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AMREF 
yabuni 
mpango 
kunusuru 
walioacha 
ARV
Na Ibrahim Joseph , DODOMA

SHIRIKA la AMREF Tanzania 
limeanzisha mkakati wa kunu-
suru watu wanaoishi na virusi 
vya UKIMWI (WAVIU) ambao 
wamekuwa wakiacha matumizi 
ya dawa za kufubaza makali vi-
rusi (ARV) kwa sababu ya unyan-
yapaa.

  Mkurugenzi wa Mradi wa 
Afya Thabiti wa AMREF, Dk. 
Edwin Kilimba, aliyasema hayo 
jana kwenye mkutano  wa ma-
zungumzo  kati ya shirika hilo, 
Wizara ya Afya na Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI).

  Alisema AMREF Tanzania 
kupitia mradi wa Afya Thabiti 
wameanzisha mpango huo 
baada ya kubaini idadi kubwa ya 
WAVIU wanaacha kutumia dawa 
kwa sababu ya unyanyapa.

  Kutokana na hali hiyo,  
wameanza kutoa elimu kwa 
wahusika pamoja na kuwa na 
mpango wa kuwaruhusu wa-
husika    kuchukua dawa am-
bazo watatumia kwa muda wa 
miezi mitatu au sita bila kuhud-
huria kila siku kliniki . 

“Tumebaini wanakimbia 
matumizi ya dawa hizo kwa 
sababu ya unyanyapaa kutoka 
kwa watu wengine hasa ndugu 
wa karibu na marafiki. Utaratibu 
huu utawaruhusu wale ambao 
hawasumbuliwi na magonjwa 
nyemelezi kuchukua dawa za 
kutumia kwa muda mrefu,” 
alisema.

Pia alisema kupitia mradi huo 
watatoa elimu ya afya, kubore-
sha huduma za tiba, kuratibu na 
kutengeneza sera na miongozo 
mbalimbali ya kiafya.

  Meneja wa Mpango wa 
Taifa wa Kudhibiti UKIMWI, 
Magonjwa ya  Ngono na Homa 
ya  Ini (NASHCOP) kutoka Wiz-
ara ya Afya, Dk. Anath Rwebem-
bera, alisema serikali imeende-
lea kufanya kazi na wadau katika 
kutekeleza afua mbalimbali za 
afya hasa katika uboreshaji wa 
miundombinu na utoaji wa hu-
duma za afya.

  Alisema  serikali imeji-
panga kuhakikisha inafikia 
lengo la dunia la kutokomeza 
janga la UKIMWI ifikapo 
2030  hivyo    imeendelea ku-
fanya kazi katika kuzifikia 95, 95, 
95 ambazo zinatoa mwelekeo 
wa kufikia lengo kuu.

Makatibu Wakuu wa Vyama Sita Marafiki vya Ukombozi Kusini mwa Afrika, wakionyesha nakala ya Katiba ya Usi-
mamizi na Uendeshaji wa Shule ya Uongozi ya Mwalimu Julius Nyerere (MJNLS), baada ya kutia saini, eneo la Kwa 
Mfipa, Kibaha, mkoani Pwani, jana.  Kutoka kushoto ni Katibu Mkuu wa Chama cha ZANU- PF (Zimbabwe)Komredi 
Obert Moses Mpofu, Katibu Mkuu wa Chama cha SWAPO (Namibia), Komredi Sophia Shaningwa, Mwakilishi wa Katibu 
Mkuu wa MPLA (Angola), Komredi Manuel Domingos Augusto, Katibu Mkuu wa CCM, Komredi Dk. Emmanuel John 
Nchimbi, Mkuu wa Shule ya MJNLS, Prof. Marcelina Chijoriga, Katibu Mkuu wa ANC (Afrika Kusini), Komredi Fikile 
Mbalula na Mwakilishi wa Katibu Mkuu wa Chama cha FRELIMO (Msumbiji), Komredi Francisco Mucanheia. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Waandishi Wetu 

Wafanyabiashara wanne wa 
maduka ya jumla katika Manis-
paa ya Singida, wamekamatwa 
kwa madai ya kuuza sukari kwa 
bei ya juu kinyume cha bei ele-
kezi iliyotolewa na Bodi ya Su-
kari Tanzania.

Wafanyabishara hao am-
bao majina yanahifadhiwa 
kwa sababu uchunguzi bado 
unaendelea, walikamatwa juzi 
baada ya Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Wilaya ya Singida 
ikiongozwa na Katibu Tawala 
wa Wilaya hiyo, Naima Chon-
do, ilipofanya ukaguzi kwenye 
maduka na stoo za wafanyabi-
ashara mjini hapa. 

Akizungumza  na waandishi 
wa habari baada ya kuongoza 
oparesheni hiyo, Chondo  alise-
ma kulingana na mwongozo 
wa bei ya sukari uliotolewa hivi 
karibuni  na serikali, wafanya-
biashara wa maduka ya jumla 
wanapaswa kuuza sukari kwa 
kilo kuanzia Sh.   2,650 hadi 
2,800 wakati wenye maduka ya 
rejareja wanapaswa kuuza kwa 
Sh. 2,800 hadi 3,000 kwa kilo.

Chondo alisema baadhi ya 
wafanyabishara katika Manis-
paa ya Singida wamebainika 
kuuza kwa Sh.3,700 hadi 4,000 
kwa kilo katika maduka ya re-
jareja wakati wale wa maduka 
ya   jumla wamepandisha bei 
hadi Sh. 185,000 kwa mfuko wa 
kilo 50.

Alisema  kutokana na ma-

badiliko hayo ya bei, serikali 
wilayani Singida imefanya msa-
ko wa wafanyabishara wali-
opandisha bei sambamba na 
kupekua stoo za baadhi ya wa-
fanyabishara   na kuwakamata 
wanne waliokiuka mwongozo 
wa bei zilizotolewa na serikali.

“Tunawaomba sana wafan-
yabiashara wa Singida  na hu-
susani wilaya ya Singida, kufua-
ta taratibu, kanuni na sheria. 
Hii  bidhaa pamoja na bidhaa 
zingine zote zina bei elekezi, 
hivyo tuuze kwa bei elekezi na 
waelewe pia kuficha bidhaa 
ni kosa la uhujumu uchumi,” 
alisema.

Wakala  wa usambazaji wa 
sukari mkoani Singida , Nagji, 
alisema kulingana na bei ele-
kezi ya serikali, anauza sukari  
kwa Sh.140,000 kwa mfuko wa 
kilo 50   kwa bei ya jumla na 
kwamba tayari  magari mawili 
yaliyobeba sukari yamewasili, 
hivyo kushauri wafanyabiasha-
ra wengine kutoongeza bei.

Mkuu wa Idara ya Viwanda, 
Biashara na Uwekezaji Manis-
paa ya Singida, Erick Sinkwem-
be, alisema hakuna sababu kwa 
wafanyabiashara kuongeza bei 
kwa kuwa wakala wa usam-
bazaji amepokea mifuko 620 
sawa na tani 32 juzi  na kwam-
ba mifuko mingine 660 inata-
rajiwa kupokewa hivi karibuni   
katika Manispaa ya Singida na 
wilaya za jirani.

Sinkwembe aliwataka wa-
fanyabiashara kuzingatia bei 
elekezi ili kuondoa adha kwa 

watumiaji. 
Aidha, aliwatoa   hofu wa-

nanchi na wafanyabiashara 
kwa   kuwahakikishia uwapo 
wa sukari na kusisitiza kuto-
pandisha bei wala kuficha bid-
haa hiyo kwa kuwa sukari ili-
yopokewa inatosheleza.

DC MKALAMA 

Mkuu wa Wilaya ya Mkal-
ama, Moses Machali, aliwa-
taka wafanyabiashara wilayani 
humo kuuza sukari kwa mu-
jibu wa bei elekezi ya serikali 
na kuwaonya wenye tabia ya 
kuficha bidhaa hiyo kwamba 
atayebainika kufanya hivyo ata-
chukuliwa hatua za kisheria

Alisema hayo juzi baada ya 
kumaliza ukaguzi na kuwa-
baini wafanyabiashara wa-
naouza sukari bei juu tofauti 
na maelekezo yaliyotolewa na 
serikali kupitia Bodi ya Sukari 
Tanzania.

“Bei  ya rejareja  ya sukari ka-
tika mkoa wa Singida kwa muji-
bu wa Bodi ya Sukari  haipaswi 
kuzidi Sh. 3,000. Tutakayem-
kuta anauza sukari zaidi ya Sh. 
3,000 tutamkamata. Mnasa-
babisha  maisha ya wananchi 
kuwa magumu, hivyo hatuwezi 
kuruhusu hilo,” alisema.

Aidha, Machali aliwakum-
busha   wafanyabiashara hao 
kuwa na stakabadhi za malipo 
pindi wanaponunua sukari ku-
toka kwa wasambazaji wakub-
wa ili kubaini kwa nini wanauza 
bei kubwa tofauti na maelekezo 

yaliyotolewa na serikali.
MAKALI BEI ZANZIBAR 

Kutoka Zanzibar, imeelezwa 
kuwa makali ya bei yameanza 
‘kung’ata’ Zanzibar huku ikid-
aiwa  ikiwa inasafirishwa kwa 
wingi kwenda Tanzania Bara 
baada ya wasafiri wengi wa-
naotoka huko kwenda Bara 
wakiwa wamebeba wastani wa 
kilo tano kila mmoja. 

Kwa mujibu wa uchunguzi, 
kilo moja ya sukari Zanzibar 
kwa sasa inauzwa Sh. 3,200 
kwa mfuko wa kilo moja huku 
kilo tano ikiuzwa kwa Sh. 
17,000. Awali kilo moja ilikuwa 
ikiuzwa kati ya Sh. 2,500 na 
2,700 wakati mfuko wa kilo 
tano ulikuwa Sh. 12,000 hadi 
14,000.

Ofisa Biashara kutoka Wizara 
ya Biashara na Masoko, Said 
Abdallah Khamis, alisema Zan-
zibar ina kiwanda kimoja cha 
uzalishaji bidhaa hiyo amba-
cho hakitoshelezi kwa mahitaji, 
hivyo kuagiza Brazil na India. 

 Alisema kwa sasa kuna up-
ungufu wa bidhaa hiyo kuto-
kana na uzalishaji mdogo na 
changamoto mbalimbali katika 
mataifa hayo. Alisema India 
walikuwa na uchaguzi na Bra-
zil kuna ushindani mkubwa wa 
kibiashara na kwamba China 
inaagiza sukari kutoka huko.

*Imeandikwa na Thobias 
Mwanakatwe (SINGIDA) na 
Rahma Suleiman (ZANZI-
BAR).

Wanne mbaroni kuuza sukari bei juu 



3

HABARI KITAIFA

Jumamosi Januari 27, 2024

Wawili wafariki ziara 
Naibu Waziri Mkuu 
Na Hamida Kamchalla, 
TANGA

WATU wawili wamefariki 
dunia na wengine wawili kuje-
ruhiwa baada ya gari waliloku-
wa wakisafiria kwenye msafara 
wa Naibu Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko 
kupata ajali, alipokuwa katika 
ziara ya kikazi katika mkoa wa 
Tanga.

Ajali hiyo ilitokea jana ma-
jira ya saa 3:00 asubuhi katika 
kijiji cha Mamboleo, wilaya ya 
Muheza wakati msafara huo 
ukitokea jijini Tanga kwenda 
wilayani Korogwe kukagua 
mradi wa kufua umeme katika 
mji wa Hale.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Tanga, Kamishna Msaidizi 
(ACP)  Almachius Mchunguzi, 
alithibitisha kutokea kwa ajali 
hiyo na kuwataja waliofariki 
dunia kuwa ni Ally Hassan, 
mwandishi wa habari wa tel-
evisheni ya Halmashauri ya Jiji 
la Tanga (Tanga TV) na Saidi 
Alawi, dereva wa Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Tanga (Tanga UWASA).

Aidha, aliwataja maje-
ruhi kuwa ni Frank God-
frey,   mwandishi wa habari 
wa Ayo TV  na Mhandisi wa 
Maji wa Tanga UWASA, Salum 
Ng’umbi, ambao wamelazwa 

katika Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa ya Bombo.

“Gari hilo lilikuwa kwe-
nye msafara wa Naibu Waziri 
Mkuu, ni mali ya mamlaka ya  
maji Tanga, aina ya Toyota 
Hilux lenye namba za usajili 
DFPA 9631. Gari hilo liliacha 
njia na kupinduka. Majeruhi  
wako hospitali ya Bombo wa-
naendelea kupatiwa matiba-
bu,” alisema.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Bombo, Dk. Frank She-
ga, alikiri kupokea majeruhi 
hao majira ya 4:00 huku ak-
isema watatu walikuwa katika 
hali mbaya na mmoja alikuwa 
tayari ameshaaga dunia.

“Nimepokea majeruhi wa-
tatu na mwingine alikuwa 
ameshafariki dunia. Wakati  
wanapatiwa matibabu, mmoja 
naye akafariki dunia. Hali  za 
majeruhi ni mbaya ambapo 
mmoja amesafirishwa kwenda 
Hospitali ya Taifa Muhimbili na 
mwingine alipelekwa chumba 
cha upasuaji,

“Huyu aliyepelekwa Muhim-
bili ni mhandisi wa maji  Tanga 
UWASA, amepata tatizo la mi-
fupa na mwingine mwandishi 
wa habari baada ya vipimo im-
eonyesha damu imemwagikia 
ndani, Madaktari wanaendelea 
kupigania maisha yake,” alise-
ma Dk. Shega.

VISIT

26-28 January 2024

For more info, Please Call

EXHIBITORS  

Date & Venue

Diamond Jubilee Hall,  Dar-Es-Salaam - Tanzania

INTL TRADE EXHIBITION ON AGRO & POULTRY - GRAINS

FREE ENTRY 

Timing
10:00 AM TO 6:00 PM

AGRO & POULTRY 2024
Intl Trade Show on Aquaculture, Agriculture, Dairy, Irrigation, Livestock & Poultry

Tractors, Veterinary Etc.

 FROM AROUND COUNTRIES 13

Grains Africa 2024
International Grains & Technology Trade Exhibition

Products on Display:
Rice Milling Machines | Paddy Seperators | Grain Milling System

Feed Milling Systems | Silos  |  Flour  Mill  Machinery  |  Facility-Corn
Milling Facility | Semolina Milling | Mills | Feeds & Flour

Products on Display:

0768 616 418 / 0656 482 557

Poultry  Feed  Equipment  |  Poultry  Silo  |  Feed  Tankers  |  Feed  Conveyor
Storage | Feed   Milling   Systems  |  Metal  Cutting   |  Poultry  Slag | Feed Millilng

Handling | Processing | Silos Poultry Cages & Equipment | Poultry & Dairy
Construction Houses | Cage Systems | Egg Grading & Packing | Egg Printing System

Feed System & Boilers | Layers  Breeding | Animal Feeds & Flour
Livestock Feed Supplement Raw Materials | Irrigation Lines  | Fittings

Equipments | Sprinklers | Vertical Planter | poultry Processing Equipment 
Slaughterhouse

Mshtuko kujiuzulu kwa Waziri Zanzibar
Na Waandishi Wetu 

WAZIRI wa Utalii na Mambo 
ya Kale wa Zanzibar, Simai Mo-
hamed Said, amejiuzulu kwa 
kile alichokisema ni kutokana 
na mazingira tatanishi ya kazi na 
yasiyo rafiki huku baadhi ya wa-
nasiasa wakielezea kushtushwa 
na hatua hiyo. 

Kutokana na hatua hiyo, Mku-
rugenzi wa Mawasiliano ya Rais 
Ikulu na Msemaji Mkuu wa Seri-
kali Zanzibar, Charles Hilal, ka-
tika taarifa yake jana,  alisema 
Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
amepokea barua ya kujiuzulu 
kwake na kuridhia uamuzi huo.

Katika taarifa yake kwa vy-
ombo vya habari, Simai ambaye 
ni Mwakilishi wa Tunguu kupitia 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
alisema amewasilisha barua ya 
kujiuzulu kwa Rais  Dk. Hussein 
Ali Mwinyi kutokana na mazin-
gira magumu katika kutekeleza 
majukumu yake.

Ingawa hakutaja sababu za ku-
jiuzulu, wachambuzi wa masua-
la ya siasa wamesema ni huenda 
ni kutokana na kuchoshwa na 
kuingiliwa mara kwa mara ka-
tika majukumu yake ya kila siku 
na watu walio karibu na Ofisi ya 
Rais.

Sababu nyingine, inadaiwa 
huenda ni kuchukizwa na ua-
muzi wa Bodi ya Vileo Zanzibar 
kuzinyanga’anya leseni kam-
puni tatu za kusambaza vileo na 
kuzipa kampuni zingine nje ya 
Zanzibar kuagiza vileo ambazo 
hazina uwezo, hivyo kusababi-
sha upungufu wa bidhaa hizo 
visimwani humo.

“Ndugu wananchi, napenda 
kuwafahamisha kuwa nimem-
wandikia barua Mheshimiwa 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Zanzi-
bar kujiuzulu nafasi yangu kama 
Waziri wa Utalii na Mambo ya 
Kale kuanzia leo ( jana)… nime-
fikia uamuzi huu ambao hapa 
kwetu si rahisi katika utamaduni 
wetu,” alisema.

Alisema kutokana na imani 
yake, jukumu namba moja 
la wasaidizi wa Rais, waki-
wamo Mawaziri ni kumsaidia 

kutekeleza Ilani ya chama na 
inapotokea mazingira yasiyo 
rafiki, ni vyema kutafuta jawabu 
kwa haraka ili kazi ya kuwaletea 
wananchi maendeleo iendelee, 
ikibidi kukaa pembeni.

Hatua hiyo ya kujiuzulu, 
imekuja siku chache tu tangu 
alipotangaza kuwapo uhaba wa 
pombe Zanzibar unaathiri sekta 
ya utalii ambayo ndiyo nguzo 
kuu ya uchumi wa visiwa hivyo. 
Alisema kuwa si vyema sekta 
ya utalii ikachezewa kwa kuwa 
inachangia kwa kiasi kikubwa 
pato la taifa kutoa ajira kwa vi-
jana wengi.

‘’Namshukuru sana Rais Dk. 
Mwinyi kwa kuniamini na kuni-
teua kuwa Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali na hatimaye 
Waziri wa Utalii na Mambo ya 
Kale. Nitaendelea kuwa mtiifu 
kwa serikali pamoja na chama 
changu, CCM.’’ alisema.

Aidha, kujiuzulu kwa Simai 
kumetokea wakati kuna taarifa 
za mpasuko katika Serikali ya 
Umoja wa Kitaifa (SUK) ya Zan-
zibar.

Chama cha ACT Wazal-
endo kimekuwa kikilalamika 
kuwa kuna kukiukwa kwa 
makubaliano yaliyofikiwa kati 
ya Rais Dk. Mwinyi na na ali-
yekuwa Makamu wa Kwanza wa 
Rais, Maalim Seif Sharrif Hamad 
(sasa marehemu) kuhusu ku-
undwa kwa serikali hiyo.

MSHTUKO WANASIASA
Baadhi ya wanasiasa Zanzibar, 

wameelezea kushtushwa na ua-
muzi wa waziri huyo  kujiuzulu 
bila kueleza  sababu.

Wakizungumza jana kwa 
nyakati tofauti, walisema kujiu-
zulu kwa Simai kuna madhara 
makubwa katika maendeleo ya 
utalii kutokana na uzoefu wake 
katika sekta hiyo.

Baraka Mohamed Shamte, 
mmoja wa wanasiasa hao, alise-
ma amepokea kwa mshtuko ku-
jiuzulu kwa waziri huyo lakini 
akasema hatua hiyo inaweza 
kuwa kuwa na sababu nyuma 
ya pazia kutokana na ukweli 
kwamba ni mmoja wa mawaziri 
wenye uhusiano makubwa na 

Rais Mwinyi kabla ya kushika 
wadhifa huo.

“Lazima kutakuwa na jambo 
limejificha. Sekta  ya utalii im-
epoteza mtu muhimu kwa saba-
bu Simai anaijua sekta ya utalii 
tangu ilipoazishwa na amewahi 
kutumikia sekta binafsi na seri-
kali kabla ya kujiuzulu,” alisema 
licha ya kuamini kwamba wako 
watu wanaoweza kushika wa-
dhifa huo na kufanya vyema.

Mbunge wa zamani wa Kik-
wajuni, Parmuk Singh Hoogan, 
alisema   uamuzi wa Simai ku-
jiuzulu ni haki yake kidemokra-
sia lakini wananchi wanapaswa 
kuelezwa sababu za msingi al-
izozitoa kuchukua hatua hiyo.

Alisema inashangaza uwamu-
zi wake kujiuzulu umejitokeza 
siku chache tangu Zanzibar 
kukabiliwa na uhaba wa vileo 
(pombe), hivyo  kuathiri sekta 
ya utalii visiwani humo.

“Waziri Simai alikuwa mtu 
anayeifahamu sekta ya utalii 
kwa sababu muda mrefu ame-
kuwa katika katika sekta ya 
utalii kabla ya kuwa mwakilishi 
na baadaye Waziri, akitumikia 
muda mrefu katika Jumuiya ya 
Wawekezaji katika sekta ya utalii 
Zanzibar,” alisema Hoogan.

Mmoja wa wakazi wa Unguja, 
Salum Hamza Sultani, alisema 
ameshangazwa  na hatua ya 
Waziri huyo kijuuzulu kwani 
ni miongoni mwa mawaziri 
wachapakazi na ambao hawana 
kashfa yoyote ya ufisadi.

“Binafsi nimepata mshtuko 
kusikia amejiuzulu kwa sababu 
Simai ni kijana mwadilifu a na 
mchapakazi hodari na ambaye 
hana makuu. Ni  Waziri anayet-
ambua majukumu yake. Sasa  si-
jui kimetokea nini,” alisema.

Mkazi mwingine wa Unguja, 
Issa Omari Usi, alipongeza hatua 
ya kujiuzulu kwa Waziri huyo 
akisema inaonyesha ukomavu 
wake wa kisiasa na inaonyesha 
kwamba kwake kuwa Waziri ni 
kutoa huduma kwa wananchi 
na si kazi ya kujikimu kimaisha.

-Imeandikwa na Rahma 
Suleiman, ZANZIBAR, na Jo-
seph Mwendapole, DAR.

Jaji wa Mahakama Kuu Kanda ya Tabora, Dk. Zainab Mango (wa tatu kushoto), akipata 
maelezo kutoka kwa Mkurugenzi wa shirika la Akili Platform Tanzania (APT), Roghat 
Robert (kulia) alipotembelea banda la shirika hilo, katika maadhimisho ya Wiki ya Sheria, 
mjini Tabora juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MARUDIO YA TANGAZO/ NOTISI YA MNADA WA HADHARA
LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD, kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED, tutauza kwa njia ya Mnada wa 
hadhara mali/dhamana za mdaiwa wake kama ilivyo onyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya Siku 
saba (7) kama rudio la tangazo kuanzia tarehe ya Notisi /Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

MASHARTI YA MNADA
1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Mali/dhamana itauzwa katika hali iliyopo na mahali ilipo.
3. Mshindii wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku yamnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) 

toka tarehe ya mnada.
4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za 

mnunuzi. 
5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 
LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD P.O.Box 68172

Dar es Salaam, Tanzania
Tel: 0620 848 565/ 0714 598 559

Email: lehalelglc@gmail.com

NA JINA LA MDAIWA 
JINA LA 

MDHAMINI 
AINA YA DHAMANA 

MAHALI DHAMANA 
ILIPO 

TAREHE NA SAA YA MNADA 
KAMPUNI/DALALI 

HUSIKA 
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Anusurika kuuawa madai ya
kuharibu mashine ya kamari
Na Tuntule Swebe

KIJANA ambaye jina lake halikufahami-
ka mara moja,  nusura  apoteze  maisha  
baada ya kuharibu mashine ya kuchezea 
kamari, maarufu kama dubwi   au   ko-
rokoro.

Kitendo hicho kilisababisha kusham-
buliwa na wananchi akidaiwa kuwa ni 
mwizi.

