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RIPOTI MAALUM

Kazi nyumbani kwa
mwalimu zilivyo
kichaka cha ukatili

w e Mwalimu adaiwa kunajisi mwanafunzi aliyemwita

DKURASA WA 2 kuosha vyombo, apata ujauzito... Endelea ukurasa 4

SERIKALI KUUFUTA USAJILI
SHULE ZILIZOFANYA

UDANGANYIFU MTIHANI

SERIKALI imeagiza kufanyika uchunguzi
wa kina kuhusu shule nne zilizofanya
udanganyifu kwenye mtihani wa kidato...

UKURASA WA 7

KAMPENI YA CRDB

KUONGEZA UJUMUISHI

HUDUMA ZA KIFEDHA '
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Mch. Kimaro
ataja sababu
za kupewa
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Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na Waziri Mkuu wa Eth|op|a Dk. Abiy Ahmed, Makao Makuu ya Umoja wa
Afrika (AU) Addis Ababa, Ethiopia jana. PICHA: IKULU

likizo siku
60 KKKT
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Mauaji yatikisa, yamo
ya mjamzito, mchimbaji
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HABARI KITAIFA

Mauaji yatikisa, yamo

ya mjamzito, mchimbaji

Hamdani, LINDI

MKAZI wa Temeke, Dar es
Salaam, Juma Matumbi (32)
ameuawa kwa kupigwa na wa-
nanchi wenye hasira kwa ma-
dai ya kuchukizwa na kitendo
cha kuwapiga nondo wakazi
wawili wa Kitongoji cha Li-
gunga, Kata ya Ngongowele
wilayani Liwale mkoani Lindi.

Watu waliodaiwa kusham-
buliwa na Mtumbi ni Maneno
Mathias (30), Paul Makonda
(sio aliyekuwa Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam) na Amina
Sango anayedaiwa kuwa
mpenzi wa marehemu.

Baadhi ya mashuhuda wa
tukio hilo ambao hawakutaka
kutajwa majina yao, walisema
tukio hilo lilitokea mwishoni
mwa wiki, baada ya wenye-
ji ~waliompokea kumpatia
eneo aliloomba kuchimba
madini kwa ajili ya ujenzi.

Walisema siku aliyopewa
eneo, alirejea alikofikia na
kupata viburudisho na muda
mfupi alianza kufanya fujo iki-
wamo kukamata kuku na kum-

kata kichwa kwa kumngata
kwa meno.

Mashuhuda hao walidai ki-
tendo hicho kilimshangaza
mpenzi wake na alipohoji,
alimshushia kipigo, kilichom-
sukuma jirani yake Maneno
Mathias (30) kuingilia kati.

Walidai kuwa wakati Mathi-
as akijaribu kuamua mgogoro
huo, Matumbi alichukua non-
do na kumchoma tumboni na
kupelekea kifo chake.

“Mathias baada ya kuchom-
wa na nondo tumboni alikim-
bia, lakini hakuwahi kufika
alikokusudia na kuanguka chi-
ni na kufariki dunia,” walidai
mashuhuda hao.

Walisema  kitendo cha
Mathias kukimbia, Matumbi
alimfuatilia baada ya kumkosa
aliyemkusudia aliingia ndani
ya nyumba anayoishi Makon-
da amejipumzisha, akamcho-
ma nondo mgongoni, kiunoni
na kumsababishia maumivu
makali.

Mashuhuda hao walisema
kitendo hicho kiliwachukiza
wananchi ndipo walimsham-

|
)

bulia kwa kutumia mawe na
marungu na kufariki dunia.

Kamanda wa Polisi Mkoani
Lindi, Pili Mande, alithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo na
watu hao kupoteza maisha
huku mmoja akijeruhiwa.

Alisema Makonda amelazwa
katika Hospitali ya Wilaya Li-
wale akiendelea na matibabu
na kwamba hakuna anayeshi-
kiliwa huku wakiendelea ku-
wasaka waliohusika.

MJAMZITO AUAWA

Wakati hayo yakiendelea
Lindi, mkoani Geita vijana
wawili wameuawa na wa-
nanchi wenye hasira kwenye
Kitongoji cha Kilimahewa,
Kata ya Ludete mkoani Geita
baada ya kutekeleza mauaji ya
mama mjamzito, Renatha Eli-
as na kumjeruhi mume wake,
Msafiri Renatus kwa kumcho-
ma kisu sehemu mbalimbali
]);a mwili kisha kutaka kukim-

ia.

