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Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, DK. Francis Michael (kushoto), aki-
zungumza wakati akifungua kongamano la kitaaluma la kumuenzi Hayati Baba wa Taifa,
Mwalimu Julius Nyerere, lililojadili mapambano dhidi ya adui ujinga, katika Chuo cha Kum-
bukumbu cha Mwalimu Nyerere Kigamboni, mkoani Dar es Salaam jana.

PICHA: JUMANNE JUMA

-]
Wasiojulikana

wavamia Kijiji,
wapora na
Kujeruhi

Na Julieth MKireri,
MKURANGA

WATU 10 wanadaiwa
kujeruhiwa na kundi
|a watu wasiojulikana
baada ya kuvamiwa na
kupora mali katika maka-
zi yao kwa kukatwa ma-
panga usiku _\(\(a kuamkia
bam W|Iayan| Mkuranga
Mkoa wa Pwani.

Katika tukio hilo ny-
umba nane zilivamiwa
kwa kuvunjwa milango
na kupora simu na
pesa huku wakiwaacha
na majeraha ya mapanga
wananchi katika sehemu
mbalimbali za miili yao.

Ramadhani Kipengele,
mkazi wa eneo hilo ni
kati ya waathirika wa
tukio hilo ambalo alisema
watu hao walipofika
kwenye nyumba zao
kauli ambayo walikuwa
wanaitaja ni kutaka
fedha na mtu akibisha
anapigwa mapanga.

Mwananchi mwingine
aliyekumbwa na tukio
hilo, Fatuma Hamis,
alisemna walipofika ny-
umbani kwake walivunja
milango na kuchukua

simu mbili pamoja na
fedha na kuwashambulia
kwa kuwapiga.

na baadhi ya wananchi
wamelaani vitendo hivyo
na kuliomba Jeshi la Poli-
si kuwasaidia kukamili-
sha ujenzi wa jengo la
polisi waliloanza kujenga
kwa nguvu za wananchi
ili kusaidia kuongeza

Wamesema endapo
ulinzi hautaimarishwa
kuna hatari ya uvamizi
kufanyika mchana kwa
wananchi wanaoshinda
nyumbani na kujeruhiwa
zaidi.

Kaimu Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Kipolisi
Rufiji, ambaye ni Kamish-
na Msaidizi wa Jeshi la
Polisi, Protus Mutayoba,
amekiri kupata taarifa za
tukio hilo ambaye alifika
na kutoa pole kwa maje-
ruhi.

Akiwa katika eneo hilo
alisisitiza suala la ulinzi
shirikishi kwa wananchi
huku akiwaomba kuwa
na ushirikino na Jeshi la
Polisi kwa kutoa taarifa
za uhalifu unapotokea
kwenye maeneo yao.

Utafiti wabaini maadui 3 bado tatizo nchini

Na Romana Mallya

WAHADHIRI wa Chuo cha
Kumbukumbu ya Mwalimu
Nyerere (MNMA), Kampasi ya
Kigamboni mkoani Dar es Sa-
laam, wamesema bado maadui
watatu waliotangazwa na Baba
wa Taifa, Mwalimu Julius Ny-
erere, hawajaondoka nchini kwa
asilimia 100.

Wamesema kwa kushirikiana
na taasisi nyingine katika ku-
muenzi Hayati Mwalimu Julius
Nyerere, wamefanya utafiti zaidi
ya 30 unaolenga kukabiliana na
maadui hao ambao ni ujinga,
maradhi na umaskini.

Akizungumza kwenye Konga-
mano la Kitaaluma la siku mbili,
lililoanza jana, Mkuu wa Chuo
hicho, Prof. Shadrack Mwaka-
lila, alisema taifa limepambana
na maadui hao, lakini bado hali-
jafanikiwa kuwashinda kwa asil-
imia 100.

Akifungua kongamano hilo,
Katibu Mkuu Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Dk. Fran-
cis Michael, alipongeza hatua
iliyochukuliwa na chuo hicho

na vingine kwa kufanya utafiti
ambao alisema husaidia kuleta
maendeleo.

Kongamano hilo limebebwa
na kaulimbiu, ‘Mchango wa
Mwalimu Nyerere katika kuima-
risha ustawi wa maendeleo ya
Jjamii ya Kitanzania.’

Dk. Michael alisema taasisi za
taaluma ni pamoja na kufanya
utafiti  utakaosaidia  kutatua
matatizo na kuleta maendeleo
kwa taifa.

Alisema upo uhusiano mkub-
wa anachotaka Rais Samia Su-
luhu Hassan, kifanyike kwenye
sekta ya elimu na ambacho
Mwalimu Nyerere alikuwa anaki-
hubiri.

“Hayati Baba wa Taifa alisisiti-
za elimu ya kujitegemea ambayo
ina lengo kubwa makhsusi la
mtu yeyote akimaliza elimu ka-
tika daraja lolote iwe elimu ya
msingi, sekondari au chuo kikuu,
aweze kutoka akiwa na uzoefu,
ubobevu wa kujiajiri.

“Elimu yetu imekuwa ikitole-
wa na kuwanyima nafasi na haki
Watanzania wengi hasa pale
tulipokuwa tunaendelea kutoa

elimu yenye lengo la mtu asome,
aelimike, akaajiriwe, tunatakiwa
tubadilike tutoe elimu iliyojaa
ubobevu, huko ndiko tunako-
taka kuelekea,” alisema.

Dk. Michael alisema Rais Sa-
mia amesisitiza kupitia upya mi-
taala na sera ya elimu, ili taasisi
zitoe elimu ambayo itamwez-
esha asisubiri kuajiriwa, aweze
kujiajiri.

“Tunapotoa elimu ya watu
kuajiriwa tunatengeneza bomu,
kwamba unapotaka watu wote
wakaajiriwe wakati nafasi za
ajira ni chache na kila mwaka
vyuo vinatoa wahitimu, tunaten-
geneza bomu.

Mkuu wa chuo hicho, Prof.
Mwakalila alisema: “Chuo cha
Mwalimu Nyerere ni taasisi ya
elimu ya juu, ni wajibu wetu
kuhakikisha tunaisaidia jamii
na taifa kupambana na adui
ujinga, tunapotoa mafunzo na
kuendesha warsha yote hayo ni
sehemu ya kupambana na adui
ujinga.

“Kongamano la mwaka huu
kwa kutambua kwenye jamii
kuna changamoto mbalimbali

za kiuchumi, afya, maende-
leo, ambazo zinahitaji majibu
ya kuzitatua, ili upate majibu
sahihi na kwa njia sahihi yaku-
kabiliana nazo ni lazima ufanye
utafiti.

“Tumekuwa na janga Ia
UVIKO-19 na sasa ebola na
mambo mengine yanayohusu
uchumi, katika kongamano hili
kutakuwa na uwasilishwaji wa
mada mbalimbali zilizofanyiwa
utafiti.

“Wana taaluma wamefanya
utafiti mbalimbali, tuna utafiti
zaidi ya 30, ambao unatokana na
watafiti wahadhiri wa Chuo cha
Mwalimu Nyerere pamoja na
watafiti kutoka taasisi nyingine,”
alisema.

Prof. Mwakalila alisema wa-
nategemea mwisho wa konga-
mano hilo watajua namna gani
watakuwa na mchango wa ku-
pambana na adui ujinga na nini
kifanyike ili kumshinda.

Mhadhiri chuoni hapo, Dk.
Edna Mtoi, aliwasilisha kujikinga
na maradhi kwa njia tofauti na
kuonesha mama anavyoweza
kusaidia mtoto kuwa na afya

njema.
Alisema Mwalimu Nyerere
alikuwa  akisisitiza ~ mambo

mengi ikiwamo afya ya jamii
na maendeleo ya jamii huan-
zia mtoto anapozaliwa mpaka
anapofikia umri wa miaka mi-
tano.

“Utafiti wangu umelenga kuo-
na namna kuanzia mtoto anapo-
zaliwa, mama anavyojilinda kati-
ka afya yake na malezi na ukuaji
wake mpaka kufikia baada ya
miaka mitano,” alisema.

Mkuu wa Idara ya Uongozi
chuoni hapo, Dk. Philip Daninga,
pia ni katibu wa kamati ya maan-
dalizi ya kongamano hilo, katika
wasilisho lake lililoangalia sekta
ya viwanda, alisema Mwalimu
Nyerere alianzisha viwanda vin-
gi na baadaye havikufanya vizuri
mpaka sasa msisitizo upo katika
eneo hilo.

Dk. Daninga alisema ili kutoru-
dia makosa ya awali katika sekta
hiyo, lazima uwekezaji ufanyike
katika maeneo matatu ambayo
ni teknolojia, kuwezesha katika
elimu na wananchi.
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Baadhi ya wahitimu wa Shahada ya Kwanza ya Biashara wakiwa katika
mahafali ya 52 ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, yaliyofanyika chuoni
hapo jana. Kutoka (kushoto) ni Mariam Nguzo, Salome Mchembe, Aisha

€

Mpochi na Nala Richard. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NMB yanyakua tuzo tisa Afrika Mashariki

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imenyakua tuzo tisa
wakati wa tuzo za Accenture 10th
Gender Mainstreaming Awards zi-
kana mchango wake wa uwezeshaji
wa wanawake ndani ya Ukanda wa
Afrika Mashariki.

Tuzo hizo huzawadiwa mashirika na
watu binafsi ambao wako mstari wa
mbele katika kuendeleza biashara
tofauti tofauti kwa kuzingatia ajenda
ya usawa wa Kijinsia barani Afrika.
Ziliitambua Benki ya NMB na Ofisa

NMB, Ruth Zaipuna aliibuka mshindi
katika vipengele vya Kiongozi Ju-
muishi nchini Tanzania; Mfano wa
Kuigwa Tanzania na Mshindi katika
Sekta ya Huduma za Kifedha.
Akizungumza baada ya kukabidhiwa
tuzo hizo, Mkuu wa Miamala ya
Kibenki wa NMB, Linda Teggisa alise-
ma tuzo hizo ni matokeo vya jitihada
Za pamoja za benki hiyo kuweka
kipaumbele katika usawa wa Kijisia
kupitia mfumo wa ‘NMB Balance'.
“Katika Benki ya NMB, tunaamini
kuwa usawa wa Kijinsia unaweza Ku-
patikana kwa kuchukua hatua. Ndiyo

Mtendaji Mkuu wake, Ruth Zaipuna
kwa kuanzisha mabadiliko yanay-
ochochea maendeleo na ushirik-
ishwaji ndani ya kanda.

Wakati wa hafla ya utoaji tuzo,
Benki ya NMB ilitangazwa kuwa
Bingwa wa Utawala wa Jinsia Af-
rika Mashariki,
Mashariki; Uwezeshaji wa Wanawake
katika Jumuiya na Mshindi wa
kipengele cha Uwezeshaji wa Wa-
nawake katika Jumuiya.

Benki hiyo pia iliibuka mshindi wa
pili, Uwezeshaji Kiuchumi, mshindi
wa tatu, Uwezeshaji Wanawake
Mahali pa Kazi na mshindi wa tatu,
Uwakilishi Sawa na Ushiriki.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya

Mshindi wa Afrika

maana tunaendeleza dhamira yetu
ya kuunda masuluhisho ya kifedha
ambayo yanajumuisha na kushu-
ghulikia mahitaji ya makundi yote -
ikiwa ni pamoja na wanawake katika
jamii zetu,” alisema.

Aliongeza kuwa benki yake inaka-
ribia kufikia uwiano wa kijinsia wa
50/50 na kuthibitisha dhamira ya
benki yake ya kuendeleza usawa wa
kijinsia mahali pa kazi.

Teggisa alisema kuwa mwaka huu,
Benki ya NMB imetoa hati fungani,
maarufu kama NMB Jasiri Bond, am-
bayo inalenga biashara zinazoongo-
ZWwa na wanawake kama sehemu va
dhamira yake ya kuongeza mikopo
kwa wanawake.

Jela maisha kwa kuinlawiti mtoto

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

MKAZI wa Kitongoji cha Kashai,
mjini Sumbawanga, Alex Augus-
tine, amehukumiwa kifungo cha
maisha jela baada ya kukutwa na
kosa la kumlawiti mtoto wa ki-
ume mwenye umri wa miaka tisa.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na
Hakimu Mkazi wa Mahakama ya
Wilaya ya Sumbawanga, Uutor
Bigambo, baada ya kusikiliza pan-
de zote na kujiridhisha na usha-
hidi uliotolewa pasipokuacha
shaka.

Alisema mshtakiwa alitenda
kosa hilo kati ya Novemba 2020
hadi Novemba 27, 2021, katika ki-
tongoji cha Kashai, mjini humo.

Ilidaiwa mahakamani hapo
kuwa mtuhumiwa ambaye ali-
kuwa ni dereva bodaboda ali-
kuwa na utaratibu wa kumpokea
mtoto kutoka katika moja ya basi
la shule na kumpeleka nyumbani.

Alisema mara kadhaa baada
ya mshtakiwa kumpokea mtoto
huyo alikuwa akimpeleka katika
moja ya nyumba ambayo bado
haijaisha (pagale) na kuanza kum-
wingilia kinyume na maumbile

huku akimtishia asiseme kwa wa-
zazi wake kwa madai akithubutu
kufanya hivyo atamuua.

Hakimu huyo alisema wakati
mshtakiwa akiendelea kufanya
kosa hilo, ilibainika kwamba mto-
to akilalamika maumivu makali
ndipo walipomuhoji na kueleza
kile anachofanyiwa na kijana
huyo.

Wazazi wa mtoto huyo walim-
chukua mtoto na kutoa taarifa
polisi na kwenda kupimwa hos-
pitali, ambako ilibainika ana-
lawitiwa na sehemu yake ya haja
kubwa imeanza kuharibika.

Mshtakiwa Augustine alikimbia
kuelekea mkoani Katavi alikokaa
kwa miezi kadhaa, lakini polisi
walimkamata.

Upande wa mashtaka ulipeleka
mashahidi wanane ambao wali-
ithibitishia Mahakama namna
kijana huyo alivyomtendea mtoto

huyo ukatili.
Awali, Mwendesha Mashitaka,
Marietha Maguta akisaidiwa

na Ashura Ally, waliiomba Ma-
hakama itoe adhabu kali ili iwe
fundisho kwa watu wengine we-
nye tabia kama hizo.

Mguta alisema vitendo hivyo

vya ukatili dhidi ya watoto vina-
paswa kukemewa kwa kuwa
vimekuwa vikiwaletea athari za
kiafya na kisaikolojia watoto wa-
naowafanyia vitendo hivyo.

Akitoa utetezi wake wa mwisho,
Augustine alidai yeye ni tegemeo
katika familia na kuiomba ma-
hakama impunguzie adhabu.

Hata hivyo, Hakimu Bigambo
alisema kutokana na maelezo
ya pande zote mbili inathibiti-
sha alitenda kosa hilo na utetezi
wake (Agustino) hauna mashiko
Mahakama inamhukumu kifungo
cha maisha jela.

‘Jamii imlinde mtoto wa kike dhidi ya unyanyasaji’

Na Jenifer Gilla

MKURUGENZI wa Chama cha
Wanahabari Wanawake Tanza-
nia (TAMWA), Dk. Rose Reuben,
amesema jamii inapaswa kuen-
delea kuibua na kuchukua hatua
dhidi ya vitendo vya ukatili wa
kijinsia kwa mtoto wa kike, ili
kumsaidia kutimiza ndoto zake.

Dk. Rose aliyasema hayo jana
hicho kwa kushirikiana na Mfuko
wa Wanawake Tanzania (WFT-T)
kilipoadhimisha Siku ya Mtoto wa
Kike Duniani.

Alisema  wamebaini licha
ya vyombo vya dola kuchukua
hatua na kupinga vikali vitendo
hivyo, bado matukio hayo yana-
zidi kushamiri huku watuhumiwa
wengi wakiwa ni wazazi, walezi,

walimu na watu wao wa karibu
waliopewa jukumu la kulinda wa-
toto hao.

Alitaja baadhi ya matukio
hayo kuwa ni rushwa ya ngo-
no, ubakaji, vipigo na ndoa za
mapema kwa mtoto ambayo
kwa kiasi kikubwa yanachangia
kurudisha nyuma maendeleo
ya mtoto wa kike. “Kwa kipindi
cha mwezi Julai hadi Septemba,
mwaka huu, kumeshuhudiwa
kuwapo kwa matukio kadhaa ya
ukatili wa kijinsia kwa mtoto wa
kike hali inayoleta wasiwasi kuwa
huenda elimu ya kulinda haki ya
mtoto wa kike bado haijawafikia
wengi,” alisema.

Alitaja moja ya matukio hayo
kuwa ni mwanafunzi wa darasa
la saba, Shule ya Msingi Shahede,
Geita Helen Mashaka (13) anaye-

daiwa kuchomwa moto mikononi
na mama yake hali iliyosababisha
kushindwa kufanya mitihani yake
ya darasa la saba.

Vilevile alisema kuwa Chama
hicho kwa kushirikiana na WFT-T
mwaka 2021 walifanya utafiti na
kubaini wanahabari wanakabili-
wa kwa kiasi kikubwa na rushwa
ya ngono na ukatili mwingine
ndani ya vyombo vya habari.

“Hivyo basi kwa kuzingatia
umuhimu wa siku hii, TAMWA
kwa kushirikiana na WFT-T tunai-
kumbusha jamii, wadau na seri-
kali kuwa bado matukio ya uka-
tili wa kijinsia kwa watoto wa kike
yanaendelea kushika kasi nchini,”
alisema.

Mkurugenzi wa  Mtendaji
wa WFTT, Rose Marandu, ali-
ipongeza Taasisi ya Kuzuia na

Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) kwa kufanya mabadiliko
ya kifungu cha 25 cha Sheria
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa Na 11 ya Mwaka 2007 iki-
wa na dhamira chanya ya kushu-
ghulikia uovu huo nchini.

Hata hivyo, Mkurugenzi huyo
aliiomba taasisi hiyo kuon-
doa kifungu  kidogo namba
2 cha sheria hiyo kinacholeta
utata kati ya neno rushwa ya ngo-
no na ukahaba.

“Tunaiomba serikali kupitia
TAKUKURU kuendelea kujikita
katika mapambano haya wak-
ishirikiana na wadau ili jamii iwe
na taarifa za kutosha kuhusu us-
alama wa watoto wa kike,” alise-
ma Rose.

Naye Ofisa wa Polisi kutoka
Dawati la Jinsia na Watoto Kanda

Maalum ya Polisi Dar es Salaam,
Doris Gweba, alisema changamo-
to iliyopo katika jamii ni utoaji wa
taarifa sababu kuu ikiwa ni uoga
hasa kwa watoto, kwa kuwa wa-
naofanya vitendo hivyo ni watu
wao wa karibu.

Utafiti uliofanywa na Shirika la
Umoja wa Mataifa linalohudumia
watoto (UNICEF) umebaini kuwa
wasichana milioni 120 duniani
wamewahi kulazimishwa kufan-
ya ngono bila ridhaa yao.

Siku ya mtoto wa kike duniani
inaadhimishwa Oktoba 11, kila
mwaka ili kukumbuka nafasi
ya mtoto wa kike katika nyanja
mbalimbali za kisiasa, kijamii, ki-
uchumi na kiutamaduni, kaulim-
biu ya mwaka huu ni ‘Muda wetu
ni sasa, haki zetu, mustakaba-
li wetu.
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Bwana harusi alivyouawa kwa
risasi akivua samaki mgodini

Na Mwandishi Wetu, aliyekuwa KISHAPU

EHEMU ya kwanza ya ripoti hii

jana ilikuwa na ufafanuzi kuhusu

mauaji ya kijana Hamis Mayunga

(19), aliyepigwa risasi na walinzi wa
mgodi na kuzima ndoto za wazazi wake
kumwozesha. Endelea kupata undani wa
hatua zinazojiri.

UONGOZI KIJIJINI
Nshimba, anakiri wamekuwa wakifuatilia ha-
tima ya suala hilo, lakini hakuna kinachoen-
delea katika hatua zinazopaswa kuchukuliwa
na polisi.

“Tunaviomba vyombo vya habari vitusaidie
kupaza sauti ili familia ya kijana huyu ipate
haki juu ya kifo cha kijana wao,” anashauri.

Ibara ya 8(1)(d) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 ina-
tamka: “Wananchi watashiriki katika shughuli
za serikali yao kwa mujibu wa masharti ya
migodi ya almasi wilayani Kishapu wanatimi-
za wajibu huu katika kulinda uwekezaji?
Nshimba, anasema kutokana na kushamiri
matukio hayo ya mauaji, hatua mojawapo
waliyochukua ni kutoa elimu kwa umma
kupitia mikutano ya hadhara kijijini, ili ku-
dhibiti uingiaji migodini kuchimba madini na
kuvua samaki.
ufafanuzi na uungwaji mkono kutoka kwa
Diwani wa Sekebugolo, Frednand Mpogomi,
vyote 12 vinavyoizunguka migodi hiyo, ime-
saidia kudhibiti matukio ya mauaji migodini.

“Tumewapa elimu na tahadhari wananchi
kwamba wakiingia ndani ya mgodi ni kosa
kwa sababu mgodi upo kisheria, hivyo
watafute vyanzo vingine vitavyowaingizia ma-
pato,” Diwani Mpogomi anasema.

USALAMA WA SAMAKI

Nipashe ilipohoji kwa Ofisa Kilimo, Mifugo
na Uvuvi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kisha-
pu, Sabinus Chaula, kama samaki waliomo
kwenye bwawa la mgodi ni salama kuliwa na
binadamu, alijibu hawajajiridhisha kuhusu
suala hilo.

“Nikiri tu kwamba hatujafanya utafiti ili ku-
jiridhisha kuhusu usalama wa samaki walioko
kwenye bwawa la Mgodi wa El-Hilali. Kuna
haja kufanyika utafiti ili kujiridhisha usalama
wake,” Chaula aliiambia Nipashe wilayani
Kishapu Septemba 28, mwaka huu.

Hata hivyo, Msimamizi wa Mgodi wa El-
Hilali, Hemed Hamdani, anadai samaki wa-
naovuliwa kwenye bwawa la mgodi wao, ni
salama kiafya kwa kuwa hawatumii kemikali
katika kuzalisha almasi.

“Samaki waliopo kwenye bwawa letu ni
salama kuliwa na binadamu kwa sababu
migodi ya almasi haitumii kemikali zinazo-
tumika kwenye uzalishaji wa dhahabu,” ana-
fafanua.

Hamdani anayekiri kutokea mauaji ya vi-
jana wawili mgodini kwao mwaka huu, anase-
ma moja ya hatua walizochukua kudhibiti
matukio hayo ni kutoa eneo kwa ajili ya wa-
nanchi kufanya shughuli za uchimbaji madini.

Anasema vijana wamekuwa wakivamia
kwenye mgodi huo kwa ajili ya kuiba mchanga
wa madini ya almasi na kuvua samaki kwenye

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shinyanga, Janeth Magomi.

bwawa ili wakauze na kupata fedha.

“Kuingia kwenye mgodi bila kibali ni
kosa kisheria na ndiyo maana husaba-
bisha malumbano na walinzi na kufikia
hatua ya kuumizana.

“Tumetoa elimu kwa walinzi wetu wa
mgodi kuacha matumizi ya nguvu pale
watakapokuwa wanawakamata vijana
wanaoingia mgodini kinyume cha tara-
tibu. Kwa sasa wamepunguza kuingia kwa
wingi, kuna wachache ambao ni vichwa
ngumu,” Hamdani anabainisha.

DC KISHAPU

Mkuu wa Wilaya ya Kishapu, Joseph
Mkude, anaifafanulia Nipashe kwamba
baada ya kupokea taarifa ya mkasa huo,
mara moja aliichukua safu nzima ya
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya wilaya
kwenda eneo la tukio kupata ukweli wa
kilichojiri na kuvuma.

Mkude anayekiri pia kufahamu tukio
lingine kama hilo la mwezi Machi, mwaka
huu, anaeleza walipata ufafanuzi wa kina
toka uongozi wa mgodi ambao nao anase-
ma ulikiri kulifahamu.

Anasema baada ya hapo, waliagiza poli-
si kuchukua hatua za kisheria mara moja,
na wakati huo huo uongozi wa mgodi ku-
chukua hatua za ziada kutenga eneo maal-
um lenye ukubwa wa ekari 2,000 kwa ajili
ya wachimbaji wadogo.

KUTOKA POLISI

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shin-
yanga, Janeth Magomi, anakiri kutokea
kwa mauaji ya Hamis, akiwa na ufafanuzi

BURIAL PERMAIT

kwamba kijana huyo aliuawa kwa kupig-
wa risasi kifuani na mlinzi wa kampuni ya
Samu Securty, Emmanuel Chacha.

Anasema mlinzi huyo alimuua Hamis
kwa kutumia silaha aina ya Shotgun na
alitoroka kazini baada ya mauaji hayo,
akitelekeza silaha kwenye lango la mgodi.
Alisema jeshi hilo linaendelea kumtafuta
ili limkamate na kumfungulia mashtaka
ya mauaji hayo.

Nipashe ilipokwenda kupata ufafanuzi
kutoka Kampuni ya Samu Security mjini
Shinyanga kuhusika kwao na mkasa huo,
ofisa wake, Salum Nkana alikiri mlinzi wao
kuhusika na mauaji hayo.

Nkana anaeleza kwamba mlinzi huyo
baada ya tukio hilo alitoweka na silaha ali-
yoitelekeza kwa sasa inashikiliwa na polisi
kwa hatua za kiuchunguzi.

Hata hivyo, ofisa huyo hakuwa tayari
kutoa ufafanuzi kuhusu kampuni hiyo
kutoa Sh. 200,000 kuwezesha maziko ya
mwili wa Hamis.

RIPOTI YA HOSPITALI

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufa-
ni ya Mkoa wa Shinyanga, Dk. John Luzila,
anakiri kuupokea mwili wa kijana Hamis
Mei 21, mwaka huu, akiwa tayari amefariki
dunia katika maelezo yasiyopishana na ya
polisi.

Kwa mujibu wa daktari huyo, uchun-
guzi wa kitabibu unaonesha kuwa Hamis
aliumizwa kifuani na walitoa kibali cha
kumzika Mei 24, mwaka huu.

Nipashe imekiona kibali hicho chenye
namba 046/21/5/022, kikibainisha kifo cha
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Kibali cha kuuzika mwili wa Hamis Mayunga Kilichotolewa na Hospitali ya

Rufani ya Mkoa wa Shinyanga.

Hamis Kkilitokea Mei 20, 2022, chanzo
kikiwa majeraha ya kifuani.

JICHO LA KISHERIA

Ibara ya 14 ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977
inatamka: “Kila mtu anayo haki ya kuishi
na kupata kutoka kwa jamii hifadhi ya
maisha yake, kwa mujibu wa sheria”.

Kwa kuzingatia ibara hiyo, Wakili wa
Kujitegemea, Frank Chacha, anaeleza
mkasa wa mauaji yaliyofanywa kwenye
Mgodi wa El-Hilali, ulivyoshughulikiwa
unakinzana na sheria.

Anafafanua: “Mwananchi anapoingia
mgodini kwa lengo la kuchimba madini
kinyemela, polisi au walinzi wa mgodi
hawapaswi kumuua, bali wanapaswa
kumkamata na kumpeleka kituo cha
polisi, ili hatua zingine za kisheria zi-
chukuliwe dhidi yake.

“Kumuua ni kwenda kinyume cha
sheria, kwa sababu mtu anakuwa mko-
saji pale tu inapothibitika mahakamani
kwamba ametenda kosa kwa mujibu wa
sheria.”

Mkurugenzi wa Shirika la Agape lin-
alojihusisha na utetezi wa haki za bin-
adamu mkoani Shinyanga, John Myola,
anachangia hoja hiyo, akilaani mauaji
katika mgodi huo kwa kuwa yanapoteza
nguvu kazi ya taifa.

Anafafanua kwamba kuwapo kwa
mgodi huo kisheria, hakutoi uhalali ku-
wapiga risasi washukiwa wa makosa
wakati wanataka kuwakamata, kwa
kuwa ni tukio linalokiuka haki za bin-
adamu.

Anapendekeza watu wanaovamia
mgodini wakamatwe na kufikishwa
mahakamani ili kuchukuliwa hatua za
kisheria na sio walinzi wa mgodi kuji-
chukulia sheria mkononi kwa kuwapiga
risasi na kuwaua.

“Ndani ya mwaka huu kwenye Mgodi
wa El-Hilali yametokea matukio mawili
ya vijana kuuawa kwa kupigwa risasi.
Mauaji haya yadhibitiwe,” Myola ana-
sisitiza.

Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC), Anna Henga,
analaani matukio hayo na kutoa tamko
rasmi la kituo hicho, akisema:

“LHRC tunakemea na kulaani mauaji
yanayofanywa na askari wanaolinda
Mgodi wa El-Hilali. Mauaji hayo yam-
ekiuka haki za binadamu kwani haki
ya kuishi imeathiriwa, na askari hao
wasipodhibitiwa wataendelea kufanya
matendo hayo.

“Jeshi la Polisi liwajibike kutekeleza ju-
kumu lake la kikatiba la kulinda usalama
wa raia na mali zao, lihakikishe washuki-
wa wa matukio hayo ya mauaji wana-
tafutwa na kufikishwa mbele ya sheria.

“Vilevile, serikali iangalie kwa uma-
kini leseni na mwenendo wa kampuni
hiyo kwani imekuwa ikihusishwa na
vitendo vya ukiukwaji wa haki za bin-
adamu, hasa haki ya kuishi.

“Kila mtu ana haki ya kuishi na kufura-
hia rasilimali za nchi yake kwa manufaa
ya Watanzania. Rasilimali tulizonazo
zikawe tija kwenye maendeleo ya nchi
na sio chanzo cha kupokwa kwa uhuru
binafsi na haki ya kuishi.
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF WATER

i

REQUEST FOR EXPRESSIONS OF INTEREST
(CONSULTING SERVICES - FIRMS SELECTION)

DODOMA RESILIENT AND SUSTAINABLE WATER
DEVELOPMENT AND SANITATION PROGRAM, PHASE |

CONSULTANCY SERVICES FOR PREPARATION OF
CATCHMENT PROTECTION AND MANAGEMENT PLAN

MINISTRY OF WATER
Financing Agreement Reference: 2100150042943
Project ID No.: P-TZ-E00-011

REFERENCE NO.: ME-011/2022-2023/C/15

1. The UNITED REPUBLIC OF TANZANIA has received financing from the African
Development Bank toward the cost of Dodoma Resilient and Sustainable Water
Development and Sanitation Program Phase | and intends to apply part of the
agreed amount for this loan to payments under the contract for preparation of
catchment protection and management plan.

2. The servicesincluded under this assignment are:

a) Facilitate Demarcation and Protection of Water source areas.

b) Investigation and recommendation of the right conservation measure(s)
to be undertaken.

c) Facilitate planting of 75 hectares of trees for watershed and soil
conservation

d) Facilitate establishment of catchment committees and training in

conservation and climate change and adaptation

3. The estimated input time for the preparation of the catchment protection and
management plan is twenty- four (24) calendar months.

4. The Ministry of Water (MoW), the executing agency of this project now invites
eligible consulting firms to express their interest in providing the above
services. The Consulting firm must provide information indicating that they are
qualified to perform the services (brochures, description of similar
assignments, experience in similar conditions, availability of appropriate skills
etc.). Consultants may constitute joint-ventures to enhance their chances of
qualification.

5. Eligibility criteria, the establishment of the short-list and the selection
procedure shall be in accordance with the African Development Bank’s Bank's
Policy Framework dated October 2015, which is available on the Bank's website
at http://www.afdb.org.

6. Interested consultants may obtain further information at the address below
during office hours from 8:00 to 15:30 hours, Monday to Friday inclusive, except
on public holidays.

7. Expressions of interest must be delivered to the address below in person, or by
courier by Friday 11th November, 2022 at or before 14:00 hour local time and
clearly marked EXPRESSION OF INTEREST FOR CONSULTANCY SERVICES FOR
PREPARATION OF CATCHMENT PROTECTION AND MANAGEMENT PLAN.
Electronic Submission is not acceptable.

Physical Address is:

The Secretary Ministerial Tender Board

Ministry of Water,

Kolon Building adjacent to DUWASA Head office, PMU Offices,
Chimwaga Road,

Dodoma, Tanzania

E-mail: pmu@maiji.go.tz

Permanent Secretary
Ministry of Water

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

¢

OFISI YA WAZIRI MKUU
KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU

TAARIFA KWA UMMA
HATUA ZILIZOCHUKULIWA NA SERIKALI KATIKA

KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO YA WALIOKUWA WAFANYAKAZI
WA KAMPUNI YA BARRICK

Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu, imekuwa ikipokea na kushughulikia
malalamiko ya waliokuwa wafanyakazi wa Kampuni ya Barrick ambao waliachishwa kazi kwa nyakati
tofauti kuanzia mwaka 2007. Malalamiko hayo yalihusiana na wafanyakazi kutopimwa afya wakati wa
kuachishwa kazi, kutopatiwa huduma ya matibabu na kutopewa malipo ya fidia kutokana na ajali au
magonjwa waliyoyapata kutokana na kazi.

