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Matumizi ya dawa za 
kuongeza nguvu za ki-
ume holela bila maelek-
ezo kutoka kwa madak-
tari, mtu ataanza kuona 
athari zake baada ya 
miaka mitano na kuen-
delea, hasa  kwa watu 
ambao huzitumia mara 
kwa mara, 
Daktari Remigius 
Rugakingila.
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Onyo watumiaji dawa nguvu za kiume
Na Renatha Msungu, DODOMA

KASI ya matumizi ya dawa 
za kuongeza nguvu za kiume 
imekuwa ikiongezeka kila 
uchao kutokana na watu wen-
gi kukumbwa na tatizo hilo. 
Sababu kubwa ni mfumo wa 
maisha hasa ulaji wa vyakula 
na matumizi ya vileo. 

Kutokana na tatizo hilo, 
kumekuwa na matangazo 
mbalimbali yanayoshawishi 
watu kununua dawa hizo kwa 
kile kinachoitwa kurejesha 
heshima ya ndoa ndani ya ny-
umba. 

Pamoja na kuwapo kwa kasi 
hiyo, watumiaji wa dawa hizo 
bila ushauri wa madaktari, kwa 
sababu ya watumiaji wengi ku-
ingia kwenye maduka na ku-
nunua pamoja na wale wanao-
tumia miti shamba, wataalamu 
wameibuka na kuonya juu ya 
madhara yanayoweza kutokea.

Madaktari bingwa katika 
Hospitali ya Rufani ya Kanda 
ya Benjamin Mkapa, Dodoma, 
wameonya watumiaji holela 
wa dawa za kuongeza nguvu 
za kiume kuwa kufanya hivyo 
ni sawa na kutafuta furaha ya 
muda lakini baada ya muda 
wanaweza kupata madhara 
makubwa kiafya. 

Kwa mujibu wa madaktari 
hao, athari za matumizi ya 
dawa hizo zinaweza kuoneka-
na kuanzia miaka mitano tangu 
kuanza kutumia.

Katika mahojiano maalum 
na Nipashe,  Daktari Bingwa 
wa Masuala ya Uzazi kwa Wa-
naume, Remigius Rugakingila, 
alisema kumekuwapo matumi-
zi ya dawa hizo huku wengi 
wakinunua katika maduka ya 
dawa bila cheti cha daktari.

“Matumizi ya dawa za 
kuongeza nguvu za kiume 
holela bila maelekezo kutoka 
kwa madaktari, mtu ataanza 
kuona athari zake baada ya mi-

aka mitano na kuendelea, hasa  
kwa watu ambao huzitumia 
mara kwa mara,” alisema.

Dk. Rugakingila alibainisha 
kuwa tatizo la upungufu wa 
nguvu za kiume, liko kwa vi-
jana na husababishwa na ma-
gonjwa ya akili, sukari, shini-
kizo la damu, ajali na msongo 
wa mawazo.

Alisema kutokana na mata-
tizo hayo, jamii imekuwa iki-
tumia dawa hizo bila kupata 
maelekezo kutoka kwa daktari 
anayehusika na tatizo hilo. 
Alisema hana takwimu zina-
zoonyesha ukubwa wa tatizo 
hilo, lakini huwakumba vijana 
wengi na huchangiwa pia na 
kutojiamini wanapokuwa na 
wenza wao.

Kutojiamini huko, alisema  
husababisha kuwa na wasiwasi 
na kushindwa kufanya tendo 
la ndoa kwa mtu kujiona hana 
nguvu za kiume. Bingwa huyo 
alitahadharisha pia, wanaok-
wenda kwa  waganga wa kie-
nyeji badala ya hospitalini ili 
kupata matibabu sahihi na ku-
tatua tatizo.

  “Acheni kwenda kwa wa-
ganga, acheni pia kuona aibu 
kueleza matatizo ya nguvu za 
kiume kwa sababu wataalam 
wa kuwasaidia wapo,”alisisitiza 
Dk. Rugakingila.

MADHARA
Bingwa huyo alisema madha-

ra kwa watumiaji yapo na ku-
sisitiza kuwa hayatokei wakati 
mtumiaji ameanza kutumia 
dawa hizo, bali baada ya miaka 
mitano na mtu atashindwa ku-
fanya kabisa.

Pia alisema matumizi ya 
dawa hizo huwafanya watu 
kushindwa kula vyakula stahiki 
ambavyo husaidia kuongeza 
nguvu za kiume.

“Ukiacha hilo si nguvu za 
kiume tu. Pia  kuna tatizo la 
uzazi ambalo nalo huwafanya 

watu au vijana wawe na wasi-
wasi. Wataalam tunashauri 
mtu anapokwenda hospitalini 
aangaliwe vitu viwili, suala la 
uzazi na matatizo ya nguvu za 
kiume. Wakifanikiwa  kutibiwa 
vyote hivyo, kila kitu kitakwen-
da sawa,” alibainisha.

Kuhusu vijana, Dk. Rugak-
ingila alisema kinachotakiwa 
kufanyika ni kuacha kuanza vi-
tendo vya kujamiiana mapema 
kwa sababu kadri siku zina-
vyozidi kwenda    huchoka na 
mwishowe huangukia katika 
matumizi dawa hizo.

WATAALAM WA LISHE
 Mtaalam wa Lishe jijini Do-

doma, Semeni Juma, alisema 
sababu kubwa inayochangia 
vijana kutokuwa na nguvu za 
kiume ni pamoja na kutozin-
gatia mtindo sahihi wa ulaji wa 
vyakula.

“Ukiacha hilo pia, wanatak-
iwa kuzingatia mazoezi ili ku-
weka uwiano wa ulaji pamoja 
na kuweka afya vizuri ili ku-
saidia kuupa mwili nguvu,” 
alisema mtaalam huyo.

Juma aliikumbusha jamii 
kuwa ni lazima mtu azingatie 
ulaji wa makundi matano ya 
vyakula ambayo ni vyakula 
vya asili ya nafaka, mizizi, ndizi 
mbichi, kundi la pili ni vyakula 
vya asili ya wanyama na jamii 
ya mikunde, kundi la tatu ni 
mboga, la nne ni matunda na la 
tano ni sukari, mafuta na asali.

Mtaalam huyo alisema wengi 
wamekuwa wakila chakula cha 
aina moja huku akionya kuwa 
ulaji wa chipsi peke yake hau-
toshi kuongeza nguvu na kuu-
jenga mwili.

“Hili tatizo si kwa wanaume 
peke yao, hata wanawake hu-
waletea shida katika uzazi pale 
wanaposhindwa kuzingatia 
makundi matano ya ulaji wa 
vyakula,” alisema.

 VIJANA 
Kijana Jackson John mkazi 

jijini humo, alisema kwa sasa 
kuna tatizo kubwa la vijana 
kushindwa kufanya vizuri ka-
tika masuala ya ndoa kutokana 
na sababu mbalimbali ikiwamo 
ulaji usiofaa.

“Unamkuta kijana amekaa 
baa badala ya kuagiza ugali we-
nye mboga na nyama za kuto-
sha, anaagiza chipsi mayai. Hili  
ni tatizo kubwa,” alisema.

Alisema ulaji usiofaa 
umechangia kwa kiasi kikubwa 
vijana wengi kujiingiza katika 
matumizi ya dawa za kuongeza 
nguvu za kiume ambazo zinau-
zwa katika maduka ya dawa na 
zingine kwa wanaouza dawa 
asilia.

Anthony Philemon, mkazi wa 
mkoani Dar es Salaam, alisema 
amekuwa akitumia dawa hizo 
kwa wiki mara moja ingawa 
hafahamu kama zina madhara 
hapo baadaye.

DUKA LA DAWA
Mfanyabiashara wa duka 

la dawa jijini Dodoma ( jina 
limehifadhiwa) alikiri kuwa 
miongoni mwa dawa zinazo-
nunuliwa ni pamoja na hizo za 
kuongeza nguvu mwilini.

Septemba 30, 2022, Rais 
Samia Suluhu Hassan, katika 
hafla ya utiaji saini Mkataba 
wa Usimamiaji wa Shughuli za 
Lishe, aliwataka Watanzania 
hasa vijana kula mlo kamili ili 
kujiongezea nguvu na afya ya 
kuzalisha watoto na kuongeza 
jamii.

Rais Samia alisema kuna 
athari kubwa ya lishe duniani 
na utapiamlo, na ulaji mbovu 
ambao hauwasumbui watoto 
tu bali mpaka wanaume am-
bao wako kwenye umri wa 
kuongeza familia. Alisema 
wanapokosa mlo mzuri, wa-
nashindwa kufanikisha juku-
mu hilo.

 

Na Beatrice Shayo

MKUU wa Idara ya Upas-
uaji Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili- Mlogazila, Dk. 
Erick Muhumba, amesema 
watu 70, wakiwamo wa-
naume, wamejitokeza kati-
ka awamu ya pili ya upasua-
ji rekebishi wa maumbile.

Akizungumza na 
mwandishi wa habari hii 
jana, Dk. Muhumba alisema 
upasuaji huo unatarajiwa 
kufanyika hospitalini hapo 
Desemba 10, mwaka huu.

Dk. Muhumba alisema 
mwitikio wa watu ni mkub-
wa na wengi wao ni wa-
nawake wenye umri kuan-
zia miaka 25 hadi 45.

“Wengi waliojitokeza ni 
vijana na wanawake am-
bapo ni zaidi ya asilimia 
ya 70. Kwa siku tutafanya 
upasuaji kuanzia watu sita 
hadi 10 itategemea na aina 
ya upasuaji, kwa kuwa zipo 
zitakazofanyika kwa muda 
mfupi na nyingine muda 
mrefu,” alisema.

Dk. Muhumba alisema 
upasuaji wa mafuta ku-
peleka sehemu nyingine, 
inaweza kutumia muda wa 
saa mbili.

“Bado hatujaanza 
kupokea malipo walioonye-
sha nia ni hao watu 70 kila 
upasuaji una gharama 
zake, kuna mwingine ana-
taka kutoa kovu hii ina 
gharama yake, mwingine 
anataka kubadilisha matiti, 
mwingine anataka kureke-
bisha tumbo na mikono 
na mwingine kutoa mafuta 
gharama ni tofauti,” alise-
ma.

 Dk. Muhumba alisema 
waliojitokeza wengi wao 
wanataka kuondoa mafuta 
tumboni na wengine wana-
taka kurekebisha mwone-
kano wa matiti yao kwa 
kuwa ni makubwa.

Pia alisema katika upas-
uaji huo, wapo wanaume 
waliojitokeza ambao wach-
ache wanataka kutoa ma-
kovu na wengine kuondoa 
matiti.

Mtaalam huyo aliendelea 
kusisitiza kuwa, upasuaji 
wanaoufanya hakuna mad-
hara kwa sababu wanazin-
gatia uzito na urefu na afya 
ya mtu kuwa imara.

Watu 70 
wajitokeza 
kufanyiwa
upasuaji 
kurekebisha 
maumbile
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 Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Oth-
man Masoud Othman, amesema suala la viongozi 
kuweka mbele uzalendo, kuipenda nchi, kuamini 
na kujitoa ni misingi muhimu wa kuijenga nchi.

Aliyasema hayo jana visiwani Zanzibar wakati 
akifungua   kongamano la siku mbili la kumbukizi 
ya aliyekuwa Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zan-
zibar, Marehemu Maalim Seif Sharif Hamad, lililo-
washirikisha viongozi wa vyama vya siasa, serikali 
, mabalozi na asasi za kiraia kutoka ndani na nje ya 
Tanzania.

Othman alisema uzalendo katika uongozi una-
paswa pia ushinde maslahi binafsi na usimame ka-
tika maslahi ya umma, sambamba na kujengwa ka-
tika imani ya kuwa mtu hawezi kupata uongozi kwa 
sababu ya nasaba au nafasi ya mrengo anaohusiana 
nao bali utokane na imani ya raia anaowatumikia.

Makamu huyo alisema ni muhimu pia kiongozi 
kuwa na uadilifu , ukweli, maono, ubunifu, kuyasim-
ia na kukubali ulazima wa mabadiliko na kwenda na 
wakati.

Alisema nchi mbalimbali duniani kama Dubai na 
Singapore zimefanikiwa kiuchumi na kimaendeleo 
kutokana na kiwango cha juu cha uzalendo wa vion-
gozi katika kusimamia maono, uadilifu na amani.

Kuhusu siasa na utawala,  Othman alisema Tan-
zania imepitia katika vipindi tofauti  lakini pia  wa-
nanchi na viongozi wanatakiwa kuamini kwamba 
mfumo wa siasa za vyama vingi ni ushindani na 
si uadui na pia wananchi kuondokana na siasa za 
uhafidhina.

Alisema katika kupata maendeleo   ni lazima 
kuwapo mfumo wa siasa unaotoa fursa na kuhi-
mili mabadiliko na wanachi kuwa na fursa bora za 
kujiendeleza kiuchumi na kuendelezwa zaidi wa-
nanchi wanyonge na masikini ili nao wafaidi fursa 
za kujiendeleza kiuchumi na kujenga taifa lenye 
mshikamano endelevu.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed 
Suleiman Abdulla, alisema maono ya Maalim Seif   
ni kuendelea kuwa na taifa linalozingatia misingi ya 
haki za binadamu, kujenga umoja na mshikamano 
ili wananchi wote waishi kwa usawa na haki.

Hemed aliwataka Wazanzibari kuendelea kutun-
za na kuyaenzi kwa dhati maono hayo na kwamba 
ni muhimu kwa wananchi wote kubadili mtazamo 
kwa kuweka maslahi ya taifa mbele sambamba na 
kuzingatia amani na utulivu nchini.

Alisema vizazi vinatengemea kurithishwa amani 
na utulivu sambamba na kuwepo mabadiliko ya 
kweli ya kiuchumi na kwamba kinyume na hayo wa-
naweza kuwasema viongozi waliotangulia kwamba. 
Malengo ya kimaendeleo yafikiwe na taifa liendelee 
kuwa salama na lenye uchumi imara.

Mwanasiasa mashuhuri kutoka Afrika Kusini, 
Mmusi Maimane, alisema siasa na uongozi wa Afri-
ka bado zinakabiliwa na changamoto kadhaa hivyo 
ipo haja kushikamana kwa ajili ya kuwatumikia wa-
nanchi.

Alisema siasa za Afrika hazielekezi kutengana kwa 
mujibu wa maumbile wala uwezo na ni muhimu 
kila mmoja kushirikiana kwa pamoja katika kujenga 
nchi.

Mjumbe wa Halmahauri Kuu ya Taifa (NEC) Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM), Mohamed Aboud Mo-
hamed, alisema Maalim anakumbukwa kwa sababu 
ya sifa zake njema na uongozi bora.

Alisema sifa yake ya kwanza kubwa alikuwa mwe-
nye subira, mvumilivu na mwenye kusamehe, pia 
hakuwa mbinafsi alijali maslahi ya taifa na aliamini 
zaidi katika mazungumzo katika kuleta muafaka.

Kongamano hilo limelenga maudhui ya “ Siasa, 
Uongozi na Utawala: Tumekosea Wapi na Tujisa-
hihishe”. Mada tano zitawasilishwa, kujadiliwa na 
wataalamu kutoka ndani na nje ya Tanzania.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Dotto Biteko (kulia), akikabidhi tuzo ya mshindi wa 
jumla kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna, ya kutambua mlipakodi bora, 
wakati wa hafla za walipa kodi bora wa mwaka 2023 zilizoandaliwa na Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA), Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

 Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MKAZI wa Kijiji    cha Mavimba, Kata 
ya Milola, Wilaya ya Ulanga, mkoani Mo-
rogoro  Mwanaisha Matele (37) na mtoto 
wake, Baraka Maita (7), wameuawa kika-
tili kwa kutenganishwa vichwa na viwili-
wili kisha muuaji kuondoka na vichwa 
vyao.

Mauaji hayo yanadaiwa kutekelezwa 
na mtu ambaye walimkaribisha nyum-
bani kwao wiki mbili zilizopita.

Akizungumza na mwandishi wa gazeti 
hili jana, Mwenyekiti wa Kijiji cha Ma-
vimba, Salehe Ndopi, alisema tukio hilo 
lilitokea juzi saa 12:00 asubuhi katika 
Kitongoji cha Ilangali, Kijiji cha Mavimba 
na miili hiyo ilizikwa jana.

Ndopi alisema mtoto aliyeuawa ni 
mwanafunzi wa darasa la pili katika 
Shule ya Msingi Mavimba.

Alisema  baada ya kupata taarifa ku-
toka kwa mwenyekiti wa kitongoji hicho 
asubuhi, alifika eneo la tukio na alipoin-
gia ndani, alikuta miili ya watu hao na 
kutoa taarifa kwa Mkuu wa Kituo cha 
Polisi Tarafa ya Lupilo na Ofisi ya Mkuu 
wa Polisi Wilaya Ulanga (OCD).

Uchunguzi wa awali, alisema ulionye-
sha miili hiyo imekatwa na vichwa vyote 
havikuonekana na kwamba mtuhumiwa 
wa mauaji hayo aliyatekeleza kwa ku-
tumia kitu chenye ncha kali.

“Walifika hapa Mganga Mkuu wa 
Wilaya (DMO), Mkuu wa Wilaya, mkuru-
genzi na uchunguzi ulifanyika na eneo la 
tukio kulionekana viwiliwili tu. Vichwa  
havikuonekana. Miili ilipelekwa Hospi-
tali ya Mtakatifu  Francis Ifakara kuhifa-
dhiwa,” alisema.

Alisema baadhi ya majirani na wa-
pangaji wa nyumba hiyo walisema baba 
mwenye nyumba hiyo,  alikuwa amesa-
firi kwenda mkoani Dodoma kwa ajili ya 
mahafali ya ndugu yake na alimwacha 
mgeni ambaye alifika nyumbani hapo 
wiki mbili zilizopita.

“Majirani walinieleza kuwa Novemba 
24, mwaka huu,  saa 11.00 alfajiri, huyo 
mgeni alionekana anaondoka   akiwa 

na mabegi manne akienda se-
hemu ambayo haikufahamika,” 
alisema.

  Mwenyekiti huyo alisema 
serikali ya kijiji imekuwa na 
utaratibu wa kuhakikisha mwa-
nanchi yeyote anayefikiwa na 
mgeni anatoa taarifa, lakini cha 
kushangaza familia hiyo haiku-
toa taarifa. Diwani wa Milola, 
wilayani Ulanga, Masudi Kila-
langongono, alisema tukio hilo 
limewaacha wananchi katika 
hali ya mshangao mkubwa.

“Tukio hili ni la kusikitisha 
na ni tatizo ambalo wananchi 
wamekuwa wakielezwa kuwa 
pale  wanapofikiwa na mgeni 
wasiyemfahamu watoe taarifa 
kwa ajili ya utambulisho, wengi 
wao wamekuwa wakijisahau 
na badala yake wamekuwa 
wakiishi kwa kuaminiana.

“Taarifa za majirani ni kwam-
ba mume wa marehemu Mwa-
naisha aliyefahamika kwa jina 
la Juma Maita, aliletewa mgeni 
huyo wiki mbili zilizopita na 
mtu ambaye aliwahi kukaa 

naye anaitwa Alex na wanafa-
hamiana. Anashikiliwa na poli-
si,” alisema.

Alisema mtu huyo aliomba 
akae na mgeni huyo kwa siku 
chache na angekuja kum-
chukua ili akafanye kazi za 
shambani.

Alisema katika kipindi ali-
chokaa katika nyumba hiyo 
mtuhumiwa alikuwa akishiri-
ki shughuli za nyumbani na 
kuonekana kuwa ni mtu asi-
yekuwa na shida.

Mkazi wa kijiji hicho, Re-
hema Lipangalalaa, alisema 
Mwanaisha enzi za uhai wake 
alikuwa hana tatizo na majirani 
wenzake aliishi nao vizuri.

