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Binti achinjwa

o Mwili watupwa barabarani, chupa ya pombe yakutwa eneo la tukio... Uk. 2
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UKURASA WA 4
KANALI AMSHAURI IGP
KUUNDA KIKOSI
MAALUM CHA MPAKANI

MKUU wa Wilaya ya Rombo mkoani
Kilimanjaro amemshauri Mkuu wa
Jeshi la Polisi, IGP Camilius Wam-
bura, kuunda kikosi kazi maalum
kitakachokuwa na jukumu pekee la
kupambana na wahalifu wanaovuka
mipaka ya Holili na Tarakea baada ya
kufanya uhalifu...
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JACKPOT BONUS WINNER

Tzss 175,

UKURASA WA 4

MAJERUHI 10
AJALI ILIYOUA
WAHAMISHIWA

Rais Samia Suluhu Hassan (kulia), akimsikiliza Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Benki ya NMB, Benedicto Baragomwa

BUGANDO (kushoto), alipotembelea banda la NMB wakati wa kufunga Tamasha la Kizimkazi visiwani Zanzibar juzi. Rais aliam-
MAIERUHI 10 i va basi lilil batana na Mke wa Rais wa Zanzibar, Mariam Mwinyi (wa pili kulia), Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na Mkuu wa
J el 2lEll el IRl LU, r Mkoa wa Kusini Unguja, Rashid Khalid Rashid. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ongana na lori aina ya Fuso mkoani
Shinyanga, wamehamishiwa Hospitali
ya Rufani ya Kanda ya Ziwa (Bugando)
jijini Mwanza kwa ajili ya kupatiwa
matibabu zaidi...
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HABARI KITAIFA

Kinana ataka serikali
Iwajibishwe Kiutendaji

Na Waandishi Wetu, GEITA

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Bara, Kanali mstaafu Abdulrahman Kinana, ame-
wataka wabunge kuwa wakali kwa kuiwajibisha serikali
ili itekeleze miradi ya maendeleo kwa wananchi.

Kadhalika, ameagiza kuwapo na mipango ya ujenzi
katika miji kutokana na mingi kutotekelezeka na miji
kuendelea kuwa katika hali mbaya.

Aliyasema hayo jana wakati wa kikao cha ndani cha
wanachama CCM Mkoa wa Geita, akiwa katika ziara
yake ya ukaguzi wa uhai wa chama hicho, utekelezaji wa
ilani na kusikiliza kero za wananchi.

Alisema yeye ni miongoni mwa watu anayependa
wabunge wawe wakali kwa serikali kuhusu mambo ya-
nayohusu utelekezaji wa kero za wananchi.

Akiwa ameambatana na Katibu wa Itikadi na Uenezi
CCM, Shaka Hamdu Shaka, Kinana alikumbusha kuwa
chama ndicho kinachokwenda katika uchaguzi na ku-
taka matatizo ya wananchi yatatuliwe badala ya kutoa
majibu rahisi kwa mambo magumu.

“Hiki chama ndicho kitaomba kura, hiki chama ndi-
cho kitapewa viongozi ama kunyimwa na sio serikali.
Wale watendaji na watumishi wa serikali wao wapo,
ukiwapo wapo, ukiondoka wapo, iwapo mambo hayat-
akwenda watakaoadhibiwa ni Chama Cha Mapinduzi,”
alisisitiza.

Alisema Rais Samia Suluhu Hassan anajitahidi na kazi
ya urais sio ya mtu mmoja, wabunge wanapaswa kum-
saidia ili mambo yaende vizuri na wananchi wanufaike.

Kadhalika alisema, ahadi zilizotolewa zinaposhindwa
kutekelezwa, wapinzani wanachukua udhaifu huo na
kueleza wananchi CCM ahadi zao ni hewa.

Kuhusu suala la ujenzi wa barabara kwa Mkoa wa Gei-
ta, alisema amejifunza mambo mengi katika ziara yake
kutokana na kusuasua huku fedha zikiwa zimetengwa
kwa ajili ya miradi hiyo.

“Nilikuwa huko Rukwa, Katavi na sasa nipo hapa Geita
habari ndio hiyo hiyo hata kama huna uwezo wa kutoa
fedha zote basi toeni kiasi halafu tujue umeshindwa na
uwaeleze fedha hizo tulikuwa tutoe, lakini zimekwenda
mahali pengine hili sio jambo zuri sana,” alionya Kinana.

Akizungumzia mipango miji, alishauri kutengwe
fedha kwa ajili ya kupanga mji wa Geita ili ufanane na
dhahabu iliyopo na kuwakumbusha viongozi kujitahidi
kulisimamia suala hilo.

Akipokea taarifa ya malalamiko ya mgogoro wa ardhi
mkoani Geita, alisema suala hilo limekuwa tatizo kila
anapopita.

Alisema ni muhimu kutafuta njia ya kupata ufumbuzi
wa kero hiyo na kwamba atakwenda kuzungumza na
Kamati ya Bunge ya Ardhi ili iweze kusaidia.

Akiwa Geita, Kinana alikumbusha na kukemea vi-
tendo vya rushwa, udini na ukabila katika uchaguzi un-
aoendelea ngazi ya wilaya na mikoa.

Alikuwa akifungua kikao cha viongozi wa mashina
(mabalozi) tawi, kata, wilaya na mkoa, mjini Geita.

Alishauri wagombea wote walioomba kugombea na-
fasi mbalimbali ndani ya chama hicho wapimwe kwa
kuzingatia uwezo wao na mchango walioutoa kwa cha-
ma bila kutanguliza ukabila, udini na rushwa.

Aliwasisitiza viongozi hao kuzingatia maadili na kat-
iba ya chama hicho.

Alisema wapo wanaCCM wengi wanaogopa kuom-
ba kugombea nafasi mbalimbali ndani ya chama hicho
wakihofia kushindwa kutokana na kutokuwa na fedha.

Kadhalika, alisema Mkoa wa Geita bado mpya unahi-
taji ushirikiano kati ya watendaji wa serikali pamoja na
viongozi wa chama ili kufanikisha maendeleo yake.

Aidha, alisema kazi ya Rais Samia Suluhu Hassan ni
kutafuta fedha na watendaji wa serikali na madiwani ni
kubuni miradi na kusimamia fedha ya miradi ya maen-
deleo kikamilifu.

Kwa upande wake, Katibu wa Itikadi na Uenezi wa
CCM mkoani Geita, David Azaria alisema kauli ya Ki-
nana imekuja kipindi kizuri kutokana na kukithiri kwa
matabaka katika chaguzi za matawi na kata zilizofanyika
mwaka huu.

EImeandikwa na Beatrice Shayo na Alphonce
Kabilondo, GEITA

' Binti auawa kwa kuchinjwa

Na Vitus Audax, MWANZA

BINTI ambaye jina lake halijafa-
hamika, amekutwa ameuawa kwa
kuchinjwa kwa kitu chenye ncha kali
nyuma ya shingo huku mwili wake
ukitelekezwa kando ya barabara kati-
kati ya mitaa ya Nyanza, Kata ya Mkola-
ni na Igubinya, Kata ya Nyegezi mkoani
Mwanza.

Mwili wa kijana huyo anayekadiriwa
kuwa na umri wa kati ya miaka 25 na
35 uliokotwa huko huku pembeni yake
kukiwa na chupa yenye pombe.

Tukio hilo lilitokea usiku wa kuam-
kia jana na kuthibitishwa na wenyeviti
wa mitaa hiyo miwili huku chanzo cha
mauaji hayo kikiwa bado hakijajulika-
na na upelelezi wa kubaini wahusika
unaendelea kufanywa na Jeshi la Polisi.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Igubinya,
Ndonho Nzella, aliambia Nipashe

Naibu Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), Mhandisi Steven Mlote (kushoto),

kuwa alipokea taarifa hiyo kutoka kwa
mashuhuda na kufika eneo la tukio na
kuukuta mwili huo ambao haukutam-
bulika.

“Nilipofika eneo la tukio, niliamua
kuwajulisha polisi ambao walifika na
kuuchukua mwili kwa ajili ya kuuhi-
fadhi hospitalini, utambuzi na uchun-
guzi ili kujua chanzo na wahusika wa
mauaji hayo,” alisema Ndonho.

Awali akizungumza na Nipashe
jana, Mwenyekiti wa Mtaa wa Nyanza,
Barnaba Luswetula, alisema alipokea
taarifa za tukio hilo kutoka kwa Ofisa
Mtendaji wa Kata yake na kuelekea
eneo la tukio.

Barnaba alisema kuwa baada ya ku-
fika eneo la tukio, alikuta tayari mwili
wa marehemu umechukuliwa na Jeshi
la Polisi kwa ajili ya uchunguzi huku
akieleza kuwa tukio hilo ni la pili ku-
tokea katika mtaa huo mwaka huu.

“Hili limekuwa ni tukio la pili ku-
tokea katika mtaa huu, miezi mich-
ache iliyopita aliuawa kijana mmoja
kwa kukatwa na panga na mwili wake
ulitambulika,” alisema na kubainisha
kuwa Jeshi la Polisi lilishawataarifa
kuwa linaendelea kufanya uchunguzi
kuhusu matukio hayo,” alisema.

Akizungumza na Nipashe kwa simu
jana, Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mwanza, Gidion Msuya, alithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo.

Alisema mwili huo ulichukuliwa
katika eneo la tukio na wanaendelea
na kuufanyia uchunguzi ili kuwabaini
wahusika.

“Kwa sasa tunaendelea na uchun-
guzi ili kubaini chanzo cha mauaji
hayo pamoja na wahusika, binti huyo
mpaka sasa hajatambulika, lakini aki-
tambuliwa tutatoa taarifa kwa wakati,”
alisema.

akizungumza na Mwe-

nyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Mambo va Nje, Ulinzi na Usalama Vita Rashid Kawawa, v\/akati kamati hiyo

kati ya jumuiya hiyo na serikali ya Tanzania. PICHA: EAC

Mwili askofu aliyeanguka kanisani kuagwa leo

Na Steven William, MUHEZA

MWILI wa aliyekuwa Askofu wa
Kanisa la Anglikana Tanzania (ACT)
Dayosisi ya Mpwapwa mkoani Dodo-
ma, George Chiteto, unatarajia kuagwa
leo Muheza mkoani Tanga.

Askofu Chiteto alifariki dunia ghafla
juzi baada ya kuanguka kanisani muda
mfupi baada ya kumaliza mahubiri
ya mazishi ya aliyekuwa Rais wa Ush-
irika wa Mama wa Kikristo wa Kanisa
la Anglikana Tanzania (UMASKI), Hilda
Lugendo.

Baada ya kuanguka, kiongozi huyo
alibebwa na wachungaji na maaskofu
waliokuwa katika ibada hiyo na kum-
wingiza katika gari kisha kumpeleka
Hospitali Teule ya Wilaya ya Muheza

kwa ajili ya matibabu lakini muda
mfupi baadaye ilitangazwa kwamba
amefariki dunia. Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na Mchungaji wa Kani-
sa la Anglikana Kristo Mfalme lililoko
Mtaa wa Madaba wilayani Muheza,
Paul Luhinga, shughuli ya kuaga mwili
wa askofu huyo itaanza mapema leo
katika kanisa hilo.

Hivyo, aliwataka waumini kujitokeza
kwa wingi kuuaga mwili wa Askofu
Chiteto na kwamba baada ya taratibu
za kuaga kumalizika, utasafirishwa
kwenda Mpwapwa mkoani Dodoma
kwa ajili ya maziko.

Alisema shughuli hiyo ya kuuaga
mwili wa Askofu Chiteto itaongozwa
na Askofu Mkuu wa Kanisa la Ang-
likana Tanzania, Mahimbo Mndolwa,

na viongozi wengine wa dini, vyama na
serikali.

Kamishna wa Tume ya Utumishi
nchini, Balozi Adadi Rajabu ametoa
salama za rambirambi kwa niaba ya
Rais Samia Suluhu, akiwapa pole wafi-
wa kwa misiba hiyo miwili.

Balozi Rajabu ambaye aliwahi kuwa
Mbunge wa Muheza, aliwataka wana-
familia hao kuwa watulivu na wavu-
milivu katika kipindi hiki kigumu cha
msiba na kwamba serikali iko nao ka-
tika kipindi hiki cha majonzi.

Katibu Mwenezi mstaafu wa CCM
Wilaya ya Muheza, Makame Seif
na Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Muheza, Erasto Mhina, kwa nyakati to-
fauti walitoa pole kwa ndugu na familia
kwa msiba huo.
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Baadhi ya wanachama wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) walioomba kuteuliwa na chama hicho, kugombea ubunge wa Bunge la Afrika
Mashariki (EALA) wakisubiri kufanyiwa usaili katika ukumbi wa Jakaya Kikwete mkoani Dodoma. Usaili huo unafanywa na Sekretarieti ya
Halmashauri Kuu CCM Taifa na umefanyika kwa siku mbili jana na leo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kanali amshauri IGP kuunda

kikosi maalum cha mpakani

Na Godfrey Mushi, ROMBO

MKUU wa Wilaya ya Rombo
mkoani Kilimanjaro amemshauri
Mkuu wa Jeshi la Polisi, IGP Camil-
ius Wambura, kuunda kikosi kazi
maalum kitakachokuwa na ju-
kumu pekee la kupambana na
wahalifu wanaovuka mipaka ya
Holili na Tarakea baada ya kufan-
ya uhalifu.

Kanali Hamisi Maiga amesema
uhalifu unaoitishia usalama ka-
tika maeneo hayo ni uvushaji wa
mifugo kutoka nchi jirani na ku-
vamia mashamba ya wakulima
huku wakifanya mauaji, kujeruhi
na kupora mali.

Akizungumzia hali ya uhalifu
na magendo katika mipaka hiyo
inayoitenganisha Tanzania na
Kenya, Kanali Maiga alisema nchi
hiyo jirani tayari imeanzisha
kikosi hicho lakini Tanzania hai-
jafanya hivyo.

Kanali Maiga alikuwa akizun-
gumza na IGP Wambura alipok-
wenda juzi wilayani Rombo kuz-
indua Kituo cha Polisi Ngoyoni
vilivyoko mpakani mwa nchi hizo
mbili.

“Ombi langu kwako IGP, Wilaya
ya Rombo ukitokea Longido kuja
hadi Holili, ina umbali wa kilomita
100. Huu ni umbali mrefu sana,
ukilinganisha na wenzetu kule
Kenya, wana kitu kinaitwa Border
Management Team.

“Hawa ni askari kila kukicha
asubuhi na jioni kazi zao ni ku-
run ule mpaka (kuudhibiti). Kwa
upande wetu huku hicho kitu ha-
tuna, kwa sababu polisi tulionao
ni wachache na pia hawawezi
wakafanya hiyo kazi.

“Mimi ninachokuomba mkuu
wangu (IGP), kama inawezekana
walau unaweza ukatupa section
moja plus (kikosi), wakiwa na gari

la patrol (ukaguzi) ili waweze kuu-
dhibiti vizuri huu mpaka, na kwa
kufanya hivyo itaisaidia serikali
kupata mapato mengi kwenye vi-
tuo vyake vya forodha ambavyo
ni Holili na Tarakea,” aliwasilisha.

Kwa mujibu wa Kanali Maiga,
Holili imekuwa kinara wa mapato.
Mapato yake yamekuwa makub-
wa, hayajawahi kutokea ndani ya
miaka 10 iliyopita. Tarakea navyo
ni hivyo hivyo, licha ya kuwapo
tishio hilo la kiusalama na uhaba
wa askari polisi.

“Kama itawezekana mkuu utu-
saidie hilo la kuongeza idadi ya
polisi, wakiwa na gari la patrol,
itakuwa imesaidia mambo matatu
yafuatayo:

“La kwanza, itasaidia kutatua
migogoro midogo midogo ya
wakulima na wafugaji kwa saba-
bu wenzetu wa Kenya wanaleta
ngombe kwenye mashamba ya
wakulima.

“Pili, itasaidia suala la wahami-
aji haramu na tatu, itaziba ile mi-
anya ya watu wanaokwepa kulipa
kodi kwenye vituo halali vilivyopo
Holili na Tarakea,” alisema.

Akijibu ombi hilo, IGP Wam-
bura alisema: “Mheshimiwa Mkuu
wa Wilaya ameongelea suala la
uhalifu katika eneo hili. Mimi
na makamishna wangu tume-
pita tumeona hata jiografia jinsi
tulivyokuja. Jiografia na ujirani
wa hapa, bado unaona unahitaji
kuwa na nguvu nzuri ya kukabili
uhalifu uliotajwa na Mheshimiwa
Mkuu wa Wilaya pamoja na aina
nyingine za uhalifu ambao hauku-
tajwa hapa.

“Kingine ni aina ya uhalifu.
Nimekuja na Kamishna wa Polisi
wa Kamisheni ya Polisi Jamii,
Faustine Shilogile. Ninataka ap-
ate nafasi ya kuzungumza nanyi
kuhusu nafasi ya jamii ya kukabili-
ana na uhalifu.”

]
Ridhiwani
aagiza
usimamizi
mpango
matumizi
ya ardhi

Na Elizabeth Zaya

Majeruhi 10 ajali iliyoua

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MAJERUHI 10 wa ajali ya basi
lililogongana na lori aina ya fuso
mkoani Shinyanga, wameham-
ishiwa Hospitali ya Rufani ya Kan-
za kwa ajili ya kupatiwa matibabu
zaidi.

Juzi watu watano walifariki
huku 54 wakijeruhiwa katika ajali
iliyohusisha basi na lori hilo ka-
tika eneo la Ibadakuli, Manispaa
ya Shinyanga.

Ajali hiyo ilitokea majira ya saa
nane usiku wakati basi hilo liki-

Nipashe jana, Mganga Mfawidhi
wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Shinyanga, Dk. Luzila John,
alisema kuwa baadhi ya majeruhi
wa ajali hiyo wamehamishiwa Bu-
kupatiwa matibabu zaidi.

Alisema kuwa kati ya majeruhi
54 ambao waliwapokea kutokana
na ajali hiyo, 10 wamewapeleka
Bugando kwa ajili ya kupatiwa

wahamishiwa Bugando

matibabu zaidi, huku wengine wa-
kiruhusiwa kuondoka baada ya
kutibiwa na kwamba waliobaki
hospitalini  hapo ni majeruhi
14.

“Vifo katika ajali hii havi-
jaongezeka, ila majeruhi 10 kati
ya 54 ambao tuliwapokea, tume-
kwa ajili ya kupatiwa matibabu
zaidi kutokana na kuumia sana.

“Majeruhi wengine tuliwaruhu-
su kuondoka baada ya kuwapatia
matibabu na tumesalia na maje-
ruhi 14 katika hospitali yetu hapa

Shinyanga, tunaendelea kuwapa-
tia matibabu na wanaendelea vi-
zuri,” alifafanua.

Kaimu Kamanda wa Jeshi la
Polisi Mkoa wa Shinyanga, Leon-
ard Nyandahu, alisema chanzo
cha ajali hiyo ni mwendokasi.

Alisema dereva wa basi hilo la
kampuni ya Supernajimunisa le-
nye namba T413 DAY hakuzinga-
tia sheria za usalama barabarani
na kutoa wito kwa madereva ku-
fuata sheria hizo ili kuepuka ajali
zisizo za lazima ambazo zinagha-
rimu maisha ya watu.

NAIBU Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Ridhiwani Kikwete,
amewataka viongozi wa
Wilaya ya Handeni na Mkoa
wa Tanga kwa ujumla kusi-
mamia mipango ya matumizi
bora ya ardhi katika maeneo
vao ili kuepuka migogoro
isiyo ya lazima.

Ridhiwani aliagiza hayo juzi
wakati wa ziara ya Kamati ya
Bunge ya Ardhi, Maliasili na
Msomera wilayani Handeni
walikohamishiwa wananchi
kutoka Hifadhi ya Ngorongoro
na kupokea taarifa ya miradi

“Zipo sheria ambazo zinasi-
mamia Mipango ya matumizi
ya ardhi, kwamba mji kabla
haujaanza kujengwa na kue-
ndelezwa unapangwa kwa
kuwekewa matumizi ya ardhi.
tumepanga maeneo ya mich-
ezo, shule, hospitali, mal-
isho, majosho ya wanyama,
masoko na maeneo mengine
ya umma na binafsi, hivyo
ninawataka viongozi wa mkoa
na wilaya msimamie matumizi
hayo kikamilifu,” aliagiza.

Ridhiwani alisema kuwa ka-
jukumu la kuandaa mpango
wa matumizi ya ardhi ambapo
mipango hiyo ilitakiwa kue-
ndana na shughuli zitakazo-

Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Omary Mgumba, akiwasilisha
taarifa kwa Mwenyekiti wa
Kamati ya Bunge, Ally Makoa,
alisema hadi Agosti 31 mwaka
huu, walikuwa wamepokea
jumla ya kaya 183 za wakazi
wa Ngorongoro na kukabidhi-
wa nyumba 183 zenye jumla
va watu 1,056.

“Kazi ya kukabidhi nyumba
linaenda sambamba na utoaji
wa hati za hakimiliki za kimila
katika viwanja na mashamba
kwa kaya husika ambapo
jumla ya hati za hakimiliki za
kimila 355 zimetayarishwa na
hati 176 ni kwa ajili ya makazi
na za mashamba ni 179,”
alisema Mgumba.

Alisema kazi ya kuonye-
sha alama za mipaka ya
viwanja na mashamba kwa
kaya 183 zilizohamia ku-
toka Ngorongoro limekami-
lika na kila kaya imepatiwa
ekari mbili na nusu za makazi
pamoja na ekari tano za
mashamba.
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ACT yawapitisha wawili
kuwania ubunge EALA

Na Elizabeth Zaya

KAMATI Kuu ya Chama cha
ACT-Wazalendo imewapitisha Ado
Shaibu na Pavu Abdallah kuwania
nafasi ya ubunge wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EALA) kwa tiketi ya
chama hicho.

Uamuzi wa kuwapitisha Ado am-
baye ni Katibu Mkuu wa chama hi-
cho pamoja na mwenzake, ulifiki-
wa na Kamati Kuu ya chama hicho
iliyoketi Septemba 2 na 3 mwaka

Ado alipitishwa kuwania nafasi
hiyo kwa Tanzania Bara wakati
Pavu kwa Zanzibar kuipeperusha
bendera ya ACT-Wazalendo katika
kinyang " anyiro hicho.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa kwa vyombo vya habari jana
na Naibu Katibu wa Uenezi Habari,
Janeth Rithe, wawakilishi hao

wawili wa ACT-Wazalendo walipit-

ishwa juzi na kamati hiyo.

Uchaguzi wa kuwapata wabunge :
wa EALA unatarajiwa kufanyika :

katika kikao kijacho cha Bunge am- : @

bacho wabunge wa Bunge la Tan-
zania watapiga kura na wataka- :
oshinda, watakwenda kuiwakilisha :

Tanzania EALA.

