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Kura zapigwa, dosari zashtua
Polisi waki-
wadhibiti 
vijana 
waliokuwa 
wanapigana 
wakituhumi-
ana kuweka 
kura feki 
katika kituo 
cha Shule ya 
Msingi Ki-
birizi, mjini 
Kigoma jana. 
PICHA: MPI-
GAPICHA 
WETU

Na Waandishi Wetu

UPIGAJI kura katika uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa uliofanyika 
jana, ulikwenda vizuri katika 
maeneo mengi huku baadhi ya 
maeneo ukikumbwa na kasoro 
zilizotia doa mchakato huo. 

Huku upigaji kura ukifanyika 
kwa namna hiyo, Rais Samia 
Suluhu Hassan ameagiza ma-
tokeo yatakayotangazwa ni yale 
ya kura zilizohesabiwa kwenye 
masanduku ya kura na si vingi-
nevyo. 

   AGIZO LA SAMIA 
Akizungumza jana baada ya 

kupiga kura katika Kituo cha 
Sokoine, Kijiji cha Chamwino, 
Ikulu mkoani Dodoma, Rais Sa-
mia aliagiza kuwa matokeo ya 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
yatolewe kwa mujibu wa kura 
zilizopigwa kwenye masanduku 
ya kura.

“Watanzania wakapige kura 
kwa maelewano na masanduku 
ya kura yanavyosema ndivyo 
matokeo yatoke. Nimeona watu 
ni wengi wamejitokeza na kura 
hizi ni mtindo wa demokrasia 
na utamaduni  wetu wa kisiasa. 
Waende  kuufanya kwa usalama 
na kwa amani. Wasivunje  amani 
yetu,” alisema.

WALIOUAWA
Viongozi wawili wa Chama 

cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), wamefariki dunia 
akiwamo mgombea wa nafasi 
ya Mwenyekiti wa Kitongoji cha 
Stendi, Kata ya Mkwese wilayani 
Manyoni, George Mohamed (41).

Pia Katibu wa CHADEMA, 
Jimbo la Singida Mjini, Hamis 
Nkua, amechomwa kisu kwenye 
bega akiwa Kata ya Mandewa na 
watu wanaodhaniwa ni makada 
wa chama ( jina limehifadhiwa) 
kisha akakimbizwa katika Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa  Sin-
gida.

Jana, Jeshi la Polisi Mkoa wa 
Singida lilisema linamshikilia 
Askari wa Jeshi Magereza kwa 
tuhuna za kusababisha mauaji 
hayo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Singida, Amon Kakwale, katika 
taarifa yake jana kwa vyombo 
vya habari alisema tukio la 
mauaji hayo lilitokea Novemba 
25, mwaka huu, saa 5:00 usiku 
katika Kitongoji cha Stendi Kata 
ya Mkwese wilayani Manyoni.

Alisema chanzo cha mauaji 
hayo ni kwamba katika eneo la 
tukio, wafuasi wa CCM walikuwa 
katika nyumba moja wakifanya 
kikao cha ndani na ghafla wali-
vamiwa na wafuasi wa CHADE-
MA, hivyo kusababisha vurugu.

Kamanda Kakwale alisema 
kutokana na vurugu hizo, askari 
magereza ambao wako eneo 
la Magereza walipigiwa simu 
kuhusu vurugu hizo na ikabidi 
waende kuona hali ilivyo huku 
wakiwasiliana na polisi.

Alisema askari walipofika 
eneo la tukio, walianza kusham-

buliwa kwa mawe jambo lililow-
alazimu kupiga risasi hewani 
kuwahadharisha na kuwazuia 
watu waliokuwa wakiwasham-
bulia kwa mawe.

Mwenyekiti wa CHADEMA 
Wilaya ya Manyoni, Danny 
Butale, akizungumza na Nipashe 
jana kwa simu akiwa njiani 
kwenda Tarime mkoani Mara, 
alisema tukio hilo lilitokea saa 
7:00 usiku. Alisema mwili wa 
Juma ulipelekwa katika Hospi-
tali ya Wilaya ya Manyoni baada 
ya kuuawa. 

Alisema kabla ya tukio ku-
tokea, magari mawili yalifika 
usiku nyumbani kwa mgombea 
huyo na kuvamia kisha kumpiga 
risasi kiunoni na kupoteza mai-
sha papo hapo.

Mkoani Songwe, kiongozi wa 
CHADEMA Jimbo la Tunduma, 
Steven Chalamila, alivamiwa 
nyumbani na kukatwakatwa 
mapanga sehemu mbalimbali za 
mwili wake na kufariki dunia.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Songwe, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi (SACP) Augus-
tino Senga, alithibitisha kifo cha 
Stephano Mwambeje (23) mkazi 
wa Chawa A Wilaya ya Momba 
kuwa alivamiwa na watu wa-
siojulikana na kukatwakatwa 
na kitu chenye kali kichwani na 
mikononi, hivyo kusababisha 
kifo chake.  

Senga alisema Mwambeje ali-
vamiwa usiku wa kuamkia jana 
majira ya saa 4:30 akiwa nyum-
bani kwake amelala baada ya 
watuhumiwa kuvunja mlango.

Alisema hadi sasa Jeshi la Poli-
si limemkamata mwanamume, 
dereva wa bodaboda kwa ma-
hojiano ili kufahamu chanzo cha 
tukio hilo na wengine waliohusi-
ka ni kina nani.

JARIBIO KUCHOMA NYUMBA
Mkoani Rukwa, vijana walio-

valia sare za chama kimoja cha 
siasa, wanadaiwa kuvamia ny-
umbani kwa Mbunge wa Nkasi 
Kaskazini (CHADEMA), Aida 
Khenani, wakitaka  kuchoma ny-
umba yake.

Khenani alisema vijana hao 
walikuwa wamebeba dumu le-
nye mafuta ya petroli na wali-
dhibitiwa na wanachama wa 
CHADEMA waliokuwapo nyum-
bani kwake. 

Inadaiwa tukio hilo lilitokea 
saa 4:00 usiku na kwamba 
pamoja na kuwa kwenye sare 
hizo hizo, pia walikuwa wakitu-
mia pikipiki inayodaiwa ni mali 
ya chama hicho (kimehifadhi-
wa) yenye usajili Namba MC 992 
EHY.

“Unajua hapa nyumbani 
pamoja na kuwa na familia 
yangu kwa maana ya mume 
wangu, pia walikuwapo baadhi 
ya mawakala na wagombea wen-
gine wa CHADEMA wanaogom-
bea kwenye uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa. Tulikuwa  tukiendelea 
na mazungumzo yetu ghafla tu-
kasikia watu wakizunguka ny-
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umba ndipo tulipojipanga na kufan-
ikiwa kuwakamata,” alisema.

Kwa mujibu wa Khenani, baada 
ya kuwakamata vijana hao na kuwa-
hoji, walidai kuwa walitumwa na 
kiongozi mmoja wa juu wa serikali 
ngazi ya wilaya kwa nia ya kuiteket-
eza nyumba hiyo pasipo kujali nda-
ni atakuwapo kina nani kwa kuwa 
yeye ndiye mlengwa mkuu.

Khenani alisema baada ya ma-
hojiano na vijana hao waliokuwa 
wakiomba wasiuawe,  alitoa taarifa 
polisi ambao walifika eneo la tukio 
na kuwakamata  na kwenda kuwa-
hoji na bado wanashikiliwa na polisi 
wilayani Nkasi.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Rukwa,  Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Shadrack Masija, 
alikiri kupata taarifa ya tukio hilo 
na kusisitiza atatoa taarifa yake kwa 
vyombo vya habari.

MAJINA KUKOSEKANA
Katika baadhi ya maeneo kuliji-

tokeza kasoro kadhaa ikiwamo ma-
jina ya wapigakura kutokuonekana, 
hivyo kushindwa kupiga kura. 

Baadhi ya maeneo hayo ni Taba-
ta Liwiti na Shule ya Sekondari 
Migombani ambako majina ya wa-
nanchi hao, licha ya kujiandikisha, 
hayakuonekana katika sehemu zi-
lizobandikwa. 

Katika Kata ya Liwiti, mwandi-
shi alishuhudia wananchi watano, 
akiwamo Joachim Mhagama kutoka 
kituo cha Zahanati ya NBC waliofika 
kupiga kura, lakini wakarudi nyum-
bani kwa shingo upande baada ya 
kutoona majina yao.

“Nimefika hapa kutimiza haki 
yangu ya kupiga kura lakini ndio 
hivyo nalazimika kurudi nyumbani 
kwa sababu jina langu halipo kwe-
nye orodha ya waliojiandikisha,” 
alisema. 

Mmoja wa wapigakura katika   
kituo cha Misewe, Ally Salehe, alim-
weleza mwandishi kuwa ametafuta 
jina lake kwa dakika 15 bila mafani-
kio, hivyo hakuona haja ya kuende-
lea kusubiri. 

Katika  kituo cha Segerea, uch-
aguzi wa Mtaa wa Migombani, 
uligubikwa na kasoro kadhaa ziki-
wamo wananchi kutokuona majina 
yao, watu kuingia kupiga kura bila 
kuona majina na kutokuhakikiwa 
kama ni watu sahihi kwa maana ya 
kukaguliwa vitambulisho vyao. 

MCHEZO MCHAFU
Madai ya kuwapo vitendo vinavy-

oashiria kuwapo kwa ukiukwaji wa 

upigaji kura pia vilijitokeza. 
 Katika kituo cha Zahanati ya NBC, 

Liwiti, viongozi wa CHADEMA wa-
likilalamikia Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kufanya vitendo kinyume 
cha sheria za uchaguzi, ikiwamo 
kuingiza wapigakura katika ofisi zao 
na baadaye kwenda kwenye eneo la 
kupiga kura.

Katibu wa CHADEMA Kata ya 
Liwiti, Stanley Mmanyi, alisema si 
sahihi wapigakura kuingia katika 
ofisi za CCM kwanza kisha kupiga 
kura kwa kuwa inaleta taswira ya 
kuibiwa kura.

Alisema anahisi walioingia  ka-
tika ofisi hiyo sio watu wa mtaa huo 
bali wanakwenda kupewa majina 
ya watu hewa walioandikishwa ili 
watumie kupiga kura.

Alisema pia walikamata baadhi 
ya wagombea wa CCM,  akiwamo 
anayegombea ujumbe wa serikali 
ya mtaa, Mussa Mwinjuma, wak-
ibandika mabango ya kampeni jana 
asubuhi jambo ambalo ni kinyume 
na sheria za uchaguzi.

“Hata katika Mtaa wa Mfaume, leo 
asubuhi ( jana) mtoto wa mgombea 
wa nafasi ya uenyekiti amekutwa 
akifanya kampeni nyumba kwa ny-
umba kuhamasisha watu wakampi-
gie kura baba yake,” alisema. 

Aidha, kulikuwa na malumbano 
kati ya mgombea wa Uenyekiti Seri-
kali ya Mitaa (CHADEMA), James Jo-
seph, na msimamizi katika kituo hi-
cho baada ya kutumia simu kufanya 
mawasiliano kinyume na sheria za 
uchaguzi. 

Katika Kituo cha Liwiti, vitabu vya 
kupigia kura vilivyotumika awali vi-
likuwa vya kituo kingine, jambo lili-
logunduliwa na mgombea ujumbe 
kundi mchanganyiko kupitia tiketi 
ya CHADEMA, Oscar Njau, na kuu-
tarifu uongozi na wakabadilisha vi-
tabu hivyo.

Kasoro kama hizo pia zilijitokeza 
katika Kata ya Sokoni One, Aru-
sha, baada ya baadhi ya wananchi 
kushindwa kupiga kura kutokana 
na majina yao kutokuwapo kwenye 
daftari. 

Wananchi hao waliiambia Ni-
pashe kuwa walijitokeza kwa wingi 
kujiandikisha katika daftari kwenye 
kituo cha Logdong Kata ya Sokoni 
One lakini cha kushangaza jana ma-
jina yao hayakuwapo na waliyoya-
kuta ni ya watu wengine kabisa.

Katika Kituo cha Engasengiu, 
Kata ya Sinoni, mgombea wa na-
fasi ya mwenyekiti, Damiano Mollel 

(CHADEMA), aliangua kilio baada 
ya kukosa jina lake kwenye kituo 
cha kura, kitu ambacho alidai ni hu-
juma zimefanyika dhidi yake.

MAWAKALA WAZUIWA
Baadhi ya maeneo jijini Arusha, 

kumekuwa na mvurugano na sito-
fahamu kutokana na mawakala wa 
vyama vya upinzani kutokuwapo 
katika vituo vya kupigia kura hasa 
Kata ya Unga Limited. 

Akizungumzia hali hiyo, Msi-
mamizi wa Uchaguzi Wilaya ya Aru-
sha, John Kayombo, alisema vyama 
12 vimechukua fomu na wasimam-
izi wao na kula kiapo isipokuwa 
CHADEMA pekee.

“CHADEMA waliweka mawakala 
wengi, yaani unakuta kituo kimoja 
mawakala watano au watatu kitu 
ambacho ni kinyume na utaratibu. 
Tuliwaita  waje wapunguze baadhi 
ya mawakala na wabaki wale wan-
aohitajika lakini hadi jana ( juzi)  jio-
ni walikuwa bado wana mvutano na 
hakuna hadi sasa waliokula kiapo,” 
alisema Kayombo.

Aidha, katika Mtaa wa Nado Kati, 
Kata ya Muriet, masanduku ya kupi-
gia kura yalichelewa kufika hadi saa 
4:00 asubuhi. Katika  Mtaa wa Mu-
riet Mashariki, masanduku ya kura 
yalifika majira ya saa 09:30 asubuhi.

Kutokana na kasoro hizo, mgom-
bea wa nafasi ya Mwenyekiti wa 
Mtaa wa Makongoro, Albert  Mak-
ingile (CCM),  alishauri kuwa kuna 
haja serikali kutoa namba kwa kila 
raia, ambazo zitawezesha kutam-
bua jina lake kwa haraka.

 MWAMKO MDOGO
Mbunge wa Moshi Mjini, Priscus 

Tarimo, alisema mwamko mdogo 
wa vijana katika upigaji wa kura 
umechangiwa na baadhi yao kuto-
tulia mahali pamoja kutokana na 
shughuli za utafutaji.

Mkoani Tanga,  Mkuu wa Wilaya 
ya Muheza, Zainab Abdallah Issa, 
baada ya kupiga kura katika Ofisi ya 
Mtendaji Kata ya Mbaramo, aliwasi-
hi wananchi wapige kura mapema 
na wasibubiri dakika za lala salama.

•Imeandikwa na  Godfrey 
Mushi, Cynthia Mwilolezi (Aru-
sha), Mary Mosha (Moshi), Oscar 
Assenga (Tanga), Mussa Mwan-
goka  (Katavi), Jenipher Gilla 
(DAR) na Thobias Mwanakatwe 
(SINGIDA).



alikamatwa jana alfajiri kwa ma-
dai ya kukutwa na kura ambazo 
zilikuwa na mhuri wa Tume ya 
Uchaguzi.

Katika kituo cha Mlimwa, Do-
doma, kuliibua mvutano kati ya 
Mwenyekiti wa CHADEMA, Ai-
sha Madoga na wasimamizi wa 
uchaguzi baada ya kubainika 
kuna mwananchi ambaye si mp-
igakura wa eneo hilo, amepiga 
kura bila kuonesha kielezo wala 
kuangaliwa katika daftari.

Madoga alipobaini hali hiyo 
alitishia kuondoka na daftari 
la wapigakura, lakini askari ali-
yekuwapo kituoni aliingilia kati 
na kumzuia. 

“Nimekuja hapa na rafiki 
yangu ambaye si mkazi wa 
eneo hilo na hajajiandikisha ku-
piga kura katika mtaa huu, lakini 
cha kushangaza ameruhusiwa 
kupiga kura, huu si utaratibu 
uliowekwa, wanapaswa wasi-
mamizi katika vituo waangalie 
majina ya watu kama yapo ndi-
po waruhusiwe kupiga kura,” 
alisema Madoga . 

Mwenyekiti wa ACT Wazal-
endo mkoani Dodoma, Yohana 
Mussa alilalamikia mawakala 
wao kuzuiliwa kwa muda kuin-
gia katika kituo cha kupigia kura 
Mtaa wa Mbuyuni, kata ya Ki-
zota. Badala ya kuingia saa mbili 
asubuhi walidai kuruhusiwa ku-
ingia saa tano asubuhi.

Msimamizi wa Uchaguzi Jiji 
la Dodoma, Dk. Fredrick Saga-
miko, aliahidi kutoa ufafanuzi 
baadaye kwa madai kuwa aliku-
wa anazunguka vituoni kuanga-
lia kinachojiri.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Dodoma, George Katabazi 
alipoulizwa kama kuna watu 
wanashikiliwa kuhusiana na 
uchaguzi huo, alisema hali ya 
uchaguzi ni shwari na suala la 
kura bandia hakuwa na taarifa 
nalo, akiahidi kufuatilia.

Mkoani Arusha, Katibu wa 
CHADEMA Kanda ya Kaskazini, 
Amani  Golugwa alidai chama 
hicho hakijatendwa haki katika 
baadhi ya maeneo, kwa kuwa 

mawakala wao walinyimwa na-
fasi ya kusimamia kwa muda 
mwafaka, badala yake wali-
cheleweshwa kuanza kusima-
mia upigaji kura.

“Rafu ni nyingi tulizofanyiwa 
na Msimamizi wa Uchaguzi, 
sasa hatuelewi wanataka nani 
ashinde, wakati tunasema uch-
aguzi ni demokrasia, kwanini 
hatutendwi haki vyama vingine 
kama CHADEMA?” alihoji.

Msimamizi wa Uchaguzi 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Ngorongoro, Murtallah Mbillu, 
alikanusha taarifa iliyosamba-
zwa katika mitandao ya kijamii 
kwamba polisi walisindikiza 
masanduku ya kura zilizopig-
wa wilayani humo.

“Taarifa sahihi ni kwamba 
wakala wa CHADEMA ambaye 
alitakiwa kuwa katika kituo cha 
kupigia kura cha Ndoinyo, ki-
jiji cha Nasiporion, kata ya En-
dulen, tarafa ya Ngorongoro, 
alitakiwa kuwa katika kituo hi-
cho saa mbili asubuhi, wakati 
wa kufungua kituo, yeye alifika  
akiwa amechelewa bila taarifa 
yoyote.

“Kwa vile muda wa kufungua 
kituo ili wananchi waanze ku-
piga kura ulishafika, upigaji kura 
ulianza. Alipofika ndipo akaanza 
kupiga picha na kuzituma ana-
kofahamu yeye na waliotumiwa 
wakatengeneza taarifa hiyo ya 
uongo, wakiwa na lengo wa-
nalolijua wao,” alidai.

Baadhi ya wafuasi wa CHADE-
MA Kata ya Chamwino, jijini Do-
doma walisema kuwa pamoja 
na kumaliza kupiga kura, ha-
wataondoka vituoni, bali wa-
taendelea kubaki ili kulinda kura 
zao.

Mmoja wa wafuasi wa chama 
hicho, Kombo Adam, akiwa kati-
ka kituo cha mtaa wa Mailimbili, 
alisema wamekubaliana kutoon-
doka eneo hilo hadi matokeo ya-
takapotangazwa.

Naibu Katibu Mkuu wa Cha-
ma Wakulima (AAFP), Marck 
Mhomela, alilalamikia kitendo 
cha baadhi ya mawakala wao 

kuzuiwa kuingia katika vituo vya 
uchaguzi.

Alidai kuwa katika kata ya Ma-
kole, jijini Dodoma, mmoja wa 
mawakala wao alikataliwa ku-
ingia kituoni, hali iliyowalazimu 
kutumia nguvu ya ziada kupata 
kibali cha kuingia.

Mkoani Pwani, Mwenyekiti 
wa CHADEMA mkoani humo, 
Bumija Moses pamoja na wakala 
wa chama hicho katika mtaa wa 
Mkongoni walishindwa kupiga 
kura baada ya kushikiliwa na 
polisi kwa saa sita, wakidaiwa 
kumfanyia fujo msimamizi wa 
uchaguzi.

Akizungumza baada ya 
kuachiwa kwa dhamana, mwe-
nyekiti huyo alisema wakiwa 
katika kituo cha Mkongoni, msi-
mamizi wa kituo alionekana 
akiwa na masanduku matatu 
yakiwa na kura ambazo tayari 
zimepigwa.

Alisema wananchi walioku-
wa kituoni, walishangazwa na 
jambo hilo, hivyo walimpigia 
simu ili afike kufuatilia suala hilo 
na wakati anafuatilia ndipo al-
ipoambiwa anafanya fujo na ku-
pelekwa polisi akiwa na wakala 
wa CCM na CHADEMA.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Pwani, Salim Morcase, alisema 
jeshi hilo linawashikilia watu 
wawili kwa tuhuma za kufanya 
fujo kwa madai ya kutokuwa na 
imani na msimamizi wa kituo 
cha Mkongoni Kibaha. 

Alisema uchunguzi wa awali 
umebaini walilenga kuharibu 
uchaguzi na kuleta taharuki kwa 
jamii.

*Imeandikwa na Elizabeth 
Zaya na Sabato Kasika (DAR), 
Paul Mabeja na Peter Mkwav-
ila (DODOMA), Idda Mushi 
(Morogoro) na Julieth Mkireri 
(KIBAHA) 
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Mwenyekiti wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC), Jaji Jacobs Mwambegele, akipiga 
kura katika kituo cha Shule ya Sekondari Jamhuri kilichoko Halmashari ya Jiji la Ilala, 
mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: INEC  

Dosari zaripotiwa Uchaguzi Serikali za Mitaa
Na Waandishi Wetu

MALALAMIKO ya kasoro ka-
tika Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa yametolewa na Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) na Chama cha ACT-
Wazalendo, huku baadhi ya wap-
igakura wakiamua kulinda kura.

Vyama hivyo vimetafsiri kasoro 
hizo kuwa ni hujuma kwa kuwa 
wagombea pamoja na mawakala 
wao wanadaiwa kukamatwa vit-
uoni na katika maeneo mengine 
kuchelewa kuanza upigaji kura 
kwa madai ya kuchelewa karata-
si za kura au kuchanganya vitabu 
vyenye orodha ya wapigakura, 
vingine kupelekwa kituo A au B.

Mkurugenzi wa Itifaki, Ma-
wasiliano na Mambo ya Nje wa 
CHADEMA, John Mrema, alidai 
jana kuwa katika maeneo ya 
Chato, mjini Bariadi, mjini Kiba-
ha, Msalala na Igunga, karatasi 
zilizokwisha kupigwa kura zi-
likamatwa.

“Katika eneo la Chato, karatasi 
za kura zilikamatwa kata ya 
Nyaruntembo, kijiji cha Nyan-
timba, kituo cha kupigia kura 
Nyantimba maboksi yenye kura 
ambazo zimeshapigwa tayari ya-
mekamatwa kituoni na wananchi. 
Polisi wamefika na kuwakamata 
viongozi wetu na wameondoka 
na maboksi hayo yenye kura.

“Bariadi, kata ya Malambo, 
mtaa wa Nyashanda, zimekamat-
wa kura ambazo tayari zilishap-
igwa,” alidai Mrema na kuongeza 
kuwa katika maeneo ya Msalala, 
kata ya Bugarama, kijiji cha Igudi-
ja, mpaka saa nne asubuhi jana 
upigaji kura ulikuwa haujaanza.

“Mwenyekiti wa CHADEMA 
Mkoa wa Pwani, Bumija Sen-
kondo amekamatwa, yuko nda-
ni. Katika Jimbo la Segerea, kata 
ya Kisukuru, mtaa wa Kuhanga, 
karatasi za kupigia kura zime-
pelekwa mtaa wa Chanika, jim-
bo la Ukonga, Daftari la Wakazi 
lililopo kituoni hapo ni la mtaa 
wa Mainzini badala ya Luhanga, 
polisi wameitwa na wapo kwe-
nye kituo hicho,” alidai.

Alisema chama hicho kimei-
taka Ofisi ya Rais - TAMISEMI itoe 
maelezo kwa umma kuhusu kura 
ambazo zilikamatwa tayari zime-
shapigwa kwa wagombea mae-
neo mbalimbali ya nchi na hatua 
ambazo imepanga kuchukua 
dhidi ya wasimamizi wa uchagu-
zi katika maeneo hayo.

Makamu Mwenyekiti wa 
ACT - Wazalendo Bara, Isihaka 
Mchinjita, alisema uchaguzi 
umekumbwa na changamoto 
kubwa zinazotilia shaka uhalali 
wa mchakato huo.

Akizungumza baada ya kupiga 
kura katika mtaa wa Likotwa, 
mkoani Lindi, Mchinjita alitaja 
changamoto hizo kuwa ni pamo-
ja na ukamataji kura feki, kuon-
dolewa mawakala wa chama 
hicho kwenye vituo vya kupigia 
kura na kutokuwapo majina ya 
baadhi ya wagombea kwenye 
karatasi za kura.

Kiongozi mstaafu wa Chama 
cha ACT Wazalendo, Zitto Ka-
bwe, alisema uchaguzi huo ni 
fursa kwa wananchi kupata vion-
gozi wa karibu wanaoshughulikia 
changamoto za moja kwa moja 
katika maeneo yao.

Zitto alisema ushiriki wa kila 
raia ni muhimu katika kuhakiki-
sha mchakato wa uchaguzi una-
fanikiwa kwa haki na uwazi.

MATUKIO
Katika baadhi ya maeneo nchi-

ni, kumeripotiwa matukio yasiyo 
ya kawaida, ikiwamo baadhi ya 
wakazi kutoona majina yao, wasi-
mamizi wa uchaguzi kutowasili 
kwa wakati vituoni, madai ya 
kuwapo kura feki na makada wa 
CHADEMA kuuawa.

Katika jimbo la Mikumi, wilay-
ani Kilosa, kata saba zilichelewa 
kupiga kura kwa saa 2:30, kwa 
kile kilichoelezwa ni kuchelewa 
karatasi za kupigakura za wa-
jumbe mchanganyiko wa serikali 
za vijiji na za wajumbe wa serikali 
za vijiji kundi la wanawake.

Mwenyekiti wa CHADEMA Jim-
bo la Mikumi, Ally Rashid, alise-
ma jana kuwa hadi saa 4:30 asu-
buhi, kata zilizokuwa hazijaanza 
upigaji kura ni Ruaha, Ruhembe, 
Mabwerebwere, Masanze, Zom-
bo, Tindiga na Kidodi.

Alidai kata tatu za Kilangali, Ul-
aya na Mhenda zilisimama kuen-
delea na uchaguzi kwa kile kilich-
oelezwa ni kuisha kwa karatasi za 
kupigia kura.

Katika Manispaa ya Musoma, 
mkoani Mara, wakazi wa vituo 
tofauti waliripotiwa kushindwa 
kupigakura baada ya kukuta ma-
jina yao hayasomeki vizuri, hali 
iliyowakatisha tamaa wengine na 
kulazimika kuondoka vituoni.

Mjini Tunduma, wilayani 
Momba, mkoani Songwe, kada 
wa CHADEMA, Steven Chalamila, 
aliripotiwa kushambuliwa kwa 
mapanga na kuuawa baada ya 
kuvamiwa nyumbani kwake, usi-
ku wa kuamkia jana.