Shomari Hassani, mkazi wa 
Kata ya Milola, alisema tukio 
hilo ni la kwanza  kutokea na 
limeacha simanzi kubwa kiji-
jini hapo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Morogoro, Alex Mkama, alipo-
tafutwa kuzungumzia tukio 
hilo  simu zake ziliita bila ma-
jibu.

Mama, mtoto wauawa kinyama,
mhusika aondoka na vichwa vyao

Othman asisitiza viongozi 
kuzingatia uzalendo
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Wakulima walia baa la njaa
Na Waandishi Wetu

W
AKATI kukiripoti-
wa athari za vifo, 
uharibifu wa mali 
na miundombinu  

kutokana na mvua zinazoen-
delea kunyesha, wananchi ka-
tika maeneo mbalimbali wame-
sema kuna uwezekano wa 
kutokea baa la njaa kwa sababu 
ya mazao kuathiriwa.

Mvua hizo zimekuwa zikinye-
sha kwa muda mrefu katika 
baadhi ya mikoa ikiwamo Kag-
era, Geita na Mwanza, Tanga na 
Manyara huku mikoa mingine 
ikipata mvua za wastani zisizo 
na madhara yoyote.

Katika mkoa wa Kagera, 
baadhi ya wakazi wa wilayani 
Missenyi, wakizungumza na 
Nipashe, walisema mvua hizo 
zimesababisha hasara kubwa 
kwa wakulima baada ya mazao 
yaliyokuwa yameanza kustawi, 
yote kusombwa na maji. Walise-
ma hali hiyo inaashiria kuibuka 
kwa baa la njaa.

“Madhara makubwa ni 
upande wa mazao. Wako walio-
lima mashamba makubwa kwa 
ajili ya biashara. Yote  yamein-
giliwa na maji. Lakini hata sisi 
tuliolima kwa ajili ya chakula, 
yameharibiwa.

“Tulikuwa tunategemea 
mvua hii ituokoe baada ya jua 
kali la msimu uliopita lakini 
kwa mvua hizi, tunaiona njaa 
mbeleni,” alisema Veronica 
Melchior, mkazi wa Kijiji cha 
Kenyana wilayani Missenyi.

Katika kata za Rwamishenye, 
Kashai na Hamgembe, Ma-
nispaa ya Bukoba, mvua hizo 
zimesababisha kifo na  takriban 
nyumba 105 kuharibiwa. Di-
wani wa Rwamishenye, Sued 
Kagasheki, alisema serikali na 
wadau wamefanya tathimini na 
kutoa misaada kwa waliokabili-
wa na janga hilo.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Bu-
koba, Erasto Sima, alisema licha 
ya mvua hizo kuharibu makazi 
ya wananchi, pia zimeharibu 
majengo ya taasisi za serikali 
pamoja na kanisa.

Alisema hatua za awali zilizo-
fanywa ni kuwatafutia makazi 
ya muda wakati ofisi ya mkuru-
genzi wa halmashauri ikifanya 
tathmini ya namna watakavyo-
saidia kurekebisha majengo 
hayo.

USAFIRI WASITISHWA 
Mkoani Geita, wakazi wa 

Mtaa wa Nyakagwe, Hal-
mashauri ya Mji wa Geita, wal-
isitisha shughuli za usafiri na 
usafirishaji kwa muda wa saa 
nne kutokana na mvua kubwa 
iliyonyesha kwa saa moja na 
maji kuziba daraja linaloungan-

isha barabara inayotoka Nyan-
kumbu kwenda Kamena.

Mmoja wa wananchi hao, Mag-
esa Francis, alisema mbali na 
kukwamisha usafiri, maji hayo 
yamefurika kwenye mashamba 
ya watu yaliyoko karibu na da-
raja hilo, hivyo kuomba seri-
kali kuboresha miundombinu 
ili kuruhusu maji kutiririka zi-
naponyesha mvua kubwa.

“Tumelazimika kusubiri mvua 
ipungue kwani hata pikipiki 
kupita ilikuwa vigumu. Abiria 
waliokuwa wakisafiri kwenda 
Kakola walisitishiwa safari 
yao kwani gari lililokuwa lina-
tokea Mwanza kwenda huko, 
limeshindwa kuendelea na sa-
fari ikabidi kurudi Mwanza,” 
alisema Rebeca Said.

WANAFUNZI WABEBWA
Kutokana na athari za mvua 

hizo, wako wanafunzi walio-
kuwa wakitokea Iponyamakalii 
kurejea nyumbani walioshind-
wa kuvuka eneo hilo hali iliyow-
alazimu baadhi ya vijana ku-
wabeba ili kuwavusha darajani 
hapo.

Kaimu Meneja wa Wakala wa 
Barabara (TANROADS) Mkoa 
wa Geita, Frederick Mande, ali-
kiri  kuwapo kwa hali hiyo na 
kutaja chanzo kuwa ni shughuli 
za kibinadamu zinazofanyika 
karibu ya miundombinu ya 
barabara.

“Takataka zimeziba kwenye 
lile daraja hali iliyosababishwa 
na wananchi kufanya shughuli 
za kibinadamu, tulikusudia maji 
yapite pale. Hata tulipokwenda 
kukagua, tulikuta takataka ny-
ingi za magogo yaliyofanya maji 
yashindwe kupita katika njia 
yake halisi, hivyo kupita juu,” 
alisema.

Mkoani Mwanza, mvua hizo 
bado hajisababisha madhara 
makubwa licha ya kuharibu 
miundombinu ya barabara ka-
tika eneo la Chakechake, unapo-
fanyika ujenzi wa Reli ya Kisasa 
(SGR). Hali hiyo imesababbisha 
kuwapo kwa msongamano wa 
magari mara kwa mara.

Kaimu Kamanda wa Zimamo-
to na Uokoaji Mkoa wa Mwanza, 
Mrakibu (SF) Kamila Labani, 
aliliambia gazeti hili kuwa wa-
nanchi wameendelea kuchukua 
tahadhari kutokana na elimu 
waliyoitoa kabla, hivyo kupun-
guza madhara ya mvua.

Athari kubwa iliyosababish-
wa na mvua, Labani alisema 
hivi karibuni katika maeneo ya 
Mabatini wilayani Nyamagana, 
mtoto alibebwa na maji na jeshi 
hilo liliopoa mwili wake Ziwa 
Victoria.

“Mara nyingi maeneo korofi 
kwa hapa Mwanza ni Mkuyuni 
Darajani, Mabatini Pamoja na 
Kirumba, lakini hatujapokea 
taarifa zozote. Hii  ni kutokana 

na elimu pamoja na jitihada tu-
nazozichukua wakati wa mvua 
ikiwa ni pamoja na kufunga 
barabara kuzuia watu kupita 
kwenye mikondo mikubwa ya 
maji,” alisema SF Labani.

Katika mikoa ya Shinyanga, 
Simiyu, Tabora na Mara, mvua 
zinanyesha kawaida zikiam-
batana na jua la mara kwa mara, 
hivyo kufanya hali kuendelea 
kuwa salama.

MUME, MKE WANUSURIKA 
Watu wawili, mume na mke 

wakazi wa Wilaya ya Muheza 
mkoani Tanga,  wamenusurika 
kifo baada ya kuangukiwa na 
ukuta wa uzio wa nyumba jira-
ni kutokana na mvua kunyesha. 

Tukio hilo limetokea juzi ka-
tika eneo la Mdote, Kitongoji cha 
Majengo,  ambako wanaoishi 
wanandoa hao, Juma Omari na 
mke wake, ambao wamelazwa 
Hospitali ya Teule Wilaya ya 
Muheza, huku hali zao zikien-
delea vizuri. Wakizungumza na 
Nipashe, walisema ukuta ulioan-
guka ni wa uzio wa nyumba ya 
jirani yao.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Sh-
embekeza, Kata ya Kisiwani 
wilayani humo, Thobias Matheo, 
alisema katika kijiji chake, kaya 
saba zimehama baada ya kuzin-
girwa na maji ya mafuriko, hivyo 
zaidi ya wakazi 30 hawana mah-
ali pa kuishi na wamehifadhiwa 

katika nyumba za majirani. Hali 
hiyo pia imetokea katika kata 
ya Kisiwani ambako  mvua hiyo 
imesababisha hasara kubwa na 
wananchi kukosa makazi.

BALAA MANYARA
Jeshi la Polisi Mkoa wa Man-

yara limesema toka mvua kuan-
za kunyesha katika msimu huu, 
vifo vilivyoripotiwa mkoani 
humo ni vya watu wawili huku  
nyumba 43 zikiezuliwa mapaa 
kutokana na upepo mkali na 
zingine 25 kuanguka.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Manyara, Kamishna Msaidizi 
(ACP) George Katabazi, alisema 
nyumba 43 zilizoezuliwa paa ni 
kutoka wilaya ya Hanan’g, Tarafa 
ya Balangdalalu na vifo vilitokea 
wilayani Mbulu.

Pia alisema wachimbaji wata-
no walikuwa kwenye mgodi wa 
kijiji cha Tsawa na waliangukiwa 
na kifusi. Watatu  kati yao wali-
fanikiwa kutoka na wawili wali-
poteza maisha.

Alisema katika Kijiji cha Msitu 
wa Tembo kilichoko wilayani Si-
manjiro, mvua hizo zimesababi-
sha nyumba 25 kubomoka.

IMEANDALIWA na Vitus Au-
dax, (MWZ), Alphonce Kabi-
londo (GEITA), Restuta Dami-
an (KAGERA), Steven William 
(MUHEZA) na Jaliwason Jas-
son (BABATI)

ATHARI ZA MVUA
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Temeke yapigwa 
jeki vifaa usafi 

Wahudumu mabasi kusajiliwa rasmi

Ujenzi wa hospitali wilaya wapunguza wagonjwa kusafiri hadi kilomita  387
 Na Ashton Balaigwa,             
MOROGORO

HOSPITALI ya wilaya ya Mal-
inyi  iliyojengwa  kwa gharama 
ya    Sh bilioni 3.3 kwa fedha za 
serikali kuu na kuwekwa vifaa 
vya kisasa, imesaidia    kuokoa 
maisha ya wagonjwa waliokuwa 
wanasafirishwa          kilometa 
387 hadi katika Hospitali ya Ru-
fani Mkoa wa Morogoro.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Ul-
anga, Rehema Bwasi,  alisema 
hayo  juzi mjini hapa huku ak-

ibainisha kuwa hayo ni mafani-
kio yaliyopatikana kipindi cha 
serikali ya sasa chini ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan katika  sekta 
ya afya.

Alisema wilaya ya Malinyi iko 
pembezoni mwa mkoa  na  ili-
kuwa haina hospitali, hivyo wa-
nanchi walikuwa    wanatumia 
fedha nyingi  kwa ajili ya kusa-
firisha wagonjwa wenye mata-
tizo makubwa ya kiafya hadi hos-
pitali ya rufani  ya mkoa.

“Kwa muda mrefu Malinyi hai-
kuwa na hospitali ya wilaya lakini 
uwapo wa hospitali hii umepun-

guza adha ya wagonjwa kusafiri 
umbali mrefu kwenda kwenye 
hospitali ya rufani ya mkoa wa 
Morogoro” alisema Bwasi.

Kwa kutambua changamoto 
hiyo, alisema serikali imetoa Sh. 
bilioni 3.3 ambazo zimetumika 
kujenga    hospitali ya wilaya 
yenye    majengo 13 yaliyoka-
milishwa  na yameanza kufanya 
kazi. “Kwa kweli hospitali im-
esaidia kupunguza vifo vya wag-
onjwa na pia kujengwa kwa vituo 
vya afya na zahanati, kumesaidia 
kuleta huduma karibu na wa-
nanchi,” alisema.

Mkurugenzi mtendaji huyo 
alisema halmashauri ilipokea pia  
Sh  bilioni 1.6 kwa ajili ya ununu-
zi wa vifaa tiba,  kutoa huduma 
zikiwamo    X- Ray , Ultrasound 
, vifaa vya huduma za upasuaji ,  
meno na macho.

Katika hatua nyingine, seri-
kali  imetoa zaidi ya Sh. milioni 
900 ambazo zimetumika  kwe-
nye    ukarabati mkubwa wa 
Hospitali ya Wilaya ya Ulanga ( 
Mahenge) iliyoko    mkoani Mo-
rogoro.

Hospitali hiyo ilijengwa tangu 
mwaka 1905 wakati wa utawala 

wa kikoloni wa Mjerumani, am-
bao uliweka ngome katika eneo 
hilo wakati wa vita vya Majimaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo, Saida Mahu-
gu,   alisema licha ya kutolewa 
fedha za kukarabati,  hospitali 
hiyo kongwe pia imewekewa 
mashine ya X-Ray iliyonunuli-
wa    na serikali    baada ya 
kusikia kilio cha wananchi.

  Mahugu aliishukuru serika-
li  ya awamu ya sita kwa kubore-
sha huduma ya afya  maeneo ya 
mjini na vijijini kwa kujengwa   
vituo vya afya na zahanati.

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti Usa-
firi Ardhini (LATRA), imesema 
kuanzia sasa wahudumu wa-
takaofanya kazi katika vyombo 
vya moto vya kibiashara vya 
ardhini ni ambao wamepata 
mafunzo na kusajiliwa rasmi 
na mamlaka hiyo.

Miongoni mwa sifa za wahu-
dumu watakaotakiwa kusajil-
iwa baada ya kupata mafunzo 
ni wenye lugha na kauli nzuri 
kwa abiria na walio nadhifu 
kuanzia mavazi na kila kitu.

Mkurugenzi Mkuu wa LA-
TRA, Habibu Suluo, aliyasema 
hayo jana katika uzinduzi wa 
mafunzo kwa wahudumu 
wa vyombo vya moto huku 
akisisitiza kuwa, lengo lake ni 
kuhakikisha abiria wanapata 

huduma bora.
Alisema katika kuendesha 

mafunzo kwa wahudumu hao, 
watashirikiana na Chuo cha 
Usafirishaji (NIT) pamoja na 
Chuo cha Biashara (CBE).

Suluo alisema miongoni 
mwa mambo yatakayofundish-
wa kwenye mafunzo hayo ni 
pamoja na namna ya        ku-
toa huduma ya kwanza iwapo 
abiria akipata changamoto zi-
nazohitaji msaada,      usalama 
kwa abiria na mali zao na utun-
zaji wa mizigo.

“Uamuzi wa mamlaka kutoa 
mafunzo kwa wahudumu kab-
la ya kuwasajili unatokana na 
kukosekana kwa wahudumu 
waliopata mafunzo rasmi ka-
tika sekta ya usafiri ardhini.

“Pia kukosekana uelewa wa 
sheria na kanuni za huduma za 

usafiri unaosababisha kuwapo 
kwa malalamiko mengi kutoka 
kwa abiria kuhusu mienendo 
isiyofaa ya wahudumu hao wa-
napokuwa katika utekelezaji 
wa majukumu yao,” alisema 
Suluo. Alisema katika mafunzo 
hayo, mkazo utawekwa kwe-
nye ufahamu wa sheria, tara-
tibu, kanuni na kujali wateja.

Pia alsiema kanuni itakay-
osisitizwa ni ile inayohusu 
usajili wa wahudumu ili wajue 
majukumu yao na pale wasi-
poyatimiza, maana yake wa-
natenda kosa lenye kustahili 
adhabu.

Suluo alisema moja ya 
masharti ya kanuni za udhibit-
ishaji wa madereva na usa-
jili wa wahudumu za mwaka 
2020, ni kila mhudumu anaye-
fanya kazi kwenye chombo cha 

usafiri cha kibiashara hususani 
magari ya abiria, kuhakikisha 
kuwa ana kadi ya usajili iliyo-
tolewa LATRA.

Alitaja baadhi ya faida za 
kuwa na wahudumu wali-
opatiwa mafunzo na kusajiliwa 
kuwa ni pamoja na wamiliki 
kupata wasimamizi mahiri na 
wenye weledi wa kazi wali-
yopewa.

Pia alisema kufanya kazi 
kwa weledi na kuwa makini 
zaidi, abiria kuvutiwa na hu-
duma nzuri, kurasimisha kazi 
hiyo ya uhudumu na kuifanya 
iheshimike kama zilivyo kazi 
nyingine.

Alisema kwa gari ambazo 
zitatumia mhudumu ambaye 
hajasajiliwa zitapewa adhabu 
ikiwamo kutoa faini ya fedha 
taslimu.

Na Beatrice Shayo

KATIKA kuadhimisha Siku ya 
Choo Duniani ambayo hufanyika 
Novemba 19 kila mwaka, Shirika 
la WaterAid Tanzania limetoa 
msaada wa vifaa vya usafi katika 
vituo viwili vya afya katika wilaya 
ya Temeke.

Vituo vilivyopatiwa msaada 
kupitia kampeni  ya “Choo Safi, Ha-
dhi Yangu” ni vya  Mkondogwa kili-
choko Chamanzi na Goroka kata ya 
Tuangoma.

Vifaa vya usafi vilivyotolewa ni 
pamoja na mifagio, sabuni, vifaa 
vya kuhifadhia taka, mabuti, maja-
keti ang’avu na glavu ngumu.

Akizungumza wakati wa kutoa 
msaada huo, Mkuu wa Sera, Ush-
awishi na Uraghabishi kutoka Wa-
terAid, Christina Mhando, alisema 
vyoo ni suala la msingi na wa-
naamini kuwa kila mahali huduma 
ya choo ni muhimu.

“Nichukue fursa hii kuipongeza 
serikali kwani hivi karibuni tak-
wimu za afya za mwaka 2022 zi-
naonyesha kuna ongezeko la vyoo 
bora kutoka asilimia 21 mwaka 
2016 hadi 75 mwaka 2022. Hiyo ni 
hatua nzuri Tanzania imefikia.

“Sisi WaterAid tunaendelea 
kuomba serikali mbali na uhama-
sishaji. kuelekeza rasilimali kwenye 
vituo vya kutolea huduma za afya 
ili kila kituo kiwe na vyoo bora,” 
alisema Christina.

Kaimu Mganga Mkuu wa Man-
ispaa ya Temeke, Dk. Timothy 
Bende, aliishikuru WaterAid  kwa 
msaada huo ambao umekwenda 
kwa vituo vya afya vipya.

“Tunawashukuru kwa kutoa sa-
poti kwenye vituo hivi viwili vipya 
ambavyo vimekamilika mwaka 
huu na vimeshaanza kutoa hu-
duma. Tumeonelea ni jambo jema 
vituo hivi vichanga kuweza kupata 
vifaa hivi kwaajili ya kuboresha 
na kuimarisha masuala ya usafi,” 
amesema Dk. Bende. 

Naye Mganga Mfawidhi wa 
Kituo cha Afya Mkondogwa, Dk. 
Amri Mkwinda,       alishukuru kwa 
msaada huo na       kutoa wito kwa 
mashirika mengine kuwa na moyo 
kama huu kwani bado wana mahi-
taji mengi.

Meneja wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mkoa wa Iringa, Paul Walalaze (kulia), akikabidhi cheti cha kutambua 
mlipakodi bora kwa Washauri wa kodi wa kampuni ya masuala ya ushauri wa kodi ya Assad Association Auditor, 
Sajjad Jusab (katikati) na Ajeet Katakia, wakati wa hafla ya walipa kodi bora wa mwaka 2023 iliyoandaliwa na TRA, 
Dar es Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA 
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MAONI & UCHAMBUZI

SHULE 26 za sekondari kwa ajili ya wa-
sichana za masomo ya sayansi na hisa-
bati zinajengwa kila mkoa, kwa lengo la 
kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa 
masomo hayo.

Hatua hiyo inatokana na kwamba, 
baadhi ya wanafunzi hasa wa kike, 
wamekuwa wakiyakimbia kwa maelezo 
kwamba ni magumu, ndipo serikali 
ikaamua kuja na mkakati huo.