Malalamiko hayo yameshughulikiwa katika hatua mbali mbali, kupitia Wakala wa Usalama na Afya
Mahali Pa Kazi (OSHA), Tume ya Usuluhishi na Uamuzi (CMA) na Idara ya Kazi. Hata hivyo, wafanyakazi
hao waliendelea kuwasilisha malalamiko katika mamlaka mbalimbali za Serikali wakidai
kutoridhishwa na hatua zilizochukuliwa.

Kutokana na hali hiyo, Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu ilichukua hatua
mbalimbali za kiutawala (administrative measures) ili kuyapatia ufumbuzi malalamiko hayo. Hatua
hizo ni pamoja na kuunda Timu Maalum mwaka 2021 na 2022 zilizojumuisha wataalam kutoka katika
Taasisi mbalimbali za Serikali, Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Tanzania (TUCTA) na Chama cha
Waajiri Tanzania (ATE) kwa lengo kufanya uchambuzi wa kina wa malalamiko ya wafanyakazi hao na
kutoa mapendekezo ya namna bora ya kuyahitimisha.

Timu husika zimeshughulikia jumla ya walalamikaji 427, kati yao walalamikaji 150 walishughulikiva mwaka
2021 na 277 mwaka 2022. Hata hivyo, kati ya walalamikaji 277 wa mwaka 2022, walalamikaji 47
walishashughulikiwa na Timu ya mwaka 2021. Aidha, mwaka 2022, kabla ya Timu kuanza kazi, mwezi Mei,
2022 Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu ilitoa tangazo kupitia Vyombo vya Habari
kuwataka waliokuwa wafanyakazi wa Kampuni ya Barrick wenye malalamiko ambayo hayajawahi
kuwasilishwa na kutolewa maamuzi na vyombo vya Serikali, kuwasilisha malalamiko yao ili yafanyiwe kazi.

Timu iliyoundwa imekamilisha uchambuzi na kuwasilisha taarifa kwangu. Katika taarifa hiyo
imeainishwa kuwa wapo walalamikaji waliobainika kuwa na magonjwa yanayotokana na kazi na hivyo
mwajiri atawajibika kuwapatia matibabu, wapo wenye magonjwa yatokanayo na kazi na wamefikia
ukomo wa kuimarika afya zao na hivyo mwajiri atatakiwa kuwafanyia taratibu za kuwalipa fidia.
Vilevile, wapo waliobainika kuwa na magonjwa yasiyotokana na kazi.

Kwa kuzingatia matokeo hayo, walalamikaji wote waliowasilisha malalamiko yao watapatiwa majibu
yao kwa barua ndani ya siku kumi za kazi baada ya kutoka tangazo hili. Barua hizo zitatolewa kupitia
Ofisi za ldara ya Kazi za Mikoa au Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Kahama kwa kutumia anuani
walizobainisha katika barua zao za malalamiko. Aidha, yeyote ambaye atapenda kupata barua kwa njia
tofauti na zilizoelezwa, awasiliane na Ofisi ya Kamishna wa Kazi kupitia namba ya simu 0655 544 489.

Ninapenda kutoa taarifa kuwa nimemtaka mwajiri kuweka Dawati/Ofisi maalum kwa ajili ya kusikiliza
na kutatua malalamiko na kero za wafanyakazi. Nimearifiwa kuwa Mwajiri ameshatekeleza agizo hilo,
ambapo amefungua Ofisi maalum katika eneo la Boomgate Bulyanhulu (Nje ya mgodi). Hivyo,
niwatake wale wote wenye malalamiko dhidi ya Kampuni ya Barrick kufika katika Dawati/Ofisi hiyo
kuwasilisha malalamiko yao ili yaweze kufanyiwa kazi. Aidha, Uongozi wa Kampuni uandae utaratibu
wa namna ya kupokea malalamiko kwa kutoa namba ya simu maalum na watumishi ambao
watashughulikia malalamiko.

Ofisi ya Waziri Mkuu kupitia Idara ya kazi, Wakala wa Usalama na Afya Mahali Pa Kazi na Tume ya
Usuluhishi na Uamuzi (CMA) zitaendelea kushughulikia malalamiko ya wafanyakazi nchini kwa mujibu
wa Sheria za Kazi.

Aidha, Ninapenda kuchukua fursa hii kuwakumbusha Waajiri wote nchini kuwa Wakala wa Afya na
Usalama Mahali Pa Kazi(OSHA) ndiyo yenye mamlaka kwa mujibu wa Sheria ya Usalama na Afya Mahali
Pa Kazi Na. 5 ya 2003 ya kupima afya za wafanyakazi ili kubaini endapo wana madhara
yaliyosababishwa na kazi wanazofanya.

Ninatoa rai kwa waajiri na wafanyakazi katika Sekta ya Madini kutekeleza wajibu na majukumu yenu kwa
Uadilifu na kufuata misingi ya kitaaluma kwa lengo la kudumisha Mahusiano mema pahala pa kazi na hivyo
kuepuka kuwepo kwa malalamiko na migogoro isiyo ya lazimaili kujenga nguvu kazi shindani na Maisha bora.

Imetolewa na:

E 2
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Prof. Jamal A. Katundu
KATIBU MKUU

217087302
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Mtoto wa kike alindwe,
asikatishwe ndoto zake

MAADHIMISHO ya Siku ya Mtoto wa Kike Duniani na kaulimbiu
yake ya ‘Sauti Yangu, ni Usawa wa Baadaye’ ni muhimu katika
kumthamini na kumwezesha kufikia malengo aliyojiwekea katika
maisha yake.

Changamoto kubwa wanayokabiliana nayo watoto wa kike ni
vikwazo vya safari yao ya kuelekea utu uzima, huku mimba na
ndoa za utotoni zikiwalazimisha kuacha shule na kukatisha ndoto
7ao za elimu.

Hivyo ni jukumu la kila mtu kuchukua hatua na kuwapa
fursa watoto wa kike kutimiza ndoto zao na kuimarisha maisha
yao.

Kitu kibaya kinachosikitisha ni kuona watoto wengi wa kike
hukatishwa ndoto zao na watu wa karibu tena kutoka ndani ya
familia.

Takwimu kwa upande wa Tanzania Visiwani zinaonesha kwam-
ba jumla ya matukio 1,222 ya udhalilishaji yaliyoripotiwa kwa
mwaka 2021 kati ya hayo 846 ni wasichana sawa na asilimia 79.2.

Kwa mwaka huu wa 2022 kuanzia Januari hadi Agosti jumla
ya matukio 695 ya udhalilishaji yameripotiwa, kati ya hayo 48l
ni wasichana.

Kiwango hicho ni kikubwa ikilinganishwa na idadi ya watu wali-
omo visiwani humo na hiyo ni miongoni mwa changamoto zina- ']
zokwamisha mwelekeo wa ndoto za watoto. Na Halfani

Udhalilishaji wa watoto wa kike hujitokeza kwa wingi visiwani  Chusi
humo kutokana na ripoti za matukio yanayoripotiwa mara kwa

. Elimu itolewe kuepusha
- kuua watoto kwa vipigo

mara kwenye vyombo vya habari na hata kesi zinazowasilishwa
mahakamani.

Watoto wa kike wanakabiliwa na vipingamizi vingi ndani na nje
yafamilia kwa kufanyiwa vitendo vinavyowasababisha washindwe
kufikia ndoto zao za malengo waliyojiwekea.

Katika baadhi ya familia mtoto wa kike hutumika kama kitega
uchumi cha kuiletea familia fedha. Mfano mzazi anaweza kuam-
uru mtoto huyo asiende shule ili aolewe kwa kutegemea mahari
ambayo wakati mwingine huwa mifugo au fedha.

Mtoto huyo hupatiwa mume ambaye kiumri hupishana sana na
kusababisha mtoto huyo kupata madhara hasa anapopata ujauzi-
to kutokana na viungo vyake kutokomaa.

Wazazi hao wanashindwa kuelewa kuwa mtoto wa
kike anapopatiwa fursa ya kuendelea kielimu anakuwa
mkombozi mkubwa si kwa familia pekee bali hata kwa jamii inay-
omzunguka.

Kuna mifano tosha inayoonekana katika jamii mbalim-
bali watoto wa kike waliopewa fursa ya kuendelea kielimu
wanavyoweza kuikomboa familia na vile vile kusaidia wengine ku-
fikia ndoto zao.

Mtoto wa kike akijengewa uwezo ni mlezi mkubwa wa familia
na mifano ipo ya kutosha katika baadhi ya familia, watoto wa kike
ndio wanaotunza wazazi wao kwa asilimia kubwa.

Mtoto wa kike ameumbwa kuwa na huruma hata anapokuwa na
familia yake ni lazima atakumbuka jukumu la kuwatunza wazazi
wake.

Dunia sasa hivi inashuhudia watoto wa kike waliowezeshwa wa-
navyoweza kufanya maajabu na kuwapita hata wenzao wa kiume.
Sasa hivi kuna marais wanawake jambo ambalo hapo zamani lili-
kuwa gumu kutokana na mfumo dume uliojengeka.

Mtoto wa kike ni lazima athaminiwe na kuwezeshwa kutimiza
ndoto yake.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

KUNA haja wazazi na walezi kupewa elimu
ya malezi ili kupunguza vifo vya watoto wao
wanaowaua kwa kuwapa adhabu kubwa au
hata ulemavu, kuwaachia makovu na ma-
jeraha moyoni kwa kuwapiga kupindukia
wakiamini wanawaonya.

Matukio mengi ya wazazi na walezi kuwa-
piga watoto hadi kuwajeruhi zama hizi ya-
meongezeka na inawezekana ni kutokana
na baadhi yao kuwa na hasira, kukereka na
hata kuchoshwa na mtoto anayotenda laki-
ni pia wakikosa uelewa wa namna ya kulea
hasa unapokasirika.

Katika matukio hayo ukitazama makosa,
yanamhusu mtoto wa miaka minne ka-
dokoa mboga au amevunja glasi au wakati
mwingine kafanya kosa ambalo halistahili
hata adhabu lakini mtoto anaadhibiwa hadi
kufariki.

Ili kupunguza mikasa hiyo serikali na
wadau wengine wafikirie namna ya kutoa
elimu kwa wazazi na walezi hasa kuhusu
malezi ya watoto ili kuwaongezea uelewa
katika kujua namna bora ya kumdhibiti
mtoto akifanya kosa kinyume na kipigo ki-
kali kinachotolewa.

Au hata kama kosa lake linahitaji viboko
wataelekezwa maeneo yapi ni sahihi kuwa-
piga ili yasitokee madhara ikiwamo kuwapa
ulemavu au kuwaua.

Siku chache zilizopita tumeripoti matukio
mengi wanayofanyiwa watoto na wazazi
wanapoadhibiwa kitu ambacho kinabeba
tafsiri kwamba yawezekana wengi wao
hawana uelewa juu ya kuadhibu na kulea
au wamechoshwa au kukerwa na mambo,
hivyo kuhamishia hasira kwa watoto wao.

Ikumbukwe kuwa kumwadhibu mtoto si
njia pekee ya kumfunza bali zipo nyingi za
kutumia kumfundisha mtoto pale anapoku-
wa amekosea kinyume na kumwadhibu
kupindukia.

Mtoto ni mtu anayekariri haraka zaidi ku-
liko mtu mzima hii ni kutokana na kutokuwa
na mrundikano wa mambo mengi kichwani
kwa hiyo akili yake hupokea na kupitia hali
hiyo inawezekana akaelekezwa na akaelewa

na kutii mapema.

Ni dhahiri kwamba taasisi nyingi za kiseri-
kali na binafsi hazijaanza kufikiria upande
wa pili wa sarafu kuwa wazazi na walezi
wengine wana uelewa mdogo au wana-
tumia hasira zaidi kuadhibu watoto ili waji-
andae kuwapatia elimu kama ilivyo kwenye
mambo ya haki za watoto, ukatili wa kijinsia,
semina za magonjwa, pamoja na masuala
ya rushwa ya ngono ili kuhakikisha haki ya
mtoto.

Hivyo kuna haja ya kuandaa mikakati na
kulimaliza jambo hilo, ili kuipeleka elimu
hiyo mbali hadi kupunguza vifo vya watoto
vinavyotokana na Kipigo cha wazazi pale
wanapowaadhibu.

Kitendo cha mtoto aliyeadhibiwa na
mama yake au mlezi kwa kudokoa dagaa
na kuiba Sh. 250 hadi kufariki ni adhabu
inayojaa fedheha na kuacha kovu kwenye
familia.

Lakini katika kuchunguza inabainika
kuwa hata wazazi ambao wamejikuta waki-
ingia kwenye kashfa ya kuua wakiadhibu
watoto wao ni wale ambao walipata changa-
moto kwenye uzazi na huenda ni kupata wa-
toto katika umri mdogo.

Hali iliyowasukuma kuingia katika maju-
kumu bila kujua namna ya kuishi ndani ya
majukumu hayo, mambo kama haya yamee-
nea sehemu nyingi hali inayofananishwa na
mtotto kulea mtoto mwenzake. Bila shaka
katika muktadha huo siyo rahisi huyo mzazi
kujua namna bora ya kutunza, kuadhibu na
kufunza mwana.

Kivyovyote vile lazima itakuwa tofauti
kwa hiyo ili kukikomboa kizazi kijacho kwa
manufaa ya kutengeneza taifa bora na lenye
watu waliokuzwa kwa usawa kuna haja ya
kulibeba hili na kulifanyia kazi kikamilifu,
serikali kwa maana ya Wizara ya Maendeleo
ya Jamii ikilipa uzito.

Pamoja kuandaa sheria na kanuni za
kuadhibu wazazi na walezi wanaoadhibu
kupindukia hata kuua tena kinyume cha
sheria kwa vile wengi wao wanafanya bila
kujua nini madhara ya baadaye.
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’ HABARI KITAIFA

Mwalimu
madrasa
jela miaka
30 kwa
udhalilishaji

Na Mwandishi Wetu

MWALIMU wa madrasa Kibiti,
Twalaha Hassan, aliyehuku-
miwa kifungo cha miaka 30 jela
amegonga mwamba kujinasua
kwenye adhabu, baada ya ru-
fani yake kutupwa Mahakama
Kuu na Mahakama ya Rufani.

Uamuzi wa Mahakama ya
Rufani ulitolewa juzi mbele ya
jopo la majaji watatu, Mwanai-
sha Kwariko, Rehema Kerefu na
Jaji Issa Maige baada ya kupitia
maombi ya kufanya mapitio.

llidaiwa Desemba 16, 2017,
Pwani, Twalaha alimnajisi binti
wa miaka 14.

Siku ya tukio, ilidaiwa binti
huyo alikwenda madrasa kum-
wombea ruhusa mdogo wake
kuwa hatafika kusoma kutokana
na majukumu ya nyumbani.

llidaiwa mwalimu huyo al-
imlazimisha binti huyo kuingia
chumbani na kumziba mdomo
na kumnajisi.

Katika Mahakama ya Wilaya
ya Rufiji, mrufani alihukumiwa
miaka 30 jela, lakini alikata
rufani Mahakama ya Rufani na
kutupwa.

Mrufani hakukubaliana na
uamuzi huo na kukata rufani
katika Mahakama ya Rufani
akiwa na hoja tisa, ambako pia
aligonga mwamba kwa rufani
yake kutupwa.

Aliwasilisha tena maombi ya
mapitio Mahakama ya Rufani
akiambatanisha na kiapo chake
akiwa na sababu tatu ambazo
ya kwanza ni maamuzi ya Ma-
hakama yaliegemea katika ma-
kosa, hayakuzingatia utetezi wa
mrufani.

Alidai ushahidi wa mwathirika
haukuwa na nguvu ya kuifanya
Mahakama imtie hatiani na
kumpa adhabu iliyompa.

Muombaji hakupewa nafasi ya
kusikilizwa na kujibu hoja za
ziada wakati wa usikilizwaji wa
rufani.

Alidai hoja zake za maandishi
na kesi alizozirejea hazikuzin-
gatiwa na maamuzi ya Mahaka-
ma tangu mwanzo yalikuwa
batili kwa sababu hukumu ya
Mahakama ya chini ilikuwa
batili na ilikuwa inakinzana na
Katiba.

Jopo hilo la majaji baada ya
Kupitia hoja za mrufani liliona
kwamba muombaji ameshindwa
kuthibitisha hoja zake kwa ajili
ya kufanyiwa mapitio.

Kutokana na sababu hizo ma-
hakama iliona maombi hayana
sifa na kutupilia mbali.

Rais mstaafu Dk. Jakaya Mrisho Kikwete, akimsikiliza Ofisa Utawala wa Kampuni ya Uundaji wa Magari ya GFA, Pat-
rick Semiono (kushoto), alipotembelea banda la kampuni hiyo katika maonyesho ya viwanda, Kibaha, mkoani Pwani
hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

UN yampongeza Rais Samia usawa Kijinsia

Na Salome Kitomari

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa
linaloshughulikia usawa wa
kijinsia na uwezeshaji wa wa-
nawake (UN Women), limem-
pongeza Rais Samia Suluhu
Hassan, kwa kukuza usawa wa
kijinsia nchini, huku kukiwa
na fursa za kuwanufaisha wa-
nawake kiuchumi.

Aidha, wamefurahishwa na
ujasiri wa kiongozi huyo kuku-
bali kuwa mwenyeji mshiriki wa
mkutano wa Jukwaa la Usawa
wa Kijinsia kwa Kizazi utakao-
fanyika mwakani, baada ya kuz-
induliwa rasmi Paris, Ufaransa.

Pongezi hizo zilitolewa jana
na Mkurugenzi Mtendaji wa UN
Women, Sima Bahous, baada
ya kupokewa katika Ubalozi wa
Ufaransa nchini, ikiwa ni ziara
ya kikazi na kuadhimisha Siku
ya Kimataifa ya Mtoto wa Kike.

Alisema Serikali ya Tanzania
imekuwa mshirika wa kipekee
kwa kuwa mmoja wa kiongozi
mwenza katika hatua za muun-
gano wa haki na haki za kiuchu-
mi na hivi karibuni imekuwa
mwanachama wa jukwaa hilo
muhimu katika kufikia usawa
wa kijinsia.

“Tunaipongeza Tanzania kwa
ahadi zake za kijasiri kwa kuona

nguvu iliyoko na kutambua
umuhimu wa kuwekeza kwa
wanawake na wasichana kupi-
tia fursa mbalimbali ambako
kutafungua maeneo mengi
kiuchumi, pia tunawapongeza
kwa kuanzisha kamati ya ki-
taifa ya ushauri ya kusimamia
utekelezaji wa usawa wa kizazi,”
alisema.

Alisema hatua nyingine kub-
wa iliyopigwa na Tanzania ni
kwenye ushirikishwaji wa sekta
binafsi na hivi karibuni Benki
ya NMB ilitoa ahadi ya kushiriki
kikamilifu kuinua usawa wa
kijinsia, mafanikio ambayo ni
makubwa na ya kuigwa.

Bahous alisema Tanzania
inakuwa mfano wa kuigwa na
kiongozi ndani ya jumuiya ya
kimataifa katika kuweka wazi
ahadi yake ya usawa wa kijinsia
na kuleta mabadiliko.

Awali, Kaimu Balozi wa
Ufaransa nchini, Axel Guilon,
alisema ajenda ya kimataifa ya
Ufaransa inatoa kipaumbele
cha kukuza usawa wa kijinsia
na utekelezaji wa diplomasia ya
wanawake na kwa miaka mingi.

“Serikali ya Ufaransa imeku-
wa ikifanya kazi kwa karibu na
UN Women, ili kupambana na
ukosefu wa usawa wa kijinsia
na kukuza uwezeshaji wa wa-

MZEE KABLA HUJUAANZA
KUONGEA NAKUONA UNA SHIDA
KUBWA, TENA ANAYEKUROGA NI

RAFIKI YAKO.

nawake na ndio maana Julai
mwaka jana, ilishiriki katika
Kongamano la Usawa wa Jinsia
mjini Paris,” alisema.

Alisema zaidi ya watu
400,000 walishiriki na nchi
hiyo iliweka mpango wa ki-
mataifa wa kuongeza kasi ya
usawa wa kijinsia wa miaka
mitano uliolenga kuwekeza
Dola za Kimarekani bilioni 40
ulitangazwa.

Vile vile, alisema Tanzania
na Ufaransa zimekuwa na mi-
jadala ya kina kuhusu mambo
yaliyopendekezwa na jukwaa
hilo na yalianza baina ya Rais
Macron na Rais Samia, Februari
14, mwaka huu.

Shirika la Maendeleo la Ufar-
ansa (AFD), limewekeza Euro
milioni 900 mwaka 2021 kwa
ajili ya miradi inayolenga usawa
wa Kkijinsia katika maeneo ya
ukatili dhidi ya wanawake, afya
ya ngono na uzazi na uongozi
wa wanawake na ushiriki wa
kisiasa.

Ufaransa ilitangaza mchango
wa Euro bilioni 1.6 kwa ajili ya
Mfuko wa Kimataifa wa Kupam-
bana na Ukimwi, kifua kikuu na
malaria na zilitengwa Euro mil-
ioni 255 kwa mashirika mawili
yanayotoa programu za ubore-
shaji huduma kwa wananchi

DUH!..YAPE KWANZA
CHAL MAPEPO YAKO,MIMI
NIMEKUJA KUULIZA

JINA LA HUU MTAATULU.

Tanzania.

Mwakilishi huyo alisema mi-
radi ya ubalozi wa Ufaransa
inalenga kuwezesha wanawake
kwenye ngazi zote kifedha kupi-
tia ushirikiano wa Euro milioni
77 kati ya Proparco (tawi la AFD
lililenga kusaidia sekta binafsi),
na CRDB kuwezesha upati-
kanaji wa mikopo kwa wajasiri-
amali wanawake.

Mingine ni afya, kupitia ush-
irikkiano na UNITAID wenye
lengo la kusaidia kinamama
wanaoishi na VVU. Pia kiu-
tamaduni kupitia ushirikiano
na taasisi za kitamaduni za Ki-
tanzania zinazoshughulikia to-
fauti za kijinsia katika tasnia ya
utamaduni na kukuza wasanii
wanawake.

Alisema mwaka 2020 na 2021
Ubalozi uliandaa miradi kad-
haa ya pamoja na UN Women
Tanzania kwa kukaa pamoja
kuangalia mabhitaji ya wana-
jamii.

Naye Waziri wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Doroth Gwajima, alisema Tan-
zania imeingia kuwa nchi kion-
gozi katika usawa wa kijinsia
kutokana na hatua zilizochuku-
liwa ikiwamo kutoa mikopo ya
asilimia 10 kwa wanawake, vi-
jana na wenye ulemavu.
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UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED
VIWANGO VYA CHINI VYA ADA NA TOZO

NA_]
SEHEM AKAUNTI ZA AKIBA
1 AKIBA HURU
Kiasi cha chini cha kufungulia

REJAREJA/

H. 15,000

KAMPUNI/SHIRIKA
HAKUNA

3 Kadi za Visa za Malipo ya Kabla
ia 70 utoali wa kadi papohapo

5

ia za Utoaii wa kadi binafsi 1S

ia za utoaji tena

ISH,

Adayo kuioa Upya nywila miondaor(SH.

[ [Kicsi cha chini cha uendeshai

Ada ya utunzaji ya kila mwezi

S
SH 2,000
HAKUNA

Adoyauchakaial

Ada ya kutoa upya nywila yo mashinist
S

Tozo za kutoa pesa
2 AKIBA ZA JUMLA
Kiasi cha chini cha kufungulia

Toz0 ya papohapo ni 1,000

HAKUNA

[ [Kiasi cha chini cha uendeshaji

|Ada ya utunzaiji ya kila mwezi

Tozo za kutoa pesa
3 AKIBA ZA MWAJIRIWA
Kiasi cha chini cha kufungulia

H. 15,000 USD 15

[ [Kiasi cha chini cha uendeshaji

H. 2,000 USD 10

AKUNA

4 AKAUNTI ZA AKIBA ZA WATU BINAFSI
Kiasi cha chini cha kufungulia

1,000

[ [Kiasi cha chini cha uendeshaiji

Ada ya utunzaiji ya kila mwezi

Toz0 za kutoa pesa dirishani
5 AKAUNTI YA AKIBA YA MSHAHARA
Kiasi cha chini cha kufungulia

[ [Kiasi cha chini cha uendeshaiji

Ada ya utunzaji ya kila mwezi

Toz0 za kutoa pesa kwa dirishani

6 AKAUNTI YA FEDHA ZA KIGENI
[___IKiasi cha chinichakufunguia |
[___IKiasi cha chinicha uendeshali |

Ada ya utunzaii ya kila mwezi

Toz0 70 kutod pesa

[ IKiasi cha chini cha kufungulia
[ [Kiasi cha chini cha uendeshaiji

Ada ya utunzaiji ya kila mwezi

HAKUNA

Ada 2o manunuzi ya
Imtandaoni/Tovuti malipo ya
mtandao

W MIKOPO KWA WATEJA
ol

Kwenye ATM 70 UBA (Kwe'u] SH
KO[Uo; i

da ya kushughulikia mkopo
[ [Bima binafsi kwa gijili ya mkopo.
[___|Adazakisheia |

ENI LA OVADRAFTI

[ lAdaya ushughuiiiaii

SEHEM BIASHARA YA FEDHA
1 Dhamana
Kamisheni ya Huduma

Kulingana na majadiliano

a kiasi cha chini cha SH. 300,000

2% kwa mwaka (0.5% kwa robo mwaka. Kima cha chini ni USD 250 kwa
robo.

Dhamana

0%,

5% kwa 1obo Kima cha chini i 250 kwa 1obo mwoka:

Nyongeza karka robo nayoruara

SD100.00 1y

[0.5% % kowa robo mwaka Kima cha chini ni 250 kwa 1obo mwaokd,

USD 100001y

[0-5% 05% kwa robo (AU 7 ya Kias! KIchokubawa]

Ongezeko 1o Kast
M Barua za Mopo - Maduhuli

5% 1 10D ya 0.5% kwenye TofauT (AU % ya Kosi Kichokubaiwa)

0.5% kwa robo. Kima cha chini ni USD 250

1USD 100 U

057 kwa 1obo (AU 7 ya Kias: KIChokubawa)
0.57% /G 10D0 ya 0.5% kwenye TolaUT (AU % ya Kos| Kichokubaiwa)
Lefters of Credit - Imporis/ Barua za Mopo - Maduhuli/Biasharandani
0.5% kwa robo. Kima cha chini ni USD 250

TUSD 100 10

(0S5 5010

TSD 50 U

arua za Mopo ~ Mahuruji
Kamisheni ya Ushauri ya Barua ya
Mkopo

USD 100.00 10

USD 200 tu

5D 10000 10
Barua za Mopo — Mahuruji

USD 200 fu

Tozo za kutoa pesa

8 AKAUNTI YA MALAIKA
Kiasi cha chini cha kufungulia
Kiasi cha chini cha uendeshaji
Ada ya utunzaji ya kila mwezi
Tozo za kutoa pesa

9 AKAUNTI YA JANJA
/Kiasi cha chini cha kufungulia
Kiasi cha chini cha uendeshaji
Ada ya utunzaji ya kila mwezi
Tozo za kutoa pesa

10 AKAUNTI YA KIZAZI KIPYA
Kiasi cha chini cha kufungulia
Kiasi cha chini cha uendeshaji
Ada ya utunzaji ya kila mwezi
Tozo za kutoa pesa

11 AKAUNTI YA HAZINA
Kiasi cha chini cha kufungulia
Kiasi cha chini cha uendeshaji
Ada ya utunzaji ya kila mwezi
Tozo za kutoa pesa

SEHEM AKAUNTI YA HUNDI

1 AKAUNTI BINAFSI YA HUNDI

Kiasi cha chini cha kufungulia

SH. 1,000 qu kiasi kinacholingana na hicho

SH. 20,000
HAKUNA
HAKUNA

HAKUNA

Kiasi cha chini cha uendeshaii

|Ada ya utunzaii ya kila mwezi

HAKUNA
HAKUNA
SH. 20,000
HAKUNA
HAKUNA
HAKUNA
HAKUNA
SH. 20,000
HAKUNA
HAKUNA
HAKUNA
HAKUNA
\
H. 100,000
H. 100,000
H. 12,000

Kutoa pesa taslimy kwa dirishani

kaunti SH. 1 KWAKILA 1,000

Adhabu ya kutoa pesa zaidi ya
kiwango kinachofakiwa
/AKAUNTI ZA KIDIPLOMASIA

Kiwango cha kuanzia+ 5%

|Akaunti ya SH. Kiwango cha kuanzia +10%

Marekebisho ya kamisheni ya Ushauri

USD 100 tu

USD 100 fu

[ [Tozo za Haraka za Ulinganifu

USD 50 fu

USD 50 fu

G ya UChungUZ! NG UTUNZan wa
nyaraka

0.5% ya kiasi cha Ankara, kima cha chini cha USD 200

0.5% ya kiasi cha Ankara, kima cha chini cha USD 200

620 20 msimaniz!

U3D 100 10

T3D 100 10

570 ZIZoTBTEhWa 20 Barua vo
Mkopo
‘Barua za Ugharamiaji upya wa

I ———

1.5% kwa robo (kwa barua za utogji mkopo zilizothibitishwa)

KWwango Cha msingl cha fba + Kima cha

chini ni USD 100

aMani ya 8% kwa mwaka

1.5% kwa robo (kwa utogji wa barua za mkopo zlizothibitishwa)

Barua za Ugharamiaji upya wa Mkopo
Kiwango cha msingi cha roa + thamant y
chini ni USD100

wa mwaka. Kima chal

TGrIshen! ya Ughanmion Upya
Punguzo kwenye Barua ya
Mkopo/Ankara/Hundi

- Riba kwenye upunguzaiji

USD 50 1U

Kiwango cha msingi cha fba +
chini ni USD 100

amani ya 87 kwd mwaka. Kima cha

USD 50 1U

Kiwango cha msingi cha fiba + wa mwaka. Kima chal

chini ni USD100

amani

[ [Ribo kwenye upunguzon
unguzo la Bili(Bili za kubadilisha
@ ikiwa ni pamja na Hundi)

| burguoivenye ivo

Ukusanyaji nyaraka- Mahuruji

[ [Ada za unifadni

020 20 Msimamizi

USD 50 1U

IWGNgo Cha kuanzia +
Kimataifa + 8%

% ya nchini; Kiwango cha msingi cha riba ya

0.25% ya Ankara ya kima cha chini cha USDT00 fu

USD 50 U

Kiwango cha kuanzia +
Kimataifa +8%

% Ya nchini; KIWango cha msing! cha flod ya

0.25% ya Ankara kima cha chini cha USD 100 fu

(0S5 100

(0S5 100

[ [Kamisnent ya Uinganto
Ukusanyaji wa Nyaraka -
@ Maduhuli//Biasharandani
amisheni ya kuhifadnt

USD 50_kwa Kia mivatiia).

0.25%. Kima cha chini cha USD100

USD 50_kwa Kia mivatiia).

0.25%. Kima cha chini cha USD100

[ [7Tozo zo Horaka Zinazolngana
Bili za Nje kwa aijili ya (Makusanyo
stahiki & Kodi Zinazolipwa na
@ Mnunuzi)

amisheni ya Kuhifadhi

[ [fozoza DAL

USD 50

0.25%. ya thamani, kima cha chini USD 75 au kinachofana na hicho

USD 50

0.25%. ya fhamani, kima cha chini cha USD 75 au kinachofana na

hicho

USD 75 1

Und! 20 Kigen! ZTZoreleshwa 7020 ZNGZOTGIWa + 1070 20 Naan aMbozo NOZIOWG.

USD 50 fu kwa kila makusanyo

TUsD 75 10
020 ZNGZOTGWS + TOZ0 23 NG GMbozZo NOZINOWG.

