
Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa

SIMBA, YANGA SC CAF HAIJAISHA MPAKA IISHE  UK. 24MICHEZO KATUNI UK. 6
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NYON, Uswisi 

M
SHINDI wa Ballon d’Or 2023 
atatangazwa Oktoba 30. 
Uchezaji wa wanasoka kuto-
ka kote ulimwenguni katika 

msimu wa 2022-23, unazingatiwa ku-
wania tuzo hiyo. Jarida la France Foot-
ball wiki mbili zilizopita lilitoa orodha 
ya wachezaji 30 walioteuliwa kuwania 
tuzo ya Ballon d’Or kabla ya wiki iliyo-
pita mchujo kufanyika na kubaki 12.

Majina mawili ambayo yanaongoza 
orodha hiyo ni Lionel Messi na Erling 
Haaland. Wachezaji hao wawili waliku-
wa katika hali nzuri msimu wa 2022-23. 

Wakati Messi, ambaye sasa ana 
umri wa miaka 36, ameingia kwenye 
kinyang’anyiro cha maisha yake ya 
soka, Haaland ana umri wa miaka 23 tu 
na anaanza kile kinachotarajiwa kuwa 
utukufu.

Mashabiki na wadadisi wanaende-
lea kugawanyika kuhusu nani anafaa 
kushinda tuzo ya Ballon d’Or 2023. 

Lakini hapa, tunaangalia sababu 
tano kwa nini Messi yuko mbele sana 
ya Haaland katika mbio za kushinda 
tuzo ya Ballon d’Or 2023.

#5 Mchango wa Messi msimu uli-
opita

Mchezaji huyo mashuhuri wa Argen-

tina amekuwa na mchango mkubwa 
katika ulimwengu wa soka kwa mwaka 
uliopita. Alivunja rekodi ya mtandao 
wa kijamii baada ya kushinda Kombe 
la Dunia alipochapisha picha akiwa na 
wachezaji wenzake wa Argentina. Hadi 
sasa chapisho lake ndio lililopendwa 
(like) zaidi kwenye Instagram kwa zaidi 
ya milioni 75.6.

Hiyo ni kiasi cha ushawishi aliona 
Messi kwa kiwango cha kimataifa. Zaidi 
ya hayo, uamuzi wa Messi kutokwenda 
Saudi Arabia na badala yake kujiunga 
na Inter Miami ya Ligi Kuu Marekani 
(MLS), umeongeza umaarufu wa “soka” 
nchini humo.

Ameichukua MLS kwa kasi na 
amefunga mabao 11 na kutoa pasi 
tano za mabao katika mechi 11 katika 
mashindano yote akiwa na Inter Miami.

#4 Messi alishinda Kombe la Du-
nia 2022

Bila shaka, Kombe la Dunia linashi-
kilia umuhimu mkubwa kama taji la 
kifahari zaidi katika kisoka. Mwishoni 
mwa mwaka 2022, Messi aliiongoza 
Argentina kutwaa ubingwa wa Kombe 
la Dunia, akionesha ujuzi wake wa kip-
ekee kama mchezaji bora wa La ‘Albice-
leste’ hao wakati wa mashindano yote.

Alipata bao katika kila mechi ya 
hatua ya mtoano ya Argentina, ikiwa ni 

pamoja na jozi za mabao katika fainali 
dhidi ya Ufaransa. Messi alijitokeza ka-
tika nyakati muhimu kwa timu yake na 
alitunukiwa tuzo ya Mpira wa Dhahabu 
kwenye Kombe la Dunia.

Kwa bahati mbaya kwa Haaland, 
Norway ilishindwa hata kufuzu Kombe 
la Dunia.

#3 Messi alifanya vema Paris 
Saint-Germain

Mbali na kuwa kinara wa Argentina 
katika mzunguko wa kimataifa, Messi 
alikuwa katika kiwango kizuri katika 
klabu yake ya zamani ya Paris Saint-
Germain pia msimu wa 2022-23. Akiwa 
na nafasi ya kujiondoa zaidi ya ile tu-
liyozoea kumuona, alionesha uwezo 
wake wa kipekee wa kucheza na ku-
funga mabao.

Katika mechi 41 kwenye mashindano 
yote akiwa na Paris Sain-Germain, Mes-
si alifunga mabao 21 na kutoa asisti 20. 
Michango yake ilikuwa muhimu kwa 
PSG kushinda taji la Ligue 1.

#2 Haaland alitegemea zaidi 
wachezaji wenzake

Haaland alifunga mabao 52 na kutoa 
pasi za mabao 11 katika mechi 53 kwe-
nye michuano yote msimu uliopita na 
kuiwezesha Manchester City kutwaa 
mataji matatu. Lakini inafaa kuzingatia 

ISIKUPITE
WACHEZAJI sita waliofunga 
mabao mengi ya mpira ulio-
kufa (free-kick), katika historia 
ya soka duniani, #1 Juninho 
Pernambucano (mabao 77), 
#2 Pele (mabao 70), #3 Victor 
Legrotaglie (mabao 66), #3 
Ronaldinho (mabao 66), #5 
Lionel Messi (mabao 65 ) na #5 
David Beckham (mabao 65).

kwamba hakufanya yote peke yake.
Manchester City wana moja ya kikosi bora 

zaidi duniani na mshambuliaji huyo wa Nor-
way anaungwa mkono na mafundi wa ki-
wango cha kimataifa uwanjani. Kwa mfano, 
mmoja wa wachezaji wakuu wa City ni Kevin 
De Bruyne, ambaye alisajili pasi nyingi za 
mabao 32 katika mashindano yote msimu 
uliopita.

Kwa kuongezea, watu kama Jack Grealish, 
Phil Foden, Ilkay Gundogan na Bernardo 
Silva walihakikisha kuwa Haaland hajawahi 
kuteseka kutokana na uhaba wa huduma. 
Ushindi wa mataji matatu wa City ulikuwa 
zaidi ya juhudi za pamoja kuliko kuchungulia 
takwimu za Haaland kutoka msimu uliopita.

#1 Haaland hakufunga katika fainali 
zote

Licha ya mafanikio yake yote katika 
msimu wa 2022-23, Haaland amekosolewa 
kwa kutoweza kujitokeza katika hali ngumu. 
Mshambuliaji huyo wa Norway alishindwa 
kufunga bao katika fainali za Kombe la FA na 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Pia alishindwa kufunga katika mechi mbili 
za nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
kati ya City na Real Madrid. Haaland alifunga 
bao lingine katika nusu fainali ya Kombe la 
FA ya City dhidi ya Sheffield United. Tabia 
hii ya kutokuwa na mchango katika mich-
ezo muhimu inaweza kumgharimu kwenye 
kinyang’anyiro hicho cha kuwania tuzo ya 
Ballon d’Or 2023.

Kwa upande mwingine, Messi alijitoa mno 
wakati akielekea kutwaa ubingwa wa Kombe 
la Dunia akiwa na Argentina kwenye Kombe 
la Dunia la FIFA la 2022.
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...Aonya kukumbatia mila 
zinazochochea mimba utotoni 

Rais Samia Suluhu Hassan akivuta kitambaa na Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe 
pamoja Waziri wa TAMISEMI, Mohamed Mchengerwa, kuashiria uzinduzi wa ghala 
na miundombinu ambatanishi ya mradi wa kudhibiti sumukuvu (TANIPAC), Nany-
umbu mkoani Mtwara jana. PICHA: IKULU

PUBLICATION SUMMONS
IN THE DISTRICT COURT OF 

BUKOBA AT BUKOBA
CRIMINAL APPEAL NO. 12/2023

Arising from the Judgement of Bukoba 
Primary Court at Bukoba in Criminal Case 

No. 176 of 2023 delivered on the 
08/06/2023 Before Hon. Z.R. Nyahende. 

SOSPETER BUKAGIRE ……APPELLANT 
VERSUS

EMMANUEL NGAS…..1st. RESPONDENT 
ELGIVA CLEVA …….  2nd. RESPONDENT  

NOTICE OF HEARING
TO: ELGIVA CLEVA 

TAKE NOTICE that mentioned case has 
been set down for Hearing on the 22 day of 
SEPTEMBER, 2023 at 8:30 O’clock in the 

forenoon, Before Hon. F.A. KAIJAGE – 
SRM. Your presence is therefore required 

on the date and the time indicated. 
Given under my hand and the seal of the 
court this 12 day of SEPTEMBER, 2023.

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
wataka wananchi wa mikoa ya kusi-
ni kuacha utamaduni wa kutumia 
fedha za mavuno katika kutekeleza 
mila na desturi za kuwacheza ma-
binti wakiwa na umri mdogo, hivyo 
kuchangia mimba za utotoni.

Alitoa angalizo hilo jana alipozun-
gumza na wananchi wa Masasi katika 
Uwanja wa Bomani, Halmashauri ya 
Mji Masasi, ikiwa ni sehemu ya ziara 
yake katika mikoa ya Lindi na Mt-
wara.

Ni baada ya wananchi wa maeneo 
mbalimbali alimopita kumwomba 
awajengee mabweni kwa ajili ya wa-
sichana ili kupunguza mimba za uto-
toni ambazo wanaona zimekithiri. 

Alisema amepata taarifa kuwa 
mimba za utotoni zinaongezeka 
baada ya mavuno, kipindi ambacho 
wazazi hutumia fedha za mauzo ya 
mazao ya biashara kuwacheza wa-
toto wao, hivyo kuwapo mabweni ha-
kutoweza kuondoa tatizo hilo kama 
wazazi wako tayari kutumia vipato 
vyao kwenye mambo yasiyo na tija.

“Mambo ya kuwacheza wasichana 
wakiwa wadogo, kisha unampa rukh-
sa ‘umeshachezwa nenda’, tuyaache. 
Haya hayawajengei mazingira ma-
zuri wasichana wetu. 

“Wachezeni wakiwa na umri wa ku-
jua wamechezwa na wameyaelewa 
nayo (mafunzo kwenye kuchezwa),” 
Rais Samia alionya.

Aliwaagiza wakuu wa wilaya na 
mkoa huo  kusimamia suala hilo na 
kuhakikisha linatokomezwa kabisa, 
ili kukabiliana na mimba za utotoni 
na mabinti waelekeze nguvu kwenye 
mambo ya msingi kama elimu.

Mkuu wa Nchi alisema serikali 
inawajengea mazingira rafiki ya 
kilimo ikiwamo kuwapa pembejeo 
za kilimo ili kuwasaidia kuboresha 
mavuno yao na kujiinua kiuchumi, 
hivyo waache kutumia fedha hizo 
kwa mambo ambayo hayana manu-
faa kwao na taifa.

VIONGOZI WAJIPIME
Rais Samia pia alioneshwa kush-

angazwa na kitendo cha kukosekana 
Sh. milioni 300 kwa ajili ya kujenga 
jengo la kuweka mashine ya mionzi 
(X-ray) iliyonunuliwa na serikali kwa 
fedha kwa lengo la kuboresha hudu-
ma za afya huku akiwataka viongozi 
kujitafakari.

“Tulisema asilimia 40 ya mapato 
ya kila halmashauri ielekezwe kwe-
nye shughuli za maendeleo. Sasa ni 
shughuli zipi za maendeleo? Seri-
kali inaleta mashine ya kuhudumia 
watu, mashine ipo stoo inasubiri 
serikali ilete fedha ya kujenga jengo 
la mashine, halmashauri hampo ma-
kini, watendaji wa halmashauri jitiza-
meni tena,” Rais alionya.

Vilevile, alikemea viongozi wanao-
tumia nafasi zao vibaya kuwanyonya 
wakulima kwa kufungua mifuko ya 
maendeleo na kuwakata wakulima 
Sh. 20 kwa kila kilo ya mazao kwa aji-
li ya mifuko hiyo wakati haipo kishe-
ria na haikaguliwi.

Akizungumzia kero ya maji, Rais 
Samia alisema serikali imejipanga 

kutumia vyanzo mbalimbali vya 
maji vinavyopatikana mkoani humo 
ikiwamo Mto Ruvuma kuondoa 
changamoto hiyo.

Vilevile, alisema serikali imeanza 
safari ya kuondoa adha ya umeme 
mkoani humo na kuwataka wa-
nanchi wawe na subira wakati suala 
hilo linafanyiwa kazi na matunda 
watayaona.

“Kwa sasa mkandarasi yupo kazini 
kuunganisha Masasi kwenye Gridi ya 
Taifa kutokea Ruvuma. Lakini kuna 
mkandarasi ambaye anatoa umeme 
Ruangwa kupitia Nangugwa na 
utakuwa tayari ifikapo Desemba 
mwaka huu,” alisema.

KOROSHO
Rais Samia pia alisema ili kuongeza 

bei ya korosho, serikali ina mpango 
wa kujenga kongani ya viwanda cha 
kukoboa zao hilo Wilaya ya Nanyum-
bu, ili kuongeza thamani na maganda 
yake kukamuliwa mafuta na kuuzwa.

“Lakini niungane na Waziri (Hus-
sein Bashe) kutoa wito kwa wana 
Masasi, tunaona uvivu kusafisha 
mikorosho na badala yake tunacho-
ma moto. Unapochoma moto kwan-
za unaunguza mikorosho na unaifan-
ya isitoe matunda ya kutosha, la pili 
unaharibu mazingira,” alisema.

Rais alisema serikali imejitoa 
kukuza kilimo kwa kiasi kikubwa na 
kuwataka wananchi kuunga mkono 
juhudi hizo kwa kuongeza bidii ka-
tika uzalishaji.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Mohamed Mchengewa, alise-
ma katika bajeti ya mwaka 2023/24, 
mkoa huo umetengewa Sh. bilioni 6.1 
kwa ajili ya kujenga shule moja ya se-
kondari katika kila halmashauri.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Jerry Silaa, alisema 
wizara imefanyia kazi mgogoro wa 
Gereza la Namajani. Sasa wananchi 
watarudishiwa maeneo kwa ajili ya 
shughuli zao.

Alisema utatuzi wa mgogoro wa 
Kijiji cha Ngalole umefikia asilimia 
95 huku akiahidi maboresho katika 
tume ya mipango ya matumizi ya ar-
dhi ili iendane na kasi ya serikali.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdal-
lah Ulega, alisema kuwa baada ya 
Wizara ya Ardhi kupanga maeneo 
yatakayotumika kwa ajili ya wafugaji, 
atahakikisha anajenga miundombi-
nu ya unyweshaji mifugo.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, 
aliwaeleza wakulima wa Wilaya ya 
Masasi kuwa hawatolipia ruzuku za 
zao la korosho kwa msimu huu na 
ujao.

Aliwasisitiza kwenda kujiandiki-
sha katika Bodi ya Korosho kwa 
ajili ya kupata pembejeo za kilimo 
kwa kuwa zinatolewa kulingana na 
idadi ya mikorosho na kuwa serikali 
inafanyia kazi changamoto ya ku-
pewa  pembejeo pungufu ikiwamo 
mbolea.

Vilevile, aliwataka wakulima kuli-
ma kipindi cha masika kutokana na 
athari za mabadiliko ya tabianchi ya-
nayosababisha ukame, hivyo majani 
kuwa ya njano, huku akiahidi kuwa 
serikali itaendelea kuwapatia pem-
bejeo.

Kero kibao zatua Ikulu
Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameshtushwa na Ikulu kuwa in-
apokea kero nyingi za wananchi 
moja kwa moja, zikiwamo toka 
vijijini.

Amesema hali hiyo aliyoitaja 
haipendekezi, inatoa ishara ya 
kutowajibika kwa watendaji nga-
zi zote kuanzia kitongoji au mtaa 
wanaotakiwa kufanya kazi hiyo.

Kutokana na hali hiyo, Rais 
amewataka viongozi wa ngazi 
zote kuanzia ngazi ya mtaa hadi 
mkoa kutembelea wananchi ka-
tika maeneo yao ili kusikiliza na 
kutatua kero. Atakayekaidi, seri-
kali haitomvumilia.

Rais Samia aliyasema hayo jana 
alipozungumza na wananchi 
wa Wilaya ya Masasi, mkoani 
Mtwara na Wilaya ya Liwale, 
mkoani Lindi na kuongeza kuwa 
serikali imejizatiti kutatua kero 
za wananchi.

“Niombe sana, viongozi wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
simamieni hilo, serikali hii mmei-
weka ninyi. 

Sasa mkijifanya wadogo na ku-
fanya watendaji kuwa wakubwa, 
mnakosea! Wasimamieni wa-

tendaji warudi wawasi-
mamie wananchi,” aliagi-
za.

Akizungumza na wa-
nanchi wa Liwale, Rais 
alionesha kusikitishwa na 
baadhi ya wazazi kutopele-
ka watoto wao shuleni 
wakati serikali inaboresha 
elimu kwa kujenga shule 
na kuondoa ada.

“Niwasihi sana, sana, 
sana, ukombozi wa Liwale 
hii ni kupeleka watoto 
wetu shuleni. Watoto wa 
kiume na watoto wa kike 
waacheni wakasome, 
waende shuleni. 

“Tunatoa fedha nyingi 
tukimaliza mitihani darasa 
la saba kwenda kidato cha 
kwanza tunafanya kusa-
kana, watoto mnawaficha 
mnawapangia kazi ny-
ingine, wengine mnawaoz-
esha mapema,” alionya.

Rais Samia alisema seri-
kali kupitia mradi wa Jenga 
Kesho Iliyo Bora kwa Vi-
jana (BBT) imejizatiti ku-
toa mafunzo kwa vijana 
mkoani Lindi ya kutumia 
rasilimali zilizopo ikiwamo 
ufugaji wa nyuki na kuvu-
na asali bora, na kuwatafu-
tia masoko ili kujiinua kiu-
chumi.

Alisema mradi huo pia 
utatoa mafunzo ya kilimo 
ikiwamo korosho, ufuta, 
mbaazi na alizeti ili wa-
tumie vizuri utajiri wa ar-
dhi waliojaaliwa kutanua 
shughuli za kilimo.

Kuhusu changamoto 
za wanyama waharibifu, 
Rais aliwahakikishia kuwa 
watakwenda kukaa ka-
tika ngazi ya kitaifa ili ku-
chukua hatua za haraka 
kukabiliana na wanyama 
hao, wakiwamo ndovu.

Alisema serikali inaen-
delea kuboresha barabara 
wilayani humo ikiwamo 
ya Nangurukulu kwenda 

Liwale - kipande cha 
kilometa 230. Kwa sasa 
wametenga bajeti ya ku-
jenga  kilometa 72 na kila 
mwaka wataongeza fedha 
hadi itakapokamilika.

Kipande hicho cha bara-
bara hiyo ya vumbi kime-
kuwa kikwazo kikubwa 
cha usafiri na usafirishaji 
kwa wananchi wa Liwale.

Kipindi cha mvua 
magari yamekuwa yakik-
wama njiani. Hufikia hatua 
mabasi na malori ya miz-
igo kulazimika kutopitia 
njia hiyo, madereva wake 
wakilazimika kupitia mjini 
Lindi-Nachingwea ndipo 
waingie Liwale.

Ni kero ya muda mrefu 
ambayo imekuwapo tangu 
kuanzishwa kwa wilaya 
hiyo miaka 48 iliyopita 
baada ya kumegwa kutoka 
Nachingwea kutokana 
na ukubwa wa Wilaya ya 
Nachingwea.

Raia pia aliwataka wa-
nanchi wa wilaya hiyo 
kuhifadhi mazingira kwa 
kupanda miti katika misi-
tu ili kuendelea kuhifadhi 
ikolojia ya nchi isiathirike 
zaidi na mabadiliko ya 
tabianchi.

Alisema wilaya hiyo ina 
rasilimali za asili nyingi 
ikiwamo misitu yenye miti 
ya asili inayotoa mbao iki-
wamo mninga ambazo 
kama zikitumiwa kwa njia 
endelevu zitanyanyua 
wakazi wa maeneo hayo, 
hivyo serikali inaangalia 
Mkoa wa Lindi kwa jicho 
la pekee.

Alielekeza wananchi 
kuhakikisha wanapokata 
miti katika misitu hiyo kwa 
ajili ya biashara  na shu-
ghuli za kijamii, wahakik-
ishe wanapanda mingine 
kwa kuwa bila kufanya 
hivyo, miti yote itakwisha 
na misitu itabaki mitupu.
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Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, 
Kanali Laban Thomas, ameli-
taja eneo lenye fursa nyingi za 
uwekezaji Ruvuma kuwa ni 
sekta ya kilimo.

Akizungumza wakati anafun-
gua kongamano la Biashara 
na Uwekezaji la Mkoa, Kanali 
Thomas aliyataja mazao 
makuu ya biashara yanayozal-
ishwa kuwa ni kahawa, koro-
sho na tumbaku.

Mazao ya chakula na biasha-
ra ameyataja kuwa ni mahi-
ndi, ufuta, soya, mbaazi, alizeti, 
mpunga, maharage, tangawizi 
na mazao mengine ya bustani.

“Mkoa wa Ruvuma ndiyo 
mzalishaji mkubwa wa kwanza 
wa mazao ya nafaka nchini, 
hata hivyo lengo la mkoa ni 
kuzalisha zaidi hivyo tunahitaji 
uwekezaji kwenye viwanda vya 
mbolea na viuatilifu kwenye 
kilimo,” alisema RC Thomas.

Alisema Mkoa wa Ruvuma 
umetenga maeneo ya uwekeza-
ji katika kilimo cha pamoja 
yenye jumla ya hekta 25,017 
ambazo zimetambuliwa na zi-
natakiwa kuwekezwa.

Alisisitiza kuwa Mkoa wa 
Ruvuma una mazao ya kuto-
sha kuanzisha viwanda vya 
uchakataji na kwa mwaka 
2022/2023 ulizalisha tani 
25,284.5 za korosho, 13,700 
kahawa, 7,970.2 ufuta, 5,152.3 
soya, 2,846.9 mbaazi na 731,224 
mahindi.

Alisema katika msimu wa 
mwaka 2022/2023 Mkoa wa 
Ruvuma umezalishaji tani 
1,598,163 za mazao ya chakula 
na kuufanya kuwa na ziada ya 
tani 1,043,525.

Na Samson Chacha, TARIME     
WATU watatu akiwamo Mtanzania, 

Ibrahim Chacha, maarufu mchungaji, wa-
nadaiwa kuuawa na polisi nchini Kenya 
wakituhumiwa kuwa majambazi.

Akizungumza na mwandishi wa habari 
hizi katika eneo la mji wa Isebania, 
Kenya na Sirari, Tanzania, Mwenyekiti 
wa Haki za Binadamu Kurya West, Peter 
Masaithe, alisema matukio ya uhalifu 
yameshamiri kwenye vijiji hivyo.

“Ninasikitishwa sana na vitendo vya 
uhalifu vilivyoshamiri kwenye mipaka 
yetu, watu wanafanya matukio sehemu 
mbalimbali wanakuja kujificha miji ya 
mipakani kwa ajili ya kufanya uhalifu 
halafu wanatoroka kwenda upande 
mwingine,” alisema.

Alisema jana alipokea taarifa kuwa 
watu watatu wanaosadikiwa ni majam-
bazi waliuawa na polisi katika eneo la 
Kisii na baada ya upekuzi walikutwa na 
silaha.

“Tunawaomba wananchi wa pande 
zote Kenya na Tanzania kushirikiana 
kukabili uhalifu ambao ni tishio kwa 
usalama wa watu na mali zao,” alisema 
Peter.

Kamanda wa Polisi Kaunta ya Kisii, 
Charles Kasesa, alikaririwa na vyombo 
vya habari nchini Kenya akithibitisha 
kuuawa kwa watu hao.

“Majambazi hao walifanya unyang’anyi 
wa kutumia silaha maeneo mbalimbali, 
Septemba 4, mwaka huu, walivamia na 
kujeruhi watu kisha wakapora fedha ka-
tika ‘super market’ hapa Kisii, walitoroka 
kwa pikipiki.”

Aidha, alisema tangu wakati huo 
walikuwa wanawasaka waliohusika hadi 
Septemba 14, mwaka huu, walipofanya 
uhalifu katika eneo la Soneka am-
balo polisi walikuwa wameweka mtego 
uliowanasa na kuwaua kisha kwenye 
upekuzi waliwakuta na bunduki aina ya 
AK 47.

Kamanda Kasesa aliwataja waliouawa 
ni Wansato Ngocho, mkazi wa Kijiji cha 
Nyamaranya Isebania, Joseph Daniel, 
mkazi wa Gukihuru Masangura wote raia 
wa Kenya na Mtanzania Ibrahim, mkazi 
wa Sirari.

Alisema miili ya watu hao imehifa-
dhiwa Hospitali ya Kisii huku Kamanda 
huyo akiwataka wananchi kutoa ushiriki-
ano kwa polisi ili kukabiliana na uhalifu 
huo.

Diwani wa Kata ya Sirari, Amos Sagara 
na Mwenyekiti wa Kijiji cha Kanisani, 
Tanzania, Nyamagige Gesamarwa, 
walisema ni muhimu wananchi wakawa-
fichua wahalifu ili hatua madhubuti 
zichukuliwe.

Alisema ni muhimu wananchi wakatoa 
taarifa wanapoona kuna wageni kwe-
nye vitongoji na vijiji vyao ili kutambua 
wanaoishi nchini bila kibali.

Kadhalika alisema siku zote walikuwa 
wanafahamu kuwa Ibrahimu ni mchun-
gaji ambaye alionekana akitumia usafiri 
wa bodaboda kuhubiri kumbe alikuwa 
na shughuli nyingine ambazo ni kinyume 
cha sheria.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Kanisani, 
alikokuwa anaishi Ibrahim alisema ali-
hamia eneo hilo miaka miwili iliyopita 
akitokea Mugumu, Serengeti akihubiri 
injili kiasi cha kufahamika ni mchungaji 
wa Kanisa la Umoja Foundation.

Watatu wanaosadikiwa 
majambazi wauawa Kenya

RC Laban aifagilia Ruvuma 
kuwapo fursa nyingi kilimo

Kadhalika, alisema mkoa huo una ma-
bonde yanayofaa kwa kilimo cha umwagil-
iaji na kuna jumla ya hekta 197,108.2 zina-

zofaa kwa kilimo cha umwagiliaji na hadi 
sasa ni hekta 7,388.3 pekee zilizoendelezwa 
sawa na asilimia 3.7.

Ofisa Mkuu wa Uendeshaji CPS, Katrin Dietzold, akizungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari 
mjini  Fumba Town, Zanzibar mwishoni wa wiki katika mahafali ya kuwapongeza wanafunzi waliohitimu 
programu ya CPS STEM, mpango unaowezesha wahitimu wa kike waliosoma masomo ya sayansi, Teknolo-
jia, Uhandisi na Hisabati kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Vikundi hewa vilivyoishtua serikali ulaji mabilioni 
Na Mwandishi Wetu

KATIKA sehemu ya pili 
ya ripoti hii, kulikuwa 
na ufafanuzi wa mbinu 
zinazotumiwa na baadhi 
ya watu kujipatia mamil-
ioni ya shilingi kupitia 
mikopo inayotolewa na 
halmashauri kwa makundi 
maalum, pia upendeleo 
kutokana na vyama vya 
siasa wanakotoka wanu-
faika wa mikopo hiyo na 
baadhi ya watendaji wa 
serikali na viongozi wa 
kisiasa kuwa sehemu ya 
udanganyifu. Sasa ende-
lea...

-------------------------------------------

SAMIA ASHTUKA

M
NAMO Machi 29 mwaka huu, 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
akipokea ripoti ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali (CAG) kwa mwaka 2021/22, aliagi-
za kuangaliwa upya taratibu za utoaji 
mikopo hiyo.

CAG Charles Kichere amebainisha ka-
tika ripoti yake ya ukaguzi kwa mwaka 
2021/22 kuwa Sh. bilioni 88 zilizotolewa 
na halmashauri kama mikopo kwa vi-
kundi vya wanawake, vijana na wenye 
ulemavu hazikurejeshwa, shida kuu ikiwa 
utaratibu mbovu wa utoaji mikopo hiyo 
na ufuatiliaji hafifu.

