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Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Wilaya
ya Kinondoni,
Harold Maruma
(kushoto), akianga-
lia mashine maal-
um vya kupozea
joto takataka
zilizohifadhiwa
katika kiwanda
cha kuchakata
mbolea cha Mboji,
Mabwepande,
Manispaa ya
Kinondoni, mkoani
Dar es Salaam,
wakati Kamati ya
Siasa ya Chama
hicho ilipofanya
ziara ya kukagua
miradi mbalimbali
katika

wilaya hiyo juzi.
PICHA: JUMANNE
JUMA

Mbowe agonga tena
mwamba Kesi ugaidi

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya Rushwa
na Uhujumu Uchumi, imetupilia mbali
pingamizi la mawakili wa Mwenyekiti wa
Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe na wen-
zake watatu na kusema inayo mamlaka
kamili ya kusikiliza kesi za ugaidi.

Mvutano mwingine umeibuka baada ya
uamuzi huo, upande wa utetezi umepin-
ga kusomwa kwa hati ya mashtaka kwa
madai ina kasoro zisizorekebishika, hivyo
wanataka mashtaka yaondolewe.

Uamuzi ulitolewa jana mbele ya Jaji Eli-
naza Luvanda, baada ya kupitia pingamizi
la kwamba mahakama hiyo haina mamla-
ka ya kusikiliza shauri la ugaidi kwa saba-
bu ni mahususi kwa mashtaka ya Rushwa
na Uhujumu Uchumi.

Akitoa uamuzi alisema anakubaliana
na kanuni ya jumla kwamba pale pan-
apokinzana kati ya sheria ya jumla na
sheria mahususi, basi sheria mahususi
inapewa kipaumbele.

“Ni kweli sheria namba tatu ya ugaidi
inatoa tafsiri ya Mahakama kuwa ni Ma-
hakama Kuu ya Tanzania na Mahakama
Kuu Zanzibar, kifungu namba 21 na 22 cha
sheria hiyo havikufanyiwa mabadiliko,
pia makosa ya ugaidi yalichotwa na kuwa
makosa ya Uhujumu Uchumi.

“Inanilazimu kufuata mkondo mwing-
ine kwa mazingira yaliyomo katika shauri
hili ili kuleta suluhisho,” alisema jaji.

“Maoni yangu Bunge lilidhamiria ma-
hakama hii kusikiliza mashauri yaliyomo
chini ya sheria ya ugaidi na kwamba ki-
fungu namba 21 na 21 kutofanyiwa ma-
badiliko haikuwa na nia ya kuiondolea
mamlaka,” alisema.

Alisema kwa kufanya marejeo kifungu
namba 107 cha Sheria ya Ardhi kabla
ya marekebisho, mamlaka ya kusikiliza
mashauri ya ardhi ilipewa Mahakama Ma-
hususi ya Ardhi na kuondolewa mamlaka
mahakama zingine.

Jaji Luvanda alisema sheria ya kazi pia
imetoa mamlaka kwa Mahakama ya Kazi.

“Kama ingekuwa sheria namba 21 ya
mwaka 2002 au sheria namba 3 ya mwa-
ka 2016 ingetoa mamlaka mahususi kwa
Mahakama fulani kusikiliza mashauri
chini ya sheria ya ugaidi hoja ya pingamizi

ingekuwa na nguvu.

“Hizo sheria zinatoa mamlaka mahu-
susi ya kusikiliza mashauri ya ugaidi hivyo
hiyo hoja haina mashiko,” alisema Jaji Lu-
vanda.

Mahakama ilikubaliana na upande wa
Jamhuri kwamba Mahakama Kuu Div-
isheni ya Rushwa na Uhujumu Uchumi
inayo mamlaka ya kusikiliza mashauri ya
ugaidi hivyo haikubaliani na pingamizi.

Upande wa Jamhuri unawakilishwa na
Wakili wa Serikali Mwandamizi, Robert
Kidando, Nassoro Katuga, Ignas Mwinuka,
Esther Martin na Wakili wa Serikali Tili-
manyo Magige.

Upande wa utetezi unawakilishwa na
Wakili Peter Kibatala, Jeremiah Mtobesya,
John Mallya, Jebra Kambole, Frederick
Kihwelo, Sisty Aloyce, Selemani Matauka,
Nashon Mkungu, Michael Rugina, Bonifa-
sia Makungu, Alex Maseba, Faraja Mangu-
la, Michael Mwangasa na Gaston Shundu.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni Mbowe,
Halfan Bwire, Adam Kasekwa, maarufu
Adamu na Mohamed Ling’'wenya, ambao
wanakabiliwa na mashtaka sita.

Katika shtaka la kwanza wanadaiwa
wote, walikula njama kati ya Mei Mosi
na Agosti Mosi 2020, katila Hoteli ya Ai-
shi iliyopo Manispaa ya Moshi, mkoani
Kilimanjaro na maeneo mbalimbali ya Jiji
la Dar es Salaam, Morogoro na Arusha,
kulipua vituo vya mafuta kuhatarisha us-
alama wa taifa na kusababisha hofu kwa
jamii.

Shtaka la pili wote wanadaiwa kula
njama kufanya vitendo vya kigaidi na ku-
taka kumsababishia majeraha aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai, Sabaya.

Shtaka la tatu, Mbowe anadaiwa ka-
tika kipindi hicho na mahali hapo ali-
wawezesha kifedha Halfani, Adamu na
Ling'wenya huku akiamini fedha hizo zi-
tasaidia katika kufanya ugaidi

kwa kulipua vituo mbalimbali vya
mafuta na mikusanyiko kwa lengo la ku-
haribu misingi ya kisiasa, katiba, uchumi
na sifa ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania.

Shtaka la nne wanadaiwa kushiriki vi-
kao vya kufanya vitendo vya kigaidi.

Shtaka la tano, mshtakiwa Adamu ana-
daiwa Agosti 5, mwaka 2020 eneo la Rau
alikutwa na bastola yenye namba A 5340

aina ya Luger.

Mshtakiwa Halfani katika shtaka la sita :
anadaiwa Agosti 10, mwaka 2020, kwa :
lengo la kuhatarisha usalama wa nchi :
alitumia sare za Jeshi la Wananchi Tanza- :
nia (JWTZ) na Jeshi la kujenga Taifa(JKT) :
ambazo ni suruali moja ya JKT, pamojana :
suruali nne za JWTZ, fulana moja, Koti la
mvua moja, jacket moja, kofia tano, over- :
all tano, begi la kubebea vifaa vya JWTZ li- :
julikanalo kwa jina la ponjoo, vyeo vinne :
vya koplo, mikanda minne, soksi jozi :
moja, sweta, begi la mafunzo ya parachu- :
ti, kibuyu cha kunywea maji pamoja na :

kisu aina ya AK 47 CCCP, vyote vya JWTZ.

Baada ya uamuzi huo upande wa Jam- :
ulitaka kuwasomea washtakiwa :
mashtaka na maelezo ya awali, lakini :
upande wa utetezi ukiongozwa na Wakili :
Kibatala walipinga kwa madai kuwa hati

huri

ya mashtaka ni batili.

Kibatala alidai kitendo chochote kuhu- :
siana na kosa la ugaidi kinatakiwa kuwek- :
wa wazi ili kuweza kuunga mkono shtaka :
la ugaidi kwa mujibu wa maana ya she- :
ria ya ugaidi, kushindwa kufanya hivyo :
kunafanya mashtaka kuwa na dosari za :
kisheria zisizoweza kurekebishika hivyo :

yaondolewe.

Wakili Jeremiah Mtobesya alidai mash- :
taka yamejirudia kwa kuwa mashtaka ya :
kula njama yako mawili na kuna shtaka :
lingine la kushiriki mkutano ambalo pia :

linajitegemea.

Alidai, kufanya mkutano ndio chanzo
cha kosa la kula njama, lakini mashtaka :
hayo yamewekwa yakiwa yanajitegemea :

kitu ambacho ni kosa.

Upande huo wa utetezi unadai ma-

hakama
inakosa mamlaka ya kuendesha mash-

taka yanayowakabili washtakiwa kwa :
sababu masharti ya kifungu cha 4 cha :
Sheria ya Kuzuia Ugaidi namba 21 ya :
mwaka 2002 kinachoweka zuio dhidi ya :
makosa ya ugaidi Tanzania hakifafanui ni :

vitu gani vinatengeneza ugaidi.

Wakili Robert alipotakiwa kujibu ali-
omba Mahakama iwape muda upande wa :

Jamhuri kupitia hoja ili wajibu.

Mahakama ilikubali kuahirisha kesi :
hiyo hadi kesho kwa ajili ya upande wa :
Jamhuri kujibu hoja za utetezi za kupinga :

hati ya mashataka wakidai ina kasoro.

Chanjo yva mifugo
- yazua balaa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba
Ndaki, ameagiza kusakwa na kufikishwa
kwenye Baraza la Veterinari Tanzania
(VCT) v\/ataalamu wa mifugo waliotoa
Chamwino na kusababisha baadhi ya
mifugo kufa na mingine kupata madhara.

Pia ameagiza kampuni ya Agristeps
Limited iliyoingia mkataba na Halmashau-
ri ya Wilaya ya Chamwino kwa ajili ya
kusimamia utoaji chanjo, kuzuiwa kuen-
delea na kazi hiyo na kufikishwa kwenye
baraza hilo kwa uchunguzi zaidi.

Waziri Ndaki alitoa maagizo hayo
kupata taarifa juu ya madhara yaliyoji-
tokeza baada ya mifugo hiyo kupatiwa
chanjo.

Alisema mifugo hiyo ilichanjwa homa
ya mapafu (CBPP) na ng'ombe 25 wame-
kufa, 33 mimba ziliharibika na waliovim-
ba sehemu waliyochomwa sindano 58.
Pia mbuzi mmoja amekufa, waliovimba
watano, waliotoa mimba 12 huku kondoo
waliokufa 20, waliovimba 16 na waliotoa
mimba watano.

Waziri huyo alisema licha ya utoaji
chanjo hiyo kuendelea vizuri nchini
fanywa kwa kuzingatia kanum za kitaal-
amu.

“Wale wataalamu waliochanja ng'ombe
wa hawa watafutwe majina yao, wame-
somea wapi, wapelekwe kwa Msajili wa
Baraza la Veterinari Tanzania. Hatuwezi
kuendelea kuua ng'ombe namna hii. Hii
kampuni ilitakiwa ijiridhishe na utaratibu
na mchakato mzima wa uchomaji wa
chanjo kwa kuwa amefanya kazi hii hapa
kuwa mbovu asimame kuendelea kutoa
chanjo kwenye wilaya ya Chamwino,
tafuteni mwingine,” alisema.

Pia alizitaka halmashauri zote nchini
kuhakikisha watoa huduma walioingia
nao mikataba ya utoaji chanjo za mifugo
dhidi ya magonjwa 13 ya kimkakati,
yanafuata taratibu na kuzingatia mion-
g0z0 ya wizara.

“Kuna haja ya kubadilisha Sheria ya
Veterinari ya Mwaka 2003 na Sheria ya
Magonjwa ya Wanyama ya Mwaka 2003
ili endapo mifugo ikipata madhara yoyote
mfugaji aweze kufidiwa mifugo,” alisema.

Aliutaka uongozi wa Wilaya ya Cham-
vvino kutoendelea kutoa chanjo katika
potoa elimu ya kutosha kwa wafugaji hao
kwa kuwa kwa sasa wamekosa imani.

Waziri aliwaonya watu wanaotumia
kigezo cha wafugaji kuwa chanzo cha
mapato yao binafsi kwa kuwalipisha faini
Zisizo halali na kuagiza Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU)
Wilaya ya Chamwino kusimamia suala
hilo kabla hajalipeleka katika ngazi ya juu
zaidi.

Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo
kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi,

Prof. Hezron Nonga, alisema uchun-

guzi uliofanywa umebaini kuwa sindano
zilizotumika zilikuwa ndefu na kwamba
mifugo ilipaswa kuchomwa chini ya ngozi
maeneo ya shingoni ambapo kuna ngozi
nene na si kwenye mguu.

Prof. Nonga alisema chanjo imeelekeza
kuwa endapo ikiingia ndani ya nyama
inasababisha nyama kuharibika kwa
kuwa inaua seli za mwili kama ambavyo
imefanyika kwa baadhi ya mifugo kupata
uvimbe, majipu na usaha maeneo ambayo
imechomwa chanjo.
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Bodi yaongeza
muda maombi
ya mikopo

Na Elizabeth Zaya

BODI ya Mikopo ya Wa-
nafunzi wa Elimu ya Juu
(HESLB), imeongeza muda wa
uombaji wa mikopo hadi Sep-
temba 15 mwaka huu.

Pia, imesema kwa waom-
baji wanaoendelea na mafun-
z0 katika kambi za Jeshi la
Kujenga Taifa (JKT), watapata
fursa ya kuomba mkopo kwa
siku 10 kuanzia Septemba 20
hadi 30 mwaka huu.

AKizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam
jana, Mkurugenzi Mtendaji wa
HESLB, Abdul-Razaq Badru,
alisema wamefikia uamuzi

huo ili kutoa fursa kwa waom- :

baji ambao wamejisajili katika
mfumo kukamilisha maombi
yao.

Pia, alisema wamepokea
maombi kutoka kwa makun-
di mbalimbali wakiomba
waongezewe muda wa kuka-
milisha maombi yao.

Alisema hadi kufikia Agosti
31 ambayo ilikuwa siku ya
mwisho wa kupokea maombi
hayo, waliowasilisha maombi
walikuwa 91,445 na kati ya
hayo, maombi 12,252 yali-
kuwa hayajakamilika.

“Tulianza kupokea maompbi
kwa njia ya mtandao Julai
9, mwaka huu na hadi jana
(juzi) ambayo ilikuwa siku ya
mwisho ya kuomba tulikua na
waombaji 91,445 waliowasili-
sha maombi, na kati ya hayo,
maombi 12,252 yalikuwa
hayajakamilika na wateja

wetu wameomba muda wa ku-

kamilisha,” alisema Badru.

Badru alisema hatua inay-
ofuata kwa sasa ni uhakiki
wa nyaraka na taarifa zilizo-
wasilisha na waombaji 79,193
ambao maombi yao yameka-
milika.

“Kuna makundi mawili, wale

12,252 ambao maombi hayana

viambatisho, hivyo haya-
jakamilika, na kuna maombi
79,193 yenye nyaraka, sasa
tunaanza kuhakiki usahihi
wake na baadaye tutaangalia
kama wamepata udahili, na
wale wenye sifa ndiyo wata-
pangiwa mkopo,” alisema
Badru.

Kwa mujibu wa HESLB,
katika mwaka wa masomo
2021/2022, serikali imetenga
kiasi cha Sh. bilioni 570 kwa
ajili ya kugharamia mikopo
ya wanafunzi 160,000 wa
taasisi za elimu ya juu na Kkati
va hao, wanafunzi 62,000
wanatarajiwa kuwa ni wa
mwaka wa kwanza na wa-
nafunzi 98,000 wanaoendelea
na masomo na kwamba bajeti
kwa mwaka 2020/2021 ilikua
Sh. bilioni 464 na zimewanu-
faisha wanafunzi 149,398.

Neema yaja wakazi
644 Magomeni Kota

Na Christina Mwakangale

WAKAZI wa Magomeni Kota mkoani Dar es
Salaam, wamepata matumaini mapya, baada
ya kuahidiwa kuhamia makazi mapya Okto-
ba mwaka huu.

Habari hiyo njema kwao imetokana na ki-
kao kati ya viongozi wao na wa serikali.

Juzi Nipashe ilipata taarifa kwamba vion-
gozi wa serikali walikutana na viongozi wa
wakazi hao kujadili kuhusu hatima ya suala
hilo, baada ya mwishoni mwa wiki kufikisha
kilio hicho kwa Rais Samia Suluhu Hassan,
kupitia vyombo vya habari.

Mwenyekiti wa wakazi wa Magomeni Kota,
George Abel, akizungumza na Nipashe jana,
alisema, katika kikao cha juzi kati yao na seri-
kali walikubaliana wahamie kwenye makazi
mapya mwezi ujao, huku ujenzi ukiendelea
kukamilishwa kwenye maeneo madogo.

“Mwezi wa 10 tutahamia, sasa hivi wa-
nakamilisha ufungaji wa transifoma na mita
za Luku kwenye kila ‘appartment. Serikali
imesema tupuuze kauli juu ya udhalilishaji

na imesema inatambua wakazi 644 na sio
300 kama ilivyoelezwa kwenye baadhi ya vy-
ombo vya habari,” alisema Abel.

Mwishoni mwa wiki, Nipashe iliripoti taar-
ifa kuhusu wakazi hao, wakimwomba Rais
Samia kutoa neno kuhusu makazi hayo, wak-
idai ujenzi umekamilika na siku za wao ku-
hamia zikizidi kusogezwa mbele kila uchao,
na kwamba baadhi yao wanaishi kwa ndugu,
jamaa na wengine wakipanga.

Aidha, kwenye mkutano wa Jumapili, Abel
alisema taarifa za hivi karibuni zilizoripotiwa
kwenye baadhi ya vyombo vya habari ni kati
ya sababu mojawapo ya kuitisha mkutano
huo.

Abel, alidai taarifa hizo zilieleza kwamba
wakazi ambao watahamia kwenye kota hizo
ni 300 pekee badala ya 644 ambao ndio wal-
isajiliwa kabla ya ujenzi kuanza na kuhakiki-
wa Februari, mwaka huu.

“Hivi karibuni tulishangaa kusikia taarifa
za aliyekabidhiwa ujenzi kusema wanaotak-
iwa kuhamia ni 300 tu, wakati sisi tupo 644,
tulihakikiwa Februari 15 mwaka huu, na ba-

rua kama kamati kwenda kwa Rais na Waziri
Mkuu alikuja.

“Tunaomba Rais asikie kilio chetu, tuliam-
biwa tutahamia Agosti, lakini bado wanase-
ma hadi Oktoba mwaka huu, ila kwa yanay-
oendelea tumeona tuyaseme,” alisema Abel.

Mmoja wa wakazi wa eneo hilo kwa takrib-
ani miaka 25, Salama Goronga, alisema kama
mmoja wa zilizokuwa Kota za Magomeni, wa-
namwomba rais atoe neno kuhusu makazi
hayo mapya ambayo bado wanasubiri siku
ipangwe ya kuhamia.

“Hayati Magufuli alisema tuliokuwa waka-
zi tutakaa miaka mitano bila kulipa kodi,
baadaye kuzinunua kwa bei nafuu, Kwa sisi
wakazi ambao tuliishi hapa na tukapisha
ujenzi, leo hii waruhusiwe 300 pekee na sisi
tuko zaidi ya 600 sio haki,” alisema Salama.

Hata hivyo, Jumatatu, Naibu Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi, Mwita Waitara, aliiambia
Nipashe kwamba suala hilo linasubiri uhakiki
wa majina ya waliokuwa wakazi halali kwe-
nye kota hizo, hivyo wakazi hao wawe na
subira.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba (kulia), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, kuhusu mapato
na matumizi ya fedha za makato ya miamala. Kushoto ni Naibu Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dk. Khatibu Kazungu. PICHA: IBRAHIM

JOSEPH

Miamala yaingiza bil. 63/- serikalini kwa miezi miwili

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imepata Sh. bilioni 63 kuto-
kana na tozo zinatokatwa kwenye miama-
la simu ndani ya miezi miwili.

Julai 15, mwaka huu, serikali ilianza kuto-
za tozo hiyo ambapo hadi kufikia Jumanne,
kiasi hicho kimekusanywa.

Pia kuanzia Septemba mosi, mwaka huu
makusanyo yote ya asilimia 30 ya makato
mapya miamala hiyo ya simu yataelekezwa
kwenye ujenzi wa vyumba vya madarasa
pamoja na ununuzi wa madawati na viti
vya shule.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigu-
Iu Nchemba, ndiye aliyebainisha hayo jana
kwenye mkutano wake na waandishi wa
habari jijini Dodoma.

Dk. Nchemba alisema serikali imefani-
kiwa kuvuna kiasi cha fedha kutokana na
makato ya matumizi ya miamala ya simu
tangu kuanza Julai mwaka huu.

Alibainisha fedha hizo za makato hayo
zilielekezwa kujenga vituo vya afya kwenye
tarafa zote ambapo kuna vituo vya afya
220 vinatarajiwa kujengwa maeneo hayo
kwa ajili ya kusogeza huduma karibu na
wananchi.

Alisema vituo vitakavyojengwa vitakuwa
na uwezo wa kutoa huduma ya matibabu
ya kawaida na huduma ya upasuaji.

Kadhalika, alisema fedha hizo za makato
serikali ilielekeza kupelekwa kwa Wakala
kwa ajili ya kusaidia ujenzi wa miundom-
binu ya barabara kwenye maeneo hayo .

Pia aliongeza kuwa makato hayo yataele-
kezwa kwenye kutatua tatizo la maji mae-
neo mbalimbali nchini ili wananchi waone
manufaa ya kulipa kodi hizo kwa sababu
faida yake itawarudia wenyewe.

Dk. Mwigulu alisema makato mapya ya
miamala ya asilimia 30 yatakayoanza ku-
katwa kuanzia jana, yataelekezwa kwenye

ujenzi wa vyumba vya madarasa

Alisema lengo la ujenzi huo ni kutokana
na ongezeko la idadi ya wanafunzi wa-
naoandikishwa kwenye shule za msingi
kila mwaka na wanaochaguliwa kujiunga
na elimu ya sekondari.

Dk. Nchemba alisema kutokana na
tathmini iliyofanywa na serikali kuhusu
ongezeko hilo, wameona waanze kupele-
ka fedha hizo huko ili kuwapunguzia wa-
nanchi mzigo wa michango.

Aidha, alitoa muda wa miezi mitatu
kwa  halmashauri zote kuhahakikisha
zinawalipa watoa huduma wanaodai ku-
toka miaka ya nyuma.

Alisema wapo watoa huduma ambao
wameathirika kutokana na kuchukuliwa
vitu vyao na benki zinazowadai, hivyo
ilisababisha hata halmashauri kubadili-
sha watoa huduma, kutokana na kuogopa
madeni kuwa makubwa kwa mtoa huduma
mmoja.



4 NipaShe Alhamisi Septemba 2, 2021

HABARI KITAIFA

RC asema wanaoshindwa kutoa
vuamuzi wana matatizo vya lishe

Na Waandishi Wetu, MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza,
Robert Gabriel, amesema vion-
gozi wanaoshindwa kutoa ua-
muzi sahihi na kwa wakati katika
ngazi mbalimbali, wana matatizo
yalishe.

Aliyasema hayo juzi wakati wa
kikao cha kujadili miradi ya ujenzi
wa vituo vya afya na ujenzi wa vy-
umba vya madarasa katika shule
mbalimbali mkoani Mwanza
huku akibainisha kuwa lishe duni
inamfanya mtu ashindwe kutoa
uamuzi sahihi na kwa wakati.

Mkuu huyo wa mkoa alisema
suala la lishe halihitaji fedha ny-
ingi kama inavyodhaniwa badala
yake kinachotakiwa ni watu ku-
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patiwa elimu kujua mpangilio wa
vyakula vinavyotakiwa kwa ajili
ya kupata lishe bora.

Aliagiza suala la lishe lipewe
kipaumbele cha kwanza katika
mkoa wake ili kuwasaidia wa-
nanchi kupata mlo sahihi ambao
utajenga afya zao.

