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HABARI KITAIFA

Na Augusta Njoji, MULEBA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI),  Mohamed Mchengerwa, ametoa 
siku nne kwa aliyekuwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa  Wilaya Muleba mkoani 
Kagera Elias Kayandabila (ambaye sasa 
ni Mkurugenzi wa Manispaa ya Tabo-
ra) na Mhandisi Zefania Chacha kutoa 
maelezo ya kwa nini fedha zilizotengwa 
Sh. milioni 500 zimeshindwa kukamili-
sha majengo ya hospitali ya wilaya hiyo.

Pia ametoa mwezi mmoja kwa Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya   Muleba, Dk. Peter Nyanja, 
kukamilisha majengo ya hospitali hiyo.

Akizungumza jana baada ya kutem-
belea hospitali hiyo, Mchengerwa alise-
ma Ofisi ya Rais-TAMISEMI ilitoa Sh. 
milioni 500 kwa kila halmashauri isiyo 
na hospitali ya wilaya kwa ajili ya awa-
mu ya kwanza ya ujenzi wa majengo ya 
wagonjwa wa nje na maabara. 

“Inashangaza kuwa serikali inatoa 
fedha kwa ajili ya miradi lakini baa-
dhi ya watumishi wanazitumia ndivyo 
sivyo.  Hata  kama mkurugenzi ameha-
ma kituo cha kazi lazima atoe maelezo 
na yafike ofisini kwangu Jumatano ijayo.

“Haiwezekani Rais Samia (Suluhu 
Hassan) awaletee wananchi wake fedha 
za kuwajengea hospitali lakini wengine 
wanazitumia vibaya. Hiyo haiweze-
kani na wala sitakubali hali kama 
hiyo,”alisema.

Aidha, aliutaka uongozi wa hal-
mashauri hiyo kutumia mapato ya 
ndani kukamilisha ujenzi wa majengo 
ya wagonjwa wa nje na maabara ili wa-
nanchi waanze kupata huduma wakati 
majengo mengine ya wanamalizia. 

“Mkurugenzi hakikisha unamaliza 
ujenzi wa majengo haya na kuwa ifika-
po Januari nitakuja kukagua. Nendeni  
mkafanye mapitio ya bajeti zenu, 
hakikisheni mnatenga fedha ujenzi 
ukamilike Januari ili wananchi wa-
pate huduma nikija kukuta kinyume 
chake nitakusimamisha na kupeleka 
jina lako kwa Mheshimiwa Rais ili 
akutengue,”alisema.

Alisema fedha ambazo Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, aliahidi ya Sh. bilioni 
moja serikali itazileta Januari, mwakani 
na kuwa zitatumika kujenga majengo 
mengine ya hospitali. 

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Fa-
tuma Mwassa,  alisema kuna usimamizi 
dhaifu wa miradi kwenye halmashauri 
hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Muleba, Dk. Abel 
Mwendawile, alisema tayari walishaiele-
keza Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) kupitia ghara-
ma za ujenzi wa hospitali hiyo. 

Alisema ili kukamilisha majengo hayo 
kiasi cha Sh. milioni 191.9 zinahitajika 
na kuahidi kuzitafuta wakati wa kufan-
ya mapitio ya Bajeti ya mwaka 2023/24.

Mkurugenzi, 
mhandisi 
matatani mil. 
500/- za ujenzi 
wa hospitali

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Has-
san, ameshtushwa na ubora 
wa wahitimu wa taasisi 
mbalimbali za elimu ya juu 
nchini katika soko la ajira 
akibainisha kuwa wakiingia 
kazini utendaji wao ni duni, 
hivyo kuibua maswali kuhu-
su ubora wa elimu nchini.

Aliyasema  hayo jana 
mkoani Dar es Salaam waka-
ti wa kilele cha maadhim-
isho ya miaka 50 ya Baraza 
la Mitihani Tanzania (NEC-
TA) sambamba na uzinduzi 
wa kitabu kinachoelezea 
historia ya baraza hilo.

Rais alisema bila ya kuwa 
na upimaji unaozingatia 
haki, ni vigumu kuzalisha 
ajira zenye tija kwa karne 
hii. Ili  kuendana na malen-
go waliyojiwekea, upimaji 
unaozingatia haki utasaidia 
kupatikana kwa nguvu kazi 
sahihi na yenye uwezo ka-
tika soko la ajira na kwa 
manufaa ya taifa. 

“Leo hii tuna wahitimu 
mamilioni kutoka vyuoni. 
Ninadhani  kuna Vice Chan-
cellors (makamu wakuu) wa 
vyuo. Tuna wahitimu kwa 
mamilioni na maelfu wa-
natoka vyuoni, tunapowa-
chukua ndani ya ajira, 
wakipewa hata kazi ndogo 
hawawezi.

“Unajiuliza huyu kaja na 
cheti chake katoka chuo? 
kafundishwa chuo? Lakini 
hili hawezi kufanya sasa 
tunazalisha nguvu kazi am-
bayo haina tija kwa taifa, 
lazima tujitizame kwenye 
utungaji mitihani na usahi-
hishaji wa mitihani.

“Kubwa zaidi, udhibiti wa 
mitihani. Tumetoka  vyuoni, 

wote tumepita huko tunajua 
yanayoendelea huko. Sasa  
tukitoa mianya ya watoto 
kufanya mitihani kwa kuijua 
kabla au kupenyeza mitiha-
ni, tunazalisha watu ambao 
hawako sawa kichwani, ha-
wakupikwa na kuiva vizuri 
vichwani,” alisema.

Rais alisisitiza kuwa ku-
toka darasani si kufanya 
kazi wanazotakiwa bali wa-
nahitaji mafunzo na mtu 
awe vizuri kufuata anacho-
fundishwa.

MWAROBAINI              
UDANGANYIFU

Rais Samia alisema jana 
alizindua mnara wa kum-
bukumbu wenye kaulimbiu 
inayosema ‘Haki, Uwajibi-
kaji na Ufanisi’ na kukum-
busha baraza kutenda haki 
huku akisisitiza  udanganyi-
fu wa mitihani utafutiwe 
mwarobaini katika hatua 
zote. 

“Kama si ndani ya baraza, 
hata kule kwenye kamati za 
mitihani basi iende ikatafuti-
we suluhu yake. Kuizungum-
zia  ni hatua moja, kuchukua 
hatua kuhakikisha haipo ni 
hatua nyingine.

“Profesa (Adolf ) Mkenda 
(Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia), usiogope ku-
laumiwa. Lawama tunazo tu 
chukua hatua, simama kweli 
kweli na si kwenye mitihani 
tu, maeneo yote lawama 
zipo.

“Na ukiona unalaumiwa 
unafanya vizuri. Usipofanya  
vizuri watu wanasema chini 
chini mmmh! Wala hafanyi 
vizuri. Ukiona watu wanasi-
mama wanakulaumu, ujue 
mambo yako super (upo vi-
zuri) endelea.

Pia alilitaka baraza kutun-
za vifaa na mitambo iliyopo 
na kuahidi katika bajeti zi-
jazo, utaongezwa mtambo 
mmoja kila mwaka ili ifikie 
mitatu na kila mmoja una-
gharimu Sh. bilioni sita.

Rais Samia alisema ka-
tika kufanya mazingira yafa-
nane, serikali inapambana 
kupeleka umeme vijijini na 
kufanya masomo ya say-
ansi kwa mtandao jambo 
ambalo limeanza kutoa ma-
tokeo chanya kwa baadhi ya 
wilaya zilizofungiwa.

“Waziri wa Elimu ushi-
kane na Waziri Nape 
(Nnauye) Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari    mwangalie 
gharama zinazohitajika kwa 
shule zilizo mbali lakini 
umeme upo,” aliagiza.

MSONGAMANO MA      
DARASANI

Rais Samia alisema aliku-
wa anaangalia kituo cha run-
inga cha TBC na kuona shule 
moja  iliyoko Nyamagana, 
Mwanza ikiwa na idadi kub-
wa ya wanafunzi darasani na 
kuhoji halmashauri husika 
ilishindwa nini kuona hilo ili 
kupeleka madarasa.

Alisema pamoja na jiti-
hada kubwa  zinazofanyika 
ikiwamo ujenzi wa madara-
sa, bado serikali ina mzigo 
mkubwa wa kuwekeza ka-
tika miundombinu ya elimu.

Ongezeko la wanafunzi, 
alisema  linachangiwa pia na 
sera ya msisitizo ya kuhakik-
isha kila mtoto anapata fur-
sa ya elimu, ambalo ni agizo 
kwenye Dira ya Maendeleo 
ya Miaka 25 kutoka mwaka 
2000 hadi 2025.

Alisema pamoja na ma-

geuzi mazuri yanayofanywa 
na Wizara, inabidi kuwe na 
utaratibu wa mageuzi ya 
sera na utekelezaji wake 
kuanzia mtoto anaposa-
jiliwa, anapokaa darasani, 
njia za kufundisha, walimu 
na dhana za kufundishia na 
utaratibu wa elimu.

Rais alisema mwaka 1973 
baraza lilipoanzishwa lilisa-
jili watahiniwa kidato cha 
sita 2,834 na mwaka 2023 
wamefikia 106,883 na kidato 
cha nne kutoka watahiniwa 
12,714 hadi 572,338 na shule 
za msingi walikuwa 106,203 
na sasa ni milioni 1.397.

“Ni dhahiri idadi hii itaen-
delea kuongezeka siku hadi 
siku, hivyo kulazimisha 
uwekezaji mkubwa ambao 
serikali inapaswa kuufanya 
katika sekta ya elimu husu-
sani ujenzi wa shule na mi-
undombinu,” alisema.

Waziri Mkenda alisema 
katika kutekeleza sera ya 
elimu ufanyaji wa mitihani 
utaangaliwa zaidi.

“Moja ni mafunzo ya 
amali. wamekubaliana mtu 
akiingia kidato cha kwanza 
akifika kidato cha nne, ata-
pata cheti kinachoitwa Cheti 
cha VETA vinavyotolewa 
na Baraza la Taifa la Elimu 
ya Ufundi na Ufundi Stadi 
(NACTVET)  inakwenda kwa 
utaratibu  ambao ni tofauti 
na NECTA. Tutaainisha juhu-
di hizi, tutaanza kidogo ala-
fu tutaongeza kasi mbele,” 
alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Albert Chalamila, 
alisema umefika wakati 
wanaopata daraja sifuri 
mtihani wa kidato cha nne, 
waanze kutambuliwa na ku-
fanyiwa utafiti.

Samia ashtushwa uwezo duni wahitimu

Mufti Mkuu wa Tanzania, Shekhe Abubakar Zubeir, akizungumza baada ya vijana 20 wa Kiislamu kufungishwa 
ndoa katika Msikiti wa  Mohamad Saadis Bakwata, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA
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 Na Romana Mallya

SERIKALI imesema mpa-
ka jana kiwango cha fedha 
kilichokusanywa baada ya 
maafa ya mafuriko na mapo-
romoko ya tope Mji mdogo 
wa Katesh, wilayani Hanang, 
mkoani Manyara, kimefikia 
Sh. bilioni 4. 953.

Kwa mujibu wa taarifa 
ya Mkurugenzi wa Idara ya 
habari (MAELEZO) na Mse-
maji Mkuu wa Serikali, Mob-
hare Matinyi, mpaka sasa 
hakuna miili zaidi iliyoo-
polewa.

Akichanganua kiasi hicho, 
alisema mpaka sasa fedha 
zinazoendelea kukusanywa 
kutoka kwa wananchi, kam-
puni na taasisi mbalimbali 
kupitia akaunti ya Mfuko wa 
Taifa wa Misaada ya Maafa ni 
Sh. milioni 218.9.

Alisema fedha zinazoku-
sanywa na taasisi na ma-
shirika ya umma kupitia 
Ofisi ya Msajili wa Hazina 
hadi sasa zimefikia Sh. bil-
ioni 2.234.

“Jumla kuu ya fedha zote 
zilizokusanywa kutokana na 
maafa haya zikichanganywa 
na za wahisani mbalimbali 
wa nje Sh. bilioni 2.5 tume-
fikisha Sh. bilioni 4.953 mpa-
ka sasa,” alisema.

Pia alisema serikali kupitia 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa Hal-
mashauri ya Hanang zinaen-
delea kupokea misaada ya 
chakula, vitu na vifaa mbal-
imbali kutoka kwa makundi 
mbalimbali ndani na nje ya 
nchi ambapo hadi sasa kwa 
thamani ya soko ni  Sh. bil-
ioni 2.182.

Aidha, alisema kampeni 
ya huduma za afya, jumla ya 
kaya 6,640 wilayani humo, 
zimefikiwa na wataalam wa 
afya na kupatiwa vidonge 
225,975 vya kutibia maji.

Aidha, alisema hakuna 
tatizo la magonjwa ya mli-
puko kama kuhara au kip-
indipundu. “Kwa kutumia 
wataalam wa Wizara ya Afya 
ambao ni wauguzi wawili na 
madaktari bingwa watatu 
wa afya ya akili wakiwa na 
maofisa ustawi wa jamii 91 
kutoka Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum, mpaka 
sasa jumla ya waathirika 
2,496 wamepatiwa huduma 
za afya ya akili na kisaikolo-
jia,” alisema.

Alisema miili 87 kati ya 89 
imetambuliwa na kuchuku-
liwa na ndugu kwa ajili ya 
maziko, majeruhi wamebaki 
wanane kati ya 139 walioku-
wapo hospitalini na wathiri-
ka 30 kutoka kaya 12 ndiyo 
wamebaki kambini.

Bil. 4.9/- zachangwa 
msaada mafuriko Katesh 

Wafanya-
biashara 
katika 
kituo cha 
mabasi 
Pugu 
jijini Dar 
es Salaam 
wakiwa 
wamepan-
ga bidhaa 
zao ku-
subiri wa-
teja jana. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

KKKT yaanzisha huduma wafungwa magerezani 
Na Halfani Chusi

KANISA la kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) Dayosisi ya 
Mashariki na Pwani, imean-
zisha huduma maalum kwa 
wafungwa katika magereza ya 
Ukonga na Segerea jijini Dar es 
Salaam.

Uzinduzi rasmi wa huduma 
hizo ulifanyika katika ibada 
zilizofanyika katika sharika 
za dayosisi hiyo za Ukonga na 
Segerea na baadaye katika ma-
gereza hayo. 

Akizungumza wakati wa iba-
da katika Usharika wa Segerea, 
Askofu wa Dayosisi hiyo, Dk. 
Alex Malasusa, alisema hudu-
ma hizo zinalenga kuwasaidia 
na kuwatia moyo wafungwa ili 
wasijione wapweke. 

Alisema wafungwa ni sawa 
na watu wengine lakini kina-
chowatofautisha ni sehemu 
walipo, hivyo wanahitaji ku-
pewa misaada na kuonyeshwa 
upendo kwa kupatiwa misaada 
ya kibinadamu na huduma za 
ibada. 

Huduma watakazopewa 
wafungwa hao ni ibada za mara 
kwa mara zikiwamo za kila Ju-
mapili, misaada ya kijamii na 
kibinadamu pamoja na ushauri 
nasaha.  Askofu Malasusa alise-
ma huduma hizo zitasimamiwa 
na wachungaji viongozi wa 

sharika za Segerea na Ukonga 
ambako magereza hayo yako. 

Askofu Dk. Malasusa ambaye 
pia ni Mkuu Mteule wa KKKT, 
aliwaahidi wafungwa gerezani 
kuwatafutia mawakili ili kuan-
galia namna ya kuwasaidia 
katika kesi mbalimbali zina-
zowakabili ikiwamo kukata ru-
fani pale inapowezekana.

Dk. Malasusa alisema 
wafungwa ni kundi muhimu 
ambalo linatakiwa kuangaliwa 
kwa jicho la namna ya kipekee 
kwa kuwa wanapopata hudu-
ma zikiwamo za kiibada, wengi 
wao wana uwezo wa kubadi-
lika na kuwa raia wema. 

“Tulipofika pale Ukonga tu-
lisikia sauti kubwa wanaimba 
nyimbo, kuna kwaya kubwa 
sana. Kwa kweli wanahitaji 
ibada za mara kwa mara ili wa-
jione ni watu kama wengine. 
Ni imani kwamba huduma hizi 
zinaweza kuwabadili baadhi na 
kuwa wema na wengine wana-
jutia makosa waliyoyafanya.

“Wakati tunakwenda pale 
nilipata ushauri kwamba tusi-
wahubirie habari za makosa 
yao bali tuwahubirie upendo. 
Kwa kweli wamefarijika sana 
kwani wameshiriki meza ya 
Bwana (Sakramenti), wame-
pata kipaimara na wengine 
wamebatizwa. Tuliposema 
tunabatiza tulidhani ni wale 

wachache waliokuwa wame-
andaliwa kumbe kulikuwa na 
wengi waliohitaji huduma ile 
na tumewabatiza,” alisema.

Akiwa ndani ya magereza ya 
Ukonga na Segerea, Askofu Dk. 
Malasusa aliongoza ibada ku-
waombea wafungwa na kush-
iriki nao katika sakramenti ya 
Meza ya Bwana huku  akihimi-
za amani, ushirikiano na ku-
wataka wafungwa kumuomba 
Mungu bila kujali wako wapi 
kwa kuwa yeye yuko mahali 
popote. 

  “Endeleeni kumwomba 
Mungu na kutuombea sisi 
viongozi wa dini, ili tuendelee 
kukumbuka kuwaombea ili 
serikali na vyombo vya uamuzi 
viweze kuwasamehe,” alisema 
Askofu Malasusa akiwa ndani 
ya gereza la Segerea na kuibua 
shangwe kutoka kwa wafung-
wa.

Awali, wafungwa waliomba 
kusaidiwa biblia, kinanda, vita-
bu vya dini, mawakili wa kuwa-
saidia katika kesi zinazowaka-
bili na huduma ya maombi 
ambapo Askofu Malasusa alia-
hidi    kuwasaidia kwa kush-
irikiana na wadau wengine.

“Nimefurahi sana nilipokuwa 
ninaingia humu ndani, nime-
kuta mnamwabudu Mungu, 
mnaimba nyimbo za dini na 
kucheza, hii inaonyesha ni jinsi 

gani mnajua uwapo wake.
“Kuhusu maombi yenu tutay-

atatua yale ambayo yapo ndani 
ya uwezo wetu, na mengine 
tutashirikiana na wadau wen-
gine,” aliahidi Askofu  Malasu-
sa.

Awali, Askofu Malasusa, aki-
wa katika Usharika wa Segerea, 
aliongoza ibada ya kuwaombea 
askari magereza na kuzindua 
huduma ya utolewaji wa hu-
duma ya kiroho kwa wafungwa 
waliopo gerezani ambayo ili-
kuwa haitolewi.

Dk. Malasusa aliwataka vion-
gozi na waumini wa kanisa hilo 
kuwaombea pia maofisa na 
askari Magereza kutokana na 
kazi kubwa wanayofanya ya 
kuwatunza na kuwasimamia 
wafungwa.

“Hawa watu wanastahili 
pongezi na kuwaombea. Wao 
ni tofauti na sisi viongozi wa 
dini ambao  watu wanakuja 
kwa kusikia kengele lakini wao 
wanapelekewa watu wakiwa 
kwenye magari na wengine 
wamefungwa pingu,” alisisiti-
za.     

Mkuu wa Gereza la Segerea, 
Dastan Lissu, alimshukuru 
Askofu Malasusa kwa kulikum-
buka gereza hilo pamoja na 
kumteua Mchungaji atakayeku-
wa anakwenda kuongoza iba-
da.
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Vyakula vya stendi, barabarani vyaweka hatarini afya za walaji
Na Mary Mosha, MOSHI

K
UNA msemo, ‘ukimc-
hunguza sana bata hu-
wezi kumla’, ukiwa na 
tafsiri kwamba kuna 

baadhi ya vitu ukivifanyia udadi-
si namna vilivyo au vinavyoten-
genezwa, huwezi kuvitumia.

Lakini hili haitoi uhalali wa 
kinachoshuhudiwa kwa vyakula 
wanavyouziwa abiria wanaotu-
mia Stendi Kuu ya Mabasi Moshi, 
mkoani Kilimanjaro.

Mwandishi wa habari hizi, 
baada ya kufuatilia kuanzia 
uandaaji wa vyakula hivyo hadi 
vinavyofungashwa, amebaini 
dosari ambazo si tu zinakiuka 
miongozo na kanuni za afya, bali 
pia zinakinzana na maelekezo 
ya Sheria ya Afya ya Jamii ya 
Mwaka 2009.

Sheria hiyo katika kifungu cha 
32, inaelekeza mfanyabiashara 
anapotaka kutoa huduma ya 
chakula, sharti awe na eneo la 
kuhifadhi chakula lenye ukubwa 
wa kutosha, lisitunze unyevu, 
pawe na mwanga wa kutosha, 
penye kupitisha, pawe safi na 
pasiwe na wadudu vamizi, pa-
siwe karibu na msalani, pawe na 
sakafu, kuta na dari zinazosafi-
shika.