Mkasa huo ulitokea juzi  usiku  eneo  
la   Tegeta   Machinjioni, Dar es Salaam, 
nyumbani kwa mmiliki wa mashine hiyo, 
anayeuza vinywaji mbalimbali, aliyetajwa 
kwa jina moja la Mama Happy.

Mtuhumiwa  huyo anayekadiriwa   
kuwa  na  miaka 30 hadi 40, alipigwa  na 
kuumizwa sehemu mbalimbali kwa ma-
dai kuwa alicheza   dubwi au kamari na 
kupoteza Sh.  30,000.

Walioshuhudia tukio hilo walidai   ali-
patwa na hasira baada ya ‘kuliwa’ hela 
hizo na akaanza kutoboa mashine ili 
kutafuta pesa zake.

Mjumbe wa Serikali ya Mtaa wa Tegeta 
Machinjioni, Salum Mketo, aliyefika eneo 
la tukio,  aliiambia Nipashe kuwa kijana  
huyo  alipigwa  na  wananchi  waliosikia 

kelele za mwizi, baada ya Mama Happy 
kuomba msaada.

Hata hivyo, hakuthibitisha madai kuwa 
alikuwa amechomwa kisu na kupoteza 
damu nyingi.

“Baada ya kumshambulia ilibainika 
kuwa  kijana  huyo  alibomoa  korokoro 
hilo akilalamikia pesa zake lakini  haku-
wa mwizi kama ilivyodaiwa,” alisema 
Mketo.

Mmoja wa mashuhuda, Ally Lugen-
do,  alimlaumu Mama  Happy kwa kuita 
wananchi wammalize kijana huyo akidai 
ni mwizi, akisema si uamuzi sahihi kukat-
isha uhai wa mtu na kujichukulia sheria 
mkononi.

Licha ya kulaumiwa mmiliki  wa  dub-
wi   hilo  alisisitiza kuwa  kijana  huyo 
lazima alipe   mashine hiyo, akisema 
hajui  gharama  yake.

Hatibu Juma,   mkazi wa Wazo,   ali-
waonya vijana kucheza  mchezo   huo   
kama hawana pesa na kwamba ni bahati 
nasibu,  hivyo kuna  kupata  na kukosa.

Baada ya mkasa huo na vurumai zilizo-
vuta watu wengi, Mketo alisema mtuhu-
miwa na Mama Happy, walipelekwa Kituo 
cha Polisi cha Wazo.

Ghana kufungua kiwanda cha kuunganisa magari Tanzania
Na Romana Mallya

MAONYESHO ya Biashara ya Ghana 
Expo 2024 yanayofanyika mkoani Dar es 
Salaam, yamefungua fursa ya biashara, 
baada ya Ghana kuonyesha nia ya kufun-
gua kiwanda cha kuunganisha magari 
nchini.

Akizungumza juzi katika ufunguzi wa 
maonyesho hayo, Ofisa Mkuu wa Biasha-
ra kutoka Wizara ya Viwanda na Biashara 
ya Ghana, Kofi Addo, ambaye alimwakili-
sha Waziri wa Wizara hiyo, Kobina Ham-
mond, alisema watakaporejea nchini 
mwao watakaa na kampuni ya magari ya 
Ghana ya Kantanka kuwaeleza hilo. 

Alisema   watawaeleza fursa iliyopo ka-
tika soko la Tanzania na pia kujadiliana 
na Wizara ya Uchukuzi ili kuona namna 
watakavyoingia katika soko hilo Tanza-
nia.

Maonyesho hayo yanafanyika chini ya 
Eneo Huru la Biashara Afrika (AfCFTA) 
ambao ni utaratibu wa pamoja wa nchi 
wanachama wa Umoja wa Afrika unalen-
ga kuchochea uchumi na biashara mion-
goni mwa nchi wanachama.

Kwa ujumla lengo hilo litafikiwa kwa 
kufunguliana masoko ya biashara ya bid-
haa na huduma kwa kuondoleana ushuru 
wa forodha na kulegeza masharti na tara-
tibu nyingine zinazokuwa za kiushuru.

Akizungumza katika maonyesho hayo, 
Addo alisema: “Tutaanzisha kiwanda hiki 
kwa kulingana na mazingira kwa sababu 

tunatambua mazingira barani Afrika 
yanatofautiana. Tutazingatia hili pia, ka-
tika utengenezaji wa magari.”

Kuhusu maonyesho hayo, alisema yan-
alenga kutambulisha bidhaa na biashara 
za nchini Ghana katika soko la Tanzania.

“Lakini pia yanalenga kuwaunganisha 
wafanyabiashara na kuongeza urari wa 
biashara kati ya Ghana na Tanzania,” 
alisema Addo.

Naibu Balozi wa Ghana katika mataifa 
ya Afrika Mashariki, William Abochi, 
alisema ni muhimu kuwa na ushirikiano 
ili kuwezesha wafanyabiashara kuwa ka-
ribu na kukuza biashara na uchumi wa 
nchi hizo.

Pia alisema ziara ya wafanyabiashara 
wa Ghana nchini Tanzania imelenga 
kujifunza kutoka kwa wafanyabiashara 
wa Tanzania na kutafuta masoko nchini 
hapa.

Mwenyekiti wa Chemba ya Wafanyabi-
ashara Wanawake Tanzania (TWCC), Mer-
cy Sila, alisema wameanzisha uhusiano 
kati ya nchi hizo ili kubadilishana uzoefu, 
kujifunza na kukuza biashara.

Silla alisema wanawake wapo tayari na 
wameanza kunufaika na uhusiano uliopo 
kati ya nchi hizo mbili.

Maonyesho haya ya siku tano pamoja 
na mambo mengine yanalenga kuimari-
sha uhusiano wa kiuchumi baina ya nchi 
hizi mbili ikiwa ni mikakati ya serikali 
kukuza biashara na mataifa mengine ya 
Afrika.
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ADC yajivunia 
uchapakazi wa 
Queen Sendiga
Na Halfani Chusi

CHAMA cha Alliance for 
Democrat Change (ADC), 
kimemwomba Rais Samia Su-
luhu Hassan kuendelea kum-
tumia vyema Mkuu wa Mkoa 
wa Manyara, Queen Sendiga, 
kwa kuamini kuwa ni hazina 
kwa nchi.

ADC imesema ndani ya 
muda mfupi alioutumikia 
umma, Sendiga  ameonyesha 
kuwa ni kiongozi shupavu 
mwenye maono ya mbali asiy-
eyumbishwa.

Katibu mkuu wa ADC, Doyo 
Doyo, alisema jana kuwa 
uthubutu wake na namna 
anavyojenga hoja za kimaen-
deleo, ni msaada mkubwa 
kwa serikali.

“Mkoa wa Manyara umepa-
ta kiongozi shupavu. Naamini  
kwa uwezo wake, weledi na 
uchapakazi, atawafikisha 
mbali wananchi wa Manyara” 
alisema.

Doyo alimsifu kuwa sera 
na falsafa zake alizazinadi 
mwaka 2020 akiwa mgombea 
urais kupitia chama hicho,  
anazitekeleza kwa vitendo na 
ndizo zilizomtambulisha kwa 
muda mfupi katika siasa za 
Tanzania. 

“Mwaka 2020 tulimpa dha-
mana Queen agombee kiti cha 
urais, falsafa zake za kuamini 
katika maendeleo ya jamii, ku-
pambania usawa wa kijinsia, 
kutaka kuwakomboa Watan-
zania kupitia kilimo, elimu na 
afya ndizo anazozitekeleza 
kwa kiasi kikubwa mkoani 
Manyara.

“Tumeshuhudia anavyo-
simamia mabilioni ya fedha 
za umma katika elimu, miun-
dombinu ya barabara na ana-
vyowavutia wawekezaji kuin-
gia mkoani Manyara. Ni  wazi 
mwanamama huyu ni hazina 
kwa taifa letu,” alisema. 

Doyo alisema hata baada ya 
kushindwa katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2020, vion-
gozi walioingia madarakani 
walivutiwa na siasa zake na 
ndiyo siri iliyozidi kumtan-
gaza Sendiga katika ulingo wa 
siasa hadi sasa.

Katibu mkuu huyo alisema 
anaamini maono ya mwana-
siasa huyo yatalifikisha taifa 
katika mafanikio makubwa 
endapo ataendelea kuamini-
wa na viongozi wa juu.

Alisema kiongozi huyo ni 
mpenda ukweli asiyeyumb-
ishwa katika kazi anapaswa 
kulindwa na kuaminiwa zaidi. 
Alisema chama chake kina-
jivunia kuwa na kiongozi wa 
serikali aliyetokana na chama 
chao na kwamba limekip-

Makonda atwishwa zigo mikopo kausha damu
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

WANANCHI wa Mkoa wa Sin-
gida wamewasilisha kilio kwa 
Katibu wa Halmashauri kuu ya 
Taifa (NEC) ya Chama Cha Map-
induzi (CCM) Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo, Paul Makonda, kutaka 
chama kiingilie kati kutokana 
na  taasisi zinazotoa mikopo 
‘chap chap’ yenye riba kubwa, 
maarufu kausha damu, kwa 
unyanyasaji na udhalilishaji wa-
naofanyiwa na kusababisha ku-
vunjika kwa ndoa nyingi.

Malalamilo hayo yaliwasil-
ishwa jana kwa Makonda wakati 
akizungumza na wananchi kwe-
nye mkutano wa hadhara uli-
ofanyika viwanja vya stendi ya 
zamani mjini Singida. Makonda 
alitumia muda huo kuwapa fur-
sa ya kueleza kero zinazowaka-
bili.

“Hali ni mbaya ndani ya famil-
ia zetu hatukai kwa amani. Wale 
wa mikopo ya kausha damu 
wanakuja kuchukua kabati, 
vitanda, makochi na magodoro. 

Je, hapo kuna ndoa? Tunaomba  
serikali irudi ikae chini iwaan-
galie watoa mikopo hii ambao 
wanakuja na mgambo,” alisema 
Shaban Selema ambaye alijitam-
bulisha kuwa ni Mwenyekiti wa 
Mkoa wa Singida wa Shirika la 
Wanaume Wanaopitia Changa-
moto za Ndoa.

Kutokana na malalamiko 
hayo, Makonda alimwita Waziri 
wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchem-
ba, ambaye alikuwapo kwenye 
mkutano huo aeleze wananchi 
kama wenye taasisi za mikopo 
ya kausha damu wana leseni. 

Pia aliuliza ni nani ,anayepan-
ga hesabu za riba na kama seri-
kali inapata kiasi gani kw aroba 
hizo. 

Waziri Mwigulu akijibu 
malalamiko hayo, alisema watu 
wanaotoa mikopo ya kausha 
damu walipewa leseni na riba 
wanayopata inakuwa yao na si 
wizara wala waziri anayepata 
chochote kwenye riba.

Alisema Rais Samia Suluhu 
Hassan alipoingia madarakani, 
alimwelekeza Gavana wa Benki 

Kuu ya Tanzania (BoT) na idara 
inayosimamia taasisi ndogo 
za kifedha ndani ya Wizara ya 
Fedha kupitia upya masharti ya 
utoaji leseni ambazo taasisi hizo 
zinatumia vibaya na kuweka 
riba kubwa kwa wateja.

“Watu wanatumia vibaya 
leseni kuweka riba wanazoji-
pangia. Zingine  zilikuwa mara 
asilimia 50, 100 hadi 200 na hii 
si kwa wananchi hata watumi-
shi wa umma wamo kwenye 
kilio hicho,” alisema.

Dk. Nchemba alisema kwa  
sasa leseni zote zimepitiwa upya 
na zinatolewa kwa masharti ya-
nayokuwa na wigo ambao uko 
chini kama ambavyo benki zi-
natoa.

“Hivi sasa ziko leseni ambazo 
zimeshafutwa kwa sababu ku-
toza riba kubwa ambazo hazina 
ubinadamu ndani yake na un-
yanyasaji. Kuna  baadhi ya kau-
sha damu wana mahabusu zao 
na mtu akifika hapo wanamwe-
ka ndani kinyume cha taratibu,” 
alisema.

Waziri huyo alisema kama 

bado zipo taasisi za mikopo am-
bazo zinaendelea kutoa mikopo 
ya kudhalilisha wananchi 
wafike katika ofisi za wakuu wa 
mikoa kutoa taarifa ili serikali 
iweze kuchukua hatua haraka 
za kisheria.

Makonda alisema kuna mam-
bo mengi yamekaliwa kimya 
lakini yanawaumiza wananchi 
na kutokana na hali hiyo, Rais 
baada ya kumteua, alimpa 
mambo 10 ya kuyafanya kuwa-
tumikia wananchi.

Kuhusu kilimo, alisema ina-
shangaza maofisa ugani licha ya 
kupewa pikipiki, vishikwambi 
na vifaa vya kupimia udongo 
bado wako mjini wanakula ki-
yoyozi.

Makonda alitoa miezi mitatu 
kwa Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, kutoa ripoti kujua kila ki-
jiji kama ofisa ugani aliyeajiriwa 
yuko kwenye kituo chake cha 
kazi na kama yuko Mkurugenzi 
wa    Halmashauri ambaye ha-
toi mafuta       kwa ofisa ugani, 
chama kijulishwe ili hatua zi-
chukuliwe.

Biteko: Rais anakerwa  viongozi kutotatua matatizo ya wananchi 
Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko, 
amesema Rais Samia Suluhu 
Hassan anataka kuona viongozi 
wote wanatatua kero na changa-
moto za wananchi.

Kutokana na azma yake hiyo, 
Biteko amesema Rais anasikit-
ishwa na baadhi ya viongozi 
ambao hawatatui changamoto 
za wananchi mpaka paleanapo-
fanya ziara katika maeneo mbal-
imbali nchini.

Dk. Biteko alisema hayo juzi 
wakati   akizungumza na wa-
nanchi katika vijiji vya Magodi 
na Kigandini, Mkinga mkoa-
ni Tanga baada ya kuwasha   
umeme katika vijiji hivyo am-

bao umesambazwa na Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA).

  Katika ziara yake kwenye 
Vijiji hivyo, Dk. Biteko aliambat-
ana na Mkuu wa Mkoa wa Tan-
ga, Waziri Kindamba, Mbunge 
wa Mkinga ambaye ni Naibu Wa-
ziri wa Maliasili na Utalii, Dun-
stan Kitandula na Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Felchesmi Mramba.

“Mheshimwia Rais anafanya 
kazi kubwa katika kila sekta na 
mabilioni ya pesa yamekuwa 
yakipelekwa kila mkoa kwa ajili 
ya kuboresha huduma kwa  wa-
nanchi. 

Nikitolea  mfano hapa Tanga, 
serikali imeshatoa Sh. trilioni 
2.6 kwa ajili ya miradi ya maen-
deleo. Kwenye umeme miradi 

inaongezeka kwani mmepata 
Sh. bilioni 133.6 huku wilaya ya 
Mkinga ikipata Sh. bilioni nane 
kwa ajili ya usambazaji umeme. 
Dk. Samia anapambana ili ku-
waletea maisha bora Watan-
zania, hivyo viongozi wengine 
tusiishie kusikiliza kero tu bali 
tuzitatue na kama kuna mahali 
tunahitaji watupe muda, tu-
waambie kwa uwazi,” alisema.

Katika hatua nyigine, Dk. Bite-
ko aliwataka wazazi na walezi 
nchini kuwapeleka shuleni wa-
toto wote wanaostahili kuwa 
shuleni katika kipindi hiki am-
bacho shule zimefunguliwa ili 
wapate elimu itakayowasaidia 
katika maisha yao na nchi kwa 
u umla. Alisema katika mkoa wa 
Tanga, watoto walioripoti Shule 

ni asilimia 60 tu.
Kutokana na hali hiyo, aliwaa-

giza viongozi kusimamia suala 
hilo ikiwamo kuendesha msako 
na kutumia sheria zilizopo kwa 
wale wanaoficha watoto ili 
wasiende shule kwa kuwa ifika-
po Machi, watoto wote wanatak-
iwa wawe wameripoti shuleni.

Kuhusu usambazaji umeme 
vijijini, aliipongeza REA kwa 
kuendelea na kazi hiyo aki-
tolea mfano kuwa usambazaji 
umeme vijijini mkoani   Tanga 
umefanyika kwa asilimia 91 
na wilaya ya Mkinga yenye vi-
jiji 85, tayari 82 vimesambaziwa 
umeme huku kazi ya kusam-
baza kwenye vijiji vilivyosalia 
ikiendelea na baadaye vitafuata 
vitongoji.

Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk. 
Doto Biteko 
akiwasha umeme 
katika ki-
jiji cha Kigandini, 
wilayani Mkinga 
mkoani Tanga  
juzi. Kushoto ni 
Mbunge wa Mk-
inga ambaye pia 
ni Naibu Waziri 
wa Maliasili na 
Utalii, Dunstan 
Kitandula. PICHA: 
WN
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FAINALI za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON), bado zinaendelea 
kurindima huko nchini Ivory Coast wakati hatua ya 16 Bora ya mi-
chuano hiyo itakayomalizika Februari 11, mwaka huu ikitarajiwa 
kuanza leo.

Baada ya kumalizika kwa mechi za hatua ya makundi, michezo ya 
16 Bora itakuwa ni kati ya Nigeria dhidi ya Cameroon wakati Angola 
watawavaa Namibia, Cape Verde yenyewe itachuana na Mauritania 
huku Waarabu wa Morocco wakiwaalika Afrika Kusini.

Mali itashuka dimbani kucheza dhidi ya Burkina Faso, Misri itaku-
tana na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo (DRC) huku Equatorial 
Guinea itapambana dhidi ya Guinea na wenyeji, Ivory Coast watawa-
karibisha mabingwa watetezi wa michuano hiyo, Senegal.

Timu ya Soka ya Tanzania (Taifa Stars), ni moja ya timu zilizoishia 
hatua ya makundi wakiwamo vigogo Algeria, Tunisia, Msumbiji, Zam-
bia, huku Ivory Coast wakisonga mbele kupitia tundu la sindano.

Taifa Stars ambayo mwaka huu ilikuwa inashiriki fainali hizo kwa 
mara ya tatu, imeondoka katika michuano hiyo ikivuna pointi mbili, 
baada ya kupata sare dhidi ya Zambia na DRC, huku ikiambulia 
kichapo cha mabao 4-0 katika mchezo wake wa kwanza ilipokutana 
na Morocco.

Ukurasa wa michuano hiyo iliyoanza Januari 13, mwaka huu ume-
shafungwa na wakati wowote kikosi cha Stars kitarejea nchini kwa 
ajili ya wachezaji kurejea katika majukumu ya kuzitumikia klabu zao.

Lakini kumalizika kwa fainali hizo, ndio kuanza rasmi kwa maan-
dalizi ya kuelekea michuano ijayo ambayo itafanyika mwakani, lakini 
pia ile itakayofanyika mwaka 2027, Tanzania, Kenya na Uganda tuki-
wa wenyeji.

Kupitia fainali za mwaka huu, Idara ya Ufundi ya Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), ina mambo mbalimbali mazuri ambayo imejifunza, 
inatakiwa kuyachukua na kuyahamishia kwenye kikosi cha Stars ili 
kupata matokeo chanya katika mechi zinazofuata za kusaka tiketi ya 
kufuzu.

Idara ya Ufundi ya TFF inatakiwa pia kuyaboresha yale mazuri yali-
yofanywa na wachezaji wetu kwa ajili ya kuwaongezea ujuzi na hati-
maye kuwa na kikosi chenye ubora kuelekea katika fainali zijazo.

Ni jambo la wazi katika fainali za mwaka huu, kikosi cha Stars 
kimeonyesha mabadiliko makubwa tofauti na kilivyokuwa kwenye 
michuano iliyopita, hii ni dalili njema kwa Tanzania endapo mazuri 
yataboreshwa na hatimaye tutarejea katika mashindano mengine 
timu ikiwa ‘moto’.

Stars ambayo ilizoeleka ikitumia wachezaji wengi wanaocheza soka 
hapa nyumbani, iliingia katika fainali za AFCON mwaka huu ikiwa 
na sura mpya, ingawa idadi kubwa ya nyota wanaosakata kandanda 
ughaibuni hawakucheza, lakini tunaamini walikuwa na mchango na 
waliongeza ushindani kwenye mazoezi kwa ajili ya makocha kupata 
kikosi cha kwanza.

Nyota hao wanatakiwa kuendelea kuwapo ili kuongeza vita ya 
namba lakini pia waliopata nafasi ya kupeperusha bendera ya Tanza-
nia, hawatakiwi kubweteka na badala yake wajiimarishe kwa sababu 
tunahitaji kuonyesha ushindani na kutokuwa wasindikizaji kwenye 
fainali zinazofuata.

Hakuna kisichowezekana, kama Stars imefanikiwa kuvuna poin-
ti mbili kutoka kwa Zambia na DRC, zinazoundwa na nyota wa-
naocheza kwenye ligi ngumu Ulaya, bado inaweza kufanya vyema ka-
tika mashindano yajayo na kuiweka Tanzania kwenye ramani mpya.

TFF kwa kushirikiana na serikali inatakiwa kuipatia Stars michezo 
mbalimbali ya kirafiki dhidi ya vigogo ili kuwajenga wachezaji na ku-
waweka tayari kuvaana na nyota wenye viwango vya juu, na kwa ku-
fanya hivyo, matokeo yake yatasaidia kuwanyanyua nyota wetu.

Tunapenda kutumia nafasi hii kuwakumbusha wachezaji wote wa-
takaopata nafasi ya kuitwa katika kikosi cha Stars kuongeza umakini 
na utulivu katika kutekeleza majukumu vizuri.

Stars isibezwe, imefanya vyema 
ikilinganishwa AFCON zilizopita

 Muungwana Lazima Nilonge

Maandalizi AFCON 2027 yaanze
mapema ili tusiwe wasindikizaji
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NI kweli, Timu ya Soka ya 
Taifa ya (Taifa Stars),  im-
etolewa katika fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON), kwenye hatua za 
makundi.

Stars imeshika nafasi 
ya mwisho katika msi-
mamo wa Kundi F kwenye 
kinyang’anyiro cha fainali 
hizo zinazoendelea nchini, 
Ivory Coast.

Kama kawaida ya Wa-
bongo, kumekuwa na kele-
le nyingi za kwa nini Taifa 
Stars haikufuzu kwenda 
hatua ya 16 bora.

Wengi wanasema kwa 
namna kundi lilivyokuwa, 
timu iliyokuwa inaogope-
sha ni Morocco tu, na si 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo (DRC) au majirani 
Zambia (Chipolopolo).

Wengine wakaenda mba-
li kwani baada ya kuiona 
Morocco, wakadai nayo 
vile vile haikuwa katika 
kiwango cha kutisha na 
bila kadi nyekundu ya Dis-
mas Novatus, basi mechi 
ingeweza kumalizika kwa 
sare ya kufungwa idadi 
ndogo ya mabao na si 3-0 
kama ilivyokuwa.

Lawama na Watanzania 
wengi ni kile walichokiita 
uzembe uliofanywa katika 
mechi dhidi ya Zambia na 
kuruhusu warudishe bao 
dakika tatu za mwisho 
wakati ikiongoza 1-0.

Ni mechi ambayo il-
ionekana kama Stars in-
geshinda na kupata pointi 
tatu, halafu ikatoka suluhu 
kama ilivyofanya dhidi ya 
DR Congo, moja kwa moja 
saa hizi Tanzania ingekuwa 
bado ipo katika fainali hizo, 
pia ingeweka rekodi mbili 
kwa pamoja, kushinda 
mechi kwa mara ya kwan-
za kwenye historia ya mi-

chuano hiyo na kutinga 
hatua ya 16 bora.

Wakati michuano hiyo 
ikianza niliandika tusiipe 
timu matarajio makubwa 
kwa sababu inaonekana 
kabisa bado ‘inajitafuta’.

Ukweli tu usemwe baada 
ya kushiriki fainali za 
kwanza mwaka 1980, Taifa 
Stars ni kama ilipoteza ka-
bisa mwelekeo wa kisoka 
na hadi ilipokuja kutinga 
mara ya pili baada ya kupi-
ta miaka 39.

