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KURA ZA MAONI CCM

VILIO, VICHEKO

UPEPO wa Mapinduzi wasomba mawaziri Zanzibar, wabunge
maarufu na waliounga juhudi waangukia pua, mawaziri wa
JPM wazidi kungara... Endelea uk. 2.3 na 7
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HABARI KITAIFA

UCHAGUZI

Na Waandishi Wetu

MCHAKATO wa kura za maoni kuomba
ridhaa ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ku-
teuliwa kuwania nafasi za ubunge na uwak-
ilishi ulihitimishwa jana, huku kukiwa na
‘vicheko na vilio’ miongoni mwa makada
waliokuwa wametia nia.

Matokeo ya kura hizo yameshuhudiwa
mawaziri wengi wakifanikiwa kuingia ka-
tika hatua ya pili ya mchujo kwa kuongoza
katika kura hizo, huku watu mashuhuri
akiwamo Askofu wa Kanisa la Ufufuo na
Uzima, Josephat Gwajima, wakianguka.

Katika kura hizo, wateuliwa wengi wal-
ioamua kuachana na kazi ya utumishi wa
umma na kwenda kugombea ubunge,
wameanguka, akiwamo aliyewahi kuwa
Mbunge wa Kigoma Kusini, David Kafulila,
na baadaye kuteuliwa kuwa Katibu Tawala
wa Mkoa wa Songwe, ameshika nafasi ya
nne kwa kupata kura 64.

Aliyekuwa mbunge wa jimbo hilo, Hasna
Mwilima, amepata mwanga wa kutetea
nafasi yake baada ya kupata kura 273, aki-
fuatwa na Nashoni Bidyanguze (143) katika
nafasi ya pili na January Kizito (118) kwenye
nafasi ya tatu.

KAWE

Furaha Jacob ameongoza kwa kura 101
akiwazidi makada zaidi ya 100 waliokuwa
wamejitokeza kuchukua fomu, akifuatwa
na Angellah Kiziga (85) na Askofu Gwajima
aliyepigiwa kura 79.

Mbali na watatu hao, jimbo ambalo kwa
muda mrefu limekuwa chini ya uwakilishi
wa Halima Mdee (CHADEMA), lilimvutia
pia aliyekuwa Katibu Mkuu wa CHADEMA,
Dk. Vincent Mashinji aliyembulia kura
mbili.

BUCHOSA

Kwenye Jimbo la Buchosha, wagombea
wawili wamefungana kwa nafasi ya kwan-
za. Wawili hao ni aliyekuwa mbunge wake
Dk. Charles Tizeba aliyepata kura 354 na
Erick Shigongo aliyepata idadi hiyo ya kura
pia huku wagombea wanaowafuatia waki-
pata kura mbili, moja na wengine kutopata
kabisa.

VWAWA

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga,
ameongoza kwa kura 552 Jimbo la Vwawa,
akifuatiwa na Erick Minga (129) katika na-
fasi ya pili na Dismas Haonga (9) kwenye
nafasi ya tatu.

KASULU MJINI
Mkoani Kigoma, Waziri wa Elimu, Sayan-

si na Teknolojia, Profesa Joyce Ndalichako,
ameongoza kwa kura 405 Jimbo la Kasulu
Mjini, akifuatwa na aliyekuwa mbunge
wake, Daniel Nsanzugwanko (80) na Tho-
bias Muhanuzi (3).

MANYOVU

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip
Mpango, pia ameongoza kwa kura 298
Jimbo la Manyovu, akifuatwa na aliyekuwa
mbunge wake, Albert Obama (72) na Abia
Nyabakari (26).

MUHAMBWE

Naibu Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi, Ma-
wasiliano, Atashasta Nditiye, ameongoza
kwa kura 212 Jimbo la Muhambwe, akiwa-
zidi kete Jamal Tamimu aliyepata kura 99
na Dickson Bidebeli (50).

MANONGA

Wilayani Igunga mkoani Tabora, aliyeku-
wa Mbunge wa Manonga katika Bunge lil-
ilopita, Seif Gulamali ameongoza kwa kura
309, akifuatwa na Abubakar Shaban (227)
na Jacob Kwandu (91).

ILEJE

Aliyekuwa Mbunge wa Ileje, Janeth
Mbene, ameanguka kwa kupata kura 39,
akizidiwa na kinara Willium Ndile aliye-
pigiwa kura 172 akifuatwa na Godfrey
Kasekenya (106).

KONDOA

Katika Jimbo la Kondoa, Naibu Waziri
wa Fedha na Mipango, Dk. Ashatu Kijaji,
ameongoza kwa kura 703 akifuatwa na
Hassan Lubuva (238) na Issa Orry (36).

CHEMBA

Mkoani Dodoma, aliyekuwa Mbunge wa
Chemba, Juma Nkamia, ameshika nafasi ya
pili kwa kupata kura 162 nyuma ya kinara
Mohamed Moni (327) huku Hawa Godwne
akikamata nafasi ya tatu kwa kura 68.

HANDENI VIJIJINI
mbunge wake, Mboni Mhita, ameshika
nafasi ya pili kwa kura 136, akizidiwa na
Charles Sungura (168) huku nafasi ya tatu
ikichukuliwa na Lughenga Abubakar (110).

NYASSA

Mkoani Ruvuma, Stella Manyanya, ali-
yekuwa Mbunge wa Nyasa na Naibu Waziri
wa Viwanda na Biashara ameibuka kidedea
kwenye jimbo hilo.

TUNDURU KUSINI
Katika Jimbo la Tunduru Kusini, aliyeku-
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wa mbunge wake, Daimu Mpakate ameibu-
ka mshindi kwa kupata kura 582, akifuatwa
na Mtutula Abdallah (143) na Mtamila Achi-
kuo (22).

MTWARA MJINI

Mkoani Mtwara, Jimbo la Mtwara Mjini
ambalo Bunge lililopita lilikuwa chini ya
uwakilishi wa Maftaha Nachuma (CUF), Ju-
dith Nguli ameng’ara kwa kura 126, akifuat-
wa na Hassan Mtenga (94) na aliyekuwa
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Newala, Mussa Chima (86).

IRAMBA MAGHARIBI

Mkoani Singida, Waziri wa Katiba na
Sheria, Dk. Mwigulu Nchemba, ameon-
goza kwa kura 677, nafasi ya pili ikichuku-
liwa na Jumbe Katalah (14) na Noel Kingu
aliyeshika nafasi ya tatu kwa kura sita (6)
kusaka kuteuliwa kuwania Jimbo la Iramba
Magharibi.

IRAMBA MASHARIKI

Wakati hali ikiwa hivyo Iramba Maghar-
ibi, Jimbo la Iramba Mashariki ameongoza
Fransis Isack kwa kura 209, akifuatwa na
Emmanuel Mkumbo (161), huku aliyekuwa
mbunge wake, Allan Kiulah akianguka
baada ya kupata kura 159.

SUMVE

Mkoani Mwanza, Kasalali Mganga
ameongoza kwa kura 138 Jimbo la Sumve,
akifuatwa na Bulaga (131) na Busigasolwe
Shinje (110).

NYAMAGANA

Stanslaus Mabula ameongoza kwa kura
319 Jimbo la Nyamagana jijini Mwanza al-
ilokuwa mbunge wake kwa miaka mitano
tangu 2015, akifuatwa na John Nzilanyingi
(54) na John Nzwalile (46).

UKEREWE

Jimbo la Ukerewe nafasi ya kwanza ime-
chukuliwa na Joseph Mkundi kwa kura 171,
akifuatwa na Babilasi (108) na Kasiri (95).

MBINGA VIJIJINI
mchuano mkali kati ya Benaya Kapinga
aliyeongoza kwa kura 247 na Gaudencia
Kayombo aliyepigiwa kura 196.

SONGEA MJINI

Mkoani Ruvuma, Naibu Waziri wa Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, Dk. Damas Ndumbaro, ameongoza kwa
kura 315 akifuatwa na Jeremia (34) katika
kusaka kuteuliwa na CCM kuwania ubunge

wa Songea Mjini.

MULEBA KUSINI

Katika Jimbo la Muleba Kusini, aliyekuwa
mbunge wake na Waziri wa zamani wa Vi-
wanda, Biashara na Uwekezaji, Charles Mwi-
jage, ameng’ara kwa kura 387, akifuatwa na
Edward Mjungu (135) na Adorian Bitegeko
(30).

KARAGWE

Waziri wa Viwanda na Biashara, ameanza
safari ya kutetea ubunge wa Karagwe baada
ya kupata kura 587, akiwaacha kwa mbali Jo-
seph Kahama (48) na Lameck Byamukama
(6).

BUKONA MJINI

Katika Jimbo la Bukoba Mjini ambalo
Bunge lililopita lilikuwa chini ya uwakilishi
wa Wilfred Lwakatare (CHADEMA), nafasi
ya kwanza imechukuliwa na Almasud Kalu-
muna aliyepata kura 116, akifuatwa na Muhaji

Kachwamba (36) na Anatory Amani (17).

NAMTUMBO

Kwenye Jimbo la Namtumbo, aliyekuwa
mbunge wake, Edwin Ngonyani, ameongoza
kwa kura 188, akifuatwa na Vita Kawawa ali-
yepata kura 163 na Mussa Chowo (122).

BUYUNGU

Mkoani Kigoma, Aloyce Kamamba, ameon-
goza kwa kura 50 dhidi ya 47 za Msakila
Kabende 44 za Emmanuel Gwegenyeza ka-
tika kinyang’anyiro cha kusaka kuteuliwa ku-
wania Jimbo la Buyungu.

KIGOMA MJINI

Vilevile, katika Jimbo la Kigoma Mjini am-
balo kwenye Bunge lililopita lilikuwa chini ya
Zitto Kabwe (ACT-Wazalendo), Kilumbe Ngen-
da ameongozwa kwa kura 218, akifuatwa na
Juma Juma (44) na James Nyabakari (37).

Wakati hali ikiwa hivyo mjini Kigoma, ka-
amengara kwa kura 266, akifuatwa na Ag-
ripina Buyogera (97) na Samweli Kadogo (70).

MASASI MJINI

Geoffrey Mwambe, aliyekuwa Mkurugen-
zi Mtendaji wa Kituo cha Uwekezaji (TIC),
ameongoza kwa kura 337, akimwangusha ali-
yekuwa mbunge wa jimbo hilo, Rashid Chua-
chua, aliyepigiwa kura 127.

KIGOMA KASKAZINI

Kwenye Jimbo la Kigoma Kaskazini, ali-
yekuwa mbunge wake na Mwenyekiti wa
Kamati ya Bunge ya Huduma na Maendeleo
ya Jamii, Peter Serukamba, ameongoza kwa
kura 261 akifuatwa na Assa Makanika (81) na
Suleiman Mvunye (51).

SHINYANGA MJINI

Mkoani Shinyanga kumeshuhudiwa ali-
yekuwa Mbunge wa Shinyanga Mjini, Steven
Masele, akiendelea kung’ara baada ya kupata
kura 152 akifuatwa na Jonathan Manya (65) na
Gasper Kileo (51), huku aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Dodoma Mjini, Patrobas Katambi,
akipata kura 120.

SOLWA
mkali kati ya aliyekuwa Mbunge wa Solwa
katika Bunge lililopita, Ahmed Salum, na
aliyekuwa Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa
Shinyanga Azza Hamad.

Hata hivyo, Salum aliibuka kinara baada ya
kupata kura 377 dhidi ya 304 za Hamad na 35
za Jeremiah Jiriri aliyeshika nafasi ya tatu.

KISHAPU

Wilayani Kishapu mkoani Shinyanga,
Suleiman Nchambi, aliyekuwa Mbunge wa
Kishapu katika Bunge la 11, ameongoza kwa
kura 544, akifuatwa na Kishiwa Kapale (54)
na Boniphace Butondo (40).
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Uchaguzi Mkuu sasa
kufanyika Jumatano

Na Romana Mallya

KWA mara ya kwanza uchaguzi
mKkuu wa urais, makamu wa rais,
ubunge na udiwani utafanyika
Jumatano badala ya Jumapili kama
ilivyozoeleka.

Akizungumza na waandishi wa
Mwenyekiti wa Tume ya Taifa
ya Uchaguzi, (NEC), Jaji wa Ru-
fani mstaafu, Semistocles Kaijage,
alisema uchaguzi mkuu wa mwaka
huu unatarajia kufanyika Oktoba 28.

Akitangaza ratiba ya uchaguzi,
Jaji mstaafu, Kaijage alisema Agosti
25, kutafanyika uteuzi wa wagom-
bea kiti cha urais, makamu wa rais,
ubunge na udiwani na Agosti 26
kampeni za uchaguzi zitaanza hadi
Oktoba 27.

Ingawa Jaji Kaijage, hakutoa
ufafanuzi kuhusiana na uamuzi wa
uchaguzi mkuu kufanyika Jumatano,
lakini kumekuwapo na mapendek-
ezo kutoka kwa wadau wa uchaguzi
na makundi mengine ya jamii nchini
kutaka uchaguzi huo kutofanyika
Jumapili kama ilivyokuwa kwa
miaka yote.

Wamekuwa wakisema kuwa
watu wengi wamekuwa wakipata
wakati mgumu kwenda kupiga kura
Jumapili sambamba na kuhudhuria
ibada makanisani.

Makonda awashukuru
wakazi wa Kigamboni

Na Mary Geofrey

ALIYEKUWA Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam, Paul Makonda,
amewashukuru wananchi wa
Kigamboni kwa matokeo aliyopa-
ta katika kura za maoni za Chama
Cha Mapinduzi (CCM) za kuwania
ubunge wa Jimbo la Kigamboni.

Makonda alitoa pongezi hizo
jana ikiwa ni siku moja baada ya
kushika nafasi ya pili katika kura
hizo zilizofanyika juzi jijini Dar es
Salaam.

Makonda alikuwa miongoni
mwa wagombea 78 waliotia
nia ya kuomba ridhaa ya CCM
kumpitisha kuwania ubunge wa
jimbo hilo, akiwamo mbunge
anayemaliza muda wake, Dk.
Faustine Ndugulile, aliyeongoza
katika kura hizo.

Makonda alitoa shukrani hizo
jana kupitia ukurasa wake wa
Instagram, kufuatia kura 122
dhidi ya Dk. Ndugulile aliyepata
kura 190.

“Nimepata pole nyingi sana
kutokana na matokeo ya jana.
Kwanza nawashukuru kwa
upendo wenu na maombi yenu
va kunitakia mafanikio katika
kutimiza ndoto yangu,” alisema
Makonda.

“Jambo moja Kubwa na
muhimu ni kuyajua mapenzi ya
Mungu na katika hili mapenzi ya
Mungu ni makubwa kuliko map-
enzi yangu. Nawatakia baraka na
afya njema siku zote za maisha
yenu."

“Asanteni sana sana wana
Kigamboni kwa upendo wenu na
kunipa nafasi niwe sehemu ya
maisha yenu."
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Upepo wa Mapinduzi
wasomba mawaziri Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAWAZIRI watatu wa Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar pamoja na vigogo wali-
ogombea nafasi ya uwakilishi wamean-
gushwa katika kura za maoni.

Kadhalika, vigogo wengine kadhaa
wamedondoka katika kuwania ubunge na
uwakilishi.

Baadhi ya mawaziri hao ni wa Katiba
na Sheria, Khamis Juma Mwalimu, Wa-
ziri wa Habari, Utalii na Mambo ya Kale,
Mahmoud Thabit Kombo na Waziri wa
Kilimo Maliasili, Mifugo na Uvuvi, Mmanga
Mjengo Mjawari.

Khamis Juma Mwalimu aligombea
Jimbo la Pangawe nafasi ya uwakilishi na
alipata kura 53 dhidi ya mpinzani wake, Ali
Suleiman Ameir Mrembo, ambaye alipata
kura 57.

Mahmoud Thabit Kombo aliyegombea
Jimbo la Kiembe Samaki nafasi ya uwak-
ilishi aliangushwa baada ya kupata kura 30
dhidi ya mpinzani wake, Suleiman Haroub
Suleiman, ambaye alipata kura 52.

Kwa upande wake Mmanga Mjengo
Mjawiri ambaye aligombea nafasi ya urais
wa Zanzibar, lakini hakufanikiwa kuch-
aguliwa pia ameangushwa katika kura ya
maoni kwa kupata kura 52 ambapo Abdal-

lah Hussein Kombo alipata kura 57.

Pia wapo wanasiasa wakongwe walio-
angushwa akiwamo mbunge aliyemaliza
muda wake, Sadifa Juma ambaye aliwania
uwakilishi katika Jimbo la Donge, ambalo
alikuwa analiongoza kama mbunge kabla
ya kujitosa kwenye uwakilishi.

Yumo pia Dk. Mwinyihaji Makame ali-
yeogombea uwakilishi Jimbo la Dimani na
Rashid Ali Juma ambaye aligombea uwak-
ilishi wa Jimbo la Amani. Radhid Ali Juma
pia alikuwa mtiania wa urais wa Zanzibar
kupitia CCM, lakini jina lake halikupit-
ishwa.

Dk. Mwinyihaji ambae anatetea tena na-
fasi yake katika jimbo hilo, alipata kura 29
na Mwanaasha Khamis alipata kura 52.

Katika orodha ya waliodondoka yumo
pia mfanyabiashara maarufu Mohammed
Raza katika kura za maoni Jimbo la Uzini
nafasi ya uwakilishi na Sada Mkuya uwak-
ilishi Jimbo la Kikwajuni.

WALIOONGOZA
Katika hatua nyingine, wawakilishi na
wabunge wanaotetea nafasi zao ambao
wamepata nafasi ya kwanza katika kura
hizo ni Mwakilishi wa Jimbo la Makun-
duchi, Haroun Ali Suleiman ambae pia ni
waziri wa utumishi wa umma na utawala

bora.

Issa Gavu ameongoza katika nafasi ya
uwakilishi wa Jimbo la Chwaka. Gavu pia
ni Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais na Baraza
la Mapinduzi.

Wengine ni Haji Omar Kheir uwakilishi
jimbo la Tumbatu. Kheir pia ni Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Idara
Maalum za SMZ pamoja na Juma Makungu
Juma aliyeongoza nafasi ya uwakilishi Jim-
bo la Kijini. Makungu kadhalika ni Naibu
Waziri wa Ardhi, Makazi,Maji na Nishati.

Wengine ni Hamad Yussuf Masauni ali-
yeongoza ubunge Jimbo la Kikwajuni, Si-
mai Mohammed Said uwakilishi Jimbo la
Tunguu, Jaku Hashim Ayoub uwakilishi
Jimbo la Paje, Hamza Hassan Juma uwak-
ilishi jimbo la Shauri Moyo na Salum Pon-
deza ubunge Jimbo la Chumbuni.

Vile vile Mohammed Said Dimwa uwak-
ilishi Jimbo la Mpendae na Salim Turkey
ubunge Jimbo la Mpendae, Hussein Ibra-
him Makungu uwakilishi Jimbo la Mtoni na
Nadrir Abdul latif Yussuf uwakilishi Jimbo
la Chaani.

Hata hivyo, katika mchakato huo wa
kura za maoni, wanawake hawakupata
nafasi kubwa. Waliongoza katika majimbo
matano tu kati ya majimbo 32.

Waliohamia CCM waanguka
B Mwakyembe, Maghembe

Na Waandishi Wetu

MAKADA wa vyama vya upinzani wal-
iojiunga na Chama Cha Mapinduzi (CCM)
na kutaka kutetea nafasi ya ubunge katika
Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu, wamefan-
ya vibaya kwenye kura za maoni za chama
hicho.

Katika kura hizo zilizoanza juzi na
kuhitimishwa jana, kumeshuhudiwa pia
baadhi ya makada wakongwe wa CCM na
mawaziri wakianguka.

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. God-
win Mollel, ndiye pekee aliyekuwa ameo-
na mwanga wa kutetea jimbo lake kati ya
waliokuwa wabunge wa Bunge la 11 wali-
otoka upinzani na kujiunga na CCM, kwa
matokeo ambayo yalikuwa yametufikia
hadi tunaingia mtamboni.

Dk. Mollel alimshinda kwa kura moja
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Ag-
grey Mwanri, katika kinyanganyiro cha
kusaka kuteuliwa kuwania Jimbo la Siha
mkoani Kilimanjaro.

TANDAHIMBA

Aliyekuwa Mbunge wa Tandahimba
kupitia Chama cha Wananchi (CUF) na
baadaye kujiunga na Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Katani Katani, ameshika nafa-
si ya pili akipigiwa kura 308 dhidi ya kura
324 za Dk. Twahili Salum.

Wakati hali ikiwa hivyo kwa makada hao
wapya wa CCM, mkoani Mbeya, aliyekuwa
Mbunge wa Kyela na Waziri wa Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Harri-
son Mwakyembe, ameshika nafasi ya tatu
kwa kupata kura 252, akizidiwa na Ally
Mlagila, maarufu Kinanasi aliyepata kura
502 huku nafasi ya pili ikichukuliwa na

Hunter Mwakifuna (288).

MWANGA

Katika Jimbo la Mwanga mkoani Kili-
manjaro, aliyekuwa mbunge wake, Profe-
sa Jumanne Maghembe, ameanguka kwe-
nye kura hizo za maoni, akishika nafasi ya
pili kwa kupata kura 130, nyuma ya kinara
Anania Thadayo (176) huku nafasi ya tatu
ikishikwa na Shabibu Mruma (56).

MVOMERO

Naibu Waziri wa zamani katika wizara
zinazohusika na habari na maji, Amos
Makala, ameongoza kwa kura 321 ka-
tika Jimbo la Mvomero alilowahi kuwa

mbunge wake kwenye Bunge la 10, aki-
fuatwa na aliyekuwa mbunge wake Bunge
lililopita, Selemani Sadiq 231 na Jonas Van
Zeland (112).

KAHAMA

Mjini Kahama, aliyekuwa mbunge wa
jimbo hilo Jumanne Kishimba ameongoza
kwa kura 234, akifuatiwa na Benjamini
Ngaiwa (181) na James Lembeli (54).

MSALALA

Jimbo la Msalala, aliyekuwa mbunge
wake Ezekiel Maige ameshika nafasi ya
pili kwa kura 118, akizidiwa na Idd Khas-
sim (327).
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Majambazi yavunja maduka
vapora mamilioni ya shilingi

kuthibitishwa na Kamanda wa Polisi wa Kanda  yanayomilikiwa na wafanyabiashara wakubwa
Maalumu ya kipolisi ya Rifiji, Onesmo Lyanga, ndiyo yaliyoporwa.
uvamizi huo ulifanyika saa 8.00 usiku wa kuam- Mmoja wa wafanyabiashara waliovunjiwa,

Na Gaudence Msuya, KIBITI

WATU wanaosadikiwa kuwa majambazi,
wamevamia maduka matano mji mdogo wa
Mjawa Magharibi likiwamo la wakala wa fedha
na kupora jumla ya Sh. milioni 21.