USD 50 fu kwa kila makusanyo

AdNabu ya kufod peso 203 ya
kiwango kinachinitajia

Kiwango cha kuanzia + 2%/ Riba ya Mikopo Mikubwa + 2%

Kiwango cha kuanzia+ 2% /Riba ya Mikopo Mikubwa + 2%

Kuhamisha kufoka akauntiya SH
kwenda akaunti ya fedha za kigeni

SEHEM AKAUNTI ZA KUWEKA FEDHA

1 Akaunti za Uwekezaii
[___IKiasi/Kima cha chini cha kufungulia |
[___IKiasi/Kima cha chini cha uendeshaii |
L [ViwangowaRiba |

2 AKAUNTI ZA MUDA MAALUMU
[____IKiasi cha chini kuweka - fedha za ndd
[___IKiasi cha chini cha kuweka fedha -Ud
[ lViwangowaRiba |
SEHEM HUDUMA A BENKI KIELEKTRONI

1 Huduma za Benki Kielekfroni

POS

HAKUNA

SH.1,000,000

HAKUNA

Akaunti za Uwekezaii
H.10,000,000

SH.1,000,000

H. 10,000,000

Kulingana na makubaliano

ulingana na makubaliano

TS0 40 10 kwa KIG mOkUSGnyo

SH. 10,000 kwa muamala

T3D 40 U kwa KIG mMaKusanyo.
Miamala ya Fedha za Ndani
SH.10,000 kwa muamala

HAKUNA

Kima cha chini cha USD 50 katikati ya 0.25% ya kima cha juu cha USD 200

HAKUNA

Miamala ya Fedha za Kigeni
Kima cha chini cha UsD 50 kafkail ya 0.25% ya Kima cha cha juu cha
USD 200

Kima cha juu cha USD /YURO/PAUNDI 35-50 TU (KWETU)

Kima cha juu USD/YURO/PAUNDI 35-50 TU (Zinazolipwa kabla)

Al @ Bill za Ndani kwa Ajili ya Makusanyo
Al Kamisheni ya kuhifadhi
|Ada ya utunzaii ya kila mwezi HAKUNA AKUNA
Kutoo pesa fosimy kwa dirshani __|HAKUNA AKUNA I (MiommGiay e UKsdny o v Neianl
ufunga Akaunti HAKUNA AKUNA
dhabu ya kutoa pesa zaidi ya HAKUNA uhamishaji wa nje /wa Haraka/
kiwango kinachotakiwa JAKUNA Uhamishaji wa Telegrafu na mteja au
Iurumo'\ wa Fedha Nie Zc Nehi (TTs)_JKwa kiwango cha chini ni USD 50 kati ya 0.25% kiwango cha juu USD 200 _[HAKUNA HAKUNA
Utumaji wa Fedha Ndani ya Nchi— [HAKUNA AKUNA HAKUNA
Ubadilishaji wa Fedha za kigeni Viwango vya bei nafuu vitatumika IAKUNA
3 AKAUNTI YA HUNDI YA FEDHA ZA KIGENI e e e TG
[___IKiasi cha chini cha kvfunguiia ___TUSD 100/ YURO100/PAUNDI 100 SD 100/ YURO/PAUNDI 100 Hargka/ wa Telegrafy
[Kiasi cha chini cha endeshaii____JUSD100/ YURO100/PAUNDI 100 SD 100/ YURO 100/ PAUNDI 100,
[_IAdayautunzaiivakiia mwezi____USD 12 au kiasi kinachoendana na hicho D 15 qu kiosi kinachoendana na hicho ——
[____IKiasi cha chini chakutafuio ____TUSD 25/ YURO 25/PAUNDI 25 SD 25/ YURQ 25/PAUNDI 25 o ya va Uhamishall wa Nie wa
- 1% kwa muamala % kwa muamala Fedha/ wa Haraka/ wa Telegrafu
[___IKitabu cha Hundi - cha karatasi25_JUSD 10 au kiosi kinacholingana_na hicho HAKUNA unaofanywa na mieja au benki USD 10 TU

USD 10 TU

Uhamishaj wa Haraka wa Ndant

USD 5 10

TSD 1010

FGwald ya Fedha ya Kimarora

USD 30 kwa Hawala ya fednd ya kimaraira

USD 30 kwa Hawala ya fednd kimatara

TAGKUSNYG kwa Gt ya fondh za

Kigeni

0.25% ya thamani. Kima cha chini cha USD75;

a cha juu cha USD 250;

D257 va TomanT. Kima cha o cha U3 75, Rma cha Jou cho 05D |

Maelezo

Vitaby vya karafasi: 25

Kulingana na makubalianio

SH. 500,000

ulingana na makubaliano
AAKAUNTI ZA MUDA MAALUMU
SH. 10,000,000

USD 1,000

1USD 10,000 au kiasikinacholingana na hicho

Kulingana na mokubaliano

1SH 2,000 kwa Mwezi.

Kulingana na makubaliano

SH.10.000 kwa Mwezi

BURE

BURE

BURE

BURE

BURE

BURE

BURE

JAKI

BURE

JAKI

SH.1500

A
A
H. 1500

Kiwango kwa Kadi
'Ubadilishaji wa nywila kwa mkono

110009999

AKUNA

SH.1,000 kwa myamala

1,000 kwa muamala

SH.1,000 kwa myamala

1,000 kwa muamala

H. 1,500 kwa muamala

1,500 kwa muamala

SH. 1,000 (0 - 200,000/=] na SH. 2,000 (200,001 - 400,000/=)

KUNA

SH. 1,500 kwa muamala

Kutoa fedha kwenye benki kupitia wakala

H. 1,500 kwa muamala

500

110,049,999

[ 150,000-99.999

[_1100.000-299.999

[__1300,000-499.999

[ 1500,000-1,000,000

.900 900
1,200 200
. 2,000 ,000
. 3,500 500
. 4,500 .4.500

Kutoa fedha kielekrtoni

ya fedha zote zinazotolewa

Kuweka fedha kilekironi

ya fedha zote zinazofolewa

5% ya fedha zofe zinazowekwa

Africash /Fedha taslimu za Kiafrka

2 Kadi ya Mkopo ya Visa

-5% ya fedha zofe zinazowekwa

6000 + 1.5% ya kiasi chote kiichotumwa/UDS 4.45 + 1.5% ya kiasi chote

HAKUNA
HAKUNA

[Vilabu vyckaratos 59

VTraby vy karaios —100 S ;
Maomby va Kulipwa kwa hondr SH. ]

0

A
000, USD 30

000, USD 10

Maelezo ya Kusifisha Malipo ya
Hundi

[}
|u olevu wa karatasi: SH. 20,000; Upotevu wa Kilabu SHIZ 40,000;

polevu wa karalasi: SH. 20,000; Upolevu wa Kilabu SH. 40,000;

H_25,000, USD 20 kwa kipengele

[SH_ 25,000, USD 20 kwa kipengele.

Utoal wo Hundiva Menela
U

<8 Kanuni Kuu
Janzishaj wa kanuni koo
[ [Ufengenezar wa Kanun Kou

BURE

[SH. 10,000; USD 10 au kiasi_kinachofanana na hicho

BURE
Kanuni Kuu
SH.10,000; USD 10 au kiasi_kinachofana na hicho

HAKUNA

[FAKONA

Kurekebisha/KUsifisha Kanuni kuu!

Kima cha chini cha USD 50; 0.25% ya kima cha juu cha USD 200
[SH-10,000; USD 10_au Kiasi_Kinachofanana na hicho!

RGnun KoU Z5Z0Tpwo.
4 Fedha kidogo/athari hazipo wazi

___lFedha Kidogo [Mwone mioafedhal

21
SH.10,000; USD 10

[SH-"40,000; USD 40 aU Kiasi_Kinachofanana na hicho!

SH_50,000; USD 50 SH_50,000, USD 50

Kima cha chini cha USD 50; 0.25% ya kima cha juu cha USD 200
[SH-10,000; USD 10 auU Kiasi_Kinachofanana na hicho!
[SH-"40,000; USD 40 auU Kiasi_Kinachofanana na hicho!
Fedha kidogo/athari hazipo wazi

SH. 10,000; USD 10

SH. 15,000; USD 15

SH.15,000; USD 15

SH. 30,000; USD 20 au kiasi kinachofanana na hicho

SH. 50,000; USD 20 au kiasi kinachofanana na hicho

s

TYG hal7BaruG ya
Kumbukumbu/

SH. 25,000; USD 25 au kiasi kinachofanana na hicho

SH. 25,000; USD 25 au kiasi kinachofanana na hicho

UTbITsha) wo hondh e,

[AdG 20 UChokaTa) wa mshanara
Uamishag wa Akount syoranyakaz
[Ada ya Unitadhi wa fedna 1asimu
_SARAFU PEKEE

T,000; USD | QU Kiasi Kinachofanana na hicho!

USD 500 USD 500
SH. 1.500; USD 1 0 Kiasi Kinachofanana na hicho S
BURE BURE

5% ya fedna liyowekwa

5% ya fedna liyowekwa

lapproved by:
Signature:

Signature: (Signed:

Flavia Kiyanga
[Mkuu wa uendeshaji
United Bank for Africa (Tanzania) Ltd

Benson Msangi
[Mkuu wa Fedha
United Bank for Africa (Tanzania) Ltd

|Ada za kutoa tena

[SH. 10,000

Allfees are VAT exclusive.

212087700
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Viongozi Machinga
watakiwa weledi
kutumikia nafasi zao

Na Steven William, MUHEZA

_mamilioni ya wananchi kurejesha

VIONGOZI wa Bodi ya
Shirikisho la Umoja wa Wa-
machinga (SHIUMA) Wilaya
ya Muheza, wametakiwa
kutumikia nafasi zao kwa
weledi kwa faida ya wana-
chama na serikali.

Rai hiyo imetolewa na Ofi-
sa Biashara wa Halmashauri
ya Muheza, mkoani Tanga
kwenye kikao cha wajumbe
wa Bodi ya Shirikisho la
Wamachinga kilichokutana
kupitisha maadhimio mbal-
imbali ikiwamo maslahi ya
wamachinga kwenye wilaya
hiyo.

Alisema viongozi wakisi-
mamia misingi vyema ita-
saidia kupunguza migogoro
baina ya wafanyabiashara
hao na serikali na kusaidia
kukuza maendeleo ya kiu-
chumi kwenye jamii.

Kaimu Ofisa Maendeleo ya
Jamii wilayani humo, John
Kwingwa, alitoa ufafanuzi
wa mfumo mpya wa kuom-
ba kupata mikopo ya asil-
imia kumi ambayo hutolewa
na halmashauri ikiwa ni
agizo la serikali.

Alisema ili kuepusha
malalamiko ya utoaji wa
mikopo, serikali imeanzisha
mfumo mpya wa kuomba
kwa kutumia simu janja na
kuwataka kwenda kutoa
elimu hiyo kwa wamachinga
wenzao ili kunufaika na
mikopo hiyo isiyo na riba.

Aidha, Mwenyekiti wa wa-
machinga ngazi ya wilaya,
Ally Juma, aliziomba idara
za Maendeleo ya Jamii na
Biashara kuwapatia elimu
na miongozo mbalimbali
ambayo itasaidia kwenda
kutoa elimu ya kuendesha
biashara zao.

Katika hatua nyingine
mwenyekiti huo alitoa
shukrani kwa serikali kwa
niaba ya wafanyabiashara
kwa jinsi inavyo shughulikia
mchakato wa kuwapatia
eneo rasmi la kufanyia kazi
Zao.

Serukamba atoa siku 7 waliotafuna

Na Thobias Mwanakatwe,
IRAMBA

KUU wa Mkoa wa

Singida, Peter Seru-

kamba, ametoa siku

saba kwa watumi-
shi wa idara ya fedha ya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Iramba,
kurejesha Sh. milioni 365 zina-
zodaiwa kutafunwa na watumi-
shi na mawakala waliozikusanya
kama ushuru na kodi kutoka
kwa wananchi.

Watumishi na mawakala hao
wanadaiwa badala ya kupeleka
fedha hizo benki kwenye akaun-
ti za serikali waliamua kuzitafu-
na tatizo linalodaiwa kujitokeza
kila mwaka.

Akizungumza na wakuu wa
idara, wahasibu na watendaji wa
mashauri ya Wilaya ya Iramba
ndiyo inayoongoza kati ya hal-
mashauri saba za Mkoa wa Sin-

gida kwa watumishi wake kuku-
sanya fedha na kuzitafuna bila

kuzipeleka benki.
“Mmeenda kwenye masoko
wananchi wema wamelipa

ushuru na kodi, lakini mtumishi
tuliyekupa jukumu la kukusanya
fedha baada ya kuzikusanya
badala ya kuzipeleka benki
unaamua kuziweka mfukoni
maana yake ni kama halmashau-
ri tumekupa mtaji, hili jambo
haliwezekani,” alionya.

Alisema katika kipindi chake
kama kuna mtumishi anadhani
hawezi kukusanya fedha za seri-
kali na kuzipeleka benki au hal-
mashauri basi aache kazi hiyo
haraka.

Serukamba alisema katika
ufisadi huo kuna mambo mawili
yanayojitokeza inawekezekana
ni njama kati ya wakuu wa idara
na wakusanyaji wa fedha hizo
kugawana na serikali kukosa
mapato.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Iram-
ba, Suleiman Mwenda, alisema
tatizo hilo limekuwa sugu ka-
tika wilaya hiyo na kutoa mfano
kwa mwaka jana watumishi na
mawakala walikuwa wanadaiwa
zaidi ya Sh. millioni 200, lakini
mwaka huu deni limeongezeka
na kufikia zaidi ya Sh. milioni
300.

Mwenda alisema  wakuu
wa serikali walishafika katika
wilaya ya Iramba akiwamo Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa na
kuagiza fedha zilizotafunwa
na watumishi zirejeshwe, la-
kini utekelezaji wake umekuwa
hafifu. “Jambo hili limekuwa la
muda mrefu, mwaka jana wa-
tendaji walikuwa wanadaiwa
zaidi ya Sh. milioni 200 pamoja
na serikali kuchukua hatua kwa
watumishi  waliohusika, cha
kushangaza ufujaji umeongeze-
ka na kufikia Sh. milioni 300
sasa,” alisema.

Serukamba baada ya taarifa
hiyo alianza kusoma majina ya
watumishi na mawakala wanao-
daiwa mamilioni hayo ya fedha
na kila mmoja kutakiwa ku-
jieleza lini atalipa deni lake.

Hata hivyo, alishtuka na
maelezo ya utetezi yali-
yokuwa yanatolewa na wa-
daiwa na kubaini kuna mch-
ezo mchafu (njama) iliyokuwa i
metengenezwa kati ya wadaiwa
na watumishi wa idara ya fedha.

Aliamua kuwaagiza watumi-
shi wa idara ya fedha kuwafua-
tilia wadaiwa wote na fedha hizo
kuzirejesha ndani ya siku saba
na kuahidi kufika katika wilaya
hiyo Jumatatu ijayo kuangalia
kama fedha hizo zimerejeshwa.

Aidha, alimwagiza Mkuu wa
Wilaya na Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Iramba,
Michael Matomora, kufuatilia
suala hilo ili fedha hizo zirejesh-
we ndani ya siku saba.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Serukamba (kushoto), akiwahoji watumishi wa Halmashauri ya Wilaya ya Iramba jana,
wanaodaiwa kutafuna fedha zaidi ya Sh. milioni 365. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

NGO tano zaiomba serikali kuharakisha mifumo kisheria

Na Elizabeth Zaya

MASHIRIKA matano yasiyo ya
kiserikali yameiomba serikali ku-
harakisha kushughulikia mifumo
ya kisheria inayozuia upatikanaji
wa elimu kwa wasichana na ku-
ruhusu kuolewa wakiwa wadogo.

Wakizungumza katika kua-
dhimisha Siku ya Mtoto wa Kike
Duniani iliyofanyika Dar es Sa-
laam, walisema bado wasichana
wanakumbana na vikwazo vingi
vinavyokwamisha ndoto zao.

Nancy Kalembo ni Mwenyekiti

wa Jukwaa la Watoto Tanzania,
alisema miongoni mwa mambo
yanayokwamisha wasichana
wengi kufikia ndoto zao za kiel-
imu ni Sheria ya Ndoa ya Mwaka
1971, inayoruhusu mtoto wa
miaka 15 kuolewa kwa ridhaa ya
wazazi na kuiomba serikali kuha-
rakisha kuifanyia mabadiliko.

Pia alizungumzia gharama
kubwa ya taulo za kike kuchang-
ia msichana kushindwa kuhud-
huria shuleni kwa siku tatu hadi
tano anapokuwa katika hedhi
kila mwezi.

“Tutafurahi sana kama serikali
italiangalia hili la kuharakisha
mabadiliko ya Sheria ya Ndoa na
pia kupunguza gharama za taulo
za kike. Wasichana wengi wa-
nashindwa kupata fedha ya ku-
nunua taulo hizo na hivyo kula-
zimika kutokwenda shuleni kwa
siku tatu hadi tano katika kipindi
chote cha hedhi kila mwezi, kwa
hiyo tunaomba serikali ilifanyie
kazi,” alisema Nancy.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mtendaji wa Shirika la Msichana
Initiative, Rebeca Gyumi, alisema

ni vyema serikali ikafanyia kazi
kwa uharaka changamoto zi-
nazowakabili wasichana nchini
ikiwamo sheria hiyo ya ndoa ili
kuwasaidia kutimiza ndoto zao
za kielimu, kuwalinda kiafya na
kuwa na furaha.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
alisema tayari timu inakamilisha
kazi ya kukusanya maoni kwa
ajili ya mapitio ya sheria hiyo ya
ndoa na kwamba kazi hiyo itaka-
milika hivi karibuni.

Kuhusu suala la taulo za kike,
Dk. Gwajima alisema wana-
shirikiana na Wizara ya Viwanda
na Biashara pamoja na wadau
wengine namna ya kuhakiki-
sha kwamba upatikanaji wake
unakuwa rahisi usio na gharama.

“Taulo za kike nalo limeibuka
kuwa tatizo linalokwamisha wa-
toto wa kike kuhudhuria maso-
mo, kukosa masomo kwa siku
tatu hadi tano si jambo dogo, kwa
hiyo tunalifanyia kazi kwa kush-
irikiana na Wizara ya Viwanda na
Biashara,” alisema Dk. Gwajima.
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TTCF yaiomba serikali

umakini Kilimo cha tumbaku

Na Mwandishi Wetu

KURUGENZI

Mtendaji wa Cha-

ma cha Kudhibiti

Matumizi ya Tum-
baku Tanzania (TTCF), Luti-
gard Kagaruki, amesema seri-
kali haina budi kufikiria kwa
umakini ili kuokoa afya za Wa-
tanzania wanaotumia bidhaa
za tumbaku.

“Madhara ya kilimo na
matumizi ya tumbaku ni
makubwa kuliko faida ambayo
serikali inapata,” alisema Ka-
garuki.

Alionya kuwa wataalamu
wa afya wamebaini kuwa tum-
baku ni moja ya sababu kuu
za magonjwa yasiyoambukiza
kama vile kisukari, mishipa

Y o .‘E :
Mmoja wa mabalozi wa Kilevi cha Captain Morgan, akionyesha |shara ya kuzindua kilevi kipya cha Captam Morgan

Gold", kinachozalishwa na Kampuni va Bia ya Serengeti (SBL) jijini Dares Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WET

ya damu na moyo, saratani,
afya ya kinywa, kupungua kwa
nguvu za kiume na matatizo ya
akili.

“Mchakato mzima wa kilimo
cha tumbaku ni sawa na mtu
anayevuta sigara 50 kwa siku,”
alisema.

Kutokana na hali hiyo,
alisema Shirika la Afya Du-
niani (WHO) limeweka suala la
matumizi ya tumbaku kuwa ni
jambo linalopaswa kuchuku-
liwa hatua kwa kuainishwa
kama moja ya haki za binada-
mu.

Alisema hali hiyo inatoka-
na na matumizi ya tumbaku
kuwaathiri watumiaji na wa-
naoishi karibu nao na hata
wanaotumia vitu vinaowazun-
guka.

Aliyasema hayo wakati wiki
iliyopita, Bodi ya Tuambaku
nchini ilitangaza mkakati maal-
umu wa kuhamasisha kilimo
cha tumbaku nchini kwa mael-
ezo kuwa kuna kampuni am-
bazo zimetangaza kuwa tayari
kununua kiwango chochote ki-
takachozalishwa na wakulima
nchini.

Kagaruki alitaja madhara
mengine ya tumbaku kuwa ni
uharibifu wa mazingira kama
kufyeka misitu ili kupata kuni,
kuongeza kiasi cha sumu kwe-
nye ardhi na kusababisha
mazao mengine kushindwa
kustawi.

Matatizo mengine alisema
ni ukame, ajira kwa watoto na
hata kuwanyima haki yao ya
msingi ya kupata elimu.

Alisema anashangaa kuona
Tanzania inahimiza kilimo cha
tumbaku wakati nchi nyingine
za Afrika Mashariki kama
vile Kenya na Uganda wame-
kuwa na sheria zinazodhibiti
matumizi ya tumbaku.

Alisema kuna muswada wa
sheria ya kudhibiti matumizi
ya tumbaku ambao tayari upo
Wizara ya Afya lakini umeku-
wa ukikwamishwa kutokana
na ushawishi wa kampuni za
tumbaku duniani.

“Na hili ni kwa Tanzania tu.
Nchi nyingine zimeshatoka
huko. Watanzania tunazidi
kuwa hatarini kwa msukumo
wa watu wasiowatakia Watan-
zania kiafya, kimazingira na
ustawi wa jamii,” alionya Ka-
garuki.

. Royal Tour
. yaendelea kuleta

- watalii nchini

Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa

© Tanzania (TANAPA), limesema
¢ kuwa baada ya Rais Samia Su-

luhu Hassan kuzindua filamu

© ya Royal Tour kumekuwa na
: mafuriko ya watalii kwenye
: maeneo ya hifadhi.

Kamishana wa Uhifadhi wa

¢ TANAPA, Willium Mwakilema,

¢ alisema hayo juzi alipokutana

: na wadau wa utalii, wawekezaji
: na viongozi wa serikali aki-

¢ wamo Mkuu wa Mkoa wa Aru-
¢ sha, John Mongela, kujadili

: namna vijana wa Kanda ya

: Kaskazini wanavyoweza kunu-
¢ faika na fursa zilizoko kwenye
¢ sekta hiyo.

Alisema idadi ya watalii im-

: eongezeka hadi 649,654 kutoka
1 557,763 kabla ya UVIKO-19

* huku mapato yakiongezeka

: hadi Sh. bilioni 178.4 kutoka Sh.
: bilioni 165.9.

“Hiki ndicho kiwango kikubwa

¢ TANAPA tulichangia kwenye

¢ serikali yetu kupitia Wizara

¢ ya Maliasili na Utalii, na hili ni

: jJambo kubwa sana ambalo Rais
¢ Samia ametutendea Watanza-

* nia,” alisema Mwakilema.

Aliongeza kuwa baada ya

¢ kuingia kwa UVIKO-19 hali

¢ ya utalii nchini ilibadilika na

¢ walipata wageni 95,012 kutoka
: 557,763, na kuingiza Sh. bil-

ioni 11.3 pekee, jambo ambalo
lilikuwa ni anguko kubwa kwa

sekta hiyo.

Mongela, alisema mkoa huo

ndio kitovu cha biashara
: ya vito Afrika Mashariki, na
i kwamba walipata mtikisiko,

lakini kwa sasa wamerudi kwe-

¢ nye nafasi nzuri.

“Tunaambiwa ukiondoa Brazil,

¢ kwa maana ya vivutio vya asili,
¢ Tanzania tunafuatia, tunaona

: kabisa hiyo fursa iko wazi, leo
: ukienda Uwanja wa Ndege wa
¢ Kimataifa (KIA) pale, wakati

¢ watalii wanashuka pale hakuna
¢ Kkitu ambacho hata mimi mwe-
: nyewe nimefurahia kama kuwa
¢ huru, bila kuwa na barakoa,

* unakuta dereva, ‘tour guide’

: (mwongozo utalii) wamechanja,
: na yeye anakuwa huru,” alise-

: ma Mongela.

Kanisa Anglikana lalaani ukatili wa watoto

Alphonce Kabilondo, GEITA

KANISA la Anglikana Dayosisi
ya Victoria Nyanza, limelaani
matukio ya kikatili yanayoende-
lea kujitokeza nchini, likiwamo
la mtoto kuunguzwa mikono na
mzazi wake na kushindwa ku-
fanya mitihani yake ya kuhitimu
darasa la saba akituhumiwa kui-
ba kiasi cha Sh. 30,000.

Akizungumza juzi katika iba-
da ya kipaimara, katika Kanisa
la Kristo Mfalme mijini Geita,
Askofu Zephania Amos alisema,
kanisa hilo linaelimisha waumini
kutoa taarifa za matukio ya uka-
tili kwa vyombo vya dola ili ya-
dhibitiwe.

Askofu huyo alisema maeneo
mbalimbali yanatokea matukio
makubwa ya ukatili wa jinsia na

kwamba ni vyema viongozi wa
dini kutimiza wajibu wao kuhim-
iza waumini kutoa taarifa.
“Ukatili huu unasababishwa
na migogoro mingi ya ndoa na
mambo mbalimbali likiwamo
la hali mbaya ya uchumi katika
jamii, hivyo elimu tunayoitoa
pamoja na kuliombea taifa
sisi kama kanisa tunaomba
matukio haya yaripotiwe,” alise-

ma.
Aidha, aliwataka waumini
kusafisha njia zao kwa kutenda
matendo mema yanayompen-
deza Mungu pamoja na kudumi-
sha amani ndani ya familia, kani-
sa na taifa kwa ujumla.
Mchungaji Kiongozi wa Kanisa
la Kristo Mfalme, Joseph Kitwe,
alisema wataendelea kutoa
elimu kwa waumini wao kuto-

kana na maelekezo ya kiongozi
huyo, na kwamba wapo baadhi
ya wanaume wanatendewa uka-
tili, lakini hawatoi taarifa.

James Mtalitinya, muumini
katika kanisa hilo alisema ukatili
mwingine unasababishwa na wa-
zazi na walezi kutowalea watoto
wao katika misingi ya maadili na
kumcha Mungu.
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Ahukumiwa jela
miaka 30 kwa
kunajisi binti

‘Wananchi 800,000 Arusha
‘wapata chanjo ya corona

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA Na Allan Isack, ARUSHA
MAHAKAMA ya Wilaya va ANANCHI  zaidi

Babati mkoani Manyara im-
Magugu, Shaban Jumanne (20)
kwenda jela miaka 30 kwa
kosa la kumnajisi binti (16)
(jina limehifadhiwa) ambaye
ni bubu.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi
na Hakimu Mkazi Mfawidhi
wa Mahakama ya Wilaya va
Babati, Victor Kimario, baada
va kusikiliza pande zote mbili.

Alisema Jumanne alikutwa
akifanya mapenzi na bin-
ti huyo ambaye ni bubu bila
ridhaa yake wakiwa chooni
Julai 28 mwaka huu nyum-
bani kwa binti huyo.

Kimario alisema mwathirika
wakati anatoka chooni wa-
dogo zake walimsikia analia,
kumwona Jumanne akiruka
ukuta na wadogo zake na binti
huyo wakaanza kupiga kelele.

Alisema upande wa mashta-
ka ukiongozwa na binti aliye-
fanyiwa unyama huo pamoja
na wadogo zake ulithibitisha
pasi na shaka kuwa mshtaki-
wa alimbaka binti huyo akiwa
chooni.

Kimario alisema mshtakiwa
huyo alijitetea mwenyewe.

A||sema mshtakiwa alikiuka
kifungu cha 130(1)(2)(e) na ki-
fungu cha 131(3) cha Sheria ya
Kanuni ya Adhabu Sura ya 16
va Mwaka 2019 iliyofanyiwa
marejeo mwaka 2022.

Wakili Peter Utafu akisaidi-
ana na Mwendesha Mashtaka
wa Polisi Mkaguzi Msaidizi,
Emmanuel Jumbe, walisema
licha ya mshtakiwa kutoku-
wa na rekodi ya matukio ya
uhalifu waliiomba Mahakama
itoe adhabu kali.

Mshtakiwa Shaban Jumanne
alipopewa nafasi ya kujitetea
alilomba mahakama kumpun-
guzia adhabu kwa kuwa bado
ni kijana mdogo na ana famil-
ia na wazazi wanamtegemea.

ya 800,000 wa

Mkoa wa Arusha,

wamejitokeza
kuchanja chanjo ya UVIKO-19
katika vituo 324 vya kutolea
huduma.

Mratibu wa UVIKO-19 wa
mkoa huo, Dk. Wilson Boniface,
aliyasema hayo juzi wakati wa
mafunzo ya kuwajengea uw-
ezo viongozi wa dini, mila na
serikali, kueleza kuwa idadi ya
wananchi waliochanja ni sawa
na asilimia 69.

Mafunzo hayo yaliandaliwa

na Shirika la Kimataifa la Ku-
saidia Vyombo vya Habari la
Internews.

“Lengo letu ni kuchanja
wakazi wa Arusha na kufikia
asilimia 100 ya walengwa
walioko. Asilimia 70 ya watu
wenye umri kuanzia miaka 18
na kuendelea wako milioni
1.2, lakini kutokana na idadi
ya watu milioni 2.2 walioko
mkoani Arusha, waliochanja ni
wachache,”alisema.

Alisema ili kuhakikisha wa-
nafikia malengo ya serikali ya
watu wote kupata chanjo hiyo,
wanaendelea kuhamasisha
wananchi kupitia vyombo vya

habari, viongozi wa dini, mila
na taasisi mbalimbali ili waen-
delea kujitokeza kwenye vituo
vya kutolea huduma kwenda
kuchanja.

Kiongozi wa Mila wa Jamii
ya Kifugaji ya Kimasai, Amani
Lukumay, alisema wamekuwa
wakishirikiana na serikali ku-
hamasisha wananchi kuchanja
kwa kuwa chanjo hizo hazina
madhara.

“Kupitia vikao vyetu vya
kimila, tumeshatoa hamasa na
watu zaidi ya 400 walijitokeza
kuchanja, hivyo tunawashauri
Watanzania wengine  waji-
tokeze kwenda kuchanja na

wasitumie dawa ambayo hai-
jathibitishwa na wataalamu wa
afya,”alisema.

Shekhe Shaban Juma kutoka
Baraza la Waislamu Tanzania
(BAKWATA) Mkoa wa Arusha
alisema wananchi walipitia ka-
tika kipindi kigumu kwa kuwa
wengi wao hawakuwa na elimu
ya ufahamu wa umuhimu wa
chanjo hiyo.

Alisema: “Tuliwahamasisha
waumini wetu kwenda kuchan-
ja kwa kuwa hakuna sehemu
yoyote kwenye vitabu vya dini
vimeonyesha kuwa chanjo au
kuchanja kuna madhara kwa
watu”.

Meneja wa Benki ya NMB Tawi la Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Alan Kombe (wa nne kulia), akizun-
gumza na wafanyabiashara wa soko la getini Songambele, baada ya kuwakabidhi vifaa vya kuhifadhia taka, wakati
wa Wiki ya Huduma kwa Wateja, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wapitisha aiimio la kujenga barabara yva changarawe

Na Allan Isack, MBULU nye

miundombinu isiyokuwa

muhimu za kijamii kutokana na

WAKAZI wa Wilaya ya Mbulu,
mkoani Manyara, wamepitisha
azimio la kujenga barabara ya
Endamiran hadi Bonde la Hes-
hikesh kiwango cha changarawe,
yenye urefu wa kilomita 13.

Wamelazima kuchukua ua-
muzi huo baada ya serikali kutoi-
karabati kwa muda mrefu.

Akizungumzia azimio hilo
jana, Diwani wa Endamiran, Ges-
so Bajuta, alisema wananchi wa
kata hiyo, wamejitolea kujenga
barabara hiyo mpya kwa kiwan-
go cha changarawe.

“Huu ujenzi umegharimu
shilingi milioni 120, barabara
hii itakuwa mkombozi kwa wa-
nanchi wa Endamiran, kwa kuwa
awali walikuwa wakipita kwe-

rafiki, kwa kutembea umbali wa
kilomita 140 kwenda kufuata hu-
duma muhimu za kijamii kama
zahanati na soko katika Mji Mdo-
go wa Hydom,” alisema.

Akifafanua zaidi kuhusu azi-
mio hilo, mmoja wa wazee wa
Anania Hamnay, alisema baada
ya ujenzi huo kukamilika, itaku-
wa fursa kubwa kwao ya kukuza
uchumi na kipato cha wakazi wa
eneo hilo.

Alisema adha ya ubovu wa mi-
undombinu hiyo ulisababisha
jawazito kushindwa hospltahm
na kwenye vituo vya afya kuud-
huria kliniki au kwenda kujifun-
gua. “Wananchi walikuwa wana-
teseka sana kwa kukosa huduma

ubovu wa barabara, lakini ku-
kamilika kwa ujenzi itakuwa
sehemu ya kukuza uchumi wa
kata yetu na kuongeza kipato
kwa mwananchi mmoja mmoja
kwa kuwa watakuwa na uhakika
wa kupeleka mazao yao kuuza
sokoni,” alisema.

Aidha, alitumia fursa hiyo kum-
shukuru diwani huyo kwa kutoa
fedha kwa ajili ya kutekeleza
ujenzi huo na mashine ya kuten-
geneza barabara baada ya wa-
nanchi kuanza kufyeka pori kwa
kutumia zana za jadi.

Diwani wa Kata ya Endamiran,
Gesso Bajuta, alisema ameguswa
na kutengeneza kwa barabara
hiyo kwa kuwa wakazi wa kata
hiyo, hawakuwa na miundom-
binu rafiki na ya uhakika tangu

Tanzania ilipopata uhuru.

