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Joto uchaguzi TLS lapanda

Na Restuta James

JOTO la uchaguzi wa rais wa
Chama cha Wanasheria Tanganyika
(TLS), limeendelea kupanda, huku
baadhi ya mawakili wakipinga kue-
nguliwa kwa mgombea wa nafasi
hiyo, Boniface Mwabukusi.

Tofauti na vyama vingine vya
kitaaluma, uchaguzi wa TLS ume-
kuwa na mguso wa pekee kwa jamii
ukitikisa ndani ya chama na kwenye
mitandao ya kijamii.

Jana, wakili Peter Kibatala, alise-
ma kuenguliwa kwa Mwabukusi ku-
naufanya uchaguzi uwe na maswali
mengi kwa kuwa tuhuma za maadili
zilizomwengua, hazina mashiko.

Alisema kuishtaki serikali ni jam-
bo la kawaida wala hakupingani na
sheria wala Katiba ya nchi.

Akizungumza na Nipashe jana, Ki-
batala alisema kamati iliyomwengua
ina uwezo wa kumrejesha kuwania
kiti hicho, akikumbusha kuenguliwa
kwa aliyekuwa mgombea urais wa
TLS, John Seka, mwaka 2016.

“Sio lazima awe mgombea
wangu na wala nisingemchagua
Mwabukusi kwa sababu zangu...
kama unakumbuka kamati iliwahi
kumwengua John Seka, nikasimama
ukumbini kuiambia kamati kwamba
walikosea kumwondoa, wakam-
rejesha na akashinda urais, maana
yake ni kwamba walimwengua mtu
ambaye alikuwa chaguo la watu na
wasingemrejesha ni kwamba tunge-
pata mtu asiye sahihi,” alisema.

Alisema mawakili wanatumia
njia za kisheria kudai haki. “Sisi sio
marubani au madaktari, tutajua
nini cha kufanya maana ndicho tu-
lichokisomea.”

Awali, katika andiko lake kwenye
mitandao ya kijamii, Kibatala alise-
ma ataendelea kupinga mchakato
wa uchaguzi na kususia mikutano
akieleza kuwa chama hicho ndio
ukuta wa mwisho wa kuulinda
umma.

“Nitashiriki kuwashawishi wen-
gine wafanye hivyo, kwa wakati huu
nitashirikiana na wakili Mwabukusi
katika kusaka haki yake ya kisheria.
Kwa hali ilivyo, sioni kuna uchaguzi
halali ndani ya TLS,” alisema Ki-
batala.

Mmoja wa wagombea urais, Ka-

pteni Ibrahim Bendera, alisema
uamuzi wa Mwabukusi kwenda
mahakamani ni sahihi kwa kuwa ni
chombo cha kutoa haki.

“Hatuwezi kulazimisha kamatiim-
rejeshe, lakini naamini mahakama-
ni atapata haki stahiki. Mwenyewe
keshasema atakata rufaa, tusubiri
maamuzi ya mahakama na matokeo
yarufaa,” alisema.

Alisema anawania ili aongoze
Baraza la Uongozi kuboresha taal-
uma ya uwakili; kuwasaidia na ku-
waelimisha mawakili wenye uzoefu
wa chini ya miaka mitano ambao
hawaruhusiwi kuingia Mahakama
ya Rufani; kupunguza ada ya kila
mwaka; kupunguza matumizi yasi-
yo ya lazima na kuwekeza kwenye
vitega uchumi katika kila tawi la
TLS.

Kwenye mitandao ya kijamii,
baadhi ya wanaharakati wameun-
ga mkono uamuzi wa Mwabukusi
kushinikiza arejeshwe kuwania na-
fasi hiyo, wakieleza kuwa ana haki
kisheria na kikanuni.

SARAKASI

Kwa miaka mingi, uchaguzi wa
TLS umekuwa ukivuta hisia za wa-
nanchi ndani na nje ya chama hi-
cho, huku sarakasi zikitawala.

Mwaka 2016, Seka alienguliwa
na baada ya mawakili ‘kuijia juu’
kamati ya uchaguzi, ilimrejesha na
akachaguliwa kuongoza chama hi-
cho.

Uchaguzi wa TLS umekuwa wa
mchakamchaka kutokana na ma-
jukumu yake ambayo ni pamoja na
kuishauri serikali na taasisi zake.
TLS ilianzishwa kwa sheria mwaka
1954 kama chama cha kitaaluma
cha mawakili nchini na kifungu cha
4 cha sheria hiyo (Sheria ya Chama
cha Mawakili wa Tanganyika), ina-
bainisha majukumu makuu matatu
ya taasisi hiyo.

Jukumu la kwanza, ni kuwaun-
ganisha, kuwatetea na kusaidia
ustawi wa mawakili nchini. Pili, ni
kuishauri Serikali na vyombo vyake
kama Bunge na Mahakama. Jukumu
jingine ni kusimamia maslahi na
ustawi wa jamii ya Watanzania.

Kutokana na nguvu hiyo, chama
hicho kimekuwa kikipitia nyakati
tofauti za viongozi kulingana na
wakati husika. Kuanzia mwaka 2016,

TLS ilikuwa na viongozi waliokuwa
mstari wa mbele kuikosoa serikali
akiwamo Fatma Karume, ambaye
jina lake lilienguliwa mwaka 2019.

Jukumu jingine ni kusimamia ma-
slahi na ustawi wa jamii ya Watanza-
nia. Majukumu hayo yanasababisha
jamii ifuatilie kwa ukaribu uchaguzi
wake.

Baadhi ya viongozi wa TLS wal-
iokuwa mwiba kwa serikali ni
pamoja na Tundu Lissu, aliyekuwa
Rais wake mwaka 2017, na katika
kipindi chake, kulikuwa na msug-
uano mkali kati ya TLS na serikali.

Serikali iliituhumu TLS kufanya
siasa kwa kukosoa kazi zake, badala
va kujielekeza kwenye malengo ya
kuanzishwa kwake, jambo ambalo
lilizidisha migongano baina ya pan-
de hizo mbili.

Kutokana na hali hiyo, Machi 2017,
aliyekuwa Waziri wa Katiba na She-
ria, Dk. Harrison Mwakyembe, alit-
ishia kukifuta chama hicho.

Hata hivyo, baada ya Lissu, mwa-
naharakati ambaye alikuwa mko-
soaji wa serikali, Fatma Karume,
alichaguliwa kuiongoza TLS. Mwaka
uliofuata, alisimama kutetea nafasi
yake kwa awamu nyingine, lakini
jina lake halikurejeshwa.

Wakati wa uongozi wa Fatma,
misuguano kati ya TLS na serikali ili-
shika kiasi cha kuonekana chama hi-
cho kimebeba agenda za kiharakati.

Septemba 20, 2019, Fatma alisi-
mamishwa uwakili na Mahakama
Kuu kwa madai ya kuishambulia
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali na alifikishwa mbele kamati
ya maadili ya mawakili kujadiliwa.
Kamati hiyo ilimfutia uwakili, hata
hivyo, alirejeshewa tena Juni 2I,
2021.

Baada ya Karume, alichaguliwa
Profesa Edward Hosea, aliyekuja na
sera ya sera ya majadiliano ya kujen-
ga, kwa maana ya kukaa pamoja na
serikali ambayo ni mdau muhimu ili
kufanyakazi kwa ushirikiano, na ka-
tika uchaguzi wa kwanza, Hosea ali-
ibuka kidedea kwa kumwangusha
aliyeonekana kuwa mpinzani wake
mkubwa, Harold Sungusia.

Sungusia ndiye rais wa TLS anay-
emaliza muda wake wa uongozi
akiwa amehudumu vipindi viwili
mfululizo.

I
Chalamila azima
mgomo w’biashara
Simu 2000

Na Jenifer Gilla

MKUU wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Albert
Chalamila amewataka
wafanyabiashara wa-
dogo maarufu mach-
inga katika soko la
Simu 2000 kusitisha
mgomo na kuendelea
na majukumu yao huku
akiwaahidi kuzungumza
nao Julai 13, mwaka
huu, kuwapa msimamo
wa serikali. .

Jana wafanyabiashara
hao waligoma na kuziba
barabara kuzuia magari
kuingia katika kituo cha
mabasi wakilalamikia
uamuzi wa kukabidhi
eneo hilo kwa Wakala
wa Mabasi Yaendayo
Haraka (DART) ili ku-
jenga karakana.

AKizungumza na wa-
fanyabiashara hao jana,
Chalamila alikiri suala
hilo lipo, lakini halijafik-
ishwa ofisini kwake ili
atoe uamuzi kwa kuwa
alimwagiza Mkuu wa
wilaya hiyo, Hassan
Bomboko, walijadili
kwanza kwenye miku-
tano ya wilaya kisha
wampelekee.

Aliwaomba wampe
muda ili azungumze
na DART, Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri Ardhini
(LATRA) na Manispaa
ya Ubungo na kuja
kuzungumza nao ili
wawaeleze msimamo
wao.

Alisema suala hilo lina-
hitaji umakini katika ku-
litafutia ufumbuzi kwa
kuwa wafanyabiashara
hao wamehangaishwa
kwa kuhamishwa mae-

neo.

“Jambo la kwanza
siku nyingine mimi
kaka yenu nipo, jambo
lolote likitokea Ofisi
va RC (Mkuu wa Mkoa)
Ipo wazi, kabla hamja-
chukua uamuzi wow-
ote jiridhisheni pia RC
analijua hili? Pamoja na
kwamba shughuli zimes-
imama nitakapoondoka
hapa endeleeni na shu-
ghuli zilizopo,” aliagiza.

Awali, Mkuu wa wilaya
Bomboko alifika kwa
ajili ya kuzungumza na
wafanyabiashara hao,
lakini walikataa kuzun-
gumza naye na kumtaka
aondoke kwa madai
kuwa hawana imani
naye.

Machinga hao wal-
isema wamelalamikia
mara kwa mara kuhusu
changamoto zinazowak-
abili katika eneo hilo
na kuwaahidi kwenda
kuzifanyia kazi, lakini
hakufanya hivyo.

DC ASHANGAZWA

Akizungumza na
waandishi wa habari,
Bomboko alisema ana-
shangazwa na uamuzi
waliochukua wafanya-
biashara hao kwa kuwa
hakuna taarifa zozote
kuwa eneo hilo limeka-
bidhiwa kwa DART.

Aidha, alisema walikuja
hapo kujiridhisha kama
kweli wafanyabiashara
hao wamesitisha shu-
ghuli zao kutokana na
madai hayo na kutaka
kufahamu kutoka kwao
kuwa taarifa hizo zime-
tangazwa na kiongozi
gani wa serikali.

“Manispaa ya Ubungo
ndio iliwajengea wafan-
yabiashara hao vibanda
na ndio wamiliki wa
eneo hilo, kwa maana
hiyo kama kulikuwa na
mabadiliko ya matumizi
viongozi wa manispaa
ndio walitakiwa kutoa
taarifa kwa wafanyabi-
ashara,” alisema.

“Lakini hoja ya kwam-
ba soko hili limeuzwa
kwa Wachina ni taarifa
ambayo na mimi ni-
naisikia kutoka kwenu,
ndio maana nilitaka
kujua kutoka kwa wa-
fanyabiashara ni Mchina
gani aliyenunua hili
soko, lakini pia hizi
taarifa zimetangazwa na
kiongozi gani wa seri-
kali,” alihoji.

Alisema kilichofanyika
katika eneo hilo ni vita
za kisiasa ili serikali
iache kufanya masuala
ya msingi na kuacha
mambo yaende kiholela,
aliwasihi wafanyabi-
ashara waendelee na
biashara zao na wenye
malalamiko waende
ofisini wakazungumze.

Mmoja wa wafan-
yabiashara hao, 1ddi
Ramadhani alisema, ha-
wakubaliani na uamuzi
wa kuwaondoa wafan-
yabiashara 2000 na
kuweka kituo cha DART
chenye magari takribani
230, jambo ambalo si la
kiungwana.

“Sisi ni wafanyabi-
ashara tuliotoka bara-
barani na kuja kukaa
sokoni kwa kuheshimu
kauli ya Rais Samia, ali-
yekuwa Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam, Amos
Makalla, alituthibitishia
kuwa hili ni soko na tu-
kae kwa amani, leo mtu
anakuja anakwambia
kuwa wamebadilisha
matumizi anatakiwa
apewe DART, kwamba
DART anathamani kuliko
sisi tuliowekeza kwa
miaka sita,” alihoji.
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Baba wa kambo
mbaroni tuhuma

kumnyonga mtoto

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Polisi mkoani Dodoma
linamshikilia, Stephen Mabula am-
baye ni baba wa kambo wa Godluck
Mathias (5), kwa tuhuma za kum-
nyonga hadi kufa mtoto huyo.

Pia, linaendelea na msako wa mtu
mmoja anayetuhumiwa kwa mauaji
ya wasichana wawili waliochomwa
moto eneo la Nzuguni, jijini hapa.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani Dodoma, Theopista Mallya,
alisema tukio la baba wa kambo ku-
muua mtoto huyo limesababishwa
na ulevi.

Alisema baada ya kulewa
aligombana na mke wake ambaye
ndiye mama mzazi wa mtoto ali-
yeuawa.

Aliwaambia waandishi wa habari
kuwa baada ya ugomvi uliotokana na
ulevi, mama wa mtoto huyo alikim-
bilia kwa majirani ndipo baba huyo
inasadikiwa alimchukua mtoto na
kumnyonga hadi kufa.

Kamanda Mallya alisema tukio

Mihema, wilayani Chamwino mkoa-

ni Dodoma na Polisi inaendelea na
uchunguzi.

Alisema tukio hilo linahuzunisha
na kuitaka jamii kuwa makini na wa-
toto kunapotokea ugomvi wa wazazi.

Alisema mwili wa mtoto huyo
Mwitichila, wilayani Bahi, mkoani
hapa.

Hata hivyo, alisema ugomvi wa wa-
zazi haupaswi kuwahusisha watoto
wadogo na kuwapotezea maisha.

Wakizungumza na Nipashe baadhi
ya majirani wa mama mzazi wa mto-
to aliyefariki walisema baba huyo ni
mganga wa kienyeji na hana shughu-
li nyingine.

Mmoja wa majirani hao, Anna
Yohana alisema tukio hilo limeleta
sababu mtoto aliyefariki hakuwa na
kosa lolote na baba huyo hakupaswa
kufanya kitendo cha mauaji dhidi ya
kijana huyo.

Pia, Kamanda Mallya alisema Jeshi
la Polisi halikubaliani na vitendo vya
kikatili wanavyofanyiwa raia, ndio
maana limekuwa likifanya msako
kila kona ya Jiji la Dodoma ili ku-
wakamata wahalifu.

~ Mabadiliko Sheria Uchaguzi
- yampa imani Bob Wangwe

Na Vitus Audax, MWANZA

MKURUGENZI wa Jukwaa
la Katiba Tanzania, Zakayo
Wangwe maarufu kama Bob
Wangwe, amesema baadhi ya
mabadiliko yaliyofanyika kati-
ka Sheria ya Uchaguzi yanatia
imani kuelekea uchaguzi wa
serikali za mitaa na uchaguzi
mkuu 2025.

Bob Wangwe alitoa kauli
hiyo juzi Tarime Mjini aki-
hutubia mkutano wa hadhara
wa Chama Cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA)
na kueleza kuwa hatua hiyo
itasaidia kuondoa baadhi ya
urasimu uliokuwa ukifanyika
katika uchaguzi.

“Zamani sheria za uchaguzi
zilikuwa zinataja sifa moja
wapo ya msimamizi wa uch-
aguzi kuwa ni mkurugenzi
wa halmashauri au manis-
paa, lakini leo kwasababu
tulipeleka kesi mahakamani,
tukawashinda mahakama
kuu hadi mahakama ya Afrika
wakapewa miezi 12 kureke-
bisha sheria ambazo kwa sasa
zimesaidia kuondoa hilo tati-
70,” alisema.

Alisema katika sheria za
sasa miongoni mwa sifa zili-

zotajwa ni pamoja na kuwa
mtumishi mwandamizi pamo-
ja na kutokuwa kada wa cha-
ma chochote cha siasa.

“Zamani hiyo haikuwapo
maana hata kama wataamua
kutumia wakurugenzi watat-
umia wale ambao sio makada,
lakini awali alikuwa anaweza
kuteuliwa Mwenyekiti wa
CCM au aliyeshindwa kwenye
kura za maoni anateuliwa
kuwa mkurugenzi na kusi-
mamia uchaguzi,” alisema
Wangwe.

Licha ya kuwa bado wa-
naendelea na madai ya Tume
Huru pamoja na Katiba mpya,
alisema kwa sasa wanaona
mabadiliko hayo kwa kuanzia
ni mazuri katika kupata sauti
ya wananchi kwenye vyombo
vya maamuzi.

Aliomba kuwapo kwa uch-
aguzi usiokuwa na vurugu
na kutoa fursa kwa wananchi
kupitisha watu ambao ndio
machaguo yao, huku akiwata-
ka wagombea wote kutokubali
vitisho vya aina yoyote vinavy-
olenga kubatilisha nia na haki
zao za kugombea nyadhifa
mbalimbali.

Aprili 2, 2024, Spika wa
Bunge, Dk. Tulia Ackson alil-

iambia Bunge kuwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ameridhia
na kutia saini kwenye miswa-
da hiyo minne iliyopitishwa na
Bunge katika Mkutano wa 14
ambayo ni Muswada wa Sheria
ya uchaguzi wa Rais, Wabunge
na Madiwani, Muswada wa
Sheria wa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi, Muswada wa Sheria
ya Marekebisho ya vyama vya
Siasa pamoja na Muswada wa
Sheria ya Marekebisho ya She-
ria Mbalimbali namba tano,
yote ya mwaka 2023.

“Sasa hizi zimekuwa sheria
za nchi na zitaanza kuitwa
kwa majina yafuatayo: Sheria
ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge
na Madiwani Namba moja
ya mwaka 2024, Sheria ya
Tume Huru ya Taifa ya Uch-
aguzi namba mbili ya mwaka
2024,

“Nyingine ni Sheria ya
Marekebisho ya Sheria za Vy-
ama vya Siasa namba tatu
ya mwaka 2024, Sheria ya
Marekebisho ya Sheria Mbal-
imbali namba nne ya mwaka
2024, kwahiyo waheshimiwa
wabunge hizi tayari zime-
kuwa sheria kamili Mhe. Rais
ameishafanya kwa sehemu
yake,” alisema Spika DkTulia.
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PM achukizwa aagiza mhandisi
halmashauri kusimamishwa kazi

Na Mwandishi Wetu, IRINGA

WAZIRI MKUU Kassim Majal-
iwa, ameagiza kusimamishwa
kazi mhandisi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kilolo, Emmanuel
Sigachuma baada ya kukuta
kasoro mbalimbali za ujenzi
katika Shule ya Sekondari ya
Wasichana Lugalo, iliyopo
wilayani Kilolo mkoani Iringa.

Pia, ameagiza Ofisa Elimu
wa Sekondari, Nelson Milanzi
apewe onyo kwa kushindwa
kusimamia matumizi ya fedha
za ujenzi wa shule hiyo.

Alitoa maagizo hayo jana
mkoani hapa, baada ya kuka-
gua ujenzi wa sekondari hiyo
na kukuta kasoro nyingi ikiwa-
mo ubovu katika madawati, vy-
umba vya maabara na bwalo la
wanafunzi, ukosefu wa nyavu
za kuzuia mbu, wakati serikali
ilishalipa Shilingi bilioni tatu za
kukamilisha majengo yote ya

shule hiyo.

Pia, aliagiza Mkurugen-
zi Mtendaji mstaafu, Lain
Ephraim Kamendu, ahojiwe
pamoja na wenzake kuhusu
matumizi mabaya ya fedha
hizo.

Katika ukaguzi wa bwalo,
Majaliwa alielezwa na mhandi-
si Sagachuma kwamba bwalo
hilo lilitengewa Sh. milioni 774
na wameshatumia Sh. milioni
341 hadi kufikia hatua ya lenta
ambayo alidai ni sawa na asil-
imia 40 ya ujenzi wake.

Hata hivyo, Majaliwa al-
ipouliza fedha za ujenzi zi-
lizobaki ziko wapi, mhandisi
huyo alijibu kwamba hazipo,
hata Ofisa Elimu Sekondari
naye alishindwa kutoa ufafanu-
Zi.

“Unasema utajenga kwa
chuma hapa juu, hizo nondo
ziko wapi? Mabati yako wapi?
Majiko yako wapi? Hapa tuna-

tarajia kuwa na watoto 172, je
watakula wapi hawa na mas-
omo yameshaanza?” Alihoji
Majaliwa.

“Wewe ni Ofisa Elimu na
kazi yako ni kusimamia ujenzi
wa shule zote, ni kwa nini hu-
kutoa taarifa ya kusuasua kwa
ujenzi kwenye Kamati ya Ul-
inzi ya wilaya yako? Taarifa
nilizonazo ni kwamba mku-
rugenzi aliyekuwapo alikuwa
anakupangia kazi kwenye vi-
tuo vya mbali ili usije hapa, lak-
ini bado ulikuwa na wajibu wa
kutoa taarifa juu ya mwenendo
huo.”

Aidha, Majaliwa alimhoji
mhandisi huyo kwa nini mifer-
eji ya kupitisha gesi na maji
machafu katika maabara im-
ezibwa yote, lakini hakupewa
majibu ya kutosheleza.

“Mifereji haina vishikio,
wamejaza matofali hata mwal-
imu akitaka kukagua mifumo

ya gesi au mifereji ya maji
machafu hawezi kuinua hilo to-
fali. Mifuniko ya mifereji inayo-
pitisha maji, bomba za umeme
na gesi kwenye maabara ya
shule hiyo itolewe na irekebi-
shwe upya,” alisema.

Alimwagiza Mkuu wa Wilaya
ya Kilolo, Joachim Nyingo, kusi-
mamia mchakato wa kurudi-
sha madawati yaliyoletwa am-
bayo ni mabovu kwa gharama
za mkandarasi, yaletwe men-
gine mapya.

“Nimeagiza fundi aliyejenga
madirisha atafutwe, aletwe ili
aweke nyavu kwenye jengo la
utawala. Aliyetengeneza mad-
awati aitwe akayatengeneze
upya kwa viwango vinavyo-
takiwa na kwa gharama zake,”
alisema Majaliwa.

Vilevile, alimuagiza Kaman-
da wa TAKUKURU, Mkoa wa
Iringa, awahoji watumishi hao
na aanze uchunguzi haraka.

Mkuu wa Mkoa
wa Shinyanga,
Anamringi Macha
akisaga nafaka
kwa kutumia
mawe kama ili-
vyokuwa miaka
ya nyuma enzi
za mababu zetu,
- kwenye tamasha
v la utamaduni wa
o kabila la wasu-
~e0 . kuma Sanjo ya
~.. Busiya katika
’ Ikulu ya Chifu
Makwaia Ki-
jiji cha Negezi
wilayani Kishapu
lililoandaliwa
na mjukuu wake
Chifu Edward
Makwaia kwa
lengo la kuenzi
mila na desturi
za kabila la
wasukuma lililo-
hitimishwa juzi.
PICHA: MARCO
MADUHU

Makonda: Nitajieni wanaokwamisha kesi za u

Na Beatrice Shayo, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha,
Paul Makonda, amewataka
wananchi wenye kero au kesi
za ukatili wa kijinsia ikiwamo
ubakaji na ulawiti kufika ofisini
kwake Julai 12, mwaka huu, ili
kubaini anayekwamisha kupati-
kana haki.

Akizungumza na wadau wa
mashirika na asasi zisizo za ki-
serikali zinazojishughulisha na
huduma za jamii, jijini hapa jana
baada ya kuibua hoja mbalimbali
za matukio ya ulawiti na ubakaji
bila kuchukuliwa hatua.

Alisema lengo la kukutana na
kundi hilo ni kujua kwanini kesi

]
INEC yawaita
wananchi
kuboresha
taarifa

Na Mwandishi Wetu

TUME Huru ya Taifa ya Uchaguzi
(INEC), imewataka wananchi na
wapigakura mkoani Katavi kuji-
tokeza kwa wingi kuboresha taarifa
zao kwenye Daftari la Kudumu la
Wapigakura.

Akifungua mkutano wa wadau wa
uchaguzi mkoani Katavi, Mjumbe
wa INEC, Asina Omari, alisema ma-
boresho hayo yatafanyika Julai 20
hadi 26, mwaka huu, na kwamba
kufanikiwa kwake kunategemea
ushirikiano wa wadau wa uchaguzi
katika kuwahamasisha wananchi.

“Tume inatarajia kupata ushiriki-
ano mkubwa zaidi kutoka kwenu,
kwa kuwafikishia wananchi wa
Mkoa wa Katavi taarifa sahihi na
kwa wakati zinazohusu zoezi lil-
ilopo mbele yetu la uboreshaji wa
Daftari la Kudumu la Wapigakura
na kuwahamasisha wananchi we-
nye sifa ya kujiandikisha kuwa
wapigakura, wajitokeze kwa wingi
kwa tarehe ambazo Tume imezi-
weka kwa Kila kituo,” alisema.

Asina ambaye pia ni Jaji wa
Mahakama Kuu, aliwapongeza
wananchi na wadau wa uchaguzi
mkoani humo kwa kuwa miongoni
mwa mikoa ya mwanzo kufikiwa
na maboresho hayo.