Kutoka 2019, imetumia 
miaka michache tu kure-
jea tena kwenye fainali 
hizo, kama huko nyuma in-
geweza kufanya hivyo saa 
hizi tungekuwa tunaongea 
suala ya timu kufika robo 
fainali na siyo kuweka re-
kodi ya kushinda kwa mara 
ya kwanza ambayo im-
etushinda tena kwa mara 
nyingine.

Pamoja na yote hayo, 
Stars inaonekana kuna kitu 
imekiongeza kwenye fain-
ali za mwaka huu.

Katika mechi zote tatu in-
aonekana wachezaji wana-
pambana sana, tatizo lina-
baki pale pale uwezo wao 
unakuwa umefikia pale.

Kazi iliyobaki sasa ni kwa 
wale waliobaki, kuwatafu-
tia au kuwatengenezea 
vijana watakaokuwa na vi-
wango vya juu kidogo zaidi 
ya hawa waliopo.

Licha ya kushika mkia na 
kutoshinda mechi yoyote, 
lakini Stars hii imeweka re-
kodi ya juu zaidi kuliko zile 
mbili zilizopita kitakwimu.

Imemaliza ikiwa na poin-
ti mbili, ikiipiku ile iliyofu-
zu 1980, ambayo ilimaliza 
ikiwa na pointi moja tu, 
achilia mbali ya 2019 am-
bayo haikupata pointi yoy-
ote.

Stars hii iliyokuwa Kundi 
F imepata sare mbili kwa 
mara ya kwanza, ikitoka 
bao 1-1 dhidi ya Zambia 
na suluhu dhidi ya DRC, 
ambapo ya 1980 ilimaliza 
ikiwa na sare moja, huku 
iliyopita ikipoteza mechi 
zote tatu.

Kwa kuwasaidia zaidi 
vijana wa sasa ni, Stars ya 
mwaka 1980 iliyokuwa 
Kundi A fainali zikichezwa 
Nigeria ilianza kwa kufung-
wa mabao 3-1 na mwenyeji 
halafu ikafungwa magoli 
2-1 dhidi ya Misri na mechi 
ya mwisho ikatoka sare ya 
bao 1-1 dhidi ya Ivory Coast.

AFCON ya 2019 iliyoche-
zwa Misri, ilianza kwa 
kuchapwa mabao 2-0 dhidi 
ya Senegal, ikapoteza ma-
bao 3-2 dhidi ya Kenya (Ha-
rambee Stars), na ikamali-
za na kipigo cha mabao 3-0 
dhidi ya Algeria.

Hiyo inaonyesha kuwa 
sare ya bao 1-1 dhidi ya 
Ivory Coast ndiyo matokao 
makubwa zaidi mazuri ya 
Stars.

Safari hii Stars imepata 
sare mbili, hivyo imevunja 
rekodi ya fainali mbili zi-
lizopita.

Pamoja na Watanzania 
wengi walitaka rekodi ya 
angalau kushinda mechi ya 
kwanza, lakini imeshindi-
kana, ila rekodi hii nayo 
pamoja na viwango vya 
wachezaji wetu vinatia 
matuaini ya kufanya vizuri 
zaidi AFCON ya 2025 ita-
kayochezwa  Morocco na 
ile ya 2027 itakayopigwa 
Tanzania kwa kushirikiana 
na Uganda na Kenya.

Kinachohitajika ni uvi-
milivu tu, nimaamini fain-
ali hizi zinapomalizika, kila 
kitu kwa Stars kinabaki 
kuwa historia.

Na Adam 
Fungamwango
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Utafiti 
kuwanufaisha 
wajasiriamali 
wadogo 
Na Mwandishi Wetu 

MAKAMU Mkuu wa Chuo 
Kikuu Mzumbe, Prof. William 
Mwegoha, amesema utafiti 
mbalimbali unaofanywa na 
wanataaluma wa chuo hicho 
umelenga kuwainua vijana 
wa Kitanzania kwa kuwapa-
tia mitaji kupitia uchangiaji 
wa umati.

Prof. Mwegoha alisema 
hayo juzi  wakati wa uzindu-
zi wa kongamano la kimataifa 
linalofadhiliwa na serikali ya 
Denmark kupitia mpango wa 
kutumia michango ya umati 
kuwezesha wajasiriamali wa-
dogo nchini (C4YET ) lililo-
fanyika jijini Arusha.

Alisema utafiti huo katika 
masuala mbalimbali unalen-
ga kuangalia mbinu mbalim-
bali, faida kwa mlengwa na 
mchangiaji   ili kuwainua vi-
jana na wajasiriamali wadogo 
kupitia uchangiaji huo.

“Kwa chuo chetu Mzumbe 
ni utafiti wenye manufaa 
makubwa kwa sababu un-
achangia kwenye dhana ya 
serikali ya kuhakikisha waja-
siriamali wadogo wanawez-
eshwa mitaji,” alisema Prof. 
Mwegoha.

Alisema kupitia kon-
gamano hilo linalowaku-
tanisha watalaamu kutoka 
vyuo mbalimbali vikiwemo 
Mzumbe na Chuo Kikuu cha 
Copenhagen kutoka Den-
mark, watafiti watabadilisha-
na matokeo ya utafiti na ku-
pata njia sahihi ya kutekeleza 
dhana ya uchangiaji wa 
umati.

Prof. Mwegoha amesema 
mradi huo ulianza mwaka 
2019 na ni wa miaka mitano 
ambao umewanufaisha vija-
na wa maeneo yote ya mijini 
na vijijini.

Naye Mratibu wa Mradi 
huo, Dk. Nsubili Isaga, kutoka 
Shule ya Biashara ya Chuo 
Kikuu Mzumbe, alisema 
mradi huo umewainua waja-
siriamali kutokana na kubuni 
nyenzo walizotumia za uan-
dishi wa andiko lililowavutia 
wafadhili kwa ajili ya wana-
taaluma kusaidia utafiti na 
hatimaye chuo kushirikisha 
SIDO kuwakwamua wajasiri-
amali vijana kwenye mikoa 
ya Arusha, Mwanza, Dar es 
Salaam, Morogoro na Mbeya.

Aliongeza kuwa wajasiri-
amali 187 walipewa mafunzo 
hayo na 100 kati yao wali-
pata mikopo yenye riba ya 
asilimia tano tu inayowawez-
esha kuirejesha kwa wakati 
na baadaye vijana wengine 
watafikiwa zaidi ili wajiunge 
na majukwaa ya biashara 
mitandaoni.

Maabara TBS zapata vyeti umahiri
Na Joseph Mwendapole

MAABARA zote nane za Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS) zimepata 
vyeti vya umahiri vinavyozifanya 
zitambulike kimataifa, ambapo 
maabara mbili za nguo na ngozi na 
Maabara ya Kituo cha Ufungashaji 
zimepata vyeti hivyo kwa mara ya 
kwanza.

Vyeti hivyo vilivyotolewa na 
Shirika la Huduma za Ithibati za 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADCAS) ni uthibitisho 
kwamba maabara hizo zinatambu-
lika kimataifa na matokeo ya vipi-
mo vyake yanatambulika kimataifa.

Hafla ya kukabidhi vyeti hivyo 
vya umahiri kwa maabara hizo ili-
fanyika jana jijini Dar es Salaam.

Akizungumza kwenye hafla 
hiyo, Kaimu Mkurugenziwa Mkuu 
wa TBS, David Ndibalema, alisema 
SADCAS ilifanya tathmini kwenye 
maabara za shirika kulingana na 
kiwango cha kimataifa na wame-
toa vyeti vya umahiri ambavyo 
vinathibitisha umahiri wa hizo 
maabara.

 “Vyeti hivi vinaongeza wigo wa 

maabara zetu zenye vyeti hivyo, 
kwani tulikuwa na maabara sita na 
sasa zimeongezeka mbili, maabara 
ya nguo na ngozi na maabara ya kit-
uo chetu cha ufungashaji,” alisema 
Ndibalema.

Alisema vyeti hivyo ni uthibiti-
sho kwamba huduma wanazotoa 
za upimaji kwenye maabara za TBS 
zinatambulika kimataifa na kwam-
ba kupata vyeti hivyo vya umahiri 
kunajenga imani zaidi kwa wateja, 
ambao wanafika kupata huduma za 
upimaji mmoja mmoja.

Ndibalema alisema vyeti hivyo 
vinajenga imani kwa wale wa-
naowapatia huduma za kutoa ithi-
bati ya ubora   na inakuwa rahisi 
vyeti vyao wanavyotoa na majibu 
ya maabara wanayotoa yanatam-
bulika      kimataifa na hivyo kuwez-
esha biashara ndani ya nchi na nje 
nchi. 

“Kama wote tunavyotambua 
Tanzania ni mwanachama wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki ambapo 
ushirikiano wetu umejikita zaidi 
katika kukuza biashara katika hizo 
nchi lakini sisi ni wananchama wa 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 

Afrika (SADC) na ni wanachama wa 
Umoja wa Afrika (AU). Katika  ngazi 
ya Afrika, tuna soko huru la biasha-
ra , kwa hiyo kupata vyeti vya uma-
hiri katika maabara zetu za upimaji 
ni hatua mojawapo ya kurahisha 
bidhaa zetu kushindana katika 
masoko hayo,” alisema Ndibalema.

  Alisema hiyo ni kwa sababu 
majibu ya maabara na vyeti wana-
vyotoa vitakuwa vinatambulika na 
hivyo kukubalika katika masoko 
hayo na hiyo itasaidia bidhaa za 
Tanzania kupata msoko na kutam-
buliwa na taasisi zingine za udhibiti 
katika Kanda ya Afrika.

Naye Mkurugenzi wa Upimaji na 
Ugezi wa TBS, Ridhiwan Matange, 
alisema jana ilikuwa siku muhimu 
kwa kurugenzi yake anayoisimamia 
ambapo sasa maabara zote nane 
zimepata vyeti vya umahiri.

“Maabara sita kati ya nane zil-
ishapata vyeti vya umahiri na sasa 
maabara zingine mbili zimeongeze-
ka na kupata  vyeti vya umahiri na 
sasa maabara zote chini ya Kuru-
genzi ya Upimaji na Ugezi zimepata 
vyeti vya umahiri.

“Ni jambo muhimu sana ambapo 

wote tunastahili kujivunia mafani-
kio haya, kwani mchakato wa ku-
pata vyeti hivi sio kazi ya siku moja, 
inahitaji uwekezaji kwa maana ya 
rasilimali watu, kuwapatia ujuzi, 
kuwa na vifaa vya kisasa, mazingira 
bora ya upimaji na pamoja na hatua 
zingine za upimaji,” alisema.

  Alisema Mkurugenzi Mkuu wa 
TBS, Dk. Yusuf Ngenya, na mene-
jimenti wamewekeza vya kutosha 
kuhakikisha wanaweza kufikia 
malengo hayo, kwani kufikia hatua 
hiyo inahitaji uwekezaji na utashi 
wa menejimeti.

Naye Kaimu Mkuu wa Maabara 
ya Nguo na Ngozi, Habib Hamis, 
alisema kwa kupata cheti cha 
umahiri inawasaidia kwa namna 
mbili, moja kufahamika kimataifa 
kwamba ina uwezo wa kupima na 
kutoa majibu ambayo yanatambu-
lika kimataifa na pili inaitambulisha 
TBS kwamba ina maabara ambayo 
inaweza kupima na majibu yake 
yanambulika kimataifa.

Alishauri wazalishaji ndani ya 
nchi na waagizaji nje ya nchi wafike 
TBS kwa ajili ya kuhakiki ubora wa 
bidhaa zao.

DED apewa kibano madirisha ya shule
Na Beatrice Shayo, aliyekuwa 
MANYARA 

MKUU wa Mkoa wa Manyara, 
Queen Sendiga, amempa siku 
tano Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hanang, 
Francis Namaumbo, kulipa deni la 
Sh. milioni 27.5 kwa vijana walioten-
geneza madirisha ya shule.

Agizo hilo alilitoa juzi baada ya 
vijana hao kutoa malalamiko yao 
mbele ya Katibu wa Itikadi, Uen-
ezi na Mafunzo wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Paul Makonda, 
wakati akizungumza na wananchi 
wa mji mdogo wa Katesh Wilaya ya 
Hanang akiwa njiani kwenda mkoa-
ni Singida.

“Vijana wana haki kwa namna 
nilivyosikiliza malalamiko na ma-
jibu ya Mkurugenzi wetu, hivyo 

naomba nikuhakikishie kama seri-
kali ilifanya ubovu wa kutia saini 
hati mbovu na ubovu huohuo wau-
tumie kuwalipa pesa zao vijana 
hawa. 

Namwagiza  Mkurugenzi ku-
hakikisha ndani ya siku tano ifikapo 
Januari 30, fedha hizo ziwe zimelip-
wa zote,” alisema Sendiga.

Akizungumza kwa niaba ya wen-
zake, Timoth Carol, alisema wali-
fanya kazi ya kutengeneza madiri-
sha ya shule yenye thamani ya Sh. 
milioni 27.5 na   mhandisi wa hal-
mashauri ya wilaya alishawapatia 
hati ya kuonyesha kumalizika kwa 
kazi tangu Septemba, mwaka jana 
lakini hawakumlipa.

Alisema viongozi wa serikali 
baada ya kusikia Makonda ana ziara 
katika mkoa, akaitwa na kupelekwa 
kwenye mradi na kuambiwa haku-

na ubora wa kazi aliyoifanya na ku-
julishwa   atalipwa Sh. milioni 13.5 
jambo ambalo hakukubaliana nalo.

Caros alisema vifaa alivyotumia 
katika mradi huo alikwenda ku-
kopa na baadhi ya mmoja anay-
emdai alimtishia kumpeleka polisi 
huku ofisi ya mkurugenzi ikiende-
lea kumzungusha.

Awali, mkurugenzi huyo, alisema 
kazi hiyo hakuifanya kwa ubora 
unaotakiwa kwa kuwa baadhi 
ya taasisi za serikali ziliwajulisha 
madirisha hayo yametengeezwa 
chini ya viwango na kuwataka wa-
yarekebishe.  

Makonda baada ya kusikiliza, 
alibaini makosa ndani ya ofisi ya 
mkurugenzi na kuhoji kama vijana 
hao walifanya kazi chini ya ubora 
iweje wapewe hati ya malipo ya ya 
Sh. milioni 27.5 wakati ingetakiwa 

ionyeshe sh. milioni 13.5.
 Alisema hata malipo ya Sh. mil-

ioni 13.5 wameendelea kuwazungu-
sha jambo ambalo ni kuwanyima 
haki zao kwa kuwa wamedai bid-
haa walizotumia katika ujenzi huo 
walikwenda kukopa.

“Tunawezaje kuwajengea uchu-
mi vijana wa nchi yetu kama iwapo 
hata kazi wanazofanaya kwenye 
serikali yetu na bado hamuwalipi? 
Rais Samia Suluhu Hassan anawap-
enda vijana na kuwaamini kufanya 
hivi ni kumkosea na kuwanyima 
haki vijana wetu,” alisema Makon-
da. 

Makonda amewaagiza wakuru-
genzi kuacha kuwstumia maofisa 
kilimo kama wakussnyaji wa ma-
pato katika Halmashauri zao badala 
ya kuwafuata wakulima masham-
bani, kutoa elimu ya kilimo.

Wanafunzi wa 
shule ya sekond-
ari ya Feza Boys, 
wakishangilia huku 
wakiwa wamemn-
yanyua juu mhitimu 
wa kidato cha nne 
William Fredrick, al-
iyefaulu kwa kupata 
daraja la 1.7, baada 
ya kupata matokeo 
ya kidato cha nne 
ambapo shule hiyo 
imeongoza kufauli-
sha wanafunzi wote 
76 kwa kupata 
daraja la kwanza, 
wakati wa hafla 
ya kuwapongeza 
shuleni hapo, Dar es 
Salaam jana. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Tanzania yaanza utekelezaji wa 
mradi uhifadhi matumbawe
Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Hifadhi ya Ba-
hari na Maeneo Tengefu (MPRU) 
imeanza utekelezaji wa mradi 
wa uhifadhi wa matumbawe un-
aofadhiliwa na Shirika la Global 
Fund.

Mradi huo unatekelezwa na 
nchi sita ikiwamo Tanzania, 
zilizo katika mwambao wa Ma-
gharibi mwa Bahari ya Hindi.

Tanzania imepatiwa Dola za 
Marekani 900,000 sawa na Sh. 
bilioni 450, ili kutekeleza mradi 
huo kwa miaka minne iliyoanzia 
Machi 2023.

Mkuu wa Uhifadhi MPRU am-
baye ni    Msimamizi wa Mradi 
huo, Godfrey Ngupula,    ali-
yasema hayo mwanzoni mwa   
wiki jijini Dar es Salaam katika 
mkutano ulikutanisha wadau 
mbalimbali wa bahari ikiwa ni 
sehemu ya utekelezaji wake.

Katika mkutano huo, wadau 
hao walipata fursa ya kuan-
daa mpango kazi ili kusaidia 
matumizi ya maeneo ya matum-
bawe katika bahari yanainufai-
sha nchi kiuchumi na kuweka 
mazingira endelevu kwa utun-
zaji wa samaki na viumbe baha-
rini.

Ngupula alisema moja ya 
maeneo ya bahari  yaliyovami-
wa ni pamoja na matumbawe 
ambayo yameathiriwa na shu-
ghuli za kibinadamu na mabadi-
liko ya hali ya hewa.

Alisema kuna nafasi kubwa 
imeachwa kati ya wataalam, wa-
nanchi, wanaosimamia sheria 
na sera. “Mradi huu kwa ujumla 
umelenga kujenga uelewa ku-
hakikisha elimu ambayo wataal-
am wanayo, hawa wa chini 

ambao ndio watumiaji ya haya 
matumbawe waipate.

“Pia watunga sera na wa-
naosimamia sheria nao wapate 
uelewa, wajue faida za kuya-
tunza wajue yakiharibika nini 
kitatokea. Lakini tukitunza nini 
faida tunazozipata kama nchi,” 
alisema.

Alikumbusha kuwa matum-
bawe ambayo yapo Tanzania 
hayapatikani sehemu nyingi, 
kwa kuwa ni aina ambayo inas-
tahimili hali ya hewa.

“Haya matumbawe yanaanzia 
toka nchi ya Msumbuji yanakuja 
Mtwara, Rufuji, Kibiti, Kilwa, Ma-
fia, Tanga mpaka Pemba. Haya 
kwenye bahari yetu tunasema ni 
maeneo ya uzalishaji mkubwa 
sana wa mazalia ya samaki.

“Kama mnafahamu, serikali 
imejenga bandari ya samaki 
Kilwa ni kwa sababu ya maeneo 
haya. Kwa nini tunapata samaki 
wengi Kilwa? Ni kwa sababu ya 
matumbawe.

“Tumewalika wataalam mbal-
imbali wakiwamo wananchi 
na wasimamizi wa haya mae-
neo ili wote tuseme faida za 
matumbawe tunazifahamu, nini 
kifanyike kutokana na hali in-
ayoendelea ili rasilimali iweze 
kutufaa sisi na kizazi kijacho,” 
alisema.

Akifafanua kuhusu fedha  za 
mradi huo, alisema    Tanzania 
inatekeleza kwa Dola 900,000 
ambapo kwa mwaka wana-
pata Dola karibia 37,000 na un-
atekelezwa kwa miaka minne 
ukianza Machi 2023 na kutara-
jiwa kuisha  2027.

Kaimu Meneja MPRU, Davis 
Mpotwa, alisema moja ya shu-
ghuli MPRU wanazofanya ni 

kuhakikisha shughuli za bahari 
zinatumika kwa namna ambayo 
ni endelevu.

“Lengo la mpango huo ni ku-
wapo kwa matumizi sahihi ya 
bahari kulinda matumbawe am-
bayo ni sehemu ya mazalia ya 
samaki, yanasaidia kuweka hali 
nzuri ya oksijeni katika maji.

“Ni sehemu ya utalii wa baha-
rini, watalii wengi wanapokuja 
nchini wanazamia na kutazama 
bustani za matumbawe,” alise-
ma.

Alisema mpango kazi uta-
saidia kuhakikisha matumizi ya 
maeneo yao hususan matum-
bawe katika maeneo ya bahari 
yanasaidia Tanzania kiuchumi 
na hali ya utunzaji samaki na 
viumbe vya  baharini inakuwa 
endelevu.

“Matumbawe yana mchango 
mkubwa katika kuhakikisha 
uchumi wa buluu unakua katika 
nchi yetu.

“Kwa ujumla kikao hiki kitato-
ka na maridhiano yatakayosaid-
ia wadau walipo katika mwam-
bao wa nchi nzima kuhakikisha 
matumbawe yanatunzwa kwa 
ajili ya taifa.

“Kwa ajili ya uchumi na kipato 
cha kila mwananchi, na kusaidia 
dunia nzima kuhakikisha maz-
ingira yanatunzwa kwa hali en-
delevu,” alisisitiza.

Alisema maazimio ya mku-
tano huo yatawasaidia ku-
hakikisha wanaendeleza juhudi 
nyingine yakiwamo maeneo am-
bayo yameharibiwa kurejeshwa 
na wale wanaotumia maeneo ya 
bahari kutumia kwa njia salama.

Alisema kuwa maeneo yali-
yotengwa Tanzania kama hifa-
dhi kuwa ni matatu; Hifadhi ya 

Bahari Silikanti Tanga, Hifadhi 
ya Bahari ya Guba ya Mnazi 
(Mnazi Bay), Mtwara na Hifadhi 
ya Bahari ya Kisiwa cha Mafia na 
maeneo tengefu.

Mpotwa alisema sehemu kub-
wa ya samaki Dar es Salaam wa-
naopatikana feri na kwingine, 
hutoka katika mwamba uliopo 
kisiwa cha mnyororo.

“Ukuaji wa mazao ya uvuvi 
utasaidia taifa kuongeza pato 
pamoja na mtu mmoja mmoja. 
Unapotupa taka una athiri ba-
hari una athiri utalii na viumbe 
vilivyopo chini ya bahari.

“Tunafanya kazi kubwa na 
wadau kwa kuzamia chini ya 
bahari kutoa taka za plastiki zi-
nazonasa katika matumbawe na 
kusafisha fukwe,”alisema.

Msimamizi wa Miradi ya 
Pwani na Bahari kutoka Shirika 
Kimataifa la Uhifadhi wa Mazin-
gira (WWF) Tanzania Dk.  Mod-
esta Medard,  alisema mradi wa 
kulinda matumbawe uliandal-
iwa mwaka 2020/21 kwa kush-
irikiana na nchi nyingine sita za 
visiwa vya Magharibi Bahari ya 
Hindi.

Alisema mwezi Desemba 2021 
walipata fedha Dola za Kimare-
kani milioni 7.848 zilizogawany-
wa katika nchi hizo sita.

“Hifadhi ya bahari inayosima-
mia maeneo tengefu nimepata 
dhamana ya kutekeleza na kusi-
mamia mradi huu.

“Kwa hiyo, sisi WWF kazi yetu 
imekwisha,    kazi iliyobaki ni 
kutoa ushauri wa kitaalam. Sisi 
pamoja na serikali tukaona mra-
di uende MPRU kwenye hifadhi 
ya bahari  wausimamie na ku-
utekeleza ni wa miaka minne,” 
alisema.

Watanzania 
wapelekwa 
kushika 
uongozi 
migodi nje
Na Faustine Feliciane, aliyekuwa 
KAHAMA

UONGOZI wa Kampuni ya uchimbaji 
madini ya Barrick umeanza mchakato 
wa kupeleka Watanzania kushika nya-
dhifa mbalimbali kwenye migodi ya 
kampuni hiyo nje ya nchi.

Barrick  kwa nchini, inamiliki kwa 
ubia na Serikali migodi ya North Mara 
mkoani Mara na Bulyanhulu Shinyan-
ga.

Akizungumza mkoani Shinyanga 
kwenye mgodi wa Bulyanhulu wakati 
wa kuwasilisha ripoti ya utendaji yo 
robo mwaka, Rais na Mtendaji Mkuu 
wa Barrick, Dk Mark Bristow, alisema 
hatua hiyo ya kuwapa nafasi Watan-
zania kwenye migodi inayomilikiwa 
na kampuni hiyo nje ya nchi ina lenga 
kuwaongezea ujuzi na uzoefu kwenye 
sekta ya uchimbaji madini.