Jijini Mwanza, Mkurugenzi 
wa Jiji, Kiomoni Kibamba, al-
idai  kuwa baadhi ya vijana ka-
tika  kata ya Lwahnima, waliva-
mia  kituo cha kupigia kura za 
mwenyekiti na kutoweka nazo. 
Jitihada zilifanywa na watu hao 
walikamatwa.

Katika mtaa wa Sinza B, kata 
ya Sinza,  wilayani Ubun-
go,  Dar  es Salaam,  wakazi wa 
eneo hilo walilalamikia kuchele-
wa kubandikwa kwa majina yao 
nje ya kituo cha kupiga kura cha 
Shule ya Sekondari Mashujaa na 
baada ya kulalamika, wasimami-
zi wasaidizi wa uchaguzi walian-
za kuyabandika.

Mkoani Dodoma, iliripotiwa 
kuwa baadhi ya wasimamizi wa 
uchaguzi walichelewa kufika vit-
uoni, vikiwamo vya Ofisi ya Kata 
ya Chamwino na cha Nduka.

Mkoani Kigoma, mgombea wa 
nafasi ya Mwenyekiti wa Kiton-
goji cha Mgera B, kata ya Mwan-
diga (CCM), Safiania Barikure, 
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HABARI KITAIFA

“Alikuwa 
ame-
shaaminiwa 
kutuwak-
ilisha kuwa 
Mkurugenzi 
mkubwa 
WHO Kanda 
ya Afrika. 
Wote tul-
ishiriki kwa 
maombi na 
Mheshimiwa 
Rais alishiri-
ki kwa 
maombi 
kuhakiki-
sha nafasi 
hii inakuja 
Tanzania, 
sasa mipa-
ngo ya mwa-
nadamu na 
Mungu ni 
tofauti,” 
alisema.

Ndugulile afariki dunia kabla 
kukalia kiti chake kipya WHO
Na Romana Mallya

MBUNGE wa Kigamboni 
ambaye pia ni Mkurugenzi 
Mteule wa Shirika la Afya Du-
niani (WHO) Kanda ya Afrika, 
Dk. Faustine Ndugulile, ame-
fariki dunia India alikokuwa 
anapatiwa matibabu.

Rais Samia Suluhu Hassan, 
Spika wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson, WHO na wadau kwa 
nyakati tofauti jana, walieleza 
masikitiko yao kumpoteza 
kiongozi huyo ambaye ame-
kuwa na mchango mkubwa 
katika sekta mbalimbali, iki-
wamo afya.

Rais Samia alisema, “Ni-
mepokea kwa masikitiko 
taarifa ya kifo cha Dk. Ndu-
gulile, na kutoa salamu za 
pole kwa familia, Spika wa 
Bunge, wabunge, wananchi 
wa Kigamboni, ndugu, jamaa, 
marafiki na watanzania wote.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia 
alisema kifo cha Dk. Ndugulile 
kilichotokea usiku wa kuamkia 
jana, kimeacha simanzi kubwa 
kwa Bunge na watanzania kwa 
ujumla kutokana na mchango 
wake mkubwa katika maende-
leo ya taifa.

Akizungumza jana mara 
baada ya kupiga kura katika 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, 
huko mtaa wa Uzunguni A, ji-
jini Mbeya, Spika Tulia alisema 
nyota ya Dk. Ndugulile imezi-
mika wakati akiwa ameanza 
kung’ara katika anga za ki-
mataifa.

“Misiba yote ni migumu la-
kini kwa msiba huu ni mgumu 
zaidi kwa sababu pamoja na 
kwamba alikuwa mbunge, 
alikuwa mtu ambaye dunia 
imeshamwamini, ukiacha na-
fasi mbalimbali hapa nchini 
alizowahi kuzifanyia kazi.

“Alikuwa ameshaaminiwa 
kutuwakilisha kuwa Mkuru-
genzi mkubwa WHO Kanda 
ya Afrika. Wote tulishiriki 
kwa maombi na Mheshimiwa 
Rais alishiriki kwa maombi 
kuhakikisha nafasi hii inakuja 
Tanzania, sasa mipango ya 
mwanadamu na Mungu ni to-
fauti,” alisema.

Dk. Tulia alisema Dk. Ndu-
gulile pia ametoa mchango 
katika eneo la afya na kwa 
kipindi hiki alikuwa Makamu 
Mwenyekiti Kamati ya Kudu-
mu ya Bunge ya Afya na Masu-
ala ya UKIMWI, ambapo kuna 
sera zimebadilika na sheria 
zimetungwa kwa sababu ya 
michango yake.

“Mimi ni Rais wa Umoja wa 
Mabunge Duniani, kule nako 
alikuwa anaongoza kundi lina-
loshughulikia masuala ya afya. 
Mchango wake katika sekta 
ya afya ni mkubwa, ni mmoja 

wa viongozi ambao tume-
wapoteza kipindi ambacho 
tunawahitaji zaidi,” alisema 
Dk. Tulia.

Taarifa iliyotolewa jana na 
Kitengo cha Mawasiliano na 
Elimu kwa Umma, Ofisi ya 
Bunge, ilisema Ofisi ya Bunge 
kwa kushirikiana na familia 
wanaendelea kuratibu shu-
ghuli za mazishi na taarifa 
zaidi zitatolewa.

Mkurugenzi Mkuu wa Shiri-
ka la Afya la Umoja wa Mataifa 
(WHO), Dk. Tedros Adhanom 
Ghebreyesus kupitia mtandao 
wa X jana aliandika:

“Nimeshtushwa na kusikit-
ishwa sana na taarifa za msiba 
wa ghafla wa Dk. Faustine 
Ndugulile, Mkurugenzi Mteule 
wa Shirika la Afya Duniani 
(Kanda ya Afrika), Salamu 
zangu za rambirambi kwa fa-
milia, Bunge na wananchi wa 
Tanzania.”

CCM YAMLILIA
Katibu wa Itikadi, Uenezi na 

Mafunzo wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Amos Makalla, 
alisema wameshtushwa kwa 
sababu Dk. Ndugulile alikuwa 
akiwakilisha Tanzania duni-
ani.

“Alikuwa kada wa CCM na 
mwanachama mwaminifu, 
ametumikia unaibu waziri na 
uwaziri. Ni pigo kubwa kwa 
Tanzania na dunia aliyokuwa 
anakwenda kwenye nafasi ya 
Mkurugenzi wa WHO Kanda 
ya Afrika, tumepoteza mtu 
makini na mwenye weledi, 
mzalendo. CCM inamlilia,” 
alisema.

Makalla ambaye pia ni Mlezi 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
alisema, Dk. Ndugulile am-
etoka Tanzania akiwa bado ni 
mbunge, alikuwa anapenda 
wananchi wake na alikuwa 
kiongozi mfuatiliaji.

Godbless Lema, Mwenyekiti 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) Kan-
da ya Kaskazini, alisema jana 
kuwa, “maisha haya tunapita 
haraka kama upepo. Kuishi 
kwa mema ni jukumu la msin-
gi kabisa katika maisha.

“Hata sijui kwa nini binada-
mu tunakuwa na viburi. Nilim-
fahamu Dk. Ndugulile tukiwa 
bungeni. Nimeshtuka kusikia 
amefariki dunia, jipeni moyo 
sana familia, ndugu, jamaa na 
marafiki.”

KAULI YAKE BUNGENI
Septemba 3 mwaka huu, 

wakati akitoa shukrani bun-
geni, Dodoma, Dk. Ndugulile 
alisema: “Niwaombe mni-
ombee, tuendeleze sala na 
dua nyingi, kwani nafasi hii 
imebeba maono ya watanza-
nia na waafrika wanatarajia 
makubwa.”

Dk. Ndugulile ni mtanzania wa kwanza 
na mwana Afrika Mashariki wa kwanza 
kuteuliwa kushika nafasi hiyo nyeti WHO. 
Na kituo chake cha kazi kilikuwa ni Congo 
Brazzavile.

Machi 27 mwaka huu, alipata ushindi 
huo baada ya nchi 19 kuipigia kura Tan-
zania katika mzunguko wa kwanza, 12 
wakiipigia Senegal, saba Niger na nchi saba 
zikiipigia Rwanda. Matokeo yalitangazwa 
siku hiyo katika Mkutano wa Afya wa 78 wa 
WHO uliofanyika Congo Brazzaville.

Katika mzunguko wa pili wa uchaguzi, 
alipata kura 25, Senegal 14 na Niger kura 
sita. Dk. Ndugulile alipigiwa kura na mawa-
ziri wa afya kutoka nchi za Afrika.

Machi 11, 2023, aliteuliwa kuwa Mjumbe 
wa Kamati ya Ushauri Masuala ya Afya ya 
Umoja wa Mabunge Duniani (IPU), akiwa 
sehemu ya wabunge 12 wanaoshauri IPU 
masuala ya afya, uteuzi ulioanza Februari 
mwaka huo.

Nafasi nyingine ambazo amewahi kuhu-
dumu ni pamoja na Mkurugenzi Msaidizi 
wa Huduma za Uchunguzi Wizara ya Afya 
na Ustawi wa Jamii (2004-2006), Waziri 
wa Mawasiliano na Tekonolijia ya Habari 
(2020-2021) na Naibu Waziri Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto (2017-2020).

Mwaka 1997-1998, Dk. Ndugulile alikuwa 
daktari katika Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH) na alikuwa mtaalamu wa maik-
robaiolojia hadi mwaka 2004 alipoteuliwa 
kuwa Meneja wa Programu Wizara ya Afya.

Mwaka 2004-2006, alihudumu kama 
Mkuu wa Kitengo cha Uchunguzi wizarani 

huko na mwaka 2007-2010 alikuwa Mshau-
ri wa Afya katika Taasisi ya Udhibiti wa Ma-
gonjwa (CDC) Afrika Kusini. Kati ya mwaka 
2006 na 2007 alihudumu kama Meneja 
Program katika Mpango wa Damu Salama.

ELIMU
Dk. Ndugulile alizaliwa Machi 31, 1969, 

wilayani Mbulu, mkoani Manyara. Alipata 
elimu ya msingi katika Shule ya Msingi 
Groombridge iliyoko Harare, Zimbabwe 
kuanzia mwaka 1976 na kuhitimu 1982.

Mwaka 1982-1986 alipata elimu ya se-
kondari katika Shule ya Sekondari Prince 
Edward, Harare na baada ya kufaulu, alien-
delea na elimu ya kidato cha tano na sita 
katika Shule ya Tambaza iliyoko Dar es Sa-
laam (mwaka 1987-1989).

Mwaka 1990-1997 alisomea shahada ya 
kwanza ya udaktari (MD) Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM) na baadaye aka-
chukua shahada ya uzamili (MMED) chuo-
ni huko alikohitimu mwaka 2001.

Kukiwa na msiba huo wa kimataifa, 
Mchumi na Mwanataaluma Mbobezi, Dk. 
Oswald Mashindano, alifariki dunia usiku 
wa kuamkia jana na msiba uko nyumbani 
kwake, Kijichi, Dar es Salaam.

Dk. Mashindano aliwahi kuwa Msajili 
wa Hazina, Mhadhiri Mwandamizi UDSM 
Idara ya Uchumi na Mtafiti Mwandamizi 
Mshiriki wa Taasisi ya Utafiti wa Masuala 
ya Uchumi na Jamii (ESRF).
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Mvua yapunguza 
kasi upigaji kura

Baadhi ya wakazi wa Mtaa wa Sokoine Kijiji cha Chamwino Ikulu, Wilaya ya Chamwino 
mkoani Dodoma, wakiwa kwenye foleni ya kupiga kura kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa 
uliofanyika jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kwa maoni kuhusu habari 
hii: Piga simu / sms / What-
sApp  : +255 677 020 701

Na Waandishi Wetu

KATIKA baadhi ya mikoa ya 
Kanda ya Ziwa mvua iliyoanza 
kunyesha kuanzia majira ya saa 
12:00 asubuhi hadi saa 6:30 mcha-
na ilipunguza kasi ya upigaji kura 
kutokana na baadhi ya vituo watu 
kwenda mmoja mmoja tofauti na 
utaratibu wa kawaida wa kuwa na 
mistari.

Hadi mvua inakata mwandishi 
wa habari hii alishuhudia wapi-
gakura wasiopungua 10 walioingia 
kituoni hapo.

Baadhi ya wapigakura waliofika 
kwa ajili ya kutekeleza haki yao 
ya kupiga kura akiwamo mkazi 
wa Majengo, Elizabeth Popa aki-
zungumza na Nipashe baada ya 
kupiga kura alisema hakupata 
usumbufu wowote licha ya kuwa 
hali ya hewa kuwa ya mvua na ku-
sababisha msongamano kutoku-
wa mkubwa.

“Mimi nimefika sasa hivi sija-
kuta foleni na nimepiga kura bila 
usumbufu nimeona jina langu na 
sasa naenda kwenye majukumu 
yangu," alisema Popa.

Naye Dotto Mathias alisema 
uchaguzi huu umefanyika kwa 
uhuru na haki na wasimamizi wa-
natoa maelekezo na unapiga kura 
bila kubugudhiwa hali ikiendelea 
hivyo mpaka jioni hatutakuwa na 
machafuko yoyote.

Kwa mujibu wa msimamizi wa 
kituo cha kupigia kura kilichopo 
Kata ya Bukandwe, Kijiji cha Ihay-
abuyaga, Magu, Mwanza, Valery 
Shigi, hadi kufikia majira ya saa 
sita walijitokeza wapiga kura wa-
siozidi 100.

Mkazi wa Mtaa wa Pwani, Man-
ispaa ya Bukoba mkoani Kagera, 
Aline Ngw'aganugu, alisema, licha 
ya kuwa na mvua, ameweza kuto-
ka ndani ili kutimiza haki ya kikat-

iba ya kuchagua kiongozi ambaye 
atakuwa msaada na mpigania wa-
nanchi wake.

Alisema katika kituo amba-
cho amepigia kura majina ya 
wapigakura yameonekana licha 
ya kuwa sio mengi zaidi sawa na 
vituo jirani ambavyo vina idadi 
kubwa ya wapigakura.

Mkazi wa Kahololo, Manispaa 
ya Bukoba mkoani Kagera, Joseph 
Alphonce, alisema katika ubao wa 
matangazo namba ya jina lake in-
atofautiana na iliyopo ndani katika 
jina la pili hali iliyosababisha utata 
awali, lakini baadaye akapiga kura 
na kuendelea na shughuli zake.

Mkazi wa  Mtaa wa Uwanja wa 
Ndege wilayani Maswa, Simiyu, 
Phaustine Makeja, alisema kuli-
kuwa na utaratibu mzuri na kuwa 
wasimamizi walikuwa wakisaidia 
kufanyika haraka licha ya mvua 
kunyesha, lakini hawakukutana na 
usumbufu wowote.

Diwani wa Kata ya Bukandwe, 
Marco Minzi, alisema wananchi 
wamejitokeza kwa wingi kuwa-
pigia kura viongozi wao wanaowa-
hitaji licha ya kuwapo na mvua zi-
lizoanza kunyesha alfajiri hadi saa 
sita mchana huku akiwasihi wa-
nanchi kuendelea kujitokeza  ku-
piga kura.

VIONGOZI WANENA
Mkuu wa Mkoa wa Mwan-

za,  Said Mtanda, akizungumza 
wakati wa kupiga kura katika Kituo 
cha Isamilo jijini Mwanza baada ya 
kubaini upungufu wa wapigakura 
aliwataka wananchi kujitokeza 
kwa wingi kupiga kura bila kujali 
mvua inayoendelea kunyesha.

Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Fat-
ma Mwassa, akizungumza baada 
ya kupiga kura kwenye kituo cha 
Pwani kilichopo Manispaa ya 
Bukoba mkoani humo aliwataka 

wananchi kuendelea kupiga kura 
kwa utulivu ili kukamilisha uch-
aguzi bila kuwapo kwa vurugu.

Alisema mkoa huo uko salama 
na wananchi wanaendelea ku-
jitokeza kwa wingi katika vituo 
vyao kutimiza haki ya kupiga kura 
huku akiwaomba wananchi kuwa 
watulivu na kuzingatia taratibu za 
kupiga kura na wakimaliza waru-
di  nyumbani kwao wapumzike 
wasubiri matokeo na asiwepo 
wakujaribu kufanya vurugu.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Anamringi Macha, alisema 
uchaguzi mkoani humo umefanyi-
ka kwa amani na utulivu, hakuna 
vurugu zozote kubwa ambazo 
zimefanyika za kuvuruga amani 
ya nchi

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais Mipango na Uwekezaji 
na Mbunge wa Jimbo la Maswa 
Mashariki, Stanslaus Nyongo, alise-
ma upigaji kura unafanyika vyema 
na kuwa wananchi wameendelea 
kujitokeza kupiga kura na kue-
lekezwa cha kufanya pale wan-
apokwama hivyo kuwataka wasi-
mamizi wa uchaguzi kuhakikisha 
wanaendelea kutoa ushirikiano 
ipasavyo kwa wapiga kura hao.

 
WAKOSA MAJINA VITUONI
Baadhi ya wananchi Joseph Pe-

ter Mkazi wa Manispaa ya Shin-
yanga wamelalamikia hatua ya 
kutobandikwa majina yao kwenye 
vituo vya kupigia kura, huku wen-
gine wakidai kutoyaona  na hivyo 
kushindwa kupiga kura.

Peter alisema katika kituo 
cha kupigia kura soko la Ndala 
Manispaa ya Shinyanga, alisema 
orodha ya majina ya wapigakura 
haikubandikwa kituoni hapo, hali 
ambayo iliwapa changamoto ya 
kuhakiki majina na hata kusababi-
sha foleni kuwa ndefu.

Naye Katibu wa Chama 
cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) Kanda ya 
Serengeti, Jackson Mnyawami, 
alikiri kuwapo kwa tatizo hilo 
na kuwa baadhi ya vituo am-
bavyo amevitembelea orodha 
ya majina ya wapigakura 
hayajabandikwa, na hivyo ku-
sababisha usumbufu kwa wa-
nanchi.

Estormine Henry, mkazi wa 
Mtaa wa Bugweto, alisema ka-
tika kituo chake cha kupigia 
kura hakuona jina lake, na kua-
mua kuondoka na kushindwa 
kupiga kura.

Mkazi wa wilayani Kahama, 
Zaria Kilimba alisema, licha 
ya kushiriki kikamilifu na ku-
pata jina lake awali, lakini jana 
wakati wa kupiga kura alikosa 
jina hilo na kuondoka bila ku-
piga kura.

Msimamizi wa uchaguzi ka-
tika Manispaa ya Shinyanga, 
Alexius Kagunze, akizungum-
zia suala la majina ya wananchi 
kutobandikwa kwenye baadhi 
ya vituo vya kupigia kura, alise-
ma,  kwenye vituo vya wazi 
ambavyo vipo 149 majina hayo 
hayajabandikwa kutokana na 
kuhofia mvua kulowesha ma-
karatasi.

Alisema katika vituo hivyo 
vya wazi walichokifanya, daft-
ari lenye orodha ya majina ya 
wapigakura, lilikuwa kwa wasi-
mamizi wa uchaguzi kituoni na 
kila mtu kuhakikiwa jina lake 
na kushiriki kupiga kura.

Nipashe ilifanikiwa kuongea 
na baadhi ya wasimamizi wa 
vituo vya Nyasho Kati, Sido na 
Nyamatare, ambao walisema 
wananchi waliokosa majina 
yao kwenye ukuta wameya-
kuta kwenye daftari la kudumu 
la wapigakura na kuendelea 
kupiga kura. 

MGOMBEA MMOJA 
Mkazi wa wilayani Magu 

mkoani Mwanza, Emmanuel 
Mashauri, alisema hakwen-
da kupiga kura kutokana na 
eneo lake kuwa na mgombea 
mmoja na kuwa haoni haja ya 
kujisumbua kushinda kwenye 
kituo cha kupiga kura ili hali 
tayari mshindi anajulikana.

Naye Hawa Ramadhani Mka-
zi wa Mtaa wa Rwagasole jijini 
Mwanza alisema kuenguliwa 
kwa wagombea ambako kulile-
ta sintofahamu kwa wananchi 
kumesababisha kutokuwa na 
hamasa ya kushiriki uchaguzi 
huo na kuamua kuendelea na 
shughuli za kibiashara.

KAMPENI VITUONI
Wananchi wa Kata ya Nyaka-

to Mtaa wa Baruti, Kituo cha 
Sido Manispaa ya Musoma 
mkoani Mara, walilalamikia 
baadhi ya   mawakala na wa-
nachama  wa vyama vya siasa 
kufanya kampeni za siri ndani 
ya vyumba vya kupigia kura 
wakiwalazimisha kupiga kura 
kwa vyama vyao.

Mpigakura Musira Aloyce 
alisema kuwa  baadhi ya 
mawakala na wanachama ku-
waelekeza wananchi kuchagua 
chama fulani bila wao kujua 

kuwa anayemhamasisha ni wa 
chama gani.

Uchunguzi uliofanywa na 
mwandishi wa gazeti hili uli-
baini kuwapo kwa orodha ya 
majina yaliyobandikwa ka-
tika mbao za matangazo huku 
namba za majina zikiwa zime-
funikwa na kusababisha wa-
pigakura kuondoka bila kupiga 
kura na baadhi yao kuoneshwa 
majina yao kwenye daftari na 
kuelekezwa kuchagua chama.

Aidha, hali hii ilimfanya 
Mgombe wa nafasi ya ujumbe 
kutoka Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA) 
Mtaa wa Nyahanga, Amri 
Mambo Kiboge, kushikiliwa na 
Jeshi la Polisi kwa muda baada 
ya kuonekana anapinga watu 
kuelekezwa namna ya kupiga 
kura huku wakiwa wanajua ku-
soma na kuandikwa.

Alisema, alitakiwa kuwekwa 
ndani kwa muda wa wiki mbili 
baada ya kutolewa amri na 
msimamizi wa uchaguzi, la-
kini amekuja kuachiwa mbele 
ya viongozi wake wa chama 
wilaya, kimkoa na kikanda wal-
iopo kituo cha polisi Kahama.

Msimamizi wa uchaguzi 
wa mtaa wa Nyahanga, Elleni 
Mugenyi, alikiri baadhi ya wa-
pigakura kukosa majina yako 
kwenye mbao za matangazo 
lakini kwenye daftari yalipati-
kana na kuhusu mgombea wa 
Chadema kukamatwa ni kweli 
kwasababu alikuwa kwenye 
chumba huku akiwa tayari 
ameshapiga kura.

Katibu Mwenezi wa CHADE-
MA Wilaya ya Kahama mkoani 
Shianyanga, Mustafa Kiyege, 
anashikiliwa na Jeshi la Polisi 
kwa tuhuma za kufanya vu-
rugu kwenye kituo cha ku-
piga kura Mwime Machimboni 
wakati akizuia mawakala wa 
CCM aliodai kuingiza kura 
kwenye boksi zilizokuwa tayari 
zimepigwa.

Mwenyekiti wa chama hicho, 
Bukango Mussa aliyabainisha 
hayo wakati akizungumza na 
vyombo vya habari katika kit-
uo cha kupiga kura cha Bukon-
damoyo Shuleni.

Jijini Mwanza wakati wa upi-
gaji kura ukiendelea Msimam-
izi wa Uchaguzi Halmashauri 
ya Jiji la Mwanza ambaye pia 
ni Mkurugenzi wa Jiji, Kiomoni 
Kibamba alikiri kukamatwa 
kwa vijana wa Chadema Kata 
ya Lwanima wakidaiwa ku-
vamia kituo na kuondoka na 
karatasi za kupigia kura na 
kwenda nazo mahali pasipo 
julikana.

Imeandaliwa na Vitus 
Audax (MWANZA), Neema 
Emannuel (MAGU), Remmy 
Moka (MWANZA), Elizabeth 
Faustine (MAGU), Restuta 
Damian (KAGERA), Sha-
ban Njia (KAHAMA), Marco 
Maduhu (SHINYANGA),  Na 
Ada Ouko (MUSOMA).
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WANANCHI katika maeneo mbalimbali nchini, walijitokeza kupiga 
kura kuchagua viongozi wa vijiji, mitaa na vitongoji. Upigaji kura huo 
ulifanyika baada ya kukamilika kwa mchakato wa kujiandikisha na 
kufanya kampeni kwa vyama vilivyosimamisha wagombea katika na-
fasi za wenyeviti, wajumbe wa kamati mchanganyiko na makundi ya 
wanawake, wenyeviti wa vijiji na vitongoji kwa maeneo ya vijijini. 

Kama ilivyofanyika hamasa kubwa kwa wananchi hao wakati wa 
kampeni huku Rais Samia Suluhu Hassan akikoleza moto kwa wa-
nanchi kujitokeza kutumia haki yao ya kidemokrasia, wananchi wali-
fika kwa wiki katika vito vya kupigia kura kwa wakati, katika baadhi 
ya maeneo mkoani Dar es Salaam, wananchi walifika kabla ya muda 
uliopangwa kwa vituo kufunguliwa, yaani saa 2:00 asubuhi. 

Pamoja na kuwahi kufika vituoni mapema ili kupiga kura na ha-
timaye kwenda kwenye majukumu yao, baadhi ya wananchi wa-
sishindwa kutekeleza jukumu hilo la kidemokrasia baada ya kukuta 
majina yao hayamo kwenye karatasi zilizobandikwa. 

Pia wengine walihangaika kupata majina yao kwa kuwa hay-
akubandikwa kwa alfabeti kama ilivyozoeleka kwenye uchaguzi uli-
opita. Walipohoji kwa nini hali haikuwa kama wakati uliopita baadhi 
ya wasimamizi kwenye vituo hivyo walijibu kwamba majina yame-
bandikwa kama ilivyokuwa kwenye tarehe za uandikishaji, hivyo ku-
wataka wapigakura kwenye milango mbalimbali ya maeneo ya kupi-
gia kura ili kuangalia majina yao. 

Licha ya kuambiwa hivyo, baadhi ya wananchi waliofika mapema 
kwenye vituo walihangaika kutafuta majina yao bila mafanikio, hivyo 
kuamua kuondoka bila kupiga kura. Wananchi hao walishutumu uta-
ratibu mbovu uliowekwa ambao walidai umewakosesha haki yao ya 
kidemokrasia huku wengine wakisema inawezekana ni njama ya ku-
wafanya wengine kukosa kupiga kura.

Kadhalika, katika baadhi ya vituo, mtu baada ya kuliona jina lake, 
aliruhusiwa kupiga kura bila wasimamizi na mawakala wa vyama 
waliokuwa katika vyumba vya kupigia kura  kuhakiki jina na kujiri-
dhisha kama mhusika ndiye.  Hatua hiyo ingeweza kusababisha mtu 
yeyote akafanya udanganyifu na kupewa karatasi ya kura na kupiga 
hatimaye kuondoka zake.     

Aidha, katika baadhi ya maeneo, zilitolewa taarifa mbalimbali kuwa 
baadhi ya wagombea majina yao hayakuwamo kwenye makaratasi ya 
kupigia kura licha ya kwamba walipishwa kuwania nafasi husika. 

Kasoro hizo zilizoainishwa ni ndogo na zinasababishwa na wasi-
mamizi lakini serikali na chama tawala ndivyo vinatwishwa mzigo wa 
lawama hali inayotia doa mchakato mzima wa uchaguzi na kwenda 
kinyume cha maagizo ya Rais Samia kuwa kila mtendaji kwenye 
mchakato huo atende haki. 

