N Jumatano Aprili 27, 2022 Tanzania 1,000/- Kenya 100/- I

ISSN 0856 « Na. 0580928 WWw. |ppmed|a com MWANGA WA JAMII .

B e Guardian digital w nipasheTz mpasheTZ mpasheTZ 0745 700710
LIKE & FOLLOW US

CAG akuta
mabilioni fedha
za mirathi BoT

SPORTPESA.CO.TZ | PIGA *150*87#

DK. Mpango aanika
mafanikio matano
va Muungano
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LG AUER 16,000 waomba ajira

MaJaI|wa Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla (kulla) na (kushoto) ni Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazmglra) Selemani Jafo. PICHA: OMR
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cha lgima, wilayani Wanging'ombe, wakati wa ibada ya kuaga, |||yofany|ka katika kanisa la Mt. Joseph, mjini Nj ombe
jana. Habari Uk. 4. PICHA: ELIZABETH JOHN

Mpango ataja mafanikio
matano ya Muungano

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango
ameeleza mafanikio matano yaliyopa-
tikana katika kipindi cha miaka 58 ya
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar,
hususani kwenye nyanja za kisiasa, kiu-
chumi, kijamii, kiusalama na kiutama-
duni.

Akizungumza wakati wa maadhim-
isho ya Sherehe za miaka 58 ya Muun-
gano wa Tanganyika na Zanzibar zi-
alisema katika miongo zaldl ya mitano
ya Muungano, Tanzania imepata mafan-
ikio makubwa yanayoonekana katika
nyanja zote za maisha ya Watanzania.

Dk. Mpango alitaja mafanikio la
kwanza ni katika siasa na jamii na kue-
leza kuwa Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar umesaidia kujenga taifa lenye
watu wanaozungumza lugha moja.

Alisema kabla ya Muungano, nchi
hizo mbili zilikuwa zinatumia sheria
mbili za uraia na uhamiaji, baada ya
Muungano huo suala hilo likaanza kusi-
mamiwa na sheria moja.

Dk. Mpango alisema: “Wananchi
wamekuwa na uwezo wa kwenda au
kuishi sehemu yoyote iliyopo katika
Jamhuri ya Tanzania pasipo kikwazo.
Kwa mfano ukienda Sumbawanga uta-
wakuta Wapemba, ukienda Unguja
utawakuta Wachaga, Wamasai, Wasu-
kuma.”

Alibainisha pia kumekuwapo na
mwingiliano wa kiutamaduni na vyaku-
la, mitindo ya mavazi, michezo, sanaa,
ngoma na kuoleana kwa pande mbili za
Muungano.

“Mambo hayo yamesababisha Watan-
zania kuwa wamoja zaidi, hata katika
nafasi za kisiasa na utawala tumeshuhu-
dia viongozi wakitoka upande wowote
wa Muungano na kuongoza au kushika

mhimiri ya dola wa Jamhuri ya Tanza-
nia,” alisema Dk. Mpango.

Alitaja fanikio la pili kuwa ni kui-
marika kwa hali ya ulinzi na usalama
nchini kwa kipindi chote cha miaka 58
ya Muungano.

Dk. Mpango alisema utulivu na amani
umetawala kwa kipindi chote na kuwez-
esha Watanzania kuendelea na shughu-
lui zao za kisiasa, kiuchumi na kijamii.

“Watanzania wa pande zote mbili
tumeweza kulinda uhuru wetu pamoja
na Mapinduzi yetu matukufu ya Zanzi-
bar. Vyombo vyetu vya ulinzi na usala-
ma kutoka Zanzibar na Bara vinafanya
kazi kwa weledi mkubwa,” alisema Dk.
Mpango.

Faniko la tatu Dk. Mpango alitaja ni
katika sekta ya elimu na ajira.

Alisema katika miaka 58 ya Muun-
gano wa Tanganyika na Zanzibar, kume-
wawezesha wanafunzi kupata elimu
pasipo na ubaguzi.

Pia, wanafunzi wa Zanzibar wameku-
wa wakienda Bara kupata elimu, kadha-
lika wanafunzi kutoka Bara wamekuwa
wakaienda kupata elimu Zanzibar ka-
tika ngazi yoyote wanayoitaka.

“Pande zote mbili zimepiga hatua
kubwa katika shule za msingi na se-
kondari, vyuo vikuu na vyuo vishiriki
vimezidi kuongezeka tofauti na kabla ya
Muungano,” alisema Dk. Mpango.

Alisema katika kuwezesha wanafunzi
wa elimu ya juu kupata mikopo, Bodi ya
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu
(HESLB), imekuwa ikitoa mikopo kuto-
ka Bara na Zanzibar bila ubaguzi.

Vile vile, alisema kupitia Sheria
ya Utumishi wa Umma namba nane
ya mwaka 2002 pamoja na kanuni
zake za mwaka 2003, kumekuwa na
utaratibu wa wazi wa ajira kwa wa-
tumishi wa umma na kuondoa dosari
zilizokuwapo.

Alibainisha kwamba serikali imeku-
wa ikitoa nafasi za ajira kwa usawa kwa
pande zote mbili.

Dk. Mpango alisema: “Wananchi wa
Zanzibar wamekuwa wakipata ajira
Bara, kadhalika wa Bara wanapata ajira
Zanzibar. Tumekuwa na wanazuoni
maarufu kutoka Zanzibar wanaokuja
kufundisha Bara, kadhalika wanazuoni
kutoka Bara wanakwenda Zanzibar ku-
fundisha kwenye vyuo vikuu.”

Alitaja fanikio la nne ni katika medani
za kimataifa kuwa Tanzania imekuwa
na manufaa makubwa kuanzia medani
za kikanda hadi Umoja wa Mataifa (UN).

Alisema heshima ya Tanzania UN ni
kubwa kutokana na mchango wake kati-
ka mapambano ya ukombozi wa baadhi
ya matifa Afrika, kushiriki katika vikosi
vya kulinda amani vya UN, Jumuiya ya
Mendeleo Kusini mwa Afrika (SADC),
pamoja na utatuzi wa migogoro ya ki-
siasa katika nchi mbalimbali.

Alitaja fanikio la tano kuwa ni maen-
deleo ya kiuchumi, kwa kuwa katika mi-
aka 58 ya Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar wawekezaji wakubwa kutoka
pande mbili hizo wamefanya biashara
bila kubadilisha fedha.

Alisema pia wananchi wake wana-
fanya biashara katika masoko makubwa
kama Kariakoo na Darajani.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Rais Muungano na Mazingira, Selem-
ani Jafo, alisema awali Muungano wa
Tanganyika na Zanzibar ulikuwa unaka-
biliwa na kero kubwa 25.

Alisema mwaka 2020 serikali za pan-
de mbili zilifanikiwa kutatua kero saba
na kubaki 18.

Jafo alisema uongozi wa Serikali ya
Awamu ya Sita ulipoingia madarakani
umefanikiwa kutatua kero 11 na kuweka
idadi ya kero 18 kati ya 25 zilizotatuliwa
na kubakia kero saba.

]
Rais asamehe
wafungwa 3,826

Na Maulid Mmbaga

RAIS Samia Suluhu Hassan, amesamehe
wafungwa 3,826 yakiwa ni maadhimisho ya
miaka 58 ya Muungano.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi Injinia
Hamad Masauni, msamaha huo ulitolewa
wakati wa maadhimisho ya miaka 58 ya
Muungano.

Hata hivyo, hautawahusisha wanaotumikia
kifungo chini ya sheria ya bodi za parole
sura ya 400 sheria ya huduma kwa jamii
?8ga8ya 291 na kanuni za kifungo cha nje ya

Aidha, ilifafanua kuwa msamaha huo pia
hautawahusisha wafungwa wa madeni.

Kwa mujibu wa Waziri Masauni, msamaha
huo pia umetolewa kwa kuzingatia masharti
18 ikiwamo, wafungwa waliohukumiwa
adhabu ya kifo ambao wamekaa gerezani
kuanzia miaka 30 na kuendelea na wanaotu-
mikia kifungo cha maisha ambao wamekaa
gerezani kuanzia miaka 20 na kuendelea.

“Wafungwa wote wapunguziwe robo ya
vifungo vyao baada ya punguzo la kawaida
la moja ya tatu linalotolewa chini ya kifungu
cha 49 kifungu kidogo cha kwanza cha she-
ria ya magereza sura ya 58, pia wafungwa
hao sharti wawe wametumikia robo va Vi-
fungo vyao na wawe wameingia gerezani
kabla ya Februari 26 mwaka huu,” alisema
Masauni.

Sharti la nne ni wafungwa wagonjwa we-
nye magonjwa ya kudumu ambao wametu-
mikia robo ya vifungo vyao na wapo kwe-
nye hatua ya mwisho, huku akielekeza kuwa
wenye ugonjwa huo uthibitishwe na jopo
la waganga chini ya uwenyekiti wa mganga
mkuu wa mkoa na wilaya.

Sharti la tano ni wafungwa wazee wenye
umri wa miaka 70 au zaidi ambao wametu-
mikia robo ya vifungo vyao, huku akisisitiza
kuwa umri huo uthibitishwe na jopo la wa-
ganga chini ya uwenyekiti wa mganga mkuu
wa mkoa na wilaya.

La sita ni wafungwa wakike walioingia
gerezani wakiwa na watoto wanaonyonya,
wasionyonya na wajawazito ambao wametu-
mikia robo ya vifungo vyao.

La saba ni wafungwa wenye ulemavu wa
mwili na akili ambao wametumikia robo ya
vifungo vyao, na alisisitiza kuwa ulemavu
huo uthibitishwe na jopo la waganga chini
ya uwenyekiti wa mganga mkuu wa mkoa na
wilaya, na la nane ni wale waliohukumiwa
adhabu ya kuwekwa kizuizini ambao wame-
kaa gerezani kuanzia mika 10 na kuendelea.

La tisa ni wafungwa wanaotumikia adhabu
kwa makosa ya kujaribu kuua ambao wame-
kaa gerezani kuanzia mika 10 na kuendelea,
na la 10 ni wale wanaotumikia adhabu kwa
makosa ya kujaribu kujiua ambao wamekaa
gerezani kuanzia mika 10 na kuendelea.

Sharti la 11 ni wafungwa wanaotumika ad-
habu kwa makosa ya kuua watoto wachanga
ambao wamekaa gerezani kuanzia mika 15
na kuendelea, na sharti la 12 ni wanaotu-
mikia adhabu kwa makosa ya uhujumu uchu-
mi ambao wamekaa gerezani kuanzia miaka
20 na kuendelea.

Sharti la 13 ni wafungwa wanaotumikia
adhabu kwa makosa ya matumizi mabaya
ya madaraka yao ambao wamekaa gerezani
kuanzia miaka mitano na kuendelea, na la
14 ni wanaotumikia adhabu kwa makosa ya
utakatishaji wa fedha ambao wamekaa ger-
ezani kuanzia miaka 20 na kuendelea.

Sharti la 15 ni wafungwa wanaotumikia ad-
habu kwa makosa ya rushwa ambao wame-
kaa gerezani kuanzia miaka 10 na kuende-
lea, na la 16 ni wanaotumikia adhabu kwa
makosa ya usafirishaji wa dawa za kulevya
ambao wamekaa gerezani kuanzia miaka 20
na kuendelea.

Sharti la 17 ni wafungwa wanaotumikia ad-
habu kwa makosa ya utekaji au wizi wa wa-
toto ambao wamekaa gerezani kuanzia mika
10 na kuendelea, na la 18 ni wanaotumikia
adhabu kwa makosa ya wizi au ubadhilifu
wa fedha na mali za umma ambao wamekaa
gerezani kuanzia miaka 15 na kuendelea.
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Zaidi ya maombi 16,000 ajira afya, elimu hupokelewa kwa siku

Na Augusta Njoji,
DODOMA

OFISI ya Rais,
Tawala za Mikoa
na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI),
imesema hadi juzi
maombi ya ajira
yaliyopekelewa ki-
kamilifu kwa kada
ya afya na ual-
imu ni 83,514 kwa
siku tano ikiwa ni
wastani wa waom-

baji 16,703 kwa
siku.

Hali hiyo in-
aonesha mwi-
tikio mkubwa wa
maombi ya ajira

huku kibali kilicho-
tolewa kwa kada
mbalimbali za afya
ni 7,612 huku wal-
imu ni 9,800.

Kwa mujibu wa
taarifa iliyotolewa
na Mkuu wa Kiten-
go cha Mawasiliano
serikalini wa ofisi
hiyo, Nteghenjwa
Hosseah, kwa sasa
mfumo wa ajira
unafanya kazi vi-
zuri kwa kasi ya
kutosha na hadi
Aprili 25, mwaka
2022 saa nne usiku
waombaji wa kada
ya ualimu wali-
kuwa 69,813 na
kada ya Afya ni
13,683.

“Jumla ya waom-
baji wote ni 83,514.
Waombaji wote
hawa wameomba
kupitia mfumo
ajira.tamisemi.
go.tz kwa muda wa
siku tano tu, hivyo
ni takribani waom-
baji 16,703 hu-
wasilisha maombi
kwa siku, tangazo
la ajira lilitolewa
Aprili 20, mwaka
2022 na mwisho
wa kuomba ni Mei

4, mwaka 2022,
alisema.
Hata hivyo,

alisema waombaji
ambao bado wana-
pata tatizo la kim-
fumo  waangalie
zaidi mtandao
wanaotumia, eneo
walipo na taarifa
wanazoingiza kwe-
nye mfumo.

Kuhusu kigezo
cha mwaka kwa
ajira za ualimu
kuanzia mwaka

2015 hadi 2021, ali-
fafanua; “wahitimu
wa miaka ya nyu-
ma wengi waliajiri-
wa moja kwa moja
serikalini na wale
waliokuwa wame-
bakia na wana sifa
waliajiriwa kwenye

ajira zilizotangazwa mwaka 2018 hadi
2021 hivyo kwa sasa tunaendelea na
wahitimu ambao walianza na mfumo
wa kutoajiriwa moja kwa moja serika-
lini ambao ulianza kufanya kazi mwa-
ka 2015.”

Akizungumzia kugonga muhuri vy-
eti vya kitaaluma, alisema sio kigezo
muhimu katika uombaji wa ajira hizo

TENDER NOTICE |

Ubalozi wa kifalme wa
Saudi Arabia unatangaza
tenda ya kampuni ya Ulinzi
inayoweza kufanya kazi
nao, kila kampuni
inayoomba ilete barua ya
maombi ubalozini.

Mwisho wa tenda ni wiki
mbili kuanzia tangazo la
gazeti hili.

.23402

Kwa mawasiliano piga namba
+255222667833 / +255222668203
Ada Estate Plot No. 44 Galu Street

Email: tzemb@mofa.gov.sa

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

REMIJO ANANIA TWEVE
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari ya gari ainaya HONDA
CRV yenye usajilinamba T135

BAC, CHASSIS NAMBA
B20B1020531, ENGINE NAMBA
RD11018945. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
MKB/RB/IR/78/2022___
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MAHAKAMA YA ARDHINA NYUMBA YA WILAYA YA MBEYA

SHAURI NO.250/2018
REILA YOWEN SANGA........ccoevererrrrnrensens MDAI
DHIDI YA
1: SAIDKYANI MDAIWA
2: YUSUPH KIBONA MDAIWA
3: LETSHEGO BANK MDAIWA
YAH: KUITWA SHAURINI

KWA: SAID KYANI

Fahamu kwamba REILA YOWEN SANGA amefungua shauri
dhidiyako katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 10/05/2022 saa 2.30
asubuhi mbele ya Mh. A Mapunda Mwenyekiti wa Baraza.
Unatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 12
tangu tarehe ya wito huu.

Nyaraka zinazohusu shauri  hili zinapatikana katika
masijala ya Baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukos wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa
kisheria. Ofisi za baraza zipo ndani ya eneo la Sabasaba
Mbeya mijini.

na mwombaji anaweza kuom-
ba bila kugonga muhuri kwa
Mwanasheria na maombi yat-
apokelewa na kufanyiwa kazi.

“Lugha inayotumika kuan-
dika barua ya maombi, waom-
baji wanaweza kutumia lugha
yeyote (Kiswahili au Kiingereza)
kutuma maombi yao, kwa wasi-
fu hakuna sehemu ya kuweka
wasifu kwenye mfumo wa ajira
hivyo waombaji wote wafuate
maelekezo yaliyopo kwenye
mfumo,” alisema.

Alisema waombaji wote wa-
natakiwa kujisajili na kufungua
akaunti mpya hata kama alisha-
wahi kuwa na akaunti aliyo-
tumia kuomba ajira zilizopita
ndiyo aendelee na maombi ya
ajira za mwaka 2022.

“Kwa sasa mikoa na hal-
mashauri zote zenye uhitaji wa
watumishi wa kada ya ualimu na
afya zinaonekana kwenye mfu-
mo: Kwa wale waliokutana na
changamoto hii hapo awali wa-
naweza kujaza tena kipengele

hiki. Kwa sasa kozi zote za vyuo
vilivyosajiliwa TCU na NACTE
zimewekwa kwenye mfumo
kama utaendelea kukutana na
changamoto hii wasiliana na kit-
uo cha huduma kwa mteja kwa
msaada zaidi,” alisema.

Alisema kwa mujibu wa kibali
cha ajira, masomo yote yaliyo-
pata kibali yameingizwa kwe-
nye mfumo kama mtu atakuwa
haoni somo la pili la kufundishia
itakuwa somo hilo halipo kwe-
nye kibali cha ajira.

<4 Canara Bank (Tanzania) Lid

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2022 .

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 MACHI 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

— Toboyamvaka  |Limbikizo mmakawa | Timbikizo ke
Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliopita —— el B
31 Machi 2022 31 Desemba 2021 (mwaka uliopits) (Mwak ulopis)
s [MaLt
1 Fedha Tastima 72170 8328 31 Machi 2022 31 Marchi 2021 31 Machi 2022 31 Marchi 2021
2 Salio katika Benki kuu ya Tanzania 5.136.14 946190 1 Mapato ya Riba 249883 234444 249883 2,344.44
3 Uwekezaji katika Amana 7a serikali 36,788.55 35070.14 2 Gharama za Riba 860.40 811.16 860.40 81116
4 Salio katika Benki nyingine na Tuasis za Fedha 28195 52937 3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,638.42 1,533.28 1,638.42 1,533.28
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikisea 2187 14150 4 Madeni Viza Yaliyofutwa o - - -
6 Miamala Baina ya Matawi - 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 725 9233 725 9233
Bil lizoafikiva 6 Mapato Yasiyo ya Riba 12093 17132 120.93 17132
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika o - - o Fe
y ida (Hasara) Zitokanazo ~ na Miamala ya Fedha za Vi
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 3066801 3635691 Kigeni Lz 478 Lz 4783
10 Uwekezaji Nyingine - 6.2 Ada na Kamisheni 59.01 12349 59.01 12349
i S111539
e I I A
sine 1123 06955
12 Mali Nying; 64 Mapato Mengine - - - -
13 Unekezaji wa Hisa ) i 7 Gharama Zisizo za Riba: 844.34 74448 844.34 744.48
14 Akauni za udhamini o~ e 71 Mishahara na Mafao 36645 BL6l 36645 a6l
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa & 72 Ada na Kamicheni =5 51 =5 518
16 JUMLA YA MALL 12251932 13530996 I~ X 3 :
! 7.3 Gharama Nyingine 472.06 404.69 472.06 404.69
B DH|7WA - 543000 8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 907.76 867.78 907.76 867.78
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 24925 304 B 30000 27000 30000 27000
18 Amana za Watcja eE seesiel 10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya 0776 59778 0776 59778
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu Mapato & g & g
20 Amana Maalumu 11 Idadi ya Waajiriwa 25 25 25 25
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 12 Mapato kwa Hisa 19 18 19 18
22 Hundi na Havala za Kibenki Zilizotolewa o - 13 Mapato kwa Hisa 19 18 19 18
. azolipwa 4 53345
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 143498 15334 14 1adiya Matawt 1 1 1 1
24 Dhima Ta Tozo kwa Ajil ya Usaluhishi Baina ya Benki na Micja BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
25 Miamala Iiyoshughulikiva Baina ya Matawi (1 Usiano v Faid Ky Kodi Wit Ml
26 Mapato yal a Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae . - ’ ! o ! 189% 201% 189% 201%
27 Dhima Nyingine Ly 43303 (1) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wstani wa 596 520 s 629
28 Madeni - Fedha za Wanahisa > " -
29 JUMLA YA DHIMA 8167269 9507109 (m t‘»:;z?:g:‘rxammmmyn yaRibana 709 sy - 168
s 2 4034663 4023887
30 MAL/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29 (V) Uniano wa Mapato s ya ibara ) . i
FEDHA ZA WANAHISA Wastani wa Mali Zinazozalisha 5.58% 552% 5.53% 5.52%
31 Migj wa Hisa Uliolipwa 3283000 3283000
32 Akiba ya Musj 139188 127937
33 Mapato Yaliyobakizwa 601699 351620
60776 261331 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2022
B . (Kiasi kwa shilingi mifioni)
. CAHIS 4084663 4023887
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA Meajiva | Malipojuu | M giaga ya | JEVR ) spengineyo Junla
38 Dhima Zisizo Dhahiri 512063 6.760.70 Hisa ya bei ya hisa [ a kisheria jumia (Bainisha) K
39 Mikopo Chechefu 163281 163281
40 Tengo kwa Ajil ya Mikopo Chechef w1 43192
. enee v Mikor v | Miwaka wa sasa 31032022
1 Mali N hechefu Salio la mwanzo wa mwaka 3283000 612950 | 127937 023887
D|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALL YA KIFEDHA Faida  (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 0776 - 0776
() Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 334% 2974%( | Mapato mengine yalyojumuishwa - -
i) Uniano wa Mikopo Chechefu na Juma ya Mikopo Ghafi 343% 317%| - |Miamala na wanahisa
i) Useiano wa Mikopo Ghaf na Jumla ya Amana 061% s542% f"‘;“""i‘”;["‘“ st st
(iv) Uiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 3848% 37.78% e {10 >
. o Tengo la Ziada ya Jumla - -
() Uniano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 9377% 9096%|  |\tencineso . . . .
(Vi) Ongezeko la Amana T 14357%] " |Salio la mwisho wa Robo mwaka wa sasa 3283000 662475 | 139188 4084663
(vii) Ongezeko la Mali 945% 11.30%
Mwaka Uliopita 31/12/2021
Salio la mwanzo wa mvaka Uliopita 283000 475421 a3 3762556
Faida / (Hasara) Halis Baada ya Kodi ya Mapato - 261331 - 261331
TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA Mato mengine alyojumuisa - -
Miamala na wanahisa
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 MACHI 2022 (Gavio iiolipwa . .
Ziada ya Kisheria a2s00| 123802
(Kiasi kwa shilingi milioni) I:“?" aZiada ya Jumla - -
engi - -
Salio Uliopita 283000 612950 | 127937 023887
RoboMvakays ssa - BAADHI YA MAELEZO
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 Machi 2022
S1Machi202 | 31Desemba202l | 31Machi2o |  31Marchi2mn
T Meiiriko wafedha kutokana nashughuli a uendeshafi Katika kuandza taarifa 7 hizi za fedha,sera za vandaafi ni zilezile zilizotumika wakati wa vandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokagulia za mwaka
Mapato (Hasara) Halis ans 29 s s778|  [uliopita(kama kulikua na mabadiliko Katika sera za vandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka sasa.mabadiliko yaelezwe kwa
Marckebisho kwa ajl - - - mujibu wa IAS 34 na 14S 8)
Hasara kaka mali (61071) 10065 (07) 10056
-Badiiko halis ktika Mikopo 390 07 3970 406915
Faida/Hasara kwenye mauzo ya Mali - - - - Jina, Cheo Sahihi Tarehe
Mabadiliko hlisi katka Amana (145977) 910810 (145977) (86150)
Mabailiko hlisi katka Amana za muda Miupi Zilizoafikiva 2 - 3
Mabadiliko halisi katka dhima nyingine 15645 (56957 15648 TR BALAJIRAO OFISA MTENDAJI MKUU (Imesainivva) 20042022
Mabadiliko Halisi katka malinyingine @61530) 18678 (61830)
Kodilyolpw 30000 BI7s: 30000 00 .
Ve e 0 (o0 PO |FADHILI PETRO SANGA MKUU WA FEDHA (Imesiniva) 20042022
Fedha halis i wgm1) 11,4286 (7912) 260012 | FREDRICK HIPPOLITE IMKAGUZI MKUU WA NDANI (Imesainiwa) 20-04-2022
1 Mtiirko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaj: -
unuzi wa Maliza kudum 05 2 02 539
u udum " v " 51 Isis ulitajwa hapo chin wajumbe wa bodi ya wakurugensz tunathibitisha usahihi wa taarifa z hapo juu,tunatamka kamba tumezitathmini
Mapato kutokana na mauzo ya mali a kudumu - - - tullotay umbe yawal i tunatk " i amka kwvamba
Ununzi wa Amara zlzoshughulikiv ra Mawakala 57060) 16585 ) ss744|  [taarifa hizi na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataia vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na
matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 na zinaonesha hali halisi.
Vapato ktokana na mauzo . Vawalal
Mengineyolbinisha)
Fedha halis (16839) 16606 (16835) 55210
[III Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha:
Ulipsi wa Madeni ya Muda Mrefu RAJABS KAKUSA MKURUGENZI (Imesainiwa) 20042022
Mapato kutokana na Utcaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato kutokana na utoji a Meaj wa Hisa
Gawio Lillalipwa kwa Fedha tasimu INDIAEL DANIEL KAAYA MKURUGENZ! (imesainiv) 20042022
Mabadilko halis ktika Madeni Mengine - . .
Mengineyo(inisha) () (9 () MWANAIDI ATHUMAN MTANDA MKURUGENZ! (Imesainiwa) 20042022
Fedha Halisi Zili k) kwa shughuli za kifedha (756) (6591) (6756)
[V Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha taslimu
Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali (11,91500) 11,5801 (1191502) 3 Canara Bank (T) Ltd
Zinazofanana na Fedha Taslimu .
Fedha a Mal Zinazofanana na Fedha Taslmu Manzoni 7031 B5183 710131 38968 Head Office Dar Es Salaam Branch
mwa Robo mwaka/muaka Elia Complex P.O. Box 491, Dar Es Salaam, Tanzania
Fedha na MaliZi Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo i
kvl P s = 010901 E:mail ctbi@canarabank.co.tz, T +255 222112530 (D) +255 222112532
www.canarabank.co.tz
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Operesheni yanasa ‘Panya road’ waliovunja nyumba 23

Na Romana Mallya

KUNDI la watoto wenye umri
kuanzia miaka minane hadi 12
maarufu ‘panya road’ wamep-
ita nyumba kwa nyumba mae-
neo ya Zingiziwa kata ya Chan-
ika, Wilaya ya Ilala jijini Dar es
Salaam wakiwa na mapanga na
kujeruhi kisha kupora mali na

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Amos Makalla, aliyasema
hayo jana na kueleza kuwa
tukio hilo limetokea Jumapili
usiku baada ya kundi hilo ku-
vamia nyumba 23.

