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Watiania CHADEMA walia usaili unatisha

Na Elizabeth Zaya

WATIANIA ya kugombea na-
fasi za uongozi ndani ya Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) wamesema usaili wa
chama hicho si wa masihara.

Baadhi wamedai kuulizwa
maswali magumu, wakiyaita ya
“uchokonozi”, wakisisitiza mas-
wali yalikuwa mengi zaidi kwa
watiania ambao walishawahi ku-
shika nafasi za uongozi ndani ya
chama hicho.

Usaili wa watiania jana ulianza
sita mchana. Hata hivyo, hadi saa
10 jioni ni Kanda moja tu ya Ma-
gharibi ambayo ilikuwa imefany-
iwa usaili.

Mwandishi wa habari hizi
alishuhudia wajumbe wakitoka
ukumbini kwa ajili ya mapumziko

ya chakula saa 10:15 jioni.

Baadhi ya wagombea ambao
waliofanyiwa usaili walisema
maswali wanayoulizwa ndani
na wajumbe wa kikao hicho ni
magumu.

“Ndugu yangu, huko ndani ni
kwa moto, mambo yanayoulizwa
ni mengi, wanakuchokonoa kila
kitu na vile vichwa vilivyokaa
kwenye usaili viko moto, vina ma-
dini mengi,” alisema mmoja wa
watiania.

Alidai kuwa miongoni mwa
vitu alivyoulizwa ni namna alivy-
okitumikia chama, pia mipango
na mikakati yake kukiletea ushin-
di katika uchaguzi zijazo.

“Pia kulikuwa na maswali ya
uchokonozi kuhusu mienendo ya
kitabia na kama niliwahi kutuhu-
miwa kwa makosa yoyote,” alise-

ma huku baadhi ya wagombea
wakilazimika kutoka eneo la ofisi
ya chama hicho kwenda kutem-
bea, wakidai “kuvuta muda”.

Akizungumzia muda uliotu-
mika kuhoji watiania hao, Mkuru-
genzi wa Itifaki, Mawasiliano na
Mambo ya Nje, John Mrema, alise-
ma mahojiano kwa mtu aliyewahi
kugombea au kuwa kiongozi na
ambaye ni mpya hayafanani.

“Yule aliyewahi kugombea ni
lazima awe na mambo mengi ya
kuhojiwa, alikifanyia nini chama,
alifanikiwa au alishindwa wapi na
kama alishindwa ni kwanini na
mengine mengi, ni tofauti na ana-
yeanza,” alisema Mrema.

Mtiania ya Uenyekiti Kanda ya
Magharibi ambaye anatetea na-
fasi yake, Gaston Garubindi, alise-
ma alitumia nusu saa kufanyiwa

usaili.

“Mimi kwa sababu ni kiongozi,
nimehojiwa vitu vingi na lazima
watake kujua nimekifanyia nini
chama na huko ninakotaka kwen-
da,” alisema Garumbindi.

Alibainisha kuwa jumla ya
viongozi na wajumbe walioshiriki
katika usaili huo ni zaidi ya 30.

SUGU ALONGA

Mtiania ya Uenyekiti Kanda ya
Nyasa, Joseph Mbilinyi, maarufu
Sugu, alipoulizwa kama ana
uhakika kwa kuteuliwa na kamati
kuu kugombea nafasi hiyo, alise-
ma hana shaka na hilo.

“Nimejipima ndio maana ni-
kaamua kugombea, kama ningeo-
na kuna wingu nisingegombea,
hivyo nimejiridhisha nimeamini
kwamba nitapita usaili na nitapita

kwenye uchaguzi,” alisema Sugu.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka
ndani ya chama hicho, usaili una-
tarajiwa kukamilika leo.

Taarifa iliyotolewa na chama
hicho kabla ya kuanza kwa ki-
kao hicho, mada zilizokuwa
zimepangwa kujadiliwa ni tatu,
ikiwamo kupokea taarifa ya uch-
aguzi, kupokea tathmini ya maan-
damano ya awamu ya kwanza ya
mikoa na kuweka mwelekeo wa
awamu ya pili ya maandamano.

Nyingine ilikuwa kufanya us-
aili wa kuteua wagombea nafasi
za uongozi katika Kanda Nne za
Nyasa, Serengeti, Victoria na Ma-
gharibi.

Juzi kamati hiyo ilikamilisha
usaili kwa watiania wa nafasi za
mabaraza ya chama hicho peke
yake.

A
(.

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa kwenye mazungumzo na Waziri anayeshu-

ghulikia Masuala ya Maendeleo ya Kimataifa wa Ufaransa, Chrysoula Zacharo-

ajili ya kushiriki Mkutano wa Kimataifa wa Nishati Safi ya Kupikia kwa Afrika
unaotarajiwa kufanyika leo, pia atakuwa Mwenyekiti Mwenza katika mkutano

huo. PICHA: IKULU

NOTISI YA KULIPA DENINA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya WANGI AUCTION MART LIMITED, kwa idhini waliopewa na KARK FINANCIAL SERVICES
watauza kwa njia ya mnada wa hadhara magari kama dhamana ya mikopo.Ambapo wateja husika,
wameshindwa kulipa mikopo kwa mujibu wa mikataba husika.Hivyo basi, ifahamike kuwa dhamana husika
zitauzwa kwa njia ya mnada.Mnada utafanyika sehemu Gari lilipo siku na tarehe kama vilivyoainishwa kwenye
jedwali hapa chini.Mnada ni kuanzia saa Tatu kamili asubuhi na kuendelea.(03:00 asubuhi)

MASHARTI YA MNADA

utarudiwa.

1. Mnunuzi atalazimika kulipa malipo ya 25% ya fedha taslimu papohapo baada ya nyundo ya dalali kutua na
salio la 76% liwe limelipwa ndani ya siku 14 tokea siku ya mnada.
2. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti mojawapo hapo juu, malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada

3. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo. Gharama za kubadili umiliki baada ya manunuzi zitakuwa juu ya
mnunuzi. Kampuni itasaidia kuratibu tu.
4. Kwa maelezo zaidi, wasiliana nasi kwenye ofisi zetu au tupigie simu: +255 67 475 5313.

Serikali kuanzisha chombo
udhibiti bei huduma za afya

Na Jenifer Gilla

SERIKALI inakusudia kuanzisha chombo
cha kitaifa cha udhibiti wa bei za hudu-
ma za afya katika ngazi zote nchini kama
inavyofanyika kwenye gharama za maji,
umeme na mafuta.

Lengo ni kudhibiti ukuaji holela wa
gharama za afya kwa wananchi husu-
san wasio na bima ya afya. Akiwasilisha
makadirio ya mapato na matumizi ya
wizara hiyo kwa mwaka 2024/25 Waziri
wa wizara hiyo, Ummy Mwalimu, aliom-
ba Bunge kuidhinisha Sh. trilioni 1.311.

KITITA CHA NHIF

Kitita kipya Daktari Bingwa katika nga-
zi ya rufani mkoa, ada imeongezeka kuto-
ka Sh. 15,000 hadi Sh. 25,000 ambayo ni
sawa na kumuona daktari aliyepo ngazi
ya kanda na taifa.

Hatua hii inavutia madaktari bingwa
kufanyakazi katika hospitali za rufani za
mikoa hususan za pembezoni.

Ada ya usajili na kumuona daktari kwa
wanufaika wa NHIF kwa ngazi ya wilaya
imeongezeka kutoka Sh. 5000 hadi Sh.
7,000, kwa ngazi ya kituo cha afya ada
imeongezeka kutoka Sh. 2,000 hadi Sh.
7,000 na kwa ngazi ya zahanati ada im-
eongezeka kutoka Sh. 1,000 mpaka 3,000.

Pia itaongeza mapato katika vituo na
motisha kwa watumishi wa zahanati,
vituo vya afya na hospitali za wilaya na
hivyo kuvutia madaktari kufanyakazi ka-

Kwa mwaka wa fedha 2324 wizara imei-
dhinisha kitita kipya cha mafao cha Mfu-
ko wa Taifa wa Bima ya Afya kwa mwaka
2023. Kitita hicho kimeoanisha orodha
muhimu ya dawa (NEMLIT) pamoja na
mwongozo wa tiba wa taifa (STG).

Kitata hicho kitaboresha upatikanaji
wa huduma bora za kibingwa na ubingwa
bobezi karibu na wanachama.

Aidha kitita hicho kimezingatia maen-
deleo ya teknolojia ya tiba, hali halisi
ya bei katika soko na uwezo wa mfuko
kugharamia huduma hizo huku ukien-
delea kuwa endelevu kwa kuzingatia
ushauri wa taifa, mapendekezo ya tath-
mini ya uhai na uendelevu kwa kipindi

JINA LA MDAWA DRAMANAILIVO | NAMBA YA WAHALI KAMPUNI | TAREHE
WEKWA GARI | DHAMANAILIPO |  HUSKA | YAMNADA
T| RACHEL ELISHA BW X3 T6450NN | MWANZA KARK FINANCIAL | 28052024
ABEL SERVICES
2 | CHINAKICA MITSUBISH T748CHG | MWANZA KARK FINANCIAL | 21/05/2024
PASCHAL CANTER SERVICES
CHIFUNDA
3| JUSTINA SIMON TOYOTA COROLLA | T562EAX | MWANZA KARK FINANCIAL | 2110572024 e
KINSHIHI SPACIO SERVICES tika vituo hivyo.
4| PAULALFRED TOYOTAHILUX | T628CAU | MWANZA KARK FINANCIAL | 21/05/2024
KINSWAGA SERVICES
5 | WINNIFRIDA TOYOTAPASSO | T673DCA | MWANZA KARK FINANCIAL | 28057202
YAPANDA ELIUS SERVICES
8 [ HUSNA ULEDI TOYOTARACTIS | T215DKG | MWANZA KARK FINANCIAL | 2805202
KAUGA SERVICES

kinachoishia Juni 30, 2021.

VIPAUMBELE

Alitaja vipaumbele ni kuimarisha hu-
duma za kinga dhidi ya magonjwa na
kuimarisha upatikanaji na ubora wa hu-
duma za afya zinazotolewa na vituo vya
kutolea huduma za afya kuanzia ngazi ya
zahanati hadi taifa.

Vingine ni kuimarisha mifumo ya
ugharamiaji wa huduma za afya nchini,
kuimarisha huduma za afya ya uzazi,
mama na mtoto. Kipaumbele kingine ni
kuimarisha huduma za matibabu ya ub-
ingwa na ubingwa bobezi nchini, kuende-
leza kusimamia afua za tiba asili na tiba
mbadala na kuimarisha upatikanaji wa
huduma za magonjwa ya kuambukiza,
yasiyoambukiza na ya mlipuko.

Alisema katika bajeti hiyo, wizara imet-
enga Sh. bilioni 117.61 kuimarisha huduma
ya kinga dhidi ya magonjwa ikiwamo
kuimarisha utekelezaji wa afua za chanjo
kwa kuwafikia watoto 3,117,564 wenye
umri chini ya miaka miwili, wasichana
871,429 wenye umri wa miaka tisa (9) na
wajawazito 3,298,437.

Pia wizara itatumia Sh. bilioni 219.01
kwa ajili ya kuimarisha upatikanaji na
ubora wa huduma za afya zinazotolewa
na vituo vya kutolea huduma za afya ka-
tika ngazi zote ikiwamo kuimarisha upa-
tikanaji wa damu salama.

Wizara pia imetenga Sh. bilioni sita kwa
ajili ya kuimarisha mifumo ya ugharamia-
ji wa huduma za afya nchini kwa kufanya
mapitio ya mkakati wa upatikanaji wa
rasilimali fedha kwa ajili ya kugharamia
huduma za afya.

“Kuanza mchakato wa kuanzisha
chombo cha kitaifa cha udhibiti wa bei za
huduma za afya katika ngazi zote na kui-
marisha uhai na ustahimilivu wa Mfuko
wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF),” alise-
ma Waziri Ummy.

Kwa mujibu wa waziri huyo Sh. bilioni
1718 zimetengwa kuimarisha huduma za
afya ya uzazi, mama na mtoto, ikiwamo
kujenga, kukarabati na ununuzi wa vi-
faa tiba vya wodi 100 maalum za watoto
wachanga wagonjwa waliozaliwa na uzito

pungufu.



e v o INIPASHIE 3

HABARI KITAIFA

Kilio intaneti kusuasua
chaingia siku ya pili

Christina Mwakangale na Jennifer Gilla

WATUMIAJI wa intaneti nchini
na jirani za Afrika Mashariki,
hasa wanaotegemea shughuli
zao kufanyika mtandaoni,
wamejikuta wakiingia siku ya
pili pasi na huduma za uhakika
kutokana na mawasiliano hayo
kupatikana kwa kusuasua.

Waathirika wakubwa wa
changamoto hiyo ni pamoja na
vyumba vya habari ambamo
habari huzalishwa, huku mbinu
zilizotumika awali za analogia,
zikirejewa kwa baadhi yao.

Mhandisi kutoka kampuni in-
ayosambaza huduma ya intaneti
nchini na nchi jirani ya Sim-
banet, aliyejitambulisha kwa jina
moja la Justin, alisema tatizo
hilo limetokea eneo la Mtunzini,
kilomita takribani 45 kutoka
mwambao wa bahari.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA),
Jabir Bakari, kwenye taarifa
vake jana, alisema mamlaka
inaendelea kufuatilia taarifa za
upatikanaji intaneti.

Wakizungumza na gazeti hili
jana, baadhi ya wananchi ambao
ni watumiaji huduma za intaneti,
akiwamo Jane Mwasomola, mka-
zi wa Tunduma, mkoani Songwe,
walisema kikundi chao cha
kuweka na kukopa kinategemea
mtandao wa kijamii wa What-
sApp kuchangisha fedha za siku
kutoka kwa kila mwanachama.

Meneja wa ldara ya Mawasi-
liano na Teknolojia (IT) wa
Kampuni ya The Guardian LTD,
Allan Mshana, akifafanua kuhusu
intaneti, alisema; “kilichoathiri
mfumo wa mawasiliano si
huduma ya intaneti inayosa-
firishwa moja kwa moja, bali
hata ‘back up’ (iliyohifadhiwa
kwa matumizi).

“Nyaya za kusambazia hudu-
ma va intaneti huwa zipo zina-
zosafirisha huduma ‘live’, yaani
moja kwa moja, na ipo sehemu
inayohifadhi ‘back up’ kwamba
ikitokea dharura, ichukue nafasi,
lakini kilichotokea pande zote
zimeathirika, kidogo wanao-
tumia satelaiti wanafanikiwa,”
alisema Mshana.

'Lori laacha njia na
‘kugonga watu sita,
watano wafariki

Na Godfrey Mushi, M\WANGA

WATU watano wamepoteza
maisha baada ya lori aina
ya Mitsubishi Fusso kuwag-
onga watembea kwa miguu
sita katika eneo la Lembeni,
Wilaya ya Mwanga, mkoani
Kilimanjaro.

Lori hilo lenye namba za
usajili T 736 AXN lilikuwa
linatokea Lushoto, Tanga
kwenda Tarakea, Wilaya ya
Rombo, Kilimanjaro.

Kamanda wa  Polisi
mkoani Kilimanjaro, Kam-
ishna Mwandamizi Msaid-
izi (SACP) Simon Maigwa,
alisema lori hilo liliacha njia
na kugonga watembea kwa
miguu hao ambao walikuwa
abiria wa basi dogo, Toyota
Coaster lenye namba T 122
DGM.

Kwa mujibu wa SACP

Maigwa, basi hilo lilikuwa
limeharibika kando ya bara-
bara kuu ya Same/Mwanga.

Alisema ajali hiyo ilitokea
Mei 12 mwaka huu saa saba
usiku.

“Hao abiria walikuwa
nje ya gari (coaster) wak-
itembeatembea wakisubiri
matengenezo ya gari hilo
yakamilike. Ghafla wali-
gongwa na Fusso na wa-
tano walifariki dunia papo
hapo na mmoja kujeruhiwa
vibaya,” alisema.

Waliofariki dunia katika
ajali hiyo wametambuliwa
kuwa ni Cosmas Severine
(27), Mkazi wa Mbezi, Dar
es Salaam na Jackline Mushi
(30), Mkazi wa Karanga,
Moshi.

Wengine ni Dorothea
Massawe (36), Mkazi wa
Mbezi, Dar es Salaam, Hiza

Hamisi (27), Mkazi wa
Mwanga na Lucasia Otaru
(49), Mkazi wa Moshi, wote
Mkoa wa Kilimanjaro.

Alisema majeruhi wa ajali
hiyo ni Christian Kiwango
(32), mkazi wa Rombo, Kili-
manjaro, ambaye alivunjika
mguu wa kushoto na amela-
zwa katika Hospitali ya Ru-
fani ya Kanda ya Kaskazini
ya KCMC.

Chanzo cha ajali hiyo
kimetajwa na Kamanda
Maigwa kuwa ni mwen-
dokasi na uzembe wa dere-
va wa Fusso kushindwa ku-
chukua tahadhari kwenye
mteremko mkali na kona
kali na hivyo kusababisha
ajali hiyo.

Alisema kwa sasa wanam-
shikilia dereva huyo, aliy-
emtaja ni Yahaya Mohamed
(28).

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya

www.ippmedia.com au epaper.ippmedia.com
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Siri iliyojificha maboresho ya Uw

Na Sanula Athanas

UWANJA wa Benjamin Mkapa,
maboresho lakini tafsiri ya kitaal-
amu ya kufikiwa hatua hiyo ime-
beba mjadala wenye sura tofauti.

Kampuni iliyoujenga imesema
haikuandaa mchoro wa uwanja
huo ambao Shirikisho la Soka
Afrika (CAF) limesema haukidhi
viwango vya kimataifa.

Beijing Construction Engineer-
ing Group (BCEG) ilijenga uwanja
huo kuanzia mwaka 2004 hadi
2007 ulipoanza kutumika. Sasa
kampuni  hiyohiyo imepewa
zabuni na serikali kuuboresha
kwa gharama ya Sh. bilioni 31.

Meneja Mradi wa kampuni
hiyo, Li Liang, katika ufafanuzi
wake kwa mwandishi wa habari
hizi, anasema walijenga uwanja
huo kwa hadhi ya Daraja “B”
badala ya Daraja “A” ambalo sasa
CAF wanabhitaji.

Kwa hadhi uliyonayo sasa, CAF
imesema uwanja hauna sifa kutu-
mika kwenye mashindano inay-
oandaa. Imeelekeza uboreshwe
kufikia viwango vinavyohitajika
ili utumike kwa mechi zake, iki-
wamo michuano ya Mataifa ya
Afrika (AFCON) mwaka 2027 am-
bayo Tanzania itakuwa mwenyeji,
ikishirikiana na majirani Kenya
na Uganda.

Inspekta Hashim Abdallah,
Ofisa Usalama wa Shirikisho la
Soka Ulimwenguni (FIFA) nchini,
anasema CAF imetoa maelekezo
hayo baada ya wataalamu wake
kukagua uwanja huo na kubaini
hlaujaﬁkia viwango vinavyohita-
jika.

“CAF na FIFA wanapokuwa na
mechi za mashindano wanay-
oandaa, wanatoa masharti viwan-
ja viwe na hadhi waliyothibitisha.

“Mfano, mechi za FIFA kuwania
kufuzu kushiriki Kombe la Du-
nia na zile za AFCON, wanatoa
maelekezo viwanja vipi vitumike
na wenyewe wanaleta timu ya
kukagua; ndiyo maana hata sasa,
kama umefuatilia, walishakuja
kwenye maandalizi ya AFCON
2027,” anasema.

Sasa nani abebe lawama? Ni
serikali iliyoahidi mwaka 2000
kwamba itajenga uwanja wa ki-
mataifa nchini, watendaji wa seri-
kali waliosimamia mradi, BCEG
waliojenga uwanja au aliyeandaa
mchoro wa uwanja?

Meneja Mradi wa BCEG, Liang,
anasema mchoro wa uwanja huo
haukuandaliwa na kampuni yao.
Uliandaliwa na taasisi inayoitwa
BIAD (Beijing Institute of Archi-
tectural Design) anayosema ina-
milikiwa na Serikali ya China.

“Mchoro wa uwanja huu ul-
iandaliwa na nchi yetu (China).
Utaratibu wa nchi yetu katika hii
miradi inayoifadhili ni kwamba,
sisi (kampuni) tunapewa mradi
kwenda kutekeleza; lakini anaye-
andaa mchoro ni serikali yetu.

“Serikali yetu ina kampuni
yake ya uandaaji michoro ya mi-
radi, inaitwa BIAD. Hii ndio ili-
yoandaa mchoro wa uwanja huu
mwaka 2004. Sisi tuliomba kazi,
tukajenga kulingana na mchoro
wa mradi. Kumbuka nchi yetu
(China) ilifadhili ujenzi wa uwan-
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Idadi ya viri kwa
ajili ya warazamaji
kwenye Uwanja wa
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Taa za zamani
zinacondolew
a 11\\':1|1i:1|'11 na
kuwekwa taa
mpya 352

gharama za ujenzi
wa uwanja huo sawa
na Sh. bilioni 64
wakati huo.

NIPASHEDATA

jahuu,” alisema.

Tarehe 24 Juni 2006, gazeti
Daily News - linalomilikiwa na
Serikali ya Tanzania, liliripoti
kuwa Tanzania ilichangia Sh.
bilioni 25 kufanikisha mradi wa
ujenzi wa Uwanja wa Taifa (sasa
Uwanja wa Benjamin Mkapa) am-
bao bajeti yake kuu ilikuwa Dola
za Marekani milioni 56 (Sh. bil-
ioni 64 wakati huo).

Vilevile, Shirika la Utangazaji
la Uingereza (BBC) Juni 6, 2004
liliripoti kuhusu mchakato wa
ujenzi huo, likieleza kuwa katika
kutekeleza ahadi ya Rais Benja-
min Mkapa ya mwaka 2000, ya
kujenga uwanja wa kisasa, zabuni
ya kujenga uwanja ilitangazwa na
serikali mwaka 2003.

BBC ilimnukuu Prof. Juma Ka-
puya, aliyekuwa Waziri wa Mich-
ezo kipindi hicho, akisema kuwa
serikali ilitenga bajeti ya Dola mil-
ioni 60 kufanikisha mradi huo na
kampuni 11 zilijitokeza kuomba
zabuni hiyo.

Hatimaye mwaka 2004, Kam-
puni ya Vinci Construction ya
Ufaransa ndiyo iliyofanikiwa ku-
patiwa zabuni ya ujenzi kwa Dola
milioni 154 sawa na Sh. bilioni
397.032 kwa sasa.

Hata hivyo, kukawa na msu-
kumo wa baadhi ya mataifa ya
mrengo wa Magharibi yanayosi-
mamia mwenendo wa uchumi
wa dunia (Bretton Woods Institu-
tions). Hayakukubaliana na mradi
huo, hata Serikali ya Tanzania
kulazimika kusitisha zabuni hiyo.

Profesa Deborah Brautigam
katika kitabu chake cha ‘The
Dragon’s Gift: The Real Story of
China in Africa’, anasema, “hoja
ilikuwa kwamba nchi maskini
iliyotoka kusamehewa madeni

makubwa, inapata wapi utashi
wa kutekeleza mradi wa gharama
kubwa kama huo?”

Baada ya zabuni hiyo kusitish-
wa, Serikali ya Tanzania ikaham-
ishia China mchakato wa mradi
huo. Huko ndiko hata mchoro wa
uwanja uliandaliwa. Mchakato
uliporejeshwa Dar es Salaam, ili-
kuwa ni utekelezaji.

Aliyekuwa Waziri wa Mambo
ya Nje, Jakaya Kikwete, Juni 2004
alisafiri kwenda China alikotia
saini mkataba wa makubaliano
na serikali ya nchi hiyo kujenga
uwanja kwa Dola milioni 56,
China ikifadhili Dola milioni 20
kugharamia mradi huo.

Hata hivyo, miaka 17 tangu
2007 ulipoanza kutumika, ukagu-
zi wa CAF nchini unabaini uwanja
huo una kiwango cha chini kulin-
ganishwa na malengo ya matumi-
zi hivi sasa, kwa maana uko katika
Daraja la Pili, ilhali mahitaji ni ya
Daraja la Kwanza.

Katika utekelezaji maelekezo
yatokanayo na ripoti ya ukaguzi
wa CAF, serikali imechukua hat-
ua; sasa inafanya maboresho kwa
kuziba mapengo na kuweka ma-
takwa yote yanayofanya uwanja
kuwa na kiwango cha hadhi ili-
yokusudiwa.

Tanzania imethibitishwa na
CAF kuwa mwenyeji wa AFCON
2027 na michuano ya Mataifa ya
Afrika kwa Wachezaji wa Ndani
(CHAN) mwaka huu.

Mwandishi wa habari hizi, Mei
2 mwaka huu, alihitaji ufafanuzi
kutoka kwa Ofisa Mnunuzi Mkuu
wa Mamlaka ya Udhibiti wa Un-
unuzi wa Umma (PPRA), Alice
Mcharo juu ya:

Kwanza, sababu za kutunuku
zabuni kwa kampuni iliyokuwa

na kiwango kikubwa kuliko bajeti
iliyopangwa na serikali.

Pili, kwanini kampuni il-
iyoshinda zabuni, Vinci Con-
struction haikujenga Uwanja wa
Taifa (sasa Uwanja wa Benjamin
Mkapa) badala yake ukajengwa
na BCEG?

