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Mbatia ashtukia
kauli za viongozi
kuelekea uchaguzi

Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Chama cha NCCR-Mageuzi,
James Mbatia, amewataka viongozi na wana-
siasa nchini kuchunga ndimi zao na kupima
kauli wanazozitoa wakati huu wa kuelekea
uchaguzi mkuu.

Mbatia ambaye pia ni Mbunge wa Vunjo,
ipokuwa akifungua kikao cha Halmashauri
Kuu ya Taifa ya chama hicho.

Alisema kuelekea uchaguzi mkuu, viongozi
na wanasiasa hawana budi kupima kauli na
kuchunga ndimi zao ili uchaguzi unafanyike
katika hali ya utulivu na amani badala ya
kumwaga damu.

“Watanzania ninachowaomba tupunguze
majungu, umbea, fitina, kusema uongo, kujen-
ga chuki na umaskini wa kufikiri. Mwaka huu
ni wa ni uchaguzi, hivyo tunatakiwa tushiriki
katika uchaguzi huo kwa hoja zenye mashiko
bila matusi. Tushindane kwa hoja na Watan-
zania waamue pumba ni ipi na mchele ni upi.

“Twende kwenye hoja za kutushirikisha
pamoja na tusitishane. Tutoe lugha chanya
zenye kueleweka, zenye kuibeba Afrika na
kuhakikisha Tanzania inakuwa kielelezo sa-
hihi na kimbilio la dunia na ‘'umimi’ tuvondoe,”
alishauri.

Mbatia alisema ni jambo la kushangaza
kuona viongozi, hasa wanasiasa, wanakuwa
hawaeleweki kutokana na kauli wanazozitoa.

“Mwanasiasa jana unamsikia kasema
hiki, leo anasema hivi, kesho anasema vile,
anazungumza kauli tata tu. Nawashauri
wanasiasa kabla ya kutamka jambo lolote,
wamwombe sana Mwenyezi Mungu, kwamba
‘kilinde kinywa changu’.

“Unakuta mtu mzima anaongea vitu vya
ajabu, ina maana ulimi unateleza kila siku na
hata watoto wanakuwa wanakushangaa, na
wakiangalia hizo ‘clips’ kwenye mitandao,
wanasena ‘huyu ni baba wa namna gani?".

“Tuliandika kitabu kwamba upinzani siyo
uadui, kuwa na mawazo au fikra mbadala siyo
uadui, kuna watu wanadhani kuwa chama
mbadala ni uadui.

“Dunia va leo inazungumzia ushirika wa
kidunia, haizungumzii ushindani wa kidunia,
sasa sisi Tanzania tumekuwa kwenye vyama
Vya siasa, tunatakiwa kushindana kwa hoja
na si kwa matusi wala kwa kejeli, mifarakano
au kumwaga damu, badala ya kusema yangu,
tuseme yetu,” alishauri.

Mbatia pia aliwaomba Watanzania kuacha
kushindana na kujenga tabia ya kufanya
mazungumzo ya kuridhiana pale wanapoona
mambo hayaendi sawa.

Kiongozi huyo wa NCCR-Maguezi pia
aliwaalika wanaohama kutoka vyama vyao
kwenda Chama Cha Mapinduzi (CCM), kufikiria
kwenda kwenye chama chake kikiongeza
NgUVU.

(Chadema), alisema kuna haja vyama vya
upinzani kushughulikia matatizo ya ndani ya
vyama ili kupunguza wimbi la wanachama
wake kuhama.

“Tunafahamu kwamba mtu kuhama kutoka
chama kimoja kwenda kingine siyo dhambi na
ni haki yake kikatiba, lakini pia kuna haja ya
vyama kukaa na kujitafakari na kushughulikia
matatizo ya ndani na si kunyamaza kimya na
kupuuzia,” alisema.

Komu alisema hana mpango wa kuhamia
CCM kama ambavyo amekuwa akitajwa mara
kadhaa.
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Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Mwita Waitara, akisalimiana na wafanyabiashara
wadogo maarufu kama machinga wa eneo la Makoroboi, jijini Mwanza jana, wakati alipowatembelea ili kujua namna ya
kuwasaidia baada ya kupoteza bidhaa zao katika ajali iliyotokea Februari 12 mwaka huu.

PICHA: NEEMA EMMANUEL

Lissu alimpua Mashinji

Na Enock Charles

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), Tundu Lissu, amedai
uadilifu wa aliyekuwa Katibu Mkuu
wa chama hicho, DkVicent Mashinji,
kwa chama ulikuwa hafifu.

Lisu amedai kuwa hiyo ndiyo saba-
bu iliyousukuma uongozi wa juu wa
chama hicho kuchukua uamuzi wa
kumwondoa madarakani mapema.

Juzi, Dk. Mashinji alitangaza kuha-
mia Chama Cha Mapinduzi (CCM)
ikiwa ni takriban miezi miwili tangu
alipoondolewa katika nafasi ya Ka-
tibu Mkuu wa Chadema. Nafasi yake
ilichukuliwa na Mbunge wa Kibamba,
John Manyika.

Kabla ya uteuzi huo, Mnyika aliku-
wa Naibu Katibu Mkuu wa Chadema
Tanzania Bara.

Msomi huyo alidai baada ya
kupokewa CCM na Katibu wa Itikadi
na Uenezi wa chama hicho, Hum-
phrey Polepole, alidai: “Miaka 47 bado
ni kijana, kama Rais Magufuli ana-
vyosisitiza maendeleo hayana chama,
hivyo nimwombe Mwenyekiti wa CCM
kama ataridhia anikubalie nijiunge na

chama hiki.

“Baada ya kutafakari mwenendo
mzima wa siasa na uchumi nchini na
kuangalia kina nani wako tayari, nika-
ona kwa upande wetu Chadema bado
tuko mbali sana kuchochea mambo
haya ya maendeleo.”

Wakati Dk. Mashinji akitoa kauli
hiyo muda mfupi baada ya kuondoka
Chadema, Lissu akizungumza na Ni-
pashe jana, alidai kuondoka kwa kion-
gozi huyo kunathibitisha kuwa uwezo
wake wa kusoma kile alichokiita ala-
ma za nyakati ni mdogo.

“Chama chetu kilikuwa sahihi kum-
wondoa kwenye nafasi hiyo. Uwezo
wake wa kusoma alama za nyakati
na uadilifu wake kwa chama ulikuwa
hafifu,” alisema.

Lissu alisema Dk. Mashinji na vion-
gozi wengine waliotangulia kuon-
doka katika chama hicho kwa siku za
karibuni, walichelewa kuchukua ua-
muzi huo, akifafanua kuwa walipaswa
kuondoka wakiwa tayari wana vyeo
ndani ya Chadema.

Alidai kuondoka kwao katika kip-
indi hiki hakuna madhara kwa chama
hicho kikuu cha upinzani nchini.

“Yeye pamoja na wenzake waliom-
tangulia kuondoka siku za karibuni,

walichelewa sana kuondoka, wali-
takiwa waondoke wakiwa bado wana
vyeo ndani ya chama, ingetutia doa,
wameondoka baada ya chama kuwa-
tema kwenye uongozi, hawana mad-
hara,” alisema.

Dk. Mashinji alijiunga na CCM iki-
wa ni siku moja baada ya aliyekuwa
mgombea wa nafasi ya uenyekiti
wa Chadema, Cecil Mwambe, kujiu-
zulu ubunge wa Ndanda na kuihama
Chadema.

Mwishoni mwa mwaka jana, Wa-
ziri Mkuu mstaafu, Fredrick Sumaye,
alitangaza kujivua uanachama wa
Chadema kutokana na kile alichodai
kukosekana kwa demokrasia ndani ya
chama hicho na baadaye kurejea CCM
alikotoka mwaka 2015.

Mwanasiasa mwingine ambaye al-
irejea CCM baada ya kujiengua mwaka
2015 ni aliyekuwa Waziri Mkuu, Ed-
ward Lowassa.

Lowassa alijiunga na Chade-
ma baada ya kukatwa katika
kinyang’anyiro cha kumtafuta mgom-
bea urais wa CCM. Alipewa nafasi ya
kuwania urais baada ya kujiunga na
Chadema na kushika nafasi ya pili ny-
uma ya mgombea wa CCM, Dk. John
Magufuli, ambaye aliibuka kidedea.
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Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu kutangaza
bei elekezi ya mbolea ya kukuzia (UREA) msimu wa kilimo 2019/2020. Kushoto ni Mkurugenzi wa Huduma za Taasisi,

Moses Mabamba. PICHA: MIRAJI MSALA

Kijana afa kwa
kugonga treni

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

KIJANA ambaye hajafahamika makazi yake,
anayekadiliwa kuwa na umri wa miaka (25-30),
amefariki dunia baada ya kugonga treni ili-
yokuwa ikitoka Mwanza kwenda Dar es Salaam.

Kijana huyo alikutwa na mauti hayo katika
maeneo ya Ibinzamata Mjini Shinyanga jana
asubuhi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na
Kamanda wa Jeshi la Polisi mkoani Shinyanga,
Deborah Magiligimba, tukio hilo limetokea
katika reli ya kati kutoka Mwanza kwenda Dar
es Salaam.

Kamanda Magiligimba, alisema kuwa baada
ya kijana huyo kuigonga treni hiyo, mwili
wake ulisambaratishwa vipande kutokana na
kukanywagwa na kusababisha kifo chake papo
hapo.

“Wakati wa kumsachi kwenye mifuko yake ya
suruali ili kupata mawasiliano ya ndugu zake,
tulimkuta akiwa na msokoto mmoja wa bangi,”
alisema Kamanda Magiligimba.

Aidha, alisema mwili wa marehemu umehifa-
dhiwa kwenye chumba cha maiti katika Hos-

Wakulima kicheko
mbolea kushuka bei

Na Beatrice Moses

SERIKALI imetangza kushuka kwa bei ya
mbolea ya kukuzia ya Urea na nyinginezo,
hatua ambayo itawanufaisha wakulima.

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, aki-
zungumza na waandishi wa habari jana jiji-
ni Dar es Salaam, alisema uamuzi huo ume-
fikiwa baada ya na ushindani wa zabuni
za ununuzi wa mbolea kwa pamoja (BPS)
iliyofunguliwa Juni 21, mwaka jana.

Hasunga alisema bei elekezi katika ma-
ghala ya Dar es Salaam kwa mfuko wa kilo
50 itakuwa Sh. 43,104 .

“Bei elekezi ya rejareja kwa mkulima kwa
mbolea aina ya Urea kwa mikoa ya Kanda
ya Mashariki, Kati, Kusini na Kaskazini zi-
takuwa kati ya Sh. 44,800 na 53,400 kwa
mfuko wa kilo 50 wakati kwa mikoa ya Kan-
da ya Magharibi, Nyanda za Juu Kusini na
Ziwa, bei elekezi itakuwa kati ya Sh. 50,000
na 57,300 kwa ujazo huo,”alisema Waziri
Hasunga.

Kwa mujibu wa Waziri Hasunga, bei hizo
zitaanza kutumika leo.

“Ikumbukwe kwamba hizi ni bei za uko-
mo wa juu katika ngazi za bei ya ghalani,
jumla na ya mkulima katika eneo husika,
hivyo wafanyabiashara wanaweza kuuza
chini ya bei elekezi bila kuathiri ubora wa

Waziri Hasunga
alisema katika msimu
wa 2019/20, mahitaji
ya mbolea ni tani
586,604. Na hadi jana
upatikanaji ulifikia
tani 491,659 sawa na
asilimia 84

mbolea,” alisema.

Alisema kwa kuzingatia hilo, wizara
imetoa bei elekezi ya jumla na rejareja za :
mbolea kwa uzani wa kilo 50, 25, 10 na 5 :

katika kila kituo cha mauzo.

Sambamba na hilo, Waziri alionya kuwa :
ni kosa kisheria kuuza mbolea kwa bei ya :
juu ya bei kikomo kwa nia ya kujiongezea :

kipato.

Waziri alibainisha kuwa iwapo kutakuwa :
na tofauti ya gharama za usafirishaji ka- :
tika baadhi ya maeneo ambayo itakuwa :
haiendani na bei elekezi, Wakuu wa Mikoa
na Wilaya wameagizwa kukaa na kamati :
za pembejeo na kurekebisha bei hizo ili :
ziendane na hali halisi ya kuwezesha us- :
ambazaji na upatikanaji wa mbolea kwa :

wakulima.

Waziri Hasunga alisema katika msimu
wa 2019/20, mahitaji ya mbolea ni tani :
586,604. Na hadi jana upatikanaji ulifikia

tani 491,659 sawa na asilimia 84.

Alibainisha kuwa kati ya Julai Mosi, mwa- :
ka jana na juzi, tani 17,832 za mbolea na vi- :
saidizi vya mbolea zilitengenezwa nchini. :
Alisema kati ya hizo, tani 17,157 zilitengen- :
ezwa na kampuni ya Minjingu na kampuni :

zingine 10.

“Zaidi ya asilimia 90 ya mbolea zinazo- :
tumika nchini kwa sasa, huagizwa kutoka
nje ya nchi. Hivyo, katika kutengeneza :
mjengeko wa bei, gharama mbalimbali :
huzingatiwa. Kwa kuzingatia viwango vya :
ubadilishaji fedha Januari 10, mwaka huu, :

ilikuwa Sh. 5,300, alisema,

Aidha, alisema kushuka mbolea kuta- :
saidia kuongeza uzalishaji ikiwamo ku- :
wapo kwa utoshelevu wa chakula na ma- :
lighafi za viwanda ili Tanzania ifikie njozi :
yake ya uchumi wa kati unaotegemea vi- :

wanda.

pitali ya Rufani ya Mkoa wa Shinyanga, kwa
ajili ya kutambuliwa na ndugu zake ili wafanye
taratibu za maziko.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI

%
UBORESHA]I WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGAKURA KWA

KUTUMIA TEKNOLOJIA YA “BIOMETRIC VOTER REGISTRATION” (BVR)
KATIKA MIKOA YA DAR ES SALAAM NA PWANI

TAREHE 14 - 20/02/2019

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote wa Mikoa ya Dar es Salaam na Pwani. kuwa zoezi la
Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kwa kutumia Teknolojia ya Biometric Voter Registration (BVR)
litafanyika kama ifuatavyo:

I, SIKU: Tarehe 14/02./2020. hadi tarehe 20/02/2020 Mikoa ya Dar es Salaam naPwani
2. VITUO:  Zoezi la Uboreshaji litafanyika katika vituo vilivyoko katika Mitaa na Vijiji katika
Kata zote za mikoa hiyo
3. MUDA:  Vituo vitafunguliwa saa 2:00 asubuhi na kufungwa saa 12:00 jioni.
UBORESHA]I WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGAKURA UTAHUSISHA MAMBO
YAFUATAYO:-
|. Kuandikisha Wapiga Kura wote wapya ambao ni raia wa Tanzania kwa mujibu wa sheria watakaokuwa
wametimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na wale watakaotimiza umri wa Miaka 18 siku ya Uchaguzi Mkuu
Oktoba, 2020
2. Mpiga Kura ambaya anayo Kadi ya Mpiga Kura ya zamani na imeharibika, imefutika maandishi au kukosewa
taarifa zake anatakiwa kwenda kituoni kwa ajili ya kupatiwa kadi mpya
3. Kuandikisha wale wote ambao wanazo sifa lakini hawakujiandikisha mwaka 2015’
4. Mwananchi ambaye ni mara ya kwanza kuandikishwa,atakapofika Kituoni atachukuliwa alama ya vidole vyote
kumi vya mikono yote miwili na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni
5. Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni. Watu wenye Ulemavu, Wagonjwa, Wajawazito, Akina
Mama wanaonyonyesha na Wazee watapata kipaumbele.
6. Mwananchi anatakiwa afuate maelekezo yote atakayopewa na Msimamizi wa Uandikishaji wa Kituo.
7. Wapiga kura wa Kata ya Kibuta, Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe, Mkoani Pwani waliojiandikisha kwenye
zoezi la Majaribio tarehe 29 Machi 2019 hadi tarehe 4 Aprili, 2019 wanatakiwa kwenda vituoni tena ili taarifa
zao ziweze kuingizwa rasmi katika Daftari la Kudumu la awapiga kura

215632302

KUMBUKA:
o SIFA MUHIMU YA KUKUWEZESHA KUTUMIA HAKIYAKO YA KUCHAGUA KIONGOZI UNAYEMTAKA
NI KUJIANDIKISHA KATIKA DAFTARI LA° KUDUMU LA WAPIGA KURA
o NI'KOSA LA JINAI KUHARIBU KWA MAKUSUDI AU KUUZA KADIYAKO YA KUPIGIA KURA
o TANZANIAYA SASA NA [JAYO KO MIKONONI MWAKO, NENDA KAJIANDIKISHE ILI UWEZE KUPIGA
KURA UCHAGUZI MKUU 2020
o KURAYAKO NI KADIYAKO, NENDA KAJIANDIKISHE.

Tangazo Hili Limetolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi S. L. P 10932 Dar es Salaam
Tel.+255 22 2114963-6. Nukushi: +255 22 21 13382. Barua Pepe: info@nec.go.tz. Tovuti: www.nec.go.tz.
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Wakazi wa
Mtaa wa
Dome, Kata

yva Ndembezi,
Manispaa ya
Shinyanga, wa-
kiangalia mwili
wa marehemu
Nkuba Mawe
(27), ambaye
amedaiwa
kufariki dunia
kwa kunywa
pombe kupita
kiasi. PICHA:
MARCO
MADUHU

Korti yahoji hatua upelelezi
kesi ya maofisa wa LHCR

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu imeuagiza upande wa
Jamhuri katika kesi ya uhujumu
uchumi inayowakabili maofisa wa
Kituo cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHCR),Tito Magoti (26) na
Mtaalamu wa Tehama, Theodory
Gyan (36), tarehe ijayo kueleza
upelelezi umefikia katika hatua
gani ili iweze kujua unakwenda
mbele ama umesimama.

Tito na mwenzake wanakabili-
wa na mashtaka matatu ikiwamo
kumiliki programu ya kompyuta
iliyotengezwa mahususi kufanya
kosa la uhalifu na kutakatisha Sh.
milioni 17.3.

Amri hiyo ilitolewa na Hakimu
Mkazi Mwandamizi wa mahaka-
ma hiyo, Janeth Mtega, baada ya

upande wa Jamhuri kudai upele-
lezi wa kesi hiyo haujakamilika.

Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Wankyo Simon, alidai upelelezi
haujakamilika.

Hata hivyo, upande wa utetezi
ulidai  Februari 5mwaka huu
upande wa Jamhuri ulieeleza ma-
hakamani kuwa upelelezi upo ka-
tika hatua nzuri, na kwamba hiyo
ni mara ya tano kesi inatajwa na
hoja zinazoelezwa ni hizo hizo.

“Mheshimiwa  hakimu  tu-
nashindwa kuelewa tunakwen-
da tunarudi nyuma, tunaomba
mahakama yako iamuru Jam-
huri upelelezi ukamilike badala
ya kwenda mbele na kurudi
nyuma,”alieleza Wakili wa utetezi,
Jebra Kambole. Alidai kazi ya Ma-
hakama si kuahirisha kesi tu, bali
inaweza kutumia mamlaka yake

&

kama inavyoonesha hapo chini.

b_gtl BEST GROUP (T) LIMITED

Debls coflectors, Auctionser, Commission Agenth Legal Consultant

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Na. | JINA LA JINA LA MMILIKI MAELEZO DHAMANA [ TAREHE YA
MDAIWA ILIPO MNADA
I SAMADY(TANZA | RAJABU Nyumba ya makazi 14/03/2020
NIA)LTD RAMADHANI iliyopo kwenye kiwanja
KHATIBU na.l | Kitalu “Y” Hati

na.43574 ofisi ya ardhi
na.|45771 eneo la
Magomeni Dar es salaam.

MASHART YA MNADA

. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

w

na mnada kurudiwa.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na,
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road.

Green Acres Building, 2nd Floor.
P.O. BOX 1088

DAR ES SALAAM

Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote.
Kushindwa kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%,

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine
zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

AU  Mkurugezi Mtendaji
Equity Bank (Tz)Limited
Head Office,
Ohio street-Golden Jubilee Towers,
P.O.BOX 110183,
DAR ES SALAAM
Email: info@equitybank.co.ke

: wapelelezi
. lezi ili kuondoa malalamiko hayo.
¢ Kesi iliahirishwa mpaka Machi 4,
: mwaka huu kwa ajili ya kutajwa.

Kwa Idhini tuliyopewa na EQUITY BANK (TZ) LTD Tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kuanzia
Tarehe yaTangazo hili kwa mdaiwa anaetajwa hapo chini, alipe deni analodaiwa na benki hiyo pamoja na
riba. Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza dhamana(mali) iliyodhamin mkopo huo kwa
MNADA WA HADHARA Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00 Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo

: alidai
: tarehe tofauti kati ya Februari
* Mosi na Desemba 17, 2019 ndani
¢ ya Jiji la Dar es Salaam na mahali
: tofauti
: watu ambao hawapo mahakam-
¢ ani, kwa makusudi walishiriki
¢ kutenda makosa ya kiuhalifu ya
¢ kumiliki programu ya kompyuta
¢ iliyotengenezwa mahususi kufan-
: ya kosa la jinai na kuwawezesha
¢ kujipatia Sh. 17,354,535.

kusimamia uchunguzi kwa kuwa
katika kesi hiyo hakuna anayejua
upelelezi huo utakamilika lini.

Kambole alieleza kuwa siyo
tabia nzuri kwa upande wa mash-
taka kubadilisha badilisha ma-
neno, na kwamba washtakiwa
mpaka sasa hawana dhamana,
wapo ndani na hawajui upelelezi
utakamilika lini. “Washtakiwa ni
binadamu kama sisi, kinachowa-
tokea wao kitamtokea mtu yeyote
mahakamani hapo muda wow-
ote, wana familia, wana ndugu
na marafiki wanaohitaji msaada
wao” alidai Kambole.

Akijibu hoja za utetezi kuhusu
upelelezi, Wankyo alidai kuwa
maneno yake yapo wazi kuwa
upelelezi wa kesi hiyo haujakami-
lika, na kuwaondoa hofu upande
wa utetezi kwamba wawekezaji

. wanaipenda sana Tanzania na
: watakuja kuwekeza.

Alisisitiza kuwa wanawahimiza
kukamilisha upele-

Mapema mahakamani hapo

¢ upande wa Jamhuri uliwasomea
: mashtaka
¢ gozwa na Mawakili wa Serikali
¢ Wakuu, Faraja Nchimbi, Joseph
: Pande na Wankyo Simon.

washtakiwa ulion-

Katika kesi ya msingi, Wankyo
washtakiwa wote, katika

nchini kwa pamoja na

Nchimbi alidai katika tarehe

tofauti kati ya Februari mosi
: na Desemba 17, 2019 ndani ya

: kwa pamoja washtakiwa hao
¢ na wengine ambao hawapo ma-
: hakamani, walimiliki programu
: ya kompyuta

& N

X
& :
5 :

iliyotengenezwa
mahususi kwa ajili ya kutenda
makosa ya jinai.

Na Daniel Limbe, CHATO

MWANAFUNZI wa ki-

¢ dato cha nne ambaye pia ni
: shahidi wa kwanza kwenye
: kesi ya ubakaji inayomkabili
¢ Boniface Malila (20), ame-

* dai kumtambua mshtakiwa

: huyo kuwa ndiye aliyempa-
: tia uvjauzito.

Mshtakiwa huyo, mkazi

: Chato mkoani Geita, anaka-
: biliwa na kesi ya kumbaka

* na kumsababishia mimba

* ambaye ni mwanafunzi wa
: kidato cha nne (jina lake na
: shule vinahifadhiwa).

Mbele ya Mahakama ya

* Wilaya ya Chato, mwa-

: nafunzi huyo ambaye

¢ aliongozwa na mwendesha
: mashitaka wa polisi, Mauzi
: Lyawatwa, alisema jana

: kuwa anamtambua mshtak-
: iwa (aliyekuwa kizimbani)
¢ kwamba ndiye aliyempatia
* ujauzito baada ya kufanya
: naye mapenzi kwa nguvu

¢ kwenye nyumba ya kulala
: wageni ya “Double M” ili-

: yoko Katemwa.

Alidai kuwa alishawishiwa

¢ na rafiki yake (jina linahifa-
¢ dhiwa) ambaye pia ni mwa-
* nafunzi mwenzake kuwa

: waongozane kwenda Mu-

¢ ganza kumsalimia shangazi
: yake pasipo kujua kama

¢ ilikuwa njama ya kumku-

: tanisha na mshtakiwa.

“Nikiwa na rafiki yangu

: huyo, tulifika Muganza

* majira ya saa 12:00 jioni

: kisha akanipeleka moja

: kwa moja kwenye eneo

: alilokuwa anafanyia kazi ya
: kuchoma muziki na kuingiza
: kwenye CD kwa kutumia

¢ kompyuta huyu Boniface.

: Baada ya muda mfupi aka-

: niomba nimsubirie pale kwa
: madai atakuja kunichukua

: baada ya muda mfupi ili

¢ twende kwa shangazi yake,”
¢ alidai. “Bado nikiwa hapo

: na huyu mshtakiwa, rafiki

¢ yangu alikuja na bodaboda

Mwanafunzi asimulia alivyobakwa
namshtakiwa hadi kupata ujauzito

muda wa saa 2:00 usiku
baadaye akadai kuna Kitu
amekisahau alikokwenda na
kwamba niendelee kum-
subiri mpaka atakapolejea.
Ilipofika saa 4:00 usiku,
Boniface akadai anapafa-
hamu alipo rafiki yangu

na kwamba anipeleke kwa
kuwa ilikuwa usiku naye
amefunga kazi zake,” alien-
delea kudai.

Shahidi huyo alidai kuwa
katika hali isiyo ya kawaida,
alijikuta amefikishwa kwe-
nye nyumba ya kulala wa-
geni ya “Double M” chumba
namba tatu na alipohoji
kulikoni kampeleka eneo
hilo, alitishiwa kuondolewa
humo na kunyimwa nauli ya
kurejea shuleni kwao iwapo
hatakubali kufanya mapenzi
na mshtakiwa. Kutokana na
hali hiyo na akiwa hajahiari,
alidai alisukumizwa kitan-
dani na kuanza kuvuliwa
Nnguo za ndani kabla ya kutii
azma ya mshtakiwa am-
baye walilala pamoja hadi
asubuhi licha ya kupatwa na
maumivu makali na ku-
tokwa damu sehemu za siri,
kutokana na kuwa ni mara
yake ya kwanza kufanya
mapenzi na mwanamume.

Alidai kuwa baada ya
kutendewa ukatili huo kwa
siku mbili mfululizo, alio-
nana na rafiki yake siku ya
tatu katika ofisi ya mshtak-
iwa kabla ya kupewa Sh.
6,000 kwa ajili ya nauli ya
kurejea kwao.

Baada ya maelezo hayo,
Hakimu Mkazi wa Mahaka-
ma hiyo, Odira Amworo, al-
impatia mshtakiwa fursa ya
kumwuliza maswali shahidi.

Mahakama iliamuru
mshtakiwa kurudi maha-
busu hadi kesho baada ya
wadhamini wake kushindwa
kukidhi masharti ya dha-
mana ikiwa ni pamoja na
kuweka bondi ya maneno
ya thamani ya Sh. milioni 10
kila mmoja.
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Utafiti waibua
mambo mapya
athari za minyoo

Na AsrajiMvungi,
ARUSHA

WATAALAM na watafi-
ti wa magonjwa yanay-
otokana na minyoo
yenye madhara kwa
mifugo na binadamu,
wamewasilisha matokeo
ya utafiti wa athari za
minyoo hiyo uliofanyika
katika mikoa ya Arusha
na Iringa.

Wakizungumza jana
wakati wa kukabidhi
utafiti huo, wataalam
hao walisema matokeo
yanaonyesha kuwa tati-
z0o hilo ni kubwa na licha
yva kuathiri mifugo na
kuwasababishia wafu-
gaji hasara pia linatishia
usalama wa binadamu,
hivyo jitihada za ku-
dhibiti zinahitajika.

Ripoti hiyo ilikabi-
dhiwa kwa watendaji
wa Wizara ya Mifugo na
Uvuvi na kushuhudiwa
na Naibu Waziri wa
Maendeleo ya Mifugo na
Uvuvi, Abdalah Ulega.

Akizungumza katika
hafla hiyo, Mkurugenzi
wa Huduma za Mifugo,
Prof. Hazuruni Longa,
alisema utafiti huo unao-
nyesha kuwa zaidi vya
asilimia 50 ya mifugo
wakiwamo ng'ombe
wameathiriwa na ma-
gonjwa ya minyoo.

Prof. Longa alisema
kuna athari kubwa kwe-
nye mazao ya mifugo
ikiwamo nyama kuto-
kana na maini yanay-
opimwa kubainika kuwa
na magonjwa hayo,
hivyo kutokufaa kwa
matumizi ya binadamu.

Mmoja wa watafiti
na wadau wa mifugo,
Mtafiti Mwandamizi wa
Chuo Kikuu cha Sokoine
cha Kilimo (SUA), Dk.
Jahashi Nzalawale,
alisema katika utafiti
wao pia waliangalia
uwezo wa dawa zinazo-
tumika kukabiliana na
minyoo hao na kubaini
kuwa kati ya aina tano
za dawa zilizokuwa
zimethibitishwa, baadhi
zimeshaanza kuwa sugu.

DKk. Nzalawahe alisema
kwa sasa wakiwa watafi-
ti, hawana mamlaka juu
ya changamoto hizo na
kwamba wanachofanya
ni kulifikisha suala hilo
kwenye ngazi husika.

“Hatua hii ya kukutana
na watendaji wa wizara
ni sehemu ya kutafuta
ufumbuzi wa kudumu
wa tatizo hilo,” alisema
Dk. Nzalawahe.