“Sh. bilioni 88 zimekwenda, hazijaku-
sanywa na hazikusanyiki, na hii ni kwa 
sababu vikundi vinavyopewa ni hewa, 
uadilifu kwa madiwani ni hewa na pili 
wanaopewa wanaona wamepewa na 
madiwani wao, hawaoni umuhimu wa 
kurejesha. Kwahiyo, tunahitaji marekebi-
sho makubwa,” aliagiza Rais Samia.

Marekebisho yanayotajwa na Rais Sa-
mia yanahusu kubadili mfumo wa utoaji 
mikopo hiyo kutoka halmashauri ili kazi 
hiyo ifanywe na benki ambayo itakuwa 
imeteuliwa na serikali kusimamia jambo 
hilo, ushauri ambao ulitolewa na CAG ka-
tika ripoti ya mwaka 2020/21.

“Njia itayotufaa ni ya kutumia mfumo 
wa benki, tupige hesabu ya asilimia 10 
inayohitajika katika halmashauri husika 
kisha ikakae benki, wanaohitaji mikopo 
watakwenda benki, kwa sababu benki 
uwe unataka au hutaki, lazima utareje-
sha,” Rais aliagiza.

JICHO LA CAG
Kwa mujibu wa CAG, katika miaka 

mitano sita ya fedha iliyopita (2016/17-
2021/22), jumla ya Sh. bilioni 192 hazi-
jarejeshwa na wanufaika wa mikopo hiyo.

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa 
mwaka 2020/21, CAG Kichere alibaini ma-
bilioni ya shilingi yako hatarini kupotea 
kutokana na kutokuwa na udhibiti mzuri 
wa usimamizi wa mikopo hiyo.

CAG Charles Kichere alibainisha kuwa 
kwa mwaka huo wa ukaguzi, halmashau-
ri 155 hazikukusanya Sh. bilioni 47.01 za 
marejesho ya mikopo iliyotolewa kwa 
makundi hayo. Kwa mujibu wa CAG, 
hali iliyobainika katika ukaguzi wake wa 
mwaka 2020/21 ni mwendelezo wa kile 
alichokibaini katika miaka mitano iliyo-
pita kuhusu mikopo hiyo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais TAMI-
SEMI, Mohamed Mchengerwa.

Jedwali la mikopo isiyorejeshwa in-
ayotolewa na serikali kwa makundi 
maalum kupitia asilimia 10 ya mapato 
ya ndani ya halmashauri nchini. CHAN-
ZO: RIPOTI YA CAG 2020/21.

Ripoti ya CAG kwa mwaka 2019/20, 
inaonesha Halmashauri ya Jiji Dar es Sa-
laam ilitoa mikopo ya Sh. milioni 698.7 
kwa vikundi hewa 34, wakati Manispaa 
ya Temeke ilitoa Sh. milioni 178.536 kwa 
vikundi vya aina hiyo tisa.

CAG  pia alibaini Manispaa ya Temeke 
ilitoa mikopo ya Sh. milioni 147.26 kwa vi-
kundi vitano vilivyokuwa na wanachama 
wenye ajira rasmi kinyume cha utaratibu.

Katika ripoti hiyo, Halmashauri ya Meru 
iliyoko mkoani Arusha imetajwa kutoa 
mikopo ya Sh. 18,700,000 kwa vikundi 
hewa huku Halmashauri ya Mji wa Geita 
ikiongoza kwa kuwa na vikundi 396 vilivy-
okopa na vimeacha biashara/miradi huku 
vinadaiwa Sh. bilioni 1.05.   

CAG pia anabainisha halmashauri ny-
ingine zilizokaguliwa na kukuta vikundi 
hewa na kiasi cha fedha kilichotolewa ka-
tika mabano ni Maswa (Sh. milioni 179.66), 
Geita (Sh. milioni 176.52), Jiji la Arusha (Sh. 
milioni 141.32), Tandahimba (Sh. milioni 
121.54), Busega (Sh. milioni 32.92), Mon-
duli (Sh. milioni 105.38) na Mbulu Mji (Sh. 
milioni 27.77).

Katika uchunguzi wake, mwandishi 
alibaini vikundi hivyo viliundwa mahsusi 

kwa ajili ya kukopa na baada ya kuchukua 
mikopo, vilifunga biashara.

Mwandishi pia alibaini kuwapo ikundi 
hewa ambavyo vinaundwa wakati wa uta-
ratibu wa kupata fedha hizo na wanapozi-
pata vinavunjwa baada ya kila aliyehusika 
kupata mgawo wake.

Baadhi ya vikundi hivyo vinaundwa na 
watumishi wa serikali na viongozi wa ki-
siasa, hivyo kuwanyima fursa ya kukopa 
wananchi  wanaostahili kupata mikopo 
hiyo.

Ni kadhia inayokinzana na Mpango 
wa Pili wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano (2016-2021), ambao pamoja na 
mambo mengine, unakusudia kuweka 
mazingira wezeshi kwa vijana, wanawake 
na watu wenye ulemavu kujiajiri na kush-
iriki katika shughuli za kiuchumi kama 
vile kilimo, ufugaji na uzalishaji wa bid-
haa mbalimbali.

Mikakati ya kutimiza lengo hilo ili-
yoainishwa katika mpango huo ni utoaji 
wa mikopo yenye gharama na masharti 
nafuu kwa makundi hayo. 

  Vilevile, vitendo hivyo vinakwaza 
utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 
ya Juni 1999-2025, yenye dhima kuu ya 
kupunguza walau nusu ya watu wanaoi-
shi katika umaskini na kuwafanya waishi 
katika uchumi wa kati ifikapo mwaka 
2025.

RIPOTI YA 2021/22

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa mwa-
ka wa fedha 2021/22, CAG Kichere ana-
bainisha kuwa Sh. bilioni 88 zilizokope-
shwa na halmashauri kwa makundi 
maalum kwa mwaka huo wa fedha, hazi-
jakusanywa.

CAG anabainisha kuwa kutorejeshwa 
kwa mikopo hiyo kunatokana na ku-
tokuwa na udhibiti mzuri wa usimamizi 
wa mikopo, akifafanua kuwa mamlaka 
za serikali za mitaa husika zilitoa mikopo 
kabla ya kufanya uchambuzi wa kina wa 
historia ya ulipaji wa kikundi na kupitia 
mapendekezo ya mradi husika ili ku-
hakikisha kikundi kina uwezo wa kureje-
sha mkopo kwa wakati.

Vilevile, CAG anasema amebaini haku-
na ufuatiliaji wa karibu wa kukusanya 
marejesho ya mikopo ambayo haijalipwa 
kutoka kwenye vikundi. 

Anasema ni dhahiri kuwa kutorejesh-
wa mikopo kunaweza kuathiri mfuko, 
hivyo kuufanya usiwe endelevu.

Ili kufikia lengo na uendelevu wa mfu-
ko, CAG anasisitiza mamlaka za serikali 
za mitaa kufanya tathmini kabla ya kutoa 
mikopo na kuweka juhudi zaidi katika 
kukusanya madeni ambayo hayajalipwa.

Pia anaishauri Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
ianzishe hatua madhubuti za kurejesha 
mikopo kwa kuhusisha wataalamu wa 
usimamizi wa mikopo ambao watahimiza 
uzingatiaji wa urejeshaji wa mikopo kwa 
hiari ili kufikia ukuaji endelevu wa mfuko.

CAG anataja dosari nyingine katika 
mikopo hiyo ni kutoshirikishwa kwa 
wataalamu wa usimamizi wa mikopo ka-
tika mchakato wa utoaji na urejeshwaji 
wa mikopo.

Anafafanua kuwa Kanuni ya 8 ya Ka-
nuni za Utoaji na Usimamizi wa Mikopo 
ya Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ul-
emavu za mwaka 2019, inataka taratibu 
zote za wa mikopo zisimamiwe na mam-
laka za serikali za mitaa.

“Nilibaini kuwa uhakiki wa vikundi 
vilivyoomba mikopo ulikuwa haufanyiki 
kabisa kabla ya mikopo kutolewa. Hii ni 
kutokana na ukosefu wa utaalamu wa ku-

fanya uhakiki unaostahili katika mikopo.
“Pia kukosekana kwa usaidizi wa kishe-

ria kutoka katika vitengo vya sheria kuhu-
su masuala ya bima hasa kwa mikopo in-
ayotolewa kwa vijana, ambao mara nyingi 
walikuwa wakinunua pikipiki na bajaji. 
Mfuko hauna sera ya jinsi ya kushughu-
likia mikopo isiyolipika (NPL),” anasema.

CAG Kichere anabainisha kuwa kati ya 
madeni hayo, yapo ambayo yameone-
kana dhahiri hayatalipika kutokana na 
kuwa chechefu au madeni hewa na hivyo 
kuendelea kuudhoofisha mfuko.

Katika hilo, CAG anasisitiza mamlaka za 
serikali za mitaa kufanya tathmini kabla 
ya kutoa mikopo na kuweka juhudi zaidi 
katika kukusanya madeni ambayo haya-
jalipwa.

“Zaidi ya hayo, Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
inashauriwa kuandaa sera ya mikopo 
isiyolipika (NPL) ili kusimamia mikopo 
inayotolewa kwa vikundi husika,” CAG 
anawasilisha hoja yake.

Kinachoshuhudiwa sasa katika usi-
mamizi wa mikopo hiyo, ni mwendelezo 
wa hujuma zilizotokea wakati wa Serikali 
ya Awamu ya Nne chini ya Rais Jakaya 
Kikwete, pale serikali yake ilipokuja na 
mikopo ya Sh. bilioni moja kila mkoa kwa 
ajili ya wajasiriamali, maarufu Mabilioni 
ya JK.

Ni fedha zilizotumiwa vibaya kiasi cha 
baadhi ya watendaji kukamatwa kwa wizi 
wa fedha hizo, huku lengo la kusaidia wa-
jasiariamali likiishia njiani.

KUHUSU MIKOPO HII

Inaporejewa historia ya mikopo ya 
halmshauri kwa makundi maalum, mwa-
ka 1993 serikali kupitia Bunge, ilianzisha 
Mfuko wa Fedha wa Maendeleo kwa Wa-
nawake na Vijana ili kuwainua wanawake 
na vijana wasiojiweza kiuchumi ambapo 
wengi wao hawakidhi vigezo vya mikopo 
inayotolewa na taasisi za fedha kutokana 
na ukosefu wa dhamana.

Kwa wakati huo, mikopo hiyo ya uwez-
eshaji ilitolewa asilimia tano kwa wa-
nawake na asilimia tano kwa vijana.

Mnamo mwaka 2019, serikali kupi-
tia Bunge, ilirekebisha Sheria ya Fedha 
ya Serikali za Mitaa, Sura ya 290 kwa 
kuongeza kifungu cha 37A mahususi 
kwa ajili ya kuwezesha mikopo kwa wa-
nawake, vijana na watu wenye ulemavu.

Kifungu cha 37A(1) cha Sheria hiyo ki-
nazitaka halmashauri zote kutenga asil-
imia 10 ya mapato yao ili kutoa mikopo 
isiyo na riba kwa vikundi vya wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu vilivyosa-
jiliwa.

Vilevile, Kanuni za Utoaji na Usimamizi 
wa Mikopo kwa Vikundi vya Wanawake, 
Vijana na Watu Wenye Ulemavu, 2019 
(Tangazo la Serikali Na. 286 la 5/04/2019) 
zinataka mamlaka zote za serikali za 
mitaa kutenga asilimia 10 ya mapato ya-
tokanayo na vyanzo vya ndani ili kutoa 
mikopo isiyo na riba kwa vikundi vilivy-
osajiliwa vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu.

Madhumuni ya mfuko huo ni kuongeza 
uwezeshaji kiuchumi kwa vikundi vya 
wanawake, vijana na watu wenye ulema-
vu kwa kufanya shughuli za kiuchumi ili 
kuboresha kiwango chao cha maisha.

Ili kuwezesha mfuko uwe hai, mamlaka 
za serikali za mitaa zinapaswa kuhakiki-
sha kuwa fedha zinazokopeshwa kwa 
vikundi zinarejeshwa kwa mujibu wa 
makubaliano kati ya mamlaka za serikali 
za mitaa na vikundi vinavyonufaika na 
mkopo huo.

Mwaka       Hal.     Kisichorejeshwa   Asilimia
2020/21      155       Bilioni 47/-       70
2019/20      130      Bilioni 27.79/-    65
2018/19       111  Bilioni 13.79/-   59
2017/18        90    Bilioni 10.04/-    59
2016/17        84    Bilioni 5.81/-       63
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Waziri Tax: 
Ushirikiano 
jeshi la 
Tanzania, China 
kuongeza tija
Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa, Dk. Stergomena Tax, amesema 
ushirikiano mzuri wa Jeshi la Wananchi 
la Tanzania ( JWTZ) na Jeshi la Jamhuri 
ya Watu wa China unaongeza tija na 
ufanisi katika nchi hizo katika kubadil-
ishana mbinu na uzoefu wa kupambana 
na ugaidi na uhaini wa baharini.

Dk. Tax alitoa kauli hiyo mwishoni 
mwa wiki wakati akifunga mafunzo ya 
Muungano JWTZ Kamandi ya Wanamaji 
(Navy) na Kamandi ya Wanamaji ya Chi-
na, yaliyolenga kubadilishana mbinu 
na maarifa ya kisasa ya kupambana na 
ugaidi katika bahari za nchi hizo.

“Tanzania na China tuna uhusiano 
mzuri na ni washirika wa masuala ya 
kijeshi. Leo ninafunga mafunzo haya, 
mkatumie vyema mbinu mlizobadilis-
hana katika kupambana na ugaidi wa 
majini,” alisema Dk. Tax.

Alisema ili kuimarisha JWTZ, 
waliandaa mafunzo hayo kwa askari na 
maofisa 151 kwa nchi zote mbili kwa ajili 
ya kuongeza ufanisi, kushirikiana, ku-
peana mbinu mpya na za kisasa katika 
kukabiliana na changamoto za ugaidi 
majini.

Alisema kuna haja nchi hizo ziend-
elee kushirikiana katika nyanja mbalim-
bali kwenye kukuza utendaji wa majeshi 
hayo na waliyojifunza bila kuhatarisha 
usalama wao wakati wote wa mafunzo.

“Mafunzo haya yalihusisha mazoezi 
makali, lakini yamekamilika bila maje-
ruhi ni jambo la kuwapongeza na ku-
wataka wayatumie vyema wanaporejea 
kwenye vituo vyao vya kazi,” alisema 
Dk. Tax.

Mafunzo hayo yalifanyika katika 
Kituo cha Mafunzo Maalum Mapinga 
(CTC), mkoani Pwani.

Wananchi wa Mangaka wilayani Nanyumbu mkoani Mtwara wakiwa katika mkutano wa hadhara kumsikiliza 
Rais Samia Suluhu Hassan jana. PICHA: IKULU

Wananchi wapendekeza kuondolewa polisi jamii
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WAKAZI wa Kibaha wame-
pendekeza kuondolewa kwa 
polisi jamii kwenye kata 
kwa madai kwamba sasa 
wanatuhumiwa na vituo vya 
polisi kukamata wahalifu, 
jambo ambalo si lengo la 
uanzishwaji wake.

Vilevile, wameomba kazi 
ya kunyonga wanaohusika 
na mauaji iundiwe kitengo 
chake badala ya kuacha ju-
kumu hilo kwa Rais kwa 
kuwa kuna ongezeko la watu 
wanaofanya vitendo vinavyo-
sababisha wahukumiwe ku-
nyongwa.

Wakitoa maoni yao mwis-
honi mwa wiki mbele ya 
Tume ya Haki Jinai, wananchi 
hao akiwamo Hawa John, 
alisema polisi jamii hao ku-
toka kwenye kata wamekuwa 
wakikaa polisi na kutumwa 

kukamata watuhumiwa.
“Hawa polisi jamii wako 

sana kwenye kata, unapofika 
kuelezea tukio lako polisi 
unaambiwa uwape fedha, ili 
wakamkamate mtuhumiwa. 
Hili jambo kwetu ni kero, tu-
naomba tume ilifanyie kazi,” 
alisisitiza Hawa.

Alisema baadhi ya askari 
wa Jeshi la Polisi hawawalin-
di watu wanaotoa taarifa za 
wahalifu, akisema ni suala 
linalopaswa kuangaliwa ili 
kulinda usalama wao kwa 
kuwa wapo wanaopelekewa 
taarifa kuhusiana na wahali-
fu, lakini hao hao wanawataja 
watoa taarifa.

HUKUMU YA KIFO
Ramadhani Maulid alieleza 

katika mkutano huo kwam-
ba,  anatamani siku moja 
angeajiriwa na serikali ili aka-
fanye kazi ya kunyonga watu 

waliohukumiwa kutumikia 
adhabu hiyo baada ya kuku-
twa na hatia ya kuhusika na 
mauaji.

Alisema zipo taarifa zina-
zoelezwa kwenye vyombo 
mbalimbali kuwa kwa miaka 
mingi adhabu hiyo imekuwa 
haitekelezwi nchini huku 
matukio ya mauaji yakiende-
lea.

Mwananchi huyo alisema 
ni wakati sasa serikali kulian-
galia suala hilo sambamba 
na kuajiri watu wenye roho 
ngumu kama yeye wataka-
otekeleza adhabu ya kunyon-
ga.

“Unakuta mtu ameua kwa 
makusudi halafu anakwenda 
kukaa gerezani muda mrefu 
bila kunyongwa. Hilo hali-
wezekani.

“Kama mtu amekutwa na 
hatia ya kuua naye anyong-
we, siyo unasikia  wanaanza 

kusema haki za binadamu, 
kwani yeye alipokuwa anaua 
alikuwa hajui kuwa kuna 
haki za binadamu?” Alihoji?

Mjumbe wa tume hiyo, Dk. 
Laurean Ndumbaro, alisema   
kutotiwa         saini adhabu 
ya kifo kwa watu wanaohu-
kumiwa kutumikia     adhabu 
hiyo kwa muda mrefu    sasa 
kumesababisha kuwapo 
mrundikano wa      wafungwa 
na kwamba   mapendekezo 
yao ni kuona suala hilo lin-
aangaliwa upya.

Prof.  Edward Hosea am-
baye ni Mjumbe wa Tume 
ya Haki Jinai, alisema ka-
tika ufuatiliajj wao walibaini 
kwamba zipo sheria ny-
ingi zinatakiwa kufanyiwa 
marekebisho ili kulinda haki 
za wananchi ikiwamo utitiri 
wa majeshi uliopo ambao 
unapaswa kuangaliwa na ku-
undiwa sheria upya.

Na Prosper Makene

CHUO cha Taifa cha Usa-
firishaji (NIT) kimesema kitaen-
delea kuzalisha wahandisi wengi 
zaidi wenye weledi hususani wa 
kike ambao wana uwezo mkub-
wa wa kutoa huduma katika sek-
ta ya usafiri na usafirishaji.

Mkakati huo unalenga kuunga 
mkono mipango ya serikali ya 
kuona Taifa linakuwa na rasili-
mali watu wa kutosha kwenye 
sekta ya usafiri na usafirishaji, 
hususani usafiri wa anga una-
okua kwa kasi.

Katika Maadhimisho ya Siku 
ya Wahandisi mwishoni mwa 
wiki jijini Dar es Salaam, Naibu 
Mkuu wa NIT anayeshugulikia 
Taaluma, Utafiti na Ushauri, Dk. 
Prosper Mgaya, aliihakikishia 
serikali kuwa kupitia mikakati 
yao, katika miaka michache ijayo 

idadi ya wahandisi wanawake 
itaongezeka.

Kauli ya NIT imekuja baada ya 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
kuviagiza vyuo vikuu na vyuo 
vya kati nchini kuongeza uzal-
ishaji wahandisi wanawake.

Waziri Mkuu alisema serikali 
kupitia Wizara ya Ujenzi itaweka 
miradi ya majaribio kwa wa-
handisi wanawake walioanzisha 
kampuni za ujenzi ili kuonesha 
umahiri wao.

Naibu Mkuu wa chuo alisema 
kuwa kupitia Mradi wa Benki 
ya Dunia wa Ujuzi wa Afrika 
Mashariki kwa Mabadiliko na 
Ushirikiano wa Kikanda (EAS-
TRIP), NIT imeanzisha pro-
gramu ya Ufadhili wa Ubora 
wa Usafirishaji (TES) ili kuweza 
kuongeza udahili wa wanafunzi 
wa kike na kuzalisha wahandisi 
wengi zaidi katika eneo la sekta 

ya anga.
“Tumeanzisha ufadhili huu ili 

kusaidia wanafunzi wa kike wa-
naotaka kusoma programu za 
uhandisi wa ndege. Tunaelewa 
kuwa taifa lina uhaba wa wa-
handisi wa kike hasa katika sekta 
ya anga, hivyo tunaamini pro-
gramu hii itaongeza idadi ya wa-
handisi wanawake katika eneo la 
matengenezo ya ndege,” alisema.

Dk. Mgaya aliongeza: 
“Tumeweka vigezo ambavyo 
siyo tu ufaulu kwa msichana 
utamwezesha kupata nafasi, bali 
vigezo vya msingi vya kutoa ufa-
dhili huu ni kuona wasichana ku-
toka familia maskini na hata fa-
milia za wakulima, wananufaika 
na ufadhili huu wa masomo.

“Katika kuhakikisha wa-
nawake wengi wanasoma maso-
mo ya sayansi, hivi karibuni tu-
metembelea shule za sekondari 

za mikoa ya Mtwara na Lindi ili 
kuhamasisha wanafunzi wa kike 
wa eneo hilo kusoma masomo ya 
sayansi.

“Kupitia ziara ya kutembelea 
shule za sekondari, timu ya NIT 
ilianzisha mpango wa ufadhili 
wa masomo kwa wanawake am-
bao hutolewa katika taasisi yetu 
kama hatua ya kuongeza udahili 
wa wasichana.”

Baadhi ya wahandisi wa kike 
waliosoma NIT, walivitaka vyuo 
vikuu na vyuo vya kati nchini ku-
toa vipaumbele kwa wanawake 
wakati wa kudahili wanafunzi.

Subira Mwakyoma, mhandisi 
aliyesoma NIT ambaye sasa ana-
fanya kazi katika Kampuni ya 
Ndege za Serikali (ATCL) kama 
mhandisi wa ndege, alisema: 
“Ninashauri NIT kuendelea ku-
toa vipaumbele kwa wanawake 
wakati wa kudahili wanafunzi 

katika kozi za uhandisi ambapo 
wanafunzi wa kike ni wachache 
kulinganishwa na wanaume.

“Kudahili wanafunzi wa kike 
wa kutosha katika uhandisi hasa 
kwenye sekta ya anga, kutatoa 
nafasi kwa wanafunzi wa kike na 
hivyo kuondoa dhana kwamba 
taaluma hii si ya kiume tu, bali ya 
wote.”

Alibainisha kuwa kozi ya 
uhandisi wa usafiri wa anga ali-
yoipata NIT imemfanya ajiunge 
kwa urahisi ATCL kama mhandi-
si wa matengenezo ya ndege.

Mkufunzi Msaidizi wa Mafun-
zo wa NIT katika Uhandisi wa 
Usafiri, Gerwarda Mugh, alisema: 
“Tunawahimiza wasichana ku-
somea kozi za uhandisi katika 
taasisi yetu. Programu hizi si za 
wanaume tu kama wengi wa-
navyofikiri, bali wanawake wa-
naweza kufanya vyema zaidi.”

NIT yaweka mkakati uzalishaji wahandisi wanawake nchini
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MWISHONI mwa wiki wawakilishi wa nchi kwenye michuano 
ya klabu, Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba na Yanga walianza 
vizuri katika mechi zao kwanza za raundi ya kwanza kuwania 
kutinga hatua ya makundi.

Simba ambayo ilikuwa ugenini nchini Zambia ililazimisha 
sare ya mabao 2-2 dhidi ya wenyeji wao Power Dynamos, ma-
tokeo ambayo yanaiweka 50 kwa 50 kwani ili kutinga hatua 
ya makundi katika mchezo wa marudiano nyumbani Oktoba 
Mosi, mwaka huu, sasa inatakiwa kupata suluhu ama sare ya 
bao 1-1 au kushinda.

Lakini kwa upande Yanga, ambayo ikiwa ugenini nchi Rwan-
da, iliwachapa wenyeji wao Al-Merrikh ya Sudan kwa mabao 
2-0, yenyewe inahitaji sare ama ushindi wowote au kutokubali 
kufungwa zaidi ya bao moja katika mechi ya marudiano Sep-
temba 30, mwaka huu, ili kutinga hatua ya makundi.

Ikumbukwe Al-Merrikh inachezea mechi zake za nyumbani 
nchini Rwanda kutokana na hali ya machafuko ya kisiasa ya-
nayoendelea kwao, Sudan.

Kwa ujumla wawakilishi hao wa nchi wamejiweka katika 
nafasi nzuri ya kusonga mbele, hususan Yanga inayotaka kut-
inga hatua ya makundi baada ya miaka 24, hata hivyo haitak-
iwi kubweteka kwa matokeo hayo kwani wapinzani wao nao 
wataingia ‘msituni’ kwa ajili ya kutaka kuja kupindua meza.

Kwenye soka hakuna linaloshindikana kwani siku zote kuna 
matokeo matatu, kushinda, kushindwa na sare, ambapo kila 
timu huweka malengo ya kwanza yakiwa kushinda, hivyo 
tunawakumbusha wawakilishi wetu hao wa nchini kuwa hizo 
ni sawa na dakika 45 za kipindi cha kwanza, wanapaswa kuji-
panga vema kwa zingine kama hizo za kipindi cha pili ili kuji-
hakikishia nafasi hiyo.

Kikubwa katika maandalizi hayo ni kila mchezaji, na ma-
benchi yao ya ufundi kuwajenga kisaikolojia kwa kuwasisitiza 
kutobweteka na matokeo waliyoyapata ugenini kwa kutam-
bua kwamba pia wapinzani wao wanaweza kuyapata hapa 
nchini.

Lakini licha ya matokeo hayo, Simba, Yanga zinapaswa ku-
tambua kwamba kwa mechi za mfumo huo wa mtoano, hu-
wezi kusema shughuli imeisha bali mpaka iishe kabisa kwa 
maana ya dakika 90 za pili.

Sisi tunaamini katika maandalizi, hivyo ni wakati sahihi kwa 
wawakilishi hao wa nchi kujiandaa kwa siku hizi takriban 12 
kabla ya marudiano na kusahau matokeo yaliyopita na ifikapo 
siku ya mchezo kushuka uwanjani kama vile wamepoteza 
michezo yao ya kwanza.

Lakini pia kwa Singida Fountain Gate FC, ambayo jana il-
ishuka Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam kuikaribisha 
Future FC ya Misri katika mchezo wao wa awali wa Kombe la 
Shirikisho Afrika, kusaka nafasi ya kucheza hatua ya makundi, 
haina budi kusahau matokeoya jana na kujipanga kwa mechi 
ya marudiano ugenini.

Tunataka kuona wawakilishi hao wa nchi msimu huu waki-
ifanya Tanzania kuweka rekodi, kwanza kwa mara ya kwanza 
kuingiza timu mbili hatua ya makundi kwa msimu mmoja tan-
gu kuanzishwa kwa michuano hiyo, lakini pia ikiwa na klabu 
tatu katika hatua hiyo kwenye michuano inayoandaliwa na 
CAF, Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika.

Hatuna shaka kabisa katika hilo, kwani kwa muda uliobaki 
na kwa sababu tayari wamewafahamu vema wapinzani wao, 
tunaamini wawakilishi hao wa nchi kwa ujumla watarudi ka-
tika uwanja wa mazoezi kufanya maandalizi ya kutosha na 
kwenda kupata ushindi wa kishindo kwenye mechi za maru-
diano.