Miongoni mwa vyama vilivyo- :
fanya mchakato wa kutoa nafasi :
kwa wanachama wake kujitokeza : K ol < e BASe LEASING K Had < O ABTO Lo €
kuwania nafasi hivo tangu diri- : MKopo yalitolewa na Kampuni ya PASS wa ushirikiano na Kampuni ya Agro Com Company
Y & . LTD katika hafla iliyofanyika juzi, Kibaigwa mkoani Dodoma, ambapo matrekta 15 yalikabidhiwa yenye

ni Chama Cha Mapinduzi (CCM), thamani zaidi ya Sh. milioni 500. PICHA: PAUL MABEJA

ACT-Wazalendo na Chama cha Wa- :

Kilichowaokoa vigogo TRL

sha la nafasi hiyo lilipofunguliwa

nanchi (CUF).
Rithe alisema Kamati Kuu ya

ACT-Wazalendo pia ilifanya maan- :
dalizi ya ajenda za kikao cha Hal- :

Kkesi ukarabati mabehewa

mashauri Kuu ya chama hicho
kilichofanyika jana Dar es Salaam.

Na Augusta Njoji, DODOMA

MCHUJO wa makada 178 wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
walioomba kuteuliwa kugom-
bea Ubunge wa Bunge la Afrika
Mashariki (EALA), ulianza jana
na leo unaendelea chini ya Sek-
retarieti ya Halmashauri Kuu ya
CCM Taifa.

Jana, Nipashe ilishuhudia
makada hao wakiitwa mmoja
baada ya mwingine kwenye ki-
kao hicho katika moja ya kumbi
zilizoko Ukumbi wa Mikutano
ma.

Kwa mujibu wa taratibu za
CCM, sekretarieti hiyo huketi
chini ya Mwenyekiti wake am-
baye ni Katibu Mkuu wa CCM
na baada ya uhakiki wa nyaraka
za wagombea, utafuata mchu-
jo mwingine kwenye Kamati
Kuu ya Halmashauri Kuu ya
CCM Taifa (CC) na Kamati ya
Wabunge wa CCM na uteuzi wa
mwisho unatakiwa kufanywa na
CC.

Hata hivyo, kwa mwaka 2017,
utaratibu uliotumika baada ya
wanachama 450 Kkujitokeza,
wote  walipelekwa kwenye
kamati ya wabunge wa CCM
ambapo walipigiwa kura kupata
idadi iliyokuwa inatakiwa (sita).
Hata hivyo, yalipelekwa majina
ya wanachama 12 ili wapigiwe
kura na Bunge ili ipatikane idadi
inayotakiwa.

Katika Bunge la EALA, Tan-
zania inatakiwa kutoa wabunge
tisa kupitia vyama vyenye uwak-
ilishi bungeni.

CCM kupitia Katibu wa NEC,
Idara ya Itikadi na Uenezi wa
chama hicho, Shaka Hamdu
Shaka (pichani), juzi ilitoa wito
kwa wanachama hao kufika
mbele ya kikao cha sekretari-
eti hiyo wakiwa na nyaraka zao
zote muhimu zinazohusu sifa za
kugombea nafasi hizo kwa ajili
ya uhakiki na uratibu wa vikao

husika vya CCM.
“Kwa upande wa Tanzania Bara,

doma jana na leo, kuanzia saa 3:00
asubuhi, hivyo kila mwombaji ali-
takiwa kufika Dodoma Septemba
3 mwaka huu ili kuitikia wito huo,”
alisema.

Hata hivyo, Shaka alisema kwa
wagombea wa upande wa Zanzi-

kuratibiwa na kikao cha Kamati
Maalum ya Halmashauri Kuu ya
CCM ya Taifa, Zanzibar, kama
itakavyoelekezwa na Naibu Katibu

. Mkuu wa CCM Zanzibar.

: anawaachia
: wote kwa kuwa mwenye jukumu
¢ la msingi la kuthibitisha kesi bila
¢ kuacha shaka lolote ni upande wa
: mashtaka.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA MBEYA
KITUO CHA MJINI MKOA WA MBEYA
USIMAMIZI WA MIRATHI Na. 98/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU STEVEN YAKONYA MPENZU WA MSHEWE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA JULIUS LASTON MPENZU

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi katika
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 13 Mwezi 07
Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 04 Mwezi 7 Mwaka 2022.

. AR

Mkuu wa Wilaya ya Kongwa, Remidius Mwema, akizungumza na wakulima waliokabidhiwa matrekta ya

. Na Grace Gurisha

Mchujo makada 180 CCM waanza.

: Tanzania (TRL), akiwamo aliyeku-
: wa Mkurugenzi Mtendaji, Kipalo
¢ Kisamfu, waliokuwa wanakabiliwa
: na mashtaka ya matumizi mabaya
. ya madaraka katika ununuzi wa
: mabehewa 25, wameachiwa huru
na Mahakama ya Hakimu Mkazi
: Kisutu.

VIGOGO tisa wa Shirika la Reli

Ilidaiwa kuwa Agosti 5, 2014,

. washtakiwa hao walitumia ma-
: daraka vibaya kwa kuidhinisha
| malipo ya dola za Marekani mil-
. ioni 1.3 bila kuthibitisha matumizi
: ya mabehewa 25 kupitia cheti cha
: ukaguzi na cha kukubali kinacho-
: tolewana TRL.

Mahakama hiyo ilifikia hatua

: hiyo mwishoni mwa wiki baada
: ya upande wa mashtaka kushind-
: wa kuthibitisha mashtaka dhidi
! yao kutokana na ushahidi wao
: wa mashahidi zaidi ya 10 kuacha
: shaka. Akitoa uamuzi huo, Hakimu
¢ Mkazi Mkuu Huruma Shaidi, alise-
: ma kimsingi mahakama imeona
: ushahidi uliotolewa una shaka ny-
: ingi ambazo zinawasaidia washtak-
¢ iwa.

bar, nyaraka zao zitahakikiwa na :

Alisema kutokana na shaka hiyo,
huru  washtakiwa

KUPOTEA
KWA VYETI

GODBLESS JUDICA SWAI anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$.0479/0035 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia NRONGA Sekondari mwaka 1999. Cheti
cha kidato cha sita chenye index namba
$.0356/0527 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia VUNJO SEKONDARI mwaka 2002.
Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: DAR/KIL/RB/334171/2022.

“Huu ndiyo uamuzi wa mahaka-
ma, ambaye hajaridhika akate ru-
fani,” alisema Hakimu Shaidi.

Hakimu huyo kwenye hukumu
yake, alisema hakuna shahidi
yeyote ambaye alitaja gharama ya
marekebisho ya mabehewa hayo
na pia hakuna faida yoyote waliyoi-
pata washtakiwa.

Alisema iliyofanya kosa ni Benki
ya Baroda Tanzania Ltd ambayo ili-
walipa watu ambao siyo wahusika,
ambapo iliwalipa asilimia 40 na
asilimia 10 ya fedha hizo bila ku-
wapo na hati husika.

“Kwa hiyo, hakukuwa na faida
waliyoipata washtakiwa, ushahidi
upo wazi kwamba kama kuliku-
wapo na marekebisho ya mabe-
hewa haya, basi yalifanywa na
kampuni ile ile, tena kwenye kala-
kana ya TRL,” alisema.

Mbali na Kisamfu, washtakiwa
wengine ni Mkuu wa Kitengo cha
Makenika na Mhasibu Mkuu, Jas-
per Kisiraga, Kaimu Meneja wa
Usafiri, Mathias Massae, Kaimu
Mhandisi wa Ufundi na Meneja
Ujenzi, Muungano Kaupunda, na
Mkuu wa Ufundi na Meneja Ujenzi,
Ngoso Ngosomwiles.

Wengine ni Mhandisi Mkuu wa
Ufundi, Paschal Mafikiri, Kaimu
Mhandisi wa Mawasiliano, Felix
Kashaingili, Mkuu wa Usafiri wa
Reli, Lowland Simtengu, Mkuu
wa Ubunifu na Utengenezaji
wa Nyaraka, Joseph Syaizyagi

KUPOTEA KWA OFA

YA KIWANJA

Enock Tambalu Bunango
Anatangaza kupotelewa na Ofa ya
kiwanja namba 400 kitalu "NN"
kilichopo Ndala Manispaa ya
Shinyanga.

Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi kilichopo karibu au
awasiliane na Enock Tambalu
Bunango kwa simu 0684283787
Rbnamba/SHI/SHI/RB/224412/2022

JACOB MWINUKA e 3,‘3,0:, 5

AFISA ARDHI VapMay,
MANISPAA SHINYANGA Ve 1Sy,

na Kaimu Mkuu wa Usafirishaji,
Charles Ndenge.

Katika tarehe tofauti kati ya Feb-
ruari Mosi 2013 na Juni 30, 2014, ka-
tika Makao Makuu ya TRL, Kisamfu
akiwa mfanyakazi wa mamlaka
hiyo, alidaiwa kutumia vibaya ma-
daraka yake kwa kushindwa
kusimamia vizuri zabuni kama ili-
vyokuwa inatakiwa kwenye vigezo
na masharti.

Inadaiwa kuwa jambo hilo ni
kinyume cha Sheria Na. 21 ya Un-
unuzi ya 2004, jambo lililoipa faida
Kampuni ya M/S Hindusthan Engi-
neering and Industries Limited.

Ilidaiwa kuwa kati ya Julai Mosi
na Agosti 31, 2013, Mafikiri alitumia
madaraka yake vibaya kwa kui-
dhinisha michoro iliyoandaliwa na
M/S Hindusthan, jambo ambalo ni
kinyume cha vigezo na masharti ya
zabuni.

Kaunda pia alidaiwa kutumia
madaraka vibaya kwa kuruhusu
kutengenezwa kwa mabehewa 25
bila kuzingatia vigezo na masharti
ya zabuni hiyo.

Katika mashtaka yanayowaka-
bili Kaupunda, Mapunda, Kashai-
gili, Simtenguna Syaizyagi, ilidaiwa
kuwa kati ya Januari Mosi na Feb-
ruari 2014, wakiwa wajumbe wa
bodi ya zabuni hiyo, walitumia ma-
daraka yao vibaya kwa kuiruhusu
M/S Hindusthan kushinda, ilhali
haikukidhi vigezo vya kupewa
zabuni hiyo.

KUPOTELEWA NA NYARAKA
YA UMILIKI WA KIWANJA

Crethensia Misango
Anatangaza kupotelewa na
nyaraka ya umiliki kiwanja namba
81 kitalu "mm" kilichopo Lubaga
Manispaa ya Shinyanga.

Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi kilichopo karibu au
awasiliane na Crethensia Misango
kwa simu namba 0716159113
Rbnamba;
DSM/PHQ/RB/347288/2022

ANaCH LAND OFFICER
SHvaNGA
Musa M: u

AFISA ARDHI
MANISPAA YA SHINYANGA
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Wawakilishi wetu CAF malizeni kazi mapema

WAWAKILISHI wa Tanzania Bara kwenye michuano ya kimataifa kwa
upande wa klabu, Simba, Yanga na Geita Gold Jumamosi na Jumapili wiki
hii, watashuka katika viwanja tofauti ndani na nje ya nchi kuanza kuwania
kupeperusha vema bendera ya Tanzania kwenye Ligi ya Mabingwa na
Kombe la Shirikisho Afrika.

Simba na Yanga zinaiwakilisha nchi kwenye Ligi ya Mabingwa wakati
Geita Gold na Azam FC ambayo yenyewe itaanzia raundi ya kwanza, ziki-
wa na jukumu la kuipeperusha vema bendera ya taifa kwenye Kombe la
Shirikisho Afrika. Kwa upande wa Simba, itaanzia ugenini Jumamosi wiki
hii dhidi ya Nyasa Bigi Bullets ya Malawi, wakati Yanga yenyewe ikiangukia
bahati ya mtende baada ya Zalan FC ya Sudan Kusini, kuomba mechi zake
zote mbili kuchezwa hapa nchini katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

Zalan FC ambayo mchezo wa Jumamosi itakuwa mwenyeji, imeomba
kuutumia Uwanja wa Benjamin Mkapa kutoka na hali ya usalama nchini
kwao kutokuwa shwari.

Kwenye Kombe la Shirikisho, Geita Gold itaanzia ugenini nchini Sudan
dhidi ya wenyeji wao, Hilal Alsahil, katika mchezo utakaopigwa Jumapili
wiki hii kabla ya timu hizo kurudiana nchini Jumamosi ya juma lijalo.

Kwa ujumla michuano hii inahitaji mahesabu makali kwa kila timu ku-
changa karata zake vizuri ili kuweza kuvuka hatua hii ya awali kwenda
raundi ya kwanza ambayo kwa timu zinazoshiriki Ligi ya Mabingwa zi-
takuwa na faida kubwa ya kuweza kuendelea kuchuana kimataifa hata
zikipoteza. Hii ni kutokana na kanuni ya mashindano hayo, kutoa faida
kwa timu zinazoshiriki Ligi ya Mabingwa ambazo zitatolewa katika raundi
ya kwanza (baada ya hii ya awali), huangukia kwenye mechi za mchujo za
Kombe la Shirikisho na zikishinda hutinga hatua ya makundi ya michuano
hiyo ya pili kwa utajiri kwa ngazi za klabu barani Afrika.

Hivyo, kinachotakiwa kwanza ni Simba na Yanga kuelekeza malengo yao
kwenye kuendelea kushiriki Ligi ya Mabingwa kwa kuhakikisha zinafanya
vizuri kwenye mechi zao za awali ugenini kwa kupata ushindi mnono ili
kurahisisha kazi katika michezo yao ya marudiano mwishoni mwa wiki
fjayo. Tunatambua si kazi rahisi kwa kuwa timu zote zilizotinga hatua hiyo
ni zile zilizofanya vizuri kwenye ligi zao za ndani, lakini kutokana na usajili
wa maana wa klabu zetu hadi maandalizi zilizofanya, tunaamini hakuna
kinachoshindikana kama kila mmoja kwa nafasi yake atajitoa kikamilifu
kutekeleza majukumu yake kuanzia viongozi wa timu hizo, mabenchi ya
ufundi, wachezaji hadi mashabiki. Wakati huu ambao barani Afrika bado
kanuni ya timu kufaidika kwa bao la ugenini ikitumika, ni wakati muafaka
kwa wawakilishi wetu hao wa nchi kuitumia vema katika mechi zao husu-
san ni raundi hii ya awali ambayo zote zinaanzia ugenini.

Kinachotakiwa ni kuhakikisha yanapatikana mabao mengi na kutokuba-
li kuruhusu nyavu zao kutingishwa ili michezo ya marudiano hata kama
zikiambulia sare ya aina yoyote ile, ziwe na uhakika wa kutinga raundi ya
kwanza. Lakini katika kufanikisha hilo, ni wakati wa mashabiki kujitoa bega
kwa bega kuongozana na timu zao ugenini kwenda kuzipa sapoti kwani
tunaamini siku zote shabiki wa soka ni sawa na mchezaji wa 12 uwanjani,
pale anapojitokeza kuishangilia mwanzo mwisho.

Kwa hatua hii ya awali ambayo Simba na Geita Gold FC zitakuwa ugen-
ini, tunaamini kwa mashabiki kujipanga kwenda Malawi ama Sudan, wa-
naweza kabisa kumudu gharama hizo, jambo ambalo litaonyesha mapenzi
makubwa na nia ya dhati ya kuziunga mkono klabu zetu.

Lakini kwa mashabiki wa Yanga na Watanzania kwa ujumla, huu ni
wakati wa kujitokeza kwa wingi katika Uwanja wa Benjamin Mkapa kuipa
sapoti klabu hiyo katika michezo miwili itakayocheza nchini dhidi ya Zalan
FC.

Tunatambua wapo ambao wanaweza kuibeza Zalan FC kwa kuiona ni
timu ya kawaida kutokana na nchi inayotoka kuwa chini kisoka ukilingani-
sha na Tanzania, jambo ambalo hatuna budi kuwaonya wachezaji wa Yan-
ga na benchi la ufundi kwa kutoichukulia ‘poa’ timu hiyo kwa kuwa siku
zote mchezo wa soka huwa na matokeo ya kushangaza.

Hivyo, kwa muda huu wa siku takriban nne zilizobaki kabla ya mitan-
ange hiyo kupigwa, tunawatakia maandalizi mema wawakilishi wetu, la-
kini tukiamini makocha watatumia muda mfupi kuziba panapovuja na
kuwajenga zaidi wachezaji wao kisaikolojia.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
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Na Adam
Fungamwango

¥ Muungwana Lazima Nilonge

SAFARI ya Tanzania kusaka tiketi ya kufuzu
fainali za Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji
Wanaocheza Ligi za Ndani (CHAN), ilimalizi-
ka juzi kwenye Uwanja wa St Mary Chitende
kwa kuchapwa mabao 3-0 dhidi ya timu ya
Taifa ya Uganda, The Cranes.

Taifa Stars baada ya kufungwa bao 1-0
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa Agosti
28, mwaka huu, juzi ilikubali tena kipigo cha
3-0 hivyo kutolewa kwa jumla ya mabao 4-0
na kuwaacha wenyeji wakifuzu fainali hizo
zitakazofanyika mwakani nchini nchini Al-
geria.

Pamoja na kutimua benchi lake la ufundi
lililokuwa likiongozwa na Kim Poulsen, bado
haikuwa na ubavu dhidi ya kikosi cha Uganda
Cranes licha ya kuwa na kocha mpya, Hon-
our Janza na Msaidizi wake, Mecky Maxime.

Mara ya mwisho ilikuwa mwaka 2019 il-
ipokata tiketi ikiwa ugenini Uwanja wa Om-
durman nchini Sudan ilipowafunga wenyeji
mabao 2-1, licha ya kufungwa bao 1-0 nchini
ikafuzu kwa bao la ugenini kutokana na
matokeo ya jumla kuwa mabao 2-2, ikiwa
chini ya kocha Mrundi Etienne Ndayiragije
na kucheza fainali hizo zilizofanyika nchini
Cameroon 2020.

Kila Mtanzania amekuwa na maoni tofauti
juu ya kipigo hicho ambacho hakikutarajiwa.
Inawezekana ikawa Stars ingeweza kutolewa,
lakini kwa jumla ya mabao 4-0, hivyo kuzua
mjadala mkubwa sehemu mbalimbali nchini,
vyombo vya habari na mitandao ya kijamii.

Awali ilipofungwa bao 1-0, ilikuwa rahisi
tu kumnyooshea kidole kocha Poulsen, ikid-
aiwa yeye ndiye sababu kwani ameishiwa
mbinu. Na wengi walidhani hivyo, ikiwamo
baadhi ya wachambuzi. Baada ya mabao 3-0
hali imebadilika, hivi sasa kama kawaida ya
Watanzania kila mmoja anatafuta mtu wa
kumbebesha lawama. Siyo Poulsen tena, kwa
sababu hayupo. Nadhani kama asingetimuli-
wa, jumba bovu lingezidi kumwangukia yeye
na ilikuwa ndiyo atimuwe, huku kila mmoja
akimimina tatizo lilikuwa yeye.

Hii si mara ya kwanza kwa Stars kufungwa
kwenye michuano mbalimbali ya kimataifa.
Stars imekuwa ikifuzu AFCON na CHAN un-
aweza kusema kibahati zaidi kuliko uhalisia
wenyewe.

Ndiyo maana haijawahi kufuzu kwa kuon-
goza kundi. Wapo wanaolilaumu Shirikisho
la Soka nchini (TFF), kwa sababu zao wana-
zozijua, wengine wakilaumu kuwapo kwa
wachezaji 12 wa kigeni kwenye Ligi Kuu kuwa
eti ndiyo inasababisha kusiwe na wachezaji
wenye uwezo Stars, lakini wapo wanaolaumu

Kipigo Stars kila mtu abebe lawama

moja kwa moja wachezaji.

Binafsi nasema kuwa kutofanya vema kwa
Stars kila Mtanzania anastahili kubeba lawa-
ma, kwa sababu kushindwa huko kunaanzia
mbali sana.

Wanaosema ni kwa sababu ya kuwapo kwa
ruhusa ya wachezaji 12 wa kigeni kwenye Ligi
Kuu kwa kila timu, inafaa aulizwe kwa nini
wachezaji wa Kitanzania wao hawaendi nje
ya nchi, na ikichaguliwa wawe wanatoka
huko, huku Ligi Kuu ya Tanzania kukiwa na
wachezaji wachache?

Na kama ni CHAN ambayo ni ya wachezaji
wa ndani tu, kwani ni lazima wote watoke
Simba, Yanga au Azam ambao wana uwezo
wa kusajili idadi hiyo ya wachezaji?

Mbona timu ya Taifa ya Uganda wachezaji
waliotunyanyasa wao wengi wametoka kwe-
nye klabu ndogo tu za Vipers, Wakiso Giants,
URA, KCCA, Proline, BUL FC, Onduparaka,
Arua Hill na mmoja tu kutoka klabu kubwa
za Express na watatu tu SC Villa.

Wenzetu wanaangalia uwezo kwa wakati
huo na si kukariri majina ya wachezaji wa
klabu kubwa kama Express na SC Villa.

Hapa Tanzania wachezaji wanachaguliwa
kisiasa zaidi kuliko uwezo. Wakati Uganda
ikiwa na wachezaji ambao misimu michache
iliyopita walicheza mechi za vijana chini ya
miaka 17, Stars ilikuwa na John Bocco ambaye
ana zaidi ya miaka 10 kwenye Ligi Kuu.

Na Bocco anachukuliwa kutokana na
hawa wachezaji wetu vijana wanakuwa ha-
wana mwendelezo wa viwango vyao. Wengi
wanakuwa mastaa wa msimu mmoja au mi-
wili tu, matokeo yake hadi leo tunakuwa na
wachezaji wale wale tu.

Hapa kuna sehemu tunakosea, na tuan-
zie chini kabisa, kwenye kutengeneza vijana
hakuna makocha sahihi kwani mpaka leo
wanafundishwa kupokea pasi, malezi kutoka
kwa baadhi ya wazazi, kutokuwa na viwanja
vya michezo ambavyo vingi kwa sasa vime-
geuzwa gereji baada ya kupigwa bei na mam-
laka husika, pamoja na mtindo wa maisha
ya kisasa kwa wachezaji wetu yanawafanya
wawe na matatizo mengi.

Ukitaka kujua matatizo ya wachezaji wa Ki-
tanzania wawe peke yao kwenye timu moja
kama hivyo Stars, utagundua mengi tofauti
wakichanganyika na wachezaji wa nje ya
nchi ambao huwa wanawafichia makosa.

Hii inaonyesha kuwa tatizo la Stars ni
mtambuka, halikuanza kufungwa leo au jana,
kila mtu abebe mzigo wake. Hakuna wa kum-
laumu mwenzake mpaka hapo, hadi Watan-
zania wote tutakapoanza kubadilika.
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Mwongoza watalii wa Kampuni ya Utalii ya ZARA Tanzania Adventures ya mjini Moshi, Faustine Chombo (kushoto),
akiwaongoza watalii katika kilele cha Mlima Kilimanjaro cha Uhuru Peak (5,895m ASL) katika eneo la Stella Point
(5,685m ASL) juzi. PICHA: JAMES LANKA

EPZA, CPB zasaini hati ushirikiano kibiashara

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya maeneo maalum ya
uwekezaji kwa mauzo ya nje (EPZA)
imesaini hati ya ushirikiano wa kibi-
ashara na Bodi ya Nafaka na Mazao
Mchanganyiko (CPB) katika uwekezaji
nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa EPZA, Charles
Itembe, akizungumza wakati wa utiaji
saini huo, alisema, huo ni mwanzo kati
ya mambo mengi ambayo taasisi hizo
zimeyajadili katika uwekezaji.