Kwa mujibu wa habari zilizopatikana na

kia juzi katika Kijiji cha Mjawa Magharibi, Kata  Shaaban Matandiko, alisema amerudishwa nyu-

ya Mjawa, wilayani Kibiti.

ma na kuviomba vyombo vya ulinzi na usalama

Watu waliozungumza na mwandishi wa  kuchunguza walihusika na tukio hilo.
habari hizi kuhusiana na tukio hilo walisema “Tunaogopa hata kufanya biashara sasa kwa
walipoamka asubuhi walikuta maduka hayo sababu tunahofu huenda wakarudi tena au

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2020

Imetolewa chini ya kanuniya7 naya8ya

<4 Canara Bank (Tanzania) Lid,

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

nuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka

(Kiasi kwa shilingi mitioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 JUNI 2020  (Kiasi kwa shifingi milioni)

Robo Mwaka ya sasa |Robo Mwaka iliopita Limbikizo la mwaka

A [NIATT 30 Juni 2020 31 Machi 2020 30 i 209

1 Fedha Taslimu 868.48 796.63
2 Salio katika Benki kuu ya Tanzania 9,141.69 17,653.40
3 Uwekezaji katika Amana za serikali 27,017.89 18,619.79 I Mtiririko wa fedha k“‘f’kiﬂﬂ na shughuli za uendeshaji: .
4 Salio katika Benki nyingine na Taasisi za Fedha 623.14 777.39 map'ﬂkmé (l‘hlatra) Ha]lm 47100 521.62 99262 631.03
o . hug] » 108.86 61.95 arekebisho kwa ajili ya: B . R R
& Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa i N Hasara katika mali 10735 170 21906 18000
: Miamala Baina ya Matawi -Badiliko halisi katika Mikopo 2,253.04 (2,887.18)| (634.15) 24533
Bili zilizoafikiwa - - Faida/Hasara kwenye mauzo ya Mali - - - -
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - Mabadiliko halisi katika Amana (79.50) 123184 1,15234 (4,855.88)
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 33,767.13 30,836.28 Mabadiliko halisi katika Amana za muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - -
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - Mabadiliko halisi katika dhima nyingine 23496 98.60 33355 606.95
11 \fikopo Halisi Tiyopo 36,268.16 38,521.20 Mabadiliko Halisi katika mali nyingine (2,688.16) 121781 (1470.35) 21616
12 Mali Nyingine 850.70 857.05 ;"d‘ i_livt{lipbwa o (150.00) (21000) (360.00) -
13 Uwekezaji wa Hisa - - engineyo(bainisha) - -
14 Akaunti za udhamini - - PRI 1 " " .
Fedha halisi kwa shughuli za 148.68 84.39 233.07 (2,676.41)
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,350.25 1,452.86 I Miiririko wa fedha kutok hughuli Kezall
iririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji:
16 JUMLA YA MALI 109,996.28 109,576.53 Gawio lilllopokewa - E - -

B [DHIMA Ununuzi wa Mali za kudumu (474) (8:38) (13.12) (954)
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 26,845.00 29,050.00 Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu - - - -
18 Amana za Wateja 44,206.80 42,081.30 Ununuzi wa Amana zilizoshughulikiwa na Mawakala (15,011.15) 5611.17 (9,399.98) (8,090.02)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu = -

20 Amana Maalumu = - Mapato kutokana na mauzo ya Amana zilizoshugulikiwa na Mawakala
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Mengineyo(bainisha)
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa = -
25 Limbiko Ia Kodi 1 Gharama Zitakazolipwa 1,310.63 1,137.08 Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uwekezaji (15,015.89) 560279 (9413.0) (8,099.56)
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja = - 1T Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha:
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi = - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
o - it Kiincho na Toso N Stakaroliowa Baad. _ _ Mapato kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
6 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 05 s1025 Mapato kutokana na toafi wa Mt wa Hisa
27 Dhima Nyingine . : Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu
28 Madeni - - Mabadiliko halisi katika Madeni Mengine - - -
20 JUMLA YA DHIMA 73,036.38 73,087.63 Mengineyo(bainisha) (56.83) (7457) (131.40)
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29 36,959.90 36,488.90
| rEDHA zA wANAHISA Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za kifedha (56.83) (7457) (131.40)
31 Miaji wa Hisa Uliolipwa 32,830.00 32,830.00 IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha taslimu
32 Akiba va Miaii 880.66 788.02 Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali (14,924.04) 561261 (9311.43) (10,775.97)
ya M 5 234926 Zinazofanana na Fedha Taslimu
33 Mapato Yaliyobakizwa o oo Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 5398248 4836987 4836987 42,9256
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 992.62 521.62 mwa Robo mwaka/mwaka
35 Akaunti Nyingine za Mtaji - - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache = - 39,058.44 53,982.48 39,058.44 3131659
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 36'959'90 36’488'90
38 Dhima Zisizo Dhahiri 16,878.33 14,538.72
39 Mikopo Chechefu 4,219.68 4,032.28 _
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 110.72 282.27 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 Juni 2020
41 Mali Nyingine Chechefu - - " Malipojuu [ Mapato N Tengo la N
Mtaji wa : . | ziada ya ! Mengineyo
D [BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA His yabeiya | Yaliyobakiz [ 20" ¥ Ziada ya | B Jumla
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 33.60% 33.30% hisa wa jumla
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 11.60% 10.42% [Robo Mwak 30/06/2020
y ; . o P obo Mwaka wa sasa
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 51.18 DA’ 54.41 DA’ Salio la mwanzo wa Robo mwaka 32,830.00 - 2,870.88 788.02 - - 36,488.90
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 32.97% 35.15% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 471.00 - 471.00
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 88.80% 81.00% 'l‘:"dwﬂ; mengine yl'alwolummshwa - -
@ o iamala na wanahisa
(vi) Ongezeko la Amana -0.11% 1.76% Gawio lililolipwa - - - -
(vii) Ongezeko la Mali 0.38% 1.45% Ziada ya Kisheria - - (92.65) 92.65
Tengo la Ziada ya Jumla - B - -
Mengineyo - - - - - B -
Salio la mwisho wa Robo mwaka wa sasa 32,830.00 - 3,249.23 880.66 - - 36,959.90
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
Mwaka Uliopita 31/12/2019
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 JUNI 2020 Salio la mwanzo wa mwaka Uliopita 32,830.00 - 2,308.69 82858 - - 35,967.28
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 521.62 - 521.62
(Kiasi kwa shilingi milioni)  |Mapaio mensineyalycjumuistova : N
Miamala na wanahisa
Robo ya mwaka PR Limbikizo la mwaka Gawio lililolipwa - - - -
Robo Mwakayasasa |linganishi m}z‘l’:: b:;"s‘:: linganishi Ziada ya Kisheria - - 4056 (40.56)
30 Juni 2020 (mwaka uliopita) N (Mwaka uliopita) Tengo la Ziada ya Jumla - - - -
50 juni 2019 sojuni 2020 | Mk wlor! Mengineyo . : : .
Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 32,830.00 - 2,870.88 788.02 - - 36,488.90
1 Mapato ya Riba 2,076.28 1,980.91 4,204.70 3,817.06
2 Gharama za Riba 789.45 652.09 1,571.07 1,193.13 BAADHI YA MAELEZO
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,286.83 1,328.82 2,633.63 2,623.93 EWARGBOMWAKANNAYOISHIATS0)|UNI2020)
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha,sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa zaf
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (171.55) 60.00 (52.18) 120.00 mwaka_uliopita(kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandasji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka
6 Mapato Yasiyo ya Riba Sy 30055 e 19563 sasa,mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
6.1 Faida {(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za — —.
Kigeni 60.31 35.50 96.24 86.68 ing [£77) Sahihi Tarche
6.2 Ada na Kamisheni 87.16 265.05 243.26 408.95
63 Gawio _ R R N TR BALAJI RAO OFISA MTENDAJI MKUU (Imesainiwa) 17-07-2020
6.4 Mapato Mengi B - - -
opuio Mengine FADHILI PETRO SANGA MKUU WA FEDHA (Imesainiwa) 17-07-2020
7 Gharama Zisizo za Riba: 984.85 1,029.77 1,672.69 2,088.53
7.1 Mishahara na Mafao 325.61 40839 645.76 745.66 FREDRICK HIPPOLITE MKAGUZI MKUU WA NDANI (Imesainiwa) 17-07-2020
7.2 Ada na Kamisheni 457 8.48 935 1311
73Gh Nyingi
horama Tyngie ey 61290 YD 132976 Sisi tuliotajwa hapo chini wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu tunatamka kwamba
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 621.00 539.60 1,352.62 911.03 tumezitathmini taarifa hizi na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
9 Tengo la Kodi ya Mapato 150.00 160.00 360.00 280.00 wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 na zinaonesha hali halisi..
1 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya
Mapato 471.00 379.60 992.62 631.03
11 Tdadi ya Waajiriwa 25 25 25 25 . o
12 Mapato kwa Hisa 14 12 30 19 Lina Chea Suhilit Tuzehe
13 Mapato kwa Hisa 14 12 30 19
14 1dadi ya Matawi 1 1 1 1 1. RAJABU SELEMANI KAKUSA MKURUGENZI (Imesainiwa) 17-07-2020
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
- 2. INDIAEL DANIEL KAAYA MKURUGENZI Imesainiwa) 17-07-2020
VIASHIRIO VYA UFANIS . )
(I) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 175% 154% 184% 256%
(Il) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa R 135% o 720% Canara Bank (T) Ltd
Fedha za Wanahisa - o '” e Head Office Dar Es Salaam Branch ~
1) Uwi Matumizi Yasiyo ya R " ; S
(1 ;\J/{:;ngl:aﬁ atumizi Yasiyo ya Riba na 68.66% 63.20% 56.26% 66.95% Elia Complex P.0. Box 491, Dar Es Salaam, Tanzania g
(IV) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na E:mail ctbl@canarabank.co.tz, T +255 222112530 (D) +255 222112532 ;
Wastani wa Mali Zinazozalisha 540% 597% 551% 7.37% ©
i ’ - www.canarabank.co.tz b

wakapora maduka mengine, tege-
meo letu ni vyombo vya dola ku-
fanya uchunguzi na kisha kuwanasa
waliohusika,” alisema Shaaban.

Mwenyekiti wa Serikali ya Ki-
jiji cha Mjawa Magharibi, Mohamed
Jongo, alisema hilo ni tukio la pili
likuwa la majambazi kumkata mwa-
nanchi kwa mapanga.
imeshawasiliana na vyombo vya
dola ili vipeleke wataalamu wataka-
obaini wahusika na kwamba kwe-
nye duka la fedha la M-Pesa jumla
ya Sh. milioni nne ziliporwa.

Akithibitisha habari hizi, Ka-
manda Onesmo alisema watu kad-
haa wanashikiliwa kuhusiana na
tukio hilo, wakiwamo walinzi wa
maduka hayo na kwamba uchun-
guzi zaidi unafanyika ili kuwanasa
waliohusika ujambazi huo.

“Kwa sasa siwezi kuzungumzia
lolote kuhusiana na tukio hilo kwa
sababu tayari maofisa wa jeshi
hilo wapo katika uchunguzi...tuna
uhakika kwamba tutawanasa wote
na watafikishwa kwenye vyombo
vya serikali,” alisema Onesmo.

Sababu wanawake
kuanguka ni hizi

Na Romana Mallya

WADAU wamepongeza
mwamko wa wanawake ka-
tika kinyanganyiko ya uchaguzi
majimboni huku wakilalamikia
mfumo dume kuwaangusha kwe-
nye mchakato wa kura za maoni
mwaka huu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), Anna Henga, akitoa maoni
yake kuhusu idadi ndogo ya wa-
nawake waliopita katika mchakato
wa kura za maoni, alisema bado
kuna tatizo.

“Nilifurahi kuona katika uch-
aguzi huu wanawake wengi wame-
jitokeza kugombea nafasi mbal-
imbali ikiwamo ubunge ingawa
waliopita ni wachache na sura
zilizopitishwa ni zilezile,” alisema.

Henga alisema bado kuna
mfumo dume katika jamii kuwa
mwanamke hawezi kuongoza
kama ilivyo kwa wanaume na hata
akiongoza hawezi kuwa kiongozi
mzuri.

“Wapiga kura nao ni sehemu ya
jamii hiyo hiyo ambayo inaamini
mwanaume ndiye mwenye uwezo
wa kuongoza kuliko mwanamke,
hivyo bado ipo kazi kubwa ya
kutoa elimu hususani kwenye vy-
ama ili mabadiliko yaanzie huko,”
alisema.

Mchambuzi na mtetezi wa haki
za wanawake, Dk. Ananilea Nkya,
alisema wameshuhudia kuwapo
kwa watia nia wengi wanawake
mwaka huu na kuripotiwa tatizo la
rushwa baadhi ya maeneo.

“Kama rushwa imetembea un-
ategemea ni watiania wangapi
wanawake wanaweza kutembeza
rushwa ili wapate nafasi.

“TAKUKURU (Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa) kila
wakati imekuwa ikisema kuna
rushwa hapa mara pale na wa-
nawake wengi hawapo tayari kuji-
husisha na rushwa na kama wapo
ni wachache.”
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HELSB yaanza rasmi kupokea
maombi mikopo elimu va juu

Na Ismail Ngayonga

wanafunzi hawajaelewa vizuri utaratibu huu
wa malipo haya na ada za mafunzo ambazo
hulipwa mara mbili kwa mwaka.”

phat Bwathondi, amewakumbusha waombaji
kuhakikisha wanafuata maelekezo ikiwamo
kutumia namba moja ya kidato cha nne katika

uchambuzi wa maombi ya mikopo umeonye-
sha kuwa baadhi ya waombaji hukosea kwa
kuambatanisha nyaraka zisizotambulika na

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi

wa Elimu ya Juu (HESLB) jana
imetangaza kuanza kupokea
maombi ya mikopo kwa njia ya
mtandao kwa mwaka wa masomo
2020/2021 kuanzia Julai 12 hadi
Agosti 31, 2020.

Akizungumza na wanahabari
katika ofisi za HESLB jijini Dar
es Salaam, Mkurugenzi Mtendaji,
Abdul-Razaq Badru, amesema
waombaji wote wa mkopo wana-
shauriwa kusoma na kuuzingatia
‘Mwongozo wa Utoaji Mikopo
kwa 2020-2021 unaopatikana ka-
tika tovuti ya HESLB (www.heslb.
go.tz). “Mwombaji anaweza kuin-
gia kwenye mfumo wetu kupitia
tovuti yetu ambayo ni www.heslb.
go.tz na atapata maelekezo ya ku-
tosha ya kuingia katika mfumo
wa OLAS - Online Loan Applica-
tion System,” alisema Badru.

Kuhusu bajeti ya fedha za
mikopo, alisema serikali imet-
enga Sh. bilioni 464 kwa mwaka
2020/2021 ambazo zinatarajia ku-
wanufaisha jumla ya wanafunzi
145,000. Kati yao 54,000, wa-
takua ni mwaka wa kwanza na
wengine 91,000 ni wanaoendelea
na masomo.

BAJETI 2020-2021

“Bajeti hii ya Sh. bilioni 464 kwa
2020/2021 imeongezeka kutoka
Sh. bilioni 450 mwaka 2019/2020
ambazo zinawanufaisha jumla ya
wanafunzi 132,119,” alisema Badru
wakati akiwafafanulia mwana-
habari.

Kuhusu wanafunzi wahitaji wa
mkopo waliomaliza kidato cha
sita na wanaotarajia kujiunga
kambi za Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT), alisema utaratibu wa ku-
wafikia unaandaliwa.

“Tunafahamu kuwa kuna wa-
nafunzi waliomaliza kidato cha
sita wanaotarajia kujiunga na
kambi 18 za Jeshi la Kujenga Taifa
kuanzia mwezi Agosti, 2020,
tunakamilisha utaratibu kwa
kushauriana na Makao Makuu ya
JKT ili kuwawezesha wakati huo,”
alisema.

MALIPO CHAKULA NA
MALAZI
Akitoa ufafanuzi  kuhusu

malipo yarobo ya nne ya fedha za
chakula na malazi kwa wanafunzi
waliopo vyuoni hivi sasa, alisema
HESLB inakamilisha malipo hayo
kwa wanafunzi 132,119 ambao wa-
nanufaika hivi sasa.

“Tumeanza kulipa na tunaka-
milisha malipo hayo ambayo
hulipwa kwa mwanafunzi mnu-
faika moja kwa moja ili kumu-
wezesha kumudu gharama za
chakula na malazi katika siku
zote anazokuwa chuoni kama
tunavyoelezwa na chuo husika,”
alisema na kuongeza:

MAMBO YA KUZINGATIA
Ofisa Mikopo Mwandamizi wa HESLB, Jose-

kuomba mkopo na kuomba udahili chuoni.
Kwa mujibu wa Bwathondi, uzoefu wa

hivyo kukosa mkopo na kushindwa kutimiza
ndoto zao.

<4A Canara Bank (Tanzania) Lid

DISCLOSURE UNDER REGULATION 12 OF BANKING & FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS 2014

CUSTOMER COMPLAINT REDRESSAL MECHANISM: To The Esteemed Customers Canara Bank (Tanzania) Ltd Tanzania

1. INTRODUCTION (UTANGULIZI)

The Complaints Resolution Desk (the Desk) has been established by the Bank of Tanzania (BOT)
as a cost effective and efficient mechanism to resolve complaints between banking institutions and
their customers. The Desk, which is fully funded by the Bank, is intended to resolve complaints
(small claims) whose monetary value in respect of both the claim amount and remedy awarded
does not exceed fifteen million Tanzania shillings (15,000,000) Mn.

2. HOW TO LODGE A COMPLAINT WITH OUR BANK (JINSI YA KUWASILISHA
MALALAMIKO KWA DAWATI)

When you are dissatisfied with our services or you have any complaint pertaining to our staff or

bank or otherwise, you may lodge complaint to us in writing by post or fax or through your registered

email address on the following contact addresses.

General Manager (Operations) Canara Bank (Tanzania) Ltd,
Dar es Salaam Branch,

Post Box 491 Dar es Salaam

Phone : +255 (22) 2112532

Fax: +255 (22)2112534

E Mail : chti@canarabank.co.tz

The Nodal Officer, Grievance Redressal Cell,
Canara Bank (Tanzania) Ltd

Post Box 491 Dar es Salaam,

Phone : +255 (22) 2112530;

Fax: +255 (22)2112534

E Mail compliance.chtl@canarabank.co.tz

NOTE:
+ For lodging complaint with BOT please use Complaint Form No 1.
+  For detailed information for lodging compliant with BOT please visit BOT website
https:/fwww.bot-z.org.

3. INTERNAL COMPLIANT RESLUTION MECHANISM (MCHAKATO WA KUTAFUTA
UFUMBUZI WA MALALAMIKO)

We through our internal complaint handling mechanism shall resolve your complaints within 21
working days from the date of lodging the compliant. The Internal Complaint handling mechanism
in our Bank is as under:

+ Receiving and timely processing consumers’ complaints.
Keeping complainants updated throughout the process.
Keeping a record of all complaints and submit it to the Bank of Tanzania on quarterly basis.
Resolving all consumer complaints within 21 working days from the date of lodging the
complaint.
In exceptional circumstances if we are unable to resolve the complaint within 21 working
days, we will immediately inform the complainant of our inability and reason for the inability
and what measures are being taken to resolve the matter urgently and in any case not more

than 14 working days thereafter.

4. HOW TO LODGE A COMPLAINT WITH THE DESK AT BANK OF TANZANIA (BOT) (NAMNA
YA KUWASILISHA LALAMIKO KWA DAWATI LA BOT)

If you are dissatisfied with the decision of our Bank in respect of your compliant or do not receive a
response from our Bank within 21 working days from the date of lodging your complaint, you may
within 14 working days lodge your complaint with the Desk at BOT. However, before lodging your
complaint with the Desk at BOT, you are required to exhaust the Internal Complaints resolution
mechanism of our Bank first

The compliant with Complaints Resolution Desk at Bank of Tanzania shall be lodged in the
prescribed form (Schedule A), duly signed by the complainant and shall be submitted in any of the
following ways:
a) By hand or by post to:
Complaint Resolution Desk
Office of the Secretary to the Bank of Tanzania,
10 Mirambo Street,
11884, Dar es Salaam.
b) By electronic mail: complaints-desk@bot.go.tz
d) By facsimile to fax no: +255 22 2234067
€) By phone: +255 22 2233265/ +255 22 2233246

Note:
a) Complaints shall be lodged with the Desk from 9.00 AM to 12.30 Pm
(Monday to Frida
b) Your complaint must be lodged before expiry of two years after the cause of action arose.

5. PECUNIARY JURISDICTION OF THE BOT DESK (MAMLAKA ZA KIFEDHA ZA DAWATI)
The desk shall handle complaints whose total monetary value in respect of both the claim amount
and remedy to be awarded does not exceed Fifteen Million Tanzania Shillings (TZS 15,000,000/-).

6. ELIGIBLE COMPLAINTS (MALALAMIKO YA HAKI)
Only the following categories of complaints are eligible for submission to the Desk;
a) Acomplaint against a banking institution which is either a member of the Tanzania Bankers
Association or regulated by the Bank.
b) A complaint which is lodged within 14 days after a banking institution has delivered its
decision or has failed to respond.
c) Acomplaint in respect of an incident which occurred less than two (2) years ago.

7. INELIGIBLE COMPLAINTS (MALALAMIKO YASIYO NA HAKI)
In terms of the Guidelines issued, the Desk considers the following complaints as ineligible:
a) Acomplaint which has been the subject of legal proceedings before a Court or Tribunal.
b) Where the complainant has not suffered any financial loss, material inconvenience or
distress.
¢) A complaint which would be more suitably dealt with by a Court or under other dispute

resolution arrangement.

d) A complaint whose resolution would prejudice the rights of other parties who have not
consented to the resolution by the Desk.

€) Acomplaint which is vexatious or frivolous or not in good faith.

f)  Acomplaint which was not first reported to the banking institution concemned.

g) Acomplaint which is lodged more than 14 days after a banking institution has delivered its
decision or failed to resolve the complaint.

h) A complaint which is beyond the pecuniary jurisdiction of the Desk.

INFORMATION YOU MUST INCLUDE IN THE COMPLAINT (TAARIFA MUHIMU ZA
KUJUMUISHA KWENYE LALAMIKO)
a) Your name and address.
b) The name and address of the banking institution against which the complaint is made.
c) Details of what your complaint is about including exactly what the bank did that it shouldn’t
have done or what it didn't do that it should have done.
d) What you have lost in terms of personal injustice, financial loss, hardship or inconvenience.
€) What you would like the Desk to do to put things right and details of what you have done so
far to try to resolve the complaint
f) Include documentary evidence, if any.

9. WITHDRAWAL OF THE COMPLAINT (KUFUTA LALAMIKO)

o

A complainant may, at any time before the Desk's determination, withdraw his complaint in writing
from the Desk, and the matter shall be closed by the Desk.