Kwa ujumla, yako baadhi ya makosa ambayo yanaonekana dhahiri 
kuwa ni uzembe wa wasimamizi, hivyo mamlaka zilizopewa dhama-
ma ya kusimamia kazi hiyo kuchukua hatua ili kuepusha malalamiko 
yanayoweza kuufanya mchakato kutokuwa huru na haki.                 

Ni vyema serikali kupitia Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) hasa wasimamizi wa uchaguzi ngazi za hal-
mashauri, kuchukua hatua dhidi ya wale wote watakaobainika kwa 
njia yoyote wamesababisha doa katika uchaguzi huo ambao ndilo 
chimbuko la demokrasia na utawala bora. 

Haiwezekani serikali ikatumia mabilioni ya shilingi kuandaa uch-
aguzi huo lakini watu wachache wautie doa kwa maslahi ya mtu 
au kikundi cha watu wachache. Watu wa namna hiyo wachukuliwe 
hatua kwa kuwa kuharibu uchaguzi au kuutia doa lolote ni sawa na 
uhujumu uchumi.     

Wanafunzi 161,020 kukwama kusajiliwa 
Mtihani Kidato cha Nne, sababu zitolewe

 Muungwana Lazima Nilonge
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MNAMO tarehe 11 mwezi huu, 
wanafunzi 529,321 wa  Kidato 
cha Nne walianza kufanya Mti-
hani wa Taifa wa kidato hicho 
(CSEE). Kwa mujibu wa ratiba 
inamalizika  kesho. 

Cha ajabu ni kwamba wa-
nafunzi 161,020 sawa na asil-
imia 23.3, hawakuwa miongo-
ni mwa watahiniwa hao.

Kwa mujibu wa taarifa 
aliyoitoa Katibu Mtendaji wa 
Baraza la Mitihani la Tanzania 
(NECTA), Dk. Said Mohamed, 
aliyoitoa wakati akitangaza 
kuanza kwa mtihani huo ni 
kuwa hali hiyo imebinika 
baada ya kuangalia  idadi ya 
wanafunzi hao walipofanya 
mtihani wa Taifa wa Kidato 
cha   pili mwaka 2022 wali-
kuwa ambapo 690,341, lakini 
walioandikishwa kufanya Mti-
hani wa Taifa wa Kidato cha 
Nne 2024 ni 529,321.

Hii ni dalili mbaya kwenye 
sekta ya elimu, hivyo kuna 
haja ya wadau wa sekta hiyo 
pamoja na serikali kushiriki-
ana kupata taarifa sahihi 
zizobainisha sababu za wa-
nanafunzi hao kushindwa ku-
fanya mtihani huo, ili kuhakik-
isha jambo hilo halijitokezi 
tena. 

Kiwango cha asilimia 23 ya 
wanafunzi hao kushindwa 
kufanya mtihani huo kinazua 
maswali kwa hakika, licha ya 
kwamba hata miaka iliyopita 
kuna idadi ya wanafunzi kad-
haa walikwama kufanya mti-
hani hiyo kitaifa, kwa sababu 
mbalimbali zikiwamo zilizo 
nje ya uwezo wao wanafunzi 
husika au wazazi na walezi 
kama vile kuugua .  

Katika andiko la Sera ya 
Elimu na Mafunzo 2014 Toleo 
la Mwaka 2023, inaeleza tath-
mini ya utekelezaji wa Sera 
ya Elimu na Mafunzo 2014 
imeonyesha kuwa serikali 
kwa kushirikiana na wadau, 

ilitekeleza afua mbalimbali 
kwa ajili ya kuimarisha utoaji 
wa fursa za elimu na mafunzo 
kwa usawa. 

Pia, inabainisha afua hizo 
ni pamoja na utoaji wa elimu 
bila ada kwa shule za awali, 
msingi na sekondari kupi-
tia Waraka wa Elimu Namba 
Tatu ya mwaka 2016; Mkakati 
wa Kitaifa wa Elimu Jumuishi 
2021/22-2025/26; Mwongozo 
wa Kuwarejesha Shuleni Wa-
nafunzi Waliokatiza Masomo 
Katika Elimu ya Msingi na Se-
kondari kwa sababu Mbalim-
bali wa mwaka 2022. 

Kwa upande wa elimu ya se-
kondari, uandikishaji sekond-
ari ya chini (kidato cha I-IV) 
ulitajwa kuongezeka kutoka 
1,675,593 (wavulana 824767; 
wasichana 850,826) mwaka 
2016 hadi 2,645,115 (wavulana 
1,248,118; wasichana 1,396,997) 
mwaka 2022 na kidato cha 
5-6 kutoka 131,362 (wavulana 
81,129; wasichana 50,233) 
mwaka 2016 hadi 178,473 
(wavulana 99,101; wasichana 
79,372) mwaka 2022.

  Imebainishwa katia sera 
hiyo kuwa,  ili kutoa fursa kwa 
wanafunzi walioacha shule 
kwa sababu mbalimbali, seri-
kali imeweza kuwarejesha 
wanafunzi 8,652 masomoni, 
wanafunzi 6,685 (wasichana) 
walirejea kupitia utaratibu wa 
elimu nje ya mfumo rasmi na 
wanafunzi 1,967 (wavulana 
861; wasichana 1,046) walire-
jea katika mfumo rasmi wa 
elimu kwa mwaka 2022/23.

  Andiko hilo linabainisha 
kuwa elimu ya sekondari 
inakusudia kufikia malengo 
kadhaa ikiwamo kupanua, kui-
marisha, na kuendeleza maar-
ifa, stadi, na mtazamo chanya 
uliopatikana katika ngazi ya 
elimu ya msingi.

Pia,  kuna kumwezesha 
mwanafunzi kuelewa na kulin-

da misingi ya utamaduni (mila 
na desturi), umoja wa kitaifa, 
tunu za Taifa; na kuthamini 
haki za binadamu na wajibu 
unaoendana na haki hizo. 

Aidha, kun a suala  la 
kKujenga uelewa wa mwa-
nafunzi kuhusu demokrasia, 
umuhimu na mipaka yake; 
kujenga utamaduni na uma-
hiri kwa mwanafunzi katika 
kujisomea, kujiamini, kujien-
deleza kwenye nyanja za say-
ansi na teknolojia, maarifa ya 
kinadharia, kiufundi, kiuja-
siriamali na kupenda kufanya 
kazi.

Aidha, kunatajwa; kumwez-
esha mwanafunzi kutumia 
stadi za lugha mbalimbali; 
kumwezesha mwanafunzi ku-
tambua uwajibikaji wa pamo-
ja wa kutunza afya, kuthamini 
usawa wa kijinsi na kusimamia 
utunzaji endelevu wa maz-
ingira; kuimarisha misingi ya 
uadilifu na kuheshimu utawa-
la wa sheria.  

Kujenga ujuzi na stadi mbal-
imbali zitakazomwezesha 
mhitimu kujiunga na elimu ya 
juu na mafunzo ya amali san-
ifu baada ya elimu ya sekond-
ari, kujiajiri, kuajiriwa, na kuy-
amudu maisha kwa kutumia 
mazingira yake. 

Kutokana na maelengo 
yaliyoanishwa hapo, ndipo 
ninapoona haja ya kutam-
bua mkwamo wa wanafunzi 
hao, kwa kuwa ni wazi idadi 
yao watakosa malengo hayo 
yaliyoainishwa hapo kwa 
kushindwa kumaliza elimu ya 
sekondari.

Malengo hayo ni mambo 
umuhimu, kuanzia binafsi,kwa 
jamii na taifa kwa ujumla. 
Naamini sababu zikijulikana, 
pia wataalam husika wata-
shirikishwa ili kupata ufum-
buzi wa kueleweka, ambao 
utasaidia kuzuia kutokea tena 
kwa mkwamo huo. 

Na Beatrice 
Moses
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Kwa nini ujiunge na familia ya SimBanking, miamala kidijitali
CRDB Bank PLC

Katika watu wazima zaidi ya asilimia 65 
wanaotumia huduma za benki nchini, ni wa-
teja wa Benki ya CRDB pekee wanaofurahia 
urahisi wa Programu ya SimBanking ndio 
wanatambulika duniani. Ndio, huu ni ukweli 
unaothibitika.

Programu ya SimBanking ambayo im-
echangia kwa kiasi kikubwa upatikanaji wa 
huduma za Benki ya CRDB kwenye simu za 
mkononi, imetambuliwa kuwa programu 
salama zaidi ya benki kwenye tuzo zilizotole-
wa hivi karibuni na Jarida la Global Finance 
lenye makao makuu yake nchini Uingereza. 

Benki ya CRDB ilikuwa kati ya taasisi tatu 
za fedha kutoka Afrika zilizotambuliwa na 
kutunukiwa katika tuzo za mwaka huu zilizo-
tolewa na jarida hilo maarufu duniani. Taasi-
si nyingine zilikuwa Benki ya Dashen ya nchi-
ni Ethiopia na First National Bank ya Afrika 
Kusini.

Mwanzilishi Mwenza na Mkurugenzi wa 
Uhariri wa Jarida la Global Finance, Joseph 
Giarraputo anasema washindi wa kipengele 
cha programu bora ya benki walipatikana 
kwa kuzingatia aina ya huduma wanazozitoa 
kidijitali, mafanikio waliyoyapata kwa kuwa-
hamishia wateja wao kwenye huduma za 
kidijitali, uandikishaji wa wateja wapya sam-
bamba na kuwabakiza wale wa mwanzo, na 
namna majukwaa ya kidijitali yalivyotumika 
kuboresha biashara, kupunguza gharama na 
kuongeza tija.

“Kila mshiriki alijadiliwa na jopo la wataal-
amu wa huduma za benki na mifumo ya Te-
hama kutoka Infosys, lakini uamuzi wa 
mwisho ulifanywa na jopo la majaji wetu wa 
Global Finance. Kutoka Tanzania, Benki ya 
CRDB imeshinda kwa kuwa benki ya kidiji-
tali,” amesema  Giarraputo.

Benki nyingi barani Afrika, Giarraputo 
anasema zimekuwa zikipitia wakati mgumu 
kutokana na changamoto za kiuchumi kwe-
nye mataifa yao hata hivyo, mikakati ili-
yowekwa na baadhi ya taasisi hizi za fedha 
imezisaidia kukabiliana nazo  na kuzifanya 
zivuke salama.

“Badala ya kuanguka na kufilisika kutoka-
na na ugumu uliopo, bado benki hizi zinaen-
delea udumu na baadhi zinapata faida kub-
wa hivyo kustahili pongezi,” anasema 
mkurugenzi huyo wa uhariri wa Jarida la 
Global Finance. 

Mchango wa SimBanking
Mpaka Jarida la Global Finance linatoa tuzo 
hiyo kwa Benki ya CRDB, taarifa zinaonyesha 
mafanikio makubwa ya Programu ya Sim-
Banking kwani imechangia kwa kiasi kikub-
wa kuimarisha matumizi ya huduma za kidi-
jitali ndani ya taasisi hii kubwa zaidi ya fedha 
nchini ikihudumia pia Burundi na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Boma Raballa, Afisa Biashara Mkuu wa 
Benki ya CRDB ambayo mpaka Septemba 
2024 thamani ya mali zake ilikuwa shilingi 
trilioni 16, anasema benki imeshinda tuzo 
mbili mwaka huu. Ya pili ni benki bora ya 
kidijitali.

Kupitia SimBanking ambayo imefanyiwa 
maboresho kadhaa tangu ilipozinduliwa 
mwaka 2009, Raballa anasema wateja wa 
Benki ya CRDB wanapata huduma karibu 

zote wakati wote na wakiwa mahali popote 
jambo lililosaidia kuongeza ujumuishi wa wa-
nanchi katika huduma za kidijitali.

“Tumepandisha ukomo wa fedha ambazo 
mteja anaweza kukamilisha miamala yake 
kupitia SimBanking. Mwanzoni ilikuwa 
shilingi milioni tano lakini sasa hivi ni shilingi 
milioni 10. Kiasi hiki kipya kinawawezesha 
wateja wengi kukamilisha mambo yao kwa 
wakati. Mteja pia anaweza kuomba mkopo 
kupitia simu yake na kupata huduma ny-
ingine nyingi,” anasema Raballa. Kutokana 
na urahisi wa kutumia, Programu ya Sim-
Banking imekuwa na manufaa kwa wateja wa 
nchini hata wanaoishi nje ya Tanzania jambo 
lililoongeza tija na ufanisi kama inavyothibit-
ishwa na taarifa za fedha za robo ya tatu 
mwaka 2024 wa Benki ya CRDB.

Taarifa hizo zinaonyesha mikopo iliyotole-
wa imeongezeka kutoka shilingi    trilioni 8.1 
Septemba 2023 mpaka shilingi trilioni 10.1 
Septemba 2024. Ongezeko hili la mikopo 
limetokana na kuimarika kwa amana za wa-
teja zilizopanda kutoka shilingi trilioni 8.7 
mpaka shilingi trilioni 10.3  ndani ya kipindi 
hicho.

Mpaka Septemba 2024, Benki ya CRDB ili-
pata faida ya shilingi bilioni 583.9 kabla ya 
kodi ikilinganishwa na shilingi bilioni 411.4 
zilizopatikana katika kipindi kama hicho 
mwaka jana. Baada ya kulipa kodi, faida hiyo 
imebaki shilingi bilioni 408.9 ikipanda kuto-
ka shilingi bilioni 280.5 ya mwaka jana. Faida 
hii ilitokana na matumizi sahihi ya mali za 
Benki zenye thamani ya shilingi trilioni 16 
ambazo zimepanda pia kutoka shilingi trilio-
ni 12.8 zilizokuwapo Septemba 2023.

Matumizi ya majukwaa ya kidijitali yakion-
gozwa na SimBanking ndani ya Benki ya 
CRDB yamekuwa na mchango mkubwa kati-
ka utoaji na usimamizi wa mikopo. Kwa sasa, 
Mkurugenzi wa Wateja Wadogo na wa Awali 
wa Benki ya CRDB, Bonaventura Paul anase-
ma mteja anaweza kuomba mkopo kupitia 
programu hiyo na akaupata kwenye simu 

yake wakati huohuo.
Wanaoweza kupata mkopo kwa utaratibu 

huo, Bonaventura anasema ni wafanyakazi, 
wanafunzi wa vyuo  vikuu wanaopokea 
mkopo kutoka Bodi ya Mikopo ya Elimu ya 
Juu (HESLB) pamoja na wastaafu na mareje-
sho yao yanakatwa kwenye akaunti zao tare-
he itakapofika.

Kwa watumiaji wote wa SimBanking, 
anasema upo mkopo wa Jinasue unaoleng 
akumwezesha mteja kununua umeme, kuli-
pa bili ya maji au kulipia king’amuzi chake na 
pale inapobidi anaweza akapata fedha ta-
slimu kati ya shilingi 1,000 mpaka shilingi 
milioni moja.

Kutokana na usimamizi mzuri unaochangi-
wa, pamoja na mambo mengine, matumizi ya 
Programu ya SimBanking, ukwasi wa Benki 
ya CRDB umeongezeka kutoka shilingi trilioni 
1.58 zilizokuwapo Septemba 2023 mpaka 
shilingi trilioni 2.722 mwaka huu. Katika kip-
indi hicho, benki ilipata shilingi bilioni 321.16 
kutokana na ada na kamisheni. Kiasi hiki kin-
achochangiwa na mapato yatokanayo na hu-
duma za SimBanking kilipanda kutoka shilin-
gi bilioni 257.76 zilizopatikana mwaka jana.

Wananchi kuzawadiwa na SimBanking 

Wakati SimBanking pamoja na majukwaa 
mengine yakizifanya huduma za Benki ya 
CRDB kupatikana kidijitali kwa zaidi ya asil-
imia 96, benki ilizindua na inaiendeleza 
kampeni inayolenga kuwazawadia wateja wa-
naofanya miamala mingi kupitia jukwaa hilo.

Bonaventure anasema mteja anaweza kuli-
pa bili mfano ya maji au umeme, kufanya 
malipo serikalini, kulipia bidhaa dukani, vit-
uo vya mafuta au vinywaji baa, kuuliza salio 
na mengine mengi bila kulazimika kwenda 
tawini hivyo kuepuka usumbufu wowote am-
bao angeweza kukutana nao.

“Mteja anaweza kufungua akaunti kupitia 
SimBanking. Lengo letu ni kuhakikisha mteja 
anapata kila anachokitaka mahali alipo na 

aende tawini kwa mahitaji ya vitu vichache 
sana vinavyohitaji maelezo ya ziada,” anase-
ma Bonaventura na kuongeza: “Huduma ny-
ingi kwa sasa zinafanyika kidijitali duniani 
hivyo miamala nayo inahamia huko pia. Ni 
lazima nasi tuungane na dunia, tusiachwe 
nyuma. Nimwombe kila Mtanzania kuhakiki-
sha anajiunga na Benki ya CRDB ili kutumia 
huduma hizi salama na zenye uhakika.”

Kupitia kampeni ya Benki ni SimBanking 
yenye kaulimbiu ya ‘swahiba, miamala inalipa,’ 
inayolenga kusajili wateja wapya pamoja na 
kukamilisha usajili wa wateja waliopo ambao 
hawatumii huduma hii, Bonaventura anasema 
wateja hushinda zawadi za aina tofauti kuto-
kana na miamala wanayoifanya kila siku. 

Zawadi hizo, anasema zinajumuisha gari 
aina ya Nissan Dualis ambayo ndio kubwa 
zaidi, linalotolewa kila baada ya miezi miwili, 
bajaji moja na pikipiki mbili zinazotolewa 
kila mwezi, simu 10 za kisasa kila mwezi, 
kompyuta mpakato 10 kila mwezi kwa wa-
nafunzi wa vyuo vikuu nchini, na fedha ta-
slimu kiasi cha shilingi 30,000 zinazotolewa 
kwa washindi 32 kila mwezi.

“Wateja wanaotumia huduma za SimBank-
ing wana nafasi kubwa zaidi ya kuibuka 
washindi. Nawasihi waendelee kufanya mia-
mala mingi kupitia SimBanking ili kujishindia 
moja kati ya zawadi hizi hivyo kunufaika zai-
di,” anasihi Bonaventura.  

Licha ya zawadi za aina tofauti zinazotole-
wa, wateja wa SimBanking sasa wanaweza 
kupata huduma bure wakipiga USSD kwa 
kubofya *150*03# ili kufurahia huduma wazi-
takazo tofauti na ilivyokuwa zamani ambapo 
ilihitaji kuwa na muda wa maongezi ili ku-
fanya miamala uitakayo.

Ili kutoa nafasi kwa wateja wengi zaidi ku-
jishindia zawadi hizi, Benki ya CRDB imeanza 
ziara ya kuhamasisha matumizi ya SimBank-
ing kwa Watanzania wote tangu Novemba 15 
ikipita katika mikoa ya Dar es Salaam, Mwan-
za, Dodoma, Arusha na Kilimanjaro.

Joseph Alfred Mtata (katikati) kutoka jijini Mwanza naye aliwakilisha maelfu ya Watanzania wanaokamilisha miamala yao kupitia SimBanking baada ya kutangazwa mshindi 
katika robo ya tatu mwaka huu. Joseph alikabidhiwa zawadi yake na Mkuu wa Idara ya Uendeshaji wa Matawi, Wateja Binafsi na Biashara wa Benki ya CRDB, Stephen Adili (wa 
pili kushoto) pamoja na Meneja wa Benki ya CRDB Kanda ya Ziwa, Lusingi Sitta (kulia) wa kwanza kushoto ni Meneja wa Benki ya CRDB tawi la Rock City, Jesca Kikoito.  Joseph 
alikabidhiwa zawadi hiyo katika tawi ya Benki ya CRDB Rock City jijini Mwanza.
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HABARI KITAIFA

CAG mstaafu, CAG Zanzibar 
waingia mkataba  
kuhuisha staili za ukaguzi
Na Mwandishi Wetu

OFISI ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) Zanzibar imein-
gia mkataba wa makubaliano (MoU) na 
Taasisi ya WAJIBU inayoongozwa na CAG 
mstaafu Ludovick Utouh, ukilenga kubore-
sha utendaji ili kuchochea uwajikibaji.

Wawili hao walitia saini mkataba huo 
wakati wa hafla iliyofanyika jana kwe-
nye ofisi za Taasisi ya WAJIBU zilizoko 
Mikocheni, wilayani Kinondoni, Dar es 
Salaam.

Kabla ya kutia saini mkataba huo, CAG 
wa Zanzibar, Dk. Othman Abbas Ali ali-
waambia waandishi wa habari kuwa Ofisi 
ya CAG Zanzibar imekuwa na ushirikiano 
wa muda mrefu na Utouh tangu akiwa 
CAG, wakianzia kwenye masuala ya mich-
ezo na baadaye uhusiano wao ukamea 
hadi katika utendaji wa kazi za ukaguzi, 
wakibadilishana uzoefu katika maeneo ya 
kitaaluma.

“Baadaye tukawa na ushirikiano ka-
tika kukagua ile miradi ya maendeleo 
inayotekelezwa Zanzibar kupitia fungu 
linalotengwa na Serikali ya Jamhuri wa 
Muungano, tukawa tunakagua ile miradi 
kwa pamoja.

“Baadaye tukavuka mipaka ya nchi, tu-
kawa tunakagua balozi kwa pamoja, tu-
likwenda kwa utaratibu huo kwa miaka 
mingi. Hata alipostaafu, tuliendelea na 
utaratibu huo. Tumeendeleza utamaduni 
huo.

“Baada ya kuwa ameanzisha Taasisi ya 
WAJIBU, tukaona ni vyema tushirikiane 
naye akiwa katika taasisi hii, maana ana-

chokifanya ni yaleyale. Tunachokifanya 
sasa ni kuboresha utendaji ili wananchi 
wafahamu kinachofanywa na CAG wa Zan-
zibar.

“Tunapozitoa zile ripoti zetu, walio na 
elimu kubwa sana, wanakuwa ni wepesi 
kufahamu zile ripoti. Lakini wale ambao 
wana elimu za kati na ya chini, inakuwa 
tatizo. Sasa wote hawa tunataka waelewe 
ripoti zetu na Serikali ya Zanzibar inafan-
ya nini na inakijita katika jambo gani, ina 
malengo gani,” alisema.

CAG Dk. Abbas kuwa kupitia mkataba 
huo na Taasisi ya WAJIBU, wanakwenda 
kufanya ripoti za CAG kuwa rahisi kwa 
umma; taasisi hiyo itakuwa inatengen-
eza ripoti ya wananchi kwa njia ambayo 
itakuwa rahisi kwao kuelewa, ijumuisha 
matumizi ya katuni.

Alisema kuwa kupitia mkataba huo, wa-
takuwa na fursa za kujengeana uwezo, iki-
wamo kubadilishana watendaji ili wafanye 
kazi kwa pamoja kwa kuwa sheria inawa-
pa rukhsa hiyo. Pia kupeana alichokiita 
“chaneli za miradi” kwa kuwa Taasisi ya 
WAJIBU ina uzoefu mkubwa katika eneo 
hilo.

“Kuna aina za ukaguzi ambazo sisi Ofisi 
ya CAG Zanzibar tumezianzisha. Aina hizi 
zinahitaji wataalamu. Kwa mfano, sasa hivi 
tumeanzisha Forensic Audit (ukaguzi wa 
kiuchunguzi) hasa kwa makosa ya utakat-
ishaji fedha. 

“Kupitia ushirikiano huu, tutapata 
wataalamu wa kutujengea uwezo. Kama 
tungehitaji wataalamu kutoka nje, tungeli-
pa fedha nyingi, lakini wenzetu hawa (WA-
JIBU) watatusaidia,” alisema.

CAG Dk. Abbas alisema Zanzibar hivi 
sasa ina miradi mingi ya maendeleo inay-
ohitaji kuwa na wataalamu kuikagua, akii-
taja inajumuisha barabara za lami ambazo 
awali hazikuwapo, shule nyingi za ghorofa, 
hospitali na ujenzi wa bandari.

“Pia kuna mradi mkubwa zaidi unakuja 
wa sea taxi (taksi za baharini), unachukua 
abiria kutoka sehemu moja kwenda ny-
ingine. Hii ni miradi mikubwa ambayo sasa 
inakwenda kutekelezwa.

“Serikali imekuja na dhana ya uchimbaji 
mafuta Zanzibar, tayari imeshagundulika 
mafuta yapo, lazima tuwe na wakaguzi  
ambao watakuwa na uwezo wa kwenda 
kukagua mfumo mzima wa uchimbaji 
mafuta.

“Lakini pia serikali ya awamu ya nane 
imekuja na uchumi wa buluu. Ni dhana 
pana sana inayogusa katika maeneo yote. 
Ni dhana mtambuka kwa sababu kila mtu 
anaguswa nayo.

“Je, kama Ofisi ya CAG, tumejipanga vipi 
kuishauri serikali juu ya kutumia malighali 
iliyomo baharini ili kunufaika nayo na 
kuongeza pato la nchi na wananchi wanu-
faike na malighafi hiyo?

“Pato la serikali limekua. Je, wananchi 
wana hali gani? Tunapaswa kuishauri seri-
kali kuona namna bora ya kuzitumia ma-
lighafi kwa lengo la kukuza mapato. Yote 
haya hayatafanikiwa ikiwa Ofisi ya CAG 
tutajifungia ndani. 

“Hatutofanikiwa kwa sababu hatuna hao 
wataalamu. Ili tufanikiwe, tumeona tuje 
tuonane na hawa wazee (Utouh na taasi 
yake ya WAJIBU) ili kupata taaluma yao, 
fikra zao, mawazo yao. Hivyo, tumeona 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) Zanzibar, Dk. Othman Abbas Ali (katikati) akibadilishana 
nyaraka na Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya WAJIBU, Ludovick Utouh, Dar es Salaam jana.

tuwe na MoU ambayo itatuongoza katika 
huo ushirikiano,” alisema.

CAG MSTAAFU UTOUH
Katika hafla hiyo, Mkurugenzi Mtend-

aji wa Taasisi ya WAJIBU, Utouh, alisema 
matarajio yao ni kuendeleza kazi amba-
zo wamekuwa wanafanya Tanzania Bara 
kwa zaidi ya miaka minane  kuwaelimi-
sha wananchi ili wawe na uelewa mpana 
zaidi juu ya dhana ya fedha na rasilimali 
za umma.

Alisisitiza kuwa bila wananchi kuelewa 
dhana hiyo, itakuwa shida, hata ulinzi wa 
mali ya umma utakuwa mgumu, akitole-
wa mfano;  “mtu anakuta watu wanaha-
ribu miundombinu ya shule, anasema 
‘hainihusu’ wakati ile ni mali ya umma 
na yeye ni sehemu ya umma, hivyo mali 
ile ni yake”.

Utouh alisema, “baada ya makubaliano 
haya, tutakaa na Ofisi ya CAG Zanzibar 
na ninaona jambo la kwanza la kufanyi-
ka mapema ni kuja na hizi taarifa za CAG 
ambazo zinaandikwa kwa lugha rahisi, 
ikichukulia yale mambo muhimu zaidi 
anayoyajua CAG na kuhimiza serikali 
na watendaji wake waone umuhimu wa 
kutekeleza mapendekezo yanayotolewa 
na CAG.

“Kikatiba na sheria, Ofisi ya CAG ina 
mamlaka makubwa ya kushauri seri-
kali namna ya kuwa na matumizi bora 
zaidi ya fedha za umma ili zilete maen-
deleo kwa wananchi. Fedha za umma 
zikisimamiwa vizuri, zinanufaisha mwa-
nanchi mmoja mmoja na kupunguza 
umasikini kwa wananchi.”

