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 Na Mwandishi wetu

K
AULI ya Meya 
wa Manispaa 
ya Moshi, Raibu 
Juma, kuwaamuru 

wananchi walioshiriki kikao 
cha Baraza la Madiwani 
kuvua barakoa walizokuwa 
wamevaa, imezua mjadala 
kwenye mitandao ya kijamii.

Jana, wakati kikao 
hicho kinaendelea, Meya 
Juma aliwaona wananchi 
walioingia kikaoni humo 
wakiwa wamevaa barakoa 
na kuwaamuru kuzivua 
kwa madai kwamba Moshi 
hakuna ugonjwa wa corona.

Baada ya kusambaa 
kwa taarifa hizo, mijadala 
iliibuka kwenye mitandao 
ya kijamii kuhoji uamuzi 
huo, huku kukiwa na taarifa 
za kuwataka wananchi 

kuchukua tahadhari kwa 
kuwa Tanzania si kisiwa na 
ugonjwa huo umeziathiri 
nchi za jirani kwa kiasi 
kikubwa.

“Kama kweli kasema hayo 
basi hajaelewa maana ya 
barakoa, anahitaji  kusaidiwa. 
Barakoa na sanitizer (vitakasa 
mikono) ndiyo kinga. Walio 
wengi wanaiweza na palipo 
na hisia au shaka ndiyo silaha 
ya kwanza,” alisema mmoja 
wa wachangiaji.

Mwingine aliandika: 
“Halafu si kwa corona…
kuna magonjwa mengine 
mtu anaweza kujikinga kwa 
kuvaa barakoa.”

“Kwani barakoa inamzuia 
nini yeye kama meya kwenye 
kutekeleza majukumu yake? 
“Ningekuwa mimi nisingevua 
na angekuwa na wajibu wa 
kunipatia kanuni aliyotumia 

kukataza barakoa, kikao 
kingevurugika,” alisema 
mchangiaji mwingine.

“Duh kwani kuvaa barakoa 
ni jinai au ni kinyume cha 
kanuni?” Alisema mchangiaji 
mwingine na kuongeza kuwa: 
“Eti yeye hajavaa, hivyo nao 
wasivae, kwa hiyo kwa vile 
yeye huwa hatumii ‘condom’ 
na wajumbe wote wa baraza 
wasitumie? Alihoji.

Katika ukurasa wa 
twitter, baada ya kurushwa 
kwa taarifa hiyo maoni ya 
wasomaji yalikuwa kama 
ilifuatavyo.

“Muache ngoja tuone 
mwisho wake, shemasi tupe 
na jina lake kabisa huyo 
meya ili nisave (nihifadhi) 
kwa kumbukumbu. Nipo 
msibani nimevaa aelekezwe 
nilipo, nipo msibani Sanya 
Juu,” aliandika mwananchi 
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habari kitaifa

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akishuhudia utiaji saini ya maelewano (MoU) 
kuhusu mpango mkuu wa ujenzi wa bandari na mji wa kisasa Mangapwani na Bumbwini 
Zanzibar. Kulia ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi Zanzibar, 
Amour Hamil Bakari  pamoja na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Uwekezaji Oman (OIA), 
Sheikh Mohammed Al Taooqi, katika Ikulu ya Zanzibar. PICHA: IKULU. 

 

Mume asakwa kwa 
tuhuma kuua mke
 Na Marco 
Maduhu, SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani 
Shinyanga, linamsaka, 
Samuel James,  mkazi wa 
Mtaa wa Mageuzi,   Kata 
ya Ndembezi Manispaa ya 
Shinyanga, kwa tuhuma za 
mauaji ya mkewe,   Paulina 
Daudi.

Kamanda wa Polisi 
mkoani Shinyanga,   Debora 
Magiligimba, alisema jana 
kuwa  mauaji hayo yalitokea 
Januari 26, mwaka huu, 
saa tatu asubuhi wakiwa 
nyumbani kwao.

Alisema mwanamke huyo 
aliuawa na mumewe, baada 
ya kutokea ugomvi wa 
kifamilia.

Alisema mtuhumiwa 
James aliamua kumpiga 
mkewe   ngumi pamoja 
na mtwangio sehemu 
mbalimbali za mwili wake na 
kumsababishia kifo.

“Mwanamke alifariki dunia 
wakati akipatiwa matibabu 
katika Hospitali ya Rufani 
mkoani Shinyanga, na mwili 
wake umehifadhiwa katika 
chumba cha maiti hospitalini 
hapo,” alisema Kamanda 
Magiligimba.

Aidha,  alisema baada ya 
mauaji hayo mtuhumiwa 
alikimbilia kusikojulikana, 
na kwamba Jeshi la Polisi 
linamsaka popote alipo, ili 
akamatwe na kuchukuliwa 
hatua za kisheria.

  Kamanda Magiligimba 
aliwataka wanandoa mkoani 
Shinyanga, kuacha tabia 
ya kushambuliana, badala 
yake likitokea tatizo waende 
kutafuta suluhu kwenye 
mamlaka husika, likiwamo 
dawati la jinsia la jeshi 
hilo, kabla ya kusababisha 
madhara.

Kauli ya meya kuzuia barakoa yazua jambo 

JPM amsamehe mkurugenzi aliyenunua gari la kifahari
 Na Waandishi Wetu

RAIS John Magufuli ameipongeza Hal-
mashauri ya Kahama Mji kwa kutenga 
maeneo kwa ajili ya ujenzi wa viwanda 
huku akimsamehe mkurugenzi wake, An-
derson Msumba, aliyekuwa akikabiliwa 
na tuhuma za kununua gari la Sh. milioni 
400.

Rais alitangaza msamaha huo jana 
wakati wa uzinduzi wa kiwanda cha viny-
waji baridi na vifungashio cha KOM kina-
chomilikiwa na mwekezaji mzawa, Mhoja 
Nkwabi, eneo la Chapulwa wilayani Ka-
hama.

Alisema kuwa hakuamini kiwanda hi-

cho kama kinamilikiwa na Mtanzania kwa 
kuwa mara nyingi viwanda vikubwa kama 
hicho vinamilikiwa na watu kutoka nje. 

Rais Magufuli alisema uamuzi wa Hal-
mashauri ya Kahama Mji kutoa eneo kwa 
ajili ya uwekezaji lenye ekari 60 unapaswa 
kuigwa na halmashauri zote nchini.

“Nimeipongeza Halmashauri ya Kahama 
Mji kutoa ardhi bure kwani wanajua faida 
yake wakitoa ardhi mwekezaji akawekeza, 
watakusanya mapato, watu watapata ajira, 
kweli ubunifu huu ni mzuri na kiwanda 
hiki ninasikia kitaanza mwezi Julai, hivyo 
upatikane umeme wa uhakika,” aliagiza.

Rais Magufuli alisema pamoja na ku-
tuhumiwa kwa kashfa mbalimbali, iki-

wamo matumizi makubwa ya fedha, 
makosa aliyofanya mkurugenzi huyo ya-
mefutwa na akili yake katika kuiboresha 
Kahama.

“Nimeamua kumsamehe mkurugenzi 
huyu, na hili gari ninamrudishia aendelee 
kuliendesha, lakini asirudie tena kununua 
magari nje ya utaratibu wa sheria.

“Ninasema kwa dhati, sitaki kuwa 
mnafiki, amefanya makubwa, mkurugenzi 
hongera sana!” Rais Magufuli alisifu.

Rais Magufuli alitumia mamlaka yake 
kuipandisha hadhi Kahama na kuwa Man-
ispaa kuanzia jana, baada ya kuridhishwa 
na kasi kubwa ya maendeleo ya mji huo na 
kukidhi vigezo vya hadhi ya manispaa.

Alisema Wilaya ya Kahama sasa in-
achangia asilimia 50 ya mapato ya mkoa 
wote wa Shinyanga, huku ikijitegemea 
kwenye uendeshaji wa miradi.

Kiongozi huyo wa nchi alimwagiza Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Selemani 
Jafo, kuipatia halmashauri hiyo Sh. milioni 
500, ili ikamilishe ujenzi wa hospitali.

Mkurugenzi wa Kiwanda cha KOM, 
Mhoja Nkwabi, alisema mazingira rafiki 
ndiyo yamemvutia kuwekeza wilayani Ka-
hama, akibainisha ujenzi wa kiwanda hi-
cho umegharimu Sh. bilioni 147, akitarajia 
kutoa ajira za moja kwa moja 400 na 1,000 
zisizo za moja kwa moja. 

mmoja akiwa ameambatanisha picha 
yake amevaa barakoa.

“Meya wacha nimwache kwanza. Ila 
walioambiwa wavue na wakavua hao 
ndiyo…ulikozaliwa, kukulia, kulelewa na 
haujafa unaamrishwa na mwanadamu 
mwenzako kutochukua hatua dhidi ya 
magonjwa kisa yeye ni kiongozi kwa 
cheo,” alihoji.

“Issue ( jambo) ya kuchukua tahadhari 
ingefaa zaidi serikali itangaze iwe ni 
utaratibu wa watu wote kuvaa barakoa 
na kunawa mikono. Utaratibu wa mtu 
mmoja kuvaa barakoa kati ya 20 au zaidi 
bado nachelea kusema ni changamoto 
kuiwepa korona hata kwa hiyo moja,” 
alisema.

Akizungumza na Nipashe, Meya 
Raibu alisema aliingia kwenye kikao cha 
baraza ambacho kilishafanyika siku mbili 
zilizopita na hakuna aliyevaa barakoa.

“Kwenye kikao asilimia 98 walikuwa 
hawajavaa barakoa na ghafla wakaingia 
wageni watano wamevaa barakoa. 
Ilikuwa taharuki maana watu walikuwa 
hawasikilizi kikao na wahusika walikuwa 
wanazitoa wanazishika, wanazivaa juu 
ya kidevu na chini ya kidevu, ndiyo 
nikaamuru wazivue,” alisema.

