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HABARI KITAIFA

Jaji Mmilla
afariki dunia

Na Mwandishi Wetu

JAJI wa Mahakama ya
Rufani Tanzania, Bethuel
Mmilla, amefariki dunia.

Taarifa ya Mtendaji wa
Mahakama ya Rufani, So-
[anus Nyimbi, iliyotolewa
jana kwa vyombo vya
habari ilisema Jaji Mmila
alifariki dunia juzi katika
Taasisi ya Moyo ya Jakaya
Kikwete (JKCI), Muhimbili
alilazwa katika Hospitali ya
Jeshi ya Lugalo Septemba
23, mwaka huu alikokuwa
akipatiwa matibabu.

Jaji Mmilla alizaliwa
Septemba 22, 1956 katika
Wilaya ya Makete mkoani
Njombe na mwaka 1964
hadi 1970 alisoma shule
ya Msingi Iniho wilayani
Makete kabla ya kujiunga na
Shule ya Sekondari Luigalo
mkoani Iringa mwaka 1971
hadi 1974 na kuhitimu ki-
dato cha nne.

Mwaka 1975 hadi 1976
aliendelea na elimu va
kidato cha tano na cha sita
katika Shule ya Sekondari
va lIboru mkoani Arusha
kabla ya kujiunga na Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam
mwaka 1980 hadi 1983 kwa
masomo ya shahada ya
kwanza ya sheria (LLB).

Baada ya hapo, taarifa
ilieleza kuwa aliajiriwa
na Shirika la Reli Tanza-
nia (TRC) Machi 21, 1978
ambako alifanya kazi hadi
mwaka 1980 na mwaka
1983 alifanya kazi Ofisi ya
Mwendesha Mashtaka wa
Serikali.

Mnamo Februari 1984,
Jaji Mmilla aliajiriwa na Ma-
hakama ya Tanzania katika
nafasi ya Hakimu Mkazi
ambako alifanya kazi katika
vituo mbalimbali hadi Aprili,
1995.

Akiwa ndani ya Mahaka-
ma aliteuliwa pia kushika
nafasi ya usajili kazi aliyoi-
fanya hadi Juni, 2000 ali-
poteuliwa kuwa Katibu wa
Tume ya Kurekebisha Sheria
hadi Juni, 2002.

Juni 05, 2002 aliteuliwa
na Rais wa Awamu ya Tatu,
Benjamin Mkapa, marehe-
mu kuwa Jaji wa Mahakama
Kuu ya Tanzania nafasi
ambayo aliitumikia mpaka
Oktoba, 2012 alipoteuliwa
kuwa Jaji wa Mahakama ya
Rufani hadi umauti unam-
fika.

Tarifa ilieleza kuwa msiba
uko nyumbani kwa mare-
hemu, Mikocheni jijini Dar
es Salaam na mipango va
mazishi itajulikana baadaye.

Bwana alitoa, Bwana
ametwaa, jina na Bwana
[ihimidiwe.

CCM yaandaa makombora mazito

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM),
kimesema siku za mwisho za
kumaliza kampeni za uchaguzi
mkuu wa mwaka huu, kitatoa kile
kilichokiita makombora mazito
dhidi ya vyama vya upinzani.

Kimesema siku sita za mwisho
kumalizia kampeni hizo, kitatoa
siri nzito za wapinzani ambazo
Watanzania watabaki wakipigwa
na butwaa.

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa
CCM Taifa, Humphrey Polepole,
alitoa ahadi hiyo jana mjini Do-
doma alipozungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu tathmini ya
kampeni za uchaguzi walizofan-
ya kwa muda wa wiki mbili.

“Upinzani wana mambo ya
kutisha sana, tunasubiri tupige
kubwa wakae chini, siku hiyo
watu watashangaa. Ikifika Ok-
toba 23, 24, 25, 26, 27 itakuwa ni
balaa... tukiyasema hapa itakuwa
ni aibu. Kuna wabunge wa up-
inzani wanaunga mkono CCM
maongezi yao tunayo, na hata leo
(jana) kwenye vikao vyao tutaku-
wa nao,” alisema Polepole.

Alisema awamu inayofuata ya

kampeni, CCM itatumia mbinu
za kimedani za kisiasa ambazo
zitawamaliza wapinzani na ku-
wasambaratisha.

USHIRIKIANO UPINZANI

Katika mkutano wake na
waandishi wa habari, Polepole
pia alizungumzia ushirikiano un-
aotarajiwa kufanywa na vyama
vya ACT-Wazalendo na CHADE-
MA katika uchaguzi huo, akisema
wanasubiri kwa hamu muungan-
iko wa vyama hivyo vya upinzani.

“Tutawachapa mapema asu-
buhi wakiwa wameunga hivyo
hivyo, nami ninatoa rai hawa
wasisubiri tarehe tatu (Oktoba
3, mwaka huu) kuungana, hawa
waungane ‘from now’ (kutoka
sasa), ndipo watajua tulipotoka
na Watanzania miaka mitano ili-
yopita na hapa tulipofika.

“Tumewekeza katika taifa hili
nchi ikiwa maskini, Rais Magu-
fuli amepambana na kuifikisha
uchumi wa kati, tulitakiwa kufika
mwaka 2025, lakini tumewahi
kufika mapema,” alitamba Pole-
pole.

Polepole alikumbusha kuwa
vyama vya siasa vya upinzani
viliwahi kuungana miaka mitano

iliyopita kupitia Umoja wa Katiba
ya Wananchi (UKAWA), lakini
vikaambulia kipigo kutoka kwa
Rais John Magufuli.

Kuhusu  mwenendo  wa
kampeni za CCM tangu walipoan-
za hadi sasa, Polepole alisema
wanaendelea vizuri na kuwaom-
ba Watanzania kumchagua Dk.
Magufuli kwa kishindo kwa kuwa
hatawaangusha. “Tangu tumean-
za kampeni tumekuwa tukiwatu-
ma makada waandamizi sehemu
mbalimbali, tunaendelea vizuri
katika kampeni za majimbo, kata
na urais. “Zanzibar tunaendelea
vizuri sana, Dk. Hussein Mwinyi
anaendelea kufanya mikutano
sehemu mbalimbali. Tunachow-
aahidi Watanzania ni maendeleo
ya haraka chini ya Dk. Magufuli
na Dk. Mwinyi,” alisema.

Aliongeza kuwa mgombea
urais Dk. Magufuli amepata
mapokezi makubwa  katika

mikoa yote aliyopita wakati aki-
fanya kampeni ikiwamo Kagera,
Kigoma, Geita, Singida, Tabora,
Simiyu, Shinyanga na Mwanza.

TUME YA UCHAGUZI
Vilevile, Polepole alizungum-
zia suala la Tume ya Taifa ya

Uchaguzi (NEC) kuwaengua
wagombea baada ya kuwekewa
mapingamizi, akidai kuwa ni
mchakato uliofanyika kwa mu-
jibu wa sheria.

Alisema wastani wa wagom-
bea wa upinzani walioenguliwa
ni 160 ambao hawakuwa na sifa
wala vigezo.

Polepole alisema: “Kwa mfano,
Jimbo la Ubungo, mgombea wa
CHADEMA alipouliza unatokea
mkoa gani akajaza DSM, mawak-
ili wetu wakauliza DSM ndiyo
nini? Tukampiga pingamizi. Tu-
kaenda Jimbo la Ilamba Maghar-
ibi, mbunge wa upinzani alitaki-
wa kugonga mhuri wa Katibu wa
Wilaya husika katika jimbo, yeye
akagonga mhuri wa katibu wake.
Tunampigia pingamizi.

“Baada ya hapo tukaisikiliza
tume. Tume imewapendelea
wale watu kwa zaidi ya asilimia
80. Tungesema tusimamie she-
ria na katiba, wale wagombea
160 wasingeshiriki uchaguzi.
Tume imewarudisha wagombea
120 wa upinzani kwa huruma,
sisi tumetulia, wamebakizwa 30
ambao hawajarudishwa, wanap-
iga kelele hadi Umoja wa Ulaya,”
Polepole alitamba.
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Mgombea
Mwenza

wa Kiti cha
Rais kupitia
Chama cha
Demokrasia
na Maende-
leo (CHADE-
MA), Salum
Mwalimu,
akihutubia
mkutano wa
kampeni za
uchaguzi
mkuu katika
eneo la Me-
atu Stendi,
Jimbo la
Meatu,
mkoani

| Simiyu juzi.
PICHA:
FRANCIS
DANDE

Wataka ma-DED waliokata wagombea watumbuliwe

Na Romana Mallya

MWENYEKITI wa Baraza la
Vyama vya Siasa Tanzania, John
Shibuda, amemwomba Rais
John Magufuli kuwatumbua
wasimamizi wasaidizi wa Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC),
waliohusika kuenguliwa wagom-
bea ubunge na udiwani katika
mchakato wa uchaguzi mkuu wa
mwaka huu.

Kwa mujibu wa taratibu za
uchaguzi huo, wakurugenzi wa
halmashauri (ma-DED) ndiyo wa-
nakuwa wasimamizi wa uchaguzi
ngazi ya jimbo.

Akizungumza na waandishi wa
kuhusu kuenguliwa kwa wagom-
bea, Shibuda alisema amefanya
ufuatiliaji kama mwenyekiti
wa baraza hilo na kubaini NEC
huamua kutokana na taarifa za

maelekezo zinazotoka ngazi za
chini.

“Rais  Magufuli nikuombe
kwa heshima, wasimamizi wa-
saidizi wa tume ya uchaguzi wa-
naochafua ahadi yako ya kuwapo
kwa uchaguzi wa huru na haki,
ninakuomba Mheshimiwa Rais
chukua hatua za kuwatumbua,
ili watu wajifunze, waache tabia
za unafiki na uzandiki wa kupo-
tosha na kuipaka matope serikali
na Rais,” alishauri.

Shibuda alisema NEC haina
kitengo cha upelelezi, hiyo haina
uhakiki kwa hujuma zinazofany-
wa ngazi ya chini na kupelekwa
kwao.

Shibuda alisema anaamini
Rais Magufuli hajatuma watu
wazushe na kuidanganya tume ili
kufanya uamuzi batili.

“Hili nimelisema kwa sababu
nimelifanyia uchambuzi. Hata
mimi kuna wagombea kupitia

chama changu wameenguliwa
kwa mizengwe,” alisema.

UKAWA MPYA

Akizungumzia kusudio la baa-
dhi ya vyama vya siasa kutaka
kushirikiana katika uchaguzi
huo, Shibuda alisema wanasiasa
wana uchokozi wa kifikra kwa
sababu vyama vyote vinaelewa
sheria na kanuni zinasema nini
kuhusu kuungana.

“Ninacheka kwa sababu hawa-
janishirikisha wala kuja kuomba
ushauri kwangu, hilo ninadhani
hebu tuliache lijitokeze, siyo kila
mtoto wa kike akikutwa na mvu-
lana basi ni mhuni,” alisema.

Katika uchaguzi mkuu wa
mwaka 2015, vyama vinne
(CHADEMA, CUF, NCCR-Mageuzi
na NLD) viliungana na kusimami-
sha mgombea mmoja wa urais
kupitia umoja ulioitwa UKAWA
(Umoja wa Katiba ya Wananchi).

Mwaka huu, vyama viwili vya
upinzani; ACT-Wazalendo na
CHADEMA viko katika hatua za
mwisho za kukubaliana kush-
irikiana katika uchaguzi huo li-
cha ya kila kimoja kusimamisha
mgombea kwenye nafasi ya urais.

UKATA WA VYAMA

Shibuda pia alisema vipo vy-
ama vinavyopata ruzuku na ving-
ine havipati, akibainisha kuwa
hali ya uchumi ni mbaya na kina-
chofanyika kwa sasa ni kutem-
beza bakuli.

“Wale wenye ukata ni kweli
wana ukata na hawawezi ku-
lumbana na Msajili wa Vyama
vya Siasa, afanyeje Msajili? Hana
mafungu kwa sababu sheria tu-
liipitisha wenyewe na sheria ya
mabadiliko ya kwamba vyama
vyote visiwe vinapewa ruzuku
ilitokana na wadau wa vyama vya
siasa,” alisema.
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Mwalimu MKuu mbaroni
tuhuma rushwa ya ngono

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

TAASISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), inamshikilia
Mwalimu Mkuu wa Shule
va Msingi Nyeregete
iliyoko wilayani Mbarali
mkoani Mbeya, Adelhard
Mjingo (44), kwa tuhuma
za kuomba rushwa ya
ngono kwa mwanafunzi
wake wa darasa la saba
mwenye umri wa miaka
14 kwa ahadi kuwa an-
gemsaidia kufaulu miti-
hani.

Akizungumza na
waandishi wa habari
jana, Mkuu wa TAKUKURU
Mkoa wa Mbeya, Julieth
Matechi, alisema mwal-
imu huyo alinaswa na
makachero wa taasisi
hiyo Septemba 23, mwaka
huu akiwa na mwanafunzi
huyo kwenye moja ya
nyumba za kulala wageni

Alisema taasisi hiyo
ilipata taarifa za siri
kutoka kwa mmoja wa
wananchi kuwa mwalimu
huyo amekuwa akiomba
rushwa ya ngono kwa
mwanafunzi wake huyo,
akimtishia kuwa endapo
angekataa, angehakikisha
anamfelisha kwenye mti-
hani wake wa mwisho.

Matechi alisema kuwa
siku ya tukio, mwalimu
huyo aliaga shuleni kuwa
anakwenda kwenye sem-
ina ya chanjo katika Mji
wa Rujewa wilayani humo
na aliondoka pamoja na
walimu wenzake, lakini
alipofika kwenye ukumbi
wa semina, aliandikisha
jina na kuomba udhuru
kisha akaondoka.

Alisema Makachero
wa TAKUKURU walibaini
kuwa wakati mwalimu
huyo anaondoka shuleni,
alimtaka mwanafunzi
wake huyo aondoke
shuleni na kwenda ny-
umbani kubadili nguo,

ili asijulikane kuwa ni
mwanafunzi na akamtaka
avae sweta lenye rangi
nyekundu kama ishara ya
kutambulika kwa dereva
bodaboda aliyekuwa
ameandaliwa kwenda
kumchukua.

“Alimwelekeza mwa-
nafunzi huyo kuwa ak-
ishabadilisha nguo, aende
akasimame eneo la kibao-
ni, atamtuma mwendesha
bodaboda aende kum-
chukua kumpeleka eneo
watakalokutana,” alisema.

Matechi aliongeza kuwa
mwalimu huyo alichukua

chumba kwenye nyumba
va kulala wageni (jina
tunalihifadhi) iliyoko Ru-
jewa na kisha akamtuma
dereva bodaboda kwenda
kumchukua binti huyo na
alipofika, mwalimu alim-
pokea na kuingia naye
chumbani.

Kiongozi huyo wa
TAKUKURU alisema
mwalimu huyo baada ya
kuingia na mwanafunzi
huyo chumbani, alimuuli-
za kama amekula na
alipojibiwa kuwa hajala,
alitoka na kwenda kum-
nunulia chipsi na soda
kisha akaingia tena chum-
bani kwa ajili ya kutimiza
azma yake.

Alisema kuwa wakati
mwalimu huyo akijiandaa
kutekeleza uhalifu huo,
makachero wa TAKUKU-
RU waliokuwa wanafuatil-
ia tukio hilo, waliingia na
kumweka chini ya ulinzi
mwalimu huyo.

“Tunaendelea na uchun-
guzi wa tuhuma hizi,
unaendelea kwa mujibu
wa sheria na baada ya ku-
kamilika, hatua zitachuku-
liwa dhidi ya mwalimu
huyo ikiwa ni pamoja na
kufikishwa mahakamani,”
alisema Matechi.

Alisema kukamatwa
kwa mwalimu huyo ni
matunda ya uanzishwaji
wa klabu za wapinga
rushwa shuleni na vyuoni
pamoja na kampeni ya
‘Vunja Ukimya Kataa
Rushwa ya Ngono'.

Alisema kampeni hiyo
inaendelea kutolewa
kwa vijana ili wawe na
ujasiri wa kukataa rushwa
ya ngono kwa kutoa
taarifa na kuwa sehemu
ya mapambano dhidi ya
rushwa.

Matechi aliwashukuru
wananchi wanaoendelea
kushirikiana na TAKUK-
URU kutoa taarifa za vi-
tendo vya rushwa na via-
shiria vya vitendo hivyo.
Aliwataka viongozi wote
wenye dhamana kwenye
ofisi mbalimbali ambao
wanahudumia jamii, kua-
cha kutumia vibaya ofisi
zao kwa kushawishi ama
kuomba rushwa ya ngono
kama kigezo cha kutoa
huduma. Alisema Ofisi za
TAKUKURU ziko ka-
tika kila wilaya na hivyo
wananchi wanatakiwa
kuzitumia kutoa taarifa
ama kupiga simu namba
113 ama kutuma ujumbe
mfupi kwenye namba
hiyo au kubonyeza namba
*113# na kufuata maelezo
na kwamba huduma hiyo
ni bure.

Vigogo biashara madini
washikiliwa TAKUKURU

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAFANYABIASHARA wakubwa
saba wa madini ya Tanzanite mkoani
Arusha, wanashikiliwa na Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) kwa tuhuma za kufanya
biashara ya madini ya vito kwa njia ya
magendo.

Vigogo hao pia wanatuhumiwa ku-
jihusisha na utoroshwaji wa madini
kwenda nje ya nchi na ukwepaji wa
kodi, kinyume cha sheria, kanuni, tara-
tibu na miongozo iliyowekwa na seri-
kali katika biashara hiyo.

Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKURU,
Brigedia Jenerali John Mbungo, katika
mkutano na waandishi wa habari jijini
hapa jana, aliwataja wafanyabishara
hao kuwa ni pamoja na Joel Mollel,
maarufu ‘Saitoti’, meneja wa kampuni
sha na mke wake Caren Mollel ambaye
ni Mtanzania mwenye asili ya Asia,
Rakesh Kumar Gokhroo anayemiliki
kampuni ya kuuza na kununuwa ma-

Wengine ni Daud Saimalie
Lairumbe, wakili wa kampuni ya Gem
and Rock Venture kutoka Kampuni
ya Uwakili ya Northen Law Chambers
Arusha, George Poul Kivuyo, maarufu
kwa Lekoo, mchimbaji na mfanyabi-
ashara wa madini na mshiriki wa kibi-
ashara wa Saitoti.

Naiman Mollel, mchimbaji wa ma-
dini ya Tanzanite katika mgodi ulioko
Mirerani unaomilikiwa na Kampuni
sha pamoja na Ezekiel Laizer, mchim-
baji na mfanyabiashara wa madini na
mshirika wa kibiashara wa Saitoti wa

Mkurugenzi huyo alisema uchun-
guzi wa awali umebaini kuwa wafan-
yabiashara Saitoti na Gokhroo kwa
kushirikiana na wenzao hao watano
wanatuhumiwa kufanya uchimbaji,
ununuzi na usafirishaji haramu wa
madini ya Tanzanite kutoka katika mi-
godi ya madini hayo yaliyoko Mirerani
wilayani Simanjiro mkoani Manyara
bila ya kufuata sheria, kanuni na tarat-
ibu. Alisema kuwa tuhuma zilizochun-
guzwa na zinazoendelea kuchungu-
zwa ni pamoja na watuhumiwa wote
kutumia rushwa kuwashawishi baadhi
ya watendaji wa serikali kufanikisha
azma yao ya kupunguza thamani ya
madini husika, hivyo kuikoshesha
serikali mapato kwa madini husika ku-
pewa thamani ndogo.

Alisema  wafanyabiashara  hao
wamekuwa wakipata madini bila ku-
fuata sheria, kanuni na taratibu na
kuyauza nje ya nchi kinyume cha tara-
tibu, hivyo kuendelea kuikosesha seri-
kali mapato stahiki.

“Pia wamekuwa wakikwepa kulipa
kodi halali ya serikali, wamewawez-
esha wafanyabiashara hao na wabia
wao kutumia fedha hizo na kujijengea
ukwasi mkubwa uliowawezesha ku-
nunua majengo ya kifahari na magari
ya kifahari na kuanzisha biashara
mbalimbali jijini Arusha pamoja na
maeneo mengine nchini,” alisema.

Kiongozi huyo wa TAKUKURU
alisema ukwasi huo ambao uchunguzi
unaendelea kuubaini unakadiriwa ku-

Mkurugenzi Mkuu wa Takukuru, Brigedia Jenerali John Mbungo.

fikia Sh. bilioni 7.2.

Alisema TAKUKURU imebaini
mali kadhaa zinazomilikiwa na
watuhumiwa ambazo taasisi hiyo
inaendelea kuzifanyia uchunguzi
kwa kuwa Saitoti ana mali na bi-
ashara katika maeneo mbalim-
bali jijini Arusha yenye thamani
ya zaidi ya Sh. bilioni 4.7 huku mke
wake akimiliki nyumba na magari
yenye thamani ya zaidi ya Sh. mil-
ioni 610.

Alisema Saitoti na mke wake
Caren pia wanamiliki Kampuni
ya Azo Africa ambayo inamiliki
mgodi, magari na mali nyingine
zenye thamani ya Sh. milioni 177.5
na kwa ujumla Saitoti anamiliki
mali zenye thamani ya zaidi ya Sh.
bilioni 5.5. Alisema mtuhumiwa
Naiman Mollel anamiliki nyumba
na magari yenye thamani ya zaidi
ya Sh. milioni 574, mfanyabiashara
Gohkroo anamiliki magari, fedha
taslimu pamoja na madini yenye

thamani ya Sh. milioni 895 na
mfanyabiashara Lekoo anatuhu-
miwa kumiliki nyumba na magari
yenye thamani ya Sh. milioni 227.

Alisema watuhumiwa wote wa-
nachunguzwa na tayari uchun-
guzi wake unaendelea vizuri na
TAKUKURU kwa kushirikiana na
Ofisi ya Mwendesha Mashtaka
Mkuu wa Serikali na watapelekwa
katika vyombo vya sheria.

Alisema endapo wakitiwa ha-
tiani, adhabu stahiki zitachukuli-
wa ikiwa ni pamoja na utaifishwaji
wa mali zao zilizotokana na ufan-
yaji wa biashara za madini ya vito
kwa njia zilizo kinyume cha she-
ria.