Hata hivyo, kilichobainika 
Moshi, vyakula vinaandaliwa 
mazingira hatarishi yanayoju-
muisha maeneo ya karibu na 
msalani, mifereji ya maji mach-
afu na dampo.

Vinakouzwa vyakula hivyo 
ni katika eneo la Stendi Kuu ya 
Mabasi Moshi na vichochoro 
vya kuingia katika stendi hiyo in-
ayotumiwa na wastani wa watu 
1,000 kwa siku kwa mwezi Feb-
ruari hadi Oktoba na wastani wa 
watu 3,000 kwa mwezi Novem-
ba hadi Januari.

Mfanyabiashara wa nguo jijini 
Arusha ambaye mara kwa mara 
hupita katika Stendi Kuu ya Ma-
basi Moshi, Jonathan Mchomvu, 
anasema amekuwa shuhuda 
wa abiria wengi kukumbana na 
maradhi ya tumbo wawapo sa-
farini kutokana na kula vyaku-
la vinavyoandaliwa katika maz-
ingira hatarishi.  

“Mimi binafsi ni miongoni 
mwa abiria waliopata madhara 
baada ya kununua mishikaki 
katika eneo la pembezoni 
mwa  lango kuu kutokea hapa 
stendi.

“Shida hii ya vyakula vya aina 
hii haipo hapa Moshi pekee. 
Hata Stendi Kuu ya Arusha na 
Dar es Salama kuna tatizo hili. 
Kuna siku nilichukua keki zin-
azopitishwa kwenye magari kule 
Arusha, ilinisababishia shida ya 
tumbo. Kwa sasa nimejitambua, 
ninatembea na dawa za tumbo,” 
anasema Mchomvu.

Abiria mwingine Ester Elin-
athani aliyezungumza na 
mwandishi katika Stendi Kuu 
ya Moshi wakati akiwa safari 

kwenda Morogoro, anatoa angal-
izo kwa walaji wa vyakula hivyo, 
vingi haviandaliwi katika mazin-
gira salama kiafya, hata uhifadhi 
wake unatia shaka.

Hata hivyo, Ester anasema 
wengi wa walaji wa vyakula 
hivyo, kipato chao kiko chini. Ha-
wawezi kununua vyakula katika 
hoteli ambazo wamiliki wa ma-
basi wameingia nazo ubia kupiti-
sha abiria wao huko.

“Uchumi umekuwa mgumu 
sana. Mtu anatoka nyumbani 
kwenda msibani au katika uta-
futaji wa maisha, hawezi kua-
cha kununua sambusa ya Sh. 
500 akanunua ya Sh. 1,000 au 
akaacha kununua chakula cha 
‘buku jero’ (Sh. 1,500) akanunue 
cha Sh. 7,000,” anafafanua Ester, 
mkazi wa Njoro, Manispaa ya 
Moshi.

Shabani Mzava ni dereva wa 
basi linalofanya safari za Moshi-
Arusha. Anasema: “vyakula hivi 
vinaandaliwa katika mazingira 
ambayo wakati mwingine tu-
namwachia Mungu tu.

“Sambusa zinapikwa Kibosho, 
Marangu, Njoro Pasua na Mailisi-
ta huko. Anapewa kijana, analeta 
hapa stendi (Moshi) kuuza na 
zikibaki anazirudisha, kesho zi-
tauzwa tena, zikibaki keshokut-
wa zitaendelea kuuzwa.

“Kula sambusa iliyochacha ni 
jambo la kawaida tu. Hawa wa-
naouza keki wakati mwingine 
haziivi, zimeharibika, basi tu kwa 
kuwa umeshauziwa unapotezea, 
lakini kwa kweli Kilimanjaro 
hakuna uongozi unaosimania 
afya za watu,” analalama.

Mfanyabiashara wa simu ka-
tika stendi hiyo, Hamad Mzee, 
anasema hali mbaya zaidi kwa 
vitafunwa wanavyouziwa kuto-
kana na kuandaliwa katika maz-
ingira machafu karibu na stendi.

“Ninaona vituo vingi vya afya 
vinajengwa. Kama uuzaji wa 
vyakula vya aina hii vitaendelea 

katika stendi na maeneo mengi 
yenye mkusanyiko wa watu, vi-
tuo hivyo vya afya havitakosa 
wateja.

“Ukipita katika stendi, pembe-
zoni mwa eneo wanalokaa polisi 
wa usalama barabarani ni moja 
kati ya maeneo ambayo yanaan-
daliwa chakula katika mazingira 
machafu, kuna mitaro ya maji 
machafu na watu wanaandaa 
chakula hukohuko na kuwapatia 
wateja.

“Ikiwa mamlaka zipo zinaan-
galia tu, wapishi wana nguo cha-
fu, vyombo vyao havioshwi kwa 
sabuni, mvua ikinyesha kunak-
uwa na uwezekano wa kupata 
magonjwa ya mlipuko,” anasema 
Mzee.

Wakala wa mitandao ya simu 
katika stendi hiyo, Zuhura Ba-
kari, anasema kuwa mbali na 
wauzaji hao, wapo wanaopika 
vyakula nyumbani kisha kupele-
ka katika stendi hiyo na kuviuza. 
Hawafuati kanuni za afya zinaz-
owataka kuweka chakula katika 
eneo safi, watoa huduma kufu-
nika vichwa vyao na kuvaa sare 
maalum.

Eva Munisi, muuzaji dawa 
katika duka la dawa lililoko 
katika Stendi Kuu ya Mabasi 
Moshi, anasema dawa za kuzuia 
kuhara zinaongoza kwa mauzo 
dukani. Anabainisha kuwa kwa 
siku ni kawaida kwake kuuza 
dozi zaidi ya 30 hasa asubuhi na 
mchana. Wengi hufika dukani 
wakilalamikia kuumwa tumbo 
au kuhara.

Hata hivyo, hairuhusiwi ku-
muuzia dawa mteja pasipo ku-
wapo na maelekezo ya daktari.

WAUZAJI VYAKULA
Mmoja wa wauzaji chakula ka-

tika stendi hiyo, Hamida Jumaa, 
anasema bidhaa zake huziandaa 
nyumbani kwake Njoro, Mani-
spaa ya Moshi, akitumia nishati 
ya kuni au mkaa.

“Tuna mitaji ya tia maji tia 
maji (midogo), wengi wame-
telekezewa watoto au kufiwa na 
waume. Tunasomesha, majuku-
mu ni mengi.  Chakula tunapika 
kwenye mazingira ya kawaida, 
vyakula vyote vyenye nyama 
ni Sh. 1,500, vya maharage Sh. 
1,000, vyenye samaki Sh. 2,000 
hadi 2,500,” anasema pasi na 
shaka, bila kufahamu kwamba 
kuwa na majukumu mengi ha-
kutoi uhalali wa kuvunja sheria 
na kanuni za usalama kiafya.

MADEREVA WALONGA
Mmoja wa madereva wa ma-

basi wanaopita katika stendi 
hiyo, Ruben Mfoi, anasema ka-
tika safari zao za kusafirisha 
abiria, kumekuwa na changa-
moto ya abiria kuhara wakiwa 
safarini.

“Watu kuugua matumbo ni 
kawaida wawapo barabarani 
na hii ni kutokana na aina ya 
vyakula wanavyotumia. Mwezi 
Februari, mwaka huu, kuna mtu 
tulimwacha katika Hospitali ya 
Same. Tulitoka naye Kibosho 
lakini kwa bahati mbaya tulip-
orudi tulijulishwa alipoteza mai-
sha. Sasa hatujui ni kutokana na 
hali hiyo ya vyakula vya njiani au 
alikuwa na maradhi mengine,” 
anasema.

Dereva huyo anasema wame-
kuwa wanakabiliwa na adha ya 
kusimama mara kwa mara njiani 
kutokana matatizo yanayowa-
kumba abiria njiani, yakiwamo 
maradhi ya tumbo na kuhara.

Dereva mwingine wa basi, 
Harrison Mnzava, anasema kuna 
haja viongozi kuanzia ngazi ya 
mtaa hadi kitaifa kuwajibika 
kwa kushindwa kutekeleza wa-
jibu wao wa kudhibiti uuzaji huo 
holela wa vyakula.

“Mara kwa mara inatulazimu 
kusubiria abiria wanaokum-
bana na tatizo la kuhara. Uki-
fuatilia, unagundua walinunulia 
vyakula huko stendi na kuvila. 
Sisi tunashauri abiria wachukue 
chakula kwenye maeneo rasmi 
kwa huduma hiyo, lakini tatizo 
hili ni kubwa. Wenye mamlaka 
wamelala usingizi wa pono,” 
anasema.

Katika uchunguzi wake ulio-
anza Machi, mwaka huu, kwe-
nye maeneo ya Njoro, Pasua, 
Mboya, Majengo na vichochoro 
vya mjini Moshi, mwandishi wa 
habari hii alibaini kuwa kati ya 
waandaaji 39 wa vyakula alio-
wafikia, 32 wako katika mazin-
gira yanayokinzana na sheria na 
miongozo ya kiafya iliyobainish-
wa hapo juu.

Mwandishi pia alizungumza 
na wauzaji 24 wa vyakula katika 
stendi hiyo na maeneo ya jirani. 
20 kati yao walikuwa wamefun-
gasha vyakula vyao kwa kutumia 
vyombo vya plastiki na wengine 
waliosalia walitumia vikapu 

“Wako wengine kweli wanapi-
ka kwenye mazingira ambayo 
hayaridhishi, na hawazingatii 
usafi. Hii ni kutokana na mam-
laka za serikali kuanzia ngazi ya 
mtaa zinatilia mkazo kuchukua 
fedha tu bila kufanya ukaguzi.

“Wapo wateja wanaokuja na 
kusema wameona nzi, mende 
na hata nywele kwenye vyakula 
ikiwamo mchuzi na uji kwa baa-
dhi ya wafanyabiashara wenzan-
gu,” anasema Hamida.

Mfanyabiashara wa sambu-
sa katika stendi hiyo, Samson 
Isaya, anasema wanalazimika 
kuuza bidhaa hizo bila kujali us-
alama wake kiafya kwa wateja ili 
wapate fedha.

“Bosi anatengeneza nyum-
bani kwake, anakupa wewe kwa 
idadi unayoweza kubeba. Unak-
uja hapa stendi kuuza, jioni un-
apewa Sh. 3,000. “Sambusa iki-
anguka chini, hauwezi kuiacha, 
ni lazima kuifuta na kuirudisha 
kwenye kindoo chake ili baa-
daye ulipwe ujira kamili kulin-
gana na makubaliano.

“Ni kweli mazingira hayarid-
hishi, lakini tutafanyaje? Tupo 
hapa kusaka kipato. Sambusa 
zisiponunuliwa zote, hatupewi 
fedha yote, hivyo itakulazimu 
kuuza hadi zitakapoisha. Kwa 
sasa hali ni ngumu, sambusa 
zinakwenda hadi siku tatu bila 
mafanikio, ndiyo maana wapo 
wanaolalamika zimechacha,” 
anafafanua.

Mfanyabiashara mwingine ka-
tika stendi hiyo, Zenobia Mgaya, 
anasema, “ninauza chakula, ni-
naandaa keki na sambusa na ku-
leta hapa maeneo ya stendi kwa 
mwaka wa tisa sasa.

“Ukaguzi upo lakini tuna 
mbinu tunavyomalizana nao ili 
na sisi tupate riziki. Haitatokea 
kumwaga chakula hata siku 
moja, nitakihifadhi na kukiuza 
kesho yake. Si mimi tu, bali pia 
hata wenzangu. INAENDELEA UK. 8

Moja ya maeneo kunakoandaliwa na kuuzwa chakula katika uchochoro  River Nile, 
ambapo maji machafu yanapita. PICHA: MWANDISHI WETU
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Viongozi SACCOS watakiwa 
kuheshimu katiba
Na Kulwa Mzee

MTENDAJI Mkuu wa Mahakama ya 
Tanzania, Prof. Elisante Ole Gabriel, 
amewataka viongozi wa Chama cha 
Ushirika cha Akiba na Mikopo cha 
Mahakama, kufuata sheria, katiba ya 
chama na miongozo ili wasikivuruge 
chama.

Prof. Ole Gabriel alisema hayo jana 
alipokuwa akifungua Mkutano Mkuu 
wa Mwaka wa Mahakama SACCOS uli-
ofanyika katika ukumbi wa Mahakama 
Kuu.

“Ushauri wangu umegawanyika 
katika sehemu saba, tufuate sheria, 
katiba ipo ya chama na miongozo, tusi-
vuruge chama, sehemu ya pili, mikopo 
inayokopwa irejeshwe ili wengine wa-
kope.

“Tumieni mikopo kwa makusudio 
uliyokopea, hesabu zifanyike, zikaguli-
we na wanachama wapewe taarifa, 
taarifa ya mwaka iwe inanifikia, iwapo 
bajeti na mwisho ni vyema kuendesha 
chama kidijitali,” alisema.

Akijibu maombi ya Mahakama 
SACCOS kuhusu kuongezewa mtaji, 
alisema mtaji unaombwa kwa ajili ya 
biashara ihakikishe inarejesha fedha 
hizo na si kuomba mtaji kwa ajili ya 
kukopesha.

Alisema maombi ya kuzunguka 
mikoani kushawishi watumishi ku-
jiunga na chama ameyakataa na 
kuwashauri kutumia Mahakama 
Mtandao kuwasiliana na watumishi ka-
tika mikoa mbalimbali kwa kuwa, kwa 
njia hiyo gharama itatumika kidogo na 
watapata wanachama wengi.

“Maombi ya kupewa vyumba viwili 
Dodoma na Dar es Salaam hayana shi-
da, nitayashughulikia, leteni nyaraka 
tuzifanyie kazi, suala la makato ya 
wanachama linazungumzika, tuweke 
utaratibu makato yawe yanaingia 
moja kwa moja kwenye akaunti ya 
SACCOS,”alisema.

Aidha, Mtendaji Mkuu huyo alitaka 
sababu tano zinazofanya SACCOS ny-
ingi kufa kuwa ni wanachama kukosa 
uaminifu na kuwa watu wa majungu, 
viongozi kukosa ubunifu, mikopo ku-
torejeshwa, uelewa mdogo kuhusu 
mikopo na malumbano ya viongozi.

Akisoma hotuba ya chama,   Mwe-
nyekiti wa Mahakama SACCOS, Mku-
fya Matope, alisema ili kuboresha na 
kuendeleza dhamira nzuri iliyonayo 
Mahakama SACCOS kwa wanacha-
ma wake na watumishi, wanaomba 
kuongezewa mtaji wa kuweza kuwa-
kopesha wanachama ili waboreshe 
hali ya maisha ya watumishi.

Mkufya alisema Mahakama SACCOS 
wanaomba wapewa fursa ya kutumia 
makongamano, sherehe, mikutano na 
maonyesho mbalimbali yanayohusu 
mahakama kuweza kufanya uhama-
sishaji kwa watumishi wa idara mbal-
imbali za mahakama wasio wanacha-
ma ili waweze kujiunga na chama.

“Tunaomba mwajiri akisadie cha-
ma kupata mapema fedha za wana-
chama zinazotokana na marejesho 
ya mikopo na mawekezo ya akiba 
zinazokatwa kupitia mishahara yao 
kwa kuwa, kuna wakati fedha hizo 
zinachelewa,”aliomba Matope. 

Baraza lataka kasi utangazaji utalii
Na Elizabeth Zaya

KAMATI ya Chakula, Kilimo 
na Utalii ya Baraza la Wawakil-
ishi Zanzibar, imesema pamo-
ja kazi kubwa inayofanyika 
nchini kutangaza sekta ya 
utalii, bado kuna kazi kubwa 
zaidi inahitajika kuendeleza 
sekta hiyo.

Makamu Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo, Hussein Makun-
gu, alisema hayo jana wilayani 
Bagamoyo wakati wa ziara ya 
mafunzo ya kamati kujifunza 
namna Wakala wa Huduma 
za Misitu Tanzania (TFS) ina-
vyoendesha utalii wa ikolojia 
na malikale katika vivutio vya 
utalii vya Kaole na Mji Mkong-
we wa Bagamoyo.

Makungu alisema Tanzania 
ina vivutio vingi na kwamba 
namna miaka inavyozidi ku-

sogea ndivyo idadi kubwa ya 
watalii inazidi kuongezeka. 
Kutokana na hali hiyo, alisema 
kuna haja ya kuongeza juhudi 
ya kuendeleza zaidi sekta hiyo.

“Utalii si kazi ndogo, tuna 
kazi kubwa ya kuendeleza 
utalii. Bado  wageni wengi ha-
wajafika Tanzania Bara wala 
Zanzibar, ila watazidi kuja 
baadaye. Kwa  hiyo inabidi tu-
jipange vizuri zaidi, ninaamini 
miaka ijayo tutapata idadi kub-
wa zaidi ya hii tunayoiona sasa 
maana tuna vivutio vingi.

 “Mfano leo ( jana) nimesikia 
historia ya kivutio hiki cha Ka-
ole kilicho chini ya TFS nime-
vutiwa sana, historia kama hii 
Zanzibar hatuna lakini hata 
ukienda Zanzibar nako unaku-
tana na vivutio vingine, hivyo 
naona tusichoke kuviendeleza 
na tuzidi kuwa na umoja wa 

kushirikiana kuendeleza sekta 
hi muhimu kwa nchi yetu,” 
alisema.

Makungu alimpongeza Rais 
Samia Suluhu Hassan pamoja 
na Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Mwinyi, kwa kazi kubwa 
wanayofanya ya kutangaza 
utalii duniani.

“Viongozi wetu wanafanya 
kazi kubwa kutangaza utalii 
wetu. Mfano kupitia Royal 
Tour, kazi kubwa imefanyika 
na dunia nzima imeiona Tan-
zania na vivutio vyake   kwa 
hiyo tunaomba wasichoke,” 
alisema Makungu.

Mwakilishi wa Tumbe, Pem-
ba, Said Saleh Salim, alisema 
jambo walilojifunza katika zi-
ara hiyo hususani katika eneo 
la kivutio cha utalii cha Kaole 
na Mji Mkongwe wa Baga-
moyo, watapeleka na Zanzi-

bar.
Salimu aliwashauri vijana 

kwenda shule kujifunza masu-
ala ya namna ya kuhifadhi 
Ikolojia na Malikale kwa kuwa 
ni miongoni mwa maeneo 
kulipo na fursa ya ajira.

Mhifadhi Mwandamizi wa 
TFS, Kelvin Fella, alisema 
uwekezaji unaofanywa na 
wakala   kwenye ikolojia na 
malikale ni mkubwa na kwam-
ba lengo kubwa ni kuvutia 
watalii na hata wanapotem-
belea kwenye vivutio vyao 
wafurahie na kutamani kwen-
da mara kwa mara.

“Tunaweka mazingira nam-
na ambayo mtalii akifika ana-
vutiwa na ikolojia na pia, aki-
fika tumewekeza kumwezesha 
anapata kila kitu anachokitaka 
akiwa katika maeneo yetu ya 
vivutio,” alisema Fella.

Mbunge 
wa Jimbo 
la Mbagala 
jijini Dar es 
Salaam, 
Abdallah 
Chaurembo, 
akimkabidhi 
cheti Mjumbe 
wa Shina 
namba 39, 
Ali Bushiri, 
kutokana na 
kukitumikia 
chama hicho 
vizuri wakati 
wa Mkutano 
Mkuu Tawi 
la Toangoma 
jijini Dar 
es Salaam 
juzi. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

ICTC, taasisi ya Ruge kuinua vijana na Wanawake kiuchumi
Na Mwandishi Wetu 

TUME ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano 
(ICTC) imetia saini hati ya 
makubaliano na ushiriki-
ano  na Taasisi ya Ruge Muta-
haba ya kuinua vijana na wa-
nawake kushiriki na kunufaika 
kiuchumi kupitia matumizi ya 
teknolojia za kidijitali.

Makubaliano hayo yamelen-
ga kushughulikia maeneo ya 
utafiti, ukuzaji ujuzi na ubuni-
fu kupitia mafunzo, warsha na 
mikutano. 

Makubaliano hayo yalitiwa 
saini juzi jijini Dar es Salaam 
na Mkurugenzi Mkuu wa 
ICTC, Dk. Nkundwe Mwasaga, 
na Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Taasisi ya Ruge Mutahaba, 
Cynthia Bavo.

Dk. Mwasaga alisema ICTC 
imefikia makubaliano kwa 

lengo la kuwawezesha makun-
di hayo kuwa na uwezo wa 
kuchangamkia fursa zilizopo 
katika uchumi wa kidijitali.