Raibu alisema wananchi wao 
walivyohojiwa walisema walipata taarifa 
kuwa corona imesambaa sana Kenya 
ndiyo maana wakaona wavae barakoa.

“Tulianza kikao tangu asubuhi na 
hakuna aliyekuwa na tatizo, lakini wao 
wanavaa barakoa. Moshi ni salama na 
hadi sasa hakuna tatizo na hakuna corona 
na kama kuna jambo lolote tutawajulisha 
wananchi wetu,” alisema.

“Wako madiwani   karibu 30, wapo 
viongozi wa serikali na viongozi wa vyama  
walioalikwa   wote hawa   hawajavaa 
barakoa hata mmoja,   lakini limekuja 
kundi la watu wamevaa barakoa jambo 
ambalo wanaamini halmashauri hii ina 
corona, mimi nimewaambia wavue na 
wamevua, “ alisema na kuongeza: 

“Nimewaambia wavue waendelee 
kuamini kuwa corona ipo, lakini na 
tuendelee kujikinga    lakini Manispaa 
ya Moshi haina corona, tuendelee 
kujikinga katika mambo mengine ila 
tusitiane hofu, katika baraza langu la 
manispaa sitaruhusu mtu yeyote kuingia 
na barakoa katika kikao changu   kwani 
ninaamini tuko salama salmini.”
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Loli lanaswa na magunia 80 ya bangi
Na Samson  Chacha, TARIME    

WATU watatu akiwamo dereva wa 
lori aina ya Scania namba   za usajili T 
465 DQ J na tela lake namba T 143 DEM,  
Salum Issa na utingo wake wamekamat-
wa wakiwa na lori likiwa na magunia  80 
ya  bangi kavu.

Magunia hayo yaliyokuwa ya-
mechanganywa na magunia 95 ya mahi-
ndi mabichi yakisafirishwa kutoka Kijiji 
cha Nyamwigura kwenda Dar es Salaam.

Dereva huyo ni mkazi wa Nzega 
mkoani Tabora,  alikuwa na utingo 
wake, Khalid Yusuf, mkazi wa Mwan-
za pamoja na msindikizaji wa mzi-
go huo, Amos Chacha, mkazi wa Mtaa 
wa Mkuyuni mjini Tarime.

Kamanda wa Polisi Tarime/Rorya, 
William Mkonda, alisema kuwa Januari 
27, mwaka huu Jeshi  la Polisi lilipata 
taarifa kutoka kwa msiri wake kuhusi-
ana na kuonekana kwa  lori hilo katika 
Kijiji cha Nyamwigura likiwa limebeba  
magunia ya dawa  ya bangi.

Kamanda Mkonda alisema baada ya 
taarifa hiyo, polisi walianza kulifuatilia 

na kwamba walilikamata katika Kijiji 
cha Gamasara na kuliamuru kwenda Kit-
uo cha Polisi Tarime.

Kwa mujibu wa Mkonda, baada ya 
kukaguliwa na kufunguliwa turubai ili-
yokuwa imeyafunika

magunia hayo, yalikutwa magunia 80 
yaliyokuwa yamefungwa kwa gundi am-
bayo yalikuwa na dawa za kulevya aina 
ya bangi pamoja na magunia 95 ya ma-
hindi mabichi yaliyokuwa yamewekwa 
juu ya magunia hayo.

“Tunawashikilia na  tunawahoji kisha 
tutawafikisha mahakamani kujibu tuhu-
ma zinazowakabili,” alisema Kamanda 
Mkonda.

Mkuu wa Wilaya ya Tarime, Mtemi 
Msafiri, aliwataka  wananchi kuendelea 
kutoa ushirikiano kwa vyombo vya us-
alama kuhusu vitendo vya uhalifu waki-
wamo watu wanaojihusisha na kilimo 
cha bangi.

Aliwataja wengine ni wajasiriamali 
wanaotumia kemikali pamoja na maofi-
sa biashara, maofisa wa serikali wanao-
husika kudhibiti kemikali za dawa za 
kulevya.

Wanyama hawa marufuku
kwenye bucha nyamapori
 Na Godfrey Mushi, ARUSHA

M
AMLAKA ya Usimamizi 
wa Wanyamapori (TAWA), 
imesema tathmini 
iliyofanya baada ya 

kutangazwa kuanzishwa kwa bucha za 
nyamapori, imebaini kuna ombwe la 
uelewa juu ya biashara hiyo.

Vilevile, mamlaka hiyo imebainisha 
wanyamapori ambao hawaruhusiwi ku-
windwa na kuuzwa katika bucha hizo 
ni wale walio hatarini kutoweka, waki-
wamo tembo na faru na kwamba wa-
naoruhusiwa ni kwa ajili ya kitoweo ni 
wanyama aina 20, tofauti na zile aina 88 
za uwindaji wa kitalii.

Naibu Kamishna wa Utalii, Huduma 
za Biashara na Utalii wa TAWA, Imani 
Nkuwi, alibainisha hayo jana alipozun-
gumza jijini Arusha jana na wadau wa bi-
ashara ya nyamapori nchini, wawindaji 
bingwa wa kitalii, wenye mashamba ya 
nyamapori, wawindaji wa kitoweo na 
wenye bucha.

Alisema wengi wa waliochangamkia 
fursa hiyo kwa kuandika mpango wa bi-
ashara, waliandika tu bila kufanya utafiti 
mzuri wa upatikanaji wa vyanzo.

Alisema ili kuondoa ombwe hilo, hivi 
sasa unafanyika utafiti wa kisayansi, un-
aohusisha kamati ya wanazuoni kutoka 
vyuo vitano vinavyofundisha taaluma ya 
wanyamapori.

Wanazuoni hao wanakuja na tathmini 
ya kina inayoangalia idadi ya wanyama, 
uwezo wa wanyama kuzaa, mazingira 
yao ya asili yapo au yamepungua na 

yamepungua kwa kiasi gani na watap-
endekeza mgao wa taifa wa kuwinda 
wanyama.

Naibu Kamishna Nkuwi alisema: “Kwa 
sababu kuna vitabu vilitolewa vinane na 
akaandika mimi nitawinda hapa, lakini 
hakufanya utafiti mzuri, na vilevile hii ni 
biashara kama zilivyobiashara nyingine 
ambazo ukitaka kuifanya lazima tufanye 
utafiti wa kina.

“Sasa huu uelewa kwa wale walio-
andika mpango biashara, ulikuwa ninad-
hani ndiyo ombwe lenyewe, ambalo 
tunalijadili kwa pamoja ili kuboresha 
hiyo mpango biashara, namna kipekee 
ambayo ni muhimu sana baada ya hapo, 
ni kujua kama wewe umefungua bucha 
ni kuwaambia Watanzania watapata ny-
ama kila baada ya muda gani.

“Kwa sababu kwenye uwindaji wa ki-
talii, kwa mfano siyo lazima uchukue ny-
ama. Kwa mujibu wa sheria na kanuni zi-
nazosimamia uwindaji wa kitoweo, ziko 
aina 20, kuna nyati, pofu, kongoni, swala 
na kadhalika.

“Sasa, wanyama ambao hawaruhusiwi 
na hatujawajumuisha katika orodha ya 
wanaotakiwa kuwindwa ni wale ambao 
wako hatarini kutoweka, kwa mfano 
tembo, faru,” alifafanua.

SHIDA ILIPO
Katika mkutano huo, Naibu Kamishna 

Nkuwi anafafanua zaidi akisema: “Mtu 
anachukua kibali anatarajia anakwenda 
porini na atafika tu pale atakuta wany-
ama ataanza kuwashughulikia, kumbe 
uwindaji ni kwenda porini kutafuta. 

ITAENDELEA KESHO 

riPOti MAALUM
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MAONI & UCHAMBUZI

   

KAMA ilivyo miji mingine mikubwa, Dar 
es Salaam nayo imegawanyika katika kanda 
ndogo ndani yake, kuna makazi yaliyo-
gawanyika kwa wenye vipato vya ngazi to-
fauti; vikubwa, vya uwezo wa kati kiuchumi 
na walalahoi.

Jijini Dar es Salaam, kuna mahali maarufu 
kwa jina la ‘Uwanja wa Fisi.’ eneo lililoko 
kati ya Manzese na Tandale. Ni miongoni 
mwa makazi yanayoangukia sifa ya wana-
koishi walalahoi. 

Hapo kunasifika kwa wakazi wake wengi 
wana uchumi katika kiwango duni, mlo wao 
wa uhakika na daraja la chini zaidi.

Asilimia kubwa ya wakazi wa ‘Uwanja wa 
Fisi’ wamefikia hatua, lindi la umaskini wao 
ni wa kushindwa kumudu gharama za mai-
sha, ikiwamo kununua chakula na mavazi. 
Malazi yao yalivyo. 

Ni hali inayowalazimisha kununua vyaku-
la vya bei nafuu na kuna wakati wanalazi-
mika kununua vitu ambavyo muda wake 
wa matumizi umeisha. Kikubwa hapo hata 
kufikia uamuzi huo, ni kusaka unafuu wa 
maisha.

Mtu anapoenda katika maduka mbalim-
bali, wafanyabiashara wa maeneo yao nao 
wanauza bidhaa zao kulingana na hali halisi 
ya maisha ya wakazi, ili wafanikishe mauzo.

Kwa mfano, katika maduka yaliyopo 
‘Uwanja wa Fisi’ panapatikana sukari, chum-
vi, majani ya chai na vingine vinapimwa na 
kufungwa katika karatasi, mafuta ya kula 
nayo yakiwa na vipimo vyake vidogo, vina-
vyopatikana kwa bei nafuu. Zote ni jitihada 
za kuwafikia wateja wanakojimudu kiuchu-
mi.

