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Hifadhi wahitaji zinapofaulu,zinachochea kukiuka wajibu

K
ARIBU shule nyingi za msingi na sekondari hasa za mijini, pembeni mwake kuna wafanyabiashara ambao  hutoa huduma kama za ku-rudufu (fotokopi), kuchapa, kuuza vitafunwa, kukaanga chips, wapo pia wanaouza  pipi na mahitaji men-gine yanayowalenga  wanafunzi.Biashara hizo zinafanyika ili kusaidia wanafunzi kupunguza makali ya njaa wawapo shuleni, hasa kutokana na ukweli kwamba, baadhi hazijaanza utaratibu wa kutoa chakula shuleni.Wapo baadhi ya watu walifikia hadi kufungua baa na nyumba za kulala wageni karibu na maeneo ya shule, lakini serikali ikaingilia kati kwa kuagiza kuvunjwa kwa baa na nyumba hizo.

Mfano ni Dar es Salaam, ambapo mwaka 2017, aliyekuwa mkuu wa mkoa huo, Paul Makonda , aliagiza kuvunjwa kwa baa na nyumba hizo ili kuepusha wanafunzi na hatari ya kujiingiza kwenye mambo ya ngono na uhalifu mwingine.Agizo hilo lilisaidia kutuliza hali ya hewa na kubakia biashara ya ndogo zikiwamo za vyakula ambazo hadi sasa zinaendelea katika maeneo mbalimbali ya shule jijini humo. Wakati biashara hizo zikiendelea, Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, anashauri sasa kila shule  kuwa na kibanda cha kuuza maziwa ili kusaidia wanafunzi kuboresha  afya zao.
Anasema, hajapiga marufuku uuzwaji wa vyakula vingine, bali anashauri kila shule hasa za bweni kuwa na kibanda cha maziwa ili fedha ambazo wanafunzi hupewa na wazazi kununulia vyakula, wanunue 

pia maziwa wapate lishe bora.Ndivyo anavyosema waziri huyo mwishoni mwa wiki wakati wa maadhimisho ya Siku ya Lishe, iliyo-fanyika kitaifa jijini Dodoma.Anasema atamwandikia barua Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolo-jia, Profesa Joyce Ndalichako, kum-shauri kuhusu mpango huo.Anasema, ni muhimu kuwe na mazingira wezeshi ya kusaidia kuwapo kwa vioski au vibanda vya kuuzia maziwa shuleni na kwamba siyo lazima wale wanaofanya biashara shuleni kwa sasa ndiyo wauze maziwa hayo.
Waziri Ummy anasema, lengo lake ni kupendekeza kuanzia Septemba mosi mwaka huu, kila shule ya msingi na sekondari iwe na kibanda cha maziwa kwa ajili ya wanafunzi kupata lishe.

“Kuanzisha vioski au vibanda vya kuuza maziwa shuleni hasa zile 

za kutwa, kutawezesha wanafunzi kuboresha afya zao na pia kupanua soko la bidhaa za maziwa na kuongeza kipato kwa jamii,” anasema Ummy.
Aidha, akizungumzia utafiti wa Shirika la Afya Duniani (WHO), anasema, unaonyesha kuwa kila mtu anatakiwa kunywa nusu lita ya maziwa kila siku hivyo kufikisha 180 kwa mwaka.

“Lakini kwa sasa wastani kila mtu anakunywa lita 40 za maziwa  kwa mwaka sawa na vijiko 10 vya chai kwa siku, ipo haja ya kuhimiza jamii kunywa maziwa na kwa shule ni muhimu kila moja kuwa na kibanda vya maziwa,” anasema.Anasema, jambo la muhimu ni kuweka mazingira wezeshi ili kila vioski au katika vibanda 10 vya biashara katika kila shule, kinakuwapo kimoja cha kuuza maziwa, hivyo utaratibu wa kuwa-

pata watakaowekeza ufanyike ili watafutwe watu wa kuwekeza katika biashara hiyo.
“Kama nilivyosema, siyo vibaya wakitafutwa wajasiriamali ili kuhakikisha kama kuna vioski 10, kimoja kiwe cha kuuza maziwa kwa ajili ya wanafunzi. Msisitizo uwe ni kunywa maziwa ili kuboresha afya za watoto wetu,” anasema.Sambamba na hilo, Waziri Ummy, anaitaka Taasisi ya Chakula na Lishe (TFNC), kuharakisha mwongozo  vyenye virutubisho  kwa watoto.Anasema, mwongozo huo unaan-daliwa na taasisi hiyo kwa ush-irikiano na Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili (MUHAS) kupitia ufadhili wa Shirika la Mpango wa Chakula Duniani (WFP).

APIGA MARUFUKU Pamoja na wazo la kutaka kuan-

Ukurasa 13

elimu

Itapendeza zaidi kuwapo vioski vya maziwa shuleni 

Na Sabato 
KaSiKa 

MLIPUKO BEIRUT:Amonium naitreti ni nini, ni hatari kwa namna gani?

zisha vibanda vya maziwa shuleni, waziri anapiga marufuku utoaji wa vidonge vya Asidi ya Foliki kwa wanafunzi au wasichana waliope-vuka badala yake viendelee kutolewa kwa wajawazito na wanawake walio katika umri wa kuzaa.Anasema, fedha zinazotolewa na wadau wa maendeleo kwa ajili ya kununua vidonge hivyo, zitumike kuanzisha bustani shuleni ili kuzali-sha vyakula vinavyotoa madini hayo.“Fedha hizo pia zinaweza kupele-kwa kwa vijana ili waanzishe miradi ya bustani za mboga kwa ajili ya kuzalisha mazao yanayozalisha asidi hiyo badala ya kutoa vidonge kwa wanafunzi,” anasema.Waziri Ummy, anafafanua kuwa kuanzisha bustani, vijana watapata ajira na wataongeza kipato lakini pia watakuwa wamezalisha vyakula vyenye asidi ya foliki ili kusaidia wanafunzi badala ya vidonge hivyo.“Hivyo kuna mambo mawili ya muhimu hapa, kuanzia unywaji wa maziwa shuleni, ambao nitam-wandikia barua Waziri wa Elimu Profesa Ndalichako, ili kutoa pende-kezo kuanzia Septemba mosi mwaka huu kila shule iwe na kibanda cha maziwa na pia suala la vidonge,” anasema.

KUWEKEZA LISHENaye Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Chakula na Lishe, Dk. Germana Leyna, anasema, kuna haja ya kuhamasisha sekta mbal-imbali zikiwamo binafsi kuwekeza katika lishe.
Dk. Leyna anasema, hatua hiyo ni muhimu hata kwa viwanda, ili uwekezaji wao uwe pia katika uten-genezaji wa vifaa vya kupimia hali ya lishe nchini, lengo likiwa ni kubore-sha afya za Watanzania.“Katika maadhmisho ya siku hii ya leo, tunaona tuwe sehemu ya kuha-masisha sekta mbalimbali zikiwamo za binafsi hasa viwanda kuwekeza katika lishe kwa kutengeneza vifaa vya kupimia hali ya lishe,” anasema Dk. Leyna.

Miaka mitano yaondoka ikiacha    
wanafunzi milioni 12 darasani
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Wanafunzi wakigawiwa maziwa katika mojawapo ya shule nchini. PICHA: MTANDAO

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6   Yondani, Abdul waziingiza vitani Gwambina, Namungo Uk.23
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Ashtakiwa kukusanya
bilioni 17/- bila leseni
MFANYABIASHARA 
Tariq Machibya (29), 
maarufu kama Mr Kuku, 
amefikishwa mahakamani...
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TTCL yapongezwa
uhakiki pembejeo 
WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa, amefurahishwa na 
mfumo maalum wa kuhakiki 
pembejeo za wakulima 
unaojulikana kama...
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Balozi Ruhinda: Ben Mkapa
alikuwa na sifa za binadamu
FERDINAND Kamuntu 
Ruhinda, Mwandishi 
wa Habari, Mshauri na 
Mwanastratejia wa Siasa, 
Mhariri na Balozi wa...

YALIYOMO

serikali
yapokea

bilioni 17/-
gawio 
CRDB

NEC yafungua pazia la
urais, ubunge, udiwani  

Mbio za urais
zashika kasi 

Mbaroni tuhuma kumchinja 
mtoto kisa wivu wa mapenzi 

CCM yakoleza moto 
panga wala rushwa 

Wagombea 12 wachukua fomu NEC, wengine zaidi 
leo, mmoja ajinasibu akishinda wanafunzi kula wali 
maharage,  wazee kupewa posho… Endelea ukurasa wa 2
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habari kitaifa

Mjumbe wa Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM Taifa na Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akihutubia wajumbe wa Baraza Kuu la 
Umoja wa Wanawake wa Tanzania (UWT) wakati wa ufunguzi wa Mkutano wa Baraza hilo, jijini Dodoma jana. PICHA: OMR

Samia akoleza 
moto panga 
wala rushwa
Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu Has-
san, amesisitiza kuwa vikao vya juu vya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) havita-
waonea haya waliokiuka maadili iki-
wamo rushwa katika mchakato wa kura 
za maoni kutafuta wagombea ubunge 
na udiwani.

Pia amelitaka  Baraza Kuu la Umoja 
wa Wanawake Tanzania la Chama Cha 
Mapinduzi (UWT), kuchuja wagombea 
kwa haki bila kumwonea mtu aibu.

Akifungua jana bazara hilo ambalo 
ni maalum kwa ajili ya uchaguzi wa 
wabunge wa viti maalum waliopitishwa 
kwenye kura za maoni kwenye mikoa, 
Samia alisema baadhi ya maeneo kume-
tokea kasoro kadhaa za uchaguzi.

“Ni matumaini yangu kuwa Baraza 
hili Kuu litasahihisha changamoto na 
ukiukwaji wa taratibu uliotokea kwa 
kufanya mchujo wa haki bila kumuonea 
mtu aibu au haya, mkumbuke moja ya 
ahadi za chama chetu inasema ‘nitase-
ma kweli daima, fitina kwangu mwiko’,” 
alisema.

“Mkishindwa kujipanga wenyewe vi-
kao vya ngazi za juu ikiwamo Kamati 
Kuu vitalazimika kuwapanga.”

Alisema vikao hivyo vitafanya hivyo 
ili kuhakikisha viongozi watakaokiwak-
ilisha chama kwenye uchaguzi mkuu ni 
waadilifu.

“Tutafanya hivi ili kuhakikisha vion-
gozi watakaokiwakilisha chama chetu 
ni waadilifu, wachapakazi na wenye 
kuendana na maadili ya chama na dhi-
ma yetu ya Hapa Kazi Tu inayolenga 
kumuinua Mtanzania mnyonge kutoka 
kwenye dimbwi la umaskini,” alisema.

Alisema anaamini waliopita katika 
mchakato wa kura za maoni na kupitia 
ngazi mbalimbali za uchujaji ni viongo-
zi wazuri ambao hawakukiuka taratibu 
na kanuni za uchaguzi ikiwamo kutoa 
rushwa.

“Kiongozi mzuri ni yule aliye na uw-
ezo wa kuongoza wenzie kwa kujiamini 
na kushirikisha wengine na siyo mtoa 
rushwa au mpokea rushwa, siku zote 
kiongozi ni yule anayechaguliwa kwa 
kura nyingi na kwa ridhaa ya wananchi, 
na siyo kwa nguvu ya fedha,” alisema.

Kadhalika, aliwataka wanawake wote 
wa CCM kujiandaa na kujipanga kwa 
uchaguzi wa dola ili kuhakikisha CCM 
inashinda kwa ushindi mkubwa.

Alipongeza Umoja huo kwa kuongeza 
idadi ya wanachama wapya kutoka 
1,752,145 mwaka 2018 hadi kufikia 
1,934,744 mwaka 2020.

Alikemea makundi ya uchaguzi na 
kutaka yavunjwe na watakaobainika 
kujihusisha nayo chama kitawachukulia 
hatua hali.

“Kipindi hiki tunapoelekea kwenye 
uchaguzi twende tukiwa wamoja kwa 
kuwa umoja ni nguvu na utengano 
ni udhaifu, Jumuiya ya wanawake ni 
tegemeo kubwa kwa Chama kwa kuwa 
wanawake tuna msimamo usioyumba 
na umoja wetu ni nguvu ya kutenda 
makuu,” alisema.

Awali, Mwenyekiti wa UWT Taifa, 
Gaudencia Kabaka, aliwataka wanawake 
hao kuungana kwa pamoja kuhakikisha 
wanakamilisha dhana ya mafiga matatu 
katika sanduku la kura kwenye uchagu-
zi mkuu wa Oktoba 28, mwaka huu.

Naye, Naibu Katibu Mkuu wa CCM 
Bara, Rodrick Mpogolo, aliwataka wa-
nawake kuwa wamoja na kuzingatia 
mshikamano kama silaha ya ushindi.

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBIO za kuusaka urais wa Tan-
zania zimeendelea kushika kasi, 
wagombea kutoka vyama vya 
siasa 12 kati ya 19 vyenye usajili wa 
kudumu nchini wakichukua fomu 
ya kwenye ofisi za Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) kuomba uteuzi 
wa kuwania nafasi hiyo katika uch-
aguzi wa Oktoba 28 mwaka huu.

Jana, wagombea wawili wali-
chukua fomu NEC, akiwamo wa 
Chama cha Ukombozi wa Umma 
(CHAUMMA), Hashimu Rungwe, 
aliyesema kuwa endapo Watanza-
nia watampa ridhaa, atahakikisha 
anatoa ruzuku kwa wakulima na 
posho maalum kwa ajili ya wazee 
nchi nzima.

Akizungumza baada ya kukabi-
dhiwa fomu akiwa na mgombea 
mwenza wake, Mohammed Ma-
soud, Rungwe alisema wakulima 
watapatiwa ruzuku katika mazao 

yao kwa kuwa wanafanya kazi 
kubwa.

Rungwe alisema kuwa, akiwa 
rais, atahakikisha wazee wanapata 
posho maalum ili kutambua kwa 
vitendo mchango wao kwa taifa.

“Wazee waliitumia nchi hii, 
sasa wakishamaliza kuitumikia 
nchi hii, ndiyo tunawatupa? Hatu-
wezi kumtupa mzee, CHAUMMA 
inasema mzee atapata chakula,” 
alisema.

Mgombea huyo ambaye uch-
aguzi mkuu wa mwaka huu ni wa 
tatu kwake kuwania nafasi hiyo, 
pia alisema atahakikisha wanafun-
zi wanakula milo yote shuleni, 
hasa ubwabwa na maharage.

“Nilishawaambia watoto wata-
pata ubwabwa kwa sababu mimi 
niliposoma, chakula nilikuwa 
ninapata shule. Saa nne tu tu-
nasikia uji unanukia, tunakunywa 
na saa sita tunaitishwa chakula 
tunakula, siku nyingine ubwabwa 

Mbio za urais zashika kasi 
na nyama, siku nyingine ub-
wabwa na maharage kidogo. 
Hayo ndiyo yalikuwa maisha 
yetu ya shuleni wakati huo, 
vitu hivyo vilipotea,” alisema.

Rungwe alisema anaamini 
wanafunzi kutofanya vizuri 
darasani kunatokana na ku-
soma wakiwa na njaa, hivyo 
suluhisho ni kuwapa ubwab-
wa shuleni.

“Mimi ninaona hawa wa-
toto wetu tusikae tukawaam-
bia tu ‘mbona wewe ume-
feli?’ Mimi nitaawandalia 
ubwabwa, hela wanazo si 
wanalipa kodi? Watapata 
fedha, zitaenda kufanya kazi 
hiyo. Usiniulize hela watapata 
wapi, watapata tu hela, wa-
nazo hiyo ndiyo kazi yangu,” 
alisema.

Mbali na hilo, Rungwe ali-
sisitiza ahadi yake ya kupele-
ka Bahari ya Hindi makao 
makuu ya nchini, jijini Dodo-
ma kwa kutumia mifereji.

“Bahari siyo mfereji mkub-
wa ule kutoka kule mpaka 
huku, watu wa huku wataten-
geneza namna yao ya kwen-
da na wa kule pia wataenda, 
boti zitapita hapa zitachukua 
watu, meli zitapita zita-
chukua mizigo, hicho ni kitu 
cha kawaida,” alisema.

Alipoulizwa kuhusu wad-
hamini, mgombea huyo 
alisema ataanza kutafuta 
wadhamini alipozaliwa na 
kuzikwa Baba wa Taifa, Hay-
ati Mwalimu Julius Nyerere, 
Butiama mkoani Mara.

MGOMBEA UMD
Wakati Rungwe akimwaga 

ahadi zake hizo, mgombea 
wa UMD, Khalfan Mohamed 
Mazurui, naye jana alichukua 
fomu akiwa amefuatana na 
mgombea mwenza wake, 
Mashavu Alawi Haji, huku ak-
isema kipaumbele cha chama 
hicho ni kuleta maendeleo 
kwa wananchi na kuwafanya 
kuwa na maisha laini.

Alisema kuwa kwa sasa 
wananchi wanaishi maisha 
magumu aliyoyafananisha na 
ugali uliolala.

“Ingawa kampeni bado 
hazijaanza, lakini tuna matu-

maini makubwa kwamba hali 
itakuwa nzuri na wananchi 
watatuelewa katika zile sera 
tutakazowatangazia na matu-
maini ya kidemokrasia na 
maendeleo kwa wananchi,” 
alisema.

Mgombea huyo pia alisema 
serikali yake itaanzisha mfu-
mo mpya wa kiutawala, ak-
ibainisha kuwa nchi itakuwa 
na majimbo badala ya mikoa 
iliyopo kwa sasa.

“Lengo letu ni kuifanya 
nchi itawalike kimajimbo na 
siyo kimkoa, tutaigawanya 
nchi kwa majimbo ili tulete 
maendeleo tofauti na sasa 
kuna mikoa mikubwa sana,” 
alisema Mazurui.

Wiki iliyopita, NEC ilifun-
gua rasmi pazia uchukuaji 
fomu hizo lililoanza Ago-
sti 5 hadi 25 mwaka huu. 
Wagombea wengine walio-
jitokeza kuchukua fomu ni 
pamoja na wa Chama Cha 
Mapinduzi(CCM), Dk. John 
Magufuli, Chama cha Wakuli-
ma (AAFP), Seif Maalim Seif, 
Chama cha DP, Philipo Fum-
bo, na wa chama cha NRA, 
Leopord Mahona.

Wengine ni mgombea wa 
chama cha ACT-Wazalendo, 
Bernard Membe, chama cha 
UPDP, Twalib Kadege, mgom-
bea wa ADC, Queen Sendiga, 
mgombea wa chama cha 
SAU, Mutamwega Mgaiwa, na 
mwishoni mwa wiki iliyopita, 
mgombea wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu ali-
chukua fomu pamoja na Cha-
ma cha Demokrasia Makini 
kilichopanga kumsimamisha 
Cesilia Mmanga.

CUF, CCK, NCCR
Kwa mujibu wa ratiba iliyo-

tolewa na NEC, leo ni zamu 
ya wagombea wa Chama cha 
Wananchi (CUF), Chama Cha 
Kijamii (CCK) na NCCR-Ma-
geuzi kuchukua fomu, waki-
watangulia wagombea wa 
Chama cha National League 
for Democracy (NLD) na ADA 
TADEA watakaochukua fomu 
kesho.
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Adaiwa kumchinja 
mtoto wivu wa mapenzi 

Waziri wa Fedha, Dk. Philip Mpango (wa nne kulia), akipokea mfano wa hundi ya gawio la Sh. bilioni 9.3 kutoka kwa Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi Benki ya CRDB, Dk. Ally Laay (watatu kushoto), kutokana na uwekezaji wa serikali ndani ya benki hiyo kupitia Mfuko wa 
Uwekezaji wa DANIDA kwa kushirikiana na Serikali ya Denmark. Waziri Mpango pia alipokea jumla ya gawio la Sh. bilioni 17 kutoka Benki 
ya CRDB ikiwa ni gawio kutokana na uwekezaji wa SerikaliKkuu, taasisi na mashirika yake. Wengine ni Waziri wa TAMISEMI, Selemani Jafo 
(wanne kushoto), Waziri wa Sera, Bunge, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Jenista Mhagama (watatu kulia), Balozi wa Denmark Nchini, 
Mette Dissing-Spandet (wapili kulia), Msajili wa Hazina, Athman Mbuttuka (kulia), Makamu Mwenyekiti wa Bodi Benki ya CRDB, Prof. 
Neema Mori (kushoto) na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu, Dodoma 

 WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk. Philip 
Mpango, jana alipokea gawio la Sh. bilioni 17 
linalotokana na uwekezaji wa serikali katika 
ya Benki ya CRDB. 

Makabidhiano hayo ya hundi kifani ya 
gawio hilo yalifanyika katika Ofisi za Wiz-
ara ya Fedha Dodoma na kuhudhuriwa na 
mawaziri na viongozi mbalimbali wa taasisi 
na mashirika ya umma yenye hisa ndani ya 
benki hiyo. Dk. Mpango alipokea hundi hiyo 
kutoka kwa Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi ya CRDB, Dk. Ally Laay. 

Akizungumza katika hafla hiyo, Dk. Mpan-
go aliipongeza benki hiyo kwa kutoa gawio 
kwa serikali pamoja na kupata matokeo 
mazuri ya fedha kwa mwaka 2019 ambayo 
yamewezesha kuongezeka kwa gawio kwa 
wanahisa, ikiwamo serikali.

“Ongezeko hili la gawio ni kiashiria tosha 
kwa serikali kuwa CRDB inazidi kuimarika 
zaidi kutokana na mikakati madhubuti ya 
kibiashara iliyojiwekea na jambo linalowapa 
moyo Watanzania na wawekezaji kuwa benki 
inatoa huduma bora katika jamii,” alisema. 

Dk. Mpango alisema fedha zilizopatikana 
kupitia gawio hilo zitasaidia utekelezaji wa 
miradi ambayo serikali imeiainisha katika 
vipaumbele vya bajeti ya mwaka 2020/2021.

“Kipekee kabisa niipongeze bodi, mene-
jimenti na wafanyakazi wote wa CRDB kwa 
kazi nzuri mnayoifanya,” aliongezea Dk. 
Mpango.

Pia aliipongeza CRDB kwa matokeo ma-
zuri ya fedha iliyopata katika nusu ya kwanza 
ya mwaka huu kutokana na ongezeko la  
faida kwa asilimia 15 kufikia Sh. bilioni 70.4 
kutoka TZS bilioni 61.1 zilizoripotiwa katika 
kipindi kama hicho mwaka jana. 

Akizungumzia umuhimu wa ushiriki wa 
taasisi za fedha katika maendeleo ya taifa, 
Dk. Mpango aliipongeza CRDB kwa kupun-
guza riba katika mikopo ili kuchochea shu-
ghulia za maendeleo nchini. 

“Niwapongeze kwa kupunguza riba katika 
mikopo, hiki kimekuwa kilio cha muda mre-
fu cha serikali kwa mabenki (benki) nchini. 
Niyasihi (nizisihi) mabenki (benki) mengine 
(nyingine) kufuata nyayo hizi za benki ya 
CRDB,” alisema Dk. Mpango. 

Dk. Laay alisema gawio hilo ni sehemu ya 
faida ya Sh. bilioni 120.1 baada ya kodi am-
bayo CRDB na kampuni zake tanzu imeipata 
katika mwaka wa fedha 2019. Pia alisema  
kuwa benki hiyo itaendelea kutoa huduma 
bora ili kukidhi mahitaji ya wanahisa wake 
na wananchi kwa ujumla.

“Katika mkutano wa wanahisa uliofanyika 
kidijitali Juni, mwaka huu, wanahisa wa ben-

ki ya CRDB walipitisha kwa pamoja gawio la 
Sh. 17 kwa hisa ikiwa ni ongezeko la asilimia 
112.5, hivyo kufanya gawio la mwaka huu ku-
fikia Sh. bilioni 44.4,” alisema Dk. Laay.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB, 
Abdulmajid Nsekela, alimhakikishia Dk. 
Mpango kuwa CRDB kupitia kauli mbiu yake 
ya “Tupo Tayari” itaendelea kushirikiana na 
serikali katika kuboresha upatikanaji wa hu-
duma za kifedha. 

Alisema benki hiyo imejikita zaidi kwenye 
uwekezaji wa mifumo ya kidijitali ya kutolea 
huduma kama CRDB Wakala, SimBanking, 
SimAccount na Internet banking ambayo 
humsaidia mteja kupata huduma kwa ura-
hisi, unafuu na haraka.

Akipokea gawio kutokana na uwekezaji 
wa halmashauri za Mbinga, Lindi, Shinyanga, 
Mufindi, Chunya na Rungwe, Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mkoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI),  Selemani Jafo, alizihimiza 
halmashauri zingine nchini kuweka katika 
hisa ili kupanua wigo wa mapato. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, 
Bunge, Ajira na Vijana, Jenista Mhagama, al-
ipongeza mifuko ya jamii ya PSSSF, NSSF na 
ZSSF kwa uwekezaji ndani ya CRDB huku 
akiwataka viongozi wa mifuko hiyo kutumia 
gawio walilopata kuboresha utendaji kazi ili 
kunufaisha wanufaika wa mifuko hiyo.

Serikali yapokea bil. 17/- gawio CRDB

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

JESHI la Polisi mkoani Kagera linam-
shikilia Ayoub John (38), mvuvi katika 
kisiwa cha Chakazimbwe wilayani Muleba 
kwa tuhuma za kumuua kwa kumchinja 
mtoto wake wa kambo Aidan Greyson (3).

Kamanda wa Polisi mkoani Kagera, Rev-
ocatus Malimi, alisema jana kuwa mtoto 
huyo wa kiume anadaiwa kuuawa na baba 
yake wa kambo usiku wa kuamkia Agosti 
8, mwaka huu. 

