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HABARI KITAIFA

Tahadhari walaj

nyama ya nguruwe

Na Woinde Shizza, ARUSHA

MINYOO aina ya tegu inayotoka kwenye
nyama ya nguruwe (cysticercodis) imedaiwa
kuwa tishio kwa walaji wa nyama hiyo na ku-
sababisha kifafa kwa binadamu.

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Faustine Nduguli-
le, alitoa tahadhari hiyo wakati akifungua mku-
tano wa kwanza wa kimataifa jana wa kujadili

Dk. Ndugulile, alisema serikali haijapata
chanjo ya kumzuia mnyoo huyo wa nguruwe
na ipo katika utafiti wakuangalia namna ya
kumdhibiti.

Alisema walaji wa nguruwe wafahamu kuwa
kuna minyoo inayopatikana kwenye nyama
hiyo kupitia mayai na inaweza kumuathiri bi-
nadamu endapo atakula nyama isiyopikwa vi-
zuri na mboga ambazo hazijaoshwa na kupik-

wa vizuri.

Dk. Ndugulile alisema athari zinazotokana
na kula nyama hiyo ni kubwa ikiwamo kupata
ugonjwa wa kifafa, tatizo ambalo limeshaingia
nchini na limeanza kuathiri zaidi mikoa ya
Manyara, Njombe, Mbeya, Sogwe na Arusha,
huku asilimia 16 ya wananchi wanaoishi mikoa
hiyo wakiathirika kwa ugonjwa huo.

“Jinsi ya kutokomeza ugonjwa huu wa
minyoo wa tegu wa nguruwe, ni wafugaji kuf-
uga kisasa na kuacha wanyama wao kuzurura
ovyo kwa sababu huacha kinyesi chenye
mnyoo huyo katika mboga,” alisema.

Pia, aliwataka wafugaji kupata ushauri kital-
aamu wa mifugo na wachinjaji wasichinje bila
kizingatia utaalamu unaosimamia wanyama
hao.

Aliwataka wanaokula nyama hiyo kuhakiki-
sha inapikwa vizuri na kuiva.

Hata hivyo, alisema wafugaji wanaweza ku-

zuia kwa mifugo yao kuzagaa na kupima mny-
ama kabla ya kuchinja.

Mkurugenzi mkuu wa Taasisi ya magonjwa
ya binadamu (NIMR), Prof. Yunus Mgaya, alise-
ma wanatekeleza mradi huo kwa kukusanya
taarifa za mnyoo huyo mbaye anapatikana kwa
kula mboga zilizobeba mayai yaliotokana na
vinyesi vya nguruwe au kinyesi cha binadamu.

“Mradi huu unatekelezwa na nchi zingine
mbili Afrika Msumbiji na Zambia na tuna-
shirikiana na wadau wetu wa utafiti wa Uje-
rumani kutoka Chuo Kikuu cha Munchen,”
alisema.

Kaimu Mkuu wa idara ya tiba ya mifugo na
afya ya jamii ambaye pia ni Mkurugenzi wa
mtandao wa utafiti wa kisayansi Prof. Helena
Ngowi, alisema mnyoo huyo ni hatari kwa
sababu anaweza kuleta adhari katika utumbo
na ubongo wa binadamu.

Vifurushi vipya bima ya afya bayana

Na Romana Mallya

MFUKO wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF),
umetangaza vifurushi vipya vitatu vya bima
ya afya, vinavyoonyesha matibabu kwa kila
umri na kundi.

Aidha, vifurushi hivyo ambavyo vinata-
rajia kuzinduliwa kesho na Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu (pichani), vimegawanyika
katika umri wa miaka 18 hadi 35, miaka 36
hadi 59 na miaka 60 kuendelea.

Kwa mujibu wa taarifa iliyopatikana jana ji-
jini Dar es Salaam na kuthibitishwa na NHIF,
vifurushi hivyo ni Ninajali Afya, Wekeza Afya
na Timiza Afya.

Vifurushi hivyo vimeonyesha ukubwa wa
familia ikiwa ni mtu binafsi, wenza na mtoto
mmoja hadi wanne pamoja na wazee wa mi-
aka 60 kuendelea.

MTU BINAFSI

Taarifa hiyo imeonyesha kuwa mtu bin-
afsi mwenye umri wa miaka 18 hadi 35 katika
kifurushi cha Ninajali Afya ni Sh. 192,000,
Wekeza Afya Sh. 384,000 na Timiza Afya Sh.
516,000.

Kwa mtu binafsi wenye umri wa miaka 35
hadi 59, Najali Afya ni Sh. 240,000, Wekeza
Afya Sh. 444,000 na Timiza Afya Sh. 612,000.

Pia, imebainisha kuwa mtu binafsi mwenye
umri wa miaka 60 kuendelea kwa kifurushi
cha Najali Afya Sh. 360,000, Wekeza Afya Sh.
660,000 na Timiza Afya Sh. 984,000.

WENZA BILA WATOTO

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, wenza wasio
na watoto wenye umri wa miaka 18 hadi 35
kifurushi cha Ninajali Afya ni Sh. 384,000,
Wekeza Afya Sh. 732,000 na Timiza Afya Sh.
996,000.

Kwa wenza wenye umri wa miaka 36 hadi
59 kifurushi cha Ninajali Afya ni Sh. 456,000,
Wekeza Afya Sh. 864,000 na Timiza Afya Sh.
1,188,000.

MTU MWENYE WATOTO

Taarifa hiyo imeonyesha kuwa mtu bin-
afsi na mtoto mmoja hadi wanne wanaweza
kugharamia vifurushi hivyo kwa gharama
zifuatazo:

Wenye umri wa miaka 18 hadi 35 mwenye
mtoto mmoja hadi wanne kifurushi cha chini
katika eneo la Ninajali Afya ni Sh. 540,000 na

[ .
cha juu ni Sh. 816,000.

Kwa eneo la Wekeza Afya mwenye idadi
hiyo ya watoto kifurushi cha chini ni Sh.
924,000 hadi Sh. 1,452,000 na kifurushi
cha Timiza Afya kiwango cha chini ni Sh.
1,272,000 na cha juu ni Sh. 2,028,000.

Kwa umri wa miaka 36 hadi 59 eneo
la Ninajali Afya kifurushi cha chini ni Sh.
576,000 na cha juu ni Sh. 900,000.

Aidha, eneo la Nawekeza Afya, kifurushi
cha chini ni Sh. 1,068,000 na cha juu ni Sh.
1,584,000. Kwa eneo la Timiza Afya kima
cha chini ni Sh. 1,464,000 na cha juu ni Sh.
2,220,000.

Taarifa hiyo inaonyesha kuwa mtu binafsi
mwenye mtoto mmoja hadi wanne mwenye
umri wa miaka 18 hadi 35, kifurushi cha
Ninajali Afya kiwango cha chini Sh. 312,000
na cha juu Sh. 636,000 na kifurushi cha Timi-
za Afya kiwango cha chini ni Sh. 792,000 na
cha juu Sh. 1,648,000.

Pia, katika kifurushi cha Wekeza Afya kwa
kundi hilo, kiwango cha chini Sh. 576,000 na
cha juu ni Sh. 1,092,000.

Taarifa hiyo imeonyesha wenye umri wa
miaka 36 hadi 59 ambao wana watoto umri
huo kwa kifurushi cha Ninajali Afya kiwan-
go cha chini ni Sh. 360,000 na cha juu ni
Sh. 672,000 huku kwenye Wekeza Afya ki-
wango cha chini Sh. 648,000 na cha juu Sh.
1,164,000.

Aidha, kifurushi cha Timiza Afya kiwango
cha chini ni Sh. 888,000 na cha juu ni Sh.

1,644,000.

JUU YA MIAKA 60

Kwa wenye umri wa miaka 60 kuendelea
eneo la Ninajali Afya kiwango cha chini ni Sh.
360,000 na cha juu 684,000.

Aidha, eneo la Nawekeza Afya wa umri huo
kiwango cha chini ni Sh. 660,000 na cha juu
ni Sh. 1,284,000.

Katika kifurushi cha Timiza Afya kiwango
cha chini ni Sh. 684,000 na kiwango cha juu
ni Sh. 1,800,000 na kwamba umri huo ume-
hesabiwa kwa mtu mmoja na wenza.

HUDUMA ZITOLEWAZO

Vifurushi hivyo vinahusisha kwenye hu-
duma za kumuona daktari, kulazwa Chumba
cha Uangalizi Maalum (ICU), uchunguzi, X-
Ray na rufani mbalimbali kutoka zahanati
hadi hospitali za mkoa na dawa.

Aidha, Najali Afya na Wekeza Afya havi-
takuwa huduma ya vipimo vya MRI huku
kifurushi cha Timiza Afya huduma hiyo iki-
tolewa mara moja na mgonjwa atachangia
asilimia 50.

Huduma ya CT- Scan kwenye kifurushi
cha Ninajali Afya haitakuwapo lakini kwenye
Wekeza Afya kitatolewa kwa mwaka mmoja
na baada ya hapo mgonjwa atatakiwa ku-
changia asilimia 50.

Kwa upande wa kifurushi cha Timiza Afya
mgonjwa atachangia asilimia 25. Kifurushi
cha Najali Afya na Wekeza Afya hakitahusika
na huduma za ICU.

Mbowe
adaiwa
Kuugua
dengue

MWENYEKITI wa Chama
cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema), Freeman
Mbowe, anayekabiliwa na
wenzake katika kesi ya
uchochezi amedai ma-
hakamani bado anasumbu-
liwa na maradhi ya den-
gue, malaria na shinikizo
la damu.

Kadhalika, Mbowe
kupitia wakili wa utetezi
Peter Kibatala, amedai
afya yake haijaimarika na
kwamba hatamudu kuen-
delea kutoa ushahidi.

Maombi hayo yali-
wasilishwa jana mbele
va Hakimu Mkazi Mkuu,
Thomas Simba anayes-
ikiliza kesi hiyo katika
Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, jijini Dar es
Salaam.

Upande wa Jamhuri
ukiongozwa na Mkurugen-
zi Msaidizi wa Mashtaka,
Faraja Nchimbi, ulidai
kuwa kesi hiyo imepangwa
kwa ajili ya kuendelea
na ushahidi wa utetezi
ikiwamo mshtakiwa
kuhojiwa na upande wao
na kwamba wako tayari
kuendelea.

Hata hivyo, Kibatala
alidai kuwa kama mawakili
wako tayari kuendelea
lakini shahidi (Mbowe)
hali ya afya yake si nzuri
hivyo anaiomba muda
mahakama mteje wake
apumzike.

Alidai kuwa kwa sababu
kesi hiyo ni ya jinai, lakini
mshtakiwa anasumbuliwa
na maradhi ya homa ya
dengue, malaria na shini-
kizo la damu ameona ni
muhimu kutii mahakama
na kuja kusikiliza kesi
hiyo.

“Wiki iliyopita mshtak-
iwa alilazwa Novemba
22, na aliruhusiwa kutoka
Hospitali ya Aga Khan
kutokana na afya yake
kuwa haijaimarika anaom-
ba muda wa kupumzika
kwa sababu hali yake si
nzuri ili aje kuendelea na
ushahidi kwa kujibu mas-
wali ya Jamhuri,” alidai
Kibatala.

Upande wa Jamhuri
ulipinga ombi hilo kwa
madai kuwa wiki iliyo-
pita walipokea taarifa ya
kuumwa kwa Mbowe ili-
yoambatanishwa na vyeti
vya matibabu.

INAENDELEA UK 26



Jumatano Novemba 27,2019

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

Madudu ya
ushirika
yatua
TakKukuru

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo,
Japhet Hasunga, ame-
kabidhi ripoti ya ukaguzi
wa vyama vya ushirika
kwa mwaka 2018/19 kwa
Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(Takukuru) ambayo im-
ebaini ubadhirifu wa zaidi
va Sh. bilioni 124.05.

Akizungumza na
waandishi wa habari
alisema katika mwaka wa
fedha wa 2018/19, Serikali
ilitoa maagizo kwa Shirika
la Ukaguzi na Usimamizi
wa Vyama vya Ushirika
(Coasco) kukagua vyama
vya ushirika vyote 11,410
vyenye usajili hadi Juni,
mwaka huu.

“Kati ya vyama hivyo,
hai ni 6,463, vyama sinzia
ni 2,844 na vyama am-
bavyo havipatikani ni
2,103. Hadi kufikia Juni
30, Coasco ilikagua vyama
vipatavyo 4,413 sawa na
asilimia 102.63 ya lengo
la serikali la kukagua vy-
ama 4,300," alisema.

INAENDELEA UK 8

NHC
yapewa
siku 90
kuhakiki
wapangaji

Na Romana Mallya

SERIKALI imelipa miezi
mitatu Shirika la Nyumba
la Taifa (NHC) kufanya
uhakiki wa miradi ya ubia
waliyoingia na watu binafsi
pamoja na nyumba zake
baada ya kubainika ku-
wapo Kwa wajanja wanao-
jinufaisha nazo.

Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi,
Wiliam Lukuvi, alitoa agizo
laam baada ya juzi kutem-
belea miradi ya shirika na
kutaka ifikapo Machi 30,
mwakani, uhakiki huo uwe
umekamilika.

“Ninajua kuna baadhi
ya wapangaji wameanzi-
sha vishirika vya nyumba
ndani yenu, kuna watu

INAENDELEA UK 8
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Mbunge wa
Ndanda mkoa-
ni Mtwara,
Cecil Mwambe
(Chadema), ak-
izungumza na
waandishi wa
habari, jijini
Dar es Salaam
jana, wakati
akitangaza
dhamira yake
ya kugombea
nafasi ya
Mwenyekiti
wa Taifa wa
chama hicho.
3. PICHA: JU-
MANNE JUMA

Mbunge anayetaka uenyekiti
Chadema aanika sera zake

Na Mary Geofrey

MBUNGE wa Ndanda, Cecil
Mwambe, ametaja kilichomsukuma
kutaka kuchukua mikoba ya Free-
man Mbowe kukiongoza Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema).

Mwambe amekuwa mwana-
chama wa kwanza wa chama
hicho kikuu cha upinzani nchini
kutangaza kuchuana na Mbowe
katika kinyang'anyiro cha nafasi ya
mwenyekiti wa chama hicho wakati
wa uchaguzi wa chama uliopangwa
kufanyika Desemba 18, mwaka huu.

Hata hivyo, Mbowe bado haja-
tangaza kama ana nia ya kuendelea
kuwania nafasi hiyo.

Akizungumza na waandishi wa
Mwambe ambaye pia ni mjumbe
wa Kamati Kuu ya Chadema,
alisema endapo akishinda katika
uchaguzi huo, atawaunganisha
viongozi wote wa vyama vya upin-
zani ili wakae meza moja na serikali
kuondoa tofauti za kisiasa zilizomea

nchini.

Alisema Tanzania inahitajika
siasa safi ili wananchi wapate maen-
deleo ya kweli, akisisitiza kuwa siasa
chafu zinavuruga amani ya taifa.

“Nikipata nafasi hii, nitawaku-
sanya viongozi wenzangu wote wa
vyama vya upinzani, tutengeneze
ajenda ya pamoja, tutawaona vion-
gozi wa chama tawala ili kuona
namna ya kuondoa tofauti zetu.

“Si kweli kuwa nchi yetu haihitaji
upinzani na kama hawataki watat-
ueleze kwa sababu sijawahi kuona
kuwapo kwa mazungumzo ya
pamoja,” Mwambe alisema.

Mwenyekiti huyo wa Chadema
Kanda ya Kusini alisema endapo
akichaguliwa kushika nafasi hiyo,
atahakikisha anaondokana na adui
namba moja aliyemwita mtambuko
wa kisiasa.

“Kama mtakumbuka, hivi kir-
ibuni sisi vyama vyetu vya upinzani
tumesusia kushiriki Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa. Lazima jambo hili
lifike mwisho na mwisho wa hili
jambo ni kukaa meza ya mazun-
gumzo ili kusema mahitaji yetu.

Kwanini tulisusia na nini mahitaji
yetu ya msingi?

“Mwisho wa siku, siasa ni maisha,
na kama ni hivyo, basi tuangalie ni
namna gani watu wanaweza kutoka
mbele kwa sababu siasa ndiyo ina-
panga bei ya unga, bei ya sukari na
inapanga bei ya chumvi,” Mwambe
alisema.

Aliongeza kuwa chama hicho
kina wenyeviti 10 wa mikoa na wa-
jumbe wa kamati kuu, hivyo kion-
gozi yeyote anaweza kushika nafasi
hiyo kumsaidia mwenyekiti kama
ingetokea kutakiwa kufanya hivyo.

“Nimejipima nikajiona ninafaa
kuwania nafasi hii kwa sababu cha-
ma chetu ni cha kidemokrasia iliyo
wazi, hivyo nikaona basi naweza
kugombea nafasi ya mwenyekiti wa
chama chetu,” Mwambe alisema.

Mbunge huyo wa Ndanda mkoa-
ni Mtwara alikiri kawa Mbowe ame-
fanya mambo makubwa wakati
wote wa uongozi wake, lakini ha-
kumpi tiketi ya kuendelea kuon-
goza kwa sababu kila binadamu ana
ukomo wa uvumilivu wa maisha na
ndiyo sababu ya kuamua kuchuana

naye katika uchaguzi huo.

Alisema wanahitaji kumpokea ki-
jiti mwenyekiti wao huyo ili kubore-
sha yale aliyofanya na kukifanya
chama hicho kuwa imara zaidi ili
kishike dola.

Mwambe alisema chama hicho
kwa sasa kinahitaji mwenyekiti
mwanaharakati atakayefanya kazi
kimkakati ili kukisaidia kutimiza
lengo lake la kushika dola.

Mwambe aliwaomba wajumbe
wa kamati kuu kuondokana na
makundi ya ushabiki ili kuchagua
kiogozi atakayekisaidia chama ku-
songa mbele na kufikia malengo
yao.

Alisema alichukua fomu
mtandaoni Desemba 26, mwaka
huu, akaijaza na kuilipia ada ya Sh.
milioni moja na aliirudisha Ofisi ya
Chadema.

Uchukuaji wa fomu za kuwania
nafasi mbalimbali za juu za uongozi
ndani ya Chadema unaendelea ka-
tika ofisi za chama hicho zilizoko
maeneo mbalimbali nchini hadi
Novemba 30 mwaka huu saa 10:00
jioni utakapofungwa.

: BLANETO AT TIONMEER & DERT OOLLEC TOH LT

NOTISI/TANGAZO LA MNADA

Kwa idhini tuliyopewa na FIRST NATIONA BANK (FNB), MASETO AUCTIONEER &
DEBT COLLECTOR LTD tunatangaza kuuza dhamana za wadaiwa sugu walioshindwa kulipa
mikopo yao katika Benki tajwa hapo juu kama watashindwa kulipa madeni yao ndani ya siku 14
tangu kutolewa kwa tangazo hili. Minada hii itafanyika kama inavyoonesha hapa chini;

S/N | JINALA UMILIKI AINA YA DHAMANA NA TAREHE NA
MTEJA WA MAHALI ILIKO MUDA WA
DHAMANA MNADA
001 | JOHN JOHN NYUMBA YENYE HATI MILIKI 1171272019
ELISHA ELISHA NO. 159221 ILIYOKO KIWANJA | SAA 04:00
ABEL ABEL NO. 41, BLOCK J, KIZINGA ASUBUHI
AREA- WILAYA YA ILALA
002 | DENIS DENIS NYUMBA YENYE HATI MILIKI 13/12/2019
KASHAIJA KASHAIJA | NO. 5387, ILIYOKO KIWANJA SAA 04:00
MUSHEMA | MUSHENA | NO. 159, BLOCK I, TUANGOMA | ASUBUHI
- WILAYA YA TEMEKE

Masharti ya mnada

. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku hiyo hiyo ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14) kukamilisha malipo yote,
ukishindwa kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia
25% na mnada utarudiwa tena.

. Gharama za kuona, kukaguwa, kuhamisha umiliki, na zingine zinazoambatana na hili ni juu
ya mnunuzi.

w N

BN

KWA TAARIFA ZAID WASILIANA NASI KUPITIA ANUANI HIZI:
MKURUGENZI MTENDAJI,
MASETO AUCTIONEER,
P.O BOX 75087,
DAR ES SALA
+255 765 999 000 AU +255 787 288 442 AU +255 762 260 787

215533602

KUMBUKUMBU

k! o
Faustin S. Chale
17 Oktoba 1936 — 26 Novemba 2018

Mume, baba, babu na rafiki mpendwa.

Misa ya Kumbukumbu itafanyika Jumamosi 7 Desemba
2019, saa 4 asubuhi katika Kanisa la Mtakatifu Petro,
Oysterbay, DSM ikifuatiwa na sala fupi ya kubariki kaburi la
marehemu katika Makaburi ya Kinondoni.

Familia inatoa shukrani za dhati kwa ndugu, jamaa na marafiki
kwa upendo na ukarimu mkubwa mlioionyesha toka kifo cha
mpendwa wetu hadi sasa. Mwenyezi Mungu awabariki na
kuwazidishia vyote mlivyo toa.

115534402

Bwana ni nuru yangu na wokovu wangu,
ni mwogope nani?

Bwana ni ngome ya uzima wangu,
nimhofu nani? — Zaburi 27:1 @
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RIPOTI MAALUM

Baadhi ya wakazi wa Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro wakiwa kwenye mkutano na viongozi wa Wizara ya Maliasili na
Utalii (hawapo pichani) hivi karibuni. Idadi ya wakazi ndani ya mamlaka hiyo iliongezeka kutoka 8,000 mwaka 1959 hadi
90,000 mwaka 2016.

ONGEZEKO LA WATU LINAVYOIWEKA
SEKTA UHIFADHI, UTALII NJIA PANDA

mHali hifadhini yashtua wataalamu

Na Sanula Athanas

KATIKA sehemu ya pili ya ripoti
hii jana, ilielezwa nafasi ya utalii
na uhifadhi katika uchumi wa
taifa. Pia ikaelezwa hatari inayo-
likabili taifa dhidi ya usimamizi
wenye mwelekeo unaokinzana na
ustawi wa sekta hiyo. Endelea na
sehemu ya mwisho kupata ush-
uhuda wa mustakabali wake:

---Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu
ya Mwaka 1992 inagusa moja kwa
moja uhifadhi na utalii. Waziri
wa Fedha na Mipango, Dk. Philip
Mpango, anakiri kasi ya ongezeko
la watu nchini imekuwa kikwazo
katika harakati za taifa kupungu-
za umaskini na kuimarisha utoaji
wa huduma.

Katika wasilisho lake bungeni
mwaka juzi kuhusu Taarifa ya
Hali ya Uchumi Mwaka 2016 na
Mpango wa Maendeleo ya Taifa
Mwaka 2017/18, alisema Sensa ya
Watu na Makazi ya mwaka 2012,
waziri huyo ilionesha wastani
wa ongezeko la watu kitaifa ni la
asilimia 2.7 kwa mwaka, hivyo ku-
fikia mwaka 2016, nchi ilikadiriwa
kuwa na watu milioni 48.7.

Mchumi huyo alisema kwa
makadirio hayo, Tanzania ni nchi
ya tano kwa idadi kubwa ya watu
Afrika, ikitanguliwa na Nigeria,
Ethiopia, Misri na DRC.

“Idadi kubwa ya watu na kasi
ya ongezeko imekuwa tatizo kub-
wa katika harakati za kupunguza
umaskini na kuimarisha utoaji wa
huduma,” Dk. Mpango alisema na
kuongeza kuwa serikali imeen-
delea kuongeza na kuimarisha
upatikanaji wa elimu ya msingi,
hususani kwa wasichana.

Pia mwaka huo huo, Naibu Wa-
ziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Ashatu Kijaji, akaliambia Bunge

kuwa kasi ya ongezeko la watu
nchini ni zao la elimu duni katika
masuala ya uzazi.

“Utafiti unaonesha kinamama
wenye elimu ya sekondari na kue-
ndelea, huzaa watoto wachache
zaidi ikilinganishwa na wanawake
wasiokuwa na elimu,” Dk. Kijaji
alifafanua.

Alisema Tanzania ina Sera ya
Taifa ya Idadi ya Watu iliyoridhi-
wa mwaka 1992, kwa lengo la ku-
punguza kasi ya ongezeko la watu
ili iendane na huduma za jamii
zilizopo, dhana inayosisitizwa na
Rais mstaafu Mkapa.

“Mambo yaliyobainishwa kati-
ka sera hiyo ni namna serikali ili-
vyojipanga kutoa elimu ya msingi
na sekondari, usawa kijinsia, umri
wa kuolewa, matumizi ya njia za
kisasa za uzazi na wajibu wa kila
mdau tukiwamo sisi (wabunge),”
alisema.

Akirejea Utafiti wa Afya ya
Mama na Mtoto wa mwaka
2015/2016, Dk. Kijaji alisema
msichana anapokaa shuleni kwa
muda kirefu, vivyo hivyo uweze-
kano wa kuzaa watoto wengi
unapungua, kwa sababu anaku-
wa amejitambua na kiuchumi
anaboreka.

KINACHOJIRI HIFADHINI

Wizara ya Maliasili na Utalii,
pia Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG), wa-
nabainisha ongezeko la wakazi
ndani ya Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro ni chanzo cha ma-
gonjwa mapya yatokanayo na
mwingiliano kati ya binadamu,
wanyamapori na mifugo.

Hifadhi hiyo ilianzishwa mwa-
ka 1959 baada ya wakoloni wa Ki-
ingereza kumega eneo la Hifadhi
ya Taifa ya Serengeti ili kupata

eneo la kuwahamishia wafugaji
wa Kimaasai waliokuwa Serengeti
na ikaundiwa mamlaka rasmi ya
kuisimamia.

Miaka 20 baadaye (1979), Shiri-
ka la Umoja wa Mataifa la Elimu,
Sayansi na Utamaduni (Unesco)
liliitangaza Ngorongoro kuwa se-
hemu ya linachokiita ‘Urithi wa
Dunia’.

Aliyekuwa Waziri wa Maliasili
na Utalii, Prof. Jumanne Maghem-
be, katika wasilisho la makadirio
ya mapato na matumizi ya mwaka
2017/18 mjini Dodoma, alisema
idadi ya watu ndani ya hifadhi
hiyo iliongezeka kutoka 8,000
mwaka 1959 hadi 90,000 mwaka
2016.

Ripoti ya CAG kuhusu ma-
shirika ya umma kwa mwaka
2015/16, inabainisha kuwa mwaka
1959 wakati Mamlaka ya Hifadhi
ya Ngorongoro inapoanzishwa,
wakazi asili ndani ya mamlaka
hiyo walikuwa hawazidi 20,000
wakiwa na mifugo yao na hapaku-
wapo nyumba za kudumu.

Kwa mujibu wa Prof. Maghem-
be, hadi kufikia mwaka 2016,
tayari kuliwapo makazi mengi
ya kudumu, lakini eneo halisi la
mamlaka likibaki kuwa kilometa
za mraba 8,292.

Pia Ripoti ya CAG inabainisha
Sensa ya Watu na Makazi ya mwa-
ka 2012 ilionesha hifadhi kuwa na
wakazi 80,000, wanaongezeka
kwa wastani wa asilimia nne kila
mwaka, ambayo ni tishio kwa
mfumo wa ikolojia hifadhini.

Shirika la Umoja wa Mataifa
Linaloshughulikia Idadi ya Watu
(UNFPA), kupitia ripoti yake ya
Septemba mwaka huu, lilionesha
tafsiri ya uwiano nchini, kwamba
kuna wastani wa vizazi 37 na vifo
saba katika kila watu 1,000.

Hiyo inatoa tafsiri kwamba
Ngorongoro iliyokadiriwa kuwa
na wakazi 90,000 mwaka 2016,
itakuwa na wakazi 136,620 ifikapo
mwaka 2030.

Katika ripoti yake, CAG ana-
bainisha kwamba hifadhi hiyo ina
makazi ya kudumu yaliyoandik-
ishwa yenye nyumba za kisasa na

Mkaguzi anarejea mwaka 1976,
Kata ya Ngorongoro iliyokuwa

36 vilivyounda kata 13. Ina maana
kuna ongezeko la kata 12 ndani ya
miaka 40.

“Makazi haya yanahitaji miun-
dombinu na huduma zote za ki-
jamii kama vile shule na vituo vya
afya,” CAG anasema kupitia ripoti
yake hiyo.

Anautaja mtihani mwingine
uliopo kupitia hamasa ya kiuchu-
mi anayoeleza: “Hakuna vigezo
vilivyowekwa ili mtu kujiunga na
jamii ya ufugaji. Hali hii inahama-
sisha watu wengi kuhamia katika
eneo la Hifadhi ya Ngorongoro,
hivyo mamlaka inaweza kupokea
watu wengi zaidi na hatimaye
kusababisha migogoro mingi ya
ardhi.

“Pia hali hii inaweka ugumu wa
jinsi ya kufanya shughuli za kuhi-
fadhi maliasili iliyopo katika hifa-
dhi, kulinda maslahi ya wakazi wa
asili na kukuza utalii.”

Ushauri wa CAG kwa mene-
jimenti ya hifadhi ni kuwa na
mpango wa matumizi ya ardhi ya-
nayohakikisha hatua zinachuku-
liwa dhidi ya ongezeko la makazi
na shughuli za kibinadamu, am-
bazo kimsingi ni sumu kwa maen-
deleo ya hifadhi.

Kwenye Hifadhi ya Taifa
Serengeti iliyoanzishwa mwaka

1951, ikiwa na ukubwa wa kilomita
za mraba 14,763, nako kumebainika
tatizo la watu kuvamia mapori ya-
nayoizunguka ambayo ni Loliondo,
Grumeti na Maswa.

Hifadhi hiyo pia inazungukwa na
maeneo ya wazi ya Ikona na Makao,
ambayo sasa yamevamiwa na
kuathiri mapito ya wanyamapori.

Kwa mujibu wa Taasisi ya Utafiti
wa Wanyamapori (Tawiri), uvamizi
wa maeneo hayo umesababisha
wanyamapori kuuawa, kuongezeka
kwa uwindaji haramu na kusambaa
kwa magonjwa ya wanyamapori
kwenda kwa wanyama wa kufugwa
na kinyume chake.

SHIDA KUU ILIKO

Kamishna Msaidizi Mwandamizi
Masuala ya Elimu kwa Umma wa
Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
amapori Tanzania (Tawa), Twaha
Twaibu, anasema Pori la Akiba Mas-
wa liko katika hali mbaya kutokana
na uvamizi.

Anasema hali hiyo pia imeya-
kumba maeneo mengine ya hifa-
dhi, akilitaja Pori la Akiba Selous
kuwa ni miongoni mwa maeneo ya
hifadhi ambayo watu wanazidi ku-
weka makazi.

“Watu wanapokuwa wengi ka-
ribu na maeneo ya hifadhi, ujan-
gili unaongezeka kwa sababu wan-
apokosa kitoweo, matokeo yake ni
kuwinda wanyamapori.

“Watu  wanapoongezeka, ar-
dhi haiwezi kuwatosheleza kwa
makazi na shughuli za maendeleo.
Wanapokosa maeneo ya malisho
ya mifugo yao, wanaingiza mifugo
hifadhini kinyume cha Sheria ya
Wanyamapori.

“Kwa kifupi, ongezeko la watu
lina faida katika kupata nguvu kazi
na soko la bidhaa, lakini sisi wahi-
fadhi tunaliona ni tatizo kwa uhifa-
dhi,” Kamishna Twaibu anasema.

Kamishna Msaidizi Mwandamizi
wa Mawasiliano wa Shirika la Hifa-
dhi za Taifa (Tanapa), Pascal She-
lutete, anataja mkakati wao ni shiri-
ka kushirikiana na Tume ya Taifa
ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi,
kusimamia matumizi bora ya ardhi
nchini.

KAULI YA WAZIRI

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk.
Hamis Kigwangalla, anasema seri-
kali imeshachukua tahadhari ya
ongezeko la watu na anataja mi-
kakati iliyopo kwa hifadhi za taifa
na maeneo tengefu kuwekwa ulinzi
maalum.

Anakiri kuwapo kwa hatari dhidi
ya ustawi wa uhifadhi na utalii kuto-
kana na tishio la ongezeko la watu,
akidokeza wastani wa makadirio ya
sasa ni kati ya milioni 50 na 60.

“Sasa, kwa kuzingatia hilo, ni lazi-
ma tulinde hifadhi zetu ili ziendelee
kuchangia uchumi wa nchi kwa ku-
ingiza fedha za kigeni, hifadhi zetu
pia ni chanzo cha hewa muhimu
kwa maana ya oksijeni, maji na hata
mbao.