Hiyo haimaanishi mwenye uwezo wa 
kupimiwa sukari katika mzani, hatafanyiwi 
hivyo, la hasha! Nafasi yake nayo ipo, kila 
anayetaka huduma anapata.

Kumekuwapo ahadi mbalimbali za 
kubadili ‘Uwanja wa Fisi’ kuwa bora zikilen-
ga kukomesha shughuli zote, ambazo si 
halali, ambazo hufanyika katika eneo hilo, 
lakini hazijatimia.

Miongoni mwa ahadi hizo ni ile ya aliyeku-
wa Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul 
Makonda, alipotembelea Uwanja wa Fisi na 
akaahidi azma ya nyumba za mahali hapo 
kubomolewa, ili kupageuza kuwa ukanda 

wa biashara.
Nakumbuka Novemba mwaka 2016, Ma-

konda aliahidi azma ya nyumba zote katika 
eneo hilo kubomolewa na kuwapa watu 
waendeshe viwanda vidogo. Aliahidi hatua 
ya kwanza muhimu ni kufanyika tathmini, 
ili wenye nyumba walipwe chao.

“Nimejionea hali ilivyo katika maeneo ya 
Mtaa wa Fisi, si mazuri. Nitatafuta wafan-
yabiashara wa viwanda wanunue eneo hili, 
(wakazi )walipwe fedha zao wapishe eneo 
hili,” anasema Makonda.

Ni ahadi aliyoifafanua kuwa pindi wange-
patikana wafanyabiashara, ungefanyika 
utaratibu wa kulipa fidia kwa kaya zote za 
‘Uwanja wa Fisi’, kupageuza kuwa alichoki-
ita Dar es Salaam mpya, kuliko eneo hilo 
lilivyo sasa.

“Mazingira ya ‘Mtaa wa Fisi’ siyo mazuri. 
Nimepita, nimejionea mwenyewe baada ya 
kufanya ukaguzi, nikajiridhisha na hili ndio 
tamko langu kwa umma kwa wananchi wa 
mkoa huu,” anasema.

Kwa jumla ni kwamba, kumekuwapo 
ahadi za kuboresha eneo hilo, lakini haki-
jajulikana kinachokwamisha, hadi kip-
indi Mkuu wa Mkoa Makonda, ameondoka 
pasipo kutekelezwa ahadi hiyo.

Wakati wa kampeni za uchaguzi mkuu, 
mgombea urais kupitia Chama cha Sauti ya 
Umma (SAU), Muttamwega Mgaywa, naye al-
itua ‘Uwanja wa Fisi’ akiahidi kupaboresha 
mazingira yake.

Aliwaachia ahadi kwamba angebadilisha 
nyumba za eneo hilo na wakapatiwe mag-
horofa kama ya Shirika la Nyumba la Taifa 
(NHC), ili wanaoishi hapo waondokane na 
makazi duni, kama njia ya kuboresha mai-
sha ya Watanzania wanyonge.

Kilichoahidiwa na mgombea huyo, ndiyo 
mzizi wa shauku ya wanaokaa ‘Uwanja wa 
Fisi’, kwa kuwa hata Joseph Mkude, Mwe-
nyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Muungano, 
ambako ‘Uwanja wa Fisi’ unapatikana, ndi-
vyo anavyotaka.

Ahadi ni nyingi kwa kweli, lakini mavuno 
yake ni hesabu finyu. Matamanio hayo bado 
hayajazaa matunda, kutokana na ukweli, 
maisha ya eneo hilo bado ni yale yale miaka 
nenda rudi, licha ya kusikika ahadi zisizo-
hesabika.

Mengi yaliyoahidiwa yanahitajika 
kupabadili maisha ‘Uwanja wa Fisi’

 Muungwana Lazima Nilonge

Ngorongoro sasa
haihitaji siasa tena

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:       0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       epaper.ippmedia.com

Na Sabato 
Kasika

 MAMLAKA ya Hifadhi Eneo la Ngorongoro (NCAA), imeeleza 
hali halisi ya ongezeko la watu, mifugo na shuguli za kibinadamu 
ambazo zimeufikisha uhifadhi katika hali ngumu na kuongezeka 
kwa migogoro kati ya wanyamapori na binadamu.

Wakati wa kuanzishwa kwa mamlaka hiyo mwaka 1959 kuki-
wa na watu 8,000, sasa wamefikia zaidi ya 200,000 na malaki ya 
mifugo, ambayo asilimia 80 inamilikiwa na asilimia 20 ya wakazi.

 Tayari timu ya wataalamu imeshaanza kuangalia namna ya 
kuendeleza eneo hilo lenye hadhi nne za urithi wa dunia, imeku-
sanya maoni ya namna matumizi mseto ya eneo hilo yanaweza 
kufanyika hasa kwa kuwa na kanda za matumizi.

Mbaya zaidi hali ya umaskini katika eneo hilo ni ya kutisha 
kwa kuwa sheria hairuhusu shughuli zozote nje ya ufugaji, na 
licha kuwa na shule 25 za msingi na mbili za sekondari, lakini 
bado kiwango cha kutojua kusoma na kuandika ni asilimia 64.5.

Wataalamu wanasema imefika mahali kwamba kila jitihada za 
uhifadhi zinazofanyika zinaathari kwa wananchi wanaoishi nda-
ni ya Ngorongoro, na kila shughuli ya kibinadamu inayofanyika 
ina athari katika uhifadhi.

Aidha, kutokana na mabadiliko ya maisha wananchi hao wa-
naachana na kutegemea mifugo kwa ajili ya chakula na sasa 
wanataka kulima mazao mengine, huku wengi wakiachana na 
ujenzi wa nyumba za asili na kujenga za kisasa za bati ambazo 
haziruhusiwi, na mwisho wanaingia katika mgogoro na mam-
laka.

Pia kuna changamoto kubwa ya wanyama kula mifugo, ma-
gonjwa ya kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu na 
wanyama wafugwao, jambo ambalo ni hatari sana na kadri watu 
wanavyoongezeka eneo hilo linashindwa kutosheleza mahitaji.

Umuhimu wa watu katika eneo hilo na uhifadhi ndiyo upekee 
wa Ngorongoro yenye historia ya binadamu wa kwanza, na watu 
hutoka maeneo mbalimbali duniani kujionea maajabu ya bin-
adamu kuishi na wanyamapori kama Simba, tembo, faru, nyati, 
Twiga na wengine.

Kilio cha wataalamu ni muhimu sana likafanyiwa kazi, kwa 
hali ilivyofikia hakuna namna ambavyo Ngorongoro inaweza 
kuendelea na idadi hiyo ya watu. Ni lazima ufanyike utaratibu 
wa kupunguza watu kama ilivyofanyika miaka ya nyuma kwa 
kaya zaidi ya 119 zenye watu zaidi ya 500 ziliondolewa na kwen-
da kuanza maisha nje ya hifadhi.

Mbaya zaidi hali siyo njema sana hasa kuwapo kwa mimea 
vamizi ndani ya hifadhi yakiwamo magugu maji ambayo yana-
punguza mimea ya asili inayotegemewa na wanyama kwa ajili 
ya chakula.

Kutokana na ongezeko la shughuli za kibinadamu na mabadi-
liko ya tabianchi, sasa vyanzo vya maji vimepungua kiasi cha 
wanyama kukosa maji na kuyatafuta nje ya hifadhi, ambayo ha-
tari yake ni kuongezeka kwa migogoro kati ya wanyama na bin-
adamu, hivyo majangili kutumia mwanya huo kuua wanyama.

Ni lazima maamuzi magumu yafanyike Ngorongoro ili kunu-
suru uhifadhi na kuendelea kupata mabilioni ya fedha yanayoto-
kana na utalii, vinginevyo taratibu eneo hilo litakuwa historia.

Ni muhimu sana wananchi wakashirikishwa na wale ambao 
wako tayari kuondoka na kuanza maisha nje ya hifadhi ku-
ruhusiwa kufanya hivyo, pasipo kuwapo kwa shinikizo la wach-
ache ambao inaelezwa ni wanufaika.

Kwa ujumla suala la Ngorongoro halihitaji siasa, bali kuangalia 
uhalisia wa mambo ya kuchukua hatua, lakini kama siasa itape-
wa kipaumbele basi kidogo kidogo tuanze kuisahau Ngorongoro.
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Shirika la Plan lasaidia miradi ya
 kijamii kwa bil. 36/-  kila mwaka
 Na Neema Emmanuel, MWANZA

S
HIRIKA la PLAN International 
Tanzania   kwa mwaka lina-
tumia Sh. bilioni 36 kwa ajili ya 
kutekeleza miradi mbalimbali 

ya kijamii ikiwamo ya ulinzi wa watoto,   
afya,   elimu bora, usafi wa mazingira, 
maji, maafa na maendeleo kwa ajili ya vi-
jana.

Hayo yalibainishwa jana na Mkurugenzi 
wa Miradi kutoka Plan International 
Tanzania,   Petro Mwakawale, wakati wa 
mafunzo ya siku mbili kwa wakurugenzi 
na wajumbe 35 wa taasisi mbalimbali 
iliyofanyika jijini Mwanza.

Alisema taasisi hiyo ilianzishwa nchini 
tangu mwaka 1991, na inafanya kazi katika 

mikoa saba kipaumbele chao kikiwa ni 
ulinzi wa watoto na ushirikishwaji, afya, 
elimu bora, usafi wa mazingira, maji, 
maafa na maendeleo kwa ajili ya vijana.