Kutokana na mkakati huo, kwa sasa 
Sh. bilioni nne zinatumika kwa kila mkoa 
kujenga shule hizo mpya, ili kukabiliana 
na changamoto iliyopo ya masomo ya 
sanyansi kutopendwa na wasichana.

Lakini wakati serikali ikijitahidi 
kufanikisha mkakati huo, baadhi ya watu 
wameanza kufanya hujuma ambazo 
huenda zikasababisha lengo la serikali 
kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa 
masomo hayo kukwama.

Moja ya hujuma hizo ni mifuko zaidi 
600 ya saruji yenye thamani ya Sh. 
milioni 20, inayodaiwa kuwa ni ya ujenzi 
wa Shule ya sekondari ya wasichana ya 
mkoa wa Mara kukutwa katika nyumba 
ya mtu.

Shule hiyo inajengwa katika eneo 
la Bulamba, Halmashauri ya Wilaya 
Bunda, na kwamba mifuko hiyo ilikutwa 
nyumbani kwa mtu katika Kijiji cha 
Karukekere wilayani humo hivi karibuni.

Baada ya kushuhudia mifuko hiyo, 
Mkuu wa Wilaya ya Bunda, Dk. Vincent 
Anney, anasema tukio hilo ni la aibu na 
halikubaliki, huku akithitibisha kuwa 
amejiridhisha kwamba saruji hiyo ni mali 
ya serikali.

Mkuu huyo anataja sababu ya 
kuthibitisha kuwa saruji hiyo ni mali 
ya serikali, kwa maelezo kuwa miradi 
ya serikali inajengwa kwa saruji yenye 
kiwango cha 42.5, tofauti na ile saruji ya 
mtaani ambayo ni 32.5.

Katika mazingira hayo ya hujuma, ni 
kweli miradi ya ujenzi wa sekondari hizo 
itakamilika kwa kiwango kinachotakiwa? 
Ninadhani ipo haja kwa serikali kufuatilia 
kwa karibu ujenzi wa sekondari hizo.

Inawezekana kukawa na hujuma ya 
aina hiyo au zaidi katika mikoa mingine 
inayotekeleza mradi wa ujenzi wa 
sekondari za mkoa kwa ajili ya masomo 
ya sayansi kwa wanafunzi wa kike.

Septemba mwaka huu, Mkuu wa Mkoa 
wa Mara, Said Mtanda, alifanya ziara 
katika Wilaya ya Bunda na kushiriki 
uchimbaji wa kifusi na kukijaza kifusi 
katika baadhi ya majengo yanayoendelea 
kujengwa, kwa ajili ya sekondari ya 
wasichana ya mkoa wa Mara.

Moja ya maagizo yake yalikuwa kwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri na Ofisi 
ya Katibu Tawala Msaidizi upande wa 
miundomboni, kufuatilia kwa ukaribu 
ujenzi wa sekondari hiyo ili ukamilike.

Kwa mujibu wa Mtanda, mikoa mingine 
shule hizo zimekamilika, anawataka 
kuongeza kasi ya ujenzi ili shule ikamilike 
haraka, lakini wakati anahimiza wapo 
wajanja wachache wanaofanya hujuma.

Saruji ya ujenzi wa sekondari hiyo 
kukutwa nyumbani kwa mtu badala ya 
sehemu maalum ya kuhifadhia vifaa 
vya ujenzi, ni wazi kwamba ujenzi 
ungeendelea kusuasua au kutekelezwa 
chini ya kiwango.

Kukamatwa mifuko ungekuwa 
mwanzo wa kufuatilia mikoa mingine 
kuona kama kuna hujuma za aina hiyo 
zinafanyika, vinginevyo inawezekana 
ujenzi wa sekondari hizo ukatelekezwa 
chini ya kiwango.

Huyo aliyekutwa na saruji nyumbani 
kwake anaweza kusaidia serikali kubaini 
wale wote wanaohujumu miradi ya 
umma na kuchukuliwa hatua za kisheria, 
ili kuwa fundisho kwa mhusika na 
wengine.

Kama ni mwananchi wa kawaida, 
ninadhani atawataja wale waliofikisha 
mifuko hiyo katika nyumba yake, ili iwe 
rahisi kuwabaini wale wanaohujumu 
miradi ya serikali inayotekelezwa Bunda.

Miaka ya nyuma hujuma zilikuwa ni 
sehemu ya kawaida katika ujenzi wa 
madarasa ya shule za msingi ambayo 
baadhi yake sakafu ilichakachuliwa,  na 
wakati mwingine mbao za kapaulia nazo 
zilichakachuliwa.

Baadaye ni kama vitendo hivyo 
vilidhibitiwa, lakini kwa tukio la kukuta 
mifuko ya saruji inayotumika katika 
ujenzi   wa sekondari ya wasichana 
mkoa wa Mara, ndani ya nyumba ya mtu, 
inawezekana vitendo hivyo bado vipo 
maeneo mengi. Ni vyema ufuatiliaji uwe 
wa hali ya juu.

Hujuma ujenzi sekondari 
wasichana kikwazo kwa elimu

 Muungwana Lazima Nilonge

Mauaji ya kikatili 
yaliyoibuka yavizindue 
vyombo vya usalama
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 KATIKA siku mbili mfululizo, kumeripotiwa mauaji ya kikatili ya-
nayodaiwa kufanywa na watu wasiojulikana katika maeneo mbal-
imbali. Miongoni mwa vitendo hivyo, vimeripotiwa kutokea katika 
mikoa ya Rukwa na Morogoro.  

Mkoani Rukwa, imeripotiwa kuwa bibi mwenye umri wa miaka 
60 aliuawa kwa kukatwa mapanga na watu wasiojulikana mbele ya 
wajukuu zake aliokuwa akiishi nao sababu kubwa ikidaiwa kuwa 
alikuwa akijihusisha na ushirikina. 

Tukio kama hilo pia, limeripotiwa kutokea Malinyi mkoani Mo-
rogoro, baada ya mama na mtoto wake ambaye ni mwanafunzi 
kuuawa kinyama kwa kutenganishwa vichwa na viwiliwili kisha 
mhusika kutoweka na vichwa vyao. Katika tukio hilo, imedaiwa 
kuwa baba mwenye nyumba alimkaribisha mtu aliyedai kuwa ni 
rafiki yake na kwamba baada ya kusafiri kwenda Dodoma kwa mas-
uala ya kifamilia, ndipo mgeni huyo alipofanya kitendo hicho cha 
kukatisha uhai wa mama na mtoto. 

Kutokana na tukio hilo, taarifa zimeeleza kuwa miili ya wanafa-
milia hao imezikwa bila kuwa na vichwa jambo ambalo ni nadra 
kutokea katika jamii ya Kitanzania. Kama iliwahi kutokea, basi ni 
muda mrefu na kwa Watanzania wengi ni jambo geni. 

Matukio kama hayo yalikuwa yakisikika mara kwa mara miaka 
ya 2000 yakilenga vikongwe na wenye ualbino kwa madai ya ku-
washuku wazee hao kuwa ni washirikina na wanawaua watoto wa 
wahusika. Kwa upande wa mauaji ya wenye ualbino, yalikuwa yaki-
tendeka kwa fikra potofu kwamba watu wenye ngozi ya aina hiyo 
ni ‘dili’ kwamba mtu anaweza kujipatia utajiri. Matukio kama hayo, 
kwa kiasi kikubwa, yalikuwa yakitokea katika mikoa ya Kanda ya 
Ziwa.   

Sambamba na hayo, katika mkoa wa Mbeya wakati huo (sasa 
Mbeya na Songwe baada ya kugawanywa), kulijitokeza magenge ya 
watu waliokuwa wakichuna ngozi binadamu wenzao kwa imani ile 
ile kwamba ni sehemu ya kujipatia utajiri katika shughuli za kibi-
ashara na uchimbaji madini. 

Vitendo hivyo vilishughulikiwa ipasavyo na vyombo vya dola na 
hatimaye kuwa historia baada ya waliokuwa wakijihusisha navyo 
kufikishwa katika vyombo vya dola na kuhukumiwa vifungo. Pia 
katika baadhi ya maeneo, waliokuwa wakishukiwa kujihusisha na 
mauaji na uchunaji ngozi, walipoteza maisha baada ya wananchi 
kujichukulia sheria mkononi. 

Kuibuka kwa vitendo hivyo kunalirejesha taifa miaka kadhaa ili-
yopita wakati vitendo hivyo vilipokuwa vimetamalaki. Hatua hiyo 
sasa inaifanya jamii katika sehemu mbalimbali kuishi kwa hofu na 
wasiwasi juu ya maisha yao. 

Kwa ujumla, matukio hayo si tu yanavunja na kutweza utu wa mtu 
na kupoteza nguvu kazi na unyonge kwa familia zinazoguswa bali 
vinaiweka nchi katika taswira mbaya kwenye jumuiya ya kimataifa.

Pia si jambo la busara kwa binadamu kuuawa kinyama namna 
hiyo, hivyo ni wakati sasa wa vyombo vilivyopewa dhamana ya kusi-
mamia ulinzi na usalama wa raia, kuchukua hatua ili kukomesha 
kabisa unyama huo. 

Matukio hayo yaliyotokea Morogoro na Rukwa yaiamshe serikali 
kupitia vyombo vyake hususani Jeshi la Polisi, kwanza, kuwasaka na 
kuwatia nguvuni washukiwa wa vitendo hivyo. Pili, wananchi pia 
katika maeneo ya makazi yao, waimarishe ulinzi na usalama, ikiwa-
mo kuwatimua na kuwaripoti watu wanaoingia katika sehemu zao 
ili kuwatambua makusudi ya ujio wao.

Na Sabato 
Kasika
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Sheria ya Uchaguzi imerejesha mamlaka kwa wananchiFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

L
EO naendelea na ucham-
buzi wangu wa muswada 
wa Sheria ya Uchaguzi 
wa Rais, Wabunge na 

Madiwani wa mwaka 2023, kwa  
muhtasari wa sura zote 10 za 
sheria hii, kuwaelimisha elimu 
ya uraia na elimu ya sheria na 
haki ili Watanzania tuitumie 
kikamilifu katika miezi mitatu 
iliyotolewa ya kutoa maoni na 
mapendekezo kwa lengo la 
kuboresha sheria hii. 

Muswada huu unatunga 
Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani ya mwa-
ka 2023 ukiunganisha  Sheria ya 
Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 
na Sheria ya Uchaguzi ya Seri-
kali za Mitaa, Sura ya 292. Hivi 
sasa masharti ya uchaguzi wa 
Rais, Wabunge na Madiwani ni 
sheria moja  na hutekelezwa na 
mamlaka moja ambayo ni Tume 
Huru ya Taifa ya Uchaguzi. 

Hapa ninapendekeza uchagu-
zi mkuu na ule wa serikali za mi-
taa, ufanyike siku moja na kusi-
mamiwa na Tume Huru ya Taifa 
ya Uchaguzi. Wiki iliyopita nili-
chambua sura ya kwanza mpa-
ka ya tatu, lakini leo naendelea 
na sura zilizobaki ili kubainisha 

yaliyomo na nini mapendekezo 
yangu. 

Sura ya Nne ya Muswada in-
aweka masharti yanayosimamia 
uchaguzi wa wabunge na imeg-
awanyika katika sehemu mbili. 
Sehemu  ya kwanza inahusu 
sifa za wagombea katika uch-
aguzi wa ubunge. Sehemu ya 
Pili inahusu uteuzi wa wagom-
bea ubunge na  inaainisha siku 
ya uteuzi, uteuzi wa wagom-
bea, utaratibu wa namna ya ku-
weka dhamana kwa mgombea 
ubunge, masharti ya mgombea 
kuteuliwa kwa jimbo moja tu, 
pingamizi na uamuzi juu ya 
uhalali wa fomu ya uteuzi            

Sura hii pia inaainisha utara-
tibu wa kufuatwa endapo kuna 
mgombea mmoja tu halali wa 
nafasi ya ubunge au endapo 
hakuna mgombea. Kwa mujibu 
wa sehemu hii, endapo kutaku-
wa na mgombea mmoja halali 
wa nafasi ya ubunge ameteuli-
wa, mgombea huyo atapaswa 
kupigiwa kura na atatangazwa 
kuwa amechaguliwa endapo 
atapata kura nyingi za ndiyo 
kati ya kura zote halali zilizo-
pigwa

  Kwa maoni yangu, hili ni 
jambo jema, zuri na lenye ma-
slahi kwa taifa kwa kurejesha 
mamlaka kwa wananchi. Sasa  
hakuna tena ushindi wa mtu 
kupita bila kupingwa. Kupita 
bila kupingwa kulifanya chama 
kuwachagulia wananchi kion-
gozi. Hii itaondoa zile figusu 
za kuzuia watu kugombea, ku-
wanunua wapinzani na kuzuia 
fomu kurejeshwa na mtu ku-
tangazwa mshindi wa kupita 
bila kupingwa. Kwa sasa CCM 

ina wabunge 18 ambao wamep-
ita bila kupingwa.                     

Sura ya Tano inahusu 
masharti ya uchaguzi wa madi-
wani na imegawanyika ka-
tika sehemu tatu. Sehemu ya 
Kwanza inabainisha masharti 
ya uendeshaji wa uchaguzi wa 
madiwani, muda wa kuwa ma-
darakani, namna na wakati wa 
kuitisha uchaguzi mdogo na 
uwakilishi katika kata. 

Sehemu ya Pili inaweka 
masharti kuhusu sifa za mgom-
bea na mazingira ya mtu ku-
kosa sifa ya kuteuliwa katika 
uchaguzi huku Sehemu ya Tatu 
ikijumuisha masharti kuhusu 
siku ya uteuzi, uteuzi wa mgom-
bea, dhamana za wagombea, 
utaratibu wa kuweka pingamizi 
na utaratibu unaopaswa ku-
fuatwa ikiwa kuna mgombea 
mmoja tu wa nafasi ya udiwani 
au ikiwa hakuna mgombea.

Sura ya Sita inaweka mashar-
ti kuhusu uchaguzi, utaratibu 
wa kupiga kura na uteuzi wa 
wabunge na madiwani wa-
nawake wa viti maalum. Sura 
hii imegawanyika katika se-
hemu sita huku Sehemu ya 
Kwanza ikiweka masharti mbal-
imbali kuhusu siku ya uchaguzi 
na tangazo la uchaguzi. 

Kwa mujibu wa masharti 
hayo, taarifa ambazo zitakuwa 
katika tangazo la uchaguzi ni 
pamoja na siku na muda wa 
kuanza na kufunga upigaji kura, 
anwani ya vituo vya kupigia 
kura, wapigakura waliopang-
wa kwa kila kituo cha kupigia 
kura na taarifa za wagombea 
walioteuliwa kugombea nafasi 
mbalimbali katika uchaguzi. Se-

hemu ya Pili inaweka masharti 
kuhusu mgombea kujitoa na 
utaratibu unaopaswa kufuatwa 
endapo mgombea atafariki au 
hakuna mgombea. 

Sehemu ya Tatu inaweka 
masharti kuhusu kampeni za 
uchaguzi na namna kampeni 
zinavyopaswa kuendeshwa, 
ikiwa ni pamoja na masharti 
kuhusu kuwasilisha ratiba ya 
mikutano kwa msimamizi wa 
uchaguzi kwa lengo la kuepuka 
migongano ya mikutano. Se-
hemu hii inaweka pia masharti 
kuhusu upatikanaji na wajibu 
wa vyombo vya habari vya 
umma na matakwa ya kutoku-
wa naupendeleo na kuepuka 
ubaguzi kwa mgombea yeyote 
katika utoaji wa matangazo.

Kwa maoni yangu, hapa 
bado kuna tatizo. Mgom-
bea  mmoja ana ving’ora, ana 
timu ya waandishi wa habari, 
ana magari ya serikali na wa-
tendakazi wa serikali!. Nchi 
za wenzetu, Rais aliyeko ma-
darakani anapongombea tena, 
anaondolewa haki zote za urais 
isipokuwa ulinzi na wale wag-
ombea wengine wote wa urais 
wanapatiwa ulinzi na mambo 
ya msingi tya usafiri. Kama ni 
ving’ora, wote ni ving’ora na si 
utaratibu wetu wa mgombea 
mmoja mwenye dola ame-
shika mpini kugombea kisu 
cha makali kuwili na wagom-
bea makapuku. Unategemea  
ushindani wa haki?                     

Sehemu ya Nne ya Sura hii 
inaainisha utaratibu wa uch-
aguzi unaojumuisha masharti 
kuhusu siku na muda wa ku-
piga kura, mawakala wa upi-

gaji kura, masanduku ya kura, 
muundo wa karatasi za kura na 
katazo la kuweka wazi kura. 

Sehemu ya Tano inaweka 
masharti kuhusu utaratibu 
wa kupiga na kuhesabu kura. 
Masharti hayo yanajumuisha 
watu wanaostahili kupiga kura, 
mazingira yanayoweza kum-
fanya mtu kupotezasifa za ku-
piga kura, utaratibu wa kupiga 
kura, watu wanaoruhusiwa ku-
ingia katika kituo cha kupigia 
kura, mazingira yanayoweza 
kusababisha kuahirishwa kwa 
upigaji kura inapotokea vu-
rugu, kufungwa kwa zoezi la 
upigaji kura na utaratibu wa 
kuhesabu kura. 

Kwa mujibu wa masharti ya 
Sehemu hii, mawakala wa upi-
gaji kura wanatambuliwa kuwa 
mawakala wa kuhesabu kura. 
Vilevile sehemu hii inaaini-
sha wajibu wa msimamizi wa 
kituo baada ya kuhesabu kura, 
utaratibu wa kujumuisha kura 
katika uchaguzi wa wabunge 
na madiwani na utaratibu wa 
kutangaza matokeo ya ubunge 
na udiwani. 

Sehemu ya Sita ya Sura hii in-
aweka masharti kuhusu uteuzi 
wa wabunge na madiwani wa-
nawake viti maalum na una-
tambua utaratibu ulioainishwa 
katika Katiba na Sheria za Seri-
kali za Mitaa kuhusu wabunge 
na madiwani wanawake viti 
maalum. 

 
Itaendelea wiki ijayo.

Wasalaam
Paskali
+255 754 270403

Kikwete afurahishwa 
ufanisi miradi TASAF
Na Lusungu Helela, IRINGA 

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora,  Ridhiwani Kikwete, ameupongeza 
uongozi wa mkoa wa Iringa kwa usi-
mamizi mzuri katika utekelezaji wa mi-
radi inayotekelezwa na Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF).

Amesema kupitia usimamizi mzuri wa 
utelekezaji wa miradi hiyo, TASAF im-
etatua changamoto mbalimbali za kiu-
chumi na kijamii katika kaya za waleng-
wa pamoja na wananchi katika maeneo 
ya utekelezaji. Kikwete aliyasenma hayo 
juzi mjini hapa wakati akizungumza na 
walengwa wa TASAF  wa Kata ya Ruaha 
iliyoko katika Manispaa ya Iringa baada 
ya kukagua daraja lililojengwa katika 
eneo la Kingemgosi  ikiwa ni utekelezaji 
wa shughuli za Mpango wa Kunusuru 
Kaya Masikini unaotekelezwa na TASAF.

Taarifa ya TASAF mkoa wa Iringa,  in-
aonyesha kuwa miradi 474 ikiwamo 
uchimbaji wa visima vya asili, utengen-
ezaji wa barabara, uzibaji wa makorongo 
na kuanzishwa kwa mashamba ya koro-
sho ilitekelezwa kati ya Julai, mwaka jana 
hadi Juni, mwaka huu.

Pia  mkoa ulipokea  jumla ya  shilingi  
bilioni 10.3, kati ya hizo, Sh.  bilioni 8.9 
zilitolewa kwa walengwa 30,988 kutoka 
vijiji 585 wakati Sh.  bilioni 21.6 zilikuwa 

kwa ajili ya usimamizi  ngazi ya mkoa na 
halmashauri.