Gabriel alisema lishe bora
inasaidia mtu kufikiri na kufanya
maamuzi sahihi na kwa wakati
na kuwaagiza wataalamu wa afya
kusaidia jambo hilo katika jamii
mkoani Mwanza.

“Lishe ni kitu muhimu sana na
wala hakihitaji fedha nyingi, kina-
chotakiwa na kutoa elimu kwa
wananchi ili kujua namna ya ku-
pangilio milo yao,” alisema.

Pia mkuu huyo wa mkoa
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alishuhudia utiaji saini mkataba
wa utekelezaji wa matumizi ya
lishe kwa wananchi ili kujenga
taifa lenye afya, kujijenga kiuchu-
mi na kuepukana na magonjwa
mbalimbali.

Alisema wamesaini mkataba
kwa ajili ya lishe, hivyo isiwapo
halmashauri ambayo haitotoa
mchango wake kupitia bajeti
zake.

“Usikute nao wanaotekeleza
huu mpango ndani ya jiji wana
changamoto ya lishe kwa sababu
vionja vya tatizo la ukosefu wa
lishe ni kushindwa kufikiri na ku-
fanya maamuzi kwa sababu lishe
bora inazuia kufanya maamuzi
tukiwa na watendaji wengi wa-
naoshindwa kuelewa vitu kwa

uharaka shida hapo ni lishe,”
alisema.

Wakati huo huo, Gabriel ali-
waagiza wakaguzi ndani wa hal-
mashauri  kuangalia  viashiria
hatarishi katika miradi ambayo
serikali imetoa fedha ili kunusuru
upotevu wa mapato.

Alisema alizunguka halmashau-
ri zote na kubaini wakaguzi wali-
kuwa na tatizo la kutokagua mi-
radi yote ambayo inatekelezwa
ikiwamo ya serikali kuu.

Aliwagiza wakurugenzi ku-
hakikisha hawatumii fedha am-
bazo wamejihakikishia usalama
wake bila kufanya hivyo ni hatari.

’Imeandikwa na Richard
Makore na Neema Emmanuel

Dodoma jana. Kulia kwake ni Naibu Waziri wa wizara hiyo, Khamis Chilo na (kushoto kwake) ni Kamishna Jenerali wa Jeshi la Magereza, Sulei-
man Mzee. PICHA: RENATHA MSUNGU

IPP Media yaongoza uteuzi tuzo EJAT

Na Elizabeth Zaya

WAANDISHI wa habari wa IPP
wameongoza katika uteuzi wa
tuzo za Umabhiri wa Uandishi wa
Habari Tanzania (EJAT) kwa mwa-
ka 2020 ambazo huratibiwa na
Baraza la Habari Tanzania (MCT).

Kati ya wateule 59 waliotanga-
zwa jana, waandishi wa IPP wali-
oteuliwa ni 12 kutoka katika maga-
zeti ya Nipashe na The Guardian.

Kwa mujibu wa orodha ya wa-
teule iliyotangazwa jana Dar es
Salaam na Mwenyekiti wa Kamati
ya Maandalizi, Kajubi Muka-
janga, kati ya waandishi 20 wa-
naoandikia magazeti walioteuliwa
kuingia katika tuzo hizo, 12 ni ku-
toka katika magazeti ya Nipashe.

Walioteuliwa kutoka IPP ni Sa-
nula Athanas, Renath Msungu,
Elizabeth Zaya, Henry Mwan-

gonde, David Chikoko, Christina
Mwakangale na Jumanne Juma.
Wengine ni Augusta Njoji, Jeni-
fer Gilla, Mary Geofrey, Zuwena
Shame na Muhidin Msamba.

“Safari hii jumla ya waandishi
59 wameteuliwa kati ya waandishi
147 waliowasilisha kazi zao.

Kati ya hao 20 wanaandikia
magazeti, saba ni mitandao ya
kijamii, na 33 ni kutoka radio na
runinga. Yaani 20 radio na 13 TV,
mmoja kati yao ameteuliwa toka
magazeti na mitandao,” alisema
Mukajanga.

Na kati ya wateule hao, alisema
26 ni wanawake 10 wanatoka
kwenye magazeti, wawili kutoka
mitandao ya kijamii na 14 vyombo
vya kielektroniki. Wateule wa-
naume ni 33 ambao 10 ni kutoka
magazetini, 19 redio na runinga na
watano ni mitandao ya kijamii.

Mukajanga alisema washindi
wa tuzo hizo watajulikana rasmi
Septemba 10, wakati wa kilele cha
Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa Mukajanga,
kilele cha sherehe za tuzo hizo
mwaka huu zinatarajiwa ku-
fanyika kwa njia ya mtandao
kutokana na tahadhari ugonjwa
wa UVIKO-19 na watakaoshinda
watafuata zawadi zao katika ofisi
za MCT kwa waliopo Dar es Sa-
laam na kwa walioko mikoani
watatumiwa.

Alisema wateule katika tuzo
hizo walitokana na kazi 395 kuto-
ka kwa waandishi wa habari nchi
nzima zilizopokelewa kwa ajili ya
kushindanishwa katika makundi
19 ya tuzo hizo.

Kati ya kazi hizo, 59 ziliwasil-
ishwa na waandishi wa habari

kutoka Dar es Salaam, 27 kutoka
Kisiwa cha Pemba, Unguja 24,
Mwanza 22, Dodoma 21 zikitoka
katika vyombo 72 vya habari vi-
kiwamo vikubwa na vidogo kama
redio za kijamii.

Miongoni kwa makundi yanay-
oshindanishwa katika tuzo hizo
ni tuzo ya uandishi wa habari za
uchumi, biashara na fedha, habari
za michezo na utamaduni, kilimo
na biashara ya kilimo, habari za
elimu, utalii na uhifadhi, habari
za uchunguzi, takwimu, haki za
binadanu na utawala bora.

Vipengele vingine vinavy-
oshindaniwa ni mpigapicha bora
magazeti, mpigapicha bora run-
inga, katuni bora, afya, jinsia na
watoto, walemavu, gesi, mafuta
na uchimbaji madini, ubunifu na
maendeleo, usalama barabarani,
hedhi salama na kundi la wazi.

I
Polisi

yvaendelea

kushikilia
baadhi ya
ndugu wa
Hamza

Na Romana Mallya

JESHI |a Polisi Kanda Maalum
Dar es Salaam, limesema lina-
washilikia baadhi ya watu kuende-
lea na uchunguzi dhidi ya tukio la
Hamza Hassan.

Jumatano iliyopita katika eneo
la Selander, Hamza ambaye sasa
ni marehemu, aliwashambulia
askari kwa kuwaua wanne na
kujeruhi wengine sita na yeye
kuuawa.

Kamanda wa kanda hiyo,
Jumanne Muliro, alipoulizwa na
gazeti la Nipashe kuhusiana na
uchunguzi dhidi ya ndugu wa
Hamza ambao baadhi yao bado
wanashikiliwa, alisema upelelezi
unaendelea.

Kuhusu idadi ya wanaoendelea
kushikiliwa hadi siku hiyo, kaman-
da Muliro alisisitiza kuwa, “upele-
lezi bado unaendelea.”

Kuhusu majeruhi wa tukio hilo,
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano
ya Umma Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), Aminiel Aligae-
sha, alisema wote waliruhusiwa
Jumatatu ya wiki hii.

Hamza kabla ya kuuawa ali-
washambulia askari wawili wal-
iokuwa kwenye kibanda maeneo
hayo ya Selander kisha akachukua
silaha zao mbili aina ya pistol na
kuanza kurusha risasi ovyo na
kusababisha vifo vingine viwili
vya askari na kuwajeruhi watu
sita.

Mauaji hayo vyalitokea wakati
Hamza akirushiana risasi na polisi
karibu na Ubalozi wa Ufaransa
hadi kupigwa risasi na kufa na
polisi kushikilia baadhi ya ndugu
zake akiwamo mama na wadogo
zake kwa mahojiano, baadhi yao
kuachiwa na wengine kuendelea
kubaki.

Waliouawa katika tukio hilo ni
askari watatu wa Jeshi la Polisi na
mmoja kutoka kampuni ya ulinzi
binafsi.

Kamanda wa kanda hiyo,
Jumanne Muliro, alipouli-
Zwa na gazeti la Nipashe
kuhusiana na uchunguzi
dhidi ya ndugu wa Hamza
ambao baadhi yao bado
wanashikiliwa, alisema
upelelezi unaendelea.
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA ewu ra
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI P o o
(EWURA)
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi - , . - .
ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea, 6. RuLIePnge Filling Station, Ewanjha Nz:\.]t())., Kll(taIuKB, El\r/lasto Na.akule Lﬁsem);a kituo
iliyoundwa kwa Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. th‘ '03'| ””'Cb_a(j"_ e'|It0 e Kata | (Mtanzania cha mafuta
Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi Biharamulo. ya Kabind,, Wilaya ya
sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa Biharamulo, Mkoa wa
kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta Kagera.
gd?go ya M?.fUta I;/Ia G.eSI.AS;(II' PIE I\r/:alr(nll(?kﬁ Ir;‘a%hlbltl U.memgr?ab.Ma” 7. | Lake Oil Kisukulu-Dar es | Kiwanja Na. 179, Kitalu | Ally Edha Awadh | Leseni ya kituo
afl na Usafi wa Mazingira kwa kuhakikisha huduma zinazodhibitiwa Salaam, 'D', Eneo la Kisukulu, (Mtanzania) cha mafuta
zinapatikana kwa viwango vya ubora wa kutosha; kwa bei halisi; .
. . S.L.P. 5055, Manispaa ya Ilala, Mkoa
salama na kwa uhakika; na kwamba watoa huduma wanapata faida

. g . . Dar es Salaam. wa Dar es Salaam.
halali na stahiki kwenye vitega uchumi vyao.

_ o 8. | Kwekuyu Energy Eneo la Kota, Kijijjicha | Alhaji Salimu Leseni ya kituo
Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, Tanzania Limited- Dalla, Wilaya ya Mdoe cha mafuta
kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta Mvuha, Morogoro, Mkoa wa (Mtanzania)
ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 131 (1) cha sheria hiyo kinawataka S.L.P. 45370, Morogoro.
wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na Dar es Salaam.

EWURA.
9. | Africa Energy () KiwanjaNa. 33,Eneola | EdhaA. Nahdi | Leseni ya kituo

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Limited-Vijibweni Petrol | Vijibweni, Manispaaya | (Mtanzania) cha mafuta
Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao Station, Kigamboni, Mkoa wa Dar
wameomba leseni kujihusisha na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta S.L.P. 22786, es Salaam.
ya petroli. Dar es Salaam.
SIN_ | Jina la Mwombaji Enco Ak Aina ya Leseni 10, Front Qil Filling Station, ‘I‘(i\yanja Na. 291, Kitalu Frgdy Simoni Leseni ya kituo

MkurugenzifUraia S.L.P. 360, Bﬂ,gneo la Buhongwa, | Upiro . cha mafuta

Mwanza. Jijini Mwanza. (Mtanzania)

1. | Mogas Kurasini Depot, KiwanjalN.a. 310/03, Eneo Michaell Leseni ya jumla 11/ Kiz Four Company Ltd, | Kiwanja Na. 20, Kitalu "B", | Mercy Deogratius | Leseni ya
S.LP.70284, la Kurasini, Manispaa ya | Nduhuukire ya mafuta S.LP 2196, Eneo laNanenane, Kata | Makoye usambazaji wa
Dar es Salaam. Temeke, Mkoa wa Dares | (Raia wa Arusha. ya Lemara, Halmashauri | (Mtanzania) Gesiya LPG

Salaam. Uganda) ya Jiji la Arusha, Mkoa wa
Arusha.

2. | Tupesh Energy (T) KiwanjaNa 7, Kitalu “E" | Said Shaban Leseni yajumla
Limited, Eneo la Shekilango, Kondo ya mafuta 12 Aphi Distributorsand | Mtaa wa Zamzam, Kata | Audax Eustace | Leseniya
S.LP.1254, Manispaa ya Ubungo, (Mtanzania) General Traders, ya Bilele, Wilaya ya Kaijage usambazaji wa
Dar es Salaam. Mkoa wa Dar es Salaam. S.LP. 1127, Bukoba Mijini, Mkoawa | (Mtanzania) Gesiya LPG

Bukoba. Kagera.

3. | Jambo Food Products | Mtaa Ibadakuli industrial | Salum Khamis | Leseni ya kituo o 0l Ltd ciwana Na. 1163 Kitala | Moh ] Lesen
Ltd, area, Kataya Ibadakuli | Salum cha mafuta kwa 13, Salmo Ol Ltd . |\yanja a. 1163, Kitalu ohamme eseniya
SLP.TI Wi shi M . umizi binafsi S.LP.732 A", Mtaa wa Kahabwa, | Nassor Ally usambazaji wa

o !,a?’aya nyanga (Mtanzania) matumizi binast Kigoma. Kata ya Kibirizi, Wilaya ya | (Mtanzania) Gesiya LPG
Shinyanga. Mrj]!m, Mkoa wa Kigoma - Ujj, Mkoa wa
Shinyanga. Kigoma.

4. | Petroafrica (T) Ltd - | Kiwanja Na. 3, Kitalu “A", | Yasin Hersi Leseni ya kituo _ _ _ o
Ngaramtoni Service Eneo la Oloirien, Kataya | Warsame cha mafuta Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa
Station, Oloirien, Halmashauri ya - | (Mtanzania) mwombaji yeyote wa leseni hapo juu kwamba asipewe
SLp4gsrs, Wilaya ya Arusha, Mkoa leseni, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA
Arusha. wa Arusha ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili

5. [ SILYAOIL, Kiwanja Na. 942, Kitalu | Masuke Shimba | Leseni ya kituo kupitia anwani tajwa hapa chini.

S.L.P. 1056, ‘B" eneo la Ihisabageni - | Kishiwa cha mafuta §
Kahama. Sengerema Mijini, Wilaya | (Mtanzania) Imetolewa na g
ya Sengerema, Mkoa wa Mkurugenzi Mkuu, N
Mwanza. Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
|
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Uhamasishaji viwanda
vipya uwe kipaumbele

SOKO la miti ya mikaratusi limeanza kuonekana katika baadhi ya
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini, baada ya kuwapo kwa viwanda
vya kuchakata miti hiyo, hatua ambayo inaweza kuchangia katika
uchumi.

Miongoni mwa manufaa yatokanayo na hatua hiyo ni kusaidia
kuinua kupato cha wakulima wa miti hiyo na serikali kupata kodi.
Kuwapo kwa viwanda hivyo pia kunaweza kusaidia kuzalisha ajira
kuanzia shambani hadi kwenye viwanda vya kuchakata miti hiyo
sehemu mbalimbali nchini, hivyo kuinua uchumi wa Watanzania
na taifa kwa ujumla.

Juzi, baadhi ya wakulima wa miti katika mikoa ya Iringa na
Njombe, kwa nyakati tofauti waliliambia gazeti hili kauwa walianza
kukata tamaa na kufikiria kuteketeza mashamba yao ya mikara-
tusi, kutokana na kukosa soko.

Hata hivyo, wanasema wamesitisha mpango huo, baada ya kuan-
zishwa kwa viwanda vya uchakataji wa nguzo za umeme kiki-
wamo kiwanda cha Qwihaya General Enterprises kwenye mae-
Neo yao.

Kwa mujibu wakulima hao, kwa muda mrefu miti hiyo ilikuwa ikil-
imwa kwa matumizi ya kawaida kama kuni na mirunda kwa ajili
ya ujenzi, lakini kwa kuwa thamani yake imeanza kuwa kubwa,
baada ya kuwapo kwa viwanda vya kuchakata nguzo za umeme
katika maeneo yao, wataendelea kuilima.

Kuwapo kwa kiwanda hicho cha kuchakata miti ya mikaratusi
kwa ajili ya nguzo za umeme, tunashauri kwamba iwe ni fursa kwa
serikali kuanza kuelekeza nguvu katika kuhamasisha uanzishaji
wa viwanda mbalimbali kwenye maeneo mbalimbali nchini.
Tunashauri hilo, kwa sababu si viwanda vya kichakata mbao tu
vinahitajika, bali hata vya kuchakata mazao mbalimbali na ma-
tunda ambayo yamekuwa yakiozea mashambani kutokana na
ukosefu wa soko.

Tunatambua lengo la serikali ni kuifanya Tanzania kuwa ya viwan-
da ifikapo mwaka 2025, ndiyo maana tunashauri uhamasishaji wa
kuanzishwa kwa viwanda zaidi hata vidogo vidogo kwa ajili ya
kuchakata mbao na hata mazao mbalimbali.

Viwanda vikiwa vingi, tunaamini hata wakulima watalima mazao
kwa wingi, kwani watakuwa na uhakika wa sehemu ya kuuza au
kuchakata mazao yao na hawatakata tamaa kama ambavyo wale
wa mikaratusi walivyotaka kufanya.

Kwa kuwapo uhamasishaji wa kuanzishwa viwanda vingi nchini,
tunatarajia kuwa lengo la serikali la kuwa na Tanzania ya viwanda
linaweza kuwa matokeo chanya, kwa sababu kwa namna moja au
nyingine, kila upande utanufaika.

Viwanda vikianzishwa, vitalipa kodi, wakulipa watalima na waki-
uza mazao nao watalipa kodi, viwanda vitakuwa na wafanyakazi,
kwa maana kwamba watapata ajira kisha kuchangia katika maen-
deleo ya taifa kwa kulipa kodi.

Kulingana na mtiririko huo, ni wazi kwamba, nchi itaendelea ku-
piga hatua zaidi katika maendeleo kutokana na kodi itakayoku-
sanywa kutoka katika vyao mbalimbali vikiwamo hivyo ambavyo
tumevitaja.

Wito wetu kwa serikali ni kwamba ichukulie viwanda vya kuchata
miti ya mikaratusi kuwa kichocheo cha kuhamasisha uanzishaji
wa viwanda vingi vya aina hiyo na vya mazao mengine zaidi.
Inawezekana kilimo cha miti hiyo hakiko mikoa ya Njombe na
Iringa tu bali na mikoa mingine, ila kikwazo kinaweza kuwa ni se-
hemu ya kuiuza, ndiyo maana tunashauri kuwapo kwa viwanda
vingi zaidi.

Wawekezaji katika viwanda wanaweza kuwa wa ndani au kutoka
nje ya nchi, ili mradi Watanzania wafanye shughuli za kilimo waki-
wa na uhakika wa sehemu ya kupeleka mazao yao.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Christina
Mwakangale

Inahitajika elimu zaidi

kukabili UT.I kwenye jamii

ELIMU kuhusu maradhi mbal-
imbali hasa ambayo huwakum-
ba zaidi wanawake, kutowafikia
ipasavyo, ni kati ya sababu zi-
nazosababisha kutoyatambua
mapema na kuyatibu.

Hata hivyo, jamii bado im-
efungwa na wingu la dhana
potofu kuhusu maradhi mengi
yanayowashambulia wanawake
na watoto.

Huku wataalamu wa afya
wakisisitiza ni muhimu kufa-
hamu dalili za maradhi hu-
susan maambukizi ya njia ya
mkojo (UTI), ambayo hivi sasa
huumiza wengi, bado watu
wanashindwa kutofautisha
ugonjwa huo na mengine.

Bingwa wa Magonjwa ya Ki-
namama na Uzazi kutoka Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH),
Dk. Matilda Ngarina, anasema
UTI kwa wanawake haimaani-
shi ni maambukizo ya sehemu
za uke.

“Ukiwa kliniki kinamama
wengi wanakwambia Dokta,
UTI yangu ni sugu inajirudiaru-
dia’ . Jamii, au kinamama hawa-
jui nini maana ya UTI, ukiongea
naye mgonjwa huyu, anakue-
leza kuwa ni ute unatoka ukeni.”

Anasema maambukizo ya
njia ya mkojo au UT.I hayatokei
ukeni haya huanzia kwenye
figo, hadi kwenye kibofu na se-
hemu ya kutokea mkojo. Wengi
huchanganya maradhi ya ngono
na ute unaotoka ukeni, ambao
ni wa kawaida kwa mwanambke.

Anasema walio wengi hasu-
san wanawake huugua mara-
dhi tofauti na kuyafananisha na
maambukizo ya njia ya mkojo

ambayo hata dalili zake haz-
iendani. Kwa kinamama kuna
ute unaotoka, ambao ni hali ya
kawaida kwa kuwa ni mfumo
wa kimaumbile.

Dokta Ngarina anasema wa-
naofika kliniki ya kinamama,
hupewa elimu na kuelimishwa
kuhusu tofauti ya maradhi
yanayosababishwa na maam-
bukizi kwenye njia ya mkojo na
magonjwa ya ngono.

“Wanawake hudhani huam-
bukizwa ugonjwa huu na wap-
enzi, waume zao, maambukizi
njia ya mkojo hakuna uhusiano
na hilo, kwa sababu wadudu
hupita kwenye njia ya mkojo na
si ukeni,” anabainisha bingwa
huyo.

Anaeleza kuwa ambao mara-
dhi hayo hujirudia mara kwa
mara huhitaji kufanyiwa uchun-
guzi zaidi, ushauri na namna ya
kuzingatia tibaa inayowafaa.

Kwa mujibu wa madaktari
bingwa wa magonjwa ya uzazi
pamoja na maambukizo ya
njia ya mkojo husababishwa na
vimelea au bakteria hatari, am-
bao huzidi uwezo wa kinga ya
mwili katika mfumo wa mkojo.
Maambukizi hayo yanaweza
kuathiri figo, kibofu cha mkojo
na mirija inayopita katikakati ya
viungo hivyo.

Utafiti mbalimbali unaonye-
sha kuwa UT.I ni mojawapo ya
aina za maambikizo yanayowa-
kumba watu wengi zaidi du-
niani, takriban milioni 8.1 hufika
hospitali au kliniki kila mwaka
kuwaona madaktari kutokana
na maradhi hayo.

Maambukizi ya  mkojo

yanaweza kugawanywa katika
aina mbili ya njia ya juu na ya
chini ya njia ya mkojo.

Njia ya juu inajumuisha figo
na mrija unaopeleka mkojo ka-
tika kibofu (ureter) na njia ya
chini ni ile yenye kibofu na mri-
ja unaoelekea sehemu ya nyon-
ga. Kwa wengi maambukizo ya
njia ya mkojo husababishwa na
bacteria, ambao kwa kawaida
hupatikana katika mfumo wa
mmengenyo wa chakula.

Kwa mujibu wa taarifa za
mtandaoni, dalili za ugonjwa
huu ni kadhaa ikiwamo kwenda
haja ndogo kila mara, homa,
kuhisi baridi, maumivu ya
mgongo, mkojo mzito wenye
harufu kali na mbaya zaidi na
hata kukojoa damu

Wanawake wajawazito wa-
nakabiliwa na uwezekano
mkubwa wa kupata maam-
bukizo kuliko wanawake wen-
gine na  yanapotokea yana
uwezekano mkubwa wa kusam-
baa hadi katika figo, kwasababu
mabadiliko mwilini wakati wa
ujauzito yanaathiri njia ya mko-
jo.

Maambukizo miongoni
mwa wanawake wajawazito
yanaweza kusababisha hatari
yaafya za wajawazito na watoto
na hivyo, wanapaswa kufany-
iwa vipimo kubaini uwapo wa
bakteria katika mkojo wao, hata
kama hawana dalili na kutibiwa.