Inadaiwa kuwa mmoja wa
vijana hao ni mwanafamilia
na ni mtoto wa nje ambaye

alifika na kijana mwenzake
kwenye nyumba hiyo na
kutekeleza mauaji ya mjamzi-
to huyo wakati akiwa bafuni
anaoga.

Mwenyekiti wa kitongoji
hicho, Marco Chuma, alisema
aliyeuawa ni mama wa mji,
mkuu wa kaya naye alipofika
kwa ajili ya kupambana nao,
alijeruhiwa kwa kuchomwa
kisu maeneo mbalimbali ya
mwili na kukimbizwa hospi-
talini.

Mkuu wa Wilaya ya Geita,
Cornel Mgembe, aliyetem-
belea familia hiyo, alikemea
matukio ya mauaji huku akil-
iagiza Jeshi la Polisi kuchukua
?atua kali dhidi ya waliohusi-
ka.

“Kama una kijana au ndu-
gu yako ambaye unafikiri
anaweza kuendelea kutenda
ujinga wa namna hii, mkanye
mapema, hatutasita kum-
chukulia hatua stahiki za
kisheria,” alionya.

*Imeandaliwa na Said
Hamdani (LINDI) na Vitus
Audax (GEITA)

Wananchi wilayani Muheza mkoani Tanga wakiangalia -gari la wagonjwa lililombeba Christina Ngusi anayedaiwa Ku-
chomwa visu mwili mzima na mpenzi wake. PICHA: STEVEN WILLIAM

- Wafanyakazi
wa Kujitolea

. warejea baada
. UVIKO-19

Na Jenifer Gilla

WAFANYAKAZ| wa kujitolea ku-
toka Shirika la Peace Corps le-
nye makao makuu Marekani
jana walirejea nchini baada

va kutokuwapo kwa takribani
miaka mitatu tangu kuripoti-
wa mgonjwa wa kwanza wa
UVIKO-19 Machi 2020.

Taarifa iliyotolewa jana na
Ubalozi wa Marekani nchini, ili-
bainisha kuwa kundi la kwanza
lenye wafanyakazi 18 liliwasili
jana tangu kuzuka kwa janga
hilo lililolazimisha kurejeshwa
nyumbani zaidi ya wafanyakazi
7,000 kutoka maeneo mbalim-
bali duniani.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa
kabla ya kurejeshwa nyumbani,
wafanyakazi hao zaidi ya 3,200
walitoa huduma nchini kwa zai-
di ya miongo sita kuanzia Sep-
temba 1961 hadi Machi 2020,
wakifanya kazi ya kushughu—
likia vipaumbele muhimu vya
maendeleo, zikiwamo sekta za
elimu, kilimo na afya na kukuza
amani ya dunia na urafiki.

Mkurugenzi Mkazi wa Peace
Corps Tanzania, Stephanie Jo-
seph de Goes alisema kurejea
kwa wafanyakazi hao ni jambo
linalostahili kusherehekewa
kutokana na uhusiano wa kina
baina ya Tanzania na Marekani.

“Ninaishukuru Serikali ya
Tanzania na jamii washirika
kwa kuipokea Peace Corps. Ni
heshima kubwa kwetu kufanya
kazi na watu waliojitoa kwa
dhati katika nchi hii nzuri. Toka
mwezi Machi 2020, wafanyaka-
zi wa Peace Corps duniani kote
wamekuwa wakifanya kazi ya
kuimarisha misingi ya taasisi
yetu.

“Sasa tupo tayari kuzindua
tena huduma ya wafanyakazi
wa kujitolea na kuadhimi-
sha wakati huu wa kihistoria
pamoja na jamii washirika wetu
na wafanyakazi wetu wa Peace
Corps,” alisema Stephanie.

Taarifa hiyo ya Ubalozi
ilibainisha kuwa baada ya
mafunzo ya wiki 11 yatakay-
ojumuisha mafunzo ya lugha
ya Kiswahili, utamaduni wa
Kitanzania na ujuzi mah-
susi wa kiufundi kulingana na
sekta zao, wataapishwa kuwa
wafanyakazi wa kujitolea ili
kuanza miezi yao 24 ya utoaji
huduma.