‘’Nimefurahishwa sana na mazin-
gira ya uwekezaji chini ya Rais Samia 
Suluhu Hassan, na hii imepelekea sasa 
kupeleka Watanzania kwenda kupata 
ujuzi zaidi wa uendeshaji wa migodi 
katika migodi yetu nje ya Tanzania,’’ 
alisema Bristow.

Alisema hatua hiyo itasaidia kuwa na 
wataalamu wengi Watanzania kwenye 
sekta ya uchimbaji madini watakaosa-
idia kuendeleza sekta hiyo.

Barrick inamiliki migodi ya uchim-
baji madini katika nchi za Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), Ivory 
Coast, Chile, Marekani, Canada, Argen-
tina na Jamhuri ya Dominica.

Akizungumzia hatua hiyo, Naibu 
Waziri wa Madini, Dk Steven Kiruswa, 
alipongeza hatua hiyo ya kupeleka Wa-
tanzania kupata uzoefu kwa migodi ya 
nje ya nchi.

Kiruswa alisema Serikali inajivunia 
uwekezaji wa ubia na Barrick na ma-
tunda yake yanaonekana wazi.

‘’Ni hatua nzuri sana kwa Watanza-
nia, hii itasaidia sana kuwa na wataal-
amu wengi katika sekta ya madini, 
nawapongeza sana Barrick kwa hatua 
hii nzuri,’’ alisema.

Katika hatua nyingine, Naibu Waziri 
huyo ametoa agizo kwa migodi min-
gine yenye ubia na Serikali kuweka uta-
ratibu wa kutoa ripoti ya utendaji kwa 
wananchi kupitia mikutano ya pamoja 
kama wanavyofanya Barrick.

‘Kampuni zingine natoa maagizo 
waandae utaratibu kama huu wa kutoa 
ripoti zao kila baada ya robo mwaka, hii 
itasaidia kuona ni namna gani utendaji 
unafanyika na wananchi waone mafan-
ikio yake,’’ alisema Dk Kiruswa.

Katika ripoti yao, Barrick imeeleza 
imetumia dola milioni 14.1 (Zaidi ya Sh. 
Bilioni 35) kwa ajili ya kuwekeza kwe-
nye miradi ya maendeleo.  

Mkuu wa 
Mkoa wa 
Mara, Said 
Mtanda 
(wa pili 
kushoto), 
akikabidhi 
begi la 
shule kwa 
mmoja wa 
wanafunzi 
kutoka 
familia ze-
nye uhitaji, 
wanaoso-
ma katika 
shule za 
msingi za 
tarafa ya 
Chamriho, 
wilayani 
Bunda juzi. 
PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU
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Wazazi kukamatwa kwa 
kukaidi kupeleka watoto shule  
Na Thobias Mwa-
nakatwe, IRAMBA 

V
IONGOZI wa hal-
mashauri mkoani 
Singida wameagi-
zwa kuwakamata 

na kuwafikisha mahakama-
ni wazazi na walezi ambao 
wamekaidi kuwapeleka 
shule watoto wenye sifa ya 
kuanza darasa la kwanza na 
waliochaguliwa kujiunga na 
kidato cha kwanza mwan-
zoni mwa mwaka huu.

  Agizo hilo lilitolewa 
jana na Mkuu wa Mkoa wa 
Singida, Peter Serukamba 
kwa nyakati tofauti wakati 

akizungumza na wakazi wa 
vijiji vya Kisonga, Mkulu, 
Mgongo, Mseko, Kizozo, 
Mgela na Mtoa  wilayani 
hapa ikiwa ni ziara yake ya 
kukagua utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo katika 
halmashauri hizo.

 Serukamba alisema ni la-
zima kila mtoto mwenyewe 
sifa ya kuanza darasa la 
kwanza na waliochaguliwa 
kujiunga kidato cha kwanza 
kuanza masomo mara moja.

  Alisema endapo mzazi 
au mlezi ataonekana kuwa 
kikwazo cha mtoto kuanza 
shule ni lazima achukuliwe 
hatua kali, ikiwa ni pamoja 

na kukamatwa na kufik-
ishwa  mahakamani kujibu 
mashtaka.

  Serukamba, alisema ku-
tokuwapeleka watoto shule 
ni kuwanyima haki yao ya 
msingi ya kupata elimu 
wakati huu ambao serikali 
imeboresha miundombinu 
ya elimu na kutoa elimu 
bure..

Aliwahimiza wananchi 
kuendelea kutumia msimu 
huu kuongeza juhudi zaidi 
katika kilimo na kuzalisha 
mazao mengi ya chakula na 
biashara kwa kutumia mvua 
zinazoendelea kunyesha 
nchini.

 Serukamba aliwakum-
busha wakulima kutumia 
mbegu bora na mbolea 
ili kuongeza uzalishaji wa 
mazao hayo.

 Baadhi ya wakazi wa Ki-
zonzo, walisema kijiji hicho 
kinakabiliwa na kero mbal-
imbali ikiwemo ukosefu wa 
maji safi na salama, hali in-
ayowalazimu wanawake na 
watoto kutembea umbali 
mrefu kufuata huduma hiyo. 
Vilevile, waliiomba Serikali 
kuwajengea zahanati na ku-
waondolea adha ya kutem-
bea umbali mrefu kwenda 
kufuata matibabu na wa-
jawazito kujifungulia njiani.

Na Renatha Msungu, DODOMA

MTENDAJI Mkuu wa Mahakama nchini, Pro-
fesa Elisante Ole Gabriel amesema wananchi 
wanaweza kufungua kesi wakiwa majumbani 
kutokana na muhimili huo kutumia teknolojia 
kuendesha mashauri.

 Akizungumza jana alipotembelea mabanda 
katika Wiki ya Sheria inayoendelea kwenye Vi-
wanja vya Nyerere jijini hapa, Profesa Elisante, 
alisema kwa sasa teknolojia imekua kwa ki-
wango kikubwa mahakamani.

  Alisema teknolojia hiyo kwa sasa inatu-
mika katika utoaji haki, hivyo wananchi waki-
fika katika mabanda hayo, wanapaswa kuuliza 
maswali yatakayowasaidia kupata msaada wa 
kisheria.

  Kuhusu wiki hiyo, alisema uzinduzi rasmi 
utafanyika leo na kilele chake Februari Mosi, 
mwaka huu, mgeni rasmi atakuwa Rais Samia 
Suluhu Hassan.

  “Tunajivunia mahakama inakwenda na 
teknolojia katika utendaji kazi wa kila siku, 
hivyo hakuna ucheleweshwaji wa kesi zinazo-
wasilishwa mahakamani,” alisema.

 Prof. Elisante, alisema wanaendelea kutoa 
elimu kwa jamii kuhusu uendeshaji wa ma-
hakama na kuwaomba kutumia maonyesho 
hayo kujifunza namna ya kutafuta haki kishe-
ria. 

Alisema katika wiki hiyo, jamii itapata 
msaada wa sheria na elimu.

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

KAMPENI ya Wekeza Tan-
zania inayoendeshwa na 
Kituo cha Uwekezaji Tanza-
nia (TIC) imefikia takribani 
mikoa 13 nchini kwa lengo la 
kutoa elimu kwa wananchi 
kuhusu uwekezaji na fursa 
zake zilizopo nchini.

  Akizungumza wakati wa 
kufungua semina jijini hapa, 
Mkurugenzi wa Utawala na 
Msimamizi wa Rasilimali 
Watu, Ofisi ya Rais Mipango 
na Uwekezaji, Benjamin Chi-
lumba alisema kuwa kupitia 
kampeni hiyo, wawekezaji 
na wafanyabiashara wa 
Mkoa wa Dodoma wame-
pata elimu kuhusu kusajili 

miradi, faida za kusajili na 
vivutio vinavyotolewa.

Chilumba, alisema seri-
kali kupitia TIC serikali ime-
shusha kiwango cha mta-
ji  kutoka Dola za Marekani 
100,000 hadi Dola 50,000 
na kuhamasisha zaidi Wa-
tanzania  kusajili miradi ya 
uwekezaji.   “Maboresho 
haya ya Sheria ya Uwekezaji 
ya Mwaka 2022 yanalenga 
kumkwamua Mtanzania kiu-
chumi, hivyo nitoe wito kwa 
wananchi kutumia fursa hizi 
katika mikoa yetu ili kujien-
deleza kiuchumi,’’ alisema 

Meneja Uhamasishaji 
Uwekezaji wa Ndani wa TIC, 
Felix John, alisema kampeni 
hiyo ina lengo la kutoa ha-
masa na elimu sahihi ya 

uwekezaji kwa Watanzania 
na kuondoa dhana ya kuwa 
mwekezaji ni yule anayetoka 
nchi za nje.

Alisema kiwango cha mtaji 
kwa Mtanzania anayetaka 
kusajili mradi  kimeshush-
wa mara dufu na kwamba 
TIC  imerahisisha utoaji hu-
duma kwa wawekezaji kuto-
ka ndani na nje ya nchi kupi-
tia kituo cha huduma mahali 
pamoja na ofisi za kanda 
kwa lengo la  kuwawezesha 
kunufaika na vivutio vya 
kikodi na visivyo vya kikodi.

Kwa mujibu wa Felix, 
mwaka 2023, TIC ilifanikiwa 
kusajili miradi 504 na kuvu-
tia mitaji yenye thamani ya 
Dola za Marekani  bilioni 5.6  
na ajira takribani 230,000 

miradi itakapokamilika.
Alisema zaidi ya asilimia 

45 ya miradi hiyo ni ya Wa-
tanzania na kuongeza kuwa 
katika mikoa hiyo wali-
yoendesha kampeni hiyo, 
imebainika kuwepo kwa 
fursa za uwekezaji katika 
kila sekta na kwamba kituo 
hicho kiko tayari kuendelea 
kusajili miradi ya uwekezaji.

  Mmoja wa wawekezaji, 
Jacqueline Mwenzegule am-
baye ni Mkurugenzi wa She-
ria Itracom Fertilizers Ltd, 
alisema  moja ya vitu vilivy-
omfanya aelewe umuhimu 
wa kusajili mradi TIC ni msa-
maha wa ushuru wa forodha 
kwa rasilimali za mtaji hu-
susani mitambo na mashine 
inayotumika.

Wekeza ya TIC yazidi kuchanja mbuga nchini

Mahakama yajivunia 
teknolojia kufungua 
kesi majumbani

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Joel Laurent (kulia) akifuatiwa na Mkuru-
genzi wa Kampuni ya Mbolea Tanzania (TFC), Samuel Mshote (katikati) na Mwakilishi wa Mkurugenzi Taasisi ya Utafiti 
wa Madini Tanzania (GST), Dk. Leonard Massawe, wakifuatilia wasilisho wakati wa kikao kuhusu mkakati wa kuzalisha 
mbolea kwa kutumia rasilimali zinazopatikana nchini, jijini Dodoma juzi. PICHA: RENATHA MSUNGU

‘Walimu 
wahimizeni 
wanafunzi 
kutumia maktaba’
Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary 
Senyamule amewataka walimu wa shule 
za sekondari mkoani hapa kuwahimiza 
wanafunzi kutumia maktaba kujisomea na 
kupata matokeo mazuri katika mitihani yao.

Akizindua jana maktaba ya kujisomea ya 
wanafunzi iliyojengwa na Taasisi ya Genesis 
for Children Organization katika Shule ya 
Sekondari ya Mnadani jijini hapa, alisema 
kuwa maktaba zinatakiwa kuwa chachu kwa 
wanafunzi kujisomea kwa bidii na kuongeza 
maarifa kwenye masomo yao.

“Serikali ina kila sababu ya kuwashukuru 
wadau wa elimu ikiwemo taasisi hii ya Gen-
esis ambayo imeona kusaidia moja ya shule 
zetu za sekondari 250 mkoani hapa,” alise-
ma na kufafanua kuwa:

“ Kati ya hizo 42 zipo jijini na ni tisa tu zina 
maktaba kwa ajili ya wanafunzi kujisomea 
na kujifunzia.”

 Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shek-
imweri, alisema maktaba hiyo itasaidia wa-
nafunzi kufanya rejea ya vitabu vya ziada na 
kiada na kuwajengea uwezo.

Awali akisoma risala kwenye uzinduzi huo 
wa maktaba shuleni hapo, Mkurugenzi wa 
Taasisi hiyo, Irene Kitoti, alisema ni ya pili 
kujengwa kwa Tanzania Bara kwa gharama 
ya Shilingi milioni 18.9 .

Irene, alisema kuwepo kwa maktaba hiyo 
ni matumaini yake kwa wanafunzi wa shule 
hiyo kutimiza ndoto zao za kupata elimu 
bora.
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 COSOZA 
yatakiwa 
kulinda haki 
za wabunifu
Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

WASANII na wabunifu wam-
etakiwa kushirikiana na Ofisi ya 
Msajili Hakimiliki Zanzibar (COSO-
ZA) ili kulinda maslahi yao na ku-
pata haki zao.

Wito huo ulitolewa jana na 
Makamu Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kilimo, Biashara na Utalii ya 
Baraza la Wawakilishi, Hussein 
Ibrahim Makungu wakati wa zi-
ara yake katika Ofisi za COSOZA 
zilizopo Mazizini Wilaya ya Mjini 
Unguja.

Makungu, alisema wasanii wen-
gi hawafahamu haki na maslahi 
yao, hivyo ushiriki wao katika ku-
pata elimu utasaidia 

kulinda kazi zao kwa kutumia 
ofisi hiyo.

Alisema kwa mujibu wa sheria 
ni kosa kuiba kazi ya mbunifu au 
msanii bila ya makubaliano, hivyo 
ni vema kazi zao kulindwa na 
kuheshimiwa.

Kamati hiyo, haikuridhishwa na 
mazingira ya ofisi hiyo ambapo 
Makamu Mwenyekiti huyo alitaka 
Serikali kutatua changamoto hiyo 
ili watendaji waweze kufanyakazi 
zao kwa ufanisi zaidi.

Msimamizi wa ofisi hiyo, Mtum-
wa Khatib Ameir alisema kabla 
ya kuhamishiwa kwenye jengo la 
Wizara ya Biashara na Maendeleo 
ya Viwanda, walikuwa Wizara ya 
Katiba na Sheria.

Alisema katika jengo hilo,  wa-
naendelea na majukumu yao vi-
zuri ili kuhakikisha kazi za wasanii 
na wabunifu zinalindwa.

Mkurugenzi Idara ya Leseni, 
Ukaguzi na Mirabaha, Muumini 
Mwinyi Mzee, alisema ofisi yao 
imekuwa ikifanyakazi na mataifa 
mbalimbali duniani kuhakikisha 
haki za wasanii na wabunifu Zan-
zibar zinazingatiwa.

Kamati hiyo yenye wajumbe 12 
imefanya ziara katika Wizara ya 
Biashara na Maendeleo ya Viwan-
da na kutembeleza idara na ofisi 
zote zilizopo chini ya wizara hiyo 
kufuatilia utendaji kazi.

‘Acheni kutoa lugha za matusi’ 
Na Rahma Suleiman        
ZANZIBAR

M
FUKO wa Huduma 
za Afya Zanzibar 
(ZHSF) umewataka 
wanachama wake  

kufuata sheria na kuacha kutoa 
lugha za matusi kwa watoa hu-
duma katika vituo vya afya na 
hospitali visiwani hapa.

Rai hiyo ilitolewa jana na 
Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa ZHSF, Yaasin Ameir Juma 
wakati akitoa elimu ya mfuko 
huo kwa wafanyakazi wa Idara 
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia 

, Wanawake na Watoto katika 
Wilaya ya Mjini visiwani hapa.

Juma alisema kuwa kuna 
wanachama wanatoa lugha 
hizo na kuwafokea watoa hu-
duma huku wakiwalazimisha 
wawape rufaa ya kwenda kwe-
nye hospitali wanazotaka ku-
pata huduma za afya kinyume 
na sheria.

Alisema ili mgonjwa apate 
rufaa lazima kuwe na uthibiti-
sho kutoka kwa daktari kwa 
kesi maalum.

Alionya kuwa mwanacha-
ma atakayechukua rufaa bila 
maelekezo ya daktari, Serikali 

haitahusika na gharama zozote.
“Kama watu wote watamim-

inika katika Hospitali ya Rufaa 
Mnazi Mmoja kutafurika na ku-
sababisha madaktari kuzidiwa 
na kushindwa kufanya kazi kwa 
ufanisi,” alisema Juma.

Aliwataka wanachama hao 
kuwa na busara na madakatri 
kufanya kazi kwa mujibu wa 
taratibu na sheria za mfuko 
huo.

“Hebu tutizame jamani dak-
tari ukimtolea maneno macha-
fu ataweza kufanya kazi kwa 
moyo mkunjufu na kukupa hu-
duma nzuri kama inavyostahili, 

tubadilikeni wenzangu,” 
Ofisa Uhusiano wa ZHSF, 

Asha Kassim Biwi aliwataka 
wanachama hao kujenga imani 
na mfuko huo ili kutoa huduma 
bora za afya kwa wote.

Kwa upande wao, wafan-
yakazi hao   wameuomba uon-
gozi wa      ZHSF kutoa elimu 
zaidi kwa wanachama ili ku-
fikia malengo yaliokusudiwa na 
Serikali.

Walisema elimu hiyo itawa-
saidia kuondoa usumbufu wa 
kupata rufaa na  huduma ka-
tika vituo vya afya na hospitali 
visiwani hapa.

Waandishi vijana wapewa changamoto
Na Mwandishi Wetu,        
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Chama cha 
Waandishi wa Habari Wanawake 
Tanzania Zanzibar (TAMWA 
Zanzibar), Dk. Mzuri Issa ame-
wataka waandishi wa habari vi-
jana kuongeza juhudi kuandika 
habari za   wanawake na uongozi 
ili kuishawishi jamii kuwaunga 
mkono kuelekea    Uchaguzi 
Mkuu utakaofanyika    nchini 

mwakani.
Akizungumza jana katika mku-

tano uliowashirikisha wadau ku-
toka Shirika la National Endow-
ment   for Democracy (NED), 
waandishi wa habari vijana,  
wakurugenzi     wa redio na wa-
hariri wa       vyombo vya habari,       
Dk Mzuri, alisema    kuna     mam-
bo   yanawakwaza wanawake ku-
gombea uongozi katika chaguzi 
mbalimbali nchini.

 Alisema TAMWA kwa kush-

irikiana na wadau wa maendeleo 
wamekuwa wakitoa mafunzo 
kwa waandishi wa habari ili ku-
waongezea ujuzi wa kuandika 
habari za wanawake na uongozi 
na kuondoa mitazamo hasi ka-
tika jamii. 

“Tunaelekea kipindi cha Uch-
aguzi Mkuu 2025, waandishi wa 
habari tunawategemea katika 
upande huu kuandika zaidi na 
kufanya vipindi vingi ili tuone 
kasi ya wanawake inakuwa kub-

wa kugombea  ngazi mbalimbali  
majimboni,” Dk Mzuri.

Meneja wa Mradi wa YMF Af-
rika, Merry Kangunyi alisema 
kuwa   wamefarijika    na jitihada 
zinazofanywa na TAMWA Zanzi-
bar     kushawishi   jamii kuon-
dokana   na mitazamo hasi, hu-
susan wanawake kugombea 
uongozi.

“Tumefarijika na kazi kubwa 
inayofanywa na TAMWA Zan-
zibar kuongeza nguvu na kui-

fahamisha jamii kujua haki zao 
na kugombea nafasi za uongozi 
kuanzia ngazi ya familia hadi 
Taifa,” alisema Merry.

Ofisa mradi huo kutoka TAM-
WA, Tatu Ali Mtumwa, alisema 
waandishi wa habari ni chachu 
ya maendeleo  kwa kuhamasisha 
usawa  wa kijinsia ili kufikia asil-
imia 50 kwa 50 kwa wanawake 
na wanaume katika ngazi za 
maamuzi. 

Meneja wa Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Ukimwi, Magonjwa ya ngono na Homa ya Ini (NASHCOP) wa Wizara ya 
Afya, Dk. Anath Rwebembera (katikati), akizungumza wakati wa kufungua mkutano  wa mazungumzo  kati ya shirika 
la Amref na wizara hiyo, jijini  Dodoma jana, Kushoto ni Mkurungenzi wa mradi wa afya thabiti shirika la Amref, Dk. 
Edwin Kilimba na Naibu Meneja wa Mpango wa Taifa wa Kifua Kikuu na Ukoma, Dk. Liberale Mleoh. PICHA: IBRAHIM 
JOSEPH
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SASA IMEHITIMISHWA

I
LIKUWA majigambo na 

kutishiana baina ya mastaa 

wawili nchini Haji Manara na 

Dulla Makabila, wote wawili 

wakipigania kwa nguvu zote 

penzi la mrembo Zaylisa.

Makabila ambaye alikuwa 

mume wa Zaylisa na Haji 

ambaye kwa sasa yupo katika 

penzi zito na mrembo huyo 

kwa wiki kadhaa wamekuwa 

katika malumbano makali katika 

mitandao ya kijamii.

Hata hivyo, Haji ameibuka 

mshindi wa pambano hilo  

baada ya kuamua kufunga ndoa 

na mrembo huyo na kumfunga 

mdomo mwanamuziki huyo wa 

singeli.Ushindi huo haukuja hivi 

hivi, bali ilimbidi kutumia nguvu 

nyingi na mbinu za medani hadi 

kufanikisha lengo lake ambalo 

lilitishiwa kufutika.

Kilichotokea ni kwamba 

wakati Haji na Zaylisa wakifun-

ga ndoa ya kimyakimya, Dulla 

Makabila kwa upande wake ali-

kuwa akihangaika kutii wito wa 

kituo cha polisi cha Oysterbay 

ambao ulimtaka kuripoti hapo 

kwa kile kinachodaiwa matumizi 

mabaya ya mtandao.

Haijafahamika kama ku-

fungwa kwa ndoa hiyo itakuwa 

hitimisho la mpambano huo 

ambao uliwagawa watu kuto-

kana na mitizamo yao tofauti 

na wengi wakimlaumu Makabila 

kwa kushindwa kukubali kama 

ameachwa.



Tangazo la mwigizaji mkongwe 
wa Bongo Muvi, Irene Uwoya, 
kuwa ameitikia wito wa Mungu 
na kuwa mchungaji, limeonekana 
kupokelewa tofauti na wafuasi 
wake.

Muigizaji huyo ambaye ame-
kuwa kivutio kutokana na maisha 
yake ya anasa, anatarajia kuan-
zisha kanisa lake ambalo yeye 

atakuwa mchungaji wake.
Kupitia ukurasa wake wa Instagram, idadi kubwa 

wafuasi wake walitoa pongezi kupitia chapisho lake 
lenye nembo ya jina linalokisiwa kuwa ni la kanisa lake,  
wakieleza ni mwanzo mzuri kwa msanii huyo ambaye ni 
mama wa mtoto mmoja.

MWANAMUZIKI kutoka 
Kenya, Esther Akoth, 
maarufu kama Ako-
thee amemchukua mtoto 
mmoja wa kiume anaye-
soma shule ya msingi ku-
tokana na kuishi katika 
mazingira magumu.

Mtoto huyo amekuwa 
na maisha magumu 
baada ya mama yake 
mzazi ambaye anaishi 
naye kuwa na matatizo 
ya kiakili.

Msanii huyo mwenye 
watoto watano aliweka 
video kwenye akaunti 
yake ya Instagram 
ikimuonyesha mtoto 
huyo aliyetambuliwa 
kwa jina la Samson 
akimuandaa kwa ajili 
ya kwenda shule.
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Na Adam Fungamwango
MAZOEA siku zote yana tabu. Haijalishi 

umezoea tabu au raha. Wapo watu ambao 
wamezoea kukaa kijijini, wanapofika mijini 
na kukaa wiki moja tu hamu inawaishia 
wanataka kurudi walikotoka. Ni kwa sababu 
ya mazoea.

Kuna wanaotoka mjini kwenda kijijini, nao 
wanapokutana na mazingira ya huko, yana-
washida kutokana na kuzoea kuishi mjini, 
hivyo wanashindwa.

Hata leo hii mkazi wa ‘uswazi’, anaweza 
kushindwa kukaa ‘ushuani.’ 