“Nimefarijika sana kwa namna shu-
ghuli za TASAF zinavofanyika hapa ka-
tika mkoa wa Iringa likiwamo daraja 
lililojengwa katika eneo la Kigenamgosi.   
Haya  ni matokeo ya ushirikiano thabiti 
kati ya uongozi wa mkoa na watendaji 
wote wa TASAF,” alisema.

Mwakilishi wa Mkurugenzi Mtendaji 
wa TASAF, Oscar Maduhu, aliwahakik-
ishia  walengwa wa TASAF kuwa waend-
elee kubuni miradi ya kimaendeleo kwa 
kuwa serikali imetanga Sh. Sh. bilioni 51 
bilioni kwa ajili ya walengwa hao.

  “TASAF inaendelea kuhakikisha 
walengwa wote wanahudumiwa ip-
asavyo ili kuwaondoa katika hali ya 
umaskini uliokithiri kupitia ruzuku, mi-
radi ya ajira za muda na kuwapa elimu ya 
kuweka na kukopa katika vikundi mbal-
imbali,” alisema Maduhu.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Ve-
ronika Kessy, amesema mpango wa 
TASAF umesaidia kuinua hali za uchumi 
kwa walengwa pamoja na kuchechemua 
biashara mbalimbali kwa wananchi we-
nye kipato cha chini.

Alisema utoaji fedha za mpango 
umewezesha kaya za walengwa kubore-
sha makazi na kujenga nyumba za mato-
fali ya kuchoma na kuezeka kwa bati 
badala ya nyasi.

Serikali yaanza maboresho vyuo vya ardhi
Na Munir Shemweta, MOROGORO 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, imeanza maboresho 
katika maeneo ya vyuo vyake vya Ar-
dhi vya Morogoro (ARIMO) na Tabora 
(ARITA)

  Hayo yalibainishwa juzi na Naibu 
Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Geofrey Pinda, wakati 
wa Mahafali ya 42 ya Chuo cha Ar-
dhi Morogoro (ARIMO) yaliyofanyika 
chuoni hapa. 

Alisema wizara imeanza kufanya 
mapitio ya sera ya wizara aliyoieleza 
kuwa ni ya siku nyingi na iliyojaa up-
ungufu na kuweka wazi kuwa  sera 
pendekezwa tayari imekamilika na 
kuwasilishwa kwa wadau pamoja na 
Baraza la Mawaziri.

  “Hivi sasa sera pendekezwa im-
ekwishakamilika na kuwasilishwa 
kwa wadau mbalimbali na tayari im-
ekwishawasilishwa kwenye Baraza la 
Mawaziri, hivyo iko katika hatua nzuri. 
Ndani  ya sera hiyo, vyuo vimepewa 
nafasi kubwa katika kuleta mageuzi 
makubwa ndani ya wizara,” alisema.

 Pinda alisema sera hiyo imetoa 
msukumo mpya wa vyuo vya kati vya 
Morogoro na Tabora pamoja na Kituo 
cha Taifa cha Ubunifu na Mafunzo ya 
Taarifa za Kijiografia kilichoanzishwa 
Dodoma na kuzinduliwa  hivi karibu-
ni na Naibu Waziri Mkuu, Dk. Dotto 
Biteko, kuwa na sheria itakayosimamia 
uendeshaji wa vyuo hivyo. 

“Pamoja na kutambuliwa na mam-
laka mbalimbali zinazosimamia 
mafunzo hapa nchini, bado vyuo vyetu 
vilikuwa havina sheria. Mfano  Chuo 
cha Morogoro kilikuwa chini ya Chuo 
Kikuu cha Ardhi Dar es Salaam am-
bapo sheria ya chuo hicho ilipotungwa 
ilikiondolea sifa chuo hiki kutumia she-
ria ile,” alisema. 

Naibu Waziri alimshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kuijali wizara 
ya ardhi na kubainisha kuwa mabadi-
liko yote yanayoendelea katika wizara  
ameridhia kuendelea nayo sambamba 
na kukubali kuidhinisha miradi mikub-
wa ya kimkakati yenye fedha nyingi.

  Mkuu wa ARIMO, Charles Saguda, 
alisema chuo kina changamoto kad-
haa zinazoendelea kushughulikiwa na 
kubainisha kuwa baadhi zinahitaji 
msukumo wa wizara.

  Ametoa mfano wa changamoto zi-
nazohitaji msukumo wa wizara kuwa 
ni suala la vifaa vya kujifunzia kwa 
wanafunzi. Alisema mafunzo ya chuo 
hicho yanahitaji umahiri wa kutenda 
na siyo kusimulia hivyo ni muhimu 
kwa chuo kuwa na vifaa vya kutosha 
vya kujifunza umahiri huo wanaoenda 
kuufanya wanafunzi katika soko.

 Aliitaja changamoto nyingine kuwa 
ni uchakavu wa miundombinu ya chuo 
inayoendelea kushughulikiea huku 
akisema chuo tayari kinao mpango ka-
bambe na kwamba ana imani utakuwa 
mwaroabini wa changamoto hiyo.
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Ndalichako ataka 
Uzingatiaji sheria
ya wenye ulemavu 

Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI imewataka waajiri kuzin-
gatia kifungu cha sheria ya watu wenye 
ulemavu namba 9 ya mwaka 2010 kina-
chomtaka kila mwajiri aliyeajiri kuanzia 
watu 20     kuhakikisha asilimia tatu ya 
waajiriwa    wake ni watu wenye ulema-
vu.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Kazi, Vijana, Ajira,  na Watu Wenye Ul-
emavu, Prof. Joyce Ndalichako, aliyase-
ma hayo jana wakati wa maadhimisho 
ya Siku ya Fimbo Nyeupe kitaifa yaliyo-
fanyika mkoani hapa.

Alisema serikali inachukua juhudi ka-
tika kuimarisha ustawi wa watu wenye 
ulemavu hususani upande wa elimu, 
afya, miundombinu, ajira pamoja na 
ushiriki kwenye nafasi mbalimbali ka-
tika jamii.

“Nawapongeza pia kwa kutambua 
juhudi za serikali katika kushughulikia 
masuala ya watu wenye ulemavu iki-
wamo kwa kuendelea kuwaajiri watu 
wenye ulemavu wakiwamo wasioona,” 
alisema Prof. Ndalichako.

Alisema serikali imekuwa kinara ka-
tika kuthamini watu wenye ulemavu 
sambamba na kuboresha miundombinu 
ya shule za wanafunzi wenye mahitaji 
maalum.

‘’Mwaka jana mwezi Desemba, Rais 
Samia Suluhu Hassan alielekeza fedha 
zilizokuwa zimetengwa kwa ajili ya 
sherehe za miaka 61 ya Uhuru Sh. mil-
ioni 960 kujenga mabweni katika shule 
nane zenye wanafunzi wenye mahitaji 
maalum wakiwamo wasioona,” alikum-
busha.

Prof. Ndalichako alisema kwa mwaka 
wa fedha 2022/23 serikali imetoa Sh. 
bilioni tatu kwa ajili kujenga vyuo vipya 
katika mikoa ya Kigoma, Ruvuma na 
Songwe.

Pia alisema kwa kushirikiana na wa-
dau zimetolewa takribani Sh. milioni 
500 kujenga chuo kipya Kisesa mkoani 
Mwanza.

Mwenyekiti wa Chama cha Wasioona 
Tanzania (TLD), Omari Mpondelwa, 
alisema watu wasioona ni wapo kama 
watu wengine na kutaka  jamii isiwan-
yanyapae.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Anthony 
Mtaka, alitoa rai kwa wazazi wenye wa-
toto wenye mahitaji maalum mkoani 
humo kuwapeleka shule.

“Tunapoandikisha darasa la kwanza 
waacheni watoto waje shule na kama 
kuna mtoto ana changamoto Ofisa 
Elimu yupo, mwambie mtoto wangu 
anachangamoto hii ili kuangalia namna 
ya umsaidia,” alisisitiza.

Kaimu Katibu Mkuu Taifa kutoka 
Chama cha Watu Wasioona(TLD), Subi-
ra Shedangio, katika risala yao alisema 
chama hicho kilianzishwa kutokana na 
madhila wanayokutana nayo ya kunyan-
yaswa kubaguliwa.

Shedangio alisema wanakabiliwa na 
changamoto ya gharama za bima za afya 
kuwa kubwa kwa watu wasioona kwa   
sababu hawana kipato cha uhakika.

“Kwa sasa kuna mabadiliko ya utoaji 
wa bima za afya mfano, watoto wali-
opo shuleni kuwa na idadi maalum, 
ambapo watoto wasioona wanaosoma 
katika shule za bweni na vitengo ambao 
hawawezi kutimia idadi hiyo kukosa 
huduma,”alisema Shedangio.

Na Mwandishi Wetu

HOSPITALI ya Taifa 
Muhimbili (MNH) kwa kush-
irikiana na madaktari bingwa 
wa macho kutoka Korea Kusi-
ni, inatarajia kuweka kambi 
maalumu ya upasuaji wa ma-
cho kwa njia ya matundu ma-
dogo kwa wagonjwa wenye 
matatizo ya mtoto wa jicho.

Kambi hiyo ambayo in-
aratibiwa na MNH kwa kush-
irikiana na Taasisi ya Vision 
Care, itafanyika kwa siku 
saba kuanzia kesho ikiwa ni 

mwendelezo wa kupanua 
wigo wake wa kutoa huduma 
za upasuaji kwa njia ya ma-
tundu madogo.

Daktari Bingwa wa Ma-
gonjwa ya Macho ambaye 
pia ni Mkuu wa Idara ya Ma-
cho MNH Upanga, Joachim 
Kilemile, alisema upasuaji 
huo ni tofauti na uliokuwa 
unatumika awali ambao 
mgonjwa alikuwa anapasuli-
wa sehemu kubwa ili kutoa 
mtoto wa jicho.

“Upasuji huu ni wa kisasa 
zaidi mgonjwa atapasuliwa 

sehemu ndogo tofauti na 
ilivyokuwa ikifanyika awali. 
Muhimbili ni hospitali pekee 
ambayo inatoa huduma hii,” 
alisema.   Kuhusu faida za 
upasuaji huo, Dk. Kilemile 
alisema una faida nyingi kwa 
kuwa mgonjwa hupona kwa 
muda mfupi na kuendelea na 
shughuli zake kama kawaida.

  “Mgonjwa atahudumiwa 
na kuruhusiwa siku hiyo hiyo 
kurejea nyumbani, atapona 
kwa muda mfupi na kuweza 
kuendelea na ratiba zake za 
kila siku. Awali mgonjwa ali-

kuwa akifanyiwa upasuaji in-
amchukua zaidi ya wiki moja 
kupona na kurudi katika hali 
yake,” alifafanua.

Dk. Kilemile ametoa wito 
kwa wagonjwa wote wenye 
changamoto ya mtoto wa ji-
cho kufika Muhimbili Upanga 
kwa ajili ya kupata matibabu 
hayo. 

Alisema kwa maelezo 
zaidi na kuweka miadi 
mtu anaweza kuwasili-
ana kupitia namba za simu 
0713209056 au 0758261493 
au 0713091664.

Upasuaji macho kufanywa kwa matundu madogo 

Chuo cha kodi kufanywa kituo umahiri EAC
Na Joseph Mwendapole

JUMUIYA ya Afrika Mashari-
ki (EAC) iko katika mchakato 
wa kukitangaza Chuo cha 
Kodi Tanzania (ITA) kuwa 
kituo chake cha umahiri ka-
tika utoaji wa elimu ya kodi 
na forodha kwenye   ukanda 
huo. Hayo yalisemwa jana 
Mikocheni jijini Dar es Sa-
laam na Naibu Waziri wa 
Fedha, Hamad Chande, waka-
ti wa mahafali ya 16 ya chuo 
hicho, ambapo wahitimu 508 
walitunukiwa vyeti.

Wahitimu hao walitunuki-
wa vyeti katika ngazi mbal-
imbali kuanzia ngazi ya Cheti, 
Shahada na Shahada ya Uza-
mili katika kozi mbalimbali za 
kodi na forodha.

Alisema chuo hicho kwa 
miaka 16 tangu kuanzishwa 
kwake kimefanyakazi kubwa 
ya kutoa wataalamu wa kodi 
na forodha kiasi cha kuwavu-
tia watu wa mataifa ya jirani 
kuja kujifunza.

“Taarifa zilizopo ni kwam-
ba Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki imekichagua chuo cha kodi 
kuwa kituo chake cha umahi-
ri katika mafunzo ya forodha 
na kodi na mchakato wa uki-
tangaza unaendelea,   hivyo 

ninapongeza baraza la chuo 
na menejimenti yake kwa ma-
fanikio haya,” alisema.

Alisema mchakato huo 
unadhihirisha kwamba chuo 
hicho ni muhimu na kina 
wajibu wa kipekee katika ku-
hakikisha kinatoa wataalamu 
mahiri katika kodi na forodha 
ambao wataisaidia serikali 
kukusanya mapato.

Chande alikitaka chuo hi-
cho kuendelea kufanya utafiti 
ambao zitaondoa changamo-
to katika mfumo wa kodi na 
forodha nchini, hali ambayo 
itarahisisha ulipaji wa kodi 
kwa hiyari na kuziba mianya 
yote ya ukwepaji wa kodi.

“Kwa kuwa tumefikia ki-
wango kikubwa hadi Jumuiya 
ya Afrika Mashariki kukicha-
gua kuwa chuo chake cha 
umahiri yaani Center of Ex-
cellence ninawaomba muen-
delee na umahiri na ikiweze-
kana SADC nao waamue 
kukifanya chuo hiki kuwa 
kituo chake cha   umahiri,” 
alisema.

“Na hili wala siyo ndoto 
kwa sababu ninamini kabisa 
linawezekana  kwa umahiri 
wenu na uwezo wenu mliojal-
iwa siyo EAC na SADC tu, hata 
Afrika inaweza kukichagua 

chuo hiki kuwa kituo chake 
cha umahiri kwa sababu sifa 
hizo mnazo,” alisitiza.

Naibu Waziri Chande alise-
ma lazima wataalamu wa 
chuo hicho wafanye utafiti 
wa kutatua changamoto za 
ukwepaji wa kodi hasa kwe-
nye biashara ambazo zime-
kuwa zikifanyika mtandaoni.

Alisema serikali inatam-
bua kuwa ziko biashara zina-
fanyika kwa njia ya mtandao, 
lakini bado haujatengenezwa 
mfumo mzuri wa kulipa kodi 
wakati duniani wameshawe-
ka mifumo inayowawezesha 
kukusanya kodi za aina hiyo.

Alisema utozaji wa kodi 
ni jambo linalowahusu watu 
wengi kuanzia watunga sera, 
watozaji kodi na walipa kodi, 
hivyo Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) inawajibu wa 
kusaidia chuo hicho kupanua 
wigo wa kutoa mafunzo ili 
nchi ipate wataalamu mahiri 
na wazalendo.

Alisema TRA inawajibu wa 
kuelimisha umma ili watam-
bue wajibu wao wa kisheria 
wa kulipa kodi sahihi kwa 
hiyari na kwa wakati na kui-
agiza iwe inatoa kozi fupi kwa 
walipa kodi.

Kamishna Mkuu wa TRA, 

Alphayo Kidata, alisema 
wameweka masharti kwa 
mfanyakazi wa mamlaka hiyo 
anayetaka kupanda daraja 
kupitia mafunzo katika chuo 
hicho kuongeza ujuzi wake.

Alisema chuo hicho kime-
kuwa na manufaa makubwa 
kwa mamlaka hiyo kwani 
tangu kianze kutoa mafunzo 
ya kodi na forodha miaka 16 
iliyopita, kimefanikiwa kuzal-
isha maelfu ya wahitimu am-
bao wamekuwa wakifanyaka-
zi nzuri kwenye mamlaka.

Mkuu wa chuo hicho, Prof. 
Isaya Jairo, alisema ITA ni 
mhimili wa TRA katika kuki-
dhi mahitaji ya mafunzo kwa 
watumishi wake ambapo 
asilimia 70 ya wafanyakazi 
wa mamlaka hiyo wanapata 
mafunzo chuoni hapo.

Alisema chuo kimeendelea 
kubuni na kutoa kozi mbal-
imbali pamoja na kuboresha 
mitaala na mazingira ya ku-
fundishia ili kukidhi mahitaji 
na matarajio ya wadau wake 
ya sasa na ya baadaye.

Prof. Jairo alisema chuo hi-
cho kina dhamira ya kuwa kit-
uo cha umahiri cha kimataifa 
katika mafunzo, utafiti na 
ushauri elekezi katika nyanja 
za forodha na elimu ya kodi.

Mshindi wa pesa 
taslimu Sh. Mil-
ioni 10 kupitia 
kampeni ya Vo-
dacom Tanzania 
Plc inayoende-
lea ya ‘Sambaza 
Shangwe, Gusa 
Maisha’, Lulu 
Kadege (kulia), 
akipokea mfano 
wa hundi kutoka 
Masta Shangwe, 
katika viwanja 
vya Kisonge, 
Zanzibar juzi. 
PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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M
TOTO Careen alikuwa nyumbani akimsaidia 
mama yake kuosha vyombo. Wakati akiende-
lea na kazi hiyo mara alimuona mdudu jongoo 

akitembea karibu yake.
Careen aliogopa sana, alimwita mama yake ili am-

saidie kumuua.
Careen: Mama jongoo ananikaribia njoo umuue
Mama: Hapana mwanangu, chukua mti msogeze 

hadi kwenye vichaka aendelee na safari yake.
Careen: Mama nikimtupa na mti wake itakuwaje 

? Mwalimu wetu alitufundisha kwamba usimtupe 
jongoo na mti wake.

Mama: Hapana mwanangu huo ni msemo tu un-
aomaanisha tuwe na kumbukumbu kule tulikotoka 
na sio vinginevyo.

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

KARIBU tena msomaji wangu 
tuendelee na vimbwanga vya 
Maisha ndivyo Yalivyo.Tuko 
katika siku za mwishoni mwa 
mwaka 2023. Vituko navyo 
haviishi kwenye maisha yetu.

M
napendana kwa dhati 
lakini penzi likiingia 
doa, ndipo vituko vy-
ote vinakuwa hadha-

rani au siyo? Hebu sikia kituko 
hiki.

Yuko kijana aliyemwoa ampen-
daye wakaishi kwa miaka kadhaa 
huku wakiomba Mwenyezi Mun-
gu awajalie mtoto. Hata hivyo, 
hilo halikufanikiwa ndipo mzozo 
ukazuka kila mmoja akimlaumu 
mwenzake kuwa ndiye tatizo.

Kwa kuwa walikuwa wamefun-
ga ndoa, mzozo huo ulifikishwa 
hadi mahakamani ili  kuachana. 
Lakini wawili hawa walikuwa 
tayari wana mali ambazo ni ny-
umba na magari. Kila mmoja 
akadai agawiwe nusu kwa nusu 
mali zile walizochuma pamoja.

Lakini mashuhuda wanasema 
mwanamume huyo alikuwa 
ameendekeza sana ushirikina, 
hivyo akaenda kwa waganga 
kumloga mkewe ili asahau mali 
zote. 

Hivyo ndivyo ilivyotokea 
kwani mbali na mahakama kua-
mua kuhusu mgawanyo wa mali,  

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Baba anaposingiziwa mtoto kumbe mjukuu!

K
ILA kukicha hivi sasa, 
ukipitia mitandao ya 
kijamii, televisheni au 
magazeti ya kila siku, 

habari kubwa ni migogoro ya 
mapenzi, ndoa na uhusiano.

Kesi nyingi zinazoripotiwa ni 
za kuua kwa kukusudia, kuchinja 
au kumpiga mwenza kisu na ku-
poteza uhai. Ukifuatilia visa vyote 
hivyo, utagundua chanzo ni wivu 
wa mapenzi, hasa kuchepuka.