Simba, Yanga kuungana
kimataifa huu ni mzaha

Simba, Yanga jipangeni kwa 
dakika 90 za pili mechi CAF
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 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango

TATIZO kubwa kwa sasa tulilonalo baa-
dhi ya Watanzania tunapenda sana ma-
neno ya kisiasa, kupakana mafuta, mzaha 
na kutoambiana ukweli. Wakati mwing-
ine hili ndilo linalotutafuna na kutopiga 
hatua ya kuelekea kunakohitajika.

Hivi majuzi nimesikia kauli za baadhi 
ya maofisa habari wa Klabu za Singida 
Fountain Gate, Yanga na Azam kuwa timu 
hizo zimeungana kwa ajili ya kuhakikisha 
timu za Tanzania zinapata ushindi.

Ali Kamwe kabla ya kwenda nchini 
Rwanda, Thabit Zacharia na Hussein 
Massanza walikuwa wakizunguka stu-
dio mbalimbali kuhamasisha mashabiki 
kwenda uwanjani kuishangilia Singida 
katika mechi yao ya Kombe la Shirik-
isho dhidi ya Future kutoka nchini Misri 
iliyochezwa jana Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi, Dar es Salaam.

Katika safari hiyo ya kuzungukia vyom-
bo vya habari hakuwapo Ofisa Habari wa 
Simba, Ahmed Ally na alipoulizwa alise-
ma alikuwa na kazi zingine hasa maan-
dalizi ya safari ya kwenda Zambia, lakini 
yupo pamoja na hilo.

Hili la maofisa habari wa klabu kubwa 
za Simba na Yanga kuungana kupigia 
debe mechi za Taifa Stars, Azam, Singida 
United, hata Biashara United na Namun-
go ikiwezekana wanaweza kuungana na 
kufanya kazi pamoja kuita watu na ku-
peana mbinu za hapa na pale kama we-
nyewe wanavyosema.

Hata hivyo, sidhani kama wanaweza 
kuungana kwa ajili ya kusapoti mechi zao 
wenyewe.

Katika umri wangu huu sijawahi kuona 
kitu kama hicho na hata kama kikiten-
genezwa, mwisho wa siku kitaharibika 
tu kama ilivyokuwa mwaka 1993 wakati 
mashabiki wa Yanga walipoanza kuimba. 
“uzalendo umetushinda” pale Stella Ab-
dijan ilipofunga bao la pili dhidi ya Simba 
katika mechi ya fainali Kombe la CAF.

Kupeana mbinu kwa timu hizi mbili 
ndiyo kabisa haiwezekani na haitoweze-
kana kwa sababu siku zote hizi timu zin-
achekeana jino pembe. Hakuna mashabi-
ki wanaotaka timu nyingine ifanikiwe 

kwa sababu hata kama watafanya hivyo, 
wa kwanza kupata machungu ya kube-
zwa watakuwa wao.

Simba na Yanga wanatakiana mema 
mdomoni tu, lakini mioyoni hakuna 
anayetaka mmoja afanikiwe. Ukitaka 
kujua hilo, fikiria kama timu moja itaon-
dolewa kwenye michuano ya kimataifa, 
kwa sababu zimeungana kwa ajili ya 
mechi za kimataifa, mmoja anaweza 
kwenda kumsaidia mwenzake kuhamasi-
sha watu kwenda uwanjani?

Eti umuone Ahmed akiwahamasisha 
Wanayanga wakaitazame mechi Yanga 
ikicheza dhidi ya Al-Merrikh, au Kamwe 
akiwaambia Wanasimba wasikose uwan-
jani kuona timu yao ikicheza dhidi ya 
Power Dynamos. Ni mzaha mtupu huu, 
tuaache tu waipambanie Timu ya Taifa, 
Taifa Stars tu.

Mimi nadhani hizi timu ziachwe kila 
mmoja ajipambanie mwenyewe, ila tu 
kusiwe na kufanyiana hujuma au kuwa-
saidia wapinzani wanapokuja nchini 
kama ilivyokuwa huko nyuma.

Hilo peke yake linatosha sana. Serikali 
na Shirikisho la Soka wawe wakali na ma-
kini kwa watu wanaokwenda kuwapokea 
wageni       Uwanja wa Ndege, kuwapa 
mbinu wapinzani, viongozi kuvaa jezi za 
timu pinzani au kuonekana kuwa karibu 
nao.

Hapa ndipo wanapotakiwa kuchukua 
hatua kwa manufaa ya nchi, lakini siyo 
kwa maofisa habari wa timu hizo kuun-
gana au klabu hizo kupeana mbinu, hili 
haliwezekani kufanyika.

Kitu pekee ambacho hakina athari 
ambacho inabidi kiachwe ni mashabiki 
kwenda kushangilia wapinzani. Hii ni 
haki yao hawezi kumpangia mtu cha 
kushangilia, lakini si kuhujumiana.

Simba na Yanga ni timu kubwa na kila 
mmoja anajua mbinu za kushinda mechi 
zake bila msaada wa mwenzake. Hizi 
timu ni watani wa jadi na wapinzani, 
waachwe waendelee kuwa hivyo, ila ki-
mataifa mamlaka ilindwe kwa wanao-
taka kufanya hujuma, lakini kusaidiana 
inaonekana ni siasa tu.
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KABWELA                                                 Na Fadhili Mohammed                                  

Na Christina Mwakan-
gale

NAIBU Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, Dk. 
Dotto Biteko, amewaon-
ya baadhi ya watumishi 
wa Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA), wa-
naovujisha siri za mam-
laka hiyo.

Watumishi hao wana-
daiwa kuvujisha siri hizo 
ili kuwalinda wafanyabi-
ashara na kusababisha 
uhaba wa mafuta siku 
chache kabla ya kutan-
gazwa bei mpya ya kila 
mwezi.

Kutokana na hali hiyo, 
Dk. Biteko ameiagiza 
Bodi ya Wakurugenzi 
na Mkurugenzi Mkuu 
EWURA, kuchunguza 
watumishi hao na kujiri-
dhisha kama wako wasio 
waaminifu ili wapewe 
somo namna ya kuwa 
waaminifu.

Biteko alisema hayo 
mwishoni mwa wiki al-
ipozuru na kuzungumza 
na menejimenti, watum-
ishi wa mamlaka hiyo 
kwenye ofisi za EWURA 
mkoani Dar es Salaam. 

“Zipo taarifa tunazipi-
tia za watu wachache 
humu ndani (EWURA) 
ambao si waaminifu wa-
najihusisha na vitendo 
vidogo vidogo vya hapa 
na pale. Tunataka  ku-
fanya operesheni kwa 
wahusika lakini utakuta 
wote wanaotakiwa ku-
fanyiwa operesheni wa-
napata taarifa siku hiyo 
hiyo.

“Siku ya ukaguzi uta-
kuta wote wana dharura. 
Kuna ‘crisis’ (uhaba) ya 
mafuta inatokea, tunaen-
da kukagua unakuta 
watu wote wameshajua 
wamefunga na hawapo. 
Hii ni kwa sababu ndani 
ya EWURA wanazo taar-
ifa wanazivujisha kwa 
watu. Tumeamua ku-
fanya mageuzi makubwa 
ya kupitia rasilimali watu 
tuliyo nayo ili tujiri-
dhishe wale waaminifu 
tuendelee kufanya nao 
kazi na wasio waamini-
fu tuwafundishe kuwa 
waaminifu,” alisema. 

Kuhusu hali ya mafuta 
nchini, Dk. Biteko alise-
ma uhaba unaotokana 
na wazalishaji wa nishati 
hiyo ikiwamo pesa za 
kigeni, hivyo mikakati 
inaandaliwa ili nchi kuja 
na mipango ya muda 
mrefu ambayo itakuwa 
endelevu.

“Changamoto ya mafu-
ta si Tanzania pekee bali 
duniani kwa ujumla. 
Pamoja na changamo-

to na sababu ambazo 
ziko nje ya Tanzania, 
bei, ukosefu wa dola, 
ziko  za ndani ambazo 
ni lazima tuziangaliwe 
ili kupunguza mzigo 
kwa wananchi. Kazi ya 
EWURA ni kupitia na ku-
fanya utafiti, kujiridhisha 
kwamba bei ni halisi?” 
Alibainisha Dk. Biteko.

Alisema kupitia EWU-
RA, Wizara na Wakala 
wa Uagizaji Mafuta 
Pamoja (PBPA), wahakik-
ishe uhalisia uliopo kwe-
nye bei na si vinginevyo, 
ili kuleta ahueni kwa wa-
tumiaji wa nishati hiyo 
muhimu nchini.

“Sisemi kwamba tu-
nataka kushusha bei, 
tujiridhishe, kama bei 
mafuta kuleta nchini 
tumeambiwa ni dola 
200. Je, kweli ni dola 
200? Na kama si hiyo 
kwa nini ilipandishwa? 
Jambo ambalo linawapa 
simanzi Watanzania ni 
kila mara bei inapotaka 
kubadilika kipindi hicho 
hicho, utaona mafuta 
yanaadimika. Baada ya 
muda bei ikitoka, un-
aona hali inarudi kama 
kawaida, huu ndio mch-
ezo ambao Watanzania 
hawawezi kufanyiwa 
kwa muda wote.

“Lazima wafanyabi-
ashara tujue pamoja na 
leseni ya biashara unay-
opewa pamoja na lengo 
lako ndio ni faida, kuku-
za mtaji, lakini wanahu-
dumia Watanzania, ili 
biashara yake isitatizike. 
Kama mtu alikuwa na 
kiwanda chake akafunga 
na alifanya biashara ya 
daladala, ili anunue gari 
lingine, akaacha, hata 
wewe utaathirika. Wa-
fanye biashara kwa ua-
minifu,” alisema. 

Alisema kwamba seri-
kali inaendelea kuka-
biliana na changamoto 
ya nishati hiyo nchini, 
hivyo fursa ya magari 
yanayotumia nishati ya 
gesi nchini ikuzwe, iki-
wamo serikali kuanzisha 
mfumo wa matumizi wa 
magari ya yanayotumia 
gesi asilia.

“Wazalishaji wakubwa 
wamepunguza ma-
hitaji lakini mahitaji ya-
meongezeka kwa saba-
bu shughuli za uchumi 
zimeongezeka. Watu 
wanajenga viwanda, wa-
nanunua magari, lazima 
tufikiri kimkakati ili kuz-
iba hilo pengo. Mpango 
wa serikali ni wa magari 
yanayotumia gesi asi-
lia. Sasa  kwa nini hat-
uongezi hiyo kasi, vituo 
vijengwe zaidi, tuanze 
serikali,” alisema.

Biteko awaonya watumishi EWURA 
kuvujisha taarifa kupaa bei mafuta

Wakili Kibatala adai polisi kutoka 
Zanzibar amejifanya dada wa kazi
Na Grace Gurisha

WAKILI wa Utetezi, Pe-
ter Kibatala katika kesi ya 
mauaji ya dada wa mare-
hemu Erasto Msuya ‘Bilio-
nea Msuya’, Aneth Msuya, 
amedai mahakamani wana 
taarifa aliyekuja kutoa ush-
ahidi kama dada wa kazi 
wa marehemu si Getruda 
Mfuru, bali ni askari kutoka 
Zanzibar.

Alidai hayo mwishoni 
mwa wiki mbele ya Jaji Ed-
win Kakolaki wa Mahakama 
Kuu Kanda ya Dar es Salaam 
wakati akimwuliza maswali 
ya dodoso Mfuru ambaye 
ni shahidi wa 25 katika kesi 
ya mauaji namba 103 ya 
mwaka 2018 inayomkabili 
aliyekuwa mke wa Bilionea 
Msuya, Miriam Mrita na 
mfanyabiashara Revocatus 
Muyela.

Wakili Kibatala alifikia hat-
ua hiyo kutokana na majibu 
ya maswali ambayo alikuwa 
akimwuliza shahidi huyo 
kufuatia ushahidi aliotoa 
mahakamani kuhusiana na 
tukio la mauji ya Aneth, ali-
yeuawa kwa kukatwa shin-
go nyumbani kwake Kibada, 
Kigamboni, Dar es Salaam.

Kibatala: Kama kweli 
wewe ni Getruda Mfuru ul-
ianza kufanya kazi kwa An-
eth kuanzia lini?

Shahidi: Januari 4, 2016 
nilifika nyumbani kwake na 
kazi nilianza Januari 5, 2016.

Kibatala: Mtoto wa An-

eth, Allan alikuwa analala 
wapi?

Shahidi: Alikuwa analala 
chumbani na mama yake.

Kibatala: Hiko chumba ni 
cha watoto au master bed-
room?

Shahidi: Kilikuwa ni 
chumba cha dada Aneth.

Kibatala: Allan alikuwa 
anasoma shule gani?

Shahidi: Sikumbuki.
Kibatala: Sare zake za 

shule zilikuwa na rangi 
gani?

Shahidi: Siwezi kuzikum-
buka.

Kibatala: Nani alikuwa 
anamwandaa kwenda shu-
leni?

Shahidi: Ni mimi.
Kibatala: Wewe ulikuwa 

unalala kwenye chumba 
gani?

Shahidi: Sikumbuki vi-
zuri.

Kibatala: Ndiyo maana 
tuna taarifa kuwa wewe sio 
Getruda Mfuru. Tutajie ma-
jirani wa nyumbani kwenu, 
kwa upande wa mashariki, 
magharibi, kaskazini na 
kusini. 

Shahidi: Kwa upande wa 
mashariki ni Ezekia Kun-
dangila, Shikushaeli Ndosi, 
Wise na Kusini ni Puloteta 
Paul. 

Kibatala: Ulisema uli-
soma hadi kidato cha nne si 
ndio? 

Shahidi: Ndiyo
Kibatala: Mwalimu Mkuu 

wa Shule ya Msingi alikuwa 

anaitwa nani? 
Shahidi: Mwalimu Kito-

mari. 
Kibatala: Na sekondari 

je? 
Shahidi: Sikumbuki. 
Kibatala: Yaani hukum-

buki halafu ulisema ulisoma 
hadi kidato cha nne. 

Shahidi: Ndiyo. 
Kibatala: Birthday ya 

baba yako ni lini? 
Shahidi: Siwezi kukum-

buka birthday ya Baba 
yangu. 

Kibatala: Wewe ni Ofisa 
wa Polisi Kituo chako cha 
kazi ni polisi Zanzibar. 

Shahidi: Mimi sio ofisa 
wa polisi na sijawahi kuwa 
polisi. 

Kibatala: Aneth alikuwa 
anatuhumia gari aina gani?

Shahidi: BMW X 5 rangi 
ya silver. 

Kibatala: Umekumbuka 
kuja na kitambulisho chako 
cha NIDA. 

Shahidi: Nilishasema ki-
tambulisho changu nime-
kiacha nyumbani Moshi. 

Kibatala: Ile 20,000/- ali-
yokupa ilikuwaje? 

Shahidi: Alinitishia kwan-
za ndipo akanipa 20,000/-. 

Kibatala: 20,000/- ni se-
hemu ya kitisho? 

Shahidi: Nimeshasema 
alinitishia kwanza ndipo 
akanipa. 

Kibatala: Ile 20,000/- uli-
ifanyia nini? 

Shahidi: Sikumbuki nili-
ifanyia nini wala sikumbuki 

niliiweka wapi. 
Kibatala: Huyo rafiki yako 

Sabri ni kweli alikushauri 
uende polisi? 

Shahidi: Ni kweli, Sabri 
alinishauri kwenda kuripoti 
polisi, kutokana na vitisho 
mimi sikwenda. 

Kibatala: Mama wa wa-
toto watatu bado ukaona 
usiende kuripoti polisi?

Shahidi: Kimya. 
Kibatala: Ulipofika nyum-

bani kwenu Moshi, Masama, 
nani ulimwambia kuhusu 
tukio hilo? 

Shahidi: Mama yangu 
mzazi. 

Kibatala: Na yeye ali-
chukua hatua gani? 

Shahidi: Mama yangu ali-
kuwa mgonjwa, hakuweza 
kuchukua hatua yoyote. 

Kibatala: Unasali kanisa 
gani? 

Shahidi: KKKT Masama, 
Moshi. 

Kibatala: Mchungaji 
wako anaitwa nani? 

Shahidi: Elihusu Kimaro. 
Kibatala: Ulimwambia 

Mchungaji Kimaro mambo 
mazito haya?

Shahidi: Sikumwambia 
na pia sikuwa na mawazo ya 
kumwambia mchungaji. 

Katika kesi hiyo, Mrita 
ambaye ni mshtakiwa wa 
kwanza katika kesi ya maua-
ji hayo ya wifi yake, Aneth, 
aliyeuawa Mei 25, 2016, ana-
daiwa amekiri kuhusika na 
mauaji hayo katika maelezo 
yake ya onyo. 

Mtaalamu wa Ma-
cho kutoka Hospi-
tali ya KSIJ jijini 
Dar es Salaam, Ain 
Sheriff (kushoto), 
akizungumza jana 
katika mkutano 
na waandishi wa 
habari wakati 
akitoa tathmini ya 
kambi ya mat-
ibabu iliyofanyika 
viwanja vya Mnazi 
Mmoja.  PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

KESI MAUAJI DADA BILIONEA MSUYA
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Serikali 
kuwezesha 
sekta ya bima 
kuimarika zaidi
Na Grace Gurisha 

WAZIRI wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba, amesema serikali itaende-
lea kutengeneza mazingira wezeshi 
kwa sekta ya bima nchini ili ikue zaidi 
na kuchangia uchumi wa taifa.

Katika hafla ya miaka 25 ya Kampu-
ni ya Bima ya Alliance, alisema kam-
puni hiyo imefanya kazi kubwa ku-
hakikisha Watanzania wananufaika 
na bima kupitia bidhaa mbalimbali.

“Kampuni hii imeongeza bidhaa 
ya kukabiliana na hali ya hewa zisi-
zotarajiwa kwenye sekta ya kilimo 
hivyo ni sekta muhimu,” alisema Dk. 
Nchemba. 

Alisema kwa kipindi hicho, kampu-
ni hiyo imevuka mipaka hadi nchini 
Uganda.

Mwigulu alisema kwa kuwa serikali 
ya awamu ya sita moja ya maeneo 
ambayo imetilia mkazo katika sekta 
za kilimo, mifugo na uvuvi na kama 
wizara wanaunga mkono kampuni 
hiyo kwa kuongeza bidhaa. 

Pia kampuni hiyo itachangia Dola 
za Marekani bilioni tano kwa ajili ya 
kusaidia watoto wa Tanzania husu-
san wa kike.

“Kampuni hii inatoa somo kwa vija-
na wa Tanzania wanapoanzisha kam-
puni zao au wanaporithi wasiwaze 
kugawana mali bali kuendeleza. Vipo 
vikundi vinaanzishwa na wanapopa-
ta fedha wanagawanyika,” alisisitiza.

Mwigulu aliitaja changamoto kub-
wa inayoikabili sekta hiyo kuwa ni 
elimu ndogo ya umuhimu wa bima 
na kutokuwapo kwa mtandao mkub-
wa.

Alisema wataendelea kuhamasi-
sha Watanzania kutumia bima hizo 
ili kujikinga yanapotokea madhara 
mbalimbali. 

“Tunaomba Watanzania wachukul-
ie bima ni jambo muhimu kwani hata 
mataifa mengine duniani yanakuwa 
kiuchumi kutokana na matumizi ya 
bima,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa Kampuni ya Alliance, Shaf-
fin Jamal, alisema katika kipindi cha 
miaka 25 ya kampuni hiyo imepata 
mafanikio mbalimbali.

Alisema wamefikia mtaji wa Dola 
za Marekani bilioni 100 na kuongeza 
bidhaa mbalimbali katika matawi 
matano nchini.

Alisema kampuni hiyo imeruhusu 
matumizi ya teknolojia na kuku-
za ustawi licha ya kukabiliana na 
changamoto mbalimbali.

“Kujitolea kwa dhati kwa AICL 
kumefanya Soko la Tanzania kua-
miniwa na kwamba uvumbuzi ume-
sababisha kuanzishwa kwa bidhaa na 
huduma mbalimbali, ikiwa ni pamoja 
na bima ya kilimo na iliyopachikwa, 
programu za simu na huduma za 
WhatsApp kwa picha,” alisema Jamal.

Pia, alisema kwa kutumia teknolo-
jia ya kidijitali, AICL imeboresha hu-
duma zake na kuwapa wateja urahisi 
zaidi, kasi na uwazi katika safari yao 
ya kutoa bima.

Wasimamizi viwanja vya ndege, bandari wapigwa msasa
Mwandishi Wetu

SERIKALI imewataka wasi-
mamizi wa sheria katika vi-
wanja vya ndege na bandarini 
nchini kuendelea na usimam-
izi na udhibiti wa kemikali zi-
nazodhibitiwa kwa kuzingatia 
ukomo wa matumizi yake.

Kaimu Katibu Mkuu, Ofisi 
ya Makamu wa Rais, Abdallah 
Mitawi, alitoa rai hiyo jana jijini 
Dar es Salaam wakati akifun-
gua warsha kwa maofisa wa 
serikali waliopo katika Bandari 
ya Dar es Salaam na Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere ( JNIA), kuhusu udhibi-
ti wa uingizaji wa kemikali hizo 
chini ya Itifaki ya Montreal.

Mitawi alisema, maofisa 
forodha na wasimamizi wa 
sheria katika maeneo ya mi-
paka wana wajibu wa kusi-

mamia uingizaji wa bidhaa 
mbalimbali nchini zikiwamo 
kemikali ambazo zimekuwa 
zikileta madhara katika jamii 
na kusababisha magonjwa ya 
saratani ya ngozi, upungufu wa 
kinga dhidi ya maradhi na kuji-
kunja ngozi.

“Warsha hii ni muhimu 
kwenu na hii ni kutokana na 
majukumu yenu ya kila siku. 
Ninaamini mtajenga uelewa 
mkubwa zaidi katika masuala 
ya Tabaka la Ozoni na kuwa 
mabalozi wa kueneza elimu 
ya Ozoni kwa wengine ili sote 
kwa pamoja tuongeze juhudi 
za kuhifadhi,” alisema Mitawi.

Alisema serikali kupitia 
Ofisi ya Makamu wa Rais kwa 
kushirikiana na wadau imeen-
delea kutoa elimu kwa jamii, 
kuepuka matumizi ya vifaa na 
kemikali ambazo zinasababi-
sha madhara kwa afya ya bin-

adamu na mazingira ikiwamo 
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi.

Alisema maofisa wa serikali 
na wasimamizi wa sheria mip-
akani ni wadau muhimu katika 
udhibiti wa uingizaji wa bidhaa 
hizo katika jamii, hivyo wana 
nafasi kubwa ya kuelimisha 
wananchi aina ya vifaa vina-
vyopaswa kutumika.

“Sote ni mashahidi kuhusu 
athari za kiafya kwa matumi-
zi ya vifaa vyenye kemikali. 
Tumeshuhudia serikali im-
ekuwa ikitumia kiasi kikubwa 
cha fedha za matibabu kwa 
wagonjwa wa saratani na pia, 
kumekuwapo na kiwango ki-
kubwa cha joto siku hadi siku,” 
alisema Mitawi.

Akifafanua, alisema nchi 
nyingi zinashuhudia athari za 
mabadiliko ya tabia ikiwamo 
ukame na ukosefu wa chakula 

katika maeneo mbalimbali du-
niani, serikali kupitia Ofisi ya 
Makamu wa Rais imeendelea 
kuchukua hatua kuhakikisha 
Watanzania wanabaki salama.

Kaimu Mkurugenzi wa Maz-
ingira Ofisi ya Makamu wa 
Rais, Kemilembe Mutasa, alise-
ma kuelekea Siku ya Tabaka 
la Hifadhi ya Ozoni, Tanzania 
imeendelea kupata mafanikio 
makubwa katika udhibiti wa 
kemikali zinazoharibu Tabaka 
la Ozoni.

“Tanzania siyo mzalishaji 
wa kemikali hizi, tumekuwa 
tukipokea kutoka nchi na nchi. 
Tumeandaa kanuni, sera, she-
ria na miongozo. Tumekuwa 
na mfululizo wa mafunzo haya 
kwa watendaji wa serikali ili 
kuwakumbusha wajibu wao 
katika maeneo yote ya udhibi-
ti wa kemikali hizi,” alisema 
Kemilembe.

Meneja Mkuu wa 
NMB Foundation, 
Nelson Karumuna 
(kushoto), akizindua 
rasmi dirisha la pili 
la Ufadhili wa Mas-
omo kwa wanafunzi 
wanaojiunga na 
vyuo vikuu ‘NMB 
Nuru Yangu Schol-
arship’ uliofanyika 
Makao Makuu ya 
benki hiyo jijini 
Dar es Salaam juzi. 
Katikati akishuhu-
dia ni Mwenyekiti 
wa Bodi ya NMB 
Foundation inay-
ofadhili wanafunzi 
hao, Ruth Zai-
puna na kulia ni 
Mjumbe wa Bodi, 
Gladness Deogra-
tias. 

Kampuni nchini zapata neema Afrika Magharibi
Na Ashton Balaigwa,        
MOROGORO

UNUNUZI wa ndege ya mizigo 
uliofanywa na serikali umean-
za kuleta matunda baada ya 
kampuni kufikisha kwa wakati 
bidhaa zinazozalishwa nchini 
kwenye masoko ya nchi za Afri-
ka Magharibi ikiwamo Algeria, 
Nigeria, Morocco na Ghana.

Waziri wa Viwanda na Biasha-
ra, Dk.  Ashatu Kijaji, alisema 
hayo wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
mwenendo wa bei ya bidhaa 
muhimu na vyakula nchini kwa 
kipindi cha Septemba, mwaka 
huu. Dk. Kijaji, alisema kabla 
ya ununuzi wa ndege hiyo, wa-
fanyabiashara hao walikuwa 
wakilazimika kusafirisha bid-
haa zao kupitia nchi za Ulaya 
na Bara la Asia ili kuyafikia 
masoko ya nchi hizo.

“Tunampongeza sana Rais 

Dk. Samia Hassan Suluhu, ali-
potununulia ndege ya mizigo 
inayoendeshwa na Shirika la 
Ndege Tanzania (ATCL), im-
eturahisishia kuyafikia masoko 
ya Afrika Magharibi,” alisema.

Alisema baada ya serikali ku-
fungua fursa za masoko kwe-
nye eneo huru la Biashara la 
Afrika (AfCFTA), kampuni nne 
zinapeleka bidhaa nchi za Alge-
ria (kahawa), Nigeria na Ghana 
(katani) wakati Morocco (vi-
ungo vya vyakula) kwa kutumia 
ndege hiyo.

Alisisitiza kuwa serikali im-
eendelea kufungua mipaka ili 
kupata fursa katika nchi rafiki 
ambazo wamekubaliana nazo 
kibiashara, ikiwamo India ili-
yonunua mbaazi kwa kiwango 
kikubwa, Japan, Marekani na 
China ambazo zimefungua 
soko la bidhaa za nchini kwa 
asilimia 98.

Akizungumzia mwenendo 

wa bei ya vyakula nchini, alise-
ma mahindi kwa mwezi huu ni 
kati ya Sh. 750 na Sh. 1,500 kwa 
kilo.

Alisema bei hiyo imeonyesha 
uhimilivu ikilinganishwa ilivy-
okuwa bei ya juu ya mwezi uli-
opita ambayo kilo ilikuwa ikiu-
zwa kwa Sh. 1,500.

Kijaji alisema bei ya chini ya 
mahindi imepungua kwa asil-
imia 11.8 sawa na kupungua 
kwa Sh. 100 kwa kilo ikilingan-
ishwa na bei ya chini ya Agosti 
ambayo ilikuwa ni Sh. 850 kwa 
kilo.

Kadhalika, alisema uchambu-
zi unaonyesha kwa wastani bei 
hiyo imepungua kwa asilimia 
1.7 kwa mwezi huu.