Brigedia Jenerali Mbungo aliwa-
taka wafanyabiashara wa madini
ya vito nchini kufuata sheria na
taratibu zilizowekwa kwa kuwa
serikali iko macho na haitakuwa
na simile au huruma kwa yeyote
atayekiuka.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Baruapepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz
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INYONGA kuelekea

1. T550 BES/T474BCJ

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

B TANGAZO BN

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMAPILI
kampuni vya
OVERSEAS CONSTRATION & INVESTMENT (EA) LTD
itasafirisha Mizigo yake yenye vipimo vikubwa. Kutoka
KABANGA kupitia TABORA
Magari hayo yenye namba za usajili namba za usajili:

2. T389 BES/T668 BCJ

2. Magari hayo yana vipimo vifuatavyo:

Mtaawa Moshi,
S.L.P 2888,

40470 DODOMA
Tarehe 25-09-2020

SINO-SHINE

115916602

Urefu - mita 16.0
Upana - mita 2.7
Kimo - mita 4.9

3. Njia itakayotumika: INYONGA hadi KABANGA kupitia
MPANDA Gari litasafiri muda wa mchana tu (kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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HABARI KITAIFA

Kampeni
ya choo
yafyeka
magonjwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema usimamizi
wa usafi wa mazingira na upa-
tikanaji wa maji, umesaidia ku-
puNguUza magonjwa ya mlipuko
ikiwamo kipindupindu.

Sambamba na hilo, imetaja
mikoa inayoongoza kwa kuwa
na vyoo bora kuwa ni pamoja
na Kilimanjaro, Iringa, Njombe

na Dar es Salaam huku Mkoa wa

Kigoma, Simiyu, Mara, Songwe
na Lindi ikiongoza kwa kutoku-
wa na vyoo bora.

AKijibu jana maswali ya
waandishi wa habari kuhusu
udhibiti wa magonjwa hayo,
Kaimu Mkurugenzi Msaidizi,
Afya na Mazingira, Anyitike
Mwakitalima, alisema hatua
hiyo imesaidia kutokuwapo
kwa kisa cha mgonjwa yeyote
wa Kipindupindu kuanzia Julai,
mwaka jana hadi sasa.

Pia alisema hali ya upatikanaji :

mjini umeongeza ambapo kwa
mijini hadi kufikia disemba
mwaka jana ni asilimia 85 huku

Mwakitalima ambaye pia
ni Mkuu wa Sehemu Ndogo
va Maji, Chakula na Usafi wa
Mazingira, alisema katika
kutekeleza mazingira wezeshi
va kiutendaji, serikali imepanga
kuhakikisha angalau kila mkoa
unapata gari moja na kila Ofisa
afya aliye ngazi ya kata anaku-
wa na pikipiki.

Awali, akizungumzia maa-
dhimisho ya Siku ya Afya va
Mazingira Duniani inayofanyika
leo, Mkurugenzi wa Huduma za
Kinga kutoka Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia
Wazee na Watoto, Dk. Leonard
Subi, alisema wizara imeende-
lea kusimamia utekelezaji wa
kampeni ya taifa ya usafi wa
mazingira.

Alibainisha kuwa kampeni
hiyo inahamasisha jamii ku-
jenga na kutumia vyoo bora na

kutumia huduma za kijamii hasa

Vvituo vya kutolea huduma za
afya na katika shule.

“Kuna kampeni yenye kaulim-
biu: ‘Usichukulie Poa Nyumba
ni Choo' ambayo inahamasisha
ujenzi na matumizi ya vyoo
bora na kunawa mikono kwa
maji tiririka na sabuni,”alisema.

Alieleza kuwa Kampeni hiyo
ilikuwa na awamu mbili am-
bapo kuanzia mwaka 2012 hadi
2016 imesaidia kupunguza kaya
zisizokuwa na vyoo kutoka

asilimia 6.1 mwaka 2015/16 hadi :

asilimia 2 mwaka 2019/20.

“Kampeni imesaidia kuongeza
Vvy0o0 bora kutoka asilimia 40
hadi 63.7 sambamba na kaya
zenye vifaa maalumu vya
kunawa mikono kuongezeka
kutoka asilimia 12.4 hadi
37.6,"alisema.

Na Romana Mallya

CHAMA cha Makandarasi
Wazalendo Tanzania (ACCT),
kimetaja sababu zinazowa-
fanya makandarasi wazawa
kutokukua ikiwamo kutoshirik-
ishwa kwenye miradi mikubwa.

Kutokana na changamoto
hiyo kupitia mkutano mkuu
wa tisa wa mwaka wa chama
Salaam, makandarasi wameona
iko haja ya kuungana badala
ya kila mmoja kufanya kazi
kivyake.

Akizungumza kwenye mku-
tano huo, Mwenyekiti wa ACCT,
Mhandisi Milton Nyerere, alise-
ma kuungana kwao kutasaidia
kuwa na mkakati wa pamoja iki-
wamo kuanzisha benki yao kwa
sababu zilizopo hazielewi vizuri
sekta ya ujenzi.

Mhandisi Nyerere alisema
makandarasi wazawa wako
tayari kushirikiana na serikali
kutekeleza miradi mbalimbali
inayoendelea kwa sababu uku-
aji wao unategemea fursa za
kazi, mitaji na matumizi ya

teknolojia kwenye ujenzi.

“Kumekuwa na miradi mi-
kubwa inayotekelezwa ambayo
ni fursa katika kukuza uwezo wa
makandarasi wazawa. Changa-
moto ni namna gani wamesh-
irikishwa kwenye miradi hii,
hii imebaki kuwa changamoto
kubwa,” alisema.

Mhandisi Nyerere alisema iko
dhana iliyoibuka miaka ya kar-
ibuni ambayo imelenga kuonye-
sha makandarasi wazawa wana
gharama za juu wakati wakiom-
ba zabuni.

“Ukweli ni kwamba serikali
au mnunuzi yeyote halazimiki
kutoa kandarasi kwa yeyote
ambaye atajiridhisha kuwa
gharama iko nje ya bajeti iliyo-
pangwa,” alisema.

Nyerere alisema mikataba ya
ujenzi ikizingatiwa malalamiko
yote yanayohusiana na utendaji
wa makandarasi na gharama za
ujenzi hayatakuwapo.

Alisema mikataba ya ujenzi
pekee ndiyo silaha inayolinda
makandarasi na ununuzi na
hutoa suluhisho kwa matatizo
ya aina yoyote.

“Tunatoa wito kwa taasisi za
serikali kuwa wabunifu wana-
popata maagizo ya wanasiasa ya
kutumia kampuni za serikali ku-
fanya kazi za umma, inapotokea
taasisi inapewa kazi wanashind-
waje kuzitoa kwa makandarasi
wadogo ili kupunguza mzigo
wa usimamizi na kuzingatia bei
zilizopangwa,” alisema.

Pia alisema kutolipwa kwa
wakati miradi mbalimbali am-
bayo makandarasi wameifanya,
imewarudisha nyuma wengi
kukua kiuchumi na kujikuta ka-
tika madeni au kufilisiwa.

“Ikumbukwe mkandarasi an-
apoomba malipo ya kazi anayoi-
fanya kwa taasisi ya serikali ana-
takiwa kuambatanisha malipo
ya kabla hivyo kumpa jukumu
la kulipa kodi kabla hajalipwa
malipo na wakati mwingine
huchelewa mpaka miaka mi-
tano na kujikuta wanatoa kodi
katika malipo ambayo siyo ya
kazi,” alisema.

Pia aliiomba serikali iweke nia
ya dhati ya kuzingatia sheria ya
manunuzi ya umma na kanuni
zinazolenga kuwainua kiuwezo

“Makandarasi kuungana miradi mikubwa

makandarasi wazawa kwa wale
wa kigeni kutoa kazi kwao.

Katika mkutano huo ma-
kandarasi hao walijadili kuhusu
namna ambavyo wataweza
kuungana na kuwa wamoja ili
waweze kushiriki  kikamilifu
shughuli za kujenga uchumi wa
nchi.

Kuhusu changamoto ya
malipo kabla iliyotolewa na
ACCT, Mtendaji Mkuu wa Baraza
la Taifa la Biashara (TNBC), God-
will Wanga, aliahidi wataianga-
lia na Waziri wa Fedha na Mi-
pango ili kuona uwezekano wa
kuiondoa.

Wanga aliahidi changamoto
zote zilizobainishwa na baraza
hilo ataziwasilishwa eneo
husika ili kuona namna ya kuzi-
tatua.

“Nina wapongeza kwa kazi
kubwa ya kuanzisha kituo cha
mafunzo kwa mafundi mkoani
Arusha zenye gharama ya Sh.
Milioni 150 ambacho kwa mwa-
ka huchukua awamu tatu mpa-
ka nne kupiga msasa mafundi
wapatao 72 katika fani za ujen-
zi,” alisema.

juzi. Wananchi wameiomba serikali kukarabati eneo hilo, kwani limekuwa kero kubwa kwa muda mrefu. PICHA: STEVEN WILLIAM

DC aagiza tathmini ya fedha za halmashauri

Na Godfrey Mushi, HAI

SERIKALI imeagiza Idara ya
Maendeleo ya Jamii ya Wilaya
ya Hai mkoani Kilimanjaro, ku-
fanya upya tathmini ya mgawo
wa fedha kwa vikundi vyote
vilivyopatiwa mikopo ya uwez-
eshaji wananchi kiuchumi kwa
makundi maalum ya jamii.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Lengai
Ole Sabaya, aliagiza hayo jana
baada ya kukabidhi Sh. milioni
30.1 kwa vikundi vya wajasiri-
amali.

“Ofisa Maendeleo ya Jamii,

ninataka uniletee taarifa ya
tathmini kuhusu utekelezaji
wa mpango wa serikali kuhusu
utoaji wa mikopo ya wanawake,
vijana na walemavu. Nia ya seri-
kali ni kuwainua wananchi wake
kiuchumi na kuleta maendeleo
kwenye jamii.

“Kwa hiyo, tunapaswa ku-
jiridhisha tena kama mpango
huu umefikia malengo yake
vyema. Lakini pia ninasisitiza
tena, ondokeni ofisini, nendeni
mkawape ushauri wa namna
ya kuimarisha biashara zao,”
aliagiza.

Kabla ya makabidhiano hayo,

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hai,
Yohana Sintoo, alisema hal-
mashauri yake itaendelea kutoa
mikopo kwa vikundi vya vijana,
wanawake na watu wenye ule-
mavu kutokana na asilimia 10 ya
makusanyo ya mapato ya ndani.

Baada ya hafla hiyo, mmoja
wa wanakikundi cha Ebeneza
kilichoko Machame kinachoji-
husisha na kilimo cha mboga,

Naomi  Changari, aliishukuru
serikali ~ kwa kuanzisha utara-
tibuwa utoaji  wa mikopo,
akisema fedha hizo zime-
kuwa chachu ya maen-

deleo kwa wajasiriamali katika
wilaya hiyo. Katibu wa Kikundi
cha Tauwa kilichoko Kambi ya
Raha, Shabani Omary, alisema
wamefurahi kupata kile wali-
chokuwa wanakisubiri, huku
wakiishukuru serikali kwa ku-
tambua matatizo yanayowaka-
bili vijana.

Kwa mwaka wa fedha
2019/2020, Halmashauri ya
Wilaya Hai, imefanikiwa kutoa
mikopo yenye thamani ya Sh.
179,602,904 (milioni 179.6) kwa
vikundi vya wajasiriamali vya vi-
jana, wanawake na watu wenye
ulemavu.




UCHAGUZI

2020
Mgombea aahidi kuanzisha hifadhi ya wanyamapori
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HABARI KITAIFA

]
Wagombea

Na Thobias Mwanakatwe

MGOMBEA Ubunge Jimbo Ila
Malinyi, kupitia NCCR-Mageuzi,
Kennedy Chaya, amesema ikiwa
wananchi watamchagua, ata-
hakikisha inaanzishwa Hifadhi ya
Wanyamapori ya Malinyi.

Akizungumza na wananchi kwa
nyakati tofauti kwenye mikutano
ya kampeni, Chaya alisema ka-
tika wilaya ya Malinyi kuna mbuga
kubwa na ndani yake kuna wany-
ama wa kila namna katika mbuga
hiyo, ambayo kwa sasa serikali in-
aitambua kama pori tengefu.

“Nikiwa mbunge nitaishauri
serikali kuona umuhimu wa kuan-
zisha hifadhi ya Malinyi kwenye
hilo pori tengefu, ambalo lime-
pita kila kata wilayani Malinyi,”
alisema.

Chaya alisema wilaya hiyo itaka-
pokuwa na hifadhi kutakuwa na
faida kubwa kwa kupata fedha za
kigeni na kwamba mapato ya nda-
ni yataongezeka na ajira zitakuwa
nyingi kwa vijana.

“Wananchi tukiwa na hifadhi
ya Malinyi unakuwa mji wa kitalii
fedhaa zinakuwa nyingi kutajeng-
wa hoteli maendeleo yataonekana

na kama mnavyofahamu shughuli
za kitalii zina fedha nyingi, malinyi
tutakuwa tunapokea wageni mara
kwa mara. Sasa katika mazingira
kama haya, kwa nini barabara
za lami kama ya Malinyi-Ifakara
ambayo ni kero kubwa kwetu
na ile ya Lupilo, Malinyi, Kilosa
kwa Mpepo, Londo Kitanda hadi
Namtumbo (barabara ya Songea)
sizijengwe,” alisema.

Kuhusu elimu, alisema pamoja
na serikali kutoa elimu bure ku-
toka shule za msingi hadi sekond-
ari, ziko changamoto nyingi ka-
tika jimbo hilo ikiwamo uhaba wa

walimu, vyumba vya madarasa na
vifaa vya kufundishia hali ambayo
inasababisha kushuka kwa kiwan-
go cha ufaulu.

“Mkinichagua nitasimamia uan-
zishaji elimu kazi Malinyi hasa kwa
wale wanafunzi wanaomaliza dar-
asa la saba, lakini hawajabahatika
kufaulu kuendelea na masomo ya
sekondari sambamba na wale wa-
naofeli kidato cha nne,” alisema.

Aidha, aliahidi kuanzisha benki
za wananchi ambazo zitasaidia
wakulima wadogo, wavuvi na waf-
ugaji kuweza kukopeshwa mikopo
yenye masharti nafuu.

SHANIF JAMAL
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Wananchi wa Jimbo la Kwimba, wakimsikiliza Mjumbe wa Kamati Kuu, Kassim Majaliwa (hayupo pichani), wakati akiwahutubia katika mkutano wa
kampeni, uliyofanyika katika viwanja vya sokoni, juzi. PICHA: OWM

Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu ya
Halmashauri Kuu ya Taifa (CC-
NEC) ya Chama cha Mapinduzi
(CCM), Kassim Majaliwa, amewa-
taka Watanzania wachague cha-
ma hicho, ili kiendelee kuwaletea
maendeleo.

Majaliwa alitoa wito huo juzi
wakati akizungumza na wakazi
wa kata ya Sumve, Kwimba
mkoani Mwanza, kwenye mku-
tano uliofanyika kwenye viwanja
vya Misheni.

“Chagueni CCM, chama che-
nye mipango ya maendeleo na
ya kueleweka. Chama chenye
mipango ndani ya kitabu chenye

kurasa 303. Naomba kura zenu,
ili tuwaletee maendeleo,” alisema
na kuongeza kuwa:

“Zamani tulikuwa na kitabu
kidogo cha kurasa 236, lakini
sasa hivi tuna buku kubwa zaidi.
Tukitekeleza yote haya, mambo si
yatakuwa mazuri zaidi?”

Majaliwa ambaye yuko mkoa-
ni Mwanza, kumuombea kura
mgombea urais kwa tiketi ya CCM,
Dk. John Magufuli, alitumia fursa
hiyo kumwombea kura mgom-
bea ubunge wa jimbo la Sumve,
Kasalali Mageni, mgombea udi-
wani wa kata ya Sumve, Gervas
Kitwala, na wagombea udiwani
wengine wa kata zote za Wilaya
ya Kwimba.

“Ninaomba kura kwa wapenzi

wa vyama vyote, pigeni kura ny-
ingi sana kwa Magufuli, mgom-
bea ubunge Kasalali na madiwani
wote, ili mpate wawakilishi wengi
zaidi kupitia viti maalum,” alise-
ma.

Akielezea mafanikio kwenye
sekta ya maji wilayani humo, Ma-
jaliwa alisema Sh. bilioni mbili
zimetolewa kwa ajili ya ujenzi
wa miradi ya [gumangobo, Igun-
guhya na Nyanhiga, upanuzi wa
mradi wa maji Kadashi-Nyashana,
upanuzi wa mradi wa maji Hun-
gumalwa na upanuzi wa mradi

cha Jojiro.

Fedha zilizotolewa kwa ajili ya
miradi mingine ya maji, alisema
ni Sh. milioni 118.6 kwa ajili ya mi-

radi ya uchimbaji wa visima vya
Nkalalo na Lyoma na uchimbaji
wa kisima katika mji wa Sumve.

Kuhusu barabara, Majaliwa
alisema serikali iliunda Wakala
(TARURA), ili ifuatilie na kukagua
maeneo korofi na watoe makarid-
io ya matengenezo, ili zitafutwe
fedha za ujenzi.

“Malengo ya Serikali ya
kuboresha njia za usafirishaji ni
pamoja na kuimarisha barabara
jiji, kata na kata, wilaya na wilaya
ikiwa ni pamoja na madaraja ya-
nayopita kwenye barabara hizo
kwa kuyaingiza kwenye mpango,
ili njia hizo ziweze kupitika,” alise-
ma.

- Waonywa
kutoheshimu
_matokeo

: Na Innocent Ng'oko,
© MWANZA

UMOJA wa Wapigaku-

* ra Tanzania (UWAKUTA),
: umewatahadharisha

: wagombea wa urais,

* ubunge na udiwani ku-

: toka vyama vyote vya
¢ siasa kuwa ni lazima

: watii na kuheshimu

! uamuzi wa wapigaku-

* ra katika matokeo ya

¢ uchaguzi.

Akizungumza na

: gazeti hili ofisini

* kwake jana, Mratibu

: wa UWAKUTA, Peter

: Mpeleka, alisema jana
¢ kuwa, kumekuwa na
: tabia ya baadhi ya

: wagombea wa udi-

: wani, ubunge na urais
: kuingilia uamuzi wa

: wapigakura kwa kubeza
: matokeo.

Mpaka sasa, alisema

: umoja huo umeshatem-
. belea maeneo mbalim-

: bali ya nchi kwa ajili ya
: kutoa elimu kwa wapi-

: gakura kuhusu umuhimu
: wa kushiriki kwa wingi,
¢ kuwachagua wagombea
¢ wa nafasi mbalimbali

: wanaowataka kwa ajili

: ya maendeleo yao.

Mpeleka alisema

¢ kumekuwa na tabia ya

: baadhi ya wanasiasa ku-
¢ lalamikia matokeo bila

: sababu za msingi, hivyo
: kusababisha taharuki

: kwa wapigakura na

: wananchi kwa ajili ya

* mstakabali wa amani ya
¢ nchi yao.

Alisema umoja huo

¢ unashirikiana na vy-

: ombo vya dola, kuhakik-
: isha wanawatia nguvuni
¢ baadhi ya watu, ambao

: wamekuwa na tabia ya

: kuwahadaa wapigakura
: kwa kununua shahada

Majaliwa asema CCM inastail kuendelea na mipango imara

zao za kupigia kura ka-
tika kipindi hiki cha kue-
lekea katika uchaguzi
mkuu wa nchi.

Mpekeka pia, alivi-

¢ taka vyombo vya dola

: kulinda usalama wa

: wapigakura kwa lengo

¢ la kuhakikisha wanak-

: wenda katika vituo vya
: kupigia kura na kutimiza
: wajibu wao wa kuwach-
i agua viongozi wanao-

: wataka, bila ya bugudha
1 yoyote. Alisema, vy-

: ombo vya dola visije

¢ vikajiingiza katika ku-

: wanyanyasa wapigakura
¢ kwa namna yoyote ile

* na kuwa jukumu lao ni

¢ kuhakikisha wanalinda

: usalama wa wapiga kura
¢ katika maeneo ya vituo
¢ vya kupigia kura.
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Msimu huu Ligi Daraja la
Kwanza imulikwe zaidi

KIPENGA cha kuanza kwa Ligi Daraja la Kwanza msimu huu wa
2020/21, kimepulizwa rasmi baada ya mapema wiki hii Bodi ya Ligi
nchini (TPLB), kutangaza ratiba ya ligi hiyo ambayo msimu ujao wa
2021/22, zitashuhudiwa tena timu mbili zikipanda daraja moja kwa
moja kucheza Ligi Kuu Bara.

Msimu uliomalizika tulishuhudia timu tatu, Gwambina FC na Do-
doma Jiji FC zikipanda Ligi Kuu moja kwa moja, wakati Ihefu FC ikip-
anda kupitia mechi ya mchujo baada ya kuitoa Mbao FC ya Ligi Kuu.

Katika ligi hiyo ambayo TPLB imetangaza itaanza rasmi kutimua
vumbi Oktoba 9, mwaka huu, itashirikisha timu 20 zilizogawanywa
makundi mawili, A na B kila moja likiwa na timu 10, na kinara wa kila
kundi atapanda Ligi Kuu moja kwa moja, wakati timu zitakazoshika
nafasi ya pili kwenye kila kundi zitacheza mechi za mchujo na timu
kutoka Ligi Kuu.

Kwa mujibu wa ratiba hiyo, Kundi A linaundwa na African Lyon,
African Sports, Boma FC, Gipco FC, Lipuli, Majimaji FC, Mawenzi
Market, Mbeya Kwanza FC, Ndanda FC na Njombe Mji, wakati Kundi
Blikiwa na Alliance FC, Arusha FC, Fountain Gate FC, Geita Gold FC,
Kitayosce FC, Mbao FC, Pamba FC, Rhino Rangers FC, Singida United
na Transit Camp FC. Kwa ujumla ni ligi ambayo, itakuwa na ushinda-
ni mkubwa hasa kutokana na kujumuisha timu nne zilizoshiriki Ligi
Kuu, msimu uliomalizika wa 2019/20; Lipuli FC, Mbao FC, Ndanda FC
na Singida United, lakini pia zikiwamo timu zilizoonyesha ushindani
mkubwa Ligi Daraja la Kwanza msimu huo wa 2019/20.