Alisema tume iko tayari 
kutekeleza jukumu wal-
ilokubaliana na taasisi ya Ruge 
Mutahaba kwa kuwa hiyo ni 
sehemu ya kutekeleza kwa 
vitendo Sera ya Taifa ya TE-
HAMA na sera nyingine zina-
zoitegemea TEHAMA kama 
nyenzo kuu ya kufikia malen-
go ya sera husika.

“Kwa hiyo tumeona 
tuongeze nguvu ya ushiriki-
ano katika kuwainua kisekta 
wanawake na vijana katika 
maeneo ya utafiti, ubunifu, 
na kuwajengea ujuzi na uw-
ezo kwa ujumla kwa njia 
mbalimbali. “Uchumi wa du-
nia unakwenda kushikwa na 
sekta ya TEHAMA, hivyo ni 
vyema wanawake na vijana 
wakaandaliwa vyema katika 

eneo husika, kuanzia ubunifu, 
utafiti na kadhalika,” alisema 
Dk. Mwasaga.

Bavo  ambaye taasisi yake 
ilianzishwa Juni 22, 2022 kwa 
lengo la kuendeleza maono ya 
Ruge Mutahaba ambaye enzi 
za uhai wake alijikita zaidi 
katika ustawi wa vijana, wa-
nawake na Watanzania kwa 
ujumla, alisema wana kila 
sababu ya kuendeleza mazuri 
ya Ruge.

Taasisi ya Ruge imejikita ka-
tika dhima kuu tano ambazo 
ni ubunifu, uvumbuzi, uma-
hiri, upambanaji na uzalendo, 
na ili kutekeleza hayo, ina-
shirikiana na wadau mbalim-
bali ikiwemo serikali, sekta bi-
nafsi na mashirika ya ndani na 
ya Kimataifa katika kuendesha 
miradi ili kutatua changamoto 
za wanawake na vijana hasa 
katika eneo la ajira na kuten-
geneza kipato.

“Enzi za uhai wake, Ruge 
aliwekeza sana katika ubuni-
fu na ujasiriamali wa vijana 
na wanawake ili kuwasaidia 
katika kuinua kipato, hivyo 
tunalenga kuyapa uhai na 
kutekeleza maono yake chan-
ya ya kimaendeleo yaliyolenga 
vijana na wanawake kwa kupi-
tia fursa mbalimbali.

“Taasisi ina mikakati ya 
kuendesha miradi ya kusaidia 
wanawake na vijana kupitia 
ujasiriamali wenye tija, sanaa 
na ubunifu,” alisema.

Mbali na ushirikiano na 
Taasisi ya Ruge Mutahaba, ka-
tika kujenga uwezo na kukuza 
taaluma ya Tehama nchini, 
Tume ya Tehama katika mwa-
ka huu wa fedha imejipanga 
katika kuendelea na ukamil-
ishaji wa vituo vya ubunifu 
TEHAMA (Soft centers) katika 
Kanda tano pamoja na kuanzi-
sha kituo kimoja Zanzibar.
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MAONI & UCHAMBUZI

JITIHADA za kuleta maendeleo, kwa 
kawaida zinahitaji kuunganisha nguvu 
za jamii na serikali ili kufanikisha mi-
pango ya kuwezesha wananchi kusonga 
mbele na kubadilika kutoka maisha duni 
kwenda yaliyoimarika.

Katika Halmashauri ya Jiji la Dar es 
Salaam, kuna vikundi kadhaa ambavyo 
vinajiunganisha nguvu za wanajamii na 
serikali kuwezesha wananchi kujihu-
dumia kuondoa umaskini na ukatili wa 
kijinsia.

Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya Mkuu 
wa Idara ya Maendeleo ya Jamii wa Jiji la 
Dar es Salaam, Francisca Makoye, katika 
mkutano wa mwaka wa maofisa maen-
deleo ya jamii, iliyofanyika jijini Arusha 
hivi karibuni.

Katika vikundi vilivyoko Ilala anakitaja 
Sauti ya Jamii Kipunguni cha Kata ya Ki-
punguni, kwamba kimeimarika na ku-
jikita katika shughuli za ujasiriamali na 
hatua hiyo inakwenda sambamba na ku-
tatua changamoto zinazotokana na uka-
tili wa kijinsia kwa watoto na wanawake.

Anaeleza kuwa kimewezesha jamii ya 
kata hiyo na za jirani za Kitunda na Ki-
vule kufanya shughuli za kiuchumi na 
kuanzisha klabu za watoto ili kuwalinda 
dhidi ya vitendo vya ukatili na kuwaen-
deleza.

Taarifa yake inaendelea kueleza kuwa 
kituo hicho kimejenga ofisi yenye tham-
ani ya Sh. milioni 11 kupitia vyanzo vyake 
vya mapato, na sasa ofisi hiyo inatoa 
msaada wa kisheria, jamii inapata hu-
duma hiyo kwa karibu.

Binafsi ninadhani kwamba, kituo hi-
cho kinafaa kuwa mfano wa kuigwa ka-
tika vita dhidi ya ukatili wa kijinsia ndani 
ya jamii ili kuharakisha jitihada za kuko-
mesha vitendo hivyo nchini.

Historia inaonyesha kuwa kituo hicho 
kilianzishwa na washiriki wa semina 
za Jinsia Maendeleo zinazoratibiwa na 
Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP), ili 
kupanua na kuongeza wigo wa kupinga 
ukatili wa kimwili, kingono, kisaikolojia 
na kiuchumi.

Hivyo, si vibaya vikundi vingine vi-
kaenda katika ofisi za kituo hicho kuji-
funza mbinu, ambazo zimekiwezesha 

kufika hapo kilipo kikiendelea na ma-
pambano dhidi ya ukatili wa kijinsia.

Ikumbukwe kuwa ukatili huo unahu-
sisha ukeketaji katika kata za Kitunda, 
Kivule na Kipunguni. Mbinu kuu wanay-
otumia ni uwezeshaji wa jamii kiuchumi, 
kifikra na pia kuendesha mijadala ya 
uelewa wa haki.

Aidha, jitihada za kituo hicho 
zimewezesha kuhudumia watu wen-
gi   kuanzia mwaka 2014 ambapo watu 
19 walipata huduma mbalimbali, huku 
mwaka   2016 wakaongezeka hadi ku-
fikia watu 46.

Mwaka 2018 walikuwa 34, ilipofika 
2020 walipungua hadi sita na mwaka 
jana walikuwa wanne, jumla ya wali-
ofikiwa   na kupewa huduma mbalim-
bali ni 109, huku pia kukiwa na mafunzo 
ya ujasiriamali.

Mafunzo hayo yalianza mwaka 2016 
hadi 2023, wanawake waliopata mafun-
zo ni 2,100, wanaume 510, vijana wa kike 
2,700, wa kiume 300, wenye ulemavu 
wa kike 161 na wa kiume 71, jumla wak-
iwa ni 5,842.

Katika mafunzo hayo, wahusika wali-
fundishwa mapishi, kilimo rahisi, jinsi ya 
kusimamia vikundi, saluni, utengenezaji 
wa urembo na mkaa mbadala na kuan-
zishwa klabu mbalimbali za kupinga 
ukatili. Inaelezwa kuwa klabu hizo ni za 
kupinga ukatili wa kijinsia, ambazo kwa 
upande wa watoto zipo 30, vijana 30, za 
wazazi 30 za mabinti wenye watoto 30 
na hivyo jumla ya klabu hizo ni 120.

Kimsingi, hatua ya serikali kutambua 
shughuli za kituo na kukitolea mfano, 
ninadhani kituo hicho kinajivunia hilo, 
lakini hakipaswi kujivuna tu bali ni ku-
tumia nafasi hiyo kufanya kazi zake vi-
zuri zaidi.

Elimu ambayo kituo hicho kimetoa 
ndani ya jamii kuhusu madhara ya vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia tangu ki-
anzishwe, ninaamini imesaidia kuwapo 
kwa klabu za kupinga ukatili huo.

Ushauri wangu ni kwamba, sio vibaya 
vikundi vingine kujifunza kitu kutoka 
Kituo cha Sauti Kipunguni na kukifanyia 
kazi kwani kupata uzoefu kwa wengine 
ni jambo la kawaida.

Sauti ya Jamii Kipunguni  mfano wa
kuigwa mapambano dhidi ya ukatili

 Muungwana Lazima Nilonge

Rais Samia amesema kweli  
wahusika wachukue hatua 
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BARAZA la taifa la Mitihani Tanzania (NECTA) jana liliadhimisha 
miaka 50 tangu kuanzishwa kwake mwaka 1973. Katika maadhim-
isho hayo, Rais Samia Suluhu Hassan alikuwa mgeni rasmi na ali-
zungumza masuala kadhaa kwa ajili ya kuboreshwa utendaji kazi 
wa taasisi hiyo nyeti kwa maendeleo ya taifa. 

Rais Samia kwa kiasi kikubwa, alilitaka baraza hilo kubadilika 
na kuendana na hali halisi ya dunia hususan katika maendeleo ya 
sayansi na teknolojia pamoja na ongezeko la wanafunzi wanaoji-
unga na elimu ya sekondari hadi elimu ya juu kwa maana ya vyuo 
vikuu. 

Pamoja na kusisitiza hayo, kubwa ambalo ni mtihani mkubwa 
kwa NECTA na wadau wote wa maendeleo ya elimu ni kauli ya 
kiongozi huyo mkuu wa nchi kueleza kushangazwa kwake na vi-
wango duni vya wahitimu katika vyuo vikuu nchini katika soko la 
ajira.  Kwa mujibu wa Rais Samia, uwezo wa wahitimu hao katika 
kazi wanazozifanya kwa mujibu wa taaluma walizosomea ni mdo-
go hali ambayo inaibua maswali mengi kuhusu ubora wa elimu 
inayotolewa nchini.

Rais alisema hivi sasa kuna maelfu ya wahitimu kutoka katika 
vyuo vikuu na taasisi za elimu ya juu nchini ambao huhitimu kila 
mwaka lakini wanapobahatika kupata ajira  serikalini na sekta 
binafsi wanaonyesha udhaifu wa hali ya juu katika utendaji kazi. 
Hatua hiyo alisema inazua maswali yasiyo na majibu sahihi yaki-
wamo kama cheti alicho nacho amekipata kihalali. 

Kutokana na kuwapo kwa hali hiyo, ambayo kwa kiwango kikub-
wa inalalamikiwa na waajiri katika maeneo mbalimbali, aliagiza 
wakuu wa vyuo na wizara yenye dhamana ya elimu kulishughu-
likia tatizo hilo kwa kuwa lina athari kubwa katika nyanja zote za 
maendeleo. Bila kuuma maneno, Rais alisema tatizo hilo haliwezi 
kuachwa kama lilivyo kwa kuwa taifa haliwezi kuzalisha nguvu 
kazi isiyo na tija.

Hakika Rais Samia amepasua jipu lililokuwa limeiva kwa muda 
mrefu lakini lilikuwa limekosa mtu wa kufanya hivyo kwa uwazi. 
Ni ukweli isiopingika kwamba kiwango cha wahitimu wengi kwa 
sasa kinatia shaka na hili limekuwa likilalamikiwa na waajiri wengi 
kutokana na uwezo wao mdogo katika utendaji kazi.  Hivi sasa kila 
fani imekuwa katika matatizo makubwa kutokana na wahitimu 
kutokuwa na uwezo licha ya kuonyesha kuwa wana ufaulu wa ma-
daraja ya juu.

Ni wakati sasa kwa wizara yenye dhamana ya elimu kukaa na 
kutafakari kuhusu kauli na maagizo ya Rais kwamba elimu ya 
Tanzania inatakiwa kufanyiwa mageuzi makubwa ili kuendana na 
mabadiliko ya sasa ya kidunia ambayo kwa kiasi kikubwa yanata-
waliwa na maendeleo ya sayansi na teknolojia. 

Kwa ujumla, baadhi ya vyuo na taasisi za elimu ya juu, viko kibi-
ashara zaidi kwa kuonekana vinafaulisha kwa madaraja ya juu ili 
kuvutia ‘wateja’ (wanafunzi) kujiunga navyo. Hatua hiyo imesaba-
bisha kuwapo kwa wahitimu wenye vyeti safi lakini uwezo wao 
kikazi ni mdogo.

Lakini pia suala la baadhi ya wanataaluma kuwaonyesha wa-
nafunzi mitihani ama kwa tamaa ya kujipatia fedha au uhusiano 
wa aina yoyote ile linapaswa kufanyiwa kazi kwa kina. Wako baa-
dhi ya wanataaluma  ambao wamekuwa wakidaiwa kuwa na uhu-
siano wa kimapenzi na wananfunzi, hivyo inakuwa rahisi kuwapa-
tia mitihani na kuikariri ili wafaulu darasani.

Rais ameanika juani hali halisi kuhusu uwezo au viwango duni 
vinavyoonyeshwa na wahitimu wanaotoka katika vyuo mbalim-
bali nchini, hivyo ni jukumu la wizara na wadau wake kulifanyia 
kazi na kulipatia majawabu mujarabu. Ikumbukwe kwamba mza-
ha mzaha hutumbuka usaha, hivyo suala hilo lipatiwe tiba ya ku-
dumu.

Na Sabato 
Kasika
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Elimu ya katiba, sheria inahitajika 
mahakama zitoe haki bila kuombwa

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Watanzania msidanganyike uchaguzi ujao

S
IKU hazigandi hakika kwa 
sababu tumebakiza miezi 
takriban 11 tu hivi tuingie 
kwenye chekecheke la 

watu wanaotafuta ulaji mitaani 
na kama mwaka na miezi 10 
kwa wanaosaka kuingia Ikulu 
na mjengoni.

Hiyo ni miezi ambayo we-
nye viburi hubadilika na kuny-
eyekea hata kwa watoto, shi-
kamoo nje nje kama hamnazo, 
bila kujali hata umri na mvi zao 
vichwani ili mradi wahakikishi-
we wanapata ulaji.

Watanzania anzeni kukaa 
chonjo, sasa mtafahamika na 
kila hata ambaye hamjawahi 
kuonana nao, watajilazimisha 
kukukumbukeni na hata kukus-
ingizieni kuwa mlisoma wote au 
mliwahi kukutana jela.

Tayari tumeanza kuona watu 
wanapitapita vijijini kutimiza 
ahadi zao walizotoa nyakati 
kama hizi miaka minne iliyopita 
kutaka kujionesha kuwa kweli 
walichoahidi ndicho kinatimi-
zwa leo.

Huku na kule mnasoma na 
kusikia au kutazama kwenye 
vyombo vya habari watu wa-
nagawa magari ya kubeba wag-
onjwa, wengine wanapeleka 
mabati na mifuko ya saruji shu-
leni ili mradi ni mihangaiko.

Wale mliokuwa mkiwapigia 
simu na kujibiwa “simu unay-
oipigia haipatikani” au “unay-

empigia anazungumza na simu 
nyingine”, sasa hayo hayapo, 
ukibipu anapiga na kukuuliza 
kama una shida.

Hiyo ndiyo Tanzania ambako 
watu wanafuta vyeo si kusaidia 
wengine bali kupata chochote 
cha kunufaika na familia yake, 
huku mpiga kura akibaki na 
hali yake ya pangu pakavu tia 
mchuzi.

Nimesema siku hazigandi, 
kama walidhani haitafika siku 
nyingine ya kupanda majuk-
waani kutudanganya sasa imefi-
ka. Madiwani waliotudanganya 
tukawapa kura wakatupozetea 
katani, zamu yao ni sasa.

Wabunge waliotufanya ma-
zwazwa kwa kupanda majuk-
waani kutumwagia miaahadi 
teletele na kisha kupotelea mi-
jini kuendesha miradi yao bin-
afsi, wajue muda umewadia wa 
kutoana macho kwenye masan-
duku.

Wale waomba kura wany-
enyekevu na wakipata hujiita 
waheshimiwa na kuwaona wal-
iowapeleka huko hawastahili 
heshima, wakiwaeleza kero zao 
na kuwaita watu wabishi sasa 
waje tena waone ubishi wao.

Watanzania wenzangu wa-
piga kura wenzangu, nakushau-
rini msifanye makosa safari 
hii mkatuletea kama hawa wa-
naomaliza muda wao. Tunajua 
kilichotokea mwaka 2020, kura 

zetu zilivyozolewa na mafuriko.
Tunakumbuka tulivyocha-

gua tukaporwa haki, baada ya 
kuambiwa tusichague wale am-
bao naniliu hakuwa akiwataka 
akisema ukichagua mpinzani 
basi sahau maendeleo.

Hakika 2019 na 2020 tu-
liletewa wawakilishi wala 
hatukuwachagua, kwa sababu 
walitakiwa na wachache. ndio 
walioshinda huku walioshinda 
wakiachwa bila cha kufanya, 
kwa sababu ya kuwa na wasi-
mamizi dhaifu.

Mkiona watu wanapigia 
kelele wakidai Tume Huru ya 
Taifa ya Uchaguzi, msifanye 
mzaha, watu wamepania na 
wanamaanisha kweli, kutokana 
na uzoefu wa huko nyuma, am-
bako uchaguzi ulichafuliwa na 
kuwa uchafuzi.

Kama kwetu tutataka kuona 
haki ikitendeka, basi waacheni 
watu waunde tume yao ya uch-
aguzi, ili iwasimamie katika 
mambo yao ya kupata viongo-
zi, ili hatimaye tusijelaumiana 
kuwa na Taifa la songombingo.

Na kama kweli nchi hii ni yetu 
sote kama ambavyo Rais Samia 
Suluhu Hassan husema na hata 
kuonesha, basi hili halihitaji 
mvutano na kutoana macho ku-
lifanya ili uchaguzi ujao uwe wa 
mfano duniani.

Lakini kama tunaona ni po-
rojo tu za Watanzaia waliozoea 

kila kitu kumwachia Mungu, 
basi tujiandae kuona nusu ya 
waliojiandikisha hawajitokezi 
kupiga kura, kwa sababu wa-
takuwa hawaoni umuhimu 
wake.

Jiulizeni mathalan, nani 
atajitokeza kupanga mstari 
kupoteza muda wake huku 
anaumwa njaa, hana chakula na 
kilichopo bei yake haishikiki? 
Nani atajipanga kuchagua na 
mwishowe aletewe asiyetakiwa?

Hivi nani kwa kweli atakubali 
kuwa na Bunge kama hili lin-
alomaliza muda wake? Bunge 
la ‘chama kimoja’ la kupitisha 
kila kinachopelekwa, huku nje 
wahusika wakisema tofauti na 
wanachokifanya mjengoni?

Kama vipi tusikubaliane kuja 
na sheria za kuruhusu wagom-
bea binafsi, ili tusitegemee ku-
pata wawakilishi walio kwenye 
vyama, hata kama hawana sifa 
ila sifa ni uanachama wa chama 
cha siasa? Tusipoteze muda wa 
Watanzania kupiga kura na ku-
vuna mabua.

Mimi ngoja nitangaze mape-
ma tu kwamba mambo yak-
ienda sawa na tukakubaliana 
wagombea binafsi, basi kama 
si Tanzania, Segerea itanihusu 
kwa maana ya kuongoza nchi 
au jimbo mtawalia. Mpo? Ni 
haki yangu atii! Watanzania am-
keni, nchi hii ni yetu sote! 

Mungu na atubariki!

L
EO nianze makala hii 
kwa kujitambulisha tena 
kuwa japo mimi Paskali 
Mayalla ni mwandishi 

wa habari wa kujitegemea na 
mtangazaji wa kujitegemea, 
pia ni mwanasheria na wak-
ili wa kujitegemea. Kwa hiyo 
kupitia uanasheria wangu, 
nina mamlaka ya kuikosoa ma-
hakama kwa kutotenda haki.

 Nimekuwa  nikiandika sana 
makala kutoa elimu ya Katiba, 
sheria na haki kupitia safu hii. 
Safu   hii haiishii kuandika 
tu gazetini bali itakuwa iki-
rushwa hewani kupitia kipindi 
cha  “Kwa Maslahi ya Taifa” ka-
tika runinga mbalimbali. Kip-
indi cha kwanza ni mahojiano 
na Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali,  Jaji Elieza Feleshi kuhusu 
mahakama zetu kutenda haki.

  Siku za nyuma niliandika 

Hiyo ndiyo Tanza-
nia ambako watu 
wanafuta vyeo si 
kusaidia wengine 
bali kupata cho-
chote cha kunufaika 
na familia yake, 
huku mpiga kura 
akibaki na hali yake 
ya pangu pakavu tia 
mchuzi.

makala mfululizo za kilio cha 
haki na miongoni mwa hoja 
zilizoniibua kumtafuta Jaji 
Feleshi, ni baada ya moja ya 
makala hizo kuhoji uwezo wa 
mahakama zetu kutoa uamuzi 
wa haki. 

Ukosekanaji wa Haki kwe-
nye mhimili wa Mahakama, 
kunaweza kuwa kunachangiwa 
na majaji au mahakimu wenye 
uwezo mdogo kubaini haki? 