Alisema chanzo cha mauaji hayo ni 
ugomvi baina ya John na mke wake am-
baye ni mama wa mtoto huyo, Mektirida 
Nestory (27). Kutokana na ugomvi huo, 
alisema Nestory alikimbia kwa kuhofia 
maisha yake na kumwacha mtoto ndani ya 

nyumba.
“Kulizuka ugomvi mkubwa kati ya wa-

nandoa hawa baada ya baba mwenye 
nyumba kurejea nyumbani usiku akiwa 
amelewa. Walipigana na mama akaamua 
kukimbilia kwa jirani na kumwacha mtoto 
huyo aliyemzaa na baba mwingine kabla 
ya kuolewa na mtuhumiwa. Aliporejea 
asubuhi alikuta mtoto ameuawa,” alisema.

Kamanda huyo alisema mama alikuta 
mtuhumiwa huyo akiwa amelala kitan-
dani na mtoto huyo ambaye tayari aliku-
wa amekwishamchinja, akakimbia huku 
akipiga kelele kuomba msaada kwa maji-
rani ambao walifika na kumkamata kisha 
kumpeleka polisi.

Alisema chanzo cha ugomvi huo uli-
osababisha kifo cha mtoto ni baba kum-

tuhumu mke wake kuwa ana uhusiano wa 
kimapenzi na mwanamume mwingine.

Pia alisema jeshi hilo linawasaka watu 
watatu kwa tuhuma za kuhusika na mauaji 
ya Rwegoshora Leonce (55) kwa kumpiga 
na silaha za jadi ikiwamo fimbo baada 
ya kumtuhumu kuiba mkungu wa ndizi 
wenye thamani ya shilingi 5,000 kutoka 
shamba la Nassib Abdalah, mkazi wa kijiji 
cha Kijongo wilayani Bukoba.

Alisema watuhumiwa hao baada ya kum-
piga mtu huyo, walimbeba na kumpeleka 
kwa mwenyekiti wa kitongoji cha Kakiri 
saa 5:00 usiku wa Agosti 7, mwaka huu.

Baada ya kutoka kwa mwenyekiti, alise-
ma  walimpeleka kwa mjomba wake na 
kumtelekeza huko na kesho yake alifariki 
dunia. 

Na Hellen Mwango

MFANYABIASHARA Tariq Machib-
ya (29), maarufu kama Mr Kuku, 
amefikishwa mahakamani akika-
biliwa na mashtaka saba likiwamo la 
kujihusisha na biashara ya upatu kwa 
kukubali na kukusanya Sh. bilioni 17 
kutoka kwa umma bila leseni. 

Mshtakiwa huyo ambaye ni Mku-
rugenzi wa Kampuni ya Mr Kuku 
Farmer Ltd, alisomewa mashtaka 
yake katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam ili-
yoketi chini ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi Mfawidhi Godfrey Isaya. 

Wakili wa Serikali Mwandamizi, 
Wankyo Simon, alidai kuwa Januari 
2018 mpaka Mei, mwaka huu katika 
mahali tofauti jijini Dar es Salaam, 
alijihusisha na biashara ya upatu kwa 
kukusanya fedha kutoka kwa umma. 

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa alikusan-
ya fedha hizo kwa madai ya kufanya 
ujasiriamali wa ufugaji wa kuku na 
wangepata faida ya asilimia 70 ya 
mtaji waliowekeza kwa miezi minne 
ya awali na asilimia 90 ya mtaji kwa 
miezi sita kiasi ambacho ni kikubwa 
kibiashara kuliko mtaji uliowekezwa. 

Wakili Wankyo alidai kati ya 
Januari mwaka 2018 na Mei 2020, 
maeneo tofauti jijini Dar es Salaam, 
alikubali na kupokea Sh. bilioni 17 ku-
toka kwa umma bila kuwa na leseni. 

Ilidaiwa kwamba, kati ya Aprili 26, 
mwaka 2019 na Januari mwaka 2020 
jijini Dar es Salaam, alijihusisha na 
muamala wa Sh. 6, 477,297,614.83 
kwa kuzitoa kutoka kwa akaunti 
ya Mr Kuku iliyopo benki ya CRDB 
wakati akifahamu zimetokana na 
kosa la kujihusisha na biashara ya 
upatu. 

Mshtakiwa huyo pia anadaiwa 
kwamba kati ya Januari na Machi 
30, mwaka huu, jijini Dar es Salaam, 
alitakatisha Sh. 629,249,576.36 kwa 
kuzitoa kutoka akaunti ya CRDB 
wakati akijua ziitokana na kosa la 
upatu.  Wakili Wakyo alidai kati ya 
Machi 5 na Aprili 17, mwaka huu, 
alitakatisha Sh. 1,366,718,045.46 kwa 
kuzitoa kutoka akaunti ya Mr Kuku 
Farmers Ltd, iliyopo benki ya CRDB. 

Aliongeza kuwa kati ya Januari 17 
na 30, mwaka huu, jijini Dar es Sa-
laam katika tawi la CRDB Viva Tawar, 
Kinondoni, Dar es Salaam, alitakati-
sha Dola 107,893.73 kw akuzitoa oa 
na kuziingiza katika akaunti ya Mr 
Kuku  wakati akijua zilitokana na 
biashara ya upatu. 

Wankyo alidai kati ya Machi 3 
hadi 30, mwaka 2020 benki ya CRDB 
Water Front, Machibya alijihusisha 
na muamala wa dola 146, 300 na 
kuziingiza katika akauti ya Mr Kuku 
Farmers Ltd wakati akijua fedha hizo 
zilitokana na upatu. 

Baada ya kusomewa mashtaka 
hayo, Wakili Wankyo alidai, upelelezi 
wa kesi hiyo bado haujakamilika 
na kesi iliahirishwa hadi Agosti 24, 
mwaka huu.  Mshtakiwa alipelekwa 
rumande kwa kuwa mashtaka ya 
utakatishaji hayana dhamana. 

Ashtakiwa 
kukusanya 
bilioni 17/- 
bila leseni
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Mafundi wa CCECC, wakiendelea na upanuzi wa barabara katika makutano ya barabara ya Morogoro na Sam Nujoma, eneo la 
Ubungo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MARIAM MAGILI 

Gavana BoT
aitaka TADB 
kuinua 
wakulima

Waziri Mkuu aipongeza TTCL
mfumo wa uhakiki pembejeo 
Na Mwandishi Wetu, SIMIYU

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amefurahishwa na mfumo maalum wa 
kuhakiki pembejeo za wakulima unao-
julikana kama ‘T-Hakiki’ uliozinduliwa 
hivi karibuni na Shirika la Mawasiliano 
Tanzania (TTCL) kuwasaidia wakulima 
kutambua ubora wa pembejeo kabla ya 
kuzitumia.

Waziri Mkuu alivutiwa na mfumo huo 
alipotembelea banda la TTCL kwenye 
maonyesho ya Nanenane Kitaifa ali-
yoyafunga rasmi juzi katika Viwanja vya 
Nyakabindi Mkoa wa Simiyu. 

Alisema mfumo huo ni mzuri endapo 
utatumika vizuri kwa wakulima na un-
aweza kuwasaidia kupambana na pem-
bejeo feki.

Akitoa maelezo kwa Waziri Mkuu, 
Mkurugenzi Mkuu wa TTCL Corporation, 

Waziri Kindamba, alisema mfumo huo 
umetokana na ubunifu wa TTCL, Taasisi 
ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanza-
nia (TOSCI) pamoja na Taasisi ya Utafiti 
wa Viuatilifu Ukanda wa Tropiki (TPRI/
TAPHPA), wakilenga kumsaidia mkuli-
ma kutambua pembejeo feki, zikiwamo 
dawa, mbegu na mbolea wanazotumia.

Mkurugenzi Kindamba alisema ubuni-
fu huo umeenda sambamba na malengo 
ya Rais John Magufuli katika kuleta map-
induzi kwenye sekta ya kilimo. 

“Uuzaji wa pembejeo bandia za kilimo 
una athari kubwa kiuchumi na kijamii. 
Kwa sasa, huduma hii itamsaidia mkuli-
ma kufahamu matumizi sahihi ya pembe-
jeo hizo kupitia simu ya mkononi.

“T-Hakiki ni mfumo wa njia ya SMS 
ambapo mkulima atatakiwa kubofya 
*148*52# na kuingiza namba ya siri ili-
yopo kwenye vifungashio vya mbegu, 

mbolea au kwenye chupa za vifungashio 
vya mbegu, mbolea au kwenye chupa za 
viuatilifu ili kuthibitisha uhalisi wa pem-
bejeo,” alifafanua.

Katika hatua nyingine, TTCL imeibuka 
mshindi wa kwanza katika kipengele cha 
watoa huduma za mawasiliano nchini 
huku ikishika nafasi ya tatu katika kuwa-
saka washindi wa jumla wa maonyesho 
ya Nanenane Kitaifa mwaka huu na ku-
kabidhiwa vikombe vya ushindi huo juzi 
kwenye sherehe za kuhitimisha maonye-
sho hayo.

TTCL ilikabidhiwa kikombe cha mshin-
di wa kwanza katika kipengele cha watoa 
huduma za mawasiliano nchini na Waziri 
Mkuu Majaliwa huku kile cha ushindi wa 
tatu wa jumla ikikabidhiwa na Waziri wa 
Kilimo, Japhet Hasunga, kwenye hafla za 
ufungaji wa maonyesho hayo.

Na Mwandishi Wetu, BARIADI

GAVANA wa Benki Kuu Tanzania 
(BoT), Prof. Florens Luoga, ame-
pongeza utendaji kazi wa Benki 
ya Maendeleo ya Kilimo Tanza-
nia (TADB), na kuitaka kuongeza 
kasi ya kuendeleza na kuwainua 
wakulima, wafugaji na wavuvi 
wadogo kwa kushirikiana na benki 
washirika.

“TADB mpewa dhamana kubwa 
ya kusimamia mageuzi katika 
sekta ya kilimo  nchini. Mna-
fanya kazi nzuri ya kuwawezesha 
wakulima wadogo kuongeza uzal-
ishaji wa mazao,” alisema Prof.  
Luoga.

Akizungumza kwenye maonye-
sho ya Nanenane ambayo kitaifa 
yalifanyika  katika viwanja vya 
Nyakabindi mkoani Simiyu, Prof. 
Luoga alipongeza pia ushirikiano 
unaofanywa na TADB na benki 
na taasisi zingine za kibiashara 
kuinua sekta ya kilimo.

“Kama benki pekee ya serikali, 
mna kazi kubwa ya kuinua sekta 
ya kilimo na uchumi kwa ujumla 
wake kwa kuwasaidia wakulima 
kufanya miradi yenye tija kwa 
taifa na maendeleo yake,” alisema 
Gavana Prof. Luoga.

Alionyesha pia kufurahishwa 
kwake na benki na taasisi mbal-
imbali za kifedha kwenye mao-
nyesho hayo kwani ndiyo eneo 
ambalo wadau wakubwa kwenye 
sekta za kilimo, mifugo na uvuvi 
wanapatikana.

Meneja wa TADB wa Kanda ya 
Ziwa, Mike Granta, ambaye alim-
wakilisha Mkurugenzi Mtendaji wa 
benki hiyo, Japhet Justine, alise-
ma  benki imeshajipanga vizuri 
kuziinua sekta za kilimo, ufugaji 
na uvuvi.

“Uwapo wetu  hapa tumeweza 
kutibu kiu kubwa ya wakulima, 
wafugaji na wavuvi kwani 
wameweza kujifunza namna gani 
TADB inashirikiana nao katika 
kuziinua sekta husika na kutoa 
mchango katika sekta ya viwan-
da,” alisema.

Alishukuru pia utayari wa BoT 
kutoa wataalamu watakaoshiriki-
ana na TADB kuandaa na kusima-
mia miradi mbalimbali ya kilimo 
pamoja usaidizi wowote ambao 
utahitajika na benki katika maen-
deleo ya sekta ya kilimo.

Ezekiel Maduhu, mkulima wa 
mdogo wa pamba kutoka Wilaya 
ya Kwimba mkoani Mwanza, 
aliipongeza TADB kwa kufu-
fua vyama vya ushirika kwani 
amevielezea kama mkombozi 
katika shughuli zake za kilimo.

“Nilikuja kujifunza na kujionea 
bidhaa na pembejeo za kilimo, 
lakini nimefaidika kujifunza zaidi 
jinsi TADB inavyofanya kazi. Ni 
matumaini yangu endapo wakuli-
ma wengi wataamuka kuitumia 
vizuri Benki ya Kilimo basi watai-
nuka haraka,” alisema.

Na Frank Kaundula, MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro, Loata 
Ole Sanare, jana alihudhuria ibada 
maalum ya kuwaombea watu wali-
opoteza maisha katika ajali ya moto 
baada ya lori la mafuta kulipuka, Agosti 
10, mwaka jana.

Ibada hiyo ilihudhuriwa na viongozi 
wa dini, serikali na wananchi wa mkoa 
huo wa Morogoro.

Ajali hiyo ilisababisha vifo vya watu 
115 ambao walizikwa katika makaburi 
ya pamoja na majeruhi 21.

Mkuu huyo wa Mkoa alisema kuwa 
kwa sasa serikali ya mkoa inafanyia 
kazi maombi ya wadau mbalimbali ya 
kutaka kujengwa njia ya mchepuko 
kwa ajili ya magari yanayobea mafuta, 

kemikali na sumu.
“Ni kweli kuwapo kwa njia ya 

mchepuko kwa ajili ya magari makub-
wa yanayobeba mafuta kemikali na 
sumu itakayopita nje ya mji, itasaidia 
kupunguza ajali zisizo za lazima, lakini 
kuna changamoto ya tabia ya watu ku-
fuata barabara ilipo bila kujali athari 
zitakazo jiokeza,” alisema Sanare.

Kadhalika alisema, mamlaka husika 
zinapaswa kuwajengea uwezo ma-
dereva wanaosafirisha mafuta umbali 
mrefu ili wawe na tahadahari ya ajali 
na kuimarishwa kwa utaratibu wa ku-
tumia madereva wawili ili kusaidiana 
kipindi mmoja anapochoka.

Alisema, licha ya kuwapo kwa she-
ria inayowataka wamiliki wa magari 
makubwa yanayosafiri umbali mrefu 

kuwapo na madereva wawili, bado baa-
dhi ya wamiliki wanakiuka sheria hiyo 
na kuwafanya madereva hao kuchoka 
wakiwa safarini na kusababisha ajali.

Mohamed Salum, mmoja wa maje-
ruhi katika ajali hiyo, alisema anam-
shukuru Mungu kupona katika ajali 
hiyo pamoja na wataalamu wa afya ku-
toka Hospitali ya Mkoa wa Morogoro na 
Hospitali ya Taifa ya Mhimbili.

“Namshukuru sana Mungu kupona 
katika ile ajali, lakini namshukuru Rais 
wetu John Magufuli kwa kuboresha 
huduma za afya na kusaidia madaktari 
hasa katika hospitali ya mkoa wa Mo-
rogoro na Hospitali ya Taifa ya Muhim-
bili wametusaidia sana na wametuhu-
dumia vizuri,” alisema Mohamed.

Waliofariki ajali ya lori 
la mafuta wakumbukwa
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Na Mary Geofrey 

JAMII imetakiwa kulipa kipaumbele suala la 
usafi wa mazingira ili kuepuka madhara yato-
kanayo na uchafu kama magonjwa ya kuam-
bukiza.

Wito huo ulitolewa mwishoni mwa wiki na 
Ofisa Afya wa Mkoa wa Dar es Salaam, En-
ezaeli Ayo, katika hafla ya makabidhiano ya 
vyoo vilivyojengwa na Kampuni ya LIXIL wa-
naotengeneza vyoo vya SATO kupitia kampeni 
ya ‘Usichukulie poa, nyumba ni choo’, katika 
Shule ya Msingi Bombambili wilayani Ilala.

Alisema serikali inafanya jitihada mbalim-
bali kuhakikisha mazingira salama kwa jamii 
na wananchi wana wajibu mkubwa wa ku-
hakikisha suala hilo linafanikiwa.

“Pamoja na kwamba ugonjwa wa COVID-19 
umepungua nchini ila tunashauriwa kupitia 

waraka wa afya kwa shule kwamba tunapaswa 
tuendelee kuweka mazingira salama kwa wa-
nafunzi wanapokuwa shuleni,” alisema Ayo.

Alieleza kuwa, choo ni sehemu ya mazingira 
bora ya afya inayotajwa kama sababu moja 
wapo inayochangia maendeleo ya ufaulu wa 
wanafunzi nchini.

“Serikali itaendelea kushirikiana na SATO 
katika kutangaza huduma wanazotoa za vyoo 
salama vinavyoweza kutumiwa na yoyote na 
vinavyopatikana kwa gharama nafuu,” alise-
ma.

Naye Mtendaji Mkuu wa SATO, Justin 
Mbowe, alisema lengo la taasisi hiyo ni kue-
ndelea kusaidia taasisi na kaya zote kuwa na 
miundombinu salama ya vyoo.

“Mwanzoni mwa mwaka huu tulichangia 
vyoo 80,000 kupitia Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia Wazee na Watoto kwa ajili 

ya kuboresha shule na taasisi mbalimbali kwa 
lengo la kuendelea kuboresha vyoo vya shule 
ili kusaidia juhudi za serikali za kuwa na elimu 
bora,” alisema Mbowe.

Naye Mwalimu Mkuu Msaidizi wa Shule ya 
Msingi Bombambili, Defrosa Denis, aliishuk-
uru serikali kwa kuendelea kuwatafutia wad-
hamini ili kuendelea kumaliza changamoto 
zinazoikabili.

Aliishukuru SATO kwa kuwajengea vyoo 
salama, vinavyotumia maji kidogo, visivyotoa 
harufu na ambavyo jamii inayoendelea itap-
enda kuvitumia kwa sababu ya urahisi wake 
na vyenye gharama nafuu.

Aliiomba kampuni hiyo kuendelea kutoa 
misaada kwa sababu bado wanahitaji matun-
du ya vyoo 91 ili kukidhi idadi ya wanafunzi na 
walimu wa shule hiyo.

TCB 
yasisitiza 
ubora 
kahawa

Shule yakabidhiwa vyoo 
kuepuka magonjwa

Na Renatha Msungu, 
SIMIYU

BODI ya Kahawa Tan-
zania (TCB), imetoa wito 
kwa wakulima nchini 
kuhakikisha kahawa yao 
inaongezwa thamani, ili 
kupata faida kutokana na 
zao hilo.

Mkurugenzi wa Maen-
deleo ya Kahawa wa TCB, 
Kajiru Kisenge, alitoa rai 
hiyo wakati wa maonye-
sho ya Siku ya Wakulima, 
maarufu Nanenane mkoa-
ni Simiyu.

Alisema ujumbe wao 
katika maonyesho hayo 
ni kusisitiza wakulima 
wawe na viwanda vidogo 
vya kusindika kahawa 
kwa ubora unaotakiwa, ili 
kuongeza thamani.

“Wakifanya hivi, wa-
takuwa wanaongeza 
thamani ya kahawa, jam-
bo ambalo litaongeza bei 
na kuwanufaisha zaidi,” 
alisema.

Alisema wametumia 
maonyesho hayo kuwaha-
masisha wakulima namna 
ya kuzalisha kahawa bora 
yenye viwango vinavyo-
takiwa.

Mkurugenzi huyo 
alisema TCB pia ilitumia 
maonyesho hayo kuhama-
sisha kuhusu unywaji wa 
kahawa kwa wingi nchini, 
namna ya kutengeneza 
kinywaji hicho na faida 
zake mwilini.

“Watu wengi wana tas-
wira potofu kuwa kahawa 
ina madhara mwilini, 
lakini ni kinywaji kizuri 
ambacho huchangamsha 
mwili,” alisema.

Katika banda lake, bodi 
hiyo ilitoa fursa kwa 
wananchi kuonja kinywaji 
hicho na kuwaelekeza 
namna ya kukiandaa.

Mmoja wa wananchi 
waliotembelea banda hilo, 
Isaac Chenge, aliipongeza 
bodi hiyo kwa kutoa 
elimu hiyo kwa wananchi 
kwa kuwa wengi walid-
hani kahawa ina madhara 
mwilini.

“Mimi binafsi nilikuwa 
ninaogopa sana kunywa 
kahawa, lakini baada ya 
maelezo ya leo (juzi), 
nitaanza kutumia kahawa, 
ninaipenda sana harufu 
yake lakini nilikuwa 
ninaogopa kuinywa kuto-
kana na hofu kwamba ina 
madhara,” alisema.

Wafanyakazi wa Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA), wakifurahia kombe, baada ya kuibuka mshindi wa pili wa kundi la vyuo 
vikuu,  wakati wa kilele cha maonyesho ya wakulima Nanenane, katika viwanja vya Nyakabindi, mkoani Simiyu, juzi. PICHA: HAPPY SEVERINE

Na Mwandishi Wetu

WATOTO 580,000 wenye umri chini ya mi-
aka mitano, wanatarajiwa kusajiliwa na ku-
pewa vyeti za kuzaliwa na Wakala wa Usajili, 
Ufilisi na Udhamini (RITA), ndani ya miezi 
miwili katika mikoa ya Tanga na Kilimanjaro.

Uzinduzi wa utekelezaji wa Mpango 
Mkakati wa Kisasa wa Usajili wa watoto chini 
ya miaka mitano, ulizinduliwa jana mkoani 
Kilimanjaro na Waziri wa Katiba na Sheria, 
Mwigulu Nchemba, ukiwa na lengo la kuan-
zisha Mfumo wa kusajili watoto wanaozaliwa 
kila mwezi na kusajili watoto wote walio 
chini ya miaka mitano katika mikoa hiyo.

Mpango huo umeanzishwa katika vituo vy-
ote vya afya nchini zaidi ya 1,070 vya usajili 
ambavyo vinatoa huduma za afya ya uzazi na 
watoto tofauti na awali huduma hiyo ilikuwa 

ikipatikana ofisi za wilaya.
Akizungumza wakati wa uzinduzi huo, 

Kaimu Mkurugenzi Mkuu na Ofisa Mkuu wa 
Usajili wa RITA, Emmy Hudson, alisema mfu-
mo huo mpya utaharakisha utoaji huduma 
na kuifikia jamii yote nchini.

“Mfumo huu utarahisisha familia kuwez-
esha watoto wao kupata haki ya vyeti vya 
kuzaliwa baada ya kuwezeshwa na Shirika 
la Watoto la Umoja wa Mataifa (UNICEF) , 
Serikali ya Canada na Kampuni ya Simu za 
mkononi  Tigo,” alisema Hudson.

 Alisema kupitia mfumo huo unaotambu-
lika kama, ‘hatua moja, eneo moja’ utawez-
esha mfumo wa kibunifu wa kukusanya tak-
wimu.

Hudson alisema serikali imekuwa 
ikitekeleza mpango huo tangu mwaka 2013 
kwa kushirikiana na wadau wake UNICEF, 

Serikali ya Canada na Tigo.
Alisema mpango huo wameanzishwa 

katika mikoa ya Tanga na Kilimanjaro na 
utaendelea katika mikoa ya Ruvuma, Moro-
goro, Pwani, Singida, Dodoma, Mara, Simiyu, 
Lindi, Mtwara, Geita, Shinyanga, Mbeya, 
Songwe, Mwanza, Iringa na Njombe ambako 
wanatarajia kuwafikia watoto wenye umri 
chini ya miaka mitano milioni 4.6.

Pia, alisema mfumo huo utawezesha 
kuongeza idadi ya Watanzania bara wanao-
miliki vyeti kutoka asilimia 13 hadi asilimia 
50 kwa kipindi cha miaka saba.

Kwa upande wake, Waziri Mwakilishi na 
Mkurugenzi kutoka Ubalozi wa Canada, 
Gwen Walmsley, alisema Canada inaisaidia 
Tanzania kwa mpango huo wa vizazi na kutoa 
Dola za Canada milioni 30.6 kwa utekelezaji 
katika mikoa 26 ya Tanzania Bara.

Watoto 580,000 kupata 
vyeti vya kuzaliwa
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MAONI & UCHAMBUZI

KWA miaka kadhaa mfululizo wa maonyesho ya Nanenane yame-
kuwa yakifanyika kitaifa wilayani Bariadi mkoani Simiyu.

Kwa mara nyingine, mwaka huu maonyesho hayo yamefanyika 
mkoani humo katika viwanja vya Nyakabindi wilayani humo.

Maonyesho ya mwaka huu yameonyesha kuwavuta wadau wengi 
wa sekta za kilimo, mifugo, uvuvi pamoja na wengine kutoka nje ya 
sekta hizo; kwa maana ya kushiriki kikamilifu kwa njia mbalimbali 
zikiwamo kutoa huduma na kutembelea kwa lengo la kujifunza.

Wakati wote tangu kufunguliwa rasmi mapema mwezi huu, idadi 
kubwa ya wananchi na wadau kwa ujumla imejitokeza kwenye vi-
wanja hivyo kwa ajili ya kuona bidhaa zinazozalishwa na wakulima, 
wafugaji na wavuvi. Mbali na kuziona bidhaa hizo, lakini jamii imejio-
nea teknolojia mbalimbali za kisasa zinazotumika katika uzalishaji wa 
bidhaa bora.

Watafiti na wataalamu mbalimbali wa sekta hizo wametumia muda 
wao kuelezea bidhaa wanazozizalisha pamoja na kuelimisha teknolo-
jia za kisasa zinazotumika katika uzalishaji huo kwa lengo la kuongeza 
kiwango cha uzalishaji wa bidhaa zenya ubora.