Alisema lengo ni kuzijengea uwezo 
taasisi hizo ni kuhakikisha zinakuwa bora, 
hivyo wanafanya miradi mbalimbali kwa 
kushirikiana na taasisi za serikali, binafsi 
na za kimataifa ambazo zinatumika ku-
wajengea uwezo vijana ili waweze kuji-
ajiri pia wanafanya kazi na Halmashauri 
16, huku 6 zikitekeleza miradi moja kwa 
moja.

“Tunateua taasisi ambazo zipo kwenye 
mlengo huo na kuzifanyia tathmini na 
kuzijengea uwezo wafanyakazi wao kwa 
kuwapa mafunzo bora ili watambue 
wajibu wao   waweze kutusaidia, haya 

mafunzo. Kwa Kanda ya Ziwa ni ya awamu 
ya pili pia tuna miradi mingine ya kusaidia 
kambi za wakimbizi na miradi ya maafa 
kwa kushirikiana na serikali kupitia ofisi 
ya Waziri Mkuu,”  alieleza Mwakawale 

Akifungua mafunzo hayo, Ofisa Maen-
deleo ya Jamii wa Mkoa wa Mwanza, Isack 
Ndassa kwa niaba ya Katibu Tawala Mkoa, 
Emmanuel Tutuba, alisema viongozi wa 
bodi ndio msingi na sehemu ya kutoa 
maamuzi katika shughuli za kila siku. 

Alisema tatizo kubwa ni bodi hizo 
kuwa na uelewa mdogo na kutotambua 
majukumu yao, hivyo waitumie fursa 
hiyo ya elimu wanaopatiwa ili kujifunza, 
kutambua wajibu wao,utaratibu wa 
kufanya kazi na watoe msaada kwa taasisi 
zao.

Mbunge wa Viti Maalum Asasi za Kiraia (NGO), Neema Lugangira, akitoa mada kwenye mkutano wa kikao kazi kati ya Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na mashirika yasiyo ya kiserikali, uliofanyika jijini Dar es Salaam jana. PICHA: 
MIRAJI MSALA   

 Na Mwandishi Wetu, PEMBA

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Kaskazini Pemba, linamshikilia 
kijana mmoja mkazi wa Chimba 
Konde Wilaya ya Micheweni 
kwa tuhuma za mauaji.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kaskazini Pemba, Juma Sadi 
Khamis, alimtaja mtuhumiwa ni 
Huseein Haji Khamis (20).

Alieleza kuwa Jeshi la Polisi 
lilipata taarifa kutoka kwa raia 
mwema kuwa kuna mwendesha 
bodaboda ambaye anatambu-
lika kwa jina la Seif Khamis (23) 
kuwa ana siku ya tatu hajulikani 
alipo na wala bodaboda yake.

Kamanda Sadi alieleza 
kwamba kuwa mtoa taarifa 
huyo aliliambia Jeshi la Polisi 
kuwa yeye na Seif (mwendesha 
bodaboda) walionana tangia 
Januari 23, mwaka huu  na hadi 
juzi hajamuona na wala chombo 
chake hajakiona na hana taarifa 
zozote.

“Lakini alitupa taarifa  kuwa 
alikuwa na ugomvi na kijana 
mmoja ambaye anaitwa Hussein 
(mtuhumiwa) kwa madai kuwa 
huyu Seif anamchukulia mkewe 
na alimsikia akimwambia kuwa 
atamfanyizia, hivyo inawezeka-
na kuwa kweli ametimiza lengo 
lake,” alisema Kamanda Sadi.

Alisema baada ya kupata 
taarifa hizo, Jeshi la Polisi lili-
fika katika Kijiji cha Jitenge ili 
kumfuata Hussein na hatimaye 
walifanikiwa kumtia mbaroni.

“Kwa bahati nzuri  saa 8:15 
za mchana tulimtia mbaroni 
mtuhumiwa na baada ya ku-
fanyiwa mahojiano ya awali 
alikataa kuwa  hana tatizo lolote 
na marehemu, lakini  baada ya 
mahojiano zaidi alikiri kuwa 
wana ugomvi ila hajamfanyia 
chochote, ila baadaye alisema 
kuna shimo amemfukia mbwa,” 
alieleza Kamanda Sadi.

Alieleza kuwa baada ya taarifa 
hiyo, polisi walikwenda hadi 
sehemu lilipokuwapo shimo an-
balo Hussein alidai amemfukia 
mbwa na polisi walifukua shimo 
hilo, baada ya kufukua waliuona 
mwili wa Seif katika shimo hilo, 
huku miguu yake ikiwa imefung-
wa kamba.

“Hivyo polisi waliendelea ku-
fukua hadi mwisho na hatimae 
walibaini  aliyefukiwa ni Seif, 
na daktari baada ya kumfanyia 
vipimo aligundua alichomwa 
na kitu chenye ncha kali, huku 
mgongoni na usoni akiwa na 
mikwaruzo… baada ya hapo 
mwili ulikabidhiwa kwa jamaa 
zake kwa taratibu za mazishi,” 
alisema Kamanda Sadi.

Kwa mujibu wa Kamanda Sadi, 
Jeshi la Polisi linaendelea kum-
shikilia kijana huyo na upelelezi 
utakapokamilika hatua za kishe-
ria zitachukuliwa.

Kijana matatani 
tuhuma za mauaji

 Na Shaban Njia, GEITA

MCHIMBAJI mdogo wa dhahabu katika 
Kijiji cha Kakumbi, Kata ya Lugunga, 
wilayani Mbogwe, mkoani Geita, Ngabanya 
Gilu, ametoa mifuko 600 ya saruji ili 
kusaidia ujenzi wa vyumba vya madarasa 
katika Shule ya Sekondari Kakumbi kijijini 
hapo.

 Akikabdhi mifuko hiyo jana kwa Diwani 
wa Kata ya Lugunga, Enock John, Mratibu 
wa elimu wa Kata, Jacob Komba, alisema  
lengo la utoaji wa mifuko hiyo ni kuungana 
na serikali katika kutatua changamoto ya 
miundombinu ya elimu hasa vyumba vya 
madarasa na vyoo kwa wanafunzi.

  Alisema ameshakabidhi mifuko 520 

ambayo itatumika kufyatulia matofali 
9,000 ambayo yatatumika kujenga 
vyumba vinne vya madarasa na jengo 
moja la utawala, na kwamba hivi karibuni 
anatarajia kukabidhi mifuko 80 ya saruji ili 
kufika idadi ya mifuko 600.

  Akipokea saruji hizo Diwani huyo 
alisema msaada huo umefika kwa muda 
mwafaka wakati serikali kwa kushirikiana 
na wananchi wakitatua changamoto 
ya uhaba wa vyumba vya madarsa, na 
kwamba saruji yote iliyotolewa imetumika 
katika ufyatuaji wa matofali 9,000.

 Aidha alisema sekondari hiyo ni ya pili 
kwenye Kata ya Lugunga na kukamilika 
kwake kutasaidia kupunguza utoro wa 
wanafunzi na kutembea umbali mrefu 

wa zaidi ya kilomita 10 kwenda kutafuta 
masomo katika Shule ya Sekondari 
Masumbwe.

Mratibu wa  Elimu Kata ya Lugunga,  
Komba alimpongeza mchimbaji huyo 
kwa kwa msaada huo, na kuwaomba 
wawekezaji wengine kusaidia kutatua 
changamoto za miundombinu ya elimu.

Masumbuko James, mkazi wa kata 
hiyo alisema kabla ya kupewa saruji 
na mchimbaji wananchi walikuwa 
wameshachangishana Sh. milioni 14 za 
ujenzi wa sekondari hiyo, na kwamba 
saruji iliyotolewa itapunguza michango 
na kukamilisha ujenzi wa vyumba vya 
madarasa unaoendelea

Mchimbaji mdogo Geita asaidia ujenzi madarasa 

HABARI kItAIfA
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Diwani wa Kata ya Masama Kusini, wilayani Hai mkoani Kilimanjaro, Cedrick Pangani (kulia), akiangalia mifugo iliyoteketea  kwa moto 
uliozuka kwenye jiko lililokuwa karibu na zizi walilokuwamo juzi, katika kijiji cha Mkombozi Kambi ya Chura. Moto huo umeteketeza 
ng’ombe wawili waliokuwa na mimba na mbuzi nane. PICHA: MPIGAPICHA WETU   

Mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu 
apewa baiskeli 

 Na Hamisi Nasri, MASASI 

SHIRIKA la Kalamu Edu-
cation kutoka Dar es Sa-
laam, limetoa msaada wa 
baiskeli ya magurudumu 
matatu kwa mtoto mwenye 
ulemavu wa viungo, Anafi 
Abdallah, mkazi wa kata 
ya Migongo, Masasi mkoani 
Mtwara, anayesoma kidato 
cha kwanza katika Shule 
ya Sekondari ya Nangaya 
wilayani hapo.

Akitoa msaada huo jana 
mjini hapa, Mratibu wa 
Shirika hilo Tawi la Masasi, 
Hussein Mchomolo, alisema 
shirika hilo limeamua ku-
fanya hivyo baada ya ku-
guswa na uhitaji wa kifaa 
hicho.

Alisema shirika hilo lime-
kuwa likifanya hivyo kwa 
watoto mbalimbali wenye 
ulemavu na wana uhitaji wa 
misaada ya kijamii ili waji-
hisi kama watu wengine 
ambao hawana ulemavu.

Mchomolo alisema kuwa 
shirika hilo linafanya kazi 
hizo za kijamii katika mikoa 
mbalimbali nchini ikiwamo 
Dar es Saalam, Ruvuma, 
Lindi na Mtwara.

 Alisema baada ya kufika 
Masasi katika kutekeleza 
majukumu yanayofanywa 
na shirika hilo, walipata 
taarifa kuwa yuko mtoto 
ambaye ana uhitaji wa 
baiskeli, hivyo uongozi ul-
iamua kununua na kumka-
bidhi.