Yote haya yanaonyesha kuwa
inahitajika elimu kuhusu UTI na
kuuelimisha umma kuufahamu
na kuukabili. Tkumbukwe kuk-
inga ni bora kuliko kutibu.
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MKURUGENZI MTENDAJI WA DSE MOREMI MARWA
ATEMBELEA VYOMBO VYA HABARI VYA IPP

Mhariri Mtendaji wa Gazeti la Nipashe, Beatrice Bandawe (kulia), akimkaribisha Mkurugen-
zi Mtendaji wa Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE), Moremi Marwa (wapili kushoto), baada
va kuwasili kwenye ofisi za kampuni ya The Guardian Ltd (TGL) inayochapisha magazeti ya
Nipashe na The Guardian, Mikocheni, mkoani Dar es Salaam jana. Kushoto ni Mkurugenzi
wa TGL, Joyce Luhanga. PICHA ZOTE: MIRAJI MSALA

-

Meneja wa kiwanda cha uchapishaji cha TGL, Balasubramaniyan Venkadachalam, akitoa
maelezo ya jinsi magazeti yanavyochapishwa kiwandani hapo kwa Mkurugenzi Mtendaji
wa DSE, Moremi Marwa.

Mhariri wa Habari wa ITV, Steven Chuwa, akifafanua jambo kwa wageni.

Mhariri Mtendaji wa gazeti la The Guardian, Walles Maugo (kulia), akifafanua jambo
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa DSE, Moremi Marwa (wapili kulia), alipotembelea chumba cha
habari cha TGL.

ey

Meneja wa East Africa Radio, Lydia Igavabuza, akitoa maelezo kwa wageni kutoka soko
la Hisa la Dar es Salaam (DSE) wakiongozwa na Mkurugenzi Mtendaji wa (DSE), Moremi
Marwa, kwenye ziara walipotembelea ofisi za East Africa Radio Mikocheni, mkoani Dar es
Salaam jana.

Mkurugenzi Mtendaji wa ITV na Radio One, Joyce Mhavile (kushoto), akitoa maelezo kwa
wageni kutoka DSE, wakiongozwa na Mkurugenzi Mtendaji wa DSE, Moremi Marwa, wali-
potembelea ofisi za ITV.
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DC atangazia vita wanaoficha mafataki

Na Thobias Mwanakatwe

MKUU wa Wilaya ya Muheza,
Halima Bulembo, amewaonya wa-
zazi wanaowaficha na kushiriki ku-
watorosha wanaume wanaowapa
ujauzito wanafunzi na kuwataka
kuacha mara moja.

Amesema vitendo hivyo ambavyo
vinaendelea kushamiri katika mae-
neo mbalimbali nchini, vinakatisha
ndoto za wasichana za kuendelea
Nna masomo.

Bulembo alitoa onyo hilo juzi

wakati akizungumza wananchi kwa
nyakati tofauti kwenye mikutano ya
Amani.

Alisema serikali kupitia Kamati
ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya
ambayo yeye ni mwenyekiti, im-
ejipanga kuwasaka wazazi wenye
tabia hizo ili wakibainika wachuku-
liwe hatua kali kwa mujibu wa she-
ria.

Kwa mujibu wa Bulembo,
kumeibuka tabia kwa baadhi ya
wazazi, watoto wao wa kike wana-

popewa ujauzito na wanaume, wa-
nakubali kuzungumzia suala hilo
nyumbani na kukubali kupokea
ngombe na vitu kadhaa wakati
ambao tayari ndoto za mtoto wao
zimeshavunjwa.

Bulembo alisema kamwe seri-
kali haitawavumilia wazazi wa aina
hiyo wanaowafanya watoto wa kike
kama kitega uchumi cha kupata fed-
ha wakati bado wanasoma.

Alisema wazazi wanapoona mto-
to amepewa mimba wanatakiwa
kutoa ushirikiano kwa serikali ili

mhalifu akamatwe na kufikishwa
kwenye vyombo vya sheria badala
ya kumsaidia atoroke na kwamba
akitoroka ni bora mzazi naye afanye
hivyo vinginevyo atakumbana na
mkono wa sheria.

“Ukiona mtoto au mhalifu am-
ekimbia na wewe kimbia maana
tukikukuta tunakukamata,” alise-
ma.

Bulembo alisema tabia ya wazazi
kuficha wahalifu ambao wanawaka-
tiza ndoto za wasichana inazidi
kuota mizizi.

b

~—=

Aidha, aliwalaani wanaume am-
bao wana tabia ya kuwarubuni wasi-
chana wadogo wa shule na kuwapa
ujauzito.

Muswada wa pili wa marekebi-
sho ya sheria mbalimbali wa mwaka
2016 kuhusu elimu, umetoa adhabu
kwa anayempa ujauzito mwanafun-
zi wa shule ya msingi au sekondari,
kuoa au kuolewa na mwanafunzi na
mwanafunzi kuoa mtu yeyote, kuwa
ni kifungo cha miaka 30 jela na faini
ya Sh. milioni tano.

§

Mkurugenzi wa Uhusiano, Mawasiliano na Sheria wa TBL, Mesiya Mwangoka, akieleza mkakati wa kampuni kufanikisha kampeni za usalama
kwa maofisa waandamizi wa polisi kutoka kikosi cha usalama barabarani katika mkutano kuhusu masuala ya usalama barabarani, jijini Dar es

Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Maeneo 20 yatangazwa kung'arisha usafi

Na Mwandishi Wetu

TAASISI isiyo ya kiserikali ya
Nipe Fagio, inayohusisha jamii,
sekta binafsi na serikali katika ku-
fikia maendeleo endelevu juu ya
udhibiti wa taka, imeyatangaza
rasmi maeneo ya usafi kuelekea
Siku ya Usafi Duniani kwa mwaka
2021.

Siku ya Usafi Duniani kwa Tan-
zania inatarajiwa kusherehekewa
ndani ya siku mbili ambazo ni Sep-
temba 11 na 18, na imepangwa ku-
fanyika katika maeneo 20 mkoani
Dar es Salaam na mengine 20 ka-
tika mikoa mbalimbali.

Mkurugenzi  Mtendaji ~ wa
Nipe Fagio, Ana Rocha, alisema

shughuli hiyo itafanyika katika
maeneo hayo kwa kushirikiana na
taasisi ambazo wamekuwa wak-
ishirikiana nazo kwa muda mrefu
sasa.

“Malengo ya kuandaa usafi huu
kwenye maeneo haya ni kuwawez-
esha watu kuwa na ufahamu wa
uchafuzi wa taka unaofanyika nchi
nzima na kukusanya takwimu na
kuchochea utatuzi ufanyike kama
uwajibikaji kwa mzalishaji, am-
bao utatatua changamoto hii,”
alisema.

Kutokana na uwepo wa janga
la corona, alisema Nipe Fagio il-
ilazimika maeneo haya ya usafi
kugawanywa katika tarehe tofauti
ikiwa katika lengo la kugawanya

maudhurio na kupunguza idadi
katika eneo moja la usafi.

“Tumeamua kugawanya usafi
katika siku mbili kwa kuwa hili lita-
saidia kupunguza idadi ya washiri-
ki kwa kila eneo. Tahadhari zote
zitachukuliwa kukiwa na vituo
vya kuoshea mikono. Tunasisitiza
sana kwa mtu yeyote atakayesh-
iriki usafi huu kuja akiwa amevaa
barakoa,” alisema.

Aliyataja maeneo ambayo us-
afi huo utafanyika kuwa ni Bari-
adi (Simiyu), Iringa, Korogwe
(Tanga), Mafia, Mbeya, Moshi,
Mwanza, Njombe, Rukwa, Shin-
yanga, Zanzibar, Bukoba, Kipili
(Ziwa Tanganyika) na Dar es Sa-
laam.

Ikiwa taasisi mwongozaji wa
Siku ya Usafi Duniani nchini Tan-
zania, alisema Nipe Fagio inatege-
mea kupata ushirikiano mkubwa
kutoka kwenye makundi mbalim-
bali ya jamii, watu wanaojitolea
na wadau wengine katika sekta ya
mazingira katika kuifanya hii Siku
ya Usafi Duniani kuwa ya kipekee
na yenye mafanikio zaidi.

“Tunahitaji kufanya kazi pamoja
tukiwa na lengo moja la kushinda
uchafuzi wa mazingira utokanao
na plastiki na kuifanya Tanzania
kuwa nchi safi na yenye afya nzuri
kupitia kukuza uelewa, ukusanyaji
takwimu na kuchochea mabadi-
liko chanya,” alisema mkurugenzi
huyo.

‘Bila mafunzo
hakuna ajira’

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKUU wa Wilaya va Kiba-
ha, Sara Msafiri, amesema
fursa za ajira zitakazotolewa
katika wilaya hiyo kipaum-
bele kitakuwa kwa waliopitia
mafuzo ya jeshi la akiba.

Msafiri alibainisha hayo
jana alipokuwa akifungua
mafunzo ya awali ya jeshi la
akiba kwa vijana 75 ya-
nayofanyika katika kata ya
Kwala. Alisema nafasi za kazi
zipo kwa vijana wazalendo
ambao wako tayari kuilinda
nchi yao.

“Kibaha hatapelekwa mtu
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT)
wala kupata kazi bila kupi-
tia mafunzo ya mgambo,”
alisema.

Aidha, alitoa wito kwa
vijana hao kuangalia kazi za
kufanya za kujiajiri baada ya
kuhitimu mafunzo hayo.

Aliwaelekeza kuanzisha
vikundi vya ujasiriamali am-
bavyo vitapatiwa mikopo.

Msafiri alisisitiza vi-
jana kuwa na nidhamu kuwa
waadilifu kwa kulinda rasili-
mali za nchi ikiwamo miun-
dombinu ya miradi mikubwa
va kimkakati inayotekelezwa.

Mshauri wa Jeshi la Akiba
Wilaya va Kibaha, Meja Mo-
hamed Khamis, alisema
mafunzo hayo ya miezi
minne yanalenga kusogeza
huduma ya ulinzi karibu na
wananchi.

Alisema lengo lingine la
mafunzo hayo ni kulinda
maeneo nyeti wakati wa am-
ani na wakati wa vita lakini
pia kusaidia Polisi kuimarisha
usalama wa raia na mali zao.

Baadhi ya washiriki wa
mafunzo hayo, Sophia
Ramadhani na Juma Said,
walisema mafunzo hayo
yatawawezesha kuwa imara
kuilinda nchi yao kuwa wa-
zalendo katika suala la ulinzi
na usalama.



Alhamisi Septemba 2, 2021 NipaShe 9

HABARI KITAIFA

washindi. Wadai zahanati haina sifa
‘kuhudumia wanaojifungua

kampeni
NMB
Kupaa
Dubai

Na Beatrice Moses

BENKI ya NMB imezindua
kampeni ya ‘NMB Kama Upepo,’
iliyotokana na makubaliano ya

kibiashara na Kampuni ya Skylink

Travel & Tours, inayojihusisha na
uwakala wa tiketi za ndege.

Kampeni hiyo itakayowazawa- :

dia washindi sita na wenza wao
safari iliyolipiwa gharama zote
kwa siku tatu nchini Dubai.
‘NMB Kama Upepo' ni kampeni
itakayoendeshwa kwa miezi mi-

tano, ikilenga kuchagiza matumizi
ya kadi za NMB MasterCard na QR :

Code miongoni mwa wateja wa
benki hiyo kwa ajili ya kununua
tiketi za ndege, ambako watapata
pUNgUZo la asilimia 60 ya ada ya
huduma.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi jijini Dar es Salaam,
Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na
Biashara, Filbert Mponzi, alisema
kampeni hiyo itakuwa na zawadi
za kila wiki na kila mwezi kwa
wateja wa NMB watakaofanya
malipo ya tiketi za ndege kutoka
Skylink kwa kutumia MasterCard
na QR Code.

“Kadri mteja atakavyo-
tumia kadi katika manunuzi ya
mitandaoni au kufanya malipo
kupitia kadi za NMB kwenye to-

vuti ya Skylink, ama mashine zetu

za malipo (PQS) zilizoko katika
ofisi za washirika wetu hawa,
ndivyo atavyojiongezea nafasi za
kushinda zawadi kutoka kwetu.
“Katika kipindi chote cha

kampeni hii ya NMB Kama Upepo,

inayoanza Septemba 1, 2021
hadi Januari 2022, washindi sita
na wenza wao (jumla watu 12),
tutawazawadia safari iliyolipiwa
gharama zote, ikiwamo malazi
kwa siku tatu huko Dubai, tiketi
za ndege za kwenda huko na
kurudi nchini, pamoja na pesa za
matumizi,” alisema Mponzi.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa Skylink, Moustafa Khataw,
alisema Skylink ina furaha kubwa
sio tu kuingia makubaliano ya
kibiashara na NMB, bali pia kuwa
sehemu ya Kampeni ya NMB
Kama Upepo, na kwamba wateja
wa benki hiyo watafurahia hudu-
ma chanya zinazoenda kutolewa

katika miezi yote ya uwapo wake. §

“Tuna furaha kufanikisha
makubaliano haya, yanayoenda
sambamba na uzinduzi wa NMB

Kama Upepo. Tunaishukuru Mene-

jimenti ya NMB kwa ushirikiano
huu na ahadi yetu kwa wateja
wa benki hiyo ni kuwahakikishia
huduma bora, nafuu, salama na
rahisi ya manunuzi va tiketi,”
alisema Khataw.

Na Pendo Thomas, KIGOMA

AJAWAZITO  katika

Kata ya Kalela Hal-

mashauri ya Wilaya

ya Kasulu mkoani
Kigoma wanapeana zamu kulazwa
kitandani kujifungua na wengine
kulazwa chini, kutokana na Za-
hanati ya Kalela kuwa na chumba
kimoja cha wodi ya wazazi chenye
kitanda kimoja tu.

Editha Ramadhani, mama mwe-
nye mtoto mdogo ambaye ameji-
fungua hivi karibuni, alisema ki-
tendo cha kulazwa kitandani kwa

zamu na wengine kulazwa chini
wakati wakiwa na uchungu si jambo
la kupendeza na wanaliona lina ha-
tarisha katika usalama wa mama na
mtoto.

Pia Editha ameiomba serikali
iboreshe miundombinu ya zahanati
hiyo ikiwamo kuongeza wodi ya wa-
zazi na vitanda, hatua itakayosaidia
uzazi salama.

Mkazi mwingine wa eneo hilo,
Njela Nikasi, alieleza upungufu huo
unasababisha adha kubwa kwa wa-
jawazito na kuomba hatua za hara-
ka kukabiliana nalo.

“Wajawazito wakiwa zaidi ya

mmoja wanachukua aliye karibia
kujifungua anawekwa kitandani
wengine wanalazwa chini, huyo wa
kitandani akichelewa anashushwa
chini, ili mwingine alazwe kitandani
kujifungua.”

Diwani wa Kata ya Kalela, Deogra-
tius Kabigwa, alisema anatambua
uwapo wa tatizo hilo linalosaba-
bisha wajawazito kupeana zamu
kulazwa kitandani na wengine
chini.

Akitoa ufafanuzi juu ya madai
hayo, Mganga Mkuu wa Wilaya ya
Kasulu, Dk. Robert Rwebangira,
alisema katika zahanati hiyo kwa

mwezi wanajifungua wanawake 33
hadi 35 sawa na wastani wa mwan-
amke mmoja kwa siku.

“Lazima tutumie takwimu ziliz-
opo, sisi takwimu zetu hazi refrect
(haziakisi) hivyo, kwani kwa mwezi
wanazalisha wanawake 33 hadi 35
labda kuwe na takwimu zingine
ambazo sisi hatuzifahamu,” alisema
Dk. Rwebangira.

Alisema hata uwanja wa mpira
kuna siku unajaa, hivyo huwezi ku-
jenga mwingine kwa sababu kuna
siku umejaa, lakini kutokana na
takwimu hizo zahanati hiyo bado
inakidhi vigezo.
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CHA WETU

Magonjwa SUgU yatafutiwa mwarobaini

Na Christina Mwakangale

KWA mara ya kwanza, Chama cha
Watafiti na Wataaluma wa Vinasaba
vya Binadamu Tanzania (THGO)
kwa kushirikiana na Taasisi ya
Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu
(NIMR) na ofisi ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, wanafanya utafiti kwa mak-
abila kadhaa kutoka kanda tofauti
nchini, kubaini asili ya magonjwa
sugu, yasiyoambukiza ili kupata tiba
na chanjo sahihi inayofaa.

Makamu wa Rais wa THGO, Dk.
Kilaza Samson, amesema utafiti
huo utalenga makabila makubwa
ambayo yatawakilisha mengine ikiz-
ingatiwa Tanzania inayo takribani
120.

Dar es Salaam kwenye mkutano na
waandishi wa habari kuhusu mkuta-

no wa 13 wa kimataifa ulioanza jana
kukutanisha wanataaluma wa vina-
saba na chembechembe za urithi
kwa binadamu 200 kutoka taasisi za
serikali, binafsi na wadau wengine
kutoka ndani na nje ya nchi.

Alisema utafiti huo utaanza hivi
karibuni na awali itatolewa elimu
kwenye maeneo ambako utafanyika
na kwamba utasaidia kubaini famil-
ia na maeneo yaliyo na magonjwa
sugu ikiwamo kisukari, presha, seli-
mundu na saratani wanahitaji tiba
gani na namna ya kuvikinga vizazi
Vvyao mapema.

“Ni muhimu kujua kiini cha
magonjwa na namna ya kuwapa
tiba sahihi wagonjwa hata chanjo.
Taasisi za tiba baada ya utafiti huu
itakuwa rahisi kubuni dawa ambazo
zitalenga eneo fulani kulingana na
mazingira na vinasaba vyao,” alise-

ma Dk. Samson.

Alisema takwimu hizo zitasajil-
iwa na kutunzwa kwa matumizi
ya kitabibu ambayo hivi sasa nchi
zilizoendelea hutumia teknolo-
jia inayojihusisha na vinasaba
kubaini magonjwa, kubuni dawa na
chanjo zinazolingana na mazingira
yao.

Mtaalamu wa Vinasaba kutoka
Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Serikali
Ally, Kanenda, alisema ofisi hiyo
imekuwa ikitumia teknolojia hiyo
hususan kwa kesi za jinai, migogoro
na kubaini jinsi tata.

“Katika jinsi tata inarahisisha
madaktari kuamua wanaozaliwa na
jinsi tata wafanyiwe tiba na kubaki
na jinsi moja. Tutashirikiana katika
utafiti huu na chama hiki ili kupata
kanzidata ambayo haipo nchini,”
alisema Kanenda.

Rais wa chama hicho, Dk. Siana
Nkya, alisema kupatikana kwa
kanzidata hiyo kutasaidia kupata
chanjo ya magonjwa mbalimbali
ambayo inaendana na vinasaba ya
mwafrika na kwamba mkutano wa
leo unawaleta pamoja wanazuoni
wachanga na wabobezi kujadili
namna ya kuboresha matibabu.

Prof. Raphael Sangeda, kutoka
Chuo cha Tiba na Sayansi Shirikishi
Muhimbili (MUHAS), alisema waka-
ti kipindi hiki kuna ugonjwa wa
Covid-19 na chanjo kuanza
kutolewa, kumeibuka taharuki kwa
baadhi ya jamii wakidai chanjo si
salama.

“Vinasaba vikijulikana itajulikana
familia hii hurithi magonjwa haya,
tiba ni ipi muafaka hata tutajua wa-
naougua magonjwa adimu watibi-
waje,” alisema Prof. Sangeda.



1 O NipaShe Alhamisi Septemba 2, 2021

HABARI KITAIFA

Askari wa Zimamoto
sasa kutumia silaha

Na Sanula Athanas,
DODOMA

ERIKALI imewasilisha

bungeni muswada ili

kufanya marekebisho

ya Sheria ya Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji, Sura ya
427 kwa lengo la kuondoa up-
ungufu uliobainika katika she-
ria hiyo wakati wa utekelezaji
wake.

Miongoni mwa marekebi-
sho yanayotarajiwa kufanyika
ni kuongeza kifungu kipya cha
11A ili kuwapa askari wa Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji haki
ya kutumia silaha wakati wa
utekelezaji wa majukumu, waji-
bu na mamlaka yao yaliyoain-
ishwa chini ya sheria.

Muswada huo uliosomwa
kwa mara ya kwanza bungeni
sha kuwa lengo la marekeblsho
hayo ni kuimarisha usalama wa

miundombinu ya jeshi, maofisa
na askari.

“Marekebisho pia yanap-
endekezwa katika kifungu cha
13 kwa kuongeza adhabu ili ien-
dane na wakati na hivyo kuzuia
utendaji wa makosa. Lengo
la marekebisho haya ni kuzuia
utendaji wa makosa yaliyoain-
ishwa katika sheria.

“Kifungu cha 22 kinarekebi-
shwa kwa kumtaka mmiliki au
msimamizi wa jengo kufunga
mfumo wa vifaa vya moto kwe-
nye jengo hilo.

“Vilevile, marekebisho katika
kifungu hiki yanaweka sharti
kwa mtu yeyote anayekusudia
kujenga jengo lenye urefu wa
kuanzia mita 12 kutoka usawa
wa ardhi, kuwasilisha mchoro
wa ujenzi wa jengo kwa Jeshi la
Zimamoto kwa ajili ya ukaguzi
na ushauri wa kiusalama kuhu-
su masuala ya moto kabla ya

kuanza kwa shughuli za ujenzi,”
inabainisha katika muswada
huo.

Pia marekebisho yanapende-
kezwa kufanyika katika kifungu
cha 27 kwa kutoa fidia kwa
askari wa Jeshi la Zimamoto
na watu wanaojitolea ambao
hujeruhiwa au kufariki dunia
wakati wa kupambana dhidi ya
majanga ya moto.

Muswada pia unapendekeza
marekebisho katika sheria kwa
kuongeza vifungu vya 31A na
31B kwa kuweka adhabu ya
jumla na ufikilishaji wa makosa.

Lengo la marekebisho hayo
ni kuboresha utaratibu wa
utoaji adhabu na kupunguza
mlolongo mrefu wa mashauri
mahakamani. Vilevile, kifun-
gu cha 32 kinarekebishwa ili
kuongeza wigo wa maeneo am-
bayo waziri anaweza kutunga
kanuni ili kuzisimamia kampu-
ni binafsi saidizi zinazotoa hu-

duma za zimamoto na uokoaji.

Sehemu ya tatu ya muswada
huo inapendekeza mareke-
bisho yatokanayo katika She-
ria ya Tume ya Jeshi la Polisi,
Uhamiaji na Magereza (Sura ya
241) na Sheria ya Ajira na Uhusi-
ano wa Kazi (Sura ya 366), kwa
kuboresha tafsiri mbalimbali
katika Sheria ya Tume ya Jeshi
la Polisi, Uhamiaji na Magereza
ili ziendane na marekebisho
yaliyofanyika kwenye Sheria
ya Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji.

Vilevile marekebisho katika
sheria hii yanakusudia kuju-
muisha wajumbe kutoka Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji kwen-
da Tume. Aidha, Sheria ya Ajira
na Mahusiano ya Kazi, Sura ya
366 inarekebishwa kwa lengo la
kulijumuisha Jeshi la Zimamoto
katika orodha ambayo mashar-
ti ya Sheria ya Ajira na Uhusi-
ano wa Kazi hayatatumika.