Kadhalika, katika kipindi chote cha maonyesho hayo ambayo ya-
natarajiwa kumalizika leo baada ya kuongezewa siku mbili, taasisi za 
umma, wakala, wizara na taasisi binafsi, zimeshiriki kwa kutoa hudu-
ma za shughuli zao sambamba na kutoa elimu kwa umma.

Vile vile, viongozi wa kitaifa walitembelea maonyesho hayo waki-
wamo Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan; Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa; mawaziri, makatibu wakuu, wakuu wa mikoa, makatibu ta-
wala kwa kutaja baadhi.

Ushauri uliotolewa na viongozi hao ulijikita katika kuwahimiza na 
kuwahamasisha wazalishaji wa bidhaa za kilimo, mifugo na uvuvi 
kuzalisha bidhaa zenye ubora kwa kutumia teknolojia ya kisasa kwa 
lengo la kukidhi viwango na kupata soko la uhakika la ndani na nje 
ya nchi.

Kwa upande mwingine taasisi rasmi za kifedha zikiwamo benki, 
zimeshauriwa kuwawezesha wazalishaji wa bidhaa hizo kwa kuwa-
kopesha mikopo ya uhakika ili kukidhi matarajio yao.

Wajasiriamali hao nao wameshauriwa kuzitumia taasisi rasmi za 
kifedha kukopa kwa ajili ya kuwaepuka wakopeshaji waliotapakaa 
mitaani, ambao wanakopesha kwa masharti magumu, zikiwamo riba 
kubwa, ambazo zimewaumiza wajasiriamali wengi kwa kujikuta wa-
nafilisika kutokana na riba kubwa zisizoeleweka.

Kama ni darasa, hakika wazalishaji wa bidhaa za kilimo, mifugo na 
uvuvi watakuwa wameelimika kwa kiasi kikubwa na vya kutosha ku-
tokana ushauri na maelekezo yaliyotolewa na viongozi wa serikali na 
taasisi waliotembelea maonyesho hayo.

Suala lingine la msingi ni kwa wazalishaji kuzingatia ushauri ulioku-
wa ukitolewa na watafiti wa taasisi za utafiti zilizoshiriki. Kwa mfano, 
matumizi ya  mbegu za kisasa zilizofanyiwa utafiti ambazo zina uwezo 
wa kutoa mazao mengi na yanayokidhi ubora.

Ushauri wetu kwa wazalishaji wa bidhaa hizo hususan wadogo na 
wa kati ni kuwa pamoja na kutakiwa kuzalisha kisasa, wahakikishe 
wanachangamkia fursa ya kwenda kukopa kwenye taasisi rasmi, am-
bazo mikopo yao ni ya uhakika na isiyo ya kinyonyaji.

Kwa upande wa taasisi za fedha, zihakikishe zinaweka utaratibu 
mzuri wa kuwakopesha wajasiriamali hao bila urasimu, kwa kuwa ni 
watu muhimu katika ukuaji uchumi wa taifa letu pamoja na maende-
leo ya viwanda.

Tunaishauri serikali iendelee kuyaboresha maonyesho ya 
Nanenane ili yashirikishe idadi kubwa ya wakulima, wafugaji na wa-
vuvi na kuwapatia ujuzi, uzoefu na teknolojia ya kuzalisha bidhaa kwa 
njia ya kisasa.

Na Sabato 
Kasika

TEKNOLOJIA ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA), kwa sasa 
ni moja ya kigezo  kinachotumi-
ka kutathmini ubora wa shule za 
sekondari, lengo likiwa ni kuha-
masisha utumiaji wa teknolojia 
hiyo shuleni.

Kwa maana hiyo, suala la ku-
tumia TEHAMA ni muhimu, hasa 
kwa shule ambazo walimu wake 
wamepata mafunzo ya jinsi ya 
kutumia teknolojia hiyo kwa 
manufaa ya wanafunzi.

TEHAMA pia haiishii kwenye 
shule tu bali inatajwa kuwa na 
mchango mkubwa katika uku-
aji na uendelezaji wa shughuli 
mbalimbali, na hutumika katika 
maeneo mengi yakiwamo ya kib-
iashara.

Hivyo kutokana na ukuaji wa 
teknolojia na kuongezeka kwa 
matumizi ya simu za mkononi 
na mitandao ya kijamii, imeku-
wa ni rahisi watu kuwasiliana na 
hata kufanikisha shughuli zao za 
kila siku.

Kwa mfano, kutokana na uku-
aji wa teknolojia wafanyabiasha-
ra wengi wanatafuta masoko 
kupitia teknolojia ya ma-
wasiliano kama vile mitandao ya 
kijamii ikiwamo whatsup, face-
book na instagram.

Mfanyabiashara anapotumia 
njia hiyo, anaweza kuuza bid-
haa au huduma mtandaoni kwa 
kuweka bidhaa zake pamoja na 
taarifa zote muhimu kama bei, 
mawasiliano na namna gani 
mteja anaweza kuipata.

Hivyo, kutokana na umuhimu 
huo wa TEHAMA, wanawake 
wanaofanya biashara nje ya mi-
kapa ya Tanzania, wanahimizwa 

kuitumia ili wawafikie wateja 
wengi kirahisi na tena kwa muda 
mfupi.

Huo ni ushauri wa Mhadhiri 
wa Chuo cha Elimu ya Biashara 
(CBE), Mariam Tambwe, kwa 
wanawake hao wakati akitoa 
mafunzo ya siku tano ya kuwa-
jengea uwezo yaliyoandaliwa 
na Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP).

TEHAMA pia inatajwa kutu-
mika katika utunzaji wa kumbu-
kumbu, ambao kwa ujumla wake 
ni kwamba unamsaidia mtu 
kuona mwenendo wa biashara 
yake na kulipia malipo mbalim-
bali ikiwamo kodi ya mapato ya 
serikali.

Ukuaji wa teknolojia umerahi-
sisha utunzaji wa kumbukumbu 
za biashara, kwa kuwa unaweza 
kufanyika kupitia mfumo maal-
umu wa kidigitali, ambao unam-
saidia mtu kutunza kumbukum-
bu za biashara yake kwa haraka 
na kiurahisi.

Kwa mujibu wa mhadhiri 
huyo, kupitia teknolojia hiyo 
mtu anaweza kupata elimu ya 
biashara kwa kujifunza mambo 
mengi yahusuyo biashara in-
gawa kuna changamoto kadhaa 
ikiwa ujuzi mdogo wa matumizi 
ya teknolojia hiyo.

Aidha, suala la matumizi ma-
baya ya teknolojia nalo linatajwa 
kuchangia upotevu wa muda, 
kutoelewa lugha ya Kiingereza 
nalo ni tatizo lingine kwa baadhi 
ya watu hali ambayo inasababi-
sha wakwepe kuitumia.

Bila kuzingatia ubunifu kwa 
kutumia TEHAMA, wanaweza 
kukwama katika biashara zao, 

kwa vile anasema, baadhi ya 
wanawake hutumia mitandao 
kujianika kwa mambo yasiyofaa 
badala ya kutangaza shughuli 
zao.

Wote hao wanapaswa kutam-
bua kuwa teknolojia hiyo ni 
mkombozi kwa wale wanaoitu-
mia inavyotakiwa, hivyo wafan-
yabiashara wanaotaka kupata 
mafanikio ni muhimu wachukue 
hatua za kuitumia kwa usahihi.

Msisitizo zaidi ni kwamba, ka-
tika karne hii, TEHAMA haikwe-
peki, hivyo kinachotakiwa ni kila 
mwanamke kwenda na wakati 
kama anavyobainisha Ofisa Pro-
gramu Msaidizi Idara ya Habari 
TGNP, Jackson Malangalila.

Anaweka wazi kuwa mitandao 
ya kijamii inatumiwa na wafan-
yabiashara kubadilishana mawa-
zo, uzoefu na mambo mengine 
ya muhimu, kwa ajili ya maende-
leo ya shughuli zao za kila siku.

Anakariri taarifa za Mamlaka 
ya Mawasiliano (TCRA) kwamba, 
asilimia 25 ya Watanzania, wana-
tumia mitandao ya kijamii kama 
jukwaa la kuwaunganisha katika 
shughuli zao mbalimbali.

Hivyo wanawake waliopata 
mafunzo hawana budi kwenda 
na wakati, huku TGNP ikiweka 
milango wazi kwa ajili ya ku-
wafundisha jinsi ya kufungua 
barua pepe na namna ya ku-
tumia mitandao ya kijamii.

Kwa kutumia teknolojia hiyo 
wanawake hao watanufaika na 
mambo mbalimbali ikiwamo 
kuboresha huduma kwa wateja, 
kudhibiti gharama na kuleta ma-
badiliko katika biashara na soko 
kwa ujumla.

 Muungwana Lazima Nilonge

Wakulima, wafugaji, 
wavuvi  dhihirisheni 

mliyojifunza Nanenane

TEHAMA sasa ni 
wajibu, haikwepeki
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Na Waandishi Maalum

FERDINAND Kamuntu Ruhinda, 
Mwandishi wa Habari, Mshauri na 
Mwanastratejia wa Siasa, Mhariri na 
Balozi wa Tanzania katika nchi za 
Canada na China, alikuwa rafiki wa 
karibu wa Hayati Benjamin Mkapa, 
Rais wa Tatu wa Tanzania, aliye-
fariki dunia Julai 23, mwaka huu na 
kuzikwa Julai 29 kijijini kwao Lupa-
so, Mtwara. Baada ya mazishi, Mzee 
Ruhinda, aliamua kutoa ushuhuda, 
hadharani, kuhusu rafiki yake wa 
zaidi ya miaka 50. Hii ni sehemu ya 
kwanza ya ushuhuda huo unaotole-
wa katika sehemu tatu.

“Nimewaombeni mje kunisikiliza. 
Mnisaidie. Nataka kutoa ushuhuda, 
hadharani, kuhusu Benjamin Mka-
pa, rafiki yangu, ndugu yangu.” Hayo 
ndiyo yalikuwa maneno ya ufunguzi 
ya Balozi Mzee Ferdinand Ruhinda 
katika mazungumzo yake wiki iliyo-
pita na waandishi wa habari watatu 
waandamizi.

“Kifo chake kimenisikitisha na 
kunihuzunisha sana. Sina maneno 
sahihi na mwafaka kuelezea huzuni 
na masikitisho yangu. I will miss 
him. I will miss him very much. 
Tulikuwa familia. Nilipopata mata-
tizo ya kuugua, alinisaidia sana. Bi-
nafsi, kwa kweli amenisaidia mno, 
na mambo mengine siwezi hata 
kuyasema hadharani. Sitaki kujenga 
tahayari watu wengine. Sikuweza 
kushiriki kimwili katika msiba, laki-
ni baada tu ya msiba kutokea nime-
zungumza na mke wake,” anasema 
Balozi Ruhinda na kuongeza: 

“Siku moja kabla ya kifo chake, 
Ben alikuja kuniona, kama ambavyo 
ilikuwa kawaida yake ya kuja kun-
iona. Alikuwa na utaratibu wa kuja 
kunijulia hali kila wiki hapa nyum-
bani. Alikaa hapo mlipokaa nyie. 
Hakukaa sana. Alikuja kunieleza 
yaliyokuwa yamejiri katika Mkutano 
Mkuu wa CCM kule Dodoma. Aka-
niambia pia wakati yuko Dodoma 
alikuwa ameshiriki mazishi ya Mzee 
wetu, Job Lusinde. Kama nilivyose-
ma, zamu hii hakukaa muda mrefu, 
kama ilivyokuwa kawaida yake.” 

Anasimulia zaidi Mzee Ruhinda: 
“Kwa kweli, ni kama vile alikuja ku-

niaga. Sikujua kama sitamwona wala 
kuzungumza naye tena. Aliniambia 
hajisikii vizuri, anaumwa. Nami nil-
imwona hali yake, nikamshauri tusi-
kae sana kwenye mazungumzo, bali 
aende hospitali kujipima afya yake,” 
alisimulia Mzee Ruhinda na kukaa 
kimya kwa dakika tatu hivi, akijari-
bu kudhibiti na kutuliza hisia zake.

Tangu kutokea msiba, Ijumaa ya 
Julai 23, mwaka huu, 2020, masiki-
tiko na huzuni ya kifo cha Ben, 
ndivyo vilimfanya Mzee Ruhinda 
kwanza akae kimya, aomboleze kifo 
cha rafiki na ndugu yake, na kusub-
iri mazishi yafanyike kabla ya kutoa 
ushuhuda wake. “Sikutaka kushiriki 
kwenye kneejerk reactions (kauli za 
hapo kwa hapo na kukurupuka).”

Hakuna shaka kuwa Rais wa Tatu 
wa Tanzania, Mzee Benjamin Wil-
liam Mkapa, katika maisha yake 
marefu, na utumishi wake wa kutu-
kuta, na wenye shughuli nyingi za 
umma, alikuwa na marafiki wengi. 
Wengine wa miaka mingi, tokea 
shule, kama vile akina Mzee John 
Kambona na Mzee Philip Magani, 
ambao alisoma nao Ndanda na wote 
bado wanaishi.

Hata hivyo, pengine, hakuna mtu 
alikuwa rafiki wa karibu zaidi (Wa-
haya wanasema fanfe – yaani marafi-
ki wa kufa pamoja), na aliyeamini 
naye, kuliko Ferdinand Kamuntu 
Ruhinda, mtumishi mwingine wa 
kutukuka na wa miaka mingi wa 
umma.

“Nilikutana na Benjamin Mkapa 
kwa mara ya kwanza, mwaka 1966, 
miaka 54 iliyopita, tukiwa bado vi-
jana. Tokea wakati huo, tumekuwa 
marafiki. Tuliaminiana sana. Nad-
hani sitakosea kusema kuwa tokea 
nijuane naye, haikupata kupita wiki 
mbili bila kukutana naye, ana kwa 
ana, ama kuzungumza naye kwa 
simu, ama kwa mawasiliano ya aina 
nyingine. Na msinielewe vibaya, 
Ben alikuwa na marafiki wengi, na 
wa karibu, siyo mimi peke yangu,” 
anasema Balozi Ruhinda.

Anaongeza: “Tulikutana katika 
mazingira ya kazi na tukawa marafiki 
wa kikazi na nje ya kazi. Wakati huo 
mimi nimeajiriwa kama mwandishi 
wa habari katika chumba cha habari 

cha Tanganyika Broadcasting Cor-
poration (TBC), wakati huo.” 

“Yeye, Ben alikuwa anakuja ku-
soma habari za Kiingereza, wakati 
wa muda wake nje ya kazi. Mimi ni-
likuwa mmoja wa watu waliokuwa 
wanatayarisha habari. Aliipenda 
kazi yangu na urafiki wetu ulianzia 
hapo. Nimemfahamu kwa muda 
mrefu sana, zaidi ya miaka 50. Kwa 
kweli, uhusiano wetu ulikuwa zaidi 
ya urafiki. Tulikuwa ndugu.”

Mzee Ruhinda anakiri kuwa ni 
vigumu kueleza, kwa ufasaha, nini 
hasa lililowavuta yeye na Mzee Mka-
pa kuwa marafiki kiasi hicho. 

“Tulikuwa watu tofauti sana 
mwanzoni. Sote tukitokea pande 
mbili tofauti kabisa za nchi… pem-
bezoni mwa nchi. Mmoja akitokea 
Kaskazini Magharibi kabisa na 
mwingine Kusini kabisa mwa nchi 
yetu. Mmoja anatokea Mto Ruvuma 
na mwingine akitokea Mto Kagera. 
Tuliunganishwa hasa na haiba zetu 
za kimaisha na kisiasa.”

Anafafanua zaidi: “Mwaka mmoja 
tu, baada ya kuwa nimejuana naye, 
nilijiunga na Gazeti la Nationalist 
lililokuwa linachapishwa pamoja 
na Gazeti la Kiswahili la Uhuru, am-
bako yeye alikuwa Mhariri Mtendaji. 
Nikafanya kazi chini yake, kwanza 
nikiwa Msanifu Habari (Sub-Editor), 
na baadaye kama Mhariri wa Habari 
(News Editor).”

“Utaona kuwa urafiki wetu ulian-
zia kwenye shughuli za uandishi wa 
habari. Urafiki wetu pia ulikuwa wa 
kisiasa. Kama mnavyojua nyie, uan-
dishi wa habari hauna tofauti kub-
wa na siasa. Baadaye, mwenzangu 
akaingia moja kwa moja kwenye sia-
sa. Mimi nikabakia kwenye uandishi 
wa habari, lakini urafiki wetu uka-
bakia pale pale na kuzidi kukomaa,” 
anasema Mzee Ruhinda.

Kwa sababu ya haiba na tabia yake 
kuu ya kukataa kusijifu, wala ku-
jitukuza, Mzee Ruhinda anakomea 
hapo kusimulia maisha yake binafsi. 
Lakini, alikuwa ni yeye alimyem-
rithi Benjamin Mkapa katika nafasi 
ya Mhariri Mtendaji wa Magazeti ya 
Chama (TANU) mwaka 1972, wakati 
Mzee Mkapa alipoteuliwa kuwa 
Mhariri Mtendaji wa Magazeti ya 

Serikali, baada ya kutaifishwa kwa 
Gazeti la The Standard kutoka kam-
puni ya kigeni ya LONRHO (London-
Rhodesia), iliyokuwa inamilikiwa na 
mfanyabiashara maarufu wa Kiin-
gereza, Tiny Rowlands.

Baadaye, mwaka 1976, Ferdinand 
Ruhinda alimrithi tena Benjamin 
Mkapa kwenye nafasi ya Uhariri 
Mtendaji wa Magazeti ya Serikali 
ya Daily News na magazeti dada. 
Kuanzia kwenye miaka ya mwanzo 
ya 1980 mpaka alipostaafu utumishi 
wa umma, Mzee Ruhinda akafanya 
kazi chini na kwa karibu na Mzee 
Mkapa katika nafasi za Naibu Ba-
lozi wa Tanzania Sweden, na Balozi  
Canada na katika Jamhuri ya Watu 
wa China. 

Uteuzi wa Mzee Ruhinda kutu-
mikia katika nafasi ya juu kabisa 
ya uwakilishi wa Tanzania kwenye 
nchi ambazo zilikuwa na uhusiano 
mzuri, wa karibu sana, na wa miaka 
mingi na Tanzania,   unathibitisha 
jinsi Mzee Mkapa pia alivyomwa-
mini Balozi Ruhinda. Kwa maana 
ya kwamba, hata kama Mzee Mkapa 
yeye hakumteua moja kwa moja 
Mzee Ruhinda kushika nafasi hizo, 
bado uteuzi huo usingefanywa na 
marais JK Nyerere na Ali Hassan 
Mwinyi, bila ushauri na ushawishi 
wa Mzee Mkapa, akiwa Waziri wa 
Mambo ya Nje.  

Balozi Ruhinda anasema kuwa 
hawezi kumsemea Hayati Mkapa 
kwenye kila eneo kwa sababu, kwa 
bahati nzuri, Rais huyo mstaafu 
amejisemea mwenyewe vizuri ka-
tika kitabu chake cha My Life, My 
Purpose, kilichozinduliwa miezi 
minane kabla ya mauti yake. Lakini 
Mzee Ruhinda anamwelezea Mzee 
Mkapa ifuatavyo:

“Nataka kusema kile ambacho 
hakukisema katika kitabu chake 
kwa sababu ya tabia yake ya kukataa 
kujikweza. Ben alikuwa mtu na bi-
nadamu kamilifu, kwa kadri inavy-
owezekana kwa binadamu. Kila sifa 
nzuri ya binadamu, Benjamin Mka-
pa alikuwa nayo,” anaeleza Mzee 
Ruhinda na kuongeza:

“Wapo wataosema kuwa namsifia 
Ben kwa sababu alikuwa rafiki yan-
gu. Kweli, Ben alikuwa rafiki yangu. 
Lakini urafiki wetu haufuti ama 
kuondoa sifa zake nyingi. Ben ali-
heshimu sana fikra tofauti na zake, 
hata kama hakukubaliana nazo. Hii 
ni sifa ambayo haijitokezi vizuri ka-
tika kitabu chake.” 

“Ben alikuwa humble, mnyenyek-
evu, asiyependa makuu. Wapo wa-
naosema kuwa alikuwa na jeuri na 
kiburi cha usomi (intellectual arro-
gance). Kwangu mimi, madai hayo ni 
tofauti tu ya mawazo na maoni bin-
afsi ya watu (difference of opinion).”

Anaongeza Mzee Ruhinda: “Sifa 
ya kuheshimu tofauti ya mawazo 
ni sifa muhimu sana kwa kiongozi. 
Sifa hii, inafaa kwa viongozi wetu wa 
sasa na wajao. Ni muhimu waikubali 
sifa hiyo na kuiiga. Dunia hii, watu 
tuko wengi, na ili tuishi pamoja na 
kwa amani, ni lazima tuheshimi-
ane, hata kama hatukubaliani. Huu 
ni wajibu mkubwa zaidi kwa vion-
gozi kwa sababu wao ndio kioo cha 
jamii.”

Mzee Ruhinda anasimulia kuwa 
wala tabia ya Benjamin Mkapa 
kuheshimu mawazo tofauti hai-
kuanza aliposhika nafasi za juu za 
uongozi. Anasema kuwa tabia hiyo, 
alikuwa nayo maisha yake yote: 

“Sijui kama jambo hilo naweza 
kulisema vizuri, ili nieleweke ip-
asavyo: Akiwa Mhariri wa Magazeti 
ya Chama na Serikali, akiwa Waziri, 
akiwa Balozi na akiwa Rais, Benja-
min Mkapa alihimili na kuvumilia 
mawazo na maoni tofauti. Hata kwe-
nye uvumilivu wake, yapo mawazo 
na maoni aliyakubali, na yapo men-
gine aliyakataa. Kubwa ni kwamba 
hata aliyoyakataa hayakuwa chanzo 
cha chuki kwa waliyoyatoa. Ndiyo 
maana wakati wa utawala wake, 
viongozi wa vyama vya upinzani 
walipata fursa ya kufanya kazi zao 
vizuri na hata magazeti yalipanuka 
sana.”

“Kwake yeye, mawazo tofauti hay-
akuwa chanzo cha uadui wala chuki. 
Hiyo ndiyo ilikuwa tabia na hulka 
yake ya maisha. Hiyo ndiyo princi-
ple, yaani msingi mkuu wa mahu-
siano yake na binadamu wenzake. 
Na hilo ndilo urithi mkuu anay-
owaachia wanasiasa na viongozi wa 
sasa na wajao wa nchi yetu.”

Mzee Ruhinda anasema kuwa 
hata wao kama marafiki hawakuku-
baliana kuhusu kila kitu pamoja na 
kuwa na tabia ya kujadili mambo 
mbalimbali kila walipokutana. Ana-
fafanua:

“Muda mwingi tulijadili mambo 
mbalimbali. Mengine tulikubaliana 
na mengine tulitofautiana. Jambo 
moja, kwa mfano, ambalo tulitofau-
tiana wakati wote ilikuwa kuhusu 
madaraka ya Rais, na hasa uteuzi 
wa watu kushika nafasi mbalimbali. 
Mimi niliamini na naamini kuwa 
Rais anateua watu wengi mno na 
hakuna utaratibu mzuri wa kum-
saidia kuwachuja. Anateua Baraza la 
Mawaziri, anateua ma-RC, anateua 
ma-DC. Wote karibu kutoka chama 
chake.” 

 	 Anaendelea: “Iko siku 
moja, alimteua mtu mmoja kuwa 
Mbunge. Simtaji jina. Mimi nikam-
wendea na kumwuliza ‘je, unamjua 
vizuri mtu huyo?’ Naye akasema 
kuwa alikuwa hamjui vizuri. Mimi 
nikamweleza nilivyokuwa namjua 
yule mtu. Ben alisikitika sana. Lakini 
maji yalikuwa tayari yamemwagika.”

“Siyo lazima tuwe na Katiba mpya 
kubadilisha jambo hili. Lakini ni 
jambo lina uwezekano wa hatari 
kubwa. Tumeona katika nchi za 
jirani, marais wakiteua wake zao 
kuwa mawaziri,” anasisitiza Mzee 
Ruhinda.

•	 Makala hii imeandal-
iwa na waandishi waandamizi 
nchini. Salva Rweyemamu na 
Saidi Nguba kwa sasa wanaon-
goza Kampuni ya Mawasiliano ya 
Pioneer Communications na Tido 
Mhando ni Mkurugenzi Mkuu 
wa Kampuni ya Habari ya Azam 
Media. Usikose sehemu ya pili ya 
makala hii: Uongozi wa Mkapa na 
Uchaguzi Mkuu wa 1995 na nafasi 
za Jakaya Kikwete, Salim Ahmed 
Salim na Augustine Mrema katika 
uchaguzi huo. 

Balozi Ruhinda: Ben Mkapa alikuwa 
na sifa zote nzuri za binadamu
•  Alikuwa mnyenyekevu, hakupenda makuu wala sifa
•  Aliheshimu na kukubali fikra tofauti za wengine
•  Hata mimi hatukukubaliana kila kitu, lakini tulibakia marafiki

Hayati Benjamin Mkapa, Rais wa Tatu wa TanzaniaBalozi Ferdinand Ruhinda
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Gereji bubu marufuku makazi ya watu
Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI wilayani Kahama, 
mkoani Shinyanga, imeagiza ku-
fungwa kwa gereji bubu katikati 
ya makazi ya watu ili kuepuka ma-
janga ya moto wakati wa shughuli 
za uchomeleaji.