Utouh aliyekuwa CAG kwa miaka 
minane kuanzia mwaka 2006, alisema 
Taasisi ya WAJIBU kwa kushirikiana na 
Policy Forum wamepata ufadhili wa 
Umoja wa Ulaya (EU) ambao utekelezaji 
wake unagusa Tanzania Zanzibar na 
Tazania Bara, hivyo mkataba waliotia 
saini jana unarahisisha kutekeleza maju-
kumu yao Zanzibar.

POLICY FORUM
Mkurugenzi Mtendaji wa Policy Fo-

rum, Semkae Kilonzo, alipongeza Taasisi 
ya WAJIBU na CAG Zanzibar kwa kufikia 
makubaliano hayo ambayo anaamini 
yataboresha utendaji wao na kuongeza 
uwabikaji serikalini na kuchochea  
ushiriki wa wananchi katika kudai haki 
na uwajibikaji wa watendaji.

“Nimefurahishwa na maelezo ya CAG 
Dk. Abbas namna wanavyojipanga kush-
irikisha wananchi katika mchakato mzi-
ma wa ukaguzi wa fedha za umma katika 
taasisi.

“Kuziweka hizi taarifa kwenye lugha 
nyepesi ni jambo jema sana. Kuan-
daa ripoti nzuri ni jambo moja, la-
kini wananchi kuzielewa na kuzitu-
mia ripoti kudai haki na uwajibikaji ni  
jambo muhimu,” alisema Kalonzo.

Taasisi ya WAJIBU mbali na kucham-
bua ripoti za CAG na kutoa ripoti za uwa-
bikaji zinazokuwa na lugha rahisi, pia im-
ekuwa inaandaa semina na warsha kwa 
wabunge, waandishi wa habari, maofisa 
wa wizara na taasisi za serikali, wanafun-
zi na wananchi wa kawaida kuwajengea 
uwezo kutambua wajibu wao kwa lengo 
la kuchochea uwajibikaji wa mamlaka za 
serikali na ushiriki wa wananchi katika 
kudai uwajibikaji huo. 

Kwa maoni kuhusu habari hii: 
Piga simu / sms / WhatsApp  : +255 
677 020 701

Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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HABARI KASKAZINI

Matukio ya ukatili 7,893 yaripotiwa Manyara

Na Mwandishi Wetu,  
ARUSHA

ZAIDI ya Dola za Marekani 
milioni 15 (Sh. bilioni 39.8) 
zimepangwa kutumika kuwekeza 
katika utanuzi wa wigo wa ma-
wasiliano ya mtandao, kwa kaya 
milioni 14 zilizoko vijijini.
Hadi kufikia sasa kaya 300,000 

pekee ndizo ndizo zilizoungan-
ishwa na mtandao wa bei nafuu 
kupitia Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHEMA), pemb-
ezoni mwa mikoa ya Tanzania.
 Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kam-

puni ya Mawingu, Farouk Ramji, 
akizungumza na wadau mbalim-
bali jana jijini Arusha, alisema 
wamepanga kuwafikia watu mil-
ioni moja ifikapo mwaka 2028 
waishio vijijini.
“Tutatumia Dola za Marekani 

milioni 15, kuleta mtandao wa 
bei nafuu kwa kaya za vijijini 
nchini Tanzania, ambapo ni kaya 
300,000 pekee kati ya milioni 
14 ndizo zilizounganishwa,” 
alisema.
Uamuzi wa kampuni hiyo una-

tokana na kuinunua kampuni 
ya habari inayotoa huduma ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
laino (TEHEMA), pembezoni mwa 
mikoa ya Tanzania kwa zaidi ya 
miaka 25.
 “Leo ni siku muhimu sana kwa 

soko la mawasiliano Afrika. 
Kwa kushirikiana na habari, 
hatupanui tu wigo wetu, bali pia 
tunathibitisha dhamira yetu ya 
kuunganisha jamii za vijijini na 
zile za pembezoni.
…Tunalenga kutumia mafanikio 

yake yaliyoyapata nchini Kenya 
kwa kushirikiana na wataalamu 
wa ndani wa habari, huku lengo 
likiwa ni kupanua shughuli na 
athari zake kote Tanzania na Af-
rika Mashariki kwa ujumla, hati-
maye kuunganisha watu milioni 
moja ifikapo mwaka 2028.
Aliongeza kuwa ununuzi huo 

unaonyesha pengo la kidijitali 
linaloendelea kuwapo Afrika 
Mashariki ambako wateja wa 
vijijini hawahudumiwi ipasavyo 
au huduma za mtandao ni ghali 
mno.
Ofisa Mkuu wa Uwekezaji wa 

Infra Co Africa, Claire Jarratt, 
alisisitiza umuhimu wa sekta 
binafsi katika kufanikisha muun-
ganisho wa kidijitali.

Bilioni 40/-  
kutanua wigo 
wa mawasiliano 
vijijini Na Godfrey Mushi,  

MONDULI

M
AMLAKA ya Usi-
mamizi wa Wany-
amapori Tanzania 
(TAWA), imeanza 

mchakato wa kuiongezea ‘ha-
dhi’ Hifadhi ya Wanyamapori 
Makuyuni iliyoko mkoani Aru-
sha.

Lengo ni kuwavutia watalii 
wengi zaidi hasa wakati wa 
Kombe la Mataifa ya Afrika (AF-
CON) la mwaka 2027.

Makuyuni Wildlife Park, am-
bayo imeanzishwa mwaka huu, 
itakuwa na  bustani ya wany-
amapori ya kipekee katika nchi 
za Afrika, utalii wa night game 
drive, utalii wa ndege wa kip-
ekee walioko eneo hilo, utalii 
wa kupanda balloon, utalii wa 
kutembea kwa kupanda mili-
ma, bush dinner, walking safaris 
na utalii wa kitamaduni.

Jana, Kaimu Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi ya TAWA, 

Dk. Simon Mduma, alisema hi-
fadhi hiyo mpya itaongeza ma-
pato kwa muda mfupi katika 
mashindano ya AFCON, am-
bapo Arusha itapokea wageni 
wengi kutoka mataifa mbalim-
bali.

“Tumeanza rasmi utekelezaji 
wa mikakati ya kuiendeleza 
na kuiandaa  Hifadhi ya Maku-
yuni Wildlife Park, kwa ajili ya 
kupokea wageni wengi zaidi, 
kwa kuongeza mindombinu ya 
utalii hususani barabara, ujenzi 
wa mabwawa ya maji na kuon-
doa mimea vamizi ndani ya 
eneo hilo.

“Mimi na bodi yangu, tume-
zunguka na tumeona maen-
deleo ya ujenzi wa barabara, 
ni kazi ambayo inaridhisha; 
ni nzuri na ratiba ambayo ipo 
kwa makubaliano kwenye  mi-
kataba kazi ya ujenzi wa bara-
bara inaendelea vizuri sana,” 
alisema.

Hifadhi hiyo imeanzishwa, 
baada ya Oktoba mwaka 2023, 

serikali kuyatwaa mashamba 
matatu makubwa, maarufu 
kama mashamba ya ‘STAIN’ 
yaliyokuwa yakimilikiwa na 
mwekezaji raia wa kigeni katika 
Wilaya ya Monduli.

Mashamba hayo ni Amani 
lenye ekari 9,007, Lente ekari 
3,344 na Loldebes ekari 2,812, 
ambayo kwa sasa yanatumika 
kama eneo maalum la kuen-
deleza shughuli za uhifadhi na 
utalii.

Inaelezwa kwamba, uamuzi 
wa serikali ulichagizwa na hali 
ya utulivu wa mashamba hayo 
yaliyopo kwenye ushoroba un-
aounganisha Hifadhi ya Taifa 
ya Tarangire, Manyara, Ranchi, 
Ziwa Manyara na Msitu wa Hi-
fadhi wa Essimingor, ambao 
hupenda kutumiwa na  wany-
ama kama eneo la mazalia.

Alisema: “Hifadhi hii ni mpya, 
ilikabidhiwa takribani mwaka 
mmoja uliopita, ilikuwa na uhi-
taji wa kuongeza barabara ili 
wageni watakaokuwa wanatem-

Hifadhi ya Wanyamapori 
Makuyuni kuongezewa hadhi

Dereva wa mtambo wa kuchimbia akisawazisha vifusi katika Kanisa la Wamisionari wa 
Mapadre wa Passionist Fathers kijijini Zeneth, wilayani Muheza. Eneo hilo limepitiwa na 
mradi wa bomba la mafuta ghafi la EACOP, hivyo baadhi ya majengo yao yamebomole-
wa ili kupisha utekelezaji wa mradi huo. PICHA: CHEJI BAKARI 

Na Jaliwason Jasson,  
BABATI 

MKOA wa Manyara unatishiwa 
na kasi ya ongezeko la ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto baada ya 
kuripotiwa matukio  7,893 katika 
kipindi kisichozidi miezi 10.

Huku, Ripoti ya Hali ya Afya na 
Demografia Tanzania (TDHS),  ik-
ionyesha chanzo cha ukatili huo, 
asilimia 60 unatokea ndani ya 
familia na asilimia 40 unaotokea 
shuleni.

Akizungumza juzi wakati 
wa uzinduzi wa siku 16 za kupinga 
ukatili mkoani humo, Ofisa Maen-
deleo ya Jamii, Mkoa wa Manyara, 
Anna Fisoo, alisema  ukatili huo 
umeripotiwa katika kipindi cha 
Januari hadi Oktoba mwaka huu.

Kwa mujibu wa Fisoo, ukatili un-
aofanyika katika jamii, unasababi-
sha serikali kutumia zaidi ya Dola 
za Marekani milioni sita, ili ku-
tibu waathirika wa ukatili kupitia 
mpango mkakati wa taifa wa  ku-
tokomeza ukatili.

Alisema: “Ulawiti siku hizi ume-
kuwa fasheni katika jamii, lakini 
hiyo yote inasababishwa na wa-
zazi kukosa umakini kwa watoto 
wao wengi wao wako busy na 
vikoba na kutafuta hela”.

Aidha, Mkuu wa Dawati la Jin-
sia wa Jeshi la Polisi, Wilaya ya 
Babati,  Daudi Danyesi, alisema 
mafanikio ambayo wameyapata 
toka kitengo hicho kianzishwe ni 
kuongezeka kwa uelewa katika 
jamii, wanaofanya ukatili kufikish-
wa mahakamani na kuhukumiwa 

na mwitikio wa kuripoti matukio 
ya ukatili kuongezeka.

Awali, Askofu Mkuu wa Kanisa la 
Elim Pentekoste Tanzania (KEPT), 
Peter Konki,  ambaye alikuwa 
mgeni rasmi alisema ni vizuri she-
ria na sera ziimarishwe ili kusaidia 
kupinga ukatili wa kijinsia.

Konki alisema ni wakati wa 
kuhakikisha waathirika wa uka-
tili wanapata haki zao na ni lazima 
kubaini mila potofu ambazo zi-
naendeleza ukatili.

Askofu huyo alisema waandishi 

wa habari wanayo nafasi kubwa 
ya kupaza sauti kwa kutokomeza 
vitendo vya ukatili wa kijinsia.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
UTPC, Kenneth Simbaya, aliiomba 
serikali inapopanga mipango ya 
maendeleo kuanzia hatua za awali 
iwashirikishe waandishi wa habari 
ili waweze kusaidia jamii.

Alisema asilimia 58 ya wa-
nawake na asilimia 40 ya wa-
naume waliohojiwa kuhusu 
wanawake kupigwa walisema wa-
pigwe.

belea eneo hili, wawe na wigo 
mpana wa kuiona mandhari 
nzuri; na vilevile kutoa nafasi 
kubwa ya kuona vivutio am-
bavyo vipo kwenye hifadhi 
hii,” alisema Dk. Mduma.

Aidha, Dk. Mduma, alisema 
eneo la Makuyuni kabla ya 
kutwaliwa, lilikuwa likikumb-
wa na changamoto ya ukame 
wakati wa kiangazi, kiasi cha 
kusababisha wanyamapori 
kutoka nje ya hifadhi hiyo na 
kwenda kwenye makazi ya 
watu.

“Bodi ya TAWA, iliona 
umuhimu wa kujenga bwawa 
la kukusanyia maji kwa 
ajili ya wanyamapori, hivyo 
bodi hiyo imefanya ukaguzi 
wa eneo litakapochimbwa 
bwawa hilo na kuridhishwa 
nalo na hivyo ujenzi wake 
utaanza hivi karibuni kwa 
kuwa mikataba imekwisha 
sainiwa tayari kwa kuanza 
kazi hiyo,” alisisitiza.

Mjumbe wa bodi hiyo, 
Prof. Suzanne Augustino, 
aliipongeza menejimenti ya 
TAWA kwa jitihada kubwa 
wanayoifanya kuboresha 
mazingira ya Makuyuni Wild-
life Park, ikiwa ni pamoja 
na kufanyia kazi ushauri na 
maelekezo yanayotolewa na 
bodi inayoongozwa na Mwe-
nyekiti  Meja Jenerali (mstaa-
fu), Hamis Semfuko.

Naye Kamishna Msaidizi 
wa Uhifadhi, ambaye pia ni 
Kaimu Kamanda wa Uhifadhi 
Kanda ya Kaskazini ya TAWA, 
Privatus Kasisi, alisema kiten-
do cha serikali kuiamini na 
kuikabidhi eneo hilo muhimu 
kumeipa chachu na nguvu ya 
kuliendeleza na kulisimamia 
kwa ukamilifu ili kulifanya 
liwe bora kwa manufaa ya 
wakazi wa Mkoa wa Arusha 
na taifa kwa ujumla.

Katika hatua nyingine, Ka-
manda wa eneo la Makuyuni 
Wildlife Park, Andrew Kishe, 
aliieleza bodi hiyo kuwa mi-
radi yote inayotekelezwa na 
TAWA ndani ya hifadhi hiyo 
inagharimu zaidi Sh. bilioni 
moja.
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Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

JESHI la Polisi Mkoa 
wa Shinyanga linamshi-
kilia Juma Mtobela, kwa 
tuhuma za kuuza mbegu 
za ruzuku za pamba 
gunia 30 katika Kijiji 
cha Maganzo wilayani 
Kishapu.
Mtobela anadaiwa kuuza 

mbegu hizo kwa mtu am-
baye hakufahamika na al-
itokomea kusikojulikana, 
huku akiendelea kusakwa 
na Jeshi la Polisi.
Hayo yalibainishwa juzi 

na Kamanda wa Jeshi 
la Polisi mkoani Shin-
yanga, Janeth Magomi, 
wakati akitoa taarifa kwa 
vyombo vya habari na 
kusema mtuhumiwa huyo 
alikamatwa Novemba 23, 
mwaka huu. 
Aidha, alisema Jeshi 

la Polisi limewakamata 
wahamiaji haramu saba 
ambao ni raia wa Bu-
rundi, katika Kijiji cha Ny-
amilangano Halmashauri 
ya Ushetu katika Wilaya 
ya Kahama, kwa kosa la 
kuingia nchini kinyume 
cha sheria na wame-
wapeleka katika ofisi za 
uhamiaji kwa hatua zaidi 
za kisheria.
Alisema Jeshi la Polisi 

limewakamata watu 
51 kwa tuhuma za wizi 
pamoja na vielelezo 
mbalimbali zikiwamo 
bangi kilo 10, pikipiki tisa, 
pombe aina ya moshi 
lita 15, magodoro manne, 
kontena mbili za bati, 
mashine tatu za bonanza, 
gari likiwa na nondo 130.
Zingine ni binding wire 

11, mifuko 100 ya saruji, 
simu mbili, redio saba, 
kabati, friji na kitanda 
kimoja.
Alisema Jeshi la Polisi 

kupitia Kikosi cha Usala-
ma Barabarani, limefani-
kiwa kukamata madereva 
mbalimbali, kwamba 
makosa ya gari ni 5,615, 
bajaji na pikipiki ni 2,305, 
huku wakimfikisha ma-
hakamani dereva mmoja 
kwa kosa la kuendesha 
gari akiwa amelewa na 
kuhukumiwa kifungo cha 
mwaka mmoja.

Na Ambrose Wantaigwa, 
TARIME

M
KUU wa Wilaya ya 
Tarime, Edward 
Gowele ameyaagiza 
mashirika yasiyo ya 

kiserikali kuhamishia kampeni 
za kupinga ukatili wa kijinsia 
katika ngazi ya familia kutokana 
na vitendo hivyo kukithiri katika 
wilaya hiyo.

Alitoa kauli hiyo wakati akifun-
gua maadhimisho ya siku 16 za 
kupinga ukatili wa kijinsia katika 
kituo cha kulea wasichana cha 
Massanga. 

Alisema siku za nyuma ma-
shirika na taasisi za kiraia zina-
zoendesha programu za kup-
inga ukatili huo wamekuwa  
wanafanya shughuli zao maeneo 
ya mjini na kushindwa kuwafikia 

walengwa halisi wanaopatikana 
vijijini.

“Tunatakiwa kujikita zaidi 
maeneo ya pembezoni ambapo 
waathirika wengi wa matendo 
hayo wanapatikana na taarifa 
zao hazifiki katika vyombo husi-
ka kutokana na kufanywa kuan-
zia ngazi ya familia,” alisema 
Gowele.

Akitoa mfano alisema baadhi 
ya wazazi walioshirikiana na 
ngariba na wazee wa mila kuwa-
fanyia watoto wao wa kike uke-
ketaji na kisha kusababisha ndoa 
za utotoni na madhara mengine 
yakiwamo ya kiafya.

Aliagiza pia tohara inayofany-
wa kwa vijana wa kiume ifanyike 
kwa njia zilizo salama ili kuwak-
inga na maradhi na athari ny-
ingine kama vile kupoteza damu 
nyingi.

Alisema serikali ya wilayani 
itawachukulia hatua kali ngariba 
na wazee wa mila ambao wata-
shiriki katika zoezi la ukeketaji 
ambapo kila baada ya miaka mi-
wili jamii eneo hilo hutekeleza 
kwa wasichana wadogo.

Meneja miradi wa kituo cha 
ATFGM Massanga, Valerian Mga-
ni alisema kila baada ya miaka 
miwili takribani wasichana 200 
hukimbilia hapo kupata hifadhi 
na ushauri.

Alisema wasichana hao wa-
naelekezwa mbinu za kupam-
bana na ukatili dhidi yao ikiwa ni 
pamoja na kuunda vikundi rika 
kwa ajili ya kutoa taarifa za ma-
tendo hayo kwa waalimu, wazazi 
na katika vituo vya polisi.

Ofisa wa polisi kutoka Dawati 
la Jinsia Mkoa wa kipolisi Ta-
rime/Rorya, Jumanne Mkwama, 

alisema baadhi ya waathirika 
wa matukio ya ukatili wanao-
gopa kutoa taarifa na usha-
hidi kwa kuogopa kutengwa na  
familia zao wakirejea majumbani 
kwao.

“Isitoshe baadhi yao pia huo-
gopa kutoa ushahidi mahakam-
ani ili haki ipatikane kwa muda 
muafaka na hivyo kusababisha 
matendo ya ukatili wa kijinsia 
kuendelea kushamiri katika 
baadhi ya jamii maeneo haya,” 
alisema.

Mganga Mkuu Mkuu wa Hos-
pitali ya Wilaya ya Tarime, Amini 
Vasomana, alibainisha madhara 
ya kiafya yatokanayo na ukeket-
aji kuwa ni pamoja na kutokwa 
damu nyingi inayoweza kusaba-
bisha kifo pamoja na magonjwa 
ya kuambukizwa kama vile ya 
zinaa.

DC aagiza kampeni kupinga
ukatili kuanzia nyumbani 

Adakwa 
akiuza 
magunia 30 
ya mbegu  
za pamba

Halmashauri ya Sengerema 
yakabiliwa uhaba madawati

Makamu 
wa Rais, 
Dk. Philip 
Mpango, 
akiwa 
katika 
mstari na 
wananchi 
mbalim-
bali wakati 
akishiriki 
kupiga 
kura katika 
uchaguzi 
wa serikali 
za mitaa 
Kiton-
goji cha 
Kihanga, 
Kijiji cha 
Kasumo, 
Wilaya ya 
Buhigwe 
mkoani 
Kigoma 
jana. 
PICHA: 
OFISI YA 
MAKAMU 
WA RAIS

Elizabeth Seleman,  
SENGEREMA

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Halmashauri ya Sengerema, Bi-
nuru Shekidele, amesema hal-
mashauri hiyo ina upungufu wa 
madawati zaidi ya 12,000 katika 
shule za msingi. 

Shekidele alibainisha hayo juzi 
wakati wakikabidhiwa madawati, 
meza na viti 1,131 na mgodi  wa 
Sotta Mining wa Nyanzanga na 
kuwa zipo jumla ya shule za 
msingi zipatazo 115 za serikali na 
kwamba madawati yatatolewa 

katika  shule za msingi 37 katika 
halmashauri hiyo.

Shekidele alisema waliamua 
malipo yote yatengeneze mad-
awati ambayo yataenda kutumi-
ka katika shule tarajali ya Sekond-
ari Rubungo ambayo inatarajiwa 
kufunguliwa mwakani.

Akikabidhi madawati hiayo, 
Ofisa Uhusiano wa mgodi huo, 
Habiba Saidi, alisema wamet-
engeneza hizo zenye uwezo wa 
kubeba wanafunzi watatu kwa 
kila dawati, viti vinane na meza 14 
kwa ajili ya matumizi ya walimu.

Pia, yatatengeza madawati 160 

yenye uwezo wa kukaa mwa-
nafunzi mmoja, vyote vikiwa na 
thamani ya Sh. milioni 93.420.

Akipokea madawati hayo, 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Said 
Mtanda, alisema waliyotoa ni 
uhusiano na halmashauri kwani 
bado mgoni haujaanza kufanya 
kazi na kusema pale mgondi 
utakapoanza kufanya kazi lazima 
ufuate kanuni.

Hivyo, alimtaka Mkurugen-
zi  na Mkuu wa Wilaya hiyo 
kutafuta kanuni ili wazisome na 
waende kwenye vijiji vinavyo-
zunguka mgodi kuunda kamati 

itakayohusika katika kujadili 
maeneo ambayo yanatakiwa ku-
fanyiwa kazi 

Mtanda alisema kampuni zote 
zilizopo katika Halmashauri ya 
Sengerema na Buchosa yana-
takiwa kuiga mfano huo ili ku-
saidia idara ya elimu, siyo kwa 
kutoa madawati hata kwa kutoa 
mahitaji kwa wanafunzi ambao 
hawana uwezo.

Alisema pia wanaweza kutoa 
msaada wa kuwahudumia wa-
nafunzi kwa kuwanunulia sare 
pamoja na vitu vya msingi na ku-
saidia jamii hata idara ya afya. 

Mtobela anadaiwa 
kuuza mbegu hizo kwa 
mtu ambaye hakufa-
hamika na alitokomea 
kusikojulikana, huku 
akiendelea kusakwa 
na Jeshi la Polisi.



Na Mwandishi Wetu

S
AFARI ya kuwa na Watan-
zania wanaopohudumiwa 
kisheria na bima ya afya 
imeiva, hata kufikia kwe-

nye utekelezaji wa ndoto ya Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan.

Imekuwa likishuhudiwa kwa 
hatua za utekelezaji wa serikali 
yake, akiwa na wastani wa miaka 
miwili na nusu madarakani, Wiz-
ara ya Afya chini ya utawala wake 
ikatinga bungeni Novemba 2023 
na Muswada wa Sheria ya Bima ya 
Afya kwa Wote.

Hapo inakuja baada ya kuk-
wama miezi sita kabla, mnamo 
mwezi Februari 2023 kwa hoja 
iliyotolewa na bunge ya kutoku-
wapo chanzo endelevu cha fedha 
kutekeleza mpango huo.

Kimsingi, ndani ya ndoto hiyo 
ya miaka mingi, Serikali ya Awamu 
ya Sita inayoongozwa na Rais Dk. 
Samia, imekuwa na dhima kuu ki-
afya  kutoa huduma bora kuanzia 
ngazi msingi hadi taifa, ikitazamia 
wananchi watapata huduma bora 
na kwa karibu zaidi waliko.

“Serikali kupitia Wizara ya Afya, 
Wadau wa Sekta na wataalamu 
wengine, tayari wamefanyia kazi 
hoja zote zilizoibuliwa na bunge, 
pamoja na wadau. 

“Hata hivyo, semina zimefanyi-
ka kwa makundi mbalimbali nda-
ni ya jamii kuhusu umuhimu wa 
Bima ya Afya kwa wote,” akatam-
ka, Englibert Kayombo, msemaji 
wa wizara hiyo.

KUTOKA WIZARANI
Mkurugenzi wa Sera na Mipango 

Wizara ya Afya, Amoury Amoury, 
anasema mpango huo wa Awamu 
ya Sita chini ya Rais Dk. Samia, una 
manufaa ya kudhibiti kuongezeka 
magonjwa yasiyoambukiza, hata 
kuwawezesha wananchi kumudu 
gharama za matibabu. 

Amoury ametamka wiki mbili 
zilizopita jijini Dodoma, katika 
Wiki ya Magonjwa Yasiyoambuki-

za, katika kikao kazi cha kujadili 
mikakati ya kupambana na ma-
gonjwa yasiyoambukiza nchini, 
ikihusisha wizara 15 za kisekta na 
wadau mbalimbali. 

Amoury anaitaja Bima ya Afya 
itawasaidia wananchi kudhibiti 
ongezeko la magonjwa hayo yasi-
yoambukiza, kila mwananchi 
akipata huduma za uchunguzi na 

matibabu, penye mahitaji pasipo 
kikwazo cha fedha. 

“Sheria hii ya bima ya afya kwa 
wote pia itamkinga mwananchi 
kulipia huduma ambazo zinaweza 
kumsababishia umaskini, tume-
shuhudia baadhi ya wananchi wa-
sio na bima ya afya wakiuza mali 
ili waweze kugharamia matibabu,” 
anaeleza.

Mkurugenzi huyo anaongeza: 
“Wananchi walio na Bima ya Afya 
hadi sasa ni asilimia 15, asilimia 85 
ya wananchi (nchini) hugharamia 
matibabu kwa malipo ya papo 
kwa papo.”

Anarejea Sheria ya Bima ya Afya 
kwa Wote kuwa, inamlazimisha 
kila mwananchi kuwa mwana-
chama wa bima ya afya nchini, 
hata anatibiwa bila ya kikwazo, 
hata pale anapokuwa katika hali 
mbaya. 

“Mwananchi ataenda hospitali 
mapema kabla ya kuwa na tatizo 
kubwa la ugonjwa, hivyo kutibiwa 
mapema na kuokoa gharama kub-
wa,” anaongeza Amoury. 

Mnamo Julai mwaka huu akiwa 
mkoani Katavi, Rais Dk. Samia, 
akatoa wito kwa wakazi wake na 
Watanzania kwa ujumla, wajitahi-
di kuwa na Bima ya Afya, iwasaidie 
kupata matibabu kwao na familia 
zao, hata kuwaepushia usumbufu.

“Niwaombe sana watakapokuja 
Mfuko wa Bima ya Afya, kila mwa-
nanchi anunue bima yake na fa-
milia yake. Maana yake unakata 
bima yako mara moja kwa mwaka 
unatibiwa mwaka mzima,” ana-
tamka, akigusa mafanikio mo-
jawapo ni uhakika wa matibau 
kwa wanachama hai.