Katibu Tawala Msaidizi wa Mkoa wa Dar es Salaam, Dk. Yudas Ndungile (wa pili kulia), pamoja na wanachama wa Klabu ya Rotary ‘E Club ya
Masaki’ na benki ya DTB, wakikabidhi msaada wa vifaa vya kujifungulia kwa mama anayetarajia kujifungua Janeth Ernest, katika hospitali ya

Mbagala Rangi Tatu jijini humo jana. Takribani wakina mama watarajiwa 350 wamepatiwa vifaa vyenye thamani ya shilingi milioni 8.5, chini ya
udhamini wa Benki hiyo, ili kuwasaidia kujifungua salama. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Lusungu Helela, UKEREWE

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine
Kanyasu, amewataka wananchi kuchangamkia fur-
sa za utalii zilizoko katika Kisiwa cha Ukerewe

Akizungumza jana alipotembelea Kituo cha
Urithi wa Utamaduni cha Mapango ya Handebezya
kilichoko katika kisiwa hicho mkoani Mwanza, Kan-
yasu alisema kisiwa hicho ni Zanzibar ya Tanzania
Bara

Kanyasu alisema ndani ya kisiwa hicho kuna
utajiri wa vivutio vya utalii na hakina tofauti na
Zanzibar kutokana upekee wake. Alisema pamoja
na vivutio hivyo, kisiwa hicho hakijatumika hicho
ipasavyo kama ilivyo Zanzibar.

Kutokana na kauli hiyo, Kanyasu aliitaka jamii
kukitumia kisiwa hicho kama fursa ya utalii ili wa-
nanchi wafaidike kupitia sekta ya utalii kama ilivyo
kwa visiwa vya Zanzibar.

Alisema mbali na Ukerewe kuwa na fukwe nyingi
ambazo ni nzuri, pia ina utamaduni wa kipekee
ambao ni moja ya mazao ya utalii wenye mvuto wa
kipekee unaowafanya watalii wengi kutoka nje ya
nchi kujionea amali hizo.

Licha ya vivutio hivyo, Kanyasu alisema katika
kisiwa hicho kuna jiwe linalocheza pamoja na jum-
ba lenye ghorofa moja ambalo ni la kwanza kujeng-
wa katika ukanda wa  Afrika Mashariki na Kati.

“Kumekuwa na dhana iliyojengeka kuwa watalii
wanaokuja nchini wanapenda kutembelea maeneo
yenye majumba yenye maghorofa marefu jambo
ambalo si kweli bali wanatembelea maeneo ya
kawaida lakini yaliyoandaliwa,” alisema.

Kanyasu alisema Ukerewe ni hazina katika sekta
ya utalii ambayo haijaguswa tokea dunia ilipoumb-
wa zikiwamo fukwe nzuri, mazingira mazuri na
utamaduni wa watu wake

Alisema ngoma pekee yake inaweza kumsafiri-
sha mtalii kutoka Marekani kufika Ukerewe kwa
gjiliya kuiangalia kwa sababu ina kionjo ambacho
hakiwezi kupatikana mahali popote duniani.

Naibu Waziri alifafanua kuwa utalii wa utama-
duni una ladha isiyoisha kwa vile inahusisha viun-
go vyamwili kucheza tofauti kabisa na mwingine
atakavyocheza ngoma hiyo hiyo.

Alisema mbali na utamaduni huo wa kipekee ka-
tika kisiwa hicho, pia kuna wanyamapori kama
vile mamba na viboko ambao hawajulikani watalii
kama wapo.

Waziri apigia debe utalii Ukerewe

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO

UZINDUZI WA MFUMO WA KIELEKTRONIKI
WA UTOA]JI WA LESENI ZA UDALALI NA
UENDESHA]}I WA MINADA YA HADHARA

Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mipango imeandaa Mfumo wa
Kielektroniki wa utoaji wa Leseni za Udalali na Uendeshaji wa Minada ya
Hadhara. Mfumo huo utaanza kutumika rasmi kuanzia Jumatatu tarehe 24
Februari, 2020. Hivyo, maombi yote ya Leseni hizo yawasilishwe kupitia
Mfumo huo unaopatikana kupitia tovuti ya Wizara (gamisportal.mof.go.tz).

Madalali, Waendesha Minada ya Hadhara pamoja na Wadau wote muhimu
mnaombwa kuhudhuria katika uzinduzi wa utoaji wa Leseni kupitia Mfumo
huo utakaofanyika katika Ukumbi wa Mikutano wa Wizara ya Fedha na
Mipango — Dar-Es-Salaam siku ya Jumatatu tarehe 24 Februari, 2020 kuanzia
saa nne kamili asubuhi. Aidha, Mafunzo ya namna ya kutumia Mfumo huo
yatatolewa siku ya uzinduzi.

Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kwa simu namba
+255719520208 na +255713244206.

WOTE MNAKARIBISHWA

KATIBU MKUU
WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO yf
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Madimbwi mitaani ni
hatari msimu wa mvua

MAMLAKA ya Hali ya Hewa (TMA) imetoa utabiri wa mvua za masi-
ka ambazo zinatarajiwa kwenye mikoa inayopata mvua mara mbili
kwa mwaka, ikiwamo Dar es Salaam na ukanda mzima wa pwani.

Kwa mujibu wa maelezo ya TMA mvua kubwa na ya juu ya
wastani inatarajiwa kunyesha Dar es Salaam na itaambatana na
athari mbalimbali.

Utabiri unazielezea sehemu mbalimbali za Dar es Salaam, Zanzi-
bar, Pwani na kanda ya ziwa kuwa zitapata mvua za wastani mpaka
juu ya wastani ambazo ni mvua kubwa kwa maeneo mengi.

Wakati angalizo hilo linatolewa ni vyema wananchi wa maeneo
hayo wakafuatilia kwa karibu taarifa za hali ya hewa pamoja na
kuchukua tahadhari kuepesha madhara ya mvua hizo yakiwamo
vifo vinavyotokana na watu kuzama kwenye mito, mabonde na
madimbwini.

Pamoja na wanaoishi mabondeni kuhimizwa kuchukua tahad-
hari ni vyema pia wanaokaa mitaani kwenye mabwawa hasa yali-
yotokana na kuchimba mchanga kujiepusha na kuwakinga watoto
na hatari ya kuzama majini na kupoteza maisha.

Imekuwa mazoea watu wengi hasa watoto kupoteza maisha
kwa kutumbukia kwenye madimbwi yaliyoko mitaani ambayo yal-
itokana na wafanyabiashara kuchimba michanga bila kujali hatima
ya mazingira.

Hili ni tatizo ambalo pengine wakati umefika kwa serikali ku-
wachukulia hatua wanaosababisha madimbwi kwenye makazi ya
watu na hata kuziwezesha mamlaka za maji kuziba au kuende-
leza madimbwi au mabwawa hayo ili wavune maji safi badala ya
kuyaacha yalivyo.

Wahusika au wafanyabiashara wamekuwa na mazoea ya
kuchimba mchanga na kuacha mashimo na makorongo makubwa
ambayo mvua zinaponyesha hugeuka kuwa maeneo ya maafa
makubwa yanayotishia maisha ya watu.

Pamoja na kuwa chanzo cha mbu na kuongeza tatizo la malaria
mitaani, ni mazalia ya wadudu wengine wanaoambukiza ma-
gonjwa hasa konokono wa kichocho na mbu wanaoleta dengue.

Lakini, tunachotaka kuwakumbusha wana jamii ni kwam-
ba mabwawa hayo yamekuwa vitanzi vya watoto wa shule, wapita
njia, wageni lakini pia mifugo hasa wanyama wadogo kama mbuzi
na mbwa.

Aidha, imekuwa ikitumiwa na wahalifu kuua na kutumbukiza
watu. Ndiyo maana tunasema kuwa ni vyema kuchukua tahadhari
na kuweka uzio kuzunguka mabwawa hayo hasa wakati huu wa
mvua. Kadhalika tunawashauri wale wanaokaa karibu na sehemu
hizo kuwa makini kwani mabwawa hayo yanapojaa huharibu ny-
umba na miundombinu ya barabara na mashamba yaliyo jirani
hasa baada ya kujaa maji kupindukia na kufurika kwenye kipindi
hiki cha mvua.

Tunawashauri wazazi kukumbuka kuwa mvua hizi zitasaidia
kuongezeka kwa kina cha maji kwenye mabwawa na mito na pia
upatikanaji wa samaki kwenye madimbwi na mabwawa hayo.
Tunawakumbusha kuwa wawe makini kwa vile kujaa kwa samaki
hao, hasa kambale kunawavutia watoto wanaojitumbukiza mtoni
kwenda kuvua. Hivyo bila uangalizi wa karibu wa walezi na wazazi
kuna hatari ya watoto kupoteza maisha kwa vile wanapotumbukia
mabwawani hawawezi kuogelea wala kuokoa maisha yao.

Ni vyema pia shule zilizo karibu na mabwawa hayo zikawaha-
masisha wanafunzi kuwa walinzi wa kila mmoja ili kuwaepusha na
hatari za kuzama kwenye mabwawa hayo.

Lakini pia, ni wazi kuwa sehemu nyingi watu wanatumia visima
vilivyochimbwa. Ni vizuri viongozi wa serikali za mitaa na viton-
goji wakashirikiana na wanajamii kuviwekea alama visima hivyo,
ili kuepusha uwezekano wa watu kutumbukia hasa wakati huu wa
mvua za masika.

Tahadhari hii ni muhimu ili kuwalinda watoto ambao hawawezi
kujitetea au wanajamii wengine ambao si wageni wa maeneo hayo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Muungwana Lazima

Kifafa kinatibika, kinaepukwa
- wanajamii tusimame katika hilo

KIFAFA ni miongoni mwa ma-
gonjwa yanayochanganya jamii
hadi kufikia kuamini kwamba
kuna uchawi au ni tatizo linalo-
leta usugu wa akili, hasa katika
msongo wa mawazo.

Imani hiyo inadaiwa kusababi-
sha kuendelea kuwapo ugonjwa
huo, wakati ukweli ni kwamba
baadhi ya watu hawaendi hospi-
tali kupata tiba sahihi, wanaege-
mea kwa waganga wa kienyeji.

Kwa imani hiyo, baadhi ya
watu huwatenga watoto wenye
ugonjwa huo wasicheze na wen-
zao na katika hali hiyo, Waziri wa
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Ummy Mwal-
imu, anaitaka jamii kuondokana
na mawazo hayo, anaasa kuwa-
hishwa hospitali wagonjwa we-
nye kifafa, wapate tiba ya mape-
ma. Inatajwa, wengi hawana
ajira nchini na wanakosa wenzi
wa kufunga nao ndoa, kutokana
na kigezo hicho Waziri Ummy
anaisistiza, jamii iondokane na
mawazo hayo kwa kuwawahisha
wanaoumwa kifafa wapate tiba
ya mapema.

Kuna takwimu za kitafiti zi-
nazoeleza asilimia kubwa 36 ya
Watanzania, wanaamini kifafa ni
ugonjwa unaotokana na uchawi,
huku nusu yao wakiamini tatizo
linaloleta usugu wa akili, hasa ni
katika msongo wa mawazo.

Ikumbukwe, serikali inagha-
rimu matibabu ya ugonjwa huo
katika vituo mbalimbali vya
kutoa huduma nchini, hivyo
jamii inatakiwa kuhakikisha kila
mgonjwa wa kifafa anapelekwa

kupata tiba. Imani ambazo ni
kinyume zisipewe nafasi, kwani
zinachangia kuendelea kuwapo
kwa ugonjwa huo, hivyo jambo
la msingi ni kufuata maelekezo
ya wataalamu wa afya, ambao
kimsingi yako wazi. Ninasema
hivyo, kwani wanaeleza wazi
kuwa ni miongoni mwa mara-
dhi yanayokabili watu wa rika
zote, bila ya kujali jinsia au hali
ya maisha na idadi ya wagonjwa
wake inakadiriwa kufikia milioni
moja.

Aidha, wenye kifafa wako
kwenye hatari ya kifo mara sita
zaidi, ikilinganisha na jamii yote
kwa ujumla na wagonjwa wengi
ni vijana.

Hii ni kwa mujibu wa madak-
tari bingwa wa tiba ya ubongo na
mishipa ya fahamu, kutoka Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili, katika
mafunzo weliotoa kwa umma ji-
jini Dar es Salaam mwazoni mwa
mwezi huu, viwanja wa Bakhera,
maadhimisho ya Siku ya Kifafa
Duniani, ambayo kila Jumatatu
ya pili ya Februari.

Dk. Petience Njenje anasema
kifafa kinatokana na hitilafu
au jeraha kwenye ubongo, lin-
alosababishwa na mgonjwa
kuanguka akionyesha dalili za
kukakamaa kuzimia au kutokuz-
imia na wakati mwingine anatoa
povu mdomoni.

Sababu nyingine za kuwapo
kwa kifafa zinaelezwa kuwa ni
homa kali kipindi cha utoto, ajali
zinazosababisha majeraha ka-
tika ubongo, matatizo ya kipindi

cha ujauzito na wakati wa kuji-
fungua na minyoo sugu.

Hivyo madaktari wanashauri
kujikinga na visababishi vina-
vyozuilika ikiwamo kuwasaidia
wajawazito kwa kuwashauri
kwenda kliniki na kupata vipimo
mara kwa mara, kufanya uchun-
guzi, na watoto kutibiwa wana-
popata homa.

Suala la matumizi ya choo,
kunawa mikono na kula nyama
ya nguruwe iliyoiva vizuri ni
jambo la muhimu kwa ajili ya
kuepuka ugonjwa huo unaota-
jwa kuwa hatari kwa vijana.

Katika tatizo hili, habari nje-
ma ni kwamba, kifafa kinatibika
iwapo mgonjwa atapelekwa hos-
pitali mapema kwa ajili ya kupa-
ta matibabu, na kwamba atape-
wa dawa kwa kipindi kirefu bila
kuacha.

Lakini bahati mbaya ni kwam-
ba zaidi ya asilimia 75 ya wag-
onjwa wa kifafa nchini, wana-
daiwa kwenda kutafuta tiba kwa
waganga wa kienyeji badala ya
kwenda kupata tiba inayotakiwa.

Inaelezwa na madaktari hao
kuwa, asilimia 60 ya wagonjwa
wanaofika hospitali kutibiwa,
hufika mwaka mmoja baada ya
kupata tatizo, huku asilimia tano
hadi 10 ya watu wenye kifafa ndi-
yo hutibiwa hospitalini.

Katika hilo, wengi wanaoishi
na ugonjwa huo wakiwa na ki-
fafa cha kiwango cha juu, hali
ambayo inatakiwa kuchuku-
liwa hatua ili kuwasaidia wenye
ugonjwa kupata tiba sahihi na
hatimaye kupona.
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Diwani
aomba
kituo cha
polisi

Na Neema Hussein,
KATAVI

DIWANI wa kata ya
Bulamata wilaya ya
Tanganyika mkoani
Katavi, Nicas Nibengo,
ameliomba Jeshi la
polisi wilayani humo
kuanzisha kituo cha
polisi katika kata
hiyo, ili kukabiliana
na matukio ya wizi
yanayotokea kwenye
kata hiyo.

Ombi hilo lilitole-
wa hivi karibuni baada
ya kusoma taarifa ya
utekelezaji wa miradi
ya maendeleo katika
kikao cha pili cha
Baraza la Madiwani
kilichofanyika hivi kar-
ibuni wilayani humo.

Nibengo alisema
kutokana na kata hiyo
kukua haraka kiuchumi
kumekuwa na uhalifu
wa wananchi kuibiwa
mali zao na kukosa
msaada kwakuwa
kituo cha polisi kuwa
mbali na kata hiyo.

“Jambo la msingi
tunaomba sana tupate
Kituo cha polisi kwaku-
wa Kata ya Bulamata
ni kata inayokuwa kwa
kasi sana kiuchumi na
kituo cha polisi Kili-
chopo kipo mbali kama
kilometa 60 kutoka
Bulamata,” alisema
diwani huyo.

Akijibu ombi hilo
mkuu wa Jeshi la
Polisi wilayani humo,
Amon Mimata, alikiri
kuwapo kwa changa-
moto hiyo na kueleza
kuwa kusema tayari
suala hilo linafanyiwa
kazi ili kuweza kuanzi-
sha kituo hicho.

“Ni kweli changamo-
to hiyo ipo na nime-
kuwa nikiwasiliana
nae mara kwa mara
kuhusiana na matukio
madogo madogo ya
uhalifu na kwasasa
teyari mchakato wa
kupeleka kituo hicho
umeishaanza,” alisema
Mimata.

Mbunge wa Mpanda
koso, aliwataka madi-
wani walioshiriki kikao
hicho kushirikisha wa-
nanchi katika kuanzi-
sha vituo hivyo kama
wanavyofanya kwenye
miradi mingine na
baadae serikali kumali-
Zia walipoishia.

Afa akidaiwa kunywa pombe kwa kupitiliza

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

NKUBA Mawe (27), mkazi wa
Ukenyenge wilayani Kishapu
mkoani Shinyanga, amekutwa
amefariki dunia kwenye vibaraza
vya maduka ya Mtaa wa Dome,
Kata ya Ndembezi, Manispaa ya
Shinyanga, akidaiwa kunywa
pombe kupita kiasi.

Tukio hilo lilitokea usiku wa
kuamkia jana, ikidaiwa kuwa wa-
nanchi wa eneo hilo walibaini kifo
cha kijana huyo katika eneo hilo
alilokuwa anaishi majira ya saa

12 asubuhi. Ilidaiwa kuwa baada
ya kuamka, wakazi wa eneo hilo
waliona mtu akiwa amelala kwe-
nye kibaraza cha moja ya duka ya
mtaa huo akionekana kama ame-
kufa na waliposogea ndipo waka-
baini ukweli wa fikra zao na kutoa
taarifa kwa uongozi wa mtaa huo.

Akisimulia tukio hilo Mwe-
nyekiti wa Mtaa wa Dome,
Solomoni Najulwa, alidai mara
tu baada ya kupewa taarifa na
wananchi, alifika eneo la tukio
na kubaini kijana huyo alikuwa
amefariki dunia na akatoa taarifa
kwa Jeshi la Polisi ambalo askari

wake walifika na daktari wa Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa kufanya
uchunguzi na kubaini pombe ndi-
yo chanzo cha kifo hicho.
“Taarifa za awali juu ya kifo cha
kijana huyo zilidai aliuawa kwa
kupigwa, lakini baada ya daktari
kufanya uchanguzi, ilibainika
amefariki dunia kutokana na ku-
nywa pombe kupita kiasi,” alidai.
Daktari kutoka Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Shinyanga, Dk.
Richard Mwikambe, akiwa eneo
la tukio, alisema kijana huyo ha-
jauawa kwa kupigwa, bali ame-
fariki dunia kutokana na kunywa

pombe kupita kiasi na akatoa
wito kwa wananchi kuacha tabia
ya kunywa pombe kwa wingi kwa
kuwa ni hatari kiafya.

Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga, Deborah Magiligimba,
alithibitisha kutokea kwa tukio
hilo, na kueleza kuwa hakuna mtu
anayeshikiliwa na jeshi hilo kuhu-
siana na kifo hicho.

Alidai mwili wa marehemu
umehifadhiwa kwenye chumba
cha maiti katika Hospitali ya Rufa-
ni ya Mkoa hadi pale ndugu zake
watakapokabidhiwa kwa ajili ya
mazishi.

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa upanuzi wa barabara ya Bagamoyo kuanzia Mwenge hadi Morocco, katika eneo la Sayansi Kijitonyama, jijini
Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Watakaokwamisha vita dhidi ya malaria kukiona

Na Pendo Thomas, KIGOMA

MKUU wa Mkoa wa Kigoma,
Brigedia Jenerali mstaafu Emma-
nuel Maganga, ametoa onyo kali
na kuahidi kuwachukulia hatua
watu  watakaobainika  kuzuia
zoezi la ufukizaji dawa ya mvuke
ya kuua mazalia ya mbu na
wadudu wadhulifu katika makazi
ya watu.

Maganga ametoa onyo hilo
wakati wa uzinduzi wa mkakati
wa kudhibiti mbu wapevu na
wadudu wadhulifu, na kusema
kuwa kuna watu ambao wana-
zusha taarifa za uongo dhidi ya
dawa na viuatilifu mbalimbali vya
malaria kuwa vina madhara kwa
afya ya binadamu.

‘Mvuke unaopulizwa hauna
madhara, tukigundua kama wewe
unataka kukwamisha zoezi hili
ili malaria iendelee kututesa tut-
acheza na wewe mchezo unaou-
jua wewe na mkuu wa wilaya hili
ulibebe,” Maganga alimuagiza
Mkuu wa Wilaya ya Kigoma, Sam-
son Anga.

Aidha, Maganga alieleza kuwa
jamii inapaswa kutambua kuwa
kuruhusu uwapo wa malaria ku-
nasababisha madhara makubwa
yakiwamo ya kiuchumi, kutokana
na kutumia fedha katika matiba-
bu pamoja na kusababisha watu
kupoteza maisha.

Ofisa Afya mkoa wa Kigoma,
Ambakisye Muhicha, alisema ku-
fuatia uwapo wa dawa za kutosha

za kutibu malaria kama Aluu na
Mseto, idadi ya vifo vinavyosaba-
bishwa na malaria vimepungua
kutoka 472 mwaka 2017 hadi vifo
166 kwa mwaka 2019.

Pia alisema kwa 2018 wag-
onjwa  waliobainika kuwa na
malaria ni asilimia 28.9 na mwa-
ka 2019 kiwango hicho kilipun-
gua hadi kufikia asilimia 26.7,
huku kiwango cha maambukizi
ya malaria kwa wajawazito kik-
ishuka kutoka asilimia 11.9 kwa
mwaka 2018 hadi asilimia 11.6 kwa
mwaka 2019.

Mhicha alisema mafanikio
hayo yanatokana na utolewaji
elimu ya namna ya kupambana
na ugonjwa huo pamoja na up-
uliziaji wa viuatilifu vya mbu na

wadudu katika makazi ya watu
ikiwemo dawa ya Ukoko.

Meya wa Manispaa ya Kigoma/
Ujiji, Hussen Luhava, aliwaomba
wananchi kuhakikisha wanazin-
gatia maelekezo yatolewayo na
watalamu, yanayolenga kubore-
sha afya zao na kukabiliana na
malaria ili kusaidia vita dhidi ya
ugonjwa huo

Mkazi wa Manispaa ya Kigoma/
Ujiji, Khadija Shabani, alisema
hafahamu kama kuna dawa za
kufukiza za kuua malaria, hivyo
ombi lake kwa  wanaohusika
na masuala ya afya wahakikishe
wanaongeza elimu itakayosaidia
wananchi kuwa na uelewa, na
utakao ondoa ukinzani wa ku-
kataa zoezi hilo
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Maonyesho makubwa ya madini yaja

Na Joseph Mwendapole

WIZARA ya Madini imean-
daa maonyesho makubwa ya
madini yanayotarajiwa ku-
fanyika mwishoni mwa wiki
hii jijini Dar es Salaam.

Naibu Waziri wa Wizara
hiyo, Stanslaus Nyongo, alise-
ma hayo jana alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa
habari jijini hapa.

Nyongo alisema kwenye
maonyesho hayo wananchi
watapata fursa ya kuona aina
mbalimbali ya madini na ku-
pata elimu kuhusu yanavy-
oongezewa thamani.

Alisema maonyesho hayo
yataenda sambamba na mku-
tano wa uwekezaji kwenye
sekta ya madini unaotarajiwa
kufanyika kesho na kesho-

kutwa katika ukumbi wa Ki-
mataifa wa Mikutano wa Mwal-
imu Julius Nyerere.

Naibu Waziri alisema mku-
tano huo ni mwendelezo wa
mikutano ambayo imewahi
kufanyika ambayo Wizara
imejiwekea siku maalum za
kuongeza na wadau kuhusu
changamoto kwenye sekta ya
madini.

Alisema kwenye mkutano
huo watazindua utoaji wa hati
za uhalisia wa madini ya bati
yanayozalishwa hapa nchini
kama ambavyo utaratibu huo
umewekwa na nchi za maziwa
makuu.

Naibu Waziri alisema vion-
gozi wa mataifa hayo walia-
zimia kuanzisha ushirikiano
katika kutatua kero zinazos-
ababisha kuwepo kwa vita vya

wenyewe kwa wenyewe katika
nchi zao.

“Viongozi walikubaliana
jumla ya maeneo kumi ya
kushirikiana ambayo wali-
yatengenezea itifaki ya pamoja
ambayo suala la madini ni iti-
faki ya tano ambayo inahudu
udhibiti wa uvunaji haramu
wa madini,” alisema Nyongo.

Alisema lengo lilikuwa ku-
hakikisha madini yanayozal-
ishwa kwenye nchi hizo yana-
tumika kunufaisha wananchi
wake na hayatumiki kucho-
chea vita kwa wananchi wake
kama ambavyo tafiti mbalim-
bali zilivyoonyesha.

Nyongo alisema ili kuwa na
udhibiti wa pamoja nchi hizo
zilikubaliana udhibiti uwe
kwenye madini ambayo yal-
ionekana kuhusishwa na vita

ambayo pia yanapatikana kwe-
nye nchi hizo.

Aliyataja madini hayo kuwa
ni bati, tantalum, walframite,
dhahabu na kwamba kwa sasa
udhibiti umeanza kwenye ma-
dini hayo kwa upande wa Tan-
zania ambapo yanachimbwa
kwenye Wilaya ya Ngara na
Kyerwa mkoani Kagera.

Aidha, alisema Tanzania
inakuwa nchi ya nne kutimiza
vigezo ili kuweza kutoa hati
za uhalisia kwa madini hayo
wakati yanapouzwa nje ya
nchi baada ya Congo DRC,
Rwanda na Burundi.

Naibu Waziri alisema nchi
za Uganda, Jamhuri ya Afrika
ya kati na Zambia ziko kwe-
nye hatua za mwisho kuka-
milisha mchakato huo ili nazo
ziruhusiwe.

Y
|
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Mbunge aonya
kuhusu uuzaji
ovyo vyakula

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MBUNGE wa Viti Maalumu
(CCM) Mkoani Shinyanga, Azza
Hilal, amewatahadharisha
wakulima mkoani hapa kuuza
vyakula ovyo, ili kukabiliana na
baa la njaa.

Hilal alitoa onyo hilo juzi
wakati akitoa salamu kwenye
mkutano wa Halmashauri Kuu
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Shinyanga, ambao
ulikuwa na lengo la kusoma
taarifa za utekelezaji wa llani ya
Uchaguzi ya CCM.

Alisema mwaka huu kume-
kuwa na neema ya mvua za
kutosha pamoja na wakulima
kulima chakula kwa wingi, hivyo
ni vyema pale watakapovuna
watunze vyakula hivyo kwa
akiba ya baadaye na kuacha ku-
vitumia kwa matumizi ambayo
si ya lazima pamoja na kuviuza
0oVYO.

“Ndugu wajumbe wa mkutano
huu, naomba tushirikiane kwen-
da kutoa elimu kwa wakulima
juu va kutunza vyakula kwa ajili
va akiba ya baadaye kwa sababu
mwaka huu mvua zimenyesha za
kutosha na wakulima wamelima
sana. Ni vyema vyakula hivyo
vikatunzwa na huwezi kujua
mwakani huenda mvua zikago-
ma,” alisema Hilal.

“Nazungumza haya kwa saba-
bu najua matatizo ya wakulima
wetu. Wakiwa na vyakula huwa
wanajisahau na kuviuza ovyo
wakisema na mwakani tutalima
tu. Kinababa huwa wanauza
huko huko shambani na kinama-
ma nao wakienda kuchota maji
wanaweka kwenye vindoo na
kuuza vyakula. Ni bora tuchukue
hatua mapema,” aliongeza.

Naye Mwenyekiti wa CCM
Wilaya ya Shinyanga, Edward
Ngelela, alikazia suala hilo na
kufafanua kuwa kipindi cha
Kilimo familia huwa zina up-
endo lakini kipindi cha mavuno
huwa kuna ugomvi kutokana na
wanaume kuuza vyakula ovyo
na kutumia fedha kwa mambo
ya anasa.

Red Cross yaomba ushirikiano Pemba

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

NAIBU Katibu Mkuu wa Chama
cha Msalaba Mwekundu Tan-
zania, Busungu John, amewa-
taka wanachama wake Mkoa wa
Kaskazini Pemba, kushirikiana
katika kukijenga chama chao ili
kupiga hatua za maendeleo.

Alisema  ushirikiano  ndio
utakaokiwezesha chama hicho
kufanikiwa katika kutekeleza ma-
jukumu yake.

Busungu aliyasema hayo wakati
akizungumza na wanachama wa
Mkoa wa Kaskazini Pemba, baada
ya kufanya ziara ya siku mbili ya
kutembelea matawi na kuonana
wanachama.

Aliwataka wanachama hao
kujitahidi kuongeza wanachama

katika chama pamoja na
kujituma na kufanya kazi kwa ku-
jitolea.

Aliwaeleza kuwa kwa sasa
chama chao kiko vizuri, kwani

viongozi ambao wamechaguliwa
kukiongoza wamekuwa wak-
ishirikiana katika kukijenga cha-
ma hicho bila kuwa na tofauti.

Pia aliwataka wanachama
kuanzisha vikundi vya ujasiri-
amali ili kujiletea maendeleo yao
na chama chao kwa ujumla.

Jukumu ambalo nimekabi-
dhiwa na chama chetu ni kuwa
mlezi wa Pemba, hivyo ninaloom-
ba kwenu ni ushirikiano na
ninawaahidi kusaidia miradi yote

ya maendeleo, ambayo mtaianzi-
sha nyinyi kwa ajili ya kukiletea
maendeleo chama pamoja na
nyie wenyewe,” alisema Busun-
gu.