Pia imemwagiza Ofisa Mipango 
Miji wa Halmashauri ya Mji wa Ka-
hama kutekeleza uhamishaji wa 
gereji hizo kwa muda wa wiki mbili 
na kuelekea katika maeneo ya vi-
wanja yaliyotengwa na halmashau-
ri.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, 
Anamringi Macha, alitoa kauli hiyo 
baada ya kutokea kwa tukio la kuli-
puka kwa tangi la mafuta la gari 
lenye namba za usajili T.293 BEZ 
lililokuwa likifanyiwa matengenezo 
katika moja ya gereji bubu iliyopo 

mtaa wa Bijampola, wilayani hapo.
Macha alisema, serikali imeamua 

kuzifunga gereji bubu zote zilizopo 
ndani ya makazi ya watu maeneo 
ya Binjampola na kujiridhisha 
kama zimesajiliwa kisheria ili ku-
dhibiti ajali zitokanazo na milipuko 
ya moto wakati wakiendelea na 
shughuli za uchomeleaji magari na 
matangi.

“Kila mahali penye gereji ni la-
zima pahakikiwe kama wahusika 
wanavibali vya kufanya shughuli 
hizo, tuzifunge gereji zote ambazo 
hazipo kisheria na serikali haiwezi 
kukubali kila eneo mjini hapa liwe 
la kutengenezea magari tu,” alise-
ma Macha.

“Idara ya Mipango Miji inapaswa 
kuhakikisha inatenga maeneo ras-
mi kwa ajili ya gereji kama ilivyoku-
wa kwenye viwanda vya mbao, ili 

kudhibiti utengenezaji holela wa 
magari ya mafuta katika makazi ya 
watu ambayo yanaweza kusababi-
sha madhara yanapolipuka wakati 
yakifanyiwa marekebisho,” alisema.

Kwa upande wake, Mkuu wa Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji Wilaya ya 
Kahama, Hanafi Mkilindi, alisema, 
kuanzia Agosti 12, watafanya uk-
aguzi katika gereji zote zilizopo 
katikati ya makazi ili kujiridhisha 
kama wana vifaa vya kukabiliana 
na majanga ya moto.

Bilali Musa, mkazi wa kata ya Nyi-
hogo, alishauri Halmashauri ya Mji 
wa Kahama, kutenga maeneo kwa 
ajili ya gereji ya malori ya mafuta 
nje ya Mji kama walivyotenga eneo 
la viwanda Dodoma na kuzuia ue-
geshaji holela wa magari ya mizigo 
pembeni ya barabara.

Na Mwandishi Wetu, BARIADI

SHIRIKA la Viwanda Tanzania (TBS), limewataka wafanyabi-
ashara wanaofanya biashara ya chakula na vipodozi kufanya 
usajili wa majengo ya biashara ili watimize  takwa la kisheria 
linalowataka kufanya hivyo.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki na Mkaguzi wa TBS Kan-
da ya Ziwa, Nelson Mugema, katika Maonyesho ya 27 ya Wakuli-
ma (Nanenane), yaliyomalizika juzi mjini hapa.

Mugema alisema usajili wa majengo ya biashara na bidhaa ni 
takwa la kisheria ambalo lazima litekelezwe kwa mtu yeyote 
ambaye anajihusisha na biashara ya bidhaa za chakula na vi-

Wauzaji chakula, vipodozi 
watakiwa kusajili majengo 

podozi kama inavyoelezwa katika 
Sheria ya Viwango Na. 2 ya Mwaka 
2009.

  “Sheria hii pia inakataza ku-
zalisha bidhaa za chakula au vi-
podozi kwa ajili ya kuuza, kusam-
baza au kuhifadhi katika majengo 
ambayo hayajasajiliwa, sheria hii 
inakataza mtu yeyote kuzalisha, 
kuagiza kutoka nje, kusambaza, 
kuuza au kutangaza bidhaa za 
vyakula na vipodozi ambazo hazi-
jasajiliwa na TBS,” alisema.

Alisema mtu yeyote anayehitaji 
kuuza, kuhifadhi bidhaa za chaku-
la na vipodozi lazima majengo 
yake yasajiliwe na TBS kabla ya 
kuanza kufanya biashara hiyo.

Mugema pia alisema kila mfan-
yabiashara anatakiwa kukata 
leseni ya biashara kwa ajili ya bid-
haa hizi maalum ambayo hukatwa 
kila baada ya mwaka mmoja.

  “Kwa TBS wafanyabiashara 
kuzingatia takwa hili la kisheria 
kwa hiari ni njia muhimu sana ya 
kuwalinda walaji kutumia bidhaa 
ambazo sio salama kwa afya zao,” 
aliongeza.

Pia aliwakumbusha wazalishaji 
na wadau wengine kuhusu kuham-
ishwa kwa shughuli zote zinazo-
husisha uthibitisho wa ubora na 
usalama wa bidhaa za chakula na 
vipodozi zilizokuwa zinafanywa 
na iliyokuwa Mamlaka ya Dawa 
na Chakula (TFDA) kwenda TBS 
kuanzia mwezi wa saba mwaka 
jana.

Mkaguzi huyo wa TBS aliongeza 
kusema kuwa huduma za usajili 
wa bidhaa na majengo zimekuwa 
zikitolewa katika maonyesho ya 
Nanenane, lakini kwa wale ambao 
watashindwa kufanya hivyo basi 
wanaweza kwenda katika ofisi za 
kanda za TBS zilizopo eneo walipo 
au kujisajili kwa njia ya mtandao 
kwenye tovuti ya TBS.

  Alisema ushiriki wao katika 
maonyesho ya mwaka huu im-
ekuwa fursa muhimu sana katika 
kutoa elimu kwa wakulima na waf-
ugaji juu ya uthibitisho wa ubora 
wa bidhaa zao ili kuongeza tham-
ani ikiwa ni kigezo muhimu sana 
katika kuuza kwenye soko la Afri-
ka Mashariki na masoko mengine.

 “Pia tulitumia fursa hii ya mao-
nyesho ya wakulima kutoa elimu 
ya namna ya kuhifadhi bidhaa za 
chakula ili kuzuia kusambaa kwa 
sumu kuvu katika chakula, viungo, 
mbegu za mafuta na kakao kabla 
na baada ya kuvuna,” alisema.
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JKT yafichua siri kuibuka
kinara kitaifa NanenaneKasi ya 

ukarabati 
barabara 
yaridhisha
Na Mwandishi Wetu

BODI ya Mfuko wa Barabara imese-
ma imeridhishwa na utekelezaji wa 
ukarabati unaofanywa na Wakala 
wa Barabara (TANROADS) katika 
barabara ya Malendegu- Nangu-
rukuru hadi Mbwemkulu iliyokuwa 
imeharibika kabla ya msimu wa ko-
rosho na mvua nyingine kuanza.

Aidha, imeutaka wakala huo ku-
hakikisha wanazingatia ukarabati 
wa barabara zote nchini kwa kuz-
ingatia mabadiliko ya tabia nchi. 

Hayo aliyaeleza Mwenyekiti wa 
Bodi hiyo, Joseph Haule, wakati 
wajumbe wa bodi walipopita  ku-
kagua barabara ya Dar es Salaam-
Lindi-Mtwara ili kuona uharibifu 
uliojitokeza sambamba na kukagua 
maendeleo ya ukarabati wa mae-
neo yaliyoharibiwa na mvua.

“Hakikisheni mnakarabati bara-
bara hii kwa kuzingatia mabadiliko 
ya tabianchi kwani mvua zilizonye-
sha mwaka jana zinaweza kijirudia 
kipindi kingine, hivyo kuleta athari 
kubwa… mzingatie uwekaji wa 
mitaro katika  maeneo korofi yote,” 
alisema Haule.

Aliongeza kuwa bodi  inasubiria 
mapitio ya mapendekezo mapya 
katika kipindi cha nusu mwaka 
wa fedha 2020/21 kutokana na 
changamoto zilizojitokeza katika 
mkoa huo na kubadilisha vipaum-
bele ili kuweka msisitzio au mkazo 
katika maeneo yenye matatizo 
makubwa.

“Kwa sababu mwaka wa fedha 
umeshaanza ni vizuri TANROADS 
kuangalia tena kama kuna map-
endekezo ya bajeti juu ya suala hili 
kwa makini katika ukarabati wa 
ushoroba wa barabara hii ambayo 
iliathirika sana  na sisi tutayapokea 
na kuyafanyia maamuzi haraka,” 
alisisitiza  Haule.

Vilevile, bodi hiyo imeridhishwa 
na hatua iliyofikiwa ya ukarabati 
huo na kumhakikishia wakala huo 
kuwapa ushirikiano wa hali ya juu 
ili kuhakikisha kipande kinacho-
hitajika cha matengenezo chenye 
urefu wa kilometa 2.5 kinakamilika 
na baadaye kukamilisha kilometa 
30 zilizobakia katika sehemu hiyo. 

Awali akitoa taarifa ya 
utekelezaji wa ukarabati wa bara-
bara hiyo, Kaimu Meneja wa TAN-
ROADS mkoa wa Lindi, Mhandisi 
Ephata Mlavi, alieleza kuwa mpaka 
sasa wameshapata mkandarasi na 
wameshaanza kazi katika maeneo 
korofi yenye mashimo makubwa 
na katika maeneo ambayo lami 
ilikuwa imetoka ndani ya wiki mbili 
watakuwa wameshairudishia. 

Naye Mkurugenzi wa Barabara 
kutoka Sekta ya Ujenzi ambaye ni 
mjumbe wa bodi hiyo, Mhandisi 
Rogatius Mativila, alisema seri-
kali ilitumia Sh. bilioni 40 katika 
kukarabati maeneo yaliyoharibiwa 
na mvua katika mwaka wa fedha 
2019/20, hivyo wizara itahakikisha 
inaweka sawa bajeti ya matengen-
ezo ili kuhakikisha barabara zina-
karabatiwa kwa wakati ili kuondoa 
usumbufu wa usafirishaji wa abiria 
na mizigo. 

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANAFUNZI tisa wa shule za msingi zi-
lizopo Halmashauri ya Kahama Mjini 
mkoani Shinyanga, wamepata ujauzito 
wakati wa likizo ya mlipuko wa homa kali 
ya mapafu (corona) na kusababisha ku-
katisha masomo na kushindwa kutimiza 
ndoto zao.

Wanafunzi hao wawili walipata ujauzito 
kabla ya kufungwa kwa shule zote nchini 
na saba wakipata ujauzito baada ya kufun-
guliwa kwa shule hizo, huku bodi za shule 
zikiwasimamisha masomo na kuendelea 
na kesi zilizofunguliwa mahakamani dhidi 
ya wahusika wa mimba hizo.

Salma Mwenda, Ofisa Elimu Afya shule 
za msingi wa Halmashauri ya Mji wa Ka-
hama, aliyabainisha hayo jana wakati wa 
warsha ya kuongeza uelewa walimu wa 
afya kuhusu kujikinga na kujilinda dhidi 

ya Covid-19 na mapambano ya ukatili wa 
kijinsia kwa wanafunzi iliyoandaliwa na 
Huheso Foundation kwa ufadhili wa The 
Foundation for Civil Society (FCS).

Alisema upatikanaji wa ujauzito kwa 
wanafunzi wa kike wa shule za msingi na 
sekondari unachangiwa na ushiriki mdo-
go wa wazazi kwa kushindwa kutekeleza 
majukumu yao baada ya mwanafunzi ku-
toka shule na kwapatia uhuru wa muda 
wa kuingia nyumbani bila kujua wame-
toka wapi na kufanya nini.

“Tunawanafunzi tisa waliopata ujauz-
ito na wameshasimamishwa masomo 
na bodi zetu za shule, idadi hii inaweza 
kuongezeka hivi karibu kutokana na wal-
imu kuendelea na uhakiki na kuwarod-
hesha majina wanafunzi wenye ujauzito 
shule zote 80 za msingi,” alisema Mwen-
da.

Naye Ofisa Afya wa Halmashauri, Basil 

Gervas, alisema wananchi wameanza 
kupuuza agizo la unawaji wa mikono 
na uvaaji wa barakoa na kuwataka wal-
imu kuendelea kuwahimiza wanafunzi 
kunawa mikono mara kwa mara kwa 
maji tiririka   kabla na baada ya kuingia 
darasani.

Mratibu wa mradi wa baki salama ku-
toka Shirika lisilo la kiserikali la Huheso 
Foundation, Gerald Muheto, alisema 
mradi huo unatekelezwa kwenye kata 
tano za Zongomela, Nyasubi, Kahama 
Mjini, Malunga na Majengo.

Akizungumza kwa niaba ya walimu, 
mwalimu wa Shule ya Msingi Kahama 
‘’A’’, Rahel Lobozi alisema, wanapata shi-
da ya kuwahimiza wanafunzi kuendelea 
kunawa mikono na kuvaa barakoa wakati 
wakiwa shuleni kutokana na kuona jamii 
inayowazunguka kutoendelea kuchukua 
tahadhari.

Watoto 9 wapata ujauzito likizo corona

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga (wa pili kushoto), akimkabidhi kombe Mkuu wa Mauzo wa Vodacom Kanda ya 
Ziwa, Ayubu Kalufya, baada ya kuibuka washindi wa pili wa huduma za mawasiliano, katika kilele cha maonye-
sho ya wakulima (Nanenane) kitaifa mkoani Simiyu, wikiendi. Kushoto ni Katibu Tawala wa mkoa huo, Mariam 
Mmbaga. NA MPIGAPICHA WETU

utekelezaji wa maagizo yanatolewa 
na maofisa wake.

Alisema JKT kwa kutumia taasisi 
zake inazoziongoza katika mao-
nyesho hayo, imeweza kujenga ma-
jengo ya kudumu pamoja na vipan-
do vya mazao mbalimbali ambayo 
yamekuwa yakisaidia kutoa elimu 
kwa wakulima.

“JKT tumekuwa mfano 
bora katika maonyesho yote 
yanayofanyika katika kanda 
mbalimbali nchini, tumewekeza 
vya kutosha na vipando vyetu vya 
mazao mbalimbali ni vya kudumu 
kwa muda wa mwaka mzima, 
hivyo kwa kutumia vijana wetu 
wenye utaalamu tunawapatia 
elimu wakulima,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa TARI, Dk. 

Geofrey Mkamilo, alisema wame-
upokea ushindi huo wa nafasi ya 
kwanza kitaifa kwa taasisi za utafiti 
nchini kwa furaha kubwa kwa 
kuwa zipo taasisi nyingi za utafiti 
nchini.

Dk. Mkamilo alisema katika 
maonyesho mengine yaliyofanyika 
katika viwanja vingine ikiwamo 
Nyamuongoro mkoani Mwanza, 
Tabora na Nzuguni Dodoma   pia 
TARI imepata ushindi wa kwanza 
kwa taasisi za utafiti.

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa Bodi hiyo ya TARI, Dk. Yohana 
Budeba, alisema wamefurahishwa 
na kuonekana kuwa taasisi wanay-
oisimamia inatekeleza majukumu 
yake kwa vitendo katika utafiti ukil-
inganisha na zingine.

Taasisi ya 
Utafiti wa 
Kilimo Tan-
zania (TARI) 
imeshinda 
nafasi ya 
kwanza 
kitaifa ka-
tika kip-
engele cha 
kushindani-
sha taasisi 
za utafiti 
nchini.

Na Ashton Balaigwa, BARIADI

J
ESHI la Kujenga Taifa ( JKT) 
limeshinda ushindi wa 
kwanza wa jumla kitaifa ka-
tika Maonyesho ya Wakulima 

(Nanenane) mwaka 2020 yaliyofanyi-
ka katika viwanja vya Nyakabindi ka-
tika mkoa wa Simiyu.

Aidha, Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI) imeshinda nafasi ya 
kwanza kitaifa  katika kipengele cha 
kushindanisha taasisi za utafiti nchini 
na kukabidhiwa zawadi.

Akizungumza baada ya kukabidhi-
wa kombe la ushindi wa jumla na Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa, wakati 
wa kilele cha maonyesho hayo, Mkuu 
wa JKT, Meja Jenerali Charles Mbuge, 
alisema ushindi huo umetokana na 



Na Julieth Mkireri, KIBAHA

M
KUU wa Mkoa wa Pwani, 
Mhandisi Evarist Ndikilo, 
amemwagiza Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Pwani, 

Wankyo Nyigesai kwa kushirikiana na 
viongozi wa wafugaji wa mkoa huo, ku-
wakamata wafugaji wanaodaiwa kuli-
sha mifugo yao katika mashamba ya 
wakulima.

Mashamba hayo yapo Kata ya Ruvu 
Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha Viji-
jini.

Ndikilo pia alitoa siku saba kwa waf-
ugaji wote walio ndani ya kata hiyo, 
kupeleka mifugo yao katika Ranchi ya 
Ruvu ili kuondoa kero kwa wakulima 
ambao wamedai kushindwa kulima 
ekari 1,000 badala yake wamelima 
ekari 30 kutokana na kuhofia mifugo 
kuharibu mazao yao.

Alitoa maagizo hayo mwishoni mwa 
wiki alipokuwa akisikiliza kero za waka-
zi wa kata ya Ruvu katika mkutano uli-
ofanyika Kijiji cha Minazi Mikinda ikiwa 
ni hatua ya kutekeleza agizo la Waziri 

RC Ndikilo atekeleza agizo la PM
Mkuu, Kasim Majaliwa, alilolitoa Agosti 
7, 2020 akimtaka kufika katika eneo hilo 
na kuongea na wananchi.

Ndikilo alisema malalamiko mengi 
yaliyotolewa na wananchi wa kata hiyo 
ni kuhusiana na baadhi ya wafugaji am-
bao wamekuwa wakisababisha uhar-
ibifu kwenye mashamba ya wakulima 
na kukaidi kulipa fidia, huku viongozi 
wa kata hiyo nao wakishindwa kutumia 
sheria kudhibiti hali hiyo.

Ndikilo alipiga marufuku ya mifugo 
kuonekana katika bonde la Mto Ruvu, 
na kwamba wakulima watakaoshuhu-
dia hali hiyo wanatakiwa kutoa taarifa 
kwake pamoja na Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Martine Ntemo, ili wahusika wachuku-
liwe hatua za kisheria.

“Kuanzia leo mifugo haitakuwa katika 
bonde la Mto Ruvu sio mchana wala 
usiku, utaratibu utafanywa na mkoa 
kwa kushirikiana na chama cha wafu-
gaji mifugo itengewe vitalu kulingana 
na idadi iliyopo katika Ranchi ya Ruvu, 
hii itaondoa kero kwa wakulima kwa 
kuwa wengi wao wamekuwa na hofu 
ya kulima kwa kushindwa kumudu ku-

pambana na wafugaji,” alisema.
Alisema Ranchi ya Ruvu NARCO 

imetenga zaidi ya ekari 20 kwa ajili ya 
mifugo, wafugaji wapeleke mifugo yao 
huko ambapo watalipa gharama nafuu 
kwa kuwa kufanya hivyo tutapunguza 
migogoro ya wakulima na wafugaji 
ambayo inaonekana kukwamisha 
maendeleo na kuleta hofu ya kuibuka 
njaa.

Awali akizungumza katika mkutano 
huo, Majala Chuma, mkazi wa kata ya 
Ruvu, alisema, kumekuwapo na uta-
ratibu wa baadhi ya viongozi kuwasajili 
wafugaji bila kupitia vikao halali, jambo 
linalosababisha ongezeko la mifugo ka-
tika kata hiyo ambayo inalishwa kwenye 
mashamba ya wakulima.

Ndikilo alifanya mkutano wa siku 
moja kutekeleza agizo la Waziri Mkuu 
alilolitoa alipokuwa Kijiji Cha Minazi 
Mikinda akikagua ujenzi wa reli ya 
kisasa, ambapo wakazi wa kijiji hi-
cho walijitokeza kwa wingi na kuanza 
kumwelezea kero zao, ikiwamo suala 
la mifugo iliyokithiri inayokwamisha 
kilimo.

Malalamiko 
mengi yali-
yotolewa 
na wa-
nanchi wa 
kata hiyo ni 
kuhusiana 
na baadhi 
ya wafu-
gaji ambao 
wamekuwa 
wakisababi-
sha uharibi-
fu kwenye 
mashamba 
ya wakuli-
ma na ku-
kaidi kulipa 
fidia.
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habari kitaifa

Serikali 
yapewa tano
kufyeka 
ushuru wa 
kilimo
Na Mwandishi Wetu, BARIADI   

WAKULIMA nchini sasa wana fursa 
na manufaa makubwa katika sekta 
ya kilimo kutokana na mageuzi 
yaliyofanywa hivi karibuni katika 
maeneo ya kodi, ushuru na tozo 
mbalimbali.

Hayo yalibainishwa na wakulima 
na wadau wa kilimo waliohudhuria 
maonyesho ya Nanenane kitaifa 
kwenye Viwanja vya Nyakabindi 
wilayani Bariadi mkoani Simiyu 
walipotembelea banda la maonye-
sho la Policy Analysis Group (PAG).

Katika kipindi chote cha wiki nzi-
ma ya Nanenane, Policy Analysis 
Group ilitumia fursa hiyo kujadili-
ana na wadau mbalimbali kuhusu 
mageuzi ya sera zinazoihusu sekta 
ya kilimo nchini.

“Maonyesho ya Nanenane 
yametupa fursa kubwa. Siyo tu ku-
kutana na washiriki na wadau wa 
kilimo, bali pia kuongeza uelewa 
kuhusu mageuzi ya sera ya hivi ka-
ribuni na kupata mrejesho kutoka 
kwa wadau wetu kuhusu mambo 
ya sera ambayo bado hayajafany-
iwa kazi,” alisema Mratibu wa 
Programu (TAP) kutoka Baraza la 
Kilimo Tanzania (ACT) ambaye ni 
mmoja wa wajumbe wa PAG. 

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TAHA, 
Jacqueline Mkindi, alisema katika 
kipindi cha miaka mitano iliyopita, 
kuna marekebisho zaidi ya 100 
katika kodi, tozo na ushuru ya-
mefanyika katika sekta za kilimo, 
mifugo na uvuvi, ikiwa ni sehemu 
ya juhudi za kuendeleza na kukuza 
uchumi wa wakulima nchini.

“Kama wajumbe wa PAG, tu-
naamini kuwa ushirikiano na ubia 
wa dhati kati yetu ndiyo nguzo 
ya kuleta mabadiliko zaidi katika 
kukuza na kuendeleza uchumi wa 
wakulima wa Tanzania,” alisema.

Mkuu wa Kanda ya Afrika 
Mashariki wa AGRA, Nuhu Ha-
tibu, alisema ubia ni mkakati bora 
katika kuharakisha uboreshaji wa 
sera nzuri na mabadiliko jumuishi 
ya kilimo nchini, akibainisha kuwa 
umoja na ushirikiano huu ndani ya 
PAG una nguvu ya kupeleka mbele 
gurudumu la maendeleo jumuishi.

Policy Analysis Group ni jukwaa 
linalojumuisha sekta mbalimbali 
kwa lengo la kuendeleza uratibu 
na ubia katika majadiliano na 
uchambuzi wa sera, ili kuchangia 
na kuharakisha utekelezaji wa 
mageuzi ya sera katika sekta ya 
kilimo nchini.

“Policy Analyis Group inafanya 
kazi kwa karibu na sekta ya kilimo 
katika kusaidia na kuharakisha 
maboresho ya sera ili kuweka 
mazingira wezeshi, kuongeza ki-
pato cha mkulima, kuboresha lishe, 
usalama wa chakula na maendeleo 
ya viwanda,” alisema Mwenyekiti 
wa Policy Analysis Group, Audax 
Rukonge.

Athari kupandisha mifugo ya ukoo mmoja 

Mkurugenzi Mtendaji wa Tigo, Simon Karikari (mwenye tai), akipata maelezo kuhusu bidhaa mbalimbali zinazouzwa 
katika banda la kampuni hiyo, wakati wa kilele cha maonyesho ya wakulima (Nanenane), katika viwanja vya Nyakabindi, 
mkoani Simiyu, wikiendi. NA MPIGAPICHA WETU

Na Restuta Damian, BUKOBA

UPANDISHAJI wa mifugo ya ukoo mmoja un-
aweza kusababisha athari kadhaa, ikiwamo  
maumbile ya jinsia mbili.

Hayo yalisemwa na ofisa mifugo wa Kata 
ya Gera Wilaya ya Missenyi mkoani Kagera, 
Enock Mehova baada ya Nipashe kuona mbu-
zi wa kisasa mwenye jinsia mbili katika Kata 
ya Kanyigo wilayani humo.

Mehova alisema sababu ya kutokea kwa 
maumbile hayo mara nyingi ni kutokana na 
kupandisha mbuzi wa ukoo mmoja, hivyo ku-
sababisha matatizo hayo.

“Ninaposemea ukoo mmoja namaanisha 
baba na mama upande wake mbuzi anakuwa 

amerithi mababu zao huko wakija kupandi-
sha yanatokea madhara kwa mtoto anapo-
zaliwa,” alisema Mehova.

Alisema mbuzi wa aina hiyo anakuwa na 
faida ya nyama na mbolea kwani hana  uw-
ezo wa kuzaa wala kuzalisha.

“Ukimwangalia hivi ni vigumu kutambua 
kwa haraka kwani hakuna matiti ya  kunyo-
nyeshea, pia mfuko wa uzazi haujakamilika,” 
alisema Mehova.

Aidha, alisema maumbile ya mbuzi huyo 
hayajakamilika ambayo yangefanya kuonye-
sha.

Aliongeza kuwa akiwa ndani ya kundi ana-
saidia mfugaji kutambua jike ambalo limein-
gia kwenye joto.

“Anasaidia sana akiwa kwenye kundi anala-
zimisha kupanda majike wengine  na ukiin-
giza dume humu wanapigana hadi asubuhi,” 
alisema Mehova.