Tatu, sababu za kutunuku
zabuni ya Sh. bilioni 31 kwa BCEG
kuboresha uwanja ilhali wataal-
amu wa CAF wamethibitisha
uwanja uliojengwa na kampuni
hiyo haujafikia viwango vya ki-
mataifa; na

Nne, hatua zilizochukuliwa au
zinazochukuliwa dhidi ya wa-
tendaji wa serikali waliosababi-
sha dosari ambazo CAF wame-
baini katika mradi huo.

Hata hivyo, Ofisa Mnunuzi
Mkuu Alice aliomba mwandishi
awasilishe barua kwenye ofisi zao
ikiwa na maswali hayo ili majibu
yatolewe na Mkurugenzi Mkuu
wa PPRA. Mwandishi aliwasilisha
barua PPRA siku iliyofuata, yaani
Mei 3, mwaka huu. Hata hivyo,
hadi tunaingia mtamboni jana,
barua hiyo ilikuwa haijajibiwa.

Katika ufafanuzi wake, Meneja
Mradi wa BCEG, Liang, anasema,
“lengo la ukarabati unaoendelea
sasa ni kufikia viwango vya FIFA
ili mechi za mashindano ya ki-
mataifa zichezwe kwenye uwanja
huo.

“Uwanja huu ni wa Daraja “B”,
una cheti cha FIFA cha Daraja “B”,
unafaa kwa matumizi ya ndani.
Linapokuja suala la mashindano
ya kimataifa, hauna sifa,” Liang
anasema.

Meneja huyo anaeleza, “CAF
walikuja hapa mwaka jana,
wakaukagua na kubaini hauna
sifa wanazohitaji, ndiyo maana

sasa tunafanya maboresho ili ku-
fikia viwango vya FIFA vya uwanja
wa Daraja “A”, ikizingatiwa Tanza-
nia inajiandaa kuwa mwenyeji wa
mashindano ya AFCON 2027.”

Mwandishi wa habari hizi al-
ipohitaji kujua kama kuna kip-
engele katika mkataba wa ujenzi
wa uwanja huo kinachoweka
masharti ya BCEG kupewa zabu-
ni uwanja unapohitaji ukarabati
au maboresho, Meneja Liang
alisema:

“Hapana! Hatuna kipengele
hicho. Tumepata zabuni hii kwa
kuomba baada ya kuwa imetan-
gazwa na Serikali ya Tanzania.
Tumefuata taratibu za kupata
zabuni. Sidhani kama kigezo cha
kwamba sisi ni wajenzi wa uwan-
ja huu kimetumika kutupatia
zabuni. Hii ni kazi mpya.”

Mwandishi pia alihitaji kujua
mchanganuo wa matumizi ya Sh.
bilioni 31 zinazotolewa na serikali
kuboresha uwanja; naye Meneja
Liang alifafanua kwamba vifaa
vinavyohitajika vimechangia
gharama za maboresho hayo
kuwa kubwa.

“Kumbuka tunatakiwa tulete
viti vipya 62,000 (uwanja una viti
57,558 kwa ajili ya watazamaji.
Viti vingine ni kwa ajili ya akiba).
Thamani ya fedha mwaka 2004
ni tofauti sana na ya mwaka huu.
Bei za vifaa sokoni ziko juu,”
anasema.

Meneja Liang anaeleza pia
kuwa Serikali ya Tanzania ina-
jenga uwanja mwingine mkoani
Arusha wenye uwezo wa kuke-
tisha watazamaji 30,000 ambao
ni nusu ya Uwanja wa Benjamin
Mkapa, lakini gharama za ujenzi
wa uwanja huo wa Arusha ni Dola
milioni 112 (Sh. bilioni 286).
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“Ni kufanya uwanja uwe wa
Daraja “A” la FIFA, tunaweka taa
za kisasa 352. Kwa sasa (Uwanja
wa Benjamin Mkapa) ni wa Daraja
“B”, una taa 260. Kwahiyo, tu-
naondoa taa zote hizi na kuweka
mpya 352 ambazo gharama zake
ni kubwa,” anasema.

Meneja huyo anafafanua kuwa
taa mpya 352 zinazowekwa ni za
mfumo wa kisasa ambazo zita-
washwa na kuzimwa kidigiti, ziki-
chukua sekunde chache kuwaka
kulinganisha na taa 260 zilizopo
ambazo zikizimika, hutumia daki-
ka 15 hadi 20 kuwaka upya.

Kuhusu uzingatiaji masharti
ya kutumia bidhaa na huduma
za ndani (local content) katika
utekelezaji miradi, Meneja Liang
anasema, “vifaa vinavyopatikana
Tanzania kama vile saruji, rangi
tunanunua hapa. Tunaagiza nje

vifaa ambavyo havipatikani nchi-
ni.
“Kati ya wafanyakazi wetu 164
wanaoshiriki ukarabati wa uwan-
ja, 150 ni raia wa Tanzania, 14 tu
ndiyo raia wa China.

“Tumeshauri pia mmiliki wa
uwanja huu ambaye ni Serikali ya
Tanzania, kubadili paa la uwanja.
Eneo hili liko karibu na bahari.
Maji ya hapa ni ya chumvi.

“Kwa kawaida paa la uwanja li-
napaswa kubadilishwa baada ya
miaka 15, lakini kuwe na ukarabati
walau kila mwaka. Hili la uwanja
huu (wa Benjamin Mkapa) hali-
jawahi kubadilishwa) tangu uwan-
ja ujengwe (miaka 17 iliyopita).

“Tumeshauri kuongezwe bajeti
ili kazi hiyo iwe sehemu ya kazi
inayoendelea badala ya kuja ku-
tangaza zabuni nyingine.”

Hata hivyo, Meneja Liang ana-

sita kuweka wazi kiasi kinacho-
hitajika kwa ajili ya kubadili paa la
uwanja, akieleza kuwa taratibu za
zabuni zinamnyima rukhsa kutaja
kiwango walichopendekeza kwa
serikali.

Msajili wa Bodi ya Usajili wa
Makandarasi (CRB), Rhoben
Nkori, anaitaja BCEG kuwa moja
ya kampuni kubwa za kimataifa
zinazotekeleza miradi mikubwa.
Ilisajiliwa nchini miaka 20 iliyo-
pita.

Nkori anasema hawajapata
malalamiko rasmi dhidi ya kam-
puni hiyo katika utekelezaji mradi
wa ujenzi wa Uwanja wa Benja-
min Mkapa.

“Kwa mkandarasi yeyote anay-
ethibitika kufanya makosa, hatua
tunazochukua ni pamoja na ku-
futa usajili wake, kusimamisha
mradi anaotekeleza ili apewe

Mkapa

mkandarasi mwingine; au kumta-
ka mkandarasi arudie ujenzi kwa
gharama zake,” anasema.

Nkori anayethibitisha kuwa na
taarifa za kinachoendelea, yaki-
wamo maelekezo ya CAF, anase-
ma BCEG ilijjenga uwanja huo
kulingana na mabhitaji ya mteja na
maelekezo ya kitaalamu wakati
huo.

“Huo uwanja kama ilivyoelezwa
na wajenzi ni Daraja “B” la FIFA,
lakini CAF wanahitaji uwanja wa
Daraja “A” kwa ajili ya mashinda-
No yao,” anasema.

Msajili Nkori anafafanua, akiwa
na maelezo ya kitaalamu kuwa ki-
handisi kunakuwa na njia mbili za
mbadala ambazo ni ama kufanya
maboresho kama yanayoendelea
sasa au ujenzi wa uwanja/jengo
lingine.

Msajili Msaidizi - Fedha na Uta-
wala katika Bodi ya Usajili wa
Wahandisi (ERB), Paul Bilabaye,
anaungana na Nkori kuwa ofisini
kwao pia hawana malalamiko
yoyote yaliyofikishwa mezani dhi-
di ya BCEG.

Hata hivyo, Bilabaye ana
ufafanuzi wa kitaalamu kwam-
ba, dosari zilizobainika kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa
zimetokana na changamoto ya
nchi kutokuwa na wataalamu wa
viwanja.

Anasema ERB, wakati inafuatil-
ia ukaguzi wa wataalamu wa CAF,
imebaini nchi haina wataalamu
wa eneo hilo.

Bilabaye anaeleza kuwa wataal-
amu wa ndani waliosimamia
ujenzi wa uwanja hawakuwa na
stadi za kutafsiri vilivyo mahitaji
ya moja kwa moja katika ujenzi
wa viwanja vya kimataifa.

Anasema kwamba katika ujen-
zi wa uwanja huo, masharti ya
FIFA hayakuzingatiwa, akiwa na
maelezo kuwa; “..mimi ni familia
ya soka. Nilisimama katikati ku-
pata mzabuni wa kujenga vituo
vya michezo vya TFF (Shirikisho
la Soka Tanzania) vya Tanga na
Kigamboni. Kwenye ujenzi wa vi-
tuo hivyo tulikuwa tunaongozwa
na viwango vya FIFA.

“Kwahiyo, hata ukienda kwenye
vile viwanja vya Kigamboni na
Tanga leo hii, hata wakija FIFA wa-
takuta viwango vyao, kwa sababu
wao ndio walitupa viwango na
walikuwa wanasimamia hivyo.”

Bilabaye anaeleza zaidi kwam-
ba, “wakati wa kujenga ule Uwan-
ja wa Mkapa masharti ya FIFA
hayakuzingatiwa. Sasa leo una-
potaka kuandaa mashindano ya
CAF na FIFA yafanyike pale, wa-
nakuletea viwango vyao, unabaini
uwanja hauna sifa.

“FIFA wana viwango vyao.
Niliangalia wataalamu wa CAF
walivyopima udongo wa kiwan-
ja. Yaani waliangalia mchezaji
akikanyaga ule udongo, ana-
pata madhara gani? Sisi hatuna
wataalamu wa aina hiyo. Hii ndi-
yo maana jukumu la kuboresha
kiwanja cha soka kwenye Uwanja
wa Mkapa limebaki mikononi
mwao,” anasema.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya
Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Gerson Msigwa, Msemaji Mkuu
wa Serikali wa zamani, anasema
hakubaliani na dhana “uwanja

haukidhi viwango vya FIFA”.

Anaeleza kuwa maboresho
yanayoendelea hivi sasa kwenye
uwanja huo ni “kuondoa vitu vili-
vyoisha muda wa matumizi yake
na kuweka vingine.”

Kauli ya Msigwa si tu inakin-
zana na alichokisema Ofisa Us-
alama wa FIFA nchini, Inspekta
Abdallah aliyekuwa sehemu ya
timu ya ukaguzi ya CAF, bali pia
inakinzana na kauli ya aliyekuwa
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Balozi Dk. Pindi Chana
aliyesema Julai 27 mwaka jana
kuwa lengo lao ni kufikia viwango
vya FIFA.

Kwa mujibu wa Meneja Mra-
di wa BCEG, Liang, pamoja na
mambo mengine, maboresho
uwanjani  yanagusa vyumba
vya  wachezaji  kubadilishia
nguo, chumba cha mikutano ya
waandishi wa habari, eneo la
watu mashuhuri (VVIP), kubadili
viti vyote vya watazamaji na
kibao cha kuonesha matokeo ya
mechi, kuweka mfumo mpya wa
Tehama, kufumua eneo la kiwan-
ja cha kuchezea kandanda na seti
mbili za magoli.

Vilevile, wanabadili viti vya
benchi la ufundi na wachezaji wa
akiba; taa, mifumo ya umeme,
sauti, viyoyozi, majitaka na eneo
la riadha pamoja na kuweka
lifti mbili mpya, migahawa na
kuondoa vitu vingine ambavyo
vimepitwa muda wa matumizi.
Hivi vilipaswa kutumika kwa mia-
ka saba tu, lakini vimetumika kwa
miaka 17.

“Tukumbuke uwanja huu ul-
ianza kutumika mwaka 2007.
Vifaa vingi humu vimeshafikia
muda wa mwisho wa matumizi;
lazima vibadilishwe,” Meneja Li-
ang anasema.

Kwa mujibu wa Meneja wa
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Mlinde Mahona, maboresho ya
uwanja huo yanatarajiwa kuka-
milika Agosti mwaka huu.

Sasa shughuli za ukarabati zi-
naendelea katika maeneo mbal-
imbali ya uwanja. Maeneo mengi
yanaboreshwa, lakini pia jengo le-
nyewe kwa sababu limeshachafu-
ka. Linasafishwa na kurudishwa
katika ubora wake.

Mageti yalikuwa yamepata
kutu kwa sababu mengi ni ya chu-
ma, sasa yameboreshwa; yame-
pakwa kemikali za kuzuia kutu
kisha wanapaka rangi.

Kuna maboresho kwenye mae-
neo mengi; mifumo ya sauti inab-
adilisbwa, mifumo ya umeme in-
abadilishwa kwa kuwa imekuwa
changamoto tangu kipindi cha
nyuma. Mifumo ya majitaka - baa-
dhi ya matangi ya maji yalikuwa
yameoza, hivyo kutohifadhi maji
na kupeleka kwenye mifumo,
sasa yanabadilishwa.

Mifumo ya usalama kama kam-
era za CCTV kwa maana mfumo
wa miaka 17 iliyopita unafanyiwa
maboresho. Kuna mfumo wa
utoaji taarifa za matangazo ya
michezo umeshaisha muda wake
wa matumizi.

Kuna vitu vingi vinaboreshwa.
Kwa ufupi, ninaweza kutaja hivyo
kwa leo, lakini tayari maeneo
mengi yameshafumuliwa kwa
ajili ya kufanyiwa maboresho,”
Meneja Mahona anasema.

*FUATILIA KESHO MAELEK-
EZO YA CAF JUU YA HUDUMA
ZA CHAKULA NA VINYWAJI
UWANJANI



6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Nishati safi kupikia
ikomboe wananchi
na hewa chafu

MATUMIZI ya jikoni kwa asilimia kubwa kwa l<inamama
kwa kiasi kikubwa uharibifu wa hali ya hewa.

Moshi wanaovuta kutoka kwenye kuni na mkaa hu-
sababisha athari kubwa kwa magonjwa yanayosababish-
wa na hewa chafu.

Hivyo ulinzi wa afya ya mama, familia, mazingira na
taifa dhidi ya mabadiliko ya tabianchi ni lazima uanzie
jikoni.

Rais Samia Suluhu Hassan, amekuwa kinara wa kutan-
gaza matumizi ya nishati safi ya kupikia na leo anataraji-
wa kuliongoza taifa kufahamu kuwa ili raia wawe na afya
na mazingira bora, lazima taifa lianze sasa kubadilisha
nishati inayotumiwa kupikia.

Mara kwa mara anapokuwa kwenye majukwaa mbalim-
bali ya matumizi ya nishati safi ya kupikia, Rais anasema
huwezi kumaliza au kupunguza ukataji miti unaoangam-
iza misitu ili kupata kuni na mkaa kama hutaligusa jiko.

Kampeni ya Rais imefanya mengi, Watanzania wa-
meelezwa umuhimu wa matumizi ya teknolojia za
kupikia zinazopunguza madhara kiafya, athari kwa maz-
ingira na kijamii.

Na sasa Rais amelifikisha taifa kwenye kutekeleza
Mkakati wa Nishati Saﬁ ya Kupikia 2024 - 2034, aliouzin-

Analenga kaya zenye fiko safi na salama’, ambayo asil-
imia 80 ya Watanzania watakuwa wanatumia jiko lenye
nishati safi ya kupikia ifikapo 2034.

Pamoja na kuwaondoa kinamama katika matumizi ya
kuni na mkaa na kutumia nishati safi, pia taasisi kubwa
ambazo zinahudumia watu wengi kupata chakula, zina-
himizwa kuhama kwenye matumizi ya kuni na mkaa na
kuhamia kwenye nishati safi ili kupunguza uharibifu wa
hewa na athari za mabadiliko ya tabianchi.

Hata hivyo, ili kufanikiwa katika matumizi ya nishati
safi ipo haja ya kuwa uhamasishaji wa kutumia majiko
yanayotumia nishati safi na yapatikane kwa urahisi ili
wanayoyabhitaji wasipate vikwazo kwa kuyapata.

Ofisi ya Takwimu ya Taifa (NBS) inaeleza kuwa Tanza-
nia Bara ina takribani kaya milioni 13.9.

Kufikia azma hiyo kaya zenye ‘jiko safi na wakuu wa
mikoa na wilaya wasimamie matumizi ya nishati safi
ya kupikia na pia wizara na taasisi za umma kadhalika
na sekta binafsi kuzingatia matumizi ya nishati safi ya
kupikia ili kulinda mazingira na kuepusha athari nyingi
zinazotokana na kutumia nishati zisizo safi.

Mwaka jana Ofisi ya Makamu wa Rais-Mazingira iliagiza
taasisi zote zinazohudumia watu zaidi ya 100, ifikapo Jan-
uari, mwaka huu, ziache kutumia kuni na mkaa kupikia.

Ofisi ya Makamu wa Rais, katika mikakati yake inaeleza
kuwa hilo limefanyika na taasisi nyingi zikiwamo za
umma kuanzia Magereza, kambi za jeshi, shule za se-
kondari, vyuo vya ualimu na vikuu vimeanza kutumia
nishati safi ya kupikia.

Pia, juhudi zinafanywa na kila taasisi inayohusika na
nishati na katika mbio za Mwenge wa Uhuru, mwaka
huu, ujumbe mkubwa unaobebwa ni uhamasishaji wa
matumizi ya nishati safi kupikia.

Uhamasishaji huo utasaidia kwa kiasi kikubwa kupun-
guza matumizi ya kuni na mkaa na kuepusha athari zi-
nazosababishwa na hewa chafu inayotokana na kuvuta
moshi mchafu.
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Na Sabato
Kasika

Adhabu ya viboko zfanyzwe kazi zaidi

MACHI mwaka huu, liliripotiwa tukio la
mwanafunzi mwenye miaka sita wa dar-
asa la kwanza kufariki dunia, kutokana
na kile kilichodaiwa kuwa ni kuchapwa
viboko na walimu.

Miaka ya hivi karibuni, matukio ya
aina hiyo kwa wanafunzi, yalikuwa ya-
meanza kupungua, kutokana na kup-
ingwa na wadau mbalimbali wakiwamo
watetezi wa haki za binadamu.

Wadau hao wanatamani takwa la
kisheria linalowaelekeza wakuu wa
shule za sekondari na msingi, kuandika
taarifa za kuruhusu kutolewa adhabu ya
viboko kwa wanafunzi lizingatiwe.

Hata hivyo, inaonekana katika baadhi
ya shule, hilo halifuatwi, kwani kuwapo
taarifa za kifo cha mwanafunzi kinacho-
husishwa na viboko ni wazi kuna wala-
kini.

Hivyo, ingekuwa ni vyema iwapo
takwa la kisheria ambalo wadau hao
lingezingatiwa ili kuepusha madhara
yanayosababisha na adhabu za vikobo
zisizofuata utaratibu ambao umeeleke-
Zwa.

Mdau mmoja anaeleza kuwa She-
ria ya Elimu, Sura ya 353, marejeo ya
mwaka 2002, inampa mamlaka Waziri
wa Elimu kutunga kanuni za masuala
mbalimbali zitakazokidhi utekelezaji
wa mambo ya sheria hiyo.

Katika ufafanuzi wake, ni kwamba ka-
nuni hizo zinatoa muongozo ni wakati
gani adhabu ya viboko inatakiwa ku-
tolewa na kwa kiwango gani na ni nani
anapaswa kutekeleza adhabu hiyo.

Vilevile, anasema, kanuni ya 3(1), ina-
fafanua jinsi ambavyo adhabu ya viboko
itatolewa iwapo patatokea utovu mkub-
wa wa nidhamu, au kosa kubwa litakalo-
fanywa ndani au nje ya shule.

Kosa hilo ni lile ambalo litaishushia
shule heshima, kama kanuni ndogo ya
(2) inasema adhabu ya viboko itolewe
kwa kuzingatia umri, jinsi na afya ya
mwanafunzi, na isizidi viboko vinne
kwa tukio lolote.

Aidha, Waraka wa Elimu No 24
unaeleza wazi kuwa adhabu ya viboko
na mwenye mamlaka ya kumuadhibu
mwanafunzi ni mwalimu mkuu wa

Matukio
yaaina
hiyo, ya-
mekuwa
yakihu-
sishwwa
na adhabu
za viboko
zinazo-
tolewa na
baadhi ya
walimu,
kitendo
ambacho
ni kwam-
ba waraka
huo un-
awekwa
pembeni
na wa-
husika.

shule husika au mwalimu mwingine
atakayeteuliwa na mwalimu mkuu kwa
maandishi kila mara kosa linalostahili
adhabu hii linapotendeka.

Lakini, pia waraka unaweka wazi
kuwa kila mara adhabu ya viboko ina-
potolewa sharti iorodheshwe katika
kitabu kilichotengwa kwa kusudi hilo
na kujaza taarifa zihusuzo adhabu husi-
ka.

Hatua hiyo inakwenda sambamba na
kumwandika mwanafunzi aliyepewa
adhabu, kosa lake, idadi ya viboko na
jina la mwalimu aliyemuadhibu. Kwa
kuwa waraka unamtambua mwalimu
mkuu kuwa ndiye mwenye mamlaka ya
kutoa adhabu hiyo.

Pamoja na hayo, waraka pia unaonya
kuwa mwanafunzi wa kike anapaswa
kupewa adhabu ya viboko na mwalimu
wa kike isipokuwa kama shule haina
mwalimu wa kike.

Kwa maelekezo hayo, ninadhani
kama yangezingatiwa, kusingekuwa
na matukio ya wanafunzi, kuvunjwa
mikono, kuachwa na makovu mwilini
na athari hasi za kiwango kikubwa zaidi
hasa vifo.

Matukio ya aina hiyo, yamekuwa
yakihusishwwa na adhabu za viboko
zinazotolewa na baadhi ya walimu, ki-
tendo ambacho ni kwamba waraka huo
unawekwa pembeni na wahusika.

Hivyo, si vibaya kuendelea kuwa-
kumbusha walimu kuwa mwaka 2002
Wizara ya Elimu ilitoa Waraka wa Elimu
Namba 24 unaohusu adhabu ya viboko
na kuweka utaratibu wa utolewaji wake
kwa wanafunzi.

Aidha, mwanafunzi anapokataa adha-
bu ya viboko, sharti asimamishwe shule
ili kupisha hatua nyingine za kinidhamu
juu ya kosa lake, lakini pia unawaonya
walimu kuwa hatua kali za kinidhamu
zitachukuliwa dhidi ya yeyote ataayeki-
uka utaratibu ulioidhinisha na waraka.

Waraka huo pia unapiga marufuku
kwa mwalimu yeyote kuonekana na
fimbo mkononi kwa lengo la kumuadhi-
bu mwanafunzi, wakati umefika wara-
ka wa adhabu ya viboko uzingatiwe kwa
faida ya kila mmaoja.



wmmeneis e INIPASHIE 7

TANGAZO

A <

Fransformuy Avuan Agroalture CGIAR

* )%

WorldFish

POSITIONS ANNOUNCEMENT

The International Institute of Tropical Agriculture (IITA) on behalf of WorldFish invites
applications for Four positions: Project Manager, Senior Research Analyst and
Research Analyst (2 positions)

Background:

WorldFishisaninternational, nonprofit research and innovation institution that creates,
advances, and translates aquaticRfoodXsystems science into scalable solutions. We
envision an inclusive world of healthy, well-nourished people and a sustainable blue
planet, now and in the future. Our mission is to end hunger and advance progress on the
2030 Sustainable Development Goals through science and innovation to transform food,
land, and water systems with aquatic foods for healthier people and the planet.

For over 45-years, WorldFish's data, evidence, and insights have shaped practices,
policies, and investments to end hunger and advance sustainable development in low-
and middle-income countries. We have a global presence across 20 countries in Asia,
Africa, and the Pacific, with 460 staff of 30 nationalities deployed where the most
significant sustainable development challenges can be addressed through holistic
aquatic food systems solutions. Embedded in local, national, and international
partnerships, our work sets agendas, builds capacities, and supports decision-making
for climate action, food and nutrition security, sustainable fisheries and aquaculture,

blue economy, One Health, and AgriTech, integrating gender, youth, and social inclusion.

Acore element of the 2030 WorldFish Research and Innovation Strategy: Aquatic Foods
for Healthy People and Planet is focused on building the resilience of aquatic food
systems to shocks, which is critical during this time of climate, ecological and economic
crisis.

WorldFish is part of CGIAR, the world's largest agricultural research and innovation
network. For more information, please visit https://www.worldfishcenter.org.

POSITION - PROJECT MANAGER

IITA-TZ-2024 - WorldFish-004 -NRS- Zanzibar - Unguja

JOB SPECIFICATION
Position Background (short summary of the job)

The Project Manager for the Asia-Africa BlueTech Superhighway represents the AABS
Project at the country level. This role provides leadership in the strategic development
and management of the AABS portfolio in country, engagement with new and existing
partners, fostering collaborations with national and local partners and serves as the
WorldFish contact for the AABS project to the donor (FCDO and BPF).

In collaboration with the AABS Project Lead and the WorldFish country office, the
Project Manager coordinates the AABS country operations. The incumbent will regularly
engage with other WorldFish country leadership and Headquarter staff.

The Project Manager provides research contributions to the AABS country program in
alignment with personal expertise and experience.

Duty Station: The position will be based in Unguja, Zanzibar.

Education Qualification and Certification

« A Master's degree in a relevant discipline such as fisheries, aquaculture, aquatic
resources management, international development, environmental science, or
related fields, with a minimum of 7 years’ experience in leading research projects.

« Project Management Professional (PMP) or similar qualification.

« Proficiency in English and Swahili.