“Yapo maeneo mengi sana ambayo
taasisi hizi zinaweza kushirikiana,
lakini kwa kuanzia na ukizingatia
kwamba EPZA hivi karibuni ilikabi-
dhiwa viwanda vinane na Msajili wa
Hazina ambavyo ubinafsishaji wake
haukufanikiwa kutafuta wawekezaji ili
kuvifufua na kuviendeleza tena na ku-
fanya kazi iliyokusudiwa ili taifa liweze
kufaidika na ajira na uuzaji wa bidhaa
zilizoongezwa thamani,” alisema.

Alisema katika ushirikiano huo wa
kibiashara, utaanza na kiwanda cha
kubangua korosho kilichoko Wilaya
ya Nachingwea mkoani Lindi.

“CPB wamebobea sana katika shu-
ghuli hizi za uwekezaji katika kilimo

na ni taasisi ya umma na kwa bahati
kwamba zote kama taasisi za umma
zinaweza kufanya uwekezaji. CPB
wana uwezo wa kuwekeza na wame-
fanya upembuzi yakinifu wa kina kuo-
na namna gani wanaweza kukifanya
kiwanda hiki cha kubangua korosho
cha Nachingwea kuwa cha kisasa na
kuongeza thamani katika korosho ili
kupata bei ya juu katika soko,” alisema.

Alisema makubaliano hayo yanalen-
ga kuangalia njia bora zaidi ya taasisi
hizo mbili za serikali kufanya kazi
pamoja, CPB kama mwekezaji katika
maeneo maalum ya kiuchumi yaliyo
chini ya EPZA.

Pia Mamlaka ya EPZA kama taasi-
si yenye mamlaka ya kusimamia
uwekezaji unaofuata sera za uwekezaji
katika maeneo maalum ya kiuchumi
kadiri ya sheria iliyoianzisha.

“CPB imekuwa ya kwanza kuona
fursa na mstari wa mbele kuifanyia
kazi hasa baada ya kufanya upembuzi
yakinifu wa kina wa kuwekeza katika
kiwanda cha kubangua korosho cha
Nachingwea,” alisema.

Kwa mujibu wa EPZA kiwanda hicho
kwa sasa kinatumiwa na Halmashauri
ya Wilaya ya Nachingwea kwa ajili ya

kuhifadhi korosho. Lakini CPB itakitu-
mia pia kubangua na kuongeza thama-
ni ya korosho ili kupata bei kubwa kati-
ka soko la dunia ikizingatiwa Tanzania
ina viwanda vichache vya kubangua
na kuongeza thamani ya zao la koro-
sho.

Pia ukosefu wa viwanda vya kutosha
vya kubangua korosho kunaikosesha
nchi fedha za kigeni. “Kwa uwekezaji
huu wa CPB, nchi itapata fedha nyingi
za kigeni, ajira nyingi zitazalishwa na
kusukuma mbele uchumi wa nchi.”

Mkurugenzi Mkuu wa CPB, Dk.
Anselm Moshi alisema kiwanda hicho
cha kubangua korosho kitakuwa na
uwezo wa kuchakata tani 10,000 kwa
mwaka.

“Huu ni mwanzo tu wa utekelezaji
wa makubaliano yetu ukiwa na lengo
la kuiongezea thamani ya korosho
yetu ili kupata bei kubwa katika soko
la dunia,” alisema.

Alisema tahadhari zote muhimu
zimechukuliwa katika kufufua na
kuendeleza kiwanda hicho ili kufanya
uchakataji wa korosho kuwa endelevu
na kuepuka kuanguka katika mtego
uliofanya uwekezaji wa mwanzo
kushindwa na kiwanda kufa.

Ujenzi nyumba Kawe
kuendelea Novemba

Na Elizabeth Zaya

TAASISI ya Nyumba za Watumishi (WHI) inatarajia
kuanza utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa nyumba ka-
huu.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa Uhusiano na Ma-
wasiliano wa kampuni hiyo, Maryjane Makawia, alisema
ujenzi katika mradi huo unatarajiwa kutumia mwaka
mmoja hadi miwili.

“Watumishi Housing Investments kwa mwaka huu wa
fedha 2022/23 tumepanga kutekeleza mradi wa Kawe
Apartment, lengo likiwa ni kuhakikisha kuwa Watan-
zania wanapata makazi bora kwa bei nafuu. Tumepata
eneo lenye ukubwa wa ekari 10 ambapo kwa sasa kili-
chobaki ni michoro na ramani ili mradi uanze,” alisema
Makawia.

Alisema zaidi ya nyumba 1,000 zinatarajiwa kujengwa
katika mradi huo.

“Utaratibu wa kulipia utakuwa ule ule ambao umeku-
wa ukitumika katika miradi yetu iliyotangulia ikiwamo
kulipia manunuzi ya nyumba kidogo kidogo wakati
inajengwa na baada ya kukamilika. Pia kutatolewa fursa
kwa wananchi kupanga,” alisema Makawia.

“Ndiyo maana utaona hata kwenye mradi wetu wa
Gezaulole tuna nyumba za kupanga kwenye maghorofa
ili kusaidia wale ambao wanahitaji kupanga nyumba
nzuri.”

Pia Makawia alisema wanatarajia kuanza mradi wa
mradi wa nyumba Dodoma katika eneo la Mtumba na
Chamwino, pamoja na jengo la biashara Kigamboni.

Kadhalika, wanatarajia kuanza mradi mwingine wa
ujenzi wa nyumba za makazi Kigamboni.

Januri 18, mwaka huu serikali kupitia kwa Waziri wa
Nchi Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora, Jenista Mhagama, aliitaka WHI kuongeza ubunifu
ikiwamo kukuza mtaji wake ili kutekeleza miradi mingi
zaidi itakayosaidia watumishi wa umma.

Alisema mabhitaji ya nyumba za watumishi nchini ni
milioni tatu na kwamba uhitaji wa nyumba kwa watumi-
shi hao ni 200,000 kila mwaka.

Julai 27, mwaka huu, Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, akizun-
gumza katika mkutano mkuu wa 41 wa Taasisi ya Shelter
Afrique mjini Victoria Falls nchini Zimbabwe, alisema
kuwa Tanzania imepiga hatua katika utoaji mikopo ya
nyumba na jumla ya mikopo 6,182 ilikuwa imetolewa
katika mwezi huo, ikilinganishwa na mikopo 579 iliyo-
tolewa mwaka 20009.

Dk. Mabula alisema muda wa urejeshaji mikopo
umeongezeka kutoka miaka 15 hadi 25 huku riba ya
mkopo ikipungua kutoka asilimia 20 hadi 22 mwaka
2009 na kufikia asilimia 15 hadi 19 inayotozwa.

Serikali yavimulika vikwazo vya mamantilie

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
amewataka wanawake wote wa-
naojishughulisha na biashara
ya uuzaji wa chakula maarufu
mamantilie, kupika chakula kwa
kuzingatia usafi na lishe.

Aliagiza hayo juzi jijini Dar es
Salaam wakati wa Tamasha la
Mamantilie na kuahidi kutatua
vikwazo vinavyowakabili, ikiwamo
kuwa na maeneo rasmi ya kufanyia
biashara ili kuepuka bughudha.

Alisema mamantilie wanapaswa
kujengewa mazingira mazuri na
kutatuliwa vikwazo ili kupitia kazi
hiyo wapate kipato kikubwa na ku-

mudu kutoa huduma kwa familia
zao. “Mamantilie ni kazi ambayo
wanawake wengi wanafanya na
wamejiajiri, tunambua michango
yao katika urahisishaji wa upati-
kanaji wa chakula, watoa huduma
hii wanapaswa kuzingatia sifa na
vigezo vyote na serikali ipo tayari
kuwasaidia.

“Kwa kuona umuhimu wa
mamantilie na vikwazo wanavyo-
pitia, Rais Samia Suluhu Hassan
katika wizara yangu alitafakari na
kuongeza kundi la mamantilie.
Kwa hiyo, hizi shida nitazifikisha
na hili la kutaka kutambuliwa ki-
sera, halina ubishi na uzuri tupo
kwenye mapitio ya sera, kwa hiyo
utakapofikia muda wa kulijadili
hilo, tutawashirikisha ili tuzun-

gumze pamoja. “Mmeongelea pia
shida ya ufadhili na mikopo nafuu,
tumeipokea, mikopo ipo, lakini la-
zima tukae pamoja tuone namna
ya kuwakopesha,” alisema.

Waziri huyo pia alibainisha
kuwa mamantilie waliokuwa
wamekusanyika eneo hilo mikaka-
ti iliyowekwa na serikali kwa ajili
ya kuwainua wanawake wajasiri-
amali kiuchumi.

“Kwanza, huwa tunayo mikopo
kwa ajili ya wanawake na watu
wenye ulemavu ambayo chanzo
chake ni ile asilimia 10 ya mapato
ya ndani ya halmashauri husika,
na kama katika mikopo hii kuna
mamantilie hakupewa, tutapita
mimi na jopo langu, mamlaka zote
kuona fedha ilipotelea wapi.

Aliwahimiza wanawake kuto-
baki nyuma hasa kwenye makon-
gamano ya siku za wanawake du-
niani, akibainisha kuwa hiyo ndiyo
sehemu ya kupeleka malalamiko
yao.

“Sabasaba itakayokuja mwakani
lazima muwapo muonyeshe shu-
ghuli zenu watu wazifahamu kwa
ukubwa wake, pia muwe mnahud-
huria makongamano ya kimataifa
ya wanawake, kule huwa zinaibuka
fursa nyingi na mtapata nafasi ya
kuwasilisha shida zenu,” alisistiza.

Katika tamasha hilo, Dk. Doro-
thy aliwataka wanawake kutoa
ushirikiano kwa kutoa taarifa zina-
zohusisha ukatili wa kijinsia kwa
kupiga namba 119 bila malipo.

Mkurugenzi wa Wanawake Jiko-

ni Business, Nice Mamuya, alitaja
vikwazo ambavyo vinawakabili
mamantile huku akiiomba serikali
kufanya hima kuvitatua.
“Mamantilie tunakabiliwa na
vikwazo vingi, kukosa maeneo
sahihi kwa ajili ya kufanyia bi-
ashara, mitaji midogo kwa wafan-
yabiashara, kuondolewa sehemu
tulizokuwa tukifanyia biashara na
kupelekwa sehemu ambazo hazi-
na wateja, pamoja na kukosa bima
na ufadhili kutoka kwa wadau wa
maendeleo,” aliwasilisha.
Mwajuma Musa, mmoja wa
mamantilie aliyehudhuria katika
tamasha hilo, alisema amefurahi
kusikia mikakati mizuri ambayo
imewekwa kwa ajili ya kuwainua
wanawake hasa mamantilie.
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Trafiki wabaini shida mabasi ya wanafunzi

Na Samson Chacha, TARIME

WAKATI shule zikifunguliwa
leo, Kikosi cha Usalama Bara-
barani Mkoa wa Kipolisi Tarime
Rorya kimefanya ukaguzi wa
mabasi yanayobeba wanafunzi
na kukuta baadhi yana makosa.

Makosa yaliyobainika juzi ka-
tika ukaguzi huo ni baadhi ya
magari kukutwa na makosa yak-
iwamo kutokuwa na mikanda
katika viti, pia uchakavu.

Kaimu Mkuu wa Kikosi cha
Usalama Barabarani Mkoa wa
Kipolisi Tarime, Peter Mtali, al-
itoa wito kwa wamiliki wa shule

kupeleka magari yao ili yak-
aguliwe, vinginevyo yatafungi-
wa kubeba wanafunzi.

Mtali alifanya ukaguzi kwa
kushirikiana na Sajenti Abda-
lah ambaye ni Mkaguzi Magari
na Koplo Maxmillian ambaye
ni Mtoa Elimu na Mafunzo ya
Usalama Barabarani Wilaya za
Tarime na Rorya.

“Tumeanza ukaguzi wa
magari yanayobeba wanafunzi
kwa awamu ya pili kabla shule
hazijafunguliwa Jumatatu (leo),
mwishoni mwa mwezi Julai
mwaka huu, tulifanya ukaguzi
wa awamu ya kwanza na baadhi

yalikutwa na makosa yakiwa
mabovu kutokuwa na mikanda
kwenye viti, vioo kupasuka,
matairi kuchakaa, injini na gia
boksi zilikuwa mbovu na men-
gine breki zilikuwa hazifanyi
kazi vizuri,” alisema.

Kiongozi huyo alisema ukagu-
zi huo unahusisha magari yote
yanayobeba wanafunzi katika
wilaya za mkoa huo.

Alisema katika ukaguzi huo
yapo magari ambayo wameya-
ondolea namba zake ili makosa
yaliyokutwa nayo yakareke-
bishwe. “Wale wote ambao ha-
wajaleta magari yao kufanyiwa

ukagauzi, wanatakiwa kuleta,
tulishatoa matangazo na wa-
takaokaidi agizo hili na kuen-
delea kubeba wanafunzi wakati
hawajakaguliwa, hatua kali zita-
chukuliwa dhidi yao zikiwamo
kuwafikisha mahakamani,”
alisema.

Mtali alitaja baadhi ya mabasi
ya shule yanayotakiwa kukaguli-
wa ni ya St. Jude, Nyangoto, St.
Magreth, Moregas, Mwera Vis-
sion, Helgaton, Engel, Bustani,
Odikwa, Eamanuel King, Bara-
ton, St. Luka, Riders, Pop Paulo,
Bwire, Masiaga, Modester Re-
hema na St. Agustino.
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Vibanda vya machinga vilivyoteketea kwa moto

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

VIBANDA zaidi ya 50 vya wa-
fanyabiashara wadogo, maarufu
machinga, na mama lishe vili-
vyoko Kata ya Ipembe Manis-
paa ya Singida vimeteketea kwa
moto.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Mkuu wa Wilaya
ya Singida, Paskas Mragili, alise-
ma tukio hilo lilitokea usiku wa
kuamkia jana na moto kuteket-
eza vibanda hivyo ambavyo ni
kati ya 100 vilivyoko eneo hilo.

Alisema eneo hilo lilikuwa li-
natumiwa na machinga kwa ajili
ya kuuza nguo, viatu na bidhaa
mbalimbali pamoja na mama

lishe kutoa huduma kwa wateja.

Muragili alisema chanzo cha
tukio hilo ni kijana mmoja am-
baye alikuwa akifanya ukara-
bati wa kibanda chake kwa
kuchomelea, baadaye zilitokea
cheche na moto kuzuka na
kuanza kuviteketeza vibanda
hivyo.

Alisema kuwa kama kijana
huyo angetoa taarifa mapema
kwa Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji baada ya tukio kutokea,
madhara yasingekuwa makub-
wa. Hivyo, alitoa wito kwa wa-
nanchi wanapofanya kazi kama
hizo za kuchomelea vyuma
nyakati za usiku, iwe nyumbani
au viwandani, wachukue tahad-
hari. Muragili alisema kuwa ku-

tokana na tukio hilo, Kamati ya
Ulinzi na Usalama chini ya Mkuu
wa Mkoa wa Singida, Peter Seru-
kamba, itakaa na kufanya tath-
mini ya hasara iliyopatikana na
serikali itatoa taarifa rasmi.

Mkuu wa Mkoa Singida, Pe-
ter Serukamba, alisema wafan-
yabiashara wamepata hasara
kutokana na uzembe uliosaba-
bisha na mtu mmoja aliyekuwa
akichomelea vyuma kwenye
kibanda chake.

Alisema: “Ni jambo kubwa
la masikitiko, tunawapa pole
wafanyabiashara kwa tukio hili
lililotokea, serikali itachunguza
kwa kina na kuchukua hatua.”

Mwenyekiti wa Wajasiriamali
Manispaa ya Singida, Moham-

med Swalehe, alisema wafan-
yabiashara wamepata hasara
kubwa kutoka na kuzuka kwa
moto huo.

Kamanda wa Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji Mkoa wa Singida,
Devotha Bigawa, alisema kuwa
baada ya kupata taarifa na kufi-
ka eneo la tukio, walichokifanya
ni kuzuia mto usilete madhara
maeneo mengineyo ikiwamo
Hospitali ya Mkoa, Shirika la
Posta na tangi la mafuta.

Bigawa alisema tatizo walilo-
kutana nalo wakati wa kuzima
moto huo ni miundombinu,
kwamba hakukuwa na sehemu
ya kupitishia gari kutokana na
namna vibanda hivyo vilivyo-
jengwa.

I
ASA yachimba
visima vya
umwagiliaji
Kilosa

Na Renatha Msungu, KILOSA

WAKALA wa Mbegu za Kilimo Tan-
zania (ASA) umeanza kutekeleza agizo
la serikali la kuweka miundombinu ya
kisasa ya umwagiliaji katika masham-
ba yake ya uzalishaji wa mbegu kwa
kuchimba visima vitatu.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi, Mtendaji Mkuu wa ASA, Dk.
Sophia Kashenge, alisema visima hivyo
vitaunganishwa na mitambo ya umwa-
giliaji katika shamba la uzalishaji mbegu
la Msimba lililoko wilayani Kilosa mkoa-
ni Morogoro lenye zaidi ya ekari 300.

Alisema hadi sasa shamba la Msimba
tayari lina visima vitatu virefu ambavyo
vyote vina toa maji kwa uhakika, hali
ambayo itawezesha umwagiliaji wa
kisasa baada ya kufungwa kwa mitam-
bo hiyo ya umwagiliaji.

Dk. Kashenge alisema ASA imeanza
kufunga miundombinu ya umwagil-
iaji katika shamba hilo na utahusisha
mashamba mengine ambayo yatafungi-
wa kwa vipindi tofauti.

“Uzalisha wa mbegu ni kipaumbele
chetu, tumepewa maagizo na Wizara ya
Kilimo ya kuhakikisha ndani ya muda
mfupi katika mashamba yetu tuweke
miundombinu ya umwagiliaji na hili tu-
melianza,” alisema.

Dk. Kashenge alisema mkakati wa
wakala ni kuongeza uzalishaji wa mbe-
gu za alizeti kwa maelekezo ya wizara
ambapo kwa sasa uzalishaji ni zaidi ya
tani 1,000 huku malengo kwa mwaka,
ujao ni tani 5,000 za mbegu za alizeti
katika mashamba yote ya mbegu yanay-
omilikiwa na ASA.

Alitaja mashamba mengine ambayo
yatawekewa miundombinu ya um-
wagiliaji kwa mwaka huu wa fedha ni
pamoja na shamba la Mwele (Tanga),
Ngara Mtoni (Arusha) pamoja na sham-
ba la Kilimi mkoani Tabora na lengo ni
kufikia takribani ekari 10, 000.

Mbunge wa Kilosa, Prof.
Palamagamba Kabudi, alisema ASA
wameanza kupiga hatua kubwa za
uzalishaji wa mbegu hasa kwa kuanza
kuweka mifumo hiyo ya umwagiliaji
Morogoro.

Alisema serikali inatekeleza mapin-
duzi makubwa katika sekta ya kilimo
hususani kwa lengo la kuacha kutege-
mea kilimo cha mvua na kufanya kile
cha kisasa cha umwagiliaji kinachoka-
biliana na janga la mabadiliko ya tabia
nchi.

Prof. Kabudi alisema bajeti ya Wizara
ya Kilimo kwa mwaka huu wa fedha,
2022/23 imeongezwa kutoka Sh. bilioni
200 hadi Sh. bilioni 900 ili kuchochea
ufanisi wa utafiti na uzalishaji wa mbe-
gu nchi hususani mbegu za alizeti.

Alisema hatua ya kuwekwa miun-
dombinu katika shamba hilo itaongeza
tija ya uzalishaji wa mbegu kwa wingi
na kuifanya nchi iweze kujitegemea na
hata kuziuza nchi za jirani.

Katika hafla hiyo, duka la ASA la kuu-
za mbegu kwa wananchi katika Wilaya
ya Kilosa lilizinduliwa ili kuwarahisishia
wananchi kuzinunua badala ya kutem-
bea umbali mrefu kuzitafuta.
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Wajinyakulia

pikipiki kwa kuweka

akiba benki

Na Frank Monyo

BENKI ya NCBA imekabidhi zawadi ya pikipi-
ki tatu kwa washindi wa awali wa kampeni ya
Mpawa ijulikanayo ‘chuzi limekubali’ iliyoanza
mwezi Agosti, mwaka huu katika viwanja vya
soko la Mabibo.

Kampeni hio inafanywa kwa ushirikiano na
Kampuni ya Simu ya Vodacom ambayo imelen-
ga kuwahamasisha Watanzania kuweka akiba
ili kujihakikishia fedha zaidi katika akaunti zao.

Kwa mujibu wa msimamizi wa kitengo cha
fedha kutoka NCBA, Genesi Kunda, huduma ya
Mpawa imekuwa mstari wa mbele kuwasaidia
Watanzania kwa muda mrefu kupata mikopo
ya haraka na kwa riba nafuu.

“Kampeni hii imelenga kuhamasisha wateja
wetu na Watanzania kwa ujumla kuweka akiba
ya fedha zao kupitia huduma ya Mpawa am-
bapo pia wataweza kupata mikopo ya haraka
na kwa riba nafuu kuliko sehemu au huduma
zingine zozote,” alisema Kunda.

“Tunatoa fedha taslimu Sh. 50,000 kwa wa-
teja wanaorejesha mikopo yao ndani ya siku
sita. Kila wiki kuanzia wiki hii tumewazadia
wateja 50 waliorejesha mikopo yao mapema
na kuweka akiba.

Tunazidisha mara mbili ya akiba aliyohi-
fadhi mteja kwa wateja 100 kila mwezi. Wale
wataokaoweka akiba na sisi kipindi hiki cha
kampeni watakuwa na nafasi ya kubahatika
kushinda mara mbili ya Akiba yao kila mwezi.
Weka kuanzia shilingi elfu kumi.”

Benki hiyo imepanga kuhakikisha kuwa
kampeni hiyo ni endelevu ili kuhamasisha
ukuaji uchumi kwa mtu mmoja mmoja hasa

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali Laban Thomas, akitoa maagizo kuhusu ukamilishaji wa majengo yote ya Hospitali ya Wilaya
ya Namtumbo kabla ya Septemba 30, mwaka huu ili yaanze kutumika, baada ya kukagua utekelezaji wa mradi wa hospitali hiyo.
PICHA: GIDEON MWAKANOSYA

TCRA yatoa hadhari kwa
wanaosajili laini za ndugu

Na Shaban Njia, KAHAMA ziri wa Habari, Mawasiliano zenu kwa kutumia namba za mbalimbali zinazoendelea ku-
na Teknolojia ya Habari, Nape NIDA mlizonazo kumbukeni tolewa na serikali nchi nzima
AMLAKA ya Ma- Nnauye. mna dhamana ya kuyabeba ikiwamo ya UVIKO-19 pamoja na

polio ya matone kwa watoto we-
nye umri wa chini ya miaka mi-

makosa yao yote pale yanapoji-
tokeza nasi hatuwezi kuendelea

wasiliano Tanzania Alisema kila aliyesajili laini ya

wafanyabiashara  wakiwamo  mamalishe,

waendesha bodaboda, bajaji, wamachinga na

wengine.

Annastazia Yenze, kutoka Morogoro, mmoja
wa washindi aliipongeza kampeni hiyo am-
bayo imemtia moyo katika kufanya shughuli

zake za kilimo.