10. FREE SERVICE (HUDUMA ZA BURE|
Resolution of banking consumers’ complaints is free of charge as the Desk does not charge any fee
Whatsoever.

11. MEDIUM OF COMMUNICATION (NJIA YA MAWASILIANO)
The medium of communication is both English and Kiswahili.

12. REMEDIES AWARDED (SULUHISHO LILILOPATIKANA)

The function performed by the Desk is different from that performed by courts. The Desk is enjoined
not to have regard to technicality and legal form but resolve complaints using criteria that would not
usually be used by courts; for instance whether an explanation for the conduct was not given when
it should have been given. A banking institution may be required to issue an apology, change its
practices, effect payment or compensation as the case may be. The Desk is not bound by the legal
principles of handling complaints such as rules of evidence but adheres to the general principles of
natural justice.

When Aggrieved by Desk decision

Either party may request the Desk to reconsider any of its decision. Each party also has a right to
seek redress before a competent court when it is not satisfied with the decision given by the Desk
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[ 128 | USD D. REMITTANCES C. MOBILE BANKING CHARGES LC amendment Commission NA 04% (Min 350 max 330)
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2 Non Minimum Balance FREE TREE 2. E Remittances 1010010200000 300000 NA Evensons-Commissons NA
3.A/C Statement Charges Upto USD 1000 or Eq, 175 000 510 0% 010 2 M & M
. o [Non paymentof Billson due A
2) Monthly FREE FREE 100L o 5000 2400000 $12 008000 s NA e AT Papmet
b) Interm 500000 $ 5001 to 10000 48,000.00 §25 6010t 999,000 S00000 NA Export Leters of Credit (per quartr orpartthereof)
2 Funds Transfe/ Mobie Walle [Advising commiss NA 518
4, Cash Withdraw] Charges FREE Uplo S0 free ) 10000000 y e — isng commissin
Above 5000-03% 10,001 and above $50 Upto 10000 00 NA  Conimation Commisson NA 05 (Mingl5)
5. Cash Deposit Charges FREE FREE 3 SWIFT o -
6. Balance Confirmation certificate 15,000.00 §7 a) Swift Outward 10100t 250 NA g L ) 05%
7. A/c Closure charges 15,000.00 $15 Upto 5,000 NA B3 251,010 500,000 f‘m 0 NA NA
8. Activation of Dormat A/c 600000 % 5001 to 10,000 NA 560 50100t L0000 00000 NA [Extensions - Conmissions NA
B. CURRENT ACCOUNT above 10,000 NA 0 L0 TO10Mn 1000000 NA Collctionof xpur LC A 05%(Mi
b) Swift Inward Amendments NA
1. Monthly Maintanance Charges FREE FREE Upto 5,000 NA §12 G. Guarantees (Local & International)
2. Non Maintanance of Minimum Balance FREE FREE 5,001 t0 10,000 NA §18 ) MonbySubscipion Chags 000 NA Bonds & Guarantees 12% (Min TZ875,000) 1%
3.A/CStatement Charges 500 - —
a) Monthly 5000%}: X $ NA 25000 NA s s | P PE0SE 0 s
: PIN Reques 4 Cad T300)
) Interm or each page §5+1foreachpage  |above 10,000 $30 B PN Reguet 1 CahMagn
Tnto 5000 Free 'H. LOCKERS RENT YEARLY
UPTO25 MIO- FREE P TSVALL B0 |
ABOVEZBMIO-012 | 300010000 -03% E. LOAN/ADVANCES RELATED CHARGES VDT i |
4. Cash Withdrawl Charges i Above 10,000-05% 338G | TS0 |
1. Processing Chz
rocessing Charges UploSMio-5000 o Uplo5000-510 OTHER Dlscwsuni:(vmmnmmsm) | —
to 10 Mio-200,000  10Mio| 5000 to 10,000 - 200 T hiseor P Lending Rate i I =
UPTO30MIO- FREE Upto 10,000- Free: 1025mio-400000  Bma | Upto20,000- 8300 T Vimam e boveBsor Pe Lenrg T I T
ABOVE 50 MIO--0.12% >10,000-03% t0500 mio - 1.5% 20,000 to 500,000 - 1.5% 3 Penal Interest:
>300mio-1.25%* >500,000-1.25%* a. For non compliance on Terms of Saction 3% pa over regular rate of interest
*minimum 7.5mio *minimum 7,500 b. For Overdrawing Excess drawing due to non payment of -
5. Cash Deposit Charges 5% pa over regular rateofinterest
" Upto 100mio ~NIL- Upto 50000 -NIL- T DeposiRas [
25,000.00 . 2.D tation Charges N -
5. Balance Confirmation cetificate 5 515 orumETAON A | 5100 Mio 03% Min 300000 | >50,010-03% Min 150 " Carentacoun ) i NI
3. Upfront fee on Term Loan b Savings bank deposit FET | [ET
Upto 5Mio - 25,000 5  Fived deposits
Mio to 10 Mio - 200,000 Upto 20,000 - $300 i Fixed Deposit of 125 Amountin TZ5. [upto TZS 10 Milion TS0t 10Milion | Above TZS 100 Million
N 10Mio 25mio- 450,000 25| 20,000 to 500,000 1.8% 31.90days 350% 430% £
0000 15 mnto500 mio-L18% >500000-15%* s [ER}
>500mio-15%* *minimum 9000 11564 dags il Ll il
*minimum 9mio [y T 730 5
6 Stop Payment Charges Over2years [0 S50 [
Ji 25 i -2 N —
_ Upto 100 Mio-25.000  >100 Uplo3000 -25 il Fied Depositsof USD. o nUSD FTSED] [SELE] Crar (D300
7. Cheque Return Charges 4. Inspection Charges mio - 50,000 >50,000 ~-50 [ T
a) Inward 3000000 55 F. LETTER OF CREDIT s W B
b) Outward 30,000.00 $20 Import Letter of Credit (per qrtr of Part thereof) 151-364 days % 8
- [12years 3 -
8. A/cclosurecharges B0 0 Opening commission NA 12% (Min$200) [t D 3
-
N
Banking Services offered BY Canara Bank (T: ia) Ltd We offer following Services
- i - Mortgage Loan T
i Current and Saving Account  Personal Loan P|0t NO 1 6)"1 E{la comple:
Salary Account - Insurance Premium Funding y £
e hecount - Safe Deposit Lockers Zanaki-Bibi Titi Street, P.0.Box 491- Dar es Salaam, Tanzania
- - All Export and Import Related transactions o
- Re Investment Depost Account Letter of Grdit and Guarantees T: 4255222 112 2530 (D) +255 222 112532
Recurring Deposit Account - E- Remit Fadility to Indi ”
- Overdraft and Term Loans emit Faci ity to India Emall: Ehﬂ@kanaraban k.cﬂ.ﬁ
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Kada wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Hadija Kusaga, akijinadi kwa wajumbe wa mkutano Baadhi ya wagombea nafasi ya kuteuliwa kuwania ubunge wa Jimbo la Kawe kwa tiketi va
mkuu wa Jimbo la Ukonga, ili wamchague katika kura za maoni za kugombea ubunge wa jimbo  Chama Cha Mapinduzi (CCM), wakiwa katika uchaguzi wa kura za maoni jimboni humo, Manis-

hilo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA paa ya Kinondoni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA
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Wasimamizi wa uchaguzi wa kura za maoni za ubunge wa Jimbo la Muheza, mkoani Tanga,
EETR Ay 1 wakiwa makini kufuatilia uchaguzi huo, mbele ya wajumbe wa mkutano mkuu wa CCM Wilaya
Wajumbe wakipiga kura ya maoni kumchagua mgombea nafasi va kuteuliwa kuwania ubunge Y@ Muheza jana. Kutoka (kushoto) ni Mwenyekiti wa CCM wilaya, Laick Gugu, Katibu wa CCM
) P18 Y & & Y & wa wilaya hiyo, Mohamed Moyo na mwandishi wa zoezi hilo, kutoka ofisi ya chama hicho,
Beatrice Zongwe. PICHA: STEVEN WILLIAM

Aliyekuwa Mbunge wa Jimbo la Bumbuli Wilaya ya Lushoto Mkoa wa Tanga, January Makam-
] ] ] ] — ba, akiwaonyesha sanduku la kura wanachama wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), baada ya
Baadhi ya wana CCM waliochukua fomu za kugombea ubunge katika Jimbo la Babati Mjini  kutangazwa mshindi wa kura za maoni kuwania ubunge wa jimbo hilo. Makamba alipata kura

mkoani Manyara waliopo viti vya mbele wakisubiri kupigiwa kura na wajumbe wa mkutano 680 dhidi ya Abdulkadir Mghen aliyepata kura 21. PICHA: BONIFACE GIDEON
mkuu wa wilaya jana. PICHA: GIFT THADEY
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Ajali ya magari matatu,
bajaji yaua na Kujeruhi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MTU mmoja amefariki dunia papo hapo
na wengine watatu kujeruhiwa baada
ya lori la mizigo lililokuwa limesheheni
mbolea, kufeli breki na kuyaparamia
magari matatu na bajaji moja kwenye mter-
emko wa Mlima Mbalizi mkoani Mbeya.

Ajali hiyo ilitokea jana saa 4:30 asubuhi
ambapo lori lenye namba za usajili T. 952
DJZ na tela lenye namba za T. 277 BNN aina
ya Howo lililokuwa linatokea Mbeya Mjini
kuelekea katika Mji wa Tunduma mkoani
Songwe, liliyagonga magari madogo mawi-
li na lori moja ambayo namba zake haziku-
julikana.

Aidha, lori hilo liliigonga bajaji yenye
namba za usajili MC- 671 CMX aina ya TVS
ambayo ilikuwa imembeba mwanamke
mmoja asiyefahamika jina wala makazi
yake ambaye alifariki papo hapo.

Kaimu Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Sebastian Mbuta, alisema mwili wa
aliyafariki umehifadhiwa katika Hospitali
Teule ya Wilaya ya Mbeya Ifisi, na kwamba
majeruhi wanaendelea na matibabu katika

hospitali hiyo.

“Tulianzisha utaratibu wa magari
makubwa na madogo kupita katika mlima
huo na milima mingine kwa awamu ili kue-
puka madhara kama haya, lakini kilicho-
tokea ni hawa wenye magari madogo wal-
iokaidi kusimama wakati ilikuwa ni zamu
ya magari makubwa,” alisema Kamanda
Mbuta.

Alisema kati ya magari yaliyohusika
kwenye ajali hiyo moja ni ya Serikali am-
bayo imeharibika vibaya na kwamba hata
bajaji iliyogongwa ilikiuka utaratibu wa
kupita kwa awamu.

Kamanda Mbuta alitoa wito kwa wa-
tumiaji wa vyombo vya moto mkoani
humo kuendelea kufuata sheria za usala-
ma barabarani ikiwamo kupita kwa awa-
mu kwenye maeneo ya miteremko.

Baadhi ya mashuhuda wa ajali hiyo
ambao walikuwa kwenye moja ya magari
yaliyoparamiwa na roli hilo, walisema
waliliona likiwa linashuka kwa kasi katika
mteremko huo ndipo wakaanza juhudi za
kulikwepa, lakini likawagusa.

Mmoja wa mashuhuda hao, Abdinasir

Mohamed, ambaye ni miongoni mwa ma-
dereva, alisema baada ya kuliona lori hilo
alilikwepa, lakini kutokana na mazingira ya
barabara hiyo alishindwa kulikwepa vizuri
ndipo gari lake likakwaruzwa nyuma.

“Nisingelikwepa haraka tulikuwa tu-
naelekea kugongana uso kwa uso, lakini
baada ya kuliona nililikwepa na kabla sija-
maliza kukwepa likanikwaruza nyuma na
kutoa tairi moja,” alisema Mohamed.

Alisema baada ya kulikwepa ndipo
lilipoanza kuyaparamia magari mengine
ambayo yalikuwa yanashuka ikiwamo ba-
jaji ambayo mwanamke aliyefariki alikuwa
amepanda.

Hata hivyo, Kikosi cha Zimamoto na
Uokoaji kikiongozwa na Stafu Sajenti,
Hafidh Makumila, kilifika katika eneo la
tukio na kuwasaidia kuwaokoa majeruhi
na kuwakimbiza katika Hospitali Teule ya
Ifisi.

Mbali na kufanya uokozi, pia kikosi hi-
cho kilifanya usafi wa barabara hiyo kwa
kuondoa mafuta yaliyokuwa yamemwagi-
ka kwa ajili ya kuruhusu magari kuendelea
kuitumia bila kupata madhara.

Wakazi wa Mji wa Mbalizi katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, wakishuhudia ajali ya magari matatu na bajaji moja iliyotokea
katika mteremko wa Mlima Mbalizi jana. PICHA: NEBART MSOKWA

Waliojimilikisha mali za
kanisa wapewa angalizo

Na Frank Kaundula, MOROGORO

KATIBU Mkuu Kiongozi wa Kanisa la Af-
rika Inland Church Tanzania (AIC) wilayani
Mvomero, Mchungaji Josephales Mtebe,
amesema kanisa lake litawachukulia hatua za
kinidhamu wachungaji na waumini wanao-
daiwa kijimilikisha mali za kanisa.

Katibu huyo aliyasema hayo juzi kwenye ki-
kao cha kujadili masuala mbalimbali yanayo-
husu maendeleo ya Dayosisi za kanisa hilo
KandayaPwani pamoja kumuaga Askofu wa
Dayosisi ya Pwani Charles Salala.

“Kuna baadhi ya wachungaji na waumini

wa kanisa hili wanatuhumiwa kijimilikisha
mali za kanisa kinyume cha utaratibu, uchun-
guzi unafanya ili hatua za kinidhamu zichuku-
liwe dhidi yao ili kuwapa fundisho,” alisema
Mchungaji Mtebe.

Alisema kitendo cha kijimilikisha mali za
kanisa bila idhini ni kosa kubwa, na kwamba
hakitoi picha nzuri kwa waumini wengine,
hivyo wote wanaohusika na tuhuma hizo ni la-
zima wachukuliwe hatua zinazostahili ili liwe
funzo kwao.

Alisema kuwa mbali na kuhubiri
mafundisho ya Mungu yatokanayo na Biblia,
pia kanisa limekuwa likitoa michango mbal-

imbali kwa vituo vya kulelea watoto wanaoishi
katika mazingira magumu wilayani Mvomero.

Alisema kanisani limekuwa likipokea mis-
aada kutoka kwa wafadhili mbalimbali wa
ndani na nje ya nchi, ambao nao huipeleka
kwa watu wenye mahitaji wakiwamo watoto
yatima, hivyo kitendo kilichofanywa na wa-
chungaji hao ni cha aibu kubwa.

Aidha, aliwataka waumini wake kuendelea
kuvuta subira wakati utaratibu wa kuwashu-
ghulikia wote wanaodaiwa kulihujumu kanisa
hilo ukiandaliwa.

“Tuendelee kumtegemea Mungu kwani
ndiye muweza wa yote, huu siyo muda wa ku-

Marufuku
sherehe za
kuongoza
kura za maoni

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANAOGOMBEA uteuzi
wa nafasi ya ubunge Jimbo
la Shinyanga Mjini kupitia
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
wamepigwa marufuku kush-
erehekea kura walizozipata,
na watakaofanya hivyo wa-
takuwa wamekiuka maagizo
va chama na watachukuliwa
hatua.

Imeelezwa kuongoza kwe-
nye kura za maoni siyo
kwamba mhusika umeteuliwa
na CCM kupeperusha bend-
era ya chama hicho kwenye
uchaguzi mkuu wa Oktoba
28, mwaka huu, bali hiyo ni
hatua ya awali ambapo majina
ya wagombea yatapelekwa
kwenye vikao vya Taifa vya
chama hicho kupitisha jina la
mgombea mmoja.

Hayo yalibainishwa juzi
na msimamizi wa uchaguzi
wa kura za maoni za ubunge
Jimbo la Shinyanga Mjini,
Joachim Simbila, baada ya
kumaliza kutangaza matokeo
va kura za maoni.

Alisema maelekezo ya
chama ni marufuku mgombea
aliyeongoza kura za maoni
kufanya sherehe za aina
yoyote, kwa kuwa haijulikani
kama jina lake litakuwa lime-
pitishwa kwa ajili ya kupepe-
rusha bendera ya CCM wakati
wa uchaguzi mkuu.

“Marufuku wagombea wal-
ioongoza kwenye kura za
maoni kufanya sherehe za
aina yoyote ile, bali wasu-
biri hadi pale tutakaposhinda
kwenye uchaguzi mkuu ndipo
tutafanya sherehe, lakini kwa
sasa hakuna kufanya hivyo,”
alisema Simbila.

laumiana, kunyosheana vidole kwani utarati-
bu unaandaliwa ili huwashughulikia wanaoli-
hujumu kanisa, hivyo tunakiwa kuliombea
kanisa letu,” alisema Mchungaji Mtebe.

Naye Katibu wa Kanda ya Pwani, Mchungaji
Emmanuel Masanja, alitoa wito kwa waumini
kujitokeza kushiriki kikamilifu katika uchagu-
zi mkuu unaotarajiwa kufanyika Oktoba 28,
mwaka huu ili kawapata viongozi bora.

Mchungaji Masanja aliwataka waumini wa
kaniasa hilo washiriki kikamilifu katika kuli-
ombea taifa pamoja na uchaguzi mkuu ili
ufanyike kwa amani na viongozi bora wapati-
kane.
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Sekta binafsi
kuwaunganisha
wadau wake

nchi nzima

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Sekta Binafsi Tanzania
(TPSF), imewahakikishia wanachama
wake wote kuwa itaendelea kuwa
kiungo muhimu kwa wadau wote
ikiwemo sekta ya umma sambamba
na kufanikisha mageuzi ya kiuchumi
na Kijamii yanayoendelea nchini.
Hayo valibainishwa na Mwenyekiti
wa taasisi hiyo, Angelina Ngalula na
kwamba TPSF ipo imara na itaen-
delea kushirikiana na serikali katika
kuwaletea Watanzania maendeleo ya

kiuchumi.

“TPSF chini ya Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji Zachy Mbenna kwa pamoja
tutaendelea kufanyia kazi masuala
yote yalipelekea kuundwa kwa TPSF.
Kumekuwa na ushirikiano mkubwa
kati yetu na serikali,” alisema.

Ngalula alisema taasisi hiyo itaende-
lea kutumia fursa zote ambazo zinapa-
tikana ndani na nje ya nchi na kuwa-
fanya wadau wake wazidi kunufaika
kwa kutanua masoko la bidhaa zinazo-
zalishwa na wadau wake, kuhamasisha
na kukuza uwekezaji hapa nchini.

“Mkakati wetu kwa sasa ni kuta-
nua huduma zetu nje ya mipaka ya
Tanzania na kuimarisha masoko ya
ndani, ushiriki wa ujenzi wa miundom-
binu pamoja na kuendelea kufanya
uwekezaji kwenye miundombinu iliyo

tayari,” alisema Ngalula.

Aidha, aliwasihi wadau wa TPSF
kuzidi kuungana hasa katika kipindi
hiki ambacho taasisi hiyo imefanya
mabadiliko ya kiuongozi baada ya
aliyekuwa Mkurugenzi Mtendaji wa
taasisi hiyo Godfrey Simbeye kumaliza

muda wake.

“Kama sekta binafsi tupo imara na
mikakati yetu nikufikia malengo ya
kuleta mabadiliko katika nyanja ya
uchumi na jamiii,” alisema Ngalula na
kuwataka wanachama na wadau wote
kuzitumia fursa mbalimbali za kiuchu-
mi na kibiashara kubadilisha maisha.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
taasisi hiyo, Mbenna alisema ataitumia
nafasi hiyo kuwaunganisha wadau
wote na kuzidi kupanua majukumu ya

taasisi kimataifa,.

“Ni wakati wa kuzidi kuwaleta
pamoja wadau wa sekta binafsi na
sekta ya umma ili kwa pamoja tuweze
kusukuma maendeleo ya nchi yetu,”
alisema Mbenna na kuongeza kuwa
lengo la taasisi hiyo ni kuwatumikia
wadau wote kwa kiwango cha juu cha
utoaji wa huduma katika sekta zote,”

alisema.

meneja huyo.
“Kutokana

na
ngombe, uzembe na ukosefu wa

AIMU Mkurugenzi Mkuu

wa Kampuni ya Ranchi ya

Taifa (NARCO), Masele Mip-

awa, amemsimamisha kazi

Meneja wa Ranchi ya West Kiliman-

jaro iliyopo Arusha, Hezron Kyaruzi,

kwa tuhuma za kukosa uadilifu kwa

mali za umma na kusababisha up-
otevu wa ngombe takriban 32.

Akiwa katika ziara ya kutembe-

lea Ranchi hiyo mwishoni mwa wiki,

Mipawa alisema kuwa waliamua ku-

fanya uamuzi huo kufuatia changa-

moto nyingi zinazoikumba shamba

hilo ambazo kwa kiasi kikubwa zi-

mechangiwa na uongozi mbovu wa

Ziara hii
imetusaid-
ia kubaini
kuwa

kuna wizi
uliokith-
iri katika
shamba
hili ambao
umechang-
iwana
uvhusiano
mbovu kati
ya meneja
na jamii in-
ayozungu-
ka shamba
hili.
upotevu ‘wa

maadili tumeamua kumsimamisha
kazi Meneja wa Ranchi na msaidizi
wake na hatua nyingine za kisheria
na kinidhamu zitafuata,” alisema
Mipawa.

Mipawa alisema ziara hiyo ali-
yoifanya katika Ranchi hiyo ni ku-
fanya ukaguzi kutokana na taarifa
walizokuwa wakizipata ambazo
zilionesha kuwa katika shamba hilo
kumetokea upotevu wa ngombe
ambao NARCO haina taarifa nao.

“Ziara hii imetusaidia kubaini
kuwa kuna wizi uliokithiri katika
shamba hili ambao umechangiwa
na mahusiano mabovu kati ya me-
neja na jamii inayozunguka shamba
hili, ukosefu wa maadili na uadilifu
wa Meneja ambao umepelekea
ng'ombe 32 kupotea,” alisema.

“Kati ya ngombe hao 32 wali-

NARCO yamsimamisha meneja
tuhuma za upotevu ng’'ombe 32

Na Mwandishi Wetu,

opotea 15 wameshapatikana na
wengine 17 hawajapatikana mpaka
sasa huku ngombe wengine 27
walichinjwa bila kibali cha makao
makuu,” alifafanua Mipawa.

Kufuatia hali hiyo, Mipawa alise-
ma wameamua pia kumsimami-
sha kazi msaidizi wake kwa kuwa
alishindwa kumshauri vizuri mene-
ja huyo, huku ikidaiwa alikuwa ak-
ishirikiana na meneja huyo kwenda
kuazima ng'ombe kwa watu binafsi
ili ranchi hiyo ionekane ina idadi
kubwa ya ngombe.