Serikali kuufuta usajili shule zilizofanya udanganyifu mtihani

Na Waandishi Wetu, M\WANZA

SERIKALI imeagiza kufanyika
uchunguzi wa kina kuhusu shule
nne zilizofanya udanganyifu kwe-
nye mtihani wa kidato cha nne
mwaka wa masomo 2022, ikiwa-
mo Shule ya Sekondari Thagafa

usajili wake kutokana na udang-
anyifu uliosababisha zaidi ya wa-
nafunzi 300 kufutiwa matokeo ya
mtihani huo.

Vilevile, imeagiza maofisa wote
waliohusika kwenye udanganyifu
huo wachukuliwe hatua kali iki-

wamo kufukuzwa kazi.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda
alipokutana na wazazi wa wa-
nafunzi 140 walifutiwa matokeo
ya mitihani yao kwa kile kinach-
oelezwa walifanya udanganyifu
kwenye mtihani huo.

Prof. Mkenda alisema uchungu-
zi wa awali umebaini kuwa baadhi
ya walimu kwenye shule hizo wal-
ihusika kwa asilimia 100 kufanya
udanganyifu huo kwa kuwafundi-
sha majibu wanafunzi ili wakajaze
kwenye mtihani huo wa taifa.

“Ushahidi tulionao kwa sasa sio

wa mfanano wa majibu pekee,
vilevile tunao ushahidi wa mwal-
imu ambaye alikuwa akiwafundi-
sha majibu wanafunzi hao na
wanafunzi wenyewe wamemtaja,
hivyo hiyo inadhihirisha uhusika
wa shule licha ya shule kuchukua
hatua za kumfukuza mwalimu
huyo ambaye tayari ametiwa
mbaroni,” alisema.

Prof. Mkenda alisema baada ya
kutoa agizo hilo kwa Kamishna
wa Elimu nchini, aliwataka wa-
zazi wa wanafunzi katika shule
hizo kuwaondoa mapema iweze-
kanavyo kabla ya shule hizo ku-
futiwa usajili wake, ili wanafunzi

hao waendelee kupata elimu bila
bughudha.

Alitaja shule nyingine ni za Se-
kondari Twiboke ya mkoani Mara
na Memoric Academy Zanzibar.

Ufafanuzi wa serikali umekuja
siku chache baada ya wazazi wa
wanafunzi wa 140 wa Shule ya
Sekondari Thagafa jijini Mwanza
kuandamana kwenye shule hiyo
kujua hatima ya watoto wao huku
wakihitaji kukutana na waziri
mwenye dhamana awasaidie ku-
tatua tatizo hilo.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Adam Malima, aliwataka wa-
zazi kuzungumza na watoto wao

kuhusu ukosefu wa maadili pindi
wanapokuwa shuleni, ikiwa ni se-
hemu ya njia ya kudhibiti vitendo
vya wizi wa mitihani sambamba
na kupambana na vitendo vya un-
yanyasaji wa kijinsia.

Jumla ya wanafunzi 162 wa
shule ya Sekondari Thagaafa wali-
fanya mtihani wa kumaliza kidato
cha nne mwaka 2022. Kati yao, 22
matokeo yao yalitoka na 140 wali-
futiwa matokeo yao kwa kile kili-
choelezwa walifanya udanganyifu
kwenye mtihani huo uliofanyika
Oktoba mwaka jana.

*Imeandaliwa na Neema
Emmanuel na Vitus Audax
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Xi atuma
ujumbe wa
pongezi kwa
MKkutano wa
36 wa AU

Na Mwandishi Wetu

RAIS Xi Jinping wa China
Jumamosi alituma ujumbe
wa pongezi kwa Mkutano
wa 36 wa Umoja wa Afrika
(AV).

Katika ujumbe wake, Rais
Xi alidokeza kuwa katika
kipindi cha mwaka mmoja
uliopita, AU imeungana na
kuziongoza nchi za Afrika
kutatua kikamilifu changa-
moto za kimataifa, kuharak-
isha ujenzi wa Eneo Huru la
Biashara la Bara la Afrika
(AfCFTA) na kuwa na nafasi
muhimu katika upatanishi
wa masuala ya mizozo.

Aliongeza kuwa hadhi
va kimataifa na ushawi-
shi wa Afrika umeendelea
kuongezeka.