Skills, Experience and Knowledge (required to perform this job)

Competencies:

« Effective stakeholder engagement and conflict management.

« People and team management, promoting diversity and inclusion and fostering staff
wellbeing.

« Excellent communication skills for different audiences.

Physical Requirements:
« Regular travel within the country, broader region and globally as required.
« Regular office attendance, encouraging strong attendance across the wider team.

Desirable Skills/Experience (Nice-to-have to perform this job)

«  Skills in program management, personnel management, and interdisciplinary team
leadership.

« Track record of building partnerships with diverse stakeholders, including senior
decision-makers and donor agencies.

+ Understanding of marine and coastal resources and food system challenges in
Tanzania.

Key Responsibilities

Country Project Manag and Imy

+ Lead the management of the AABS project in the country across all work packages,
knowledge management and communications, actively contributing to work
planning, budgeting, partner engagement and implementation, ensuring it aligns
with FCDO's Blue Planet Fund and COAST priorities.

« Ensure strong linkages between the country project and the overall global program,
providing necessary data, reports, and inputs to ensure alignment, knowledge
sharing and timely delivery.

« Oversee the delivery, monitoring, and reporting of the project in Tanzania and ensure
that the country-level activities feed into the program outcome and MEL system.

« Support country-based scientist and sub-partners to ensure work is implemented in
acoordinated way across technical areas.

- Efficiently manage resources, ensuring adequate human, financial, and material
assets to ensure timely and quality project implementation.

« Take overall responsibility for the project management process, including
implementation, budgeting, risk management, data management, and financial
reporting.

B .
ion:

Representation, Engagement

« Develop and manage relationships with the donor (FCDO), the government, and local
stakeholders, effectively representing WorldFish's interests.

« Stay informed about donor and government priorities, country plans and initiatives,
and adjust accordingly to ensure alignment with AABS objectives.

« Coordinate WF's engagement with other BPF and FCDO programs to ensure
alignment and knowledge sharing.

« Represent AABS at national, and when required, regional and global forums on
project management related issues.

« Collaborate with AABS staff and partners to align research projects with national
priorities, BPF strategies and FCDO's goals.

« Guide the dissemination and uptake of research findings through stakeholder
engagement and through coordination with communication teams.

Budget Management

« Support development of the budget across technical areas, guiding budget inputs.

« Monitor the financial position of the country project and ensure alignment with the
overall program budget.

General
« Undertake other tasks as appropriate, as discussed with the supervisor and
WorldFish leadership.

POSITION - SENIOR RESEARCH ANALYST (Aquatic Food Loss and Waste)

IITA-TZ-2024 - WorldFish-005 -NRS- DSM

JOB SPECIFICATION

Position Background (short summary of the job)

The Senior Research Analyst will play a key role in supporting the WP3 activities of the
AABS project. Although the primary focus will be activities in Tanzania, there might be
cases when some assignments in Kenya and Mozambique are conducted. This role is
crucial for conducting targeted research, data analysis, and coordination efforts to
implement climate-smart technologies and sustainable practices to reduce aquatic
food loss and waste in small-scale fisheries in Tanzania. The position focuses on
enhancing the sustainability of fisheries management by reducing loss and waste and
improving post-harvest processes within the coastal regions.

Duty Station: The position will be based in Dar es Salam .

Education Qualification and Certification

« Required qualification is an MSc, with a minimum of five years of relevant
experience in the sustainability of Aquatic Foods, such as in Postharvest Food

Technology, Agricultural Engineering, Agribusiness, Fisheries, or the Food Industry.

« The qualification should specifically highlight a robust technical understanding and
the integration of climate-smart practices and technologies within aquatic food
value chains

Skills, Experience and Knowledge (required to perform this job)

« Research and Data Analysis Expertise: Background in research and data analysis,
with a preference for experience in fisheries, agricultural engineering, postharvest
technology, or related areas. At least three to five years of experience as a
post-harvest specialist in international organisations in developing regions,
preferably in Africa.

« Project Coordination Experience: Experience in project coordination, particularly
inan international or multicultural context.

« Knowledge of Sustainable Practices: In-depth understanding of sustainable
practices and post-harvest climate-smart technologies in fisheries, agriculture, or
related sectors

Desirable Skills/Experience (Nice-to-have to perform this job)

« Cross-Cultural Teamwork: Proven ability to work with diverse cross-cultural teams.

« Technical Proficiency: Skilled in using statistical analysis software and data
visualisation tools.

« Communication Skills: Excellent communication capabilities, both written and
oral, with fluency in English. Proficiency in additional languages relevant to the
project locations (Swahili) is highly advantageous.

Key Responsibilities

« Research and Data Analysis: Conduct comprehensive research and analysis on
aquatic food loss, waste, and processing technologies in the target
countries—Synthesise data to inform project strategies and decision-making.

« Project Coordination and Support: Assist the WP3 lead in coordinating activities
across Tanzania, ensuring alignment with project objectives and timely execution.

« Cross-Country Collaboration: Facilitate communication and collaboration between
project teams in different countries, ensuring cohesive efforts and knowledge
sharing.

« Reporting and Documentation: Prepare detailed reports, research papers, and
presentations to document project progress and findings. Contribute to academic
publications and policy briefs.

« Stakeholder Engagement: Engage with project stakeholders, including local
communities, NGOs, government bodies, and private sector partners, to gather
insights and foster collaborative relationships.

« Innovative Solutions Development: Contribute to developing and testing
innovative, sustainable solutions in fish processing and waste reduction.

Additional

This position is an excellent opportunity to join a dynamic, international team working
on a high-impact project. The successful candidate will play a crucial role in driving
sustainable development and environmental conservation across Tanzania's fisheries
sectors. The role demands a blend of technical expertise and innovative thinking, ideal
for someone passionate about making a tangible impact in sustainable fisheries
management and food systems transformation.

TWO POSITIONS - RESEARCH ANALYST (Digital Fisheries)

IITA-TZ-2024 - WorldFish-006 -NRS- Zanzibar Ugunja

JOB SPECIFICATION

About the Project

Animals, plants and microorganisms harvested and grown in water play a significant
role in sustainably feeding and nourishing the world. Globally, 800 million people depend
on small-scale fisheries and aquaculture for their livelihoods. But these vital aquatic
food systems are hindered by the insecure livelihoods of those in related jobs, their low
capacity to adapt to climate change, and the loss of marine nature.

The Asia-Africa BlueTech Superhighway project, supported through the UK's Climate
and Ocean Adaptation and Sustainable Transition (COAST) program under the umbrella
of the Blue Planet Fund (BPF), will focus on enabling communities to adapt to and
mitigate against climate change as well as responsibly and sustainably manage marine
and coastal nature and resources resulting in improved food and nutritional security as
well as employment and income opportunities. The project will be implemented in two
phases over seven years, starting with Phase 1 in Bangladesh, Kenya, Mozambique,
Nigeria, and Tanzania.

About the Position

WorldFish is looking for a Research Analyst to support activities of AABS Work Package
1- Digital Coast. The primary purpose of this position is to support the Work Package
Lead and Scientist based in Zanzibar. The candidate will work in an interdisciplinary
team of experts with diverse backgrounds, including data scientists, production
systems, gender, climate change, scaling of innovations, science communication, and
rural development.

Duty Station: The position will be based in Unguja, Zanzibar.
Education Qualification and Certification
A bachelor's degree in science or economics field.

Skills, Experience and Knowledge (required to perform this job)

«+  Strong working knowledge of MS excel and word.

« Competency with digital smartphone/tablet applications.

« Atleast 3 years work experience.

- Strong interpersonal skills, and the ability to work in multi-cultural, interdisciplinary
teams as well as develop close and effective working relationships with a range of
partners.

« Proven ability and willingness to carry out independent fieldwork in remote
locations.

+ Experience working in communities.

+ Commitment to development objectives in Unguja/Pemba.

« Excellent written and verbal communication skills in English and Swahili.

Desirable Skills/Experience (Nice-to-have to perform this job)

« Experience in fisheries science, agricultural science or other natural science
research.

« Coding experience in R or Python.

« Quantitative skills and experience in data science, management, databases, and
statistics.

+ Project management experience.

« Avalid driving license.

Key Responsibilities

« Support research operations, data collection, validation, and reporting on project
sites around Zanzibar.

+ Monitor and guide fisheries data collectors’ reqular and timely collection and digital
submission of fish landings and sales from remote sites; provide technical support
and data validation.

« Update, deploy, and train local staff and partners in the use of digital data systems,
data collection protocols, surveys, and basic data management.

+ Beapointof contact for local community members, project partners, and interested
stakeholders about project objectives and information.

« Facilitate community meetings and trainings related to project aspects in aquatic
food systems.

+  Prepare progress and fieldwork reports.

Additional
This position will be based in Unguja, Zanzibar, but with regular fieldwork travel (60%)to
project sites around Zanzibar.

General information:

The duration of the contract for all the four positions is two years renewable subject to
performance and availability of funds. These are nationally recruited position and [ITA
offers a competitive remuneration package.

The application pack should include an application letter, copies of certificates, and a
curriculum vitae which contains a telephone number, email address, and contact details
of two referees. Applications should be sent by email to lITA-Tanzania@cgiar.org and
addressed to:

The Country Representative, lITA-Tanzania,
Plot No. 25, Mwenge - Coca-Cola Road,
Mikocheni Industrial Area,

Dar es Salaam, Tanzania

Applicants are requested to include the reference number for the position (as indicated
on the heading of the announcement)in the subject of their application letter, as well as
in the subject of their email. Please note that any applications without the reference
number indicated will be automatically disqualified.

Closing date for applications: Friday 24th May 2024. Please note that only shortlisted
candidates will be contacted.




8 NipaShe Jumanne Mei 14, 2024

HABARI KITAIFA

Nishati safi jikoni; Rais Samia nguzo
ulinzi afya, mazingira ya Afrika

« Atua Ufaransa kuongoza mkutano wa kimataifa
[ ‘

Na Mwandishi Wetu

ULINZI wa afya ya mama, familia,
mazingira na taifa dhidi ya mab-
adiliko ya tabianchi ni lazima uan-
zie jikoni.

Ndiyo maana Rais Samia Su-
luhu Hassan, ‘champion’ wa ni-
shati safi ya kupikia, analiongoza
taifa kufahamu kuwa ili raia wawe
na afya na mazingira bora, lazima
taifa lianze sasa kubadilisha nisha-
ti inayotumiwa kupikia.

Akiwa kwenye majukwaa mbal-
imbali ya matumizi ya nishati safi
ya kupikia, Rais anasema huwezi
kumaliza au kupunguza ukataji
miti unaoangamiza misitu ili ku-
pata kuni na mkaa kama hutali-
gusa jiko.

Kampeni ya Rais imefanya
mengi, Watanzania wameele-
zwa umuhimu wa matumizi ya
teknolojia za kupikia zinazopun-
guza madhara kiafya, athari kwa
mazingira na kijamii.

Na sasa Rais amelifikisha taifa
kwenye kutekeleza Mkakati wa
Nishati Safi ya Kupikia 2024 -
2034, aliouzindua wiki iliyopita

Analenga kaya zenye ‘jiko safi
na salama’, ambayo asilimia 80
ya Watanzania watakuwa wana-
tumia jiko lenye nishati safi ya
kupikia ifikapo 2034.

Ofisi ya Takwimu ya Taifa (NBS)
inaeleza kuwa Tanzania Bara ina
takribani kaya milioni 13.9.

Anaeleza kuwa ili kufikia azma
hiyo wakuu wa mikoa na wilaya
wasimamie matumizi ya nishati
safi ya kupikia na kuzihimiza
wizara na taasisi za umma kad-
halika na sekta binafsi kuzingatia
matumizi ya nishati safi ya kupikia
ili kulinda mazingira na kuepusha
athari nyingi zinazotokana na ku-
tumia nishati zisizo safi.

Pia Rais Samia anaitaka Ofisi
ya Makamu wa Rais na Ofisi ya
Waziri Mkuu kuandaa na kutoa
katazo la matumizi ya nishati isiyo
safi kwa taasisi zinazohudumia
watu zaidi 100 na kwamba taarifa
rasmi kuhusu utekelezaji wa ag-
izo la kuandaa katazo iwasilishwe
Agosti, mwaka huu.

Mkakati huo wa kitaifa utapun-
guza uharibifu wa misitu ikikadi-
riwa kuwa hekta 469,000 zina-
potea kila mwaka kutokana na
kuzalisha mkaa na kuni.

Anaiagiza Wizara ya Nishati ku-
fikisha mkakati huo kwa wadau
ikutumia Kiingereza na Kiswahili
na kuuweka katika mitandao ili
usomwe na Watanzania waupate
kwa urahisi.

CHAPUO UFARANSA

Rais ni Mwenyekiti Mwenza wa
mkutano wa viongozi na wakuu
wa nchi, unaohusika na nishati
safi ya kupikia ‘global clean cook-
ing energy’, kuanzia leo, ana-
tarajiwa kuwaongoza wakuu wa
mataifa mbalimbali wanaokutana
Paris, nchini Ufaransa.

Mama Samia pamoja na
kutetea, anachagiza matumizi ya
nishati salama na safi hasa Afrika
ambako takriban watu milioni

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa pamoja na viongozi mbalimbali baada ya kuwasili katika

Uwanja wa Ndege Paris nchini Ufaransa juzi. Anatarajiwa kushiriki Mkutano wa Kimataifa wa

Za.

990 majiko yao hutumia nishati
chafu. Anafanikisha jukumu hilo
kupitia mradi wa African Women
Clean Cooking Support Program
(AWCCSP).

UTEKELEZAJI UNAPOANZA

Mwaka jana Ofisi ya Makamu
wa Rais-Mazingira inaagiza taasisi
zote zinazohudumia watu zaidi ya
100, ifikapo Januari, mwaka huu,
ziache kutumia kuni na mkaa
kupikia.

Kaimu Mkurugenzi wa Maz-
ingira Ofisi ya Makamu wa Rais,
Paulo Deogratius, anaeleza kuwa
hilo limefanyika na taasisi nyingi
zikiwamo za umma kuanzia Ma-
gereza, kambi za majeshi, shule
za sekondari, vyuo vya ualimu
na vikuu vinatumia nishati safi ya
kupikia.

Pia, juhudi zinafanywa na kila
taasisi inayohusika na nishati na
kwamba mbio za Mwenge wa
Taifa 2024, zinabeba ujumbe wa
kutumia nishati safi kupikia.

Kaimu Mkurugenzi Deogratius
anataja gesi asilia, baiogesi, mkaa
na kuni mbadala, umeme, majiko
banifu ya aina mbalimbali zina-
tangazwa ili watu kutumia nishati
safi iliyo kwenye mazingira yao.

Akizungumzia  juhudi za
utekelezaji, Kamishna Msaidizi wa
Maendeleo ya Nishati katika Wiz-
ara ya Nishati, Styden Rwebangila,
anataja mkakati wa kufikisha gesi
kila wilaya.

Akizungumza na Nipashe mi-
pango ya kuwapa Watanzania
nishati safi ya kupikia, anaeleza
kuwa serikali na wadau wanaten-
geneza mfumo wa usambazaji mi-
tungi kwa kila wilaya ili iwe rahisi
kuifikisha kwa mawakala wadogo

Wizara inatarajia kila wilaya
itakuwa na wakala wa kusamba-
za gesi ya kampuni mbalimbali,
pamoja na sehemu ya kuipokea
na kuijaza tena mitungi gesi baada

ya matumizi.

Anafafanua kuwa badala ya
kuisafirisha mitungi kutoka viji-
jini hadi Dar es Salaam ili kujazwa
tena, kazi hiyo itafanyika wilayani
ili kupunguza gharama na kufani-
kisha upatikanaji kwa ufanisi.

Aidha, anasema wanakusudia
pia mkakati ufanikishe kupati-
kana ‘mobile refilling facilities’
zitakazotembea maeneo mbalim-
bali na kujaza tena gesi kwenye
mitungi iliyotumika.

Rwebangila anasema wanatara-
kuwafuata wateja maeneo mbal-
imbali kila wakati, kazi itakay-
ofanywa na kampuni wauza gesi
kwa kushirikiana na serikali.

Kadhalika anasema baadhi ya
mikoa imeanza kufanya usamba-
zaji wa mitungi ya gesi kwa wa-
nanchi kwa majaribio na baadhi
ya maeneo hayo ni Dar es Salaam,
Mwanza, Morogoro na Dodoma.

“Ni katika juhudi za kupunguza
gharama za kununua mtungi na
gesi kwa mara ya kwanza am-
bako wanunuzi wanatumia zaidi
ya Shilingi 100,000 na wakati
mwingine hawana,” anasema.

JIKO SANIFU

Kamishna Msaidizi Rwebangila,
anazungumzia kunufaika na ku-
tumia majiko banifu, akisema ili
kupata faida ni lazima ithibitike ki-
taalamu kuwa jiko hilo linatumia
mkaa au kuni kidogo, kutoa ka-
boni kidogo pia kupika kiufanisi.

“Awali vipimo na kupata uthibit-
isho huo vilifanyika nje ya nchi.
Lakini sasa tumeiwezesha TBS na
Shirika la Utafiti na Maendeleo ya
Viwanda (TIRDO), kufanya vipimo
na kutoa vibali vya uthibitisho wa
ubora, ili huduma isambae na ku-
wafikia wanachi wengi kwa ghara-
ma nafuu.”

USHIRIKISHA VYUO VIKUU
Dk. Kamugisha Byabato, Mha-

dhiri wa Chuo Kikuu cha SAUT
Mwanza na mbobezi wa masuala
ya nishati, anaunga mkono ujio wa
mkakati wa matumizi ya nishati
safi ya kupikia.

Anashauri wahandisi na wataal-
amu wa vyuo vikuu na taasisi za
teknolojia kushiriki kwa kutengen-
eza vifaa vinavyotumika kuandaa
vyakula mfano sufuria za majiko
ya gesi na umeme, na zile zinazo-
tumia mvuke au ‘presha’ badala ya
vifaa hivyo kuagizwa nje.

Aidha, wataalamu hao watu-
mike kutengeneza vichwa vya
kuwashia majiko ya gesi ambavyo
vimeundwa kuchanganya hewa
na gesi kwa vipimo maalumu ili
kuwezesha gesi kuwaka na kuleta
moto badala ya kutegemea kiber-
iti, anasema.

Mkakati ushirikishe viwanda
vya kuandaa wataalamu, wabuni-
fu na wavumbuzi kwenye vyuo
vikuu mfano ‘incubation centres;
kama kwenye Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, kuna Tachnology
Development and Transfer Centre
(TDTC) zitumiwe kuzalisha vifaa
kama hivyo.

Pia viwanda na wataalamu wa-
tumike kutengeneza mitungi au
mapipa ya gesi ya ujazo mbalim-
bali yatumiwe kujaza gesi asilia in-
ayozalishwa nchini na kufikishwa
kwa wateja kwa urahisi.

Dk. Byabato anaamini kuwa
ni rahisi kutengeneza baadhi ya
vifaa nchini kwa sababu matangi
ya kubeba mafuta na gesi ya-
nayotumiwa na malori yanaun-
dwa nchini hivyo mkakati huo
unaweza kutumia vyuo vikuu vya
Dar es Salaam, SAUT, Mandela
Taasisi za Teknolojia za Dar es Sa-
laam na Arusha ili kuzalisha vifaa
hivyo na kuajiri Watanzania.

Anazungumzia pia VETA, taasisi
za ufundi na vyuo vikuu kuangalia
matumizi ya mwanga wa jua ku-
pata nishati safi ya kupiki akisema:
“Jua linaweza kutumika kupika,

kupasha moto au kuchemsha
maji. Kwa kutumia vifaa ambavyo
vinaweza kuundwa na taasisi hizo
majiko ya vyuo vikuu, hospitalini,
shuleni, hoteli, magereza, majeshi
yakavitumia kuchemsha maji ili
kupikia vyakula mbalimbali bada-
la ya kuanza na maji ya nbaradi.”

Anasema teknolojia ya kutumia
joto la jua inaweza pia kutumiwa
kufua, nguo na vyombo hospi-
talini na kwenye huduma za tiba
badala ya kutegemea kutumia
gesi au umeme kuchemsha maji
au kutengeneza mvuke.

SHULE ZISHIRIKI

Mwalimu Dk. Ruben Lumba-
gala wa Sekondari ya Mlali mkoa-
ni Dodoma, anasema shule za
msingi na sekondari zishiriki ku-
fikisha ujumbe kwa jamii kuhusu
utekelezaji wa mkakati huo kwa
kuwakumbusha mara kwa mara
wanafunzi kuhusu nishati safi
ili kuhimiza matumizi ya nishati
safi jikoni. Anaamini wanafunzi
watafikishia wazazi, walezi na
jamii pia kuhamasisha utekelezaji
kiufanisi wa mkakati huo.

Mama Lishe, mkazi wa Kigogo
Posti, Bahati Boaz (38), anaun-
ga mkono ujio wa nishati safi,
akieleza kuwa amesikia habari
mkakati wa nishati safi ya kupikia,
lakini ana wasiwasi na mama lishe
wadogo.

Anasema kwa siku anatumia
Sh. 10,000 hadi 15,000 kununua
mkaa ambayo ni gharama ya
mtungi mdogo wa gesi wa kilo
tatu, unaouzwa Sh. 19,000.

NISHATI SAFI

Ofisi ya Makamu wa Rais Mazin-
gira na Wizara ya Nishati, zinataja
baadhi ya teknolojia za nishati safi
kuwa ni mkaa na kuni mbadala,
majiko ya gesi na umeme yanay-
otumia kiasi kidogo cha nishati
hiyo, mafuta (bioethanol).

Bioethanol ni nishati inayoto-
kana na kuchachushwa mabaki
ya sukari na nafaka, wakati gesi
ya mtungi au LPG ni ile inayohifa-
dhiwa katika mitungi.

Nishati safi ya kupikia ni pamoja
na gesi asilia, hii inapatikana nchi-
ni ikitumika kuzalisha umeme na
matumizi ya viwandani, nyumba-
ni na vyombo vya usafiri.

Kadhalika bayogesi inayoto-
kana na kuchakata kinyesi cha
wanyama na binadamu, mabaki
ya vyakula au masalia ya mimea
huzalisha nishati safi ya kupikia.

Umeme ni moja ya nishati safi
na serikali imeendelea kujenga
miundombinu ya uzalishaji, usa-
firishaji na usambazaji umeme ili
kumfikia kila Mtanzania mijini na

Nyingine ni matumizi ya majiko
banifu na ya nishati ya jua yote
hutumia teknolojia zenye ufanisi
unaopunguza moshi wenye taka
sumu zinazoathiri afya za watu na
mazingira.

Nishati chafu inayoandaliwa
katazo la kuachana nayo ni kinye-
si cha wanyama na mabaki ya
mimea, kuni, mkaa, mafuta ya taa
yote haya huathiri watu na mazin-
gira.



KANDA KASKAZINI

Waziri atangaza '
‘vita’ wanaozuia
watumishi
kupanda vyeo

Na Hamida Kamchalla, TANGA ]

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI- :
SEMI), Mohamed Mchengerwa, ameapa
kula sahani moja na viongozi wa sekta
ya afya wanaoshiriki kuzuia watumishi
na watendaji kutopanda madaraja ;

Aidha, ametishia kuwaondoa kvve— :
nye nafasi zao viongozi wote wanao- ]
husika kukwamisha watumishi kupanda
madaraja katika ngazi mbalimbali,
huku ak|5|5|t|za jambo la watumishi
kupandishwa madaraja kuwa ndiyo
kipaumbele chake.

Alitoa kauli hiyo mwishoni mwa wiki,
wakati akifungua maadhimisho ya 51
va Siku ya Uuguzi Duniani ambayo ]
kitaifa yalifanyika mkoani Tanga.

Kutokana na malalamiko yaliyopo
hivi sasa, Waziri Mchengerwa, alim- '
wagiza Mkurugenm wa Afya, kusi- ]
mamia jambo hilo kwa haraka ili kila 1
mmoja mwenye sifa ya kupanda daraja
apandishwe kulingana na anavyostahm

“Mkurugenzi wa Afya, nakukabidhi
hili kama tumeweza katika maeneo
mengine kwanini tushindwe kuwa-
pandisha madaraja na kama kuna
kiongozi yeyote anayekwamisha katika
maeneo yenu anayezuia madaraja msi- .
pandishwe nitamuondoa kwenye nafasi
yake,” alisisitiza.

Aliongeza: “Rais Samia Suluhu Hassan,
ametoa nafasi kwa kila mtendaji wale
wenye sifa na hadhi ya kupandishwa
madaraja wapandishwe mara moja, !
hayo ndio maelekezo”. b

Katika hatua nyingine, Waziri ]
Mchengerwa, aliagiza kila halmashauri
nchini, kutenga fedha kwa ajili ya po-
sho za watumishi pindi wanapoandaa
mikutano kama hiyo kwa kuwa miku- .
tano hiyo ipo kisheria na kwenye bajeti
kila mwaka. E

Kabla ya ufunguzi huo, Mkuu wa '
Mkoa Tanga, Balozi Dk. Batilda Burian,
alisema katika kipindi cha miaka mitatu
katika sekta ya afya, mkoa huo ul-
ipokea zaidi ya Sh. bilioni 67.9 kwa ajili
ya ujenzi wa zahanati 72, huku bilioni
tisa zikitumika katika ujenzi wa vituo 1
vya afya 23. 5

Awali, Rais wa Chama cha Wauguzi '
Tanzania, Dk. Alexander Baluhya, alise-
ma kumekuwa na changamoto katika
baadhi ya maeneo kwenye halmashauri
za0 ikiwamo wauguzi kupangiwa maju-
kumu yasiyo ya kwao valiyopo nje ya
taaluma yao hususani suala la kufany- !
ishwa usafi.