“Nimefurahi kushinda pikipiki hii; itani-
saidia sana kama mkulima katika kusafirisha
mazao yangu sokoni. Ningependa kuishukuru
Benki ya NCBA kwa kampeni hii,” alisema.

Washindi Salome Kapelana Ibrahim Nzunda

pikipiki hizo na kuwataka wananchi kushiriki

katika kampeni hiyo.

Huduma ya Mpawa ina wateja zaidi ya mil-
ioni sita nchini kote wanaonufaika na mikopo
midogo isiyokuwa na kima cha chini mpaka
500,000 wakiwa ndani au nje ya Tanzania.

(TCRA) Kanda ya
Ziwa, imewataka
watu waliotumia vitambulisho
vya Mamlaka ya Vitambulisho
vya Taifa (NIDA) kusajili laini za
simu za ndugu zao kujiandaa ku-
wajibishwa inapotokea matukio
ya uhalifu wa kimtandao.

Hayo yalibainishwa jana mjini
Kahama na Meneja wa TCRA,
Kanda ya Ziwa, Francis Mi-
hayo wakati wa maadhimisho
ya mwaka mmoja wa redio ya
Gold FM iliyopo Manispaa ya
Kahama.

Sherehe hizo zilihudhuriwa
na viongozi mbalimbali aki-
wamo Waziri wa Madini, Doto

simuyandugu yake kwa kutumia
namba ya kitambulisho cha
NIDA ana wajibu wa kuhakiki-
sha laini hiyo haijihusishi katika
matendo ya kihalifu ikiwamo
kufanya utapeli mitandaoni kwa
kuwa itakapobainika watam-
wajibisha aliyesajili.

Mihayo alisema wanaosajil-
iwa namba za simu ni wenye
umri chini ya miaka 18 pekee
mzazi anapoona kuna ulazima
wa mtoto wake kuwa na simu.
Alifafanua kuwa umri zaidi ya
miaka hiyo wanatakiwa kufuata
sheria kwa kufanya usajili we-
nyewe.

“Mnaoendelea  kuwasajilia

kufumbia macho pale linapo-
tokea tatizo mitandaoni na huku
wahusika wanafamilia,” alisema
Mihayo.

Aliwataka wananchi kuingiza
namba *106# kwenye simu zao
kuangalia namba ya NIDA im-
etumika kusajili laini za simu
ngapi na pale watakapoona
zipo zaidi  na ile anayotumia
ahakikishe anatoa taarifa kwa
wakala aliyemsajili na kuondole-
wa kabla hazijafanya uhalifu na
mhusika kuwajibishwa kisheria.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Sophia Mjema aliipongeza Gold
Fm kwa kuendelea kuelimisha

tano. Kwa upande wake, Waziri
wa Madini, Doto Biteko alisema,
serikali imeendelea kutatua kero
mbalimbali zinazoikabili sekta
ya habari na sasa kumeongezeka
uhuru wa kujieleza.

Alivitaka vyombo vya habari
kufanyakazi kwa weledi kwa
kuzingatia sheria na kanuni zi-
lizoko ili kuepuka kupigwa faini
au kufungiwa vyombo vyao.

Akizungumza katika sherehe
hizo, Mkurugenzi wa Gold FM,
Neema Mghen, aliomba serikali
kutoa vitambulisho kwa waandi-
shi kwa wakati (Press card) kwa
kuwa kumekuwa na ukiritimba

Biteko,

aliyemwakilisha Wa-

laini za simu ndugu na jamaa

jamii hususani katika chanjo

wanapoziomba.

Hospitali ya Kisarawe yapata maji ya uhakika

Na Joseph Mwendapole

HOSPITALIya WilayayaKisarawe,
Mkoa wa Pwani, sasa inapata maji
salama na ya uhakika baada ya mi-
undombinu kuboreshwa.

Awali, miundombinu ilikuwa
chini ya Mamlaka ya Maji Kisarawe,
lakini imekarabatiwa na Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Dar es Salaam (DAWASA
- KISARAWE), inayoisimamia kwa
sasa.

DAWASA inafanya maboresho
ya mfumo wa kusambaza maji kwa
wateja wa taasisi kwa kuboresha
miundombinu ya maji iliyorithiwa

kutoka kwa Mamlaka ya Majisafi
Kisarawe (KUWASA).

Akizungumza mwishoni mwa
wiki, Msimamizi wa Mradi huo,
Mhandisi Erasto Mwakilulele, alise-
ma lengo la kazi hiyo ni kuwezesha
upatikanaji wa huduma kwa wa-
teja wa taasisi ambao hawana maji
baada ya mfumo kushindwa kutoa
huduma.

Alisema matengenezo yameanza,
kazi inatarajiwa kukamilika wiki
ijayo na wananchi wa maeneo hayo
wanaendelea kufaidi majisafi.

Alisema, lengo la matengenezo
hayo ni kusaidia kuongeza upati-
kanaji wa huduma kwenye maeneo
yenye changamoto ya upatikanaji

wa maji ikiwamo Hospitali ya
Kisarawe na maeneo ya jeshi.

Aliwataja  wanufaika wengine
kuwa ni wakazi wa maeneo ya Mna-
rani zikiwamo ofisi za vyombo vya
habari zilizoko kwenye eneo linalo-
zunguka mnara pamoja na Shule ya
Sekondari Minaki.

Alifafanua kuwa kazi inahusisha
utoaji wa toleo la maji kutoka kwe-
nye bomba kubwa la inchi 16 na
kupeleka kwenye tangi lita 135,000
lililopo Kisarawe na kazi ya kupele-
ka maji kwa wateja kwa kutumia
bombea la inchi nne.

Alisema kazi inatekelezwa kwa
kutumia mapato ya ndani ya mkoa
wa kihuduma Kisarawe.

“Tumeona kuna kila sababu ya
wateja wa taasisi kupata huduma
na hivyo tumeamua kufanya ma-
boresho haya ili huduma iweze
kupatikana muda wote,” alisema
Mhandisi Erasto.

Aliongeza kuwa baada ya kuka-
milika kwa matengenezo hayo, hu-
duma itapatikana kwa ubora zaidi
kwa wateja waliotajwa.

Wakati huo huo (DAWASA),
imesema inaendelea kufanya ma-
boresho makubwa ya miundom-
binu ya majisafi eneo la Tabata
Kisiwani ili kuhakikisha huduma
inamfikia kila mwananchi.

Imesema eneo la Tabata Kisiwani
lina changamoto ya kuvuja kwa

maji mara kwa mara kutokana na
ubovu wa miundombinu na kupitia
maboresho hayo imepata ufumbuzi
wa kudumu.

Meneja wa DAWASA Tabata,
Mhandisi Boniphace Ole, alisema
kazi ya maboresho imeshaanza
na inatekelezwa usiku na mchana
na kukamilika kwake kutamaliza
changamoto ya upotevu wa maji
eneo la Tabata Kisiwani.

“Tumeamua kufanya maboresho
haya kutokana na eneo hilo kuwa
korofi kwa changamoto ya kuvuja
maji mara kwa mara, lengo letu ni
wananchi wa Tabata Kisiwani wa-
pate huduma bora ya majisafi muda
wote,” alisema Mhandisi Ole.
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MwenyekKiti
wa UVCCM
ataka umoja,
mshikamano

Na Saada Akida

MWENYEKITI wa Umoja wa
Vijana CCM (UVCCM) Wilaya la
Mkuranga, Abdallah Ngwenda,
amewataka viongozi wa serikali za
mitaa, kata na madiwani kujiweka
kando na masuala ya siasa na iti-
kadi ya vyama katika maendeleo
wilayani humo.

Alitoa rai hiyo juzi wakati
wa kongamano lililoandaliwa
na jukwaa la vijana kwa ajili ya
utekelezaji wa mradi wa elimu,
uzalendo na maadili kwa vijana
Pwani.

Akizungumza na  Nipashe,
Ngwenda alisema masuala ya
maendeleo ya vijana, viongozi wa
ngazi za chini wanatakiwa kuwa-
saidia vijana bila kujali itikadi za
vyama vyao.

Aliwataka viongozi hao kuweka
pembeni masuala ya siasa kwa ajili
ya kumuunga mkono Rais Samia
Suluhu Hassan anayetaka kuona
vijana wanapata maendeleo na
kusonga mbele kimaisha.

“Viongozi mlichukuwa dhama-
na la kusaidia serikali huku chini
tunawaamini mnatakiwa kutoa
taarifa na kuunga mkono juhudi
za vijana katika masuala haya ya
makongamano yanayowasaidia
kuleta maendeleo ya Taifa,” alise-
ma Ngwenda na kuongeza:

“Kila maeneo tukipeleka siasa
hatuwezi kufikia juhudi za Rais
Samia Suluhu Hassan, tunatakiwa
kuweka makandokando yetu
pembeni na kubeba dhamana ya
uongozi tuliyopewa na kuaminiwa
na hawa vijana ili tulete maende-
leo.”

Alisema ana imani vijana ni
nguzo muhimu katika maeneo yao
ikiwamo masuala ya kisiasa.

“Mara nyingi viongozi tunapata
nafasi ya kukutana na mkuu wa
wilaya na kujadili maendeleo, sio
kila muda kuzungumza mambo ya
siasa na kuacha uhalisia,” alisema.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Vijana
Kata ya Mwandege, Laurent Fa-
bian, alisema malengo makubwa
waliyonayo ni kuwajenga uwezo
vijana wawe wazalendo na kui-
penda nchi yao ili kuwa walinzi wa

“Jukwaa letu linaunganisha vi-
jana kujadili matatizo yanayotuka-
bili na kuwasilisha serikalini baada
ya kukaa vijiweni na kuishia kulala-
mika, jukwaa hili tunatoa elimu ya
afya ya uzazi, stadi za maisha na
usajiriamali na kuanzisha vikundi
mbalimbali kwa vijana waliopo
vijiweni kuweza kujishughulisha.”

Alisema wako kwenye mchaka-
to wa kuanzisha mfuko kwa ajili
Mwandege kusonga mbele katika
maendeleo na kuachana na kukaa
vijiweni kwa sababu ni wakati wa
kutazama maendeleo ya taifa.

Mabaraza ya kata yapigwa ‘stop’ utatuzi migogoro ardhi

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

ERIKALI imefanya mareke-
bisho ya Sheria ya Mahaka-
ma ya Utatuzi wa Migogoro
ya Ardhi namba 216 kwa
mabaraza ya kata kuondolewa uw-
ezo wa kusikiliza mashauri ya ardhi
kama yalivyokuwa yakifanya awali.

Mwenyekiti wa Baraza la Ardhi
Wilaya ya Singida, Bahati Colex,
alisema hayo juzi wakati wa semina
ya wenyeviti wa mabaraza ya kata
wa Manispaa ya Singida.

Alisema marekebisho hayo yana-
lenga kuboresha utoaji haki hasa
ikizingatiwa kuwa jukumu hilo lil-
ipewa mabaraza ya kata ambayo
kimsingi wajumbe wake sio wataal-
amu wa sheria.

TION

CEREMONY

Colex alisema kutokana na
marekebisho hayo ya sheria am-
bayo yalianza kutumika Oktoba 11,
mwaka jana, mabaraza ya kata ya-
mepewa jukumu la usuluhishi.

Alisema endapo  usuluhishi
ukishindikana mabaraza ya kata
yatatoa cheti cha usuluhishi ili
wadaawa waweze kufungua shauri
kwenye baraza la ardhi na nyumba
wilaya.

“Kifungu cha 45 cha sheria hii
kimerekebisha kifungu cha 13 (2)
na kuyapa mabaraza ya kata ju-
kumu la usuluhishi tu badala ya
kusikiliza kesi na kutoa hukumu,
sasa mabaraza ya kata yanapaswa
kusuluhisha mgogoro wa ardhi kati
ya wadaawa (mlalamikaji na mlala-
mikiwa) ndani ya siku 30 kwa mu-
jibuwa Kifungu cha 13 (4),” alisema.

-‘_!47
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Colex alisema kwa mujibu wa
mabadiliko hayo mashauri yote ya
ardhi yataanzia kwenye mabaraza
ya kata bila kujali thamani ya ardhi
husika.

Alisema baraza la kata likishind-
wa kuwasuluhisha  wadaawa,
litatoa cheti au hati ya usuluhishi
na watakuwa na nafasi ya kufungua
shauri lao la ardhi katika baraza la
ardhi na nyumba wilaya.

Alisema endapo siku 30 zitap-
ita tangu lalamiko lilipopelekwa
baraza la kata bila kusuluhishwa,
mlalamikaji anaruhusiwa kufun-
gua shauri lake mbele ya baraza la
ardhi na nyumba wilaya bila hata
kuwa na cheti cha usuluhishi.

Aliongeza kuwa sheria hiyo pia
inampa mamlaka Waziri wa Sheria
akishirikiana na Waziri wa Ardhi

kutengeneza kanuni zitakazo-
simamia uendeshaji wa usuluhishi
mbele ya mabaraza ya kata.

Colex alisema kuhusu mashauri
ya ardhi yaliyofunguliwa kabla ya
Oktoba 11, mwaka jana mbele ya
mabaraza yataendelea kwa utara-
tibu wa zamani na yatatolewa hu-
kumu.

Mwanasheria wa Manispaa ya
Singida, Burton Mahenge, alisema
wajumbe wa baraza la kata wana-
pomaliza muda wao wa miaka mi-
tatu wawe wanatoa taarifa mapema
ili kutoa fursa kufanyika mchakato
wa kupata wajumbe wapya.

Mahenge alisema wajumbe wa-
napochelewa kutoa tangazo la
kumaliza muda wao kunasababi-
sha uchelewaji wa usikilizwaji wa
mashauri.

Mkuu wa Idara ya Sheria na Katibu wa Benki ya KCB Tanzania, Antonia Kilama, akipokea cheti cha kuhitimu mafunzo maalumu ya uongozi ku-
toka kwa Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha na Mipango-Sera, Lawrence Mafuru, katika mahafali ya pili ya Umoja wa Maofisa Watendaji

Wakuu wa Kampuni Binafsi nchini (CEOrt). Kushoto ni Mwenyekiti wa CEOrt, David Tarimo. Mafunzo hayo ni mahususi kwa ajili ya kuwaandaa
viongozi kwa ajili ya kushika nafasi za juu kwenye taasisi hapa nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waandishi wafundwa kuzingatia usawa Kijinsia

Na Sabato Kasika

WAANDISHI wa habari wam-
etakiwa kutumia kalamu zao kuha-
masisha jamii kutambua umuhimu
wa usawa wa kijinsia ili kuwapo na
uwiano kati ya wanaume na wa-
nawake katika ngazi mbalimbali za
uamuzi.

Wito huo ulitolewa na Mkuru-
genzi Mtendaji wa taasisi isiyo la
kiserikali inayojishughulia kubadili
maisha ya wanawake, vijana na
watoto (TIBA), Marcela Lungu, ka-
tika mafunzo ya kuwajengea uwezo
wa kitaaluma waandishi wa habari
kuhusu masuala la jinsia.

“Uongozi katika jicho la jinsia ni
dhana pana inayolenga kuongeza
ushiriki wa wanawake ili kuwa na
uwiano wa sauti au uwakilishi un-
aolingana katika siasa na ngazi za
kufanya maamuzi,” alisema Marce-
la.

Pia, kutokana na upana wa
dhana hiyo, waandishi hawana
budi kujua kuwa uongozi unawak-
ilisha makundi mbalimbali na wa-
natakiwa kuhamasisha kuwapo
kwa uwiano ili kuwa na uwakilishi
mpana.

“Jinsia maana yake ni mgawanyo
wa majukumu, hivyo toeni mchan-
go wa kuhamasisha usawa wa kijin-
sia ili kusaidia juhudi zinazofanywa
na Rais Samia Suluhu Hassan za
kuendelea kutafuta asilimia 50 kwa
50,” alisema.

Mtaalamu wa masuala ya habari
wa Taasisi ya Internews ilioandaa
mafunzo hayo, Alakok Mayombo,
alisema, waandishi watakiwa kuan-
dika habari zinazoleta mabadiliko
katika jamii.

“Kupitia kalamu, waandishi wa-
naweza kubadilisha mfumo na ku-
wapo waandishi wanawake ambao
ni wa kutolea mfano katika kazi

zao, kushiriki kuandaa stori zinazo-
zalisha viongozi wengi wanawake,”
alisema Alakok.

Alifafanua kuwa kuandika stori
zinazohusu wanawake kupigwa
au kubakwa sio vibaya, ila zinaele-
keza mamlaka kuchukua hatua na
kwamba ni muhimu kuhamasisha
wanawake kupanda juu wengine
kufuata nyayo hizo.

Ofisa Mradi Mwandamizi wa In-
ternews, Victoria Rowan, alisema
ni muhimu waandishi kuelimisha
umma kuwa suala la kutafuta us-
awa wa kijinsia, halihusu wanawake
pekee bali na wanaume.

“Usawa wa kijinsia ni muhimu
kwa pande zote mbili kwa kutam-
bua kuwa suala la uongozi linahusu
akili na uwezo wa kuongoza, haliba-
gui jinsi, hivyo ni muhimu waandi-
shi kulitambua hilo,” alisema Vic-
toria.

Alisema kumekuwapo na kuto-

jua usawa wa kijinsia na kwamba
taasisi inaweza ikamuomba mhari-
ri kutuma mwandishi kushiriki
mafunzo ya usawa huo na kujibiwa
kuwa hayo yanahusu waandishi wa
kike.

Mhadhiri Msaidizi wa Shule Kuu
ya Uandishi wa Habari ya Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (SJMC),
Zuhura Seleman, alisema kuna
mtazamo hasi kuwa wanaume
wana akili kuliko wanawake.

Alisema waandishi pia wanataki-
wa kuwa jicho la usawa wa Kkijinsia
na kwamba kwa kila habari wana-
zoandika ziwe zinazingatia mambo
ya sera, bajeti na afya ili kubaini
kama kuna usawa huo.

Mkuu wa Miradi Shirika lisilo
la kiserikali la C-SEMA, Michael
Marwa, alisema vyombo vya habari
vina uwezo wa kuchochea usawa
wa kijinsia katika jamii na kubadili
mtazamo hasi wa jamii.



MANCHESTER, England

RISTIANO Ronaldo alikuwa

akitafuta namna ya kuondoka

Manchester United majira yote

haya ya joto, lakini juhudi zake
zimegonga mwamba. Nyota huyo wa
Ureno alichukizwa na hali ambayo haku-
ridhika nayo pale United katika hatua za
mwanzo za dirisha la usajili la majira ya
joto na akataka kuondoka.

Man United walimaliza vibaya msimu
wa 2021-22 na walishindwa kufuzu Ligi
ya Mabingwa Ulaya baada ya kumaliza
nafasi ya sita kwenye msimamo wa Ligi
Kuu. Ronaldo alitwaa tuzo ya ‘Sir Matt
Busby’ ya Mchezaji Bora wa Mwaka’ ka-
tika klabu ya Man United msimu uliopita.

Hata hivyo, kutokana na umri wake,
timu hazijawa tayari kumchukua
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
37. Hebu sasa tuangalie klabu tano amba-
7o zimemkataa nyota huyo msimu huu
wa majira ya joto...

#5. BORUSSIA DORTMUND

Borussia Dortmund ni moja ya klabu
ya karibuni sana kumkataa Ronaldo.
Kwa mujibu wa Jarida la Ujerumani la
Bild (kupitia The Mirror), mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 37, alikuwa
ameweka macho yake kwenye kikosi hi-
cho cha Bundesliga kama mahali pazuri
pa kufika, lakini Dortmund hawakuonye-
sha kumbhitaji.

Inadaiwa wakala wa Ronaldo, Jorge
Mendes, alimtoa kwa Dortmund la-
kini walikataa wazo hilo. Dortmund ha-
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wakuwa na nia ya kumlipa mshindi huyo
mara tano wa tuzo ya Ballon d’'Or msha-
hara mkubwa.

Ukweli ni kwamba waliamua kutomsa-
jili licha ya kutokuwapo kwa nyota wao,
Sebastian Haller ambaye aligundulika
kuwa na uvimbe wa tezi dume.

Katika mkutano na waandishi wa
habari [jumaa ya (Agosti 19), Mkurugenzi
Mtendaji wa Dortmund, Hans-Joachim
Watzke alitupilia mbali wazo la nyota
huyo wa zamani wa Real Madrid kuwasi-
li hapo Signal Iduna Park. Alisema (kupi-
tia ProSoccerWire):

“Ninampenda mchezaji huyu, hakika
ni wazo la kupendeza kuona Cristiano
Ronaldo akicheza kwenye Uwanja wa
Signal Iduna Park. Lakini hakuna ma-
wasiliano yoyote yaliyofanyika. Kwa
hiyo unapaswa kuacha kuzungumza juu
yake.”

#4. ATLETICO MADRID

Inashangaza kwamba Ronaldo al-
iripotiwa kutolewa kwa Atletico Madrid
na Jorge Mendes mapema msimu huu
wa majira ya joto. Hata hivyo, kwa mu-
jibu wa ripoti ya Marca (kupitia Times
Now), Rojiblancos’ hao ambao ni wapin-
zani wa jiji moja na klabu ya zamani ya
mchezaji huyo, Real Madrid, hawakuwa
tayari kuunga mkono wazo hilo kutoka-
na na sababu za kiuchumi.

Rais wa Atletico Madrid, Enrique Cer-
ezo pia alitupilia mbali wazo la nyota
huyo kutua Madrid. Akikiambia kipindi
cha Redio El Partidazo de COPE:

“Sijui ni nani aliyevumbua hadithi

KLABU5 ZILIZOMKATAA
RONALDO,MSIMU,HUU

hii kuhusu Cristiano Ronaldo kwenda
Atletico Madrid. Hakika si kweli. Kwa
kweli haiwezekani kwake kuja Atletico
Madrid.”

Muda mfupi baada ya tetesi zinazom-
husisha na Atletico kuibuka, mashabiki
wakuu wa klabu hiyo walijitokeza na
bango kubwa lenye ujumbe ‘ Ronaldo
hakaribishwi’, wakati wa mechi yao ya
kirafiki ya kujiandaa na msimu mpya
dhidi ya Numancia mwishoni mwa Julai.

#3. PARIS SAINT-GERMAIN

Mashabiki wangependa kuona Ronal-
do akishirikiana na Lionel Messi angalau
mara moja katika maisha yao ya soka.
Lakini wazo hilo linaweza kubaki kuwa
ndoto ingawa Paris Saint-Germain ilid-
aiwa kufanya mazungumzo na wakala
wake Mendes.

Lakini mabingwa hao wa Ligue 1 ha-
wakuwa na nia ya kumsajili kwani ha-
wakumwona kama kitu kinachohitajika.
PSG tayari ina Lionel Messi, Kylian Mbap-
pe, na Neymar kwenye kikosi chao.

Wachezaji hawa wote watatu wanalip-
wa kiasi kikubwa cha mishahara na PSG
hawakuwa na nia ya kutimiza matakwa
ya mshahara wa fowadi huyo.