Akiwasilisha mada kwenye mku-
tano huo, Mkurugenzi wa Idara ya
Habari na Elimu ya Mpiga Kura,
Giveness Aswile, alisema uzinduzi
wa uboreshaji utafanyika mkoani
Kigoma Julai 20, 2024 na utaanza
siku hiyo kwenye mkoa huo na
mikoa ya Katavi na Tabora.

“Siku ya uzinduzi ndiyo siku am-
bayo pia uboreshaji utaanza katika
Mkoa wa Kigoma sambamba na
mkoa huu wa Katavi na Tabora
na kufuatiwa na Kagera na Geita,”
alisema.

Aidha, alisema lengo ni kutekeleza

¢ jukumu hilo kwa ufanisi, uboreshaji

kwa awamu ya kwanza utafanyika
kwenye mizunguko 13 itakayobain-
ishwa kwenye ratiba.

“Zoezi hili litaendeshwa kwa siku
saba kwenye kila kituo cha kuan-
dikisha wapiga kura. Tunatarajia
zoezi litakamilika Machi, 2025,”
alisema.

hizo zinakwama na anayezikwa-
misha, kwa ajili ya kuwezesha
watuhumiwa  kufikishwa ma-
hakamani na haki kupatikana
kwa pande zote.

Alisema matukio ya ubakaji na
ulawiti yamekuwa kero kubwa
mkoani humo, na kwamba kuna
baadhi ya wazazi na walezi ha-
wawajibiki ipasavyo kutokana na
wazazi kuwa makini zaidi kutafu-
ta fedha na kuwaachia jukumu la
malezi watu wengine.

Alisema utafiti wa awali ume-
baini kuwa baadhi ya watoto
wanalawitiwa na kubakwa kuto-
kana na uangalizi hafifu.

“Hizi kesi za ubakaji na ulawiti
zinasikitisha sana, lakini lazima

tutafute kiini chake na kuna kesi
moja nimeisikiliza na Mkuru-
genzi wa Husna Foundation,
Husna Almasy, ametupa uelewa
kuwa mama mzazi wa mtoto
huyo anajua vema aliyemlawiti
mtoto wake, lakini anatumia
mbinu ya kusingizia watoto
wengine kumbe mhusika mkuu
anamjua,” alisema Makonda na
kuongeza:

“Mimi RC Makonda ni mpole
kuliko watu wengine duniani,
lakini katika jambo la ulawiti na
ubakaji, nitachukua hatua ka-
tika hili tukio la mtoto wa miaka
mitatu wa kiume kufanyiwa uka-
tili huku mzazi wa mtoto huyo
akificha ukweli wa tukio zima,

ila ikithibitika huyu mama ana-
jinufaisha na tukio hili asije kuni-
laumu.”

Makonda aliwataka wazazi na
walezi kusimama imara kulinda
watoto wasifanyiwe ukatili iki-
wamo utoaji wa taarifa, ili ku-
fanyiwa kazi na haki ipatikane,
maadili yanazingatiwa na ul-
inzi wa watoto ni jukumu la kila
mmoja.

Aliagiza watu wote waliofany-
iwa ukatili kwa watoto kubakwa
au kulawitiwa na kesi zao hazi-
julikani zimeishia wapi, wafike
ofisini kwake Alhamisi (kesho-
kutwa) ili kusema ukweli na ku-
jua zimekwama wapi.

Awali, Husna alidai tukio la

bakaji, ulawiti

mtoto wa miaka mitatu kudaiwa
kulawitiwa na watoto wenzie ji-
jini Arusha, limetendwa na mtu
mzima.

Alisema ukweli wa tukio hilo
anajua mama mzazi wa mtoto
huyo kwa kuwa vipimo vya dak-
tari vinaonesha aliyefanya tukio
hilo ni mtu mzima.

“Watoto walikamatwa na ku-
pelekwa kituo cha Polisi Mur-
riet, uhalisia wa tukio hilo mama
mzazi wa mtoto huyo (jina
limehifadhiwa) anajua, aliye-
fanya tukio la ulawiti wa mtoto
huyo anamjua hataki kueleza
ukweli badala yake anasingizia
watoto wanaoishi mitaani,” alise-
ma.
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BENNNNEE CCM yaahidi kusimamisha
wagombea chaguo la wananchi

Kaya 11 Kilimanjaro :
zanusurika nyumba
zikiteketea moto

Na Godfrey Mushi, SIHA

KAYA 11 zenye wakazi 18
Wilaya ya Siha, mkoani Kiliman-
jaro, vvamenusunka kifo baada
va jiko la gesi kulipuka na
kuteketeza makazi yao.

Kwa mujibu wa Ofisa Mtendajl
Seif Mwemgamba, tukio hilo
Iilitokea Julai 6, saa 1:30 usiku.

“Huo moto ulitokea katika
chumba kimoja cha mpangaji
wa jengo hilo linalokaliwa na
kaya hizo, na kibaya zaidi lime-
jengwa kwa asilimia 80 kwa
mbao.

“Hasara iliyojitokeza ni kubwa,
kwa sababu wananchi wame-
poteza kila kitu kilichokuwa
ndani. Hivi sasa wanahitaji mis-
aada ya kibinadamu, kama ma-
godoro, chakula na mavazi.

Ofisa Mtendaji huyo alisema
kutokana na janga la moto ku-
tokea mara kwa mara katika
eneo hilo, wananchi wamekuwa
wazito kubadili kujenga ny-
umba za kisasa, hasa za tofali
na kuishia kujenga nyumba za
mbao.
hicho cha Ngarena|rob| nyumba
nyingine iliteketea kwa moto na
kuacha kaya moja bila makazi.

Alipotafutwa kuzungumzia
tukio hilo, Mkuu wa Wilaya
hiyo, Dk. Christopher Timbuka,
alisema kinachowaumiza kichwa
viongozi kwa sasa ni mahali pa
kuwahifadhi wananchi hao am-
bao wamebaki bila makazi.

Na Romana Mallya

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM), kimesema katika uch-
aguzi mkuu mwakani kitasi-
mamisha wagombea chaguo
la wananchi na wasiokuwa na
makandokando.

Uamuzi huo unatokana na
fundisho kwamba mgombea
anayekataliwa na kisha chama
kikampeleka anakuwa sio ma-
takwa ya wananchi.

Katibu wa NEC, Siasa, Ttikadi,
Uenezi na Mafunzo CCM Taifa,
Amos Makalla, alitoa ahadi
hiyo juzi wakati akizungumza
na wananchi wa Chanika, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ilala,
jijini Dar es Salaam, ikiwa ni
mwendelezo wa ziara yake ya
siku sabamkoani humo.
Alisema ni
muhimu
viongozi
¥ wakawa-
: . jibika kwe-
. =% | nye nafasi

el
' Zzao

kutatua kero za wananchi.

Kwa mujibu wa Makalla,
kerozilizoibuliwa na wananchi
wa eneo hilo ni wajawazito na
watoto chini ya miaka mitano
kutozwa fedha wanapohud-
huria kliniki na kero ya mfu-
mo mbovu wa uchomaji taka
unaochangia moshi kuzagaa
kwenye makazi ya wananchi
wanaoishi jirani na Hospitali
ya Nguvu Kazi, Chanika.

Kuhusu wagombea, Makalla
alisema,  “Tumeshaelezana
Halmashauri Kuu za wilaya
msibebe wagombea ambao
siku mnamweka tu watu wa-
naanza kuguna.

“Tunaahidi tutawaletea
wagombea wazuri, safi na wa-
naokubalika ambao watawa-
tumikia wananchi.”

Kuhusu Hospitali ya Nguvu
Kazi, kuwa kati ya kero 26

zilizotolewa na wananchi,

Makalla alimwagiza

Mgan- ga Mkuu wa

Hal- ) mashauri

y a ) Jiji la Dar

e s Salaam,

Zaitu- ni Hamza,
£

kufua-

tilia  jambo

hilo ikiwamo

matumizi  ya

lugha  mbaya

kwa  wagonjwa

kunakofanywa  na
watumishi.
Aidha, alimwagiza Mganga

Mkuu kuhakikisha suala hilo
halijirudii na katika Kituo cha
Afya cha Kinyerezi ambacho
amekitembelea na kuona
namna kinavyohudumia wa-
nanchi.

Zaituni aliwaeleza wananchi
kuwa tayari amewasiliana
na uongozi wa hospitali hiyo
kuhusu changamoto zilizoele-
zwa na kuahidi jana angerudi
kuzishughulikia.

Jana katika Kituo Afya cha
Kinyerezi, Makalla alisema ua-
muzi wa serikali kukipandisha
hadhi kituo hicho kumesaidia
wakazi wa Segerea kupata hu-
duma nzuri.

Wananchi pia waliibua kero
za huduma muhimu maeneo
ya ardhi, uunganishaji umeme
na barabara ambazo, Makalla
alimkabidhi Mkuu wa Wilaya
ya Ilala, Edward Mpogolo, kuz-
ishughulikia.

Aidha, kero zinazohusu ar-
dhi alimkabidhi Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Jerry Silaa, akimataka
kuzitatua kwa haraka ikiwamo
mpaka wa Kazimzungwi.

Makalla alisema chama ki-
taendelea kushirikiana na seri-
kali kuhakikisha kero za wa-
nanchi zinapatiwa ufumbuzi.

Viongozi hao wa CCM
walitembelea Shule ya Se-
kondari Minazi Mirefu, Ukon-
ga yenye madarasa 20 na
matundu ya vyoo 45 ambao

ujenzi wake umekamilika kwa
asilimia 90 na itawekewa mfu-
mo wa lifti.

Juzi katika mkutano wa
hadhara, Mbunge wa Ukon-
ga, Silaa alitumia mstari wa
biblia Mathayo 21:12-13 ambao
unasema Yesu aliingia hek-
aluni kuondoa wanyangaji
akimuomba Makalla amfik-
ishie salamu Katibu Mkuu
CCM, Balozi Dk. Emmanuel
Nchimbi kwamba, aingie ka-
mitaa z1llzogeuzwa mapango
ya wanyanganyi wa ardhi
akapindue meza na kurudisha
tumaini kwa Watanzania ili
wapate watu wasafi wataka-
omsaidia Rais kulinda maslahi
ya taifa.

Mkuu wa Kitengo cha Bu-
rudani na Hamasa CCM, Up-
endo Peneza, alisisitiza Watan-
zania kuwachagua wagombea
wa CCM kwa kuwa ndio wa-
naofaa.

Alisema Rais Samia ame-
jenga nchi ya kidemokrasia na
kuondoa zuio la kufanya miku-
tano ya kisiasa na kuwakaribi-
sha wapinzani mezani ili kuwa
na nchi yenye maelewano.

“Wakati Rais ametoa neema
hiyo, amefuata Katiba, badala
yake watu tuliowategemea
waikosoe serikali leo ndio
wanatuhumiana rushwa, ha-
waaminiki tena,” alisema Pen-
eza.

Wadau: Waandishi wa habari wafunzwe kwa vitendo vyuoni

Na Jenifer Gilla

WADAU wa habari wamesema
mzizi wa tatizo la wahitimu wa
sekta hiyo kutoiva vyema ni kuto-
fanya mafunzo ya vitendo na
kukosekana kwa wakufunzi we-
nye taaluma hiyo na badala yake
kutumika nadharia kama inavyo-
fanyika sasa.

Aidha, wamesema baadhi ya
vyuo vina wanafunzi wengi ku-
liko uwezo wa rasilimali watu
(wakufunzi) na vitendea Kkazi,
huku wengine wakitupia lawa-
ma vyombo vya habari kuwapa
alama za juu wanafunzi licha ya
kutofanya vizuri kwenye mafun-
70 ya vitendo.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, wataalamu wa sekta ya
habari, walisema matokeo na
mapendekezo ya utafiti uliofany-
wa na Baraza la Habari Tanzania
(MCT), kuhusu hali ya vyombo
vya habari nchini yamegusa
maeneo muhimu na lazima hat-
ua madhubuti zichukuliwe.

Mhadhiri katika Shule ya Uan-
dishi wa Habari, Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (SJMC), Dk. Abdal-
lah Katunzi, alisema anakubali-
ana na Kkilichoelezewa katika
utafiti huo, kuwa ni malalamiko

ya muda mrefu kutoka kwa wa-
dau mbalimbali.

Alisema hali hiyo inatokana
na mitaala katika vyuo vikuu
kujikita katika nadharia zaidi ku-
liko vitendo na kuwa vigumu ku-
zalisha watu waliobobea kwenye
utendaji kazi.

Alitaja pia sababu nyingine ni
vyuo hasa vya serikali kutokuwa
na vifaa vya kufundishia vya
kisasa vinavyoendana na soko
kama vile kamera, kompyuta na
virekodia sauti.

“Sasa mwanafunzi asijifunze
kwa kutumia kifaa kilichotengen-
ezwa mwaka 2000 wakati sokoni
kuna kifaa cha mwaka 2023. Sasa
kuna upungufu wa hivi vifaa,”
alisema.

Sababu nyingine ni wanafunzi
wanaokwenda katika vyuo hivyo
kutokuwa na msingi mzuri wa
masomo ngazi ya msingi hadi
sekondari na kuwa vigumu kuji-
funza katika ngazi ya chuo kikuu.

Mjumbe wa Kamati ya Utenda-
ji yaJukwaa la Wahariri Tanzania
(TEF), Neville Neema, alitupia la-
wama vyumba vya habari kuwa
havitilii maanani mafunzo ya
vitendo kwa wanafunzi hao kwa
kuwa vinawapa alama za juu.

“Hawa wanafunzi wanapotoka

kwenye vyumba vya habari wa-
hariri wanawapa alama ‘A, sasa
inakuwaje wakija kuanza kazi
wanalalamikiwa kuwa hawajui
kitu,” alihoji.

Josephine Christopher aliyem-
aliza masomo SJMC miaka miwili
iliyopita, alisema kuwa masomo
ya kupiga picha na kuchukua vid-
eo yalikuwa magumu kwake kwa
sababu yalikuwa yanafundishwa
kwa nadharia.

Mwanafunzi wa Chuo Kikuu
cha Mtakatifu Augustino (SAUT),
Tawi la Dar es Salaam, Pristus
Silayo, alisema anachokutana na-
cho chuoni kwa sasa ni walimu
kufundisha zaidi nadharia kuliko
vitendo akijiona kuwa anakuwa
mbobezi kwenye nadharia zaidi
ya vitendo.

Alitoa mfano kuwa baadhi ya
vyuo hakuna magazeti, wala re-
dio wala vipindi vya luninga
vya wanafunzi kujifunzia au
kuyatekeleza mafunzo yao kwa
vitendo, huku walimu wak-
itegemea kuwa mwanafunzi aki-
toka hapo atakuwa mbobezi kwa
kile alichojifunza.

NINI KIFANYIKE
Dk. Katunzi amevishauri vy-
ombo vya habari kuanzisha utar-

atibu wa kuwalea wanafunzi wal-
iomaliza vyuo na kuingia kwenye
vyumba vya habari, ili wajue
utaratibu wa vyumba hivyo na
kufanya kazi kwa weledi.

“Sasa tukisema vyuo vifanye
kila kitu halafu vyumba vya
habari vikajitoa hatutoweza ku-
pata mtu bora, kwa hiyo hata
kama tutaweka mitaala mipya
ukapata na walimu wazuri bado
nafasi ya vyumba hivyo katika
kuwalea watu hao ipo palepale,”
alisisitiza.

Aidha, aliwashauri wamiliki
wa vyuo vikuu binafsi kudahili
wanafunzi wenye uwezo wa ku-
wafundisha kulingana na rasili-
mali watu na vitendea kazi wal-

ivyonavyo.
Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha
Mtakatifu ~ Augustino  (SAUT)

Kampasi ya Dar es Salaam, Padri
Dk. Francis Ngatingwa, alisema
ni muhimu vyuo vya uandishi
wa habari kuwa na maabara za
kuwafundisha wanafunzi kwa
vitendo badala ya kutegemea
kuwapeleka kwenye vyombo vya
habari kujifunza.

Alisema hali hiyo inawapa
uwanda mpana wanafunzi ku-
jifunza kwa vitendo hata wan-
apokwenda kwenye vyumba vya

habari kufanya mafunzo kwa
vitendo wanakuwa wanajua nini
cha kufanya.

Alishauri wapewe muda wa ku-
tosha wa kujifunza kwa vitendo
kwenye vyombo vya habari, ak-
ishauri wakae huko kuanzia mie-
zi mitatu na kuendelea badala
ya utaratibu ulipo sasa wa kukaa
wiki nne.

Meena alishauri vyombo vya
habari kuwatengenezea mfumo
mzuri wanafunzi hao wanapok-
wenda kwenye mafunzo ya vi-
tendo, ili wanapomaliza alama
wanazowawekea ziendene na
utendaji kazi wao.

Mhadhiri na Mratibu wa
Taaluma SJMC, Dk. Gidion Kam-
fipo, alisema kuwa kwa sasa
wanaboresha mitaala ya ku-
fundishia katika shule hiyo ili ien-
dane na hitaji la soko na maende-
leo ya teknolojia katika tasnia ya
habari.

Alisema uboreshaji huo una-
jikita katika stadi na ujuzi ili
mwanafunzi akimaliza chuo
awe na uwezo wa kwenda ku-
fanya kazi moja kwa moja, pia
wanaagalia masuala mtambuka
yaliyojitokeza kama vile uju-
muishaji wa jinsia na makundi
maalum.
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MWANGA WA JAMII

Soko limepatikana ni
wakati wa kuchangamkia
kilimo cha parachichi

MATUNDA ya parachichi yametokea kupendwa na soko lake ni
kubwa duniani kutokana na faida zinazopatikana kutoka kwenye
tunda hilo.

Kwa Tanzania tumebahatika kuwa na mikoa ambayo zao hilo lin-
astawi vizuri na utafiti unaonesha kuwa parachichi kutoka nchini
kwetu lina ubora kulinganisha na nchi zingine zinazozalisha tunda
hilo.

Mwishoni mwa wiki Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa aliwahimiza
wananchi wa mkoa wa Iringa na Watanzania kwa ujumla waingie
kwenye kilimo cha matunda hayo kwa kuwa zao hilo linachochea
ukuaji wa uchumi.

Serikali imefanya juhudi katika kipindi cha miaka mitatu, kutafu-
ta masoko kwa ajili ya maparachichi yanayozalishwa nchini badala
ya kutegemea nchi jirani pekee.

Nchi ambazo kuna soko la uhakika ni China na India kutokana na
thamani kubwa na ubora wa hali ya juu ya maparachichi yanayo-
zalishwa Tanzania ukilinganisha na kutoka nchi nyingine.

Watanzania wametakiwa kuingia kwenye mpango wa kuzalisha
miche ya zao hilo ili kuongeza idadi ya uzalishaji wa maparachichi.
Hiyo ni kutokana na ubora mkubwa. Na hii ni baada ya kupima
udongo nchini kote na kubaini kuwa Tanzania ina maeneo yenye
udongo unaofaa kwa kilimo hicho.

Pamoja na kuhimiza kilimo hicho, pia suala la miundombinu ya
barabara lazima lizingatiwe ili matunda hayo yatakapofikia msimu
wa mavumo yasiozee mashambani kwa kushindwa kusafirishwa
kwasababu ya ubovu wa barabara.

Wakala wa Barabara nchini (TANROADS), wana jukumu kubwa la
kuhakikisha miundombinu ya barabara inapitika vizuri.

Tanzania ina Baraka ya kupata ardhi nzuri ya mazao na mavuno
mengi, lakini tatizo kubwa ni usafirishaji wa mazao kwenda sokoni
kutokana na barabara mbovu ambazo wakati wa mvua ndio hali
huwa mbaya zaidi. Tatizo hilo husababisha wakulima kupata
hasara kutokana na mazao mengi kuozea kwenye maghala au
mashambani kwa ugumu wa kusafirishwa.

Hivyo ni muhimu wakati wananchi wanahamasishwa kilimo hi-
cho, iendane sambamba na kasi ya utengenezaji wa miundombinu
ya kusafirisha mazao hayo.

Pia, wananchi wapewe elimu ya kutokubali wafanyabiashara
wanaokwenda kuwarubuni kwa kununua mazao yakiwa hayaja-
komaa na kuuza kwa bei ya chini.

Ni habari njema kutoka kwa Naibu Waziri wa Kilimo, David
Silinde, kuwa serikali imeshasaini mkataba na kampuni ya Afac
Engineering ambayo itajenga kiwanda cha kusindika maparachi-
chi katika eneo la Nyololo ambapo katika awamu ya kwanza, Sh.
bilioni 3.4 zitatumika.

“Wana-Mufindi ni watu wanaolima sana. Mbunge wenu amesi-
mamia ahadi ya Mheshimiwa Rais Dk. Samia Suluhu Hassan ya
kujenga kiwanda cha kusindika maparachichi. Mkataba ulisainiwa
na kabla ya Tjumaa ijayo, tutamkabidhi eneo mkandarasi ili aanze
kazi.”

Kujengwa kwa viwanda vya kuchakata matunda ni njia nzuri
ya kuongeza thamani ya mazao yanayozalishwa nchini badala ya
kuuza ghafi.

Wanunuzi wa bidhaa zetu ghafi huenda kuzichakata na kuja ku-
ziua nchini kwetu kwa bei za juu, hali inayokosa mapato nchi.

Ujenzi wa viwanda vya kuchakata mazao utasaidia pia, kuokoa
yanayooza shambani kwa kuongezewa thamani.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
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Chanzo wingi ajali

MAJERUHI 163,148 wa ajali za
barabarani, walipokelewa ka-
tika vituo vya huduma za afya
katika mikoa ya Dar es Salaam,
Morogoro, Mwanza, Dodoma
na Kagera, ambayo ni maeneo
vinara wa ajali .

Aidha, majeruhi 11,434 walihu-
dumiwa kwenye hospitali 16 za
rufaa katika kipindi cha kuan-
zia Juni 2023 hadi Juni mwaka
huu, huku wale wa bodaboda
wakiwa ni asilimia 61 ya maje-
ruhi wote.

Hayo ni kwa mujibu wa Katibu
Mkuu wa Wizara ya Afya Dk.
John Jingu wakati akizungumza
katika semina na wadau wa usa-
doma hivi karibuni.

Katika semina hiyo, katibu
mkuu anawapa jukumu wa-
dau hao, hasa madereva kuwa
vinara wa kudhibiti ajali za bara-
barani ili kuokoa nguvu kazi ya
taifa inayoteketea kwa ajali.

Ninadhani umefika wakati wa
kutafuta chanzo cha ajali hizo,
kwani kama ni elimu, imekuwa
ikitolewa mara kwa mara, lakini
pia inaelezwa kuwa kwenye
udereva wa bodaboda wamo
pia wasomi.

Sasa kama wamo wasomi, wa-
nakwama wapi kuzingatia kile
ambacho wanafundishwa na
kuhusu umuhimu wa kuzingatia
sheria ya usalama barabarani ili
wawe salama na abiria wao?

Jeshi la Polisi Kikosi cha Us-
alama Barabarani limekuwa
likikaa na madereva wa boda-
boda vijiweni na kuwapa elimu,
limekuwa likifanya hivyo mara
kwa mara, lakini tatizo bado li-
naendelea.

Ninadhani ni vyema sasa chan-

zo cha wingi wa ajali za boda-
boda kikaendelea kutafutwa ili
kujua wanakwama wapi hadi
wanajikuta wakisababisha ajali
mara kwa mara na kupoteza
maisha.

Katika mazingira hayo, wapo
wengine wanapata ulemavu wa
kudumu na kujikuta wakishind-
wa kufanya shughuli zao za kila
siku na kubaki kutegemea watu
wengine maisha yao yote.

Pamoja na hayo, madereva
wenyewe wanaweza kujiongeza
kwa kuepuka tabia hatarishi
kama kupita kwenye makutano
ya barabara kabla ya kuruhusi-
wa na taa, ‘kuovateki’ kushoto,
kubeba abiria juu ya mizigo au
zaidi ya mmoja, kutovaa kofia
ngumu na kuwa na haraka kila
wakati.

Vilevile wanaweza kuacha
kuendesha mwendo wa haraka
hata katika barabara za mitaani
na kutosimama kwenye alama
za pundamilia au kuacha kupita
pembeni mwa barabara kwa
kukwepa matuta.

Madereva hao pia wanaweza
kuacha kuendesha kwa hara-
ka katika njia ya waenda kwa
miguu au kuacha kuendesha
wakiwa wamelewa, kwani
baadhi yao wamekuwa wak-
ituhumiwa kuendesha wakiwa
wamelewa.

Kwa ujumla ni kwamba, zipo
tabia nyingi hatarishi ambazo
wakiziacha, usafiri wa boda-
boda unawezaa kuwa salama
kwao, kwa abiria wao na hata
kwa waenda kwa miguu.

Inasikitisha kusikia kwamba,
kwa mwezi Taasisi ya Tiba ya
Mifupa na Mishipa ya Fahamu
(MOI), inapokea majeruhi 700

- bodaboda kijulikane

wa ajali huku asilimia 60 waki-
wa wamejeruhiwa kutokana na
ajali za bodaboda.