Tunaitazama filamu ya ‘Watoto wa Mi-
taani’, imechezwa na wasanii wengi chipuki-
zi, lakini wakiongozwa na Ben Blanco. Wen-

gine ni Salma Juma, Peter Phimar, Kisegese, 
Kadogo, Dulla Said, Dogo Mandal, Julius Fred 
na wengineo wengi.

Baada ya kupata kibali kutoka serikalini, 
Blanco anaanza kazi ya kukusanya watoto 
mitaani kwa ajili ya kituo cha watoto ya-
tima.

Haikuwa kazi rahisi. Ben Blanco alikumba-
na na changamoto nyingi kutoka kwa watoto 
hao kuanzia wa miaka mitatu hadi 17, am-
bao wengi walikuwa wameshazoea maisha 
ya kuzurura, kulala jalalani na kula chochote 
kinachopatikana. Ni maisha ambayo wam-
ezoea, hivyo kwenda kukaa kwenye kituo 
ilikuwa mtihani mkubwa.

Waliopatikana maisha yao walianza 
kubadilika. Walianza kuwa wasafi kwa 

sababu ya kuoga mara kwa mara. Siha yao 
ilianza kubadilika, kwani walianza kunawiri. 
Ni kwa sababu walianza kula wanachokitaka 
na si wanachokipata. Pia walianza kuso-
meshwa.  Hata hivyo bado baadhi ya wa-
toto waliona hiyo ni kama kunyimwa uhuru 
wao. Walizoea kurura kutwa nzima waki-
tafuta wasichokijua wala kuwa na uhakika 
wa kukipata. Lakini walizoea maisha hayo, 
hivyo maisha ya kuchungwa, kukaa kutwa 
nzima wakisoma tu, wakila, kunywa kiulaini, 
kufanya kazi mbalimbali za kituo, waliona 
kama ni aina fulani ya utumwa.

Wengine walianzisha kampeni ya kutoroka 
ili wakaendelee na maisha yao ya zamani 
yaliyokuwa kama ndege. Walifanikiwa baada 
ya kumfungia msalani, watoto wakakimbia 

na kumuacha binti mwenye miaka mitatu, 
Kadogo ambaye alisalia na Blanco aliyekuwa 
akiwalea na kuwahudumia.

Maisha yao ya mara ya pili mitaani 
hayakuwa mazuri. Ni kwa sababu tayari 
walishaonja aina fulani ya maisha ya kuhu-
dumiwa, kula wanachokitaka na hawazururi 
kusaka chakula.

Walianza kukonda. Kitendo cha kurejea 
tena mitaani, walipoteza muonekano wao na 
kuwa machokoraa yalioweza hata kutaza-
mika.

Wote kwa ujumla waligundua makosa yao, 
wakajikusanya na kwenda kuomba radhi 
kwa Blanco wakiomba kurudishwa kituoni. 
Walikubaliwa na kuanza maisha mapya.

BASI SAWA

Irene Uwoya kawa Irene Uwoya kawa 
mchungajimchungaji

Akothee aonyesha Akothee aonyesha 
hurumahuruma

MFANYABIASHARA na mwan-
amtandao maarufu, Zari maarufu kama 
The Boss lady, amesema wanawake 
wengi hawatumii mitandao ya kijamii 
kujiinua kiuchumi na badala yake wana-
tafuta umbea.

Akizungumza hivi karibuni, Zari 
amesema kwa upande wake amefani-
kiwa kutokana na matumizi bora ya 

mtandao kwa kutangaza biashara zake.
“Nimekuwa na nidhamu katika ku-

tumia mitandao, nimekuwa nikipanga 
muda wangu wa kazi ,kukaa na watoto 
na kuperuzi kwenye simu. Wanawake 
wengi wanatumia kwa ajili ya umbea 
na kupiga soga badala ya kutafuta 
pesa,”amesema.

   

MWANAMUZIKI kutoka lebo ya 
Kings Music, Vanillah, amekuwa 
gumzo kupitia wimbo wake mpya 
‘Sijazoea’ na kutajwa kama mrithi 
wa Ali Kiba.

Kutokana na sauti yake 

nzuri na yenye hisia, imefanya 
ngoma hiyo kufanya vizuri ka-
tika mtandao wa YouTube kwa 
kutazamwa na watu wengi kuliko 
wimbo wowote uliotambulishwa 
mwezi huu.

Baadhi ya wadau wa muziki 
wamesema Vanillah anakidhi 
vigezo vingi vya kuwa mwana-
muziki bora na hivyo kumtaka Ali 
Kiba kuzidi kumtengeneza bila 
kuchoka.

Adam Fungamwango

ILIKUWA wiki ngumu mno na yenye pilikapilika nyingi. 
Mitandao ya kijamii ilichafuka.

Bifu likawa kubwa, wasomaji wa mitandao ya kijamii 
wakagawanyika sehemu mbili.

Hii yote ni baada ya msanii wa muziki wa singeli ku-
toka ngoma yake mpya kwa mtindo wa audio, iitwayo 
‘Furahi.’

Ngoma hii iliachiwa Januari 19, lakini ikiwa na wiki 
moja na siku moja sasa ndiyo inashika namba moja kwa 
‘kutrendi’ kwenye mtandao ya ‘you tube.’

Kwa walioisikiliza, inasemekana baadhi ya maneno 
yamemlenga mtalaka wake, Zaylisa.

Dhana hii haitakuwa ya kwanza kwa wasanii kuimbana, 
au kuwaimba wake au wapenzi baada ya kukorofishana 
na kuachana nao.

Ilianza miaka mingi nyuma, hivyo kama ni kweli Dulla 
Makabila hayupo peke yake, hatokuwa wa kwanza wala 
wa mwisho.

Juma Nature-Inaniuma Sana
Nature aliachia wimbo huu mwaka 2002 ambao ulit-

ingisha mno kwenye tasnia ya muziki wa bongo fleva 
ambao ulikuwa unajijenga kipindi hicho.

Ngoma hiyo ilikuwa kwenye albamu ya ‘Ugali’ na haku-
na yeyote ambaye hakuambiwa au alikuwa akimuimba 
aliyekuwa mpenzi wake kipindi hicho, msanii wa filamu, 
Sinta.

Hiyo ndiyo dhana iliyojengwa na kuaminika wakati 
huo. Kama ni kweli au la, lakini habari ilikuwa hivyo.

Nuhu Mziwanda-Jike Shupa
Msanii huyu wa bongo fleva, 2016 alifyatua ngoma 

moja matata sana iliyopendwa na mashabiki wengi akim-
shirikisha Ali Kiba, akaiita ‘Jike Shupa.’

Hata hivyo, wengi wa mashabiki walioisikiliza ngoma 
hiyo walidai alimuimbia aliyekuwa mpenzi wake, msanii 
wa bongo fleva, Shilole.

Na hii iliaminika zaidi kwa sababu hata aliyecheza 
kama ‘video queen’ alifanana naye sana, na wimbo huo 
ukampa chati na kumfanya msanii huyo kuwa staa hadi 
leo hii, na yeye akajipachika jina la Jike Shupa.

Lady Jaydee-Mambo Matano
Hii ni moja kati ya ngoma 10 bora ya kumalizia mwaka 

2023 kama ilivyochaguliwa na mashabiki wa muziki na 
wasomaji wa gazeti hili.

Wimbo huu kwa mashabiki wanaosikiliza wanadai ni 
dongo kwa mpenzi wake wa zamani walieachana naye, 
Spicy ambaye naye ni msanii wa Kinigeria.

Juma Nature-Sitaki Demu
Inavyoonekana Juma Nature aliumia sana, baada ya 

ngoma ‘Inaniuma Sana’ akaja na ngoma nyingine akaiita 
‘Sitaki Demu.’ Wajuzi wa mambo wakasema wimbo huo 
nao aliimbwa yule yule,’Sinta.’

Harmonize-Single Again
Machi 27 mwa-

ka jana, msanii 
Harmonize ali-
pandisha ngoma 
aliyoiita ‘Single 
Again’. Na hii 
ni wiki kadhaa 
baada ya kuacha-
na na mpenzi 
wake, msanii wa 
filamu, Kajala 
Masanja.

Na hiyo ilikuwa 
ni mara ya pili 
kwa wapenzi hao 
kuachana. Wali-
achana awali, 
wakarudiana. 
Wakaachana tena. 
Jamaa akatoa 
ngoma hiyo.

DULLA MAKABILA 
HAYUPO PEKE YAKE

Msuto Daily: Umbea utakukondeshaMsuto Daily: Umbea utakukondesha

VANILLAH AZIDI 
KUPAA

FILAMU

mwisho

Zari awapa neno wambea Zari awapa neno wambea 
wa mitandaoniwa mitandaoni
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MWANAMUZIKI na mtunzi 
wa nyimbo, Tiwa Savage 
amesema ameibiwa mali zake 
wakati akikatiza katika jiji la 
London nchini Uingereza.

Katika tukio hilo lililotokea 
mwishoni mwa wiki hii, 
mwimbaji huyo amesema 
alikabiliana na wezi ambao 
walimpora vitu vyake na 
kumfanya kuwa na wasiwasi 
kuhusu usalama wake.

“Jamani jiji la London 
limenifanya kuwa na hofu, 
nimeibiwa jana,” ameandika 
Savage kupitia ukurasa wake 
wa Instagram.

MWIGIZAJI kutoka Nollywood, 
Yul Edochie, ambaye ameteuli-
wa kuwa Waziri, amewaambia 
mashabiki zake kwamba kazi 
yake hiyo haitamfanya kuacha 
kucheza filamu, badala yake 
atapumzika kwa muda.

Akijibu swali kutoka kwa 
mashabiki zake kupitia ukurasa 
wake wa Instagram, Edochie 
amesema katika safari yake 
hiyo mpya akiwa kama waziri 
ni kama kutimiza  wito wake, 
na sio kuua kipaji chake.

“Mamilioni ya mashabiki 
wangu bado wanataka kuniona 
nikiigiza kwenye filamu, msiwe 
na wasiwasi watu wangu, siendi 
kabisa. Lazima nitimize hatima 
yangu. Kazi ya Mungu ndiyo 
hatima yangu. Na kazi ya Mun-
gu lazima ifanyike,” amesema.

Edochie awaaga 
mashabiki baada 
kuteuliwa waziri

Tiwa Savage 
aibiwa akiwa 

London

MWIMBAJI nyota kutoka 
Nigeria, Spyro amesema ku-
tokana na ukali wa baba yake 
ambaye ni mchungaji ulisaba-
bisha kuchukia dini.

Akizungumzia maisha yake 
ya utotoni, Spyro 

kama mtoto wa mchungaji, 
alikulia katika maisha ya amri 
kali na taratibu za kufuatiliwa 
kiasi ambacho aliamini suala la 
dini kama chukizo kwake.

“Baba yangu alikuwa mkali 
sana,  yeye ni mchungaji kwa 
hiyo unajua wachungaji wana-
vyokuwa na watoto wao. Kwa 
kweli ni wakali kwa sababu 
wana itikadi hii kwamba wa-
toto wao ndio kama warithi.

Shinikizo sio nzuri, lazima 
niseme. Lakini sikumjua Mungu 
kupitia baba yangu, ingawa 
nilikuwa mbele ya Biblia,” 
amesema.

Ukali wa Baba 
Spyro usipime

21 Savage 
awakubali 

wazazi masikini

RAPA mkali kutoka Marekani, 
21 Savage amesema bora kuwa 
na wazazi masikini kuliko mata-
jiri kwa sababu utaishi maisha 
yenye furaha na uangalizi wa 
muda mrefu.

 “Kwa mtazamo wangu naami-
ni wazazi masikini ni bora zaidi 
ya matajiri. Mzazi ambaye hana 
kipato anapata muda mwingi 
kukaa na watoto, mwenye ki-
pato anaweza kununua zawadi 
ingawa sio muda wote.Wa-
toto wanapenda kutumia muda 
mwingi wakiwa na wazazi na 
muda hauna gharama yoyote” - 
amesema 21 Savage

21 Savage amefunguka hayo 
kupitia mahojiano aliyofanya 
na Shannon Sharpe,, baada ya 
kuulizwa  kuhusu maisha yake, 
uhusiano na kazi za muziki.

JUMAMOSI JANUARI 27, 2024

Phyna wewe
 unamfuata 
mume au....

ALIYEKUWA mshiriki wa shinda-
no la Big Brother Naija, Phyna 
amesema kuwa hawezi kuchumbi-
ana na mwanaume aliyezaa mtoto 
ili kuepuka vituko vya mwanamke 
aliyezaa naye.

Phyna amesema kwamba mwa-
naume ambaye awali alikuwa na 
mke na kuzaa naye watoto na ki-
sha kuachana, huwa ni tabu kwake 
kuingia katika uhusiano naye wa 
kimapenzi kwa sababu atakuwa na 
majukumu katika sehemu mbili.

Phyna amesema kuchumbiana na 
mwanaume wa aina hiyo itakupa 
matatizo kutokana na mama wa-
toto wake kufanya vituko ambavyo 
kamwe huwezi kuvumilia.
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Baba adaiwa kumchinja mwanawe kichwa, 
kiwiliwili vyakutwa kwenye ndoo
Na Cynthia Mwilolezi,      
ARUSHA 

J
ESHI  la Polisi Mkoa wa 
Arusha linamshikilia 
mwendesha bodaboda, 
Amedius Mfoyi (25), 

Mkazi wa Muriet kwa tuhuma 
za kumchinja mwanawe mwe-
nye umri wa miaka mitatu na 
kutenganisha kichwa na kiwili-
wili.

  Mtoto anayedaiwa kuuawa 
kikatili, Amani Amedius Mfoi 
mwili wake umekutwa ume-
hifadhiwa kwenye ndoo mbili 
tofauti.

  Baadhi ya majirani wa 
mtuhumiwa huyo, wanahusi-
sha mauaji hayo na imani za 
kishirikina kutokana na kudai 
amekuwa akisimulia mara kad-
haa anavyotamani kuwa na uta-
jiri wa kufuru katika uhai wake. 

  Kamanda wa Polisi, Mkoa 
wa Arusha, Justine Masejo am-
ethibitisha mtuhumiwa huyo 

kumuua mtoto wake huyo Jan-
uari 23, mwaka huu majira ya 
jioni  katika Mtaa wa Murieti, 
Tarafa ya Elerai jijini Arusha.

Kamanda Masejo alisema 
kuwa mtuhumiwa huyo al-
imuua mtoto wake huyo kwa 
kumchinja kwa kitu chenye 
ncha kali kisha kutenganisha 
kichwa na kiwiliwili.

  Alisema baada ya polisi 
kupata taarifa za mauaji hayo, 
kwa kushirikiana na wananchi 
walianza kufanya uchunguzi na 
kumsaka mtuhumiwa huyo na 
kufanikiwa kumkamata.

 Alisema baada ya uchungu-
zi wa mauaji hayo kukamilika, 
jalada la mauaji hayo, litapele-
kwa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
(NPS) kwa hatua zaidi za kishe-
ria dhidi ya mtuhumiwa huyo. 

Akizungumza jana kwa 
masikitiko,   babu wa marehe-
mu ambaye pia ni mjumbe wa 
nyumba 10, Isack Mfoyi, alise-
ma nyumbani kwake anaishi na 

mjukuu wake na mke wake.
Mfoyi, alisema siku ya tukio 

hilo alilala na mjukuu wake na 
kulipokucha mkewe alisafiri 
kwenda Moshi mkoani Kiliman-
jaro, na yeye na Mwenyekiti wa 
Serikali ya Mtaa kwenye maju-
kumu ya jamii. 

“Nikarudi mchana kwenye 
saa nane, lakini hapa nyumbani 
nilimuacha mjukuu wangu na 
baba yake, nilimuuliza mwa-
nangu mjukuu wangu yupo 
wapi, akanijibu amelala na 
muda huo huyu mwanangu 
alikuwa anadeki chumba chake 
nikajua anafanya usafi wa 
kawaida,” alisema.

  Alisema wakati akiendelea 
na shughuli zake za ujasiriamali 
nje ya nyumba yake, alipatwa 
na wasiwasi baada ya kuona 
muda unazidi kwenda bila ku-
muuona mjukuu wake.

  “Nilirudi tena kumuuliza 
mtoto yupo wapi na hivi sasa ni 
jioni sijamuona, amelala muda 

wote huo, akajibu sijui nikain-
gia ndani nikiwa nimemuacha 
nje amejiinamia kichwa chini,” 
alisema na kuongeza kuwa:

“ Kabla sijaingia ndani ni-
kamwambia nenda katoe taar-
ifa Polisi kuwa mtoto wangu 
(wake) ametoweka simuoni.

Nikaingia ndani, majira ya 
saa 12:00 jioni nikasikia harufu 
ya makande kuungua, nikaen-
da kuchukua maji niongeze, 
kufunua ndoo nikakuta kichwa 
cha mjukuu wangu, nikashtuka 
ikabidi nifunue ndoo nyingine, 
nikakuta kiwiliwili.”

Alisema wakati akitoa taarifa 
kwa majirani, mwanawe huyo 
alikuwa hayupo nyumbani 
baada ya kutoweka na kwenda 
kusikojulikana.

 Alisema wakati wanajindaa 
na majirani hao kwenda kituo 
cha polisi kutoa taarifa kuhu-
siana na mauaji hayo, alipita 
askari anafahamiana naye na 
kumweleza mkasa huo.

Na Cynthia Mwilolezi,       
ARUSHA

ZAIDI ya miti 200 ya jamii 
ya Acasia imepandwa katika 
maeneo ya Shule ya Sekondari 
Losinoni Wilaya ya Arumeru 
mkoani hapa ili kukabiliana na 
uharibifu wa mazingira kutokana 
na kilimo cha bangi.

Miti hiyo imepandwa na Mam-
laka ya Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya (DCEA) Kan-
da ya Kaskazini  , Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), Wakala wa Misitu 
nchini (TFS)  wilayani Arumeru, 
Asasi ya Kimara Peer Educators, 
viongozi wa dini na Kijiji cha 
Losinoni ilipo sekondari hiyo. 

Akizungumza jana wilayani 
Arumeru wakati wa upandaji 
miti hiyo katika maeneo ya se-
kondari hiyo, Ofisa Elimu Jamii 
wa DCEA Kaskazini, Shabani 
Miraji, alisema ni kuelekea kush-
eherekea siku ya kuzaliwa mwa-
namazingira namba moja nchini, 
Rais Samia Hassan  Suluhu Janu-
ari 27, mwaka huu.

Miraji alisema kuwa wamepan-
da  miti hiyo kwa sababu ni stahi-
milivu kwa mazingira ya eneo la 
kijiji hicho.

Alisema vilevile wameamua 
kupanda miti hiyo baada ya 
kubaini miti mingi imekatwa ku-
tokana na kilimo cha bangi.

“Kilimo cha bangi husababisha 
ukataji hovyo wa miti na uharibi-
fu wa mazingira. Hivyo  zoezi la 
kupanda miti litasaidia kutunza 
mazingira yaliyoathiriwa na zao 
hilo haramu,” alisema.

Alisema kampeni hiyo ita-
hamasisha   jamii kuachana na 
kilimo cha bangi ili kunusuru 
mazingira na kuanza kupanda 
miti ya matunda, kivuli na mazao 
ya chakula, kama vile maharage, 
mahindi na karoti. 

 Ofisa Ustawi wa Jamii Mwan-
damizi   wa DCEA wa Kanda 
hiyo, Sarah Ndaba, alisema 
wameamua kuanza na wanafun-
zi kwa sababu tafiti zinaonyesha 
bangi ni miongoni mwa dawa za 
kulevya za awali ambazo vijana 
wa umri mdogo wanaanza ku-
tumia kabla ya kuhamia dawa ny-
ingine.   “Wanafunzi hawa ndio 
mabalozi wa kufikisha elimu hii 
majumbani kwa wazazi wao, 
ambao ndo walikuwa wakulima 
wakubwa wa zao hili.

Tangu elimu ilipoanza ku-
tolewa na DCEA Kaskazini, im-
eleta mabadiliko makubwa kwa 
wakulima wa eneo hilo kwa 
kuachana na kilimo cha bangi na 
kujikita kwenye mazao ya chaku-
la yakiwemo mahindi, maharage 
na karoti. Kilele cha siku hiyo 
kitafanyika  yalipotokea mapo-
romoko ya mawe na matope 
Katesh wilayani Hanang Mkoa wa 
Manyara mwishoni mwa mwaka 
jana na kuua watu kadhaa, kuje-
ruhiwa na nyumba kubomoka

Na Hamida Kamchalla,        
MKINGA

SHIRIKA la Umeme nchini 
(TANESCO) limetakiwa kuacha 
kutoa mgao wa umeme katika 
maeneo yenye vyanzo vikubwa 
vya mapato ya mipakani kwa 
sababu linaikosesha serikali 
kiwango kikubwa cha mapato  
kutoka nchi jirani.

Wito huo umetolewa na Nai-
bu Waziri wa Maliasili na Utalii 
Dastan Kitandula wakati wa 
kuwasha umeme wa Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA) katika vijiji 
vya Magodi na Kigandini  Kata 
ya Kasera wilayani hapa Mkoa 
wa Tanga.

Kitandula alisema mgao wa 
umeme umekuwa ukiathiri 
kwa kiasi kikubwa upatikanaji 
wa mapato ya Serikali katika 
mpaka wa Horohoro wilayani 
hapa kutokana na TANESCO 
kukata nishati hiyo mara kwa 
mara kila  siku.

Alisema Serikali inafanya 
jitihada kubwa kuhakikisha 

umeme unapatikana kwa 
sababu mahitaji yaliyopo ni 
makubwa ikilinganishwa na 
unaozalishwa na shirika hilo na  
kupelekea baadhi ya maeneo 
nchini kupata  mchache.

“ Wilaya ya Mkinga hali ni 
ngumu kila siku iendayo kwa 
Mungu umeme lazima ukatike, 
tunaelewa wenzetu wanaan-
galia kile kidogo wanakipeleka 
maeneo ya uzalishaji ili kusiko-
sekane mapato ya serikali, Mk-
inga hatuna viwanda, kwa hiyo 
ni rahisi sana TANESCO kutu-
weka pembeni,”  alisema na 
kuongeza kuwa:

“Wanasahau jambo moja 
kubwa, Mkinga tuna kiwanda 
kikubwa kinachotuingizia ma-
pato, ambacho ni ule mpaka 
(Tanzania na Kenya), ile mizigo 
inayopita pale inatuingizia 
mapato makubwa sana, lakini 
wenzetu wanajisahau pale pan-
ahitaji umeme muda wote.”

Naibu Waziri huyo alisema 
mgao huo wa umeme unaathiri 
kwa kiwango kikubwa kituo 

chao kwa kukosa umeme na 
mapato ya Serikali.

“ Wakati mwingine kwenye 
kituo cha pamoja, Wakenya 
wanatoka na kulazimika kurudi 
upande wao ili waweze kufanya 
kazi sasa niombe, umeme kwa 
upande huu wa Mkinga usi-
katwe kwa sababu tunapoteza 
mapato,” alisema.

Aliitaja kero nyingine sugu 
iliyopo katika Wilaya ya Mk-
inga kuwa ni ukosefu wa maji 
ambayo imedumu kwa miaka 
mingi.

Hata hivyo, aliishukuru seri-
kali kwa ujenzi wa mradi mkub-
wa wa maji unaotekelezwa ka-
tika wilaya hiyo. “Tunaishukuru 
serikali kwa kutuletea mradi 
mkubwa wa maji kutoka Mto 
Zigi hadi Horohoro wenye 
thamani zaidi ya Shilingi bilioni 
35, tunaomba Mkandarasi yule 
aendelee kumsimamia kazi ile 
ikamilike kwa wakati,” alisema.

Akizindua kuwashwa kwa 
umeme huo, Naibu Waziri 
Mkuu, Dk. Dotto Biteko alisisiti-

za kuwa kero zote zinazowaka-
bili wananchi zitafanyiwa kazi 
kabla Rais Samia Suluhu Has-
san kupita kwenye maeneo yao.

Biteko ambaye pia ni Waziri 
wa Nishati, alisema haitakuwa 
vema kama kiongozi wa ngazi 
ya juu akipita kwenye maeneo 
hayo na kukutana na kero za 
wananchi.