Kuhusu bei ya mchele kwa 
mwezi huu, alisema ni kati ya 
Sh. 1,900 na Sh. 3,500 kwa kilo 
na imepanda kwa asilimia 2.9 
sawa na ongezeko la Sh. 100 
kwa kilo ikilinganishwa na 

mwezi uliopita ambayo ilikuwa 
ni Sh. 3,400 kwa kilo.

Kijaji alisema sukari kwa 
Septemba ni kati ya Sh. 2,800 
na Sh. 3,200 kwa kilo, bei ya 
juu na chini kwa mwezi huo 
zimeonyesha uhimilivu kwa 
kutobadilika ikilinganishwa na 
Agosti ambao zilikuwa ni Sh. 
2,800 na Sh. 3,200 kwa kilo.

Alisema mafuta ya kula ya 
alizeti kwa Septemba ni kati ya 
Sh. 4,000 na Sh. 8,000 kwa lita 
na bei ya juu iliongezeka kwa 
asilimia 6.7 sawa na ongezeka 
la Sh. 500 kwa lita ikilingan-
ishwa na bei ya juu ya mafuta 
hayo Agosti ambayo ilikuwa Sh. 
7,500 kwa lita.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa Mo-
rogoro, Adam Malima, alisema 
mkoa huo ni wenye fursa mbal-
imbali za mazao ya kilimo na 
wamejipanga kuongeza uzal-
ishaji ili kufikia malengo ya kuli-
sha taifa na ziada kuuza nje.
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Wanafunzi Simanjiro wanufaika 
Na Cynthia Mwilolezi,      
ARUSHA 

S
HULE mbili za msingi 
Naisinyai na Olosho-
nyokie za Kijiji cha Nais-
inyai wilayani Simanjiro 

mkoani Manyara, wanafunzi 
wake wamenufaika na msaada 
wa vyakula na mafuta vilivyo-
tolewa na kampuni ya uchimba-
ji madini ya Tanzanite Franone 
Mining and Gems LTD.

Msaada huo ni magunia 120 
ya mahindi, magunia 20 ya ma-
harage na ndoo 20 za lita 400 za 
mafuta ya kupikia, umetolewa 
na kampuni hiyo ya uchimbaji 
madini kwenye kitalu D na wa-
miliki wa kitalu C.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Naisinyai, Merika Makeseni, 
akizungumza jana kijijini hapo, 
alishukuru kampuni hiyo na 

kusema  msaada huo umekuja 
kwa wakati mwafaka.

Merika alisema kwa moyo 
wa dhati na kwa niaba ya jamii 
nzima ya wana Naisinyai, ali-
washukuru wakurugenzi na 
uongozi wa kampuni hiyo kwa 
msaada waliotoa kwa shule 
hizo.

“Kimsingi maeneo yetu kama 
yalivyo maeneo mengi ya nchi 
yetu, kwa miaka mitatu yame-
kumbana na changamoto ya 
ukosefu wa chakula, hali iliyo-
tokana na mvua kuwa chache 
sababu ya nchi kukabiliana na 
mabadiliko makubwa ya tabia 
nchi,” alisema Merika.

Alisema hali hiyo pia ime-
sababisha mifugo mingi ambayo 
ni tegemeo kubwa kwa jamii ya 
wafugaji kufa na michache ili-
yobaki kudhoofu kiasi cha kut-
ouzika kirahisi na kwa bei rafiki.

  Alisema kutokana na hali 
hiyo, wakaamua kuwashirikisha 
wadau wa maendeleo kwa mwa-
ka huu, walau wasaidie chakula 
cha    mchana kwa wanafunzi 
wa shule      za msingi, ambao 
kwa kawaida huchangiwa na 
wazazi.

“Niwashukuru viongozi wen-
zangu waliotupa ushirikiano 
katika hili ambao ni Mkuu 
wa Wilaya, Suleiman Serera, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri, Gracian Makota, 
Ofisa Tarafa, Moipo Dhulfa Laiz-
er  na Diwani wa Kata Taiko 
Laizer, kwa namna walivyojitoa 
kuhakikisha tunafanikisha hili,” 
alisema.

Alisema ni ahadi yake na 
kamati za shule kuwa chakula 
hicho watakisimamia kukihifa-
dhi na kuhakikisha kitatumika 
kwa lengo lililokusudiwa.

“Ni maombi yetu kwa Mungu 
wetu kuwabariki kampuni ya 
Franone Mining and Gems LTD 
na kuwajazilizia wale walioki-
toa ili wasijutie wao kwa kutoa 
sadaka hii kubwa kwa watoto 
wetu,” alisema Merika.

Mkuu wa Shule ya Msingi 
Naisinyai, Agnes Chang’endo na 
Makamu Mwenyekiti wa kamati 
ya shule hiyo, Tauta Siria, wali-
ishukuru kampuni ya Franone 
Mining and Gems LTD kwa 
msaada huo wa chakula cha 
wanafunzi hao na  watahakiki-
sha chakula hicho kinatumika 
ipasavyo kwa lengo husika lil-
ilokusudiwa.

Mmoja kati ya wanafunzi wa 
Shule ya Msingi Oloshonyokie, 
James Loishiye alisema msaada 
huo wa chakula utakuwa 
kichocheo, kwa wao kuhudhu-
ria masomo.

RC aagiza vifaa ujenzi 
wa shule kununuliwa 
kiwandani
Na Cynthia Mwilolezi,          
ARUSHA 

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongella amemwagiza Mkuu 
wa Wilaya ya Longido, Marco 
Ng’umbi,  kuhakikisha vifaa vyote 
vya ujenzi wa shule mpya ya wasi-
chana kitaifa, inayojengwa wilayani 
humo vinanunuliwa kiwandani ili 
kupunguza gharama.

Aidha, aliagiza mradi huo 
ujengwe kwa kutumia mfumo wa 
“Force Account badala ya kutumia 
mkandarasi, ili fedha zilizotengwa 
zitoshe kukamilisha ujenzi huo.

Alitoa agizo hilo baada ya kutori-
dhishwa na taarifa iliyosomwa na 
Ofisa Manunuzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Longido, Godbless Da-
vid ya gharama kubwa za ununuzi 
wa vifaa vya ujenzi, kutoka kwa 
wazabuni waliokuwa wameomba 
kupeleka vifaa katika mradi huo, 
ambao gharama yake ni Sh. bilioni 
tatu fedha kutoka serikalini.

Mongella alisema hayo jana 
wilayani Longido wakati akikagua 
ujenzi wa shule hiyo ambao upo ka-
tika hatua za awali na kuagiza lori la 
halmashauri ya wilaya hiyo, lianze 
kupeleka mawe na mchanga eneo 
husika, badala ya kukodisha malori 
ya watu binafsi.

“Mkuu wa Wilaya ninakuagiza 
kuanzia sasa vifaa vyote vya ujenzi 
visinunuliwe kwa wazabuni, badala 
yake viagizwe viwandani moja kwa 
moja ili kupunguza gharama, kwa 
sababu fedha zipo ili mradi uweze 
kukamilika kwa kiwango kinacho-
takiwa na kwa wakati,” alisema.

Pia alimwagiza mkuu huyo wa 
wilaya kuhakikisha miundombinu 
yote muhimu, ikiwamo maji na 
umeme inapelekwa kwenye eneo 
hilo ikiwa ni pamoja na ujenzi wa 
stoo, ili kuharakisha shughuli za 
ujenzi huo ambao unatakiwa kuka-
milika Desemba mwishoni.

“Kesho jioni nitarudi hapa kuka-
gua tena hali ya ujenzi nikifika nata-
ka nikute umeme ukiwaka pamoja 
na huduma ya maji, haiwezekani 
mafundi wakae hapa wakati haku-
na maji wala umeme. Huku ni kuk-
wamishana, hakikisha huduma hizi 
zinafika hapa mara moja,” alisema.

Kuhusu kamati ya ujenzi Mon-
gella aliagiza mwenyekiti wake awe 
mwananchi wa kawaida, asiyekuwa 
na wadhifa kwenye vyama vya sia-
sa au kwenye madhehebu ya dini 
kama mwongonzo unavyoelekeza. 
Ng’umbi  alisema amepokea maa-
gizo yote yaliyotolewa na Mongella 
na kusema atasimamia kikamilifu 
mradi ili ukamilike kwa wakati, 
huku akiahidi kufanya kazi bega 
kwa bega na kamati zitakazoundwa 
kwa ajili ya kusimamia mradi huo.

Ofisa Elimu Mkoa wa Arusha, 
Abel Ntupwa alisema serikali kupi-
tia Mradi wa Kuboresha Shule za 
Sekondari Nchini (SEQIP) imetoa 
Sh. bilioni tatu kuanzia Julai mwaka 
huu, lakini kumekuwa na hali ya 
kusuwa suwa katika utekelezaji wa 
mradi huo. 

IAA kuboresha mitaala ya elimu kuendana na mahitaji
Na Allan Isack, ARUSHA

CHUO cha Uhasibu Arusha 
(IAA), kwa mwaka huu wa fedha 
kimeweka mpango mkakati wa 
kuboresha mitaala ya elimu zai-
di ya 30 ili iendane na mahitaji 
na matarajio ya jamii.

Hayo yalisemwa jana na 
Mkuu wa chuo hicho, Prof. Eli-
amani Sedoyeka, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
wakati wa uzinduzi wa ripoti 
ya mwaka wa fedha uliopita wa 
2022/2023.

“Kuna zoezi linaendelea la 
kuboresha mitaala zaidi ya 30 
kwa kuwa ukiitengeneza kila 
baada ya miaka mitano inaku-
wa imepitwa na muda hivyo ni 
lazima kufanyike maboresho,” 
alisema Prof. Sedoyeka.

Alisema pia chuo hicho, kime-
fanikiwa kuongeza mapato kwa 
kufikia Shilingi bilioni 26 ikiwa 

ni ongezeko la Shilingi bilioni 
15 kutoka mwaka uliopita wa 
fedha.

Aidha, alisema kiasi hicho cha 
fedha kimetokana na ongezeko 
la wanafunzi ambao ni 13,716 pia 
kuna sababu nyingie mbalim-
bali ikiwamo kuongezeka kwa 
mitaala  na kuongeza kampasi 
za Babati, Dodoma na Ruvuma.

Alisema mafanikio hayo 
yametokana na kuwapo kwa 
mazingira rafiki ya kujifunzia 
kwa wanafunzi na wingi wa wa-
nafunzi      wanaohitimu kidato 
cha nne     ambao  wanajiunga 
na chuo hicho kwa ajili ya ku-
soma.

“Tumeongeza mitaala na 
kwa shahada kuna mitaala 24 
na stashahada 14 sambamba 
na kuweka mazingira rafiki ya 
kujifunzia, mfano kwa kipindi 
hiki tumeweza kuongeza idadi 
ya  wanafunzi wanaoweza ku-

kaa kwenye viti kwa awamu 
moja hadi kufikia 9,000, hivyo 
kwa siku wanaweza kupokea 
wanafunzi 20,000 wan-
apobadilishana awamu za kuin-
gia darasani.

“Kadhalika tumejenga majen-
go makubwa ambayo yanaweza 
kuweka wanafunzi wengi, iki-
wamo jengo jipya la faru am-
balo lina uwezo wa kubeba wa-
nafunzi 3,800,” alisema.

Pia alisema wamejikita ka-
tika uboreshaji wa mazingira ya 
utendaji kazi kwa watumishi na 
kwa mwaka uliopita walipata 
wafanyakazi wapya 26, walioha-
mia 28 na 52 walioko kwenye 
mafunzo ya uzamili, tisa wako 
Shahada ya Umahiri na wanne 
wanasoma ngazi ya Stashahada 
ya Uzamili. 

Vilevile alisema chuo hicho 
kimefikisha wafanyakazi 334 
na kati ya hao walimu ni 232 na 

wafanyakazi wa kiufundi 102 
na wamelenga kuboresha ma-
wasiliano kati ya chuo na nje ya 
chuo.

Katika hatua nyingine, Prof. 
Sedoyeka, alitumia fursa hiyo 
kuishukuru serikali chini ya 
uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kukipatia chuo hi-
cho fedha nyingi kupitia Mradi 
wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya 
Kiuchumi(HEET).

“Sisi kama chuo tumebaha-
tika kupata fedha za mradi wa 
HEET, tumepangiwa kupewa 
Dola za Marekani milioni 21 na 
zitatumika kuboresha miun-
dombinu kwenye kampasi za 
Arusha, Babati na kujenga kam-
pasi mpya Songea,” alisema.

Alisema kwa kampasi ya 
Arusha, fedha hizo zitatumika 
kujenga kituo kikubwa cha kim-
kakati cha ICT na kukamilisha 
ujenzi wa hosteli za wanafuzi.

HABARI KANDA KASKAZINI

Wakazi wa 
Wilaya ya 
Muheza mkoa-
ni Tanga waki-
furika kutaza-
ma mwili wa 
aliyekuwa 
mmiliki wa 
Taasisi ya 
Baruti inayo-
jishughulisha 
na kukopesha 
fedha kwa 
jamii, Robart 
Baruti, ambaye 
amekutwa 
amefariki 
dunia pembeni 
ya reli jana 
asubuhi, Mtaa 
wa Masimbani, 
Kata ya Masu-
guru akiwa na 
jeraha usoni. 
PICHA: STEVEN 
WILLIAM
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HABARI KANDA YA ZIWA

TASAF yatakiwa kuja na ubunifu 
malipo kwa wazee, wasiojiweza
Na Gwamaka Alipipi

W
AZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, George 

Simbachawene, ameuagiza Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) kuja na 
ubunifu mpya wa namna ya kuwalipa 
wazee na wasiojiweza, ili kukomesha 
vitendo vya wizi vinavyofanywa na 
ndugu au watu wanaowasaidia kutoa 
fedha kwa njia za simu.

Alitoa agizo hilo mwishoni mwa 
wiki baada ya kupokea taarifa ya 
mpango wa TASAF Mkoa wa Geita, 
ikiwa ni mwendelezo wa ziara anayoi-
fanya katika mikoa ya Kanda ya Ziwa.

Simbachawene alisema ubunifu 
wa kutoa malipo kwa simu ulilenga 
kupunguza gharama za uendeshaji 

lakini wamebaini tatizo la fedha hizo 
kutowafikia walengwa kutokana na 
wao kutokuwa na ubunifu au uwezo 
wa kutumia simu.

Simbachawene alisema: “Tuangalie 
upya namna tunavyowalipa hawa wa-
zee ili tuwaondolee hili tatizo la kuibi-
wa. Najua mna mifumo yenu wakati 
mkitaka kuiboresha basi angalieni 
njia bora itakayo wawezesha wapate 
fedha hizi.” Kuhusu fedha zinazotole-
wa kwa walengwa wasio na sifa, Sim-
bachawene aliagiza kusitishwa kwa 
fedha hizo mara moja na badala yake 
zipangiwe kazi nyingine wakati wak-
isubiri kupata walengwa wenye sifa.

Naye Katibu Tawala Msaidizi (Mi-
pango na Uratibu), Deodatus Kayango, 
alisema TASAF kwa Mkoa wa Geita ina-
hudumia kaya 46,749 zenye walengwa 
220,666 ambapo kwa kipindi cha pili 
cha awamu ya tatu zaidi ya Sh.milioni 

35.4 zimelipwa kwa walengwa.
Alisema katika kipindi cha mwaka 

2021-2023 Mkoa wa Geita ulipokea 
Sh.bilioni 8.09 kwa ajili ya miradi ya 
kuondoa umaskini ambayo ni ujenzi 
wa miundombinu ya elimu, afya, mira-
di ya ajira za muda pamoja na miradi 
ya vikundi kwa walengwa.

Kayango alisema mpango huo 
umewezesha wanafunzi wa msingi na 
sekondari kupata mahitaji ya watoto 
kwa ajili ya kuendelea na masomo 
pamoja na kuwezesha watoto chini ya 
mikaa mitano kupelekwa kliniki.

  Alitaja mafanikio mengine ni 
walengwa kumudu kupata mahitaji 
ya msingi ikiwamo kumudu kupata 
milo miwili kwa siku kutoka kwenye 
mlo mmoja waliokuwa wakipata awali 
pamoja na kufanikiwa kuezeka nyum-
ba kwa bati kutoka nyumba za nyasi 
zilizokuwapo.

Halmashauri Msalala yakamilisha 
ujenzi wa majengo makazi mapya
Na Neema Sawaka, MSALALA

HALMASHAURI ya Msalala wilayani Kahama 
mkoani Shinyanga imekamilisha ujenzi wa majengo 
yake mapya eneo la Izengabatogilwe yaliyogharimu 
Sh. bilioni 4.5, wanatarajia kuhamia Oktoba mwaka 
huu.

Hayo yalibainishwa na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo, Khamis Katimba katika kikao cha 
kawaida cha kila mwezi kilichofanyika kwenye hal-
mashauri hiyo.

“Tunashukuru kwa kupatiwa fedha kwa ajili ya ku-
malizia jengo la utawala, ikiwa ni pamoja na matumi-
zi mengine kama ununuzi wa samani za ofisi, miun-
dombinu ya umeme, maji, TEHAMA na marekebisho 
madogo kwani Sh.bilioni 4.5 hizo ziliongeza kasi ya 
ujenzi huu,” alisema Katimba.

Aidha, alieleza kuwa katika majengo waliyokuwa 
wakiyatumia siyo makazi ya kudumu na tayari ma-
jengo mapya yamekamilika na kwa ubora unaokidhi 
viwango. Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, Mibako 
Mabubu, alisema baraza hilo limeridhishwa na kazi 
ya ujenzi huo akisema umekidhi vigezo vyote walivy-
okuwa wameweka kwenye nafasi hiyo.

Mweka hazina wa Halmashauri hiyo, Gordon Din-
da, alisema katika kipindi cha Julai Mosi hadi Agosti 
31, halmashauri hilo ilikusanya Sh.bilioni 1.5 sawa na 
asilimia 27 ya lengo la kukusanya Sh.bilioni 5.7 kwa 
mwaka wa fedha 2023/24.

Naye Diwani wa Kata ya Ikinda, Matrida Msoma, 
alisema, wataalamu wa halmashauri hiyo wana-
paswa kutumia mbinu mbalimbali kuhakikisha hal-
mashauri hiyo inaongeza makusanyo.

Naibu Waziri wa Maji, Mhandisi Maryprisca Mahundi (wa pili kushoto) na viongozi wa mkoa wa Mara wakipata 
maelezo kuhusu kampuni ya Barrick inavyoweka mkazo katika utunzaji wa mazingira na vyanzo vya maji kutoka 
kwa Ofisa Mazingira wa Barrick North Mara, Samwel Ingram, walipotembelea banda la  kampuni hiyo kwenye maa-
dhimisho ya Siku ya Mara yaliyofanyika katika viwanja vya Sokoine wilayani Serengeti mwishoni mwa wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

TASAC yataja chanzo kukithiri ajali majini
Na Restuta Damian, KAGERA 

WAKALA wa Meli Nchini (TASAC) 
Mkoa wa Kagera umesema sababu za 
kutokea ajali za mara kwa mara ma-
jini hususani katika Ziwa Victoria ni 
pamoja na uendeshaji wa mazoea wa 
vyombo hivyo unaoendekezwa na 
baadhi ya manahodha.

Kauli hiyo ilitolewa na Ofisa Mfawi-
dhi wa TASAC Mkoa wa Kagera, Mzee 
Mvihanga wakati akiongea na Nipashe 
juu ya suala la usalama wa vyombo 
vya majini.

Mvihanga alisema waendeshaji wa 
vyombo hivyo wapo ambao hawafa-
hamu sheria na taratibu za kuchukua 

tahadhari za mazingira ya hatari en-
dapo kuna upepo au mvua inaponye-
sha, kwamba wanatakiwa wasubiri 
kwanza ndipo kuendelea na safari zao.

Alisema zipo shughuli zinazofany-
wa nyakati za usiku ambazo zinahu-
sisha wavuvi wanaotega samaki bila 
kuwa na viashiria mwanga ambacho 
kitamsaidia mwingine kuona mbele 
yake ili akwepe kugongana.

Kadhalika, alitaja ulevi na kutokuz-
ingatia taratibu za kuendesha vifaa 
hivyo katika kipindi cha mvua kuwa 
ni miongoni mwa sababu za kutokea 
kwa ajali za kugongana na pia kuzama 
majini.

Alisema ipo haja ya wavuvi na 

waendesha vyombo vya usafiri kuwa 
na elimu inayotolewa na chuo cha 
baharia angalau kwa ngazi ya cheti ili 
imsaidie kujua sheria na matumizi ya 
muda sahihi wa kuendesha vyombo 
hivyo.

Alisema mbali na (TASAC) kutoa 
elimu ya mara kwa mara yenye utam-
buzi wa madhara ya kuendesha vyom-
bo hivyo nyakati zinazoweza kusaba-
bisha ajali lakini bado mapokeo yake 
hayazingatiwi kwa usahihi.

Alisema kwa mwaka 2022 zilitokea 
ajali sita ikiwa tatu zilizohusisha vy-
ombo vidogo vinavyofanya shughuli 
za uvuvi na zingine zilitokea kwa 
kuteleza na kutumbukia  majini.

Wakazi wapewa angalizo
mradi wa maji Butimba
Na Neema Emmanuel, MWANZA

WANANCHI mkoani Mwanza waaswa kuchem-
sha maji ya kunywa katika kipindi cha majaribio ya 
Mradi wa Maji Butimba ili kujinusuru na magonjwa 
mbalimbali. Kauli hiyo imetolewa na Kaimu Mkuru-
genzi  wa Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira 
Mwanza (MWAUWASA), Neli Msuya, wakati akiwasili-
sha taarifa ya mradi na mipango ya uboreshaji wa 
huduma ya majisafi katika Jiji hilo.

Alisema baada ya saa chache wananchi wa Sahwa, 
Igoma, Kishili, Kisesa na Nyamhongolo watakuwa 
wamefikiwa na maji, hivyo wanatakiwa kukumbush-
wa kwamba bado mamlaka iko katika majaribio, 
hivyo wanapaswa kuchemsha maji hayo.

Alisema huduma itaendelea kuimarika kwa waka-
zi wa Nyegezi, Luchelele, Buhongwa, Buswelu na 
Butimba kadri pampu zitakavyokuwa zinawashwa 
na uzalishaji wa maji kuongezeka. Mradi huo wa un-
aojengwa kwa Sh. bilioni 70, ni mbadala wa chanzo 
cha Caprpoint ambacho uzalishaji wake kwa siku uli-
kuwa ni lita milioni 90.

Alisema maji kutoka chanzo hicho yataingizwa ka-
tika mtandao mpya wa mabomba, hivyo wamejipan-
ga kufanya marekebisho ya mabomba ya zamani ili 
kupunguza upotevu na kuondoa mabomba madogo. 

Naye Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Amos Makalla, 
akiwasha moja kati ya pampu za mitambo hiyo na 
kuanza rasmi majaribio alisema   kukamilika kwa 
mradi huo ni pigo na habari mbaya kwa wapinzani 
wa serikali waliotarajia mradi kutokamilika.

Mbunge wa Ilemela, Angelina Mabula,  alisema 
tatizo kubwa ilikuwa ni maji haikuwa rahisi ku-
waeleza wananchi waishio kando ya Ziwa Victoria 
kukosa maji wakati yanafika hadi Tabora.

Naye Mbunge wa Nyamagana, Stansalu Mabula, 
alisema wakati wa kampeni za Uchaguzi Mkuu 
mwaka 2015 na 2020 kilio cha Nyamagana kilikuwa 
maji, hivyo alimshukuru Rais Samia Hassan kwa 
moyo wake wa dhati wa kuwezesha wananchi ku-
pata maji kwa kutekeleza ahadi yake ya kuhakikisha 
mradi wa Butimba unakamilika.



NIPASHE JUMATATU SEPTEMBA 18, 2023

NYON, Uswisi 

M
SHINDI wa Ballon d’Or 2023 
atatangazwa Oktoba 30. 
Uchezaji wa wanasoka kuto-
ka kote ulimwenguni katika 

msimu wa 2022-23, unazingatiwa ku-
wania tuzo hiyo. Jarida la France Foot-
ball wiki mbili zilizopita lilitoa orodha 
ya wachezaji 30 walioteuliwa kuwania 
tuzo ya Ballon d’Or kabla ya wiki iliyo-
pita mchujo kufanyika na kubaki 12.

Majina mawili ambayo yanaongoza 
orodha hiyo ni Lionel Messi na Erling 
Haaland. Wachezaji hao wawili waliku-
wa katika hali nzuri msimu wa 2022-23. 

Wakati Messi, ambaye sasa ana 
umri wa miaka 36, ameingia kwenye 
kinyang’anyiro cha maisha yake ya 
soka, Haaland ana umri wa miaka 23 tu 
na anaanza kile kinachotarajiwa kuwa 
utukufu.

Mashabiki na wadadisi wanaende-
lea kugawanyika kuhusu nani anafaa 
kushinda tuzo ya Ballon d’Or 2023. 

Lakini hapa, tunaangalia sababu 
tano kwa nini Messi yuko mbele sana 
ya Haaland katika mbio za kushinda 
tuzo ya Ballon d’Or 2023.

#5 Mchango wa Messi msimu uli-
opita

Mchezaji huyo mashuhuri wa Argen-

tina amekuwa na mchango mkubwa 
katika ulimwengu wa soka kwa mwaka 
uliopita. Alivunja rekodi ya mtandao 
wa kijamii baada ya kushinda Kombe 
la Dunia alipochapisha picha akiwa na 
wachezaji wenzake wa Argentina. Hadi 
sasa chapisho lake ndio lililopendwa 
(like) zaidi kwenye Instagram kwa zaidi 
ya milioni 75.6.

Hiyo ni kiasi cha ushawishi aliona 
Messi kwa kiwango cha kimataifa. Zaidi 
ya hayo, uamuzi wa Messi kutokwenda 
Saudi Arabia na badala yake kujiunga 
na Inter Miami ya Ligi Kuu Marekani 
(MLS), umeongeza umaarufu wa “soka” 
nchini humo.

Ameichukua MLS kwa kasi na 
amefunga mabao 11 na kutoa pasi 
tano za mabao katika mechi 11 katika 
mashindano yote akiwa na Inter Miami.

#4 Messi alishinda Kombe la Du-
nia 2022

Bila shaka, Kombe la Dunia linashi-
kilia umuhimu mkubwa kama taji la 
kifahari zaidi katika kisoka. Mwishoni 
mwa mwaka 2022, Messi aliiongoza 
Argentina kutwaa ubingwa wa Kombe 
la Dunia, akionesha ujuzi wake wa kip-
ekee kama mchezaji bora wa La ‘Albice-
leste’ hao wakati wa mashindano yote.

Alipata bao katika kila mechi ya 
hatua ya mtoano ya Argentina, ikiwa ni 

pamoja na jozi za mabao katika fainali 
dhidi ya Ufaransa. Messi alijitokeza ka-
tika nyakati muhimu kwa timu yake na 
alitunukiwa tuzo ya Mpira wa Dhahabu 
kwenye Kombe la Dunia.

Kwa bahati mbaya kwa Haaland, 
Norway ilishindwa hata kufuzu Kombe 
la Dunia.

#3 Messi alifanya vema Paris 
Saint-Germain

Mbali na kuwa kinara wa Argentina 
katika mzunguko wa kimataifa, Messi 
alikuwa katika kiwango kizuri katika 
klabu yake ya zamani ya Paris Saint-
Germain pia msimu wa 2022-23. Akiwa 
na nafasi ya kujiondoa zaidi ya ile tu-
liyozoea kumuona, alionesha uwezo 
wake wa kipekee wa kucheza na ku-
funga mabao.

Katika mechi 41 kwenye mashindano 
yote akiwa na Paris Sain-Germain, Mes-
si alifunga mabao 21 na kutoa asisti 20. 
Michango yake ilikuwa muhimu kwa 
PSG kushinda taji la Ligue 1.