Kama ambavyo ushindani umeongezeka katika Ligi Kuu msimu
huu, tunaamini ndivyo itakavyokuwa Ligi Daraja la Kwanza na hata
Daraja la Pili, baada ya Septemba 10, mwaka huu Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), kutangaza kuingia mkataba wa udhamini wa miaka
miwili na Kampuni ya Paymaster wenye thamani ya Sh. milioni 240
kwa ajili ya kuidhamini ligi hizo. Kwa kipindi kirefu hadhi, heshima
na hata ushindani kwenye Ligi Daraja la Kwanza na la Pili ulipungua
kutokana na timu nyingi shiriki kukabiliwa na ukata, hivyo kushind-
wa kutoa upinzani mkubwa katika michezo yao, hasa kwa kuwa zi-
lizo nyingi hazina wadhamini wao binafsi.

Pamoja na kwamba fungu zitakalolipata kutoka kwa mdhamini
huyo wa TFF, haliwezi kutosheleza mahitaji ya timu kwa msimu
mzima, tunaamini litapunguza kwa kiasi kikubwa changamoto
kama za usafiri, malazi na hata posho kwa wachezaji, ili kujituma
zaidi. Kutokana na matarajio ya kuwapo ushindani mkubwa msimu
huu katika ligi hiyo, tunaitaka TFF na TPLB kuelekeza umakini zaidi
katika mechi zote, kama ambavyo imeongeza umakini kwenye Ligi
Kuu kwa kuonyesha mechi zote msimu huu na kuzidi kufunga vi-
wanja vibovu. Ingawa Ligi Daraja la Kwanza haionyeshwi mubashara
kupitia luninga, lakini tunataka kuona umakini ukiongezwa katika
vituo vyote, ikiwa ni pamoja na TPLB kutovifumbia macho viwanja
vibovu, kama ambavyo imekuwa ikivishughulikia kwa kuvifungia
vile visivyokidhi viwango vinavyotumiwa na timu za Ligi Kuu Bara.

Lengo letu ni kutaka kuona ushindani wa kweli na timu zinazo-
panda Ligi Kuu msimu ujao, zikiwa ni zile zenye sifa stahiki na zili-
zoonyesha kiwango kwa kushinda mechi zake kihalali, bila kubebwa
kwa aina yoyote ile. Tunasema hivyo kutokana na kero nyingi na
changamoto, ambazo zimekuwa zikijitokeza katika ligi hiyo, mara
nyingi kufumbiwa macho kwa kutoshughulikiwa ipasavyo, hatua
ambayo baadhi ya timu zinazopanda daraja hushindwa kutoa upin-
zani mkubwa Ligi Kuu, jambo linalotia walakini katika mchakato wao
wa kusaka nafasi hiyo. Kwa mujibu wa mfumo mpya wa Ligi Kuu uli-
otangazwa na TPLB, msimu ujao wa 2021/22, Ligi Kuu Bara itashiriki-
sha timu 16, hivyo tunataka kuona timu zitakazopanda kutoka Ligi
Daraja la Kwanza, zikiwa zile zilizoonyesha ubora na kushinda kiha-
lali bila kubebwa kwa namna yoyote ile ili kuja kuongeza ushindani.

Tunaamini kama hayo yatatekelezwa, msimu ujao tutashuhudia
ligi ngumu zaidi, ambayo itazidi kuwa kivutio kwa wachezaji kutoka
nje kuja kucheza nchini, lakini pia ikiwavutia wawekezaji wengi ku-
toka nje na ndani ya nchi.
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Maneno makali hayavunji mfupa

Na Barnabas
Maro

MANENO tu hayawezi kui-
vunja mifupa, hata yakawa
makali jinsi gani. Methali hii
hutumiwa na mtu anayepu-
uza maneno yaliyosemwa na
mtu mwingine na ambayo

hayawezi kumdhuru kwa
namna yoyote au hayamzuii
kutekeleza jambo alitakalo.
Watu  wengine  huamini
kwamba, maneno ya kuu-
dhi huweza kumtia uchungu
mkali binadamu.

Aidha, maneno ni kama
fumo, yakitoka mdomoni
hayarudi. Maana yake neno
analotamka mtu ni kama
mkuki, likitoka halirudi na
huweza kuleta madhara.
Methali hii yatusihi tuwe na
tabia ya kuyatafakari mane-
no tuyasemayo kabla. Ni vi-
zuri kulipima neno, kabla ya
kulisema na kujiletea majuto
baadaye.

Mashabiki ni watu wenye
mapenzi na hamasa kubwa
ya jambo au kitu. Mara ny-
ingi mashabiki wa kandanda,
hasa kwa timu wazipen-
dazo ni wepesi wa kusema
maneno ya maudhi na hata
kuwatukana wapinzani wao
hadharani, bila kujali tofauti
zao kiumri. Idadi kubwa
ya watu wa tabia hii si wa-
nachama wa klabu husika,
ila hufuata mkondo baada
ya ushindi wa timu za kan-
danda, hasa Simba au Yanga
inapoishinda ingine. Hawana
wajualo kuhusu uendeshaji
wa klabu zao, wala usajili wa
wachezaji na makocha wao.

Wahenga walisema “Mdo-
mo siri ya gunda (baragu-
mu).” Maana yake siri yoy-
ote aliyo nayo binadamu
hujulikana na gunda kwa vile
mdomo na gunda huhusiana
sana. Mtu anayeweza kuzi-
jua siri za mwengine ni yule
anayehusiana naye kwa ka-
ribu. Mathalani, siri za mume
azijua mkewe, kama mume
anavyozijua siri za mkewe.

Husemwa na kuandikwa
kwenye vyombo vya habari
za michezo kuwa, Simba na
Yanga ni ‘watani wa jadi.” Si-
kubaliani na hilo kwani timu
hizo, nionavyo, zastahili kuit-
wa ‘wapinzani wa jadi’ kwa
jinsi zilivyo na uhasama kama
walivyo Waarabu na Waya-
hudi! Kisa ni gozi la ngombe.
Ebo! (tamko linaloonesha
hisia ya dharau inayotokana
na kukasirika au kutoridhi-
ka). Ndivyo zinavyohasimi-
ana Simba na Yanga ingawa
zamani zilikuwa moja.

Ni wanachama wachache
wanaofungua vinywa vyao
na kutoa maneno ya ma-
tusi wakati timu zao zina-
poshinda, lakini wengi wao ni
mashabiki wasiojua ‘be’ wala
‘te’ kuhusu klabu zao. Waung-
wana hawaonekani mitaani
wakiropoka na kuwatukana
wenzao matusi ya nguoni!
Kama timu mojawapo katika
hizo ikitoa sare kwa timu in-
gine na kushangiliwa kuna
ubaya gani hata mama zao
watukanwe hadharani?

Msimu uliopita wakati
Simba ilipotangulia kuifunga
Yanga mabao 2-O, lakini ika-
sawazisha na kuwa sare ya
mabao 2-2 mpaka mchezo
ulipomalizika, ~wanachama
na mashabiki wa Yanga wali-
furahi sana. Siku iliyofuata
nikiwa maeneo ya Kariakoo
barabara ya Sikukuu, nilim-
sikia shabiki wa Simba ak-
isema: “Hiyo sare Yanga wa-
nachonga sana kwani kwao
ni ushindi ...” kisha akatukana
tusi la nguoni, ambalo hata
yeye alipitia njia hiyo hiyo
kuiona dunia!

Naishi eneo la Kipunguni
‘A kupitia Banana, kuelekea
maeneo ya Kitunda na kwing-
ineko. Pale Banana nafaha-
mika na wauza matunda na
mboga za aina mbalimbali;
hata kwenye kituo cha da-
ladala na bodaboda huniita

kwa jina langu la mchezo wa
maigizo (Mambo hayo) yaani
‘Baba Bishanga® au ‘Mzee
Kambaulaya.” Wote hao wana-
jua uanachama na mapenzi
yangu kwa Yanga; hivyo timu
yangu inaposhindwa hunipa
pole na wengine hunitania
kwa maneno ya kawaida.
Mimi huwafuata wapinzani
wangu (Simba) walio waung-
wana na kuwapongeza kwa
ushindi nao hunipongeza
Yanga, inapoishinda timu
yao. Huo ndio uungwana,
yaani hali ya mtu kuwa tayari
kumfanyia mwingine wema
na insafu (moyo wa ushiriki-
ano).

Sikatai kutaniwa na watani
wangu (Simba) timu yangu
inaposhindwa. Huwapa na-
fasi ya kusema watakavyo,
bila matusi na wanapomaliza
tambo zao, huwaaga kwa
kuwapongeza huku nikiji-
tapa kuwa Yanga ndo kiboko
kwao, kwani imetwaa Kombe
la Ligi Kuu mara nyingi zaidi
kuliko timu yoyote nchini
ikiwemo Simba yao.

Kwa kuwa Watanzania
twaitana ndugu, ni vema nitu-
mie methali ya wahenga wetu
waliosema: “Kuishi na ndugu
ni kuvumiliana.” Kwamba
mtu anayeishi na ndugu yake
lazima amvumilie. Twafun-
zZwa tuwe na subira na watu
wanaotuhusu  kama  vile
jamaa wa karibu. Pia “Kuishi
kwingi ni kuona mengi.” An-
galau Mungu ameniwezesha
kufikisha umri wa miaka 82
tangu nilipozaliwa tarehe
24/8/1938. Mtu anayeishi
kwa muda mrefu huwa ame-
shuhudia mengi. Methali
hii yatunasihi kutowadha-
rau wazee kwa kuwa wana
busara inayotokana na uzoe-
fu wa miaka mingi maishani.
Alhamdulillahi! (Tamko la
kuonesha shukrani kwa
Mwenyezi Mungu kwa mema
anayoendelea kunifanyia.)
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o ameeers. Waziri achukua vamuzi mgumu

Wizara yahamasisha
elimu watu wazima

Na Romana Mallya

NAIBU Katibu Mkuu wa Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Profesa James Mdoe, amesema
juhudi za pamoja zinahitajika
katika ngazi zote ili kupunguza
au kuondoa tatizo la vijana na
watu wazima wasiojua kusoma,
kuandika na kuhesabu.

Profesa Mdoe alitoa rai hiyo
akizindua Mpango Mkakati wa
Kitaifa wa miaka mitano kuanzia
20/21 hadi 24/25 wa kukuza na
kuendeleza kisomo na elimu kwa
umma.

Alisema kwa mujibu wa sensa
ya mwaka 2012, idadi ya vi-
jana na watu wazima wasiojua

kusoma, kuandika na kuhesabu ni

asilimia 22.

“Hii ni idadi kubwa hivyo jiti-
hada za ziada zinatakiwa kuon-
doa hali hii, ninaamini mkakati
huu utapunguza idadi hii kwa ku-

wajengea uwezo wa kuyatambua, §

kuyatafsiri na kuchukua hatua
sahihi za kukabiliana na changa-
moto zilizoko katika mazingira
yao kwa kutumia stadi za KKK,”
alisema.

Profesa Mdoe alitoa rai kwa

Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima :

ambao ndiyo waratibu wakuu
wa mpango huo, kuusimamia

vyema ili watekelezaji wakiwamo :

Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
na wadau wengine wautekeleze
kama ilivyopangwa ili kufikia
malengo yaliyowekwa.

Pia, aliwataka wadau wote wa
elimu ya watu wazima kuutumia
mpango mkakati huo katika
kuanzisha na kuyaendeleza ma-
darasa ya kisomo katika maeneo
yao.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Elimu ya Watu Wazima, Dk.
Michael Ng'umbi, alisema
utekelezaji wa miradi na progra-
mu hizo umewasaidia vijana na
watu wazima walionufaika, kush-
iriki kikamilifu katika shughuli
mbalimbali za kisiasa, kijamii na
kiuchumi.

Alisema taasisi ina utaratibu
wa wanachuo wanapokuwa
katika mafunzo kwa vitendo,

kuanzisha na kuwezesha madara- §

sa ya kisomo sehemu mbalimbali
kwa kipindi chote wanapokuwa
mafunzoni.

Kuhusu mkakati uliozinduliwa
jana, alisema unalenga kubuni
na kuendeleza mipango ya elimu
bora na yenye manufaa kwa
watu wazima na umma kwa
ujumla.

Mkurugenzi wa Shirika la
Umoja wa Mataifa la Elimu, Say-

ansi na Tamaduni (UNESCO), Tirso

Dos Santos, alisema ili kutimiza
lengo la kujua kusoma na kuan-
dika ulimwenguni, juhudi bora
zaidi na njia mpya va kisiasa ni
muhimu katika ngazi zote kitaifa
na Kimataifa.

Dos Santos pia alitaka wadau

wote wa elimu kuendelea kudum- :

isha na kujitolea kukuza elimu ya
kitaifa na kimataifa.

makandarasi miradi umeme REA

Na Mwandishi Wetu,
TABORA

WAZIRI wa Nishati, Dk. Med-
ard Kalemani, ametangaza ua-
muzi mgumu kwa makandarasi
wa umeme na kwamba kuan-
zia sasa ni marufuku kwa ma-
kandarasi watakaotekeleza mi-
radi ya usambazaji wa umeme

vijijini, kupewa kazi katika
mkoa zaidi ya mmoja.
Pamoja na wuamuzi huo,

amesema kuanzia sasa ma-
kandarasi hao watapewa kazi
kwa kila wilaya bila kujali idadi
ya vijiji vilivyopo.

Dk. Kalemani alisema hayo
kwa nyakati tofauti mkoani Tab-
ora alipokuwa akizindua mradi
wa usambazaji wa umeme
katika kila kitongoji nchini uli-
ofanyika katika wilaya za Uyui
na Nzega juzi.

Alisema mradi huo utavifikia
vitongoji vyote nchini bila kujali
kuwa vimefikiwa na umeme au
la huku akibainisha kuwa lengo
la kuwapatia makandarasi hao
kwa kazi za wilaya ni kuhakiki-
sha miradi hiyo inakamilika kwa
haraka ndani ya muda mfupi na
kwa wakati.

“Kuanzia sasa makandarasi
wote wanaotekeleza miradi ya
REA (Wakala wa Nishati vijijini)
nchini, watakuwa wanapewa
kazi za kutekeleza miradi hiyo
kwa kila wilaya bila kujali idadi

kubwa likiwa ni kumaliza
kazi kwa wakati. Hii itaondoa
changamoto (tatizo) ya (la) ku-
tomaliza miradi kwa wakati au
wengine walikuwa wanaele-
keza nguvu nyingi katika eneo A

na kuacha eneo B, ama kufanya
maeneo yote kwa kusuasua,”
alisema Dk. Kalemani.

Alisema  utaratibu  huo
utawezesha ukamilishaji wa mi-
radi ya namna hiyo kwa wakati
na kwamba mkandarasi yeyote
atakayechelewesha mradi, ata-
chukuliwa hatua za kimkataba,
kisheria na za kuisimamizi kwa
kuwa maeneo ya utekelezaji wa
miradi imepunguzwa tofauti na
awali.

Sambamba na hilo, alise-
ma hakutakuwa na muda
wa nyongeza kwa yeyote
atayechelewesha mradi na
badala yake atakatwa asilimia
10 ya fedha zake kama adhabu
na mradi huo atapewa mtu
mwingine.

“Hatua hii itaondoa visingizio
na sababu za baadhi ya ma-
kandarasi wenye tabia hiyo kwa

lengo la kuchelewesha mradi,
kwa sababu wengine walikuwa
wanasingizia ukubwa wa eneo,
wengine miundombinu au vifaa
havitoshi ana kufika kwa wakati,
sasa hii itamaliza sababu zote
za kuchelewesha miradi,” ali-
sisitiza.

Katika hatua nyingine, Dk.
Kalemani alilisisitiza Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO)
kuwakatia umeme wateja we-
nye madeni sugu ili kupata fed-
ha za kulijengea uwezo shirika
kutoa huduma bora na kufanya
kazi kwa ufanisi zaidi.

Aliwaagiza mameneja wa
kanda, mikoa na wilaya ku-
towaonea huruma wateja wa
namna hiyo kwa kuwa wa-
narudisha nyuma maendeleo
ya shirika na kusababisha wa-
nanchi wengine kukosa hudu-
ma bora kwa wakati.

TANZAMIA AssOcp
QF ACCOUNTAS

“Bei wanyama mbegu karibu na bure

Na Christina Haule,
MOROGORO

WIZARA ya Maliasili na Utalii
imepunguza bei za wanyama
wa mbegu kwa asilimia 90
ili. kuwawezesha wananchi
kumudu gharama za ufugaji
wanyamapori katika masham-
ba, ranchi na bustani za wany-
amapori.

Lengo la hatua hiyo pia ni ku-
wezesha kuwa na uhakika wa
kupatikana nyamapori za kuuza
kwenye bucha zitakayofun-
guliwa hivi karibuni Tanzania
Bara.

Katibu Mkuu Wizara ya Mali-
asili na Utalii, Dk. Aloyce Nzuki,
alisema hayo jana wakati aki-
zungumza kwenye warsha ya
kutangaza maeneo rasmi ya
kuanzisha bucha za nyamapori
iliyofanyika makao makuu ya

ofisi za Mamlaka ya Usimamizi
wa Wanyamapori Tanzania
(TAWA), mjini hapa.

Alisema kupunguzwa kwa
gharama hizo kutasaidia wa-
nanchi kumudu gharama za
ufugaji kwa kuwa ufugaji wa
wanyamapori ndio chanzo ki-
kuu cha nyama itakayouzwa
kwenye bucha.

“Kwa mfano bei ya wany-
amapori kama nyati imepun-
gua kutoka Sh. milioni 4.1 hadi
Sh. 210,000, swala pala kutoka
Sh. 300,000 hadi Sh. 90,000”
alisema Nzuki.

Alisema vyanzo vingine vya
upatikanaji wa nyamapori ni
pamoja na uwindaji wa kitalii na
uwindaji wa wenyeji na wageni
wakazi na kwamba uwindaji wa
kitalii mara nyingi huchukua
vitu mbalimbali na nyama zika-
baki ambazo zitafikishwa kwa

wananchi kupitia bucha zinazo-
anzishwa.

Dk. Nzuki alisema mikoa 23
kati ya 26 Tanzania Bara itanza
kutoa huduma za bucha za ny-
amapori na mikoa ya Songwe,
Mara na Rukwa itaongezeka
baada ya kukamilika utaratibu
wa kiutendaji.

Alisema wizara imeweka vig-
ezo vya magari maalum yatay-
otumika kama bucha maalum
za kubeba na kuuzia nyamapori
(mobile butcher) ambayo yata-
patiwa leseni za kutoa huduma
za usambazaji na uuzaji wa ny-
ama kwenye maeneo mbalim-
bali nchini.

Mpaka sasa, alisema wame-
pokea maombi 25 ya Watanza-
nia wanaokusudia kuanzisha
bucha za nyamapori ambayo
yatapitiwa na kamati maalum
ambayo inatarajia kukutana Ok-

Mwenyekiti
Chama cha Wa-
hasibu Tanzania
(TAA), Peter
Mwambuja (wa
pili kushoto)
akikabidhi cheti
cha kuwatam-
bua wanafunzi
waliofanya vi-
zuri zaidi kwe-
nye mitihani ya
kidato cha sita
mwaka 2020
katika masomo
va biashara,
kwa mwanafun-
zi wa shule ya
Shabani Robert,
Saadia Yussuph,
katika hafla ili-
Dar es Salaam
juzi. Kushoto

ni Katibu Mkuu
wa chama
hicho, Maingu
Mwigamba.
PICHA: MIRAJI
MSALA

toba 12, mwaka huu, na kutoa
leseni za uanzishaji wa bucha
hizo.

Naye Naibu Kamishna wa Uhi-
fadhi Huduma za Utalii na Bi-
ashara wa TAWA, Imani Nkuwi,
alisema mamlaka imewaonya
wote wanaofikiria kuanzishwa
kwa biashara ya bucha za ny-
amapori kuwa ndiyo njia ya ku-
fanya ujangili, wasifikirie hivyo
bali watambue kuwa TAWA ime-
jipanga kudhibiti na kusimamia
suala hilo kisheria.

Alisema suala la uanzishaji
bucha za nyamapori lilikuwapo
tangu mwishoni mwa miaka ya
1980 chini ya kampuni ambapo
lilihamishiwa idara ya wany-
amapori Wizarani na kuende-
lezwa kwa mujibu wa sheria na
kanuni na kusitishwa mwaka
1989 baada ya kuwapo kwa
ujangili mkubwa.
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Wamiliki
shule
binafsi
kuteta

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Wamiliki
wa Shule Binafsi Tanzania
(TAPIE), kimepanga kufan-
va mkutano wake mkuu
maalum Oktoba, mwaka
huu, ambao utawashiriki-
sha wanachama wote.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na Katibu
Mkuu wa TAPIE, Prof.
Aloyce Maro, mkutano
huo utafanyika katika
ukumbi wa St. Dominica
Nyakahoja, Nyamagana
mkoani Mwanza, Oktoba
14, mwaka huu.

“Tunawaalika wana-
chama wote kuhudhuria
mkutano mkuu maalum,
wanachama wote mna-
takiwa kufika bila ku-
kosa ili pamoja na mambo
mengine, tupate taarifa
za maendeleo ya chama
chetu kwa kipindi cha
miaka miwili na kujaza
nafasi wazi za uongozi
ngazi ya taifa,” ilisema
taarifa hiyo.

Aidha, taarifa hiyo ilise-
ma kwenye mkutano huo,
wanachama watajadiliana
kuhusu changamoto mbal-
imbali za kiuwekezaji na
kiuendeshaji wanazoka-
biliana nazo na namna ya
kuzitatua.

Prof. Maro alisema TA-
PIE ni asasi isiyo ya kiraia
iliyosajiliwa na Msajili wa
Asasi za Kiraia Wizara ya
Mambo ya Ndani ya Nchi
na ni chombo kinachow-
aunganisha wamiliki wa
shule binafsi zilizosajiliwa
na zinazotoa huduma
kuanzia elimu ya awali
hadi sekondari.

Alisema lengo kuu la
TAPIE ni kuhamasisha
wamiliki kutoa elimu
bora kwa kuwahimiza na
kuwawezesha wamiliki na
wawekezaji katika elimu
msingi (awali hadi se-
kondari) kutoa elimu bora
inayozingatia sera, kanuni
na miongozo vya serikali.

Alitaja lengo lingine
kuwa ni kuwaleta pamoja
wawekezaji na wamiliki
wa shule binafsi ili kuwa
na jukwaa la mijadala
na midahalo kuhusu
uwekezaji na uendeshaji
wa shule nchini kwa ma-
slahi ya jamii nzima.