Baadhi ya wakazi wa vijiji 
hivyo vya Magodi na Kigandini 
waliishukuru Serikali kwa ku-
wapelekea umeme na kuwany-
amazisha kilio chao kikubwa 
cha muda mrefu.

“Kabla ya umeme kutufikia 
tulikuwa na kero nyingi, hos-
pitali wakina mama walikuwa 
wanajifungua kwa shida, jener-
eta haikuwa ikikidhi mahitaji 
mpaka kusafiri kwenda Hospi-
tali ya Wilaya Mkinga,” alisema 
Mwajuma Omari.

Mwajuma, alisema kutokana 
na maeneo yao kupata umeme, 
wataanzisha viwanda vidogo na 
kuzalisha bidhaa, kuuza na kuji-
ingizia kipato.

Waziri awashukia TANESCO katakata umeme mipakani

Miti 200 
yapandwa 
Arumeru

HABARI KASKAZINI

Ofisa miradi wa shiri-
ka lisilo la kiserikali la 
Haki Madini, Em-
manuel Mbise (kulia), 
akizungumza kwenye 
mafunzo ya kuwajen-
gea uwezo wanawake 
wachimbaji madini 
ya Tanzanite, mada-
lali na wajasiriamali, 
katika Mji mdogo wa 
Mirerani, wilayani 
Simanjiro, mkoani 
Manyara, juzi. PICHA: 
GIFT THADEY
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

W
APO wanaomwita, 
Carlos. Wengine 
zungu la unga. Jina 
lake kamili ni Wil-

liam Eugene Burrows. Lakini 
mwenyewe akajipa jina la Billy 
Drago.

Anatajwa kuwa ni adui katili 
zaidi kuwahi kutokea kwenye 
filamu za ubabe, muuaji, fujo, 
utekaji na matukio yanayofa-
nana na hayo.

Anakuua huku akikuchekea. 
Hajawahi kukasirika hata siku 
moja. Hasira zake ziko ndani ya 
moyo wake.

Anaweza kukata kipande 
kimoja baada ya kingine cha 
nyama ya adui yake akiwa hai, 
akawa anakula mbichi huku 
akimrimgishia na kucheka, 
akiwa kama hajafanya kitu cho-
chote cha ajabu.

Sura yake, na muonekano 
wake ukimuona kwa mara ya 
kwanza huwezi kudhani kuwa ni 
mtu mmoja mwenye ukatili wa 
kupitiliza, ulioangukia kwenye 
unyama.

Anatajwa ni adui hatari zaidi 
kwa sababu wajihi wake na 
tabia yake ya upole, manjonjo, 
dharau, kebehi, kucheka na ku-
toonyesha hasira zake hadhara-
ni, hakuna aanayejua ni wakati 
gani anaweza kumuua adui 
yake, tofauti na wale wengine.

Anaweza kumchinja yoyote 
yule hata mfanyakazi au ndugu 
yake anapogundua kuna chem-
be chembe za usaliti ndani yake.

Huyu ndiyo Billy Drago, ali-
yezaliwa November 30, 1945 
nchini Marekani na mauti 
yakamkuta June 24, 2019. 

Wale watoto, vijana au watu 
wazima waliokuwa wakiangalia 
filamu miaka ya 1980, hadi 1990 
kwenye vibanda umiza watam-
kumbuka sana mwamba huyu 
aliyecheza filamu nyingi lakini 
kwa kuwakumbusha tu baadhi 
ni The Delta Force namba mbili,  
1990, Pale Rider 1985 ,Invasion 
USA 1985 Death Ring 1992 na 
nyingine nyingi sana ambazo 
baadhi alicheza na staa, Chuck 
Norris.

Asilimia zaidi ya 90 amecheza 
kama adui mkuu kwenye filamu 
zake. Amecheza zaidi ya filamu 
100 katika uhai wake.

Kama nilivyotangulia kuandi-
ka kuwa hakuwa anatumia ngu-
vu kubwa sana katika kutimiza 
majukumu yake kama adui, ali-
kuwa mtu pia fulani hivi, hana 
kelele, mwili wake hauna misuli, 
hata uongeaji wake ulikuwa ni 
wa utaratibu sana.

Katika hali isiyo ya kwaida, 
hakujua hata kurusha teke wala 
ngumi, lakini alikuwa mmoja wa 
maadui katili na wa kuogopwa 
hata na waliokuwa wakizianga-
lia tu filamu zake za kikatili.

Maadui hata 10 wanaweza 
kumuwekea bastola kichwani 
badala ya kuogopa akacheka 

ZUNGU LA UNGA BILLY DRAGO
-Ndiye adui katili zaidi, dharau kuwahi kutokea

tu, halafu akawaambia bila 
wasiwasi,”kwa nini nyinyi ndiyo 
msishushe bastola zenu nikawa-
teka mimi?”

Alijipatia heshima na umaaru-
fu mkubwa kuanzia miaka ya 
1980 kwani hakuna mpenda fil-
amu yoyote wa miaka hiyo hadi 
mwanzoni mwa miaka ya 2000 
asiyemfahamu.

Labda jina lake tu linaweza 
kukuchanganya, lakini siyo sura 
yake, ukiiona tu unaanza ku-
kumbuka vimbwanga na ukatili 
wake.

Siku zote alicheza kama adui 
mkuu au kubwa la maadui, jam-
bazi, kinara wa uuzaji wa mad-
awa ya kulevya, magenge ya 
uhalifu,  lakini pia akiwa na sifa 
ya ukatili mkubwa.

Labda kuna wanaojiuliza 
kama hakujua hata kurusha 
teke au ngumi anakuwaje katili 
au muuji?

Ni kwamba kutokana na kuwa 
yeye hucheza kama bosi wa wa-
halifu, au wauza madawa ya 
kulevya, basi huwa tajiri mwe-
nye ukwasi mkubwa ya fedha 
na kwa maana hiyo huajiri 
watu mbalimbali wataalam wa 
mapigano ya aina mbalimbali, 
mabausa, wauaji wa aina mbal-
imbali waliokubuhu, majam-
bazi na kila aina ya watu maka-
tili mwenye uwezo wa kuua na 
kutesa ataajiriwa na yeye.

Na wengine watakuwa na 
kazi moja tu ya kumlinda, acha 
wale wanaolinda biashara zake 
haramu.

Kwa hiyo yeye kazi yake 
inakuwa moja tu, kutesa, kua-
mrisha na kuua yoyote yule 
anayeona anakwamisha mi-
pango yake, ikiwemo hata wale 
aliyowaajiri na anafanya hivyo 
akiwa analidwa na kikosi chake 
maalum.

Kumuua au kumteka yeye ni 
mpaka ukimalize kikosi chake 
hicho ambacho mara nyingi 
ilikuwa      ngumu mno na mas-
telingi wengi waliipata freshi, 
ila ukifanikiwa jamaa anakuwa 
hana ujanja, ingawa alikuwa 
anajua sana kutumia bastola 
anayokuwa nayo mkononi 
muda wote.

Huyu jamaa unaweza ku-
kamatwa na serikali, akawa 
hana hata wasiwasi na nyodo 
juu kuwa atakuja kukombolewa 
na kundi lake la magaidi, na 
kweli inakuwa hivyo.

Anaweza hata kutekwa kion-
gozi kwa nia ya kushinikiza bosi 
wao aachiwe huru, ikawa kama 
ilivyopangwa.

Ni mcheza filamu wa Kimare-
kani aliyekuja kubadilisha aina 
ya uchezaji wa maadui kwenye 
soka la picha na kupendwa mno 
kiasi cha kupewa kazi nyingi 
kucheza.

Ilizoeleka kuwa adui ni lazima 
uwe na nguvu, misuli mikubwa, 
sura ya kutisha,  nzito, mbaya na 
mwenye hasira muda wote, hata 
wakati wa kutoa adhabu au ku-
toa amri, lakini kwake haikuwa 
hivyo, akaleta kitu kipya kwe-
nye tasnia ya filamu ambayo 

ilipendwa na kukubalika kiasi 
cha kupata mikataba mingi, ak-
icheza filamu zaidi ya 100.

Akiwa mdogo alianza kupen-
da kuwa mwigizaji kutokana na 
baba yake kupenda kumpeleka 
kwenye majumba ya sinema

Aliacha kazi ya Uandishi wa 
Habari na kucheza tamthilia 

kwenye vipande vya televisheni 
na filamu yake ya kwanza iliku-
wa ni mwaka 1987 The Untouch-
ables iliyobadilisha ukurasa wa 
maisha yake kiasi kwamba hadi 
anafariki 2019 akiwa na utajiri 
mkubwa.

Tuma meseji 0716 350534

Billy

Kundi la  Billy Drago.
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Rais Ruto 
apata pigo 
lingine
NAIROBI, Kenya

MAHAKAMA kuu nchini Kenya 
imezuia serikali kupeleka kikosi 
cha polisi Haiti na kutaja hatua 
hiyo ni kinyume cha sheria.

Jaji wa mahakama hiyo katika 
uamuzi wake alisema baraza la 
usalama la nchi hiyo ambalo Rais 
ni miongoni mwa wajumbe, halina 
mamlaka ya kupeleka polisi wa 
kawaida nje ya nchi.

Aliongeza kuwa baraza hilo lin-
aweza kupeleka vikosi vya kijeshi 
vya ardhini, anga na  wanamaji 
kwa misheni kama hiyo ya kulinda 
amani nchini Haiti.

Kiongozi wa upinzani, Ekuru 
Aukot, aliyefungua ombi katika 
mahakama hiyo, alisema huu 
ulikuwa ushindi kwa Kenya na 
kwamba nchi hiyo haiwezi ku-
mudu changamoto za kiusalama 
kama nchi hiyo ikiwaachilia askari 
hao.

Aukot alisema Rais William Ruto 
(pichani)  alitaka kukitumia kikosi 
hicho kwa ajili ya kuimarisha ha-
dhi yake ya kimataifa na kutafuta 
kupendwa na mataifa ya maghar-
ibi kama Marekani.

Kabla ya uamuzi huo, ofisa wa 
polisi ambaye alizungumza na 
BBC bila kutajwa jina lake, alisema 
tayari wamepatiwa mafunzo ya 
kina ya miezi miwili kwa ajili ya 
kwenda Haiti.

Mnamo Septemba mwaka jana, 
Waziri Mkuu wa Haiti, Ariel Henry, 
alihutubia Baraza Kuu la Umoja 
wa Mataifa akitoa wito wa kupele-
kwa haraka kwa kikosi hicho cha 
kimataifa.

Alisema serikali yake imezidiwa 
nguvu na magenge ya kihalifu am-
bayo yanadhibiti asilimia 80 ya mji 
mkuu wa Port-au-Prince.

Kenya ilijitolea kuongoza kikosi 
cha kimataifa na kuahidi kupeleka 
polisi hao kwa idhini ya Baraza la 
Usalama la Umoja wa Mataifa.

Rais Ruto alisema nchi yake ina 
rekodi ya kuvutia katika  ushiriki 
wa kusaidia kulinda amani duni-
ani.

Mauaji ya kutisha yazidisha
shinikizo Israel kusitisha vita
GAZA, Palestina

HOFU inazidi kutanda kwa 
raia wa Kipalestina walioz-
ingirwa na mapigano makali 
yanayoendelea katika mji wa 
Khan Younis na kusababisha 
kuongezeka kwa wito kutoka 
mataifa mbalimbali wakitaka 
vita kusitishwa.

Hali hiyo mbaya haipo kwa 
mji huo pekee, bali katika mae-
neo mengi ndani ya Ukanda 
wa Gaza.

Kulingana na Wizara ya Afya 
inayosimamiwa na kundi la 
Hamas, karibu watu 26,083 
wameuawa katika vita hiyo ili-
yoanza Oktoba 7, mwaka jana.

Jana pekee wizara hiyo ilise-
ma watu 20 waliuawa na wen-
gine 150 kujeruhiwa, wakati 
wanajeshi wa Israel wakisham-
bulia  walipokuwa wakisubiri 
kugawiwa misaada katika vi-
unga vya kaskazini mwa Jiji la 
Gaza.

Mkazi mmoja Abu Ata 
Basal, aliliambia shirika la 
habari la AFP kwamba watu 
walikuwa wakisubiri kupewa 
chakula,lakini ghafla, vifaru 
vya jeshi la Israel vikatokea 
na kuanza kuwafyatulia watu 
risasi, na miili ya watu ilikatika 
vipande vipande.

Mwandishi wa habari wa 
AFP alisema alishuhudia mi-
ili ya watu ikiwa imetapakaa 
sakafuni katika hospitali ya al-
Shifa. 

Katika taarifa ya Hamas iliyo-
tolewa jana, ilisema tukio hilo 
lilisababishwa na mashambu-
lizi ya risasi na makombora ni 
sawa na uhalifu wa kutisha wa 
kivita.

Hata hivyo, serikali ya Israel 
haijasema chochote kuhusiana 
na madai hayo.

Shambulizi hilo limefanyika 
siku moja baada ya Umoja 
wa Mataifa kueleza vifaru vya 
jeshi la nchi hiyo vilishambulia 
makao makuu yake katika mji 
wa Khan Younis na kuwaua 
watu 13.

Nchi ya Ufaransa imeiomba 
Israel kuheshimu sheria za ki-
mataifa na kuungana  na Mare-
kani kulaani shambulizi hilo 
lililofanyika Khan Younis.

Hata hivyo katika taarifa 
yake haikutaja moja kwa moja 
Israel kama muhusika.

Waziri Mkuu wa Uingereza 
Rishi Sunak,alielezea wasiwasi 
wake kuhusiana na tishio dhidi 
ya maisha ya watu wa Ukanda 
wa Gaza baada ya kituo cha 
utangazaji cha ITV kurusha 
picha zilizoonyesha raia aliye-

shambuliwa licha ya kuwa na 
bendera nyeupe mkononi.

Alirudia kutoa wito kwa 
Israel na Hamas kusitisha 
mapigano,kuwaachia mateka 
na kuruhusu uingizwaji wa 
misaada ya kibinadamu.

“Unajua, Rais Biden alizun-
gumza na mimi kuhusu hili 
mapema wiki hii. Nimezun-
gumza na Waziri Mkuu wa 
Israel Benjamin Netanyahu 
kuhusu hili.  Na kile tunacho-
taka kukiona ni kusimam-
ishwa mapigano ili mateka 
waachiwe na misaada zaidi 
kuingizwa kwenye Ukanda wa 
Gaza.” Alisema Sunak.

Hamas aidha imeripoti 
kuwepo kwa mashambulizi 
makali katikati ya mji wa Khan 
Younis, ambako kuna makazi 
ya mkuu wa kundi hilo Yahya 
Sinwar.

Taarifa kutoka Marekani 
zilisema mkurugenzi wa Shiri-
ka la Ujasusi la nchini Mareka-
ni (CIA), William Burns  ataku-
tana na wenzake wa Israel na 
Misri pamoja na Waziri Mkuu 
wa Qatar  ili kufanya mazun-
gumzo ya kusitisha mapigano 
na kuachiliwa kwa mateka.

Kulingana na vyombo vya 
habari vya nchi hiyo, Burns 
atakutana na viongozi hao ka-

tika siku chache zijazo.
Gazeti la Washington Post 

na Axios, katika taarifa zao 
havikutaja mahali wataka-
pokutana. Hata hivyo, si CIA 
yenyewe wala Ikulu ya White 
House waliokubali kuthibiti-
sha taarifa hizo.

Wakato huo huo, Shirika la 
ndege la taifa la Israel (El Al) 
limetangaza kusitisha safari za 
kwenda Afrika Kusini kuanzia 
mwisho wa Machi kutokana na 
uhaba wa wateja.

 “Kutokana na hali ya usala-
ma ilivyo sasa, kumekuwa na 
upungufu mkubwa wa mahi-
taji ya wasafiri wa Israel wana-
okwenda maeneo mbalimbali, 
ikiwemo Johannesburg nchini 
Afrika Kusini,” ilisema El Al ka-
tika taarifa yake.

Iliongeza “Kwa kuzingatia 
hilo, kuanzia mwishoni mwa 
Machi 2024, tutasimamisha 
shughuli kwenye njia ya Johan-
nesburg-Tel Aviv.”

Tangazo hilo linakuja muda 
mfupi kabla ya Mahakama ya 
Kimataifa ya Haki (ICJ) kutoa 
hukumu katika kesi iliyofun-
guliwa na Afrika Kusini iki-
ituhumu nchi hiyo kufanya 
mauaji ya kimbari Ukanda wa 
Gaza.

DW

Raia wa Palestina wakijaribu kuzima moto katika jengo la Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa 
Palestina (UNRWA) baada ya kushambuliwa juzi. PICHA: AP
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
TANGAZO LA KUPOTEA 

KWA MKATABA WA 
KIWANJA

JANE PHILIPO MINJA 
anatangaza kupotelewa na 
Mkataba wa Kiwanja namba 

274 Kitalu ‘A’
Kilichopo Mlandizi 

Disunyara. Kwa yeyote 
atakayeuona atoe taarifa 
kituo cha Polisi kilichopo 
karibu. Taarifa ya Polisi: 

PHQ/DAR/KIN/6914/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
LUCY KALIST KIMARO 

anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari aina ya TOYOTA RAV 4 
yenye usajili namba T 501 CZV, 

CHASSIS NAMBA: 
ZCA260012979 na ENGINE 
NAMBA: 1ZZ0012979. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/ARU/ARU/1990/2024

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF DODOMA

AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 765 OF 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
ESTER TRYPHONE RECHUNGURA 

And
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF 

ADMINISTRATION OF BY EMMANUEL ADOLPH BALEBI

GENERAL CITATION
ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of 
the above named deceased person are hereby cited to come 
and see the proceedings if they think fit before the grant of 
letter of Administration is made to the above named 
petitioner.
The matter comes for mention on the 31 day of 
1…………………………………………………………..2024 before Hon 
k.Mwanemile-sem at 09:00AM
Dated at Dodoma this 16 day of 1…………….2024

……………………………………………………………
RESIDENT MAGISTRATE 

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

Ndugu OMARY  SAIDI  
MWADINI anatangaza 
kupotelewa na kadi ya 

pikipiki aina ya King lion 
yenye namba za usajiri MC 

710 DKD, Kwa yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 
kituo cha polisi kilichopo 

karibu nae.Taarifa ya Polisi: 
PHQ/TAN/611/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

SELEMAN HAMIS anatangaza kupotea kwa cheti 
cha kidato cha nne chenye  index namba S3857 – 
0052 kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa 
kupitia NGOGWA SECONDARY SCHOOL mwaka 
2012. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: MAS/RB/1465/2021

TANGAZO KUPOTELEWA 
NYARAKA YA UMILIKI 

KIWANJA
Bundala Kali Kali ambaye ni Msimamizi wa 

Mirathi ya Marehemu Bundala Ndenge.

Anatangaza kupotelewa na Nyaraka ya 

Umiliki wa Kiwanja namba 73 Kitalu "T" 

kilichopo Majengo Manispaa ya Shinyanga.

Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo 

cha Polisi kilichopo karibu au awasiliane 

na Bundala kwa simu namba 0767-593474.

Taarifa ya Polisi:PHQ/SHI/SHI/247/2024.

KUPOTEA KWA 
CHETI

MWANAYASU MTUTURA ABDALLAH anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S1409/0023 kilichotolewa na Baraza 
la Mitihani la Taifa kupitia HAGAFILO SEKONDARI - 
NJOMBE mwaka 2019. Yeyote atakayekiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/11952/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GAGI

GREYSON STANLEY MARISA 
anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari aina ya TOYOTA RAV 4 

yenye usajili namba T 124 DMX 
kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/ARU/ARU/1938/2024 

KUPOTEA KWA 
CHETI

NURU J. MAIRI anatangaza kupotea kwa cheti cha 
kidato cha nne chenye index namba S3933-0014 
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia 
RISING STAR SECONDARY SCHOOL mwaka 2018. 
Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo chochote 
cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/MWA/NYA/11142/2023

Summons to appear (O.V, R.20 (1) of (Civil Procedure 
Code)

(Substituted Service)
IN THE COURT OF TANZANIA DAR ES SALAAM

(LAND DIVISION)
LAND REVISION NO. 28610 OF 2023

RAFAEL YAKOB NDITI………………….APPLICANT
VERSUS

MOHAMED SALUM CHIBANGO………….RESPONDENT
TO: DAGOBERT JOHN KOMBA

(THE LEGAL ADMINISTRATOR OF ANSILA KAPINGA)

WHEREAS: The above named APPLICANT obtained an 
REVISION against you. You are hereby summoned to appear 
in this Court in person or by advocate or authorized Agent 
on 29th day JANUARY, 2024 at 09:00 AM Before HON. M. 
GWAE, JUDGE to answer the said REVISION and you are 
directed to produce on that day all the documents upon 
which you intend to rely in support of your replay.
TAKE NOTICE that, in default of your appearance on that 
day, the said REVISION will be heard and determined in your 
absence.
Given under my hand and the seal of this Court, this 25th 
JANUARY, 2024.

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI

MAJID J. MBALE anatangaza 
kupotea kwa kadi mbili za pikipiki, 

ya kwanza yenye jina JUMANNE 
RAMADHANI KAZIMBA namba za 

usajili MC 102 DEG aina ya BOXER. 
Ya pili yenye jina DEOGRATIUS 

PETER KAVISHE namba za usajili 
MC 903 DHH aina ya BOXER. 

Yeyote atakaeziona atoe taarifa 
kituo cha polisi. Taarifa za Polisi: 

PHQ/DAR/UBU/11409/2024. 
Taarifa ya polisi: 

PHQ/MOR/MOR/1838/2024

TANGAZO KUPOTELEWA 
NYARAKA YA UMILIKI 

KIWANJA
Bundala Kali Kali ambaye ni Msimamizi wa 

Mirathi ya Marehemu Bundala Ndenge.

Anatangaza kupotelewa na Nyaraka ya 

Umiliki wa Kiwanja namba 73 Kitalu "T" 

kilichopo Majengo Manispaa ya Shinyanga.

Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo 

cha Polisi kilichopo karibu au awasiliane 

na Bundala kwa simu namba 0767-593474.

Taarifa ya Polisi:PHQ/SHI/SHI/247/2024.

KUPOTEA KWA 
CHETI

JOHN RAMSAY KINLOCH anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S0729-0067 kilichotolewa na 
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia MSOLWA 
SEKONDARI mwaka 2005. Yeyote atakayekiona 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya 
polisi: PHQ/DAR/ILA/11341/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

KENNEDY ALISON MTWALE 
anatangaza kupotea kwa kadi  
ya gari  yenye  namba za usajili 
T 848 DLB aina ya MERCEDES 

BENZ, Chassis No. 
WDD2040412R025432, Engine 

No. 27195031022525. Yeyote 
atakaeiona  atoe taarifa kituo 

cha polisi.
Taarifa ya Polisi: 

PHQ/DOD/DOD/2563/2024

KUPOTEA 
KWA VYETI

RIDHIKI SALUMU NJAKULA anatangaza kupotea 
kwa vyeti. NTA LEVEL 4 Basic Techinician 
Certificate in Human Resource Management 
chenye Registration No. BTCHRM 18/03/M 505 
kilichotolewa na TANZANIA PUBLIC SERVICE 
COLLEGE (TPSC) MTWARA May 10 2019. NTA 
LEVEL 5 Technician Certificate in Human 
Resource Management chenye Registration No. 
DHRM 03/19/MTW 851 kilichotolewa na TANZANIA 
PUBLIC SERVICE COLLEGE (TPSC) MTWARA 
mwaka 2020. Yeyote atakayeviona atoe taarifa 
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
MTW/NEW/RB/729/2022.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

BEDSON  JOHN DAVID  
anatangaza kupotea kwa kadi ya 

pikipiki yenye namba za usajili 
MC 210 BZE  aina ya  SANLG   

rangi Nyekundu, Chassis 
No.LBRSPJB51J9021886. 

Yeyote atakaeiona  atoe taarifa 
kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi: 

PHQ/DOD/DOD/11469/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

GRACE PHILIP NGUMA 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya gari yenye namba za 
usajili T 726 EEY aina ya 

TOYOTA FORTUNER Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha Polisi kilichopo 

karibu. Taarifa ya Polisi: 
PHQ/DAR/KIN/10921/2024.