  Hali hii ya mahakama zetu 
kutotenda haki kwa kitu kina-
choitwa ‘legal technicalities’, 
inaendelea. Mfano   mzuri wa 
haki kutotendeka ni hukumu 
ya Halima Mdee na wenzake 18. 
Kwa kawaida kesi ikiwa inaen-
delea mahakamani, hairuhusi-
wi kujadiliwa ili kuepuka ku-
ingilia uhuru wa mahakama. 
Lakini   baada ya hukumu ku-
toka, ni rukhsa kuijadili kesi 
husika.

  Alhamisi wiki hii, Mahaka-
ma Kuu ilitoa uamuzi kuridhia 
uamuzi wa Kamati Kuu ya Cha-
ma Cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) kuwafuta 
uanachama wabunge wake 19 
wa viti maalum kwa kosa la ku-
ghushi kujiteua. Ila Mahakama 
imewakubalia kwa kupinga ua-
muzi wa Baraza Kuu, kuridhia 
uamuzi wa Kamati Kuu,  hivyo 

kikao cha Baraza Kuu kiit-
ishwe upya kusikiliza rufani 
yao. Jaji Cyprian Mkeha katika 
uamuzi wake, alisema haki ya 
asili haikutendeka kwa sababu 
waliohusika katika kutoa ua-
muzi Kamati Kuu ndio pia wal-
iokuwa wajumbe katika Baraza 
Kuu. 

  Kwa maoni yangu, uamuzi 
huu wa Mahakama si wa haki 
hata kidogo kwa sababu msingi 
wa   wabunge hao kufungua 
shauri mahakamani ni kupinga 
kufutwa uanachama, kinyume 
cha katiba, sheria, taratibu na 
kanuni. 

Baada ya kikao cha Baraza 
Kuu kuridhia uamuzi wa 
Kamati Kuu ya CHADEMA ku-
watimua, ndipo wabunge hao 
wakakimbilia mahakamani 
kupinga uamuzi huo. 

 Mahakama imewapa ushin-
di CHADEMA kuwa Kamati Kuu 
imewatimua kina Mdee kiha-
lali na kuwa wabunge hao ha-
wakupinga uamuzi wa Kamati 
Kuu kuwatimua bali wamefun-
gua kesi kupiga uamuzi wa 
Baraza Kuu kuridhia uamuzi 
wa Kamati Kuu kuwatimua, 
mahakama imebatilisha uamu-
zi wa Baraza Kuu, hivyo wengi 
wakaona   kina Mdee kama 
washindi wakati mahakama ni 

imebariki kutimuliwa kwao.
  Nimeisoma hukumu hiyo 

yote yenye kurasa 79 na kubaini 
kwamba mosi, Mahakama zetu 
zinarudia makosa yale yale ya 
ukosefu wa kutenda haki kwa 
sababu ya ‘legal technicalities’. 
Mahakama haiwezi kutoa ua-
muzi wa kitu ambacho haki-
kuombwa.

 Pili, wabunge hawa 19 wali-
vuliwa uanachama wao kiny-
ume cha Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kiny-
ume cha haki kwa kutokusiki-
lizwa, kinyume cha katiba ya 
CHADEMA kwa kukiuka she-
ria, taratibu na kanuni zao we-
nyewe. 

Tatu, Katiba ya CHADEMA 
inasema mwanachama kabla 
hajafutwa uanachama,  kwan-
za atatumiwa hati ya mash-
taka kwa maandishi kwa ‘dis-
patch’, kisha atapewa siku 14 
za kujibu mashtaka. Chadema 
hawakuandaa hati zozote za 
mashitaka. Hili mahakama ili-
paswa ilione.

  Nne, baada ya kuitishwa 
kikao cha Baraza Kuu, kitu 
cha kwanza kwa Baraza Kuu 
CHADEMA kuangalia ni uha-
lali wa kikao cha Kamati Kuu 
kilichowatimua kina Mdee 
kama kilikuwa halali na je, Kat-

iba, sheria, taratibu na kanuni 
za mamlaka ya nidhamu ya 
CHADEMA zilifuatwa?

  Tano, Kamati Kuu ya 
CHADEMA ni mamlaka ha-
lali ya nidhamu ya wabunge 
wa CHADEMA, lakini si mam-
laka ya nidhamu ya Halima 
Mdee ambaye ni Mwenyekiti 
wa Baraza la Wanawake wa 
CHADEMA (BAWACHA), Mam-
laka yake ya nidhamu ni Baraza 
Kuu, hivyo Kamati Kuu ilipata 
wapi mamlaka ya kumtimua 
Mdee? Kikao cha Baraza Kuu 
kilipaswa hili kuliona.  

Sita, japo kikao cha Baraza 
Kuu kiliitishwa kihalali kama 
mamlaka ya rufani ya wabunge 
wa CHADEMA, kitendo cha ki-
kao hicho kubariki uamuzi wa 
Kamati Kuu kuwatimua bila 
kufanya mapitio yoyote, ni 
uthibitisho wa CHADEMA ku-
towatendea haki wanachama 
wake.

  Saba, kitendo cha Mahaka-
ma Kuu kubariki uamuzi wa 
Kamati Kuu ya CHADEMA, ni 
mwendelezo wa mahakama 
zetu kutowatendea haki Wa-
tanzania, hivyo kazi ya uelim-
ishaji umma kuhusu Katiba, 
sheria, haki na wajibu inahita-
jika sana.

Paskali. +255 754 270403
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HABARI KITAIFA

Vyakula vya stendi, 
barabarani vyaweka 
hatarini afya za walaji

INATOKA UK. 4

maalum vya kubebea vyakula.
Wauzaji hao hawakuwa na sare huku baa-

dhi yao wakiweka vikapu vyao chini wali-
popakua chakula kwa ajili ya wateja wao. Pia 
hawana vifaa vya kuvaa mikononi, wakip-
akua chakula kwenye sahani za plastiki na 
wengine kwenye mifuko plastiki.

MAMLAKA ZINASEMAJE?
Ofisa Afya Mkoa wa Kilimanjaro, Hap-

pynus Pilula, anaanza kwa kutaja matakwa 
ya kisheria katika uanzishaji biashara ya 
chakula.

Anarejea Sheria ya Afya ya Jamii (2009) 
kifungu cha 32 inayoelekeza kwamba 
ili   mfanyabiashara afungue eneo la bi-
ashara ya chakula, lazima awe na eneo la 
kuhifadhia chakula ambalo lina ukubwa wa 
kutosha, lisitunze unyevu, liwe na mwanga 
wa kutosha, lenye kupitisha hewa, liwe safi 
na lisiwe na wadudu vamizi, lisiwe karibu na 
choo, liwe na sakafu, kuta na dari zinazosafi-
shika.

Pilula anasema wakati wa utoaji huduma 
watoahuduma wanapaswa kuvaa sare safi 
na viatu vya kufunika, wanawe mikono kwa 
sabuni na maji yanayotiririka, wafanyiwe 
uchunguzi wa kiafya mara moja kila baada 
ya miezi sita na wanapaswa kutoa taarifa ha-
raka ya kiashiria cha ugonjwa wowote  un-
aoambukizwa kwa chakula.

“Mtoahuduma hapaswi kushika chakula 
ikiwa ana ugonjwa wowote wa ngozi husu-
sani katika mikono, hasa ikiwa hilo eneo 
haliwezi kufunikika, asiteme mate, kutoa 
kamasi, asipige chafya, asivute sigara wala 
kutafuna chochote wakati wa kuandaa 
chakula au kuhudumia.  

“Hapaswi kuvaa pete kidoleni, hapaswi 
kuvaa ndala, hapaswi kuwa na kucha ndefu 
wala zilizopakwa rangi na hina, hapaswi ku-
weka rangi kwenye nywele, lazima awe ame-
funika kichwa.

“Masharti haya yanakwenda sambamba 
na ukaguzi wa jengo ambao hufanywa na 
TBS (Shirika la Viwango Tanzania) na leseni 
ya biashara kutoka Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA),” anafafanua.

Ofisa Afya Pilula anasema uuzaji holela wa 
chakula ni jambo lisilokubalika kisheria. Ku-
tokana na dosari zilizobainika katika Stendi 
Kuu ya Moshi na maeneo jirani, watakaa na 
wataalamu wa mkoa wake ili kutatua chan-
gamoto hiyo.

TBS katika ufafanuzi wa Novemba 14, 
mwaka huu, kupitia kupitia kwa Meneja 
Uhusiano na Masoko, Gladness Kaseka, ilise-
ma Sheria ya Viwango, Sura 130 na kanuni 
zake, imepewa jukumu la kusimamia us-
alama wa chakula na ubora wa bidhaa za 
chakula na vipodozi kwa lengo la kulinda 
afya ya jamii.

“Maeneo ya biashara yanayohitajika kus-
ajiliwa ni pamoja na hoteli za kitalii, na za 
kawaida, supermarkets (maduka makubwa 
ya bidhaa mbalimbali), maduka ya jumla na 
rejareja ya vyakula na vipodozi.

“Mashine za kuchakata nafaka na mazao 
mengine yasiyofunganishwa, wauzaji na 
wasambazaji wa chakula kwenye miku-
sanyiko, vioski, baa na maghala ya vyakula 
na vipodozi, migahawa na magari yanayo-
beba vyakula na vipodozi,” anasema Kaseka.

Alitoa tahadharisha kwa wafanyabiashara 
wote kuwa atakayekutwa anauza, kuhifa-
dhi au kusambaza bidhaa za chakula na 
vipodozi bila kusajili jengo lake, atachuku-
liwa hatua za kisheria.

ITAENDELEA KESHO

Watu 600 wapata mafunzo uhudumu wa ndege

Mifumo kuwabana watumishi goigoi 
Na Lusungu Helela,        
ARUSHA  

NAIBU Waziri, Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala 
Bora, Ridhiwani Kikwete, 
amesema matumizi ya mi-
fumo wa PIPIMS, PEPMIS na 
HR Assessment  itaimarisha 
utumishi wa umma kwa  ku-
wabana watumishi wanao-
penda kukaa ofisini pasipo 
kufanya kazi. 

Kikwete alisema hayo jana 
jijini hapa wakati akizung-
umza kwa nyakati tofauti 
na watumishi wa   Ofisi ya   
Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
Kituo cha Kimataifa cha Mi-
kutano cha Arusha ( AICC) 
na Chuo cha Ufundi Arusha. 

  Vikao hivyo na watu-
mishi hao ni mwendelezo 
wa ziara yake ya kikazi ya 
kukagua mafunzo ya matu-
mizi ya mfumo wa kupima 
utendaji kazi wa watumishi 
wa umma na taasisi (PEP-
MIS na PIPMIS) na Mfumo 
Maalum wa Tathmini ya Hali 
ya Rasilimali Watu Serikalini 
(HR Assessment). 

Alisema serikali imed-
hamiria kuimarisha utumi-
shi wa umma kwa kuhimiza 
uwajibikaji   ili kuhakikisha 
taifa linakuwa na utumishi 
wa umma unaopimika kwa   
kumpima mtumishi mmoja 
mmoja pamoja   na taasisi 
kwa ujumla.

  Aliongeza kuwa PEPMIS 
imekuja kuwa mbadala wa 

OPRAS ikiwa ni utekelezaji 
wa agizo la Rais Samia Su-
luhu Hassan anayelenga 
kuimarisha mifumo ya uwa-
jibikaji inayowezesha vion-
gozi na watumishi wa umma 
kuendelea kutekeleza maju-
kumu yao kwa ufanisi waka-
ti na mahali popote. 

Katika hatua nyingine, 
Kikwete aliwataka maafisa 
utumishi na maofisa tawala 
kuacha kukaa ofisini badala 
yake waende maeneo ya 
kazi ili kusikiliza changamo-
to zinazowakabili watumishi 
walio chini yao.

  Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, John Mongela, alisma 
zama hizi hazihitaji watu 
wenye misuli kutokana na 
kukua na teknolojia, hivyo 

teknolojia imerahisisha 
utendaji kazi na sisi tuko ta-
yari kuisimamia utekelezaji 
wake.

  Alisema ujio wa mafun-
zo hayo   umekuja wakati 
mwafaka kwa kuwa mao-
fisa utumishi na maofisa 
tawala wataanza kubadilika 
na   kuachana na utaratibu 
wa kizamani wa utendaji 
kazi wao.  Mongela alitumia 
fursa hiyo kuiomba Ofisi ya 
Rais, UTUMISHI na Utawala 
Bora kuwanoa upya   mao-
fisa utumishi na maofisa 
utawala   wa mikoa na hal-
mashauri kwa kuwa utend-
aji wao wa kazi si wa kurid-
hisha ikizingatiwa wao ndio 
wenye jukumu la kuwasi-
mamia watumishi wengine.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti ya  Utumishi wa Umma na Utawala Bora,  Ridhiwani Kikwete, akiwa
  na Mkuu wa Chuo cha Arusha (ATC),  Dk. Musa Chacha, wakiangalia baadhi ya mashine za kufundishia 
wanafunzi kwa vitendo katika chuo hicho jana. PICHA: LUSUNGU HELELA

Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Mafunzo ya 
Wahudumu wa Ndege cha 
ATTC, kimetoa mafunzo ya 
kitaalamu kwa wahudumu 
600 tangu kianzishwe miaka 
10 iliyopita.

Mkuu wa Chuo hicho, Elly 
Ndekile, alisema hayo jana 
jijini Dar es Salaam wakati 
akizungumza kwenye maha-
fali ya chuo hicho ambapo 
wahitimu 72 walitunukiwa 
vyeti vyao.

  Alisema kutokana na 
ubora wa wahitimu wa kituo 
hicho na kozi wanazotoa, 
kampuni mbalimbali za nda-
ni na nje ya nchi zimekuwa 
zikichukua wahitimu hao na 
kuwaajiri kwenye kampuni 
hizo.

Ndekile alisema tasnia ya 
usafiri wa anga inazidi ku-
kua kutokana na kampuni 
za usafiri wa anga kuende-
lea kuongezeka mwaka hadi 
mwaka na idadi ya safari 
za ndege nazo zikizidi ku-
ongezeka hali ambayo ina-

ongeza nafasi za ajira za wa-
hitimu wa chuo hicho.

Alisema takwimu zina-
onyesha kuwa wahitimu wa 
chuo hicho wamekuwa 
wakifaulu mitihani wanay-
opewa na Mamlaka ya Us-
afiri wa Anga (TCAA) na ku-
patiwa leseni za kufanyakazi 
ndani ya ndege.

  Kadhalika, Mkuu huyo 
wa chuo alisema wanak-
abiliwa na changamoto ya 
uhaba wa madarasa hali am-
bayo inawafanya washindwe 
kuchukua idadi kubwa ya 
wanafunzi wanaoomba ku-
pata mafunzo kwenye chuo 
hicho.

  Alisema pamoja na 
changamoto hiyo uongozi 
umejipanga kuhakikisha wa-
natumia rasilimali zilizopo 
kufikia mahitaji ya makundi 
na kuongeza idadi ya kozi 
zinazotolewa chuoni hapo.

  “Chuo kitaendelea kush-
irikiana na wadau mbalim-
bali na tunatarajia kuongeza 
idadi ya kozi kwa kadri mahi-
taji yanavyokua na kwa sasa 

kozi tano zitaongezeka kabla 
ya Juni mwakani na mwaka 
2025 tutaongeza kozi kumi,” 
alisema.

 Alisema ATTC ni kitengo 
kilichoanzishwa ndani ya 
Shirika la Ndege Tanzania 
(ATCL) ambacho kilianzish-
wa kwa lengo la kuwapa ma-
funzo wafanyakazi wa shiri-
ka hilo na wasio wafanyakazi 
wa shirika hilo.

 Mkurugenzi Mtendaji wa 
ATCL, Mhandisi Ladislaus 
Matindi, alisema shirika hilo 
lilianzisha chuo hicho kwa 
ajili ya mafunzo kwa wafan-
yakazi wake pekee lakini 
kutokana na mahitaji kuon-
gezeka waliamua kufungua 
fursa kwa wasio wafanyaka-
zi kusoma.

  Aliupongeza uongozi 
wa chuo hicho kwa nam-
na ambavyo umefanikiwa 
kutekeleza maono yake 
na kufanikiwa kutoa idadi 
kubwa ya wahitimu wanao-
fanyakazi nchini na kwenye 
mashirika mengine duniani.

Alisema menejimenti ya 

ATCL inakiangalia chuo 
hicho kwa jicho la kipekee 
kutokana na umuhimu wake 
kwenye ustawi wa shirika 
hilo.

Alisema maboresho 
yanayoendelea ndani ya 
shirika yalianza mwaka 2016 
wakiwa na wahudumu 30 
lakini kwa sasa shirika lina 
wahudumu 165.

“Kwa takwimu hizi unawe-
za kuona umuhimu wa chuo 
hiki na namna kilivyotu-
wezesha kupata wahudumu 
ndani ya ndege, wakati tu-
naanza maboresho ya ATCL 
mwaka 2016 tulikuwa na 
kituo kimoja nje ya nchi na 
vituo vinne ndani ya nchi la-
kini kwa sasa tunavyo vituo 
15 ndani ya nchi na 10 nje ya 
nchi jumla vinafikia vituo 
25,” alisema Matindi

“Haya nawaambia ili mjue 
kwamba hamkupoteza fed-
ha zenu kusomea kozi hii, 
Air Tanzania inaendelea ku-
kua na kuhitaji wahudumu 
wa ndani ya ndege waliopa-
ta mafunzo bora,” alisema.
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BAADA YA JAMBAZI KUVAMIA KANISA

Jambazi mmoja aliingia kanisani na bunduki 
akapiga risasi juu ya bati akasema “asiyempen-
da YESU atoke nje” wakatoka wote isipokuwa 
mchungaji na wazee wawili.

Jambazi likamwambia mchungaji “unaweza 
kuendelea na ibada, nilikuwa nakuondolea 
wanafiki”, Mchungaji akasema “ungewaacha 
kwanza nichukue sadaka…!

PAKA RANGI
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

M
PENZI msomaji, ka-
ribu tuendelee na 
vituko vya safu hii 
ya Maisha Ndivyo 

Yalivyo. Dada mmoja alikuwa na 
sherehe  ya mahafali ya mdogo 
wake mkoani Kilimanjaro hivi 
karibuni. 

Akaambatana na mama mzazi 
na ndugu wengine kwenda kwe-
nye sherehe. Kule Moshi alikuwa 
na mama rafiki wa siku nyingi 
ameolewa anaishi na mumewe 
na watoto. Huwa wanatembel-
eana.

Wakati dada huyu akisafiri 
kwenda Moshi kwenye mahafali 
hiyo, mumewe alikuwa safarini 
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini 
kikazi, hivyo hakushiriki sherehe 
hiyo. Maandalizi ya shughuli ya-
likuwa mazuri kule walikofikia 
kwa wenyeji na sherehe ilifana 
sana. Walichangamka na wal-
ishapanga kufanya wote biashara 
na mama mwenyeji wake, huku 
mumewe akiahidi kumpa mtaji 
wa kuanzia.

Lakini siku moja kabla ya hawa 
wa Dar kurejea, likatokea vagi la 

mwaka nusura ndoa ya wenyeji 
wake ivunjike kama si mkono wa 
Mungu ulisimama na kutenda 
haki.

Kilichotokea ni kwamba 
mumewe bibie wa Dar alimpigia 
simu mkewe na kumwuliza huko 
Moshi wamefikia hoteli gani. 
Bibie akamjibu kuwa hawaku-
fikia hotelini bali nyumbani kwa 
mama fulani ambaye hata yeye 
(mumewe) anamfahamu. 

Bwana huyu wa Dar 
akang’ang’ana anataka ma-
wasiliano na baba mwenye ny-
umba hiyo athibitishe kama 
kweli mama mkwe na mkewe 
wamefikia nyumbani hapo. Ku-
pewa namba ndio balaa likaanzia 
hapo!

Yule jamaa wa Dar akaanza 
kummwagia upupu baba mwe-
nyeji kule Moshi eti mkewe ni 
mhuni asingemruhusu afikie ny-
umbani kwake kwani atamhari-
bu kitabia mkewe.  

Baba wa Moshi baada ya ma-
zungumzo ya simu aliporejea 
jioni alibadilika na kuwasalimu 
wageni bila uchangamfu. Aliingia 

chumbani na kumuita mkewe. 
Akamweleza yote aliyoambiwa 
na jamaa wa Dar kuhusu tabia ya 
mkewe na kwamba asipokuwa 
makini atamharibu pia na yeye.

Mama yule wa Moshi haku-
ruhusiwa tena kutoka chumbani. 
Hali hii iliwashangaza sana wa-
geni yaani bibie na mama yake.

Kulipokucha, siku ambayo 
wageni hao walikuwa wanaon-
doka, mama mwenyeji aliandaa 
kifungua kinywa. Wakajiandaa 
kuondoka lakini kabla mama na 
bintiye waliomba kufanya sala 
ya kuagana. Maombi yale yalion-
gozwa na mama mgeni ambaye 
aliomba wote wasimame washi-
kane mikono wakati akiomba.