“Umoja huu pia unatupa
nafasi ya kushirikiana na
serikali pamoja na wa-
dau wengine wa elimu
ili kupata majibu ya
changamoto mbalimbali
zinazoathiri maendeleo
na utoaji wa elimu bora
nchini,” alisema.

m—— Mafunzo TBS yadhihirisha mKkakati
kufukia lengo la Tanzania ya viwanda

Na Mwandishi Wetu, TANGA

SERIKALI  mkoani  Tanga
imesema mafunzo yanayotolewa
na Shirika la Viwango Tanzania
(TBS) kwa wafanyabiashara kuhu-
su usajili wa majengo na bidhaa
za chakula na vipodozi ni uthibiti-
sho wa azma ya serikali kufani-
kisha malengo ya Tanzania kuwa
nchi ya viwanda.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Tan-
ga, Judica Omary, alisema hayo
jana wakati akifungua mafunzo
yanayoendeshwa na shirika hilo
kwa wajasiriamali kuhusiana na
usajili wa majengo na bidhaa za
chakula na vipodozi.

Alisema uongozi wa mkoa un-
aamini kuwa mafunzo hayo ni njia
mwafaka ya kuleta tija zaidi katika
juhudi za kuliletea taifa maende-
leo ya haraka kulingana na fursa
zilizopo hasa kwenye sekta za vi-
wanda, kilimo, biashara, uvuvi na
maeneo mengine mengi.

“Mafunzo haya yamekuja kwa
wakati mwafaka ambapo serikali
imeazimia kwa dhati kabisa kue-
ndeleza viwanda ili kutoa ajira
katika kada mbalimbali pamoja
na kuziwezesha bidhaa zetu
kushindana katika masoko ya
ndani, kikanda na nje ya Tanza-
nia,” alisema Omary.

Alisisitiza kwamba wanaona
mwelekeo mzuri chini ya usi-
mamizi wa Rais John Magufuli
ambao umewezesha nchi kutoka
katika uchumi wa chini na sasa
imeingia uchumi wa kati.

“Nchi yetu kuwa na uchumi
wa kati imekuwa chachu ya kut-
ufanya tuendelee kufanya kazi
kwa bidii na maarifa kwa hiyo
tusibweteke. Ni muhimu washiri-
ki wa mafunzo haya msikilize kwa
makini na kuchangia mada hizi
kwa uwazi ili kupata utaalamu
mtakaoutumia kwenye shughuli
zenu,” alisema.

Alifafanua kwamba ni imani

yake kuwa baada ya mafunzo
hayo watakuwa wamepata elimu,
itakayowawezesha kusajili mae-
neo ya shughuli zao za biashara.

Aliwataka washiriki kutumia
fursa hiyo kujadili kwa pamoja
na wataalamu changamoto mbal-
imbali zinazohusiana na huduma
zinazotolewa na TBS zikiwemo
taasisi zingine zikiwamo Shirika
la Maendeleo ya Viwanda Vidogo
(SIDO), Ofisi ya Ofisa Biashara,
Afya na Maendeleo ya Jamii.

Kwa wupande wa Tanga,
Omary alisema TBS inaendelea
kutekeleza majukumu yake kwa
kushirikiana na watendaji wal-
ioko katika kalmashauri ili kura-
hisisha kufikisha huduma kwa
wananchi.

“Kwa hiyo nazielekeza hal-
mashauri zote za mkoa wa Tanga
kuendelea kutoa ushirikiano kwa
TBS iii kuwahudumia wananchi
wetu kwa ufanisi na kwa haraka,”
aliagiza.

Alitoa mwito kwa shirika hilo
kuendelea kuongeza nguvu ka-
tika kuboresha uhusiano huu na
halmashauri za mkoa huo hasa
kwa kushirikiana kwa karibu na
Ofisi za Wakurugenzi wa Hal-
mashauri.

Mafunzo hayo yanalenga kutoa
uelewa kuhusu taratibu za usajili
wa majengo na bidhaa za chakula
na vipodozi, madhara ya vipodozi
vyenye viambata sumu pamoja
na kufanya usajili wa majengo
yanayohusiana na shughuli za
uzalishaji, utunzaji na uuzaji wa
bidhaa za chakula na vipodozi
hususan kwa yale ambayo haya-
jafanyiwa usajili au muda wa
usajili uliofanywa awali ulifikia
ukomo.

Kundi lililolengwa kwa ajili ya
mafunzo hayo ni wajasiriamali
ambao ni sehemu muhimu ka-
tika sekta binafsi inayochangia
pato la taifa, kuongeza ajira na
kuondoa umasikini nchini.

PICHA: JUMANNE JUMA

Mauaji ya wazee yapungua kwa kasi

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WADAU wa masuala ya wa-
zee nchini, wamekutana kujadili
hatua iliyofikiwa ya utekelezaji
wa mkakati wa kitaifa wa ku-
tokomeza mauaji dhidi ya wazee,

Mauaji ya wazee yamepungua
kutoka 557 mwaka 2014 hadi 74
mwaka jana huku ikibainishwa
kuwa wastani wa vitendo hivyo
umeshuka hadi kufikia wazee 10
kwa mwaka, imeelezwa.

Mkurugenzi wa Sera na Mipan-
go wa Idara Kuu ya Maendeleo ya
Jamii, Sayi Magessa, alisema hayo
wakati wa mkutano wa wadau wa

masuala ya wazee unaofanyika ji-
jini hapa.

Akifungua mkutano huo jana
kwa niaba ya Katibu Mkuu Wizara
ya Afya - Idara Kuu ya Maendeleo
ya Jamii, Dk. John Jingu, Sayi alise-
ma kupungua kwa mauaji hayo ni
matokeo ya mkakati huo.

“Mkakati huu umesaidia sana
kupunguza mauaji hayo na hadi
sasa idadi inazidi kupungua hadi
kufikia mmoja hadi tisa. Kipindi
kama hiki cha uchaguzi hali ili-
kuwa mbaya pia hata kwa wale-
mavu kutokana na imani potofu
tu,” alisema. Awali, akimkaribisha
mgeni rasmi kufungua mkutano
huo, Kamishna wa Ustawi wa
Jamii, Dk. Naftali Ngondi, alitoa

rai kwa vyombo vinavyohusika
na upelelezi pamoja na hukumu
kuhusu mauaji ya wazee kusaidia
ili jamii itambue kuwa jambo hili
ni kosa kwa kuwa wazee wana
haki ya kuishi na kufurahia mai-
sha. “Mwisho wa siku tutatoka
na maazimio ambayo kwa miaka
iliyobaki historia ya kuua wazee
iwe tumeisahau katika nchi yetu.
Nitoe rai kwa wenzetu wanaoshu-
ghulikia mifumo ya jinai kusaidia
mchakato wa kupeleleza mauaji
ya wazee pamoja na kuwahuku-
mu wote wanaohusika, hii itatoa
ujumbe kwa jamii kuwa hii si sa-
hihi,” alisema.

Naye Meneja wa Programu
Haki kwa Wazee na Ushirikiano

wa Wadau kutoka helpage Inter-
national, Joseph Mbasha, alisema
kutokana na ushirikiano na jitiha-
da za wadau, nchi inakwenda vi-
zuri katika kutokomeza mauaji ya
wazee. Mbasha alibainisha kuwa
takwimu zimepungua pamoja na
kuwa barani Afrika nchi nyingi zi-
likumbwa na janga hilo kutokana
na imani potofu.

Mmoja wa wazee walioshiriki
mkutano huo, ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Mtandao wa Mashirika
Yanayotetea Wazee nchini, Cotil-
da Isidory, alisema tangu serikali
kupitia vyombo vyake mbalimbali
iingilie kati suala la mauaji ya wa-
zee, hivi sasa yamepungua kwa
kiasi kikubwa.
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Wakuu taasisi za serikali
watakiwa kuheshimu sheria

Na Augusta Njoji,
DODOMA

ERIKALI  imewaagiza

wakuu wa taasisi na

idara za umma kusima-

mia ipasavyo Sheria

ya Serikali Mtandao ya mwaka

2019 na kanuni zake ili kujie-

pusha na ukiukwaji wowote

ambao adhabu yake ni kifungo
jela au faini.
Akifungua

sheria hiyo

mafunzo ya
kwa wakuru-

genzi na wakuu wa vitengo
vya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA) serika-
lini, Mkurugenzi wa Usimamizi
wa Rasilimali Watu Serikalini,
Ibrahim Mahumi, alisema vion-
gozi hao wanapaswa kutambua

sheria ipo na imeanza kufanya
kazi. “Hatutarajii kuona mkuu
wa taasisi kuingia mgogoro
na serikali kwa kushindwa
kutekeleza majukumu yake,”
alisema.

Mkurugenzi huyo alisema
awali kuna mambo yaliyokuwa
yanaagizwa na Wakala wa Seri-
kali Mtandao (e-GA) yalikuwa
hayatekelezwi kutokana na
kutokuwapo na nguvu kisheria
lakini kwa sasa sheria ipo na
utekelezaji umesisitizwa.

“Hivyo mtu yeyote kama
ilivyo kwenye sheria nyingine,
ukiacha kutekeleza kinachoele-
kezwa na sheria, utapambana
na sheria hiyo hiyo,” alisema.

Mahumi alisema eneo la
serikali mtandao halikuwa na

sheria mahsusi ambayo ilikuwa
inaongoza matumizi ya TEHA-
MA lakini mwaka jana serikali
ilitunga sheria hiyo ili kurahi-
sisha kutoa mwongozo namna
ya kutekeleza serikali mtandao.

“Sheria hii ilikuja kutokana
na vikwazo vingi vya kiutend-
aji, kisera na kisheria ndiyo
maana serikali imetengeneza
sheria hii mahsusi ili kutatua
tatizo hili,” alisema.

Alisema wakati kulipokuwa
na tatizo kwenye utendaji
hapakuwa na sheria mahsusi
kwa ajili ya utekelezaji wa seri-
kali mtandao. Aidha, alisema
sheria hiyo inahitaji kueleweka
kwa wadau wote wakiwemo
Wakuu hao wa idara na vitengo
na baada ya mafunzo hayo wa-

takuwa ni mabalozi kwenye
taasisi na wadau mbalimbali
ili kufahamu kwa undani she-
ria hiyo. “Tunaamini baada
ya mafunzo haya tatizo la ki-
miundombinu, mifumo na
kwenye utumiaji wa TEHAMA
zitatatuliwa, alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa e-GA,
DK. Jabiri Bakari, aliziasa taasisi
hizo kuzingatia sera, sheria, ka-
nuni, viwango na miongozo ya
serikali mtandao wakati wa ku-
sanifu, kujenga na kuendesha
mifumo na miundombinu ya
TEHAMA kwa lengo la kubore-
sha utendaji kazi.

Alisema kuwa uzingatiaji
wa sheria hiyo kanuni zake
utasaidia matumizi sahihi ya
TEHAMA.

Kamishna wa Ustawi wa Jamii, Dk. Naftali Ngondi akitoa salamu kwa washiriki wa mkutano wa kujadili utekelezaji wa mkakati wa

kutokomeza mauaji ya wazee uliofanyika jijini Dodoma juzi. Kushoto ni Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Afya - Idara Kuu ya Maen-
deleo ya Jamii ambaye pia ni Mkurugenzi wa Sera na Mipango, Sayi Magesa na Mwakilishi kutoka TAMISEMI, Mariam Mkumbwa.

PICHA: WAMJW

Tanzania, Afrika Kusini zaunda kamati ya kuratibu ushirikiano

Na Augusta Njoji, DODOMA

TANZANIA na Afrika Kusini
zimeunda kamati ya pamoja
yenye wajumbe kutoka nchi
hizo ili kushirikiana katika
kutekeleza hati ya makubaliano
(MoU) kwenye masuala ya vi-
wanda, biashara na uwekezaji.
hapa katika kikao cha pamoja
kati ya Kaimu Katibu Mkuu
Wizara ya Viwanda na Biashara,
Ally Gugu, na ujumbe kutoka
Ubalozi wa Afrika Kusini nchini
Tanzania.

Akizungumza na ujumbe
huo, Gugu alisema nchi hizo
zimekuwa na ushirikiano wa
kibiashara, kiuchumi na kisiasa
kwa muda mrefu tangu kipindi
cha kudai uhuru.

“Hivyo ni jambo jema kush-
irikiana katika kuendeleza bi-
ashara kati ya nchi hizi mbili,
na ushirikiano huu umezidi
kuimarika kwa uwapo wa Ju-
muiya ya Maendeleo ya Kusini
mwa Afrika (SADC). Nchi hizi
mbili zilikubaliana kuwa na hati
ya makubaliano ya ushirikiano
katika sekta ya viwanda na bi-

ashara,” alisema.

Alisema lengo la hati hiyo ni
kuimarisha uhusiano wa kibi-
ashara zaidi kwa kuongeza bi-
ashara kwa maslahi ya pande
zote mbili hasa ikizingatiwa
Afrika Kusini ni moja ya nchi
vinara katika uwekezaji barani
Afrika.

Naye Kaimu Balozi wa Afrika
Kusini nchini, Sizwe Mayoli,
alisema amefurahi kupata fursa
ya kujadili masuala ya ushiriki-
ano wa kiuchumi, kibiashara na
uwekezaji baina ya Tanzania na
nchi yake katika kikao hicho.

Alisema baadhi ya masu-
ala yaliyojadiliwa katika kikao
hicho ni pamoja na kupata
taarifa ya hatua iliyofikiwa ka-
tika utekelezaji wa
hati hiyo ya ushirikiano katika
sekta ya viwanda, biashara na
uwekezaji.

“MoU hii inatoa fursa ya
kuunda kamati ya pamoja
ya biashara na uwekezaji ka-
tika nchi hizi mbili, hivyo kikao
chetu kimehitimishwa kwa ku-
unda kamati hii ili kushirikiana
pamoja katika kutekeleza hati
ya makubaliano,” alisema.

TAKUKURU,
TFC kuboresha
ushirika

Na Augusta Njoji, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) kwa kush-
irikiana na Tume ya Maendeleo va
Ushirika, zimejipanga kuimarisha na
kuboresha sekta ya ushirika nchini
ili kuondokana na kero zinazoikabili

sekta hiyo.

Mkurugenzi wa Uzuiaji Rushwa
kutoka TAKUKURU,_“S_abina Seja, ali-
kikao cha kujadili uchambuzi wa
mfumo wa utendaji wa vyama vya
ushirika kutokana na utafiti iliyo-

fanywa na taasisi hizo.

Alisema taasisi hiyo imechukua
hatua hiyo ya ushirikiano ili kuokoa
mali za ushirika pamoja na kuimari-

sha utawala bora.

Mkurugenzi huyo alisema utafiti
huo utasaidia kutathmini utend-

aji na uendeshaji wa vyama vya

ushirika wa mazao kwa kubainisha
maeneo yenye viashiria vya rushwa
ili kupendekeza namna bora ya kui-
marisha mfumo wa uendeshaji na
usimamizi wa vyama hivyo.

Aidha, alisema baadhi ya maeneo
mahususi valiyozingatiwa katika
utafiti huo ni pamoja na kutathmini
mfumo wa uendeshaji na usimamizi

wa ushirika wa mazao, kutathmini

ufanisi wa mifumo ya ndani na
kubainisha mianya ya rushwa katika
utendaji wa vyama hivyo.

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na
Mtendaji Mkuu, Dk. Benson Ndiege,

alisema tume itaendelea kushiriki-
ana na wadau katika kuimarisha

na kuhakikisha kuwa ushirika
unaendeshwa kwa kuzingatia She-
ria, kanuni na taratibu za ushirika.
Mrajis aliongeza kuwa mfumo wa
uendeshaji wa vyama vya ushirika
utaimarishwa kwa kuzingatia masu-

ala mbalimbali ikiwamo kuanga-

lia sifa za watendaji wa vyama,

taratibu za uendeshaji wa mikutano
ya wanachama pamoja na utoaji wa

huduma kwa wanachama.

“Ili kuongeza uwazi na uwajibi-
kaji katika kuimarisha utawala
bora kwenye Vyama vya Ushirika
ni vizuri kuendelea kuangalia kwa
karibu zaidi namna mifumo ya
udhibiti ya ndani inayohusisha
mambo mengi kama vile usomaji

wa taarifa za fedha, ukaguzi wa
vyama,” alisema.

Mrajis alisema baadhi ya kero

zilizobainika katika utafiti huo ni

pamoja na uelewa mdogo wa masu-

ala ya uendeshaji na usimamizi wa

Ushirika kwa watendaji pamoja na

wanachama wa Ushirika.

“Hivyo utafiti huu pamoja na ma-

jadiliano ya kikao hicho yalipende-

keza kuongeza utoaji wa elimu ya
ushirika kupitia njia mbalimbali
ikiwamo matumizi ya vyombo vya
Habari,"alisema.

Kikao Kazi hicho kimehudhuriwa
na Wadau mbalimbali wa Ushirika
Ikiwemo Shirika la Ukaguzi na
Usimamizi wa Vyama vya Ushirika
(COASCO) na TFC.
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Mgombea
ajinadi
Kukuza
uwekezaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOMBEA urais kwa tiketi ya
Democratic Party (DP), Shafi Has-
san Suleiman, amewataka wa-
nanchi wa Zanzibar kumpa ridhaa
ili kuyatumia maeneo huru ya
uchumi ya Micheweni, Pemba na
Fumba, Unguja kwa uwekezaji na
kuzalisha ajira.

Akizungumza na wananchi na
wafuasi wa chama hicho katika
mkutano wa uzinduzi wa kampeni
Sebleni, Unguja, alisema Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar imeyatenga
maeneo huru ya uchumi likiwamo
la Micheweni tangu mwaka 1992
bila kuyatumia.

“Nikichaguliwa kuwa rais wa
Zanzibar nakusudia kuyatumia
maeneo huru ya uchumi ya
Micheweni, Pemba, kwa kujenga
viwanda vikubwa vitakavyozalisha
ajira,” alisema.

Pia aliwataka wananchi kudumi-
sha amani na utulivu katika kipindi
chote ili taifa liwe na utulivu kabla
na baada ya uchaguzi.

Alisema Wazanzibari wamechoka
na vurugu za kisiasa zinazojitokeza
kipindi cha uchaguzi mkuu na
kuwaweka wananchi katika hofu na
wasiwasi mkubwa.

“Chama cha DP kinawataka
wanachama na wafuasi wake
kuwa watulivu katika kipindi hichi
kuelekea uchaguzi. Msikubali ku-
rubuniwa kushiriki katika vurugu
za kisiasa zinazotokana na jazba,”
alisema.

Naye Mgombea mwenza wa
chama hicho, Zaina Juma Khamis,
aliwataka wananchi wajenge matu-
maini makubwa kwa chama chao
ambacho kimejipanga kutekeleza
miradi mikubwa ya kimkakati.

“Wananchi mkituchaguwa
matarajio yetu makubwa ni kuha-
rakisha maendeleo kwa wananchi
na kuongeza ajira katika miradi
mikubwa,” alisema.

Wavuvi wamwomba DK. Mwinyi kuwajali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AVUVI wa Zanzi-

bar wamemtaka

mgombea Urais

wa Zanzibar
kupitia Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Dk. Hussein Mwinyi,
endapo atachaguliwa, kuima-
risha sekta ya uvuvi ili kukuza
ucuhumi.

Wakizungumza na mgombea
huyo katika kampeni zake za
kisayansi zinazoendelea kwa
kukutana na makundi mbalim-
bali, wavuvi hao walisema kuwa
wanadharaulika katika jamii
kutokana na hali zao duni za
kiuchumi.

Akizungumza kwa niaba ya
wavuvi wezake, Katibu wa Wa-
Ali Salum Nassor, alisema lazi-
ma wavuvi wawekewe masoko
makubwa kila wilaya ili kuuza
samaki wao kwa bei ambayo ita-

PICHA: IKULU

wanufaisha wavuvi.

“Mheshimiwa mgombea, sisi
wavuvi hata tunapotaka kutafu-
ta mke tunapoenda kuposa tu-
najadiliwa kutokana na hali zetu
duni za kiuchumi,” alisema.

Alisema wavuvi wa Zanzibar
wanategemea zaidi masoko
mawili makuu ambayo ni Soko
la Darajani na Malindi, hivyo sa-
maki wanapokuwa wengi soko
la samaki hushuka na huuza
kwa bei ya kutupa.

Pia alisema wavuvi wanaka-
biliwa na changamoto mbalim-
bali ikiwamo ukosefu wa vifaa
vya kisasa vya kuvulia samaki
jambo ambalo limesababisha
kushindwa kufika katika bahari
kuu kuvua samaki na kuishia
katika maji madogo.

“Tunasikitishwa sana samaki
waliopo katika bahari kuu wa-
navuliwa na wavuvi kutoka nje
ya nchi kwa sababu wao ha-
wana uwezo wa kufika huko,”
alisema.

Naye mvuvi Idi Omar Khamis
kutoka bandari ya Forodhani,
alitaka wavuvi kuwezeshwa ku-
tokana na hali ya mazingira yao
na vitendea kazi vyao ni dhaifu.

Alisema wanahitaji zana za
kisasa za kufanyia kazi ya Uvuvi
na kuwepo kwa Viwanda vya
kusindika samaki ili kukuza ki-
pato chao.

“Ukipata ridhaa ya kuwa
Rais wa Zanzibar tunakuomba
usimamie uvuvi haramu ambao
unachafua mazingira ya bahari
na pia iundwe Wizara pekee ya
uvuvi kwa sababu sekta hii im-
ebeba ajira nyingi,” alisema.

Kutokana na maombi hayo,
Dk. Mwinyi alisema akich-
aguliwa kuwa Rais wa Zanzibar
anakusudia kuimarisha sekta
hiyo kwa kuwawezesha wavuvi
kuingia katika uvuvi wa bahari
kuu wenye tija ili kuvuna hazina
ya rasilimali ya viumbe vya ba-
harini.

Alisema sekta ya uvuvi bado

haijawakomboa wavuvi wa Zan-
zibar ambao wanavua kwa ku-
tumia zana duni ambazo hazina
tija licha ya Zanzibar kuzunguk-
wa na bahari.

“Nikichaguliwa kuwa rais wa
Zanzibar nakusudia kuimarisha
sekta ya uvuvi wa bahari kuu
pamoja na uvuvi wa maji mado-
go na ule wa ufugaji wa samaki
ili uwawezeshe wavuvi kupata
kipato kikubwa. Hata mtaka-
pokwenda kuposa jamii isiwa-
jadili kutokana na kazi yenu hii
ya uvuvi, alisema.

Pia alisema serikali atakay-
oiongoza itajenga viwanda vya
kusindika samaki ambavyo vi-
tasaidia kuongeza thamani na
kuwawezesha wavuvi kupata
kipato kikubwa.