“Siyo kwamba nina pesa nyingi
za kutoa ila nimeona watu wana-
vyoteseka hasa wanawake wali-
yokuwa wanatembea zaidi ya
kilomita 100 kwenda na kurudi
wanapokwenda kutafuta hu-
duma za kijamii imenigusa kwa
kufanya hivi nitakuwa nimewa-
saidia kuondokana na hali hiyo,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Mbuluy,
Sezalia Makota, alisema barabara
hiyo, imetengenezwa kwa muda
mwafaka katika eneo hilo, kwa
kuwa kuna utekelezaji wa miradi
mingine ya maendeleo ikiwamo
ya elimu.

“Sisi kama serikali hatuna
pingamizi kwa kazi hii ya maen-
deleo iliyofanywa na diwani huyu
kwa kushirikiana na wananchi na

tutaendelea kuwaunga mkono,
pia tunaomba viongozi na wadau
wengine kujifunza kupitia kwa
wananci hawa,” alisema Makota.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara,
Makongoro Nyerere, aliwaonya
baadhi ya watu wanaofanya siasa
za kubeza kazi za maendeleo
zinazofanywa na wadau mkoani
humo.

Alisema nchi zote zilizoen-
delea duniani kumekuwapo na
ushirikikiano kati ya serikali
na sekta binafsi, hivyo kitendo
walichofanywa na wananchi hao
kwa kushirikiana na mdau huyo
ni cha kizalendo na kinapaswa
kuigwa na watu wote.

Baada ya kuzindua barabara
hiyo, Makongoro, aliikabidhi kwa
Wakala wa Barabara za Mjini na
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Wanafunzi
Shule ya
Msingi
Pongwe
waomba
msaada

Na Hamida Kamchalla, TANGA

WADAU wa sekta ya elimu
ndani na nje ya Mkoa wa
Tanga wameombwa kujitokeza
kuisaidia Shule ya Msingi
Pongwe yenye watoto wenye
mahitaji maalumu ili kubore-
sha miundombinu ya elimu.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Omary Mgumba, alitoa ombi
hilo juzi wakati akikabidhiwa
shule hiyo baada ya kumal-
izika kwa ukarabati wa mi-
undombinu uliofanywa kwa
msaada na Taasisi ya Lady
Feteemah Trust kutoka Uin-
gereza, ambayo imegharimu
Sh milioni 220.

“Miundombinu hii bado
inahitajika sana kwa sababu
uhaba wake ni mkubwa sana
hasa ukilinganisha na wingi
wa wanafunzi walioko shuleni
hapo, hivyo nitoe wito kwa
wadau wote wa elimu na wen-
gine kuja kutoa msaada katika
shule hii kwani ni mahali sa-
hihi,” alisema.

Mgumba alisema kwa upande
wa vyumba vya madarasa
shule hiyo haina uhaba kabisa
kwa kuwa ni miongoni mwa
shule chache ambazo zime-
patiwa mradi wa ujenzi wa
vyumba.

“Pamoja na kuwa na wa-
nafunzi 1,213 wanaohitaji
madarasa 16 tu, lakini hapa
tumejenga madarasa 22, lakini
kabla ya ukarabati huo tuli-
kuwa na uhaba mkubwa kwa
sababu madarasa mengine
yalikuwa yameshapoteza sifa
ya kusomeshea watoto wetu,”
alisema.

“Serikali inawashukuru kwa
ukarabati mkubwa wa ma-
darasa 16, bwalo la chakula na
jiko, chumba cha huduma ya
kwanza, ujenzi wa madarasa
mawili, kisima kirefu cha maji,
sehemu va kuchezea watoto
wenye ulemavu na matundu
matano ya vyoo vya walimu,”
alisema.

Alisema serikali inatambua
msaada huo na kuomba mi-
undombinu hiyo itatunzwe
ili iweze kudumu kwa kipindi
kirefu, huku akitoa wito kwa
V|ong02| wa Wilaya na Hal-
mashauri ya Jiji la Tanga ku-
Rallqklsha wanatekeleza agizo

ilo

“Natoa wito kwa viongozi wa
Wilaya na Halmashauri ya Jiji
la Tanga pamoja na jamii yote
va shule ya msingi kuhakiki-
sha tunaitunza vyema miun-
dombinu hii, ili iweze kudumu
watoto wetu wasome katika
mazingira mazuri,” alisisitiza.

Shule ya Msingi Pongvve ina
wanafunzi 1,213, ni miongoni
mwa shule kongvve nchini na
ilianzishwa mwaka 1946.

Naibu Waziri: Wadau tumieni
matamasha kukuza utalii

Na Woinde Shizza ARUSHA

AIBU Waziri wa Utam-

aduni Sanaa na Mich-

ezo, Pauline Gekul,

amewataka  wadau
wa utamaduni na utalii nchini
kuyatumia kimkakati matama-
sha ya utamaduni yanayoende-
lea nchini kwa lengo la kukuza
utalii.

Gekul aliyasema hayo juzi
wakati akizindua Tamasha la
Maasai Festival linalotarajia
kufanyika Agosti mwakani jijini
Arusha, pia aliipongeza taasisi
hiyo kwa ubunifu wa kukuza
utalii.

Alisema wakati huu ni mua-
faka kwa wadau kuungana na
serikali katika kuongeza mazao

ya utalii hapa nchini kwa
kuongeza thamani ya shughuli
mbalimbali za utamaduni na
sanaa zenye upekee ikiwamo
za utamaduni wa Kimaasai kwa
ajili ya soko la ndani na nje ya
nchi.

“Serikali inathamini juhudi
za wadau mbalimbali za ku-
tumia shughuli za utamaduni
na sanaa kwa ajili ya maende-
leo ya sekta nyingine ndiyo
maana Rais Samia alielekeza
Januari 22 akiwa Moshi serikali
na wadau kuyatumia matama-
sha kimkakati kukuza utalii,”
alisema.

Waziri wa Maliasili na Utal-
ii, Dk. Pindi Chana, alisema
kwamba Maasai Festival ni
bidhaa muhimu ya utalii ka-

tika soko la hapa nchini na
waandaaji wamethibitisha hilo
kwa vitendo kwamba utama-
duni na utalii ni kama bidhaa
moja.

Aidha, aliwashukuru
waandaaji hao kwa kuendelea
kukuza na kuimarisha sekta
mtambuka kwani Tanzania
ni moja ya mataifa yaliotajwa
kuwa na utajiri wa kipekee
katika sekta ya utamaduni na
malikale.

Mkurugenzi wa Wonderland
Afrika na View Point Adven-
tures Safaris LTD, Said Maulid
alisema zaidi ya wageni 1,500
kutoka mataifa ya Ulaya wa-
natarajiwa kishiriki tamasha
hilo litakaloenda na matukio
manne.

Aliyataja matukio hayo ni
pamoja na warsha, ukimbiaji
wa mbio, onyesho la mavazi
na Maasai Festival CSR yote
hayo yatakuwa ni matukio
yatayofanyika katika Tamasha
la Maasai Festival Agosti mwa-
kani.

Alisema: “Natoa wito kwa
wadau mbalimbali kuende-
lea kuunga mkono juhudi
za Rais Samia Suluhu Has-
san kwani tunaona Royal
Tour imejibu hivyo tuan-
zishe na kujenga ubunifu wa
kuanzisha matamasha na bid-
haa za utalii na utamaduni
zitakazosaidia kutangaza nchi
yetu kama alivyofanya Rais
wetu”.
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Mganga Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk. Jairy Khanga (ku||a) aklzungumza na vvanafun2| kutoka shule mbalimbali
za Manispaa ya Moshi juzi, kuhusu masuala ya afya ya akili wakati wa maadhimisho ya Siku ya Afya ya AKkili Duni-

ani, yaliyoandaliwa na Shirika lisilo la kiserikali la AKili Chanya Initiative Tanzania (ACIT) kwa kushirikaina na wadau
mbalimbali. PICHA: JAMES LANKA

1JA, Mahakama Kuu watoa somo makosa dhidi ya wanyamapori

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

CHUO cha Uongozi wa Ma-
hakama Lushoto (IJA), Ma-
hakama ya Tanzania kwa
kushirikiana na Taasisi in-
ayojihusisha na Uhifadhi wa
Mazingira na Usalama wa Wan-
yamapori (PAMS) kimekutani-
sha wadau wa haki jinai na ku-
wanoa juu ya makosa dhidi ya
Wanyamapori
sha wakati aklfungua mafunzo
ya siku tano ya uendeshaji wa

mashauri ya makosa dhidi ya
wanyamapori ikiwamo ujangili
na makosa yanayohusiana na
hayo, Mkuu wa IJA, Jaji Dk.
Paul Kihwelo, alisema amezin-
dua mtiririko wa mafunzo hayo
ambayo pia yanafanyika kwa
makundi mengine.

Alisema mafunzo hayo ya-
mejumuisha majaji wa Mahaka-
ma Kuu, waendesha mashtaka
waandamizi na  wapelelezi
waandamizi.

“Kundi la pili litahusu ma-
hakimu, waendesha mashtaka
na wapelelezi ambao wata-

pata mafunzo kwa siku tano
na kufuatiwa na kundi la tatu
la mahakimu, waendesha
mashtaka na wapelelezi,” alise-
ma.

Alisema wawezeshaji wa
mafunzo hayo ni maofisa wa
Mahakama ya Tanzania waki-
wamo majaji na mahakimu
na watumishi kutoka Wizara
ya Maliasili na Utalii, Ofisi ya
Mashtaka ya Taifa, Jeshi la Polisi
na Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya
(DCEA).

Alisema lengo lingine ni ku-

wawezesha kuwa na uandishi
bora wa hukumu, utoaji wa
adhabu, utekelezaji wa amri
za mahakama katika mashauri
ya makosa dhidi ya wany-
amapori na makosa yanayohu-
siana na hayo kama usafirishaji
wa binadamu na dawa za
kulevya.

Kamishna wa Polisi Zanzibar,
Amani Hamisi alisema mafun-
zo hayo yatawajengea uelewa
wa pamoja juu ya kusaidia
kulinda rasilimali za wany-
amapori nchini ili zilete manu-
faa kiuchumi.
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HABARI BORA NA KAMILIFU

MWALIMU NYERERE 1922-1999

Ndiye mzalendo aliyekataa

lami nyumbani, k

Na Sabato Kasika

AKATI ~ Watanzania
wakiwa katika maa-
dhimisho ya kumbu-
kumbu ya miaka 23

ya kifo cha Baba wa Taifa Mwal-
imu Julius Nyerere, ifikapo Iju-
maa Oktoba 14, wanakumbush-
wa kuwa njia bora ya kumuenzi
ni kudumisha uzalendo, upendo
kwa taifa bila kujali kanda, mkoa

Mwalimu anasifika kwa uzalen-
do na mtu mwadilifu anabakia
kuwafundisha Watanzania kua-
cha kujipendelea, ubinafsi na
kuwa wazalendo wa vitendo kwa
taifa lao.

Mwanasiasa mkongwe Ste-
phen Wasira, ndiye anayesema
hayo katika mazungumzo yake
na gazeti hili wiki hii kuzungum-
zia kumbukumbu ya maisha ya
Mwalimu, huku akifafanua kuwa
baadhi ya watu wakiwamo pia
viongozi, hawafuati misingi al-
ioiasisi, hasa ya kulitumikia taifa
kwa uadilifu mkubwa.

“Baba wa Taifa alitaka maen-
deleo ya Watanzania, si kwa ajili
yake ndiyo maana alikataa bara-
bara ya kutoka Makutano hadi
Butiama ijengwe kwa kiwango
cha lami licha ya kwamba ali-
kuwa na uwezo ,"anakumbusha
Wasira.

Anafafanua kuwa ilikuwa ni
mwaka 1974 aliombwa kujenge-
wa barabara ya kutoka eneo la
Makutano, yenye urefi wa kilomi-
ta 24 hadi nyumbani kwake Bu-
tiama lakini akakataa, akiwa na
sababu moja kuwa yeye ni Rais
wa Tanzania siyo wa Butiama.

Wasira anasema badala yake
Baba wa Taifa alitaka barabara
za lami kwa ajili ya kuunganisha
mikoa, ili kuharakisha maen-
deleo, si sehemu moja ya mkoa

ijijini

JAMED MORSI WA MISRI

Ukurasa 19
Sl 17
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Msomi, mhadhiri
vyuoni, mpiganaji shujaa
aliyeanguka kufia kizimbani

kwake

« Unajua kwanini? TANRODS TARURA msmvvangushe Sasa

Stephen Wasira. PICHA: MAKTABA

kama kutoka eneo la Makutano
kuishia nyumbani kwao Butiama
pekee akieleza kuwa, ujenzi huo
usingekuwa na tija kwa mamilio-
ni ya wananchi waliokuwa hawa-
na barabara katika mikoa hiyo.

“Baba wa Taifa alitamani hata
yeye yupo au hayupo duniani,
Watanzania wote waendelee ku-
furahia maendeleo ya nchi yao
na si watu wa eneo moja la nchi
ama Butiama na mkoa wa Mara
kwa ujumla, kuwa na huduma
mbalimbali kisa tu yeye amezal-
iwa huko.

Wasira anasema alitaka bara-
bara ya lami isiishie Butiama,
cha Sanzati na kisha 1ungamsh
we na mji wa Mugumu wilayani
Serengeti na kuwa kiungo kati ya
mkoa wa Arusha.

Hata hivyo, anaongeza kuwa
Rais wa awamu ya tatu, Benja-
min Mkapa, sasa ni marehemu
aliamua kujenga kilomita 24 za
barabara lakini baada ya kifo cha
Baba wa Taifa ili baadaye ujenzi
zaidi uendelee hadi Mugumu, ili
kuunganisha Mara na Arusha.

Katika moja ya mahojiano
na wazee wa Butiama waliwahi
kuieleza Nipashe kuwa wananchi
wa Butiama waliwahi kumhoji
kuwa akiwa mzaliwa wa mkoa
wa Mara amewafanyia nini watu
wa mkoa wake?

Wanasema kuwa Mwalimu ali-
wajibu kuwa yeye si Rais wa Wa-
zanaki wala Butiama bali ni kion-
gozi wa Tanzania na kila mmoja
anamtazama , akitaka amfanyie
jambo, hivyo anawajibika kwa

KUKAMILISHA UJENZI

Mwanasiasa Wassira ambaye
alifanyakazi wakati wa uongozi
wa Baba wa Taifa, anasema,
baadaye ujenzi wa barabara
hiyo ili kutimiza lengo la Baba
wa Taifa la kuunganisha mikoa
ulianza, lakini anadai kuwa unas-
}lasua na haijulikani utakamilika
ini.

Ujenzi wa barabara hiyo kwa
kiwango cha lami kutoka Butia-
cha Sanzati, ulianza lakini kwa
kusuasua.

“Umbali kutoka eneo la Ma-
ni kilomita 50, lakini zﬂlpungua
baada ya kujenga barabara hiyo
hadi Butiama, hata hivyo hizo kil-
omita 36 zilizobaki imeshindika-
na kuzimaliza kwa miaka saba,”
anasema Wasira.

Anadai mbali na ujenzi huo
kuchukua miaka mingi, hauko
kwenye kiwango na kwamba ipo
haja kwa viongozi wa serikali ku-
fuatilia kwa karibuni kubaini ni
kasoro gani na kuchukua hatua.

Wasira anasema ubinafsi hu-
changia kwa kiasi kikubwa ku-
wapo kwa mfarakano kwa wa-
nanchi kati ya aliyekuwa nacho
na asiyekuwa nacho, na kwamba
Baba wa Taifa aliliona hilo na ku-
likemea kwa nguvu zake zote.

“Kama Baba wa Taifa angeku-
wa mbinafsi, Butiama isingekuwa
kama ilivyo sasa, angelikuwa na
sura nyingi kuanzia miundom-
binu bora, majengo, upendeleo
wa kielimu, tiba na hata utajiri
wa kutisha maana rasilimali zote
za taifa zilikuwa chini yake na
maamuzi yake yasingepingwa.

INAENDELEA UK. 15
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Mwinyi achora ramani va Z

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar Hussein
Ali Mwinyi, anakumbu-
sha kuwa anachotaka ku-

watendea Watanzania ni
kuwaonyesha dhamira ya kweli
ya kujenga demokrasia ya mari-
dhiano Zanzibar ili shughuli za
kisiasa ziendeshwe katika hali ya
amani, umoja, utulivu, mshika-
mano na maridhiano.

Anaongeza kuwa mambo
muhimu ya kufikia maridhiano
ya kisiasa na kuzika tofauti za ki-
siasa visiwani humu ni kuwa na
dhamira njema na kukaa pamoja
kama watu wa taifa moja na wa-
naoridhiana na kuheshimiana.

Akifungua,mkutano wa wadau
wa demokrasia kujadili masuala
mahsusi ya Zanzibar yanayohu-
su demokrasia ya vyama vingi,
anasema tangu kurejea kwa
mfumo wa vyama vingi mwaka
1992 Zanzibar imekumbana
na changamoto kadhaa kabla,
wakati na baada ya uchaguzi
mkuu ambazo zimeambatana na
uvunjifu wa amani hata kuathiri
kasi ya maendeleo.

Mkutano huo unaofanyika
mwishoni mwa wiki, Dk Mwinyi
anaeleza kukerwa na vuguvugu
la kisiasa linaloikumba Zanzibar
hasa wakati na baada ya uchagu-
zi mkuu na baadhi ya watu hu-
hasimiana kwa misingi ya kisiasa.

Katika kusanyiko hilo mada
kadhaa  zinawasilishwa na
wataalamu wabobezi zikihusi-
sha historia ya demokrasia ya
vyama vingi vya siasa Zanzibar,
umuhimu wa uzalendo ,uadilifu,
kuheshimu sheria na katiba na
kudumisha amani katika mfumo
wa vyama vingi vya siasa Zanzi-
bar.

Mambo mengine ni masuala
mahususi ya Zanzibar yanayo-
husu vyama vingi vya siasa na
uzoefu kutoka kwa wanasiasa
wachambuzi wa mambo hayo
mahususi yanayohusu demokra-
sia ya vyama vingi.

“Yaliyopita si ndwele tugange
yajayo ni lazima tuvumiliane,
kustahamiliana na  kusahau
yaliyopita” anakumbusha na
kuongeza: “Maelewano ya ki-
jamii hayawezi kudumu, iwapo
kila siku watu wanakumbushana
na kutishana kwa mambo yali-
yopita, kiini cha maelewano na
maridhiano ni ujasiri wa kuacha-
nanayazamanina kutoneshana
vidonda maana vikitoneshwa
haviwezi kupona.”

Kadhalika anawaambia wa-
shiriki kuanza kuaminiana kwa
sababu maelewano hayawezi ku-
dumu kama wahusika watakua
hawaaminiani na kila mara wa-
natafuta sababu za kulaumiana
na kuibua kasoro.

Anawakumbusha umuhimu
kukubaliana juu ya mgawanyo
wa majukumu na namna bora
ya kusuluhisha matatizo yanay-
ojitokeza bila ya kuvunja maele-
wano na maridhiano yanayofiki-
wa.

“Mambo haya ni muhimu ka-
tika kufikia na kudumisha maele-
wano na maridhiano katika
jamii, ni muhimu kuwa na uele-
wa wa pamoja jinsi ya kuendesha
shughuli zetu za kisiasa, kijamii

ni yenye amani, umoja, msl

Aahidi ya kale yamekwisha kuganga yanayokuja
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Rais wa Zanzibar na l\/lvvenyek|t| wa Baraza la Mapinduzi, Rais Hussein Ali Mwinyi. PICHAZOTE. RAHMA SULEIMANI.

Wakati vy-
ama vya
kisiasa
vinapofikia
maridhiano
suala la ku-
weka mbele
uzalendo
wa kupenda
nchi pamoja
na wananchi
wake una-
takiwa kuz-
Ingatiwa

na kupewa
kipaumbele
muhimu.

na kiuchumi endapo tunataka
kuwa na utulivu jambo ambalo
ni sharti muhimu kwa maende-
leo, "anasema Rais Mwinyi.

Akizungumzia kujiandaa na
uchaguzi anakumbusha kuwa
muhimu katika kuelekea katika
uchaguzi mkuu, kukubaliana na
lazima kulinda amani iliyopo na
kwamba Tanzania imekua mion-
goni mwa nchi chache Barani
Afrika iliyo na utulivu mkubwa
wa kisiasa na yenye utamaduni
wa kuvumiliana hivyo tofauti za
itikadi za kisiasa zisidhoofishe
udugu, amani, umoja na mshika-
mano huo.

Anasema ndiyo maana wana-
potofautiana kisiasa wanakaa na
kuzungumza na kuondoa tofauti
ili kubaki wamoja, kudumisha
amani na utulivu unaowezesha
shughuli za kimaendeleo, kiu-
chumi na kijamii kushamiri na
uchumi kukua.

“Watakapodumisha utulivu na
ustahamilivu wataondoa shaka
ya kutoaminiana baina yao na
wakiimarisha dhamira ya mari-
dhiano na maelewano ya kijamii
wataona mema zaidi kuliko ma-
baya. Ni vizuri watu wakaishi
kwa upendo na umoja na kuka-
bili matukio yoyote ndani ya taifa
letu tukijua sote ni wadau kamili
wa hatma ya nchi yetu,” anasema
Rais Mwinyi.

“ tukumbuke
kuwa watu wetu ni kama wen-
gine duniani wanaweza kubadi-
lika kwa mujibu wa mazin-
gira yalivyo, hivyo tusiwafanye
wakabadilika kwa mivutano

isiyokuwa ya lazima na badala
yake tuwawekee mazingira ya
kimaendeleo na kujenga upendo
kitaifa, “anasisitiza.

Rais Mwinyi awaasa viongozi
wa siasa kuwa wanajukumu
kubwa la kuifanya nchi kuen-
delea kudumu katika amani na
kwamba serikali zote mbili zi-
taendelea kuyafanyia maazimio
na mapendekezo yote watakay-
oyatolewa nawajumbe wa mku-
tano huo.

KIWEPO CHOMBO

Makamu wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar ,Othman Masoud
Othman, anashauri kuundwa
chombo chenye  wajibu wa
kusimamia utekelezaji wa map-
endekezo ya namna ya kuyafikia
maridhiano ya dhati ya kisiasa
Visiwani na kwamba kitasaidia
kudumu kwa maridhiano ya ki-
siasa kabla, wakati wa na baada
ya uchaguzi mkuu.

Othman anaungana na kauli
ya Rais wa Zanzibar kuwa na
dhamira ya dhati katika kufikia
kwenye maridhiano ya kweli
ambayo inapimwa na matendo
ya kila mmoja, akisema: “Yote
tuliyoyaazimia yanapaswa ku-
wekewa utaratibu wa namna
bora ya kuyatekeleza. Kila Mzan-
zibari anastahili kufahamu kipi
kitafanywa lini na nani. Ni kwa
namna hii tutaondosha kulaumi-
ana na kutiliana shaka kwani
matendo ni fasaha zaidi kuliko
maneno.”

Othman ambaye pia ni Maka-
mu Mwenyekiti wa Chama cha

ACT Wazalendo anasema ili ku-
jenga Zanzibar moja ni lazima
kila mmoja kuwa mkweli katika
matendo yake akitaja mfano
aliouacha Maalim Seif Sharif
Hamad, (marehemu) wa kusi-
mamia amani, umoja na mshi-
kamano ni somo tosha kwa
sababu alitekeleza hayo hata pale
alipokua akipingwa na kutishiwa
na wafuasi wake mwenyewe.

Anaongeza:  “Maalim  Seif
aliamini kuwa hakuna mbadala
wa amani na mshikamano, njia
pekee ni nchi ifike mahala isi-
mamishe utawala wa haki na
uongozi bora.Dhamira ya kujen-
ga umoja,amani na mshikamano
isitikiswe wala kuyumbishwa na
changamoto za ndani au nje ya
mirengo ya kitikadi ili kuendelea
kuvumiliana.”

“Tunapenda sana  wakati
mwingine kulalamika mambo
yetu ya Zanzibar kama kwamba
ni ugonjwa tumeletewa na mtu.
Tunayo mifano mizuri ya kuiga
katika mageuzi ya kidemokrasia
na utawala bora”anasema Othu-
man.

Anasisitiza kuacha kutone-
shana vidonda kwa mambo yali-
otokea miaka ya nyuma hasa vu-
guvugu la kisiasa na badala yake
vidonda hivyo vipatiwe dawa na
kubaki kuwa makovu na kwamba
kwa hakika wananchi wengi wal-
ioathirika kila wakati wa uchagu-
Zi wamepoteza imani ya siasa na
mfumo wa kuendesha chaguzi.

Anaongeza: “Hili si la kupuuza
hata kidogo wao sio tu wameku-
wa wakitoneshwa vidonda lakini




o
JUMATANO OKTOBA 12,2022 SIasa 1 5

anzibar anayoitamani
hikamano, marldhlano

Washiriki wa Mkutano wa Wadau wa Kujadili Masuala Mahsusi ya Zanzibar, wakifuatilia mkutano huo.

wamekua wakipoteza viungo kila
kukiwa na uchaguzi ni wakati wa
kuwafanya kuwa na amani, tu-
kawaaminishe kwa vitendo kuwa
yaliyopita si ndwele sasa tugange

yajayo”.

VIONGOZI WAHUSIKE

Balozi Amina Salum Ali anase-
ma kumalizika kwa mkutano
huo ni historia kubwa ambayo
itajenga Zanzibar hivyo wote
wawe wamoja na kuzidi kuleta
uelewano zaidi na kudumisha
maridhiano ya kisiasa wanayoy-
atamani.

Anasema ili kuifikia dhamira
ya kweli ya maridhiano yenye
lengo la kumaliza siasa za chuki

na uhasama ni jukumu la vion-
gozi wa vyama vya siasa kujenga
tabia ya uzalendo ambayo ni
kupenda nchi na watu wake na
kuitetea.

Kwa wupande wa Zanzibar
anasema zaidi ya mipango ya
kufikia maridhiano ya kadhaa
ya kisiasa Zanzibar hayajapata
mafanikio mazuri kwa kukosa
uzalendo na dhamira ya kweli
ya kisiasa kubadilisha upepo
mbaya.

Anasema wakati vyama vya
kisiasa vinapofikia maridhiano
suala la kuweka mbele uzalendo
wa kupenda nchi pamoja na wa-
nanchi wake unatakiwa kuzin-
gatiwa na kupewa Kkipaumbele

muhimu.

KUPENDA SUK

Juma Duni Haji Mwenyekiti wa
ACT Wazalendo anasema, siasa
ya demokrasia ya vyama vingi
vya siasa Zanzibar ndiyo kiini cha
jamii kugawika, kuvurugika, kud-
harau katiba na kusababisha wa-
nanchi kuuliwa bila makosa.

Na kwamba hali hiyo imeathiri
sana mahusiano ya kijamii, ustawi
na maendeleo ya uchumi mambo
ambayo ni matunda ya utawala
wa kidemokrasia ...“Majaribio ya
kutafuta suluhu kwa njia ya mua-
faka wa kisiasa hatimaye yalizaa
matunda Novemba 2009, kwa
muafaka wa tatu kufikiwa, kati

ya Rais Amani Abeid Karume na
hayati Maalim Seif Sharif Hamad
wakati huo akiwa Katibu Mkuu
wa Chama cha Wananchi.”

Duni anasema muafaka huo
ndiyo ulizaa Serikali ya Umoja wa
Kitaifa (SUK) iliyodumu kati ya
miaka 2010 2015 chini ya Rais Dk.
Ali Mohammed Shein. pamoja na
chokochoko zilizokuwa zikitibua
mahusiano baina ya washirika wa
SUK, uchaguzi wa mwaka 2015 ul-
ifanyika bila vurugu na kufika ki-
wango cha matokeo kutangazwa
kabla ya kufutwa na hatimaye ku-
unda serikali kinyume cha ibara
ya 91 (2) ya katiba ya Zanzibar.

Anasema uchaguzi wa 2020, ni
kilele cha yale yaliyotokea tangu

kurejewa kwa demokrasia ya vy-
ama vingi mwaka 1992 na kwa
busara na hekima za kiuongozi
na kwa kulenga maslahi ya Zan-
zibar, Rais Mwinyi na hayati
Maalim Seif Sharif Hamad baada
ya mashauriano na vyama vyao,
walikubaliana kushiriki tena ka-
tika kuunda SUK kwa mujibu wa
Katiba ya Zanzibar.

Anasema makubaliano hayo
yalilenga kuwa chachu ya kutafu-
ta ufumbuzi wa kudumu na
kubadili mwenendo wa hali ya
siasa za Zanzibar ili kutoa fursa
kwa taifa kujenga mstakabali
mwema, kufikia maendeleo na
kuhuisha ustawi wa Wazanzibari.

Anasema ni vyema kutambua
kwamba wananchi wamechoka
na maafa ya kiuchaguzi, hali yao
duni ya maisha ndiyo ya kushu-
ghulikiwa na serikali ili kujenga
ustawi wa raia.

ZIKENI TOFAUTI

Aliyekuwa Naibu Katibu Mkuu
wa CCM, Vuai Ali Vuai ambaye
kwa nyakati tofauti alipata kush-
iriki katika maridhiano ya mua-
faka wa kisiasa wa mwaka 2000
anasema misingi ya maridhiano
inaundwa kwa kutekeleza siasa
za kiungwana na kistaarabu ze-
nye kuweka pembeni tofauti za
kisiasa ziliopo.

“Nimefurahishwa na mari-
dhiano yaliopo sasa kwa jinsi
yanavyotekelezwa kwa vitendo
ambapo matumaini yangu sasa
tutafika tunapotaka kwenda
ambapo ni kufunguwa uku-
rasa wa amani na utulivu wa
kudumu”anasema Vuai.

Aidha, Katibu Mkuu wa CUF,
Hamad Masoud anasema huu ni
wakati muafaka wa kufunguwa
ukurasa mpya wa kujenga siasa
za kuvumiliana na kusahau yali-
yopita kwa ajili ya kuvirithisha vi-
zazi vya sasa na vijavyo na maele-
wano ya kudumu.

“Tunakabiliwa na mivutano
ya kisiasa mara kwa mara kwa
sababu hatujafanikiwa kusahau
yaliyopita ambapo tumekuwa
na tabia ya kutonesha vidonda
mara kwa mara na ndiyo maana
haviponi’,anasema.

Msajili wa Vyama Vya Siasa, Jaji
Francis Mutungi, anaeleza kuwa
amegundua kuwa Zanzibar, in-
apokuja jambo la kitaifa itikadi
huwekwa pembeni na amefura-
hishwa na ushirikiano wa vyama
vya siasa viliopo nchini ambavyo
vimeshiriki kikamilifu kwa lengo
la kutoa mchango unaolenga
kuimarisha demokrasia.

MWALIMU NYERERE 1922-1999
Ndiye mzalendo aliyekataa lami nyumbani, kijijini kwake

INATOKA UK. 13

“Hivyo basi tumheshimu
Mwalimu hata barabara
hii aliyotamani iunganishe
Mara na mkoa wa Arusha
ingejengwa kwa viwango

na kwa wakati, ili kumuenzi

Mwalimu,” anasema Was-
sira.

Anaeleza kuwa kwa sasa
kiwango cha uzalendo
kinaendelea kushuka kwa
watu wengi na kwamba
hali hiyo ni hatari, kwa
kuwa raia wa aina hiyo
kimsingi wanashindwa ku-
muenzi Baba wa Taifa kwa
vitendo hasa wanapokuwa

viongozi.

MAONO ZAIDI

Wasira anasema mbali
na kuiunganisha Tanzania,
anasema Baba wa Taifa
alikuwa na maoni mengi na
kwamba alipenda kuiona
Afrika inaungana na kuwa
moja. Lakini alipingana na
Kwame Nkrumah wa Ghana
katika suala hilo.
~ “Alitaka hatua ya kwanza
iwe kuungana kwa nchi za
Afrika Mashariki, Kusini,
Kati na Magharibi na ku-
unda jumuiya za kikanda .

‘Wakati akiwa na fikra
hizo , Rais wa zamani wa
Ghana Kwame Nkrumah al-

itofautiana naye akipende-
keza kuungana kwa nchi
zote za Afrika kwa wakati
mmoja na kushirikiana kwa
kila hali.

Kwa kushirikiana wame-
kuwa viongozi wakuu wa
Afrika kwani ndiyo wal-
iounda Umoja wa Nchi
Huru za Afrika (OAU)
mwaka 1963

Mwanasiasa huyo ana-
fafanua kuwa katika
harakati zake hizo, Baba
wa Taifa alianzisha Ujamaa
wa Afrika uliojaribu kuju-
muisha mfumo wa maisha
wa Kiafrika wa kuishi kwa
pamoja na siyo kila taifa li-
Jiangalie lenyewe na Kiubi-
nafsi. Ni mfano wa mzalen-

do, asiyejali Butiama bali
Tanzania kwa ujumla lakini
pia akitazama pia maslahi
va Afrika nzima.