Baada ya maombi hayo ya 
upatanisho, kuzuia maneno ya 
uchochezi badala ya kuimarisha 
upendo na amani, wote walia-
gana na kuondoka. Mama huyu 
anasema wakati wote akiwa 
safarini bado alikuwa kwenye 
maombi akiomba Mungu ae-
pushe shari na kuvunja nguvu 
zote za giza zinazojaribu kuvunja 
ndoa takatifu.

Baada ya kureja Dar, mama 
mwenyeji wa Moshi aliwapigia 
simu akitaka kujua kama wame-
fika salama. Pia aliwaambia 
kuwa baada ya kurudi nyumbani 
mumewe alimwita chumbani na 
kujadiliana kile kilichotokea na 
kumuomba msamaha.

Inavyoonekana mumewe ali-
jilaumu kuchukulia mazungum-
zo yale ya simu na mwanamume 
mwenzie kwa jazba bila kutafiti 
kwanini jamaa huyo wa Dar am-
weleze tabia zisizofaa za mke 
wake na kwamba nisimwambie. 
Ebo! Tuhuma hizo asimwambie?

Mama wa binti waliporejea 
Dar, alimwendea mkwe (mume 
wa mwanawe)   kumuuliza kwa 
nini alitaka kuvunja ndoa ya 
wenyeji wao kule Moshi kwa 
kueleza vitu vya uongo dhidi ya 
mkewe na kwamba eti mume   
wa Moshi amuonye mkewe asiwe 
na mawasiliano na mama watoto 
wake kwani atamharibu kitabia?

Bila aibu na bila kuamini 
kuwa mambo yote ni hadharani 
akakana kupiga simu. Baada ya 
kusutwa, jamaa alimpigia simu 

baba wa Moshi akimuuliza kwa 
hasira eti ni kwa nini alimweleza 
mkewe juu ya mazungumzo yao 
ya simu.

Mpenzi msomaji, Hivi   utape-
wa tahadhari mkeo kumuepuka 
mtu fulani kisa atamharibu kita-
bia nawe ukae kimya usimwam-
bie? Hatua hii ndiyo iliyozidi 
kumpa viashiria jamaa kwamba 
baba yule wa Dar ni mzushi, 
mvunja ndoa za watu, huku 
akimharibia mkewe kwa mane-
no ya uwongo ili akose marafiki. 

Hata hivyo, jamaa wa Moshi 
amempuuzia na sasa mahusi-
ano na mkewe yamerejea kama 
kawaida na amesema ataendelea 
kumruhusu mkewe afanye bi-
ashara na bibie aliyefikia kwake 
kwani mume wake anaonekana 
na matatizo kichwani mwake.

Mkono wa Mungu ukiingilia 
kati hakuna linaloshindikana. 
Maombi ya wageni yalisimamia 
haki. Nyumba zingine ibilisi hana 
nafasi nguvu za Mungu zimesili-
ba pande zote. 

Je, una maoni, kisa? Ujumbe 
mfupi 0715268581.                                                     

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Jaribio kuua ndoa ya mwenzako linapofeli

UKIONA umeanza kupoteza 
matumaini, ujue uko njiani ku-
poteza sababu za kuishi. Kama 
hujui, katika maisha poteza vy-
ote ila usipoteze matumaini.

Ni dhahiri shahiri kwamba 
hasira ya mwanadamu haitendi 
haki ya Mungu katika hili, usini-
danganye!

Umeamua kukufuru, ume-
jipa jukumu la kuwa askari kan-
zu wa maisha ya wengine na 
umesahau maisha yako. Wali-
chokufanya, ndiyo maana un-
aona   umepoteza matumaini 
ya kuishi.

Haya yote yanatokana na ku-
peruzi maisha ya watu. Umebe-
ba vinyongo na visasi moyoni 
vinavyokufanya uwafikirie wal-
iokuumiza zaidi kuliko kufikiria 
furaha na maendeleo yako.

Ndugu yangu, hauwezi ku-
fanikiwa kwa sababu hujui 
tu, una mizigo mingi isiyo ya 
lazima, wala faida ambayo 

umeibeba.
Kucha, kutwa! uko mitandao-

ni. Kwa kifupi, huna siri. Unata-
mani mafanikio tu moyoni, lak-
ini huna mipango ya kuyafikia.

Kila aliyefanikiwa ni rafiki 
yako, aisee hivi hujifunzi kuto-
kana na mafanikio yao?

Kwa nini hutamani kutumia 
fursa hiyo ya kujuana nao na 
kujifunza ili na wewe upate ma-
fanikio, na siyo kujikatia tamaa? 

Ndugu yangu elewa kwamba 
haya maisha si mashindano 
na watu wengine. Mashindano 
uliyo nayo na unayotakiwa 
kushindana nayo, ni kuhakiki-
sha kila iitwapo leo, unapata 
kitu kipya cha kukufanya uzidi 
kuwa bora zaidi.

Laiti ungelijua kwamba uli-
umbwa kwa kusudi maalumu 
na ulipewa uwezo wa kuwa vile 
unatakiwa kuwa, usingekata 
tamaa na kupoteza maana ya 
kuishi. 

Wengi wetu hatujui ukweli 
huu kwa kuwa hatukupata 
watu wa kutuambia au kutuon-
goza, lakini shukuru Mungu 
umesikia hili sasa kama huku-
jua. 

Ni wajibu wako wewe kuishi 
na kutembea katika ufahamu 
mpya ulioupata kuhusu wewe 
ili uweze kuwa bora zaidi.

Hebu ndugu yangu amua 
kwa dhati kwamba badala ya 
kupoteza muda kufanya yasi-
yokuhusu, yasiyokuwa na tija 
kwako, basi amua kufanya ya 
maana.

Jitafute tena, badala ya kuka-
ta tamaa na kuanza kupoteza 
maana halisi ya kuishi na ku-
fanikiwa.

Wenye akili, hutamani kukim-
bia mbio zao wenyewe lakini 
wewe unataka kushindana na 
fulani. Ukikwama kinachofuata 
ni hasira, kughairi na kukinai 
mafanikio.

Umeyaweka maisha rehani,  
mitandao inakuzuzua

Umeamua 
kukufuru, ume-
jipa jukumu la 
kuwa askari 
kanzu wa mai-
sha ya wengine 
na umesahau 
maisha yako. 
Walichoku-
fanya, ndiyo 
maana unaona  
umepoteza 
matumaini ya 
kuishi.

waraka wa ndani

Hakuna namna nyingine ya 
kukwepa mtego huu zaidi ya 
kuingia kwenye mashindano 
na wewe.

Jitahidi sana  kuwa bora 
zaidi ya jana. Hebu jichunguze 
uone namna ulivyo wa dha-
habu. Kila mtu ana nafasi ya 
kung’ara kwenye eneo lake. 

Hakuna nyota inayozuia 
nyota nyingine kuonekana 
angani ila usisahau kuwa kila 
nyota huwa inatofautiana ngu-
vu ya kung’ara kwake. 

Badala ya kuhangaika ku-
zuia nyota nyingine kunga’ara, 
weka bidii kuongeza mnga’ro 
kwenye nyota ya kwako.

•  Godfrey Mushi, ni 
Mwandishi Mwandamizi wa 
Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini. Anapatikana kwa simu 
namba 0715 545 490 au ba-
rua pepe:  ghandsome79@
gmail.com
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Katika harusi watu wengi 
wanavutiwa na gauni la bi 
harusi na wapambe wake,  

hivyo  gauni la hariri rangi ya 
bluu linavutia zaidi  wakati wa 

kufunga ndoa.
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HIVI karibuni kumekuwa 
na kawaida ya watu kuvaa 
jezi za timu za soka wakati 
wanapokuwa matembezini 
au katika maeneo yao ya 
kazi.

Vazi hili ambalo linatu-
mika kama sare za wacheza 
soka wakati wakitumikia 
timu zao, limezidi kuwapa-
gawisha mashabiki zao na 
kulifanya kama rasmi kati-
ka shughuli zao za kawaida.

Je kwa nini watu wengi 
wamegeukia kuvaa jezi 
za timu za soka kuliko ili-
vyokuwa huko nyuma?

Haya ndio majibu ya baa-
dhi ya wadau mbalimbali 

wa mavazi walivyosema.
“Jezi ni nguo rahisi ku-

nunua, kuzitunza na zi-
naendana na kipindi kirefu 
cha joto kwa nchi za Kia-
frika,” amesema Yoranda 
John.

Juma Mnata amesema 
“ Jezi hazihitaji pasi kuz-
inyoosha, ukifua inawahi 
kukauka, inavalika usiku na 
mchana bila shida,”

“Unaweza kupata rafiki 
sehemu yoyote na kuon-
doa upweke na hata kama 
umepotea ni rahisi kupata 
mtu wa kukuelekeza.” 
Ameongeza.

Aisha Kashinde kwa 

upande wake amesema 
“Jezi huwa haichafuki 
haraka, uchafu unatoka 
haraka wakati wa kufua na 
inampendezesha mtu pale 
anapovaa,”

Kareem Abdallah 
ameeleza kwamba jezi 
huwa haichagui nguo ya 
kuvalia chini kwani inap-
endeza kwa jinzi, pensi, 
suruali kitambaa, kadeti na 
hata msuli.

“Unaweza kuvaa jezi na 
ukaenda msibani, club, 
baa, ufukweni hata ofisini 
bila tabu kwa sababu hazi-
choshi machoni.

RAHA KUVAA JEZI
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Saladi ya mboga
SALADI ni aina ya kachum-

bari inayoungwa na viungo 
mbalimbali kwa ajili ya kula na 
vyakula mbalimbali. 

Wengi tumezoea kutengen-
eza kachumbari za kawaida za 
kuchanganya nyanya, kitunguu, 
tango na limao, lakini saladi ni 
tofauti kidogo.

Leo kwenye safu ya mapishi 
tutaelezana namna ya kuten-
geneza saladi ya mboga am-
bayo ni rahisi na haitumii muda 
mrefu.

Mahitaji
Viazi saba vya ukubwa wa 

kawaida, maharage machanga 

ya kijani kikombe kimoja, karoti 
moja, mahindi kikombe kimoja, 
njegere kikombe kimoja, may-
onnaise vijiko vitatu vya supu 
na kitunguu saumu chembe 
tatu.

Mahitaji mengine ni chumvi 
kiasi, pilipili manga nusu kijiko 
cha chai.

Namna ya kutayarisha na 
kupika

Chemsha viazi kiasi visiive 
sana hadi kuvurugika.   Kisha 
menya na kata vipande vidogo-
vidogo, weka kando.

Menya na kata karoti vipande 
vidogovidogo weka kando. 

Chemsha maharage machanga, 
mahindi na njegere. Yakiwa ka-
ribu na kuwiva tia karoti na maji 
kiasi ya kuchemshia.

Katika bakuli la kupakulia 
saladi, weka viazi na karoti na 
njegere, maharage na mahindi 
uliyoyachemsha.

Chuna au saga kitunguu 
thaumu, changanya vizuri na 
mayonnaise, chumvi na pilipili 
manga.

Kisha mimina katika bakuli 
pamoja na mchanganyiko wa 
viazi na mboga, maharage, na 
saladi yako itakuwa tayari.

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kwa mwanamke jasiri
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R
ANGI inayotokana na mti wa 
hina ni urembo wa kale un-
aoendelea kutumika hadi sasa.

Majani ya hina ambayo 
yanatoa rangi ya njano iliyokolea yame-
tumika kwa miaka mingi kwa wanawake 
na wanaume kwa ajili ya urembo wa 
kujipaka mwilini na katika nywele au 
ndevu.

Hina hupatikana kupitia majani maka-
vu yaliyosagwa na mara nyingi hupati-
kana nchi za Afrika Kaskazini na Asia 
Kusini.

Rangi hii inakuruhusu kuchora juu ya 
ngozi au kupaka kwenye nywele bila ku-

pata madhara.
Faida za hina
Hina mbali na kubadili rangi ya ny-

wele, inalinda ngozi ya kichwa kwa 
kuongeza maji na kupunguza mba na 
muwasho kichwani.

Husaidia kuimarisha nywele zako 
bila kukamaa au kukatika na kuendelea 
kuwa na mvuto.

Kama tulivyosema hapo awali, ikiwa 
hina tunayotumia ni ya asili kwa asilimia 
100, haina athari zozote kwa mtumiaji.

Rangi hii inaweza kutumika kwa kila 
aina ya nywele, au ngozi  na inatoa ma-
tokeo bora katika nywele za asili.

HINA UREMBO WA KALE
unaofurahisha vijana



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015JUMAPILI desemba 17, 2023 15

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

M
IONGONI mwa maeneo 
ambayo huwa ni faraja na 
ya kupumzisha akili baada 
ya shughuli nyingi ni nyum-

bani.
Nyumbani ndipo palipo na mku-

sanyiko wa maisha, kumbukumbu  
na upendo kwa asilimia kubwa ya 
watu.

Binadamu kila mmoja hujishu-
ghulisha na mambo mbalimbali lengo 
likiwa ni kujitafutia riziki na kuhakiki-
sha mkono unakwenda kinywani na 
mambo mengine ya kifamilia yanak-
wenda sawa.

Lakini pamoja na kujishughulisha 
huko, mwisho wa siku lazima arejee 
nyumbani kujipumzisha bila kujali 
umbali wake, hivyo kwa vyovyote vile 
lazima uhakikishe nyumbani kunaku-
wa mahali sahihi, panapokupa furaha 
na panafanyika kuwa nyumbani kweli 
kweli.

Na katika kipindi kama hiki cha 
mwisho wa mwaka, wengi hupenda 
kuchukua mapumziko ya kikazi, kwa 
hiyo ili kutengeneza mwanzo mzuri 

wa shughuli za kila mwanafamilia 
kwa mwaka unaofuata ni muhimu 
kuhakikisha nyumbani panafanyika pa 
faraja, amani na furaha.

Si tu kwa utulivu, lakini panawekwa 
vizuri kimazingira na kuwapo na mad-
hari ya kuvutia mtu kupumzika. Ziko 
njia mbalimbali za kufanya ambazo 
hazihitaji gharama kubwa ya kifedha 
ambazo ni rahisi na ni vitu vidogovi-
dogo.

Mojawapo ni mapambo, ndani 
ya nyumba yako unaweza kutafuta 
baadhi ya picha za mapambo ambayo 
unayapenda na ukapamba.

Tumia pia picha nzuri ziwe za 
kuchora au zinazoonyesha alama ya 
upendo au yoyote inayokukumbusha 
enzi au nyakati fulani.

Ipe nyumba yako mwonekano na 
hisia inayotambulisha familia au aina 
ya watu wanaoishi katika nyumba 
husika au familia uliyowahi kuwa nayo 
awali.

Hakikisha mwonekano wa nyumba 
usiwe unaofanana siku zote hususani 
ndani kuanzia sebuleni, vyumba vya 

kulala na hata nje kwenye mpangilio 
wa maua kwa wale wenye nafasi 
kubwa.

Kila nyumba ina upekee wake na 
mahitaji tofauti kuendana na wakaaji 
wake.

Pia usafi ni jambo jingine la kuzin-
gatia ambalo linapaswa kuzingatiwa 
katika kuweka mazingira yake kuwa 
ya kuvutia kukaa wakati  wote.

Bila kusahau suala la mapishi, 
ili nyumbani au mtu ajisikie yuko 
nyumbani lazima kuwe kunapikwa 
chakula.

Kuna baadhi ya nyumba am-
bazo hakupikwi, ni watu wa kula 
barabarani tu. Ili nyumba yoyote ile 
igeuke kuwa nyumba ni muhimu 
sana kuwe na chakula, yaani jiko 
linapotumika kuandaa vyakula na 
harufu yake nzuri inaifanya kuwa na 
uhai wa kuitwa nyumbani.

Hata wanaoishi katika nyumba 
hiyo lazima wajisikie fahali kuishi 
humo na pia kukumbuka na  
kupenda kuwapo nyumbani muda 
wote.

Ifanye nyumba iwe 
nyumbani, kila mtu
afurahie sikukuu za 
mwisho wa mwaka

		

Fahamu matumizi 
ya ‘boga’ kwenye 
mapambo
Na Restuta James

SUALA la kupamba nyumba au eneo 
lolote ni sanaa ya ubunifu inayoleta 
ladha nzuri na kuonesha hisia za mpam-
baji. 

Wataalamu wa mapambo wanaeleza 
kuwa unaweza kuelewa mawazo na hisia 
za mpambaji kupitia sanaa hii.

Mbunifu wa mapambo ya ndani, Jenna 
Kate, anazungumzia upambaji wa maka-
bati ya vitabu majumbani akieleza kuwa 
vitabu vikipangiliwa vizuri vinaweza 
kuleta mwonekano wa pambo.

Anasema si vyema vitabu vikakaa 
vyenyewe kwenye kabati bali ili panoge 
panahitaji mchanganyiko wa nakshi za 
zamani na za kisasa yakiwamo ‘maboga’.

“Kwa kuwa vitabu havipitwi na wakati, 
unaweza kuweka vichache vya zamani 
na vipya, picha yako ya utoto au yaza-
mani ya familia…ukitumia mbinu na 
vidokezo hivi utatengeneza mazingira 
yenye mchanganyiko wa hisia, jambo 
ambalo ni zuri sana,” anasema.

Jenna anasema ili kunogesha 
mwonekano, ongeza pambo la boga 
katika kila shelvu ukiweka la rangi 
nyeupe, dhahabu na njano ili kuweka 
mwonekano wa ‘uzamani’ na usasa.

DONDOO MUHIMU
Tanguliza picha kubwa juu ambayo 

inaweza kuwa ya kuchora au ya familia.
Weka vitabu vidogo pamoja kwa 

makundi yake na usiweke vingi sana. 
Staili hii itumike pia kwenye kupanga 
maboga yako, unaweza kuweka kubwa 
na dogo kwenye eneo moja.

Hakikisha kuna nafasi ya wazi inabakia 
kwenye kabati lako, mpangilio ni pamoja 
na kuwa na ‘open space.’ Hii itasaidia 
kuruhusu mzunguko wa hewa.

Kabati la vitabu au vyombo halipaswi 
kuwa na vitu hivyo pekee, linahitaji 
nakshi za kulifanya livitie zaidi. In-
ashauriwa ‘kutupia’ picha yenye madhari 
nzuri na itapendeza ikiwa ni ya safarini 
au yenye wanafamilia wengi.

Badili mwonekano kulingana na majira. 
Unaweza kuweka maua fresh katika 
kipindi hiki cha sikukuu za mwisho wa 

mwaka au 
mapambo 
ya Kris-
masi kwa 
Wakristo.

Usisahau 
kuweka jagi 
lenye maua 
makavu 
yenye rangi 
uipendayo. 
Katika eneo 
hili, zinga-
tia sana 
urefu wa 
‘vase’ yako 
kulingana 
na mpang-
ilio wa vitu 
vingine.

DONDOO
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Jeshi la Israel laua mateka watatu
TEL AVIV, ISRAEL

JESHI la Israel limetangaza 
kuwaua kimakosa mateka wa-
tatu wakati lilipofanyika sham-
bulizi la risasi jana Ukanda wa 
Gaza.

Watu hao walitambuliwa kwa 
majina Yotam Haim (28), Samer 
Talalka (22) na Alon Shamriz 
(26) walilengwa katika shambu-
lizi hilo baada ya kutambuliwa 
kama wanamgambo wa Hamas.

Hata hivyo, jeshi hilo lilielezea 
majuto yake na kusema watatu 
hao walipigwa risasi na wa-
najeshi wanaoendesha harakati 
za kijeshi katika eneo la  Shejai-
ya, kaskazini mwa Gaza.

Zaidi ya raia 100 wa Israel 
wameendelea kuwa mateka na 
kuhifadhiwa miji mbalimbali 
ya Gaza baada ya kukamatwa 
katika mashambulizi ya Oktoba 
7 yaliyofanywa na hamas nchini 
Israel.

Jeshi hilo lilisema tukio hilo 

Ndege ya 
Kenya yapata 
hitilafu ikiwa 
angani
NAIROBI, KENYA

SHIRIKA la ndege nchini Kenya, 
limesema kwamba ndege yake nambari 
KQ 310 imelazimika kurudi katika ki-
wanja cha ndege cha Nairobi baada ya 
kukumbwa na matatizo kwenye magu-
rudumu yake.

Ndege hiyo iliyoruka muda mchache 
katika kiwanja cha ndege cha Jomo 
Kenyatta jijini Nairobi, ilishindwa kue-
ndelea na safari yake ya kwenda Dubai 
baada ya kujitokeza matatizo hayo.

Matatizo hayo yalijitokeza angani ma-
jira ya saa tatu usiku baada ya maofisa 
wa uwanja wa ndege kugundua mabaki 
ya gurudumu yalithibitishwa kutoka ka-
tika ndege hiyo.