Mkurugenzi
wa Kitengo
cha Biashara
cha Vodacom
Tanzania,
Arjun Dhilon
(kushoto), aki-
zungumza na
wajasiriamali
wanawake
wakati wa
maonyesho
va bidhaa za
v\/ajasiriamali
Salaam ana,
wenye Iengo la
kukuza biasha-
ra zao kupitia
kampeni ya
kampuni hiyo
va ‘Pamoja
Tukuze Bi-
ashara Yako'
iliyo chini ya
muunganiko
wa kidunia wa
‘SheMeans-
Business'. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wadau wa elimu watakiwa
kutembelea vituo vya urithi

Na Ally Mlanzi- TUDARCO

WIZARA ya Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, kupitia
programu ya urithi wa ukom-
bozi wa Afrika, imewaomba
walimu wa sekondari na shule
za msingi pamoja na wadau
wwa elimu kutembelea vituo
vya urithi wa ukombozi vilivy-
opo nchini, ili kuweza kupata
maarifa.

Rai hiyo ilitolewa jana na

Ofisa Utamaduni wa wizara
hiyo, Christopher Mhongore,
wakati wa mahojiano na Ni-
pashe kuhusu dira ya progra-
mu hiyo.

Alisema vituo vya urithi wa
ukombozi vipo maeneo mbal-
imbali nchini ikiwamo mkoani
Dodoma, Lindi na Dar es Sa-
laam.

Mhongore alisema: “Kama
walimu na wadau wengine
watakua na tabia ya kuleta vi-

jana wao au wenyewe kuja ku-
jifunza itasaidia sana kuijulisha
jamii juu ya urithi wa ukombozi
na kuendeleza utalii wa urithi
wa ukombozi.”

Alisema changamoto kubwa
wanayokabiliana nayo ni ku-
kosa wadau ambao watasaidia
kuijulisha jamii juu ya urithi wa
ukombozi kama vile walimu na
wanafunzi waliopo vyuoni.

Alieleza wizara ipo tayari
kushirikiana na wadau mbalim-

bali katika kuhakikisha urithi
unamfikia kila mtu, kwani
licha ya kuwa ni sehemu ya
utalii lakini utaifanya jamii ione
umuhimu wakudumisha ama-
ni na mshikamano, kulinda na
kupigania nchi kwa uzalendo.

Aidha, alisema dhamira yao
kuu ni kuhakikisha kuwa urithi
wa Afrika unatambuliwa, una-
hifadhiwa, unalindwa na ku-
tangazwa na nchi wanachama
wa Umoja wa Afrika.

. ]
- ACB kuwafikia
watu 100,000
miezi 3 uayo

Na Enock Charles

BENKI ya Biashara ya Akiba Plc (ACB) inata-
rajia kuwafikia zaidi ya wateja 100,000 wake
na wasio wateja wake katika katika kipindi
cha miezi mitatu ijayo kupitia huduma yake ya
Akiba Wakala.

Dora Saria, Mkuu wa Kitengo cha Masoko
na l\/lavvasiliano wa benki hiyo alisema jana
kwanza tangu huduma hiyo ianzishwe sokoni,
imevutia maelfu ya watumiaji.

“Tunatarajia kuwafikia wateja zaidi ya
100,000 wa Akiba Wakala kwa wateja na wasio
wateja. Kuchukuliwa kwa huduma hiyo im-
ekuwa ya kushangaza machoni mwa watumiaji
tangu kuanzishwa kwake karibu wiki tatu
zilizopita;

Tumekuwa tukipokea maombi kadhaa ya
kuanzisha maduka ya Akiba Wakala kutoka
maeneo tofauti nchini ambapo huduma bado
hazijatolewa. Hii inaonyesha kuwa huduma
imekuwa ya kuvutia kwa umma kwa ujumla,”
alisema Saria.

Katika kuongeza ufanisi wa benki hiyo,
alisema ipo mbioni kufungua ukurasa mpya
wa kibiashara kwa kujenga mfumo thabidi
wa utoaji huduma kidijitali baada ya kupata
mwekezaji wa kimkakati ambaye ni Benki ya
Taifa ya Malawi (NBM).

Ubia huo kati ya ACB na NBM uliofikiwa
hivi karibuni, unalenga kuijenga zaidi benki
hiyo kwa kutanua mtandao wake wa kuduma
za kifedha hapa nchini na kuhimili ushindani
miongoni mwa watoa huduma. Ubia huo ni wa
muda mrefu na tayari umeshaanza kuonesha
matunda kama vile kuanzishwa kwa huduma
va Akiba Wakala.

“Benki imepata mwekezaji wa kimkakati,
ambaye ni NBM. Tuna imani kwamba ubia huu
utasaidia kupanua wigo wetu wa kibiashara
ikizingatiwa NBM ni moja ya benki kubwa kwe-
nye ukanda wetu wa nchi za kusini mwa Afrika;

“Ushirikiano tuliouanzisha kati yetu na NMB
umeleta ari kubwa ambayo siyo tu ya kuhakiki-
sha huduma za benki zinapatikana nchi nzima
bali zinapatikana kidijitali na kwa uhakika,”
alisema Saria.

Alisema mchakato wa kuibadili benki kuwa
ya kidigitali unaendelea vizuri na tunauhakika
utaleta unafuu na kuokoa gharama za upati-
kanaji wa huduma.

Kwa sasa benki inatoa huduma ya Akiba Mo-
bile, ambayo inawezesha wateja wake kufanya
malipo ya LUKU, ving'amuzi, muda wa maonge-
Zi pamoja na malipo yote ya serikali.

Akiba Mobile pia inapatikana kupitia mfumo
wa USSD. Inamwezesha mteja kufanya miamala
yake ya kibenki kupitia mawakala pia. Benki
inatoa huduma nyingine za amana, mikopo,
kuuza na kununua float, kutuma na kupokea
fedha kupitia Western Union.

Alisema Benki ya Akiba siku zote imekuwa
mstari wa mbele katika kufanya utafiti mbal-
imbali wa kuangalia mahitaji ya soko na wateja
wake kwa ujumla, kwani inatambua umuhimu
wa kutoa huduma zinazoendana na mahitaji ya
soko.

Akizungumzia huduma ya Akiba Wakala
ambayo imeanza kutolewa takribani wiki
tatu sasa, Saria alisema tayari imeanza kutoa
matokeo mazuri kwa kuwezesha wateja kupata
huduma kwa urahisi zaidi popote pale walipo.

“Tunaamini kwamba kupitia huduma hii
benki inakuwa mshiriki mzuri katika kuunga
mkono harakati za serikali za kuhakikisha
uwapo wa huduma jumuishi za kifedha yaani
kwa Watanzania wote.
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UVIKO-19

unavyoitesa
sekta ya madini

eKukosa usingizi, kuchangia maji na mifugo, wanyama pori

anza kukauka. PICHA MPIGAPICHA WETU

Na Sabato Kasika

‘ KWA wanakijiji cha Kiloleli
ni kawaida kuondoka nyum-
bani kila siku saa 2:00 usiku
na kurejea kesho yake asu-

buhi baada ya kutembea zaidi ya

kilomita 15 ili kuchota maji katika
kuwa na majisafi na salama ya bom-
ba au kisima.”

Ni ushuhuda wa Kwangu Limbu,
wilayani Kishapu mkoa wa Shin-
yanga, anayesema tangu operesh
kuona maji ya bomba.

Kwangu anaiambia Nipashe
anayasema kuwa kwa kutambua
umuhimu wa bajeti ya mrengo wa

Ar :

kijinsia upande wa maji, iliyofanyi-
ka hivi karibuni Dar es Salaam, ik-
ishirikisha wadau kutoka maeneo
mbalimbali nchini.

Katika maelezo yake, anasema,
usiku katika bwawa la Manonga
lililochimbwa katika cha
Manonga.

“Tunafanya hivyo usiku kwa
sababu mchana ni zamu ya wafu-
gaji kunywesha mifugo yao. Tu-
nalazimika kwenda usiku, kwa
sababu bwawa hilo tunachangia
binadamu, mifugo na wanyama
pori...,” anasema Kwangu.

Akifafanua zaidi kuhusu safari
ya kwenda kufuata maji, anasema
hutumia mikokoteni ya kukokotwa
na ngombe ambayo watu huweka
mapima na kuanza safari ambayo

wanarejea kesho kuanzia saa 2:00
asubuhi.

“Hali hiyo inakwamisha shughuli
nyingine za maendeleo, lakini tu-
fanyeje, kwa sababu maji ni uhai,
hivyo ni muhimu tuwe nayo japo ya
siku mbili kisha tunakwenda tena
usiku kuyafuata,” anasema.

MRENGO WA KIJINSIA

Mchambuzi wa masuala la ki-
jinsia ambaye alikuwa mwezeshaji
wa mafunzo hayo, yanayoandaliwa
na Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP) Deogratius Temba, anase-
ma umuhimu wa bajeti ya mrengo
wa kijinsia unagusa maeneo mengi.

Kwa mfano, watu wanaotafuta
maji ni wanawake, lakini kama mia-
ka yote bejeti zingezingatia mrengo
wa kijinsia, huduma mbalimbali

kama maji zingepatikana maeneo
ya karibu ili kuwapunguzia adha ya
kutembea umbali mrefu,” anasema
Temba.

Aidha, ukosefu wa maji unaweza
kusababisha kinamama kupoteza
muda katika kuhangaikia huduma
hiyo huku kazi nyingine zikilala na
pia wanafunzi wasichana kuchele-
wa vipindi shuleni.

“Mtu anaondoka saa 2:00 usiku
kufuata maji anarudi kesho asu-
buhi, anaweza kufanya shughuli
nyingine za maendeleo akiwa na
usingizi? Hii inaonyesha bado tuna
safari ndefu kufikia bajeti ya mren-
go wa kijinsia,” anasema Temba.

MIMBA na NDOA ZA UTOTONI
Kuhwema Mashala, anasema tatlzo
hilo la ukosefu wa maji linaongeza

shida nyingine ya mimba na ndoa
za utotoni suala lililo hatari kiafya.

“Sina idadi kamili ya mimba na
ndoa za utotoni, lakini ukweli ni
kwamba safari za kufuata maji zina-
sababisha tatizo hilo, kwani wapo
baadhi ya watu wanaorubuni ma-
binti wanapokutana huko usiku,”
anasema Mashala.
ianzishwa mwaka 1974, kina kaya
600, na kwamba tangu kianzishwe,
hakina chanzo cha uhakika cha
maji, hali ambayo husababisha
wakazi wake kusafiri umbali mrefu
kuafua huduma hiyo.

Mwenyekiti huyo anasema, ki-
jiji hicho kina bwawa ambalo wa-
nanchi hutumia maji yake kwa
miezi michache kisha hukauka na
kusabaabisha wasafiri umbali mre-
fu wakati wa usiku hadi Manonga.

“Bwawa linajaa maji wakati wa
masika na kiangazi limekauka,
safari za usiku ya kwenda hadi
Manonga, haya ni mateso...,” anase-
ma.

anaongeza kuwa mazingira hayo
yanaumiza, hasa watu kusafiri
usiku kufuata maji, kuwapo kwa
mimba na ndoa za utotoni ambazo
zinawaweka mabinti katika hatari
ya kukumbwa na magonjwa ya ngo-
no kukatishwa masomo.

ATHARI KUCHANGIA MAJI

Mtaalamu wa afya anaeleza
kuwa kuna athari mbalimbali za ki-
afya ambazo mtu anaweza kuzipata
iwapo atachangia maji na wany-
ama wakiwamo wa kufugwa au wa
porini.

Dokta Madiwa Madiwa wa Kituo
cha Afya Sinza Palestina, anataja
baadhi ya athari hizo kuwa ni ku-
pata magonjwa mbalimbali kama
kichocho, kipindupindu, kuhari-
sha, homa ya tumbo. Minyoo na

INAENDELEA UK.12
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KINAMAMA VS U.T.I SUCU

Uchafu, kushindwa kunawa
kikamilifu mwanzo U.T.1 sugu
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Kuwahi hospitalini na kutumia dawa kikamilifu ni mbinu ya kupunguza makali ya U.T.I sugu. PICHA: MTANDAO

Na Donald Lukele, TUDARCo

AAMBUKIZI sugu ya

njia ya mkojo au UTI

ni ugonjwa unaotesa

wengi hasa wanawake,
aidha kukosa elimu ya kina juu ya
maradhi hayo, kumesababisha watu
kuishi na maambukizi hayo bila ku-
jua ni namna gani na ni njia zipi za
kuyaepuka.

Umewahi kukijua kinachosaba-
bisha UT.I sugu inayojirudia rudia?
Je, ni kundi gani huathirika zaidi
na ugonjwa huo na ni jinsi gani ya
kuuepukana? Dk. Johnson Joseph,
kutoka Hospitali ya Rufani ya KCMC
mkoani Kilimanjaro, anayo maelezo.

Anasema kuwa maambukizo ya-
nayoendelea kwa muda mrefu licha
ya kupata matibabu sahihi ndiyo
yanayoitwa UTI sugu, akifafanua
kuwa wanawake ni waathirika wa
ugonjwa huo kutokana na kushind-
wa kuzingatia usafi kamili na hivyo
kujiambukiza wenyewe kila wakati
na kuishi na tatizo hilo hatari.

Anaeleza kuwa vimelea au bak-
teria wanaoambukiza ugonjwa huo
wanaweza kujishikiza kwenye njia
za mkojo hivyo kuwa sugu na ku-
totibika na kuendelea kurudia mara
kwa mara na kushambulia.

Dokta Joseph anaeleza kuwa ku-
tomaliza dozi ya kutibu ugonjwa
au kutozingatia muda sahihi wa
matumizi ya dawa huleta usugu wa
bakteria hao wanaoshambulia mfu-
mo wa mkojo.

“Kwa maana hiyo ni muhimu ku-
jua ni nini chanzo cha usugu wa
ugonjwa huo kwa mgojwa ili kujua ni
jinsi gani aweze kupata tiba sahihi.”

CHANZO CHA MARADHI

Anasema kinachosababisha tati-
zo hilo maambukizo katika mfumo
wa mkojo, baada ya kushambuliwa
na vimelea kama bakteria, fangasi
na virusi.

“Usugu unatokana na kujirudia
hata baada ya mgonjwa kutibi-
wa,” anasema mtaalamu huyo na
kuongeza kuwa mara nyingi bak-
teria wanaoingia kwenye mfumo
wa mkojo huondolewa na mifumo
ya mwili, wenyewe lakini wakati
mwingine wanaweza kuizidi ngu-
vu kinga ya mwili na husababisha
maambukizo.”

Anasema watu wote wapo ka-
tika hatari ya maambukizo sugu ya
mfumo wa mkojo lakini wanawake
wana hatari zaidi kwa sababu, mfu-

Wanaki|
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Kifua Kikuu TB.

“Kwa kawaida wanyama hu-
nywa na maji na kujisaidia humo,
na ikumbukwe kuwa vinyesi vyao
vina magonjwa mbalimbali, ndiyo
maana watumiaji wa maji hayo wa-
naweza kukumbwa na magonjwa,”
anasema.

Anasema kutokana na tatizo
hilo, njia nzuri inayoweza kusaidia
kuendelea kutumia maji pamoja
na wanyama ni kuweka mpang-
ilio kwa kugawa sehemu tatu uki-
wamo ya kuchota maji ya kutumia
nyumbani, sehemu ya kufulia na
ya mifugo.

Anafafanua kuwa sehemu ya ku-
chota maji ya kutumia nyumbani

mo wa mkojo wa mwanambke au njia
yao ya mkojo ipo karibu na eneo la
haja kubwa hivyo ni rahisi bakteria
kutoka katika eneo hilo na kufika
katika sehemu za siri za mwanamke
hasa wakati anapojisafisha.

Anakumbusha kuwa unapojisafi-
sha baada ya haja ni vyema kusafi-
sha sehemu ya haja ndogo kwanza,
kisha eneo la haja kubwa na kue-
puka kutoa uchafu (choo) nyuma na
kuiweka sehemu za siri.

Anasema kama unatumia karatasi
laini anza kujifuta kutoka mbele
kwenda nyuma na siyo nyuma
kwenda mbele, utakuwa umejipaka
choo ambacho kina wadudu wa-
naoeneza UTL

Anashauri kwa wanawake kufan-

inaweza kuwa ya mwinuko, ikafua-
tia ya kati ambayo kwa ajili ya watu
kufua na nyingine ya chini ambayo
itatumiwa na wanyama kunywa
maji.

MRADI MKUBWA WA MAJI

Mbunge wa Kishapu, Boniface
katika jimbo lake, anakiri kuwapo
kwa tatizo la maji, na kusema kuna
mradi wa maji kutoka ziwa Victo-
ria ambao ana uhakika utamaliza
tatizo la Kiloleli.

“Serikali imetenga zaidi ya
Shilingi bilioni 30 kwa ajili ya mra-
di huo, umeshafika katika baadhi
ya kata jimboni mwetu, ninadhani
kufikia mwaka 2015, wakazi wa

ya hivyo wanapojisafisha na pia ku-
wasafisha watoto wa kike na kuanza
kumfuta mtoto kuanzia mbele
kwenda nyuma kwenda kwenye
haja kubwa na siyo kufuta haja kub-
wa na kutumia karatasi hilo kumfuta
sehemu za haja ndogo.

“Pia njia ya mkojo ya mwanamke
ni fupi kuliko ya mwanaume. Kwa
sababu hii bakteria huwa na umbali
mfupi wa kusafiri kufika kwenye ki-
bofu cha mkojo.” Anakumbusha na
kuhimiza usafi.

MADHARA UTI SUGU

Dokta Joseph anasema usugu ni
hatua mbaya kwani kawaida hu-
ingia kwenye njia ya mkojo kupitia
bomba linalobeba mkojo kutoka

Kiloleli watapata maji ya bomba
kutoka ziwa Victoria,” anasema
Butondo na kuwatoa wasiwasi.

Mbunge huyo anafafanua kuwa
mbali na kusubiri mradi wa maji
wa Ziwa Victoria, kuna mkakati
wa kupanua na kuongeza kina cha

""" hicho ili maji ya-
patikane kwa wingi na kwa muda
mrefu.

“Tukipanua na kuongeza kina,
tunaweza kuwa na unafuu wa upa-
tikanaji wa maji, lakini kwa sasa
bwana limejaa tope, hali ambayo
cho kwenda kwenye chanzo, mto
Manonga,” anasema.

Aidha, mbunge huyo anatofau-

kwenye figo hadi kibofu cha mkojo.

“Ikiwa  maambukizo  huanza
kwenye mkojo na kibofu huweza
kudhibitiwa kwa matabibu, wala-
kini ikiwa UTI itafika kwenye figo
inaweza kuwa mbaya zaidi hivyo na-
washauri watu wanaosumbuliwa na
ugonjwa huu kufika vituo vya afya
mapema kupata matibabu kabla
ya madhara hayajawa makubwa,”
anasema Dk. Joseph.

Mkojo wa mwenye UTI unakuwa
na harufu mbaya na hata kubadi-
lika rangi kuwa wa njano iliyo iva au
mawingu wengi huchukulia ni swala
la kawaida bila kufahamu mfumo
wao wa mkojo una mambukizi.

“Aliyeathiriwa na ugojwa huu hu-
pata maumivu mgongoni au kwe-
nye mbavu hasa upande mmoja,
na kutapika wengi hapa huhisi ni
malaria au homa ya tumbo, kuhisi
maumivu ya misuli na tumbo pia ni
dalili.

KUJIKINGA UT.I SUGU

Njia ya kwanza ya kujikinga ni ku-
fika kituo cha afya pale unapoona
una tatizo na kupata matibabu ka-
mili na pia kutumia dozi kwa usa-
hihi kwani wengi hujikuta wakipata
usugu wa ugonjwa huo, kutokana na
kutomaliza dozi.

Kunywa maji mengi kwa siku
takriban lita moja na nusu au zaidi ili
kusafisha njia ya mkojo na kujiweka
salama na magonjwa mbalimbali, la-
kini kuzingatia usafi katika sehemu
za siri kwa kuvaa nguo za ndani zi-
lizo safi na kujisafisha kwa utaratibu
wa kuanzia mbele kurudi nyuma
wanawake ni mambo ya kuzingatia.

Anashauri mtu anapohisi kuji-
saidia haja ndogo asijibane. Kuzua
mkojo husababisha maambukizo ya
UTI kwani mkojo ukikaa kwa muda
mrefu kwenye kibofu huzalisha bac-
teria, anasema Dk. Joseph..

Anatahadharisha kuacha kufanya
ngono kinyume na maumbile kwani
ni sababu moja wapo ya kupata ma-
gonjwa mengi ya mfumo wa mkojo
hususan UTI

Anawashauri watu kuepuka kuvaa
nguo zinazobana kupita kiasi ili ku-
ruhusu hewa kupita katika sehemu
za siri ni njia salama ya kujiepusha
na ugonjwa huo.

Anashauri pia kuwa msafi, kunawa
na kuvaa nguo za ndani zilizokauka
kikamilifu ili kuepusha kukua kwa
vimelea vinavyoleta magonjwa hayo.

1]l hawa wanapolizwa na mengi...

mwenyekiti kuhusu umbali wa ku-
toka Kiloleli hadi Manonga, kwam-
ba ni umbali wa kilomita tano na
siyo 15 kama wanavyoeleza.

“Lakini si kwamba kuna bwawa
lililochimbwa na wafugaji, bali ni
eneo la chanzo cha maji ya Mto
Manonga ambacho maji yake hay-
akauki kama ilivyo kwenye bwawa
la Kiloleli,” anasema.

BAJETI YA MAJI 2021/2022

Wizara ya Maji inatarajia ku-
tumia Shilingi bilioni 680.3 katika
bajeti ya mwaka 2021/2022, huku
Waziri wa Wizara hiyo, Jumaa Awe-
so, akitaja mafanikio yaliyopati-
kana kuwa ni pamoja na ongezeko
la huduma za maji nchini kutoka
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UVIKO-19 unavyoitesa
sekta ya madini

waathirika kimaradhi, aji

«\Wafanyakazi

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

IGODI ya almasi ya

Williamson Diamond

na El Hilali yote ili-

yoko wilayani Kishapu
Mkoa wa Shinyanga, haijaachwa
salama na UVIKO-19, imelazimika
kupunguza wafanyakazi na Kkusi-
tisha uchimbaji madini. Yote hayo
yakileta athari kwa mamia ya vijana
wanaokosa kazi.

Mhandisi Mkuu wa Mgodi wa
Mwadui, Shaghembe Mipawa,
anasema Agosti mwaka jana, wal-
isitisha uchimbaji madini, kutokana
na soko lililoko Ubelgiji kushuka na
kusababisha kuzalisha kwa hasara.

Mgodi huo uliogunduliwa mwa-
ka 1940 na Dk. John Williamson,
ulianza uchimbaji almasi kabla
ya uhuru na kutoa ajira kwa watu
wengi, kujenga miradi ya maen-
huo pamojana kuchangia mapato
ya serikali.

Anasema, lakini kutokana
uwapo wa UVIKO 19, shughuli za
uchimbaji madini zilisimamishwa
na kampuni kupunguza nusu ya
wafanyakazi, lakini hakutaja idadi
yao, huku akisema wengine wame-
kwenda likizo kwa malipo ya nusu
mshahara.

“Licha ya soko la almasi kushuka
duniani sababu ya corona, hata sisi
wafanyakazi ndani ya mgodi tulipa-
ta maambukizo..."anasema Mipawa
na kuongeza kuwa waliopunguzwa
kufanya kazi ndani ya mgodi, kuna
taratibu ambazo zinaendelea za ku-
walipa stahiki zao.”