“Vitoto vidogo sitaki kuviita
‘panya buku’, ‘panya road’
vinapita kwenye nyumba za
watu kuvunja vioo, kuiba ku-

wafanye operesheni wengi
wamekamatwa.
“Niwaase wazazi, Mkuu

wa wilaya ulitoa tamko mara
baada ya tukio, niwaase wazazi
muulize mwanao anaporudi
jioni, ulikwenda kufanya kazi
gani leo au anaporudi asu-
buhi ulikuwa wapi na nani,
asije akarudi nyumbani na TV

akarudi na simu akakwambia
amepata kwenye promosheni
mwongo.”

Makalla alisema katika msa-
ko huo wamekamata simu
nyingi, runinga karibu 13 na
fedha 1,260,000.

“Watoto wenyewe ni wengi,
operesheni iliyofanyika jana
(juzi) na leo (jana) wazazi

kule, wengi wamekamatwa
halafu miaka minane mpaka
12 huyu si bado anasoma,
wazazi muwe walinzi wa
kwanza wa kuwalinda watoto,”
aliagiza.

Mkuu huyo wa mkoa aliwa-
taka wawaulize watoto wao
shughuli wanazozifanya na
wasipokee mali wanazokwen-

fedha.

jeruhi nimeagiza Jeshi la Polisi

akakwambia

amebeti,

asije

mkawatambue watoto wenu

da nazo nyumbani.

Miili ya vijana 9 wa Kikatoliki yaagwa

Na Elizabeth John, NJOMBE

MIILI tisa ya waumini
wa Kanisa Katoliki mkoa-
ni  Njombe  waliofariki
kwa ajali ya gari wilayani
Wanging’ombe imeagwa jana
kwa ibada iliyofanyika katika
Kanisa la Mtakatifu Joseph.

Akizungumza wakati
wa ibada ya mazishi jana,
Mkuu wa Mawasiliano Jimbo
Katoliki la Njombe, Padri
Eusebius Kyando, alisema
Aprili 24, Umoja wa Vijana
Katoliki Jimbo la Njombe
pamoja na walezi wao wali-
kuwa wanarudi katika safari
yao ya kitume walikokwen-
da kuwatembelea watoto
wanaoishi katika mazingira
magumu katika kituo cha
Dorothea Upendo kilichopo
Ibumila Parokia ya Mtwan-
go.
Kyando alisema saa 11 jioni
katika eneo la njiapanda

Igima walipata ajali na watu
watatu kufariki papo hapo na
wengine sita kufariki wakati
wakipatiwa huduma hospi-
talini.

Alisema toka mwaka 2020
vijana wa Uvikanjo Parokia
ya Njombe wamekuwa waki-
fanya kazi ya utume kwa
kutembelea jumuiya ndogo
ndogo na watu wenye maz-
ingira magumu na kufanya
matendo ya huruma katika
vituo hivyo.

Pia, aliishukuru Serikali
ya Mkoa wa Njombe kwa
kuwa karibu na kanisa hilo
hasa baada ya kutokea ajali
hiyo na maandalizi ya ibada
ya mazishi ya kuwasindikiza
marehemu hao kwenye ny-
umba yao ya milele.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Waziri Kindamba alisema,
baada ya kupata taarifa ya
ajali hiyo alivielekeza vyom-
bo vya ulinzi na usalama ku-

fika Hospitali ya Rufani Mkoa
wa Njombe na ya Halmashau-
ri ya mji Njombe kwa ajili ya
kuangalia majeruhi pamoja
na marehemu waliotokana
na ajali hiyo.

Askofu wa Jimbo la Mbinga
anayesimamia Jimbo Katoliki
la Njombe, John Ndimbo, ali-
ishukuru Serikali ya Mkoa wa
Njombe kwa kushiriki kwa
ukaribu tangu tukio hilo lito-
kee juzi.

Alitoa pole kwa familia zi-
lizofikwa na msiba huo mzito
kwa kuupokea kwa imani na
uvumilivu mkubwa na pia
kushiriki toka taarifa za ajali
zilipotolewa mpaka sasa.

Baadhi ya waumini wali-
oshiriki ibada hiyo waki-
wamo Ditram Mbunda na
Ng'amilo walisema msiba
huo umewagusa kwa kiasi
kikubwa na kuwaumiza kwa
kuwa ni tukio kubwa kutokea
hivi karibuni mkoani hapo.

BODI YA USAJILI WA MAKANDARASI (CRB)

="

, )

MKUTANO WA MASHAURIANO NA WADAU WA SEKTA YA UJENZI KWA MWAKA 2022

“Umnbimu na Mchango wa Makandarasi katika uchumi wa Tanzania”.

Dodoma; Tarehe 12 - 13 Mei 2022, Ukumbi wa Jakaya Kikwete Convention Centre

Bodi ya Usajili wa Makandarasi (CRB) inapenda kuwataarifu Makandarasi na wadau wote wa Sekta ya Ujenzi wakiwemo Waajiri,
Wataalam Washauri (Wahandisi, Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi) na wataalam mbalimbali katika sekta ya ujenzi kuwa
imeandaa mkutano wa mashauriano na wadau wa sckta ya ujenzi utakaofanyika Ukumbi wa Jakaya Kikwete Convention Centre,
Dodoma.tarehe 12 - 13 Mei 2022 kuanzia saa 2.00 asubuhi. Kaulimbiu ya mkutano ni: “Umuhinu na mchango wa Makandarasi katika
uchumi wa Tanzania”. Mada zifuatazo zitajadiliwa:-
¢ Mchango wa makandarasi katika uchumi wa Tanzania
* Changamoto zinazoathiri mchango wa Makandarasi katika uchumi wa Tanzania — Mkandarasi
* Masuala muhimu ya kodi ya kuzingatiwa na Makandarasi ili kuboresha mchango wao katika uchumi wa Taifa
* Fursa katika sheria na kanuni za manunuzi ya umma kuwezesha mchango wa Makandarasi wa ndani katika uchumi wa Tanzania
¢ Utatuzi wa migogoro katika ununuzi wa umma
Mkutano pia utaambatana na Maonesho ya Teknolojia, Huduma na Vifaa vya Ujenzi.

Walengwa Makandarasi, Wataalam washauri; Wabunifu Majengo, Wakadiriaji Majenzi, Wahandisi, Wataalam wanaoshabihiana nao,
Waajiri, Watunga sera za uwezeshaji wananchi kiuchumi na wadau wote wa Sekta ya Ujenzi wanaalikwa kushiriki.
Ada ya Ada ya ushiriki ni TZS 50,000/ = kwa Makandarasi na TZS 100,000/= kwa Wadau wengine. Ada itagharamia
Ushiriki mahitaji ya mkutano kama ukumbi, chakula cha mchana na vinywaji.
Ada ya ushiriki italipwa kwa utaratibu ufuatao:-
Malipo ya ada ya ushiriki yafanywe benki ya CRDB Plc au NBC Itd. au NMB Plc kwa jina la
CONTRACTORS REGISTRATION BOARD pia kwa kupitia mitandao ya simu kwa kutumia “Control
Numbers kama ifuatavyo:-
Makandarasi
“Control Number” 995740048661
Wadau wengine
“Control Number” 995740048660
Hakikisha namba ya simu ya mshiriki imeoneshwa katika karatasi ya malipo ya benki.
Maonesho Bodi inayaalika makampuni na watu binafsi kushiriki kwa kuonesha teknolojia, huduma, bidhaa, vifaa na zana za Ujenzi
(Exhibitions) kwa lengo la kuzitangaza kwa wadau wa sekta ya ujenzi. Watakaopenda kushiriki maonesho hayo wawasiliane na Ndugu
Alois Manamba kwa simu namba 0715809473 au kwa barua pepe kwa anwani almanamba@gmail.com au
crbhq@crbtz.org au Eng. Awadh kwa namba ya simu 0713336987 au kwa barua pepe aaawadh@yahoo.com.
]insi ya Washiriki wathibitishe kuhudhuria mkutano kwa kulipa ada ya ushiriki angalau siku kumi (10) kabla ya tarehe ya mkutano
Kujisaiili na kutuma majina na mawasiliano yao katika ofisi yoyote ya CRB nchini. Washiriki wanahimizwa kujisajili mapema
ili kuepuka usumbufu unaoweza kujitokeza.
Mafunzo Washiriki ambao ni_watfaalam wa Tani za ujenzi wafafuzwa alama za mafunzo endelevu
(AQRB-16 CPDs, ERB~13 PDUs), zitakazotolewa na Bodi zao za usajili.
endelevu
(PDU)

Kwa taarifa zaidi fanya mawasiliano kama ifuatavyo:-
CRB Makao makuu, S.L.P 96 Dodoma Simu 026 2962403/4, Tovuti: www.crb.go.tz,

Batua pepe: crbhq@erb.go.tz

CRB Kanda ya Mashariki, S.I..P 33621 Dar es Salaam Simu 022 2771877, Barua pepe: crbez(@crbtz.org
CRB Kanda ya Ziwa, S.I..P 2815 Mwanza Simu 028 2500218, Barua pepe: crblz@crbtz.org
CRB Kanda ya Kusini, S.L.P 1690 Mbeya Simu 025 2502480, Barua pepe: crbsz@crbtz.org
CRB Kanda ya Kaskazini, S.L.P 16795 Arusha Simu 027 2547107, Barua pepe: ctbnz@crbtz.org
CRB Kanda ya Kati, S.L.P 2618 Simu 026 2966040, Barua pepe: crbez@crbtz.org

216823602

CAG akuta mabilioni
fedha za mirathi BoT

Na Sanula Athanas,
MBEYA

MDHIBITI na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) ame-
baini kuwapo mabil-
ioni ya shilingi kwenye
akaunti maalum Benki
Kuu ya Tanzania (BoT)
iliyofunguliwa kwa ajili
ya kuhifadhi fedha za
mirathi huku akikosa
rejista ya wanaostahili
kulipwa fedha hizo.

CAG Charles Kichere,
amebainisha hayo
katika ripoti yake ya
ukaguzi kwa mwaka
2020/21 iliyowasilishwa
bungeni jijini Dodoma
Aprili 12, mwaka huu.

Anafafanua kuwa Ka-
nuni ya 131(1) ya Kanuni
za Fedha za Umma za
mwaka 2001 (Toleo la
mwaka 2004), inahitaji
kiasi kilichopo kwenye
akaunti moja moja za
amana

mwishoni mwa mwa-
ka wa fedha kuorod-
heshwa na kufanyiwa
usuluhisho na salio lil-
ilopo kwenye akaunti
husika za udhibiti.

“Wakati wa ukaguzi
wa Mahakama, nili-
baini kuwa hadi kufikia
tarehe 30 Juni 2021,
mahakama kama msi-
mamizi wa mirathi, ili-
kuwa na jumla wa Sh.
26,656,717,909.04  (Sh.
bilioni 26.657) katika
akaunti ya mirathi ili-
yopo Benki Kuu.

“Hata hivyo, hakuku-
wa narejista inayoonye-
sha orodha ya wanufai-
ka wa kiasi hicho; hivyo
usuluhishi wa rejista na
akaunti ya benki hauku-
weza kufanyika kama
inavyotakiwa na kanuni
za fedha.

“Matokeo yake, iliku-
wa vigumu kujua wanu-
faika wa fedha hizo za
mirathi. Kutokana na
hilo, ni maoni yangu
kwamba menejimenti
imekuwa na upungufu
katika usimamizi wa
fedha za mirathi zilizo
chini ya uangalizi wa

mahakama.
“Niligundua kuwa
ukosefu wa sheria na
kanuni sahihi za usi-
mamizi wa fedha hizo
ni sababu ya upungufu
huu. Kwa kukosekana
kwa usimamizi sahihi
wa fedha hizi za mi-
rathi, kunaziweka fed-
ha hizo katika hatari
za kutumiwa vibaya au
akaunti hiyo kutumika
kufanya miamala isi-
yoendana na lengo na
madhumuni husika.
“Ninashauri Mtendaji
Mkuu wa Mahakama
kuhakikisha kwamba;
kuna sheria na mion-
gozo ya kifedha itakay-
oelekeza usimamizi
wa fedha za mirathi
na kuanzisha rejista
mtandao ambayo
itasajili wanufaika wote
wa fedha hizo,” CAG
anawasilisha hoja yake.

UHABA WA WATUM-
ISHI

Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu pia anasema
kuwa amebaini up-
ungufu wa watumishi
33,145 katika wizara,
idara, wakala za seri-
kali, taasisi zingine na
sekretarieti za mikoa.

Anasema idadi hiyo
ni sawa na asilimia 42 ya
mahitaji ya watumishi
57,313 yaliyobainishwa
na taasisi za umma.

MAKOSA
KOKOTOA MAFAO

CAG pia anasema
kuwa atika ukaguzi
wake wa majalada ya
mafao 1,880 aliyoyai-
dhinisha kwa malipo,
alibaini majalada 314
(16.7%) yalikokotolewa
kimakosa.

Anasema makosa
hayo yanatokana na
kipindi kisicho sahihi
cha utumishi, misha-
hara isiyo sahihi iliyotu-
mika kukokotoa mafao,
michango ya watumishi
isiyo sahihi na makosa
ya majumuifu.

“Hata hivyo, makosa
hayo yalirekebishwa na
majalada hayo niliyai-

KU-

dhinisha kwa malipo.
Kati ya majalada 314
yaliyokototolewa ki-
makosa, majalada 208
(66.2%) yalikokotolewa
zaidi ya kiwango stahiki
kwa Sh. milioni 489.67
na majalada 106 (33.8%)
yalikokotolewa kwa ki-
wango pungufu kwa Sh.
milioni 274.15.

“Naishauri  serikali
iwe na utaratibu ambao
utahakikisha mafao ya
watumishi waliomaliza
muda kazini yanakoko-
tolewa kwa usahihi
kabla ya kuwasilishwa
kwa ukaguzi wa awali ili
kuhakikisha wastaafu
wanalipwa mafao yao
kwa wakati. Hii itasaid-
ia kupunguza hatari ya
upotezaji wa fedha za
serikali endapo madai
yatakayozidi kiwango
stahiki hayatabainika.

“Vilevile, itasaidia
kuwalinda wastaafu
wasilipwe pungufu ya
stahiki zao kutokana na
mapunjo katika mafao
yao,” CAG anawasilisha
hoja yake.

WASUBIRI MAFAO
MIAKA 28

CAG pia anabainisha
kuwa katika ukaguzi
wa mwaka 2020/21, ali-
baini ucheleweshwaji
kwenye uandaaji na
uwasilishwaji wa ma-
jalada ya mafao 571 kwa
ajili ya ukaguzi wa awali
kwa kipindi cha kuan-
zia mwaka mmoja hadi
miaka 28.

“Ucheleweshwaji huo
unaathiri hali ya mai-
sha ya wastaafu, kwani
wengi wao hutegemea
mafao ya  kustaafu
kama pato la kuende-
sha maisha yao baada
ya kumaliza utumishi
wa umma.

“Ucheleweshaji  ul-
iokithiri wa kurudisha
majalada  yaliyohoji-
wa pia unasababisha
kuchelewa kwa malipo
ya mafao na kuathi-
ri hali ya maisha ya
wastaafu,” CAG anatoa
angalizo.
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AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED
TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

TAARIFA YA UKAGUZI WA WARAKA MIZANIA KWA MWAKA 202

(Kiasi kwa shilingi milioni)

MALI
Fedha Taslimu

Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania

Uwekezaji Katika Amana za Serikali

Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha
Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa
Miamala Baina ya Matawi

Bili Zilizoafikiwa

Dhima za Wateja Zilizokubalika

Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine
Uwekezaji Katika Amana Nyingine

Mikopo Halisi Tliyopo

Mali Nyingine
Uwekezaji wa Hisa

Akaunti za udhamini

Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa
JUMLA YA MALI

DHIMA
Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha

Amana za Wateja

Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu

Amana Maalumu

Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha

Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa

Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa

Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja

Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi

Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae
Dhima Nyingine

Madeni

JUMLA YA DHIMA

MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)

FEDHA ZA WANAHISA
Mitaji wa Hisa Uliolipwa

Hisa za Upendeleo

Akiba ya Mtaji

Hifadhi ya hatari ya benki kuu
Mapato Yaliyobakizwa

Akaunti Nyingine za Mtaji

JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA

Dhima Zisizo Dhahiri

Mikopo Chechefu

Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu
Mali Nyingine Chechefu

BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana

Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali
Ongezeko la Amana

Ongezeko la Mali

Mwaka wa sasa Mwaka uliopita
31-Dec-21 31-Dec-20

2,911 3,289
12,287 7,028
43,436 43,178
114,554 111,923
129,669 133,954
25,189 31,238
1,000 1,000
6,342 3,178
335,386 334,788
69,416 106,867
132,293 114,136
6,352 2,815
100,354 74,640
308,414 298,459
26,972 36,329
105,114 105,114
17,840 17,840
2,163 1,716
(99,134) (89,329)
989 989
26,972 36,329
674 2,866
16,315 19,585
11,862 15,128
8.04% 10.85%
11.53% 13.14%
70.17% 67.46%
42.20% 44.53%
49.00% 47.28%
15.91% 18.11%
0.18% 8.28%
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(Kiasi kwa shilingi milioni)

Mapato ya Riba
Gharama za Riba
Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)

Madeni Viza Yaliyofutwa
Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo
Mapato Yasiyo ya Riba:

6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni

6.3 Gawio

6.4 Mapato Mengine

Gharama Zisizo za Riba:

7.1 Mishahara na Mafao

7.2 Ada na Kamisheni

7.3 Gharama Nyingine

Faida /(Hasara) ya Uendeshaji

Tengo la Kodi ya Mapato
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato

Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)
Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka

Idadi ya Waajiriwa
Mapato kwa Hisa

Idadi ya Matawi

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali

Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa
Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi

Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha

TAARIFA YA UKAGUZI YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2021

Mwaka wa sasa Mwaka uliopita
31-Dec-21 31-Dec-20
40,620 42,736
(20,403) (19,652)
20,217 23,084
- (1,278)
4,926 4,344
931 (321)
3,995 4,665
(34,221) (31,803)
(10,309) (10,355)
(1,569) (1,077)
(22,343) (20,371)
9,078) (5,653)
(279) (145)
9,357) (5,799)
- 76
9,357) (5,723)
167 154
-89% -55%
0% 0%
6 6
-2.71% -1.69%
33.66% -15.56%
136.11%
1.75%

TAARIFA YA UKAGUZI YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA DESEMBA 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

1 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/ (Hasara) Halisi
Marekebisho kwa Ajili ya:
- Hasara Katika Mali
- Badiliko Halisi Katika Mikopo
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali
- Mabadiliko Halisi Katika Amana
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine
- Kodi Tliyolipwa

Zilizoafikiwa

- Mengineyo (bainisha)
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji
II Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa
Ununuzi wa Mali za Kudumu
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mengineyo (bainisha)
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji

111 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine
Mengineyo (bainisha)
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha

1V Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na
Fedha Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo
Mwaka/Mwaka
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo
Mwaka/Mwaka

Mwaka wa sasa Mwaka uliopita
31-Dec-21 31-Dec-20
9,078) (5,653)
3,718 5,380
4,285 (8,018)
(19,295) 27,921
(258) (10,127)
3,537 (1,541)
6,049 (4,234)
(279) (135)
(11,321) 3,593
(6,881) (641)
(6,881) (641)
25,713 5,088
25,713 5,088
7,511 8,040
122,240 114,200
129,751 122,240

TAARIFA YA UKAGUZI YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2021

(Kiasi kwa shilingi millioni)

Mtaji wa Hisa| Malipo juu! Mapato| ~ Ziadaya| Tengola | Mengineyo Jumla
yabeiya| Yaliyobakizwa|  Kisheria| Ziada ya

Mwaka wa sasa 2021
Salio la mwanzo wa mwaka 122,954 (89,329) 1,716 - 989 36,329
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 9,357) - - - 9,357)
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - -
Miamala na wanahisa - - -
Gawio lililolipwa - - - -
Ziada ya Kisheria - - - -
Tengo la Ziada ya Jumla - (447), 47 -
Mengineyo - - - - - -
Salio la mwisho wa mwaka - 9,804) o7 - - 9,357)
Mwaka Uliopita 2020 - - - - - -
Salio la mwanzo wa mwaka 122,954 (80,526) 130 - 1,065 43,623
Athari za urekebishaji wa makosa - (1,420) - - (1,420)
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (5,799) - - (5,799)
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - -
Miamala na wanahisa - - (76) (76)
Gawio lililolipwa - - - - -
Ziada ya Kisheria - (1,586) 1,586 - -
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - -
Mengineyo - - - - - -
Salio la mwisho wa mwaka 122,954 (89,329) 1,716 - 989 36,329

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za

hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa

zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na

matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi. Taarifa

hizi za fedha zimekaguliwa na Ernst & Young, Certified Public Accountants (T), na kupokea taarifa

huru ya uhakiki wa ukaguzi.

Taarifa hizi za fedha ziliidhinishwa na bodi ya wakurugenzi siku ya tarehe 21 April 2022

L. John
(Mkurugenzi mtendaji)

Mr. P. Ishengoma
(Mkurugenzi)

Imesainiwa tarehe 21 April 2022

Imesainiwa tarehe 21 April 2022

XXXXXXXX
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Kongole TRA kwa
kutoa msamaha huu

JUZI Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ilitangaza msamaha wa ad-
habu na riba ya kodi kwa vyombo vya moto vilivyoingizwa nchini bila
kufuata taratibu za forodha vikiwamo vilivyoingizwa kwa njia zisizo
rasmi.

Pia, vilivyokusudiwa kwenda nchi jirani na vikaingizwa nchini kiny-
ume cha taratibu vilivyoingizwa nchini kwa muda na kuzidisha
muda wa kukaa nchini na vilivyotumia msamaha wa kodi kinyume
cha sheria au kubadilisha umiliki bila kufuata utaratibu.

TRA ilisema msamaha huo unatolewa kwa mujibu wa kifungu cha
sheria namba 70 kifungu kidogo cha pili cha sheria ya usimamizi wa
kodi ya mwaka 2015 kama ilivyofanyiwa marekebisho na sheria ya fed-
ha ya mwaka 2021 pamoja na kifungu cha 249 cha sheria ya usimamizi
wa uhuru wa forodha ya Jumuiya Afrika Mashariki ya 2004 ambazo
zinampa kamishna wa TRA mamlaka ya kusamehe riba na adhabu.

Aidha, ilibainisha kuwa msamaha huo unatolewa kuanzia jana hadi
Juni 30, mwaka huu, ukiwa na lengo la kutoa unafuu kwa wamiliki wa
vyombo vya moto vyenye madeni ya kodi na adhabu, ili kulipa kodi
waliyokadiriwa tu bila adhabu na riba.

Mamlaka hiyo ilisema msamaha huo umelenga kujenga ushirikiano
na uhusiano mwema kati ya TRA na walipakodi husika, kuwapa moti-
sha ya kulipa kodi kwa hiari na wakati pamoja na kuweka kumbukum-
bu au taarifa sahihi za umiliki wa vyombo hivyo.

Tunaipongeza TRA kwa hatua hii kwa kuwa tunaamini inakwenda
kuleta mabadiliko na kwamba yenyewe itapata kodi yake ambayo
itaelekezwa kwenye utekelezaji wa shughuli mbalimbali za serikali.

Lakini itapunguza au kuondoa kabisa msongamano wa magari
yaliyokuwa yamekamatwa kwenye maeneo mbalimbali ya bandari,
maana yake hata wenye jukumu ya kulinda watapunguziwa mzigo
kwa kiasi kikubwa.

Tunaamini utasaidia wananchi kupata vyombo vyao vya usafiri am-
bavyo watavitumia nchini au nchi walizokuwa wanapeleka, maana
yake yalibaki na huenda mengine yaliharibika au kutolewa vifaa kabla
ya kuwafikia wahusika.

Tunawasihi wafanyabiashara na wote waliokwama kutoa magari
yao kwa sababu ya riba na adhabu mbalimbali,kutumia vyema muda
uliotolewa kwa kuchukua mali zao kuliko kuacha kabisa kwa kuwa
ndiyo wakati mwafaka.

Hii ni motisha nzuri inayopaswa kuigwa,kwa kuwa ili nchi iend-
elee inahitaji kodi na lazima ipatikane kutoka kwa wananchi wa nchi
yake,pale ambako inaonekana kuna linaloweza kufanyika kurahisi-
sha kodi kulipwa ni jambo jema kama TRA walivyofanya.

Tunaisihi TRA kuangalia maeneo mengine ambayo wanaweza kuku-
sanya kodi ya serikali kwa urahisi kwa kutoa motisha kama walivyo-
fanya kwa wenye magari haya.

Lakini elimu kwa walipa kodi na kujenga mazingira rafiki ili walipe
kodi halisia kwa hiyari ni muhimu sana,kwa maendeleo ya nchikwa
kuwa tunaamini wanaolipa kwa hiyari ni wenye kuipenda nchi yao.

Tunaamini wananchi wakielimishwa na kuona kodi zao zinatumika
vizuri na kwamba zinaleta mabadiliko kwenye maisha yao,watalipa
kwa hiyari na watafurahia kulipa.

Nchi zilizoendelea mtu kukwepa kodi ni kosa kubwa la jinai, na
hatua kubwa huchukuliwa haraka kwa wahusika bila kujali umaarufu
wala nafasi ya mhusika katika jamii.

Kwa nchi za Afrika,wakati mwingine ni kawaida kusikia mfanyabi-
ashara au mtu maarufu fulani amekwepa kodi, na bado asijitokeze
mbele ya umma kuonyesha anajutia na kulipa fedha ya umma.

Ni lazima kujenga nidhamu ya watu kuipenda nchi yao na kuona
kulipa kodi ni jukumu la lazima kwake,hapaswi kukwepa kwa namna
yoyote bali ajitokeza mbele ya umma kujisifu alivyolipa kodi nzuri kwa
nchi yake.

Naamini kila Mtanzania akilipa kodi kwa hiyari tutakuwa na fedha
nyingi ambazo zikielekezwa kwenye matumizi sahihi ya kuhudumia
wananchi kwenye mambo yanayowagusa moja kwa moja,zitasaidia
kuleta mabadiliko makubwa ya maendeleo ya nchi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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HERI YA SIKU KUU YA MIAKA 58 YA MUUNGANO

@MSAMBA

B Muungwana Lazima Nilonge

Miaka 58 dira iwe wosia
wa Nyerere kwa Muungano

JUBILII ya miaka 58 ya Muun-
gano wa Tanganyika na Zan-
zibar, imekamilika. Ni hatua
inayoashiria kuelekea kwe-
nye miaka na miongo mingi
zaidi.

Ni takriban miaka 60 sasa
Muungano umeishi ukilelewa
na kutunzwa na viongozi am-
bao kila wakati wameondoa
na kupunguza kero zina-
zoibuka.

Pongezi kwa Rais Samia Su-
luhu Hassan, Dk. Hussein Ali
Mwinyi na viongozi wa Tan-
zania Bara na Zanzibar am-
bao wamekuwa waamini na
watetezi wakubwa wa Muun-
gano, tangu 1964.

Jubilii hii ni chachu ya
kuwahimiza viongozi  wa-
sishindane kujadili udhaifu
au changamoto kwa saba-
bu, Muungano upo na umei-
shi.