Tarifa kuhusu hitilafu kwenye ndege 
hiyo zilianza kuchapishwa kwenye 
mitandao ya kijamii ya X na baadhi ya 
wanahabari nchini humo na kusaba-
bisha wakenya wengi kujaa hofu na 
kuhoji vipi ndege iliondoka ikiwa hai-
jajulikana kuwa na tatizo.

Shirika hilo la KQ lilisema kwamba 
ndege hiyo ilipofika katika jimbo la 
Wajir kaskazini mashariki mwa Kenya, 
rubani wake aliombwa kuirejesha Nai-
robi  na alifanikiwa kutua salama ka-
tika uwanja wa JKIA majira ya saa 5:46 
usiku.

Uongozi wa shirika hilo uliomba msa-
maha kwa matatizo hayo na lilitangaza 
abiria waliokuwemo kwenye ndege 
hiyo walibadilishiwa ndege iliyoondoka 
jana.

Hata hivyo, KQ ililazimika kujitetea 
baada ya vyombo vya habari nchini 
humo kuelezea malalamiko ya wateja 
kuhusu huduma zake na hatua za kam-
puni hiyo kuchelewa kutoa taarifa za 
kuahirisha safari zake.

BBC

Wagombea DRC washambuliwa mitandaoni
KINSHASA, DRC

IKIWA zimebaki siku tatu 
kufanyika kwa uchaguzi 
mkuu nchini Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, 
wagombea wa nafasi za urais 
wamelalamika kufanyiwa 
mashambulizi ya kimtandao.

Wagombea hao wame-
dai kwamba zinasambazwa 
taarifa za uongo kwenye 
mitandaoni kwa nia ya ku-
haribu sifa za wapinzani 
wanaoshiriki kinyang’anyiro 
cha urais.

Madai hayo ni pamoja na 
kuwepo wagombea feki au 
kuwataja baadhi ya wagom-
bea kuwa ni raia wa kigeni. 

Madai hayo yanadaiwa ku-
tumiwa kama silaha kwa ajili 
ya kuwamaliza kisiasa baadhi 
ya wagombea wa upinzani.

Mwandishi wa habari wa 
tovuti inayochunguza uk-
weli kuhusu Congo (Kongo 
Check), Marien Nzikou-
Massala alichapisha jumbe 
zinazolalamikiwa kuwa kuna 
baadhi ya wagombea ni wa-
zambia, wagiriki na zingine 
zikienda mbali na kueleza 
kuwa mgombea ameoa 
mwanamke mwenye asili ya 
Rwanda.  Mwandishi huyo 
aliongeza kusema, katika 
kipindi cha uchaguzi mjini 
Kinshasa, taarifa potofu zi-
naenea kwa kasi zaidi kuliko 

taarifa sahihi. Tangu kuanza 
kwa kampeni ya uchaguzi 
wa Desemba 20, mashambu-
lizi ya mtandaoni yamekuwa 
yanawalenga zaidi wapinzani 
wanaoaminika kuwa ni tishio 
zaidi kwa Rais Felix Tshiseke-
di, ambaye anawania muhula 
wa pili.

Mashambulizi hayo 
yanawalenga wagombea wa 
upinzani akiwemo mfanyabi-
ashara tajiri, Moise Katumbi 
na mshindi wa tuzo ya amani 
ya Nobel Denis Mukwege, 
kuwa ni wageni waliopewa 
uraia wa Congo ila wana asili 
ya aidha Rwanda, Zambia, 
Burundi au Uganda.

Shutuma dhidi ya Katumbi 

mtandaoni zinazohoji juu 
ya asili yake kama ni kati 
ya Muitaliano au Mgiriki 
zimeibuka kutokana na histo-
ria ya mzazi wake wa kiume 
ambae alikua Myahudi wa 
Sephardic aliezaliwa Zambia.

Mzazi wake wa kiume al-
itoka katika kisiwa kilichoko 
Ugiriki ambacho kilitawaliwa 
na Italia, na baadae akahamia 
mpaka wa kusini mashariki 
wa Zambia na DRC. Kwa 
upande wa Mukwege ambae 
elimu yake ameipata nchini 
Burundi na Ulaya, kwenye 
mitandao ya kijamii anaele-
zwa kuwa ana asili ya Bu-
rundi. 

DW

Kikosi cha Jeshi la Israel kikirusha makombora kutoka kwenye kifaru kuelekea Ukanda wa Gaza juzi. PICHA: AP

linachunguzwa, na kwamba ni 
kitendo cha kujutia na kusikiti-
sha na linatuma rambirambi 
kwa familia zao.  “Dhamira yetu 
ya kitaifa ni kutafuta waliopotea 
na kuwarudisha mateka wote ny-

umbani,” liliongeza taarifa hiyo.
Baada ya taarifa hiyo mamia 

ya watu waliandamana katikati 
mwa    mji mkuu wa Tel Aviv 
kushinikiza serikali kuhakiki-
sha inafikia makubaliano ya ku-

waachilia mateka waliosalia.
Waandamanaji walishika 

mishumaa na kubeba mabango 
yaliyoandikwa “Walete nyum-
bani” na “Kubadilishana mateka 
sasa!”

Miili ya watu hao watatu ilir-
udishwa katika ardhi ya Israel, 
ambapo ulipofanyika ukaguzi ul-
ithibitisha utambulisho wao.

Wakati huo huo, Ikulu ya 
Marekani ya White House il-
ielezea mauaji hayo ya mateka 
watatu wa Israeli ni sawa na ku-
fanya kosa la kutisha.

Msemaji wa Baraza la Usalama 
la taifa, John Kirby, alisema Rais 
Joe Biden alikuwa amefahamish-
wa kuhusu tukio hilo.

Msemaji huyo alieleza imani 
yake kwamba Waisraeli wana-
tambua jinsi gani ya kufanya ili 
kosa kama hilo lisifanyike.

Alisema jeshi la Israel lilielezea   
masikitiko yake kutokana na       
mauaji ya wafungwa hao yaliyo-
fanywa   kwa bahati mbaya.

Israeli inaamini kuwa kiton-
goji hicho ni ngome ya kufanyia 
harakati za mapambano ya kun-
di la Hamas, na ni kitovu cha ma-
pigano kwa siku kadhaa.

BBC

Kutoka kushoto kwenda kulia ni Alon Shamriz, Yotam Haim na Samer Talalka.
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	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Kama huna pesa usiwe na wivu,
tafuta noti, penzi sawa na maua

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

Maana yangu ni 
kwamba mwa-
namume yeyote 
aelewe kuwa 
mwanamke ana-
hitaji matunzo, 
na mahitaji men-
gine na msingi 
wa yote hayo 
ni pesa, hivyo 
wajitahidi sana 
katika suala ya 
utafutaji.

UHURU WA WANATAALUMA KATIKA 
MIAKA 62 UHURU WA TANGANYIKA

T
ANGANYIKA na sasa Tan-
zania, imekuwa ikiadhimi-
sha au kusherekea siku 
ya uhuru kila inapofika 

Desemba 9  kila mwaka. Kama tu-
navyofahamu, Tanganyika ilijipatia 
uhuru wake kutoka kwa Mwing-
ereza Desemba 9, 1961 na baada tu 
ya Mapinduzi ya Zanzibar mwaka 
1964, ikaungana na Zanzibar ku-
unda Tanzania. Kwa hiyo naweza 
kusema hakuna nchi inaitwa Tan-
zania iliyopata uhuru mwaka 1961 
badala yake ni Tanganyika ama kwa 
sasa tunaweza kuita Tanzania Bara.

Uhuru uliopatikana ulikusudiwa 
katika eneo la kiutawala, kijamii 
na kiuchumi nikiwa na maana 
kwamba tulipopata uhuru, tulijua 
tumejikomboa kisiasa kwa maana 
ya kujitawala, kijamii kwa maana ya 
fikra za Watanganyika kuondokana 
na mawazo ya kutawaliwa pamoja 
na kiuchumi kwa maana ya kuwa 
na uwezo wa kujitegemea. 

Katika madhumuni na malengo 
yote matatu, sina hakika kama yote 
yamekidhi haja za Watanzania kwa 
asilimia 100 baada ya miaka 62 ya 
uhuru huo. 

Leo nataka tutazame kidogo 
kuhusu kundi muhimu sana la wa-
nataaluma. 

Nasema ni muhimu sana kwa 
sababu tangu kuumbwa kwa dunia, 
watu wenye maarifa na taaluma 
mbalimbali wamekuwa wakiamini-

wa zaidi na jamii katika kuleta utat-
uzi wa changamoto mbalimbali kwa 
kutumia maarifa na taaluma zao. 

Lengo ni kuhakikisha tunapata 
njia mbalimbali za kurahisisha mai-
sha ya mwanadamu. Lakini swali je, 
katika miaka 62 ya Uhuru wa Tan-
ganyika, wanataaluma nchini wa-
nao uhuru kiasi gani katika kutoa 
mchango wao wa kitaaluma kwa 
maendeleo ya taifa?

Kwanza, nikiri kwamba nchi hii 
imefika hapa tulipo kwa sababu ya 
wanataaluma walioshiriki na wana-
oshiriki mpaka sasa katika ujenzi 
wa taifa letu kwenye nyanja mbal-
imbali ama wamefanya mazuri au 
mabaya. 

Pamoja na hayo yote, ukweli ni 
kwamba pamekuwapo na dhana ya 
wanataaluma ama kukoseshwa uh-
uru kamili katika kutoa ushauri wa 
kitaalam au wanataaluma wenyewe 
kujikosesha nafasi hiyo kwa sababu 
mbalimbali.

 Moja ya sababu ninayoiona ni 
kwa baadhi ya wanataaluma kuan-
za kuyatamani zaidi madaraka 
ya kisiasa na kutoamini kwamba 
kupitia taaluma zao bado wana uw-
ezo wa kuyajenga maisha yao bila 
kutegemea siasa.

Moja ya hatari ya wanataaluma 
kuyapenda zaidi madaraka ya ki-
siasa kuliko taaluma  ni kukabidhi 
uhuru wao kwa wenye vyama vya 
siasa. Kama tunavyofahamu, mfu-

mo wa siasa zetu nchini, ukitaka 
kuwa kiongozi wa kisiasa ni sharti 
upitie kwenye chama cha siasa au 
kuteuliwa na wenye chama chao. 
Kwa hiyo, uwe umepenya mwe-
nyewe ukapata nafasi katika chama, 
wenye mamlaka na nafasi yako ni 
wenye chama au ukiwa umeteuliwa 
na wenye chama, dhamana ya ma-
daraka yako iko mikononi mwao. 
Wakiamua   utakuwa wasipoamua 
hutakuwa.

Sisemi kwamba siasa haitaji wa-
nataaluma, lakini wanataaluma 
wakiipenda zaidi siasa shida ipo 
kwa sababu itawalazimu wawe cha-
wa kama nilivyowahi kueleza huko 
nyuma katika baadhi ya makala 
zangu zilizopita, nikieleza athari za 
chawa kama wanavyoitwa siku hizi. 

Moja   ya athari ni watu wengi 
kuwa wanafiki katika nchi na 
kushindwa kushauri mambo ya 
msingi kwa kutafuta nafasi za ma-
daraka au kuogopa kuzipoteza wal-
izo nazo.

Ni jambo la hatari sana katika 
nchi linapokuja suala la kila mtu 
kufikiria kuwa mwanasiasa na hii 
ni kwa sababu mishahara na maru-
purupu ya wanasiasa ni makubwa 
zaidi kulinganisha na watumishi 
wengine wenye taaluma kubwa. 
Mshahara wa Profesa na Mbunge ni 
sawa na mbingu na ardhi au mlima 
na kichuguu.  

Kwa hiyo Profesa anaweza kuona 

ni bora awe mnafiki na chawa ku-
liko kuishi maisha ya tabu huku 
akiwa amepoteza muda mrefu zaidi 
akiitafuta elimu. 

Kuna haja ya kupitia upya mi-
fumo yetu ya mishahara ili tusiwa-
poteze wanataaluma ambao wana-
sarenda uhuru wao kwa wanasiasa 
ili wapate madaraka ya kisiasa na 
hatimaye mishahara na huduma 
bora zaidi, huku taifa likibaki lin-
aangamia kwa kukosa ushauri wa 
kitaaluma na wanataaluma we-
nyewe.

Pili, nawashauri wanataaluma na 
wasomi, unganeni mjadili namna 
bora ya kuyapata madaraka ya 
kisiasa yatakayoendelea kulinda 
uhuru wenu kama wanataaluma. 
Yaani   ukiyapata madaraka hayo 
unakuwa na uhakika kwamba bado 
unao uhuru wa kutoa maoni ya ki-
taaluma bila ya hofu kwa manufa ya 
taifa.

Mwisho, pamoja na kwamba 
wanasiasa wana mishahara mizuri 
na hawataki kuifuta ili keki ya taifa 
imnufaishe kila mmoja wetu, basi ili 
kulinda uhuru wenu ni bora kuisub-
iri siasa iwapende kuliko kuipenda 
sana siasa.

 Mkiipenda   sana mkubali ku-
poteza uhuru wenu wa kitaaluma 
katika kuzishauri mamlaka.

0689157789
Dar es Salaam-Tanzania

Kwanza, nikiri 
kwamba nchi hii 
imefika hapa tulipo 
kwa sababu ya 
wanataaluma wali-
oshiriki na wana-
oshiriki mpaka sasa 
katika ujenzi wa 
taifa letu kwenye 
nyanja mbalimbali 
ama wamefanya 
mazuri au mabaya.

K
UMBE bwana mambo ya 
pesa kwenye mapenzi 
yalikuwapo enzi na enzi. 
Asikwambie mtu kuwa eti 

wapenzi wa zamani walipendana bila 
pesa. Hakuna kitu kama hicho.

Pesa duniani ni kiunganisho kikub-
wa katika mapenzi, asikudanganye 
mtu. Ila nikisema hivyo, sina maana 
kuwa pesa ndiyo mapenzi, hapana.

Ni hivi, hata kama mwanamke an-
ampenda mwanamume sana lakini 
kama itafika wakati hamtimizii ma-
hitaji yake kama vile chakula, malazi, 
matibabu anakuacha tu.

Kitu ambacho mwanamke yeyote 
duniani yuko nacho makini ni ma-
tunzo, chakula, malazi, vipodozi na 
kutopoteza haiba, au muonekano 
mzuri, urembo ambao kwa kiasi ki-
kubwa wakati mwingine anavipata 
kutoka kwa kipato cha mwanaume au 
mpenzi wake.

Mambo yakishakuwa magumu, 
baadhi ya wanawake wanaogopa sana 
kuchekwa na kuonekana wameishi-
wa.  Hapo ndipo mambo yanapobadi-
lika, mwanaume anaachwa. Si kwa 
sababu hapendwi bali hawezi tena 
kumfanya avutie, atetemeshe watu 
mitaani.

Wanawake wengi huona aibu ku-
kosolewa na wanawake wenzao kuwa 
wamekwisha, uzuri wote umeondoka, 
hana kitu amebaki mifupa tu.

Ndiyo maana baadhi ya makabila 
likiwemo la Kifipa, anapozaliwa mtoto 
wa kiume, akiwa bado mchanga ka-
bisa, ni lazima ashikishwe upinde na 
mshale, au kama hakuna utatafutwa 

mti mwembamba utakaokunjwa ili 
kufanana na vitu kama hivyo.

 Hiyo ina maana mtoto wa kiume ni 
mtafutaji, hivyo ni lazima utoke uende 
msituni ukawinde wanyama kwa ajili 
ya familia.

Wafipa waliamini kabisa kuwa bila 
kuwinda na kupata chakula kwa ajili 
ya mke, atakukimbia na kukuacha 
peke yako.

Huko nyuma tulisikia vineno vya 
kinadada wa mjini kuwa ‘hapendwi 
mtu, inapendwa pesa tu.’ Kina kitu 
kinachofanana na hicho kwenye ki-
jembe hicho.

Miaka ya 1990, Kalala Mbwembwe, 
alitunga wimbo uliorudiwa miaka 
ya karibuni na Papy Kocha unaitwa 
‘Fanta’ ambao una maneno yafuatayo.

“Fanta wangu uliamua kuniacha 
peke yangu mama kwa ajili ya pesa ha, 
mwenye pesa, kanipore nawe hee.”

Hii inaonyesha tusiwaonee kina-
dada wa sasa, hata wale wa zamani 
walikuwa hivi hivi.

“Wala wewe usilipize kisasi kwa 
hasidi aliyemrubuni mkeo, mwache 
acheze na pesa, dunia itamchapa, ita-
mchapa viboko, Moyogani ee..”

Huu ni wimbo wa DDC Mlimani 
Park uitwao ‘Shahada ya Uvimilivu’, 
unaomhusu mtu mmoja ambaye al-
imrubuni mke wa mwenzake.   Sina 
maana kuwa ukiwa na pesa urubuni 
wapenzi au wake za watu, la hasha, 
na pia siwatetei wanawake ambao wa-
nawaacha waume zao ambao hawana 
uwezo hata wa kuwatunza, wakakim-
bilia kwa wale vibopa.

Maana yangu ni kwamba mwa-

namume yeyote aelewe kuwa mwan-
amke anahitaji matunzo, na mahitaji 
mengine na msingi wa yote hayo ni 
pesa, hivyo wajitahidi sana katika su-
ala ya utafutaji.

Kufanya kazi ni muhimu kwa mwa-
namume yeyote yule na kuwakumbu-
sha hata mwanamke akikupenda vipi 
lakini kama humtekelezei mahitaji 
yake ya msingi, iko siku isiyo na jina 
atakuacha tu kwa sababu nilizotaja 
huko juu.

Uzuri ni kwamba kila mwanamke 
ana kiasi chake cha mahitaji, nikiwa 
na maana gharama.

Leo tunauangalia wimbo mmoja 
uliopigwa na Western Jazz miaka ya 
1970 uitwao, ‘Sina Wivu’,  ambao un-
amhusu jamaa mmoja ambaye kuto-
kana na kutokuwa na pesa ameamua 
kumwangalia tu mpenzi wake ha-
muulizi chochote.

Hii hali unaweza kuitaja kuwa ni 
msongo wa mawazo tu kwa huyu 
jamaa ambaye mwanzoni alikuwa na 
pesa za kuweza kumhudunia mpenzi 
wake, lakini kwa sasa hana hivyo 
ameamua kuwa mpenzi mtazamaji tu. 
Mashairi ya wimbo huu ni haya hapa.

“Maneno yako dada nimeyasikia na 
lawama zako pia una usemi kaka hu-
nipendi, nikikuona na bwana wala si-
kuulizi, nikikuona na pesa dada sishu-
ghuliki, na nguo mpya kwa wingi yote 
hayo sikudadisi na hapo mwanzoni 
mwa mapenzi yetu hayakuwa hivyo.”

Baada ya jamaa kuchoka, dada 
akawa anaonekana na pesa, nguo 
mpya, lakini jamaa hamuulizi aliko-
vitoa. Nadhani hali hii ilimtisha mwa-

namama, anaona amuulize kwa nini 
inakuwa hivi wakati huko nyuma ali-
kuwa akishuku kitu tu anakuwa mkali.

Jamaa akaja na majibu yafuatayo 
kwenye wimbo huu huu wa ‘Sina 
Wivu.’

“Siku unazozisemea dada, kweli 
nilikuwa najiweza mama, hata wivu 
mwenzio sina sasa, sababu naelewa 
sina cha kukupa sasa.”

Jamaa akamwambia ukweli kuwa 
zamani alikuwa ana pesa, anajiweza, 
lakini kwa sasa hata kama akimuuliza, 
au akimzuia hana cha kumpa, kwa 
hiyo anamuacha chochote kinach-
oendelea kiendelee.

Hizi ni dalili mbaya kwenye mapen-
zi, wanakoelekea wanaweza kuacha-
na au kuzika tatizo kubwa.

Cha kufanya ni kwamba mwana-
mume pamoja na uvumilivu alio nao, 
atafute pesa kwa kufanya kazi au 
biashara ili aweze ‘kummiliki’ kama 
zamani.

Hii inawakumbusha wanaume 
kuwa uvivu ni adui, watafute pesa 
kama wanataka nuru, amani na utu-
livu katika mapenzi.

Kumbe ukiwa huna pesa hata wivu 
huna. Tafuteni pesa, Marijani Rajab 
ameshawahi kusema katika wimbo 
wake mmoja kuwa mke anataka 
malazi na chakula kizuri na mapo-
chopocho kidogo. Mwanamke ni sawa 
na maua, yahitaji kupaliliwa na maji 
kumwagiliwa. Hapo   ndipo utaka-
poona maua yanachanua na wewe 
kukuvutia.