Takwimu za mauaji ya ki-
katili zinatisha. Hatujapata 
mwarobaini wa kupunguza tati-
zo.

Elimu inayotolewa na mashiri-
ka ya kiraia na serikali kupitia 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia na Makundi Maalum, bado 
haitoshi.

Sasa, moja ya hasara kubwa za 
kufarakana ni kukosa busara kwa 
muda na kunyang’anywa utu na 
uwezo wa kupima gharama za 
hasara, kabla ya kutenda jambo.

Hasira ya dakika tatu mpaka 
tano, zimeacha doa kwa watu 
wengi kwenye mahusiano, pen-
gine kuliko masuala ya kiuchumi.

Usianzishe vita kabla ya kupi-
ma gharama, kwa vile hata wana 

diplomasia wengi duniani, wa-
naamini kwamba kufuata njia ya 
amani kuna faida zote.

Kufarakana huvuruga aina 
zote za mafanikio, maendeleo na 
kufunga milango yote ya baraka 
zako. 

Kama ni ugomvi kwenye fa-
milia, mahusiano au kwenye 
jamii ama kwenye taasisi, jitenge 
nazo, tafuta busara. Wengi wana-
kosa kaliba hii, hata taratibu za 
kistaarabu za kuishi kwao hut-
ikiswa.

Haya yanayojitokeza sasa kwa 
wenzetu wenye mahusiano au 
ndoa, kuuana na wengine kuua 
watoto ili kujificha nyuma ya 
kukosa matunzo na ugumu wa 
maisha, yatufunze sote kuhesabu 
gharama kabla ya kugombana, 
ama kuchukua uamuzi mgumu 
wa kufanya ukatili.

Hapana shaka kwamba, mam-
bo mengi yanayobishaniwa juu 
ya mahusiano na ndoa, yana na-
fasi kubwa ya kutafsiriwa katika 
Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 
(Law of Marriage Act, Cap. 29).

Sheria hiyo inaelekeza vyema 
juu ya kuzingatiwa kwa kanuni 
za mashauri ya ndoa (matrimo-

nial proceedings rules), kanuni 
za mabaraza ya usuluhishi wa 
ndoa (the marriage conciliation 
boards-procedure, regulations) 
na kanuni za ndoa kuhusu kazi 
za manaibu wasajili wakuu wa 
ndoa na talaka.

Umeona mambo hayaendi, 
mmechokana na hamuwezi kue-
ndelea kuishi pamoja, fuata tara-
tibu, achaneni kisheria.

Biashara ya kupigana, ku-
chomana visu, kupigana risasi, 
havina nafasi katika maisha ya 
kistaarabu.

Ifike mahali mlioachana kwa 
sababu mnazozijua ninyi we-
nyewe, msalimiane vizuri kama 
vile hamjawahi kupishana kauli, 
kuvurugana na kutengana.

Katika muktadha wa kisheria, 
ndoa imetafsiriwa kama uhusi-
ano wa hiari kati ya mwanaume 
na mwanamke.

Kwa muktadha huo, naio-
na njia bora ya kusuluhisha 
migogoro nje ya vyombo vya 
kisheria, kama Polisi na Mahaka-
ma (ADR), ni mwarobaini mpya 
wa matatizo haya.

Hivyo, kusuluhisha migogoro 
ya wana ndoa ni muhimu zaidi 

Busara sawa, hesabu gharama kabla ya ugomvi
ili lengo la ndoa litimie la wanan-
doa, kuwa na uhusiano wa hiari 
kwa muda wote wa maisha yao.

Watanzania wengi wangepen-
da kuona ndoa zao zinakwepa 
mitego ya kutumbukia katika 
migogoro, kwa ustawi wa jamii, 
taifa na familia husika. 

Talaka iwe ni hatua ya mwisho 
ya utatuzi wa migogoro, baada ya 
wanandoa kupata fursa ya usu-
luhishi.

Ni nani mwenye uwezo wa ku-
dai talaka, kati ya mume au mke? 
Jibu ni kwamba mume au mke, 
anaweza kuomba talaka iwapo 
amefanyiwa mambo au jambo, 
ambalo ni kinyume na matakwa 
ya sheria ya ndoa.

Hakuna mshindi katika ku-
farakana. Mafarakano huzaa 
hasara.  Liwe somo kwa kila 
mmoja wetu kujifunza kuhesabu 
hasara, kabla ya kugombana.

• Godfrey Mushi ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Gazeti 
la Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini. Anapatikana kwa barua 
pepe: ghandsome79@gmail.
com

Simu ya mkononi: +255 767 
535490

Umeona 
mambo hay-
aendi, mme-
chokana na 
hamuwezi 
kuende-
lea kuishi 
pamoja, fua-
ta taratibu, 
achaneni 
kisheria.

bibie tangu waachane na bwana 
huyo hakurudi nyuma kudai 
tena chochote.

Inasemekana bibie alienda 
kuolewa kwingine na maisha 
yake yanamwendea vyema. 
Kwa upande wa mwanamume 
ndipo utamu wa habari hii ulipo 
kwani aliamua kuoa mwanamke 
mwingine haraka. 

Lakini mke huyu si wa rika 
lake bali mtu mzima ambaye 
anakaribia kuwa mama yake 
wa kumzaa. Si unajua tena tabia 
za mashuga mami (mama watu 
wazima) na mashuga dadi (baba 
watu wazima) kuoa dogodogo?

Wadadisi wa mambo wanase-
ma mama huyu kabla ya kuole-
wa na bwana mdogo huyu, ali-
kuwa ameolewa na kuzaa watoto 
wakubwa, miongoni wakilingana 
kiumri na kijana huyu ambaye 
sasa ndiye mumewe. Hii ilikuwa 
siri hakuijua bwana huyu.

Mama huyu mtu mzima 
baada ya kuolewa na kijana 
huyu, wakaishi kwa muda ndipo 
akamwambia mumewe kuwa ni 
mjamzito. Mama huyu alikuwa 
bonge, mnene ambaye ukiam-
biwa ni mjamzito mwenyewe 
utakubali tu. Kumbe ilikuwa 
uongo, hakuwa na mimba wala 
nini. Ilikuwa fumbo mfumbie 
mjinga mwerevu alifumbue. Au 
siyo msomaji wangu?

Miezi ilivyosonga mbele akam-
wambia mumewe kwamba 
anataka kwenda kwao mkoani 
akajifungulie huko ili apate hu-
duma nzuri kwani pale walikuwa 
wakiishi wao wawili tu. Jamaa 
akaingia kingi akakubali na kum-
ruhusu.

Kumbe alikuwa anakwenda 
kwao ambako yuko binti yake ali-
yekuwa mjamzito na tayari wal-
ishapanga na mama yake kuwa 
akijifungua tu atamchukua huyo 
mtoto ili aje amsingizie mumewe 
kuwa ndiye mtoto aliyezaliwa. 
Hilo likafanyika kwa ustadi 
mkubwa.

Mama baada ya muda akarudi 
Dar kwa mumewe akiwa na mto-
to huyo mchanga ambaye kiuk-
weli ni mjukuu wake (mtoto wa 
bintiye) na si wake wa kumzaa.

Kurudi mumewe akafurahi 
kuona mama kajifungua mtoto, 
akampenda sana wala hakujua 
hilo ni changa la macho. Mtoto 
huyu akakua hadi kuanza chek-
echea. Baba akimfurahia sana. 
Ilifikia hatua wawili hawa waka-
bariki ndoa kanisani.

Na mtoto huyu kiukweli mama 
yake mzazi ambaye ni binti wa 
shugamami huyu, alimzaa na 
bwana ambaye waliachana na 
kurudi kukaa na mamaye.  

Ikafikia wakati mama akau-
gua. Akawa hoi bin taaban wala 

haongei. Mume akachanganyiki-
wa kazi hana na huku anauguza.

Akaamua auze sehemu ya eneo 
analoishi  kupata hela za kujik-
imu. Ile ameita mnunuzi,  binti 
akamjia juu kwamba hana mam-
laka ya kuuza. Akapiga ukunga 
(kelele), jambo ambalo lilivuta 
watu  wakidhani pengine mama 
yule amefariki dunia.

Kisha baba huyu akamtaka 
binti kuondoka kwani yeye siyo 
baba yake na mama yake wame-
funga naye ndoa kihalali.

Baada ya binti huyo kuambiwa 
hivyo, alikuja juu na kumwam-
bia hawezi kuuza kiwanja hicho 
wakati mama yake yuko ndani 
akiugua na yeye hawezi kuondo-
ka hapo nyumbani kwa sababu 
ni kwa mama yake mzazi.

Yule baba akasisitiza ni lazima 
aondoke kwa sababu nyumba 
hiyo ni ya mtoto wake aliyezaa 
na mama yake huyo. Kauli hiyo 
ilizua mzozo na ndipo binti huyo 
alimtamkia bayana baba huyo 
kuwa mtoto yule ni wake na na 
si aliyezaa na mamake. Baba 
hakukubali.  

Binti hadi sana bado anavin-
jari pale anapougulia mamake 
na baba bado anasaka mtu ili 
auze nyumba wanayoishi abadili 
mwelekeo wa maisha. Je, una 
maoni? Tuma ujumbe mfupi 
0715268581.

Mama baada 
ya muda 
akarudi 
Dar kwa 
mumewe 
akiwa na 
mtoto huyo 
mchanga am-
baye kiukwe-
li ni mjukuu 
wake (mtoto 
wa bintiye) 
na si wake 
wa kumzaa.
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Ni 
siku ya 

furaha kwa  Nelson 
Kaise na Happiness 

Malima baada ya 
Novemba 19, mwaka huu 

kufunga ndoa katika Kanisa 
la Waadventista Wasabato 
Mbezi Luis Dar es Salaam. 

Tunawaombea kwa 
Mungu ndoa yao 

idumu.
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Sweta la kufumaSweta la kufuma
N

GUO za aina ya sweta la ku-
fuma kwa mikono inapendwa 
kuvaliwa kipindi cha baridi 
kutokana na sifa yake ya kip-

ekee ya kuhifadhi joto.
Hata hivyo, kutokana na mabadiliko 

ya kasi katika tasnia ya mitindo, vazi 
hili limekua likitumika katika nyakati 
zote za mwaka.

Mavazi ya aina hii hutumiwa na watu 
wa jinsia zote kutokana na umaridadi 

wake kuwavutia watu wengi.
Hata hivyo kumekuwepo na msisimko 

zaidi pale wabunifu wa mitindo huamua 
kujihusisha kwa ukaribu na aina hii ya 
nguo ambazo hufumwa kwa nyuzi nzito 
kwa mikono na sindano maalumu.

Unaweza kuvaa seti inayofanana kwa 
rangi ya sweta na sketi, suruali au viatu.

Ni vizuri rangi ya sweta na mavazi 
mengine yakafanana kwa uhalisia ili up-
endeze zaidi.

Sweta la kufuma unaweza kuvaa na 
fulana ya ndani maarufu kama vesti na 
kuunganisha na suruali.

Ikiwa ungependa kujaribu zaidi, vaa 
fulana kubwa chini unganisha na buti 
ndefu.

Aidha, Sweta ya kufuma unaweza ku-
vaa na ‘blazer’ ambayo itakupa mwone-
kano wa kuvutia.

Unaweza pia kuvaa sweta ya kawaida 
na blazer, bado utaonekana maridadi bila 
shida.
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Pika 
maharage 
kwa muda 
mfupi
MAHARAGE ni mboga inay-
otumiwa na watu wengi. Map-
enzi ya maharage yanatokana na 
ladha yake tamu na ni nafuu kwa 
watu wa kipato cha chini.

Licha ya kuwa na ladha nzuri, 
lakini kikwazo kikubwa ni muda 

B
AADHI ya wanawake bado 
wanaamini matumizi ya vipo-
dozi vyenye kemikali ni dawa ya 
kuondoa mikunjo ya ngozi usoni.

Inawezekana ukapata tiba, lakini 
madhara yake yanajitokeza baadae hu-
sababisha majuto.

Kutokana na tiba nyingi za ngozi 
kuwa na kemikali nyingi hatarishi, ndio 
maana unashauriwa kutumia vipodozi 
vya asili.

Kuna njia rahisi ambazo zina uwezo 
wa kutatua tatizo la mikunjo bila kuha-
ha kutafuta katika maduka ya vipodozi 
ili kukabiliana na tatizo hili.

Tumia vitu vya kawaida  vinavyopa-
tikana nyumbani kuondoa mikunjo na 
kuufanya uso wako uonekane kijana 
zaidi. 

Mahitaji ni tango, yai moja likiwa la 
kienyeji litapendeza zaidi na limao.

Tengeneza juisi ya tango vijiko 2, 
andaa ute mweupe yai na maji ya limao 
kijiko kimoja.

Maandalizi
Changanya vitu hivyo kwenye chom-

bo kimoja na hakikisha kwamba vitu 
vyote vimechanganyika 

sawasawa. Hifadhi 
m c h a n g a ny i ko 

huo tayari kwa 
k u u p a k a 

k w e n y e 
uso.

Jinsi 
ya ku-
tumia

O s h a 
uso wako 

kwa ma-
jisafi na 

sabuni na 
hakikisha umeu-

kausha vizuri mara 
baada ya kuusafisha.

Paka mchanganyiko wako ulioandaa 
kwenye uso wako na acha kwa dakika15 
hadi 20 kabla ya kuosha uso wako.

Osha uso wako kwa kutumia maji ya 
vuguvugu utaona mabadiliko na uso 
wako utakuwa umeshakuwa sawa.

Unaweza kufanya hivi kwa wiki mara 
mbili au moja.

Sura 
isiyozeeka

UREMBO

wa kuiandaa mboga hii. Zamani 
maharage yalichemshwa kwa 
nusu siku, lakini leo tunatumia 
muda mfupi kupika.

Leo tutaelekezana namna ya 
kupika maharage kwa muda 
mfupi kuepuka gharama ya gesi 
na mkaa.

Kwa kawaida, iwe ni mahara-
gee ya njano au mekundu (ma-
harage kitenge kama wengi wa-
navyopenda kuyaita), kulingana 
na eneo mapishi yake yanahi-
taji saa moja hadi nne hutumia 
kuyapika.

Kuyaivisha haraka
Chukua maharage kiasi am-

bacho umepanga kupika na ki-
sha yaoshe. Weka maji kwenye 
chombo kulingana na kiasi cha 
maharage na ukubwa wa chom-
bo kisha loweka. 

Funika mboga hiyo na uiweke 
sehemu salama na usubiri kwa 
saa sita. Unaweza pia kuyalowe-
ka kwenye maji ya moto ili ku-
punguza muda wa kusubiri.

Inashauriwa kuwa na chombo 
kinachohifadhi joto mfano chu-
pa ya chai na hata “hot pot”.

Weka maji ya moto kwenye 

chombo hicho kisha maharage. 
Subiri kwa saa moja hadi tatu ya-
takuwa tayari.

Baada ya hapo, toa maharage 
yako tayari kwa kupika kwa 
muda mfupi sana na kuyaunga.
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B
AADA ya miaka kadhaa ya 
kuishi kwenye nyumba, 
wengi hutamani kubadilisha 
mwonekano.

Na mara nyingi wamiliki wengi 
wa nyumba hupendelea kurekebi-
sha jengo au kununua samani mpya 
ambazo hutumia gharama kubwa. 
Si vibaya kufanya hivyo, lakini hata 
pale bajeti inapokuwa ndogo un-
aweza kufanya maboresho hayo.

Miongoni mwa vitu ambavyo 
unaweza kuvitumia kubadilisha 
mwonekano wa nyumba yako hata 
bila kutumia gharama kubwa na 
ikapendeza ni pamoja na namna ya 
kuchagua rangi ya ukuta.

Nyingine ni matumizi tofauti ya 
karatasi za ukutani na malighafi ny-
ingine zilizotumika kutengenezea 
samani zako ambavyo vikitumiwa 
vizuri vina nafasi kubwa ya kubadili-
sha kabisa muonekano wa nyumba 
yako na kukupa wa kuvutia zaidi.

Kwa mfano kupaka rangi upya 
kabati la luninga, miguu ya kiti au 
meza, kubadili kitambaa kilichoten-
genezea viti au sofa, nako kunasaidia 
kubadilisha muonekano katika ny-
umba yako.

Nyingine ni kubadili vitu kidogo 
kidogo kama vile tai na fimbo za pa-
zia, pazia zenyewe, zuria, mapambo 
ya ukutani na mengineyo. 

Viko vitu vingi ambavyo unaweza 
kuvifanyia marekebisho kwa ghara-
ma ndogo ndani ya nyumba yako na 
ukaifurahia tena na usiichoke.

Pia hata kuchagua kubadili kitu 
kingine unachoona unatakiwa ku-
fanya hivyo. Kama ni foronya una-
takiwa kuangalia zile zinazoendana 
na zilizoko kwa wakati wa sasa.

Kama vitu vyako vya ndani umevi-
tumia kwa miaka mingi na vimepit-

Tengeneza mti wa 
familia ukutani, 
sio kwenye simu
MATUMIZI ya teknolojia yamepunguza 
baadhi ya vitu vilivyokuwa vinaziungani-
sha familia kutokana na namna mtu ana-
vyoweza kuhifadhi baadhi ya kumbukumbu 
muhimu.

Moja ya kitu ambacho kimepoteza umaa-
rufu ni albamu za picha ambazo ilikuwa ni 
kawaida ukifika kwenye familia unapewa 
kujionea baadhi ya matukio.

Jambo hili ni kama limepitwa na wakati 
kwa kuwa hivi sasa picha nyingi zinahi-
fadhiwa kwenye simu na majukwaa ya 
kidijitali hivyo mtu akitaka kujua maisha ya 
rafiki zake ni rahisi kuyajua ndani ya muda 
mfupi.

Hata hivyo, wataalamu wa saikolojia 
wanashauri kuwa mti wa familia ni jambo 
ambalo kamwe halitapitwa na wakati.

“Family tree si jambo la kubeza, ni 
muhimu sana katika nyumba kuwepo ubao 
wa kuonesha historia ya baba na mama 
kuanzia kwa mababu,” anasema Bahati 
Boaz, mwanasheria na mshauri wa masuala 
ya familia.

Anasema teknolojia ina mambo mengi 
mazuri japokuwa isipotumiwa vizuri itaua 
baadhi tamaduni na desturi nzuri ndani ya 
familia.

“Kwa sababu ni vigumu sana mtu 
akakuomba simu yako kuangalia picha na 
hata ikitokea ukampa mtu simu, huwezi 
kuwa na amani kwamba anaangalia tu pi-
cha…katika dunia ya ustaarabu hili si jambo 
zuri,” anasema.

Badala yake anashauri kuwepo sehemu 
ya kuweka picha za kumbukumbu ya fa-
milia ukutani zikiwamo za mababu, wazazi, 
watoto na wajukuu.

“Unaweza kutumia hata ukuta mzima 
ukatengeneza kama maonesho ya picha 
hivi au sehemu ndogo ukaweka picha 
chache kulingana na utakavyoona inafaa,” 
anasema.

Anasema uwekaji huu wa picha huamsha 
hisia nzuri ndani ya nyumba kwani ni rahisi 
kwa wanafamilia kuona matukio yao mara 
kwa mara na kujikumbusha hali iliyowa-
tokea siku za nyuma kama furaha, huzuni 
au utani.

MAISHA NI NYUMBA
Na Restuta James
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wa na wakati na ndiyo maana huenda 
vinakuchosha na kuiona nyumba yako 
mbaya, usiikatie tamaa kwa sababu 
inawezekana kuirudisha katika ubora 
wake.

Kikubwa ni kuwa mbunifu na 
kuongeza kidogo kidogo vionjo vina-
vyoendana na wakati katika nyumba 
yako hiyo, hata kama huna kipato ki-
kubwa inawezekana, si lazima uweke 
vyote kwa pamoja, lakini kadri una-

vyojaaliwa unabadili cha zamani na 
unaweka kinachoendana na wakati wa 
sasa.