Mfugaji wa mbuzi huyo, Joas Ishengoma, 
alisema tangu amezaliwa mwaka 2018, hadi 
sasa hajawahi kuzaa.

Ishengoma alisema  mifugo mingine am-
bayo imezaliwa kipindi kimoja imeshazal-
ishwa mara mbili.

“Nilishangaa ndipo nikawachukua wataal-
amu wa mifugo kuja kuangalia na imeshain-
gia kwenye joto,” alisema Mehova. 

Alisema walifika ndani ya banda ndiyo 
walitambua kuwa ana jinsia mbili.
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Hifadhi wahitaji zinapofaulu,
zinachochea kukiuka wajibu

K
ARIBU shule nyingi za 
msingi na sekondari hasa 
za mijini, pembeni mwake 
kuna wafanyabiashara 

ambao  hutoa huduma kama za ku-
rudufu (fotokopi), kuchapa, kuuza 
vitafunwa, kukaanga chips, wapo 
pia wanaouza  pipi na mahitaji men-
gine yanayowalenga  wanafunzi.

Biashara hizo zinafanyika ili 
kusaidia wanafunzi kupunguza 
makali ya njaa wawapo shuleni, 
hasa kutokana na ukweli kwamba, 
baadhi hazijaanza utaratibu wa 
kutoa chakula shuleni.

Wapo baadhi ya watu walifikia 
hadi kufungua baa na nyumba za 
kulala wageni karibu na maeneo ya 
shule, lakini serikali ikaingilia kati 
kwa kuagiza kuvunjwa kwa baa na 
nyumba hizo.

Mfano ni Dar es Salaam, ambapo 
mwaka 2017, aliyekuwa mkuu wa 
mkoa huo, Paul Makonda , aliagiza 
kuvunjwa kwa baa na nyumba hizo 
ili kuepusha wanafunzi na hatari ya 
kujiingiza kwenye mambo ya ngono 
na uhalifu mwingine.

Agizo hilo lilisaidia kutuliza hali ya 
hewa na kubakia biashara ya ndogo 
zikiwamo za vyakula ambazo hadi 
sasa zinaendelea katika maeneo 
mbalimbali ya shule jijini humo. 

Wakati biashara hizo zikiendelea, 
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy 
Mwalimu, anashauri sasa kila shule  
kuwa na kibanda cha kuuza maziwa 
ili kusaidia wanafunzi kuboresha  
afya zao.

Anasema, hajapiga marufuku 
uuzwaji wa vyakula vingine, bali 
anashauri kila shule hasa za bweni 
kuwa na kibanda cha maziwa ili 
fedha ambazo wanafunzi hupewa na 
wazazi kununulia vyakula, wanunue 

pia maziwa wapate lishe bora.
Ndivyo anavyosema waziri huyo 

mwishoni mwa wiki wakati wa 
maadhimisho ya Siku ya Lishe, iliyo-
fanyika kitaifa jijini Dodoma.

Anasema atamwandikia barua 
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Profesa Joyce Ndalichako, kum-
shauri kuhusu mpango huo.

Anasema, ni muhimu kuwe na 
mazingira wezeshi ya kusaidia 
kuwapo kwa vioski au vibanda vya 
kuuzia maziwa shuleni na kwamba 
siyo lazima wale wanaofanya 
biashara shuleni kwa sasa ndiyo 
wauze maziwa hayo.

Waziri Ummy anasema, lengo lake 
ni kupendekeza kuanzia Septemba 
mosi mwaka huu, kila shule ya 
msingi na sekondari iwe na kibanda 
cha maziwa kwa ajili ya wanafunzi 
kupata lishe.

“Kuanzisha vioski au vibanda 
vya kuuza maziwa shuleni hasa zile 

za kutwa, kutawezesha wanafunzi 
kuboresha afya zao na pia kupanua 
soko la bidhaa za maziwa na 
kuongeza kipato kwa jamii,” 
anasema Ummy.

Aidha, akizungumzia utafiti wa 
Shirika la Afya Duniani (WHO), 
anasema, unaonyesha kuwa kila 
mtu anatakiwa kunywa nusu lita ya 
maziwa kila siku hivyo kufikisha 180 
kwa mwaka.

“Lakini kwa sasa wastani kila mtu 
anakunywa lita 40 za maziwa  kwa 
mwaka sawa na vijiko 10 vya chai 
kwa siku, ipo haja ya kuhimiza jamii 
kunywa maziwa na kwa shule ni 
muhimu kila moja kuwa na kibanda 
vya maziwa,” anasema.

Anasema, jambo la muhimu 
ni kuweka mazingira wezeshi ili 
kila vioski au katika vibanda 10 
vya biashara katika kila shule, 
kinakuwapo kimoja cha kuuza 
maziwa, hivyo utaratibu wa kuwa-

pata watakaowekeza ufanyike ili 
watafutwe watu wa kuwekeza katika 
biashara hiyo.

“Kama nilivyosema, siyo vibaya 
wakitafutwa wajasiriamali ili 
kuhakikisha kama kuna vioski 10, 
kimoja kiwe cha kuuza maziwa kwa 
ajili ya wanafunzi. Msisitizo uwe ni 
kunywa maziwa ili kuboresha afya 
za watoto wetu,” anasema.

Sambamba na hilo, Waziri Ummy, 
anaitaka Taasisi ya Chakula na Lishe 
(TFNC), kuharakisha mwongozo  
vyenye virutubisho  kwa watoto.

Anasema, mwongozo huo unaan-
daliwa na taasisi hiyo kwa ush-
irikiano na Chuo Kikuu cha Afya 
na Sayansi Shirikishi Muhimbili 
(MUHAS) kupitia ufadhili wa Shirika 
la Mpango wa Chakula Duniani 
(WFP).

APIGA MARUFUKU 
Pamoja na wazo la kutaka kuan-
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elimu

Itapendeza zaidi kuwapo 
vioski vya maziwa shuleni 

Na Sabato 
Kasika 

MLIPUKO BEIRUT:
Amonium naitreti 
ni nini, ni hatari 
kwa namna gani?

zisha vibanda vya maziwa shuleni, 
waziri anapiga marufuku utoaji 
wa vidonge vya Asidi ya Foliki kwa 
wanafunzi au wasichana waliope-
vuka badala yake viendelee kutolewa 
kwa wajawazito na wanawake walio 
katika umri wa kuzaa.

Anasema, fedha zinazotolewa na 
wadau wa maendeleo kwa ajili ya 
kununua vidonge hivyo, zitumike 
kuanzisha bustani shuleni ili kuzali-
sha vyakula vinavyotoa madini hayo.

“Fedha hizo pia zinaweza kupele-
kwa kwa vijana ili waanzishe miradi 
ya bustani za mboga kwa ajili ya 
kuzalisha mazao yanayozalisha asidi 
hiyo badala ya kutoa vidonge kwa 
wanafunzi,” anasema.

Waziri Ummy, anafafanua kuwa 
kuanzisha bustani, vijana watapata 
ajira na wataongeza kipato lakini 
pia watakuwa wamezalisha vyakula 
vyenye asidi ya foliki ili kusaidia 
wanafunzi badala ya vidonge hivyo.

“Hivyo kuna mambo mawili ya 
muhimu hapa, kuanzia unywaji 
wa maziwa shuleni, ambao nitam-
wandikia barua Waziri wa Elimu 
Profesa Ndalichako, ili kutoa pende-
kezo kuanzia Septemba mosi mwaka 
huu kila shule iwe na kibanda cha 
maziwa na pia suala la vidonge,” 
anasema.

KUWEKEZA LISHE
Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 

Taasisi ya Chakula na Lishe, Dk. 
Germana Leyna, anasema, kuna 
haja ya kuhamasisha sekta mbal-
imbali zikiwamo binafsi kuwekeza 
katika lishe.

Dk. Leyna anasema, hatua hiyo 
ni muhimu hata kwa viwanda, ili 
uwekezaji wao uwe pia katika uten-
genezaji wa vifaa vya kupimia hali ya 
lishe nchini, lengo likiwa ni kubore-
sha afya za Watanzania.

“Katika maadhmisho ya siku hii ya 
leo, tunaona tuwe sehemu ya kuha-
masisha sekta mbalimbali zikiwamo 
za binafsi hasa viwanda kuwekeza 
katika lishe kwa kutengeneza vifaa 
vya kupimia hali ya lishe,” anasema 
Dk. Leyna.

Miaka mitano
 yaondoka ikiacha    

wanafunzi 
milioni 12 darasani

Ukurasa 12

Wanafunzi wakigawiwa maziwa katika mojawapo ya shule nchini. PICHA: MTANDAO
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ELIMU
Na Augusta 
Njoji, DODOMA

SIKU YA MTOTO WA AFRIKA

M
IAKA mitano ya 
serikali ya awamu 
ya tano imeanzisha 
utekelezaji wa sera ya 

utoaji wa elimu bila malipo kuan-
zia elimumsingi hadi kidato cha 
nne, ilipoingia madarakani mwis-
honi mwa 2015.

Sera hiyo inayotokana na 
tamko namba 3.1.5 la sera ya 
elimu na mafunzo ya mwaka2014, 
na waraka wa elimu namba 5 wa 
mwaka 2015 unaohusu elimu bila 
malipo, utekelezaji wake unatajwa 
kuwa ni miongoni mwa mipango 
madhubuti iliyoleta mafanikio 
kwenye sekta ya elimu.

Ilianza kutekelezwa baada ya 
serikali ya awamu ya tano chini 
ya Rais John Magufuli, kuingia 
madarakani mwishoni mwa 
mwaka 2015, na kutoa fursa kwa 
wanafunzi kusoma na kupata 
elimu bila mzazi au mlezi kulipa 
ada wala michango ya fedha ili-
yokuwa ikitozwa kabla ya waraka 
huo.

Katika utekelezaji wa sera hii, 
serikali ya awamu tano ilianza na 
utengenezaji wa madawati kwa 
nchi nzima ambao ulisimamiwa 
na wakuu wa wilaya na mikoa.

Baada ya kutengeneza mada-
wati, serikali ilianza ujenzi wa 
vyumba vya madarasa kwa shule 
za msingi na sekondari, sambamba 
na uboreshaji wa miundombinu 
kwa shule za msingi na sekondari 
na kuajiri walimu.

Utekelezaji wake umeleta 
mwamko mkubwa sana kwa 
wazazi na walezi kuwapeleka 
watoto wao shule tofauti na ili-
vyokuwa hapo awali.

Kuanzia Januari 2016, idadi 
kubwa ya wanafunzi wanaoandik-
ishwa kuanza darasa la kwanza na 
wanaojiunga na kidato cha kwanza 
kwa shule za umma imeendelea 
kuongezeka kwa kasi mwaka hadi 
mwaka.

MILIONI 10 DARASANI
Waziri wa Nchi, Ofisi ya 

Rais,Tawala za Mikoa na Serikali 
zaMitaa(TAMISEMI) Selemani Jafo, 
anasema utekelezaji wa sera hiyo 
umeongeza idadi ya wanafunzi  
walioandikishwa kutoka 10,201,972 
mwaka 2015 hadi 12,034,599 
mwaka 2020, kwa shule za msingi.

“Uondoaji wa ada na michango 
isiyo ya lazima umewawezesha 
wanafunzi wengi zaidi hasa 
wanaotoka katika familia duni 
kupata fursa ya kwenda shule na 
kusoma bila vikwazo “anasema 
Waziri. Aidha, kwa    upande 
wa shule ya sekondari anasema 
idadi ya wanafunzi imeongezeka 
kutoka 1,806,955 mwaka 2016 hadi 
2,023,457 mwaka 2020.

Anasema wanafunzi wanaoch-
aguliwa kujiunga na kidato cha 
kwanza wameongezeka kutoka 

asilimia 60 mwaka 2015 hadi asil-
imia 100 mwaka 2020.

“Rais    Magufuli wakati 
anaomba kura alikusudia matokeo 
haya chanya na tunamshukuru 
sana kwa kuwa mpango huu 
umewawezesha wanafunzi wengi 
zaidi hasa wanaotoka katika 
familia duni kupata fursa hii na 
kusoma,”anasema Jaffo.

Aidha, anabainisha kuwa 
katika kipindi cha kuanzia mwezi 
Desemba, 2015 hadi Juni, 2020, 
serikali imetumia Sh. trilioni 1.09 
kugharamia elimu bila malipo.

“Kati ya fedha hizo kiasi    Sh. 
bilioni 502.2 zimetumika shule za 
msingi na bilioni 593.9 kwa shule 
sekondari kwa ajili ya chakula kwa 
wanafunzi wa bweni  wa kutwa 
kwa shule zenye wanafunzi wenye 
uhitaji maalum, ruzuku ya uende-
shaji ,fidia ya ada na posho ya 
madaraka kwa maofisa elimu kata 
na wakuu wa shule za msingi na 
sekondari,”anasema.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu 
wa Ofisi ya Rais, TAMISEMI, Joseph 
Nyamhanga, anasema mpango huo 
ni moja ya mikakati waliyoiweka 
katika kufikia malengo hayo kwa 
kuboresha ufundishaji na ujifun-
zaji wa wanafunzi ili kufanya uwe 
fanisi zaidi na wenye kuzingatia 
mahitaji ya kila mwanafunzi.

Anataja mikakati mingine kuwa 
ni kujenga na kukarabati miun-
dombinu ya shule, kuendelea 
kutoa ajira kwa walimu,kutoa 

mafunzo kazini kwa walimu na 
viongozi wa elimu.

A i d h a  k u h a m a s i s h a 
matumizi  ya  Teknoloj ia 
ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA)    katika ufundishaji 
na ujifunzaji,kuboresha mifumo 
ya takwimu za elimu,kuimarisha 
usimamizi, kuimarisha utoaji wa 
elimu maalum, kutoa mafunzo nje 
ya mfumo rasmi na kuimarisha 
michezo shuleni.

UKARABATI MKUBWA
Akizungumzia mafanikio 

mengine katika sekta ya elimu 
yaliyopatikana chini ya usimam-
izi wa TAMISEMI kwa kipindi 
cha miaka mitano, Naibu Katibu 
Mkuu anayeshughulikia Elimu, 
Gerald Mweli, anasema    kipindi 
cha kuanzia Desemba, 2015 hadi 
Juni, 2020 kimeshuhudia Sh. 
bilioni 501.78 zikitumika kujenga, 
kukamilisha na kukarabati miun-
dombinu ya elimu shule za msingi 
na  sekondari.

“Miundombinu iliyojengwa ni 
pamoja na vyumba vya madarasa, 
nyumba za walimu, mabwalo ya 
chakula, vyoo, maabara, maktaba, 
mabweni na majengo ya utawala,” 
anasema Mweli.

Anaongeza  kuwa juhudi hizo 
zimetokana na utekelezaji wa 
mipango mbalimbali ukiwamo 
Programu Endelevu ya Usambazaji 
wa Maji Vijijini na Usafi wa Mazin-
gira (SRWSS), anasema Mweli.

Kadhalika, anasema hadi 
kufikia  Juni 2020 ujenzi wa shule 
mpya za msingi 905 ulikuwa ume-
kamilika hivyo kuongeza idadi 
yake kutoka 16,899 mwaka 2015 
hadi 17,804 mwaka 2020.

“Vyumba vya madarasa 
17,215 vimejengwa na na sasa 
vimeongezeka kutoka 108,504 
mwaka 2016 hadi 125,719 mwaka 
2020, sawa na ongezeko la asil-
imia13.7 ambapo ujenzi wa 
vyumba 3,049 unaendelea na 
ukikamilika idadi ya vyumba vya 
madarasa kwa shule za msingi 
utafikia 128,768,”anasema Mweli.

Aidha madawati    yameonge-
zwa kutoka 3,024,311 mwaka 2015 
hadi kufikia 8,095,207 sawa na 
ongezeko la zaidi ya asilimia 200.

“Upande wa shule za sekond-
ari serikali imejenga shule mpya 
228 na hivyo kuongezeka kutoka 
shule 4,708 mwaka 2016 hadi 5,330 
mwaka 2020, vyumba 227 vya 
maabara za masomo ya sayansi 
vimekamilishwa kwa gharama 
ya Sh. bilioni 2.63,ujenzi ambao 
umeongeza idadi ya vyumba vya 
maabara kutoka 4,237 mwaka 2015 
hadi 4,464 mwaka 2020,”anasema.

Mweli anasema uwekezaji na 
maboresho yaliyofanyika katika 
sekta ya elimu kwa shule za msingi 
na sekondari umeongeza kiwango 
cha ufaulu katika mtihani wa 
kumaliza elimu ya msingi kutoka 
asilimia 67.84 mwaka 2015 hadi 
asilimia 81.50 mwaka 2019.

Miaka mitano yaondoka ikiacha    
wanafunzi milioni 12 darasani

Katika  miaka mitano ya awamu ya kwanza, serikali ya JPM imeongeza idadi ya wanafunzi shuleni pamoja na kuboresha 
miundombinu ya kusomesha. PICHA: AUGUSTA NJOJI.

Miundombinu 
iliyojengwa ni 
pamoja na vyum-
ba vya madarasa, 
nyumba za wal-
imu, mabwalo ya 
chakula, vyoo, 
maabara, mak-
taba, mabweni na 
majengo ya uta-
wala,” anasema 
Mweli.



Y
AKO maeneo magumu 
katika mustakabali wa 
maadili au dhana inay-
oyahusu, kwa mfano 

watu kwa kawaida wanatoa sala 
au dua ya kufaulu kwa biashara 
zao, ila kwa mfano kuna mtengen-
eza majeneza, sala yake nayo isiki-
lizwe au itupiliwe mbali?

Ni katika hisia kama hiyo 
unaweza kuangalia miradi ya 
kusaidia watoto yatima ambayo 
miaka iliyopita ilikuwa inasikika 
sana, lakini siyo rahisi kusikia 
wakitajwa siku hizi. Hapo pia 
kuna swali, kama imekuwa hali 
ya kawaida kwa watoto kupata 
misaada kama hiyo kwa hiyo jiti-
hada kama hizo si habari kwa 
maana ya kuchangamsha watu, au 
wamechokwa?

  Juhudi za kuangalia watoto 
yatima zinaendana na mustaka-
bali mpana wa jamii kwa wakati 
uliopo, hasa unapozingatia kuwa 
vituo vya kulea watoto yatima vili-
kuwa vinaazishwa na watu binafsi 
kwa misaada ya mashirika ya nje 
yanayojali watoto. Kulikuwa na 
manung’uniko ya hapa na pale 
kuwa wanaoanzisha vituo hivyo 
wanavitumia kujinufaisha, bila 
kufafanua kama walikuwa wana-
vuna ziada ya mahitaji halisi au ya 
msingi ya watoto wanaowaangalia, 
au ni kwa kukiuka wajibu huo. Jiti-
hada hizo zinafanyika katika jamii 
ambayo maadili yake kwanza yana 
mashaka, na ndiyo sababu ya awali 
ya watoto kuishia mitaani.

 Yako maeneo kadhaa ya lengo 
la kuwalea watoto walioachwa 
mitaani, na kisaikolojia yanaweza 
kufaulu kwa viwango tofauti. Eneo 
la kwanza ni hifadhi ya chakula 
na malazi, na hata elimu, ambayo 
kwa jumla ilielekea kufanikiwa, 
ila kukawapo matatizo katika 
eneo jingine, la maadili kwa 
upande mmoja kwani watoto hao 
hawawezi kulindwa vya kutosha 
wasivurugwe na jamii inayowazun-
guka. Hali hiyo pia inaleta utata 
katika hatua nyingine ya malezi, 
kuwa wakifikia umri haiwi rahisi 
kuingia mitaani na kutafuta maisha 
katika hali ya kawaida, kwani umri 
wa miaka 18 haumwondolei kijana 
kuitegemea familia yake.

  Siku hizi siyo rahisi kusikia 
kuna kibaka aliyekamatwa, au 
hata jambazi, ambaye alilelewa 
katika kituo kimoja au kingine, 
wakati nyakazi za awali (miaka 
ya kwanza ya karne mpya) jambo 
hilo lilikuwa linasikika mara kwa 
mara. Hiyo inaonyesha kuwa kwa 
vile vijana kama hao tayari wana-
fahamika katika vituo vya malezi 
ya watoto yatima, wanaweza kuin-
giza mitandao ya uhalifu na kuanza 
‘kuopoa’ vijana hasa pale wanapo-
hitajiwa kuondoka katika vituo vya 
malezi kwa umri. Kuweka pamoja 
vijana wadogo na waliofikia umri 
katika mazingira ya kulea, siyo 

kusoma na kurudi nyumbani, bila 
shaka kunaleta hatari.

Ila hatari kubwa zaidi ni jamii 
ambayo kwa sehemu isiyo ndogo 
ina maadili potofu ya kuona 
watoto kama mzigo na siyo faraja 
katika maisha, watu kama hao 
wakijua kuna mahali wanaweza 
kupeleka watoto wakapata 
huduma zote, watawawahisha 
watoto wao.

Lengo ni kupata urahisi wa 
kuwakimbia wanawake na hao 
watoto, kwani wajibu wa kumjali 
mwanamke ni ili aweze kumudu 
mahitaji ya watoto, na siyo hasa 
mahitaji yake yeye mwenyewe 
pale ambapo mzazi mwenzie ham-
hitaji kihisia.

  Ni eneo mojawapo la uhar-
ibifu wa maadili siyo kutokana na 
‘utandawazi’ ila uhuru, kuvunjika 
kwa jamii ya awali, kuitegemea 
sheria badala ya kuwapo nguvu 
ya wazazi, wakuu wa jadi, hata 
nyumba za ibada zenye mamlaka 
kijamii.

U k i a n g a l i a  m a c h a p i sh o 
mtandaoni kuhusu kulea watoto 

TEKNOlOJIA 
Na Michael 
Eneza

Watoto ni tunu kama watalelewa na kutunzwa na familia. PICHA: MTANDAO.

Hifadhi wahitaji zinapofaulu,
zinachochea kukiuka wajibu
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wa mitaani, unapata picha kuwa 
wengi tu wanafaulu katika maisha, 
kwa mfano binti mmoja ng’ambo 
alionyeshwa amekuwa muuguzi. 
Siyo rahisi kufuatilia hali hiyo huku 
Tanzania kwani uwezekano wa 
watoto wanaofikia umri wa miaka 
18 kuendelea kuwa na uhusiano na 
vituo vya malezi siyo mkubwa, na 
labda siyo wote ambao wanakaa 
katika vituo hivyo hadi wafikie 
umri wa kuhitajiwa au kutazamiwa 
kujitegemea.

  Dhana ya watoto kutupwa 
mitaani na kupata msaada katika 
vituo vya kulea na kuelimisha 
watoto kwa misaada hasa ya 
mashirika ya nje inaweza kulingan-
ishwa na hali ngumu ya ‘usafirishaji 
watu’ kimataifa ambako vijana 
wengi wanatafuta njia za kuon-
doka nchi za Afrika kuhamia Ulaya. 
Sababu ni kama zile za watoto 
wadogo, wanaokimbia nyumbani 
hasa kutokana na mateso ya mama 
wa kambo au shangazi pale mama 
yake amekufa au kuna sababu 
zilizomtenga naye, au amekimbia 
unyumba wa awali kwa mateso, 

akaacha mtoto au watoto.
Kwa kanuni za jamii yetu hatuna 

dhana ya haki za watoto ila ofisini; 
nyumbani ziko koo, na watoto 
wanaotambuliwa na ukoo ni wale 
waliozaliwa na wanaume wa ukoo 
huo, siyo waletwe kutoka kwing-
ine.

Ndiyo maana mkakati wa kuleta 
watoto waliosahaulika mitaani ni 
kama kuokota majani chini ya mti 
ambao unaendelea kukauka, kwani 
utakuwa unapukutisha majani kila 
kukicha. Tatizo siyo kwamba watu 
watazaa watoto wasio na mpango 
wa kuwalea kwa sababu kuna vituo 
hivyo, ila pale ambako unyumba 
unaanza kwenda kombo, uhakika 
wa watoto kulelewa bila wazazi 
kuwa pamoja unapokuwepo, ni 
wazi utaharakisha kufumuka kwa 
uhusiano huu au unyumba kuto-
kana na vivutio nje.Ni pamoja 
na jitihada za kisaikolojia na 
nyinginezo, kumvuta mzazi au 
mume pengine mwenye mke na 
watoto    awaache ili kujihusisha 
na nyumba ndogo.

 Ni eneo mo-
jawapo la uhar-
ibifu wa maadili 
siyo kutokana na 
‘utandawazi’ ila 
uhuru, kuvunjika 
kwa jamii ya awali, 
kuitegemea sheria 
badala ya kuwapo 
nguvu ya wazazi, 
wakuu wa jadi, 
hata nyumba za 
ibada zenye mam-
laka kijamii.
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Bandari ilivyogeuka kuwa kifusi baada ya mlipuko wa Jumanne iliyopita. PICHA: MTANDAO.

T
AIFA la Lebanon limepitia 
mengi kama vita, mizozo 
na majanga. Lakini kili-
chotokea Jumanne wiki 

iliyopita katika bandari ya Beirut 
kilishinda chochote kile ambacho 
raia wa nchi hiyo wangefikiria.

Mlipuko katika bandari hiyo 
uliharibu sehemu kubwa ya mji 
huo mkuu na kubakiza vifusi na 
kuwafanya watu takribani 2,000 
kupoteza maisha wengine maelfu 
kuwa walemavu na 300,000 ku-
kosa makazi na kuondoa matu-
maini ya maisha bora ambayo 
waliyafurahia hasa vijana na wa-
toto wadogo.