Aidha, Mipawa aliwataka wafan-
yakazi wengine waliobaki katika
shamba hilo kuendelea kufanya
kazi kwa bidii, wazingatie nidhamu
na uzalendo huku akiwaonya kuwa
Serikali ya haitavumilia mtu yeyote
anayehujumu rasilimali za Taifa.
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Mafundi wakiendelea na ujenzi wa daraja litakalounganisha eneo la Ubungo na kituo cha daladala cha Mawasiliano, jijini
Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MIRAJI MSALA

Wawezeshaji waandaliwa uhakiki kaya masKini

Na Happy Severine, BARIADI

MKURUGENZI Mtendaji wa Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF),
Ladislaus Mwamanga, amewataka
wawezeshaji na wakuu wa idara
wilayani Bariadi mkoani Simiyu
kuwana kushirikiana katika kusi-
mamia uhakiki wa kaya maskini ili
kufuata kanunina kuzingatia she-
ria zilizowekwa katika kuzibaini
kaya hizo.

Wito huo aliutoa jana wakati wa
mafunzo ya kuwajengea uelewa
wakuu wa idara na wawezeshaji
wa TASAF ngazi ya Halmashauri

kufanya kazi kwa uaminifu na
uadilifu ili kutimiza adhma ya seri-
kali ya kawahudumia wananchi.

Mkurugenzi huyo alisema
wawezeshaji na wakuu wa idara
wanaoshiriki mafunzo hayo kuwa
wasikivu ili ujuzi watakaoupata
ukawasaidie kufanikisha malengo
ya Serikali.

“Niwaombe ndugu  zangu
mnaopata mafunzo haya kujifunza
kwa umakini mkubwa na kwenda
kutumia ujuzi mtakaoupata hapa
kwa weledi na uaminifu mkubwa
mkiweka mbele maslahi ya Taifa
na huduma kwa wananchi wetu,”

Mwamanga.

Mwawanga alisema  mafunzo
hayo yamelenga kuwaongezea
ujuzi wataalamu (wawezeshaji)
katika kutambua na kutoa taarifa
sahihi za wanufaika wa miradi ya
TASAF katika Halmashauri.

Alisema kutambua walengwa
kunafanyika kwa maagizo ya Rais
John Magufuli alipozindua awamu
ya pili ya Mpango wa Kunusuru
Kaya Masikini, huku akibainisha
kuwa kumekuwa na taarifa za
malalamiko kuwa wapo wanufai-
ka ambao hawastahili kunufaika
na mpango huo wakiwapo wenye

uhitaji ambao hawajapata nafasi
kwenye mpango huo.

Aliongeza kuwa kwa kipindi cha
pili cha awamu ya tatu ya TASAF
inategemea kuzifanyia uhakiki
kaya 4110 huku akibainisha
kuwa awamu hii imeweka mkazo
kwa kaya kufanya kazi ili kuongeza
kipato.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Mji wa Bariadi, Melckzedeck Hum-
ble, alimhakikishia Mkurugenzi
wa TASAF kuwa watahakikisha
walengwa wote wanafikiwa na ku-
waondoa wale wasio na sifa katika
mpango huo.

Mratibu wa TASAF wa Hal-
mashauri ya Mji wa Bariadi, Issa
Mtweve, alisema awamu iliyopita
walikumbana na changamoto
kadhaa lakini kwa sasa wameji-
panga kufanya uhakiki ulio sahihi
ili wanufaika wawe ni wale wenye
sifa zinazohitajika.

John Mogela mwezeshaji ku-
toka Kara ya Malambo Mjini Bari-
adi, alisema watatekeleza maagizo
waliyopewa na kufuata kanuni zi-
lizopo wakati wa uhakiki wa kaya
hizo bila kujali kiongozi wa chama
fulani wala nyadhifa ya mtu.
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RC atoa onyo kwa wakulima
wa bangi Mlali Mvomero

NA Frank Kaundula, MOROGORO

KUU wa Mkoa wa Morogoro,

Loata Ole Sanare, ametoa

onyo kali kwa wakazi wa

Mlali wilayani Mvomero kua-
cha tabia ya kulima na kuuza madawa ya
kulevya aina ya bangi ambapo amesema
yeyote atayekutwa nayo hataonewa hu-
ruma.

Ole Sanare alitoa onyo hilo jana baada
ya kubaini kuwa wakazi wa Kata ya Mlali
wengi wengi wao wanajihusisha na kil-
imo cha zao haramu la mbagi lakini pia
wamekuwa wakiiuza hadharani kana
kwamba serikali yote ni mali yao.

“Kumekuwa na kitendo vya utovu
wa nidhamu katika kata hii kwani watu
wamekuwa wakilima na kuuza bangi
hadharani hivyo kuanzia sana ni maru-
fuku kuendesha biashara yoyote ya
madawa ya kulevya hapa Mlali’alisema
Sanare.

Mkuu huyo wa mkoa alisema kilimo
cha bangi na matumizi yake hakikubaliki
hapa nchini na mtu kuendesha kilimo za

Kuan-

Zia sasa
kutakuwa
na vlinzi
mkali ka-
tika mae-
neo yote
ya kata hii
Kwani lengo
ni kutaka
kukomesha
Kilimo na
matumizi
ya bangi
hapa Mlali
na kwamba
mtu yeyote
atakayeka-
matwa
familia yake
isije ikalau-
mu serikali.

zao hilo ikiwa ni pamoja na matumizi
ya biashara ya zao hilo ni uvunjifu wa
sheria hivyo wananchi wanatakiwa
kuliepuka.

Alisema yapo mazao mengi ya kibi-
ashara yanayolimwa maeneo mbalim-
bali hapa nchini hususani kwa mkoa wa
Morogoro ambapo aliwataka wananchi
wa kata hiyo kuwekeza kwenye mazao
hayo na siyo kujihusisha na kilimo cha
bangi.

“Kuanzia sasa kutakuwa na ulinzi
mkali katika maeneo yote ya kata hii
kwani lengo ni kutaka kukomesha kili-
mo na matumizi ya bangi hapa Mlali na
kwamba mtu yeyote atakayekamatwa
famila yake isije ikalaumu serikali,”
alisema Sanare.

Alisema kuwa uchunguzi umebaini
kuwa wilaya ya Mvomero inaongoza
kwa vitendo viovu ikiwamo suala la
migogoro mbalimbli na kwamba saba-
bu kubwa ni utumiaji wa bangi ambapo
kuwa makini.

Ole Sanare alesema watendaji wa vi-

jiji pamoja na kata ndiyo wanatakiwa
kuwa mstari wa mbele hukakikisha kil-
imo na matumizi ya bangi yanakwisha
kabisa eneo hilo ambapo amewata kua-
cha tabia ya kuufumbia macho uovu
huo wote.

Katika hatua nyingine Mkuu huyo wa
mkoa aliiagiza Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU) ku-
chunguza wale wote wanaohusika na
ubadhirifu wa fedha zinazotolewa ajili
ya ya maendeleo katika kata hiyo.

Kwa upande wao wananchi wa kata
hiyo walimuomba mkuu hiyo wa mkoa
kuwasaidia kudhibiti Tembo ambao
wakekuwa wakivamia kakazi yao na
kutishia usalama wa maisha yao kwa
ujumla hususani majira ya usiku kila
wakati.

Kulwa Adam ni mkazi wa kata hiyo
alisema kwa hivi karibuni kumekuwa
na ongezeko la tembo kutoka Hifadhi
ya Mikumi na kuvamia makazi ya wa-
nanchi na kusababisha uharibifu am-
bapo aliiomba serikali iwasaidie kuwa-
dhibiti tembo hao.

|2 '_,,L

2 SN

4

Wafanyabiashara wakiwa wamepanga bidhaa zao chini katika Soko la Temeke, jijini Dar es Salaam juzi kitendo ambacho ni

Mradi kutetea
haki za wazee
watambulishwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

KATIKA kupambana na vitendo
vya Kikatili na mauaji ya vikong-
we mkoani Shinyanga, shirika
lisilo la kiserikali la kutetea
wazee (TAWLAE) limetambulisha
mradi wa kulinda na kutetea haki
Za wazee hasa wanawake, kuto-
kana na vitendo vya kikatili na
manyanyaso.

Mradi huo utatekelezwa katika
katika Halmashauri ya Mji wa
Kahama na lengo la mradi huo ni
kutokomeza vitendo vya kika-
tili kwa wazee hasa wanawake
ambavyo vimekuwa vikijitokeza
mara kwa mara.

Akitambulisha mradi huo jana
kwa Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Anamringi Macha, Mratibu wa
TAWLAE mkoani Shinyanga, Win-
nie Hinaya, alisema mradi huo
utasaidia kupunguza vifo vya wa-
zee kwenye kata zenye changa-
moto za wazee kwa asilimia 98.

Alisema mradi utatekelezwa
mashauri ya Mji wa Kahama na
wanatarajia kuwafikia zaidi ya
wazee 15.617 masikini, wajane
wazee, walemavu na kumtaka
Ofisa Ustawi wa Jamii na vion-
gozi wa baraza la wazee Hal-
mashauri kushirikiana kutatua
changamoto za wazee.

Nae Meneja mradi wa Helpage
International, Joseph Mbasha,
alisema mauaji ya vikongwe
yanayotokana na imani za
Kishirikina yamepungua kwa kiasi
kikubwa na mwaka 2023 shirika
litahakikisha hakuna matukio ya
mauaji yatakayoripotiwa tena.

Hata hivyo, alisema mwaka
2000/2015 matukio ya mauaji
va vitendo vya kikatilia kwa
wazee na wenye ulemavu wa
ngozi nchini nzima yalikuwa 700
hadi 500, huku mwaka 2016/17
vilikuwa 350 hadi 100 na mwaka
2018/19 vilikuwa 56 hadi 13.

Mwenyekiti wa baraza la wazee
|a Halmashauri ya Mji wa Ka-
hama, Wilfred Birago, alisema
mwaka wa fedha 2018/2019
Halmashauri ilitenga Sh. milioni
11.7 na kuwakatia bima za afya
ya CHF zaidi ya wazee 3,380 na
kurahisisha huduma za afya kwa

hatari kwa afya ya walaji. PICHA: JUMANNE JUMA

AJISO yazindua kamati za kutokomeza ukatili

Na Mwandishi Wetu

KUTOKANA na kuongezeka kwa
vitendo vya ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto wilayani Mwan-
ga, Shirika la Action for Justice in
Society (AJISO) kwa kushirikiana na
uongozi wa wilaya hiyo, wamezin-
dua na kuzijengea uwezo kamati
mbili zitakazokabiliana na tatizo
hilo.

Kamati hizo zinaundwa na wa-
jumbe kutoka Kata za Lembeni na
Kirongwe wilayani Mwanga, wa-
jumbe 50 ambao ni mchanganyiko

wa wadau mbalimbali wakiwamo
viongozi wa kata, viongozi wa
dini, walimu na wanafunzi wame-
pata mafunzo ya siku mbili, ili
kutekeleza vizuri Mpango wa Taifa
wa Kupinga Ukatili dhidi ya Wa-
nawake na Watoto (MTAKUWWA)
kupitia mradi wa TUWALINDE.
Wakati wa uzinduzi huo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mwanga, Zefrin Lubuva,
alisema suala la ukatili dhidi ya wa-
toto na wanawake ni tatizo kubwa
katika wilaya yake, hivyo walilazi-
mika kuomba msaada kutoka AJI-

SO ili kutekeleza mafunzo hayo na
kuhakikisha kamati zinafanya kazi
kwa ufanisi.

Alisema wilaya hiyo ina kata 20,
lakini hadi sasa ni kamati tatu tu
zilizojengewa uwezo, akifafanua:
“Tunatamani kamati zote 20 zi-
fikiwe ili kwa pamoja tuweze ku-
tokomeza suala hili la ukatili dhidi
ya watoto na wanawake.”

Mkurugenzi huyo alizipongeza
kamati hizo kwa kukubali kufanya
kazi hiyo ya kujitolea zaidi kwa
manufaa ya watoto na wanawake
katika jamii.

“Uongozi wa wilaya utaende-
lea kushirikiana na AJISO na ma-
shirika mengine yenye lengo la ku-
tokomeza ukatili dhidi ya watoto na
wanawake katika Wilaya ya Mwan-
ga,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa AJISO,
Virginia Silayo, alisema wame-
pokea ufadhili wa Sh. milioni 30 ku-
toka Shirika la Foundation for Civil
Society ambazo zitasaidia katika
kutekeleza mradi huo kwa muda
wa miezi sita kuanzia Juni hadi De-
semba mwaka huu.

Alisema hapo awali waliijengea

wazee.

uwezo kamati moja ya Kata ya Mji
Mdogo wilayani huko na imekuwa
ikifanya vizuri na kupata sifa nyingi
kutoka mkoani kwa namna ilivyo-
pambana na ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
huyo, baada ya hapo waliamua
kuja na mkakati wa ulinzi wa
mtoto, ili utumike katika shule
hiyo na baadaye walikaa na wadau
mbalimbali na kuuboresha ili
utumike katika shule zote za Wilaya
ya Mwanga kutokana na mafanikio
yake.
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Wanaodai Ikulu imewatuma

Na Magabilo Masambu, ARU-
SHA

TAKAPOWADIA Oktoba mwaka

huu, ndiyo wakati wa uchaguzi

mkuu wa madiwani, wabunge

na urais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania pamoja na jana
matokeo ya wagombea wa CCM
yameanza kutangazwa baada ya
mchakato wa awali wa kura za mao-
ni kutangaza nia na kuchukua fomu
za kugombea, kuna jambo limeji-
tokeza ambalo huenda litasukuma
umma kulitafakari na  watia nia
wa ngazi za ubunge na udiwani kuji-
pima wanapoelekea kwa wananchi
na wajumbe wa kamati mbalimbali
za siasa ambazo zina mamlaka ya
kupitisha majina yao.

Wengi katika kujinadi wanajihala-
lishia kutafuta uongozi kwa kutumia
jina la Rais John Magufuli,ambaye ni
rasmi amewakana.

Wengine wanatoa msururu wa
maelezo mfano:’Nimeamua ku-
gombea kwasababu Rais amejenga
barabara, ameleta maji, amenunua
ndege, ametoa elimu bure, ame-
jenga reli ya kisasa, ametatua tatizo
la mgawo wa umeme, amejenga na
kuhamishia makao makuu ya nchi
Dodoma.”

Aidha, wanataja mambo mengi,
mengine ni jambo jema lakini wa-
naomsikiliza huenda wanawaza na
kuona kuwa kwa sababu yote hayo
yamefanywa kwa usimamizi wake
yeye kama kiongozi wa ngazi ya juu
wa serikali anayehusika na kusima-
mia na kuleta maendeleo. Lipo swali
kwa mgombea, kama yote hayo
yamefanyika anaomba nafasi ya
ubunge ili akafanye yapi?

Katika serikali ambazo zinaongo-
zwa kidemokrasia kama Tanzania
uongozi unakuwa shirikishi na seri-
kali ni ya wananchi, katiba inaeleza.

SEMA YAKO SI YA JPM

Ibara ya 8(1) inasema Tanzania ni
nchi inayofuata misingi ya demokra-
sia na haki za kijamii na kwa hiyo,
wananchindiyo msingi wa mamla-
ka yote na serikali inapata madaraka

na mamlaka yake yote kutoka kwa
wananchi.

Inasema lengo kuu la serikali
litakuwa ni ustawi wa wananchi na
itawajibika kwa wananchi tena wata-
shiriki katika shughuli za serikali yao
kwa mujibu wa masharti ya katiba.
Ni wazi si kosa kwa mujibu wa sheria
kusema Rais kafanya mambo kad-
haa inajulikana anayeongoza ni nani
lakini pia unakuwa umewataja pia
viongozi walioko ngazi zote kutoka
vijijini hawa nao si wa kupuuza.

Mara kadhaa Rais Magufuli
amesikika akisema Watanzania
watembee kifua mbele kwasababu
wameweza kufanya mambo yao
wenyewe bila mikopo wala kuom-
ba omba maana yake anatambua
kuwa yeye pekee hawezi yuko na
wananchi. Kwahiyo, mgombea ana-
potaka kukubalika kwa wapiga kura
kwa kutumia jina la Rais kwa namna
yoyote ile hatakuwa tofauti na tapeli
ndiyo maana Rais akiwaapisha vion-
gozi mbalimbali aliowateua hivi ka-

EE A S :
Rais John Magufuli akikagua ujenzi wa reli ya Kis
alizofanya Rais kama mtaji wa kutaka uongozi. PICHA: MTANDAO.

wangejiuliza walifeli wapi?

ribu anasisitiza na kurudia kusema
kwamba hajatuma mgombea.

Anawaonya wanaowatishia wa-
jumbe kuwa wametumwa na Rais
kugombea, ndiyo maana anaonya
kuwa hajamtuma yeyote  akag-
ombee mahali popote na akaongeza
kuwa si Makamu, Waziri Mkuu,
Mkuu wa Majeshi au yeyote  aliy-
emtuma yeyote kugombea popote
kwa hiyo akajiondoa kwenye madai
ya kumsingizia.

‘WAGOMBEA JITEGEMEENI

Wagombea simameni kama ninyi
waambieni wananchi mnataka ku-
wafanyia nini si kile Rais Magufuli,
alichofanya.

Semeni mnataka Rais ataka-
poanza kampeni akose cha kusema?
Mnageuka kuwa mameneja wa
kampeni ya mgombea wa urais?

Kazi hiyo Watanzania wanafikiri
ataifanya  atakayeteuliwa kuwa
meneja kapeni lakini si wagombea
ambao hujitutumua kwa kuelezea

asa-SGR . Baadhi ya wagombea huumia kazi

mafanikio ya Rais.

MMEJIPIMA, MNATOSHA

Viongozi wajipime na kujitazama
kwani unapoamua kuchukuwa
fomu ya uongozi umeshajihakik-
ishia kwamba unaweza kuuzika
wewe mwenyewe binafsi bila kuu-
zwa ndiyo maana masuala ya uon-
gozi si ya kukurupuka.

Wanaotumia jina la Rais walitaki-
wa wawe na maandalizi ya kutosha
yasiweya elimu na fedha tu, hata
kama kuna wanaokuambia kuwa
unafaa wakubalie lakini waambie
nadhani nahitaji muda zaidi wa
kujiandaa vema kwasababu uon-
gozi lazima kwanza watu watambue
dhamira yako kabla ya kuwafanya
wakuamini.

Sababu zinazofanya watu wam-
kubali mgombea ‘A haziwezi kum-
fanya © B’ akubalike pia, kwenye
siasa jifunze kusimama peke yako
bila ushawishi wa mtu mwingine
wa pembeni. Ndiyo maana Rais

» gia angani, alia

kutusiwa

amewakataa kwani mgombea hu-
wezi kukubalika kwasababu kuna
mambo yalifanywa na mwingine
wewe sema yako yatakayokufanya
upigiwe kura.

Kuna baadhi ya wagombea
wanabebwa na jina la chama, na
wapo wanaokibeba chama ili
uwe mgombea bora pengine ni vy-
ema uhakikishe kwanza ndiye
unayeweza kukibeba chama yaani
watu wasichague chama badala
yake wakuchaguwe wewe binafsi
kwasababu chama hakitafanya ku-
sudi lako kwa wananchi.

Kujiamini huko kumewapofusha
viongozi wengi ambao walishinda
kwa kishindo kwenye uchaguzi uli-
opita wakadhani walishinda kwasa-
babu wao wanakubalika kumbe
walitakiwa baada ya ushindi waji-
fanyie tathimini kujipima ikiwa wao
ndiyo walishinda au chama?

Kama wangejifanyia tathimini
ingekuwa chachu ya kungamua
mapema ili kujipanga vizuri lakini
kwa wengine sivyo. Kuna wanaose-
ma nilishinda kwa kura nyingi sana.

KUJIPA SIFA

Wagombea wanaotambia ushindi
wajihoji walishinda wao au chama
chako? Wajitambue kuwa wa-
nagombea nafasi ya udiwani na
ubunge siya urais kudai kwamba
nimeamua kugombea kwasababu
katika jimbo hili Rais amefanya
mengi hata siwezi kueleza ni ku-
waambia wananchi wasikuchague
bali wampe Rais nafasi.

Ni wazi wana CCM maelfu wame-
jitokeza kutumia haki yao ya kuom-
baridhaa na ni jambo jema kwamba
sasa siasa si ya wazee kama ilivyo-
zoeleka vijana wameamka kuomba
uongozi wa ubunge au udiwani
kuleta mabadiliko na si kwa nia ya
kutega ili kupata uteuzi mbalimbali
kama yanavyozungumzwa huko
mitaani.

Kwa wapigakura ni muhimu
wakajitokeza kwa wingi kuwasiki-
liza wagombea ikibidi kuwaeleza
kuwa hakuna aliyetumwa kugom-
bea wawaulize maswali, wachuje
hoja na kubwa kupima uwezo na
uwelewa wao na isiwe wanagombea
kisa Rais amefanya mambo makub-
wa kwa miaka mitano. Tena isiwe ni
kutamani tonge na kulisaka zaidi.

Maoni:
0689157789/0758379296, maga-
bilomjalifu@gmail.com
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Lameck Airo akihutubia kwenye moja ya mikutano yake alipokuwa mbunge wa jimbo la Rorya. PICHA: MTANDAO

Na Sabato Kasika

BUNGE wa Ro-
rya mkoani Mara
anayemaliza muda
wake, Lameck Airo,
ameshindwa ‘kutesti mitam-
bo’. Akiwa miongoni mwa zai-
di ya makada 40 wa CCM, wal-
iochukua fomu kutetea nafasi
iliyokuwa akiishikilia amein-
gia mitini bila kurejesha fomu.

Kutokana na kukwama ku-
rudisha fomu, kimya kimya
amewatangazia  wapigakura
wake kuwa amejitoa kuwania
ubunge wa jimbo hilo jambo
alililolifanya katika dakika za
majeruhi.

Katika maelezo yake, mwa-
nasiasa huyo anasema, haku-
wa na mpango wa kuwania
ubunge, bali alichokuwa aki-
fanya ni ‘kutesti mitambo’ tu,
na kuwaachia wanaotaka Kkiti
chake waendelee.

Airo alichukua fomu za
kuomba kupitishwa kuwani
jimbo hilo, Julai 17 ambayo
ilikuwa ni siku ya mwisho

Nilikuwa ‘natesti’
maana nilisha-
waahidi wa-
nanchi kwenye
mikutano yangu
kuwa sitogom-
bea napumzika
lakini cha ajabu
baadhi ya wana
Rorya wakiwamo
wasomi wakawa
wananitukana
kwenye mitandao
va Kijamii mara...

ya uchukuaji na urejeshwaji
wa fomu hizo, lakini aka-

tangaza kujiondoa kwenye
kinyang’anyiro hicho.
“Nilikuwa ‘natesti’ maana

nilishawaahidi wananchi kwe-
nye mikutano yangu kuwa sito-
gombea napumzika lakini cha
ajabu baadhi ya wana Rorya
wakiwamo wasomi wakawa wa-
nanitukana kwenye mitandao
ya kijamii mara mimi ni darasa
la saba naongozaje na wasomi
wapo? Nimevumilia mengi
sana na hao waliokuwa wanan-
itukana baadhi yao ni wasaliti
wa chama na leo wametia nia
kugombea,” anakaririwa na vy-
ombo vya habari akisema.