Alisema: “Hili tumelifuatilia na tumeo-
na ni mMiongoni mMwa maeneo yanay-
oathiri utoaji wa huduma za afya mtu
anajikita kutumia nguvu nyingi kwenye
jambo, ambalo si la kitaaluma na haliko
kwenye wito”.

Rais Samia Suluhu Hassan,
ametoa nafasi kwa Kila

mtendaji wale wenye sifana :
hadhi ya kupandishwa ma-
daraja wapandishwe mara E
moja, hayo ndio maelekezo.
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'RC afichua biashara usafirishaji
binadamu inavyofanyika mpakani

Na Hamida Kamchalla, TANGA

KUU wa Mkoa
wa Tanga, Balozi
Batilda  Buriani,
amefichua  siri
kuhusu malori yanayobeba
makontena ya mafuta ya
kula, kutengenezewa viti
maalum ndani yake ambavyo
hutumika kwa biashara ya us-
afirishaji wa binadamu katika
mipaka ya kimataifa.
Kutokana na udanganyifu
huo, ameagiza kufanyika
ukaguzi wa kina hatua kwa
hatua ndani ya malori yote na
magari ya kifahari ili kukabili-
ana na makosa ya usafirishaji

wa binadamu.

Dk. Buriani alifichua hayo
jana, alipotembelea mpaka
wa Horohoro ulioko Wilaya
ya Mkinga, mkoani hapa.

Aidha, ameziagiza mam-
laka zinazosimamia Kituo
Jumuishi cha Forodha Horo-
horo, kufuatilia na kudhibiti
utoroshaji wa madini ya vito
kwenye eneo hilo kwa kuwa

kunaikosesha serikali ma-
pato.
Awali, Ofisa Mfawidhi wa

Kituo cha Horohoro, Shad-
rack Mbonea, alisema kituo
hicho kinakabiliwa na tatizo
la ukosefu wa baadhi ya vi-
faa kama scanner ya mizigo

mikubwa, pamoja makazi ya
watumishi.

“Pamoja na matatizo ya-
nayotukabili lakini tumeweza
kufanikiwa kuvuka lengo ka-
tika ukusanyaji wa mapato
ambapo katika mwaka wa
fedha 2023/2024 kituo kime-
kusanya Sh. bilioni 68.5, sawa
na asilimia 117.18 ya lengo,”
alisema.

Naye Kaimu Meneja wa
Mamlaka ya Bandari ya Tan-
ga, Peter Milanzi, alisema
uboreshwaji wa bandari hiyo,
umefungua milango ya bi-
ashara katika Mkoa wa Tanga
na kwa sasa, baada ya kuwa
na uwezo wa kuhudumia

meli tatu kwa wakati mmoja.

Milanzi alisema ndani ya
kipindi cha miaka minne
idadi ya meli zilizohudumiwa
bandarini hapo imeongezeka
kutoka kwa asilimia 16.2 am-
bapo mwaka 2018/19 kabla
ya uboreshwaji zilihudumiwa
meli 125 na mwaka 2022/ 23,
zilihudumiwa meli 195 baada
ya uboreshwaji.

Alibainisha kwamba
ongezeko la abiria wa-
naotumia  bandari  hiyo
ilipungua katika kipindi cha
mwaka 2021/ 22 idadi ilipun-
gua baada ya meli ya kampu-
ni ya Azam iliyokuwa ikifanya
safari zake kuharibika.

Mkuu wa
Mkoa wa
Manyara,
Queen Sen-
diga (aliye-
chuchumaa),
akiwasalimia
wagonjwa
jana katika
Hospitali ya
Halmashauri
ya Mji wa Ba-
bati maarufu
Hospitali ya
Mrara baada
ya kuwapokea
madaktari
bingwa na
bobezi 35
ambao ni
maarufu kwa
jina la madak-
. tari wa Samia
walioletwa
mkoani Man-
yara kutoa
huduma kwa
halmashauri
zote saba. PI-
CHA: JALIWA-
SON JASSON

Mameneja rasilimali watu kusimamia utendaji

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MAMENEJA rasilimali watu
wameagizwa  kusimamia,
kuimarisha utendaji kwa wa-
tumishi ili kuleta mabadi-
liko ya uendeshaji serikalini
pamoja na kuondoa kero
zinazohusu wananchi, iki-
wamo kuepuka migongano
isiyo ya lazima.

Agizo hilo lilitolewa jana
jijini Arusha na Katibu Mkuu
Kiongozi wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar, Zena
Ahmed Said, wakati wa Mku-
tano wa Mtandao wa Mame-
neja Rasilimali Watu katika
Utumishi wa Umma Barani
Afrika, Tawi la Tanzania (TP-
SHRMNET).

“Endapo mameneja ra-
silimali watu watazingatia
haki na kutumia kwa usa-

hihi matumizi ya Tehama
kupitia Mamlaka ya Serikali
Mtandao (E-Goverment )
itawezesha maendeleo ku-
patikana, kwani Tanzania
imefanya vizuri katika
utoaji huduma kwa njia ya
mtandao na kuwa ya pili
katika nchi za Afrika na kwa
upande wa Afrika Mashariki
(EAC), kuwa ya kwanza ka-
tika matumizi ya TEHAMA,”
alisema.

Alisema  matumizi ya
TEHAMA  katika  utoaji
huduma za serikali
yameongezeka, hivyo
ni lazima mameneja
hao wakasimamia vizuri
matumizi  katika  utoaji

huduma nzuri kwa wananchi.

“Suala la kufanya tathmini
na utendaji kazi ni lazima,
hivyo waajiri wote wazinga-

tie hilo kwa mujibu wa sheria
na taratibu na mjaze fomu
maalum za kupima ufanisi
makazini,” alisema.

Katibu Mkuu Mstaafu,
Ofisi ya Rais -Utumishi wa
Umma, George Yambesi,
aliwaasa maofisa hao ku-
hakikisha wanafanya kazi
kwa bidii katika mabadiliko
ya kasi ya teknolojia, husu-
sani akili bandia na uongozi
katika utumishi wa umma,
ikiwemo kuweka mawazo ya
kimkakati.

Rais wa Mtandao wa Ma-
meneja Rasilimali Watu,
katika Utumishi wa Umma
Barani Afrika, Xavier Daudi
aliipongeza Tanzania kwa
kupiga hatua katika utoaji
huduma bora, kupitia kwa
maofisa hao katika kuhakiki-
sha maendeleo yanakua kwa

kasi.

Alisema maofisa hao ni
mojawapo kati ya kiungo
kizuri kati ya serikali, wa-
tumishi na wananchi katika
kuhakikisha wanaweka mi-
kakati dhabiti ya ufanisi,
ili kuhakikisha kazi  zina-
fanyika ikiwamo kujiwekea
mikakati dhabiti, ikiwamo
kwenda sanjari na teknolo-
jia ya akili bandia inayokuja
kwa kasi, katika matumizi ya
teknolojia.

Katibu Tawala Msaidizi
Utawala na Usimamizi wa
Rasilimali Watu, David Ly-
amongi, alisema mkutano
huo utaleta tija na matokeo
chanya katika kuwahudumia
wananchi vizuri ikiwamo
kujiwekea mikakati dhabiti
ya kuwezesha kazi kufanyika
kwa ufanisi.
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Hospitali yaomba msaada wa
damu kunusuru wajawazito

Na Shaban Njia, KAHAMA

OSPITALI ya Hal-

mashauri ya Manispaa

ya Kahama mkoani

Shinyanga, imewa-
taka wananchi kujitokeza na
kuchangia damu, ili kunusuru
vifo vya wajawazito na watoto
ambavyo vinatokea wakati wa
kujifungua.

Mratibu wa Damu Salama wa
Halmashauri hiyo, Noel Malaki,
alitoa wito huo jana wakati
wa uzinduzi wa kampeni ya
‘Tujibebe andaa kesho yako’
iliyoandaliwa na Shirika la Girl
Efect kwa lengo la kuwafikia vi-
jana na mabinti wenye umri wa
miaka 18 mpaka 29 kwa kuwae-
limisha afya ya uzazi, kiuchumi
na kielimu.

Alisema uhitaji wa damu ni
mkubwa kwa sababu hakuna
sehemu ambayo wanaweza
kwenda kuinunua, akisema
kwa siku wanatumia chupa 15
hadi 20, kwa mwezi chupa 450
hadi 600, kwamba wenye uhi-
taji mkubwa ni wajawazito na
watoto kulinganisha na kundi la
watu wanaopata ajali.

Malaki alisema ili wafanikiwe
kupata damu hizo wanalazi-
mika kuwatembelea wanafunzi
wa shule za msingi na sekond-
ari, vyuo vya kati, kwenye mi-
kusanyiko kama vile magulio na
minada pamoja na madhehebu
ya kidini.

Hivyo aliwataka wananchi
kujenga tabia ya kujitolea damu
ili kuendelea kunusuru vifo vya
wajawazito na watoto.

“Kampeni hii imetusaidia
tumepata chupa 14 za damu
ambazo zitatumika kuokoa mai-
sha ya wajawazito, watoto na
waliopata ajali, kuwafikia wa-
toto wenye umri wa miaka 10 na
kuendelea na kuwapatia chanjo
ya saratani ya mlango wa uza-
zi..Tujenge tabia ya kujitolea
damu kwasababu haiuzwi se-
hemu yoyote,” alisema Malaki.

Mkazi wa Kata ya Malunga,
Paschal Unyango, alisema mwa-
ka 2019 alimpoteza ndugu yake
kwa ukosefu wa damu, hivyo
amekuwa mtu wa kujitolea
damu mara kwa mara ili iweze
kuokoa maisha ya wengine hasa
wajawazito.

Aliwataka watu kujitokeza na
siyo kuchangia mpaka ndugu au
jamaa zao wanapopata shida ya

damu.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Dk. Yudas Ndung-
ile, alisema uhitaji wa damu
ni mkubwa katika hospitalini
na vituo vya afya na kuomba
kampeni hiyo iendane na
kuwahimiza vijana kujitolea
kuchangia damu pamoja na
kuwaelimisha namna ya kujik-
wamua kiuchumi ili kuondo-
kana na vijana tegemezi kwenye
jamii.

Meneja wa Kanda ya Maghari-
bi wa kampeni hiyo, Michael Lu-
vanda, alisema kampeni hiyo in-
alenga kuwafikia vijana wa rika
zote wenye umri wa miaka 18
mpaka 29 na kuwaelimisha juu
yamasuala ya uzazi wa mpango,
elimu na kichumi kwa kuwaun-
ganisha na fursa mbalimbali.

Mwendesha bodaboda akisafirisha mzigo uliozidi uwezo wa chombo hicho eneo la Mwenge, Dar es Salaam juzi, kitendo
ambacho kinaweza kusababisha ajali. PICHA: SABATO KASIKA

Wadaiwa
kukwamisha vita
dhidi ya ukatili
wa Kkijinsia

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

BAADHI ya wanawake kutoka
Iselamagazi wilayani Shinyanga,
wamedaiwa kukwamisha mapam-
bano dhidi ya ukatili wa kijinsia
kutokana na kugoma kutoa taarifa
Wwanapopigwa na wenza wao.

Inadaiwa kuwa wanawake
katika eneo hilo wamekuwa
wakipigwa na wenza wao, huku
wengine wakipigwa hadi kuzimia
lakini wanapotakiwa kutoa taarifa
wanakataa wakiogopa kupewa
talaka.

Hayo yalibainishwa juzi na
Mwenyekiti wa Jukwaa la Wa-
nawake Kata ya Iselamagazi,
Zainabu Jilumbe, wakati akizun-
gumza na Nipashe kufuatia hali
hiyo.

Alisema katika kata hiyo kuna
ukatili wanawake umekithiri am-
bapo wanawake wanapigwa na
wenza wao, huku wengine waki-
pigwa na kuzimia mara kwa mara
lakini hawataki kutoa taarifa
kuhusu ukatili huo wanaofanyiwa.

Alisema hivi karibuni
wanatarajia kukaa vikao na
wanawake wa kata hiyo na
kuwapa elimu juu ya kupinga
vitendo vya ukatili kutoka kwa
waume zao pamoja na kutoa
taarifa ili kudhibiti tatizo hilo la
unyanyasaji.

_Aidha, alisema tatizo ambalo
limekuwa likisababisha ukatili
dhidhi ya wanawake ni wanaume
kuendekeza masuala ya mfumo
dume ambapo licha ya vipigo
sasa hivi wamekuwa wakichukua
Mavuno ya mpunga kwenda
kuhonga wanawake wanaojiuza
ambao hutoka mjini na kuiacha
kaya kwenye umaskini.
Iselamagazi, Emmanuel Humba,
alikiri kukua kwa kwa vitendo
vya ukatili dhidi ya wanawake
katika eneo hilo, akisema baadhi
yao wamekuwa wakitoa taarifa
na kukaa nao pande zote mbili na

kuwasuluhisha.

Dola milioni 99,200 zapeleka kicheko kwa wenye ulemavu

Na Mary Geofrey, GEITA

KWA muda mrefu watoto wenye
ulemavu mkoani Geita wamejikuta
wananasa katika kilindi cha imani
potofu kuhusu watu wenye ul-
emavu huku jamii kubwa ikiamini
kwamba ulemavu ni laana.

Mradi wa ‘Ondoa Imani Potofu
dhidi ya Watoto Wenye Ulemavu’
wa miaka miwili wenye thamani
ya Dola za Marekani 99,200 sasa
unabadili maisha ya watu wenye
ulemavu na kuacha alama chanya
za kudumu kwa watoto wenye ul-
emavu na kufungua milango ya
fursa kwao.

Ni habari njema yenye kutia
matumaini kwa waliokata tamaa
na pengine kutengwa na jamii.
Shujaa wa habari hiyo ni Mgodi wa

Dhahabu wa Geita, kampuni tanzu
ya AngloGold Ashanti.

Kwa kushirikiana na Kanisa Kato-
liki Jimbo la Geita na Baraza la Dha-
habu Duniani (WGC), mgodi huo
unaendesha mradi wa kusaidia
watoto wenye ulemavu na kubadili
mtazamo potofu wa jamii kuhusu
ulemavu.

Kwa mujibu wa Mratibu wa
Mradi huo, Joseph Massawe, imani
hizo zimesababisha watoto wanao-
zaliwa na ulemavu kunyanyapali-
wa, kutengwa na wakati mwingine
kutelekezwa na hivyo kusababisha
watoto hao kukosa haki zao za
msingi kama watoto, pia kama bi-
nadamu.

Hali hii ndiyo ilisababisha GGML
na Kanisa Katoliki kwa kushiriki-
ana na Baraza la Dhahabu Duniani

kufikia uamuzi wa kuanzisha mradi
huo ambao unalenga kutetea usta-
wi wa watoto na kuondoa dhana
hiyo potofu kuanzia katika ngazi ya
chini kwenye jamii pamoja na ku-
toa elimu ya uelewa kuhusu haki za
watu wenye ulemavu katika nyanja
za ksiasa, kijamii, kiuchumi na kita-
maduni ili hatimaye kuondokana
kabisa na dhana potofu kuhusu
walemavu mkoani humo.

Mradi huo unavyotekelezwa,
Massawe ambaye ni Mkurugenzi
wa Shughuli za Afya wa Jimbo Ka-
toliki la Geita, anasema walianza
kwa kubainisha familia zenye wa-
toto wenye ulemavu mbalimbali
na kuanza kutoa elimu kwa jamii
kuhusu umuhimu wa kuwapa fursa
ya kutimiza ndoto zao kupitia vipa-
ji walivyojaliwa.

“Kwanza, tunabainisha familia
zenye watoto wenye ulemavu, ki-
sha tunaanza kutoa elimu ikiwa ni
pamoja na kuwapeleka shule wale
ambao wamefichwa nyumbani na
kuhakikisha wanalindwa dhidi ya
aina yoyote ya ukatili ili hatimaye
waweze kutimiza ndoto zao,”
anasema.

Anaongeza kuwa malengo ya
awali ni kuwafikia watoto wenye
ulemavu 200 baada ya mwaka
mmoja na kuhakikisha wanapewa
mahitaji yao muhimu yatakayo-
saidia kukuza vipaji vyao katika
elimu, michezo au shughuli zingine
za kijamii.

Mratibu huyo anasema mbali na
mradi huo wa kuondoa mila potofu
kwa jamii dhidi ya watu wenye ul-
emavu, Kanisa Katoliki Jimbo la

Geita kupitia Kituo cha Moyo wa
Huruma pia wanatekeleza mradi
wa kutunza watoto yatima am-
bao wazazi wao wamefariki dunia
kutokana na Upungufu wa Kinga
Mwilini (UKIMWI).

Kituo cha Moyo wa Huruma kil-
ianzishwa mwaka 2004 kupitia
kampeni ya Mgodi wa Dhahabu
Geita dhidi ya UKIMWI inayohu-
sisha watu kupanda Mlima Kili-
manjaro (Geita Gold Mine Kiliman-
jaro Challenge Against HIV/AIDS),
Halmashauri ya Wilaya ya Geita
na Kanisa Katoliki Jimbo la Geita
kimekuwa makazi ya watoto we-
nye uhitaji kuanzia mwaka 2006,
malengo yake ya msingi yakiwa
ni kuwalea watoto na kuwaandaa
kuwa raia wema na wenye uwezo
wa kujitegemea.
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Kuboresha sekta ya elimu wizara, wadau
wanapoanika vipeumbele bajeti 2024/25

ELIMU

A

NA REST.U'I.' A JAMES i .
Wahitimu SUA katika uwanja mpana

Kiujuzi, kitaaluma kutumikaﬂ kimataifa

Wanufaika wa mradi wa SUGECO wakijumuika kwenye m

RESTUTA JAMES.

AFUNZO kwa vitendo
yanayofanyika  nje
hasa Ulaya na Ameri-
ka ni mikakati mipya
ya kuwaweka wahitimu wa Chuo
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo
(SUA), katika ramani ya ubora
zaidi kitaalamu na kiujuzi.

Kupitia mafunzo hayo ya
vitendo kimataifa, licha ya wana
SUA kukua kiubobezi wana
uwanja mpana wa Kkuajiriwa
ndani na nje ya mipaka.

Ni juhudi za Chama cha Ush-
irika cha Wajasiriamali Wahitimu
wa SUA (SUGECO), kinachotoa
fursa ya mafunzo kwa vitendo
kimataifa (international intern-
ships) kwa wana SUA ili kuwaivi-
sha zaidi.

Mpango huo humpika mnu-
faika ambaye ni mwanachama wa

SUGECO, kumuimarisha kiuwezo,
mazingira mapya, teknolojia na
kumwezesha afanyekazi kwenye
tamaduni mbalimbali, anasema
Mkurugenzi Mkuu wa SUGECO,
Revocatus Kimario.

“Kupitia international intern-
ship, wahitimu wanapata nafasi
ya kujiimarisha kiuwezo, mazin-
gira mapya, teknolojia na tama-
duni mbalimbali za kigeni.”

Kimario, anasema hayo kwenye
mjadala wa fjiajiri’, unaofanyika
SUA hivi karibuni na akiongeza:
“Kwa kushirikiana na wadau wa
ndani na nje, wanatoa fursa ya
mafunzo ya umahiri kwa wahit-
imu na wanafunzi wa vyuo vikuu
wa fani mbalimbali.”

Aidha, wote wana fursa ya
kujipatia mafunzo Ulaya na
Marekani, ambako wanapata

' Ukurasa 13

Halmashauri inavyoongeza hamasa elimu,
yashusha mimba, ndoa utotoni kwa wafugaji

jadala wa jiajiri’, chuoni SUA. PICHA:

mawanda mapana ya kiteknolo-
jia, kufahamiana na watu wa kada
mbalimbali duniani ili kukuza
ujuzi na kubobea kitaalamu.

Msingi wa SUGECO ni
kuwaandaa wanafunzi na wahit-
imu kuajirika sehemu yoyote
duniani baada ya kuingia kwenye
programu ya mafunzo kwenye
mataifa mengine, anaeleza.

“Nia ni kuwajengea uwezo wa
kupambana kimataifa, mtaalamu
wa sayansi ya chakula kutoka SUA
tumwone akishuka Botswana
kwa mfano, aweze kufanyakazi ili-
yotukuka na akalipwa ujira bora,
tunawaandaa katika viwango vya
kimataifa,” anasema.

Kadhalika, anasema wanafunzi
na wahitimu wa fani za sayansi
wanapewa nafasi kubwa zaidi na
kwamba waliopo kwenye kada za

sheria, ualimu wa sayansi, utalii,
usimamizi wa hoteli, sanaa ya
upishi na usimamizi wa biashara
pia wamo kwenye programu za
mwaka huu.

Kozi za sayansi ni pamoja na
kilimo, sayansi ya mifugo, ranchi,
dawa za mifugo, ufugaji, afya ya
mifugo, sayansi ya chakula na
teknolojia, uhandisi mitambo,
agronomia, kilimo cha bustani,
sayansi ya mazao, sayansi ya maz-
ingira na uhandisi wa ujenzi.

Anasema fursa hiyo ni kwa
wanachuo ambao wanaendelea
na masomo na kwa wahitimu
wa kozi hizo kutoka vyuo vina-
vyotambulika na serikali ambao
watapelekwa katika nchi za
Denmark, Ujerumani, Sweden,
Uholanzi, Israel, Norway na Mare-
kani kwa miezi 18.

“Lengo letu ni kuhakiki-
sha vijana wanapata ujuzi wa
kutosha na kuwajengea uwezo
zaidi kwenye kile walichoji-
funza ili kwanza waisaidie nchi
na pia wawe na sifa ya kufan-
yakazi popote duniani. Tunataka
tuboreshe kilimo nchini kiwe cha
kibunifu na cha kibiashara, tuzal-
ishe kwa tija ili tusaidie uchumi
na maendeleo ya nchi yetu,”
anasema Kimario.

Kimario anasema walianza
kupelekea wanafunzi 20 Israel
mwaka 2015 na sasa wanaweza
kupeleka zaidi ya wanafunzi
3,500 katika nchi ambazo wame-
ingia nazo makubaliano.

Anataja mafanikio waliyoya-
pata kwa kueleza kuwa hivi sasa
kuna vijana 500 wanaopata
mafunzo kazini nchini Marekani
na 600 katika nchi za Denmark,
Ujerumani, Norway, Uholanzi,
Israel na Sweden.

Ukurasa 14

Mitaala mipya, uwekezaji
vitapunguza kukosa ajira

“Habari njema kwa wanavyuo
ni kwamba baadhi ya vyuo vime-
kubali kuyatambua mafunzo
haya na kutoa alama kwenye
vyeti vyao, hii ni hatua kubwa
kwa sababu itasaidia kuongeza
sifa mahsusi kwa mhitimu,”
anasema.

Anasema changamoto ya
fedha kwa ajili ya maandalizi
muhimu ya awali kwa wanafunzi
wanaopata nafasi hizo yam-
etatuliwa na Taasisi ya CRDB
ambayo imetenga EURO milioni
24 (takribani Sh. bilioni 67); ili
kuyafanikisha pamoja na mtaji
anzia wanaporejea nchini.

Meneja maendeleo wa biashara
changa na uatamizi, kutoka
CRDB Foundation, Sharon Sule,
anasema lengo la kuingia ubia
na SUGECO ni kuwapatia vijana
fursa ya kuleta mageuzi kwenye
sekta za kilimo na ufugaji.

“Kupitia programu yetu ya
Imbeju tunawasaidia wanawake
na vijana kupitia mtaji wezeshi na
kubwa zaidi tunawapa mafunzo
mbalimbali za kukuza biashara,”
anasema.

Anasema kupitia ubia huo,
wanafunzi watapata mafunzo
bobezi nje ya nchi kwenye fani
walizosomea na watakaporejea
watapata mtaji anzia kuanzisha
biashara zao.

KUATAMIA MAWAZO

Mbali ya mafunzo nje ya nchi,
Kimario anasema programu
nyingine waliyonayo ni ya kuata-
mia mawazo (kuyaendeleza)
bunifu ya biashara na tafiti, ili
kuchochea ukuaji wa kilimo na
biashara kwa lengo la kuzalisha
ajira za kutosha.

Anaongeza kuwa wahitimu
wa fani za mifugo, ufugaji wa
nguruwe, kuku, farasi, kilimo cha
bustani na maziwa, wana nafasi
ya kuongeza ujuzi kupitia pro-
gramu ya kwenda kufanyakazi
kwa muda mfupi nchini Norway.

Mwenyekiti wa Bodi ya
SUGECO na mwanzishi wa
ushirika huo, Dk. Anna Temu,

INAENDELEA UK.12
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ELIMU

NA SABATO KASIKA

Kuboresha sekta va elimu wizara, wadau
wanapoanika vipaumbele bajeti 2024/25

IVI  karibui

ya  Elimu,  Sayansi

na Teknolojia ilitaja

vipaumbele vikuu vitano
kwa 2024/25, inavyovieleza kuwa
vinalenga kuleta mageuzi katika
sekta ya elimu, ikiwamo ujenzi wa
shule mpya 100 za sekondari za
ufundi.

Vipaumbele vya wizara vimeta-
jwa baada ya vile vya wadau
wa elimu ambavyo wanaamini
kwamba vikizingatiwa, vinaweza
kuboresha sekta hiyo, hata hivyo
serikali haikuvitupia jicho.