Pamoja na hayo, ukweli
lazima tuseme kuwa miaka
58 ya Muungano ni mwon-
gozo unaoonyesha kuwa
hakuna haja ya kurudi nyu-
mabali cha kushughulikia ni
kero za Muungano ili uwan-
ufaishe Watanzania Bara na
Wazanzibari.

Awamu ya sita iendelee
kutatua kero kwa kuangalia
Watanganyika wanataka au
wanalalamikia nini kadhalika
Wazanzibari wanahitaji nini
ili kuwe na tija zaidi.

Muungano  unakubalika
na unapendwa na Watanza-
nia wa Bara na Zanzibar na
hilo limethibitika kwenye
Tume ya Kukusanya Maoni
ya Katiba iliyoongozwa na
Jaji Warioba, wengi walilala-
mikia au kuzungumzia kero
za Muungano lakini si kup-
inga uwepo wa Muungano.
Wanaonyesha kuwa wanau-

penda.
Huo ni udhihirisho kuwa
wengi wanakubaliana

na Muungano na wanataka
uishi zaidi ufikie hata mwisho
wa dahari.

Muungano ni dira inay-
oiongoza  katiba kwani
ndiyo unaowaelekeza Watan-
zania Bara na Visiwani jinsi
ya kuendeleza na kuongoza
Serikali za Zanzibar na Tang-
anyika.

Watanzania wa leo wana
jukumu la kuendeleza Muun-
gano wakikumbuka kuwa
viongozi waasisi

Abeid Karume na Mwal-
imu Nyerere walisaini mi-
kataba, walitoa maagizo ya
kimaandishi walizindua mi-
radi, wakatangaza mikakati
hivyo, umma uliopo uend-
elee kutimiza malengo hayo.

Wakati wa kutafakari na
kusherehekea miaka 58 ya
Muungano ni vyema kukum-
buka wosia ambao Mwalimu
Nyerere alisema :

“Atakayevunja Muunga-
no hatabaki salama” na kue-
lezakuwa Muungano ume-
saidia kudumisha amani ya

Zanzibar, Tanganyika na
Pemba.
Hata leo inawezekana

Waunguja na Wapemba ha-
wakubaliani katika mambo
mengi lakini kwa kuwe-
po Muungano wanaishi kwa
amani bila uhasama, hilo ni
jambo jema ambalo Watanza-
nia wanatakiwa kulienzi.
Masuala ya kutaka serikali
tatu au mbili huenda yakaen-
delea kujadilika lakini pen-
gine kikubwa kinachohitajika
zaidini kuwa na katiba mpya
ya kuwasaidia Watanzania
kuondokana na umaskini na
kuwa na maisha bora zaidi.

Jambo la msingi ni kuan-
dika katiba ya kuwasaidia
wananchi siyo kuendelea ku-
taka serikali nyingi ili kuwa
na eneo kubwa la utawala
na gharama kubwa ya kue-
ndesha serikali kwa kugawa
madaraka badala ya kuondoa
umaskini unaowakera wa-
toto, vijana na wazee wa Tan-
zania Bara, Unguja na Pemba,

usipewe nafasi.
Marais Samia na Mwinyi
kama  watangulizi  wao

wamesimama muda wote ku-
utetea.

Pengine ni kutokana na
Mama kuwa na msimamo
alioupata kwa muda mrefu
kutokana na kuhudumu na
kuulea akiwa Waziri Ofisi ya
Muungano na pia Makamu
wa Rais akiwa na jukumu la
kushughulikia masuala ya
Muungano.

Ni jambo la kujivunia kuo-
na kuwa Tanzania ina vion-
gozi wanaoendelea kuvaa
viatu vya kuutetea Muunga-
no kama walivyofanya Abeid
Amani Karume, Mwalimu Ju-
lius Nyerere, Aboud Jumbe,
Thabiti Kombo na Ben Mka-
pa.

Juhudi za Serikali ya Muun-
gano na ya Mapinduzi Zanzi-
bar, zinaonyesha kuwa licha
ya kizazi kinachofahamu
habariza Muungano na ku-
utetea, kilichozaliwa na kule-
lewa na waasisi Nyerere na
Karume kuelekea kutoweka,
jitthada zinafanywa kuwa-
himiza vijana kuupenda na
kuuenzi Muungano.

Hivyo, baada ya Muun-
gano wa Tanganyika na
Zanzibar kudumu  miaka
58, ni wakati wa  kupungu-
za keroili kuudumisha zai-
di.
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Watoto mil. 10 nchini kesho kupata chanjo polio

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMPENI ya chanjo ya
matone ya polio, inataraji-
wa kuanza kutolewa kesho
nchi nzima kwa watoto zai-
di ya milioni 10 walio chini
ya umri wa miaka mitano.

Ofisa Programu kutoka
Wizara ya Afya katika Mpan-
go wa Taifa wa chanjo, Lota-
lia Gadau, alitoa kauli hiyo
kwenye semina ya Wahariri
wa vyombo mbalimbali vya
habari jijini hapa.

Alisema kampeni hiyo
itafanyika kwa awamu nne,
ya kwanza imefanyika ka-
tika mikoa minne inayopa-
kana na Malawi ambayo ni
Njombe, Mbeya, Ruvuma na
Songwe.

Pia, alisema awamu ya
pili itafanyika kwa siku nne

kuanzia kesho hadi Mei
mosi na itakuwa nyumba
kwa nyumba.

Alibainisha kuwa dozi za
chanjo hiyo zilizopo nchini
ni zaidi ya milioni 13.32.

“Hii chanjo itatolewa kwa
watoto wote walio chini ya
umri wa miaka mitano bila
kujali hali zao za chanjo
za awali, hii ni kampeni
maalum hata kama amepa-
ta chanjo jana, leo tunam-
patia hii, ni ya kuendelea
kuongeza kinga mwilini,
hata kama kesho anaratiba
ya chanjo aende kuchanja
kama kawaida,” alisema.

Ofisa huyo alisema mara
ya mwisho kupata mgonjwa
wa polio nchini ilikuwa 1996
mkoani Mtwara na mwaka
2015 Tanzania ilipata cheti
cha kuonesha hakuna polio

Makalla akemea wizi
miundombinu ya maji

Na Joseph Mwendapole

Mkuu wa Mkoa wa Dar

es Salaam, Amos Makalla,
amekemea wizi wa miun-
dombinu ya maji ikiwemo
mabomba na mita za maji
unaoendelea na kuwataka
wananchi kushirikiana na
Serikali katika kudhibiti
wizi huo.
Dar es Salaam, wakati wa
ziara ya kukagua maende-
leo ya mradi wa maji Pugu
- Gongo la Mboto hususani
kwa wananchi walioungan-
ishwa kupitia mradi huo
uliotekelezwa na Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Dar es Salaam (DA-
WASA).

Alisema wizi wa mabom-
ba na mita za maji umekith-
iri na kusababisha usum-
bufu kwa wateja pamoja na
kuleta hasara kwa Serikali
jambo linalorudisha nyuma
nia njema ya Serikali ya
kuwaunganishia maji wa-
nanchi wake.

“Serikali inatumia fedha
nyingi kuhakikisha huduma
yamaji inapatikana kwa wa-
nanchi na hii ndio kazi inay-
ofanywa na DAWASA, hivyo
si vyema kwa mwananchi
kuhujumu miundombinu
ya maji,” alisema Makalla.

Makalla aliipongeza DA-
WASA kwa kutekeleza mi-
radi mikubwa kwa kutumia
fedha za ndani pamoja na
ubunifu wa kuwaungan-
ishia wananchi maji kwa
mkopo. Mbali na hilo,
Makala alipongeza uamuzi
wa kuhakikisha maeneo ya
pembezoni mwa Jiji la Dar
es Salaam yanapata hudu-
ma ya majisafi na salama
wakati wote.

“Miradi yote ya maji in-
ayotekelezwa pembezoni
mwa mji ni maelekezo ya
Rais Samia Suluhu Hassan

ili  kuhakikisha huduma
ya majisafi inawafikia wa-
nanchi wote na kwa kweli
nawapongeza DAWASA kwa
kazi nzuri wanayoifanya,”
alisema na kuongeza.

“Nimepita mtaani kwe-
nye nyumba za wateja na
nimeona maji yakitoka tena
kwa msukumo mkubwa, ni-
wapongeze sana DAWASA
kwa kazi nzuri mnayoifan-
ya,” alieleza.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
DAWASA, Mhandisi Cyprian
Luhemeja, alisema mradi
wa Pugu Gongo la Mboto
umetekelezwa kwa kutumia
shilingi bilioni 7.3 ambazo
ni fedha za ndani za Mam-
laka.

Alisema mradi umejenga
tenki la maji lenye ujazo
wa lita milioni 2 na una-
hudumia wakazi 450,000
wa Kata ya Pugu, Gongo la
Mboto, Majohe, Bangulo,
Ukonga - Airwing, Kigogo,
Buyuni, Chanika, Pugu -
Machimbo na Kinyerezi.

Mwanahamisi ~ Kibuba,
ambaye ni mkazi wa Kata ya
Pugu - mpakani, aliishuk-
uru DAWASA kwa kuleta
maji kwenye makazi yake
na kumuondolea kero ya
kutumia maji ya kisima am-
bayo hayakua masafi.

Aliongeza kuwa maji
ya kisima hua sio masafi
na hayafai kwa kunywa,
pia wakati mwingine hua
yanakauka, nimefurahi
sana kupata majisafi kutoka
DAWASA. Naye mkazi wa
Pugu Kajiungeni, Rachel
Clement, alisema alikua
anatumia fedha nyingi kwa
siku kununua maji ya ma-

dumu na kumsababishia
usumbufu mwingi.
“Nashukuru kwa sasa

nimepata majisafi kutoka
DAWASA na hivyo imesaid-
ia kupunguza matumizi ya
fedha,” alisema.

kutoka Shirika la Afya Duniani
(WHO).

“Kutokana na Malawi ku-
pata hili janga inatupa wasi-
wasi kuwa cheti chetu huenda
tutanyang’anywa endapo hatuta-
fanya mikakati ya kukabiliana na
huu ugonjwa, ndiyo maana tu-
naendelea na jitihada kuhakiki-
sha polio haiingii nchini, tumei-
marisha utoaji chanjo ndiyo
maana tangu mwaka 1996 hatu-
japata kesi,” alisema.

Alitoa wito kwa vyombo vya
habari nchini kushiriki ipasavyo
kuhamasisha na kutoa elimu

kwa jamii juu ya umuhimu wa
chanjo hiyo.

“Kwa awamu ya kwanza tume-
vuka lengo tuliloweka tulipata
idadi kubwa. Kutakuwapo na
timu za uchanjaji na uhama-
sishaji itakuwa nyumba kwa ny-
umba na chanjo hii haina kitu
nyuma yake bali inalenga kum-
fikia kila mtoto popote alipo
hata kwenye nyumba za ibada,”
alisema.

Kwa upande wake, Mratibu
wa kampeni ya kutokomeza

ugonjwa wa Polio Tanzania, Dk.
Anthony Kazoka, alisema polio

[AIDI-/ .

Tuliomba TZS bilioni 2s,
Mkatuamini na TZS bilioni 74.27

Hakika J@aSIFIBOND

ni ugonjwa wa pili ambao wa-
natakiwa kuutokomeza duniani
baada ya ndui kutokomezwa.
Alisema mkakati wa ku-
tokomeza umefikia asilimia 98
na bado nchi mbili duniani zina
ugonjwa huo wa polio ambazo ni
Pakistan na Afghanistan.
“Hakuna madhara ya
kuongeza chanjo kwa kuwa in-
aongeza kinga, watapewa chanjo
bila kuangalia hali zao za chanjo
za awali, kwa mtoto aliyefikiwa
na kupata chanjo kutakuwa na
alama maalum kwa mtoto na ny-
umba anayoishi mtoto,” alisema.

NMB

Karibu yako

s

TIJA MARA DUFU
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HABARI KITAIFA

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA
TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MSAMAHA WA RIBA

NA ADHABU KWA WAMILIKI WA VYOMBO VYA MOTO
VILIVYOINGIZWA NCHINI KINYUME CHA SHERIA

Dar es Salaam, 25 Aprili, 2022:

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), inautaarifu umma kuwa, imetoa
msamaha wa adhabu na riba ya kodi kwa vyombo vya moto
vilivyoingizwa nchini bila kufuata taratibu za forodha.

Vyombo hivyo vinahusisha vile vilivyoingizwa kwa njia zisizo rasmi,
vilivyokusudiwa kwenda nchijirani lakini vikaingizwa nchini kinyume na
taratibu, vilivyoingizwa nchini kwa muda na kuzidisha muda wa kukaa
nchini (Temporary importation) na vilivyotumia msamaha wa kodi
kinyume na sheria au kubadilishwa umiliki bila kufuata taratibu.

Msamaha huu unatolewa kwa mujibu wa kifungu cha sheria namba 70
(2) cha Sheria ya usimamizi wa Kodi ya mwaka 2015, kama ilivyofanyiwa
marekebisho na Sheria ya Fedha ya mwaka 2021 pamoja na kifungu cha
249 cha Sheria ya Usimamizi wa Ushuru wa Forodha ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki ya mwaka 2004 ambazo zinampa Kamishna Mkuu wa
TRA mamlaka ya kusamehe riba na adhabu.

Msamaha huu unatolewa kuanzia leo hadi Juni 30, 2022 ukiwa na lengo la
kutoa unafuu kwa wamiliki wa vyombo hivyo vya moto vyenye madeni
ya kodi na adhabu, kulipa kodi waliyokadiriwa tu bila adhabu nariba.

Vilevile, msamaha huu umelenga kujenga ushirikiano na uhusiano
mwema kati ya TRA na walipakodi hao, kuwapa motisha ya kulipa kodi
kwa hiari na wakati pamoja na kuweka kumbukumbu au taarifa sahihi za
umiliki wa vyombo hivyo.

Kwa taarifa hii, Mamlaka ya Mapato Tanzania inatoa wito kwa wamiliki
wote wa vyombo hivyo vya moto kujitokeza ndani ya muda wa msamaha

uliotolewa na Kamishna Mkuu ili waweze kulipa kodi halisi inayodaiwa
na hatimaye kukomboa vyombo yao.

Kwa maelezo zaidi juu ya msamaha huu, tafadhali tembelea ofisi za TRA
zilizopo karibu yako au piga simu bure namba 0800 78 00 78 au 0800 75
00 75 au unaweza kutuma ujumbe kwa njia ya WhatsApp namba 0744 23
33 33 au wasiliana na TRA kwa baruapepe huduma@tra.go.tz.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na:
IDARA YA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPAKODI

216825402

Walalamikia
harufu ya funza
dampo Pugu

Na Romana Mallya

DAMPO la Pugu Kiny-
amwezi lililopo  Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es
Salaam, Manispaa ya Ilala
limegeuka kuwa kero kwa
wananchi ~ wanaolizun-
guka kutokana na harufu,
utiririshaji wa maji taka
kwenye makazi ya watu
na kutapakaa kwa funza.

Diwani Kata ya Pugu,
Imelda Samjela, akizun-
gumza juzi mbele ya
Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Amos Makal-
la, baada ya kutembelea
eneo hilo alitaja matatizo
makubwa  wanayopitia
ikiwemo maji taka yanay-
otoka kwenye dampo hilo
kwenda kwenye makazi
ya wananchi.

“Matatizo makubwa
mheshimiwa Mkuu wa
Mkoa ni mifereji, bara-
bara na mlima wa taka-
taka kama mlima Kili-
manjaro, maji unayoona
yanatiririka yanazunguka
dampo yanatoka nje na
kwenda kuwa mafuriko

kwa wananchi,” alisim-
ulia.
Diwani huyo alim-

weleza Mkuu wa Mkoa
kuwa, eneo hilo kume-
jengwa daraja ambalo
miundombinu yake siyo
mizuri na kusababisha
mvua zinaponyesha maji
yanafurika na kusambaa
sehemu nyingine na kuin-
gia kwa wananchi.

Pia, alisema eneo la ka-
tikati kuna mfereji ambao
unatakiwa kuwekewa kar-
avati kubwa ili kuwawez-
esha wanafunzi wanaopita
hapo kwenda shule wasi-
kanyage maji taka.

Matatizo mengine ali-
yataja diwani huyo kuwa
ni jirani ya dampo hilo
kumejengwa Zahanati,
ambayo kuna wakati inzi
huwa wengi hata mtu
anashindwa kuzungumza
wasiingie mdomoni.

Kutokana na dampo hilo
kuzidiwa baada ya taka za
mkoa mzima kupelekwa
huko, diwani huyo alimu-
omba Makalla ikiwezeka-
na kila halmashauri iwe na
dampo lake.

“Bajeti ya mwaka
2022/23 tumetenga Sh.
milioni 300 haitoshi hata
kwa kitu chochote ndani
ya dampo hili, tunashuk-
uru umekuja kipindi cha
mvua umejionea mwe-
nyewe.

“Tungeongezewa an-
galau Sh. bilioni moja
ili kupunguza matatizo,
fedha zijenge barabara na
kuisogeza hii milima iliyo-
jaa na kuweka mitaro ili
gari zinazoleta taka ziende
eneo la ndani ambapo uki-
vuka kilima hiki lipo eneo
kubwa huko, hata mitam-
bo haitoshi.”

Alisema  wakati wa
kampeni 2020 Rais wa
awamu ya Tano, John
Magufuli (Hayati) alivyoz-

indua soko la Kisutu alia-
hidi kuwapatia Sh. bilioni
150 kwa ajili ya ukarabati
wa dampo hilo na kumu-
omba Mkuu wa Mkoa amu-
ombe, Rais Samia Suluhu
Hassan.

Akijibu hoja hizo, Mkuu
wa Mkoa, Amos Makal-
la alisema amezipokea
baada ya kwenda hapo ku-
jiridhisha kero zilizopo.

“Kuona ni kuamini, un-
aweza kukaa ofisini ukawa
unasimuliwa mambo ya
dampo halafu siyajui,
nimeona nije muda ambao
kuna kero hasa mvua na
matope nione mwenyewe
niseme kwamba suala la
Pugu Kinyamwezi, hili la
dampo ni la muda mrefu
miji inapangwa binadamu
wanaongezeka leo tuna
kampeni ya wusafi im-
eongeza tani za takataka
Dar es Salaam,” alisema.

Alisema imefika wakati
ambapo Pugu haiwezi
kuhudumia Manispaa zote
inapaswa kila moja iwe na
eneo lake la kutupa taka-
taka.

“Jambo lingine tumean-
za kupata wawekezaji kwe-
nye madampo, tumepata
kampuni tatu kutoka nchi
ya China, Italia na Dubai
na mazungumzo yao wa-
nataka uhakika wa taka-
taka, tumewapa takwimu
tunazalisha tani 6,000
kwa siku, wao wanataka
tani 2,000 tu kwa siku ili
wazalishe umeme.

Hospitali ya Rufani Chato yaanza
kutoa huduma za moyo kibingwa

Na Daniel Limbe, CHATO

HOSPITALI ya Rufani ya
Kanda ya Chato, imeanza
kutoa huduma za kibing-
wa za moyo ili kuwapun-
guzia wananchi gharama
na muda wa kwenda
Taasisi ya Moyo ya Jakaya
laam.

Mbali na huduma za
kibingwa pia hospitali
hiyo inatarajia kufundi-
sha wataalamu wa fani
za udaktari na uuguzi
pamoja na kufanya utafiti
wa magonjwa ya binada-
mu.

Ofisa utumishi wa hos-
pitali hiyo, Elly Aketch,
alibainisha hayo wakati
akizungumza na Nipashe,
alisema wameanza kwa

mafanikio kutokana na
baadhi ya wagonjwa ku-
patiwa huduma za kib-
ingwa na zile za kawaida,
na kwamba hatua hiyo
imewasaidia ~ wananchi
kutumia gharama kidogo
ikilinganishwa na kwenda
Taasisi ya Jakaya Kikwete.
“Tunatarajia kutoa
huduma bora zaidi
ikiwezekana kuzidi hata
zinazotolewa pale Taasisi
ya Jakaya Kikwete tu-
naamini  hospitali  hii
itakuwa mkombozi kwa
wananchi waliopo Kanda
wa Ziwa,” alisema.
Alisema licha ya ujenzi
wa baadhi ya majengo ya
kulaza wagonjwa kuende-
lea ikiwemo jengo la hu-
duma za mama na mtoto,
wanaendelea kuimarisha

huduma mbalimbali.

Aketch alisema ujenzi
wa hospitali hiyo ume-
fanyika kwa awamu tatu
ukitanguliwa na ma-
jengo ya wagonjwa wa
nje, dharura, maabara,
dawa na wagonjwa mahu-
tuti ambayo yamekami-
lika.

Alisema awamu ya pili
ilihusisha jengo la mama
na mtoto lenye vyumba
250 ambalo litachukua
wagonjwa 500 kwa wakati
mmoja pamoja na jengo la
mionzi.

Awamu ya tatu itahusi-
sha jengo kubwa la ghoro-
fa tisa ambalo litakuwa na
huduma mbalimbali na
kwamba litaondoa uhaba
wa majengo ya kutolea
huduma kwa jamii.
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Robo Mwaka ya Robo Mwaka Limbikizo la Limbikizo la
sasa iliyopita Mwaka wasasa | Mwaka Linganishi
31-Mach-2022 31-Des-2021 31-Mach-2022 31-Mach-2021

A.MALI:

1. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaj

10. Uwekezaji katika Amana Nyingine - -
11. Mikopo Halisi lliyopo 45,114 44,676

1. Fedha Taslimu 261 237 —

- . - - Mapato (Hasara) Halisi (95) (46), 5) (948)
2.Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 5384 7,805 1 kwa Ajili ya: - - - -
3. Uwekezaji katika Amana za Serikali - - - Hasara katika Mali 251 314 251 346
4.Salio katika Benki nyingine na Taasisi za fedha 84 34 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (11,432) 255 (11,432) (5,766)
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 3 30 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 9,742 (953) 9,742 5,510

- - - - Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zil - - - -

6. Miamala Baina ya Matawi - - - iko Halisi Katika Dhima Nyingine © 517 ) n)
7. Bili Zilizoafikiwa - - - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (219) (35) (219), (802);
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - Kodi Tliyolipwa - (35) - -
9. Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 11,996 1,002 - Mengineyo - (333) - -
Fedha Halisi zlizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 1,685) (316) 1,685) (1,902)

II.  Metiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:

- Gawio Lililopokewa - . .
12. Mali Nyingine 3,999 3,576 - Ununuzi wa Mali za Kudumu 197) ©7) (197)
13. Uwekezaji wa Hisa - B - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu B B B
14. Akaunti za udhamini N : - Ununuzi wa Amana Zi ikiwa na Mawakala - B B .
e e p - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zi iwa na Mawakala - B E .
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 977 829 - R N R N
16.JUMLA YA MALI 67,849 58,189 Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (197) ©7) (197) -
B. DHIMA: 111 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: - B E B

- Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu B , B .

17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za fedha
: - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu B B B .

18. Amana za Wateja 48,462 38,720

- Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - - Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu
20. Amana Maalumu - - - Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - - Mengineyo - 262 - -
22 Hundi na Havala za Kibenki Zilizotolowa - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za Kifedha - 262 - -
IV. Fedha Taslimu na Mali Zi na Fedha Taslimu: - - - -
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1458 541 ~Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha Taslimu na Mali zi a Fedha Taslimu (1,852) 21 (1,882) (1L,902)
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - - Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 6,051 6,547 6,051 4,485
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 1,008 1,700 ~Fedha na Mali na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 4,169 6,426 4,169 2,583
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae 19 -
iz: ;ﬁ\iﬁ YA DHIMA 51,982 2172 K.a.tika kua'ndaa taarifa hizf z fedha za robo, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha
30. MALL/(DHIMA) HALIST 15867 6017 zilizokaguliwa za mwaka uliopita
C FEDHA ZA WANAHISA: Jina na Cheo Saini Tarehe
= f;f‘k’;‘t: ;A“f;imm"}’wa 20512 20512 Richard L. Makungwa - 22 April 2022
33. Mapato Yaliyobakizwa (19,950) (18,508) (Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa)
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (95) (1,387) Selemani Kijori 22 Aprﬂ 2022
35 Akaunti Nyingine za Mtaji (Mtaji tangulizi) 5,000 5,000 (Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa)
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37.JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 15,867 16,017 Patrick Mashalla 22 April 2022
38. DHIMA ZISIZO DHAHIRI (Mkaguzi Mkuu wa Ndani) Imesainiwa)
39. Mikopo Chechefu 574 523
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 352) 382 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
41 Mali Nyingine Chechefu R _ tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA wa Taarifa za Fedha na matakwa ya sheria ya benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
- Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 23.4% 27.8% . ..
- Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla yﬂ)Mikupo Ghafi 13% 1.1% Jinzralchcn eain Ui
- Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 923% 113.9% "1/ Francis Ramadhani
- Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 65.9% 77.0% (Mwenyekiti)" o 22 April 2022
- Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 84.2% 79.3% (Imesainiwa)
- Ongezeko la Amana 252% 40.7% "2/ Enna V. Mwakipesile
- Ongezeko la Mali 16.6% 23.8% (Mkurugenzi)" 22 April 2022
Imesainiwa)
TAARIEA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBOMWAKA INAYOISHIA31 | Robo ya Mwaka sasa R"i:'n‘::]‘:;:l“’ h“"’“‘"\_‘ﬂ"::"“l‘“ h“‘“ﬁ‘::ﬂﬁwm
MACHI 2022 (Kiasi kwa shilingi milioni) 31-Machi-2022 31-.\l§chi:lﬂll 31-.\laujhillnl: 31-M:chi;2021 BANK T6GETHER
1. Mapato ya Riba 1753 1012 1753 1012 e CommeranBenne
2. Gharama za Riba 664 343 664 343 TARIFF GUIDE 2022
3. Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 1,089 669 1,089 669 E T I General Fees and Commiissions
4. Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - — et e T
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo R R ) N e — FREE for current 1 month_ statement
6. Mapata Yasiyo ya Riba: 493 91 493 91
6.1 Faida (Hasara) Zitok na Miamala ya Fedha za kigeni 2 - 2
6.2 Ada na Kamisheni 446 91 46 91 G
6.3 Gawio
64 Mapato Mengine 45 - 45 - e
Foreign Gurrency Gurront debit Card
7. Gharama Zisizo za Riba 1677 1,708 1677 1,708 Account (US$/2/EURD) Mualimiard VA e fee 125 10000
71 Mishahara ra Mafao 775 7 775 73 = m s \szl . K =
7.2 Ada na Kamisheni - Mualimacard VISA Quartely Mainienance fee 1251500
73 Gharama Nyingine 902 976 902 976 e e o Customer mative ST VAT & Bxcee dun]
8. Faida (Hasara) ya Uendeshaji (95) (948) (95) (948) T ihaaual s o s
9. Tengola Kodi ya Mapato - - . . AT Batance Exaiy Somene e 00
10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato (95) (948) 95) (948) °""‘“
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa - - - - [ e
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (95) (948) (95) (948) —— ST others
13.Idadi ya Wazjiriwa 59 54, 59 54 e e oot s o e — s z00m
14. Mapato kwa Hisa 2 15, 2 -15 free
15.1dadi ya Matawi 2 2 2 2 T2 0.000
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI P e — w//
-Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 02% 20% 02% 20% — v . - ——
- Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -0.6% -6.0% -0.6% -6.0% “‘J?E?jjj}?%}j‘i{fj??‘:““”‘ (62.5.10and 520} o Ec;:“:«:: —
- Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 106.0% 2250% 106.0% 225.0% e ‘ e | [ ard copies) s
- Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 19% 2.0% 1.9% 20% [Mwalimu personal Loan | G “:%» | T —— Tt 70.000.00 per item.
MwalimuWakala MwalimuMobile

TARIFF TO CUSTOMER
TRANSACTIONTYPE  RANGE OF AMOUNT o e TRANSACTION TYPE __RANGE OF AMOUNT

Balance Inquiy.