Mratibu wa chama hicho Pem-
ba, Suleiman Ali Mohammed,
aliwataka wanachama hao kulipa
ada zao kwa wakati.

Katika risala yao, wanachama
walimpongeza Busungu kwa
kuchaguliwa kwake kuwa mlezi
wa chama hicho kwa upande wa

Pemba, na kumhakikishia wa-
takuwa na yeye bega kwa bega
katika kutimiza wajibu wake.
Walimuomba kuwapatia usafiri
pamoja na vitendea kazi ili kutoa
huduma kwa jamii na kwa ufanisi.
Katika ziara yake hiyo ambayo
ilikuwa ni ya siku mbili, Busungu
alitembelea matawi mbalimbali,
kufungua tawi jipya la Msuka
pamoja na kusaidia vikundi vya
ujasiriamali ambavyo vimean-
zishwa na wanachama hao.
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Ikungi
yabuni
mbinu
kuongeza
makusanyo

Na Elisante John, IKUNGI

HALMASHAURI ya
Wilaya ya Ikungi mkoani
Singida, imebuni utaratibu
wa kuwazawadia watend-
aji wa kata, wanaofanya
Vvizuri na kuongoza kwa
kushika nafasi tatu za juu
kwenye makusanyo va
mapato ya ndani, yanay-
otokana na ushuru.

Akizungumza wakati
wa kikao cha Baraza la
Madiwani mwishoni mwa
wiki, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri hiyo,
Justice Kijazi, alisema
utaratibu huo utachangia
kuongeza bidii na kubore-
sha makusanyo ya ndani.

Watendaji walioshika
nafasi tatu za juu na ku-
patiwa fedha kila mmoja
kiasi kwenye mabano ni
Salida Shinu (250,000) wa
Kata ya Iglansoni; Abuba-
kari Maganga (200,000)
wa Kata ya lyumbu na
Joseph Mmewa (150,000).

Alisema kupitia njia
hiyo anaamini watendaji
wa kata wataongeza bidii
va makusanyo kutokana
na udhibiti na kubuni vy-
anzo vipya vya mapato,
ambayo yatasaidia pato la
ndani kuongezeka, hivyo
kukidhi mahitaji halisi ya
miradi, itakayotekelezwa
na halmashauri ya wilaya.

“Niwahakikishie tu,
fedha zote tulizopokea
kutoka Serikali Kuu na
hizi za makusanyo yetu
yva ndani, tutahakikisha
zinatumika kwa ajili ya
kuwahudumia wananchi
wetu..kwa utaratibu huu
wa zawadi itaongeza
motisha na makusanyo
va halmashauri yetu,”
alisema Kijazi.

Naye, Mwenyekiti wa
halmashauri hiyo, Ali
Mwanga, aliwapongeza
watendaji waliofanikiwa
kupata ushindi, na akawa-
taka waongeze bidii zaidi
ili wawe chachu ya kuleta
ushindani, dhidi ya wale
ambao hawajafanikiwa
kufikia malengo ya maku-
sanyo ya ndani.

Aidha, alimpongeza
MKkurugenzi na timu yake
va wataalamu kwa kuen-
delea kusimamia vyema
fedha zinazoletwa na
Serikali Kuu katika wilaya
hiyo kwa ajili ya miradi
mikubwa ya maendeleo
kama elimu, afya na maji.

Watumishi, ofisa CRDB kortini tuhuma wizi fedha

Na Daniel Limbe, CHATO

ESHI la polisi wilayani Chato

mkoani Geita limewafikisha

mahakamani vigogo watatu

wa serikali pamoja na Ofisa
mikopo wa benki ya CRDB kwa
makosa ya kughushi nyaraka na
kujipatia fedha kwa njia za udang-
anyifu.

Makosa mengine ni kula njama
kwa nia ya kutenda kosa pamoja
na kuapa kiapo cha uongo kinyume
cha sheria za nchi.

Waliopandishwa mahakamani

ni Bathromeo Mwikila, Omary
Namjombe na Herry Athanas,
wote wakiwa ni maofisa wa idara
ya elimu kwenye Halmashauri ya
wilaya hiyo, pamoja na Leonard
Gatawa,mbaye ni ofisa mikopo wa
benki ya CRDB Chato.

Mwendesha mashitaka wa seri-
kali, Erasto Anosisye, alidai kuwa
washitakiwa hao kwa nia ovu
walitumia nafasi zao kutenda ma-
kosa kwa nyakati tofauti wakiwa na
lengo la kujipatia fedha kwa njia ya
udanganyifu kinyume cha sheria.

Kwamba washtakiwa wanakabili-
wa na makosa 13 ambayo waliyaten-
da kwa nyakati tofauti kinyume cha
kifungu cha 333,335(d)(i) na 337 cha
Sheria ya Makosa ya Jinai sura ya 16
iliyofanyiwa malejeo mwaka 2012.

Aidha, mshtakiwa wa kwanza
Bathromeo Mwikila(Ofisa elimu
sekondari)na Omary Namjombe,
(Ofisa elimu maalumu) wanadaiwa
kutumia nyaraka za uongo na ku-
jipatia kiasi cha shilingi 1,727,820
kutoka namba 0152438809000 ya
Emanuel Njiku, ambaye ni mwal-
imu wa Shule ya Sekondari Buziray-

ombo pasipo ridhaa yake.

Alidai Novemba 8, 2019 wakid-
aiwa kughushi kitambulisho cha
mfanya kazi pamoja na kutengen-
eza nyaraka za uongo kwa lengo la
kujipatia fedha zikionyesha kuwa
Mwalimu Njiku, anahitaji mkopo
wa Sh.16,000,000 kutoka benki ya
CRDB, wakati wakijua siyo kweli.

Aidha mshtakiwa wa kwanza
pekee,(Mwikila), anadaiwa ku-
wasilisha nyaraka za uongo kwe-
nye Benki ya CRDB tawi la Katoro
wilayani Geita, akiwa na lengo la
kupewa mkopo akitumia vielel-
ezo vya mwalimu Njiku kinyume
cha sheria. Sambamba na hilo,
washitakiwa hao pamoja na Ofisa
mikopo wa benki ya CRDB tawi
la Chato,(Gatawa) wamedaiwa ku-
ghushi nyaraka mbalimbali kwa
lengo la kuidanganya benki ya

CRDB na kujipatia fedha kinyume
cha taratibu.

Hata hivyo, baada ya washi-
takiwa wote kusomewa mashtaka
mbele ya Hakimu Mkazi Mfawidhi
wa Mahakama ya wilaya hiyo, Odira
Amworo, walikana, huku mwende-
sha mashitaka wa serikali akiiambia
mahakama kuwa upelelezi hau-
jakamilika, na kwamba kwa kuwa
washtakiwa watatu ni waajiriwa wa
Halmashauri ya Wilaya ya Chato na
mmoja ni mfanyakazi wa CRDB,
wote bado wapo kazini wasipewe
dhamana ili kupisha uchunguzi
zaidi.

Baada ya maombi ya upande wa
mashtaka kukubaliwa, mahakama
iliamuru washtakiwa wote kwen-
da mahabusu mpaka Februali 21,
mwaka huu kesi hiyo itakapo tajwa
tena.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Mhandisi Robert Gabriel (kulia), akipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi wa Tigo Kanda ya Ziwa, Uthmaan Madati,
baada ya kuzindua duka la Tigo, mjini Geita, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Migodi inayolima bangi kufungwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI ~ wilayani Kahama
mkoani Shinyanga, imetishia ku-
funga migodi midogo ya wachim-
baji wadogo wa dhahabu, ambayo
itajihusisha na upandaji wa bangi
katika maeneo ya machimbo hayo.

Serikali imesema pamoja na ku-
tambua michango yao mikubwa
kwa serikali na jamii zinazozun-
guka maeneo ya migodi hiyo, lakini
kwa tabia iliyoibuka ya kulima zao
la bangi maeneo ya migodi midogo
haiwezi kuendelea kuvumilika,
hivyo itafungwa.

Hayo yamebainishwa na Mkuu
wa Wilaya ya Kahama, Annamringi
Macha, kwenye mkutano mkuu wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM) waka-
ti akisoma taarifa ya utekelezaji wa
ilani ya chama hicho kwa kipindi
cha mwaka 2016 hadi 2019.

Alisema serikali haitasita ku-
funga migodi ambayo inatekeleza
shughuli za uchimbaji wa madini
kinyume cha sheria za nchi hasa
kwa kupanda zao la bangi katika
maeneo ya migodi, huku wakitam-
bua ni kinyume cha sheria za nchi.

“Mwenyekiti, mimi mwenywe
nimeng’oa miche ya bangi kwenye
moja ya mgodi mdogo wa madini

huko kakola..siwezi kuendelea
kungoa tena miche hiyo, na ili ku-
komesha tabia ya kulima bangi me-
neo ya wachimbaji wadogo, ni ku-
funga migodi itakayobainika kuwa
na bangi,” alisema Macha.

Aliongeza kuwa vijana wengi
kwenye migodi midogo wanavuta
sana bangi na mbengu za bangi zi-
napotapatakaa ndizo zinazoota na
kusababaisha maeneo ya wachim-
baji kuzungukwa na mimea ya
bangi.

“Tutahakikisha  tunakomesha
tabia hii ili isiendelee na kugeuka
maeneo ya wachimbaji kuwa
mashamba la bangi.”

Aidha, Macha alisema ofisa yake
kwa kushirikiana na ofisa ya madini
wanaendelea kutambua na kugawa
maeneo ya wachimbaji wadogo wa
madini maeneo ya Kinamiyumba,
Ilindimwime, Buzwagi Bumbiti na
Nyangarata.

Alisema kabla ya kuanzisha kwa
soko la madini wilayani hapa, wa-
likuwa wakikusanya mrabaha wa
serikali kiasi cha ash. milioni 593.6
kwa kipindi cha mwaka mmoja,
kiasi ambacho ni kidogo ukilingani-
sha na sasa ambapo wanakusanya
kiasi cha Sh. bilioni 10.2 kwa miezi
sita pekee.
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Waziri Zungu akunwa
na utendaji wa NEMC

Na Mwandishi Wetu,
DAR ES SALAAM

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Mussa Zungu
amesifu utendaji kazi wa
Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
na kuahidi kwamba atatumia
dhamana aliyopewa kuhakiki-
sha mazingira ya Tanzania
yanakuwa salama.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari mara baada ya
kutembelea ofisi za baraza
na kuzungumza na watend-
Waziri Zungu amesema licha ya
changamoto zilizowasilishwa
kwake kupitia mazungumzo na
watendaji hao, Baraza limefan-
va kazi kubwa ya kuhakikisha
mazingira yanakuwa mazuri na
yasiyoathiri azma ya serikali ya
ujenzi wa viwanda.

“Ninawapongeza NEMC kwa
namna walivyofanya kazi
katika

mazingira yenye changamoto
nyingi na wamefanya hivyo
bila kuathiri wawekezaji ambao
wamekuwa wakijitokeza kwa
wingi baada ya kuwa na sera
nzuri,” ameeleza waziri.

Waziri Zungu amesema kuwa
ataongeza nguvu katika mambo
yote ambayo watangulizi wake
katika Wizara hiyo wameya-
fanya.

“Nina siku chache tangu
niteuliwe katika Wizara hii,
[akini kwa namna nilivyoongea
na watendaji wa baraza nime-
pata nguvu va kusonga mbele
kwa ari zaidi huku nikiendeleza
mazuri yote ambayo waliopita
wameyafanya na mengine yaki-
wa kwenye mipango endelevu,”
amefafanua.

Waziri amelezwa
kuwa changamoto kubwa ni
baraza kutokuwa na mamlaka
ya kutosha kusimamia Sheria
va Mazingira na Kanuni zake na
Serikali imeombwa ifikirie kui-
fanya NEMC kuwa namlaka ka-
mili ambayo itaweza kushitaki,
kuadhibu na kuamua moja kwa
moja bila ya kupitia mlolongo
unaofanya utendaji uive.

“Kuifanya NEMC kuwa mam-
laka kamili ni jambo muhimu
na hatua hii inaweza kuongeza
zaidi ufanisi katika utendaji.
Changamoto hiyo pamoja na
zingine nilizoelezwa nitahakiki-
sha zinafika sehemu sahihi kwa
maamuzi ambayo yataweza
kulinufaisha zaidi Taifa letu,”
alisema.

Waziri Zungu ametembelea
ofisi hizo za NEMC za Dar es
Salaam na Dodoma. Kadhalika
amekutana na mabalozi na
kuongelea masuala ya mazin-
gira. Mkurugenzi Mtendaji wa
NEMC, Dkt Samuel Gwamaka,
ameeleza kwamba ziara hiyo
imeleta matumaini mapya ka-
tika kulifanya Baraza hilo liwe
na ufanisi zaidi.

Bajeti itilima kukamilisha
hospitali, zahanati saba

Na Happy Severine, SIMIYU

ALMASHAURI ya

Wilaya ya Itilima mkoa-

ni Simiyu, imepitisha

rasimu ya bajeti ya Sh.
bilioni 28.5 kwa mwaka wa fedha
2020/21, ambapo kiasi cha Sh.
bilioni 3.9 kati ya hizo, kim-
etengwa kwa ajili ya miradi ya
maendeleo.

Aidha Halmashauri hiyo im-
etegemea kutumia kiasi cha Sh.
Bilioni 21.7 kwa ajili ya mishahara,
Sh. bilioni 1.4 matumizi ya kawai-
da, huku Miradi ya maendeleo
ikiwa ni Sh. bilioni 3.9.

Akisoma rasimu hiyo ya ba-
jeti kwenye kikao maalumu
cha Baraza la Madiwani kilicho-
fanyika jana kwa ajili ya kujadili

na kupitisha bajeti hiyo, Ofisa
Mipango Paul Nyalaja, alisema
kuwa Halmashauri hiyo imepan-
ga kukusanya Sh. bilioni 1.4 kama
mapato ya ndani.

Alisema katika bajeti hiyo, Hal-
mashauri imeweka vipaumbele
muhimu ambavyo ni kukamili-
sha ujenzi wa zahanati, vyumba
vya madarasa shule za msingi na
sekondari pamoja na hospitali ya
wilaya.

Alisema kuwa Halmashauri
kwa kushirikiana na wananchi
imeweka kipaumbele cha uka-
milishaji wa zahanti saba ambazo
ujenzi wake haujakamilika ili zi-
weze kutoa huduma.

“Tumetenga kiasi cha Sh. mil-
ioni 213.9 ili kukamilisha ujenzi
wa zahanati ya Bulolambeshi,

]

%

Laini, Mbogo, Songambele, Nko-
lolo, pamoja na Kidulya ili ziweze
kutoa huduma kwa wananchi,”
alisema Nyalaja.

Aidha, alisema kuwa katika ba-
jeti hiyo wametenga fedha kwa
ajili ya kukamilisha ujenzi wa
Hospitali ya Wilaya ambayo im-
efikia kiwango cha asilimia 90 ya
ukamilishaji wake.

Aliongeza kuwa hospitali hiyo
ni kipaumbele muhimu, ambapo
wamepanga kuhakikisha ujenzi
wake unakamilika haraka na
kuanza kutoa huduma kwa wa-
nanchi wa wilaya hiyo.

Wakijadili bajeti hiyo Madiwani
waliipitisha, huku wengi waki-
sisitiza kuwa nguvu zaidi zieleke-
zwe katika ukusanyaji wa mapato
ya ndani.

Jackson Skania, Diwani wa Ki-
namweli, aliwataka watalaamu
kuongeza nguvu katika kuhakiki-
sha kila chanzo cha mapato ya
ndani kinakusanywa hasa ushuru
wa pamba.

“Katika msimu huu wa pamba,
Halmashauri yetu ilizalisha pam-
ba nyingi, lakini tumeshindwa
kufuatlia kwa karibu bila ya kuo-
gopa ushuru wetu kwenye kam-
puni zilizonunua, tusipobadilika
Halmashauri hii itaendelea ku-
zalisha madeni,” alisema Skania.

Naye Diwani wa Zanzui, Wil-
liam Kuzenza, aliitaka timu ya
kukusanya mapato ya ndani
kufuatilia kwa karibu magari
makubwa ambayo husomba
mazao mchanganyiko vijijini kwa
mengi yanakwepa ushuru.

Mwanza, juzi. PICHA: NEEMA EMMANUEL

Wanavijiji wagawiwa majiko banifu bure

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

TASISI isiyo ya kiserikali ya
Rukwa Sustainable Develop-
ment Organization (RUSUDEO),
imegawa bure majiko banifu zai-
Kazi na Katonto katika Kata ya
Lyangalile wilayani Sumbawan-
ga, ukiwa ni mkakati maalumu
wa kukabiliana na ukataji miti

Akikabidhi jana majiko 425,
mkurugenzi wa tasisi hiyo, Div-
ason Abel, alisema kuwa tasisi
hiyo ilipata ufadhili kutoka Mfu-
ko wa Misitu Tanzania (TaFF) ki-

asi cha Sh. milioni 15,lengo ikiwa
ni kutekeleza mradi wa kugawa
majiko banifu kwa wananchi wa

Mkurugenzi huyo alisema
kuwa majiko hayo yameten-
genezwa maalumu kwa kuwa
yanatumia mkaa kidogo, lengo
ikiwa ni kuepusha ukataji miti
na uchomaji mkaa ambao ume-
kuwa ni chanzo kikubwa cha ku-
haribu mazingira.

Alisema majiko hayo haya-
tumii mkaa mwingi na yana-
tunza joto ambalo linatumika
kwa muda mrefu, hivyo kutumia
mkaa kidogo kwa kupika vyaku-
la vingi tofauti na majiko men-

gine ambayo yanatumia mkaa
mwingi.

cha Kazi, alisema kuwa majiko
hayo yatawasaidia wanawake
waliokuwa wanatumia kuni
kama nishati, kwani walikuwa
wanakabiliwa na changamoto
za kiafya kutokana na moshi
unaotoka pindi wanapowasha
moto wa kuni kwa ajili ya kupika
chakula.

Alisema kuwa wao na watoto
wao walikua wanaugua ma-
gonjwa ya kifua, kichwa, mafua,
macho na kukabiliana na tatizo
la kuchelewa kuandaa chakula,
kutokana na moto kuwasum-

bua, hivyo kulazimika kutumia
muda mrefu kwa ajili ya kupuli-
za moto ili uwake. Kaimu mwe-
Helman, aliishukuru tasisi hiyo
kwa kutekeleza mradi huo ka-
wananchi kuondokana na usum-
bufu wa kutafuta kuni kwani hivi
sasa zimekua adimu.

Alisema kuwa serikali inapiga
marufuku ukataji miti ovyo kwa
lengo la kuhifadhi mazingira,
hali iliyosababisha kuni kuadi-
mika na kusababisha usumbufu
mkubwa kwa wanawake wan-
apoandaa chakula cha familia
7a0.
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NHC wachangia mifuko
100 va kukarabati shule

Na Allan Isack, ARUSHA

HIRIKA la Nyumba Ia
Taifa (NHC), mkoani Aru-
sha, limekabidhi msaada
wa mifuko 100, ya saruji
yenye thamani ya Sh. milioni 1.7
kwa Shule ya Sekondari Felix
Mrema, kwa ajili ya ukarabati wa
miundombinu ya madarasa.
Shule hiyo ipo Kata ya Daraja
mbili katika Halmashauri ya Jiji
la Arusha.
Akizungumza wakati wa ku-
kabidhi msaada huo, Meneja
wa Shirika la Nyumba mkoani

Arusha, Ladislaus Bamanyisa,
alisema msaada huo wameutoa
kutokana na ahadi waliyoahidi
mwaka jana shuleni hapo, akiwa
mgeni rasmi katika mahafali ya
kidato ya nne.

Alisema mifuko hiyo itasaidia
kukarabati uchakavu wa sakafu
kwenye baadhi ya madarasa.

Shirika hilo limetoa msaada
huo, kwa lengo kurudisha faida
na gawio waliyopata kwenye
jamii.

Bamanyisa alisema shule im-
ejengwa muda mrefu na kuka-
biliwa na tatizo la uchakavu wa

miundombinu ikiwamo sakafu,
vyoo pamoja na kupasuka kwa
vioo vya madirisha.

“Mifuko hii ya saruji itasaidia
kukarabati sakafu za madarasa
yaliyochakaa sana, pia tunaahidi
kuendelea kutoa msaada zaidi
kwa kuwa tukifanya hivi tu-
namuunga mkono Rais John
Magufuli, katika mpango wake
wakuboresha sekta ya elimu,”
alisema Bamanyisa.

Pia aliziomba taasisi nyingine
na mashirika mbalimbali kuji-
tokeza kuchangia elimu husu-
sani katika Shule ya Sekondari

Daraja mbili, kwa kuwa kufanya
hivyo ni mojawapo ya njia ya
kuiunga mkono serikali katika
jukumu la kuboresha huduma
ya elimu.

Mkuu wa shule hiyo, Reginal-
do Msendekwa, amelishukuru
shirika hilo, kwa msaada huo
utakaopunguza baadhi ya mata-
tizo kwenye shule.

NHC pia walitoa Sh. milioni
mbili kwa ajili ya ukarabati wa
vioo vya madirisha ya madarasa.

Mjumbe wa Bodi ya shule
hiyo, Hussein Dudu, amelishuk-
uru shirika hilo kwa msaada huo.

n
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Mwenvyekiti wa Bodi ya wadhamini wa Taasisi ya kulea watoto yatima ya SOS International Tanzania, Dk. Mary Nagu, akipanda mti wa
kumbukumbu katika uzinduzi rasmi wa shule ya watoto yatima iliyokuwa ikisimamiwa na SOS, ambayo sasa inafadhiliwa na kuongozwa
na Mfuko wa kusaidia elimu wa Kimataifa wa Uturuki wa Turkish Maarif Foundation (TMF), eneo la Ngaramtoni, mkoani Arusha juzi.
Kulia kwake ni Mkuu wa kituo cha shule hizo, Herry Salum na Balozi wa Uturuki hapa nchini, Ali Dovutoglu na wadau wengine. PICHA:

DANIEL SABUNI

CCM varidhishwa
utekelezaji llani

Na Allan Isack, ARUMERU

WAJUMBE wa Kamati ya
Siasa ya Wilaya ya Arumeru
wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), wameridhishwa na
utekelezaji wa miradi va
maendeleo katika Hal-
mashauri ya Arusha DC,
wilayani humo.

Wajumbe wa Kamati
va Siasa, walifanya ziara
va kutembelea miradi ya
maendeleo katika Tarafa ya
Moshono, kama sehemu ya
kukagua utekelezaji wa llani
va CCM.

Wajumbe hao, wameri-
dhishwa na ubora wa ujenzi
wa miradi waliyoikagua na
walithibitisha kuona mapin-
duzi ya kimaendeleo yaliyo-
fanywa na serikali kwa wa-
cha miaka minne.

Mwenyekiti wa CCM,
Wilaya ya Arumeru, Simon
Ole Saning'o, amesema
ameona mapinduzi makubwa
va kimaendeo, yaliyofanywa
na serikali kwa wananchi
kwa kipindi cha miaka minne
chini ya Rais John Magufuli.

Saning'o alisema Serikali
imetekeleza Ilani ya CCM kwa
zaidi ya asilimia 90, kwa ku-
jenga miradi mikubwa katika
sekta za elimu, afya, maji,
umeme, pamoja na miundom-
binu ya barabara.

Miradi iliyokaguliwa ni
pamoja na mradi wa ujenzi
wa vyumba vinne vya
madarasa katika Shule ya
Sekondari Sokoni II, ujenzi
uligharimu kiasi cha Sh.
milioni 190, kwa ufadhili
wa Ubalozi wa Japan hapa
nchini.

Mradi mwingine uliotem-
belewa ni wa maktaba na
ukarabati wa bwalo katika
Sekondari ya Mlangarini uli-
ogharimu Sh. milioni 140, pia
ujenzi wa darasa moja katika
Shule ya Sekondari Olokii
kwa nguvu za wananchi,
ujenzi wa kituo cha afya
Nduruma, Sh. milioni 500,
fedha hizo zilitoka Serikali
Kuu.

Shirika kuwakomboa watoto wa kike dhidi ya ‘mafataki’

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

SHIRIKA lisilo la kiserikali la
Cosita, limejipanga kuwakomboa
watoto wa kike kwa kuwajengea
mabweni ili waepuke vishawishi
kutoka kwa mfataki wakati wak-
ienda shuleni.

Kadhalika limejipanga kuiha-
masisha jamii katika halmashauri
kujenga mabweni kwa wanafunzi
wa kike wa shule za msingi wilayani
humo, ili wanafunzi hao wasitem-

bee umbali mrefu.

Hayo yalisemwa jana mjini Ba-
bati na Mkurugenzi wa Cosita, Pa-
trice Gwasma, wakati akizungumza
na wadau mbalimbali wa elimu
kwa lengo la kuwaeleza mpango
mkakati waliyojiwekea kusaidia ku-
hamasisha ujenzi wa mabweni kwa
wanafunzi wa kike. Pia, alisema
wameanza kufanya uhamasishaji
wa ujenzi wa mabweni kwa watoto
wa kike katika shule za sekond-
ari, baada ya kubaini kuwa wengi
wa wanafunzi wanakatisha ndoto

zao kwa kurubuniwa na wanaume
wakati wa kwenda shule na kurudi.

Alisema mpango huo, wataanza
kuutekeleza kwa Shule ya Sekond-
ari Sigino, ambayo wanafunzi wa
kike wanatembea kilomita sita hadi
10, kwenda shuleni na kurudi nyum-
bani. Mkuu wa Shule ya Sekondari
Sigino, Mwalimu Augusino Burra,
alisema wanafunzi hao wanatoka

Hata hivyo, alisema wanafunzi wal-
ioacha shule kwa kupata ujauzito ni

watano, mwaka 2016 wanafunzi ni
wawili, 2017 mwanafunzi mmoja,
mwaka 2018, mwanafunzi mmoja
na mwaka 2019 ni mwanafunzi
mmoja.

Ofisa Elimu Sekondari Hal-
mashauri ya Mji wa Babati Pascali-
na Lowokelo, alisema ni mwanzo
mzuri kwa Shirika la Cosita kuleta
ukombozi kwa watoto wa kike.

“Watoto  wote  wanatakiwa
kulindwa, lakini linapokuja suala la
mtoto wa kike linahitaji ulinzi zaidi
kwa sababu wao hupitia mambo

mengi tofauti na wa kiume,” alise-
ma. Alisema juhudi za Cosita zita-
saidia kupunguza tatizo la mimba
za utotoni, pia kuongeza ufaulu
kwa watoto wa kike na maumivu
kwa wazazi ya kusomesha mtoto na
baadaye kukatisha masomo kuto-
kana na kurubuniwa.

Takwimu za utafiti wa idadi ya
watu na afya Tanzania za mwaka
2015/2016 zinaonyesha kuwa asil-
imia 27 ya wanawake vijana wenye
umri wa miaka 15, hadi 19 wana wa-
toto na wengine ni wajawazito .
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Viongozi
wa kimila

walalamikiwa

kuficha siri

Na Godfrey Mushi, SAME

WANAWAKE wa jamii ya wafugaji wa
Kimasai katika Kata ya Ruvu, Wilaya ya
Same, mkoani Kilimanjaro, wamelalamikia

kuhongwa ng'ombe ili kuficha siri kwa
viongozi wa serikali wanaofuatilia watoto

wa kike wanaoozeshwa katika umri

mdogo.

Kiongozi wa wanawake mashuhuri wa
Kimasai ambaye ni mjumbe wa Jukwaa

la vuguvugu la ukombozi wa mwan-

Udahili wakwamisha
wanafunzi kujiunga OUT

Na Godfrey Mushi, MOSH|

DADI ya wanafunzi wa
elimu ya juu wanaojiunga
na Chuo Kikuu Huria
cha Tanzania (OUT) kila
mwaka inazidi kushuka huku
sababu kubwa ikitajwa kuwa
mfumo wa udahili ‘kukibana’
kwa kuweka vigezo vinavyofa-
nana na vyuo vikuu vingine.
Mwenyekiti wa Baraza la wa-
fanyakazi wa chuo hicho, Prof.
Elfas Bisanda, alisema katika
nchi zenye vyuo vikuu huria
hasa Afrika na katika mabara

mengine, Tanzania ndio pekee
yenye idadi ndogo ya udahili
wa wanafunzi wanaojiunga na
chuo hicho.

Prof. Bisanda alikuwa aki-
zungumza jana na wafanyaka-
zi wa chuo hicho kutoka Tan-
zania Bara na Visiwani katika
Manispaa ya Moshi.

“Wakati Tanzania ikiwa na
wanafunzi 69,000 walioda-

hiliwa kujiunga na vyuo vikuu,
nchi ya China inaongoza kwa
udahili wa wanafunzi zaidi ya
milioni tano, ikifuatiwa na In-
dia yenye wanafunzi milioni

tatu, huku Afrika Kusini ikiwa
na wanafunzi 450, 000,”alise-
ma.

Mwaka jana, Tume ya Vyuo
Vikuu Tanzania (TCU), iliaini-
sha sifa zinazohitajika ili ku-
wawezesha waombaji kupata
nafasi ya kusoma katika vyuo
vikuu mbalimbali nchini.

Udahili wa kujiunga na
shahada ya kwanza utahusu
waombaji waliohitimu wa ki-
dato cha sita, wenye Stasha-
hada (Ordinary Diploma);
na waliomaliza programu ya
‘Foundation’ ya Chuo Kikuu

Huria cha Tanzania (OUT).

Awali akitoa salamu zake,
Mkuu wa Wilaya ya Moshi, Kip-
pi Warioba, aliwataka kuwa na
mipango chanya itakayofanya
chuo hicho kuwa endelevu
kwa manufaa ya kizazi cha sasa
na kijacho.