YANAYOSIMAMIA BIMA AFYA 
Tarehe Mosi ya mwezi huu, kuli-

hitimishwa  Kongamano la Siku 
Nne la Bima ya Afya kwa Wote na 
Jukwaa la Ugharamiaji Huduma 
za Afya, huko  limehitimishwa No-
vemba Mosi 2024, huko  mkoani 
Arusha.

Ilichukua nafasi kwa wataalamu 
na wadau wa sekta ya afya, kuka-
biliana kutekeleza maazimio saba 
ya kusaidia utekelezaji wa hu-
duma za Bima ya Afya kwa Wote, 
anayoyataja kuwa ni: 

* Azimio la kwanza; wataal-
amu wa sekta kukubaliana ku-
tumia utaalamu wao kupata au 
kuongeza rasilimali fedha kutoka 
vyanzo mbalimbali, kugharamia 
utekelezaji wa bima hiyo.

* Kuandaa mkakati unaobaini-
sha majukumu na wajibu wa wa-
dau wote wa afya, ikisisitizwa si 
jukumu la sekta ya afya pekee. 

* Wataalamu kuhakikisha vi-
wango vya uchangiaji kwa wa-
nachama vinazingatia uwezo na 
kuwa na namna bora ya uchangi-
aji, hususan kwa sekta isiyo rasmi.

* Kuandaa mpango mkakati wa 
ulazima wa watu wote kujiunga na 
bima hiyo. 

*Mpango shirikishi wa utoaji 
elimu kwa umma kuhusu 
umuhimu wa kujiunga na bima ya 
hiyo, ikiwashirikisha wadau wote. 

*  Uimarishwaji matumizi ya 
mifumo ya Teknolojia ya Mawasi-
liano na Habari (TEHAMA), ku-
wawezesha kutekelezawa Bima ya 
Afya kwa Wote, hususan usajili wa 
wanachama na vituo, uwasilishaji, 
uchakataji na ulipaji madai.

* Serikali kuendelea kuwashirik-
isha wadau katika dhana nzima ya 
utekelezaji wa bima hiyo.

Hiyo inafanyika huku wadau wa 
sekta ya afya wakiahidi kuende-
lea kushirikiana na serikali katika 
utekelezaji wa Sheria ya Bima ya 
Afya kwa Wote na kutoa msaada 
wa kitaalamu na rasilimali katika 
uanzisha vyanzo endelevu vya 

ALHAMISI NOVEMBA 28, 2024

KAZI IKIENDELEA UKINGONI MWA 2024...

Ukurasa 13

Mtaalamu afya na 
darasa la kina
uzazi mpango hadi 
usalama wake

•Jicho kuu; kufuta kigugumizi cha kumfikia mhitaji

WAKUTANISHWA HOSPITALI MUHIMBILI...
Simulizi wimbi la mateso ya uzazi, 
ndoa kwa wanaolea wenye kifafa

Ukurasa  12
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Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akihutubia tukio linalohusu 
Bima ya Afya. PICHA: MTANDAO. 



Alhamisi Novemba 28, 202412

WAKUTANISHWA HOSPITALI MUHIMBILI...

Dawa za kulevya zinazotishia hatima ya vijana wakubwa kwa wadogo. PICHA: MTANDAO

AFYA

Simulizi wimbi la mateso ya uzazi, 
ndoa kwa wanaolea wenye kifafa

Na Christina Mwakangale

H
ADI sasa kunalalamikiwa 
unyanyapaa dhidi ya 
wanaougua kifafa, hata 
kugeuka pingamizi kwa 

wazazi wa watoto wenye ugonjwa, 
pale kundi hilo linapotaka kupiga 
hatua.

Kuna simulizi ya kinamama 
wawili miongoni mwa wanaolea 
watoto wenye kifafa, wanayoilezea 
Nipashe mwishoni mwa wiki jijini 
Dar es Salaam, kuhusu madhila wa-
nayopitia kuwa wazazi wa watoto 
hao.

Hiyo ni katika kongamano la 
kitaifa lililoandaliwa Chama cha 
Wazazi Wenye Watoto wenye Ki-
fafa Tanzania (UWAKITA), kwa 
kushirikiana na Idara ya Afya ya 
Akili Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), ikiwakutanisha wazazi hao, 
wataalamu wa afya na waandishi 
wa habari.

SIMULIZI ILIVYO
Glory Mrema na Avelina Said, 

wote ni walezi wa upande mmoja 
yaani kitaalamu ‘single moth-
ers’, baada ya wenza wao, mmoja 
kumtelekeza mwenzake na mwing-
ine amefiwa na mzazi mwenza, 
Agosti mwaka huu.

Glory ni mkazi wa Ubungo, Dar 
es Salaam, akiwa miongoni mwa ki-
namama wanaougua ugonjwa huo, 
baadhi wameacha kwenda hospi-
tali kuhudhuria kliniki na kutopata 
dawa zaidi ya miezi tisa.

“Nashindwa kumudu gharama 
hizo tangu bima ya watoto iliposit-
ishwa na serikali. Ombi langu kwa 
serikali, watoto wanaoishi na hali ya 
kifafa tuwalipie hata bima ya ‘Toto 
Afya Kadi’, ili wahudhurie kliniki. 
Ombi letu kwa Rais Samia.

"Kidonge kimoja cha miligramu 
500 kinauzwa Sh. 1,500 kwa bei ya 
rejareja. Mtoto mmoja anapaswa 
kumeza vidonge vinne kila siku, 
yaani viwili asubuhi na viwili jioni, 
bado dawa ya usingizi ambayo ki-
donge kimoja kinauzwa Sh. 500. 
Kwa siku moja mgonjwa wa kifafa 
anatumia Sh. 6,500.

"Kilio changu kwa Rais wetu, Sa-
mia Suluhu Hassan atuangalie kwa 
jicho la pekee, watoto wanaoishi 
na kifafa usalama wao ni dawa na 
chakula. Kama mtoto mwenye hali 
hiyo hajanywa dawa, ndani hapa-
kaliki.

“Anafanya fujo nyumbani, tu-
nashindwa kutoka katika shughuli 
za kutafutia kipato, tulio wengi 
tumeachwa na waume zetu baada 
ya kupata watoto hawa, " anasema 
Glory.

Avelina, mkazi wa Mbezi Louis, 
Dar es Salaam, pia ni mzazi mwenye 
mtoto anayeishi na kifafa, sasa ana 
umri wa miaka 17, aliyeanza kuu-

gua tangu akiwa na miaka sita. Kilio 
chake, kwa serikali ni kupata mat-
ibabu ya uhakika kwa mtoto wake.

Anasema, gharama za dawa 
kwa siku moja ni takribani Sh. 
6,000, hana kipato cha uhakika, 
akitegemea kuuza karanga anazo-
peleka dukani kwa mtu, kutokana 
na kushindwa kutoka nyumbani ku-
ziuza mwenyewe, kwa kuwa hana 
mtu wa kumuachia mtoto.

“Mume alifariki Agosti, mwaka 
huu. Karanga nazitengeneza na-
kaanga, napeleka dukani kwa man-
gi anaisaidie kuuza, kwa sababu 
nikitoka nitamwachia nani mtoto, 
unahitaji kumhudumia kuanzia 
kwenda choo, umlishe, umuogesha, 
shuleni aliambiwa asiende tena,” 
anasema Avelina.

Hivi sasa, mwanawe anayemtaja 
kwa jina la, Immaculata William 
ana umri miaka 17, anayeishi ndani 
kwa kutegemea misaada, hata an-
apoonewa huruma hununuliwa 
dawa wastani siku tano au nusu 
mwezi na zinapokwisha, hali ya 

mtoto inabaki mbaya.
“Alikuwa anasoma shule ya msin-

gi Kibamba (wilayani Ubungo), la-
kini hawezi kutembea, wakasema 
labda nimpeleke shule maalum iko 
Mbagala. 

“Nikaona atahudumiwaje na wal-
imu? Kwenda chooni hadi nimbebe. 
Tulikuwa tunatibiwa kwa bima, am-
bayo ililipiwa na mzazi mwenzan-
gu, sasa kafariki.

“Kwa siku 15 anatumia vidonge 
vya sh. 45,000 dozi yake ni asubuhi 
na jioni. Asipokunywa siku hiyo 
hakukaliki ndani. Niliambiwa kwe-
nye ubongo wake kuna ufa. Alizali-
wa vizuri ila alipofikisha miaka sita 
mwaka 2007, tatizo lilianza.

"Ombi langu kuu sisi wenye wato-
to wanaotegemea kuishi kwa dawa, 
serikali ituangalie kwa jicho la kip-
ekee tupate hiyo bima ya watoto, ili 
watibiwe kwa uhakika. 

“Tangu Machi mwaka huu, si-
jampeleka mtoto kliniki bima ya 
NHIF kifurushi cha ‘Toto Afya’ cha 
Sh 50,400 kilituokoa wazazi wengi," 

anaeleza Avelina.

UNYANYAPAA ULIPO
Bingwa wa Magonjwa na Afya 

ya Akili kutoka Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), Dk. Kuganda 
Said, anasema bado inahitajika 
elimu kwa umma, kuhusu ugonjwa 
wa kifafa na kwamba dawa na 
wataalam wapo na ugonjwa unati-
bika.

Anasema kuna takwimu ambazo 
bado hazijawekwa hesabu zake ka-
tika data, ila kati ya wanaohudhuria 
kliniki ya Afya ya Akili MNH, wako 
kinamama zaidi huugua magonjwa 
ya akili kama msongo wa mawazo.

Bingwa huyo anafafanua kutoka-
na na hali hiyo, baadhi wakihojiwa, 
hueleza baada ya kujifungua wa-
toto wenye tatizo la kudumu kiafya 
kama kifafa, wenza wao huwatele-
keza, akisema husababisha msongo 
wa mawazo na ongezeko la ‘single 
mothers’ kwenye jamii. 

Mwenyekiti wa UWAKITA, Dk. 
Kuganda, anasema chama hicho 

kinasisitiza elimu ya ugonjwa huo 
na jamii ielewe kwamba wataalam 
wa kifafa wapo, vifaa vya uchunguzi 
navyo vipo, huku kifafa kinatibika, 
hivyo anawaasa watu waache un-
yanyapaa, kitendo kinachotawala 
dhidi ya kundi hilo.

“Kifafa kinakumbwa na unyanya-
paa zaidi. Wanaougua msisitizo ni 
wapewe fursa sawa bila kubaguliwa 
yaani kupata tiba ya uchunguzi na 
dawa, ili wasijihisi unyonge,” anase-
ma. 

HATUA KUWAKOMBOA
Bingwa wa Magonjwa na Afya ya 

Akili MNH, Nuruel Kitomary, anase-
ma zaidi ya watu milioni 50 duniani 
wanaishi na kifafa na asilimia 80 
wanatoka nchi zenye uchumi mdo-
go barani Afrika, ikiwamo Tanzania.

"Kati ya hao, watu milioni 10 wa-
naishi Afrika na Tanzania inakadi-
riwa kuwa na watu 450,000 mpaka 
500,000 wanaoishi na kifafa. Ni 
asilimia 3.7 pekee ndiyo wapo kwe-
nye matibabu.

"Hawa ni wale wenye usajili rasmi 
hospitalini, lakini kuna kundi kub-
wa nje ya hao, ambao wamefichwa 
majumbani au wapo kwa waganga 
wa kienyeji, makanisani," anasema 
Dk. Kitomary.

Anafafanua kwamb, tangu Machi 
mwaka huu, kumekuwako ukuzaji 
uelewa kuhusu ugonjwa huo, kup-
inga unyanyapaa na kuwapo mtaza-
mo kwa watunga sera kulitambua 
kundi hilo lipewe.

“Magonjwa ya mishipa ya fahamu 
ikiwamo kifafa yanaongoza kwa 
kusababisha ulemavu na sababu ya 
pili ya chanzo cha vifo.

“Mitazamo hasi juu ya wenye 
kifafa, inawafanya waishi nusu 
ya maisha yao ‘not to the fullest’ 
(yasiyo kamili), kwa sababu ya un-
yanyapaa kwenye jamii na wao pia 
hujinyanyapaa.

“Asilimia 86 ya wanaougua ha-
wako huru, wanatengwa asilimia 44 
kati yao wanapitia katika unyanya-
paa kama vile shuleni, kazini, ma-
jumbani na kila mahali.  

“Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 
nayo inaongeza unyanyapaa kwa 
sababu kuna kipengele kimeeleza 
kuachana mwenza mara tu ataka-
pobainika kuwa ana kifafa. 

“Wanakumbana na unyanyapaa 
kijamii, kwa imani potofu; kimfumo 
kwa kukumbana na vikwazo katika 
huduma za afya; wanajihisi aibu na 
wasio na thamani,” anasema.

Bingwa huyo anasema, kuna-
hitajika tafsiri ya kisera kutoka kwa 
watunga sera kuhusu haki ya elimu 
kwa mtoto, kwa sababu watoto wa-
naougua wakiwa shuleni wanaam-
biwa warudi nyumbani na kukosa 
haki hiyo.

•Wazazi kiume na kashfa kukimbia wenza

Mtoto mwenye umri wa miaka nane, aliyepooza baadhi ya viungo, pia ana kifafa akiwa na mama yake wakipaka 
rangi katika mchoro. PICHA: UMOJA MATAIFA.

Inaendelea Uk. 13

Avelina Saidi, mama mwenye mtoto 
anayeugua kifafa. PICHA: CHRISTINA 
MWAKANGALE
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AFYA

Mtaalamu afya na darasa la kina
uzazi mpango hadi usalama wake

SIMULIZI WIMBI LA MATESO YA UZAZI, NDOA KWA WANAOLEA WENYE KIFAFA

Inatoka Uk. 12

Na Joyce Lameck

K
ATIKA jamii sasa 
kila kona kunana-
diwa dhana ili-
yobebwa na wengi 

kuhusu matumizi ya njia za 
uzazi wa mpango zinazoba-
tizwa ‘za kisasa’ kwa kukiu-
ka kanuni za afya.

Nyingi zinatajwa si sahihi 
na zinachangia madhara, 
hata kusabisha vifo vitoka-
navyo na uzazi usio salama.

Hiyo ni baada ya utafiti 
uliofanyika na kugundua 
kitakwimu kwamba, nusu ya 
mimba zote zinazotungwa 
duniani hazikutarajiwa.

Hapo ina maana kuwa 
takriban wanawake mil-
ioni 121 kila mwaka hupata 
mimba zisizopangwa kwa 
mujibu wa Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Idadi ya Watu 
(UNFPA) mwaka 2022.

Hivyo inatajwa kuchangia 
kuwapo takribani asilimia 
60 ya mimba hizo huishia 
kutolewa, huku asilimia 45 
ya utoaji mimba huo unaku-
wa si salama. Hapo inatajwa 
kuchangia asilimia tano hadi 
13 ya vifo vya wajawazito du-
niani kote. 

Kwa upande wa Tanza-
nia, inatajwa kati ya mwaka 
2015 na 2019, kulikuwapo 
jumla ya mimba 2,930,000, 
takribani nusu yake haziku-
pangwa.

Vilevile inaelezwa kuwa 
asilimia 40 ya mimba hizo 
zimeishia kutolewa katika 
mazingira ambayo hayaku-
wa salama.

Mbadala sahihi unatajwa 
kutumia uzazi wa mpango, 
unaotajwa kuwa katika na-
fasi ya kusaidia kupunguza 
na kutokomeza mimba zisi-
zotarajiwa.

Vivyo hivyo, inatajwa 
kitalam mafanikio katika 
utoaji mimba ni pale  ita-
fanyika kwa namna sahihi 
na inayozingatia mbinu na 
kanuni za utoaji mimba sala-
ma, kumnusuru mwanamke 
husika. 

MTAALAM AFYA
Mtaalam na mtoa hu-

duma za afya ya uzazi, 

Mgeni Kisesa, anasema kuna 
umuhimu kwa kinamama 
kutumia njia za uzazi wa 
mpango, kwani zina faida 
kwao na hata taifa kwa 
ujumla.

Pia, anaeleza sababu za 
mwanamke kushauriwa 
kutumia njia za uzazi wa 
mpango, wakati anapofanya 
mapenzi na mwanaume. 

Kwa mujibu wa mtaalam 
Mgeni, hakuna aina ya uzazi 
wa mpango yenye ufanisi 
asilimia 100, bali kila mbinu 
ina faida na hasara zake.

Hapo anataja mambo 
mengi ya kuzingatia wakati 
wa kuchagua njia ya uzazi 
wa mpango katika ufanisi 
wake, gharama, urahisi 
wake kutumia au hatua ya 
mama mhusika kimaisha.

“Uzazi wa mpango wa 
kudumu kwa wanawake, 
unahusisha upasuaji wa ku-
funga mirija ya uzazi ili ku-
zuia mimba. Pia, wanaume 
wanaweza kupata uzazi wa 

mpango wa kudumu, unao-
itwa ‘vasektomi.’

Anasema ni hatua inyo-
chukuliwa, pale mhusika 
anaweka dhamira ya ku-
dumu ya kutotaka kupata 
ujamzito katika siku zijazo, 
lakini bado anasisitiza mbi-
nu bora zaidi ni kuwa uzazi 
wa mpango wa kudumu.

NJIA YA KINGA
Mgeni anafafanua kuna 

uzazi wa mpango wa dharu-
ra unaojulikana kama ‘ki-
donge cha kesho asubuhi' 
('morning after') unaotu-
mika mhusika anaposahau 
kumeza kidonge, kama una-
fanya ngono bila kinga au 
kama kondomu inaharibika.

Anaongeza kwamba ki-
donge hicho huzuia au 
kuchelewesha utagaji yai, 
lakini sio daima kuzuia mim-
ba, akifafanua kidonge cha 
dharura cha kuzuia mimba 
kinapatikana kutoka kwa 
daktari, pia vipo kwa Wafa-

masia madukani.
Kwa utendaji wake, 

Mgeni anasema kinafaa kwa 
wastani zaidi ya asilimia 85 
na kina ufanisi hasa, kina-
potumiwa ndani ya saa 24, 
baada ya kufanyika tendo la 
ndoa.

Vilevile mtaalam huyo, 
anaeleza kuwapo njia za 
uzazi wa mpango wa kisa-
sa, ambazo utendaji wake 
unatofautiana, hivyo mwa-
namke huamua kutumia 
njia mojawapo ya uzazi wa 
mpango, kama ifuatavyo:

Mtaalamu huyo anataja; 
Vipandikizi vya Homoni 
vinafaa zaidi ya asilimia 99, 
daktari au muuguzi hukiwe-
ka kipandikizi hicho (im-
plant) kidogo chini ya ngozi 
ya mkono wake wa juu.

Pia, anatoa homoni inay-
oitwa ‘projestojeni’, inay-
ozuia utagaji mayai na kip-
andikizi hudumu kwa miaka 
mitatu.

Aidha, ipo njia ya kupigwa 

sindano za homoni inay-
otajwa inafaa kwa zaidi ya 
asilimia 96, ikitajwa daktari 
au muuguzi anampa mhitaji 
sindano ya homoni hiyo ya 
‘projestojeni’ kila baada ya 
wiki 12, ambayo ni sawa na 
miezi mitatu.

Pia, anataja nyingine kin-
ga aina ya IUD, inayofanya 
ufanisi zaidi ya asilimia 99. 
Hiyo inafanyika kwa kuin-
gizwa kifaa kiitwacho ‘IUD’ 
(kifaa kidogo chenye umbo 
la T) kwenye mfuko wa uzazi 
kupitia sehemu ya uke, iki-
zuia mbegu kufika kwenye 
yai.

Hata hivyo, inatajwa kuwa 
ni njia hizo ‘IUD’ za shaba, zi-
nadumu kwa miaka mitano 
hadi 10.

Vilevile, nyingine anaitaja 
kuwa kidonge kinachofanya 
kazi kwa ufanisi zaidi ya asil-
imia 93, inayomeza wakati 
huo wa tendo hilo kila siku, 
ikizuia ujauzito.

Kunatajwa kuwapo aina 

mbili kuu za uzazi wa mpan-
go wa mdomo, mtaalam 
Mgeni akitaja kimoja ni ki-
donge cha pamoja cha uzazi 
wa mpango, ambacho kina 
homoni za ‘estrojeni’ na 
‘projestoroni.’

Pia, anasema kuna njia 
inayofahamika pete za uke, 
ambayo zina ufanisi zaidi ya 
asilimia 93. Anasema, huwa 
ina homoni sawa, ambazo 
ziko kwenye kidonge cha 
pamoja cha uzazi wa mpan-
go.

Hiyo anataja kuwekwa 
pete mpya katika sehem ya 
uke kila mwezi na kuiacha 
hapo kwa wiki tatu, ili ku-
zuia mimba.

Anaeleza kuwapo njia 
inyojulikana kwa wengi, 
utumiaji kondomu, ikiwa 
nayo aina pekee ya uzazi 
wa mpango unaozuia pia   
maambukizi ya magonjwa 
ya zinaa (STI), akiitaja in-
aweza kutumika kwa pamo-
ja na njia nyinginezo tajwa 
za uzazi wa mpango.

USHAURI ULIOPO
Mtaalam Mgeni, ana-

washauri wanawake ku-
tumia njia za uzazi wa 
mpango, kwani ina msaada 
mkubwa katika kufikia 
afya njema kwao, kupata 
muda mzuri wa kufanya 
maendeleo, pia mwanamke 
atautambua mzunguko wa 
hedhi vizuri na salama, hai-
badili homoni zao za mwili.

Hata hivyo, mtaalamu 
huyo anawaasa wanawake 
na wanaume, kuwa ni vy-
ema wakazielewa njia zote 
za uzazi wa mpango kabla 
ya kutumia, ili wawe na uch-
aguzi sahihi.

"Ili apate huduma sahihi 
anapohitaji kuanza uzazi wa 
mpango, aende kwa mtoa 
huduma sahihi ambaye 
amesomea njia zote za uzazi 
wa mpango,” anasema, pia 
akihitimisha:

“Ili kabla ya kupewa 
afanyiwe ushauri wa kina, 
aelewe kitakachotokea, na 
hatuiti madhara, tunaita 
‘maudhi madogo madogo’..." 

Mama akimwongoza binti yake anayenyonyesha mtoto. Ni sehemu ya tafsiri pana inayohusu uzazi wa mpango 
na malezi. PICHA: MTANDAO.

 KUTOKA SERIKALI
Mkurugenzi Msaidizi wa Ma-

gonjwa Yasiyoambukiza (NCD’s) na 
Afya ya Akili kutoka Wizara ya Afya, 
Dk. Omary Ubuguyu, anasema ku-
nahitajika maboresho ya Sheria ya 
Ndoa ya Mwaka 1971, katika kifungu 

kinachoruhusu wanandoa kuacha-
na iwapo kuna mmoja anaugua ki-
fafa.

“Sikujua wakati huo walipotunga 
sheria hii kifungu hicho walikuwa 
na sababu gani, kunahitajika ma-
boresho,” anasema Dk. Ubuguyu, 
akaongeza:

“Tunafanya kazi na wanasheria 
kutoka TAWLA (Chama Cha Wa-

nasheria Wanawake,) kuangalia 
sheria na sekta zingine ili kubore-
sha. Sheria hii ukiitazama hasa 
imeegemea sera, imani na si katika 
mambo mengine.”

Anasema mkakati ni kuhakikisha 
vipimo na dawa iitwayo ‘phenoba-
bitol’, inapatikana katika hospitali 
na vituo vya afya nchini kote.

"Ingawa kuna dawa nyingine 

zaidi ya hiyo, lakini angalau hiyo ya 
msingi ambayo inasaidia kwa asil-
imia 70 wagonjwa wa kifafa inawa-
saidia,” anasema Dk. Ubuguyu.

Dk. Ubuguyu anasema kwamba, 
serikali ipo mbioni kukamilisha 
mpango wa Afya kwa Wote ambapo 
kila Mtanzania, yakiwamo makundi 
tofauti yatanufaika na huduma 
hiyo. “Sababu ya kifafa inaweza 

kuwa ajali, au katika hatua ya ‘la-
bour process’ (michakato ya ajira) 
wakati wa kuzaliwa, ni sababu kub-
wa ya kuweka makovu kichwani.

“Tumefanikiwa kupunguza vifa 
vya mama na mtoto wakati wa ku-
jifungua, lakini tunahitaji kumlinda 
mtoto pia eneo hili, ili kichwa kisi-
athiriwe,” anasema.



Na Mwandishi Wetu 

K
UNA ugonjwa tata wa 
Preeclampsia, unao-
tajwa kitaalamu kuwa 
ni janga linalosababi-

sha vifo vya kinamama zaidi ya 
70,000 kila mwaka, lakini sababu 
zake bado ni kitendawili kwa wa-
nasayansi.

Inakadiriwa vifo vingi vikitoka-
na na kiharusi au uzazi, kutokana 
na shinikizo la damu na kifo chake 
kinaweza kutokea bila tahadhari 
kwenye ujauzito.

Wapo wanawake wanaopata 
shida hiyo kabla ya wiki 34 za 
ujauzito na wengine katika hatua 
ya mwisho kuelekea kujifungua.

Wanasayansi wamegundua 
baadhi ya dalili zake zikianzia ku-
vimba sana tumboni, inaharibu 
mifumo ya mawasiliano kati ya 
mwili wa mama na kijusi.

Pia, inaathiri urekebishaji 
wa mishipa ya damu ndani ya 
tumbo la uzazi ili kulinda kondo, 
eneo ambalo husambazia kijusi 
(kichanga tumboni) virutubisho 
na hewa oksijeni inayohitajika.

Pia, kunakuwapo mtiririko wa 
damu usio wa kawaida kupitia 
kondo la nyuma, ambayo husaidia 
mwili wa mama kudhibiti shini-
kizo la damu, hatua kwa hatua 
husababisha shinikizo la damu na 
preeclampsia.

"Wakati wa ujauzito, moyo wa 
mama unapaswa kusukuma damu 
zaidi kwa mtoto na kondo. Kiasi 
cha damu inachosukuma kila 
dakika ni mara moja na nusu hadi 
mbili zaidi ya mimba ya kawaida,” 
anasema Ian Wilkinson, Profesa 
wa Tiba, katika Chuo Kikuu cha 
Cambridge, anayeongoza watafiti 
wa Uingereza katika shida hiyo. 
Kuna hali zinazotajwa kuongeza 
hatari ya kupata maradhi ‘preec-
lampsia’. Inatajwa ni pamoja na 
wanawake wanaougua kuwa na 
kinga ndogo na wajawazito wenye 
umri zaidi ya miaka 40.

Lingine linatajwa, ni kwa wa-

nawake wenye uzito mkubwa, 
hawawezi kukabiliana na uzito 
wao unaoongezeka wakati wa 
ujauzito.

INATAMBULIWAJE?
Ingawa wataalamu wa ma-

gonjwa mengine kama vile sarata-
ni au maambukizi sugu wanaweza 
kuchukua vipimo vya tishu za 
ndani za mgonjwa kwa uchunguzi 
zaidi, bado kunatajwa hakuna njia 

rahisi ya kutambua mabadiliko 
yanayotokea kwenye tumbo la 
uzazi la mwanamke mjamzito.

"Hatuwezi kuchukua mara kwa 
mara sampuli ya kondo la mwan-
amke mjamzito, kwa sababu hiyo 
huongeza hatari ya kuharibika 
kwa mimba," anasema Lana Mc-
Mullins, Profesa Mshiriki katika 
Chuo Kikuu cha Teknolojia Syd-
ney, Australia.