JAMHURI YA MUUNGANNO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TANGA
Kituo cha MJINI TANGA  Mkoa TANGA

Usimamizi wa mirathi Na. 12 /2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU……………………………MUSSA OMARI SEFU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI

YALIYOTOLEWA NA……………………ADAMU OMARI SEFU

TANGAZO
(Kanuni ya 5 (2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi 

Mahakama ya Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo  tarehe 8 Mwezi 2 Mwaka 2024 kabla 
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi 
hiyo.
Zingatia:
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza 
kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 26 mwezi 01 mwaka 2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

Ndugu OMARY  SAIDI  
MWADINI anatangaza 
kupotelewa na kadi ya 

pikipiki aina ya King lion 
yenye namba za usajiri MC 

710 DKD, Kwa yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 
kituo cha polisi kilichopo 

karibu nae.Taarifa ya Polisi: 
PHQ/TAN/611/2024

 KUPOTELEWA  NA 
KADI YA PIKIPIKI

EMMANUEL  ABIUD MWEMBE 
Anatangaza  kupotelewa na  kadi 

ya pikipiki aina ya SINORAY   
yenye  usajili namba  

MC 254 DCW.
Yenye  Chasis namba  

LD3PCK6J8M2013117 na Engine 
namba  21083132

Kwa   yeyote atakayeiona  atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi .

Polisi  Taafifa : 
PHQ/KIL/MOS/1406/2024

KUPOTEA KWA 
OFA YA KIWANJA

REDMAN LAMECK 

KAFWIMBA anatangaza 

kupotelewa na Ofa ya kiwanja 

Namba 341 Kitalu ‘B’ BWIRU 

Kwa yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 

polisi. Taarifa ya polisi: 

PHQ/MWA/ILE/1854/2024.
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akiwa chumbani na binti wa mama mwe-
nye nyumba wake.

“Na ukija kwa shangazi sitaki chochote, 
ila talaka yangu tu. We mwanaume huna 
haya wala huoni vibaya, yaani mimi kwen-
da kunichanganya na kile kitoto kweli?

Kitu gani nilichokukosea au nini amba-
cho umekikosa kwangu hadi kunidhalili-
sha kiasi hiki?

Si kunidhalilisha huku! Kili kichokuvutia 
kwake, au ndiyo mama kwenye nyumba 
kakwambia ukimchukua ndiyo utakuwa 
huhami?” Yalikuwa na malalamiko ya 
uchungu kutoka kwa Devota.

Wakati huo Peter, mumewa Devota ali-
kuwa kimya. Alikuwa mdogo kama punje 
ya choroko. Kitu alichokutana nacho ha-
kutegemea. Hakuwahi hata siku moja ku-
fumaniwa.

Tamaa ya kuwa na  msichana mdogo 
kama Mwadawa au Amina ilimponza. Leo 
hii eneo zima linajua kama amefuminia.

Kwanza kilichomshangaza ni umati wa 
watu uliomiminika kwenye fumanizi lake 
wakubwa na wadogo ilikuwa ni kama 
walialikwa, au tangu alivyokuwa akichati 
na Mwadawa walikuwa wanajua kinach-
oendelea.

Kitu ambacho alishindwa kuelewa kuwa 
mkewe alikuwa na ramani yote ya vita. 
Kila alichokuwa akichati na mpenzi wake 
mpya, Mwadawa, mkewe alizifuma meseji 
na kuweka mkakati kabambe wa fumanizi.

Na alipowaambia mashoga zake, nao 
wakawambia wenzao, kwa hiyo ni kama 
vile watu walikuwa wamelikwa kwenye 
ngoma.

Walijua ni eneo gani, saa ngapi na wa-
nakwenda kufumaniwa ni nani na nani. 
Waliingia kwenye mtego kirahisi sana.

Wakati Devota akiamua kwenda Kawe 
kwa shangazi yake, Mwadawa yeye baada 
ya shoga yake Zao kurejea kwenye msiba 
namkabidhi chumba chake hakuridi ny-
umbani kwao.

Akakimbilia Gongolamboto kwa mjom-
ba wake. Angeweka wapi sura yake. Binti 
mdogo kama yule kuchukua waume za 
watu ilikuwa ni stori kubwa.

Kwa upande wa Mwantumu yeye lengo 
lake lilikuwa limetimia. Kumkomoa Devota 
ilikuwa ni lengo lake. Na kumfanya ason-
oneke kwa kuchukuliwa mume ni jambo 
lililomfurahisha zaidi kuliko kiti kingine 
chochote.

Ni mmoja kati ya watu wachache ambao 
wala hawakusikitika na lile fumanizi. Ndiyo 
kwanza alilishangilia. Alimuona binti yake 
kama ni shujaa na aliyemlipia kisasi mama 
yake bila yeye mwenye kufahamu.

“Mwanangu kaniheshimisha. Bado 
hawa wawili nao watanitambua, mimi 
ndiyo Mwantumu au mama Mwadawa,” 
alijipongeza kimoyomoyo.

Peter hakurejea tena nyumbani kwa 
Mwantumu. Haikujulikana kaenda wapi! 
Haikujulikana kama amemfuata mkewe 
Kawe au na yeye ameamua kutorudi ny-
umbani kwa ajili ya aibu.

Akimpigia simu hapokei. Akampigia 
binti yake Mwadawa Gongolamboto na ku-
muuliza kama anawasiliana na Peter.

“Mama tangu siku ile ya fumanzi sijao-
nana naye tena. Na nikimpigia simu wala 
hapokei.”

“Kama mimi tu, nikimpigia simu 
hapokei, kumbe hana maana mwanaume 
huyu! Yaani kafumaniwa, hajapigwa, wala 
hajashtakiwa, amekuwa mwoga kama kun-
guru.”

A
katoka nje. Hakuwa peke yake. 
Mkononi alikuwa amemshika 
mwanaume mmoja mwenye 
umri unaokadiriwa kufikia au 

kukaribia miaka 30 hivi, aliyevaa shati 
jeupe na suruali ya jeans nyeusi na viatu 
aina ya raba rangi ya bluu.

Ile kutoka tu, umati ulipiga kelele am-
bazo zilikuwa za aina tofauti. Wengine 
walikuwa wanashangilia na wengine ku-
zomea. Zote zilitoka kwa wakati mmoja na 
kusababisha kelele zisizokuwa na mpang-
ilio.

Kwanza zilizuka vurumai, Devota aki-
taka kwenda kumpiga mumewe, lakini 
alidhibitiwa na askari.

“Mama ndiyo huyu mumeo?” Akauliza 
Mwenyekiti wa Serikali ya Mitaa Mago-
meni Mikumi.

“Ndiyo, na anatembea na binti wa 
mama mwenye nyumba yangu, kuwadi ni  
mama yake mwenyewe.”

“Mbona hammtoi huyo fisadi kiwembe 
mchukua mume za watu?” Akapiga kelele 
Tabia, mpangaji mwenzake Devota.

Na hilo ndilo kama lilikuwa swali la 
wengi, ambao walitaka msichana aliyeku-
wa naye mle nadhani naye atolewe, wote 
wapelekwe kituoni.

“Sisi tunaiwakilisha serikali, mle ndani 
yule binti ametuambia amechiwa chumba 
na rafiki yake ambaye amekwenda kwe-
nye msiba wa mama yake mdogo.

Ndugu wananchi tunachofanya hapa 
ni kumchukua huyu bwana kwa usalama 
wake, tunampeleka sehemu ya usalama 
kwa sababu bado kuna watu wana hasira 
naye akiwemo mkewe.

Binti yeye siyo kama tumemuacha, ila 
kwa busara tumeona tumuachie aen-
delee kulinda chumba cha mwenzake, 
kwa sababu kama tukimchukua halafu 
kukatokea kitu chochote kibaya, ikiwemo 
wizi, ataingia kwenye matatizo wakati ana 
matatizo mengine. Tumemuacha kwa 
muda, akirudi mwenzake tumemwambia 
aripoti kwanza kituoni, mengine yatafuata 
baadaye.” Mwenyekiti wa Serikali za Mitaa 
alitoa ufafanuzi.

************************************
“Nasema hivi, naondoka, na kwenda 

kwa shangazi yangu Kawe. We bwana 
kumbe muuaji. Sisi tunagombana na 
mama mwenye nyumba, wewe kumbe ni 
mkweo.

Haya baba nakuacha na ‘mkeo’ huyo uli-
opewa na mama mkwe wako.”

Devota alikuwa akizungumza huku aki-
kusanya kilicho chake akiamua kuondoka 
baada ya sakata la kumfumina mumewe 

“Mwanangu 
kaniheshimi-
sha. Bado 
hawa wawili 
nao wa-
tanitambua, 
mimi ndiyo 
Mwantumu 
au mama 
Mwadawa,” 
alijipongeza 
kimoyomoyo.

Mama mwenye nyumba-12

HADITHI
MWANTUMU, au mama Mwadawa, ni mwanamke ambaye muda wote yeye anachowaza ni umbea, ugomvi na kufitinisha 
watu.
Anawagombanisha majirani wasielewane, ndoa za majirani zake nazo haziko salama hajaziacha, kwani amekuwa akizitikisa.
Kwa bahati mbaya au nzuri anaishi kwenye nyumba ya urithi ya marehemu mama yake, yeye akiwa ndiye mama mwenye 
nyumba.
Cheo hicho cha Umama wa Nyumba asiyojenga, ndiyo akawa amepata fimbo ya kuwapigia watu.
Wapangaji wanaopanga kwenye nyumba hiyo wamekuwa wakiishi kwa amri, manyanyaso, kufokewa kama watoto 
wadogo. Ndani ya nyumba hiyo, wapangaji wamekuwa kama wakiishi bure au kwa mama wa kambo, huku silaha yake 
kubwa ikiwa ni kuwatishia kuwahamisha. Hebu fuatilia mwanzo na mwisho wa visa vya mama huyu. 

ITAENDELEA JUMAMOSI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

“Yaani mama ilikuwa nataka kumpi-
gia nimwambie sasa hivi kama akitaka 
tukutane juu kwa juu na siyo huko tena 
lakini hapokei, lakini tusilaumu sana lab-
da haipo mikononi mwake,” Mwadawa 
alimjibu mama yake.

“Na huyo cha ukorofi nasikia yuko 
Kawe na Shangazi yake, eti anaomba ta-
laka, ataenda wapi mbwa yule, ngoja tu 
nifanye uchunguzi wangu nitajua tu nini 
kinaendelea.”

“Mama na hicho chumba je?” Mwad-
awa akauliza.

“Nataka niende kwa mjumbe aje tuki-
fungue kama kuna viti vimebaki viku-
sanywe vihifadhiwe nipangishe, na hawa 
waliobaki Tabia na Rozi nimeshaanza 
kuwaambia madalali waanze kutafuta 
wapangaji. Hapa mwanangu miezi mi-
wili ijayo tutakuwa na wapangaji wapya 
kabisa, mbona nitanenepa mama yako, 
maana nimechoshwa na hii mingu-
rumbembe.”

“Ila na wewe mama acha umbea 
na maneno maneno, hao nao wakija 
ukigombana nao utaonekana una hila.”

“Umeanza na wewe, kama huna la 
kusema kata simu hiyo.”

Yalikuwa ni mazungumzo wa simu ya 
mtu na binti yake. Mwantumu na binti 
yake Mwadawa.

Mwantumu akiwa nyumbani kwake, 
Mwadawa kwa mjomba wake Gongolam-
boto wakipeana dondoo na kile kicho-
tokea siku ya fumanizi na nini kinaende-
lea baada ya hapo.

Wapangaji waliobaki Rozi na Tabia ni 
kama walibaki wakiwa. Kitendo cha De-
vota kuondoka ilikuwa pigo kubwa kwao.

Pamoja na hayo hata wao walikuwa 
karibuni kuondoka kwenye nyumba 
hiyo. Ila, awali walipatana kuwa hata 
wakihama, watakapopata nyumba za ku-
hamia, angalau wasiwe mbalimbali sana 
na wala wasihamie mbali sana na pale.

Lengo ni kuendeleza vita nyingine na 
Mwantumu, mama mwenye nyumba 
wao kwa sasa.

Walijua kuwa watakapokuwa nje ya 
utawala wa nyumba yake, watampeleke-
sha kweli kweli.

Kama tu wapo kwenye nyumba yake 
na wanamkosesha usingizi, basi wataka-
pokuwa wamepanga sehemu nyingine, 
hawatotishika na amri zozote za umama 
mwenye nyumba, badala yake atakuwa 
kwao ni mtu wa kawaida tu.

Katika mazungumzo yao, Tabia ya 
Rozi wakaamua kumfuata Devota Kawe 
kuongea naye kwa jambo moja tu, la 
kulipiza kisasi cha mama mwenye ny-
umba wao.
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Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Dar es Salaam, Novat 
Lyaruu, ambaye anajishughulisha na 
biashara ya uchomaji nyama jana ali-
tangazwa kuwa  mmoja wa washindi wa 
Sh. milioni moja katika droo ya tisa ya 
Promosheni ya Magifti Dabadabo inay-
oendeshwa na Kampuni ya Tigo.

Mbali na Lyaruu, Kumbuka Mbugulu 
na Jenifer Gunga, pia waliibuka washin-
di na kukabidhiwa zawadi zao kwenye 
ofisi za kampuni hiyo jijini.

Akizungumza baada ya kuwakabi-

dhi washindi hao mfano wa hundi za 
fedha, Meneja wa Wateja Maalum wa 
Tigo Pesa, Mary Rutha, amewasisitiza 
Watanzania kuendelea kufanya miama-
la mbalimbali na Tigo Pesa ili kujiweka 
katika nafasi ya kuibuka washindi wa 
fedha, vifaa vya Hisense na zawadi kub-
wa ya magari mawili katika droo mbilii 
zilizobakia.

“Desemba Tigo tuliwapeleka washin-
di 15  Dubai, na wengine walienda 
Zanzibar katika kampeni hii hii, wapo 
pia waliojishindia pesa na vifaa vya 
Hisense. kwa hiyo kampeni bado inaen-

delea na tumebakisha droo mbili, wa-
teja waendelee kufanya miamala ili 
kushinda,” alisema Mary.

Kwa upande wa washindi, Lyaruu 
alisema fedha aliyopata atanunua mbu-
zi wa kutosha na kuongeza mtaji wake 
huo wa kuchoma nyama.

“Pesa hizi zitaongeza mtaji wangu, ni-
taongeza mbuzi zaidi, kwa kweli nime-
furahi sana,” alisema Lyaruu.

Jenifer ambaye ni mkazi wa Kisarawe, 
Pwani alisema alikua na ndoto ya ku-
fungua saluni hivyo fedha aliyopata ita-
fanya ndoto yake hiyo kutimia.

BIASHARA UNITED, PAMBA
FC VITANI CHAMPIONSHIP

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Mpira wa Kikapu 
Zanzibar (BFZ), limesema lina-
jipanga kuendesha mashindano 
mbalimbali ya mchezo huo 
visiwani hapa yenye lengo la 
kuongeza hamasa na ladha kama 
ilivyo michezo mingine, imeele-
zwa.

Rais wa BFZ, Abdullatif Ali Ya-
sin, katika taarifa yake iliyotole-
wa na Ofisa Habari wa shirikisho 
hilo, Hussein Karama, amesema 
ni lazima mpira wa kikapu uche-
zwe Zanzibar ili kuleta hamasa 
na kukuza vipaji vilivyopo.

Kiongozi huyo alisema kwa 
muda wa miaka miwili hakuna 
ligi yenye usimamizi mzuri 
iliyochezwa visiwani humo na 
ndio sababu mojawapo ya Baraza 
la Michezo  la Zanzibar (BMZ), 
iliamua kuteua viongozi wa muda 
ili kusimamia kikapu na hatimaye 
kufikia malengo.

Karama alisema anaamini kwa 
ushirikiano wa pamoja kati ya 
viongozi na wadau wa michezo 
wenye uzoefu watafikia malengo 
yaliyokusudiwa.

Alieleza kufanyika kwa 
mashindano ya kipau ya Kombe 
la Mapinduzi ilikuwa ni mwanzo 
na sasa wanajipanga kuhakikisha 
michuano yote iliyotajwa kwenye 
kalenda yao inachezwa.

“Kikapu ili kionekane ubora 
wake ni lazima kichezwe kwanza, 
tumeona tuanze na Ligi ya Map-
induzi, tukitoka hapa tusimamia 
Ligi Kuu, Taifa CUP (Kombe la 
Taifa) na Karume Cup (Kombe la 
Karume),” alisema kiongozi huyo.

Alieleza mashindano yote hayo 
yakifanyika katika ubora wake, 
vijana watapata nafasi ya kuo-
nyesha uwezo wao na vile vile 
kucheza idadi kubwa ya mechi 
ambazo pia zitawasaidia katika 
kuunda timu ya taifa yenye 
ubora.

“Kwa pamoja tukiwamo 
sisi wasimamizi na viongozi, 
wachezaji, wadau lakini na vion-
gozi wa serikali, wananchi kwa 
ujumla tukishirikiana, tutafikia 
makusudio yetu,” Karama al-
iongeza.

Bosi huyo alisema jambo lolote 
ambalo halisimamiwi vizuri, wa-
husika wanaweza kukata tamaa 
lakini sasa wanaomba kuungwa 
mkono  ili kusimamia vyema 
mchezo huo na endapo itatokea 
hitilafu watakuwa tayari kuko-
solewa na kurekebishwa kwa ajili 
ya nia kuujenga mchezo ifikiwe.

Aliongeza katika kuhakikisha 
mipango hiyo inafanikiwa, BFZ 
inahitaji fedha ambazo zitasaidia 
shughuli za uendeshaji huku pia 
wadhamini wakitakiwa kuji-
tokeza kuzibeba klabu ambazo 
zinahitaji kuwawekea wachezaji 
mazingira mazuri.

Kikapu Zanzibar 
waahidi mageuzi

Mchoma nyama mshindi magifti

Na Oliver Albert

KOCHA Mkuu wa Biashara United, Am-
ani Josiah, amesema kikosi chake hakina 
presha yoyote kuelekea mechi ya Ligi ya 
Championship dhidi ya Pamba FC itakay-
ochezwa kesho kwenye Uwanja wa Ny-
amagana jijini, Mwanza.

Timu hizo kutoka Kanda ya Ziwa zimeo-
nyesha upinzani mkali, zikiwa zinafuku-
zana katika msimamo wa ligi hiyo, Pamba 
ya Mwanza ikiwa ya pili na pointi 40 kib-
indoni wakati Biashara United ya Mara iko 
nafasi ya tatu ikiwa na pointi 37.

Vinara wa ligi hiyo ni Ken Gold ya ji-
jini, Mbeya yenye pointi 42 ambapo leo 
itashuka kuumana na ‘ndugu’ zao Mbeya 

Kwanza kwenye Uwanja wa CCM Sokoine 
Mbeya.

Akizungumza na gazeti hili jana, Josiah 
alisema kikosi chake kimejipanga vyema 
na anaamini wataibuka na ushindi na ku-
karibia malengo yao.

Kocha huyo alisema anajua mchezo 
huo utakuwa mgumu kutokana na ubora 
wa wapinzani wao lakini wamejiandaa 
kuwakabili ili wapate ushindi na kukaa 
kileleni.

‘”Tuko vizuri na hata nafasi tuliyopo 
sasa hatujafika kwa bahati mbaya, imeto-
kana na kumepambana sana katika mechi 
zilizopita.

Sina presha na mechi dhidi ya Pamba 
labda wao ndio watakuwa ana presha 

kwa sababu wanacheza nyumbani, la-
kini sisi tumejiandaa vizuri kuwakabili ili 
kuondoka na ushindi,” alisema Josiah na 
kuongeza;

“Ligi ni ngumu na mapambano ni maka-
li ndio maana unaona  timu nyingi hata 
pointi hatujapishana sana, hivyo lazima 
tujipange vizuri kila mechi na ukizingatia 
huu ni mzunguko wa lala salama.”

Biashara United imekuwa katika ki-
wango bora katika Ligi ya Championship 
ikionyesha imepania kurejea tena kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya kushuka 
daraja mwaka 2022.

Timu hiyo iko katika vita kali ya kupan-
da ikichuana na Kengold, Pamba, Mbeya 
Kwanza, TMA, Mbuni na Mbeya City.

Meneja wa wateja maalum wa Tigopesa, Mary Ruta (kushoto) akimkabidhi mfano wa hundi ya shilingi milioni moja  mshindi 
katika droo ya Magift dabodabo, Kumbuka Mbugulu jijini Dar es salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU



NEWCASTLE KUMUUZA WISON
KLABU ya Newcastle United inaweza kumuuza 

mshambuliaji wa England, Callum Wilson mwenye 
umri wa miaka 31 kwa pauni milioni 18 pekee ka-
tika wiki ya mwisho ya dirisha la uhamisho la Janu-
ari, huku Chelsea, Arsenal na Manchester United 
zote zikiwa zimejulishwa kuhusu kupatikana kwake. 
(Standard)

DURAN KUTUA CHELSEA
CHELSEA ni miongoni mwa klabu zinazotaka kum-

sajili mshambuliaji wa Aston Villa na Colombia, Jhon 
Duran mwenye umri wa miaka 20, kabla ya tarehe ya 
mwisho ya usajili. (Sky Sports)

HAG ATAKA NYOTA MAN
KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag an-

amtaka mshambuliaji wa Ajax na Uholanzi, Brian 
Brobbey na mlinzi wa Everton, Jarrad Branthwaite, 
wote wakiwa na miaka 21, lakini Mholanzi huyo hana 
udhibiti wa kuamua ni mchezaji gani anaweza kusa-
jiliwa. (Mirror)

GIBBS-WHITE AFUATILIWA
KLABU ya Newcastle United inamfuatilia kwa ka-

ribu mshambuliaji wa Nottingham Forest, Morgan 
Gibbs-White mwenye umri wa miaka 23 ili kumsajili 
katika uhamisho wa Januari hii. (Football Insider)

WOLVES WANASITA KWA BROJA
KLABU ya Wolverhampton Wanderers inasitasita 

katika kutaka kumnunua mshambuliaji wa Chelsea na 
Albania mwenye umri wa miaka 22, Armando Broja 
kwa pauni milioni 30 huku wakijitahidi kuhakikisha 
wanazingatia sheria za matumizi ya fedha ya Ligi Kuu 
England. (Mail)

CARSLEY ATAJWA IRELAND
CHAMA cha soka cha Ireland kina matumaini ya 

kumwajiri kocha wa England chini ya umri wa miaka 
21, Lee Carsley mwenye miaka 49, kuwa kocha mkuu 
wa Jamhuri ya Ireland. (Independent)

ANCELOTTI AMTAKA BENZEMA
KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti ameiomba 

klabu hiyo kumsajili tena mshambuliaji wa Ufaransa, 
Karim Benzema mwenye umri wa miaka 35 kutoka 
klabu ya Al-Ittihad ya Saudi Aarabia. (Sport – in 
Spanish)

ROGERS ANAITAKA VILLA
MORGAN Rogers anaaminika kutaka kujiunga na 

Aston Villa baada ya Middlesbrough kukataa ofa mbili 
kutoka kwa timu hiyo ya Ligi Kuu ya England kwa 
ajili ya mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 21. 
(Mail)

MAPPE BADO HAJAAMUA
MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Kylian Mbappe mwe-

nye umri wa miaka 25, amepokea ofa ya kujiunga 
na Real Madrid kama mchezaji huru msimu wa joto 
na nyingine ya kuongeza mkataba wake na Paris St-
Germain, lakini bado hajaamua kuhusu mustakabali 
wake. (ESPN)

PALACE YAMTAKA MUNOZ
KLABU ya Crystal Palace inakaribia kufikia 

makubaliano ya kumsajili beki wa kulia wa Colombia, 
Daniel Munoz mwenye umri wa miaka 27 kutoka kwa 
Genk ya Ubelgiji.(South London Press)

ZISIKUPITE
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PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe amepokea ofa 
ya kujiunga na Real Madrid kama 
mchezaji huru msimu ujao na 
nyingine ya kuongeza mkataba 
na klabu yake ya sasa ya PSG, la-
kini mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ufaransa bado hajaamua juu ya 
mustakabali wake, kwa mujibu wa 
ESPN.