Anafafanua kuwa alipoona
wanamuandama akachukua
fomu ili ajipime na hao was-
omi, na kwamba waliposikia
amechukua fomu wakaanza
tena kupata presha kulala-
mika, ndipo akatafakari zaidi
na kubaini kuwa hana haja ya
kusumbuana kwa vile Rorya ni
yao sote.

Anasema ameamua kujion-

doa kwa roho moja ili na was-
omi waongoze na kwamba ata-
kayeshinda atamuunga mkono
kwa maslahi ya Rorya na kuwa-
taka wasiwe na shaka kuhusu
ushirikiano wake.

“Nimezaliwa Rorya, hivyo
naahidi kutoa ushirikiano, ila
namtaka atakayechaguliwa
mbunge asiishie kukaa mjini
afike jimboni ashiriki maende-
leo kwa juhudi zote hata kama
kipato chake ni kidogo lakini
msaada wake utasaidia kulin-
gana na uwezo wake,” anasema
mbunge huyo anayengatuka
dakika za mwisho.

ALIVYOSITASITA

Aprili mwaka jana, Airo
alikaririwa na Nipashe  ak-
isema kuwa baada ya mwaka
huu  asingerudia  kuwania
ubunge, huku akiwa na sababu
mbalimbali, mojawapo ikiwa
ni kuheshimu utaratibu wa
kuachiana vijiti.

Nyingine anaitaja kuwa ni
kupata muda wa kusimamia
biashara zake, kuacha uongozi

Mbunge alivyobadilishia
gia anganli, alia kutusiwa

akiwa bado na nguvu na akip-
endwa na wapigakura kuliko
kusubiri kuchokwa na kama
ambavyo imekuwa ikitokea kwa
baadhi ya wanasiasa.

Anasema kwamba, yeye siyo
kama walivyo wanasiasa wen-
gine ambao hufanya uamuzi
kwa ajili ya kuwajaribu wapi-
gakura na kisha baadaye wana-
chukua fomu kuwania ubunge,
hawezi kufanya hivyo.

Lakini pamoja na ahadi hiyo,
Airo amejikuta akiiweka pem-
beni na kubadili gia angani ya
kuchukua fomu ya kuwania
ubunge, kisha akaamua kujion-
doa akidai kwamba alikuwa
anatesti mitambo.

Kimsingi ana haki ya kucha-
gua au kuchaguliwa, lakini
mkanganyiko unakuja kwenye
uamuzi wake wa awali am-
bao amewahi kuutoa, halafu
baadaye anauweka pembeni
kimya kimya na kuchukua fomu.

Kama ambavyo amewahi ku-
tangaza kwenye vyombo vya
habari kwamba, safari hii hago-
mbei tena ubunge, hata hatua ya
kurudi kwenye kinyang’anyiro
angaitangaza pia hadharani,
kwa sababu siyo kosa.

Yawezekana wapigakura
walikuwa bado wanambhitaji
wakaamua kumshauri abadili
msimamo wa awali.

Mbali na Airo, wapo baadhi ya
wabunge ambao tangu mwaka
jana, walitangaza kustaafu na
kwenda kuwaaga wapigakura
wao na pia wabunge wenzao
bungeni.

Miongoni mwao ni aliyeku-
wa mbunge wa Muleba Kusini
mkoani Kagera, Profesa Anna
Tibaijuka, ambaye hakubadili
uamuzi wake huo wa kustaafu
kama ambavyo baadhi ya maka-
da wamefanya.

Yeye  hakuwa  miongoni
mwa makada zaidi 10,000 wa
CCM nchi nzima, ambao wa-
mechukua fomu za kuwania
ubunge katika majimbo mbal-
imbali ya uchaguzi wakiwamo
wa viti maalum pia.

Hivyo suala la kusimamia
uamuzi ni la msingi ili kuon-
doa mkanganyiko kama huo
ambao imetokea Rorya baada
ya mbunge mstaafu kuchukua
fomu za kuwania ubunge huku
akiwa ameutangazia umma
kuwa hagombei.

Wakati anatangaza kustaafu,
anasema, uamuzi wake ni una-
zingatia kauli ya Baba wa Taifa,
Hayati Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere ya kuhimiza
kung’atuka ili kupisha mawazo
mapya hasa ya vijana.

Amesimamia uamuzi huo
ambao baadhi ya watu wali-
kuwa wakiutilia shaka kwamba
wanasiasa huwa hawaeleweki,
wanaweza kwenda kinyume na
kile wanachoahidi, hivyo ni vy-
ema kusubiri hadi mwisho.

Waliokuwa wakidhani
kwamba anaweza kubadilika
baadaye, watakuwa wame-
shuhudia jinsi alivyosimamia
kile alichoamua, kwani hadi
uchukuaji na urejeshwaji wa
fomu za kuwania ubunge ndani
ya CCM jina lake halimo.



JUMATANO JULAI 22, 2020

SiaSa 13

Hamasa 2020 zilivyoibua
wanawake wengi kutiania

-

Mwantumu Mussa Sultan mmoja wa watiania wa urais wa Zanzibar 2020. PICHA :MTANDAO.

Na Ani Jozeni

ARAKATI za kuwapata
wagombea ubunge na
udiwani zinaelekea
ukingoni baada ya wa-
nachama kukamilisha mchaka-
to wa kujaza na kurudisha fomu
na kinachosubiriwa sasa ni kip-
enga cha kampeni za uchaguzi
mkuu, unaotarajiwa kufanyika
mwishoni mwa Oktoba.

Yaliyojitokeza hadi sasa
ni wingi wa watiania katika
maeneo kadhaa, ambao kwa
upande wa CCM ni wanao-
taka nafasi za ubunge, wakati
Chadema imeonyesha kuwa na
wengi au kadhaa kutaka nafasi
ya kugombea urais.

Mathalani katika kuomba ku-
teuliwa kwenye uchaguzi wa
urais wa Zanzibar walikuwa
watiania 32 kati yao wanawake
walikuwa watano.

Kitaifa CCM ilikuwa na wa-
tiania 10,367. Dar es Salaam
pekee walijitokeza ni 1,426 kati
yao watiania kwenye udiwani
ni 2,801. Namba hiyo ni kubwa
na haijawahi kufikiwa.

Vyama vingine vya upinzani
vilikuwa vinasuasua maeneo
yote mawili, mbali na ACT-Wa-

zalendo ambayo tayari ina wag-
ombea urais wa Muungano na
Zanzibar, hapakuwa na msuku-
mano wa kuchukua fomu kwa

ngazi hiyo.
Kingine kilichojitokeza ni
wanawake wengi kuchukua

fomu, hasa Chadema hasa kwa
ajili ya kugombea ubunge,
ambao inaelekea ni mkakati
maalum ndani ya chama hicho,
kwani siyo mara ya kwanza
suala hilo limezungumziwa au
kuashiriwa.

Mwaka 2018 wakati wa si-
kukuu za Muungano na Siku
ya Wafanyakazi, ilipozuiliwa
kuandaa maandamano yote ki-
chama, wanawake wa Chadema
wilayani Chato walijipanga na
kukusanyika kichama, kuan-
damana hadi ulipokuwepo
mkutano wa hadhara wa wana-
CCM.

Taarifa za mitandaoni waka-
ti huo hazikuonyesha kwa kuna
nini kilitokea baada ya hapo,
kama uwepo wa wageni hao ku-
toka Chadema ulitambuliwa na
kukaribishwa kama sehemu ya
sherehe hiyo. Isingekuwa rahisi
kufanya hivyo ila ingeendana
na taarifa rasmi kuwa huo ni
mkusanyiko wa kitaifa na siyo

Mwaka 2018
wakati wa si-
kukuu za Muun-
gano na Siku va
Wafanyakazi, il-
IpozUlliwa kuan-
daa maandamano
yote kichama,
wanawake wa
Chadema wilayani
Chato walijipanga
na kukusanyika
Kichama, kuan-
damana hadi ul-
Ipokuwepo mku-
tano wa hadhara
wa wana-CCM.

wa chama, licha ya washiriki
kuvaa sare takriban wote na
waliokuja wanadaiwa hawaku-
wa na sare nyingi, wakione-
kana kama kundi la wananchi
waliokuja kushiriki mkutano,
wakiimba.

Hivi karibu chama hicho kil-
itoa msimamo kuwa jumuiya ya
wanawake wa chama hicho ni
nguzo muhimu ya kampeni au
uhamasishaji katika na kwam-
ba katika uchaguzi mkuu hicho
ndicho kitakachotokea.

Ziko sababu kadhaa za ku-
unda mkakati kama huo, kwani
kwa wupande mmoja kuna
harakati nyingi za kitaifa zi-
nazohusisha hasa makundi
huria kama vyama vya kijamii
au visivyo vya kiserikali, licha
ya kuwa wapo wengine wa-
naona ni matawi ya makundi
ya nchi za nje yenye ajenda
za kimataifa. Ndiyo vinara wa
mkakati wa usawa wa kijinsia
unaobeba ajenda ya 50-50 ka-
tika uwakilishi, kama lengo lin-
alohitaji kufanyiwa mikakati ili
kulitimiza.

Ila kufikia azma hiyo unahi-
tajika mkakati unaokidhi kwa
vitendo lengo la kuwafanya
wanawake kuwa mstari wa

mbele na washiriki wakuu wa
shughuli za uchaguzi mkuu wa
sasana mmoja hadi mwingine
kwa kuhimiza ushiriki wa wa-
nawake na pia kuchaguliwa ka-
tika nafasi walizoomba.

Ndiyo hapo unakuja mtiha-
ni kwa wanaharakati kuhusu
mkakati wa jumla wa uwiano
uwakilishi na madaraka kwa
jumla kwa upande mmoja na
dhana za kitaaluma (au kisay-
ansi) zinazoweka msingi wa
mkakati huo.

Ni suala la kuendelea na
utafiti wa kiuhalisia kuhusu
uwezekano wa mkakati huo,
kwa njia gani, kwa kipindi gani
utatelekezwa.

Kwanza kuna hatua ya ku-
chukua fomu na kupata wad-
hamini kwa nafasi wanayotaka
kugombea, kama kutakuwa na
vikwazo kwa baadhi yao ukil-
inganisha na wanaume waliotia
nia kama hiyo, hali ambayo kwa
jumla haitazamiwi kuwepo.

Halafu kuna kupigiwa kura
na wajumbe wa mikutano
hasa ya ngazi ya jimbo, wilaya,
mkoa na mkutano mkuu am-
bao ni ngazi ya kitaifa wanao-
taka kugombea nafasi ya urais.

Kwa upande wa Chadema
amejitokeza mwanamke mmo-
ja kwa nafasi hiyo naye ni
Dr. Maryrose Majige.

Suala la kuongeza uwak-
ilishi bungeni kwa upande kwa
wanawake, nje ya viti maalum
vinavyotolewa kulingana na
idadi ya wabunge waliopo, li-
taendelea kuwasumbua wana-
harakati.

Kimsingi suala la uwepo wa
wanawake katika vyombo vya
uwakilishi linatatuliwa na viti
maalum, kwani mengine yanat-
egemea kipaji cha mhusika na
kukubalika kwa wananchi.

Kukosa kura kutokana na
jinsia peke yake si mwelekeo
wa wapigakura walio wengi, ila
ziko nafasi, kwa mfano ngazi ya
urais, bado itakuwa ngumu.

Mambo yamebadilika kwa
upande mwingine unaweza
kusema kuwa hata Makamu
wa Rais Samia Suluhu Hassan,
anaelewa kuwa CCM haina
tabu kukubali mwanamke
kuwa mgombea.

Kwa sasa ina maana kuwa
harakati ya jumla za 50-50 in-
awezekana hazijatilia maanani
umuhimu wa utamaduni am-
bao unaendana na nafasi ya
wanawake kijamii, suala am-
balo hata katika fani nyingine
za kijamii linaleta utata.

Pale ambapo kinachotakiwa
ni taaluma peke yake, hakuna
tatizo wanawake kupewa nafasi
za juu, na hata katika ngazi za
utawala, kufikia hata Baraza la
Mawaziri au umakamu wa rais.
Ila pale ambapo watu wenyewe
wanatafuta mwakilishi, mpam-
banaji, wushindani unawael-
emea wanawake, hivyo kupata
mafanikio ya mkakati wa 50-50
haitakuwa rahisi, hivyo wana-
harakati wasivibeze viti maal-
um.
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JUKWAA LA UONGOZI

DAGHAMMARSKJOLD

« Katibu Mkuu UN aliyeuawa akiisotea Congo
« Alifia Zambia, miaka 59 uchunguzi wa Kkifo

Na Mwandishi Wetu

EPTEMBA mwaka huu ina-
timia miaka 59 ya kifo cha
Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa (UN), Dag Ham-
marskjold, aliyepoteza maisha
yake akiisotea amani ya Congo.

Septemba mwaka 1961 ndege
yake ilianguka katika ardhi ya
Zambia, wakati wa ziara ya kidi-
plomasia kujaribu kuleta mapata-
no na kusitisha vita vya wenyewe
kwa wenyewe nchini Congo.

Awali ilielezwa kuwa makosa ya
rubani ni sababu ya kuanguka kwa
ndege hiyo, hata hivyo ushahidi
mpya umeibuka ambao huenda
ukaongeza shaka kuwa ajali hiyo
ilipangwa.

Ili kuchunguza ajali hiyo, Umoja
wa Mataifa uliazimia kuilazimisha
nchi hiyo kusalimisha nyaraka
na sauti za mawasiliano ya radio
kwa uchunguzi maalum ambao
huenda ukafichua ukweli kuhusu
kile kilifanyika na kumuua Ham-
marskjold na wasaidizi wake wa-
likuwa wakielekea Ndola Zambia,
kukutana na Moise Tshombe am-
baye alikuwa ametangaza uhuru
wa eneo lenye utajiri wa madini la
Katanga.

BADO NI KITENDAWILI
Mwaka 2018, kwa mara nyingine

Hammarskjold
aliyekuwa Kati-
bu Mkuu wa pili
wa Umoja wa
Mataifa, alifariki
dunia Septemba
18, kwenye
ajall ya ndege
wakati akiwa
safarini kusaka
amani kwenye
Ilyokuwa Zaire
ambayo sasa

ni Jamhuri va
Kidemokrasia va
Congo- DRC.

UN kupitia Katibu Mkuu Antonio

Guterres, ilianzisha uchunguzi
mpya wa kifo chake na kumteuaJaji
Mkuu mstaafu wa Tanzania, Mo-
hammed Chande Othman kuon-
goza jopo la uchunguzi wa kifo cha
Dag Hammarskjold.

Hammarskjold aliyekuwa Ka-
tibu Mkuu wa pili wa Umoja wa
Mataifa, alifariki dunia Septemba
18, kwenye ajali ya ndege wakati
akiwa safarini kusaka amani kwe-
nye iliyokuwa Zaire ambayo sasa
ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo- DRC.

Uteuzi wa Jaji Othman ulifany-
wa kwa mujibu wa Azimio namba
72/252, la Baraza Kuu la Umoja

wa Mataifa ambapo uteuzi wake
ulijumuisha pia jopo la wajumbe
wengine waliokuwapo hapo awali.
Wataalamu wengine wanatoka
Australia na Denmark.

DAG ALISHAMBULIWA?

Hadi sasa ripoti ya uchunguzi
wake ilihitimisha kuwa bado kuna
maswali na masuala mengi yal-
iyosalia kuhusu uwezekano kuwa
pengine shambulio kutoka nje ya
ndege hiyo linaweza kuwa sababu
ya kuanguka.

Mwaka 2015 UN ilitaka taarifa
kuhusu ajali ya ndege ya Ham-
marskjold, ikiidhinisha kwa kauli
moja azimio linalozitaka nchi

zote, kutoa taarifa zote zinazohusu
ajali ya ndege ya mwaka 1961, ili-
yomuuawa Dag Hammarskjold.
Julai 2015 wakati huo Katibu
Mkuu wa UN akiwa Ban Ki-Moon
aliliambia Baraza Kuu la UN kuwa
uchunguzi umegundua taarifa
mpya inayoonyesha kuwa ndege
hiyo ilishambuliwa ikiwa angani
au uwezekano wa kuingiliwa kwa
aina yoyote nyingine, hivyo wana-
taka uchunguzi zaidi ufanyike.

HISTORIA

Dag Hammarskjold, aliyekuwa
raia wa Sweden, alichaguliwa
Katibu Mkuu wa pili wa Umoja
wa Mataifa mwaka 1953, aliuawa
pamoja na watu wengine 15, waka-
ti akiwa njiani kuelekea Kongo ili
kuwapatanisha viongozi wa Congo
na muasi Congo.Ndege yake ilian-
guka na watu wote walioteza mai-
sha

Jopo la wajumbe watatu lililo-
teuliwa na Ban, limetoa wito wa
kuwepo taarifa maalum kutoka
Ubelgiji, Ufaransa, Ujerumani,
Afrika Kusini, Marekani na Uin-
gereza, katika kipindi cha uchun-
guzi kuhusu ajali hiyo iliyotokea
Septemba mwaka 1961. Jopo hilo
lilisema maswali yote hayakujibi-
wa ipasavyo.

Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa
lenye wanachama 193 lilipitisha
azimio linalozitaka nchi zote wa-
nachama, hasa zile zilizoorod-
heshwa kwenye ripoti ya kurasa
99, kutoa taarifa sahihi walizonazo
zinazohusiana na kifo cha Ham-
marskjold na kuziwasilisha kwa
Katibu Mkuu na kumuomba Ban
kuteua jopo huru la wataalamu
watakaochunguza kifo hicho na
kutoa taarifa mpya.

MAZINGIRA YA KUANGUKA

Ripoti ya jopo hilo la awali im-
eeleza kuwa kutokana na taarifa
zilizotolewa na watu tisa wali-
oshuhudia, walisaidia kubaini
kwamba kulikuwa na ndege ny-
ingine angani.

Yaliyotokea yanaelezwa kuwa
wakati ndege ya Hammarskjold
chapa DC-6 ilipokuwa inakaribia
kutua katika uwanja wa ndege au
ndege ya katibu mkuu huyo wa
zamani, ilishika moto kabla haijafi-
ka ardhini au ililipuliwa na ndege
nyingine wakati ikikaribia kutua
Ndola.

MAREKANI KUHUSIKA

Taarifa za vyombo vya habari
ikiwamo UN News, zilidai kuliku-
wa na taarifa mpya za ziada kwam-
ba Wamarekani wawili, Charles
Southall, Kamanda wa zamani wa
Jeshi la Maji la Marekani na Paul
Abram, ofisa wa zamani wa idara
ya kikosi cha usalama cha anga,
huenda walisikiliza au walitafsiri
matangazo ya redio usiku wa Sep-
temba 1718 mwaka 1961, ambayo
wanaamini yalikuwa yakiripoti
kuhusu shambulizi la ndege ya
Hammarskjold ambayo ilichangia
kuanguka kwake.

Jopo hilo lilisema Uingereza im-
ekataa kutoa mafaili yanayoonye-
sha shughuli za shirika la ujasusi la
nchi hiyo katika eneo la Katanga.
Jopo hilo lilipata nyaraka za usha-
hidi kutoka taasisi ya utafiti wa ba-
hari ya Afrika Kusini, zinazoonye-
sha kufanyika kwa “operesheni
Celeste”, kwa ajili ya kumuondoa,
Hammarskjold, kwa ushirikiano
na mkurugenzi wa shirika la ujasu-
si la Marekani-(CIA), Allen Dulles.

Kwa mujibu wa jopo hilo, nyara-
ka hizo zilionyesha kuwa kiongozi
huyo wa zamani wa Umoja wa
Mataifa, angekuwa Leopoldville
Septemba 12, mwaka 1961.

MITANDAO.



HABARI DODOMA

Askofu
akemea
wagombea

kuendekeza

ushirikina

Na Paul Mabeja, DODOMA

ASKOFU wa Kanisa la Pentecos-
tal Holiness Association Mission
Tanzania (PHAMT) Kanda ya
Kati, Julius Bundala, amewataka
wagombe katika Uchaguzi Mkuu
wa mwaka huu, kujiepusha na
vitendo vya kishirikiana.
Askofu Bundala alitoa rai hiyo

jana alipozungumza na waandishi

wa habari kuhusu uchaguzi huo

uliopangwa kufanyika Oktoba 28

mwaka huu.

Alisema kama wagombea wote
watamtanguliza Mungu ka-
tika uchaguzi huo, vitendo vya

mauaji ya watu wenye ualbino na

vikongwe havitakuwapo nchini.

“Wagombea wote wanatakiwa
kuwa na hofu ya Mungu, pamoja
na kumtanguliza Mungu mbele
kwanza na siyo kujihusisha na
vitendo vya kishirikina ili kuch-
aguliwa,” alisema.

Alisema kuwa kama wagom-
bea hao watajihusisha na nguvu
Za giza badala ya kumtegemea
Mungu, taifa litapata viongozi
ambao siyo waadilifu wataka-
orudisha nyuma jitihada zote
ambazo zimefikiwa katika miaka
mitano iliyopita.

Alisema wagombea wote pia
wanatakiwa kuacha kutumia
lugha za matumizi wakati

kampeni zitakaoanza, ili kuwa na

uchaguzi huru na wa haki.

“Kila mgombea anapaswa kutoa

sera zake pamoja na chama
chake, na siyo kujihusisha na
kampeni za matusi kwa wagom-
bea wenzake, hali hii inaweza
kusababisha ufunjifu wa amani
iliyo katika taifa letu,” alisema.
Askofu Bundala pia aliwataka
viongozi wa dini nchini kuende-

|lea kuliombea taifa katika kipindi

hiki cha kuelekea uchaguzi.
“Viongozi wa dini pia tu-

nao wajibu kuhimiza waumini

wetu, kushiriki kikamilifu katika

Uchagu2| mkuu mwaka huu, ili

watimize wajibu wao wa kikatiba
wa kumchagua kiongozi atakaye-

waongoza katika miaka mingine
mitano,” alisema.

“Tunamwomba Mungu alete
viongozi ambao wataweza kue-
ndeleza kazi hii nzuri ili kuende-
leza maendeleo haya pamoja na
kuongeza kasi zaidi ya kuyafikia
maendeleo ya juu,” alisema.

TARURA yafanya
utafiti lami baridi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

AKALA wa Barabara ya Vi-
jijini na Mijini (TARURA),
kwa kushirikiana na Kam-
puni ya Starpeco Limited

wa matumizi ya teknolopa ya lami baridi
Jiji la Dodoma, ili kuangalia kama itafaa
kutumika kwenye ujenzi wa barabara zi-
nazosimamiwa na wakala huo.