Alisema atawakaribisha
na kufungua milango kwa
wawekezaji mbalimbali ku-
wekeza katika ujenzi wa vi-
wanda vya samaki ili kuongeza
uzalishaji.

DK. Shein azitaka serikali, sekta binafsi kuzidi Kukuza biashara

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, ameitaka sekta
binafsi kuendelea kushirikiana
na Serikali katika kukuza sekta
ya biashara, ambayo hivi sasa
inaendeshwa kupitia sekta hiyo.

Dk. Shein aliyasema hayo wakati
wa ufunguzi wa jengo la Sheikh
Thabit Kombo (Thabit Kombo
Building), lililojengwa kwa ushiriki-
ano kati Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Zanzibar na Mfuko wa Hifa-
dhi ya Jamii Zanzibar (ZSSF).

Alisema katika kufanikisha
dhamira hiyo serikali ya Zanzibar
itaendelea kuimarisha mazingira ya
kuendesha shughuli za kibiashara

na kukuza uwekezaji.

Pia aliwataka wananchi kufanya
kazi kwa bidii na kujiamini kwa
kuelewa kuwa mafanikio yatapati-
kana kupitia wananchi wenyewe.

Alisema Ilani ya CCM ya mwaka
2015 - 2020 pamoja na Ilani mpya
ya 2020- 2025, zimesisitiza uima-
rishaji wa sekta ya utalii, biashara
na usafirishaji, ambayo yameshu-
ghulikiwa kwa jitthada kubwa na
kupata mafanikio katika utekelezaji
wake. Rais Shein alisema amefari-
jika kuona ufunguzi wa maduka
katika eneo la Michenzani na kuu-
nasibisha ujenzi wa jengo hilo na
dhana iliyoelezwa na mwekezaji wa
Kimarekani Tom Freston, inayose-
ma ‘ubunifu ni kuchukua vitu viwili
vilivyopo na kuviweka pamoja kwa

njia mpya.

Alisema ZSSF imetumia ardhi
ndogo ya mahali hapo iliyokuwa
ikitumika kwa shughuli tofauti, iki-
wamo biashara na kujenga jengo
moja kubwa la ghorofa linalopen-
deza ambalo ndani yake kuna
maduka ya kisasa ya biashara.

Hatua hiyo, alisema pia imeipatia
maskani maarufu ya CCM Kisonge
sehemu za ofisi zenye haiba, ak-
ibainisha kuwa huo ni ubunifu un-
aolingana na wakati.

Alisema ni vyema masuala ya
maendeleo yakazingatia wakati ili
kufikia mafanikio na kuwanasihi
wananchi wanaopata fursa katika
nyanja za uwekezaji (ikiwemo ujen-
zi) kuwa tayari kutoa maeneo yao
ili kufaidika na vitu vizuri na vilivyo

bora zikiwamo rasilimali za ma-
jengo na kuwataka kuacha kukataa
mambo mapya yenye tija.

Dk. Shein aliwataka wananchi
na wanachama wa CCM kuielewa
na kuiunga mkono kwa uzalendo
mkubwa dhamira ya chama hi-
cho katika kuleta maendeleo kwa
wananchi wake. Alisema Serikali
inalenga kuendelea kuliimarisha
eneo la Michenzani kibiashara kwa
kujenga eneo la kuegesha magari,
hivyo kuongeza idadi ya wafanyabi-
ashara, hatua itakayotoa majibu sa-
hihi dhidi ya wale wote waliokuwa
wakibeza azma ya ujenzi huo.

Kuhusu uchaguzi mkuu, Dk.
Shein alivitaka vyama vya siasa
na wananchi kuendelea kufanya
kampeni zao kwa njia za kistaara-

bu, na kujenga imani na Tume ya
Uchaguzi Zanzibar (ZEC).
Aliwataka Wazanzibar kuwa
watulivu kwa kigezo kuwa ndiyo
njia pekee ya kupata viongozi bora
pamoja na kusema serikali haitaku-
wa tayari kuona kunatokea vurugu.

Naye Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Balozi Mohamed Ramia
Abdiwawa, alisema wajibu wa ZSSF
hauko kwa wanachama wake pe-
kee bali ni kwa jamii yote ya Wazan-
zibari.

Alisema hatua ya ZSSF kuingia
ubia na CCM ni jambo zuri kwa kuz-
ingatia CCM ni chama chenye ngu-
vu na kinachoaminika muda wote,
sambamba na kufanya mambo
yenye manufaa kwa wananchi
wake.
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IKI hii, rapa maarufu nchini, Chemi-

cal, ameibua mjadala mkali katika

mitandao ya kijamii, baada ya kutoa

kilio chake kwamba wanaume wanam-
kimbia.

Katika akaunti yake ya Instagram, Chemical,
aliweka ujumbe akiomba ushauri kutokana tatizo
la kukosa wanaume wa kutaka kumuoa, licha ya
umri wake kuzidi kusonga mbele.

Ujumbe huo ambao baadhi wanaona kama
utani, lakini wachambuzi wa watu maarufu, wa-
nasema Chemical anaweza kuwa na Kitu moyoni
mwake, hivyo kuandika ujumbe huo sawa na
kutema sumu inayomuumiza.

Wanasema, Kile kilichoandikwa kinashabihiana
na maumivu aliyonayo moyoni.

“Unajua Chemical tofauti na wasanii wengine
wa kike, licha ya kuwa na wajihi wa kike lakini
mitindo na jinsi anavyojiweka inawatia mashaka
wanaume,” amesema Shabani Hamza.

Hata hivyo, Hamza, ameeleza wasichana we-
nye muonekano kama Chemical, wako wengi na
wamefanikiwa kuolewa na kupata watoto.

“Ujumbe wake unaweza kushabihi maumivu va
moyoni mwake, lakini namshauri kuwa na subira
na kuangalia nini anaweza kufanya kuwavutia
wanaume wenye nia ya kuoa,” ameshauri.

Katika chapisho lake, msanii huyo alisema
anajiona kama hana bahati kwani kila wanaume
anayetaka kuwa naye kwenye mahusiano anam-
kataa.

“Wana wa Insta, Nipo hapa mbele yenu kuomba
ushauri serious, nikisema nitajioa sio kwamba
napenda, ila mwenzenu sina bahati jamani, ni-
shatongoza sana ila wanaume msivyo na huruma
hamuogopi kunikataa, najua sivutii kihivyoo ila
megeni huruma basi, hata wale wa kuja na kupita
tu nitaridhika”

T —
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BASI SAWA

Kanumba azidi
kumtisha Gabo

MWIGIZAJI mkongwe wa Bongo Muvi, Gabo Zigamba,
amejaribu kufafanua kwa nini watu hufananisha ukuaji wa

tasnia hiyo na kifo cha Steven Kanumba.

Akizungumza na EATV, Gabo, amesema ni kosa kufanani-
sha jambo hilo kwa sababu ubora wa tasnia upo palepale
pamoja na marehemu Kanumba kukosekana.

“Tasnia ni kubwa sana ikifananishwa na marehemu
Kanumba, watu watakuwa wanakosea kwa sababu tatizo
lililokuwapo ni uchache zinazoonekana, lakini kingine ni
sehemu za kutolea kazi, usambazaji na ujumbe umekuwa

shida sana” alisema.

Shilole awadatisha watu

NI kweli mwanamuziki na mjasiriamali, Shilole, anatoka

kimapenzi na kijana mbichi?

Swali hilo linazidi kuwaumiza watu katika mitandao ya
Kijamii, baada ya kumuona msanii huyo akiwa karibu na
mpiga picha wake anayefahamika kama Rommy.

Wawili hao walishea kwenye mtandao wa Instagram iki-
waonyesha wakiwa wote katika mikao yenye utata inayoa-

shiria kuna jambo zaidi kati yao.

Hata hivyo, Rommy, amejitetea kwamba hana uhusiano
wa kimapenzi na Shilole, ila ukaribu wao unatokana na kazi
pekee, hivyo watu wasianze kufikiria jambo ambalo halipo.

.

amesema ngoma hiyo iliyorekodi-
wa katika studio ya Fresh Boy,
imeanza kusikika katika vituo
mbalimbali vya redio pamoja na
mtandao wa You Tube.

Mali ya urithi: Urithi wenye laana

Na Adam Fungamwango

KUNA msemo wa kiswahili unaosema
‘mali ya urithi haina baraka.” Wenye
msemo huu hawana maana kuwa Kila
kinachoachwa na wazazi kinatoweka
haraka kama hakuna msimamizi.

Kila binadamu anarithi mali za wazazi,
lakini hutakiwi kuitegemea kwenye mai-
sha yako.

Inapotokea hivyo, ndipo mwanzo wa
matatizo mengi ya ugomvi, na tafrani
kwenye familia.

Leo tunaiangalia filamu isemayo ‘Mali ya
Urithi.

Wahusika wakuu kwenye filamu hii ni
Tini White na Ringo.

Inaanza kuonyesha kwenye msiba, am-
bapo Tini na Ringo wamefiwa na kaka yao
Ngondo.

Kaka yao huyo ndiye aliyeachiwa
mali zote na marehemu baba yao. Ka-
tika usia wake wa mdomo na maandishi
walimwambia Ngondo kuwa mali hizo
ni za wote, lakini yeye ndiye asimamie
kitu pamoja na kukaa hati za nyumba na
mashamba.

Marehemu aliacha nyumba moja kubwa
na mashamba matatu. Na aliusia visiuzwe.
Lakini baada ya Ngondo kufariki, Tini
na Ringo wakataka nyumba na mashamba
yauzwe kwa sababu wao wasingeweza
kuziendesha mali hizo kama ilivyokuwa

Jitu Baya kaleta
‘l Won't you’ kiaina

RAPA anayekuja kwa kazi, Jitu
Baya, amekamilisha ngoma yake
mpya inayoitwa ‘1 Won't You' am-
bayo amemshirikisha Cade Lana.

Akizungumza na BT, Jitu Baya

Amesema hivi karibuni wataka-
milisha video ya wimbo huo, kazi
ya uchukuaji wa picha umekami-
lika na wakati wowote itatambul-
ishwa rasmi.

kwa kaka yao.

Hata hivyo, wakati anafariki Ngondo,
hati zilikuwa kwa mkewe na mwanasheria.
Mwanasheria aliwaambia Ringo na Tini
kuwa usiwa na marehemu baba yao na
hata wa kaka yao ni kwamba mali hizo
zitaendelea kuwapo na wao watazitumia

tu na haziruhusiwi kuuzwa.

Uamuzi huu haikuwapendeza, hivyo
walitaka kuiuza nyumba kwa siri.
Akatafutwa dalali akapatikana. Akatafutwa
mteja naye kapatikana.

Akatembezwa kwenye nyumba hiyo yva
vyumba sita wakati shemeji yao hayupo.
Kilichotokea ni kwamba dalali alipigwa
vibao na mtu ambaye hajulikani na nani.

Dalali akatimua mbio hadi nyumbani
kwake, akajivua na udalali wenyewe.
Mteja na mkewe kuona hivyo nao wakain-
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MWANAMUZIKI chipukizi wa Bongo
Fleva, Joshen Adam, maarufu kama
‘Giny’ amesema kazi yake mpya ‘Jini
Baba' italeta hofu kwa wasanii wakub-
wa.

Akizungumza na BT, Giny, amesema
ameshindwa kutambulisha mapema
kama alivyoahidi kutokana na kufuata
ushauri wa watu wanamuongoza ambao

gia ndani ya gari lao na kuondoka haraka.
Kwa bahati nzuri bado walikuwa hawa-
jatoa fedha.

Tini na Ringo walipoambiwa, moja
kwa moja wao wakapeleka shutuma kwa
shemeji yao, mke wa marehemu kaka yao
kuwa ni mchawi na anachotaka kukifanya
ni kuwanyang'anya mali yao.

Wakaenda kwa mganga ambaye ali-
waongopea na kuwapa dawa za uongo.

Walichofanya sasa ni kufanya vituko
vinavyoashiriwa uchawi ili mradi tu
kumroga shemeji yao ambaye aliapa kuwa
hawezi kuwapa hati kwa sababu aliagizwa
kuwa mali ile isiuzwe, bali itumiwe na
wanafamilia.

Ringo na Tini wakawa wataka kutumia
nguvu ili kuuza nyumba. Kilichotokea
ni kwamba mnunuzi na wao wenyewe

wanataka ngoma hiyo kuleta mtikisikiko
mkubwa.

“Nilipanga ngoma yangu kutambulisha
mwezi huu, lakini kutokana na ukubwa
wa wimbo wenyewe na aina ya muziki
wake, kila mtu na hasa viongozi wangu
wanashauri nitambulishe kwa ukubwa
unaolingana na kazi yangu,” amesema,

walipigwa makofi na mtu au watu wasioju-
likana kila wanapofika na kuingia kwenye
nyumba hiyo kwa nia ya kuiuza.

Cha ajabu ni kwamba ndani humo anala-
la shemeji yao na hapigwi na mtu yoyote.

Kilichokuja kugundulika ni kwamba kili-
chokuwa kikiwapiga, kila mtu aliyekuwa
na wazo la kutaka kuuza, kudalalia au
kununua walikula vibao na mtu asiyeju-
likana.

Walitimua mbio kila mtu na njia yake.
Kilichokuja kugundulika kwa kwamba mz-
imu wa baba na kaka yao ndiyo uliokuwa
unafanya kazi ya kulinda nyumba ile
isiuzwe, pamoja na mali zingine.

Biashara ikafa hapo hapo, mali ikabaki
kuwa na familia, kila mtu atumie, lakini
zisiuzwe Kizazi kwa kizazi.

ZILIRUDIWA STUDIO
ZIKABAMBA TENA

Na Adam Fungamwango

SIKU hizi kumekuwa na studio nyingi kiasi kwamba wanamuziki na
wasanii wengi wamekuwa wanachagua wapi waende kurekodi.

Na wakati mwingine imesababisha kusiwe na udhibiti wa maneno
makali kutoka kwa baadhi ya wasanii ambao baadhi ya ngoma zao
zimekuwa zina lugha ya ukakasi, kiasi kwamba wakati mwingine mtu
anashinda kukaa na watoto wake au watu anaowaheshimu kama
wakwe kusikiliza wimbo.

Zamani kulikuwa na studio moja tu Redio Tanzania Dar es Salaam,
ambayo ilikuwa ikitumika kurekodi nyimbo za bendi zote nchini.

Lakini kabla ya kurekodi, bendi husika ililazimika kupeleka maneno
au mashairi ya nyimbo wanazotaka kurekodi.

Likishafanyika hilo kuna jopo linakaa na kupitia maneno ya wimbo
mmoja baada ya mwingine.

Kama yakiwa hayana matatizo sawa, lakini jopo hilo likishagundua
kuwa kuna maneno yasiyofaa kwa sababu mbalimbali za kijamii, kidi-
plomasia, kulinda umoja va kitaifa, au kibiashara, basi hufuta maneno
hayo.

Jopo hilo ambalo huwa na watangazaji wenye ufahamu wa muziki,
baada ya kufuta hupendekeza maneno mbadala kutumika au kushauri
bendi na kundi kutafuta neno mbadala ambalo linaweza kupachikwa
na kutoleta athali yoyote kwenye mapigo au ‘taiming’ ya muziki, yaani
lisizidi au kupungua urefu kutokana na mpangilio wenyewe wa muziki.

Leo tutaziangalia nyimbo za zamani ambazo zina baadhi ya ma-
neno ambayo vyalirekebishwa studio na bendi kulazimika kubadilisha
maneno, lakini bado wimbo ukawa mzuri na maana ile ile, huku wengi
wakiwa hawajui nini Kilitokea.

Rangi ya Chungwa-Nyanyembe Jazz

Huu ni wimbo maarufu zaidi unaopendwa na vizazi vyote. Huwezi
Kupita kwenye baa au kumbi zinazopiga muziki wa laivu usipigwe
wimbo huu. Ambacho wengi hawakijui awali wimbo huu uliitwa ‘Rangi
va Fanta'. Ulitungwa na kuimbwa na bendi ya Nyanyambe Jazz ya
Tabora.

Na kwenye kuimba waimbaji waliimba ‘Najuta, ni kinda langu ni
lenye rangi ya Fanta.’

Kilichofanya ubadilishwe hapo ni sababu tu za kibiashara, ndipo uk-
abadilishwa hapo hapo studio wakati wa kurekodi, wakaimbwa ‘Najuta
ni kinda langu ni lenye rangi ya Chungwa.’

Ngapulila-Vijana Jazz

Ngapulila ni wimbo maarufu sana uliotamba katikati ya miaka ya ‘80,
ukipigwa na Vijana Jazz Band.

Waliokuwa wanakwenda kwenye kumbi ambazo bendi hiyo inapiga,
watakwambia kuwa kuna sehemu ambayo anaimba Hemed Maneti
“Ngapulila, mwenzio kashikwa ughaibuni, kazamia meli na kukuywa na
madawa ya kulevya na sasa yupo kifungoni.”

Ile sehemu ilibadilishwa, kwani kwenye kumbi kwenye neno ughai-
buni halikuwepo, badala yake iliimbwa “mwenzio kashikwa Pakistan.”
Nadhani neno lilibadilishwa studio kwa sababu za kidiplomasia.

Kipini cha dhahabu-Biashara Jazz

Ni wimbo uliokuwa unawaasa akinadada wanaopenda vitu vya
gharama na anasa zisizo na msingi.

Biashara Jazz walitunga wimbo huu mwanzoni mwa miaka ya ‘80
na kuna sehemu inaimbwa “Mara anataka kiatu cha ghorofa, manukato
Kipini cha dhahabu, na nywele za bandia na khanga za mpunga wa
Kisele...”

Hapo kwenye khanga, awali mwimbaji alitaja ‘khanga za Mombasa’,
[akini ilibadilishwa hapo hapo studio kwa madai ya kutangaza biashara
za Tanzania na si za nje ya nchi. Khanga za Mpunga wa Kisele zi-
litengezwa Bongo na za Mombasa nchini Kenya.

Kaka Mahmoud-Juwata Jazz

Ni wimbo ambao una maudhui ya mtu aliyempenda msichana
kwenda dansi, lakini dada huyo akamtaka jamaa wakutane kesho yake
sehemu fulani ili ampe jibu lake. Awali Msondo waliimba kuwa dada
huyo alimtaka wakutane maeneo ya Polisi Ufundi. Lakini wimbo ul-
ipofika studio, walitakiwa wabadilishe jina, wasiliite hivyo kwa sababu
kuna neno la Paolisi. Lakini kwa sababu maeneo hayo ni Keko Machun-
gwa, basi ikaimbwa ‘tukutane Keko Machungwa.’

Teddy-Vijana Jazz

Hii ilikuwa ni Vijana Jazz ya
akina Mohamed Salum ‘Gotagota’
ambayo ilikuwa ni mwisho kabla
haijapoteza umaarufu wake.
‘Teddy' ni wimbo uliomhusu mke
aliyekuwa anamuaga mumewe
kuwa anakwenda ngomani, lakini
hafiki. Anakwenda akakokujua
mwenyewe. Vijana waliimba kuwa
anayemdanganya ni shoga yake
mmoja ambaye hapa mjini anaitwa
‘'shangingi’. Wakiwa studio za RTD,
waliambiwa waondoe neno hilo na

Eddy Sheggy



KAMA ni kweli, basi ni sawa na
tetemeko! Kwani taarifa zinazovuma
mitandaoni ni staa wa vipindi vya tel-
evisheni, Kim Kardashian na mumewe,
Kanye West, hawapo vizuri na wakati
wowote wanaweza kupeana talaka.

Kulingana na mtandao wa Pagesix,
rapa huyo ambaye ni maarufu duniani,
ameonekana kuchanganyikiwa baada
ya mkewe kuonekana yupo katika
mkakati wa kuomba talaka.

“Kim anapanga kuomba talaka, _
lakini anasubiri mumewe kuanza rasmi
kwa msimu mpya,” kilisema chanzo
hicho. _

Kanye West na mkewe, Kim Kar-
dashian, walifunga ndoa mwaka 2014,
na wamebahatika kupata watoto
wanne.

Yemi Alade
kumbe hupendi
kuona uonevu!

MWANAMUZIKI nyota wa Ni-
geria, Yemi Alade, amewajia juu
baadhi ya watu wenye tabia ya
kuwalaumu wanawake, endapo
mwanaume wake atatoka nje
kimapenzi.

Kulingana na ujumbe wake
katika ukurasa wake wa Twitter,
Alade, amesem haijalishi mema
anayofanya, lakini ikitokea tatizo
hilo mwanamke huwa wa kwanza
kuonyeshwa vidole.

“Watu wasifanye haya, haijali-
shi mambo gani mema amefanya,
hakika hakuna aliyekamilika
lakini kutoka nje sio jambo la
bahati mbaya,”amesema.

Cardi B ukisikia
mapenzi upofu
‘ndo’ hayo

RAPA mkali kutoka Marekani,
Cardi B, ametupilia mbali uvumi
ulioenea katika mitandao ya
Kijamii kuwa anataka kumtaliki
mume wake baada ya kugundua
anatarajia kupata mtoto na mwa-
namke mwingine.

Akizungumza mapema wiki
hii, Card B, amesema mume
wake Offset, hatarajii kupata
mtoto kama inavyoenezwa na
watu, na kwamba yeye hana
mpango wa kuomba talaka.

“Hana mtoto wmingine, hakuna
mtoto yupo njiani. Uvumi huu ni
uongo, Card B anafikiria watoto
wake na kila kitu kiende kama
alivyopanga,’kilisema chanzo
hicho.

BB Naija: Washiriki
washikana uchawi
hadharani

WAKATI shindano la Big
Brother Nigeria, linazidi kushika
kasi, ndani ya nyumba mambo
yanazidi kuwaka moto na safari
hii washiriki wameanza kushi-
kana uchawi.

Wiki hii, mmoja wa washiriki,
Vee, ameweka wazi kwa kumfa-
nanisha 0zo sawa na shetani
kwa kile anachodai, mshishiriki
mwenzake huyo anataka yeye
atolewe ndani ya nyumba hiyo.

Vee, wakati akizungumza na
Neo, alisema anaamini 0zo, ana-
fanya mkakati ili aishie njiani
haraka.

Kutokana na hali hiyo, Vee
alimfananisha mwenzake sawa
na wakala wa shetani, hivyo
anakuwa makini naye kila
wakati.