Licha ya kutoa msaada 
kama huo kwa watu we-
nye ulemavu, alisema pia 
wamekuwa wakitoa elimu 
kwa jamii kuwa na moyo 
wa kutoa na kuthamini 
makundi maalumu.

“Leo (jana) tumeamua 
kutoa baiskeli hii baada ya 
kuguswa na matatizo ya 
mtoto huyu, lakini tutaen-
delea kuthamini makundi 
maalumu. Tunaomba jamii 
pia kuona umuhimu wa ku-
wajali watu wenye ulema-
vu,” alisema Mchomolo. 

Alisema shirika hilo lin-
atarajia pia kutoa baiskeli 
kama hiyo kwa watoto 
wengine watatu katika 
maeneo mbalimbali, lengo 
likiwa kuona changamoto 
ya watu wenye ulemavu 
kukosa nyenzo za msingi 
zinatoweka.

Na Julieth Mkireri, CHALINZE

BAADHI ya wakazi wa Kijiji cha Dihozile 
Kata ya Msoga, Halmashauri ya Chalinze, 
mkoani Pwani, wameiomba serikali kuingilia 
kati migogoro ya mara kwa mara kati ya 
wakulima na wafugaji ambayo inasababisha 
baadhi yao kupata hofu ya kuendelea na 
shughuli za kilimo.

Wakizungumza na Nipashe, walisema 
kumekuwapo na tabia ya baadhi ya wafugaji 
kulisha mifugo yao katika mashamba ya 
wakulima na kuwasababishia hasara na hofu 
ya kukua kiuchumi kupitia kilimo.

Mmoja wa wakulima wa kijiji hicho, 
Romuald Mukandara, alisema kitendo 
kinachofanywa na wafugaji waliopo maeneo 
ya karibu na wanaoishi ndani ya kijiji hicho 
kinawafanya wakulima washindwe kulima 
kwani mbali ya kulisha mifugo kwenye 
mashamba ya wakulima, pia wameamua 
kuharibu na mazao yanayopandwa ikiwamo 

korosho.
Mukandara alisema Serikali inahamasisha 

kilimo cha korosho kuwakwamua wakulima, 
na pia kuinua uchumi, lakini cha kushangaza 
ni baadhi ya wafugaji kufanya uharibifu 
kwenye mashamba hayo ili waendelee 
kulisha mifugo yao.

“Katika shamba la jirani yangu walilisha 
walipokutanishwa na mwenye shamba 
walikiri na kuahidi kulipa Sh. milion moja 
kama faini. Kabla hawajalipa wamefanya 
uharibifu wa ajabu wamekata mikorosho 
kwenye shamba hilo pamoja na la kwangu 
kitu ambacho ni chakusikitisha na ni hatari 
pia kwetu,” alisema Mukandara.

Mukandara alisema mikorosho 
iliyong’olewa na mingine kukatwa katika 
mashamba hayo mawili uharibifu huo 
umesababisha hasara ya   Sh. milionI 100, 
ambazo ni gharama za miche yote na mazao 
mengine yaliyokuwa yamepandwa.

Naye Chelestino Simba, alisema katika 

shamba lake ambalo ametengeneza bwawa 
dogo kwa ajili ya kumwagilia mboga na 
mazao mengine, wafugaji wamekuwa 
wakifika na kunywesha mifugo yao kwenye 
bwawa hilo akiwakataza wanamtishia, na 
wakati mwingine mifugo inaharibu mazao 
anayolima.

Alisema amekuwa akifikisha taarifa 
kwa uongozi wa kijij, lakini hata faini 
wanazopangiwa wanakwepa kuzilipa na 
yeye kuendelea kuumia katika shughuli zake 
za kilimo.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Dihozile, Omari 
Said, alikiri kupokea taarifa za uharibifu wa 
shamba la Romuald Mukandara na Simon 
Biginagwa.

Said alisema kero ya wafugaji kulisha 
mifugo yao kwenye mashamba ya wakulima 
imekuwa ikijirudia mara kwa mara na 
kwamba mashamba hayo yaliyoharibiwa 
mikorosho imekatwa na mingine kung’olewa.

Chalinze waililia serikali migogoro ya ardhi

TAKUKURU ilivyookoa mil. 500/- Kigoma
 Na Pendo Thomas, KIGOMA

T
AASISI ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa 
Kigoma, imeingia makubaliano ya 
kurejesha vifaa vya umeme vyenye 

thamani ya zaidi ya Sh. milioni 500  kutoka 
kampuni ya JV State Grid   Electrical and 
Technical Works Ltd kwa kushindwa 
kuvirejesha.

Ilishindwa kuvirejesha  baada ya kumaliza 
mradi wa usambazaji umeme vijijini (REA) 
awamu ya pili katika Mkoa wa Kigoma, 
uliotekelezwa katika wilaya za Kasulu, 
Kibondo na Kakonko.

Akitoa taarifa ya kuanzia mwezi Oktoba 

hadi Desemba mwaka 2020, Mkuu wa 
TAKUKURU Mkoa wa Kigoma, Stephen 
Mafipa, alisema kampuni hiyo baada ya 
kumaliza mradi mwaka 2016 walipaswa 
kurejesha vifaa hivyo kwa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), lakini hawakutekeleza 
hadi TAKUKURU  ilipoingilia kati 
kuchunguza.

“Tusingeingilia kati vifaa hivi vilikuwa 
vimepotea, tumekubaliana ifikapo Februari 
23, mwaka huu, vifaa hivyo virejeshwe 
TANESCO,” alisema.

 Pia Mafipa alieleza katika uchunguzi wa 
taarifa walizopewa, walifanikiwa kurejesha  
Sh. 94,665,946 ambapo kati ya fedha 
hizo,  Sh. 27,665,000 zikiwa fedha za ada 

zilizolipwa na wananchi kwa ajili ya mafunzo 
ya usimamizi wa maduka ya dawa muhimu 
tangu mwaka 2015 ambayo hayakufanyika.

Fedha nyingine  ni Sh.  23,350,000 zilizo 
kuwa zimelipwa na Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bandari (TPA) Kigoma kwa huduma 
hewa, Sh. 10,835,946 ya kodi ya mapato 
iliyokuwa imekwepwa kulipwa na Shule ya 
Sekondari ya Mwilan wilayani Kasulu na 
Sh.  54,000,000 alizodhulumiwa mwalimu 
mstaafu, Evodia Muliriye.

Raymond Antony, mkazi wa Manispaa ya 
Kigoma Ujiji, ambaye ni mmiliki wa pikipiki, 
alisema TAKUKURU  ifanye uchunguzi wa 
kina barabarani kutokana na kukithiri kwa 
vitendo hivyo.
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KUELEKEA UCHAGUZI MKUU…

TANGAZO

Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mtej

Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zita

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31-December 2017
(Kiasi kwa shilingi milioni)
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Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi Zanzibar, Jaji Mkuu mstaafu Hamid Mahmoud 
Hamid,   akizungumza na wadau wa Uchaguzi kisiwani Pemba ambao hawapo 
pichani. PICHA: TUME YA UCHAGUZI 

Mwinyi aeleza mkakati 
kuboresha sekta elimu
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

R
AIS  wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Mwinyi, amesema serikali 
ya awamu ya nane itakuja na 
ubunifu wa kutatua changamoto 

katika sekta ya elimu ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha inatengewa fedha za kuto-
sha.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana,   
katika kikao na wadau wa elimu   
kilichofanyika katika Ukumbi wa Sheikh 
Idrissa Abdulwakil, Kikwajuni Zanzibar, 
kikiwa na madhumuni ya kutafuta 
ufumbuzi juu ya matatizo yanayoikabili 
sekta ya elimu.

Alisema  sekta ya elimu ni lazima 
ipewe kipaumbele maalum ili 
kuhakikisha malengo yake yaliyoyaweka 
yanafanyiwa kazi na kupatiwa ufumbuzi 
kwa kuwekewa fedha.

Rais alisema  ametaka kwa makusudi 
kukutana na wadau ili kuwasikiliza   na 
hatimaye kuangalia hatua gani muhimu 
zinaweza kuchukuliwa katika kuinusuru 
sekta ya elimu  nchini.

Dk. Mwinyi alisema iko haja ya kuwapo 
kwa mfuko wa kuendeshea sekta ya 
elimu na kusisitiza kwamba ni vigumu 
kuiendesha sekta ya elimu bila kuwapo 
kwa fedha.

Alisema umefika wakati kupitiwa upya 
kwa Sera ya Elimu ikiwa ni pamoja na 
kuangalia mitaala na kueleza kuwa iko 
haja ya kukaa na wadau na serikali na 
hatimaye kuleta ufumbuzi na serikali iko 
tayari kufanya hivyo.

Kwa mujibu wa Rais Mwinyi, suala 
la masomo mengi kwa wanafunzi wa 
darasa la kwanza, wanafunzi kuishia 
darasa la sita badala la saba ni vyema 

likaangaliwa kama suala hilo lina tija 
au lina matatizo kwa lengo la kulipatia 
ufumbuzi.

Aliongeza kuwa Sheria ya Elimu ya 
Juu, inaonyesha wazi kwamba imepitwa 
na wakati, hivyo ni vyema taratibu zika-
chukuliwa katika kulifanyia kazi suala 
hilo kwa kuwa  uwapo wa sera na she-
ria inayokwenda na wakati ni jambo 
muhimu katika sekta ya elimu.

  Rais Dk. Mwinyi alisema miundom-
binu ya elimu yakiwamo madarasa, bado 
ina changamoto, hivyo ni vyema suala 
hilo likafanyiwa kazi na kueleza kwamba 
kama itakubalika kipaumbele cha seri-
kali iwe elimu basi bajeti ya serikali na 
mikopo ya serikali itaelekezwa huko.