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 Mtaji wa Mapato Mtaji

umla
MACHI 2022 (Kiasi kwa shilingi milioni) Hisa Yaliyobakizwa | tangulizi J 3

Batance Enquiry

Mini statement |

216826102

Mwaka wa sasa

i« MwalimuCard VISA Tariff

Salio la mwanzo wa mwaka 30912 (19,895) 5,000 16,017

Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (95), - (95) H e o ot AT o0

Mengineyo - 55 - 55 . >>>

Salio la mwisho wa mwaka 30912 (20,045) 5,000 15,867 \ ; — )
Mwaka Uliopita ) ]

Salio la mwanzo wa mwaka 30912 (18,508) 5,000 17404 MCB 7 7 Miman Tower - iosseme gt

Faida (Hasara) Halisi Baada va Kodi va Mapato - 1387 1,387 BANK F © v wmwalimubaniccotz PO, BOX 61005, Dar e Sateany:

E - mail: info@mcb.cot
@ call: 0800 750 033

Salio la mwisho wa mwaka 30912 (19,895) 5,000
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Wazee 5,000 wapatiwa
bima ya matibabu

Na Shaban Njia, KAHAMA

ALMASHAURI ya

Manispaa ya Kahama

mkoani  Shinyanga

imetoa Bima za Afya
ya CHF iliyoboreshwa kwa
wazee 5,036 zenye thamani
ya Sh. milioni 32.2 ili wapate
matibabu bure.

Fedha hizo zimetolewa kwa
kipindi cha mwaka wa fedha
2017/2018 hadi 2021/2022 na
utoaji wa bima hizo unafanyi-
ka kila mwaka wa fedha kupi-
tia mapato ya ndani ya hal-
mashauri kwa kushirikiana na
baraza la wazee wa manispaa
hiyo.

Katibu wa baraza la wazee
taifa, Anderson Lymo, aliya-
bainisha hayo jana wakati
akizungumza na gazeti hili
ofisini kwake kuhusu namna

wanavyoshirikiana na hal-
mashauri kuhakikisha kundi
hilo linapata matibabu bure
kwa kuwapatia bima za afya
ya CHF iliyoboreshwa.

Alisema Halmashauri ya
Manispaa ya Kahama ina jum-
la ya wazee 6,692 na kati ya
hao 5,036 wamepatiwa bima
za afya ya CHF iliyoboreshwa
na wazee 1,656 wanaendelea
kupata bima hizo kupitia wa-
dau wa maendeleo kwa kush-
irikiana na madhehebu ya
dini yanayopatikana wilayani
humo.

Lymo ambaye pia ni Katibu
wa baraza la wazee la hal-
mashauri hiyo alisema, mwa-
ka wa fedha 2021/2022 unao-
ishia mwezi Juni mwaka huu,
halmashauri hiyo iliwatengea
Sh. milioni 4.5 kwa ajili ya ku-
wakatia bima hizo wazee 900.

Alisema kati ya bima hizo
wazee wa kata ya Nyandekwa
wapatao 100 watanufaika, Ka-
giongwa 60, Nyasubi 35, Bu-
soka 34 huku kata za Kahama
mjini, Isagehe, Mwendakuli-
ma, Mondo, Zongomela, Nyi-
hogo, Nyahanga, Bukooba,
Mhongolo, Majengo na kata
ya Malunga watapata bima
40. “Sisi wazee tusiokuwa
na bima ya afya tunapata
shida pale tunapofika katika
vituo vya afya au zahanati
kupata matibabu na ndiyo
sababu kubwa inachangia
halmashauri kutenga fedha
na kutupatia bima za CHF ili
tukidhi mabhitaji yetu kiafya,”
alisema Lymo.

Aliongeza kuwa kadi za CHF
zinadumu kwa kipindi cha
mwaka mmoja na zinapoi-
sha muda wake baadhi yao

wanalazimisha  kuzihuisha
wenyewe na wale wasiokuwa
na uwezo wanawaombea
msaada kutoka kwa wadau ili
kuzifufua waendelee kupata
matibabu bure.

Mmoja wa wazee waliopa-
ta bima hizo, Abbas Hassan
aliishukuru halmashauri kwa
kuendelea kuwajali kila mwa-
ka kwa kuwatengea fedha kwa
ajili ya kuwakatia bima za afya
na kwamba suala hilo linatak-
iwa kuigwa na halmashauri
zingine hapa nchini.

Juma Salehe, alisema licha
ya kupata bima hizo wanaom-
ba pia kutengewa dirisha
lao la wazee katika vituo vya
afya na zahanati na kupewa
daktari mwenye umri kama
wao ili iwe rahisi kumueleza
matatizo yao yanayowasibu
wanapofika kupata matibabu.

-
. |
)

Mkuu wa

es Salaam,
Amos Maka-
la (kulia),
akimtua
ndoo ya maji
Amina Sulei-
man, mkazi
wa Pugu
Mpakani,
kama ishara
ya upati-
kanaji wa
huduma ya
maji kwenye
eneo hilo
kupitia kuka-
milika kwa
mradi wa
Pugu Gongo
la Mboto uli-
otekelezwa
na Mamlaka
va Majisafi
na Usafi

wa Maz-
ingira Dar
es Salaam
(DAWASA).
PICHA:
JOSEPH
MWENDA-
POLE

Mkoa wa Dar

]
- RC ashukuru
Kituo cha
Afya Katoro
kusaidiwa

Na Mwandishi Wetu, GEITA

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Rose-
mary Senyamule ameshukuru
msaada uliotolewa kwa Kituo cha
Afya Katoro.

Msaada huo umetolewa na Benki
va NMB ukiwa ni mwendelezo wa
kusaidia sekta za elimu na afya
nchini.

“Mmeendelea kuwa msaada
mkubwa sana kwetu watu wa Ka-
toro na Geita kwa ujumla, nashuku-
ru sana benki yenu imekuwa ikitoa
msaada sana kwa Serikali yetu,”
alisema Senyamule.

Alisema Benki ya NMB imekuwa
kimbilio lao kila wanapokuwa
wamepata changamoto, na kuahidi
kuendelea kushirikiana nayo.

Kwa upande wake, benki hiyo
iliahidi kuendelea kushirikiana na
Serikali kuhakikisha wakazi wa
Mkoa wa Geita wanazidi kupata
huduma bora hasa katika sekta ya
elimu na afya.

Ahadi hiyo ilitolewa na Meneja
wa NMB Kanda ya Ziwa, Baraka
Ladislaus, wakati wa hafla fupi
ya makabidhiano ya msaada wa
vitanda,magodoro na mashuka ka-
tika kituo cha afya Katoro pamoja
na kutoa madawati 200, meza 50
na viti 50 kwa shule za msingi na
sekondari katika mkoa wa Geita.

“Jumla ya msaada tuliotoa leo ni
vitanda 10,magodoro 10, mashuka
30 kwa kituo cha afya Katoro, meza
50 na viti 50 kwa Shule ya Sekond-
ari Magenge,Madawati 50 kwa
Shule ya Msingi Msufini na Shule
va Msingi Bahari madawati 50,
madawati 50 kwa Shule ya Msingi
Mtakuja na madawati 50 kwa Shule
ya Msingi Mchongamani na vifaa
vyote vya vinathamani ya Shilingi
milioni 30,”. alisema Ladislaus.

Akimkabidhi vifaa hivyo Seny-
amule alimuhakikishia kuwa benki
hiyo itaendelea kuchangia katika
sekta hizi mbili kwani sera ya yake
imeelekeza katika kuchangia maen-
deleo ya sekta hizo na kusaidia
yanapotokea majanga.

Chanjo va polio kuwafikia watoto Songwe

Na Ibrahim Yassin, SONGWE

Mkoa wa Songwe, umejipanga
kuwafikia watoto wote wa umri
ya chini ya miaka mitano (5) ili
wapate chanjo ya matone na
kuwakinga dhidi ya ugonjwa
wa polio ambao hivi karibuni
umeripotiwa kuibuka nchini Ma-
lawi.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Omary Mgumba, alisema hayo
wakati wa kikao cha Kamati ya
Afya ya Msingi cha

Mkoa ambacho kimefanyika
mwishoni mwa wiki kwa lengola
kupeana uelewa juu ya kampeni
ya chanjo ya polio kwa awamu

ya pili mkoani humo.

“Lengo kuwafikia watoto wote
wa umri chini ya miaka mitano,
hivyo timu ya Afya itapita shu-
leni, nyumbani, sokoni, makam-
bi na sehemu zote ambazo wato-
to watakuwepo’alisema Omary
Mgumba.

Mgumba alisema chanjo ya po-
lio inafahamika na Watanzania
wengi vizuri, wazazi wanaijua na
inatolewa kila siku kwa watoto
kuanzia anayezaliwa hivyo Seri-
kali haitarajii kusikia upotoshaji
kuhusu chanjo hiyo.

“Serikali kwa sasa imeongeza
tahadhari na kinga kwa watoto
wake baada ya tishio la ugonjwa

wa polio kwa majirani zetu wa
nchini Malawi lengo kuu ni ku-
jikinga na maambukizi hayo,”
Omary Mgumba.

Pia, kutokana na Wilaya ya II-
eje kuwa na walemavu wapatao
300 idadi ambayo inakadiriwa
kuwa kubwa, Mkuu wa Mkoa
wa Songwe, Omary Mgum-
ba, amewaagiza  watalamu
wa Afya kufanya tathmini ya
kina

kwa walemavu waliopo ili
kujua historia yao na kuja na
majawabu ili Serikali ijiridhishe
kama ulemavu wao umeshabihi-
ana na Polio.

Mkuu wa Wilaya ya Ileje, Anna

Gidarya, alisema mahudhurio
ya kliniki ya awali kwa mjamzito
yamekuwa ni shida, kina mama
kujifungulia nyumbani nayo
inaweza kuwa chanzo lakini tu-
nashukuru Mkuu wa Mkoa kwa
kutoa maelekezo kwa watalamu
kufanya tathimini ya kina juu ya
walemavu wa Ileje.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Songwe, Dkt. Boniface Kasululu,
alisema kampeni ya chanjo ya
polio inafanyika kwa nchi zote ji-
rani, baada ya ugonjwa wa polio
kutangazwa nchini Malawi Mkoa
wa Songwe ulifanya kampeni
ya utoaji wa chanjo ya kwanza
na sasa serikali imeamua ifanye

tena kutokana na hatari ya
ugonjwa huo.

Shekhe Hussein Batuza ali-
waagiza viongozi wa dini kwa
kushirikiana na wadau wen-

gine washirikiane kuondoa
dhana potofu kuhusu chanjo
hiyo.

Kampeni ya chanjo ya polio
kwa awamu ya pili mkoani humo
itazinduliwa rasmi Aprili 28 hadi
Meil,2022 huku wananchi waki-
takiwa kuwapeleka watoto wao
kupata chanjo hizo ili kukwepa
athari zaidi baada ya nchi jirani
ya Malawi kuwa na visa vingi vya
wagonjwa hao.
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Nguzo ya Mapinduzi,
Muungano Zarryzmar

KUMEKUCHA UCHAGUZI CCM

Wadau wanena kisa figisu kutawala

Na Sabato Kasika

CM inaendelea na uchagu-
‘ zi wa ndani ikiwa kwenye

ngazi ya matawi, ambao

hata hivyo, umekumbwa
na sintofahamu baada ya kuwapo
kwa tuhuma kuwa katika baadhi
ya maeneo, makada wamenyim-
wa fomu za kuwania uongozi.

Hali hiyo imesababisha Katibu
Mkuu wa chama hicho, Daniel
Chongolo, kuagiza fomu kutole-
wa upya ili kuhakikisha kila kada
anayetaka kugombea asiwekewe
figisu za aina yoyote.

Kwa mujibu wa Chongolo,
chama kinataka wale wote we-
nye dhamira ya kuchukua fomu
wachukue bila kuwekewa vizuizi,
kwa kuwa CCM si ya mtu na si
chama cha maslahi binafsi, bali ni
cha wanachama wote.

Anaelekeza viongozi wa ngazi
zote wanapaswa kutimiza maju-
kumu yao kwa mujibu wa Katiba
ya chama hicho kwa kuacha ubi-
nafsi, badala yake waache kila
mwenye nia ashiriki na wanacha-
ma wachague wanayempenda.

Baada ya kujitokeza figisu hizo
ndani ya chama hicho kikongwe,
Nipashe imezungumza na wadau
mbalimbali wa demokrasia am-
bao wamezungumzia hali hiyo
na kutoa ushauri wa kuwezesha

demokrasia kushamiri.

KUNA UBINAFSI

Mjumbe wa Jukwaa la Katiba
Tanzania (JUKATA), Hebron

Mwakagenda, anasema kitendo
cha baadhi ya viongozi wa CCM
kuwanyima fomu makada wa-
naotaka kuwania uongozi, ni ubi-
nafsi.

“Viongozi hao hawajasoma
ishara za nyakati kwamba CCM
ya sasa inataka demokrasia ita-
malaki zaidi, bado wanaendelea
kuleta ubinafsi uliokuwapo mia-
ka mitano iliyopita kwa kuwanyi-
ma nafasi na fomu wenzao?” ana-
hoji Mwakagenda.

Anasema iwapo hali hiyo haita-
dhibitiwa, kuna uwezekano kati-

Makamu Mwenyekiti wa CCM (Bara) Abdulrahman Kinana (kushoto) na Katibu Mkuu Daniel Chongolo. Viongozi hao wamesh-
tukia figisu kwenye uchaguzi. PICHA: MTANDAO

ka uchaguzi wa ngazi ya juu kuk-
wamishana kukawa kwingi zaidi,
kwa madai kwamba ni kawaida
kwa baadhi ya makada wa chama
hicho kutafuta ushindi wa meza-
ni au kupendelewa.

“Kama unakumbuka, wakati
anachukua nafasi ya Makamu
Mwenyekiti CCM Bara, Abdul-
rahaman Kinana alitaja maju-
kumu matatu atakayoanza nayo
, la kwanza likiwa ni pamoja na
kuimarisha demokrasia ndani ya
chama hicho,” anasema.

Anafafanua kuwa Kinana alijua
demokrasia ndani ya chama hi-
cho, ilipotea na kwamba kitendo
cha baadhi ya viongozi kuwany-
ima fomu wagombea ni dalili to-
sha ya kuyumba kwa demokrasia
ndani ya CCM.” anadai.

Anaongeza: “ Binafsi niliipenda
hotuba ya Kinana, iliyojaa mau-

sia mazito kwa wana CCM. Kwa
mfano alihoji, kwani wanacha-
ma wakimchagua mtu sisi ni nani
wa kupinga? Hivyo kama vion-
gozi wangemuelewa wasinge-
leta ubinafsi kwenye uchaguzi
unaoendelea kwenye chama hi-
cho?” Anahoji.

WOTE WAPEWE HAKI

Wakili Anna Henga, ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC),
cha Dar es Salaam, akizungumzia
hatua hiyo, anasema kila mwana-
chama ana haki ya kuwania uon-
gozi ili mradi amekidhi vigezo
vinavyohitajika.

Anasema, aidha, ana uhuru wa
kutoa mawazo, kwa kuwa hakuna
mwenye haki ya kumiliki mawazo
ya mwingine, na kwamba hata
katika suala la kuwania uongozi,

ana haki ya kuchukua fomu kwa
utaratibu uliowekwa na chama.

“Fursa za kuwania uongozi
kupitia katika vyama iachwe
huru kila mwanachama mwenye
nia hiyo afanye kwa uhuru, kwa
sababu ni haki yake, wasiwepo
watu waozuia haki hiyo,”anasema
Henga.

Wakili huyo anasema, CCM
ni chama kikongwe ambacho
makada wake wangeonyesha
jinsi ambavyo demokrasia im-
eimarika ndani ya chama hicho
kwa kuruhusu anayetaka kugom-
bea aruhusiwe badala ya kuficha
fomu.

“Ninaamini kwamba ili chama
kiwe imara lazima demokra-
sia ndani ya chama iwe imara,
lakini ninadhani wapo watu
wachache ndani ya CCM wasioi-
taka demokrasia iwe imara, ndio

maana wanaweka mizengwe,”
anasema.

KUELEKEA PABAYA

Tkumbukwe kuwa Chongolo
anatishia kuwa CCM haitasita
kusitisha uchaguzi huo kwa
ngazi zote za chama akiwaagiza
makatibu wa wilaya kote nchini
kuhakikisha katika uchaguzi huo
vitumike vitabu vilivyohakikiwa
kupiga kura na sio vinginevyo.

“Tunafuatilia, tukibaini kuna
maeneo ambayo vitabu vilivy-
okuwa vimehakikiwa vimeonge-
Zwa majina ya watu wasioku-
wemo kwenye utaratibu wa
daftari la wanachama, wakuru-
genzi au makatibu wa uchaguzi
watawajibika,” anasema Chon-
golo.

INAENDELEA UK. 12



o
1 2 SIasa JUMATANO APRILI 27,2022

Juhudi zinazowaelekeza vijana

watapenda taifa na Muungano
g

Na Gaudensia Mhgumi

ODOMA imezizima kwa
maadhimisho ya miaka
58 ya Muungano wa

Tanganyika na Zanzi-
bar, huku idadi ya raia na wa-
shiriki wengi wakiwa ni vijana
waliozaliwa baada ya Muun-
gano.

Kama ambavyo jitihada zi-
nafanywa usiku na mchana ku-
wafanya wanafunzi wapende
kujifunza hesabu, masomo
ya sayansi na ya uchumi, kwa
maelezo kuwa  hayo ndiyo
mambo muhimu katika dunia
ya sasa.

Juhudi za kitaaluma zikien-
delea inahitajika mikakati ya
kuwafanya vijana wa Zanzibar
na Tanzania Bara kupenda nchi
7ao na Muungano wao.

Kama ambavyo kila wakati
serikali, wadau na wataalamu
wanavyohimiza kusoma na
kuitafuta sana elimu kadhalika
juhudi zaidi zije kuwaelimisha
watoto na vijana wa kupenda
taifa na Muungano wao.

Ni kawaida vijana nchini
kusikika ~ wakisema  Afrika
Kusini au ‘Souz’ ni taifa bora
na wengi kulitamani, mamia
wameshatorokea huko.

Kadhalika wako wanaolia
mchana na usiku kama in-
gewezekana wangekuwa waza-
miaji na kuibukia Marekani au
Ulaya wanapodhani ni sehemu
bora ya kuishi kwa mafanikio
makubwa.

Ian Kilenga mhandisi wa
ujenzi na mchumi kutoka mkoa-
ni Kilimanjaro anapozungumza
na gazeti hili namna bora kuwa-
fanya vijana wawe wazalendo,
anashauri wafundishwe mazuri
ya nchi hii na upungufu ulioko
kwenye mataifa wanayoyata-
mani.

“Hili ni jambo linalotakiwa
kufanyika sasa. Vijana wa-
naamini kuwa Marekani kuna
kila kitu na hakuna shida au
umaskini kama ilivyo Tanza-
nia. Ni fikra njema lakini kuna
haja ya kuwafundisha ukweli
kuhusu umaskini, njaa na dhiki
kubwa wanayokuwa nayo wa-
naoishi kwenye mataifa wanay-
odhani ni ‘supa’. “

Mathalani, anasema  huko
Ulaya wanapopatamani kuwa
kuna utajiri mkubwa na watu ni
mabilionea si mahali bora kama
wanavyoamini.

Wakuu wa Muungano na umoja wa Tanganyika na Zanzibar, Aboud Jumbe na Mwalimu Julius
Nyerere (kulia) wakiwa kwenye harakati za kisiasa. PICHA: MAKTABA

Ni fikra njema
lakini kuna

haja ya ku-
wafundisha
ukweli kuhusu
umaskini, njaa
na dhiki kubwa
wanayokuwa
Nnayo wanaoishi
kwenye mataifa
wanayodhani ni
'supa’.

Kilenga anatamani watoto
na vijana wa Tanzania shuleni
wafundishwe kuwa Tanzania
ina mambo bora kama suala
la bima ya matibabu mfano
mwanafamilia anayefanyakazi
anawachangia na kuwatibu
jamaa zake, wengine lakini
Amerika suala la sera ya bima
ya afya ni gumu na hata sasa
kelele zimebakia kwenye bima
ya afya ya Obama Care.

“Si hivyo tu kuna mambo
mengi ambayo yapo Tanzania
lakini huwezi kuyapata pop-
ote hata huko Afrika Kusini. Ni
watu wachache Tanzania wasio
na makazi, lakini huko ni ma-
milioni hawana pakulala- waki-
itwa ‘homeless’.”

Anasema walimu shuleni
na wadau waelezee uzuri wa
taifa hili na kufafanua zaidi
umuhimu wa Muungano na

kwa ujumla kuhimiza watoto
na vijana kupenda umoja na
ushirikiano.

Kilenga anasema: “Ulaya leo
inapenda kushikamana zaidi
ndiyo maana kuna sarafu ya
Yuro, visa ya Shengeni, usafiri
wa treni wa tiketi moja unaoi-
unganisha Ulaya karibu yote.
Wanazungumzia umoja siyo
utengano licha ya Uingereza
kujiondoa kwenye EU,”

Anakumbusha kupambana
na fikra kuwa Muungano una-
kandamiza upande mmoja wa
nchi washirika, akihimiza vija-
na kuonyeshwa mifano dhahiri
ili kuangalia namna ulivyojenga
umoja, udugu na watu kuende-
lea kupendana.

Anasema kila kitu kwenye
Muungano kimewezekana na
uwekezaji umewainua wafanya-
biashara wengi kutoka Zanzibar

na Bara ambao wamefanikiwa
kimaisha kupitia Muungano.

KILIO CHA AJIRA

Vijana wengi wanakabiliwa
na maisha magumu, hawana
kazi, riziki na hawawezi ku-
mudu maisha yao, wataupenda-
je Muungano na nchi zao kama
maswali haya magumu hayata-
jibiwa?

Mchumi Seushi Lodger, ku-
toka Dar es Salaam, anashauri
kuanzisha kampeni za kuhimi-
za vijana kufahamu kuwa ha-
kutakuwa na maisha bora na ya
raha kama wanazozitamani wa-
kiamini kuwa zipo nchini Mare-
kani, Afrika Kusini na Ulaya bila
kufanyakazi kwa bidii.

Anaongeza: “Waambiwe iwe
shuleni, nyumbani , kwenye
mikutano ya kijamii na kisiasa
kuwa hakuna aliyeondoa umas-
kini kwa kukaa kijiweni, kupiga
hadithi vibarazani, chini ya miti
kama wanavyofanya wengine
wengi, akapata maendeleo.”

Ludger anasema kuona kuwa
kuwa nchi haina manufaa kwa
vijana kwa sababu hakuna kazi,
wala pesa miongoni mwao kwa
kiasi kikubwa kunatokana na
fikra za kutegemea wahisani au
wafadhili bila vijana wenyewe
kujituma na kujishughulisha.

“Tuwe na utaratibu wa ku-
wafundisha vijana wetu Kkuji-
chunguza kila siku kuwa na re-
kodi kuanzia asubuhi hadi jioni
kuandika walichofanya na kiasi
cha fedha walichopata waache
kukakaa vijiweni kujadili Yanga
na Simba au ligi za Ulaya. Hazi-
wasaidii. Waanze kuwajibika
kwa ajili ya maisha yao.” Anase-
ma.

UZALENDO ULIOPITILIZA

Anasema Tanzania na Zanzi-
bar yaleo inahitaja kutumia mi-
kakati ya uzalendo uliopitiliza
au ‘jingoistic’ kuzisemea zaidi
kwa uzuri nchi hizi na Muun-
gano kuliko mataifa mengine
ikibidi kuzikanusha taarifa za
kiupotoshaji zinazosifia mataifa
mengine.

Wakilisifia taifa flani kuwa
limejaa ajira, maisha bora kwa
vijana ni vyema kukanusha taar-
ifa hizo kwa kuonyesha uhalisia
mfano vita dhidi ya wageni, ku-
haribu mali za wengine, ujam-
bazi na mauaji yanayotokea
kwenye mataifa wanayotamani
kuyakimbilia.

Kumekucha uchaguzi CCM; wadau wanena kisa figisu kutawala
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Pamoja na hayo, anawaa-
giza makatibu wa wilaya
zote na maeneo yote
ambayo wamebaini kuna
figisu hizo, mchakato huo
urudiwe ili kuhakikisha
kila mwanachama mwenye
nia ya kuwania uongozi
asibaniwe.

Kwa mkoa wa Dar es
Salaam anataja baadhi
ya maeneo hayo kuwa ni
Tandika wilayani Temeke,
Manzese na Kimara wilaya-
ni Ubungo na kuagiza fomu

zigawiwe upya kwa kuwa
baadhi ya makatibu wa
matawi kwa maslahi yao
binafsi wamezuia baadhi ya
wanachama kuchukua fomu.

“Dhamana tulizonazo
hazijatupa haki ya kufanya
uamuzi kwa ubinafsi, mae-
neo ambayo tumegundua
yana hiyo changamoto
napiga marufuku kuwany-
ima fomu wanachama,”
anasema.

FIGISU NI MAZOEA?
Mtindo wa wanasiasa

kufanyiana figisu unaele-
kea kuota mizizi kwani si
mara ya kwanza kuzisikia,
bali zimewahi kutokea hasa
unapofanyika uchaguzi una-
oshirikisha chama tawala na
upinzani.

Uchaguzi wa serikali
za mitaa mwaka 2019 ni
mfano mojawapo ambapo
baadhi ya wagombea wali-
fanyiwa ‘figisu’ ikiwamo ku-
nyimwa fomu au fomu zao
kutopokelewa kwa madai
kwamba wamerejesha nje
ya muda.

Kutokana na hali hiyo,
vyama vya upinzani Vi-
kiwamo vya CHADEMA,
UMD, CCK, NCCR-Mageuzi,
NLD, ACT-Wazalendo, CUF
na CHAUMA, vilitangaza ku-
jitoa kushiriki kinyang'nyiro
hicho.

Uamuzi huo ulitokana
na malalamiko mbalimbali
yaliyowasilishwa mbele
va umma na kulaumu CCM
kuwa chanzo cha kusaba-
bisha hayo yote katika
uchaguzi huo wa mwaka
2019.

Aliyekuwa mwenye dha-
mana Yya uchaguzi wakati
huo, Waziri wa Nchi, Ofisi
va Rais-Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Dk. Seleman Jaffo,
ambaye kwa sasa yuko
Ofisi ya Makamu wa Rais
Mazingira, alijitahidi kuvi-
omba vyama vya upinzani
kulegeza msimamo na ku-
taka wagombea walioteuli-
wa waendelee na uchaguzi
huo, jitihada hizo hazikuzaa
matunda kwa vile havi-
kukubali wala havikushiriki.
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Siasa zake Jaramogi Odinga na
mwanawe Raila kama mapacha

Na Chiristina Mwakangale

ZEE Jaramogi Ajuma
Oginga Odinga alizali-
wa mwaka 1911, alikuwa

mwalimu,  mfanyabi-
ashara, mwanasiasa na kiongozi
wa Waluo nchini Kenya, pia Maka-
mu wa Rais wa Kwanza wa nchi
hiyo.