Ushebebe sijui
kama vijana
wamekuelewa

MSANII maarufu wa uchek-
eshaji kutoka Nigeria, Ushebebe,
ametoa wito kwa vijana wa
kiume kuwa na tabia ya kuweka
akiba ya fedha kabla ya kuamua
kuoa.

Ushebebe, amesema mwa-
naume akianza kuwa na fedha
ana uwezo wa kusimamisha
masuala mengi ambayo haya
msingi katika maisha.

Mchekeshaji huyo, amesema
ni muhimu vijana kuishi peke
yake, kuliko kukimbilia kuoa
mwanamke ambaye anatoka
katika familia maskini.
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NEC, wadau wa uchaguzi mmeyasikia ya walemavu?

Na Gaudensia Mngumi

CHAGUZI Mkuu ku-
wapata wabunge,
madiwani,  wawak-
ilishi na marais ndiyo
habari ya mjini. Watanzania wa-
naingoja kwa hamu Jumatano
Oktoba 28, ili kutimiza takwa
la kidemokrasia la kujichagulia
wawakilishi na viongozi.

Washiriki wa uchaguzi huo ni
wengi lakini siku hiyo ikiwalen-
ga zaidi wapigakura. Miongoni
mwa wadau wa kura hizo ni
wahitaji, hawa ni watu wenye
ulemavu ambao nao ni sehemu
ya washiriki.

1li kufahamu maoni ya wahi-
taji hao hasa walemavu wasioo-
na, Nipashe inazungumza na
Mratibu wa Ukuzaji Mitaala na
Upimaji katika Baraza la Taifa la
Elimu ya Ufundi (NACTE), ELI-
GIUS BWALIYA, mlemavu wa
macho na viungo, kujua hisia
za watu wenye uhitaji maalumu
wakati huu wa kampeni kuele-
kea uchaguzi mkuu...

SWALIL: Ni nini maoni yako
katika kuhakikisha kuwa ku-
nakuwa na ushiriki bora wa
walemavu kwenye uchaguzi
mkuu wa 2020?

JIBU: Ili watu wenye ulemavu
waweze kushiriki kikamilifu ka-
tika uchaguzi mkuu wa mwaka
huu, ni muhimu kuzingatia
mambo yafuatayo:

Mosi ni vyema kuwa na elimu
ya mpigakura: kama ilivyo kwa
watu wengine wasiyo na ulema-
vu. Ikumbukwe wenye ulemavu
pia wanastahili kupewa elimu
ya mpigakura ambayo itam-
saidia kujua nini cha kufanya
na wajibu wake katika kushiriki
uchaguzi.

Jambo jingine ni kuwapo
hamasa watu wenye ulemavu
wanatakiwa kuhamasishwa ili
kushiriki kikamilifu katika uch-
aguzi kwani wengi wao wame-
kata tamaa na kuona kuwa hata
wasiposhiriki hakuna wanacho-
poteza.

Wanaamini hivyo kwa kuwa
viongozi wengi hawatoi kip-
aumbele katika kuyashughu-
likia masuala ya watu wenye ul-
emavu. Wengi wanaamini kuwa
mambo ya msingi yanayowa-
husu wenye uhitaji maalumu
wakiwamo wasioona hayazun-
gumziwi.

Nitoe mfano masuala ya kodi,
afya, na pia kusahaulika katika
vyombo vingi vya uamuzi na ka-
tika nafasi mbalimbali za uteuzi
kama wakuu wa mikoa, wilaya,
wakurugenzi wa halmashauri
na taasisi mbalimbali za kiseri-
kali.

Ukweli ni kwamba nafasi za
uteuzi ni nyingi kiasi kwamba
ingependeza angalau kwa kila
nafasi ya uteuzi kuwe na mwe-
nye ulemavu kama ilivyo kwa
wanawake kwani saikolojia ya
jamii inawaweka walemavu,
wanawake, wakimbizi, watoto
na wazee katika kundi moja.

Hawa jamii inawaona kuwa
ni ‘disadvantaged group’ ila kwa

sasa wanawake wamepiga hatua
kwa kuwa kuna vyombo na taasisi
nyingi zinazopaza sauti juu yao.

SWALI: Kuna madai kuwa kuko-
sekana ulinzi hasa kwa wenye ule-
mavu kunawakwamisha kushiriki
uchaguzi, hilo unalizungumziaje?

JIBU: Uhakika wa usalama ni
suala la msingi.Imezoeleka kuwa
katika mikutano mingi ya kisiasa
kuna matukio ambayo kwa watu
wenye ulemavu ni kikwazo ki-
kubwa.

Kikwazo hicho wakati mwing-
ine kikawakwamisha kushindwa
kuhudhuria hata mikutano ya
kampeni na hatimaye kutoshiriki
uchaguzi ipasavyo.

Hivyo niseme licha ya kwam-
ba wanapenda kuhakikishiwa
ulinzi na usalama kwa kuwa
yanapotokea machafuko au fujo,
waathirika wakubwa mara ny-
ingi ni pamoja na watu wenye ul-
emavu. Hilo linaweza kuwa tatizo
kwa makundi mengi ya walemavu
wakiwamo wa viungo, viziwi na
wasioona.

SWALLVipi kuhusu masuala ya
mawasiliano ya habari?

JIBU: Changamoto ya ma-
wasiliano na upatikanaji wa
habari nalo ni muhimu kulizun-
gumzia wakati huu wa kampeni
za uchaguzi mkuu,

Ni dhahiri kuwa kundi la watu
wenye ulemavu hupata taarifa
kwa njia chache mno na mara ny-
ingine haziwafikii, kikamilifu wala
hawazipatika kabisa.

Kwa mfano, viziwi hawana fur-
sa ya kupata taarifa kwa wakati
na kwa usahihi kwa kukosekana

Mratibu wa Ukuzaji na Tathimini ya Mitaala wa Baraza la Taifa la Elimu ya
Ufundi (NACTE), Eligius Bwalya. PICHA: MWANDISHI WETU.

lugha za alama na wakalimani ka-
tika matukio muhimu.
“Hebu tazama kampeni zina-
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Wenye ulemavu wa kila aina

yao. PICHA: MTANDAO.
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wanahitaji kuwekewa mazingira ya kupiga a kura kwa siri kulingana na mahitaji

ol oalme

zoendelea, sera na ahadi zina-
zoongelewa au kuzungumzwa
majukwaani zinawafikia viziwi
au viziwi bubu kwa wakati na
kwa usahihi? Kwa wasioona
hutegemea redio kwa kiasi ki-
kubwa kupata habari na ndiyo
maana kama kuna kitu amba-
cho wasioona wanalalamika
ni hatua ya Wiziri ya Habari
na Sanaa kupiga marufuku ku-
soma magazeti kwa kina bila
kutoa njia mbadala ya watu
hawa kupata taarifa ya kina-
choendelea nchini na duniani
kwa ujumla.”

Aidha, matangazo mengine
yanatolewa kwenye vyombo
vya habari, mathalani runinga
utasikia kwa maelezo zaidi
wasiliana nasi kwa namba hizo,
kwa ‘email’ au anuani yote haya
kama yanaandikwa kwenye
runinga asiyeona hawezi ku-
tambua.

SWALI: Watu wenye uhitaji
maalum hasa walemavu wame-
zungumzia suala la vifaa, safari
hii kuna mabadiliko?

JIBU: Vifaa: Watendaji wa
Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), mara kwa mara wame-
kuwa wakisikika wakisema
kuwa kutakuwa na vifaa vina-
vyomwezesha mlemavu kupiga
kura mwenyewe bila kuhitaji
usaidizi wa mtu mwingine.

“Jambo hili limekuwa
likisemwa kisiasa kwani mara
zote wanaposema hivyo mpi-
gakura mwenye uhitaji huoni
uhalisia na ukweli wa taarifa
hiyo. “

Fanya uchunguzi au utafiti
kwa baadhi ya walemavu na
hasa wasioona na wasio na
mikono, kisha uwaulize iwapo
mara zote Wwanapoambiwa
kuna mazingira rafiki kwa wale-
mavu walishawahi kupiga kura
wenyewe bila usaidizi wa mtu
mwingine?

Jambo hili limefanya suala
la kupiga kura si la siri tena
kwa walemavu. Ni kwa sababu
aliyemsaidia anafahamu kuwa
kampigia nani.

Pengine katika mchakato
huo mlemavu asiyeona haku-
fahamu kama maelezo yake
aliyotoa kwa anayemsaidia
yalitekelezwa kama alivyotaka,
au aliyemsaidia alifanya kila
anachipenda.

Changamoto kama hizo pia
zinawakatisha tamaa walema-
VUL

Ushauri wangu ni huu, watu
wote kwenye taifa wana haki ya
kusema kupitia sanduku la kura
nani wanayependa aongeze
taifa.

Ni haki yao ya kisiasa , hivyo
kama katiba inavyosema wana
stahili zote na haki ya kuwa
wagombea na wapigakura bila
kujali kuwa wana ulemavu au
watu wenye viungo vilivyoka-
milika.

Kwa hiyo wanastahili kuwa
na mazingira na miundombinu
wezeshi inayowafikisha kwenye
kukamilisha mchakato wa kua-
mua viongozi wa kuwaongoza.
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MAKALA

Na Mwandishi wetu

AREKANI ni taifa amba-

lo linajipambanua kuwa

kinara wa uchumi, ngu-

vu ya kijeshi na baba wa
demokrasia duniani.

Katika siku za hivi karibuni, taifa
hilo limejikuta katikati ya mizozo
ambayo inatishia kuharibu sifa za
taifa hilo kubwa.

Baadhi ya mizozo iliyoibuka na
kuyumbisha udhibiti wake, ni vi-
tendo vya ubaguzi, janga la ugonjwa
wa Corona na siasa zisizotabirika za
Rais Donald Trump.

Kiongozi huyo anaelezwa ni mtu
anayeweza kuidumbukiza nchi yake
katika mgogoro mkubwa, kutokana
na misimamo yake inayokwenda
kinyume na matarajio ya wananchi

“Nafikiria uchaguzi
utaishia Mahakama
ya Juu, nadhani ni
muhimu tuwe na
majaji tisa,” alisiki-
ka akisema Trump.
Akaongeza “Na-
dhani ni vyema
tukienda kwenye
uchaguzi, kwa
sababu nafikiria hii
ni njama inayoche-
zwa na Democrats,
na njama hiyo
itafikishwa mbele
ya Mahakama ya
Juu ya Marekani.”

A\

Mgombea wa Democratic, Joe Biden

UCHAGUZI MAREKANI

(kushoto) na Rais Donalt Trump, wa Republican

B Trump azua hofu ya VUrugu

BAkataa matokeo kabla ya kura

wake wengi.

Wiki hii, Trump, ameibua wasi-
wasi mwingine baada ya kutoa
kauli ambayo inaashiria kutokuwa
na utayari wa kukabidhi madaraka
endapo atashindwa katika uch-
aguzi mkuu utakaofanyika mwezi
Novemba.

Hata hivyo, ushindi wake wa
nyuma ambao ulimwingiza ma-
darakani, ulitawaliwa na utata
kiasi ambacho Wamarekani we-
nyewe hawakutarajia kama ata-
pata ushindi.

Rais Trump wakati akizun-
gumza na Waandishi katika Tkulu
ya White House, alisikika akisema
suala la kukubali kushindwa hali-
takuwa jambo rahisi, anafikiria su-
ala hilo litaamuliwa na mahakama.

“Tutaona kitakachofanyika,
wote mnajua hilo.” Alisikika akise-
ma baada ya kuulizwa kama yupo
tayari kukabidhi madaraka kwa
amani endapo atashindwa katika
sanduku la kura.

Trump anapinga upigaji kura
kwa kutumia posta, akifananisha
sawa na janga na itaweza kuvu-
ruga utaratibu wote wa uchaguzi.

Majimbo mengi yanatoa wito
wa upigaji kura kwa kutumia pos-
ta, kutokana na hofu ya kuongeze-
ka kwa visa vya corona endapo

watu watapiga kura kwa njia ya
kawaida.

“Napinga vikali upigaji kura
kwa njia ya posta, upigaji kura wa
namna hiyo ni majanga.” Alisema
Trump.

Aidha akatoa wito wa uchaguzi
huo kufutwa ili iwepo amani ndani
ya nchi hiyo.

“Futeni uchaguzi na kutakuwa
na amani, hapo hakutakuwa na
suala la kupokezana madaraka,
kwa kweli, kutakuwa na muende-
lezo.” Alisistiza.

Mwaka 2016, kiongozi hiyo
alikataa kukubali matokeo ya uch-
aguzi katika kinyanganyiro Kkati
yake na mgombea wa Democratic
, Hillary Clinton, hatua ambayo
alitaja kama shambulio dhidi ya
demokrasia ya Marekani.

Mwezi uliopita, Rais wa zamani
wa nchi hiyo, Bill Clinton, alim-
taka mgombea wa chama cha
Democratic Joe Biden, kutokubali
kushindwa katika mazingira yoy-
ote.

Anaeleza kuna mpango wa
Warepublican kuwatumia wapi-
gaji kura feki na kisha kuwatumia
kundi la mawakili kupinga ma-
tokeo ya uchaguzi.

Hata hivyo, wahafidhina wam-
emlaumu Biden kwa kuchochea

vurugu katika uchaguzi kutokana
na kauli yake ya mwezi Augosti,
alipohoji kwamba kuna mtu
anaamini hakutakuwa na vurugu
nchini Marekani ikiwa Donald
Trump atachaguliwa?”

SAKATA LA JAJI

Suala la uteuzi wa jaji mpya lina-
leta sintofahamu nyingine, baada
ya Rais Trump kutetea uamuzi
wake wa kumtafuta Jaji wa Ma-
hakama ya Juu kabla ya uchaguzi.

Nafasi hiyo imeachwa wazi
baada ya kifo cha jaji Ruth Bader
Ginsburg, na hatua yake ya kuteua
mtu mwingine anaifanya haraka
akitarajia suala la matokeo ya
uchaguzi lazima yatapelekwa ma-
hakamani.

“Nafikiria uchaguzi utaishia
Mahakama ya Juu, nadhani ni
muhimu tuwe na majaji tisa,”
alisikika akisema Trump.

Akaongeza “Nadhani ni vyema
tukienda kwenye uchaguzi, kwa
sababu nafikiria hii ni njama inay-
ochezwa na Democrats, na njama
hiyo itafikishwa mbele ya Mahaka-
ma ya Juu ya Marekani.”

Alifafanua kwamba leo atam-
teua jaji wa kike kuongoza ma-
hakama hiyo ili kuziba nafasi ya
Jaji Ginsburg, aliyefariki Ijumaa

iliyopita.

Hata hivyo, wafuasi wa Trump,
wanaamini uteuzi wake endapo
utaidhinishwa na Bunge la Seneti,
ataweka takwimu ya majaji 6-3 ya
Wahafidhina kuongoza mahaka-
ma hiyo.

Kamishna wa Tume ya Uchagu-
zi, Ellen Weintraub, anapinagana
na kauli ya kiongozi hiyo, pale ana-
posema hakuna msingi wowote
wa kufanyika kwa udanganyifu au
njama ya kuiba kura.

Anasema kumekuwa na visa
vichache vya udanganyifu katika
mfumo wa upigaji kura kwa njia ya
posta, akitolea mfano katika uch-
aguzi wa mchujo wa mwaka 2018,
North Carolina, ambapo uchaguzi
ulirudiwa tena baada ya kubainika
mgombea wa Republican aliingilia
mchakato wa upigaji kura.

Pia mwaka huu katika jimbo la
New Jersey, madiwani wawili wa
Democratic, walishitakiwa kwa
kuhusika na udanganyifu uliohusi-
sha upigaji kura kupitia posta.

Kiwango cha udanganyifu ka-
tika mchakato wa uchaguzi wa
Marekani, uko chini kati ya asilim-
ia 0.00004 na 0.0009, kwa mujibu
wa utafiti wa mwaka 2017 uliofany-
wa na Kituo cha Haki cha Brenna.

BBC,
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Korea Kaskazini yaomba msamaha

SOUL: Korea Kusini

RAIS wa Korea Kaskazini Kim
Jong-un, ameomba msamaha ku-
fuatia mauaji ya ofisa mmoja wa
Korea Kusini.

Kwa mujibu taarifa kutoka
ofisi ya kiongozi huyo, Kim, al-
imwambia Rais wa Korea Kusini
Moon Jae-in kuwa tukio hilo ha-

likustahili kufanyika.

Korea Kusini inadai mtu huyo
mwenye umri wa miaka 47,
alikuwa akijaribu kutoroka ku-
toka Korea Kaskazini, baada ya
kuonekana na wanajeshi wa nchi
hiyo waliokuwa wakishika doria.

Katika tukio hilo, ofisa huyo
alipigwa risasi, na kisha mwili
wake ulichomwa moto.

Mpaka unaotenganisha nchi
hizo mbili, unalindwa vikali,
huku wupande wa Kaskazini
inaelezwa kutekeleza sera ya
kuua kwa kumpiga risasi ili kum-
zuia asiingize virusi vya corona.

Maombi hayo ya msamaha
yalitolewa kwa njia ya barua ili-
yotumwa kwa Rais Moon.

“Naomba msamaha kwa kuwa-

kosea” Kim alimwambia Moon,
kulingana na shirika la habari la
Yonhap, likinukuu Ikulu ya Blue
House.

Korea Kaskazini, ilikiri kum-
piga risasi kumi mtu huyo na
kwamba haikuchoma moto mwi-
li wake, bali iliuweka katika kifaa
kinachoelea baharini.

DW

Mtoto wa kiume akicheza na ng'ombe kwa kushika pembe zake kama alivyokutwa eneo la Dhi Qar, wilaya ya Chibayish, kilomita 120, Kusini
Magharibi mwa mji wa Basra, nchini Iraq. (PICHA: AFP)

Urusi yakamata mali za Kiongozi wa upinzani

BERLIN, Ujerumani

URUSI inadaiwa kushikilia
jengo na akaunti za kiongozi wa
upinzani, Alexei Navalny, wakati
akiwa hajitambui kutokana kile
kinachelezwa kulishwa sumu.

Msemaji wa kiongozi hiyo,
Kira Yarmysh, alimtuhumu tajiri
mmoja mwenye uhusiano wa ka-

ribu na Ikulu ya Kremlin kuhusi-
ka na tukio hilo.

Alisema walikamata mali hizo
wiki moja baada ya kuugua na
kulazwa hospitalini akiwa haji-
tambui.

HYPERLINK “https://www.
dw.com/sw/alexei-navalny-atoka-
hospitali-ya-berlin/a-55022812”
Navalny ambaye ni mkosoaji

mkubwa wa Rais wa Urusi,
Vladimir Putin, aliruhusiwa ku-
toka katika hospitali alikokuwa
amelazwa mjini Berlin mapema
wiki hii, baada ya afya yake
kutengemaa.

Kiongozi huyo wa upinzani
alianguka na kupoteza fahamu
Agosti 20, mwaka huu akiwa
kwenye ndege inayofanya safari

za ndani nchini humo.

Yarmysh kwenye taarifa yake
aliyoitoa kwa njia ya video juzi,
alisema kutokana na amri hiyo,
jengo hilo haliwezi kuuzwa, ku-
tolewa kama zawadi au kuwekwa
rehani. Alisema pia akaunti za
Navalny zilizuiwa kutokana na
agizo la mahakama.

DW

Ulaya yasema
Lukashenko
sio rais halali

BRUSSELS, Ubeligiji

UMOJA wa Ulaya (EU)
umetoa kauli ya kuupinga
utawala wa Rais Alexander Lu-
kashenko, wa nchini Belarus.

Katika taarifa yake,

Umoja huo ulisema hatua

va kuapishwa haraka Lu-
kashenko, kuingia madara-
kani ni kitendo kilichokwenda
kinyume na matakwa vya
wananchi wa nchi hiyo.

Nchi zote 27 wanachama
zimeweka saini taarifa hiyo
ambayo inaona madaraka
mapya va kiongozi huyo yana-
kosa uhalali wa kidemokrasia.

Taarifa hiyo imekwenda
mbali zaidi na kusema kuap-
ishwa huko kwa Lukashenko,
kunakwenda kinyume na
matakwa ya Wabelarus
kama ambavyo imejione-
sha kupitia maandamano.

DW

Maelfu ya
Wahamiaji
walirudishwa
Libya

NEWYORK, Marekani

SHIRIKA la Kutetea Haki
za Binadamu la Amnesty In-
ternational, limesema mael-
fu ya wahamiaji waliokuwa
wakikimbilia barani Ulaya
walikamatwa na kurudishwa
katika pwani ya Libya, wali-
achiwa huru na wapinzani
wa serikali ya nchi hiyo.

Wahamiaji hao walion-
dolewa kwa nguvu katika
Vituo Vvisivyo rasmi vya Ku-
waweka wakimbizi vinavy-
oendeshwa na wanamgambo
wanaoshirikiana na serikali
va Libya inayoungwa mkono
na Umoja wa Mataifa.

Ripoti mpya ya shirika
hilo ilieleza vikosi vya
wanajeshi vinavyopam-
bana na serikali ya Libya,
iliwaondoa kwa nguvu
maelfu ya wahamiaji bila
yva kufuata utaratibu au
kuwapa nafasi wakimbizi
hao kurudishwa walikotoka.

Amnesty ilisema kiasi
wahamiaji 8500 wakiwamo
watoto na wanawake, wa-
likamatwa na kurudishwa
nchini Libya, kati ya mwezi
Januari na Septemba.

DW.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL
Mkopo umelenga dharura na mahitaji
mengine kama vile:

+ Kuboresha biashara

« Kulipa kodi ya nyumba

+ Kumalizia tenda

« Kulipa matibabu n.k.
Mawasiliano yetu: Dar es salaam - 0768
928 516. Arusha - 0677 226 960.

NYUMBA
inauzwa eneo la

INAUZWA, Nyumba
Mkundi/Banana
mtaa wa bwawani -Morogoro. Ina
vyumba vinne self container, sebule,
dining room na choo cha nje ndani
ya fensi. Wasiliana na simu 0713-
435172/0713-440436.

VIWANJA/MASHAMBA VIWANJA/MASHAMBA

ENEO LINAUZWA, linauzwa
Makongo juu Dar-es-salaam karibu
na Petrol Station mwisho wa lami
Lina Nyumba nne za kuishi, umeme,
maji ya kisima na dawasco ipo ndani
ya fensi. Wasiliana na simu: 0753-

029141/0779-999041.