Kuhusu vifaa vya kusomea, Dk. Mwinyi 
alisema kuna haja ya kuwapo kwa vifaa 
hasa katika shule msingi na serikali 
na kueleza haja ya kujipanga katika 
kuhakikisha hilo linafanyiwa kazi.

Katika hotuba yake hiyo, Dk. Mwinyi 
alieleza umuhimu wa ushirikishwaji wa 
shule  binafsi huku akieleza kwamba   
serikali itaangalia suala zima la mikopo 
kwa wanafunzi wa elimu ya juu kutoka-
na na changamoto zilizopo.

Pia alisisitiza haja ya kufanywa kwa 
tathmini juu ya kuunganishwa kwa vyuo 
vikuuna vile vyuo vidogo kwani walio-
fanya uwamuzi huo pia, nao walikuwa na 
hoja, hivyo ni vyema kukangaliwa kama 
kuna mafanikio ama hasara.

Sambamba na hilo, alieleza haja ya 
kuwasaidia walimu wanaowasome-
sha wanafunzi wenye uhitaji maalum 
na kupokea ombi lao la kupatiwa vifaa 
maalum vya kusomeshea “software” 
huku akieleza umuhimu wa kuimarisha 
elimu ya amali. 
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Waziri Mkuu atakiwa kujiuzulu
Kinshasa, DRC

BUNGE la kitaifa nchini Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Con-
go (DRC), limepiga kura kum-
timua Waziri Mkuu, Sylvestre 
Ilunga, baada ya kupiga kura 
ya kutokuwa na imani naye, 
jana.

Sylvestre Ilunga, ni mshirika 
wa karibu wa rais wa zamani, 
Joseph Kabila.

Kutimuliwa kwake kume-
sababisha ushindi wa kisiasa 

kwa Rais wa sasa wa nchi hiyo, 
Felix-Antoine Tshisekedi, am-
baye hivi karibuni alitangaza 
kuvunja muungano wa kisiasa 
uliokuwa ukijumuisha muun-
gano wa FCC wa Joseph Kabila 
na CASH.

Sylvestre, ambaye haku-
wapo wakati wa kura ya ku-
tokuwa na imani naye ilipo-
pigwa bungeni, amepewa saa 
24 ili awe amejiuzulu.

Wabunge wanamshutumu 
Sylvestre Ilunga na mawaziri 

wake kwa utendaji kazi mbo-
vu.

Kura ya kutokuwa na imani 
naye ilipitishwa na wabunge 
wengi kwa kura 367 zilizopig-
wa kwa jumla ya wabunge 377 
walioshiriki kikao cha Jumata-
no. Kwa upande wa wabunge 
wanaotetea uamuzi wa ku-
muangusha, waziri mkuu 
huyo, walisema serikali ya Syl-
vestre Ilunga haikuwajibika 
kwa utendaji kazi wake, pia 
haikutimiza ahadi zake, iki-

wamo sekta ya usalama.
Waliyataja mauaji ambayo 

yanaendelea mashariki mwa 
nchi, uwepo wa majeshi ya 
kigeni katika ardhi ya Congo 
na ukosefu wa usalama katika 
baadhi ya miji ya nchi hiyo.

Wabunge hao pia wamesh-
tumu ukosefu wa utawala wa 
haki na ufisadi.

Kuanguka kwake, kunafun-
gua milango kwa Rais Félix 
Tshisekedi, kuteua mawaziri 
watiifu kwake. RFI

Museveni 
akataa suluhu 
na upinzani 
Kampala, UGANDA

RAIS Yoweri Museveni wa 
Uganda, ameonya watu wenye 
lengo la kumpatanisha yeye na 
upande wa upinzani, baada ya 
kumalizika uchaguzi mkuu uli-
ompa ushindi kuongoza muhula 
wa sita.

Upande wa upinzani unaoon-
gozwa na msanii Robert Ky-
agulanyi maarufu Bobi Wine, 
aliyeshika nafasi ya pili miongo-
ni mwa wagombea 11, akipinga 
vikali kutambua matokeo hayo.

Kauli hiyo ilikuja baada ya 
kuibuka wasiwasi kwa taifa 
na baadhi ya viongozi wa dini 
kuomba maridhiano kwa serikali 
na upinzani.

Katika maadhimisho ya miaka 
35 ya Chama cha NRM kuingia 
madarakani yaliyofanyika Ikulu 
ya nchi hiyo, Jumanne, viongozi 
wa Kanisa Katoliki katika sala 
ya kuliombea taifa, waliomba 
Rais Museveni kufanya maridhi-
ano na kumwachia kiongozi wa 
Chama cha upinzani cha NUP, 
Robert Kyagulanyi aliyekuwa 
akizuiliwa nyumbani kwake. BBC

Waziri 
Mkuu wa 
Jamhuri ya 
Kidemokra-
sia ya Con-
go (DRC), 
Sylvestre 
Ilunga, 
ambaye ni 
mshirika 
wa karibu 
wa rais wa 
zamani, 
Joseph 
Kabila, jana 
alipigiwa 
kura na 
bunge ku-
tokuwa na 
imani naye. 
PICHA/BBC



Ijumaa Januari 29, 202120

tangazo



21

tangazo

Ijumaa Januari 29, 2021



Ijumaa Januari 29, 202122

tangazo

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za  Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014  

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31/12/2020
(Kiasi kwa shilingi milioni)  (Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31-12-2020
    

MUCOBA BANK PLC 
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 

P. O. Box 147, Tel. 026-2772165, Fax 026-2772075
Mafinga, Tanzania.

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31/12/2020
(Kiasi kwa shilingi milioni)

MUCOBA BANK PLC- CHARGES AND FEES- 2020
SAVINGS ACCOUNT CHARGES AND FEES 

Individual Savings Account  
Account opening minimum amount 20,000 
Minimum operating balance 5,000 
Minimum Interest Bearing balance 20,000 
Monthly Service Fee Free 
Credit Interest Rate 2% 
  
Joint Savings Account  
Account opening minimum amount 20,000 
Minimum operating balance 5,000 
Minimum Interest Bearing balance 20,000 
Monthly Service Fee Free 
Credit Interest Rate 2% 
  
Juvenile’s/ Minor Savings Account  
Account opening Fee Free 
Account opening minimum amount 10,000 
Minimum operating balance 5,000 
Minimum Interest Bearing balance 20,000 
Monthly Service Fee Free 
Interest Rate 2% 
  
Biashara Savings Account  
Account Opening minimum amount 65,000 
Minimum operating balance 50,000 
Minimum Interest Bearing balance 50,000 
Monthly Service Fee 5,000 
Interest Rate 2% 
  
Group Savings Account  
Account opening Fee Free 
Account Opening minimum amount 10,000 
Minimum operating balance 5,000 
Minimum Interest Bearing balance 20,000 
Monthly Service Fee Free 
Interest Rate 2% 
  
Saccos Savings Account  
Account opening Fee Free 
Account Opening minimum amount 55,000 
Minimum operating balance 50,000 
Minimum Interest Bearing balance 100,000 
Monthly Service Fee 2,000 
Interest Rate 2% 
  
Elimu Savings Account  
Account opening Fee Free 
Account Opening minimum amount 10,000 
Minimum operating balance 5,000 
Minimum Interest Bearing balance 10,000 

     Malengo account interest rates are as follows: 
Period  Rate 
3 months  4% 
6 months  5% 
12months  6%  

FIXED DEPOSIT ACCOUNTS 
Period Range Rate 
3 months Up to Tzs 9,999,999.00 4.00% 
6 months Up toTzs  9,999,999.00 4.50% 
9 months Up to Tzs 9,999,999.00 5.00% 
12 months Up to Tzs 9,999,999.00 6.00% 
24 months Up to Tzs 9,999,999.00 7.00% 
36 months Up to Tzs 9,999,999.00 8.00% 

FDR of Tzs 10,000,000 and above is negotiable at management discretion. 

 

 

 

GENERAL CHARGES AND FEES 

GENERAL CHARGES/ FEES TZS 
  
Dishonored/Unpaid cheque  
Fund related NA 
Technical NA 
  
DEPOSIT/WITHDRAWAL TRANSACTIONS  
Cash deposit at branch Free 
Cheque clearing (up to Tzs 1,500,000) 15,000 
Cheque clearing (above Tzs 1,500,000) 1% 
Cash withdrawal- (less Tzs 5,000,000) 1,000 
Cash withdrawal- (Tzs 5,000,000 and above) Tzs 1,000 plus 0.08% of excess above 5,000,000, Max 

Tzs 150,000 
Account closure 15,000 
Dormant account reactivation 3,000 
Dormant account monthly Fee 1,000 
Premature/cancelled Fixed Deposit Fee No interest given 
Interim Statement Fee 1,000 
Audit confirmation Fee 10,000 
Balance certificate Fee 20,000 
Reference Letter NA 
TT Outward local-TISS NA 
TT Outward local- EFT NA 
TT Inward local- TISS NA 
TT Outward local- EFT NA 
Salary Processing (per entry) 2,500 
Bank Guarantees NA 
Balancy Inquiry 100 
Money Transfer 12,000 
ATM card replacement 15,000 
ATM w/drawal Fee (on us) 1,300 
To other bank ATMs w/drawal Fee 1,300 
ATM mini statement  
Wallet to Bank 1,000 
SMS alart  1,000 
Bank to Wallet (Below Tzs 100,000) 1,000 
Bank to Wallet (Tzs 100,000-199,999) 1,300 
Bank to Wallet (Tzs 200,000-299,999) 1,700 
Bank to Wallet (Tzs 300,000-399,999) 2,000 
Bank to Wallet (Tzs 400,000-499,999) 2,500 
Bank to Wallet (Tzs 500,000-599,999) 3,000 
Bank to Wallet (Tzs 600,000-699,999) 3,500 
Savings account interest rates 2% 