Meneja wa TARURA Mkoa wa Do-
doma, Mohammed Makwata, aliyase-
ma hayo jana alipofungua semina ya
wanafunzi wa Vyuo vya Ufundi Standi
(VETA) nchini ambao walikuwa wakip-
ewa uelewa kuhusu teknolojia hiyo.

Alisema utafiti huo unafanywa kwe-

teknolojia ya
lami baridi
imetumika pia
katika ujenzi
wa Barabara
ya Bagamoyo,
TAZARA Flyo-
ver, Ubungo
Flyover am-
bapo kwa sasa
wanakara-
bati barabara
darasa katika
Jiji la Dodoma.
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nye barabara yenye urefu wa kilo-
meta mbili na itakapobainika kuwa
lami hiyo ina ubora, itaanza kutu-
mika kwenye barabara za TARURA.
“Kama teknolojia hii itaonekana
kufanya vizuri, tutaruhusu kutu-
mika maeneo mbalimbali nchini,
kwani tuna mtandao mkubwa wa
barabara na TARURA ina barabara
nyingi zinazohitaji kujengwa na ku-
tumika nyakati zote kwa maendeleo
ya uchumi wa nchi,” alisema.
Mkurugenzi wa Kampuni ya
Starpeco Limited, Gratian Nshe-
kanabo, alisema kampuni yake
imeweka viraka katika barabara
za Changanyikeni na Uvumbuzi
zilizoko Chuo Kikuu cha Dar es Sa-

laam.

Alisema teknolojia ya lami ba-
ridi imetumika pia katika ujenzi wa
Barabara ya Bagamoyo, TAZARA
Flyover, Ubungo Flyover ambapo
kwa sasa wanakarabati barabara
darasa katika Jiji la Dodoma.

Alizitaja barabara zitakazowekwa
lami hiyo kuwa ni zile zenye majina
ya viongozi wakuu wa nchi ambazo
ni ya Magufuli na Samia zilizopo

Mkurugenzi huyo alisema
teknolojia hiyo ni nzuri kwa kuwa
ni rafiki kwa mazingira, ni rahisi
na gharama zake ni ndogo hivyo
aliishauri serikali kuitumia katika
ujenzi wa barabara zake.

Wizara yaingia mkataba utafiti wa mboga

Na Renatha Msungu, DODOMA

la taifa kwa kiwango kikubwa kama

Alisema  pia

wanakwenda

WIZARA ya Kilimo imeingia mka-
taba wa miaka 10 na Kampuni ya
AVRDC The World Vegitable Cent-
er ya Tengeru mkoani Arusha, ili
kufanya utafiti wa mbegu bora za
kilimo cha mbogamboga na kuinua
sekta hiyo.

Imesema lengo la kufanya hivyo
ni kutaka sekta hiyo ichangie pato

zilivyo sekta nyingine.

Katika hafla ya utiaji saini mka-
taba huo juzi, Katibu wa Wizara
ya Kilimo, Gerald Kusaya, alisema
ameagiza ziundwe kamati ndogo
kwa ajili kusimamia mpango huo.

Alisema kutokana na hatua hiyo,
serikali itakwenda kusimamia utafi-
ti huo ili kuimarisha mpango huo
ambao una malengo mazuri.

kuimarisha vyuo vya kilimo pamoja
na taasisi nyingine zilizochini ya
TARI, ili kusaidia kukuza mpango
huo.

Mtendaji huyo wa wizara alisema
serikali iko mstari wa mbele kwa
ajili ya kuinua kilimo cha mbogam-
boga ambacho hivi sasa kipo juu
kimauzo nchini.

“Serikali imejipanga kuinua kil-

imo cha mbogamboga, tunaomba
kamati zitakazoundwa zikafanye
kazi,” aliagiza Kusaya.

Alisema ARVDC imefanya jambo
zuri, hivyo serikali kwa kushiriki-
ana na kampuni hiyo watasimama
imara kwa gjili ya kutekeleza.

Mkurugenzi AVRDC Kanda
ya Afrika Mashariki na Kati, Dk.
Gabriel Lugalema, alisema jukumu
lao ni kukusanya, kuchakata na

kutunza mbegu bora na kutoa
wataalamu.

Dk. Lugalema alisema mwaka
2008 hadi 2018, wamefanikiwa
kutoa wataalamu 400, toka nje ya
nchi na wengine 2,000 toka mae-
neo mbalimbali nchini.

Alisema lengo lao ni kuona watu
wananufaika na kilimo hicho am-
bacho kinalimwa na watu wengi
katika maeneo mbalimbali nchini.
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HABARI MBEYA

Anaswa tuhuma za rushwa
mkutano kura za maoni CCM

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Mbeya, inamshikilia
Paschal Mwakyusa, mkazi wa
Kyela mkoani hapa kwa tuhuma za
kugawa rushwa kwa baadhi ya wa-
jumbe wa Mkutano Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) wilayani humo.

Kwa mujibu wa taarifa ya taasisi
hiyo iliyotumwa kwa vyombo vya
habari jana na Mkuu wa Takukuru
Mkoa wa Mbeya, Julieth Matechi,
Mwakyusa alikamatwa juzi saa 5:00
asubuhi wakati wa mkutano wa ku-
piga kura za maoni za ubunge katika
jimbo hilo.

Alisema baada ya uchunguzi, wali-
baini kuwa mtuhumiwa ni mpambe
wa aliyekuwa mtia nia wa nafasi ya
ubunge wa jimbo hilo, Hanter Mwaki-
funa, na kwamba alikuwa anagawa
rushwa hiyo kwa ajili ya kuwashawi-
shi wajumbe kumpigia kura.

“Mtuhumiwa alipopekuliwa, ali-

Kwa
mujibu wa
kifungu
namba 15
cha Sheria
ya TAKUK-
URUvya
mwaka
2007,

ni kosa
kwa mtu
yeyote
kutoa ama
kupokea
rushwa na
vitendo
hivyo vi-
natafsiri-
wa kuwa
ni kosa la
jinai kwa
mujibu
wa sheria
hiyo.

kutwa na Sh. milioni 1.78. Uchunguzi
bado unaendelea juu ya tukio hilo na
mtuhumiwa yuko mahabusu akisubiri
uchunguzi. Baada ya hapo hatua zaidi
za kisheria zitachukuliwa dhidi yake,”
alisema Matechi.

Aliwashukuru wananchi wa Kyela
waliotoa taarifa za siri kuhusu tukio
hilo, taarifa ambazo ziliwasaidia maofisa
wa TAKUKURU wilaya kumtia nguvuni
Mwakyusa. Matechi aliwataka wananchi
wa maeneo yote ya mkoa wa Mbeya
kuendelea kushirikiana na TAKUKURU
pamoja na vyombo vingine vinavy-
oshiriki mapambano dhidi ya rushwa,
ili kukomesha vitendo hivyo na kufanya
uchaguzi wa haki.

Alisema taasisi hiyo inaendelea ku-
fuatilia taarifa mbalimbali ambazo
wananchi wanaipenyezea ili kujua uk-
weli wake na kama ni kweli, wahusika
wachukuliwe hatua zinazostahili kwa
mujibu wa sheria za nchi.

Matechi alisema taasisi hiyo pia inaen-
delea kufuatilia michakato ya uchaguzi
kwenye vyama mbalimbali vya siasa, ili

kuhakikisha hakuna mianya ya rushwa
inayoruhusu wagombea kuwahonga
wapigakura wao.

“Kwa mujibu wa kifungu namba 15
cha Sheria ya TAKUKURU ya mwaka
2007, ni kosa kwa mtu yeyote kutoa ama
kupokea rushwa na vitendo hivyo vina-
tafsiriwa kuwa ni kosa la jinai kwa mu-
jibu wa sheria hiyo,” alisisitiza Matechi.

Pia aliwataka viongozi wa vyama vya
siasa kushirikiana na taasisi hiyo kuka-
biliana na vitendo vya rushwa kwenye
mchakato wa uchaguzi wa ndani ya
vyama kwa kuepuka kushiriki vitendo
hivyo na kutoa taarifa za watu wana-
oshiriki.

Sambamba na hilo, aliwataka wa-
nanchi na wajumbe wa mikutano mikuu
ya vyama vya siasa kutowachagua wag-
ombea ambao wanawahonga wapiga
kura ili wawachaguwe.

Tangu mchakato wa uchaguzi wa nda-
ni ya vyama vya siasa, TAKUKURU Mkoa
wa Mbeya, imewanasa viongozi watatu
wa Chama Cha Mapinduzi wakidaiwa
kuwahonga wapigakura.
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria, Prof. Sifuni Mchome (katikati), akifungua mafunzo ya utoaji wa huduma ya
msaada wa kisheria kwa watoto walio kwenye vituo vya Polisi na Magereza, kwa maofisa wa Jeshi la Polisi wa Mikoa
ya Mbeya na Iringa jana. PICHA: NEBART MSOKWA

Wanaokiuka kanuni waonywa kukatwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya ya
Mbeya Mjini kimewatahadharisha watia
nia wa nafasi za udiwani wa kata mbalim-
bali za wilaya hiyo, kuwa wataondolewa
kwenye mchakato endapo watabainika
kukiuka kanuni za chama hicho.
Tahadhari hiyo ilitolewa juzi na Mwe-
nyekiti wa Chama hicho, Afrey Msomba,
kwenye Mkutano Mkuu wa CCM wilaya wa
kupiga kura za maoni kwa ajili ya kumpata
mtu atakayepeperusha bendera ya chama
hicho kwenye nafasi ya ubunge katika uch-

aguzi mkuu wa Oktoba, mwaka huu.

Alisema moja ya vitendo ambavyo
vinaweza kusababisha mtiania kuondole-
wa kwenye mchakato ni kubainika akishiri-
ki vitendo vya rushwa ambavyo ni kinyume
cha sheria za nchi.

“Tunataka kuwapata wagombea ambao
ni wasafi na watauzika. Lengo la chama
chetu ni kushinda kwenye kata zote 36
na kuiongoza Halmashauri ya Jiji letu am-
balo lilikuwa chini ya wapinzani,” alisema
Msomba.

Alisema katika kura za maoni za madi-
wani, chama hicho kimewaongeza maba-

lozi kuwa wajumbe wa mkutano mkuu wa
kata na kwamba nao watashiriki kwenye
kupiga kura za maoni mwaka huu.

Awali, Katibu wa CCM Wilaya ya Mbeya
Mjini, Gervas Ndaki, alisema baada ya kura
za maoni za ubunge wameanza maandalizi
kwa ajili ya kura za maoni za madiwani.

Alisema michakato yote inafanyika
kwa uwazi na kwamba kura zinahesabika
hadharani kama Halmashauri Kuu ya
CCM ilivyofanya jijini Dodoma kuwapata
wagombea urais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na mgombea urais wa
Zanzibar.

Polisi yapewa
somo
Kupunguza
kesi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Katiba na Sheria, Prof. Sifuni
Mchome, amewataka askari
polisi kutumia sheria kufifisha
baadhi ya makosa na kufanya
upatanishi kwa wananchi wana-
okinzana na sheria.

Katika kufanya hivyo, badala
va kila kosa la jinai kulipeleka
mahakamani, lipatiwe ufumbuzi
kabla ya hatua hiyo.

Prof. Mchome alisema hayo
mafunzo ya siku mbili kwa askari
wa jeshi hilo, kutoka mikoa ya
Mbeya na Iringa kuhusu utoaji
wa huduma ya msaada wa kishe-
ria kwa watoto wanaokinzana na
sheria. Alisema mwaka 2017 seri-
kali ilitunga sheria inayoruhusu
askari wa Jeshi la Polisi kufifisha
baadhi ya makosa yanayofifishi-
ka na kufanya upatanishi kwa
wananchi wanaosigana kabla ya
kuwafikisha mahakamani.

Lengo la sheria hiyo, kwa
mujibu wa Prof. Mchome, ni
kupunguza msongamano wa
kesi mahakamani na kuondoa
mrundikano wa wafungwa na
mahabusu magerezani.

Pia aliwata askari wanaopewa
mafunzo hayo kuwa mabalozi
kwa kuonyesha mfano wa ku-
tumia njia hiyo ambayo ipo kwa
mujibu wa sheria na kuwahimiza
wenzao kutekeleza kifungu hicho
cha sheria.

Mratibu wa Mafunzo hayo,
Giffrin Mwakapuje, alisema lengo
la mafunzo hayo ni kuwajengea
uwezo askari wa jeshi hilo katika
mikoa ya Mbeya na Iringa kushu-
ghulikia masuala ya jinai yanay-
owahusu watoto kwa haki.

Alisema wizara inaamini kuwa
polisi wanao uwezo wa kuwa-
saidia watoto hasa wanaokinza-
na na sheria kupata haki na pia
kupunguza vitendo vya ukatili
wanavyofanyiwa watoto.

Baadhi ya askari wanaoshiriki
mafunzo hayo, walisema yata-
wasaidia kukabiliana na changa-
moto wanazokutana nazo wakati
wanapopata kesi zinazowahusu
watoto

Mmoja wa askari hao, Bihem
Mayengela kutoka katika Kituo
cha Polisi Kyela, alisema miongo-
ni mwa visababishi vya watoto
kuingia kwenye matatizo ya
kukinzana na sheria ni pamoja na
kutotimiziwa mahitaji na walezi
au wazazi wao.

“Kwa mfano, mtoto anaweza
kuwa na mahitaji ya madaft-
ari ya shule na akayakosa kwa
wazazi au walezi wake, hivyo
akaamua kwenda kudokoa fedha
mahali ili akidhi mahitaji yake
na kujikuta kwenye matatizo.

Hii inakuwa imesababishwa na
wazazi kushindwa kumtimizia
mahitaji yake ndiyo sababu
mtoto huyo akajikuta anakinzana
na sheria,” alisema Mayengela.



Ofisa
usalama
feki atiwa
mbaroni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JESHI la Polisi Mkoa wa Mjini
Magharibi Unguja, linamshikilia
John Samwel Manga (32), kwa
kujifanya ofisa usalama wa
taifa na kuwatapeli wananchi.

AKitoa taarifa kwa waandishi
wa habari mwisho wa wiki,
Kamanda wa Polisi wa mkoa
huo, Awadhi Juma Haji,
alisema kijana huyo mkazi
wa Fuoni Unguja, aligundulika
baada ya jeshi hilo kumfuatilia
matukio aliyokua akiyafanya
kwa watu mbalimbali kwa
kuwadanganya atawasaidia
kuwapatia ajira katika idara
ya usalama wa taifa na idara
zingine.

Alisema mtuhumiwa huyo
alikuwa akichukua fedha na
vitu tofauti kwa Kisingizio cha
kuwapatia ajira hizo.

Alisema mtuhumiwa huyo
alifanikiwa kumtapeli Asha
Omar Hamdan, Sh. 500,000
kwa kumwambia kuwa atam-
saidia kupata ajira katika idara
ya usalama wa taifa.

Pia, alisema anadaiwa
kumtapeli Abubakar Ali, Sh.
2,590,000, kompyuta moja
mpakato na kamera.

Alisema kuwa katika uchun-
guzi wamefanikiwa kupata
nyaraka mbalimbali ikiwamo
vyeti vya kumaliza masomo
vya watu mbalimbali, vyeti
vya kuzaliwa, na viapo vya
mahakama.

Alieleza kuwa vitu vingine al-
ivyokamatwa navyo ni kamera
na picha mbalimbali za baadhi
va watu aliowafanyia utapeli.

Mtuhumiwa huyo al-
ifanikiwa kumtapeli
Asha Omar Hamdan,
Sh. 500,000 kwa
kumwambia kuwa
atamsaidia kupata
ajira katika idara ya
usalama wa taifa.
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Kampuni zashauriwa
kujenga hoteli za kitalii

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa Rais

wa Zanzibar Balozi Seif Ali

Iddi, amezishauri kampuni

za uwekezaji katika sekta
ya biashara kuangalia uwezekano wa
kujenga hoteli ya kitalii katika Uwanja
wa Ndege wa Pemba kwa lengo la kutoa
huduma kwa wasafiri na wananchi wa-
naotumia uwanja huo.

Alisema mfumo wa huduma za hoteli
unaokuwapo katika viwanja mbalimbali
vya ndege duniani hulenga kuwaon-
dolea usumbufu wasafiri wa anga kuzi-
tafuta huduma hizo maeneo ya mijini
kwa vile baadhi ya viwanja hivyo hu-
Wwapo nje ya miji.

Balozi Seif Ali Iddi aliyasema hayo
alipofanya ziara fupi ya kukagua maen-
deleo ya mradi wa ujenzi wa hoteli ya ki-
mataifa ya Golden Tulip Airport iliyopo
pembezoni mwa Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Abeid Aman Karume ulio
chini ya Kampuni ya Royal Group.

Alisema Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar kupitia taasisi zake za uwekezaji

Nimejiunga
na ADA-
TADEA kwa
matarajio
yangu
makubwa
vion-

gozi wetu
watafanya
siasa za
kistaarabu
zitaka-
Zowaun-
ganisha
wananchi
wa Unguja
na Pemba.

ina nia ya kuona fursa ya ujenzi wa
hoteli ya kitalii katika Uwanja wa
Ndege wa Pemba inachangamkiwa
na wafanyabiashara wenye uwezo
kwa kuanzisha mradi huo muhimu
unaoweza kutoa huduma na ajira
kwa vijana.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, aliupongeza uongozi wa Kampu-
ni ya Royal Group kwa uamuzi wake
wa kuanzisha mradi huo mkubwa
utakaosaidia kuongeza pato la taifa,
huduma kwa wasafiri na kwa upande
mwingine ajira kwa wananchi wazal-
endo.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya Royal Group, Hassan
Mohammed Raza, alisema ujenzi
huo unaotarajiwa kuchukua miezi 16
utakamilika mwezi Oktoba, mwaka
huu

Hassan alisema ujenzi wa jengo
hilo litakalokuwa na vyumba 62
vya kulala, eneo la kuegesha magari
150 kwa wakati mmoja linatarajiwa
kugharimu jumla ya Dola za Kimare-
kani milioni 7.5 sawa na zaidi ya Sh.

bilioni 17.1.

Mkurugenzi huyo alieleza kwamba
pamoja na mambo mengine uongozi
wa Royal group umezingatia huduma
za michezo kwa kuweka bwawa maal-
um la kuogelea pamoja na sehemu za
mazoezi kwa wasafiri wanamichezo.

Alisema mradi huo utakapokami-
lika utatoa huduma kwa wasafiri wa
anga wanaotumia uwanja huo kwa
kuzingatia umuhimu wa usalama wa
abiria unaokwenda sambamba na
vile vigezo vya viwanja vya ndege vya
kimataifa.

Naye Meneja wa Operesheni wa
uwanja huo, Haji Haji alisema vifaa
maalum vitawekwa katika hoteli hiyo
vitakavyosimamiwa na watendaji wa
taasisi zote zinazohusika na masu-
ala ya uwanja wa ndege katika kuona
msafiri anapata huduma zinazosta-
hiki.

Haji alisema usafiri wa mabasi
utawekwa kwa ajili ya kuwahudumia
abiria wanaokuwamo ndani ya hoteli
hiyo na kuwafikisha kwenye mlango
na ndege wanazosafiria.
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Mjumbe wa Kamati Kuu ya CCM Taifa ambaye ni Mjumbe wa Mkutano Mkuu wa Jimbo la Mahonda, akipigakura ya maoni
kuwapendekeza wanachama watakaochaguliwa kuwania nafasi ya uwakilishi na ubunge kwenye uchaguzi mkuu ujao, katika
ukumbi wa CCM Mkoa Mahonda, jana. PICHA: OMPR - ZNZ

Ujenzi maabara za shule kuibua wanasayansi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Katibu Mkuu Utawala na
Uendeshaji, Mwalimu Abdullah
Mzee Abdullah, amesema kuka-
milika kwa maabara na shule za
kisasa kutaifanya Zanzibar kuwa
chimbuko la wanasayansi.
Akizungumza jana katika zi-
ara ya kuangalia majengo mbal-
imbali ya maabara za kisayansi,
alisema ujenzi wa maabara hizo

ni kuhakikisha nchi inazalisha
wataalamu wazalendo na kuacha
kutegemea wataalamu kutoka nje
yanchi.

Abdullah alisema ni harakati
za Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar kuhakikisha kila mwanafunzi
anapata huduma bora ya elimu na
bure pamoja na kuwa miundom-
binu mizuri yenye mahitaji kamili
naimara.

Alisema sasa ni muda wa wa-

nafunzi kufanya vizuri katika
masomo yao kwa kuwa serikali
kupitia Wizara ya Elimu inajitahidi
kujenga majengo yenye kuzingatia
mahitaji ya watu wote.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya
Mipango sera wa wizara hiyo,
Khalid Masoud Waziri, aliwataka
makandarasi wa majengo hayo
kuhakikisha wanamaliza maten-
genezo madogo madogo yaliopo
ili yaweze kuwa katika hali ya ub-

ora zaidi.

Alisema kukamilika kwa ma-
jengo hayo ni ushirikiano baina
ya watendaji wa Wizara ya Elimu
kupitia kitengo cha ujenzi na
thamani pamoja na makandarasi
ili kuhakikisha majengo yanakua
na kiwango kilichokusudiwa.

Kwa upande wake Mshauri Ele-
kezi wa ujenzi wa mradi huo, Arch
Casmil Ntobangi, aliiomba Wizara
ya Elimu kuwapatia muda wa wiki

moja ili kuhakikisha wanaweka
sawa matengenezo madogo ma-
dogo yaliobaki.

Katika ziara hiyo walikagua
maabara ya Sayansi ya Kisauni,
Jangombe na Mwanakwerekwe
na wizara ilisaini fomu ya makabi-
dhiano ya majengo hayo na Kam-
puni ya ujenzi CRJE kutoka nchini
China, baada ya kuridhishwa na
ujenzi huo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA/MASHAMBA

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL,
Mkopo umelenga dharura na mahitaji
mengine  kama vile:  Kuboresha
biashara, Kulipa kodi ya nyumba,
Kumalizia tenda, Kulipa ada, Kulipa
matibabu n.k.

Mawasiliano yetu Dar es salaam -
0768 928 516. Arusha - 0677 226 960.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA CHETI

anatangaza kupotea kwa cheti kidato
cha nne chenye index namba
$.0989/0070 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani la Taifa kupitia KIBAHA
HIGH SCHOOL mwaka 2016.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
DAR/URA/RB/459667/2020.

158187

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FOMU Il
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo ya PONGWE - TANGA
Usimamizi wa Mirathi Na. 18/2020

Ombi la SAUM ABDALLAH kuteuliwa Msimamizi
wa Mirathi ya Marehemu ZINDUNA ISSA
SHEREHE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi wakitaka ~mnamo tarehe
23/07/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa.