Anatokea Bondo jimbo la Nyan-
za na baada ya elimu yake sekond-
ari aliendelea kusomea ualimu
katika Chuo Kikuu cha Makerere,
nchini Uganda tangu mwaka 1939,
baadaye akawa mwalimu mkuu.

Odinga  alijitahidi  kujenga
umoja kati ya Waluo wa Kenya
pia huko Uganda na Tanzania.
Anaheshimiwa kwa kuitwa “Ker”
au kiongozi wa kiroho. Wakati
ule alipewa jina la “Jaramogi” au
“mwana wa Ramogi” aliyekuwa
Ker katika karne ya 16 akikumbuk-
wa sana kwa Waluo.

BABA ALIPOANZA SIASA

Mwaka 1947 akaanzisha kam-
puni yake Luo Thrift and Trad-
ing Corporation na mwaka huo
huo akaingia katika siasa akiwa
Mjumbe wa Baraza la Ushauri wa
Koloni. Akajiunga na chama cha
Kenya African Union (KAU).

Wakati wa vita ya Maumau,
Waingereza waliwakamata kion-
gozi Jomo Kenyatta na Odinga
alibaki mtetezi wa harakati hizo za
uhuru.

Mwaka wa 1960 walikuwa
waanzilishi wa chama cha KANU
akampendekeza Kenyatta kuwa
kiongozi mkuu na baada ya uhuru,
Odinga alikuwa Waziri wa Mambo
ya Ndani na 1964, Makamu wa
Rais Kenyatta. Kiitikadi alione-
kana Mjamaa, akipinga siasa za
viongozi wengine wa KANU wali-
oelekea mrengo wa kulia.

Wakaanza kutofautiana hata
na Mkuu wake, Mzee Kenyatta.
Mwaka 1966 mkutano wa KANU
ukafuta nafasi ya Makamu wa
Mwenyekiti wa chama na Aprili
1966, Mzee Odinga akajiuzulu ka-
tika serikali na kuanzisha chama
chake cha Kenya People’s Union
(KPU).

Ukaingia msuguano wa chama
kipya dhidi ya serikali na mwaka
1969 kulitokea ugomvi Kisumu
wakati wa ziara ya Rais Kenyatta
na Odinga aliwekwa jela kwa mie-
zi 15. Baadaye alibaki yu mpinzani
na baada ya kifo cha Mzee Keny-
atta, Rais mpya Daniel Arap Moi,
alimrudisha Odinga katika KANU
na kumpa cheo kama Mwenyekiti
wa Bodi ya Kilimo.

Hata hivyo, hapakuwa shwari
na Odinga alijaribu kuunda chama
kipya na wakati ule Kenya ikatan-
gazwa kuwa nchi ya chama kimoja
tu.

MAGEUZI 1990

Kuporomoka mfumo wa cha-
ma kimoja 1990/1991, Mzee Od-
inga alianzisha chama kipya NDP,
akatupwa tena jela. Alipotoka
akaanzisha chama cha FORD Kkili-
chounganisha wapinzani wengi
wa Moi.

Mzee Odinga alipotoka, akawa
kiongozi wa kitengo kimoja na ali-
poshiriki uchaguzi wa rais mwaka
1992, alishika nafasi ya nne.

Mzee Jaramogi Ajuma 0Oginga (kulia) Odinga na mwanaye Raila Odinga.. PICHA: MTANDAO

Mfarakano wa upinzani ulim-
wezesha Moi kurudi kwa asilimia
35 ya kura zote. Kuundwa FORD
kulikuwa mwanzo wa mabadiliko
ya mageuzi ya kisiasa kutokea ka-
tika uchaguzi mwaka 2002.

Mzee Odinga hakuyaona ma-
fanikio hayo, akafariki Januari
1994, akiacha wanawe wawili wa-
nasiasa; Raila na Oburu Odinga,
aliyeshika ubunge nchini humo na
%<atika Jumuiya ya Afrika Mashari-
i.

SAFARI YA MTOTO

Raila alizaliwa mwaka 1945
nchini Kenya. Ana mke na watoto
wanne. Alipomaliza shule Kenya,
alienda kusomea uhandisi mitam-
bo katika Chuo cha Ufundi Magde-
burg Ujerumani, kati ya mwaka
1965 hadi 1970.

Baada ya hapo, akawa mhadhiri
katika Chuo Kikuu cha Nairobi
hadi mwaka 1974, alipohama ajira,
kuwa Naibu Mkurugenzi wa Shiri-
ka la Viwango Kenya.

Mwaka 2008, Raila alianzisha
kampuni zake, pia akiendesha
kampuni za familia, zikiwamo
ya mjini Kisumu inayotengeneza
chupa za gesi ya kupikia. Mwaka
2007, alikadiriwa kuwa na mali
zenye thamani Sh. bilioni nne za
Kenya. Binafsi ni shabiki mkubwa
wa soka na mara nyingi hushiriki
mechi za timu ya Bunge la Kenya
na mikutano ya kisiasa huwaiga
watangazaji soka redioni.

MAISHA YA SIASA

Raila alionekana katika siasa
mara ya kwanza baada yajaribio la
mapinduzi ya kijeshi mwaka 1982
nchini Kenya. Alishtakiwa kush-
iriki mipango, hata akawekwa ki-
fungo cha nyumbani miezi sita na
kisha akakaa jela jumla ya miaka
minane, vipindi tofauti:1982-1988;
1988-1989 na 1990-1991..

Mwaka 1991, Raila alikimbilia
nchini Norway, akihofia maisha

yake. Baada ya serikali kubadili-
sha katiba na kuruhusu vyama vya
upinzani, akarudi na kujiunga na
chama cha Ford kilichoongozwa
na baba yake. Katika uchaguzi
wa kwanza wa vyama v1ng1 alich-
Nairobi.

Mafarakano yalipotokea ndani
ya Ford, alibaki kambi ya baba,
Ford-Kenya, nyingine ikiitwa Ford
Asili. Baada ya kifo cha baba yake,
akagombea uongozi wa Ford-Ken-
ya akashindwa na Michael Wamal-
wa. Hapo akahamia chama kidogo
cha National Development Party
(NDP) akifuatwa na wabunge
wengi wa kabla lake, Waluo.

Katika uchaguzi 1997, alishika
nafasi ya tatu, akitanguliwa na Moi
na Mwai Kibaki. Akawa mbunge
wa upinzani, huku akijenga
maelewano na Rais Moi na chama
chake KANU.

Wapinzani wa Raila, walimpon-
da analinda maslahi ya biashara
zake, huku waliomtetea walidai
upinzani uligawanyika mno, aka-
ona aungane na watawala.

Mwaka 2001, Raila aliteuliwa
Waziri wa Nishati, naye akaen-
delea kuunganisha chama chake
NDP na KANU, hata akawa Katibu
Mkuu wa muungano huo.

Kabla ya uchaguzi 2002 mfara-
kano ukaibuka, Raila akitegemea
kuteuliwa kugombea urais wa
KANU mpya, lakini Rais Moi aka-
tangaza chaguo lake ni Uhuru
Kenyatta.

Raila, pamoja na sehemu ya
viongozi wa KANU waliondoka
kujiunga na upinzani uliowahi ku-
unga mkono chini ya bendera ya
National Alliance of Kenya (NAK).

Akiwa na viongozi wa KANU;
Kalonzo Musyoka, George Saitoti,
Joseph Kamotho wakatangaza
kuundwa kwa harakati uitwao
Rainbow Movement (upinde wa
mvua). Walitumia chama kidogo
Liberal Democratic Party (LDP)

¢¢

Katika mku-
tano mkuu
wa ODM
Raila alipata
kura nyingi
kuwa mgom-
bea wa
urais. Mu-
salia Muda-
vadi, William
Ruto na Jo-
seph Nyagah
wakaamua
kushikamana
naye waka-
baki katika
ODM.

kama chombo cha kisheria kwa
umoja wao mpya na waliingia
majadiliano na NAK iliyokuwa
muungano wa vyama vya upinza-
ni, wakaunda umoja mpya NARC
(National Rainbow Coalition).

NARC ikamsimamisha Marehe-
mu Mwai Kibaki, wakimpigia debe
“Kibaki tosha” akifafanua yeye ku-
toka kabla la waluo, anamuunga
mkono na mgombea Mkikuyu,
yaani Kibaki.

Msingi wa ushirikiano huo uli-
kuwa mapatano yaliyoitwa “Mem-
orandum of Understanding” ikiwa
na maudhui:Kibaki atakuwa rais
LDP itapewa nusu ya mawaziri
katika serikali; ndani ya siku 100
katiba itabadilishwa itakayopun-
guza madaraka ya Rais; sehemu
ya madaraka ya rais zitakabishiwa
kwa cheo kipya cha waziri mkuu;
Raila atakuwa Waziri Mkuu wa
NARC.

NARC ikashinda uchaguzi na
Kibaki akawa rais mpya, Raila
akiwa Waziri wa Barabara. Lakini,
Kibaki hakutimiza, kwa LDP ku-
patiwa nusu ya mawaziri.

Mkutano wa kusahihisha katiba
ulikwamishwa na mapendekezo
ya mkutano wa kutunga katiba
mpya hayakutekelezwa, cheo Wa-
ziri Mkuu hakikuanzishwa.

Mwaka 2005 upande wa Rais
Kibaki ulijaribu kuanzisha katiba
mpya usiokuwa na mabadiliko
mengi kwenye madaraka ya rais.
Cheo kipya cha Waziri mkuu ki-
kapangwa ila kikiwa na madaraka
kidogo; na ugatuzi wa madaraka.

Kampeni ya kura ikagawa taifa,
mawaziri wa serikali walionekana
pande zote mbili. Watetezi wa
katiba iliyopendekezwa walitumia
ishara Ndizi na wapinzani ishara
Chungwa. Raila akiwa na KANU
kilichokuwa chama cha upinzani
tangu 2002, wakafaulu kuzuia kat-
iba kwa kura ya wananchi wote.

Kibaki akajibu kwa kuachisha
mawaziri wote. Raila na Uhuru wa
KANU waliunda harakati mpya ya
ODM (Orange Democratic Move-
ment) ili kugombea urais.

ODM nayo ikapata mafarakano
ilipotaka kumteua mgombea wa
urais. Kalonzo Musyoka na wafua-
si wake kutoka Ukambani wali-
jiondoa Agosti 2007 wakaanzisha
ODM-Kenya.

Katika mkutano mkuu wa ODM
Raila alipata kura nyingi kuwa
mgombea wa urais. Musalia Mu-
davadi, William Ruto na Joseph
Nyagah wakaamua kushikamana
naye wakabaki katika ODM.

Mabaki ya KANU chini ya Uhu-
ru Kenyatta, wakajiondoa katika
upinzani wakahamia upande wa
Rais Kibaki. Katika kura za maoni
Septemba 2007, Raila alionekana
mbele. Odinga alitangazwa na
ODM kama mshindi na mfarakano
mkubwa ulitokea, hasa maeneo ya
Bonde la Ufa.

Baada ya vifo vya watu na uchu-
mi kudhurika nchini Kenya, hali
hiyo iliingiliwa kimataifa, pande
zote mbili chini ya mpatanishi
Kofi Annan yalifikia maelewano
ya kuundwa serikali ya umoja,
Kibaki akiwa Rais na Raila Waziri
Mkuu. Raila Odinga, mwaka 2022
sasa kaibuka tena kuwania urais
mara ya tano kwa tiketi ya Azimio
la Umoja.
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SHEKHE THABITI KOMBO JECHA

Nguzo ya Mapinduzi, Muungano

Na Chiristina Mwakangale

INA THABIT Kombo Jecha
'ni kubwa miongoni mwa

waasisi wa historia, mapin-

duzi, utaifa na maendeleo
ya demokrasia na uchumi Tanza-
nia Bara na Zanzibar.

Shujaa huyu ana kila sababu
ya kukumbukwa wakati huu wa
maadhimisho ya Muungano wa
Tanganyika na Zanzibar, uliokuja
baada ya Mapinduzi ya 1964 am-
bayo Kombo alishiriki na kuyafan-
ikisha.

Ni mwanamapinduzi na mtetezi
wa haki za Wazanzibari, aliyeji-
tolea kupigania haki hadi kufikia
ushindi, unaosherehekewa leo.

Shekhe Kombo aliyefariki mwa-
ka 1986 kwa maradhi ya moyo, ak-
iwa na miaka 82, ameacha pengo
kwa Watanzania ambalo hawana
cha kufanya mbali na kumuom-
bea rehemu na msamaha kwa
Mola. Shekhe Kombo alikuwa
maarufu kwa neno ‘weka akiba ya
maneno’ alilitumia kila aliposisiti-
za jambo la msingi alitunukiwa ki-
pawa kikubwa cha busara, hekima
na upambanuzi wa hali ya juu wa
mambo.

Siku zote yeye alikuwa ni mtu
wa kati na akitumika kusuluhisha
penye matatizo na kuleta mshi-
kamano pale penye utengano.

Januari 12, kila mwaka, Zanzi-
bar inaadhimisha  Mapinduzi
yaliyouondoa utawala wa kisulta-
ni visiwani humo yakiwahusisha
wakwezi na wakulima walioun-
gana kwa sauti moja na kusema:
uonevu sasa basi.

“Tunataka visiwa vyetu vili-
vyotawaliwa kwa miaka mingi
bila ridhaa yetu virejee mikononi
mwetu.”

Katika  kitabu  kiitwacho
‘Masimulizi ya Shekhe Thabit
Kombo Jecha,” maneno au kauli
za mwanamapinduzi huyo zi-
lizokusanywa na mwandishi,
Luteni Minael-Hosanna Mdun-
do, kinaelezea kwa kina namna
alivyokuwa na mchango katika
historia ya visiwa hivyo maarufu
kwa utalii.

Kitabu kimesheheni nyaraka
mbalimbali muhimu za kihisto-
ria, utangulizi wake uliandikwa
kwa ustadi mkubwa na Baba wa
Taifa na Rais wa Kwanza wa Tan-
zania, Mwalimu Julius Nyerere.

Mara nyingi Nyerere na Rais
wa Kwanza wa Zanzibar, Shekhe
Abeid Karume walipokwama
katika masuala mbalimbali,
mshauri wao mkubwa alikuwa
Thabit Kombo na hata Mwalimu
baada ya kustaafu, alimtumia
kwa mambo mengi ya kisiasa na
ushauri mwingine.

Kwa maneno yake mwenyewe
Mwalimu kwenye utangulizi wa
kitabu hicho, anasema:

“Shekhe Thabit Kombo ndiye
aliyependekeza Karume awe
kiongozi wa chama kipya Afro
Shirazi Party (ASP). Karume,
naamini kwa moyo na nia safi ka-
bisa, hakutaka kuwa kiongozi wa
chama kipya hicho.”

“Bila busara, hekima na uja-
siri wa Shekhe Thabit, pengine
vyama hivyo ASP na Shirazi As-
sociation visingeungana au kama
vingeungana, baadaye ungetokea
mzozo kuhusu uongozi.”

“Shekhe Thabit, alikuwa kion-
gozi mpendwa, mwenye sifa
njema, aliyependwa na watu wa
kila rika kwa ushauri.. alikuwa

« Mshiriki, aliyefanikisha kung'olewa Sultan
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Thabit Kombo Jecha, Katibu Mkuu wa ASP enzi za uhai wake. PICHA: MTANDAO

Saa 5:00 as-
ubuhi Janu-
ari 11, 1964,
ulikuwa
ndiyo wakati
wa kuka-
milisha mi-
pango yote
na kufanya
marekebisho
ya mwisho
kama hapa-
na budi.

radhi wakati wote kuwasikiliza
wanyonge na wakati mwingine
hata kuwavumilia wajinga na
wakorofi kwa kiwango cha kush-
angaza.

“Nyumbani kwake na ofisini
palikuwa mahali pa watu wa kila
aina kuchota busara, wakiingia
na kutoka mchana na usiku.”

KOMBO NI NANI?

Shekhe Thabit Kombo, alizaliwa
Kizimkazi mkoa wa Kusini Unguja
mwaka 1904, hakubahatika ku-
soma sana elimu ya darasani Ny-
erere anasema aliishia chumba
cha nne , lakini Mwenyezi Mungu
alimjalia kipaji kikubwa cha ku-
jifunza na kuzungumza kwa ufa-
saha hata kuweza kuwashawishi
watu wenye mioyo migumu kuun-
gana na vyama vya ukombozi wa
Zanzibar na vya Afrika.

Sababu kubwa ya kufanyika
mapinduzi ya mwaka 1964 ni ma-
dhila ya Waarabu waliyowafanyia
wakazi wa Zanzibar, ambayo men-
gine hayasimuliki kwa namna yal-
ivyokuwa mabaya.

Katika mazungumzo yake na
Luteni Minael-Hosanna kuhusu
Mapinduzi ya Januari 1964, Shek-
he Kombo anasema: Usiniulize
vijana wetu walioendesha Map-
induzi walipata wapi mafunzo au
nani hasa alivamia mahala gani.
Mimi sijui.

“Nasikia hadithi tu kila mmoja
akijinasibu baada ya kushinda,
mengine ya kweli na mengine ya
uwongo mi-sijui ninachojua mimi
ni kwamba Kamati Kuu ya ASP
(wakati huo yeye akiwa ni Katibu
Mkuu wa ASP ilisononeka baada
ya mkutano wa pili wa London ul-
iojadili uhuru wa Zanzibar na kue-
ndelea kumpa Sultani mamlaka).

“Tumesononeka kwa sababu
matumaini yetu yote ya kuupata

uhuru wa nchi yetu kwa njia ya
kura yalikuwa yamefutika; Ha-
timaye tukazaa shauri kwamba
baada ya uhuru huo bandia wa
Desemba 10, 1963, Kiongozi Mkazi
Mwingereza akitoka tu, basi tu-
shike mapanga tumng’oe Sultani.

Anasema uamuzi huo wote uli-
kuwa na kauli moja katika siri kub-
wa na Mwenyezi Mungu akawa-
barikia katika dua hiyo.

Hata hivyo, Mapinduzi hay-
akuwa rahisi bali kuliingia fitina
nyingi ambazo kwa namna moja
au nyingine zilianza kuwakatisha
tamaa Wanamapinduzi hao.

Shekhe Kombo, anaelezea kisa
kimoja usiku wa kuamkia siku ya
Mapinduzi.

“Saa 5:00 asubuhi Januari 11,
1964, ulikuwa ndiyo wakati wa ku-
kamilisha mipango yote na kufan-
ya marekebisho ya mwisho kama
hapana budi. Tukakutana Shekhe
Karume, Aboud Jumbe na mimi,
viroho vinatudunda.

“Mimi nilikuwa nimepata fu-
nunu kuwa huenda mipango
yetu imegundulika. Basi baada
ya mkutano wetu, nikamshauri
Shekhe Karume kwa hii habari
yetu ya Mapinduzi inaonekana
imeenea katika mji mzima, watu
wanaizungumza, Aboud Jumbe
naye akathibitisha kuwa na yeye
kaisikia Miembeni. Basi tukauli-
zana tufanyeje,” anaeleza Shekhe
Kombo.

Katika maelezo yake anasema
walikubaliana kumuita Ofisa wa
Polisi Unguja, wamweleze kuwa
kuna watu wanataka kufanya vu-
rugu mjini, hivyo polisi waima-
rishe ulinzi, kufanya hivyo ni
kuwa ili machafuko yakitokea basi
wao wawe katika mikono salama.

“Kumbe fikira ile ya kumwita
Superintendent (Ofisa wa Polisi)
ilikuwa mbinu ya kufaa sana,

maana askari waliokuwako Boma-
ni walipunguzwa nguvu na vikosi
vya Mapinduzi vikaweza kuingia
Bomani kwa urahisi na kuchukua
silaha.”

Kwa maelezo ya Shekhe Kom-
bo, vikosi vya Mapinduzi viliingia
maeneo ya mjini ambako siku
hiyo kulikuwa na sherehe ya
‘Fete’ kuanzia saa 10 jioni, sherehe
ilifanyika na watu wa kila rangi
walikusanyika kwa furaha bila
hofu. Sherehe hiyo iliandaliwa na
ASP ili kuwawezesha wakulima
na wakwezi waliokuwa wakiishi
mashambani, kuingia Unguja mji-
ni bila vikwazo au vizuizi kutoka
serikalini kama ilivyokuwa kawai-
da hasa nyakati za jioni kipindi
hicho.

Kama walivyoagizwa na uta-
wala wa Kisultani kuwa sherehe
ilipaswa kuisha saa 6:00 usiku,
ulipotimu muda huo, ngoma zi-
kazimwa na hapo ndipo ikawa
mwanzo wa utekelezaji wa mipa-
ngo ya Mapinduzi.

“Kwa mawe, marungu na ma-
panga, vijana hawa wakawa na
ujasiri wa kushambulia makao
makuu ya Jeshi la Polisi na kuy-
ateka haraka haraka. Halafu
wakakamata Ziwani. Hapo wali-
pata silaha nyingi na walikuwapo
waliokuwa wanajua kuzitumia,
hivyo hivyo wakateka kituo cha
Mtoni.

“Kivumbi kikawa Malindi, kule
kulitokea mapambano makali, lak-
ini moyo wa vijana wa ASP ambao
sasa walikuwa wanatumia silaha
za moto au bunduki walizokuwa
wamejinyakulia Ziwani na Mtoni,
ukawasukuma hadi wakashinda.
Haukupita muda wakawa wamei-
kamata Malindi pia.

“Rahaleo ndiko kulikokuwa
Makao Makuu ya Mapinduzi na
Shekhe Karume alikuwa kule ku-
tokea usiku hadi alfajiri wakati se-
hemu zote muhimu zimekwisha
kushikwa na vijana wetu wote wa-
nazo silaha. Sasa Mapinduzi yaka-
tangazwa katika Sauti ya Zanzi-
bar,” anasimulia Shekhe Kombo.

Awali Shekhe Kombo, alimtaja
John Okello, Abdallah Natepe
na Yusuf Himid kama miongoni
mwa vijana waliokuwa mstari wa
mbele katika kutekeleza Mapin-
duzi, lakini akikiri kutomfahamu
vyema Okello.

SULTANI KUTOROKA

Kuhusu Sultani kuikimbia Zan-
zibar wakati wa Mapinduzi, Shek-
he Kombo anasimulia: Sultani
hakukamatwa. Wakati vijana wa-
nashughulikia vile vituo muhimu,
yeye akapata nafasi ya kupuru-
chuka na kukimbilia melini na
meli yake ikaeleaelea karibu na
Unguja kwa muda mrefu.

“Kwa bahati Mwalimu Nyerere
akaombwa na serikali ya Uin-
gereza amhifadhi Sultani hadi
hapo mipango ya kumsafirisha
itakapokamilika.”

“Na Mwenyezi Mungu akampa
Mwalimu Nyerere busara kubwa
ya kulikubali ombi hilo haraka
haraka. Kutahamaki, Sultani ame-
shafika Dar es Salaam, mgeni wa
Mwalimu Nyerere.”

“Hata sisi viongozi wa ASP tu-
likuwa na hofu juu ya Sultani ali-
yepuruchuka, kama angepata aki-
li kwenda Pemba na halafu kutoka
kule akaomba msaada wa majeshi
kutoka nchi za nje, hali yetu in-
gekuwa ngumu sana.”

TAARIFA MBALIMBALI
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Kabaka atoa angallzo
upangaji safu CCM

Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Umoja wa Wa-
nawake wa Chama cha Mapinduzi
(UWT), Gaudensia Kabaka, amewaonya
watendaji wa umoja huo kutopanga
wagombea na washindi wa chaguzi zi-
nazoendelea ndani ya CCM na jumuiya
zake.

Aidha, amempongeza Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kutangaza utalii na
kutoa wito kwa watanzania kufanya
utalii wa ndani ili kuchangia pato la
taifa. Kabaka alisema watendaji hao
wanapaswa kutokuwa sehemu ya
kupanga wagombea na washindi kwa
kuwa hali hiyo husababisha makundi
ndani ya chama.

“Kwa sasa kuna chaguzi mbalimbali
zinaendelea ndani ya chama na ju-
muiya zake nitoe wito kwa wanawake,
wanaume na Vijana kujitokeza kush-
iriki ipasavyo kwenye uchaguzi na
kuchagua viongozi mnaowataka, lakini
kwa watendaji wetu wasiwe sehemu
va kupanga wagombea ili kujiepusha
kusababisha makundi,”alisema.

Kuhusu ziara ya Rais Samia Marekani,
alipongeza kwa kuleta matokeo chanya :
nchini ambapo ameshuhudia utiaji saini :

wa uwekezaji wa zaidi ya Sh.Trilioni 11
utakaofanyika Tanzania.

“Kama mnavyojua Rais wetu ana-
fanya kazi kubwa sana ya kutangaza
Tanzania kimataifa ambapo sasa
ndege zitatoka moja kwa moja Dallas
Marekani kuja Tanzania hii ni hatua
kubwa sana, pia kuna uwekezaji wa
matrilioni utafanyika hapa nchini,
kuna Kkila sababu ya kumpongeza na
kumuunga mkono Rais kwa jitihada
anazofanya,”alisema.

Aliongeza kuwa “Rais amejitolea kwa
hali ya juu kutambulisha Tanzania
duniani, filamu ya ‘Royal Tour' imeo-

nyeshwa kwenye vituo vya televisheni
350 vya Marekani hii ni kazi kubwa na :

italeta matokeo chanya.”
Alisema kazi hiyo ameifanya kwa

uzalendo na unyenyekevu kwa maslahi :

va taifa.

Akizungumzia kifo cha Mbunge wa
Viti maalum, Irene Ndyamkama, alise-
ma alikuwa Mbunge mwenye maono
ambapo alikuwa akijenga nyumba
va Katibu wa UWT Mkoa wa Rukwa
na kuahidi kuikamilisha na kuiwekea
samani za ndani baada ya kujifungua.

Gavana akosoa wanawake
“katika uvhifadhi wa akiba

Na Paul Mabeja, DODOMA

AVANA wa Benki Kuu

ya Tanzania (BoT),

Prof. Florens Luoga,

amesema pamoja na
wanawake kuwa na uwezo
mkubwa wa kujiwekea akiba
kuliko wanaume, bado wana-
hifadhi sehemu zisizo rasmi
zinazohatarisha usalama wa
akiba zao.

Prof. Luoga alitoa kauli hiyo
wakati wa hafla fupi ya uzin-
duzi wa kamati ya wanawake
ya huduma jumuishi za fedha
(WACFTI).

Alisema takwimu zinaonye-
sha kuwa wanawake ndiyo
wamekuwa na uwezo wa
kuweka akiba zaidi ukilin-
ganisha na wanaume, lakini
maeneo wanayohifadhi siyo
rasmi.