#2 Haaland alitegemea zaidi 
wachezaji wenzake

Haaland alifunga mabao 52 na kutoa 
pasi za mabao 11 katika mechi 53 kwe-
nye michuano yote msimu uliopita na 
kuiwezesha Manchester City kutwaa 
mataji matatu. Lakini inafaa kuzingatia 

ISIKUPITE
WACHEZAJI sita waliofunga 
mabao mengi ya mpira ulio-
kufa (free-kick), katika historia 
ya soka duniani, #1 Juninho 
Pernambucano (mabao 77), 
#2 Pele (mabao 70), #3 Victor 
Legrotaglie (mabao 66), #3 
Ronaldinho (mabao 66), #5 
Lionel Messi (mabao 65 ) na #5 
David Beckham (mabao 65).

kwamba hakufanya yote peke yake.
Manchester City wana moja ya kikosi bora 

zaidi duniani na mshambuliaji huyo wa Nor-
way anaungwa mkono na mafundi wa ki-
wango cha kimataifa uwanjani. Kwa mfano, 
mmoja wa wachezaji wakuu wa City ni Kevin 
De Bruyne, ambaye alisajili pasi nyingi za 
mabao 32 katika mashindano yote msimu 
uliopita.

Kwa kuongezea, watu kama Jack Grealish, 
Phil Foden, Ilkay Gundogan na Bernardo 
Silva walihakikisha kuwa Haaland hajawahi 
kuteseka kutokana na uhaba wa huduma. 
Ushindi wa mataji matatu wa City ulikuwa 
zaidi ya juhudi za pamoja kuliko kuchungulia 
takwimu za Haaland kutoka msimu uliopita.

#1 Haaland hakufunga katika fainali 
zote

Licha ya mafanikio yake yote katika 
msimu wa 2022-23, Haaland amekosolewa 
kwa kutoweza kujitokeza katika hali ngumu. 
Mshambuliaji huyo wa Norway alishindwa 
kufunga bao katika fainali za Kombe la FA na 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Pia alishindwa kufunga katika mechi mbili 
za nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
kati ya City na Real Madrid. Haaland alifunga 
bao lingine katika nusu fainali ya Kombe la 
FA ya City dhidi ya Sheffield United. Tabia 
hii ya kutokuwa na mchango katika mich-
ezo muhimu inaweza kumgharimu kwenye 
kinyang’anyiro hicho cha kuwania tuzo ya 
Ballon d’Or 2023.

Kwa upande mwingine, Messi alijitoa mno 
wakati akielekea kutwaa ubingwa wa Kombe 
la Dunia akiwa na Argentina kwenye Kombe 
la Dunia la FIFA la 2022.
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“Ninajiamini, ninaamini. Najua bado 
ninaweza kuboresha mengi, bado 
ni mdogo. Lakini ndio, nadhani nina 
nafasi mwaka huu,” Mshambuliaji wa 
Manchester City, Erling Haaland 
akiamini kwamba yuko kwenye 
nafasi nzuri ya kushinda Ballon 
d’Or 2023 mbele ya Lionel Messi. 
Wachezaji hao wawili ndio wa-
naopewa nafasi kubwa kushinda 
tuzo hiyo mwaka huu.

“Familia yangu ilinihimiza kuja Saudi 
Arabia, hasa kwa vile ni nchi ya Kiislamu. 
Mama yangu alifurahi sana na akasisitiza 
hilo nikaichagua Al-Nassr,” Sadio Mane 
akigusia jukumu la familia yake 
katika uamuzi wake wa kuelekea 
Saudi Pro League na kujiunga na 
Al-Nassr msimu huu wa majira ya 
joto.

“Cristiano kwangu, unajua, matokeo 
gani, ni mwenye nidhamu sana. Mimi 
ni mtu mwenye nidhamu sana, unajua 
na kuwa na mafanikio ya aina hiyo na 
kuwa na nidhamu wakati huo huo ni kitu 
ambacho nimekuwa nacho siku zote. 
Mara zote ninavutiwa naye. Ninawapenda 
wote wawili. Lakini mimi binafsi, mimi ni 
mvulana wa Ronaldo,” Mwanamuziki 
wa Nigeria, Davido akichagua 
Cristiano Ronaldo mbele ya Lionel 
Messi alipokuwa akitoa maoni 
yake kuhusu mjadala mkuu wa 
soka.

Nukuu“
12 13

Extra Time

LONDON, England 

L
IGI ya Mabingwa Ulaya imerejea, droo ili-
yochezeshwa hivi karibuni ilikuja na mam-
bo mengi ya kustaajabisha huku klabu 32 
zikijaribu kupambana kuwania taji linalo-

shikiliwa na Manchester City.
Wakati droo hiyo imekuwa nzuri zaidi kwa Man 

City, Barcelona na Atletico Madrid, hilo haliwezi 
kusemwa kuhusu Paris Saint Germain, AC Milan na 
Manchester United.

Wakati Kundi F litajazwa na mizozo ya kiofisi, 
vikundi vingine haviko nyuma linapokuja suala la 
midomo, Bayern Munich na Arsenal zitalazimika 
kuepuka misukosuko inayoweza kutokea.

Makala haya yanaangalia mechi tatu zinazosubiri-
wa zaidi za hatua ya makundi ya UEFA msimu huu, 
twende sasa...

#3. Napoli dhidi ya Real Madrid
Uwapo wa Napoli na Real Madrid huenda uka-

fanya Kundi C kuwa upande mmoja, vita halisi ita-
fanyika kati ya wababe hao wawili kuwania nafasi ya 
kwanza kwenye kundi hilo.

Union Berlin na Braga huenda zikawa tishio kwa 
mabingwa watetezi wa Italia na mabingwa mara 14 
wa Ulaya. Hata hivyo, Napoli na Madrid zitakuwa 
zikijaribu kutinga kileleni ili kuepukana na upinzani 
mkali katika hatua ya 16-bora.

Napoli waliepuka kukabiliana na Real Madrid 
msimu uliopita kwa kumaliza wa kwanza Kundi A 
mbele ya Liverpool. Kwa hiyo, ‘Wekundu’ hao walila-
zimika kukabiliana na wababe hao wa Hispania am-
bao hatimaye waliwatupa nje ya mashindano.

Wakati huo huo, Real pia watajaribu kukwepa 
kumaliza mbele ya Napoli. ‘Los Blancos’ hao tayari 
wanauguza majeraha makubwa kutokana na kuko-
sekana muda mrefu kwa Thibaut Courtois na Eder 
Militao. Kwa hiyo, wataonekana kuwa timu iliyopan-
da daraja katika hatua ya 16-bora.

Napoli na Real Madrid zote zimeanza msimu kwa 
ushindi mfululizo. Kwa hiyo, itakuwa ya kufurahisha 

kuwaona wakipambana kwenye hatua kubwa zaidi 
ya mpira wa miguu.

Mchezo utakaochezwa Naples utakuwa na juku-
mu kubwa katika kuamua matokeo ya kundi. Msimu 
uliopita, Napoli iliifunga Liverpool mabao 4-1 katika 
safari yao ya kutinga hatua ya makundi. Itakuwa ya 
kuvutia kuona jinsi watakavyocheza dhidi ya klabu 
iliyofanikiwa zaidi kwenye mashindano hayo.

#2. AC Milan dhidi ya Paris Saint Germain
Kundi F huenda ndilo pekee ambalo timu zote 

nne zinaweza kutwaa nafasi mbili za juu. Hata hivyo, 
mchezo ambao utakuwa na umuhimu zaidi kwa 
michezo mingine yote utachezwa San Siro kati ya AC 
Milan na PSG.

PSG wanapewa nafasi kubwa ya kufuzu hatua ya 
16-bora wakiwa vinara wa msimamo kwa sababu ya 
uwapo wa Kylian Mbappe na msisitizo wa PSG wa 
kujenga timu chini ya Kocha mpya, Luis Enrique. La-
kini linapokuja suala la Ligi ya Mabingwa Ulaya AC 
Milan si wazembe pia.

Christian Pulisic, Ruben Loftus-Cheek, Yunus 
Musah, na Samuel Chukwueze wote ni nyongeza 
nzuri kwa timu iliyofika nusu fainali msimu uliopita. 
Maendeleo yao chini ya Stefano Pioli yamekuwa ya 
polepole na thabiti na watakuwa tishio kwa kundi 
lingine.

Mtihani mgumu zaidi wa PSG ugenini utakuja 
dhidi ya AC Milan. Wachezaji hao wa Paris watakuwa 
wakiwa baada ya kuondoka kwa Lionel Messi na 
Neymar. Kwa hiyo, safari ya San Siro itathibitisha 
kuwa mtihani wa kwa Luis Enrique na kikosi chake 
cha vijana.

Kushindwa katika mchezo huu kunaweza kusaba-
bisha maafa kwa pande zote mbili, haswa AC Milan. 
‘The Rossoneri’ hao watahitaji kushinda dhidi ya PSG 
nyumbani kwao ikiwa wanataka kuongoza kundi.

Klabu nyingine kubwa katika kundi Borussia Dort-
mund na Newcastle United pia si za kubeza. Timu 
zote mbili zitahitaji kuongoza kundi lao ili kuepuka 
kukutana na mpinzani wa taji katika hatua ya 16-
bora.

#1. Manchester United 
dhidi ya Bayern Munich
Manchester United na Bayern Munich zote ni wa-

falme wa Ulaya. Vinara hao wawili wa Ulaya wana-
shiriki kutwaa mataji tisa ya Ligi ya Mabingwa baina 
yao (Bayern mara sita, United mara tatu) na hawata-
rajii hali ya wastani katika Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Hata hivyo, timu hizo mbili haziko karibu na vi-
wango walivyoweka wakati wa mbio zao za kushin-
da mataji barani Ulaya kwa miaka mingi. Wakati 
United wameshindwa kufika fainali ya shindano hilo 
kwa zaidi ya muongo mmoja, Bayern wameshindwa 
kuiga kiwango chao cha msimu wa 2019-20.

Lakini, Bayern wanakaribia zaidi kufikia viwango 
vilivyowekwa na Manchester City msimu uliopita. 
Uhamisho wao wa majira ya joto wa Harry Kane 
umewapandisha hadhi ya kuwa miongoni mwa 
wachezaji watatu wanaowania taji hilo pamoja na 
Real Madrid na Manchester City.

Kwa upande mwingine, kiwango duni cha Man-

chester United ugenini dhidi ya vigogo hao kime-
kuwa kikiumiza kichwa sana kwa Erik ten Hag. 
‘Mashetani Wekundu’ hao walishindwa kushinda 
ugenini dhidi ya wababe hao wa jadi msimu uliopita. 
Mbali na hilo, walipoteza ugenini kwa Spurs msimu 
huu pia.

Kwa hiyo, ukweli kwamba Mholanzi huyo atala-
zimika kusafiri Munich kumenyana na Bayern ku-
namnyima usingizi. Copenhagen hawakufungwa 
nyumbani dhidi ya City, Dortmund, na Sevilla 
msimu uliopita. Galatasaray si wakubeza sana. Kwa 
hiyo, kimsingi, hakuna timu yoyote kwenye kundi 
lao itakafungwa kirahisi.

Kwa hiyo, mchezo dhidi ya Bayern pale Old Traf-
ford utakuwa na jukumu muhimu katika kampeni 
ya United ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. 

Mbali na hilo, mchezo huo utakaopigwa Old Traf-
ford pia utakuwa mtihani mgumu zaidi kwa Wa-
jerumani hao katika hatua ya makundi. Chochote 
chini ya pointi tatu kinaweza kuwa na sauti kubwa 
kwenye kampeni za klabu zote za Ulaya.
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MECHI 3 HATUA YA MAKUNDI UEFA 
ZINAZOSUBIRIWA ZAIDI

Mabingwa wa Ligi ya Ma-
bindwa Ulaya msimu uliopita, 
Machester City, wakifurahia 
kwa pamoja baada ya ku-
kabidhiwa kombe. PICHA: 
MTANDAO



KAMA Simba itafanikiwa kufuzu hatua ya makun-
di ya Ligi ya Mabingwa Afrika, katika droo ya 
kupanga makundi itakuwa Pot 2 endapo Al Ahly, 
Wydad, Mamelodi na Esperance nazo zitafuzu, 
lakini kama moja kati ya timu hizo nne haitafuzu 
basi Wekundu wa Msimbazi hao wataingia Pot 1. 
Hiyo ni kutokana na Raja Casablanca na Berkane 
ambazo katika viwango vya CAF zipo juu ya 
Simba kutokuwapo katika michuano hiyo msimu 
huu.JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

K
LABU kubwa na kongwe ze-
nye mashabiki wengi nchini, 
Simba na Yanga juzi zilikuwa 
kwenye nchi tofauti kuiwasili-

sha Tanzania katika michuano ya Ligi 
ya Mabingwa barani Afrika, kila moja 
ikiwania kuingia hatua ya makundi.

Mabingwa wa Tanzania Bara Yanga 
walikuwa kwenye Uwanja wa Kigali 
Pele, Nyamirambo nchini Rwanda 
kucheza dhidi ya Al-Merrikh ya Sudan 
ilioutumia uwanja kama wa nyumbani  
kutokana na kuwapo kwa machafuko 
nchini kwao, na wageni wakifanikiwa 
kushinda mabao 2-0.

Watani zao wa jadi, Simba walikuwa 
kilometa nyingi katika mji wa Ndola 
nchini Zambia kucheza na Mabingwa 

2. Yanga kushinda mara saba 
ugenini 

Kwa sasa si stori tena Yanga kushin-
da ugenini katika mechi za kimataifa 
kwani juzi imefanya hivyo kwa mara 
ya saba tangu msimu uliopita.

Pamoja na kwamba baadhi ya 
mechi ikiwamo juzi haikuwa ugenini 
halisi kwa timu inazocheza nazo, la-
kini kikanuni inahesabika hivyo.

Msimu huu kwenye mechi za Ligi 
ya Mabingwa imeshinda mara mbili 
dhidi ya Ali Sabieh ASAS ya Djibouti 
mabao 2-0 na Al Merrikh idadi kama 
hiyo ya mabao.

Msimu uliopita katika mechi za 
Kombe la Shirikisho, ilishinda ugenini 
mabao 4-0 dhidi ya Zalan FC ya Su-
dan Kusini, 1-0 dhidi ya TP Mazembe 
ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, 
mabao 2-0 dhidi ya Rivers United ya 
Nigeria, 2-1 dhidi ya Marumo Gallants 
ya Afrika Kusini na bao 1-0 dhidi ya 
USMA Alger ya Algeria.

3. Mzize kuendeleza kutupia
Straika anayekuja juu wa Yanga, 

Clement Mzize, amefunga mabao 
mfululizo katika michuano hiyo, ak-
iendeleza pale alipoishia kwenye 
mechi ya hatua ya awali dhidi ya ASAS.

Mzize alipachika bao dakika ya 78 
likiwa ni la pili kwa timu yake, ikitoka 
na ushindi wa mabao 2-0 juzi.

Mechi ya mwisho kabla ya juzi, Ago-
sti 26, alifunga bao dakika ya 68 katika 
mechi ambayo Yanga ikiiadhibu ASAS 
mabao 5-0 Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi, Dar es Salaam.

4. Wazambia kuwabeba Wabongo
Katika mabao manne yaliyofungwa 

na timu za Simba na Yanga juzi kwe-
nye michuano ya kimataifa, matatu 
yamefungwa na wachezaji raia wa 
Zambia.

Kenndy Musonda aliifungia Yanga 
bao la kwanza katika mechi hiyo ak-
ichangia ushindi wa mabao 2-0, huku 
Clatous Chama akifunga mabao mawi-
li katika mechi ambayo Simba ilitoka 
sare ya mabao 2-2.

Ni bao moja tu limefungwa na Mtan-
zania, Mzize, hivyo wachezaji wao wa 
Kizambia kuwa na mchango mkubwa 
katika matokeo yaliyopatikana kwa 
timu hizo mbili kubwa za Bongo.

5. Wazambia wote kutupia Zam-
bia

Rekodi nyingine ni kwamba ma-
bao yote manne yaliyofungwa ka-
tika Uwanja wa Ndola Zambia kati ya 
Power Dynamos dhidi ya Simba ya-
mefungwa na wachezaji wa Kizambia.

Wazambia Joshua Mutale na 
Cephas Mulombwa waliifungia Power 
Dynamos, huku Mzambia mwenzao, 
Chama akiifungia Simba mabao yote 
mawili.

%%%%%%

haitakiwa kupoteza hata kwa bao 1-0.
Haya ni baadhi ya matukio, rekodi 

ya takwimu za kukumbukwa katika 
mechi zote hizo mbili zilizochezwa 
Rwanda na Zambia.

1. Rekodi ya kucheza muda 
mmoja

Kwa mara ya kwanza imeshuhudi-
wa Simba na Yanga zikicheza muda 
mmoja katika mechi yoyote ya mi-
chuano. Haijawahi kushuhudiwa hilo 
kwani hata kama itatokea zikicheza 
siku moja basi muda utakuwa tofauti.

Katika mechi za Ligi Kuu huzitofau-
tisha siku, moja ikicheza leo nyingine 
itacheza kesho na kama nyingine 
ikicheza saa 10:00 jioni, basi moja 
itacheza usiku. Juzi kwenye michuano 
hiyo hiyo, timu hizo zilicheza muda 
mmoja kitu ambacho ni nadra sana 
kutokea kama vile kupatwa kwa mwe-
zi au jua.

Kwenye vibanda umiza ililazimika 
kuwekwa TV mbili ili mashabiki wa 
pande zote waangalie mechi, lakini 
pia ilikuwa ni purukushani, hekaheka 
heka na kuvutana mashati sehemu 
ambazo TV ni moja na mashabiki kula-
zimika kuangalia kwa zamu, dakika 15 
kumi na tano.

wa nchini hiyo, Power Dyanamos, 
mechi ikipigwa Uwanja wa Levy Mwa-
nawasa. Katika mechi hiyo, Simba ilila-
zimisha sare ya mabao 2-2.

Baada ya mechi hizo timu zote 
sasa zitacheza mechi za marudiano 
jijini Dar es Salaam, Uwanja wa Azam 
Complex kwa siku tofauti, Yanga iki-
tarajiwa kukipiga Septemba 30 dhidi 
ya Al Merrikh, na kesho yake Oktoba 
Mosi, mwaka huu Simba itamalizana 
na Power Dyanamos.

Yanga ambayo inawania kutinga 
hatua ya makundi Ligi ya Mabingwa 
Afrika mara ya kwanza baada ya 
miaka 24, inatakiwa kushinda, kutoa 
sare au kutoruhusu kufungwa zaidi 
ya bao moja katika mechi hiyo, huku 
Simba ambayo imekuwa sasa ni kama 
utamaduni wake kutinga hatua hiyo, 
kupata ushindi, au sare yoyote, lakini 

Kiungo Mshambuliaji wa Simba, Clatous Chama (mbele), akishangilia pamoja na wachezaji wenzake, baada ya 
kuifungia timu yake bao la pili la kusawazisha dhidi ya Power Dynamos kwenye mechi ya raundi ya kwanza 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa katika Uwanja wa Levy Mwanawasa, Ndola nchini Zambia juzi. Ku-
shoto ni Luis Miquissone, kulia ni Jonh Bocco na nyuma ni Jean Baleke. PICHA:  MPIGAPICHA WETU
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            TRA: Risiti utakayopewa iendane 
na gharama ya manunuzi yako
Na Renatha 
Msungu, DODOMA

M
AMLAKA ya Mapato 
Tanzania (TRA) 
Mkoa wa Dodoma 
imewataka wa-

nanchi kujenga utaratibu wa ku-
kagua     gharama halisi za bid-
haa walizonunua kwenye risiti 
wanazopewa na wafanyabiasha-
ra, ili kuepuka kutozwa faini ya 
asilimia 20 ya bidhaa husika.

Meneja wa TRA Mkoa wa Do-
doma, Castro John, aliyasema 
hayo mwishoni mwa wiki kwe-
nye uzinduzi wa kampeni ya 
awamu ya pili ya tuwajibike 
yenye lengo la kuwakumbusha 
wafanyabiashara kuwajibika ka-

tika kutoa risiti halali za EFD kila 
wanapofanya mauzo ya bidhaa 
au huduma.

Alisema wakifanya hivyo ita-
saidia  serikali kuingiza mapato 
na kuepusha udanganyifu unao-
fanywa na wafanyabiashara.

Alifafanua kuwa serikali inat-
egemea mapato ya kodi katika 
kujiendesha na kuboresha hu-
duma za jamii, hivyo ni muhimu 
kwa wanunuzi pia kudai risiti 
hizo na kuzikagua ili kujiri-
dhisha uhalali wake ikiwamo 
kukidhi vigezo vyote muhimu 
kama tarehe na muda wa mau-
zo, jina la mnunuzi na gharama 
halisi hali itakayoepusha udan-
ganyifu. 

  “Wafanyabiashara wana-

paswa kuwajibika kutoa risiti 
halali bila kusubiri kushurutish-
wa, tukifanya hivyo tunaisaidia 
Serikali kutimiza malengo ya 
kuwaletea wananchi maende-
leo na kukuza uchumi, wafan-
yabiashara pia jitokezeni kulipa 
ushuru,” alisema John.

Alifafanua kuhusu kampeni 
ya tuwajibike alisema njia wa-
takazotumia kufanikisha kutoa 
elimu kwa wauzaji na wanunuzi 
kwa mitaa yote ya Dodoma na         
Wilaya     ikiwa ni pamoja na 
ufuatiliaji        wa      utoaji risiti 
halali za EFD na kuwachukulia 
hatua wauzaji wasio fuata she-
ria.

Alisema: “Kwa wasiotoa au 
kudai risiti watachukuliwa hat-

ua kwa mujibu wa sheria kwa 
kutozwa faini ambayo itakuwa 
kubwa kati ya shilingi milioni 
1.5 au asilimia 20 ya thamani ya 
bidhaa iliyouzwa, kwa mnunuzi 
àsiyedai risiti atatozwa faini am-
bayo itakuwa kubwa kati ya Sh. 
30,000 au asilimia 20 ya Kodi 
aliyokwepa,” alisema.

Meneja huyo alisema 
kampeni hiyo inalenga maeneo 
yote ya biashara ambapo mkazo 
zaidi utawekwa katika maeneo 
korofi ambayo         ni usafirishaji 
wa vifurushi au vipeto vinavyok-
wenda      mikoani kwa kutumia 
usafiri wa       mabasi na maroli 
na eneo la pili ni maeneo ya 
wauzaji wa jumla na maduka 
makubwa.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Kamati yaundwa kutokomeza ukatili wanawake, watoto
Na Thobias Mwanakatwe, 
IKUNGI

TAASISI ya Social Action Trust 
Fund (SATF) inayoratibiwa na 
serikali imeunda kamati za 
mpango kazi wa taifa kwa ajili 
ya kutokomeza ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto ka-
tika kata 10 za Halmashauri ya 
Wilaya ya Ikungi mkoani Sin-
gida.  Akizungumza jana wakati 
wa kutoa mafunzo hayo kwa 
wajumbe walioteuliwa kuunda 
kamati hizo, Meneja Miradi wa 
taasisi hiyo, Nelson Rutaban-
zibwa, alisema SATF imekuwa 
ikiwawezesha watoto kwa ku-
wapeleka shuleni na kuhakiki-
sha afya zao zinakuwa sawa kwa 
kuwapatia bima ya afya.

Alisema kamati hizo zitakuwa 

na wajumbe ambao ni viongozi 
kutoka idara mbalimbali za seri-
kali, asasi za kiraia, viongozi wa 
dini, wawakilishi wa makundi 
ya watu wenye ulemavu, wa-
nafunzi na wanawake ambapo 
wenyeviti wa kamati watakuwa 
ni maofisa watendaji kata.

Rutabanzibwa alisema kamati 
hizo zinawasaidia katika miradi 
yao kuhakikisha watoto wana-
baki shuleni kwa sababu vitendo 
vya ukatili wa kijinsia dhidi ya 
watoto vinawafanya washindwe 
kutimiza ndoto zao kutokana 
na kupewa mimba, ndoa za uto-
toni, huku wengine wakiingizwa 
kwenye ajira wakiwa na umri 
mdogo.

Alisema kwa Mkoa wa Singida 
kuna changamoto kubwa ya wa-
toto kuacha shule kwani walian-

za na watoto 80 lakini hadi sasa 
wamebaki na watoto 78 baada 
ya watoto wawili kutoka kwe-
nye mradi kutokana na sababu 
mbalimbali kama, mimba, utoro 
na masuala ya nidhamu.

Naye Kaimu Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Ikungi, Eva Myula, akizungumza 
wakati akifungua mafunzo hayo 
aliwataka washiriki kuyatendea 
kazi hasa kutokana na unyeti wa 
masuala hayo ya ukatili ambayo 
yamekuwa ni changamoto kub-
wa kwenye jamii. 

Mratibu wa Shirika la Oblige 
for Valnerable Children Tanza-
nia (OVCT), Benard Sungi, am-
bao wanafanya kazi kwa kush-
irikiana na taasisi hiyo alisema 
kwa ushirika wao wameweza 
kufanya kazi katika kata nne 

za Ihanja, Lighwa, Isunna na 
Kituntu ambapo waliwabaini 
watoto 80 ambao walikuwa ka-
tika mazingira magumu ambao 
wamepata ufadhili wa masomo 
kupitia taasisi ya SATF.

Mwezeshaji wa mafunzo hayo, 
Ofisa Maendeleo ya Jamii Wilaya 
ya Ikungi, Mariam Mwandekile, 
alisema mafunzo hayo yamelen-
ga kuzifikia kamati za MTAKU-
WWA katika kata 10 ambazo ni 
Puma, Kituntu, Ihanja, Issuna, 
Dung’unyi, Mtunduru, Sepuka, 
Makiungu, Mungaa na Lighwa. 
Alisema anaamini kuwa kamati 
hizo zitakapoanza kutekeleza 
majukumu na mikakati yao zi-
nakwenda kumaliza kama siyo 
kupunguza kabisa vitendo vya 
ukatili wa kijinsia kwenye mae-
neo yao.

Watoto 
3,250,598 
kupatiwa 
chanjo 
ya polio, 
matone
Na Peter Mkwavila, DODOMA

WATOTO walio chini ya umri wa 
miaka nane mkoani hapa wana-
tarajiwa kupata chanjo ya polio na 
matone itakayofanyika Septemba 
mwaka huu. 

Meneja wa Mpango wa Taifa wa 
Chanjo kutoka Wizara ya Afya, Dk. 
Florian Tinuga, aliyasema hayo 
alipokuwa akitoa mafunzo kwa 
waaandishi wa Mkoa wa Dodoma 
kuhusu uhamasishaji katika kutoa 
taarifa sahihi za kampeni ya utoaji 
wa chanjo ya polio ya matone kwa 
watoto.

Alisema watoto hao ni kutoka 
mikoa sita ya Kigoma,  Kagera, 
Katavi, Mbeya, Songwe na Rukwa 
ili kuwakinga na ugonjwa wa polio.

Dk. Tinuga alitaja mikoa hiyo 
idadi ya watoto watakaofikiwa 
kwenye kampeni hiyo ya kupati-
wa chanjo ya polio ni pamoja na 
Mbeya watoto (614,345) Kagera 
(729,387) Kigoma (884,478) Katavi 
(227,862) Rukwa (391,882) na Song-
we (402,644).

“Kazi ya utoaji chanjo inatara-
jiwa kuzifikia Halmashauri 37 zi-
lizopo kwenye mikoa hiyo sita na 
litafanyika kuanzia Septemba 21 
hadi 24 na tunaamini wazazi na 
walezi wenye watoto hao walio 
chini ya miaka minane watafikiwa 
na kupatiwa chanjo hiyo muhimu,” 
alisema.