Idadi hiyo inatajwa kuwa ni
sawa na wastani wa majeruhi
23 wa ajali kila siku, huku ajali
hizo zikiwapata madereva
wa bodoboda wenyewe, abiria
au watembea kwa miguu wa-
naogongwa.

Binafsi njia nzuri ninayoiona
ni kuendelea kuwapa elimu ihu-
suyo usalama barabara, lakini
pia wale wasioizingatia, washu-
rutishwe ili wawe salama na
abiria au waenda kwa miguu.

Wasipuuzie elimu ambayo
inatolewa kwao na Jeshi la
Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani, kwani ndio inay-
oweza kuwaweka salama iwapo
wataizingatia.

Ni kweli kwamba ajali haina
kinga, lakini kwa jinsi wanavy-
oendesha vyombo hivyo bila
kuzingatia sheria ya usalama
barabarani, ni wazi ajali ny-
ingine huwa wanazisababisha
kwa kutokuwa makini baraba-
rani.

Kwa mfano, wanazuiwa kube-
ba abiria zaidi ya mmoja, lakini
wanabeba, wanafika makutano
ya barabara, badala ya kusubiri
taa ziwaruhusu, wao wanavizia
ili wapite kabla na bila kuruhusi-
wa na taa.

Tabia hiyo inaweza kusaba-
bisha ajali, kwani chombo cha
moto kinaharibika wakati wow-
ote na kama dereva atakuwa
amevizia ili kuvuka bila ku-
ruhusiwa, anaweza kujikuta aki-
haribikiwa katikati ya barabara
na hata kugongwa na magari
kutoka upande ambao umer-
uhusiwa kupita.
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Atoa ushuhuda kupata
haki baada ya miaka 16

Na Elizabeth Zaya

YUNUS Milingani, mkazi wa Dar es
Salaam ametoa ushuhuda kwa Katibu
Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria, Mary
Makondo, alivyoteseka kwa miaka 16
akitafuta haki ya ardhi yake aliyodhulu-
miwa.

Ushuhuda huo aliutoa jana katika ban-
da la msaada wa kisheria la Mama Samia
kwenye Maonesho ya 48 ya Biashara ya
Kiamatifa ya Dar es Salaam (DITF) ya-
nayoendelea katika Barabara ya Kilwa,
Temeke.

Alisema ardhi aliyvodhulumiwa ni
mashamba mawili tangu mwaka 2009
na kila anapotafuta haki amekuwa aki-
kumbana na vikwazo vinavyokwamisha
kupata haki yake.

“Kwa dhati kabisa ya moyo wangu,
naona jitihada za Rais Samia Suluhu
Hassan, kwa raia wake, anajitahidi
kwa kila linalowezekana kuhakikisha
kwamba wananchi wanapata haki zao
kwa msingi kwamba haki inainua taifa
na dhuluma inaangamiza taifa, nime-
shukuru kwa hilo.

“Kwa hiyo tunaomba na wale wanao-
simamia na kuitekeleza kama majaji na
mahakimu nao watende haki kama ili-
vyo dhamira ya Rais Samia, wasimwan-
gushe, tunaona ameleta mpaka kampeni
hii inayosaidia wananchi kutatua
migogoro kisheria, kwa maana hiyo hap-
endi kuona dhuluma inafanyika, anataka
watu wapate haki,” alisema Milinga.

Alisimulia kuwa, mwaka huu, moja Kkati
va mashamba yake mawili limeamuliwa
mwaka huu na jingine bado.

“Nilikuwa na shida ya maeneo yangu
mawili ya mashamba, nilifanyiwa dhulu-
ma, Moja tangu mwaka 2009, lakini kesi
imekwenda mpaka mwaka huu ndio ika-
hukumiwa, yaani mtoto anaanza darasa
la kwanza mpaka anahitimu kidato cha
nne kesi haijaisha, lakini tunamshukuru
mama Samia kwa kuweka juhudi zake na
timu yake kutusaidia.

Matarajio yangu yamekuwa makubwa
sana, mmefarmka nimefurahi, Mungu
ampe uhai mrefu.”

Akizungumza baada ya kutoa huduma
va kisheria kwa mzee huyo, Katibu
Mkuu Makondo, aliahidi kufuatilia suala
la mwananchi huyo pamoja na nyingine
zote ambazo wamezipokea katika
maaonesho hayo na kuhakikisha haki
inatendeka. )

“Nimefika hapa sabasaba, nimezun-
gumza na Yunus Milinga ambaye ana
changamoto ya uvamizi wa maeneo
yake mawili, moja inahusiana na kesi
ambayo imeshahukumiwa mwaka huu
na Baraza la Ardhi na nyumba la wilaya
na amepata haki, lakini jingine bado, sisi
wizara Kupitia kampem hii tunahchukua
tutafuatilia kuhakikisha kwamba haki
inapatikana,” alisema Makondo.

“Kwanza linahitaji uchunguzi kwa
sababu kuna masuala ambayo yatahitaji
kuthibitishwa na yakishathibitishwa yat-
ampatia haki katika eneo jingine.

Kwa hiyo tunawasihi wananchi wazidi
kujitokeza kwa wingi kwa sababu hu-
duma hizi ni bure, tunawapatia elimu
kuhusiana na Katiba, sheria ya nchi na
tunatatua kero zao moja kvva moja hatu-
weki ‘pending’ (pembeni).”

Makondo alisema kati ya migogoro
wanayopokea kupitia kampeni hiyo
ya Mama Samia Legal Aid Campaign ni
pamoja na yale yanayohusiana na jinai.

“Yapo masuala ambayo yanajitokeza
katika kampeni hii ambayo mengine
yanahusiana na jinai ambayo tutashiriki-
ana na vyombo mahususi kwa ajili ya
kuhakikisha kwamba haki inaonekana
inatendeka kwa wananchi,” alisema Ma-
kondo.

Waziri wa
Fedha, Mwig-
ulu Nchemba
(Kulia), akiagana
na Balozi wa
Denmark nchini
Tanzania aliy-
emaliza muda
wake, Mette
Dissing-Spandet,
baada ya kikao
chao kilicho-
fanyika katika
Ofisi za Hazina
Dar es Salaam,
ambapo amei-
omba Den-
mark kuongeza
ushirikiano
katika sekta za
nishati, maende-
leo ya sekta ya
fedha na kukuza
uwekezaji,
katika mpango
wao mpya wa
ushirikiano

wa kimataifa
unaoandaliwa
na nchi hiyo.
PICHA: WIZARA
YA FEDHA

Waziri Makamba: Tanzania
yajizatiti kuimarisha EAC

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, January
Makamba amesema Tanzania imeji-
zatiti kuhakikisha Jumuiya ya Afrika
Mashariki inakuwa imara, yenye umo-
jana inayofikia malengo yake.

Akiongoza mkutano wa faragha wa
siku tatu wa mawaziri wa mambo ya
nje na wanaoshughulikia masuala ya
Afrika Mashariki, Makamba alisema
madhumuni ya mkutano huo ni kuwa
na familia imara, kuiwezesha Jumuiya
hiyo kutekeleza majukumu yake vi-
Zuri.

Alisema Tanzania kama moja ya
nchi waanzilishi wa Jumuiya hiyo im-
ejizatiti kuiona ikiwa na umoja, imara
na yenye kufanikisha mipango na
malengo yake.

Alisema kufanyika kwa mkutano
huo kunatokana na maelekezo ya
wakuu wa nchi na kuongeza kuwa ni
matarajio ya Tanzania kuwa viongozi
hao watazungumza kiungwana, kwa
uwazi kwa lengo la kuimarisha Ju-
muiya.

“Umoja ndio nguvu yetu, tumeona

katika siku za nyuma tulipojaribu
kuwa na umoja huu, lakini ukavunjika,
madhara ya kuvunjika kwa umoja ule
bado tunayo na kwa hali hiyo hatu-
paswi kurudia tena makosa hayo,” ali-
bainisha Makamba.

Akizungumza katika kikao hicho,
Waziri Mkuu na Waziri wa Mambo
ya Nje wa Jamhuri ya Kenya, Musalia
Mudavadi, aliipongeza Tanzania kwa
kukubali kuwa mwenyeji wa mkutano
huo na kuongeza kuwa ni wakati mwa-
faka kwa nchi wanachama kutumia
fursa mbalimbali ndani ya jumuiya
kwa manufaa ya wananchi.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Af-
rika Mashariki wa Jamhuri ya Uganda,
Rebecca Kadaga, aliishukuru serikali
ya Tanzania kwa kuwa mwenyeji wa
mkutano huo na kupongeza juhudi
za kuimarisha jumuiya ambazo zime-
oneshwa kuchukuliwa na viongozi
wakuu.

Mwenyekiti wa Baraza la Mawaziri
la EAC, Dend Alor Kuol, alisema ku-
fanyika kwa mkutano huo ni jambo
jema hasa ikizingatiwa kuwa unaan-
galia masuala ya amani, usalama na
mtangamano wa jumuiya ikiwa ni

hatua maridhawa katika kuifanya ju-
muiya kusonga mbele.

Mkutano huo wa faragha unajadili
taarifa ya Mwenyekiti wa Mkutano
wa Wakuu wa Nchi Wanachama wa
Jumuiya; hali ya amani, usalama, siasa
na uhusiano kati ya nchi wanacha-
ma; unatathmini na kujadili mtanga-
mano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki
na masuala yanayokwamisha ufikiwaji
wa malengo ya programu na miradi
inayojiwekea.

Mkutano huo umeandaliwa kwa
ushirikiano kati ya Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania na Sekre-
tarieti ya Jumuiya ya Afrika Mashariki,
ikiwa ni utekelezaji wa maelekezo ya
Mkutano wa Wakuu wa Nchi wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki uliofanyika
kwa njia ya mtandao Mei 7, mwaka
huu.

Mawaziri kutoka nchi nane wana-
chama wa Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki, zikiwamo Burundi, DRC, Kenya,
Rwanda, Somalia, Sudan Kusini, Ugan-
da na Mwenyeji Tanzania wanahudhu-
ria mkutano huo pamoja na makatibu
wakuu kutoka katika wizara hizo na
wajumbe wa Sekretarieti ya EAC.

KABWELA FADHILI MOHAMED
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PM ahamasisha kilimo cha
parachichi kuchochea uchumi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKUU Kassim Ma-
jaliwa amewataka wana-Iringa
na Watanzania kwa ujumla
waingie kwenye kilimo cha
parachichi kwa kuwa zao hilo
linachochea ukuaji wa uchu-
mi.

Alisema kuwa katika kip-
indi cha miaka mitatu, seri-
kali ilikuwa ikitafuta masoko
kwa ajili ya maparachichi
yanayozalishwa nchini badala
ya kutegemea nchi jirani pe-
kee.

“Tumeshapata soko la moja
kwa moja kwa ajili ya mapara-
chichi yetu nchini China na In-
dia na tumegundua ya kwetu
yana thamani kubwa na ubora
wa hali ya juu ukilinganisha
na maparachichi kutoka nchi
nyingine.”

Alitoa wito huo mwishoni
mwa wiki wakati akizungumza
na wananchi na viongozi
mbalimbali baada ya kukagua
mradi wa kitalu cha miche
bora ya parachichi unaomiliki-
wa na kikundi cha vijana cha
Chilongola, kata ya Upendo,
Mafinga Mjini, mkoani Iringa.

Aliwataka Watanzania
waingie kwenye mpango wa
kuzalisha miche ya zao hilo ili
kuongeza idadi ya uzalishaji

wa maparachichi. “Maparachi-
chi yetu

yana ubora mkubwa. Na hii
ni baada ya kupima udongo
nchini kote na kubaini kuwa
tuna maeneo yenye udongo
unaofaa kwa kilimo hiki,”
alisema.

Akizungumzia suala la bara-
bara kama lilivyowasilishwa
na wana kikundi hao, Waziri
Mkuu alisema miundombi-
nu ya barabara za kwenda
mashambani linaratibiwa vi-
zuri na Wakala wa Barabara
za Mijini na Vijijini (TARURA)
pamoja na Wakala wa Bara-
bara nchini (TANROADS).

Kuhusu suala la kukosa
mlango wa  malimbichi
bandarini, alisema analipokea
na kuahidi kuwa atalifuatilia.

Naibu Waziri wa Kilimo,
David Silinde, alisema seri-
kali imeshasaini mkataba na
kampuni ya Afac Engineering
ambayo itajenga kiwanda cha
kusindika maparachichi ka-
tika eneo la Nyololo na katika
awamu ya kwanza, Sh. bilioni
34 zitatumika.

“Wana-Mufindi ni  watu
wanaolima sana. Mbunge
wenu amesimamia ahadi ya
Mheshimiwa Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan ya kujenga ki-
wanda cha kusindika mapara-

chichi. Mkataba ulisainiwa na
kabla ya Ijumaa ijayo, tutam-
kabidhi eneo mkandarasi ili
aanze kazi,” alisema.

Kuhusu kusuasua kwa zao la
chai, alisema serikali

inatambua changamoto
katika kiwanda cha DL, la-
kini imeshafanya uamuzi wa
kukinunua kiwanda hicho na
kukikabidhi kwa wakulima
wadogo wa chai wa Mufindi ili
wakiendeshe kupitia ushirika
Wao.

Kuhusu soko la mahindi,
Silinde aliwataka wananchi
hao wajiandae kuuza mabhi-
ndi kwa Wakala wa Taifa wa
Hifadhi ya Chakula (NFRA)
kuanzia Julai 10, mwaka huu
na kuahidi kuwa bei itakuwa
nzuri. Hata hivyo, hakutaja bei
hiyo.

Akifafanua zaidi, alisema:
“Kutoka Zambia, tumepokea
oda ya tani 650,000 za mahi-
ndi. Nchi jirani ya Congo (DRC)
nao wametaka tani 500,000,
lakini wanataka tuwape tani
200,000 za awali. Kwa hiyo, ji-
andaeni kuuza mahindi kuan-
zia tarehe 10 Julai, 2024.”

Mkurugeni wa kampuni
ya Chilongola Agroforestry
&amp; Livestock, Andrew Sa-
lika, alisema kikundi chao kil-
ianza mwaka 2020 kwa kuzali-

sha miche 9,000 na sasa wana
miche 250,000 iliyo tayari
kwenda sokoni. “Lengo letu ni
kuongeza idadi ya miche bora
ambapo mahitaji ni miche
730,000 kwa msimu mmoja,”
alisema.

Mbunge wa Mafinga Mjini,
Cosato Chumi alisema mji wa
Mafinga ni

miongoni mwa iliyo kwe-
nye mradi mkubwa wa maji
wa miji 28 nchini, lakini ume-
fikia asilimia 18 pekee kuto-
kana na kusuasua kwa kasi ya
mkandarasi.

Aliiomba serikali isimamie
kwa karibu ujenzi wa barabara
ya Mafinga hadi Mgololo kwa
kuwa Wilaya ya Mufindi ina-
beba uchumi wa mkoa mzima
wa Iringa. “Barabara hii ikiisha,
itarahisisha sana usafirishaji
wa mazao ya wakulima na
kuwa mkombozi wa wananchi
wengi,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Mufin-
di, Dkt. Linda Salekwa, alim-
weleza Waziri Mkuu kwamba
wilaya hiyo ina ekari 800,000
ambazo ni miti pekee na
kati ya hizo, 500,000 ni za
miti ya kupandwa. Alisema
wilaya hiyo ina viwanda 40
vya kuchakata mazao ya miti
pamoja na mazao ya kilimo
kama chai na pareto.

Mjumbe wa Kamati ya
Rufaa, Said Miraji(kulia)
akizungumza katika Mku-
tano wa Kamati ya Rufaa
wa Chama cha Alliance

for Democratic Change-
ADC Dar es Salaam jana,
ambapo kamati hii inata-
rajia kutoa majibu kuhusu
malalamiko ya uchaguzi wa
nafasi ya Uenyekiti uli-
ofanyika mwezi uliopita.
Wa pili kulia ni Makamu
Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Lydia Bendera, wa
pili kushoto ni Katibu wa
Kamati hiyo, John Mbogo
na aliyekuwa mgombea
nafasi ya Uenyekiti wa
chama hicho ambaye pia ni
mlalamikaji, Doyo Hassan.
PICHA: IMANI NATHANIEL

Makinda ashauri
Sensa itumike
kupanga mipango
Na Elizabeth Zaya

KAMISAA wa Sensa ya Watu na
Makazi ya mwaka mwaka 2022,
Anna Makinda, amewataka Watan-
zania kutumia takwimu za sensa
kupanga mipango mbalimbali.

Aidha, amesema takwimu za
sensa hiyo zina kila kitu cha kum-
saidia mwananchi kukamilisha
mipango yake hususani ya kimaen-
deleo. o

Makinda ambaye ni Spika mstaafu
alitoa kauli hiyo alipotembelea
banda la Ofisi ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS) katika Maonesho ya
48 ya Biashara ya Kimataifa Dar
es Salaam (DITF), yanayoendelea
katika Barabara ya Kilwa, wilayani
Temeke.

“Pia kupitia sensa hii, tunaweza
kujenga hata utulivu wa kweli nda-
ni ya nchi kwa kuwa mtu hawezi
kunung unika kwa sababu anaona
kwamba kila kitu kiko wazi,” alise-
ma Makinda.

“Na taarifa zetu zipo za aina
mbili, nyingine ni za hesabu ikio-
nyesha idadi ya watu wote nchini,
mikoa, wilaya mpaka ngazi va
kitongoji, tunafahamu idadi ya wa-
nawake na wanaume, watoto we-
nye ulemvu na vitu kama hivyo.”

Aidha, alisema endapo wananchi
watafahamu umuhimu wa takwimu
za sensa wakati wote watakuwa
wanazungumza kuhusu maendeleo.

“Na kuna taarifa nyingine am-
bazo mtu anaweza kuziona kupitia
ramani, na anaweza kuona mpaka

alisema Makinda.

“Na lengo la Rais Samia Suluhu
Hassan lilikuwa wananchi wa-
shiriki katika sensa hiyo kwa ajili
ya maendeleo yao. Ndio maana
unakuta kaulimbiu yetu sasa hivi
tunasema, matokeo ya sensa ya
sita ni mipango jumuishi kwa
maendeleo endelevu.”

Alisema hakuna bajeti inayoweza
kupangwa bila kuwa na takwimu
sahihi za kuwesesha hilo.

Alisema kwa mfano mtu akiwa di-
wani wakati mwingine anajiamulia
tu kwamba labda shule ijengwe
hapa au pale, wakati mwingine
tayari huduma hiyo ipo eneo hilo,
kwa hiyo kwa kutumia takwimu za
sensa inatusaidia kutuongoza ka-
tika mipangilio yetu ya maendeleo
au huduma mbalimbali,” alisema
Makinda.

Ndege zisizo rubani kudhibiti uvuvi haramu, v

Na Gwamaka Alipipi

TANZANIA inatarajia kutumia
ndege zisizo na rubani ‘drones’
katika bahari kuu na vyanzo
vingine vya maji, ili kudhibiti
uvuvi haramu.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, Prof. Riziki
Shemdoe, alitoa taarifa hiyo
mwishoni mwa wiki jijini Dar es
Salaam, wakati wa hafla ya utiaji
saini mkataba maalum wa kuwa
mwenyeji wa mkutano wa Jumui-
ya ya Nchi za Afrika, Karibiani na
Pasifiki (OACPS), utakaofanyika

Septemba 9 hadi 13, mwaka huu.

Mkataba huo ulisainiwa kati
ya Tanzania iliyowakilishwa na
Prof. Shemdoe pamoja na OACPS
iliyowakilishwa na Katibu Mkuu
Msaidizi, Cristelle Pratt.

Wengine walioshuhudia utiaji
saini wa mkataba huo ni Naibu
Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifu-
go na Uvuvi, Dk. Edwin Mhede,
Balozi wa Tanzania nchini Ubel-
giji, Jestas Nyamanga na wa-
jumbe wa kamati ya maandalizi
yamkutano huo kutoka wizarani.

Prof. Shemdoe alisema, pia
wanakusudia kutumia teknolojia

mbalimbali kudhibiti uvuvi wa
mlipuko na njia zingine haramu
zinazotishia maisha ya viumbe
wa baharini.

“Tunataka kutumia ndege zi-
sizo na rubani kujua nani ana-
fanya nini na wapi, tunataka
kutumia teknolojia hiyo katika
kudhibiti uvuvi haramu am-
bayo ni miongoni mwa masuala
muhimu yatakayojadiliwa wakati
wa mkutano huo,” alisema Prof.
Mdoe.

Kuhusu mkutano wa OACPS,
Prof. Shemdoe alisema utawale-
ta nchi wanachama 79 ambao

ni mawaziri na wataalamu wa-
naoshughulika na sekta ya uvuvi
pamoja na uchumi wa buluu.

Alisema mawaziri hao watatoa
maazimio kuhusu sera zitaka-
zotungwa kwa ajili ya uokoaji
wakati wa majanga na mambo
mengine katika bahari.

Aidha, mkutano huo pia uta-
jadili namna wananchi wanavy-
oweza kunufaika na Bahari ya
Hindi kupitia uchumi wa buluu,
sekta ya uvuvi, usafirishaji, kili-
mo cha mwani, utunzaji wa ba-
hari na kudhibiti uvuvi haramu.

“Kuna mambo kadhaa yatakay-

yanzo vva maji

ojadiliwa katika mkutano huo
ikiwamo jinsi watu wanaozun-
guka vyanzo hivi vya maji wana-
vyoweza kunufaika na rasilimali
zikiwamo za uvuvi, za majini na
mengine ikiwamo vita dhidi ya
uvuvi haramu,” alisema Prof.
Shemdoe.

Naye, Balozi wa Tanzania nchi-
ni Ubelgiji, Nyamanga alisema
mkutano huo ni fursa kwa Tan-
zania ambayo imeonesha nia ya
kuendeleza uchumi wa buluu
na kuna fursa mbalimbali kwa
wawekezaji ikiwamo uvuvi na
kilimo cha mwani.
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Wanahabari
wazindua mradi
kuhifadhi mazingira

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

TAASISI ya Wanahabari ya Us-
aidizi wa Jamii za Pembezoni
(MAIPAQ), imezindua mradi wa
uhifadhi wa mazingira, kwa
kutumia maarifa ya asili katika
Halmashauri ya Monduli mkoa-
ni Arusha.

Mradi huo unafadhiliwa na
Mfuko wa Mazingira Duniani
(GEF), kupitia programu ya mi-

iwa na Shirika la Maendeleo la
Umoja wa Mataifa (UNDP) na
kuratibiwa na Ofisi ya Makamu
wa Rais (Mazingira).
Mwenyekiti wa Halmashauri
va Monduli, Mkoa wa Arusha,
Isack Joseph alizindua mradi
huo jana katika hafla iliyo-

fanyika Mto wa Mbu, Wilaya ya i |4

Monduli.

Alisema halmashauri hiyo ipo
tayari kutoa ardhi kwa ajili ya
ujenzi wa kituo cha kuhifa-
dhi maarifa ya asili, ambapo
watu watakuja kujifunza mila,
tamaduni na maisha ya jamii
za asili.

Mkurugenzi wa MAIPAC, Mus-
sa Juma, alisema mradi huo
unatekelezwa kwa awamu ya
pili, ambapo awamu ya kwanza
ilikuwa Wilaya ya Longido,

: Na Godfrey Mushi, MOSH|

wamesihi vyama vya siasa ku-
: fuata namna bora ya kuwapata
: wagombea katika Uchaguzi wa

L goji.
© Shirika la TUSONGE CDO linalo-

Wadau watoa neno kuelekea uchaguzi mitaa

ADAU wa maen-
deleo nchini, liki-
wamo Shirika la
TUSONGE  CDO,

Mkurugenzi Mtendaji wa

: fanya kazi zake katika mikoa ya

F), & : Kilimanjaro, Arusha na Singida,
radi midogo ambayo inasimam- : Aginatha Rutazaa, alisema kuna
: mambo mengi wao kama wa-
¢ dau wa maendeleo wanayaona

¢ yanawarudisha nyuma

Ngorongoro na Monduli na sasa :

ni wilaya mbili za Karatu na
Monduli. ) _
Alisema lengo la mradi huo ni

kusaidia uhifadhi wa mazingira,

vyanzo vya maji na misitu kwa
faida ya sasa na vizazi vijavyo
kwa maarifa ya asili.

Juma alishukuru GEF, UNDP
na Ofisi ya Makamu wa Rais
Mazingira, kuendelea kutoa

fedha kwa MAIPAC, ili itekeleze :
miradi ya mazingira na kutunza :

Vyanzo vya maji.

Alisema kwa mara kwanza
MAIPAC inakwenda kukusanya
maarifa ya asili ya jamii ya wa-
hadzabe na datoga, ili yaweze
kuhifadhiwa na kutumika ka-
tika kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabia nchi.

Ofisa Wilaya ya Karatu, Regi-
nald Hallu alisema wilaya hiyo
kama wilaya nyingine zinaka-
biliwa na changamoto ya uhar-
ibifu na mazingira, hasa kwa
wananchi kulima katika vyanzo
vya maji.

Hallu alisema halmashauri
imekuwa ikichukuwa hatua
mbalimbali kudhibiti hilo na
kuipongeza MAIPAC kuungana
na serikali na kupeleka mradi
wa mazingira Ziwa Eyasi.