“Wanawake ndiyo wenye
uwezo mkubwa wa kuweka

Mtaalamu wa kudhibiti majanga kutoka mgodi wa Barrick North Mara, Samwel Nyansika, akitoa elimu jinsi ya kuzima
moto kwa askari wa kikosi cha Kutuliza Ghasia (FFU), Mkoa wa Dodoma jana. Kampuni hiyo, pia ilitoa msaada wa vifaa vya
kuzima moto kwa kikosi hicho. PICHA: MPIGAPICHA WETU

akiba kuliko wanaume, lakini
sehemu wanazoweka akiba
hizo mara nyingi ni majumba-
ni eneo ambalo siyo rasmi la-
kini pia wakitaka kukopa wa-
natafuta rafiki ili amkopeshe
na siyo katika taasisi rasmi
za kifedha,” alisema Gavana
Prof. Luoga.

Aidha, alisema vikundi
vingi vya kuweka akiba na ku-
kopa nchini ni vya akinama-
ma lakini namna vinavy-
oendeshwa vinaweza visiwe
na tija kwao.

“Ni vizuri kama vinaweza
kuandaliwa vizuri tukatafu-
ta namna ya kuviweka ili
akinamama siyo tuu kupata
huduma bali huduma za
fedha jumuishi zikaima-
rishwa ili kuwafikia wananchi
wote,”alisema.

Vile vile, alisema akinama-
ma pia wamekuwa waamini-
fu kwa taasisi za kifedha pale

wanapokopa na kurejesha
mikopo yao kwa uaminifu
zaidi ya wanaume.
Akizungumzia umuhimu
wa kamati hiyo, alisema ni
kiungo muhimu cha shughuli

mbalimbali  zinazowalenga
wanawake katika sekta za
fedha.

“Huduma  shirikishi za

kifedha nchi yetu ni kinara
katika bara la Afrika hata nchi
za nje ya Afrika takwimu za
mara ya mwisho zinaonye-
sha hata Sweden ilikuwa
nyuma yetu sema tu tumel-
egalega hivi karibuni, lakini
malengo yetu ni kuboresha
huduma hizi ili kufikia kila
mwananchi,”alisema.
Kadhalika, alisema seri-
kali inaendelea na jitihada
za kuboresha miundombinu
ya kufikisha huduma jumui-
shi za fedha kila eneo na ku-
wafikia watu wote wakiwamo

wanawake.

Naibu Waziri wa Fedha
na Mipango, Hamad Hassan
Chande, aliiagiza kamati hiyo
kwenda kutekeleza majuku-
mu yake kwa weledi na ufani-
si ili kuwasaidia wanawake
katika huduma jumuishi za
fedha.

“Wanakamati nimeambiwa
mpo 11, mliochaguliwa lazima
mhakikishe kuwa mnakwen-
da kufanya kazi ili waliowach-
agua kuendelea kuwaamini
mkasaidie wanawake ku-
fikiwa na huduma jumuishi
za fedha ikiwa ni pamoja na
kutoa elimu kwa wananchi

Mwenyekiti wa  Kamati
hiyo, Bengi Issa, alisema
kamati hiyo ipo tayari kwen-
da kutekeleza majukumu
yake ya kuimarisha huduma
jumuishi za fedha kwa wa-
nawake nchini.

Mkakati kupambana na malaria waja na Kibano

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Afya, Ummy
Mwalimu ametangaza mkakati
kitaifa wa kupambana na ma-
laria nchini ambapo kaya ita-
kayobainika kuwa na dimbwi
au vichaka vya majani ndani ya
mita tano, hatua zitachukuliwa
ikiwamo kuwatoza faini.

Aidha, amesema kipimo cha
malaria na dawa aina ya ALU
ni bure na kutoa wito kwa wa-
nanchi kupima badala ya kuny-
wa dawa kiholela.

Waziri Ummy aliyasema hayo
juzi katika maadhimisho ya Siku
ya Malaria Duniani ambayo ki-
taifa ilifanyika jijini hapa.

Alisema anaandaa waraka na
kuuwasilisha Ofisi ya Rais, TAMI-
SEMI kwa ajili ya kuupeleka kwe-
nye Mamlaka za Serikali za Mitaa
ili kutekeleza mkakati huo.

“Hatuhitaji mdau kutuambia
safisha nyumba yako, wa kusema
tuondoe madimbwi yanayozun-

guka nyumba yako nimeambiwa
hapa aliyekuwa Mkuu wa Mkoa
Dk.Binilith Mahenge alikuja na
sera ya mita tano kulia, kushoto,
nyuma, mbele ndani ya mita tano
lazima nyumba yako iwe safi na-
bariki mkakati huu, kuwa wa ki-
taifa wa kupambana magonjwa
ya mbu,viroboto,”alisema.

Alisema kila nyumba ihakik-
ishe mazingira yanakuwa safi
zisizungukwe na madimbwi au
vichaka vya majani vinavyozali-
sha mbu wa malaria.

Aidha, aliagiza Maofisa Afya
kufanya ukaguzi wa mara kwa
mara wa vyoo bora na kuondoa
madimbwi yaliyopo umbali wa
mita tano kutoka kwenye makazi
ili kuua mazalia ya mbu na ku-
tokomeza malaria.

Pia alisema Serikali kupitia
Wizara ya Afya kwa kushiriki-
ana na Wadau pamoja na Ofisi
ya Rais TAMISEMI, inatekeleza
Mpango Mkakati wa Malaria wa
kipindi cha miaka mitano kuan-

zia mwaka 2021 hadi mwaka
2025, unaolenga kupunguza
kiwango cha maambukizi ya
Malaria nchini kutoka wastani
wa asilimia 7.5 ya mwaka 2017
hadi kufikia wastani wa chini ya
asilimia 3.5 ifikapo mwaka
2025.

“Mpango huu una mikakati
mikuu mitatu ni pamoja na
udhibiti wa mbu waenezao ma-
laria, uchunguzi, tiba na tibak-
inga ya malaria kwa makundi
maalum, na ufuatiliaji na tath-
mini ya mwenendo wa ugonjwa
wa Malaria hapa nchini,” alise-
ma.

Akizungumzia upuliziaji wa
dawa kwenye kuta, Waziri huyo
alisema kwa sasa utafanyika kwa
Halmashauri 61 ambazo zipo
kwenye Mikoa sita yenye mzigo
mkubwa wa maambukizi ya ma-
laria.

“Mikoa inayoongoza kuwa na
kiwango kikubwa cha maam-
bukizi ya Malaria ni Mkoa wa

Kigoma wenye asilimia 24; Mkoa
wa Geita wenye asilimia 17; Mikoa
ya Kagera na Mtwara yenye asil-
imia 15; Mikoa ya Lindi na Ru-
vuma yenye asilimia 12,”alisema.

Hata hivyo, alisema Mikoa ya
Arusha, Manyara, Kilimanjaro,
Njombe na Iringa ina kiwango
cha chini cha maambukizi ya
Malaria chini ya asilimia moja.

“Hatuwezi kumaliza malaria
kwa kugawana vyandarua nyie
wenyewe ni mashahidi, wale
mbu wanaosambaza malaria wa
usiku wa manane wamebadilika,
siku hizi mbu anaweza kukuuma
kabla ya kupanda kitandani,
ndiyo maana hivi vyandarua tu-
navyotoa vyenye dawa siku hizi
vinashindwa kuhimili baadhi ya
mbu,”alisema.

Kadhalika, alisema kuna ki-
faa kipo hatua za mwisho kuk-
aguliwa ambacho kikihifadhiwa
ndani ya chumba kitafanya kazi
ndani ya miezi tisa.

“Vipimo na dawa za malaria,

vinatolewa bila malipo katika
vituo vyote vya kutolea hudu-
ma za afya vya umma. Watoa
huduma wahakikishe huduma
hizi zinaendelea kutolewa bila
malipo..Ndani ya wiki mbili tu-
tatoa mwongozo.”

Kuhusu takwimu za malaria,
Ummy alisema “Najisikia vibaya
kusema vifo vitokanavyo na
malaria tumepunguza kwa asil-
imia 71, kwangu mimi naona
aibu kusema hizi takwimu
kwa sababu wananchi ambao
wanapata huduma za
kupima  malaria ni  asil-
imia 43 tu, tuna lundo la
wananchi hawajapima,alisema.

Kwa upande wake, Naibu Kati-
bu Mkuu Ofisi ya Rais, TAMISEMI
anayeshughulikia Afya, Dk.Grace
Magembe, alitaka viongozi wa
Mamlaka za serikali za mitaa
kutumia ipasavyo fedha zinazo-
pelekwa kwa ajili ya utekelezaji
wa afua za kupambana na ma-
laria.
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Homera ataka Muungano
kuendelea kuenziwa kote

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

KUU wa Mkoa

wa Mbeya, Juma

Homera, amewa-

taka  wananchi
wa Mkoa huo kuendelea
kuuenzi na kuulinda Muun-
gano wa Tanganyika na
Zanzibar ambao ulizaa taifa
la  Tanzania, kwa ku-
hakikisha miradi yote ya
maendeleo  iliyoanzishwa
inaendelea kunufaisha vizazi
na vizazi.

Homera ametaja mion-
goni mwa miradi hiyo ni
Reli ya Tanzania na Zambia
(TAZARA).

Homera alitoa kauli hiyo

juzi  alipozungumza na
waandishi wa habari, katika
kuadhimisha miaka 58 tangu
kuanzishwa kwa Muungano
wa Tanganyika na Zanzibar
na kuzaa Jamhuri ya Muun-
ganowa Tanzania.

Alisema miongoni mwa
mambo yanayopaswa kue-
nziwa ni pamoja na uan-
zishwaji wa Reli ya Tazara
ambayo hadi sasa licha ya
kukuza uchumi wa Taifa, pia
umechangia kuimarisha ma-
husiano mazuri kati ya Zam-
bia na Tanzania na mataifa
mengine ambayo hutumia
reli hiyo kusafirisha biashara
7ao.

“Bado tunaendelea ku-
muenzi baba wa Taifa letu

-

la Tanzania, ni mengi kaya-
fanya hadi sasa tunayaishi
ikiwamo kuboresha miun-
dombinu ya barabara na reli,
aliweka msingi mzuri ndiyo
maana hata viongozi wetu wa
kitaifa sasa wanatekeleza ma-
jukumu yao kwa kuzingatia
maono ya Hayati Mwalimu
Nyerere, nawaomba wana-
Mbeya tuendelee kumuom-
bea Mungu aendelee kumpa
pumziko la amani,” alisema
Homera.

Aidha Homera alisisitiza
wanambeya na Taifa kwa
ujumla kuendelea kuenzi
Muungano huo ambao umeli-
fanya Taifa la Tanzania kuen-
delea kuwa kisiwa cha amani
na kukua kila siku kiuchumi,

kwa sababu wananchi wa-
nafanya shughuli zao katika
mazingira ya utulivu.

Alisema asiwapo Mtan-
zania yeyote atakayejaribu
kupenyeza maneno yenye
chuki yanayochochea kuhar-
ibu Muungano kwa maelezo
kuwa jambo hilo lina ghara-
ma kubwa kwa ustawi wa
maisha ya Watanzania.

Alisema katika kumuen-
zi  Hayati, Mwalimu Ny-
erere, viongozi wa Mkoa wa
Mbeya wataendelea kufanya
kazi kwa bidii na kuwa
wazalendo katika kusima-
mia miradi mbalimbali ya
maendeleo ili kuwaletea
maendeleo wananchi wa
Mkoa huo.
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Mkuu wa Mkoa wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera akizungumza na wanahabari wa Mkoa huo jana, kuhusu
umuhimu wa kuuenzi Muungano wa Tanganyika na Zanzibar ulioasisiwa na Baba wa Taifa Hayati Mwalimu
Julius Nyerere na kuizaa Tanzania PICHA: GRACE MWAKALINGA

I
Mbarali
wahimizwa
ulipaji wa
bili za maji

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

WAKAZI wa Mtaa wa Isisi na Uhamila
wilayani Mbarali , wamehamasishwa
kulipa bili za maji ili kuiwezesha Mam-
laka ya Maji ya Rujewa kutekeleza
wajibu wake wa kuwahudumia wa-
nanchi.

Ushauri huo ulitolewa juzi na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Mamlaka ya Maji
Rujewa, Mhandisi Lestus Linda, wakati
wa kukagua ukarabati wa tanki la
maji la Isisi.

Alisema wananchi wanapaswa kulipa
bili za maji kwa wakati badala ya ku-
subiri wafanyakazi wa Mamlaka ya
Maji kuwakatia huduma hiyo, huku
akiwaahidi kuwasiliana na Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO) kutatua
tatizo la umeme ili huduma ipatikane
muda wote.

Mhandisi Linda aliongeza kuwa
ukarabati wa tanki la maji Isisi le-
nye uwezo wa kuhifadhi lita za maji
90,000 ulifanyika baada ya tanki kuwa
linavujisha maji hivyo kusababisha
upotevu mkubwa wa maji wakati
wa Kupampu pamoja na ongezeko la
matumizi makubwa ya umeme ambao
ulikuwa unasababisha kusukuma maji
kwa muda mrefu ili kulijaza.

Aidha, alisema hadi sasa jumla ya
wateja 119 wanapata huduma ya maji
kupitia tenki hilo, na kwamba kiasi
cha Sh. milioni saba kilitumika kukara-
bati tenki hilo.

“Kazi zilizotumika katika ukarabati
wa tanki hili ni pamoja na kutindua
ndani na nje ya tanki, kupiga plasta
awamu mbili, kupiga niru ndani ya
tanki pamoja na kupaka rangi na kuu-
fanya mradi huo kufikia asilimia 98,
kwa sababu tulianza kuutekeleza Jan-
vari 19 mwaka huu,” alisema Mhandisi
Linda.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Reuben
Mfune, alimpongeza Mhandisi Linda
kwa kusimamia vyema ukarabati wa
tanki la maji la Isisi na kwamba kume-
saidia kuokoa upotevu wa maji.

Alisema kwa sasa wananchi wanaen-
delea kupata huduma za maji kwa
uhakika kukilinganisha na ilivyokuwa
awali ambapo maji yalikuwa ya mga-
woO.

Nauli mpya ya bajaji ilivyoibua VI|IO Mbeya

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

BAADHI ya Abiria wanaotumia
usafiri wa bajaji jijini Mbeya,
wamesema wameshtushwa na
uamuzi wa madereva wa vyombo
hivyo kupandisha nauli kutoka
Sh. 500 hadi 700.

Uamuzi wa kupandisha nauli
ulitangazwa mwishoni mwa wiki
iliyopita na uongozi wa bajaji jiji
la Mbeya na kuanza kutekelezwa
Jumatatu ya wiki hii.

Mmoja wa abiria, Tumaini
Mwaipopo, mkazi wa Sabasaba,

alieleza kushangazwanauamuzi
huo kwa kuwa walikuwa hawana
taarifa zozote kwamba gharama
ya nauli itapanda.

“Nimeshangaa nampa dereva
bajaji Shilingi 1,000 cha ajabu
ananirudishia chenji ya Sh.300
nilipomhoji ndo akaniambia
kuwa nauli imepanda wakati
mimi nilikuwa nategemea hiyo
hela iniwezeshe kurudi nilipo-
toka, nimelazimika kutembea
kwa mguu kutoka Mwanjelwa

hadi Mzumbe,”alisema Mwai-
popo.
Mwaipopo  alishauri ni vy-

ema wangepandisha nauli kwa
kiwango cha sh. 600 kuliko ku-
weka 700 kwani gharama hizo
zinaongeza makali ya maisha
kwa wananchi hususani wakati
huu ambao taifa linapitia kwenye
mfumuko wa bei za bidhaa.

Sara Aliko, mkazi wa Sinde
ambaye ni mchuuzi wa samaki
alisema kupanda kwa gharama
za nauli ya bajaji kutaathiri bi-
ashara yake kwa kuwa kila siku la-
zima akanunue kwa bei ya jumla
kwenye Soko la Soweto na kila an-
apokwenda na kurudi anatumia
usafiri wa bajaji.

Sara anahofia kuwa kutokana
na mzunguko wake wa kila siku
anaweza kutopata faida kwa
sababu  atalazimika kuchukua
Sh. 400 kila siku kama fidia ya
kiwango cha nauli kilichopanda
kwa safari ya kwenda na kurudi.

Fodingo Allen, dereva wa bajaji
alisema kuwa abiria wengi hawa-
fahamu gharama mpya za nauli,
hivyo wanaendelea kuwaelekeza,
lakini hawaachi kuwabeba wale
wenye nauli ya zamani, akieleza
kuwa bado hawajazoea.

“Sisi tulitaka iwe Shilingi 1,000,
kutokana na gharama za vifaa na

mafuta tunajikuta hela tunayoin-
giza kwa siku haikidhi mahitaji na
malengo yetu ya siku,” alisema.

Mwenyekiti wa wamiliki na
madereva wa bajaji Jiji la Mbeya,
Festo ~ Mwasimba,  alisema
wameamua kupandisha nauli ku-
tokana na kupanga bei ya vipuri
na vifaa vya bajaji.

Alisema nauli ya zamani ya
Sh. 500 imedumu kwa takribani
miaka tisa, na kwamba kiwan-
go hicho hakiendani na ma-
hitaji pamoja na uendeshaji wa
vyombo hivyo katika kipindi
hiki.
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Wafanyakazi

kujengewa mazingira |

bora kuleta ufanisi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais, Hemed Abdulla
Suleiman, amesema serikali itahakikisha ina-
jenga mazingira mazuri yatakayowawezesha
wafanyakazi kufanya kazi katika kiwango
bora ambacho kitaleta ufanisi wa kazi.

Abdulla alisema hayo wakati akifungua
kongamano la Shirikisho la vyama huru vya
wafanyakazi (ZATUC), ambalo lengo lake ni
kuwakutanisha wafanyakazi na kuzungumza
changamoto zinazowakabili ikiwa ni sehemu
ya maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi
Duniani, Mei mosi.

Alisema, serikali katika kujenga mazingira
mazuri kwa wafanyakazi wake, imeimarisha
maslahi pamoja na haki zote wanazostahiki
ikiwamo posho nje ya muda wa kazi.

Pia, alisema wamefanikiwa kujenga ush-
irikiano mzuri kati ya shirikisho la vyama

huru vya wafanyakazi na vyama vyao katika

sehemu ya kazi hatua ambayo imeongeza
uhusiano na kuleta ufanisi.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar im-
ejipanga kuhakikisha mashirikiano mazuri
yanakuwapo kati ya mwajiri na wafanyakazi
katika sehemu za kazi hatua ambayo lengo
lake ni kuleta ufanisi wa kazi na kuongeza
uzalishaji wenye tija,” alisema.

Hemed aliwataka wafanyakazi kuongeza
ufanisi na kuheshimu sheria za kazi ikiwamo
kuepuka majungu na uzembe ambao ni

chanzo kikubwa cha kuzorotesha utendaji wa

kazi.

“Wakati serikali ikijipanga vizuri kuleta
ufanisi wa kazi kwa kuimarisha maslahi bora
tunawataka wafanyakazi kwa ujumla na wao
wawe wabunifu ili kuyafikia malengo yanay-
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Mwinyi: Miaka 58 Muungano
unaendelea kuimarika zaidi

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar Dk. Hussein

Ali Mwinyi amesema kuwa

Muungano wa Tanzania uki-

wa unatimiza miaka 58 bado
unaendelea kuimarika.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema hayo waka-
ti akitoa salamu zake za miaka 58 ya
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar
kupitia vyombo vya habari, Tkulu Zan-
zibar.

Katika salamu zake hizo Rais Dk.
Mwinyi alisema kuwa ndani ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania bado wa-
nanchi wake wako pamoja hatua am-
bayo imeleta mafanikio makubwa ndani
ya miaka 58.

Alisema, Tanzania bila ya Muungano
sio kitu ambacho kinaweza kufikiriwa
na Watanzania walio wengi wamezaliwa
ndani ya kipindi cha Muungano na al-
itoa wito kwa wananchi wote kuendelea
kuuenzi na kuudumisha kwa faida ya ki-
zazi kilichopo na kijacho.

Aliongeza kuwa Muungano uliopo
hivi sasa ni wa damu zaidi kuliko wa vitu
kwa kuwa wananchi wengi wana uhu-
siano wa Zanzibar na Tanzania Bara na

wote ni wamoja.

Rais Mwinyi alisema kwamba licha ya
wananchi wake kuchanganya damu, pia
kuna mafanikio makubwa yaliyopatika-
na kupitia Muungano hususan biashara
na bidhaa nyingi zinazotumika Zanzi-
bar zinatoka Tanzania Bara.

Alisema kuwa mbali ya muunganiko
wa watu na biashara pia, kumekuwa na
mafanikio makubwa katika suala zima
la ulinzi na usalama na katika kipindi
chote cha miaka 58 ya Muungano kume-
kuwa na amani na usalama.

Kadhalika, alisema mafanikio hayo ya-
mepatikana kutokana na wananchi we-
nyewe kuwa ni watu wa amani pamoja
na kazi nzuri zinazofanywa na vikosi
vya ulinzi na usalama ambavyo vinahu-
dumia sehemu zote mbili za Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

wa Zanzibar hasa ikizingatiwa kwamba
eneo lote la bahari ni la Muungano am-
bayo pia, ni  kiunganisho kati ya Zanzi-
bar na Bara.

“Zanzibar kama kisiwa haiwezi kuleta
maendeleo ikiwa peke yake tunawahi-

taji wenzetu na kwa kiwango kikubwa
tunawahitaji wenzetu wa Bara kwa
mambo yote yanayohusu uchumi wa
buluu kwa mfano matumizi ya rasilimali
za bahari kwenye uvuvi bahari yetu ni
moja kwani eneo la uvuvi wa bahari nila
Muungano hivyo, bila shaka uchumi wa
buluu utafanikiwa Muungano ukiende-
lea kuwapo,” alisema Rais Mwinyi.
Alisema kuwa kunahitajika ushiriki-
ano wa pamoja hasa katika matumizi
ya rasilimali za bahari katika uvuvi kwa
kuwa inaonesha wazi kwamba eneo
lote la uvuvi wa bahari ni la Muungano
na uchumi wa buluu utafanikiwa iwapo
Muungano utaendelea kuwapo.
Alieleza kwamba bandari
inayotarajiwa
kwa kiasi kikubwa itategemea biashara
kati ya Zanzibar na Tanzania Bara na

kubwa

kuanzishwa Zanzibar

Alisema kwamba suala la Muungano ni muhimu  kuendeleza Muungano
lina nafasi kubwa katika Sera ya Uchumi  uliopo kwa manufaa ya pande mbili
wa Buluu ambayo ndiyo dira ya uchumi  hizo.

Kadhalika, alisema ni muhimu kuen-
deleza Muungano kwa manufaa ya pan-
de mbili za Jamhuri ya Muuungano wa
Tanzania na kusisitiza Zanzibar itafanya
vizuri zaidi kiuchumi iwapo itaendelea
kuwa katika Muungano.

otarajiwa,” alisema.

Naye Katibu Mkuu wa ZATUC, Khamis
Mwinyi, ameitaka serikali kuwakemea baadhi
ya watendaji waliokabidhiwa dhamana ya
utendaji ambao hawapo tayari kutoa ush-

irikiano.

Alisema bado wapo watendaji wanaowake-
mea wafanyakazi wao na kuwabana ku-
toshiriki katika vyama vya wafanyakazi
katika sehemu za kazi kitendo ambacho ki-
nakwenda kinyume na sheria za utumishi.

Serikali yatambu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo
ya Amali, Lela Mohammed Mus-
sa, amesema serikali inatambua
mchango wa Taasisi ya Karume
Sayansi na Teknolojia (KIST), ka-
tika kuboresha maisha ya vijana
na kulisaidia Taifa katika kuleta
wataalamu wenye uwezo wa kutat-
ua changamoto za kiufundi nchini.

Alisema Taasisi ya Karume in-
ategemewa kwa kiasi kikubwa ku-
fanikisha malengo ya sera ya nchi
hususan katika maendeleo ya vi-
wanda, sera ya uchumi wa buluu
pamoja na ukuaji wa teknolojia.

Alieleza hayo wakati wa ufun-
guzi wa karakana ya matengenezo
yandege inayojengwa katika taasisi
hiyo, Mbweni Mjini Zanzibar, inay-
otarajiwa kutumiwa na wanafunzi
wanaosoma fani ya uhandisi wa
matengenezo ya ndege katika
taasisi hiyo.

Alisema kuwa, hivi sasa dunia in-
ategemea teknolojia katika haraka-

ti mbalimbali za maendeleo, na
kwamba serikali inaendelea kuwa
karibu na taasisi ya Karume ili ku-
hakikisha Zanzibar inaenda sam-
bamba na dunia katika ukuaji wa
teknolojia kwa lengo la kuboresha
maisha ya wananachi kwa vitendo.

Alisema Serikali ya Zanzibar
inakusudia kuboresha maisha ya
Wazanzibari wote kwa vitendo na
hilo linathibitishwa na sera zilizo
bora na zinazotekelezeka za seri-
kali.

“Tunategemea kwa kiasi kikub-
wa wahitimu wote watakaomaliza
masomo yao katika taasisi hii ka-
tika fani ya uhandisi wa matengen-
ezo ya ndege wataisadia serikali na
watakuwa na uwezo wa kuajirika
na mashirika mbalimbali nchini,
na hata nje ya nchi,” alisema.

Aliwaasa wanafunzi wanaotaraji-
wa kutumia karakana hiyo kutunza
vifaa vilivyomo ili viweze kudumu
kwa muda mrefu na vizazi vijavyo
vinufaike.

Waziri Lela aliahidi kufanya jiti-
hada za kina za kuhakikisha kuwa
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miradi mbalimbali itakayopatikana
inaelekezwa katika taasisi za elimu
ikiwamo Karume.

Naye Mkurugenzi wa KIST, Dk.
Mahmoud Abdulwahab, alisema
lengo la ujenzi wa karakana hiyo ni
kuwawezesha wanafunzi wanao-
soma fani ya uhandisi wa maten-
genezo ya ndege kujifunza kwa
vitendo, kuhifadhi vifaa, pamoja na
kutoa nafasi ya kutosha kwa ajili ya
mafunzo ya wanafunzi hao.

Alisema, uwapo wa karakana
hiyo katika taasisi utawawezesha
wanafunzi kujifunza katika maz-
ingira halisi yanayofanana na yale
ambayo watakumbana nayo ka-
tika ajira zao baada ya kuajiriwa na
ujenzi huo umezingatia masharti
na vigezo.

Alifafanua kuwa mradi huo am-
bao umegharimu Sh. 362,143,791,
umefadhiliwa na Mamlaka ya
Elimu Tanzania (TEA), kwa kush-
irikiana na KIST ambayo ilitoa Sh.
62,143,791.

Aliishukuru TEA kwa kuufadhili
mradi huo licha ya kuwapo changa-

moto wakati wa ujenzi, ikiwamo
uadimikaji wa malighafi za ujenzi
kama nondo, pamoja kuongezeka
kwa bei ya badhi ya malighafi jam-
bo lililosababisha kuongezeka kwa
gharama za ujenzi huo.