“Tuhakikishe usalama wa taifa
letu unakuwapo na jambo hili shar-
ti tuliwekee mikakati leo maana
Tanzania bila hifadhi, haiwezi kuwa
na hadhi iliyonayo kwa sasa kiu-
chumi.

“Tusiangalie maslahi yetu tu sisi
tuliopo kwa sasa, tuache ubinafsi,
tuchukue hatua kwa pamoja ku-
hakikisha hifadhi zetu zinaendelea
kuwapo kwa maslahi ya kizazi cha
sasa na kijacho,” Dk. Kigwangalla
anasema.
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HABARI KITAIFA

WB, serikali wajitosa
mapinduzi vyuo ufundi

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kwa kushiriki-
ana na Benki ya Dunia, wa-
natekeleza mradi wa kuleta
mapinduzi kwenye elimu ya
ufundi Afrika Mashariki (EAS-
TRIP).

Akizungumzia mradi huo
Katibu Mkuu wa Wizara ya
Elimu, Sayansi na Ufundi, Dk.
Leornad Akwilapo, alisema
benki hiyo imetoa Dola za
Marekani milioni 75 (sawa
na Sh. bilioni 172.4) kwa ajili
ya kutekeleza mradi huo ka-
tika vyuo vinne nchini am-
bavyo ni Chuo cha Taifa cha
Usafirishaji (NIT), Taasisi ya
Teknolojia ya Dar es Salaam
(DIT) kampasi ya Dar es Sa-
laam na Mwanza na Chuo cha
Ufundi Arusha (ATC).

“Fedha hizi zinatolewa na
Benki ya Dunia
kuvijengea vyuo vya hivyo
uwezo ili kutoa wanafunzi we-
nye ujuzi stahiki wa kuwawez-
esha kujiajiri ama kuajiriwa
na pamoja na kuvijengea vitu
vya umabhiri,” alisema Dk. Ak-
wilapo aliyemwakilisha Wazi-
ri wa wizara hiyo, Prof. Joyce
Ndalichako.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu
huyo, mradi huo utawezesha
kujenga miundombinu bora
na kuweka vifaa pamoja na
kuwajengea uwezo wakufun-
Zi.

Aidha, Dk. Akwilapo aliwa-
taka Watanzania kufahamu
kuwa elimu ya ufundi ni
muhimu kwa maendeleo ya
nchi hasa katika uchumi wa
viwanda, na kwamba vyuo
vya ufundi visiwe chaguo la
mwisho kwa mtu anayefeli.

“Tunaishukuru Benki ya

Dunia kwa maana fedha hizo zitatu-
mika katika kuhakikisha wanawa-
jengea uwezo wanafunzi na wan-
apohitimu inakuwa rahisi kuajiriwa
viwandani na hasa ikizingatiwa Tan-
zania inaelekea katika uchumi wa
viwanda kwa sasa.”

Naye, Mratibu wa Mradi huo ku-
toka Wizara hiyo, Dk. Noel Mbonde,
alisema vyuo hivyo vinne vime-
jikita katika masuala ya Teknolo-
jia ya Habari (Tehama), gesi asilia,
ngozi na masuala ya anga, na mradi
huo unakwenda kuongeza udahili
wa wanafunzi katika fani hizo NIT
pamoja na ununuzi wa ndege ya
mafunzo.

Naye, Mhadhiri wa DIT kampasi
ya Dar es Salaam, Dk. Joseph Ma-

“Fedhahizi  tjko, alisema fedha hizo ni kwa ajili
:l;\gﬂ:\lﬂua ya kujenga miundombinu itakay-
ya Dunia oendana na kasi ya ukuaji wa TEHA-
kwaajiliya MA chuoni hapo.
kuvijengea Alisema baada ya kukamilika
kwa ajili ya Vyuovya kwa ujenzi wa miundombinu, chuo
hivyo uw- kitakuwa na uwezo wa kuchukua
ezo ili kutoa
wanafunzi wanafunzi 3,500 kutoka Afrika
wenye Mashariki.
ujuzi stahiki Mwakilishi kutoka Kenya, Nelson
Wwa Ku- Gitau, alisema mradi huo kwao uta-
wawezesha hakikisha eli fundi inak
kujiajiriama  Nakikisha elimu ya ufundi inakua,
kuajirimana na kwamba kijana akitoka chuoni
pamgja na aweze kuingia moja kwa moja na
kuvijengea kufanya kazi viwandani na hata ku-
xg‘;""i‘:ia,, jiajiri mwenyewe.
alisema DK. Naye, Mkuu wa kitengo cha Elimu
Akwilapo kutoka Benki ya Dunia, Dk. Xiaoyan
aliyemwak-  Liang, alisema lengo la kufadhili
ilisha Waziri  radi huo ni kuhakikisha unawajen-
m;;"';?;? gea uwezo vijana na kuzifanya nchi
Joyce Ndali-  zinazotekeleza mradi huo zinakuwa
chako. na uchumi imara kupitia viwanda.

Mkutano huo wa siku nne una-
husisha washiriki kutoka Kenya,
Tanzania na Ethiopia ambazo zi-
natekeleza awamu ya kwanza ya
mradi na unaratibiwa na Shirikisho
la Vyuo Vikuu vya Afrika Mashariki,
Benki ya Dunia na Wizara ya Elimu.

Karani wa mahakama
kizimbani madai ya rushwa

Na Hellen Mwango

Abdallah, ikiwa ni kishawishi

cha kumsaidia kukwepa hatia

NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS COLTD

N M

Froperty Morapmaiy, Gosoaaa' Aucton Banscos. Dabd Collecing, Cour Bk, ANameng & Comimissn Agandy

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na EFC TANZANIA MICROFINANCE BANK LTD, MAKAO MAKUU
— DAR ES SALAAM, tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kuanzia Tarehe ya tangazo hili
kwa wadaiwa wanaotajwa hapa chini walipe madeni wanayodaiwa.

Kushindwa kulipa kwa muda huo, tutalazimika kuuza dhamana (mali) zao kwa mnada wa
hadhara.

sn  Name of Client Collateral Details

Matilda Japhet Zellah

Mortgage Over Residential License No. TMK006424, Parcel No. TMK/CHB/KIM2/213 Located at
Charambe, Kimbangulile Temeke in the Name of Rashid Abdalah Amuri

Transfer Ownership House located at Tabata Segerea llala Owned by Matilda Japhet Zellah

Catherine Albert Mshatta

Transfer Ownership of the House Located at Mwembe Bamia, Occupied by Catherine Albert
Mshatta.

Regina B ltala

Mortgage Residential License No. ILA012456, Parcel No. ILA/JUKG/MZZ37/63, Located at Ukonga,
Occupied by Joseph Asuke Kasera and Regina Boniface Joseph.

Halima Hamza Omary

Transfer Ownership House Located at Temboni Mbezi in Ubungo Municipality in the name of
Halima Hamza Omari.

Athumani H Mahimbo

Mortgage Over Residential License No. KND013438, Parcel No. KND/KWE/KMZ39/163, Located
at Kawe Mzimuni, Kinondoni in the name of Athumani Hassan Mahimbo, of Dar es salaam.

Sunrise Communications
Company Limited

Mortgage over Residential License No. ILA028656, Parcel No. ILA/JUKG/MBK33/14, Located at
Ukonga markazi llala, in the name of Consolata Thomas Makoba.

Mwema Khamis Mwamvura

Legal Mortgage Over Certificate of Title No. 142739 L. O No. 628720 on Plot No. 94 Block “H”,
Chekeni Mwasonga Area, Temeke Municipality in the name of Mwema Khamis Mwavura of
P.0.Box No. 15785, Dar es salaam.

Legal Mortgage over Certificate of Title No. 153949, L.O. No717349, Located On Plot No, 179,
Block “K”, Mbutu Area in Temeke Municipality in the name of Ally Yussuf Marsha of P.O. Box No .
4843, Dar es salaam.

Akida Ramadhan Mwaimu

Legal Mortgage Over Residential License No. KND024459, Parcel No. KND/KWE/MG115/98
located at Makongo Juu, Kawe in Kinondoni Municipality in the name of Akida Ramadhani Mwaimu
Of Dar es salaam.

Everada M Ndugumchana

Transfer Ownership of the House Located at Njeteni Street, Mbezi Luis, Ubungo Municipality, in the
name of Evarada Mathew Ndugumchan of P.O. Box 90426 Dar es salaam.

Joshua M Kiyeyeu

Transfer of Ownership House Located at Kibaga, Kinyerezi — llala Municipality Owned by Joshua
Mei Kiyeyeu.

Rahel Stephano Mjengi

Transfer Ownership House Located at Mzinga, Mzinga Ward llala Municipality in the name of
Godfrey Emanuel Shilla and Rahel Stephano Mjengi.

Kitwana Twalib Jongo

Mortgage Tittle No. 140995, Plot No. 49, Block 10 at Mabwepande Occupied by Kitwana Twalib
Jongo.

Chattels Mortgage on DAF T513CUR, Model No,FIAT CF75.310 Body Type Tractor Colour Blue,
Year of Manufacture 2001, Chassis No.XLRTE75PCOE561567,Engine No.S10877 Owned By
Twalib Transport

Chattels Mortgage on TOYOTA NOAH T667 DCU, Model No. E-SR40G,Colour White, Year Of
Manufacture 1998,Chasis No.SR400118746,Engine No.355041591 Owned By Kitwana Twalib
Jongo.

Fatuma Abdul Chimu

Mortgage Residential Licence No. ILA029169, Parcel No. ILA/KTD/KTK53/65A, Occupied by
Chimu Hassan Chimu

Emmanuel J Tesha

Legal Mortgage over Certificate of Title No 145135, L.O No 279596, Located on Plot No. 214,
Block 21, Buyuni in llala Municipality in the name of Emmanuel Jorginder and Rosemary Jorginder
of P. O Box 12057, Dar es salaam.

Augustine Mark Macheye

Transfer Ownership of House Located at Zavara, Chanika Buyuni in llala Municipality in the name
of Augustine M Macheye.

Prisca Eret Byekwaso

Mortgage Residential Licence No. TMK041003, Parcel No. TMK/CHB/NZSA16/243, Located at
Charambe, Occupied by Prisca Ernest Byekweso.

Rehema M Mwaruka

Tranfer Ownership of the House located at Kivule Majohe, Occupied by Muharami Athuman
Seseme.

Swisy Investment Limited

Vehicle Mitsubish Fuso with registration No T952 ASM with chassis no FK617J510111 in the
name of Swisy Investment Limited

Legal Mortgage Over Certificate of Title No. 60757, L.O No. 214100, located on Plot No. 140, Block
9, Tuangoma Area in Temeke Municipality, In the name of Pembe Chuma Pembe of P.O. Box
45085, Dar es salaam.

Michael C Kemege

Transfer Ownership House located at Viwege Majohe, Occupied by Michael Chacha Kemege.
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Boniface Pius Rugakingira

Legal Mortgage over Residential Licence No. TMK018605, Parcel No. TMK/TDK/KLH1/211
Located at Kilimahewa Street, Tandika , Temeke Municipality, In the name of Boniface Pius
Rugakingira.

KARANI wa Mahakama ya
Wilaya ya Temeke, Itialy Omary,
amefikishwa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar
es Salaam kwa madai ya kuom-
ba rushwa ya Sh. 200,000.

m,'g,','}.‘:, Mshtakiwa huyo alisome-
alisema wa mashtaka yake mbele
mshtakiwa ya Hakimu Mkazi Agustina
mﬁ:l:::’a Mmbando.

mdhamini Mwendesha Mashtaka wa
mmoja Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
mwenye vi- bana na Rushwa (Takukuru),
tambulisho Odessa Horombe, alidai kuwa
\l::jl‘:ia'ya\!:;am- mshtakiwa huyo anakabiliwa
atasainihati  N@ shtaka la kupokea rushwa
yadhamana kinyume cha sheria.

ya Sh. mil- Horombe alidai kuwa Aprili
ioni tano.

27, 2018 katika viunga vya Ma-
hakama ya Wilaya ya Temeke,
mshtakiwa aliomba rushwa ya
Sh. 200,000 kutoka kwa Musa

dhidi ya shtaka lililokuwa lin-
amkabili kesi namba 211/2018
ya usalama barabarani iliyopo
mahakamani hapo.

Mshtakiwa huyo alikana
mashtaka hayo. Horombe alid-
ai kuwa upelelezi umekamilika
na kuiomba mahakama ipange
tarehe nyingine kwa ajili ya
kumsomea maelezo ya awali.

Hakimu Mbando alisema
mshtakiwa anatakiwa kuwa na
mdhamini mmoja mwenye vi-
tambulisho vinavyotambulika
na atasaini hati ya dhamana ya
Sh. milioni tano.

Alisema kesi hiyo itasikilizwa
maelezo ya awali Novemba 28,
mwaka huu.

Mshtakiwa alitimiza mashar-
ti hayo na yupo nje kwa dha-
mana.
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Yusuf Salum Kalyanye

MortgageCertificate Of Occupancy Title No. 79948, Plot No . 1141, Block C, Situated at Kizza
Occupied By Yusuf Salum Kalyanye.
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Nuru J Kidunda

Mortgage Residential Licence no KND028986,Parcel No KND/KWE/MGJ13/14, Situated at Kawe,
Occupied by Oswald Kupelwa Nshiku.
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Flora Mkway

Transfer Ownership Of House Located at Kipawa Uwanja Wa Ndege, Occupied By Flora Anderson
Mkway.

24

Benedict Chengula

Transfer Ownership House Located at Goba, Matosa - Kinondoni Owned by Benedict Chengula

MASHARTI YA MNADA
Dhamana itauzwa kama ilivyo.

Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa
kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada

1.
2.
3.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na:

kurudiwa.

Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki,

kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine

zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Mkurugezi Mtendaji
NUTMEG Auctioneers
Mkwepu Street

Ami Buliding, 3rd Floor.
P.O. BOX 6201

DAR ES SALAAM
MOBILE + 255 -754 497396/0752000695

Mkurugezi Mtendaji

EFC Microfinance Bank
Tanzanite Park,

38 New Bagamoyo Road,
P.O. BOX 11735

DAR ES SALAAM

Tel: +255-22 2760211/12
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mradi huu utawakomboa
wahitimu wa elimu ufundi

KUNA taarifa njema zinazoeleza kuwa setikali ya Tanzania kwa
kushirikiana na Benki ya Dunia, wanatekeleza mradi wa kuleta
mapinduzi kwenye elimu ya ufundi Afrika Mashariki (EASTRIP).

Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Ufundi, Dk. Leor-
nad Akwilapo, alisema katika utekelezaji wa mpango huo, benki
hiyo imetoa Dola za Marekani milioni 75 (Sh. bilioni 172.4) katika
vyuo vinne ambavyo ni Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT),
Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Salaam (DIT) kampasi ya Dar es
Salaam na Mwanza pamoja na Chuo cha Ufundi Arusha (ATC).

Kwa mujibu wa Akwilapo, fedha hizo zinatolewa na Benki ya
Dunia kwa ajili ya kuvijengea vyuo hivyo uwezo ili kutoa wa-
nafunzi wenye ujuzi stahiki wa kuwawezesha kujiajiri ama kuajiri-
wa na pamoja na kuvijengea vitu vya umabhiri.

Katibu Mkuu huyo, aliyemwakilisha Waziri wa wizara hiyo,
Prof. Joyce Ndalichako, alisema mradi huo utawezesha kujenga
miundombinu bora na kuweka vifaa pamoja na kuwajengea uw-
ezo wakufunzi.

Aliwataka Watanzania kufahamu kuwa elimu ya ufundi ni
muhimu kwa maendeleo ya nchi hasa katika uchumi wa viwanda,
na kwamba vyuo vya ufundi visiwe chaguo la mwisho kwa mtu
anayefeli.

Kwamba fedha hizo zitatumika katika kuhakikisha wanawajen-
gea uwezo wanafunzi na wanapohitimu inakuwa rahisi kuajiriwa
viwandani na hasa ikizingatiwa Tanzania inaelekea katika uchumi
wa viwanda.

Mpango huo tunauona ni mzuri na utakuwa na manufaa kwa
nchi yetu ambayo ajira kwa vijana imekuwa moja ya changamoto
kubwa kutokana na serikali kutokuwa na uwezo wa kuajiri wahit-
imu wengi wanaotoka kwenye vyi vikuu na vya kati.

Hatua ya kuwezesha vyuo vya elimu ya ufundi bila shaka ita-
jaribu kupunguza mahaki ya ajira, kwa sababu vyuo hivyo vita-
saidia kuzalisha vijana ambao wakishahitimu hawatahangaika
kutegemea kuajiriwa na serikali bali watajiongeza kwa kujiajiri
wenyewe.

Ni wakati mwafaka sasa kwa vijana wetu wanaosoma elimu ya
ufundi kwenye vyuo tajwa kuuchukulia mradi huu kama fursa
adhimu ya kujiletea maendeleo.

Fursa nyingi zipo kwenye kozi wanazochukua kwa sababu kwa
mujibu wa Mratibu wa Mradi huo kutoka Wizara hiyo, Dk. Noel
Mbonde, vyuo hivyo vinne vimejikita katika masuala ya Teknolo-
jia ya Habari (Tehama), gesi asilia, ngozi na masuala ya anga.

Jambo la msingi ni kuwa wahusika; kwa maana ya watekelezaji
wa mradi wahakikishe kuwa fedha zinazotolewa na Benki ya Du-
nia zinatumika kwa mujibu wa malengo, na kwa kufanya hivyo
kutawajengea imani ya kuendelea kusaidia.

Lakini pia serikali yetu iendelee kubuni na kutekeleza miradi
mingine ya kuvipatia uwezo zaidi vyuo vya ufundi hususan na
ufundi stadi vilivyoko chini ya Mamlaka ya Ufundi Stadi (VETA) ili
wahitimu wake wamudu ushindani katika soko la ajira na wakati
huohuo kujiajiri wenyewe.

Ikumbukwe kwamba wakati huu ambao Tanzania imepania
kuingia katika uchumi wa kati kupitia ujenzi wa viwanda ifikapo
mwaka 2025, viwanda vitakavyoanzishwa vitawahitaji wataalamu
hao na wengine wanakuwa na fursa ya kuanzisha viwanda vyao
vidogo.

Hatua ya msingi kwa wizara husika ni kubuni mikakati ya ku-
zalisha wahitimu bora katika vyuo vya ufundi ngazi zote, Pia seri-
kali itenge fedha zaidi kwa ajili ya kuviwezesha vyuo hivyo.

Bila kufanya jitihada hizi, tunaweza kujikuta bila kuwa na hata
mafundi mchundo kwenye viwanda vitakavyojengwa, hivyo
kutegemea wa kutoka nje ya nchi.
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Uchaguzi mitaa wananchi
wanabhitaji kuujua ukweli

UCHAGUZI wa serikali za mi-
taa umemalizika huku Chama
Cha Mapinduzi(CCM) kikishin-
99.9.

Chama hicho pia kimeshin-
da katika mitaa 4,263 sawa na
asilimia 100 katika matokeo ya
jumla na katika nafasi ya mwe-
nyekiti kimeshinda vitongoji
63,970 sawa na asilimia 994,
kwa mujibu wa Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
(Tamesemi), Selemani Jafo, am-
baye wizara yake ndiyo yenye
dhamana ya kusimamia uch-
aguzi.

Baadhi ya vyama vya upin-
zani ambavyo vilikuwa vime-
tangaza kutokushiriki katika
uchaguzi huo navyo vilipigiwa
kura kikiwamo chama kikuu cha
upinzani, Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema),
Chama cha Wananchi(CUF) na
ACT-Wazalendo.

Japokuwa vilitangaza kujion-
doa lakini nembo za vyama
vyao vilionekana katika karata-
si za kupigia kura na hivyo wa-
nanchi wakatekeleza wajibu
wao kwa kuwapa kura.

Vyama hivyo vilitangaza ku-
jiweka pembeni katika uch-
aguzi huo kwa madai ya kutori-
dhishwa na mchakato mzima
wa kukubalika kwa uteuzi wa
wagombea wake, vikilalami-
ka  kutokuteuliwa kwa wag-
ombea wake bila kuwapo na
sababu za msingi.

Kwa mujibu wa matokeo yali-
yotangazwa juzi na Waziri Jafo,
vyama hivyo navyo vilipigiwa
kura, ambapo  Chadema na
kimoja kimoja na katika nafasi
ya wenyekiti ACT-Wazalendo
nacho kilishinda kitongoji ki-
moja.

Jafo alisema jumla ya nafasi
zilizogombaniwa ni 332,160
ambazo zote zilihusisha ka-
mitaa 4,263, vitongoji 63,992,
wajumbe kundi la wanawake
106,622 na wajumbe kundi la
mchanganyiko 145,021.

Katika nafasi ya wenyeviti,
Chadema ilishinda  nafasi
moja ya wenyeviti wa viton-
£0ji(19), kundi la wanawake(39),
wajumbe kundi la mchang-
anyiko (71), huku CUF nayo
tongoji viwili, wajumbe kundi
la wanawake nafasi tatu na wa-
jumbe kundi la mchanganyiko
nafasi 14.

Baada ya matokeo hayo ku-
tangazwa, baadhi ya vyama
hivyo ambavyo vilikuwa vime-
tangaza kujitoa katika uchaguzi
huo vilikuja juu kwa nembo yao
kutumika katika uchaguzi.

Miongoni mwa vyama vilivy-
olalamika ni pamoja na CUF,
Chadema, na ACT-Wazalendo.

Mkurugenzi wa Habari na Ma-
wasiliano wa CUF, Abdul Kam-
baya, anasema wanashangaa
nembo ya chama chao kutumi-
ka katika uchaguzi huo wakati
walijitoa na kwamba msimamo
wa chama hicho bado uko pale
pale  kwamba hawakushiri-
ki katika uchaguzi huo.

Chama cha ACT-Wazalendo
nacho kupitia Katibu Mwenen-
zi, Ado Shaibu, kinasema
msimamo wa chama hicho
haujabadilika na kwamba wal-
isikitishwa na nembo ya chama
chao kutumika katika uchaguzi
huo

Mkurugenzi wa Itikadi, Uen-
ezi na Mambo ya Nje wa Chade-
ma, John Mrema, anasema wa-
nakusanya vielelezo na watatoa
ushahidi kwa halmashauri zote

zilizokiuka agizo la chama hi-
cho.

Kwa yote haya yaliyotokea
katika uchaguzi huu wa serikali
za mitaa uliomalizika juzi, kuna
jambo la kujifunza ili kuhakiki-
sha kwamba katika uchaguzi
ujao kusitokee tena kama yali-
yojiri safari hii.

Funzo hilo linapaswa liwe
kwa makundi mbalimbali iki-
wamo kwa vyama vya siasa
vyenyewe, mamlaka husika zi-
nazohusika na masuala ya uch-
aguzi, viongozi wanaosimamia
mchakato mzima wa uchaguzi
huo.

Wahusika wajiulize kama
kuna mahali wasimamizi au
mamlaka na uchaguzi zilifanya
makosa na kusababisha ku-
tokea upungufu wajirekebi-
she, wakae chini na kuzitafutia
ufumbuzi changamoto zilizoji-
tokeza na kutoa maelezo kwa
wananchi.

Kabla ya baadhi ya vyama
hivyo kujitoa katika uchaguzi
huo, yapo maandalizi am-
bayo wagombea wa vyama
hivyo walikuwa wamejipanga
kabla ya kutangaziwa kwamba
wasishiriki kutoka kwa vion-
gozi wao wakuu.

Na kwa kuwa ilikuwa ni agizo
au amri kutoka kwa viongozi
wao, kwa kupenda au kutoku-
penda walikubali kutoshiriki,
lakini je, waliridhika na uamuzi
huo?

Ni vema mambo haya
yakatazamwa kwa undani na
kuyatenda kwa haki bila kuathi-
ri upande wowote au kuumiza
mtu hasa katika uchaguzi
mwingine unaokuja viongozi
wawashirikishe wananchi wasi-
amue kufanya kila wanachoona
kinawafurahisha.
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MAKALA MAALUM
Miaka mitatu Benki Kilimo ‘kifua mbele’

Na Mwandishi Wetu

UNAIJUA Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB), sababu
ya kuanzishwa kwake na inafanya nini hadi sasa? Japhet
Justine, Mkurugenzi Mtendaji wa asasi hiyo ana ufafanuzi
uliojitosheleza kupitia mazungumzo yake, alipohojiwa na
kituo cha televisheni cha ITV jana.

Anaanza na historia kwamba ilianzishwa mwaka 2015
kama ‘benki ya kisera’ lengo ni kuboresha, kuendeleza
kilimo na kuhamasisha taasisi nyingine za fedha kutoa
mikopo inayochangia ukuaji sekta ya kilimo na ustawi wa
wakulima. Hata hivyo, ilianza kutoa mikopo mwaka juzi.

Mtazamo mkuu kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, ni
kusaidia usalama wa chakula endelevu nchini, ikihamasisha
mapinduzi ya sekta ya kilimo, kutoka ulimaji wa kujikimu
hadi kibiashara, inayoishia kukweza uchumi wa nchi na
kupunguza umasikini.

Justine anafafanua msamiati wa jina la asasi hiyo ‘Benki
ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania’ na sio ‘Benki ya Kilimo’
pekee, akimaaminisha: “Jina lake linaakisi upana wa wigo wa
shughuli zake. TADB haitoi tu mikopo, inawekeza pia katika
stadi na tafiti zenye malengo ya kuendeleza minyororo ya
thamani ya mazao ya kilimo,”

Anafafanua kwamba, benki hiyo inashauri maendeleo
ya kisera katika kilimo na masharti yake kifedha, tofauti
na benki nyinginezo, kwa manaa imeanzishwa kimkakati
kutimiza malengo, ikiwamo kutoa mikopo ya muda mrefu
na kati.

“TADB inatoa mikopo hadi miaka 15. Hii inatuwezesha
kutoa mikopo ya miradi mikubwa na endelevu,” anasema
Justine na kuongeza haipokei wala kuweka amana na mtaji
wake haupungui Sh. bilioni 50, ikitoa riba ndogo kwa
wakopaji .

Anasema, mkopaji hupewa muda kuanza kurejesha hadi
miaka mwili. Ni miradi inayotakiwa kuigusa jamii jirani kwa
matokeo chanya kwao,

“Iwapo tutakutengenezea mfumo wa umwagiliaji,
utuonyeshe ni namna gani wakulima wanaokuzunguka
watafaidika na huo mradi wa umwagiliaji. Kama una kiwanda
cha kuchinja ng'ombe, basi wafugaji wanaokuzunguka
wafaidike na kiwanda chako,” anaeleza Justine.

MAGEUZI & WATEJA

Justine anawataja wateja wake, akirejea tafsiri kutoka
Shirika la Chakula Duniani (FAO), kwamba inagusa mazao,
uvuvi, kilimo, maziwa na misitu.

o

T

-
rem
o o—
—
T
=
=
S
o
—
e
rm—
E—
e

o

i
_.r y _._iT-'I+I

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania, Japhet Justine (kushoto), alipozungumza jana.

PICHA: ITV.

UCHUMI VIWANDA

Justine anasema, hadi sasa wameshatengeneza viwanda
12 katika kutekeleza sera ya Uchumi wa Viwanda, ikitolewa
mikopo ya sh. bilioni 105.7, inagusa miradi ya uchakataji
na usindikaji mazao ya mahindi, zabibu, mawese, alizeti,
mpunga, maziwa na nyama.

Pia, anasema kuna mikopo ya Sh. bilioni 41 kwa ajili
ya kununua na kuongeza thamani ya kahawa, mpunga
na karafuu, kama ifuatavyo: Kiwanda cha kusindika
mafuta alizeti iliyoko Kahama (imekamilika); mafuta ya
alizeti Manyoni (kinajengwa); mafuta michikichi Kigoma;
vifungashio Kahama; maziwa Njombe; na nyama Mwanza.

Vingine ni usindikaji mahindi; Arusha, Pwani, Njombe,
Songwe, na Songea (Ruvuma); pia ukoboaji mpunga, Mombo
(Tanga).

Katika ushirikiano wa kibenki, wameviunga mkono
viwanda vinane kwa kuvifungamanisha na wakulima
wanaotoa malighafi za viwanda kama soseji, mkoani
Mwanza, maziwa Njombe, wakiegemea sera ya viwanda
kuwezesha kuajiri wengi.

UFANIKISHAJI MAJUKUMU

Justine anasema, kupitia kongani na minyororo ya
thamani, mikoa yote nchini imeunganishwa katika kongani
nane na TADB inahudumia kupitia mawasiliano ya simu

yasiyo na gharama kupitia namba maalum ya benki
washirika.

“Ili kufikisha huduma karibu zaidi na wateja wake,
TADB imeanzisha utaratibu wa kukopesha wa kupitia
kongani na minyororo ya thamani,” anasema. Mikoa nane
imeunganishwa kupitia kanda zinazoendana kiikolojia, kwa
kuoanisha mazao ya kipaumbele kupatiwa mikopo.

MAFANIKIO MIAKA MINNE

Justine anasema katika miaka mine, TADB imefufua
kahawa, kupitia uwekezaji zaidi ya Sh. bilioni 39 msimu
uliopita, akitoa mfano wa Kagera wakulima takribani
148,000 wamefaidika, wengine 5000 wameajiriwa, kati
kinamama 1000.

Anataja siri ya kielelezo cha mfanikio ni kutolewa mkopo
wa Sh. bilioni 147 na hadi sasa Sh. bilioni 43.25, zimeshaanza
kurejeshwa. Anafafanua kiashiria kingine: “Kuongezeka
takwimu za mikopo inayokwenda katika kilimo, mfano kwa
mwaka huu kumekuwa na ongezeko la asilimia 73.86.”

Mkurugenzi wa TADB, anasema hadi sasa wana ushirikiano
na benki 17 za biashara, pia wakulima ili kilimo chao kiwe
na tija zaidi na wadau katika kuchochea ukopeshaji katika
kilimo, ikiwamo kuwa na Mfuko wa Dhamana kwa Wakulima
wadogo (SCGS).

“Kwa ushirikiano huu, benki hizi zimetoa mikopo

yenye jumla ya Sh. bilioni 30 kwa

“Kwa sasa, TADB tumejikita katika maeneo

wanufaika zaidi ya 31,508 kwa
kipindi cha mwaka moja hadi leo

ya kwanza matatu Kilimo cha mazao, Uvuvi na Na. Kongani Mikoa Mazao

Ufugaji. Misitu itakuwa sehemu ya wateja wetu

siku za mbeleni,” anasema na anafafanua: 1 Kanda ya Kati Dodoma, Manyara Alizeti; Mahindi; Ng'ombe wa
“Unaweza kusema walengwa wakulima wa na Singida Nyama na Maziwa; Shayiri;

Tanzania wanaojihusisha na shughuli halali za Zabibu

kiuchumi zitokanazo na sekta ndogo ya kilimo,

mifugo, uvuvi na misitu.” 2 Kanda ya Ziwa Mwanza, Kagera, Mihogo; Mpunga; Mikunde;

Kuhusu hatua za mafanikio tangu kuanzishwa,
anazitaja ni kusaidia kubadilisha mtazamo
kutoka kilimo kuwa shughuli ya kubahatisha na
kimasikini, hadi kuonekana kazi kamili. 3

Pia, anasema TADB imefanikiwa kushawishi
benki nyingine na wadau wa sekta ya fedha
kuvutiwa kukipa kilimo umuhimu na kuelekezea
fedha zaidi. 4

Anasema, hadi mwezi uliopita kuna mikopo
ya Sh. bilioni 147.02, ikiwa ongezeko la Sh. bilioni
62.46 katika kipindi cha miezi tisa tangu Desemba
mwaka jana. 5

PROGRAMU KILIMO

Justine anasema, TADB katika utekelezaji
wa Program ya Pili ya maendeleo ya Sekta ya
Kilimo (ASDPII), ina nafasi gani inafanya kazi ya
kuchochea kupitia mikopo na kufadhili stadi na 6
miradi, ikiwamo ushiriki wa sekta binafsi.

“Pia tunafanya uchechemuzi (advocacy) kwa
watunga sera na wafanya uamuzi juu ya fursa
zilizopo na umuhimu wa kuondoa vikwazo ili
kuwezesha malengo ya programu kufikiwa,” 7
anaeleza. 8

Anataja mikakati ya mikopo ni kuendeleza
miundombinu ya umwagiliaji ya Sh. bilioni 17;
upatikanaji pembejeo na zana za kilimo Sh.
bilioni nne mwaka huu, Mwaka jana kuliwekezwa
Sh. bilioni 6.6.