“Ninazi-
takia kwa
dhati nchi
za Afrika
na watu
mafanikio
makubwa
katika
kuelekea
kwenye
maendeleo ‘
na ufufua-
ji,” alisema
X|

Rais wa China amesisitiza
kuwa uhusiano kati ya
China na Afrika umedumi-
sha kasi nzuri ya maen-
deleo mwaka 2022 kwani
ushirikiano kati ya China na
Afrika umeendelea kustawi
kwa pande zote, ngazi
mbalimbali na ubora wa
hali ya juu na iko mstari wa
mbele katika ushirikiano wa
kimataifa na Afrika.

Xi amesema yuko tayari
kufanya kazi na viongozi
wa Afrika ili kuimarisha
zaidi urafiki na ushirikiano
kati ya China na Afrika,
kuratibu na kushirikiana
kwa karibu katika masuala
ya kimataifa na kikanda na
kuhimiza ujenzi wa jumuiya
yva ngazi va juu ya China na
Afrika yenye mustakabali
wa pamoja. (Chanzo: CGTN)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA SHINYANGA
MAOMBIMADOGO NA.T12 YA MWAKA 2022.

1. DORNALD JEREMIAH IGULU...............WALETA MAOMBI.
2. JOSEPHAT MNIKO MARWA.

DHIDI YA
PAN AFRICAN MINING SERVICES LTD...c.cvsve MJIMBU MAQMBI.

WITO/KUITWA SHAURINI

PAN AFRICAN MINING SEVICES LTD
POPOTE ULIPOO

Unafahamishwa kwamba, waleta maombi tajwa hapo juu
wamefungua maombi ya kukaza hukumu dhidi yako katika
Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya ya Shinyanga.

Maombi hayo yamepangwa kutajwa tarehe 06/03/2023 saa 2:30
asubuhi katika Baraza hili. Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria
katika Baraza hili siku hiyo wewe mwenyewe, Wakili wako au mtu
mwingine anayeruhusiwa kisheria kujibu maombi hayo.

FAHAMU KWAMBA, kushindwa kufika, Baraza litasikiliza
maombi hayo na kutoa uamuzi bila ya wewe kuwepo.

IMETOLEWA kwa AMRI na CHAPA ya Baraza hili leo tarehe 06
Februari, 2023.

‘Sababu Mch. Kimaro kupewa
likizo ya siku 60 zatajwa

Na Mary Geofrey

MCHUNGAJT wa Kanisa la Kiinjili
la Kilutheri (KKKT) Usharika wa
Kijitonyama, Dk. Eliona Kimaro,
amesamehewa adhabu yake ya
likizo ya siku 60 akiwa ameitu-
mikia kwa siku 34 hadi jana.

Askofu wa Dayosisi ya Mashari-
ki na Pwani, Dk. Alex Malasusa,
alitangaza msamaha huo jana.

Mch. Kimaro alikutana na msa-
maha huo aliposhiriki ibada ya
shukrani katika Usharika wa Kiny-
111yoongozwa na Askofu Malasusa.

Kusimamishwa kwa Mch. Ki-
maro kulianza kufahamika usiku
wa Januari 16 mwaka huu kupitia
video iliyokuwa inasambaa ikim-
wonyesha akiwaaga waumini
wa ibada ya masifu ya jioni, kuwa
amepewa likizo ya siku 60 baada
ya kuitwa kwenye ofisi ya msaid-
izi wa askofu na kufanya kikao na
mkuu wa jimbo.

Katika video hiyo, Mch. Kimaro
alitangaza kumaliza likizo yake
Machi 17 mwaka huu na baada ya
likizo, atatakiwa kuripoti Makao
Makuu ya Dayosisi na sio kwenye
usharika huo tena, huku akiacha
sintofahamu kwa waumini bila
kufahamu sababu.

Katika msamaha uliotangazwa
jana wakati wa ibada hiyo, Mch.
Kimaro alipewa nafasi ya kusal-
imia waumini hao akiwa kama
mchungaji mshiriki wa ibada na
ndipo alitumia fursa hiyo kuomba
radhi na kueleza sababu za adha-
bu aliyopewa.