Wadau wakiwamo Taasisi ya
HakiElimu walitamani bajeti
ya wizara hiyo kwa mwaka
2024/2025, itoe kiupaumbele eneo
la kuboresho ya Sera ya Elimu
na Mafunzo ambayo ni mpya,
inayolenga kutoa elimu ya ujuzi
badala ya elimu taaluma, licha ya
utekelezaji wa maboresho hayo
utaanza mwaka 2027.

Mkurugenzi Mtendaji wa HakiE-
limu, Dk. John Kallage, anashauri
kwa wizara kupanga na kutenga
bajeti mahsusi ili kufanikisha
malengo ya sera hiyo ili kuleta
ufanisi na kupata tija.

Hata hivyo, akiwasilisha makadi-
rio ya mapato na matumizi

Wizara

Dodoma, Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia Profesa
Mkenda, anaeleza ujenzi wa shule
mpya 100 za sekondari kuwa ni
moja ya vipaumbele vitano.

Anasema vipaumbele hivyo
vinavyolenga kuleta mageuzi
katika sekta ya elimu ambavyo
ni kujenga sekondari mpya 100
za za ufundi na kati ya hizo 26
zinatarajiwa kupokea wanafunzi
wa kidato cha kwanza Januari
mwakani.

Mbali na hicho, kipaumbele
kingine ni kuongeza fursa za
utoaji mikopo kwa wanafunzi wa
elimu ya juu ambayo ni kwa ajili

Adolf ]

il

ya wanafunzi wenye sifa na uhitaji
kutoka 223,201 hadi 252,245 na
wanafunzi 84,500 wa mwaka wa
kwanza watanufaika.

Wamo pia wanafunzi wa
shahada ya kwanza 80,000,
shahada za juu 2,000, wanao-
soma nje ya nchi 500 na Mfuko
wa Ufadhili ya Samia (Samia Schol-

Mkurugenzi Mtendaji wa HakiElimu, Dk. John Kallage.

arship) 2,000 na wanafunzi 157,745
wanaoendelea na masomo.

Prof. Mkenda anataja vipaum-
bele vingine kuwa ni kuende-
lea na utekelezaji wa sera na
mitaala, mapitio ya sheria na
kuandaa miongozo ya utoaji
wa elimu na mafunzo na pia
kuongeza fursa na kuimarisha

S

ubora wa elimu ya ufundi
na mafunzo ya ufundi stadi
(amali na amali sanifu), pamoja
na elimu ya msingi, sekond-
ari na ualimu.

Lakini pia waziri huyo anataja
kipaumbele kingine kuwa ni
kuongeza fursa na uimari-

N A

Mkurugen-
zi Mtendaji
wa HakiE-
limu,

Dk. John
Kallage,
anashauri
kwa wizara
kupanga
na kuten-
ga bajeti
mahsusi ili
kufanikisha
malengo
ya sera
hiyo ili ku-
leta ufanisi
na kupata
tija.

Wa

NItimu SUA katika uwanja mpana

Kiujuzi, kitaaluma kutumika kimataifa

INATOKA UK.11

anasema ilianzishwa mwaka 2011
ili kuwezesha tafiti na wanasay-
ansi wanaohitimu katika vyuo
vikuu, wanatumika kuimarisha
uchumi na maendeleo ya nchi.
Mkurugenzi wa operesheni

na ubunifu wa SUGECO, Joseph
Masimba, anasema dunia inataka
ubunifu wa hali ya juu na mtaal-
amu mwenye upekee anayeweza
kufanyakazi bila kusukumwa.
“Tunataka tukikushusha
Afghanistan, Israel, Kenya, Bot-
swana na kwingineko ufanyekazi

inayohitajika..baadhi ya nchi
jirani zinapeleka hadi vijana
200,000 kupitia programu
kama hizi; jambo linalowajengea
umahiri wa kuwa wataalamu wa
kimataifa. Sisi bado tuko nyuma
na ndio maana tumefungua wigo
wa kozi ili vijana wengi zaidi

waweze kwenda,” anasema Mas-
simba.

Anasema serikali imeingia
makubaliano ya fursa za kazi na
mataifa zaidi ya 10 duniani yanay-
otoa wigo kwa Watanzania kua-
jiriwa na kampuni na mashirika
ya nchi husika.

SUGECO ina ofisi nne za
kanda katika mikoa ya Arusha
(Tengeru), Mbeya (Uyole), Pwani
(Rufiji) na makao makuu yaliyopo
SUA Morogoro na kwamba wanao
wawakilishi mikoa ya Kigoma na
Singida.
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ELIMU

NA JUMBE ISMAILLY, IKUNGI

Halmashauri inavyoongeza hamasa elimu,
yashusha mimba, ndoa utotoni kwa wafugaji

BORA wa elimu na

kuongeza umabhiri, uele-

wa kwa wanafunzi na

kuleta mabadiliko kwe-
nye matokeo ya mitihani kuan-
zia shule za msingi na kuendelea
hususani kwa wasichana ni jambo
linalopewa umuhimu Kkitaifa,
hasa nyakati hizi za kuleta mapin-
duzi ya namna bora ya kujifunza
na kufundisha.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Ikungi, mkoani
Singida, Justice Kijazi, anasema
kupitia mpango wa kuboresha
elimu Tanzania (EQUIP Tanzania),
unaoendeshwa kati ya Uingereza
na Tanzania, unaolenga kuleta
mabadiliko na kuboresha elimu
shule za msingi zaidi ya 5,000
zitafikiwa.

EQUIP imejikita kwenye mfumo
maalumu wa kuboresha elimu
unaozingatia gharama ambazo
zinaleta mabadiliko kwa njia zina-
zoweza kutumiwa nchi nzima na
kwamba utekelezaji wa mpango
huo ulianza tangu 2014 katika
mikoa mitano na baadaye ukafik-
ishwa Shinyanga, Simiyu, Kigoma,
Lindi, Mara, Dodoma na Tabora.

Aidha, mwaka 2017 mikoa
mingine miwili zaidi ya Singida na
Katavi iliongezwa na hivyo kufanya
zaidi ya shule 5,000 zenye zaidi
ya wanafunzi milioni 2.3 kufikiwa
na mipango ya EQUIP,kwa mujibu
wa Kijazi.

Anasema mpango huo unaonye-
sha mafanikio ya kuboresha elimu

i
i
[
!

kwenye kutekeleza mtaala wa
elimu kwa kuwezesha wanafunzi
wa madarasa ya msingi na awali,
la kwanza na la pili, pia kuongeza
matokeo ya ujifunzaji katika uwezo
wa kusoma, kuandika na kuhesabu
tangu mwaka 2014 na kwamba asil-
imia 43 ya wanafunzi wameongeza
kasi ya kusoma zaidi ya alama
zilizowekwa kitaifa.

Anaeleza kuwa zaidi ya walimu
49,000 wakiwamo walimu wakuu
pamoja na maofisa elimu kata
wanaelimishwa kuhusu mafunzo
ya walimu kazini ili kukuza
taaluma zao kazi inayokwenda
pamoja na mpango wa kuwaandaa
watoto kuanza shule unaohakiki-
sha kuwa watoto wanaoishi mbali
na shule za msingi na wamefikia
umri wa kuanza shule kwa kuji-
unga na vituo vya utayari.

Aidha, Kijazi anasema mpango
huo kwa kushirikiana pia na hal-
mashauri unatoa mafunzo kwa
walimu wasaidizi wa vituo vya
utayari ambao mpaka sasa zaidi
ya watoto 444,872 wameandaliwa
katika zaidi ya vituo 3,031 kwenye
mikoa tisa ili kujiunga na darasa
la kwanza.

Kadhalika anasema mipango
ya maendeleo ya shule imekuwa
shirikishi zaidi na inayojikita katika
kukuza ubora wa elimu kwenye
mikoa mbali mbali, walimu wakuu
wote, wasaidizi wao pamoja na
maofisa elimu kata katika mikoa
tisa wamepata mafunzo ya
kuandaa mipango shirikishi ya

Baadhi ya madiwani wilayani Ikungi wakiwa kwenye mkutano kujadili utekelezaji wa mipango ya elimu. PICHA: JUMBE ISMAILLY

maendelo ya shule, anasema.

Anazungumzia mfumo wa
taarifa za shule ambao unatumia
vishikwambi unaosaidia kutoa
takwimu za uhakika na kwa wakati
katika usimamizi wa utendaji
katika ngazi zote, ambapo shule
zote katika mikoa tisa ya mpango
wa EQUIP zimeuunda Umoja wa
Wazazi na Walimu ili kusaidiana
na jamii katika kuboresha shule na
maendeleo ya kujifundisha watoto.

Mpango wa EQUIP ulianza
kutekelezwa katika Halmashauri
ya Ikungi, mkoani Singida mwaka
2017 lengo likiwa ni kuhakikisha
kuwa watoto wote wanaandik-
ishwa kuanza shule katika wilaya
hiyo.

Ofisa Elimu Msingi wilayani
Tkungi, Margaret Kaponesya, aki-
zungumzia mafanikio ya mpango
wa EQUIP, anataja ongezeko
la kiwango cha kuandikisha
wanafunzi wanaoanza shule ni
moja ya mambo ya kujivunia.

Margaret anasema kuanzia
mwaka 2010 hadi 2015 kabla
ya mpango huo uandikishwaji
ulikuwa wanafunzi 23,026 lakini
sasa wamefikia 33,264 likiwa ni
ongezeko la wanafunzi 10,238.

Anafafanua zaidi kuwa kabla
ya mpango huo kuanzia mwaka
2010 hadi 2015 kiwango cha uan-
dikishaji wa watoto kutoka familia
za wafugaji kilikuwa wanafunzi
450 wakati mimba za utotoni zili-
fikia 22 na kwa familia za wafugaji
zilikuwa ni 29.

A

Ndoa za utotoni zilikuwa nne
lakini kwa familia za wafugaji zili-
kuwa kati ya ndoa saba hadi tisa,
aidha kwa upande wa uandikishaji
darasa la kwanza baada ya mpango
huo kuanza ulikuwa wanafunzi
33,264 wakiwamo wavulana 16,174
na wasichana 17,090 wakati baada
yampango wa EQUIP kuanza ndoa
za utotoni zilikuwa saba kwa waf-
ugaji zilikuwa tisa na mimba za
utotoni zilifikia 21.

“Tunatoa wito kwa wanafunzi
kuzingatia masomo wanay-
ofundishwa na waongeze bidii ili
kufikia malengo waliyojiwekea
na kwa wazazi na walezi wa
wanafunzi hakikisheni mnawapa-
tia watoto mabhitaji, stahiki pamoja
na kufuatilia na kusimamia maen-
deleoyao shuleni,” anasema ofisa
huyo wa elimu.

Anaeleza kuwa mabadiliko ya
uandikishaji kabla na baada ya
kuanza kwa mpango huo yalito-
kana na kuboresha miundombinu
ya majengo na vitendea kazi na
ushirikishwaji wa jamii.

Aidha anazitaja hatua za kisheria
zitakazochukuliwa kuwa ni pamoja
na kufikishwa mahakamani wazazi
na walezi ambao watoto wao wali-
pata ujauzito, kuolewa na kuacha
masomo na hatua hizo zilipunguza
mimba na ndoa za utotoni.

Kuhusu changamoto zilizoku-
wapo kwenye sekta ya elimu kabla
ya mpango huo, Margaret anazi-
taja kuwa ni upungufu mkubwa
wa vyumba vya madarasa na

vitendeakazi, wanafunzi kuishi
mbali na shule, jamii kutothamini
elimu na kutokushiriki kikamilifu
kwenye masuala ya elimu na shu-
ghuli za maendeleo.

Ofisa huyo wa elimu anasema
ujio wa mpango huo umeondoa
changamoto hizo na kuzitaja
baadhi ya faida walizopata kuwa
ni kuboresha mazingira ya kuji-
funzia na kufundishia, ongezeko
la uandikishaji, kupungua mdon-
doko wa wanafunzi, jamii kuelewa
na kushiriki katika shughuli za
maendeleo ya elimu, kuongezeka
kwa ufaulu shuleni na ari ya kazi
kwa watumishi.

Aidha Margaret anatoa wito
kwa kamati za shule kuzingatia
miongozo yao katika kusimamia
shule huku akiwataka walimu
kujituma katika kazi kwa kuzin-
gatia kanuni, sheria na taratibu za
miongozo kazini.

Diwani wa Kata ya Iyumbu,
iliyopo Ikungi, Peter Kuligwa,
anasema kabla ya mpango huo
kuanza hali ya elimu haikuwa
ya mafanikio makubwa kwani
kiwango cha ufaulu kilikuwa chini
na miundombinu duni.

Anasema kuandikisha haku-
jafikia asilimia 100 kwa sababu
miundombinu kama madawati
na vyumba vya madarasa vili-
kuwa duni huku wanafunzi walio
wengi wanaomaliza masomo wali-
kuwa wakikatisha masomo yao na
kwenda kufanya kazi za majum-
bani kutokana na changamoto.

Akizungumzia suala la utoro
kwa wanafunzi, Kuligwa ambaye
ni mwenyekiti wa kamati ya
maendeleo ya kata hiyo anasema
ulikuwa mkubwa wakati kwa
upande wa walimu utoro pia
ulikuwa umekithiri lakini baada
ya mpango huo kuanza mabadi-
liko makubwa katika kila nyanja
yameupungua.

Anafafanua kwamba hali ya
uandikishaji iliongezeka hadi
kufikia zaidi ya asilimia 100
wakati wanafunzi wanaomaliza
shule walianza kutulia mashu-
leni kutokana na changamoto za
ufundishaji na ujifunzaji kupun-
gua, mimba za utotoni zilipungua,
mimba za utotoni zilijitokeza kwa
watoto ambao siyo wanafunzi
huku utoro kwa wanafunzi nao
ulipungua na walimu wamea-
cha utoro ambapo kwa hivi sasa
wanaipenda na kuifurahia sana
kazi yao.

Kwa upande wake Ofisa Elimu
Watu Wazima Wilaya ya Tkungi,
Daudi  Tikae, anasema Hal-
mashauri ya wilaya ya Ikungi ina
jumla ya shule shikizi nne ambazo
ni Mtakuja, Kipompo, Sanya na
Isalanda wakati kwa shule za
utayari zipo tanoza Mwankalaja,
Makurunda, Mshungula, Makilawa
na Mufumbu Ahumba na kwamba
ni matokeo ya EQUIP.

“Kabla ya kuanza kwa mpango
huo kulikuwa na wanafunzi 13,432
wasiojua kusoma, kuandika na
kuhesabu lakini sasa wamepun-
guzwa hadi kubakia wanafunzi
8,751,” anasema.
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ELIMU
NA MWANDISHI WETU

Mitaala mipyva, uwekezaji
kukosa ajira

vitapunguza

Wanafunzi wafunzwe zaidi kile wanachokipenda na kukimudu
MWANDISHI WETU

TANDAWAZI umekuwa

na athari kwenye sekta

ya ajira kutokana na idadi

kubwa ya watu wanao-
saka kazi kukutana na kiwango ki-
dogo mno cha ajira au kazi rasmi
za kufanya hasa ofisini.

Hii inamaanisha kuwa wasaka
kazi ni wengi kupindukia na ajira
au shughuli zakuwapa ajira ni
chache mno. Zipo sababu nyingi
zinazosababisha uhaba wa kazi
kuanzia za ndani ya nchi na nje
ya mipaka.

Hilo ndilo wanalokumbana nalo
wafanyakazi na watafuta kazi wa
Tanzania leo wanapoadhimisha
Siku ya Wafanyakazi Duniani.

Kupata ajira ni kazi watu hutoka
hata wageni huvuka mipaka
kutafuta kazi na hali bora ya maisha
kwa mataifa jirani.

Mambo kama hayo
yanashuhudiwa nchini ambako
vijana hutoka mikoani kutafuta
kazi rasmi na zisizo rasmi kuanzia
ukarani, uhasibu ofisini, wapo
wanaotaka kuwa walinzi nyumbani
na viwandani, kusimamia mifugo,
vibarua maeneo mbalimbali,
wajenzi na watumishi nyumbani.

Mfano wa kuvuka mipaka upo

Afrika Kusini, inayopokea waha-
miaji kutoka Ethiopia na mataifa
jirani ya kusini mwa Afrika, wanao-
miminika kutafuta kazi kuanzia za
mashambani, viwandani na ajira
wazawa wanazozikimbia.

Kwa Tanzania ukosefu wa ajira
kwa vijana ni mkubwa, ripoti za
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)
mwaka 2015, ilikadiria kuwa
wasaka ajira wapya kati ya 800,000
hadi 1,000,000 huzalishwa kila
mwaka kutoka kwenye taasisi
mbalimbali za elimu kuanzia shule
za msingi hadi vyuo vya elimu ya
juu.

Kiwango hicho ni kikubwa
kupita kiasi kwa wana taaluma
hivyo kuzidisha ukosefu wa ajira,
kwani nafasi za kazi haziwezi
kuchukua nguvu kazi inayokua
kila mwaka.

Changamoto za ukosefu wa
ajira zinaelezwa kuwa ni pamoja
na mfumo wa elimu, ukosefu wa
ujuzi katika mafunzo ya biashara,
uhaba wa mikopo, mkazo katika
sekta rasmi pekee kuwa kijana
anaajiriwa serikalini na au kwenye
kampuni linalojulikana.

Lakini pia kilimo kwa miaka
mingi hakiwavutii, vijana na kwa
upande wa wanawake ni matokeo

Fatma Baraka maarufu. Bi Kidude.

ili kuendeleza ndoto zao na kuepuka shida ya ajira. PICHA:

ya kukosekana usawa wa Kkijin-
sia unaowabagua na kuajiri zaidi
wanaume.

Kwa ujumla siku ya Mei Mosi au
ya Wafanyakazi inazidi kupungua
‘utamu’ barani Afrika ambako idadi
kubwa ya vijana hawana ajira kwa
sababu ya ukosefu wa elimu na
mafunzo, lakini hata kwa wali-
osoma wana ujuzi usiotosha kua-
jirika au kuchukuliwa kwenye soko
la ajira.

Zaidi ya hayo mashirika ya
kimataifa kama World Bank (WB)
na Shirika la Kazi Duniani ( ILO)
vinagusa pia sualala vyuo vyajuu,
kati na sekondari kushindwa kutoa
mwongozo wa kutosha baada ya
wanafunzi kuhitimu na kuwaacha
bila kuwaandaa kuwa nguvu kazi
inayoweza kuajirika au kujiajiri.

Sababu nyingine kubwa ya
ukosefu wa ajira ni kukosekana
uwiano kati ya idadi ya kazi ziliz-
opo na jeshi la vijana wanaoingia
kwenye soko la ajira kila mwaka,
kama ilivyo kwa Tanzania.

Rushwa na uhujumu uchumi ni
tatizo kwa sababu ufisadi na usi-
mamizi mbovu wa fedha hukwa-
misha miradi ya uchumi ambayo
ingefanikisha kupatikana ajira kwa
vijana.

Kama ripoti ya mkaguzi na

mdhibiti wa fedha za serikali
(CAG), kila mwaka inavyoonyesha
upotevu wa fedha za umma, ni
kweli kuwa ni mambo yanayoweza
kudhoofisha ukuaji wa viwanda,
miradi ya umma, kampuni na
uchumi kwa ujumla.

Ni kwa sababu rasilimali zina-
tumiwa vibaya na kupunguza
nafasi za ajira badala ya kuzalisha
kazi hivyo kuchangia ugumu wa
maisha kwa vijana.

Kwa mfano baadhi ya taasisi za
umma kama mashamba ya mifugo
na kilimo, yangeendelezwa huenda
vijana wangekuwa na kazi lakini
hata sasa zinasuasua.

Upotevu wa mabilioni ya fedha
za umma kama CAG anavyoonye-
sha huchangia kupunguza ajira
kwa sababu miradi haiendelei kwa
kasi na kuzalisha fursa hivyo ajira
nazo hazipatikana kwa vijana.

UFUMBUZI

Juhudi zimeanza kufanyika
mfano kuboresha mitaala ili
kukidhi mahitaji ya sekta mbalim-
bali na maendeleo ya kiteknolojia
ili kuandaa wahitimu wenye ujuzi
unaohitajika na soko la ajira kwa
wakati wote.

Masuala mengine kama kuji-
funza kwa vitendo ili kuziba pengo

kati ya maarifa ya kinadharia dar-
asani na matumizi ya elimu kulin-
gana na hali halisi ilivyo ‘duniani.’

Programu za uanagenzi zina-
fanyika ofisi ya Waziri Mkuu Kazi,
Ajirana Vijana ikisimamia jukumu
hilo.

Kukuza elimu ya ufundi na
mafunzo ya amali ni jambo jipya
kwenye mtaala linaloboresha hadhi
ya elimu ya ufundi na mafunzo ya
ufundi stadi kwa kutoa njia mbal-
imbali za kuajiriwa na kujiajiri kwa
wanafunzi au wahitimu.

Lakini, pia wakati umefika
wakushirikiana na viwanda ili
kutengeneza programu za mafunzo
ya ufundi stadi zinazoshughulikia
mabhitaji mahususi ya soko la ajira
kwenye viwanda nchini.

Kwa mfano kiwanda cha kuten-
geneza marumaru, vioo na hata
vifaa vya TEHAMA vinapoanzishwa
nchi wamiliki, taasisi za mafunzo,
wadau na serikali wachambue
nafasi za kazi zitakazopatikana
kwenye uwekezaji huo ili vijana
waandaliwe na kufundishwa
kuchukua ajira viwandani.

Katika kukabiliana na tatizo hilo
kujumuisha elimu ya ujasiriamali
katika mtaala ili kukuza utama-
duni wa uvumbuzi na kujiajiri
ni muhimu zama hizi. Yote hayo
yaendane na kutoa mafunzo
kwa vitendo namna ya kupanga
biashara, kutunza fedha, kusima-
mia miradi na ulinzi wa mtaji na
zaidi kuainisha masoko.

Kuhimiza wanafunzi kukuza na
kutekeleza mawazo yao ya biashara
kwa vitendo kupitia ushauri na pro-
gramu za wataalamu, AZAKI kuwa-
saidia na pia kusisitiza kukuza
ujuzi na kujitegemea, mathalani
Taasisi ya Great Hope Foundation
(GHF) ya Dar es Salaam, inahama-
sisha utambuzi wa vipaji na uwezo
wa wanafunzi shuleni.

Mratibu wa tuzo hizo, Noelle
Mahuvi, anasema nia ni kuwafikiri-
sha vijana wadogo walipo shuleni
kutumia vipaji na ugunduzi na
kufanya kazi wanazozimudu.

Kuruhusu wanafunzi kuchagua
kutoka aina mbalimbali za masomo
na ujuzi kuendana na mambo
yanayowavutia na uwezo wao,
lakini pia kutoa elimu kulingana
na umahiri kama mwanafunzi ni
bingwa wa kemia, muziki, upishi,
kandanda aendelee kwenye ujuzi
huo mahususi badala ya kukamili-
sha muda uliowekwa wa kukaa
darasani kuanzia msingi hadi chuo
kikuu.

Aangaliwe kwa umahiri na ata-
yarishwe na kuhakikisha kuwa
amejitayarisha vyema kwa ajili ya
kufanya kile anachokitaka, kimudu
na kukipenda.

Wakati huo huo uanzishwa ush-
irikiano kati ya taasisi za elimu na
viwanda ili kuwezesha kubadilis-
hana maarifa na kukubaliana kuwa
wasomi au wataalamu wa namna
gani wanaohitajika kwa nyakati
tofauti waandaliwe.

Kuanzisha miradi ya pamoja ya
utafiti na mafunzo kazini ambayo
huwapa wanafunzi fursa ya kuka-
bili changamoto halisi na kubore-
sha uwezo wa kuajiriwa.
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Kampeni kukabili tabianchi kuanzishwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

ATIBU Mkuu, Ofisi

ya Makamu wa Rais,

Muungano na Mazin-

gira, Cyprian Luheme-

ja amesema serikali inatarajia

kuja na kampeni mahsusi ya ku-

kabiliana na mabadiliko ya tabi-

anchi, ili wataalamu waeleze

mbinu mbadala za kukabiliana
nayo.

Akizungumza jana baada ya

kufungua mkutano wa nchi zai-

Katibu

afya aagiza
kukarabatiwa
karakana za

vifaa tiba

Na Paul Mabeja, DODOMA

Wajumbe wa
mkutano huo
watapelekwa
kwenye miradi
na kuoneshwa
namna wana-
vyopambana na

mabadiliko hayo

kwenye maeneo
yenye ukame.

di ya 30 duniani ulioratibiwa
na Barazala Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) wa masuala ya maz-
ingira, Luhemeja alisema
serikali inaendelea na jitiha-
da za kupambana na mabadi-
liko hayo ikiwamo kuanzisha
biashara ya hewa ya ukaa.
Alisema kupitia mkutano
huo serikali imeomba mfuko
huo kuongeza fedha kwa
NEMC, kuanzisha kampeni
ya kitaifa ya mapambano

ya mabadiliko ya tabianchi
badala ya kulalamika.
Alisisitiza  utendaji wa
NEMC umeendelea kuima-
rika hasa kwenye usimamizi
wa mazingira na imeratibu
mkutano huo kwa kushiriki-
ana na mfuko wa mazingira
wa mabadiliko ya tabianchi.
“Hawa wageni wamekuja
kujifunza kazi zinazofany-
wa na NEMC, mafanikio na
changamoto ambazo NEMC
inapitia, lakini kuna miradi

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Afya,
Dk. John Jingu, ameagiza kuimarish-
wa kwa karakana za wizara hiyo ili
ziweze kutumika kutengeneza vifaa

tiba.

