiwakaribisha Coastal Un-
ion kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.
Simba inaingia kwenye mchezo

huo huku ikiwa na habari njema 
ya kurejea kwa wachezaji wake

majeruhi ambao sasa wako fiti
akiwamo kinara wao wa mabao

kwenye Ligi Kuu, Moses Phiri
 na beki Inonga Baka ambao

 jana walionekana wakifanya 
mazoezi na wenzao.

Wekundu hao wa Msimbazi wanahitaji 
kupata matokeo ili kufuzu na kucheza 
katika hatua ya 16 bora katika michuano 
hiyo, kwani atakayefungwa leo anafun-
gasha virago.

Kumbukumbu zinaonesha kwamba, 
Simba imekuwa na matokeo mazuri kila 
inapokutana na Coastal Union iwe nje au 
ndani ya uwanja huo wa Mkapa.

Coastal Union inahitaji kupata ma-
tokeo mazuri ili kusonga mbele baada ya 
msimu uliopita kutinga fainali kabla ya 
kufungwa na Yanga, mchezo uliopigwa 
kwenye Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, 
Arusha.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Msaidizi wa Simba, Juma Mgunda, alise-
ma wamejiandaa vizuri na wachezaji 
wake wako tayari kupambana kutafuta 
matokeo mazuri.

Alisema anafahamu uchezaji wa Coast-
al Union, lakini utakuwa mchezo mgumu 
na ushindani mkubwa kwa sababu ya 
hatua ambayo wanacheza kwani kila 
mmoja anahitaji ushindi.

“Kikosi kipo imara tuko tayari kwa 
mechi ya kesho (leo), naenda kucheza 
na timu yangu ya zamani, tumekuwa na 
matokeo mazuri mechi zilizopita tulipo-
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Doumbia tayari 
kuitumikia Yanga

Benzema ataka mabao Real Madrid

Na Adam Fungamwango

BEKI mpya wa Yanga aliyesajiliwa mwis-
honi mwa dirisha dogo la usajili kutokea 
klabu ya Stade Malien ya nchini Mali, 
Mamadou Doumbia huenda kesho Jumapili 
akavaa jezi ya klabu hiyo kwa mara ya 
kwanza kwenye mchezo wa Kombe la FA 
hatua ya 32 bora, wakati timu hiyo itaka-
pokipiga Rhino Rangers.

Mchezo huo wa Yanga dhidi ya Rhino 
Rangers kutoka Tabora inayoshiriki Ligi 
Daraja la Pili utapigwa kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ali Kamwe, 
amesema wanachama na mashabiki wa 
klabu hiyo wanaweza kumuona mchezaji 
huyo kwa mara ya kwanza kama benchi 
la ufundi litaona inafaa, ingawa wao kama 
uongozi wamesahakamilisha kila kitu.

“Sasa kilichobaki ni kwao tu ni benchi la 
ufundi, kwa upande wa uongozi taratibu 
zote za vibali zimekamilika.

“Kwanza kabisa benchi la ufundi lilitaka 
kumuona kwenye mazoezi, siku aliyofika 
ilikuwa ni usiku sana, kesho yake hakufan-
ya mazoezi kwa sababu alikuwa amechoka 
na ilikuwa ni siku moja kabla ya mchezo na 
Ruvu Shooting, ndiyo maana hakucheza,” 
alisema Kamwe.

Aliongeza; “pia alikuwa hajafanya ma-
zoezi na timu, hajajua muundo wa timu, na 
ukiangali safu yetu ya ulinzi hatukuwa na 
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Lazima tuwachape 
   Ni Simba dhidi ya Coastal hatua ya 32 bora FA leo, makocha 

watoa tambo, Try Again ataka wanachama… 
kutana nao, lakini tunacheza kwa kuwa-
heshimu na tahadhari kubwa ili kupata 
ushindi,” alisema Mgunda ambaye ni ko-
cha wa zamani wa Coastal.

Aliongeza; “mchezo huu ni mtoano 
na anayefungwa anaondolewa ka-
tika mashindano, lazima tushinde na 
wachezaji wetu wanafahamu hilo na tu-
naenda kutafuta ushindi na sio pointi.”

Naye Kocha Msaidizi wa Coastal Un-
ion, Joseph Lazaro, alisema mchezo huo 
utakuwa wa ushindani mkubwa kwa saba-
bu ya uwepo kwa Mgunda ndani ya benchi 
la ufundi la Simba.

Alisema wanaenda kupambana kutafu-
ta matokeo mazuri kwa sababu wanafa-
hamu uchezaji na ubora wa Simba wan-
apokuwa uwanjani hasa wakisaka ushindi.

“Huu ni mchezo mgumu kwa kila timu, 
kwa sababu ni mechi ya kutafuta ushindi, 
tumejiandaa vizuri kwa ajili ya kutafuta 
matokeo mazuri, ila kuna ugumu mkubwa 
hasa tunaenda kucheza na timu ambayo 
kocha Mgunda alikuwa kocha wetu sasa 

Wachezaji wa Simba, Shomari Kapombe 
(kushoto) na Kibu Denis wakijifua ma-
zoezini. PICHA: SIMBA

yuko kwa wapinzani wetu,” alisema La-
zaro.

Wakati huo huo, Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi ya Simba, Salim Abdal-
lah ‘Try Again’, amewataka wanachama 
wa klabu hiyo kuchagua viongozi sahihi 
ambao watafanikisha malengo yao.

“Huu ni wakati mzuri wa mashabiki wa 
Simba kutumia vizuri haki yao ya uchagu-
zi kwa kutupatia viongozi imara na kuen-
deleza kauli mbiu yetu nguvu na umoja ili 
kufikia malengo ya klabu katika mtu wa 
kutupatia mataji,” alisema mwenyekiti 
huyo.

Baada ya viongozi waliokuwapo sasa 
kumaliza muda wao wa uongozi, Simba 
inatarajia kufanya uchaguzi wa kuwania 
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