#2. BAYERN MUNICH

Bayern Munich ilikataa waziwazi wazo
la kumsajili Ronaldo msimu huu wa
majira ya joto. Mendes alikuwa tayari
kumtoa nyota huyo kwa ‘Bavaria’ hao na
walitafakari hatua hiyo kabla ya kuamua
kutoifuatilia. Oliver Kahn, rais wa Bodi ya
Wakurugenzi ya Bayern Munich, aliiam-
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CRISTIANO Ronaldo
ndiye mchezaji anaye-
cheza soka hadi sasa
ambaye amefunga mabao

mengi kwenye michuano ya

Ligi ya Mabingwa Ulaya, akiwa
amecheka na nyavu mara 140
katika mechi 183, akifuatiwa

na Lionel Messi (mabao 125,
mechi 156), Robert Lewandowski
(mabao 86, mechi 106), Karim
Benzema (mechi 86, mabao 142)
na Thomas Muller (mabao 52,
mechi 134).

bia Kicker (kupitia Marca):

“Tulijadiliana kuhusu Cristiano Ronal-
do ndani - ninamwona kuwa mmoja wa
wanasoka bora kabisa. Kisha tukafikia
hitimisho kwamba, licha ya kuthamini-
wa kwa Cristiano, hatafaa katika falsafa
yetu katika hali ya sasa.”

#1. CHELSEA

Kwa mujibu wa The Athletic, Ronaldo
alikuwa analengwa na Chelsea msimu
huu wa majira ya joto. Mmiliki mpya wa
Chelsea, Ted Boehly, inasemekana aliku-
tana na Mendes kujadili uwezekano wa
uhamisho wa fowadi huyo maarufu wa
Ureno katika hatua za mwanzo za diri-
sha la uhamisho. Lakini baada ya mazun-
gumzo na kocha Thomas Tuchel, ‘The
Blues’ waliamua kuachana na mpango
wa kumsajili.

Uamuzi huo uliripotiwa kuwa Tuchel
aliona si jambo muhimu kwa sasa kum-
leta Ronaldo pale Stamford Bridge.
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VIUNGO
WASHAMBULI
5-BORA ZAIDI
KWA SASA

LONDON, England

[IUNGO mshambuliaji au namba 10 ndi-

ye mbunifu mkuu wa timu. Anakaa ny-

uma ya washambuliaji na ana jukumu

a kuwatengenezea nafasi. Washambu-

liaji wa kati wanaweza kuwa nyenzo ya kweli
kwa mawazo yao ya haraka na utekelezaji.

Baadhi ya wachezaji wanaoheshimika zaidi
katika historia ya soka ni washambuliaji wa
kati. Diego Maradona, Zinedine Zidane, Johan
Cruyff, Kaka, Michel Platini na Zico ni baadhi
ya viungo washambuliaji wanaotambulika zaidi
katika historia ya soka duniani.

Kuna viungo wengi wa ushambuliaji wa ki-
wango cha kimataifa duniani hivi sasa. Ingawa
majukumu yao yanafanana zaidi au kidogo,
wasifu wao unaweza kutofautiana. Baadhi ni
bora katika kucheza pasi ambazo wengine wa-
naweza hata wasifikirie, wakati wengine wa-
naweza kuvinjari nafasi zilizobana vizuri zaidi
kuliko zingine.

Ngoja tuwatazame viungo washambuliaji wa-
tano bora zaidi duniani kwa sasa, twende...

#5. HAKAN CALHANOGLU (INTER
MILAN)

Hakan Calhanoglu aliondoka AC Milan na ku-
jlunga na Inter Milan msimu wa majira ya joto
wa 2021, kiasi cha kuzomewa na mashabiki wa
‘Rossoneri’ hao. Haikumchukua muda mrefu
sana kuwa sehemu muhimu ya ‘Nerazzurri’ na
uwezo wake wa kushawishi kucheza katika tatu
ya mwisho.

Kiungo huyo wa kati wa kimataifa wa Uturu-
ki, alikuwa tayari amejidhihirisha kuwa mmoja
wa washambuliaji bora kwenye Ligi Kuu ya Ita-
lia, Serie A, wakati akiwa na AC Milan. Katika
msimu wa 2021-22, aliunda safu ya ushambu-
liaji ya kutisha huku Edin Dzeko na Lautaro
Martinez wakiwa juu pale Inter Milan.

Michango ya Calhanoglu na Nicolo Barella
katika safu ya kiungo, ilikuwa muhimu kwa In-
ter kutwaa ubingwa wa Serie A msimu uliopita.
Bahati mbaya kwa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 28, klabu yake ya zamani ya AC
Milan ilikipiku kikosi hicho cha Simone Inzaghi
na kutwaa ubingwa msimu uliopita.

Katika mechi 46 kwenye michuano yote
msimu uliopita, Calhanoglu alifunga mabao
nane na kutoa pasi 13 za mabao.

#4. MARCO REUS (BORUSSIA DORT-
MUND) )

Marco Reus amekuwa bora kwe-
nye namba 10 ya Borussia Dort-
mund katika misimu ya hivi
karibuni. Akiwa na umri wa
miaka 33, Reus amekuwa mtu
wa klabu moja.

Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Ujerumani, ni
mmojawapo wa vipaji bora
zaidi vya kizazi chake na
angeweza kupata umaarufu
kwa urahisi kama kazi yake
isingeathiriwa na majeruhi.
Reus daima amekuwa mtu
wa kutisha ndani na karibu
na tatu ya mwisho.

Yeye ni bora akiwa na
mpira miguuni mwake
na miguso yake ya ustadi
na kasi. Pia ni mmaliziaji
mzuri na huonyesha
utulivu mwingi anap-
opewa nafasi za kufun-
ga mabao.

Katika msimu wa
2021-22, Reus alifun-
ga mabao 13 na ku-
toa asisti 19 katika
mechi 41 kwenye
mashindano yote
akiwa na Borus-
sia Dortmund.

#3. MASON
MOUNT
(CHELSEA)

Si kila siku
kipaji kutoka
akademi
ya Chelsea
kinaweza
kufanya
makubwa
kwa Kklabu.
Kwa bahati
nzuri kwa
Mount, ali-
fanikiwa
katika |
kipindi |
chake cha

-

mkopo akiwa Derby County chini ya ulezi wa
Frank Lampard, ambaye baadaye akawa kocha
wa Chelsea msimu uliofuata.

Mount anauwezo wa kucheza popote kwe-
nye mstari wa mbele, lakini anakuwa kwenye
kiwango bora zaidi anapocheza nyuma ya
washambuliaji wawili. Katika misimu michache
iliyopita, Mount amekuwa mmoja wa viungo
washambuliaji bora kwenye Ligi Kuu England.

Anajua kuchezea vizuri ndani ya tatu ya
mwisho na ana uwezo wa kuona mikimbio
ya wachezaji wenzake. Mount ni mmoja wa
wachezaji muhimu wa Chelsea na timu ya
Taifa ya England hivi sasa.

Katika mechi 53 kwenye michuano yote ali-
yoichezea Chelsea msimu wa 2021-22, alifunga
mabao 13 na kutoa asisti 16.

#2. THOMAS MULLER (BAYERN
MUNICH)

Anayejiita ‘Raumdeuter’ au ‘mkalimani
wa nafasi’, Thomas Muller, ni mwanasoka
wa ajabu. Ni mmoja wa wanasoka mahiri na
wenye akili sana kwa kizazi chake na ni ndo-
to ya mshambuliaji yeyote kucheza naye.

Uchezaji wa kiungo wa Muller na harakati
zake ni za kiwango cha kimataifa na pia
hucheza soka ya kiwango cha juu. Na ka-
tika kazi yake yote, ameonyesha uwezo wa
kudumisha utulivu wake katika hali ngumu.
Hilo ndilo limemfanya kuwa ‘mfalme wa
asisti’ wa Ulaya.

Aliunda safu bora zaidi ya wawili alipoku-
wa na Robert Lewandowski pale Bayern
Munich. Katika mechi 45 katika michuano
yote aliyoichezea Bayern msimu wa 2021-22,
Muller alifunga mabao 13 na kutoa asisti 25.

#1. KEVIN DE BRUYNE (MANCHES-
TER CITY)

Kevin De Bruyne alichaguliwa kuwa
Mchezaji Bora wa Msimu wa Ligi Kuu Eng-
land msimu uliopita. Kiungo huyo wa kati
wa Manchester City ndiye kiungo msham-
buliaji bora zaidi wa kizazi chake. Ana uw-
ezo mkubwa wa kutoa pasi yenye macho.

De Bruyne amekuwa mchezaji mkuu
wa Man City enzi za Pep Guardiola. Ushu-
jaa wake umeifanya City kunyakua mataji
manne ya Ligi Kuu katika misimu mitano
iliyopita, mataji matano ya Ligi na Kombe
la FA moja. Mchezaji huyo wa kimataifa wa

Ubelgiji ni mmoja kati ya viungo bora
zaidi wa kizazi chake duniani.
Ana uwezo wa kuwachez-
esha wachezaji wenzake po-
pote pale uwanjani kwa
usahihi. Katika mechi 45
kwenye  mashindano
» yote msimu wa 2021-
22, mchezaji huyo
mwenye umri wa
- miaka 31, alifunga
mabao 19 na ku-
\ toa asisti 14.

“ Nukuu

“Wako katika ulimwengu tofauti, wana
ubora tofauti. Unapocheza dhidi ya Messi
[Lionel], hisia unazokuwa nazo ni juu yake
tu, ikiwa yuko katika hali nzuri au ana siku
njema, huwezi kumzuia. Hayo ni maoni
yangu ya ukweli. Hali hiyo hiyo inatumika
kwa Ronaldo [Cristiano]. Wana njia mbili
tofauti za kucheza, moja ya kujaribu na
kufunga mabao na nyingine ni kufurahia
soka lake. Kama nikichagua mmoja, itakuwa
Messi. Je, yeye ndiye bora zaidi kuwahi
kutokea? Sikumwona Pele au Diego Mara-
dona wakicheza kwa sababu huo haukuwa
wakati wangu, hivyo ni Messi,”

Beki wa Real Madrid, Antonio Rudi-
ger kuhusu nani bora kwake kati ya
Messi na Ronaldo

Emiraies

AVBETTEE |l

“Kusema ukweli, nadhani ili kuchambua
timu ninayoikubali, lazima uangalie mechi
za kufuzu [Kombe la Dunia] zilivyokuwa. Na
leo, Argentina na Brazil wanapewa nafasi
zaidi juu ya timu za Ulaya,”

Mshambuliaji na Kocha wa zamani
wa Ujerumani, Jurgen Klinsmann
kuelekea Kombe la Dunia nchini
Qatar 2022.

"

“Naunga mkono mambo mengi ya VAR, kwa
kweli nadhani kipa anajirusha, anadanganya
kuwa ameumia kwa sababu hawezi kumfika
mwingine. Alifanya vivyo hivyo kwenye goli
la kwanza pia. Mwamuzi kwa namna fulani
anakosea ni ajabu,”

Kocha wa West Ham United, David
Moyes akimtuhumu Kipa wa Chel-
sea, Edouvard Mendy, kwa kujiangu-
sha na kudanganya kuwa ameumia
wakati ‘The Blues’ ikishinda 2-1.

), -




USIYOYA‘IUA WAPIN
Wﬁl SIMBA% VANGA C!

Na Adam Fungamwango

II ni wiki ambayo klabu

tano za Tanzania zinak-

wenda kuanza rasmi safari

ya mechi za kimataifa, Ligi
ya Mabingwa Afrika na Kombe la
Shirikisho.

Kuanzia Jumamosi ijayo Simba,
Yanga, KMKM, Geita Gold na Kipanga
zitakuwa vitani zikisaka ushindi kwe-
nye mechi zao ili kujiweka kwenye
mazingira mazuri kabla ya mechi za
marudiano. Ni Azam FC pekee am-
bayo haitocheza wiki hii kwa sababu
yenyewe itaanzia raundi ya kwanza,
huku mechi zitakazochezwa wiki
zikiwa ni raundi ya awali.

Mabingwa Watetezi wa Ligi Kuu
Bara, Yanga watakuwa uwanjani
kucheza dhidi ya Zalan FC ya Sudan
Kusini, Simba ikienda ugenini nchini
Malawi kucheza dhidi ya Nyasa Big
Bullets, KMKM itaanzia nyumbani
dhidi ya Al Ahli Tripoli ya Libya. Hizi
zote ni mechi za Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Kwenye Kombe la Shirikisho bara-
ni Afrika, Geita Gold itaanzia ugenini
dhidi ya Hilal Alsahil ya Sudan, huku
Kipanga nayo ikianza ugenini Sudan
Kusini dhidi ya Al Hilal Wau.

Katika makala haya tutazichambua
timu ambazo zitacheza na wawak-
ilishi wa Tanzania kwenye michuano
ya kimataifa kuanzia Septemba 10,
twende sasa...

NYASA BIG BULLETS (MA-
LAWI)

Timu hii ilianzishwa mwaka 1967
ikiitwa Nyasaland, lakini baadaye
ikaanza kudhaminiwa na Kampuni
ya Viatu ya Bata, ikaanza kuitwa Bata

Bullets.

Ilikuwa ni moja kati ya timu tishio
kwenye Ukanda wa Afrika Mashariki
na Kati hususan katika michuano ya
kombe hilo ambalo kwa sasa linaitwa
Kombe la Kagame. Maskani ya klabu
hiyo ni Blantyle na kwa sasa inad-
haminiwa na Nyasa Manufacturing
Company (NMC).

Mabingwa hao wa sasa wa Malawi,
watacheza nyumbani kwao dhidi ya
Simba Jumamosi wiki hii na maru-
diano yatakuwa kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Septemba 18.

Wakati ligi ya Malawi inaendelea,
timu hiyo ipo kileleni ikiwa na pointi
52 mpaka sasa, ikicheza mechi 20,
ikishinda 16, imetoka sare nne ikiwa
haijapoteza mechi yoyote ile.

Mbali na hayo inaonekana ina mas-
traika wazuri kwani imepachika ma-
bao 46 mpaka sasa na kufungwa 11 tu.

ZALAN FC (SUDAN KUSINI)

Ni timu ngeni kwenye masikio ya
mashabiki wengi wa soka Afrika.
Itaanzia raundi ya awali dhidi ya Ma-
bingwa wa Tanzania, Yanga.

Itacheza mechi yake ya kwanza
ikiwa nyumbani kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, yenyewe ikiomba
hivyo kutokana na hali ya usalama
nchini kwao Sudan ya Kusini. Mas-
kani yake ni maeneo ya Rambek.
Itachezwa Jumamosi wiki hii na
mechi ya marudiano itachezwa siku
saba baadaye kwenye uwanja huo
huo.

Ilichukua ubingwa nchini humo
msimu uliomalizika uliowawezesha
kucheza Ligi ya Mabingwa, pia ili-
wahi kutwaa Kombe la Shirikisho la
Soka Sudan mwaka 2018/19. Mpaka

(
NZANI

AE:

sasa ligi ya Sudan Kusini msimu huu
bado haijaanza.

AL AHLLI TRIPOLI (LIBYA)

Ni moja kati ya timu kubwa nchini
Libya inayokuja kwa kasi kwenye
michuano ya kimataifa hivi sasa.
Ikumbukwe kuwa msimu uliomal-
izika ilitolewa kwenye hatua ya robo
fainali na wapinzani wa jadi nchini
kwao, Al Ittihad kwa bao 1-0, zikitoka
suluhu kwenye mechi ya kwanza
na marudiano ilichapwa bao 1-0 na
kuondolewa kwenye hatua hiyo.

Haitakuwa mara ya kwanza kuja
nchini, kwani ilishawahi kufika mwa-
ka 2021 ikacheza dhidi ya Biashara
United Oktoba 15 na kufungwa ma-
bao 2-0, lakini wawakilishi wa Tan-
zania walishindwa kwenda Libya na
kungoka kwenye michuano hiyo ya
Shirikisho.

Msimu huu inacheza Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya wawakilishi
wa Tanzania Visiwani, KMKM. KMKM
itaanzia nyumbani Jumamosi wiki
hii, kabla ya kwenda jijini Tripoli
kucheza mechi ya marudiano Sep-
temba 17 kwenye hatua za awali za
michuano hiyo. Mpaka sasa Ligi ya
Libya kwa msimu huu haijaanza.

HILAL ALSAHIL (SUDAN)

Ni timu kutoka Sudan ambayo
msimu uliopita ilishika nafasi ya tatu,
ikipata nafasi ya kuiwakilisha nchi
hiyo kwenye michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Timu hiyo ambayo inatoka mae-
neo ya Port Sudan, itacheza dhidi ya
Geita Gold Jumapili wiki hii, ikianzia
nyumbani nchini Sudan, na Septem-
ba 17 zitarudiana nchini Tanzania.

gilia moja
ya mabao
yao kwenye
Ligi Kuu
nchinilMa-
Iavvi.'PICHg
MTANDAO

Geita Gold ni mara yake ya kwanza
kushiriki mchuano ya kimataifa, la-
kini kutokuanza kwa ligi ya Sudan,
huku yenyewe ikiwa imecheza anga-
lau mechi tatu za Ligi Kuu Tanzania
Bara, inaweza kuwa faida kwao.

AL HILAL WAU (SUDAN
KUSINI)

Itacheza na Kipanga ya Zanzi-
bar kwenye michuano ya Kombe
la Shirikisho. Timu hiyo inayotoka
Sudan ya Kusini na si maarufu sana
kwenye soka la kiafrika.

Itaanzia nyumbani Jumapili hii na
kurudiana tena Septemba 17 mjini
Zanzibar kwenye hatua hiyo ya awali
ya michuano hiyo.

"PREMIER
LEAGUE

HADI kufikia mzunguko wa

pili wa mechi za Ligi Kuu Bara,
Klabu ya Simba mbali ya kuwa
kileleni mwa msimamo wa ligi

. hiyo, ndiyo inayoongoza kwa

kupiga pasi nyingi, ikiwa na pasi
847, ikifuatiwa na Azam FC (pasi
797), Yanga (pasi 736), lhefu FC
(pasi 524) na Namungo (pasi
511).




HABARI DODOMA

Serikali
kuhakikisha
makundi yote
yananufaika
na fursa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imedhamiria kuhakikisha makun-
di yote katika jamii yanashiriki kikamilifu kwe-
nye utekelezaji wa mipango, sera na miongozo
inayoandaliwa ili kila mmoja anufaike na fursa
zilizoko.

Kaimu Katibu Mkuu, Wizara ya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maal-
um, Amon Mpanju, alisema hayo alipokuwa
akifungua kikao cha wadau wanaopitia na
kutoa maoni juu ya kitini cha mwongozo kuhu-
su mafunzo ya uwiano wa kijinsia na ushirik-
ishwaji wa jamii, kinachofanyika jijini hapo.

Mpanju alisema mwongozo utatumika ku-
hakikisha kwenye huduma zote zinazotolewa
nchini zinazingatia uwiano na usawa wa Kkijin-
sia na ujumuishaji wa jamii.

“Kwa kawaida unapotaka kuongelea maen-
deleo na ustawi lazima uyape mahitaji yake
jicho la kipekee ili Maofisa Ustawi na Maofisa
Maendeleo ya Jamii wanapotoa huduma kwa
jamii wazingatie upekee kwa makundi hayo,”
alisema.

Alimwagiza Kamishna wa Ustawi wa Jamii
kuhakikisha mwongozo huo unasambazwa
kwa wadau wote ili makundi yote maalum
yajumuishwe kwenye mnyororo mzima wa
maendeleo na ustawi wa jamii.

Awali, akitoa maelezo ya mwongozo huo,
Mtaalamu Mshauri wa Masuala ya Jinsia kutoka
Shirika la PACT, Beatrice Sandegea, alisema
lengo ni kuhakikisha wataalamu wa ustawi wa
jamii na watoa huduma ngazi ya jamii wote wa-
natambua matatizo ya kijinsia wakati wa ush-
irikishwaji wa shughuli mbalimbali za kijamii
na kuyatafutia ufumbuzi.

“Mwongozo huu utaelezea pia namna ya
kuingiza uwiano wa kijinsia ndani ya sera, mi-
pango na miongozo ya kitaifa ya huduma za
ustawi wa jamii na katika programu za kazi
zote, tunapotoa huduma za ustawi kwa kuzin-
gatia makundi yote,” alisema.

Alibainisha rasimu ya mwongozo huo uli-
fanyiwa majaribio kwa watoa huduma 110
katika mikoa sita na kuonesha ufanisi kwenye
kutambua matatizo na kutafuta namna ya ku-
tatua kwa kutumia rasilimali walizonazo.

“Ndani ya jamii ndipo wanapoanza kuwa-
ficha makundi mengine kwa mfano watoto
wenye ulemavu hivyo mwongozo unalenga
kuhakikisha wanapotoa huduma hakuna mtu
anayeachwa,” alisema.

Kwa upande wake, Kamishna wa Ustawi wa
Jamii, Dk. Nandera Muhando, alisema mchaka-
to wa kuandaa mwongozo huo ulianza tangu
mwezi Juni mwaka huu kutokana na utafiti
mbalimbali kuonesha kuna tatizo la ushirik-
ishwaji wa makundi yenye mahitaji maalum.

Makamu Mwenvyekiti Kamati ya Kudumu ya Bunge Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC), Selemani Zedi, akiongoza kikao cha kamati hiyo
mwisho wa wiki Bungeni jijini Dodoma. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

PAC yaiagiza OSHA kuelimisha
‘wananchi usalama afya kazin

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

AMATI ya Bunge ya
Hesabu za Serikali
(PAC) imeutaka Waka-
a wa Usalama na Afya
Mabhali pa Kazi (OSHA) kuongeza
uelewa wa masuala ya usalama
na afya kwa Watanzania ili ku-
punguza ajali, magonjwa na vifo
vinavyotokea maeneo ya kazi.
Mwenyekiti wa PAC, Naghen-
jwa Kaboyoka, alitoa agizo hilo
juzi baada ya kuhitimishwa kwa
mafunzo ya usalama na afya
pamoja na upimaji afya lililoan-
daliwa na OSHA kwa kamati
hiyo.
“Wajumbe wangu kwa kweli
wamefurahi sana maana wame-

jua mambo mengi sana kupitia
mada nzuri zilizowasilishwa na
wataalamu wa OSHA. Tathmini
ambayo tunatoka nayo baada ya
mafunzo haya ni kwamba OSHA
inafanya kazi nzuri, lakini tuna-
washauri kujitangaza na kutoa
elimu zaidi kwa wananchi ili ku-
wasaidia waajiri na wafanyakazi
kujua wajibu wao kuhusiana na
usalama na afya mahali pa kazi,”
alisema Kaboyoka.

Pia alisema kamati imeri-
dhishwa na ujenzi wa jengo jipya
la OSHA kwa kuzingatia viwango
stahiki kulingana na thamani ya
fedha.

Mbunge wa Ngorongoro,
Emmanuel Shangai, alisema:
“Nimeona thamani halisi ya fed-
ha katika jengo, limejengwa vi-

zuri na limezingatia mabhitaji ya
watu wenye ulemavu na taratibu
zote za usalama na afya. Tunatoa
wito kwa taasisi nyingine kuiga
mfano huu.”

Awali, Mtendaji Mkuu wa
OSHA, Khadija Mwenda, al-
ileleza kamati hiyo masuala
mbalimbali ikiwamo namna ili-
vyotekeleza mradi huo wa jengo
la ofisi la ghorofa nne kwa miezi
minane na kutumia kiasi cha Sh.
bilioni 4.8 chini ya bajeti ya Sh.
bilioni 6.5 pamoja na kodi.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya
OSHA, Dk. Adelhelm Meru, alia-
hidi kutekeleza ushauri uliotole-
wa na kamati hiyo yenye wajibu
wa kusimamia nidhamu katika
matumizi ya fedha za serikali.