Pia, alisema licha ya kuwapo
kwa karakana hiyo, taasisi hiyo
ina mpango wa kujenga jengo la
ghorofa moja ambalo linaambat-
ana na eneo karakana kwa ajili ya
madarasa na ofisi ambazo zitatu-
mika kuendesha mafunzo zaidi ya-
nayohusiana na masuala ya usafiri
wa anga.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mkuu wa TEA, Bahati Geuziye,
alisema lengo la kufadhili mradi wa
ujenzi wa karakana ya matengene-
7o ya ndege kwa ajili ya wanafunzi
wa taasisi ya Karume ni kuongeza
jitihada za serikali katika kubore-
sha mazingira ya kujifunza na ku-
fundishia ili kuongeza ubora wa
elimu na upatikanaji wake nchini.

Alisema kuwa, ufadhili uliotole-
wa na Mamlaka ya Elimu Tanzania
kwa Taasisi ya Karume, utasaidia

Mkuu wa Mkoa wa
Geita, Rosemary
Senyamule (kushoto),
akipokea moja va
madawati 200 ku-
toka kwa Meneja wa
NMB Kanda ya Ziwa,
Baraka Ladislaus kwa
ajili ya shule za msingi
Mchongomani, Bahari,
Msufini na Mtakuja,
mkoani humo juzi.
NMB pia imetoa vitan-
da 10 na magodoro ya
na mashuka 30 kwa
ajili ya kituo cha Afya
Katoro na viti 50 na
meza zake kwa ajili
ya Shule ya Sekondari
Magenge. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

a mchango wa KIST kuboresha vijana

kwa kiasi kikubwa jitihada za kui-
marisha masomo ya uhandisi wa
matengenezo ya ndege kwa wa-
nafunzi wa Tanzania.

“Usafiri wa anga ni muhimu
katika kufanikisha jitihada za seri-
kali za kupiga hatua zaidi kiuchumi
kwasababu Tanzania kwa sasa in-
ajielekeza kuwa nchi ya viwanda
na uchumi wa kati,” alisema.

Alifafanua kuwa, ili nchi iweze
kupiga hatua kiuchumi ni lazima
iwe na mfumo mzuri na ulio bora
wa usafirishaji ikiwamo usafiri wa
anga.

Pia, alisema kupitia ufadhili huo
wa serikali vijana wengi watanu-
faika na kupata fursa ya masomo
ya uhandisi wa matengenezo ya
ndege kwa gharama nafuu.

Alisema, Mamlaka inajivunia
kuwa sehemu ya mafanikio hayo,
na kuahidi kuendeleza ushirikiano
na taasisi za elimu katika ubore-
shaji wa mazingira ya kujifunza
ili kufanikisha lengo la serikali la
kutoa elimu bora kwa wananchi
wake.
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Majaliwa: Wapokeeni
wataalamu wa sensa

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amese-
ma maandalizi ya Sensa ya Watu na
Makazi inayotarajiwa kufanyika Agosti
23, mwaka huu yamefikia asilimia 81.

Aliyasema hayo jana jijini hapa wakati
wa sherehe za miaka 58 ya Muungano wa
Tanganyika na Zanzibar, zilizohudhuriwa
na viongozi mbalimbali wa kisiasa, kidini
kutoka Zanzibar na Tanzania Bara.

Sherehe hizo zilibeba kauli mbiu ise-
mayo ‘Miaka 58 ya Muungano, uwajibi-
kaji na uongozi bora, tushiriki sensa ya
watu na makazi, anwani za makazi kwa
maendeleo yetur’.

Majaliwa ambaye alikuwa ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Taifa ya Maandalizi
ya sherehe hizo, alisema: “Hadi kufikia
jana (juzi) jioni, maandalizi ya zoezi la
Sensa ya Watu na Makazi imefikia asil-
imia 81, Hivyo niwaombe Watanzania
wajiandae kuwapokea wataalamu wa-
takaopita kwenye makazi yao kutekeleza
zoezi hilo.”

Alisema kwa Mtanzania atakayeshind-
wa kuhesabiwa atakuwa amejinyima
fungu lake katika mipango ya maendeleo
nchini, kwa sababu sensa ni kwa ajili ya
maendeleo ya Taifa.

Kuhusu sherehe za maadhimisho ya
miaka 58 ya Muungano wa Tanganyika

Ofisa Mtenda-
ji wa Kam-
puni ya Smart
Africa Group
(SAG), Emma-
nuel Kaweda
(kulia), akika-
bidhi msaada
wa vyakula
kwa Imam

wa Msikiti

wa Mtam-
bani, jijini Dar
es Salaam,
Suleiman
Abdallah (wa
pili kushoto),
vilivyotolewa
na kampuni
hiyo kwa

ajili ya watoto
yatima wa-
naolelewa na
msikiti huo.
Kushoto ni
Mkurugenzi
Mtendaji na
Mwanzili-

shi wa

SAG, Edwin
Bruno. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

na Zanzibar, Majaliwa alisema Rais Sa-
mia Suluhu Hassan aliagiza tukio hilo
mwaka huu liendane na midahalo kwa
vijana itakayokuwa na somo la kuelewa
vizuri Muungano huo.

Alisema lengo la Rais Samia ni kuona
midahalo ya Muungano itakayofanyika
ihusu muungano na kila mmoja aweze
kuona na kutambua kuwa urithi na tunu
ambayo wameachiwa na waasisi wa Taifa
inaendelezwa.

Katika sherehe hizo kulizinduliwa kita-
bu kiitwacho ‘Muungano wa Tanganyika
na Zanzibar, chimbuko, misingi na maud-
hui’ na kugawiwa kwa baadhi ya viongozi
waliohudhuria sherehe hizo.

Vilevile, shehere hizo zilienda sam-
bamba na utoaji wa mada mbalimbali
kutoka kwa viongozi, akiwamo Spika
wa Bunge Mstaafu, Pius Msekwa aliye-
toa mada isemayo ‘Historia, chimbuko,
misingi ya Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar’.

Akitoa mada hiyo, Msekwa alisema
Aprili 22, 1964 kulifanyika mkataba wa
makubaliano ya kuunda Muungano wa
Tanganyika na Zanzibar ambayo yali-

sainiwa kati ya Hayati Mwalimu Julius
Nyerere na Hayati Abeid Amani Karume.

Msekwa alisema kulikuwa na usiri
mkubwa kati ya viongozi hao wawili kab-
la ya kusainiwa kwa mkataba huo kwa

sababu ya kuhofia endapo mazungumzo
yao yangejulikana mapema na maadui
wangehujumu ili malengo yasitimie.

Msekwa alisema: “Hivyo viongozi hao
wawili walikubaliana kufanya siri ya
makubaliano hayo asifahamu mtu yoy-
ote. Hata kazi ya kusaini kuligubikwa na
usiri mkubwa.”

Aliongeza kuwa: “ Mwalimu Nyerere al-
ipokwenda Zanzibar kuingia mkataba wa
makubaliano hakuna mtu yeyote aliye-
fahamu, hata gazeti la serikali la kipindi
hicho liliandika habari tofauti iliyoeleza
kwamba Mwalimu Nyerere amekwenda
Zanzibar kwa ziara ya kirafiki.”

Msekwa alisema ukweli wa taarifa wa
makubaliano ya mkataba huo yalianza
kujulikana jioni baada ya wawili hao
kuweka saini. Akisimulia zaidi, Msekwa
alisema sehemu ya maudhui ya mkataba
huo ilieleza kwanza Rais wa Jamhuri ya
Muungano atakuwa Mwalimu Julius Ny-
erere na Makamu wake atakuwa Abeid
Aman Karume.

Alisema pia kulikuwa na orodha ya
mambo 11 ya muungano, baadaye yal-
iongezwa hadi 22.

Alisema pia ilitengenezwa Katiba ya
mpito ya Muungano na kukubaliana
kwamba Katiba ya Tanganyika itakuwa
ya mpito hadi pale itakapotengenezwa
ya Jamhuri ya Muungano.
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‘Wanaogopa
kuandika
wosia
wakiamini
uchuro’

Na Christina Mwakangale

UTAFITI kuhusu wosia umebaini
theluthi mbili ya watu hawana
uelewa wowote kuhusu dhana hiyo
na umuhimu wa uwekaji wosia
huku baadhi yao wakiamini ni
uchuro na suala linalohusu matajiri.

Utafiti huo ulioendeshwa na Kit-
uo cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), umegundua robo ya watu
hawaoni haja ya kuandika wosia,
kwa sababu wanaona hawana mali,
huku wenzao wastani wa the-
luthi moja wakiona ni kitendo cha
uchuro.

Hayo yamebainishwa kwenye
Ripoti ya Haki za Binadamu 2021,
iliyozinduliwa hivi karibuni ji-
jini Dar es Salaam na Mkurugenzi
Mtendaji wa kituo hicho, Anna
Henga, iliyojikita katika maeneo
kadhaa ikiwamo haki za binadamu,
kiraia na kisiasa, kiuchumi, kijamii,
kitamaduni na haki JUI’ﬂUIShI

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
kuhusu wosia na kugawanywa
katika makundi sita, ilibaini asilimia
72 walisema hawako tayari sababu
bado vijana, asilimia 63 walisema
hapana wakidai ni uchuro na asil-
imia 76 wakidai hawawezi kuandaa
sababu hawana mali za kutosha.

Aidha, asilimia 15 walisema wapo
tayari kuandaa wosia kwa mdomo
na si maandishi, huku asilimia 44
wakisema hawana uelewa kuhusu
suala hilo.

Ripoti hiyo, imebainisha, waho-
jiwa kuhusu suala hilo katika mikoa
mingi iliyofanyiwa utafiti mwaka
2021, baadhi ya wanajamii wali-
ohOJiwa walisema ikiwamo Geita,
Mtwara na Kagera, walisema kuan-
dika wosia sio kwa ajili yao, bali
matajiri ambao wana mali nyingi.

“Watu hawataki kuandika wo-
sia wakiamini ni kujichuria kifo.
Wengine wanaamini wosia ni kwa
ajili ya walio na mali nyingi,” alijibu
mmoja wa walioulizwa kuhusu
suala hilo, mkoani Geita.

“Suala Ia kuandika wosia ni la
watu wa mjini, kwa sababu wao
ndio wasomi. Katika jamii yetu
hapa kuandika wosia kunamaanisha
kuanzisha migogoro ya kifamilia,”
alijibu mkazi wa mkoani Mtwara
aliyeshiriki utafiti huo.

“Kuna wazee ambao wanaishi
kwa hofu ya watoto wao wenyewe,
wakijua kwamba wana uwezekano
mkubwa wa kupigwa na watoto
wanapogundua kuwa kuna wosia.”

ACT vapendekeza mambo 2 kwa Muungano

Na Christina Mwakangale

CHAMA cha ACT-Wazalendo,
kimependekeza mambo makuu
mawili kuhusu Muungano, iki-
wamo mchakato wa haraka wa
upatikanaji katiba mpya yenye
mfumo imara wa Muungano
pamoja na Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
kutekeleza mapendekezo ya
Tume ya Pamoja ya Fedha na
kurejesha mamlaka stahiki kwa
Zanzibar.

Msemaji wa Sekta ya Utumi-
shi wa Umma, utawala bora na
Muungano, Pavu Abdalla, alitoa
mapendekezo hayo katika taari-
fa yake kuhusu miaka 58 ya Mun-
gano wa Tanganyika na Zanzibar,
inayoadhimishwa, leo.

Alisema wakati muungano wa
Zanzibar na Tanganyika, ukiti-
miza miaka 58, ili kuondokana
na mkwamo kuwa na haki na wa
kuheshimiana na wenye furaha,
chama hicho kimependekeza
masuala hayo.

“Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ihakikishe
kwamba mapendekezo ya Tume
ya Pamoja ya Fedha yanatekele-
zwa ikiwemo kuanzishwa kwake
na kufanya kazi ipasavyo na kwa
haraka Akaunti ya Pamoja ya
Fedha.

“Irejeshe malimbikizo yote ya
haki za mapato ya Zanzibar ku-
tokana na mapato ya ziada ya
Muungano kama ilivyochambu-
liwa na Tume ya Pamoja ya Fed-
ha na kurejesha mamlaka kwa

Zanzibar katika nyenzo muhimu
za uchumi ikiwamo kodi, fedha,
na ushirikiano wa kimataifa, ili
Zanzibar iweze kujenga uchumi.

“Serikali ya Muungano Kkui-
patia Zanzibar mgawo wake wa
kifedha wa asilimia 11.02 kama
ilivyowekeza katika mtaji wa
uanzishwaji wa Benki Kuu ya
Tanzania,” alisema Abdalla kwe-
nye taarifa hiyo.

Aliongeza kwamba ipo haja
kuelekea miaka 59 ya Muunga-
no kuzipa fursa pande mbili za

Muungano ili ziweze kutumia vy-
ema faida za sayansi na teknolo-
jia na kuwapo mikakati bora ya
kudumisha amani ya kweli na
bila uhalifu.

“Ni miaka ya kuwa na mfumo
bora wa Muungano kusimamia
utekelezwaji wa haki za binad-
amu zikiwamo haki za misingi
za kuchagua na kuchaguliwa na
haki ya raia ya kutoa na kupokea
habari, ili sauti ya kila mwa-
nanchi wa kila upande iweze
kusikika”.
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W= Kikosi Kazi Katiba Mpya
chaanza kupokea maoni leo

DC awa
mbogo kesi
udhalilishaji
Pemba

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MKUU wa Wilaya ya Mkoani, Khatib
Juma Mjaja amesema, hatoivumilia
familia yeyote itakayohusika na
kusuluhisha kesi za udhalilishaji
zinazotokea kwenye jamii.

Akizungumza na mwandishi wa
habari hizi mkuu huyo alisema zipo
baadhi ya familia hukimbilia kusu-
luhisha kesi mara tu baada ya mtoto
wao kufanyiwa udhalilishaji, jambo
ambalo siyo sahihi, kwani linachang-
ia kuongezeka kwa vitendo hivyo.

Alisema kuwa, watakapoibaini
familia yeyote ambayo mtoto wao
amebakwa na kisha kusuluhisha bila
kutoa taarifa mamlaka zinazo husika
watawapeleka kwenye vyombo vya
sheria kwa hatua zaidi.

“Kwa kweli familia
zinazosuluhisha kesi za udhalilishaji
zinarudisha nyuma juhudi
zinazofanywa na serikali pamoja
na taasisi binafsi katika kupiga
vita vitendo hivyo, lakini sasa
tutapambana vikali kuhakikisha
tunadhibiti”, alisema Mkuu huyo.

Alieleza kuwa, kati ya vipaumbele
vya Wilaya ya Mkoani ni kuhakiki-
sha wanapiga vita vitendo vya
ukatili na udhalilishaji sambamba na
kuwachukulia hatua za kisheria wa-
naohusika kufanya matendo hayo.

“Hatuna muhali kwa hili, tunap-
opata taarifa ya mtoto ama mtu ku-
fanyiwa udhalilishaji, tunasimamia
kuhakikisha sheria inachukua nafasi
yake”, alieleza.

Mjaja aliwataka waananchi kuon-
dosha muhali kwani ndio unaosaba-
bisha kuongezeka udhalilishaji na
kupelekea kuvunja ustawi, heshima
na utu wa mtoto ama mtu aliyefany-
iwa kitendo hicho.

Na Augusta Njoji, DODOMA

KIKOSI Kazi cha Rais, Samia Suluhu
Hassan, kinachofanyia kazi masuala ya-
nayohusu demokrasia ya vyama vingi
vya siasa nchini kimeanza leo kupokea
maoni na mapendekezo katika maeneo
tisa ikiwamo Katiba Mpya.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana
na Katibu wa Kikosi kazi hicho, Sisty
Nyahoza, kikosi kinapokea maoni hayo
ya wananchi na taasisi mbalimbali kwe-
nye maeneo ya mikutano ya hadhara na
ya ndani ya vyama vya siasa.

Alitaja maeneo mengine ni masu-
ala yanayohusu uchaguzi, mfumo wa
maridhiano ili kudumisha haki, amani,
utulivu na umoja wa kitaifa, ushiriki wa

wanawake na makundi maalum katika
siasa na demokrasia ya vyama vingi vya
siasa.

Pia, maeneo mengine ni elimu ya
uraia, rushwa na maadili katika siasa na
uchaguzi, ruzuku ya serikali kwa vyama
vya siasa, uhusiano wa siasa na mawasi-
liano kwa umma.

Vile vile, alisema leo katika ukumbi
wa Adam Sapi wa Ofisi ndogo ya Bunge
mkoani Dar es Salaam, kikosi kitaanza
kuongea na wadau mbalimbali wa
demokrasia ya vyama vingi vya siasa
kupokea maoni na mapendekezo yao.

“Ratiba ya kila wiki itakuwa inatolewa
kwa umma, ili kuwakumbusha wahusika
kuhusu mwaliko wa kuja kuongea na wa-
jumbe wa kikosi kazi,” alisema.

Alibainisha kuwa leo kikosi kitapokea
maoni na mapendekezo kutoka Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu(LHRC),
Jukwaa la Katiba (JUKATA) na Baraza la
Habari Tanzania (MCT).

“Aprili 28, mwaka 2022, watoa maoni
na mapendekezo ni Baraza Kuu la Wais-
lam Tanzania (BAKWATA), Baraza la
Maaskofu Katoliki Tanzania (TEC), Kani-
sa la Sabato Tanzania, Jumuiya ya Wa-
nafunzi Taasisi za Elimu ya Juu Tanzania
(TAHLISO),” alisema.

Kadhalika alisema Aprili 29, mwaka
huu watapokea kutoka Baraza Kuu la Ju-
muiya na Taasisi za Kiislamu Tanzania,
Chama cha Wanasheria wa Tanganyika
(TLS) na Baraza la Makanisa ya Kipente-
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wake. PICHA: JUMANNE JUMA

koste Tanzania (CPCT).
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Mama wa MBunge: Irene aIiniambia anasikia kufa

Na Jenifer Gilla

MBUNGE wa Jimbo la Nsimbo,
Anna Lupembe, ambaye ni
mama wa marehemu aliyekuwa
Mbunge wa Viti Maalum, Irene
Ndyamkama, amesema kuwa
kabla ya kifo cha mwanawe alim-
wambia kuwa anasikia kufa.
Aliyasema hayo jana katika
misa ya kumuaga Irene iliyo-
fanyika katika Kanisa la KKKT

Usharika wa Segerea.
“Aliniambia mama nasikia
kufa, nikamwambia hapana

kataa hiyo roho ya umauti,
akasema mama nasikia kufa na
kweli akafa,” alisema Anna kwa
uchungu.

Alisema mwanawe alijifun-
gua kwa operesheni ambayo
ilikwenda vizuri na madaktari
walifanikiwa kumtoa mtoto am-
baye mpaka sasa yupo Hospitali
ya Taifa ya Muhimbili na mama
alifariki siku iliyofuata.

Mbunge huyo liongeza kuwa
anamshukuru Mungu kwa ajili

ya uhai wa mtoto wake kwa
kuwa amemfundisha kuwa ja-
siri na kumpenda kila mmoja,
japokuwa amemchukua, lakini
amemuachia mkwe wake (mume
wa marehemu) na wajukuu zake.

“Irene amenifundisha kuwa
jasiri na kumpenda kila mmoja.
Alikuwa anapenda watu, alisema
mama usimnyanyapae mtu kwa
kuwa kila mmoja ameletwa na
Mungu. Alikuwa akikuona un-
amnyanyapaa mtu anakwambia
sipendezwi na wewe,” alisema.

Akisoma historia ya mare-
hemu, Pendo Mpogole, alisema
Irene alizaliwa Oktoba 15,1987.
Alimaliza elimu ya msingi katika
Shule ya Msingi Bunge mwaka
1999. Akapata elimu ya sekond-
ari nchini Uganda na kumaliza
mwaka 2007.

Alipata elimu ya chuo kikuu
nchini Marekani katika masomo
ya biashara na kurudi nchini na
kufanya shughuli za ujasiriamali.

Alisema Irene hakupata cheo
cha ubunge wa viti maalum

kama mtu binafsi bali alikuwa
mwanachama wa Chama cha
Mapinduzi tangu mwaka 2014
mpaka alipoteuliwa.

Aliongeza kuwa Irene alikuwa
mtu wa watu, alihakikisha kuwa
kila anayekutana naye anamfan-
ya ajione kuwa ni wa muhimu.

“Mheshimiwa Irene alipenda
kuongea na watu, alisikiliza kila
mmoja aliyemhitaji. Nilikuwa
namwita mama wa mikakati
kwa sababu alipenda kupangilia
mambo yake na aliyapa nafasi na
muda wa kutosha,” alisema.

Alisema historia ya marehemu
aliyeacha mume na watoto wa-
tatu inamfanya atafakari kuwa
maisha yake ni kitabu kinach-
oendelea kusomwa na jamii.

“Sisi kama familia, ndugu zake,
marafiki zake, jirani zake bado
tunaendelea kuyasoma maisha
yake na kujifunza kupitia yale
aliyoyatenda. Kwa hakika tu-
namshukuru Mungu kwa kuwa
Bwana ametoa na Bwana am-
etwaa, Jina la Bwana lihimidiwe,”

alisema.

Naye Mwenyekiti wa CCM
Mkoa wa Dar es Salaam, Kate
Kamba, alisema kuwa kifo cha
Irene kimetokana na uzazi jam-
bo ambalo nchi za Afrika zinaka-
biliana ili kumkinga mwanamke.

“Tunaomba katika nchi zetu
za Afrika vifo vitokanavyo na
kinamama vipungue kwa kuwa
vinaua,” alisema Kate.

Huku mwakilishi kutoka kam-
puni ya A and I Investiment
iliyokuwa inamilikiwa na mare-
hemu, Diva Lupembe, alisema
kuwa wamesikitishwa na kifo
cha mbunge Irene kwa kuwa ali-
kuwa ni kiongozi bora kwao.

Alisema kuwa marehemu
hakuwa bosi wao tu bali alikuwa
ni dada, rafiki, mama na msaada
mkubwa kwao kwa kuwa ali-
kuwa pamoja nao katika shida
na raha na aliwaongoza vyema
kama familia.

Naye Katibu wa Baraza la
Ushirika wa Segerea, Obeid
Mwangwa, alisema kuwa kanisa

limepokea taarifa za msiba wa
mbunge huyo kwa kuwa alilele-
wa na hata kufunga ndoa katika
usharika huo, lakini hawana la
kufanya kwa kuwa ni mapenzi ya
Mungu.

Akizungumza mara baada ya
misa hiyo Mbunge wa Viti Maal-
um mkoa wa Iringa, Rita Kabati,
alisema bunge limepoteza mtu
muhimu kwa kuwa alikuwa na
upendo na mcheshi kwa kila
mtu.

Naye Mchungaji mstaafu wa
kanisa hilo, Kristophile Kalata
alisema kuwa marehemu Irene
alifanya kazi yake kuitumikia
jamii kadiri Mungu alivyomu-
ongoza na sasa kazi yake amei-
maliza ni jukumu la waliobaki
kuyaishi aliyoyatenda.

Alisema kuna wakati ambapo
marehemu ilibidi atoe pesa yake
mfukoni kusaidia wahitaji kwa
sababu alikuwa mwaminifu kwa
Mungu na alitii neno lake, na
kuwa wito aliokuwa nao ulitoka
kwa Mungu.
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MASHABIKI 24 ‘BETIHA MTOKO

WA [(EINGUWA WAISUBIRI DABI

Na Mwandishi Wetu

ASHABIKI 24 wa

Simba na Yanga ke-

shokutwa,  Ijumaa

watawasili Dar es
Salaam tayari kushuhudia bure
mechi ya watani hao itakayopig-
wa Jumamosi Uwanja wa Benja-
min Mkapa, baada ya kushinda
kwenye promosheni ya Betika
Mtoko wa Kibingwa iliyofanyika
kwa zaidi ya mwezi mmoja kote
nchini.

wa Kampuni ya Michezo ya
Kubashiri ya Betika.

Tayari washindi hao wame-
patikana kwenye droo ya Betika
Mtoko wa Kibingwa na wale ku-
toka nje ya Dar es Salaam wanat-
arajiwa kuwasili [jumaa.

“Tumefunga pazia la
droo ya Mtoko wa Kib
ingwa kwa kupata
washindi wote 24,”
alisema Nelson Mwanu

zi, Meneja Masoko wa
Kampuni ya Betika.

Aliwataja ~ washindi  hao
kuwa ni Mbaraka Selemani wa

Washindi hao 24 ambao ni
mashabiki wa klabu kongwe za
Simba na Yanga watashuhudia
mechi hiyo bure kwa udhamini

Kichuya
akunwa
na ubora
wa Mayele

Na Shufaa Lyimo

WINGA wa Klabu ya Namungo
FC, Shiza Kichuya amevutiwa na
ubora unaoonyeshwa na msham-
buliaji wa Yanga, Fiston Mayele,
ambaye mpaka sasa amecheka na
nyavu mara 12 katika Ligi Kuu Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kichuya alisema anavutiwa na aina
ya uchezaji wa Mayele pamoja na
juhudi zake anazoonyesha uwan-
jani mwanzo mwisho wa mchezo.

“Mayele ni mshambuliaji mzuri
ambaye hakuna asiyeona nini
anachokifanya, binafsi natamani
kuwa kama yeye,” alisema Kichuya
ambaye alifunga bao pekee la Na-

Mtwara, Justine Bulaya (Aru-
sha), Sifa Kaminyoge (Mbeya),
Lameck Ndimugangwe na Ed-
ward Zakayo (Kigoma), Peter
Martin (Singida), Leopord Tho-
bias na Masatu John kutoka
Mwanza.

Wengine ni Dismas Chilolo-
ma wa Dodoma, Aaron Kulinga
(Mbeya), Emmanuel Kivambe
(Shinyanga), Boniface Molel

(Manyara), Shafii Mgomi (Mt-
wara) na Raphael Kibifu wa
Tabora.

Mwanuzi pia aliwataja washin-
di wengine kuwa ni pamoja na
Emmanuel Zadie na Amos Mdao
wa Dodoma, Sharafi Sharkati

BOARDING PAss

mungo wakati ikichezea kipigo cha NAME OF PrSSENGER

mabao 2-1 dhidi ya Yanga katika DOMIN|

Uwanja wa Benjamin Mkapa, Juma- b c/ALI.Y/Mgﬂ.:‘KALINGA

mosi iliyopita. MBEYA IER  FUGHT  CLass
Kichuya alisema, Mayele akiwa 0 DAR

uwanjani anajua jinsi ya kuutumia TC119

mpira jambo ambalo limemfanya
ubora wake kuonekana katika kila
mchezo.

Mbali na hilo, Kichuya alisema
ataendelea kupambana kwa nguvu
zote kuhakikisha anaiweka mahali
pazuri timu yake ya Namungo am-
bayo kwa sasa ipo katika nafasi ya
tatu kwenye msimamo wa Ligi Kuu
ikiwa na pointi 29, moja mbele ya
Azam FCiliyopo nafasi ya nne lakini
ikiwa nyuma mechi mbili.

Namungo imeshuka dimbani
mara 2I, huku Azam FC ikicheza
mechi 19, na kila moja inawania ku-
maliza katika nafasi tatu za juu ili
kukata tiketi ya kushiriki michuano
ya kimataifa msimu ujao.

Tanzania itaingiza timu nne kwe-
nye michuano ya kimataifa msimu
ujao; mbili Ligi ya Mabingwa na
idadi kama hiyo Kombe la Shirik-
isho Afrika.