Wassira
anakumbusha:”Alijadiliana
na Jomo Kenyatta, na
kuna wakati alikuwa tayari
kumpa nafasi Kenyatta
kuwa kiongozi wa Afrika
Mashariki yote. Alikuwa
tayari hata kuusogeza
mbele uhuru wa Tang-
anyika, na kuzingojea nchi
nyingine tatu za Afrika
Mashariki kupata uhuru
kwa matumaini ya kuun-
gana pamoja baadaye kuwa
na maendeleo makubwa
vvananchl wao waliyoyata-
mani.

Anaongeza kuwa juhudi
zake hazikuungwa mkono
na baadhi ya viongozi wen-
zake wa Afrika, akaelekeza
nguvu katika kuyaungani-
sha makabila mbalimbali
va Tanzania kwa kutumia
Kiswahili kama lugha ya
taifa.

Maelezo ya Wasira
yanazigusa Wakala wa
Barabara wa Taifa (TAN-
(TANROADS) kuijenga na
kuikamilisha barabara hiyo
ambayo pamoja na kuun-
ganisha Arusha, Mara na
Manyara ni kazi aliyoianzi-
sha na kuitamani Mwalimu
Nyerere japo hakuweza
kuijenga.
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MWALIMU JULIUS NYERERE 1922-1999

Mitaala mipya, ufadhili ‘Samia
Scholarship’

Na Sabato Kasika

APITIO ya mitaala ili
kuifumua na kuandaa
mingine itakayobadili-

sha na kuboresha
mbinu na mambo ya kujifunza
ili kupata elimu bora zaidi yanay-
oendelea sasa, yanakumbusha
juhudi za Mwalimu Julius Nyere-
re, Baba wa Taifa, kuwa kupata
elimu bora kwa raia wake ndiko
kutakakowawezesha kutumia ra-
silimali na mazingira yanayowa-
zunguka kuboresha maisha na
kujiletea maendeleo.

Umuhimu huo wa elimu ndiyo
uliomfanya Rais wa awamu ya
kwanza kutangaza vita dhidi ya
maadui watatu ambao ni ujinga,
maradhi na umaskini mara tu
baada ya kupata uhuru mwaka
1961.

Katika vita hiyo, akawa ana-
himiza watu kupata elimu, kwa
kuwa mtu akielimika anakuwa
na uelewa na mbinu za kumwez-
esha kuondoa maadui wawili
ambao ni maradhi au umaskini
na kwamba zipo njia mbalim-
bali ambazo Mwalimu Nyerere
alizitumia katika harakati zake
za kuwaondoa Watanzania ka-
tika ujinga ikiwa ni pamoja na
kuhakikisha kila ambaye haku-
pata elimu katika mfumo rasmi,
anaipata kivingine.

Tunapoadhimisha ~ kumbu-
kumbu ya miaka 23 ya kifo
chake, Wizara ya Elimu inapitia
upya mitaala na ni vyema ku-
kumbuka njia iliyotumika watu
kupata elimu kwa mfumo usio
rasmi wakati huo miaka mich-
ache baada ya uhuru, ambao ni
madarasa ya watu wazima.

Mitaala inapoboreshwa isisa-
hau kutazama pia suala la watu
wazima kuwa madarasani licha
ya kuwa wasichana pamoja na
wengine waliokatishwa masomo
wamepewa nafasi ya kuendelea
nayo hata kwa wale walioachish-
wa kwa ujauzito kujifungua na
kurejea darasani.

.i. ' ‘,

Mwalimu Nyerere akifurahi pamoja n
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Taasisi ya
Elimu ya
Watu wa
Wazima im-
ekuwa ik-
iendelea
kutekeleza
Jukumu la
msingi la
utoaji wa
elimu ya
watu wa-
zima hadi
katika ngazi
va wilaya,
lengo likiwa
ni hilo la ku-
tokomeza
adui ujinga.

a wananchi kwenye harakati za kisiasa. PICHA: MAKTABA

Rais Samia Suluhu Hassan

Katika harakati hizo, mwaka
1964 Nyerere aliweka mkazo wa
elimu kwa wote, kisha mwaka
1970 alitangaza elimu ya watu
wazima kuwa suala la kuelimisha
watu wazima ni jukumu la kila
Mtanzania aliyekuwa anajua ku-
soma na kuandika.

Kutokana na dhamira yake ya
kutokomeza adui ujinga, alian-
zisha kisomo cha watu wazima
kilichoitwa ngumbaru, ambapo
baadhi ya walimu wa shule za
msingi waliopata mafunzo maal-
umu, walikuwa wakiwafundisha
watu wazima muda wa jioni wak-
ishatoka shuleni kufundisha wa-
nafunzi wa mfumo rasmi.

Watu  wazima  walikuwa
wakifundishwa chini ya miti
kuanzia saa 10 hadi saa 12 jioni,
lengo likiwa ni kuhakikisha
kila Mtanzania anajua kusoma
na kuandika badala ya kubaki
mbumbumbu kama wakoloni
walivyotaka. Hivyo ni jukumu la
taifa leo kuona kuwa elimu in-
ayotolewa asibaki mtu.

Hatua hiyo inaonyesha ni
jinsi gani Baba wa Taifa alikuwa
anajali umuhimu wa elimu kwa
wananchi wake, hadi kuanzisha
madarasa hayo ambayo yalizaa
matunda kwa waliokuwa na nia

|
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unavyoakisi

ya kumwondoa adui ujinga japo
leo kuna vijana wasiojua kusoma
wala kuandika.

Licha ya kwamba kulikuwa na
sintofahamu kutoka kwa baadhi
ya walengwa, wakiwamo walioo-
na aibu kwenda katika madarasa
hayo, wakidai kuwa ni kujidhalili-
sha, kwamba wao si watoto hadi
wafundishwe kusoma kuandika
hayo yalikuwa ya zamani na kin-
achohitajika ni mwamko mpya.

Wengine hawakuwa tayari kua-
cha shughuli zao za kila siku na
kwenda darasani, wakidai kuwa
kusoma na kuandika na kuan-
dika hakuwezi kuwasaidia lolote
katika shughuli zao za kilimo.

Kila mmoja alikuwa na sababu
zake, lakini katika mazingira
hayo, wapo waliohudhuria ma-
darasa hayo, ili kufuta adui ujin-
ga kupitia mfumo huo wa elimu
usio rasmi, ambao sasa unaende-
lea kwa utaratibu mwingine.

Jitthada hizo za Baba wa
Taifa, zilisaidia kuifanya Tan-
zania kungara barani Afrika
hasa Kusini mwa Jangwa la Sa-
hara kwa kupunguza kwa kasi
kubwa idadi ya watu wasiojua
kusoma na kuandika mwaka
1970 na 1980.

NGUMBARU HADI MEM-
A

Katika jitihada za kuendeleza
kile ambacho Baba wa Taifa
alikitaka cha kuhakikisha kila
Mtanzania anajua kusoma na
kuandika, kuna Mpango wa
Elimu ya Msingi kwa Walioikosa
(MEMKWA), ulioasisiwa na Rais
Benjamin Mkapa, katika juhudi
za kuboresha elimu.

Lengo la mpango huo ni kuta-
ka kupunguza ongezeko la watu
wazima wasiojua kusoma na
kuandika nchini ambapo vion-
gozi wamekuwa wakifuatilia ili
kuona kama elimu ya watu wazi-
ma inahuishwa ili kupunguza na
hata ikiwezekana, kuondoa ka-
bisa tatizo la kutokujua kusoma

na kuandika nchini.
Taasisi ya Elimu ya Watu wa
Wazima imekuwa ikiendelea

kutekeleza jukumu la msingi la
utoaji wa elimu ya watu wazima
hadi katika ngazi ya wilaya, lengo
likiwa ni hilo la kutokomeza adui
ujinga.

Juhudi hizo za serikali za ku-
pambana na adui huyo zinaifan-
ya ishirikiane na wadau mbal-
imbali wa elimu wa ndani na nje
ya nchi katika kutoa mafunzo ya
elimu kwa watu wazima wanao-
hitaji kujiendeleza kitaaluma na
kitaalam.

Lakini pia kuna Mpango wa
Maendeleo ya Elimu ya Msingi
- MMEM pia upo mpango wa
MMES uliozilenga Sekondari na
MMEMWA ambao ni  Mkakati
wa Menejimenti na Maendeleo
ya Walimu na MWAKEM yaani
Mafunzo Kazini kwa Walimu wa
Shule za Msingi.

Hatua hizo zote zinaonyesha
jinsi gani kile ambacho Tan-
zania inaendelea kukiasisi ka-
tika kupambana na adui ujinga,
kuboreshwa na kuongezewa
nguvu kulingana na mazingira
ya sasa ya sayansi na teknolojia.

ADUI YUPO NCHINI

Kwa mujibu wa sensa ya watu
na makazi ya mwaka 2012, idadi
ya watu wasiojua kusoma na
kuandika ilikuwa ni milioni 10,
huku jitihada mbalimbali za
kuondoa adui ujinga zikiendelea.
Wakati kukiwa na idadi hiyo ya
watu wazima wasiojua kusoma,
kuandika na kuhesabu, taarifa
ya utafiti ya kimataifa inasema
bado kuna wengine milioni 750
duniani wasiojua kusoma, kuan-
dika na kuhesabu.

Hayo ni kwa mujibu wa Shirika
la Umoja wa Mataifa linalohusika
na Elimu, Sayansi na Utamaduni
(UNESCO), ambapo linaweka
wazi kuwa wengi watu hao wa-
naishi katika mabara ya Afrika
na Asia, katika idadi hiyo, inaele-
zwa kuwa robo tatu ya watu wa-
siojua kusoma na kuandika ni
wanawake, ingawa chanzo cha
kuwafanya wawe wengi kuliko
wanaume hakijatajwa.

Kwa Tanzania, serikali im-
eendelea kuweka mifumo na
taratibu za kuwezesha kupata
idadi kubwa ya Watanzania wali-
oelimika na wanaopenda kujiel-
imisha zaidi, ili wachangie katika
maendeleo ya taifa, hivyo kum-
bukumbu ya maisha ya Nyerere
inapoenziwa mitaala iwatazame
pia watu wazima ili kutokomeza
adui ujinga.
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Tambo za mwanawe Museveni
zinavyoishtua Afrika Mashariki

« Ajitangazia uwezo wiki chache kuiteka Kenya

Na Ani Jozeni

AINERUGABA Muhoozi
Jenerali, mtoto wa Rais
wa Uganda ambaye kwa

njia tofauti anaanza
kufanana na kiongozi wa Korea
ya Kaskazini Kim Jong-un ni mtu
mzoefu katika kushangaza kuan-
zia Uganda, nchi za Afrika na
hata dunia katika ‘posti’ anazo-
tuma mitandaoni.

Kupitia mtandao wa kijamii
wa twitter wakati vita vya Russia
na Ukraine vikipamba moto na
taabu za kupanda bei za bidhaa
kuanza, nafaka hasa ngano na
kuvurugika soko la mafuta duni-
ani, anaunga mkono kile Russia
inachofanya.

Wapo walioshangaa kwa saba-
bu inajulikana kuwa operesheni
hiyo ya Russia, kuvamia jirani
yake na kubadili mipaka na ku-
mega majimbo ni tofauti na
kanuni mahsusi za Umoja wa
Mataifa na uhuru wa mataifa du-
niani.

Sasa jemadari huyo amefy-
atua mshtuko mwingine kupitia
ukurasa wake wa twitter, wakati
ambapo bado Uganda haija-
maliza kazi ya kulifyeka kundi la
Allied Democratic Forces (ADF)
linalotokea Uganda na kufanya
mauaji Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC) na Uganda kwe-
nyewe.

Anaandika katika mtandao
huo , kwenye mustakabali wa
mivutano ya kila wakati ya kibi-
ashara kati ya Uganda na Kenya
kuwa Jeshi la Uganda linaweza
kuiteka Nairobi ndani ya muda
mfupi usiozidi wiki mbili. Kute-
ka makao makuu ya nchi ndiyo
kulitwaa taifa, kwa hiyo uwezo
wake ni kuitwaa Kenya ndani ya
muda huo.

Ulikuwa mzaha unaovuka
mpaka, baba yake akachukua
hatua, zinazochanganya watu
na tayari Rais Yoweri Museveni,
ameanza kumdhibiti kwa kum-
wondoa mwanae katika nafasi
ya mkuu wa Jeshi la Ardhini (in-
fantry), ambako alikuwa na cheo
cha luteni jenerali, akampandis-
ha kuwa jenerali na kumwondoa
katika nafasi hiyo.

Hapo ndipo ulipo utata, kuhu-
su hatua zote mbili, kuwa nini
katika suala hilo, yaani lengo na
malengo yake. Mkanganyiko huo
unaanzia katika sintofahamu
kuhusu hisia za Rais Museveni
kwa alichosema Kainerugaba,
kwanza endapo alikifahamu
awali, na kama alishtukizwa,
hatua hizo mbili zinaashiria nini.

Unaweza kuona mgawanyiko
kwa  wazungumzaji kuhusu
suala hilo katika makundi mawi-
li, moja linaloona kuwa watu
wawili au wanafamilia hao wana
jambo lao na hivyo anayoyasema
Kainerugaba ni yale yale ya baba
yake japo asiyoweza kuongea
kwa uwazi.

Wako wachunguzi wa mambo
wanaodhani kuna uhalisia wa
hisia hiyo, kwani katika miaka
ya 1990 kufuatia kuondolewa
madarakani kwa Rais Mobutu
Seseseko huko Zaire (baadaye
DRC) kwa ushirikiano wa Ugan-
da na Rwanda, dhana ya ‘hima-
ya ya Wahima’ ilisambaa eneo
lote la Afrika Mashariki, Kati na
Kusini. Walihitilafiana kwa kina

« Aondolewa jeshini, apanda kuwa jenerali

T“'lr'.

PICHA: MTANDAO

baadaye.

Kwa upande mwingine, un-
aweza kusema kuwa fikra ya ki-
siasa ya Rais Museveni, ambaye
ni jenerali mstaafu wa Jeshi la
Uganda, ngazi ambayo sasa mwa-
nae ameifikia, inaendana na ile
ya ‘mpakwa mafuta wake Kanali
Muammar Gaddafi, mtawala wa
Libya kuanzia mwaka 1969 hadi
alipoangamia vitani nchini humo
2011.

Alikuwa anatembelea Uganda
na kuongea na machifu wakuu
nchini humo ambao huitwa ‘wa-
falme, kuanzia Kabaka wa Bu-
ganda, na wengine wa Bunyoro
na Toro kana kwamba ni maka-
mu wa rais nchini humo.

Gaddafikwanza alimsaidiaJen-
erali Idi Amin dhidi ya Tanzania,
halafu inadaiwa kuwa akaisaidia
National Resistance Movement
(NRM) ya Museveni akishiriki-
ana na Rwanda baadaye akaiteka
Rwanda akaondoa utawala ul-
iokuwepo wakati wa mauaji ya
halaiki mwaka 1994. Kuteka nchi
kujipanua kwao linaonekana
kuwa ni jambo la kawaida.

Huwezi kusema kuwa Uganda
ina mpango wa kuiteka Kenya
kama Rwanda na Uganda zina-
vyodaiwa zinafanya Congo au
Russia ilivyojitosa Ukraine, ila ni
aina ya majigambo yenye sura ya
kizalendo yanayoweza kusaidia
kuhamasisha mihemko ya kisia-
sa nchini humo.

Ni kama kile cheo cha Mobutu
mwaka 1977 akijiita ‘Mobutu
Seseseko Kuku Ng’bendu wa Za-
banga,” ambako jarida la kila wiki
la Newsweek nchini Marekani

lilisema linamaanisha ‘jogoo’
asiyemwacha mtetea akabaki
mwenyewe.

Ubalozi wa Zaire nchini Mare-

kani ukangaka kwa tafsiri hiyo,
wahariri wakakazia uzi wakise-
ma ni tafsiri sahihi.

Historia ilisahihisha majigam-
bo hayo kwani akiwa tayari ni
mgonjwa, utii kwa utawala wake
ulikuwa umeanza kumeguka
hivyo jeshi lake likashindwa kus-
tahimili vishindo vya vikosi vya
mizinga na vifaru vya Uganda na
Rwanda.

Ushindi huo ulichochea hisia
za msingi za Rais Museveni kama
alivyokuwa ‘mtiwa mafuta’ wake,
Gaddafi, za umuhimu kama
si ulazima wa nchi za ukanda
huo kuungana chini ya kiongozi
mmoja mwenye nguvu.

Uwepo wa tawala mbili au tatu
za Kihima ambao wana majina
tofauti, ila kwa jumla ni wa kabila
la Watutsi, unakuwa kianzio cha
kupiga na kuunganisha nchi zote
za ukanda huo. Ni ‘ndoto japo in-
aibua ‘bashasha,” raha.

Kwa vile mpango wa kuzipiga
nchi za Afrika Mashariki ziun-
gaishwe kuwa kitu kimoja kwa
uongozi wa Wahima au Watutsi
haupo, kuna mantiki ya kisiasa
ambayo wachunguzi wa habari
wanashuku inafuatiliwa na fa-
milia hiyo.

Ni kujaribu kumweka
Kainerugaba katika macho na
masikio ya watu kwa sababu
yoyote ile, asisahaulike akawa
raia wa kawaida hata ingawa
anatoka familia ya rais. Ni mtaji
muhimu kwa baba yake katika
kuandaa mrithi, kuwa ajitahidi
hadi Kainerugaba akiwa tayari
ana misingi ya kutosha kukuba-
lika kama kiongozi, si alazimishe
halafu apinduliwe.

Ni rahisi zaidi kimantiki kuuku-
bali mpangilio huo wa mawazo
kuliko ule mwingine unaodhania

Hivyo Jema-
dari Musev-
eni ana kiba-
rua kigumu
kumwandaa
Jemadari
Muhoozi
Kainerugaba
kuwa mbada-
la wa ‘Bobi
Wine' kama
kiongozi wa
Uganda ka-
tika siku zi-
jazo.

kuwa Kainerugaba anajiongele-
sha kivyake na baba yake ana-
chukua hatua dhidi yake, ila kwa
tahadhari. Ndiyo mwelekeo wa
baadhi ya wafuasi wa Rais Mu-
seveni, wakimwona Kaineruga
kama kijana machachari na
mwenye pupa kiasi fulani, hivyo
labda hatafaa kuwa kiongozi wa
nchi.

Rais  Museveni  haelekei
kutaabishwa na hilo ila kuhakiki-
sha kutosahaulika mwanae ka-
tika wimbi la siasa nchini humo,
na hasa kwenye chama tawala.

Sababu mojawapo ni kuwa
kinyang’anyiro cha urais nchini
Uganda hasa ni cha kizazi cha
vijana wa sasa (wasio na umri
zaidi ya miaka 40 au 45) ambao
kwa maana hiyo ni pamoja na
Kainerugaba na mgomvi wa Mu-
seveni anayependwa na wengi,
Robert Kyagulanyi Sentamu au
‘Bobi Wine.’

Ni mbunge ambaye katika uch-
aguzi huru na wa haki anaweza
kumshinda Museveni, na hana
mshindani miongoni mwa vijana
nchini Uganda. Hata wakongwe
wa upinzani waliofuatana na
Museveni, Kagame na wenzie ku-
uondoa utawala uliofuata baada
ya Amin, kama Kanali Dk. Kiiza
Besigye, tayari wamemkubali
kama kiongozi halisi mbadala
upande wa upinzani.

Hivyo Jemadari Museveni ana
kibarua kigumu kumwandaa Je-
madari Muhoozi Kainerugaba
kuwa mbadala wa ‘Bobi Wine’
kama kiongozi wa Uganda katika
siku zijazo.

Kwa maana hiyo atajitambu-
lisha kwa njia nyingi, na labda
apewe dhamana za kisiasa baada
ya kutumikia jeshi kwa miaka
mingi jambo wafanyalo wafalme
kabla ya kuchukua madaraka.
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MKONO WA AFRIKA VITA ‘UKRAINE

Wakati nchi za Afrika zikinuka umaskKini
rasilimali zake zinafanikisha vita Russia

- | I\/Iamlukl Wagner vvadawva kuzuoora kuua raia

Baadhi ya maeneo ambayo watu

-

walivuawa na kutupvva kwenye makaburl ya ha|a|k| na sehemu ambazo mali kama mamia ya

pikipiki zilichomwa moto Machi mwaka huu katika mji wa Moura huko Mali. PICHA: NEW YORK TIMES

Na Gaudensia Mngumi

AREKANI imeiko-
romea Russia na
Mmamluki wake ikidai
inatumia rasilimali za

Afrika na kuinyonya Jamhuri ya
Afrika ya Kati (CAR), Mali na Su-
dan kufanikisha ufadhili wa vita
vya Ukraine, mashtaka ambayo
Russia imeyakanusha ikidai ni ha-
sira dhidi yake.

Linda Thomas-Greenfield, Ba-
lozi wa Marekani katika Umoja wa
Mataifa, anatoa madai hayo hivi
karibuni akisema kundi la mam-
luki linaloitwa Wagner linatumika
kusaka maliasili hizo na kuzitu-
mia kufadhili vita vya Moscow ka-
tika mataifa ya Afrika, Mashariki
ya Kati na Ukraine pia.

“Usifanye makosa: Waafrika
wanalipa gharama kubwa kwa
vitendo vya unyonyaji vya Kundi
la Wagner la uporaji rasilimali na
ukiukaji wa haki za binadamu,”
Linda, anauambia mkutano
wa Baraza la Usalama la Umoja
wa Mataifa kuhusu ufadhili wa
makundi yenye silaha kupitia
usafirishaji haramu wa maliasili
barani Afrika.

Wagner, kundi linalofanya kazi
na maveterani wa Jeshi la Russia,
linadaiwa limepigana huko Libya,
Syria, Jamhuri ya Afrika ya Kati,
Mali na nchi nyingine, likianzish-
wa mwaka 2014 baada ya Russia
kutwaa rasi ya Crimea ya Ukraine
na kuanza kuunga mkono watu
wanaotaka kujitenga wanaounga
mkono Russia katika eneo la Don-
bas mashariki mwa Ukraine.

Balozi wa Russia katika Umoja
wa Mataifa, Vassily Nebenzia, aki-
jibu anasema anasikitika kwam-
ba Linda Thomas-Greenfield,
anaibua suala la “msaada wa Uru-
si kwa washirika wa Afrika.”

“Hii inafichua mipango na
malengo yao halisi ya kile wana-
chohitaji hasa kutoka kwa mataifa
ya Afrika,” anasema Nebenzia,

Ripoti pia
zinadai kuwa
wamejishu-
ghulisha

na uhalifu
katika Jam-
huri ya
Kidemokra-
Sia ya Kongo,
Angola, Mad-
agaska, Zim-
babwe, na
Sudan kwa
mujibu wa
The Afri-
canews, ripo-
ti ya Machi
2022.

bila kufafanua.

Uvamizi wa Russia uliofanyika
Februari 24 mwaka huu dhidi ya
Ukraine ulikuja wakati wa uhasa-
ma kati ya nchi za Magharibi,
China na Russia kuhusu maliasili,
biashara na uhusiano wa usalama
wa Afrika. Maeneo mengine yana
wasiwasi kuhusu kubanwa katika-
ti ya ushindani mkali wa masuala
ya siasa za kimahusiano.

Russia imekuwa ikijaribu ku-
jiondoa katika kutengwa kwake
kimataifa baada ya karibu robo
tatu ya Baraza Kuu la Usalama la
Umoja wa Mataifa kupiga kura ya
kuikemea na kuitaka iondoe wa-
najeshi wake ndani ya wiki moja
baada ya kuivamia Ukraine Feb-
ruari mwaka huu.

WAGNER NA AFRIKA
Wagner kundi la kigaidi lililo-

Waziri wa Mambo ya Nje Russia, Sergey Lavrov. PICHA: MTANDAO

daiwa kuanza kazi rasmi kati ya
2014 na 2015 huko Crimea wakati
wa utwaaji wa Russia wa penin-
sula hiyo ya Cremia ambapo wa-
namgambo wake wanadaiwa ku-
fanyia kazi jeshi la Russia, ndiyo
waliolinyang’anya Jeshi la Ukraine
silaha na kuchukua udhibiti wake
lakini bila kumwaga damu.
Taarifa mpya zinazotolewa na
gazeti la The New York Times la
Marekani zinalihusisha Kundi la
Wagner lenye uhusiano na Jeshi
la Russia kuwa linahusika na gha-
sia dhidi ya raia katika Jamhuri ya
Afrika ya Kati CAR na Mali.
Wakati mamluki wa Russia ku-
toka kundi la kibinafsi la kijeshi
la Wagner wamekuwa wakifanya
kazi nchini Ukraine, wenzao wen-
gine wanaripotiwa kuwa wapo
barani Afrika licha ya kwamba
hawajachunguzwa na wame-

wafanya raia kuwa shabaha yao
kuu, kwa mujibu wa ripoti mpya
iliyotolewa kuhusu shughuli zao
katika nchi mbili za bara hilo lin-
alotajwa kuwa dhaifu, linadai
New York Times.

Katika Jamhuri ya Afrika ya
Kati, Wagner inalenga raia katika
zaidi ya nusu ya operesheni zao
zote tangu 2018, kulingana na
taarifa za Mradi wa Data za Mahali
pa Migogoro na Matukio- ACLED
(Armed Conflict Location & Event
Data Project) au shirika la ufuatil-
iaji wa migogoro.

Ndani ya Jamhuri ya Afrika
ya Kati, kwa mfano, mashambu-
lizi 180 dhidi ya raia yakihusisha
mamluki wa Wagner yameripoti-
wa tangu mwishoni mwa mwa-
ka 2020, ikiwa ni asilimia 52 ya
operesheni za kundi hilo nchini
humo.

Kundi la Wagner, mtandao un-
aochanganya kikosi cha kijeshi
na maslahi ya kibiashara na
kimkakati kunuifaisha Russia,
limedaiwa kufanya kazi nchini
Mali, Jamhuri ya Afrika ya Kati,
Msumbiji na Libya, likishirikiana
na viongozi na makamanda wa
wanamgambo ambao wanaweza
kulipia huduma zao.

Licha ya kwamba Russia ina-
kanusha uhusiano wowote na
Wagner, lakini maofisa wa Ameri-
ka na Ulaya wanasema ni zana isi-
yo rasmi ya nguvu ya Urusi, tena
ikidaiwa kushirikiana na vikundi
vya kigaidi na vyenye itikadi kali
na kusababisha mauaji.

Nchini Mali na Jamhuri ya Af-
rika ya Kati vurugu zinazofanywa
na mamluki wa Urusi sasa vina-
daiwa kuwalenga raia na vikosi
vya serikali, vikundi vya waasi
au waasi wa Kiislamu, ACLED in-
asema.

Katika matifa ya Mali na Jam-
huri ya Afrika ya Kati, vyombo vi-
navyofanywa na mamluki wa Rus-
sia sasa vinazidi kulenga raia na
vikosi vya serikali, vya waasi au
waasi wa Kiislamu, ACLED inadai.

ACLED inaongeza zaidi kuwa
nchini Mali, ambako jeshi lina-
pigana na waasi wenye mahusi-
ano na Al Qaeda na Islamic State,
mamluki wa Wagner wamehu-
sishwa na vifo vya zaidi ya raia
500 mwaka huu na kusababisha
majeruhi ambao katika miezi sita
ya kwanza ya 2022 wanaelezwa
kuwa ni wengi kupindukia vifo
vyaraia vingi pia.

“Machi mwaka huu Russia
ilihusishwa na uporaji nyumba
na kuwaua mamia ya wanaume
kuwalazimisha wenyeji "kuchoma
miili iliyotupwa kwenye maka-
buri ya halaiki, kwa mujibu wa
uchunguzi wa New York Times.

Katika miaka ya hivi karibuni,
Kundi la Wagner linadaiwa kush-
iriki kikamilifu katika migogoro
katika nchi nyingi za Afrika na
Mashariki ya Kati, ikiwa ni pamoja
na Syria, Libya, Msumbiji na CAR.

Ripoti pia zinadai kuwa wame-
jishughulisha na uhalifu katika
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo, Angola, Madagaska, Zim-
babwe, na Sudan kwa mujibu wa
The Africanews, ripoti ya Machi
2022.

Aidha inadaiwa kuhusika na
operesheni katika nchi 30 kote
duniani (Kituo cha Mafunzo ya
Kimkakati na Kimataifa, kilidai
Septemba 2020.
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JUKWAA LA VIONGOZI
MOHAMED MORSI WA MISRI

Msomi, mhadhiri vyuoni, mpiganaji
shujaa aliveanguka kufia kizimbani

Na Gaudensia Mngumi

OHAMED MORSI ni
M mwanasiasa wa Misri
na rais wa tano wa
taifa hilo aliyefan-

yakazi kuanzia Juni 2012 hadi
Julai 2013, kisha kupinduliwa
na Mkuu wa Majeshi Abdel-Fa-
tah al-Sisi, Rais wa sasa kufua-
tia maandamano makubwa ya
kupinga utawala wake.

Akiwa mahakamani alian-
guka na kufariki jambo lili-
loshangaza na kuibua mashiri-
ka ya kutetea haki za binadamu
yakitaka kufanyika uchunguzi
huru, kufahamu sababu halisi
ya kifo chake kilichotokea ka-
tika mahakama ya Kkijeshi jijini
Cairo, 2019.

Morsi, rais wa kwanza wa
kiraia wa Misri, ambaye ni wa
kwanza pia kuchaguliwa kwa
njia ya kidemokrasia, alianguka
kizimbani baada ya kujitetea
na kuwahishwa hospitalini am-
bako ilitangazwa kuwa alikuwa
amekata roho.

Alikuwa ametupwa gerezani
tangu alipoangushwa katika
mapinduzi ya kijeshi Julai 2013,
na aliyekuwa waziri wake wa
Ulinzi, Abdel Fattah al-Sisi, am-
baye anadaiwa kuwa amefanya
ukandamizaji dhidi ya wafuasi
wa Morsi na wengine wakihu-
kumiwa kifo.

Ni rais wa kwanza kuchaguli-
wa kidemokrasia katika histo-
ria ya taifa la Misri na msomi
huyo wa shahada ya uzamivu
(PhD) aliibuka kidedea akiwa
mwanachama mwandamizi wa
kundi la Udugu wa Kiislamu
almaarufu ‘Muslem Brother-
hood’, akichaguliwa kuwa mwe-
nyekiti wa tawi la kisiasa la kun-
di - Chama cha Haki na Uhuru
FJP, kilichoundwa na Udugu wa
Kiislamu baada ya mapinduzi
ya mwaka 2012, kufuatia Morsi
na wengine kadhaa kutoroka
gerezani.

Mursi aligombea urais na
kushinda katika duru ya pili
iliyompabanisha na Ahmed
Shafik, Waziri Mkuu wa mwisho
wa Rais Hosni Mubarak.

Kifo cha Morsi kilichotokea
June 2019 kilihusishwa na maz-
ingira mabovu na ya kuteng-
wa aliyowekwa, kuteswa hali
mbaya za wafungwa, taarifa
ambazo serikali ya Misri ina-
zipuuza zinazoihusisha na ku-
sababisha msongo wa mawazo
unaopelekea kuanguka kizim-
bani na kufariki dunia.

Mohammed Morsi amekaa
jela kwa miaka mitano na mwa-
ka 2015 alihukumiwa kifo, kwa
hatia za ujasusi na kushirkiana
na magaidi, yote hayo yakidai-
wa kuongeza , presha, sonona,
uchungu na majozi ambayo
yamesababisha kifo cha mwan-
amapinduzi huyo.

ALIKOTOKA MORSI

Akizaliwa mwaka wa 1951
katika jimbo la Al-Sharqgiya
kaskazini mwa Misri, amekuwa

Adwa kwenye Delta ya Nile. Ni
mtoto wa mkulima, na msomi
wa Chuo Kikuu cha Cairo, mwe-

« Hata leo kifo chake ni kitendawili
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Profesa Mohamed Morsi. PICHA: MTANDAO

nye shahada ya kwanza na ya
uzamili katika uhandisi.

Kati ya 197576 hadi Morsi
alihudumu katika jeshi la Misri,
kwenye Idara ya Silaha za Vita
vya Kemikali.

Mnamo 1979 Morsi alijiunga
na kundi la Muslim Brother-
hood, ambalo mara nyingi li-
likandamizwa na serikali ya
Misri, alipokuwa masomoni
nchini Marekani. Elimu yake il-
impeleka Los Angeles, ambako
alipata udaktari katika Chuo
Kikuu cha Southern Califor-
nia mwaka wa 1982. Kutokana
na ufadhili wa masomo alikaa
katika taaluma hiyo akifanya
kazi kama profesa msaidizi ka-
tika Chuo Kikuu cha California,
Northridge, hadi 1985.

KUREJA MISRI

Anaondoka Marekani na fa-
milia yake na kwenda kuongoza
idara ya uhandisi katika Chuo
Kikuu cha Zagazig cha Misri,
karibu na mji wake, akiwa na

-

watoto watano, wawili kati yao
ni raia wa Marekani.