Katika uanzishaji viwanda vidogo vya

Mara, Shinyanga,
Geita na Simiyu

Arusha na
Kilimanjaro

Kanda ya Kaskazini

Ng'ombe wa Nyama na Maziwa;
Pamba; Miwa; Samaki

Mahindi; Mbogamboga;
Mikunde; Ngombe wa Nyama
na Maziwa

hii. Hizi ni pesa ambazo kama sio
udhamini wa Benki ya Kilimo, benki
za biashara zingeshindwa kutoa
kwa kuwa wakulima wengi hawana
dhamana,” anasema.

“Tofauti na benki ya biashara,
TADB inatoa mikopo na mazingatio
mahsusi ya sekta ya kilimo na
hali halisi za wakulima, ikiwamo
misimu, riba na mahitaji mahsusi
ya kila zao ikizingatiwa kuwa kila
zao lina utofauti wake.

“Benki za biashara yanakitazama

Kanda ya Mashariki Dar es Salaam Mihogo; Mpunga;Viungo; kilimo kama shughuli nyingine
Tanga, Pwanina Mahindi; Ng'ombe wa Nyama yoyote na hivyo masharti na
Morogoro na Maziwa; Korosho; Miwa; huduma zake havikipi kilimo na
Samaki mkulima upekee unaostahili,”
Kanda ya anasema Mkuu wa TADB, akidai
Magharibi Rukwa, Katavi, Mahindi; Mpunga; Alizeti; benki za biashara zinaogopa athari
Kigoma na Tabora Mikunde; Mafuta ya mawese; za miradi ya kilimo
Ng'ombe wa Nyama; Samaki;
Asali MBINU ZA USHIRIKIANO
Kanda ya Nyanda Mbeya, Songwe, Justine anataja ni kuwasaidia

Iringa, Njombe, na
Ruvuma

za Juu Kusini

Lindi na Mtwara
Unguja na Pemba

Kanda ya Kusini
Kanda ya Zanzibar

Samaki

Mahindi; Mpunga; Alizeti;
Mikunde; Shayiri; Ng'ombe wa
Nyama na Maziwa

Mihogo; futa; Mikunde;
Korosho; Samaki

Matunda na mboga mboga;
Viungo; Ng'ombe na Maziwa;

wakulima kupitia mafunzo ya
ujasiriamali kwa katika kilimo;
mfumo jumuishi unaomuingiza
mkulima mdogo katika mfumo
rasmi wa kifedha (financial
inclusion), kujengewa uwezo
pamoja na mafunzo ya utunzaji
fedha.

Anataja matokeo chanya katika
hilo ni kwamba wanufaika ni
wakulima milioni 17 kati yao
asilimia 30 ni wanawake.

wakulima na mtandao wa masoko ya mazao yao,
inagusa wakulima 1190 kwa thamani Sh. bilioni
35.
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HABARI KITAIFA

Madudu va ushirika vatua Takukuru

INATOKAUK 3

Hasunga alibainisha kuwa ka-
tika vyama hivyo, 303 sawa na
asilimia 6.87 vilipata hati inayor-
idhisha, 2,378 sawa na asilimia
53.89 vilipata hati yenye shaka.

Pia vyama 879 sawa na asilimia
19.92 vilipata hati isiyoridhisha
na vyama 853 sawa na asilimia
19.32 vilipata hati mbaya.

“Ninayo orodha ya vyama
vyote vyenye viashiria vya uba-
dhirifu, namkabidhi Mkurugenzi
wa Takukuru akashughulike nao
na bodi zao, akatusaidie kufua-
tilia fedha hizi. Tunataka fedha
zao zipatikane na zirudi kwa wa-
nachama,” alisema.

UBADHIRIFU

Akitoa mchanganuo wa uba-
dhirifu huo, Waziri alisema kati
ya vyama vikuu 38, vinne vili-
pata hati safi, vyama 22 vilipata
hati yenye shaka, tisa vilipata
hati isiyoridhisha na vitatu vili-
pata hati mbaya.

“Vyama hivyo vikuu vitatu
vilivyopata hati mbaya inayohu-
sisha hoja zenye viashiria vya
ubadhirifu wenye jumla ya Sh.
milioni 856.3 ni kwa Chama Ki-
kuu cha Ushirika cha Ruangwa,

Viashiria vingine ni katika
Muungano wa Vyama vya Akiba
vya Kuweka na Kukopa (SC-
CULT) Sh. milioni 4.87 na Kyecu
(Kyela) kwa kukosekana kwa hati
za kuhesabu mali za kudumu
mwisho wa mwaka,” alisema.

Pia alisema Shirikisho la Vy-
ama vya Ushirika (TFC) lime-
pata hati isiyoridhisha ambayo
inajumuisha fedha benki zisizo-
fanyiwa malinganisho na pia ku-
tooneshwa katika taarifa za Sh.
bilioni 1.53.

VYAMA VYA MSINGI

Kuhusu vyama vya ushirika
wa mazao (Amcos), Hasunga
alisema kati ya vyama 2,710 vili-
vyokaguliwa, 15 vilipata hati safi,
1,347 hati zenye shaka, 599 hati
zisizoridhisha na vyama 749 vili-
pata hati mbaya.

“Matatizo makuu katika vyama
hivyo vya Amcos ni kushindwa
kuandika vitabu vya hesabu,
malipo mengi kutokuwa na viele-
lezo vya malipo, mifumo dhaifu
ya udhibiti wa makusanyo na
mauzo ya mazao, kukosekana
kwa daftari la mali za vyama na
watendaji wa vyama kutokuwa
na weledi wa kuandika vitabu na

taarifa za fedha za vyama,”
alisema.

VYAMA VYA AKIBA NA
MIKOPO

Hasunga alisema kati ya
vyama vya akiba na mikopo
(Saccos) 1,448, Saccos 261
zilipata hati safi, 887 yenye
shaka, 218 isiyoridhisha na
82 hati mbaya.

“Matatizo makuu ya Sac-
cos nyingi ni
kuandika vitabu
marejesho ya mikopo ya wa-
nachama kutofanyika kwa
wakati, baadhi ya waajiri
kuchelewesha
makato ya wanachama kwa
Saccos,”alisema.

Aliongeza kuwa: “Madeni
makubwa yanayothiri utend-
aji wa Saccos, miamala ya
benki kutofanyiwa malingan-
isho na baadhi ya miamala
kuwa na ubadhirifu.”

UBADHIRIFU
NYEWE

Alisema katika ukaguzi
wa kawaida uliofanyika kwa
mwaka huo, fedha zenye

WE-

hasara iliyotengen-
ezwa kwa uzembe ni
Sh. bilioni 22.8 na wizi
ni Sh. bilioni 2.8.
Aidha alisema katika
ukaguzi maalum uli-
ofanyika fedha zenye
shaka ni Sh. Bilioni
6.2, hasara iliyotengen-
ezwa kwa uzembe ni

“Vyama e -
hivyovikuu Sh. bilioni 2.6 na wizi
vitatuvili-  ni Sh. bilioni 1.7, hivyo
kushindwa V\‘Jopatg lfat' jumla kuu ya viashiria
ipasavyo, :Iyoalxlasﬁha vya }1_badhirifu kuwa
hoja zenye Sh. Bilioni 124.05.
viashiria vya Pia alisema vyama
ubadhirifu 682 vilikataa kuwasili-
kuwasilisha Wenyejumla ¢ viaby kwa ajili ya
ya Sh. mil- 1 . .
jonisse3ni  Ukaguzi na kati ya vy-
kwaChama ama 853 vyenye hati
Kikuu cha mbaya, vipo vyama vy-
g:’a':'g“;a‘:ha enye viashiria vya uba-
Nachin g\n; ea dhlI:lfu wa fedha na
na Liwale mali 130 na vyama vy-
(Runali). enye matatizo mbal-

imbali ya uongozi na
utendaji ni 723.

KAULI YA TAKUK-
URU

Akizungumza baada
ya kupokea ripoti
Kaimu Mkuru-

genzi Mkuu wa Takukuru, Bri-
gedia Jenerali John Mbungo,
alisema taasisi hiyo ina mamlaka
ya kushughulika na ubadhirifu
wote na kuwataka wale wote
waliohusika kuanza kurejesha
fedha hizo kuanzia jana na hatua
za kisheria zitachukuliwa dhidi
yao.

“Tutawachunguza na hatut-
aacha jiwe lolote ambalo hali-
jageuzwa kwenye suala hili la
ushirika, wachukue tahadhali
mapema kuanza kurejesha fed-
ha hizo mapema sana,” alisema.

Alisema wataanza uchunguzi
mara moja na pale kwenye usha-
hidi watapelekwa mahakamani,
watashtakiwa na hata kabla ya
kushtakiwa kwa kushirikiana na
Ofisi ya Mwendesha Mashtaka
wa Serikali watapeleka maombi
ya kutaifisha mali zao.

“Iwe nyumba, biashara, mifugo
itataifishwa. Waanze wenyewe
kurejesha fedha kabla hatua za
kufuatiliwa  hazijachukuliwa,”
alisema.

Mwenyekiti wa TFC, Dk. Titus
Kamani, alisema tume itatoa
ushirikiano unaostahili ili ku-
hakikisha hatua stahiki zina-
chukuliwa kwa wahusika.

Nachingwea na Liwale (Runali).

mashaka ni Sh. bilioni 87.6,

hiyo,

raDIo
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INATOKA UK 3

wana nyumba mbili au tatu kwa ujanja
wao na wao wanakodisha. Tutawaondoa
wapangaji hewa na tutawatambua wamiliki
hewa wa nyumba zilizotaifishwa.

“Kuna watu wakihama kwenye nyumba
wanaziuza kwa gharama kubwa wana-
chukua fedha juu ya mgongo wa shirika
hili kwa sababu inaelekea hatuna utunzaji
wa kisasa wa takwimu za wapangaji na ny-
umba.”

Pia, alilitaka shirika hilo liingie kwenye
utaratibu wa kidijitali kwa kuanzisha nyara-
ka za kieletroniki ili kutunza kumbukumbu
7a wapangaji.

“Taarifa hizi ziingie kwenye mfumo wa
Mamlaka ya Vitambulisho Vya Taifa (Nida),
wapangaji wote lazima wafanyiwe uhakiki
taarifa zao zifanane na taarifa za Nida.

“Kila mpangaji anapohamia kwenye ny-
umba tumjue anafanya kazi wapi, jina lake
kamili kama alivyojiandikisha Nida.”

Alisema anawajua baadhi ya watu wa-
naomiliki zaidi ya nyumba moja kwa
majina tofauti na wengine wanazitumia
kuzikodisha huku wakiwa kwenye majengo
mengine.

“Wote watambuliwe, najua kuna
vishoka ambao wanaowatumia kuzikodi-
sha, mfanye uhakiki upya wa kielektroniki.
Wakati wa uhakiki hakikisheni maofisa na
mameneja wa Mkoa wa Dar es Salaam wa-
naondolewa na kuwekwa watu wengine,”
alisema.

Waziri Lukuvi aliwaeleza wananchi kuwa
nyumba za shirika hazitolewi kwa familia
kama urithi baada ya aliyepangishwa ku-
fariki, bali waliobaki hutakiwa kwenda
NHC kwa ajili ya upangaji upya.

Akizungumzia changamoto nyingine ya
muda mrefu, alisema ni ya kufanya miradi
kwa ubia na watu binafsi ambayo imesaba-
bisha shirika linufaike kwa asilimia 25 pe-
kee.

“Ipo miradi ipatayo 192 ambayo imeingia
ubia kati ya NHC na watu binafsi, hapa kuna
tatizo ambalo ninataka kutoa maagizo kwa
bodi mpya ya shirika ipitie upya mikataba
hii kwa sababu mingi haina tija ya moja
kwa moja kwa shirika,” alisema.

Alisema sehemu kubwa ya mikataba
hiyo, shirika ilitoa ardhi yenye thamani
kubwa na wajenzi wengine wametoa fedha.

“Ninajua bodi ya shirika ilisimamisha
miradi michache kama 45, iliyobaki tumi-
eni wataalam wa ndani na nje wanaoweza
kukaa pamoja na wabia ili angalau serikali
lipate faida. Pande zote zinufaike.”

Waziri Lukuvi alisema haiwezekani
shirika litoe viwanja Masaki na maeneo
mengine vyenye thamani kubwa halafu li-
ambulie asilimia 25 maisha yote.

Aliwataka wote walionunua nyumba zili-
zotaifishwa kuwa wamenunua mabomu na
serikali itawafikia kila mmoja.

Alilitaka shirika hilo lifanye uhakiki wa
majengo yote yaliyotaifishwa kwa sababu
juzi walipoitembelea nyumba namba 43
iliyopo Kinondoni wameona ina mashaka.

“Nyumba hii ilitaifishwa na mwenye ny-
umba akarudishiwa kwa mkataba kwamba
aishi hadi atakapokufa, lakini hati ibaki kwa
msajili, tulipofuatilia kwa aliyeishi sasa ni
raia wa Ghana na siyo wa raia wa Kihindi.”

Akizungumzia wapangaji waliongia kwe-
nye nyumba kwa kutozwa fedha na mtu
wa kati au matapeli, aliwataka wamfuate
na atazirejesha fedha hizo hata kama ni Sh.
milioni 100 kwa sababu hawapangishi kwa
fedha.

Alilitaka shirika hilo kuhakikisha hadi
ifikapo mwishoni mwa Januari deni la Sh.
milioni 400 ambalo serikali inalidai la kodi
ya ardhi liwe limelipwa.

Pia alilitaka shirika liwape hati pacha
wote walionunua vipande vya nyumba wal-
izokuwa wanaziuza ili walipe kodi.
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Mwamko
wanawake
kujiunga
elimu ya
Juu wapaa

Na Idda Mushi, MOROGORO

MWAMKO wa wanawake kujien-
deleza na masomo ya elimu ya juu
umeendelea kushika kasi katika
vyuo kikuu mbalimbali nchini,
kikiwamo cha Mzumbe kwa wa-
nawake wengi zaidi kuhitimu kozi
mbalimbali mwaka huu ikilingan-
ishwa na wanaume.

Kwenye mahafali ya 18 ya chuo
hicho kampasi kuu ya Morogoro,
kati ya wahitimu 2,523 wanaohit-
imu, 1,314 sawa na asilimia 52.1
ni wanawake, ikilinganishwa na
asilimia 45.9, sawa na wahitimu
1,2009.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu
Mzumbe, Prof. Lughano Kusiluka,
alikiri hali hiyo kuwa ya ki historia
ikilinganishwa na miaka mingine
idadi ya wanaohitimu kuwa ni

wanaume.

Aliwapongeza wanawake wote
waliojenga uthubutu na kuamua
kujiendeleza na masomo ya elimu
ya juu kwa kuonyesha wanaweza,
tofauti na miaka ya zamani idadi
ya wahitimu wanawake ilikuwa ni
ndogo na vyuo mbalimbali kulazi-
mika kuwahimiza kutumia fursa va
kujiendeleza.

Prof. Lugano alisema Chuo cha
Mzumbe kina kampasi tatu za Mo-
rogoro, Dar es Salaam na Mbeya na
kwamba katika mwaka wa masomo
wa 2019/2020 wameshasajili jumla
ya wanafunzi 4,994 wakiwamo
414 wanaochukua Astashahada,
566 Stashahada na 3,436 Shahada
yva kwanza huku wanafunzi 578
wakisajiliwa kuanza masomo katika
shahada za umahiri.

Hata hivyo, alisema idadi ya
waliodahiliwa kwa mwaka huu ni
ndogo ikilinganishwa na vijana wa-
naofaulu na kukidhi vigezo vya Ku-

somea fani mbalimbali chuoni hapo

na kwamba nia yao ni kuona idadi
ya wadahiliwa inaongezeka mara
dufu ili Watanzania wengi wapate
fursa ya kujiendeleza kwa kupata
elimu bora na kulisaidia taifa.

Prof. Kusiluka alisema kilichow-
akwamisha kuchukua wanafunzi
wengi ni upungufu wa miundom-
binu muhimu ya kitaaluma, in-
gawa serikali imeendelea kufanya
uwekezaji mkubwa katika kam-
pasi zake zote ikiwamo ujenzi wa
mabweni ya wanafunzi, madarasa,
kumbi za mihadhara na ofisi ku-
saidia utoaji wa taaluma.

Kaimu Mwenyekiti wa Baraza la
Chuo Kikuu Mzumbe, Pius Ma-
neno, alisema pamoja na mafanikio
mbalimbali bado kuna changamoto
zinazowakabili ikiwamo ukosefu
wa ajira kwa vijana wanaohitimu
elimu ya juu.

Maneno alishauri kuwapo kwa
utafiti utakaosaidia kupata majibu
ya tatizo hilo ikiwamo idadi ya
ajira zinazohitajika ikilinganishwa
na wahitimu katika vyuo vilivyopo,
uwezo wa wahitimu kujiajiri, matu-
muzi ya teknolojia katika kuongeza
fursa za ajira na maandalizi ya
wataalamu kutoka vyuo vikuu vili-
VY0opOo Nnchini.

Mwaka huu, Mkuu wa Chuo Kikuu
Mzumbe, Jaji mstaafu Barnabas
Samatta, aliwatunuku wahitimu wa
kozi mbalimbali chuoni hapo.

Na Elizabeth Faustine, MWANZA

MAAMBUKIZI ya virusi vya Ukimwi kwa
Mkoa wa Mwanza yamepanda kutoka
asilimia 4.2 mwaka 2012 hadi 7.2 mwaka
2017.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John Mon-
gella, alisema hayo wakati akifungua
maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duniani
yaliyofanyika katika Uwanja wa Rock City
Mall jijini Mwanza, jana.

“Kiwango cha maambukizi kwa sasa
kimekua kwa kasi sana kutoka asilimia 4.2
hadi 7.2, si jambo jema,” alisema.

Alisema taarifa zinaonyesha kundi la
vijana wenye umri wa miaka 15 hadi 24
ndiyo liko kwenye hatari zaidi.

Mongella alisema maeneo ya visiwani
ni hatarishi kutokana na asili na shughuli
inayofanyika na kuwataka Watanzania ku-
ungana kupiga vita kwa kuchangia mfuko
wa udhamini wa kudhibiti Ukimwi.

“Ukimwi sio mwisho wa maisha, haku-
na sababu ya wewe kujinyanyapaa, kwan-
za wewe mwenyewe na pili jamii, tuon-
dokane na huu ushamba, tuende kwenye
hatua inayofuata,” alisema Mongella.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tume ya Ku-

dhibiti Ukimwi, Dk. Leornad Maboko,
alisema mfuko huo umewezesha kupa-
tikana kwa Sh. bilioni 12 kwa ajili ya shu-
ghuli ya kudhibiti Ukimwi kwa mikoa ya
Kanda ya Ziwa kazi ambayo inatarajiwa
kuanza mwanzoni mwa mwaka ujao.

Alitaja namba ya kuchangia mfuko huo
kwa ajili ya shughuli ya kusaidia kupun-
guza maabukizi ya virusi vya Ukimwi kwa
mtu yeyote mwenye moyo wa kuchangia
kuwa ni 0684909090.

Amewasihi wananchi wa Mkoa wa
Mwanza kufika kwenye mabanda kwa ajili
ya kupima saratani ya shingo ya kizazi, ya
matiti, na kisukari.

Alisema maambukizi ya virusi vya
Ukimwi kitaifa yanazidi kupungua kwa
mwaka kutoka zaidi ya watu 100,000
miaka 10 iliyopita na kufikia maambukizi
72,000 kwa mwaka.

Mwenyekiti wa Baraza la watu wa-
naoishi na virusi vya Ukimwi nchini
(NACOPHA), Letisia Morris, aliiomba
serikali kuelekeza mapambano dhidi ya
ununuzi wa vifaa tiba, na utoaji wa elimu
ya matumizi ya dawa za kufubaza virusi
hivyo (ARV) na wanaume kujitokeza kupi-
ma kujua kama wanaishi na virusi hivyo.

MaambukKizi ya ukimwi
Mwanza yapanda kwa Kasi

“Unyanyapaa ni tishio kubwa kuliko
hata VVU na Ukimwi, tupige vita unyan-
yapaa, hakuna sababu ya kumnyanyapaa
mtu anayeishi na virusi vya Ukimwi...
kwa jamii tupige vita unyanyapaa dhidi
ya watu wanaoishi na virusi vya Ukimwi
na utakapopima ukaonekana una maam-
bukizi anza tiba mapema, sisi huwa tu-
nasema ‘ongeza salio ili mawasiliano
yawepo’,” alisema Letisia.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Ki-
vulini, Yasin Ally, alisema hofu ya vijana
wa sasa sio Ukimwi wala magonjwa ya
zinaa bali ni mimba.

“Wengi wamediriki kujifungia njiti shu-
leni kwa ajili ya kukwepa mimba kuliko
Ukimwi na magonjwa ya zinaa, takwimu
inaonyesha maambukizi mapya kwa vi-
jana wa miaka 15 hadi 24 ni asilimia 40,
hapa wadau wa ukatili na Ukimwi ni la-
zima tutafakari tunabadilishaje mbinu
kwanini hofu ya vijana hawa ambayo ni
waathirika wakubwa ni mimba na sio
Ukimwi na sio magonjwa ya zinaa,” alihoji
Ally.

Kaulimbiu ya maadhimisho hayo ni
‘Jamii ni chachu ya mabadiliko tuungane
kupunguza maambukizi mapya ya VVU’.

Ukosefu wa maji wasababisha
magonjwa va kuhara kwa 90%

zosaidia kuendeleza miradi

Na Enock Charles

ASILIMIA 90 ya magonjwa ya
kuhara yanayoongoza kwa vifo
vya watoto yanahusishwa moja
kwa moja na uchafu unaoto-
kana na ukosefu na upungufu
mkubwa wa maji katika nchi za
Afrika.

Hayo yameelezwa na Mku-
rugenzi wa Maendeleo ya Maji
na Usafi wa Mazingira kutoka
Benki ya Maendeleo ya Afrika

(ADB), Wambui Gichuri, wakati
wa mkutano wa mawaziri wa
maji barani Afrika unaofanyika

“Magonjwa ya kuharisha am-
bayo yamekuwa yakiwaathiri
zaidi watoto kwa kiasi kikubwa
ni kutokana na ukosefu wa maji
katika maeneo mengi barani Af-
rika,” alisema Wambui.

Akirejea ripoti ya Umoja wa
Mataifa kuhusu haki za wa-
nawake, alisema wanawake
wanapoteza saa milioni sita kwa

siku kwa ajili ya kutafuta maji
na hivyo kupunguza uwajibikaji
katika sekta nyingine za maen-
deleo.

Akizungumza katika mkuta-
no huo, Waziri wa Maji, Profesa
Makame Mbarawa, alisema len-
go la mkutano huo ni kuungani-
sha nguvu ili kutafuta suluhisho
la tatizo la maji katika maeneo
mbalimbali barani Afrika na kui-
marisha ustawi wa jamii.

“Tuko hapa kuangalia jinsi
gani ya kuongeza fedha zitaka-

mbalimbali ya sekta ya maji
katika nchi zetu za Afrika,”
alisema.

Alisema changamoto za
upatikanaji wa maji katika
nchi mbalimbali za Afrika zin-
afanana na hivyo ni muhimu
kwa nchi hizo kuunganisha
nguvu ya pamoja katika ku-
tatua changamoto hizo ili
kuboresha maisha ya wa-
nanchi wao.
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Wakulima wapewa
pembejeo bure

]
Kanisa
Anglikana
kusomesha
watoto
maskKini

Na Jumbe Ismailly, MAN-
YONI

KANISA la Anglikana Day-
osisi ya Rift Valey, linatarajia
kuanzisha kituo cha huduma
kwa mtoto katika Wilaya ya
Ikungi, mkoani Singida kitaka-
chopokea watoto 250 wenye
sifa ya kuwa maskini wa hali
ya juu.

Askofu wa Kanisa hilo, John
Lupaa, alisema kituo hicho ki-
takachofunguliwa mwezi De-
semba, mwaka huu kitapokea
watoto wa madhehebu yote
bila ubaguzi na watapatiwa
msaada wa nyanja kuu nne.

Kwa mujibu wa kiongozi
huyo, misaada itakayotolewa
katika nyanja hizo kwa wa-
toto wenye umri wa kuanzia
miaka sifuri hadi miaka 22
ni pamoja na kiroho, kielimu,
kiuchumi, kijamii na kimwili.

“Nyanja ya kiroho maana
yake masomo ya kidini na
maadili mema (mafunzo ya
Biblia), wanafunzi wanaosoma
watalipiwa ada kuanzia chek-
echea hadi chuo kikuu kwa
kupatiwa madaftari, kalamu,
sare,” alisema.

Nyanja nyingine ni pamoja
na kumwandaa mtoto kuwa
na uhusiano mzuri na jamii
inayomzunguka, matatibu,
michezo na lishe, lengo likiwa
kumwondoa mtoto kwenye
umaskini wa hali ya juu.

Askofu Lupaa alisema
mpango huo utafadhiliwa na
shirika lisilokuwa la Kkiserikali
la Compasion International
Tanzania kwa kushirikiana na
Kanisa la Anglikana.

Pia, alisema kituo hicho
kitatoa mafunzo ya cherehani
na ufundi seremala kwa ajili
ya kuwaandaa watoto hao
kwenda kujiajiri katika shu-
ghuli za ujasiriamali wakati
?/_vahkisubiri ajira toka serika-
ini.

Watoto watakaochaguliwa
kujiunga na kituo hicho wata-
gharamiwa kuanzia darasa la
chekechea hadi chuo kikuu.

“Nyanja ya Ki-

roho maana yake
masomo ya kidini
na maadili mema
(mafunzo ya Biblia),
wanafunzi wanao-
soma watalipiwa
ada kuanzia chek-
echea hadi chuo
kikuu kwa kupatiwa
madaftari, kalamu,
sare,” alisema.

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya mji wa Kahama
mkoani Shinyanga, imetoa pembejeo
za kilimo kwa wakulima vijana wenye
shamba la kuanzia hekari tano na kuen-
delea yenye thamani ya Sh. milioni 17.9
ikiwa ni njia kutatua changamoto za kil-
imo kwa vijana.

Samson Sumuni ambaye ni Ofisa
Kilimo wa Halmashauri hiyo, aliliambia
gazeti kuwa kila mwaka halmashauri
inatenga fedha kupitia mapato yake ya
ndani kwa gajili ya kununua pembejeo za
kilimo kwa wakulima vijana.

Alisema, wakulima waliokuwa wakinu-
faika na pembejeo hizo ni wenye umri
wa kuanzia miaka 18 hadi 35 na zaidi ya
wakulima 39 kwa mwaka huu wa fedha
wa 2019/20 wamenufaika na kulima hek-

ari 195.

Sumuni alisema, mwaka huu wa fedha
halmashauri ilitenga Sh. milioni 17.9 kwa
ajili ya kununua mbolea za kupandia
(NPK) kilo 195, mahindi kilo 550, mbegu
za alizeti kilo 90 pamoja na sumu ya kuua
wadudu wanaoshambulia zao la pamba,
chupa 90 na kuzigawa kwa wakulima.

Vile vile, mwaka jana 2018/19 hal-
mashauri ilitenga Sh. milioni 54 na kutu-
mika Sh. milioni 14.19 kutokana na mwi-
tikio wa wakulima vijana kuwa chini na
kusababisha mwaka huu bajeti kupun-
gua.

Pia, mwaka huo walinunua mbolea
za kupandia (NPK) kilo 139 kwa Sh. mil-
ioni 9.03, mbegu za mahindi kilo 360 kwa
Sh. milioni 2.16 na mbegu za alizeti kilo
75 kwa Sh. milioni tatu na kuwagawia
wakulima 27 kwa hekari 139.

“Kuna vijana wengi wako mitaani ha-
wana shughuli ya kufanya na kwa kuliona
hili tulianzisha mpango wa kutoa pem-
bejeo za kilimo bure kwa vijana wenye
umri kuanzia miaka 18 hadi 35 na wenye
uwezo wa kulima kuanzia hekari tano
na kuendelea, na kila mwaka wanazidi
kuongeza,” alisema Sumuni.

Hata hivyo, alisema, wanawapatia
elimu ya namna ya kulima kisasa na kuhi-
fadhi chakula katika mazingira mazuri na
mbinu ya kutafuta masoko.

Kadhalika, alisema kulingana na vi-
jana wengi kuwa na mwitikio wa kujiki-
ta katika kilimo, mwaka wa fedha ujao
wataongeza bajeti ya kununua pembejeo
hizo ili kila kijana mwenye uwezo wa
kulima hekari tano za kilimo cha mahi-
ndi, alizeti au pamba aweze kupata.

Mmoja wa wanachama wa Klabu ya Lions Dar es Salaam Mzizima, Ragib Hassanali, akipima shinikizo la damu, wakati wa kambi ya
upimaji bure wa ugonjwa wa kisukari na shinikizo la damu, iliyofanyika katika Hospitali ya TMJ, tawi la Temeke juzi, ikiwa ni sehemu
yva maadhimisho ya Siku ya Ugonjwa wa Kisukari Duniani. Zaidi ya wakazi 300 kutoka Temeke, Ilala na maeneo vya jirani walinufaika na
huduma hivyo, iliyoandaliwa na klabu hiyo, kwa kushirikiana na hospitali hiyo na duka la usambaji dawa la Samiro. PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Vitendo vya uKkatili kwa
watoto vyaitia doa Tanga

Na Mwandishi Wetu, TANGA

MKUU wa Mkoa wa Tanga, Martine
Shigella, amekemea tabia ya wazazi,
walezi na jamii mkoani humo kukumba-
tia vitendo vya ukatili dhidi ya watoto na
kusababisha kuwa na takwimu za juu za
vitendo vya ukatili.

Mkoa huo kwa mujibu wa takwimu za
Jeshi la Polisi, unaongoza kwa vitendo
vya ukatili nchini dhidi ya watoto.

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, imeamua kuwe-
ka kongamano la vitendo vya ukatili dhi-
di ya watoto mkoani humo ili kujadiliana
namna bora ya kuondokana na changa-
moto hiyo.

Mkuu wa Mkoa huo katika hotuba yake
kwa wadau wa kongomano hilo alisema
vitendo hivyo ni aibu kwa wakazi wa
mkoa huo na kuwataka wadau wa kon-
gamano hilo kuja na mkakati utakaowez-
esha kuweka mikakati ya kupambana na
hatimaye kutokomeza ukatili dhidi ya

watoto.

Mkurugenzi wa Watoto, Wizara ya Afya
Idara Kuu Maendeleo ya Jamii, Mwajuma
Magwiza, alisema kongamano hilo li-
nafanyika mkoani Tanga kutokana na
kuongoza kwa vitendo vya ukatili nchini
na linahusisha watoto, viongozi wa dini
na wazee mashuhuri wa mkoa huo ili
kwa pamoja kutafuta namna bora ya ku-
tokomeza vitendo hivyo.

Magwiza aliwaambia waandishi wa
habari kuwa kongamano hilo linaangazia
changamoto ya ukatili dhidi ya watoto
kama janga kubwa ambalo kimsingi hal-
inabudi kuangaliwa upya kwa mustaka-
bali wa ustawi wa maisha ya baadaye ya
mtoto. Aliyataja maeneo manne ambayo
wizara yake na wadau watatoa kwa ajili
kuelimisha eneo la ukatili, wajibu wa-
zazi na walezi katika makuzi ya mtoto,
ukatili wa watoto mtandaoni pamoja na
umuhimu wa malezi na makuzi kwa ajili
ya maendeleo ya mtoto.

Wakati huo huo Mkurugenzi Msaidizi

Idara ya Watoto kutoka Wizara ya Afya
Idara Kuu Maendeleo ya Jamii, Sebastian
Kitiku, akifafanua kuhusu ukatili wa wa-
toto mitandaoni, amewataka wazazi na
walezi kuwa makini na watoto kwenye
matumizi ya vifaa vya kielektroniki kwa
kuwa vinatumika kuendeleza vitendo
vya ukatili dhidi ya watoto.

Kitiku alisema watoto wanatumia
muda mwingi katika vifaa hivyo akizitaja
simu kuwa tishio kwa watoto kwa kupata
ukatili wa kingono mtandaoni kupitia
mawasiliano hayo na kompyuta na ku-
sababisha wengine kujiua baada ya ku-
kosa usaidizi baada ya kufanyiwa ukatili
huo na watu wasio wajua.

Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki
za Mtoto ulipitishwa rasmi na nchi wana-
chama wa Umoja wa Mataifa, Novemba
20, 1989 na uanzishwaji wa Mkataba wa
Kimataifa wa Haki za Mtoto (Child Rights
Convention) na hadi sasa nchi 190 wa-
nachama wa Umoja wa Mataifa ambazo
zimetia saini na kuridhia mkataba huo.
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Na Allan Isack, MBULU

BARAZA |la Madiwani wa
Halmashauri ya Wilaya va
Mbulu mkoani Manyara, limem-
pongeza Rais John Magufuli,
kwa kufanikisha ujenzi wa mi-
radi ya maendeleo ya Hospitali
yva Wilaya pamoja na jengo la
utawala la makao makuu ya
halmashauri hiyo.

Akizungumza katika kikao
cha Baraza la Madiwani, Mwe-
nyekiti wa halmashauri hiyo,
Joseph Mandoo, alisema wan-
ampongeza Rais Magufuli kwa
kufanikisha ujenzi wa miradi
hiyo.

Mandoo alisema Halmashauri
ya Mbulu imepiga hatua ya
kimaendeleo kwenye sekta ya
elimu, afya, utawala, miundom-
binu, kilimo na ufugaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa
halmashauri hiyo, Hudson Ka-
moga, alisema kutokana na
kutengwa kwa fedha hizo, hal-
mashauri imezidi kupiga hatua
za kimaendeleo kupitia miradi
inayoendelea kutekelezwa.

“Jengo la utawala la makao
makuu linaendelea vizuri na
hospitali inaendelea kujengwa
katika Kata ya Dongobesh,
natarajia ujenzi huu utakami-
lika baada ya miaka mitano,”
alisema Kamoga.

Alisema wanatarajia kutenga
eneo la kumbukumbu ambalo
litaandikwa majina ya madi-
wani waliokuwapo madara-
kani kipindi cha utekelezaji wa
miradi hiyo, wakiongozwa na
mwenyekiti wa halmashauri
hiyo na mkurugenzi mtendaji.

Mkuu wa Wilaya ya Mbulu,
Chelestino Mofuga, alisema
Rais Magufuli amefanya maen-
deleo mengi kwenye wilaya
hiyo na taifa, ikiwamo ujenzi
wa miradi ya kimkakati ya
muda mfupi kwa kipindi cha
miaka minne aliyoiongoza nchi.

“Tumeona barabara za ghoro-
fa, elimu bila malipo, ujenzi wa
reli ya kisasa, umeme, ujenzi
wa hospitali mpya za wilaya na
vimejengwa vituo vya afya,”
alisema Mofuga.

“Jengo la uta-
wala la makao
makuu linaende-
lea vizuri na hos-
pitali inaendelea
kujengwa katika
Kata ya Dongob-
esh, natarajia
ujenzi huu utaka-
milika baada ya
miaka mitano,”
alisema Kamoga.
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NEC vaahidi wanahabari
ushirikiano kuelekea 2020

Na Allan Isack, ARUSHA

MKURUGENZI wa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC), Dk. Wilson Mahera,
amesema Tume itatoa ushirikiano wa
kutosha kwa vyombo vya habari nchini
kuelekea uchaguzi mkuu mwaka 2020.

Akizungumza wakati wa hafla fupi ya
kukabidhiwa cheti cha kutambua ush-
irikiano wake na waandishi wa habari
alipokuwa Mkurugezi wa Halmashauri
ya Arusha, Dk. Mahera aliwashukuru
wanahabari kwa kutangaza na kuandika
habari za mambo yaliyofanywa na seri-
kali kwenye halmashauri hiyo.

Hafla ya kumkabidhi cheti cha shuk-
rani ilifanyika jana katika Ofisi za Chama
cha Waandishi wa Habari Mkoa wa Aru-
sha (APC).

Alisema Rais Magufuli alipowateua ali-
waambia wakajenge uhusiano mzuri na
waandishi wa habari, viongozi wa dini,
viongozi wa kimila na wananchi.

“Tume ya uchaguzi ipo tayari kutoa
ushirikiano wa jambo lolote la uchaguzi
kwa waandishi na vyombo vya habari,”
alisema Mahera.

Alisema walishirikiana vyema na
waandishi wa habari kuandika habari
na kuripoti taarifa za miradi mikubwa ya

maendeleo iliyotekelezwa na serikali.

“Awali viongozi hawakuwa wanatoa
taarifa za mambo yaliyofanywa na seri-
kali, lakini Rais Magufuli alituagiza tutoe
taarifa ya miradi inayotekelezwa na seri-
kali,” aliongeza Dk. Mahera.

“Tumejitahidi sana kadiri tulivyoweza
kujenga mahusiano na kufanya kazi na
waandishi wa habari,” alisema.

Pia aliwashukuru waandishi wa maga-
zeti ya Nipashe na The Gurdian pamoja
na kwa kuandika na kuripoti habari za
miradi ya maendeleo iliyotekelezwa na
serikali kwenye kituo chake cha kazi cha
awali.

“Kwa kweli magazeti ya Nipashe na
The Guardian yametubeba katika ku-
habarisha umma mambo ya kimaende-
leo yaliyofanywa na serikali kwenye Hal-
mashauri ya Arusha, nawapongeza sana
kwa ushirikiano wenu kwa maslahi ya
kulijenga taifa letu,” alisema Mahera.

“Katika Halmashauri ya Arusha DC,
yote haya tulifika na waandishi wa maga-
zeti haya na stori zetu zilitoka, pia tuliku-
tana na changamoto mbalimbali kama
kunyeshewa na mvua na kupigwa na jua,
lakini hatukukata tamaa kwani yote tuli-
fanya kwa maslahi ya wananchi na taifa

letu,” aliongeza.

Alisema agizo la Rais lilitokana na ku-
kutana na malalamiko mbalimbali akiwa
katika kampeni za uchaguzi za mwaka
2015.

Alisema Julai 12, mwaka 2016 aliripo-
ti katika kituo chake cha kazi na ilikuwa
kwa mara ya kwanza kufanya kazi katika
ngazi ya serikali za mitaa.

“Huku kwenye serikali za mitaa kuna-
hitaji wasomi, kwa sababu ndio kiungo
muhimu cha kupeleka maendeleo kwa
wananchi,” aliongeza Mahera.

Mwenyekiti wa APC, Claud Gwandu,
alimpongeza kwa kuteuliwa kuwa Mku-
rugenzi wa NEC, na kuwa waandishi wa-
taendelea kutoa ushirikiano kwake.

“Tunafuraha sana kwani ulifanya kazi
kwa karibu na waandishi wa habari bila
ya kuwa na ubaguzi, na chama kinatam-
bua mchango wako kwani ulitusaidia
kupata hatimiliki ya eneo letu la ujenzi
kwenye halmashauri ambayo awali uli-
kuwa Mkurugenzi.

“Katika wakurugenzi wote wa Mkoa
wa Arusha, wewe ulikuwa na mahusiano
mazuri na waandishi wa habari, hivyo tu-
nakutakia heri kwenye majukumu men-
gine ya sasa,” alisema Gwandu.
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kuhusu kuwasimamisha kazi Mkuu wa Idara ya Mipango Miji na Ardhi, Dickley Nyato na Ofisa Mipango Takwimu na Ufuatiliaji (Mchumi

wa Jiji ), Anna Mwambene, ili kupisha uchunguzi wa eneo lenye ukubwa wa ekari 30 la ujenzi kituo cha mabasi Bondeni City. PICHA:

WOINDE SHIZZA

Gambo atoa neno kwa Takukuru

Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha, Mrisho
Gambo, ameitaka Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (Takukuru)
mkoani hapa, kuchukua hatua za kishe-
ria mapema badala ya kusubiri kukami-
lika kwa miradi ya maendeleo ndipo wai-
buke na matatizo yaliyojitokeza.

Aliyasema hayo mwishoni mwa wiki
wakati wa ziara yake ya kutembelea mra-
di mkubwa wa maji wenye thamani ya
Sh. bilioni 520 unaotekelezwa katika Jiji
la Arusha.

“Kumekuwa na tatizo la miradi mingi

ikishakamilika ndio Takukuru wanaibua
malalamiko ya kuwa kuna hela zimeliwa
kwenye miradi, jambo hili siyo sawa,”
alisema Gambo.

Gambo aliitaka Takukuru iache tabia
ya kuvizia watu kula fedha za umma ndi-
po wachukue hatua badala yake hatua
stahiki zichuliwe mapema.

“Tunafahamu kuwa Takukuru ina
utaratibu wa kufuatilia ujenzi wa miradi
ya maendeleo hatua kwa hatua, hivyo
naomba wasisubiri hadi tatizo litokee
ndio watafute ufumbuzi,” aliongeza
Gambo.

Aidha, aliwataka wataalamu wa miradi

kila wanapoandika ripoti nakala nyingine
zipelekwe Takukuru kwa ajili ya kufuatil-
ia kwa karibu mradi husika.

“Kila mnapoandika ripoti zenu nakala
nyingine mzipeleke Takukuru ili waweze
kutusaidia kufuatilia mradi huu kwa ka-
ribu na kama kuna tatizo litatokea hatua
zichukuliwe mapema, na siyo msubiri
mpaka mradi ukamilike,” alisema Gam-
bo.

“Imani yangu kwa Takukuru kama
mlivyokuwa mkifanya kwenye miradi
mingine katika Mkoa wa Arusha mtaen-
delea kuutupia jicho mradi huu,” alisema
Gambo.
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DC apiga
marufuku
wanafunzi
kutumwa
baa

Na Mary Mosha, ROMBO

MKUU wa Wilaya ya Rombo,
Agnes Hokorogoro, amepiga
marufuku wanafunzi kutum-
wa na wazazi au walezi kwe-
nye nyumba za starehe (Baa)
kwa ajili ya manunuzi ya vileo
au Vitu vingine vinavyopati-
kana maeneo hayo.

Aidha, alisema lengo likiwa
kuepusha madhara yanay-
oweza kutokea wawapo kwe-
nye maeneo hayo.

Aliyasema hayo jana wakati
akipokea mifuko 200 ya saruji
kutoka kampuni Saruji vya
Moshi, kwa ajili ya ujenzi wa
bweni la wasichana katika
Shule ya Sekondari Maida
iliyopo wilayani Rombo mkoani
Kilimanjaro.

Alisema katika wilaya
hii tumejikita katika ku-
tokomeza pombe, lakini wapo
baadhi ya wazazi na walezi
wanawatuma wanafunzi kwe-
nye maeneo hao, jambo ambalo
linawapelekea kujifunza lugha
sizo na staa na wakati mwing-
ine kudhalilisha.

“Nimepiga marufuku mwa-
nafunzi kutokutumwa baa,
kwenda kununua pombe au
kileo chochote na kwa yoy-
ote atakayekaidi hatua kali za
kisheria zitachukuliwa ikiwa
ni pamoja na kifungo jela,”
alisema na kuongeza:

Alisema inatulazimu kupiga
marufuku walimu, wazazi na
jamii kuwatuma wanafunzi
katika maeneo yenye vilevi
kwani humo watu ambao ha-
wana maadili wanaweza waka-
sababisha kuvunjwa kwa sheria
va mtoto ya mwaka 2009.

“Tumeanza na ujenzi wa
bweni la wasichana ili watoto
wetu wa kike waache kutem-
bea umbali mrefu hii ikiwa
ni njia ya kutokomeza mimba
za utotoni na tutakapomaliza
tutanza na mabweni ya wavu-
lana lengo likiwa kuhakikisha
elimu wilayani rombo inakuwa
na kushika nafasi ya kwanza
kitaifa,"alisema.

“Wapo wazazi wengine
wanawatumia watoto hao kuto-
ka kuuza au kusimamia maeneo
wanapouza Vileo jambo ambalo
wakati wengine hudhalilishwa
na kudhihakiwa au kudang-
anywa na watu wasio na nia
njema na kuharibu maisha
vao,” alisema.

“Tumeanza na ujenzi wa
bweni la wasichana ili wa-
toto wetu wa kike waache
kutembea umbali mrefu

hii ikiwa ni njia ya ku-
tokomeza mimba za utotoni
na tutakapomaliza tutanza
na mabweni ya wavulana
lengo likiwa kuhakikisha
elimu wilayani rombo ...

Vanila kuleta mabadiliko kiuchumi

Na Mary Mosha, KILIMANJARO

MKOA wa Kilimanjaro umeleta mab-
adiliko ya kiuchumi kwa kusajili Umoja
wa Wakulima wa Vanila chini ya kanuni
namba 14(2) kwa mujibu wa Sheria ya
Vyama vya Ushirika Namba 6 ya Mwaka
2013.

Hayo yamebainishwa kwenye kikao cha
ushauri cha mkoa wa Kilimanjaro, chini
ya uongozi wa Dk. Anna Mghwira.

Alisema licha ya kuwapo kwa changa-
moto katika vyama vya ushirika lakini
uwekezaji huo utaleta mabadiliko ya
kiuchumi ikiwamo kukuza uchumi wa
nchi.

“Tumeamua kuanzisha umoja wa Va-
nilla kutokana na kubaini kuwa zao hilo
ni moja asili yake ni Afrika ya Kusini,
India na nchi nyingine za Amerika ya
kati..ambapo mkoani hapa liliingia 2000,
ambapo tumepata wadau wawili waliosa-
idia kuhamasisha zao hili katika kutoa
ajira kwa vijana na kulipa mapato ya seri-
kali,” alisema.

Alisema lengo la kusajili umoja huo ni
kuwaimiza wakulima kujikita katika kuli-
mo cha Vanilla, kwani hutumika kwenye
kutengeneza harufu mbalimbali pamoja
na kwenye viwanda vya kutengeneza
dawa za matibabu ya binadamu.

“Hadi sasa tumefika katika halmashau-

ri za Moshi, Hai na Siha, tutaende-
lea kuhamasisha halmashauri zote za
mkoa huu, soko la uhakika lipo kuan-
zia Sh. 4,000 hadi 30,000/- kwa vanila
mbichi na kutoka Sh. 300,000 hadi Sh.
800,000 kwa kilo moja ya vanila,” alise-
ma.

Naye Mrajisi wa Ushirika Mkoa, John
Henjewele, alisema uanzishwaji wa ush-
irika huo utaweza kuleta mabadiliko ya ki-
uchumi katika mkoa na taifa kwa ujumla.

“Tumeanza jitiada za kuhamasisha
kila halmashauri kuhakikisha wanalima
zao hili ambalo linaonekana kuwa na bei
kubwa na linatumika nchi mbalimbali
duniani,” alisema.
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Mkurugenzi wa Shule ya Sekondari Mgutwa wilayani Simanjiro, Mkoa wa Manyara, Shedrack Mlemeta, akisoma taarifa kwenye mahafali
ya tano ya kidato cha nne ya shule hiyo, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Same, Mwanga zaongoza uharibifu mazingira

Na Mary Mosha, MOSHI

Alisema kuwa asilimia 80

nanchi

wa wilaya husika

hatua za kuwashwa moto

BALOZI wa mazin-
gira nchini, Padri Msa-
firi Aidan, amesema

wilaya za Same na Mwanga
zinakabiliwa na uharibi-
fu wa mazingira unaoto-
kana na ukataji miti ovyo na
uchomaji wa mkaa hali in-
ayochangia kuongezeka kwa
ukame kwenye wilaya hizo.

Akizungumza na Nipashe
jana ofisini kwake, alisema
kuwa kuna haja ya serikali
kubadilisha sheria ya maz-
ingira kutokana na iliyopo
imepitwa na wakati kwenye
baadhi ya vipengele.

ya uoto wa asili umepotea
wilayani humo kutokana na
uvunaji miti usioendelevu
kwa ajili ya mkaa na kuni.

“Ukiangalia hizi ndizo
zinaongoza kwa tatizo la
ukame na hali hiyo inato-
kana na wakazi wa mae-
neo hayo kukata miti ovyo,
kwani shughuli yao kubwa
ni uchomaji wa mkaa una-
osafirishwa kwenda mikoa ya
Arusha, Kilimanjaro na Dar
es Salaam,” alisema.

Balozi huyo alisema kuwa
serikali pamoja na wadau
mbalimbali wa mazingira
wanatakiwa kuwapatia wa-

nishati mbadala ili waweze
kuachana na shughuli hizo
haramu.

Naye Mkuu wa Wilaya
ya Mwanga, Thomas Ap-
son, amesema kuwa msi-
tu wa Kileo umevamiwa na
watu wasiopenda mazingira

wamesababisha uharibi-
fu wa mazingira.
“Nimeshuhudia eneo

kubwa la hifadhi ya msitu
huo, ambao ni sehemu ya
chanzo cha maji, likiwa lime-
katwa miti huku kukiwa na
zaidi ya matanuru 12, men-
gine yakiwa yanafuka moshi
na mengine yakiwa kwenye

kwa ajili ya kupata mkaa,”
alisema.

Naye Ofisa Mazingira Mkoa
wa Kilimanjaro, Emanueli Ki-
yengi, anasema changamoto
ya uharibifu wa mazingira
katika maeneo mbalimbali
mkoani hapa ni kutokana
na ukosefu wa elimu juu ya
utunzaji.

“Sisi kama mkoa kwa kush-
irikiana na  wadau mbal-
imbali tunajikita katika ku-
hakikisha tunatoa elimu juu
ya madhara yanayotokana na
uharibifu wa mazingira ili
kuweza kutokomeza tatizo
hilo, alisema Kiyengi.
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Na Mwandishi Wetu

UCHAGUZI wa serikali za mi-
taa umekamilika na wapinzani
waliokuwa watazamaji badala ya
washiriki wamenyakua viti kwe-
nye baadhi ya maeneo. Ni ajabu
lakini ni kweli kwa mujibu wa
matokeo ya uchaguzi huo yaliyo-
tangazwa jana.

Ni kitendawili ambacho Mwe-
nyekiti wa Chadema Freeman
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Kutokujituma
kikamilifu sababu
utitiri mabango ziara
/= za viongozi

. Uchaguzi Serikali

Mbowe, alipohojiwa jana baadhi
ya vyombo vya habari, anasema
ushindi wa wapinzani wakiwamo
wanachama wake ni udhaifu na
aibu kwa taasisi zilizosimamia
uchaguzi huo wa serikali mitaa.
Mbowe anasema kama up-
inzani ulijitoa rasmi inakuwaje
tena wagombea walioondoa
ushiriki wao washinde? Ni jambo
ambalo linaipa sifa mbaya mam-
laka ya kusimamia uchaguzi huo,
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Mwenyekiti wa Chadema, Freeman Mbowe anashangaa chama chake kupata ushindi katika
mitaa 69 kwenye uchaguzi ambao walijitoa. PICHA: MTANDAO

Mitaa wapinzani
waangalie mbele,
Kujipanga 2020

CCM na mchakato wa kutangaza
matokeo hayo umezidi kum-
shangaza.

Vyama vikuu vilivyojitoa ni
pamoja na Chadema, CUF, ACT -
Wazalendo na NCCR-Mageuzi.

Hata hivyo, katika baadhi ya
maeneo kwa mujibu wa taarifa
za viongozi wake, vyama vi-

INAENDELEA UK.16

Ethiopia na mchakato mamlaka za majimbo Ukurasa 19
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Viongozi wa vyama vya upinzani, Prof. Ibrahim Lipumba wa CUF (kulia), Freeman Mbowe (Chadema) na James Mbatia (NCCR
Mageuzi), wakiwa kwenye moja va harakati zao za kisiasa. PICHA: MTANDAO

Na Sabato Kasika

ATIMAYE uchaguzi wa

uliokumbwa na sintofa-

hamu zilizosababisha vy-
ama vikuu vya upinzani kuususia,
umehitimishwa.

Ulimalizika baada ya kufanyika
Jumapili iliyopita ukihusisha CCM
na baadhi ya vyama vya upinzani.

Uchaguzi huo ulifanyika, huku
kukiwa na mkanganyika wakati wa
kupiga kura kutokana na baadhi
ya wananchi kujitokeza kuwapigia
kura wagombea wao kwa mujibu
wa katiba, lakini vitongojini, mi-
aguzi na wakakuta baadhi ya vituo
vimefungwa.

Vyama vikuu vya upinzani vya
ACT-Wazalendo, Chadema, Chama
cha Wananchi (CUF), NCCR Ma-
geuzi, Chauma na UPDP vilisusia
uchaguzi huo.

Pamoja na vyama hivyo ku-
susia uchaguzi huo, Chama Cha
Mapinduzi na vingine kadhaa vya
upinzani vikiwamo vya Tanzania
Labour Party (TLP), ADC na NLD
vilishiriki katika uchaguzi huo.

Licha ya Waziri mwenye dha-
mana Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa iliyokuwa inasima-
mia uchaguzi huo, Seleman Jafo,
kuviomba vyama hivyo kubadili-
sha msimamo na kurudi kwenye
kinyang’anyiro hicho, viliendelea
kugoma.

Msimamo huo wa upinzani
haukubadilisha ratiba ya uchaguzi,
na badala yake taratibu ziliendelea

Serikali za
mitaa zilir-
udishwa ras-
mi Kisheria,
11 kusogeza
huduma
zaldl za Ki-
maamuzi,
katika ngazi
73 wananchi
kwa ajill ya
kurahisisha
shughuli za
maendeleo.

kama kawaida ikiwamo kufanya
kampeni na hatimaye uchaguzi,
ambao ulifanyika kwenye baadhi
ya maeneo Jumapili Novemba 24.

SABABU YA KUSUSA
Vyama vilivyosusia uchaguzi

huo  vilikuwa na  sababu
mbalimbali ingawa ni kama
zilikuwa zinafanana, kwani

sababu kubwa kwa ujumla ilikuwa
ni  kutoridhishwa na mchakato
mzima kuanzia uchukuaji na
urejeshwaji wa fomu.

Kwamba wagombea wa vyama
hivyo walikuwa wakinyimwa
fomu, na wale waliobahatika
kupata fomu hizo, walikwama
kuzirejesha kutokana na Kkile
walichodai kuwa ni kufungwa ofisi
za serikali.

Kutokana na hayo na mengine
kadhaa waliolalamikiwa bila ku-
patiwa ufumbuzi, wakaamua ku-
jiweka pembeni kuliko kuendelea
kushiriki katika uchaguzi, ambao
waliamini usingekuwa wa huru na
wa haki.

Wapo wapinzani wengine kama
Mwenyekiti wa NCCR Mageuzi,
James Mbatia, ambaye alitangaza
chama chake kujitoa, lakini
akashauri kufanyika kwa mazun-
gumzo kwa ajili ya kuendelea
kulinda amani ya nchi hii.

Hata hivyo, ushauri wake huo
haukufanyiwa kazi badala yake
maandalizi ya uchaguzi yaliende-
lea kama kawaida na hatimaye ku-
fanyika kwenye baadhi ya maeneo
ambayo wagombea hawakupita
bila kupigwa.

Baada ya kufanyika kwa uchagu-
zi huo, baadhi ya wachambuzi na
wadau wa siasa wamechambua na
kutoa maoni yao kuhusu uchaguzi
huo walipozungumza na gazeti hili
jana.

Wadau hao ni Thomas Ngawai-
ya, ambaye ni Mkurugenzi wa
Taasisi ya Utawala Bora na Maen-
deleo (CEGODETA) na Mjumbe
wa Jukwaa la Katiba Tanzania (Ju-
kata), Deus Kibamba.

MSIMAMO WAO

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa Taasisi ya Utawala Bora na
Maendeleo, (Cegodeta), Thomas
Ngawaiya, anasema uchaguzi huo
uwe fundisho kwa baadhi ya wa-
nasiasa kwa kushindwa kutimiza
vigezo.

“Ninasema hivyo, kwa sababu
nilisikia kuwa kulikuwa na wagom-
bea ambao waliwekwa tu bila kuz-
ingatia vigezo na mwisho wa siku
wakaenguliwa na katika uchaguzi
na kubaki wakilalamika,” anasema
Ngawaiya.

Mkurugenzi huyo anasema,
suala la uchaguzi ni la kikatiba na
kwamba kwa mtu ambaye aliku-
wa na malalamiko alipaswa kwen-
da mahakamani kama alibaini
kudhulumiwa haki yake badala ya
kususa.

“Lakini ajabu ni kwamba vyama
havikufanya hivyo na badala yake
vikasusia uchaguzi, labda nishau-
ri kuwa viwe makini wakati wa
mchakato wa uchaguzi ili kuepuka
kukumbana na vigingi mbele ya sa-
fari,” anasema.

chaguzi Serikali za Mitaa

SAFARI NDEFU

Deus Kibamba ni mchambuzi
wa siasa na pia mjumbe wa Jukwaa
la Katiba Tanzania (Jukata), anase-
ma bado kuna safari ndefu, ili ku-
fikia demokraisa ya kweli nchini.

“Wazo ambalo kimsingi lilikuwa
lifanikishe uchaguzi huu lilikuwa
ni wadau kukaa pamoja badala
kungangania kuufanya wakati
tayari vyama vikuu vya upinzani
vimejitoa,” anasema Kibamba.

Anaeleza kuwa , matokeo yake
baadhi ya maeneo vituo haviku-
funguliwa kwa wakati na kuwapo
kwa wapigakura wachache, hali
ambayo anaamini kwamba uli-
kuwa ni kama uchaguzi wa kituko.

“Yaani kile, ambacho nimejifun-
za ni kwamba tunakwenda pabaya
katika kuimarisha demokrasia ya
vyama vingi nchini, na nimem-
shangaa mtu mmoja anahojia

halafu anasema umefanikiwa
sana,” anasema.
Mchambuzi huyo wa siasa

anasema, tangu mchakato wa
kuandikisha wapigakura watu ha-
wakujitokeza kwa wingi hadi seri-
kali ikaongeza siku, na kisha waka-
ti wa kuchukua fomu yakajitokeza
matatizo mengine.

“Hayo yote yalitosha kukaa
pamoja na kwa ajili ya kupata
muafaka, lakini mchakato wa uch-
aguzi ukaendelea na matokeo yake
ndiyo hayo, ambayo Watanzania
wameyaona,” anasema.

Kibamba anasema, yote yaliyo-
tokea tangu mchakato wa kuan-
dikisha  wapigakura, kuchukua
fomu hadi uchaguzi, ni muhimu
kujifunza kitu na kutorudia makosa
uchaguzi mwingine baada ya miaka
mitano ijayo.

Mdau huyo anasema, anamamini
kwamba Tamisemi haina wataalam
wa kusimamia uchaguzi, na kwam-
ba tangu zamani walipendekeza
uchaguzi wa serikali za Mitaa usi-
mamiwe na Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (Nec).

“Maana yangu ni kwamba Nec
ina wataalama wa mambo ya uch-
aguzi ingawa sina uhakika kama
inaweza kuwa huru kiasi cha ku-
tangaza matokeo bila kupendelea,
lakini ninaamini ina watalaam.

Anasema, iwapo uchaguzi wa
serikali za mitaa utaunganishwa
na uchaguzi mkuu, nchi inaweza
kuokoa fedha nyingi badala ya
kuacha zikipotea kwa kutengani-
sha uchaguzi huo.

Anakumbusha kuwa kwa mujibu
wa Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tami-
semi, Mwita Waitara, alikaririwa
bungeni, akisema serikali ilipanga
kutumia takriban Sh. bilioni 82 ka-
tika uchaguzi huo nchini kote.

“Serikali za mitaa zilirudishwa
rasmi kisheria, ili kusogeza hu-
duma zaidi za kimaamuzi, katika
ngazi za wananchi kwa ajili ya
kurahisisha shughuli za maende-
leo,” anasema.

Anasema, wananchi wamepewa
mamlaka ya kuchagua viongozi
wao, katika maeneo hayo na kusi-
mamia rasilimali zao kama ardhi
na nyinginezo, kukusanya mapato,
kupanga matumizi.

“Kifupi ni kwamba serikali in-
aanzia kwenye kitongoji hadi seri-
kali kuu, hivyo uchaguzi huu una
umuhimu wake ingawa umekumb-
wa na hayo ambayo Watanzania
wengi wameyashuhudia,” anasema.
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Kutokujituma kikamilifu sababu
utitiri mabango ziara za V|ong02|

Na Reubeni Lumbagala

IPO njia kadhaa za ku-
wasilisha ujumbe kwa
mamlaka mbalimbali ili
viongozi wapate taarifa na
hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya
wanaolalamikiwa au kukosolewa.
Uandishi wa ujumbe kwenye
mabango ni njia mojawapo in-
ayotumiwa na wale wanaotaka
sauti zao sikike kutokana na ukweli
kuwa hawajapata ufumbuzi wa
kile wanachokitaka.

Mabango ya maelezo yanay-
oweza kulenga katika kuwasilisha
kero, kupongeza au hata kubeza
kama njia ya kuonyesha kutori-
dhika na uamuzi juu ya jambo au
mambo Fulani ndani ya jamii, taifa.

Mabango hutumiwa popote
duniani  kwenye mikusanyiko
ambayo wahusika wanalenga ku-
wafikishia ama viongozi wao kile
wanachoona kinawaudhi , au wa-
nakihitaji, wanakilalamikia na pia
kuwapongeza.

Zama hizi ziara za viongozi
wakuu hasa wanapotembelea
mikoani au wanapokuwa kwenye
shughuli za kijamii, uwasilishaji wa
mabango yenye malalamiko ume-
kuwa ni jambo la kawaida.

Ndiyo maana mjadala wangu
leo napenda kujikita kwenye
kuangalia chimbuko la mabango
hayo kwa kuangalia iwapo vion-
gozi wa maeneo yanayotoka ma-
bango hayo wanahusika kwa kuwa
pengine hawatimizi majukumu
yao kikamilifu.

Naamini kuwa jukumu nam-
ba moja la kiongozi wa nafasi
yeyote ile ni kuwatumikia wale
anaowaongoza. Ni wajibu wa kion-
gozi aliyechaguliwa au kuteuliwa
kuhakikisha anakuwa mtumishi
wa wale anaowaongoza katika
kuzitafutia ufumbuzi changamoto
zinazowakabili.

Ni ili wanaoongozwa wafura-
hie kuongozwa na kiongozi huyo,
kazi ya kiongozi ni kuwatumikia
anaowaongoza, si hisani bali ni
wajibu wa msingi ambao kama
kiongozi atashindwa kulitimiza ju-
kumu hilo, anakuwa katika hatari
ya kutopata ushirikiano wa kuto-
sha kutoka kwa wale anaowaon-
goza.

Makala hii inaungana na kauli za
mara kwa mara ambazo Rais John
Magufuli pamoja na Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa wamekuwa waki-
sisitiza kuwa viongozi wanapaswa
kuwatumikia wananchi waliopo
katika maeneo yao ya kiutawala.
Viongozi hawa mara kwa mara wa-
patapo fursa za kuongea na viongo-
zi wengine wamekuwa wakisisitiza
viongozi kutenga muda kwa ajili
ya kusikiliza kero za wananchi na
kuzitafutia ufumbuzi.

Mkazo huu umetokana na baa-
dhi ya viongozi kusahau wajibu
wao wa kusikiliza kero za wa-
nanchi, hali inayosababisha zi-
napokuja ziara za viongozi wa juu
kama Rais, Makamu wa Rais na
Waziri Mkuu katika maeneo mbal-
imbali kupokelewa na mabango
mengi ambayo yanazungumzia
kero nyingi zilizopo katika maban-
go hayo.

Kwa ujumla kero kwenye ma-
bango zipo katika uwezo wa vion-
gozi wa maeneo haya kuzitatua.

Mabango haya yanapeleka ujumbe wa aina mbalimbali kwa viongozi, lakini kama watendaji wangetimiza majukumu yao kika-
milifu vilio vya shida ya maji vingetoweka. PICHA: MTANDAO

Viongozi wa
Juu kama
Rals, Makamu
wa Rais na
Waziri Mkuu
wanaweza
kusaidia
kutatua
changamoto
Zile ambazo
Zinahitaji
Mmaamuzi kKu-
toka ngazi
Zd JUU Na Si
Nngazi Ndogo
Zillzopo ka-
tika idara za
Halmashauri.

Hawa ni wakuu wa mikoa, wilaya,
wakurugenzi na hata wakuu wa
idara za halmashauri kama maofi-
sa mipango, kilimo, ardhi na wa-
handishi.