Tarehe 03/07/2020.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HATI YA KIAPO

Mimi KHAMIS MWADINI HAJI wa S.LLPTANGA,

nikiwa na akili timamu nimefika mbele ya

Hakimu/Wakili na kutamka yafuatayo:

1. Kwamba mimi ni mmiliki wa kiwanja Na. 52 kitalu
“Q" Msambweni — Mabawa Tanga.

2. Kwamba, kiwanja hicho nimekimiliki kwa muda
mrefu sasa.

3. Kwamba, Hati hiyo ya kiwanja imepotea na
nimefanya jitihada za kuitafuta bila mafanikio.

4. Kwamba, kwa kiapo hiki ifahamike kwa mtu/taasisi
yeyote kuwa hati ya kiwanja imepotea.

5. Kwamba, nawasilisha taarifa hii ya upotevu kwenye
mamlaka ya Jeshi la Polisi nikiomba hati ya upotevu
wake (Loss Report).

UTHIBITISHO
Nathibitisha kuwa yote niliyoyatamka hapo juu ni kweli
, kweli tupu kwa kadri nijuavyo kwa sharia ya viapo.
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RAMADHANI SALUM
MWIKALO anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari aina ya
PRADO yenye namba ya usajili
T316-AW] iliyotolewa na
Mamlaka ya Mapato Tanzania.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochocte cha Polisi.

158189

Polisi Taarifa:
DOD/DOD/RB/443197/2020

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

RAZAK ISMAIL
MCHIKA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
gari yenye namba za
usajili T 187 AFW.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
MTW/MTW/R-
B/527954/2020.
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IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No. 45 of 2020

In the matter of the estate of the late MAGRETH
THOMAS MBENYETI
Of Kikuyu within Dodoma City
And
In the matter of application for letters of
administration by WILFRED R. MAKUNDI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioner. Objections to
the grant should be filed on or before the 29 day of
7,2020.

Dated at Dod

this 17 day of 7, 2020.

IESIDENT MAGSTRS T
DOBCMA DI FRIC

GebioenT waGiSTRATE

215819202

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No. 46 of 2020

In the matter of the estate of the late ALEX
MWANANCHI MNEMELE
Of Kikuyu within Dodoma City
And
In the matter of application for letters of
administration by VERONICA ALEX MNEMELE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioner. Objections to
the grant should be filed on or before the 7 day of 8,
2020.

Dated at Dodoma this 21 day of July, 2020.
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| RESDENT MAGISTRATE:
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Nipa:

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

|la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

QWASWASICISWAS

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Nchi za Umoja
wa Ulaya
zakubaliana
kufufua uchumi

BRUSSELS, Ubelgiji

HATIMAYE viongozi wa Umoja wa
Ulaya (EU), wamekubaliana namna
yva kugawana zaidi ya Euro bilioni
750 kuisaidia katika uimarishwaji
wa uchumi wa nchi zao.

Baada ya mazungumzo ya siku
nne, viongozi wa nchi za EU wali-
kuwa wakikutana kwa mazungum-
fikia mkataba, kuhusu mpango wa
kunusuru uchumi baada ya janga
la corona.

Viongozi hao kutoka nchi 27
jana kuhusu mpango wa kihistoria
wa kunusuru uchumi baada ya
janga la corona.

Rais wa Baraza la Umoja wa
Ulaya, Charles Michel, ndiye aliye-
tangaza kwenye ukurasa wake wa
mtandao wa kijamii wa Twitter.

Naye Rais wa Ufaransa, Emma-
nuel Macron, kwenye ukurasa huo
alisema: “Siku ya kihistoria kwa
Umoja wa Ulaya”.

Pia alimpongeza Rais Macron
kwenye ukurasa wake wa Twitter,
sekunde chache baada ya ku-
tangazwa mkataba huo.

Mkutano huo uliowakutanisha
viongozi wote wa nchi wanachama
wa EU ambao awali ulipangwa
kufanyika saa 10:00 alasiri ulia-
hirishwa mara nyingi ili kuzingatia
mahitaji ya kila mmoja. Na ulianza
kabla ya saa 9:30 usiku.

Miongoni mwa makubaliano
yaliyofikiwa ni pamoja na Euro
Bilioni 390 kutolewa kama mis-
aada kinyume na Euro bilioni
500 iliyokuwa imetangazwa hapo
awali.

Rais wa Halmashauri Kuu ya
EU, Ursula Von der Leyen alio-
nyesha furaha kutokana na kuwa
makubaliano ya mwaka huu hay-
akuwa baina ya nchi na nchi ila
mataifa yameonyesha imani yake
kwa halmashauri hiyo kuu.

Von der Leyen alisema kuwa
viongozi wanadhamiria kuleta ma-
geuzi na uwekezaji zaidi Ulaya.

Alisema: “Ninafurahi kwamba
tumeweza kuyapata makubaliano
haya na kufufuka kwa ulaya
kutakuwa kijani. Bajeti hii mpya
itayapa nguvu makubaliano ya
Kijani ya ulaya, itaongeza kasi
ya uchumi wa ulaya kuwa wa
kidijitali na mageuzi ya kitaifa
yataongezwa. Tunawekeza kwa
mustakabali wa ulaya”. RFl

'Trump kutumia jeshi
kuzima maandamano

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump,
ametishia kutuma maofisa wa jeshi ka-
tika miji mingi zaidi Marekani kudhibiti
maandamano yanayoendelea.

Rais Trump mwanzoni mwa wiki
alikosoa miji kadhaa inayoongozwa
na Chama cha ‘Liberal Democrats’, iki-
wamo Chicago na New York, akisema
kuwa viongozi wanaogopa kuchukua
hatua. Alisema kuwa maofisa waliotum-
wa Oregon wamefanya kazi nzuri ya
kurejesha amani.

Hata hivyo, maofisa wa eneo walise-
ma kuwa maofisa wa serikali wanafanya
hali kuwa mbaya zaidi.

Viongozi wa majimbo walitaka Rais
Trump kuondoa maofisa alioagiza ku-
pelekwa huko Portland na kumshutu-
mu kwa kufanya hali kuwa mbaya zaidi
kama njia ya kutafuta ushawishi wa ki-
siasa mwaka wa uchaguzi.

Akizungumza katika Ikulu ya Mare-
kani, Rais Trump alirejelea wito wa
utekelezaji sheria na utaratibu.

“Tunatuma vikosi, hatuwezi kuacha
hili liendelee kutokea katika miji, hatu-
wezi kuacha hili litokee katika nchi yetu,
yote ni maeneo yanayoongozwa na
Chama cha Liberal Democrats,” alisema
Rais Trump.

Aliongeza:

“Maofisa wa serikali

Tunatuma
vikosi,
hatuwezi
kuacha hili
liendelee
kutokea
katika miji,
hatuwezi
kuacha

hili litokee
katika nchi
yetu, yote
ni maeneo
vanay-
oongozwa
na Chama
cha Liberal
Democrats.

wamekuwa hapo kwa siku tatu na
wamefanya kazi nzuri kwa kipindi
fupi tu, hakuna matatizo. Wanashika
watu wengi na kuwafunga viongozi
gerezani. Hao ni watu wanaoasi seri-
kali.”

Alitaja miji ya New York, Chicago,
Philadelphia, Detroit, Baltimore na
Oakland akiwa anazungumzia mata-
tizo yatokanayo na ghasia.

Rais Trump pia alipongeza juhudi
za maofisa hao waliosababisha utata
kwa kutekeleza sheria huko Port-
land. Mji huo umekuwa ukishuhu-
dia maandamano dhidi ya unyama
unaotekelezwa na polisi mjini humo
tangu kutokea kwa mauaji ya George
Floyd, mwanaume mweusi huko
Minnesota Mei.

Rais Trump alituma maofisa wa
serikali katika hilo la magharibi mwa
pwani ya Marekani wiki mbili zilizo-
pita kutuliza maandamano hayo.

Baadhi ya maofisa wametumia
magari ya kawaida na kusababisha
ukosoaji mkubwa kutoka kwa Dem-
ocrats na wanaharakati.

Wiki iliyopita, wasiwasi kati ya
waandamanaji na maofisa hao wa
polisi umeongezeka na viongozi wa
eneo wametoa wito kuwa maofisa
hao wa serikali kuu waondoke mjini
humo.

Rais Trump alisema kuwa gavana
wa Oregon, meya wa Portland na
viongozi wengine wa majimbo wa-
naogopa raia hao aliowataja kama
wanaopinga serikali.

Maofisa hao ni sehemu ya idara
mpya ya usalama wa ndani.

Wamepelekwa katika eneo hilo
kwa agizo la Rais Trump la kulinda
masanamu, lililotiwa saini na Rais
Trump mwezi uliopita.

Agizo hilo linaruhusu maofisa wa
serikali kupelekwa sehemu yoyote
bila viongozi wa eneo kuombwa
ruhusa ya kufanya hivyo.

Pia maofisa 150 wamepangiwa ku-
pelekwa Chicago wiki hii, ili kusaidia
maofisa wengine wa serikali pamoja
na polisi wa Chicago kupambana na
uhalifu.

Meya wa Chicago, Lori Lightfoot,
awali alisema ana wasiwasi kwa
hatua ya Rais Trump ya kupeleka
maofisa wa serikali mjini humo.

Akizungumza na kituo cha habari
cha CNN Jumapili, Meya wa Port-
land, Ted Wheeler, alisema: “Kuna
wanajeshi kadhaa ikiwa siyo mamia
mjini humo, uwepo wao unafanya
kuwe na maandamano na uharibifu
zaidi wa mali. Hatujawaomba kuja
hapa. Na hasa tunachotaka ni wao
waondoke,” alisema Wheeler. BBC

Viongozi wa mataifa ya Jumuiya ya Ulaya (EU) wakiwa katika kikao cha pamoja cha kupitisha bajeti ya kukabiliana

na athari zilizotokana na ugonjwa wa virusi vya corona. PICHA: REUTERS

Rais Kenyatfa aitisha kikao kuikabili corona

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, Uhuru Kenyatta,
ameitisha kikao maalumu cha kilele
na magavana kufuatia ongezeko la
visa vya ugonjwa wa corona.

Taarifa iliyotolewa kwa vyombo
vya habari, Rais Kenyatta alisema
kikao hicho kitatathmini utayarifu

wa majimbo kukabiliana na virusi
hivyo.

Taarifa hiyo imesema kuwa, kwe-
nye kikao hicho wataangalia mbinu
za matibabu ya ugonjwa huo na
namna ugonjwa huo utakavyokuwa
umesambaa katika miezi ya Agosti
na Septemba.

Jimbo la Tana River limekuwa

jimbo la karibuni zaidi kuripoti kisa
cha virusi hivyo na kuongeza idadi
ya majimbo yenye visa hivyo kuwa
44 kati ya 47.

Waziri wa Afya, Mutahi Kagwe,
alieleza wasiwasi kuhusu kuongeze-
ka kwa visa hivyo kila siku.

Kenya imerekodi jumla ya visa
13,770 mpaka sasa, baada ya visa

vingine 400 kuripotiwa Jumatatu.
Na katika hatua nyingine soko la
maua nchini humo limeanza kupata
uhuru kwa kiwango cha asilimia 85
katika kipindi hiki ambacho soko la
Ulaya linafunguliwa baada ya vizuizi
vya kukabiliana na janga la corona.
Taarifa ya sekta hiyo muhimu ya
kibiashara ilionyesha kuwa Kenya it-

aingia katika mwendelezo kamili wa
ufanyaji biashara kwa mwaka ujao.

Wakulima wa Kenya walilazimika
kuitelekeza shehena ya maua yao
baada ya mataifa mengi ya ulaya
kufunga mipaka yao Machi, mwaka
huu na wakazi kuwekewa masharti
katika shughuli za mazishi na harusi.
DW
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Jumapili iliyopita.
Licha ya kutokuwa na nafasi kwe-

MARID, Hispania

ARETH Bale “haendi kokote”

wakati uvumi ukisambaa

kuhusu majaliwa yake pale

Real Madrid, kwa mujibu wa
wakala wake, Jonathan Barnett.

Bale amejikuta yeye mwenyewe
nje ya kikosi cha Madrid ambao wali-
wapiku wapinzani wao Barcelona na
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Hispania,
LaLiga, msimu huu, amecheza mechi
mbili tu tangu kurudi kwa msimu huu
2019-20 baada ya kusimama kutokana
na mlipuko wa virusi vya corona.

Fowadi huyo ambaye tabia yake

imekuwa ikishutumiwa, amecheza - ipojiunga na Madrid akitokea Totten-
mechi 16 tu za Ligi Kuu msimu huu na / ham mwaka 2013, akifunga mabao
aliachwa na kocha Zinedine Zidane \& -~ s e zaidi ya 100 na kushinda taji la Ligi ya
katika kikosi kilichocheza mchezo % o — Mabingwa Ulaya mara nne pamoja
wa mwisho wa ligi dhidi ya Leganes, .‘“\\:‘j v ."’ na LaLiga.

LRl

nye kikosi hicho, Barnett amesisitiza
mteja wake Bale hana mpango wa
kuondoka pale Santiago Bernabeu.

“Gareth yuko vizuri. Ana miaka
miwili imebaki kwenye mkataba
wake,” alisema akiiambia BBC Sport.
“Anapenda kuishi Madrid na haendi
kokote.

“Bado ni mzuri kama mtu yoyote
ndani ya timu. Ni juu ya Zinedine Zi-
dane.

“Bila shaka kumekuwa na timu zi-
nazomwania, lakini ni ngumu klabu
duniani kumtimizia kile anachoki-
taka.”

Bale alifurahia mafanikio tangu al-

Guardiola kutopumzisha
wachezaji Man City

MANCHSTER, England

PEP Guardiola hatawapa
muda wa kumpumzika Man-
chester City wakati wowote
baada ya kumalizika kwa
msimu wa Ligi Kuu England
ili waendelee kujifua kwa
ajili ya mchezo wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya
Real Madrid.

City bado ina nafasi ya
kuongeza taji la Ulaya baada
va kutwaa lile la EFL msimu
huu licha ya kutolewa na
Arsenal kwenye nusu fainali
va FA, wakichapwa 2-0.

Guardiola alishutumu ki-
wango cha wachezaji wake
katika dakika 45 za mwanzo
na amepanga kutowapa
muda wa kupumzika kwa
siku 12 na kuendelea ku-
jifua pale Etihad kuelekea
mchezo wa mwisho wa Ligi
Kuu dhidi ya Norwich City

Julai 26 na Madrid Agosti 7,
mwaka huu.

City wanaongoza kwa
ushindi wa 2-1 katika
mchezo wa kwanza
uliopigwa uwanja wa
Santiago Bernabeu,

Februari na jana Jumanne
walikuwa wakicheza
mchezo wa ligi dhidi ya
Watford, na Guardiola
amekataa uwezekano wa
kuwapumzisha wachezaji.

“Hapana, hapana, hapana,
pbaada ya mchezo dhidi ya
Watford tutaendelea kuji-
fua kwa mazoezi kwa wiki
mbili,” amesema Guar-
diola, ambaye timu yake ina
uhakika wa kumaliza kwe-
nye nafasi ya pili nyuma ya
Liverpool.

“Tunakwenda kucheza
mechi mbili zinazofuata.
Nitajaribu kuwaacha wote
wacheze. Tutaona nini kita-
tokea.”

W"W ] =4 P |
TURIN, Italia haa kwamba atafukuzwa mwis- wa hapa kwa miaka 10, tumekuwa i : y N L Y
honi wa msimu huu hata kama  juu ya msimamo kwa mara ya tisa _ S e
MKURUGENZI wa Juventus, Fabio  ataiwezesha Juventus kubeba taji ~mfululizo,” amesema Paratici aki- T AT

o

Paratici, amesema “bila shaka”
Maurizio Sarri ataendelea kuwa
kocha mkuu wa miamba hao
wa Serie A kwa msimu ujao wa
2020/21.

Juve wapo kwenye nafasi nzuri
ya kushinda taji la Ligi Kuu Ita-
lia, Scudetto, kwa mara ya tisa
mfululizo, lakini Sarri ameende-
lea kuhusishwa na mpango wa
kuondoka hapo baada ya kutua
akitokea Chelsea mwanzoni mwa
msimu huu.

Sarri ameibua uvumi mara kad-

la Serie A, huku kocha wa zamani
wa Tottenham, Mauricio Pochet-
tino akihusishwa kupewa nafasi
hiyo.

Hata hivyo, Paratici alimwagiwa
maji ya baridi kuhusu uvumi huo
Jumatatu wakati wakishinda 2-1
dhidi ya Lazio, ushindi ulioipele-
ka Juve kuwa na pointi nane zaidi
kileleni mwa msimamo huku
zikiwa zimesalia mechi nne ligi
kumalizika.

“Mazungumzo yote yapo kwe-
nye vyombo vya habari. Nimeku-

iambia Sky Sport Italia.

“Tulishinda mataji na Max Al-
legri kwa miaka mitano, bado kila
wakati hata baada ya ushindi kuli-
kuwa na uvumi.

“Bila shaka, Sarri atakuwa
kocha wa Juventus msimu
ujao.”

Sarri yupo kwenye nafasi ya
kushinda taji lake la kwanza la
ligi akiwa kocha, awali akiwa
ameshinda taji la Ligi ya Europa
akiwa na Chelsea msimu uli-
opita.
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Arteta:
Xhaka ni
mfano mzuri
kwa Ozil,
Guendouzi

LONDON, England

MESUT 0Ozil na Matteo Guendouzi wana-
takiwa kufuata mfano wa Granit Xhaka
kama wanataka kuendelea kupata
nafasi ya kucheza Arsenal, Mikel Arteta
amesema.

Wawili hao, Ozil na Guendouzi wame-
kuwa wakiachwa nje ya dimba wakati
Arsenal wakifurahia “kufufuka” kwa
kiwango chao chini ya Arteta, ambaye
ameiongoza klabu hiyo kushinda mechi
sita kati ya nane zilizopita.

Ukiwamo ushindi dhidi ya mabingwa
wa Ligi Kuu England Liverpool na
Manchester City kwenye nusu fainali ya
Kombe la FA wiki iliyopita, huku Xhaka
akionyesha kiwango cha kuvutia katika
mechi zote mbili.

Ni tofauti na mwanzoni mwa Novem-
ba, miezi miwili kabla ya Arteta kutua
hapo kama kocha mkuu,wakati majali-
wa va Xhaka kwenye dimba la Emirates
yalionekana kufikia mwisho.

“Changamoto ya Granit ilikuwa ni
kumshawishi yeye kwamba bado
kulikuwa na nafasi kwa ajili yake,
hapa nilikuwa na imani kubwa nae na
hilo likabadilisha mambo kwa haraka
sana,” alieleza Arteta kwa waandishi wa
habari kuelekea mchezo wa Ligi Kuu
England dhidi ya Aston Villa ambao
ulichezwa jana usiku.

“Alitakiwa kupeleka ujumbe sahihi.
Jambo la kwanza alikubali kujiamini na
kwamba angeweza kufanya chochote
uwanjani, na sisi tukampa sapoti.

“Kwa hakika kabisa nafurahia kuona
namna mashabiki wanavyomshangilia
na kumpa sapoti, nafikiri sasa wame-
kubali kwamba anaweza kufanya
makubwa kwa klabu. Hayo yamepita
na sasa ana mtazamo chanya kabisa
kwa sababu alijifunza wakati akipitia
magumu.

Ozil hajajumuishwa kwenye kikosi
tangu Machi, kabla ya mashindano kusi-
mama kutokana na mlipuko wa virusi
vya corona, huku kiungo Guendouzi
hajawa kwenye jezi ya Arsenal tangu
kwenye mchezo wa Brighton and Hove
Albion wakati wakichapwa 2-1 Juni 20,
mwaka huu.

DOHA, QATAR

SANTI Cazorla amekubali kuji-
unga na klabu ya Al Sadd baada
ya kumaliza mkataba wake pale
Villarreal.

Kiungo huyo mwenye umri wa
miaka 35 sasa amekwenda Doha
kukamilisha taratibu za mikataba
kabla ya kujiunga rasmi na timu
hiyo inayonolewa na mchezaji
mwenzake wa zamani kwenye
Timu ya Taifa ya Hispania, Xavi,
ambapo walishinda kwa pamoja
taji la Ulaya mara mbili.

Cazorla alitumia miaka miwili
nje ya dimba kuanzia Oktoba,
mwaka 2016, wakati alipokabil-
iwa na hatari ya kukatwa mguu
kutokana na kupata maambukizi
baada ya kufanyiwa upasuaji
kwenye kifundo cha mguu.

Hata hivyo, alirudi Villarreal
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Cazorla amfu
Xavi Al Sadds

ANELKA:
Q{ALAH MANE

% MSIENDE
REAL MADRID

LIVERPOOL England

OHAMED Salah na Sadio

Mane wanatosha kuichezea

Real Madrid katika macho

ya Nicolas Anelka, ingawa
Mfaransa huyo amewashauri wawili
hao kubakia Liverpool.

Washambuliaji hao, Salah na Mane
wamekuwa nguzo muhimu ya ma-
fanikio kwa wekundu hao wa Anfield
msimu huu wakati wakitwaa taji la Ligi
Kuu England kwa mara ya kwanza kwa
kipindi cha miaka 30. &

Salah amefunga mara 19 kwenye Ligi
Kuu England msimu huu na kutoa pasi
za mwisho tisa, huku Mane amezidiwa
mabao mawili tu, wakati wawili hao wa-
kicheza kwa ushirikiano mzuri kutoka
kwa straika wa kati Roberto Firmino.

Mafanikio hayo yamefanya klabu

kama Real Madrid kuonyesha nia ya ku-
wataka, lakini Anelka, ambaye alicheza
kwa Los Blancos hao msimu wa 1999-
00 baada ya mafanikio makubwa kwe-
nye Ligi Kuu England akiwa na Arsenal,
anahisi Liverpool ni sehemu bora zaidi
kwa wawili hao, Salah na Mane.

“Ni safu ya watatu inayofurahisha
pale mbele,” alisema Anelka akiiambia
televisheni ya Liverpool.

“Nawapenda wao, hasa Roberto Fir-
mino kwa sababu ndio nguzo ya ma-
fanikio ya Mohamed Salah na Sadio B
Mane.

“Salah na Mane wapo kwenye oro- |
dha ya wachezaji bora watano duniani
kwa sasa. Wana ubora wa kuichezea
Real Madrid.

ata

akitokea Arsenal na kucheza
mechi 86 kwa kipindi cha mis-
imu miwili iliyopita, na akaitwa
tena kwenye kikosi cha Hispania,
Juni, mwaka jana na ataendelea
na maisha yake ya soka nchini
Qatar.

“Tumefikia makubaliano na
Santi Cazorla,”ujumbe wa kwe-
nye Twitter ya Al Sadd ulisome-
ka.

“Atawasili hapa Doha haraka
kwa ajili ya kukamilisha tara-
ribu za kimkataba na kujiunga
na timu yetu. Karibu Al Sadd,
Santi!

“Tunakutakia kila la heri
na kwamba tunaweza kutwaa
mataji mengi tukiwa pamoja.
Asante sana.”