Utanunua pazia leo lakini siku ny-
ingine kitu kingine. Hii  pia itasaidia ny-
umba yako kuonekana mpya kila siku.

Ni ukweli kuwa vitu vya nyumbani 
vinabadilika kila baada ya kipindi ki-
fupi, zuria ulilonunua miaka mitano 
iliyopita, haliwezi kuendana na wakati 
huu.

Namna ya kubadili Namna ya kubadili 
mwonekano wa mwonekano wa 
nyumba yakonyumba yako
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HABARI KIMATAIFA

ARUSHA,  TANZANIA

SERIKALI ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
imeendelea kushikilia msimamo 
wake wa kukataa kikosi cha nchi 
za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) kuongezewa muda wa 
kulinda amani eneo la mashariki 
mwa nchi hiyo.

Vikosi vya wanajeshi kutoka 
nchi wanachama wa jumuiya 
hiyo watatakiwa kuondoka baada 
ya kumaliza muda wao Desemba 
8, mwaka huu..

Katika mkutano wa viongozi 
wakuu wa nchi wanachama uli-
ofanyika nchini Tanzania, lakini 
rais wa Rwanda Paul Kagame 
na Felix Thisekedi wa DRC ha-
wakuhudhuria.

Wakuu hao wa EAC walijadili-
ana kuhusu hali ya mashariki 
mwa DRC, ikiwamo kuchukua 
hatua zaidi za  kukomesha mapi-
gano mkoani Kivu Kaskazini.

Nchi saba kutoka ndani ya ju-
muiya hiyo zilipeleka vikosi vyao 
mashariki mwa DRC Novemba 
2022 baada ya kuibuka kwa kun-
di la waasi la M23. 

Hali ya kikosi hicho cha pamoja 
nchini Congo imekuwa ikitiliwa 
shaka baada ya Rais Tshisekedi 
kukikosoa utendaji kazi wake, la-
kini EAC iliamua kukiacha kikosi 
hicho nchini humo kwa miezi mi-
tatu zaidi. 

Jumapili  Novemba 26,  2023

Raia wafurahia mateka kuachiwa huru,
wasambaziwa chakula, maji, mafuta
TEL AVIV,  ISRAEL

MAKUBALIANO ya kubadil-
ishana mateka yamepokelewa 
kwa furaha na wananchi wa 
Israel na Palestina, baada ya 
kundi la Hamas kuwaachia 
huru watu 24 waliokuwa waki-
washikilia.

Hata hivyo Israel imewaachia 
wafungwa 39, wakiwamo wa-
nawake na watoto na kukabi-
dhiwa mamlaka ya Wapales-
tina.

Mabadilishano hayo ni awa-
mu ya kwanza chini ya mpango 
wa usitishwaji mapigano kwa 
siku nne.

Wapiganaji wa Hamas wali-
waachia mateka kutoka Ukan-
da wa Gaza Ijumaa jioni katika 
siku ya kwanza ya kusitishwa 
vita hivyo, na baadae Israel ili-
wakabidhi wafungwa hao am-
bao walikuwa katika jela tofauti 
nchini humo.

Mateka hao walihamishwa 
kutoka Gaza na kukabidhiwa 
maofisa wa Misri katika kituo 
cha mpaka wa Rafah, wakian-
damana na wafanyakazi wa-
nane wa Shirika la kimataifa 
la Msalaba Mwekundu kwenye 
msafara wa magari manne.

Nchi ya Qatar ambayo ina-
husika na usuluhishi na kusi-
mamia mpango huo wa usi-
tishwaji mapigano ilisema 
Waisrael 13 waliachiwa huru, 
baadhi wakiwa wenye uraia 
pacha. 

Katika mji wa Beituna wa 
Ukingo wa Magharibi, mamia 
ya Wapalestina walimiminika 
nje ya majengo ya makazi yao 
wakisherehekea kwa kupiga 
honi na kufyatua fataki.

Hata hivyo, Waziri Mkuu wa 
Israel Benjamin Netanyahu, 
aliapa kuwarudisha nyumbani 
mateka wote wanaoshikiliwa 
Gaza. 

Jeshi la Israel lilisema mate-
ka hao walifanyiwa uchunguzi 
wa kimatibabu ndani ya ardhi 
ya Israel kabla ya kupelekwa 
hospitali na kukutanishwa na 
familia zao. 

Msemaji wa jeshi,Daniel 
Hagari alisema watu wote wako 
katika hali nzuri.

Rais wa Marekani, Joe Biden 
alisema kuachiwa huru kwa 
mateka wa kwanza chini ya 
mpango kati ya Israel na kundi 
la wanamgambo wa Hamas 
ni mwanzo mzuri na kunatoa 
mwanga wa nafasi ya kurefusha 
makubaliano hayo.

Akizungumza na waandishi 
habari, Rais Biden alisema wa-
natarajia mateka zaidi kuachi-
wa jana na wengine leo na siku 
inayofuata.

Aliongeza kwamba umefika 
wakati wa kuanzisha upya kazi 
ya kuunda suluhisho la mataifa 
mawili kwa ajili ya amani kati 

ya Israel na Wapalestina.
Katika hatua nyingine, Umo-

ja wa Mataifa ulisema malori 
137 yaliyobeba msaada wa kiu-
tu yaliingia Ukanda wa Gaza 
juzi. Ofisi ya umoja huo inay-
oshughulikia misaada ya kibi-
nadamu (OCHA) ilisema kuwa 
wakati wa usitishwaji iliongeza 
upelekaji wa misaada ndani ya 
Gaza.

Ilieleza kuwa siku hiyo lita 
129,000 za mafuta na malori 
manne yaliyobeba gesi pia yali-
ingia Gaza. 

Huo ndio msafara mkubwa 
wa misaada ya kiutu kuingia 
Gaza tangu Oktoba 7, vita hiyo 
ilipoanza. 

Shirika hilo lilisema maelfu 
ya watu wanaoishi Ukanda wa 
Gaza walipewa chakula, maji, 
bidhaa za matibabu na vifaa 
vingine muhimu vya kibinada-
mu.

DW

DRC yataka 
kikosi 
cha EAC 
kuondoka

ANTANANARIVO,                
MADAGASCAR

TUME ya Uchaguzi nchini 
Madagascar, imemtangaza An-
dry Rajoelina, kuwa mshindi 
wa nafasi ya urais na kumu-

wezesha kuongoza nchi hiyo 
kwa muhula wa pili.

Rajoelina (49), amepata asil-
imia 58.95 ya kura katika duru 
ya kwanza ya uchaguzi uli-
ofanyika Novemba 16, mwaka 
huu. Tume hiyo ilitangaza jana 

kwamba rais huyo ameshinda 
kwa mara nyingine katika 
uchaguzi ambao ulisusiwa na 
wagombea wote wa upinzani.             
Idadi ya waliojitokeza kupiga 
kura ilikuwa ndogo baada ya 
wagombea 10 kati ya 12 wa 

upinzani kususia   uchaguzi 
huo wakilalamikia mwenendo 
mbaya na kufananisha na map-
induzi ya kitaasisi kwa faida ya 
mgombea aliye madarakani.

DW

Papa Francis 
augua mafua
VATICAN, ROMA

KIONGOZI wa Kanisa Ka-
toliki Duniani Papa Francis 
ameahirisha mikutano yake 
yote iliyokuwa imepangwa  
kutokana na kuugua ugonjwa 
wa mafua.

Taarifa iliyotolewa jana na 
Vatican, inakuja ikiwa wiki 
moja imebaki kabla kufanya 
ziara katika nchi ya Falme za 
Kiarabu kwa ajili ya kuhudhu-
ria mkutano wa kimataifa wa 
hali ya hewa.

Papa Francis alipanga kwen-
da Dubai Desemba 2 kuhud-
huria mkutano wa COP28, 
ambao anatarajiwa kukemea 
kukosekana kwa hatua ya ku-
punguza kwa kiasi kikubwa 
utoaji wa gesi chafu.

Afya ya Papa Francis imeku-
wa ikidhoofika katika miezi ya 
hivi karibuni, na kumlazimu 
kutumia kiti cha magurudumu 
na kuibua uvumi kuwa ata-
jiuzulu kama ilivyokuwa kwa 
mtangulizi wake Papa Ben-
edict wa XVI.

 DW

Rais Rajoelina ashinda uchaguzi
Wafungwa wa Kipalestina walioachiwa huru wakiwa katika gari la shirika la msalaba mwekundu

Baadhi 
ya raia 
wa Is-
rael wal-
iokuwa 
wakishi-
kiliwa 
mateka 
na 
Hamas  
walio-
achiwa 
huru juzi



Jumapili Novemba 26,  202318

	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Kachukua mke wa mtu, kamsingizia mwenzake	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

Mume akaamini kabisa 
hilo kwa sababu huyo 
mtu ndiye anayemrudi-
sha mke wake kila wik-
iendi akitoka dansini. 
Akawaza kuwa kumbe 
huwa wanamaliza kila 
kitu ndiyo anamrudi-
sha.

SI KILA FURSA NI FURSA

N
I kweli kwamba kila 
mtu anayahitaji mai-
sha mazuri lakini tusi-
yatafute kwa fujo kwa 

hofu kwamba tumekwishachelewa 
na hasa vijana wenzangu. Wakati 
mwingine si kila fursa ni fursa ya 
kutumia, hivyo  lazima tuwe na 
muda wa kutafakari kabla ya ku-
chukua hatua. 

Vinginevyo  tutasababisha mata-
tizo makubwa katika jamii kwa kud-
hani kwamba kila ambaye hajafani-
kiwa hakutumia nafasi yake vizuri. 
Lazima  tukumbuke kila jambo na 
wakati wake.

Katika kuzungumza mambo 
mbalimbali na baadhi ya watu we-
nye umri mkubwa kuhusu maisha, 
nimegundua kwamba watu wengi 
wanapozeeka huwa wanajilaumu 
kwa mambo ambayo hawakuyafan-
ya katika maisha na hawajutii kwa 
mambo ambayo waliyafanya ama 
kwa makosa au kwa kupatia.

Utasikia anasema “ningekuwa ki-
jana, ningefanya hivi na vile au un-
gekuwa wakati wangu ningefanya 
hili na lile.” 

Ni kweli kuna umuhimu wa ku-
fanya kila jambo kwa wakati lakini 
swali je, ni wakati gani sahihi wa 
kufanya jambo lipi?

Kuna mambo katika maisha 
unaweza kuyafanya kwa wakati 
lakini matokeo ya mambo hayo 
yakachelewa kutokea. 

Mfano, unaweza kuoa ili upate 

watoto mapema lakini ukapata wa-
toto katika uzee wako. 

Katika maandiko kuna hadithi ya 
Bi. Sarai na Ibrahimu, katika umri 
wa miaka 99 ya Abrahamu na 89 
ya Sarai,  ndipo walipopata mtoto, 
baada ya kupewa taarifa na malai-
ka kwamba: “Mwaka ujao wakati 
kama huu mtapata mtoto.” Sasa  
sjui tunaweza kusema alichelewa 
au ndio wakati wake ulifika.

Kutokuwa na ndoto yoyote ya 
kutimiza katika maisha, inaweza 
kuwa sababu mojawapo ya kuona 
umechelewa,  hivyo hustahili ku-
fanya jambo fulani katika umri fu-
lani. 

Lakini kama unadhani kwamba 
kabla hujaondoka katika dunia 
hii, unatakiwa uwe umekamilisha 
ndoto yako au kusudi halisi la ku-
wepo duniani, basi msamiati wa 
kuchelewa unaweza kuwa sehemu 
ya maisha yako.

Wako watu wengi wanaofanya 
kazi ambazo kwa hakika wamesha-
gundua hazitawafikisha wanakoku-
taka. 

Kinachowafanya  waogope 
kubadili kazi hizo ni kuona kwam-
ba wamekwishachelewa kubadili 
kazi hizo na hasa wengi ambao 
wameajiriwa katika maeneo mbal-
imbali na sasa wanajaribu kutumia 
kila nafasi wanayoiona mbele yao 
bila kujua kwamba zingine ni za 
kuacha zipite ili kujiepusha na 
mambo mengi.

Dhana ya kutumia kila nafasi ili-
yoko katika kupata mafanikio, ime-
wasababishia watu wengi matatizo 
makubwa. 

Wengine wamepoteza maisha 
kwa kufanya kazi haramu, kujid-
halilisha, kuugua peresha, sukari 
na matatizo mengine ya kiafya hasa 
pale wanapowaona marafiki, ndu-
gu na jamaa wa karibu wakiwa na 
mafanikio makubwa. 

Hata  wengine ndoa zimevunjika 
kwa kukosa subira kwa kudhani 
mahali walipo si sahihi.

Ukweli ni kwamba tunapaswa 
kujifunza maisha kwa wengine laki-
ni ni mwiko kuiga maisha hayo. Kila 
mtu ana siri ya mafanikio yake na 
wengi wanapoeleza juu ya mafani-
kio yao, huwa hawasemi ukweli. 
Mara nyingi husema sehemu tu ya 
yale watu wanayoyaona juu yao. 

Mambo ya sirini hawayasemi 
maana asili ya binadamu ni mbin-
afsi, hivyo si mara zote anapenda 
ufanikiwe kama yeye bali  anataka 
tuheshimiane mjini.

Tunachopaswa kufahamu ni 
kwamba hakuna siku tutayawahi 
Maisha. 

Ndiyo  maana hata wale wanaod-
hani wameyawahi hakuna siku 
wamepumzika kuyatafuta. Tuta-
pumzika tu pale tutakapokuwa 
tumekata pumzi.

 Hata kama ungekuwa tajiri, pro-
fesa au kiongozi mwenye madaraka 
kiasi gani, harakati zote hizo hazi-

takoma kwa kufanikiwa kimaisha 
bali kifo.

Ukweli ni kwamba hakuna bin-
adamu aliyeko duniani kimakosa. 
Suala  la msingi ni kutafuta kusudi 
la kuwapo (purpose) ili ulitimize 
kabla ya kuondoka. 

Haijalishi  una umri gani un-
aweza kufanya maajabu katika 
umri wowote na wakati wowote 
na historia yako ikaandikwa na 
pengine ukaacha msaada mkubwa 
sana kwa watakaobaki. 

Maisha ya jirani yako yasiku-
umize, tafuta yako taratibu kila 
mmoja na fungu lake! 

Ni muhimu kuzingatia kuwa 
kila fursa inayokuja mbele yako ni 
kuitafakari kwa kina kabla ya ku-
chukua hatua yoyote kwa sababu 
fursa na nafasi hizo zimewafanya 
baadhi ya watu kwenye jamii kuishi 
maisha ya taabu na majuto. 

Wako  ambao wanaingia kwenye 
madeni makubwa kwa kudhani tu 
kwamba ni fursa za kufanya maen-
deleo. Matokeo  yake wanageuzwa 
watumwa wa madeni na shida za 
watu wengine. 

Ni  kweli kwamba tuna shida 
nyingi lakini katika kuzitatua, una-
hitajika utulivu na umakini wa hali 
ya juu sana.

0689157789

magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

Ukweli ni kwamba 
tunapaswa kuji-
funza maisha kwa 
wengine lakini ni 
mwiko kuiga mai-
sha hayo. Kila mtu 
ana siri ya mafani-
kio yake na wengi 
wanapoeleza juu 
ya mafanikio yao, 
huwa hawasemi 
ukweli. Mara nyingi 
husema sehemu tu 
ya yale watu wa-
nayoyaona juu yao. 
Mambo ya sirini 
hawayasemi maana 
asili ya binadamu ni 
mbinafsi, hivyo si 
mara zote anapenda 
ufanikiwe kama 
yeye bali  anataka 
tuheshimiane mjini.

U
KIUSIKILIZA kwa 
haraka haraka wimbo 
wa ‘Hasira Hasara’ wa 
Juwata Jazz Band un-

aweza usipate picha kamili.  Lakini 
kama utatuliza kichwa utapata 
ujumbe mmoja ambao utakuacha 
hoi. Kuna watu wa ajabu sana du-
nia hii.

Hiki ni kisa cha ukweli kabisa 
kilichompata mtunzi wa wimbo 
huo, marehemu Issa Ramadhani, 
‘Baba Isaya.’

Kuna rafiki yake fulani alikuwa 
anachukua mke wa mtu ambaye ni 
jirani yao, lakini akasingiziwa yeye 
ikawa balaa mtaani.

Moja kwa moja nianze na kisa 
chenyewe. Ni kwamba dada huyo 
alikuwa ni shabiki sana wa bendi 
ya Juwata Jazz, kila wikiendi ili-
kuwa ni lazima aende Msondo, in-
gawa alikuwa haendi na mumewe. 
Nadhani hakuwa  shabiki wa 
muziki na pia alimwachia uhuru 
mkewe, hakutaka kumbanabana.

Dansi linapoisha kwa sababu 
anaishi jirani na mwanamuziki 
huyo ambaye alikuwa anapiga 
‘rhythm’ na wakajuana kama ni 
majirani, alikuwa akimpatia lifti 
kwenye basi la wanamuziki.

Baba Isaya alikuwa anahakiki-
sha dada yule anashuka, anagonga 
mlango na kuingia ndani, anafun-
guliwa na mumewe ndiyo anaon-
doka. 

Kwa hali hiyo wote walizoeana 
na hakukuwa na wasiwasi wow-

ote.  Kumbe nyuma ya pazia kuna 
jamaa mmoja jirani akamtongoza 
dada huyo na wakawa wapenzi 
bila yoyote kufahamu.

Cha ajabu ni kwamba yule yule 
jamaa ambaye alikuwa anatem-
bea na yule dada mke wa mtu 
akampelekea maneno ya uongo 
‘mume mwenza’ kuwa Issa Rama-
dhani anatembea na mkewe.  
Akaacha kujisema anayetembea 
naye akamsingizia mtu anayemle-
ta nyumbani usiku akitoka dansini.

Mume akaamini kabisa hilo kwa 
sababu huyo mtu ndiye anayem-
rudisha mke wake kila wikiendi 
akitoka dansini. Akawaza kuwa 
kumbe huwa wanamaliza kila kitu 
ndiyo anamrudisha.

Ikawa mshikeshike mapanga 
mkononi, nusura mwanamuziki 
huyo auawe na mwenye mali.  
Tangu hapo biashara ya yule dada 
dansini ikafa na uhusiano wa ki-
jirani ukaisha. Hata hivyo, Baba 
Isaya akawa anashangaa kulishwa 
‘haramu’ wakati yeye hajafanya 
kitu chochote.

Waswahili siku zote wanasema 
‘za mwizi arobaini’, baada ya kisa 
mkasa. 

Mume akapata data zote kuwa 
yule jamaa aliyemletea habari 
kuwa mwanamuziki Baba Isaya 
anatembea na mkewe, kumbe ni 
yeye ndiye anafanya kitu hicho, 
tena kwa ushahidi na si kuambiwa. 

Kibaya zaidi ni kwamba baada 
ya sakata lile amempa talaka 

mkewe, lakini kabla hata mwa-
ka haujatimia, Dora aliyekuwa 
mkewe na jamaa mwizi anayeitwa 
Kadiri wanafunga ndoa.

Baba Isaya hana hili wala lile 
yupo nyumbani kwake, akasikia 
hodi, alipofungua yule yule aliy-
emtuhumu kutembea na mkewe, 
akashtuka. Lakini akapozwa na 
kuambiwa hajaja kwa shari, bali 
heri. 

Ndipo mume alipomwomba 
msamaha Baba Isaya, akisema 
alidanganywa na aliyemdanganya 
ndiye alimfuma anatembea na 
mkewe kwa hiyo wasameheane 
na waishi kama zamani. Yakaishia 
hapo.