Kwa upande wake, Ofisa Kazi
Mkoa wa Kilimanjaro, Mwiny-
imkuu Mtulia, amewataka wa-
fanyakazi hao kufuata sheria
za kazi ili kuepuka migogoro
ambayo imekuwa ikisababisha
baadhi ya wafanyakazi kukosa
haki zao.

amke kimapinduzi (Tapo) la Wilaya ya
Same, Rehema Majuka, alisema idadi ya
wasichana wa jamii hiyo wanaoendelea
kuchumbiwa kabla ya kuhitimu darasa a
saba na kidato cha nne inaongezeka ku-
tokana na rushwa ya mifugo inayotolewa
kwa viongozi wa mila.

“Hapa kwetu Ruvu, wazee wa mila wa-
namchukulia mwanamke ni mtu ambaye
hana maamuzi wakimwita Ngerai, kwa
lugha yetu yaani wakimfananisha na
mtoto ambaye hana maamuzi.

“Watoto wa kike wa Kimasai bado
wanaolewa kwa kasi ya ajabu, na hilo
linasababishwa na wazee wetu wa mila
ambao wanapokea zawadi ya ng'ombe
kutoka kwa wazazi wanaoozesha watoto
wao. Lakini pia ukeketaji nao uko kwa
kasi hiyo hiyo, ndio maana tunaomba
mamlaka za serikali kuchunguza na ku-
chukua hatua kali.”

Alisema baada ya wazee wa mila
kupokea ng'ombe ili kuficha siri kwa ajili
va kuwalinda wazazi, mama mwenye
mtoto anayeolewa hivi sasa na yeye
anahongwa Kkiasi cha Sh. 300,000 ili kutoa
baraka kwa mwanae kuondoka nyum-
bani.

Alipotafutwa Mkuu wa Wilaya ya
Same, Rosemary Senyamule, kujua iwapo
serikali ina taarifa kuhusu ukatili huo
unaoendelea Kata ya Ruvu, alisema tayari
maofisa ustawi wa jamii na makachero
wa polisi wanafuatilia malalamiko hayo
ya wanawake wa kata hiyo.

Zaidi ya wanawake 4,000 wa Mkoa wa
Kilimanjaro, hivi sasa wanaandaliwa ku-
tumika kama askari kanzu wa kuchimba
na kuibua matukio ya ukatili wa Kijinsia
yanayotishia ustawi wa jamii katika hal-
mashauri saba za mkoa huo kwa sasa.

Kwa mujibu wa Mratibu wa mradi
ujenzi wa nguvu ya pamoja ya kutetea
wanawake na watoto wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Veronica Ullomi, lengo hasa ni
kuwaelimisha kwanza kutambua ukatili
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Kiongozi wa wanawake mashuhuri wa jamii ya wafugaji wa Kimaasai kutoka Kata ya Ruvu, Wilaya ya Same mkoani Kilimanjaro,
Rehema Majuka (kushoto), akitoa maelezo kuhusu hali ya ukatili wa kijinsia kwa jamii hiyo, mbele ya kamati ya mpango kazi wa
taifa wa kutokomeza ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na watoto wilayani humo jana. PICHA: GODFREY MUSHI

Madaktari bingwa wabaini Siha kuwa na tatizo la macho

shinikizo la damu sasa ni tishio

wa Kijinsia upo, lakini pia mikakati na
mbinu gani wanayoweza kutumia ili

kupambana na matukio hayo.

“Hivi sasa tunatoa elimu ya jinsi ya

kuendelea kuwakagua watoto wetu, wa-
toe taarifa kama kuna matukio ya ukatili,

lakini wachukue hatua ya kuielimisha
jamii jinsi ya kukabiliana na matatizo

haya.

“Hawa watakuwa ni wawakilishi wa
wanawake wengine, kwa sababu hao wa-
natoka kwenye makundi mbalimbali ya
ujasiriamali, majukwaa ya wanawake ka-
tika kila wilaya, vyama vya watu wenye
ulemavu na wanawake mashuhuri ambao

watatumika kuwaelimisha wanawake

wengine kwenye ngazi ya chini zaidi,”

alisema Ullomi.

Na Godfrey Mushi, SIHA

RIPOTI ya uchunguzi wa
jopo la madaktari bingwa ku-
toka mikoa mbalimbali nchini
waliokuwa wakifanya uchun-
guzi wa tatizo la magonjwa
ya macho katika Wilaya ya
Siha mkoani Kilimanjaro,
wamegundua wananchi 1,450
wanakabiliwa na maradhi
hayo na wanahitaji tiba
haraka ikiwamo kufanyiwa
upasuaji.

Jana, Mganga Mkuu wa
Wilaya ya Siha, Dk. Andrew
Method, alithibitisha kuwa
wananchi 1,450 waliohudhuria
kambi maalumu ya uchunguzi

wa maradhi hayo, ndio wali-
ogundulika wana tatizo na wa-
nahitaji tiba.

“Asanteni sana Lions Club
(Dsm & Moshi), Pfk na kampu-
ni ya uzalishaji wa parachichi
ya Africardo kwa kuwezesha
huduma ya macho ikihusisha
uchunguzi, tiba, miwani na
upasuaji.

“Pia katika kambi hiyo, tu-
lifanya uchunguzi mwingine
wa magonjwa ya shinikizo la
damu na ugonjwa wa kisukari
kwa wakazi zaidi ya 1,900 ka-
tika Wilaya ya Siha, tutakuja na
ripoti yake siku chache kuan-
zia sasa na umma utaelezwa
kama kuna tatizo.”

Kwa mujibu wa Dk. Method,

jipya kwa wakazi wa Wilaya
ya Siha ambalo ni kati ya ma-
gonjwa 10 yanayowasumbua
wananchi wa eneo hilo. Alise-
ma rekodi za afya wilayani
humo zinaoyesha kuwa shini-
kizo la juu la damu, sukari
na magonjwa ya macho ndio
tatizo kuu linalowasumbua
wakazi wa Siha kwa miaka mi-
tano iliyopita.

“Rekodi zetu zinaonyesha
kwamba shinikizo la damu,
sukari na magonjwa ya
macho ni kati 10 yanayosum-
bua Siha  kwa kipindi ha mi-
aka mitano sasa,”alisema Dk.
Method.

Alisema kwa sasa hospitali

hiyo inaendelea kutoa elimu
kwa wananchi namna ya ku-
jilinda ili kuepuka kupata
magonjwa hayo, kwa kuwa
yanaweza kuzuilika endapo
wananchi watapata elimu.

Kutokana na hali hiyo, ame-
washauri wakazi wa wilaya
hiyo kuzingatia mazoezi ili
kuwa na miili yenye ubora na
kushindwa kupata magonjwa
ya mara kwa mara.

Awali, mmoja wa wafadhili
wa kambi hiyo ya matibabu
ambaye ni Mkurugenzi wa
Kampuni ya Kilimo cha para-
chichi ya Africado, James Per-
son alisema zaidi ya Sh. milioni
20 zimetumika kugharamia
matibabu hayo.
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Mwanzilishi Mtandao Wikleaks, Julian As-

sange. PICHA: MTANDAO.

Wakala TFS kunyakua matunzo

MADAKTARI zaidi ya 100, pamoja na
Shirika la Kutetea Haki za Waandishi
wa Habari duniani, wanasema mwan-
zilishi wa mtandao wa Wikleaks,
Julian Assange, anayeshikiliwa nchini
Uingereza, anateswa kisaikolojia.

Barua iliyoandikwa na madaktari
na shirika hilo, wiki moja kabla ya
Mahakama ya Uingereza kuanza
kusikiliza kesi ya Assange, ina
malalamiko ya kutopewa huduma
bora za kiafya na huenda itaamuliwa
apelekwe nchini Marekani kujibu
mashtaka ya ujasusi.

Pia, Shirika la Waandishi Habari
Wasiokuwa na Mipaka (Reporters
Sans Frontieres), kimelaani mateso
ya kisaikolojia anayofanyiwa kion-
gozi huyo wa WikiLeaks kwenye ba-
rua ya pamoja iliyotangazwa kwenye
gazeti la kitabibu la Uingereza, The
Lancet.

Kundi hilo la madaktari 117 kutoka
nchi 18 wameituhumu serikali ya
Uingereza, wiki moja tu kabla ya
mahakama, kuanza kusikiliza kesi ya
kupelekwa Marekani kwa raia huyo
wa Australia mwenye umri wa miaka

" Madaktari: Mwanzilishi Weakleaks anateswa kiafya

48.

Asange, anashikiliwa kwenye ger-
eza lenye ulinzi mkali la Belmarsh,
Kusini mwa jiji la London na Mjumbe
wa Umoja wa Mataifa, Nils Melner,
anatoa angalizo la madhara kwa
Asange.

Tangu mwaka wa 2015, Assange
alifanyiwa uchunguzi na daktari kwe-
nye ubalozi wa Equador alikokimbilia
kwa miaka mitatu, kabla ya map-
endekezo ya madaktari wake kupewa
huduma bora va kiafya yanadaiwa
kupuuzwa. DW

msitu muhimu wilayani Chunya

« Chanzo maji Ziwa Rukwa, Mto Ruaha « Katika mchakato

o

kuwa Hifadhi rasmi « Mkoa

-

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila

Na Nebart Msokwa, Mbeya

SITU wa Kambikatoto
unaopatikana katika
Wilaya ya Chunya,
mkoani Mbeya unak-
abiliwa na uharibifu unaosaba-
bishwa shughuli za kibinadamu.
Hapo zinatajwa shughuli za kilimo,
ufugaji na uvunaji holela wa miti.

Athari za mahali hapo, kwe-
nye kata mbili za Kambikatoto na
toto, Bitimanyanga, Mafyeko na
Lualaje, viko umbali wa kilomita
160 kutoka Chunya mijini, vivyo
hivyo kilomita 232 kutoka Mbeya
Mjini, katika barabara kuu ya
Mbeya - Tabora.

Hifadhi hiyo na Hifadhi ya
Nyuki ya Kipembawe, ziko chini
ya Wakala wa Huduma za Misitu
nchini (TFS).

Vilevile, upande wa Magharibi
Msitu huo unapakana na Pori la
Akiba la Rukwati/Piti linalosimam-
iwa na Mamlaka ya Usimamizi wa

&

Endapo wata-
fanikiwa
kuuhifadhi
msitu huo,
utakuwa ndio
mkubwa Ku-
liko misitu
yote ambayo
inasimamiwa
na TFS ka-
tika Kanda
va Nyanda za
Juu Kusini.

Wanyamapori nchini (Tawa) na
upande wa Mashariki, inapakana
na Hifadhi ya Taifa ya Ruaha.

Taarifa za wataalamu wa Misitu,
zinaonyesha kuwa uoto wa asili
wa msitu huo, ni miti ya miyombo
japo kuna mingine kama Malama
(Combretum SP), Misaula (Peri-
nari SP), Mitondoro na Migunga
(Acacia Sp).

Baadhi ya maeneo ya msitu huo
yamevamiwa na kuharibiwa na
wananchi wanaoendesha shughuli
zao kutokana na usimamizi wa vi-
hivyo kuruhusu msitu kuingliwa.

Baadhi ya wanachunga mifugo
ndani ya msitu, wengine wa-
naendesha shughuli kilimo na
baadhi wanavuna miti kwa ajili ya
kupasua mbao, kuni za kupikia na
wengine wanachoma mkaa, hivyo
kuhatarisha msitu huo kutoweka.

Kutokana na hali hiyo, TFS
wameingilia kati na kuanza
harakati za kuuhifadhi, ili kuokoa
rasilimali mbalimbali zilizomo

‘wafurahia, waipa wakala ruksa

»

/

2 o

A \ ) A (kushoto), pamoja na baadhi ya wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama Mkoa,
wakiangalia ramani ya Msitu wa Kambikatoto wilayani Chunya ambao Wakala wa Huduma za Misitu nchini (TFS) unakusudia
kuuhifadhi. PICHA: NEBART MSOKWA.

kwa ajili ya vizazi vya sasa na
baadaye.

SABABU NINI?

Kaimu Meneja wa TFS Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini, Innocent
Lupembe, anasema msitu huo
una ukubwa wa zaidi ya Hekta
179,078 lakini linalofaa kuhifadhi-
wa lina ukubwa wa hekta 100,008
kutokana na umuhimu wake

Anasema msitu huo ni muhimu
kuhifadhiwa, kwa sababundio ush-
oroba (mapitio ya wanyamapori)
unaounganisha Hifadhi ya Taifa ya
Ruaha na Pori la Akiba la Rukwati/
Piti ambalo lipo upande wa Wilaya
ya Songwe.

Lupembe anasema, kutokana na
uharibifu unaoendelea kukifanyi-
ka, umesababisha hata mtiririko
wa wanyama kupita umebadilika,
hivyo unahatarisha ustawi wa hifa-
dhi hizo muhimu kwa taifa.

Aidha, anautaja msitu huo ni
chanzo cha maji kutokana na mito
inayotiririsha maji kuelekea kwe-

nye Ziwa Rukwa na Mto Ruaha
Mkuu, ambao ni muhimu kwa
kilimo na uzalishaji wa umeme,
hasa katika zama zilizopo kuele-
kea kwenye uchumi wa viwanda.

“Baadhi ya mito ambayo vyanzo
vyake vipo ndani ya Msitu huu ni
Mpaka, Sipa, Piti, Mlungwiji, mwiji,
Ilama na Mzombe, pia huu msitu
una uoto mwingi ambao unaweze-
sha ufugaji wa nyuki na una bioan-
uai muhimu za miti na wanyama,”
anasema Lupembe.

Hata hivyo anasema TFS inataka
kuuhifadhi msitu huo ili kukabili-
ana na mabadiliko ya tabianchi
ambayo ni tishio kwa jamii duni-
ani katika miaka ya sasa.

HATUA ILIYOFIKIWA

Lupembe anasema, sheria ya
misitu namba ya Mwaka 2002,
unataja hatua tisa za kufuata
wakati wa kuhifadhi misitu mipya
na kwamba kati yake, sita wames-
hazikamilisha na sasa wanaende-
lea kukamilisha tatu.

Anataja baadhi yake ni kutam-
bua eneo linalotakiwa kuhifadhi-
wa, kuchunguza mipaka ya msitu
unaotakiwa kuhifadhiwa kwa
kushirikiana na maofisa na wanav-

mipaka itakayoridhiwa na pande
zote, kisha wanaandaa muhtasari
wa makubaliano unaoambatana
wasilisha mihutasari wilayani kwa
ajili ya kupata maoni.

Vilevile anasema, baada ya
hatua hiyo kukamilika, iliandaa
muhutasari ulioambatana na sahi-
hi ya Mkuu wa Wilaya, kisha eneo
likapimwa kwa mujibu wa sheria
na ramani yake ikachorwa kulin-
gana na makubaliano.

“Kwa mujibu wa sheria Muhtasa-
ri wa wilaya unatakiwa kuwasil-
ishwa kwenye kikao cha Kamati
ya Ushauri ya Mkoa (RCC) na kisha
makubaliano ya kamati yanaam-
batana na saini ya Mkuu wa Mkoa
kwenye fomu maalumu na hii
ndiyo hatua tuliyofikia,” anasema
Lupembe.

Hata hivyo anasema, hatua zi-
lizobakia ni tatu pekee ambazo ni
kuwasilisha nyaraka zote makao
makuu ya TFS, kutangazwa kwe-
nye gazeti la serikali na ya kuuhi-
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Wakala TFS kunyakua matunzo
msitu muhimu W|Iayan| Chunya

fadhi, ili kuutambulisha kwa wa-
nanchi kwa muda wa siku 90 na
kama hakuna malalamiko, utanga-
zwe rasmi kuwa msitu wa hifadhi.

Lupembe anasema endapo
watafanikiwa kuuhifadhi msitu
huo, utakuwa ndio mkubwa kuliko
misitu yote ambayo inasimamiwa
na TFS katika Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini.

MBUNGE MWAMBALAS-
WA

Novemba 27 mwaka jana, maofi-
sa wa TFS katika azma yao ya ku-
uhifadhi msitu huo kwenye kikao
cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa
(RCC), ambacho Mbunge wa Jimbo
la Lupa wilayani Chunya, Victor
Mwambalaswa alikuwa mjumbe
aliyehudhuria.

Katika hoja hiyo, Mwambalaswa
ambaye msitu huo upo ndani ya
eneo lake, aliiomba kamati iridhie
kwa maelezo kuwa, msitu una
umuhimu mkubwa katika hifadhi
ya mazingira.

Anataja misitu mingine wilayani
humo, nayo ina umuhimu mkub-
wa, ikiwemo kusaidia kuwepo
mvua ya kutosha katika mkoa
Mbeya na jirani.

Mwambalaswa anasema,
Chunya ndio ina misitu mingi
iliyohifadhiwa, ikilinganishwa na
wilaya zote za Mbeya na kwamba,
faida yake inaonekana, huku aki-
ipongeza TFS kwa wazo hilo.

“Sisi tunaotoka kwenye maeneo
yale ndio tunaojua umuhimu wa
msitu ule. Dunia nzima sasa hivi
inahubiri mabadiliko ya tabianchi,
sasa hii ni fursa kubwa kwetu wa-
nanchi wa mkoa Mbeya maana
sisi ndio wanufaika wa kwanza
wa misitu hii,” anasema Mwam-
balaswa.

“Wajumbe turidhie msitu huu
uhifadhiwe, kwa sababu wenzetu
hawa tayari wameshafuata tara-
tibu na sisi kazi yetu ni kushauri
na kupitisha mambo muhimu,”
anasema Mwambalaswa.

MADIWANI CHUNYA
Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Chunya, Bosco
Mwanginde, ni miongoni mwa wa-
jumbe walioambatana na Kamati
ya Ulinzi na Usalama, kutembe-
lea mipaka ya msitu huo hivi kar-
ibuni na anakiri halmashauri yake
vyozunguka msitu huo.
Mwanginde anaeleza kutokana
na uhalisia, hakuna haja ya kup-
inga wazo la TFS na 1<ut01<ana na
Halmashauri ilibaini wananchl
walishirikishwa vizuri na waliri-
dhia kukabidhi msitu kwa TFS.
“Tungepokea malalamiko ku
navyozunguka kwamba taratlbu
hazikufuatwa, tungeshauri zoezi
lisitishwe kwa sababu ingeibua
migogoro mingi. Sasa wananchi
wenyewe waliridhia hivyo nasi
tunaungana na wananchi wetu,”

Wananchi wa Kata ya Kambikatoto, Chunya wakimsikiliza Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (hayupo pichani) alipoku-
wa anazungumza nao kuhusu Hifadhi ya Msitu wa Kambikatoto, unaokusudiwa kuhifadhiwa na Wakala wa Huduma za Misitu
nchini (TFS). PICHA ZOTE: NEBART MSOKWA.

Sisi tunao-
toka kwe-
nye maeneo
yale ndio
tunaojua
umuhimu wa
msitu ule.
Dunia nzima
sasa hivi
inahubiri
mabadiliko
ya tabianchi,
sasa hii ni
fursa kubwa
kwetu wa-
nanchi wa
mKkoa Mbeya
maana sisi
ndio wanu-
faika wa
kwanza wa
misitu hii.

Moja ya misitu |||yovam|vva wilayani Chunya PICHA: MTANDAO.

alisema Mwanginde.

Diwani wa Kata ya Kambika-
toto ulipo msitu huo, Christopher
Mchafu, anakiri wananchi wake
walishirikishwa katika hatua zote
za kuuhifadhi na kwamba walipe-
wa kwanza elimu juu ya umuhimu
wa kuhifadhiwa kwa msitu huo
kamati maalumu za kushirikiana
na maofisa wa TFS na hata mikuta-
no ya hadhara iliyokuwa inalenga
kusikiliza maoni ya wananchi ili-
fanyika ya kutosha.

WANANCHI NAO
hivyo, wanakiri kuwa msitu huo
ukiwa chini ya TFS utasimamiwa
vizuri kutokana na maofisa wa
taasisi hiyo kuwa na elimu ya uhi-
fadhi tofauti na wao ambao wame-
kuwa wakiisimamia bila kuwa na
elimu.

Mmoja wa wananchi hao, Lu-
cian Lazaro, anasema wao wali-
kuwa hawawezi kudhibiti uharifu
ndani ya msitu huo kwa sababu
wana nyenzo za kuwasaidia ku-
fanya doria kwenye maeneo yali-
yokuwa yanavamiwa.

Anasema kitendo cha TFS kua-
mua kuhifadhi kinawasaidia wao
wenyewe kwa maelezo kuwa wao
ndio watakaokuwa wananufaika

zaidi na msitu huo kuliko maofisa
wa TFS ambao baadhi sio wenyeji
wa Mkoa wa Mbeya.

“Sisi tumeridhia kwa moyo wote
hawa wenzetu wauchukuwe msitu
huu na kuuhifadhi, lakini maombi
yetu kwao ni kwamba waendelee
kuheshimu mipaka tuliyokubali-
ana ili kuepuka kuibua migogoro
baadaye,” anasema Lazaro.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu
ya Chama cha Mapinduzi (CCM)
anayewakilisha Mkoa wa Mbeya,
Dk.  Stephene  Mwakajumilo,
aliyeambatana pia na Kamati
ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa
kwenda kukagua mipaka ya msitu
huo, anawasihi wananchi kutunza
mazingira.

Anasema, misitu iliyopo wilaya-
ni Chunya, ukiwemo na wa Kam-
bikatoto, ni miongoni mwa sababu
ya mkoa Mbeya kuwa na hali nzuri
ya hewa, inayoruhusu mazao
mbalimbali kustawi.

Dk. Mwakajumilo anasema,
ili neema hiyo iendelee kuwapo
miaka mingi, ni vyema wananchi
wakakaa mstari wa mbele kutun-
za misitu iliyopo, TFS ikiendelea
kuheshimu mipaka.

“Hivi karibuni Rais Magufuli ali-
futa baadhi ya mapori na kupun-
guza baadhi ya maeneo ya hifadhi,
ili kupunguza migogoro ya ardhi.

Sasa ili tuihifadhi kwa ufanisi
misitu hii, wenzetu TFS lazima
mheshimu mipaka yenu,” alisema
Dk. Mwakajumilo.

RC CHALAMILA

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, aliyeongoza
Kamati ya Ulinzi na Usalama
Mkoa kukagua msitu huo, alisema
ameridhishwa na taratibu zilizo-
fuatwa na maofisa TFS kuhifadhi
msitu huo.

Chalamila alisema ili kuhakiki-
sha Msitu huo unakuwa salama
zaidi, Serikali inakusudia kujenga
Kambi ya Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT) na Gereza, taasisi ambazo
zitasaidia kwenye ulinzi wa rasili-
mali za Msitu huo.

“Huu msitu tungekuwa tuna-
muuzia mtu binafsi ingekuwa
tatizo lakini sasa tunataka kuuhi-
fadhi sisi wenyewe, ikitokea seri-
kali ikataka kubadili matumizi
na kuyatumia maeneo haya kwa
shughuli zingine inakuwa rahisi
kuyachukua hivyo tushirikiane
kuyatunza,” anasema Chalamila.

Anawataka wananchi wote wa
mkoani Mbeya, kuepuka kukata
miti ovyo kwa maelezo kuwa wa-
taharibu uoto wa asili na kuha-
tarisha maisha yao wenyewe kwa
kujiletea jangwa.



16 difa

Alhamisi Februari 20, 2020

dMha 7

AFYA

Ndivyo kifafa kilivyo na matibabu yake Bangi ni shida kweli namna hil

« Bugando rasmi sasa kuhudumia « Orodha ya vyanzo vyake halisi

Na Mary Geofrey

IFAFA ni ugonjwa un-
aotokana na hitilafu au
jeraha kwenye ubongo
linalosababisha mgonjwa

kuanguka, kukakamaa, kuzimia
au kutozimia na wakati mwingine
kutoa povu mdomoni.

Nchini ugonjwa huo umekuwa
ukihusishwa na imani za kishiriki-
na, jambo linalosababisha watu
kushindwa kuwahi hospitali kupata
matibabu.

Wakati jamii ikiamini ni imani
potofu, madaktari wao wanasisitiza
ugonjwa huo hutokea kwa sababu
ya hitilafu za neva ambazo hutokea
ghafla na kuisha ghafla.

Daktari Bingwa wa Ubongo,
Uti wa Mgongo na Mishipa ya Fa-
hamu, katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), Dk. Patience
Njenje, anaelezea kwa kina kuhusu
ugonjwa huu, sababu, takwimu na
namna wanavyotoa tiba nchini.

Anasema duniani watu wanaoi-
shi na kifafa wako zaidi ya milioni
60 na bara la Afrika ndilo lime-
athirika na tatizo hilo, liko zaidi kwa
watu wenye umri kati ya miaka 20
hadi 50, huku Tanzania kukadiriwa
kuwa na wagonjwa milioni moja.

“Wanaoishi na tatizo la kifafa
wako katika hatari ya kifo mara sita
zaidi ukilinganisha na jamii yote
kwa ujumlaWagonjwa wengi wa
kifafa ni vijana, wakiwa na umri wa
wastani wa miaka 15,” anasema Dk.
Njenje.

IMANI POTOFU

Anasema, idadi kubwa ya watu
nchini wana imani potofu kuhusu
kifafa na kwamba zaidi ya asilimia
36 ya watu bado wanaamini kuwa
ugonjwa wa kifafa unatokana na
nguvu za giza.

Dk. Njenje anasema, zaidi ya
asilimia 50 ya wana jamii bado wa-
naamini kuwa kifafa ni ugonjwa wa
kuambukiza hivyo huwanyanya-
paa wagonjwa na kuwasababishia
msongo wa mawazo na kukosa
furaha.

Anaendelea kusema kuwa zaidi
ya asilimia 75 ya wagonjwa wa kifafa
nchini huenda kutafuta tiba kwa
waganga wa kienyeji na viongozi
wa dini wakiamini mgonjwa ame-
vamiwa na ‘mapepo’ mabaya au
mashetani.

Kwa mujibu wa Dk, Njeneje asil-
imia 60 ya wagonjwa wanaofika ku-
pata tiba hospitalini hufika mwaka
mmoja baada ya kupata tatizo: “Ni
kati ya asilimia tano hadi 10 ya wag-
onjwa wa kifafa Tanzania ndio hu-
patiwa matibabu hospitalini, hivyo
wengi wanaoishi na kifafa Tanzania
wana kifafa ambacho ni cha kiwan-
go cha juu.”

SABABU ZAKE

Dk. Njenje anasema chanjo ni
homa kipindi cha utoto, ambazo
chanzo chake huwa ni magonjwa
kama malaria yanayomsababisha
mtoto kupata degedege na athari
zake ni pamoja na kupata jeraha
kwenye ubongo linalosababisha ki-
fafa.

Anasema, pia ajali zinaweza kum-
sababishia mtu kifafa, kwa kuwa

Wakazi wa Manzese wakifuatilia elimu kuhusu kifafa iliyotolewa na madaktari bingwa wa Ubongo, Uti wa Mgongo, Mishipa ya Fahamu wa Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH). PICHA ZOTE: MTANDAO.

Ni muhimu
kuende-

lea kutoa
mafunzo
kwa wafan-
yvakazi wa
afyajuu ya
chanzo, jinsi
va kujikinga
na matibabu
sahihi kwa
watu wenye
kifafa.

mtu anapopata ajali hupata ma-
jeraha ya ndani, ikiwamo kwenye
ubongo bila yeye kujua na athari
zake hutokea miaka mingi baadaye.

Dk. Njenje anasema, pia mata-
tizo ya kipindi cha ujauzito na
wakati wa kujifungua, yanaweza
kumsababisha mtoto kuchelewa
kupata hewa ya oksijeni na mtoto

akapata jeraha kwenye ubongo lin-
alomsababishia kifafa.

Anasema, pia minyoo sugu au
inayosababishwa na upungufu wa
kinga, mwilini huweza kupanda
kichwani na kuleta hitilafu.

Dk.Njenje anasema ugonjwa wa
kifafa umegawanyika katika sehe-
mu mbili. Sehemu ya kwanza hitila-

fu inapotokea katika sehemu moja
ya ubongo, humfanya mgonjwa
asipoteze fahamu ila anaweza kuwa
hafahamu anachokifanya.
Anasema, hitilafu inatokea kwe-
nye ubongo unaoendesha viten-
do na dalili zake zinaweza kuwa
kutetemeka kwa sehemu moja ya
mwili kama kidole, mkono wote,

Baadhi ya
madaktari
wa Hospi-
tali ya Rufa-
ni Bugando,
wakijadili
jambo
kuhusu tiba
ya kifafa.

upande mmoja wa mkono na mguu,
upande mmoja wa uso.

Anasema kama hitilafu itatokea
kwenye ubongo unaoendesha
hisia kama harufu au usikivu dalili
zake zinaweza kuwa kusikia harufu
au kelele ambazo kiuhalisia hazipo.

Dk. Njenje anasema, kama hi-
tilafu itatokea kwenye sehemu ya
ubongo unaoendesha kufikiri au
kuongea, mtu ataanza kuongea au
kucheka ovyo au kubadilika kwa
hali ya mapigo ya moyo

Kuhusu sehemu ya pili ya
ugonjwa wa kifafa ni hitilafu inapo-
tokea katika sehemu mbili za ubon-
go, dalili hizi hutokea na mgonjwa
hupoteza fahamu.

Anasema anaanguka na kugeu-
za macho juu, kutetemeka mwili
mzima pengine na kutoa povu na
kwamba ndiyo dalili ya kifafa am-
bayo wengi huona inatisha.

Daktari huyo anasema, anayean-
guka anajigonga hasa kwa watoto
na kuzubaa au kuacha anachoki-
fanya na kuwa kama anaota, hali
ambayo hutokea mara nyingi na
huwatokea zaidi watoto.