Ofisa Misitu wa Tarafa ya
Manyara, Happy Masaki alise-
ma mwaka juzi MAIPAC ilikuwa
na mradi wa mazingira ka-
tika kata ya Selela na aliomba
wajengewe Uzio chanzo cha
maji Kabambe na anashukuru
MAIPAC kukubali na mwaka
huu wanajenga.

Ofisa miradi wa Shirika la
Jumuiko la Maliasili Tanzania
(TNRF) Stevin Ngowi na Mku-
rugenzi wa Shirika la MPDO,
Lebaraka Laizer ambao ma-
shirika yao yanafadhiliwa na
UNDP, pia walieleza MAIPAC
limekuwa shirika la mfano kwa
kutekeleza vyama miradi.

kina

mama kujitokeza kugombea
nafasi hizo.

“Tunaloliona hasa ile mifumo
ya vyama vya siasa, kuna kuwa
na mambo mengi yanayorudi-
sha nyuma kina mama kuingia
katika mchakato wa uchaguzi
na kuweza kufanikiwa. Moja
ile mfumo au taratibu za vyama
vya siasa, unakuta kuna vigezo
ni kama kwa makusudi vinaon-
doa Kina mama nje,” alisema na
kuongeza:

“Watu kama wale wanaoitwa
‘wajumbe’ waangaliwe upya.
Hao ndani ya vyama wakati
mwingine hawatendi haki, kwa
sababu kuna mgombea mmoja
ana maslahi na anajua namna

ya kucheza nao ili kupata kura
zao na kuwashinda wengine
hata kabla ya kura za maoni.
Makundi kama ya watu wenye
ulemavu unakuta ile mifumo
iliyoandaliwa haiangalii kwa
upana kiasi hicho”.

Aidha, Rutazaa, aliiomba Ofi-
si ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) na
Tume Huru ya Uchaguzi nchini
(INEC), kuboresha mabhitaji ya
jamii ya watu wenye ulemavu
katika uchaguzi huo na ule wa
mwaka 2025.

Rutazaa alifafanua: “Kuna

watu wanaohitaji maandishi ya
nukta nundu, kuna watu wan-
aohitaji labda tafsiri ya mkalim-

ani katika zoezi zima, unakuta
havipatikani”.

Aliongeza: “Lakini hata mi-
undombinu ambayo inatumika
katika kuendeshea zoezi lile,
mingi unakuta ni ofisi za serika-
li ngazi za kata na kwenye ngazi
jengo yake ni yale yaliyojengwa
siku za nyuma hayafikiki kwa
watu wenye ulemavu wanao-
tumia viti mwendo”.

Vilevile alisema: “Tuliiomba
serikali hayo yazingatiwe na
zoezi lile linajumuisha kila mtu,
basi maeneo na ule ujumuishaji
wa dhati uangaliwe ili kila mtu
aweze kuingia katika mchakato
huo.”

Mdau wa
maendeleo

wa wilaya

ya Simanjiro
mkoani Man-
yara, Taiko
Ole Kulunju
(wapili kulia)
akizungumza
na msimamizi
wa Kituo cha
watoto cha.
Light In Africa,
kilichopo mji
mdogo wa
Mirerani, Mary
Moria baada
va kuwatem-
belea na kutoa
msaada wa
chakula na
fedha iliyo-
gharimu Sh.
milioni 1, juzi.
PICHA: GIFT
THADEY

Kituo cha afya

- chaunganishwa

umeme wa jua

Na Gwamaka Alipipi

KITUO cha Afya Themi jijini Aru-

: sha kimeondokana na adha ya kusi-
: tisha huduma pindi umeme un-
: apokatika, baada ya kuunganishwa
: na mfumo wa nishati ya jua.

Kituo hicho kinachohudumia

: wakazi wa Njiro na maeneo jirani

: mfumo huo na kampuni ya Sun
¢ King inayojihusisha na usambazaji
¢ wa nishati ya jua.

Awali, huduma kituoni hapo

¢ zilikuwa zikisitishwa pale pana-
¢ potekea changamoto ya kukatika
: kwa umeme na kuwa kero kwa

: wagonjwa, kwamba mtambo huo
¢ utawezesha maabara ya kituo hi-
¢ cho kufanya kazi kwa saa 24.

Akizungumza wakati wa maka-

: bidhiano ya mtambo huo, Kaimu
¢ Mganga Mfawidhi wa Kituo hicho,
¢ Dk. Charles Sululu, alisema msaada
: huo wa kuunganishwa kwenye
: mfumo wa umeme wa jua utasaid-
¢ ia sana katika kutoa huduma bora
- kwa wananchi.

Alisema baada ya kufunga sola

¢ hiyo umeme utakatika lakini wata-
¢ pata huduma muda wote, kina

mama watahudumiwa, watoto
watapata huduma zikiwa nzuri.

Akizungumza baada ya kuz-
indua ofisi hizo na kukabidhi
mradi huo, Meya wa Halmashau-
ri ya Jiji la Arusha, Maxmillian
Iranghe, alipongeza kampuni
hiyo kwa kusaidia kituo hicho
na kuwa itasaidia utoaji bora wa
huduma za afya hasa kwa kina
mama na watoto.

Alisema mfumo huo wa nisha-
ti ya jua utasaidia kuokoa maisha
ya wagonjwa kituoni hapo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Hu-
duma za Kijamii Halmashauri ya
Jiji la Arusha, Isaya Doita, alisema
mbali na ofisi hiyo kuajiri vijana
wengi ila mchango walioutoa
kwenye sekta ya afya utasaidia
kuboresha sekta hiyo ambayo
inakabiliwa na changamoto ny-
ingi.

Aidha, Makamu wa Rais wa
Kampuji hiyo anayeshughulikia
mauzo nchi za Afrika, Victor
Agandi, alisema wameguswa na
juhudi za serikali kufikisha hu-
duma za afya kwa wananchi na
wao wameona wachangie.

Alisema moja ya shughuli wa-
nazofanya ni kurudisha sehemu
ya faida kwa jamii na kuwa wa-
metoa msaada huo kwa lengo
la kuboresha sekta ya afya ili
wananchi wapate huduma za
uhakika na bora.

Jeshi la Poli

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

MKUU wa Dawati la Jin-
sia na Watoto wa Jeshi la
Polisi mkoani Manyara, Wil-
ness Kimario, amesema kwa
sasa jeshi hilo limekuja na
utaratibu mpya wa kuwa-
tumia wapelelezi maalum kila
wilaya.

Amesema wapelelezi hao
tayari wameandaliwa kupam-
bana na matukio ya ukatili wa
kijinsia, ambayo yamekithiri
kwa sasa nchini.

Aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki, wakati wa kikao
cha tathmini ya utekelezaji wa
Programu Jumuishi ya Taifa
ya Malezi, Makuzi na Maen-
deleo ya Awali ya Mtoto (PJT-
MMMAM), ngazi ya mkoa.

Alisema kwa sasa kila
wilaya ina wapelezi maalum
wa siri ambao wanafanya kazi
kwa siri katika kushughulikia
vitendo vya ukatili ambavyo
vinaathari kwa kiwango ki-
kubwa kwa watoto na wa-
nawake.

Aidha, alisema bado kuna
tatizo la vitendo vya ukatili na

si laja kisasa

mapambano ukatili

masuala ya ukatili yanaanzia
katika jamii ambapo wapo
wanaume wanawalawiti wa-
toto mpaka wa miaka mitano
na wengine kuwabaka.

Kaimu Katibu Tawala wa
mkoa huo, Dominick Mbwete,
alishauri  kila mzazi, mlezi
aendelee kuweka mkazo kwe-
nye shughuli ambazo zinalen-
ga kulinda ustawi wa watoto
kuanzia ngazi ya chini.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Simanjiro, Ibrahim Yeo, alise-
ma miongoni mwa vikwazo
wanavyokabiliana navyo ni
mila potofu na baadhi ya wa-
zazi kushindwa kuchangia
chakula cha mchana shuleni
na hivyo kusababisha wa-
toto wengine kuingia kwenye
vishawishi.

Meneja mradi wa mtoto
kwanza kutoka shirika la
COSITA, Agustino Balohho,
aliwaomba wataalamu kuwa-
jibika ipasavyo, ili kukomesha
vitendo vya ukatili kwa wa-
toto kwasababu bado hali ni
mbaya kwa watoto chini ya
miaka minane wengi wana-
bakwa na kulawitiwa.
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RC amfuta ‘machozi’ bibi
anayepigania ardhi kuuzwa

Na Vitus Audax, MWANZA

KUU wa Mkoa wa

Mara, Kanali Evans

Mtambi amempa-

tia mawakili wa
kumsaidia mkazi wa mkoani
Mara, Joyce Matiku (66) ka-
tika kesi dhidi ya mtoto wake,
Joseph Matiku anayemshtaki
kwa kuuza nyumba pamoja na
shamba.

Kesi hiyo iliyofika hadi ngazi
ya Mahakama Kuu lakini hai-
kuwa inapata maamuzi kuto-
kana na makosa ya ufunguaji
kulikosababishwa na kutoku-
wa na wanasheria wa kumsi-
mamia.

Joyce alifikisha kilio chake
mbele ya Mkuu wa Mkoa

huyo, katika utaratibu wake
wa kusikiliza kero za wananchi
ofisini kwake na kutoa maamu-

maamuzi ya mahakama yat-
akapotolewa baada ya kuwa
amesimamiwa na mawakili

zi mbalimbali. aliompatia.

Kanali Evans Katika hatua
baada ya kumsiki- nyingine, Kanali
liza Joyce na ku- Mtambi amewasi-
fuatilia  vielelezo Kesi hiyo iliyofi- likiza wananchi
muhimuy, alimpatia ka hadi ngaziya Wwa I(ijiji cha Bu-
mawakili wataka- Mahakama Kuu  mangi, Wilaya ya

omsaidia kufungua
upya kesi hiyo ili
itolewe  maamuzi
sahihi na ya haki

lakini haikuwa
inapata maamu-

Butiama ambao
eneo lao walilo-

kwa mujibu wa she-
ria.

Aidha, alimueleza
Joyce  kuendelea
kuishi katika ny-

umba hiyo iliyou-

- panga kujenga
zi kutokana soko lilitolewa
na makosa ya kwa makosa na
ufunguaji ku- dalali wa ma-
likosababishwa hakama katika
na kutokuwa na  kesi ya talaka bai-
wanasheriawa  na ya wanandoa
kumsimamia. wawili na eneo

zwa mpaka pale

hilo kupewa mke

wa wanandoa hao.

Katika maamuzi yake, Kanali
Mtambi aliwataka viongozi hao
kuendelea kulitumia eneo lao
lililogawiwa katika kesi ya tala-
ka ya wanandoa hao na kama
kuna mtu atakuja kuwaon-
doa wawataarifu viongozi wa
Wilaya ya Butiama na Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa Mara.

Kadhalika, Kanali Mtambi
aliwasikiliza wananchi wanao-
idai fidia Manispaa ya Musoma
baada ya maeneo yao kutumi-
ka kujenga shule za sekondari
za kata kufika ofisini kwake
wakiwa na vielelezo vyao am-
bapo pia Mkurugenzi na baa-
dhi ya maofisa kutoka manis-
paa hiyo wataitwa kujibu hoja
7ao.

l

\

S -

Naibu Waziri Mkuu, Doto Biteko (wa pili kushoto) akimkabidhi kompyuta mpakato Rashid Sikwala, ambaye ni Katibu wa Mu-
loku Amcos kilichopo huko Ilolangulu wilayani Uyui, mkoani Tabora. Wengine ni Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe (kushoto),
Mwenyekiti wa Bodi ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika ambaye pia ni Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB, Abdulmajid Nsekela
(wa pili kulia) na Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Tabora Said Mkumba (kulia) PICHA:MPIGAPICHA WETU

- Machifu
~watakiwa
kuwarithisha
mila vijana

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga,
Anamringi Macha, amewaomba
machifu kuvvar|th|sha Vvijana
mila na desturi nzuri zenye
kulinda maadili katika jamii.

Macha alitoa kauli hiyo juzi
kwenye hitimisho la tamasha
la utamaduni la kabila la Wasu-

cha Negezi Kata ya Ukenyenge
wilayani Kishapu kwenye Ikulu
ya Chifu Makwaia.

Alisema serikali inatambua
matamasha ya utamaduni, am-
bayo yanadumisha mila na des-

turi, hivyo kuwaomba machi-
fu kuwarithisha vijana mila hizo
zenye tija na kulinda maadili.

Aidha, aliwataka kuweka pem-
beni na kukemea mila potofu
Zisizo na tija ili kukilinda ki-
zazi dhidi ya mmomonyoko wa
maadili kwa vijana.

“Machifu washawishini vijana
na kinamama wenyesifa, waji-
tokeze kugombea nafasi za uon-
gozi kwenye Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa, na Uchaguzi Mkuu
mwakani ili kutimiza haki yao
va kikatiba,” alisema Macha.

Chifu wa kabila la wakamba
kutoka Kaunti ya Kitui nchini
Kenya Dk. Augustus Muli,
alisema wamefurahi kuona
utamaduni wa kabila la wasu-
kuma na kwamba matamasha
kama hayo yanaunganisha watu
kuwa wamoja, huku akipongeza
pia kuona vijana wakirithishwa
masuala ya mila na desturi za
kabila hilo.

Chifu Edward Makwaia wa
Sanjo ya Busivya, alisema kila
mwaka wanaandaa tamasha
hilo la kitamaduni, kuanzia
Julai na kuhitimishwa katika
Sikukuu ya Saba Saba ambapo
pia serikali hutumia fursa ya
kusukuma ajenda zake mbalim-
bali kwa kufikisha ujumbe kwa
wananchi.

Ubovu wa mitumbwi wawaliza wavuvi wa dagaa

Na Restuta Damian, KAGERA

BAADHI ya wavuvi wa dagaa
kutoka katika mwalo wa Nyam-
kazi uliopo Kata ya Miembeni
Manispaa ya Bukoba wamezi-

omba mamlaka husika kufanya
ukaguzi wa mara kwa mara wa
mitumbwi inayotumika wakati
wa shughuli za uvuvi ili kudhibiti
ajali majini.

Walitoa ombi hilo kwa nyakati
tofauti wakizungumza na Ni-
pashe na kueleza kuwa ukaguzi
huo pia uambatane na kuwa-
himiza wamiliki kufanya maten-
genezo ya mara kwa mara, ili ku-
waepushia ajali za majini pindi
wanapoingia kufanya shughuli
Za UVUVi.

Mmoja wa wavuvi katikati ya maji ombo hivyo. Mkoa wa Kagera, Mzee Mvihanga
hao. Kened Atanaz ya kina kirefu Mmiliki wa mitumbwi katika alisema moja ya shughuli zao
alisema  mitumbwi ambako hakuna mwalo wa Nyamkazi, Alfredina ndani ya maji ni pamoja na ku-
imekuwa  ikipasuka . . msaada, hivyo France alisema kama wamiliki kagua usalama wa vyombo vya
pindi wakiwa katika Alisema tayari wengi  kupotea hufanya ukarabati wa vyombo hivyo.
shughuli zao hali in- kazi hiyo im- majini,” alisema hivyo kulingana na jinsi vinavyo- Alisema tayari kazi hiyo
ayo walazimu kusi- efanyika ka- Atanaz. ingiza pesa. imefanyika katika baadhi ya
mama, huku maji tika baadhiya Mvuvi mwing- “Mategemeo hatuwezi kufanya maeneo ambapo walibaini ku-
yakiendelea kuingia maeneo ambapo ine Ismail kabla haijaingiza pesa kwani ni wepo kwa mitumbwi chakavu
ndani ya mtumbwi \ualibaini kuwe- Hemed alisema sawakufanyabiasharayahasara, inayohitaji kufanyiwa ukarabati
hali  inayohatarisha po kwa mitu- jinsi ajali zinavyo- licha ya kuwepo kwa upepo mkubwa iliziendele kufanya shu-
maisha yao. bwi chak tokea nchi kavu unaovuma ziwani unakuja na ghulizake.

“Mara kadhaa MPWI Chakavu hata ndani ya ziwa mawimbi na unaleta shida ya Alisema katika ukaguzi huo
tumekuwa  tukika- 1nayohitaji ku- zinatokea  kuto- kupasua mitumbwi na kuweka vyombo 10 vimesimamishwa

biliana na hali hii am-
bapo maji yanaingia
kwa kasi ndani na ku-
sababisha mtumbwi
kuanza kuzama waka-
ti huo mtu anakuwa

fanyiwa ukara-
bati mkubwa ili

kana na vyombo
kuharibika, hivyo

ziendele ku- kutaka  ukaguzi
fanya shughuli unaofanyika nchi
zake. kavu utiliwe mka-

7o pia kwenye vy-

uwazi unaokupenyeza maji,
hivyo tunajitahidi kurekebisha
panapowezekana,”alisema mmi-
liki huyo.

Ofisa Mfawidhi wa Shirika la
Wakala wa Meli nchini (TASAC),

ili vifanyiwe ukarabati mkubwa
na kurudi majini, ikiwa ni katika
maeneo ya Kemondo, Kelebe na
Magarini, hivyo kuahidi kufika
katika maeneo ambayo bado ha-
wajakagua.
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Unayedalvva mKkopo kampem
ya ‘fichua’ inaanza na wewe

A - ELIMU - SAYANSI

TEKNOLOJIA
NA BEATRICE
PHILEMON

Taka plastiki sasa ni ‘baraka’
wenye bajaji, magari na boda

UNA msemo kuwa taka
ni fursa tena ni pesa. Hili
linadhihirishwa na kile
kinachofanywa na Taasisi
ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT),
ambayo kwa kurejeleza taka za
plastiki, imeibua fursa kibao.

Mosi imewaletea vijana ajira,
ambao wanafurahia kuuza plastiki
na kujipatia mapato, taasisi inaz-
alisha vipuri kupunguza kuagiza
kutoka nje na kubwa zaidi DIT
imefanikisha ulinzi na utunzaji
wa mazingira, anasema Meneja
Uzalishaji, Abdul Lwangisa.

Anaongeza kuwa DIT inarejeleza
kwa kuchakata chupa na taka za
plastiki kutengeneza vipuri vya
magari, pikipiki, bajaji na mitambo
mingine.

Anaeleza kuwa ni mafanikio
yaliyopatikana baada ya kufanya
utafiti na kuona kuwa taka za
plastiki zipo nyingi mitaani na pia
uhitaji wa vipuri vya mitambo,
magari, pikipiki na bajaji ni
mkubwa na haujapata majawabu.

Akizungumza na Nipashe katika
Maonyesho ya 48 ya Biashara
ya Kimataifa ya Dar es Salaam,
Meneja Uzalishaji wa DIT, anasema
waliamua kugeuza changamoto
ya taka za plastiki kuwa fursa na
kuongeza kipato kwa jamii na taifa.

“Wananchi wanaokusanya taka
hizi na kuuza wanapata fedha, nasi
tunapozalisha vipuri kama rubber
boot ambayo ni mipira ya kuzuia
tope na maji yasiingie kwenye
beringi za tairi.

“Bush rabbers ambayo ni mipira
ya kuzuia mikwaruzo ya chuma
kwa chuma kwenye vyombo vya
moto na corn rubber mipira inay-
owekwa kwenye matairi ya bajaji

kuzuia tope na maji visiingie”
anasema.”Lwangisa.

Anataja vipuri vingine kuwa
ni ‘spring bushes, vifaa vinavy-
owekwa kuzuia msuguano kati
ya vyuma na vyuma na vingine ni
‘hydraulic oil seal, escalator, eleva-
tor roller na chicken plucker’ kuwa
vyote hupatikana.

Anasema pamoja na kuzalisha
vipuri wameanzisha kiwanda cha
kuchakata taka za plastiki ndani ya
taasisi hiyo iliyoko katikati ya jiji la
Dar es Salaam.

Lwangisa anafafanua kuwa
kiwanda kina uwezo wa kuzalisha
vipande 3,500 vya ‘corn rubber’
kwa ajili ya bajaji, spring bushes
za magari 4,500 na vipande
4,000 vya suspension bushes vya
pikipiki, vyote vikizalishwa kwa
siku moja.

“ Kwa wananchi au wafanya-
biashara wanaohitaji vipuri hivi
vyote vimethibitishwa ubora na
Shirika la Viwango (TBS ), bei zetu
ni nafuu na bidhaa zinapatikana
kwa urahisi,”anasema Lwangisa.

MAKUNDI WANUFAIKA

Meneja Uzalishaji , anasema
wanapata taka za plastiki kutoka
kwa vijana, wanawake na makundi
ya wenye mahitaji maalumu,
wakinunua tani mbili za taka kwa
siku wakiwafuata wauzaji katika
maeneo yao.

“Kilo moja inanunuliwa kwa Sh
300 au 450 kulingana na hali ya
soko,” anasema Lwangisa

Mbali na hilo, pia teknolojia hiyo
ilishindanishwa na vyuo 16 vya
elimu vilivyo chini ya Wizara ya
Elimu Tanzania Bara na Visiwani,
kwenye Mashindano ya Sayansi
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Meneja Uzalishaji, Abdul Lwangisa, akielezea matumizi ya
vipuri wanavyotengeneza kwa taka za plastiki. PICHA: DIT

na Teknolojia Kitaifa yaliyofanyika
Dodoma mwaka 2019.

Anasema: “Teknolojia yetu
ya kuchakata taka za plastiki ili-
chukua nafasi ya pili kwa ubunifu
bora wa mashine na bidhaa zina-
zolenga kuwakomboa wananchi
kiuchumi na kutunza mazingira.”

Lwangisa anasifu juhudi hizo
akisema teknolojia hiyo iko sokoni
kusaidia wananchi wanaomiliki
vyombo vya moto kupata vipuri
kwa bei nafuu na pia vinavyodumu
na vyenye ubora.

“Tunapatikana Dar es Saalam

hapa DIT, kwa Dodoma tupo
Majengo, Arusha- Ngarenaro,
Songwe tunapatikana mtaa wa
kwa Mpemba, wakati tuko Uyole
kwa upande wa Mbeya Uyole na
Mwanza ni kwenye kampasi ya
DIT,” anasema Lwangisa.

Anasema vijana 30 wana ajira
na wanaendesha maisha yao kuto-
kana na mradi huo.

KUPATA TEKNOLOJIA

Meneja huyo anasema DIT
inafundisha teknolojia hiyo kwa
wanafunzi wake ili wakihitimu

wafungue kampuni zao,kujiajiri,
kuwa wajasiriamali na kuajiri
wengine kuongeza kipato na
kupunguza uharibifu wa mazin-
gira.

“Wapo wanafunzi watano katika
taasisi yetu wanasoma kozi fupi ya
kuchakata taka za plastiki na pia
wapo wengine kutoka viwandani
wanaofika DIT kujifunza,”anasema
na kuongeza kuwa taasisi inapokea
watu wenye elimu ya darasa la
saba hadi ya vyuo vya elimu ya juu.

Mnufaika wa bidhaa hizo
Domina Lwakatare kutoka Chanika
Dar es Salaam, anapongeza
teknolojia hiyo ya kuchakata taka
za plastiki kwa sababu zimekuwa
ni changamoto kubwa kitaifa.

Anasema watu wanazitupa
hovyo zinaharibu mazingira,
nyingine zimejaa mtoni, mazi-
wani na baharini wakati wa mvua
zinaziba mitaro mitaani na makazi
yanakuwa machafu na mazingira
kuchafuliwa.

Anasema kwenye maziwa na
mito zinaathiri samaki na viumbe
wengine na kuharibu mifumo yote
ya ikolojia kama wataalamu wana-
vyosema.

Domina anasema ingawa
taasisi hiyo imeanzisha mradi
huo ,wananchi waelimishwe jinsi
ya kukusanya taka na kuzihifa-
dhi ikibidi DIT wapanue maeneo
ya uzalishaji ili wawanufaishe
wananchi mikoani.

Aidha, anasema kuelimisha
wananchi mbinu na umuhimu
wa urejelezaji taka ili kutunza
mazingira uwe ajendaya kudumu
na kwenye nyumba za ibada ili
kufanikisha kampeni hiyo.
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TEKNOLOJIA
NA CAUDENSIA
MNGUMI

Kinu na mtwangio teknolojia
va karne nyingi zaidi duniani

AZI ya kuandaa nafaka

au vitu vingine vinavy-

okobolewa, kusagwa

na kupondwa ili kupata
unga na bidhaa nyingine leo hu-
fanywa kwa kutumia mashine za
kisasa.

Ukiingia jikoni zipo mashine,
mfano, blenda zikisaga matunda
kupata juisi, hutengeneza mtori,
hutumiwa kusaga nyanya na
kuchanganya vyakula vya watoto.
Pia, hata nazi hukunwa kwenye
mashine zinazotumia umeme.

Lakini, lazima pembeni kuna
kinu kinachotumiwa kuponda
kisamvu, kutwanga viungo,
karanga, kweme, dawa na wakati
mwingine kupwaga nafaka
ambazo mashine huenda hazi-
wezi kazi hiyo.

Kinu na mchi ni zana za siku
nyingi na inayoendelea kutumiwa
na kwa kutazama kazi zake ,
teknolojia ya kuponda na kusaga
vyakula imeboreshwa zaidi.