Kutokana na baadhi ya viongozi
kutokutenga siku za kusikiliza kero
za wananchi kumesababisha uwe-
po wa kero nyingi zinazowakabili
wananchi huku zikikosa suluhisho
la kudumu kutoka kwa viongozi
wao na hii kusababisha zinapoku-
wepo ziara za viongozi wa juu wa
serikali, viongozi hao kupokelewa
na mabango mengi ya wananchi.

Makala hii haipingani na uwepo
wa mabango ya wananchi kwenye
ziara za viongozi wa ngazi za juu,
tatizo ni pale kero nyingi za wa-
nanchi za kwenye mabango kue-
lezea masuala ambayo yalipaswa
kutatuliwa na viongozi wao na si
viongozi wa juu wa serikali.

Viongozi wa juu kama Rais,
Makamu wa Rais na Waziri Mkuu
wanaweza  kusaidia  kutatua
changamoto zile ambapo zinahitaji
maamuzi kutoka ngazi za juu na si
ngazi ndogo zilizopo katika idara
za Halmashauri.

Mathalani, changamoto za wa-
nanchi wawili kuuziwa kiwanja
kimoja, tatizo hili linaweza kumali-

zwa na Ofisa Ardhi wa Wilaya husi-
ka kwa kufuatilia mtiririko mzima
wa suala la ununuzi wa kiwanja
hicho na hatimaye mwenye haki
kupewa haki yake.

unganishiwa umeme, tatizo hili
inaweza kumalizwa na Meneja
wa Tanesco wa wilaya husika na
si kusubiri ziara ya Waziri Mkuu
kuelezwa na wananchi kwa njia ya
mabango ili aweze kushughulikia
tatizo hili.

Septemba 2, 2019, Rais Magufuli
alipofanya kikao na maofisa kata
Salaam aliwakumbusha wajibu
wao wa kusikiliza na kuzitafutia
ufumbuzi kero za wananchi na si
kusubiri wananchi wabebe ma-
bango wakati wa ziara za viongozi
wa kitaifa.

Rais Magufuli alisema “ninyi
ndiyo mko karibu na wananchi
ili kuainisha na kutatua kero zao.
Msisubiri watu wanyanyue ma-
bango wakati wa ziara za viongozi
wa kitaifa”.

Vilevile, Rais Magufuli aliende-
lea kusisitiza “Bebeni kikamilifu
dhamana zenu za uongozi. En-
dapo kuna kero zilizo juu ya uwezo
wenu zibebeni kwa viongozi wa

juu, wakiwamo wakurugenzi wa
halmashauri an wakuu wa wilaya”.
Mkazo wa Rais Magufuli umejikita
katika msingi wa viongozi kuwa
watumishi wa wale wanaowaon-
goza na kusimamia wajibu wao wa
msingi wa kuwatumikia kwa ku-
tatua kero zao kwa wakati.

Ni muhimu kila kiongozi kutenga
siku na muda wa kuongea na wale
anaowaongoza hasa kusikiliza hoja
zao na kuzifanyia kazi.

Itakuwa ni jambo jema kwa vion-
gozi wa kitaifa wanapofanya ziara
katika maeneo mbalimbali ya nchi
yetu, wakakutana na mabango
yenye kueleza kero kubwa nyingi
ambazo zinahitaji uamuzi wa vion-
gozi wa ngazi za juu ili kero hizo zi-
patiwe ufumbuzi wa kudumu.

Muda wa viongozi kukaa ofisini
kusubiri ripoti umekwisha. Vion-
gozi wawatembee wananchi wao
na kuhakikisha kuwa kero zina-
tatuliwa kwa wakati ili wananchi
wawafurahie kuongozwa na vion-
gozi wachapakazi, waadilifu na wa-
zalendo. Tafakari.

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari
Mlali iliyoko Wilaya ya Kongwa
mkoani Dodoma.

Maoni: 0764- 66634



16 siasa

JUMATANO NOVEMBA 27, 2019

Siasa 1/

Uchaguzi Serikali za Mitaa wapinzani

waangalie mbele, kujipanga 2020

INATOKA UK.13

tatu vya CUF, ACT -Wazalendo na
Chadema wagombea wake wali-
ibuka washindi kwenye baadhi ya
wajumbe mchanganyiko na hata la
wanawake.

Eneo mojawapo ambalo CUF
ilishinda ni Rubondo mkoani
Kigoma ambako Chama 1<111pata
wilayani humo.

Mambo kama hayo ya wasi-
oshiriki kushinda yanawaachia
wananchi maswali kadhaa mo-
jawapo ni hili itakuwaje kama
waliojitoa wamechaguliwa? Ina
maana nafasi zao zitaendelea
kubakia au uchaguzi utafanyika
tena kwenye sehemu hizo kwa
vile kuwa wajumbe hao wal-
ishaandika na kutoa taarifa za ku-
jiondoa ushiriki wao?

Iwapo mgombea ameshin-
da na chama chake kinasema
hakimtambui kwa kuwa haki-
kushiriki kwenye kinyangnyiro
hicho hatma yake ni nini? Anaon-
doka kwa kuwa hana chama au
anafutwa uanachama kwa kukiu-
ka maelekezo ya chama?

Wapinzani walisema wanaami-
ni kuwa uchaguzi si hisani wala
suala la kubembelezewa bali ni
mchakato wa kikatiba na kila mtu
ana haki ya kushiriki, kukataa na
pengine kulalamika mahakamani
kama ikibidi kufanya hivyo.Ndiyo
maana wakaamua kujitoa.

Kama wadau wa kisiasa, vyama
vya upinzani havikufurahishwa
na mchakato mzima wa uchaguzi
kuamua kujiweka pembeni.

Hata hivyo, licha ya upinzani
kususia uchaguzi na kukataa map-
endekezo ya serikali ya kutaka
wagombea walioondolewa kwe-
nye kinyang’anyiro hicho kurudi
kwenye uchaguzi, inaelekea kuwa
hata huo ushindi wanaodaiwa
kuupata pengine ni kura zenye
utata.

Inawezekana ni hivyo kwa
sababu hata hao waliokuwa wa-
nasimamia uchaguzi waliofanya
kazi ya kujumlisha na kuhesabu
kura ilikuwaje wakawapa ushindi
watu ambao hawajashiriki kwa
kuwa wamejitoa? Maswali hayo
yanazidi kuwafikirisha wapinzani
ambao wanaweza kusema kuwa
ni kiini macho kama Mbowe alivy-
osema hawakubaliani na ushindi
huo.

Kama viongozi wamethibisha
kuwa watu hawatashiriki kuna
haja ya kuwachunguza wali-
oshinda na kufahamu ilikuwaje
wakachaguliwa kwenye sintofa-
hamu hiyo, kama ambavyo baa-
dhi ya viongozi wa vyama vitatu
vikubwa ambao wagombea wali-
tangazwa washindi walivyosema.

KUANGALIA MBELE

Hata hivyo, kwa kuwa uchaguzi
tongoji umekwisha "na matokeo
yametangazwa ni wakati wa
kuangalia mbele na kujipanga kue-
ndeleza siasa za kuchagiza maen-
deleo.

Kwa hiyo baada ya matokeo ya
sasa wapinzani waanze kujiangalia

Viongozi na wananchi wakijiandikisha kupiga kura kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa. PICHA ZOTE: MTANDAO

Uhimilivu pia

NI muhimu
na kuanza
kKujipanga na
SI kujitoa ku-
napokuwa na
Misuko suko
ndani va
uchaguzi.

kwani wameususia uchaguzi wa
serikali za mitaa na sasa wajiandae
kuingia kwenye uchaguzi mkuu
wa 2020.

Ni wakati wa kujipima ‘kimsuli’
wanavyojiona zama hizi na kujiuli-
za je, wana uwezo wa kushawishi
Watanzania na kujikusanyia wa-
nachama na wakabaki nao kama
walivyokuwa hapo awali?

Waendelee kujichunguza iwapo
wana ubavu wa kupata kura ny-
ingi kama ilivyokuwa siku za ny-
uma? Kuanzia hapo watakubali-
ana na mtizamo kuwa nguvu na
ushawishi wao ipo ndiyo maana
wakachaguliwa hata baada ya ku-
jitoa au unapungua na kuanzia
hapo watajipanga upya.

Wapinzani wasiendeleze
malumbano bali wajiangalie pia
kwenye kigezo cha umaarufu.
Hivi zama hizi umaarufu upo au
unaaanza kunyauka na wakati
mwingine umepungua?

Wajitafakari kuona je suala la
migogoro ndani ya vyama inay-
otokana na kuwa na udikteta au

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za M|koa na Seri-
kali za Mitaa, Seleman Jafo.

kukosa demokrasia jumuishi nalo
likoje?

Kwa kasi gani ndani ya kambi
ya upinzani kumekuwa na kasi
ya kupungua kwa wanachama
wengi wakihamia na kujiunga na
chama tawala? Wanaoondoka ni
pamoja na wabunge, madiwani na
hata wanachama wa kawaida, hilo
wanalitafiti na kulitolea maelezo
gani?

Aidha, wapinzani watafakari
pia kama wanao ushawishi kwa
umina ama umepungua miongoni
mwa raia . Yote hayo wayafanyie
kazi kwa vile yanakuwa na taathiri
kwenye ushindani wa kisiasa na
uwajibikaji ndani ya vyama hivyo
kwenye uchaguzi mkuu wa 2020.

WANACHAMA

Suala la kujua hali ya wanacha-
ma endapo wanapungua au wa-
naongezeka ni la kipaumbele na
kufahamu iwapo kuna watu wapya
wanaojiunga na vyama au hali
inakuwaje. Ingefaa pia wakaanga-
lia katika maeneo ambayo wame-
pata ushindi kwenye uchaguzi wa

Suala jingine la kufuatilia ni hili,

NAIROBI, Kenya

JOPOKAZI la Maridhiano
nchini Kenya maarufu kama
Building Bridges Initiative
(BBI) au handisheki, lil-
iloanzishwa Machi 9,
mwaka2018 baada ya Rais
Uhuru Kenyatta na mpin-
zani wake mkuu wa kisiasa,
Raila Odinga , walipoamua
kuzika tofauti zao za kisiasa
na kusalimiana hadharani,
linafanikiwa kuwaunganisha
Wakenya?

Lengo kuu la BBI ni kuun-
ganisha taifa ambalo nusura
litumbukie kwenye vita ku-
fuatia uhasama uliozuka
baada ya kinyang'anyiro cha
uchaguzi wa urais wa mwaka
wa 2017.

Uhuru Kenyatta na Raila
Odinga baadaye waliunda
kamati ya watu 14 ambao
waliandaa mikutano va
umma kwenye majimbo
47 kote nchini Kenya, ili
kupokea maoni kuhusu mab-
adiliko wayatakayo wakenya
hususani wakizingatia vigezo
vifuatavyo;

Mosi ni jinsi ya kumaliza
migawanyiko ya kikabila,

je vijana zama hizi wanapenda up-
inzani na wana mawazo mapya au
kila mmoja anaangalia wapi ata-
pata mkate wake au kama watu
wanavyosema wanasaka tonge?

UPIGAJI KURA

Suala la wananchi kushiriki ku-
piga kura ni muhimu, wapinzani
wajiulize vipi kasi ya upigaji kura
wanaionaje? Inawapa fursa ya
kujiingiza kwenye kupigiwa kura
mwakani.

Pamoja na kupiga kura kuna
masuala ya kuzijua kanuni na
kushiriki kwenye uchaguzi, je wa-
nachama wao wanazijua kanuni?
Kama zipo kanuni mpya wana-
fanya jitthada gani kuzifuatilia
ili zitokea mapema na kutumia
wanasheria wa vyama vyao ku-

kuwashirikisha watu wote
kuhusu masuala ya uta-
wala na kisiasa na mbinu
za kushughulikia suala

la kumaliza uhasama wa
Kisiasa unaotokea wakati
wa uchaguzi mkuu.

Vigezo vingine ni nam-
na vya kuimarisha amani
na usalama, kukabiliana
na janga la ufisadi, jinsi
va kukabiliana na ukosefu
wa maadili ya Kitaifa,
masuala ya majukumu na
haki za raia, masuala va
kuwajibika kwa pamoja

Jinsi ya kuendeleza
serikali za ugatuzi.

Kamati hiyo ilikusanya
maoni kutoka kwa Wak-
enya takribani 7,000 na
imendaa ripoti ambayo
iliwasilishwa kwa Rais
Kenyatta na Raila Odinga.

Ripoti hiyo baadaye
itatolewa hadhari na
kuwasilishwa kwa umma
ili ipigwe msasa.

Ikiwa Wakenya wa-
takubaliana na vyali-
yomo kwenye ripoti hiyo,
huenda kura ya maoni
ikaitishwa na kurekebi-
sha katiba ya mwaka wa
2010 ambayo itasaba-

Hivi zama
NIzl umaaru-
fu Upo au
Unaaanza
kunyauka
na wakat
mwingine
umepungua’

Ripoti ya BBI kutatua
matatizo ya Wakenya?

Wahusika wakuu BBI, Rais Kenyatta na Raila (kulia). PICHA: BBC

bisha mabadiliko katika
muundo wa serikali.

Mambo muhimu vyali-
yojitokeza katika jopo hilo
maarufuku kama ‘Hand-
isheki’ ni pamoja na mpasuko
mkubwa wa kisiasa uliji-
tokeza nchini Kenya kuhusu
maridhiano kati ya Rais
Uhuru na kiongozi wa upin-
zani Raila Odinga.

Maridhiano hayo yame-
leta mgawanyiko ndani ya
chama tawala cha Jubilee
na Muungnao wa Upinzani
unoongozwa na Raila Odinga
wa NASA.

Aidha, Naibu Rais William
Ruto, anaongoza mrengo
wa kisiasa ujulikanao kama
Tangatanga” unaoonekana
kupinga handisheki kati ya
Uhuru na Raila.

Kadhalika, Uhuru na Raila
nao katika juhudi zao za
kupigia debe maridiano yao
ya kisiasa wana wafuasi wao
wanaoegemea mrengo wa
kisiasa wa ‘Kieleweke.

Miongoni mwa vigogo wa
Muungano wa NASA wa-
naopinga ‘handisheki’ ni Mu-
salia Mudavaidi, ambaye ni
kinara wa chama cha Amani
National Congress (ANC). BBC

wafundisha wanachama wao kuzi-
chambua na kuzijua?

UHIMILIVU WA VYAMA

Ni wakati pia wa kuchunguza na
kujua uhimilivu wa vyama vyao
‘party stability’ hii itavisaidia ku-
jijua na kujipanga namna ya kusi-
mama na kushiriki uchaguzi mkuu
badala ya kuamua kujitoa .

Uhimilivu pia ni muhimu na
kuanza kujipanga na si kujitoa ku-
napokuwa na misuko suko ndani
ya uchaguzi.

Kwa ujumla kujitoa si ufumbuzi
wa malalamiko yanayotolewa cha
msingi ni kushindana na kuona
mwisho unawaletea nini. Si vyema
kukimbia vita hata kabla ya kuvi-
jadili na kujifunza nguvu ya adui
unayembkabili.
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Wanawake hawajaonekana
Kikamilifu kwenye uongozi

Baadhi wa wabunge wanawake wakifuatilia vikao vya bunge . Watafiti na watetezi wa haki za kinamama wanataka ushirik-
ishwaji zaidi wa wanawake kwenye masuala ya uongozi kwa kuwa bado hawajapewa nafasi kama inavyostahili. PICHA:

MTANDAO
Na Elizabeth Zaya

ADAU wa utetezi wa
haki za binadamu na
za wanawake wanaio-
na serikali ya awamu
ya tano kama imevunja rekodi
kwa kumthamini mwanamke wa
Tanzania jambo ambalo limedhi-
hirika kwa kumteua Samia Suluhu
Hassan, kuwa Makamu wa Rais.

Makamu wa Rais ni wa kwanza
kushika nafasi hiyo tangu taifa
lipate uhuru mwaka 1961, lakini
licha ya uteuzi wake, wanawake
wanasema pamoja na kuvunja re-
kodi hiyo kwa serikali ya awamu ya
tano kumteua mwanamke katika
nafasi hiyo nyeti kuna kusuasua .

Wanaona kuwa bado idadi ya
uwakilishi wa kundi hilo katika na-
fasi mbalimbali za uongozi katika
kipindi cha miaka minne ya seri-
kali hiyo ni mdogo.

“2015 baada ya kuingia kwa seri-
kali ya awamu ya tano, ilivunja re-
kodi ya kumteua Makamu wa Rais,
tutaendelea kuipongeza kwa hat-
ua hii, ambayo imeweka historia
katika nchi yetu,”’anasema, Deo
Temba ambaye ni Ofisa Programu
Mwandamizi kutoka Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP).

Wanayasema hayo katika ma-
hojiano na Nipashe kwa nyakati
tofauti, yaliyolenga namna wa-
nawake wanavyochangia kwenye

Hii haijali-
shi ni katika
UChaguzi Wa
serikali za
mitaa, wala
Uchaguzi
mkuu, idadi
Va0 va Ku-
gombea
bado siyo ya
kuridhisha
kwa kuanga-
lla mijini na

vijijini.

uongozi wa nchi katika awamu ya
tano.

Temba anaeleza kuwa katika
miaka minne ya serikali ya awa-
mu ya tano wanawake mawaziri
ni asilimia 17 na makatibu wakuu
ni asilimia 11 pekee, aidha, kwa
upande wa wakuu wa mikoa ni
asilimia 23 wakati wakuu wawilaya
ni asilimia 28.

Akizungumzia nafasi za wa-
nawake ndani ya vyama vya siasa,
Ofisa Programu wa TGNP, anase-
ma ndani ya vyama hivyo, idadi
ya wanawake wanaoteuliwa na vy-
ama vyao kuwania nafasi mbalim-
bali za uongozi wa juu nako bado
hali hairidhishi.

“Katika uchaguzi mkuu wa mwa-
ka 2015 wanawake walioteuliwa
ndani ya Chama Cha Mapinduzi ni
asilimia tisa,Chadema ni asilimia
sita, Chama cha Wananchi CUF,
asilimia 11 wakati ACT-Wazalendo
ni asilimia 15.”

Temba anasema katika ngazi ya
udiwani, kati ya wagombea 10,879,
wanawake walikuwa 679 jambo
ambalo halivutii sana masikioni
kwa watetezi wa haki za uongozi.

UWAKILISHI KUPUNGUA

Kituo cha Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC), cha Dar es Sa-
laam, kinaona kwamba katika kip-
indi cha miaka minne ya serikali
ya awamu ya tano, uwakilishi wa

wanawake umepungua kidogo.

“Na hapa hatuwezi kulaumu
kwa sababu hatuna sheria ambayo
imeelekeza kwamba nafasi za wa-
nawake katika uongozi na hasa wa
kuteuliwa uweje. Nafasi hizi huwa
zinatolewa kutokana na utashi wa
kiongozi husika aliye madarakani
kwa wakati huo,”anasema Anaemy
Sillayo.

Sillayo Meneja Utafutaji Rasili-
mali wa LHRC, anaongeza:

“ Kwa upande wa wabunge pe-
kee, ndiyo katiba inazungumzia
kwamba wanawake wasipungue
chini ya asilimia 30, lakini ka-
tika maeneo mengine hasa am-
bayo yanahitaji uteuzi kama
mawaziri, wakuu wa mikoa na
wilaya,makatibu wakuu haizun-
gumzi chochote isipokuwa utashi
wa kiongozi mwenyewe aamue ku-
teua au kutoteua na ndiyo maana
wakati mwingine  wanaweza
kuongezeka au kupungua zaidi.”

“Mfano tunazo wizara takribani
20, lakini wanawake mawaziri ni
wanne tu, ambaye ni Waziri wa
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Ummy Mwalimu, Wa-
ziri wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Profesa Joyce Ndalichako, Wa-
ziri wa uwekezaji, Angela Kairuki
na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge, Ajira na
Watu Wenye Ulemavu,Jenista
Mhagama,”’anasema Sillayo.

Anaeleza kuwa kwa ujumla
kuna kurudi nyuma katika suala
zima la uongozi kwa wanawake
hususani uongozi wa juu, kwa
sababu bado katika maeneo men-
gi, wanawake hawajapewa nafasi
za kusimamia ofisi mbalimbali za
serikali ikiwamo wizara na bodi
mbalimbali.

Sillayo anasema kukosekana
kwa idadi kubwa ya wanawake
katika nafasi za juu za maamuzi
kunachangia kuwapo kwa changa-
moto mbalimbali katika jamii
hususani zinazolenga usawa wa
kijinsia.

“Hali hii inachangia ule mchan-
go wa wanawake katika kufanya
maamuzi kuwa nyuma na ndiyo
tunaona kwamba zinapotokea
changamoto, kundi la wanawake
wanarudi nyuma, japokuwa tu-
nashukuru kwamba kitendo cha
kumpatia mwanamke katika na-
fasi moja hiyo kubwa ya kuwa
msaidizi wa Rais, kimetupa nguvu
kubwa na tumeshuhudia mchango
mkubwa, anaoutoa katika kutetea
wanawake na kuwapa moyo ku-
pambana katika nafasi mbalimbali
Za uongozi,”

KUSHIRIKI UCHAGUZI

Sillayo anasema anaona bado
wanawake wamekuwa hawajitoke-
zi vya kutosha katika kugombea
nafasi za uongozi katika nyanja
mbalimbali zinazoanzia kwenye
serikali za mitaa hadi ubunge.

Anasema  wanawake ndilo
kundi kubwa ambalo limekuwa
likijitokeza kwa wingi kupiga kura
kuchagua viongozi wao katika
maeneo mbalimbali japo nao si
wagombea.

“Tunafahamu mwitikio uliopo
kwa wanawake katika kujitokeza
kupiga kura kuchagua viongozi
wao, lakini hatuwaoni kujitokeza
kama kupiga kura, kugombea na-
fasi mbalimbali za uongozi husu-
sani za kisiasa,”anasema Sillayo.

Anaongeza: “Hii haijalishi ni ka-
tika uchaguzi wa serikali za mitaa,
wala uchaguzi mkuu, idadi yao ya
kugombea bado siyoya l<uridhisha

LHRC wanasema l<uwapo wa
wanawake wengi katika nyanja
mbalimbali za uongozi kunasaidia
kuchagia maendeleo.

KINACHOWAKWAMISHA

LHRC inasema baadhi ya
changamoto zinazochangia wa-
nawake hao kushindwa kuwania
nafasi mbalimbali katika siasa na
uongozi ni kutokana na vikwazo
mbalimbali ambavyo hukutana
navyo.

Anataja baadhi ya vikwazo vi-
navyokwamisha wanawake wengi
kushindwa kuwania nafasi mbal-
imbali za kisiasa kuwa ni pamoja
na mfumo dume uliojengwa katika
vyama vya siasa.

Sillayo anasema mfumo uliopo
kwa vyama vilivyo vingi vya siasa,
haumpi mwanamke kipaumbe ku-
wania nafasi mbalimbali za uongo-
zi hata katika nafasi za juu za ndani
Za vyama vya siasa.

Aidha, ukosefu wa rasilimali
hasa fedha na vitendea kazi vina-
vyohitajika kwenye kampeni nayo
ni changamoto inayowakwamisha
kina mama hao.
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Wakazi wa Sidama katika moja y

Na Mashaka Mgeta

AKAZI wa Sidama
nchini Ethiopia

wamepiga kura ya

maoni ya kutaka kuwa
na mamlaka ya kuunda serikali ya
jimbo lao, wakati ambapo jamii za
kikabila zikihitaji mamlaka hayo
kupitia mpango wa mageuzi ya
Waziri Mkuu, Abiy Ahmed.

Mji wa Hawassa uliopo takribani
kilomita 275 zikiwa ni sawa na
maili 170, kusini mwa mji mkuu,
Addis Ababa ndipo yatakapokuwa
makao makuu ya Sidama.

Tume ya Uchaguzi ya nchi
hiyo ilitangaza Jumamosi kuwa,
matokeo ya awali ya kura hiyo
yalionesha kwamba waliounga
mkono walikuwa asilimia 98.5 ya
wapiga kura waliojitokeza Juma-
tano ya wiki iliyopita wakiwa ni
asilimia 99.7 ya waliojiandikisha.

Matokeo hayo yanaihakikishia
Sidama yenye asilimia nne ya Wa-
ethiopia milioni 105, kuwa jimbo
la 10 lenye mamlaka ya kudhibiti
ushuru wa ndani, elimu, usalama
na sheria ndogo nchini humo.

Katiba ya Ethiopia inatoa haki
ya kutafuta mamlaka ya jimbo
kujitegemea, kwa jamii za zaidi
ya makabila 80, ikiwa ni kupitia
mpango wa mageuzi ya kisiasa ya
Waziri Mkuu Abiy Ahmed.

Nchi, ambayo ilikuwa moja ya
mataifa yenye ukandamizaji wa
haki za kiraia barani Afrika, im-
ekuwa ikifanyika mageuzi makub-
wa ya haraka ikiwamo utekelezaji
wa misingi ya uwazi, tangu Waziri
Mkuu Abiy alipoteuliwa kushika
wadhifa huo mwaka jana.

Lakini uhuru mkubwa uliopo
umesababisha kuibuka mvutano
wa kikabila ambao umekandami-
zwa kwa muda mrefu na kuwatia
nguvu wakuu wa majimbo yenye
nguvu kudai haki zaidi kwa watu
wao.

Kwa mujibu wa taarifa ya vi-
kundi vya waangalizi wa Umoja wa
Mataifa, kwa kipindi cha mwaka
jana, vurugu za kikabila ziliibuka
na kusababisha zaidi ya watu mil-
ioni mbili kuyahama makazi yao
huku mamia kadhaa wakiuawa.

a kampeni za kupiga kura za kujipat

Ethiopia na mchakato

ia uhalali wa kuwa jimbo huru. PICHA: MTANDAO
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mamliaka za majimbo

Ninaogopa
Jamil ya
Sidama wa-
takuja na kKu-
tupiga..wata-
chukua ajira
zetu na hata
tukifungua
mashtaka ha-
tutatendewa
haki kwa
sababu tut-
akuwa tunal-
alamika kwa
walio mion-
g0NI Mwao.

Matokeo ya kura yaliyotolewa
Jumamosi yanaweza kuhamasisha
jamii za kabila nyinginezo zina-
zofikiria kuomba kura ya maoni ku-
jitafutia mamlaka zaidi, hatua inay-
oweza kutishia mpango wa Waziri
Mkuu Abiy kuimarisha umoja wa
raia wa nchi hiyo kabla ya Uchaguzi
Mkuu uliopangwa mwaka 2020.

Mamlaka mapya ya Sidama
yatalitoa eneo hilo katika ukanda
wa kusini (SNNP), sehemu ‘ili-
yokubuhu’ kwa ukabila, ikipakana
na Kenya na Sudan Kusini.

Ofisa Mwandamizi wa Polisi
mjini Hawassa, aliliambia Shirika la
Habari la Reuters kuwa sherehe za
kushangilia ushindi huo zilipigwa
marufuku siku ya Jumamosi, lakini
zingeweza kuruhusiwa baada ya
matokeo rasmi kutangazwa.

Watu walishindwa kujitokeza
hadharani kusherehekea, lakini
madereva wengi walionekana
wakiimba na kupiga miziki kwenye
magari yao.

Muda mfupi baada ya matokeo
kutangazwa, kundi la vijana wal-
iokuwa wamekusanyika kwenye
uwanja wa katikati ya mji wa Ha-
wassa wakiimba na kucheza.

Hata hivyo, sherehe zao haziku-
dumu sana baada ya kutawanywa
na askari polisi, miongoni mwao
wakikamatwa na kuwekwa ndani.

Baada ya matokeo kutangazwa,
mmoja wa wanaharakati wa Sid-
ama, Unani Fikro (24), alikaririwa
na Reuters akisema, “kuna marafiki
waliouawa, kufungwa na wengine
wameihama nchi kwa sababu ya
suala hili.

Fikro  akaongeza  kusema,
“kwangu, siku ya leo ni kama yenye
ukombozi.” Kisha akabubujikwa
machozi.

Hata hivyo, matokeo hayo hay-

akuwafurahisha watu wa kabila
nyingine wanaoamini kwamba
mamlaka hayo yatawasababishia
kutengwa na kubaguliwa.

“Ninaogopa jamii ya Sidama wa-
takuja na kutupiga..watachukua
ajira zetu na hata tukifungua mash-
taka hatutatendewa haki kwa saba-
bu tutakuwa tunalalamika kwa
walio miongoni mwao,” alisema
kijana wa miaka 28, Tsion, ambaye
hakutaka jina lake kamili litajwe
kwa kuhofia usalama wake.

Kamishna wa Haki za Binadamu
wa Ethiopia, Daniel Bekele, aliye-
tembelea zaidi ya vituo 100 vya
kupigia kura kwenye miji mitano
ama wakati wa upigaji kura Juma-
tano iliyopita, alisema kulikuwa na
amani na hakukuwa na ukiukwaji
mkubwa wa kanuni za upigaji kura
hiyo.

Zaidi ya watu milioni mbili wal-
isajiliwa na tume ya uchaguzi kush-
iriki katika upigaji kura huo.

Taarifa za vyombo mbalimbali
vya habari zilieleza kuwa vituo vya
kupiga kura vilifunguliwa mapema,
yapata saa 12 asubuhi licha ya wapi-
ga kura kuonekana wakiwa kwenye
foleni kabla ya muda huo.

Hali hiyo inatajwa kusababisha
ofisi nyingi za umma, shule na
maeneo ya biashara kufungwa ili
kupisha upigaji kura.

Ili kutoa mwanya kwa watu
wengi zaidi kushiriki upigaji kura,
taarifa zaidi zikaeleza kutoka vyan-
70 tofauti kwamba magari hasa ya
abiria yalizuiliwa ikiwa ni sehemu
ya hatua zilizochukuliwa na uta-
wala, ili kuhakikisha upigaji kura
unafanyika kwa amani.

Julai mwaka huu, palikuwapo
taarifa zilizohusu watu kadhaa
waliokuwa wakishiriki kampeni

kutoka jamii za kikabila za Sidama,
waliuawa katika ghasia wakati
walipojitangazia mamlaka ya jimbo
hilo kinyume na sheria.

Wachambuzi kadhaa wanasema
mageuzi yanayofanywa na Waziri
Mkuu Abiy, yanamuweka pia katika
kukabiliwa na ugumu katika kuzuia
ukabila ambao unatishia kuongeza
mgawanyiko nchini humo.

Kwa hiyo, kura hiyo ya maoni
inaonekana kama jaribio la kupata
suluhu ya kadhia ya makabila ya-
nayotaka kujitenga, ikiwa inaweza
kutatuliwa kwa amani.

Tangu alipoingia madarakani,
Aprili mwaka jana, Waziri Mkuu
Ahmed, amesifiwa kwa kuleta ma-
badiliko ambayo hayakutarajiwa
nchini humo.

Anadaiwa kuongoza mchakato
wa amani na mataifa yaliyokuwa
adui wa Ethiopia hasa Eritrea,
tukio lililochangia akashinda tuzo
ya amani ya Nobel mwaka huu.

Ingawa ni hivyo, kwa upande
mwingine, Waziri Mkuu amezua
hofu kwa hatua yake ya jinsi anavy-
oangazia mashirika na vyama vina-
vyopigania haki ya makabila tofauti
nchini humo.

Katiba ya Ethiopia ya mwaka
1995, iliunda majimbo tisa ya ki-
kabila yakiwamo ya Tigray linami-
likiwa na watu wa kabila la Tigraya,
Ambhara - leyney jamii ya kabila la
Ambharic, wakati Sidama ilikuwa
ndani ya SNNPR ambapo kuna
makazi ya makabila 50.

Likiwa na asilimia nne ya idadi
ya watu nchini humo, Sidama
ni kabila la tano kwa ukubwa na
kwamba wengi wanahisi kwamba
wanahitaji utambulizi mkubwa ki-
siasa na serikalini.

Makala hii imeandikwa ku-
toka vyanzo mbalimbali.
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Ujasiriamali wa uasi,vita
unavyochochea mauaji DRC

Wananchi wanaishi kwa wasiwasi muda wote kwa kuwa ndivyo waasi wanavyokuwa mitaani wakazunguka na silaha, hasa eneo
la kaskazini mashariki mwa Congo. PICHA: MTANDAO

Na Ani Jozeni

ALI ya eneo la kaskazini-

mashariki ya Jamhuri ya

Kidemokrasia ya Congo

(DRC), imekuwa ya piga
nikupige. Ni kwa sababu majeshi
ya serikali ya Congo yanafanya
msako na kulipua maskani au
makambi ya jeshi la waasi la Allied
Democratic Front (ADF) na kukim-
bia.