Monthly Service Fee Free 
Interest Rate 2% 
  
Malengo Savings Account  
Account opening Fee Free 
Account Opening minimum amount 5,000 
Minimum operating balance 5,000 
Minimum Interest Bearing balance 20,000 
Monthly Service Fee Free 
Interest Rate See Table below 

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31/12/2020

 Robo Mwaka 
ya/Mwaka wa sasa 

 Robo Mwaka/Mwaka 
iliopita 

31/12/20 30/9/20

A. MALI
1 Fedha Taslim 620                           649                          
2 Salio katika Benki Kuu Ya Tanzania 419                           383                          
3 Uwekezaji katika Amana za Serikali -                           -                           
4 Salio katika Benki Nyingine na Taasisis za Fedha 4,055                        5,936                        
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa -                           -                           
6 Miamala baina ya Matawi -                           -                           
7 Bili zilizo afikiwa -                           -                           
8 Dhima za Wateja Zilizo kubalika -                           -                           
9 Mikopo iliyotolewa kwa Benki nyingine -                           -                           
10 uwekezaji katika Amana nyingine -                           -                           
11 Mikopo Halisi Iliyopo 14,609                      11,620                      
12 Mali nyingine 3,357                        4,280                        
13 Uwekezaji wa Hisa -                           -                           
14 Akaunti za udhamini -                           -                           
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa. 401                           360                          
16 JUMLA YA MALI 23,461                      23,228                      

B.  DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisis za Fedha 3                              3                              
18 Amana za Wateja 15,101                      14,010                      
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu -                           -                           
20 Amana Maalumu 95                            95                            
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha -                           -                           
22 Hundi na Hawala za Benki Zilizotolewa -                           -                           
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 206                           571                          
24 Dhima la Tozo KWA Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na mteja -                           -                           
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi. -                           -                           
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae -                           -                           
27 Dhima Nyingine 128                           277                          
28 Madeni 2,786                        2,846                        
29 JUMLA YA DHIMA 18,320                      17,801                      
30 MALI(DHIMA) HALISI (16 Kutoa 29) 5,141                        5,427                        

-                           -                           
-                           -                           

C.  FEDHA ZA WANAHISA 8,789                        8,789                        
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa -                           -                           
32 Akiba ya Mtaji (4,659)                       (4,203)                       
33 Mapato Yaliyobakizwa 803                           633                          
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 208                           208                          
35 Akaunti nyingine za Mtaji -                           -                           
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache
37 JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA 5,141                        5,427                        
38 Dhima Zisizo Dhahiri
39 Mikopo Chechefu 849                           1,312                        
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 540                           520                          
41 Mali Nyingine Chechefu -                           -                           

D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana 21.91% 23.36%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 7.60% 11.10%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 73.99% 82.94%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 47.63% 50.03%
(v) Uwiano wa Mali Zilizozalisha na Jumla ya Mali 72.68% 83.39%

(vi) Ongezeko la Amana 7.79% -7.77%
(vii) Ongezeko la Mali 1.00% 31.17%

 Robo ya mwaka sasa  Robo ya mwaka 
linganishi (Mwaka 

uliopita) 

 Limbikizo lamwaka 
sasa 

 Limbikizo la 
mwaka linganishi 
(mwaka uliopita) 

31/12/20 31/12/19 31/12/20 30/9/19

1 Mapato ya Riba 964                           1,002                        3,822                          3,304                      
2 Gharama za Riba 278                           168                          939                             665                        
3 Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 686                           834                          2,884                          2,639                      
4 Madeni Viza Yaliyofutwa -                           -                           -                             -                         
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 119                           10                            169                             99                          

-                           -                           -                             -                         
6 Mapato Yasiyo  ya Riba: 227                           209                          826                             937                        

6.1 Faida/ (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni -                           -                           -                             -                         
6.2 Ada  na Kamisheni 177                           147                          587                             733                        
6.3 Gawio -                           -                           -                             -                         
6.4 Mapato Mengine 49                            63                            191                             204                        

7 Gharma Zisizo za Riba: 672                           822                          2,738                          2,891                      
7.1 Mishahara na Mafao 269                           306                          1,074                          1,376                      
7.2 Ada na Kamisheni 41                            110                          172                             207                        
7.3 Gharama Nyingine 363                           407                          1,493                          1,308                      

8 Faida/ (Hasara) ya Uendeshaji 240                           211                          802                             586                        
9 Tengo la Kodi ya  Mapato (48)                           (42)                           (160)                           (177)                       
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 192                           211                          642                             409                        
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) -                           -                           -                             -                         
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 192                           211                          642                             409                        
13 Idadi ya waajiriwa 59                            60                            56                              59                          
14 Mapato kwa Hisa 11                            26                            19                              51                          
15 Idadi ya Matawi 2                              1                              1                                1                            

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na wastani wa mali 1.03% 1.82% 3.44% 2.50%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya kodi na wastani wafedha za wanahisa 4.54% 7.79% 15.18% -43.97%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya riba na mapato ghafi 56.47% 67.87% 58.92% 68.17%

(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya riba na wastani wa mali zinazozalisha 3.98% 6.07% 15.06% 20.26%

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho  
kwa mwezi inayohusika katika kipindi na kugawanywa kwa idadi ya mwezi katika kipindi hicho 

 Mtaji wa hisa 
 Malipo juu ya 

bei ya hisa 
 Mapato 

yaliyobakizwa 
 Ziada ya kisheria 

Tengo la zaidi 
ya jumla

Mengineyo 
Bainisha

Jumla

Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 2,764                  -                   (4,203)                24                      87                 -                 (1,328)        
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                     -                   802                    -                     -                -                 802            
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                     -                   -                    -                     -                -                 -            
Miamala na Wanahisa (5)                       -                   -                    -                     -                -                 (5)              
Gawio lililolipwa -                     -                   -                    -                     -                -                 -            
Ziada ya Kisheria -                     -                   -                    -                     -                -                 -            
Tengo la Ziada ya Jumla -                     -                   (456)                  -                     -                -                 (456)           
Mengineyo 6,127                  -                   -                     -                -                 6,127         
Salio la mwisho wa mwaka 8,886                  -                   (3,570)                24                      87                 -                 5,141         

Mwaka Uliopita 2019
Salio la mwanzo wa mwaka 2,748                  -                   (5,556)                504                     88                 1                    (2,215)        
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                     -                   409                    -                     -                -                 409            
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                     -                   -                    -                     -                -                 -            
Miamala na wanahisa -                     -                   -                    -                     -                -                 -            
Gawio lililolipwa -                     -                   -                    -                     -                -                 -            
Ziada ya Kisheria -                     -                   -                    -                     -                -                 -            
Tengo la ziada ya Jumla -                     -                   944                    (480)                   (1)                  (1)                   462            
Mengineyo 16 - - - - - 16
Salio la mwisho wa mwaka 2,764                  -                   (4,203)                24                      87                 (0)                   (1,328)        

 Robo ya mwaka 
sasa 

 Robo ya  
Mwaka iliyopita 

 Limbikizo la 
mwaka wa sasa 

 Limbikizo la 
mwaka linganishi 
(Mwaka uliopita) 

31/12/20 30/9/20 31/12/20 31/12/19
I Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za uendeshaji

Mapato/ (Hasara) Halisi 240                     291                  803                    586                     
Marekebisho kwa Ajili ya: -                     
Hasara Katika Mali 289                     91                    340                    251                     
Badiliko Halisi Katika Mikopo (2,989)                 138                  (2,413)                1,377                  
Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali -                     
Mabadiliko Halisi Katika Amana 1,091                  (1,181)              608                    1,669                  
Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa -                     
Mabadiliko halisi Katika Dhima Nyingine (583)                    432                  (424)                  150                     
Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 785                     (148)                 (41)                    (2,030)                 
Kodi Iliyolipwa (28)                     (45)                  (37)                    (89)                     
Mengineyo (Bainisha) (579)                    -                  (713)                  -                     
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa 
shughuli (1,774)                 (422)                 (1,877)                1,914                  
Zauendeshaji -                     

II  Mtiririko wa Fedha Kutokana -                     -                     
na Shughuli za Uwekezaji: (40)                     (32)                  (89)                    (30)                     
Gawio lililopokewa -                     -                  -                    -                     
Ununuzi wa Mali za Kudumu -                     -                  -                    -                     
Mapato Kutokana na Mauzo ya mali zakudumu -                     -                  -                    -                     
Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na mawakala -                     -                  -                    -                     
Mapato Kutokana na Mauzo ya amana Zisisoshughulikiwa na mawakala -                     -                  -                    -                     
Mengineyo ( bainisha) -                     -                  -                    -                     
Fedha Halisi Zilizotolewa -                     -                  -                    
(zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (40)                     (32)                  (89)                    (30)                     

-                     
III Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za kifedha -                     

Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu (60)                     (100)                 (200)                  (159)                   
Mapato Kutokana na Utoaji wa madeni ya Muda Mrefu -                     -                  -                    -                     
Mapato Kutoka na Utoaji wa mtaji wa Hisa -                     5,000               5,000                 (1,381)                 
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu (5)                    (5)                      (1,540)                 
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine -                     -                  -                    -                     
Mengineyo (bainisha) -                     -                  -                    -                     
Fedha Halisi  Zilizotolewa (zilizotumika) (60)                     4,895               4,795                 (3,080)                
Kwa shughuli zakifedha Kifedha

IV Fedha  Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu.
   Ongezeko /Punguzo Halisi Katika

Fedha taslimu na mali zinazofanana na fedha taslimu (1,874)                 4,441               2,828                 344                     
Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 6,967                  2,526               2,266                 1,922                  
Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 5,094                  6,967                5,094                 2,266                  

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 

Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa taarifa za 
fedha  zilizokaguliwa za mwaka uliopita ( kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika 
kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)

Jina Na Cheo                                                        Saini                                                  Tarehe

Philipo Raymond     …………………………....…...   (Imesainiwa) 29/Jan/2021
Meneja Mkuu

Kelvin Mushi      …...……………..……………...     (Imesainiwa) 29/Jan/2021
Meneja wa kitengo  cha Fedha and Utawala

Hilda Valerian………………………………............  (Imesainiwa) 29/Jan/2021
Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Jina Tarehe

1. Prof.Domicus Kasilo………………………… (Imesainiwa) 29/Jan/2021
Mwenyekiti wa bodi  ya wakurugenzi

2. Bw.Kitova Mungai ……………………………..... (Imesainiwa) 29/Jan/2021
!"#$#%&'()

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,  tunadhibitisha usahihi wa taarifa  za hapo juu, tunatamka kwamba 
tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa za uwasilishaji wa taarifa za 
fedha na matakwa ya sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonyesha hali halisi
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   Asema 
anataka soka la kasi 
wakati Mazembe, Al 
Hilal uwanjani leo...