Kwa Tanzania karne nyingi
na karibuni kabla ya Uhuru 1961
matumizi ya mashine kusaga
nafaka, kuzikoboa au kupwaga
hayakuwepo, karibu nchi nzima
kilitumika kinu na mtwangio.
Baadhi ya jamii ziliongeza pia
jiwe la kusagia ili kuponda au
kutwanga nafaka.

Nafaka kama mahindi, mchele,
mtama, uwele na ulezi vilipitia
mchakato huo, lakini leo kazi
hiyo imerahisishwa kwa kutumia
mitambo inayoendeshwa kwa
umeme, dizeli au petroli kusaga,
kukoboa na kushughulikia nafaka
hizo.

Kinu ndicho kinachokoboa,
kuponda, kupwaga na, kutwanga
nafaka kama mahindi, mtama,
mchele na uwele ili kujipatia
unga uwe wa ugali, chapatti, uji,
mikate, vitumbua na nafaka za
kupika kande.

Teknolojia hiyo ya kinu cha
asili, inatumika hadi leo mijini na
vijini mfano huponda kisamvu
boa mpunga, wengine hukoboa
na kutwanga kahawa, kutwanga
mlenda, dawa mbalimbali za bin-
adamu na wanyama.

Kinu cha asili ya Tanzania kina-
tokana na mti gogo linakatwa
na kutengeneza shimo katikati
kutegemeana na ukubwa unao-
takiwa. Vipo vyenye ujazo mdogo,
vingine hufikia hata debe au ndoo
nzima. Ili kutwanga unahitajika
mtwangio ambao ni mti pia.

Kuna upande huwa mpana
au mkubwa zaidi na mwingine

Kutwanga kwenye kinu hakuna umri hata watoto wa

Familia zilis-
aga mbegu
kama karan-
ga, korosho,
mbegu za ma-
boga, wakati
mwingine
hata dawa.
Kwa ujumla
Ilikuwa kazi
ngumu ndiyo
maana Kinu

Kilihitajika.

\
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mwembamba lengo ni kuuwez-
esha ufae kwenye matumizi mbal-
imbali kuanzia kuponda a hadi
kupwaga hasa mahindi au mtama.

Kinu kinaweza kuwa na mit-
wangio mbalimbali hata mitano.

Kinu kinatumiwa kuondoa
maganda ya nje ya nafaka hasa
mahindi, mtama, mpunga na
uwele wakati mwingine maji hutu-
mika kulowanisha hasa mahindi,
japo mpunga hayatumiki.

Kinu ni teknolojia inayoen-
delea kutumiwa hata leo ndiyo
Hakuna jiko lisilokuwa na kinu
japo kidogo ili kutwangwa viungo
mbalimbali vya pilau na vingine
vya kuunga vyakula.

Kinatumika kutwanga mboga
mfano mlenda, kisamvu, kadha-
lika dawa za aina mbalimbali zina-

Makabila mbalimbali ya Tanza-
nia yanakitumia kifaa hiki na yam-
ekipa jina, mfano Kipare ni ‘kitwi

-a

a

naweza. PICHA: MTANDA!

na ‘mthi’, Wasukuma huita itoli
na mwisi’ wakati Kihaya huitwa
‘ekinu na emutwangilo.’

Historia ya kuponda mazao
mbalimbali ili kuandaa chakula
kwa karibu dunia nzima au jamii
zote ziwe maskini au za mata-
jiri ilianza kwa kutwanga ndipo
ulikuwa mwanzo wa ujio wa kinu.

Kutwanga au kuponda nafaka
ambazo ni chakula muhimu ili
kupata nguvu kwa jamii nyingi,
kulikuja na ugunduzi wa kinu
na mtwangio hasa vya miti, japo
kuna madai kuwa vipo vinu vya
mawe ya granite hasa huku Asia.

Mchakato wa kuandaa vyakula
ulihusisha pia kuwa na jiwe la
kusagia, ambalo jamii zilikuwa
nalo kuanzia zama za Masiha
Yesu Kristo hata na Tanzania na
Afrika nzima. Mfano Nigeria kuna
jiwe hilo ambako kwa Wayoruba
linaitwa olo.

Jiwe hili lilitumika nyumbani
kusaga mahindi, mtama, ngano,

mihogo kupata unga.

Familia zilisaga mbegu kama
karanga, korosho, mbegu za
maboga, wakati mwingine hata
dawa. Kwa ujumla ilikuwa kazi
ngumu ndiyo maana kinu kilihi-
tajika.

Watafiti wa akiolojia na anthro-
polojia wanaoangalia mienendo
ya mambo ya kale wanaeleza
kuwa kabla ya wanadamu kuwa
na moto jiwe la kusaigia,kinu na
mtwangio vilihusika na ndicho
kiwanda cha chakula.

Ni chombo cha kwanza cha
kutayarisha chakula, kinu kikita-
jwa kuwa ni cha zamani miaka
mingi kabla ya ujio wa Kristo.

Inaelezwa kuwa chombo hicho
kilitumika kwa ajili ya masuala ya
kiroho kwenye jamii za Wahindi
ili kuwaepusha na mapepo na
magonjwa.

Lakini pia kinaweza kuonekana
kuwa kifaa hicho kina historia ya
kutumiwa China, Misri na nchi
nyingine za Afrika.

Kadhalika akiolojia inaonye-
sha jinsi kilivyotumiwa kuandaa
nafaka za kupikwa kwenye
sherehe za kidini za Warumi na
hata Waamerika wa asili maarufu
Red Indians.

Kuna ukweli kuwa kote duniani
kwenye watu wa utamaduni
mbalimbali walikuwa na jiwe la
kusaga nafaka na baadaye kikaf-
uata kinu na mtwangio kuandaa
vyakula vyanafaka.

Kwa baadhi ya jamii kinu kilitu-
miwa vibaya kilikuwa kitanzi cha
watoto waliokuwa hawatakiwa na
jamii mfano wenye ulemavu, kwa
mfano Wapare kabla ya Uhuru
na ujio wa mafundisho ya dini,
wanadaiwa walijaza maji kwenye
kinu na kuwatumbukiza watoto
hao kichwa chini miguu juu ili
kuwaua.

UMUHIMU

Ni kifaa kinachotumika maeneo
mengi muhimu karibu dunia
nzima. Kikiwa na sura tofauti hata
leo kinatumika maabara za utafiti,
jikoni, kwenye viwanda vya dawa
na hata wanaotoa tiba za asili.

Kwa upande wa uchongaji
kinu na mtwangio ni urembo
huchongwa na wana sanaa za
kuchonga vinyago, wapo wanao-
tumia ‘marble’ , soapstone,” na
mpingo lakini pia udongo wa
mfinyanzi kuviunda.

Kwa ujumla kinu na mtwangio
ni teknolojia inayoendelea kuishi
na huenda itachukua karne nyingi
kuondoka.
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ELIMU
NA DK.REUBENI
LUMBACALA

Unayvedaiwa mkopo kampeni
ya ‘fichua’ inaanza na wewe

LIMU ni nyenzo ya kum-

wezesha mtu kumudu na

kutawala mazingira am-

bayo ndiyo maisha yake. Ni
wazi unapopata maarifa, stadi na
ujuzi ni msaada wa kujua namna
ya kuendesha maisha kwa kuwa
yale uliyojifunza unayatumia ku-
songambele.

Kimsingi, elimu ni ghali, ni
gharama, ndiyo maana kue-
ndesha na kutoa elimu, serikali,
asasi za kiraia, mashirika, mataifa
washirika wa maendeleo na
wananchi wamekuwa bega kwa
bega kuchangia maendeleo ya
elimu.

Wanatoa fedha, kugharamia
mafunzo ya walimu, sare, kujenga
miundombinu, vifaa vya ujenzi, na
vya wanafunzi, kompyuta, samani
na vifaa vya michezo ili kauwezesha
elimu kuwafikia wanafunzi popote
katika mazingira bora yanayocho-
chea uelewa.

Serikali mdau namba moja
wa kila kitu anawapa mikopo
wanafunzi wa vyuo vya kati na
vikuu ili kumudu gharama za
elimu ya juu kuanzia kujikimu,
ada, chakula, malazi, vitabu na
mafunzo kwa vitendo .

Ili kuratibu kutoa mikopo kwa
wanafunzi wa vyuo, ipo Bodi ya
Mikopo ya Elimu ya Juu (HESLB),
iliyoundwa tangu 2004, ikihusika
na kupokea maombi, kuyachakata
na mwisho kutoa orodha ta wal-
iokidhi vigezo vya kupata mikopo.

Kwa wale waliokidhi kupata
mikopo, wanapata taarifa za
kiwango au asilimia za mikopo wal-
izopata ili kujua gharama nyingine
wanazopaswa kuchangia na kuzi-
saka kabla ya kuingia vyuoni.

Mathalani, mwanafunzi ali-
yepata mkopo wa asilimia 80 na
ada ya kozi yake ya chuo kikuu
ni Shilingi 1,000,000 kwa mwaka,
bodi ya mikopo itampatia mnu-
faika Sh.800,000 naye ataongezea
200,000 kukamilisha ada kwa
mwaka.

Ikumbukwe kuwa HESLB haitoi
msaada wa fedha bali inakopesha
wanafunzi kwa mkataba kuwa
atakapohitimu, arejeshe mkopo
uliotumika kumsomesha ili pesa
hizo zitumike kusomesha wengine
sasa na miaka ijayo.

Kwahiyo, kila mnufaika wa
mkopo, anapaswa kuurejesha
baada ya kuhitimu akiajiriwa au
kujiajiri.

Kwa walioajiriwa katika sekta
binafsi au ya umma wanapaswa
kurejesha asilimia 15 ya msha-
hara wao wa kila mwezi na kwa

k

Wahitimu wanapofurahia mahafali wakumbuke kurejesha mikopo ya bodi. PICHA:

MTANDAO

wale waliojiajiri wanayo fursa ya
kuwasiliana na HESLB na kuweka
utaratibu wa kiwango cha fedha
wanachoweza kurejesha kila
mwezi kulingana na vipato.

1li kuongeza wigo wa marejesho
ya fedha kutoka kwa wanufaika wa
mikopo ya elimu ya juu, HESLB
imekuja na kampeni “fichua kuwa
hero wa madogo” ili kuwamulika
na kuwafichua wanufaika walio
na ajira lakini hawarejeshi fedha
zilizowasomesha.

Kampeni hii maalum ya kuwa-
saka wadaiwa sugu 50,000 ili
kukusanya Sh.bilioni 200.

Fichua inayozinduliwa rasmi
Juni 28, 2024 na itaendeshwa kwa
miezi miwili ikilenga kuongeza
makusanyo ya mikopo kw kuwa-
fichua wanufaika ambao licha
ya kuwa na ajira haleti rejesho
HESLB.

Mkurugenzi wa HESLB Dk.
Bill Kiwia, akizindua Fichua
anasema:“Kampeni hii inalenga
kuwashirikisha wananchi kutimiza
jukumu la kizalendo la kuwafichua
wadaiwa wenye kipato lakini
hawajitokezi kurejesha mikopo.”

Wanufaika wawe wazalendo
kwa kutambua kuwa fedha zilizo-
tumika kuwasomesha ni za Watan-

zania ambao walikubali wapewe
ili wasome.

Lakini pia ni rejesho la mikopo
hiyo kutoka kwa waliowatangulia
zilizokusanywa zikapatikana nao
wana wajibu wa kuzirudisha

Hivyo basi, wajue wana deni
warejeshe fedha hizo hata kama
bado hawajaanza kukatwa moja
kwa moja kupitia mishahara au
ajira binafsi.

Dk. Kiwia anawataka wananchi
kuwafichua wadaiwa sugu wa
mikopo ili kuwezesha wanufaika
wengi zaidi kunufaika na mikopo
ya elimu ya juu.

“Ili kutoa taarifa za wadaiwa,
mwananchi anapaswa kutuma
jina la mnufaika, chuo alicho-
soma, eneo analofanyia kazi iwe
kampuni, kiwanda au asasi, shule
kama amejiajiri au kuajiriwa na
eneo ilipo taasisi hiyo,” anasisitiza
Dk. Kiwia.

Wananchi waiunge mkono
HESLB kwa kuwafichua wadaiwa
sugu ili kuongeza makusanyo ili
Watanzania wengi zaidi wapate
fursa ya kufikia elimu ya juu.

JIFICHUE MWENYEWE
Pamoja na kwamba HESLB
imeanzisha kampeni hiyo, ni

Muhimu
zaidi ni kwa
wanufaika
wenyewe
kujifichua
kabla ya ku-

fichuliwa
wakum-
buke kulipa
MKOopo si
mpaka uwe
umeajiriwa
serikalini au
katika sekta
binafsi.

vyema mnufaika yeye mwenyewe
akajifichua kwa kuwasiliana na
bodi moja kwa moja ili kuweka
utaratibu wa kulipa mkopo wake
kupitia namba maalum ya malipo
(control number) hasa waliojiajiri
wenyewe.

Kujifichua ni uzalendo kwa kuz-
ingatia kuwa waombaji wengi wa
mikopo wanatoka familia maskini
ambazo haziwezi kumudu
gharama za chuo, kwahiyo kuji-
tokeza ni kutambua umuhimu wa
kuwezesha wengine kusoma hasa
wanaotoka familia maskini.

WAAJIRI WAFICHUENI

Waajiri ni wadau muhimu
katika kurejesha mikopo wanu-
faika hao wanapopata kazi
katika ofisi zao. Kwa upande wa
waajiri wa serikali, imekuwa
rahisi kuwapata kutokana na
mifumo iliyopo sasa na ndiyo
maana mwajiriwa mpya wa sekta
ya umma anapoanza kazi kama
alipata mkopo, anaanza kulipa
deni kupitia mshahara wake wa
kwanza au wa pili anapoanza
kazi.

Changamoto ipo kwa baadhi ya
waajiri wa sekta binafsi ambao
baadhi yao wamekuwa wakificha
au kuchelewa kutuma taarifa za
wafanyakazi wao ambao baadhi
yao ni wanufaika wa mikopo ya
elimu ya juu.

Kwahiyo, kupitia kampeni ya
fichua, waajiri wote wa sekta
binafsi na umma watoe taarifa
sahihi za waajiriwa wao ili seri-
kali kupitia HESLB iweze kuku-
sanya fedha zaidi ili vijana wengi
wagharamiwe elimu ya juu.

Muhimu zaidi ni kwa wanu-
faika wenyewe kujifichua kabla ya
kufichuliwa wakumbuke kulipa
mkopo si mpaka uwe umeajiriwa
serikalini au katika sekta binafsi.

Unaweza kuanza kulipa kidogo
kidogo hata kupitia ajira binafsi
uliyonayo, mathalani, kwenye
kilimo, ufugaji, bodaboda, mamal-
ishe, fundi simu, ususi na ujenzi.

Ikumbukwe kuwa kampeni ya
Fichua ni maalum kwa wanufaika
ambao wameshahitimu masomo
yao na wana kazi za kuwaingizia
kipato lakini bado hawajaanza
kulipa mikopo hiyo. “Lengo ni
kufichua wadaiwa sugu ambao
wana vipato, lakini wako mitaani
wanaendelea na shughuli zao na
hawashtuki kulipa madeni.,” ana-
kumbusha Dk. Kiwia.

Mwandishi ni mwalimu
Sekondariya Mlali iliyoko
Dodoma. M
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TEKNOLOJIA
NA MWANDISHI
WETU

ije mara

thoni kuchangia elimu

vuacha vyaku_la vyenye sumu

ANGU mwaka huu umean-

za zimekuwepo maratho-

ni kibao na bado zinaan-

daliwa, kuhimiza kufanya
mazoezi ili kujiepusha na mara-
dhi yasiyoambukiza hasa saratani,
sukari, figo na shinikizo la juu la
damu.

Magonjwa hayo yanaelezwa
kuwa chanzo chake ni ulaji na
maisha ya kubweteka, yasiyopen-
da kufanyakazi za kutoka jasho.

Mitindo ya maisha au namna
nzima ya kuendesha maisha
inatajwa kuwa kisababishi kikuu
Watanzania kuwa na maradhi
hayo, wakidaiwa kula zaidi nafa-
ka zilizokobolewa kama mchele,
ngano na sembe bila kuongeza
protini, mboga, matunda na maji
ya kutosha kwenye mlo.

Zaidi, mlo wanaotumia un-
aandaliwa kwa mafuta mengi ,
ukisindikizwa na vinywaji vina-
vyozalishwa viwandani vyenye
sukari kwa wingi na baada ya kula
hukimbilia kitandani au kwenye
kochi kupumzika.

Aina hiyo ya ulaji hujaza tumbo
na kuongeza vitambi au viriba
tumbo, huleta unene kupindukia
na wakati mwingine huumiza
moyo, figo, mishipa ya fahamu na
mifupa. Pia, wataalamu wa afya
wanaelezwa kuwa watu wengi
hawafanyikazi wala mazoezi, wa-
nazoea kupumzika zaidi, kutumia

pikipiki na magari.
Hata hivyo, Watanzania ha-
wajasikia  kikamilifu  kuhusu

kampeni za kupinga kemikali za
sumu kwenye vyakula na jinsi
tafiti zilivyofanyika hapa nchini
na kuibua hatari hizo.

Kula kemikali kwenye vyakula
hakuzungumzwi kikamilifu na
kupigiwa kampeni, kama zinavyo-
fanyika marathoni za kupunguza
uzito kwa kufanya mazoezi.

Kuna haja ya kuanzisha mara-
thoni za kupinga matumizi ya
mbolea za viwanda zenye kami-
kali za sumu kwenye kilimo iki-
bidi kila mkoa na wilaya ili kupata
chakula kisichochafuliwa kuan-
zia mazao ya muda mfupi hadi
mrefu, mayai, nyama na maziwa
lengo likiwa kulinda afya ya mlaji
na mazingira.

Kampeni za kusisitiza matumi-
zi ya dawa za asilia na zilizo hai
(biological) ili kunyunyizia mbo-
ga na matunda ya muda mfupi
kama matikiti na matango na pia
kuhifadhi mazao ili kulinda afya
za walaji na mazingira zipewe
nguvu zaidi.

Ni wakati wa kutumia mara-
thoni hizo kuhamasisha kuten-
geneza dawa hai za asili kwa ajili

Mboga Z|k|t|blwa kwa V|Uat|||fu vya vwvandam PICHA. MTANDAO

Kuna mimea
kama
ndulele,
mwarobaini,
mapapai
dume, pilipili
kichaa, aloi-

Vera pamoja
Nna Majivu ya
kuni vyote
hivyo ni tiba
mujarabu
kwa mazao
badala va
kemikali za
sumu.

ya kudhibi wadudu waharibifu
wa mazao ili kupata mabadiliko
ya kiafya na kupunguza maradhi
yasiyoambukiza.

Tanzania imejaa miti dawa
mingi ambayo inafaa kudhibiti
wadudu waharibifu wa mazao
shambani na yaliyovuna.

Kuna mimea kama ndulele,
mwarobaini, mapapai dume,
pilipili kichaa, aloivera pamoja na
majivu ya kuni vyote hivyo ni tiba
mujarabu kwa mazao badala ya

kemikali za sumu.
Dawa hizo zinafukuza wadudu
waharibifu hata kuwaua la-

kini haina athari kwa mimea na
wadudu wengine ardhini na an-
gani, hivyo ni kitu bora kuliko vi-
uatilifu vyenye kemikali za sumu.

Kwa ujumla kutumia dawa za
asili hakuna madhara kwa bin-
adamu na hupunguza magonjwa
yasiyoambukiza yatokanayo na
kemikali mwilini.

Aidha, zinarutubisha udongo
na makapi yanayopatikana waka-
ti wa kutengeneza dawa za asili
mbolea bora kama ilivyo samadi
ya ngombe, na kuzuia.

Marathoni za kulinda afya zi-
wakumbuke wakulima pia, fedha
zipatikane wapewe mafunzo na
utaalamu waache kutumia dawa
za viwandani, wageukie viuatilifu
asili na pia lianzishwe soko rasmi
la viuatilifu asili kwa sababu ni
tiba ya binadamu, wadudu, wany-
ama udongo, mimea na hazina
madhara wala maradhi

Mathalani, mbolea ya chumvi
inamiminwa  kwenye  mchi-
cha wa siku 21, inakaa kwa siku
saba,wakati ilitakiwa ukae ardhini
hata kwa mwezi mmoja ni wazi

kuwa watu wanapotumia pen-
gine hawabaki salama.

Kuna hatari kuwa sumu zi-
nazoliwa zinasababisha athari
kwa binadamu hasa maradhi
yasiyoambukiza hasa saratani,
mishipa ya fahamu na vivimbe
mwilini, shida ya ini na figo.

Ikumbukwe mazao yanahitaji
virutubisho vya naitrojen (N),
fosiforasi (P) na potasiamu (K),
ambavyo ni muhimu na vinaleta
ukuaji bora, mazao mengi na tija
lakini uwepo wa kemikali ni hofu
ndani ya viritubisho hivyo vya vi-
wanda, si jambo jema zama hizi.

Virutubisho hivyo vinatokana
na mbolea za chumvi chumvi
ambazo zina sumu na kemikali
zinapoliwa kwa wingi matokeo ni
maradhi yasoambukiza pia, hilo
tusilisahau tukakimbilia mazoezi
huku vyakula vimejaa sumu.

Baadhi ya watalaamu wanazi-
husisha na kusababisha kuzaliwa
watoto wenye mtindio wa ubon-
go au mama kujifungua kabla ya
muda wa miezi tisa, saratani, shi-
da kwenye maini na ngozi

Ni wazi kuwa dawa za viwan-
dani zina athari kubwa hivyo ni
wakati wa kuhamasisha maratho-
ni za kila mara ili kupata chakula
salama kuanzia kupanda hadi
kuhifadhi.

Dawa au viutilifu asili hudhibiti
wadudu au visumbufu Kkatika
mazao ya mahindi, karanga, mbo-
ga, matunda kama papai, tango
na matikiti, pamoja na kuhifadhi
nafaka kavu.

VIUATILIFU HAI
Vipo viuatilifu hai vingi mfano
vya kuua katapila au funza kwe-

nye mazao hadi vya kuhifadhi
vyakula ghalani.

Wakulima wanashauriwa
kutumia busta asili ambavyo
si ngumu kuandaa, mfano ipo
ya mbolea mbichi ya ngombe,
mkulima aweke kilo 20 ndani
ya kiroba, akifunge na kukitum-
bukiza ndani ya pipa la lita 200
isizame ndani bali ifunikwe na
maji ikiwa inaning’inia katikati ya
tangi hilo.

Mkulima aendelee kupigapiga
kila siku na kukoroga maji ndani
ya pipa kwa siku 21 au mwezi,
baada ya hapo achuje maji kwa
kiroba, anayachuja tena kwa ki-
tambaa safi na kuanza kunyuny-
uzia juu ya majani ndiyo ‘busta’
hai.

Mbolea hiyo ya majani ina viru-
tubisho vingi na hufanya mmea
kukua kwa kasi na kwa tija zaidi.

Kwa upande mwingine mkuli-
ma anaweza kutumia majani ya
papai dume, kwa sababu hili hali-
zai, akate majani yake na kuyat-
wanga kwa kipimo kutegemeana
na ukubwa wa shamba.

Anaweza kutwanga kilo nne
akazichanganya na majivu ya
kuni siyo ya mkaa vijiko vinne
vikubwa akaloweka kwa siku 10
hadi 14 kwenye dumu la lita 20 ili
ichache.

Akiitoa aichuje na Kkiroba
baadaye kitambaa kupata dawa,
anayonyunyuzia kwenye mazao
wakati makapi yake ni mbolea.

Dawa lazima inyunyuziwe kati-
kati ya mmea mfano mahindi na
chini ya majani na siyo juu kwa
sababu wadudu huishi chini ya
jani kujikinga na jua na maadui.

Pia dawa inyunyuziwe jio-
ni kuanzia saa 10 hadi usiku
kutegemeana na upatikanaji wa
mwanga na kufanya hivyo kwa
kurudiarudia ili kudhibiti visum-
bufu.

Papai lina kemikali inayoitwa
‘papain’ yenye sumu ya kuua
mdudu kadhalika majivu nayo
yana kemikali inayosababisha
mdudu kushindwa kupumua.

Mwarobaini pia unatumika,
unakaushwa ndani siyo juani,
unatwanga na unachanganya na
sabuni ya unga, kwa mfano kilo
moja ya unga wa mwarobaini un-
awekwa kwenye lita 10 za maji.
Unakorogwa ili kuleta mchang-
anyiko na kuongeza kijiko kimoja
cha sabuni ya unga halafu un-
afunikwa kwa saa 24.

Baada ya hapo, unachuja mara
mbili kwa mfuko wa kiroba mara
ya tatu unachujwa kwa kitambaa
laini na inakuwa tayari kwenda
kunyunyizia shambani.
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Bosi TAMISEMI
akoshwa ujenzi
barabara za
TARURA

Na Renatha Msungu DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais-
TAMISEMI anayeshughulikia miun-
dombinu, Rogatus Mativila amese-
ma ameridhishwa na ujenzi wa
miradi ya barabara za lami zinazo-
simamiwa na Wakala wa Barabara

Alisema hayo baada ya kumaliza
ziara yake ya kikazi ya kukagua
uimara wa barabara zinazosimam-
iwa na TARURA ambapo alitembe-
lea miradi minane.