Eneo

NIPASHE NI JIBU
LAKO

NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Hassan Hamisi Konza

anatangaza kupotea kwa kadi

ya gari aina ya PREMIO yenye
namba ya usajili

T734 DJR iliyotolewa na

Mamlaka ya Mapato Tanzania.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa

kituo chochote cha Polisi.
Polisi taarifa:

KUMB.NA.DO.B.I/21/VOL.IX/757

115917302

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

HUSSEIN RAMADHAN MKUMBI
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
YENYE NAMBA YA USAJILI
T270 CD116
CHASSES NO EP3WF100611
ENGINE NO L33472924
RANGI METALIC SILIVER
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
ARU/ARU/RB/683383/2020.

115917002

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;281/2020

Ombi la CAROLYNE KIBUA ITEBA,Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu CHARLES
WILLIAM ITEBA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na  kuudhuria ~ shaurini  mnamo  tarehe
22/10/2020 kabla ya muombaiji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 21/09/2020.

iy

115917202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI (S.M.M.1984
NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;281/2020

Ombi la HUSSEIN MOHAMED KIMARO,Kuteuli-
wa msimamizi wa mirathi marehemu
MOHAMED SAID KIMARO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini  mnamo tarehe
30/09/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 01/09/2020.

0t

LRI
e

115917102

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA. 14 YA MWAKA 2020
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU

SALUM BAKARI URASSA

MWOMBAJI/WAOMBAJI

ISSA BARAKA URASSA

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu aliyetajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia mashauri haya
katika Jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa
uthibitisho wa barua za usimamizi wa Mirathi kwa
waombajifMwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 9 mwezi wa October 2020
Imewasilishwa Dar es Salaam. Leo tarehe 9 mwezi wa
September 2020

NAIBU MSAJILI

NAKALAKWAE D0 g
NIPASHE e T, §
NEWS PAPERS NAIBU MSAJNLT g

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
Simu: +255 26 2324455,
Fax: +255 26 2323233,

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa
siku ya JUMAMOSI tarehe 26/09/2020
kampuni ya ALFREDY CHARLES
NJUJU itasafirisha Mzigo wake yenye
vipimo vikubwa.  Kutoka SONGEA
(KITAI) kuelekea MUSOMA kupitia
MOROGORO  Magari hayo yenye
namba za usajili namba za usajili:
1. T598 DNS/T656 BYF
2. T834 DGB/T898 DCY
3. T462 AWG/T588 AXB

Mtaa wa Moshi
S.L.P 2888,
40470DODOMA

Tarehe 25/09/2020

115916902

2. Magari hayo yana vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 22
Upana - mita 4.75
Kimo - mita 5.20

3. Gari hizo zinatoka SONGEA(KITAI)
kuelekea MUSOMA  kupitia
MOROGORO. Gari litasafiri

muda wa mchana tu (kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

OFEISIFZAYMATTANGAZO

MIKGECHENI

INDUSTHIALE

POFBOXE3i10428
BDARIESFSIAIFAAM
MOB?

22 55810/7.822'5367,6]

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Global Publishers General
Enterprises Ltd
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba
T755 CNT iliyotolewa na
Mamlaka ya Mapato
Tanzania. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Polisi taarifa:
DAR/KIJ/RB/689451/2020

115916401

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
MWIGO HOLDING LIMITED
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya TOYOTA HIACE

yenye namba za usajili T 703

DGF rangi nyeupe,Chassis
namba TRH2000028237 Engine
namba ITR0220574 yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi kilicho karibu.
Taarifa ya polisi
MBE/KYE/RB/670187/2020

115917902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA....272..2019
Mdai: MOHAMEDI ATHUMANI
DHIDI YA
Mdaiwa: MATHIAS JOHN KABELEBENZE
Kwa: MATHIAS JOHN

KK.MTAA
K/MBUYUNI

Ombi la Mdai: MOHAMEDI ATHUMANI
Madai ya: PESA TSH.3,720,000/=

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa hapo
juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe
16 mwezi 10 mwaka 2020 saa 02:30 Asubuhi.

Angalia kama hukuudhuria/hamkuudhuria siku iliyotajwa hapo
juu.Mahakama ikidhibitisha kama umepokea/mmepokea
kuitwa shaurini,hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa
fmmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 23:m i 09 mwaka 2020.

115917902

ipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie
0782253676

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza
Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

Mauaji

Na Adam Fungamwango,

(0716 350534)

Pamoja yote, bado akili ya kikache-
ro iliendelea kumwambia awe na
tahadhari, kwani watu wanaoitafuta
roho ya Shani bado wapo na wana-
fanya kazi mchana kutwa kuhakiki-
sha msichana huyo haendelei kuwa
duniani.

Ingekuwa rahisi tu kama angem-
wambia Shani kuwa kuna watu wan-
amtafuta ili wamuue, lakini alikuwa
hataki kabisa kumwambia hilo.

“Ina maana Sherry, mimi kukwam-
bia tukae wote nyumbani ni kosa?”

“Hapana nauliza tu.”

“Basi kwa sasa ningependa kuwa
karibu zaidi na wewe.”

“Mhhh jamani, haya, mimi nime-
kubali.”

“Sawa lakini kwa muda kwanza.”

“Hata moja kwa moja siyo mbaya,
mimi ni wako tu.”

“Hapana, baadaye nataka urudi
nyumbani kwako, ili nifanye taratibu
zinazotakiwa.”

“Taratibu gani?”

“Si za kuoa.”

Jibu hilo lilimtia ganzi Shani. Ha-
kutegemea neno hilo kwa sasa kutoka
kwa Eddy. Alivuta picha atakavyoku-
wa mke halali wa mwanaume huyo
aliyetokea kumhusudu mno. Mtu ali-
yebadilisha maisha yake na kuwa na
furaha na amani muda wote.

“Kweli utanioa Eddy?”

“Kama nisipokuoa wewe nikamuoe
mwanamke gani mwingine. Si bora tu
basi nikae bila kuona.”

Majibu hayo yalimfanya Shani
abubujikwe na machozi. Akamkum-
batia Eddy. Alijihisi kama tayari ame-
kuwa mke wake.

Ni kweli kabisa Eddy alikuwa am-
empenda kwa dhati Shani. Akili ya
kumuoa ilikuwepo. Wakati Shani
akidhani itakuwa ni kazi rahisi tu,
mwenzake aliwaza kwanza jinsi ya
kumaliza tatizo zito linalomzunguka
Shani.

Tayari alikuwa amezima jaribio la
kumuwekea sumu kwenye chakula.
Lakini kabla ya kumuoa, alijua kuwa
tukio zito linaandaliwa kwa ajili ya
msichana yule kama watesi wake
wakigundua kuwa yuko hai baada
ya miezi mitatu kupita. Ni lazima
waandae mpango mwingine wa ku-
muangaliza. Mpango gani? Wa sumu?
Risasi? Kumtengenezea ajali? au
kumteka. Wakati Eddy akiwa ame-
kumbatiwa na Shani, akili yake iliwa-
za mengi.

“Ni lazima niwasake hawa watu

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza

-Harusini-31

kumfanya binadamu aende popote. Afanye chochote kile ili awe navyo, wengine wanakwenda mbali zaidi
mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele.

Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu

inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili apoteze maisha,
wao waweze kumiliki mali hizo.

@MSAMBA
0656122770

kabla hawajafanya chochote juu ya
mrembo huyu.” Alijiambia.

“Usiponiambia ukweli nitakuua.”

“Basi, basi kaka nitakwambia, ni-
ache unaniumiza.”

Ilikuwa ni sauti ya kilio iliyotoka
kwa kijana aliyekadiriwa kuwa na
miaka isyopungua 25.

Ilikuwa ikilia na kuomboleza
kutokana na maumivu makali ya
mateso aliyokuwa akiyapata.

Kiasi cha dakika 10 tu, tayari ki-
jana huyo alikuwa hoi.

“Sema. Ukisema nitakuachia, lak-
ini ukijifanya kunificha, basi humu
leo hutotoka ukiwa hai.”

“Ni kweli kaka mimi ndiye niliy-
emuua Fikiri.”

“Okay, sasa niambie ulimuua
kwa kutumia nini?” Mtesaji alien-
delea kuhoji.

“Nilimuua kwa kumpiga gongo
kichwani.” Alijibu huku akigugu-
mia kwa maumivu.

“Ulimpiga wapi na mangapi?”

“Matatu kichwani kaka, ila ni-
samehe, usiniue lakini.”

“Ukijibu maswali yangu vizuri
sikuui, ila ukijifanya unajua, basi
utamfuata Fikiri uliyemuua.”

“Nisamehe kaka yangu, njaa tu
hizi.”

“Njaa ndiyo unaua mtu? Wewe si

kijana mwenye nguvu zako kabisa,
kwa nini uliua mtu?”

“Nilipewa shilingi laki moja ili
niue.”

“Nani aliyekutuma?”

“Simjui.”

Ni jibu lililoonekana kumbkasiri-
sha mtesaji.

“Inakuwaje unaua mtu unayem-
fahamu kwa kutumwa na mtu usiy-
emfahamu?”

“Dah, we acha tu kaka yangu,
shetani tu alinipitia.”

“Mimi nitajuje kama unasema
kweli au uongo, inawezekana un-
amjua.”

Kijana alianza kulia, akijua ka-
bisa mateso yataendelea.

“Nataka uniambie, huyu mtu
jinsi alivyokuja mpaka akakucha-
gua wewe ukamuue Fikiri na kama
alikwambia sababu za yeye kuku-
tuma.”

“Kaka mimi pale mitaa ya Kigogo
ndiyo wananitegemea, yaani ndiye
mtemi wao, sasa alikuja mtu na
gari yake pale, akata mtu ili akam-
fanyie kazi yake, akaambiwa kuwa
mimi naweza, nikaingia kwenye
gari yake, akanichukua mpaka njia
panda ya Kigogo, Magomeni na
Msimbazi Kota, akapaki gari na tu-
kakaa ndani akanipa maelekezo ya
kufanya,” alisema akasita kidogo.

“Kusema kweli kaka, inavyoone-

kana tayari alikuwa ameshapele-
leza na kufahamu mienendo yote
ya Fikiri, akaniambia anatembea
na mkewe, kwa hiyo anataka afe,
ndiyo hivyo tu, akanipa hiyo pesa,
mimi nikamvizia anatoka ulevini
nikamuua.”

“Huyo mtu yukoje?”

“Mrefu mwembamba mweusi
hivi. Hajaniambia jina, wala anako-
toka, lakini si mtu wa maeneo ya
Kigogo kwa sababu hata mimi ni
mara ya kwanza kumuona.”

Alionekana kuamini maneno ya
kijana yule. Kwa sababu aliyoyatoa
yote yaliyonekana yalikuwa sawa.
Aliamua kusema ukweli kwa ajili
ya kujiokoa, hivyo angemjua an-
gesema tu.

“Hata namba ya gari yake hui-
jui?”

Aliogeuza kichwa, akaangalia
juu kisha akasema “Mh, namba?
Nadhani ni namba 500.”

“Unadhani au una uhakika?”

“Huo uhakika, gari yake imesajil-
iwa namba 500.”

“Mbona hii kaka umeijua kwa
haraka zaidi?”

“Niliposhuka, wakati ananipa
hiyo pesa na kuondoka niliiona
hiyo namba, halafu hata alipokuja
usiku kwa ajili ya kuangalia kama
kazi yake inafanyika, alikuja nalo
na namba ya gari ndiyo ilinifanya

Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na patashika nguo
kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na
kusikitisha.

nijue kama ni yeye alipofika pale
tulipoahidia tukutane.”

Jibu hilo lilimfanya Eddy ku-
maliza maswali kwa kijana huyo.
Aliridhika na baadhi ya maswali,
likiwemo hilo la mwisho.

Alichofanya ni kupiga simu, na
mmoja wa wasaidizi wake alifika.
“Nenda na huyu, kamkabidhi kwe-
nye ofisi za Makao Makuu ya Polisi
mpaka hapo nitakapotoa taarifa
nyingine, sawa.”

Msaidizi wake aliitikia na kuon-
doka na mtuhumiwa.

Jina lake halisi aliitwa Faustin.
Huyu ndiye aliyekiri mwenyewe
kuwa alimuua Fikiri. Alipatikana
na Eddy kirahisi tu.

Eddy alikwenda maeneo ya Kigo-
go kuulizia alipokuwa akiishi mare-
hemu Fikiri kwa ajili ya kuangalia
kama angepata chochote kitaka-
choweza kumfanya agundue kitu.

Alipouliza alipelekwa moja kwa
moja hadi alipokuwa akiishi na ku-
kutana na mkewe na familia yake.

Aljjitambulisha kama mmoja
wa wateja wake kule ABC ambaye
alikuwa amesafiri nje ya nchi,
hivyo alivyorudi alikuta taarifa ya
kifo cha rafiki yake huyo, hivyo
ameamua kwenda kutoa mkono
wa pole na rambirambi.

Wakati akiwa huko, aliwasikia
baadhi ya vijana wakimshangaa
mwenzao mmoja anayeitwa Faus-
tin kuwa kwa muda wa wiki nzima
amekuwa akitamba kwa kununulia
watu pombe.

Akamsikia mmoja akisema wa-
namfahamu Faustine, mara ny-
ingi kazi yake ni kukodiwa na watu
wanaotaka kuwadhuru wengine,
kwa kuwapiga au kuwafanyia vitu
vibaya na wengine wao ni wale
ambao wanawahisi wanatembea
na wake zao, au hukodiwa na wa-
naume wanapotaka kwenda ku-
wafumania wake zao.

Hii ilimfanya kumuulizia mtu
huyo, na yeye akijifanya ana tatizo
hilo. Aliletewa, lakini mapatano
yalikuwa ni Sh 300,000 kwenda
kwenye fumanizi.

Aliingia kwenye gari la Eddy.
Badala ya kwenda alikodhani, al-
ipelekwa kwenye ofisi ndogo ya
Eddy ambayo mara nyingi hutumi-
ka kuwafanyia usaili au kuwalazi-
misha wale wote anaotaka waseme
anachotaka, au anachodhani kuwa
wanaficha kukisema.

Hivi ndivyo Faustine alivyoingia
kuilaini kwenye mikono ya Eddy.

Itaendelea Jumamosi
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DORTMUND, Ujerumani

MANCHESTER United itatoa
ofa ya mwisho ya ama “kataa au

Dortmund, Jadon Sancho, kwa
mujibu wa magazeti ya Daily
Star na Mirror.

Thamani ya Sancho inaone-
kana kuwa kikwazo kwa United,
ambao wanamuwania kwa udi
na uvumba kumsajili nyota huyo
wa kimataifa wa England.

. e

kubali” kwa nyota wa Borussia

KUTOA OFANAIMWISHO KWA SANEHO,

Ingawa United inaonekana
kukata tamaa, lakini sasa imeri-
potiwa kwamba itajaribu kutoa
ofa ya mwisho kwa ajili ya kum-
sajili mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 20. - ~—

Kwa mujibu wa ripoti kutoka
pale katika dimba la Old Traf-
ford, Man United sasa watatoa
¢ ofa hiyo ya mwisho ya “kataa au

kubali” hapa ndio mwisho.
» United haijawa tayari kutoa
kiasi cha euro milioni 120

4 Wapo tayari kutoa kiasi

kinachotakiwa na Dortmund ili
kumuuza Sancho. —— -
Kwani wao Man United

cha euro milioni
98 na si zaidi ya
hapo.

Rais wa Lyon aitaja
Arsenal kwa Aouar

LYON, Ufaransa

RAIS wa Klabu ya Lyon, Jean-Michel
Aulas, ameitaja Arsenal wakati akijadili
kuhusu majaliwa ya kiungo wao, Hous-
sem Aouar.

Aouar amekuwa akihusishwa na ku-
waniwa na klabu hiyo ya Ligi Kuu ya
England, Arsenal, pamoja na Manches-
ter City, Paris Saint-Germain na Chel-
sea baada ya Lyon kumaliza msimu wa
2019-20 kwenye nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Lyon imemthaminisha Aouar kwa
euro milioni 60 na inakataa kushuka

bei hiyo huku kocha Mikel Arteta akip-
ambana kutafuta fedha za kutaka kum-
sajili pale Arsenal.

Alipoulizwa kama Aouar anaweza
kubakia kwa klabu hiyo ya Ligue 1,
Aulas aliiambia Le Progres: “Kifedha,
Arsenal ni kama timu yoyote ambayo
imeathirika na mlipuko wa virusi vya
corona.

“Na Houssem anaweza kujisemea
mwenyewe kwamba jambo bora litaku-
wa ni kubakia na sisi.”

Nahodha wa Lyon, Memphis Depay,
pia amekuwa akihusishwa na Barce-
lona na AC Milan, wakati Moussa Dem-
bele akiendelea kuwaniwa na klabu
kadhaa za Ulaya.

MADRID, Hispania

GARETH Bale ameipa kila kitu
Real Madrid na anabakia kama
“nyota mwenye kipaji cha daraja
la juu”, kwa mujibu wa kocha wake
wa zamani, Juande Ramos.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Wales alikamilisha usajili wa
mkopo kurudi Tottenham wiki
iliyopita, miaka saba baada ya
kuondoka pale kwa ada iliyoweka

rekodi ya dunia wakati huo.

Ameshinda mataji 13 wakati ak-
icheza pale Santiago Bernabeu,
yakiwamo manne ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, lakini alikumbwa na
wakati mgumu kwa misimu kad-
haa iliyopita.

Madrid hawakuonyesha kujali
sana kuondoka kwa Bale na Ramos
amebainisha kwamba, nyota huyo
mwenye umri wa miaka 31, anasta-
hili heshima zaidi.

“Ni mchezaji ninayempenda
sana,” alisema Ramos, ambaye al-
imnoa mshambuliaji huyo wakati
akiwa pale Tottenham na pia al-
imnoa kwa kipindi cha miezi sita
wakati akiwa kule Madrid, akiiam-
bia redio Marca.

“Nafikiri ameipa Real Madrid
mengi sana. Alikuwa na nguvu
kubwa kwa mguu wake wa kush-
oto. Ni mchezaji aliyetumika sana
na ni mmoja wa nyota wenye vipaji

vya daraja la juu.”

Bale alifunga mabao 105 na ku-
changia 57 katika mechi 251 kwa
Madrid, lakini msimu uliopita
hakupata nafasi kubwa ya kucheza
baada ya kuwa na uhusiano mbaya
na kocha, Zinedine Zidane. ;

“Ndani ya Madrid pengine wa-
najua matatizo aliyokuwa nayo na
Zidane,” alisema Ramo. “Lakini ana
habari yake binafsi kwa mafanikio
pale.”
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AFURAHIA USHINDI, LIVERPOOL KUIVAA ARSENAL

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp,
amekielezea kikosi chake kama kilikuwa
“rahisi machoni” wakati wakiibuka na
ushindi wa 7-2 dhidi ya Lincoln City kwe-
nye mchezo wa Kombe la EFL, Alhamisi.

Curtis Jones na Takumi Minamino
kila mmoja alifunga mara mbili, wakati
Xherdan Shagqiri, Marko Grujic na Divock
Origi pia walifunga kwenye mchezo huo
na sasa watakabiliana na Arsenal kwenye
raundi ya nne wiki ijayo.

Klopp, ambaye alifanya mabadiliko 10
katika kikosi hicho kutoka kile kilichoi-
funga Chelsea kwenye Ligi Kuu wikiendi
iliyopita na kumuanzisha Diogo Jota katika
mchezo wake wa kwanza kipindi cha pili,
alifurahishwa na kiwango cha wachezaji
wake.

“Tulicheza
soka zuri usiku
huu,” . alisema aki-
iambia BBC Radio 5 Live.

“Ilikuwa timu rahisi kwenye
macho.

“Tulipasiana vizuri mpira.
Vijana , walitaka * kucheza
soka na walionyesha ari ya
aina yake.

“Hivyo ndivyo tulivyotakiwa
kuwa. Ukivaa jezi ya Liverpool la-
zima uwe mchezaji mwenye ari kub-
wa uwanjani. Nina furaha na kila kitu.

“Mabao mawili tuliyoruhusu hay-
akuwa mazuri, lakini si tatizo kubwa.
Unaweza pia kuwa kwenye wakati
mgumu katika mchezo kama ule.”

MULLER AMVULIA KOFIA MARTINEZ

MUNICH, Ujerumani

THOMAS Muller amemsifia nyota mwenzake wa
Bayern Munich, Javi Martinez kwa kufunga bao la
ushindi dhidi ya Sevilla. o Tl

Martinez alifunga bao la ushindi 'Alhamlsl usiku
na kuwawezesha Bayern kutwaa taji la Super Cup,
baada ya kuibuka na ushindi wa 2-1 katika muda wa

ziada. ) o
Mchezo huo uliowakutanisha bingwa wa Ligi ya

kwa mabao ya Leon Goretzka aliyeifungia Bayern na Lucas Oc-
mpos kwa Sevilla.
! Ilri)kuwa ni mara ya pili kwa kiungo huyo kuf}mg3 bao la
ushindi kwa muda wa ziada akitokea benchi, kwani pia ahfunga
Kkatika dakika ya 121 dhidi ya Chelsea mwaka 2013 wakati Bay-
walipotwaa taji hilo. ) o

errli/[ulle? aliiambi:l:l UEFA.com: “Tumgfurahl, hatuku_amml. Tu-
likuwa tumechoka sana baada ya dakika ya 120 dhldl ya Sevilla.

“Tulipambana sana na tulionyesha kuwa sisi ni timu ambayo
ilikuwa na ari kubwa ya ushindi, hata kama hatukuwa kwenye

ubora wetu.

; : i imalizika N
. Mabingwa Ulaya na yule wa Ligi ya Europa ulima “Hongera kwa timu na Javi Martinez.

kwa sare ya kufungana bao 1-1 katika muda wa kawaida,

MARTINEL . §7 Asemes —

T ) - . .
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Juventus ina furaha chin va Pirlo - Ramsey

TURIN, Italia

JUVENTUS wana “furahia
zaidi” chini ya kocha mpya,
Andrea Pirlo ikilinganishwa
na msimu uliopita wakati Mau-
rizio Sarri alipokuwa kocha,
kwa mujibu wa kiungo Aaron
Ramsey.

Pirlo alitajwa kuwa mrithi
wa Sarri mwezi uliopita na
alianza kuiongoza kwenye

mchezo wake wa kwanza wa
kiushindani wakati wakishinda
3-0 dhidi ya Sampdoria wiki ili-
yopita. Ramsey, ambaye haku-
wa na nafasi nyingi ya kucheza
msimu uliopita, alitengeneza
pasi za mwisho sita, ikiwamo
dhidi ya Cristiano Ronaldo.