“Ukipata au kushuhudia mtu ana-
pata dalili hizi ni muhimu kupele-
kwa kituo cha afya, ili uchunguzi
ufanyike na kupewa matibabu ya
kuzuia dalili za kifafa na kutibiwa
ugonjwa huu ulioathiri ubongo,”
anasema Dk. Njenje.

Anatumia fursa hiyo kuwataka
wananchi kujikinga na visababishi
vinavyozuilika, kama kumjali mama
mjamzito kipindi cha ujauzito kwa
kumshauri  kuhudhuria  kliniki,
pamoja na kumpatia vipimo kila
mara.

Pia, anasema ni muhimu kufanya
uchunguzi na watoto kupata mat-
ibabu ya haraka kwa watoto wa-
naopata homa, matumizi ya choo,
kunawa mikono na kula nyama ya
nguruwe iliyoiva.

Anawataka wadau washirikiane
kutoa elimu ngazi zote za kijamii
ili kuondoa unyanyapaa kwa watu
wenye matatizo ya kifafa. Dk. Njenje
anasema:*Ni muhimu kuendelea
kutoa mafunzo kwa wafanyakazi
wa afya juu ya chanzo, jinsi ya kujik-
inga na matibabu sahihi kwa watu
wenye kifafa.”

BUGANDO WATIBU

Hospitali ya Rufani ya Kanda Bu-
gando, mkoani Mwanza, imekuwa
ikitoa huduma za kibingwa za mat-
ibabu ya kifafa, kwa watoto na watu
wazima kwa kutumia mashine za
kisasa.

Katika ziara ambayo Nipashe ili-
kuwamo ya Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, ilikutana na Kaimu Mkuru-
genzi Mkuu wa hospitali hiyo, Dk.
Bahati Wajanga, anayesema hu-
duma hiyo ilianza kutolewa mwaka
jana, baada ya hospitali hiyo ku-
nunua mashine maalum ijulikanayo
kama EEG yenye uwezo wa kubaini
ugonjwa huo.

Anasema tangu kuanzishwa hu-
duma hiyo imefanikiwa kutibu wag-
onjwa 600 wanaosumbuliwa na
maradhi hayo na Bingwa wa Tiba
ya Watoto, Mishipa ya Fahamu na

Uvutaji bangi. PICHA: MTANDAO

Na Juster Prudence

KIPO kilio cha umma
kuhusiana na watu
kuendekeza uvutaji bangi na
hata imekuwa ya kihistoria.
Labda kuna swali la msingi
hapo kujiuliza, bangi ni nini?

Kitaalamu inaelezwa kuwa
mmea wenye dawa aina ya
Cannabis, inayosababisha
aina ua ulevi kwa mtu
na zaidi hutumika kwa
kuvutwa, ingawa wapo
wanaoitumia kwa namna va
kula.

Wapo wanaokuja na hoja
zao za kitaalamu, kwamba
ina nguvu va kutibu baadhi
va shida za kiafya.

Serikali duniani
zimeharamisha utumiaji
bangi, ingawa pia upande
wa pili wa shilingi, kuna
baadhi ya nchi chache
zimehalalisha kuwa dawa
za kiafya, bado kuna
uthibitisho wa kiafya na

mazoea, kuwapo madhara
makubwa katika stahimii ya
busara ya ubongo.

Hivi sasa katika jamii,
kuna kilio cha vijana
wengi kulalamika kwamba,
wanajihusisha na utumiaji
dawa za kulevya ikiwamo
bangi, bila ya kujua kuwa
kwamba mmea huo wenye
majina mengi, unaweza
kuathiri afya zao na hata
mfumo mzima wa maisha
yao.

Katika jamii, kila mtu
anaitafsiri bangi kwa aina
yvake, kulingana na eneo
husika, wakiyabatiza
majina luluki. Wapo
wanaoita ‘ganja’ wengine
msuba, ndumu, marijuana
na majina mengine mengi.
Bado haifuti ukweli kuwa
hiyo ni bangi.

Kuna vijana wanaofanya
bangi kuwa sehemu yao
ya maisha, kiasi kwamba
bila ya kutumia, hawawezi
kufanya kitu. Wanalazimika

kuitumia kila mara kupitia
madai wanapotumia, ndio
wanachangamka.

Serikali inawategemea
vijana hao katika kulijenga
taifa la kesho, hivyo
wanatakiwa kuwa kwenye
utimamu wa akili na fikra za
utambuzi wa mambo, kwa
kutumia elimu waliyonayo
ili kuzitatua changamoto
zinazolikabili taifa lao.

Kumekuwapo ongezeko
la vijana wanaovuta bangi
katika jamii. Ni jambo
linalosikitisha, jinsi vijana
hao wanavojivuna wakisema
‘bangi ni starehe’ kama
zilivyo nyingine, huku
kukiwapo idadi kubwa ya
wasichana kwa sasa nao
waejiunga katika starehe
hiyo.

Hapo wanaingia wanafunzi
katika orodha hiyo.

Baadhi yao ni wanavyuo
ambao baada ya masomo
wanatawanyika katika
maneo mbalimbali kuwa

ni wataalamu katika jamii.
Wameifanya bangi ni
biashara vyuoni, kutokana
na kuwapo watumiaji
wanaohesabika, Ni balaal

Kwa mujibu wa wataalam
na watafiti mbalimbali wa
dawa za kulevya, matumizi
ya bangi yanaweza
kusababisha mvutaji apate
matatizo ya akili, huku
wakipinga kwa nguvu zote
matumizi hayo.

Jijini London nchini
Uingereza na Amsterdam
Uholanzi, kunasadikiwa
bangi zinazouzwa ni
zenye ukali ambazo mtu
anazitumia, madhara yake ni
ya kiwango cha juu zaidi.

Kwa maana hiyo, serikali
kama ilivyoanza miaka
mingi inatakiwa kuongeza
nguvu katika kupiga vita
matumizi ya bangi, hususani
katika vyuo mbalimbali
chini, ambako vijana wengi
wanaandaliwa kwa matumizi
ya baadaye Kitaifa.

Profesa William Matuja wa
Chuo Kikuu Kishiriki Cha Say-
ansi na Tiba (MUHAS) na Rais
wa Chama Cha Wagonjwa wa
Kifafa nchini (TEA).

Ubongo, Dk. Yusuph Jamnager-
walla, anasema mashine hiyo ina-
chukua vipimo vya mgonjwa ndani
ya saa mbili na kutoa majibu ndani
ya saa siku moja hadi mbili.

“Mashine hii ina uwezo wa kupi-
ma na kubaini ugonjwa huu ndani
ya saa mbili na mgonjwa ataanzishi-
wa matibabu mara moja na kuna
uwezekano wa kupona kuanzia
wiki 14 hadi mwezi mmoja,” anase-
ma Dk. Jamnagerwalla.

Kuhusu sababu za kuwapo kwa
ugonjwa huo, anasema walifanya
utatafiti mdogo na kubaini kati ya
watu kila watu 100 wenye mtindio
wa ubongo, asilimia 60 wanaugua
kifafa.

Anasema pia watoto waliozaliwa
na tatizo la ubongo wapo kwenye
hatari ya kupata ugojwa wa dege-
dege, hususani walaji wa nyama ya

@

Pia minyoo
SUgU au inay-
osababishwa
na upungufu
wa Kinga,
mwilini hu-
weza Kupan-
da Kichwani
na kuleta hi-
tilafu.

nguruwe ambayo haijaiva vizuri,
kwani ina virusi vinavyosababisha
kifafa.

Dk. Jamnagerwalla, anataja
sababu nyingine ni kama walizo-
taja Muhimbili, kwamba ni ajali zi-
nazosababisha ugonjwa wa kifafa,
baada ya kupata majeraha kwenye
ubungo.

Anasema sasa wanatoa elimu
kwenye vituo vya afya na zahanati
mkoani humo, kuwasihi watu
wenye ugonjwa huo kujitokeza
kupima na kuanza matibabu
kwa  sababu unatibika na
kwamba wanaendelea kutoa elimu
hadi shuleni.

Anasema, awali kabla ya kuwa na
mashine hizo za kisasa, wagonjwa
walilazimika kwenda Muhimbili,
hivyo imewapunguzia gharama
kwa wagonjwa wa Kanda ua Ziwa.
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« Aorodhesha dalili, madhara « Serengeti kinara

wa ugonjwa « SI madaktari wote w
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Na Beatrice Philemon

KIZUNGUMZIA ugonjwa

wa ‘kichaa cha mbwa’

siyo kila mtu anayejua

vyema. Hao ni pamoja na
watumishi wa afya nchini, baadhi
hawaufahamu vizuri, kwa sababu
ni ugonjwa usiopewa kipaumbele
na kila mtu.

Aidha, wengi hawaripoti kuhusu
ugonjwa huo kwa sababu hawazifa-
hamu vyema dalili zake .

Hadi sasa tatizo la ugonjwa wa
kichaa cha mbwa ni kubwa ila kuna
changamoto ya kupata takwimu
kwa sababu  watu hawaripoti
ugonjwa huu na ukubwa wa tatizo
mara nyingi unaangaliwa katika
nyanja tofauti tofauti kwa mfano
mifugo inapokufa, nguvu kazi ina-
pungua na pia kutumia resources
nyingi sana

Akizungumza na  Nipashe,
Mtafiti wa magonjwa ya binadamu
hasa magonjwa yanayotoka kwa
wanyama kwenda kwa binadamu
katika Taasisi ya Afya Ifakara (IHI)
Joel Changalucha anasema kuwa
ugonjwa wa kichaa cha mbwa ni
tafsiri pana, unasababishwa na ki-
rusi kimoja kinachoitwa ‘Rabies
Virus’

Lakini siyo mbwa tu, ni ugonjwa
ambao unaweza kusababishwa na
mnyama yeyote anayenyonyesha
kama vile paka, mbweha, mbuzi,

e el

Kwa
wastani,
maeneo am-
bayo vana
mbwa wengi
kwa wastani
wa watu

75 kwa Kila
100,000
wanaong’a-
twa na
mbwa wa-
naohisiwa
kuwa na
kichaa cha
mbwa.
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samba, fisi, ila ugonjwa huu ume-
kuwa maarufu sana kwa sababu
mnyama anayeambukizwa zaidi ni
mbwa kwa sababu mbwa anang’ata
na anaambukiza zaidi kuliko wany-
ama wengi zaidi.

INAVYOAMBUKIZWA

“Mbwa akikungata anakuwa
na wadudu aina ya Rabies virus
ambao wanakaa kwenye mate
yake, lakini siyo kila mbwa wote
wana kichaa cha mbwa, wengine
wanangata kwa sababu unakuwa
umemchokoza au umechukua wa-
toto wake,” anasema

Changulacha anasema, mbwa
akishakuwa na kichaa, wadudu
wanaenda kwenye mate yake,
anapongata  kwenye  jeraha,
anaacha mate yanayoambatana na
kirusi chenye ugonjwa wa virusi
vya kichaa cha mbwa.

“Unapong’atwa na mbwa usipoo-
sha lile jeraha kwa maji mengi na
sabuni, kwa hiyo wale wadudu wa-
nazaliana kwenye eneo la jeraha
baadae wataingia mwilini kupitia
mishipa ya fahamu mpaka kwe-
nye ubongo na inategemea umbali
kutoka jeraha lilipo hadi kwenye
ubongo na wanasafiri taratibu,”
anaeleza Changulacha.

Pili, inaelewa kutegemea uwezo
wa mtu wa kuhimili au kupambana
na magonjwa na idadi ya virusi am-
bao wameingia kwenye jeraha.

anaijua

Wanakijiji wakiwapeleka mbwa wao kupatiwa chanjo, wilayani ya Serengeti. PICHA ZOTE: BEATRICE PHILEMON.

Ili dalili za ugonjwa wa kichaa
cha mbwa kuanza kujitokeza kwa
mtu aliyeng'atwa na mbwa, safari
yao kwa wastani ina chukua miezi
2-3 au hata mwaka mmoja kwa
sababu kibailojia wadudu hawa
wanatembea milimita tano hadi
100 kwa siku.

DALILI ZAKE

Changulacha anasema, ni ngu-
mu kumfahamu mtu mgonjwa wa
kichaa cha mbwa, kwa sababu dal-
ili zinazojitokeza, zipo sawa sawa
na mwenye magonjwa mengine ya
kawaida, yaliyozoeleka hospitalini
kama malaria na uti wa mgongo,
yanayoshambulia mishipa ya fa-
hamu.

Shirika la Afya Duniani (WHO)
limeweka vigezo vya kitabibu vya
kumfahamu mgonjwa mwenye
kichaa cha mbwa.

Anasema kigezo cha kwanza
ni kuchanganyikiwa, kuwa na
maumivu ya kichwa, homa, kujiku-
na mahali alipongatwa na mbwa,
anaogopa mwanga na maji, na
hawezi kunywa maji, huku anaku-
wa amechanganyikiwa na kutokwa
na mate mengi mdomoni, kupooza
na hatimaye kifo.

Ili kumthibitisha mgonjwa wa
kichaa cha mbwa, WHO imewe-
ka vigezo vitatu. Cha kwanza, ni
kwamba mtu anathibitishwa kwa
kuhisiwa, yaani kama dalili zote

kama vile kuchanganyikiwa, kuwa
na maumivu ya kichwa, homa, ku-
jikuna alipong’atwa na kuogopa
mwanga na maji, huku anashindwa
kunywa maji, kuchanganyikiwa na
kutokwa na mate mengi mdomoni,
kupooza zimeonekana au ndugu
kazielezea.

Pili, ni pale dalili zote zilizoajwa
zimeonekana au historia ya mtu
kungatwa na mbwa na tatu, ni
uthibitisho ya kuwepo historia ya
kung’atwa na vipimo vya maabara
kuthibitisha ugonjwa huo.

HALI NCHINI

Akielezea hali ya ugonjwa wa
kichaa cha mbwa hapa nchini,
anasema, kwanza anakiri changa-
moto ya takwimu inayoelezea uku-
bwa wa tatizo, pia namna ugonjwa
ulivyosambaa hapa nchini.

“Sisi kama IHI(Ifakara) tuna-
choweza kusema kulingana na
maeneo ambayo tumefanya utafiti,
ni kwamba maeneo yote yenye
mbwa wengi nchini, matukio ya
kichaa cha mbwa ni mengi.

“Na takwimu tulizokusanya mia-
ka zaidi ya 10, sehemu tofauti hapa
nchini, inaonyesha kuwa idadi ya
watu wanaongatwa na mbwa am-
bao tunahisi wana kichaa ni wengi
kwenye maeneo yenye mbwa wen-
gi,” anaeleza Mtafiti Changulacha.

Anayataja maeneo walikofanya
utafiti kwa muda mrefu, ni Wilaya
za Serengeti, Ngorongoro, Ulanga,
Kilombero na Morogoro, pia wilaya
zote za mkoa wa Mtwara na Lindi,
pamoja na Pemba.

Hayo yanatajwa kuwa sehemu
walizojikita zaidi kufanya utafiti
na wamegundua sehemu nyingi
zenye umiliki mkubwa wa mbwa,
hasa wilaya Serengeti, matukio ya
kung’atwa na mbwa ni mengi na
wanahisiwa kuwa na kichaa cha
mbwa.

UNAMJUAJE MGONJWA?

Changulacha anasema, kwanza
kabisa utamuona mbwa au mny-
ama anabadilika mwonekano na
tabia, anaweza kuwa mkali sana, au
mpole kupita kuliko alivyozoeleka.

Vilevile, mnyama wa porini
hatokuwa na hofu ya kawaida ya
binadamu, ilhali katika uhalisia
wanyama wengi wa porini wana
hofu ya binadamu.

Pia, mbwa au mnyama wa porini
atashindwa kula chakula, atak-
wepa maji au atashindwa kutem-
bea kwa kawaida, anaweza kupoo-
za mwili, kuanzia miguu ya nyuma,
yaani miguu ya nyuma inaishiwa
nguvu na pia mbwa au mnyama
wa porini atakuwa na mate mengi,
anadondosha mate mengi.

Wanyama wengine waliozoea
kuonekana  usiku, wanaanza
kuonekana mchana, ni kwa sababu
wamechanganyikiwa baada ya ku-
pata ugonjwa huu.

KUPAMBANA NAO

Mtafiti huyo anasema, ili kupam-
bana na ugonjwa, kwanza binad-
amu aking’atwa na mbwa anaye-
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hisiwa kuwa na kichaa, ni muhimu
kuosha jeraha kwa maji mengi na
sabuni ili kuondoa au kupunguza
virusi vya ugonjwa huu kuendelea
kuingia mwilini.

“Kama sehemu uliyopo hakuna
maji, jitahidi kutafuta kimiminika
chochote au hata soda au dafu
uoshe kwenye jeraha hilo, ili kuon-
doa virusi ambayo vinaweza kuin-
gia mwilini hadi kwenye ubongo,”
anasema

Baada ya hapo, mgonjwa
awaishwe kwenye kituo cha kutoa
huduma ya afya, ili kupata chanjo
na hakikisha unakamilisha chanjo
zote ambazo umeandikiwa.

Kwa upande wa mbwa, pia kuna
chanjo zake, mbwa anachanjwa
mara moja kwa mwaka kuzuia
ugonjwa huo.

Anasema kichaa cha mbwa
hakina tiba, dalili zikijitokeza kuna
hatari ya kifo, ina kinga tu. Chagua-
cha anaenedelea: “Kulingana na
utafiti ambao tumeufanya kwenye
mikoa mbalimbali hapa nchini na
kwa takwimu zilizopo zinaonyesha
kuwa watu 1500 wanakufa kwa
ugonjwa wa kichaa cha mbwa kila
mwaka,” anasema.

Anaendelea kuwa tatizo la
kichaa cha mbwa ni kubwa, ila
kuna changamoto ya takwimu, kwa
sababu watu hawaripoti ugonjwa
na pia ugonjwa huo haufahamiki
kwa watu.

Ombi lake kwa umma ni kwam-
ba, wamiliki wa mbwa popote
walipo wahakikishe wanawachan-
ja mbwa wao kila mwaka kwa
maofisa mifugo na wafanye ufu-
gaji sahihi . Pia, anawasihi watu
wafuate taratibu sahihi za ufugaji
bora wa mbwa ikiwamo kuwapa
chakula safi , maji kuwafungia
ndani na kuwafungulia usiku tu
ikiwemo kuwapa chanjo.

“Kwa wastani, maeneo ambayo
yana mbwa wengi kwa wastani
wa watu 75 kwa kila 100,000
wanaongatwa na mbwa wanao-
hisiwa kuwa na kichaa cha mbwa,”
anasema.

Kwa maeneo ambayo hakuna
mbwa wengi, kuna wastani wa
watu 19 kwa kila 100,000 kwa
mwaka, anasema.

Anataja mkakati ni wao taasisi ya
Ifakara, ni kupambana na ugonjwa
huo na kwa mwaka 2020/2021, wa-
nafanya kazina serikali kwa karibu
sana, kwa sababu ndiye mtendaji
wa shughuli zote katika eneo lolote.

“ Tunazo kazi nyingi ambazo tu-
nazifanya kama IHI na lengo letu
linaendana na lengo la shirika la
Afya Duniani (WHO) na Shirika
la wanyama linalojulikana kama
* World Organization for Animal
Health (OIE) na Shirika la Chakula
na Kilimo la Umoja wa Mataifa
(FAO),”anasema.

Anasema mwaka 2015/2016 ma-
shirika haya yalikuja na Mpango
Mkakati wa Zero by 30 kutokomeza
ugonjwa wa kichaa cha mbwa ku-
fikia mwaka 2030.

“Kwa hiyo sisi tunaenda ku-
fanya kazi kubwa, tunajaribu ku-

-—-—!

Sambo Maganga, kutoka Taasisi ya Afya Ifakara, akishiriki kuelimisha wanafunzi wilayani Bahi, katika Siku ya Kichaa cha Mbwa

Duniani.

hakikisha kuwa sekta ya afya na
mifugo wanafanya kazi kwa karibu
kutokomeza kichaa cha mbwa,”
anasema.

Anasema, wameamua kufanya
hivyo kwa sababu chanzo cha
ugonjwa ni kutoka kwa mifugo
yaani wanyama kuja kwa binada-
mu, kwa hiyo kama sekta mbili zita-
fanya kazi kwa pamoja wataweza
kupunguza ugonjwa huu.

“Kama Wizara ya Afya, itatenga
fedha kwa ajili ya kutibu binadamu
na ikasahau kutibu chanzo cha
ugonjwa. Ina maana itakuwa hai-
jafanya kitu kwa sababu binadamu
wataendelea kuathirika,” anasema

Anasema IHI, inataka kuhakiki-
sha watu hawa wanafanya kazi
kwa pamoja, na ili kupunguza
tatizo hili, hivi sasa IHI imetengen-
eza mfumo maalumu unaoitwa (
Integrated Bite Case Management
(IBCM) ambao mtu akienda hospi-
talini ameng’atwa na mbwa, Ofisa
afya ataingiza taarifa zake kwenye
mfumo huo.

Anasema, baadaye ofisa mifu-
go wa eneo anakotokea huyo
mgonjwa, ataenda katika eneo
hilo kuchunguza hali ya kiafya
ya mbwa, kama aliyengata ana
ugonjwa wa kichaa au la.

Chagulacha anaendelea kuwa,
wakishamaliza kufanya uchungu-
zi, wanapeleka ripoti kwenye kituo
cha afya kuonyesha kuwa mbwa
huyo ana ugonjwa wa kichaa.

Lengo la mfumo huo, ni kutumia
chanjo za binadamu kikamilifu au
kwa matumizi sahihi kwa sababu
mtu mwingine anaweza kung’atwa
na mbwa, kumbe mbwa huyo ana
virusi vya ugonjwa wa kichaa,
pia kusaidia wananchi wasiingie
gharama kununua chanjo bila
sababu Za msingi.

* Ofisa rnifugo akienda katika
mbwa amemng ‘ata mtu, atampi-
ma mbwa huyo kuona kama ana
kichaa au la na hii inasaidia, Yule
mtu aliyengatwa kupata chanjo
au kuacha kupata chanjo.

“Pia, kumsaidia kupima ili kue-

Mtafiti wa Magonjwa ya Bin-
adamu Yanayotoka kwa Wan-
yama Kwenda kwa Binadamu
katika Taasisi ya Afya Ifakara
(IH1), Joel Changalucha.

puka kifo ikiwemo kupunguza
gharama kwa serikali kununua
chanjo na pia kutumia chanjo bila
sababu za msingi,” anasema

Mtafiti huyo anasema, wao IHI
wanajaribu mbinu mbalimbali za
kampeni za kuchanja mbwa zin-
afikia watu wengi.

“Hadi sasa tunajaribu mifumo
itakayowezesha uitikiaji mkubwa
wa wafugaji wa mbwa kwenye
kampeni za kufuga mbwa ila
kuna changamoto nyingi kwenye
kampeni za kuchanja mbwa, kwa
sababu watu wengi hawaleti mbwa
kwenye kampeni na ndiyo maana
ugonjwa unaendelea kuwapo,”
anasema.

Anasema katika zoezi hili wana
kampeni ya nyumba kwa nyumba,
ngazi ya kata, kitongoji, ngazi ya ki-
jiji kutoa chanjo kwa mbwa.

“Kwenye kuchanja mbwa, kuna
maeneo ambayo tunapendekeza ,
chanjo za mbwa zifanyike nyumba
hadi nyumba l<uchanja ngazi ya ki-
njia sahihi za utoaji wa chanjo za
mbwa ikiwamo ushauri,” anasema.

Mbali na hilo pia wanatafiti njia
sahihi za utoaji chanjo za binada-
mu na wamependekeza sindano

Pia, kum-
saidia kupi-
ma ili kue-
puka kifo
ikiwemo
kupunguza
gharama
kwa serikali
kununua
chanjo na
pia Ku-
tumia
chanjo bila
sababu za
msingi.

zichomwe kwa njia ya ngozi ili ku-
punguza idadi kubwa ya chanjo in-
ayotumika badala ya njia ya misuli.

“Pendekezo hili lilitolewa mwaka
2018 na mpaka sasa pendekezo hili
limeanza kutumika katika baadhi
ya maeneo hasa katika Mkoa wa
Mtwara, Lindi, Morogoro na Pemba
karibu baadhi ya hospital zimeanza
kutumia,” anasema.

Pia IHI imefundisha zaidi ya wa-
tumishi wa afya 300 jinsi ya kutoa
hizo chanjo yaani utoaji wa kinga
tiba ya kichaa cha mbwa kuanzia
mwaka 2010-2015 katika Mkoa wa
Lindi, Mtwara, Dar es Salaam, Mo-
rogoro na Pemba.

Mbali na hilo pia wanategemea
kuchunguza gharama za uende-
shaji kampeni za kuchanja mbwa
ili kuangalia chanjo katika ngazi ya
kitongoji, kaya au kata ipoje?

Lengo kuu ni kujua gharama za
uendeshaji ili kupendekeza mab-
adiliko ya sera lakini pia kusaidia
serikali kupanga bajeti zake au mi-
kakati yake kulingana na majibu ya
utafiti.

“Sisi tunafanya utafiti tu ila kama
serikali itatupatia fungu la kue-
limisha jamii juu ya ugongwa wa
kichaa cha mbwa, athari zake, jinsi
unavyoambukizwa na namna ya
kujikinga tunaweza kufanya kazi
hiyo,” anasema.

WITO

Anaomba mamlaka zinazo-
husika zizidi kuelimisha jamii
kuhusu ugonjwa huu, na pia wiz-
ara ya Afya kwa kushirikiana na
Wizara ya Mifugo wakae pamoja
kuangalia rasilimali walizonazo
wanawezaje kuzitumia kwa pamo-
ja kutokomeza ugonjwa wa kichaa
cha mbwa.

Pia kuhakikisha wanatenga ba-
jeti ya kununua vifaa vya kinga ya
chanjo za mbwa na binadamu kwa
sababu ni rahisi kukinga na wa-
miliki wote wa mbwa wahakikishe
wanachanja mbwa wao kila mwaka
kwa maofisa mifugo kwa sababu
kichaa cha mbwa kinasababisha
kifo.
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Kilio cha ubakaji watoto
shida nzito ndani ya jamii

FL .o

Baadhi ya wananchi wa Kata ya Kiroka, baada ya kujadilia

PICHA: CHRISTINA HAULE.

Na Christina Haule, Morogoro

ADAU wa masuala
ya kupinga ukatili
wa kijinsia kwa wa-
toto nchini wanase-
ma, kufanikiwa kukomesha uka-
tili huo, ni endapo jamii itatumia
elimu wanayopewa kila mara na
kufikia hatua kuacha mtazamo
hasi unaowaumiza watoto.

Ofisa Programu Mwandamizi
kutoka Mtandao wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP-Mtandao) Deogratius
Temba, anasema kuna wanajamii
wanaikimbilia yasiyofaa kama vile
ulevi, tamaa na ushirikina, inayole-
ta athari kwao watoto kuangukia
ubakaji na ulawiti.

Anasema, watu wanaona ku-
wanyanyasa wenzao bila ya saba-
bu ni jambo la kawaida, pasipo
kukumbuka kwamba zote zinaleta
ongezeko la vitendo vya ukatili
wa kijinsia, kwa watoto ikiwamo
ubakaji au ulawiti.

Temba anasema mitazamo hasi
kwa jamii imekuwa ikisababishwa
na mabadiliko ya kitabia na kuji-
kuta wakijiingiza kwenye mambo
ya ushirikina, ulevi na tamaa in-
ayochangia ukatili wa kijinsia kwa
kasi kubwa kwa watoto kwa sasa.

Aidha, anasema jamii inapaswa
kuachana na vitendo vya ukatili
wa kijinsia ikiwamo ubakaji huku
wakitambua Sheria Maalum ya
Makosa ya Kujamiiana (SOSPA) ya
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Kutokana na
uhalisia huo,
wanaendelea
kushirikiana
na serikali
katika hal-
mashavuri 22,
kubadilisha
mitazamo
hasi ya jamii,
ili kupun-
guza ukatili
kwa watoto.

2
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na kuhusu masuala ya ubakaji na ulawiti yanayoendelea kwenye jamii.

mwaka 1998 na sheria nyingine ya
makosa ya jinai inayomuacha mtu
katika kifungo miaka 30 jela.

TGNP YAINGILIA

Ofisa Programu huyo wa TGNP,
anasema ni adhabu kubwa, la-
kini kuna sehemu ya jamii bado
inaonekana kutoogopa kwa kue-
ndekeza ukatili wa kijinsia kwa
wanawake na watoto.

Anasema, kutokana na uhalisia
huo, wanaendelea kushirikiana
na serikali katika halmashauri
22, kubadilisha mitazamo hasi ya
jamii, ili kupunguzao ukatili kwa
watoto.

Temba anazitaja halmashauri
wanazoshirikiana nazo ni Siman-
jiro,  Mpwapwa, Chamwino,
Serengeti, Tarime, Kishapu, Kigo-
ma, Kasulu, Mbeya, Morogoro Viji-
jini, Tlala, Kinondoni, Ubungo, Te-
meke, Kisarawe, Kasulu Mji, Same,
Muheza, Kilindi, Pangani, Mbarali
na Mbozi.

Anasema, huwa wanafanya uha-
masishaji kupitia vituo vya taarifa
na maarifa wakielimisha jamii ion-
dokane na mitazamo hasi.

Temba anasema sehemu ya
Mpangokazi wa Taifa wa Ku-
tokomeza Ukatili Dhidi ya Wa-
nawake na Watoto (Mtakuwwa)
wanaendelea kushirikiana na seri-
kali kuhakikisha malengo na via-
shiria vyake vinatekelezwa ifikapo
mwaka 2021 na kuleta matokeo
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sahihi mwaka 2022, utakapokami-
lika.