 “Kwa upande wetu tumejipan-
ga kuhakikisha utoaji wa chanjo 
hiyo unafanikisha kwa kufanya 
kampeni ya kuwafikia watoto 
hao nyumba hadi nyumba, mtoto 
hadi mtoto na tuna uhakika wa-
zazi na walezi watatoa ushirikiano 
ikiwemo nyinyi wana habari kupi-
tia taarifa zenu,” alisema.

Awali, akifungua mafunzo hayo, 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rose-
mary Senyamule aliwataka wazazi 
na walezi kushirikiana na serikali 
katika kuhakikisha kazi hiyo kwa 
kuwapeleka watoto kwenye vi-
tuo vya afya kupatiwa chanjo hiyo 
muhimu ya matone ya polio.

Alisema kuwa utoaji wa chanjo 
hiyo utafanyika katika mikoa sita 
ni matumaini ya serikali kuwa wa-
zazi na walezi wenye watoto walio 
chini ya miaka nane watawapeleka 
kwenye vituo vya afya na wale wa-
takaokutwa majumbani watapata 
chanjo hiyo.

Senyamule alisema kwa mkoa 
wa Dodoma asilimia 100 ya watoto 
wanaostahili kupata chanjo hiyo 
wanapatiwa kwenye vituo vya 
afya kwa ajili ya kuwalinda na ma-
gonjwa ya kuambukiza. 

Meneja Mpango wa Taifa wa Chanjo kutoka Wizara ya Afya, Dk. Florian Tinuga, akitoa mafunzo kwa wanahabari jijini 
Dodoma  ya kuwajengea uwezo wa kuwaelimisha na kuwahamasisha wazazi na walezi  kujitokeza kuwapeleka wa-
toto kupata chanjo ya polio ya matone itakayofanyika kuanzia Septemba 21 hadi 24 mwaka huu  kwenye mikoa sita 
ikiwamo Katavi, Kigoma, Kagera, Mbeya, Rukwa na Songwe. PICHA PETER MKWAVILA 
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Serikali yatangaza kampeni kudhibiti kirusi cha polio

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

MWIMBAJI wa nyimbo za 
injili, Sifa Bujune (25) mkazi 
wa Isyesye jijini Mbeya, ana-
shikiliwa na Jeshi la Polisi 
mkoani hapa kwa tuhuma 
za kuimba nyimbo zinazo-
daiwa kuwa na maudhui ya 
uchochezi na kusambaza ka-
tika mitandao ya kijamii.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Kamanda wa 
Polisi wa Mkoa wa Mbeya, 
Kamishna Msaidizi wa Polisi, 
Benjamin Kuzaga, alisema 
mwimbaji huyo alisambaza 
wimbo huo kwenye mitandao 
ya kijamii ikiwamo Youtube.

Alisema jeshi hilo linaende-
lea kumhoji mwimbaji huyo 
kabla ya kuchukua hatua 
zingine zikiwamo za kisheria 
kutokana na maudhui hayo 
ambayo hata hivyo hakuy-
ataja.

“Uchunguzi zaidi unaen-
delea ili kupata taarifa zaidi 
zinazomhusu msanii huyu, 
tukishakamilisha tutamfiki-
sha mahakamani kwa ajili ya 
hatua zaidi za kisheria,” alise-
ma Kamanda Kuzaga.

Kwa zaidi ya wiki mbili sasa 
vipande vya wimbo wa msan-
ii huyo vinavyosadikika kuwa 
ndivyo vilivyomweka mata-
tani vilikuwa vinazunguka 
mitandaoni.

Moja ya vionjo vya wimbo 
huo vinasema ‘bandari in-
auzwa, wananchi tukilala-
mika hatusikilizwi kwa 
sababu mnatuona nyani,’ 
‘Ngorongoro ndugu zetu wan-
ahamishwa kwa nguvu, hii ni 
kwa sababu mnatuona nyani’.

Vionjo vingine alivyovi-
imba binti huyo ni kwamba 
‘Ina maana hao wageni 
wana thamani kwenye hii 
nchi kuliko wenyeji, mnat-
uona nyani,’ ‘kijana mdogo 
ameng’olewa meno na 
maaskari, hii ni kwa sababu 
mnatuona nyani’.

Pia anasema ‘Masai ndugu 
wamelia kila kilio lakini ha-
wasikilizwi, hii ni kwa sababu 
mnatuona nyani’, ‘imefika 
mahali kwenye hii nchi kila 
anayepinga dhuruma anait-
wa mkaidi, anaharibu amani 
ya nchi, mara mchochezi, 
hii ni kwa sababu mnatuona 
nyani’.

Kamanda Kuzaga aliwataka 
wananchi kuepuka kufanya 
vitu ambavyo vinaashiria 
uvunjifu wa amani kwa mael-
ezo kuwa watakumbana na 
mkono wa sheria.

Mwimbaji 
wa nyimbo 
za injili 
mbaroni 
tuhuma 
uchochezi

M/kiti CCM awashukia watumishi wasiowajali wagonjwa

Na Nebart Msokwa,        
RUNGWE

M
LIPUKO wa kirusi 
kipya cha polio kwe-
nye mataifa jirani 
ikiwamo Malawi, 

umeiamsha serikali ambayo im-
etangaza kampeni maalumu ya 
chanjo kwa watoto wote wenye 
umri wa chini ya miaka nane 
kwa lengo la kukabiliana na ki-
rusi hicho.

Mwishoni mwa wiki Kamati 
ya Msingi ya Afya ya Mkoa wa 
Mbeya ilifanya kikao maalumu 
na maofisa kutoka Wizara ya 
Afya ambao wataungana na 
kamati ya chanjo ya mkoa huo 
kutoa chanjo kwa watoto.

Akizungumza kwenye kikao 
hicho, Ofisa Programu wa chan-
jo kutoka Wizara ya Afya, Zain-
ab Nyamgumi alisema kampeni 
ya chanjo hiyo itafanyika ndani 

ya siku nne kuanzia Septemba 
21 mpaka 24 mwaka huu.

Alisema aina mpya ya kirusi 
hicho cha polio ni hatari zaidi 
kuliko vilivyowahi kutokea na 
hivyo akasisitiza kuwa chanjo 
hiyo lazima itolewe kwa watoto 
wote ambao wana umri wa chi-
ni ya miaka nane.

Alisema kwanza mwenye 
kirusi hicho alipatikana hivi 
karibuni mkoani Rukwa na 
kwamba ilibainika kuwa alipata 
maambukizi hayo kutoka Bu-
rundi na hivyo wakaamua kuan-
za kampeni hiyo katika mikoa 
yote ya pembezoni.

“Kwa kuanzia kampeni hii ita-
fanyika katika mikoa ya pembe-
zoni ambayo ni Mbeya, Songwe, 
Rukwa, Katavi, Kigoma na Kag-
era, timu za wataalamu zitapita 
katika wilaya zote na kuhakiki-
sha watoto wote wanachanjwa,” 
alisema Zainab.

Alisema wamepanga kutoa 
chanjo hiyo kwa kupita nyumba 
kwa nyumba ili kuhakikisha 
watoto wote wenye umri wa ku-
chanjwa wanafikiwa na chanjo 
hiyo.

Alisema ugonjwa wa polio 
hauna tiba yoyote isipokuwa 
unakingwa kwa njia ya chanjo, 
huku akisisitiza kuwa madhara 
ya ugonjwa huo ni kusababisha 
ulemavu kwa watoto na kifo.

Naye Asteria Shirima am-
baye pia ni ofisa kutoka Wizara 
ya Afya alisema kutokana na 
mwingiliano wa watu kwenye 
mikoa hiyo, watawachanja hata 
watoto wanaoingia nchini ku-
toka kwenye mataifa jirani ili na 
wao wawe salama.

Alisema kutokana na hali hiyo, 
Mkoa wa Mbeya umeongezewa 
chanjo zaidi ya 100,000 ikilin-
ganishwa na lengo uliopangiwa 
ili kuhakikisha na watoto wa-

naotoka nje ya nchi wanachan-
jwa. Kaimu Mganga Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, Dk. Elizabeth 
Nyema, alisema lengo la mkoa 
huo ni kuchanja watoto 614,346 
ambao wana umri wa chini ya 
miaka nane na kwamba kwa 
sasa serikali imeongeza umri wa 
kuchanja kutoka chini ya miaka 
mitano mpaka nane.

Alisema wamepanga kutoa 
chanjo hiyo katika maeneo yote 
yenye mikusanyiko ya watu iki-
wamo makanisani na misikitini, 
kwenye vituo vya kulelea wa-
toto yatima, vituo vya mabasi, 
kwenye masoko na maeneo 
mengine ambayo watoto wana-
patikana.

Alisema wataalamu zaidi ya 
1000 watasambazwa katika 
maeneo yote ya mkoa huo ili 
kuhakikisha watoto wote wa-
nafikiwa na huduma hiyo am-
bayo inatolewa bila malipo.

Na Elizabeth John, NJOMBE

MWENYEKITI wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa 
Njombe, Deo Sanga, amesema 
kuna baadhi ya watumishi ka-
tika kada ya afya wamekuwa ha-
wajali kuwahudumia wananchi, 
badala yake wanatumia muda 
mwingi kuzungumza na simu.

Sanga aliyasema hayo wakati 
alifungua kikao cha Halmashau-
ri Kuu CCM Mkoa wa Njombe 
na kusema Rais Samia Suluhu 
Hassan amejenga vituo vya 
afya, hospitali, zahanati lengo 
likiwa ni kusogeza huduma kwa 
wakati.

“Baadhi ya watumishi wakati 
fulani wamekuwa wakizun-
gumza na simu hawawajali 
kuwahudumia wananchi, kwa 
hiyo wananchi hawa wanakuja 
kutuambia sisi kama chama 

wanakasirika sana, kwa hiyo leo 
tumeona ni vizuri tumuagize 
Mkuu wa Mkoa ahakikishe 
anaenda kusimamia jambo hili, 
nia ya mama ni kujenga vituo ili 
wananchi wahudumiwe,” alise-
ma Sanga.

Aidha, alimpongeza Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ulinzi 
na Usalama ambaye ni Mkuu 
wa Mkoa wa Njombe, Antony 
Mtaka, kwa hatua ya kukamata 
mtandao wa watu ambao wali-
kuwa wakijihusisha na suala la 
ujambazi.

“Baada ya kupata taarifa ya 
ujambazi tulimwagiza na akasi-
mamia vema, kikamilifu lakini 
vile vile tunawakuu wetu wa 
wilaya nao wanasikiliza maagizo 
ili kuweza kutatua kero katika 
mkoa wetu. Tunamwagiza tena 
Mkuu wa Mkoa kuhakikisha 
anasimamia vema katika mkoa, 

anatatua kero kwa wakati ili 
wananchi waweze kuishi kwa 
amani,” alisema Sanga.

Mwenyekiti huyo pia aliagiza 
kuhakikisha kwamba mbolea 
inafika kwa wakati na kwenda 
kwa wananchi sambamba na 
kuuzwa kwa bei elekezi ambayo 
serikali imeelekeza.

“Na tunamshukuru sana Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa nam-
na ambavyo anawapenda Wa-
tanzania wakiwemo wa Mkoa 
wa Njombe kwa kutoa hela ny-
ingi za ruzuku lakini vile vile tu-
nampongeza Waziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe ambaye ndiye 
anasimamia wizara hii na timu 
yake ya wataalamu,” alisema 
Sanga.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Antony Mtaka, alisema hivi ka-
ribuni mkoani humo kulikuwa 
na changamoto ya matukio ya 

uhalifu.
“Majambazi na wezi ni ndu-

gu zetu, ni marafiki zetu pia ni 
wanafamilia. Kwenye suala la 
uhalifu serikali kwenye vyombo 
vyetu tutatenda haki sasa haki 
itatafsiriwa katika namna nyingi 
lazima mkoa ulindwe, tuliwaam-
bia wafanyabiashara wa Mkoa 
wa Njombe wafanye biashara 
saa 24,” alisema na kuongeza:

“Hatuwezi kuwa na watu 
wanafanya biashara kwenye 
maduka ya pesa alafu kuna mtu 
anakaa kwenda kuvamia au 
kuvizia watu kwenye maduka 
hayo, hatuwezi kuvumilia jambo 
la kijinga namna hiyo,” alisema.

Mbunge wa Ludewa, Joseph 
Kamonga, alisema wananchi 
hasa wa maeneo ya pembezoni 
wanakabiliwa na changamoto 
ya kupanda kwa bei mafuta ya 
dizeli na petroli.

HABARI MBEYA

Katibu Tawala 
wa Halmashauri 
ya Manispaa ya 
Ilemela, Wakili 
Mariam Msengi 
(kulia), akishiriki 
kuondoa taka 
ngumu katika 
Mwalo wa Bu-
tuja juzi, ikiwa ni 
maadhimisho ya 
Siku ya Maz-
ingira Duniani 
kwa kushirikiana 
na Shirika la 
Synergistic Globe 
na Mtandao wa 
Waandishi wa 
Habari TA-
JOWEP. Kulia ni 
Mwenyekiti wa 
Mtaa wa Butuja, 
Kitonge Mwita. 
PICHA: VITUS 
AUDAX
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HABARI ZANZIBAR

Serikali yapewa siri kupata 
wahandisi wengi wanawake
Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

K
AMPUNI ya CPS inay-
otekeleza mradi wa 
ujenzi wa nyumba za 
kisasa eneo la Fumba 

Town, imesema watoto wa kike 
wanahitaji kujengewa uwezo wa 
kusoma masomo ya sayansi, ili 
Zanzibar iwe na wahandisi wen-
gi wanawake.

Mtendaji Mkuu wa kampuni 
hiyo, Katrin Dietzold Nyamanzi, 
alitoa rai hiyo Wilaya ya Ma-
gharib B Unguja, katika hafla ya 
kuwapongeza wasichana wali-
omaliza fani ya uhandisi ambao 
wamewezeshwa na kampuni 
hiyo.

Alisema licha ya kampuni 
hiyo kuwa na programu ya ujen-
zi wa nyumba za kisasa lakini 
inaprogramu mbalimbali za kui-
saidia jamii ikiwamo ya kuwaso-

mesha wasichana katika fani ya 
uhandisi na baada ya kumaliza 
masomo huwaajiri katika kam-
puni hiyo.

Nyamanzi alisema hatua hiyo 
itasaidia kuinua kipato cha wa-
nawake lakini pia kuhamasika 
kusoma fani ya uhandisi kwa 
sababu baada ya kumaliza mas-
omo wanauhakika wa kupata 
ajira katika kampuni hiyo.

Alisema wasichana waliowa-
fadhili masomo yao ya uhandisi 
wamehitimu katika vyuo mbal-
imbali ikiwamo Chuo Kikuu cha 
Dar es Saalam (UDSM) na kwa 
sasa wameshapata ajira katika 
kampuni ya CPS.

Mkuu wa Wilaya ya maghar-
ib B Unguja, Hamida Mussa 
Khamis, aliwataka wazazi na 
walezi kuwahamasisha watoto 
wa kike kusoma fani ya uhandisi 
na kuwapa nguvu ya kujiamini 
ili kuongeza wataalamu katika 

fani hiyo visiwani Zanzibar.
Alisema Zanzibar bado inai-

dadi ndogo ya wanawake wali-
osomea fani ya uhandisi kuto-
kana na mitazamo hasi ya jamii 
kuwa masomo ya sayansi ni ya 
wanaume, hivyo ni vyema kuon-
dokana na mitazamo hiyo.

“Mitazamo hiyo imesababi-
sha watoto wa kike kushindwa 
kuonesha     uwezo wao wal-
ionao katika kukabiliana na 
changamoto za ajira ama vipaji 
katika maeneo mbalimbali,” 
alisema.

Pia aliwataka wanawake 
waliohitimu mafunzo hayo ku-
hakikisha wanayafanyia kazi na 
kuonesha uwezo wao na kuwa 
mabalozi wa kuwahamasisha 
wenzao kusoma fani hiyo kwa 
kuwashika mkono kama wal-
ivyoshikwa wao. 

Aliipongeza kampuni ya CPS 
kwa kutoa mafunzo hayo am-

bayo yanasaidia kuibua vipaji 
vya wanawake wahandisi na 
kuongeza ujuzi katika fani hiyo 
na kupata nafasi ya kuajiriwa.

Naye Mkuu wa Idara ya Mihi-
mili na Ujenzi kutoka UDSM, Dk. 
Fatma Mohammed, aliipongeza 
CPS kutoa mafunzo kwa wa-
nafunzi hao na kuwapatia ajira 
hali ambayo itawasaidia kujik-
wamua kiuchumi.

Alisema UDSM asilimia 25 wa-
naosoma fani ya uhandisi ni wa-
nawake na wengi wao wanaishia 
njiani kutokana na sababu mbal-
imbali ikiwamo gharama. 

Mmoja wa wanafunzi, Sultana 
Mohammed Nassor na Debora 
Banita ambao tayari wame-
shapata ajira katika kampuni ya 
CPS  waliwataka      wanawake 
wenzao   kutokuwa waoga wa 
kusoma    fani        ya uhandisi 
bali wajiamini  ili kutimiza ndo-
to zao.

Nchi za Afrika 
zapewa ushauri 
uboreshaji 
miundombinu
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

NCHI za Afrika zimetakiwa 
kubadilishana rasilimali na uzoe-
fu, ili kuifanya sekta ya miun-
dombinu katika bara hilo kuwa 
endelevu na kukidhi mahitaji ya 
jamii.

Hayo yalisemwa na Kamishna 
wa Miundombinu na Nishati wa 
Umoja wa Afrika (AU), Dk. Amani 
Abou-Zeid wakati wa uzinduzi 
wa Ripoti ya Mpango wa Maen-
deleo ya Miundombinu Afrika ya 
miaka 10 (PIDA) uliofanyika visi-
wani hapa.

Dk. Amani alisema ushiriki wa 
sekta binafsi katika uwekezaji wa 
miundombinu katika nchi hizo 
unanafasi kubwa wa kuimarisha 
miundombinu.

Alisema kuna tatizo kubwa 
la upatikanaji wa taarifa baina 
ya nchi na nchi, hivyo ni vyema 
kufanya kazi kwa pamoja na ku-
hakikisha taarifa zinapatikana na 
kila nchi inatekeleza miradi yake. 

Naye Makamu Mkuu wa Rais 
wa Afrika Mashariki ya Kati ku-
toka Shirika la Uwakala wa Ki-
mataifa la Japan ( JICA), Ando 
Naoki alisema shirika hilo litaen-
delea kushirikiana na kuzisaidia 
nchi za Afrika katika mipango 
yake ya maendeleo kwa sababu 
ukanda huo ni eneo huru la bi-
ashara.

“Changamoto iliyopo ni muun-
ganiko kati ya nchi moja na 
nyingine na ndiyo maana JICA 
tupo hapa kuunga mkono katika 
kuimarisha miundombindu,” 
alisema.

  Mkurugenzi wa Miundombi-
nu, Biashara na Viwanda Mtanga-
mano wa Kikanda AU, Amine 
Idriss, alisema nchi wanachama 
wanapaswa kuchangia katika 
uwajibikaji ili kuleta mabadiliko.

Alisema mradi wa PIDA umeo-
nyesha jinsi ambavyo wanaweza 
kutekeleza miradi mingi ambayo 
inaleta matokeo chanya kwa 
nchi za Afrika na wananchi zaidi 
ya milioni 20 kupata nishati ya 
uhakika.

Kampuni zaungana kuimarisha  upatikanaji gesi Zanzibar
Na Mwandishi Wetu,        
ZANZIBAR  

KAMPUNI ya Oryx Gas Zanzi-
bar Limited imeungana na Kam-
puni ya TP Company Limited ya 
Zanzibar, ambayo ni kampuni 
tanzu ya Vigor Turky’s Group of 
Companies, ili kuimarisha ugavi 
na usambazaji wa gesi ya LPG visi-
wani hapa.

Hatua hiyo inafuatia uundwaji 
wa kituo cha kwanza cha gesi ya 
LPG visiwani hapa, ikiwa ni sehe-
mu ya dhamira ya Oryx Energies 

Group kutimiza ajenda ya mpito 
ya nishati, ambayo inahusisha 
kuhakikisha  upatikanaji wa gesi 
hiyo kwa masoko ya Afrika na 
hasa kwa Tanzania Bara na Zan-
zibar.

Akizungumza na waandishi wa 
habari visiwani Zanzibar, Meneja 
Mkuu wa Oryx Gas Zanzibar, Shu-
wekha Khamis, alisema mali hizo 
zitabadilishwa na kuwa chini ya 
jina la Oryx Energies na TP Com-
pany Limited itachukua asilimia 
30 ya hisa za Oryx Gas Zanzibar 
Limited.

“Makubaliano haya yatakuwa 
na sifa za kipekee, yakiweka 
mwanga kwa dhamira ya Oryx 
Energies kama kampuni kusaidia 
mipango ya jamii na kukuza ush-
irikiano wa ndani,” alisema.

Alisema kampuni hiyo ya 
uendeshaji wa kituo kipya cha 
LPG, Oryx Gas Zanzibar ita-
wasambazia gesi wateja wengine 
na hivyo kusaidia upatikanaji wa 
gesi ya uhakika, endelevu na usio 
na vikwazo kwa wakazi wa Zanzi-
bar.

Aidha, alisema hatua hiyo pia 

inashughulikia hali ngumu ya ki-
historia ya usambazaji wa ndani 
wa gesi ya kupikia, ambapo tara-
tibu nyingi za uendeshaji na usi-
mamizi zimeongeza gharama 
kwa Wazanzibari na mara nyingi 
kusababisha vikwazo.

Shuwekha alisema, maendeleo 
hayo ya ushirikiano na kampuni 
kubwa ya ndani ya nchi yana-
hakikisha dhamira yao ya kuwa-
patia wakazi wa Zanzibar nishati 
safi ya kupikia.

Mkurugenzi Mtendaji wa Vigor 
Group, Abdallah Salim Turky, 

alisema, kuundwa kwa kituo 
kipya cha LPG kunaendana ki-
kamilifu na maono yao ya kuwa 
mstari wa mbele katika kutoa 
bidhaa na huduma za hali ya juu 
ndani ya nchi kutoka kwa masoko 
ya kimataifa kufikia jamii kwa bei 
nafuu.

Alisema: “Hii itasaidia kubore-
sha viwango vya afya na ustawi 
wa Zanzibar na pia itasaidia 
kulinda     mazingira kwa kutoa 
njia mbadala,   salama       na ya 
uhakika kwa matumizi ya mkaa 
na kuni.”

Wanawake wa Vitongoji vya Luhondo, Mafisa na Losiai  vilivyopo Kijiji cha Makelele, Kata ya Pagwi Wilaya ya Kilindi Mkoa wa 
Tanga, wakisomba mchanga kwa ajili ya ujenzi wa shule inayojengwa katika kitongoji cha Losiai ili kuwanusuru watoto wao kutem-
bea umbali wa kilometa saba hadi kijiji mama cha Makelele. PICHA: DEGE MASOLI
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Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga ( wa tatu kushoto), akiingia jana  Kiwanda cha Mati Super Brands Limited kukagua 
uwekezaji akiwa na maofisa wa kiwanda hicho walioongozwa na Mkurugenzi Mtendaji, David Mulokozi (wa nne kushoto) am-
baye ni mwekezaji mzawa. PICHA: JALIWASON JASSON

Na Moses Ng’wat, SONGWE

JESHI la Polisi Mkoa wa Songwe lin-
amshikilia Mitedi Mwambughi (63) kwa 
tuhuma za kumuua kijana anayedaiwa 
kuwa ni hawara wa binti yake kwa kum-
nywesa sumu inayodhaniwa kuwa ni ya 
kuulia panya.

Mtuhumiwa huyo anadaiwa kumny-
wesha sumu,    Christopher Mwamengo 
(23), kwa kumweka kinyumba bintiye 
huyo (19), wakati akijisubiri kujiunga na 
chuo baada ya kumaliza kidato cha sita 
mwaka huu.

Kaimu Kamanda wa Polisi wa mkoa 
huo, Rashid Ngonyani, alisema tukio hilo 
lilitokea Septemba 13 mwaka huu katika 
Kijiji cha Ikonya, Kata ya Bara, Wilaya ya 
Mbozi.

Ngonyani  alisema inadaiwa kuwa 
mtuhumiwa huyo alichukua uamuzi wa 
kumywesha sumu kijana huyo kama njia 
ya  kulipiza kisasi baada ya kumtorosha 
bintiye na kumweka kinyumba kwa zaidi 
ya siku mbili bila ridhaa yake.

“Mbinu aliyotumia mtuhumiwa 
kutekeleza mauaji hayo ni kumtumia bin-
ti yake kumwita marehemu nyumbani 
kwake kwa lengo la kumwuliza kwanini 
alimchukua binti bila ridhaa yake ndipo 
alipompatia sumu,” alisema.

Ngonyani alisema baada ya kijana 
huyo kupatiwa sumu, alianza kujisikia 
vibaya na kukimbizwa hospitalini na ku-
fariki dunia  wakati akipatiwa matibabu.

“Tumefanya uchunguzi wa awali kwa 
kushirikiana na madaktari wa Hospitali 
ya Wilaya na sampuri zimepelekwa kwa 

Mkemia Mkuu wa Serikali kubaini sumu 
ya aina gani ambayo alilishwa,” alisema.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya 
Wilaya ya Mbozi, Dk. Kelvin Masea, alith-
ibitishwa kupokewa kwa Christopher 
hospitalini huko Septemba 13 mwaka 
huu usiku na kufariki dunia wakati ana-
patiwa matibabu.

“Alipokelewa hapa   akiwa mahututi, 
hajitambui na daktari wa zamu alimhu-
dumia kwa saa mbili tu kabla hajapoteza 
uhai wake,” Dk. Masea.

Alisema timu ya madaktari kwa kush-
irikiana na Jeshi la Polisi walifanya 
uchunguzi wa awali kwa kuchukua sam-
puli ambazo zimepelekwa kwa Mkemia 
Mkuu wa Serikali kwa uchunguzi ili 
kubaini aina ya sumu aliyolishwa na ku-
sababisha kifo chake.

Adaiwa kumuua hawara 
wa bintiye kwa sumu

Mtoto afariki dunia 
akiogelea 
Ziwa Victoria

 

Na Restuta Damian, KAGERA 

MTOTO anayekadiriwa kuwa 
na umri wa miaka 14, mkazi 
wa Wilaya ya Ngara mkoani 
hapa, amekufa maji na mwen-
zake  kuokolewa baada ya ku-
zama wakati wakiogelea Ziwa 
Victoria.
Ofisa Habari wa Jeshi la Zima-

moto na Uokoaji mkoani hapa, 
Shambani Mussa, alisema mtoto 
huyo ambaye jina lake halijafa-
mika, alikumbwa na mkasa huo 
Septemba 14 mwaka huu.
 Mussa alisema mtoto huyo na 

mwenzake huyo, Mganyizi Long-
ino (12) kutoka wilayani Ngara, 
wakiwa wageni katika mjini wa 
Bukoba, walikutana na kwenda 
kuogelea ziwani humo.
 Alisema  mwili wa mtoto huyo 

uliopolewa na kukabidhiwa kwa 
Jeshi la Polisi ili waupeleke 
kuuhifadhi katika Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa Kagera kusubiri 
ndugu kuuchukua kwa maziko.
  “Ilikuwa siku ya kwanza Mg-

anyizi   kufahamiana na rafiki 
yake  kwa kuwa awali walikutana 
eneo la stendi ya Bukoba na ku-
panga safari ya kwenda kuoge-
lea,” alisema.
 Alisema wakiwa eneo la fukwe 

za ziwa hilo, walianza kuogolea 
ndipo mwenzake maji yalimzidi 
nguvu kumsogeza mbali, ambako 
alizama na kufa.
 “Tulivyoingia kwenye maji 

wanaanza kuogelea yeye maji 
yakamzidi nguvu yakamsogeza 
mbali, lakini mimi vijana walikuja 
kuniokoa lakini yeye walishindwa 
kumtoa,” alisema Longino.