Xavi amesaini mkataba wa
mwaka mmoja na Al Sadd mwezi
huuy, licha ya kuhusishwa na na-
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® ® ® Mshambuliaji huyo Mreno ameweka reko-
di mpya ya kufunga mabao 50 mapema zaidi...

TURIN, Italia

OCHA wa Juventus, Maurizio
Sarri, amempongeza Cris-
tiano Ronaldo kwa kuonye-
ha bidii ya hali ya juu baada
ya kuwa mchezaji wa kwanza kufiki-
sha mabao 50 kwenye Serie A hapo
Jumatatu usiku.
Mshambuliaji huyo Mreno
alifunga mabao mawili
ndani ya dakika tatu
katika mechi dhidi ya
wapinzani wao, Lazio na
kuiweka Juventus karibu
na kutwaa taji la ligi hiyo
kwa mara nyingine.
Ronaldo alifunga bao la kwan-
za kwa penalti iliyoamuriwa kwa
msaada wa VAR na baadaye kufunga
lingine akimalizika pasi kutoka kwa
Paulo Dybala na kuifanya Juve ipate
ushindi wa magoli 2-1.
Mabao mawili aliyofunga katika

mechi hiyo yalimfanya Ronaldo
afikishe jumla ya magoli 51 ndani ya
Serie A, lakini amekuwa mchezaji
wa kwanza kufikisha idadi hiyo
kwa muda mchache, huku akiwa
amecheza mechi 61 za ligi hiyo.

Straika wa zamani wa AC Milan, An-
driy Shevchenko, aliweka rekodi ya
kufunga mabao 50 baada ya kucheza
mechi 68, wakati Mbrazili Ronaldo
alifikisha idadi ya mabao 50 baada ya
kucheza michezo 70.

Sarri akimpongeza mchezaji huyo
ambaye anauwezo na kipaji kikubwa
baada ya filimbi ya mwisho kupigwa,
na kusisitiza kiwango chake kinaen-
delea kuimarika.

“Wakati Cristiano anakuwa na
harufu ya damu, anakuwa kwenye ki-
wango bora zaidi, anaimarika mape-
ma kati ya mechi na mechi,” kocha
huyo wa zamani wa Chelsea aliiambia
Sky Sport Italia.

“Sio tu alikuwa sawa kimwili, lakini
kisaikolojia pia.

“Ni mchezaji ambaye anatumia
nguvu katika kila mechi, lakini
anarejea katika hali ya kawaida
mapema na anakuwa katika kiwango
cha juu kwenye akili pamoja na
miguu yake.”

Kwa kufunga mabao hayo mawili,
Ronaldo pia amekuwa mchezaji wa
kwanza kuweka rekodi ya kufikisha
mabao 50 katika Ligi Kuu England,
LaLiga na Serie A.

Nyota huyo sasa amefunga mabao
51 akiwa Italia magoli 84 kwenye
Ligi Kuu England wakati alipokuwa
anacheza LaLiga aliweka wavuni ma-
bao 311.

“Kila siku kuweka rekodi ni jambo
muhimu, lakini muhimu zaidi ni timu
kupata ushindi,” alisema Ronaldo.

Juventus ilifanikiwa kulipa kisasi
baada ya kufungwa mara mbili na
Lazio katika mechi zilizochezwa De-
semba, mwaka jana ambapo moja ni
ya Serie A na nyingine ya Kombe la FA
Italia (Super Cup).

/

AKE AKARIBIA CITY

MANCHESTER City inakaribia kumsajili beki wa
Bournemouth na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Nathan Ake,
ambaye ana umri wa miaka 25. (Guardian)

UNITED NJIA PANDA

MANCHESTER United huenda ikakubali au ikakataa
kutoa pauni milioni 80, ili kumsajili winga wa Borussia
Dortmund na Timu ya Taifa ya England, Jadon Sancho
(20). (Star)

CHELSEA, LEVERKUSEN WATETA

CHELSEA iko katika mazungumzo na Bayer Leverkus-
en ili kujadili dau la pauni milioni 70 kwa lengo la kum-
sajili, Kai Havertz, huku tayari klabu nyingine zilizokuwa
zinawania saini ya Mjerumani huyo mwenye umri wa
miaka 21 zikiwa zimejitoa. (Sky Sports)

GERRARD AITOSA BRISTOL

KOCHA wa Rangers, Steven Gerrard bado anatajwa
kuwa chaguo la kwanza la Bristol City ingawa kuna
taarifa kwamba kocha huyo amekacha ofa ya kujiunga na
klabu hiyo. (Bristol Post)

BRISTOL YAMTAJA HUGHTON

KOCHA wa zamani wa Newcastle na Brighton, Chris
Hughton (61), yuko katika mazungumzo na klabu ya
Bristol City inayoshiriki Ligi ya Championship ili kuwa na
kocha mpya wa klabu hiyo. (Mail)

CEBALLOS AITAKA ARSENAL

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Hispania, Dani Ceballos
(23), amesema atakuwa na furaha akiona anarejea katika
kikosi cha Arsenal msimu ujao baada ya kuisaidia The
Gunners kutinga fainali ya Kombe la FA, kutokana na
mkataba wake wa mkopo kumalizika. (Sky Sports)

OBLAK KUIKAMUA CHELSEA

CHELSEA italazimika kumlipa nyota wa kimataifa wa
Slovenia, Jan Oblak pauni milioni 110 kama ilivyoandikwa
katika mkataba wake ili kulazimisha mazungumzo ya
kumsajili golikipa huyo wa Atletico Madrid ambaye ana
umri wa miaka 27. (Goal)

OZIL AIKATAA FENERBAHCE

KIUNGO wa Arsenal, Mesut Ozil (31), amekacha mazun-
gumzo na klabu ya Fenerbahce nchini Uturuki, ambayo
ilionyesha nia ya kumsajili Mjerumani huyo. (Bild)

PUEL ANUKIA WATFORD

KOCHA wa zamani wa Southampton na Leicester,
Claude Puel anakaribia kutangazwa kuwa kocha mpya
wa Watford baada ya klabu hiyo maarufu Hornets kum-
fukuza Nigel Pearson. (Mirror)

ANGUISSA ATAKIWA FULHAM

FULHAM inajiandaa kuwasilisha ofa ya pauni milioni
22.5 kwa klabu ya La Liga, Villarreal ili kumnasa kiungo,
Andre-Frank Zambo Anguissa. Nyota huyo kutoka Cam-
eroon msimu huu alikuwa anaitumikia Villarreal kwa
mkopo. (Sky Sports)

MIN-JAE ANUKIA SPURS

LICHA ya kukataa ofa mbili, Tottenham inaamini itaka-
milisha mchakato wa kumsajili beki wa Beijing Guoan na
Timu ya Taifa ya Korea Kusini, Kim Min-jae. (90min)
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HABARI MICHEZO

SIISSS MASHABIKI

Bigirimana
kuiwahi Simba
fainali FA

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI tegemeo wa Namungo
FC, Blaise Bigirimana, anatarajiwa
kuwapo katika kikosi kitakachoika-

bili Simba kwenye mechi ya fainali ya
Kombe la FA, itakayochezwa Agosti 2,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Nelson
Mandela, mjini Sumbawanga.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Namungo FC, Thiery Hitimana,
alisema Bigirimana anaendelea vema na
ana nafasi ya kumtumia katika mchezo
huo wa kufunga pazia la msimu huu.

Hitimana alisema hali ya Bigirimana
imeimarika na ataanza kumtumia katika
mechi mbili za mwisho za Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

“Katika mechi za mwisho za ligi tut-
acheza na Mbao pamoja na Alliance FC,
hatuna cha kupoteza ila natumia mechi
hizo kuiandaa timu yangu kukabiliana
na Simba, tutahakikisha tutakuwa imara
kwa ajili ya kutafuta ushindi,” alisema
Hitimana.

Kocha huyo alisema anawaheshimu
Simba kwa sababu ni timu nzuri na
yenye wachezaji wazuri, hivyo anala-
zimika kukijenga imara kikosi chake ili
watimize malengo.

“Nina mechi mbili mkononi, sio ngumu
kama itakavyokuwa fainali, naifahamu
Simba nimekutana nayo, pia juzi nime-
pata nafasi kuwaona walivyocheza na
Alliance, natakiwa kujipanga katika
fainali hiyo,” alisema Hitimana.

Parimatch yaahidi
kusaidia michezo

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya kubashiri ya Parimatch
imezindua rasmi kampeni ya ‘Amsha
Ndoto na Parimatch’ ambayo kila mwezi
itakuwa inaendesha droo maalum ita-
kayowezesha timu shiriki kujipatia vifaa
vya michezo kutoka katika kampuni hiyo,
imefahamika.

jana wakati wa hafla fupi ya kukabidhi
msaada kwa vituo vya kulelea watoto ya-
tima vya Makao, Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya Parimatch, Tumaini Maligana,
alisema timu zinazohitaji kupatiwa vifaa
hivyo vitatakiwa kujiandikisha kupitia to-
vuti yao ya https://pma.bet/amshandoto.

Maligana alisema kila mwezi kampuni
hiyo itakuwa ikichagua timu tano zi-
takazopatiwa vifaa, ikiwamo jezi, viatu,
mipira na bibs huku malengo yao kwa
mwezi ni kugawa vifaa mbalimbali kwa
timu 60 jambo ambalo litasaidia katika
kukuza sekta ya michezo.

“Timu zitatakiwa kujaza kikamilifu
fomu za ushiriki na kuweka viambatan-
isho husika, tunaamini timu nyingi zitaji-
tokeza ili zifaidike na vifaa tutakavyoka-
bidhi,” Maligana alisema.

Mkurugenzi huyo aliongeza kuwa
kampuni yao inaendesha shughuli za
kubashiri matokeo ya michezo kitaifa
na kimataifa na kwa sasa wanafanya
kazi kwenye nchi 15 duniani na wadau
zaidi ya milioni moja wanashiriki. Katika
hafla hiyo, Parimatch ilitoa msaada kwa
vituo viwili ni Huruma Islamic pamoja na

Na Mwandishi Wetu

AFANIKIO ya Timu ya Taifa
(Taifa Stars), yamewakuna
mashabiki wa soka nchini,
jambo ambalo limewafanya
kutochelewa kuishukuru Kampuni ya
Bia ya Serengeti (SBL), kwa udhamini
mnono wa miaka mitatu ulioiwezesha
timu hiyo kufanya vizuri katika michua-
no mbalimbali ya kimataifa.
Mashabiki hao wakiwamo
wachezaji wa zamani wal-
ioichezea Taifa Stars, wame-
omba udhamini huo uendelee
ili kuiwezesha Taifa Stars ku-
piga hatua zaidi na kuiweka
nchi kwenye nafasi nzuri ka-
tika medani ya soka.
SBL kupitia Bia ya Serengeti ilikuwa
mdhamini mkuu wa Stars kuanzia mwa-
ka 2017 baada ya kusaini mkataba wa
miaka mitatu na Shirikisho la Soka Tan-

SERENGETI

zania (TFF).

Mmoja wa mashabiki ambaye ni
mchezaji wa zamani wa Taifa Stars na
mchambuzi wa soko nchini, Ally Mayai,
alisema udhamini wa Serengeti ni mkub-
wa na wa kutia moyo na kuongeza kuwa
umeichangia kuliweka soka la Tanzania
katika nafasi nzuri.

“Udhamini huu umehusisha kiasi ki-
kubwa cha fedha na tumeona matokeo
yake kupitia kupanda kwa viwango vyetu
katika Shirikisho la Soka Ulimwenguni
(Fifa). Tuna kila sababu ya kuishukuru
Kampuni ya Bia ya Serengeti,” alisema
Mayai, ambaye aliwahi kuwa nahodha
wa Stars kati ya mwaka 1996 na 2004.

Shabiki mwingine na mchezaji wa
zamani wa Stars, Mohamed Hussein ‘Mm-
achinga’ alisema udhamini wa Serengeti
umeifanya Tanzania kupiga hatua kubwa
kwenye miaka ya hivi karibuni.

“Ni katika kipindi hiki cha udhamini
wa Serengeti tumeona timu yetu iki-
fuzu kushiriki mashindano makubwa

ya Kombe la Mataifa ya Afrika (Afcon),
Mashindano ya Afrika kwa Wachezaji wa
Ndani (CHAN), kufuzu kwa Kombe la Du-
nia katika hatua ya makundi na kadhali-
ka. Naamini mafanikio haya yataisukuma
Serengeti kuendelea kuidhamini Stars,”
alisema Mmachinga.

ma wakati udhamini mwingine ukilenga
zaidi kuwavutia mashabiki kwenye bid-
haa ya mdhamini, udhamini wa Stars
umekuwa tofauti.

“Tumeshuhudia SBL ikihamasisha
mashabiki na taifa kwa ujumla kupitia
mabango, redio, televisheni na magazeti.

Hii imekuwa ikiwapa wachezaji morali
ya kufanya vizuri kwa kuwa wanaona
kama taifa tupo nyuma yao,” alieleza.

Naye Hassanal Ochen wa Mikocheni ji-
jini, Dar es Salaam alisema kwa udhamini
wa SBL anaamini Tanzania miaka mich-
ache ijayo itakuwa ni mojawapo kati ya
vigogo vya soka Afrika na duniani kwa
ujumla.
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Beki wa Simba, Shomari Kapombe (kushoto), akipambana kuwania mpira
dhidi ya nyota wa Alliance FC katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara, ili-

Dodoma Jiji
FC mipango
itatimia

Na Adam Fungamwango

MABINGWA wa Ligi Daraja la Kwanza,
Dodoma FC, wamesema hawatafanya
mabadiliko makubwa katika kikosi chao
ikiwamo benchi la ufundi linaloongozwa
na Kocha Mkuu, Mbwana Makata kuele-
kea msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, imeelezwa.

Mwenyekiti wa Chama cha Soka Do-
doma (DOREFA), Mulamu Ngh’ambi, al-
iliambia gazeti hili watasajili wachezaji
wachache wapya kwa kuzingatia mae-
neo ambayo wamebaini yana upungufu
kwa kuongeza wachezaji wenye uzoefu.

Ngh’ambi alisema moja ya makosa am-
bayo timu nyingi zinazopanda daraja na
kucheza Ligi Kuu ni kukibadilisha kikosi
karibuni chote kilichopanda na kusajili
wachezaji wengi ambao wanaowaona ni
wazoefu, lakini kutimua makocha wali-
ozipandisha timu hizo.

“Katika kujenga timu ni lazima uwe
na vitu viwili au vitatu. Uwe na timu ya
msingi ambayo umepanda nayo, halafu
baadaye ndiyo kuangalia aina gani ya
wachezaji ambao wanaweza kuboresha
timu iliyopo ili iweze kushindana, lakini
kwa sasa haipo hivyo, mpira umebadi-
lika sana,” alisema kiongozi huyo.

Mwenyekiti huyo Makata ni kocha
anayeamini kuwajenga wachezaji vijana
ambao ametoka nao chini na hajatofau-
tiana na Juma Mgunda wa Coastal Union
ambaye idadi kubwa ya wachezaji alion-
ao ni wale walioipandisha timu hiyo.

“Changamoto imekuwa ni tabia ya
viongozi kutowaamini walimu ambao
wanapandisha timu, wao anaona viwan-
go vyao ni vya kupandisha tu na baada
ya hapo wanawaacha,” alisema.

Jumamosi iliyopita, Dodoma FC ilit-
waa ubingwa wa Ligi Daraja la Kwanza
Tanzania Bara baada ya kuifunga Gwam-
bina FC bao 1-0 katika mechi ya fainali
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi jijini, Dar es Salaam.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela, akizungumza katika utambulisho wa mbio za
hisani za “CRDB Bank Marathon” zilizoandaliwa kuhamasisha uchangiaji wa fedha kwa ajili ya upasuaji kwa wa-
toto wenye magonjwa ya moyo katika Taasisi ya Moyo va Jakaya Kikwete (JKCI). Wengine pichani kutoka kulia
Mkurugenzi Mkuu wa Strateguis, Kain Mbaya, Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI, Prof. Mohamed Janabi, Mkurugenzi
Mtendaji wa Sanlam Insurance, Khamisi Suleiman, Mkurugenzi Mkuu wa Alliance Insurance, Byford Mutimusak-
wa na Ofisa Mkuu wa Fedha Benki ya CRDB, Fredrick Nshekanabo. PICHA: SELEMANI MPOCHI

YANGA: BIFU BENCHI
LA UFUNDI LIPO HAPA

® ® ® Ni wakati ikiivaa Mtibwa leo, yaeleza saba-
bu Mkwasa, Manyika kumwachia timu Eymael...

Na Isaac Kijoti, MOROGORO

AKATI Yanga imewasili mjini
hapa tangu juzi usiku tayari
kwa mchezo wao wa Ligi
Kuu Bara dhidi ya Mtibwa
Sugar utakaopigwa katika Uwanja wa Jam-
huri leo, uongozi wa klabu hiyo umetolea
ufafanuzi wingu zito lililotanda kuhusu
benchi la ufundi la timu hiyo kudaiwa ku-
gawanyika vipande viwili.
Juzi Yanga iliwasili mjini hapa
ikiwa na kikosi cha wachezaji
21, viongozi 10 huku benchi
la ufundi likiongozwa na Ko-
cha Mkuu, Mbelgiji Luc Eymael
bila msaidizi wake, Boniface
Mkwasa na Kocha wa Makipa,
Manyika Peter, jambo ambalo
baadhi ya mitandao ya kijamii
na vyombo vya habari (si Ni-
pashe) vimekuwa vikidai Ey-
mael hawataki wasaidizi hao.

Hata hivyo, Nipashe ambalo limetanda
kila kona nchini ikiwamo mjini hapa,
limemtafuta Ofisa Habari wa Yanga, Has-
san Bumbuli, ambaye ameongozana na

timu hiyo na kutaka kujua ukweli kuhusu
sintofahamu hiyo.

Alipoulizwa Bumbuli, alisema kutofauti-
ana kupo kwa kila binadamu, na ni jambo
la kawaida, lakini hakuna utata mkubwa
katika benchi hilo la ufundi kama am-
bavyo unakuzwa na vyombo vya habari
kwa baadhi kudai Eymael amewakataa
wasaidizi wake hao.

Bumbuli alisema utata wa makocha hao
ulianzia mazoezini juzi baada ya Mkwasa
na Manyika kumweleza Eymael kwamba
wanaomba wasiongozane na timu kuto-
kana na kupata dharura, lakini kama ina-
vyoeleweka Mbelgiji huyo mara nyingine
‘hupaniki’ na hivyo walianza kuvutana
kabla ya yeye (Bumbuli) kuwataka wakaya-
zungumzie hotelini.

“Baada ya kufika hotelini tuliwataka kila
mmoja kueleza tatizo lipo wapi, ndipo
Mkwasa akasema alimwomba abaki Dar
es Salaam kwa sababu zake za kiafya
kutokana na kusafiri sana, hivyo alitaka
kupumzika akapate vipimo, na Manyika
alieleza kuwa yeye hakuwa tayari kusafiri
kwa sababu mkewe amefiwa na ndugu
yake, hivyo alihitaji kwenda kuzika,”
Bumbuli alifafanua.

Si Mkwasa wala Manyika aliyekuwa

tayari kupokea simu jana Nipashe ilipo-
watafuta kuzungumezia sakata hilo.

Kuhusu mazoezi ya jana yaliyofanyika
katika Uwanja wa Jamhuri, yaliongozwa na
Eymael akisaidiana na Kocha wa timu ya
vijana, Said Maulid ‘SMG'.

Akizungumzia mechi ya leo, Eymael
alisema ana matumaini makubwa ya ku-
fanya vizuri na kuiwezesha Yanga kumal-
iza katika nafasi ya pili kweye msimamo
wa ligi hiyo ambayo tayari Simba imetwaa
ubingwa kwa mara ya tatu mfululizo.

“Haitakuwa rahisi kwani Mtibwa Sugar
iliyopo nafasi ya 14 kwenye msimamo iki-
wa na alama 41 sawa na Lipuli, Mwadui na
Alliance, inahitaji ushindi ili kujiweka ka-
tika nafasi nzuri zaidi ya kukwepa kushuka
daraja ama kucheza mechi za mchujo,” Ey-
mael alisema.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Mtibwa
Sugar, Zuberi Katwila, amesema anaamini
mchezo huo utakuwa na ushindani mkub-
wa huku wakihitaji kushinda kutokana na
nafasi waliyopo kwa sasa.

Katwila alisema huu umekuwa msimu
mgumu, kutokana na matokeo ambayo
hayaridhishi, lakini amekipanga kikosi
chake kuhakikisha kinapata matokeo ma-
zuri katika mchezo huo

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

CRDB Marathon
kukusanya
milioni 200/-

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu,
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi
katika mbio za CRDB Marathon
zitakazofanyika Agosti 16, mwaka
la kukusanya fedha za kugharamia
watoto wenye kuhitaji upasuaji wa
moyo hapa nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya CRDB, Abdulmajid Nsekela
katika mbio hizo wanalenga kuku-
sanga Sh. milioni 200 ili kusaidia
gharama za matibabu kwa watoto
100 ambao wanasumbuliwa na
ugonjwa huo.

Nsekela aliwataja viongozi
wengine watakaoshiriki mbio hizo
ni pamoja na Rais mstaafu Jakaya
Kikwete pamoja na Waziri wa
Habari, Utamaduni, Sanaa na Mi-
chezo, Dk. Harisson Mwakyembe.

“Kauli mbiu yetu katika mbio hizi
za hisani ni ‘Kasi Isambazayo Ta-
basamu’, ikihamasisha watu wengi
zaidi kujitokeza kushiriki kuleta
tumaini la maisha na kusambaza
tabasamu kwa watoto wenye ma-
gonjwa ya moyo,” alisema Nsekela.

Coastal Union
yaipania Simba

Na Somoe Ng'itu

KOCHA Mkuu wa Coastal Union,
Juma Mgunda, amesema mechi

ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya Simba haitakuwa nyepesi kwa
sababu kila timu inahitaji kumaliza
msimu wa 2019/20 kwa heshima.

Mgunda aliliambia gazeti hili
kuwa, Coastal Union inahitaji
‘kulipiza kisasi’ cha mchezo wa
mzunguko wa kwanza na itaingia
uwanjani ikiwa haina presha.

“Utakuwa mchezo wa burudani
l[akini wenye malengo, hatutakubali
kupoteza mchezo Kirahisi, ingawa
wote hatutakuwa na presha va nje,
tuko mahali salama na wenzetu
(Simba), wameshachukua ubingwa,”
alisema kocha huyo.

Baada ya mechi hiyo, Simba
itasafiri kuelekea Moshi, Kiliman-
jaro kuwafuata wenyeji Polisi
Tanzania kwa ajili ya mchezo wa
kufunga pazia la ligi utakaochezwa
Jumapili kwenye Uwanja wa Chuo

cha Ushirika.
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