Dk. Jingu alisema hayo juzi jijini
hapa, wakati akipokea vifaa vya
hewa tiba ya oxygen vilivyotolewa
na Shirika la Clinton Health Access
Initiative (CHAI) kwenye Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Dodoma.

Alisema karakana zote ambazo
zinatumika kutengeneza vifaa tiba
zinapaswa kuimarishwa ili kuon-
dokana na changamoto iliyopo hivi

Sasa.

Alisema kama karakana zilizopo
nchini zitatumika kikamilifu zita-
saidia kuondokana na tatizo la uhaba
wa vifaa tiba, ambavyo vimekuwa
vikihitajika kwa wingi nchini.

Aidha, katika msaada huo shirika
hilo limetoa vifaa mbalimbali viki-
wamo handheld pulse ox meters,
oxygen analyzers na oxygen wall-

flow meters.

Akipokea msaada huo Dk. Jingu
alisema vifaa hivyo watavitumia
vizuri lakini ni lazima waimarishe
karakana zilizopo ili waweze kuten-

geneza vifaa tiba nchini.

Kadhalika, alisema uboreshaji wa
huduma za afya ni jukumu la wadau
wote ikiwamo sekta binafsi ili hu-
duma ziwe za uhakika na ubora.

“Lazima tujiulize je kuna uendel-
evu katika utumiaji wa hivyo vifaa,
uwepo wa Vifaa tiba ni msingi wa
huduma bora na za uhakika,” alisema

Dk. Jingu.

Mkurugenzi wa Shirika la CHAI, Dk.
Ester Mtumbuka, alisema taasisi hiyo
ilianzishwa na aliyekuwa Rais wa
Marekani, Bill Clinton mwaka 2002.

Alisema mwaka 2002 walianza
shughuli hizo na walisajiliwa na
huduma wanazofanya ni pamoja na
kushiriki kutoa huduma za malaria,

chanjo tangu mwaka 2013.

“Kwenye chanjo tulishirikiana na
serikali kwa kuleta majokofu yasi-
yotumia umeme, tuliweza kufanya
majaribio ya vifaa vya kupima joto
kutokea mbali,” alisema Dk. Ester.

mingi inafanyika ya kuka-
biliana na mabadiliko ya tabi-
anchi katika Wilaya ya Kong-
wa, Bahi na Arusha,” alisema.

Naye Mratibu wa Mfuko wa
Kimataifa wa Kuhimili Mab-
adiliko ya Tabianchi, kutoka
NEMC, Fredrick Mulinda,
alisema baraza hilo ndiyo lin-
alosimamia fedha za kuhimili
mabadiliko hayo nchini na
mkutano huo umejumuisha
taasisi zilizopata ithibati ya
mfuko huo kutekeleza miradi

kwenye nchi mbalimbali.

Alisema wajumbe wa mku-
tano huo watapelekwa kwe-
nye miradi na kuoneshwa
namna wanavyopambana
na mabadiliko hayo kwenye
maeneo yenye ukame.

Nao washiriki wa mkutano
huo walisema wamechagua
kuja kukutana nchini na kuji-
funza namna Tanzania inavy-
oshirikisha wananchi wake
kukabiliana na mabadiliko ya
tabia nchi.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Fakii Raphael Lulandala (kulia), akiangalia mgodi wa Kampuni ya
Franone Mining LTD uliopo kitalu C mji mdogo wa Mirerani, alipofanya ziara ya kutembelea migodi ya Tanzanite juzi.

PICHA: GIFT THADEY

Madaktari bingwa watua
Singida kutoa huduma

NaThobias Mwanal@twe, SINGIDA

MADAKTARI  bingwa 40
wameweka kambi ya siku saba
mkoani Singida kwa ajili ya
kutoa huduma za matibabu
katika hospitali zote za wilaya
mkoani hapo.

Ofisa Programu kutoka Wiz-
ara ya Afya, Idara ya Afya ya
Uzazi, MamanaMtoto, Joachim
Masunga, akizungumza jana
wakati wa kuwatambulisha
madaktari hao kwa uongozi
wa Mkoa wa Singida, alisema
watatoa huduma mbalimbali
zikiwamo za upasuaji.

Alisema lengo kubwa la
madaktari kutoa huduma za
kibingwa ni kuwapunguzia
wananchi mzigo wa kufuata
matibabu sehemu nyingine na
kutumia gharama kubwa na
sasa watapata huduma hizo
katika maeneo yao.

Masunga alisema madaktari
bingwa hao watakapokuwa
wanatoa huduma hizo wata-

wajengea uwezo watumishi
wa afya waliopo kwenye vituo
vya kutolea huduma ambapo
watanufaika na ujuzi na maar-
ifa.

Masunga alisema utaratibu
huu wa kupeleka madaktari
bingwa kwenye vituo vya ku-
tolea huduma utapunguza
adha za rufaa na wananchi
mzigo wa kwenda kutafuta hu-
duma za kibingwa katika mae-
neo mbalimbali.

Katibu Tawala Mkoa wa
Singida, Dk.Fatuma Mganga,
alisema hospitali zote zilizopo
mkoani Singida zina vifaa vy-
ote vya matibabu na kuwa-
hakikishia madaktari bingwa
kuwa watapata ushirikiano
kutoka serikali ya mkoa.

Hivyo, aliwataka madaktari
bingwa hao kuhakikisha wa-
natoa huduma vizuri kwa wa-
nanchi na kutozua sintofaha-
mu zozote ambazo zinaweza
kusababisha malalamiko ya
wananchi.

TALIRI, NARCO kuendesha
kilimo cha malisho

Na Augusta Njoji, DODOMA

TAASISI ya Utafiti wa
Mifugo Tanzania (TA-
LIRI) kwa kushirikiana
na NARCO inatarajia
kuendesha kilimo cha
malisho kitakacholimwa
kwa njia ya umwagiliaji.
Katika ushirikiano huo
ekari 5,000 zitatumika
kunenepesha mbuzi
katika eneo la Kongwa.
Mkurugenzi Mkuu
wa TALIRI, Prof. Eric
Komba, aliyasema hayo

hafla ya makabidhi-
ano ya kituo atamizi
cha vijana cha ufugaji
mbuzi kibiashara Kili-
chojengwa kwa ufadhili
wa Serikali ya Denmark
kupitia Mfuko Binafsi
wa Kusaidia Wakulima
(PASS TRUST).

“Leo tunapopokea
kituo hiki, TALIRI tayari
tumeweka mpango wa

matumizi kwa kupitia
mkopo kutoka Benki ya
Maendeleo ya Afrika
(AfDB) tumejipanga
kutoa mafunzo kwa
vijana 200 kwa
mwaka katika nyanja
Za unenepeshaji na
biashara ya mbuzi,
kilimo cha malisho na
vyakula vya mifugo na
eneo hili la Kongwa kwa
kushirikiana na wenzetu
wa NARCO tunatarajia
kuendesha kilimo cha
malisho na ekari 5,000
zitalimwa na kuwekewa
miundombinu ya
umwagiliaji na pia ekari
5,000 zitatumika kwa
kazi ya unenepeshaji
wa mbuzi,” alisema.
Alisema vijana wa-
takaopata mafunzo
katika kituo hicho,
watanufaika na kujia-
jiri, kufuga kibiashara,
kufuga kisasa bila ku-
hama hama.
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Majaliwa ashtukia mchezo
mchafu mnada wa kakao

NaNebart Msokwa, KYELA

AZIRT Mkuu, Kas-
sim Majaliwa,
ameshtukia mch-
ezo mchafu un-
aofanywa na wasimamizi wa
mnada wa kakao wakati wa
ushindanishaji wa wanunuzi
wilayani Kyela mkoani Mbeya.

Akiwa wilayani Kyela, Ma-
jaliwa alishuhudia wasimamizi
wa mnada huo wakishindani-
sha wanunuzi wawili pekee kwa
njia ya mtandao. Alibaini hali
hiyo jana kwenye mnada uli-
ofanyika katika ghala la chama
kikuu cha wakulima wa kakao
katika Kata ya Ipinda.

Hata alipohoji kuhusu idadi
hiyo ya wanunuzi kushindan-
ishwa alijibiwa kuwa wengine
walishindwa kuingia kwa saba-
bu ya mtandao.

Kutokana na hali hiyo, aliagi-
za wasimamizi wa mfumo
huo wa uuzwaji wa kakao kwa
njia ya mnada kuhakikisha
wanauendesha kwa uwazi, ili

kuongeza idadi ya wanunuzi
watakaoshindana na kupata bei
ambayo itawanufaisha wakuli-
ma.

“Hapa toka mmeanza wa-
naonekana wanunuzi wawili
pekee ndiyo wanashindana,
sasa kwanini msiwaite hao
wanunuzi hapa washindane
kwa uwazi? Kama shida ni
mtandao kwanini msiweke wazi
ili na hao wanunuzi wengine
wajiunge nayo?” Alihohi Ma-
jaliwa.

Vilevile, aliwataka viongozi
wa serikali, vyama vya ushirika
pamoja na wananchi kushiriki-
ana kuwadhibiti walanguzi
wa kakao maarufu kwa jina la
‘Njemke’ ambao wamekuwa
wakiwalangua wananchi zao
hilo na kuharibu soko.

Pia, aliwataka viongozi wa
serikali katika Wilaya ya Kyela
kuhakikisha wanawatembelea
wakulima kwenye maeneo yao
kwa lengo la kutoa elimu ya
kilimo bora cha zao hilo pamoja
na faida ya kuuza mazao yao

kupitia mfumo wa stakabadhi
ghalani.

“Lakini naagiza AMCOS zote
na chama kikuu cha wakulima
wa kakao kuwa na masham-
ba darasa kwa ajili ya ku-
wafundishia wakulima mbinu
bora za uzalishaji wa zao hili,”
aliagiza Wzairi Majaliwa.

Naibu Waziri wa Kilimo, Da-
vid Silinde alisema wizara hiyo
inakusudia kuanzisha vitalu vya
kuzalishia miche ya kisasa ya
kakao katika Wilaya ya Kyela na
kuigawa bure kwa wakulima ili
kuongeza tija uzalishaji wa zao
hilo.

Alisema wanachohitaji ni
eneo kwa ajili ya kuanzisha vi-
talu hivyo na kwamba suala la
upatikanaji wa fedha ni jukumu
la wizara hiyo na hivyo akaiom-
ba Halmashauri ya Kyela kuan-
daa eneo hilo. Alisema pia wa-
nakusudia kuongeza uzalishaji
wa miche na kuigawa bure
kutoka 34,000 ya sasa mpaka
miche 100,000 hali ambayo
alisema itawasaidia wananchi

kuhamasika kuzalisha zao hilo.

Alisema pia wanapambana
kuimarisha uzalishaji wa zao
hilo kutokana na sekta ya kilimo
kuwa sekta inayoongoza kwa
uzalishaji wa ajira nchini kwa
maelezo kuwa inaajiri zaidi ya
asilimia 65 ya wananchi.

“Lakini pia tumeielekeza
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
(TARI) kuja huku kufanya
utafiti ili kubaini magonjwa
na wadudu wanaoshambulia
kakao na namna ya kukabiliana
nayo na tunasisiziza kama zitat-
umika dawa basi ziwe za asili,”
alisema Silinde.

Naibu Waziri wa Viwanda
na Biashara, Exaud Kigahe,
alisema wanaendelea kusima-
mia mfumo wa uuzaji wa kakao
kupitia mfumo wa stakabadhi
ghalani kwa kuhakikisha wana-
tatua kero zinazoukabili.

Alisema kutokana na mfumo
huo kutumika bei ya zao hilo
imepanda kutoka Sh. 2,500 kwa
kilo kabla ya kuanza mfumo
huo mpaka Sh. 32,000 kwa kilo.

Wawmdau jamii y)a Waﬁadzabe v\/ék|sh|r|k|ana kuandaa kitoweo vvéhchovvmda kat|ka pori I||||oko karibu ha Ziwa Eya5|
mkoani Arusha hivi karibuni. PICHA:JAMES LANKA

Polisi waomba
ushirikiano

na w’biashara
kuzuia uhalifu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya,
limewataka wafanyabiashara
wa masoko mbalimbali kush-
irikiana na jeshi hilo kuzuia,
kudhibiti na kutokomeza uhali-
fu katika maeneo ya biashara
Zao na makazi.

Mkuu wa Operesheni wa
jeshi hilo, Mkoa wa Mbeya,
Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi (SACP), Abdi
Issango, aliyasema hayo wakati
akizungumza kwenye kikao na
viongozi na wafanyabiashara
wa Soko Kuu la Mwanjelwa.

Kamanda Issango alisema
jeshi hilo linathamini
mchango unaotolewa na
wafanyabiashara, hivyo
litaendelea kuhakikisha ulinzi
na usalama unaimarishwa
katika maeneo yao ya biashara
ili kukuza uchumi wa mtu
mmoja mmoja na mkoa.

Hivyo, aliwataka wafanya-
biashara hao kuweka ulinzi
wa kidigitali kwa kuhakikisha
wanafunga kamera za usalama
kwenye maduka yao ili kuzuia
uhalifu na unapotokea kurahi-
sisha kazi ya upelelezi.

“Ulinzi wa mali zako unaanza
na wewe mwenyewe, sasa
kwenye haya maeneo yenu ya
biashara ni vema sana mkaf-
unga kamera ili zisaidie inapo-
tokea uhalifu, mkifanya hivyo
mnatusaidia hata sisi kurahi-
sisha kazi,” alisema Kamanda
[sango.

Mkuu wa Upelelezi wa
Makosa ya Jinai Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi wa
Polisi (ACP), Andrew Kantimbo,
aliwataka wafanyabiashara
wa Soko Kuu la Mwanjelwa
kutoa ushirikiano kwa Jeshi la
Polisi kwa kwenda kutoa usha-
hidi mahakamani inapotokea
uhalifu.

Rais Samia kutoa tuzo maalumu kwa wizara, mikoa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

RAIS Samia Suluhu Hassan anata-
rajiwa kutoa tuzo maalumu kwa
wizara na mikoa itakayofanya
vizuri kwenye uboreshaji wa
mazingira ya biashara, kukuza
uwekezaji na uchumi nchini.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Baraza
la Biashara la Taifa (TNBC),
Godwil Wanga, aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki jijini Mbeya
kwenye mkutano kati ya sekta ya
umma na sekta binafsi uliokuwa
na lengo la kujadiliana namna ya
kutatua kero zinazowakabili wa-
fanyabiashara.

Alisema tuzo hiyo itaanza ku-
tolewa Mei 29 mwaka huu kwe-
nye mkutano wa taifa wa majadil-
iano kati ya sekta ya umma na
sekta binafsi, ambao utafanyika
jijini Dar es Salaam.

Alisema vimeandaliwa vigezo
mbalimbali ambavyo ndivyo vi-
tatumika kuwapata washindi wa
tuzo hiyo ambayo inaitwa ‘“Tuzo
ya Rais’ ambayo alisema imean-
daliwa mahususi kwa lengo la
kuhamasisha utendaji kazi.

Pia alisema kigezo cha kwan-
za kitakachotumika kumpata
mshindi ni uongozi katika utatuzi
wa kero za wafanyabiashara, kui-

marisha mazingira ya biashara
na uchumi endelevu na kukuza
uhusiano kati ya sekta ya umma
na sekta binafsi kupitia majadil-
iano.

Kigezo cha pili alikitaja ni ku-
pungua kwa gharama za kuanzi-
sha ama kuhuisha biashara kwa
mujibu wa taratibu zilizopo kwe-
nye biashara husika.

Kigezo kingine ni kupungua
kwa gharama za kukidhi matak-
wa ya sheria na kanuni za biasha-
ra pamoja na muda unaopotea
wakati wa ufuatiliaji na uende-
shaji wa shughuli hizo.

Alitaja kigezo kingine ni mwele-

keo na msimamo wa kisera na
kimkakati kuhusu kuboresha
mazingira ya biashara ili kukuza
uwekezaji na uchumi kupitia
maendeleo ya sekta binafsi.

“Lakini pia lazima kuwapo na
sera, mikakati na mafunzo ya
kuendeleza wafanyabiashara na
wafanyakazi katika sekta binafsi,
kuwepo kwa ufanisi wa kitaasisi
na taratibu za kisheria kwenye
utatuzi wa migogoro,” alisema
Wanga.

Vilevile alisema lazima kuwepo
na urahisi wa kupata ardhi kwa
ajili ya uwekezaji na maeneo sala-
ma ya kufanyia biashara pamoja

na kupungua kwa gharama zisizo
rasmi za kibiashara, ikiwamo
rushwa na makato yasiyokuwa
na ulazima.

Kigezo cha mwisho ni uwazi na
utoaji wa taarifa za maboresho ya
mazingira ya biashara na uchumi
katika eneo husika na nchini kwa
ujumla.

Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Dk. Ashatu Kijaji, alisema
Rais Samia amekuwa akiongoza
kwenye uhamasishaji wa ukuaji
wa biashara na uwekezaji nchini
kwa kuhakikisha kunakuwa na
uhusiano mzuri kati ya sekta bi-
nafsi na sekta ya umma.



Jamii yatakiwa
kuondoa
utofauti jinsia
katika elimu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

OFISA Elimu wa Wilaya ya Kusini
Unguja, Mussa Nahoda Makame,
amesema elimu ya jinsia ni msmg|
wa kuijenga jamii jumuishi kw
wanafunzi wa kike na kiume b|Ia
va kujali utofauti wa jinsia zao.

Aliyasema hayo jana wakati aki-
funga mafunzo va jinsia yaliyotole-
wa na shirika linalotekeleza mradi
wa kutengeneza mazingira safi
kwa watoto wa kike (KFHI) chini ya
ufadhili wa KOICA, kwa wazee wa
wanafunzi wa Shule ya Mtule huko
Kitogani Mkoa wa Kusini Unguja.

Alisema katika kufikia malengo
va usawa kwa watoto wa kike
kukamilisha ndoto zao za ku-
pata elimu lazima jamii ibadilishe
mtazamo wa kumwona mtoto wa
kike ni dhaifu dhidi ya mtoto wa
kiume.

Alisema wazazi na jamii wana-
takiwa kufahamu kuwa suala la
kupata elimu kwa watoto halina
ubaguzi wa aina yoyote.

Makame alisema kuwa ni ukweli
usio pingika kuwa mtoto wa kike
anakumbana na changamoto mbal-
imbali wakati anapotafuta elimu
ikiwamo ya kutumikishwa kazi za
nyumbani.

Alisema wazazi majukumu yao
kwa sasa ni kuhakikisha wana-
tokomeza mila potofu ambazo
zinamkandamiza mtoto wa kike
katika kupata haki yake ya msingi
ikiwamo kupata elimu ili kuwawez-
esha kuwa viongozi wazuri wa
baadaye.

Makame alisema kwa vile wazazi
hao wameshapatiwa mafunzo hayo
ni vizuri kuwa mabalozi kwa jamii
na wazazi wenzao katika kufukia
ndoto ya mtoto wa kike ikiwamo
kumwondolea vikwazo vya kupata
elimu.

Alisema kuwa licha ya serikali
na taasisi mbalimbali kufanya kazi
kubwa ya kuelimisha umma juu
va kumpunguzia majukumu mtoto
wakike, lakini bado kuna badhi
ya wazazi wanaendelea kufanya
hivyo.

Meneja wa Shirika la KFHI, Tae-
wan Park alisema wanaunga
mkono juhudi zote zinazochuku-
liwa na Serikali ya Zanzibar katika
kuhakikisha mtoto wa kike ana-
soma bila ya changamoto yotote.

Alisema katika kuunga mkono
hilo ndiyo maana shirika hilo
likaanzisha mafunzo hayo kwa wa-
nafunzi na wazazi wa wanafunzi ili
kuona watoto hao wapo salama na
kutobaguliwa Kijinsia.

Ofisa Jinsia, Udhalilishaji,
Ukimwi na dawa za kulevya kutoka
Wizara ya Elimu, Riziki Mhammed
Juma, alisema wazazi wanajukumu
kubwa katika kumlea mtoto wa
kike katika maadili mazuri.

Alisema familia nyingi zi-
namtazamo finyu wa kumuona
mtoto wa kike hana haki ya kupata
elimu wala kusikilizwa ndani ya
jamii wakati mtazamo huo ume-
shapitwa na wakati kwa sasa.

Na Mwandishi Wetu

AZIRI wa Ma-
wasiliano na
Uchukuzi Zanzi-
bar, Dk. Khalid
Mohammed Salum, amesema
hatua ya serikali kukabidhi
shughuli za uendeshaji wa
Bandari ya Malindi kwa Kam-
puni ya Ufaransa ya Global
Logistics Ltd umeanza kulipa.
Amesema kampuni hiyo
imetoa gawio la Sh. bilioni 10,
pamoja na kuleta vifaa vya
kisasa kwa ajili ya kuongeza
kasi ya ufanyaji kazi katika
bandari hiyo.
Alitoa kauli hiyo wakati
akizungumza na waandishi

JUMANNE MEI 14, 2024 NipaShe 17

| Lesarkm £ = el - -8

wa habari kuhusu mafanikio
yaliyopatikana kutokana na
uwekezaji huo, sambamba na
kutolea ufafanuzi juu ya upo-
toshaji wa taarifa kwamba
mapato kwenye bandari hiyo
yameshuka kwa asilimia 95.

Alisema muda mfupi baada
ya uendeshaji wa Bandari ya
Malindi kukabidhiwa kwa
Kampuni ya AGL, ufanisi
umeongezeka ikiwamo
udhibiti wa mapato ambayo
yameongezeka kwa asilimia
17.

Alisema pia kumekuwapo
na udhibiti wa uingiaji na
utokaji holela wa mizigo,
huku usalama wa bandari uki-
wa mkubwa kinyume na ilivy-

HABARI ZANZIBAR

meaf5|shaj| wa Bandari ya
Malindi waanza kuzaa matunda

okuwa kabla ya uwekezaji.

“Lakini pia kulikuwa na
ufinyu wa nafasi na sasa hali
ipo tofauti na hata ushush-
aji wa makontena umekuwa
wa ufanisi zaidi,” alieleza Dk.
Khalid.

Alisema awali meli zilila-
zimika kusubiri kwa siku 30
hadi 42, ambapo kwa sasa zi-
nakaa kwa siku 15 na ushush-
aji wa makontena ukichukua
si zaidi ya siku mbili.

“Meli nyengine zilikuwa
zikishusha makontena
Bandari ya Dar es Salaam na
hata Mombasa kutokana na
ugumu uliokuwapo. Sasa hali
haipo hivyo,” alisema Dk.
Khalid.

Alisema mbali na mafanikio
hayo, AGL imeendelea na wa-
fanyakazi wote 392 walioku-
wa wakifanyakazi sambamba
na kuongeza ajira nyingine 40
mpya kwa gjili ya kuongeza
ufanisi.

Akizungumzia juu ya maen-
deleo ya ujenzi wa bandari
nyingine, alisema mipango
inakwenda vizuri kwa ajili
ya Bandari ya Mangapwani,
Fumba, Mpigaduri na Shum-
ba Vyamboni.

Alisema, serikali pia inaku-
sudia kuziimarisha bandari za
mkoani Wete, Pemba ambapo
kwa sasa imeanza kutafuta
fedha kwa ajili ya ujenzi wa
bandari hizo.

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Serapion Bashange, akifungua mafunzo
juzi yalioandaliwa na Shirika Lisilo la Kiserikali la CAMFED Tanzania yaliyohusisha maofisa elimu kata, wakuu wa
shule na walimu yaliyoendeshwa kwa siku mbili. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mkutano 15 Baraza la Wawakilishi kuanza kesho

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUTANO wa 15 wa Baraza
la Wawakilishi Zanzibar wa
Bajeti ya Mwaka 2024/2025,
unatarajiwa kuanza kesho
visiwani hapa.

Akitoa taarifa kwa vyombo
vya habari jana katika ukum-
bi wa Baraza la Wawakilishi
Chukwani, Mkurugenzi wa
shughuli za Baraza la Wawak-
ilishi, Othman Ali Haji alise-

ma kuwa kazi kubwa ya ki-
kao hicho itakuwa ni kujadili
makadirio na matumizi ya
bajeti ya serikali kwa wizara
zote na bajeti kuu.

Alisema katika mkutano
huo maswali 291 yatajadili-
wa na kujibiwa ili kupatiwa
ufumbuzi wake.

Aidha, alisema kikao hicho
pia kitahusisha miswada mi-
wili ya sheria itakayowasilish-
wa na kujadiliwa na mswada

mmoja uliyosomwa kwa
mara ya kwanza katika Mku-
tano wa 14, utajadiliwa katika
mkutano huo.

Alisema kikao hicho pia
kutakuwa na Muswada wa
Sheria ya Fedha. Muswada
wa Sheria ya Kuidhinisha
Matumizi ya Serikali kwa
Mwaka 2013 hadi 2024
na Muswada wa Sheria ya
Marekebisho ya Sheria Mbal-
imbali na kuweka masharti

bora ndani yake.

Alisema vile vile mkutano
huo utakuwa wa marekebi-
sho ya Kanuni za Kudumu za
Baraza la Wawakilishi la Zan-
zibar Toleo la 2020.

Pia, alisema serikali kupi-
tia Wizara ya Fedha inatoa
mafunzo kwa  wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi
ili kuwaongezea ujuzi wa
utekelezaji wa majukumu
yao.
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CAG: Vigogo serikalini
wananiingilia kiutendaji

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG)
Zanzibar, Dk. Othman Abasi Ali
(pichani), amesema anaingiliwa
kiutendaji na baadhi ya viongo-
zi wa juu serikalini.