Kwa siku kadhaa sasa, shughuli 
ya kutafuta waliopotea katika mka-
sa huo inaendelea bila ya msaada 
wa serikali na hakuna mwanasiasa 
aliyewajibika. Badala yake, serikali 
imekuwa ikipongeza ujasiri wa 
raia wa taifa hilo.

Ni wazi kwamba hakuna aliye 
madarakani anayejihisi kuhusika 
na ukweli kwamba kemikali ya 
ammonia naitreti yenye kiwango 
kikubwa cha kulipuka ilihifadhiwa 
katika bandari ya Beirut kwa muda 
wa miaka sita karibu na maeneo 
ambayo watu wanafanya kazi na 
kuishi katikati mwa mji huo.

 Badala yake wamewakamata 
baadhi ya maofisa wakuu wa 
bandari. Kama hali inavyokuwa 
kila kunapokuwa na matatizo 
nchini Lebanon, hakuna aliye ma-
darakani anayelaumiwa.

Wiki iliyopita ilianza vibaya 
huko Lebanon baada ya takribani 
tani 3,000 za kemikali ya amoniam 
naitreti zilizohifadhiwa miaka sita 
iliyopita katika ghala kulipuka na 
kusababisha balaa kubwa  katika 
eneo la bandari ya mji kuu wa nchi 
ya Lebanon. Mkasa huo uliotokea  
Jumanne, unaacha maswali mengi 
hivyo ni vyema kufahamu  ‘ammo-
nium nitrate’ ni nini na kwa nini 
inaweza kuwa kemikali hatari?

‘Ammonium nitrate’ ni kemikali 
iliyo na umbo la mabonge meupe 
ambayo hutengenezwa viwandani. 

Matumizi yake  makubwa ni 
pamoja na kutengeneza  mbolea 
ya chumvichumvi, lakini pia ina-
tumika kwa ajili ya kutengeneza 
vilipuzi kwa ajili ya migodi. Baruti 
zinazotumiwa kulipua miamba na 
majabali zinazotokana na kemikali 
hiyo.

Kemikali hii hutengenezwa du-
niani kote na ni rahisi kununuliwa.

Lakini, utunzaji wake unaweza 
kuwa tatizo na imekuwa chanzo 
cha ajali kadhaa za viwandani 
miaka ya nyuma.

HATARI ILIYOMO
Amoniam naitretini hatari kwa 

Amonium naitreti ni nini, 
ni hatari kwa namna gani?

kiasi gani? Ni swali ambalo lin-
amgusa pengine kila aliyefuatilia 
mkasa wa Beiruti.

Kemikali hiyo ilivyo inaelezwa 
kuwa ni salama, anasema profesa 
wa kemia Andrea Sella kutoka 
shule ya sayansi ya Chuo Kikuu 
cha London.

Hata hivyo, ukiwa na kiasi kikub-
wa cha kemikali hiyo kwa muda 
mrefu huanza kuoza.

‘’Tatizo ni kwamba kadiri muda 
unavyokwenda kemikali huanza 
kufyonza unyevu na hatimaye 
hubadilika kuwa mawe makub-
wa,’’ anasema. Hatua hii hufanya 
kemikali hiyo kuwa hatari zaidi, 
anajiongeza, kwa kuwa inamaani-
sha kuwa ukitokea kitu cha kuistua 
itasambaa  kirahisi zaidi.

Kadiri inapoachwa muda 
mrefu, kuna uwezekano zaidi wa 
kuchafuliwa na vitu kama mafuta, 
anasema ofisa wa intelijensia ya 
jeshi Philip Ingram alipozungumza 
na BBC.

Inapotokea hali hiyo inaweza 
kusababisha athari kwenye ke-
mikali. ‘’Hutengeneza joto lake 
yenyewe na ikianza kufanya hivyo, 
inaendelea kutengeneza joto hilo 
kwa muda,’’ Ingram anasema. 

‘’Hali hiyo baadaye inaweza ku-
sababisha mlipuko mkubwa kama 

tulioushuhudia kwenye video ya 
kutisha kutoka mji wa Beirut.’’

NINI KILITOKEA
Swali nini kilichotokea mjini 

Beirut linajibiwa kuwa mlipuko 
huo ulitokea muda mfupi saa 12 
asubuhi  Jumanne.

Mwandishi wa BBC aliyekuwa 
katika eneo hilo aliripoti miili ya 
watu waliokuwa wameuawa na 
uharibifu mkubwa unaoweza kui-
funga bandari hiyo ya Beirut kwa 
muda.

Vyombo vya habari viliwaonye-
sha watu wakiwa wamenasa chini 
ya vifusi.

Shuhuda mmoja alielezea mli-
puko huo kuwa mkubwa hali in-
ayoweza kusababisha watu kuwa 
viziwi, huku picha ya video ikio-
nyesha magari na nyumba zilizo-
haribiwa

Kwa namna gani gesi zinazoten-
genezwa huwa hatari? Kemikali 
ya amoniam naitreti inapolipu-
ka, hutengeneza gesi ya sumu 
ikiwemo ‘nitrogen oxide’ na gesi 
ya amonia

Moshi wa rangi ya chungwa 
husababishwa na gesi ya nitrojen 
daiyoksaid, ambayo huambatana 
na uchafuzi wa hali ya hewa.

‘’Kama hakuna upepo wa kuto-

SAYANSI
Na Mwandishi 
Wetu

sha, huwa hatari  zaidi kwa watu 
walio karibu na eneo la tukio,’’ 
anasema Prof Sella.

KUZALISHA MABOMU
Kwa mlipuko huo, ammoniam 

naitret imekuwa ikitumika na 
majeshi duniani kote kama vilipuzi

Pia imekuwa ikitumika katika 
matukio kadhaa ya kigaidi, iki-
wamo tukio la mabomu la mji wa 
Oklahoma mwaka 1995. Katika 
tukio hilo, Timothy McVeigh alitu-
mia tani mbili za amoniam naitreti 
kutengeneza bomu lililoharibu 
jengo la serikali na kusababisha 
vifo vya watu 168.

Tukio kama hili lilishawahi ku-
tokea sehemu nyingine hapo kabla 
kwa mfano mwaka 1921, takribani 
tani 4,500 za ammoniam naitrete 
zilisababisha mlipuko katika vinu 
vya Oppau, Ujerumani na kusaba-
bisha vifo ya watu 500.

Ajali mbaya ya kiwandani katika 
historia ya Marekani ilitokea mwa-
ka 1947 mjini Galveston Bay, jimbo 
la Texas. Takribani watu 581 wali-
poteza maisha baada ya tani zaidi 
ya 2,000 zilipolipuka kwenye meli 
ambayo ilitia nanga bandarini.

Tukio la karibuni ni la mlipuko 
wa kemikali hiyo na nyingine am-
bapo watu 173 walipoteza maisha 
katika bandari ya Tianjin Kaskazini 
mwa China mwaka 2015.

‘’Tatizo ni kwam-
ba kadiri muda 
unavyokwenda 
kemikali huanza 
kufyonza unye-
vu na hatimaye 
hubadilika kuwa 
mawe makub-
wa,’’ anasema. 
Hatua hii hufan-
ya kemikali hiyo 
kuwa hatari zai-
di, anajiongeza, 
kwa kuwa in-
amaanisha kuwa 
ukitokea kitu cha 
kuistua itasam-
baa  kirahisi 
zaidi.

MLIPUKO BEIRUT:

Rais wa Lebanon, Michel 
Aoun, akitafakari makubwa 
yaliyoikumba nchi yake.



Na Paul Mabeja, DODOMA

W
ATANZANIA wametak-
iwa kutumia nishati 
mbadala ili kusaidai taifa 
kuondokana na janga 

la uharibifu wa mazingira unaosaba-
bishwa na ukataji miti kwa ajili ya  
matumizi ya nishati ya mkaa, hali in-
ayochangia mabadiliko ya tabia nchi.

Hayo yalibainishwa juzi jijini Do-
doma na Meneja Masoko wa Kampuni 
ya Premium Active Tanzania Ltd, in-
ayozalisha nishati mbadala ya mkaa 
mweupe Aristotle Nikitas, wakati al-
ipokuwa akizungumza na waandishi 
wa habari.

Nikitas, alisema matumizi ya mkaa 
mweusi ambao unatumika hivi sasa 
katika maeneo mengi ya nchi ume-
kuwa ndiyo chanzo kikubwa cha uhar-
ibifu wa mazingira.

Watanzania wahimizwa
matumizi nishati mbadala

Mkaa un-
aotumika 
hivi sasa 
umeharibu 
uoto wa 
asili kwa 
kiasi 
kikubwa 
na ku-
sababisha 
kwa kiasi 
kikubwa 
mabadiliko 
ya tabia 
nchi.

Alisema, umefika wakati sasa Wa-
tanzania wakabadili mitazamo yao 
na kuanza kutumia nishati mbadala 
ambazo hazina madhara kwa afya zao 
pamoja na mazingira.

“Huu mkaa mweupe ambao leo tu-
nautangaza hapa Dodoma ni nishati 
ambayo ni rafiki wa mazingira kwa 
kuwa tunatengeneza kwa kutumia 
majani maalumu ambayo tunayapan-
da wenyewe na wala hatuharibu maz-
ingira kabisa,” alisema Nikitas.

Alisema, mkaa unaotumika hivi 
sasa umeharibu uoto wa asili kwa ki-
asi kikubwa na kusababisha kwa kiasi 
kikubwa mabadiliko ya tabia nchi.

“Mkaa mweupe huu ni rafiki wa 
mazingira, lakini afya ya watumiaji 
kwani mkaa ule mweusi pamoja na 
kuharibu mazingira, pia umekuwa si 
rafiki kwa afya ya watumiaji una hewa 
ya carbon kwa asilimia 80, hii ni ha-

tari sana kwa afya,” alisema.
Kadhalika, alisema mkaa mweupe 

ni salama kwa afya ya mtumiaji kwa 
kuwa una kiasi cha asilimia tisa ya 
hewa ya carbon hivyo ni salama zaidi.

“Hivi sasa tumekuwa tukitoa elimu 
katika shule na maeneo mbalimbali 
juu ya matumizi ya mkaa huu mwe-
upe ili jamii iondokane na matumizi 
ya mkaa mweusi ambao si salama kwa 
afya zao pamoja mazingira,” alisema.

Vilevile, alisema kutokana na wa-
fanyabiashara ya mkaa kuangalia 
maslahi yao binafasi wanakata kila 
mti bila kujali aina ya sumu zilizomo 
kwenye mti husika.

“Kila mti hua una sumu yake, hivyo 
wafanyabiashara hawana muda wa 
kuangalia mti gani wa kukata, wa-
nakata kila mti hivyo watumiaji ndio 
wanaweza kuwa katika hatari ya ku-
pata madhara mbalimbali ya kiafya,” 

15Jumanne agosti 11, 2019

Wanafunzi 
wenye 
ulemavu
watoa kilio 
kwa serikali
Na Peter Mkwavila, DODOMA

WANAFUNZI wenye ulemavu wa-
naosoma shule za msingi mkoani 
Dodoma wameiomba serikali ku-
wachukulia hatua kali za kisheria wa-
zazi na walezi wanaowanyima haki 
za msingi watoto wao kwa kuwaficha 
majumbani.

Mwanafunzi Deo Kasimbu wa 
Shule ya Msingi Nkuhungu alisema 
hayo, kwenye hafla fupi ya kupokea 
misaada mbalimbali ya kujikinga na 
maambukizi ya ugonjwa wa corona, 
kwa ajili ya watoto wenye ulemavu 
iliyotolewa na mradi wa Elimu 
Jumuishi kitengo cha kanisa la FPCT 
Wilaya ya Dodoma na Bahi.

Akizungumza kwa niaba ya watoto 
wenye ulemavu, aliiomba serikali 
kuhakikisha wale wote wanaowany-
ima haki za msingi kisheria ikiwamo 
kuwaficha majumbani, unyanyasaji 
na unyanyapaa, wasifumbiwe macho 
bali wachukuliwe hatua kali kwa 
wanaobainika.

Alisema bado kuna changamoto 
nyingi kwa watoto wenye ulemavu 
kutokana na tabia ya kufichwa ma-
jumbani kwa imani kuwa ni mkosi, 
badala ya kupelekwa shule ili na wao 
wapate haki zao za msingi kama vile 
elimu na afya.

“Jamii lazima itambue kuwa 
kitendo cha kuwaficha majumbani 
watoto wenye ulemavu, ni kuongeza 
umaskini zaidi kwenye familia husika 
tofauti na wangepelekwa shuleni na 
kupata elimu na ujuzi ambao utasaid-
ia kuondoa umaskini,” alisema.

Akizungumzia misaada hiyo, mwa-
nafunzi huyo aliwataka wahisani 
wengine kuelekeza macho yao kwa 
watoto hao wenye ulemavu, kuto-
kana na changamoto walizonazo 
ambazo baadhi yake wanaweza 
kushindwa kufikia ndoto zao.

Kwa upande wake Mratibu wa 
Mradi huo, Wilaya ya Bahi na Dodo-
ma, Jane Mgidange, alisema serikali, 
taasisi, mashirika na watu binafsi 
wana jukumu kubwa la kuhakikisha 
watoto wenye ulemavu wanatatuliwa 
changamoto zinazowakabili.

Alisema, pamoja na serikali ku-
tangaza kuondoka kwa maambukizi 
ya corona hapa nchini, lakini bado 
wamepewa angalizo la kuendelea ku-
jikinga, hivyo kwa upande wa mradi 
wameona kuwasaidie watoto wenye 
ulemavu.

“Mradi pamoja na kutoa elimu 
kwa watu wenye ulemavu kuhusina 
na suala zima la afya na elimu, pia 
tunaomba taasisi, mashirika na 
watu binafsi kuhakikisha tunaisaidia 
serikali katika kuwaletea maendeleo 
kwa makundi maalumu katika kuinua 
uchumi wao,” alisema.

Baadhi ya wafanyakazi wa Benki ya NMB, wakishiriki kwenye  mkutano wa Jumuiya ya Wanafunzi wa Taasisi ya 
Elimu ya Juu Tanzania (TAHLISO), uliofanyika jijini Dodoma juzi. Benki hiyo, ilishirikishwa kama taasisi ya kifedha 
inayotoa huduma za kifedha kwa wanafunzi na wafanyakazi wa vyuo vya juu nchini. NA MPIGAPICHA WETU

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi, 
George Simbachawene, amewataka wafu-
gaji nchini kubadilika na kuacha kufunga 
makundi makubwa ya mifugo isiyokuwa na 
tija bali wawe na itakayo wawezesha kujik-
wamua kiuchumi.

Simbachawene, aliyasema hayo juzi 
wakati alipokuwa akikagua ng’ombe wa 
maonyesho katika banda la Wizara ya Mifu-
go na Uvuvi, kwenye maonyesho ya wakuli-
ma Nanenane, yaliyofanyika katika viwanja 
vya Nzuguni, jijini Dodoma.

Alisema, ufugaji wa sasa unasikitisha kwa 
kuwa wafugaji wengi bado wanafuga kie-
nyeji hali ambayo inasababisha washindwe 

kujikwamua kiuchumi.
Alisema, wafugaji wengi wanafurahi 

kuona wanamiliki makundi makubwa ya 
mifugo ambayo haina tija kwao zaidi ya 
kuowaongezea gharama za utunzaji pamo-
ja na migogoro na wakulima.

“Unakuta mfugaji anamiliki kundi la 
ng’ombe 500, lakini hakuna hata mmoja 
anayefaa kwa maziwa wala kwa nyama, la-
kini mfugaji amekonda na mifugo yake pia 
imekonda balaa,” alisema Simbachawene.

Pia, alisema wafugaji kuendelea kufunga 
makundi makubwa ya mifugo kunachangia 
migogoro baina yao na wakulima kutokana 
na kutokuwapo kwa malisho ya kutosha.

“Tunatakiwa kufuga kisasa kiasi kidogo 
cha mifugo ambacho kitasaidia wafugaji 

wetu kunufaika na mifugo hiyo na kiasi cha 
malisho tulichonacho ili kuondokana na 
migogoro ya wakulima na wafugaji ya kila 
mara, lakini hii itasaidia taifa kupata ma-
pato kupitia sekta ya mifugo,” alisema.

Hata hivyo Simbachawene, alisema mao-
nyesho ya Nanenane, yanatakiwa kutumika 
kutoa elimu kwa wafugaji ili kubadilika ka-
tika mitazamo yao na kunufaika na mifugo 
yao.

Alisema ni wakati sasa wafugaji nchini 
kubadilika na kuacha kufuga kimazoea ili 
kwenda sambamba na jitihada za serikali 
kujikwamua wananchi wake kiuchumi kwa 
kuanzisha viwanda mbalimbali vinavyo-
tumia malighafi za mifugo.

Wafugaji watakiwa kufuga kwa tija

Bado kuna changamoto 
nyingi kwa watoto wenye 
ulemavu kutokana na tabia 
ya kufichwa majumbani kwa 
imani kuwa ni mkosi, badala 
ya kupelekwa shule na wao 
wapate haki zao za msingi 
kama vile elimu na afya.

HABARI dodoma



Na Nebart Msokwa, MBARALI

Z
AIDI ya wajasiriamali 300 wa 
soko la Utyego, Kata ya Uba-
ruku, Mbarali mkoani Mbeya, 
wamegoma kutii amri ya 

Mkuu wa Wilaya hiyo, Reuben Mfune, 
ya kuwataka waondoke katika eneo 
hilo wakidai kuwa ni eneo lao halali.

Wakizungumza na waandishi wa 
habari juzi, wajasiriamali hao walidai 
kuwa mkuu huyo wa wilaya amewa-
pa siku tatu wavunje vibanda vyao 
na kuondoka na kwamba baada ya 
muda huo kwisha kama watakuwa 
hawajaondoka kwa hiari wataon-
dolewa kwa nguvu.

Mmoja wa wananchi hao, Joachim 
Thabiti, alisema awali walikuwa wa-
nafanya shughuli zao kwenye eneo 
ambalo lilikuwa na mgogoro kati 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) na 
serikali, ambapo CCM ilishinda na 

Wafanyabiashara wagomea amri ya DC
kusababisha wajasiriamali waondolewe.

Alisema waliondolewa tangu Machi, 
mwaka huu, hivyo tangu wakati huo wa-
likuwa hawana eneo la kufanyia shughuli 
zao mpaka walipoamua kukaa Mkutano 
Mkuu wa Kijiji cha Utyego ulioamua 
kubadili matumizi ya eneo hilo ambalo 
lilikuwa kwa ajili ya michezo na kuwa la 
biashara.

Thabiti alisema mhutasari wa mku-
tano huo ulipelekwa hata katika Ofisi ya 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri, 
lakini wanashangaa Mkuu wa Wilaya am-
baye anawataka waondoke huku akidai 
kuwa vibanda ambavyo wamejenga ni 
uchafu.

“Ametwambia tuondoke hapa, lakini 
hajatuambia twende wapi. Sisi hapa hili 
ni eneo letu kama kijiji na tulikubaliana 
kubadili matumizi baada ya kukosa eneo 
la kufanyia shughuli zetu baada ya ku-
fukuzwa kwenye eneo la CCM hakuwahi 
kututetea,” alisema Thabiti.

Naye Monica Msamba, alisema hawana 
eneo lingine ndani ya kijiji hicho la ku-
fanyia biashara na kwamba wanaende-
sha maisha yao kwa kutegemea biashara 
hiyo, hivyo hawako tayari kuondoka 
kwenye eneo hilo.

Alisema hata kama Mkuu wa Mkoa 
ataamua kutumia nguvu kuwaondoa 
wao hawataondoka na wataendelea ku-
fanya shughuli zao kwenye eneo hilo.

“Chama kimetunyanyasa kwenye 
eneo lake na serikali inakuja kutuondoa 
kwenye eneo letu? Tunamwomba 
Rais ( John) Magufuli atusaidie maana 
maisha yetu yanakuwa magumu na sisi 
hatufungamani na chama chochote,” 
alisema Msamba. 

Mwenyekiti wa Kijiji hicho, Dickson 
Shija, alikiri kusimamia Mkutano wa Kijiji 
ambao ulifanyika Julai 30 na kukubaliana 
kubadili matumizi ya eneo ambalo liliku-
wa la michezo na kuwa soko na kwamba 
aliupeleka muhtasari katika Ofisi ya Mku-

rugenzi.
Alisema kabla Ofisi ya Mkurugenzi hai-

jaushughulikia muhtasari huo, wananchi 
walianza kufanya shughuli zao ikiwamo 
ujenzi wa vibanda na kuweka meza.

Alikiri kupokea amri ya Mkuu wa 
Wilaya ya kuwataka wajasiriamali hao 
waondoke na kwamba yeye hawezi kup-
inga amri hiyo na badala yake ataendelea 
kufuata taratibu za uongozi.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Reuben 
Mfune, alikiri wananchi hao kufuata tara-
tibu za kubadili matumizi ya eneo hilo na 
kuwa la biashara na kwamba anachop-
inga ni wananchi hao kuanza kufanya bi-
ashara kabla hawajajenga miundombinu 
muhimu.

Alisema katika eneo hilo hakuna choo 
wala ghuba la kuhifadhia taka na hivyo 
sio sahihi kuwaruhusu waendelee ku-
fanya shughuli zao hapo na kwamba msi-
mamo wake uko pale pale wa kuwataka 
waondoke.

Kabla Ofisi 
ya Mku-
rugenzi 
haijaushu-
ghulikia 
muhtasari 
huo, 
wananchi 
walianza 
kufanya 
shu-
ghuli zao 
ikiwamo 
ujenzi wa 
vibanda 
na kuweka 
meza.
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Wadaiwa kuwa 
na mwamko
mdogo matumizi 
mradi maji
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZI wa Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Mbalizi katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya, 
wametajwa kuwa na mwamko 
mdogo wa kuomba kuunganishi-
wa huduma ya maji ya bomba.

Hali hiyo inaelezwa kuwa ime-
sababisha maji ya mradi wa maji 
wa Shongo kukosa watumiaji 
licha ya kukamilika kwa asilimia 
98. Mradi huo ni ule ambao Rais 
John Magufuli, aliiagiza Wizara 
ya Maji kuukamilisha Mei 25, 
mwaka jana, alipokuwa kwenye 
ziara ya kikazi mkoani hapa 
baada ya wananchi wa mji huo 
kulalamikia kukosa huduma hiyo 
kwa muda mrefu.

Akizungumza mwishoni mwa 
wiki wakati wa ziara ya Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Maji, 
Mhandisi Antony Sanga, katika 
mradi huo, Meneja wa Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Mbeya (Mbeya- WSSA), 
Ndele Mengo, alisema mradi huo 
unazalisha kati ya lita milioni 8.5 
mpaka milioni 10 kwa siku.

Alisema mahitaji ya wakazi 
wote wa Mji wa Mbalizi ni 
lita milioni 7.1 lakini mpaka 
sasa maji yanayotumika ni 
chini ya lita 4,000,000 hali 
ambayo inasababisha kiwango 
kikubwa cha maji ya mradi huo 
kutotumika. Alisema kwa sasa 
wanaendelea kupeleka huduma 
hiyo katika Bonde la Songwe 
ambalo pia lilikuwa linalengwa 
kunufaika na mradi huo pamoja 
na kuanza kuondoa baadhi ya 
mabomba ya zamani ambayo 
yamechakaa na kuweka mapya.

Aidha, aliiagiza mamlaka hiyo 
kuongeza kasi ya kusajili wa-
teja wanaohitaji kuunganishiwa 
huduma hiyo ili mradi uwe na tija 
kwa wananchi wa mji huo ambao 
waliomba mradi huo kutoka kwa 
Rais Magufuli.

Chokaa ya rutuba kuwafikia wakulima

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji, Mhandisi Antony Sanga, akinywa maji kwenye chanzo cha maji cha Nyerere, katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo, Mkoa wa Mbeya, alipofanya ziara ya kukagua miradi ya maji mkoani humo, mwis-
honi mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TANI 100 za chokaa yenye rutuba kwa ajili 
ya afya ya udongo zinatarajiwa kutolewa 
kwa wakulima   66,000  katika  mikoa ya 
Mbeya, Songwe, Njombe, Iringa na Arusha 
ili  kuongeza uzalishaji wa mazao.

Ofisa Habari wa Shirika la One Acre Fund, 
Dorcas Tinga, aliyasema  hayo jana wakati 
akizungumza na Nipashe walivyojipanga 
kuwasaidia wakulima katika msimu ujao 
wa kilimo na kwamba chokaa hiyo itasaidia 
kuongeza uzalishaji kutoka magunia 10 kwa 
ekari hadi 20.

Tinga alisema bidhaa hiyo ya chokaa 

itamsaidia mkulima kupata mavuno mengi 
kwa sababu ina madini aina ya Acid ambayo 
yanaongezeka kwenye udongo kutokana na 
matumizi ya mara kwa mara ya mbolea  na 
kuathiri afya ya udongo.

Alisema mkulima akitumia bidhaa ya 
chokaa   itasaidia kushusha   madini ya 
(Acid)   na kuongeza   madini ya calcium 
pamoja na magnesium ambayo yatasaidia 
mkulima kupata mavuno  mengi.

“Tayari bidhaa iko sokoni na itaanza ku-
tumika katika msimu ujao wa kilimo na 
kuwahamasisha wakulima ambao   ardhi 
yao  haizalishi kwa wingi mazao kutumia ili 
kupata faida,” alisema Tinga.

Aliongeza kuwa malengo ya shirika hilo 
ni kuwawezesha wakulima kwa kuwapatia 
mikopo ya pembejeo za  kilimo  kwa sharti 
la kujiunga kwenye vikundi vya kuanzia 
watu watano hadi 16.