Chanzo kimoja kiliiambia ESPN 
kwamba Madrid wanataka jibu la 
uhakika kutoka kwa Mbappe katika 
wiki zijazo ili kumpata msimu wa 
2024-25, lakini vyanzo vingine vya 
karibu na mshambuliaji huyo vi-
nasema hana tarehe ya mwisho ya 
kufanya uamuzi.

Mbappe, ambaye mkataba wake 
na PSG unamalizika mwishoni mwa 
msimu huu, tangu Januari Mosi 
amekuwa huru kufanya mazun-
gumzo na klabu nyingine.

Madrid wamejaribu na kushind-
wa kumsajili Mbappe katika mi-
simu ya hivi karibuni, na vyanzo 
vimeiambia ESPN kwamba ofa ya 
mkataba wa Madrid wakati huu ni 
ndogo kuliko ile waliyotoa hapo 
awali. 

Hata hivyo, vyanzo vingine vilise-
ma ofa hiyo bado itamfanya kuwa 
mchezaji anayelipwa zaidi klabuni 
hapo.

Chanzo kimoja kiliiambia ESPN 
kwamba Madrid haitatoa fedha ny-
ingi kama ilivyokuwa tayari hapo 
awali, huku klabu hiyo ikiwa haitaki 
kumlipa zaidi ya nyota mashuhuri 
kwenye kikosi kama vile Vinícius 
Júnior na Jude Bellingham, ambao 
vyanzo vilisema wanalipwa karibu 
euro milioni 10.5 kwa msimu.

Mbappé anapokea euro milioni 
37 kwa msimu katika klabu ya PSG 
na amepewa mshahara sawa na ofa 
ya mkataba mpya wa klabu hiyo.

Liverpool pia imekuwa ikifuatilia 
hali ya mkataba wa Mbappe katika 
miaka ya hivi karibuni. 

Mapema mwezi huu, ESPN il-
iripoti kwamba mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Ufaransa hajakataa 
kuhamia Ligi Kuu ya England.

Vyanzo vilivyoshauriwa na ESPN 
vilisema kwamba wachezaji wen-
gine huko Madrid wana matumaini 
juu ya nafasi ya Mbappé ya kusa-
jiliwa na klabu katika msimu wa 
joto, lakini wanakumbuka kuwa na 
matumaini vile vile kwa mchezaji 
huyo kurekebisha masharti na PSG.

Licha ya kukatishwa tamaa kwa 
Mbappé kukataa kusaini Madrid 
mwaka 2022, chanzo kingine kili-
sisitiza kuwa rais wa Madrid, Flor-
entino Pérez anaongoza mazun-
gumzo mwenyewe wakati huu na 
hajawahi kuacha kuwasiliana na 
mchezaji huyo.

    Nyota huyo bado hajaamua afanye maamuzi 
gani kutokana na ofa hizo ambazo…

Jumamosi Januari 27, 2024

HABARI MICHEZO

MBAPPE AFIKIRIA OFA 
YA REAL MADRID NA PSG



HABARI MICHEZO
22 Jumamosi Januari 27, 2024

ABIDJAN, Ivory Coast

IVORY Coast imeshindwa 
kumpata kocha Hervé Renard 
kwa mkopo kutoka timu ya 
taifa ya Wanawake ya Ufar-
ansa kwa muda uliosalia wa 
Kombe la Mataifa ya Afrika, 
Afcon.

Renard aliiongoza Ivory 
Coast kunyakua taji hilo 
mwaka 2015 na shirikisho la 
soka nchini humo lilikuwa na 
nia ya kumrejesha kwa jaribio 
lingine baada ya kumtimua 
kocha wake mkuu, Jean-Louis 
Gasset.

Lakini mazungumzo na 
Shirikisho la soka la Ufaransa 
kuhusu uwezekano wa mka-
taba wa mkopo kwa Renard 
yalivunjika bila makubaliano 
Alhamisi.

“Mazungumzo hayakui-
sha vyema, ni kwa sababu 
haikupaswa,”alisema Renard 
mwenye umri wa miaka 55 
akiiambia chaneli ya Canal 
Plus.  “Ningeipenda, lakini ha-
tima ilichagua vinginevyo.”

Ivory Coast ilishindwa 
kufuzu moja kwa moja kwa 
hatua ya mtoano wa timu 16 
ilipofungwa 4-0 na Equato-
rial Guinea katika mchezo wao 
wa mwisho wa kundi Juma-
tatu, lakini walipata nafasi ya 
kusonga mbele kama mmoja 
wa washindi wanne bora wa 
nafasi ya tatu, ‘best looser’.

Ivory Coast hatimaye ilifuzu 
kwa hatua ya 16 bora Jumata-
no -- baada ya Gasset kutim-
uliwa, shukrani kwa ushindi 
wa Morocco dhidi ya Zambia.

Kocha wa muda Emerse Faé 
huenda akasalia kuwa kocha 
kwa ajili ya mchezo dhidi ya 
bingwa mtetezi Senegal mjini 
Yamoussoukro Jumatatu.

Shirikisho la Soka la Ivory 
Coast halijazungumza hadha-
rani kuhusu suala hilo.

Renard bado ni maarufu 
nchini Ivory Coast kwa kuion-
goza nchi hiyo kutwaa taji lao 
la pili la Kombe la Afrika. 

Kocha huyo hilo lilikuwa 
taji lake la pili la Afrika baada 
ya kuiwezesha Zambia kulit-
waamwaka 2012.

Aliiongoza Saudi Arabia 
kuwafunga Argentina kwe-
nye mchezo wa kwanza wa 
kundi kwenye kombe la Dunia 
mwaka 2022, kabla ya kupewa 
mikoba ya kuinoa timu ya taifa 
ya Wanawake ya Ufaransa 
mwaka jana.

Ivory Coast 
yakwama 
kumwazima 
kocha Renard

KORHOGO, Ivory Coast

KUFUZU hatua ya mtoano ya 16 bora ya 
michuano ya mataifa ya Afrika, Afcon, ku-
namaanisha mengi kwa watu wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo, kwa mujibu wa 
mlinzi wa timu hiyo, Gael Kakuta.

Kakuta alitwaa tuzo ya mchezaji bora 
wa mchezo katika suluhu na Tanzania ka-
tika pambano la Kundi F kwenye Uwanja 
wa Amadou Gon Coulibaly, mjini Korhogo.

“Siku zote ni vizuri kupata kombe. 
Muhimu ni sifa na hii ni nzuri kwa watu 
wetu wa nyumbani ambao tunajua wame-
kuwa nyuma yetu katika safari hii ngumu. 

“Tulikuwa na kundi gumu lenye timu 
imara, lakini bidii na sapoti kutoka kwa 
watu wetu ilitufikisha hapa,” alisema Ka-
kuta.

Beki huyo anayekipiga Ufaransa katika 
Klabu ya Amiens SC alipongeza mchezo 

mzuri wa Tanzania, ambao wametolewa 
baada ya kumaliza mkiani mwa kundi hilo.

Licha ya kutofuzu, ni taifa zuri sana 
linaloendelea. Kwa kweli walitupa sisi na 
kundi lingine kazi kubwa ya kufanya. 

“Kwa sasa, tutafurahia wakati huu. Ha-
wakufunga na hiyo ni ishara chanya am-
bayo tunaweza kuifanyia kazi,” aliongeza 
Kakuta.

Kufuzu kwa Congo 16 bora 
kuna maana kubwa - Kakuta

LIVERPOOL, England 

M
OHAMED Salah ameanza matibabu ya msuli 
wake wa paja na kusema kwamba, atafanya kila 
awezalo kuungana tena na Misri kwenye mich-
uano ya Kombe la Mataifa ya Afrika, Afcon.

Salah alirejea Liverpool siku ya Jumatano kwa ajili ya ma-
tibabu ya jeraha alilopata wakati Misri ilipotoka sare ya 2-2 
na Ghana wiki moja iliyopita.

“Jana ( juzi) nilianza mpango wa matibabu na urejesho 
na nitafanya kila linalowezekana kuwa tayari haraka iweze-
kanavyo na kurejea timu ya taifa kama ilivyokubaliwa tangu 
mwanzo,” aliandika Salah kwenye ukurasa wake wa Insta-
gram.

Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp pia amesema kuwa 
Salah bila shaka atarejea Afcon iwapo atapona kwa wakati 
kutokana na jeraha na iwapo Misri itatinga fainali.

Kocha msaidizi wa Liverpool, Pepijn Lijnders alisema 
Salah anatarajiwa kurejea uwanjani baada ya wiki tatu hadi 
nne iwapo hakutakuwa na vikwazo katika kupona kwake.

Hata hivyo, fainali ya Afcon imepangwa kufanyika Febru-
ari 11 mwaka huu.

“Misri na Liverpool zote zina nia sawa, tunataka Mo Salah 
awe fiti haraka iwezekanavyo,” alisema Klopp akiiambia 
beIN SPORTS baada ya timu yake kutinga fainali ya Kombe 
la Ligi kwa kuitoa Fulham Jumatano.

“Iwapo atabaki Afrika na hawawezi kufanya matibabu 
yanayostahili, itachelewesha kila kitu hasa kwa Misri iwapo 
watafika fainali.

“Tunamleta hapa sio kwa sababu tunataka kumchukua 
kutoka Misri, lakini tu kutoa matibabu bora zaidi.

“Yote yamekubaliwa. Ikiwa Salah yuko fiti na Misri kwen-
da fainali, ilikuwa wazi kila mara, tunataka arudi akiwa fiti 
kwa asilimia 100, tunataka hivyo.”

Misri ambao ni mabingwa mara saba wa Afcon walimaliza 
nafasi ya pili katika Kundi B wakiwa na pointi tatu baada ya 
sare tatu mfululizo. 

Watacheza na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika 
hatua ya 16 bora kesho Jumapili.

Klopp pia aliwakosoa wale wanaomshutumu Salah kure-
jea England kwa matibabu, baada ya baadhi wachezaji wa 
zamani wakisema kwamba kama nahodha alipaswa kuba-
kia kwenye kikosi cha Misri.

MO SALAH: 
NITAPAMBANA 
KUREJEA AFCON
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MSHAMBULIAJI MPYA SIMBA 
ATOA NENO, ATARAJIA MAZURI 

Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI mpya wa Wekundu 
wa Msimbazi, Fredy Michael, ametaka 
ushirikiano kutoka kwa kila mtu ndani ya 
timu hiyo na anaamini hali hiyo itawasaid-
ia kufikia malengo yao kwa haraka.

Fredy aliambia gazeti hili amefurahi 
kujiunga na Simba na yupo tayari ku-
hakikisha anaisaidia kufanya vizuri ka-
tika michezo iliyopo mbele yao ikiwamo 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Kombe la FA na 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Nyota huyo tayari amewasili nchini 
ikiwa ni mara yake ya kwanza kutua Tan-
zania, ni miongoni mwa wachezaji watano 
wapya waliosajiliwa na Simba kipindi cha 
dirisha dogo, wengine ni Babacar Sarr, 
Saleh Karabaka, Ladack Chasambi na Ed-
win Balua.

Akizungumza na Nipashe jana, nyota 
huyo alisema ni ngumu kwa mchezaji 
mpya kuingia ndani ya timu na kupata na-
fasi katika kikosi cha kwanza haraka lakini 
anaamini kwa ushirikiano atakaonyesha 
kwa wachezaji wenzake na kiwango ali-
chonacho atamshawishi kocha Benchikha 
(Abdelhak) kumpanga.

“Kikubwa ni ushirikiano kutoka kwa kila 
mtu ndani ya klabu ikiwamo wachezaji 
wenzangu, nipo tayari kuipambania timu  
kusaidia kufikia malengo ambayo yanay-
otarajiwa.

Ninaimani kubwa ya kufanya vizuri na 
kukata kiu ya mashabiki, kutowaangusha, 
kocha na viongozi walinisajili kwa ajili ya 
kuhitaji huduma yangu ili kufikia kile am-
bacho wanakitarajia katika  mashindano 
mbalimbali yaliyopo mbele yao,” alisema 
Fredy.

Naye Kocha Msaidizi wa Simba, Selem-

ani Matola, alisema wachezaji wote am-
bao hawako katika majukumu ya Timu za 
Taifa pamoja na nyota wapya wamesha-
wasili kambini ili kuanza mazoezi rasmi 
kwa ajili ya maandalizi ya michezo iliyopo 
mbele yao.

Matola alisema walianza na mazoezi ya 
gym baada ya kushindwa kwenda uwan-
jani kutokana na mvua kubwa kunyesha 
Dar es Salaam, na sasa wanaendelea na 
programu nyingine zilizotolewa na benchi 
la ufundi ambazo zinalenga kuwaimari-
sha.

“Tumeshaanza mazoezi kwa ajili ya ku-
jiweka tayari kuelekea mechi za Ligi Kuu, 
Kombe la FA na michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, nyota wote wako kambini 
isipokuwa walioko kwenye Timu za Taifa, 
lakini tunatarajia hivi karibuni nao wa-
taungana na klabu hasa kwa zile timu am-
bazo zimetolewa AFCON,” Matola alisema.

INATOKA  UK. 24
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Ligi ya Wanawake kumekucha

Musonda 
arejea 
kuipa Yanga 
ubingwa

Na Saada Akida

NYASI za viwanja vinne zitawaka 
‚moto‘ wakati vita ya kuwania ubingwa 
wa Ligi Kuu ya Soka ya Wanawake Tan-
zania itakapoendelea ambapo Simba 
Queens itawaalika Alliance Girls kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, Dar es Sa-
laam.

Mabingwa watetezi wa ligi hiyo, JKT 
Queens, wao watakuwa ugenini kukabili-
ana na wenyeji, Fountain Gate Princess 
kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini, Do-
doma.

Michezo miwili itakayopigwa leo ni 
kati ya  Ceasiaa Queens dhidi ya Baobab 
Queens kwenye Uwanja wa Samora, Ir-

inga huku  Amani Queens ikiwakaribisha 
Geita Gold Queens kwenye Uwanja wa 
Ilulu, Lindi.

Kocha Msaidizi wa Simba Queens, 
Mussa Hassan ‘Mgosi‘, alisema baada 
ya kutoka sare dhidi ya Bunda Queens, 
walirejea kwenye uwanja wa mazoezi 
kufanyia kazi makosa yao na sasa wako 
tayari kupata ushindi.

“Haitakuwa mechi rahisi, tunaenda ku-
pambana na kusaka alama tatu muhimu 
ili kujiweka katika mazingira mazuri ka-
tika malengo yetu kwenye mbio za ub-
ingwa na kurejesha heshima ya Simba,” 
alisema Mgosi.

Naye Kocha Mkuu wa Alliance Girls,  
Ezekiel Chabanka, alisema wamewasili 

Dar es Salaam salama na wachezaji wake 
wapo tayari kuwakabili wapinzani wao 
wakipanga kuvuna pointi tatu dhidi ya 
timu hiyo ‚kubwa‘ yenye wachezaji wa-
zoefu.

“Tumekuja kuonyesha ushindani, tu-
nafahamua ubora wa Simba Queens iki-
wamo kuwa na wachezaji wenye uzoefu 
kuliko timu yangu, lakini ninaimani kub-
wa ya kucheza mchezo mzuri ,” alisema 
Chabanka.

Kocha wa JKT Queens, Esther Cha-
bruma, alisema wachezaji wake wapo 
tayari kwa ajili ya mchezo wa leo dhidi 
ya Fountain Gate Princess na wanataka  
kuendelea pale walipoishia katika mich-
ezo iliyopita.

Simba, Yanga, 
Azam zageukia 
FA Cup

nao ni wale wale ambao tunakutana 
nao mara kwa mara kwenye Ligi ya 
Mabingwa na hata msimu uliopita 
kwenye Kombe la Shirikisho,” alise-
ma Mzambia huyo.

Alisema kitu ambacho kilimuwia 
vigumu ni kucheza na wachezaji 
ambao anafanya nao mazoezi kila 
kukicha, Ibrahim Hamad ‘Bacca’ na 
Bakari Mwamnyeto katika mechi kati 
ya timu za Zambia na Tanzania.

“Haikuwa rahisi kucheza na 
wachezaji ambao mnafanya nao 
mazoezi kila siku, lakini kila mmoja 
alikuwa amesahau mambo ya klabu 
anapigania taifa lake,” alisema.

Tanzania na Zambia zote zili-
kuwa kundi F, na ndizo zilizoaga 
mashindano, huku mechi yao ikiisha 
kwa sare ya bao 1-1.

Akizungumzia usajili wa wachezaji 
wapya kwenye kikosi cha timu yake 
na ushindani wa namba, alisisitiza 
kuwa ushindani upo kwenye klabu 
yoyote duniani.

“Ushindani ni mzuri na ushindani 
upo kwenye klabu yoyote duniani, 
najua wachezaji wengine wamesajili-
wa kwa ajili ya kuja kuongeza nguvu 
ili timu ifanye vizuri, lazima kila 
mmoja apambane” alisema Musonda.

Mchezaji 
wa timu ya 
Vijana raia 
wa Congo 
DRC,Tony 
Pierre, akim-
ruka mchezaji 
wa timu 
ya vijana 
wanaolelewa 
na Kituo 
cha michezo 
cha Jakaya 
Kikwete 
(JKPARK), 
Salum Ibra-
him, wakati 
wa mchezo 
wa kirafiki 
uliopigwa 
kwenye 
viwanja vya 
kituo hicho 
jijini Dar es 
Salaam juzi. 
PICHA: JU-
MANNE JUMA

“Tumetolewa kwenye AFCON 
hatukupata bahati ya kwenda kwenye 
raundi ya 16 bora, kwa hiyo unaweza 
kuiona Ligi Kuu imebaki na wachezaji 
watatu tu AFCON, hivyo inaweza kuen-
delea,” alisema.

Wachezaji wanaocheza Ligi Kuu Tan-
zania Bara waliobaki AFCON baada ya 
timu zao kusonga mbele ni, Stephane 
Aziz Ki wa Yanga kwenye kikosi cha 
Burkina Faso, Djigui Diarra wa Yanga 
anayecheza timu ya Mali, na Henock 
Inonga wa Simba ambaye yupo kikosi 
cha Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo.

Ratiba ya 16 bora ya AFCON inaonye-
sha nyota wa Ligi kuu, Diarra na Aziz Ki 
watakutana uso kwa uso kwenye hatua 
hiyo wakiwa na vikosi vyao katika mch-
ezo wa hatua hiyo.

Nyota wa Simba, Inonga akiwa na 
timu yake watacheza na timu ya taifa 
ya Misri kuwania kutinga hatua ya robo 
fainali.
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Mbappe afikiria ofa ya Real Madrid na PSG

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya timu ya taifa ya Zambia 
kutupwa nje ya fainali za Mataifa ya 
Afrika ‘AFCON’ yanayoendelea nchini 
Ivory Coast ikiwa kwenye hatua ya 
16 bora, mshambuliaji wa timu hiyo, 
Kennedy Musonda amesema sasa 
ni wakati wa kurejea kwenye kikosi 
chake cha Yanga ili kuisaidia kutwaa 
Ubingwa wa Tanzania Bara.

Musonda ambaye alikuwa kwe-
nye kikosi cha Zambia jana alirejea 
nchini kwao na sasa anajiandaa kure-
jea Tanzania haraka iwezekanavyo 
kuitumikia timu yake.

Nyota huyo alisema kuna mambo 
aliyoyapata kwenye michuano hiyo 
ambapo anaamini yatamsaidia katika 
kuitumikia timu yake hiyo ya Yanga. 

“Hii ni mara yangu ya kwanza 
kucheza fainali za AFCON, hivyo 
kwangu ni historia, tumeshindwa lak-
ini ndiyo mpira kwa sababu kila nchi 
ilikuwa inataka kufuzu, sasa narejea 
Dar es Salaam kwenye klabu yangu 
ya Yanga, kile kiwango nilichok-
ionyesha kwenye mechi za kikosi 
changu cha taifa ndicho hicho nataka 
kukionyesha kwenye klabu yangu, 
na kuna vitu nimejifunza kwenye 
michuano hii ambavyo ni vya faida 
kwangu kama mchezaji na nitavitu-
mia kwa ajili ya kuinufaisha klabu 
ya Yanga, nawaambia mashabiki 
nashukuru kwa sapoti yao,  narejea 
ili tupambane tushinde mechi za Ligi 
Kuu,” alisema Musonda.

Hata hivyo alisema hakupata 
shida sana kwenye michuano hiyo 
kwa sababu ametoka kwenye klabu 
kubwa iliyokuwa inacheza mechi 
za Ligi ya Mabingwa na wachezaji 
wakubwa.

“Yanga ni timu kubwa inayocheza 
Ligi ya Mabingwa, imenisaidia kwa 
sababu hata kiwango changu kwe-
nye AFCON kimeongezeka, haiku-
nipa tabu sana kwa sababu baadhi 
ya wachezaji tuliokuwa tunacheza 

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi Tanzania imetangaza 
kuwa baada ya timu ya taifa ya Tanzania 
‘Taifa Stars’ kuondolewa kwenye fainali 
za AFCON zinazoendelea nchini Ivory 
Coast, sasa wataendelea na mechi za vi-
poro za kombe la Shirikisho (FA).

Kutokana na ratiba kuingiliana, klabu 
za Simba, Yanga na Azam FC zenyewe 
hazijacheza michezo yao ya michua-
no hiyo na sasa watalazimika kwanza 
kuicheza kabla ya kugeukia michezo ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi hiyo, Al-
masi Kasongo akizungumza jana alisema 
kulikuwa na baadhi ya mechi za Kombe 
la FA ambazo hazikuchezwa kwa sababu 
mbalimbali, ikiwemo ushiriki wa klabu 

za Simba, Yanga na Azam kwenye mi-
chuano ya kimataifa na michezo yao 
ndiyo itakayoanza kupigwa kabla ya Ligi 
Kuu.

“Kimsingi tutatanguliwa na michezo 
ya Kombe la FA ambapo kuna baadhi 
ya timu hazikucheza katika ile kalenda 
ya mwanzo kutokana na majukumu 
mbalimbali, utakumbuka Simba, Yanga 
na Azam zilikuwa kwenye michuano ya 
kimataifa, kwa hiyo tutarudi na kuanza 
mechi za FA mbili tatu halafu baada ya 
hapo tutaendelea na mechi za Ligi Kuu 
pale tulipoishia,” alisema Kasongo.

Aidha, alisema tarehe rasmi za mich-
ezo hiyo zitatangazwa hivi karibuni 
baada ya kukubaliana.

Ratiba ya Kombe la FA inaonyesha 
kuwa Yanga itacheza dhidi ya Haulung 

FC ya Njombe, Simba itakipiga na Tembo 
ya Kigoma, huku Azam ikitarajia kucheza 
dhidi ya Alliance FC ya Mwanza.

Kasongo alisema kutokana na Taifa 
Stars kutolewa, moja kwa moja kikanuni 
inaruhusu michuano ya ndani ikiwemo 
Ligi Kuu kuendelea kwa sababu hakuna 
tena timu yoyote ya Ligi Kuu iliyokuwa 
na wachezaji watatu kwenye timu ya 
taifa inayoshiriki AFCON.

“Kutokana na mataifa  yenye idadi 
kubwa ya wachezaji wanaocheza klabu 
za Ligi Kuu Tanzania Bara kutolewa 
kwenye fainali za AFCON zinazoendelea 
nchini Ivory Coast, kanuni za ligi zinatoa 
mwanya wa majadiliano ya tarehe za 
uendeshaji.

   Bodi ya Ligi yatangaza kuanza na michuano hiyo kabla ya 
michezo ya....
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Musonda 
arejea 
kuipa 
Yanga 
ubingwa

SIMBA, YANGA, AZAM SIMBA, YANGA, AZAM 
ZAGEUKIA FA CUPZAGEUKIA FA CUP

Samatta akimiliki mpira wakati wa mchezo wa fainali za Afcon dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo uli-
ochezwa Jumatano iliyopita nchini Ivory Coast, timu hizo hazikufungana PICHA: MTANDAO
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