Sinani Zahoro ni miongoni mwa
wafanyakazi waliopunguzwa,
anasema maisha yake kwa sasa ni
magumu, kwa vile alitegemea ajira,
ili kutunza familia yake ya watoto
wawili na wategemezi watatu, huku
akirusha lawama kwa uongozi wa
kampuni kutowalipa stahili zao ip-
asavyo.

“UVIKO 19 imetuathiri sana tupo
vijana wengi hatuna ajira na mai-
sha yetu yalikuwa hapa Mwadui
na tunapozungumza na wewe sasa
hivi tupo tu nyumbani, hatuna
kazi,”anasema Zahoro.

Tito Kuya naye alipunguzwa kazi
katika mgodi wa EL Hilali, uliopo
na ule wa Williamson Mwadui,
anasema maisha yake kwa sasa ni
magumu hana ajira, lakini hajalip-
wa stahiki zake kikiwamo kiinua
mgongo.

“Tunamuomba Naibu Waziri Ofisi
ya Waziri Mkuu, Patrobas Katambi,
anayeshughulikia masuala ya ajira
atusaidie kupata stahiki zetu, saba-
bu suala hili analijua na alishakuja
hapa mgodini kuzungumza na wa-
miliki, tukaahidiwa kulipwa, lakini
wako kimya,”anaongeza Kuya.
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Mwenyekiti wa soko dogo la ununuzi wa almasi la Mji wa Maganzo, Mussa Senema, akimwelezea
mwandishi wa gazeti hili, namna madini yalivyoadimika. PICHA: MARCO MADUHU

Mmoja wa wakandarasi kwenye
mgodi wa Mwadui , Mbaru Kidiga,
anasema wameathirika kiuchumi,
malengo yao kuvurugwa, lakini
hata mitambo imepata hitilafu kwa
sababu ya kukaa muda mrefu, bila
kufanya kazi.

“Corona imeathiri shughuli
nyingi za kiuchumi, lakini kwasasa
mgodi upo mbioni kuanza kazi na
tumeanza kuandaa mitambo tayari
kuingia kazini,”anasema Soud.

Pili Milembe ni mfanyabiashara
wa bidhaa mbalimbali katika Mji wa
Maganzo, eneo ambalo wafanyaka-
zi wa Mwadui na Eli Hilali wanak-
wenda kupata mahitaji mbalimbali,
anasema tangu kufungwa kwa mi-
godi hiyo biashara imekuwa ngumu
kwake.

“Mzunguko wa fedha sasa hivi
umepungua sana kwenye mji wetu
huu wa Maganzo, tangu migodi
ilipositisha uzalishaji, hakuna tena
muingiliano mkubwa wa watu
kama ilivyokuwa hapo awali. Hali
ni mbaya kweli,”anasema Milembe.

Mwenyekiti wa soko dogo la

ununuzi wa almasi lililopo Mji wa
Maganzo wilayani Kishapu, Mussa
Senema, anasema wameathirika
kiuchumi na kimaisha kutokana na
kufungwa kwa mgodi wa Mwadui,
sababu walikuwa wakinunua madi-
ni ndani ya mgodi huo na kuwainua
kiuchumi.

Anasema licha ya wao kununua
madini ya almasi kwa wachimbaji
wadogo, lakini ununuzi wao mkub-
wa walikuwa wakitengemea madini
kutokandaniya mgodi.

“Sasa hivi ununuzi wetu wa ma-
dini umebaki kwa hawa wachim-
baji wadogo wa almasi, ambao nao
wamepunguza kasi ya uchimbaji
sababu ya kuogopa kupata maam-
bukizi ya corona,”anaongeza Sen-
ema. Anasema zamani kabla ya
janga hilo la corona walikuwa waki-
nunua madini ya almasi kutoka
kwa wachimbaji wadogo karate
tano kwa siku, lakini sasa hivi wana-
nunua karate moja.

Hamza Tandiko ni Mwenyekiti
wa wachimbaji wadogo wa Madini
Mkoa wa Shinyanga (SHIREMA),

anaipongeza serikali kwa kuende-
lea kuchukua hatua ya kukabiliana
na corona, na kuagiza chanjo ya
UVIKO-19, ambayo itasaidia kupun-
guza kasi ya maambukizi.
“Nimesikia mgodi huu wa Mwa-
dui baada ya kusitisha uzalishaji wa
madini, wanataka tena kuanza shu-
ghuli hizo, hivyo naiomba serikali
tutakapoanza tena kununua ma-
dini ya mgodi huo zile asilimia tano,
ituondolee kodi siziso za ulazima
wanunuzi pamoja na mgodi kufua-
tilia mgodi utuuzie madini kwa bei
rafiki,” anasema Tandiko.
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Shinyanga, Emmanuel
Johnson, anasema kusitisha uzal-
ishaji wa madini ya almasi Mwadui
na El-Hilali, kumewaathiri kwenye
mapato, na kwamba katika bajeti
zao za mapato ya ndani walikuwa
wakitenga Sh. bilioni 1.9, lakini kwa
sasa wanakomea Sh. milioni 34,
sababu ya kukosa kodi ya ushuru
wa huduma wa migodi hiyo.
“Kusitisha shughuli za uzalishaji
wa madini kwenye migodi hii hal-

mashauri imeathirika pakubwa
sababu mapato yetu ya ndani tu-
naitegemea, mfano katika mwaka
wa fedha 2020-2021 tulikusanya
milioni 34, lakini tulikuwa tunaku-
sanya hadi bilioni 1.9,”anasema
Johnson.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga
Dk. Philemon Sengati, anasema
mkoa huo ni watatu kuchangia
pato la taifa kupitia sekta ya ma-
dini, na kwamba kusitishwa kwa
uzalishaji wa madini kumewaathiri
mkoa pamoja na taifa.

Aidha, Takwimu za uchangiaji
mapato mkoani humo kupitia mgo-
di wa Mwadui zilizotolewa mwaka
jana na aliyekuwa Mkuu wa Mkoa
huo, Zainab Telack, zinaonyesha
kuwa kwa miaka mitatu mfululizo,
mgodi huo ulizalisha almasi yenye
uzito wa karati 1,175,444.58 zenye
thamani ya dola 292,452,648.18.

Kutokana na uzalishaji huo wa
madini yenye thamani ya dola
292,452,648, serikali ilipata mraba-
ha wa Sh. 41,333,031,613.

Mgodi wa El Hilal, kwa kipindi
kama hicho ulizalisha almasi yenye
uzito wa karate 20,282.22, yenye
thamani ya dola 4,241,930.79 na
serikali ilipata mrabaha wa Sh.
521,151,775,55, hivyo kutokana na
migodi hiyo kusitisha shughuli za
uzalishaji serikali imekosa mapato.

Naibu Waziri wa Madini Profesa
Shukuru Manya, akiwa mkoani
Shinyanga kwenye ufunguzi wa
maonyesho ya biashara na teknolo-
jia ya madini, anasema corona im-
eathiri sana sekta ya madini, na
hata kufikia hatua baadhi ya migodi
kufungwa na kusitisha uzalishaji.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, na Ajira, Pa-
trobasi Katambi, anasema kufung-
wa kwa migodi sababu ya changa-
moto COVID 19, ni hasara kwa taifa
kwa sababu ya kupoteza mapato,
pamoja na ajira kwa vijana.

“Mtanzania yeyote anapopoteza
ajira, kama taifa tunaathirika, saba-
bu mtu huyu lazima aanze kutafuti-
wa, au kutafuta kazi mbadala ya
kumuingizia kipato halali na kue-
ndesha maisha yake..,” anaongeza
Katambi.

Anasema, serikali inatoa pole
kwa migodi iliyositisha uzalishaji
wa madini, na kuwakaribisha kwe-
nye Ofisi ya Waziri Mkuu kuzun-
gumza na Wizara za Uwekezaji na
ile ya Madini, ili wapate ushauri na
kusimama tena kwenye biashara
zao na kukuza uchumi wa taifa.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Idara
ya Umoja wa Mataifa ya Uchumi
na Masuala ya Kijamii (DESA) ya
Aprili mwaka jana, uchumi wa du-
nia unaweza kushuka kwa asilimia
0.9 kutokana na corona, kwa vile ya
shughuli nyingi za uchumi zinasi-
mama na nyingine kupunguza kasi
ya uzalishaji mali.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga Dk. Yudas Ndungile,
bila kutaja takwimu za wagonjwa
na vifo anathibitisha kuwapo kwa
ugonjwa huo, mkoani humo na ku-
wataka watu wachanje.

Anasema ugonjwa upo na wa-
nanchi wanakufa akiwataka kuen-
delea kuchukua tahadhari ya kujik-
inga na maambukizo, kwa kunawa
mikono kwa sabuni na maji tiririka,
kuvaa barakoa na kuepuka miku-
sanyiko isiyo ya lazima.
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Watoto wakimbizi wakifuata maji kwenye kambi ya Aden, ambayo hutolewa mara mbili kwa siku. PICHA: UNICEF

Na Mwandishi Wetu

ARA nyingi watu wanapo-
zungumzia mabadiliko ya
tabianchi na athari zake,
wanawasahau watoto.

Ukweli ni kwamba watoto ni
waathirika wakubwa wa tatizo hilo na
ni muhimu kuchukua hadhari za ku-
walinda ni kwa mujibu wa Shirika la
Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Wa-
toto (UNICEF).

Linaeleza kuwa watoto bilioni moja
duniani wako katika hatari kutokana
na mabadiliko ya tabianchi, tatizo liki-
wa kubwa barani Afrika Kusini mwa
Sahara.

UNICEF inasema watoto hao ni ku-
toka mataifa maskini kama Jamhuri ya
Afrika ya Kati, Chad, Nigeria, Guinea na
Guinea-Bissau.

Shirika hilo linaeleza kwamba mto-
to mmoja kati ya watatu duniani wa-
naishi katika maeneo ambayo majanga
ya mabadiliko ya tabianchi na mazin-
gira yapo, au yanatokea ama yote yana-
tokea kwa wakati mmoja.

Majanga hayo ni kama ongezeko la
joto kali, au baridi, ongezeko la kina cha
bahari, mafuriko, vimbunga vya baha-
rini na tufani pamoja na moto wa asili.

Aidha, ripoti ya UNICEF inasema
mtoto mmoja katiyasaba duniani kote
anaishi katika maeneo yaliyoathiriwa
na majanga makubwa matano ya mab-
adiliko ya tabianchi.

Ripoti inasema vijana na watoto wa-
naoishi nchini Jamuhuri ya Afrika ya
Kati, Chad, Nigeria, Guinea na Guinea-
Bissau ndiyo walio katika hatari zaidi
ya athari za mabadiliko ya tabianchi,
yakitishia afya zao.

Pamoja na kukosa afya bora na kut-
ishiwa maisha wanakosa elimu, ul-

inzi, na kuwaweka kwenye hatari ya
magonjwa zaidi , kwa mujibu wa ripoti
mpya iliyotolewa UNICEF mwezi uli-
opita.

“Mgogoro wa mabadiliko ya tabi-
anchi ni mgogoro wa haki za mtoto:
Kutambulisha hatari za mabadiliko ya
tabianchi kwa watoto ni uchambuzi
wa kwanza wa kina unaobainisha ha-
tari ya mabadiliko hayo kwa mtazamo
wa watoto wetu.”

Ripoti inaziweka nchi katika kiwango
chake cha hatari ya athari za mabadi-
liko ya tabianchi na majanga mengine
ya kimazingira kwa watoto kama vile
vimbunga na ongezeko la joto na vile
vile kuathiriwa kwao na majanga hayo,
kwa misingi ya kutofikiwa na huduma
muhimu za kijamii.

“Na watoto hawa wanakabiliwa
na kukumbwa na hatari mchang-
anyiko wa mabadiliko ya tabianchi
na majanga mengine ya kimazingira
na hivyo kuwawekwa katika hatari
kubwa kwa sababu ya kutokuwa na
huduma muhimu na za kutosha, kama
majisafi na usafi wa mazingira, afya na
elimu.” Inasema.

Matokeo ya ripoti hiyo yanaonyesha
idadi ya watoto walioathiriwa wakati
huu lakini takwimu zinaweza kuwa za
kutisha zaidi wakati athari za mabadi-
liko ya tabianchi zikiendelea.

“Kwa mara ya kwanza, tuna picha
kamili ya wapi na jinsi watoto wana-
vyoweza kuathiriwa na mabadiliko ya
tabianchi, na picha hiyo ni mbaya sana.
Mgogoro wa mabadiliko ya tabianchi
na mazingira unadhoofisha wigo kamili
wa haki za watoto, kuanzia upatikanaji
wa hewa safi, chakula na maji salama,
kupatiwa elimu, makazi, uhuru na hata
haki yao ya kuishi. Karibu maisha ya
kila mtoto yataguswa,” anasema Henri-

“Na watoto
hawa wanakabil-
iwa na kukumb-
wa na hatari
mchanganyiko
wa mabadiliko
ya tabianchi na
majanga mengine
ya Kimazingira
na hivyo ku-
waweka katika
hatari kubwa
kwa sababu ya
kutokuwa na
huduma muhimu
na za kutosha,
kama majisafi

na usafi wa maz-
ingira, afya na
elimu.” Inasema.

Ni kilio, watoto bilioni 1 hatarini
athari mabadiliko ya tabianchi

etta Fore, Mkurugenzi Mtendaji
wa UNICEF.

ATHARI KWA WATOTO

Watoto wanaathirika na ma-
badiliko ya tabianchi kutokana
na ongezeko la joto na jua kali.
Wanaumia wakiwa nyumbani,
wakienda shuleni na wakati
mwingine ngozi zao huchubuka
na kupata upele unaoambatana
na joto hilo.

Kuongezeka kwa joto au baridi
kupita kiasi, vumbi linaloambat-
ana na upepo mkali linawaathiri
watoto hasa wenye asma, mzio
(aleji), magonjwa ya mafuo am-
bayo kama hakuna huduma za
kijamii watoto wanaweza ku-
poteza maisha.

Matukio ya vimbunga vi-
kali, tufani, mafuriko na moto
yanawawaweka kwenye hatari
kubwa kwa vile hawawezi ku-
jiokoa, hakuna mikakati ya ku-
waokoa tatizo linapotokea.

Aidha, inaelezwa kuwa wa-
nakuwa na hali mbaya kisaikolo-
jia wanapoona nyumba, mali na
majengo kama shule wanazo-
soma yamebomolewa na kim-
bunga au mafuriko.

Kupoteza wazazi na walezi
kwenye mafuriko au majanga
kama hayo kunawasababishia
kuchanganyikiwa na kuwa na
maisha magumu kwa kuwa wa-
nakosa msaada na wanaishi kwa
uchungu.

Mabadiliko ya tabianchi ya-
mechangia ongezeko la mara-
dhi kama kuhara kutokana na
kukosa majisafi na salama lakini
maeneo mengi kukosa huduma
za afya majanga yanapotokea.

Aidha, ongezeko la magonjwa
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kama malaria yanayotokana
kuongezeka mbu, yote hayo
yanawaweka watoto kwenye hali
mbaya zaidi.

Katika sehemu nyingi duniani
ukame, upepo, jua kali, mafuriko
na ongezeko la viuatilifu ku-
mechangia uhaba wa chakula,
njaa, umaskini kutokana na
shughuli za kilimo kuathirika na
kuvurugwa na majanga ya mab-
adiliko ya tabia nchi.

Athari zinazotazamiwa ni
kwamba kama athari za mabadi-
liko ya tabianchi hazitadhibitiwa
huenda ukuaji wa watoto utaku-
wa duni kwa sababu  dunia
itajaa hewa chafu, kutakuwa na
eneo dogo la kuishi kutokana na
kina cha bahari kuongezeka na
kumeza sehemu kubwa za ufuk-
weni lakini ukame na majanga
vitachochea uhaba wa chakula.

UFUMBUZI WA TATIZO

Shirika hilo linashauri kulinda
mazingira ya bahari, kwa kutun-
za mikoko ili kuzuia vimbunga
vya bahari. Linapendekeza pia
kulinda misitu na vyanzo vya
maji, kupunguza uzalishaji hewa
ukaa nyumbani, viwandani na
barabarani hasa kunakotokana
na injini za magari na vyombo
vingine vinavyotumia mafuta na
kutoa moshi wenye hewa ukaa,
unaochafua mazingira.

Aidha, kujitahidi kubadilisha
injini hizo zitumie umeme na
gesi ili kuboresha usafi wa hewa
yote hayo yafanyika kwa kue-
lekeza nguvu kwenye kutumia
nishati jadidifu (renewable en-
ergy) kama umemejua na upepo.

UN NEWS NA MITANDAO
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‘Wasilisheni
malalamiko
mnapobaini

bidhaa bandia’

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imewataka wafanyabi-
ashara na walaji kuwasilisha malala-
miko Tume ya Ushindani (FCC), wan-
apobaini wameuziwa bidhaa bandia.

Naibu Waziri wa Vivvanda Exaud
hapa kvvenye majummsho ya maoni
na mapendekezo ya wajumbe wa
Kamati ya Kudumu ya Bunge va
Viwanda, Biashara na Mazingira
katika semina iliyolenga kuwaelimi-
sha wajumbe wa kamati hiyo kuhusu
utekelezaji wa majukumu ya FCC.

Alisema wafanyabiashara na walaji
wanapaswa kutumia FCC kufikisha
malalamiko wanapouziwa bidhaa
bandia ili tatizo hilo lishughulikiwe
kwa haraka.

Aliagiza FCC kuongeza kasi ya
kushughulikia malalamiko yanay-
owasilishwa na kuendelea kutoa
elimu zaidi kwa wafanyabiashara na
walaji kuhusu hatua za kufuata katika
uwasilishaji wa malalamiko wanapoo-
na au kuuziwa bidhaa bandia na jinsi
va Kuzitambua.

“FCC wanatakiwa kukagua bidhaa
bandia hususani zile zenye madhara
kwa maisha ya binadamu kila mara
pamoja na kujipanga kukagua bidhaa
bandia zinazouzwa kwa njia ya
mtandao,” alisema.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa Tume
hiyo, William Erio, alisema katika
udhibiti wa bidhaa bandia, kuanzia
mwaka 2018 hadi 2021, FCC imefanya
ukaguzi katika Bandari ya Dar es Sa-
laam na Bandari Kavu Dar es Salaam,
makasha ya kusafirishia mizigo 1,699
valikaguliwa huku 545 yakibainika
kuwa na baadhi ya bidhaa zilikuwa
na nembo za bidhaa halisi na zingine
hazionyeshi nchi na mahali zilipoten-
genezwa.

Erio alisema pia kaguzi za kush-
tukiza 96 zilifanyika katika maghala
na maduka mbalimbali katika mikoa
ya Dar es Salaam, Morogoro, Mwanza,
Shinyanga, Kagera, Singida, Mbeya,
Ruvuma, Arusha na Kilimanjaro.

“Bidhaa zilizokamatwa zilikiuka
kifungu cha sita cha MMA ya mwaka
1963 kinachokataza kuuza na kuhifa-
dhi bidhaa zinazonakili nembo halisi,”
alisema.

Erio alisema pia walifanya kaguzi
za pamoja tisa kwa kushirikiana na
Shirika la Viwango Tanzania (TBS),
INTERPOL-TZ na taasisi nyingine za
udhibiti za TMDA, Mkemia Mkuu, Ofisi
va Waziri Mkuuna TRA.

Alisema katika ukaguzi huo bidhaa
zilizokamatwa ni vifaa vya umeme,
ujenzi, vipuri vya magari na viraini-
shi, mafuta na vipodozi. Pia vifaa vya
Ofisi, vyandarua, mabegi ya shule,
viatu, mavazi, vitaulo vya Watoto,
vifaa vya elektroniki, pamoja na vifaa
vya nyumbani.

Akitoa tofauti ya majukumu kati ya
TBS na FCC, Erio alisema TBS ina ju-
kumu la kusimamia viwango na ubora
wa bidhaa wakati FCC inajukumu la
kudhibiti bidhaa bandia na kumlinda
milaji.

Aagiza majengo Mahakama
Kuu vakamilike Desemba

Na Renatha Msungu, DODOMA

TENDAJI Mkuu wa

Mahakama, Prof.

Elisante Ole Gabriel,

amemtaka mkandar-
asi wa kampuni ya Arqges African
Limited, kukamilisha majengo ya
Mahakama Kuu nchini ifikapo De-
semba, mwaka huu.

Pia serikali itaendelea kutoa
fedha kwa wakati za ujenzi wa ma-
jengo ya mahakama ambayo kwa
sasa yamegharimu Sh. bilioni 120.

Prof. Ole Gabriel aliyasema

hayo wakati wa ziara ya kikazi ya
kukagua majengo hayo iliofanyika

Ahsema hakuna sababu ya
mkandarasi kuchelewa kukamili-
sha ujenzi wa majengo hayo, kwa
sababu serikali inatoa fedha kwa
wakati na vifaa vipo.

“Ningependa kuona majengo
haya yanakamilika kabla ya muda
wa mkataba unavyoelekezwa ili
yatumike. Ninatamani sana kuona
mnamaliza Desemba, mwaka huu
halafu vitu vingine vya ukamil-
ishaji vitaendelea ili kukamilisha

ujenzi mzima,” alisema.

Alisema serikali inahitaji kuona
ujenzi huo unaenda kwa kasi
ili kuhakikisha majengo hayo
yanakamilika kwa wakati na
kuanza kutoa huduma kwa jamii
kutoka maeneo mbalimbali.

Akizungumzia utoaji fedha,
Prof. Ole Gabriel alimshukuru
Rais Samia Hassan Suluhu kwa
kutoa fedha kwa ajili ya ujenzi
huo.

“Wakati naapishwa na Rais
moja ya maagizo ambayo nil-
ipewa ni kuhakikisha majengo

haya yanakamilika kwa wakati,
ikiwamo uwapo wa mazingira
mazuri ya wafanyakazi wa ma-
hakama,” alisema.

Alisema mpaka sasa fedha za
ujenzi wa majengo hayo zimegha-
rimu Sh. bilioni 120 na kusisitiza
serikali itaendelea kutoa kwa
wakati ili kuhakikisha zinakami-
lika.

Aidha, alimtaka mkandarasi
huyo ujenzi wa majengo hayo
unazingatia uwekaji wa mi-
undombinu ya watu wenye
ulemavu.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

waandishi wa habari j

(EWURA), Mhandisi Godfrey Chibulunje, akizungumza na
ijini Dodoma jana, kuhusu huduma zinazotolewa na mamlaka hiyo hapa nchini. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Waganga tiba asili waonywa uvunaji miti ovyo

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAGANGA wa tiba asili na wa-
tengenezaji wa dawa asili nchini
wametakiwa kuacha uvunaji wa
miti dawa usioendana na matumi-
zi yake.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima alibainisha
ipokuwa akifunga maadhlmlsho
ya wiki ya tiba asili ya Mwafrika
kitaifa.

Dk. Gwajima alisema waganga
wa tiba asili pamoja na watengen-
ezaji wa dawa asili wanatakiwa

kuachana na uvunaji usioendana
na mabhitaji ili kulinda miti hiyo.

“Hapa kuna shida sana mtu
unavuna mti dawa bila kuwa na
matumizi nao unakwenda kuu-
fanyia nini kupikia kuni, hapa
pana shida hebu tuangalie namna
ya kuachana na haya ili tunapok-
wenda kuanzisha mashamba yetu
basi tujue kwamba yana ulinzi
ambao unaanzia na sisi,” alisema
Dk. Gwajima.