BOARDING
11:00

Y 29APRIL 11:30

(Mtwara), Michael Richard, Pat-
rick Ngwala na Ibrahim Kondo
(Morogoro), Dominick Mwaka-
linga (Mbeya), Lameck Mbusiro
(Mara), Hamis Omary (Tabora)
na Furaha Juma wa Sumbawan-
ga.

“Washindi kutoka nje ya Dar
es Salaam wengi wao watawasili
kwa ndege Aprili 29, mwaka
huu na kuungana na wenzao
ambapo [jumaa watalala hoteli
ya nyota tano wakiwa Dar es Sa-
laam na kwenda uwanjani kush-
uhudia mchezo wa Simba na
Yanga Jumamosi katika hadhi ya
VIP,” alisema.

DATE TIME

SEQ 039

SEAT
07c

Mmoja kati ya washindi 24 wa ‘Betika Mtoko wa Kibingwa’, Dominic Mwakalinga, ak-
ionyesha mfano wa tiketi yake ya ndege tayari kwa safari ya kuelekea Dar es Salaam
kushuhudia mchezo wa watani wa jadi, Simba na Yanga Jumamosi wiki hii katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, gharama zote zikilipiwa na Kampuni ya Betika. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Serikali
yatoa
neno
Baseball,
Softball

Na Saada Akida

KATIBU Mtendaji wa
Baraza la Michezo la Taifa
(BMT), Neema Msitha, ame-
wataka viongozi wa Chama
cha Mchezo wa Baseball na
Softball kuweka mikakati
madhubuti kuelekea ka-
tika mashindano ya Afrika
kuwania kufuzu Fainali za
Kombe la Dunia zitakazo-
fanyika Julai mwaka huu
nchini Mexico.

Mashindano ya Softball ya
Afrika yanatarajiwa ku-
fanyika Dar es Salaam kwa
siku nne kuanzia Mei 32
hadi 26, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti
hili jana baada ya kufanya
Mazungumzo Na Viongozi
wa michezo hiyo, Neema
alisema viongozi wana-
takiwa kukamilishi masu-
ala yote mapema ili ku-
hakikisha mashindano hayo
vanafanyika kwa mafanikio
makubwa.

Alisema ni heshima kubwa
sana kwa Tanzania ku-
pata nafasi ya uandaaji wa
mashindano hayo makubwa
jambo ambalo viongozi
wanatakiwa kuweka mi-
kakati vizuri ya kuendesha
mashindano hayo huku
Tanzania nayo ikihakikisha
inafuzu kwenda kucheza
Kombe la Dunia.

“Zimebaki siku chache
kuanza kwa mashindano
hayo, viongozi wanatakiwa
kuhakikisha kila kitu ki-
naenda vizuri kwa kusima-
mia vema kambi ili kuende-
sha michuano hiyo
bila kukwama,” alisema
Msitha.

Naye Katibu Mkuu wa
Chama hicho, Alpherio
Nchimbi, alisema maan-
dalizi yanakwenda Vizuri
ikiwa ni pamoja timu ya
wachezaji 13 kuingia kam-
bini kwa ajili ya michezo

hiyo.

“Kila kitu kinaenda vi-
zuri na kuhusu maendeleo
ya timu yetu iko kambini
tangu Machi 2, mwaka huu
kwa ajili ya maandalizi
ya mashindano hayo, tu-
natarajia kufanya vizuri na
kuwa miongoni mwa timu
zitakazokwenda kucheza
Kombe |a Dunia,” alisema.
Nchimbi. . .

Alitaja nchi 10 zilizothibit-
isha kuja nchini kuwania
tiketi hiyo, Mei 22, mwaka
huu kuwa ni Kenya, Zam-
bia, Misri, Tunisia, Uganda,
Burkina Faso, Zimbambwe,
Afrika Kusini na mwenyeji
Tanzania.
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RUDIGER KIMEELEWEKA REAL

REAL Madrid inakaribia kufikia makubaliano ya
uhamisho kwa ajili ya mlinzi wa Chelsea, Antonio Ru-
diger, 29, huku Mjerumani huyo akiwa tayari kuhamia
Bernabeu kwa mkataba wenye mshahara wa angalau
pauni 200,000 kwa wiki. (Guardian)

RICE ATAKIWA MAN CITY

KLABU ya Manchester City inafikiria kumnasa kiungo
wa West Ham na England, Declan Rice, 23, ambaye ame-
kuwa akisakwa kwa muda mrefu pia na mahasimu wao
Manchester United na Chelsea. (Telegraph)

MBAPPE NA HATIMA PSG

MSHAMBULIAJT wa Paris St-Germain, Kylian Mbappe,
23, amekuwa akihusishwa na kutaka kuhamia Real
Madrid katika majira ya joto, lakini nyota huyo wa
kimataifa wa Ufaransa hatatangaza rasmi kuhusu hatma
yake hadi baada ya mchezo wa mwisho wa klabu hiyo
msimu huu dhidi ya Metz, Mei 21. (Marca)

SCOTT ASAKWA NORWICH

KLABU ya Norwich City imeingia katika mbio za
kumsaka kiungo wa Bristol City, Alex Scott, 18, huku
Tottenham na Leeds tayari zikimfuatilia kinda huyo.
(Football League World)

BARCA KUMUACHIA DE JONG

BARCELONA wanaweza kukubali kumuachia Frenkie
de Jong, 24, kuondoka kwa ada ya pauni milioni 58,
huku Manchester United ikionesha nia ya kumtaka
kiungo huyo wa Uholanzi. (El Chiringuito)

POGBA BAIBAI UNITED

MCHEZAJI ambaye ni wazi anaondoka pale Old Traf-
ford ni Paul Pogba, 29, na tayari kiungo huyo Mfaransa
ameshajiondoa kwenye kundi la WhatsApp la timu hiyo
baada ya kupata ofa kutoka Madrid na PSG. (Mirror)

MESSI KUBAKI PSG

KLABU ya PSG itambakiza mshambuliaji wa Argen-
tina, Lionel Messi, 34, kwa msimu mmoja zaidi, lakini
iko tayari kuruhusu mshambuliaji wa Brazil, Neymar
mwenye miaka 30 kuondoka. (Sky Sports News)

ORIGI AKARIBIA MILAN

AC Milan inakaribia kufikia makubaliano na mshan-
buliaji wa Liverpool, Divock Origi, 27. (Calciomercato)

DI MARIA NA JUVE

JUVENTUS ipo kwenye mazungumzo ya kumsajili
winga wa Argentina, Angel di Maria, 34, kwa uhamisho
huru mwishoni mwa msimu huu baada ya kuamua
kutoongeza mkataba wake. (Goal)

RASHFORD, DE JONG KUPISHANA

MANCHESTER United inaweza kuwapa Barcelona
mshambuliaji wake wa kimataifa wa England, Marcus
Rashford na mlinzi wa kushoto Mbrazil, Alex Telles, 29,
ili kubadilishana na Frenkie de Jong. (Fichajes)

TEN HAG KUTATHMINI UNITED

KOCHA mpya wa Manchester United, Erik ten Hag
atafanya mkutano wa mtandao na mchezaji mmoja
mmoja kutathmini nani atabaki au kuondoka kabla ya
kuanza kuinoa timu hiyo Juni. (Mirror)

N /.
KANE:

TANO ZA

® ® ® Tuna uwezo zaidi wa kufanya hivyo, tuk-
ishinda tano tutakuwa kwenye Ligi ya Mabingwa...

LONDON, England

ARRY Kane amesisitiza

kuwa Tottenham Hotspur

lazima ishinde mechi zake

tano zilizosalia za Ligi Kuu
England, ili kufuzu kwa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Spurs ya Kocha Antonio Conte in-
apigania nafasi ya nne na wapinzani
wao wa jiji moja la London, Arsenal,
ambao wako mbele kwa pointi mbili
baada ya kuwalaza Manchester Unit-
ed 3-1 kabla ya Tottenham kubanwa
na Brentford baadaye Jumamosi.

Hilo lilimaliza kipindi kibaya cha
michezo miwili kwa kikosi cha Con-
te, baada ya kushindwa na Brighton
and Hove Albion wakiwa nyumbani

wiki iliyopita.
Spurs pia walishindwa ku-
piga shuti hata moja lililo-
lenga lango katika mechi
zote dhidi ya Brighton na
Brentford.

Miamba hiyo ya London Kaskazini
itakutana katika mechi iliyopangwa
upya wiki ya mwisho ya msimu huu,
ambayo inaweza kuamua nani ata-
shika nafasi ya nne, na Kane ame-
wataka Tottenham kukusanya pointi
nyingi zaidi kutokana na michezo
yao mitano iliyobaki.

Spurs watamenyana na Leicester
City na Liverpool kabla ya kuhitimi-
sha kampeni yao dhidi ya Burnley na
Norwich City baada ya kukutana na

o A

‘Washikabunduki’ hao wanaonole-
wa na Mikel Arteta, Mei 12.

“Kupata pointi moja pekee kutoka
kwa mechi hizo mbili (Brighton na
Brentford) inasikitisha,” alisema
Kane akiiambia Standard Sport.

“Tunakosa michezo katika suala la
kushuka kwa pointi.

“Bado mechi tano zimebaki na
tunahisi kwamba tutalazimika
kushinda zote ili kupata nafasi hiyo.
Tuna uwezo zaidi wa kufanya hivyo,
tunaamini katika hilo na hilo ndilo
tutajaribu kufanya.

“Je, bado iko mikononi mwetu?
Ndio. Tukishinda mechi tano tut-
akuwa kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya, hivyo ndivyo tunavyopaswa
kuiangalia.”
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7. Matokeo ya Bet/Mechi

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588
’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

CHEZA USHINDE

JACKPOT

BARCA
HAIMUUZI
DE JONG

BARCELONA, Hispania

KURUGENZI wa Barcelona,
Jordi Cruyff amesisitiza
kwamba, hawatamuuza

Frenkie de Jong, ambaye
amevutiwa na Manchester United.
Huku Kocha wa Ajax, Erik ten Hag,

LLARREAL

akitarajiwa kuhamia kule Old Trafford
msimu wa majira ya joto, ripoti zime-
sema kwamba Mholanzi huyo anaweza
kutafuta kuungana tena na De Jong pale
United.

Kocha Xavi tayari amefanya kila
awezalo kufuta uvumi huo, na sasa
Cruyff amezungumza katika kujaribu
kumaliza kabisa tetesi hizo.

“Hatutamuuza Frenkie de Jong, ni
mchezaji anayethaminiwa sana ndani
ya klabu,” alisema Cruyff baada ya ku-
fungwa na Rayo Vallecano, Jumapili.

Ahadi hiyo ya kumuunga mkono ili-
kuja kutokana na De Jong kuonekana
kukosa utulivu baada ya Xavi kumtolea
kauli.

De Jong mwenye umri wa miaka 24,
amekuwa akihusishwa na United na
Bayern Munich katika miezi ya hivi kari-
buni.

Baba yake De Jong amemuunga mko-
no kuendelea na klabu ya Barcelona na
hivi majuzi alikiri kiungo huyo hange-
penda hata kuhamia England kwa sa-
babu ya hali mbaya ya hewa.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa

00. Toka

MACHESTER, England

MSHAMBULIAJT wa Man-
chester City, Gabriel Jesus
amesema yeye ni “shabiki
mkubwa” wa Vinicius
Junior anayekipiga kule
Real Madrid.

Timu hizo jana, Ju-
manne usiku zilikutana
kwenye nusu fainali ya
kwanza ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

Jesus, ambaye alikuwa
Mbrazil wa kwanza ku-
funga mabao manne ka-
tika mechi moja ya Ligi
Kuu England wakati City
ilipoibomoa 5-1 Watford,
Jumamosi, analenga ku-

GBT:0249

L=

wasaidia vijana hao wa
kocha Pep Guardiola kut-
waa taji la kwanza la Ligi
ya Mabingwa Ulaya baada
yva kupoteza fainali ya
msimu uliopita dhidi ya
Chelsea.

Mchezaji mwenza na Je-
sus kwenye timu ya Taifa
ya Brazil, Vinicius amehu-
sika katika mabao 31 aki-
wa na Real Madrid katika
mashindano yote msimu
huu (mabao 17, asisti 14),
na vijana hao wa Kocha
Carlo Ancelotti wanawa-
nia taji la 14 la Ulaya.

Akikumbuka mchezo
wa mwisho wa Man City
wa Ligi ya Mabingwa

N

Jesus: Mimi ni shabiki
mkubwa wa Vinicius

Ulaya dhidi ya Madrid
tika hatua ya 16-bora
2019-20, ambao alifu
mabao katika miguu
miwili ya ushindi wa j
la wa 4-2, Jesus amese
kuibuka kwa wache
kama Vinicius kunaup
ba mchezo huo.
“Ilikuwa ngumu s
na ya wasiwasi, ke
kawaida unapoch
Bernabeu dhidi ya I
Madrid,” alisema Je
akiliambia gazet la Ma
“Mimi ni shabiki mk
wa wa Vinicius, natum
ataendelea kuwa borz:
bora siku zijazo. Namt:
mafanikio mema.
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Na Adam Fungamwango

ACHEZAJI, viongozi na
makocha wa zamani wa
klabu ya Simba, Ismail
Aden Rage na Abdallah
Kibadeni wameipongeza Simba kwa
hatua iliyofikia ya robo fainali licha
ya kutupwa nje na Orlando Pirates
ya Afrika Kusini Jumapili iliyopita,
wakitaka mabadiliko makubwa ya-
fanyike kwenye kikosi, hasa upande
wa ushambuliaji, huku Kocha Mkuu
Pablo Franco akipigiwa upatu asalie
kwenye kikosi hicho.
Wakizungumza kwa
nyakati tofauti, wakong-
we hao walionyesha
kuumia kwa timu yao
kutolewa kwa mikwaju
ya penalti 4-3 kwenye
Uwanja wa Orlando,
Soweto nchini Afrika
Kusini, lakini waki-
wapongeza wachezaji
wa timu hiyo kwa ku-
pambana hadi dakika ya
mwisho.

Simba ilitolewa kwa penalti, baa-
da ya kufungwa bao 1-0, huku pia iki-
shinda idadi hiyo ya bao nyumbani,
hivyo timu hizo kwenda sare ya bao
1-1 kwa dakika 180.

“Tatizo letu bado wamaliziaji pale
mbele ni butu, kuna mabadiliko
yanapaswa yafanyike kwenye eneo
hilo, nasikia pia mkataba wa kocha,
sina hakika ila nasikia ilikuwa ni
kuifikisha nusu fainali, hakufika ila

TA

WAPYA

nashauri wangemuacha hata mwaka
mmoja na nusu tuone uwezo wake.

“Kiufundi siyo kocha mbaya, mimi
nimepata bahati ya kuwa mchezaji,
kuongoza soka kuanzia klabu mpa-
ka timu ya taifa na pia nimehudhuria
mafunzo ya mpira wa miguu, nikise-
ma kocha huyu anafaa ujue anafaa,”
alisema Rage ambaye aliwahi kui-
chezea timu ya Simba na kuiongoza
kwa vipindi tofauti, pia kukiongoza
Chama cha Soka nchini wakati huo
FAT, kabla ya kuwa Shirikisho.

Naye mchezaji wa zamani wa
timu hiyo aliyecheza kwa mafanikio
na kuwa kocha wa mafanikio pia,
Kibadeni, alisema ameumia kwa
Simba kutolewa kwenye michuano
hiyo ya kimataifa, kwani alitegemea
kuwa ingevuka hatua hiyo.

“Tunasikitika hatukufikia malen-
go, tulitegemea tungevuka zaidi ya
hapo, lakini huo ndiyo mpira kwa
sasa ni kujipanga, Simba bado nafasi
inayo ya kufanya vizuri tena kimatai-
fa. Ukiangalia ‘plan’ (mpango) walio-
ingia nao ni mzuri, lakini ulikwama,
wachezaji walicheza vizuri kiasi, la-
kini walizuia sana kuliko kushambu-
lia, nadhani wangeanza kutafuta goli
moja kwanza,” alisema Kibadeni.

Alishauri timu hiyo itafute mas-
tarika ambao watairahisishia kazi
kwenye michuano kama hii kama
wanatafuta angalau bao moja la uge-
nini.

Kikosi cha Simba kiliwasili juzi
usiku nchini kikitokea Afrika Kusini
na sasa kinajiandaa na mechi ya Ligi
Kuu dhidi ya Yanga, Jumamosi wiki
hii kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kufanikiwa kuifunga Simba
Queens kwa mara ya kwanza katika
historia yake tangu ianze kucheza
Ligi Kuu ya Wanawake kwa msimu
wa tatu sasa, Kocha Mkuu wa Yanga
Princess, Edna Lema, amesema lengo
lao ni kuendelea na mchezo huo kwa
kupata pointi tatu katika kila mechi
iliyopo mbele yao.

Katika mechi hiyo iliyochezwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa Juma-
pili iliyopita, Yanga Princess iliibuka
na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Simba
Queens ambayo ilicheza pungufu
kwa dakika 85 baada ya beki wao wa
kati, Juliet Singano kutwangwa kadi
nyekundu dakika ya tano, kutokana
na kuinua mguu juu uliotua kichwani
kwa mchezaji wa wapinzani wao, Lu-
cia Mrema.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Edna alisema

Yanga Princess yatamba
kuendeleza moto

moto waliouwasha dhidi ya Simba
Queens watauendeleza kwenye mi-
chezo mingine.

“Sasa hivi moto umewaka, tut-
aendelea kuuwasha kwenye michezo
mingine iliyopo mbele yetu,” alisema
Edna ambaye pamoja na ushindi huo
timu yake bado inazidiwa kwa alama
saba na watani wao hao wa jadi.

Kocha huyo alisema katika mchezo
wao huo uliopita, wachezaji wali-
onyesha kiwango cha hali ya juu kitu
ambacho kinampa matumaini ya kue-
ndelea kufanya vizuri.

Alisema licha ya kupata pointi tatu
katika mchezo huo ambao ulikuwa
na ushindani mkubwa, kuna makosa
madogo madogo ya kiufundi aliyoya-
baini na ameahidi kuyafanyia kazi
kabla ya kushuka tena dimbani.

Edna alisema amefurahi sana ku-
weka historia ya kuifunga Simba
Queens kwa mara ya kwanza tangu
timu yake ipande Ligi Kuu.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZ0 1 X 2

01.30/04/22 Watford vs Burnley

02.30/04/22 Wolverhampton vs Brighton

03.30/04/22 Southampton vs Crystal Palace

04.30/04/22 Barnsley vs Preston

05.30/04/22 Coventry vs Huddersfield

06.30/04/22 Sampdoria vs Genoa

07.30/04/22 Athletic Bilbao vs Atletico Madrid

08.01/05/22 Elche vs Osasuna

09.01/05/22 GO Ahead Eagles vs Vitesse Arnhem

10. 01/05/22 Empoli vs Torino

1.01/05/22 Granada vs Celta Vigo

12.01/05/22 Rayo Vallecano vs Real Sociedad

13.01/05/22 Waalwick vs Groningen

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO -27/04/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MUDA GAMEID MICHEZO 1 X

QOita Trinita vs Tochigi SC

Tokushima Vortis vs Montedio Yamagata

Roasso Kumamoto vs Vegalta Sendai

Yokohama vs Machida Zelvia

Niigata Albirex vs Grulla Morioka

Ventforet Kofu vs Tokyo Verdy

AEK Athens B vs Kifisias

Ergotelis vs Irodotos

Almopos Arideas vs Panserraikos

Kissamikos vs O F lerapetras

Niki Volou vs Olympiacos Piraeus B

Pierikos Katerini vs Anagennisi Karditsas

Olympiakos Volos vs Apollon Larisas

Karaiskakis vs Levadiakos

Sokol Ostroda vs Pogon Siedlce

Lamia vs Panathinaikos

Radunia Stezyca vs Slask Wroclaw I

Vyskov vs Graffin Vlasim

Orlando Pirates vs Chippa Utd

PKS Olimpia Elblag vs Znicz Pruszkow

SK Prostejov vs Taborsko

FK Viktoria Zizkov vs Opava

Pribram vs MFK Chrudim

Usti Nad Labem vs Dukla Prague

Sparta Prague B vs Jihlava

Wigry Suwalki vs LKP Motor Lublin

Fiorentina vs Udinese

Wisla Pulawy vs Ruch Chorzow

SV Lippstadt 08 vs VfB Homberg

KS Gornik Polkowice vs GKS Jastrzebie Zdroj

GKS Katowice vs Skra Czestochowa

Ansbach vs 1 FC Sand

Rapid Vienna vs Austria Klagenfurt

Sturm Graz vs RB Salzburg

Wolfsberger AC vs Austria Vienna

ZKS Stal Rzeszow vs KS Hutnik Krakow Ssa

Sonderjyske vs Odense

Bayern Munchen Il vs Buchbach

Zbrojovka Brno vs Fotbal Trinec

Olympiakos vs PAOK

Mamelodi Sundowns vs Cape Town City

ROT Weiss Ahlen vs Alemannia Aachen

Chojnice vs Lech Il Pozna

Bologna vs Inter

Atalanta vs Torino

Arka Gdynia vs LKS Lodz Pss

Middlesbrough vs Cardiff

Liverpool vs Villarreal

Al Ahly Cairo vs Talaea El Gaish

Pyramids vs Ceramica Cleopatra

(@) CHEZA KWA WAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.
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Nipashe

Simba:

Ushindi

Yanga si dawa

maumivu CAF _

® ® ® Pablo asema ni ngumu kusa-
hau, lakini wanatakiwa kusonga...

Na Saada Akida

AKATI watani wao wa jadi,
Yanga wakielekeza nguvu
kubwa katika mechi ya ‘dabi’
Jumamosi, Klabu ya Simba

imesema licha ya ukweli kwamba sasa
wanageukia mechi za Ligi Kuu zilizopo
mbele yao ikiwamo hiyo, lakini hata
kama watashinda dhidi ya watani zao
hao, ushindi huo hautaweza kuwaon-
dolea maumivu na uchungu wa ku-
poteza dhidi ya Orlando Pirates.
Simba ambayo Jumamosi
itakuwa ugenini kuivaa Yanga
kwenye mechi ya Ligi Kuu
Bara itakayopigwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Jumapili
iliyopita ilitolewa na Orlando
Pirates kwa changamoto
ya mikwaju ya penalti 4-3,
kwenye mechi ya robo fainali
mkondo wa pili ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja
wa Orlando, Soweto nchini Afrika Kusi-
ni, ilimalizika kwa wenyeji kushinda
bao 1-0, kama ilivyokuwa mechi ya
mkondo wa kwanza dimba la Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam, hivyo
kufanya matokeo ya jumla kuwa 1-1,
ndipo mikwaju ya penalti ikachukua
nafasi yake na Simba kutolewa.

Akizungumza na gazeti hili juzi
baada ya Simba kutua nchini waki-
tokea Afrika Kusini, Kocha Mkuu wa
Simba, Pablo alisema wachezaji wake
walipambana na haikuwa bahati kwao
na sasa wanahamishia nguvu zao mch-
ezo ujao dhidi ya Yanga na mingine.

Alisema malengo yao yalikuwa ku-
fika nusu fainali, lakini habati haikuwa
upande wao, hivyo kwa sasa wanasa-
hau matokeo ya nyuma na kujiandaa
na michezo iliyopo mbele yao ikiwa
ni pamoja na kuhakikisha wanaenda
kutafuta pointi muhimu dhidi ya wap-
inzani wao.

“Ni ngumu kusahau, lakini tuna-
takiwa kusonga mbele, sasa ni muda
wa kuweka akili zetu katika mchezo
dhidi ya Yanga, tunahitaji kupambana
kuhakikisha tunapata ushindi katika
mchezo huo,” alisema Pablo.

Meneja wa idara ya habari na ma-
wasiliano wa Simba, Ahme Ally, alise-
ma wamerejea nyumbani kwa ajili ya

michuano ya FA na Ligi Kuu, na mechi
iliyopo mbele yao ni Jumamosi dhidi
ya Yanga.

Alisema wanahitaji kufanya vizuri
katika mchezo wao huo kwa kuwafun-
ga Yanga ili kulinda heshima ya Derby
na kupata pointi tatu mbele ya wapin-
zani wao hao haitafuta machungu ya
Simba kuondolewa Shirikisho.

“Kushinda mbele ya Yanga ni jambo
kubwa, lakini halitaweza kufuta ma-
chungu ya kupoteza malengo yetu ya
kucheza nusu fainali, kuna tofauti kub-
wa sana kulinganisha mchezo dhidi ya
watani wetu na Kombe la Shirikisho.

“Level’ ya thamani ya kuipoteza
fainali ya Kombe la Shirikisho na ‘level
ya tamani ya kuifunga Yanga ni mbin-
gu na ardhi, hata tukiifunga bao 100,
machungu ya Wanasimba (kupoteza
robo fainali) hayatafutika,” alisema na
aliongeza;

“Tutakapomfunga Yanga mashabiki
wetu watafurahi kwa sababu tumepa-
ta pointi tatu na kumfunga mpinzani
wetu, ila haitafuta machungu yetu tu-
liyojiwekea msimu huu kucheza nusu
fainali.”

Alisema wanashukuru wamerejea
salama na hawajafurahishwa na ma-
tokeo licha ya kuwafariji kutokana na
historia ya nyuma ya kuondolewa ka-
tika mashindano hayo.

Ahmed alisema msimu wa kwanza
na pili walitolewa katika hatua ya robo
fainali kwa kufungwa idadi ya mabao
mengi ikiwamo manne, ila safari hii
wanepiga hatua ya kuondolewa katika
mikwaju ya penalti.

“Ukiangalia hapo kuna mabadiliko
makubwa, Simba imepiga hatua kubwa
kwa sababu tulitamani kutinga nusu ila
tumeishia robo, malengo hayakutimia,
lakini tumetimiza majukumu.

“Wachezaji wamefanya majukumu
yao, kila mmoja amefanya kile ali-
chopaswa kufanya kutolewa kwetu
tunepata funzo na kujipanga kwa
msimu ujao , kuendelea hapa tu-
lipoishia na kupiga hatua mbele zaidi,”
alisema Meneja huyo.

Msemaji wa Yanga, Haji Manara
amesema kikosi chao kipo fiti kwa ajili
ya mchezo huo na jana kiliingia kam-
bini kujiandaa zaidi.

“Baada ya mechi na Namungo tu-
liwapa mapumziko wachezaji wetu,
na leo (jana), wataingia kambini kwa
maandalizi zaidi,” alisema.

Wachezaji wa Simba wakirejea nchini wakitokea Afrika Kusini, ambapo
walitolewa na Orlando Pirates kwenye mchezo wa robo fainali ya Kombe la
Shirikisho Afrika kwa changamoto ya mikwaju ya penalti 4-3 baada ya ma-
tokeo ya jumla nyumbani na ugenini kuwa 1-1. PICHA: SIMBA

o
Sl

R

Kichuya akunwa
ubora wa Mayele

Na Shufaa Lyimo

WINGA wa Klabu ya Namungo
FC, Shiza Kichuya amevutiwa na
ubora unaoonyeshwa na msham-
buliaji wa Yanga, Fiston
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Barca yaigomea
Utd kwa De Jong

BARCELONA, Hispania

MKURUGENZI wa Barcelona, Jordi
Cruyff amesisitiza kwamba, ha-
watamuuza Frenkie de Jong...
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