Tuma meseji 0716 350534

T
ANGANYIKA na 
sasa Tanzania, im-
ekuwa ikiadhimi-
sha au kusherekea 

siku ya uhuru kila inapofika De-
semba 9  kila mwaka. Kama tuna-
vyofahamu, Tanganyika ilijipatia 
uhuru wake kutoka kwa Mwing-
ereza Desemba 9, 1961 na baada tu 
ya Mapinduzi ya Zanzibar mwaka 
1964, ikaungana na Zanzibar ku-
unda Tanzania. Kwa hiyo naweza 
kusema hakuna nchi inaitwa Tan-
zania iliyopata uhuru mwaka 1961 
badala yake ni Tanganyika ama 
kwa sasa tunaweza kuita Tanzania 
Bara.

Uhuru uliopatikana ulikusudiwa 
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tu.
“Mwanamke huyu!” Anajiambia 

mwenyewe na kucheka kimoyo-
moyo kila akikumbuka jinsi alivy-
okuwa hataki tena wanawake, laki-
ni akaanguka kwenye penzi kiulaini 
kama kumsukuma mlevi kwenye 
utelezi.

Ilianza kama mzaha hivi. Wakati 
akitoka kazini alikuwa akipita kwe-
nye eneo fulani pale Ubungo Kiban-
gu ambalo ilikuwa njia ya mkato 
kutokezea nyumbani kwao.

Anatokea kwenye njia moja ya 
barabara isiyokuwa na lami, akain-
gia kwenye kinjia kimoja cha mka-
to, nyumba ya kwanza, ya pili ya ya 
tatu anakutana na kinadada watatu 
wapo barazani. 

Anawasalimia. Wanamuitikia. 
Anavutiwa na mmoja na kumuan-
galia zaidi. Siyo kama ametoka 
kumpenda, ila ni kwa alichokuwa 
akifanya.

Alikuwa amepakata mdoli kama 
mtoto mchanga. Ilimvutia kidogo. 

Siku ya pili hakupita hapo. Alipita 
kwenye barabara isiyokuwa na lami 
na kuzunguka. Hakukatisha kama 
ilivyokuwa jana.

Siku ya tatu alipita hapo. Mida ni 
ile ile anapotoka kazini, saa 11:00 
jioni kuelekea 12:00. Kwa bahati 
nzuri akamkuta yule dada. Siku 
hiyo walikuwa wawili tu. Yeye na 
msichana mwingine. Alikuwa am-
empakata yule mdoli kama kawai-
da. Akatabasamu.

Ikawa ndiyo njia yake, hadi wale 
kinadada wakamzoea na kum-
changamkia kila anapopita.

Kila siku nikipita nakukuta 
umempakata mtoto, sijaona hata 

siku moja ukimyonyesha au kumny-
wesha uji.”

Wale akinadada waliangua viche-
ko, kwani hawakutegemea kama 
yule kaka anaweza kusema maneno 
yake, lakini wakikubaliana naye 
kuwa mwenzao huwa hampi chaku-
la mtoto wake.

“Mchoyo huyu. Huyo mtoto 
anashinda naye mkononi tu ham-
pi nyonyo, wala uji,” mmoja wao 
akadakia na kuzidi kufanya kicheko 
kizidi miongoni mwao.

Wiki nzima hakupita tena. Siku 
aliyopita alimkuta msichana yupo 
peke yake siku hiyo na mdoli wake.

Akamsalimia kama kawaida na 
utani wa hapa na pale. “Sasa itabidi 
huyo mtoto apewe jina,” akatania.

Msichana alicheka, halafu akam-
jibu, ”Wewe ndiyo tafuta jina la 
huyu mtoto,” akajibu na vicheko 
vikatawala baina yao.

“Haya nipe muda wa siku tatu, 
nitafakari jina gani zuri la kumpa 
mtoto.”

Ikapita kama siku nne hivi, Kas-
sim hakupita hapo, siku ya tano 
alipopita akawa amelipata jina la 
mdoli.

“Jina lake kuanzia leo ataitwa Ma-
tokeo.” Jina hilo lilizusha mshangao 
na vicheko kutoka kwa wale wasi-
chana ambao siku hiyo kwa bahati 
nzuri walikuwa wote watatu.

“Na kuanzia leo mwenye mdoli 
tutamwita mama Matokeo.” Mmoja 
wao akadakia baada ya kumaliza 
kucheka.

“Basi na yeye aitwe baba Matokeo. 
Si ndiyo katoa hilo jina.” Msichana 
mwenye mdoli naye akachangia.

Tangu siku hiyo, Kassim akipita 

K
ASSIM hakupata usingizi. 
Akawaza maneno ya dada 
yake kuwa amrudie Siwatu.

“Hivi huyu dada ana waz-
imu huyu?”

Akamuwaza Siwatu jinsi alivy-
omfanyia kiasi kwamba ilimuathiri 
kisaikolojia na kuanza kuchukia wa-
nawake wote.

Hiyo ikamfanya asiwe na mwa-
namke yoyote kwa miaka mitatu, 
kabla ya kuanza uhusiano na Sauda 
kabla ya kumuoa mwaka mmoja tu 
baadaye.

Kwake Sauda ni zaidi ya mke. Ni 
mtu aliyemrejesha kwenye ulimwen-
gu wa utu, na ubinadamu.

Kitendo alichofanyiwa na Siwatu 
kilimfanya kuwa na mawazo, akaan-
gukia kwenye ulevi uliokithiri.

Akikumbuka siku ambayo alim-
kuta mchumba wake na yule jirani 
yake, roho kama ilitaka kumpasuka, 
halafu baadaye kukombewa vitu 
vyote vya ndani kabla ya kupotelea 
kusikojulikana, ilimtia simanzi kiasi 
kwamba ilibadi kidogo apate kichaa.

Kibaya zaidi jamaa yule Kindemba 
naye alihama maeneo hayo, lakini 
wiki chache tu baadaye zikaja taarifa 
kuwa jamaa huyo na Siwatu wako 
pamoja, wakaishi pika na kupakua 
maeneo ya Buguruni kwa Malapa. 
Hapo alijua kabisa kuwa licha kuishi 
pamoja, hata samani wanazotumia 
ni zile ambazo zimechukuliwa na Si-
watu ndani kwake.

Kitu hicho kilimfanya si tu ku-
changanya, lakini kuwaogopa wa-
nawake na rafiki yake mkubwa ali-
kuwa ni pombe.

Akaapa kutopenda tena maishani 
mwake. Kama ameumia hivyo moy-
oni mwake, alihisi kama ikitokea 
tena mara ya pili akaumizwa, basi 
anaweza kufa.

Akawa na kazi ya kuulinda moyo 
wake usijeruhiwa tena kwa mara ya 
pili kwani sababu inaweza kuwa ha-
tari zaidi kuliko mwanzo.

Siku zote mipango siyo matumizi. 
Binadamu hupanga, Mungu hupan-
gua. Penzi ni kama ajali, hutokea tu 
bila kupangwa, kwa yeyote na pop-
ote.

Pamoja na kujidhibiti, kutotaka 
kujiingiza kwenye penzi, na kuwa 
makini sana, lakini safari hii aliingia 
kwenye mapenzi kirahisi zaidi ku-
liko hata mwanzo.

Kwa Siwatu kazi aliifanya. Ilikuwa 
ngumu mno, lakini kwa Sauda ali-
naswa kwenye mtego kirahisi sana 
kiasi kwamba hata yeye mwenyewe 
kila akikumbuka anabaki anacheka 

“Mwan-
amke huyu!” 
Anajiambia 
mwenyewe 
na kucheka 
kimoyomoyo 
kila akikum-
buka jinsi 
alivyokuwa 
hataki tena 
wanawake, 
lakini 
akaanguka 
kwenye penzi 
kiulaini kama 
kumsukuma 
mlevi kwenye 
utelezi.

Wifi kichefuchefu-2

HADITHI
SAUDA, binti mmoja mrembo anapata mwanaume na kubahatika kuolewa, lakini 
anakwenda kuishi kwenye nyumba ya familia ambayo mumewe Kassim na dada yake 
Havijawa wameirithi kutoka kwa baba yao mzazi. Binti aliona anakwenda kuishi kwa 
amani ili atengeneze familia yake, lakini kinachomkuta huko anajuta hata kwa nini 
alikubali kuolewa. Mara nyingi kuolewa ni jambo la kheri, lakini kwa Sauda inakuwa 
kinyume chake, kwani anakutana na wifi mtata, mkorofi, mmbea, mchonganishi 
ambaye anaiweka ndoa ya binti huyo aliyeolewa na kaka yake kuwa ya mashaka, 

INAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

tabu, huzuni, isiyokuwa na amani.Hali hii inamchosha Sauda na 
kulazimika kudai talaka kurudi kwao? Fuatilia kisa na mkasa huu 
unaosimuliwa kwenye gazeti hili la Nipashe pekee.

anaitwa baba Matokeo, huku mwe-
nyewe akimwita yule msichana 
mama Matokeo.

Baba Matokeo na mama Ma-
tokeo. Mambo yakawa hivyo.

Kuna kipindi Kassim alipata sa-
fari ya kikazi na kukaa huko mwezi 
mzima. 

Aliporejea na kupita kwa rafiki 
zake hakuwakuta. 

Alishindwa kumuuliza yeyote 
kwa sababu ni hao watatu tu ndiyo 
aliwazoea.

 Na kwa bahati mbaya hakuwa-
fahamu hata majina. Jina pekee 
analolifahamu ni mama Matokeo 
kwa yule dada anayependa kuwa 
na mdoli muda wote.

Kwa bahati nzuri kesho yake 
alikutana na mmoja wao njiani. 
Akamwambia rafiki yake, mama 
Matokeo anaumwa na amelazwa 
Hospitali ya Mwananyamala. 

Kassim akamwambia kesho asu-
buhi anakwenda kazini, lakini ata-
wahi kurudi na kupitia moja kwa 
moja hospitali.

Wakati geti linafunguliwa ku-
ruhusu wagojwa, tayari Kassim ali-
kuwa wa kwanza ndani ya wodi ya 
wanawake.

Akapata shida kidogo kwa saba-
bu hawajui ndugu wa mgonjwa na 
hata mgonjwa mwenyewe hajam-
zoea kivile, kwa sababu mara zote 
humuona akiwa amekaa barazani.

Alizunguka karibuni akamal-
ize wodi nzima. Ghafla akajikuta 
anaitwa.

“We baba Matokeo!” Akasikia 
anaitwa. Nusu acheke, lakini aka-
jikaza na kuishia kutabasamu. Ali-
kuwa mmoja wa rafiki za mgonjwa 
aliyepachikwa jina la mama Ma-
tokeo na yeye mwenyewe.

Akarudi nyuma kwenye kitanda 
cha mgonjwa. Akawaona rafiki 
zake wote wawili. 

Akakaa kwenye kitanda cha 
mgonjwa na kumuuliza maswali 
kadhaa na kumfariji. Mgonjwa al-
ionekana kushangaa na kufurahi 
kwa wakati mmoja.

Moja ya mambo ambayo ali-
yoyakuta hospitali ni bili ya pesa 
za matibabu. Ilikuwa shilingi elfu 
hamsini, iliyolipwa kwa mchango 
wa ndugu na jamaa ni shilingi elfu 
ishirini na tano. 

Aliomba cheti na kupelekwa 
eneo la kulipia. Akaenda kulipa 
nusu ya pesa iliyobaki.

 Ndipo kwa mara ya kwanza al-
ipolifahamu jina la msichana yule 
alipolisoma kwenye cheti cha 
mgonjwa. Anaitwa Sauda Rajab.



Alhamisi, Agosti 6, 201536

MAKALA MAALUM20

habari burudani

20 Jumapili Desemba 17, 2023

M
ENEJA wa wasa-
nii mbalimbali 
wa Bongo Fleva, 
Nasir Kalwiha, 

maarufu kama Green Na-
sir, amegeukia biashara ya 
usafirishaji katika mkakati 
wake kukua kiuchumi.

Green Nasir ambaye 
amewainua wamamuziki 
wengi nchini kwa 
kuwasimamia kazi 
zao, ametambulisha 
rasmi kampuni yake 
ya usafirishaji bidhaa 
inayojulikana Terrace 

Logistics & Consultancy 
Ltd.

Akizungumza katika 
uzinduzi huo uliofanyika 
Mwenge Dar es Salaam, 
Nasir amesema pamoja 
na kuwa mdau wa Bongo 
Fleva kwa muda mrefu,  
anafurahia mafanikio 
ya  kampuni yake na 
ile ya dada yake Blue 
Pine Logistics Limited 
inayohusika na uwakala 
wa forodha kwa kurudisha 
sehemu ya faida kwa jamii.

“Katika kufanikiwa 

kwetu kufungua ofisi 
kuu hapa Mwenge 
tumeamua kugusa 
jamii kwa kutembelea 
kituo cha watoto yatima 
kutoa msaada pamoja 
na kuwasaidia wahitaji 
mbalimbali kutoka kwenye 
makundi,” amesema 
Nasir huku akiwaomba 
mashabiki kumuunga 
mkono msanii wake Miss 
Greezy ambaye ameingia 
kumi bora katika shindano 
la BSS.

Zari akana 
kuachana  
na Shakib

M WA N A M I TA N D A O 
na mama watoto wa 
mwanamuziki maarufu 
Diamond Platnumz, Zari 
Hassan amesema kufuta 
picha za mumewe Shakib 
Cham kwenye kurasa zake 
za kijamii kunatokana na 
matakwa ya kimkataba 

na kampuni anayoifanyia 
kazi.

Akizungumza kabla 
shoo yake ya ‘Zari the 
Boss Lady All White Party’, 
amesema uvumi unaoenea 
kuwa ameachana na 
mume wake hauna ukweli 
bali unatokana na ushiriki 

wake katika kipindi cha 
runinga cha Netflix.

Zari alisisitiza kuwa 
maisha yake ya kibinafsi 
mara nyingi yanaingiliana 
na chapa ya biashara yake, 
kwani yeye hujumuisha 
majukumu mbalimbali.

Green Nasir 
atambulisha 
kampuni
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

K
LABU ya Manchester Unit-
ed imefikia makubaliano na 
Eintracht Frankfurt kumtoa 
kwa mkopo Donny van de 

Beek, kwa mujibu wa ESPN.
Van de Beek anataraji
wa kujiunga na kikosi 
hicho cha Ligi Kuu Uje

rumani, Bundesliga, 
hadi mwisho

 wa msimu huu. 

Mkataba huo hauwezi kukamilika 
hadi dirisha la usajili la Januari 

litakapofunguliwa na hadi wakati 
huo kiungo huyo wa kati wa 
Uholanzi atabakia kuwa sehemu ya 
kikosi cha kwanza cha United.

Kuna nafasi anaweza kuhitajika 
dhidi ya Liverpool leo Jumapili 
huku kocha Erik ten Hag akiwa 
bila wachezaji kadhaa wa kati 
wakiwemo Bruno Fernandes, 
Casemiro, Christian Eriksen na 
Mason Mount.

Scott McTominay, Sofyan 
Amrabat, Kobbie Mainoo na Van de 
Beek ndio viungo pekee wakubwa 
wako fiti kwa mchezo wa leo pale 
Anfield.

Van de Beek, ambaye alipatikana 

kwa uhamisho wa majira ya joto, 
hajakuwa sehemu ya mipango ya 
Ten Hag msimu huu.

Kwa mujibu wa ripoti, Eintracht 
Frankfurt wamepanga kulipa ada ya 
mkopo na kuna chaguo la kufanya 
mpango huo kuwa wa kudumu 
katika makubaliano yao.

Jadon Sancho pia anatarajiwa 
kuondoka Old Trafford Januari 
baada ya mzozo wake wa hadharani 
na Ten Hag. 

Mshambuliai huyo wa England 
hajacheza tangu Agosti na 
anatakiwa na klabu yake ya  
zamani Borussia Dortmund na 
Juventus.

   United yakubali kumtoa kwa mkopo 
kiungo huyo kwenda Ujerumani mpaka......
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Van de Beek kutua 
Eintracht Frankfurt

zisikupite

Ramsdale atakiwa Chelsea
CHELSEA inaweza kumsajili golikipa wa 

Arsenal na England, Aaron Ramsdale mwe-
nye umri wa miaka 25, baada ya kuthibit-
ishwa kuwa mlinda mlango wa Blues, Robert 
Sanchez atakuwa nje ya uwanja kutokana na 
jeraha la goti. (Talksport)

Lewandowski kuuzwa
BARCELONA inaweza kumuuza mshambu-

liaji wa Poland, Robert Lewandowski mwenye 
umri wa miaka 35, msimu huu ili kusaidia ku-
fadhili uhamisho wa kiungo wa kati wa New-
castle kutoka Brazil, Bruno Guimaraes mwe-
nye umri wa miaka 26. (Football Transfers)

Madrid wamtaka Jobe
REAL Madrid inamfuatilia mdogo wake, 

Jude Bellingham, Jobe baada ya kijana huyo 
mwenye umri wa miaka 18 kuonesha kuwa 
na mwanzo mzuri wa soka wa miaka 18 huko 
Sunderland. (90Min)

West Ham Fornals 
KLABU ya West Ham inatarajia kumuuza ki-

ungo wa kati wa Hispania, Pablo Fornals mwe-
nye umri wa miaka 27 ili kusaidia matumizi 
yao ya Januari, huku wagonga nyundo hao 
wakitamani kuwasajili mabeki wawili na 
mshambuliaji. (90Min)

Morato asakwa Spurs
TOTTENHAM Hotspur inapanga kumsaka 

mlinzi wa Benfica, Morato mwenye umri wa 
miaka 22 baada ya kuwavutia mawakala wali-
omtazama katika mechi dhidi ya RB Salzburg 
katika Ligi ya Mabingwa Ulaya katikati mwa 
wiki. (Sun)

Buongiorno awaniwa
CHELSEA inajiandaa kwa pambano la pauni 

milioni 34 na wababe wa Italia Juventus 
katika kusaka saini ya mlinzi wa Torino, Ales-
sandro Buongiorno mwenye umri wa miaka 
24. (Sun)

Aaronson kurejea Leeds
KIUNGO wa kati wa Marekani, Brenden 

Aaronson mwenye umri wa miaka 23 anaweza 
kukatisha mkataba wake wa mkopo pale Un-
ion Berlin na kurejea katika klabu yake mama 
ya Leeds United Januari. (Teamtalk)

Hincapie awa lulu Ukaya
LIVERPOOL inakabiliwa na ushindani kutoka 

Newcastle United, AC Milan na AS Roma 
kwenye mbio za kuwania kumsajili mlinzi wa 
Ecuador na Bayer Leverkusen, Piero Hincapie 
mwenye thamani ya pauni milioni 60. (Bild)

Ten Hag bado Man
KLABU ya Manchester United haitafanya 

uamuzi kuhusu mustakabali wa Erik ten Hag 
hadi mkataba wa uwekezaji wa Sir Jim Rat-
cliffe ukamilike, hata kama watafungwa na 
Liverpool leo Jumapili. (Football Insider)

Modric kuondoka Madrid
MCHEZAJI Luka Modric anatarajiwa kuondo-

ka Real Madrid mwisho wa msimu huu kwani 
klabu hiyo haitarajiwi kutoa ofa ya mkataba 
mpya kwa kiungo huyo wa zamani wa Croatia 
mwenye umri wa miaka 38. (Sport)
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Guirassy agombewa 
Ujerumani, England
DORTMUND, Ujerumani

KLABU za Borussia Dortmund na 
Newcastle United zimeingia kwe-
nye mbio moja za kuwania saini ya 
mshambuliaji wa Stuttgart, Serhou 
Guirassy ambaye hadi sasa amefun-
ga mabao 16 tangu kuanza kwa Ligi 
Kuu nchini Ujerumani msimu huu 
2023/24.

Nyota huyo wa kimataifa wa Guinea 
mwenye umri wa miaka 27, awali ali-
tajwa kuwa kwenye rada za Brentford 
ambayo inamtaka akawe mbadala wa 
lvan Toney, vilevile Manchester City, 
Man United na Newcastle United pia 

zinamtaka.
Inaelezwa kuwa Guirassy ambaye 

mkataba wake wa sasa unatarajiwa 
kumalizika mwaka 2026, ana kip-
engele ambacho kinamruhusu kuon-
doka ikiwa timu inayomhitaji italipa 
euro milioni 30.

Hadi sasa mchezaji huyu hajaweka 
wazi ikiwa anaondoka au atabaki hadi 
mwisho wa msimu ingawa timu ny-
ingi zimeonyesha mpango wa kutaka 
kumchukua.

Mbali ya mabao l6 aliyofunga kwe-
nye Bundesliga, pia amefunga mabao 
mawili kwenye mechi za kombe la 
DFB-Pokal.

LONDON, England 

ANGE Postecoglou amefichua 
kusajili beki mpya wa kati ndio 
kipaumbele cha Tottenham 
Hotspur katika dirisha la usajili la 
Januari.