Kutokana na taarifa hiyo, Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi ameonya kuwa taasisi
hiyo haipaswi kuingiliwa na
kiongozi yoyote, bali inapaswa
kuwa huru, hivyo viongozi we-
nye tabia hiyo waache mara
moja.

Akikabidhi kwa Rais Dk.
Mwinyi ripoti yake ya ukaguzi
wa hesabu za serikali kwa
mwaka 2022/23 jana visiwani
hapa, CAG Othman, pamoja na
mambo mengine, alieleza kero
hiyo ya kuingiliwa kiutendaji
kunakofanywa na “viongozi wa
juu serikalini”.

CAG alisema anasikitishwa na
kitendo cha baadhi ya wateule
wa Rais kuingilia majukumu
yake na baadhi yao kutoa viti-
sho dhidi ya watendaji wa ofisi
yake.

Kutokana na kauli hiyo, Rais
Dk. Mwinyi alimtaka CAG ku-
wasilisha majina ya wateule
wake ambao wanaingilia maju-
kumu ya taasisi hiyo na wateule
hao na viongozi hao wanapas-
wa kujua kuwa kuwapo taasisi

hiyo ni kwa mujibu wa Katiba
ya Zanzibar na imepewa ma-
jukumu kisheria na mamlaka
kamili.

“Niwatake wote ambao hawa-
jatajwa majina yao, lakini CAG
anawajua wana tabia ya kuin-
gilia taasisi hii kuacha mara
moja, na ningependa nimtake
CAG niletee majina ya watend-
aji hao na mimi niwajue,” Rais
aliagiza.

Rais Dk. Mwinyi pia alimtaka
Katibu Mkuu kiongozi kuunda
kamati maalum ya kuzifanyia
kazi kasoro za kiutendaji zilizo-
wasilishwa na CAG.

Alisema kuwa mbali na up-
ungufu uliobainishwa katika
ripoti hiyo, kuna tatizo la baa-
dhi ya taasisi za serikali kuingia
katika mikataba ya utekelezaji
miradi bila ya kupitia Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali,

jambo ambalo ni kinyume na
sheria.

“Ninapenda nisisitize kwam-
ba mikataba yote ya serikali
lazima ihusishe Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali na
maelekezo yake yazingatiwe na
kutofanya hivyo ni kosa kishe-
ria,” alionya.

Rais alisema pia bado kuna
changamoto kubwa kwenye mi-
radi ya maendeleo, hivyo ni vy-
ema kupata utaratibu maalum
wa kupata maoni kutoka katika
kamati na kuishirikisha Ofisi ya
CAG na pale ambapo hakuna
maelezo, lazima hatua za kinid-
hamu na kijinai zichukuliwe.

Kuhusu mashirika ya umma
yanayosuasua, Dk. Mwinyi alise-
ma serikali inaangalia namna
ya kuyaondoa yasiyoweza ku-
jilendesha kuliko kuendelea
kutengeneza hasara.

Rais, akizungumzia ukusan-
yaji mapato alisema umeimari-
ka na kufikia asilimia 96, akitaja
ni mafanikio makubwa, ingawa
bado kuna taasisi chache am-
bazo hazijajiunga katika mfumo
wa ukusanyaji mapato kwa mi-
fumo ya kidigiti.

“Hii nayo ni faraja nidhamu
ya matumizi imeimarika, haya
ninayasema kwa sababu kwe-
nye ripoti hayajaelezewa kwa
kina na ununuzi wa umma
umeimarika kwa mujibu wa
ripoti ya CAG licha ya kuwapo

KUPOTEA KWA CHETI

FRANK FROLENS WIKESY,
Anatangaza kupotelewa na cheti
chake cha kidato cha Nne chenye
Index no S1327-0149, Kilichotolewa
na baraza la Mitihani la Taifa kupitia
shule ya Sekondari Mazoezi Klerruu
Mwaka 2018. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo cha Polisi. TAARIFA YA
POLISI: PHO/DOD/DOD/17511/2024

KUPOTEA KWA PASSPORT
IS SR
82
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SHAMSA SALIM JUMA anatangaza
kupotelewa na hati ya kusafiria'PASSPORT'
yenye namba TAE380552, iliyotolewa na
Wizara ya Mambo ya Ndani Januari 18
mwaka 2021 na kuisha muda wa matumizi
Januari 17 mwaka 2031, Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo chochote
Cha polisi kilichopo karibu nae. TAARIFA YA
POLISI: LUSH/PS/B.1/29/749/2024

KUPOTEA KWA CHETI

BEATRICE SAMWEL NTULILA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $4969/0009
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia QUEEN OF PEACE SEC SCHOOL
mwaka 2016. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/TEM/86337/2024.

KADI YA GARI
IMEPOTEA
LENNIE MWAMPETA HOLM
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE NO
YA USAJILI T582 AMV.
CHASSIS NO:
SALLDHMC7BA248316.
ENGINE NO: T1L17938A.
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA POLISI:
PHQ/ARU/ARU/ 14773/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya DODOMA MJINI
Kituo cha MAKOLE Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.32/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU CLEOPHACE BUHELE MTOBI

KATIKA SHAURI LA MAQOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NAKAMALAMO CLEOPHACE MTOBI

TANGAZO
(Kanuniya 5(2) ya Kanuniza Usimamizi wa Mirathi Mahakama za
Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 23 Mwezi 05 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 06 Mwezi 05 Mwaka 2024.
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KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI
DENIS KASINJARUTTA
anatangaza kupotelewa na kadi

za pikipiki zenye namba za
usajili MC 575 DHA - BOXER, MC
526 DBE - BOXER, MC 809 BEF
- BOXER na MC 341DEG -
BOXER. Yeyote atakayeziona
atoe taarifa kituo chochote che
polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/ILA/85769/2024.

KUPOTEA KWA
KADI ZA PIKIPIKI
DENIS KASINJA RUTTA
anatangaza kupotelewa na kadi
za pikipiki zenye namba za usajili
MC 893 CKW - TVS, MC 818 CUR -
BOXER, MC 410 CUR BOXER, MC
650 CXC - BOXER na MC 871CXR
- BOXER. Yeyote atakayeziona
atoe taarifakituo chochote che
polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/ILA/85769/2024.

dosari chache,” alisema.

Dk. Mwinyi alisema anahitaji
kupatiwa kwa undani ni waziri
gani ambaye anaingilia utaratibu
wa ununuzi. Awali CAG alieleza
masikitiko yake hayo kwa baa-
dhi ya mawaziri kuingilia utara-
tibu wa ununuzi, jambo ambalo ni
kosa kisheria.

Awali, akisoma ripoti hiyo CAG
Dk. Othman alisema kuna dosari
nyingi katika mifumo ya ulipaji
kodi kwa njia ya kieletroniki kwa
kuwa na malipo yasiyo na tija
kwenye utekelezaji miradi ya TE-
HAMA yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 23.76.

CAG alisema kwamba miongoni
mwa dosari kubwa katika usi-
mamizi wa fedha za umma ni baa-
dhi ya wateule wa Rais kuendelea
kutumia mafuta ya uendeshaji
kazi za taasisi zao kwa matumizi
yao binafsi huku serikali ikien-
delea kuwalipa fedha maalum
za ununuzi wa mafuta kwenye
mishahara yao, jambo ambalo lin-
arudisha nyuma juhudi za serikali
katika kufikia malengo.

CAG huyo pia alisema hofu ya
Uchaguzi Mkuu wa mwakani im-
eanza kutanda kwa wanasiasa
walio wengi visiwani humo, wak-
iwa na dhana potofu kuwa CAG
anataka kuingia katika nafasi za
kisiasa hasa pale hivi karibuni al-
ipokwenda Dodoma kukutana na
CAG mwenzake, Charles Kichere.

TANGAZO LA MNADA

Arm ,Crisam, Dar state, Freemind, Marmboto, Raissa,
Workethic Kwa idhini tuliyopewa na FANIKIWA
MICROFINANCE COMPANY tunapenda kuutarifu umma
kuwa Tutafanya Jijini Dar es salaam na Mteja
anashauriwa kulipa deni ndani ya siku 14 kutoka ya hili
Tangazo vinginevyo Mnada utaendelea kama Tarehe ya
Mnada inavyoonekana hapa chini.

Tarehe ya

Jina la Mdaiwa Dhamana Mnada
George Jackson
Msowoya

Kihiri Mooyi Juma

Toyota Corolla T998DMT | 28.05.2024
Subaru forester T986 EBJ | 28.05.2024
Mercedes Benz T915
James Mmanyi Gikene | BAQ

>

w

28.05.2024

PAUL MIZZAH Subaru Forester

4| CHARES \T538EBB 28.05.2024
Raphael Costantine Toyota Land cruiser T578

5 | Bandiho 28.05.2024
Baraka Nyang'anyi

6 | Marela Toyota Passo T698DWD | 28.05.2024
Samson Alphonce Mercedes Benz T192

7 | Mushi CBY 28.05.2024

8 | John Mathias Mushi Toyota Mark x T909DKU | 28.05.2024
Abdulaziz Mikidadi

9 | Juma Toyota Carina T485 ADA | 28.05.2024

LandRover sports
T917CMW

0 | Salmin kasimu Maengo 28.05.2024

Masharti ya Mnada.

1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25% (au Zaidi) ya
bei iliyofikwa kwenye mnada na salio la (75%)
litalipwa ndani ya siku kumi nne(14) kuanzia
tarehe ya mnada.

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa
mda uliotolewa atakuwa amepoteza haki zote na
mali itauzwa upya.

3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe yaTangazo.

Kwa Mawasiliano Piga 0677014355 (Fanikiwa)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.16/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU WILLIAM KISESEGELE wa MSALATO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA BERNADETA MPUNGA

TANGAZO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 27 Mwezi 05 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 10 Mwezi 05 Mwaka 2024.
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(Kanuniya 5(2) ya Kanuniza Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

JAMHURI YA MUUNGANO TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(McA)

Mahakama ya mwanzo ya............ueessmmeenesd ARUSHA MJINI
Wilaya ya ARUSHA

TALAKA NAMBARI 24 YA 2024
Mdai PENDO JOHN KISIOKI
Amdai
MdaiWa ........oovvvvunnsnssesssnssnsensnne HEZRON ZABLON MUNISI
KWa.....ceoeererssaeennnnn.. HEZRON ZABLON MUNISI WA MWANZA

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai yake/yao kwamba
(Elez a hapa habari za madai): FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA
KUJIBU MADAI YA TALAKA MGAWANYO WA MALI NA MATUNZO YA
WATOTO.

Kwa hiyo ji iwa kuhudhuria hii siku ya
JUMATATU tarehe 27/5/2024 saa 2:30 asubuhi kwa kujibu madai hayo
na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta
mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri hili kwa ajli ya
kujitetea katika shaur i hilo.

Angalia kama hukuhudhuria/hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu
mahakama ikithibitisha kama umepokea/mmepokea kuitwa shaurini hii
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa. Hati hii ya
tolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo tarehe 29/4/2024
Hakimu/Hakimu Mkazi/Mahakama ya Mwanzo
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‘Ole wake atakayempa
ujauzito mwanafunzr’

Na Mwandishi Wetu, KYELA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa ameke-
mea kadhia ya kuharibu ndoto za watoto
wa kike kwa kuwapa ujauzito wakiwa wa-
nafunzi, akionya kuwa ,jela inawaita kwa
miaka 30°.

Alikemea hilo juzi alipokagua ujenzi wa
Shule mpya ya Sekondari ya Wasichana ya
Mkoa wa Mbeya (Mbeya Girls) na kuweka
jiwe la msingi kwenye shule hiyo.

Akizungumza na wakazi wa Kata ya Bu-
sale, Halmashauri ya Wilaya ya Kyela, Wa-
ziri Mkuu alisema ujenzi wa shule hiyo ni
utekelezaji uamuzi wa serikali baada ya
kubaini kuwa watoto wengi wa kike hawa-
fanyi vizuri kwenye masomo ya sayansi.

“Shule hizi za wasichana zilianza kujeng-
wa kwa sababu tumegundua kuwa tuna
idadi ndogo sana ya watoto wa kike ambao
wanasoma masomo ya sayansi. Kwa hiyo,
kila mkoa ulipatiwa fedha kwa ajili ya shule
hizi,” alisema.

Majaliwa alisema Rais Samia Suluhu Has-

san analinda watoto wote, hasa watoto wa
kike na akatumia fursa hiyo kuonya vijana
wasijaribu kukatisha ndoto za watoto hao
kwa kuwaharibia masomo yao.

Alitaka vijana wakae mbali na watoto wa
kike, akionya kuwa wakizima ndoto zao kwa
kuwapa mimba na kuwakatisha masomo,
wataishia jela ambako kifungo chake ni
miaka 30.

“Ole wenu vijana, ole wenu mharibu au
mkatize ndoto ya mtoto wa kike. Yeyote
atakayehusika kukatiza ndoto ya mtoto wa
kike, kwanza ujiulize una miaka mingapi
halafu ujumlishe na miaka 30,” alisema.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa mradi huo,
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kyela, Flora Luhala alisema Mei
2023, walipokea Sh. bilioni tatu kutoka Seri-
kali Kuu kwa ajili ya ujenzi wa shule hiyo
chini ya mradi wa SEQUIP.

Alisema utekelezaji wa mradi umefikia
asilimia 80 na hadi kukamilika kwake utaku-
wa na jengo moja la utawala, madarasa 12,
matundu ya vyoo 16, maabara nne, bwalo

moja, jengo moja la huduma ya kwanza, ma-
bweni manane na nyumba mbili za walimu.

Waziri Mkuu pia alisema serikali imeen-
delea na mpango wa kuboresha huduma
za afya kwa kujenga miundombinu kuanzia
ngazi ya kanda, mkoa, wilaya, halmashauri
hadi kata.

“Dhamira ya Rais Samia ni kuhakikisha
wananchi wanapata huduma bora za afya
katika maeneo yao,“ alisema na kuongeza
kuwa pamoja na maboresho ya miundom-
binu, serikali pia itaendelea kuajiri watoa
huduma na wataalamu wa sekta ya afya.

Waziri Mkuu pia aliweka jiwe la msingi
kwenye jengo la Mama na Mtoto katika Hos-
pitali ya Wilaya ya Kyela. Huko alielezwa
kuwa jengo hilo ambalo ujenzi wake ume-
fikia asilimia 85, hivi sasa liko kwenye hatua
ya ukamilishaji ikiwamo kupiga plasta.

Kazi zingine zinazofanyika ni uwekaji
fremu za vioo na madirisha, uwekaji maru-
maru, mifumo ya TEHAMA, umaliziaji mfu-
mo wa maji safi na maji taka na uwekaji wa
taa pamoja na viyoyozi.

]
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-~ Wapalestina
wakiendelea

kukimbia
mji wa
kusini mwa
. Ukanda wa
Gaza, Rafah,
baada va
operesheni
ya kijeshi
va Israel
kuanza juzi.
PICHA:
MTANDAO

Israel yapuuzia wito kusitisha vita

JERUSALEM, Israel

JESHI la Israel limepuuza wito
wa mataifa mbalimbali ikiwamo
Marekani kuhusu kusitisha
mashambulizi yake dhidi ya mji
wa Rafah katika mpaka wa kusi-
ni wa Gaza, huku idadi ya Wa-
palestina waliouawa ikiongeze-
ka na kukiwa hakuna dalili ya
kupatikana kwa makubaliano
ya amani.

Ilibainishwa jana kwam-
ba, anga la Gaza lilikuwa
limetanda moshi kutokana na
mashambulizi ya mabomu na
mizinga yaliyofanywa na Jeshi
la Israel, wakati likijaribu kuji-
penyeza ndani ya mji wa kusini
wa Rafah.

Msemaji wa Serikali ya Israel,
Daniel Hagari, alisema kinacho-
fanyika ni operesheni maalum

inayowalazimu wakimbizi wa
ndani wa Kipalestina kukimbia
huku na kule kutoka kwenye
eneo hilo ambalo awali walilitu-
mia kama hifadhi yao.

JeshilaIsrael linadai kuwa mji
huo ulio mpakani mwa Gazana
Misri ni ngome ya mwisho ya
wapiganaji wa Kipalestina na
kwamba lazima likamilishe op-
eresheni yake ya kuwamaliza
wapiganaji hao na kuwakom-
boa mateka waliosalia mikono-
ni mwao.

Aidha, ilielezwa kuwa siku
chache zilizopita jeshi hilo lili-
vamia kitongoji cha Zaitun am-
bako lilidai kuwaua wapiganaji
kadhaa wa Kipalestina.

Ilibainishwa kuwa Wapales-
tina takribani 300,000 kati ya
raia milioni 1.3 wanaojihifadhi
huko, wamesha ukimbia mji

huo kutokana na amri iliyotole-
wa na Israel.

Mmoja kati ya wakimbizi
hao, Ummi Juma alisema “Hatu-
juwi wapi tuelekee. Tumekuwa
tukikimbia kutoka mahala
pamoja kwenda kwengine, na
sasa tumeondoka Rafah, lakini
hatujui twende wapi. Tunakim-
bia kimbia tu mitaani. Nimeona
kwa macho yangu vifaru na
matingatinga ya majeshi ya Is-
rael. Yapo mitaani”.

Ilielezwa kuwa jeshi la Israel
pia liliushambulia upande wa
kaskazini katika kambi ya Jaba-
lia, ambako wapiganaji wa Ha-
mas wamejikusanya tena kwe-
nye maeneo ambayo jeshi hilo
liliwahi kudai kuwa lilishayasafi-
sha miezi kadhaa iliyopita, huku
likisema liliwaua pia wapiganaji
kadhaa wa Kipalestina kwenye

operesheni hiyo.

Hamas, ilisema kwamba wa- :
wake walishambuli- :
ana na jeshi la Israel kwenye :
upande wa mashariki wa kambi :

piganaji

hiyo ya Jabalia.

Video iliyotolewa na tawi la :
kijeshi la kundi hilo, al-Qassam :
ilionesha wapiganaji :
wake wakirusha droni iliyodon- :
dosha mabomu kwenye kifaru :
cha Israel karibu na kambi hiyo. :

Taarifa ya al-Quds, ambalo ni :
tawi la kijeshi la Islamic Jihad, il- :
isema kwamba wapiganaji wao :
walipambana na wanajeshi wa :
Israel mashariki mwa mji wa :

Brigades,

Rafah.

Israel inasema imeshawaua :
wanamgambo 13,000 hadi sasa,
ushahidi :

ingawa
wowote.

haijatowa

DW !

- Manispaa

. yaanza
uboreshaji
sanamu la
Mwalimu
Nyerere

Na Benny Kingson, TABORA

MANISPAA ya Tabora inatarajia
kuboresha majengo yaliyopo eneo
la Sanamu la Mwalimu Julius Ny-
erere kwa lengo la kuwapatia wa-
jasiriamali wafanye shughuli zao
pamoja na kuwa eneo la kivutio.

Mkuu wa Wilaya ya Tabora
Mjini, Deudedith Kitwale, aliyase-
ma hayo juzi wakati wa uzinduzi
wa kikundi cha wanawake cha
tanzanite, kuiagiza manispaa hiyo
kufanya marekebisho ya majengo
kwenye eneo hilo, ili kuongeza
fursa za utalii mkoani hapa.

Kitwale aliitaka Halmashauri ya
Manispaa ya Tabora kuhakikisha
inatoa eneo hilo kwa wajasiria-
mali ili wafanye shughuli zao, ku-
wapa fursa kujitangaza kwa kuwa
ni eneo nyeti ambalo litakuwa
l[inatembelewa na watu kujifunza
historia ya nchi ilipotokea.

“MKurugenzi kaeni mrekebishe
majengo va eneo hili ambalo ni
nyeti na lina historia kubwa sana
ya ukombozi wa taifa letu, hapa
panastahili pawe na hadhi inay-
ofanana na Hayati Julius Nyerere
na ndiyo alama ya nchi,” alisisiti-
za Katwale.

Diwani wa Kata ya Chemchem,
Alhaji Amrani Kasongo, alisema
tayari wametenga fedha ku-
fanya ujenzi na ukarabati huo ili
kuboresha eneo hilo ambalo ni la
kihistoria.

Alisema eneo hilo ndilo Hayati
Julius Nyerere alitoa hotuba huku
akitokwa na machozi wakati
akidai uhuru wa nchi kutoka kwa
wakoloni.

Alisema pia eneo hilo ndipo
palipigwa kura tatu za uamuzi wa
busara na kwamba wataweka na
maktaba itakayokuwa na vitabu
vya kuelezea harakati za ukum-
bozi wa nchi.

Mwenyekiti wa kikundi cha
tanzanite, Mwanahamisi Juma,
alisema kikundi hicho kinajishu-
ghulisha na ushonaji vikapu,
mikeka, kutengeneza majiko
banifu, kutengeneza batiki, sabuni
za kufanyia usafi wa nyumba,
VY00 pamoja na kazi nyingine za
mikono.

Alisema: “Tulianza na mtaji wa
Sh.500,000 kwa kujichangisha
wenyewe, tumekuwa tukinunua
ukindu wa kutengenezea vikapu
na mikeka toka Uganda tunauza
na kupata vipato na tulishika
nafasi ya tatu kwa kuwa na
vikapu na majiko bora, tukiiwak-
ilisha nchi kwenye maonyesho ya
kimataifa Ubelgiji.”
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SIMBA YATUA KWA KIPA
MATAMPI WA COASTAL

Na Adam Fungamwango

BAADA ya taarifa za kumpa mkataba
wa awali beki wa kati ya Coastal Union,
Lameck Lawi, klabu ya Simba imeende-
lea kuiganda timu hiyo na sasa wanafanya
mpango wa kumsajili golikipa Ley Matam-
pi raia wa Jamhuri ya Kidemkokrasi ya
Congo, ambapo kama mambo yatakwen-
da vyema anaweza kuvaa uzi mwekundu
msimu ujao.

Habari kutoka ndani ya zinasema
Matampi, ameonekana kulivutia benchi
la ufundi la timu hiyo pamoja na mabosi
wake, hivyo kumuweka kwenye orodha ya
wachezaji wanaowahitaji kama itashindi-
kana kumbakisha golikipa wao Ayoub
Lakred raia wa Morocco.

Awali klabu hiyo ilikuwa na mpango wa
kumsajili kipa Mcameroon, Joseph Fabrice
Ondoa ambaye anacheza soka lake nchini
Ufaransa katika klabu ya Nimes Olym-

pique inayoshiriki ligi ya National, ambayo
ni Ligi Daraja la Pili nchini humo.

“Hakuna uhakika wa moja kwa moja
kama Lakred anaweza kubaki au la.
Hata kama anataka kubaki, lakini klabu
nayo inaweza kuweka masharti ambayo
tunaweza kushindwana, kwa hiyo kama
ikitokea hatukuelewana, basi mbadala
atakuwa ni Matampi, benchi la ufundi
na uongozi umeridhishwa na kiwango
chake,” kilisema chanzo chetu ndani ya
klabu hiyo.

Chanzo hicho kinasema tayari mazun-
guUmzo0 yameanza na yeye mwenyewe
ameonekana kuvutiwa na ofa, huku klabu
ya Simba ikiamini hakutokuwa na kip-
ingamizi chochote kutoka kwenye klabu
yake ya Coastal.

Kipa huyo ambaye aliwahi kuidakia
timu ya taifa ya DR Congo, anashika nafasi
ya pili nyuma ya kipa wa Yanga, Djigui Di-
arra, kukaa langoni mechi nyingi bila ku-

ruhusu bao, ,clean sheets,” akiwa nazo 12,
nyuma ya raia huyo wa Mali ambaye ana
Clean sheet" 13.

Coastal, ilimsajili kipa huyo kutoka
klabu ya Renaissance ya DR Congo, am-
bapo mbali na klabu hiyo, amezichezea
klabu zote kubwa nchini humo, AS Vita,
TP Mazembe, na DC Motema Pembe , pia
aliwahi kucheza soka la kulipwa nchini
Lebanon kwenye klabu ya Al-Ansar.

Meneja Habari na Mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally, amesema ingawa wa-
natarajia kufanya usajili mkubwa mara tu
Ligi Kuu msimu huu itakapomalizika, la-
kini kwa sasa siyo wakati wa kuzungumzia
chochote kuhusu hilo.

“Kwa sasa bado tupo kwenye ligi, hatu-
zuii tetesi za usajili, lakini ukweli wa kila
kitu utabainika pale ligi itakapomalizika,
nani atatoka na nani ataingia Simba, ila
ukweli kwamba tunataka kufanya usajili
mkubwa,” alitamba Ahmed.

Mwenyekiti wa Timu ya Bulls, Fatema Haji (mbele kushoto), akiwakabidhi ngao timu ya Bulls ambao waliibuka mabingwa wa
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Minziro afurahishwa na sare ya Simba

Na Faustine Feliciane

KOCHA wa Kagera Sugar, Fred Felix
‘Minziro© amesema amefurahishwa na
namna wachezaji wake walivyopambana
kwenye mchezo wao wa Ligi Kuu juzi dhi-
di ya Simba na kufanikiwa kuondoka na
pointi moja.

Minziro alisema matokeo hayo yat-
aongeza hamasa kwa wachezaji wake
kuelekea kwenye mchezo ujao dhidi ya
Coastal Union utakaochezwa Mei 21.

Minziro alisema wachezaji wake wali-
fuata malekezo yake kwenye mchezo
dhidi ya Simba na kufanikiwa kuwabana

wapinzani wao hao wasiondoke na pointi
zote tatu.

“Wakati wa mapumziko niliwaambia
wachezaji wangu waende wakapambane,
tunao huo uwezo wa kupambana, nili-
wapa na maelekezo mengine ya kifundi
na kweli walipambana na kufanikiwa ku-
sawazisha goli,” alisema Minziro.