Temba anavitaja viashiria vya
Mtakuwwa ni kupunguza mimba
za utotoni kutoka asilimia 27 hadi
asilimia tano na kupunguza kiwan-
go cha ukeketaji kutoka asilimia 32
hadi 11, pia ndoa za utotoni kutoka
asilimia 47 hadi 10.

Anasema,  viashiria  hivyo
vinaweza kuwa njia sahihi ya
kupunguza au kuondoa kabisa
tatizo la ukatili wa kijinsia kwa wa-
nawake na watoto nchini.

TGNP baada ya kuhakikisha
uundwaji kamati za Mtakuwwa,
inajipanga kuwajengea uwezo, ili
kamati hizo zitekeleze majukumu
yake inavyotakiwa, kuanzia ngazi

MSAADA SHERIA

Akizungumzia usimamizi wa
kisheria unaofanywa na wasaid-
izi wa kisheria kutoka Kituo cha
Msaada wa Kisheria mkoani Moro-
goro (MPLC), Msaidizi wa Kisheria,
Joyce Peter, anasema ifike wakati
jamii iepuke kuwaweka katika
mazingira hatarishi watoto.

Joyce anasema, kumuacha mto-
to nje usiku kwenye maeneo kama
vilabu vya pombe, ni hatari na
mara nyingi wanawashauri wazazi
wa mtoto aliyebakwa kutokubali
kuyamalizia nyumbani, kwani
kufanya ni kuendeleza matendo
hayo.

Kwa mujibu wa mwanasheria
huyo, wanatumia vifungu mbal-
imbali vya sheria kuwapa msaada
wazazi na walezi wanaofika ofisini
kwao, kupata msaada wa kisheria.

Sakina Nyumayo, Ofisa Ufua-
tiliaji na Tathmini wa MPLC,
anasema wanakuwa na kesi wana-
zozitolea ushauri kwa matukio ya
ukatili kijinsia, ubakaji na ulawiti.

Kwa mujibu wa Sakina, mwaka
2019 walipokea kesi 32 kwa mwa-
ka 2019 na mwaka 2018, kesi 276,
ikiwa tofauti ya kesi 244 pungufu,
kiashiria kwamba matukio hayo
yamepungua kwa sababu ya juhu-
di zinazofanywa na mashirika, pia
wadau kutoa elimu, ikiwamo kupi-
tia midahalo, redio, televisheni na
magazeti.

Anasema, bado kuna wazazi
wanaoendelea kuficha mikasa ya
ukatili wa kijinsia wanayofanyiwa
watoto wao, ikiwamo kubakwa,
wakiona ama aibu au kuhofia
mwanamume kufungwa, wakati
binti yao ameshapewa mimba,
wakimtarajia mtu huyo atawapa
msaada.

WAKAZI

Mkazi wa Kata ya Kiroka, Mkoa
wa Morogoro, Maria Magari (29),
anashauri haja ya serikali kutilia
maanani suala la hatua kali, kwa
watoto matukio ya ubakaji, ili amri
iogope kuendekeza matendo hayo,
ikiwamo kwa wazazi wanaokubali-
ana nje ya sheria

Maria anasema, serikali kwa
kutumia sheria zilizopo wawe na
ukali, jambo litakalokomesha vi-
tendo hivyo kumalizika kiholela,
wahusika sasa wakihofu.

Abeid Kambi (51), mkazi wa Ki-
roka, anahimiza serikali kutath-
mini uhalali wa nafasi uwepo wa
waganga wa jadi, katika namna
wafanyavyo kazi, akirejea mikasa
ya watu kufikia hatua ya kuwabaka
watoto zao, wazee vikongwe kuba-
ka na kinyume chake .

Kambi anasema, mara nyingi
jamii inapoteza amani yake, kisa ki-
kuu ni ukatili wa kijinsia ikiwamo
ubakaji na kutokana kutimiza
masharti wanayopewa na waganga
wa jadi, baadhi katika dai la kusaka
utajiri.

Anasema, mtoto anayefanyiwa
ukatili hata uzoefu unaonyesha
anaharibiwa kisaikolojia na kuna
wakati juhudi zake za darasani zi-
nafifia.

TAMWA

Taarifa iliyotolewa na Mkuru-
genzi wa Chama cha Waandishi
wa Habari wanawake Tanzania
(Tamwa) Rose Reuben, kwenye
Maadhimisho ya Siku 16 za Kup-
inga Ukatili wa Kijinsia mwaka
jana, inalinukuu Shirika ka Umoja
wa Mataifa la Watoto kwamba wa-
bakaji wengi ni ndugu wa karibu.

Rose anaiomba serikali na wa-
dau wengine wa masuala ya haki
za watoto, kuendelea kupaza sauti
zao za kuhakikisha ukatili wa ki-
jinsia kwa watoto unapungua na
ikiwezekana kumalizika kabisa.

Anahimiza usemi ‘Mtoto ni Taifa
la Kesho™ hivyo anapaswa kulind-
wa na anasisitiza jamii kutambua
kuwa suala la kupinga ukatili wa
ubakaji na ulawiti kwa watoto ni ju-
kumu la wote na ifikie mahali kila
mmoja awe mlinzi wa mtoto, kwa
kutoa taarifa za matukio ya ukatili.
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RC awacharukia matapeli
wanaozua migogoro ardhi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

T la Mbeya linadaiwa

kuwa na ongezeko kubwa

la matapeli wanaouza

viwanja na nyumba kwa
njia zisizo rasmi, hali ambayo ina-
sababisha uwepo wa migogoro
mingi inayokwamisha maende-
leo ya baadhi ya wananchi.

Hali ya kukithiri kwa migogoro
hiyo ya ardhi imemkera Mkuu wa
Mkoa, Albert Chalamila, ambaye
juzi alimuagiza Mkuu wa Wilaya
ya Mbeya, William Ntinika, ku-
tumia vyombo vyake vyote vya

ulinzi na usalama kuwasaka
matapeli hao na kuwafikisha
mbele ya sheria.

Chalamila alitoa agizo hilo
kwenye mkutano wa hadhara uli-
ofanyika katika Mtaa wa Gombe
Kusini ikiwa ni baada ya kutiwa
mbaroni kwa Atuganile Kalenge,
ambaye anatuhumiwa kuwatape-
li baadhi ya wananchi wa mtaa
huo.

Alisema mtuhumiwa baada ya
kuwatapeli wananchi hao, alikim-
bako alikwenda kumweleza Rais
John Magufuli kuwa anatishiwa

kuuawa na kwamba hana imani
na Jeshi la Polisi mkoani Mbeya.

“Hili sisi Serikali hatuwezi kuli-
vumilia hata kidogo,” alisema
Chalamila na kuongeza kuwa
baada ya mtu huyo kutoa malala-
miko yake Ikulu, Rais Magufuli
alimpigia simu na kumuagiza
kushughulikia malalamiko hayo,
lakini baada ya kufika eneo lwa
lengo la kufuatilia malalamiko
yake akabaini kuwa mtu huyo
huyo ni tapeli.

Alisema aliamuaru atafutwe
popote alipo kwa gharama za
Serikali na kukamatwa ili ajibu

tuhuma hizo na Jeshi la Polisi
limeshamkamata.

Baada ya kukamatwa, Chalami-
la aliamua kumrejesha mtaani
hapo na ndipo wakaibuka watu
wengine zaidi ya watano ambao
pia walikuwa wakimlalamikia
kuwa aliwatapeli, huku wakiwata-
ja na watuhumiwa wengine wa
utapeli, ambao pia wanadaiwa
kuwa ni rafiki zake.

“Hapa nimejiridhisha kuwa
mji huu unao matapeli wengi
wanaowaibia wananchi kupitia
biashara hii ya viwanja, hivyo
basi nakuagiza Mkuu wa Wilaya,

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (kushoto), akimsikiliza Mwenyekiti wa Chama cha Walimu Tanzania (CWT), Mkoa wa Mbeya,
Nelusigwe Kajuni (wa pili kulia), wakati chama hicho kilipokabidhi mifuko 200 ya saruji kwa ajili ya ujenzi wa shule maalumu ya sekond-
ari katika Jiji la Mbeya jana. PICHA: NEBART MSOKWA

Shirika lasaidia wenye ulemavu

Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

SHIRIKA la Child Support Tan-
zania (CST), linalojihusisha na
masuala ya elimu jumuishi mkoa-
ni Mbeya, limetoa msaada wa
Sh. milioni 200 ili kukabiliana na
vikwazo mbalimbali vinavyowa-
kumba watoto wenye ulemavu
katika Wilaya ya Rungwe.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa Mradi wa ‘Peleka rafiki
zangu wote shuleni’ uliozin-
duliwa wilayani Rungwe, Mkuru-
genzi wa Shirika la Child Support
Tanzania, Noela Msuya, alisema
mradi huo unalenga kuwasaidia
watoto wenye mahitaji maalum
kwa kuwapatia vifaa sadizi iki-
wamo baiskeli, fimbo pamoja
na ukarabatiwa shule ili kukidhi

mahitaji ya watoto hao.

Msuya alisema mradi utazinu-
faisha shule tano za msingi amba-
70 ni Masebe, Magereza, Ibhaga,
Katumballna Nzundana kwam-
ba utadumu kwa miaka miwili.

“Nia yetu ni kuhakikisha elimu
jumuishi inaongeza ufaulu kwa
watoto wenye ulemavu kama ili-
vyo kwa wengine kwa kujengewa
miundombinu rafiki sambamba
na kuwajengea uwezo walimu
mbinu mbalimbali za kufundishia
pamoja na wanafunzi wasio na ul-
emavu kuwaripoti wenzao wali-
ofichwa nyumbani ili wasipate
elimu,” alisema Msuya.

Aliongeza wanatarajia kuwa-
patia maarifa walimu 20 mahu-
susi kwa ajili ya kuwahudumia
watoto 200 wenye ulemavu am-
bao wako nyumbani, vikundi vya

wazazi na walezi 125, viongozi wa
serikali za mitaa 50 pamoja na
klabu za haki za watoto 150.

Akizungumza kwa niaba Mkuu
wa Wilaya ya Rungwe, Katibu Ta-
wala wa Wilaya, Mnkondo Ben-
dera, alisema watafanya kikao
maalum ili kujadiliana namna
fedha hizo zitatumika kumaliza
vikwazo vilivyopo kwenye elimu
jumuishi.

Alisema watoto wenye ulema-
vu wanakabiliwa na matatizo
mbalimbali ikiwemo miundom-
binu ya majengo, vifaa vya kuji-
funzia na kwamba Halmashauri
kila mwaka wanatenga asilimia
mbili ili kulisaidia kundi hilo.

Aliongeza Sh. milioni 200 am-
bazo zimetolewa na Shirika la
Child Support Tanzania CST, zi-
taongeza nguvu ya kukabiliana

na vikwazo mbalimbali vinavyok-
abili mfumo wa elimu jumuishi.

Mwenyekiti wa Chama cha
Watu wenye Ulemavu wilayani
Rungwe, Emu Mwasofu, alidai
bado kuna tatizo kubwa kwenye
jamii kuwaficha watoto wenye
ulemavu hali inayosababisha wa-
kose haki ya elimu.

Alisema jukumu la kuwaibua
watoto wenye ulemavu ambao
wamefikia umri wa kwenda
shule linatakiwa kufanywa kwa
ushirikiano badala ya kuliachia
Shirikala CST pekee.

Diwani wa Kawetele, Anyimike
Mwasakilali, aliiomba Shirika
kuzifikia shule zote za msingi
wilayani Rungwe ili kumaliza
kabisa matatizo yanayowasibu
watoto wenye ulemavu kupitia
mfumo wa elimu jumuishi.

Rungwe
walia
kukosa
X-ray

Na Nebart Msokwa,
RUNGWE

WANANCHI wa Wilaya
ya Rungwe, wanalalamikia
kukosekana kwa kipimo
cha mashine ya X-ray kwa
wiki mbili katika Hospitali
ya wilaya hiyo Makandana,
hali ambayo inawalazimu
kutumia gharama kubwa
kwenda katika Hospitali ya
Kanda ya Rufani Mbeya.

Wakizungumza na Nipashe
juzi wananchi hao walisema
ukosefu wa huduma hiyo ni
tatizo kubwa kwa wagonjwa
wao wa kawaida na wa
dharula ambao wanapata
ajali.

Tumaini Nyerere,
alisema huduma ya X -ray
ni muhimu, hivyo wa-
naiomba serikali kuifanyia
matengenezo ya haraka ili
kuwezesha wananchi kupata
huduma hiyo katika hospitali
hiyo.

Alisema ikitokea mtu
ana mgonjwa anayetakiwa
kupimwa Kipimo hicho ni
lazima ampeleke Mbeya
Mjini ama katika Hospitali
ya Misheni ya Igongwe.

“Ni jambo la kusikitisha
kwa sababu mashine ya
X-ray kutofanya kazi ni
hatari, kuna wagongwa wa
dharula ambao wanaweza
kupoteza maisha kutokana
na kukosa huduma hiyo,
kutoka hapa mpaka Mbeya
ni mbali, hivyo gharama
zinaongezeka sana,” alisema
Tumaini .

Antony Mwaisaka, alisema
licha ya kukosekana kwa
huduma hiyo, pia wau-
guzi katika hospitali hiyo
hawafanyi kazi kwa wito
jambo linalochangia huduma
kudorola siku hadi siku na
kuwapo kwa msongamano
mkubwa wa wagonjwa.

Alisema hivi karibuni
Naibu Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Faus-
tine Ndugulile, alipofanya
ziara katika Hospitali hiyo
alikuta huduma ni mbovu
na akawakemea lakini bado
mabadiliko ni madogo.

Mganga Mkuu wa Wilaya,
Dk. John Mrina, aliKiri ku-
wapo kwa tatizo la mashine
ya X-ray, na kwamba sababu
za kuharibika ni tatizo la
umeme kukatika mara mara.

“Mashine ilikuwa ikifanya
kazi, lakini kutokana na
kukatwa kwa umeme mara
kwa mara ndio imepelekea
Kifaa kimojawapo kimeun-
gua, hivyo baada va siku
mbili itakuwa imetengamaa...
kuna fundi anakuja kutoka

DK. Mrina.
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Watakiwa kuhimiza
amani uchaguzi mkuu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

IONGOZI wa jumuiya

ya maridhiano mkoani

Dodoma, wametakiwa

kuhamasisha wananchi
kulinda amani kwenye uchaguzi
mkuu mwaka huu.

Wito huo ulitolewa jana na
Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo,
Askofu Evance Chande, alipoku-
wa akizungumza na viongozi wa
Wilaya ya Kongwa kwenye ziara
yake ya kuangalia uhai wa jumui-
ya hiyo.

Alisema viongozi wa dini wana

wajibu mkubwa wa kutoa elimu
kwa waumini na kwa viongozi wa
siasa ili amani iliyopo idumu kwa
maslahi ya Watanzania wote.

“Tunapokwenda kwenye uch-
aguzi mwaka huu viongozi wa
jumuiya hii muwe mabalozi wa
kulinda amani ili ufanyike kwa
uhuru na amani kwa Watanzania
wote,” alisema.

Kiongozi huyo, alisema amani
isipodumishwa gharama ya kuir-
udisha itakuwa ni kubwa hivyo ni
muhimu kuitunza.

“Nafasi yetu ni kuelimisha wale
wote watakaojitokeza kugombea

uchaguzi mkuu utakaofanyika
mwaka huu ili walinde amani
yetu,” alisisitiza.

Kwa upande wake, Mshauri
Mkuu wa jumuiya hiyo, Mchungaji
John Mariga, aliwataka viongozi
hao kutonyoosheana vidole ku-
tokana na tofauti zao za
madhehebu, bali wawe kitu ki-
moja katika kulinda na kudumisha
amani.

“Fanyeni kazi hii kwa umoja na
mshikamo pamoja na viongozi
wa serikali na pia mjiepushe na
matumizi ya fedha kwa waumini
ili muaminiwe kwenye utendaji

wenu,” alisema.

Naye, Katibu wa jumuiya hiyo,
Bakari Bakari, aliwataka viongozi
kufanya kazi kwa bidii kwa kuwa
ni kioo cha jamii.

Awali, akisoma taarifa ya jumui-
ya hiyo wilaya ya Kongwa, Katibu
wa Wilaya, Salumu Mkole, aliom-
ba jumuiya hiyo kutambulishwa
kwa viongozi wa serikali na siasa
kutokana na kutotambuliwa.

“Tumekuwa na shida kubwa
kwetu hapa, baadhi ya viongozi wa
siasa na dini hawatutambui hivyo
kusabababisha kuifanya kazi hii
kwa ugumu mno,” alisema.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Maridhiano Mkoa wa Dodoma, Askofu Evance Chande akizungumza na viongozi wa jumuiya hiyo, katika
kikao cha kutathmini utendaji kazi kilichofanyika Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Kongwa jana. Kushoto ni Mshauri Mkuu wa jumuiya hiyo,
Mchungaji John Maliga na Katibu wa Jumuiya, Ustadhi Shabani Shabani. PICHA: PETER MKWAVILA

Sera mpya ya Kilimo mbioni kuinuliwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

NAIBU Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, amesema serikali in-
atarajia kuja na sera ya kilimo am-
bayo inalenga kuinua sekta hiyo.

Akizungumza katika Konga-
mano la sita la wadau wa sera za
kilimo, mifugo na uvuvi, Bashe
alisema sera hiyo itakuwa mkom-
bozi mkubwa kwa mkulima.

“Kilimo kimekuwa na mata-
tizo mengi na sasa unakuja
muarobaini wa kupunguza ili
kundi kubwa la watu wanaotege-

mea kilimo kiwainue... hii ni sekta
iliyoajiri wananchi wengi na ukuaji
wa sekta ya kilimo ni asilimia 5.3,
ni muhimu kuangalia kiasi gani
kimewekezwa kwenye bajeti na
tunakosea wapi,” alisema.

Hata hivyo, alisema wanataka
vyama vya ushirika vifanye kazi na
kutoa matokeo yaliyokusudiwa.

Aidha, Bashe alisema serikali
iko tayari kuendeleza sekta bin-
afsi kwa kuwa ndiyo inayochangia
pato la Taifa kwa asilimia kubwa
katika sekta mbalimbali ikiwamo
ya kilimo. Kwa upande wake,

Makamu Mwenyekiti wa Baraza
la Kilimo Tanzania, Jitu Soni, alise-
ma Tanzania imekuwa ikitumia
mbolea kwa kiwango kidogo sana
ikilinganishwa na nchi ya Kenya.
Alieleza kuwa kiasi ya kilo 18
kwa hekta kimekuwa kikitumika
kwa Tanzania huku Kenya ni
wastani wa kilo 50 kwa hekta.
Akizungumzia utafiti uliofanyi-
ka kwenye mikoa tisa nchini kwa
misimu mitatu ya kilimo, Soni
alisema ilibainika kuwa usam-
bazaji wa mbolea kutoka Dar es
Salaam kwenda kwa wakulima

mikoani, bei elekezi ilishindwa
kufuatwa kutokana na kero za
usafiri. “Baadhi ya maeneo mbolea
ilikuwa haitoshi pia, mbolea ili-
yokuwa ikiagizwa ilikuwa ikienda
nchi za jirani, jambo la msingi ni
kuhimiza uzalishaji wa mbolea
hapa nchini,” alisema.

Mwenyekiti wa timu ya wa-
chambuzi wa sera na Mkurugenzi
Mtendaji wa Jukwaa la wadau wa
kilimo wasio wa kiserikali (ANSAF),
Audax Rukonge, alisema bado ki-
wango cha mbolea kinachotumika
kwenye mashamba ni kidogo.

N
Wakuu
wa polisi
nchi 14
kukutana

Na Augusta Njoji,
DODOMA

MKUTANO wa vikao
vya kamati tendaji za
Shirikisho la Wakuu
wa Polisi wa nchi za
Mashariki mwa Afrika,
unatarajiwa kuanza leo
jiji la Dar es Salaam
ambao unalenga kujadili
namna ya kupambana
na uhalifu unaovuka
mipaka ndani na nje ya
nchi hizo.

Mkutano huo utahu-
sisha kamati ya Waku-
rugenzi wa Upelelezi
wa Makosa ya Jinai,
Mafunzo, Sheria, Jinsia
pamoja na kamati ya
kuzuia na kupambana
na vitendo vya kigaidi.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari
maji wa Jeshi la Polisi
nchini, David Misime,
alisema mkutano huo
utaanza Februari 20
hadi 21, mwaka huu
na utafunguliwa na
Mkuu wa Jeshi la Polisi
nchini, Simon Sirro, am-
baye ndiye Mwenyekiti
wa Shirikisho hilo.

Alitaja nchi zi-
takazoshiriki katika
mkutano huo ni Bu-
rundi, Comoro, Djbouti,
Kongo (DRQ), Eritrea,
Ethiopia, Kenya,
Rwanda, Seychells,
Somalia,Sudan, Sudan
Kusini, Uganda na Tan-
zania.

Alieleza kuwa mbali
na kujadili namna ya
kupambana na uhalifu
unaovuka mipaka, pia
utapitia utekelezaji wa
maazimio ya mkutano
mkuu uliofanyika Sep-
Arusha.

“Aidha, utatanguliwa
na warsha ambayo ita-
hudhuriwa na wataalam
wa kuzuia na kupamba-
na na ugaidi katika nchi
hizo 14, alisema.

Alibainisha kuwa
mkutano unatarajiwa
kutoka na mapendekezo
ya namna ya kupamba-
na na uhalifu unaovuka
mipaka ikiwamo uhami-
aji haramu na vitendo
vya kigaidi.

Alisema lengo ni
kuweka mikakati ya
pamoja ya kudhibiti
uhalifu wa aina hiyo.

Akizungumzia kuhusu
hali ya ulinzi na us-
alama nchini, Misime
alisema hali ni shwari
na yale matukio mach-
ache yanayojitokeza
yanaendelea kudhibiti-
wa.
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Hospitali
za wilaya
kufanyiwa
ukarabati

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi
ya Zanzibar imesema
hospitali za wilaya
ambazo zipo chini ya
halmashauri zitafanyiwa
ukarabati mkubwa ili
kutoa huduma za afya
kwa ufanisi.

Naibu Waziri wa
Afya, Harusi Said Sulei-
man, alisema hayo
katika kikao cha Baraza
la Wawakilishi wakati
akitoa ufafanuzi kuhusu
mikakati ya ukarabati
wa baadhi ya hospitali
za wilaya ambazo zipo
chini ya halmashauri za
wilaya.

Alisema baadhi ya
vituo vya afya ambavyo
Vipo katika mpango wa
ugatuzi kwenda serikali
za halmashauri vime-
fanyiwa matengenezo
makubwa kwa ajili ya
kutoa huduma za ki-
namama na watoto.

Alivitaja vituo vili-
vyofanyiwa ukarabati
ili kutoa huduma hizo
ni Mwembe Makumbi,
Mpendae Chumbuni,
Mwera na Kiboje Wilaya
ya Kati Unguja.

Alisema Wizara ya
Afya kwa ushirikiano na
Wizara ya Nchi Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa
imechukua uamuzi huo ili
kupunguza msongamano
wa kinamama wengi ku-
pata huduma zao katika
Hospitali ya Mnazimoja
na Mwembeladu, Unguja.

“Tutazifanyia ukarabati
hospitali za wilaya am-
bazo zipo katika mpango
wa ugatuzi kwaajili
va kutoa huduma za
wajawazito na watoto
kwa lengo la kupunguza
msongamano,” alisema.

Naye Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za
mitaa, Haji Omar Kheir,
alisema hospitali zote
za wilaya zipo chini ya
mpango wa ugatuzi wa
halmashauri kwa ajili ya
kutoa huduma za sekta
va afya.

Alisema kwa ushiriki-
ano mzuri na Wizara
yva Afya, wamefanikiwa
kukarabati baadhi ya
bazo hutoa huduma za
wajawazito na watoto.

“Uhusiano wetu mzuri
kati ya Wizara ya Afya
na Serikali za Mitaa sasa
umewezesha ukarabati
zaidi ya vituo vya afya
tisa na kuwa na hadhi ya
kuwawezesha wajawa-
zito kupata huduma za
kujifungua,” alisema.
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DK. Shein awataka watendaji
Ardhi kuwa waadilifu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Ali
Mohamed Shein, ameu-
taka uongozi wa Wizara
ya Ardhi, Nyumba, Maji
na Nishati kuendeleza uzalendo
na uadilifu katika kazi.

Akizungumza jana Ikulu Zanzi-
bar wakati alipokutana na uongozi
wa Wizara ya Ardhi, Nyumba, Maji
na Nishati wakati ilipowasilisha
utekelezaji wa Mpango Kazi kwa
kipindi cha Julai hadi Desemba
2019/2020, aliwataka viongozi hao
kuendelea kushirikiana na kue-
ndeleza kasi ya kuwa wazalendo
kwa kupenda vyao na kuithamini
nchi yao na kuwa waadilifu katika
kazi.

Dk. Shein aliutaka uongozi huo
kufuata taratibu na sheria katika
kufanya uamuzi ili kuepuka sintof-

ahamu kwa wananchi na kuwata-
ka kutumia busara katika utendaji
kazi wanapoitumikia jamii.

Alihimiza umuhimu wa taarifa
kwa viongozi wa mamlaka ya juu
wanapotekeleza majukumu yao
huku akiwataka viongozi hao
pamoja na watendaji wa wizara
hiyo kuongeza kasi ya utendaji wa
kazi zao ili kufikia malengo wali-
yokusudia.

Dk. Shein pia aliitaka Mamlaka
ya Hifadhi na Uendelezaji Mji
Mkongwe kuongeza kasi katika
utoaji wa elimu kwa wananchi
kuhusu uingiaji wa vyombo vya
moto kwa kushirikiana na taasisi
nyingine ili zoezi hilo liende vy-
ema. Mamlaka ya Maji Zanzibar
(ZAWA), imetakiwa ndani ya
mwezi mmoja kuweka huduma ya
umeme unaotumia nguvu za jua
katika kisima kimoja wapo kwe-

nye visima vinavyosimamiwa na
mamlaka hiyo.

Naye Waziri wa Ardhi, Nyumba,
Maji na Nishati, Salama Aboud Tal-
ib, alisema wizara yake inatekeleza
malengo na mikakati ya serikali ya
kuhakikisha wananchi wa visiwa
vya Zanzibar wanapata huduma
stahiki. Alizitaja huduma hizo
kuwa ni pamoja na maji, nishati ya
uhakika iliyo salama na endelevu,
makazi bora na matumizi mazuri
ya ardhi yenye kukidhi mahitaji ya
wananchi na shughuli nyingine za
kiuchumi na kijamii.

Alisema wizara yake kupitia
Mamlaka ya Maji (ZAWA) imeen-
delea kusimamia miradi na pro-
gramu za uhuishaji na upanuzi wa
shughuli za maji mijini na usamba-
Zaji wa maji vijijini.

Alisema katika utekelezaji wa
programu hiyo, Mamlaka ya Maji

kupitia mradi wa maji wa Mkoa
wa Mjini Magharibi (ADF12), im-
ekamilisha kazi ya utekelezaji wa
mradi kwa uchimbaji wa visima vi-
pya sita vyenye uwezo wa wastani
wa lita 150,000 kwa saa kwa kila
kisima.

Ukarabati wa visima vikongwe
23, ujenzi wa matangi mawili
yenye ujazo wa lita milioni mbili
Saateni na milioni moja la Mnara
wa Mbao pamoja na ulazaji wa
mabomba yenye urefu wa kilomi-
ta 75.7. Alisema wizara hiyo kupitia
Shirika la Umeme katika kipindi
cha mwaka wa fedha 2019/2020,
imefanikiwa kutekeleza azma ya
serikali ya kuhakikisha wananchi
wanapata huduma ya umeme
katika maeneo yao kwa kuﬁkisha
na Pemba 10) na jumla ya Sh. bil-
ioni 1.96 zimetumika.

Mwakilishi wa Jimbo la Chaani, Nadil Abdullatif (kushoto), akizungumza na Waziri wa Katiba na Sheria, Khamis Juma Mwalimu, nje ya
ukumbi wa Baraza la Wawakilishi, Chukwani Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Serikali yaonya wanaosambaza picha ya mtoto mgonjwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI imewaonya watu
wanaosambaza picha ya mtoto
anayesumbuliwa na kansa ya ngo-
zi kwa nia ya kutafuta michango
ya wafadhili kuwa kufanya hivyo
ni kosa kisheria.

Kadhalika Wizara ya Afya Zan-
zibar imesema kuwa inaendelea
kutekeleza sera kwa kuhakikisha
wananchi wanapatiwa matibabu
bure pamoja na kuwasafirisha
wagonjwa nje ya nchi.

Waziri wa wizara hiyo, Hamad
Rashid Mohamed aliyasema hayo

juzi huko Hospitali ya Rufani
Mnazi mmoja katika wodi ya wag-
onjwa wa ngozi.

“Kuisambaza picha ya mgonjwa
katika mitandao ya kijamii ni kosa
la kumdhalilisha pia kwenda kiny-
ume na Sera ya Serikali,” alisema
Waziri Hamad. Alisema serikali in-
atumia pesa nyingi kununua vifaa
tiba ili kuhakikisha wananchi wa-
napatiwa matibabu ya uhakika na
wale wanaohitaji kusafirishwa nje
hupelekwa kwa matibabu zaidi.

Naye Daktari wa magonjwa ya
ngozi katika Hospitali ya Mnazim-
moja, Hafidh Sheha Said, amekiri

kumpokea mtoto Saidi Ali Ayoub,
mwenye umri wa miaka mitatu
kutoka Micheweni Pemba mwis-
honi mwa mwaka jana ambaye
anasumbuliwa na ugonjwa wa
ngozi ambao hauwezi kupokea
mionzi yajua.

Alisema mtoto huyo baada ya
kugundulika ana saratani ya ngozi
katika kichwa chake, alisafirishwa
na kupelekwa Hospitali ya Muhim-
bili kwa kupatiwa matibabu zaidi.