Mshambuliaji wa Manchester United, Mason 
Greenwood (kushoto), akijiandaa kumtoka 
kiungo wa Sheffield United, Oliver Norwood 
katika mechi ya Ligi Kuu England iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Old Trafford juzi 
usiku. United ilichapwa mabao 2-1. PICHA: 
MTANDAO. 

 Na Saada Akida

L
ICHA ya kupata ushindi mnono 
wa mabao 4-1. Kocha Mkuu wa 
Simba, Didier Gomes, amesema 
anahitaji kuona wachezaji wake 

wanacheza soka la kasi kama walivyofan-
ya katika kipindi cha pili kwenye mechi 
yao ya ufunguzi ya mashindano ya Simba 
Super Cup dhidi ya Al Hilal kutoka Sudan.

Huo ulikuwa ni mchezo wa kwanza 
kwa Gomes ambaye alijiunga na Simba 
mwishoni mwa wiki iliyopita akichukua 
mikoba iliyoachwa na Mbelgiji Sven 
Vandenbroeck aliyeondoka nchini kwa 
kuvunja mkataba na mabingwa hao wa-
tetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Gomes alisema hakufurahishwa na 
kiwango kilichoonyeshwa katika kipindi 
cha kwanza ambapo timu ilicheza tara-
tibu na kupelekea kwenda mapumziko 
wakiwa sare ya bao 1-1, lakini alipowataka 
wabadilike, walifanya hivyo kwenye daki-
ka 45 za mwisho na kufanikiwa kumaliza 
na ushindi mnono.

“Nahitaji kuona timu yangu inacheza 
kwa kasi na kuwa makini katika ku-
tumia nafasi tunazopata, mechi ilikuwa 
nzuri kwa sababu nilianza kwa kutumia 
mfumo wa 4-4-2 kwa kumtumia Perfect 
Chikwende na Meddie Kagere na kunipa 
matokeo.”

“Nikaja kubadilisha mfumo ambao 
tukafanikiwa kucheza kwa kasi ambayo 
nilitaka, Al Hilal ni timu kubwa na nzuri 
hivyo kupata ushindi huo ni jambo la ku-
wapongeza wachezaji wangu,” alisema 
Gomes.

Kocha huyo alisema kwa sasa wa-
najipanga kwa ajili ya mechi yao ijayo 
dhidi ya TP Mazembe kutoka Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), itakay-
ochezwa keshokutwa ambapo wakishin-
da wataibuka mabingwa wa michuano 
hiyo ya kwanza kufanyika hapa nchini.

“Sasa tunafikiria mechi yetu ijayo dhidi 
ya TP Mazembe, tutahakikisha nayo tu-
nafanya vizuri kwa kucheza mpira wa 
kasi ili kupata matokeo mazuri, jambo 
muhimu tumeshinda mechi ya leo na ni 
ya kwanza kwangu, nina furaha,” Gomes 
alisema.

Wakati Mfaransa huyo akisema hayo, 
Kocha Mkuu wa Al Hilal, Zoran Mono-
jlovic alisema uchovu wa safari na kuko-

Gomes atema cheche simba

Class, Mwale kumaliza ubishi leo

UK  36

  Na Adam Fungamwango

MKURUGENZI wa Ufundi wa 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), 
Oscar Milambo, amesema ni 
mapema mno kumhukumu Kocha 
Mkuu wa Timu ya Taifa (Taifa 
Stars), Etienne Ndayiragije, baada 
ya kikosi hicho kutolewa katika 
fainali za Kombe la Mataifa ya 
Afrika kwa Wachezaji wa Ndani 
(CHAN).

Taifa Stars imeshindwa kutinga 
hatua ya robo fainali ya michuano 
hiyo baada ya kumaliza katika 
nafasi ya tatu ikiwa na pointi nne 
nyuma ya Guinea na Zambia am-
bazo zimesonga mbele.

Akizungumza baada ya Taifa 
Stars kutoka sare ya mabao 2-2 
dhidi ya Guinea, Milambo alisema 
Ndayiragije na wachezaji wa Stars 
walipambana kwa kadri ya uwezo 
wao, lakini bahati haikuwa yao.

Milambo alisema licha ya kutolewa 
mapema tofauti na matarajio yao, lakini 
kupitia michuano hiyo wamepata nafasi 
ya kujifunza mambo mbalimbali am-
bayo watayafanyia kazi.

“Huwezi kumhukumu kocha kwa ma-
tokeo haya, kwa sababu ni kocha huyo 
huyu ndiye aliyetupeleka CHAN na am-
etuwezesha tumepata ushindi wa mechi 
moja, sare moja na kupoteza moja, 
matokeo ambayo si mabaya sana japo 
hayakutufikisha tulipotarajia,” alisema 
mkurugenzi huyo.

Kuhusu kocha kudai kutopata muda 
mrefu wa maandalizi kwa ajili ya kuji-
andaa na michuano hiyo, Milambo alise-
ma wanasubiri ripoti ya kocha huyo ili 
kuangalia ni upungufu gani uliokuwapo 
na nini anakihitaji ili kifanyike kiufundi 
kwa mustakabali wa soka la Tanzania.

“Imetuuma sana, tulikuwa tumesha-
wakamata, lakini uzoefu umechangia 
kupata sare jana ( juzi), naamini pia 
hatukuwa na bahati, tusikate tamaa, tuji-
pange upya na michuano ijayo tutafanya 
vizuri zaidi,” Saleh Yunus alisema.

Yunus aliongeza kwa sasa hakuna am-
baye anapaswa kulaumiwa kwa sababu 
hata hapo Taifa Stars ilipofika, kuna baa-
dhi ya nchi hazikufanikiwa kufuzu.

Stars iliyokuwa imepangwa 
Kundi D ilianza fainali hizo kwa 
kipigo cha mabao 2-0 kutoka kwa 
Zambia halafu ikashinda bao 1-0 
dhidi ya Namibia, kabla ya juzi 
kuchapwa mabao 2-0.

Wadau wamtetea
Ndayiragije, Stars

sekana kwa wachezaji wake nyota wanne 
ambao ni majeruhi ndio sababu kupoteza 
mchezo huo.

Hata hivyo Zoran alipongeza Simba 
kwa kupata ushindi mzuri na anaimani 
isingekuwa uchovu wa safari au ku-
kosa muda wa kutosha wa maandalizi, 
wangeondoka na ushindi.

“Tumekuja juzi ( Jumanne) na leo ( jana) 
tumecheza mechi, hatukuwa na muda wa 
kufanya mazoezi kwa sababu wachezaji 
walichoka kwa safari, lakini nimewakosa 
wachezaji 10 muhimu, wanne wakiwa ma-
jeruhi, na wengine wako katika kikosi cha 
Timu ya Taifa (Sudan),” alisema Zoran.

Kocha huyo aliongeza bado hajakata 
tamaa na watajipanga kufanya vyema ka-
tika mechi ya pili watakayocheza leo dhidi 
ya TP Mazembe.

“Tutajituma na tutapambana katika 
mechi ya pili na kuhakikisha tunayatumia 
vizuri mashindano hayo kwa ajili ya kuji-
andaa na mechi za hatua ya makundi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika,” aliongeza kocha 
huyo.

MAZEMBE YAPANIA
Kocha Msaidizi wa TP Mazembe, Kason-

go Ngandu, amesema wamekuja nchini 
kuimarisha kikosi chao na wanaamini 
wataanza vizuri katika mechi yao dhidi ya 
Al Hilal itakayochezwa leo kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam.

“Kwanza tunawapongeza Simba kwa 
kuandaa mashindano haya, ni muhimu 
kwa timu zote kwa sababu tunajiandaa 
na mechi za Ligi ya Mabingwa Afrika, mi-
chuano hii itatujenga na itatupa nafasi ma-
kosa kuwatambua zaidi wachezaji wapya 
tuliowasajili,” alisema Ngandu.

Aliongeza watatumia michuano hii 
kurekebisha upungufu uliyopo na ku-
fanyia kazi kabla ya kuanza kwa mechi za 
hatua ya makundi.

“Hii ni michuano ya muda mfupi, lakini 
ni muhimu sana kwa timu kufanya maan-
dalizi, kiufundi itatusaidia kuimarisha 
vikosi kuelekea Ligi ya Mabingwa, huko tu-
nakwenda kupambana tu, hakuna nafasi 
ya kumjaribu mchezaji,” alisema Ngandu.

Mashindano hayo yatamalizika kesho-
kutwa kwa wenyeji Simba kuwakaribisha 
TP Mazembe na timu itakayokuwa na 
pointi nyingi, itatwaa kikombe cha ubing-
wa wa michuano hiyo.
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