Alisema kwa sasa wanaelekeza nguvu
zao kwenye mchezo unaofuata ambao
nao watapambana kuhakikisha wanapata
matokeo mazuri ili kutoka sehemu walipo
sasa kwenye msimamo wa ligi kuu Tanza-
nia Bara.

“Kwa sasa kila mchezo ni mgumu, im-

ebaki michezo michache na kila timu ina-
taka kupambana kupata matokeo mazuri
ili kujiweka katika nafasi nzuri kabla ligi
haijamalizika, hata mchezo na Coastal
Union hatutegemei wepesi, utakuwa
mchezo mgumu lakini tutapambana
kama tulivyofanya kwa Simba,” alisema
Minziro.

Matokeo ya juzi yameifanya Coastal
Union kufikisha pointi 30 na kushika na-
fasi ya tisa kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara baada ya kucheza michezo
26 mpaka sasa wakiwa wamebakiza mich-
ezo miwili kumaliza ligi.

Uhamiaji haishikiki
netiboli Afrika
Mashariki

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Uhamiaji imeendelea
kuonyesha uwezo mkubwa kwe-
nye mashindano ya netiboli kwa
Afrika Mashariki yanayoendelea
kwenye Uwanja wa Benjamini

Uhamiaji imeshinda michezo
yake miwili ambapo ilianza mi-
chuano hiyo kwa kuifunga KIUT
kwa magoli 60-25 na juzi Jumapili
ilifanikiwa kuifunga Warriors kwa
magoli 56-21.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kocha Mkuu wa Uhamiaji, Win-
frida Emmanuel, alisema kuwa
siri ya ushindi huo umetokana na
juhudi ya kufanya mazoezi pamoja
na ushirikiano uliopo katika timu
hiyo.

Alisema kuwa malengo yao ni
kuhakikisha wanachukua ubingwa
wa michuano hiyo na kuliheshimi-
sha Taifa na ldara ya Uhamiaji
kwa ujumla.

“Jana (juzi) na leo (jana) tumean-
za vyema mashindano haya, huu
ni mwendelezo tupo tayari Kuku-
tana na yeyote ambaye tutapangi-
wa kucheza naye kwani tumeji-
panga vizuri,” alisema Winfrida.

Alisema wamefanya maandalizi
makubwa kwa ajili ya mashindano
hayo na bado wanaendelea kuji-
tuma kwenye mazoezi kwa ajili
va kufanya vizuri katika mich-
ezo iliyobaki ya michuano hiyo
mikubwa katika ukanda wa Afrika
Mashariki.

Naye Mwenyekiti wa Chama
cha Netiboli Tanzania (CHANETA)
Dk. Devotha Marwa, alisema
kuna ushindani mkubwa kwenye
mashindano hayo kutokana na
namna timu zilivyofanya maan-
dalizi yake.

“Tunashuhudia upinzani mkub-
wa kutoka kwa timu shiriki, kila
timu imejiandaa na kwa kweli kila
timu inapambana kupata ushindi,”
alisema Devotha.

Aidha, amewataka wachezaji
wanaoshiriki mashindano hayo
kucheza kwa nidhamu, umahiri
na umakini ili kutoa ushindani na
burudani kwa wapenzi wa mchezo
huo.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Kamati ya mashindano wa
CHANETA, Lucy Silyvester, alisema
timu 13 za wanawake na wa-
naume zinashiriki kutoka Tanzania
Bara, Zanzibar, Kenya pamoja na
Uganda.

Alibainisha kuwa kati ya timu
hizo tisa ni za wanawake na nne
Za Wwanaume.

Matokeo mengine kwenye mich-
ezo iliyochezwa juzi, JKT ilitosha-
na nguvu na KVZ kwa kufungana
magoli 37-37, NIC ya Uganda ili-
ibuka na ushindi wa magoli 58-22
dhidi ya Zimamoto ya Zanzibar.

Kwa upande wa wanaume, Wob
yva Uganda iliibuka na ushindi wa
magoli 40-39 dhidi ya ndugu zao
Kampala Stars.
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TEN HAG BADO YUPO

KLABU ya Manchester United haina nia ya
kumfukuza Kocha Erik ten Hag kabla ya fainali
ya Kombe la FA Mei 25. (Telegraph)

TUCHEL AITAKA MAN UNITED

KOCHA wa Bayern Munich, Thomas Tuchel
ana nia ya kuwa kocha wa Manchester United
iwapo klabu hiyo itaamua kumfukuza Erik Ten
Hag. (Telegraph)

MOURINHO NAYE AITAKA

KOCHA wa zamani wa Manchester United,
Jose Mourinho, angependa kurejea kwa kipindi
cha pili lakini klabu hiyo haitaki kumteua tena
Mreno huyo mwenye umri wa miaka 61, am-
baye alitimuliwa na Roma Januari. (Manchester
Evening News)

MARC GUEHI KUUZWA

KLABU ya Crystal Palace iko tayari kumuuza
mlinzi wa England, Marc Guehi mwenye umri
wa miaka 23, badala ya kumtoa winga wa Ufar-
ansa Michael Olise mwenye miaka 22, au winga
wa Uingereza Eberechi Eze mwenye miaka 25,
msimu huu. (Givemesport)

GASSOVA ATAKIWA

WEST Ham imeanza mazungumzo ya kumsaji-
li winga wa Corinthians mwenye umri wa miaka
19 raia wa Brazil, Wesley Gassova, ambaye ana-
lengwa na Liverpool. (Standard)

BROJA KUUZWA

CHELSEA inatafuta mnunuzi wa mshambuliaji
wa Albania, Armando Broja kufuatia kipindi cha
mkopo cha mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 22 na Fulham. (Fabrizio Romano)

WILLIAN AWINDWA

CHELSEA ipo kwenye mazungumzo ya kum-
sajili winga, Estevao Willian mwenye umri wa
miaka 17 kutoka Palmeiras . (Mail)

PICKFORD AWINDWA DARAJANI

CHELSEA pia wamemtambua mlinda mlango
wa Everton, Jordan Pickford mwenye umri wa
miaka 30 kama wanayemlenga zaidi katika usa-
jili wa majira ya joto. (Football Insider)

KELLY HUYO NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United imefikia
makubaliano ya kumsajili beki wa Bourne-
mouth, Lloyd Kelly mwenye umri wa miaka 25.
(Foot Mercado)

DORTMUND YAMTAKA HALL

MLINZI wa kushoto wa Newcastle United, Lew-
is Hall mwenye miaka 19, ameibuka kama nyota
anayelengwa na Borussia Dortmund msimu wa
joto. (Givemesport)

LAPORTA AMTAKA GREENWOOD

RAIS wa Barcelona, Joan Laporta amewasili-
ana na Getafe kuhusiana na hali ya mshambuliaji
wa Manchester United Mwingereza anayecheza
kwa mkopo, Mason Greenwood mwenye umri
wa miaka 22. (Radio Marca)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

)

WESLEY AWINDWA WEST HAM

@ ® ®Uongozi wa timu hiyo umepanga kukiimarisha kikosi

chao baada ya kuthibitisha kuachana na...

LONDON, England

BAADA ya kuthibitisha
wataachana na kocha wao ku-
toka nchini Scotland, David
Moyes, mwishoni mwa msimu
huu 2023/24, imefahamika kuwa
uongozi wa klabu ya West Ham
United umepanga kukiimarisha
maradufu kikosi chao chini ya
benchi jipya la ufundi litakalotan-
gazwa baadaye.

Gazeti la Daily Mail limeripoti
kuwa, uongozi wa klabu hiyo
umedhamiria kufanya hivyo, ili
kuwa na kikosi imara kwa msimu
ujao 2024/25.

Mchezaji wa kwanza anayeta-
jwa kuwindwa klabuni hapo kwa
mujibu wa gazeti hilo ni kinda
kutoka nchini Brazil na klabu
ya Corinthians, Wesley Gassova
Ribeiro Teixeira ‘Wesley’.

Thamani ya mshambuliaji huyo
mwenye umri wa miaka 19 inata-
jwa kufikia pauni milioni 21, lakini
inadaiwa kuwa tayari uongozi wa
Corinthians umeanza kuiwekea
ngumu West Ham.

Gazeti hilo limeandika: “West
Ham United inajipanga kumsa-
jili kinda wa Klabu ya Corinthians
Wesley, kama sehemu ya harakati
za klabu hiyo kuimarisha kiko-

si chake kuelekea msimu ujao
2024/25.

“Mail Sport inaelewa kuwa
wawakilishi wa ‘The Hammers’
walimfuatilia kinda huyo waka-
ti wa mchezo wa ufunguzi wa
msimu wa Ligi Kuu ya Brazil
‘Serie A’ mwezi uliopita ili kujiri-
dhisha.

“Wesley, ambaye anaweza
kucheza kama kiungo mshambu-
liaji ama mshambuliaji wa kati,
thamani yake inatajwa kufikia
pauni milioni 21 na tayari uongozi
wa klabu ya Corinthians umean-
za kuiwekea ngumu West Ham.
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Neymar
awaahidi
raha
mashabiki

RIYADH, Saudia Arabis

NEYMAR amesema ana hamu kubwa ya
kurejea uwanjani baada ya kusherehekea
taji la Al Hilal la Saudi Pro League (SPL) na
wachezaji wenzake siku ya Jumamosi.
Kikosi cha Jorge Jesus kilifanikiwa
kunyakua taji lao 1a 19 la ligi lililoongeza
rekodi siku ya Jumamosi kwa ushindi wa
mabao 4-1 dhidi ya Al Hazem na kuwa-
fanya wabaki pointi 12 mbele ya Al Nassr
ya Cristiano Ronaldo ikiwa imesalia mechi
tatu kumalizika kwa msimu.

Nyota huyo wa Brazil aliahidi furaha
msimu ujao huku akiwamwagia sifa
wachezaji wenzake.

,Nina furaha sana bila shaka. Kushinda
mataji siku zote ni vizuri. Jambo bora
zaidi lingekuwa uwanjani, lakini nina
furaha sana kwa wachezaji wenzangu,”
Neymar alisema.

JNiko sawa. Najisikia vizuri. Nina hamu
kubwa kurejea uwanjani.

,Kwa bahati mbaya, sijaweza kuwapa
furaha wanayostahili lakini unaweza
kuwa na uhakika kwamba msimu ujao
tutakuwa na furaha nyingi.”

Neymar mwenye umri wa miaka 2, ali-
ichezea Al Hilal mechi tatu pekee za SPL
kabla ya kuumia Oktoba na kufanyiwa
upasuaji muda mfupi baadaye.

HAVERTZ: NITAKUWA SHABIKI
MKUBWA WA TOTTENHAM

LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Kai
Havertz ametangaza kuwa atakuwa
,shabiki mkubwa' wa wapinzani wao
Tottenham Hotspurs ili washikabun-
duki hao waweze kutwaa ubingwa wa
Ligi Kuu ya England.

Kinyanganyiro cha kuwania taji
hilo kitaenda hadi siku ya mwisho ya
msimu baada ya vijana wa Mikel Ar-
teta kushinda 1-0 dhidi ya Manchester
United Jumapili na kusonga mbele
kwa pointi moja na Manchester City
katika nafasi ya pili.

Hata hivyo, City bado wana mchezo

mkononi wa kucheza na huo unakuja
ugenini kwenye Uwanja wa Totten-
ham Hotspur leo Jumanne kwenye
uwanja ambao wamepoteza mechi
zote za Ligi Kuu bila kufunga bao.

Havertz, ambaye alitoa pasi ya bao
la ushindi kwa Leandro Trossard kwe-
nye Uwanja wa Old Trafford, alilambia
Sky Sports kwamba anatumaini wap-
inzani wa Arsenal wa London kaska-
zini watawafanyia neema.

,Nitakuwa shabiki mkubwa wa
Tottenham milele!” Alisema. ,Wacha
tutegemee bora.

,Lazima tushinde kwani City wana-
zidi kuweka presha.

LInapendeza sana kuwa katika mbio

za taji na kila wiki lazima ucheze kwa
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HABARI MICHEZO

KOUASSI, TSHABALALA VITA KALI
YA MABEKI VINARA WA ‘ASISTI

Na Adam Fungamwango

MPIRA wa adhabu alioupiga na ku-
sababisha bao la pili dhidi ya Azam FC,
Alhamisi iliyopita kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam, aki-
iwezesha timu yake ya Simba kushinda
mabao 3-0, umemfanya beki wa kushoto
wa timu hiyo, Mohamed Hussein ,T'sha-
balala’, kufikisha idadi ya pasi za mabao
sita mpaka sasa na kumsogelea kwa ka-
ribu kinara wa ,asisti' upande wa walinzi
Ligi Kuu Tanzania Bara, Yao Kouassi wa
Yanga.

Kwa mujibu wa dawati letu la takwimu,

.?5 ‘5 m‘!.'

Kouassi, raia wa Ivory Coast, anayecheza
beki wa kulia, anaongoza kwa ,asisst‘ kwa
mabeki, akiwa ametoa pasi saba mpaka
sasa, lakini tayari ameanza kuwekwa
kwenye hali ya hatari na Tshabalala am-
baye, faulo yake iliyofungwa kwa kichwa
na Fabrice Ngoma imemfanya kum-
sogolea kwa karibu.

Wakati kukiwa na vita ya kuwania kiatu
cha dhahabu kati ya Stephane Aziz Ki wa
Yanga na Feisal Salum, ,Fei Toto', tayari
kumezuka nyingine ya ,asisti‘ upande wa
mabeki, huku Ligi Kuu ikielekea ukingoni
ambapo imeingia raundi ya 27.

Nafasi ya tatu inashikiliwa na ma-
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beki wawili wa Azam FC, Pascal Msindo
anayecheza beki wa kulia, Lusajo Mwai-
kenda na Rahim Shomari wa KMC wenye
,asisti’ tano kila mmoja.

Nickson Kibabage wa Yanga na
Shomari Kapombe wa Simba, ambao
wote wanacheza beki wa kulia, wana
,asisst' nne mpaka sasa.

Wachezaji wanaoongoza kwa ,asisti‘ za
jumla ni Kipre Junior wa Azam FC na Aziz
Ki wa Yanga, ambao wote wana ,asisst’
nane kila mmoja, wakifuatiwa na Fei
Toto wa Azam na Kouassi wa Yanga, am-
bao wote wana ,asisti‘ saba kila mmoja.

Beki wa Simba, Kennedy Juma (kushoto), akimiliki mpira mbele ya mshambuliaji wa Kagera Sugar, Obrey Chirwa,
wakati wa mchezo wao wa Ligi Kuu juzi kwenye Uwanja wa Kaitaba, Bukoba. Timu hizo zilifungana bao 1-1.

PICHA: BINZUBEIRY

Feitoto abadili ‘gia’ angani

Na Saada Akida

KIUNGO wa Azam FC, Feisal Salum
,JFeitoto" amesema kwa sasa lengo lake
kubwa kama mchezaji ni kuisaidia timu
yake kumaliza katika nafasi ya pili ili
kupata nafasi ya kushiriki Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Feitoto, alisema apigii mahesabu
kutwaa tuzo ya mfungaji bora bali akili
yake anaielekeza kuisaidia timu yake
kumaliza katika nafasi hiyo ya pili.

Fei Toto anakimbizana na mshambu-
liaji wa Yanga, Stephane Aziz Ki katika
kuwania kiatu cha ufungaji bora am-
bapo wote wakiwa wamefunga mabao

15 katika msimamo huo.

Akizungumza na Nipashe jana, Fei
Toto alisema kila anachokifanya uwan-
jani ni kwa ajili ya timu yake na anapo-
funga hakuna anayeshindana naye, bali
ni kuipa matokeo mazuri timu yake.

Alisema anafurahi kuona anaisaidia
zaidi timu yake kuweza kupata ma-
tokeo mazuri katika kila mchezo ili
kufikia malengo ya kumaliza katika na-
fasi ya pili kwenye msimamo ili kupata
nafasi ya kushiriki Ligi ya Mabingwa
Afrika.

“Kila ninachokifanya uwanjani ni
kwa ajili ya timu yangu, sichezi kwa
kushindana na mtu, nacheza kuisaidia

timu kufanya vizuri, nashukuru Mungu
kwa kila kitu kizuri ninachokifanya
kwa ajili ya timu yangu.

,Ushindi tunaopata niwe nimefunga
mimi au mtu mwingine unatokana na
jitihada na juhudi za wachezaji wote,”
alisema Fei Toto.

Alisema kipaumbele chake ni ku-
hakikisha wanamaliza kwenye nafasi
ya pili na suala la ufungaji bora ni jam-
bo la pili kwake.

Nyota huyo alisema atahakikisha
anaipambania timu yake katika kila
mchezo kuweza kupata matokeo am-
bayo yatawasaidia kuweza kumaliza
katika nafasi hiyo.

R
Simba bado ina

matumaini
kumaliza nafasi

[ ] [ ] [ ] [ ]
ya pili ya ligi

kufikisha pointi 57 pointi tatu ny-
uma va Azam FC inayoshika nafasi
ya pili lakini wakiwa wamecheza
mchezo mmoja zaidi ya Simba in-
ayoshika nafasi ya tatu.

Mchezo unaofuata, Simba itasafiri
mpaka Dodoma kucheza na Dodoma
Jiiji FC Mei 17 huo utakuwa mchezo
wake wa 17.

Yanga yatwaa ubingwa
wa 30 Tanzania Bara
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toa kipa, Diarra baada ya dakika 45 za
kwanza kumalizika na kumwingiza kipa
Aboutwalib Mshery kipindi cha pili am-
baye alisajiliwa kutoka Mtibwa.

Musonda alifunga bao la kusawazisha,
baada ya pasi safi ya mpenyezo kutoka
kwa Mudathir Yahaya iliyomkuta akiwa
kwenye nafasi nzuri dakika ya 62, akauk-
wamisha wavuni.

Dakika nne baadaye, beki Kombo ali-
wapa Yanga zawadi ya bao la pili, katika
harakati za kutaka kuokoa, kwa kuuwe-
ka mpira wavuni akiunganisha shuti la
Nickson Kibabage, aliyeingia kipindi cha
pili kuchukua nafasi ya Joyce Lomalisa.

Mzize, ambaye aliingia badala ya Jo-
seph Guede aliihakikishia Yanga ushindi
na kuwa mabingwa msimu huu, ali-
popachika bao dakika 10 kabla ya mechi
kumalizika akimalizia kwa urahisi kazi
iliyofanywa na Bakari Mwamnyeto, am-
baye alimlamba chenga kipa, Toba Reu-
ben na kutoa kwa mfungaji.

Mabadiliko ya kuwaingiza, Mzize, Kib-
abage na Pacome Zouzoua kipindi cha
pili yalionekana kuibadilisha Yanga na
kufanya mashambulizi makali langoni
mwa Mtibwa.

Mechi ilianza taratibu, timu zote ziki-
fanya mashambulizi ya kushtukiza,
lakini walikuwa Mtibwa waliofanya
shambulizi kubwa la kwanza baada ya
mshambuliaji Nassor Kapama kuachia
shuti lililodakwa na Diarra.

Ilamfya alifanya jaribio la kwanza lan-
goni mwa Yanga dakika ya 10, ambapo
krosi ya Kassim Haruna ilitua kichwa
kwake, lakini mpira ukatoka nje.

Shambulizi kali l1a Yanga langoni mwa
Mtibwa lilifanywa dakika ya 22 na Maxi
Nzengeli, ambaye aliambaa na mpira
kwenye wingi ya kushoto akiwaacha
mabeki lakini kabla hajafanya chochote,
golikipa wa Mtibwa, Tona alitokea na
kumnyima fursa ya kuliona lango vizuri
na mpira kutoka nje.

Baada ya matokeo hayo, Mtibwa Sugar
inaendelea kuburuza mkia, ikibakiwa
na pointi zake 20 ambapo kipigo hicho
kinaipeleka karibu kabisa na shimo ya
kuangukia Ligi ya ,Champioship® msimu
ujao.
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kuifungia timu hiyo bao kwenye ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya Mtibwa Sugar jana uwanja wa Manungu, Moro-

goro. PICHA:BINZUBEIRY

YANGA YATWAA UBINGWA
WA 30 TANZANIA BARA

® ® ®Imeutangaza baada ya kuifunga Mtibwa Sugar
jana huku ikiwa na...

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE mabingwa watetezi Yanga,
wamefanikiwa kutetea ubingwa wao
wa Ligi Kuu Tanzania Bara kwa mara
ya tatu mfululizo, baada ya kuitwanga
Mtibwa Sugar mabao 3-1, katika mechi ili-
yochezwa jana jioni kwenye Uwanja wa
Manungu Complex, Turiani, Morogoro.

Ubingwa huo unakuwa wa 30 kwa
timu hiyo, tangu ilipotwaa kwa mara ya
kwanza mwaka 1968, ikiwa ni mara ya
tatu kutwaa mfululizo.

Ilifanya hivyo mwaka 1991, hadi 1993,
ikatwaa tena mara tatu mfululizo mwaka
1996 hadi 1998, ikarudi tena msimu wa
2014/15, hadi 2016/17, na hii ni mara ya
nne, kuanzia 2021/22.

Yanga walitangaza ubingwa huku iki-
wa na michezo miwili mkononi baada
ya kufikisha pointi 71 ambazo haziwezi

kufikiwa na timu yoyote zikiwamo Azam
FC na Simba zinazoshika nafasi ya pili na
ya tatu.

Timu hiyo pia ina rekodi ya kutwaa
ubingwa mara tano mfululizo kuanzia
mwaka 1968 hadi 1972, kama ilivyokuwa
na watani zao wa jadi Simba ambao wali-
fanya hivyo pia kuanzia mwaka 1976 hadi
1980.

Mabao mawili ya washambuliaji,
Mzambia, Kennedy Musonda, Clement
Mzize aliyeingia kipindi cha pili, pamoja
na bao la kujifunga la beki wa Mtibwa,
Nasry Kombo, yaliifanya timu hiyo
kutimiza lengo la kutwaa ubingwa kwe-
nye mechi ya jana, hasa baada ya Simba
kulazimishwa sare ya bao 1-1, Jumapili
iliyopita dhidi ya Kagera Sugar na kuira-
hisishia Yanga kazi.

Ubingwa huo haukuja kirahisi, ilibidi
wachezaji wa Yanga kupambana hasa
baada ya kutany,.( "+, <i.a bao la dakika

ya 32 lililofungwa na Charles Ilamfya am-
balo lilidumu mpaka mapumziko.

Ilamfya aliwashtukiza Yanga kwa kui-
tanguliza Mtibwa, akiunganisha krosi
ya mchezaji anayeichezea timu hiyo
kwa mkopo akitokea Simba, Jimson
Mwanuke.

Mpira mrefu ulipigwa kutoka nyuma,
ulikwenda winga ya kulia na kumkuta
mchezaji huyo aliyekuwa peke yake
akakimbia karibu na kibendera kabla ya
kupiga krosi ya juu iliyomkuta mfungaji
aliyeunganisha kwa kichwa na mpira ku-
jaa wavuni na kuitanguliza Mtibwa.

Baada ya bao hilo, Mtibwa walioneka-
na kurudi nyuma na kuzuia zaidi badala
ya kushambulia, wakiuacha mpira kwa
Yanga kwa muda mwingi wa mchezo na
Yanga kuanza kuutawala mchezo.

Katika hali isiyokuwa ya kawaida, Yan-

Neymar awaahidi raha mashabiki

bado ina
matumaini
kumaliza
nafasi ya
pili ya ligi

Na Faustine Feliciane

WAKATI jana Yanga ikitangaza ub-
ingwa wake wa tatu mfululizo baada
va kuifunga Mtibwa Sugar mabao 3-1
jana, Kocha wa Simba, Juma Mgunda,
amesema timu hiyo bado ina nafasi
va kumaliza ligi nyuma ya Yanga
licha ya sare waliyoipata juzi dhidi ya
Kagera Sugar.

Simba ilikuwa na nafasi ya kupanda
mpaka nafasi ya pili kama ingefani-
kiwa kupata ushindi kwenye mchezo
huo uliochezwa Uwanja wa Kaitaba,
mjini Bukoba na kuambulia sare ya
bao 1-1.

Akizungumza na Nipashe, Mgunda
alisema licha ya sare hiyo dhidi ya
Kagera Sugar, bado hawajakata tamaa
kumaliza katika nafasi hiyo na kupata
tiketi ya kushiriki Ligi ya Mabingwa
Afrika msimu ujao.

,Bado hatujamaliza michezo yote,
tumepanda kwenye mchezo dhidi ya
kagera lakini bahati haikuwa kwetu,
tunajipanga kwa ajili ya mchezo ujao,
kwangu mimi bado haijaisha, bado
tuna nafasi ya kumaliza kwenye
nafasi ya pili, kikubwa tunatakiwa
kufanyia kazi mapungufu tuliyaona ili
michezo iliyobaki tupate alama tatu,”
alisema Mgunda.

Aidha, alisema wachezaji wake wana-
pambana sana uwanjani kwa ajili ya
kupata alama tatu lakini wamekuwa
wakikosa bahati ya kuondoka na
ushindi kwenye baadhi ya michezo
yao.

,Tutaendelea kupambana, nimewaam-
bia wachezaji wangu wasikate tamaa,
waendelee kupambana na kuweka
mkazo kwenye michezo yote iliyoba-
kia, hatutaki kuangalia matokeo ya
timu nyingine, tupambane sisi kushin-
da michezo yote, naamini tunaweza
kufanya vizuri kwenye mechi zote
zilizobakia,” alisema Mgunda.
Matokeo ya juzi yameifanya Simba
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