Aliwataka waganga wanaok-
wenda kusajiliwa na waliosajiliwa
tayari kuhakikisha kuwa wanafua-
ta sheria zinazoongoza sekta hiyo.

“Sheria nimeona zimebandik-

wa hapa na nyie mmeziona
kanuni na miongozo yote mui-
fute pia mtekeleze miiko na

kamati ya afya huyu mtu atambu-
liwe.

“Mimi huwa nachoka eti una-
kuta kitu kimetokea sehemu tena
kilikuwa kinajulikana, serikali ya
kijiji ipo mtendaji yupo kamati
ya afya ipo wenyewe wakiwa na
matatizo yao wanakutumia mese-
ji wanakupa waziri, lakini mambo
haya wanayakalika kimya sijui
wanapewa rushwa,” alihoji Dk.

Gwajima.

Kutokana na hali hiyo Wa-
ziri huyo aliziagiza serika za vi-
jiji kwenda kujipanga ili akitokea
mganga wa tiba asili katika eneo
lao wamuulize kama ana barua na
utambulisho wa alikotoka.

Aliwataka waganga wasilala-
mike kusumbuliwa kwa kuwa
wanatakiwa walikotoka kuja na
barua ya utambulisho yenye taar-
ifa sahihi na kuripoti kule anakok-
wenda.

Alisema kwa atakayebainika
kufanya hivyo, akikutwa hatua
kali za kisheria zitachukuliwa
dhidi yake.
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lleya waridhia Kijiji kuingia
mpango matumizi bora

Na Nebart Msokwa, MBEYA

Ileya, Kata ya Than-

go Halmashauri ya

Wilaya ya Mbeya,
kwenye Mpango wa Matumizi
Bora ya Ardhi ili kupunguza
migogoro ya ardhi.

Wamesema wameamua ku-
ridhia mpango huo ili kupandi-
sha thamani ya ardhi yao itakay-
owawezesha kuinuka kiuchumi
na kutokana na ardhi yao kuwa
na hadhi ya kutumika kama dha-
mana wanapotaka kukopa fedha
kwenye taasisi za fedha.

Waliridhia mpango huo juzi
wakati wataalamu kutoka Tume
ya Taifa ya Matumizi Bora ya Ar-
dhi walipofanya nao mkutano wa
kuhamasisha wananchi waukubali
mpango huo.

Mmoja wa wananchi hao, Win-
frida Mwamkinga, alisema wali-
kubali mpango huo kwa sababu
utasaidia kutenganisha shughuli
mbalimbali za kijamii ikiwamo
makazi, maeneo ya kilimo, mae-
neo ya malisho na maeneo ya
ujenzi wa taasisi za kutolea hudu-
ma za kijamii.

Alisema kutokana na kutengan-
ishwa kwa shughuli hizo anaamini
mpango huo utasaidia kumaliza
migogoro ya ardhi ambayo im-
ekuwa ikiibuka mara kwa mara
kwenye maeneo yao.

“Huu mpango ni mzuri maana
kwa mujibu wa maelezo tuli-
yopewa na wataalamu hawa ni
kwamba kutakuwa na maeneo
maalumu kwa ajili ya mifugo na
mengine kwa ajili ya kilimo, kwa-
hiyo hakutakuwa na mwingiliano
unaosababisha migogoro,” alise-
ma Winfirida.

Naye Joshua Mwashiwawa,
alisema mpango huo ni mzuri na
utawasaidia wananchi kuyatumia
mashamba yao kujikwamua kiu-
chumi kutokana na baadhi ya
maeneo ambayo yalikuwa hayatu-
miki kuanza kutumika.

Alisema yataanza kutumika
hata kwa kuyatumia kama dha-
mana kwenye mikopo kwenye
taasisi za fedha kwa madai kuwa
mashamba yao kwa sasa yame-
kuwa na thamani.

Alisema mashamba hayo yat-
akuwa na nyaraka ambazo zinao-
nyesha kuwa yanamilikiwa kishe-
ria na hivyo kukubalika kama
dhamana kwenye taasisi hizo.

Baada ya wananchi hao kuri-
dhia mpango huo, Ofisa Mtendaji
wataka wananchi hao kuzingatia
matakwa ya mpango huo ili kue-
puka kukumbwa na mkono wa

sheria.

Alisema mtu yeyote atakayekiu-
ka matakwa ya sheria ndogo zina- :
zosismamia mpango huo na aka- :
kiri kosa kwa maandishi, atalipa :

faini isiyopungua Sh. 50,000.

“Kama mtu atatokea akapanda :
migomba kwenye eneo la makazi :
wakati sheria hizi ndogo zinazuia, :
tutamhoji kwa mujibu wa sheria :
na akikiri kwa maandishi atalipa :
Sh. 50,000, hivyo nawaomba wa- :
nanchi wajitahidi kuzingatia haya

masharti,” alisema Sabala.

Mtaalamu kutoka Tume ya Taifa :
ya Mpango wa Matumizi Bora ya :
Ardhi, John Lulala, alisema upit- :
ishaji wa mpango huo ni shirikishi.

ka hupewa elimu ili waamue wao :
wenyewe kuridhia ama kutoridhia :
na kwamba mpango huo ni mzuri
hasa katika kipindi hiki ambacho :

uchumi unakua.
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H'shauri

yakamilisha
vyumba
madarasa 90%

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la Mbeya
imekamilisha mradi mpya wa
ujenzi wa vyumba vya madarasa
kwa asilimia 90 katika Shule
ya Sekondari Iduda kwa ajili
va kuanza kidato cha tano na
sita katika mwaka wa masomo
2021/2022.

Meya wa jiji hilo, Dormo-
hamed Issa, aliyasema hayo
juzi wakati alipofanya ziara ya
kukagua utekelezaji wa mradi
huo na kusema ujenzi wa shule
hiyo ni sehemu ya mikakati ya
halmashauri kuboresha sekta ya
elimu.

Alisema fedha za ujenzi wa
mradi zilitokana na Mfuko wa
Jimbo hilo na kwamba msi-
mamizi mkuu wa mradi huo ni
Halmashauri ya Jiji la Mbeya kwa
sasa wanaendelea na ukamilishaji
wa baadhi ya majengo pamoja na
miundombinu mingine.

“Tutahakikisha miundombinu
yote muhimu inakamilika kwa
wakati yakiwamo mabweni, vyoo
na bwalo, miundombinu mingine
kama vyumba vya madarasa
tayari tumekamilisha vizuri na
mbunge wa jimbo letu, Dk. Tulia
Akson, ametusaidia pia,” alisema
Dormohamed.

Fundi mkuu wa mradi huo,
Froid Kibona, alisema baada ya
kumalizika kwa ujenzi wa ma-
darasa hayo, kinachoendelea kwa
sasa ni kuanza kwa ujenzi wa
mabweni kwa ajili ya wanafunzi
wa kike.

Alisema wanaanza na mabweni
ya wanafunzi wa kike kutokana
na kundi hilo kukabiliwa na
matatizo mengi tofauti na wa
kiume.

Ujenzi wa maabara za Kisasa
na kuboresha miundombinu
ya vyumba vya madarasa ni
mkakati mwingine ambao unata-
jwa na halmashauri hiyo katika
kuinua kiwango cha ufaulu kwa
wanafunzi.

Walalamikia mwenendo wa chuo cha wafanyakazi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wafanyakazi
wamelalamikia mwenendo usio
ridhisha wa chuo pekee cha wa-
fanyakazi nchini kilichopo mkoani
hapa wakidai licha ya umuhimu
wake wa kupika viongozi wa vyama
vya wafanyakazi, lakini hakiendele-
ZWi ipasavyo.

Walitoa malalamiko hayo kwenye
Mkutano Mkuu wa Chama cha Wa-
fanyakazi wa Migodi, Nishati, Ujenzi
na kada nyingine (TAMICO) Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini uliofanyika
katika eneo la chuo hicho kilichopo

Baadhi ya wafanyakazi walisema
chuo hicho kina umuhimu mkubwa
wa kuandaa viongozi wa vyama vya
wafanyakazi kwa ajili ya kudai na
kutetea maslahi yao, na hakipaswi
kupuuzwa na kutelekezwa.

Mwenyekiti wa TAMICO Mkoa wa
Mbeya, Zege Kokoto, alisema baadhi
ya waajiri wanakwepa kuwapeleka
wafanyakazi wao kwenye vyuo vya
aina hiyo wakihofia kuwa watazijua
haki zao na kuzidai.

Alisema fikra za aina hiyo ni za
kipuuzi kwa kuwa mara zote wa-
fanyakazi wanaajiriwa ili wamsaidie
mwajiri kufanya shughuli zake na
kwamba ni muhimu kuwapeleka

wafanyakazi kwenye vyuo hivyo.

“Kutelekezwa kwa chuo hiki ku-
natuathiri sana maana kilikuwa na
umuhimu mkubwa sana kwetu sisi
wafanyakazi, kinapotelekezwa ni
hatari maana hatutakuwa na vion-
gozi wazuri wa vyama vyetu vya wa-
fanyakazi,” alisema Kokoto.

Naye Neema Mussa, alisema chuo
hicho kinasaidia kuongeza nidhamu
ya wafanyakazi kutokana na ku-
fundishwa vitu mbalimbali vya kuz-
ingatia wakati wanapokuwa kazini
ikiwamo nidhamu.

Alisema endapo chuo hicho ki-
tatelekezwa taasisi nyingi zitakumb-
wa na tatizo la nidhamu mbovu ya

wafanyakazi hali ambayo itashusha
utendaji kazi. Akizungumzia malala-
miko ya wafanyakazi hao, Mkuu wa
Chuo cha Wafanyakazi cha OTTU,
Hezron Kaaya, alisema pamoja na
watumishi kuona kama chuo hicho
kimetelekezwa, lakini mpaka sasa
kimefikia hatua nzuri.

Alisema  alipokuwa anaingia
chuoni hapo alikuta kuna hoja am-
bayo inaibuliwa na Shirikisho la
Vyama vya Wafanyakazi (TUCTA),
kwamba chuo hiko kifutwe jambo
ambalo sio sahihi.

“Huwezi ukawa kiongozi mzuri
wa chama cha wafanyakazi bila
kupita kwenye chuo hiki, sasa kazi

tuliyonayo sasa hivi ni kukiinua
chuo ili kiwe na manufaa zaidi hasa
kwenye uzalishaji wa viongozi bora
wa vyama vyetu,” alisema Kaaya.

Akieleza mikakati ya TAMICO ya
kuwaendeleza kielimu viongozi wa
chama hicho, Mwenyekiti wa chama
hicho taifa, Mhandisi Fred Kipamila,
alisema wanakusudia kuimarisha
mafunzo kwa wafanyakazi ili ku-
hakikisha wanakuwa na viongozi
bora.

Alisema wanakusudia kuandaa
bajeti ya kutosha mwaka ujao kwa
ajili ya kuwapeleka watumishi wao
kwenye chuo hicho ili wasaidie hata
kuboresha sera za serikali.
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Wanaofanya
biashara holela tlba
asili kukiona

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed
Suleiman Abdulla, amelitaka Baraza la Tiba Asili :
Zanzibar kuwachukulia hatua za kisheria wale :
wote wanaofanya biashara holela za tiba hizo bila :

ya kusajiliwa.

Hemed alisema hayo katika maadhimisho ya 19 :
ya Siku ya Tiba Asili barani Afrika yaliyofanyika :

Mkoa wa Mjini Magharibi.

Alifafanua kwamba sio jambo la kuridhisha ku- :
tokana na wimbi kubwa la waganga wasiosajiliwa
kutoa huduma za tiba asilia katika misikiti, masoko :
pamoja na maeneo mengine ya wazi jambo am- :

balo linahatarisha usalama wa afya za wananchi.

Aliwataka wananchi kuchukua tahadhari kwa :
kuwa makini na kuachana na tabia ya kununua :
dawa kiholela, ambazo hazijafanyiwa utafiti na :

kuthibitishwa na mamlaka husika.

Aliwataka wataalamu hao wa tiba asilia kuitu- :
mia vyema fursa waliyonayo katika jamii kwa kua- :
cha kusababisha kufarakana miongoni mwa jamii :
pamoja na kuepuka vitendo vya udhalilishaji kwa :

watu wanaofika kwao kupata tiba hizo.

Alisema kuwa kitendo cha kuitumia vibaya fur- :
sa waliyonayo ya kutoa huduma ya tiba asili kwa :
wananchi itasababisha kuharibu taswira nzima ya :
tasnia ya tiba asilia Tanzania na barani Afrika kwa

ujumla.

Naye Waziri wa Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee, :
Jinsia na Watoto, Nassor Ahmed Mazrui, alilitaka :
Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala Zanzibar kue- :
ndelea kushirikiana na wizara anayoiongoza kwa :
lengo la kukuza tiba hiyo, hasa kuona namna bora :
ya kuanzisha maabara kwa ajili ya kuchunguza :
dawa asili ili ziwe na viwango sahihi kwa matumizi :

ya binadamu.

Alisema tiba asili zina mchango mkubwa ka-
tika kuisaidia Wizara ya Afya kwa kuwapatia tiba :
wananchi wa Zanzibar, hasa kwa kuwapatia wag- :
onjwa huduma ya kwanza wanapopata tatizo la :

kiafya.

Akitoa salamu za Shirika la Afya Ulimwenguni :
(WHO), Wawakilishi wa Shirika hilo, Dk. Simon
Verndelin, alisema shirika hilo limefurahishwa na :
uamuzi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa :
Tanzania katika kupambana na UVIKO -19 kwa ku- :
wataka wataalamu wa tiba asilia kujumuika pamo- :
ja na wataalamu wengine, kwa lengo la kutoa

ushauri wao katika kukabiliana na janga hilo.

Alisema Shirika la Afya Duniani kwa kutambua :
mchango wa tiba asili, limeendelea kuwaunga :
mkono wataalamu wa tiba hizo kwa kutoa kila :
aina ya msaada ikiwamo rasilimali fedha kwa ajili :

ya kufanikisha kazi za wataalamu hao nchini.

“Tumekuwa tukishirikiana na wataalamu wa
Tiba Asili kwa kuwawezesha kuwapatia rasilimali :
kwa gjili ya kuendesha tafiti mbali mbali,” alieleza :

Dk. Simon.

Akisoma risala, Kaimu Mrajisi wa Baraza la Tiba :
Asili, Muhamed Mshenga Matano, alisema, Baraza :
limekuwa likiwafahamisha na kuwaelekeza zaidi :
waganga wa tiba asilia kujua namna bora zitaka- :
zoweza kuboresha huduma zao ili ziwe na viwan- :
go sahihi vya matumizi pamoja na kuendana na

kasi ya kukua kwa teknolojia.

Matano alisema baraza limekuwa likifanya kazi :
kubwa ya kuwaunganisha waganga kwa kutumia :
njia ya kuendesha semina elekezi pamoja na mi- :
kutano mbalimbali lengo ikiwa kupata nguvu kazi :

ya pamoja katika kutoa huduma kwa wananchi.

Alisema, tangu baraza hilo lianzishwe mwaka
2006 limekuwa likifanya ukaguzi na limefanikiwa
kuwakagua waganga 624, maduka 156, pamoja na :

kliniki mbalimbali.

Alisema pamoja na jitthada hizo walizozi-
chukua, mwitikio mdogo kwa baadhi ya waganga

kujitokeza na kusajiliwa.

' Mwinyi: Marufuku wakulima
karafuu kulipwa kwa simu

Na Rahma Suleiman, PEMBA

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali Mwinyi,

amepiga  marufuku

ulipaji wa fedha za
malipo ya karafuu kwa wakuli-
ma wanaouza serikalini kupitia
miamala ya simu.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
jana wakati akizungumza na
wananchi baada ya kukagua
ghala la karafuu katika Bandari
ya Wete Pemba na kuzindua
meli ya abiria ya Ikram.

Alisema karafuu kuanzia kilo
moja hadi 50 zilipwe papopapo

ili kuwapunguzia mzigo wakuli-
ma wa makato ya miamala
ya simu. Dk. Mwinyi aliliagiza
Shirika la Biashara la Taifa Zan-
zibar kuhakikisha kiwango cha
karafuu kuanzia kilo 50 na kue-
ndelea ziendelee kulipiwa kwa
miamala ya simu au ya kibenki
ili fedha hizo kuwa na ulinzi.
“Nimepokea malalamiko ku-
toka kwa wananchi kuwa wa-
nalalamika wanapouza karafuu
zao katika shirika la biashara la
Taifa fedha zao zinalipwa kupi-
tia miamala ya simu au huduma
za kibenki natoa agizo kuwa
karafuu kwa gunia moja la kilo

50 hadi kilo moja wananchi
walipwe fedha zao papo kwa
papo,” alisema Dk. Mwinyi.

Akizungumzia kuhusu meli
ya abiria na mizigo ya Ikram
ambayo inafanya safari zake
kati ya Unguja na Pemba, Dk.
Mwinyi alisema ujio wa meli
hiyo utasaidia kuchochea
maendeleo ya nchi.

Alisema kuwa meli hiyo pia
itasaidia kupunguza tatizo la
usafiri wa bahari hasa kwa wa-
nanchi wa Mkoa wa Kaskazini,
Pemba.

Naye Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Usafirishaji na Uchukuzi,

Hamil Bakari, alisema ujio wa
meli hiyo ni faraja kubwa na im-
eongeza idadi ya meli za abiria
na mizigo zilizosajiliwa Zanzi-
bar ambazo ni 42 kati ya hizo
32 za mizigo, nne za abiria na
mizigo na sita za abiria pekee.

Akiwasilisha taarifa ya shu-
ghuli za maendeleo kwa Mkoa
wa Kaskazini Pemba, Mkuu wa
Mkoa huo, Salama Mbarouk
Khatib, alisema kwa Kkipindi
cha Julai 2021 mkoa kwa kush-
irikiana na Shirika la Biashara
(ZSTC) imenunua karafuu kilo
77992.5 zenye thamani ya Sh.
1,010,840,000.

Makamu wa
Pili wa Rais

| wa Zanzibar,
| Hemed Sulei-
man Abdulla
(kulia), aki-
pata maelezo
alipotembelea
maonyesho
va tiba za
asili wakati wa
maadhimisho
ya 19 ya Siku
va Tiba Asili
barani Afrika,
mjini Unguja
juzi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Kongamano Kupinga uvunjaji sheria ya vileo

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MWANAHARAKATI wa Haki
za Binadamu na Utawala Bora,
Ali Issa Makame, amesema
wameamua kufanya kongama-
no kwa kushirikiana na vion-
gozi wa madhehebu ya dini
kupinga uvunjwaji wa sheria ya
vileo unaoendelea kufanywa na
Bodi ya Udhibiti Vileo Zanzibar
(ZLB).

Makame alisema hayo al-
ipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari, baada
ya madai ya bodi hiyo kuvunja
Sheria namba tisa ya Vileo ya
Mwaka 2020 tangu kuanza ku-
tumika baada ya kusainiwa na
Rais mstaafu na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Dk.
Ali Mohamed Shein, Mei 11,
2020.

Alisema kwa mujibu wa ki-
fungu cha 33(1) cha sheria hiyo
imeweka masharti vibali kwa
kampuni za kuingiza pombe
Zanzibar mwisho vitatu, lakini
mpaka Febuari mwaka huu

Bodi hiyo imetoa vibali kwa
kampuni nane kinyume.

Makame alisema kifungu cha
28(k) kimeweka sharti la kutoa
leseni za baa umbali wa mita
1000 kutoka katika maeneo ya
huduma za jamii kama nyumba
za ibada, shule, hospitali na
makazi.

“Wanaharakati tumeona
wakati umefika kushirikiana
na Viongozi wa madhehebu
ya dini kuandaa kongamano
la kupinga uvunjwaji wa she-
ria unaofanywa na Bodi ya
vileo bila ya viongozi dha-
mana kuchukua hatua yoy-
ote tangu kuanza utekelezaji
wa sheria mpya ya kudhibiti
v i 1 e 0
Zanzibar,” alisema Makame.

Aidha, alisema kabla ya ku-
fanyika kwa kongamano hilo
wananchi katika kila jimbo
watapewa nafasi ya kutoa mao-
ni yao kuhusu kero zinazotoka-
na na kufanyika biashara ya baa
katika makazi ya watu pamoja
na viongozi wa wilaya na mkoa
katika Visiwa vya Unguja na

Pemba.

Makame alisema maazimio
ya kongamano hilo yatapele-
kwa kwa Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi baada ya viongozi
dhamana wa Wizara ya Nchi
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
Serikali za Mitaa na Idara
Maalum kushindwa kuchukua
hatua dhidi ya wahusika tangu
kuanza kuvunjwa kwa sheria
yavileo.

Alisema kabla ya sheria kupit-
ishwa na Baraza la Wawakilishi
Zanzibar iliweka rasimu ya
mswada wa sheria ulijadiliwa
katika vikao mbalimbali na ku-
washirikisha wadau vikao vya
Makatibu Wakuu na Baraza la
Mawaziri, lakini Bodi ya vileo
imeamua kuweka kando sheria
kinyume na misingi ya Utawala
bora.

Aidha, alisema wakati ume-
fika kwa Mamlaka ya Kuzuia
Rushwa na Uhujumu Uchumi
Zanzibar (ZAECA), kufanya
uchunguzi dhidi ya bodi hiyo
kutokana na mambo yanayoen-

delea kujitokeza katika biasha-
ra ya vileo.

Alisema wakati umefika
kwa Wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi (BLW) kujitokeza
hadharani kupinga uvunjwaji
wa sheria unaofanywa na Bodi
ya Vileo kwa sababu wao ndio
waliotunga sheria kwa madhu-
muni ya kudhibiti biashara ya
vileo baada ya kuwapo malala-
miko mengi kutoka kwa wa-
nanchi wa Zanzibar.

Upande wake Mwenyekiti wa
Bodi ya udhibiti wa Vileo Zan-
zibar (ZLB), Abdulrazaki Ab-
dulkadiri, alisema walilazimika
kutumia busara na hekima ku-
weka kando sheria ili kulinda
mapato ya serikali na kulazi-
mika kutoa vibali kwa kampuni
zaidi ya tatu za kuingiza pombe
Zanzibar.