Anaendelea:"Na wanyama ha-
wapati pre-eclampsia (wakati 
wa ujauzito), kwa hivyo kutumia 
mifano ya panya, kwa mfano, ni 
vigumu sana."

Kuna uchunguzi wa mwaka 
juzi, unaoonyesha namna chem-
behai zinavyoonyesha kondo kwa 
wanawake walio na viwango vya 
juu vya uvimbe kwenye tumbo 
la uzazi, huonyesha usambazaji 

dhaifu wa damu kwa kutoa pro-
tini inayojulikana kama tyrosine 
kinase 1 (sFlt-1).

"Protini hii huwa katika vi-
wango takriban mara 100 zaidi 
ya kawaida kwa wagonjwa walio 
na preeclampsia," anasema Craig 
Mello, Profesa wa Baiolojia katika 
Chuo Kikuu cha Massachusetts, 
Uingereza na mshindi wa Tuzo ya 
Nobel 2006. 
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PREECLAPMSIA

Mzazi anayesadikiwa kuugua maradhi ya Preeclampsia, akipata matibabu na mwanawe mchanga. PICHA: MTANADAO.

AFYA

Ugonjwa tata unaowatesa kinamama 
wazazi, ukiwapa kitendawili watafiti

Cap 
•	 •	

kuigharamia.

KINACHOENDELEA KISEKTA 
Kwa ujumla, kinachoendelea 

katika vita vya maboresho katika 
Sekta ya Afya katika zama Awa-
mu ya Sita yenye miaka mitatu 
na nusu ya uongozi wa Rais Dk. 
Samia madarakani, ina mengi ya-
nayaoambata na nyenzo bima ya 
afya.

Ni wastani wa wiki moja 
sasa, Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa mnamo tarehe 21 iliyopita, 
amezindua Ripoti ya Mapitio ya 
Hali ya Utekelezaji wa Afya kwa 

Wote na Utayari wa Kukabiliana 
na Dharura Nchini, katika hafla ili-
yofanyika jijini Dar es Salaam.

Hapo akaahidi Serikali ya 
Muungano wa Tanzania, pia na 
ya Zanzibar, zitaendelea kush-
irikiana na wadau, pia taasisi za 
kiafya kuhakikisha huduma za 
afya zinaimarika, kukabiliana na 
dharura zake nchini. 

Vilevile, Waziri wa Afya, Jenista 
Mhagama, anasema, Serikali ya 
Rais Dk. Samia kwa kiasi kikubwa 
imechukua hatua kwa sekta afya, 
akitumia marejeo zaidi ya shilingi 
trilioni 6.2 zimetumika kuiimari-
sha, ndani ya miaka mitatu sasa. 

Anasema mtazamo uliopo ki-

serikali ni kwamba, hatua hiyo 
itakuwa mwarobaini unaowa-
hakikishia Watanzania wananu-
faika na uwekezaji, wakipata hu-
duma za afya wakiwamo walio na 
vipato duni. Hayo ni kutokana na 
jitihada za serikali kutenga fedha 
za kundi hilo. 

Vilevile katika tukio lingine 
tarehe 19 mwezi huu jijini Dodo-
ma, katika ufunguzi wa Mkutano 
wa Mwaka wa Wadau wa Afua 
Jumuishi za Kondomu, Homa ya 
Ini na Magonjwa ya Ngono, Kaimu 
Mkuu wa Programu anayesima-
mia Ukimwi na magonjwa hayo 
tajwa, Dk. Kisonga Riziki, ana 
ufafanuzi wake.

Anasema, serikali imeazimia 
kuimarisha mnyororo wa ugavi 
na upatikanaji wa kondomu 
nchini, sambamba na kutoa elimu 
iwafikie wananchi wote mahitaji, 
ikiwamo pembezoni mwa nchi, 
katika maeneo ya miji midogo na 
wilayani. 

“Tumeazimia kuimarisha juhu-
di zetu za kukuza matumizi sahihi 
na endelevu ya kondomu kwa ku-
toa elimu zaidi kupitia vyombo 
vya habari, mitandao ya kijamii na 
elimu ya ana kwa ana.

“Ni muhimu kuelimisha jamii 
kuwa kondomu ni kinga dhidi ya 
VVU, magonjwa ya ngono, mimba 
zisizotarajiwa na pia ugonjwa wa 

homa ya ini,” anasema Dk. Kison-
ga. 

Anaendelea: “Tunazidi kuhakik-
isha kwamba kondomu zinapa-
tikana na kufikiwa na watu wote, 
hasa katika maeneo ya pembezoni 
na ambayo hayana huduma ya ku-
tosha, kuendelea kupenya zaidi 
katika maeneo ya miji midogo na 
wilaya ili kutanua soko.

“Kwa kipindi cha Januari 2023 
hadi Oktoba 2024 Wizara ime-
agiza na kusambaza kondomu 
aina ya zana inayotolewa bila 
malipo kwa walengwa zipata-
zo171,665,200 zenye thamani ya 
Tsh. 14,014,217,787.19.”

Inatoka Uk. 11

Ilivyo safari yake Samia kitabibu, dhamana tiba mpya kwa wagonjwa
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MAKALA MAALUMHABAHABARI DODOMA

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

W
AKALA wa Usa-
jili wa Biashara na 
Leseni (BRELA) 
imewajengea uw-

ezo kuhusu masuala ya usajili wa 
ubunifu mbalimbali wahadhiri 
na wanafunzi kutoka vyuo vikuu 
na ufundi mkoani Dodoma.

Akizungumza baada ya 
mafunzo hayo yaliyofanyika ji-
jini hapa jana, Ofisa Usajili wa 
BRELA, Stanslaus Kigosi, alisema 
wanatoa elimu kuhusu miliki 
bunifu kwa sababu katika taasisi 
za elimu kuna utafiti na bunifu 
mbalimbali unafanyika zinahi-
taji kulindwa.

Msimamizi wa Kitengo cha 
Ujasiriamali na Ubunifu ku-

toka Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM), Salum Matotola, ali-
ishukuru BRELA kwa kutoa 
mafunzo hayo kwa kuwa katika 
vyuo wanafanya utafiti lakini 
wanaishia kuyaweka matokeo 
husika katika maktaba badala ya 
kuwasilisha katika jamii.

Mhadhiri kutoka UDOM, Dk. 
Benta Matunga, alisema mafun-
zo hayo yamewawezesha kufa-

hamu namna BRELA inavyofan-
ya shughuli zake ikiwamo hatua 
za usajili wa shughuli za kitafiti 
na bidhaa mbalimbali.

Mhitimu kutoka UDOM, Sos-
peter Jonathan, alisema alianza 
kujishughulisha katika masuala 
ya kiubunifu tangu akiwa mwa-
ka wa kwanza wa masomo lakini 
hakuwa akifahamu kuhusu usa-
jili wa miliki bunifu. 

Wahadhiri, wanafunzi  
wapewa elimu ya ubunifu

Mkazi wa Mtaa wa Sokoine, Kijiji cha Chamwino Ikulu, mkoani Dodoma, Heleni Malecela, akipiga 
kura ya kuwachagua viongozi wa serikali za mitaa  kijijini hapo jana .PICHA: IBRAHIM JOSEPH 

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

BENKI Kuu ya Tanzania 
(BoT) imezitaka benki za 
biashara kuwaelekeza 
mawakala wao kusaidia 
kuchukua noti za zamani 
zinazoondolewa kwenye 
mzunguko ili kuziwasilisha 
sehemu husika.
Zoezi la kuziondoa noti 

hizo limepangwa kuanza 
Januari 6 hadi Aprili 5, 
mwakani ambapo noti hizo 
hazitaruhusiwa kutumiwa 
na taasisi yoyote.
Meneja Huduma za Kifed-

ha na Sarafu kutoka BoT, 
Nolasco Mallu, alisema 
hayo kwenye mkutano 
na waandishi wa habari 
pamoja na watu wa benki 
uliofanyika jijini.
Mallu, alisema wananchi 

wengi wa vijijini hawana 
nafasi ya
kuzikaribia benki kwa ajili 

ya kuzirejesha fedha hizo, 
hivyo wao wanapaswa ku-
waelekeza mawakala wao 
kuzipokea ili kuwasaidia 
wananchi kuepuka kuku-
tana na madalali watakao-
jifanya wanatoka benki 
kwa ajili ya kukusanya 
noti hizo.
Alibainisha kuwa noti hizo 

zinazotakiwa kurejeshwa 
kuwa ni zile za Sh. 20, 200, 
500, 1,000, 2,000, 5,000 na 
10,000 za kuanzia mwaka 
1985 hadi 2003 pamoja na 
ile ya Sh. 500 ya mwaka 
2010, ambayo serikali 
ilifanyia mabadiliko kuwa 
sarafu.
Alisema sababu kubwa 

ya kuziondoa noti hizo 
ni pamoja na kuzun-
guka kwa jamii kwa muda 
mrefu jambo lililopeleka 
kuchakaa kwa muda mfupi.
Hata hivyo alizitaka benki 

kuwa makini katika suala 
zima la upokeaji noti hizo 
kwa sababu kuna baadhi 
ya watu ambao watatumia 
nafasi hiyo kuleta noti feki 
na kuongeza kuwa wana-
paswa kuzikagua.
Alisema ili kuwasaidia 

wananchi kuzitambua noti 
hizo benki za biashara 
mnapaswa kuwapokea ili 
kuwaepusha kukaa nazo 
na kupita muda ambao 
umepangwa na serikali 
kwa ajili ya kuziondoa ka-
tika mzunguko.
Pia, alizitaka benki kuwa-

saidia wananchi kuzitam-
bua noti hizo ili kuepuka 
kutapeliwa na baadhi ya 
watu ambao hupenda ku-
tumia fursa hizo kuwadan-
ganya wananchi.
Naye Meneja Msaidizi 

wa Kitengo cha Sarafu, 
Matilda Luvinga, alizitaka 
benki kusaidia kuwapokea 
wateja wanaokuja na 
fedha hizo kuwabadilishia 
na wao kuziwasilisha BoT 
ndani ya muda uliopang-
wa.

BoT yataka 
mawakala benki 
wakusanye noti

IRDP yaanza utafiti sekta ya umwagiliaji
Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Chuo cha Mipango 
na Maendeleo Vijijini (IRDP), 
Prof. Hozen Mayaya, amesema 
chuo hicho kinafanya utafiti wa 
sekta ya umwagiliaji na uongezaji 
thamani kwenye zao la mpunga 
ili kuleta tija kwenye kilimo.

Akizungumza juzi na waandi-
shi wa habari jijini hapa, Prof. 
Mayaya alisema wanaamini utafi-
ti huo utasaidia wizara kuwa na 
ubunifu nyingi za uboreshaji na 
uongezaji thamani wa mazao ya 
chakula.

Aidha, Prof. Mayaya alisema 
sekta ya kilimo inaigusa jamii 
moja kwa moja kutokana na wen-
gi kutegemea kilimo ili kujiinua 
kiuchumi, hivyo wao kama chuo 
katika utafiti wanaofanya wame-
lenga kufanya kwenye kilimo ki-
saidie jamii.  

Alisema lengo lao ni kuona 
kilimo kinakuwa na tija kwa taifa 
na jamii kuondokana na kilimo 
cha mazoea ili kuleta matokeo 
chanya.

Kadhalika, alisema moja ya 
mafanikio ya chuo hicho iliyo-
pata ni kuongezeka kwa utafiti 

unaofadhiliwa   na chuo hicho 
kutoka tafiti saba zenye thamani 
ya Sh.milioni 84 kwa mwaka 
2020 hadi kufikia 16 zenye tham-
ani ya Sh.milioni 240 kwa mwaka 
2022/23.

Alibainisha kuwa kumekuwa 
na utekelezaji wa miradi ya utafiti 
shirikishi kwa lengo la kujenga 
uwezo wa taasisi na watu binafsi 
ili kutatua kero za kiuchumi zina-
zoikabili jamii.

Alisema baada ya kufanya 
mapitio ya mitaala 15 na kuan-
zisha mingine saba, chuo kime-
kidhi mahitaji yanayotakiwa na 

Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (NACTVET). 

Mwenyekiti wa Baraza la Chuo 
cha Mipango, Prof. Joseph Kuz-
ilwa, aliishukuru serikali kwa 
kuwapatia jengo lenye miun-
dombinu ya kisasa kutokana na 
ufadhili wa mradi wa mageuzi ya 
kiuchumi kupitia elimu ya juu.

Prof. Kuzilwa alisema hiyo in-
aonyesha jinsi gani serikali ilivy-
owekeza kwenye sekta ya elimu 
ili kuhakikisha chuo kinazalisha 
wataalam walio bora wanaok-
wenda kulisaidia taifa kutatua 
matatizo ya kimaendeleo.
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Serikali kuunganisha mtandao
wa barabara vijijini, mikoa
Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu), Ridhiwani Kik-
wete, amesema serikali inaku-
sudia kuunganisha mtandao wa 

barabara kutoka vijijini, mikoa 
hadi miji mikuu.

Amesema lengo ni kuongeza 
tija kwa kurahisisha mawasiliano 
kwa wakulima kusafirisha bid-
haa za vyakula na biashara.

Alisema hayo juzi jijini Dar es 

Salaam wakati akizindua mradi 
wa maboresho ya barabara za 
vijijini unaosimamiwa na serikali 
kwa kushirikiana na Shirika la 
Kazi Duniani (ILO).

Ridhiwani alisema: Mradi ni 
mkubwa sana kama ambavyo 

mmesikia utakwenda kunufai-
sha asilimia kubwa ya wananchi 
wetu hasa wale wanaoishi mae-
neo ya pembezoni kwa sababu 
unakwenda kuongeza mtandao 
wa barabara zinazotoka  
vijijini ikiwamo kuimarisha usi-
mamizi wake ambapo itafun-
gua kwa wakulima na wafanya-
biashara.”

Alisema kuna watu wana-
lima lakini wanapata shida ya 
kufikisha mazao yao sokoni, 
hivyo mradi huo unakwenda 
kuunganisha barabara za viji-
jini, wilaya na mikoa.

“Kika mtu ana eneo lake la 
kusimamia, unakuja kuangalia 
namna gani barabara za viji-
jini zinakutana na barabara za 
mikoa. Hasa katika maeneo ya 
wakulima ambapo bidhaa zi-
takuwa zinachukuliwa kutoka 
katika vyama vya ushirika au 
maghala,” alisema Ridhiwani.

Alisema mradi huo unak-
wenda kuendeleza uchumi wa 
nchi na wa mtu mmoja mmoja 
pamoja na kero zinazowakabili 
wakulima vijijini, kujenga uw-
ezo, kuongeza ujuzi.

Ridhiwani alisema Rais Sa-
mia Suluhu Hassan tangu alipo-
ingia madarakani ameongeza 
bajeti ya Wakala wa Barabara 
za Vijijini na Mijini (TARURA) 
kutoka Sh. bilioni 250 hadi Sh. 
bilioni 850.

Alisema pia mtandao wa 
barabara umeongezeka na ku-
fikia kilometa 3,337 kutoka len-
go la kufikia kilometa 3,100 ili-
yopangwa ifikapo mwaka 2030.
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Maambukizi VVU Songea yapungua kwa 0.7%

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JIJI la Mbeya limetajwa mion-
goni mwa maeneo ambayo 
wananchi wake wanatumia ki-
wango kikubwa cha mkaa kwa 
ajili ya kupikia, hali ambayo 
inachangia uharibifu wa maz-
ingira  hasa ukataji wa misitu 
katika maeneo mbalimbali.
Kamishna Mkuu wa Wakala 

wa Huduma za Misitu nchini 
(CC), Prof. Dos Santos Silayo 
aliyasema hayo juzi wakati 
wa uzinduzi wa upandaji miti 
kwenye maeneo mbalimbali ya 
Jiji la Mbeya ikiwemo kwenye 
vyanzo vya maji na kwenye 
taasisi za elimu.
Alisema takwimu zilizopo ni 

kwamba wananchi wa Jiji hilo 
wanatumia kiwango kikubwa 
cha mkaa ambao unachomwa 
katika Wilaya za Chunya, 
Songwe na maeneo mengine ya 
jirani.
Aliwataka wananchi wa Jiji 

hilo kubadilika na kuanza ku-
tumia nishati safi ya kupikia 
ikiwemo gesi ili kupunguza 
kiwango cha uharibifu wa maz-
ingira kwenye maeneo hayo 
pamoja na kulinda afya za wa-
nanchi.
Alisema uharibifu huo wa maz-

ingira unasababisha mabadiliko 
ya tabianchi ikiwemo kupun-
gua kwa kiwango cha mvua na 
kuongezeka kwa joto duniani.
Aliipongeza taasisi ya Tulia 

Trust ambayo inaongozwa na 
Spika wa Bunge Dk. Tulia Ack-
son kwa kujitolea miti hiyo 
ambayo itapandwa kwenye 
maeneo mbalimbali kwa lengo 
la kulinda mazingira.
Akizungumza kwenye uzinduzi 

huo, Dk. Tulia alisema taasisi 
yake ilianza kutoa miti hiyo zai-
di ya miaka miwili iliyopita am-
bapo ilianza na miti ya matunda 
ambayo ilikuwa inatolewa bure 
kwa wananchi kwa ajili ya ku-
panda kwenye makazi yao.
Alisema lengo la taasisi hiyo ni 

kupanda zaidi ya miti 2,000,000 
na kwamba kwa mwaka huu 
wanatarajia kupanda miti 2,000 
kwenye maeneo mbalimbali 
hasa kwenye vyanzo vya maji 
na kwenye shule mbalimbali za 
msingi na sekondari.
Alisema mbali na maeneo hayo 

pia watapanda miti hiyo kwe-
nye vituo vya kutolea huduma 
za afya pamoja na maeneo yote 
ya wazi ili kuhakikisha yanaku-
wa salama.
Aliwataka wadau wengine 

wa mazingira kushiriki katika 
kupanda miti kwenye maeneo 
yote ya wazi ili kuhakikisha 
maeneo yote ya wazi yanakuwa 
safi.
Diwani wa Kata ya Mwakibete 

ambako upandaji huo wa miti 
ulizinduliwa, Lucas Mwampiki 
alisema watahakikisha wa-
nailinda miti hiyo ili istawi na 
kutimiza azma ya serikali.
Pia, aliwataka wananchi wa 

kata hiyo kushiriki kwenye 
upandaji wa miti na kuitunza na 
kwamba kila mwananchi ana-
takiwa kushiriki kuipanda na 
kuitunza ili istawi.

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Mbeya linawashikilia 
watu wawili ambao 
ni mume na mke kwa 

tuhuma za kumuua mtoto 
wao kwa kumcharaza bakora 
wakimtuhumu kujisaidia kwe-
nye nguo 

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Mbeya, Kamishina Msaid-
izi Mwandamizi wa Polisi 

Benjamin Kuzaga aliyasema 
hayo jana alipozungumza na 
wandishi wa habari ambapo 
aliwataja watuhumiwa hao 
kuwa ni Ramadhan Mwakilasa 
(28) na Mariamu Mwashamb-
wa (28).

Alisema watuhumiwa hao 
walimuua mtoto wao, Cloy 
Ramadhan (04) ambaye aliku-
wa mtoto wa kambo ambaye 
Ramadhan alizaa na mwan-
amke mwingine.

Alisema tukio hilo lilitokea 

Novemba 25 mwaka huu saa 
2:00 usiku katika Mtaa wa 
TEKU viwandani jijini Mbeya 
ambapo watuhumiwa walim-
piga na fimbo sehemu mbal-
imbali za mwili wake na ku-
sababisha kifo chake.

“Uchunguzi wa awali ume-
baini kuwa chanzo cha tukio 
hilo ni ukatili na unyanyasaji 
kwa kumuadhibu mtoto 
baada ya kujisaidia kwenye 
nguo alizokuwa amezivaa,” 
alisema Kamanda Kuzaga.

Kamanda Kuzaga aliwataka 
wazazi na walezi kuacha vi-
tendo vya kujichukulia she-
ria mkononi dhidi ya watoto 
pindi wanapokosea na badala 
yake watumie njia sahihi na 
salama kuwafundisha au ku-
waelekeza bila kusababisha 
madhara. 

Watu hao wametenda uka-
tili huo dhidi ya mtoto wao iki-
wa ni ndani ya kipindi cha siku 
16 za kupinga ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto duniani.

Watuhumiwa kumuua mtoto 
kisa kujisaidia kwenye nguo

Wakazi Mbeya 
vinara matumizi  
ya mkaa kupikia

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (kulia), akiangalia alama ya wino kwenye kidole cha wapigakura wenzake inayoone-
sha kuwa amepiga kura jana, kwenye kituo cha Shule ya Msingi Umoja ya jijini Mbeya.   PICHA: NEBART MSOKWA

Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

HALI ya maambukizi ya 
Virusi Vya Ukimwi (VVU) im-
epungua kutoka asilimia 5.6 
mwaka 2016/2017 hadi kufikia 
asilimia 4.9 mwaka 2023 sawa 
na asilimia 0.7 ya kiwango kili-
chopungua.

Hayo yalielezwa juzi na 
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, 
Kanali Ahamed Abbas wakati 
akizindua maadhimisho ya 
Siku ya Ukimwi Duniani ka-
tika viwanja vya Majimaji   
ambayo kitaifa yanafanyika 
mkoani Ruvuma.

Alisema katika maadhim-
isho hayo mgeni rasmi anata-
rajiwa kuwa Makamu wa Rais, 
Dk. Philip Mpango.

Alisema kuwa kuhusu hali 
ya UKIMWI mkoani Ruvuma 
takwimu zinaeleza kuwa wa-
naoishi na maambukizi ya 
VVU wapo 68,237 kati yao 
wanaume ni 24,959 sawa na 

asilimia 37, wanawake 43,000 
sawa na asilimia 63.

Watoto chini ya umri wa 
miaka 15 wapo 2,382 sawa na 
asilimia 3.5 na watu wazima 
kuanzia umri wa miaka 15 
wapo 65,855 sawa na asilimia 
96.5.

“Ndugu viongozi pamoja na 
wananchi halmashauri zetu 
zinazoongoza ni Manispaa ya 
Songea ikifuatiwa na Tunduru 
lakini vile vile na Halmashauri 
ya Mbinga, hivyo napenda ku-
chukua fursa hii kutoa wito 
kwa wananchi wote kuzinga-
tia tiba na matunzo lakini vile 
vile kuendelea kutumia dawa 
za kufubaza,” alisema Kanali 
Ahamed.

Kwa upande wake mwak-
ilishi wa Wizara ya Afya, 
Dk. Catherine Joachim ali-
upongeza uongozi wa Mkoa 
wa Ruvuma pamoja na wa-
nanchi wake kwa kupiga hat-
ua kubwa katika mapambano 
dhidi ya VVU na UKIMWI kwa 

ushamiri wa VVU umeshuka 
kutoka asilimia 5.6 mwaka 
2016/17 mpaka asilimia 4.9 
mwaka 2022.

Alisema kuwa takwimu hizo 
zinaonesha Mkoa wa Ruvuma 
unaongoza katika upimaji wa 
VVU hata hivyo umeendelea 
kufanya vizuri katika VVU vya 
95/95/95 ambapo ushamiri 
wa utafiti wa mwaka 2023 
tumeonesha asilimia 82 ya 
wananchi wanatambua hali 
zao za maambukizi.

Alisema asilimia 97 ya wal-
ioambukizwa wanatumia 
dawa za kufubaza VVU na 
asilimia 99 ya wanaotumia 
dawa za kufubaza tayari 
wameshafubaza virusi jambo 
ambalo linaoneaha mkoa huo 
umepiga hatua kubwa sana 
ikilinganishwa na mwaka 
2016/17.

“Japokuwa mkoa upo nyu-
ma ukilinganisha na wastani 
wa kitaifa wa 95/95/95 am-
bapo 95 ya kwanza kitaifa 

tupo asilimia 83, 95 ya pili 
tupo asilimia 98 na 95 ya tatu 
tupo asilimia 94” alisema Dk. 
Catherine.

Alieleza zaidi kuwa ku-
tokana na Mkoa wa Ru-
vuma umeendelea kukua 
kiuchumi kupitia shughuli za 
kilimo,migodi ya makaa ya 
mawe na madini mengine, us-
afirishaji na uvuvi maendeleo 
hayo yamepelekea nakisi kub-
wa kwenye usawa unaopele-
kea baadhi ya makundi kuwa 
katika hatari zaidi ya maam-
bukizi ya VVU.

Mwakilishi wa Baraza la 
Watu Wanaoishi na VVU 
na Mwenyekiti wa Shirika 
la NACOPHA, Letisia Moris 
alisema kuwa hali ya unyan-
yapaa na ubaguzi wa VVU 
bado ni changamoto ndani ya  
jamii hivyo utaathiri juhudi za 
kutokomeza UKIMWI wakati 
ni sawa kwa kila mmoja kuz-
ingatia kaulimbiu ya mwaka 
huu.
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Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

B
ENKI Kuu ya Tanzania 
(BoT) imesema kuwa 
kutoa fedha mpya na 
kuondoa za zamani 

kutasaidia kudhibiti matukio ya 
uhalifu.

Mkurugenzi wa BoT tawi 
la Zanzibar, Ibrahim Malogoi, 
alisema hayo juzi wakati aki-
toa mafunzo kwa waandishi 
wa habari Zanzibar yaliyohusu 
ubadilishaji wa fedha za zama-
ni na kuziondoa katika mzun-
guko.

Alisema kuna fedha zilizo-
tolewa mwaka 1985 zipo katika 
mzunguko, hivyo wajibu wa 
BoT ni kutengeneza fedha na 
kuzitoa kwa ajili ya kurahisisha 
biashara na mabadilishano ya 

huduma.
“Baada ya muda mwenye 

jukumu la kuziondoa fedha 
au kuziharibu ni BoT na hili ni 
jukumu la kisheria kwa hiyo 
tumeamua sasa kuziondoa fed-
ha za tangu mwaka 1985 mpaka 
mwaka 2003 kwa baadhi ya 
fedha” alisema.

Aidha, alisema BoT pia itaion-
doa fedha ya noti ya Sh. 500 
kwenye mzunguko ambayo ni 
ya mwaka 2010 ambapo benki 
hiyo imeshatengeneza sarafu 
ya fedha hiyo.

Alisema fedha hizo hazihara-
mishwi, hivyo mtu akikamatwa 
na fedha hizo hatakuwa na 
mashtaka bali itakuwa hazitu-
miki tena na itakuwa ni kama 
kumbukumbu.

Alisema zoezi hilo la kuon-
doa fedha za zamani za tangu 

mwaka 1985 hadi 2003 lita-
fanyika kwa muda wa miezi 
minne na ukomo wake ni Aprili 
mwakani.

Alisema faida ya zoezi hilo 
la kuondoa fedha ni kudhibiti 
utengenezaji wa fedha bandia, 
kufanya makadirio sahihi ya 
uchumi na kuondoka na upo-
toshaji.

Meneja Msaidizi Kitengo cha 
Sarafu BoT, Zanzibar, Suleiman 
Khalfani Rajab, alisema zoezi la 
kuziondoa fedha za zamani lipo 
kwa mujibu wa Sheria ya Benki 
Kuu ya Mwaka 20006, Kifungu 
cha 28 ambacho kinaipa nguvu 
ya kuiondolea thamani fedha 
ambayo imeitangaza.