Jeshi hilo la waasi ambalo kwa
miaka kadhaa lilikuwa linaone-
kana kuwa ni kundi la kivamizi ku-
toka Uganda au linalotumia eneo
la Congo kushambulia Uganda
linarudi, kufanya mashambu-
lizi ya kulipa kiasi, na kuendeleza
shughuli zake. Ndicho kinacho-
tokea hivi sasa eneo hilo, ambako
kwa wiki kadhaa watu wengi
wameuawa.

Taarifa za awali kutoka Uganda
miaka kadhaa iliyopita zilikuwa
zinalitangaza kundi hilo kama la
Kiislamu,kiongozi wake anaitwa
Jamal Mukulu, lakini halionyeshi
dalili zozote zile za kundi la aina
hiyo. Halifahamiki kushambulia
mahoteli ya kitalii au maduka
makubwa ya supermarket kama
Al Shabaab inavyofahamika kwa

Watafiti wanasema kuwa kundi
hilo hasa linasaka kudhibiti mae-

[ifika wakatl
wakazira
kuendelea
kuhusishwa
na mMmauaj
DRC kuto-
kana na Ku-
pDanuka kwa
mkono wa

sheria.,

neo ili kufanya shughuli kama
kununua vito maeneo hayo na
kuviuza nje bila kusimamiwa na
chombo chochote cha dola.

Inadaiwa maofisa wa jeshi wa-
nahusika nalo pia ili kujinufaisha
kiuwekezaji kwenye biashara isi-
yodhibitiwa.

Kwa upande mwingine mauaji
ya raia yanayotokea kila wakati ni
sehemu ya vitisho vya kundi hilo
kwa wakazi wa maeneo hayo kula-
zimisha kulipatia kundi hilo nyen-
7o za aina tofauti, ikiwa ni pamoja
na kuwasomba vijana wadogo ku-
jiunga nalo.

Kwa upande mmoja kundi hilo
tayari linaonekana kuchukua na-
fasi ya M23, ambayo viongozi wake
walikamatwa na kufunguliwa
mashtaka katika Mahakama ya Ki-
mataifa ya Uhalifu wa Kivita huko
Hague Uholanzi, na inaelekea lika-
kosa kuungwa mkono na watawala
nchini Rwanda.

lNifika wakati wakazira kuende-
lea kuhusishwa na mauaji DRC ku-
tokana na kupanuka kwa mkono
wa sheria.

Yako makundi mengine ya
kijeshi DRC kama lile la wakimbizi
wa Rwanda waliohusika na mauaji
ya kimbari mwaka 1994 ambao
sasa wamekuwa kama kabila dogo
la ziada DRC, sehemu ya Wanyar-
wanda waliokuwapo kabla. Wana

mielekeo tofauti kuhusu utawala
wa DRC na kwa jumla wanashiri-
ki katika ‘ujasiriamali wa kivita’
unaoendelea nchini humo kama
sehemu ya uporaji wa maliasili
katika eneo la kaskazini mashariki.

Utawala wa sheria umesambaa
kwa kiasi fulani maeneo mengine
ya DRC tangu vita ya wenyewe
kwa wenyewe kuanzia 1997. Ni
wakati alipovurumishwa ugenini
Rais Mobutu Seseseko na jeshi lil-
ilotokea Rwanda, ikiwa na Uganda.

Baadhi ya wachunguzi wanase-
ma ADF inakutanisha wapiganaji
kutoka makundi kadhaa mengine
yaliyokuwa na nguvu awali, iki-
wamo RCD (Rassemblement Con-
golais de la Democratie) Chama
cha Kidemokrasia Congo.. uande
wa Kisangani. Ni kundi lililotokana
na umoja wa awali uliouondoa
utawala wa Mobutu lakini ukafara-
kana wakati alipouawa Rais Lau-
rent Kabila na walinzi vijana, hivyo
ikaanza vita kati ya vipande vya
umoja huo wa awali na wanaoiun-
ga mkono Rwanda. Baadaye kundi
hilo likaungana na wapiganaji
wa Rwanda walioshiriki mauaji
ya kimbari,likateketezwa wakati
majeshi ya Rwanda yalipopenya
hadi misitu iliyoko nyika kusini ya
upande wa kaskazini.

Wananchi katika eneo la kaska-

zini mashariki ya DRC wanaishi
katika hofu ya mashambulio
wakati wowote, na ziko taarifa
kuwa maofisa wa jeshi la nchi hiyo
wanaotoa fedha kwa makamanda
wa ADF kwa kila mwananchi ana-
yeuawa.

Wako maofisa wa Jeshi la Congo
waliohojiwa na watafiti wakasema
walipewa ahadi ya kulipwa Dola
250 kwa kila mtu atakayeuawa,
lakini hawakusena nani aliwapa
mchongo huo. Taarifa nyingine
zinaainisha kuwa kuna wakati
maofisa wa jeshi la serikali wanafi-
ka katika eneo fulani vijijini halafu
baada ya siku mbili waasi wanaku-
jana kuua watu wengi, kuzuia seri-
kali isifanye kazi.

Mara nyingine inatokea wakazi
wa maeneo hayo wanawatambua
wanaowashambulia, kwa mfano
licha ya kuwa kundi hilo linaseme-
kana kutokea Uganda, lina askari
wengi wa eneo hilo kwani baadhi
yao wanazungumza Kinyarwanda,
lugha mojawapo ya Mashariki ya
DRC Ndiyo maana wachambuzi
wanasema kundi hilo lipo kwa
takriban miongo miwili licha ya
kuwa siku za nyuma yalikuwa ya-
nasikika makundi mengine kama
FDLR (la washiriki mauaji ya kim-
bari Rwanda), M23 (wasisi wal-
iokuwa wanaonekana kutumiwa
na utawala wa Rwanda), Mai Mai
na mengine.

Halafu kuna wanaopata fedha
nyingi za ndanii ya DRC au za
nje kutokana na uhitaji wa ul-
inzi, hivyo ADF isipofanya mauaji
maofisa wengi watakosa posho za
kuwa nje ya vituo, safarini, n.k.

Vingozi wa serikali za mitaa eneo
la |Beni wanasema kuwa kundi
la ADF linafanana na Al Shabaab,
hoja ambayo walinda amani wa
Umoja wa Mataifa (MONUSC) ha-
waitilii maanani hisia hiyo.

Hawakubali kulinganisha ADF
na Boko Haram kama meya wa
Beni alivyoashiria, Ila MONUSC
wanasema kundi hilo linashiriki-
ana na makundi ya kijeshi katika
nchi za jirani, na inaelekea wana
washirika Uganda, ambako pia
yamekuwepo mashambulio hata
maeneo ya miji ya kati kusini ya
nchi hiyo ambayo ndiyo maskani
ya serikali, kwa miaka mingi tu.

Inaaminiwa kuwa sehemu ya
jeshi la polisi nchini Uganda iliku-
wa inashirikiana na waasi kufanya
hujuma.

Jambo la kusikitisha ni kuwa
kuna aina ya mashindano ya ku-
fanya mashambulizi na kuua raia
kwani kuna faida zinazopatikana
hasa katika mustakabali mzima wa
kulinda amani, halafu kupitisha
magendo, kuendesha migodi bila
bughudha ya kodi.

Kwa vile DRC bado iko katika
mkwamo wa kisiasa ambako seri-
kali iliyoko madarakani haina uw-
ezo wa kubadili sura ya utawala ul-
iowekwa na aliyekuwa rais, Joseph
Kabila ambaye bado ana wingi
wa viti bungeni, haitakuwa rahisi
kubadili hali hiyo.

Kimsingi tatizo hapo ni ulim-
bikizaji mali kwa kufyeka miguu ya
dola ili wenye migodi na biashara
nyingine wasiingiliwe. Pengine
kuua ni kuhakikisha kuwa kila
kitu kinabaki kama kilivyo, hasa
kwa upande wa maofisa wa juu wa
jeshi la ulinzi la DRC.



Waomba
msaada
mama
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Na Nebart Msokwa, MBEYA
FAMILIA ya Emelia Joram (21),

mwenye watoto mapacha wanne,
imeendelea kuwaomba Watanza-
nia kuisaidia kwa hali na mali ili
kuhakikisha watoto hao wanakuwa
na afya njema.

Akizungumza na waandishi wa
habari katika Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Mbeya ambako bado
wamelazwa, mama mzazi wa binti
huyo, Cecilia Mbaza alisema baada
ya taarifa za mwanaye kusam-
baa kupitia vyombo vya habari
wameanza kupokea misaada ku-
toka kwenye makundi mbalimbali.

Alisema kwa sasa wanahitaji
msaada kutokana na kutokuwa na
uwezo wa kuwanyonyesha watoto
wote na hivyo wanahitaji maziwa
mbadala kwa mujibu wa ushauri
waliopewa na madaktari.

Alisema kwa sasa bado wa-
naendelea kuishi hospitalini hapo
tangu mtoto wake alipojifungua
Oktoba 31 mwaka huu kutokana na
kwamba baadhi ya watoto wali-
kuwa wapo kwenye chumba cha
joto kutokana na kuzaliwa wakiwa
na uzito pungufu.

Cecilia alisema vilevile madak-
tari wamewataka waendelee kuba-
ki hospitalini hapo kwa ajili ya
vangalizi zaidi wa mama pamoja
na watoto wake na kwamba wa-
taruhusiwa baada ya kujiridhisha.

“Kulea watoto hawa ni changa-
moto kubwa sana, mama yao
amefanyiwa upasuaji hivyo
hataruhusiwa kufanya kazi ngumu,
l[akini hata mimi siwezi kuwaacha
nyumbani niende kutafuta, nitala-
zimika kuwa nao karibu mpaka
watakapokua,” alisema Cecilia.

Alisema kutokana na mazingira
hayo anawaomba Watanzania
wanaoendelea kuguswa waend-
elee kumsaidia ili awalee vizuri
wajukuu zake hao ambao watatu
ni wa kike na mmoja pekee ndio
wa kiume.

Hata hivyo alisema historia ya
familia zote mbili yaani upande
wa mama na upande wa baba ni
za mapacha lakini mapacha zaidi
ya wawili imekuwa ni mara ya
kwanza kutokea.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATU 11 wanashikiliwa na Jeshi la
Polisi mkoani Mbeya wakiwamo wa-
zee watatu kwa tuhuma za kukutwa na
pombe haramu ya moshi (gongo) pamo-
jana dawa za kulevya aina ya bangi.

Akizungumza na waandishi wa habari
ofisini kwake jana, Kamanda wa Polisi
wa Mkoa wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi, Ulrich Matei
alisema watu hao walikamatwa kupitia
operesheni iliyofanyika Novemba 24
mwaka huu katika maeneo mbalimbali
ya mkoa huo.

Alisema katika tukio la kwanza jeshi
hilo lilimkamata mzee mmoja aliyeta-
jwa kwa jina moja la Enny (65) Mkazi
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TMA yvahimiza tahadhari va radi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMLAKA ya Hali ya Hewa Tanza-
nia (TMA) Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini, imewataka wakazi wa mikoa
hiyo kuchukua tahadhari ya kuuawa na
radi kwa kuweka vifaa vya kukinga radi
hiyo kwenye makazi yao pamoja na mae-
neo ya mikusanyiko.

Akizungumza na Nipashe, Meneja wa
TMA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini,
Issa Hamad, alisema radi ni mawimbi ya
umeme yenye chaji za hasi (-ve charges),
na kwamba inaleta madhara kwa binad-
amu na viumbe hai vingine kutokana na
kwamba vina madini yenye chaji chanya
(+ve charges).

Alisema inapotokea radi chaji hizo
huwa zinavutana na kusababisha mad-
hara, na kwamba miongoni mwa ma-
dini yenye chaji chanya zinazovutana na
radi ni chuma, dhahabu na chumvi am-
bayo alidai kuwa baadhi yake yanapati-
kana kwenye miili ya binadamu na ndio

maana huwa inaleta madhara.

Alisema ili kujikinga na madhara ya
radi wananchi wanatakiwa kuepuka ku-
kaa chini ya miti wakati mvua yenye radi
inaponyesha, kuepuka kusimama sehe-
mu ambayo mtu atakuwa mrefu kuliko
vitu vyote.

“Lakini pia inashauriwa watu kuvaa
viatu vikavu ili maji yasiweze kupitisha
radi na ikitokea upo eneo la wazi ambalo
hakuna vitu vingine virefu tunashauri
upunguze kimo chako kwa kuchuchu-
maa ama kukaa ili angalau ikija itafute
sehemu yenye miti,” alisema Hamad.

Alisema radi huwa inapendelea eneo
lenye mkusanyiko mkubwa wa chaji za
chanya ikiwamo maeneo ya shule am-
bako wanafunzi huwa wanakusanyika,
hivyo kutengeneza kundi kubwa la chaji
hizo ambazo zinavutia radi.

Alisema maeneo hayo yanatakiwa
kuwa na vikinga radi (Earth wire) ili ku-
zuia kutokea kwa radi hiyo ambayo in-
aweza ikasababisha madhara makubwa

kwa watu.

Alisema mara nyingi radi imekuwa iki-
tokea katika mikoa ya Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini kutokana na uwapo wa ma-
dini ya aina mbalimbali ambayo yanavu-
tana na chaji za hasi.

Aliwatahadharisha wananchi kuepuka
kuyahusisha matukio ya radi na imani
za kishirikina kwa maelezo kuwa havina
uhusiano na badala yake ni mambo ya
sayansi ambayo wanabhitaji kuelimishwa
ili wayafahamu na wachukue tahadhari.

Hamad alisema taasisi hiyo inaende-
lea kutoa elimu kwa wananchi kwa njia
mbalimbali, ikiwamo kutoa taarifa za
utabiri wa hali ya hewa kila siku kupitia
vyombo vya habari na mitandao ili wa-
nanchi wazitumie kufanya shughuli zao.

Alisema endapo wananchi watafuatil-
ia na kuzielewa taarifa hizo na wakazin-
gatia, wataepuka madhara ya radi pamo-
ja na kufanya shughuli zao za uzalishaji
mali kwa ufasaha.
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huo, ukikamilika utasaidia kupunguza msongamano wa magari kwenye barabara kuu ya Tanzania na Zambia. PICHA: NEBART MSOKWA

11 mbaroni tuhuma gongo, mihadarati

wa Airport ya zamani jijini Mbeya akiwa
na lita tano za gongo nyumbani kwake
na kwamba mzee huyo ni muuzaji na
mtumiaji wa pombe hiyo.

Alimtaja mtuhumiwa mwingine kuwa
ni Roida Ijande (60) mkazi wa Mtaa wa
kutwa na lita 20 za gongo na kwamba
mtuhumiwa ni muuzaji na pia ni mtumi-
aji wa pombe hiyo.

Mtuhumiwa mwingine aliyenaswa ni
mzee Lazack Mwakabungu (61) mkazi
na gongo lita 15 ambaye anadaiwa kuwa
ni muuzaji na mtumiaji wa pombe hiyo
haramu kwa mujibu wa sheria.

Kamanda Matei aliwataja watuhu-
miwa wengine waliokamatwa na gongo

kuwa ni Janepha Cosmas (28) mkazi wa
kutwa na lita moja na nusu ya pombe
hiyo akiwa ameigawanya kwenye chupa
ndogo ndogo 15.

Alisema mtuhumiwa huyo pia alikut-
wa na bangi yenye uzito wa gramu 280
na kwamba mtuhumiwa ni mtumiaji na
muuzaji wa pombe hiyo pamoja na ban-
gi. Wengine waliokamatwa na pombe
hiyo ni Amina Kabale (42) mkazi wa Mtaa
wa Ilembo na Hassan Nasoro (25) mkazi
wa Mji wa Tunduma mkoani Songwe
wakiwa na gongo lita mbili pamoja na
gramu 10 za bangi.

Wengine waliokamatwa na bangi ni
Msafiri Jackson (30) Mkazi wa Nsalaga ji-
jini Mbeya ambaye alikutwa na gramu 10,

Agustino Mahinya (24) mkazi wa Nsalaga
10, Paschal Uledi (31) ambaye ni kondak-
ta wa daladala na mkazi wa Iwambi am-
baye alikutwa amepanda miche minane
nyumbani kwake.

Vilevile aliwataja Naomi Said (43)
mkazi wa Uyole ya Kati jijini Mbeya
ambaye alikutwa na lita 10 za gongo na
Ramim Mbluki (18) mkazi wa Nsalaga ji-
jini Mbeya ambaye pia alikutwa na bangi
yenye uzito wa gramu 25.

Alisema watuhumiwa wote wame-
hifadhiwa katika kituo cha Polisi Kati
wakati upelelezi unaendelea na kwamba
baada ya upelelezi zitaanza taratibu za
kuwafikisha mahakamani kwa ajili ya
hatua zaidi za kisheria.
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CBE yashauriwa
kufanya utafiti

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imekiagiza Chuo cha
Biashara nchini (CBE) kufanya
utafiti mbalimbali kwa kina ka-
tika sekta ya biashara ili kuleta
mabadiliko chanya ya sekta ya
viwanda na biashara.

Agizo hilo lilitolewa na Naibu
Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Ajira na Vijana, Anthony
Mavunde, katika mahafali ya 54
yva chuo hicho tawi la Dodoma.

Mavunde alisema CBE ina-
paswa kujikita kufanya utafiti
wenye mashiko katika sekta
hizo ili matokeo yake yasai-
die kuleta mabadiliko katika
biashara nchini.

“Taifa linategemea wasomi
katika sekta mbalimbali kwenda
kufanya mabadiliko katika
jamii inayotuzunguka, ikiwamo
kusaidia wananchi kutatua
changamoto zilizopo ndani ya
sekta ya biashara ili iweze ku-
songa mbele,” alisema.

Aidha, alisema serikali
haitegemei kuona wasomi wa-
nakuwa sehemu ya wanaolala-
mika.

“Mnapaswa kwenda kuwa
sehemu ya watatuzi wa malala-
miko katika sekta ya viwanda
na biashara,” alisema Mavunde.

Aliwataka kwenda kutumia
vyema elimu waliyopata kwa
kujikita kwenye tafiti maeneo
tofauti na kuibua suluhisho la
changamoto za sekta ya bi-
ashara.

“Mkifanya hivi ndani ya muda
mchache Tanzania itafika mbali
katika sekta ya viwanda na

biashara ambayo ni muhimu ka-

tika kuongeza uchumi wa nchi,”
alisema.

Mavunde alisema serikali
inafurahia kuona CBE inatoa
wataalamu ambao inaamini
wanakwenda kuwa msaada kwa
wafanyabiashara wadogo na
wakubwa kwa kuwapa ujuzi na
maarifa ya ufanyaji biashara
kitaalamu.

“Serikali itaendelea kuunga
mkono jitihada zinazofanywa
na CBE tunaomba wataalamu
mnaohitimu katika chuo hiko
mkawe chachu ya maendeleo
va taifa letu,” alisema Mavunde.

Naibu Waziri huyo aliwa-
hakikishia wahadhiri kuwa wa-
taendelea kujiendeleza katika
VYUO Vya ndani na nje ya nchi
ili kuboresha chuo hicho kiweze
kutoa wataalamu walio bora
kwenye sekta ya biashara.

“Taifa linategemea
wasomi katika sekta
mbalimbali kwenda
kufanya mabadiliko
katika jamii inayotu-
zunguka, ikiwamo
kusaidia wananchi
kutatua changamoto
zilizopo ndani ya sekta
ya biasharaiili iweze
kusonga mbele,” alise-
ma.
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JPM aagiza kibano

stika bandia za viza

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS John Magufuli ameagiza vyombo
vya ulinzi na usalama kushughulikia haraka
watu waliokamatwa kwa kuingiza stika ban-
dia za viza zenye thamani ya Sh. bilioni 14.

Agizo hilo alilitoa juzi alipokuwa akiweka
jiwe la msingi kwenye ujenzi wa makao

Alisema kuna watu wanatengeneza viza
bandia na zimekuwa zikiikosesha serikali
fedha, hivyo lazima mtandao huo umalizwe.

“Najua kuna suala linashughulikiwa na
vyombo vya ulinzi na usalama, suala hili
lishughulikiwe haraka la wale walioleta stika
feki za viza za Sh. bilioni 1.4 washughulikiwe
ili tumalize huu mtandao maana zimekuwa
kila mara zikija zinachapishwa nchi jirani zi-
napitishwa uwanja wa ndege, “alisema.

Alimwagiza kamishna kufuatilia watend-
aji ambao wamekuwa wakitengeneza viza
bandia na kuikosesha fedha serikali.

Pia alisema bado baadhi ya watendaji
wake hawajamwelewa, huku akisema Wiz-
araya Mambo ya Ndani ya Nchi ni miongoni
mwao.

Alisema amekuwa akizungumzia kuhusu
kuwatumia wafungwa kwenye ujenzi wa
miradi ya wizara hiyo, lakini bado halielewe-
ki na hivyo kulazimika kutumia Jeshi la Wa-
nanchi kujenga nyumba za askari.

“Hapa kwenye hili jengo uwekaji wa
Landscaping Sh. milioni 400 nilisikitika,

kuna wafungwa 18,000 wangeletwa hata
200 na majembe wangelima lisingewazuia
kupiga gwaride na kwata.

“Ndipo hapo huwa najiuliza sana in-
awezekana watendaji wangu hawajaniele-
wa na miongoni mwa wasionielewa ni Wiz-
ara ya Mambo ya Ndani,” alisema.

Alisema alipelekwa kwenye wizara hiyo
Naibu Waziri ambaye ni mhandisi na ame-
sajiliwa na bodi ya makandarasi na hata
cheti cha usaqjili yeye ndio aliyemkabidhi
kipindi akiwa waziri wa ujenzi.

Kuhusu ujenzi wa jengo la uhamiaji,
Magufuli aliagiza kupitiwa upya gharama za
ujenzi wa jengo la Idara ya Uhamiaji kuto-
kana na kuwekwa vitu visivyo na umuhimu
ikiwamo mfumo wa ulinzi (Security system)
unaogharimu Sh. bilioni nane.

“Nilitoa Sh. bilioni 10 kwa ajili ya kuanza
kujenga, baada ya kuomba kununua nyum-
ba 113 za watumishi, nilikubali na pia ajira
400 nilikubali lakini hili la kutumia vifaa vya
security system Sh. bilioni nane nakataa,”
alisema. Alisema hana wasiwasi na muundo
wote unagharimu Sh. bilioni 12 kwa kuwa ni
jengo la ghorofa nane na gharama za uka-
milishaji Sh. bilioni 2.7.

“Ndio maana nazungumza haya mengine
yananiumiza, shida za wananchi ni nyingi,
Sh. bilioni nane ni kwa ajili ya CCTV kam-
era na milango ya kujifungua, kweli jengo
ni zuri, lakini mmeweka vingine sio vya
umuhimu,” alisema. Rais alisema: “Angalau

zingekuwa hela ndogo lakini si Sh. bilioni
nane, sasa mkandarasi mwelekezi ambaye
ni Chuo Kikuu cha Ardhi mnapaswa mtusai-
die kupunguza gharama na sio kuongeza.”

Alisema kipengele cha Sh. bilioni nane
amekigomea na kuwataka kuangalia uweze-
kano wa kupunguza gharama.

“Badilisheni muundo wa milango yenu,
CCTV kamera haichukui Sh. bilioni nane ni
simple, mimi nilifunga wakati ule kwa Sh.
nilioni tatu, sasa hii CCTV ya Sh. bilioni nane
ipi? Unawapa watu wizara wakusaidie lakini
hawakusaidii,” alisema.

Aliagiza Kamishna wa Idara hiyo na wiz-
ara zinazohusika wakae na kupitia gharama
wala zisifike Sh. bilioni 20.

“Inawezekana ziwe chini ya hapo, ninge-
fanya mimi mabadiliko ingekomea Sh.b il-
ioni 14, unaweka milango ya kujifungua we-
nyewe kwani hamna mikono, mbona vitu
vingine mnaweza kusukuma kwa mikono
yenu?” Alihoji.

Awali, Kamshina Jenerali wa Uhamiaji,
Dk. Anna Makakala, alisema Rais alitoa
Sh. bilioni 10 kwa ajili ya ujenzi wa makao
makuu ya Idara ya Uhamiaji Dodoma.

“Uliagiza kujengwa jengo zuri la kisasa
linaloendana na hadhi ya uhamiaji, jengo
hili litakuwa na hadhi ya kitaifa na ki-
mataifa linatarajiwa kukamilika Novemba
27, mwaka 2020 na litakuwa la ghorofa nane
na uwezo wa kuchukua watumishi 1,200,”
alisema.

na Msajili Hazina, Athumani Mbuttuka. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Dodoma kunolewa vondoaji taka ngumu

Na Renatha Msungu, DODOMA

WANANCHI wa Jiji la Dodoma
watafundishwa namna ya kuondoa taka
ngumu na za kawaida ili kulifanya jiji kuwa
safi.

Mafunzo hayo yatatolewa na Shirika
la Kimataifa la Uhifadhi wa Mazingira na
Wanyamapori (WWF) kwa kushirikiana na
kampuni ya simu ya mkononi Vodacom.

Hayo yalibainishwa jana na Mratibu mi-
radi wa WWEF, Savinus Kessy, baada ya ku-
hapa. Alisema mafunzo hayo ni sehemu
ya utekelezaji wa mradi wa mwaka mmoja
wa uhifadhi na utunzaji wa mazingira un-

aolenga kuifanya Dodoma kuwa ya kijani.

“Shirika limefanya jitihada hizi ili ku-
hakikisha tunaunga mkono jitihada za
serikali za kufanya Dodoma kuwa ya kijani
na mradi huu wa mwaka mmoja una lengo
la kuboredha mazingira ya Dodoma ku-
panda miti, kuhifadhi misitu na mazingira
pamoja na kutengeneza bustani,” alisema.

Alisema wamemua kufanya hivyo ili ku-
unga mkono jitihada za serikali za kuifanya
Dodoma kuwa jiji 1a kijani ili liendane na
hadhi ya jiji.

“Mradi huu tunashirikiana na Ofisi ya
Makamu wa Rais tutafanya pia mafunzo
kwa jamii ya kujifunza kutengeneza mifuko
mbadala ya plastiki ili kuendeleza kampeni

ya kutunza mazingira,” alisema Kessy. Me-
neja wa Ruzuku na Mawasiliano Vodacom,
Sandra Oswald, alisema wameanza kwe-
nye jiji hilo ili wananchi watunze mazin-
gira na kwamba wanatarajia kufikia miji
mingine nchini.

“Tunahamasisha usafi wa mazingira
kwa ujumla kwa kushirikiana na WWF na
tumepanga kufanya katika mikoa mitatu
tumeanza na Dodoma na baadaye mikoa
mingine ambayo itapangwa,” alisema.

Naye Ofisa Mazingira wa jiji, Ally Mfi-
nanga, alisema usafi kwenye masoko ni
muhimu kwa kuwa unasaidia kuepukana
na magonjwa ya mlipuko hasa kipindi hiki
cha mvua.
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Matatani tuhuma kuomba
mgonjwa rushwa va ngono

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MTUMISHI wa Hospitali ya Serikali ya
Chakechake Kisiwani Pemba, Masoud
Suleiman Abdallah, amesimamishwa kazi
kwa tuhuma za kuomba rushwa ya ngono
kwa mgonjwa.

Mgonjwa huyo alikwenda hospital-
ini hapo kutibiwa, hivyo hatua hiyo im-
echukuliwa ili kupisha uchunguzi wa
tuhuma hizo.

Waziri wa Wizara hiyo, Hamad Rashid
Mohammed, alisema pamoja wizara yake
kumsimamisha kazi mtumishi huyo, wiz-
ara imeomba ripoti kamili kutoka Taasisi
ya Kuzuia Rushwa Zanzibar (ZAECA) am-
bayo ilimtia mbaroni mtuhumiwa huyo ili

kupata ukweli.

ZAECA ilimkamata mtumishi huyo wa
kitengo cha Ultra Sound katika Hospitali
hiyo Novemba 21, mwaka huu baada ya
kudai rushwa ya ngono kwa mgonjwa
kama malipo ya huduma hiyo.

Waziri Hamad alisema mtumishi huyo
amesimamishwa kazi kwa mujibu wa ki-
fungu namba 841 cha Sheria ya Utumishi
Serikalini ya mwaka 2011 na kifungu cha
843 cha sheria hiyo.

Alisema wizara imekuwa ikijitahidi ku-
waeleza watumishi wake juu ya uwajibi-
kaji, heshima na kufuata maadili na miiko
wakati wote wanapotekeleza majukumu
yao kwani kazi hiyo inahitaji heshima na
uaminifu mkubwa kwa jamii.

“Niwaombe watumishi kuhakikisha
wanafuata maadili ya kazi zao kwa kuona
wanaheshimu taratibu na kanuni za kazi,”
alisema.

Naye Mkurugenzi Uendeshaji na Utumi-
shi wa wizara hiyo, Ramadhan Khamis
Juma, alisema hivi sasa mtuhumiwa huyo
atapatiwa nusu mshahara kwa kipindi cha
miezi sita, na kama suala hilo halitakuwa
limepatiwa ufumbuzi, mshahara wake
utasimamishwa kabisa kwa mujibu wa
sheria.

Pia alisema ikiwa mtuhumiwa huyo
ikibainika hakutenda kosa, atarejeshewa
haki zake zote, ikiwamo mshahara na haki
nyingine muhimu.

Bashiru ajigamba ushindi S/Mitaa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Dk. Bashiru Ally, amesema
ushindi wa CCM katika uchaguzi wa seri-
kali za mitaa uliopatikana kwa upande
wa Tanzania Bara ni kielelezo tosha cha
ushindi wa mwaka 2020.

Aliyasema hayo alipowasili Zanzibar
kwa ajili ya ziara ya kichama ya wiki
moja ambayo itamalizika Desemba 4,
mwaka huu.

Hata hivyo katika uchaguzi huo wa
Novemba 24, vyama vikubwa viliususia
kwa madai kuwa usingekuwa huru na
haki kutokana na ukiukwaji wa taratibu,

ikiwamo kuenguliwa kwa wagombea
wao.

Lengo la ziara hiyo ni kuimarisha Cha-
ma Cha Mapinduzi visiwani Zanzibar,
ambapo atashiriki shughuli mbalimbali
za kichama kwa kuzungumza na vion-
gozi wa ngazi mbalimbali sambamba na
kuzindua miradi ya maendeleo.

Dk. Bashiru alisema ushindi huo wa
asilimia 99 umepatikana kutokana na
kukubalika kwa CCM kwa wananchi
Wanaonufaika na utekelezaji wa Ilani ya

Aidha, Dk. Bashlru alifafanua zaidi
kwamba lengo la ziara hiyo ni kushau-
riana na wanachama wa CCM masuala

mbalimbali yatakayosaidia kuendelea
kuimarisha chama hicho.

“Nitaanza ziara yangu Unguja kisha
kumalizia Pemba, nitakutana na wa-
nachama mbalimbali nizungumze nao
kuhusu masuala ya kuendelea kuki-
jenga chama chetu kwani tupo kwa ajili
ya kuwatumikia wananchi,” alisema Dk.
Bashiru.

Naye Katibu wa Kamati Maalum ya
NEC Idara ya Itikadi na Uenezi CCM
Zanzibar, Catherine Peter Nao, aliwasihi
wanachama, viongozi na makada wa
chama hicho kujitokeza kwa wingi ka-
tika maeneo mbalimbali ambayo Dk. Ba-
shiru atafanya ziara.

UNDP
yakunwa
uchumi
Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SHIRIKA la Umoja wa
Mataifa la Mpango wa Maen-
deleo (UNDP), limepongeza
kasi ya ukuaji wa uchumi wa
Zanzibar.

Akizungumza na Rais wa
Zanzibar, Mwakilishi Mkaazi
wa UNDP nchini, Christine
Musisi, alieleza kuwa katika
kipindi cha uongozi wa Rais
Dk. Mohamed Shein shirika
hilo limeona mageuzi makub-
wa va kiuchumi, kimaendeleo
na kuimarika kwa utawala
bora.

Alisema kuwa UNDP litaen-
delea kuiunga mkono Zanzibar
katika kuendeleza na kuima-
risha miradi mbalimbali ya
maendeleo ili Zanzibar izidi
kupata mafanikio.

Aidha, mwakilishi huyo
alieleza kuwa katika uongozi
wa Rais Shein, shirika hilo
limeweza kushuhudia mafani-
kio makubwa ya kimaendeleo
ikiwamo juhudi za kupamba
na umaskini na kukuza uchu-
mi.