“Kwetu OSHA, imekuwa siku

nzuri sana ambapo tumepata
fursa ya kukutana na wajumbe
wa kamati hii. Kama tunavyofa-
hamu wabunge ni wawakilishi
wa wananchi ambao ni wadau
wetu hivyo kukutana nao na ku-
jadiliana kuhusu masuala haya
muhimu kutawezesha wadau
wetu kupata elimu ya masu-
ala haya kupitia wabunge katika
majimbo yao,” alisema Dk. Meru.
“Sisi kama watendaji tume-
farijika sana kupata fursa ya
kuwashirikisha ~ waheshimiwa
wabunge masuala haya ya usala-
ma na afya mahali pa kazi kwa
kuwa wao ndiyo wanaotunga
sera na kuishauri serikali hivyo
wakiyafahamu vyema majuku-
mu yetu ndivyo watakavyoweza
kuishauri vizuri serikali.”

‘Wataalamu acheni kulalamika toeni huduma bora’

Na Renatha Msungu, DODOMA

WIZARA ya Afya imewataka
wataalamu wa afya hapa nchini
kuondoa malalamiko kwa wananchi
kwa kutoa huduma bora za afya.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Prof. Abel Makubi, alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki kwenye kikao
na Waganga Wakuu wa Wilaya na
Wafawidhi kilichofanyika kwa njia

ya mtandao na kushirikisha waku-
rugenzi kutoka idara na vitengo vya
wizara hiyo.

Aliwataka kufuata misingi, mion-
gozo na taaluma zao wakati wa
utoaji huduma ikiwamo matumizi
ya lugha nzuri kwa wateja wanaofika
kupata huduma ili kuondoa malala-
miko kwa wananchi yanayozuilika.

“Hakuna kitu kinachotia hasira
kama vitu vidogo vidogo kushindwa

kufanyika katika maeneo ya ku-
tolea huduma, mfano suala la lugha
mbaya kwa wananchi wanapoenda
kupata huduma, hii ni lazima mui-
fanyie kazi,” alisema. “Nitoe wito
kwenu, kila mtu atimize wajibu wake
katika utendaji ili kuleta matokeo
chanya katika sekta ya afya, hili lien-
dane na ubunifu na uchapaji kazi ili
tuone mabadiliko katika vituo vyenu
vya utoaji huduma.” Alisema wizara

imejipanga kusimamia utekelezaji
wa mwongozo wa ukaguzi wa kliniki
kwenye vituo vya kutolea huduma
za afya ili kuboresha huduma na ku-
leta matokeo chanya kwa wananchi.
Kadhalika, Prof. Makubi aliwataka
wataalamu hao kusimamia huduma
za mama na mtoto katika maeneo
yao ili kuondoa vifo vya wajawazito.
Aliagiza kusimamia vizuri fedha
za wadau na za serikali zinazopelek-

wa katika vituo vyao. Naye Naibu Ka-
tibu Mkuu anayesimamia masuala
ya afya kutoka Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Dk. Grace Magembe, alisema
katika bajeti ya mwaka 2022/23, ofisi
hiyo imeweka kipaumbele kikubwa
kwenye vifaa tiba, kuajiri watumi-
shi, kujenga na kukarabati hospi-
tali mpya za wilaya na zahanati ili
kuboresha huduma kwa wananchi.
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HABARI MBEYA

DC Kyela awataka
kubuni vyanzo
vya mapato

Na Grace Mwakalinga, KYELA

MKUU wa Wilaya ya Kyela, Ismail Mlawa,
ameliomba Baraza la Madiwani wilayani
humo, kusaidia kubuni vyanzo vya mapato
kwa lengo la kupata fedha kukamilisha
miradi ya maendeleo.

Mlawa alitoa kauli hiyo mwishoni mwa
wiki kwenye kikao cha madiwani, kuwa
kwa sasa wilayani hiyo haina vyanzo vya
kutosha vya kukusanya mapato hali inay-
ochangia baadhi ya miradi kutokukamilika
kwa wakati.

“Kutokana na upungufu wa vyanzo vya
mapato na kusuasua kwa miradi inay-
ojengwa kwa kutegemea mapato ya ndani,
madiwani waisaidie kutafuta ili kupata
fedha za ujenzi wa miradi kama vile vituo
vya afya na shule,” alisema Mlawa.

Aidha, aliwakumbusha watendaji wa
halmashauri hiyo, kukusanya ushuru kwa
kuzingatia haki na uaminifu na kwamba
mtumishi yeyote atayebainika kujiingiza
kwenye vitendo vya rushwa atachukuliwa
hatua kwa mujibu wa sheria.

Alisema ni lazima mtumishi wa umma
azingatie maadili ya kazi kwa kuhakiki-
sha anatimiza wajibu wake ipasavyo wa
kuwahudumia wananchi na miongoni mwa
majukumu hayo ni pamoja na ukusanyaji
wa kodi halali.

Mkurugenzi wa halmashauri ya wilaya
hiyo, Ezekiel Magehema, alisema hadi sasa
vituo vya afya vinne vimejengwa kati ya
hivyo wiwili vimekamilika na kuanza ku-
tumika na vingine vikiwa kwenye hatua za
mwisho za kukamilisha.

Alisema ujenzi wa vituo hivyo unatege-
mea mapato ya ndani na ili kukamilisha
mradi mingi lazima kuwapo na vyanzo
vingi vya mapato ndani ya halmashauri ili
kurahisisha shughuli za ujenzi wa miradi.

Diwani wa Viti Maalum wilayani humo,
Tumaini Mwakatika, alisema wao ni sehemu
ya halmashauri wataendelea kutoa ushauri
na mapendekezo ya kupata vyanzo vingine
vya mapato.

Alisema kwa kuwa wanaishi na wananchi
na wanajua mazingira yao suala hilo ni
rahisi na watakuja na mkakati wa kuhakiki-
sha wilaya hiyo inakusanya fedha nyingi na
kukamilisha miradi wanayoikusudia.
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Salma Mdaki wa Jukwaa la Wanawake akipokea cheti cha pongezi kwa Ofisa Biashara wa Jiji la Dodoma, Donatila Donisi, baada
ya kushiriki mafunzo ya kujiinua kiuchumi yaliyofanyika juzi Dodoma. (Kulia) Ofisa Masoko wa Jiji, Getrude Lumambo na Mwe-
nyekiti wa Jukwaa la Wanawake (wa pili kushoto), Mary Mabhaye. PICHA: PETER MKWAVILA

Madiwani wachuKizwa Kuchelewa
jengo kuhudumia wagonjwa corona

Na Grace Mwakalinga,
CHUNYA

ADIWANI wa

Halmashauri  ya

Wilaya ya Chunya,

mkoani  Mbeya,
wamechukizwa na kitendo
cha Ofisi ya Mganga Mkuu
wa wilaya hiyo kuchelewa
kukamilisha ujenzi wa jengo
la kuhudumia wagonjwa wa
corona licha ya serikali kutoa
fedha.

Walieleza hali hiyo mwisho-
ni mwa wiki kwenye kikao cha
Baraza la Madiwani walipoku-
wa wanapitia taarifa ya kamati
ya fedha.

Diwani wa Viti Maalum
wilayani humo, Phide Mwalu-
kasa, alihoji mbele ya baraza
hizo sababu za kusuasua kwa
ujenzi wa jengo hilo katika
Hospitali ya Wilaya ya Chunya

licha ya serikali kutoa fedha
kwa zaidi ya miezi mitatu sasa
huku kukiwa hakuna majibu
yasiyoridhisha.

Alisema haieleweki ni lini
ujenzi utaanza na utakamilika
ili wananchi waanze kupata
huduma za vipimo na matib-
abu na kuomba Baraza kutoa
uamuzi ili ujenzi huo ukamilike
kwa kipindi kilichopangwa.

Akitoa ufafanuzi wa suala
hilo, Kaimu Mganga Mkuu wa
Wilaya ya Chunya, Edward
Tengulaga, alisema ujenzi huo
umekwama kutokana na ku-
hamishwa kwa eneo la awali
ambalo lilitolewa ushauri na
kamati ya fedha na baada ya
kutakiwa kuanza kwa ujenzi ik-
agundulika kuwa mkandarasi
hakuwa na vigezo.

“Hata hivyo baada ya kupitia
vigezo mfumo wa fedha uli-
fungwa na kulazimika kusubiri

hadi ufunguliwe, lakini sasa
mchakato huo umeshafanyika
hivyo ujenzi wa jengo hilo
unatarajiwa kuanza wiki hii,”
alisema Tengulaga.

Akitoa maelekezo ya Baraza,
Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Chunya, Bosco
Mwanginde alisema ni mara
nyingi Idara ya Afya haitekelezi
maagizo na kwamba kuanzia
kikao kijacho kama kutatokea
uzembe wowote hakutakuwa
na onyo zaidi ya kumchukulia
hatua mkuu ya idara.

“Baraza la Madiwani linatoa
onyo la mwisho kwa Mganga
Mkuu wa wilaya, tukiona haku-
na mabadiliko kikao kijacho
kitatoa maazimio haiwezekani
kila maagizo yanapuuzwa ina
maanisha wanatudharau,”
alisema Mwanginde.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Simon Mayeka, aliunga mkono

kauli ya Mwenyekiti wa hal-
mashauri na kumtaka Ofisa
Utumishi  kujitafakari  kwa
kufumbia macho upungufu
unaojitokeza kwa watumishi
na kushindwa kuwachukulia
hatua.

“Kwa nini kila kikao tunaon-
gea kuhusu idara ya afya, ifike
muda tuanze kuchukua hatua
pia Ofisa Utumishi ujitathmini
inawezekana unayajua mapun-
gufu haya, lakini unakaa kimya
maovu yanatendeka wewe upo
pia mkurugenzi yupo sasa ina-
tosha,” alisema Mayeka.

Mbunge wa Jimbo la Lupa,
Masache Kasaka, aliwataka
watendaji wa halmashauri ku-
wasaidia madiwani kutekeleza
majukumu yao kwa kuzingatia
kanuni na sheria za utumishi ili
wilaya hiyo iweze kutekeleza
miradi mbalimbali ya maen-
deleo.

CST yaomba vyuo ualimu vitoe mafunzo maalum wenye uhitaji

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SHIRIKA la Child Support Tanza-
nia (CST), linalojihusisha na kuha-
masisha utoaji wa elimu jumuishi
kwa shule mbalimbali za msingi
hakikisha vyuo vyote vya walimu
vinatoa mafunzo maalum ya namna
ya kufundisha watoto wenye ma-
hitaji maalumu ili wanapohitimu
wawe na ujuzi pamoja na utayari wa
kufundisha kundi hilo kuliko ilivyo
sasa wanalazimika kupata mafunzo
upya.

Ombi hilo lilitolewa mwishoni
mwa wiki na Mkurugenzi wa CST,
Noela Msuya, alipozungumza na
Nipashe namna wanahakikisha wa-
nahudumia watoto wenye mabhitaji

maalum kupitia programu ya elimu
jumuishi.

Msuya alisema licha baadhi ya
vyuo vya walimu kutoa mafunzo
kwa ajili ya kuwafundisha watoto
wenye mahitaji maalum, uhitaji
ni mkubwa na serikali haina budi
kutoa mafunzo hayo kwa vyuo vy-
ote vya walimu nchini ili kuwasaid-
ia watoto wenye ulemavu kusoma
kwenye mazingira mazuri kupitia
elimu jumuishi.

Alisema kutokana na uhaba wa
walimu wa kufundisha watoto
wenye mabhitaji maalum kupitia
mpango wa elimu jumuishi CST im-
ekuwa ikitoa mafunzo maalum kwa
walimu namna ya kuwafundisha
watoto hao.

“CST tumejikita kuwahudumia

watoto wenye ulemavu nchini ni
baada ya kuona wanapata vikwazo
mbalimbali ikiwamo kufungiwa
ndani na kukosa haki ya kupata
elimu, matibabu na huduma ny-
ingine kupitia programu yetu ya
peleka marafiki zangu wote shule
tumeweza kuwafikia watoto wengi,”
alisema Msuya.

Aliongeza kuwa hadi sasa jumla
ya watoto 600 wamefikiwa na
programu hiyo kupitia shule 30 za
msingi mkoani hapo na lengo lao ni
kuzifikia shule zote nchini.

Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa
wa Mbeya, Vicent Mbua, aliwataka
wananchi kutoa taarifa kwa serikali
dhidi ya wanaowaficha watoto we-
nye ulemavu ndani.

Alisema yeyote atakayebainika

hatua kali za kisheria zitachuku-
liwa dhidi yake na kwamba lengo la
msisitizo huo ni kuwahakikisha wa-
toto wenye ulemavu wanapata haki
ya elimu kama walivyo wengine.

Aidha, alilishukuru CST kwa
kujikita kuwasaidia watoto wenye
ulemavu kwa kuanzisha shule yao
yenye mahitaji maalum pamoja na
kuendesha programu mbalimbali
zinazohamasisha kuwapeleka wa-
toto wenye ulemavu shuleni.

Alisema  serikali inaendelea
kuboresha miundombinu ya elimu
inakuwa rafiki kwa watoto wenye
ulemavu na utekelezeaji unaende-
lea hata sasa kupitia ujenzi wa vy-
umba vya madarasa baada ya fedha
za UVIKO-19 kutolewa na serikali
mbalimbali nchini.

Mwalimu anayehudumia wa-
toto wenye mabhitaji maalum, Shule
Msingi Katumba II, Juma Said alise-
ma CST imekuwa na mchango kub-
wa katika kutimiza ndoto za watoto
wenye ulemavu.

Alisema shule yao inafanya kazi
kwa karibu na CST na wanapata
msaada wa vitu mbalimbali iki-
wamo ujenzi wa miundombinu ma-
darasa pamoja na vifaa mbalimbali
vya kufundishia na kujifunzia.

Alisema kutokana na maboresho
ya miundombinu ya majengo na
vifaa yanayotolewa na serikali kwa
kushirikiana na wadau kama CST
ongezeko la kudahili wanafunzi
limekuwa likiongezeka mwaka hadi
mwaka kutoka wanafunzi 50 hadi
70.
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Mwinyi aishuKuru Taasisi Uturuki Kuitambua Z'bar

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar, Dk. Hus-

sein Ali Mwinyi, ameishuk-

uru Taasisi ya lyilik Der-

egi kutoka nchini Uturuki

kwa azma yake ya kuifanya Zanzi-

bar kuwa kituo kikuu cha kuandaa

utekelezaji wa miradi yote kwa nchi
za Afrika Mashariki.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo

Ikulu Zanzibar, alipozungumza na

ujumbe wa Taasisi ya lyilik Dernegi

ulioongozwa na Kaimu Mwenyekiti
wake Metin Calbay, kuhusu shughuli
zinazofanywa na taasisi hiyo katika
nchi mbalimbali barani Afrika na
Mashariki ya Kati.

Alisema amefurahishwa na azma
ya taasisi hiyo ya kuifanya Zanzibar
kuwa kituo kikuu kwa miradi yote
inayotekelezwa na taasisi hiyo kwa
nchi za Afrika Mashariki na kwamba
serikali itatoa kila aina ya ushiriki-
ano kufanikisha azma hiyo.

Alisema serikali imepokea ombi
la taasisi hiyo la kupatiwa eneo la

ardhi kwa ajili ya ujenzi wa kituo
hicho kitakachohusisha majengo
ya shule kuanzia ngazi ya maandal-
izi hadi sekondari, chuo cha kilimo
pamoja na chuo cha ufundi.

Alieleza kufurahishwa na mis-
aada inayotolewa na taasisi hiyo
kwa jamii ya Wazanzibar na barani
Afrika kwa kutambua kuwa jukumu
hilo ni kazi ya serikali.

Naye Kaimu Mwenyekiti, Me-
tin Calbay, alisema taasisi hiyo ina
azma ya kujenga kituo kikuu Zan-

zibar kwa ajili ya utekelezaji wa

miradi ya kudumu katika nchi za Af-
rika Mashariki na kuiomba serikali
kuangalia uwezekano wa kupatiwa
eneo  hilo ili kufanikisha jambo
hilo.

Alisema ujenzi wa kituo hicho
utahusisha majengo ya shule, chuo
cha kilimo, chuo cha ufundi na
mradi huo utaanza eneo hilo litaka-
popatikana.

Alisema taaisisi hiyo imeshawa-
saidia wananchi wa Zanzibar mbuzi
450 wa maziwa, mbuzi 1,550 kwa
ajili ya wananchi wa Tanzania Bara

.
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Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Zubeir Ali Maulid (kulia), akipokea Ripoti ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali ya mwaka 2020/2021
kwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora Zanzibar, Haroun Ali Suleiman, katika hafla iliyofanyika Chukwani.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali kuwezesha wajasiriamali kiuchumi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRT wa Uchumi wa Bu-
luu na Uvuvi, Suleiman Masoud
Makame, amesema lengo la seri-
kali ni kuwawezesha wajasiriamali
kiuchumi kuchochea na kusaidia
upatikanaji wa ajira kwa vijana
kupitia matumizi endelevu ya
rasilimali za bahari nchini.

Alisema hayo jana Mjini Zanzi-
bar katika kikao cha uwasilishwaji
wa ripoti ya mrejesho kuhusu
maagizo na maelekezo yaliyo-
tolewa hivi karibuni na Kamati
ya Uchumi wa Buluu ya Baraza la
Wawakilishi.

Waziri Suleiman alisema Wiz-
ara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi
imeanza mchakato wa ujenzi wa

kiwanda cha kusarifu mwani kili-
choko Chamanangwe Pemba kwa
ajili ya kukuza pato la taifa hasa
kwa wakulima wa zao la mwani
pamoja na ongezeko la mnyor-
oro wa thamani wa ajira kupitia
zao hilo. “Serikali imeamua kutoa
vifaa kwa wakulima wa zao la
mwani kwa ajili ya kuinua bei ya
mwani mkavu aina ya spinosum
ambao ulikuwa ukinunuliwa kwa
shilingi 600 bei ambayo hailingani
na hali ya kiuchumi, hivyo jitihada
zinaendelea kufanyika kupitia
wizara hii kwa sasa umefikia kilo
shilingi 1200,” Suleiman alisema.
Aidha, alisema ni dhahiri kuwa
rasilimali za bahari ndiyo mkom-
bozi wa taifa la Zanzibar kutokana
na usafirishaji wa zao la mwani
kipekee nje ya nchi umeongezeka

kwa kiasi kikubwa kutoka tani
11,383 mwaka 2020 hadi 12,124
mwaka 2021 sawa na ongezeko la
asilimia 6.1.

Alisema zimejitokeza kampuni
mbalimbali kwa ajili ya kutoa vi-
faa vya uokotaji wa mwani aina ya
Ulva (mafusho) ambao kwa kuan-
zia utanunuliwa kwa kilo Sh. 800
ukiwa mkavu.

“Wizara ina mpango wa kutoa
mafunzo hivi karibuni kwa wa-
nanchi wa Zanzibar jinsi ya kuoko-
ta na kuanika mwani huo ambao
uliokua ukitumika kama dawa
ya kufusha watoto ambao kwa
sasa umekua biashara badala ya
kuzagaa katika fukwe za bahari,”
alisema.

Kadhalika, alisema wizara yake
imejipanga kutoa masanduku

ya kuhifadhia barafu na samaki
pamoja na meza ndogo za ki-
namama wanaouza samaki katika
sinia ili kuimarisha uchumi wa bu-
Iuu nchini.

Mwenyekiti
Uchumi ya Baraza la Wawakilishi,
Sabiha Filifili Thani, aliipongeza
wizara hiyo kwa kutekeleza yote
ambayo yameagizwa na kamati
hiyo ili kuenda sambamba na
azma ya serikali katika kuwainua
wananchi kiuchumi kupitia uchu-
mi wa buluu.

Mjumbe wa kamati hiyo, Panya
Ali Abdallah, alishauri Wizara ya
Uchumi wa Buluu na Uvuvi kue-
ndelea kutafuta wafadhili kwa
ajili ya kuongeza wataalamu ili ku-
fanikisha shughuli za utafutaji na
uchimbaji wa mafuta na gesi asilia.

wa Kamati

ya

ikiwa ni hatua ya kuwawezesha kiu-
chumi.

Alisema taasisi hiyo pia hutoa
misaada katika uchimbaji wa visima
na kutoa misaada katika maeneo ya-
nayokumbwa na majanga ikiwamo
vita.

Pia imefanikisha ujenzi wa nyum-
ba na shule kwa wakimbizi walioko
katika maeneo yenye vita nchini
Syria na kusaidia mbuzi milioni tatu
wa maziwa kwa nchi 25 barani Afri-
ka ikiwa ni hatua ya kusaidia familia

zenye maisha duni.

]
Saratani
shingo va
Kizazi tishio
wanawake
visiwani

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UGONJWA wa saratani ya shingo
ya kizazi unaendelea kuwaathiri wa-
nawake wengi visiwani.

Akizungumza jana katika mkuta-
no na waandishi wa habari kuhusu
elimu ya kinga ya ugonjwa huo kwa
wanawake, Mratibu wa Kitengo cha
Maradhi yasioambukiza kutoka
Hospitali ya Mnazi Mmoja, Omar
Abdalla Ali, alisema idadi ya wag-
onjwa wanaougua ugonjwa huo in-
aongezeka kwa kasi kubwa.

Alisema saratani ya shingo ya ki-
zazi inazuilika au kutibika endapo
itagundulika mapema ikiwa kwe-
nye hatua za awali na kwamba ni
muhimu wananchi wakajichunguza
afya mara kwa mara na kufuata
ushauri wa wataalamu wa afya.

Alisema wanawake wote walio
na umri wa miaka 30 na kuende-
lea, wanatakiwa kufanya uchunguzi
wa saratani ya shingo ya kizazi kwa
mwaka mara moja kwa kuwa wako
katika hatari ya kupata ugonjwa
huo.

Aliwataka kuacha kutumia kemi-
kali za aina yoyote kuweka katika
sehemu zao za siri jambo ambalo
huathiri njia ya kizazi na kusababi-
sha saratani ya shingo ya kizazi.

Naye Meneja wa Muungano wa
watu wanaoishi na maradhi yasi-
yoambukiza Zanzibar (NCDs), Haji
Khamis Fundi, aliitaka jamii hasa
wanawake kufanya uchunguzi na
kuachana na vichocheo vinavyo-
sababisha maradhi hayo.

Alisema kukosekana elimu ya
kujiepusha na saratani kwa jamii
kunachangia kuwapo na kesi nyingi
za ugonjwa huo na kushauri jamii
kujiepusha na vichocheo vya mara-
dhi hayo.

Aliitaka jamii kuacha matumizi
ya vyakula vyenye kemikali nyingi
na vya kwenye makopo vilivyopi-
ta muda wa matumizi, tumbaku,
sigara, pombe na utiaji wa vitu vi-
sivyofaa sehemu za siri pamoja na
matumizi ya mionzi ya mara kwa
mara.
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MAKALA MAALUM

‘Uzingatiaji Sheria Serikali Mtandao,
msingi matumizi bora ya TEHAMA’

Na Mwandishi Maalum

TEKELEZAJ1 wa Serikali

Mtandao unategemea kuwapo

kwa sera, sheria, kanuni, mion-

gozo na mikakati madhubuti ili
kuongoza utekelezaji sahihi na kulinda
maslahi ya utekelezaji na watumiaji wa
huduma zitolewazo na serikali kupitia
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA).