Mativila alisema barabara zote
hizo zimejengwa kwa fedha za
tozo na mfuko wa maendeleo wa
barabara ambazo hutolewa na
serikali kwa ajili ya kuboresha mi-
undombinu ya barabara hususani
maeneo ya mijini.

“Nimefurahishwa na viwango
vya barabara hizi ambazo zinasi-
mamiwa na TARURA pamoja na
makandarasi waliojenga barabara
mkoani Dodoma, wamefanya kazi
nzuri na hata kwa kuangalia kwa
macho barabara zote zipo kwenye
Vviwango vizuri hata wakazi wa-
naoishi jirani na barabara hizi un-
aona wanavyofurahia,” alisema.

Alisema anaishukuru serikali kwa
kuendelea kutoa fedha kwa ajili ya
kuboresha miundombinu ya bara-
bara hususani barabara za mijini.

“Sisi tunashukuru sana kwa kutu-
pa maisha bora kupitia miundom-
binu ambayo Rais Samia aliamua
kuongeza fedha na kuhakikisha
zinajengwa barabara kwa kiwango
cha lami” alisema Mativila.

Akiwa kwenye barababa inayoun-
ganisha Dodoma kwenda Singida
(Nala) inayoelekea kiwanda cha
mbolea cha Itracom Fertilizer Lim-
ited (km 5) alisema kwenye sera
ya viwanda zipo fedha ambazo
serikali imeongeza tozo ambazo
zinatumika katika maendeleo ya
miundombinu inayoenda kwenye
viwanda.

Alisema viwanda hivyo vina-
toa ajira kwa Watanzania pia kwa
mbolea inayotengenezwa hapo
inauzwa kwa bei nafuu.

“Barabara hii inasaidia kiuchumi
na kijamii kwani maeneo jirani na
kiwanda hiki yamepimwa, hivyo
inawarahisishia usafiri pia wakazi
wa Dodoma wanapata ajira kupitia
kiwanda hiki”. alisema.

Mativila alisema barabara hiyo
inayoruhusu magari ya kubeba
mizigo yenye uzito mkubwa,
hivyo kurahisisha usafirishaji wa
malighafi kutoka nje ya kiwanda
na pia mbolea toka kiwandani na
kuwafikia wananchi kwa ajili ya
kilimo.

Msimamizi wa miradi wa Bara-
bara ya Swaswa-Mpamaa (Km 8.7),
Atuletile Ngailo alisema mradi huo
umekuza Uchumi wa wakazi hao
pia umewapunguzia umbali kwa
kutumia barabara hiyo.

Meneja wa TARURA Wilaya ya
Dodoma, Emmanuel Mfinanga
alisema barabara zilizojengwa mji-
ni hapo zimekuwa mkombozi kwa
wananchi, kwamba maeneo mengi
hayakuwa na barabara hivyo ali-
ishukuru serikali kwa kuendelea
kupeleka fedha za kutengeneza
na kuboresha barabara wilayani
Dodoma.

'Wanaotetea, kulinda haki za
‘walimu waanza Kuvurugana

Na Paul Mabeja, DODOMA

AGOMBEA nafasi
ya Katibu Mkuu
na Naibu Ka-
tibu Mkuu katika
Chama cha Kulinda na Kutetea
Haki za Walimu Tanzania
(CHAKUHAWATA), wamepinga
rnatokeo ya uchaguzi uliofanyi-
Tanga.

Wagombea hao wamekata
rufaa katika Kamati Tendaji
Taifa ya chama hicho na kudai
kuwa endapo haki haitatende-
ka watakwenda mahakamani
na wengine kudai kurudi
Chama Cha Walimu Tanzania
(CWT).

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, aliyekuwa

mgombea nafasi ya Naibu Ka-
tibu Mkuu wa chama hicho,
Nyavidunda Mhule, alisema
wamefikia hatua hiyo kutokana
na kutoridhishwa na mwenen-
do wa matokeo ya uchaguzi
huo.

Alisema moja kati ya sababu
ambazo zimewafanya kupinga
matokeo hayo ni mchakato wa
uchaguzi kutokuwa halali kuto-
kana na uchaguzi kusimamiwa
na mwenyekiti wa muda badala
ya kamati ya uchaguzi kwa mu-
jibu wa katiba ya chama hicho
Kifungu cha 7 (ix).

“Mchakato wa uchaguzi uli-
kuwa batili kutokana na ma-
tokeo ya uchaguzi kutangazwa
na Kamishna wa Kazi badala
ya msimamizi wa uchaguzi
mmoja kati ya wasimamizi

wa uchaguzi watatu walioku-
wepo kama katiba ya chama
inavyoelekeza’alisema

Alisema dosari nyingine ka-
tika uchaguzi huo ni mgombea
na mshindi wa nafasi ya mweka
hazina hakuwa mwanachama
hai kutokana na kutolipa ada
ya wanachama kwa miezi sita
mfululizo kama katiba inavyoe-
lekeza.

“Lakini uchaguzi pia hakuwa
huru, halali na wa haki kuto-
kana na wagombea kutopewa
muda wa kujieleza na kunadi
sera zao” alisema.

Kadhalika, alisema uchaguzi
huo hakuwa huru, halali na wa
haki kutokana na kugubikwa
kwa vitisho kwa wagombea
ambapo ndani ya ukumbi kuli-
jaa askari polisi kinyume na

taratibu za uchaguzi.

Aliyekuwa mgombea nafasi
ya Katibu Mkuu Taifa, Tumaini
Nyagawa, alisema aanapinga
matokeo ya uchaguzi huo na
kumuomba Msajili ya Vyama
vya Wafanyakazi nchini kuu-
futa uchaguzi huo.

“Tayari tumeshakata rufaa
katika Kamati Tendaji Taifa
tunasubiri majibu kama ha-
kutakuwa na majibu ya kutu-
ridhisha basi tutakwenda ma-
hakamani kupiga matokeo ya
uchaguzi” alisema Nyagawa.

Mmoja wa wanachama hi-
cho, Hilary Mwingira alisema
kutokana na ubabaishaji wa
chama hicho ambao umean-
za kuonekana mapema ali-
washauri walimu wenzake ku-
rudi CWT.
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Msamfu Majengo na Mshauri Elekezi kutoka Chuo cha Ufundi Arusha Richard Idelya, akitoa maelezo kuhusu ujenzi wa Chuo cha
Utumishi wa Umma Singida kwa kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa mwaka huu ,Godfrey Mnzava (wa pili kutoka
kushoto). Wa kwanza kutoka kushoto ni Mkuu wa Wilaya va Singida, Godwin Gondwe. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Kiongozi wa mwenge atoa maagizo dawa za mbu

Thobias Mwanakatwe,
ITIGI

HALMASHAURI za wilaya
nchini zimeagizwa kuweka
utaratibu wa kununua dawa
ya kupuliza kwa ajili ya kuua
mazalia ya mbu katika robo
ya kwanza au ya pili ya kila
mwaka wa fedha, lengo likiwa
ni kutokomeza ugonjwa wa
malaria.

Kiongozi wa mbio za
Mwenge wa Uhuru Kitaifa,
Godfrey Mnzava, alitoa agizo
hilo juzi baada ya kutembelea

ujenzi wa Hospitali ya Wilaya
ya Itigi mkoani Singida.

“Kuna mtindo kwenye hal-
mashauri suala hili linapele-
kwa mwishoni kabisa kwenye
mwaka wa fedha. Unasikia
hii tunatekelezaga robo ya
mwisho, sikatai labda kutoka-
na na jiografia lakini kwanini
dawa ikinunuliwa robo ya
kwanza au ya pili je ita-expire?
mbona dawa nyingine zina-
nunuliwa,” alihoji.

Alitoa agizo hilo baada kue-
lezwa kuwa katika kipindi cha
mwaka 2021 hadi 2023 dawa

hizo hazijapulizwa katika hal-
mashauri hiyo.

Mnzava alisema suala siyo la
bajeti ambapo zinahitajika Sh.
milioni moja kununua dawa
wakati uwezo wa halmashuri
kukusanya mapato yake ya
ndani ni zaidi ya Sh.bilioni
moja.

Mratibu wa malaria katika
Halmashauri ya Itigi, Monica
Paul, alisema katika kipindi cha
kuanzia Januari hadi Desemba
2023 vyandarua 56,678 vilitole-
wa kwa wazee na wajawazito
na watoto waliopata chanjo ya

surua walikuwa 11,573.

Alisema Halmashauri ya
Wilaya ya [Itigi imetenga
Sh.milioni 1.492 katika kipindi
cha mwaka 2023/2024 kwa
ajili ya ununuzi wa dawa na up-
uliziaji wa viuwadudu ambazo
Sh.600,000 zimeshalipwa kwa
ajili ya kununua lita 46.

Mkuu wa Wilaya ya Manyoni,
Kemirembe Lwota, alisema
atahakikisha anasimamia
suala la ununuzi wa dawa ka-
tika halmashuri ili kutimiza
lengo la serikali la kutokomeza
ugonjwa wa malaria.
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00783037 - CHUNYA DISTRICT COUNCIL

CASHFLOW STATEMENT AS AT 30th JUNE, 2023

Restated Restated
2023 2022 2023 2022
NOTES TZS TZS
Note Tzs Tzs CASH FLOW FROM OPERATING ACTIVITIES
ASSETS RECEIPTS
Current Asset Subvention from other Government entities 32 25,099,984,925 23,151,736,940
Cash and Cash Equivalents 62 2,096,991,941 494,523,730 z°c"a‘ Co?tribtgic?]s(RevTenue) . 2@ 13252952997335 ngﬂzzggggg
h evenue from Exchange Transactions ,929, 1433,
Receivables 67 257,687,092 249,886,626 Other Revenue 31 1,029,292,965 647,631,555
Prepayments 69 68,130,546 475,905,164 Levies 18 2,769,691,834 2,182,247,953
Inventories 70 371,109,567 365,654,448 Increase in Deposit 61 299,569,787 [¢]
Other Financial Assets 71 99,735,750 96,283,000 Fees, Fines, Penalties and Forfeits 19 706,817,142 1,369,727,239
Total Current Asset 2,893,654,896 1,682,252,968 Total Receipts JLS07.005 170 CULEEA AN
Non Current Asset PAYMENTS
Investment Property 76 508,800,000 511,320,000 Wages,Salaries and Employee Benefits 34 17,358,907,595 13,189,198,098
Property, Plant and Equipment 77 35,034,045,166 28,581,264,480 Use of Goods and Service o 4821850268 Sarzer.en
ocial Benefits 437,175, B 3 B
Work In Progress 82 0035008475 42335357168 Other Transfers 50 447,817,948 364,208,520
Total Non Current Asset 39,545,853,639 33,325,941,648 Other Expenses 52 46,270,205 363,213,164
TOTAL ASSETS 42,439,508,535 35,008,194,616 Maintenance Expenses 36 114,715,480 2,716,516,570
Decrease in Deposit 81 o] 54,249,219
Total Payments 23.,259,240,908 23,184,451,955
e —— e ———————————————
LIABILITI_ES . NET CASH FLOW FROM OPERATING ACTIVITIES 8,171,137,476 5,359,105,895
Current Liabi es CASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES
Payables and Accruals 89 702,770,839 2,092,805,926 Investing Activities
Deferred Income 93 1,090,391,329 124,144,239 Payment for Work in Progress 108 -3,063,630,973 -2,656,678,464
N Advance Payment for Acquisition of Property Plant and Equipment 103 -68,130,546 -475,905,164
Deposits 94 392,351,007 92,781,220 Acquisition of Property,Plant and Equipment 77 3 20 2,729,619,153
Total Current Liabilities 2,185,513,175 2,309,731,385 Total Investing Activities % 62,202,781
Non Current Liabilities NET CASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES -5,862,202,781
Other Borrowings by Government Entities 102 75,951,057 120,738,110 CASH FLOW FROM FINANCING ACTIVITIES
Total Non Current Liabilities 75,951,057 120,738,110 ;'"ah"c'"g Activities . y o 4787055 735,094
ash repayments of amounts borrowe ~44,787, -17,135,
TOTAL LIABILITIES 2,261.464.252 2,430.469.495 Cash proceeds from other short or long-term borrowings o 4,016,083
Total Financing Activities 44,787,053 13,119,861
e ieie—
Net Assets 40,178,044,302 32,577,725,121 NET CASH FLOW FROM FINANCING ACTIVITIES —44.787.053 -13,119,861
NET ASSETS/EQUITY
: . . Net Increase 1,602,468,211 516,216,746
Capital Contributed by: Cash Surrendered to Holding Account 0
Other Reserves 76,553,000 76,553,000 Cash and cash equivalent at beginning of period 494,523,730 1,010,740,476
Accumulated Surpluses / Deficits 40,101,491,302 32,501,172,121 Cash and cash equivalent at end of period 2,096,991,941 494,523,730

TOTAL NET ASSETS/EQUITY 40,178,044,302 32,577,725,121

Signature: .- ,,.E ;l:f\;‘
Hon. Bosco Sevanst nde
Council Chairperson

Simrature:
Morree: Hon
Council Chairperson
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STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE AS AT 30TH JUNE, 2023 R R A DA T O P MANICIAL ST AT SN

Unqualified Opinion
| have audited the financial statements of Chunya District Council which comprise the
Restated statement of financial pesition as at 30 June 2023, the statement of financial performance,
statement of changes in net assets, cash flow statement and the statement of comparisan
2023 2022 of budget and actual amounts for the yoar then ended, as well as the notes to the financial
statements, including a summary of significant accounting policies.
Note TZ8 TZ8

In my opinion. the accompanying financial statements present fairly in all material respects,

REVENUE the financial position of Chunya District Council as at 30 June 2023, and fts financial
performance and its cash flows for the year then ended in accordance with International
Revenue Fublic Sector Accounting Standards (IPFSAS) Accrual basis of accounting and the manner

required by the Local Government Finances Act, Cap. 290,

Revenue from Exchange Transactions 17 147,164,022 298,123,285 Basis for Opinion

I conducted my audit in ac

rdance with the International Standards of Supreme Audit

Levies 18 2,693,782,340 2,056,475,193 |.vst.ti:uu:nl= ussn:s_i; !:y ;espouslblliuc-.s under those standards are further described in the
. . . section below entitled “Responsibilities of the Controller and Auditor Ge 1l for the Audit
Fees, Fines, Penalties and Forfeits 19 706,817,142 1,369,727,239 of the Financial Statements". | am independent of Chuny:—a District Council in nar,r_-coidarmr:
; . . with the International Ethics Standards Board for Accountants’ Code of Ethics for
SOC|a| Cont”butlons(Revenue) 20 1’369’597’495 907’780’879 Professional Accountants (IESBA Code) Logeiher with the Mational Board of Accountants and
Auditars (NBAA) Code of Ethics, and | have fulfilled my other ethical responsibilities in
Fair value Gains on Assets and Liabilities 24 3,452,750 5,179,125 nEGPndance WIth thase, requirements,
Other Revenue 3-‘ ],02912921965 645,066,446 :}:z:l!c;vr_‘ that the audit svidence | have obtained is sufficient and appropriate to provide a
gis for my opinion.
Subvention from other Government entities 32 25,032,130,335 24,330,714,529 i A et
Key audit e those Tty L, i . s
Total Revenue 30,962,237,049 29,613,066,696 SIGNIFIcANce In My BUGEE of The Financial Statamente of the Curtent Docta | mave et

that thers arc ne key audit matters to communicate in my report.

TOTAL REVENUE 30,982,237,049 29,613,066,696
EXPENSES AND TRANSFERS 1.2 REPORT OM COMPLIANCE WITH LEGISLATIONS

Expenses 1.2.1 Compliance with the Public Procurement Laws
i i : i af ks, good d services
Wages,Salaries and Employee Benefits 34 16014,959527 18,260,321 R e T e vt o cangn
Use of Goods and Service 35 5 540,484,608 6,296.967.295 District Council far the financial year 2022/23 as per the Public Procurement Laws.
,940,484, ,236,367,
Maintenance Expenses 36 1“4’715’480 2'716'518'570 ;:;;:dlu;:‘o:lh“ audit work performed, | state that, except for the matters described bﬁlow,
iati i cureme f ads, and services of Chunya District Council is generally in
Depreciation of Property, Plant and Equipment 37 795,057,340 476,256,331 D plianee with the requirements of the PUblC Procurement Laws.
Depreciation of Investment Property - Carried at Cost 38 2,520,000 2,520,000 () Use of micre procurement methed for transactions above the threshold of 5 million
; - TZS 53,559,340
LOSS on Dlsposal Of Assets 44 0 691377721] | neted payments of TZS 53,559, 340 were made Lo various staff for pt’DCUI"I'\g. i‘-':[ﬂ? l'_or Uhuru
torch activities, construction of foolball playground and other Council activities bt
Other Expenses 52 46,270,205 350,087,755 exceeded Lthe limit set out in the Seventh Schedule of Regulation 166 (4) of the PPR, 2013

that requires a procuring entity to use petty cash, imprest or purchase cards to effect

Social Benefits 56 437,175,200 1,324,551,966 payments under micro procurement which is not above TZS 5,0000,000.

(1) Inappropriate procurement method used for acquisition of goods - TZS 288.362,&_10
Total Expenses 22,951182,358 24,496,598,824 | noted that, Chunya District Council procurcd goods worth TZS 288,362,810 using
Transfer competitive quotations (shopping) instead of the National competitive tendering method

contrary to Regulation 14% (1) of the PPR, 2013 and Seventh Schedule that set national

QOther Transfers 60 430,735,510 394,400,000 competitive tendering be applied for goads cost above TZS 120,000,000,
Total Transfer 430,735,510 394,400,000 1.2.2 Complance with the Budget Act and other Budget Guidelines
TOTAL EXPENSES AND TRANSFERS 23,381,917,868 24,890,998,824 f““_,t’fr‘:‘n':r:r‘;“:’r0‘::‘;?::;:',::_'I::f‘;ﬁ"bzré?;":‘;::‘:;:“ e e s

Surplus/ DEﬁCit 7600 34‘9 ]8] 4722 067 87] Council for the financial year 2022/23 as per the Budget Act and other Budget Guidelines.

Conclusion
Based on the audit work
Chunya District Council is g
and other Budget Guidelir

erformed, | state that, Budget formulation and execution of
erally in compliance with the requirements of the Budget Act

Signature: ... > o
H:.mr:r Hon. Bosco Mweangi nde Mame: Tamimu Kambona o=

Council Chairperson Councit Director S
Charles E. Kichere

- = .
Date: .._.....i....._............... .E DhaLex
. Controller and Auditor General,

Co IR BEES o - L podoma, United Republic of Tanzania.
March 2024
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Wanahabari
watakiwa
kufuata sheria,
miongozo

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Tume ya
Utangazaji Zanzibar, Suleiman
Ame Khamis amevitaka Vyom-
bo vya habari kufuata sheria
na miongozo iliyowekwa na
tume katika kuandaa na kuri-
poti habari kwa jamii.

Aliyasema hayo katika ufun-
guzi wa mafunzo kwa wadau
wa habari kuhusu wajibu wa
kuzingatia maudhui ya utan-
gazaji na mwongozo wa Kuri-
poti habari katika kipindi cha
uchaguzi, yaliyofanyika katika
ukumbi wa Wizara ya Utalii na
Mambo ya Kale Zanzibar.

“Vyombo vya habari ndiyo
tunavyovitegemea katika ku-
leta maendeleo ya nchi, hivyo
basi nina imani kubwa mafun-
Z0 haya yatakuwa chachu ya
kufanya mabadiliko chanya
katika jamii na kudumisha am-
ani ambayo ndiyo imetawala
katika nchi yetu hasa katika
kipindi tunachoenda cha uch-
aguzi” alisema.

Katibu Mtendaji wa Tume ya
Utangazaji Zanzibar, Suleiman
Abdullah Salim, alivitaka vy-
ombo vya utangazau kusajiliwa
na kupatiwa leseni, ili kufanya
kazi zake kihalali akisema
kutofanya hivyo ni kufanya
makosa na kwenda kinyume na
sheria zilizowekwa. -

Mrajis wa Tume ya Utangazaji,
Mohammed Said Mohammed
alisema vyombo vya habari
wanaporusha maudhui wa-
napaswa kuzingatia staha na
maudhui yanayoendana na
mila na silka ya jamii.

Mrajis wa ldara Habari Mael-
ez0, Jamila Mahmoud Juma
aliwataka wamiliki wa vyombo
vya habari kuhakikisha kabla
ya waandishi wao kufanya
kazi wahakikishe wamepatiwa
vibali kutoka Idara ya Habari
Maelezo.

Katibu Mtendaji wa Tume
ya Utangazaji Zanzibar,
Suleiman Abdullah Salim,
alivitaka vyombo vya
utangazaji kusajiliwa na
kupatiwa leseni

‘Mawaziri EAC wajadili utatuzi
‘migogoro va Kisiasa, usalama

. Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AWAZIRI wa Mam-
bo ya Nje kutoka
Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC)

. wamekutana Zanzibar kujadili-
: ana namna ya kutatua migogoro
:ya kiusalama na kisiasa inayozi-
¢ kumba nchi zao, kuja na azimio
! moja.

Naibu Waziri Mkuu wa Ugan-

¢ da, Rebecca Kadaga na Wa-
¢ ziri Kiongozi katika Baraza la
: Mawaziri Kenya, Musalia Muda-
: vadi ni miongoni mwa washiri-
¢ ki wa mkutano huo ambao ni
: utekelezaji wa agizo lililotolewa
: namarais wa nchi.

Wakuu wa nchi za Jumuiya ya

: Afrika Mashariki walitoa agizo
: kwa mawaziri hao wakutane
: kwa faragha kutafuta namna
¢ bora wa kuimarisha amani, us-
¢ alama na kuharakisha muun-

gano wa kisiasa baada
ya mafanikio kuanza
kuonekana katika
forodha na ushuru wa
kibiashara.

Katibu Mkuu wa
Jumuiya ya Afrika
Mashariki, ~ Veronica
Mueni Nduva, alisema
mkutano huo umeju-
muisha mataifa yote
ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki.

Alisema  wanataka
uhusiano wa mambo
ya usalama, biashara
yanaimarishwa  kwa
sababu Afrika wana-
fanya biashara zaidi
nje, hivyo lazima
kuwepo kwa miun-
dombinu ambayo
itarahisisha kufanya bi-
ashara ikiwemo miun-
dombinu ya barabara,
mawasiliano na masu-

ala ya quedha bila

ya vikwazo.
“Lazima kuwa

na mikakati na mi-

Naibu Wa- pangilio wa masu-
ziri Mkuu wa ala ya usalama kwa
Uganda, Re- sababu  usalama
becca K.agaga ukikosekana  kwa
na Waz"." taifa moja hatimae
Kiongozi

katika Baraza
la Mawaziri

utafika kwa jirani”
alisema.

Wakitoa salamu

Kepya, Mu- zao wakati wa ufun-
salia Muda- guzi wa mkutano
vad! nimion- o mawaziri ku-
goni mwa toka Burundi, Ugan-
washiriki da, DRC, Somalia,
wa mkutano na Kenya walisema
h!"o ambao .. kuwa amani, usala-
ni utekelezaji ,; ;, muungano
wa agizo wa kisiasa ni mam-
lililotolewa

na marais wa
nchi.

bo yanayohitaji ku-
wekewa mikakati ili
kufikia mafanikio.
Waziri wa Mambo
ya Nje Kenya, Mu-

salia Mudavadi, alisema kuwa
Zanzibar ni sehemu nzuri am-
bayo yenye utulivu wa kupata
muda wa kujadiliana mambo
mbalimbali na kupata ufumbuzi
sahihi baada ya kuwasilisha ma-
tokeo ya mkutano huo.

Alisema watapata fursa ya
kujadiliana masuala ya amani,
umoja, biashara ili jumuiya hiyo
iendelee kuwa na manufaa kwa
wananchi wanaounganisha ju-
muiya hiyo.

Waziri wa Mambo ya Nje,
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, January Makamba alisema
mkutano huo utawapa nafasi
kuzungumza kinagaubaga na
kwa uwazi zaidi changamoto
zilizopo katika jumuiya hiyo na
kufanyiwa kazi.

Alisema pia wanajadili kwa
kina mahusiano ya nchi na nchi
katika nchi wanachama ambapo
katika kujadili mambo hayo yan-
ahitaji utulivu.

Baadhi ya viongozi wa vikundi na mashmka ya5|yo va Kiserikali wakiwa katika mkutano wa kUJlfunza jinsi ya kutoa
: maoni kuhusu Dira ya Taifa ya mwaka 2025 hadi 2050, ulioandaliwa na Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni, jijini Dar
: es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

Viongozi wa dini watakiwa kuhamasisha mshikamano

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SPIKA wa Baraza la Wawak-
ilishi Zanzibar, Zuberi Ali Maulid
amewataka viongozi wa dini ku-
hamasisha mshikamano utakao-
dumisha amani na utulivu nchini.

Alitoa wito huo katika maa-
dhimisho ya mwaka mpya wa
kiislamu 1446 baada ya kushiriki
katika maandamano yaliyoanzia
Maisara Unguja, huku viongozi
wa dini wakiomba mwaka mpya

uwe na baraka katika kuimarisha
amani na utulivu.