Alieleza kuwa huduma za
kijamii zimezidi kuimarika
zikiwamo huduma za afya,
elimu, majisafi na salama
pamoja na huduma nyingine
na juhudi zilizofanyika katika
kupambana na maambukizi ya
Virusi vya Ukimwi (VVU).

Alisema UNDP iko tayari
kuendelea kuiunga mkono
Zanzibar katika kuimarisha
na kuendeleza miradi ya
maendeleo ikiwa ni pamoja
na kusaidia vipaumbele vyote
vilivyowekwa na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar.

Naye Rais Shein alieleza
kuwa shirika hilo ni miongoni
mwa nashirika ya Umoja wa
Mataifa (UN) ambalo limekuwa
na ushirikiano, na kuweza
kuiunga mkono Zanzibar kwa
muda mrefu.

Dk. Shein alisema uchumi
wa Zanzibar umezidi kuima-
rika kutokana na ushirikiano
mkubwa kati ya vongozi wa
Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar pamoja na wananchi
wake bila ya kuwasahau
washirika wa maendeleo iki-
wamo UNDP.

Aidha, alieleza juhudi na
mikakati ya Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar katika
kuimarisha na kukuza uchumi
wake ikiwa ni pamoja na kuii-
marisha sekta ya uwekezaji,
viwanda sambamba na kuien-
deleza na kuiimarisha sekta
ya utalii ambayo inachangia
kwa asilimia 27 ya Pato la
Taifa la Zanzibar na asilimia
80 ya fedha za kigeni.
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Madaktari
80 Korea
watibu

bure macho

NA Beatrice Philemon

JUMLA ya wagonjwa 80 kutoka
mikoa ya Dar es Salaam, Morogoro,
Pwani na wilaya zote wamefanyiwa
upasuaji wa mtoto wa jicho bure ka-
tika Hospitali ya Rufani Tumbi, mkoani
Pwani kwa msaada wa Shirika la
Kimataifa Korea Kusini.

Mkurugenzi mkazi wa shirika hilo,
Vision Care hapa nchini, Taegyun Kim,
alisema jumla ya madaktari bingwa wa
huduma ya macho wakiwamo manesi
wawili kutoka shirika hilo walikuwa
nchini siku tano kufanya operesheni
ya mtoto na kusaidia wagonjwa kuona
tena.

Aliwataja madaktari bingwa wa hu-
duma ya macho ni Dk. Jaeyoon Kim,
Dk. Jihong Bae, nesi Yoona Kim na
Yemin Song ambao wapo nchini kwa
ajili ya kufanya upasuaji wa mtoto
wa jicho pamoja na kutokomeza upofu
unaozuilika.

Anasema timu hii ya wataalamu
wa macho kutoka Korea Kusini ili-
fanya upasuaji kushirikiana na daktari
bingwa wa macho wa Tanzania, DKk.
Susan Kimaro.

Pia wakiwa nchi walitoa mafunzo
kwa madaktari wa Tanzania kuhusu
njia mbalimabli za kufanya upasuaji wa
macho na jinsi ya kutumia mashine za
kisasa ili wawe mahili katika utumiaji
wa machine hizi na baadaye kuweza
kutoa huduma bora za macho kwa
wagonjwa.

“Tumeamua kutoa huduma ya
upasuaji wa mtoto wa jicho bure kwa
kuondoa ukungu katika jicho baada
ya kugundua kuwa asilimia kubwa ya
wananchi ambao wana ugonjwa huu
hawawezi kumudu gharama za matiba-
bu na wengi ni wale wenye kipato cha
chini,” alisema.

Aidha, alisema madaktari hao bingwa
wa macho kutoka Korea Kusini wa-
takuja nchini tena mapema mwakani
kutoa huduma hiyo ikiwamo ugonjwa
wa trakoma na magonjwa mengine ya
macho.

Naye daktari wa macho mkoa wa
Pwani, Eligreayer Mnzava, aliishukuru
Vision Care kwa kuwapatia mashine za
kisasa zenye teknolojia ya hali ya juu
katika Hospitali ya Tumbi kwa ajili ya
kufanya upasuaji wa matibabu ya hu-
duma za macho na kusaidia wagonjwa
kuona tena.

“Tumeamua kutoa hu-
duma ya upasuaji wa
mtoto wa jicho bure kwa
kuondoa ukungu katika
jicho baada ya kugundua
kuwa asilimia kubwa ya
wananchi ambao wana
ugonjwa huu hawawezi ku-
mudu gharama za matiba-
bu na wengi ni wale wenye
Kipato cha chini,” alisema.

Na Idda Mushi, MOROGORO

RAIS John Magufuli ameombwa
kuangalia kuwapatia wahitimu wa
Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo
(SUA) mashambapori yanayofutiwa
umiliki wake kwa kushindwa kuende-
lezwa na wanafunzi na wahitimu wa
Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo
(SUA), ili watumie taaluma yao kuy-
aendeleza mashamba hayo kivitendo.

Wanafunzi hao wanasema wa-
naweza kuyatumia kwa kuzalisha
mazao mbalimbali na kuwa mfano
kwenye jamii.

Ushauri huo ulitolewa na Rais wa
Serikali ya Wanafunzi wa chuo hi-
cho (SUASO), Dioniz Zakaria, kwe-
nye kongamano la  viongozi wa
serikali hiyo uliokwenda sambamba
na uwasilishaji wa mada mbalimbali
zikiwamo za uongozi, uzalendo na
utawala bora.

Akasema wanafunzi na wahitimu

HABARI KITAIFA

SUA waomba mashamba
valiyofutiwa umiliki

wa SUA wana uwezo mkubwa kwe-
nye uzalishaji mali kupitia sekta
za kilimo, mifugo na uvuvi, ingawa
changamoto kubwa ni mtaji, lakini
iwapo watawezeshwa kwa kupatiwa
mashamba, wataweza kuonyesha
taaluma hiyo kivitendo na kusaidia
nchi katika uzalishaji wa chakula na
mazao ya biashara sambamba na
kutoa elimu kivitendo katika nyanja
hizo. Akasema fursa hiyo ni muhimu
sana kwao na kwa taifa hasa wakati
huu ambao Taifa limejielekeza kuku-
za uchumi wake kupitia sekta ya vi-
wanda, ambapo malighafi kwa ajili
ya kuendesha viwanda hivyo zinahi-
tajika kwa wingi.

“Rais anasisitiza sana dhana ya
ukuaji wa uchumi kupitia sekta ya
viwanda, tunataka tumuunge mkono
kivitendo kwa kutumia taaluma zetu,
tunakuomba sana mgeni rasmi (Kati-
bu wa CCM Mkoa wa Morogoro, Sha-
ka Hamdu Shaka), utufikishie salamu

hizi kwa Rais,” alisisitiza Rais huyo
wa SUASO.

Aidha, waliomba kuongezwa zaidi
ya idadi ya wanufaika wa mikopo ku-
toka Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu kwani wengi wa-
naosoma chuoni hapo ni watoto wa
wakulima na wafugaji na ni wahitaji.

Shaka, akaahidi kufikisha ombi
hilo kwa Katibu Mkuu wa CCM, Dk.
Ally Bashiru Ally, alifikishe kwa Mwe-
nyekiti wa CCM Taifa ambaye ni Rais
Magufuli.

Naye Katibu wa Siasa na Uenezi wa
CCM Mkoa wa Morogoro, Anthony
Mhando, aliwahimiza wanafunzi wa
vyuo vikuu kutojihusisha na migomo
wala mapinduzi yasiokuwa msingi
badala yake watambue kila mmoja
amekwenda chuoni kwa dhamira
yake binafsi ya kujiletea maendeleo
na kama kuna hoja watumie mam-
laka mbalimbali kuzifikisha na kuzi-
tatua.

es Salaam,
akishusha
gunia

la mkaa
kwenye
lori, ili
kujipatia
ujira wa
siku ka-
tika eneo
la Soko la
Mabibo
juzi.
PICHA:
SABATO
KASIKA

Asasi kampeni ‘Linda Ardhi ya
Mwanamke’ zatakiwa kujipanua

Beatrice Moses

ASASI na mashirika 26 yanay-
oshiriki kwenye kampeni ya ‘Linda
Ardhi ya Mwanamke’ yametakiwa
ili kutoa elimu itakayosaidia kuelimi-
sha jamii kuona umuhimu wa umiliki
sawa wa ardhi.

Mila na tamaduni potofu hasa zi-
nazokandamiza wanawake, ikiwamo
kuminya fursa ya kumiliki ardhi sawa
kwa wanaume na wanawake, zinata-
jwa kupewa nafasi zaidi katika mae-

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk.
Faustine Ndugulile, ndiye aliyetoa
changamoto hiyo kwa kueleza kuwa
serikali inabaini hilo. Hivyo kuzitaka
taasisi hizo kuunganisha nguvu ya

kampeni hiyo ili kusaidia kuleta ma-

fanikio.

Dk. Ndungulile aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki, wakati akizin-
dua kampeni hiyo akimwakilisha
Waziri wa wizara hiyo, Ummy Mwal-
imu. Dk. Ngungulie alibainisha kuwa
wakikumbana na vikwazo katika
kumiliki ardhi, na kwamba serikali
inakamilisha kuandaa sera ya jinsia
na kuitengea bajeti.

Alisema wanaamini sera hiyo ita-
saidia kuongeza nguvu katika kuen-
deleza mapambano dhidi ya mila na
tamaduni potofu, kwani

licha ya kuwapo kwa sheria zi-
nazotoa uwiano sawa kwa kumiliki
ardhi bado wanakutana na vikwazo
kupata umiliki wa rasilimali hiyo.

“Bado kuna changamoto nyingi
kwa mwanamke kumiliki rasilimali
ardhi, serikali tunaendelea kuzi-
fanyia kazi kuzimaliza, hivyo kuon-

doa migongano ya kisheria ikiwamo
sheria ya mirathi na dini,” alisema.

Mwenyekiti wa kamati inayora-
tibu kampeni hiyo, Tike Mwambipile
alisema licha ya kuwa sheria ya Tan-
zania zinatoa haki sawa ya kumiliki
ardhi kwa kurithi au kununua bado
jamii inayomzunguka imeendelea
kuwa kikwazo hasa katika umiliki ar-
dhi ya kurithi.

Mwambipile ambaye ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa Chama cha Wa-
nasheria Wanawake Tanzania (TAW-
LA), alisema kampeni hiyo ni ya
kimataifa imechaguliwa kuwa nchi
ya mfano kutokana na kuwa na she-
ria nzuri za ardhi.

Kampeni hiyo inaratibiwa na
Shirika la Kimataifa la Landesa kwa
kushirikisha asasi nyingine kadhaa
ikiwamo Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania (TAM-
WA).
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- Walioumia maporomoko

Mtoto wa | . 1
Pokot waanza kusaidiwa

miaka 9
kupata
shahada

NAIROBI, Kenya

MAOFISA wa usalama wamewasili ka-
tika jimbo la Pokot Magharibi nchini
Kenya kwa ajili ya kutoa msaada kwa

kabiliana na athari za maporomoko
ya ardhi.

Ngura alisema kuwa waathiriwa
wote na watu ambao hawana makazi
kutokana na mkasa wa maporomoko

wako wapi, labda serikali itatusaidia
kuwapata. Polisi wamekuja wamewa-
saidia watu kutafuta miili aliongeza
Ngura.

Idadi ya miili ambayo haijapatika-

waathiriwa wa maporomoko ya udongo. I#;?Jeriwa ya ardhi walishauriwa kuhamia mae- na ni 22, baada ya mkasa huo kuya-
BRUSSELS, Ubelgiji Mmoja wa waathiriwa aliiambia BBC twende neo salama kama vile shule ili kuy- kumba maeneo ya Parua, Nyarkulian
jana asububhi. eneo anusuru maisha yao, kufuatia mvua na Muino, kwa mujibu wa Gavana
MTOTO huyo wakati akiwa na umri Idadi ya watu waliofariki katika maafa salama kubwa inayoendelea kunyesha. wa jimbo hilo, Profesa John Lon-
wa miaka minne alianza shule ya ya maporomoko ya ardhi yaliyosaba- 1a Paroa. “Tumeshauriwa twende eneo sala-  yangapuo.
msingi, lakini hata kabla ya wa- bishwa na mvua kubwa inayonyesha WatuWa-  mjla Paroa. Watu wanapofika katika Profesa Lonyangapuo aliiambia
nafunzi wenzake kuanza sekondari, katika eneo la Pokot Magharibi imefikia napofika maeneo salama kama haya wanape- BBC juzi kuwa shughuli ya kusaka na
Laurent Simons, anatarajiwa kuhit- watu 56, kwa mujibu wa ofisa wa serikali ::zgiglg::g' wa chakula, nguo na blanketi,” alise-  kuokoa miili bado inaendelea.
imu shahada ya chuo kikuu akiwa katika eneo hilo. kamahaya ™2 Ngura. Juhudi za kuipata na kuivuta miili
na umri wa miaka tisa. “ Polisi na wanajeshi wamefika hapa wanapewa Hata hivyo, alisema hali ya wasi- kutoka kwenye matope zimekwa-
Laurent Simons kutoka Ubelgiji kwa helikopta kubwa mbili, alisema chakula, wasi bado imetanda miongoni kwa mishwa na miundombinu mibaya
alitumia muda wa mwaka mmoja muathiriwa Thomas Ngura ambaye ji- nguo na wakazi wa West Pokot kutokana na  baada ya barabara zinazokwenda ka-
kumaliza darasa la kwanza katika rani yake alipoteza watu watano kwenye blanketi. dalili za kunyesha kwa mvua zaidi in-  tika maeneo hayo kuharibika.

shule ya msingi, kama wanafunzi
wengine.

Baada ya hapo kasi yake il-
iongezeka na katika mwaka uli-
ofuatia akiwa na miaka sita alianza
elimu ya sekondari na kufanya kila
kitu ndani ya miezi 18 wakati kwa
kawaida elimu ya msingi huchukua
miaka sita kumaliza.

Baada ya hapo alipumzika kidogo.
Akiwa na umri wa miaka nane,
alichukua likizo ya kunoa ubongo
(sabato) kwa muda wa miezi sita
akichukua mapumziko hayo akiwa
nyumbani. Miezi minane iliyopita,
alijiandikisha katika mahafali ya
chuo kikuu.

Laurent alisema anapendelea jinsi
gani teknolojia inaweza saidia mwili
wa binadamu na utafiti wake wa
mahafali ya chuo unahusu kadi ya
eletroniki iliyounganishwa kwenye
ubongo.

Kadi hiyo inapima na kufuatilia
maelfu ya mishipa ya fahamu ‘neva’
kwa wakati mmoja na baada ya
miezi tisa ya kusoma, atapokea
shahada ya uhandisi wa umeme
mwezi Ujao.

Hata hivyo alisema hana uhakika
jinsi gani ameweza kufanya vitu
vyote hivi. Kipindi cha BBC News-
day kilipomuuliza inakuaje ana-
tunukiwa shahada akiwa na umri
wa miaka tisa, Laurent alijibu na
kusema " Hata mimi sijui.’

Mtoto huyo anayetoka katika
familia ya madaktari anataka ku-
somea udaktari na kufanya shahada
ya uzamivu. Lakini malengo yake
yamepita sifa za kitaaluma.

Laurent alisema, "Lengo kubwa
ni kuongeza na kuboresha urefu wa
maisha. BBC

Mtoto Lauent Simon akiwa anaji-
somea. PICHA: BBC.

mkasa huo uliotokea mwishoni mwa
wiki.

Alisema msaada ulipatikana hata
hivyo haujatosha, akiwa na matumaini
kuwa serikali itaendelea kuwasaidia ku-

ayoweza kusababisha maafa makub-
wa.

jawapata watu sita waliozikwa ndani
ya mapromoko ya udongo ..hatujui

Alisema kuwa nyumba 22,000
zimeharibiwa na  maporomoko
ya ardhi na kati ya watu 80,000
na 120,000 wamesambaratika au
kuathiriwa na mafuriko hayo. BBC

Papa akiwahutubiwa viongozi wa Japan na wanadiplomasia. PICHA: REDIO VATICAN.

Papa amaliza ziara, hija nchini Japan

TOKYO, Japan

KIONGOZI wa Kanisa Katoliki Duniani,
Papa Francisko, ametaka kuwa na uhusi-
ano wa kidiplomasia kati ya Vatican na Ja-
pan na kuhimiza ujenzi wa utamaduni wa
watu kukutana na kujadiliana ili kuwa na
maono mapana ya ujenzi wa dunia inayo-
simikwa katika haki na udugu.

Katika kauli mbiu iliyochaguliwa na
Baraza la Maaskofu Katoliki Japan kwa ajili
ya hija ya 32 ya Baba Mtakatifu nchini Japan
kuanzia Novemba 23 hadi 26, 2019 ni: “Lin-
da Maisha Yote”. Alisema huo ni ujumbe
mzito unaotikisa “sakafu ya nyoyo za watu”
ili kusimama kidete kulinda, haki, tunu
msingi, utu na heshima ya binadamu dhidi
ya vitisho vinavyohatarisha misingi ya am-
ani na utulivu na hasa zaidi mashindano na

umiliki wa silaha za kinyuklia,” ni kwa mu-
jibuwa Baba Mtakatifu Francisko.

Kiongozi huyo aliyasema hayo al-
ipomtembelea Mfalme Naruhito wa Japan
na kufanya naye mazungumzo ya faragha
pamoja na kumtakia heri na fanaka kwa
kuanza awamu mpya ya uongozi wake.

Baba Mtakatifu alikutana na kuzun-
gumza na Shinzo Abe, Waziri Mkuu wa
Japan na baadaye akatoa hotuba kwa vion-
gozi wa serikali na wanadiplomasia wa-
naoziwakilisha nchi zao huko Japan.

Katika hotuba yake alisema uhusiano
wa kidiplomasia kati ya Vatican na Japan ni
muhimu na kuhimiza ujenzi wa utamaduni
wa watu kukutana na kujadiliana ili kuwa
na maono mapana zaidi wa ujenzi wa du-
nia inayosimikwa katika haki na udugu wa
kibinadamu.

Aidha, alikumbusha kwamba utunzaji
bora wa mazingira ambayo ni nyumba ya
wote ni sehemu ya mchakato wa kudumi-
sha utu, heshima na haki msingi za binad-
amu duniani.

Baba Mtakatifu alisema, hija yake ya ki-
tume nchini Japan inapania kuwaimarisha
ndugu zake katika imani, matumaini na
mapendo, ili waendelee kujitoa sadaka bila
ya kujibakiza katika huduma kwa kutoa ki-
paumbele cha kwanza kwa maskini na wale
wote wanaosukumizwa pembezoni mwa
jamii akitumia kauli mbiu inaoongoza hija
hii ni “Linda Maisha Yote” .

Alisema ni lazima kutambua na kuthami-
ni utu wa mwanadamu kwa kuendelea
kujenga na kuimarisha mshikamano wa
upendo kwa ajili ya watu wenye shida
mbalimbali duniani. REDIO VATICAN
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Ofisa anaswa kwa tuhuma
ya rushwa 270,000/-

Na Gedion Mwakanosya, SONGEA

OFISA Kilimo wa Halmashauri ya Manis-
paa Songea mkoani Ruvuma, Edwin Nd-
unguru, anashikiliwa na Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (Takukuru),
mkoani humo kwa tuhuma za kuomba
na kupokea rushwa ya Sh. 270,000 toka
kwa mfanyabiashara wa samaki.
Akizungumza na waandishi wa habari
jana mjini hapa, Mkuu wa Takukuru
mkoani Ruvuma, Yustina Chagaka, alise-
ma tukio hilo lilitokea Oktoba 10, mwaka
huu na ofisi yake ilipokea taarifa yenye
malalamiko dhidi ya Ndunguru ambaye

ni Ofisa kilimo na Kaimu Ofisa uvuvi wa
Halmashauri ya Manispaa Songea kuwa
anafanya vitendo vya kuwatoza wafanya-
biashara wa samaki ushuru wa matenga
ya samaki wabichi kwa njia ya rushwa.

Alifafanua kuwa Ndunguru pamoja na
kujua kuwa wafanyabiashara hao wana-
lipa ushuru halali wa Sh. 4,000 kwa kila
tenga, alikuwa akiwatoza fedha zaidi
Sh. 50,000 kwa tenga la samaki wabichi
kwa madai kuwa hiyo ni faini kwa kosa la
kubeba samaki kwenye magari ambayo
siyo maalumu kubebea bidhaa hiyo.

Alidai kuwa fedha hizo alikuwa aki-
chukua kujinufaisha binafsi.

Chagaka alieleza kuwa Oktoba 11,
mwaka huu, Ndunguru katika mazingira
ya rushwa alimuomba mfanyabiashara
mmoja ambaye jina lake limehifadhiwa
Sh. 324,000 ili kulipia matenga ya samaki
ambayo yalikuwa yameshafirishwa ku-
toka Mbambay kwenda Songea mjini na
katika mtego ulioandaliwa na Takukuru,
alipokea Sh. 270,000 toka kwa mfanyabi-
ashara huyo na kukamatwa.

Alisema kuwa uchunguzi uliofanyika
umethibitisha kwamba mtuhumiwa ali-
tenda makosa ya rushwa kinyume na
kifungu cha 15 cha Sheria ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa.

hatua zinazofanywa na tume hiyo katika kupambana na maambukizi ya Virusi vya Ukimwi kwa makundi mbalim-
bali hususani vijana, kuelekea maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duniani Desemba Mosi. PICHA: EATV/RADIO

Wachimbaji wapewa mbinu kisasa

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya kuendeleza wachimbaji wado-
go nchini  (FADev), imeanza kuwaelimi-
sha wachimbaji kufanya uchimbaji mdogo
kuwa biashara badala ya kuchimba kwa
mazoea.

Aidha, hatua hiyo itawawezesha kutimi-
za azma ya serikali ya kuwawezesha
wachimbaji wadogo kukua kiuchumi kuji-
patia kipato na kulipa kodi.

Katibu mtendaji wa taasisi hiyo, Tina
Mwasha, akizungumza na Nipashe, alise-
ma kilio cha wachimbaji wadogo ni cha
muda mrefu, na kwamba serikali hai-
watambui, huku akifafanua inatokana na
wachimbaji kufanya kazi kiholela bila ku-
weka akiba na kubaki wakilaumu serikali
kuwa haiwathamini.

Akitoa elimu kwa wachimbaji wa-
dogo zaidi ya 50 wa migodi mitatu ili-
yopo Msasa, Nyakagwe na Nyarugu-
su mkoani Geita, Mwasha alisema lengo
la mafunzo hayo ni kuwawezesha wachim-

baji wadogo kurasimisha kazi zao na ku-
tunza kumbukumbu ili waweze kutam-
bulika na kupata fursa ya kupata mkopo
kutoka kwenye taasisi za fedha.

“Wachimbaji wadogo awali walitegemea
serikali iwafanyie kila kitu walilalamika
lakini mafunzo haya yamewasaidia wana-
tunza fedha, wanaweka kumbukumbu na
sasa wameacha kuilaumu serikali wam-
etambua hii ni biashara kama biashara
nyingine sio kusubiri kupewa vifaa bure
wapo tayari hata kukopeshwa walipe ki-
dogokidogo,” alisema Mwasha.

Alisema licha ya serikali kuingia kwe-
nye mkataba wa minamata ambao ume-
lenga kupunguza matumizi ya zebaki,
bado wachimbaji wadogo wengi hawajui
madhara yaliyopo na kuzitaka taasisi bin-
afsi kushirikiana na serikali kutoa elimu ya
madhara ya zebaki na kutafuta njia mbada-
la ya kuwawezesha wachimbaji kuendelea
na shughuli zao bila kutumia kemikali hiyo.

Mmoja wa wachimbaji waliohudhuria
mafunzo hayo, Saanane Chai kutoka mgodi

wa kilimo kwanza uliopo Msasa, alisema
mafunzo hayo yamewasaidia kuanza
kutunza kumbukumbu tofauti na awali
walipokuwa wakipata fedha wanatumia
wakiamini watachimba tena na kupata ny-
ingine.

“Mafunzo ya usalama kazini yamesaidia
kupunguza ajali mgodini tumejifunza men-
gi na sasa tumeacha kuchimba kiholela,
tunaingia kwenye uchimbaji wa tija japo
bado changamoto kubwa ni mtaji, na kama
tutakopeshwa tutaacha kuchimba kwa
kubahatisha tuchimbe kisasa,” alisema
Chai.

Mchimbaji mwingine, Renatus Nsan-
gano, aliyeanza kubadili uchimbaji kwa ku-
tunza mazingira kwa kuachana na mashi-
mo yanayotumia miti na kutumia saruji, ali
eleza mfanikio aliyoyapata.

“Kwa sasa nimeanza kuhama kutoka
kwenye matumizi ya zebaki na kuanza
teknolojia ya gold kisha kuchenjua dha-
habu ambayo sasa ipo kwenye majaribio,”
alisema.

Mbowe adaiwa
kuugua dengue

“Mheshimiwa hakimu tunaamini
kwamba tangu Novemba 22, mshtak-
iwa aliporuhusiwa na kwa kuwa
hakuna maelekezo mengine ya daktari
atakuwa amepumzika vya kutosha na
amepona,” alidai Nchimbi.

Hakimu Simba alisema kuwa afya
ya mshtakiwa ni jambo la msingi
hivyo aliahirisha kesi hiyo kwa siku
va jana na leo na kuendelea kwa siku
tano mfululizo.

Alisema kesi hiyo itaendelea kusiki-
liza Novemba 28, 29 na Desemba
2, 3 na 4 mwaka huu, dhamana za
washtakiwa zinaendelea.

Washtakiwa wengine katika kesi
hiyo ni Naibu Katibu Mkuu Zanzibar,
Salum Mwalimu, Mbunge wa Kibam-
ba, John Mnyika, Mbunge wa Tarime
Halima Mdee na Mbunge wa Bunda,
Esther Bulaya.

Wengine ni Mbunge wa Iringa Mjini,
Peter Msigwa, Mbunge wa Tarime
Mjini, Esther Matiko na Katibu Mkuu
wa chama hicho, Dk. Vincent Mashinji.

Wataka mitaala
linganifu sekta
afya

Na Beatrice Shayo

WATAALAMU wa afya wametaka
ulinganifu wa mtaala katika vyuo vya
afya utakaosaidia uboreshaji huduma
za utoaji afya nchini.

Mratibu wa Mradi wa Mageuzi ka-
tika utoaji mafunzo kwa wataalam wa
afya Tanzania (THET), Dk. Nathanael
Sirili, alisema kuwapo kwa ulinganifu
wa mtaala kutasaidia kuboresha hu-
duma za afya, kuliko ilivyo sasa kila
mmoja hutoa huduma kutokana na
alivyofundishwa chuo alichotoka.

“Lengo kubwa ni kutengeneza
mazingira ya kimtaala ya kuwafundi-
sha wataalamu ambayo yataboresha
huduma za afya nchini, msingi wetu
mkubwa ni kuboresha huduma ili
Mtanzania na mtu yeyote aweze
kupata huduma zenye ubora, tuna-
fanya hivyo kwa kutengeneza mtaala
linganifu,” alisema.

Dk. Sirili alisema kumekuwa na
ongezeko kubwa la wahitimu wa afya
nchini, hivyo ni vizuri wakawa wa-
natoa huduma za afya kwa viwango
vya kufanana kwa kuwa sekta hiyo ni
muhimu katika jamii.

Ofisa Utawala wa kitengo cha
Udahili kutoka Chuo cha Madakatari,
Cuhas-Bugando, Mariam Nhaluke,
alisema kumekuwa na ongezeko la
madakatari kila mwaka ikilinganishwa
na miaka ya nyuma. Alisema ubora wa
elimu una changamoto baina ya chuo
na chuo, hivyo mradi huo utawasaidia
kutoa madaktari wenye viwango kwa
kuwa italeta changamoto kwa baadhi
ya VYyuo vinavyozalisha madaktari
wasiokuwa na viwango vinavyo-
takiwa.

Vile vile, alisema kuna tofauti mtu
anapokwenda kupata huduma za afya
madaktari wanatofautiana katika
kutoa huduma hiyo kwa sababu kila
mmoja amepewa elimu tofauti.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA CHETI

Ulis BENEDICTO anatangaza
wpotelewa na cheti cha kidato cha nne
henye  index namba  SO0152-0066
dlichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
wpitia SHULE YA SEKONDARI
JHINYANGA mwaka 2000.

Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi.

Control No. 9910810817082.

KUPOTEA KWA CHETI
CHA UALIMU

VALENTINA HINGI anatangaza
kupotelewa na cheti cha Ualimu chenye
namba E0509-0180 kilichotolewa na
MATOGORO TTC mwaka 2005.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
PWA/BAG/RB/413758/2019.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING
AGENCY

Notice of Appointment of Liquidator: Voluntary
Winding-Up: for insertion in Gazette
ursuant to section 360 of the Companies Act 2002

ompany Number.................. 123193

ompany Name (in Full) .......... U-TURN SALES AND
IARKETING

rpe of Liquidation: .................. MEMBERS

LOT NO &3 BLOCK “M” NKURUMAH STREET
NYAMAGANA DISTRICT, MWANZA CITY
P.O.BOX 2162,

MWANZA

Plot No. 30/31 Block “L” Nkuruma/Uhuru Street
P.O.Box 1596, Mwanza, Tanzania
Telephone: +255 754 243 246, +255 659 793 096
Email: bomanip@yahoo.com

rate of appointment:  0lst November 2019

y whom appointed:  U-turn Sales Marketing

through Board Resolution

gned.......................Date: Ol st November 2019

IAME IN BLOCK LETTERS: PAUL N. BOMANI
(by each liquidator in more than one)

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti

lako la
Nipashe kila siku

VYETI VIMEPOTEA

HASHIMU SUYA anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba

S0119-0026 kilichotolewa ~ na KIBAHA
SEKONDARI mwaka 2004. Cheti cha kidato cha
sita chenye index namba  SO110-0594

kilichotolewa na ILBORU SEKONDARI mwaka
2007. Certificate of Bachelor of Commerce
kilichotolewa na UNIVERSITY OF DAR ES
SALAAM mwaka 2010.

Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Control No. 9910810810292.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MIKONGENI -
MVOMERO (W).

Usimamizi wa mirathi No; 07/2019

Ombi la ELIZA SHABANI SOMVI Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu SHABANI
KONDO SOMVI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 18/11/2019
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 28/10/2019

115533802

JAMHURi YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI

Usimamizi wa mirathi NA. 80/2019

Ombi la ISSA ALLY SAID kuteuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi marehemu YASIN ALLY SAID KWA
YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano tarehe 05-12-2019
kabla ya muombaji kuteuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.

Tarehe25/11/2049
.- !

215533702

U-TURN SALES AND MARKETING
COMPANY NO. 123193
P.O.BOX 2162,
MWANZA

Pursuant to section 334(l) of the
Companies Act, Cap 212 of 2002, We
U-TURN SALES AND MARKETING
(hereinafter called “the Company”) hereby
give notice to the general public that on
Olst day of November 2019 the
shareholders of Company resolved to
wind up the Company voluntarily pursuant
to section 333(l) (I) of the Companies
Act. .

it

115534102

NOTICE OF RESOLUTION TO
WIN UP VOLUNTARILY

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO DODOMA MJINI
USIMAMIZI WA MIRATHI NA. 87/2019

OMBI LA ATHANAS SALEHE NGOILA KUTEULIWA
KUWA
MSIMAMIZI WA MIRATHI MAREHEMU DEUS ATHANAS
NGOILA

KWAYEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA

WATU WOTE WANAODAI KUWA NA MAHUSIANO
WOWOTE NA MIRATHI YA MAREHEMU HUYO
WANAALIKWA  KUJA  NA KUHUDHURIA  KESI
WAKITAKA MNAMO TAREHE  16-12-2019 KABLA YA
MUOMBA|I  KUTEULIWA  KUWA  MSIMAMIZI WA
MIRATHI HIYO.

WOSIA WA MAREHEMU HUYO UPO MAHAKAMANI
WAWEZA KUKAGULIWA. TRH 22/11/2019
=

i
LW #‘:ﬁl“

1
3
e
115534202

usikose Gazeti

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;241/2019

Ombi la SEIF MWINY!l ALLY Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu ABDALLAH
MWINYI ALLY

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 10/12/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 25/11/2019

115533902

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza
Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0767 223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyvochapishwa katika gazeti hili.