Hata hivyo alisema kama
kuna mtu au taasisi inao-
na kuna sheria imevunjwa
ruhusa kwenda mahakamani
kwa sababu mahakama ndio
yenye jukumu la kutafasiri
sheria.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

PATA MKOPO

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA
ENTEPRISES FINANCE LIMITED (EFL).
KWA MAWASILIANO ZAIDI
TUPIGIE:0677 111 333 AU 0758 112 332

OFISIFZAYMATANGAZ ONMIIKO@CIHIENI
INBDUSIIAITAR EATS R OB O@XE3 110427
DARIESFSAIFAAMTMOB:
H2558- 101782253 616

KUPOTEA KWA CHETI

—

116434502

NEEMA PETRO anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$.0227/0109 kilichotolewa nan baraza la
mitihani kupitia shule ya secondary MASWA
GIRLS mwaka 2007,yeyote atakayekiokota
atoe taarifa kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa CONTROL
9910830118110

NAMBA

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
SUMMONS BEFORE THE COMMISSION FOR
MEDIATION AND ARBITRATION
(HATUA YA WITO MBELE YA TUME YA
USULUHISHI NA UAMUZI)

(made under regulation 34(1) imetengenezwa
chini ya yakanuni ya 34(1)

Labour dispute no.(mgogoro wa kikazi na.)
CMA/DSM/KIN/270/2021
Between/dhidi ya
ERNEST SINDENI NGOGO ......... applicant(mlalamikaji
/ mwombaji)

Na /and

HYDROTANZA LIMITED.
(mlalamikiwa / mjibu maombi)

116434402

NOTICE TO ATTEND MEDIATION/
ARBITRATIO HEARING

(TAARIFA YA KUITWA KUHUDHURIA KWENYE SHAURI LA
USULUHISHIFUAMUZI)

Take notice that the above mentioned mediaion has been fixed for
hearing on 10th day of SEPTEMBER year 2021 at 10:00am hours,at
DAR ES SALAAM ZONE AKIBA -BIBI TITI ROAD (unaarifiwa kuwa
shauri lillotajwa hapo juu linalokuja kwa hatua yausuluhishi/uamuzi

ikil tarehe mwezi...mwaka 2021..mahali

CMA/DSM

Your required to appear before the commission in person and or
accompanied by an advocate/person representative as instructed
and produce on that day all relevant documents you intend to rely
upon in support of your defence.you are further cautioned to remain
in attendance until permitted by the commission

Given under my hand and seal of the commission this 1st day of

SEPTEMBER year 2021 b
L T RIARBITRATOR
FOR MEDIATION
......... ANDLE R ATION

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/184]

MAHAKAMA YA MWANZO (W) YA IRINGA
WILAYA YA IRINGA MJINI

SHAURI LA NDOA 45/2021

MDAI: NANCY D/O MFUGALE WA IRINGA
MDWAIWA : THOMAS S/0 NGUSA WA MWANZA

KWAKUWA MDAl AMELETA  MADAI  YAKE
YAKUACHANA NA MDAIWA KWAHIYO UNAHITAJIKA
KUHUDHURIA BINAFSI TAREHE 14/09/2021 SAA 2:30
ASUBUHI KWA SHAURI HILO,NI' LAZIMA KULETA
MASHAHIDI WENU NA HATI ZINAZOHUSU SHAURI
HILO.

USIPOFIKA
MMOJA.

SHAURI  LITASIKILIZWA  UPANDE

HATI HIl IMETOLEWA LEO 31.08.2021
HAKIMU ~ MKAZI  MFAWIDHI ~MAHAKAMA YA
MWANZO IRINGA MJINI.

116434802

JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.260/2021

Ombi la PASTORY SALVATORY THOMAS
Kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi vya
Marehemu AGRIPINA KIMAZE WOKUSIMA
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja na kuhudhuria shaurini
mnamo tarehe 06/10/2021 kabla huyo
mwambaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo
mahakamani waweza kukaguliwa.
Tarehe 01/09/2021

upo hapa

=

A -
o -

116434902

WIZARA YA ARDHI,NYUMBA NA MAKAZI
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA
MASWA.

MAHALI MASWA.

MAOMBI MADOGO NA.168 YA MWAKA 2021
KATI YA
SOLILE MACHIYA............... MWOMBAJI
DHIDI YA
1.NGETE MADIRISHA
2.MARY MASHISHANGA
3.SHASHINHALE AUCTION MART AND TRADING
CO.LTD........ WAJIBU MAOMBI
WITO/TAARIFA

Kwa: NGETE MADIRISHA POPOTE ALIPO KATIKA
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.

Kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua Maombi dhidi
yenu katika Baraza hili la wilaya ya Maswa.Maelezo ya madai
yanaweza kupatika hapa Barazani.Unatakiwa kuleta hapa
Barazani utetezi wako wa maandishi(WSD)kabla ya tarehe
30.09.2021.

Pia unajulishwa kuwa Maombi haya yamepangwa kutajwa
siku ya tarehe 30.09.2021 saa 2;30 asubuhi mbele ya
Mhe.J.T.Kaare MwenyekitiBaraza la Ardhi na Nyumba
Wilaya-Maswa.

Na pia unafahamishwa kuwa iwapo utakadi wito huu na
kushindwa kufika siku iliyopangwa,Baraza litalazimika
kusikiliza Maombi haya upande mmoja na kutoa uamuzi dhidi
yako.

IMETOLEWA kwa MKONO wangu na MHURJl
leo tarehe 30.08.2021. T
J.TKAARE A
MWENYEKITI sty i - A
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA(Whoserer
MASWA .

Baraza hili
#

¥

116435302

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RAJABU YUSUPH
KIPONZA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTA LEXUS
yenye namba za usajili
T889BZT
Lenye chases namba
SXU100029868
Injini namba. 5SFE 88754
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa polisi
Taarifa ya polisi RB. Namba
IRI/IRI/RB/427317/2021

116435402

ANATAFUTWA

Mimi Zainabu Coster Mowo
wa Dar Es Salaam
P.0.Box 76918 namtafuta
bwana IBRAHIM KHAMIS
MOHAMED wa Dar Es
Salaam
P.0.Box 61438 kwa ajili ya
kufanya mabadiliko ya majina
ya Hati ya kiwanja
Plot na.245,block G mbezi
beach ,tafadhari naomba au
kwa yeyote atakayemuona au
kufahamiana nae awasiliane
nami kwa namba zangu

Simu: 0787 440022

116434302

au
0715 881988

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

Njile Ngholo Mbusi Mkazi wa
wilaya ya ltilima Mkoani Simiyu
anatangaza kupoteza kadi yake ya
pikipiki aina ya FEKON namba 125
yenye namba za usajili MC 138BZE,
Injini namba 157FMI218F02442 na
cheses namba
LDAPAJOBXJGB02442 yoyote
atakayekuwa ameiokota aiwasilishe

katika kituo cha polisi Bariadi .
Taarifa imetolewa kituo cha polisi
kwa namba ya malipo
9918819241392.

116431302

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

Ndugu TITOS SAMWELY
LUKUMAY anatangaza
kupotelewa kwa kadi yake ya
gari aina yake ISUZU(TRUCK)
yenye usajiliNamba T 698 AYD
Chasis Namba.
NPR61L7103993
Engine Namba.4BG1148631
Kwa yeyote atakae ona au
kuokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi Rb Namba.
MOR/MOR/RB/366895/2021.

116434702

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

Ndugu EMELIA HAUSI
MWAMBAGI anatangaza
kupotelewa kwa kadi yake
ya pikipiki aina yake
Haoujue yenye usajili
namba MC 223 CWY
Kwa yeyote atakae ona au
kuokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Rb Namba.
MOR/MOR/RB/427719/2021

116435102

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

KIPANDE MIKIDADI
HUSSEIN anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya TOYO KE
14,150CC yenye namba
za usajili MC 796 AET
chasis namba
KE14KEF0003350,engine
namba 162FM-
JE1258765,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
KGT/TRA/RB/487/2021

1164359402

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 90 OF 2021
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
MAGRETH NJIBA MADUMA
AND
IN THE MATTER OF APPLICATIONFOR LETTERS

OF ADMINISTRATION

BY SOPHIA JEREMIA NJIBA

GENERAL CITATION
(Rule 750f Probate Rules)

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Admirations made to the above
named petitioner.

Obijections to the grant should be filed on or before the

22ND Day of September, 2021.
Dated at Dodoma this 24th day of August 2021

PETITIONER
Presented for filling this 1st day of September, 2021
% S
# 8
....................................................... 3
MAGISTRSTE =

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

MWANGA WA JAMII

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Hakika Microfinance (MHB),

Dk.Tulia Ackson na (kulia kvvake) ni Mwenyekm wa Bodi ya Benki h|yo Mhandisi Ridhuan
Mringo na Naibu Gavana wa Benki Kuu (BoT), Dk. Benard Kibesse. NA MPIGAPICHA WETU

WAZIRI wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, George Sim-
bachawene, aliliagiza Jeshi
la Magereza kurekebisha
mifumo ya utunzaji wafung-
wa kwa kuwa mifumo
iliyopo bado ni ya kikoloni.

Amesema wafungwa hao
bado ni binadamu wana-
hitaji haki pamoja na kuwa
wana makosa.

Simbachawene aliyasema
hayo jana wakati akifungua
mkutano wa maofisa Ma-
gereza Waandamizi kutoka
Tanzania Bara, wenye lengo
la kufanya tathmini ya kazi
zilizofanywa ndani ya jeshi
hilo.

Alisema wafungwa ni
NguUVvU kazi ambayo inatu-

hivyo jeshi hilo linapaswa
kuwaangalia katika suala
zima la mavazi, kuzingatia
muda wao wa kupumzika
na vitu vingine ambavyo

hili kupata.
“Ninaomba uongozi

Makinda aonya
siasa katika sensa

Na Julieth MKireri KIBAHA

SPIKA Mstaafu wa Bunge, Anne Makinda,
ameonya wananchi kuingiza masuala ya
kisiasa kwenye sensa ya watu na makazi,
inayotarajia kufanyika mwakani na ile ya
majaribio itakayofanyika mwezi huu.

Makinda ambaye ni Kamisaa wa Sensa
Tanzania, aliyasema hayo jana alipoku-
wa akizungumza na wakazi wa Mtaa wa
Muheza, Wilaya ya Kibaha, eneo ambalo
ni kati ya vituo 13 vitakavyoshiriki sensa
ya majaribio inayofanyika usiku wa Sep-
temba 10 kuamkia 11.

Alisema kupitia sensa ambayo inata-
rajiwa kufanyika mwakani, serikali in-
aweza kupanga mipango ya maendeleo
bila shida, hivyo ni vyema wananchi
wakaacha kuingiza mambo ya kisiasa
kwenye kazi hiyo.

Kutokana na umuhimu huo, aliwataka
wananchi kuwa tayari kutoa taarifa sahi-
hi kwa karani atakayekuwa anaandikisha
na kwamba taarifa hizo zitatunzwa kwa
manufaa ya serikali katika kutekeleza
majukumu yake.

“Ni marufuku kwa karani kutangaza
habari za mtu. Mwananchi usiwe na
sababu ya kutojiandikisha, semeni uk-
weli mtakapokuwa mnatoa taarifa zenu
ziko sehemu salama,” alisisitiza.

Makinda alisema uzinduzi wa sensa
utafanywa na Rais Samia Suluhu mwezi
huu baada ya kufanyika kwa sensa ya

majaribio katika vituo 13 ambavyo tayari
vimeainishwa.

Alisema kufanyika kwa sensa kutai-
saidia serikali inapotekeleza miradi
inayofikisha huduma za kijamii kwa
wananchi kuwa na takwimu sahihi ya
wanufaika.

Sensa ya 2022, kwa mujibu wa Mak-
inda, itakuwa ya tofauti na zilizotangulia
kwa kuwa itaanzia ngazi ya vitongoji to-
fauti na awali ambayo ilikuwa inafanyika
kwenye wilaya.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, alisema kufanyika
kwa sensa ni jambo la muhimu kwa
mkoa wake ambao una migogoro ya ar-
dhi, kujua namna ya kupanga mifugo na
watu kwenye maeneo husika.

Kunenge alisema sensa itasaidia pia
mkoa huo kupanga masuala ya kiuchu-
mi, mipango miji na viwanda ambapo
alieleza kuwa kwasasa ipo sensa ya mifu-
go inaendelea kufanywa katika mkoa wa
Pwani.

“Sasa hivi mkoa una migogoro ya
wakulima na wafugaji bila kujua idadi ya
watu na mkfugo ni ngumu kupanga idadi
gani ya mifugo inahitajika kwenye eneo
husika,” alisema Kunenge.

Ofisa wa Sensa, Said Ameir, alisema ka-
rani ambaye atabainika kutotunza siri za
watu ipo adhabu ambayo inachukuliwa
hivyo wananchi wanatakiwa kuwa huru
kutoa taarifa sahihi.

mika katika kazi mbalimbali,

binadamu wengine wanasta-

wa jeshi mliangalie hilo.
Nimeamua kulisema hapa
kwa sababu nimeona ka-
tika suala zima la mavazi,
malazi, muda wa kupumzika
na vitu vingine,” alisema
Simachawene.

Alisema ufike wakati
mfungwa awe na mavazi
mazuri ya ljumaa na Ju-
mapili hata kama hawaendi
kusali, waonekane tofauti na
mavazi wanayotumia katika
siku zingine za kazi.

Waziri alisema wanahitaji
kurekebishwa kwa hiyo
lazima watunzwe kimaadili
ili nao wajione wanapaswa
kuwa sawa na binadamu
wengine tofauti yao iwe tu
mavazi na adhabu ambazo
wanastahili kupata.

Kuhusu miradi
inayotekelezwa na
Magereza, aliwapongeza
na kuwataka kutoa haki
na kipaumbele kwa gereza
ambalo litafanya vizuri na
kupewa motisha ya kutatua
changmoto na kiasi cha
fedha zinazopatikana ziende
makao makuu.

JAMHURI YA MUUNG.NCI WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DIVISHENI YA KAZI
DAR ES SALAAM

MAOMBI YA ANUAI NA. 107 YA 2021

BAINA YA

MIC TANZANIA LIMITED

NA

YAKOBO JOHN MASANIA ecverviereeisieessasescnns

Kwa:
MIC TANZANIA LIMITED,
DAR ES SALAAM.

«ssiess MLETA MAOMBI

wenenes MJIBU MAOMBI

YAH: KUITWA SHAURINI

Rejea mada hapo juu.

Unatakiwa kufika mbele ya Mahakama hii mnamo tarehe 14 Septemba,

2021 saa 3.00 Asubuhi bila kukosa

na utetezi

wako pamoja na

vithibitisho/vielelezo vyako vihusuvyo maombi yaliyofunguliwa dhidi yako na

kuviwasilisha Mahakamani tayari kwa kusikilizwa maombi.

Fahamu kuwa kukosekana kwako siku hiyo iliyotajwa, maombi haya

yatasikilizwa na kuamuliwa bila wewe kuwepo.

Imesainiwa hapa Dar es Salaam siku ya Jumatatu tarehe 30 Mwezi Agosti, 2021.

,MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DIVISHENI YA KAZI

- Simbachawene ataka
Magereza kubadilika

Na Renatha Msungu, DODOMA

216436602
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CHEZA USHINDE

EGHIKAL

HUNGARY

7.12 | 4.03| 1.49
ENGLAND

WEKA PESA.

-piga *150*87H, O | g Daitel
chacua 4 - WEKA PESA. voscam | mepeso

- FUNGUA MENYU YA
HALOPESA
- CHAGUA LIPA/LIPIA BILI hal@E==a
- WEKA NAMBA YA
KAMPUNI 150888,
KUMBUKUMBU 888.
- KISHA WEKA 500

AUZAIDI.

WEKA BET.

-nca ~ 150*87#

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

PIGA*1 50*8 7#

carozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

JAGKPOT

LIVERPOOL, England

ILI limekuwa dirisha Ia

uhamisho la kupendeza na la

kufurahisha zaidi kwa miaka

yote. Kutokana na janga la
ugonjwa wa Covid-19, klabu zimekuwa
wazi zaidi kuliko hapo awali juu ya kuu-
za wachezaji.

Tumeona idadi kubwa ya wachezaji
wanaobadilishana klabu msimu huu wa
majira ya joto. Tulishuhudia mikataba
mingi ya gharama kubwa ikienda juu ya
mstari na rekodi za uhamisho zikivun-
jwa. Klabu za Ligi Kuu, haswa, zimekuwa
za kushangaza sana juu ya kuimarisha
vikosi vyao msimu huu wa majira ya joto.

Tulikuwa na siku ya mwisho ambayo
ililingana na nishati ya jumla ya dirisha
la uhamisho wa msimu huu wa majira
ya joto. Jehanamu yote ilivunjika saa za
mwisho za dirisha kufungwa na mika-
taba mingi ya hali ya juu ikijadiliwa na
kukamilishwa.

Bila kuchelewesha zaidi, wacha tuan-
galie usajili bora wa wachezaji watano
uliofanywa siku ya mwisho ya kufungwa
kwa dirisha la usajili wa kipindi hiki cha
majira ya joto.

#5. LUUK DE JONG KWENDA
BARCELONA

Baada ya kuondoka kwa Lionel Messi,
Ronald Koeman amekuwa na nia ya
kuimarisha safu yake ya ushambuliaji.
Huku Sergio Aguero akiwa majeruhi
hadi Oktoba. Miamba hao wa Catalunya
walikuwa wakianza kukata tamaa juu ya
kusajili mshambuliaji mwingine.

Wameweza kumsajili mshambuliaji
wa Uholanzi, Luuk de Jong kutoka Se-
villa. Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 31 amejiunga na Barcelona kwa
mkataba wa mkopo wa msimu. Pia kla-
bu hiyo ina chaguo la kufanya mpango
huo kuwa wa mwisho mwishoni mwa
kampeni ya 2021-22.

Barcelona pia walihusishwa na Edin-
son Cavani na Joao Felix siku ya mwisho.
De Jong ni usajili wa dakika za mwisho
na hajawahi kuwa katika kiwango kizuri
cha kufunga mabao. Alifunga mabao
tisa na kutoa asisti moja katika mechi 48
kwenye mashindano yote msimu ulio-
pita.

468

i

JIRISHA
LAYA"

#4. DANIEL JAMES KWENDA
LEEDS UNITED

Daniel James amekuwa mtumishi
mwaminifu kwa Manchester United
kwa miaka miwili. Yeye si mchezaji
aliyesafishwa zaidi kiufundi na bado
ana nafasi nyingi ya kujiboresha. Ikiwa
James angeendelea kukaa Man United,
hangeweza kupata dakika za kutosha
kuhitaji ustadi wake.

James alikuwa karibu kujiunga na
Leeds United Januari 2019, lakini
mabadiliko ya saa ya mwisho ya |
mipango kutoka Swansea ilimlazi-
misha raia huyo wa Wales kubaki.
Hata hivyo, mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 23, hatimaye
amejiunga na Leeds United.
Ni klabu inayofaa kwa mtindo
wake wa uchezaji na bila sha-
ka watafaidika kwa kuwa naye
kwenye kikosi chao.

James ni mtu anayefanya
kazi kwa bidii ambaye yuko
tayari kujiimarika zaidi mwe-
nyewe. Ataionyesha Leeds
kuwa pauni milioni 30 zime-
tumika vizuri.

#3. SAUL NIGUEZ
KWENDA CHELSEA

Saul Niguez alipigiwa
upatu kuondoka Atletico
Madrid msimu huu wa
majira ya joto. Chelsea na
Manchester United wali-
kuwa wamehusishwa sana
na mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 26.
Mwishowe, ni ‘Blues’ am-
bao wamemwongeza kwe-
nye kikosi chao.

Chelsea ilimsajili Saul ka-
tika saa za mwisho za siku
ya mwisho ya uhamisho kwa
mkataba wa mkopo. Wana
chaguo la kumsajili moja kwa
moja mwishoni mwa msimu.
Saul anajiunga na safu ya kiungo am-
bayo tayari ina wachezaji kama Jorgin-
ho, N'Golo Kante na Mateo Kovacic.

Chelsea sasa wana kikosi ambacho
kinaweza kutoa changamoto kwa pande
zote na mkurugenzi wa Chelsea, Marina
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976,020
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Granovskaia alisisitiza vivyo hivyo.

#2. EDUARDO CAMAVINGA
KWENDA REAL MADRID

Real Madrid wamemsajili kiungo
wa kati wa Ufaransa mwenye umri wa
miaka 18, Eduardo Camavinga kutoka
Rennes kwa mkataba unaoripotiwa
kuwa na thamani ya euro milioni 30.
Camavinga amehusishwa na kuon-
doka wakati wote wa majira ya joto na
Manchester United pia inasemekana
walikuwa kwenye mbio za kumsajili.

Lakini kiungo huyo alikuwa na ndo-

to kubwa ya kutaka kuondoka kwenye
klabu hiyo, ila alikuwa hapewi nafasi
ya kwenda kule Santiago Bernabeu.
Real Madrid baada ya kumkosa Kylian
Mbappe wakahamia kwa Camavinga
na kumsajili siku ya mwisho.

Kwa hiyo, makubaliano ya Camav-
inga yalishangaza mashabiki ambao
wanafurahi juu ya kusaini moja ya
matarajio bora ya safu ya kiungo

katika biashara hiyo. Kama kiungo
wa kati anayefanya vizuri katika ju-
kumu la kushikilia timu, Camavinga
atahitaji kushindana na Toni Kroos,
Luka Modric na Fede Valverde kwa
kila dakika.

T

#1. ANTOINE GRIEZMANN
KWENDA ATLETICO MADRID

Kwa kweli limekuwa dirisha la
uhamisho la kusisimua na kuona
wakubwa kurudi kwenye klabu zao
za zamani. Romelu Lukaku amerudi
Chelsea akiwa mfungaji bora. Ujio wa
Cristiano Ronaldo kule Manchester
United ulisababisha ulimwengu ku-
sumbuka. Kwa hiyo ilikuwa inafaa tu
kwamba siku ya mwisho iliona nyota
mwingine mashuhuri kurudi kwenye
klabu yake ya zamani.

Licha ya uthibitisho kinyume chake,
Antoine Griezmann ameondoka Bar-
celona na kujiunga na Atletico Ma-
drid. Ilikuwa ni hatua ambayo ilishi-
tua. Mshambuliaji huyo wa Ufaransa
anajiunga na TRojiblancos’ hao kwa
mkataba wa mkopo wa msimu mzima
na kipengele cha kumsajili moja kwa
moja kwa euro milioni 40 mwishoni
mwa msimu.

Ni mpango ambao unaashiria mab-
adiliko makubwa ya nguvu huko La-
Liga. Mabingwa watetezi Atletico Ma-
drid wana kikosi chenye nguvu mno.
Barcelona wamepoteza wafungaji wao
wawili bora kutoka msimu wa 2020-21.

SPORTPESA.CO.TZ

MUQBEEN A-  ESMAIL

a0l

SIGHATURE a

Mshindi wa bonasi ya Jackpot, Mubeen Esmail, kutoka Mtwara akionyesha

mfano wa hundi ya shilingi milioni 10. 3 za kitanzania baada ya kuibuka
mshindi wa bonasi ya Jackpot kutoka SportPesa. Mubeen alibashiri kwa

usahihi mechi 12 kati ya 13 za Jackpot. Wiki hii Jackpot ya SportPesa imefika

shilingi 468,576,020. PICHA: SPORTPESA

JAGKPOT

MECHI WIKI HII

~ BASHIRIKWAUSAHIHIMECHIZOTE 13

NN SME UGN
TAREHE MUDA

01.04/09/21
02.04/09/21
03.04/09/21
04.04/09/21
05.04/09/21
06.04/09/21
07.04/09/21
08.05/09/21
09.05/09/21
10. 05/09/21
1.05/09/21

12.05/09/21
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MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI -

TAREHE  GAMEID

MICHEZO

Exeter vs Forest Green

Carlisle vs Salford City

Oldham vs Barrow

Stevenage vs Swindon Town

Newport vs Leyton Orient

Colchester vs Sutton United

Southend vs Wrexham

Remo PA vs Botafogo RJ
Bahia BA vs Fortaleza CE

Cuiaba MT vs Santos

San Jose Earthquake vs Colorado Rapids

Mirandes vs Las Palmas UD

Patronato Parana vs Talleres
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NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X

Japan vs Oman

South Korea vs Irag

Kenya vs Uganda

DR Congo vs Tanzania

Belarus U21 vs Iceland U21

Armenia U21vs Faroe Islands U21

SK Zapy vs FK Viktoria Zizkov

Asker vs Floya

Varde IF vs Horsens

JJK Jyvaskyla vs PS Kemi

Hungary U21 vs Israel U21
Czech Republic U21 vs Slovenia U21

Iran vs Syrian Arab Republic

CSD Barnechea vs Arturo Fernandez Vial

Namibia vs Congo

Georgia vs Kosovo

Niger vs Burkina Faso

FC Fredericia vs Viborg FF

Madagascar vs Benin

France U21vs Macedonia U21

United Arab Emirates vs Lebanon

Croatia U21 vs Azerbaijan U21

San Marino U21 vs Germany U21

Admira Wacker Il vs First Vienna

Skive IK vs Silkeborg

Maccabi Bney Reine vs Beitar Tel Aviv Ramla

Hapoel Afula vs Ironi Hasharon

Varmbols FC vs Motala Aif

Hapoel Rishon Lezion vs SC Kfar Qasem

AS Ashdod vs Hapoel Acre

Bnei Yehuda vs Hapoel Ramat Gan

Hapoel Kfar Saba vs Hapoel Petah Tikva

Sectzya Nes Ziona vs El Fahem

Hapoel Raanana vs Ahi Nazareth

Saudi Arabia vs Vietnam

Australia vs China

Lithuania vs Northern Ireland

Italy vs Bulgaria

Iceland vs Romania

North Macedonia vs Armenia

Sweden vs Spain

Hungary vs England

Andorra vs San Marino

Poland vs Albania

Czech Republic vs Belarus

Liechtenstein vs Germany

Estonia vs Belgium

Algeria vs Djibouti

Morocco vs Sudan

Bolivia vs Colombia

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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HABARI MICHEZO

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

e
RONALDO

, AMTAJA

® ® ® Ni kama ndoto iliyokuwa kweli, baada ya
muda wote nimerudi tena nyumbani, sijawabhi...