Alisema kwa ajili ya kuondoa 
mkanganyiko kwa jamii BoT 
imedhamiria kuondoa fedha za 
zamani, hivyo wananchi wasi-

we na hofu.
Aidha, alisema hakutakua na 

changamoto itakayopatikana 
katika uchumi kutokana na 
zoezi hilo la kubadilisha fedha 
za zamani.

Baadhi ya waandishi wa 
habari waliopatiwa elimu hiyo, 
walisema watahakikisha elimu 
waliyoipata wataifikisha kwa 
jamii ili kufahamu lengo la zoe-
zi hilo la ubadilishaji wa fedha.

Mwandishi wa habari wa ITV, 
Farouk Karim alisema suala la 
fedha ni muhimu sana katika 
nchi na bila ya kutoa taaluma, 
wananchi watapoteza fedha 
zao bila ya sababu.

Katibu wa Klabu ya Waandi-
shi wa Habari Zanzibar (ZPC) 
Mwinyimvua Abdi Nzukwi, 
alisema waandishi wa habari ni 
daraja la kuwafikia wananchi.

BoT: Kuondoa fedha za 
zamani kutadhibiti uhalifu

Meneja msaidizi kitengo cha sarafu kutoka Benki kuu Tanzania (BOT) Ofisi ya  Zanzibar, Suleiman Khalfani Rajab 
akitoa elimu kwa waandishi wa habari visiwani Zanzibar kuhusu zoezi la ubadilishaji wa fedha za zamani kutoka 
mwaka 1985 hadi mwaka 20003 zoezi ambalo litaanza Januari hadi April mwaka 2025.PICHA RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar kupitia 
Wizara ya Habari, Vijana, Utam-
aduni na Michezo imesema im-
eanza kuchukua hatua ya kuko-
mesha vitendo vya udhalilishaji.
Imesema kufanikisha hilo ina-

shirikiana na Jeshi la Polisi na 
madawati ya jinsia kutoa elimu 
inayohusiana na watoto juu ya 
namna ya kujikinga dhidi ya 
ukatili na udhalilishaji wa kijin-
sia kwa watoto.
Waziri wa wizara hiyo, Tabia 

Mauli Mwita aliyasema hayo 
katika kikao cha Baraza la 
Wawakilishi wakati akijibu swali 
aliloulizwa na mwakilishi wa 
Mwanakwerekwe Ameir Abdal-
lah Ameir.
Ameir alitaka kujua wizara 

inachukua jitihada zipi katika 
kukomesha vitendo hivyo kwa 
watoto na pia ni hatua gani 
za kinidhamu zimechukuliwa 
kwa makocha na viongozi wali-
ohusika kuwadhalilisha watoto 
kwenye tasnia ya michezo.
Akijibu swali hilo, Tabia alisema 

pia wizara yake ikichukua hatua 
kali kwa wale wanaobainika ku-
fanya vitendo vya udhalilishaji 
wa watoto katika michezo.
“Mheshimiwa Spika, suala la 

udhalilishaji kwa watoto ni 
jambo ambalo halikubaliki katika 
michezo, endapo kiongozi, ko-
cha au mchezaji atakayebainika 
ana tabia kama hizi Wizara 
inachukua hatua za kisheria 
kwa mujibu wa sheria za nchi,” 
alisema.
Alisema kwa mujibu wa kanuni 

za michezo ikibainika hufungiwa 
moja kwa moja katika maswala 
ya michezo.
Naibu Waziri wa Maendeleo 

ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Anna Athanas Paul alikiri 
kwamba kuna ongezeko la vituo 
vya kulea watoto vya binafsi 
ambapo mwaka 2020 kulikuwa 
na vituo tisa lakini kwa sasa 
kuna vituo 17.
Alisema hayo wakati akijibu 

swali aliloulizwa na mwakilishi 
wa Mtambwe, Dk. Muhammed 
Ali Suleiman aliyetaka kujua 
kuna vituo vingapi vya watu bi-
nafsi vya kulea yatima Zanzibar 
vimepata usajili.
Alisema kati ya vituo hivyo, 12 

vimeshapatiwa usajili na vitano 
bado, kwamba taratibu za kuka-
milisha usajili haujakamilika.
Alisema Wizara kwa kushiriki-

ana na wadau inaendelea ku-
hamasisha jamii kuhusu watoto 
kulelewa kwenye familia zao na 
kuacha kuanzisha vituo kiholela.
Alisema jamii inaendelea kuwa-

saidia watoto yatima kwa kush-
irikiana na Wizara kwa kukabali 
kujiunga na programu mbalim-
bali zinazolenga kuwalea watoto 
yatima.
Alisema pia wanajamii hutoa 

misaada mbalimbali ya kifedha 
na vifaa vya mahitaji ya msingi 
kwa watoto hao na wizara 
inaendelea na jitihada za ku-
hakikisha kwamba watoto wali-
opo vituoni wanaungana tena na 
familia zao za asili.

Serikali yaanza 
kukomesha 
vitendo vya 
udhalilishaji

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WIZARA ya Maji, Nishati 
na Madini Zanzibar imeanza 
maandalizi ya kuanzisha sheria 
mpya ya madini ili kuhakikisha 
rasilimali hiyo inawanufaisha 
wananchi na kuchangia zaidi 
katika uchumi wa Zanzibar.

Mkurugenzi wa Nishati na 
Madini kutoka wizara hiyo, 
Said Haji Mdungi, alisema hayo 
wakati akifungua mafunzo 
kwa wakuu wa wilaya na vion-
gozi wa halmashauri na manis-
paa.

Alisema kuwa wizara im-

eona ipo haja ya kuwepo kwa 
sheria hiyo kwa sababu hivi 
karibuni kumefanyika utafiti 
na kuonekana kuwa Zanzibar 
kuna baadhi ya madini chini 
ya ardhi.

Alisema kuwa sheria hiyo 
inakwenda kutoa nafasi ya 
kuona vipi madini na rasilimali 
nyingine zinapata sheria inay-
ojitegemea katika sekta hiyo, 
hivyo aliwataka viongozi hao 
kuwa weledi katika jambo hilo.

Alisema kuwa sheria hiyo 
itapelekwa kwa wadau ili ku-
toa maoni yao kwa faida ya 
watu wote.

Mdungi alisema sheria hiyo 

inalenga kuimarisha usimami-
zi wa sekta ya madini kwa ku-
dhibiti uchimbaji, usafirishaji, 
na utoroshaji wa madini kiny-
ume cha sheria.

Akitoa mada katika mafunzo 
hayo mwanasheria kutoka wiz-
ara hiyo, Mhammed, alisema 
kuwa wakuu wa wilaya kwa 
mujibu wa sheria, ndiyo vion-
gozi wakuu katika kamati zao 
za ulinzi na usalama za wilaya.

Alisema wanawajibu wa 
kusimamia ipasavyo sheria zili-
opo za rasilimali zisizorejesha 
katika maendeleo hayo.

Aidha, alisema kuwa wizara 
inafahamu sheria zilizopo kwa 

sasa zimepitwa na wakati la-
kini mpango wa kuzibadilisha 
unafanyika ili kuendana na 
wakati uliopo hivi sasa.

Mkuu wa Wilaya ya Kusini 
Unguja, Othman Ali Maulid, 
alisema watakuwa mabalozi 
wazuri katika kuwaelimisha 
wananchi na kusimamia ip-
asavyo kwa mujibu wa sheria.

Mkuu wa Wilaya wa Kaska-
zini A Unguja, Rashid Simai 
Msaraka alisema kuwa anami-
ni rasilimali hizo ni muhumu, 
ataendelea kukaa na vijana 
kuwaeleza kwa sababu ndiyo 
walengwa wakubwa wa jambo 
hilo.

Sheria ya madini kufumuliwa, kusukwa upya
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lAkemea mauaji ya watu nchini 

Meya wa Manispaa ya Kinondoni, Songoro Mnyonge, akipiga kura katika uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa Dar es Salaam jana, Mtaa wa Kambangwa, Kata ya Mwananyamala. 
PICHA: IMANI NATHANIEL 

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, Mbunge wa Iramba Magharibi, akipiga kura 
jana katika kituo cha kupigia kura ofisi za Ofisa Mtendaji wa Kata ya Misigiri, wilayani 
Iramba mkoani Singida. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE 

.Mwenyekiti wa Tume ya Ulinzi na Taarifa Binafsi na Mbunge Mstaafu wa Jimbo la 
Muheza, Tanga, Balozi Adadi  Rajabu  (wa pili kushoto), akiangalia jina lake katika 
daftari la mkazi ili kupiga kura katika kituo  cha  Mkunguni, Kata ya Majengo wilayani 
Muheza jana. PICHA: STEVEN WILLIAM 

Baadhi ya wakazi wa Kitongoji cha Tunduma Road katika Mamlaka ya Mji Mdogo wa 
Mbalizi mkoani Mbeya, wakiwa kwenye mstari wakisubiri kupiga kura za kuwachagua 
viongozi wa Serikali za Mitaa kwenye kituo cha Shule ya Msingi Mapelele. PICHA: 
NEBART MSOKWA

Wananchi wakitafuta majina yao ili wapige kura ya kuchagua viongozi wa Serikali ya 
Mtaa katika  kituo cha kupigia kura Rilling Station, Karume, Dar es Salaam jana. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Baadhi ya wakazi wa Mtaa wa Sokoine Kijiji cha Chamwino Ikulu, Wilaya ya Cham-
wino mkoani Dodoma, wakiwa kwenye foleni ya kupiga kura kwenye uchaguzi wa 
serikali za mitaa uliofanyika jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Dawa ya pumu 
yahusishwa 
hatari afya akili
• FDA yatahadharisha

Na Maulid Mmbaga

WATAFITI wa serikali ya 
Marekani wamegundua kuwa 
dawa ya pumu inayotumika 
nchini humo ambayo awali 
iliuzwa na kampuni ya Merck 
inaweza kuhusishwa na mata-
tizo makubwa ya afya ya akili 
kwa baadhi ya wagonjwa.

Kwa mujibu wa wasilisho 
la kisayansi lililotolewa siku 
chache zilizopita, watafiti wa-
ligundua kuwa dawa hiyo, in-
ayouzwa chini ya jina la chapa 
ya ‘Singulair’ na kwa ujumla 
kama ‘montelukast’ inashika-
mana na vipokezi vingi vya 
ubongo muhimu kwa utendaji 
kazi wa akili.

Wasilisho hilo lililopitiwa na 
Reuters, linaeleza kuwa Singu-
lair ilikuwa bidhaa ya kuvutia 
zaidi kwa Merck baada ya 
kuzinduliwa mwaka wa 1998, 

ikitoa unafuu katika kidonge 
kama mbadala wa kivuta 
pumzi.

Katika matangazo ya hivi ka-
ribuni, kampuni hiyo inasema 
madhara yalikuwa mabaya 
sana na kwamba yalikuwa 
sawa na kidonge cha sukari, 
huku lebo hiyo ikisema usam-
bazaji wowote katika ubongo 
ulikuwa mdogo, na matoleo ya 
jumla bado yameagizwa kwa 
mamilioni ya watu wazima na 
watoto kila mwaka.

Inaelezwa kuwa hadi ku-
fikia 2019, maelfu ya ripoti za 
matukio ya ‘neuropsychiatric’ 
pamoja na kadhaa ya kujiua, 
kwa wagonjwa walioagiziwa 
dawa hiyo walikuwa wamer-
undikana kwenye vikao vya 
mtandao na katika mfumo 
wa ufuatiliaji wa Utawala wa 
Chakula na Dawa wa Merika.

Wanasayansi wanaeleza 

kuwa ripoti kama hizo za 
matukio ya kutiliwa mashaka 
hazithibitishi moja kwa moja 
kiungo cha sababu kati ya 
dawa na athari, lakini hutumi-
wa na Kituo cha Kitaifa cha 
Utafiti wa Sumu (FDA) kubaini 
ikiwa uchunguzi zaidi wa ha-
tari za dawa hizo unastahili.

Baada ya uchanganuzi 
wa miaka mingi, ripoti na 
utafiti mpya wa kisayansi uli-
sababisha mwaka 2020 FDA 
kuongeza onyo juu ya maa-
gizo ya montelukast, ikiashiria 
hatari kubwa za afya ya akili 
kama vile kufikiria au vitendo 
vya kujiua.

Waraka huo pia uliitisha 
kundi la wataalamu wa ndani 
wakati huo huo ili kuangalia 
ni kwa nini dawa hiyo inaweza 
kusababisha athari za afya ya 
akili.

Inaelezwa kuwa matokeo ya 

kazi ya kikundi hicho, ambayo ni ya 
awali na hayajaripotiwa hapo awali 
au kutolewa hadharani, yaliwasil-
ishwa kwa hadhira ndogo katika 
mkutano wa Chuo cha Marekani 
cha Toxicology huko Austin, Texas 
siku ya Jumatano.

Jessica Oliphant, Naibu Mkuru-
genzi wa FDA, anasema kwamba 
vipimo vya maabara vilionyesha 
kukinzana kwa kiasi kikubwa na 
‘montelukast’ kwa vipokezi vingi 
vinavyopatikana kwenye ubongo.

FDA pia inathibitisha utafiti wa 
awali wa kisayansi unaoonyesha 
‘montelukast’ kwamba hupenya 
pia kwenye akili za panya.

“Utafiti zaidi unahitajika kuhusu 
jinsi dawa hujilimbikiza katika mfu-
mo wa neva, Oliphant. Takwimu 
hizi zinaonyesha kuwa ‘montelu-
kast’ ni ya juu zaidi katika maeneo 
ya ubongo inayojulikana kuhusika 
katika athari za akili,” amesema.

Kwa mujibu wa data iliyotolewa 
kwenye wasilisho hilo, FDA haina 
mpango wa kusasisha lebo ya dawa 
hiyo.

UTAFITI WAENDELEA
FDA inatahadharisha kuwa 

tafiti zake zinaendelea, na ma-
tokeo hayajakamilishwa, baada ya 
kubaini kwamba tabia ya ‘mon-
telukast’ inaonekana kuwa sawa na 
dawa zingine zinazojulikana kuwa 
na athari za afya ya akili, kama vile 
risperidone ya antipsychotic.

Wanasayansi Julia Marschal-
linger na Ludwig Aigner kutoka 
Taasisi ya Austria ya Tiba ya 
Kurekebisha Mishipa, wameiambia 

Reuters kwamba data mpya ilio-
nyesha idadi kubwa ya ‘montelu-
kast’ iliyopo kwenye ubongo.

Pia wanasema utafiti hauonyeshi 
ikiwa utaratibu huo unaongoza 
moja kwa moja kwa madhara kwa 
wagonjwa binafsi, au ni nani aliye 
hatarini, huku Marschallinger ak-
isema data hizo mpya zinasaidia 
ripoti kutoka kwa watu walioripoti 
kuteseka na madhara.

Hata hivyo, kampuni ya Merck 
ambayo sasa inauza Singulair, in-
asema katika taarifa kwamba ina 
uhakika na wasifu wa usalama wa 
dawa hiyo.

“Lebo ya bidhaa ya Singulair ina 
taarifa zinazofaa kuhusu faida za 
Singulair, hatari na taarifa za athari 
mbaya,” kampuni hiyo imesema.

Reuters iliripoti mwaka jana 
kwamba FDA ilipokea maelfu ya ri-
poti za wagonjwa, ikiwa ni pamoja 
na watoto wengi, wanaopata mfad-
haiko, mawazo ya kujiua na tabia, 
au matatizo mengine ya akili baada 
ya kuanza kutumia dawa hiyo ya 
‘montelukast’.

Kufikia 2019, FDA ilijumlisha 
watu 82 waliojiua waliohusishwa 
na Singulair na matoleo yake ya 
kawaida yaliripotiwa kwenye hifa-
dhi data yake ya matukio mabaya 
tangu 1998. Na kwamba angalau ri-
poti 31 kati ya hizo zilihusisha mtu 
aliye na umri wa miaka 19 au chini 
zaidi.

Vile vile, inaeleza kuwa mtoto 
wa kiume wa Robert Nick mwenye 
umri wa miaka 22 alijiua mwaka 
2017 chini ya wiki mbili baada ya 
kuanza kutumia ‘montelukast’.

Mzazi wa mtoto huyo anaeleza 
kuwa mtoto wake alikuwa na shida 
ya kulala kabla ya kufa na kwamba 
alikuwa mzima wa afya na hakuwa 
na matatizo ya akili kabla ya ku-
tumia dawa hiyo.

“Alikuwa akitumia dawa hiyo 
kwa siku chache tu. Lakini ilibadili-
sha kabisa mwelekeo wa maisha 
yetu,” amesema Nick.

Ripoti ya Reuters pia inaeleza 
kwa kina kesi zinazodai kuwa Mer-
ck ilijiua kutokana na utafiti wake 
wa awali kwamba dawa hiyo in-
aweza kuathiri ubongo na kupun-
guza uwezekano wa matatizo ya 
akili katika taarifa kwa wadhibiti 
na kwamba nyingi za kesi hizo 
bado hazijakamilika.

KUHUSU PUMU
Pumu au Asthma ni ugonjwa 

unaothiri njia za hewa ambazo hu-
ingiza na kutoa hewa katika mapa-
fu. Pia ni mojawapo ya magonjwa 
yasiyoambukiza, na kwamba 
huathiri takriban watu milioni 235 
duniani, kwa mujibu wa Shirika la 
Afya Duniani (WHO).

Inaelezwa kuwa mtu mwenye 
ugonjwa huo kuta zake za ndani 
za njia ya hewa hupata maumivu 
ambayo kitaalamu huitwa ‘inflam-
mation’ na kuvimba, na kwamba 
maumivu katika njia za hewa huzi-
fanya njia hizo za hewa kujihami 
kwa kusinyaa na hivyo kupunguza 
kiasi cha hewa kinachopita kwen-
da kwenye mapafu.

Chanzo Reuters

Mfano wa namna ambavyo ugonjwa wa pumu unavyoathiri mfumo wa hewa kuelekea kwenye mapafu ya binadamu. PICHA: 
MTANDAO.
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Fountain Gate imemweka 
sokoni straika wake tegemeo, Selemani 
Mwalimu, ambaye anaongoza katika  orod-
ha ya wafungaji bora wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, imeelezwa.

Meneja Mwajiri wa klabu hiyo, Muhibu 
Kanu, amesema kiasi hicho wako tayari 
kumwachia straika huyo kwa dau la Dola 
za Marekani 400,000 sawa na zaidi ya Sh. 
bilioni moja za Kitanzania.

Kanu alisema kiasi hicho ndio thamani 
halisi ya mchezaji huyo ambaye anaongoza 
kwa kufumania nyavu kwa sasa katika Ligi 
Kuu Tanzania Bara ambayo inaendelea 
tena kuanzia leo.

“Katika mkataba wake Mwalimu kuna 
kipengele kinasema anaweza kununua 
mkataba wake kwa Dola za Marekani 

400,000 ambazo ni sawa na Sh. Bilioni 
Moja ya Kitanzania, klabu yoyote itakay-
otimiza hayo, tutafanya nao biashara hatu-
wezi kumzuia,” alisema Kanu.

Kutokana na umahiri wake wa kupachi-
ka mipira ndani ya wavu, akiongoza katika  
orodha ya wafungaji wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, akipachika jumla ya magoli sita, tayari 
klabu kadhaa zimeshaanza ‘kummezea 
mate’ straika huyo.

Straika hiyo amefunga mabao matano 
kwa mguu wa kulia na moja kwa kutumia 
mguu wake wa kushoto.

Alifunga kwa mguu wa kulia, ni katika 
mechi dhidi ya Namungo, timu yake ikishin-
da mabao 2-0, Dodoma Jiji zikitoka sare ya 
mabao 2-2, Kagera Sugar akiiongoza timu 
yake kushinda mabao 3-1, dhidi ya Prisons, 
ikipiteza mabao 3-2 na  KMC, Fountain Gate 
ikishinda mabao 3-1.

Bao moja alilolifunga kwa mguu wa ku-
shoto lilikuwa katika mchezo dhidi ya Ken-
Gold, timu yake ikishinda mabao 2-1.

Alisajiliwa na Fountain Gate akitokea 
KVZ inayoshiriki Ligi Kuu Zanzibar, am-
bapo msimu uliopita alikuwa mfungaji 
bora wa ligi hiyo, akipachika mabao 20.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Fountain Gate yenye pointi 17 baada 
ya kucheza michezo 11, iko kwenye nafasi 
ya saba.

Simba yenye pointi 28 ndio vinara wa ligi 
hiyo wakifuatiwa na Azam yenye pointi 24 
sawa na mabingwa watetezi, Yanga na Sin-
gida Black Stars inayokamilisha ‘Top Four’.

Timu iliyopanda daraja msimu huu, Ken-
Gold yenye pointi sita inaburuza mkia ka-
tika msimamo wa ligi hiyo yenye kushiriki-
sha klabu 16 kutoka mikoa mbalimbali.

FOUNTAIN GATE YAMWEKA
SOKONI KINARA WA MABAO

Zimamoto 
yapania 
makubwa 
Zanzibar

Mtibwa Sugar, 
Geita vitani 
Championship

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya Zimamoto SC imesema haku-
na kitakachowazuia kutimiza mipango 
yao ya kumaliza katika nafasi ya nne za 
juu kwenye mzunguko wa kwanza wa 
Ligi Kuu Zanzibar, imeelezwa.

Zimamoto imetoa kauli hiyo baada ya 
kupata ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya 
Mwenge SC katika mechi yake ya raundi 
ya 13 Ligi Kuu Zanzibar iliyochezwa juzi.

Kwa sasa Zimamoto imefikisha pointi 
21 na kukwaa hadi nafasi ya sita katika 
msimamo wa ligi hiyo sawa na KVZ FC 
walioko juu yao.

Akizungumza na gazeti hili
 jana, Kocha Mkuu wa Zima
moto, Mohamed Hilali ‘Tedi

’ alisema amekipanga vyema 
kikosi chake ili kuhakikisha

 wanashinda michezo miwili
 iliyobaki ya mzunguko wa

 kwanza.
Tedi alisema wamefanikiwa kufanya 

vizuri katika mechi tatu mfululizo na 
matokeo hayo yameendelea kuwahama-
sisha wachezaji wake kumaliza mzun-
guko kwa  ushindi.

“Hamasa kwa wachezaji ndio kitu 
kikubwa katika kufanikisha lengo la 
ushindi, wanacheza kwa kujituma ili 
kuhakikisha mpango unafanikiwa, nina 
matumaini makubwa na wachezaji wan-
gu katika kufanikisha mpango huu,” Tedi 
alisema.

Aliongeza mechi hiyo dhidi ya 
Mwenge ilikuwa ngumu lakini juhudi za 
wachezaji wake zilisaidia kuondoka na 
pointi tatu muhimu.

Na Adam Fungamwango

USHINDANI wa kutaka kure-
jea katika Ligi Kuu Tanzania 
Bara kwa timu zilizoshuka 
msimu uliopita, Mtibwa Sugar 
na Geita Gold umeendelea 
tena baada ya kila moja 
kushinda mechi zao za Ligi 
ya Champioship zilizochezwa 
hapo juzi.
Mtibwa Sugar wao walikuwa 
kwenye Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid jijini, Arusha, 
ilipata ushindi wa mabao 2-1 
dhidi ya TMA.
Mabao ya Mtibwa Sugar 
katika mechi hiyo yaliwekwa 
wavuni na Fredrick Magata 
dakika ya 19, na Anuary Jabir 
(dakika ya 69), huku Ab-
dulaziz Shahame akiifungia 
TMA bao la kufutia machozi 
kwa penalti dakika ya 60.
Geita Gold ambayo nayo il-
ishuka daraja msimu uliopita, 
ilipata ushindi wa mabao 
2-1, ikicheza ugenini kwenye 
Uwanja wa Mabatini ulioko 
Mlandizi mkoani, Pwani dhidi 
ya Cosmopolitan.
Malulu Thomas aliifungia 
Geita Gold bao la kwanza, An-
drew Simchimba akipachika 
la pili wakati William Chang’a, 
akiifungia Cosmopolitan bao 
la kufutia machozi.
Matokeo ya mechi hizo imezi-
fanya timu hizo zote kufiki-
sha pointi 23 kwa michezo 10 
ambayo kila timu imecheza, 
lakini Mtibwa Sugar inaon-
goza ligi hiyo ikiwa ikiwa 
na mabao mengi ya kufunga, 
ikipachika mabao 17, huku 
Geita Gold  ikifunga mabao 
13, na kushika nafasi ya pili 
ya msimamo, kila timu ikiwa 
imeruhusu mabao matano.
Timu hizo zimeweka wigo ya 
pointi nne kwa timu zina-
zowakimbiza, ambapo ni 
Songea United iliyoko katika 
nafasi ya tatu ikifuatiwa na 
Mbeya City wakati Stand 
United ikiwa nafasi ya tano, 
kila moja ikiwa na pointi 19.
Mbeya City na Stand United 
ambazo pia ziliwahi kucheza 
Ligi Kuu Tanzania Bara 
miaka ya nyuma zenyewe 
zimetoka sare ya mabao 3-3 
katika mchezo wa uliofanyika 
kwenye Uwanja wa CCM Kam-
barage mkoani, Shinyanga 
juzi.
Mabao ya wageni, yalifungwa 
na Pilla Pilla, dakika ya 45 na 
Malack Joseph, dakika ya 62 
na 66, Tatizo Shem, Paschal 
Peter na Ally Hamis waki-
wafungia Stand United mabao 
yao.

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya wasichana wa umri chini ya miaka 17 
wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mashindano ya Afrika Mashariki 
na Kati (CECAFA), yatakayofanyika hivi karibuni nchini Uganda. PICHA: TFF
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Ni baada ya kufikisha mabao 100 katika mich-
uano hiyo huku...

LEWANDOWSKI AWAFIKIA 
RONALDO, MESSI ULAYA

UNITED KUMUUZA ZIRKZEE
KLABU ya Manchester United inafikiria kumuuza, Josh-

ua Zirkzee, miezi sita tu baada ya kumsajili huku Juventus 
ikimtaka mshambuliaji huyo wa Uholanzi mwenye umri 
wa miaka 23. (Corriere Dello Sport)

KVARATSKHELIA SOKONI
NAPOLI ipo tayari kumuuza Khvicha Kvaratskhelia 

msimu huu wa joto ikiwa mshambuliaji huyo wa Georgia 
hatasaini mkataba mpya, huku Manchester United wakim-
taka mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23. (Sportme-
diaset)

AMORIM ATUMA MASKAUTI
KOCHA mpya wa Manchester United, Ruben Amorim 

ametuma maskauti kumtazama winga wa Timu ya Taifa 
ya Ureno, Geovany Quenda mwenye umri wa miaka 26, 
mshambuliaji wa Sweden, Viktor Gyokeres na winga wa 
Ureno, Pedro Goncalves (26), walipoichezea Sporting dhi-
di ya Arsenal juzi usiku. (Mail)

PORRO AKARIBIA MADRID
KLABU ya Real Madrid inataka kumsajili beki mpya wa 

kulia na kumwona mlinzi wa Tottenham Hotspur, Pedro 
Porro, mwenye umri wa miaka 25 kama shabaha inay-
owezekana. (Sport)

FERGUSON NJIA MOJA
KLABU ya Brighton imemfanya mshambuliaji wa Jam-

huri ya Ireland, Evan Ferguson, mwenye umri wa miaka 
20 kupatikana kwa mkopo katika dirisha la Januari. (Tel-
egraph)

UNITED YASAKA MLINZI
KLABU ya Manchester United inataka kusajili beki mpya 

wa kushoto msimu huu wa joto, huku wakiwawania beki 
wa Bayern Munich mwenye umri wa miaka 24 kutoka Can-
ada, Alphonso Davies na mchezaji wa kimataifa wa Ufar-
ansa na AC Milan, Theo Hernandez (27). {Sports)

NISTERLROOY KUREJEA
RUUD van Nistelrooy mwenye umri wa miaka 48, amei-

vutia zaidi timu ya Leicester City baada ya kufanya mazun-
gumzo na uongozi wa klabu hiyo. (Football Insider)

NWANERI MAMBO SAFI
ARSENAL ipo katika  mazungumzo na kiungo wa kati wa 

Timu ya Taifa ya England, Ethan Nwaneri, mwenye umri 
wa miaka 17 kuhusu mkataba mpya wa muda mrefu. (Fab-
rizio Romano)

OBI-MARTIN KIMEELEWEKA
KLABU ya Manchester United inatayarisha mkataba 

mpya kwa mshambuliaji Chido Obi-Martin wa Denmark 
atakapofikisha umri wa miaka 17 mwishoni mwa mwezi 
huu. (Tipsbladet)

EBOUE ANUKIA CHELSEA
CHELSEA inatazamia kumsajili kiungo wa kati wa Wat-

ford na Timu ya Taifa ya England, Mathis Eboue, mwenye 
umri wa miaka 16 ambaye ni mtoto wa beki wa zamani wa 
Arsenal, Emmanuel Eboue. (Mail)

ZISIKUPITE

BARCELONA, Hispania

ROBERT Lewandowski ameifikia 
rekodi ya Cristiano Ronaldo na Lionel 
Messi kama wachezaji pekee katika 
historia ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
kufikisha mabao 100 au zaidi.