Na mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Wales amebainisha
namna gani hali ilivyobadilika
kwenye vyumba vya kubadil-

ishia nguo baada ya kuteuliwa
kwa kiungo huyo wa zamani,
Pirlo kuinoa.

“Tuna kocha mpya, watu
wapya, mawazo mapya na
wachezaji wako poa kabisa,”
alisema akiiambia Sky Sport
Italia.

“Nafikiri tuna furaha zaidi
kuliko mwaka jana. Mazoezi ni
magumu lakini pia kuna hali
kubwa ya kufurahia.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

AUBAMEYANG AMSHUKURU
AERTA KUMBAKIZA ARSENAL

® @ OKwa uhakika kabisa najivunia kuwa nahodha, lakini si
sababu kubwa ya kubaki kwani...

LONDON, England

PIERRE-Emerick Aubameyang ali-
kuwa na nafasi nzuri ya kuondoka
Arsenal, lakini amemtaja kocha, Mikel
Arteta, kama sababu kubwa ya yeye
kuchagua kubakia hapo kwenye dim-
bala Emirates.

Aubameyang alisaini mkataba wa
miaka mitatu kubaki na klabu hiyo ya
London Kaskazini na kumaliza uvumi
wa kwamba anaondoka.

Barcelona na Inter Milan zilikuwa
miongoni mwa klabu kubwa za Ul-
aya zilizohusishwa na mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 31, ambaye
amedai alikuwa akitaka changamoto
mpya.

“Nilikuwa nafikiria kuhusu hilo ku-

waambia ukweli kwa sababu nilikuwa
tayari na nafasi nzuri ya kuondoka,”
alisema akiiambia Sky Sports.

“Lakini najisikia vizuri kuwa hapa
- mapenzi kutoka kwa mashabiki na
klabu nzima - sina uhakika kama kwa
kuondoka ningepata mapenzi sawa,
ndio maana nimeamua kubaki.

“Kwa uhakika kabisa najivunia kuwa
nahodha, lakini si sababu kubwa ya
kubaki. Bila shaka ni kazi kubwa kui-
fanya, lakini haikuwa sehemu ya mimi
kubaki hapa.”

Alikuwa ni Arteta - ambaye mara
kwa mara alikuwa akielezea kuwa na
imani kwamba, Aubameyang atasaini
mkataba mpya na amekuwa na ushai-
wishi mkubwa kwa mchezaji huyo wa
kimataifa wa Gabon.

“Tangu amekuja hapa, ameleta vitu
vingi sana chanya na falsafa mpya kwa
upande wetu,” alisema Aubameyang.

“Nafikiri hilo lilikuwa muhimu kwa
sababu likanifanya kiwango changu
kuwa juu na kujihisi kwamba nahitaji
kuimarika zaidi. Nafikiri hii ilikuwa
sababu kubwa zaidi.”

Aubameyang aliongeza: “Tulikuwa
tunawasiliana wakati tukiwa ‘lock-
down’ na tulikuwa tunazungumza
kuhusu mechi na alisema, ‘sawa, sahau
kuhusu hilo, tutazungumza baadaye’
na aliniuliza nini nataka kufanya.

“Nikamwambia najisikia  vizuri,
naimarika na falsafa mpya ni mzuri
sana na hivyo nataka kubaki hapa na
ananiambia nitaacha kumbukumbu
nzuri zaidi.”

KWA UFUPI

ARSENAL YAMTAKA JORGINHO

ARSENAL imeonyesha nia yao ya kutaka kum-
sajili kiungo wa Chelsea na Italia, Jorginho mwe-
nye umri wa miaka 28. (Sky Sports - via Mail)

CITY WAIGOMEA ATLETICO

MANCHESTER City imedai kwamba ofa ya pauni
milioni 78 kwa mlinzi wa Atletico Madrid na Uru-
guay, Jose Gimenez mwenye umri wa miaka 25, ni
kubwa mno. (Goal)

PERTEY HUYO0O ARSENAL

KLABU ya Atletico Madrid inaamini itamsajili
Lucas Torreira kwa mkopo, katika dili ambalo Ar-
senal itamsajili kiungo, Thomas Partey mwenye
umri wa miaka 27 raia wa Ghana. (Sky Sports)

UTD YAKATAA BEI YA TELLES

BEI ya Alex Telles iliyotajwa na FC Porto ya pau-
ni milioni 18.3 inaonekana kuwa kubwa mno kwa
Manchester United kwa sababu mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 27, atakuwa huru msimu
ujao. (Guardian)

TORREIRA KUONDOKA ARSENAL

LUCAS Torreira anajiandaa kuondoka Arsenal,
huku Atletico Madrid na Torino zikionyesha nia ya
kumsajili kiungo huyo wa kimataifa wa Uruguay
mwenye umri wa miaka 24. (Independent)

PSG YAACHANA NA DELE

KLABU ya Paris St-Germain ina matumaini ku-
jitoa kwenye mazunguzo ya kumsajili Dele Alli
kwa mkopo wa muda mrefu. (Telegraph)

HUDSON-ODOI KUONDOKA CHELSEA

STRAIKA wa Chelsea na England, Callum
Hudson-Odoi mwenye umri wa miaka 19, ana-
taka kuondoka pale Stamford Bridge kwa mkopo.
(Talksport)

COUTINHO KWENDA ARSENAL

KIUNGO wa Barcelona na Brazil, Philippe
Coutinho mwenye umri wa miaka 28, anaweza
kwenda Arsenal kwa mkopo kabla ya dirisha la us-
ajili kufungwa. (Star)

MILIK AWANIWA EVERTON

STRAIKA wa Napoli, Arkadiusz Milik mwenye
umri wa miaka 26, amehusishwa na mpango wa
kujiunga na Everton inayonolewa na kocha, Carlo
Ancelotti. (Star)

MONACO YAMUWANIA DELE

MONACO imeonyesha nia ya kutaka kumsajili ki-
ungo wa Tottenham na England, Dele Alli mwenye
umri wa miaka 24, (90min).

BREWSTER AWINDWA SHEFFIELD

KLABU ya Sheffield United inaongoza kwenye
mbio za kuwania kumsajili straika wa Liverpool,
Rhian Brewster mwenye umri wa miaka 20, huku
Aston Villa, Brighton na Crystal Palace pia zikione-
sha nia kutaka kumsajili. (Independent)
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YANGA TAYARI KWA MTIBWA,
MCHAKATO LA LIGA WAIVA

Somoe Ng'itu, MOROGORO

na Saada Akida, DAR

WAKATI kikosi cha Yanga kutoka jijini Dar
es Salaam kiliwasili salama mkoani hapa jana
mchana tayari kwa mchezo wake wa Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya wenyeji Mtibwa Sugar
utakaochezwa kesho kwenye Uwanja wa
Jamhuri, uongozi wa klabu hiyo umesema ri-
poti ya mwisho ya makubaliano ya kimfumo
kutoka La Liga kupitia Klabu ya Sevilla sasa
umeiva.

Meneja wa Yanga, Hafidh Saleh, aliliambia
Nipashe kuwa wamefika salama na wanata-
rajia kuendelea na maandalizi ya mechi hiyo
wakiwa na wachezaji wao wote.

Hafidh alisema kila mchezaji yuko tayari
kuikabili Mtibwa Sugar na wanajua wapinza-
ni wao wamejipanga kutopoteza pointi kwa
mara nyingine.

“Tumeshafika Morogoro, tunajua upin-
zani utakuwapo, Mtibwa Sugar si timu ndogo,
tumewaangalia mechi zao zilizopita na kujua
uwezo wa kila mchezaji, hatutazubaa, tut-

aongeza umakini wakati wote wa mchezo,”
alisema meneja huyo.

Naye Msemaji wa Mtibwa Sugar, Thobias
Kifaru, alisema timu yake imeimarika na iko
tofauti na ilivyokuwa msimu uliopita na ame-
wataka Yanga wajiandae kupokea ‘kichapo’
hapo kesho.

Kifaru alisema ushindi walioupata katika
mechi iliyopita dhidi ya Thefu FC umewapa
nguvu na wanaamini kasi yao haitarudi nyu-
ma kwa sababu hawataki kujiweka tena kwe-
nye ‘presha’ ya kujinusuru kushuka daraja.

“Msimu huu tuko vizuri sana, hatutaomba
tena Watanzania watuombee dua, tumesajili
wachezaji wenye uwezo na wanaopamba-
na kusaka ushindi, wasitarajie mteremko,
tunawaambia watapoteana,” Kifaru alisema.
Dar es Salaam, Mkurugenzi wa Uwekezaji wa
GSM ambao ni wadhamini wa Yanga, Hersi
Said, amesema wiki ya mwanzo ya mwezi
ujao wanatarajia kupokea ripoti ya mwisho
ya makubaliano ya kimfumo ya timu hiyo
kutoka Kampuni La Liga kupitia Klabu ya Se-
villa.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Hersi
alisema mchakato huo umefika hatua nzuri
na ripoti hiyo ni ya mwisho kutoka La Liga
kushirikiana na klabu hiyo ambayo wanata-
rajia kukabidhiwa wiki ya mwanzo ya mwezi
ujao (Oktoba), mwaka huu.

Alisema baada ya hatua ya kwanza ya mak-
abidhiano, watapata utaalamu wa ndani, na
kisha watautoa nje kwa kushirikisha matawi
yote ya Yanga nchini nzima.

“Baada ya kupata utaalamu huo Kkatika
matawi yote ya Yanga kuelimisha na kupata
ushauri wa wanachama kutokana na ripoti
hiyo baadaye itapelekewa katika mkutano
mkuu kupata ridhaa ya wanachama wote.

“Niwaombe mashabiki na wanachama wa
Yanga, kuunga mabadiliko hayo ya kimfumo
kwa sababu baada ya kukabidhiwa ripoti
hiyo tutawashikirisha wanchama wetu kabla
ya kupeleka katika mkutano mkuu,” alisema
Hersi.

Alisema pia mashabiki wajitokeze kwa
wingi kusapoti timu yao ikiwa ni pamoja na
kununua jezi halali na kujitokeza kwa wingi
katika viwanja inapocheza timu yao.

TUPO TAYARI...

Kiungo Mzimbabwe wa Azam FC, Never Tigere, baada ya kuwasili mjini Sumbawanga, Rukwa juzi, tayari kwa mchezo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya wenyeji, wahamiaji Tanzania Prisons ya Mbeya itakayopigwa leo katika Uwanja wa Nelson Mandela. MPIGAPICHA

WETU

Biashara yaongeza ‘silaha’
kuivaa JKT Tanzania

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Biashara United, Fran-
cis Baraza, amesema amefanya ongezeko
la wachezaji katika kikosi chake kwa kule-
ta viungo wake wawili waliobakia Musoma
mkoani Mara kuja kuongeza nguvu katika
mechi yao dhidi ya Ruvu Shooting itakayo-
Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Baraza alisema viungo hao ni Juma Mpa-
kala na Bernard Manumbo ambao ha-
wakuwapo katika mechi iliyopita dhidi ya

Simba kutokana na kuwa majeruhi.

Alisema nyota hao walibaki Musoma na
juzi wamejiunga na wenzao kwa ajili ya
kukiongezea nguvu kikosi chao kuelekea
mechi yao hiyo ambayo wanahitaji pointi
tatu.

“Wachezaji hao walibaki Mara kwa
sababu ya kuwa majeruhi na walikuwa na
program maalum, sasa wamejiunga kiko-
sini kuimarisha safu ya kiungo ambayo ili-
kuwa ina upungufu na kusababisha mechi
dhidi ya Simba kufungwa mabao mengi
huku tukishindwa kufika mbele,” alisema
Baraza.

Alisema kuelekea mechi yao hiyo wame-
jiandaa vizuri na wapo tayari kutafuta
pointi tatu katika mechi hiyo ambayo wa-
nacheza ugenini.

Kocha huyo alisema wana waheshimu
wapinzani wao ila wamejipanga kupam-
bana kutafuta matokeo chanya katika
mechi hiyo.

Biashara itakuwa mechi yao ya nne
baada ya kushinda mechi mbili za nyum-
bani na kufungwa bao 4-0 dhidi ya Simba
wiki iliyopita katika Uwanja wa Mkapa ji-
jini Dar es Salaam.

e
Malindi kusajili
wapya wanne

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Malindi imetangaza kusajili
wachezaji wanne watakaoziba pengo
la nyota wake tegemeo walioondoka
klabuni hapo katika dirisha hili la usajili.

Wachezaji hao walioachana na
‘Wekundu wa Mjikongwe” msimu huu
ni mlinda mlango namba moja Ahmed
Ali Salula, Ali Juma Maarifa “Mabata”,
Abubakari Ame na Ibrahima Baka.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Meneja wa timu hiyo, Kau Howingkao,
alisema kwa sasa kocha ana kazi ya ku-
saka wachezaji ambao wataziba pengo
la nyota walioondoka katika timu hiyo
kwenda kutafuta malisho kwingineko.

Alisema kwa hatua ya awali, tayari
wapo katika mazungumzo na wachezaji
wanne ambao hata hivyo hakuwa tayari
kuwataja majina kwa sasa, lakini akise-
ma wametokea katika timu za Ligi Kuu
Zanzibar.

Hata hivyo, timu hiyo imesema kwa
msimu huu itakuwa chini ya Kocha
mpya, Mohmed Hafidh Badru.

Tanzanite
yaimarika
IKiiwinda

Senegal

Na Adam Nyangasa, TUDARCo

KOCHA Mkuu wa timu ya Taifa ya
Wanawake chini ya umri wa miaka 20
(Tanzanite), Bakari Shime, amesema
tayari kikosi hicho kimeanza maandal-
izi ya awali ili kutengeneza muungan-
iko mzuri, kuelekea mechi ya mtoano
ya kuwania kufuzu Kombe la Dunia
dhidi ya Senegal.

Akizungumza na gazeti hili jana,
alisema, maandalizi hayo yameanza
mapema kwa sababu timu hiyo hai-
kuwa pamoja kwa kipindi kirefu, la-
kini mpaka sasa wachezaji wote wako
vizuri na salama na wanaendelea na
mazoezi.

“Niseme tu ndani ya

hizi siku tatu za maan
dalizi, timu imeshaanza
kurudi katika hali yake
na ninaamini kwa hizi
juhudi ambazo Shirik
isho la Soka nchini (TFF)
limeweka, tutahakikisha
tunarudi katika kiwango
chetu, tunaweka uma
kini na nguvu zetu hapa
ili kuhakikisha tunafika
Kombe la Dunia,” alisema
Shime.

Alisema, TFF limewekeza pesa nyin-
gi kuiweka timu hiyo katika maandalizi
mazuri, kwa kuhakikisha inakaa kam-
bini, inacheza michezo mingi ya kirafi-
ki ili kujiweka katika sehemu nzuri
kuweza kusonga mbele na kufuzu mi-
chuano hiyo itakayofanyika mwakani.
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Nipashe

KWA WATURUKI...

SAMATTA AFUNGUKA =

AKITUA FENERBAHCE

Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa
Tanzania na nahodha wa Taifa Stars,
Mbwana Samatta, amejiunga rasmi na
Fenerbahce ya Uturuki kwa mkopo
wa mwaka mmoja kutoka Aston Villa
va England.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka Aston
Villa, Samatta mwenye umri wa miaka
27, ametua klabu hiyo ya Uturuki kwa
mkopo hadi mwishoni mwa msimu na
baada ya msimu huo atauzwa moja
kwa moja kwa ada ya pauni mlioni 5.5
(Sh. bilioni 16.17 za Tanzania) ambayo
inaweza kuongezeka hadi kufikia
pauni milioni 6.2 (sawa na Sh. Bilioni
18.2 za Tanzania.

“Nafahamu Fenerbahce ni klabu
kubwa kiasi gani,” Samatta alisema.

“Ni mwenye furaha kuwa hapa
katika familia hii kwa sababu itakuwa
mpya na changamoto kubwa kwangu.

“Fenerbahce ina mashabiki wengi
na mara zote wanataka kushinda. Na
mimi pia nataka kushinda. Nimekuja
kwa ombi hili, ninafuraha sana na
ninatumai tutashinda mataji mengi.”

Taratibu zote za mkataba huo
zinaweza kukamilika na Samatta
kuwahi mchezo dhidi ya mahasimu
wa Fenerbahce, Galatasaray kesho
Jumapili.

Samatta alijiunga na Aston Villa
Januari mwaka huu kwa dau la pauni
milioni 10 kutoka Klabu ya KRC Genk
va Ubelgiji akisaini mkataba wa miaka
minne Na NUSU.

Amecheza mech 14 tu hadi sasa
na kufunga mabao mawili - Aston
Villa ikichapwa 2-1 na wenyeji, AFC
Bournemouth mechi ya Ligi Kuu
alifunga kwa kichwa dakika ya 70
Uwanja wa Vitality.

Samatta alifunga tena bao la kufutia
machozi Aston Villa ikichapwa 2-1
na Manchester City katika fainali
va Kombe la Ligi (EFL Cup) kwenye

Mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania na nahodha wa Taifa Stars, Mbwana Samatta, akisaini mkataba wa kujiunga na Klabu ya
Fenerbahce ya Uturuki kwa mkopo wa mwaka mmoja, jana mbele ya viongozi wa klabu hiyo, akitokea Klabu ya Aston Villa ya Eng-

land. PICHA: MTANDAO

SIMBA

KILELEN

AZAMVITA YA
1LIGI KUU LEO

® ® ®Ni baada ya KMC FC kupanguliwa gia Kagera,
Kocha Sven, Gwamblna FC watoa neno...

Na Somoe Ng'itu

VITA ya kuwania kukaa kileleni mwa
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara
inatarajiwa kuendelea tena leo kwa
mabingwa watetezi ligi hiyo, Simba
kuikaribisha timu mpya ya Gwambina
FC kutoka Misungwi, Mwanza kvvenye
es Salaam

Mechi nyingine ambazo zitaamua
nani akae kileleni leo ni ile ya Azam
FC dhidi ya wenyeji Tanzania Prisons

waliohamia Uwanja wa Nelson Mandela,

Sumbawanga mkoani Rukwa pamoja na
mchezo kati ya Dodoma Jiji yenyewe
ikiwa mgeni wa Polisi Tanzania katika
dimba la Ushirika mjini Moshi.

KMC ambavyo ipo kileleni hadi sasa
kwa tofauti kubwa ya mabao ya
kufunga na kufungwa, ikiwa na pointi
tisa sawa na Azam FC baada timu hizo
kushinda mechi zake tatu za mwanzo,
jana ilipoteza mchezo wake wa raundi
ya nne kwa kukubali Kipigo cha bao 1-0
ugenini dhidi ya Kagera Sugar kwenye
Uwanja wa Kaitaba, Bukoba.

Bao hilo lilifungwa na Yusuph Mhilu
akiitendea haki krosi ya David Brayson
katika kipindi cha kwanza hivyo kuifan-
ya KMC hatima yake ya kukaa kileleni
kusubiri matokeo ya mechi za leo.

Hivyo, endapo Azam itashinda leo
itafikisha pointi 12 na kukaa kileleni
kwa kuishusha KMC ambayo inaweza
kuporomoka hadi nafasi ya nne endapo

Simba na Dodoma Jiji zenye pointi saba
kila moja, itashinda mechi yake leo.
Azam itashuka dimbani ikitoka
kushinda bao 1-0 kwa mbinde ugenini
kwenye Uwanja wa Sokoine dhidi
va Mbeya City, wakati Dodoma Jiji
yenyewe ikitoka kulazimisha sare tasa
katika Uwanja wa Mkwakwani dhidi ya
Coastal Union.
Simba itashuka uwanjani ikiwa na
kumbukumbu ya ushindi mnono wa

mabao 4-0 walioupata dhidi ya Biashara

United wakati Gwambina FC yenye
pointi moja walifungwa goli 1-0 na Ruvu
Shooting.

Akizungumza na gazeti hili kuelekea
mchezo huo, Kocha Mkuu wa Simba,
Sven Vandenbroeck, alisema kikosi
chake kiko tayari kwa mechi hiyo na
wamejipanga kupata matokeo mazuri ili
kujiimarisha kwenye mbio za ubingwa.

Sven alisema kila mechi kwake ni
muhimu na amewaandaa wachezaji
wake kuiheshimu Gwambina kama wal-
ivyofanya katika michezo ya ligi hiyo
iliyotangulia.

Alisema mechi zote ni ngumu na
zenye ushindani, hivyo watacheza
kwa umakini na tahadhari ili watimize
malengo yao ya kuondoka na pointi tatu
muhimu.

“Tuko tayari kwa mechi, tunatarajia
itakuwa ngumu na yenye ushindani, kila
timu tunajiandaa kwa ajili ya kupata
ushindi, hatutarajii mechi rahisi, tena tu-
nakutana na timu mpya kwenvye ligi, ina
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wachezaji wanaohitaji kujitengeneza,
hatutabweteka,” alisema Sven.

Nahodha wa Simba, John Bocco alil-
jambia gazeti hili kila mchezaji wa timu
hiyo atakayepata nafasi ya kucheza,
amedhamiria kujituma na kutekeleza
vyema majukumu atakayopewa.

Bocco alisema mechi zote kwao ni
ngumu kwa sababu wao ni mabingwa
watetezi ambao timu zote hujipanga
kuwafunga na wao kuukaribia ubingwa.

“Hatuna mechi rahisi, kila mechi
kwetu ni ngumu, hatutabweteka,
malengo vetu ni kujituma na kucheza
mpira wa Kiwango cha juu na kuwapa
furaha wanachama na mashabiki wetu,”
Bocco alisema.

Novatus Fulgence, Kocha Mkuu wa
Gwambina FC alisema kwake mechi
hiyo ni kama michezo mingine iliyotan-
gulia ambayo ilikuwa migumu na yenye
changamoto mbalimbali.

“Mechi zote ni ngumu, tumejiandaa na
tumejipanga kupata pointi tatu, kikubwa
ni wachezaji wangu kupunguza makosa,
ukifanikiwa hapo na kutumia nafasi za
kufunga vizuri, tutajiweka kwenye na-
fasi kubwa ya kupata ushindi, tunaamini
katika soka hakuna timu ndogo,”
alisema Fulgence.

Aliongeza kwa kushirikiana na
Mshauri wa timu, Mwinyi Zahera, wa-
naamini wataondoka na furaha katika
mechi hiyo itakayochezwa kuanzia saa

1: 00 usiku.
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