Baadhi ya wakulima walidai kwa sasa 
ardhi haina rutuba kutokana na matumizi 
ya mbolea pamoja na wataalamu kutotoa 
elimu sahihi ya  kilimo hali inayosababisha 
kutopata mavuno mengi.

Miongoni mwao Joseph  Martin alise-
ma   imani yao chokaa hiyo inaweza kuwa 
mwarobaini wa kuongeza rutuba kwenye 
udongo na kuchochea  uzalishaji.

habari mbeya
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habari zanzibar

Balozi Iddi asisitiza 
amani kwa maendeleo

Ataka 
kukamilika 
jengo la 
mafunzo
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Kamishna Chuo cha 
Mafunzo Zanzibar (Magereza), 
Haji Hamdu Omar, amemwagi-
za mkuu wa kitengo cha ujenzi 
kuhakikisha wanalimaliza 
jengo la ofisi ya ‘aluminium’ 
kwa wakati uliopangwa.

Kamishna Haji alisema hayo 
wakati akiweka jiwe la msingi 
la jengo hilo lililoko makao 
makuu ya chuo hicho Kilimani.

Alisema chuo hicho kime-
anzisha kitengo cha kuten-
geneza vifaa mbalimbali vya 
‘aluminium’ ili kuzalisha na 
kujiletea maendeleo ndani ya 
chuo  kama alivyoagiza Rais 
wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed 
Shein, la kuzitaka taasisi za 
kiserikali na binafsi kuzalisha 
mali ili kujiletea maendeleo.

Naibu huyo alisema chuo hi-
cho pia kinatoa fursa kwa wa-
nanchi wa kawaida na taasisi 
binafsi kwenda kununua vifaa 
vinavyotengenezwa na chuo 
hicho.

Akizungumzia maagizo ya 
kutotazamwa wafungwa na 
mahabusu baada ya kuwapo 
kwa maradhi ya corona, alise-
ma hivi sasa chuo kimepungu-
za masharti hayo na kuruhusu 
wananchi ambao wanakwenda 
kuwaona na kuwapelekea 
chakula jamaa zao.

Kutokana na hali hiyo, 
aliwataka wananchi kufuata 
masharti yaliyowekwa na Wiz-
ara ya Afya na madaktari wa 
chuo hicho na bado serikali 
haijatangaza rasmi kwamba 
maradhi ya corona kuwa ya-
meondoka moja kwa moja.

“Ni lazima sisi chuo na taasi-
si zingine tuendelee kuchukua 
tahadhari juu ya maradhi 
haya,” alisema.

Hata hivyo aliwataka maofi-
sa na askari na familia zao 
kuendelea kuchukua tahadhari 
ya kujikinga na maradhi hayo 
ambayo bado yanaendelea 
kuzisumbua nchi jirani.

Naye Mkuu wa Ujenzi, Mrak-
ibu Juma Makame Mataka, 
aliahidi kuhakikisha jengo 
hilo linamalizika mwishoni 
mwa mwezi huu kama ilivyo-
pangwa ili kuleta maendeleo 
kwa chuo na taifa kwa ujumla. 
Zaidi ya Sh. milioni 14 zinata-
rajiwa kutumika. Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JESHI la Polisi Mkoa wa Mjini Magharibi 
linawashikilia watu wawili wanaodaiwa 
kujishughulisha na vitendo vya utapeli 
dhidi ya wananchi na kujifanya maofisa 
wa jeshi hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa huo, Awadh 
Juma Haji, alithibitisha kukamatwa 
kwa watu hao alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari ofisini kwake 
Mwembe Madema, mjini hapa.

Awadhi aliwataja watuhumiwa hao ni 
Ali Said Masoud (47) mkazi wa Chuini 
ambaye aliwahi kuwa askari polisi mwe-
nye namba F.2941 cheo cha Konstebo 
ambaye alikuwa akifanya kazi kituo cha 
polisi Ng’ambo Wilaya ya Mjini, lakini 

alifukuzwa kazi mwaka 2012 kwa kosa la 
ujambazi.

Alimtaja mtuhumiwa mwingine kuwa 
ni Salum Khatib Mkwende (43) mkazi wa 
Miembeni ambaye aliwahi kuwa askari 
wa Jeshi la Kujenga Uchumi ( JKU) ambaye 
alifukuzwa kazi mwaka 2008 kwa kosa la 
utoro jeshini.

Kamanda alisema katika kutekeleza 
matukio ya utapeli, watuhumiwa hao 
hupita kwenye nyumba za wageni hasa 
maeneo ya Fuoni na kuwavizia wanawake 
wanaotoka kwenye nyumba hizo kisha 
kuwatapeli fedha kwa kujitambulisha 
kuwa wao ni askari polisi.

Alisema watuhumiwa hao huwalazi-
misha wananchi wawapatie fedha na 
wasipotoa huwatishia kuwafikisha kwe-

nye vituo vya polisi kwa kujihusisha na 
biashara ya ukahaba.

Kamanda Awadhi alisema watuhumi-
wa hao kwa sasa si waajiriwa tena kwe-
nye serikali bali hufanya ubabaishaji na 
vitendo vya kihalifu kwa kujinadi kuwa 
wao ni askari.

Sambamba na hayo, aliwataka wa-
nawake kuondoa nidhamu ya woga pindi 
anapokuja mtu kujitambulisha kuwa ni 
askari, anapaswa ahoji na kuuliza kosa 
lake la msingi ili kuepusha kurubuniwa 
kirahisi.

Aidha, Kamanda aliwataka wananchi 
kutoa taarifa kwa vyombo vya usalama ili 
kupunguza urahisi wa kutapeliwa na wa-
sisite kukagua vitambulisho vyao vya kazi  
kubaini ukweli na kujiridhisha.

Matatani tuhuma za kujifanya askari

Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar, Balozi Seif Ali Idd na ujumbe wake wakiangalia miche ya minazi iliyooteshwa kwenye kitalu 
kilichopo ndani ya eneo la maonyesho ya kilimo ya Nanenane Chamanangwe, Mkoa wa Kaskazini Pemba. PICHA: OMPR – ZNZ

ya maonyesho ya kilimo, maarufu 
kama Nanenane.

Alisema umahiri wa uongozi huo 
umesabababisha wananchi wengi 
kujitokeza kwa wingi na kushiriki ki-
kamilifu katika maadhimisho hayo 
na kupata fursa ya kuuza bidhaa 
wanazozitengeneza wenyewe.

Balozi Iddi alisema vijana mbal-
imbali wajasiriamali wakiwamo pia 
kinamama wamejifunza mambo to-
fauti ya kukuza mitaji yao iliyosaidia 
kujiongezea kipato katika kipindi 
kidogo cha maonyesho.

Alisema  mambo hayo yanatimiza 
dhamira ya Wizara ya Kilimo, Mali-
asili, Mifugo na Uvuvi ya kuwa mao-
nyesho ya kilimo ni njia mojawapo 
ya kuwafikia wananchi wengi kwa 
muda mfupi katika kutoa elimu  na 
kuonyesha teknolojia mpya za uzal-
ishaji.

Kuhusu uchaguzi mkuu wa Okto-

ba, mwaka huu, alisema ni jukumu 
la kila mwananchi kuhakikisha ana-
tumia haki yake ya kidemokrasia 
bila kushawishiwa na kusababisha 
vurugu zisizo na maslahi kwa wengi.

Alisema maisha bado yataen-
delea kuwapo baada ya uchaguzi, 
hivyo Watanzania wanapaswa kue-
lewa kwamba wote ni ndugu  wa-
naowajibika kuepuka mifarakano 
na wazingatie upendo na kufuata 
sheria za nchi.

Naye Waziri wa Kilimo, Maliasili, 
Mifugo na Uvuvi, Mmanga Mjengo 
Mjawiri, alivishukuru vyombo vya 
ulinzi na halmashauri kwa umakini 
wao uliowezesha kufanikiwa kwa 
maonyesho hayo.

Ujumbe wa mwaka huu wa Mao-
nyesho ya Tatu ya Kilimo yaliku-
wa  “Tudumishe Amani na Utulivu 
kwa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 
Zanzibar”. 

Ni jukumu 
la kila 
mwananchi 
kuhakiki-
sha ana-
tumia haki 
yake ya 
kidemokra-
sia bila 
kush-
awishiwa na 
kusababi-
sha vurugu 
zisizo na 
maslahi kwa 
wengi.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar, Balozi Seif 
Ali Iddi, amesema ustawi 
wa sekta ya kilimo unahi-

taji uwepo wa amani na utulivu ili wa-
nanchi wanaoitegemea wapate maen-
deleo yatakayochangia pato la taifa.

Amesema bila amani na utulivu, 
hakuna mwananchi atakayethubutu 
kwenda shambani, baharini au msituni 
kutafuta riziki na hatimaye atashindwa 
kupata mahitaji yake muhimu ikiwamo 
chakula, elimu na matibabu.

Balozi Iddi alisema hayo juzi wakati 
akifunga Maonyesho ya Tatu ya Kilimo 
yaliyokuwa yakifanyika Chamanang-
we, Mkoa wa Kaskazini Pemba.

Makamu wa Pili aliupongeza uon-
gozi   wa Wizara   ya Kilimo, Maliasili, 
Mifugo na Uvuvi kwa   kusimamia na 
kufanikisha  shughuli  hiyo  muhimu 

Chuo hicho pia ki-
natoa fursa kwa wa-
nanchi wa kawaida 
na taasisi binafsi 
kwenda kununua vi-
faa vinavyotengen-
ezwa na chuo hicho.



BEIRUT, Lebanon

VIONGOZI mbalimbali duniani wamea-
hidi kuichangia Lebanon zaidi ya Euro 
milioni 250 baada ya nchi hiyo kukumb-
wa na milipuko miwili mikubwa kwenye 
Bandari ya Mji wa Beirut. 

Viongozi na mashirika ya kimataifa 
wametoa ahadi hiyo kwa ajili ya kui-
saidiia Lebanon baada ya nchi hiyo ku-
kumbwa na maafa yaliyosababishwa na 
mlipuko mkubwa.

Hata hivyo, viongozi na mashiri-
ka hayo yameeleza kwamba, fedha hizo 
zinazokusudiwa kwa ajili ya ujenzi mpya 
wa mji mkuu wa nchi hiyo Beirut, hazi-
tatolewa mpaka viongozi wa Lebanon 
watakapohakikisha kwamba watafanya 
mageuzi ya kisiasa na kiuchumi ambayo 
wananchi wanayataka.

Kwa kuzin-
gatia msingi 
wa kibinada-
mu tunapas-
wa kusaidia. 
Vipi nchi 
inaweza 
kuhimili 
maafa kama 
haya. Na 
kwa hivyo 
tutawasaidia 
kwa kiwan-
go kikubwa.

Viongozi walioshiriki kwenye mkuta-
no huo walikuwa ni Rais wa Marekani, 
Donald Trump, Mfalme Abdullah wa 
pili wa Jordan, Rais Abdel Fattah el-Sisi 
wa Misri, viongozi wa Umoja wa Ulaya 
na wajumbe kutoka China. Mkutano 
huo uliongozwa na Rais wa Ufaransa, 
Emmanuel Macron.

Washiriki zaidi ya 30 kwenye mkuta-
no huo wa kimataifa waliahidi msaada 
kwa ajili ya kufanyika uchunguzi wa 
kuaminika. 

Akizungmzia juu ya msaada kwa 
Lebanon, Rais Trump alisema:

“Kwa kuzingatia msingi wa kibin-
adamu tunapaswa kusaidia. Vipi nchi 
inaweza kuhimili maafa kama haya. Na 
kwa hivyo tutawasaidia kwa kiwango 
kikubwa. Tayari   ndege zetu kubwa 
tatu zimepeleka mahitaji ya dawa. Hali 

ni mbaya sana lakini tutawasaidia.”
Rais wa Lebanon wanataka uchun-

guzi ufanyike juu ya mlipuko uliotokea 
wiki iliyopita uliosababisha vifo vya 
watu wapatao 160. Watu wengine zaidi 
ya 6,000 walijeruhiwa kutokana na 
mlipuko huo.

MAWAZIRI, WABUNGE 
WAJIUZULU

Wakati huo huo, mawaziri kadhaa 
wamejiuzulu ikiwa ni ishara namna 
serikali ya Lebanon inavyosambara-
tika. 

Waziri wa Mazingira, Demanios Kat-
tar, ambaye amejizulu alisema serikali 
ya Lebanon imekwama. Alisema seri-
kali hiyo haina uwezo wa kufanya cho-
chote.

Waziri wa Mawasiliano wa Lebanon, 

Manal Abdel Samad alikuwa waziri wa 
kwanza kujiuzulu akisema kuna haja ya 
mabadiliko.

Nchini Lebanon endapo idadi ya 
mawaziri wanaojiuzulu itafikia saba 
kati ya 20, Baraza la Mawaziri litalazi-
mika kujiuzulu na nafasi yake itachuku-
liwa na serikali ya mpito.

Wakati huohuo, maandamano ya-
meendelea kwenye mitaa ya mjini Bei-
rut ya watu wanaotaka mageuzi. Mamia 
ya watu wanawalaumu viongozi wa 
serikali kwa usimamizi mbovu na kwa 
ufisadi.

Nayo Iran imesema maafa ya Leba-
non hayapaswi kugeuzwa mtaji wa 
kisiasa na imeitaka Marekani iondoe 
vikwazo ilivyoweka dhidi ya Lebanon 
ikiwa nchi hiyo inayo dhamira ya kweli 
ya kuisaidia. DW
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Wasiojulikana wafanya 
shambulio, waua watu 8NAIROBI, Kenya

KIONGOZI wa chama cha up-
inzani cha ODM nchini Kenya, 
Raila Odinga, amekiri kuwa 
muungano mkuu wa upinzani 
nchini humo, NASA umesam-
baratika.

Odinga alidai kuwa muun-
gano hufa usiposhinda kwenye 
uchaguzi na hivyo ndivyo 
muungano huo ulivyosambara-
tika baada ya uchaguzi mkuu 
uliopita. 

Hata hivyo, kiongozi mwen-
za kwenye muungano huo, 
Musalia Mudavadi, ametofauti-
ana na kauli ya Raila.

Nyufa kwenye Muungano 
Mkuu wa upinzani NASA, 
zilianza kudhihirika pindi tu, 
kiongozi wake Raila Odinga al-
ipozika tofauti zake za kisiasa 
na Rais wa nchi hiyo, Uhuru 
Kenyatta, katika kile kilichoku-
ja kufahamika kuwa salamu za 

heri, baada ya uchaguzi wenye 
utata mwaka 2017. 

Baadaye kiongozi mwenza 
wa Chama cha Wiper, Kalonzo 
Musyoka, alipewa wadhifa wa 
kuwa mjumbe maalum kwe-
nye mzozo wa Sudan Kusini 
na hata akasaini mkataba wa 
ushirikiano na chama tawala 
cha Jubilee.

Kauli ya Raila inatia kikomo 
mahusiano ya kisiasa ambayo 
amekuwa nayo na viongozi 
wenza wa Muungano huo 
kama vile, Musalia Mudavadi 
wa Chama cha Amani National 
Congress na Moses Wetangula, 
wa Ford Kenya. 

Viongozi hao walimuunga 
mkono Raila kwenye uchaguzi 
mkuu uliopita mwaka 2017. 

Matamshi ya kiongozi 
wa ODM yanajiri huku wito 
wa kuwa na mwakilishi 
mmoja kwenye kiti cha urais 
ukiongezeka. DW

Raila Odinga asema 
NASA imesambaratika

NIAMEY, Niger

WATU wanane wakiwamo raia 
sita wa Ufaransa na wawili wa 
Niger wameuawa na watu we-
nye silaha nchini Niger.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa 
wauaji hao ambao bado ha-
wajafahamika walikuja kwa 
pikipiki katika eneo la Kouré, 
Kusini Magharibi mwa nchi, 
linalojulikana kama malisho 
hifadhi ya mwisho ya twiga 
huko Afrika Magharibi.

Paris imethibitisha kwamba 
Wafaransa wameuawa katika 
shambulio hilo, lililotokea juzi, 
bila kutoa idadi kamili.

Rais wa Ufaransa, Emma-
nuel Macron, pia alizungumza 
kwa simu na mwenzake wa 
Niger, Mahamadou Issoufou, 
Ikulu ya Elysee ilieleza.

Agosti 9, katika mji wa Kou-
ré, mashariki mwa mji mkuu 

wa Niger, watu wenye silaha 
waliwapiga risasi watu wa-
nane, ikiwa ni pamoja na raia 
wawili kutoka Niger na Wafar-
ansa sita.

Habari hiyo ilitolewa na 
Shirika la Habari la AFP na 
kuthibitishwa kwa RFI na Tid-
jani Ibrahim Katiella, Gavana 
wa Mkoa wa Tillabéri.

“Watu wanane waliuawa, 
Wafaransa sita na raia wawili 
kutoka Niger. Majambazi we-
nye silaha waliokuwa katika 
magari ndio walihusika na 
vifo vya raia hao katika eneo 
la kitalii la Kouré. Eneo hili ni 
hifadhi ya Twiga, Twiga wa 
mwisho katika Afrika Maghar-
ibi,” alisema Gavana huyo na 
kuongeza: 

“Tumeanzisha uchunguzi 
na tumeanza pia kuwasaka 
majambazi hao katika eneo 
hilo. Tuna huzuni mkubwa, 

na ni tukio la kusikitisha kwa 
kweli. Katika siku za hivi 
karibuni, tulikuwa katika hali 
ya utulivu, tumeshtushwa na 
tukio hilo, inauma kwa kweli,” 
alisema Gavana wa Mkoa wa 
Tillabér

Rais wa Ufaransa na mwen-
zake wa Niger wamebaini 
kwamba watafanya msako ili 
kubaini mazingira ya mauaji 
hayo. Wameapa kuendelea na 
vita dhidi ya makundi ya ki-
gaidi huko Sahel.

Baraza la ulinzi litakutana 
leo chini ya uenyekiti wa Rais 
wa Ufaransa kulingana na 
taarifa zitakuwa zimetolewa 
jana na viongozi wa Niger na 
Ufaransa. 

Wizara ya Mambo ya Ndani 
ya Niger ilieleza kuwa operesh-
eni ya kusaka majambazi hao 
inaendelea, ambapo Jeshi la 
Barkhane linashiriki. RFI

Viongozi wa Muungano Mkuu wa Upinzani nchini Kenya (NASA) wakiwa katika picha 
ya pamoja. Kiongozi wa Chama cha ODM, Raila Odinga, amekiri kuwa muungano huo 
umesambaratika. PICHA: REUTERS

Watoa mabilioni kuichangia Lebanon



LONDON, England 

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard 
ameelezea kuijenga upya timu yake 
baada ya kutolewa kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya hatua ya 16-bora kwa 
kichapo cha uwiano wa mabao 7-1 
kutoka kwa Bayern Munich.

Lampard ambaye aliweka rekodi 
ya ufungaji mabao Chelsea, alifurahi 
wakati wake kama mchezaji kwa 
kubeba mataji ya Ligi Kuu ya England, 
na Ligi ya Mbingwa Ulaya, amebainisha 
kwamba wanahitaji kuijenga upya timu 
ili kufikia mafanikio hayo.

“Kwa kipindi cha miaka 20 iliyopita 
tulikuwa na wachezaji, timu yenye 
(Eden) Hazard, (Diego) Costa, (Petr) 
Cech, (John) Terry na (Didier) Drogba,” 
alisema Lampard akinukuliwa na BT 
Sport baada ya kichapo cha mabao 4-1 
kutoka kwa Bayern, Jumamosi.

“Kushindana kwenye Ligi Kuu 
mwaka hadi mwaka, kufuzu fainali na 
nusu fainali mara kwa mara. Tunajua 
kwamba hicho si kitu kwa sasa... lazima 
tufanyie kazi kwa kujenga kikosi cha 
Chelsea.”

Lampard, ambaye aliiongoza Chelsea 
kumaliza nafasi ya nne kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu na kutinga fainali 
ya Kombe la FA katika msimu wake wa 
kwanza, amesema ataangalia namna 
ya kuimarisha kikosi chake kwa ajili ya 
msimu ujao.

Chelsea tayari imeshanunua washam-
buliaji, Hakim Ziyech na Timo Werner.

“Tutaliangalia hilo kwa makini sana, 
kwa sababu hiyo ni kazi yetu,” al-
iongeza Lampard.

Lampard 
kuisuka 
upya 
Chelsea
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MILAN, Italia 

L
AURATO Martinez “anafuraha 
sana” pale Inter Milan huku aki-
husishwa na miamba wa Ligi Kuu 
ya Hispania, LaLiga, Barcelona, 

kwa mujibu wa wakala wake, Beto Yaque.
Martinez amekuwa akitajwa anaon-

doka Inter kwenda Barca mwishoni mwa 
msimu, ingawa klabu hiyo ya Italia mara 
kwa mara imesisitiza haina mpango wa 
kumuuza mshambuliaji wao huyo.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 
22, kipengele cha mkataba wake cha 
kutakiwa kuuzwa kwa euro milioni 111 
kilimalizika Julai na Yaque ameondoa 
uwezekano wa uhamisho wake kutoka 
kwenye dimba la San Siro kwenda Camp 
Nou.

“Uhamisho wa Lautaro upo zaidi 
kwenye vyombo vya habari kuliko mai-
sha halisi,” alisema Yaque akiiambia La 
Figura de la Cancha. “Lautaro ana miaka 
mitatu kwenye mkataba wake na Inter na 
ana furaha sana pale alipo.

“Alikuwa na msimu mzuri sana, hivyo 
kwa sasa siwezi kuzungumza kuhusu 
uwezekano wa kuondoka.” Yaque al-
iongeza: “Kamwe sijahitaji kumpa ushau-
ri na sihitaji kufanya hivyo sasa. Mara zote 
amekuwa ni mchezaji aliyepevuka.”

Martinez amefunga mabao 14 kwenye 
Serie A wakati kikosi hicho cha kocha, 
Antonio Conte, Inter kikimaliza nafasi ya 
pili kwa kupitwa pointi moja na mabing-
wa Juventus kwa msimu wa 2019-20. Raia 
huyo wa Argentina amefunga mabao 19 
katika mashindano yote.

TURIN, Italia 

GIANFRANCO Zola amesema 
“alishangazwa” na maamuzi ya 
Juventus kumteua Andrea Pirlo 
kuwa kocha wao mkuu baada ya 
kufukuzwa kwa Maurizio Sarri.

Pirlo mwenye umri wa miaka 
41, aliteuliwa na Juve kuwa kocha 
Mkuu Jumamosi baada ya ma-

bingwa hao wa Serie A kumfuku-
za Sarri kwa kutolewa na Lyon 

kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-
aya hatua ya 16.

Kiungo huyo wa zamani 
wa Juve, Pirlo, ambaye hivi 
karibuni aliteuliwa kuwa ko-
cha wa kikosi cha Juventus 

chini ya umri wa miaka 23, 
sasa ataanza kuonja ladha 

ya kuwa kocha wa kikosi 
cha wakubwa cha ‘Biancon-

eri’ hao.
Zola ambaye alifanya 

kazi kama msaidizi wa Sarri 
pale Chelsea msimu wa 2018-19, 

ameiambia Sky Sport Italia: “Ni-
takuwa naongopa kama nikisema 
sikushangazwa na hili.

“Ni kazi inayovutia na kama 
akifanya vizuri, yatakuwa ma-
fanikio makubwa zaidi kwa 
klabu hiyo. Si kazi rahisi, ingawa 
kama Juventus wanao uwezo wa 
kushinda kwa namna yoyote.

“Hili ni jambo la kutia moyo 
kwa klabu na hasa kwa ubora wa 
mtu husika, lakini Pirlo atahitaji 
sapoti ili kusonga mbele. Si rahisi, 
lakini nafikiri anaweza kupata ma-
fanikio.”

Pirlo aliondoka Juve mwaka 
2015 baada ya Bianconeri hao am-
bao walikuwa wanatafuta kushin-
da mataji matatu msimu huo, ku-
fungwa mabao 3-1 na Barcelona 
katika fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

Alitumia miaka miwili akiwa 
kule kwenye Ligi Kuu ya Marekani 
(MLS), akiwa na New York City 
kabla ya kustaafu soka.

Zola aishangaa Juve 
kumpa ukocha Pirlo

Martinez 
afurahia 
kubaki 
Inter



LONDON England 

PREDO amethibitisha kuondoka 
Chelsea baada ya “miaka mitano 
ya kuvutia” akiwa na klabu hiyo ya 
Ligi Kuu ya England.

Mshambuliaji huyo wa Hispa-
nia, amemaliza mkataba wake na 
Blues hao na sasa ameripotiwa 
kwamba anaelekea nchini Italia, 
kujiunga na miamba wa Serie A, 
AS Roma kwa mkataba wa miaka 
miwili. Mchezo wake wa mwisho 
akiwa Chelsea ulikuwa wa maumi-
vu, baada ya kuumia bega wakati 

wakipoteza kwenye fainali ya 
Kombe la FA dhidi ya Arsenal. 

Alifanyiwa upasuaji na haku-
weza kucheza kwenye mchezo 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya wakati 
Chelsea ikichezea kichapo kutoka 
kwa Bayern Munich, Jumamosi.

Katika ukurasa wake wa Ins-
tagram, Pedro aliandika kwa ku-
washukuru mashabiki wa Chelsea 
na mafanikio aliyoyapata pale 
Stamford Bridge, tangu alipoji-
unga nayo mwaka 2015 akitokea 
Barcelona.

“Baada ya miaka mitano ya ku-

vutia nikiwa Chelsea sasa nime-
fikia mwisho,” aliandika.