Sheria ya Serikali Mtandao Na 10 ya
mwaka 2019 inaelekeza Taasisi za Umma
nchini kuzingatia matakwa ya sheria
na kuishirikisha Mamlaka ya Serikali
Mtandao kabla ya kuanzisha au kujenga
mifumo na miundombinu ya TEHAMA ili
kuepuka urudufu wa jitihada za Serikali
Mtandao.

Sheria nyingine zinazoratibu matumizi
sahihi ya TEHAMA ni pamoja na Sheria
ya Miamala ya Kielektroniki, 2015 (Elec-
tronic Transactions Act, 2015) na Sheria
ya Makosa ya Mitandao, 2015 (Cyber-
crimes Act, 2015). Sheria hizi zinalenga
kuimarisha udhibiti na kuboresha
utekelezaji wa masuala yanayohusu TE-
HAMA nchini.

Sheria ya Serikali Mtandao inazitaka
Taasisi za Umma kuwasiliana na Mam-
laka ya Serikali Mtandao (eGA) kabla ya
kujenga au kuanzisha mradi wowote
wa TEHAMA. Hii ina maana kwamba
taasisi inawajibu wa kutoa taarifa ya
kuanzishwa kwa mfumo wowote au mi-
undombinu ya TEHAMA kwenye taasisi
husika.

Kwa mujibu wa sheria hii, mamlaka ina
jukumu la kutoa ushauri wa kuendelea
kwa mradi husika na kuitaka taasisi hiyo
kutoa taarifa ya utekelezaji mara kwa
mara. Aidha, miradi yote inatakiwa kuri-
potiwa kupitia mfumo wa Government
ICT Service Portal (GISP).

Pia, sheria inasisitiza kujenga na kusi-
mamia mifumo kwa kutumia wataalamu
wa ndani, haya yote yanafanyika ili ku-
wawezesha wananchi kupata huduma
mahali popote bila kujali muda.

Aidha, ili kuhakikisha Utekelezaji wa
Sheria ya Serikali Mtandao hasa katika
ujenzi wa miundombinu ya TEHAMA
unafanyika katika viwango vinavyotaki-
wa, serikali imetengeneza miongozo na
viwango vya utekelezaji ili kuhakikisha
kuwa Taasisi za Umma zinatekeleza jiti-
hada hizo katika viwango na ubora unao-
takiwa.

Miongozo hiyo hulenga kutoa maele-

kezo kwa watekelezaji kufuata utaratibu
sahihi katika matumizi ya TEHAMA serika-
lini. Miongozo hiyo inatoa pia maelekezo
na ufafanuzi wa taratibu zinazotakiwa ku-
fuatwa katika utekelezaji wa juhudi mbal-
imbali zinazohusu TEHAMA katika taasisi
za umma.

Dhana ya Serikali Mtandao imejengwa ka-
tika nguzo kuu nne ambazo ni Sera, Sheria
na Kanuni; Usimamizi na Utawala; Mifumo
Tumizi na Miundombinu. Nguzo ya kwanza
ya usimamizi ndiyo inayosimamia uwapo
wa Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Seri-
kali Mtandao, Mhandisi Benedict Ndomba,
anasema ili Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano itumike serikalini lazima kuwe
na usimamizi. Uwapo wa nguzo hii hutoa
mwelekeo wa kuhakikisha teknolojia hii ya
habari inayotumika serikalini inaratibiwa
na kuainisha matumizi sahihi ya TEHAMA
katika Taasisi za Umma.

Vilevile, Ndomba amesema kuwa, taasisi
zote za umma nchini hazina budi kuzinga-
tia kanuni, viwango na miongozo ya Serikali

Benedict Ndomba ‘

Mtandao katika utendaji kazi wao ili
kujenga mifumo yenye tija.

Aidha, anabainisha kuwa, sheria
inazitaka na kuzielekeza taasisi za
umma kuwasiliana na mamlaka ili
kushirikiana na kuhakikisha matumizi
ya TEHAMA yanakuwa yenye tija kwa
taasisi husika na serikali kwa jumla.

“Mamlaka ya Serikali Mtandao ipo

kwa ajili ya kuhakikisha matumizi ya
TEHAMA serikalini yanakuwa yenye tija
na faida kwa serikali na wananchi sio
kwa ajili ya kuzibana taasisi za umma
au kuzuia matumizi ya TEHAMA,” ali-
sisitiza.

Naye Meneja wa Huduma za Sheria
Mamlaka ya Serikali Mtandao, ACP Raph-
ael Rutaihwa anasema, uwapo wa She-
ria ya Serikali Mtandao na kanuni zake
unasaidia kuwezesha matumizi sahihi ya
TEHAMA katika taasisi za umma yanay-
oboresha utendaji kazi na kutoa huduma
bora zinazopatikana kwa urahisi na hara-
ka na kuwa na serikali ya kidigitali iliyo
imara na endelevu.

ACP Rutaihwa anasema Sheria ya
Serikali Mtandao inazitaka na kuelekeza
kuwa taasisi za umma zinazohusika na
ujenzi wa miundombinu ya serikali kama
barabara, reli na majengo kuhakikisha
kuwa yanawekewa mazingira wezeshi
kwa ajili ya kupitisha miundombinu ya
TEHAMA kuanzia wakati wa kuandaa
michoro ya ujenzi wa miundombinu
hiyo.

Pia ameongeza kuwa, kulingana na
Sheria ya Serikali Mtandao taasisi za
umma zinatakiwa kuwasilisha mapende-
kezo na nyaraka zote zinazohusu miradi
ya TEHAMA kabla ya kuanza utekelezaji
kwa ajili ya kuhakikiwa na kupitishwa na
Mamlaka na baadaye kuwasilisha taarifa
za maendeleo ya utekelezaji pamoja na
taarifa ya mwisho baada ya kukamilika
kwa mradi husika.

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) ni
taasisi ya umma iliyoanzishwa kwa She-
ria ya Serikali Mtandao Na. 10 ya mwaka
2019. Mamlaka ina jukumu la kuratibu,
kusimamia na kukuza jitihada za Serikali
Mtandao pamoja na kuhimiza utekeleza-
ji wa Sera, Sheria, Kanuni, Viwango na
Miongozo ya Serikali Mtandao kwa taasi-
si za umma.

Kuanzishwa kwa mamlaka hii mwaka
2019 kunaendeleza afua za Wakala ya
Serikali Mtandao (eGA) iliyoundwa Aprili
2012 kwa Sheria ya Wakala za Serikali
Na. 30 Sura ya 245 ya mwaka 1997 na
kuchukua sehemu ya mipango yake kwa
sababu majukumu ya taasisi hizi yanafa-
nana ingawa yanatofautiana katika mam-
laka ya utendaji.

Sheria ya serikali mtandao inapatikana
kupitia tovuti ya mamlaka ya serikali
mtandao ambayo ni www.ega.go.tz, to-
vuti ya Bunge ambayo ni Bunge.go.tz na
online Tv ya Mamlaka eGA online TV.

MZEE KWANiNi UNAYUMBA-YUMBA
HOVYO USiKu,PANYA ROAD WAKi-
KUKABA UTAMLAUMU NANII?

.

WATAKABA POMBE SiYO
MiIM,|...

Y
. 'Sﬂ.




Jumatatu Septemba 5, 2022 NipaShe 1 9

HABARI KIMATAIFA

S Marekani kutuma mjumbe

maalum Ethiopia kutuliza vita

Washington, MAREKANI

UN kuendelea
kukagua kinu
cha nyuklia cha
Zaporizhzhia
Ukraine

LONDON, UINGEREZA

ujumbe
: mer nchini Ethiopia kujaribu
¢ kumaliza mapigano mapya yali-

WIZARA ya Ulinzi ya Uin-
gereza imesema kwam-
ba wataalamu wa nyuklia
wa Umoja wa Mataifa wa-
taendelea kukagua eneo la
Enerhodar lililo Kusini mwa
Ukraine kunapoelezwa ku-
wapo na kinu cha nishati ya
nyuklia cha Zaporiazhzhia.

Taarifa hiyo pia ilieleza
kuwa, timu ya wataala-
mu hao imemaliza ziara yake
yva kwanza ya kutathmini

usalama na ulinzi wa kinu cha :

Zaporizhzhia Alhamisi, licha
ya mapigano kati ya majeshi
ya Russia na Ukraine yanay-
oendelea karibu na mtambo
huona wataendelea na kazi
yao siku ya ljumaa.

Wizara hiyo pia imeeleza
katika taarifa yake kuwa
mazoezi ya pamoja ya Kim-
kakati ya Russia yaliyoanza
Alhamisi iliyopita yame-
feli kuhimili uwezo wa Kijeshi
kwa ngazi ya juu. Na kuwa
matukio hayo yamesajiliwa
kikamilifu, kimsingi yanaku-
sudia kuwafurahisha viongozi
wa Russia na watazamaji wa
kimataifa.

Rais wa Ukraine Voldymyr
Zelenskyy, kwenye hotuba
yake Alhamisi iliyopita alise-
ma kuwa Ukraine ilifanya
kila njia kuhakikisha suala

hilo hilo linafanyika. Jambo Ia :

kusikitisha ni kuwa wavam-
izi wanataka kuifanya ziara
hiyo kuwa isiyozaa matunda
lakini wanapambana kuzuia
watu hao.

Aidha, Mkurugenzi Mkuu wa

|AEA, Rafael Grossi, akiongoza |

ujumbe wa wakaguzi 14, ali-

waambia waandishi wa habari :

kuwa shirika hilo linaweka

uwepo wao wa kudumu Kkatika :

‘masomo, usafiri kusitishwa China

“Ni dhahiri kuwa heshima va :
: Shanghai, CHINA
imekiukwa mara kadhaa. Nina :
wasiwasi na nitaendelea kuwa :

mtambo mkubwa zaidi wa
nyuklia.

eneo la kinu cha Zaporizhzhia

na wasiwasi kuhusu kinu hiki.
Wakaguzi wa UN waliwasili
katika kituo cha nyuklia licha
va “kuongezeka kwa harakati
za Kijeshi”, alisema Rafael.

Mashambulizi hayo yalila-
zimisha kufungwa kwa moja
ya kinu cha nyuklia kabla ya
kuwasili kwa wakaguzi hao,
lakini Grossi alisema hawa-
tisitisha uchunguzi huo kwa
sababu kuna faida kubwa
kuliko hasara.

“Tuna kazi muhimu sana va
kukamilisha.Tutaanza mara
moja kufanya tathmini ya us-
alama wa hali ya kituo hicho
cha umeme,” alisema.

DW

: huduma za feri,
¢ sapolisi 50,000 wakisaidia shu-
: ghuli za uokoaji na kuelekeza
¢ magari upande mwingine mbali
! na maeneo hatari huku shule
¢ zikikufungwa katika kitovu cha
: biashara cha mashariki
¢ Wenzhou.

MAREKANI inatarajia kutuma
maalum, Mike Ham-

: yozuka Kkatika Jimbo la Tig-
: ray na
¢ mashambulizi na zishiriki ma-
: Zungumzo ya amani.

kuzisihi ~ kusitisha

Taarifa iliyotolewa na Wizara

: ya Mambo ya Nje ya Marekani
¢ ilisema kuwa kupitia kwa ofi-
: sa habari wa Tkulu ya Mareka-
: ni, Karine Jean-Pierre
: kuwa Mike Hammer,
: nadiplomasia wa muda mrefu

, ilisema
mwa-

na ambaye hushughulikia pia
Sudan na Somalia ataanza ziara
hiyo kuanzia jana hadi Sep-
temball5 .

“Tunalaani hatua ya Eritrea
kujiunga tena kwenye machafu-
ko hayo, mwendelezo wa
mashambulizi ya wapiganaji wa
Chama cha Ukombozi wa Watu
wa Tigray (TPLF) na masham-
bulizi yanayofanywa na serikali
ya Ethiopia,” alisema Karine.

Karine alisema kuwa mapi-
gano hayo yalianza tena wiki
iliyopita katika jimbo hilo la
kaskazini baada ya miezi mi-
tano ya utulivu. Hali iliyoon-

doa matumaini ya kupati-
kana suluhisho la amani dhidi
ya mzozo huo uliodumu kwa
miaka miwili, huku ukisababi-
sha migogoro ya kibinada-
mu ambapo maeneo mengi jim-
bohilo yanakumbwa na njaa.

“Hakutakuwa na  suluhisho
la kijeshi katika  machafuko
hayo, pande zote sharti zijizuie
na tunahimiza pande zote kusi-
tisha vita, ili kuwezesha usa-
firishaji wa misaada na huduma
za msingi kwa wanaohitaji,”
amesema Karine.

Wakati huo huo, Chama cha
TPLF ambacho kilitawala siasa

za Ethiopia kwa miaka mingi
kimesema nchi jirani Eritrea
kwa mara nyingine imetuma
vikosi Tigray kufanya masham-
bulizi ya pamoja na vikosi vya
Ethiopia.

Wakati Shirika
la Kutetea Haki za Binadamu la
Amnesty International limese-
ma vikosi vya Eritrea viliwaua
mamia yaraia Novemba, 2020
katika mji wa kale wa Axum,
huku Waziri Mkuu wa Ethiopia
Abiy Ahmed alikiri uwepo wa
vikosi hivyo na kutangaza vion-
doke mara moja.

DW

Athari za mafuriko yanayoendelea nchini Pakistan yanayodaiwa kusababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa. PICHA: MTANDAO

Kimbunga chasababisha huduma

MIJI ya mashariki mwa

¢ China imesitisha huduma ya
: feri,

¢ ndege
¢ li kufuatia kimbunga Hinnam-
: nor,ambacho kina nguvu kubwa
: mwaka huu duniani,
: kea Taiwan na Korea Kusini na
¢ Kaskazini.

masomo na safari za
nchini Japan Jumapi-

kikiele-

Mji wa Shanghai umesitisha
zaidi ya maofi-

cha

Kituo cha ufuatiliaji wa hali

. yahewacha HongKong kime-

tablrl Hinnamnor  kusogea
polepole kuelekea kaskazini
hadi bahari ya East China ikiwa
na upepo wenye kasi ya kilomita
175 kwa saa .

Shughuli za kuwaondoa watu
na kufutwa kwa safari za ndege
zimeamriwa kufanyika katika
kisiwa cha Okinawa kusini mwa
Japan. Kimbunga hicho pia ki-
natarajiwa kuleta mvua kubwa
katika Rasi ya Korea, kukiwa
na uwezekano wa kutokea
mafuriko.

Aidha kituo cha taifa cha hali
ya hewa China kilitoa tahad-
hari yakimbunga hicho jana
asubuhi na kuonya kuwa
mvua kubwa zitapiga kaskazini
mashariki mwa Zhejiang, Shang-
hai na kisiwa kinachojitawala
cha Taiwan.

Nchini Japan, kimbunga kili-
piga Okinwa na visiwa vya ka-
ribu kwa mvua kubwa na upepo
mkali sana, na kutishia mafuriko
na kusimamisha zaidi ya safari
za ndege 100 zinaingia katika
visiwa hivyo na sehemu za kisi-
wa kikuu cha kusini cha Kyushu.

Picha za video katika
televisheni ya Taifa ya Ja-
pan, (NHK) zilionyesha miti iki-
tikisika kwa nguvu kutokana na
kimbunga, huku mvua zikinye-
sha kwa nguvu katika vibaraza
pembeni ya barabara.

Katika kisiwa kikuu cha Ok-
inawa, wazee wawili walianguka
na kujeruhiwa kidogo, kulin-
gana na taarifa za vyombo vya
habari.

Maofisa wanasema kusogea
polepole kwa kimbunga hicho

kunaweza kuongeza kiwango
cha mvua na hatari ya kuwepo
mafuriko katika mji wa kusini
ambapo mawingu mazito yali-
kuwa yametanda.

Nchini Taiwan, zaidi ya waka-
zi 600 huko katika kaunti za
New Taipei, Taoyuan na Hsin-
chu waliondolewa na kupele-
kwa maeneo salama Jumamosi
wakati mvua kubwa na upepo
wenye kasi ukipiga, kulingana
na Shirika la habari la Central
News la kisiwa hicho.

Kimbunga hicho kilisababisha
maporomoko ya ardhi katika
kaunti ya Miaoli na kuangusha
miti zaidi ya 100 iliyoko pem-
beni mwa barabara. Takriban
safari 40 za ndege na zaidi ya
huduma 100 za feri kote nchini
Taiwan zilisitishwa Jumamosi.
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MANDONGA
AKIZICHAPA NA

Na Saada Akida

IKIWA zimesalia takriban wiki

mbili na ‘ushee’ kabla ya pam-

bano la ngumi kuwania ubingwa

wa UBO Afrika, kati ya Mtanzania
Twaha Kiduku na Abdo Khaled kutoka
Misri, maandalizi sasa yamefikia hatua
nzuri.

Wababe hao wanatarajiwa kupanda
ulingoni Septemba 24, mwaka huu, ka-
tika pambano kali lililopewa jina la ‘Mt-
wara Ubabe Ubabe 2’, ambalo litafanyika
katika Uwanja wa Nangwanda Sijaona
mkoani Mtwara.

Akizungumza na gazeti hili jana, Pro-
mota wa pambano hilo, Suleman Semu-
nyu, alisema kila kitu kipo sawa na mam-
bo yanaendelea vizuri Mtwara, ikiwamo
usalama na maandalizi ya mabondia am-
bao watapanda ulingoni siku hiyo.

Alisema matarajio makubwa ya
pambano hilo ni kuvutia wadau wa
masumbwi kwa sababu ya rekodi
nzuri za mabondia hao, ambao ni
mara ya kwanza kukutana ulingoni.
“Kila kitu kinaenda vizuri, mbali na
pambano la Kiduku na Khaled, pia
kutakuwa na mapambano ya utangulizi

TENA

kwa mabondia kutoka sehemu mbalim-
bali akiwamo Kareem Mandonga kupan-
da tena ulingoni,” alisema.

Alisema katika mapambano ya utan-
gulizi ya ‘Mtwara Ubabe Ubabe 2,
yatakuwa kati ya Nasra Msami dhidi
ya Halima Bandora, Francis Miyey-
usho atazichapa na Adam Lazoro
na Selema Galileo dhidi ya Shaban Nda-
TO.
Wengine ni Alto Kyenga dhidi ya Ibra-
him Tamba, Bosco Bakari atazichapa
na Maliki Deo huku Joseph Mchapeni
akipanda ulingoni kuzichapa na Pascal
Manyota.

MAMBO MOTO...

Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Kampuni ya Multichoice Tanzania , Nehemiah Mchechu, akizungumza katika
hafla maalumu iliyoandaliwa kwa ajili ya kuukaribisha msimu mpya wa michezo, burudani na sanaa kupitia DSTV,

Dodoma Jiji macho kwa Singida Big Stars

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Dodoma Jiji FC, kimerejea
mazoezini kujiandaa na mechi ya raundi
ya tatu ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya Singida Big Stars inayotarajiwa kuche-
zwa Jumapili wiki hii kwenye Uwanja wa
Liti mkoani Singida kwa tahadhari kub-
wa baada ya kupoteza mechi zote mbili
Za mwanzo.

Kocha Msaidizi wa klabu hiyo, Moham-
ed Muya, amesema wanaiangalia mechi
hiyo kwa uzito mkubwa kwani matokeo

yake yatawapa ramani ya malengo yao
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
huu, huku akiamini wanakwenda kupata
ushindi wa kwanza.

“Hatukuanza vizuri, tumerejea ma-
zoezini, kazi yetu ni kuangalia makosa,
tutajaribu kuangalia mapungufu yetu ili
tuwe bora.

Kiu yetu ni kupata matokeo mazuri,
kwa hiyo tunachofanya ni kujitathmini
wapi tulikwama, kwenye fiziki tutafanyia
kazi, kiufundi tutaangalia mfumo wetu
sehemu gani ulikuwa na shida, tutaanza

kwa kuongea nao, tutakwenda kwenye
ubao na video kuangalia na baadaye tut-
arudi uwanjani,” alisema kocha huyo.

Dodoma Jiji imeanza kwa rekodi
mbaya msimu huu kwa kupoteza mechi
zote mbili, ilianza Ligi Kuu kwa kuchap-
wa mabao 3-1, na ikakubali kipigo cha 2-1
dhidi ya Prisons.

Hata hivyo, inakwenda kucheza na
timu ambayo imeshinda mechi zote
mbili, ikiichapa Prisons bao 1-0 na
ikashinda mabao 2-1 dhidi ya Mbeya City.

Kisinda awasili
rasmi Yanga

Na Hadija Mngwai

WAKATI kesho ikishuka dimbani
kuivaa Azam FC, winga wa Yanga
aliyerejea kikosini hapo akitokea
RS Berkane ya Morocco, Tuisila
Kisinda, ametua rasmi kujiunga na
mabingwa watetezi hao.

Kisinda ambaye ni raia wa DR
Congo aliwahi kuitumikia Yanga
kabla ya kujiunga na RS Berkane
Kkwa msimu mmoja na sasa amere-
jea tena baada ya klabu hiyo ya
Morocco kuachana naye.

Akizungumza na Nipashe jana,
Meneja wa Yanga, Walter Harison,
alisema Kisinda tayari ameshatua
nchini kujiandaa na ligi pamoja
na mchezo wao dhidi ya Azam FC
utakaopigwa kesho katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

“Winga wetu Kisinda tayari am-
etua leo (jana) alfajiri na ameshaji-
unga na wenzake kambini pale
Avic Town Kigamboni, tayari kwa
maandalizi ya ligi na mchezo wetu
dhidi ya Azam.

“Kikosi chetu kipo vizuri, maan-
dalizi yamekamilika kuelekea
mchezo wetu dhidi ya Azam,
wachezaji wote wapo Vizuri
hakuna majeruhi wapya zaidi ya
Ngushi,” alisema.

Netiboli
Tanzania
‘Yapoteana’
Sauzi

Na Adam Fungamwango

TIMU ya netiboli ya Tanzania
imeshindwa kufanya vema kwe-
nye michuano ya kusaka tiketi ya
kufuzu fainali za Kombe la Dunia
baada ya kufungwa mechi zote
nne, huku timu za Afrika Kusini na
Malawi zikifuzu kucheza fainali
hizo.

Habari kutoka Afrika Kusini
ilikokuwa ikifanyika michuano
hiyo kuanzia Agosti 17, mwaka
huu, zimeeleza timu mwenyeji,
Sauzi imetwaa Ubingwa wa Afrika
kwa mchezo huo baada ya kuit-
wanga Malawi mabao 60-44 kwe-
nye mechi ya fainali.

Tanzania iliyokuwa kwenye
Kundi A katika michuano hiyo
iliyofanyika Pretoria, Afrika
Kusini, ilianza kwa kukung'utwa na
Namibia mabao 47-46, ikachapwa
54-45 dhidi ya Botwana, ikafung-
wa 58-33 dhidi ya Afrika Kusini
kabla ya kukandikwa mabao 43-
33 na Zimbabwe.