Morsi anapanda katika safu
ya Udugu wa Kiislamu, na kuwa
mjumbe wa chama mwenye
nguvu ya uongozi mwaka 1995.
Alichaguliwa kuwa mbunge
mwaka 2000, akiingia bun-
geni kwa tiketi ya mgombea
binafsipaada ya chama cha
Musilm Brotherhood kulipigwa
marufuku rasmi, lakini alisima-
ma na kuwa msemaji wa kundi
hilo ndani ya bunge.

Mwaka 2006, Morsi alifung-
wa jela miezi saba kwa kushiriki
maandamano ya kuwaunga
mkono majaji waliokuwa wak-
idai uhuru wa mahakam, aidha,
alikamatwa na kuzuiliwa kwa
muda mfupi wakati wa maasi
ya mwaka 2011 yaliyomuondoa
madarakani Rais wa Misri Hos-
ni Mubarak.

Baada ya Mubarak kuanguka,
Muslim Brotherhood ilianzisha
Chama cha Uhuru na Haki-
‘Justice and Freedom Party’

Aliimarisha
mamlaka
yake kwa
kupunguza
va Kijeshi
kwani tangu
1952, kila
kiongozi wa
Misri hadi
2012 aliku-
wa ‘mjeshi’.

kama mrengo wake wa Kisia-
sa na uchaguzi uliofuata wa
bunge la katiba na bunge ulita-
waliwa na Chama cha Uhuru na
Haki kilichojipanga vyema.

Hapo awali chama kilimcha-
gua Khairat el-Shater kugombea
rais, lakini aliondolewa kijanja
kutokana na figusu na Morsi ali-
chaguliwa mbadala, na kusaba-
bisha baadhi ya watu kumtaja
kama mgombea wa “tairi la ak-
iba” (spare tyre candidate) wa
Muslem Brotherhood.

KUINGIA IKULU

Katika uchaguzi wa rais uli-
ofanyika Mei 2012, alishinda
karibu asilimia 25 ya kura
zotekatika duru ya kwanza ya
uchaguzi akizidi  mgombea
mwingine yeyote, akiwahakik-
ishia wapiga kura wa Misri
kwamba hatatawala kama mta-
wala wa kidini na kumbwaga
Ahmed Shafiq - Waziri Mkuu wa
mwisho Hosni Mubarak , katika
duru ya pili ya mwezi uliofuata,
kwa karibu asilimia 52 ya kura,
zote na kuingia ikulu Juni 30,
2012.

Aliimarisha mamlaka yake
kwa kupunguza ya Kkijeshi
kwani tangu 1952, kila kiongo-
zi wa Misri hadi 2012 alikuwa
‘mjeshi’, Agosti 2012, Morsi al-
imfukuza kazi Field Marshal
Hussein Tantatawi, kiongozi
wa Baraza Kuu la Wanajeshi,
ambaye aliongoza Misri baada
ya Mubarak kupinduliwa - in-
gawa alimteua kuwa mshauri
wake.

Novemba 2012, Morsi alitoa
amri yenye utata inayoweka
maamuzi ya rais juu ya ma-
hakama, kwa shinikizo, aliiba-
tilisha mwezi uliofuata, lakini
uchumi uliodhoofika, machafu-
ko ya Sinai na maandamano ya
mara kwa mara huku matatizo
yakiendelea pamoja na uko-
sefu mkubwa wa ajira na sarafu
kuporomoka  viliwakasirisha
Wamisri wengi, na wakosoaji
wake - kutoka kwa watu wa-
sio na dini na waliberali hadi
wafuasi wa Mubarak wakisema
aondoke ameshindwa kutimiza
ahadi yake kwamba atatawala
akiwa na msimamo wa wastani
na kuboresha maisha.

KIFO GEREZANI

Akiwa na miaka 67 alianguka
mahakamani na kufariki hospi-
talini, Juni 19, ripoti za matiba-
bu zilionyesha kuwa hakuwa na
majeraha mwilini mwake.

Morsi  alifariki  alipokuwa
akijibu mashtaka ya ujasusi na
wakati huo alipewa kibali cha
kuzungumza na hakimu na
baada ya kesi kuahirishwa, rais
huyo wa zamani alizimia na ku-
fariki dunia na mwili wake ul-
ipelekwa hospitalini.

Rais huyo alidaiwa kuwa na
matatizo kiafya, ikiwa ni pamo-
ja na kisukari na magonjwa ya
ini na figo lakini pia kuteseka
kutokana na kupuuzwa kwa
matibabu yake wakati wa kifun-
go chake, ikichangiwa na hali
mbaya ya jela, yote hayo yana-
daiwa yalimuua..

MITANDAO
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Kazi ya kuboresha baadhi ya barabara za mitaa ya Tandika, Manispaa ya Temeke Dar es Salaa
SABATO KASIKA

Mkurugenzi wa Uhusiano na Mawasiliano wa Kampuni ya
Sigara Tanzania (TCC Plc), Patricia Mhondo (kushoto), akikabidhi
msaada wa vifaa vya usalama barabarani kwa Kamanda wa

) Polisi Mkoa wa Kinondoni, ACP Mtatiro Kitinkwi, katika Kituo
Mhazini wa Benki ya Absa Tanzania, Idd Davis (wa pili kushoto), akisalimiana na mmoja wa cha Polisi cha Oysterbay, Dar es Salaam juzi, ikiwa ni sehemu ya
wateja wa tawi la benki hiyo mjini Mbeya katika moja ya matukio ya kuadhimisha Wiki ya Hu-  miradi ya kijamii ya kampuni hiyo. Kulia ni Ofisa Mnadhimu wa
duma kwa Wateja tawini hapo, hivi karibuni. Kushoto ni Meneja wa Absa Mbeya, Paul Mwam- Polisi Mkoa wa Kipolisi wa Kinondoni, ACP Johari Said. PICHA:
bashi. PICHA: MPIGAPICHA WETU JUMANNE JUMA

Mwanzilishi wa shirika linalojishughulisha na kupinga ukatili kwa watoto na

. wanawake la Lutogo Development Initiative Tanzania, Lulu Mwalubandu (mwe-
Meneja wa Wateja Maalum Tigo Pesa, Mary Ruta (kushoto), akikabidhi tiketi Nnye nguo nyekundu) na Mkurugenzi wa Shirika la Himiza Development Organiza-
ya kwenda Qatar kushuhudia Kombe la Dunia kwa Solomon Wilfred baada  tion, Prisca Ngweshemi na wanafunzi wakionyesha taulo za kike, baada ya kutoa
va kuibuka mshindi wa Promosheni ya Tigo ya Wakishua Twenzetu Qatar msaada wa taulo hizo katika Shule ya Sekondari Kiparang'anda, wilayani Mkuranga,

na Hisense, jijini Dar es Salaam jana, ambapo washindi watatu wamepati- mkoani Pwani, kama sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Mtoto wa
kana. PICHA: MPIGAPICHA WETU Kike. PICHA: SABATO KASIKA
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Mbegu bora
zaongeza
uzalishaji
maziwa
Rungwe

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

UPATIKANAJI wa mbegu
bora za madume ya ng'ombe
kwa wafugaji wilayani hapo
kumechochea ongezeko kwa
uzalishaji wa maziwa kwa
zaidi ya lita 200,000 kwa siku
na kuingizwa sokoni.

Mwenyekiti wa Muungano
wa Chama cha Wafugaji wilay-
ani Rungwe (MUHAMARU),
Asha Lukaja, alisema hayo

walipokuwa wakipata elimu ya

kutumia teknolojia za kisasa
za ufugaji kwa kuwatumia
maofisa ugani waliosambazwa
wilayani humo na Kampuni
ya Asas kwa kushirikiana na
Serikali ya Denmark nchini
Tanzania kwa lengo ya ku-
wawezesha wafugaji kuzalisha
maziwa kwa tija na kuingiza
katika mnyororo wa thamani.
Alisema kabla ya elimu hiyo
walikuwa wakikabiliwa na
tatizo la masoko na mbegu
bora, kiwanda cha maziwa cha
Asas kimewapatia madume
ya mbegu bora za ng'ombe
ambayo yamesaidia ongezeko
la majike ambayo yame-
kuwa kichocheo kikubwa cha
ongezeko la uzalishaji wa zao
la maziwa.
“Licha ya ongezeko la uzal-
ishaji wa maziwa na uwapo
wa masoko ya uhakika, bado
tatizo kwa baadhi ya wafugaji
kuingiza sokoni maziwa yasi-
yokuwa na ubora jambo lin-
alochangia kuchafua na kutia
doa yanayozalishwa wilayani
Rungwe,” alisema Lukaja.
Fadhili Mbilinyi alisema ku-

wapo kwa kampuni ya ununuzi :

wa maziwa wilayani humo
kumeleta tija kwa wafugaji
kuongeza uzalishaji na kufuga
kisasa. Alisema kwa sasa wa-
nazalisha kiasi kikubwa cha
maziwa na uhakika wa upati-

kanaji wa soko ndani na nje va :

wilaya hiyo. )
Ofisa Mifugo Wilaya ya Rung-

we, Dk. Dennis Kamily, alisema

wafugaji walio wengi hawap-
endi kuwatumia maofisa ugani
ili kujifunza namna bora ya
kuzalisha maziwa bila kutumia
vyakula visivyo salama kwa
ng'ombe.

Mkaguzi wa maziwa Wilaya
va Rungwe, Henry Mokiwa,
alisema asilimia 20 ya maziwa
yanayozalishwa na wafugaji
wilayani humo yanakosa
ubora kutokana na baadhi ya
wafugaji kuongeza maji.

‘Ukamuaji wa maziwa Ki-
holela kwa baadhi ya wafugaji
kunachangia kuzalisha bakte-
ria 500 hadi 1,000 kila baada
ya saa tatu na kusababisha
madhara kwa watumiaji na
kushauri wafugaji kuwatumia
maofisa ugani ili kuboresha
sekta ya maziwa nchini,” alise-
ma Mokiwa.

' RC aagiza watendaji waliotumia
fedha za afua wachukuliwe hatua

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

KUU wa Mkoa

wa Mbeya, Juma

Homera, ameagiza

hatua za kinidhamu
zichukuliwe dhidi ya watend-
aji wote wa halmashauri wali-
otumia fedha za afua za lishe
kinyume na malengo yaliyoku-
sudiwa.

Alisema tabia hiyo inakwam-
isha jitihada za kupambana na
udumavu kwa watoto mkoani
humo licha ya kufanikiwa ku-
punguza kiwango cha uduma-
vu kutoka asilimia 33 hadi 22.9
kwa mwaka huu.

Homera alitoa agizo hilo
jana wakati wa utiaji saini mka-
taba wa utekelezaji wa afua

za lishe baina ya ofisi yake na
halmashauri zote za Mkoa wa
Mbeya.

Alisema mkataba huo ni
utekelezaji wa agizo la Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa wakuu
wa mikoa hivi karibuni waliotia
saini mkataba wa afua za lishe
na kutoa maelekezo kufanya
hivyo kwenye maeneo yao ili
kuongeza usimamizi katika ma-
pambano dhidi ya utapiamlo
na udumavu.

“Wakuu wa wilaya na waku-
rugenzi mmesaini mkataba huu
wa afua za lishe ambao una vi-
pengele 14 naomba mkateleze
maana Rais kasema kila
baada ya miezi mitatu tumpele-
kee ripoti, sisi Mbeya tunataka
ripoti kupewa kila baada ya
miezi miwili na nusu tuichakate

=

kisha tumpelekee,” alisema
Homera.

Ofisa Lishe Mkoa wa Mbeya,
Benson Sanga, alisema Sh.
milioni 400 zimetengwa ku-
wajengea uwezo wananchi

kukabiliana na tatizo la udu-

mavu.
Alisema miongoni mwa
mikakati ya  kufanikisha

utekelezaji wa afua za lishe ni
pamoja na kutoa elimu kwa
wananchi umuhimu wa lishe
shuleni na vituo vya kutolea
huduma za matibabu.

“Fedha tulizopokea ni se-
hemu ya utekelezaji wa afua za
lishe yapo mambo mbalimbali
ambayo tumepanga kutekeleza
kama vile kuwaelimisha wa-
jawazito kuzingatia mlo kamili
na kuzingatia chanjo na hu-

duma nyingine za matatibu ili
kulinda afya ya mama na mto-
to,” alisema Sanga.

Akizungumzia  utekelezaji
huo, Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kyela,
Ezekiel Magehema, alisema
wanakwenda kuongeza fedha
katika utekelezaji wa afua za
lishe katika baraza lijalo.

Alisema kwa maelekezo ya
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, fed-
ha zote zilizotolewa kwa ajili ya
kufanikisha masuala ya lishe
zitatumika ipasavyo.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Rungwe, Renatus
Mchau, alisema wanakwenda
kulifanya suala la lishe kuwa
ajenda na kila mikutano na vi-
kao mbalimbali suala hilo lita-
ZUngumzwa.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Kikatoliki (CUCoM), Taaluma Prof. Euralla Temba (kushoto), akiendesha kongamano Ia siku ya kum-

elimu Tanzania. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Ujenzi barabara Chimala-Kapunga sasa waiva

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

KATIKA  kuhakikisha wa-
nanchi wananufaika na miradi
mbalimbali ya maendeleo, seri-
kali wilayani Mbeya, imepokea
Sh. milioni 500 kwa ajili ya
ujenzi wa barabara ya Chima-
la-Kapunga yenye urefu wa
kilomita 26. Akizungumza na
Nipashe mwishoni mwa wiki,
Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,

Reuben Mfune, alisema eneo
la Kapunga ni miongoni mwa
maeneo wilayani humo yenye
wawekezaji wakubwa yaki-
wamo mashamba makubwa
ya Kapunga Estate pamoja na
wakulima wadogo na barabara
hiyo ni muhimu.

“Kwa muda mrefu wananchi
walikuwa wanaahidiwa kwam-
ba barabara hii itaboreshwa,
sasa tumeshapokea fedha hizi
na tumeshatoa maelekezo kwa

maofisa wa Wakala wa Bara-
RA) ili waanze kuijenga,” ahse
ma Mfune. Aliwataka wananchi
kutoa ushirikiano kwa serikali
ikiwamo kulinda vifaa vitakavy-
otumika kwenye ujenzi wa
mradi huo ili visiibiwe pamoja
na kukubali kupisha mradi huo
kwa wale ambao watalazimika
kuhamishwa.

Vilevile, alisema halmashauri
hiyo imepokea Sh. milioni 500

kwa ajili ya ujenzi wa wodi tatu
za wagonjwa kwenye Hospitali
ya Wilaya inayojengwa katika
eneo la Rujewa ili kuboresha
huduma za afya kwa wananchi.

Vilevile, alisema wanaende-
lea kushirikiana na wananchi
kwenye ujenzi wa vyumba vya
madarasa 127 ili kukabiliana na
uhaba kwa ajili ya wanafunzi
wa kidato cha kwanza wanaot-
arajia kuanza masomo mwezi
Januari mwakani.
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Bil. 26.7/- kufidia wal‘loplsha

ujenzi wa mji wa serikali

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ERIKALI imesema uli-

paji wa fidia kwa wakazi

2,000 wa Kata ya Mtum-

ba waliopisha ujenzi wa

Mji wa Serikali utaanza ndani

ya siku tatu huku Sh. bilioni 26.7
zikitarajiwa kutumika.

Akizungumza na waandishi

wa habari jana Mkurugenzi wa

Halmashauri ya Jiji la Dodoma,

Joseph Mafuru, alisema tayari

serikali kupitia Ofisi ya Waziri

Mkuu imechukua hatua kwa ajili

ya kutoa fidia kwa watu hao am-

bao wanadai.

“Tayari serikali imechukua
hatua kwa ajili ya utekelezaji
wa zoezi hilo la utoaji fidia kwa
walengwa wenye madai yao ya
viwanja,” alisema Mafuru.

Alisema ndani ya siku tatu
ulipaji fidia utaanza kwa wale
waliokidhi vigezo ili kuhakiki-
sha wakazi wao wanapata
stahiki yao kulingana na viwanja
Vyao.

Hivi karibuni, wakazi hao ka-
tika mkutano wao wa hadhara,
walilalamikia serikali kuchelew-
esha kuwalipa fidia ya viwanja
vyao walivyovitoa kupisha shu-

ghuli za kiserikali tangu mwaka
2020 baada ya kuahidiwa kulip-
wa mwaka 2021.

Mchungaji Kapange Kapange,
alisema waliahidiwa kulipwa
fedha hizo tangu mwaka jana, la-
kini mpaka sasa hawajatimiziwa
hilo na kuiomba serikali kuwa-
saidia ili kuendeleza shughuli za
kimaendeleo.

Kapange alisema wanaamini
serikali yao itawasaidia wakazi
wa kata hiyo ili kuhakikisha
wanapata haki zao kutokana
na kutoa viwanja kwa ajili ya
kupisha shughuli za maendeleo
kufanyika katika maeneo hayo.

Alisema  wakipatiwa fidia
hizo zitawasaidia kuwainua
kiuchumi na familia zao kwa
kuanzisha makazi mengine
mapya.

Obed Mazuguni alisema wa-
naiomba serikali kuwasaidia ili
walipwe fidia zao kwa ajili ya ku-
jikwamua kiuchumi.

Alisema fedha hizo zitasaidia
kutatua changamoto zao za ku-
wasomesha watoto wao pamoja
na kujenga makazi mapya.

Alisema maeneo yao yalikuwa
yakitumika kama vitega uchumi
vyao ambavyo vinawasaidia na
familia zao.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri, akionja maji walipofanya majaribio ya mradi wa maji Nzuguni, jijini Dodoma
jana, unaotekelezwa na Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Dodoma (DUWASA) na utagharimu zaidi ya Sh. bilioni 4.8. Wen-
gine ni Mbunge wa Dodoma, Anthony Mavunde (wa pili kushoto) na (kushoto) ni Mkurugenzi Mtendaji wa DUWASA, Mhandisi
Aron Joseph. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

FDH yazindua mradi kuboresha maisha wenye ulemavu

Na Paul Mabeja, MPWAPWA

SHIRIKA lisilo la kiserikali la
Foundation for Disability Hope
(FDH), limezindua mradi wa
miezi minane utakaojihusisha
na kuboresha maisha ya watu
wenye ulemavu katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mpwap-
wa, mkoani Dodoma.

Mradi huo unalenga kuha-
masisha upatikanaji wa elimu
bora kwa watoto wenye ul-
emavu katika kata za Mpwapwa
mjini na Mazae. Akizungumza
wakati wa hafla fupi ya uzinduzi,
msimamizi wa mradi Gabriel
Muhuwa, alisema lengo jingine
ni kuongeza uelewa wa jamii
kuhusu haki ya kupata elimu
kwa watoto wenye ulemavu.

“Pia kuongeza mwitikio wa
serikali kuboresha mazingira ya
ujifunzaji kwa watoto wenye ul-
emavu,” alisema Muhuwa.

Alisema, mradi huo umeanza
rasmi kutekelezwa mwezi Sep-
temba 2022 na unatarajiwa ku-
malizika mwezi Aprili 2023.

Alisema, katika kipindi cha
miezi minane ya utekelezaji wa
mradi huo kazi zitakazofanyika
ni pamoja na uzinduzi utaka-
ohusisha kukutana na wadau
mbalimbali wa masuala ya watu
wenye ulemavu.

“Mikutano ya hadhara kwa
ajili ya kujenga uelewa wa jamii
kuhusu haki ya kupata elimu
kwa watoto wenye ulemavu,
mkutano wa kimkakati na
wakuu wa shule na wajumbe wa

kamati za shule, kujenga uwezo
wa walimu.”

“Kuendesha mkutano wa
kimkakati wa ngazi ya wilaya
kwa ajili ya utetezi na mipango
ya utekelezaji juu ya taarifa zi-
lizobainishwa na kufanya tath-
mini na ufuatiliaji,” alisema.

Vilevile, wanatarajia baada ya
mradi huo kutekelezwa jamii
itabadilika na kuacha kuwaficha
watoto wenye ulemavu ndani,
kuwapeleka shule na serikali
kuboresha miundombinu kwa
ajili ya watoto hao.

Alisema, mradi huo unato-
kana na uchambuzi wa hali ya
watu wenye ulemavu uliofanywa
mwaka 2020 na Shirika la DID
na kubaini kuwa watu wenye ul-
emavu nchini wana uwezekano

mdogo wa kuhudhuria shule na
kutojua kusoma na kuandika ku-
liko watu wasio na ulemavu.

“Hii inatokana na ukweli
kwamba upatikanaji wa elimu
kwa watu wenye ulemavu ume-
kuwa ukikumbana na changa-
moto mbalimbali kama vile
mazingira ya shule yasiyo rafiki
pamoja na uelewa mdogo wa
jamii kuhusu haki ya kupata
elimu kwa watoto wenye ulema-
vu,” alisisitiza.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Mpwapwa, George Fuime,
alisema mradi huo umekuja
wakati mwafaka kwa kuwa
wilaya hiyo bado inakabiliwa na
matatizo mbalimbali ya utoaji
elimu kwa watoto wenye ulema-
Vi

]
- DUWASA yabaini

: UWapo wa maji
- bonde Nzuguni
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MAMLAKA ya Majisafi na

: Usafi wa Mazingira Do-

: doma (DUWASA), imebaini
: Uwapo wa maji mengi ka-
: tika bonde la Nzuguni na
: linategemewa litaongeza
: uzalishaji wa maji jijini

: humo.

Mkurugenzi Mtendaji wa

: DUWASA, Mhandisi Aron

: Joseph, aliyasema hayo

¢ jana alipokuwa akitoa

: taarifa ya utekelezaji wa

: mradi wa maji Nzuguni na
¢ kufanyika kwa majaribio

: ya uzalishaji kwa visima

: vitano vya maji vilivy-

: ochimbwa eneo hilo.

Alisema baada ya ma-

: jaribio hayo limeonekana
: kuwa na maji mengi baada
: ya bonde la Mzakwe am-

: balo ndilo linategemewa

: kwa kuzalisha mengi kwa
* wakazi wa jiji hilo.

DUWASA iliamua kuchim-

¢ ba visima vitano pamoja

¢ na kujenga miundombinu
¢ ili kuyafikisha maji hayo

: haraka kwa wakazi wa

: Nzuguni, llazo, Swaswa na
: Kisasa na kuboresha hali

: ya upatikanaji wa maji

: Jijini humo huku Sh. bilioni
: 4.8 zinatarajiwa kutumika
: kwa ajili hiyo.

Alifafanua kuwa mahitaji

: halisi ya maji kwa wakazi

* wa maeneo hayo ni lita

¢ 5,119,605 kwa siku, lakini

: baada ya mradi huo kuan-
¢ za utazalisha lita 7,656,000
¢ kwa siku.

Pia alisema mradi huo

: utaondoa mgawo wa maji
: uliokuwa ukiwasumbua

: wananchi wa maeneo

: hayo.

“Mradi huu utaongeza

: uzalishaji kutoka wastani
: wa lita milioni 67.8 kwa

: siku hadi lita milioni 75.5
: sawa na ongezeko la asil-
¢ imia 11.7 la uzalishaji wa
: sasa kwa Jiji la Dodoma,”
: alisema.

Naye Mbunge wa Dodoma

: Mjini na Naibu Waziri wa

¢ Kilimo, Anthony Mavunde,
: alisema unahitajika utafiti
: zaidi ili kubaini maeneo

: mengine yenye majisafi

: kwa matumizi ya wananchi
: wa jiji hilo.

Mavunde alisema visima

: vilivyochimbwa maeneo ya
: Nala, Nzuguni na lhumwa

b wtapunguza malalamiko

¢ ya wananchi kukosa maji

¢ kwenye maeneo hayo.

Kwa upande wake, Mkuu

* wa Wilaya ya Dodoma,

: Jabir Shekimweri, aliitaka
: DUWASA na wananchi

: wanaoishi maeneo vali-

¢ yochimbwa visima ku-

: hakikisha maeneo hayo

¢ yanatunzwa.

Aliitaka DUWASA kuha-

¢ rakisha tathmini mapema
: ili kuwaondoa wananchi

: wanaoishi jirani na chanzo
: hicho kwa kushirikiana na
: uongozi wa jiji.
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I
Mariam Mwinyi:
ahimiza jamii
umuhimu
kuangalia
afya ya akili

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MKE wa Rais wa Zanzibar,
Mariam Mwinyi, ameitaka
jamii kuendelea kwenda vituo
vya afya wanapopatwa na
tatizo la afya ya akili ili ku-
patiwa tiba. :

Aliyasema hayo katika Viwan- :
ja vya Hospitali ya magonjwa
va akili, Kidongochekundu
wakati akiwahutubia wananchi
katika kilele cha maadhimisho
va Siku ya Afya ya AKkili Duni-
ani iliyofanyika juzi.

Akizungumza kwa niaba ya
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Fedha na Mipango, Saada
Mkuya Salum, alisema kuwa
akili ni nyenzo muhimu kwa
mwanadamu ambayo huitumia
katika kufanya mambo yake
hivyo ikitokea kuwa viashiria
vya tatizo hilo ni vyema ku-
wahi hospitali mapema.

Alisema kuna baadhi ya watu
wanawanyanyapaa na kuwa-
bagua wagonjwa wa afya ya
akili jambo alilosema ni kiny-
ume na utaratibu.

“Unyanyapaa na ubaguzi
unaoendelea kuwa tatizo
kwa wagonjwa wa akili hivyo
tuhakikishe kuwa tunawapa-
tia matunzo wgonjwa wetu
ili na wao wajisikie kuwa
wanathaminiwa katika jamii
yetu,” alisema mama Mariam.

Aidha, alisema Zanzibar ina
zaidi ya wagonjwa asilimia 6.8
kwa makisio ambao wanaishi
na tatizo la afya ya akili kwa
watu wazima, wanaume na
wanawake jambo linaloshtu-
sha na kwamba ipo haja kwa
jamii kupatiwa elimu kuhusu
tatizo hilo

“Wakati tunapopata takwimu
sahihi ya matokeo ya sensa
tutaweza kupata idadi kamili
ya wagonjwa wa afya ya akili
na kufanya mikakati ya kupata
dawa na mambo mengine kwa
uhakika,” alisema.

Alisema tatizo la akili linasa-

babisha kujiua hasa kwa vijana

wenye umri kati ya miaka 15
hadi 25 na kupoteza nguvu
kazi ya taifa.

Akitaja changamoto zina-
zowakabili, Mratibu wa Hudu-
ma za Afya ya Akili Zanzibar,
Suleiman Abdi Ali, alisema
wanakabiliwa na upungufu wa
madaktari na wauguzi jambo
linalohatarisha usalama wao

iga. Kwa upande wake, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Hospitali ya
Mnazi Mmoja, Muhidini Abdi
Mahamoud, aliahidi kuyafany-
ia kazi na kutatua changamoto
zinazowakabili katika kitengo
hicho.

Waliopangishwa nyumba za serikali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

HIRIKA la Nyumba Zan-

zibar limelaani kitendo

cha baadhi ya watu wali-

opangishwa nyumba za
serikali kuzitumia kinyume na
mkataba wa makubaliano ya
ukodishwaji.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika hilo, Mwanai-
sha Ali Said, alisema baadhi ya
nyumba zinatumika kama ma-
danguro na vijiwe vya matumizi
ya dawa za kulevya.

Alisema nyumba za shirika
hilo zinakodishwa kwa ajili ya
makazi na sio ghala la kufanya
biashara au ukahaba.

Alisema wamepokea malala-
miko kuwa baadhi ya nyumba
zinatumika kwa madanguro
ikiwamo nyumba za Kikwajuni
ambazo zilijengwa na Rais wa

kwanza wa Zanzibar, Hayati
Abeid Amani Karume pamoja
na baadhi ya nyumba katika Mji
Mkongwe.

Aliwataka wananchi walioko-
dishwa nyumba hizo, kusoma
mikataba yao ya ukodishwaji
kwa umakini na kufuata taratibu
zilizowekwa ili kuepusha usum-
bufu utakaojitokeza pale shirika
hilo litakapoamua kuchukua
hatua.

Alisema ni lazima kila
mpangaji kufuata vipengele vya
mkataba na kuwa halali ili kuishi
katika nyumba hizo kisheria.

Alisema, matumizi yasiyo sa-
hihi ya nyumba hizo ni kinyume
na sheria na linaendelea kukua
na kuleta madhara kwa shirika
na jamii.

Pia alibainisha kuwapo baadhi
ya wapangishwaji wa nyumba
hizo wanaweka reheni nyumba
kwa kuchukua mikopo ya fedha
katika taasisi za kibenki jambo

ambalo ni kinyume na sheria.
“Wapo madalali wanaohusi-
sha watendaji wa shirika niki-
wamo mimi, wanauza nyumba
ni kosa na atakayepatikana
atanyang’anywa,” alisema.
Alibainisha kuwapo baadhi ya
watu wanaozikodisha nyumba
hizo kwa ajili ya kulala wageni
na kuzibadilisha matumizi.
Alisisitiza kuwa mambo hayo
ni kosa kwa mujibu wa sheria
na ni wajibu wao kufuata she-
ria zilizowekwa na shirika hilo
halina nia ya kumdhalilisha,
kumwonea, kumkashifu na
kumnyanganya nyumba mwa-
nanchi yeyote anayefuata sheria
na taratibu zilizowekwa.
“Tunatoa onyo kali kwa wa-
pangaji, watumiaji na wananchi
wote wenye tabia hizo kuachana
nazo mara moja ili kuepuka
usumbufu na madhara yoyote
yatakayojitokeza kutokana na
hatua tutakazozichukua iki-

‘waonywa kuzigeuza madanguro

wamo kuchukua nyumba zetu
tumekupa nyumba kwa ajili ya
kuishi na sio vinginevyo,” ali-
sisitiza.

Akizungumzia tukio la kutole-
wa mwananchi katika nyumba
ya shirika inayorushwa katika
mitandao ya kijamii katika eneo
la Michenzani, alisema wame-
chukua hatua ya kumhamisha
na nyumba hiyo iliuzwa na
shirika lilivunja mkataba na
mpangaji huyo.

Alisema shirika hilo limean-
zishwa kwa mujibu wa Sheria
Namba 6 ya Mwaka 2014, kwa
mujibu wa sheria hiyo limepewa
mamlaka ya kusimamia sekta ya
nyumba Zanzibar.

Alisisitiza shirika litaendelea
kuchukua hatua kali dhidi ya
mwananchi yeyote atakaye-
gundulika kuvunja taratibu
na masharti ya upangishwaji
wa nyumba hizo na zoezi hilo
litakuwa endelevu.

- = ~

i

Wahudumu kitengo cha afya ya akili, wakifanya igizo maalum kuhusu changamoto zinazowakabili wakati wa utekelezaji

wa kazi zao, kwenye maadhimisho ya Siku ya Afya ya Akili Duniani katika Hospitali ya Magonjwa ya Akili Kidongo Chek-
undu Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mtoto wa kike anavyokwamishwa ndoto ya elimu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAKATI ikiadhimisha Siku ya

: Mtoto wa Kike, changamoto kub-
:wa ni wasichana wengi kukabiliwa
na vikwazo vya safari yao ya kue-
¢ lekea utu uzima, huku mimba na
: ndoa za utotoni zikiwalazimisha
: kuacha shule na kukatisha ndoto
: zao.

kutokana na wagonjwa kuwap- :

Hayo yalielezwa jana na Naibu

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jin-
. sia, Wazee na Watoto, Anna Atha-
nas Paul, wakati akizungumza
¢ na waandishi wa habari kuhusu
: maadhimisho ya siku hiyo ambayo
¢ huadhimishwa kila mwaka, Ok-
: toball.

Alisema wakati umewadia kwa
sasa kuchukua hatua na kuwapa
fursa watoto wa kike kutimiza
ndoto zao na kuimarisha maisha
yao.

Alisema takwimu zinaonesha
jumla ya matukio 1,222 ya udhal-
ilishaji yameripotiwa kwa mwaka
2021 kati ya hayo matukio 846 ni
wasichana sawa na asilimia 79.2 na
wavulana ni 222 sawa na asilimia
20.8.

Alisema mwaka huu wa 2022
kuanzia Januari hadi Agosti jumla
ya matukio 695 ya udhalilishaji
yameripotiwa kati ya hayo 481 ni
wasichana.

“Kiwango cha matukio haya ni
kikubwa ukilinganisha na idadi ya

watu tulio nayo na hivyo miongoni
mwa changamoto tunazokabili-
ana nazo ni kupoteza mwelekeo
wa ndoto za watoto wetu,” alise-
ma.

Alisema kiwango cha utoro
kwa wasichana shuleni bado
kipo hasa kwa wanaosoma Kki-
dato cha kwanza hadi cha sita na
jumla ya wasichana 610 kwa mwa-
ka 2021 waliripotiwa kutoroka
shule.

Alisema kiwango hicho sio ki-
dogo kwa kuzingatia njia bora za
uwekezaji kwa watoto.

Alisema kwa mwaka huu 2022
maadhimisho hayo yamejikita
kuzungumza na wasichana na
namna gani wadau na serikali

wanaweza kutumia nafasi zao ku-
leta usawa wa kijinsia katika jamii
pamoja na kumwezesha na kum-
wendeleza mtoto wa kike kufikia
ndoto zake kwa kupata na ku-
tumia vifaa vya kutunza na kuhifa-
dhi heshima na utu wao ikiwamo
taulo za kike.