Dk. Said alisema mtoto huyo
alirejea kutoka Muhimbili baada
ya wazazi wake kuona tiba anayo-
patiwa haimpi unafuu bali ni ku-

muongezea majeraha. Alifafanua
kuwa ngozi ya watoto kama hao
ambao wanaitwa watoto wa usiku,
wakipata mionzi ya jua hupata
saratani ya ngozi hivyo hupatiwa
mafuta maalum ya kupaka, mi-
wani pamoja na kofia.

Baba wa mtoto huyo, Ali Ayoub
Hamad, aliiomba serikali kum-
saidia kumpatia matibabu mtoto
wake ili aweze kupona.

“Nimemzaa mtoto wangu akiwa
mzima kufika miezi saba tu akaan-
za kutoka vidoti vyeusi, vikasam-
baa kichwani na kutoka vidonda,”
alisema.
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Tanroads yataka
matumizi sahihi
ya madaraja

Na Restuta Damian,
BUKOBA

WANANCHI mkoani
Kagera wametakiwa ku-
tambua matumizi sahihi
ya madaraja ambayo ni
mapitio ya maji na kuwa
waangalifu wa shughuli za
kibinadamu katika maeneo
hayo.

Hayo yamesemwa na
Meneja Wakala wa Bara-
bara Tanzania (Tanroads)
mkoani Kagera, Andrea
Kassamwa, alipozungumza
na Nipashe kuhusu maten-
genezo ambayo hufanyika
kila mwaka hasa katika
kuelekea msimu wa mvua
Za masika.

Kassamwa alisema
matengenezo ya mara kwa
mara yamekuwa yakiingi-
za serikalini katika gharama
kwani sababu kubwa ni
wananchi kukosa elimu,
vangalifu na uthamini wa
miundombinu ya barabara.

“Kila mwaka tuna bajeti
ya matengenezo ya maka-
lavati, kwa mwaka huu
wa fedha 2019/20 bado
tunaendelea kurekebisha
kufanya matengenezo
yanayo kuwa yamesaba-
bishwa na wananchi na
mvua nyingi zinazoendelea
kunyesha kwa mkoa wetu,”
alisema.

Alisema kazi zinazo-
fanyika ni matengenezo
va kusafisha, kuzibua na
kurudia sehemu iliyohar-
ibiwa na kwamba madaraja
261 kwa barabara kuu
yanaendelea kutengen-
ezwa ambapo madaraja
va kawaida kwa barabara
za mkoa ni 151.

“Tuna jumla ya madaraja
261kwa barabara kuu zote
zilizo mkoani hapa na
tuna madaraja 151. Yale ya
kawaida kwa maana vyali-
yopo mkoani kuanzia mjini
Bukoba ambako tunao-
husika ni Tanroads pekee,”
alisema Kasamwa.

Viongozi Amcos wafunguka
Kupotea fedha za wakulima

Na Happy Severine, SIMIYU

ONGOZI wa Vyama vya

Ushirika Wilaya ya Bari-

adi mkoani Simiyu, wam-

etaja sababu za kuone-

kana wametumia vibaya fedha za

wakulima wanapofanyiwa ukaguzi
au kulalamikiwa na wakulima.

Walisema kuwa sababu kubwa
ya wao kuingia katika tuhuma
hizo, ni kukosa mafunzo yanayo-
husiana na matumizi ya fedha,
jinsi ya kuandaa taarifa za fedha,
mapato na matumizi.

Walibainisha hayo, baada ya
kuwapo kwa tuhuma nyingi dhidi
ya viongozi hao, huku baadhi
yao wakishtakiwa na kufungwa,

na wengine kuuza mali zao ili
warejeshe fedha walizotumia
vibaya. Walisema hayo wakati wa
mafunzo ya siku tatu yaliyoandal-
iwa na Chama Kikuu cha Ushirika
cha Mkoa wa Simiyu (SIMCU),
yaliyolenga kuwajengea uwezo
wa jinsi gani ya kuandaa na kutoa
taarifa za fedha.

Mafunzo hayo ambayo yaliwa-
shirikisha wahasibu kutoka Amcos
73 wilayani humo, yalilenga pia
kuwapatia elimu ya utunzaji wa
vitabu vyao vya uhasibu, kuandika
mahesabu vizuri, kufunga vitabu
na kutunza kumbukumbu zao ili
kuepuka kupata hati chafu.

Walisema kuwa wakati mwing-
ine hesabu zao zinakuwa vizuri,

KASIKA

lakini jinsi ya kuzipanga na kuzitoa
taarifa ndiyo imekuwa changamo-
to kubwa kwao na kujikuta wame-
ingia kwenye tuhuma hizo.
“Wahasibu wengi wanaofanya
kazi kwenye vyama hivi hawana
taaluma yoyote ya uhasibu wala
mafunzo hatuna, ndiyo maana kila
siku tunatuhumiwa, wengine hatu-
jui kufunga na kufungua vitabu
vya hesabu,” alisema John Kaboye.
“ Lakini hata kuandaa taarifa
za fedha nalo ni tatizo, wakija
wakaguzi wanakuta hesabu haiko
vizuri... tatizo ni jinsi gani ya kuan-
daa hizo taarifa, kuziwasilisha, lak-
ini hata kutunza kumbukumbu za
uhasibu,” alisema Maria John.
Viongozi hao wameishukuru

SIMCU kwa kuleta mafunzo hayo
ambayo walisema yatawaondoa
kwenye misukosuko ambayo
wamekuwa yakiipata kila mara
kwenye malipo ya wakulima na
matumizi ya vyama vyao.

Mrajisi msaidizi wa Vyama vya
Ushirika wa mkoa huo, Ibrahimu
Kadudu, alisema kuwa ofisi yake
kwa kushirikiana na SIMCU wame-
lenga kutoka mafunzo kwa waha-
sibu wote mkoa mzima 336.

Awali akifungua mafunzo hayo
Mwenyekiti wa Tume ya Maen-
deleo ya Ushirika, Dk. Titus Kam-
ani, aliwataka viongozi wa vyama
hivyo kufanya kazi kwa weledi
na ushirikiano ili kuwakomboa
wakulima nchini.

Wilaya va Kilolo wafagilia TRA kufungua ofisi

Na Mwandishi Wetu

WAFANYABIASHARA Wilaya ya
Kilolo mkoani Iringa wamefurahia
hatua ya Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) kufungua ofisi wilayani
humo na kusema kuwa kutaongeza
tija katika ukusanyaji mapato ya
serikali.

Wamesema hatua hiyo kume-
wasaidia kuwapunguzia umbali wa
kilometa 60 walizokuwa wanatem-
bea kwenda Iringa mjini kufuata

huduma ya TRA.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti wakati wa kampeni ya elimu
kwa mlipakodi inayoendelea mkoa-
ni humo, wananchi hao walisema
kuwa, awali walikuwa wakisafiri
umbali mrefu kwenda Iringa mjini
kufuata huduma za TRA na kusaba-
bisha kutumia muda mwingi tofauti
na ilivyo hivi sasa.

Mmoja wa wafanyabiashara wa
vipodozi wilayani humo, Prosper
Mwinu, alisema ufunguzi wa ofisi
hiyo pia utawaondolea gharama

walizokuwa wakizitumia kufuata
huduma za TRA Iringa mjini.

“Tunaishukuru Mamlaka ya Ma-
pato kutusogezea huduma karibu
kwa kutufungulia ofisi hapa Kilolo
maana tulikuwa tunatumia ghara-
ma za kusafiri kwenda Iringa mjini
kuifuata huduma na wakati mwing-
ine tulikuwa tunaingia gharama za
kulala huko ikitokea tumeshindwa
kupata huduma zote kwa siku
moja,” alisema Mwinu.

Grace Barnaba, mfanyabiashara
wa duka la pembejeo alisema wa-

nanchi wanapokuwa wamesogeze-
wa huduma karibu wanakosa saba-
bu ya kutokulipa kodi kwa wakati
kwani hawakutani na foleni na hu-
pata huduma hizo kwa haraka.
Mkuu wa Wilaya hiyo, Asiah Ab-
dallah, alisema ufunguzi wa ofisi ya
TRA wilayani Kilolo umewapa faraja
wananchi kwa sababu awali waliku-
wa wakitembea umbali mrefu zaidi
ya kilomita 60 kwenda kutafuta hu-
duma za kulipa kodi.
“Kwa hiyo ninachotaka kusema
ni kwamba, tumepiga hatua kubwa

sana kuwapo kwa ofisi ya mapato
katika wilaya yetu ya Kilolo na hivyo
tunategemea uchumi wa wilaya yetu
utaongezeka kutokana na kwamba
wananchi sasa watakuwa wanalipa
mapato katika njia ambayo ni rafiki
narahisi,” alisema Abdallah.
Kampeni ya elimu kwa mlipako-
di inayoendelea mkoani Iringa ilian-
za Februari 17, mwaka huu na inata-
rajia kumalizika Februari 22, mwaka
huu ikiwa na lengo la kuwaelimisha
wafanyabiashara na wananchi mas-
uala mbalimbali yanayohusu kodi.
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Ndege za boeing
zakutwa uchafu
kwenye matenki

WASHINGTON, Marekani

SHIRIKA la Boeing linakumbwa na
hatari ya kukabiliwa tena na suala
la usalama katika ndege zake baada
ya uchafu kupatikana kwenye tengi
za mafuta katika baadhi ya ndege
ambazo zilikuwa zinasubiri kuwasil-
ishwa kwa wanunuzi.

Msimaizi wa ndege aina ya Boeing
737, aliwaambia wafanyakazi wake
kwamba ugunduzi huo ni jambo
lisilokubalika.

Msemaji wa shirika hilo alisema
kwamba kampuni hiyo haikugundua
tatizo hilo na kusababisha ndege
hizo kuchelewa zaidi kuanza tena
huduma zake. Jambo hilo limetokea
wakati ambapo ndege aina ya 737
Max bado hazijaidhinishwa kurejea
kutoa huduma baada ya kusababi-
sha ajali mbili mbaya ambapo abiria
walipoteza maisha.

Shirika hilo la Marekani lilisema
kwamba limegundua uchafu ulio-
achwa ndani ya matenki ya fueli kwa
ndege kadhaa za 737 Max ambazo
hazijawasilishwa kwa wateja.

Uchafu ulioktwa ni kama vile vifaa
vya metali na vingine vilivyoachwa
na wafanyakazi wakati inaungan-
ishwa. BBC

Wafanyakazi
Wwasio na ujuzi
marufuku kuingia
Uingereza

LONDON, Uingereza

Idadi waliofariki na

BEIJING, China

MAOFISA nchini China wamesema
idadi ya watu waliofariki kutokana
na ugonjwa wa virusi vya Corona
imefikia 2,004, huku zaidi ya 74,000
wakiwa wameambukizwa.

Wakati idadi hiyo ikitolewa, nako
mjini Hong Kong taarifa zinaeleza
kuwa mtu wa pili aliyekuwa ameam-
bukizwa amefariki dunia.

Mataifa mengine ambayo yameri-
poti vifo kutokana na virusi vya Co-

rona ni pamoja na Ufaransa, Japan,
Ufilipino na Taiwan.
Wakati huohuo, abiria waliokuwa

Nako Hong  wamekwama katika meli iliyokuwa
Kong taarifa imetengwa kwa hofu ya kuwa na
zinaeleza abiria walioambukizwa ugonjwa vi-
kuwa mtu rusi hivyo unaofahamika kama Cov-
wa pili id-19 na kuzuiliwa katika bandari ya
:::‘Iyeeall(;:l"ﬁjaki Yokohama nchini Japan kwa muda
ZwWa ame- wa siku 14 wameanza kuondoka nda

fariki dunia.

ni ya meli hiyo.
Baada ya kuondoka ndani ya meli
hiyo abiria wamekuwa wakielezea

‘Corona yafikia 2,000

namna ilivyokuwa ngumu kwao ku-
salia ndani ya meli hiyo kwa siku 14,
baada ya kuripotiwa kuwa abiria 542
walikuwa wameambukizwa virusi
hivyo.

Hatua ya kuwaruhusu abiria hao
ilikuja baada ya kufanyiwa vipimo
na kubainika kuwa walikuwa hawa-
jaambukizwa, huku wale walioam-
bukizwa wakiendelea kutengwa kwa
muda zaidi kwa siku kadhaa kwa
sababu za kiafya.

RFI

UINGEREZA inatarajia kuanzisha
mfumo mpya wa uhamiaji bada ya
kujitoa Umoja wa Ulaya (EV), ikitoa
kipaumbele kwa wafanyakazi wenye
ujuzi duniani.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na serikali ya Uingereza inaeleza
kuwa athari za kuwasili kwa idadi
kubwa ya wahamiaji kutoka EU ni
mojawapo ya mambo makubwa am-
bayo vyalisababisha raia wa Uingereza
kupiga kura kwa wingi kuunga mkono
Uingereza kujitoa katika Umoja wa
Ulaya mwaka 2016.

Serikali imehamasisha waajiri
kuacha kutegemea wafanyakazi wa
kulipwa mshahara wa chini kutoka
Ulaya na kuwekeza zaidi katika
kudumisha wafanyakazi na kuende-
lezea teknolojia.

Serikali ya Uingereza iliwahi kuse-
ma katika miaka iliyopita kwamba
inataka kupunguza wahamiaji wanao-
ingia nchini humo.

Pamoja na mfumo huo mpya wa
uhamiaji viza zitatolewa kwa waha-
miaji kulingana na ujuzi wao, kiwan-
go cha elimu, mshahara au taaluma.
Wakati mchakato huo mhamiaji
atakuwa anapewa alama 50 iwapo
atatimiza vigezo hivyo.

Kwa ujumla itakuwa lazima kwa
mhamiaji kufikisha alama 70 ili
aweze kufanya kazi Uingereza huku
pia akipata alama kulingana na
kiwango chake cha elimu, mshahara
atakao kuwa anapokea na kufanyaka-
Zi katika sekta zenye upungufu. RFI

b

Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo (kushoto) akiwa nchini Ethiopia katika moja ya ziara yake.
PICHA: REUTERS

)

i ra

Tweet za Rais Donald Trump zamkera
Mwanasheria Mkuu, afikiria kujiuzulu

WASHINGTON, Marekani

IDADI ya washirika wa Rais Donald Trump
inaendelea kupungua wakati Mwanasheria
Mkuu, William Barr akifikiria kujiuzulu,
sababu kuu ikiwa ni kuchukizwa na ‘tweet’
za Rais Trump dhidi ya idara ya mahaka-
ma.

Idara ya Mahakama nchini Marekani
huenda ikapata pigo baada ya Barr kuri-
potiwa kuwaeleza watu wa karibu wa
Rais Trump kuhusu wasiwasi wake juu ya
Tweet za Trump.

Hata hivyo, haijabainika wazi iwapo
mwanasheria huyo mkuu amemueleza
Rais Trump moja kwa moja juu ya nia yake.

Taarifa zinaeleza kuwa Barr huenda
amewaeleza watu wa karibu wa Rais
Trump juu ya kadhia yake akiwa na lengo
kuwa ujumbe wake utamfikia Trump
ili aache kuandika hisia zake kwenye

mitandao ya kijamii kuhusu uchunguzi wa
idara ya mahakama.

TIkulu ya Marekani na Idara ya mahaka-
ma haijatoa tamko lolote kuhusu suala hilo
la Mwanasheria Mkuu kutafakari kujiuzulu
licha ya ombi la Gazeti la Washington Post
kutaka maoni kutoka kwao.

Hata hivyo, Msemaji wa Idara ya Ma-
hakama, Kerri Kupec alipuuzia mbali tetesi
hizo za Barr kuwa na nia ya kujiuzulu na
kuzitaja kama porojo tu.

Kupec aliandika kwenye mtandao wake
wa Twitter kuwa: “Mwanasheria Mkuu
hana mpango wa kujizulu”.

Haya yanajiri baada ya Rais Trump
kusema kuwa ana imani na utendaji kazi
wa Barr, ambaye wiki iliyopita alisema ka-
tika mahojiano kuwa tabia ya Rais Trump
ya kuandika kwenye mitandao ya kijamii
ilikuwa inatatiza kazi yake.

Hata hivyo, Rais Trump naye alikiri

mbele ya waandishi habari kuwa ni kweli
anaifanya kazi ya Barr kuwa nguvu. Hata
hivyo, alimsifu Mwanasheria Mkuu huyo
kwa kumtaja kuwa ni mtu mwenye uadilifu
mkubwa.

Licha ya Barr kukerwa na tabia ya Rais
Trump ya kutumia mitandao ya kijamii,
Rais huyo wa Marekani anaonekana kupu-
uza wito wa kumtaka akomeshe tabia hiyo
kwa kusema anahisi mitandao ya kijamii ni
muhimu kwani imempa nafasi ya kuwa na
sauti.

Wiki iliyopita maofisa katika idara ya
mahakama walimuondolea hukumu rafiki
wa karibu wa RaisTrump, Roger Stone, ali-
yepatikana na hatia ya kulidanganya bunge
la Congress Novemba, mwaka jana.

Rais Trump alitumia mtandao wa Twit-
ter kuwashambulia waendesha mashtaka
wanne pamoja na Jaji ambao walikuwa wa-
naiskiliza kesi ya Stone. DW
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Hukumu faini 300,000/-

aliyeua mke yakosolewa

Na Mwandishi Wetu

HUKUMU iliyotolewa na Mahakama Kuu
Kanda ya Kigoma ya kumtaka kulipa faini
ya Sh. 300,000 aliyeshtakiwa kwa kosa la
kuua bila kukusudia, imezua mjadala mzi-
to huku baadhi ya wanasheria wakiipinga
na kudai hakuna sheria ya namna hiyo.

Juzi, Nipashe ilichapisha habari ya ma-
hakama hiyo kumhukumu kulipa faini ya
wilayani Kasulu kwa kosa la kumuua mke
wake kwa kipigo Agosti 15, 2018.

Katika mtandao wa Twitter wa Nipashe,
baadhi ya watu walihoji kuhusu hukumu
hiyo iliyotolewa ambapo mfuasi wa akaun-
ti hiyo anayetumia jina la Prisla Steve ali-
uliza: “Kwamba thamani ya uhai sasa hivi
ni 300,000/-, kweli tunaangamia kwa ku-
kosa maarifa.

Kutokana na watu wengi kuhoji kuhusu
hukumu hiyo, Nipashe ilimtafuta Mwa-

nasheria na Rais wa zamani wa Chama
cha Wanasheria Tanganyika (TLS), Fatma
Karume, kutoa ufafanuzi wa kisheria
kuhusu hukumu hiyo.

Fatuma alidai Sheria ya Kanuni za Ad-
habu inatamka katika Kifungu Namba 198
kinachohusu makosa ya jinai kuwa ukiua
bila kukusudia, adhabu yake yaweza kuwa
kifungo cha maisha jela.

“Kwa hiyo, jaji anaweza kukufunga
mfano miaka 10, miaka mitano au miwili,
lakini siyo kukulipisha faini, hakuna
faini ya kumtoa mtu roho, yaani mume
amemtoa mke wake roho, Mahakama Kuu
ya Kanda inamlipisha mume faini ya Sh.
300,000/-.

“Ukikubali faini kwa kutoa roho ya mtu
ni kuruhusu matendo ya mauaji kwenye
jamii kuendelea kutendeka, yaani mtu
anaua akijua mahakama itamlipisha faini
300,000, huwezi kuweka bei kwenye roho
ya binadamu, hii siyo sheria,” alidai.

Akisoma maelezo ya kesi hiyo, Wakili wa
Serikali, Happy Mayunga, alidai mshtaki-
wa Msafiri Ntarakila (68), alitenda kosa
hilo usiku baada ya kurudi nyumba kwake
akiwa amekunywa pombe na kutomkuta
mke wake nyumbani.

Mayunga alidai mshtakiwa baada ya
kumkosa mke wake alimtafuta na kump-
ata ndipo alipoanza kumpiga sehemu
mbalimbali za mwili, hatua iliyosababisha
mwanamke huyo kuvuja damu nyingi ku-
tokana na majeraha.

Alidai kuwa watu walioishi karibu, wal-
isikia kelele na kwenda kutoa msaada wa
kumpeleka hospitali mwanamke huyo
ambaye hata hivyo alipoteza uhai akiwa
njiani.

Awali, Jaji Mfawidhi wa Mahakama hiyo,
Ivin Mugeta, aliyesikiliza kesi hiyo, alim-
hoji mshtakiwa kama alitenda kosa hilo na
mshtakiwa alikiri kutekeleza mauaji dhidi
ya mke wake.

"

Meneja Masoko wa Benki ya NBC, Alina Maria Kimaryo (kulia), akikabidhi zawadi ya bodaboda kwa Rosemary Kibodya, baada
va kuibuka mshindi katika droo ya Mwezi Desemba ya Kampeni inayoendelea ya Ibuka Kidedea na NBC Malengo ya benki

bodaboda moja mpya kila mmoja. Kushoto ni Meneja Tawi la NBC Corporate, Mariam Kombo. NA MPIGAPICHA WETU

Awataka wachimbaji madini kupanda miti

Na Robert Hokororo, IRAMBA

NAIBU Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Mussa Sima,
amewataka wachimbaji wadogo kuhifadhi
mazingira katika maeneo yao ya machim-
bo kwa kupanda miti.

Sima alitoa agizo hilo jana akiwa katika
ziara yake ya kutembelea wachimbaji wa
machimbo ya Sekenke 1 wilayani Iramba

mkoani Singida.
Katika ziara hiyo ya kuangalia namna
wachimbaji wanavyotunza mazingira

pamoja na kuwapa elimu kuhusu madhara
ya matumizi ya kemikali ya zebaki, Sima
alisema ni wajibu kwao kuhakikisha ha-
wakati miti ovyo ili kulinda mazingira.
Alisema serikali inatambua mchango wa
wachimbaji wadogo nchini na ndiyo maa-

na imeridhia Mkataba wa Minamata kuhu-
su matumizi ya zebaki na kuwa pamoja na
hatua hiyo, inasisitiza upandaji miti na ku-
tunza mazingira.

Alisema ni jukumu la serikali kuhakiki-
sha uchimbaji wa madini unakuwa salama
kwa mazingira.

“Maisha yetu yanategemea mazingira
safi na salama, lakini wakati tunaendelea
kutembea katika eneo hili, tumeona miti ni
michache, kiafya hii si salama.

“Niwaombe mwakilishi wa Mkurugen-
zi, mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya kwa
kushirikiana na watu wa madini, eneo hili
lipandwe miti ya kutosha ili tutunze maz-
ingira,” aliagiza.

Naibu Waziri huyo pia aliwataka
wachimbaji hao kutafuta mbadala wa ma-
tumizi ya miti ambayo wanakata kwa ajili

ya kuimarisha kuta za mashimo wakati wa-
nafanya shughuli za uchimbaji.

Sima alisema Mkataba wa Minamata
kuhusu Zebaki ulioridhiwa na Tanzania
hivi karibuni, una kipengele kinachosisiti-
za uanzishwaji wa vikundi vya wachimbaji.

Alisema hatua ya kuanzisha vikundi ita-
rahisisha ukopeshaji kwa urahisi kupitia
taasisi za fedha zikiwamo benki nchini ku-
liko ambavyo inavyokuwa kwa mmojam-
moja.

Ofisa Mazingira Mkoa wa Singida,
Charles Kidua, alisema takriban hekta
400,000 za misitu hupotea kila mwaka ku-
tokana na ukataji wa miti.

Kidua alisema ili kuepusha nchi kugeu-
ka jangwa, serikali imekuwa ikiendelea ku-
wataka wananchi wapande miti kwa wingi
na kupunguza kuikata.

Sekta ya
fedha
kuimarishwa

Na Enock Charles

SERIKALI imesema itaifanyia kazi
sekta ya fedha kwa kuimarisha
sera ili iweze kuchangia Kiasi
kikubwa katika pato la Taifa.

Imesema kwa kufanya hivyo,
itakuwa tofauti na hali ilivyo sasa,
ambapo mchango wa Sekta ya
Fedha ni asilimia 4.1 pekee .

Akizungumza katika uzinduzi
wa mauzo ya hisa ya Yetu Benki
wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), Angela Kairuki, alise-
ma kunachangamoto za kimfumo
katika sekta hiyo, ambazo zimeku-
wa zikizorotesha jitihada zinazo-
fanyika katika kuiboresha sekta
ya fedha, inayochangia masharti
ya mikopo kutokuwa nafuu.

“Nafahamu fika kuwa baadhi ya
changamoto nyingi ni za kimfumo,
kwa mfano ukosefu wa uwekezaji
wa mitaji ya muda mrefu ambayo
ingeweza kuleta unafuu katika
utoaji mikopo katika benki zetu,"
alisema Kairuki.

Aidha, alisema kuna changamoto
zingine za kimtazamo na kimuun-
do ambazo alisema zinaweza Ku-
tatuliwa kwa ushirikiano wa mam-
laka za Serikali ikiwamo Benki
Kuu ya Tanzania (BoT) ,mamlaka
ya masoko ya dhamana na mitaji,
Soko la Hisa la Dar es Salaam,
Mfuko wa kuendeleza Sekta ya
Fedha pamoja na wawekezaji
mbalimbali wa sekta hiyo.

Alieleza kuwa kuanzishwa kwa
Soko la Hisa la Dar es Salaam
ni kwa lengo la kuziwezesha
kampuni kuongeza mitaji kwa
kuuza hisa zake kwa wananchi,
na kuwataka wawekezaji kutafuta
njia mbadala zaidi ya ile ya kuuza
hisa kwa kubuni sera na mikakati
mbalimbali kuliko kuiga zile
zizoeleka katika nchi zilizoende-
lea .

Mkurugenzi Mtendaji wa
Benki Yetu , Altemius Milinga,
alisema benki hiyo ni ya wananchi
kwa vile imeanzishwa na raia
wa Tanzania na ina lenga katika
kuwainua wananchi wa kawaida
ikiwamo wanaofanya biashara za
mitaji midogo .

“Mheshimiwa Waziri, Benki hii
imeanzishwa na Watanzania na
ndio wenye hisa nyingi, na wateja
wetu ni wananchi wote wakiwamo
wenye mitaji midogo midogo,”
alisema Milinga.

Mheshimiwa Waziri,
Benki hii imeanzishwa
na Watanzania na
ndio wenye hisa ny-
ingi, na wateja wetu ni
wananchi wote waki-
wamo wenye mitaji
midogo midogo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI
BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

NYUMBA INAUZWA MIL 70 ARUSHA
NGULELO:, SELF VYUMBA 3 KIMOJA
MASTER, SITTING, JIKO NA STORE, INA
UMEME 3aNA MAJI INAFAA KUISHI,
FINISHING NA FENSI UNAIMALIZIA.
MWENYE NYUMBA 0757 804 970

KUPOTEA KWA CHETI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2

KUPOTEA KWA CHETI

NJOO

PASCHAL HERMAN DUDIYECK
anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato
cha nne chenye index namba
S.2913/0081 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia MANG’OLA
SEKONDARI mwaka 2015.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
MOR/MOR/RB/204813/2019.

115637802

OMARI RAMADHANI
MAKARAMANGI anatangaza kupotea
kwa cheti kidato cha nne chenye index

namba S0321-0354 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani la Taifa kupitia KINONDONI
SEKONDARI, November 1995.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/CEN/RB/153564/2020.

115637402

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;33/2020

Ombi la ASHA BAKARI RASHID Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu ANIFA BAKARI
RASHID

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 27/02/2020 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 12/02/2020.

215637702

ZUBERI CHILILO MSISI
anatangaza kupotelewa na
gari aina ya TOYOTA IST
yenye namba za usajili
T 595 DSQ. Chassis
No.NCP605000863, Engine
No.2NZ4249164, ya mwaka
2006. Yeyote atakaye iona
atoe taarifa kituo cha polisi.

115637602

Taarifa ya polisi
DOD/DOD/RB/144882/2020.

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Wi ippmedia com

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

UTANGAZE
BIDHAA
YAKO
KWA BEI
NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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CASILLAS
KUSTAAFU,

LISBON, Ureno

WIJI wa Hispania, Real Ma-

drid na Porto, Iker Casillas &

anapanga kustaafu soka 4

baada ya kutangaza ku-
wania urais wa Shirikisho la Soka
la Hispania (RFEF), kwa mujibu
wa rais wa Klabu ya Porto, Jorge
Nuno Pinto da Costa.

Casillas alikumbwa na sham-
bulio la moyo wakati akiwa
kwenye mazoezi na klabu ya
Porto Mei mwaka jana, ingawa
hajacheza tangu kipindi hicho,
golikipa huyo mwenye umri wa mi-
aka 38, hakutangaza kustaafu soka

Klopp asema
atawanyoosha
Atletico Anfield

MADRID, Hispania

JURGEN Klopp ameionya Atletico Ma-
drid kwamba, Anfield itakuwa sehemu
ya mapigano makali kama ilivyotokea
kule kwenye dimba la Wanda Metro-
politano wakati Liverpool ikiangalia
uwezekano wa kupindua matokeo
baada ya kupoteza kwa bao 1-0 kwe-
nye mchezo wa kwanza wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya hatua ya 16-bora.

Bao la Saul Niguez la dakika ya nne
lilitosha kuwapa ushindi miamba hao
wa Hispania mbele ya mabingwa hao
watetezi.

Uwanja wa Madrid ulikuwa mgumu
kwa Liverpool Jumanne wakati kocha
wa Atletico, Diego Simeone alipoone-
kana kuwahamasisha vilivyo mashabiki
wake.

“Mashabiki wa Atletico ambao wa-
naweza kupata tiketi nawakaribisha
Anfield,” alisema Klopp.

“Hisia ni muhimu. Usiku ule kwa vyo-
vyote ulikuwa mzuri zaidi kwa Atletico,
lakini naangalia mbele kuelekea mch-
ezo wa pili.