Kwa Baba Isaya hayakuishia 
hapo. Akachukua kalamu na 
karatasi akaandika mashairi kuhu-
siana na kisa hiki, akakipeleka 
kwa wanamuziki wenzake, am-
bapo kuanzia wapigaji akiwemo 
yeye mwenyewe, waimbaji Nico 
Zengekala, TX Moshi William, 
Shaibu Monduli na Joseph Lusun-
gu wakikitendea haki kisa hiki ndi-
cho chanzo cha wimbo wa ‘Hasira 
Hasara.’

“Naikumbuka siku ile, ulipokuja 
asubuhi na mapema, ukifoka kwa 
ukali kwamba mimi ndiyo niliye-
vunja ndoa yako. 

 Namshukuru baba mwenye 
nyumba aliyelizuia panga lako, lisi-
fike maungoni mwangu, masikini 
nafikiria, ulivyotaka kunipa kilema 
cha maisha. Na leo hii nimefura-

hi, umegundua mzuri na mbaya 
wako.

“Ukweli nilikuja kwa hasira sana 
bila ya kufahamu undani wa mam-
bo yenyewe. 

Kadiri (mchukua mke wa mtu) 
aliniambia nilipokuwa safarini ul-
ionekana na mke wangu kwenye 
majumba ya starehe.  

Kadiri aliniambia ulipokuwa sa-
farini ulionekana na mke wangu 
kwenye madisco na masinema. Ni-
meamini mzuri wako ndiye mbaya 
wako, na leo hii ni harusi ya Kadiri 
na Dora.”

Hivyo ndivyo visa na mikasa ya 
watu duniani. Ndiyo maana wakati 
mwingine unaambiwa ukisikia 
jambo lifanyie uchunguzi kabla 
ya kufanya uamuzi au kuchukua 
hatua kwa sababu unaweza ukawa 
unaharibu zaidi.

Fikiria, yule jamaa angefanikiwa 
kumpiga panga Baba Isaya, vyovy-
ote vile, amuue au kumjeruhi ang-
eenda jela. 

Unakwenda gerezani halafu 
huko anakuja mtu kukwambia 
kuwa yule aliyekuambia habari 
hizo kakuongopea, yeye ndiye 
anakuchukulia mkeo, yule uliyem-
piga panga wala hahusiki kabisa, 
wamemsingizia tu, utajisikiaje?

Shika la kuambiwa, jadili la 
kughafirika, kaa chini na upembue 
yasemwayo kwani yote si ya kweli, 
mengine mauzauza.

Tuma meseji 0716 350534
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yangu hukutaka kunielewa.
 Angalia sasa. Angalia sasa dada.  

Umepoteza bahati, tumepoteza ba-
hati kubwa. 

Kila kitu kinaonyesha kuwa mtu 
huyu angekuwa wetu, angetuchukua 
na sisi twende tukaishi kwenye jum-
ba la kifahari.”

 Akasema Catty na kuzidi kumtia 
uchungu dada yake ambaye alizidi 
kulia kwa hisia na kumlalia mapa-
jani.

Mdogo mtu sasa akawa na kazi 
ya kumbembeleza dada yake, lakini 
bado na yeye moyoni ilimuuma

 “Angalau ungemkataa kistaarabu 
asingekwazika sana, angechukulia 
tu kuwa ni kweli asingeweza ku-
kumudu kwa wakati ule, lakini an-
gekubali kwa sasa kukuchukua kwa 
sababu ana pesa na anaweza ku-
kutunza, lakini vile kijana wa watu 
ulivyokuwa unamfanya, unamtolea 
mineno yako ya shombo na karaha, 
unafikiri hata wewe ndiyo ungefany-
iwa hiyo ungekubali?” Catty alizidi 
kuongea, wakati huo huo akimbem-
beleza dada yake aliyekuwa akizidi-
sha sauti kwa kulia.

Wakati huo Carry alilia mpaka 
nguvu zikawa zimemuishia. Sauti 
imemkauka. 

Akiwa bado amejilaza kwa mdogo 

wake akajikakamua na kutoa sauti il-
iyosikika kwa mbali kwa mikwaruzo.

“Sikiliza mdogo wangu nikwam-
bie.

 Nina wazo moja, sijui kama lin-
aweza kufanikiwa. Mimi nimem-
shawishi James nimeshindwa. Ila 
wewe unaweza kufanikiwa!”

“Kivipi?” Catty akashtuka.
“Unaweza kumshawishi James 

akawa na wewe. Niko radhi kabisa 
James akuchukue wewe ili asitupo-
nyoke.

 Mimi kwangu imeshindikana, la-
kini wewe kwa sababu ni rafiki yake 
na mengi umemfanyia na amekuwa 
akikubali, anaweza kukubali uwe 
mpenzi wake akuoe!”

Catty akashangaa kama mane-
no haya yanatoka kweli kichwani 
kwa dada na akili zake timamu au 
amechanganyikiwa kwa sababu ya 
jambo hilo.

“Yeye alikuwa anakuhitaji wewe! 
Hakuna hata siku moja James ali-
yowahi kuniambia nakupenda hata 
kwa bahati mbaya pamoja na kuwa 
ni rafiki yake sana.

 Pia tayari ameshaniambia kuwa 
ana mtu ambaye anampenda. Nad-
hani hili halipo, japo lingefuta ma-
chozi yetu.”

J
AMES akazama mfukoni, aka-
toa noti nne za shilingi 10,000 
akamkabidhi Catty. 

“Hizi ni za maandalizi ya 
chakula Jumapili, najua wewe ni 
mtaalam wa kupika, nipikie chakula 
kizuri kama ulichokuwa unanipikia 
kipindi kile nilipokuwa naumwa.” 
Wote waliangua kicheko na ku-
gongeana mikono.

“Na wewe husahau tu!”
“Kwa mapishi yale. Wali samaki 

mbichi, bamia, nyanya chungu, sijui 
na nini, weee.” James alisababisha 
Catty kucheka hadi machozi yakam-
toka. Baada ya kutulia, James akiwa 
ametulia, akamwambia Catty.

“Nikija Jumapili nakuahidi kwa 
yote uliyowahi kunifanyia, nitakule-
tea zawadi kubwa ambayo hutoweza 
kuisahau.”

“Waooo!!! Haki ya Mungu wala si-
tolala usingizi, naisubiri hiyo zawadi 
inafananaje.”

*******************************
Catty aliporejea kumsindikiza 

James, ile kuingia chumbani tu, Car-
ry akaangua kilio  kikubwa cha kwik-
wi na hisia kana kwamba amefiwa.

Kwanza kilio kile kilimshtua 
sana ndugu yake. Alijua kuwa tukio 
la James kubadilika na kuwa vile 
kulimuuma sana kwani ni mwan-
amke pekee ambaye alionekana 
kumpenda.

Akajua wazi kuwa kama ingetokea 
angemkubalia, saa hizi dada yake 
naye angekuwa ameukata, lakini 
hakudhania kuwa angeweza kulia 
kwa kiasi kile hasa ikizingatiwa ni 
yeye mwenyewe ndiye alikuwa an-
amkataa tena kwa maneno ya kara-
ha, dharau na maudhi.

“Dada samahani, nimekosa na ni-
mekukosea. Leo tunamkosa James 
hivi hivi. Ningekubali si angekuwa 
mikononi mwangu. Angekuwa 
mikononi mwetu. 

Kama akipata mwanamke mwing-
ine unafikiri anaweza kukubali awe 
na ukaribu huu ambao anao kwetu?” 
Akalia na kuomboleza.

Kwa mara ya kwanza baada ya 
miaka mingi, amezungumza kitu 
cha maana sana na ametumia akili 
kubwa.

Ni kweli kama angemkubalia, basi 
leo hii utajiri wa James aliourithi kwa 
baba yake mzee Kamagi ungewahu-
su, lakini sasa imekuwa bure tu. 

“Pole dada, lakini kumbuka nilik-
wambia. 

Nilikwambia tangu mapema, siku 
zote usimdharau usiyemjua ila dada 

“Unaweza 
kumshawishi 
James akawa 
na wewe. 
Niko radhi 
kabisa James 
akuchukue 
wewe ili 
asituponyoke. 
Mimi kwangu 
imeshindi-
kana, lakini 
wewe kwa 
sababu ni 
rafiki yake 
na mengi 
umemfanyia 
na amekuwa 
akikubali, 
anaweza 
kukubali uwe 
mpenzi wake 
akuoe!”

Kafie Kwenu-21
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CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry. 
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye 
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu. 
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si 
kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake. 
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua 
miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James. 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Alikuwa kijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.  
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry.  Akaamua kujaribu. Kilichompata 
hatosahau maishani mwake.  Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, 
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja. 

**********************************
Ni siku isiyosahaulika kamwe. 

James alifika nyumbani kwa kina 
Catty kama alivyoahidi. Hakuwa 
na chochote au mtu yeyote zaidi 
ya gari alilokuwa akiendesha Land 
Cruiser Prado. Iliwashangaza wen-
gi hasa wanaomfahamu.

Catty alimpokea mgeni wake 
kama kawaida. Siku hiyo Carry 
naye alijikaza na kutabasamu japo 
moyoni ana maumivu kama kaa la 
moto. Hakukaa ndani kama alivyo-
fanya siku ile ambayo alikuja.

Kila kitu kilienda kama kilivyo-
pangwa. Mapishi yalifanyika ya 
hali ya juu. 

Ulikuwa ni wali na samaki 
mbichi aina ya jodari aliyeungwa 
kwa nazi, nyanya chungu na bamia. 

Catty aligundua kuwa James hu-
penda sana chakula hicho kwani 
wakati ule aliokuwa anakuja kula 
kwake wakati anaumwa alikuwa 
habakishi chakula siku akipika 
hivyo.

Ni kama kila kitu kilikuwa kimek-
wisha. Hakuna yeyote kati ya James 
na Carry aliyekuwa na kinyongo na 
mwenzake. Wakaongea, wakatani-
ana. 

Kulikuwa na watu watatu tu wal-
iokuwa kama wanasherehekea kitu 
hivi. Ni James, Carry na Catty.

Chakula kilipoisha vinywaji vili-
chukua mahala pake. Ilipotimu saa 
sita kasoro dakika 20 hivi, ni kama 
James alishtuka hivi.

Akaangalia saa ya ukutani, akam-
waambia mwenyeji wake kuwa saa 
ya kuondoka imefika.

“Carry, saa ya kuondoka imefika, 
nadhani sasa ni wakati wangu wa 
kuondoka.” Akamgeukia Catty.

“Bibie, nadhani huu ni muda sa-
hihi na mimi kuondoka, kwa leo 
nadhani imetosha mpaka siku ny-
ingine tena nitakapokuja. Ila kabla 
sijaondoka unakumbuka kuwa nili-
kuahidi zawadi.”

“Nakumbuka, ndiyo nilikuwa 
naisubiri hiyo.” Catty akadakia.

Cha ajabu ni kwamba James 
hakuja na mzigo wowote wakati 
anaingia ambao unaonyesha labda 
amekuja na zawadi.

Catty akakumbuka kuwa ameku-
ja na gari, huenda zawadi hiyo ipo 
ndani ya gari. 

Wataondoka wote ili akaichukue.
James hakwenda popote, badala 

yake akasimama. Akaingiza mkono 
wake mfukoni. Catty akajua kumbe 
zawadi yenyewe ni pesa.

Wakati anatoa mkono, ghafla 
walisikia kitu kinaanguka chini na 
kubimbirika kikitoa mlio mkali.
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M
REMBO kutoka 
nchini Kenya, 
Vera Sidika 
ameibua sintofa-

hamu kwa mashabiki zake 
baada ya kuwataka ku-
muombea aweze kupata 

Jumapili Novemba 26, 2023

Benita 
kunogesha 
mitindo 
Tanzania
MBUNIFU wa mitindo anaye-
fanya vizuri nchini Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
Benita Kanjinga Tshimi, amewasifu 
Watanzania kuwa na mwamko wa 
kutumia mavazi yaliyotengenezwa 
na wabunifu wa ndani.

Akizungumza hivi karibuni, 
Benita amesema kiu yake ni kuona 
tasnia hiyo inakuwa maarufu 
Afrika Mashariki kwa kuwatumia 
kikamilifu wabunifu na mafundi 
wachanga.

Benita ameteuliwa kuwa jaji 
mkuu katika maonyesho makubwa 
ya mavazi ya ‘Afa Fashion Night’  
yatakayofanyika Jumapili wiki hii 
katika ukumbi wa Golden Memory 
Classic Hall Dar es Salaam.

Amesema anaamini kwa kutumia 
wabunifu wachanga wataleta 
uamsho kama ilivyo kwa nchi kama 
China inayosifika kutengeneza 
mavazi.

“Ushonaji wa cherehani sio kwa 
wale waliofeli maisha,  ni kazi 
inayotakiwa kutambulika sababu 
inasaidia na kuinua watu. Sasa tupo 
kwenye kuitangaza sekta itoke 
nje ya Tanzania, DRC au Kenya 
kwa watu duniani kote kuvaa 
nguo zinazotoka kwenye mataifa 
haya,”Amesema.

Aidha, amewashukuru wabunifu 
wa Tanzania kwa kumuunga mkono 
katika kutekeleza wazo hilo na 
kufikia daraja la kimataifa.

“Tutahitaji mafundi nguo wa 
mtaani wenye vibanda kutengen-
eza nguo, Mama Samia ametusaidia 
kutangaza utalii hivyo natamani 
wanavyokuja wanunue bidhaa zetu 
zenye mitindo ya Tanzania,” ame-
sisitiza.

MAOMBI 
YANAMTOSHA 
VERA SIDIKA

nafuu.
Katika chapisho la In-

stagram, Vera hakuweka 
wazi tatizo linalomsum-
bua licha ya kueleza kuwa 
hali yake sio nzuri na 
kuhitaji maombi kutoka 
kwa mashabiki wake.

“Sijiskii 
vizuri,nikumbukeni nyote 
katika maombi,” amean-
dika.

Kama haitoshi, Vera 
ameeleza kwamba huen-
da akajiondoa mitandaoni 
kwa muda mpaka pale 
atakapo pata nafuu.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MUNICH, Ujerumani

H
ARRY Kane wa Bayern 
Munich alifunga bao pe-
kee katikati ya kipindi cha 
kwanza wakati wa ushindi 

wa 1-0 dhidi ya FC Cologne hapo juzi 
na kumfanya aendeleze rekodi yake 
ya kufunga mabao mengi katika Ligi 
Kuu Ujerumani ( Bundesliga), huku 
akiipandisha timu yake kileleni kwa 
muda.
Nahodha huyo wa England

 ambaye alikuwa usajili 
ghali zaidi Bundesliga al-
ipojiunga na Bayern Mu-
nich akitokea Tottenham

 Hotspur kwa euro milioni
 100 msimu huu, sasa ame-

fikisha rekodi ya mabao
 18 katika mechi 12 za

 mwanzo za ligi hiyo.
Mshambuliaji huyo pia ndiye 

    Ni mwingereza wa kwan-
za kufunga mabao mengi mape-
ma katika...

HABARI MICHEZO
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KANE AWEKA HISTORIA
YAKE BAYERN MUNICH

PHILLPIS, EKITIKE SOKONI

KLABU ya Newcastle United inapania kumsajili kwa 
mkopo kiungo wa Manchester City na England, Kalvin 
Phillips, 27, na mshambuliaji wa Paris St-Germain, 
Hugo Ekitike (21), katika dirisha la Januari. (Times)

HOWE AMTAKA GUIRASSY

NEWCSTALE United chini ya kocha, Eddie Howe, 
wameonyesha nia ya kumnunua mshambuliaji wa 
Stuttgart na Guinea, Serhou Guirassy, ​​27, na msham-
buliaji wa Everton na England, Dominic Calvert-Lewin 
(26). (Teamtalk)

BRENTFORD: TONEY HAUZWI

KLABU ya Brentford haina mpango wa kumuuza 
mshambuliaji wa England, Ivan Toney, 27, katika diri-
sha la Januari licha ya Arsenal na Chelsea kumwania 
nyota huyo. (Mirror)

ANUKIA MANCHESTER UNITED

KLABU ya Manchester United imemfanya mlinzi wa 
Everton na England chini ya umri wa miaka 21, Jarrad 
Branthwaite. kama shabaha yao kuu ya safu ya ulinzi 
hapo mwakani. (Teamtalk)

ERIKSEN ATAJWA SAUDIA

KLABU za Ligi Kuu Saudia zinafikiria kumnunua 
kiungo wa kati wa Manchester United na Denmark, 
Christian Eriksen, 31, kwa pauni milioni 17 ifikapo 
Januari. (Caught offside)

GRAY AGOMBEWA ENGLAND

KLABU ya Leeds United inajadiliana na kiungo wa 
England, Archie Gray na wanatazamiwa kupinga ombi 
la kumuuza mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
17 wakati wa uhamisho wa Januari huku Liverpool, 
Everton na Crystal Palace zikiwa miongoni mwa timu 
zinazomhitaji. (Football Insider)

MADRID KUMBANA ANCELOTTI

REAL Madrid inatazamiwa kumpa Kocha, Carlos 
Ancelotti, 64, mkataba mpya kwa lengo la kumbakiza 
katika klabu hiyo huku Brazil ikionyesha nia ya kutaka 
kumwajiri. (90 min)

KUMBAKISHA GUNDOGAN

KOCHA wa Barcelona, Xavi amepinga tetesi kuhusi-
ana na kiungo wa kati wa Ujerumani, Ilkay Gundogan, 
33, ataondoka katika klabu hiyo kuelekea Saudi Arabia 
mapema mwakani. (Goal.com)

OUEDRAOGO ANUKIA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich imewatangulia Man-
chester United na Chelsea katika mbio za kumwania 
mchezaji wa Schalke, Assan Ouedraogo, 17. (Teamtalk)

CAUTO KUTUA MILAN

KLABU ya AC Milan inafikiria kumnunua beki wa 
Manchester City na Brazil, Yan Couto mwenye umri wa 
miaka 21, ambaye yuko kwa mkopo Girona inayoshiriki 
Ligi Kuu ya Hispania. (Clciomercato)

ZISIKUPITE

mchezaji wa kwanza wa England ku-
funga mara 18 katika msimu mmoja 
kwenye Bundesliga, akizipita rekodi 
za mabao 17 zilizowekwa na Jadon 
Sancho na Kevin Keegan.

Bavaria hao ambao hawajapoteza 
mchezo kwenye ligi hiyo wana 
pointi 32, moja mbele ya Bayer Lev-
erkusen ambao walisafiri kwenda 
kucheza na Werder Bremen wali-
opo katikati ya msimamo hapo jana. 

Cologne, wakiwa na ushindi 
mmoja pekee kutoka kwa mechi 
zao 12, wameendelea kuburuza 
mkia.

“Ulikuwa mchezo mzuri sana 
kwetu leo ( juzi). Baadhi ya watu 

wanaangalia matokeo na wanaweza 
kutarajia zaidi. Lakini ulikuwa mch-
ezo mzuri kutoka kwa kila mtu,” 
alisema Kane. 

“Tungeweza kufunga mabao ma-
tatu katika kipindi cha kwanza pe-
kee.

“Matokeo yalikuwa jambo 
muhimu zaidi. Wao (Cologne) wali-
cheza mipira mirefu michache ka-
tika kipindi cha pili, lakini tuliilinda 
pia. Haikuonekana kuwa hatari, am-
bayo ni ishara nzuri.”

Mabingwa hao wa Ujerumani wal-
iwazidi kabisa wenyeji mwanzoni na 
wakapata nafasi nyingi za kufunga, 
lakini hawakuzitumia ipasavyo.
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TEN HAG: 
SIJAGOMBANA 
NA VARANE

MANCHESTER, England

K
OCHA wa Manchester United, 
Erik ten Hag amekanusha ta-
arifa za kutofautiana na beki 
wake, Raphaël Varane.