“Naishukuru klabu na bodi, 
makocha na wachezaji wenzangu 
niliocheza nao na bila kuwasahau 
mashabiki: Asanteni kwa uzoefu 
nilioupata. Nilikuwa na furaha 
kubwa hapa, mlinifanya nijisikie 
nyumbani.”�

Pedro alikuwa kwenye kikosi 
cha Chelsea chini ya Antonio 
Conte kilichotwaa taji la Ligi Kuu 
ya England msimu wa 2016-17, 
huku pia akiwa ameshinda taji la 
Europa na klabu hiyo ya London.

Pedro aelekea Roma

habari michezo
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TURIN, Italia 

ANDREA Pirlo amelezea 
kujivunia kwake kuteuliwa 
kuwa kocha mkuu wa 
Juventus wakati akizun-
gumza kwa mara ya kwanza 
hadharani baada ya uteuzi 
huo Jumamosi.

Mabingwa wa Serie A, 
Juve waliamua kufanya ma-
badiliko katika benchi lao la 
ufundi baada ya kutolewa 
na Lyon kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya hatua ya 
16-bora, Ijumaa.

Kocha, Maurizio Sarri 
alifukuzwa siku iliyofuata, 
huku Pirlo akipewa mikoba 
hiyo akipandishwa kutoka 
timu ya vijana chini ya umri 
wa miaka 23, kwa mkataba 
wa miaka miwili.

Mshindi huyo wa Kombe 
la Dunia na Italia mwaka 
2006, alitumia mtandao wa 
kijamii kutoa ya moyoni 
akisema: “Kwa hakika ka-
bisa kutoka ndani ya moyo 
wangu nimepewa heshima 
kubwa kuwa kocha wa 
Juventus na nawashukuru 
kwa imani yao kwangu.

“Hakika hii ni nafasi ya 
kuvutia sana!”	

Aliongeza: “Ni kazi kubwa 
na ngumu, lakini naamini 
ushirikiano nitakaoupata 
utawezesha mimi na Juven-
tus kusonga mbele.”�

Pirlo sasa atakuwa 
mpinzani mkuu wa kocha 
wa Inter Milan, Antonio 
Conte, ambaye ni kocha 
wake wa zamani hapo Juve 
na Italia.

Pirlo: Ni heshima kuwa 
kocha wa Juventus

MUNICH, Ujerumani

D
AVID Alaba amekataa 
kujibu maswali juu ya 
majaliwa yake na amese-
ma Bayern Munich inasa-

firi kwenda Lisbon kwenye mch-
ezo wao wa robo fainali dhidi ya 
Barcelona, huku wakiwa hawana 
cha kuhofia.

Mlinzi huyo wa kimataifa wa 
Austria, Alaba bado hajasaini 
mkataba mpya pale kwenye 
dimba la Allianz Arena, huku 
mkataba wake wa sasa ukita-
rajiwa kumalizika mwakani.

Manchester City, inayonole-
wa na kocha wa zamani wa 

Bayern, Pep Guardiola, Paris Saint-
Germain, Chelsea, Barcelona na Real 
Madrid ni miongoni mwa timu zina-
zowania saini ya Alaba.

Bayern wamekuwa na matumaini 
makubwa ya kumbakiza Alaba, in-
gawa mchezaji huyo kwa sasa hataki 
kuzungumzia hayo, kwani akili yake 
ameielekeza kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

“Akili yangu kwa sasa ipo kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, ndio maana 
sitaki kuzungumza lolote kuhusu 

majaliwa yangu,” alisema.
Alaba alikuwa sehemu ya kiko-
si cha Bayern kilichoifunga 

Chelsea mabao 4-1 Juma-
mosi na kupata ushindi 

wa uwiano wa mabao 
7-1 katika mchezo wao 

wa pili wa hatua ya 
16-bora.

Jumanne Agosti 11, 2020

Alaba 
bado 
shida 
Bayern



Barca wamtaka Silva

BARCELONA wanatumaini kumshawishi kiungo 
wa kati Bernardo Silva mwenye umri wa miaka 25, 
aondoke Manchester City na wanaweza kuwapatia ofa 
ya mchezaji mwenzake wa kimataifa wa Ureno, Nelson 
Semedo mwenye miaka 26, kama sehemu ya dili hilo. 
(Telegraph)

ARteta kumuuza Torreira

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta anajiandaa kumuuza 
kiungo wa Uruguay, Lucas Torreira mwenye umri 
wa miaka 24, ili kupata fedha za kumsajili kiungo wa 
Atletico Madrid na Ghana, Thomas Partey, 27. (Express)

City jicho kwa Koulibaly

MANCHESTER City wanamatumaini wapinzani wao 
Manchester United kutangaza kwamba hawana mpango 
wa kumsajili mlinzi wa kati wa Napoli na Senegal, Ka-
lidou Koulibaly mwenye umri wa miaka 29, ili kuepuka 
vita ya ofa. (Manchester Evening News)

Liver yamuwania Brooks

MABINGWA wa Ligi Kuu ya England, Liverpool wana-
panga kumsajili kiungo wa kati wa Wales, David Brooks 
mwenye umri wa miaka 23, kwa pauni milioni 35. (Sun)

Martinez kuondoka Arsenal

GOLIKIPA Emiliano Martinez mwenye umri wa miaka 
27, ameitahadharisha Arsenal kwamba anaweza kuon-
doka katika timu hiyo kwa ajili ya kupata muda zaidi wa 
kucheza ili apate namba kwenye kikosi cha Argentina. 
(Continental, via Evening Standard)

King lulu PSG, Roma

MSHAMBULIAJI wa Bournemouth, Joshua King 
analengwa na timu ya Ufaransa Paris St-Germain, 
wapinzani wa Italia, Lazio na Roma wakiwa wanamtaka 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Norway mwenye umri 
wa miaka 28. (Sun)

Tsimikas pigo Leicester

UWEZEKANO wa Kostas Tsimikas wa kuhamia 
Liverpool ni pigo kwa Leicester, ambao walikuwa 
wamempanga kama mchezaji atakayechukua nafasi ya 
Ben Chilwell mwenye umri wa miaka 23, mlinzi huyo 
ataondoka kujiunga na Chelsea. (Leicester Mercury)

Liver, Tsimikas pazuri

LIVERPOOL wamekubaliana na Olympiakos kutoa 
pauni milioni 11.75 kwa ajili ya usajili wa mlinzi, Kostas 
Tsimikas mwenye umri wa miaka 24, lakini bado ha-
wajafikia makubaliano binafsi na mchezaji mwenyewe. 
(Liverpool Echo)

Arsenal wateta na Ozil

ARSENAL wapo tayari kulipa pauni milioni 18 zilizo-
salia kwenye mkataba na kiungo wa kati Mjerumani, 
Mesut Ozil ambao unaisha mwakani, au kumpatia 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31 mshahara wa 
pauni 350,000- kwa wiki iwapo atahamia katika klabu 
nyingine. (Mirror)

Gomes kwa mkopo Boavista

KIUNGO wa zamani wa Manchester United, Angel 
Gomes mwenye umri wa miaka 19, amejiunga na Lille 
wiki iliyopita, lakini Muingereza huyo atatumia msimu 
ujuo kucheza kwa mkopo katika Klabu ya Boavista ya 
nchini Ureno. (Guardian)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

W
ILLIAN amethibitisha 
anaondoka Chelsea, 
huku akikaribia 
kukamilisha usajili wa 

miaka mitatu kule Arsenal.
Mchezaji huyo mwenye

 umri wa miaka 32, anaon-
doka pale Stamford Bridge

 baada ya kufikia mwisho
 kwa mkataba wake wa

 miaka saba, huku Chelsea
 ikiwa tayari kumpa mkata-

ba mpya wa miaka miwili, 
huku yeye akitaka mitatu.
Aliandika barua ya wazi kwa 

mashabiki akithibitisha kuondoka 
kwake baada ya Chelsea kutolewa na 
Bayern kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-
aya hatua ya 16-bora, Jumamosi.

“Ilikuwa miaka saba ya kuvutia. 
Agosti mwaka 2013 wakati nilipopata 
ofa kutoka Chelsea, nilishawishika 
kwamba hapa ndio sehemu ambayo 
natakiwa kucheza,” aliandika.

“Leo nakubali kwamba, yalikuwa 
maamuzi bora zaidi kwangu. Kuli-
kuwa na nyakati nyingi za furaha, 
baadhi huzuni, kulikuwa na mataji na 
mara zote nilikuwa imara.

“Bado ukiacha mataji, nimejifunza 
mengi kuhusu mimi mwenyewe. 
Nimeimarika na kuwa mchezaji bora 
na mtu safi. 

“Katika kila mazoezi, katika kila 
mchezo, kila dakika niliyotumia kwe-
nye vyumba vya kubadilishia nguo, 
mara zote nilikuwa najifunza.

“Kwa uhakika nina furaha kubwa 
na mashabiki wa Chelsea kwa namna 
walivyoniunga mkono na walivyoni-
karibisha Stamford Bridge na sapoti 

yao kwa kipindi chote nikiwa klabuni 
hapa.

“Kulikuwa pia na shutuma, kitu am-
bacho ni cha kawaida, kitu muhimu 
ni kwamba yote hayo yalikuwa yaki-
fanyika kwa ajili ya manufaa ya klabu.

“Muda sasa umefikia natakiwa ku-
songa mbele. Kwa kweli nitawamisi 
sana wachezaji wenzangu. Nitawami-
si wote walionitendea vizuri klabuni 
na nitawamisi sana mashabiki.

“Moyo wangu unawashukuru wote 
na Mungu awabariki sana, asanteni 
sana.”

Na kwa sasa anapewa nafasi kubwa 
ya kujiunga na kikosi cha Arsenal kin-
achonolewa na kocha, Mikel Arteta 
na inaaminika kwamba raia mwen-
zake wa Brazil, Edu ambaye ni Mku-
rugenzi wa Michezo wa klabu hiyo, 
ndiye sababu kubwa kwa Willian 
kwenda kwa ‘Washikabunduki’ hao.

    Moyo wangu unawashukuru wote na 
Mungu awabariki sana, asanteni sana...

habari michezo
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Willian aaga Chelsea, 
rasmi aibukia Arsenal
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Na Mwandishi Wetu

LICHA ya Simba Queens kutwaa ubing-
wa wa Ligi Kuu ya Wanawake, imeshind-
wa kufikia rekodi kama ya timu yao ya 
wanaume, Simba iliyobeba ‘ndoo’ ya 
Ligi Kuu sambamba na straika wao, 
Meddie Kagere kubeba Kiatu cha Dha-
habu kwa kuibuka mfungaji bora wa ligi 
hiyo.

Hadi sasa mshambuliaji wa JKT 
Queens, Fatma Mustaf yupo kileleni 
mwa orodha ya wafungaji bora katika 
ligi hiyo msimu huu akiwa na mabao 30 
akifuatiwa na wachezaji wenza wa timu 
hiyo, Asha Rashid mwenye mabao 19 

sambamba na Stumai Abdallah aliyetu-
pia mara 18.

Washambuliaji wa Simba Queens, 
Mwanahamis Omar na Oppah Clement 
wapo mbali katika orodha hiyo waki-
wa na mabao 17 sambamba na Amina 
Ramadhani (Ruvuma Queens) na Aisha 
Khamis (Alliance Girls).  

Hivyo, wakati huu ligi hiyo ikiwa imet-
arajiwa kumalizika kesho, ni wazi Fatma 
wa JKT Queens ana nafasi kubwa ya kut-
waa kiatu hicho msimu huu.

Hata hivyo, licha ya Simba Queens 
kushindwa kufikia rekodi hiyo ya kaka 
zao ya kutwaa ubingwa na straika wao 
kubeba Kiatu cha Dhahabu, kinadada 

hao wapo katika nafasi nzuri ya kuwa-
zidi kwa rekodi ya kupoteza michezo 
miwili tu endapo haitapoteza mechi 
yao ya mwisho kesho.

Hadi Simba inamaliza ligi imepoteza 
mechi nne, huku ikifumania nyavu 
mara 85 na kuruhusu nyavu zao ku-
tikiswa mara 33 kwenye ligi hiyo il-
iyoshirikisha timu 20.

Lakini kwa Simba Queens ambayo 
imebakiza mechi moja dhidi ya TSC 
Queens ya jijini Mwanza, hadi sasa 
imepoteza mchezo mmoja tu huku 
ikifumania nyavu mara 72 na kuruhusu 
mabao 12 katika ligi hiyo iliyoshirikisha 
timu 12.

Kiatu Ligi Wanawake kutua JKT Queens

Na Adam Fungamwango

W
AKATI klabu ya Namun-
go ikisema kuwa itasajili 
wachezaji wanane kwa ajili 
ya msimu ujao wa Ligi Kuu 

na mechi za kimataifa, wachezaji wawili 
walioachwa na Yanga, Kelvin Yondani na 
Juma Abdul huenda wakajiunga na timu 
hiyo licha ya kuhusishwa Gwambina FC 
iliyopanda daraja msimu huu.

Mwenyekiti wa klabu hiyo, 
Hassan Zidadu, amesema wa-

natarajia kusajili wachezaji 
nane kwa ajili ya msimu ujao 

wa Ligi Kuu na Kombe la Shirik-
isho Afrika (Caf) wenye uwezo 
wa kuwasaidia kufanya vizuri 
katika michuano ya kimataifa.

“Tumeshaanza mchakato wa usajili 
kwa wachezaji wapya ili kuongeza 
nguvu kikosini, lakini tunawaongezea 
mikataba wachezaji wa zamani ambao 
muda wao wa mikataba umemalizika, 
lengo ni kufanya vema kwenye 
michuano ya Ligi Kuu na kimataifa kwa 
sababu ikumbukwe kuwa tunawakilisha 
nchi, hivyo usajili ni lazima uwe wa 
kimataifa kwa wachezaji wa nje na wa 
ndani wawe wazuri na wazoefu, kwa 
hiyo mashabiki wetu watulie, wasihofu 
kuhusu usajili,” alisema mwenyekiti 
huyo.

Ingawa hakutaja ni wachezaji gani 
ambao imeanza mchakato wa kuwasaji-
li, lakini habari za ndani zinaeleza kuwa 
klabu hiyo iko kwenye mazungumzo na 
Yondani na Abdul ambao hivi karibuni 
waliachwa na klabu ya Yanga baada 

ya kutoafikiana kwenye mchakato wa 
kuongeza mkataba.

Inadaiwa kuwa lengo la Namungo 
kutaka kusajili wachezaji hao haswa ni 
kutokana na kuwa na uzoefu kwenye 
mechi za kimataifa ambazo inakwenda 
kucheza, huku wachezaji wake wengi 
wakiwa hawana uzoefu huo.

Namungo ambayo imeanza kucheza 
Ligi Kuu Tanzania Bara kwa mara ya 
kwanza msimu huu, itaiwakilisha Tan-
zania kwenye michuano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika ambayo ratiba yake 
itatolewa baadaye mwaka huu.

Hata hivyo, zipo taarifa kuwa 
wachezaji hao pia wanawaniwa na 
Gwambina FC ambao nao wameonye-
sha nia ya kuwasajili na mazungumzo 
kati ya pande mbili yanaendelea.

Yondani, Abdul waziingiza
vitani Gwambina, Namungo

Mfanyakazi wa Benki ya CRDB, Joyce Loth (kushoto), akimkabidhi vifaa vya kutumia katika mbio za Marathon, 
Ibrahim Kingamila, baada ya kujiandikisha kushiriki mbio hizo za kuhamasisha uchangiaji wa fedha kwa ajili ya 
watoto wenye magonjwa ya moyo zitakazofanyika Jumapili wiki hii jijini Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

SERIKALI imeridhia wachezaji wa kigeni 
wanaocheza soka la kulipwa nchini 
kubakia 10 kwa kila klabu inayotaka 
kusajili kama ilivyokuwa awali.

Akitangaza uamuzi huo jana, Waziri 
wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Dk. Harrisons Mwakyembe, amese-
ma serikali imekubali kuendelea ku-
ruhusu idadi 10 ya wachezaji wa kigeni 
baada ya kuzingatia maoni yaliyotolewa 
na wadau wengi.

Dk. Mwakyembe alisema kati ya watu 
977 waliotoa maoni kwa njia mbalim-
bali, 809 wametaka idadi ya wachezaji 
10 iendelee kuwapo.

Ikumbukwe kuwa wizara hiyo ilian-
zisha mchakato wa wadau kutoa maoni 
yao ya kutaka kuendelea kuwa na 
wachezaji 10 wa kigeni au ipunguzwe.

Hata hivyo, waziri huyo amesema 
kuwa idadi ya wachezaji wanaotakiwa 
kuanza mechi itabaki chini ya Baraza 
la Michezo Nchini (BMT). Pia amesema 
bado wizara kwa kushirikiana na BMT 
na wadau wa soka watakaa kujadili 
aina ya viwango vya wachezaji wa-
naopashwa kusajiliwa na kucheza 
nchini.

“Angalau nchi zilizopo katika na-
fasi 50 kwa Shirikisho la Soka Duniani 
(Fifa) ndiyo tusajili huko hata Daraja la 
Kwanza, ingawa bado si sheria ni maoni 
tu. Ni vema pia aina ya wachezaji wa-
takaosajiliwa wawe na uwezo mkubwa,” 
alisema.

Aidha, wizara imeagiza kuwa watu 
wanaoajiriwa nchini wawe na ulazima 
wa kujifunza, au kufundishwa lugha ya 
Kiswahili.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF), lime-
fungua milango ya kukaribisha maombi 
ya leseni za klabu kwa upande wa Ligi 
Kuu na Ligi Daraja la Kwanza Kanda 
ya Unguja na Pemba kwa msimu wa 
2020/21.

Akizungumza na gazeti hili jana,  Me-
neja wa Leseni za Klabu wa ZFF, Mba-
rouk Othaman, alisema mchakato huo 
umeanza rasmi jana na utafungwa rasmi 
Septemba 9, mwaka huu.

Alisema klabu zote za Ligi Kuu na 
Kanda, zinatakiwa kuomba leseni hiyo 
kwa wakati pamoja na kuzingatia 
masharti yaliyopo katika fomu hizo ili 
ziweze kushiriki ligi ya msimu mpya 
unaotarajiwa kuanza karibuni.

Alisema kwa klabu ambazo zitakuwa  
zinadaiwa na wachezaji, hazitapewa 
leseni ya kushiriki ligi kwa msimu huu na 
kwamba ZFF litatilia mkazo suala hilo.

“Klabu zinatakiwa kuomba leseni kwa 
wakati maalum ambao ZFF wameweka ili 
kuepusha usumbufu pamoja na kufanya 
taratibu zote kwa wakati, hivyo ZFF 
haitaongeza muda kwa klabu za Ligi Kuu 
kwa kuwa wao ligi wamemaliza mapema 
tofauti na Daraja la Kwanza Kanda am-
bao wao wanaendelea na ligi,” alisema.

Wachezaji 10 wa 
kigeni ruksa-
Serikali

ZFF yazitaka 
klabu kuomba 
leseni



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Picha mbili tofauti zikimwonyesha Bernard Morrison wakati akisaini mkataba Simba na akio-
nyesha mkataba wake na Yanga akiwa na Mkurugenzi wa Uwekezaji GSM Mhandisi Hersi Said, 
ambaye anayeidhamini klabu hiyo kupitia kampuni hiyo. Sakata hilo lilitarajiwa kumalizika 
jana. PICHA: MAKTABA

Na Mwandishi Wetu

MASHABIKI wa klabu kongwe 
nchini Simba na Yanga, wamepata 
wakati mgumu jana wa kulisogelea 
lango la Ofisi za Shirikisho la Soka 
nchini wakati Kamati ya Hadhi ya 
Wachezaji ya Shirikisho la Soka 
nchini (TFF) ikisikiliza kesi ya ki-
ungo mshambuliaji wa Yanga, Ber-

nard Morrison ambaye yupo kwe-
nye mvutano na timu yake kuhusu 
suala la usajili.

Yanga inadai kuwa na mkataba 
wa miaka miwili na Morrison, 
wakati yeye akida saini yake ili-
ghushiwa huku akiwa tayari ametia 
saini kuitumikia Simba msimu ujao.

Sakata hilo limevuta hisia za 
mashabiki wengi wa soka kila 

mmoja jana akiwa na kiu ya ku-
taka kujua nani ataibuka kidedea 
wakati huu Simba ikiwa tayari ime-
shamtambulisha.

Tangu asubuhi wadau wengi wa 
soka walijitokeza ili kujua kinach-
oendelea na kuweka kambi nje ya 
makao hayo yaliyopo Karume, Ilala 
jijini Dar es Salaam, lakini waliku-
tana na ulinzi mkali kutoka Jeshi 

Morrison azianika Simba, Yanga

Yanga yaitiwa Chama, Fraga
    Uongozi Simba watangaza dau, wachezaji 

hao kila mmoja akikiri bado ana mkataba wa...
Na Saada Akida 

W
AKATI viungo wa Simba, 
Mzambia Claotus Chama na 
Mbrazil Gerson Fraga wakizidi 
kuhusishwa na kujiunga na 

wapinzani wao, Yanga, ‘Wekundu wa Msim-
bazi’ hao, wametoa kauli ‘pendwa’ kwa wa-
tani zao kwa kuwaita mezani kuteta ili ku-
malizana, imeelezwa.

Tangu kuibuka kwa sakata
 la kiungo wa Yanga, Mghana

 Bernard Morrison kutanga-
zwa kutia saini mkataba wa

 kujiunga na Simba, klabu
 hiyo ya mtaa wa Twiga na

 Jangwani nayo imekuwa iki-
husishwa na kutaka kuwasaji-

li Chama na Fraga.
Taarifa hizo zilikolezwa zaidi juzi baada 

ya Yanga kufanikiwa kuipata huduma ya 
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Senzo Mba-
tha Mazingiza, zikidai kituo kinachofuata 
kwa Chama ni Jangwani kuungana na bosi 
huyo.

Hata hivyo, Crescentius Magori, ambaye 
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Alisema bado yupo Simba na  hajamal-
iza mkataba, na sasa yupo kwao kwa ma-
pumziko mafupi na atarejea mapema kabla 
ya muda wa kuingia kambini.

“Hizo taarifa za kuandika barua si kweli, 
mimi ni mchezaji halali wa Simba, mkataba 
wangu umebaki miezi sita, nitarudi kuitu-
mikia timu yangu kwa msimu ujao,” alisema 
kiungo huyo.

Simba inatarajia kuingia kambini Jumata-
tu ijayo kwa ajili ya maandalizi ya mechi yao 
ya Ngao ya Jamii dhidi Namungo itakayo-
pigwa Agosti 29 katika Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid jijini Arusha, na kisha timu hiyo 
kuunganisha kujiandaa na msimu mpya wa 
Ligi Kuu inayotarajiwa kuanza Septemba 6, 
mwaka huu.

ni Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa 
Simba na Mshauri wa Mwekezaji na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa klabu 
hiyo, Mohammed “Mo” Dewji, amesema wa-
tani zao hao wanaweza kuwasajili wachezaji 
hao kwa sasa kama tu watakubaliana dau 
wanalolitaka.

Magori aliliambia Nipashe jana kuwa 
wachezaji hao bado wana mikataba na Sim-
ba na kwamba Chama ambaye amekuwa 
akihusishwa zaidi na Yanga, ana uhakika 
huo kwa kuwa mchezaji huyo alitia saini 
mkataba wake mbele yake kipindi yeye 
akiwa Ofisa Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo 
(CEO).

“Kama wanamtaka waje mezani, hatu-
katai kumuuza, endapo wana Dola 800,000 
walete tutawauzia, kwani bado tuna mkata-
ba wa mwaka mmoja naye,” Magori alisema.

Nakuongeza kuwa wakati huu Chama ak-
iwa kwao Zambia kwa mapumziko mafupi, 
amemueleza kuna watu wamekuwa wakim-
fuata wakala wake kutaka huduma yake.

Naye Ofisa Habari wa Simba, Hajji Manara 
alitoa ufafanuzi zaidi akisema mwaka jana, 
nyota huyo na wengine akiwamo Meddie 
Kagere waliongeza mkataba wa mwaka 
mmoja utakaomalizika Julai 2021.

“Mkataba wa awali wa Chama ulikuwa 
unaisha Julai 2020, mwaka jana aliongeza 
mwaka mmoja ambao sasa utamalizika 
2021, pamoja na nyota wetu wengine wa-
naotajwa.

“Yanga au timu yoyote kama wanamtaka 
Chama na wachezaji waliokuwa na mika-
taba walete barua ya kuomba kumsajili, sisi 
hatuweza kwenda kwa Feisal Toto mwenye 
mkataba na kumsajili,” alisema Manara.

Kwa upande wa Fraga, akizungumza na 
Nipashe kwa simu jana kutoka kwao Brazil 
alipo kwa mapumziko mafupi, alikanusha 
taarifa zilizozagaa kuwa ameuandikia ba-
rua uongozi wa Klabu ya Simba kuomba 
kuondoa kama ambavyo inadaiwa kupitia 
mitandao ya kijamii na vyombo mbalimbali 
vya habari (si Nipashe).

Willian aaga Chelsea, aibukia Arsenal

IMEISHA HIYO...

la Polisi na kuzuiwa kuingia ndani 
kwa wale wote ambao hawakuwa 
na ahadi na TFF.

Hali hiyo haikuwa kwa wadau 
wa soka ama mashabiki tu, bali 
hata waandishi wa habari hawaku-
ruhusiwa kabisa kuingia katika 

lango kuu la TFF na kikao hicho 
kiliendelea huku hali ikiendelea 
kwa mtu kupenya ndani ama ku-
jua kinachoendelea. Hadi Nipashe 
linakwenda mitamboni bado hai-
kujulikana mbivu mbichi kuhusu 
sakata hilo.
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