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI 65 wanatarajiwa kupati-
wa Sh. bilioni moja kwa ajili ya ufadhili 
wa masomo kwa mwaka wa masomo 
2023/24.

Hiyo ni baada ya Benki ya NMB kufun-
gua rasmi dirisha la pili wa ufadhili wa 
masomo na usimamizi mwaka 2023/24 
kwa wanafunzi wanaojiunga vyuo vikuu 
kupitia Programu ya NMB Nuru Yangu 
Scholarship and Mentorship.

Benki hiyo itafadhili wanachuo 65 kwa 
Sh. bilioni moja; gharama zinazojumui-
sha ufadhili wa wateule 65 wa dirisha la 
kwanza, hivyo kufanya idadi ya wanufai-
ka kufika 130.

Ufadhili huo unatolewa kupitia NMB 
Foundation ambayo inajikita katika kusi-
mamia na kufuatilia kwa karibu maende-
leo ya kijamii na kiuchumi katika sekta za 
kilimo, elimu, afya, mazingira na ujasiri-
amali. Mwaka jana ilifadhili wanafunzi 65 
wanaoendelea na masomo katika vyuo 
vikuu mbalimbali.

Katika ufunguzi huo unaoanza Sep-
temba 15 hadi Oktoba 8 mwaka huu, Me-
neja Mkuu wa NMB Foundation, Nelson 
Karumuna, alitaja sifa za waombaji kuwa 
ni ufaulu wa kidato cha sita wa daraja la 

kwanza pointi tatu hadi daraja la kwanza 
pointi saba, kwa wanafunzi wenye mazin-
gira magumu na wenye changamoto.

“Ufadhili huu ambao unakwenda ka-
tika maeneo ya ada, nauli, posho, steshe-
nari, mafunzo kwa vitendo na kompyuta 
mpakato, unatolewa kwa wanafunzi wa-
naojiunga chuo katika fani za Hesabu na 
Takwimu, Biashara, Uchumi, Teknolojia, 
Habari na Mawasiliano, Uhasibu, Uhandi-
si, Mafuta na Gesi, Sayansi pamoja na 
Udaktari.

“Mwaka huu tutafadhili wanafunzi 65, 
hivyo kutufanya kuwa na wanafunzi 130 
hadi mwaka wa masomo wa 2023/24 
utakapoanza. Programu hii pia inatoa usi-
mamizi maalum kuwawezesha wateule 
kupata ushauri, tukitarajia kuibua vipaji 
na kuwasaidia vijana hao kutimiza ndoto 
zao kielimu.

“Tunawahamasisha Watanzania wote 
kufikisha taarifa hizi kwa wanafunzi wali-
omaliza kidato cha sita mwaka huu, am-
bao wanajiandaa kujiunga na vyuo vikuu, 
kutembelea tovuti yetu, wajaze fomu kwa 
usahihi ili kuepuka makosa yanayoweza 
kuwatoa katika mchakato,” alisema Karu-
muna. Mwenyekiti wa Bodi ya NMB Foun-
dation, Ruth Zaipuna, aliweka msisitizo 
kauli ya Meneja Mkuu wake, akiwataka 

waombaji wahakikishe wanajaza fomu 
zao kwa usahihi, ili kuepuka makosa 
kama yaliyochangia kutopata wanafunzi 
100 waliowahitaji mwaka jana, badala 
yake wakapata 65 tu.

“Mwaka jana tulitoa nafasi 100, lakini 
hadi dirisha la usajili linafungwa, tulipata 
wanafunzi wenye sifa 65 tu, kutokana na 
wengi kufanya makosa katika ujazaji wa 
fomu, tukajikuta wapo wanafunzi wenye 
sifa wameondolewa kwenye mchakato 
wakati walikuwa wanastahili ufadhili 
wetu. Tunaomba makosa hayo yasijir-
udie.

“Nia yetu kubwa ni kuwa chachu ya 
maendeleo endelevu ya vijana wa Kitan-
zania na jamii kwa ujumla. Pamoja na 
ufadhili huu wa masomo tunaowapa, pia 
tutaendelea kuwatafutia wateule wetu 
nafasi za mafunzo kwa vitendo, sio tu 
hapa kwetu, bali pia kwa taasisi washirika 
watakaoungana nasi.

“Mwisho kabisa, niwahakikishie vijana 
watakaoomba na Watanzania kwa ujum-
la, kwamba mchakato huu utakuwa wa 
huru, wenye usawa, haki, uwazi na uma-
kini, ili kupata vijana wanaostahili. Tuta-
fanikisha mchakato huu kupitia matawi 
yetu 230 yaliyoko kote nchini na Mamla-
ka za Serikali za Mitaa,” alisema Zaipuna.

Bil. 1/- kufadhili wanafunzi vyuo vikuu

00000000000

Wawili wafa mgodini
wakichimba dhahabu
Na Said Sindo, GEITA

WATU wawili wamefariki du-
nia wakati wakichimba madini 
katika mgodi uliofungwa wa Ka-
negere wilayani Mbogwe baada 
ya kuangukiwa na kifusi cha 
mchanga.
Waliofariki dunia ni Justine 

Godwin (23), mkazi wa Katoro 
na Wilson Masunga (23), mkazi 
wa Bariadi mkoani Simiyu.
Manusura Musa Maduhu na In-

nocent Mihayo walisema kuwa 
waliingia ndani ya shimo hilo 
saa tano usiku na kuwakuta 
wenzao zaidi ya 20 wakichimba 
na walipoomba wachimbe wa-
likataliwa, hivyo wakatoka ndani 
ya shimo hilo.
Walisema kuwa baada ya muda 

waliporejea shimoni humo wa-
likuta wenzao wamedondokewa 
na kifusi.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Geita, Kamishna Msaidizi wa 
Polisi, Safia Jongo, alisema 
tukio hilo lilitokea Septemba 10 
mwaka huu katika mgodi huo 
ambapo watu 30 walifukiwa na 
kifusi na kati yao, 28 waliokole-
wa wakiwa hai.
Kamanda Jongo alisema 

wachimbaji hao, maarufu  Man-
yani, walivamia katika mgodi 
huo ambao ulikuwa umefungwa 
kufanya shughuli za uchimbaji.
Alisema watu hao waliingia 

mgodini humo kwa njia zisizo 
rasmi na kuanza shughuli ya 
uchimbaji.
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Mkazi akiwa amekaa mbele ya nyumba yake katika eneo la Derna, lililoathirika vibaya na mafuriko nchini Libya, mwishoni mwa 
wiki. PICHA: DW

Derna, LIBYA

MAFURIKO yaliyotokea wiki iliyopita 
Libya pamoja na kimbunga Daniel ya-
meua watu 11,300 katika mji wa Derna, 
kulingana na ripoti mpya iliyochapishwa 
mwishoni mwa wiki, Shirika la Umoja wa 
Mataifa (UN) limesema.

“Kulingana na Shirika la Hilali Nyekun-
du la Libya, mafuriko haya ambayo haya-
jawahi kutokea yalisababisha vifo vya 
watu 11,300 na wengine 10,100 kutoweka 
katika mji wa Derna pekee,” ilitangaza 
Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Kuratibu 
Masuala ya Kibinadamu (OCHA). 

Takriban watu 170 pia walifariki dunia 
katika maeneo mengine mashariki mwa 
Libya, Ocha iliongeza, “Idadi hii inatara-
jiwa kuongezeka wakati timu za utafutaji 
na uokoaji zikifanya kazi usiku na mcha-
na,” UN ilionya.

Kimbunga Daniel kilipiga mji wa Der-
na, wenye wakazi 100,000, usiku wa Ju-
mapili wiki iliyopita, kuamkia Jumatatu 
Septemba 11. Hali hiyo ilisababisha ku-
pasuka kwa mabwawa mawili ya maji ya 
mto na kusababisha mafuriko ya ukubwa 
wa tsunami. 

Maji hayo yalisomba kila kitu na ku-
sababisha vifo vya maelfu ya watu. Ma-
kumi ya miili hutolewa nje na kuzikwa 
kila siku.

Waziri wa Afya wa Utawala wa Mashari-
ki mwa Libya, alitangaza idadi ya vifo vya 
watu 3,252 Jumamosi jioni. Shirika la 
Afya Duniani (WHO), lilisema hapo awali 
kwamba miili ya watu 3,958 ilipatikana 
na kutambuliwa.

“Zaidi ya watu 9,000 bado hawajapati-
kana.” Kulingana na shuhuda za wakazi 
wengi wa waathiriwa walikwama chini 
ya matope au kusombwa hadi katika Ba-

hari ya Mediteranian.
Aidha, Russia, imesema imepeleka 

madaktari wa dharura 35 pamoja na 
misaada katika eneo la mashariki mwa 
Libya, baada ya taifa hilo kukumbwa na 
mafuriko makubwa wiki iliyopita.

Taarifa ya Wizara ya Masuala ya Dharu-
ra ya Russia, ilisema kwamba ndege ya 
tatu iliyokuwa na madaktari wabobezi 
imekwishatua Libya, ikiwa na karibu wa-
tumishi 35 wa wizara, watatoa huduma 
za afya kwa waathirika.

Tayari imepeleka hospitali za kuhami-
shika, zenye vyumba vya upasuaji na hu-
duma za uangalizi maalumu.

Aidha madaktari hao 35 watatoa hu-
duma maalumu za tiba kwa hadi watu 
100 kwa siku kwenye maeneo waliko 
waathiriwa, ilisema wizara hiyo.

DW/RFI

Vifo mafuriko vyafikia 11,300
Ajali ya 
ndege 
yaua 14 
Brazil

Amazon, BRAZIL

WATU 14 wamefariki dunia ka-
tika ajali ya ndege kufuatia hali 
mbaya ya hewa katika eneo la 
Amazon nchini hapa mwishoni 
mwa wiki.
Ndege hiyo ndogo ya propela, 

ilikuwa inakaribia mwisho wa 
safari yake ya kilomita 400 
(maili 248) kati ya Manaus, mji 
mkuu wa jimbo la Amazonas na 
mji wa mbali wa msitu wa Bar-
celos ilikoanguka.
Maofisa walisema wote wal-

iokuwa ndani ya ndege hiyo, 
abiria 12 na wafanyakazi wawi-
li, walifariki dunia katika ajali 
hiyo. Uchunguzi umeanzishwa 
kubaini chanzo cha tukio hilo.
Waziri wa Usalama wa Jimbo 

la Amazonas, Vinicius Almeida, 
alisema taarifa za awali zi-
lidokeza kwamba ndege hiyo 
ilianguka baada ya kupoteza 
mwelekeo, wakati ilipokuwa 
ikitua Barcelos.

BBC

Maofisa walisema 
wote waliokuwa ndani 
ya ndege hiyo, abiria 12 
na wafanyakazi wawili, 
walifariki dunia katika 
ajali hiyo. Uchunguzi 
umeanzishwa kubaini 
chanzo cha tukio hilo.

Paris, UFARANSA

WAZIRI Mkuu wa Ufaransa, Élisabeth 
Borne, ametangaza hatua mpya ya ku-
kabiliana na mfumuko wa bei ya mafuta, 
huku bei zikitishia kuvuka euro mbili kwa 
lita. 

“Wadau wa biashara ya mafuta wa-
taruhusiwa kuuza petroli kwa hasara kwa 
miezi michache.”

Borne, ametangaza kwamba waagizaji 
na wasambazaji wa mafuta wataweza ku-
uza petroli kwa hasara kwa miezi mich-
ache, ili kuwaruhusu kupunguza bei zaidi 
katika mahojiano yaliyotumwa mtandao-
ni, mwishoni mwa wiki.

“Kwa hatua hii ambayo haijawahi 
kushuhudiwa, tutakuwa na matokeo ya-

nayoonekana kwa Wafaransa, bila kutoa 
ruzuku ya mafuta,” alisema, baada ya 
kukumbusha kuwa kuuza kwa hasara 
kumepigwa marufuku na sheria tangu 
1963.

Mkuu wa serikali hiyo, hakukubali 
mapendekezo ya upinzani ambayo yana-
taka aidha punguzo kama mwaka mmoja 
uliopita au kupunguzwa kwa ushuru wa 
petroli, ili kukabiliana na kupanda kwa 
bei ya mafuta ambayo imefikia euro mbili 
kwa lita. 

“Kila mtu anachukua sehemu yake, ni 
kawaida kuwashirikisha wanaviwanda 
wakubwa,” huku akikumbusha kuwa ju-
kumu la serikali pia ni kupunguza nakisi 
yake na deni lake.

Vyama vya vituo vya mafuta vina-

chukulia hatua hiyo kuwa haiwezekani. 
Tangazo hilo, limemshangaza Francis 
Pousse, kiongozi wa chama cha vituo 
vya mafuta cha Mobilians ambacho kina 
vituo vya mafuta 5,800 vya huduma za 
kitamaduni, bila kujumuisha maduka 
makubwa. 

Alisema hatua hiyo mpya ni jibu kwa 
maduka makubwa, kuwaruhusu kupam-
bana katika sekta, hiyo yenye ushindani 
mkubwa, wakati bei ya mafuta kwenye 
masoko ya kimataifa hivi karibuni itazidi 
euro 1.99.

“Sisi, wauza mafuta, hakuna suala la 
kuuza kwa hasara,” ameliambia shirika la 
habari la AFP. Kabla ya kuongeza: “Wana-
chama wangu wanaishi kwa 40, asilimia 
50 au hata zaidi kutokana na uuzaji wa 

mafuta, kwa hivyo ikiwa watauza kwa 
hasara, ninawapa miezi mitatu.” Aki-
nukuliwa Waziri Mkuu.

Katika soko ambalo tayari limebanwa 
sana, anaonyesha kwamba kiwango cha 
jumla cha vituo vya jadi ni senti moja hadi 
mbili kwa lita katika nyakati za kawaida.

Pousse pia anasema ana shaka kuhusu 
athari za hatua hiyo, kwa wanunuzi. Kwa 
sababu ikiwa bei za wauzaji wa maduka 
makubwa zitaendelea kuongezeka, ha-
wataweza kumudu kupoteza senti 15 kwa 
kila lita ya petroli”. 

Hakuna msambazaji au mwagizaji wa 
mafuta aliyetoa maoni yake kufuatia tan-
gazo la mkuu wa serikali.

RFI

Waziri Mkuu aagiza uuzwaji 
mafuta kwa bei ya hasara
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POLISI TANZANIA, PAMBA
ZATAKATA CHAMPIONSHIP

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MWENYEKITI wa Bodi ya Ligi 
Zanzibar, Suleiman Salum, amese-
ma jitihada kubwa zinahitaji ili 
kurejesha hamasa kwa mashabiki 
wa soka visiwani Zanzibar ku-
weza kuifuatilia Ligi Kuu kama 
ilivyokuwa miaka ya nyuma.

Alisema jitihada hizo si tu 
kuwaachia  kamati ya hamasa au 
vyombo vya habari pekee, bali 
Wazanzibari wote kwa ujumla 
wanayo nafasi ya kuhamasishana 
kwenda viwanjani kushuhudia 
michezo ya Ligi Kuu.

Akizungumza na Nipashe mwis-
honi mwa juma, mwenyekiti huyo 
alisema yeye binafsi ni mdau 
mkubwa wa soka la Zanzibar, 
hivyo anatamani kuona mashabiki 
wanajitokeza kwa wingi kushuhu-
dia mechi mbalimbali za ligi hiyo.

Alisema katika kuhakikisha hilo 
linafanikiwa kwa kushirikiana 
na Kamati ya Hamasa ya ZFF,  
ameanza ziara katika mitaa mbal-
imbali ya Unguja kwa kukutana na 
wadau wa soka ili kuwahamasisha 
kufuatilia ligi yao kwa kwenda 
viwanjani.

“Tunataka kurejesha hamasa 
ya mpira hapa nyumbani, hivyo 
hatuwezi kurejesha hamasa kama 
hatutakuwa na njia ya kuwareje-
sha hao mashabiki tunaowa-
taka, ndio maana tumeanza huu 
mpango wa kupita katika maeneo 
yenye mkusanyiko wa watu ili 
kuhamasisha jamii kuja uwanjani 
na kufatiliwa Ligi ya Zanzibar 
kama wanavyofanya kwenye ligi 
nyingine,” alisema.

ZFF yaanza hamasa 
mashabiki viwanjani

Na Adam Fungamwango

WAKATI Pamba FC ikipata ushindi 
wake wa pili mfululizo juzi katika Ligi ya 
Championship, Polisi Tanzania iliyoshu-
ka daraja msimu uliopita, imepata ushin-
di wake wa kwanza.

Jamal Mtegela alifunga bao pekee kwa 
mkwaju wa penalti dakika ya 73 na kui-
fanya Pamba yenye maskani yake Mwan-
za kupata ushindi wa pili mfululizo kwe-
nye Uwanja wa Nyamagana jijini Mwanza.

Katika mechi ya ufunguzi iliishindilia 
Cosmopolitan ya Dar es Salaam mabao 
4-0.

Kwa matokeo hayo ya juzi, Pamba in-
aongoza msimamo wa ligi hiyo ikiwa 
kwenye raundi ya pili kwa pointi sita na 
mabao matano.

Polisi Tanzania ambayo msimu uliopita 
ilicheza Ligi Kuu na kuteremka daraja, ili-
pata ushindi wa kwanza kwenye Champi-
onship, ikiifunga Ruvu Shooting ambayo 
iliteremka nayo daraja bao 1-0.

Alikuwa ni Denis Mushi aliyeukwa-
misha mpira wavuni na kuwa bao pekee 
kwenye mchezo huo uliochezwa Uwanja 
wa Ushirika mjini Moshi, Kilimanjaro.

Katika mechi ya kwanza, Polisi Tanza-
nia ilitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Mbeya 

Kwanza na baada ya mechi hiyo sasa ina-
panda hadi nafasi ya pili ya msimamo wa 
ligi hiyo.

Matokeo mengine ya ligi hiyo, TMA ikai-
dungua Biashara United bao 1-0, mechi 
ikipigwa Uwanja wa Sheikh Amri Abeid 
jijini Arusha, KenGold ikipata ushindi wa 
bao 1-0 dhidi ya Green Warriors, mechi 
ikichezwa, Sokoine Mbeya, na Copco ikai-
shindilia Cosmopolitan mabao 3-1 katika 
Uwanja wa CCM Kirumba Mwanza, ikiwa 
ni kipigo cha pili mfululizo kwa Cosmo 
inayoshika mkia ikiwa haina pointi na 
kuruhusu jumla ya mabao saba hadi sasa.

Kiungo mshambuliaji wa Yanga, Stephane Aziz Ki, akijaribu kuipenya ngome ya Al-Merrikh kwenye mechi ya raundi ya 
kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa Kigali Pele nchini Rwanda Juzi na Yanga kushinda mabao 2-0. 
PICHA: YANGA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Kipanga imesema  itaendelea 
kukiimarisha kikosi chake ili kufanya vi-
zuri katika mchezo ujao na kuibuka na 
alama zote tatu.

Kipanga FC katika mchezo wao wa 
kwanza ililazimishwa sare ya bila kufunga-
na dhidi ya Malindi SC katika mwendelezo 
wa Ligi Kuu Zanzibar inayodhaminiwa na 
Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ), mchezo 
uliochezwa Uwanja wa Mau A.

Akizungumza na Nipashe, Kocha wa 
Maafande hao wa Kipanga, Hassan Abdul-

rahman, alisema kuelekea mchezo wao 
wa pili ambao watashuka dimbani dhidi 
ya Jamhuri leo, atasawazisha makosa yote 
ambayo ameyaona katika mchezo wao 
kwanza hasa suala la umakini.

Alisema timu yake katika kipindi cha pili 
wamepoteza nafasi nyingi za wazi kuto-
kana na washambuliaji kutokuwa makini 
hasa wanapokuwa katika lango la wapin-
zani wao.

Kocha huyo alisema licha ya kucheza na 
timu ngumu ya Malindi, lakini wangekuwa 
na uwezo wa kupata alama tatu iwapo 
wachezaji wao wangetulia katika nafasi 

zao.
“Wachezaji walicheza vizuri japo ma-

kosa madogo yaliyojitokeza ambayo 
yalisababisha mpaka kupata sare, bado 
wachezaji hawajatulia katika nafasi zao, 
kupoteza umakini pale tunaposhambulia, 
hivyo makosa haya yatafanyiwa kazi ka-
tika mchezo ujao,” alisema.

Aidha, mchezo uliochezwa Kisiwani 
Pemba katika Dimba la FInya, wenyeji 
timu ya Maendeleo walijikuta wakipokea 
kichapo cha mabao 2-0 dhidi ya Maafande 
wa KVZ. 

Kipanga kufuta makosa 
ikiivaa Jamhuri leo

Ngumi za Ufukweni 
kupigwa Oktoba
Na Shufaa Lyimo

MAPAMBANO ya mchezo wa 
Ngumi za Ufukweni (Safari ya 
Beach), yanatarajiwa kufanyika 
Oktoba 28, mwaka huu, kwenye 
fukwe za Msasani jijini Dar es 
Salaam, imethibitishwa.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana, 
wakati wa uzinduzi wa mapamba-
no hayo, Promota Meja Selemani 
Semunyu, alisema kutakuwa na 
mapambano mengi ya mabon-
dia chipukizi na kwamba muda 
wowote kuanzia sasa atatangaza 
pambano moja la bondia kutoka 
nje ya nchi.

“Nimeamua kuwapa nafasi vija-
na nikiwa na lengo la kutengeneza 
vipaji vipya ambavyo miaka ijayo 
vitapeperusha bendera ya Tanza-
nia kupitia mchezo huu,” alisema 
Meja Semunyu.

Alisema ameamua kuwapa na-
fasi vijana kutokana na kugundua 
vipaji vingi na kuwataka wadau 
mbalimbali kujitokeza kwa wingi 
siku ya mapambano hayo ili kush-
irikiana naye.

Aliongeza kuwa, pia kutakuwa 
na mapambano ya wanawake  
likiwamo lile la Zawadi Kutaka 
atakayepambana na bondia ku-
toka nchini Kenya ambaye  atam-
tangaza baadaye.
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SANCHO ATAKIWA BARCA
BARCELONA wana nia ya kutaka kumnunua winga 

wa Manchester United na England, Jadon Sancho 
mwenye umri wa miaka 23, licha ya masaibu yanay-
omkumba Old Trafford. (Sport)

ARSENAL KUMUUZA PARTEY
KIUNGO wa Arsenal na Ghana, Thomas Partey 

mwenye umri wa miaka 30, huenda akauzwa Januari 
huku Juventus ikitarajiwa kuwa kituo chake. (Foot-
ball Insider)

WILDER AWINDWA SHEFFIELD 
KLABU ya Sheffield United inapania kumchukua 

kocha wao wa zamani, Chris Wilder kama mbadala 
wa Paul Heckingbottom. (Mail)

ODEGAARD MKATABA MPYA
ARSENAL Inakaribia kuafiki mkataba mpya wa mi-

aka minne na kiungo wa kati wa Norway, Martin Ode-
gaard mwenye umri wa miaka 24, ambapo atalipwa 
pauni 200,000 kwa wiki. (Football Insider)

RONALDO AISHTAKI JUVENTUS
MSHAMBULIAJI wa Ureno, Cristiano Ronaldo 

mwenye umri wa miaka 38, anaishtaki klabu yake ya 
zamani ya Juventus katika harakati ya kutafuta pauni 
milioni 17 kama mshahara ambao hakulipwa wakati 
wa janga la Covid-19. (Gazzetta dello Sport)

DE JONG, BARCA BADO
BARCELONA bado hawajajadili mpango wa 

kuongeza mkataba wa mchezaji Frenkie de Jong 
mwenye umri wa miaka 26, huku mkataba wa sasa 
wa kiungo huyo wa Uholanzi ukitarajiwa kumalizika 
mwaka 2026. (Marca)

GNONTO ATAKIWA EVERTON 
KLABU ya Everton bado ina nia ya kumsajili winga 

wa Leeds na Italia, Wilfried Gnonto mwenye umri wa 
miaka 19, baada ya kushindwa katika msimu wa ma-
jira ya joto. (Football Insider)

ALONSO AWANIWA BAYERN
KLABU ya Bayern Munich iko mbioni kumwajiri 

kiungo wa kati wa zamani wa Hispania na kocha wa 
Bayer Leverkusen, Xabi Alonso kama kocha kuelekea 
msimu ujao. (Mundo Deportivo)

GALLAGHER ARIDHIKA CHELSEA 
CONOR Gallagher kwa sasa ameridhika kuwa Chel-

sea, ingawa Tottenham Hotspur inapanga kurejelea 
tena azima ya kumnunua katika dirisha la Januari, 
kiungo huyo wa England mwenye umri wa miaka 23. 
(Football Insider)

WILLIAMS ANYATIWA BARCA
KLABU ya Athletic Bilbao ina imani Nico Williams 

atasaini mkataba mpya, licha ya Barcelona kuonesha 
nia ya kumsajili winga huyo wa Hispania mwenye 
umri wa miaka 21, ambaye mkataba wake unamal-
izika msimu ujao. (Sport)

EVERTON HAIPO SOKONI
MPANGO wa 777 Partners wa kuinunua klabu ya 

soka ya Everton uko mashakani baada ya uchungu-
zi kuanzishwa kutokana na hoja iliyoibuka kuhusu 
uwekezaji wa kampuni hiyo katika mpira wa kikapu 
wa England. (Telegraph)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

JOAO Félix amesema anafurahia 
maisha ndani ya Barcelona baada 
ya kufunga bao lake la kwanza 
katika ushindi wa mabao 5-0 Ju-
mamosi dhidi ya Real Betis kwenye 
Ligi Kuu Hispania, La Laiga.

Félix, ambaye alijiunga na Barca 
kwa mkopo wa msimu mzima ku-
toka Atletico Madrid mwezi huu, 
alifunga bao la kwanza kwenye 
Uwanja wa Olympic na kisha alitu-
mia vizuri pasi ya Andreas Chris-
tensen na kusaidia kutengeneza 
bao la Robert Lewandowski.

Ferran Torres, Raphinha na João 
Cancelo pia walifunga wakati Bar-
ca ikipaa kileleni mwa LaLiga kwa 
muda kabla ya mchezo wa Real 
Madrid dhidi ya Real Sociedad jana 
Jumapili.

“Nina furaha sana kuanza kikosi 
cha kwanza, hisia ni nzuri sana ni 

rahisi kucheza katika timu hii,” 
alisema Félix, ambaye alitumia 
kipindi cha pili cha msimu uliopita 
kwa mkopo kule Chelsea.

“Unapokuwa na muundo mzuri 
na kuzunguka mpira kwa kasi, na-
fasi zinaonekana na pia mabao. 
Nina furaha, mabadiliko yameni-
fanya vizuri, mimi na familia yan-
gu, nina furaha sana hapa.”

Félix mwenye umri wa miaka 
23, ameungwa mkono na kustawi 
Barca baada ya misimu minne ya 
kupanda na kushuka kule Atletico 
kutokana na uhamisho wake wa 
Euro milioni 126 kutoka Benfica ya 
Ureno mwaka 2019.

Vyombo vya habari vya ndani 
vimependekeza mtindo wa Barca 
utamfaa zaidi, ingawa kocha Xavi 
Hernandez hakutaka kuhusishwa 
na kulinganisha na Atletico, ak-
isema “namheshimu sana” kocha 
wao, Diego Simeone.

Hata hivyo, Xavi aliwamwagia 
sifa wachezaji wawili waliosajili-
wa hivi karibuni na Barca, huku 
Cancelo, ambaye amejiunga kwa 
mkopo kutoka Manchester City, 
pia akivutia mechi yake ya kwanza 
dhidi ya Betis.

“Joaos wote wana furaha hapa na 
unaweza kuona hilo,” Xavi alisema 
katika mkutano na wanahabari. 

“Hakuna anayetilia shaka ubora 
wao binafsi. Unawaona wakifanya 
mazoezi na unaona jinsi walivyo 
wazuri.