Spurs walianza vyema msimu 
huu, wakishinda michezo nane 
kati ya 10 ya kwanza ya Ligi 
Kuu England na kuwa kileleni 
mwa msimamo, lakini mfululizo 
wa michezo mitano bila ushindi 
uliambatana na majeraha kwa 
wachezaji kadhaa muhimu.

Postecoglou alishuhudia timu 
yake ikipata ushindi mnono wa 
mabao 4-1 dhidi ya Newcastle 
United Jumapili iliyopita timu 
ambayo pia ilikumbwa na ma-
jeraha lakini bado ana uhaba wa 
wachezaji kama Micky van de 
Ven, James Maddison na Rodrigo 
Bentancur wakiwa nje ya uwanja.

“Unapofikiria juu yake, tulim-
wacha Davinson Sanchez aende 
baada ya dirisha kufungwa,” 
alisema Postecoglou akiiambia 
Sky Sports. 

“Kwa namna fulani tulijua 
tulikuwa tunajihatarisha kidogo, 
hatukuweza kupata beki wa kati 
wa ziada ambaye tulikuwa tuki-
jaribu kumtafuta,”

“Lakini mara tulipompoteza 
Micky (van de Ven) na Eric Dier 
alikuwa na matatizo pia, hatuna 
beki mwingine wa kati.

“Ash Phillips ni mchanga, kwa 
hiyo ni sawa kusema kwamba 
hatuwezi kukimbia hatari ya 
kutokea tena, kwa hivyo ni wazi 
kwamba ni kipaumbele kwetu 
Januari kusajili beki wa kati, lak-
ini lazima tupate mtu sahihi. Siyo 
tu kuhusu kuleta mtu mwingine, 
ni kuhusu kupata yule anayefaa 
na kwa matumaini hilo litatokea”, 
alisema Ange.

90min majuzi ilifichua kuwa 
beki wa Everton, Ben Godfrey 
yuko juu kwenye rada za uham-
isho wa Spurs, huku pia akione-
sha nia ya kumtaka mwenzake 
Jarrad Branthwaite, wakati Koki 
Machida wa Union Saint-Gilloise 
ni mchezaji mwingine aliyevutia 
timu ya skauti ya klabu hiyo.

Ange: Spurs 
kusajili beki 
Januari

Rice kuongezewa 
majukumu 
Arsenal
LONDON, England

K
OCHA wa Arsenal, Mikel 
Arteta amefichua kuwa 
atakuwa tayari kumche-
zesha Declan Rice nafasi 

ya beki kama ikitokea dharura.
Rice anayecheza nafasi ya kiun-

go amekuwa moja ya usajili bora 
wa Arsenal baada ya kununuliwa 
kwa pauni milioni 105 kutoka West 
Ham.

Kiungo huyo amekuwa na 
mchango mkubwa kwenye dimba 
la kati katika mbio za kuwania ub-
ingwa msimu huu 2023/24, pamo-
ja na Ligi Mabingwa Ulaya baada 
ya kufuzu raundi ya 16 bora.

“Tuna uhaba wa mabeki, nataka 
nijaribu kama jambo likitokea, 
nawezaje kutatua, nadhani ali-
cheza vizuri dhidi ya PSV, aliwahi 
kucheza nafasi ya beki,” alisema 
Arteta.

“Tunatakiwa kujaribu kama iki-
tokea dharura, kwanza tuwe na 
uhakika kama ataweza kuziba hilo 
pengo, ni mtulivu sana anapoku-
wa na mpira, anakaba vizuri.”

Rice alicheza nafasi ya beki dhidi 
ya PSV akitokea benchi akichukua 
nafasi ya William Saliba akiisaidia 
Arsenal kumaliza kileleni kwenye 
kundi lao.

Arsenal bado imeendelea kuwa-
kosa Jurrien Timber na Takehiro 
Tomiyasu kutokana na majeraha 
huku Arteta akiwapanga Ben 
White na Jakub Kiwior upande wa 
pembeni.
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Benchikha: Safu ulinzi 
imeimarika asilimia 70

Beki wa Simba, Shomari Kapombe (aliyekaa chini), akijaribu kumdhibiti beki wa Kagera Sugar, wakati wa mchezo wa ligi kuu uliofanyi-
ka katika Uwanja wa Uhuru jijini  Dar es Salaam juzi, Simba ilishinda mabao 3-0. PICHA: JUMANNE JUMA

KMC yalia kutokuwa na bahati mechi za Dar

Na Saada Akida

K
OCHA wa Simba, Ab-
delhak Benchikha ame-
sema anaridhishwa na 
uimara wa safu yake 

ya ulinzi ambayo anaona imei-
marika kwa asilimia 70 mpaka 
sasa kulinganisha na alivyoikuta 
wakati akichukua mikoba ya 
kuifundisha timu hiyo.

Katika mechi mbili ambazo 
ameiongoza timu hiyo tangu 
kuchukua nafasi ya Roberto 
Oliviera ‘Robertinho’, Simba 
imeruhusu bao moja pekee 
kwenye kipigo cha bao 1-0 
nyumbani kwa Wydad Casa-
blanca kwenye mchezo wa Ligi 
ya mabingwa Afrika, lakini ilii-
buka na ushindi wa mabao 3-0 
dhidi ya Kagera Sugar juzi kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Benchikha amewapongeza 

wachezaji wake hasa safu ya 
ulinzi kwa kuonyesha mabadi-
liko makubwa ya kiuchezaji.

Akizungumza jana siku moja 
baada ya mchezo wao dhidi ya 
Kagera Sugar, Benchikha alise-
ma ameridhishwa kuona timu 
yake haijaruhusu goli kwenye 
mchezo wa juzi na kwamba wa-
likuwa na nafasi ya kupata ush-
indi mkubwa zaidi lakini wame-
angushwa na uwanja ambao 
haukuwa rafiki na kuwanyima 
nafasi ya kucheza soka safi laki-
ni hata hivyo amefurahishwa na 
kile wachezaji wake walichoki-
fanya.

Alieleza kuwa  Kagera ni timu 
nzuri na walitoa  ushindani 
mkubwa lakini wao walikuwa  
bora katika kila eneo ikiwemo 
safu ya ulinzi ambayo hawaja-
ruhusu wapinzani wao kupata 
bao na kufanikiwa kuibuka na 
ushindi huo.

“Tulicheza vizuri sana.., 
nawapongeza wachezaji wan-
gu, tulimiliki sehemu kubwa ya 
mchezo lakini uwanja haukuwa 
rafiki na kutunyima kucheza 
soka safi, Kagera ni timu nzuri 
wanacheza soka safi na wali-
tupa ushindani mkubwa ingawa 
sisi tulikuwa bora ndio maana 
tumepata ushindi,” alisema  
Benchikha.

Aliongeza kuwa ameri
dhishwa na jinsi safu yake 

ya ulinzi kuwa makini na
 anaimani kubwa kwenye
 mchezo  dhidi ya Wydad 
Casablanca watafanya vi

zuri na kuibuka na ushindi 
ambao kwao ni muhimu.

“Baada ya mechi hii tu-
naenda kucheza mechi ya ligi ya 
Mabingwa Afrika dhidi ya Wy-
dad Casablanca, kwetu ni fainali 
kwa sababu tunahitaji ushindi, 
tunarudi uwanja wa mazoezi 

kujiimarisha zaidi,” alisema 
Benchikha.

Aidha, aliwataka mashabi-
ki wa Simba kujitokeza kwa 
wingi Jumanne kushuhudia 
na kuisapoti timu yao kwe-
nye mchezo dhidi ya Wydad  
Casablanca na amewahakiki-
shia wamejiandaa vya kuto-
sha kwa ajili ya mchezo huo 
muhimu.

“Mpira ni mashabiki, kwetu 
wa nafasi kubwa sana katika 
kutusaidia kufanya vizuri, tu-
naomba wajitokeze kwa wingi 
na tutaonyesha soka safi zaidi 
ya lile tulilolionyesha Morocco, 
tunaka ushindi tu,” alisema Ben-
chikha.

Simba inahitaji ushindi pekee 
kwenye mchezo huo utakao-
chezwa Uwanja wa Benjamin 
Mkapa ili kufufua matumaini ya 
kutinga hatua ya robo fainali ya 
michuano hiyo.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya KMC imesema kuwa 
inatafuta sababu ya kwa nini ha-
wapati matokeo mazuri wanapo-
cheza mechi zao jijini Dar es Salaam 
tofauti na wanapocheza ugenini.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Kha-
lid Chukuchuku amesema wame-
baini wanakumbana na wakati 

mgumu wanapocheza mechi zao 
kwenye viwanja vya Dar es Sa-
laam ambapo wamepoteza mechi 
nyingi tofauti ya zile walizocheza 
wanapokuwa kwenye viwanja vya 
ugenini.

“KMC msimu huu hatujapoteza 
mechi yoyote nje ya Dar es Salaam, 
lakini shida inakuja pale tunapo-
cheza Dar tu, wachezaji wanakuwa 

na presha sijui kwa nini..., kwa sasa 
tunajiuliza na tunatafuta ufumbuzi 
ni kitu gani tufanye ili tuondokane 
na hilo, tukifanikiwa basi timu ita-
fanya vyema msimu huu kwa sa-
babu tunaisaka nne bora,” alisema 
Chukuchuku na kuongeza.

“Angalia hata mechi ya mwisho 
tuliyocheza na Singida Fountain 
Gate kule Karatu tulicheza vizuri 

tu tukafanikiwa kupata pointi moja 
ambayo kwetu ni muhimu mno, “ 
alisema Chukuchuku.

KMC haijapoteza mechi yoyote 
ikicheza ugenini ambapo mpaka 
sasa inashika nafasi ya nne kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu, ikishinda 
mechi tano, sare tano na kupoteza 
tatu, huku zote ikipoteza jijini Dar 
es Salaam.

Ilichapwa mabao 5-0 dhidi ya 
Yanga, Agosti 23 mwaka huu, ika-
fungwa mabao 2-1 dhidi ya Dodoma 
Jiji Novemba 3,  kabla ya kubugizwa 
tena mabao 5-0, Desemba 7 mwaka 
huu dhidi ya Azam FC.

Timu hiyo inatarajia kushuka 
tena dimbani jijini Dar es Salaam 
kucheza dhidi ya Simba, Desemba 
23.

Haalubono 
awafungia kazi 
washambuliaji 
Yanga Princess
Na Saada Akida 

KOCHA wa Yanga Princess, 
Charles Haalobono amekiri 
kuwa safu yake ya ushambu-
liaji ina mapungufu na sasa 
ameifungia kazi kuiweka sawa 
kujiandaa na Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha Haalubono alisema 
michezo miwili ya Ngao ya 
Jamii waliyocheza dhidi ya 
Simba na Fountain Gate Prin-
cess imewasaidia  
kuona mapungufu ya kikosi 
chake.

Alisema kazi kubwa anayoi-
fanya ni kusahihisha makosa 
yao ikiwemo safu yake ya 
ushambuliaji ambayo imekuwa 
ikipoteza nafasi nyingi za 
kufunga.

“Katika mechi mbili tu-
lizocheza kwenye Ngao ya 
Jamii tulicheza vizuri lakini 
tukashindwa kutumia nafasi 
tulizozitengeneza na kufanya 
kwenda kwenye changamoto 
ya mikwaju ya penalti kwa 
sasa tunafanyia kazi mapun-
gufu haya ili ligi itakapoanza 
tuwe kwenye kiwango bora,” 
alisema Haalubono.

Alisema, kwenye kikosi 
chake amekosa namba tisa 
asilia lakini anawaandaa 
washambuliaji aliokuwa nao 
kikosini kwa sasa kuhakikisha 
wanakuwa kwenye ubora sa-
hihi kuweza kuwapatia mabao.

“Nataka kuwa na timu 
yenye ushindani mkubwa, ligi 
haitakuwa nyepesi na tumeona 
dalili yake kwenye michezo 
yetu ya Ngao ya jamii hivyo 
lazima tujiandae vizuri ka-
tika kipindi hiki kilichobakia,” 
alisema.

Yanga Princess itaanza ku-
fungua pazi la ligi hiyo wak-
iwa ugenini dhidi ya Baobab 
Queens, mchezo utakaochezwa 
Desemba 21, mwaka huu kwe-
nye uwanja wa Jamhuri Jijini 
Dodoma. 
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Van de Beek kutua Frankfurt UKurasa  21

Na Mwandishi Wetu, IRINGA

R
ASMI Tanzania inatarajia 
kuanza kutumia teknolojia 
ya usaidizi wa kutambua 
matukio mbalimbali mch-

ezoni (VAR), kutoka Shirikisho la Soka 
Afrika (CAF) kwenye Uwanja wa Benja-
mini Mkapa, Dar es Salaam.

Pamoja na vifaa hivyo kupokelewa 
nchini, wataalamu kutoka CAF wali-
wasili nchini juzi, kwa lengo la kukagua 

baadhi ya viwanja na kufunga VAR.
Akizungumza jana katika mkutano 

mkuu wa 18 , Rais wa Shirikisho la Soka  
Tanzania (TFF),Wallace Karia, alisema 
Tanzania imepokea vifaa hivyo kutoka-
na na uhusiano mzuri kati yake na CAF.

Karia alisema VAR zitafung
wa pia katika baadhi ya vi
wanja ambavyo miundom

binu bora itakuwa imekami
lika na vitatangazwa

 baadae.

Alisema anaiomba kamati ya 
waamuzi kushirikiana na wataala-
mu waliokuja nchini na kuwa tayari 
kupokea mafunzo, kutoa mafunzo ya 
matumizi ya vifaa hivyo.

Kufungwa kwa VAR katika viwanja 
nchini, huenda ikasaidia kupunguza 
au kuondoa malalamiko mbalimbali 
yanayotokea katika michezo mbalim-
bali hasa ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Karia alisema  Tanzania itaendelea 
kuziandaa na kupeleka timu za Taifa 

Na Adam Fungamwango

MABINGWa watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania bara, Yanga jana walien-
deleza ubabe wao kwenye Ligi Kuu 
baada ya kuibuka na ushindi wa 
mabao 4-1 dhidi ya Mtibwa Sugar 
huku kiungo wake  mshambuliaji, 
Stephane Aziz Ki akijiimarisha kwe-
nye msimamo wa wafungaji wenye 
mabao mengi baada ya kuifungia 
timu yake mabao mawili.

Mabao ya jana ya nyota huyo wa 
Burkina Faso yanamfanya kufiki-
sha idadi ya mabao tisa akiwaacha 
Jean Baleke wa Simba na Maxi 
Nzengeli kwa mabao mawili ambao 
alikuwa akilingana nao kwa idadi 
ya mabao kabla ya mchezo wa 
jana.

Ushindi huo wa jana wa Yanga ni 
kama umetuma salamu kwa Azam 
FC wanaoongoza ligi kwa tofauti ya 
pointi moja tu huku Yanga wakiwa 
na michezo miwili zaidi mkononi 
kulinganisha na vinara hao.

Wakati Aziz Ki akitupia mabao 
hayo mawili, mshambuliaji  Mzam-
bia, Kennedy Musonda alifunga 
bao moja likiwa ni la tatu kwenye 
mchezo huo lakini ni bao lake la 
tatu msimu huu kwenye ligi.

Naye mchezaji mwenye mbwem-
bwe nyingi, raia wa Afrika Kusini, 
Mahlatse Makudubela ‘Skudu’, ali-
funga bao lake la kwanza kwenye 

Ligi Kuu Tanza- nia Bara 
msimu huu na kufaniki-
sha ushindi huo wa mabao 
4-1.

Kwa matokeo ya jana 
Yanga imefiki- sha pointi 
27, moja tu nyuma ya 
Azam F, lakini ikiwa na 
mechi mbili 
mkononi, im-
echeza mechi 
10 huku Azam 
ikiwa tayari im-
echeza michezo 12 na 
kukusanya pointi 28.

Mtibwa Sugar nayo 
baada ya kupokea kipigo 
hicho imeendelea kubu-
ruza mkia ikiwa na pointi 
tano baada ya kucheza 
michezo 13 mpaka sasa.

Kilichobadilika zaidi 
kwenye mechi ya jana 
ni idadi ya mabao kwani 
Yanga imefikisha mabao 
30, ikizidiwa bao moja 
tu na Azam yenye mabao 
31.

Aziz Ki alianza kufunga bao la 
kwanza sekunde chache tu kabla ya 
kwenda mapumziko kwa mkwaju 
wa penalti.

Penalti hiyo lilitokana na beki 
Oscar Masai kumfanyia madhambi 
Clement Mzize aliyekuwa anakwen-
da kuonana na golikipa wa Mtibwa 

S u g a r Mohamed Makaka.
A z i z Ki alipachika bao 

l a pili dakika ya 65 
b a a d a ya kupokea mpira 

k u - toka winga ya 
k u l i a , akampa ‘msuli’ 
k iungo wa Mtibwa 
S u g a r Said Kazi na 

kumtoka Oscar 
Masai kabla 

ya kugeuka na 
kuupiga mpira kwa 

mguu wa kushoto 
kulia kwa kipa Makaka 

na ukajaa wavuni.
Mabao yote mawili 

aliyofunga jana alifanya 
hivyo kwa mguu wa kush-
oto na kutimiza idadi ya 
mabao sita, aliyoyafunga 
kwa mguu huo, matatu 

aliyafunga kwa kutumia 
mguu wa kulia.
Musonda aliyeingia 

kipindi cha pili kuchukua 
nafasi ya Mzize, alifunga 
bao la tatu dakika ya 76 
kwa ustadi mkubwa, kwani 

pamoja na kwamba mpira ulikuja  
akiwa ndani ya boksi lakini akiwa 
anaangalia langoni kwake, aligeuka 
ghafla na kuachia shuti kali la mguu 
na kushoto lililokwenda moja kwa 
moja wavuni, huku kipa Makaka 
akiwa hajajiandaa kuudaka mpira 
huo.

Kuna Aziz Ki mmoja tu Ligi Kuu Bara

    CAF yaipa TFF vifaa hivyo na tayari wata-
alam wa mfumo huo wametua nchini kuanza....

Skudu alipachika bao la nne 
dakika nane kabla ya filimbi ya 
mwisho lakini wakati kila mmoja 
akiona mechi hiyo ikimalizika bila 
Yanga kuruhusu bao, Seif Karihe 
aliyeingia kipindi cha pili aliifun-
gia Mtibwa bao la kufutia machozi 
kwa shuti la juu alilolipiga akia 
mbalina lango la Yanga huku 
kipa Djigui Diarra akiwa ametoka 
kidogo langoni.

Karihe aliingia katikati ya kip-
indi cha pili kuchukua nafasi ya 
Matheo Antony.

Katka mechi ya jana, Yanga 
ilifanya mabadiliko mengi ya 
wachezaji kadhaa ambao hawa-
jaonekana kwa kipindi kirefu, 
kama vile Skudu aliyeanza, Cripin 
Ngushi aliyeingia kuchukua nafasi 
ya  Jesus Moloko, Gift Fred aliye-
chukua nafasi ya Bakari Mwam-
nyeto, na Farid Mussa aliyeingia 
kuchukua nafasi ya Maxi Nzengeli 
huku Pacome Zouzoua naye aki-
ingia kuchukua nafasi ya Nickson 
Kibabage.

Katika mchezo huo wa jana, 
Yanga alimiliki zaidi mpira huku 
wakipiga kona 10 langoni mwa 
Mtibwa ambazo hata hivyo hazi-
kuzaa matunda.

VAR rasmi kutumika  
Ligi Kuu Bara katika michuano mbalimba-

li lengo likiwa kupata nafasi 
ya kufuzu fainali mbalim-
bali.

Rais huyo alisema TFF 
itaziandaa, kusimamia na 
kutoa kipaumbele kwa timu 
za taifa za vijana kuanzia 
umri wa miaka 15 na mkaka-
ti wa awali ni kuanza mape-
ma maandalizi.

Alisema TFF itashiriki-
ana na Shirikisho la Soka 
Zanzibar (ZFF), kuangalia 
na kupanga timu gani zi-
taandaliwa kwenda katika 
mashindano.

Pamoja na hayo, Karia 
alisema TFF na ZFF zitaen-
delea kuandaa na kushiriki 
katika michuano mbalimba-
li na kuipa Tanzania nafasi 

ya kufuzu.
“Tukiziandaa timu za vija-

na na kuzipa nafasi ya kush-
iriki katika michuano mbal-
imbali, timu zetu zitakuwa 
imara, bora na kufanya 
vyema katika mashindano, 
tunataka Tanzania ifuzu 
mara kwa mara kwenye 
mashindano makubwa ya 
CAf na hata yale ya FIFA”, 
alisema Karia.

Wakati huo huo Karia am-
emteua, Sarah Chao kutoka 
Manyara kuwa Mjumbe wa 
Kamati ya Utendaji kwa kip-
indi cha miaka miwili aliwa-
huisha Said Soud, Ahmed 
Mgoyi, Athumani Nyamlani 
na Hawa Mniga kuendelea 
katika ujumbe wa kamati 
hiyo ya juu ya TFF.
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