Lewandowski alifunga bao la 100 
kwa penalti wakati Barcelona ikipata 
ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya Brest 
na kuwawezesha kutinga nafasi ya pili 
katika muundo mpya wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. 

Mshambuliaji huyo wa Timu ya 
Taifa ya Poland aliongeza bao la 101 
katika kipindi cha pili.

Ronaldo anaongoza orodha ya 
wafungaji wa muda wote kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya akiwa na mabao 
140, na Messi anafuata akiwa na ma-

bao 129. 
Lakini si Ronaldo wala Messi 

anayecheza Ligi ya Mabingwa Ulaya 
kwa sasa baada ya wawili hao kuha-
mia Saudi Pro League na MLS.

“Nina furaha sana, ni namba nzuri 
kuibua. Miaka iliyopita sikufikiri 
ningeweza kufunga zaidi ya mabao 
100 kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya. 
Kujiunga na Messi na Ronaldo ... na-
dhani wako vizuri,“ alisema Lewan-
dowski akiiambia Movistar.

“Kwangu mimi jambo la muhimu 
zaidi ni kujaribu kushinda kila mch-
ezo, ikiwa naweza kufunga, basi hilo 
ndilo suluhisho kamili,“ aliongeza.

Lewandowski mwenye umri wa 
miaka 36, alihitaji mechi 125 kufikia 
mabao hayo, mbili zaidi ya Messi (123) 
na 12 chini ya Ronaldo (137).

Kocha wa Barca Hansi Flick, am-
baye pia alifanya kazi na Lewandows-
ki katika klabu ya Bayern Munich, alis-
ifu mafanikio ya mshambuliaji huyo.

“Ninamfahamu pia miaka miwili 
kutoka Munich; huko pia alivunja kila 
rekodi. Sasa anafunga pia. Ni muhimu 
kwetu. Lakini timu nzima inamuunga 
mkono. Wachezaji wengine watam-
saidia kufunga mabao,“ alisema Flick.

Barcelona pia walipata bao ka-
tika kipindi cha pili kutoka kwa Dani 
Olmo na kurejea katika njia ya ushin-
di kufuatia mechi mbili za LaLiga bila 
ushindi.

“Nimefurahi sana kwamba 
tumeshinda leo ( juzi) na kupata poin-
ti tatu, lakini pia kwamba tulitawala 
mechi na mpinzani, alilinda vyema na 
kushambulia vyema,“ aliongeza Flick.
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LISBON, Ureno

MIKEL Arteta amesema ushindi 
wa mabao 5-1 dhidi ya Sport-
ing CP ni “ushindi wa kihisto-
ria“ na uchezaji bora zaidi wa 
ugenini katika michuano ya 
Ulaya katika kipindi 
chake cha miaka 
mitano kama Kocha 
wa Arsenal.
Hapo awali Sport-
ing hawakupoteza 
katika mechi 19 
kwenye michuano 
yote msimu huu, 
lakini walifungwa 
kwa mabao ya 
Gabriel Martinelli, Kai 
Havertz, Gabriel Magalhães, 
Bukayo Saka na Leandro Tros-
sard aliyetokea benchi.
Ni mara ya kwanza kwa Ar-
senal kufunga mabao matano 
katika mechi ya ugenini ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya tangu 
Oktoba 2008.
Arteta alichukua mikoba ya 
Arsenal Desemba 2019 na ku-
warudisha kwenye mashinda-
no ya Ulaya baada ya kukose-
kana kwa miaka sita. 
Alipoulizwa kama huu uli-
kuwa ushindi bora wa Arsenal 
ugenini chini ya usimamizi 

wake, Arteta alijibu: „Kwa 
hakika, hasa dhidi ya mpinzani 
tuliyecheza nyumbani kwao. 
“Sidhani kama wamepoteza 
hapa kwa muda wa miezi 18. 
Wamekuwa katika hali ya juu, 
wamekuwa bora zaidi kuliko 

kila mtu ambaye wa-
mecheza hapa.

“Kwa hakika ni ushindi 
wa kihistoria kwa 
sababu matokeo yali-
kuwapo mara chache 
tulipocheza na timu 
kubwa. Tulicheza na 

Paris Saint-Germain 
na tulikuwa wa kip-

ekee tena. Tulicheza na 
Bayern Munich na tulikuwa 

wa kipekee.
“Lakini tulifanya makosa fulani 
na yalitugharimu. Hicho ndi-
cho kiwango. Inabidi tuweze 
kustahimili. Ni lazima ufanye 
hivyo. Hiyo inajenga imani. 
Tunahitaji uthabiti huo kwa 
sababu uwezo upo.“
Matokeo hayo yanaifanya Ar-
senal kufikisha pointi 10 baada 
ya michezo mitano, ndani 
ya 8-bora kabla ya mechi za 
Jumatano na mechi inayofuata 
dhidi ya AS Monaco mnamo 
Desemba 11 huko Emirates.

Arteta atamba na 
ushindi wa kihistoria

MUNICH, Ujerumani

KOCHA wa Bayern Munich, Vin-
cent Kompany, amesema haelewi 
kikamilifu namna muundo mpya 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya 
unavyofanya kazi baada ya timu 
yake kupata ushindi wa bao 1-0 
dhidi ya Paris Saint-Germain ka-
tika mechi iliyochezwa juzi usiku.
Bayern Munich ilihitaji bao la kip-
indi cha kwanza kutoka kwa beki, 
Kim Min-Jae, ili kupambana na 
wachezaji 10 wa PSG na kupata 
ushindi wa tatu katika mechi tano 
walizocheza.
“Siangalii jedwali kwa sababu, 
kusema ukweli. Bado sielewi,“ 
alisema Kompany akiwaambia 
waandishi wa habari baada ya 
mchezo huo. „Itaonekana vizuri 
ikiwa tutashinda mechi chache 
zaidi.“
Bavaria hao walipanda hadi 
nafasi ya 11 wakiwa na pointi 
tisa kutokana na michezo mitano, 
pointi moja kutoka nafasi nane za 
juu zinakufanya ufuzu moja kwa 
moja kwa hatua ya 16 bora. 
PSG wako nafasi ya 26 wakiwa 

nje ya mchujo huku mechi tatu 
zikisalia katika awamu ya kwan-
za.
Katika muundo mpya wa ligi ya 
timu 36 msimu huu, timu huku-
tana na timu nane tofauti badala 
ya kukutana na wapinzani watatu 
mara mbili.
Timu nane bora zinatinga moja 
kwa moja hatua ya 16 bora, huku 
zile zinazomaliza katika nafasi 
ya tisa hadi 24 zikiingia hatua ya 
mtoano kwa mikondo miwili ili 
kupata nafasi ya kutinga katika 
hatua inayofuata.
“Kilicho muhimu ni kufikia lengo 
letu. Ikiwa tutashinda michezo 
yetu iliyobakia tuna nafasi ya ku-
ingia katika nafasi ya nane bora,“ 
alisema Kompany ambaye huu ni 
msimu wake wa kwanza kuinoa 
Bayern.
“Ninafuraha, uchezaji wetu ka-
tika kipindi cha kwanza ulikuwa 
mzuri sana, nidhamu ilikuwapo, 
tungeweza kufunga bao moja au 
mawili zaidi, lakini matokeo ni 
mazuri.
„Tuko katika njia sahihi, lakini tu-
nafanya kazi ili kuwa bora zaidi.“

KOMPANY: SIELEWI KOMPANY: SIELEWI 
MUUNDO WA UEFAMUUNDO WA UEFA

MANCHESTER, England

PEP Guardiola amesema 
Manchester City wako katika 
msimu “mgumu“ baada ya kula-
zimishwa sare ya mabao 3-3 
na Feyenoord kwenye mechi 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
iliyochezwa juzi.
Wakiwa wametoka kupokea 
vichapo vitano mfululizo, Man-
chester City walipoteza uongo-
zi wa mabao matatu kwa moja 
katika dakika 15 za mwisho na 
kutoka sare katika mechi hiyo 
iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Etihad. 
Katika hatua moja, City ilikuwa 
kwenye nafasi ya tano kwenye 
jedwali la Ligi ya Mabingwa, 
lakini sasa ipo nafasi ya 15.
“Utakuwa msimu mgumu kwetu 
na tunapaswa kuukubali kwa 
hali nyingi,“ alisema Guardiola. 

“Leo (juzi) kwa bahati mbaya 
mchezo ulifanyika vizuri na 
hatukuwaadhibu kwa wakati 
sahihi, timu ilijituma sana 
katika mambo mengi lakini 
kwa bahati mbaya kwa sasa 
kuna kitu kinatokea na hatuna 
nguvu za kutosha, inabidi 
tujaribu kuepukana na makosa 
hayo.“
City walionekana kujiandaa 
kupata ushindi mzuri kwa ma-
bao mawili kutoka kwa Erling 
Haaland na lingine kutoka kwa 
Ilkay Gündogan. 
Kilichofuata ni kuanguka 
kusikoweza kuelezeka wakati 
timu ya Guardiola iliporuhusu 
mabao matatu ya dakika za 
mwisho.
“Haikuwa lazima kuwaambia 
chochote, wanalijua kabisa,“ 
alisema bosi huyo wa City. 
“Ni jinsi ilivyo, ngumu kumeza 
hivi sasa. Mchezo ulikuwa 
mzuri, tulicheza vizuri, tu-
lifunga mabao matatu na 
tungeweza kufunga zaidi. Sio 
juu ya kutokimbia au kutoji-
tolea.”
City watacheza na Liverpool 
kwenye Ligi Kuu England ita-
kayofanyika Jumapili na Guar-
diola anakabiliwa na kazi ya 
kujaribu kuwainua wachezaji 
wake baada ya matokeo ma-
baya. 

Guardiola 
afunguka 
wana 
wakati 
mgumu

***

***
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AZAM YATAMBA KUICHAPA 
SINGIDA BS ILIYOJIIMARISHA TZ Prisons 

kusajili
hawa 
dirisha 
dogo

Na Somoe Ng‘itu

VITA ya kuwania pointi tatu muhimu 
inatarajiwa kuendelea leo kwa wenyeji  
Azam FC kuwakaribisha Singida Black 
Stars katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, Dar es Salaam.

Azam na Singida Black Stars zitaku-
tana kila moja ikiwa na pointi 24 kibin-
doni baada ya kucheza michezo 11 sawa 
na vinara Simba yenye pointi 28.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa Azam FC, Rachid Taoussi, 
alisema wachezaji wake wako tayari 
kwa mchezo huo na wanaamini watain-
gia kupambana kuhakikisha wanapata 
ushindi.

Taoussi alisema wamejiandaa kuku-
tana na ushindani kwa sababu wapin-
zani wao wamekuwa na kiwango bora 
na wanarekodi nzuri katika michezo 
iliyotangulia.

“Tuko tayari kwa ajili ya mechi hii, 
tunaendelea kupambana kuhakikisha 

tunapata ushindi, malengo yetu ni kut-
waa ubingwa na kushiriki mashindano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika mwakani,“ 
alisema kocha huyo.

Kaimu Kocha Mkuu wa Singida 
Black Stars, Ramadhani Nsanzurwimo, 
alisema wamejipanga kucheza soka 
la ushindani kwa sababu wanakutana 
na timu yenye wachezaji ‚wakubwa‘ na 
wenye uzoefu katika Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Nsanzurwimo alisema kila mechi 
kwao ni sawa na fainali na malengo yao 
ni kupata ushindi na si matokeo men-
gine.

“Tunajua mechi itakuwa ngumu, 
Azam wanataka kwenda juu na sisi tuna-
taka kubaki hapo hapo, tunatarajia watu 
watashuhudia mechi nzuri na yenye 
ushindani, ni mechi kubwa, lengo letu 
ni kupata pointi tatu muhimu,“ alisema 
Nsanzurwimo.

Aliongeza hakuna mechi rahisi katika 
Ligi Kuu msimu huu kwa sababu timu 
zote zimejiimarisha kupata matokeo 

chanya na si kusindikiza wengine.
“Kila siku tunapokutana na Azam 

inakuwa ni mechi nzuri na mechi ya ku-
pendeza. Wao wana timu nzuri na sisi 
tunatimu nzuri, hatujaja kutembea hapa 
Dar es Salaam, tumekuja kutafuta pointi 
tatu,“ alisema kocha huyo.

Alisema pia kikosi chake hakijatetere-
ka kutokana na kutimuliwa kwa aliyeku-
wa Kocha Mkuu, Patrick Aussems, kwa 
sababu yeye (Nsanzurwimo) na wengine 
walikuwapo katika benchi la ufundi, 
hivyo wataendeleza mazuri yaliyopo.

Naye nyota wa Singida Black Stars, 
Ayubu Lyanga, alisema wamejiandaa vi-
zuri kuondoka na ushindi katika mechi 
hiyo na yaliyotokea katika mchezo uli-
opita yameshaondoka kwenye akili zao.

Ligi Kuu Tanzania Bara inatarajia kue-
ndelea tena kesho kwa KMC kuwaalika 
Tabora United wakati Fountain Gate 
itacheza dhidi ya JKT Tanzania na kes-
hokutwa Namungo itawakaribisha Yan-
ga kwenye Uwanja wa Majaliwa ulioko 
Ruangwa mkoani Lindi.

Na Mwandishi Wetu, RUANGWA

WAZIRI Mkuu na Mbunge wa 
Jimbo la Ruangwa, Kassim Majaliwa, 
amesema atapeleka wakufunzi wa 
kuwanoa makocha wa timu za mpira 
wa miguu zilizoko katika jimbo hilo.

Majaliwa alisema hayo wakati ak-
ishuhudia mechi ya fainali ya Kombe 
la Jimbo ( Jimbo Cup), iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Majaliwa ambapo 
Stand FC ilitwaa ubingwa wa michua-
no hiyo.

Kiongozi huyo alisema mashinda-
no hayo yanatumika kuboresha 
maendeleo ya mpira wa miguu ka-
tika wilaya hiyo.

“Nitazungumza na Chama cha Ma-
kocha Taifa ili watupatie wakufunzi 
ambao watakuja kutoa mafunzo 
makocha wa Wilaya ya Ruangwa 
ya namna bora ya kusimamia timu 
zetu,“ alisema Majaliwa.

Aliongeza Ruangwa imeamua kuji-
zatiti katika mpira wa miguu na kuse-
ma ni muhimu kuwa na waamuzi we-
nye uwezo mkubwa wa kusimamia 
michezo.

“Chama cha Mpira cha Wilaya 
orodhesheni marefa waliopo ka-
tika wilaya hii, nitaomba uongozi wa 
marefa tupate kiongozi mmoja ili aje 
aendeshe semina kwa marefa wetu,” 
aliongeza.

Katika hatua nyingine Majaliwa 
alisema  mashindano hayo yatasaidia 
kuongeza nguvu katika kikosi cha 
Namungo inayoshiriki Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Makocha, 
waamuzi 
kunolewa 
Ruangwa

Kiungo mshambuliaji wa Yanga, Pacome Zouzoua (kulia), akijiandaa kumtoka 
beki wa kati wa Al Hilal ya Sudan, Khadim Diaw, katika mechi ya Kundi A 
ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi. Yanga ililala mabao 2-0. 
PICHA: YANGA SC

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kufungwa bao 1-0 na 
JKT Tanzania, Kocha Mkuu wa 
Prisons, Mbwana Makata, amese-
ma anatarajia kusajili wachezaji 
wazoefu na Ligi Kuu Tanzania 
Bara wakati wa dirisha dogo la 
usajili litakapofunguliwa.
Makata aliliambia gazeti hili 
anaamini kukosekana kwa 
wachezaji wazoefu ndio jambo 
linalowatesa kwa sasa.
Kocha huyo alisema timu yake 
inaundwa na idadi kubwa ya 
wachezaji wengi, ambao pamoja 
na kuwa na vipaji, lakini wana-
kosa uzoefu na ufanisi.
Alisema kukosekana kwa nyota 
wake wazoefu akiwamo Sam-
son Mbangula, Nurdin Chona 
na wengine ambao ni majeruhi 
kunawaathiri katika vita ya ku-
saka ushindi.
“Kuwakosa wachezaji kama 
Mbangula, Chona nayo ni moja 
ya sababu ya kupoteza siyo 
mechi hii iliyopita, hata nyingine 
tulizocheza huko nyuma, kwa 
sababu ni wachezaji wazoefu, 
tunawaowatumia sasa wengi 
ni chipukizi, wana vipaji lakini 
ufanisi wao ni mdogo kutokana 
na kukosa uzoefu.
Nadhani tunaangalia diri-
sha dogo ili tusajili baadhi ya 
wachezaji wazoefu kidogo na 
Ligi Kuu ili waje wasaidiane na 
hawa vijana waliopo,“ alisema 
kocha huyo.
Aliongeza amebaini tatizo lingine 
katika  timu yake ni kuruhusu 
mabao ya mapema ambayo ya-
mekuwa kama ugonjwa kwenye 
kikosi chake.
“Kuna vitu nimeviona, tume-
fungwa bao la mapema, hii ni 
mechi ya tatu sasa tunaruhusu 
kufungwa dakika za mwanzo 
na tumeshindwa kutumia nafasi 
tulizozipata, kazi yangu iliyopo 
ni kuinoa safu ya ushambuliaji 
kwa kipindi hiki kabla ya dirisha 
dogo,“ alisema.
Kwa sasa Prisons inakamata na-
fasi ya 12 kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu ikiwa na pointi 10 kwa 
michezo 11 iliyocheza, ikishinda 
miwili, sare nne na kufungwa 
mitano.
Takwimu zinaonyesha timu 
hiyo haijashinda mechi yoyote 
ugenini wala kufunga bao katika 
michezo mitano iliyochezwa, 
ikitoka sare tatu na kupoteza 
miwili.
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Lewandowski awafikia Ronaldo, Messi Ulaya

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kukaribishwa na kichapo, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Sead Ramovic, 
amesema timu yake ilipoteza mechi 
ya kwanza ya hatua ya makundi ya 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya Al Hilal kutoka Sudan 
kwa sababu wachezaji wake walikosa 
utimamu wa mwili na pumzi ya kutosha 
kumudu kucheza dakika zote 90.
Yanga ilipoteza mechi hiyo kwa ku-
fungwa mabao 2-0, mchezo wa Kundi A 
uliochezwa kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam juzi.
Ramovic, alisema tatizo aliloliona katika 
kikosi chake ni wachezaji kutomudu 
kucheza kwa nguvu inayofanana, hivyo 
itachukua muda ‚kidogo‘ kurekebisha 
mapungufu hayo na si jambo linalotatu-
lika kwa haraka.
“Tatizo kubwa linalowakabili wachezaji 
wangu ni kukosa utimamu wa mwili na 
pumzi, hivyo wanachoka mapema ha-
wawezi kumaliza dakika 90 kwa nguvu 
na kasi ile ile, na hili linatatulika kwa 
kunipa muda, japo siwezi kusema ni-
talitibu kwa muda gani, labda wiki tatu 
au zaidi nitaweza kulitatua,“ alisema 
Ramovic.
Kocha huyo alisema kipindi cha kwanza 
timu yake ilitawala mchezo wakapata 
nafasi za kufunga na endapo wangefan-
ikiwa kupata mabao, hadhithi ingekuwa 
nyingine.
“Kipindi cha kwanza tulitawala mpira 
tukapata nafasi lakini hatukufunga, 
kuna nafasi ilitokea kama Stephane 
Aziz Ki angefunga, ingewezekana 
mambo yangekuwa tofauti.
Hata hivyo, tuna michezo mitano im-
ebaki, safari bado ni ndefu katika kundi 
hili, tunakwenda kufanyia kazi mapun-
gufu ili tushinde michezo inayokuja,“ 
Ramovic alisema.
Naye Kocha Mkuu wa Al Hilal, Florent 
Ibenge, amefurahishwa na ushindi huo 
wa ugenini, ingawa alisema haukuwa 
ushindi rahisi kutokana na ubora wa 
Yanga.
“Hatukuanza mchezo vizuri, hatukuwa 
tunamiliki mpira, tulikuwa tunapoteza 
mipira mingi, nafikiri mwanzoni wali-
pata nafasi mbili za uwezekano wa 
kufunga lakini baada ya hapo tukamudu 
kuzuia, baadaye tukafunga mabao 
mawili yaliyokuwa muhimu kwetu.
Niliwaambia viungo na mabeki wangu 
wasiwape sana nafasi ya kukaa na mpi-
ra na wasikae nao mbali sana na hilo 
lilisaidia sana kwa sababu wachezaji 
wao kabla hajafikiria nini cha kufanya, 
vijana wangu tayari walikuwa wame-
shafika na kutibua mipango,“ Ibenge 
alisema.

Ramovic: Wachezaji
wangu hawako fiti 

    Kipa Camara shujaa, adaka penalti na kuwanyima 
Bravos bao la...

Na Adam Fungamwango

BAO pekee lililofungwa na kiungo 
mshambuliaji wa kimataifa raia wa Ivory 
Coast, Jean Ahoua, liliipa Simba ushindi 
wa kwanza katika mechi ya  raundi 
ya kwanza ya mashindano ya  Kombe 
la Shirikisho Afrika dhidi ya Bravo do 
Maquis ya Angola iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam jana.

Ahoua alifunga bao hilo dakika ya 26 
kwa penalti baada ya beki wa Bravos do 
Maquis, Reuben Aderito, kuunawa mpira 
ndani ya eneo la hatari wakati akijaribu 
kuokoa shambulizi kuelekea langoni 
kwao.

Awali krosi iliyopigwa na Ladack 
Chasambi, ilikuwa inakwenda katika 
kichwa cha Kibu Denis dakika ya 25, lak-
ini beki  huyo aliokoa na mkono ili usim-
fikie winga wa Simba ambaye alikuwa 
amesharuka kichwa cha kuchumpa na 
mwamuzi, Ibrahim Mutaz kutoka Libya 
akaamuru pigo la  penalti.

Ahoua aliukwamisha wavuni na bao 
hilo likasimama hadi mwamuzi huyo 
alipopuliza filimbi ya mwisho kuashiria 
dakika 90 za mchezo huo zimemalizika 
kwa wenyeji kuondoka na pointi tatu 
muhimu.

Hata hivyo haukuwa ushindi rahisi 

kwa sababu dakika moja baada ya ma-
pumziko, Bravo do Maquis, pia walipata 
penalti, baada ya Kibu kumkwatua, Em-
manuel Edmond, akiwa katika harakati 
za kutaka kuuokoa.

Shujaa alikuwa ni kipa wa Msimbazi, 
Moussa Camara, alipofanikiwa kupan-
gua penalti ya Edmond ambaye yeye 
mwenyewe alichukua jukumu la kupiga.

Camara alifanikiwa kuliweka salama 
lango la Simba alipookoa michomo min-
gi ya hatari kutoka kwa mastraika  wa 
Bravos do Maquis.

Hatari kubwa zaidi ilikuwa ni dakika 
ya 58, wakati Edmond alipobaki na kipa 
huyo akapiga shuti ambalo alilipangua, 
mpira ukaenda kwa Keoikantese Abed-
nego, lakini alijitoa mzima mzima na 
kuokoa kwa mara ya pili mfululizo hali 
iliyosababisha aumie na kuomba msaada 
wa matibabu.

Katika mchezo huo, kila timu ilitawala 
kipindi kimoja, Simba ikitakata kipindi 
cha kwanza huku Bravos do Maquis 
wakifunguka kipindi cha pili kwa pasi 
za kuonana na kupiga mpira mirefu ili-
yoleta hatari zaidi langoni mwa wenyeji.

Simba ilifanya shambulio la kwanza 
katika lango la Bravo do Maquis, dakika 
ya sita, ambapo gonga za Ahoua na 
Chasambi zilimkuta Kibu akiwa katika  
nafasi nzuri, lakini akapiga nje.

Simba ilirejea tena langoni mwa wa-
geni wao dakika mbili baadaye, lakini 
shuti la Mganda, Steve Mukwala, akiwa 
nje ya eneo la 18 lilitoka nje.

Kibu angeweza kuipatia Simba bao 
dakika ya 15, lakini shuti lake dhaifu lili-
ishia mikononi kwa kipa, Landu Mavan-
ga.

Simba iliendelea kukosa mabao, Muk-
wala kwa mara nyingine, akiwa amemzi-
di nguvu na mbio beki, Samuel Bengue, 
akiwa peke yake na Mavanga alipiga nje 
huku mashabiki wakiwa wameshan-
yanyuka kujiandaa kushangilia.

Kipindi cha kwanza, Bravo do Maquis 
mara nyingi walikaa nyuma na mpaka 
dakika 45 zinamalizika hawakufanya 
shambulio lolote la maana, kabla ya 
kubadilika kipindi cha pili.

Timu zote zilifanya mabadiliko, Sim-
ba ikiwatoa Augustine Okejepha, Kibu, 
Ahoua, Mukwala na Chasambi, wakiin-
gia, Debora Fernandes, Joshua Mutale, 
Leonel Ateba, Edwin Balua na Mzamiru 
Yassin, lakini matokeo hayakubadilika, 
badala yake timu zote zilishambulia kwa 
zamu na kukosa mabao.

Mechi nyingine ya Kundi A kati ya CS 
Sfaxien ya Tunisia na CS Costantine ya 
Algeria, ilitarajiwa kuchezwa jana usiku 
jijini Tunis.

Beki wa Simba, 
Shomary Kapombe 

(kushoto), akipambana 
kumiliki mpira dhidi 

ya mchezaji wa 
Bravos do Maquis, 

Luis Goncalves, 
kutoka Angola katika 

mechi ya Kundi A 
ya mashindano ya 

kimataifa ya Kombe 
la Shirikisho Afrika 

iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin 

Mkapa, Dar es Salaam 
jana. Simba ilishinda 

bao 1-0. PICHA: 
JUMANNE JUMA

UKURASA   21

-----------------------------------
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