“Cancelo anajiunga nasi baada 
ya kufanya kazi na kocha bora zaidi 
duniani (Pep Guardiola) na anau-
tafsiri mchezo vizuri sana. Anaele-
wa tunachotaka.

“Wote Cancelo na Félix wanatoa 
chaguzi zinazosaidia kuboresha 
timu. Kimwili, wako imara. Wa-
naongeza ubora kwenye kikosi. 
Wako pale wanapotaka kuwa.”

   Unapokuwa na muundo mzuri na kuzunguka 
mpira kwa kasi, nafasi zinaonekana na pia...
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JUMATATU - 18/09/2023

“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

NOTTINGHAM

BURNLEY

1|2.26
x|3.46
2|3.15

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

15:00 3924 Crewe U21 vs Hull City U21 3.52 4.29 1.72

16:00 2495 FK Tyumen vs Rodina Moscow 3.14 3.19 2.09

17:00 2568 FK Jedinstvo UB vs FK Smederevo 1.88 3.14 3.85

17:00 5796 Dynamo Kiev vs Vorskla Poltava 1.37 4.43 6.45

17:30 3885 Roma Youth vs Frosinone Youth 1.57 4.18 4.48

18:00 3139 Atromitos vs Volos 1.86 3.44 4.07

18:00 3362 Floro vs Sogndal 2 2.07 3.84 2.73

18:00 5589 Jazeera Amman vs Sama 1.49 3.90 5.20

18:30 3963 FC Politehnica Iasi vs Botosani 2.20 3.07 3.22

18:30 4144 FC Dynamo-Makhachkala vs FC Alania Vladikavkaz 2.79 2.89 2.47

19:00 1093 Maccabi Ja�a vs Ihud Bnei Shfaram 2.04 3.37 3.42

19:00 1345 Nea Salamis vs Ethnikos Achnas 2.22 3.37 3.01

19:00 2139 Gornik Leczna vs Resovia Rzeszow 2.00 3.27 3.27

19:00 4222 Nazareth Ilit vs Hapoel Kfar Saba 1.99 3.63 3.32

19:00 4510 Hapoel Afula vs SC Kfar Qasem 2.33 3.26 2.90

19:00 4866 HNK Sibenik vs Cibalia Vinkovci 1.61 3.49 4.96

19:00 5703 Talaea El Gaish vs National Bank 2.68 2.45 3.28

19:15 1363 Nancy vs Dijon 2.55 3.40 2.50

19:30 4267 Salernitana vs Torino 3.46 3.20 2.23

20:00 1035 Osters IF vs Vasteras SK 2.02 3.62 3.36

20:00 1157 Sakaryaspor vs Bodrumspor 2.77 3.07 2.36

20:00 1174 Jonkopings Sodra vs Landskrona Bois 2.47 3.45 2.66

20:00 1212 Beitar Jerusalem vs Hapoel Hadera 1.66 3.68 4.23

20:00 1766 Sivasspor vs Ankaragucu 2.32 3.25 2.89

20:00 2650 Stal Mielec vs Zaglebie Lubin 2.82 3.33 2.20

20:00 2721 Odense vs Silkeborg 2.71 3.76 2.28

20:00 3711 Norrkoping vs Mjallby 1.97 3.34 3.29

20:00 4253 Fatih Karagumruk vs Hatayspor 1.94 3.41 3.62

20:10 3371 AIK Football vs Degerfors 1.42 4.34 5.65

20:30 1622 Hapoel Beer Sheva vs Hapoel Tel Aviv 1.57 3.68 4.94

21:00 2849 Jong AZ Alkmaar vs Jong Ajax 1.76 3.99 3.63

21:00 3163 Emmen vs Jong Utrecht 1.36 4.71 6.76

21:00 3574 FC Eindhoven vs ADO Den Haag 2.19 3.47 2.86

21:00 4250 De Graafschap vs Helmond Sport 1.65 3.84 4.40

21:00 5626 Univ San Martin vs Deportivo Coopsol 1.74 3.28 4.34

21:00 5800 Groningen vs Jong PSV 1.47 4.29 5.51

21:00 5817 FC Oss vs Dordrecht 2.07 3.43 3.12

21:30 2601 Sampdoria vs Cittadella 2.27 3.08 3.08

21:30 2606 CFR Cluj vs Petrolul Ploiesti 1.44 4.06 6.78

21:45 2356 Nuova Monterosi vs Latina 2.92 3.29 2.36

21:45 2556 Verona vs Bologna 3.08 3.29 2.37

21:45 2870 Guingamp vs AC Ajaccio 2.20 3.12 3.17

21:45 4316 Crusaders Belfast vs Cliftonville Belfast 1.81 3.58 3.58

21:45 4864 Nottingham vs Burnley 2.26 3.46 3.15

21:45 5769 FC Giugliano 1928 vs Juve Stabia 2.56 3.14 2.77

21:45 5790 Usd Audace Cerignola vs FB Brindisi 1.51 3.93 6.50

22:00 1684 Granada vs Girona 2.73 3.45 2.54

22:00 4403 FC Andorra vs Real Oviedo 2.18 2.96 3.40

22:15 1950 HK Kopavogs vs Fram Reykjavik 2.20 3.82 2.60

22:15 2327 Boavista vs GD Chaves 1.68 3.88 4.28

LIVERPOOL, England 

J
URGEN Klopp amefichua kwamba 
Alexis Mac Allister alijisikia “nafuu” 
kwa kutolewa nje baada ya Liver-
pool kufanya vibaya kipindi cha 

kwanza katika ushindi wa mabao 3-1 
dhidi ya Wolves Jumamosi.

‘Wekundu hao walikuwa bila Virgil 
van Dijk na Trent Alexander-Arnold, 
wakati Hwang Hee-chan alipofunga 
baada ya kazi kubwa kutoka kwa Pedro 
Neto na walikuwa na wakati mgumu 
wa kutengeneza nafasi katika kipindi 
cha kwanza.

Allister alikuwa na dakika 45 za 
kwanza baada ya kusafiri hadi Amerika 
Kusini kuichezea Argentina wakati wa 
mapumziko ya kimataifa, alipewa kadi 
ya njano mapema.

Kiungo huyo wa zamani wa Brighton, 
nafasi yake ilichukuliwa na Luis Diaz na 
Liverpool walisawazisha dakika ya 55 
kupitia kwa Cody Gakpo kabla ya Andy 
Robertson kumalizia kwa akili na bao la 
kujifunga la Hugo Bueno kumpa Klopp 
ushindi wa mabao 3-1.

Klopp alikiri baada ya mabadi-
liko ya mchezo kuhitajika wakati wa 
mapumziko ili kuwarudisha Liverpool 
mchezoni, badala ya Mac Allister kuwa 
mmoja wao baada ya ratiba ngumu ili-
yojaa safari.

Alisema: “Jambo zuri katika kipindi 
cha kwanza ni kwamba ilikuwa mbaya 
kiasi kwamba sikufikiria kwamba tu-
naweza kucheza kipindi cha pili namna 
hiyo.

“Ni wazi tulitaka kuanza tofauti 

kabisa, lakini kwa sababu yoyote haiku-
wezekana.

“Kiwango kilikuwa chini. Hatuku-
weza kubadilika mara tano wakati 
wa mapumziko, kwa hiyo tulidhani 
tungebadilisha mfumo.

“Alikuwa na wakati mzuri katika kip-

indi cha kwanza, lakini hakukatishwa 
tamaa kuondoka, alipata nafuu zaidi.”

Wachezaji wengine wa akiba Dar-
win Nunez na Harvey Elliott walisaidia 
Liverpool kushikilia zaidi mechi hiyo 
baada ya kipindi cha kwanza.

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United, 
Erik ten Hag, amepuuzia kuzomewa 
na mashabiki kwa uamuzi wake wa 
kumtoa Rasmus Højlund wakati wa 
kipigo cha mabao 3-1 kutoka kwa 
Brighton, Jumamosi.

Siku mbaya kwa Ten Hag ilifanywa 
kuwa mbaya zaidi wakati uamuzi 
wake wa kumtoa Højlund na kum-
wingiza Anthony Martial katika kip-
indi cha pili ulichochea sauti kubwa 
kutoka kwa mashabiki. 

“Nadhani ilikuwa nzuri,” alisema 
Ten Hag. 

“Unaona mashabiki katika dakika 
ya kwanza pale Old Trafford, ma-
pokezi ya (Højlund) yalikuwa ma-
zuri. Nadhani alifanya vizuri sana. 
Ni vema wakatoa ishara hii, ujumbe 
huu. Itampa Rasmus imani.”

Højlund mwenye umri wa miaka 
20 nusura aweke mechi yake ya 

kwanza United kwa kufunga bao, 
lakini akapata bao la kusawazisha 
kipindi cha kwanza lililokataliwa na 
VAR. 

Mchezaji huyo aliyesajiliwa kwa 
pauni milioni 72 majira ya joto ali-
lazimika kusubiri kucheza mechi 
yake ya kwanza baada ya kuwasili 
kutoka Atalanta akiwa na jeraha la 
mgongo na Ten Hag alisema hakuwa 
na uwezo wa kucheza dakika zote 90 
dhidi ya Brighton.

“Kila mtu anajua alikuja na suala 
dogo,” aliongeza.

“Tulimjenga kwa muda wa wiki 
tatu au nne zilizopita, lakini hayuko 
tayari kwa mchezo mzima na tuna 
michezo mingi ya kucheza kwa 
muda mfupi, kwa hivyo lazima tu-
jitengenezee.

“Iwapo atajeruhiwa kwa sababu 
hana uwezo wa kucheza dakika 90 
basi tuko mbali sana kuliko tunako-
taka kuwa.”

Ten Hag ajitetea kwa kuzomewa

***

------------------------

KLOPP: MAC KLOPP: MAC 
ALLISTER ALLISTER 
ALICHOKAALICHOKA

%%%%%%

%%%%%%



Jumatatu Septemba 18, 2023

HABARI MICHEZO
23

JUMATATU - 18/09/2023

“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

NOTTINGHAM

BURNLEY

1|2.26
x|3.46
2|3.15

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

15:00 3924 Crewe U21 vs Hull City U21 3.52 4.29 1.72

16:00 2495 FK Tyumen vs Rodina Moscow 3.14 3.19 2.09

17:00 2568 FK Jedinstvo UB vs FK Smederevo 1.88 3.14 3.85

17:00 5796 Dynamo Kiev vs Vorskla Poltava 1.37 4.43 6.45

17:30 3885 Roma Youth vs Frosinone Youth 1.57 4.18 4.48

18:00 3139 Atromitos vs Volos 1.86 3.44 4.07

18:00 3362 Floro vs Sogndal 2 2.07 3.84 2.73

18:00 5589 Jazeera Amman vs Sama 1.49 3.90 5.20

18:30 3963 FC Politehnica Iasi vs Botosani 2.20 3.07 3.22

18:30 4144 FC Dynamo-Makhachkala vs FC Alania Vladikavkaz 2.79 2.89 2.47

19:00 1093 Maccabi Ja�a vs Ihud Bnei Shfaram 2.04 3.37 3.42

19:00 1345 Nea Salamis vs Ethnikos Achnas 2.22 3.37 3.01

19:00 2139 Gornik Leczna vs Resovia Rzeszow 2.00 3.27 3.27

19:00 4222 Nazareth Ilit vs Hapoel Kfar Saba 1.99 3.63 3.32

19:00 4510 Hapoel Afula vs SC Kfar Qasem 2.33 3.26 2.90

19:00 4866 HNK Sibenik vs Cibalia Vinkovci 1.61 3.49 4.96

19:00 5703 Talaea El Gaish vs National Bank 2.68 2.45 3.28

19:15 1363 Nancy vs Dijon 2.55 3.40 2.50

19:30 4267 Salernitana vs Torino 3.46 3.20 2.23

20:00 1035 Osters IF vs Vasteras SK 2.02 3.62 3.36

20:00 1157 Sakaryaspor vs Bodrumspor 2.77 3.07 2.36

20:00 1174 Jonkopings Sodra vs Landskrona Bois 2.47 3.45 2.66

20:00 1212 Beitar Jerusalem vs Hapoel Hadera 1.66 3.68 4.23

20:00 1766 Sivasspor vs Ankaragucu 2.32 3.25 2.89

20:00 2650 Stal Mielec vs Zaglebie Lubin 2.82 3.33 2.20

20:00 2721 Odense vs Silkeborg 2.71 3.76 2.28

20:00 3711 Norrkoping vs Mjallby 1.97 3.34 3.29

20:00 4253 Fatih Karagumruk vs Hatayspor 1.94 3.41 3.62

20:10 3371 AIK Football vs Degerfors 1.42 4.34 5.65

20:30 1622 Hapoel Beer Sheva vs Hapoel Tel Aviv 1.57 3.68 4.94

21:00 2849 Jong AZ Alkmaar vs Jong Ajax 1.76 3.99 3.63

21:00 3163 Emmen vs Jong Utrecht 1.36 4.71 6.76

21:00 3574 FC Eindhoven vs ADO Den Haag 2.19 3.47 2.86

21:00 4250 De Graafschap vs Helmond Sport 1.65 3.84 4.40

21:00 5626 Univ San Martin vs Deportivo Coopsol 1.74 3.28 4.34

21:00 5800 Groningen vs Jong PSV 1.47 4.29 5.51

21:00 5817 FC Oss vs Dordrecht 2.07 3.43 3.12

21:30 2601 Sampdoria vs Cittadella 2.27 3.08 3.08

21:30 2606 CFR Cluj vs Petrolul Ploiesti 1.44 4.06 6.78

21:45 2356 Nuova Monterosi vs Latina 2.92 3.29 2.36

21:45 2556 Verona vs Bologna 3.08 3.29 2.37

21:45 2870 Guingamp vs AC Ajaccio 2.20 3.12 3.17

21:45 4316 Crusaders Belfast vs Cliftonville Belfast 1.81 3.58 3.58

21:45 4864 Nottingham vs Burnley 2.26 3.46 3.15

21:45 5769 FC Giugliano 1928 vs Juve Stabia 2.56 3.14 2.77

21:45 5790 Usd Audace Cerignola vs FB Brindisi 1.51 3.93 6.50

22:00 1684 Granada vs Girona 2.73 3.45 2.54

22:00 4403 FC Andorra vs Real Oviedo 2.18 2.96 3.40

22:15 1950 HK Kopavogs vs Fram Reykjavik 2.20 3.82 2.60

22:15 2327 Boavista vs GD Chaves 1.68 3.88 4.28

CHAMA ATAKA COASTAL KUWA
DARAJA LA KUIMALIZA DYNAMOS
Na Saada Akida 

KIUNGO wa Simba, Clatous Cha-
ma, anaamini mchezo unaofuata 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya 
Coastal Union utakuwa sehemu ya 
kusahihisha makosa yao kuelekea 
mechi ya marudiano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya Power Dyna-
mos ya Zambia, Oktoba Mosi, mwaka 
huu.

Chama ndiye aliyeisawazishia Sim-
ba mabao yote mawili katika sare ya 
2-2, ikitokea nyuma dhidi ya Power 
Dynamos juzi katika Uwanja wa Levy 
Mwanawasa nchini Zambia.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Chama alisema kabla ya kuwaza 
mechi ya marudiano hapo kati 

kuna mchezo wa ligi, watakaporejea 
wataanza maandalizi ya mechi hiyo 
ya Ligi Kuu dhidi ya Coastal Union 
kabla ya kurudiana na Power Dyna-
mos. 

“Hapa kati kuna mechi ya ligi, akili 
na nguvu tunaelekeza kwenye mch-
ezo huo, tukimaliza mechi hiyo tu-
naingia katika maandalizi ya kupam-
bana kwa ajili ya kusaka ushindi na 
kufuzu hatua ya makundi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

“Ninaimani Dar es Salaam tuta-
pambana zaidi, katika mpira chocho-
te kinaweza kutokea sare ilikuwa si 
lengo letu, tunaenda kupambana ka-
tika mechi ya marudiano, “ alisema 
Chama. Aliongeza kuwa mechi ili-
kuwa ngumu na wachezaji walipam-

bana kuhakikisha wanasawazisha 
lakini Power Dynamos walibadilika 
tofauti na walivyocheza awali kwe-
nye mechi ya Tamasha la Simba Day, 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Chama alisema baada ya kufung-
wa bao la kwanza walifanikiwa kuji-
andaa kiakili na kimwili kwa kupeana 
ishara ya kupambana hadi hatua ya 
mwisho kusawazisha mabao.

“Muhimu sana kucheza kwa mahi-
taji ya timu, kocha na kuwapa furaha 
mashabiki wetu ambao wamekuwa 
pamoja na sisi katika kila hatua, 
hatuwezi kuwaambia kwa maneno 
bali kuhakikisha tunawafurahisha 
kwa matokeo mazuri uwanjani,” 
alisema Chama.

INATOKA  UK. 24

Simba, Yanga SC CAF haijaisha
Akizungumza juzi baada ya daki-

ka 90 kukamilika, Robertinho alise-
ma wamepoteza nafasi tano za wazi 
za kufunga katika sare ya 2-2 dhidi 
ya Power Dynamos ambazo zinge-
wawezesha kupata ushindi mnono 
ugenini.

Alisema kipindi cha kwanza ha-
wakucheza vizuri na kuwapa nafasi 
Power 

Dynamos kumiliki mpira lakini 
kipindi cha pili alifanya mabadiliko 
ambayo yalimsaidia kucheza vizuri 
na kutengeneza nafasi nyingi am-
bazo hawakuzitumia.

“Nawapongeza wachezaji kwa 
kazi kubwa waliyofanya katika 
mchezo huu, licha ya kupata sare, 
tumecheza vizuri hasa kipindi cha 
pili, tumetengeneza nafasi nyingi. 
Tumepoteza nafasi zaidi ya tano za 
kufunga lakini huu ndio mpira wa 
miguu tunarudi nyumbani kujipan-
ga,” alisema Robertinho.

Aliongeza kuwa sare waliyoipata 
ugenini ni matokeo mazuri, kwani 
itawasaidia, hivyo wanarudi katika 
uwanja wa mazoezi kufanyia kazi 
mapungufu yao ikiwamo safu ya 
ulinzi kulingana na mabao wali-
yofungwa na ushambuliaji kuwa 
makini na nafasi wanazotengeneza 
kuzitumia ipasavyo katika mechi 
ya marudiano ili kufuzu kucheza 
makundi.

Beki wa kati wa Simba, Che Fon-
doh Malone, alisema hawajakata 
tamaa, wanajipanga kwa ajili ya 
mchezo wa marudiano dhidi ya 
Power Dynamos ili kufuzu hatua ya 
makundi.

Alisema bado wana nafasi ya 
kufanya vizuri katika mchezo wa 
marudiano na wamerudi kujipanga, 

kwani haukuwa mchezo rahisi na 
kwamba benchi la ufundi limeona 
makosa na anaamini watayafanyia 
kazi kwa ajili ya mechi ijayo.

“Hatujakata tamaa ya kusonga 
hatua ya makundi, tuna dakika 90 
nyingine nyumbani ambazo tu-
naamini tutazitumia vizuri na kuin-
gia hatua ya makundi,” alisema Che 
Malone.

Kwa upande wa Yanga, Ofisa 
Habari wa Klabu hiyo, Ali Kam-
we, alisema kutokana na uwezo 
mkubwa waliouonesha kwenye 
mechi hiyo ana uhakika wanaweza 
kuvunja rekodi ya kuwa timu ya 
kwanza Tanzania kucheza hatua ya 
nusu fainali au fainali ya michuano 
hiyo licha ya kwamba wamekuwa 
na muda mrefu hawajatinga katika 
hatua ya makundi.

Simba ndiyo timu yenye rekodi ya 
kutinga hatua ya robo fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika kwa misimu mi-
tatu tofauti.

“Umeiona mechi ilikuwa nzuri na 
tunahitaji kupata matokeo mazuri, 
Al Merrikh si timu mbaya, ila ilibidi 
tucheze kwenye ubora wetu tunao 
wachezaji wenye uzoefu, wajanja, 
watulivu wa kucheza soka popote 
pale tukapata ushindi na kama 
tukiendelea hivi na tukiingia kwe-
nye hatua ya makundi, sisi tunawe-
za tukawa ndiyo timu ya kwanza 
kuweka rekodi ya kwanza ya nchi 
ya kucheza hatua za mbele zaidi 
kuliko zilizowekwa hapo mwanzo,” 
alisema Kamwe.

Al Merrikh iliutumia uwanja huo 
nchini Rwanda kutokana na nchini 
kwao, Sudan kuwa na machafuko ya 
kisiasa.

“Lilikuwa ni deni kubwa, ilibidi tu-

zungumze na wachezaji, tuwaeleze 
na tuwahimize kwamba tunahitaji 
kupata matokeo mazuri leo ( juzi) 
kwa ajili ya mashabiki na wao wali-
tusikiliza na hata wenyewe waliona 
jinsi majukwaa walivyojaa na ku-
washangilia, kusema kweli wame-
watendea haki mashabiki wetu, 
wamefurahi sana,” alisema.

Alitamba kuwa kama wakifani-
kiwa kutinga hatua ya makundi na 
wakipangiwa na klabu za Afrika 
Mashariki basi watakuwa wakien-
da na kundi kama hilo au zaidi la 
mashabiki kiasi cha wao kuonekana 
wapo nyumbani badala ya wenyeji 
wao.

Hata hivyo, aliwakumbusha wana-
chama na mashabiki kuwa timu yao 
bado haijafanikiwa kutinga hatua ya 
makundi kwa muda wa miaka 24, 
hivyo wajiandae na mechi ya maru-
diano itakayochezwa Septemba 30 
katika Uwanja wa Azam Complex, 
Chamazi, Dar es Salaam.

“Kama kuna mwanachama na 
shabiki wa Yanga ajue kuwa klabu 
yake haijacheza Ligi ya Mabingwa 
Afrika kwa muda mrefu kwa hiyo 
ilikuwa ni lengo letu namba moja 
msimu huu ni kuingia hatua hiyo, ya 
Rwanda yamemalizika, sasa waku-
sanyike kama walivyofanya Kigali 
jijini Dar es Salaam na lengo litaku-
wa moja tu nalo ni kufuzu hatua ya 
makundi,” alisema.

Mabao ya Yanga yalifungwa na 
Kennedy Musonda na Clement 
Mzize yaliyowaweka hatua moja 
kwenda makundi kwa mara ya 
kwanza tangu 1998. Kwa upande ya 
yale ya Simba yote mawili yalifung-
wa na Clatous Chama.



Saada Akida na Adam 
Fungamwango 

WAKATI Kocha Mkuu wa Simba, 
Robertinho Oliveira, akisema kazi kub-
wa anayoenda kuifanya ni kufanyia kazi 
sehemu mbili ikiwamo umakini wa safu 
ya ulinzi na ushambuliaji ili kutafuta na-
fasi ya kufuzu kucheza makundi ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika, watani wao wa jadi, 
Yanga wamesema msimu huu wamepa-
nia kuweka rekodi kwa kuvunja zote 
zilizowahi kuwekwa na klabu za hapa 
nchini katika michuano hiyo.

Simba juzi ililazimisha sare ya mabao 
2-2 ugenini dhidi ya Power Dynamos ya 
Zambia katika mchezo uliopigwa Uwan-
ja wa Levy Mwanawasa nchini humo, 
wakati Yanga siku hiyo hiyo iliibuka na 
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Al-Mer-
rikh ya Sudan kwenye mechi iliyopigwa 
Uwanja wa Kigali Pele, Rwanda.

Yanga itarudiana na Al-Merrikh Sep-
temba 30 na kesho yake Oktoba Mosi, 
mwaka huu, Simba itawakaribisha 
Power Dynamos, na timu itakayopata 
matokeo ya jumla kati michezo hiyo 
inayotarajiwa kupigwa Uwanja wa 
Azam Complex uliopo Chamazi, Dar 
es Salaam, ndiyo itakayotinga hatua ya 
makundi.
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Na Adam Fungamwango

ELVIS Rupia, mfungaji bora wa Ligi 
Kuu ya Kenya msimu uliomalizika, 
jana alifunga bao pekee lililoipa 
ushindi wa 1-0 Singida Fountain 
Gate dhidi ya Future FC ya Misri, 
katika mechi ya mkondo wa kwanza, 
Kombe la Shirikisho la Soka Afrika 
uliochezwa Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi, Dar es Salaam.

Rupia ambaye alikuwa akiichezea 
timu hiyo kwa mara ya kwanza ak-
isajiliwa kutoka Polisi ya Kenya, ali-
tumia makosa ya mabeki wa Future 
kuchelewa kuokoa faulo iliyopigwa 
na Mourice Chukwu, akaukwami-
sha kwa shuti la mguu wa kushoto 

lililompita kipa Mahmoud Genesh 
kabla ya kujaa wavuni.

Straika huyo aliyefunga mabao 27 
kwenye Ligi Kuu ya Kenya na ku-
vunja rekodi iliyowekwa na Maurice 
Ochieng aliyefunga mabao 26 mwaka 
1976, ameiwezesha Singida kupata 
ushindi kwenye raundi ya kwanza ya 
kombe hilo.

Hata hivyo, Singida ambayo in-
acheza kwa mara ya kwanza michua-
no ya kimataifa msimu huu, itakuwa 
na kibarua kizito cha kwenda kulinda 
ushindi wake huo ugenini zitaka-
porudiana Oktoba Mosi, Cairo nchini 
Misri.

Katika mechi hiyo ya jana, dakika 
ya 17 Bruno Gomez alikaribia kuifun-

gia Singida Fountain Gate bao, lakini 
mkwaju wake wa faulo uliowababa-
tiza mabeki wa Future na kuwa kona 
tasa.

Dakika ya 32, Future nusura 
wapate bao la kuongoza, lakini shuti 
dhaifu la Bello Babatunde lilidakwa 
kirahisi na kipa Beno Kakolanya.

Kiungo wa Future, Ali Zazaa akiwa-
toka mabeki wa Singida na kuingia 
ndani ya eneo la hatari dakika ya 
34, lakini hakuweza kuleta madhara 
kwa shuti lake hafifi kabla ya dakika 
mbili baadaye straika Mkenya, Duke 
Abuya kushindwa kupachika mpira 
wavuni baada ya shuti kale kali ku-
toka nje kidogo ya lango.
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Singida FG yaikamua Future Shirikisho

Felix: 
Nafurahia 
maisha 
mapya hapa 
Barcelona

   Robertinho, Chama watoa mkakati kiufundi, Jangwani wao wataka 
rekodi ya...

‘SIMBA, YANGA MECHI CAF 
HAIJAISHA MPAKA IISHE’

Picha kushoto ni kiungo mshambuliaji wa Simba, Kibu Denis, akiwekwa mtu kati na wachezaji wa Power Dynamos katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja 
wa Levy Mwanawasa, Zambia na kumalizika kwa sare ya mabao 2-2. Kulia ni beki wa Yanga, Yao Assamoi Kouassi, akiruka kihunzi cha mchezaji wa Al-Merrikh ya Sudan 
katika mechi ya michuano hiyo iliyopigwa Uwanja wa Kigali Pele, Rwanda juzi na Yanga kushinda 2-0. PICHA: WAPIGAPICHA WETU

Hivyo, wawakilishi hao wa Tanzania 
kimataifa hakuna anayeweza kujihakiki-
shia kusonga mbele hadi dakika 90 za 
pili zitakapomalizika hapa nchini, in-
gawa Yanga tayari imetanguliza mguu 

moja ndani kwani sare yoyote ama ku-
toruhusu kupoteza kwa zaidi ya bao 1-0 
itajikatia tiketi.

Kwa Simba inahitaji suluhu, sare ya 
bao 1-1 ama ushindi ili kusonga mbele, 

jambo ambalo pia mpaka dakika 90 zita-
kapomalizika Oktoba Mosi.

Jumatatu Septemba 18, 2023
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