Zuberi alisema amani ndiyo
itakayowawezesha viongozi wali-
opo madarakani kutekeleza mi-
pango ya maendeleo iliyopangwa
katika bajeti za serikali kuu kwa
mwaka wa fedha 2024-2025.

Alisema katika mwaka wa
fedha wa bajeti Serikali ya Zan-
zibar imejipanga kutekeleza na
kusimamia miradi ya kimkakati
ya kuleta maendeleo ambayo
utekelezaji wa mafanikio yake ni

kuwepo kwa amani.

“Zanzibar tunasherehekea
mwaka mpya wa kiislamu 1446
hijria ambapo wananchi tuna-
hitaji mshikamano mkubwa na
kuwaombea viongozi wetu wa ki-
taifa kupata nguvu ya kutekeleza
malengo yao ambapo yote yata-
fanikiwa kama kutakuwa na
amani na utulivu wa kudumu”
alisema.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Katiba, Sheria, Utumishi na Uta-
wala Bora, Haroun Ali Suleiman

alisema uamuzi wa kusherehek-
ea mwaka mpya ni wa busara,
kwamba unatoa nafasi kwa
Wazanzibari kujitafakari katika
utekelezaji wa shughuli zao mbal-
inbali ikiwemo za kuleta maende-
leo pamoja na ibada.

“Mwaka mpya wa kiislamu
ni fursa adhimu kwa waislamu
kujitafakari na kujua malengo
yetu tunakwenda wapi katika
mustakabali mzima wa kufanya
ibada’alisema.

Mjumbe wa Baraza la Maul-

amaa, Sheikh Zulfikal aliipongeza
serikali kwa kuchukua uamuzi
wa kuufanya mwaka mpya wa ki-
islamu kuwa siku ya mapumziko,
kwamba itakuwa ikisherehekewa
kitaifa tofauti na miaka ya nyuma.

Aidha, Shekhe Hassan Ali Mu-
ombwa ambaye ni Mjumbe wa
Kamati ya Fatwa katika Ofisi ya
Mufti alisema mwaka mpya wa
kiislamu ni fursa ambayo itaiwez-
esha jamii hiyo kujikumbusha
mambo mengi yenye mnasaba
katika kumcha Mungu.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA VYETI

EMILIANA DONALD LUOGA ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA NYARAKA ZA VYETI VYAKE, CHETI CHA KUZALIWA
KILICHOTOLEWA NA SHIRIKA LA USAJILI WA UFILISI NA
UAMINITIA[RITA], CHETI CHA FORM FOUR CHENYE INDEX
NAMBA $0534-0029 KILICHOTOLEWA NA BARAZA LA
MITIHANI LA TAIFA KUPITIA® ST.ANTONY SECONDARY
SCHOOL,CHETI CHA FORM SIX CHENYE INDEX NAMBA
$0692-0534 KILICHOTOLEWA NA BARAA LA MITIHANI
KUPITIA ROZMIN SECONDARY SCHOOL,CHETI CHA CHUO
KIKUU KILICHOTOLEWA NA CHUO KIKUU CHA ARDHI
TANZANIA. KWA YEYOTE ATAKAEVIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI.

POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/TEM/133664/2024

KUPOTEA KWA CHETI
3

DAUDI HASHIM MGIMBA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S3579/0043
kilichotolewa na baraza la taifa kupitia
EBENEZER SECONDARY SCHOOL mwaka
2016. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHO/DAR/KIN/133993/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

CATHERINE MARIE- LOUISE
WILHELMINE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari

ainaya Toyota RAV 4 yenye
namba za usajili T128AR0,

Chasis namba SXA110183166

na Engine namba
3S-2464648.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHO/MAN/MBU/06874/2024

KUPOTEA KWA

PIKIPIKI

PIENSIA FOCUS NGURUWE
anatangaza kupotea pikipiki
aina ya BOXER zenye namba

za usajiliMC 800 DMR, MC
375 DOB ,MC 156 DSF BOXER
na MC272 CBT SANLG.. Kwa

yeyote atakaeziona atoe
tarifa kituo chochote cha
polisi. POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/KIN/136886/2024
NA
PHQ/PWA/MKU/12839/2024

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

ISRAEL MBUNJU MLOWE
anatangaza kupotea kwa kadi
za pikipiki aina ya FEKON na
BOXER zenye usajilinamba
MC 919 BEC, MC 305 BQK, MC
269 BUP, MC 251COQK. Kwa
yeyote atakaeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/UBU/137415/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA MUHEZA
YAH: MAOMBI NA.29 YA MWAKA 2024

WALLACE VINCENT MUNGA.......c.cevvuerurrennnend MUOMBAJI
DHIDI YA

TITUS JAMES YOHANA. ..........covuce MJIBU MAOMBINA.1

HAZILINA MSENGA ZAKARIA......... MJIBU MAOMBINA.2
wiTo

HAZILINA MSENGA ZAKARIA popote ulipo, unafahamishwa
kuwa WALLACE VICENT MUNGA amefungua shauri( Maombi)
mbele ya Baraza la ardhi na nyumba wilaya ya Muheza dhidi
yako lenye na. 29/2024 shauri husika limepangwa kutajwa
tarehe 24/07/2024 saa 2:30 asubuhi. Hivyo basi unatakiwa
kufika siku hiyo. Vielelezo vya kesi vinapatikana katika
masijala ya wazi ya baraza la ardhi na Nyumba (W) Muheza.
Endapo hutatekeleza haya, shauri hili litasikilizwa upande
mmoja na maamuzi kutolewa dhidi yenu.

Ofisi za Baraza zipo wazi katika Ofisi ya Mtendaji kata kwemkabala.
AMRI hiiimetolewa na kutiwa saini na mhuri/lakiri ya Baraza
hili leo tarehe 05/06/2024 T

IS
MHINAE. R.
MWENYEKITI
IBARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO

MAOMBI MADOGO NAMBA 92 YA 2024
SCOVIA JEREMIA KAMUGUNYA............... MTETA MAOMBI
DHIDI YA

1. EDWARD MUSELETA NYAKIROTO

2. NOLIC CAMPANY LIMITED

3. TANZANIA COMMERCIAL BANK

4. LONGIDO AUCTION MART........ccevuarrnncs MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA
NOLIC CAMPANY LIMITED

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza la Ardhi na
nyumba Wilaya Morogoro tarehe 11/07/2024 mbele ya
Mwenyekiti M.KHASIM wewe mwenyewe au mtume
muwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi
yamepangwa kutajwa.Endapo hautahudhuria maomba
yatajwa na kusikilizwa upande mmoja dhidi yako na kutolea
uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MHURI wa Baraza leo
tarahe 02 mwezijuly,2024.

M. KHASIM
MWENYEKITI.

[ MWENVEKTT!
'BARAZA LA ARDHINA
NYUMBALAWLAYAYA |

MQ20G0R0
k/

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
LA WILAYA YA DODOMA
LILILOKO DODOMA

MAOMBINA. 297 YA MWAKA 2023
RODRICK W. MAGAWA.........crternrnrnersnrinessssessssaenad MDAI
VERSUS
YOHANA METANE. KAMOGO........ccoeervrnernrennad MDAIWA1
GODFREY JOHN JOACHIM.......coeuerenrrnrnnecsd MDAIWA 2

KWA:
GODFREY JOHN JOACHIM

YAH: KUITWA SHAURINI

KWAKUWA; muombaji ameleta maombi yake ambayo
maelezo yake yameelezwa katika Nakala ya maombi
ambayo inapatikana katika Baraza hili.

KWAHIYO; unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili Wewe
binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa
kisheria tarehe 12.08.2024 saa 3.00 asubuhi. Kwa mujibu wa
maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO: Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juu, Baraza likithibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito,
Baraza linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 08 ya Mwezi wa SABA, 2024.

MWENYEKITI,
Baraza la Ardhi na Nyumba Ia Wilaya,
DODOMA

KUPOTEA KWA CHETI

NEHEMIA M JAMES, Anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha Nne
chenye  Index No  S0601/0102
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia shule ya Sekondari Serengeti Day
Mwaka 2017. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo cha Polisi. TAARIFA YA
POLISI: PHQ/DOD/D0D/28300/2024

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
ARUSHA SUB REGISTRY
(LABOUR DIVISION)
AT ARUSHA
REVISION NO 37 OF 2023
Case Reference: 2023701000508786
(Originating: CMA/ARS/ARS/227/22/115/22)

NOTICE OF MENTION

SALIM MOHAMED MANONGA...........APPELLANT
VERSUS
JAMBO FOOD PRODUCT LIMITED........... RESPONDENT

TO: SALIM MOHAMED MANONGA

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
mentionin the high court at Arusha on the 10 Day of July 2024
at 8:00 oclock in the forenoon, before Hon. D.D. Ndumbaro, Judge.

You may appear in person or by advocate or agent duly
authorized to appear on your behalf and you are directed to
produce on that day all documents upon which you intend to rely
in support of your case.

TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of you appearance on
that day and time before Mention or hearing the court may
proceed in your absence.

GIVEN under my HAND and the SEAL of the COURT this 04 day of
July, 2024 B
DERUTY REGISTRAR.
WIGH Ouik
R

Summons to appear ( 0.V, P.20 (1) OF (CPC)
(Substituted service)

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)
AT DARES SALAAM

MISC LAND APPLICATION NO.14709 OF 2024
NAIMA ABDUL PESSA AND ANOTHER......APPLICANTS
VERSUS
TAALUMA WOMEN GROUP & OTHERS......RESPONDENTS

TO0: ROBERT ODUNGA
DARES SALAAM

WHEREAS : The above named APPLICANT has instituted the
APPLICATION against you, you are hereby summoned to
appear in this court in person or advocate or authorized agent
on 29th day of July, 2024 at 11:00 AM for MENTION before Hon.
S. MWAIPOPO - Judge to answer the said appeal and you are
directed to produce on that day all the documents upon which
you intend to reply in support of your reply.

TAKE NOTICE that , in default of your appearance on that day,
the said matter will be heard and determined in your absence .
Given under my hand and the seal of this court, this 05th day
of July, 2024 o

REGISTRAR
7

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

AYUBU RAPHAEL MKAGILA
anatangaza kupotea kwa kadi
yagariainaya TOYOTA
COROLLA RUMION yenye
usajilinamba T 522 EGJ na
CHASSIS NAMBA
NZE1511048705. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote chab polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/RUV/SON/3417/2024

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 14958 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
BILSON KIZURI MBEZIBWA DECEASED OF MLIMWA C,
DODOMA REGION

AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY JOACHIM KIZURI MBEZIBWA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 0f 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are
hereby cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letter of Administration is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
05 day 0f 08 ....coveucreernene 2024

Dated at Dodoma this 02 Day of 07................ 2024

arthis

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/
PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Umoja wa
Mataifa wabaini
Rwanda ina
vikosi DRC

NEWYORK, Marekani

RIPOTI ya wataalam wa Umoja wa
Mataifa imesema wanajeshi 3,000
hadi 4,000 wa Rwanda wanapigana
pamoja na waasi wa M23 nchini
Jamhuri ya Kidomekrasia ya Congo.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo ambayo
imeonekana na shirika la habari la
AFP, Kigali inaongoza harakati za
waasi hao wa M23.

Mkoa wa Kivu Kaskazini umekuwa
ukishuhudia uasi wa wapiganaji wa
M23 tangu mwishoni mwa mwaka
wa 2011, na kufanikiwa kuchukua
baadhi ya miji kwenye eneo hilo.

Serikali ya DRC inaituhumu
Rwanda kwa kuwaunga mkono na
kuwafadhili waasi hao, madai am-
bayo yamepingwa.

Licha ya Rwanda kukana madai ya
kuwasaidia M23, Ripoti iliyozinduli-
wa na baraza la usalama la Umoja
wa Mataifa limeeleza kwamba hatua
ya nchi hiyo kuwaunga mkono waasi
hao ina maana kwamba inawajibikia
vitendo vinavyotekelezwa na wan-
amgambo hao.

Ripoti hiyo aidha ilieleza kwamba
wanajeshi wa Rwanda (RDF) Kupitia
oparesheni zao katika maeneo ya
Nyiragongo, Rutshuru na Masisi ka-
tika jimbo la Kivu Kaskazini ziliwa-
saidia wapiganaji wa M23 kuchukua
maeneo zaidi kati ya mwezi Januari
hadi mwezi Machi mwaka huu.

Wataalam hao vilevile walisema
kwamba wakati wakiandika ri-
poti hiyo Mwezi Aprili, idadi ya wa-
najeshi wa Rwanda ilikuwa inatosha
au kuzidi ile ya waasi wa M23.

_Ripoti hiyo ina picha, video
zilizonaswa na ndege zisizo na
rubani, rekodi za video, ushuhuda na
|ntelenj|5|a mayothlbltlsha matukio
va wanajeshi wa Rwanda kuvuka
mpaka.

Video na picha pia zinawaonyesha
watu wenye silaha wakiwa na mava-
zi rasmi wakiwa na magari ya Kivita,
vifaa vya kuzuia makombora sawa
na malori ya kuwabeba wanajeshi.

Aidha ripoti hiyo pia iliongeza
kuwa kuna watoto kuanzia miaka
12 wamesajiliwa kutika kambi zote
za wakimbizi nchini Rwanda ambao
wanatarajiwa kupelekwa katika
kambi za mafunzo katika maeneo
yanayokaliwa na waasi chini ya
uongozi wa wanajeshi wa Rwanda
na waasi wa M23.

&

Waasi wa M23

Mrengo wa kushoto
washinda Ufaransa

PARIS, Ufaransa

MUUNGANO wa vyama vya
mrengo wa kushoto nchini
Ufaransa umepata ushindi
wa kushangaza baada ya
miezi michache ya kuundwa
kwake.

Kulingana na uchaguzi
ulioitishwa mapema, muun-
gano huo umeshinda viti
vingi zaidi katika duru ya
pili, huku chama chenye msi-
mamo mkali wa kizalendo,
National Rally kikiambulia
nafasi ya tatu.

Muungano huo unaoitwa
New Popular Front (NFP) uli-
pata ushindi wa kushtukiza
dhidi ya chama cha mrengo
wa kulia cha National Rally

katika duru ya pili ya uch-
aguzi wa bunge.

Hata hivyo, hakuna muun-
gano umeweza kupata wingi
wa kujitosheleza kuunda
serikali kivyake.

Ukosefu wa wingi viti kwa
vyama hivyo unatishia kui-
tumbukiza Ufaransa katika
msukosuko wa kisiasa na
kiuchumi.

Matokeo ya mwisho yata-
tolewa kati ya Jumapili jioni
au Jumatatu.

Uchaguzi huo uliitishwa
wiki nne tu katika kile am-
bacho wadadisi walikitaja
kama kucheza kamari kwa
Rais Emmanuel Macron.

Chama cha NR, kina-
choongozwa na Marine Le

Pen kimeongeza idadi ya viti
vyake, lakini kimeshindwa
kufikia matarajio yake.
Kiongozi wa muungano wa
NFP, Jean-Luc Melenchon,
alisema wako tayari kuunda
serikali na kumuomba Rais
Macron, kuwaalika rasmi.
Jana wafuasi wa muun-
gano wa mrengo wa kushoto
walikusanyika katika uwanja
fuatilia matokeo na kila mara
walionekana kushangilia
kwa kupiga makofi wakati

chati ikionekana wakion-
goza.
Muungano huo una-

tazamiwa kuwa na viti 172
hadi 215, huku muungano
wa Rais wa Emmanuel Ma-

cron wa Ensemble kikitara-
jiwa kupata nafasi ya pili kwa
wabunge 150 hadi 180 na
NR cha Marine Le Pen, kiki-
wa cha tatu kwa kufikisha
wabunge 120 hadi 152.

Hata hivyo wachambuzi
wa kisiasa wanasema bunge
lisilo na chama chenye wingi
wa wazi linaweza kuzitu-
mbukiza siasa za Ufaransa
katika machafuko kwa wiki
kadhaa za mashauriano
kuamua nani atashika na-
fasi ya waziri mkuu. Kibaya
zaidi Rais Macron anaweza
kulazimika kuongoza nchi
sambamba na waziri mkuu
anaepinga sehemu kubwa
ya sera zake za mrengo wa
kati. DW

Mwenyekiti wa Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, Bola Tinubu ambaye pia ni Rais wa Nigeria ak-
jongoza mkutano wa viongozi wakuu wa nchi wanachama juzi. PICHA: GETTY IMAGES

Senegal kuwabembeleza
wanaokimbia ECOWAS

ABUJA, Nigeria

JUMUIYA ya Kiuchumi ya
nchi za Afrika Magharibi
(ECOWAS), imemtaka rais
wa Senegal, Basirou Diomaye
Faye, kufanya mazungumzo
na nchi za Mali, Niger na Bur-
kina Faso, kufuatia uamuzi
wao wa kujiondoa uanacha-
ma.

Katika taarifa iliyotolewa
baada ya mkutano wa vion-
gozi wa nchi wanachama
uliofanyika nchini Nigeria,
juzi ilimteua Rais Faye kama

mjumbe wake kukutana na
viongozi wa nchi hizo tatu
ambazo ziliunda muungano
wao tofauti baada ya uhusi-
ano na jumuiya hiyo kuwa
mbaya kutokana na mapin-
duzi ya kijeshi.

Wakati wa mkutano huo,
Rais wa Tume ya ECOWAS
Omar Alieu Touray, alisema
kuwa rais huyo wa Senegal
ambaye ni kiongozi mdogo
zaidi barani Afrika ana sifa
zote zinazohitajika kusima-
mia mazungumzo hayo.

Siku moja kabla ya mku-

tano huo, viongozi wa kijeshi
wa Mali, Niger na Burkina
Faso, zilithibitisha kujiondoa
katika Jumuiya hiyo katika
mkutano wao wa kilele uli-
ofanyika mjini Niamey nchini
Niger.

Wakati huo huo, wanajeshi
wa Marekani wamekamilisha
mchakato wa kuondoka ka-
tika kambi yao nchini Niger
kabla ya muda wa mwisho wa
Septemba 15.

Katika taarifa, nchi hizo
mbili zilisema kuwa wizara ya
ulinzi ya Niger na Idara ya Ul-

inzi ya Marekani zimetangaza
kukamilika kuondoka kwa
wanajeshi wa Marekani na
vifaa kutoka kambi 101 huko
katika mji mkuu wa Niamey.

Ndege ya mwisho iliyobeba
wanajeshi wa Marekani ilita-
rajiwa kuondoka Niamey jana
jioni.

Wizara ya Ulinzi ya Ujerum-
ani pia ilisema itakamilisha
operesheni zake katika kambi
yake nchini Niger kufikia Ago-
sti 31 kufuatia kuvunjika kwa
mazungumzo na viongozi wa
kijeshi. DWW
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SINGIDA,

Shufaa Lyimo na Adam

Fungamwango

ICHUANO ya

Kombe la Klabu

Afrika  Mashariki

na Kati, inaanza
kutimua vumbi leo nchini,
wakati timu tatu wenyeji,
Singida Black Stars, Coastal
Union na JKU zitakapokata
utepe kwenye viwanja vya
KMC na Azam Complex, Dar
es Salaam.

Akizungumzia mashindano
hayo jana, rais Baraza la Vy-
ama vya Soka Afrika Mashari-
ki na Kati (CECAFA), ambaye
pia ni rais wa Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), Wallace
Karia, alisema ni faraja Tanza-
nia kuwa mwenyeji baada ya
kutofanyika muda mrefu.

“Timu ambazo zimethibiti-
sha kushiriki zitapata uzoefu
kutoka kwa timu watakazo-
kutana nazo pamoja na ku-

JKU,

KAGAME

wasaidia wachezaji wetu ku-
jitangaza kupitia mashindano
hayo,” alisema Karia.
Katika michuano
hiyo, timu zitakazos-
hiriki ni JKU (Zanzi-
bar), Dekeda FC (So-
malia), Coastal Union
na Singida Black
Stars (Tanzania
Bara), Al Wadi FC,
Al Hilal na EI Mer-
reikh (Sudan), SC Villa
(Uganda), APR (Rwan-
da), Gormahia (Ken-
ya), Banitui (Sudan
Kusini), Red Arrows
(Zambia) na Djibouti
Telkom FC (Djibouti).
Michuano hiyo ambayo
imepewa jina la Dar Port Kag-
ame Cup, inayozishirikisha
klabu za Ukanda wa CECAFA,
inafanyika baada ya miaka mi-
tatu kupita, ambapo ilifanyika
nchini na Express ya Uganda

ambao mwaka huu hawata-
shiriki, ilitwaa ubingwa kwa
kuifunga Nyasa Big Bullets
bao 1-0 katika mechi ya fainali
iliyochezwa Agosti 14, 2021,
Uwanja wa Benjamin Mkapa.
JKU itafungua dimba saa
saba mchana itakapocheza
dhidi ya Hay Al Wadi ya Su-
dan, kwenye Uwanja wa KMC,
Mwenge, Dar es Salaam, kati-
ka mchezo wa Kundi A, kabla
ya saa 10:00 jioni, kundi hilo
litakuwa na mchezo mwing-
ine ambapo wawakilishi wen-
gine wa Tanzania, Coastal Un-
ion kushuka dimbani kwenye
uwanja huo huo kupambana
na Dekedaha FC ya Somalia.
Mechi za Kundi B, pia zita-
pigwa leo, ambapo saa 12:00
jioni, Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi, Dar es Salaam,
SC Villa ya Uganda itakipiga
dhidi ya El Merriekh Bentiu
ya Sudan Kusini, na saa 3:00
usiku, Singida Black Stars am-
bao ni wawakilishi wengine

wa Tanzania wataingia dim-
bani kupepetana na APR ya
Rwanda.

Mechi za Kundi C, zitache-
zwa kesho, zote zikipigwa
kuanzia saa 12:00 jioni, Al Hi-
lal ya Sudan itakipiga dhidi ya
Ali Sabieh ya Djibouti, wakati
saa 3:00 usiku, Gor Mahia ya
Kenya itakuwa na kibarua
kigumu dhidi ya Red Arrows
kutoka Zambia.

Washindi wawili wa kila
kundi watakwenda hatua ya
robo fainali, ambapo timu
mbili zitakazofanya vema
‘best looser’, zitaunganishwa
na sita zilizopatikana kupata
timu nane zitakazocheza hat-
ua hiyo itakayochezwa kwa
mtindo wa mtoano.

Bingwa wa michuano hiyo
mbali kukabidhiwa kombe
pamoja na medali, pia ataon-
doka na Dola za Marekani
30,000, itakayoshika nafasi
ya pili dola 20,000 na ya tatu
dola 10,000.

*’ﬁlg\gﬁ“b 3 -
Kikundi cha ngoma cha Nguruka kikiburudisha

ka-t.ik-a .Tamashé la Kimataifa la Utamaduni na Utalii lililofanyika katika

e 2

Uwanja wa CCM Bariadi mkoani Simiyu juzi, katika kuenzi Utamaduni wa Wasukuma Kanda ya Ziwa (Lake Zone Cul-
tural and Tourism Festival), lililoandaliwa na Kampuni ya Kilimanjaro one Travel And Tours. PICHA: JUMANNE JUMA

Mbaraka atua
Coastal Union

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Coastal Union imefaniki-
wa kumsajili straika wa zamani wa
Simba, Mbaraka Yusuph (pichani
chini), kwa ajili ya kukiimarisha
kikosi chao ambacho kinajiandaa
na michuano ya Kombe |a Dar Port
Kagame inayotarajiwa kuanza leo
hapa nchini pamoja na mashinda-
no mengine.

Ofisa Habari wa Coastal, Ab-
bas El Sabri, juzi alisema Mbaraka
amejiunga na kikosi hicho akitokea
Kagera Sugar.

“Tumefanikiwa kuipata saini ya
straika huyu, kusema kweli ametu-
sumbua sana, sasa yupo mikononi
mwetu, ni rafiki wa nyavu na
msumbufu kwa mabeki pia,”
alisema Sabri.

Mbaraka ambaye ni zao la kikosi
cha vijana cha Simba, alipandish-
wa timu ya wakubwa 2015, lakini
mwaka mmoja baadaye alitimkia
Kagera Sugar ambako alikipiga
hadi 2017, akajiunga na Azam FC.

Straika huyo alijiunga na Na-
mungo 2019 hadi 2020 ambapo
alirejea tena Kagera Sugar.

Mbali na straika huyo, klabu
hiyo imefanikiwa kupata pia saini
ya winga Abdallah Hassan Abdal-
lah, kutoka Bandari ya Kenya.

Mchezaji huyo mwenye uwezo
wa kucheza winga zote mbili ni
raia wa Kenya.

Kabla ya kutangaza wachezaji
hao, Coastal Union ilimtangaza
beki wa kati raia wa Uganda, An-
guti Luis, kutoka KCCA ya Uganda.

“Tunaendelea na usajili, lengo
ni kufanya vema katika Ligi Kuu
Tanzania Bara, Kombe la Shirik-
isho barani Afrika na hata Kagame
ambalo tutaingia kama washindani
halisi na si wasindikizaji,” alisema
Sabri.

KMC FC yashusha straika kutoka Cameroon

Na Adam Fungamwango

wamemsajili mshambuliaji huyo

KATIKA  kile

ya Cameroon.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Khalid Chukuchuku, juzi alisema

kinachoonekana
haitaki masihara kuelekea msimu
ujao wa Ligi Kuu, Klabu ya KMC
imemsajili straika, Ajoh Austin,
kutoka Klabu ya Union Sportive

uliopita.