Timu ya Afrika Kusini iliongoza
Kundi A kwa pointi nane ikishinda
mechi zote nne ilizocheza huku
Kundi B, timu ya Malawi ikiongoza
kwa pointi sita, ambapo ilikuwa na
timu za Eswatini, Kenya, Zambia
na Uganda.
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SOUTHAMPTON NA LAVIA

KLABU ya Southampton ilikataa ofa ya pauni milioni
50 kutoka kwa Chelsea kwa kiungo wa kati wa Ubelgiji,
Romeo Lavia mwenye umri wa miaka 18. (Daily Echo)

MAWAKALA WAIDAI UNITED

KLABU ya Manchester United ipo katikati ya vita vya
malipo ya pauni milioni 20, huku mawakala watatu
tofauti wakidai kuwa ndio waliochangia kiasi kikubwa
katika uhamisho wa Antony kutoka Ajax. (Mail)

TIMBER AMSHUKIA VAN GAAL

MLINZI wa Ajax na Uholanzi, Jurrien Timber mwenye
umri wa miaka 21, amekashifu madai ‘ya uwongo’ kwam-
ba bosi wa timu yake ya Taifa, Louis van Gaal alimshauri
kuhamia Old Trafford. (Mirror)

BARCA KUMRUDISHA GRIEZMANN

BARCELONA wanachukua ushauri wa kisheria kuhusu
mkataba wa mkopo wa Antoine Griezmann wa Atletico
Madrid, huku wajibu wa kununuliwa kwa euro milioni
40 ukisababishwa iwapo atacheza dakika 45 au zaidi ka-
tika mechi 14. Mshambuliaji huyo wa Ufaransa mwenye
umri wa miaka 31, bado hajaanza katika mechi yoyote
msimu huu. (Mundo Deportivo via 90min)

CAICEDO AANIKWA UNITED

KLABU ya Manchester United ilikataa nafasi ya kum-
sajili kiungo wa kati wa Brighton na Ecuador, Moises
Caicedo mwenye umri wa miaka 20 kwa pauni milioni
4.5 miezi 18 iliyopita. (The Athletic)

MALINOVSKYI NA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur ilitaka kumsajili kiungo
wa kati wa Atalanta na Ukraine, Ruslan Malinovskyi
mwenye umri wa miaka 29 msimu huu, lakini klabu hiyo
ya Italia ilikataa kumuuza. (Fabrizio Romano)

DIAZ KUNUNULIWA LEEDS

KLABU ya Leeds United inatayarisha ofa ya kumnunua
mshambuliaji wa Blackburn na Chile, Ben Brereton Diaz
mwenye umri wa miaka 23 Januari. (Football Insider)

ERIKSEN NA DILI LAUTD

KLABU ya Manchester United ilimpa mchezaji wa Den-

mark, Christian Eriksen dili la thamani ya pauni milioni
43 ili kuzuia nia ya klabu yake ya zamani ya Tottenham

Hotspur wakati aliposajiliwa bila malipo msimu huu wa
majira ya joto. (Football Insider)

HAMILTON KUINUNUA UNITED

BINGWA mara saba wa dunia wa Formula, One Lewis
Hamilton amesema hajawasiliana na Sir Jim Ratcliffe
kuhusu ofa ya kutaka kuinunua Manchester United.
(Manchester Evening News)

BERGE AANIKWA CHELSEA

KLABU ya Chelsea ilionyesha nia ya kumsajili kiungo
wa kati wa Sheffield United na Norway, Sander Berge
mwenye umri wa miaka 24 katika siku ya mwisho ya
kufungwa kwa dirisha la uhamisho. (Sheffield Star)

LAMPARD ALISHAURIWA

KOCHA wa zamani wa
Tottenham Hotspur, Harry
Redknapp amesema alim-
wambia mpwa wake, Frank
Lampard amsajili Dele Alli.
(Talksport)

TUCHEL
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® ® @ [likuwa faulo ya wazi kwa mlinda mlango,
mwenzake asema hii ni ‘kashfa na uozo’...

LONDON, England

HOMAS Tuchel amekiri
kuwa alifarijika kwa maamu-
zi ya utata ya Teknolojia ya
Kumsaidia Refa ya (VAR), ka-
tika ushindi wa mabao 2-1 wa Chel-
sea dhidi ya West Ham, Jumamosi.

Chelsea walipata bao la ushindi
dakika za lala salama kupitia
kwa Kai Havertz, lakini West

Ham walionekana kusawazisha

dakika za majeruhi kwa Maxwel
Cornet kufunga baada ya kipa
Edouard Mendy kugongana na
Jarrod Bowen.

Lakini VAR ikalikataa bao hilo na
kuipa Chelsea ushindi na Tuchel
aliona kama haki imefanya kazi
yake baada ya hali kama hiyo
kutokea kwenye sare ya mabao 2-2
dhidi ya Tottenham Hotspur mwezi
uliopita.

“Tllikuwa faulo ya wazi kwa mlinda
mlango,” alisema Tuchel akiiambia
BBC Sport.

“Nilikuwa na mashaka kuhusu
ile la kwanza (bao la kwanza la
West Ham) - lakini sitaongea. Mara
ya mwisho niliadhibiwa kwa faini
kubwa. Unatoa maoni yako, halafu
unatozwa faini.”

“Kwa maoni yangu ile ilikuwa

faulo. Sitatoa maoni tena, lakini
kilichotokea dhidi ya Tottenham
kilikuwa dhahiri, na mimi nililipa
fedha nyingi kwa kutoa maoni, kwa
hiyo sitafanya hivyo.”

Kocha wa West Ham, David Moy-
es aliezea maamuzi ya VAR kama
‘kashfa’ na ‘uozo’, kabla ya Declan
Rice hajaandika kwenye Twit-
ter na kuongeza: “Hayo ni moja
ya maamuzi mabaya zaidi ya VAR
kufanywa tangu ifike kwenye mch-
ezo.”

Chelsea walimaliza mchezo kwa
kumiliki mpira kwa asilimia 69, la-
kini wakipiga mashuti sawa na yale
ya wapinzani wao.
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Xavi: Ushindi Barca kwa
Sevilla ni ishara nzuri

BARCEONA, Hispania

XAVI amesema namna Barcelona
walivyoshinda mabao 3-0O dhidi ya Se-
villa kwenye Ligi Kuu Hispania, LaLiga
ni “ishara nzuri” kwao.

Raphinha alianza kwa kufunga bao
lake la kwanza kwa Barca na bao la
tano kwa Robert Lewandowski katika
michezo mitatu ya LaLiga likaongeza
uongozi wao mara mbili katika kipindi
cha kwanza.

Eric Garcia aliongeza faida yao kwa bao
lake la kwanza kwa timu hiyo pale kwe-
nye dimba la Ramen Sanchez-Pizjuan,
ambapo Jules Kounde alitoa pasi mbili
za mabao dhidi ya klabu yake ya za-
mani.

Mashabiki wa Sevilla waliojawa na ha-
sira waliizomea timu yao kufuatia kipi-

SportPesa | ®manp| |

GUARDIOLA
APAGAWA

MANCHESTER, England

OCHA Pep Guardiola alisikitishwa na ukose-

fu wa umakini kwa Manchester City wali-

polazimishwa sare ya bao 1-1 na Aston Villa
kwenye Ligi Kuu England, Jumamosi.

Man City walionekana kuelekea kileleni mwa

jedwali wakati Erling Haaland alipofunga bao la

kuongoza dakika tano baada ya kipindi cha pili.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa Borus-

~ sia Dortmund sasa amefunga mabao 10 katika

mechi zake sita za kwanza za Ligi Kuu England

- akiwa mchezaji mwenye kasi zaidi kufikisha

mabao hayo, tangu Mick Quinn alipofanya hivyo De-

semba, 1992.

Pia ni mchezaji wa tano kufunga katika kila mechi
kati ya mechi tatu za kwanza ugenini kwenye Ligi Kuu
England, baada ya Peter Beardsley, Jurgen Klinsmann,
Francesco Baiano na Alen Boksic.

City walipoteza nafasi nyingi za kuendeleza faida
yao baada ya bao la kwanza la Haaland, na kumwacha
Guardiola akikasirika kwa uzembe wa timu yake.

“Ulikuwa mchezo mzuri. Tuliruhusu bao moja tu
kutoka kwa shuti moja lililolenga goli ndani ya dakika
90,” alisema Guardiola akiiambia Sky Sports.

“Hatukuwa sahihi katika miguso yetu ya tatu ya
mwisho na mambo yetu rahisi, haswa kipindi cha
kwanza. Tulipata nafasi ya kufunga la pili wakati mche-
zo ukiwa mikononi mwetu, lakini hatukufanya hivyo.

“Tulikuwa bora baada ya bao, lakini hatukuwa sa-
hihi vya kutosha kwenye krosi; tulikosa hali chache na
ndiyo maana hatukuweza kufunga.

“Walilinda vema, walijipanga vema. Tulitengeneza
nafasi za kutosha za kufunga mabao na tulijilinda
vema mbali na hatua moja.”

go kilichowafanya wabaki na pointi
moja pekee katika mechi nne, huku
Barca wakiwa nafasi ya pili nyuma
ya Real Madrid baada ya ushindi wa
tatu mfululizo.

Miamba hiyo ya Katalunya imefunga
mabao 11 katika mechi tatu na timu
yenye sura mpya inaonekana kama
inaweza kuwa bora zaidi msimu huu.
Mara baada ya mchezo huo, Kocha
mkuu wa Barca, Xavi alisema: “Tu-
mekuwa na nafasi za kufunga ma-
bao zaidi. Ni ishara nzuri kuja Sevilla
na kujituma, timu iko katika wakati
mzuri sana.”

Ousmane Dembele aliisababishia
timu dhaifu ya Sevilla matatizo ya kila
aina kabla ya kutolewa kipindi cha pili
na Xavi ambaye alifurahishwa na ma-
tokeo ya winga huyo.

“Najua Ousmane ana uwezo gani, ni
mchezaji ambaye tabia yake naipenda
sana, si tu katika ushambuliaji bali pia
katika safu ya ulinzi,” alisema.
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HABARI MICHEZO

CHEZA
USHINDE

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ABINGWa  watetezi wa

Ligi Kuu Zanzibar, KMKM

wamesema kasi waliyoan-

za nayo kwenye ligi hiyo
msimu huu ndio mipango yao kwa
msimu mzima.

KMKM katika mchezo wao wa
kwanza Ligi Kuu Zanzibar juzi, iliibu-
ka na ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya
timu ya Kundemba kwenye mchezo
uliopigwa Uwanja wa Amaan majira
ya saa moja usiku.

Bada ya matokeo hayo, Kocha
Msaidizi wa timu hiyo, Ame Msimu,
aliliambia Nipashe kuwa timu yao
wamejiandaa kibingwa zaidi ili ku-
hakikisha mwanzo waliouanza unaen-
delea ili mipango yao ya mafanikio
kwa msimu huu yatimie.

Alisema matokeo waliyoyapata ni

KASINO

KUMALIZA NA
ILIYOANZA NAO LIGI

ushindi mnono na mwanzo mzuri
kwao kwenye ligi hiyo ambayo ime-
onyesha kuwa na ushindani mkali ka-
tika michezo hii ya awali.

Akizungumzia juu ya wapinzani
wao hao, Msimu alisema walicheza
mchezo mzuri katika kipindi cha pili
ikilinganishwa na cha kwanza amba-
cho hadi mapumziko KMKM waliku-
wa mbele kwa mabao 3-0.

“Wapinzani wetu walitusumbua
zaidi kipindi cha pili, nafikiri waliji-
funza makosa yao kupitia kipindi cha
kwanza ambacho tulipata mwanya
wa kupachika mabao matatu kabla ya
kipindi cha pili kupata bao moja tu,”
alisema.

Kwa upande wa Kocha wa Timu ya
Kundemba, Nadir Kijo, alisema ma-
kosa machache ndio yamesababisha
kupoteza mchezo huo wa kwanza
wa Ligi Kuu, hivyo wanajiandaa kwa

mechi ya pili ambayo watashuka dim-
bani dhidi ya Wanajeshi wa Kipanga
Septemba 13, mwaka huu.

Katika mchezo huo, mabao ya
KMKM yalipachikwa nyavuni na Ilya-
sa Suleiman dakika ya 15 na 45, Yassin
Mohmd dakika ya 25 na Is-haka Said
dakika ya 90.

KMKM itashuka tena dimbani
Septemba 13, mwaka huu dhidi ya
Maafande wa Mafunzo.

Ligi Kuu Zanzibar mzunguko wa
kwanza utatamatika leo, Jumatatu
kwa kupigwa michezo miwili katika
Dimba la Amaan majira ya saa 10
alasiri kwa Maafande wa KVZ ku-
wakaribisha Maafande wenzao wa
Mafunzo, wakati majira ya saa moja
usiku Timu ya Taifa Jangombe wata-
wakaribisha Jamhuri kutokea Kisi-
wani Pemba.
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi nchini, Almasi Kasongo.

TPLB yapongeza klabu usajili Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi Kuu nchini (TPLB),
imezipongeza klabu za Ligi Kuu kwa
kufanya usajili kwa wakati, bila mata-
tizo mengi kama ilivyokuwa miaka ya
nyuma.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi hiyo,
Almasi Kasongo, alisema mpaka di-
risha lilipofungwa Agosti 31, mwaka
huu hakukuwa na klabu za Ligi Kuu,
Ligi ya Championship na Ligi Daraja la
Pili, zilizoshindwa kukamilisha usajili,
akisema ni maendeleo makubwa kwe-
nye soka la Tanzania.

“Nizipongeze klabu kwa kukamili-
sha usajili kwa wakati, tofauti na mi-

aka ya nyuma ambapo ilikuwa ikifika
saa tano usiku kuelekea saa sita, asil-
imia 70 mpaka 80 zilikuwa zinakim-
bizana kumalizia usajili, wanajikuta
wanakimbizana na kukamilisha ma-
takwa ya mchezaji ili kukamilisha dili
lake wakati mwingine mpaka kabla ya
dakika tano dirisha kufungwa,” alise-
ma Kasongo.

Alisema sababu kubwa iliyosababi-
sha klabu kuwa na uelewa ni Shirik-
ishisho la Soka Nchini (TFF) na TPLB
kabla ya usajili kukutana na mame-
neja na kuwapa semina ya jinsi gani
ya kutuma majina na pia msimu huu
kumekuwa na mfumo rafiki tofauti na
ule wa awali.
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“Tumepata mfumo rafiki zaidi to-
fauti na ule tuliokuwa nao na mame-
neja tumewapa mafunzo jinsi gani ya
kufanya, na wao pia tunawapongeza
kwa sababu wameongea na klabu zao
kuona ni jinsi gani wanaweza kuifanya
kazi hiyo mapema zaidi, ilifikia wakati
huko nyuma muda mfupi kabla ya
dirisha ndiyo kila klabu inatuma ma-
jina ya wachezaji wao mpaka mfumo
unazidiwa kiasi cha kwamba hakuna
anayeingia wala anayetoka,” alisema.

Agosti 31, klabu zilikamilisha usajili
wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa
2022/23, huku dirisha dogo likitara-
jiwa kufunguliwa Desemba, mwaka
huu.

SCAN HAPA

KUPAKUA

APP YETU!

SPORTPESA

APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 05/09/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO

Seoul E Land vs Gyeongnam

1 X 2

Anyang vs Jeonnam Dragons

Kairat Almaty vs Tobol Kostanay

Aktobe vs FK Kyzylzhar Petropaviovsk

Aluminium Arak vs Teraktor Sazi

Loko Thilisi vs Dila Gori

Astana vs Akzhaiyk Uralsk

HJK Helsinki vs Hifk

Havadar vs Persepolis FC

FK Auda vs BFC Daugavpils|

Al Qadisiyah vs Al Orubah

Stabaek vs Bryne

Radnik Surduluca vs Cukaricki St

Peka vs PPJ

Sogndal vs Skeid Fotball

Hapoel Rishon Lezion vs AS Ashdod

Raufoss vs Fredrikstad

Grorud IL vs Ranheim

Hapoel Petah Tikva vs Hapoel Kfar Saba

Foolad Khuzestan vs MES Rafsanjan

Zob Ahan vs Sepahan Esfahan

Salernitana vs Empoli

Monza vs Atalanta

IFK Varnamo vs Helsingborg

Samsunspor vs Manisa BBSK

IK Brage vs Utsiktens BK

Mijallby vs IFK Goteborg

Torpedo Moscow vs Rostov

Dalkurd FF vs Brommapojkarna

Tondela vs CF Estrela

Kalmar vs Varbergs Bois

Aarhus vs Nordsjalland

Paris 13 Atletico vs Sedan

Norrkoping vs Hammarby

Maccabi Netanya vs Hapoel Tel Aviv

Jong Ajax vs Heracles Almelo

Jong AZ Alkmaar vs Dordrecht

Boavista vs Pacos Ferreira

Galatasaray vs Gaziantep BB

Jong PSV vs FC Oss

Universitatea Craiova vs Farul Constanta

Wisla Plock vs Gornik Zabrze

Torino vs Lecce

PAU FC vs St Etienne

Valladolid vs Almeria

Le Mans vs Red Star

Real Oviedo vs Levante

Middlesbrough vs Sunderland

Breidablik vs Valur

GD Chaves vs Rio Ave

() CHEZA KWA WAVBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.
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Dejan Georgijevic, akiwa mazoezini na wachezaji wenzake wa Simba. PICHA: MAKTABA

Dejan: Simba tulieni

nitafunga sana tu

® ® ® Ataja sababu kushindwa kutupia mabao
huku akieleza sasa mambo yameanza...

Na Saada Akida

ICHA ya baadhi ya mashabiki wa
I Simba kuendelea kuwa na hofu

kuhusu ubora wa mshambuliaji
wao, Dejan Georgijevic, straika
huyo raia wa Serbia amewataka kushu-
sha presha kwa kuwa baada ya muda
mfupi atakuwa amezoea mazingira na
uchezaji wa kikosi hicho kabla ya kuanza
kutikisa nyavu katika michezo iliyopo
mbele yao.
Simba ililazimika kumsajili De
jan baada ya kukosa saini ya
Cesar Manzoki aliyekuwa bado
ana mkataba na Vipers ya
Uganda, ambaye hata hivyo
amejiunga na Dalian Profes
sional Football Club ya China.

Hata hivyo, tangu Dejan asajiliwe Sim-
ba, ameifungia bao moja kwenye mechi
mbili za Ligi Kuu, alizocheza akitokea
benchi kipindi cha pili, goli ambalo lilian-
za kupunguza hofu kuhusu uwezo wake
wa kucheka na nyavu kwa mashabiki.

Lakini hofu hiyo kwa Dejan iliibuka
tena hivi karibuni baada ya kucheza kwa

dakika zote 90 bila bao waliposhuka
dimbani nchini Sudan dhidi ya wenyeji
wao, Al Hilal, kwenye mechi maalum ya
kirafiki kujiandaa na michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Kukata tamaa huko kwa baadhi ya
mashabiki kuliendelea tena Jumamosi
iliyopita baada ya Dejan kushindwa kuo-
nyesha cheche zake huku akikosa bao la
wazi katika mechi ya kirafiki ya kimataifa
dhidi ya Arta Solar 7 ya Djibouti iliyopig-
wa Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam na
Simba kulala kwa bao 1-0.

Lakini akizungumza na gazeti hili jana,
Dejan alisema tayari ameanza kupata
uelewano mzuri uwanjani na wachezaji
wenzake, hivyo ana matarajio makubwa
ya kufanya vizuri na kufunga sana katika
mechi watakazocheza wakianza dhidi ya
KMC FC keshokutwa, Jumatano katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Alisema hajali kuhusu wimbo unao-
imbwa “wa lete mzungu, lete mzungu...”
na kuwa maarufu kwa mashabiki na wa-
dau wa soka, zaidi ya yeye kuhakikisha
anawapa furaha mashabiki kwa kutumia
vema nafasi anazopata na kuwaletea
ushindi.

“Najua mashabiki wanataka furaha na
kufanya vizuri michezo iliyopo mbele
yetu, tayari nimeanza kuzoea mazingira
na mashabiki watarajie kupata mambo
mazuri na kufunga katika kila mechi ili-
yopo mbele yetu,” alisema Dejan.

Alisema atapambana na kujitoa kwa
ajili ya kufanya kila linalowezekana ku-
pata kilicho bora kwa ajili ya timu iki-
wamo kufunga mabao na kuwapa furaha
mashabiki wao.

Dejan alifunga bao la pili wakati Simba
ikishinda 2-0 dhidi ya Kagera Sugar kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu iliyopigwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa Agosti 20, mwaka
huu.

Simba ambayo ipo kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu ikiwa na pointi sita na
mabao matano huku ikiwa haijaruhusu
nyavu zake kutikishwa, inatarajia kuika-
ribisha KMC FC keshokutwa, Jumatano
kwenye mechi ya ligi hiyo itakayopigwa
Uwanja wa Mkapa saa moja usiku.

Baada ya mchezo huo, Simba itakwea
‘pipa’ kuelekea nchini Malawi tayari kwa
mchezo wao wa kwanza wa hatua ya
awali wa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
ya wenyeji wao, Nyasa Bigi Bullets.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Sababu kichapo
Stars hiki hapa

Adam Fungamwango na
Hadija Mngwai

WAKATI Kaimu Kocha Mkuu wa
Timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa
Stars, Honour Janza, akisema
kikosi chake kilitengeneza nafasi
nyingi za kufunga, lakini hawaku-
weza kuzitumia kama wenzao,
nyota wa zamani wa timu hiyo,
Dua Said, amesema tatizo kubwa
ni wachezaji wa sasa kutokujituma
ipasavyo.

Taifa Stars imetolewa rasmi
na Uganda katika mbio za ku-
wania kufuzu Fainali za Kombe la
Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji
wa Ndani (CHAN), zitakazofanyika
mwaka nchini Algeria baada ya
kutupwa nje kwa jumla ya mabao
4-0 kutokana na kipigo cha bao
1-0 nyumbani kabla ya Jumamosi
kuchapwa 3-0 ugenini.

Akizungumza juzi baada ya
kutolewa kwa kuchapwa mabao
3-0 kwenye Uwanja wa St Mary
Chitende nchini Uganda dhidi ya
The Cranes, kocha huyo alisema
walikwenda nchini Uganda kusaka
matokeo, lakini walitakiwa wawe
imara dakika 25 za kipindi cha
kwanza, ila baada ya kufungwa
bao ikawa ni mzigo mkubwa ku-
weza kurudisha na kupata mabao
va ushindi.

Hata hivyo alisema vijana wake
waliendelea kupambana na kupata
nafasi nyingi kipindi cha pili, lakini
hawakuweza kuzitumia huku wen-
zao wakifanikiwa kuzibadili kuwa
mabao.

Hata hivyo wakati kocha huyo
akisema hayo, Dua Said aliliam-
bia Nipashe kuwa wachezaji wa
sasa wamekuwa hawajitumi licha
va kulipwa vizuri na Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), wakiwa na
Taifa Stars.

“Wachezaji wa sasa hawajitumi
kama ilivyokuwa huko nyuma
katika kipindi chetu, tulikuwa tu-
kicheza kwa kujituma na mafani-
kio yalikuwa yakionekana licha ya
kulipwa kidogo.

“Lakini wachezaji wa sasa
wamekuwa hawajitumi ipasavyo
licha ya kulipwa vizuri, wame-
kuwa hawana morali kama tulivy-

okuwa sisi,” alisema Dua.
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