28 Nipashe ...

HABARI MICHEZO

ZIDANE
AANGUKIA
MASHABIKI
MADRID
WASIMZOMEE
BALE

MADRID, Hispania

OCHA Mkuu wa Real Madrid,

Zinedine Zidane amewataka

mashabiki wa timu hiyo kuacha

umzomea, Gareth Bale.

Bale alizidi kuwatibua mashabiki wa
Los Blancos baada ya Jumanne iliyopita
kushangilia kufuzu kwa Wales kucheza
Euro 2020 akiwa na bendera iliyokuwa
imeandikwa ‘WALES. GOFU. MADRID.
KWA MTIRIRIKO’ jambo lililoonyesha
vipaumbele vyake, kwamba Madrid ni
ya mwisho kwake.

Hilo liliwatibua mashabiki wa Real
Madrid waliomzomea mchezaji
huyo alipoingizwa kwenye mechi
ya ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya
Real Sociedad huko Bernabeu Ju-
mamosi iliyopita ikiwa ni mechi
yake ya kwanza kwenye timu
hiyo tangu Oktoba 5.

Zidane alisema: “Natumaini
hili halitaendelea hadi mwisho
wa msimu.”

“Tunawataka mashabiki ku-
tuunga mkono kuanzia mwan-
zo hadi mwisho, hatuwezi kue-
ndelea hivi.

“Watu wana haki ya kufan-

- ya wanachotaka, lakini nina-
chowaomba watusapoti. Ku-
likuwa na kelele nyingi sana
za kumzomea Bale, anataka
kubaki hapa na kufanya kila
analoweza, na ndio maana tu-
napaswa kulizungumza hili.”

-/

Mourmho amkataa
Ibrahimovic Spurs

LONDON, England

JOSE Mourinho amekataa uwezekano wa usajili wa Zla-
tan Ibrahimovic kwa sababu ana “mshambuliaji bora
nchini England” akimtaja, Harry Kane.

Ibrahimovic amekuwa akihusishwa na mpango wa
kwenda kwa miamba hao wa London Kaskazini, baada ya
Mourinho kutangaza kuchukua mikoba ya Mauricio Po-
chettino wiki iliyopita.

Wawili hao walifanya kazi kwa muda mfupi pale Inter
msimu wa 2008-09 kabla ya kukutana tena pale Man-
chester United mwaka 2016.

Akizungumza kabla ya mchezo wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya jana, Jumanne kati ya Spurs dhidi ya Olympiacos,
Mourinho alimwagia maji baridi kwenye uvumi huo,
kuhusu mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 38, am-
baye kwa sasa ni mchezaji huru.

“Nina mahusiano mazuri na Ibrahimovic,” alisema. “Ni
mchezaji anayevutia, mtu wa aina yake, lakini naweza
kusema hakuna nafasi.

“Tuna mshambuliaji bora England. Tuna washambu-
liaji wawili au watatu bora zaidi duniani.

Pochettino
aongoza
wahaowaniwa
Arsenal

LONDON, Engaland

MAURICIO Pochettino anaongoza katika
orodha ya makocha wanaotakiwa na
Arsenal kwa ajili ya kuchukua nafasi ya
Unai Emery, ESPN.

Emery amekalia kuti kavu Arsenal
baada ya Jumamosi kutoka sare ya tatu
mfululizo Ligi Kuu England katika mechi
dhidi ya Southampton, na inasemekana
Arsenal imeanza mchakato wa kumpata
kocha ambaye atachukua nafasi yake.

Utakuwa usajili wenye utata kutokana
na Pochettino kuwa kipenzi cha mashabiki
wa Spurs - timu yenye upinzani wa jadi
na Arsenal, lakini mabosi wa Arsenal
wameanza kushawishika kuwa kocha
huyo raia wa Argentina anaweza kuwa
suluhisho la matatizo yao.

Kulikuwa na mpango kutoka kwa mabosi
wa Arsenal kumbakiza Emery mpaka
mwishoni mwa msimu, lakini kupatikana
kwa Pochettino kumewashawishi
kubadilisha mawazo na sasa inasemekana
wameanza kumnyatia kocha huyo wa
zamani wa Espanyol na Southampton.

Mkurugenzi wa Soka wa Arsenal, Raul
Sanllehi pamoja na Mkurugenzi wa Ufundi,
Edu Gaspar wamezidi kushangazwa
na mwenendo mbovu unaoendelea
kuiandama kwa kasi klabu hiyo ya
Kaskazini mwa London.

Pochettino aliondolewa Jumanne
iliyopita na nafasi yake kuchukuliwa na
Jose Mourinho saa 12 baadaye, huku
akilipwa kiasi cha pauni milioni 12.
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Guardiola
hataki Arteta
aondoke City

MANCHSTER, England

PEP Guardiola hajui kama Mikel Arteta
atabakia kama msaidizi wake wakati ripoti
zikieleza kwamba, amekuwa anawaniwa
na Arsenal.

Mchezaji huyo wa zamani wa ‘Washika
Bunduki® wa London, Arteta alijiunga
na kikosi cha Guardiola mwaka 2016 na
amekuwa na mafanikio makubwa pale
Manchester City.

Arteta, ambaye alitumia miaka mitano
akicheza Arsenal baada ya kusajiliwa
akitoka Everton mwaka 2011, alikuwa
akihusishwa na mpango wa kuchukua
mikoba ya Arsene Wenger mwaka 2018,
kabla ya Unai Emery kuchukua nafasi hiyo.

Licha ya kutinga fainali kwenye Ligi ya
Europa msimu uliopita, kocha huyo wa
zamani wa Paris Saint-Germain, Emery
ameshindwa kuwa na ushawishi, huku
ripoti zikieleza kwamba, mashabiki
hawamtaki.

Arteta amekuwa akitajwa zaidi
kama ndiye chaguo la kwanza la
kwenda kuchukua kazi kama Emery
akiondoka.

Na huku akitaka Arteta aendelee
kubaki City, Guardiola anafahamu
kwamba inaweza kuwa ngumu
kumbakiza Mhispania mwenzake
huyo kwenye benchi hilo la ufundi.

“Emery ni kocha wa Arsenal,”
alisema Guardiola akiwaambia
waandishi wa habari wakati
alipoulizwa kuhusu ripoti za Arteta
kurudi kule London Kaskazini.

“Bila shaka (Mikel) atakuwa kocha
hivi karibuni au baadaye, kama
ningekuwa kwenye nafasi yake
kama kocha msaidizi na umri wake,
nisingetaka haraka kuwa kocha, lakini
sasa tunakwenda kumaliza msimu huu.
Siku za usoni sijui nini kitatokea.”
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GRIEZMANN:
+ UHUSIANO

BARCELONA, Hispania

NTOINE Griezmann amebaini-

sha kwamba anakosa kujiamini

kwa kufanya maamuzi, huku

yota huyo wa Barcelona akise-

ma kwamba mahusiano yake binafsi na

Lionel Messi yanaimarika.

Griezmann hajawa kwenye ubora wa
juu tangu alipotua pale LaLiga akitokea
Atletico Madrid kwa ada ya uhamisho ya
euro milioni 120, uhamisho uliofanyika
mwanzoni mwa msimu.

Mchezaji huyo wa Ufaransa amefunga
mabao manne kwenye LaLiga na am-
etoa pasi za mwisho tatu kwa Barca, hata
hivyo, kiwango chake bado hakijaimarika.

Kuelekea kwenye mchezo wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya leo, Jumatano dhidi ya
Borussia Dortmund, Griezmann ameiam-
bia UEFA.com: “Naendelea kujifunza kue-
lewa namna gani wachezaji wenzangu
wanavyocheza kwa kuwa kila kitu kipya
kwangu.

“Bado naendelea kusoma na kukimbia
na mpira kama Luis Suarez, Leo Messi na
Ousmane Dembele pamoja kwenye nafasi
ya kiungo. Ni mpango wangu kuhakikisha
kila kitu kina kwenda sawa na ninajitahidi
kwa hali na mali kuwa kwenye kiwango
changu cha juu.

“Kwa wakati huu ninapopata mpira
huwa nakosa kujiamini wakati wa kutoa
pasi au kupiga mpira golini, nina uhakika
hiki ni kitu ambacho kitabadilika ndani ya
muda mfupi.”

Mengi yamezungumzwa kuhusu mahu-
siano kati ya Griezmann na nahodha wa
Barca, Messi.

Mwezi uliopita, Griezmann alibaini-
sha kwamba, ni “ngumu” kuunganika na
Messi kwa sababu wote wawili si wazun-
gumzaji.

“Mimi nina aibua na kuna wakati nina
matatizo ya kuzungumza mbele ya watu

wengine,” alisema Griezmann.

“Ni ngumu kwangu kuanzisha
majadiliano. Luis (Suarez), Leo
na mimi mwenyewe tunapata

chakula pamoja na mahusi-

ano yetu yanaweza kuimarika
zaidi.”

Mbappe nenda Real - Karembeu

PARIS, Ufaransa

kutaka kumsajili mchezaji huyo mane) Dembele (Barcelona), L

KIUNGO wa zamani wa Real Ma-
drid, Mfaransa Christian Karem-
beu, amemtaka nyota wa Paris
Saint-Germain, Kylian Mbappe
kujiunga na miamba hao wa Ligi
Kuu ya Hispania, LaLiga.

Mbappe ameendelea kuhu-
sishwa na mpango wa kujiunga
na Madrid huku timu hizo jana,
Jumanne zilikutana kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya katika Uwanja
wa Santiago Bernabeu.

Kocha wa Madrid, Zinedine Zi-
dane hajawahi kuficha siri yake ya

mwenye umri wa miaka 20 raia
wa Ufaransa, akisema: “Tayari
nina mapenzi naye.”

Mfaransa Karembeu, ambaye
alishinda taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya mara mbili wakati akiwa
pale Madrid, sasa anamtaka
Mbappe kwenda kujiunga na
kikosi hicho cha Zidane.

“Nafikiri usajili unaofuata kwa
(Kylian) Mbappe utakuwa ni
kwenye Ligi ya Hispania La Liga,”
alisema Karembeu.

“Ndio, tunajua kwamba, (Fer-
land) Mendy yupo Madrid, (Ous-

(Karim) Benzema (Madrid). Na
kuna uvumi kwamba, kiungo wa
Manchester United, Paul Pogba
atakwenda pale.

“(Antoine) Griezmann (Bar-
celona) tayari ameshaonyesha
ujuzi wake. Kwa nini isiwe kwa
Mbappe?”

Mbappe - mshindi wa Kombe
la Dunia mwaka 2018 - amefunga
mabao matano kwenye Ligue 1
msimu huu katika mechi tisa al-
izocheza kwenye mashindano
yote chini ya kocha, Thomas
Tuchel pale PSG.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

ZISIKUPITE

HOFU MASTAA KUKIMBIA

WAKURUGENZI wa Arsenal wanahofia wachezaji
wao nyota watalazimika kuamua mustakabali wao wa
baadaye vinginevyo kama kocha Unai Emery ataendelea
kuiongoza klabu hiyo msimu ujao. (Mail)

AMSIKILIZIA GUARDIOLA

MSHAMBULIAJI wa England, Raheem Sterling, 24,
anasubiri kuona kama kocha wa Manchester City, Pep
Guardiola atajifunga kuendelea kuinoa klabu hiyo kabla
ya yeye kusaini mkataba mpya. (FourFourTwo)

ZIDANE AFUNGUKIA MBAPPE

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane amesema
ana “mapenzi” na mshambuliaji wa Ufaransa Kylian
Mbappe, 20, wakati kikosi chake jana kikiikaribisha
Paris St-Germain kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya. (ESPN)

KANTE: SABABU KUIKATAA PSG

KIUNGO wa Chelsea na N'Golo Kante, 28, amesema
uamuzi wake wa kutojiunga na mabingwa wa Ufaransa,
PSG ilikuwa ni kwa sababu ya “uchaguzi kimchezo”.
(Canal Plus, via Mirror)

MOURINHO AMPA KAZI MENDES

KOCHA wa Tottenham, Jose Mourinho amemtaka
wakala Jorge Mendes kuendelea kumfahamisha juu
ya beki wa Benfica, Mreno Ruben Dias, 22, na kiungo
raia mwenza Bruno Fernandes, 25, wa Sporting Lisbon.
(90min)

SILVA KUPEWA MBILI EVERTON

KOCHA wa Everton, Marco Silva atapewa mechi mbili
za kuongoza timu hiyo wakati wenye hisa wakubwa,
Farhad Moshiri na mwenyekiti Bill Kenwright wakijadili
mbadala. (Mail)

‘ _ WEST HAM YAMTEGA WILDER

wl

WEST Ham inamtaka kocha wa Sheffield United,
Chris Wilder kuwa kocha wao ajaye, endapo itaamua

ARD I I A' M I A kumtimua Manuel Pellegrini anayeinoa kwa sasa. (Mir-
@ z ror)

® ® ® Atakuwa nje kwa michezo michache, sijui
vizuri ni kwa muda gani, wiki chache, ila...

AONYA KWA ARTETA

PEP Guardiola amezionya klabu zinazovutiwa na
msaidizi wake, Mikel Arteta, ambaye ameibuka kuwa
kinara wa makocha wanaopewa nafasi ya kuinoa Arse-
nal na Everton, kwamba atabaki hapo City kwa angalau
kipindi chote cha msimu kilichobaki. (Times)

MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester City,

Pep Guardiola amethibitisha

mshambuliaji Sergio Ague-

o atakuwa nje “kwa wiki
chache” na akaongeza kuwa “anahi-
taji muujiza” kuwa fiti kucheza ‘dabi’
ya Manchester kutokana na majeraha
ya nyama za paja aliyoyapata Juma-
mosi kwenye mechi ya Ligi Kuu dhidi
ya Chelsea.

Straika huyo wa
Argentina, Aguero, 31,
alitolewa katika dakika
ya 77 wakati wakishinda

2-1 kwenye mechi hiyo.
Aguero, ambaye alikosa mechi
tano msimu uliopita kutokana na
matatizo ya nyonga ameshafun-

ga mabao 13 katika mechi 16 za
mashindano yote alizocheza msimu
huu.

Hata hivyo, katika mkutano na
waandishi wa habari jana kuelekea
mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Shakhtar Donetsk, Guardio-
la alithibitisha kuwa Aguero atakuwa
nje kwa wiki chache, ikiwa na maana
straika huyo, ambaye ameshafunga
mabao tisa kwenye Ligi Kuu msimu
huu, ataukosa mchezo wa ‘dabi’ dhi-
di ya Manchester United Desemba 7,
mwaka huu.

“Ndiyo,” Guardiola alikubali waka-
ti alipoulizwa kama City itamkosa
Aguero kwenye mechi hiyo ya dabi
ya Manchester.

“Atakuwa nje kwa michezo mich-
ache, sijui vizuri [kwa muda gani],
wiki chache, ila atakuwa nje.”

Kocha huyo aliongeza Aguero
“atahitaji muujiza” kuwa fiti kwenye
Manchester dabi Desemba.

Gabriel Jesus, ambaye msimu
huu amekuwa akipata nafasi zaidi
akitokea benchi, anatarajiwa kuan-
zishwa zaidi kwa kipindi hiki amba-
cho Aguero atakosekana.

Nyota huyo wa kimataifa wa Bra-
zil, ambaye amefunga mabao ma-
tano katika mechi 16 alizocheza,
alisema: “Sina furaha Sergio kuumia.

“Sipendi hilo wakati rafiki yangu
anapoumia, ila kila siku ninajituma
zaidi na nipo tayari.”

Aguero anakuwa mchezaji mpya
wa City kuumia kwa sasa, kufuatia
klabu hiyo tayari ilishawakosa beki
wa kati Aymeric Laporte, winga
Leroy Sane na beki wa pembeni
Oleksandr Zinchenko.

UNITED KUWEKA REKODI JEZI

MANCHESTER United inakaribia kuweka rekodi ya

dunia ya udhamini wa jezi yao utakaoiingizia pauni
milioni 70 kwa mwaka kutoka Kampuni ya Haier ya
China. (Sun)

LEICESTER KUMFUATA AJER

LEICESTER City inapanga kumfuata beki wa Celtic,

Mnorway Kristoffer Ajer, 21, ikiwa na pauni milioni 20
katika usajili wa dirisha la Januari. (90min)

PELLEGRINI AONYWA WEST HAM

KIKAO cha Bodi ya West Ham, kimemwonya kocha

wao, Manuel Pellegrini kuhakikisha anaboreshe ma-
tokeo ya timu hiyo. (Telegraph)
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Cecafa kuchaguana
Kampala Desemba

Na Somoe Ng'itu

UCHAGUZI Mkuu wa Baraza la Soka
Afrika Mashariki na Kati (Cecafa),
umepangwa kufanyika Desemba 18
Uganda, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Mkuu wa Cecafa, Nicholas Mu-
sonye, amesema kuwa uchaguzi huo
utafanyika kwa kutumia katiba mpya
ambayo ilipitishwa kwenye mkutano
mkuu uliopita wa baraza hilo.

Musonye alizitaja nafasi zitakazo-
gombewa katika uchaguzi huo kuwa
ni ya Rais, Makamu wa Kwanza wa
Rais, Makamu wa Pili wa Rais na Wa-
jumbe watatu watakaoingia kwenye
Kamati ya Utendaji.

Alisema kuwa tayari nchi wanacha-
ma wa Cecafa wameshaanza maandal-
izi ya kuelekea katika mchakato huo,
ambao anaamini utaongeza nguvu
katika utendaji.

“Tulianza na jukumu la kubadilisha
katiba kwa kufuata mwongozo kutoka
katika Shirikisho la Soka Afrika (Caf),
na sasa tunaelekea katika uchaguzi,
baadaye watafuata pia wanachama
wetu, hii itasaidia kuwaweka wana-
chama kwenye njia inayofanana, na
tunashukuru Fifa pia wanatufuatilia,
hizi ni habari njema,” alisema Muso-
nye.

Alizitaja nchi wanachama zitaka-
zotoa wagombea na kushiriki katika
uchaguzi huo ni pamoja na Tanzania
Bara, Zanzibar, Uganda, Kenya, Rwan-
da, Burundi, Ethiopia, Eritrea, Djibouti,
Somalia, Sudan na Sudan Kusini.

Muuaji Kili Queens
achekelea kisasi

Na Shufaa Lyimo

MFUNGAJI Bora wa Mashindano ya
Afrika Mashariki na Kati (Cecafa Chal-
lenge Cup) kwa Wanawake, kutoka timu
va Taifa ya Kenya, Jentrix Shikangwa,
mbali na kutwaa Kiatu cha Dhahabu
katika michuano hiyo, amesema kil-
ichomfurahisha zaidi ni wao kulipiza
kisasi kwa Kilimanjaro Queens.

Timu hizo juzi zilikutana katika mch-
ezo wa fainali uliopigwa Uwanja wa
Azam FC, na Kenya kuibuka na ubing-
wa baada ya kushinda kwa mabao 2-0,
yote yakizamishwa nyavuni na Jentrix,
moja kwa penalti na lingine mkwaju wa
mbali.
baada ya mechi hiyo, Jentrix alisema
kilichowafanya kuibuka na ushindi,
ni kutokana na Kilimanjaro Queens
kupoteza umakini uwanjani.

“Tanzania wangetulia wangefunga
kwa sababu walipata nafasi nyingi za
wazi, lakini walishindwa kuzitumia,”
alisema Mkenya huyo aliyemaliza
michuano hiyo akiwa na mabao 10
Kileleni mwa orodha ya wafungaji bora.

Alisema, hajawahi kuwafuatilia
Tanzania Bara isipokuwa walikuwa
wanafuatiliwa na walimu wao.

Alisema idadi ya mabao aliyoyapata
ni juhudi binafsi alizozitumia pamoja
na kumsikiliza mwalimu wake kwa
makini.

YANGA 20 WAIFUATA

Na Shufaa Lyimo

‘ANGA imeanza ratiba ngumu ya

kula viporo vyake vya Ligi Kuu

Bara, ambapo keshokutwa Iju-

maa itashuka Uwanja wa CCM
Kirumba kuivaa Alliance FC kabla ya
kurejea jijini Dar es Salaam kuvaana na
KMC FC katika Uwanja wa Uhuru Jumata-
tu ijayo.

Miamba hiyo ya mtaa wa Twiga na
Jangwani jijini Dar es Salaam, ambayo
ilitarajiwa kuondoka leo asubuhi kuele-
kea Mwanza, hadi sasa imeshuka dim-
bani mara sita na kujikusanyia alama 13
zilizoiweka katika nafasi ya 13 kwenye
msimamo wa Ligi Kuu, wakati huu ikiivaa
Alliance iliyopo nafasi ya tano baada ya
kucheza mechi 11 na kuvuna pointi 17.

eceece

Salaam jana, Ofisa Habari wa
Yanga, Hassan Bumbuli
alisema baada ya mchezo
huo, moja kwa moja watare-
jea Dar es Salaam kujiandaa
tena kukutana na timu ya
KMC FC hapo Jumatatu.

“Kikosi chetu kitaondoka kesho asu-
buhi (leo) kuelelea Mwanza kikiwa na
wachezaji kama 20 hivi, tayari kwa ajili ya
kujiandaa kukutana na timu ya Alliance
FC, maandalizi yetu yapo vizuri,” alisema
Bumbuli.

Alisema wameamua kuondoka na
wachezaji wachache ili wengine wabaki

ALLIANCE FCKIRUMBA

kwa lengo la kukutana na timu ya KMC
FC.

Bumbuli alisema jana timu imeendelea
na mazoezi kwenye Uwanja wa Uhuru ili
kuwapa wachezaji utimamu wa mwili,
kuelekea katika mchezo huo.

Kuhusu usajili wa dirisha dogo, alise-
ma kuna baadhi ya wachezaji ambao
wataachana nao, na kuongeza wengine ili
kuboresha kikosi hicho.

“Tutaongeza na kuacha baadhi ya
wachezaji katika usajili wa dirisha dogo
ili kuziba mapengo ambayo tumeyaona
yana mapungufu,” alisema msemaji huyo.

Alisema jukumu zima la usajili lipo
chini ya kamati ya ufundi na kuongeza
kuwa, baada ya kumaliza mchezo wao
dhidi ya KMC, kamati hiyo itakutana na
kuanza kupanga mikakati ya usajili.

B

Mshambuliaji wa Kilimanjaro Queens, Mwanahamisi Omary ‘Gaucho’ (Jezi
Na. 7), akipata upinzani mkali kutoka kwa beki wa Kenya, Ruth Ingosi
katika mechi ya fainali ya Kombe la Cecafa kwa Wanawake iliyopigwa
Uwanja wa Chamazi jijini Dar es Salaam juzi. Kenya ilishinda kwa mabao

2-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Kili Queens
sasa yawazia
Afcon

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya timu ya Taifa ya Wanawake Tan-
zania Bara, Kilimanjaro Queens kuvuliwa
ubingwa wa Kombe la Cecafa, uongozi
wa timu hiyo umesema lengo lao sasa ni
kutafuta nafasi ya kushiriki mashindano
makubwa zaidi wakianza na fainali za
Mataifa ya Afrika (Afcon) kwa Wanawake.
nyekiti wa Soka la Wanawake Tanzania,
Amina Karuma, alisema kwa sasa mikakati
yao ni kuhakikisha timu hiyo inashiriki
mashindano makubwa kutokana na uw-
ezo mkubwa wanaoonyesha.

Alisema hiyo itasaidia wachezaji kupata
nafasi ya kununuliwa kwenda kucheza nje
ya nchi na kuzidi kusonga mbele, lakini
kuwa msaada mkubwa pindi watakapoit-
wa timu ya taifa.

Akizungumzia mchezo uliopita, alisema
wamejifunza mengi kupitia mashindano
ya Afrika Mashariki na Kati (Cecafa Chal-
lenge Cup) kwa Wanawake, yaliyokuwa
yakifanyika kwenye Uwanja wa Azam
Complex Chamazi nje kidogo ya Jiji la Dar
es Salaam.

“Tumejifunza mambo mengi katika
mashindano ya Wanawake ya Cecafa, vile
vile wachezaji wetu wamejitahidi mpaka
kushika nafasi ya pili ingawa lengo letu lili-
kuwa ni kutwaa ubingwa huo kwa mara ya
tatu mfululizo,” alisema mwenyekiti huyo.

Amina alisema mpira wa soka la Wa-
nawake Tanzania umekua na kudai
wachezaji wadogo ndio wana uwezo
mkubwa wa kucheza mpira.

“Mimi nitakaa na mwalimu wangu [Ba-
kari Shime] tutajua jinsi ya kujipanga
kurekebisha makosa yaliyojitokeza katika
mchezo wetu wa fainali,” alisema.

Kwa upande wa mchezaji wa timu hiyo,
Mwanahamisi Omary ‘Gaucho’, ambaye al-
ipata tuzo ya Mchezaji Bora wa mashinda-
no hayo, alisema tunzo hiyo kwake ni
historia kubwa pamoja na wachezaji wen-
zake.

“Hii tunzo ni historia kubwa kwangu
kwani kulikuwa na wachezaji wengi ka-
tika mashindano, lakini mimi nikaonekana
kuwa bora zaidi,” alisema Mwanahamisi.
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Dante aliamsha
- sakata Yanga SC

Na Mwandishi Wetu

n

BAADA va kukaa kimya kwa muda mrefu,
hatimaye beki wa Yanga, Andrew Vincent
‘Dante’ ameamua kuliamsha kwa ‘moto’
sakata lake la kudai kulipwa fedha zake za
usajili katika klabu hiyo.

Pamoja na kutakiwa kurejea kazini Yanga
ili aendelee kulipwa kwa mafungu fedha
hizo ambazo zinaelezwa ni takriban Sh.
milioni 40, na Dante kugoma akitaka chake
kwanza, beki huyo sasa ameelezwa kutinga
Shirikisho la Soka nchini (TFF) kuishtaki
klabu hiyo.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli,
akizungumzia sakata hilo, amesema kwa
namna hali ya kiuchumi ilivyo ndani ya
klabu yao ni vigumu kumlipa Dante kiasi
chote hicho cha pesa kwa wakati mmoja.

Bumbuli alisema awali walikubaliana naye
kuwa watakuwa wanamlipa kidogo kidogo,
lakini walishangazwa na namna alivyoamua
kwenda TFF kushtaki jambo ambalo hata
kama shirikisho hilo likitoa uamuzi bado
utaangukia katika kumlipa kwa mafungu.

“Ukweli ni kwamba anaidai klabu na
tulikubaliana tuwe tunamlipa kidogo kidogo,
kwa sababu hali kwa sasa ilivyo, ni ngumu
kumlipa kwa mkupuo, kwa sababu hata TFF
kama ikiamua kutukata sehemu ya mapato
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Wachezaji wa Liverpool, beki Virgil van Dijk (mbele) na Mohamed Salah (katikati) wakijifua. Mabingwa wa-
tetezi hao wa Ligi ya Mabingwa Ulaya, leo wataikaribisha Napoli katika Uwanja wa Anfield kwenye mechi

-

ya hatua ya makundi ya michuano hiyo. PICHA: MTANDAO

Simba, Yanga zaaméhwa Caf

® @ @ Siasa yatajwa chanzo kushindwa kufurukuta mich-
uano hiyo ya Afrika, Azam yatakiwa kukaza msuli ili...

Na Somoe Ng'itu

AADA ya kuliongoza Baraza la Soka

Afrika Mashariki na Kati (Cecafa),

kwa muda wa miaka 20, Katibu

Mkuu Mkenya Nicholas Musonye

amezitaka klabu za Simba na Yanga kuacha

kuchanganya “siasa” na utawala wa mpira

ili kufikia mafanikio kama klabu nyingine
kongwe barani Afrika.

Musonye, ambaye kwa taaluma

ni mwandishi wa habari, alianza

kuongoza katika nafasi hiyo

tangu mwaka 1999 na mwaka

alitangaza rasmi kuwa ataachia
ngazi ifikapo Juni mwakani.

Akizungumza na Nipashe katika mahoji-
ano maalumu jana, Musonye, alisema Simba
na Yanga zimekuwa ni klabu kubwa kwenye
ukanda wa Cecafa, lakini zinachelewa ku-
pata mafanikio kutokana na viongozi wake
kutokuwa na msimamo kwenye maamuzi
mbalimbali ndani ya timu hizo.

Musonye alisema umefika wakati kwa kla-
bu hizo kujiendesha vizuri na anaamini ziki-
fuata taratibu na weledi, timu hizo zitafika
mbali kwenye michuano ya kimataifa ya Ligi
ya Mabingwa Afrika na Kombe la Shirikisho,

kutokana na hazina walizonazo.

Kiongozi huyo amekiri kuwa klabu hizo
zinapokosekana katika mashindano ya Klabu
Bingwa Afrika Mashariki na Kati maarufu
Kombe la Kagame, msisimko huondoka na
hali hiyo humfanya kuwa mkali kwa kuhakik-
isha timu hizo zinashiriki michuano hiyo
inayodhaminiwa na Rais wa Rwanda, Paul
Kagame.

“Zinapokosekana Simba na Yanga katika
mashindano ya Kombe la Kagame, huondoa
msisimko na raha ya mashindano, hasa in-
apofanyika hapa nyumbani Tanzania, huwa
nawajibika kuwa mkali kwao, lakini simwo-
nei mtu, kila siku huwa nasimama kwenye
kanuni na sheria, nawakumbusha kuacha
maneno maneno, wajiandae ili wafanye vi-
zuri wanapokwenda katika mashindano ya
Caf,” alisema Musonye.

Huku akiwa anatarajia kuacha kijiti kwa
kiongozi mwingine atakayepitishwa na ma-
bosi wa Cecafa, Musonye ameitaka Azam FC
kuendelea kupambana kuhakikisha inatoa
ushindani kwa vigogo hao wawili wa soka
hapa nchini.

ya mechi zetu za nyumbani bado anaweza

» _

akalipwa kama Sh. milioni tatu.
“Hivyo ni bora angerejea kikosini na sisi

tungeweza kumlipa kwa awamu na haraka

“Ninaitaka Azam isilale, ijiimarishe na ku-
pambana na Simba na Yanga, isikubali hao
wawili watawale soka la Tanzania, presha yao
inasaidia kuwaongezea presha ya kujijenga,
isipofanya hivi, watawafanya wasiongeze
bidii, pia kupambana kwao kutaongeza msi-
simko kwenye soka na ligi kwa ujumla,” Mu-
sonye alisema.

AJIVUNIA AFCON 2019

Musonye pia amejivunia chini ya uongozi
wake, mwaka huu Ukanda wa Cecafa ume-
fanikiwa kupeleka timu nne katika fainali za
Kombe la Mataifa ya Afrika (Afcon 2019), am-
bazo zilifanyika nchini Misri.

Alisema timu hizo nne ambazo ni Tanza-
nia, Kenya, Burundi na Uganda, zimepata
nafasi ya kufuzu kucheza fainali hizo kuto-
kana na maandalizi waliyoyapata kupitia
mashindano ya Kombe la Chalenji.

“Mashindano yetu ya Kombe la Chalenji
yamekuwa ni moja ya fursa ya kuwajenga
wachezaji na kuwa tayari pale wanapoku-
tana kuwania nafasi za kucheza Afcon, ni
daraja ambalo pia limechangia kuwatoa
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zaidi kuliko sisi kukatwa sehemu ya ma-
pato,” alisema.

nyota mbalimbali ambao walipata klabu za
Ulaya,” aliongeza kiongozi huyo.

Musonye aliwataja baadhi ya wachezaji
ambao waling’ara na wengine wanaendelea
kufanya vema Ulaya na walianzia Cecafa ni
pamoja na Mark Donald Mariga, Victor Wan-
yama, Dennis Onyango na nahodha wa Taifa
Stars ya Tanzania, Mbwana Samatta.

Aliongeza kwa kuwataka viongozi wajao
wa Cecafa kuhakikisha wanaendeleza ma-
zuri ili wafanye vizuri zaidi katika mashinda-
no mbalimbali wanayoshiriki.

AJIPANGA KUWANIA UBUNGE

Baada ya kuondoka Cecafa, Musonye,
amesema ataelekeza nguvu zake katika siasa
na anatarajia kuwania kiti cha Gavana wa
Western Kenya (Kakamega).

“Nimeshaanza maandalizi ya kuwania kiti
huko nyumbani, mimi ni mwanachama wa
ANC, lakini ninasubiri muungano wa vyama
vyetu na nitajua nitasimama kupitia chama
kipi, lakini nimejipanga kuingia kwa kishin-
do, uzinduzi wa kampeni yangu utakuwa na
nguvu kama ya Tsunami,” alisema.
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