Varane mweye umri wa miaka 30 
ameanza mechi moja tu kati ya nane 
zilizopita za United na amekuwa akihu-
sishwa kuondoka Old Trafford ifikapo 
Januari, mwakani. 

Ten Hag ana rekodi ya ku-
toelewana na wachezaji 
waandamizi wakiwa-
mo, Cristiano Ronaldo 
na Jadon Sancho, la-
kini Mholanzi huyo 
amesisitiza kutoku-
wapo kwa Varane 
kwenye timu kuna-
tokana na ushin-
dani mkubwa wa 
namba.

“Rapha Varane? 
Sijui unachozun-
gumzia,” alisema 
Ten Hag akiwaam-
bia waandishi wa 
habari juzi ali-
poulizwa kuhusu 
uwezekano wa 
kutoelewana na 
mshindi huyo wa 
Kombe la Dunia 
akiwa na Ufar-
ansa.

“Ni uvumi. 
Mchezaji muhimu 
sana, lakini kuna 
ushindani wa nda-
ni na lazima iwe 
hivyo kwa klabu kub-
wa kama sisi.”

“Kinachozungumzwa ni 
hisia tu, lakini ukweli ni yeye ni mmoja 
wa wachezaji wakubwa.

“Kilichopo ushindani umekuwa ni 
mkubwa ndani ya kikosi, hivyo suala 
la kugombea namba ni la kawaida 
na hakuna kingine kinachoweza ku-
fanyika zaidi ya kujitoa kwa mchezaji 
mwenyewe.”

JOHANESBURG, Afrika Kusini

AFRIKA Kusini imeondoa ombi lao 
la kuandaa Kombe la Dunia la Wa-
nawake mwaka 2027, Shirikisho la 
Soka la nchi hiyo (SAFA), limetan-
gaza.

Taifa hilo lilikuwa miongoni mwa 
nchi nne zilizothibitishwa na Shirik-
isho la Soka la Kimataifa (FIFA), 
kuomba mashindano hayo, lakini 
nchi hiyo badala yake itazingatia 
kuwasilisha ombi la mashindano ya 

mwaka 2031.
“Tuliona ilikuwa bora kuwasili-

sha zabuni iliyoandaliwa vyema 
kwa Kombe la Dunia la Wan-
awake la FIFA la 2031 na kuhakiki-
sha tunaweka mguu wetu mbele, 
badala ya kutoa uwasilishaji wa 
haraka,” Mkurugenzi Mtendaji wa 
SAFA, Lydia Monyepao, alisema 
kwenye tovuti rasmi ya shirikisho 
hilo.

Wagombea waliobakia kwenye 
zabuni hiyo ni Ubelgiji, Ujerumani 

na Uholanzi wanaomba kuan-
daa pamoja, Brazil na Mexico na 
Marekani ambao pia wanaomba 
kuandaa kwa pamoja.

FIFA litaamua nani waandaji 
wa michuano hiyo ifikapo Mei 17, 
mwakani. Australia na New Zealand 
waliandaa pamoja michuano ya 
mwaka huu 2023, ambapo Hispania 
ilishinda. 

Marekani, Mexico na Canada zi-
taandaa Kombe la Wanaume kwa 
mwaka 2026.

Afrika Kusini yajitoa wenyeji Kombe la Dunia

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City, Pep 
Guardiola ameweka wazi klabu hiyo 
haina hatia hadi sasa licha ya ku-
tuhumiwa katika 115 kupitia masuala 
ya matumizi ya fedha.

Guardiola amesema anajua watu 
wengi wanataka wafungiwe kama 
ambavyo Klabu nyingine vinavyo-
fungiwa kwa kuvunja ya sheria ya 
haki ya usawa wa matumizi ya fedha 
kwenye usajili ( FFP).

Klabu ya Everton ndiyo ya hivi 
karibuni zaidi kukukumbwa na rungu 
la sheria hiyo kwa kukatwa pointi 
10, lakini Guardiola amesisitiza klabu 
yake haina hatia.

Kocha huyo amesema kesi yao na 
ya Everton ambao wamepokonywa 
alama 10 wiki iliyopita ni kesi mbili 
tofauti kabisa, lakini akiwataka watu 
kutulia kwa sababu hadi sasa ha-
wana hatia na wanasubiri uamuzi wa 
kamati.

City walituhumiwa kwa tuhuma 
115 zinazohusiana na uvunjaji wa 
taratibu za matumizi ya fedha tangu 
mwaka jana, hivo wengi walitarajia 
wapate adhabu lakini hadi sasa ha-
wajaadhibiwa.

Guardiola amesema anajua fika ka-
bisa wengi wanataka kuona wanaa-
dhibiwa, lakini hawawezi kuadhibiwa 
mpaka mashtaka yakamilike jambo 
ambalo hadi sasa halijatokea.

Guardiola 
afunguka
City hawana 
makosa
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Shindano Magifti dabo dabo latikisa

KIPRE AFURAHIA KUFUNGA
‘HAT-TRICK’ LIGI KUU BARA
Na Adam Fungamwango

K
IUNGO mshambuliaji 
wa Azam FC, Kipre 
Junior, ameonyesha 
furaha baada ya ku-

funga hat-trick wakati timu 
yake ikiichapa Mtibwa Sugar 
mabao 5-0 katika mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara iliyo-
chezwa kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, Dar es Sa-
laam juzi jioni.

Katika mechi hiyo ya raundi 
ya 10 ya Ligi Kuu, mchezaji 
huyo kutoka Ivory Coast ali-
pachika mabao yake dakika 
ya 29, 43 na 63, ikiwa ni ‘hat-
trick’ yake ya kwanza, lakini 
ikiwa ni ya nne mpaka sasa 
kwenye ligi hiyo msimu huu.

Mabao mengine katika me-
chi hiyo yalifungwa na Lusajo 

Mwaikenda pamoja na Feisal 
Salum ‘Fei Toto’.

“Najisikia vizuri, namshuk-

uru Mungu kwa kufunga ma-
bao matatu ‘hat trick’, kiwan-
go cha timu kilikuwa kizuri, 
tunahitaji kuendelea mbele.

Nimevutiwa zaidi 
na bao la kwanza

 lilikuwa bora sana,
 ulikuwa ni mjumuiko

 wa timu, yaani lim-
etengenezwa na

 timu nzima, ni bao
 la pamoja, zuri na

 la kipekee, leo mimi
 kesho mwingine,

 nashukuru kila mmo-
ja, tunasonga mbele,”

 alisema Kipre.

Rekodi zinaonyesha hiyo 
ni ‘hat-trick’ ya pili kwa Azam 
FC, ambapo ya kwanza ili-
fungwa na Fei Toto, lakini 

pia kati ya nne zilizopatikana 
mpaka sasa, tatu zimeihusi-
sha timu hiyo.

‘Hat-trick’ ya Stephane Aziz 
Ki wa Yanga ilihusisha mechi 
ambayo Azam FC imecheza.

Ya kwanza ilikuwa Agosti 
16, mwaka huu ilifungwa na 
Fei Toto kwenye uwanja huo 
huo, Azam ikiishindilia Tab-
ora United mabao 4-0, kabla 
ya Jean Baleke wa Simba ku-
funga ya pili Septemba 21, 
Uwanja wa Uhuru, Dar es Sa-
laam, akipachika mabao yote, 
Simba ikiichakaza Coastal 
Union magoli 3-0, na ya tatu 
ilipigwa Oktoba 13, mwaka 
huu na Aziz Ki, akiiongoza 
Yanga kuifumua Azam mabao 
3-2, mchezo ukipigwa Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Tanzania 
yatakata
NBCA 
Golf Open  

Mkurugenzi wa Tigo Zanzibar, Aziz Ali (kushoto) akimkabidhi zawadi ya fulana  Mkuu wa Wilaya ya Mjini Zanzibar, 
Rashid Simai Msaraka (katikati) wakati wa uzinduzi wa shindano la ‘Magifti Dabodabo’ uliofanyika visiwani juzi. Kulia 
ni Meneja wa Tigo Kanda ya Unguja, Mwajuma Senkanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu, ZAN-

ZIBAR

SHINDANO jipya kwa wateja 
wa huduma za Tigo la 'Magifti 
Dabo' limetikisa katika mikoa 
mbalimbali ikiwamo visiwani 
Zanzibar.

Shindano hilo lililozindu-
liwa jijini, Dar es Salaam hivi 
karibuni sasa limetambulish-

wa rasmi katika mikoa ya Aru-
sha, Tanga, Mtwara, Mwanza 
na Zanzibar.

Mkurugenzi wa Tigo Zan-
zibar, Aziz Ali, alisema jana 
lengo la shindano hilo ni ku-
hakikisha wanatoa zawadi 
mbalimbali kwa wateja wao 
katika kipindi hiki cha sikukuu 
za mwisho wa mwaka.

Alisema katika shindano 
hilo, washindi watajipatia za-

wadi mbalimbali zikiwamo 
fedha taslimu hadi Sh. milioni 
30, safari za Zanzibar, Dubai 
na magari mawili mapya waki-
wa na wapendwa wao.

"Tayari uzinduzi wa shin-
dano la 'Magifti Dabo Dabo' 
umeshafanyika katika mikoa 
mbalimbali ikiwamo hapa 
Zanzibar, lengo ni kutoa zawa-
di katika kipindi cha mwisho 
wa mwaka kwa wateja wetu," 

alisema mkurugenzi huyo.
Naye Mkuu wa Wilaya ya 

Mjini Zanzibar, Rashid Simai 
Msaraka, alisema shindano 
hilo linatarajiwa kuwanufai-
sha washindi kwa namna moja 
au nyingine.

Alisema wananchi watapata 
sehemu ya faida inayozalish-
wa na kampuni hiyo ikiwamo 
kupelekea mawasiliano vijijini, 
simu za mkopo na nyinginezo.

Na Mwandishi Wetu

MCHEZAJI wa kulipwa Mtanzania, 
Nuru Mollel, ameanza kwa kishin-
do katika mashindano ya wazi ya 
gofu (NBCA Tanzania Golf Open 
2023) yanayoendelea kwenye 
viwanja vya Kili Golf jijini Arusha 
huku huku Kenya ikishika nafasi 
ya pili.

Mollel aliongoza kwa ku-
piga mikwaju 72 katika siku ya 
kwanza ya ufunguzi na mikwaju 
74 katika siku ya pili, akifutiwa 
na Greg Snow wa Kenya aliye-
piga mikwajua 77  na 73 kwenye 
michuano hiyo ya wazi inayo-
dhaminiwa na Benki ya NCBA 
Tanzania kwa mara ya kwanza 
hapa nchini.

"Najisikia furaha kuongoza, mi-
chuano hii ni migumu, lakini nina 
amini wachezaji wa Tanzania 
tutafanya vizuri,” alisema Mollel.

Kwa upande wa wachezaji wa 
ridhaa (wasiocheza michuano ya 
kulipwa), Godfrey Nsubuga (Div-
isheni A) kutoka Uganda ameen-
delea kuongoza kwa siku ya pili 
kwa kupiga mikwaju 72, akifuati-
wa na Isiaka Daud wa Tanzania 
mwenye mikwaju 76.

Wachezaji kutoka Tanzania, 
Kenya, Uganda, Afrika Kusini, 
Rwanda, Burundi, Ethiopia na 
Zambia wanashiriki michuano hii 
mshindi atajinyakulia Sh. milioni 
10.

Waziri wa Sanaa, Utamaduni na 
Michezo, Dk. Damas Ndumbaro, 
ndiye alikuwa mgeni rasmi katika 
ufunguzi wa michuano hiyo huku 
akiwa pia ni mmoja wa wachezaji 
mahiri wa mchezo huo.

Waziri Ndumbaro alielezea 
furaha yake ya kufanyika mich-
ezo hiyo na kuwakaribisha 
wachezaji wengine maarufu 
wa kigeni jijini Arusha, moja ya 
mikoa yenye vivutio vya utalii.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
NCBA Tanzania, Claver Serumaga, 
alisema benki ilikuwa na shauku 
ya kudhamini michuano hiyo kwa 
mara ya kwanza hapa nchini ili 
kushiriki kuuendeleza mchezo 
huo.

"Lengo kubwa ni kuona mchezo 
huu unakuwa mkubwa hapa Tan-
zania na kuwapa nafasi wachezaji 
kushindana na wachezaji wen-
gine kutoka nchi za nje,” alisema 
Serumaga.

Aliongeza benki hiyo pia in-
adhamini michuano ya gofu ya 
Afrika Mashariki hivyo imejikita 
kuhakikisha mchezo huo kuona 
unapiga hatua kubwa.



Mimosas walionekana kufunguka na ku-
litafuta goli kwa udi na uvumba na ilione-
kana wangepata wakati wowote kufuatia 
kupoteana kwa viungo pamoja na kukatika 
kwa mabeki wa Simba.

Pia wachezaji wa Simba akiwamo kipa, 
Ayoub Lakred, walionekana kuanza ku-
poteza muda, huku wakicheza kwa kuzuia 
zaidi badala ya kutafuta bao la pili.

Kosa la pili lilikuwa ni kupoteza mipira 
mingi kutokana na kushindwa kupiga hata 
pasi nne, badala yake mara kwa mara wali-
piga pasi mkaa, au kunyang’anywa.

Baada ya kupata bao, bado Asec Mimo-
sas hawakuonekana kupaki basi, badala 
yake waliendelea kulisakama lango wa we-
nyeji wao ambao walionekana kushindwa 
kabisa kuipenya ngome ya wageni wao.

Kipindi cha kwanza, Simba ililisalimia 
lango la Asec dakika ya tatu ya mchezo 
kwa pasi mpenyezo ya Jean Baleke kwa 
Kibu, lakini akiwa eneo zuri tu kama an-
geweza kuumiliki mpira, lakini alishindwa 
kufanya hivyo ukatoka nje ikawa ni ahueni 
kwa wageni.

Kibu angeweza kuipatia Simba bao daki-

ka ya 18, kama angeunganisha mpira wa 
krosi ya Israel Mwenda aliyeanza kwenye 
kikosi cha kwanza jana na kufanya vizuri 
sana, lakini aliukosa mpira huo, akipiga 
hewa na mpira ukapita chini ya mguu kab-
la ya kuokolewa na mabeki.

Dakika mbili baadaye, Kibu alikosa bao 
lingine aliposhindwa kulazimisha kuingia 
ndani ya eneo la hatari la Asec Mimosas 
kabla ya mabeki kumdhibiti na kuokoa 
hatari.

Mzamiri Yassin alikosa bao la wazi akiwa 
yeye na kipa, Ayayi ambaye alikuwa anam-
fuata, alichofanya kupiga mpira wa chini 
uliombabua kipa, badala ya kuupandisha 
juu kidogo.

Nafasi kubwa pekee ya kupata bao Sim-
ba ilipatikana dakika tano kabla ya mechi 
kumalizika, lakini shuti la Chama liliwaba-
batiza mabeki wa Asec Mimosas, kabla ya 
Ayayi kuwahi kuudaka.

Wakati huo huo, Kocha Mkuu mpya wa 
Simba, Abdelhak Benchikha, alitarajiwa 
kuwasili nchini jana tayari kuanza kibarua 
cha kukinoa kikosi hicho cha Wekundu wa 
Msimbazi akichukua mikoba iliyoachwa na 

Simba yabanwa nyumbani

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

    Yagawana pointi na ASEC Mimosas, Benchikha 
kuanza kibarua...

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupata kichapo 
cha mabao 3-0 kutoka kwa 
CR Belouizdad ya Algeria, 
Yanga imesema kwa sasa 
nguvu zote wanazielekeza 
katika mechi yao ya pili ya 
hatua ya makundi katika 
michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika dhidi ya Al Ahly 
ukataochezwa Desemba 
Mosi, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salam.

Mabao ya Waarabu hao 
katika mechi hiyo ya Kundi 
D iliyochezwa juzi yaliwek-
wa wavuni na Abdelraouf 
Benguit, dakika ya 10, Ab-
derrahme Meziane (dakika 
ya 45) na Lamin Jallow, 
sekunde chache kabla ya 
mechi hiyo kumalizika.

Ofisa Habari wa Yanga, 
Ali Kamwe, alisema hakuna 
haja au sababu yoyote ya 
kutafuta mchawi, au kufanya 

uchambuzi kwa nini wame-
fungwa na wapi waliemewa 
na badala yake wamekubali 
matokeo na sasa akili na 
nguvu zinaelekezwa katika 
mechi inayofuata.

Kamwe alisema matokeo 
hayo yameonekana kujirudia 
vile vile kama ilivyokuwa 
msimu uliopita katika mi-
chuano ya Kombe la Shirik-
isho walipofungwa na US 
Monastir ya Tunisia.

“Hakuna nafasi ya kufanya 
uchambuzi wa wapi tuliel-
emewa, kilichotokea ni kitu 
ambacho huwa kinatokea 
kwenye mpira wa miguu 
mara zote. Yupo aliyeten-
geneza nafasi na akazitu-
mia akaibuka na ushindi, 
yupo aliyemiliki mchezo, 
akatengeneza nafasi na 
akashindwa kuzitumia, ndiyo 
kilichotokea na mpira uko 
hivyo, ukianza kuchambua 
sijui imekuwaje unapoteza 
mwelekeo,” alisema Kamwe.

Yanga yahamishia 
karata kwa Al Ahly
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Adam Fungamwango na Saada Akida

B
AO lililofungwa na Pokou Serge 
dakika 12 kabla ya mechi kumal-
izika lilizima ndoto za Simba ku-
vuna pointi tatu kama kawaida 

yake inapocheza kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam baada ya 
kulazimishwa sare ya goli 1-1 dhidi ya ASEC  
Mimosas kutoka Ivory Coast.

Serge aliunganisha mpira 
kutoka wingi ya kulia kwa

 Sankara Karamoto, aliyem-
hadaa beki wa Simba, Kened-

dy Juma na kupiga krosi ya
 nyuma ambayo iliunganishwa
 na mfungaji na kuwanyamazi-

sha mashabiki wa Wekundu
 wa Msimbazi katika mechi

 hiyo ya kwanza ya Kundi B
 kwenye michuano ya Ligi ya

 Mabingwa Afrika.

Simba ilikuwa ya kwanza kupata bao kwa 
penalti iliyowekwa wavuni na Saido Nti-
banzokiza, dakika mbili kabla ya kwenda 
mapumziko, penalti hiyo ilitokana na beki 
ASEC Mimosas kuunawa mpira uliopigwa 
na Kibu Denis ndani ya eneo la hatari.

Muda mwingi wa kupindi cha pili, ASEC  

Ten Hag: Sijagombana na Varane UKURASA  22

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Saido Ntibanzokiza (mbele), akiwania mpira dhidi 
ya mchezaji wa ASEC Mimosas katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana. Timu hizo zilitoka sare ya bao 
1-1. PICHA: SIMBA SC

Mbrazil Roberto Oliviera ‘Robertinho’.
Benchikha ameingia makubaliano ya 

kuinoa Simba kwa muda wa mwaka mmo-
ja na nusu anatarajiwa kuanza kazi rasmi 
baada ya mchezo wa jana dhidi ya ASEC 
Mimosas.

Akizungumza na gazeti hili, Benchikha 
alisema kila kitu kimekwenda sawa na 
anafurahi kuwa sehemu ya familia ya Sim-
ba huku akiahidi atahakikisha wanafikia 
malengo.

“Sasa nimekuwa kocha wa Simba na 
mapema nitawasili Tanzania kwa ajili ya 
kuanza kazi rasmi ya kuinoa timu hiyo ili 
kufikia malengo yanayotarajiwa na wa-
nasimba. SIMBA NGUVU MOJA,” alisema 
kocha huyo.

Msimu ulipota Benchikha aliipa USM 
Alger ya Algeria ubingwa wa mashindano 
ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika 
baada ya kuifunga Yanga ya hapa nchini.
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