“Tunazungumza kuhusu muda na

licha ya kuongezwa kwenye benchi
la timu hiyo Julai.

Alijumuishwa kwenye kikosi cha
Porto kwa ajili ya msimu wa 2019-
20, lakini tangazo lake la Jumatatu
la kuwania uongozi wa Shirikisho la
Soka la Hispania inamaanisha kwamba ™
atathibitisha kustaafu kwake haraka.

Ingawa kipa huyo hajazungumza
hadharani kuhusu jambo hilo, Pinto da
Costa amedai kwamba Casillas alimuam-
bia siku zake za kucheza zimefikia mwisho,
wakati akiwania kuchukua mikoba ya Rais
wa RFEF, Luis Rubiales.

“Nina furaha kubwa. Casillas ana mtazamo
ambao umenigusa mimi, kwa sababu kabla
ya kutangaza mpango wa kugombea alikuja
Porto na kubainisha kwamba angependa ku-
chukua maamuzi ya kustaafu kucheza soka,”
alisema Pinto da Costa akiwaambia waandi-
shi wa habari Jumanne.

“Amekuwa na wakati mzuri, kwani
amecheza kwenye klabu mbili tu na tunajua

F kwamba ana mapenzi na timu zote mbili.”
Casillas alicheza jumla ya mechi 167 kwa
kikosi cha timu ya Taifa ya Hispania na ali-
kuwa nahodha wa timu yake kwenye fainali
ya Kombe la Dunia mwaka 2010 pamoja na
michuano ya Ulaya mwaka 2008 na 2012.

DORTMUND, Ujerumani

EMRE Can atajiunga na Borussia
Dortmund kwa mkataba wa kudu-
mu kutoka Juventus Julai mwakani
kwa dili litakalomuweka hapo hadi
mwaka 2024, klabu hiyo ya Ligi
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, im-
etangaza.

Mjerumani huyo mwenye umri
wa miaka 26, awali alihamia Dort-
mund Januari kwa mkopo ambao
unamalizika mwishoni mwa msimu
huu.

Alifunga bao lake la kwanza
kwenye mchezo wake wa kwanza

nguvu ya Anfield na hasa ukiangalia
nguvu iliyokuwapo Anfield.

“Hadi mapumziko tulikuwa nyuma
kwa bao 1-0. Mchezo wa pili utachezwa
kwenye uwanja wetu na tutakuwa na
hisia nzuri.”

kucheza Bundesliga wakati wakip-
oteza 4-3 kwa Bayer Leverkusen na
alianza wiki iliyopita wakati wakii-
fumua 4-0, Eintracht Frankfurt.

Awali kulikuwa na kipengele
kwenye mkataba huo wa mkopo
kwamba Dortmund watamnunua
mchezaji huyo kwa euro milioni
25 kama kiwango chake kitaima-
rika na sasa klabu hiyo imekubali
kumchukua ikiwa ni siku 18 tangu
ahamie hapo.

“Klabu ya Bundesliga, Borussia
Dortmund imefikia makubaliano
na mabingwa wa Italia, Juventus
juu ya kumnunua kwa mkataba wa

Emre Can sasa Jumla Dortmund

kudumu mchezaji wa kimataifa wa
Ujerumani Emre Can,” ilisomeka
taarifa ya Dortmund kwenye tovuti
yake.

“Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26, mkataba wake wa mkopo
ulikuwa unamalizika Juni. Hivyo
kuanzia Julai Mosi atakuwa na mka-
taba mpya na Borussia Dortmund
na Can atakuwa kwenye kikosi hiki
hadi Juni 30, mwaka 2024.”

Kiungo huyo wa zamani wa Bay-
ern Munich na Leverkusen amerudi
kucheza nchini Ujerumani kwa
mara ya kwanza kwa kipindi cha
miaka sita.
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Son kukaa nje msimu
mzima - Mourinho

LONDON, England

NEVMAR
 AISHUTUMU
IPSG KUTORUDI
UWANJANI

PARIS, Ufaransa

YOTA wa Paris Saint-Ger-

main, Neymar ameishu-

tumu klabu yake namna

ilivyomchelewesha
kurudi uwanjani baada ya kuumia
mbavu na amesema alitakiwa
kuchezeshwa haraka ili kuimari-
sha afya yake.

Baada ya kukosa mechi nne,
Neymar alirudi uwanjani Jumanne
na kuifungia PSG bao moja, wakati
wakipoteza kwa mabao 2-1 dhidi
ya Borussia Dortmund kwenye
mchezo wa kwanza wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya hatua ya 16-bora.

Neymar aliumia mbavu kwenye
mchezo dhidi ya Montpellier Feb-
ruari mwaka huu na nyota huyo
wa kimataifa wa Brazil alikuwa

shakani kucheza dhidi ya Dort-
mund kabla ya kurudi katika kikosi
hicho cha kocha Thomas Tuchel.

Hata hivyo, Neymar - ambaye al-
iisawazishia PSG dakika ya 75 kab-
la ya Erling Haaland kuifungia la
pili Dortmund - hakuwa na furaha
wakati akizungumza na waandishi
wa habari.

“Ilikuwa ngumu baada ya ku-
tocheza mechi nne. Haukuwa
uamuzi wangu kucheza, klabu ili-
chukua uamuzi,” alisema Neymar
akiwaambia waandishi wa habari
huku kukiwa na uvumi wa kutak-
iwa kurudi tena kwa mabingwa
wa Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga,
Barcelona.

“Klabu ilifanya uamuzi na timu
ya madaktari. Nilitaka kucheza,
nilijihisi vizuri.”

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Jose Mourinho, amesema
anatarajia mshambuliaji wake, Son Heung-Min kuukosa
msimu mzima, huku mchezaji huyo wa kimataifa wa
Korea Kusini akifanyiwa upasuaji baada ya kuvunjika
mkono, klabu hiyo imetangaza.

Habari hizo zimekuja kama pigo kwa Spurs, ambao
tayari wanamkosa mshambuliaji, Harry Kane hadi Aprili
mwaka huu.

Na Tottenham awali ilimtarajia Son kuwa nje ya uwanja
kwa wiki kadhaa,” alisema Mourinho.

“Sitamhesabia tena msimu huu,” alisema akiwaambia
waandishi wa habari kuelekea kwenye mchezo wa
kwanza wa Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 16-bora
dhidi ya RB Leipzig.

Mourinho pia alisema kukosekana kwa Son kwenye
mchezo huo kutamlazimu kubadilisha mfumo.

Kocha amvulia kofia Haaland

DORTMUND, Ujerumani

KOCHA wa Borussia Dortmund,
Lucien Favre, amemsifia Erling
Haaland baada ya kuonyesha ki-
wango kilichoweka rekodi kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Haaland aliweka historia kwa
kufunga mabao mawili wakati
Dortmund ikiifunga Paris Saint-
Germain 2-1 kwenye mchezo wa
kwanza wa Ligi ya Mabingwa Ul-
aya hatua ya 16-bora juzi Jumanne.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 19, amekuwa mchezaji aliye-

funga kwa haraka zaidi mabao 10
kwenye historia ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, akifikisha mabao hayo
katika mechi saba tu alizocheza.

Haaland aliweka rekodi hiyo aki-
ichezea kwa mara ya kwanza Dort-
mund kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya na Favre alimsifia mchezaji
huyo wa kimataifa wa Norway, am-
baye alitua hapo akitokea Salzburg
Januari.

“Alicheza vizuri dhidi ya mwen-
zake,” alisema Favre akiwaambia
waandishi wa habari mara baada
ya mchezo huo.

“Pia alisimama vizuri na kuo-
nyesha kiwango chake cha kuvutia
zaidi pamoja na wachezaji wen-
zake. llitusaidia na alicheza kwa
ushirikiano mzuri.”

Rekodi nyingine alizoziweka
Haaland - akiwa na umri wa mi-
aka 19 na siku 212 - ni mchezaji
wa kwanza mwenye umri mdogo
kufikisha mabao 10 kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya kwa msimu
mmoja nyuma ya nyota wa PSG,
Kylian Mbappe (ambaye alifikisha
mabao hayo akiwa na umri wa
miaka 18 na siku 360).
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

VAN DIJK: ATLETICO MJUE

-

BADO DAKIKA 90 ANFIELD

® ® ® Walishangilia kama wameshashinda jumla
baada ya mechi, watakuja Anfield na tunajua...

MADRID, Hispania

TRGIL van Dijk amekipotezea

kipigo cha bao 1-0 Liverpool

ilichokipata kwenye Ligi ya

Mabingwa Ulaya dhidi ya
Atletico Madrid akieleza kama bahati
mbaya na kisha akaionya klabu hiyo
ya Hispania kuwa bado kuna dakika
nyingine 90 za mwisho kukamilisha
hatua hiyo ya 16-bora.

Bao la mapema kupitia
kwa Saul Niguez juzi,
Jumanne liliiweka mbele
Atletico na kuwafanya
mabingwa hao watetezi,
Liverpool kusubiri mch-
ezo wa marudiano katika
Uwanja wa Anfield hapo
Machi 11, mwaka huu.

Saul aliuzamisha mpira kimyani
baada ya mpira wa kona kuangukia

katika njia zake na kikosi hicho cha
Diego Simeone, Atletico kikaweza ku-
tumia faida hiyo kwa kuulinda ushin-
di huo hadi mwisho.

Mabingwa watetezi hao wa Ulaya,
Liverpool walimiliki mpira katika
lakini wakashindwa kupiga shuti hata
moja lililolenga goli, huku Mohamed
Salah na Jordan Henderson wakip-
oteza nafasi zao nzuri za kufunga.

Licha ya kufungwa wakiwa Uwanja
wa Wanda Metropolitano, hata hivyo,
beki Van Dijk bado anaamini watafan-
ya vizuri mechi ya marudiano zaidi
ya wiki tatu zijazo.

“Tuliruhusu bao kutokana na mpi-
ra wa kona, nafasi ya kwanza kwao,
na wala si kwa kutengeneza nafasi.
Bahati kidogo,” aliiambia BT Sport.

“Ujumbe wakati wa mapumziko
ulikuwa kuendelea kucheza. Tuli-
kuwa na mpira kwa asilimia kubwa
ya mchezo, lakini kwa bahati mbaya

hatukutengeneza nafasi nyingi. Bado
tuna dakika nyingine 90 za kuweka
mambo sawa.

“Ni namna wanavyocheza. Ni ki-
dogo ya soka la Hispania pia na ina-
bidi uzoee na tulilijua hilo na nahisi
tulishughulikia vema pia. “

Kwa kuzingatia maoni ya mchezaji
mwenza, Andy Robertson aliye-
shuhudia kelele nyingi za kushere-
hekea jukwaani kwa muda wote
kwake bado rekodi ya Liverpool ny-
umbani ni ya kuvutia.

“Tulionyesha kiwango kizuri na
tunajua tunaweza kuwa bora. Tu-
nayo mechi ya marudiano ya kuweka
mambo sawa,” Robertson alisema.

“Walishangilia kama wameshashin-
da jumla baada ya mechi. Watakuja
Anfield na tunajua mashabiki wetu
watakuwapo pale. “Tuliwapa mwan-
70 bora na mashabiki kupata kuwa
nyuma yao kisha wanaanza kuanguka
juu na kuingia chini ya ngozi kidogo.”

POGBA AWEKWA SOKONI

KIUNGO Mfaransa Paul Pogba anatarajia kuondoka
Manchester United majira haya ya joto, lakini klabu
inahitaji zaidi ya pauni milioni 150 ili kumwachia
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26 kwa sasa.
(ESPN)

UPAMECANO AITAJA ARSENAL

BEKI wa RB Leipzig, Mfaransa Dayot Upamecano, 21,
amesema anajua “siri”, ya Barcelona na Arsenal kuwa
miongoni mwa klabu zinazovutiwa naye. (RMC Sport,
via Goal)

ATAKIWA KUMRITHI SANE

MANCHESTER City inamtaka mshambuliaji wa
Bayern Munich, Serge Gnabry, 24, kama sehemu ya
mpango wa miamba hiyo ya Ujerumani kumrejesha
Bundesliga winga wao Mjerumani Leroy Sane, 24.
(Sun)

LAMPARD HALI TETE CHELSEA

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard, atakuwa katika
uchunguzi mkubwa kama klabu hiyo itashindwa ku-..
fuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu. (Telegraph)

UEFA KUICHUNGUZA ZAIDI CITY

MANCHESTER City inaweza kukabiliwa na uchun-
guzi zaidi kutoka Uefa katika kiwango cha udhamini
wa Abu Dhabi walichotangaza baada ya kufungiwa
kushiriki michuano ya Ulaya kwa kuvunja sheria ya
manunizi ya wachezaji kulingana na pato la klabu, FFP.
(Guardian)

GIROUD ASUBIRIWA LAZIO

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Mfaransa Olivier
Giroud, 33, amepewa ofa ya kujiunga na Lazio wakati
mkataba wake utakapomalizika majira ya joto. (Le1O
Sport, via Star)

SAKA KUPEWA Mi5 ARSENAL

ARSENAL inataka kumsainisha winga wao, Bukayo
Saka, 18, mkataba mpya wa miaka mitano kufuatia
huu wa sasa kubakiza miezi 18 kabla ya kumalizika,
wakati huu Liverpool, Manchester United na Bayern
Munich zote zikivutiwa na nyota huyo wa kimataifa wa
England U-19. (Mirror)

HENRIQUE AMULIKWA UNITED

MANCHESTER United inazingatia uwezekano wa
kumnasa Mkurugenzi wa Soka wa zamani wa Paris
St-Germain, Antero Henrique na Mkuu wa Idara ya
Michezo wa Red Bull, Ralf Rangnick ikitaka kuwapa
kazi ya Ukurugenzi wa Ufundi. (Independent)

BELLINGHAM AVUTA VIGOGO

CHELSEA inamfuatilia kiungo kinda wa Birmingham
City, Jude Bellingham, 16, lakini Manchester United,
Barcelona na Real Madrid pia zimekuwa zikihusishwa
na nyota huyo wa kimataifa wa England U-17. (Goal)

YAMGEUKIA BRAITHWAITE

BARCELONA imemgeukia mshambuliaji wa Laganes
na Denmark, Martin Braithwaite, 28, kama windo
lao kuu baada ya kuruhusiwa kusajili mbadala wa
majeruhi Mfaransa Ousmane Dembele, 22, na imeweka
kando kuvutiwa kwake na straika wa Real Sociedad,
Mbrazil Willian Jose, 28. (Sky Sports)
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Tshishimbi
awatoa hofu
mashabiki

Na Saada Akida

WAKATI huu wakiwa katika vita vya
kuwania ubingwa wa Ligi Kuu Bara,
nyota Yanga wameweka mikakati ya
kuhakikisha wanaongeza umakini

ili kutimiza majukumu yao ndani ya
uwanja na kufikia malengo yao ya
kushiriki michuano ya kimataifa.

Nahodha wa Yanga, Papy Tshishimbi,
jana aliliambia Nipashe kuwa wana Kila
sababu ya kushinda katika michezo ya
ligi na Kombe Shirikisho la Azam (FA
Cup) kwa ajili ya kutafuta nafasi va
kucheza kimataifa.

Alisema hawajakata tamaa na
matokeo ya michezo yao iliyopita na
kwamba wana imani ligi bado ndefu,
hivyo watapambana katika mechi zao
hizo pamoja na Kombe la FA ambalo
ni muhimu kushinda katika michuano
hiyo itakayowapa nafasi ya kufikia kile
kinachotarajiwa kukifikia na Wanay-
anga.

“Kwa sasa tunaangalia mbele kwa
mbele, hatuna sababu ya kurudi
nyuma, tulikotoka hatukuwa katika
hali nzuri, ila kwa sasa timu ipo vizuri,
wachezaji wote tuna morali ya juu,”
alisema nahodha huyo.

Yanga iliyopo nafasi ya nne kwenye
msimamo wa Ligi Kuu ikiwa na alama
40, itashuka tena dimbani Jumapili ku-
vaana na Costal Union katika Uwanja
wa Mkwakwani jijini Tanga baada ya
juzi kutoka sare ya bao 1-1 dhidi ya
Polisi Tanzania mjini Moshi.

Mgunda aipigia
hesabu Yanga

Na Shufaa Lyimo

BAADA vya kukubali kipigo cha mabao
2-1 nyumbani dhidi ya Ruvu Shooting,
Kocha Mkuu wa timu ya Coastal Union,
Juma Mgunda ameanza kuchukua ta-
hadhari kuelekea mechi ijayo wataka-
poikaribisha Yanga katika Uwanja wa
Mkwakwani.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mgunda alisema, jana aliwapumzisha
wachezaji wake kufanya mazoezi ya
asubuhi kabla ya kuendelea na pro-
gramu hiyo jioni, kutokana na uchofu
wa mchezo uliopita dhidi ya Ruvu
Shooting.

“Leo (jana) nimewapumzisha
wachezaji wangu kufanya mazoezi
ya asubuhi mpaka jioni ili kupunguza
uchovu walionao baada ya kumaliza
mchezo wetu wa juzi na timu ya Ruvu
Shooting ,” alisema Mgunda huku akia-
hidi kufanyia kazi makosa aliyoyabaini
katika michezo iliyopita.

Alisema walipoteza mchezo uliopita
kutokana na wachezaji wake kufanya
makosa madogo madogo ambayo
yaliwagharimu katika kuvuna pointi
tatu licha ya kuwa wenyeji wa mchezo
huo.

Alisema watapambana kuhakikisha
wanafanya vizuri katika mchezo wao
wa Jumapili dhidi ya Yanga licha ya
kwamba ni wazi utakuwa na ushindani
mkubwa.

HAMSINI ALIA POLESE
KUDHULUMIWA BAO

Na Shufaa Lyimo

UKU akilalamika “kudhulu-
miwa” bao lao la wazi kabisa,
Kocha Mkuu wa timu ya Polisi
Tanzania, Malale Hamsini
ameeleza kufurahishwa na kiwango kili-
choonyeshwa na wachezaji wake juzi
walipokutana na timu ya Yanga kwenye
Uwanja wa Ushirika mjini Moshi na ku-
toka sare ya bao 1-1.
Akizungumza na Nipashe
jana kwa njia ya simu kutoka
mkoani Kilimanjaro, Malale
alisema licha ya Yanga kuwa
timu kubwa, vijana wake
walipambana na kupata ma-
bao mawili ingawa moja li-
likataliwa na mwamuzi.
“Nashukuru tumepata pointi moja
nyumbani japo tumedhulumiwa goli
letu kama si hivyo, naamini jana tunge-

pata pointi tatu nyumbani, tunaomba
mashabiki wetu waendelee kutuunga
mkono,”alisema Malale.

Kuhusu maandalizi ya mechi yao ijayo
nyumbani Jumamosi dhidi ya Ruvu
Shooting, Malale alisema aliendelea
kukinoa kikosi chake kwa ajili ya ku-
hakikisha anavuna alama tatu.

“Leo tumeendelea na mazoezi kama
kawaida kwa ajili ya kuwaweka fiti
wachezaji wangu kujiandaa na michezo
mingine ijayo, lengo ni kushika nafasi
ya juu katika msimamo wa Ligi Kuu ,”
alisema.

Aidha, alisema mapungufu aliyoya-
baini katika mchezo uliopita anaen-
delea kuyafanyia kazi ili yasiweze ku-
jitokeza kwa mara nyingine ikiwa ni
pamoja na kuwataka wachezaji wake
kuzidi kuongeza juhudi pindi wawapo
dimbani.

Alisema suala la waamuzi kutoku-
fuata sheria za mpira bado limeendelea

kuwa sugu kutokana na kutoridhishwa
na maamuzi yaliyofanywa na mwamuzi
aliyechezesha mchezo kati yao na ma-
hasimu wao Yanga.

Katika mechi hiyo ya juzi, Yanga ili-
kuwa ya kwanza kupata bao la kuon-
goza kupitia kwa Tariq Seif dakika ya 40,
hata hivyo Polisi Tanzania wakasawa-
zisha bao hilo dakika ya 67 likifungwa
na mshambuliaji wa zamani wa Yanga,
Matheo Anthony kwa kichwa akimalizia
krosi ya Sixtus Sabilo, ambalo hata hivyo
lilikataliwa.

Refa Abel William alimfuata msaidizi
wake namba moja, Martin Mwaliaje
kushauriana naye na wakalikataa bao
hilo.

Lakini Polisi Tanzania hawakukata
tamaa na kwa kutumia makosa ya aina
ile ile ya safu ya ulinzi ya Yanga, waka-
fanikiwa kupata bao lingine dakika tatu
baadaye, mfungaji akiwa Sabilo akimali-
zia pasi ya Marcel Kaheza dakika ya 71.

TUMEUA...

Mshambuliaji wa Simba, Meddie Kagere (kulia), akishangilia sambamba na straika mwenzake, John Bocco,
baada ya kuifungia timu yake bao pekee kwa penalti wakati wakishinda 1-0 dhidi ya Kagera Sugar kwenye
Uwanja wa Taifa juzi. NA MPIGAPICHA WETU

Shime asifu kiwango Twiga Stars

Na Somoe Ng'itu, TUNISIA

LICHA ya timu yake kupoteza mchezo
dhidi ya Morocco, Kocha Mkuu wa timu
ya Soka ya Taifa ya Wanawake (Twiga
Stars), Bakari Shime, amesifia kiwango
kilichoonyeshwa na wachezaji wake ka-
tika mchezo huo.

Twiga Stars, ambayo ni timu alikwa,
ilifungwa mabao 3-2 dhidi ya Morocco
juzi, lakini imeendelea kukaa kileleni
katika msimamo wa mashindano hayo
yanayoshirikisha nchi tano za Ukanda
wa Afrika Kaskazini.

Akizungumza na Nipashe nchini
hapa, Shime alisema wachezaji wake
wamepata somo kubwa katika mechi
hiyo na kila mchezaji alifuata malekezo

aliyotoa katika mechi hiyo.

Shime alisema anahitaji kuona ki-
wango kilichoonyeshwa katika mechi
hiyo kinaendelezwa katika mchezo wa
mwisho dhidi ya wenyeji, Tunisia utaka-
ochezwa Jumamosi.

Kocha huyo alisema licha ya mchezaji
wake mmoja kuonyeshwa kadi nyekun-
du juzi, kikosi chake kiliendelea kucheza
kwa kiwango cha juu na hatimaye kili-
fanikiwa kupata bao na kumiliki mpira
kwa kiwango kikubwa.

“Nawapongeza  sana  wachezaji
wangu, walicheza katika kiwango cha
juu, walifuata maelekezo vizuri na
walitekeleza maagizo kwa asilimia
kubwa, tumejifunza na tumepata
somo zuri kupitia mechi ile (dhidi ya

Morocco),” alisema Shime.

Naye Mwanahamisi Omary “Gaucho”
alisema anafurahi kuwa sehemu ya
kikosi cha Twiga Stars kinachoshiriki mi-
chuano hii na anaamini ataendelea kuji-
tuma atakapopata nafasi katika mchezo
wa mwisho.

“Haya matunda tunayoyaonyesha ni
jitihada na mipango ya TFF katika kue-
ndeleza soka la wanawake, tunaahidi tu-
taendelea kupeperusha vema bendera
ya nchi katika kila mashindano tutakay-
oshiriki,” alisema Gaucho.

Mashindano hayo yanatarajiwa kue-
ndelea tena leo kwa wenyeji Tunisia
kucheza dhidi Algeria wakati Morocco
wakiwakaribisha Mauritania huku Twi-
ga Stars ikipumzika.
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Maxime: Simba hii
tungepigwa nyingi

Na Saada Akida

WAKATI Kocha Mkuu wa Simba, Sven Vanden-
broeck, akieleza kufurahishwa zaidi na kiwango
kilichoonyeshwa na wachezaji wake na wala
hatazami ushindi kiduchi walioupata, Kocha wa
Kagera Sugar, Mecky Maxime, amesema kikosi

Mabeki wa Atletico Madrid wakimweka mtu kati mshambuliaji wa Liverpool, Mohamed Salah, katika
mechi ya mkondo wa kwanza ya hatua ya 16-bora ya Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyopigwa kwenye

Uwanja wa Wanda Metropolitano na Atletico kushinda 1-0 juzi. HABARI UK. 28

2

chake Kilistahili kupigwa mabao mengi zaidi.

Katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa
Taifa juzi usiku, Simba ilishinda kwa bao 1-0,
shukrani kwa Meddie Kagere aliyefunga kwa
mkwaju wa penalti dakika ya 60 baada ya Jonh
Bocco kuchezewa madhambi ndani ya 18 na
kipa Benedict Tinoco.

Akizungumzia mchezo huo, Maxime alisema
wachezaji wake hawakucheza vizuri na ku-
waruhusu Simba kumiliki mpira, jambo ambalo
liliwafanya wapinzani wao hao kucheza kwa
kiwango bora na kwamba kama Wekundu wa
Msimbazi hao wangekuwa makini, wange-
wafunga idadi kubwa zaidi ya mabao.

“Si busara kukaa mbele za watu kuwalau-
mu wachezaji, kikubwa hatukucheza vizuri,
ninawajua wachezaji wangu tulishindwa ku-
miliki mpira na kuwapa nafasi Simba kuweza
kutushambulia,”alisema.

Kwa upande wa Sven, alisema ameri-
dhishwa zaidi na kiwango kizuri cha soka
kilichoonyeshwa na wachezaji wake dhidi ya
Kagera Sugar na anahitaji kuona wanaendelea
kujituma na kujitolea kwa kiwango bora kama
hicho katika kila mchezo.

“Kiwango hiki walichokionyesha leo (juzi),
ndio nahitaji kukiona katika michezo ijayo, huu
ndio mpira ambao Simba wanacheza, sijali idadi
va bao 1-0 tuliloshinda, ni ndogo ila nimeri-
dhishwa zaidi na kile kilichofanywa na vijana
wangu,” alisema.

Yanga: Ubingwa njia nyembamba
® ® ® Kocha akiri wana kazi ya kufanya kuishika
Simba huku wakiipania Coastal Union kwa...

Na Mwandishi Wetu

AADA ya kutoka sare ya tatu mfu-

lulizo kwa kunusurika Kipigo

dhidi ya Polisi Tanzania, Kocha

Msaidizi wa Yanga, Boniface Mk-
wasa, amesema wamezidi kuifanya njia ya
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu kuwa nyem-
bamba zaidi.

Ikiwa katika Uwanja wa Ush-
irika mjini Moshi juzi, licha ya
Yanga kutangulia kupata bao
la kuongoza kupitia Tariq Seif
dakika ya 40, ilijikuta dakika
90 zikimalizika kwa sare ya
bao 1-1 huku Polisi Tanzania
wakimlalamikia mwamuzi
Abel William na msaidizi
wake namba moja, Martin
Mwaliaje kwa kuwanyima
bao la wazi.

Ushindi wa mwisho kwa Yanga ulikuwa

Februari 8, mwaka huu, ilipoichapa Ruvu
Shooting bao 1-0, lakini baada ya hapo ilito-
ka sare ya bao 1-1 dhidi ya Mbeya City, kabla
ya kulazimishwa sare ya bila kufungana na
Tanzania Prisons mechi zote zikichezwa

Akizungumzia mechi hiyo ya ]LlZl Mk-
wasa kwa maoni yake aliwasifu waamuzi
kwa kuchezesha kwa haki lakini akieleza
wamezidi kuifanya njia ya kutwaa ubingwa
kuwa nyembamba, wakati huu watani zao
Simba wakiwa kileleni na alama 59 baada
ya kushuka dimbani mara 23.

“Tumezidi kuifanya njia ya ubingwa
kuwa nyembamba, ila tutaendelea kupam-
bana kwa kuwa ligi bado ni ndefu na sasa
tunajipanga kwa ajili ya mechi ijayo [dhidi
ya Coastal Union] Jumapili.

“Kuhusu waamuzi walikuwa ‘fea’ wan-
apofanya vizuri lazima tuwapongeze, ma-

kosa mengine ni ya kibinadamu,” alisema
Mkwasa, ambaye matokeo hayo yanawa-
fanya kufikisha pointi 40 sawa na Namungo
FC iliyoishusha hadi nafasi ya nne kwenye
msimamo wa ligi hiyo, lakini Yanga ikiwa
nyuma kwa michezo miwili.

Hata hivyo, Kocha Mkuu wa Polisi Tan-
zania, Malale Hamsini, alilalamikia timu
yake kudhulumiwa bao lao la dakika ya 67
kupitia kwa Matheo Anthony lililokuwa la
kusawazisha, lakini refa Abel William al-
imfuata msaidizi wake namba moja, Mar-
tin Mwaliaje na kushauriana kabla ya ku-
likataa.

Bao hilo lilifungwa kufuatia Matheo kui-
tendea haki krosi ya Sixtus Sabilo kwa kui-
unganisha nyavuni kwa kichwa, lakini licha
ya kukataliwa, dakika ya 71 Sabilo alifanya
kweli kwa kuizamisha nyavuni krosi ya
Marcel Kaheza na kufanya matokeo kuwa
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Hamisi alisema mwamuzi hakuwatendea
haki kwa kulikataa bao hilo la wazi, lakini
hawana budi kuheshimu uamuzi wake na
kwamba hataki kuongea sana kuhusu hilo
ili kuepuka kufungiwa.

“Nikiongea mengi nitawaudhi watu ni-
tafungiwa, mimi lile ni bao la wazi, sijui kwa
nini mwamuzi a]ilikataa alisema Malale.
jana kwa ajili ya mechi yao ya Jumapili
dhidi ya Coastal Union wakati Polisi Tanza-
nia wakibaki nyumbani kuikaribisha Ruvu
Shooting waliotoka kuwanyoa ‘Wagosi wa
Kaya’ hao kwa mabao 2-1 kwenye Uwanja

wa Mkwakwani juzi.
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