MANCHESTER, England

RISTIANO Ronaldo amese-
ma “nimerudi  mahali
nilipokuwa” pale Manches-
ter United na ametoa shuk-
rani kubwa kwa kocha wa zamani
wa klabu hiyo, Sir Alex Ferguson.
United imelipa ada ya awali ya
euro milioni 15 kumsajili mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 36
kutoka Juventus, muongo mmoja
baada ya kuondoka klabuni hapo
na kujiunga na Real Madrid.
Amesaini mkataba wa miaka mi-
wili, huku kukiwa na kipengele cha
kumwongeza mwaka mmoja.

“Kila mmoja anayenijua
mimi, anajua kwamba
sijawahi kuacha kuipen
da Manchester United,”
aliandika kupitia kwenye
ukurasa wake wa Insta
gram.

“Miaka niliyotumia katika klabu
hii ilikuwa ya kufurahisha na kile
nilichopitia kilikuwa kinafurahisha.

“Siwezi hata kuanza kuelezea
hisia zangu kwa sasa, kwa namna
nilivyorudi hapa Old Trafford.

“Ni kama ndoto iliyokuwa kweli,
baada ya muda wote nimerudi
tena Manchester United, mara zote

nimekuwa nikiiamini klabu hii na
kwa hakika kurudi kwangu kuna
maana kubwa.

“Kwa uhakika asilimia 100 nitaku-
wa na amani kubwa na kiwango
bora cha kuendelea kucheza hapa.”

Mshindi huyo mara tano wa
Ballon d’Or aliongeza: “Nimerudi
mahali nilipokuwa, ngoja tusubiri
kuona kile kitakachotokea.”

Ferguson alikuwa kocha wa
United wakati Ronaldo alipotua
hapo Old Trafford kwa mara ya
kwanza, ambako alifunga mabao
118 katika mechi 292 kabla ya
kuondoka kwenda Real Madrid
mwaka 2009.

REAL WAKWAMA KWA MBAPPE

REAL Madrid haikufanikiwa kwa ofa yao mpya ya
euro milioni 220 kumsajili mshambuliaji wa Paris
St-Germain, Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka
22 katika siku ya mwisho ya kufungwa kwa dirisha la
usajili. (Goal)

MARTIAL AIKATAA LYON USIKU

MSHAMBULIAJI wa Manchester United na Ufar-
ansa, Anthony Martial mwenye umri wa miaka 25,
amekataa nafasi ya kujiunga na Lyon katika dakika ya
mwisho ya siku ya mwisho ya usajili. (CEquipe, via
Mirror)

BEEK ALIKATALIWA

KIUNGO wa kati wa Manchester United, Donny van
de Beek mwenye umri wa miaka 24, alitaka kuon-
doka hapo 0ld Trafford - lakini kocha Ole Gunnar
Solskjaer akazuia uhamisho wa mkopo kwa raia huyo
wa Uholanzi kwenda Everton. (AD)

ATLETICO WAIKATALIA MAN U

KLABU ya Atletico Madrid imekataa dau la pauni
milioni 18 kwa beki wa kulia wa England, Kieran Trip-
pier, mwenye umri wa miaka 30, kutoka Manchester
United, na kuchochea klabu hiyo ya Ligi Kuu England
kumzuia mlinzi wake, Diogo Dalot mwenye miaka 22
kuhamia Borussia Dortmund. (Sport1, via Star)

WAMESHINDWA KWA TRAORE

KLABU ya Tottenham Hotspur haikurudi na
mkataba bora kwa winga, Adam Traore baada ya
kukataliwa ofa yao ya pauni milioni 30 Jumatatu.
Wolves walidai pauni milioni 50 kwa mchezaji huyo
wa kimataifa wa Hispania mwenye umri wa miaka 25.
(Athletic)

WOLVES KWA KAMARA

KLABU ya Wolves iliendelea na juhudi zake za
kumsaka kiungo wa kati wa Marseille na Ufaransa,
Boubacar Kamara mwenye umri wa miaka 21, baada
ya jaribio la kumsajili Renato Sanches wa Ureno
mwenye umri wa miaka 24, kutoka Lille kukwama.
(Athletic)

WEST HAM YAMKOSA LINGARD

KLABU ya West Ham ilikuwa na hamu ya kumsajili
kiungo wa kati wa England, Jesse Lingard mwenye
umri wa miaka 28, kutoka Manchester United, lakini
haikuwa tayari kufikia bei ya klabu hiyo ya Old Traf-
ford ya pauni milioni 25. (Talksport)

NEWCASTLE YASHINDWA

KLABU ya Newcastle imeshindwa na jaribio lao
la kumsajili kiungo wa zamani wa England, Hamza
Choudhury mwenye umri wa miaka 23, kutoka
Leicester baada ya majadiliano kati ya klabu hizo
kuvunjika. (Sky Sports)

FALCAO HUYO VALLECANO

KLABU ya Rayo Vallecano itamsajili straika wa
zamani wa Manchester United na Chelsea, Radamel
Falcao mwenye umri wa miaka 35 kwa mkataba wa
miaka miwili. (Marca)
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Mayai asifu
Samatta kurejea
tena Ubelgiji

Na Tunu Hassan, TUDARCO

WAKATI mshambuliaji wa ki-
mataifa wa Tanzania, Mbwana
Samatta, akirejea tena kucheza
Ligi ya Ubelgiji baada ya timu ya
Royal Antwerp FC ya nchini humo
kumnasa kwa mkopo akitokea
Fenerbahce ya Uturuki, dakika
chache kabla ya dirisha la usajili
la majira haya ya joto kufungwa
usiku wa kuamkia jana, mchezaji
wa zamani wa Yanga na timu ya
Taifa ‘Taifa Stars’, Ally Mayai,
ametetea uamuzi wake huo.
Samatta ameweka alama katika
soka la Tanzania kwa kufani-
kiwa kucheza Ligi Kuu England
akiichezea Aston Villa akitokea
katika klabu ya KRC Genk ya
Ubelgiji ambayo aliisaidia kuwa
bingwa kwa misimu miwili.
Lakini sasa amerejea Ubel-
giji safari hii akijiunga na Royal
Antwerp FC, ambapo baada va
kujiunga na klabu hiyo ya Ubel-
giji juzi, Samatta aliandika kwe-
nye ukurasa wake wa mtandao
wa kijamii wa Instagram: “Nina
furaha sana kujiunga na klabu ya
Royal Antwerp FC mpaka mwisho
wa msimu, ninachokisubiri kwa
hamu ni kuanza kucheza mbele
ya mashabiki.”

Simbu, Failuna
ndani mbio NMB
Marathon

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WANARIADHA wakongwe nchini,
Felix Simbu na Failuna Matanga,
wamejisajili rasmi katika mbio
zilizoandaliwa na taasisi ya
kifedha ya NMB zijulikanazo
kama NMB Marathon zinazota-
rajiwa kufanyika Septemba 18,
mwaka huu.

Katika usajili huo uliofanyika
Clock Tower, Meneja wa NMB
Kanda ya Kaskazini, Dismas Pros-
per, alisema mbio hizo za hisani
zina malengo ya kukusanya
shilingi bilioni moja kuchangia
tiba kwa ajili ya kinamama we-
nye matatizo ya fistula, kwa ush-
irikiano na Hospitali ya CCBRT,
ambao wamekuwa na changamo-
to ya kukabiliana na magonjwa
hayo na kushindwa kupata fedha
kwa ajili ya matibabu.

Kwa upande wao wanariadha
hao, Failuna na Simbu, walisema
wanaimani kubwa kinamama
watasaidiwa kupunguza changa-
moto na idadi kubwa ya wa-
nawake wanaoishi na fistula.

“Sisi tunajifua kwa ajili ya
kushiriki mbio hizo zenye lengo
zuri la kuongeza afya ya washiri-
ki na pia kutibu wenye matatizo
va fistula,” alisema Felix Simbu.

SIMBA OQUEENS KUIVAA FAD
KAMA FAINALI TIKETI CAF

Na Somoe Ng'itu, NAIROBI

LI kujihakikishia tiketi ya kucheza
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika
kutoka Ukanda wa CECAFA, Kocha
Mkuu wa Simba Queens, Hababuu
Ally, amesema hawataidharau FAD ku-
toka Djibouti kwenye mchezo wao wa
mwisho wa Kundi A utakaochezwa kes-
ho, [jumaa kwenye Uwanja wa Moi Kasa-
rani jijini hapa.
Lady Doves FC ya Uganda ndio
vinara wa Kundi A wakifuatiwa
na Simba Queens kila timu iki
wa na pointi nne, PVP FC yenye
pointi tatu ikifuata na kisha
FAD ambayo haina pointi hata
moja ikiburuza mkia kwenye
kundi hilo.
Akizungumza na gazeti hili jana,
Hababuu Ali, alisema mchezo huo utaku-
wa mgumu na wenye ushindani kwa
sababu wachezaji wa FAD wanacheza

kwa kuhamasishana timu nzima na hiyo
inasaidia kuongeza umakini.

Hababuu alisema pia wanaimarika
kadri mechi zinavyoendelea na anaamini
watawapa ushindani katika mechi hiyo
itakayoamua hatima ya timu yake ku-
songa mbele kwenye michuano hiyo in-
ayofanyika kwa mara ya kwanza.

“Tunatarajia itakuwa mechi ngumu,
FAD wanacheza kwa kuhamasishana
timu nzima wanaongea uwanjani, ni
jambo nzuri kiufundi, inasaidia kwenda
na kasi ya mpinzani, tumeliona hilo, tut-
ajipanga na hatutawadharau,” Hababuu
alisema.

Aliongeza mchezo dhidi ya Lady Doves
ulikuwa mgumu kwa pande zote mbili
ingawa timu yake ilipoteza nafasi mbal-
imbali ilizotengeneza katika mchezo huo
uliomalizika kwa sare ya bila kufungana.

“Tuna nafasi ya asilimia 90 kusonga
mbele katika mashindano haya, hakuna
mechi rahisi kwa sababu tunakutana
mabingwa wa ligi mbalimbali, wote

tumekuja kupambana kusaka tiketi ya
kwenda katika fainali Misri,” alisema
kocha huyo.

Naye golikipa wa timu hiyo, Zubeda
Mgunda, alisema wataendelea kupamba-
na kuhakikisha Simba Queens inatimiza
malengo yake ya kukata tiketi ya kushiri-
ki fainali za Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Tunataka kucheza fainali za Afrika,
tutajituma na kucheza kwa kiwango cha
juu, tunataka kuweka rekodi lakini kuipa
Tanzania heshima, tunajua mama Samia
anatufuatilia, hatutaki kumwangusha,”
Zubeda alisema.

Kila Kundi linatoa timu mbili zitaka-
zocheza hatua ya nusu fainali na bingwa
wa michuano hii atakayepatikana Sep-
temba 9, mwaka huu, ataiwakilisha CE-
CAFA katika fainali za Afrika zitakazoche-
zwa Novemba mwaka huu nchini Misri.

Tayari FAD imeshayaandaa mashinda-
no hayo na mchezo wake dhidi ya Simba
Queens utakuwa ni wa kukamilisha rati-
ba tu.

Meneja wa Benki
ya NMB Kanda ya
Kaskazini, Dismas
Prosper (kulia),
akiwaelekeza wa-
nariadha maarufu
nchini, Felix
Simbu na Failuna
Matanga namna
ya kujisajili kwa
njia ya mtandao
kwa ajili ya kush-
iriki mbio za NMB
Marathon 2021,
zitakazofanyika
laam Septemba
18, mwaka huvu.
Kushoto ni Me-
neja wa Tawi la
NMB Clock Tower
manuel Kishosha,
walipojisajili
wanariadha hao.
NA MPIGAPICHA
WETU

DSty sasa yaja na ‘Zigo Kama Lote’

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya MultiChoice Tanzania (DStv),
imetangaza kuzindua rasmi kifurushi
kipya cha bei nafuu kilichoanza kutumika
kuanzia jana, Septemba Mosi, mwaka huu.

Akizungumza wakati wa uzinduzi rasmi
wa kifurushi hicho kinachojulikana kama
‘DStv Poa’, Mkurugenzi Mtendaji wa Multi-
Choice Tanzania, Jacqueline Woiso, alise-
ma kinapatikana kwa gharama ya shilingi
9,900 kwa mwezi na kwamba kinaongeza
wigo mpana kwa Watanzania kuchagua
kifurushi wanachokitaka kulingana na
uwezo wao.

“Kuanzishwa kwa kifurushi hiki ku-
naendana na kipaumbele chetu cha ku-
wajali wateja kwa kuwapatia huduma
bora kwa gharama nafuu kadiri iwezeka-
navyo. Tunatambua kuwa wateja wetu na

wananchi kwa ujumla wanapitia wakati
mgumu kiuchumi, hivyo tumetathmini
njia bora za kuhakikisha kuwa Watanza-
nia wanaendelea kupata burudani, habari
na elimu kwa gharama nafuu zaidi,” ame-
bainisha Jacqueline.

Alisema mbali na kifurushi cha DStv
Poa kuwa cha gharama nafuu, pia
kimesheheni chaneli motomoto zaidi ya
40 za habari, filamu, michezo na burudani
kedekede kuendana na matakwa ya wa-
teja wao.

Sambamba na kifurushi hicho, pia DStv
imeanzisha chaneli mpya ya ‘Maisha Mag-
ic Poa’ itakayokuwa na vipindi kabambe
kama vile ‘Ni Yeye’ kinachoongozwa na
wasanii maarufu TID na Chid Benz, Vi-
chekesho vya Watu Baki, Kipindi maarufu
cha vichekesho cha Origino Comedy bila
kushahau tamthilia za Kapuni, Saraft,

Mwantumu na Sinema bora za Mambo
Moto.

Akitoa maelezo kuhusu kifurushi hicho
kipya, Mkuu wa Masoko wa MultiChoice
Tanzania, Ronald Shelukindo, alisema
kutokana na wingi wa chaneli zilizopo
kwenye kifurushi hicho na maudhui yake,
wateja wa DStv watarajie zigo’ la buruda-
ni. “Hili ni zigo kwelikweli kwani kuna
chaneli zaidi ya 40, na zote hizi kwa bei ya
Shilingi 9,900 tu kwa mwezi”.

Alisema habari njema zaidi ni kwa wa-
teja wa DStv ambao akaunti zao zina salio
linalotosha kuwashiwa kifurushi hicho,
kwani ikiwa wataridhia, wataunganishwa
na kifurushi hicho cha DStv Poa kwa
shilingi 9,900 tu na kuendelea kufurahia
burudani kutoka DStv na kwa mteja mpya
ataweza kujiunga na DStv kwa shilingi
59,000 tu.
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Allyekuvva Ofisa Mhamasishaji na Msemaji wa Klabu ya Yanga, Antonio Nu-
gaz, katika moja ya mikutano yake na vyombo vya habari kabla ya klabu hiyo
kutangaza kuachana naye jana. PICHA: MAKTABA YETU

YANGA SC YATANGAZA
KIKOSI KAZI, NUGAZ ‘OUT’

Na Tunu Hassan, TUDARCoO

LABU ya Yanga imejipanga upya
baada ya kuunda ‘kikosi kazi’
chake cha mashindano kutokana
a kilichokuwapo awali kumaliza
muda wake wa miaka miwili kwa mujibu
wa katiba yao, lakini ikitangaza kuachana
na Ofisa Mhamasishaji, Juma Khatib Nu-
gaz, maarufu kama Antonio Nugaz.
Taarifa ilivotolewa na Idara ya
Habari na Mawasiliano ya klabu
hiyo jana, ilieleza: “Uongozi un
atoa shukrani za dhati kwa ali
yekuwa mfanyakazi wake Juma
Khatib Nugaz, maarufu kama
Antonio Nugaz kwa utumishi
wake ndani ya klabu ya Yanga
katika kipindi cha miaka miwili.
“Ndugu Juma (Nugaz), amemaliza
mkataba wake wa utumishi katika klabu
ya Yanga, hivyo uongozi umeamua ku-
toongeza mkataba huo na kwamba unam-
shukuru sana kwa kazi yake na kumtakia
kila la kheri na mafanikio katika maisha na

Na Saada Akida

Simba vaja na ‘Noma’, jezi

JOTO la Tamasha la Simba Day
l[imeanza rasmi baada ya klabu
hiyo kufanya rasmi uzinduzi wa
kuelekea tamasha hilo huku uki-
tangaza rasmi tarehe ya uzinduzi
wa jezi zake za msimu mpya

wa 2021/2022 pamoja na kibao
kitakachobamba siku hiyo cha
‘Simba ni Noma'.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Kaimu Ofisa Habari wa
Simba, Ezikiel Kamwaga alisema
awali ilikuwa ni Agosti na sasa
wamebadilisha, kuanzia Septem-
ba Mosi hadi 25 ya kila mwaka
itakuwa mwezi wa Simba.

Alisema msimu huu wanaanza
kwa kuzindua jezi kupitia mz-
abuni mpya ambaye ni Mtan-
zania, Fred Ngajiro maarufu
‘Fred Vunjabei' kupitia ‘Vunjabei
Group’ baada ya kushinda tenda
ya biashara ya kuuza na kusam-
baza bidhaa za klabu hiyo.

Kwa upande wa Vunjabel,
alisema uzinduzi utakuwa na
matukio ya aina mbili, wa jezi na
vifaa vya michezo ambao uta-

UKURASA 20

fanyika Septemba 4, mwaka huu,
ukionyeshwa katika mitandao
pamoja na mubashara kupitia
Azam TV.

Alisema wanaenda kuwapa
heshima vijana na kutowaan-
gusha mashabiki wa Simba kwa
kuhakikisha wanatoa vifaa bora
na halisia ikiwa jezi za wachezaji
pamoja na mashabiki ambao
wanaweza kuvaa hata wakiwa
ofisini siku ya mwanzo wa wiki.

“Niweke wazi kwamba hadi
sasa hakuna mtu yeyote ambaye
ameona jezi mpya au kuenea
katika mitandao ya kijamii, jezi
itaonekana rasmi Septemba 4,
mwaka huu, ‘dizaini’ ya Simba
kwa sasa tuko tofauti na klabu
nyingine hapa nchini,” alisema.

Mbali na tukio hilo pia msa-
nii wa muziki wa kizazi kipya,
Mtanzania, Whuzo, amesema
ameshirikiana na msanii kutoka
DR Congo, Donat Mwaza, ku-
tunga nyimbo maalum wa Siku
ya Tamasha la (Simba Day) ita-
kayokwenda kwa jina la ‘SIMBA
NI NOMA', Septemba 19, mwaka
huu.

® ® ® Gumbo, Bin Kleb, Davis Mosha wapewa jukumu
zito, wakati Djuma naye akirejea mazoezini baada...

kazi zake nje ya klabu ya Yanga.”

Akizungumzia alivyopokea taarifa hiyo,
Nugaz alisema: “Kwa udhati wa moyo wan-
gu naomba niwashukuru kuanzia uongozi
wote wa Yanga chini ya Mwenyekiti wetu,
Dk. Mshindo Mbette Msolla na Kaimu Ka-
tibu Mkuu Mpya, Senzo Mbatha Mazingiza,
wafanyakazi wenzangu wote kwa upendo
wenu kwa kipindi chote cha miaka miwili
niliyoitumikia Yanga kwa moyo Mkun-
jufu na kujitoa kwangu. Mungu awabariki,
awalinde na awape kila hitajio la nafsi
zenu ili tuweze kuipeleka mbele Brand ya
Yanga.

“Wanachama, wapenzi na mashabiki wa
Yanga ninyi mmekuwa na mimi kwa moyo
mmoja, ahsanteni sana, nawapenda sana
na nitaendelea kuwa nanyi. Tutaonana
tena hivi Karibuni. Insha Allah.”

Katika hatua nyingine, kuelekea msimu
mpya wa 2021/22, Kamati ya Utendaji ya

Klabu ya Yanga chini ya Mwenyekiti, Dk.
Mshindo Msolla, imeunda Kamati mpya ya
Mashindano yenye wajumbe wanane (8).

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
klabu hiyo jana, Kamati hiyo ya Utendaji
imemteua Rodgers Gumbo kuwa Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Mashindano huku
wajumbe wakitajwa kuwa ni Hamad Islam,
Lucas Mashauri, Abdallah Bin Kleb, Davis
Mosha, Seif Magari , Eng. Hersi Said, Pel-
egrinius Rutayunga na Arafat Haji.

Ikumbukwe hivi karibuni Dk. Msolla
alitangaza kuwa kamati iliyokuwapo awali
ilimaliza muda wake, hivyo Kamati ya
Utendaji imeteua ‘kikosi kazi hicho kipya’
kushika majukumu hayo.

Wakati huo huo, kikosi cha Yanga ki-
meendelea na mazoezi ya kujiandaa na
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya
Rivers United ya Nigeria huku beki kiraka
Shaban Djuma akiungana na wenzake jana

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

baada ya kukosekana juzi mazoezini.

Kwa mujibu wa ripoti ya kitabibu ku-
toka klabu hiyo, hakuna majeruhi kwenye
kikosi kilichopo kambini Avic Town huku
Yassin Mustapha na Mapinduzi Balama
wakielezwa kuendelea na programu ya
mzoezi mepesi.

Akizungumzia mazoezi ya timu hiyo
jana, Ofisa Habari wa Klabu ya Yanga, Has-
san Bumbuli, alisema: “Mazoezi yalianza
jana (juzi) ambapo Djuma na Ntibazonki-
za [Said] walikosa kwa sababu mbalimbali,
lakini Djuma amerejea na Saido atarejea
kesho (leo),” alisema.

Alisema baada ya mapumziko ya siku
moja yaliyotolewa na kocha Nasreddine
Nabi kwa wale ambao hawana majukumu
ya timu za taifa, kikosi kilirejea jana (juzi)
na kuanza rasmi mazoezi.
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