Kaulimbiu ya maadhimisho
hayo ni “Sauti Yangu, ni Usawa
wa Baadaye”. Ujumbe huo unatoa
fursa kwa jamii na taasisi zina-
zoshughulikia masuala ya watoto
kuzingatia sauti za watoto wa kike
kwa kuwasikiliza na kutekeleza
yanayowagusa ikiwamo maoni,
ushauri, matumaini, mipango na
vipaumbele vyao katika kufikia
malengo yao.
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Diwani aangua k|||o kwa
kushinikiza mradi wa maji

Na Shaban Njia, KAHAMA

IWANI wa Kata ya Sa-

basabini, Emmanuel

Makashi, jana aliangua

kilio kwa Mbunge wa
Jimbo la Ushetu, Emmanuel
Cherehani na wananchi katika
mkutano wa hadhara akiomba
serikali kukamilisha ujenzi wa
mradi wa maji wa Sabasabini
- Mpunze ili wananchi wapate
huduma hiyo.

Tukio hilo lilitokea katika
mkutano wa hadhara uliofanyi
ya Mpunze Halmashauri ya
Ushetu wilayani Kahama mkoa-
ni Shinyanga, katika mkutano
ulioitishwa na mbunge huyo
kwa lengo la kusikiliza na ku-
tatua kero za wananchi.

Alisema kipindi cha kiangazi
wananchi wanapata shida ya

maji na kunusurika kushambu-
liwa na fisi wakielekea kuchota
maji kwenye mabwawa majira
ya alfajiri.

“Kuna miradi ya maji kata
jirani inajengwa kwa muda wa
miezi sita na kukamilika na
kuanza kutoa huduma kwa wa-
nanchi, lakini mradi huu tangu
ujenzi wake uanze mwaka 2017
mpaka sasa haujakamilika
na kusababisha sisi kutumia
maji na wanyama ambayo ni
machafu,”alisema Makashi.

Aidha, alisema mradi huo
ulianza mwaka 2017 lakini hau-
jakamilika hali inayosababisha
wananchi kununua ndoo moja
ya maji kwa Sh.,0O0OO huku
wakitembea umbali wa kilo-
mita 10 kutafuta maji kwenye
mabwawa yanayotumiwa pia
na wanyama.

Amina Malunde ni mkazi wa

Mpunze alisema kipindi cha
kiangazi ndoa nyingi huvunjika
kutokana na wenza wao ku-
towaamini wanapotumia muda

mwingi kutafuta maji.
Akijibu malalamiko hayo,
msimamizi wa mradi huo

Mhandisi Bura John kutoka
Kampuni ya Ndenengo alisema
sababu ya mradi huo kutokami-
lika ni kuchelewa kwa malipo
ya mkandarasi yaliyopaswa ku-
fanywa na Wakala wa Usamba-
zaji Maji na Usafi wa Mazingira
Vijijini (RUWASA).

Alisema ujenzi wa mradi
huo ulisimama baada ya ali-
yekuwa Waziri wa Maji, Prof.
Makame Mbarawa kuagiza
kupitiwa upya kwa mkataba wa
ujenzi ambao thamani yake ni
Sh.bilioni 1.2.

Alisema baada ya miaka mi-
wili RUWASA iliwaagiza kuen-

delea na ujenzi lakini mpaka
sasa haujakamilika kutokana
na ukosefu wa fedha.

Akifafanua kuhusu mradi
huo, Meneja wa RUWASA
Wilaya ya Kahama, Mhandisi
Maduhu Magili, alisema wako
katika hatua za mwisho za
maandalizi ya hati ya malipo
na wakikamilisha mkandarasi
atalipwa fedha ili kukamilisha
mradi huo na wananchi kupata
huduma ya maji.

Kwa upande wake, Mbunge
wa Ushetu, Emmanuel Chere-
hani  aliwataka =~ RUWASA
kulipa fedha wanazodaiwa na
mkandarasi huyo, ili mradi
uweze kukamilika na kutoa
huduma na kuwaondolea adha
wananchi kutumia gharama
kubwa kununua maji na kush-
ambuliwa na fisi nyakati za al-
fajiri.

Mkuu wa Wilaya ya Illemela, Hassan Masala (kulia), akipokea sehemu ya madawati 50 kwa Meneja wa Benki ya NBC Tawi la Mwanza,

Thomas Lija

j (kushoto) jana, yaliyotolewa na benki hiyo, katika kusaidia jitihada za wilaya hiyo kukabiliana na changamoto ya uhaba

wa madawa’u Wanaoshuhudia ni maofisa waandamizi wa wilaya na wanafunzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Acharangwa

‘mapanga,
aporwa

-10,000/-

© NaMarco Maduhu, SHINYANGA

MKAZI wa Kata ya Kizumbi,

: Manispaa ya Shinyanga, Baraka
: Mavyala (24), amenusurika kifo

¢ kwa kucharangwa mapanga

: kichwani na sehemu mbalimbali
: za mwili wake na watu wasioju-
. likana akitoka kwenye harusi.

Akisimulia tukio hilo juzi,

: Mavyala alisema Oktoba 7, mwa-
: ka huu, majira ya saa 4 usiku,

: kulikuwa na watu zaidi ya 10

: wakimshambulia huku wakim-

: taka awape fedha na kwamba

: walimpekua wakachukua simu

: na Sh. 10,000.

“Watu hawa walinivamia nji-

 ani nikitoka kwenye harusi

* na kuanza kunikagua kwenye

: mifuko ya suruali, na wakati

: nikijitetea ndipo wakaanza

¢ kunishambulia kwa mapanga

* na kunipora kisha wakakimbia,”
: alisema Mavyala.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa

: Hospitali ya Rufani mkoani

: Shinyanga, Dk. Kambi Buteta,
: alithibitisha kumpokea ki-

: jana huyo hospitalini hapo na
: kubainisha kuwa wanaendelea
: kumpatia matibabu na afya

: yake inaendelea vizuri,

“Tulimpokea akiwa na ma-

¢ jeraha kichwani na kwingine

¢ alijeruhiwa na kitu chenye kali,
: tulifanikiwa kumpatia huduma
¢ ya kwanza ili kuzuia damu

: zisiendelee kuvuja bado anaen-
. delea na matibabu,"alisema Dk.
: Buteta.

Kwa upande wake Kaimu Ka-

: manda wa Jeshi la Polisi mkoani
: Shinyanga, Jackson Mwakagon-
: da, alithibitisha kutokea kwa

: tukio hilo na kubainisha kuwa

: polisi linaendelea na upelelezi

: 1l kuwakamata wahusika.

“Watu hawa walinivamia
njiani nikitoka kwenye
harusi na kuanza kunika-
gua kwenye mifuko ya su-
ruali, na wakati nikijitetea
ndipo wakaanza kunisham-
bulia kwa mapanga na ku-
nipora kisha wakakimbia,”
alisema Mayala.

Kanda ya Ziwa yapoteza asilimia 50 ya uoto wa asili

Na Vitus Audax, MWANZA

SHUGHULI za kibinadamu
katika mikoa ya Kanda ya Ziwa
zimesababisha kupoteza uoto
wa asili kwa asilimia 50, hali inay-
ochangia kwa kiasi kikubwa ma-
badiliko ya tabia ya nchi ikiwamo
kuwapo kwa ukame kwenye baa-
dhi ya mikoa, imeelezwa.

Akizungumza na  Nipashe
wakati wa zoezi la upandaji
miti katika Shule ya Sekondari
ya Wasichana Lugeye wilayani

Magu mkoani Mwanza, Meneja
wa Wakala wa Misitu Kanda ya
Ziwa, Bakari Salim, alisema uoto
wa asili kanda hiyo umepungua
kwa kiasi kikubwa kutokana na
uharibifu wa mazingira una-
osababishwa na shughuli za bin-
adamu.

Salim alieleza kuwa miongoni
mwa shughuli hizo ni pamoja na
ujenzi wa makazi na viwanda un-
aotekelezwa kila kukicha pamoja
shughuli za uchimbaji wa ma-
dini katika maeneo mbalimbali,

huku akiwataka wananchi kush-
irikiana na serikali kupanda miti
katika maeneo yao ili kudhibiti
ukame katika mikoa hiyo.
“Tunahitaji kupanda miti ya
maua, matunda pamoja na ya
kivuli katika mazingira yetu hii
itasaidia kurudisha hewa ya
ukaa pamoja na kukabiliana na
tatizo hili la upotevu wa uoto
wa asili unaoweza kusababisha
jangwa katika mikoa yetu. Na sisi
tupo tayari kutoa miti kwa watu
binafsi, taasisi pamoja na ma-

shirika ili kupambana na ukame,”
alisema.

Akifungua shughuli hizo za
upandaji miti pamoja na ugawaji
wa taulo za kike kwa wanafunzi
wa shule hiyo, Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Adam Malima alisema
ili kukabiliana na ukame mkoani
humo watahakikisha wanapanda
miche zaidi ya milioni tatu katika
maeneo maalum.

“Maeneo mengi kwa sasa ya-
mekuwa jangwa tunahitaji kui-
fanya Mwanza kuwa ya kijani

kupitia upandaji miti na zoezi hili
litatekelezwa kwa kipaumbele
kikubwa katika maeneo ya wazi
pamoja na shule, tunaiomba
jamii kutoa ushirikiano katika
utunzaji wa miti hiyo,” alisema.

Katibu wa Shirikisho la Wal-
imu Mkoa wa Mwanza, David Su-
lube, alisema waliamua kufanya
shughuli za upandaji miti na
kugawa taulo za kike, ili kuunga
mkono serikali za utekelezaji wa
elimu bure na utunzaji wa maz-
ingira.
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Chad yapata Rais wa mplto

N'DJAMENA, Chad majaji wawili wa mahakama

va juu nchini Chad, wakielekea
MAHAMAT Idriss Déby am-

katika ukumbi wa ikulu am- )
etawazwa rasmi kuwa Rais wa bapo walipokelewa kwa makofi
mpito nchini Chad, huku ikita-

kutoka kwa watu zaidi ya 1000
jwa kuwa ni hatua mpya nchini ~ waliokuwa wakishuhudia suala
humo baada ya mazungumzo va hilo, akiwemo mmoja wa wageni
kitaifa na jumuishi, ambayo vyali-

Rais wa Nigeria, Muhammadu
kuwa yamesusiwa na sehemu

Buhari.
kubwa ya upinzani na mashirika Pia ilielezwa kuwa Umoja wa
va Kiraia.

Afrika (AU) haukuwakilishwa
Kwa mujibu wa taarifa katika hafla hiyo, huku ikidaiwa
iliyochapishwa jana na RFI, kuwa Rais wa Tume ya Umoja

wakati wa sherehe za uapisho
Rais Mahamat aliambatana na

KYIV, Ukraine

MSURURU mwingine wa makom-
bora ya Russia umeangushwa ka-
tika mji wa Zaporizhzhia kusini
mwa Ukraine, huku huduma ya
dharura nchini humo ikibainisha
kuwa watu 19 wamefariki na wen-
gine 105 kujeruhiwa katika sham-
bulizi hilo.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yochapishwa jana na VOA, ma-
kombora hayo yalipiga shule,
kituo cha afya na nyumba zina-
zokaliwa na watu katika mji wa
Zaporizhzhia, na kwamba men-
gine ya masafa marefu aina ya 12
S-300 yalipiga majengo ya serikali
na kusababisha moto mkubwa
katika sehemu hiyo.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa ma-
kombora ya Russia yaliharibu

mifumo muhimu mjini Kyiv na
katika maeneo mengine 12 ya
nchini Ukraine, jambo linalota-
jwa kusababisha zaidi ya miji 300
kukosa umeme, ikiwemo sehemu
za mji wa Kyiv na Lviv, mpakani
na Poland.

Aidha, ilieleza kuwa wanajeshi
wa Ukraine wanaendelea ku-
pambana na wanajeshi wa Russia
na kwamba wamefanikiwa ku-
warudisha nyuma.

Naibu waziri wa mambo ya nje
wa Russia Sergei Ryabkov, alise-
ma msaada wa nchi za mgaha-
ribi kwa Ukraine, ikiwemo kutoa
mafunzo kwa wanajeshi katika
nchi wanachama wa NATO, na
kutoa taarifa za ujasusi kuhusu
sehemu ambazo Russia inalenga,
ni dhihirisho kwamba mataifa ya
magharibi yanahusika moja kwa

wa Afrika, Moussa Faki, alikataa
mwaliko aliotumiwa. RFI

moja na vita na kusaidia utawala
wa Kyiv.

“Russia italazimika kuchukua
hatua za kujibu zikiwemo zile zi-
nazofanana, japo haina nia ya ku-
jiingiza katika mgongano wa moja
kwa moja na Marekani pamoja na
NATO, tuna matumaini kwamba
Washington na nchi zingine za
magharibi zinajua hatari iliyopo
ya vita kuendelea bila kudhibiti-
wa,” alisema.

Tlielezwa kwamba kauli hiyo ya
Ryabkov ilikuja baada ya Rais wa
Belarus Alexander Lukashenko,
kutangaza kuwa amekubaliana
na Rais wa Russia Vladimir Pu-
tin kuunda jeshi la pamoja ku-
kabiliana na kile alichodai kuwa
uwezekano wa Ukraine kusham-
bulia nchi yake.

Mkuu wa Jeshi la Ukraine

alisema hajaona ushahidi wa
wanajeshi  kujikusanya nchini
Belarus kwa ajili ya kutekeleza
mashambulizi, huku akionya
kwamba huenda Russia ikaende-
lea kushambulia majirani wake
bila kuchokozwa, na kuharibu
mifumo muhimu ya Ukraine kwa
kutumia makombora ya masafa
marefu.

“Adui hataacha kushambulia
Kharkiv na Kherson, anajaribu
kutishia watu wa Ukraine na ku-
sababisha hofu,” alisema.

Taasisi ya kuchunguza vita
yenye makao yake mjini Washing-
ton, ilisema kwamba hakuna isha-
ra kwamba jeshi la pamoja kati
ya Belarus na Russia litatekeleza
shambulizi dhidi ya Ukraine ku-
toka sehemu za kaskazini.

Ofisa wa zimamoto akipita karibu na gari lililokuwa likiteketea kwa moto
baada ya shambulio la Russia huko Kyiv, Ukraine, juzi. PICHA: AP

Vita Russia na Ukrane bado mbichi

KAULI YA PUTIN

Naye Rais Putin, alisema sham-
bulizi hilo lilikuwa jibu la sham-
bulizi lililosababisha uharibifu
kwenye daraja muhimu linaloun-
ganisha Crimea na Russia, huku
akidai kwamba lilipangwa na wa-
najeshi maalum wa Ukraine.

Putin aliapa kwamba atajibu kwa
nguvu zinazostahili iwapo Ukraine
itaendelea kutishia usalama wa
Russia, huku akilitaka baraza la
usalama la nchi hiyo kutokuwa na
shaka juu ya hilo, ambapo pia alita-
ja shambulizi dhidi ya daraja kuwa
ni kitendo cha kigaidi.

Vile vile, Zelenskyy ametaka
viongozi duniani kutangaza Rus-
sia kuwa nchi ya magaidi kuto-
kana na hatua yake ya kushambu-
lia raia na kutekeleza uhalifu wa
kivita. VOA

JAMHURI YA MUUNGAND WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI ’Q‘
(EWURA)

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya kifungu Na.19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma
za Nishati na Maji (EWURA), Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania na Kanuni Na. 21(4)
ya Kanuni za Mafuta (Biashara ya Jumla, Uhifadhi, Reja Reja na Matumizi Binafsi),

Gazeti la Serikali Toleo Na. 150 la 2022)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA)imepokea ombi la kubadili umiliki wa leseni na jina la kituo kama ifuatavyo:-

Jina la awali la kituo: New Mlandizi Petrol Station
Nambari Ya Leseni:
Mahali Kituo Kilipo:

Pray Anaseli Mushi -
PRL-2021-218
Kiwanja Na. 1, Eneo la Mlandizi, Wilaya ya Kibaha,
Mkoani Pwani

Gudal (T) Company Limted

Pray Anaseli Mushi

Gudal (T) Company Limted

Jina Linalopendekezwa:
Mmiliki Wa Awali:
Mmiliki Mpya:

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya mabadiliko ya umiliki na majina ya leseni tajwa
hapo juu, afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa chini
ndani ya siku kumi na nne toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi
S.L.P 2857, Dodoma.
Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;
Barua pepe: info@ewura.go.tz Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Imetolea na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

217086202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI ’Q‘
(EWURA)

AGIZ0 LA KISHERIA KWA MAFUNDI UMEME WENYE LESENI

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), inapenda
kuutangazia umma hususani watu wanaofanya kazi za ufungaji wa mifumo ya
umeme kuwa Kifungu cha 8(1}2)h) cha Sheria ya Umeme, Sura ya 131 na
Kanuni ya 4(1) ya Kanuni za Umeme (Huduma za Ufungaji wa Mifumo ya
Umeme) ya mwaka 2022 vinamtaka mtu yeyote anayefanya shughuli za
ufungaji wa mifumo ya umeme Tanzania Bara kuwa na leseni ya umeme
iliyotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA).

EWURA inawakumbusha Mafundi Umeme wote kufanya kazi kwa mujibu wa
Kanuni za Umeme (Huduma za Ufungaji wa Mifumo ya Umeme) ya mwaka
2022 hususani Kanuni za 15, 16 na 17. Kwa kuhakikisha kuwa mifumo ya
umeme inayofungwa inakidhi viwango vilivyoanishwa katika sheria, kanuni na
taratibu mbalimbali katika tasnia ya umeme kabla ya kukabidhi kazi kwa
mteja.

Kwa umuhimu, mafundi umeme wote wanapaswa kutoa “Cheti cha Ukamilifu
wa Kazi" kwa mujibu wa kanuni ya 17(3) mara tu wanapokamilisha kazi za
ufungaji wa mifumo ya umeme kwa mteja. Ukiukwaji wa takwa hili la kisheria
ni kosa linaloadhibiwa na linaweza kupelekea kufutwa kwa leseni ya fundi
umeme au kutozwa faini.

Imetolea na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

TAARIFA KWA UMMA

217086202




26 Nipashe

Jumatano Oktoba 12 2022

) TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya mwazo ya wilaya Bukoba
Kituo cha Bukoba Mjini Mkoa Kagera usimamizi wa
mirathi Na. 54/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU Thomas
Luangisa wa Kitend: Bukob:

Katika shauri la maombi ya kuteua msimamizi yaliyotolewa na
1. Rael Luangisana
2. Yudes Luangisa.

TANGAZO
(Kanuni 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi mahakama za mwanzo )

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/ maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivya mnamo tarehe 28 mwezi 10
mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo
Zingatia;
Endapo kuna yoyote mwenye wasio wa marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa
Imetolewa leo tarehe 22 mwezi 09 mwaka 2022

—Aoadalor

\~ & \
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TANGAZO LA MNA

Work ethic company limited na Kiwirilauwo
investment company Ltd Kwa idhini tuliyopewa
na FANIKIWA MICROFINANCE COMPANY
tunapenda kuutarifu umma kuwa Tutafanya
mnada wa hadhara wa Nyumba Na magari
katika maeneo tofauti katika jiji la Dar es
salaam Na Arusha ,Wateja wanashauriwa
kulipa madeni yao ndani yasiku 14 kutoka

tarehe ya hili Tangazo vinginevyo Mnada
utaendelea kama Tarehe za  Mnada
Zinavyoonekana hapa chini.
Jinala Mahali dhamana Tarehe ya
dai ilipo mnada
Victoria TOYOTA 26.10.2022
Mduma RACTIS-T95800J
Mwakalobo
JOHN NYUMBA IPO 17.10.2022
NELSON LALASHE- ARUSHA
MONGI

Masharti ya Mnada.

1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25%(au
Zaidi) ya bei iliyofikwa kwenye mnada na
salio la (75% litalipwa ndani ya siku kumi

nne(14) kuanzia tarehe ya mnada.
. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio
kwa mda uliotolewa atakuwa amepoteza
haki zote na mali itauzwa upya.
Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe
yaTangazo.

Kwa mawasiliano piga 0717956315(Work
ethic) au 0752605575(Kiwirilauwo) au
0677014355 (Fanikiwa

US

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE LAND ACT 1999 NO.4 OF 1999
RENEWAL OF RIGHT OF OCCUPANCY
Under Section 32

C.T.NO.
LONO...
MBRL/9043
PLOT NO.1347 BLOCK X
MWAKIBETE AREA
MBEYA MUNICIPALITY

TO; DASTAN SIMON KAYANDA OF P.0.BOX 1441 MBEYA.
I,DICKLEY ENASS NYATO, being Authorized Officer at
Mbeya city Council of P.0.BOX 149, MBEYA HEREBY
CERTIFY that the right of occupancy registered under
the above reference and which is due to expired on this
date 30 day of june 2019 is not renewable on the same
following terms and konditions.

1.Failure to develop the plot fo thirty six 36 years from
commencement of your certificate of occupancy.

2. Failure to pay compensation to the native of occupier
the right of occupancy shall expire on the ......day of
...2022

Dated at Mbeya this......day of .....2022

AUTHORIZED 14N &

o

KUPOTEA KWA CHETI

SIRILI BAYYO SANKA anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye Index
Namba S1230-0183 kilichotolewa mwaka 2011
na Baraza la Mitihani Tanzania (NECTA) kupitia
shule ya sekondari MAGHANG.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
chochote cha polisi kilichopo karibu.
Taarifa ya polisi: MAN/HAY/RB/742897/2022

kituo

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

HABIBU ALLY MHULA
anatangaza kupotelewa
na kadi ya Gari yenye
namba za usajili
T824DFD ainaya
ALPHARD. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha
Polisi. Taarifa ya polisi
DOM/RB/51183/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya MAKOLE

Kituo cha MAKOLE Mkoa DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na. 80/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU HADIJA SAIDI BENTA wa KONDOA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI

YALIYOLETWA NA HAWA HAMZA MAFITA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano

wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu
tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 17 Mwezi 10 Mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 6 Mwezi 10 Mwaka 2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA

MAOMBI MADOGO NA. 50/2019
MELINES ATUGONZA CHRISTOPHER ..............MWOMBAJI
DHIDI YA
FADHIL MODEST MTAKA NA WENZAKE .....WAJIBU MAOMBI

KWA:- HAMDAN SULEIMAN MUSHEMA
JUMA SAMAYOMBO

MAJEMAJE AUTION MART & COURT BROKER
(POPOTE PALE MLIPO)

Mnaarifiwa kuwa Maombi Na. 50/2019 yamepangwa
kutajwa tarehe 16/11/2022 mbele ya Mwenyekiti wa
Baraza, P.J. Makwandi saa 2:00 asubuhi.

Hivyo, mnaamuriwa kuhudhuria nyinyi wenyewe/mwakili-
shi wenu mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Msipohudhuria Baraza litasikiliza shauri upande mmoja
dhidi yenu na hukumu kutolewa.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 05/10/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA
MULEBA MKOA WA KAGERA

MAOMBI NA. 67/2022 (Yanayotokana na kesi Na. 2/2018
Baraza la kata Magata/Kalutanga)

SPENSIOZA SALAPION MLETA MAOMBI
DHIDI YA

STAIPHOD SALAPION
. JENITHA SALAPION
. TOROJESTA SALAPION
. EDMET SALAPION
. JUSTA SALAPION

KWA : 1. STAIPHOD SALAPION
2.TOROJESTA SALAPION
3. JUSTA SALAPION - (POPOTE PALE WALIPO)

Mnaarifiwa kuwa maombi Na. 67/2022 yamepangwa kutajwa
tarehe 21/10/2022 mbele ya Mwenyekiti wa Baraza J.K. Banturaki
saa 2:30 asubuhi, mahali - Muleba (Mamlaka ya Mji Mdogo).

Hivyo, mnaamriwa kuhudhuria wenyewe/ wawakilishi wenu mbele
ya Baraza siku hiyo bila kukosa. Msipohudhuria Baraza litasikiliza
shauri upande mmoja dhidi yenu na hukumu kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa Baraza hili
leo tarehe 02/09/2022. i

................. WAJIBU MAOMBI

ar N

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
MULEBA

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA  FINANCIAL SERVICE LTD,
Kampuni ya WHITE MIRACLES (T) LIMITED
tutauza kwa mnada wa hadhara Mali ya
mdaiwa Sugu kama ilivyotangazwa gazetini

Mdaiwa | Dhamana | Mahali Tarehe ya
dhamanailipo | Mnada

Peter | Kiwanja | Kitongojicha | 26110202

Maniyo Mifugoni (Msata | 2

Phissoo ) - Bagamoyo

Masharti yamnada
Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo kuanzia saa
nne asubuhi.
Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75% atalipa ndaniya
siku 14 akishindwa kulipa 25% hairudishwi. Gharama
za kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga:-

White Miracles Auctioneers -
0754916444/0684937219

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

KWA HABAR
MOTOMOTO
KOSE GAZET

LAKO LA N
LA S

OFISI ZA MATANGAZO

PASHE

KU

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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TANGAZO

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA PRESIDENT’S OFFICE
REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

TANZANIA RURAL AND URBAN ROADS AGENCY (TARURA)
ROADS TO INCLUSION AND SOCIOECONOMIC OPPORTUNITIES PROJECT (RISE)
IDA CREDIT NO. 6867 - TZ

@l

P.0. BOX
11042,
DODOMA.

TENDER NO. AE.092/WB-RISE-P164920/260728/2022/23/W/01
UPGRADING OF WENDA-MGAMA ROAD IN IRINGA DISTRICT AND MTILI-IFWAGI-MKUTA ROAD IN MUFINDI DISTRICT TO BITUMEN

STANDARD (LOT 1 AND LOT 2)
INVITATION FOR BIDS

This Invitation for Bids follows the General Procurement Notice for this Project that appeared in the
United Nations Development Business (UNDB) No. WB-P890351- 12/21 of 14th December, 2021.

2. The Government of the United Republic of Tanzania has received a credit from the International
Development Association (IDA) towards the costs of the Roads to Inclusion and Socioeconomic
Opportunities Project (RISE) coordinated by the President’s Office, Regional Administration and
Local Government (PO-RALG) through a Project Coordination Unit (PCU) under the Tanzania Rural
and Urban Roads Agency (TARURA). It is intended that part of the proceeds of this credit will be
applied to eligible payments under the contract for Upgrading of Roads to Bitumen Standard in
Iringa and Mufindi Districts.

LOT 1: Upgrading of Wenda-Mgama Road (19km) to Bitumen Standard in Iringa District
LOT 2: Upgrading of Mtili-lfwagi-Mkuta Road (14km) to Bitumen Standard in Iringa District

3. The Chief Executive, Tanzania Rural and Urban Roads Agency (TARURA), an Agency of the
Ministry under President’s Office Regional Administration and Local Government (PO-RALG) on
behalf of the Government of the United Republic of Tanzania now invites sealed bids from eligible
bidders for
Lot 1: Upgrading of Wenda-Mgama Road (19km) to Bitumen Standard in Iringa District. The
works must be completed within 18 months and
Lot 2: Upgrading of Mtili-lfwagi-Mkuta Road (14km) to Bitumen Standard in Iringa District.
The works must be completed within 15 months.

Table 1: Estimated Quantities for Major ltems of Works
Lot1 Lot 2
SN GENERAL DESCRIPTION OF ITEMS UNIT | QUANTITIES
1 Clearing and grubbing including removal oftree and tree Ha
stumps. 21 15.4
2 Fillimproved subgrade layer class G15 Cum 36629 26,250
3 Fill material class G7 Cu.m 38,461 27,562
4 Fill material class G3 Cu.m 77876 70,749
5 Natural Gravel for subbase with minimumCBR 30 c
u.m 720 1,161
6 Clashed aggregate class CRS Cum 32,661 18,666
Stabilization layer material class CM (Lot 1)& C1 (Lot 2
¢ (Lot 1 C1 (Lot 2) Cum 46,146 32,569
8 Prime coat (MC 30 cutback bitumen) litres 150,200 117,400
9 Double Surface Dressing Sg.m 150,200 117,400
10 150mm Jointed Unreinforced ConcretePavement cum
(JUCP) grade 37.5 ' 720 1,161
il Concrete Pipe Culverts 900mm M 498 239
12()) Concrete Class 15 Cu.m 185 145
(ii) Concrete Class 20 Cu.m 1724 324
(iii) Concrete Class 25 Cu.m 1098 2646
(iv) Concrete Class 30 Cu.m 2415 1323
Structural reinforcements for box culvertsand bridges
13 Tons 384.16 310
14 Streetlights No. 80 90

4. Bidders have the option to Bid for any one or more lots. Bids will be evaluated lot-wise, taking into account
discounts offered, if any, for combined lots. The contract(s) will be awarded to the Bidder or Bidders offering the
lowest evaluated cost to the Employer for combined lots, subject to the selected Bidder(s) meeting the required
qualification criteria for lot or combination of lots as the case may be.

5. Bidding will be conducted through International Competitive Bidding (ICB) bidding procedures as specified in the
World Bank’s Procurement Regulation for IPF Borrowers 4th Edition of November 2020, and is open to all
eligible bidders as defined in the Procurement Regulation.

6. Interested eligible Bidders may obtain further information from Office of the Procurement Management Unit
(PMU), TARURA Headquarters, Attention: Project Coordinator, RISE Project, E-mail: pmurise @tarura.go.tz and
inspect the bidding document during office hours from 07.30 to 15.30 hours’ local time, Monday to Friday except
public holidays.

7.  Bidders should note that to qualify for award of the contract they are required to meet certain minimum qualifying

criteria as provided in Section Il (Evaluation and Qualification Criteria) of the Bidding Document, which includes
but not limited to the following: -

S/No. CRITERIA MINIMUM QUALIFICATION
Lot1 Lot 2 Both Lot 1 &Lot 2
Average Annual Turnover calculated Uss$ 13 ussg 1 USs$ 24
as total certified payments received for Million Million million
contracts in progress or completed,
within the lastFive (5) years
Access to, or availability of, financial Uss$ US$ 1.8 US$ 4.0
resources such as liquid assets, 2.2Million Million Million
unencumbered real assets, lines of
credit, and other financial means,
other than any contractual advance
payments to meet:
(1) cash-flow requirement
(i1) the overall cash flow
requirements for this contract and its
current commitments.
A minimum number of similar contract Less than or Less  than Must ~ meet  the
that have been satisfactorily and equal to 2 or equal 2 aggregated
substantially completed as a prime contracts, each contracts, each requirement of
contractor, joint venture member, of of two lots. ie
management  contractor or sub- minimum value minimum value Subject to
contractor between 1stJanuary 2017 usD USD5.0 X
and application submission deadline 7.5 million equivalent, but compllance of the
each of minimum value equivalent, but withtotal value | requirement for Lot1
with of all and Lot 2 with respect
total valueof contracts equal to minimum value of
all or | single contractfor each
contracts equal more thanU?(I)) lot, totalnumber ~ of
more tha?]r . contracts is equal or
UsD million less than 4 butthe total
equivalent.
15million q value of all  such
) contracts is equal or
equivalent. more than USD 25
million.

Further details and complete qualification requirements are provided in the Bidding Document.

8.

A complete bidding document in English may be purchased by interested eligible Bidders upon the submission of a
written application to the address below and upon payment of a nonrefundable fee of Tanzanian Shillings Three
Hundred Thousand Only (TZS 300,000.00) or its equivalent in freely convertible currency. The method of payment will
be by Banker's cheque, Bankers Draft or Cash to Chief Executive TARURA, TARURA House, Government City —
Mtumba, P.O. Box 11042 Dodoma, Tanzania or direct deposit or telegraphic transfer to the following bank
Account:-

Account Name : Tanzania Rural and Urban Road Agency

Account Number 9925263161
Bank Name : BoT
Branch Name : Dodoma
Swift Code : TANZTZTX

Please note that the bidding documents are being provided in hard copies. However, only for the convenience of the bidders,
in filling the various Forms and the Bills of Quantities, a soft copy in CD is also being given along with the hard copy. The
bidders should note that in case of any difference in the hard and the soft copy, the one in hard copy only will prevail.

Bids must be delivered to The Secretary, TARURA Headquarters Tender Board, Procurement Management Unit
(PMU), TARURA House, Government City — Mtumba, Ground Floor, and P.O. Box 11042 Dodoma, Tanzania on or
before 10:00 am on Friday November 25, 2022, Electronic Bidding will not be permitted. Late Bids will be rejected. Bids
will be publicly opened in the presence of the Bidders’ designated representatives and anyone who chooses to attend at
the address below.