“Niko  hapa

kwa mkataba wa miaka miwili
na lengo kubwa ni kutibu tatizo
sugu la ushambuliaji katika kikosi
hicho ambalo lilionekana msimu

kuwathibitishia
wana Kinondoni na wapenda
soka nchini kote kuwa tumefani-
kiwa kukamilisha uhamisho wa

Union Sportive.

mabao,

Ofisa Habari huyo.

mshambuliaji wa Kimataifa wa
Cameroon, Ajoh kutoka Klabu ya

Ni straika mwenye kasi, nguvu
na uwezo mzuri wa kufunga
amekuja  kutuongezea
nguvu kuelekea msimu ujao ku-
fikia malengo ya klabu na kuwapa
furaha wana Kinondoni,” alisema

uliopita.

Ajoh anakuwa ni mchezaji wa
sita kusajiliwa na kikosi hicho kili-
chomaliza nafasi ya tano msimu

Tayari KMC imeshawatangza
wachezaji, Oscar Paul, kiungo
mshambuliaji Mtanzania aliyeku-
wa akicheza sokala kulipwa nchini
Kenya katika Klabu ya Kakamega
Home Boys, beki wa kati, Nick-

son Kassam Mosha, anayechezea
Timu ya Taifa ya Vijana chini ya
miaka 20, akitokea kikosi cha vi-
jana cha Mtibwa Sugar, kipa raia
wa Burundi aliyekuwa akiidakia
Klabu ya Vipers ya Uganda, Fabien
Mutombora, Jean Nyezimana ku-
toka, Vital'O ya Burundi na beki
wa kati Salum Athumani ‘Stopper’
kutoka KVZ ya Zanzibar.
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CHIESA AWANIWA JUVE

KLABU ya Juventus inataka kumuuza fowadi wa
Italia, Federico Chiesa mwenye umri wa miaka 26,
ili kupata fedha za kumnunua winga wa Manchester
United, Jadon Sancho, huku miamba hiyo ya Italia
ikifanya mazungumzo kuhusu aina ya ofa ya kumpa
mchezaji huyo wa Kimataifa wa England mwenye
umri wa miaka 24. (Calciomercato)

PALHINHA SAFI MUNICH

KIUNGO wa kati wa Ureno, Joao Palhinha mwe-
nye umri wa miaka 28, amekamilisha matibabu
yake na Bayern Munich kabla ya kukamilisha
uhamisho wake wa euro milioni 46. (Sky Sports in
Germany)

GARCIA NA LEVERKUSEN

KIUNGO wa kati wa Hispania, Aleix Garcia mwe-
nye umri wa miaka 27, amesema West Ham ilijaribu
kumsajili kutoka Girona, lakini alichagua kujiunga na
Bayer Leverkusen badala yake. (Diari de Girona, via
Standard)

LLORENTE KUTUA BETIS

REAL Betis imefikia makubaliano na Leeds United
kumsajili beki wa Hispania, llorente Diego mwenye
umri wa miaka 30, kutoka klabu hiyo ya Elland Road.
(Marca)

KUMRUDIA BRANTHWAITE

MANCHESTER United itafanya mkutano kuhusu
uhamisho wa wachezaji ambao utajumuisha ua-
muzi kuhusu iwapo watatoa ofa nyingine kwa Ever-
ton kumsajili mchezaji mwenye umri wa miaka 22
na beki wa kati wa England, Jarrad Branthwaite.
(Mail)

GREENWOOD, MUSTAKABALI

MSHAMBULIAJI wa Manchester United, Mason
Greenwood anataka mustakabali wake utatuliwe
wiki ijayo, huku Atletico Madrid, Barcelona, Juventus,
Lazio, Marseille na Valencia - ambao wamewasilisha
ombi la pauni milioni 25, wakimtaka mchezaji huyo
wa Kimataifa wa England mwenye umri wa miaka 22.
(Mirror)

BENTLEY AWANIWA ARSENAL

KLABU ya Arsenal inajipanga kumnunua mlinda
mlango wa Wolves mwenye umri wa miaka 30, Dan
Bentley. (Express & Star)

GORDON AWANIWA CITY

KLABU ya Manchester City ina nia ya kutaka
kumnunua winga wa Newcastle United na England,
Anthony Gordon mwenye umri wa miaka 23, ambaye
mkataba wake unamalizika Juni 2026. (Football
Insider)

CANCELO APEWA OFA

MLINZI wa Ureno, Joao Cancelo mwenye umri wa
miaka 30, amepewa ofa kwa Inter Milan na Juventus
baada ya kurejea Manchester City kufuatia kuka-
milika kwa muda wake wa mkopo Barcelona. (La
Stampa, Via Football Italia)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

DESCHAMPS AMTE

MEAPPE KIWANGO EURO

® ® ® Wakati wa maandal-
izi alikuwa na tatizo kidogo la
mgongo, lakini anataka...

MUNICH, Ujerumani

OCHA wa Ufaransa, Didier
Deschamps, amemtetea
nahodha wake na mchezaji
yota, Kylian Mbappe,
baada ya kukosolewa kutokana na
uchezaji wa mshambuliaji huyo ka-
tika michuano ya Euro 2024.
Mbappe mwenye umri
wa miaka 25, amefunga
mara moja pekee katika
michuano hiyo - penalti
katika mchezo wa
mwisho wa kundi dhidi ya
Poland - huku Ufaransa
ikifuzu nusu fainali.
Deschamps alimbadilisha mcheza-
ji huyo aliyesajiliwa hivi karibuni
na Real Madrid katika muda wa
nyongeza kwenye ushindi wao wa
robo fainali dhidi ya Ureno kwa mik-
waju ya penalti, huku Mbappe akise-
ma aliomba kutolewa nje.

Akizungumza kwenye kipindi cha
Televisheni cha Ufaransa cha Tele-
foot Jumapili, Deschamps aliwakum-
busha wale wanaomkosoa Mbappe
kile ambacho tayari amepata katika
mchezo huo.

“Je, hufikirii kuwa tayari ameweka
historia ya kutosha, kwa kile alichok-
ifanya hadi sasa?” alisema kocha
huyo.

“Anataka kutengeneza historia zai-
di. “Tulifanya kila tuliloweza pamoja
naye, pamoja na wafanyakazi wa
matibabu, ili kumfanya awe hapa.
Wakati wa maandalizi, alikuwa na
tatizo kidogo la mgongo, lakini Ky-
lian yuko hapa.”

Deschamps pia alijibu mapendek-

ezo kwamba ikiwa hayuko fiti kabisa,
Mbappe anaweza kuwekwa benchi
ili kujaribu kuanzisha mashambulizi
ya timu hiyo. Fowadi huyo amelazi-
mika kucheza sehemu kubwa ya mi-
chuano hiyo akiwa amevalia ‘maski’
baada ya kuvunjika pua kutokana na
kugongana na Kevin Danso katika
mchezo wa ufunguzi wa kundi la
timu yake dhidi ya Austria.

“Hata kama si asilimia 100, najua
vizuri kuwa kwa mpinzani, kujua
anacheza kunawafanya wafikirie na
kuwalazimisha kuzoea,” alisema De-
schamps.

Ufaransa itacheza na Hispania
katika nusu fainali ya Euro leo, Ju-
manne mjini Munich.
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MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United ina-
karibia kukamilisha dili la kumsa-
jili mshambuliaji wa Bologna, Joshua

irkzee, kwa mujibu wa ESPN.

United imefikia makubaliano mapana juu
ya malipo yanayohusiana na wawakilishi wa
Zirkzee, ambayo yalikuwa kikwazo na sasa
watatafuta kufikia makubaliano na Bologna.

Zirkzee ana kipengele cha kuruhusiwa ku-
ondoka kwa pauni milioni 34 katika mkataba
wake ambao utatumika hadi Agosti, lakini
United wanaweza kutafuta mazungumzo to-
fauti. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
23, ambaye pia amekuwa akiwiwa na AC Milan,
yuko kwenye kikosi cha Uholanzi kinachoji-
andaa kwa nusu fainali ya Euro 2024 dhidi ya
England mjini Dortmund kesho ,Jumatano. ;

Zirkzee ameibuka kama mshambuliaji *
anayependekezwa na United baada ya ku- 3
wafikiria pia Jonathan David wa Lille na Ivan
Toney wa Brentford.

Chelsea pia wameonesha nia ya kum- /

nunua David, ambaye amebakiza mwaka
mmoja kwenye mkataba wake na Lille na /
anapatikana kwa takriban euro milioni
25. Zirkzee aliifungia Bologna mabao
12 msimu uliopita walipomaliza katika
nafasi ya tano kwenye Serie A, na ku-
fuzu kwa Ligi ya Mabingwa Ulaya ~
kwa mara ya kwanza katika enzi ya
kisasa.

Chanzo kimoja kililambia ESPN
kwamba United bado inawasiliana
na Bayern Munich kuhusu mpango |
wa kumnunua mchezaji mwenza
wa Kimataifa wa Zirkzee, Matthijs de
Ligt.

Wajerumani wako tayari kufanya '
mazungumzo ya kuondoka kwa beki
huyo na kumthaminisha mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 24
kwa zaidi ya pauni milioni 40.

rujo aonea
. pigo Barcelona

BARCELONA, Hispania li.

KLABU ya Barcelona imeen-
delea kukumbwa na majeruhi dimba kwa muda wa wiki 6
wiki chache kabla ya kuanza hadi8.
msimu mpya. Hii
Hii ni baada ya mlinzi wa
klabu hiyo, Ronald Araujo, kuu-
mia akiwa anaitumikia timu
yake ya Taifa ya Uruguay katika
michuano ya Copa America.
Araujo alipata majeraha aki-
wa na Uruguay katika mchezo
wa robo fainali dhidi ya Brazil
ambapo aliondoka uwanjani
akiugulia kwa maumivu maka-

2024-25, kitu ambacho ni pigo
kwa kocha, Hansi Flick.
Barcelona pia imepata pigo
kutokana na jeraha jipya alilo-
lipata mchezaji Pedri katika
huduma yake kwa timu ya His-

Euro.

Taarifa zinaeleza kwamba :
mlinzi huyo atakuwa nje ya :

ina maana kwamba :
Araujo ataikosa michezo ya
mwanzo wa msimu mpya wa :

pania kwenye michuano ya :

Bayern Munich
yamtwaa Olise

MUNICH, Ujerumani

MICHAEL Olise amejiunga na
Bayern Munich kutoka Crystal
Palace, klabu zote zimetangaza.

Olise, ambaye ana mkataba
wa miaka mitano na Bayern,
alifunga mabao 10 katika mechi
19 za Luigi Kuu England msimu
uliopita, licha ya kukosa muda
mwingi wa kucheza kutokana na
majeraha.

“Michael Olise ni mchezaji am-
baye anaweza kuleta mabadiliko
na kuvutia watu wengi kupende-
ZWa na aina yake ya uchezaji,”
alisema Mjumbe wa Bodi ya
Michezo wa Bayern, Max Eberl,
katika taarifa yake.

“Tunataka msukumo mpya
katika timu yetu, nguvu mpya,
mawazo mapya - hivyo ndivyo
wachezaji kama Michael Olise
wanavyosimamia. Wakati wa
mazungumzo, haraka aliashiria
kwamba anataka sana kujiunga
na FC Bayern. Tunamsubiri kwa
hamu sana. Ataboresha mchezo
wetu.”

Vyanzo vimeiambia ESPN
kwamba winga huyo mwenye
umri wa miaka 22, alikuwa aki-
waniwa pia na Manchester Unit-
ed, Chelsea na Newcastle United,
lakini hatimaye aliamua kuhama
Bundesliga, akiunganisha safu ya
ushambuliaji na namba tisa wa
Bayern, Harry Kane.

“Hii ni changamoto kubwa
na kile nilichokuwa nikitafuta,”
alisema Olise.

Mwenyekiti wa Palace, Steve
Parish alisema katika taarifa
yake: “Tunajivunia sana kile
ambacho Michael amefaniki-
sha akiwa Crystal Palace, klabu
ambayo ameimarika sana kama
mchezaji.

“Tunaheshimu nia yake ya
kujijaribu zaidi katika kiwango
cha juu zaidi cha soka duniani,
na ningependa binafsi kumtakia
kila la kheri kwa safari yake
ijayo na Bayern Munich nchini
Ujerumani ambayo nina uhakika
sote tutaifuatilia kwa karibu.”
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Yanga kuifuata
Kaizer Chiefs

INATOKA UK. 24 Taarifa iliyo-
tolea na klabu
hiyo inaeleza

kuwa timu hiyo imealikwa kwenye

michuano maalum ya Toyota Cup,
ambapo itacheza dhidi ya wenyeji

wao, Kaizer Chiefs kwenye Uwanja

wa Bloemfontein, Julai 28, mwaka
huu.

Ikumbukwe kuwa Yanga iliialika
timu hiyo katika mechi ya Kilele
cha Siku ya Mwananchi, Julai 22,
mwaka jana na kushinda bao 1-0,
lililofungwa na Kennedy Musonda.

Rais wa klabu hiyo, Hersi Said,
amesema ni fahari kwao kualikwa
kwenye mashindano hayo na kua-
hidi kwenda kutoa upinzani.

“Tumefurahi sana kupata mwa-
liko huu wa kushiriki michuano ya
Toyota Cup 2024. Mechi hii inaen-
deleza uhusiano kati ya timu zetu

mbili kubwa barani Afrika, ambayo :

ilianza mwaka jana tulipowaalika
Kaizer Chiefs kushiriki maonyesho
yvetu, kwenye mechi ya kirafiki
iitwayo Wiki ya Mwananchi.
“Tumefurahishwa na mwaliko
huu na tunaahidi kutoa mechi
ya ushindani ambayo itatusaidia
kujiandaa na msimu mpya wa
2024/25," alisema Hersi.

Mo afunguka
mazito usajili

INATOKA UK. 24 Slggéda Black
Kusajiliwa

kwa mchezaji huyo kunafanya
Simba iwe na wachezaji 12
wapya iliyowasajili kuelekea
MSIMU Ujao, saba wakiwa wageni
na watano wazawa.

Wachezaji saba wa kigeni ni
Jushua Mutale kutoka Power
Dynamos ya Zambia, Steven
Mukwala akitokea Asante Ko-
toko ya Ghana, Jean Charles
Ahoa kutoka, Stella Adjame ya
Ivory Coast, Debora Fernandes
Mavambo kutoka Mutondo Stars
ya Zambia, Augustine Okajepha,
kutoka Rivers United ya Nigeria
na Karaboue Chamou, akitokea
Klabu ya Racing Club d'Abidjan
va lvory Coast.

Wachezaji wazawa waliotanga-
Zwa mpaka sasa ni Lameck Lawi
kutoka Coastal Union, Abdul-
razack Hamza wa Super Sports ya
Afrika Kusini, Valentino Mashaka,
akitokea Geita Gold, Omari Omari
aliyekuwa akikipiga na Mashujaa
FC na Kagoma.

Msafara wa watu 30 wakiwamo
wachezaji, benchi la ufundi na
wafanyakazi wengine walitaraji-
wa kuondoa jana nchini saa 11: OO
jioni kuelekea Ismailia, Misri kwa
ajili ya maandalizi ya msimu
mpya wa mashindano.

Klabu hiyo imesema kuwa kipa
wake namba moja, Ayoub Lakred,
ndiye mchezaji pekee ambaye
hajajiunga nao kwenye msafara
kwani anatarajiwa kujiunga nao
kambini akitokea nchini kwao,
Morocco.

Na Adam Fungamwango

LABU ya Dodoma Jiji
iko mbioni kumsaji
kipa wa Kagera Sugar
aia wa Jamhuri ya

Kidemokrasi ya Congo, Alain
Ngeleka, ambaye alionyesha
uwezo mkubwa msimu uli-
opita wa Ligi Kuu.

Habari kutoka ndani ya
klabu hiyo zinasema kuwa
kipa huyo aliomba kuondoka

YAMNASA

WA KAGERA

na kuvunja mkataba licha ya
kwamba ulikuwa unamalizika
2025.

“Hakuna shabiki yeyote wa
kweli wa soka ambaye haja-
muona kipa huyu. Ni kipa
mzuri sana kutoka DR Congo,
kusema kweli atatusaidia
sana, na huu ni ushauri wa
kocha wetu Mecky Mexime
kwa sababu ameshaifundisha
Kagera Sugar,” alisema mtoa
taarifa ndani ya klabu hiyo,

hiyo, imeeleza wachezaji hao
wataunganika na wale ambao
itawasijili kwa ajili ya kuunda
kikosi imara msimu ujao.

Wachezaji ambao wataen-
delea kusalia kwa ‘Walima
Zabibu’ hao ni Yassin Mgaza,
Fadhili Mwinyimvua, Emma-
nuel Martin, Zidane Sereli, Au-
gustino Nsata, Anderson Kim-
weri, Robison Kamura, Ntenje
Albano, Apollo Onyango, na
Mwana Kibuta.

ambaye amebainisha watawa-
tangaza rasmi hivi karibuni.
Klabu hiyo pia im-
ewaongeza mika-
taba wachezaji wake
10, ambao imeona
wanaweza tena
kuisaidia timu hiyo
kwa msimu ujao wa

mashindano.

Taarifa iliyotolewa na klabu

Ufunguzi
CDF Cup
2024 kwa
Mkapa

Na Shufaa Lyimo

Ty«

WATANZANIA wametakiwa ku-
jitokeza kwa wingi kushuhudia
mashindano ya Kombe la Mkuu
wa Majeshi (CDF Cup 2024),
yatakayoanza Julai 20-30, mwa-
ka huu kwenye viwanja mbalim-
bali, Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe
juzi, Mwenyekiti wa Kamati ya
Maandalizi ya Mashindano hayo,
Brigedia Jenerali Said Hamis
(pichani), alisema ufunguzi uta-
fanyika katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Alisema lengo la mashindano
hayo yenye kaulimbiu Ush-
indi ni Heshima’, ni kuimarisha
afya, umoja na mshikamano wa
majeshi.

Alitaja michezo itakayoche-
zwa kuwa ni mpira wa miguu,
mpira wa mikono, riadha, pete,
ngumi pamoja na kulenga sha-
baha na kwamba yatashirikisha
timu mbalimbali za majeshi iki-
wamo kamandi ya anga, nchi
kavu na ile ya Jeshi la Kujenga
Taifa, JKT.

“Maandalizi

4.

yanaendelea

vema kuelekea kwenye mashin-
dano hayo naamini kutakuwa na
upinzani mkubwa,” alisema.

— -
- -
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Kiungo wa Uruguay, Fedemco Valverde (kushoto), akiucheza mpira kuondoa hatari
dhidi ya Kiungo wa Brazil, Joao Gomes, kwenye mechi ya robo fainali ya michuano
ya Copa America iliyopigwa Uwanja wa Allegiant, Nevada nchini Marekani juzi na ku-
malizika kwa sare tasa. Uruguay ilifuzu hatua ya nusu fainali baada ya kushinda kwa
mikwaju ya penalti 4-2. PICHA: MTANDAO
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‘Fungafunga’,

ﬁf

Mwekezan rais wa Heshima na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugerm va Simba, Mohamed
‘Mo’ Dewji (kulia), akiteta jambo kwa mSISItIZO na mshambuliaji wa klabu hiyo, Freddy Michael

Araujo aonge;_zfa,plgo EEVAEE) uomsh 2

Mo afunguka mazito
usajili wa kutisha Simba

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Klabu ya Simba
ikikamilisha usajili wa
wachezaji wapya kwa
kumtangaza kiungo mka-
baji kutoka Singida Black
Stars, Yusuph Kagoma
huku mlinda lango wao
raia wa Morocco, Ayoub
Lakred, akisaini mkataba
mpya wa mwaka mmoja,
Mwekezaji, rais wa Hes-
hima na Mvvenyekltl wa
Bodi ya Wakurugerm
Mohamed ‘Mo’ Dewji,
amesema ameamua ku-
fanya usajili wa nguvu
ili kurejesha heshima ya
klabu hiyo.

Dar es Salaam, Mo alisema
amefanya usaJ|I| huo
mkubwa kwa kuwashiriki-
sha wataalam zaidi ya 50
kutoka nchi mbalimbali
duniani, ikiwamo Tanzania.

“Naamini tumefanya
usajili mkubwa na mzuri,
haikuwa kazi rahisi, nime-
jaribu kKuwasiliana na watu
zaidi ya 50 kwa ajili ya
usajili huu, nilishirikiana
na maskauti kutoka nchi
za Uholanzi, Ufaransa, na
wengine hapa Tanzania
kuweza kusajili wachezaji
hawa.

“Kama mnavyoona timu
safari hii ina vijana wengi
sana, wanaanzia miaka
20 hadi 24 hivi, kwa hiyo
nina imani kubvva tukienda
kwenye maandalizi yetu,

kikosi kikawa na muun-
ganiko mzuri, watatuletea
matokeo mazuri na kurud-
isha furaha yetu,” alisema
mwekazaji huyo.

Mo, alisema amefurahi
kukutana na kuwaona
wachezaji ambao ame-
wasajili na wengineo,
kwani wengi wao ni mara
ya kwanza kukutana nao
lajvu’.

“Nimefurahi kwani,
wachezaji wengi wame-
toka nchi mbalimbali,
ilikuwa ni mara yangu va
kwanza kukutana nao,
pia nimepata bahati ya
kukutana na kocha mkuu,
benchi la ufundi, tulikuwa
Na Mazungumzo mazuri,
timu sasa inaanza kwenda
Misri ya kwa ajili ya ‘pre
season’, tutakaa pale siku
kama 20 hivi, Mungu
akitujalia tutarudi mwisho
wa mwezi huu kwa ajili
ya Simba Day, Agosti 3,"
alisema Mo.

Jana mchana, klabu hiyo
ilimtangaza k|ungo mkaba-
ji, Kagoma, akisajiliwa kwa
mkataba wa miaka mitatu
kutokea, Singida Big Stars.

Kabla ya hapo, aliwahi
kuichezea Klabu ya Geita
Gold kisha kujiunga na
Singida Fountain Gate, am-
bapo baadaye ahkwenda
Ihefu FC, ambayo im-
ebadilishwa jina na kuitwa
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Yanga kuifuata Kaizer Chiefs

® @ @ Yaalikwa kucheza Kombe la Toyota huku ikitangaza
kumsajili kipa wa...

Na Adam Fungamwango

ATIMAYE, Klabu ya
Yanga imetangaza kum-
sajili golikipa Abubakar

Khomeiny, baada ya te-
tesi za muda mrefu, huku wakati
wowote ikitarajiwa kwenda nchi-
ni Afrika Kusini kushiriki michua-
no ya Kombe la Toyota.

Khomeiny, aliyesajiliwa
kutoka Singida Black
Stars, anatarajiwa kwen-
da kuchukua nafasi ya
Metacha Mnata, ambaye
taarifa zinaeleza kuwa
hatokuwa sehemu ya
kikosi msimu ujao baada
ya mkataba wake kumal-
izika.

Klabu hiyo imemtambulisha
kipa huyo Mtanzania, baada ya
awali kutangaza kumsajili beki
wa kushoto raia wa Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo, Chadrack
Boka kutoka FC Saint Eloi Lu-
popo ya nchini humo.

Beki huyo anatajwa kuja ku-
chukua nafasi ya Mkongomani
mwenzake, Joyce Lomalisa, am-
baye hatoendelea kuwapo tena
kwenye kikosi hicho.

Khomeiny, anakuwa mchezaji
wa nne kusajiliwa na Yanga kuele-
kea msimu ujao wa mashindano,
akiwa ndiye Mtanzania pekee

mpaka sasa.

Wengine waliosajiliwa na ku-
tambulishwa rasmi ukimuacha
Boka, ni Mzambia Clatous Chama
na Prince Dube raia wa Zimba-
bwe.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali
Kamwe, amesema msimu huu
hawatafanya usajili wa wachezaji
wengi bali wachache, lakini ni
maarufu na wenye uzoefu mkub-
wa katika michuano ya kimataifa.

“Tunasajili wachezaji wakub-
wa, maarufu kwenye maeneo
ambayo tuna mapugufu, nilisema
hatutasajili kwa mihemko, na

tumethibitisha hilo, bado kuna
wachezaji wapya ambao watain-
gia kwenye kikosi cha Yanga kue-
lekea msimu ujao,” alisema.

Hata hivyo, taarifa zinasema
kuwa mchezaji ambaye Yanga
wanaweza kumtambulisha ni
Jean Baleke aliyekuwa akiichezea
Simba kabla ya kutimkia Al Ttti-
had Tripoli ya Libya.

Wachezaji wote wa Yanga wali-
tarajiwa kuripoti jana kwa ajili ya
kuanza kambi, kabla ya kutan-
gaziwa utaratibu mwingine.

“Kuhusu maandalizi ya msimu
na kambi, wachezaji wetu wataan-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

za kuingia Jumatatu (jana), ‘pre
season’ tutaweka wapi? Pale pale
Kigamboni, au tutasafiri? Tutaku-
ja kuwajuza,” alisema.

Wakati hayo yakiendelea klabu
hiyo imealikwa nchini Afrika
Kusini kwa ajili ya michuano ya
Toyota Cup.
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