TARURA HQ Conference Hall, located at 2nd Floor

P.0. Box 11042, Dodoma, TANZANIA Telephone: +255 026-2322929

Fax: +255 026-2322929

E-Mail Address: ceo@tarura.go.tz Web: www.tarura.go.tz

All Bids must be accompanied by a “Bid Security” of TZS 400,000,000.00 (Tanzanian Shillings Four Hundred Million
Only) for Lot 1 and TZS 300,000,000.00 (Tanzanian Shillings Three Hundred Million Only) for Lot 2 or an equivalent
amount in freely convertible currency. The Bid Security shall be valid for 28 days beyond the bid validity period (i.e,
148 days after the bids submission deadline). The Bid Security shall be Unconditional Bank Guarantee or Irrevocable
Letter of Credit or Banker's Cheque clearly addressed to the Chief Executive, Tanzania Rural and Urban Roads Agency,
TARURA House, Magufuli City, Mtumba, P.O. Box 11042, Dodoma, Tanzania.

Site visits and Pre-Bid meeting shall take place at TARURA Iringa Regional Manager’s Office, on 20th and 21st
October 2022.

Attention is drawn to the Procurement Regulations requiring the Borrower to disclose information on the successful
bidder’s beneficial ownership, as part of the Contract Award Notice, using the Beneficial Ownership Disclosure Form as
included in the bidding document.

Chief Executive,
Tanzania Rural and Urban Roads Agency,
P.O. Box 11042, Government City — Mtumba, Dodoma, TANZANIA

217087502
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SERENGETI

3 KOMBE LA

Na Saada Akida

AKATI kikosi cha Timu ya
Taifa ya Wanawake chini ya
umri wa miaka 17, Serengeti
Girls  kikishuka —dimbani
nchini India leo katika mchezo wa kwan-
za wa Fainali za Kombe la Dunia dhidi ya
Japan, Kocha Mkuu wa timu hiyo, Bakari
Shime, amesema itakuwa mechi ngumu
lakini wapo tayari kupambania ushindi.
Serengeti Girls wako nchini
humo kushiriki fainali hizo za
(FIFA U-17 2022), zilizoanza
kutimua vumbi jana kwa
kupigwa mechi nne ambapo
Chile iliibuka na ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya New
Zealand huku Brazil iki-
ichapa Morocco kwa bao 1-0.

Mechi nyingine zilizotarajiwa kupig-
wa jana jioni ni kati ya Ujerumani na
Nigeria na wenyeji India dhidi ya Mare-
kani.

Tanzania (Serengeti Girls) ambayo
itashuka dimbani majira ya saa 2:00
usiku katika michuano hiyo imepangwa
Kundi D pamoja na Canada, Ufaransa na
Japan.

Akizungumza na gazeti hili jana kwa
njia ya simu, Shime, alisema kikosi
chake kipo tayari kwa ajili ya kutafuta
matokeo mazuri katika mechi yao ya
kwanza leo dhidi ya Japan.

Alisema mechi haitakuwa rahisi kwa
sababu wapinzani wao wamejiandaa
kama ilivyo kwao kwa ajili ya kufikia
malengo yao ya kusaka ubingwa katika
mashindano hayo.

“Kila timu ni nzuri, hatuwahofii wap-
inzani wetu, tutaingia uwanjani kwa

tahadhari kubwa kuhakikisha tunaanza
vizuri mchezo wetu dhidi ya Japan,”
alisema Shime.

Alisema kila mchezaji anatambua
umuhimu wa kufanya vizuri katika
mashindano hayo, ukiacha kuiwakilisha
nchi yetu pia wachezaji watakuwa wa-
najiuza wenyewe.

Nchi 16 zinazoshiriki mashindano
hayo ni wenyeji India, China, Japan,
Canada, Mexico, Marekani, Brazil, Chile,
Colombia, New Zealand, Ufaransa, Uje-
rumani, Tanzania, Morocco, Nigeria na
Hispania.

Tanzania ilifanikiwa kukata tiketi ya
kushiriki fainali hizo baada ya kuitoa
timu ya Cameroon kwa jumla ya mabao
5-1.

Serengeti Girls ilishinda mabao 4-1
ikiwa ugenini kabla ya kushinda bao 1-0O
katika Uwanja wa Amaan, Zanzibar.

Kiungo ‘chuma’ wa Simba, Mdhamiru Yassin, akimiliki mpira dhidi ya wachezaji wa Primeiro de Agosto kwenye
mechi ya mkondo wa kwanza ya Raundi ya Kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa nchini Angola mwishoni
mwa wiki na Wekundu wa Msimbazi kushinda mabao 3-1. PICHA: SIMBA

Mbuni FC haikamatiki Championship

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mbuni FC imeende-
leza ubabe wake kwenye Ligi
ya Champioship baada ya ku-
wapigisha kwata Maafande
wa Transit Camp kwa mabao
3-0 kwenye mechi iliyoche-
zwa juzi Uwanja wa Uhuru,
Dar es Salaam.

Unakuwa ni ushindi wa
nne mfululizo kwa timu hiyo
Arusha, ikionekana haitanii
kwenye azma yake ya kutaka

kucheza Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu ujao wakati huu
ikiwa haijaruhusu bao lolote
mpaka sasa.

Mabao ya washindi yali-
patikana dakika ya 28 kupi-
tia kwa Hassan Juma huku
Athanas Mdamu akipachika
bao la pili dakika ya 69 kab-
la ya Sadick Juma kufunga
ukurasa kwa kutupia lingine
dakika ya 74.

Kwa matokeo hayo, Mbuni
FC bado inaendelea kuon-
goza ligi, ikiwa na ushindi

wa asilimia 100, ikishinda
mechi zote nne, mabao 13 ya
kufunga, hivyo kujikusanyia
pointi 12.

Mbuni FC inafuatiwa na
Fountain Gate ambayo pia
ina pointi 12 kwa kushinda
mechi zote nne, lakini vi-
jana hao wa Morogoro wana
mabao sita ya kufunga na
ikiwa imeruhusu bao moja,
Kitayosce inashika nafasi ya
tatu kwa pointi 10, Mashujaa
ikiwa ya nne na pointi 10 pia,
lakini imezidiwa idadi ya ma-

bao ya kufunga.

Mechi nyingine iliyoche-
zwa Jumatatu ilikuwa kwe-
Mbeya, timu ya Mbeya Kwan-
za ikishindwa kutumia vema
dimba lake la nyumbani
baada ya kuchapwa bao 1-0
dhidi ya JKT Tanzania.

Ni matokeo yaliyoifanya
JKT Tanzania kukamata na-
fasi ya tano ikiwa na pointi
tisa, huku Mbeya Kwanza iki-
wa kwenye nafasi ya sita kwa
pointi zake sita.

KUPAMBANIA '

Melis Medo
amrithi Masoud
Dodoma Jiji

Na Adam Fungamwango

ALIYEKUWA Kocha Mkuu wa
zamani wa Coastal Union, Melis
Medo, ametangazwa rasmi kumrithi
Masoud Djuma ambaye alitimuliwa
juzi na Klabu ya Dodoma Jiji.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na klabu hiyo imeeleza
kuwa imechuakua hatua hiyo
baada ya kusitisha mkataba na
Masoud

“Uongozi unawaomba mashabiki
wetu na wapenda michezo wote
kumpa ushirikiano wa kutosha
kocha Medo katika kipindi chote
atakachohudumu kama kocha mkuu
wa benchi la ufundi,” ilieleza taari-
fa hiyo kwa vyombo vya habari.

Awali Katibu Mkuu wa klabu
hiyo, Johnson Fortunatus, alinuku-
[iwa akisema wameamua kuachana
kwa amani na Djuma baada ya
kuona si tu kwamba timu haipati
matokeo mazuri, lakini hata kiwan-
go cha uchezaji hakiridhishi, hivyo
wao kama viongozi wana jukumu
la kuchukua hatua mara moja kabla
hali haijawa mbaya zaidi.

“Tumefikia makubaliano ya
kuachana kwa pande zote mbili
kwa sababu kwanza hatupati ma-
tokeo, lakini hata kiwango che-
nyewe si cha kuridhisha, mechi sita
tuna pointi tano tu na ligi inazidi
kuyoyoma, tena ni ngumu sana, nia
yetu si mbaya ni njema sana, nayo
ni Kujinusuru mapema, na sisi kama
viongozi tuna wajibu wa kuhakiki-
sha tunaweka sawa mambo kabla
hayajafika kwenye hatua mbaya,”
alisema Fortunatus.

Mwambusi ajipa
mechi 5 Ihefu FC

Na Hadija Mngwai

KOCHA Mkuu wa lhefu FC, Juma
Mwambusi, amejipa mechi tano

katika timu hiyo ili kukaa sawa

baada ya kuanza kuona mabadi-
liko.

Mwambusi ameichukua Ihefu
mikononi mwa Kocha Zuberi
Katwila baada ya kutofanya vizuri
wakati ikiburuza mkia katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Bara.

Akizungumza na Nipashe,
Mwambusi alisema kwa sasa kuna
hatua anaiona ya mabadiliko
katika kikosi chake baada ya sare
mbili dhidi ya Tanzania Prisons
na Mbeya City huku akijipa mechi
tano kupata mwelekeo kamili.

“Kikosi changu kipo vizuri na
nina majeruhi wanne, waliobaki
wote wapo Vvizuri, kwa sasa
tunakwenda kwenye mabadiliko
na wachezaji naona wanaanza
kunielewa kidogo kidogo.

“Naona wachezaji wanaanza
kushika mbinu zangu kutokana
na matokeo tuliyoyapata ya sare
katika mechi mbili dhidi ya Pris-
ons na Mbeya City, naamini baada
ya mechi tano au sita nitapata
mwelekeo wa timu na wachezaji
wataanza kunielewa zaidi.



Jumatano Oktoba 12, 2022 NipaShe 2 9

HABARI MICHEZO

FIRMINO ATAKIWA ATLETICO

KLABU ya Atletico Madrid ina nia ya kumsajili
mshambuliaji wa Liverpool na Brazil, Roberto Fir-
mino mwenye umri wa miaka 31. (Todo Fichajes)

DE BEEK NA LEICESTER

LEICESTER City inamfuatilia kiungo wa kati wa
Manchester United na Uholanzi, Donny van de Beek
mwenye umri wa miaka 25. (Ekrem Konur)

MARTINELLI MKATABA MREFU

MSHAMBULIAJI wa Brazil, Gabriel Martinelli
mwenye umri wa miaka 21, amesema anataka
kusaini mkataba mpya wa muda mrefu na Arsenal
na yuko kwenye mazungumzo kuhusu kuongeza
mshahara wake wa sasa wa pauni 50,000 kwa wiki.
(Mirror)

LIVERPOOL YAMPOTEZEA MELO

LIVERPOOL hawana nia ya kuanzisha kipengele
cha chaguo la kumnunua katika mkataba wa mkopo
wa muda mrefu na Arthur Melo kutoka Juventus.
Kiungo huyo wa kati wa Brazil mwenye umri wa
miaka 26, anahitaji kufanyiwa upasuaji kutokana na
jeraha alilopata akiwa mazoezini. (CBS Sports)

TONEY MKATABA MPYA

KLABU ya Brentford inatarajia kumpa mkataba
mpya mshambuliaji, Ivan Toney mwenye umri wa
miaka 26, ili kuwazima Manchester United, Leeds,
Newcastle na West Ham wanaomwania. (Mirror)

EVERTON KUMFUNGA IWOBI

EVERTON wameanza mazungumzo ya awali na
kiungo wa kati wa Nigeria, Alex Iwobi mwenye umri
wa miaka 26, kuhusu mkataba mpya. (Football
Insider)

KANTE ATAKA KUBAKI

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, N'Golo Kante mwe-
nye umri wa miaka 31, anataka kubaka Chelsea licha
ya kuhusishwa na Paris St-Germain. (Le10 Sport)

JORGINHO HUYOOO BARCA

KIUNGO wa kati wa Chelsea na Italia, Jorginho
mwenye umri wa miaka 30, huenda akajiunga na
Barcelona pale Nou Camp kwa uhamisho wa bure
msimu ujao. (Tuttomercato)

ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle bado inavutiwa na mchezaji
wa Leicester na England, James Maddison mwenye
umri wa miaka 25 na mshambuliaji wa Bayer Lev-
erkusen na Ufaransa, Moussa Diaby mwenye miaka
23. (i News)

CARRICK NA MIDDLESBROUGH

KLABU ya Middlesbrough ipo kwenye mazun-
gumzo na Michael Carrick kuhusu kuwa kocha wa
klabu hiyo. (Football Insider)

EDWARD AWINDWA CHELSEA

CHELSEA imefanya mawasiliano mapya na
Mkurugenzi wa zamani wa Michezo wa Liverpool,
Michael Edwards ili kuchukua nafasi hiyo pale Stam-
ford Bridge. (90 Minutes)

GRIEZMANN
KUDUMU ATLETICO

MADRID, Hispania

LABU ya Atletico Madrid
imethibitisha kuwa Antoine
Griezmann amekamilisha
uhamisho wa kurejea wa
kudumu katika klabu hiyo akitokea
Barcelona.
Mfaransa huyo alijiunga
na Atletico kwa mara
ya kwanza mwaka 2014
akitokea Real Sociedad na
kuwa mmoja wa wacheza-
ji mashuhuri katika histo-
ria ya kisasa ya klabu
hiyo, hasa akiwasaidia
kufika fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya mwaka
2016 na kushinda Ligi ya
Europa mwaka 2018.

Baada ya kuhusishwa sana na ku-

DONDOO ZA SOKA
M AGAZ ,_ ULAYA

USAJILI

® ® ® Kwa nyongeza, mshambu-
liaji huyo wa Ufaransa ametia saini
mbkataba hadi Juni 2026...

hamia Barca mwaka 2018, hatimaye
alibadilisha mji mkuu wa Madrid na
kutua kule Katalunya mwaka 2019,
ingawa alionekana kuwa mchezaji
mzuri, alirudishwa kwa mkopo
Atletico mwanzoni mwa msimu uli-
opita kwa mkataba wa miaka miwili.

Na ‘Los Rojiblancos’ hao walith-
ibitisha Jumatatu mchana kwamba,
sasa wamekamilisha usajili wa ku-
dumu wa Griezmann.

“Atletico de Madrid na FC Bar-
celona wamefikia makubaliano ya
uhamisho wa Antoine Griezmann,
ambaye tangu msimu wa majira ya
joto wa 2021 na hadi sasa aliichezea
klabu yetu kwa mkopo kutoka Bar-

ca,” ilisema taarifa ya Atletico.

“Kwa nyongeza, mshambuliaji
huyo wa Ufaransa ametia saini mka-
taba utakaomuweka katika klabu
yetu hadi Juni 30, 2026.”

Atletico walikosolewa na Barce-
lona mwanzoni mwa msimu huu
walipojaribu kuzunguka kuweze-
sha kipengele cha kumnunua moja
kwa moja kilichozidi euro milioni
40 kwa kumchezesha Griezmann
kwa muda mfupi tu wa michezo.

Rais wa klabu ya Barcelona, Joan
Laporta amethibitisha kuwa Atleti-
co italipa euro milioni 20 pamoja
na nyongeza ya euro milioni 4 kwa
Griezmann.
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HELSEA bado ipo kwenye mazun-
gumzo na kiungo, Mason Mount
kuhusu mkataba mpya, kwa muji-
bu wa 90min, huku ‘The Blues’ hao
wakiamini makubaliano yatafikiwa.

Mustakabali wa Mount ulionekana kuwa
na wasiwasi mkubwa, lakini baada ya ku-
wasili kwa Todd Boehly katika klabu hiyo,
mmiliki mwenza huyo wa Marekani aliku-
wa na nia ya kumpa mkataba mpya nyota
huyo mwenye umri wa miaka 23 na mlinzi
wa kulia, Reece James, 23.

James tayari amesaini mkataba mnono
wa miaka sita na kwa hiyo lengo sasa liko
kwa Mount, ambaye mazungumzo naye
yanaendelea vizuri.

Vyanzo vimeithibitishia 90min kwam-
ba, Chelsea hawana wasiwasi licha ya
mazungumzo na kiungo huyo kuchukua
muda mrefu kuliko yale ya James, na vion-
gozi wa klabu bado wanalenga kukamilisha
mkataba mpya wa Mount ifikapo mwisho
wa mwaka msimu huu.

Baada ya ushindi wa 3-0 wikendi dhidi
ya Wolves, ambao Mount alitengeneza
mabao mawili ya kwanza, kocha Graham
Potter aliweka wazi kuwa kiungo huyo ni
muhimu katika mipango yake.

“Sina shaka na Mason Mount hata kido-
go,” alisema bosi huyo. “Ni kama kitu cho-
chote, wakati mwingine timu haifanyi kazi
vizuri na kwa hiyo watu binafsi hawafanyi
kazi vile vile .. mchezaji mdogo anajua
mpira wa miguu ni wa kupanda na kushu-
ka, kuna wakati hauendi sawa.
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LIVERPOOL, England

LIVERPOOL wamepata
pigo jipya kwa habari
mbaya kwamba, Luis
Diaz atakuwa nje ya dim-
ba hadi Desemba mwaka
huu kutokana na jeraha
la goti.

Mchezaji huyo raia
wa Colombia aliondo-
ka kwenye Uwanja wa
Emirates kwa magongo
baada ya ‘Wekundu
hao kufungwa mabao
3-2 na Arsenal wiki iliyo-
pita, huku kocha Jurgen

Klopp akikisia kwamba
jeraha hilo linaweza
kuwa baya.

Kwa bahati nzuri, ina-
onekana kuwa jeraha
hilo si baya zaidi na hata-
hitaji upasuaji.

Diaz atakosa mechi
kumi zijazo za Liverpool
kabla ya mapumziko ya
Kombe la Dunia, akianza
na mchezo wao wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya dhidi
ya Rangers wiki hii.

Watakuwa na matu-
maini, kwamba atakuwa
fiti tena msimu wa Ligi

Kuu England utakapor
jea Desemba 26, wake
Wekundu watakaposa
ri kucheza na Aston Vil
“Tulilazimika kubac
lika kabla ya (muda v
mapumziko). Ni jeral
la goti, si zuri,” alisen
Klopp baada ya kichay
kutoka kwa Arsenal.
“Atafanyiwa  uchu
guzi halafu tutajua zai
Sijui juu ya kiwango 1
juu ya hilo hali ya Tre
(Alexander-Arnold)
mbaya kwani ameum
kifundo cha mguu.”
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HABARI MICHEZO

SERIKALI

WARRIORS

Na Saada Akida

ERIKALI imetimiza ahadi yake

ya kuwakabidhi zawadi Timu ya

Taifa ya Soka ya Watu wenye Ul-

emavu (Tembo Warriors), fedha
taslimu kiasi cha Sh. milioni 40 baada
ya kuiwezesha Tanzania kuingia katika
nafasi ya saba ya viwango vya dunia
kwa mchezo huo.

Hatua hiyo imekuja kutokana na
serikali kupitia Wizara ya Utamaduni,
Sanaa na Michezo, awali kutoa ahadi
hiyo kwa Tembo Warriors kabla ya
kwenda nchini Uturuki kwenye mi-
chuano ya Kombe la Dunia ambapo
waliahidi endapo ikifika hatua ya robo
fainali na kuitangaza vema nchi wata-

Mgunda aishusha
presha Simba SC
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ya mechi hiyo na kuachana
na propaganda hizo,"” alisema
Mgunda.

Kwa mujibu wa Meneja wa
Idara Habari na Mawasiliano
wa Simba, Ahmed Ally, wa-
naendelea na maandalizi yao
kwa ajili ya kumalizia dakika
90 za pili kwenye mchezo huo
wa marudiano.

Alisema maandalizi yamean-
Za rasmi jana katika Uwanja
wa Mo Simba Arena lengo
likiwa ni kuhakikisha wana-
pata ushindi ili kufuzu hatua
ya makundi.

Alisema wameshinda ugen-
ini, lakini hawajafuzu, hivyo
wanaendelea na maandalizi
kwa ajili ya kufikia malengo
vao ya kucheza makundi
na baada ya hapo kusonga
mbele.

“Tumeshinda lakini hatujafu-
ZU... lazima tufanye maandalizi
mazuri katika mechi ya maru-
diano ili tufuzu, mashabiki
wasiwe na wasiwasi kwa sasa
timu iko chini ya mwalimu
Juma Mgunda kwa siku zijazo
za mbele... kikubwa tunaing'oa
De Agosto na kusonga mbele,”
alisema Ahmed.

toa fedha kama hamasa.
AKizungumza na gazeti
hili jana, Waziri wa Wizara
hiyo, Mohamed Mchenger-
wa, aliwapongeza
wachezaji wa Tembo
Warriors kwa hatua wali-
yofikia kwa kulipambania
taifa kuwa nafasi ya saba
katika viwango vya dunia
katika mchezo wa soka la
watu wenye ulemavu.

Alisema wamewafungulia milango
timu zingine za taifa kutokana na
kwenda kupambana katika mashinda-
no ya Kombe la Dunia na hatimaye ku-

94,915/-

MAMILIONI

tolewa katika hatua ya robo fainali.
“Nimefanikiwa kuwaona walivy-
ocheza, wamepambana sana, nimeo-
na mechi yao walijitoa na kucheza
kwa ajili ya kutetea taifa, wanastahili
pongezi na leo tunawakabidhi ahadi
yao tuliyoahidi,” alisema Mchengerwa.
Alisema serikali hataitupa timu ya
taifa endapo zitapambana na wacheza-
ji kujitoa zaidi kwa ajili ya kulitangaza
Taifa katika michezo husika.
Mchengerwa alisema kufanya vizuri
kwa Tembo Warriors kumeifungulia
timu ya Wanawake Serengeti Girls
ambayo leo inashuka dimbani katika
michuano ya Kombe la Dunia, dhidi
ya Japan, katika fainali hizo zilizoanza
kutimua vumbi jana nchini India.

ACH

¥

Wachezaji wa Simba, mshambuliaji Moses Phiri

(mbele) na kiungo Pape

Sakho wakiwa mazoezini na Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Suleiman
Matola. Simba itaikaribisha Primeiro de Agosto ya Angola katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa Jumapili wiki hii kwenye mechi ya mkondo wa pili
ya Raundi ya Kwanza va Ligi ya Mabingwa Afrika. PICHA: SIMBA

Serikali yaigeukia Yanga mechi CAF
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matokeo yake yanakuja kuonekana
wakati kama huu,” alisema Ahmed.
Katika hatua nyingine Kocha Mkuu
wa Yanga, Nasreddine Nabi, amean-
za kuwapa mpango mpya wachezaji
wake lengo likiwa ni kuhakikisha an-
apata matokeo chanya katika mechi
dhidi ya Al Hilal itakayopigwa nchini

Sudan Jumapili wiki hii.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Nabi alisema maandalizi wanayofan-
ya ni kufanyia kazi mapungufu yao
katika kila safu ikiwamo ya ulinzi na
ushambuliaji, kujilinda na kutafuta
ushindi ugenini.

Alisema mechi itakuwa ya
ushindani mkubwa na mikakati ina-
pangwa kuelekea mchezo dhidi ya

Al Hilal kwa sababu kila mmoja wao
anahitaji kupata ushindi ili kufuzu
hatua ya makundi ya michuano hiyo.
“Tumepata sare nyumbani mechi
ya kwanza haina maana tumeon-
dolewa, bado tuna nafasi ya kufanya
vizuri katika dakika 90 za kipindi cha
pili, tunaendelea na mipango yetu ya
kuandaa kikosi kutafuta matokeo
mazuri nchini Sudan,” alisema.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X

01.15/10/22
02.15/10/22
03.15/10/22
04.15/10/22
05.15/10/22
06.15/10/22
07.16/10/22
08.16/10/22
09.16/10/22
10.16/10/22
11.16/10/22
12.16/10/22
13.16/10/22
14.16/10/22
15.16/10/22
16.16/10/22
17.16/10/22

MECHI| ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO-12/10/2022

NYUMBANI  SARE

Torino vs Juventus

Mallorca vs Sevilla FC
(60 Ahead Eagles vs SC Heerenveen
Watford vs Norwich City
Athletic Bilbao vs Atletico Madrid
Cambuur vs Vitesse Arnhem
Sparta Rotterdam vs NEC Njmegen
Standard Liege vs Royal Antwerp
Celta Vigo vs Real Sociedad
Spezia vs Cremonese
Southampton vs West Ham
Troyes vs AC Ajaccio
Rennes vs Lyon
Hull City vs Birmingham
Real Madrid vs Barcelona
AZ Alkmaar vs Feyenoord
Union Berlin vs Borussia Dortmund

UGENINI
GAME ID

MICHEZO 1 X 2

Vissel Kobe vs Shonan Bellmare

Yokohama F Marinos vs Jubilo Iwata

Kawasaki Frontale vs Kyoto Sanga

FC Tokyo vs Cerezo Osaka

Suwon City vs Seongnam llhwa

Suwon Samsung vs Daegu

FC Seoul vs Sangju Sangmu

Urawa Red Diamonds vs Consadole Sapporo

Bangkok Glass vs BEC Tero Sasana

Villarreal B vs Ponferradina

Shahrdari Astara vs Esteghlal Khuzestan

KS Lechia Zielona Gora vs Jagiellonia

Mekelakeya vs Arba Minch Kenema

Espoir FC vs Rutsiro FC

Gorilla FC vs Musanze

Cape Town All Stars vs Ajax Cape Town

Uthongathi vs JDR Stars

East Bengal vs FC Goa

FC Andorra vs Burgos

Leganes vs Malaga

Zemplin Michalovce vs Sport Podbrezova

AL Sahel SC vs Ohud Medina

Zrinjski Mostar vs Velez Mostar

Alshoulla vs AL Khlood
Al Faisaly (KSA) vs AL Qaisoma

Plaza Colonia CD vs Torque

Al Jabalain vs Al Orubah

AB Gladsaxe vs Aarhus

Viking vs Kristiansund

Real Oviedo vs Huesca

Alaves vs Albacete Balompie

Tenerife vs FC Cartagena

APR FC vs Marines FC Gisenyi

Napoli vs Ajax

Atletico Madrid vs Brugge

Aldosivi vs Banfield

Tiverton Town vs Salisbury City

Truro City vs Swindon Supermarine

Bristol City vs Preston

Kingstonian vs Brightlingsea Regent

Sporting Lisbon vs Marseille

Viktoria Plzen vs Bayern Munchen

Racing Santander vs Zaragoza

Bayer Leverkusen vs Porto

Rangers vs Liverpool

Barcelona vs Inter

Lugo vs Las Palmas UD

Tottenham vs Eintracht Frankfurt

Sarmiento Junin vs Boca Juniors

Tacuary Asuncion vs Club General Caballero Jim

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wachezaji wa Yanga, mshambuliaji Fiston Mayele (kushoto) na kiungo Yannick Bangala wakiwa
mazoezini. Yanga inajiandaa na mechi ya mkondo wa pili ya Raundi ya Kwanza ya Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya Al Hilal ya Sudan itakayopigwa nchini humo Jumapili wiki hii. PICHA: MAKTABA
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Ahadi

Mgunda aishusha
presha Simba SC

Na Saada Akida

KAIMU Kocha Mkuu wa
Simba, Juma Mgunda,
amewashusha presha
mashabiki wa klabu hiyo
baada ya kuweka wazi
kuwa bado yupo sana
kuendelea kukinoa kikosi
hicho kuelekea mchezo
wao wa marudiano wa
mkondo wa pili wa Raun-
di ya Kwanza wa Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi
ya Primeiro de Agosto
nchini Angola.

Kauli hiyo ya Mgunda
imekuja baada ya tetesi
kwamba yupo kwenye
rada za kutakiwa hu-
duma yake na Klabu ya
Daraja la Kwanza nchini
Saudi Arabia, Abha FC
ambayo hivi karibuni
imemtimua Kocha wake
Mkuu, Sven Vandenbroe-
ck kutokana na matokeo
mabavu kwa timu hiyo.

Simba itakuwa wenyeji
wa De Agosto katika
mchezo wa marudiano
utakaopigwa Jumapili
wiki hii saa 10 alasiri ka-
tika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam
baada ya ule wa awali

nchini Angola kushinda
kwa mabao 3-1.

Akizungumza na
gazeti hili jana, Mgunda
alisema hana taarifa
hizo na hajapata ofa
yoyote kutoka klabu ya
nje wala ndani ya nchini
na badala yake akili na
nguvu zake anazielekeza
kwenye maandalizi ya
mechi ya marudiano
dhidi ya De Agosto.

Alisema kwa sababu
ya kufanya vizuri katika
mechi ya kwanza ugenini
kutakuwa na mambo
mengi yakuleta mshtuko
ili kuwaondoa mchezoni.

“Hizi taarifa sina, niko
Simba sana kwa sasa
haturuhusu hayo ma-
neno zaidi ya kujikita
kufanya maandalizi ya
mechi yetu dhidi ya De
Agosto ili kupata ushindi
mnono zaidi ya tuliopata
kwao.

“De Agosto si wabaya
ila tuliweza kutumia
mapungufu yao kwa
kupata ushindi, lazima
tuwe makini kwenye
maandalizi yetu kwa ajili
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Serikali yaigeukia Yanga mechi CAF

Na Saada Akida

AKATI Yanga ikiendelea na
maandalizi mazito kuelekea
mechi yao ya mkondo wa pili
ya Ligi ya Mabingwa Afrika

sare ya zaidi ya mabao mawili ili kusonga

® ® ® Yaitaka kwenda kupindua meza Sudan kama
Simba ilivyofanya Angola, yatoa....

Simba ilivyofanya nchini Angola na sasa “Tulijiandaa mapema kucheza mechi

UKURASA 30

dhidi ya Al Hilal ya Sudan, serikali kupi-
tia kwa Waziri wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Mohamed Mchengerwa, ameit-
aka timu kwenda kufanya kile walichoki-
fanya watani wao wa jadi, Simba kwa ku-
pata ushindi ugenini kwenye michuano
hiyo.
Mwishoni mwa wiki Simba
iliibuka na ushindi wa mabao
3-1 dhidi ya wenyeji wao,
Primeiro de Agosto nchini
_Angola huku Yanga ikilazi-
mishwa sare ya bao 1-1 dhidi
ya Al Hilal katika mechi ya
michuano hiyo iliyopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.
Kwa matokeo hayo, Simba sasa inahi-
taji sare ya aina yoyote, ushindi ama ku-
tokubali kufungwa zaidi ya mabao 2-0 ili
kutinga hatua ya makundi, wakati Yanga
yenyewe ikilazimika kushinda au kutoka

mbele.

Mchengerwa alitoa kauli hiyo Dar es
Salaam jana, wakati akikabidhi zawadi
kwa Timu ya Taifa ya Soka ya Watu we-
nye Ulemavu (Tembo Warriors), kuto-
kana na kuiwezesha Tanzania kuingia
katika nafasi ya saba ya viwango vya du-
nia kwa mchezo huo ilipokuwa ikishiriki
Kombe la Dunia nchini Uturuki.

Mchengerwa alisema Simba wame-
fanikiwa kuipeperusha vema bendera ya
Tanzania katika michuano ya kimataifa
kwa kupata ushindi ugenini na Yanga ili-
yoanzia nyumbani sasa inatakiwa kwen-
da kupambana na kushinda mechi hiyo
ya ugenini mwishoni mwa wiki hii.

Alimuagiza Rais wa Yanga, Hersi Said,
timu yao kwenda kupambana nchini
Sudan kwa ajili ya kupata matokeo na
kwamba anaamini wachezaji wakijitoa
watafanikiwa kupindua meza.

“Klabu zinapofanya vizuri katika mich-
ezo hii, sifa inakuwa kwa taifa, tumeona

tunataka Yanga waende kufanya kile kili-
chofanywa na ‘Wekundu wa Msimbazi,”
alisema Mchengerwa.

Aidha, waziri huyo aliwataka viongozi
wa Shirikisho la Soka nchini (TFF) na
wengine kushirikiana na klabu zinazok-
wenda kushiriki michuano ya kimataifa
kwa kuwasaidia mbinu ili kulitangaza
taifa.

Alisema msaada huo ni pamoja na ku-
weka mikakati itakayosaidi kupiga hatua
bila kubagua.

“Serikali ina mpango wa kuandaa
michuano ya AFCON na ili kufanikisha
hilo lazima klabu zetu zifanye vizuri
waonekane na muwatie moyo,” alisema
Mchengerwa.

Hata hivyo, wakati Mchengerwa aki-
yasema hayo, Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Klabu ya Simba, Ahmed Ally,
amesema mafanikio yao yametokana
na maandalizi makubwa waliyoyafanya
mwanzoni mwa msimu.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

za kimataifa, tulikwenda nchini Misri
kuweka kambi ya mwanzo wa msimu, tu-
kacheza mechi mbalimbali ikiwamo dhi-
di ya Haras El Hodood, hatukwenda huko
kwa ajili ya mechi za Ligi Kuu au Ngao ya
Jamii, baadaye tukaenda Sudan kucheza
dhidi ya Al Hilal na Asante Kotoko.

“Ili kucheza mechi za kimataifa inafaa
ucheze mechi za kirafiki za kimataifa ili
ujione wapi ulipo na upandishe kiwango
au kukirekebisha, lakini ukijifungia na
kucheza mechi unazotaka mwenyewe
ili uzifunge, ufurahishe mashabiki wako,
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