“Nitumie fursa hii kwa moyo
wa unyenyekevu na ninasikia ku-
nyenyekea sana ndani ya moyo
wangu, kuwaomba sana radhi na
msamaha kwa Baba Askofu wa
Dayosisi ya Mashariki na Pwani,
Alex Malasusa kwa mambo men-
gi yaliyoendelea na yaliyosikika
kwenye mitandao ya kijamii
na mengine hayakuwa na sura
nzuri,” alisema.

Mchungaji huyo alisema kuwa
Novemba 13, mwaka jana, akiwa
kwenye ibada ya mavuno katika
Usharika wa Kijitonyama, aliongo-
za ibada na kuhubiri, kuwaombea
wanafunzi wa kidato cha nne na
vijana wasio na ajira.

“Mwishoni nilisukumwa ku-
waombea wale vijana wasio na
ajira na nilisisitiza suala la nidha-
mu, ‘Seif Discipline’ (nidhamu bi-
nafsi) na life Discipline’ (nidhamu
ya maisha) na katika kusisitiza, nil-
itoa mfano wa vijana wa usharika
wangu wa Kijitonyama na wale wa
dhehebu lingine, labda nitamke
wazi wale wa Kiislamu.

“Baada ya hapo yale maneno
yalinukuliwa kwa kukatwa huko
duniani na watu nisiyowajua na
kutengenezwa ‘clip’ (video fupi)
ambayo ilikuwa inaonyesha ulin-
ganifu kati ya vijana wa Kiislamu
na Wakristo katika suala la ua-
minifu hasa kwa vijana.

“Jambo hilo limeleta mtafaruku
mkubwa ndani ya jamii na sintofa-
hamu, wapo waliopekea ‘positive’
(chanya) na waliopokea ‘negative’
(hasi),” alisema.

Mchungaji huyo alisema ame-
pokea uamuzi wa Askofu Malasu-
sa kama mchungaji mwenye kiapo
na nadhiri ya daima za uchungaji,
kutii maelekezo ya askofu.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

2. Gari hiyo ina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 18.00
Upana - mita 5.55
Kimo - mita 4.80

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

34

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Alhamisi tarehe 23-02-2023 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wenye vipimo vikubwa
kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Ruvuma kupitia Mingoyo,
gari hiyo ina namba za usajili: T903 DSD / T 380 DHO

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
18.02.2023

2. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Ruvuma kupitia
Nangurukuru, Lindi, Masasi, Songea mpaka Ruvuma gari
itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi

“Katika nidhamu ya kanisa na
agizo la kanisa, lazima viongozi
wa kanisa walichukue na moja ya
mambo ya misingi waliyochukua
ni kupata mapumziko ya kutafa-
kari na moja kwa moja nilipokea
kwa unyenyekevu na kwenda
kwenye nyumba za malezi ya ki-
chungaji na ndiko nilipotokea as-
ubuhi ya leo (jana), nikiendelea
kusali, kutafakari na kufunga,”
alisisitiza Mch. Kimaro.

Aliomba radhi kwa Askofu
Mkuu wa KKKT, Dk. Frederick
Shoo kwa usumbufu aliopata
wakati akiwa likizo ya siku 60.

“Ninaomba radhi kwa wakristo
wote duniani, waliokwazika kwa
matamshi yangu, ninaombeni
sana radhi kwa hili,” alisema
Mch. Kimaro.

MALASUSA AMSAMEHE

Baada ya Mch. Kimaro ku-
maliza kuzungumza, Askofu
Malasusa alisema kuwa kwa
niaba ya washarika, Mch. Kima-
ro amesamehewa na aendelee
kutafakari na kukaa karibu na

Mungu ili shetani asimwondoe
kwenye mstari.

“Ninaomba nikushike mkono,
pole sana, sana, sana, sana, sana
mama, ninajua pia umeumia
sana (mke wa Mch. Kimaro), end-
eleeni kutafakari na kukaa chini
ya miguu ya Mungu.

“Tunaiona huduma yenu na
Mungu awatie nguvu, nitaen-
delea kuwaombea kwa sababu
ni jukumu langu, nanyi bado ni
watoto. Mungu awabariki sana,
Mungu awatie nguvu,” alisema
Askofu Malasusa huku akiwashi-
ka mikono.

Wakati hayo yakiendelea, kani-
sa lililipuka kwa shangwe na vilio
vya furaha kwa kile walichodai ni
unyenyekevu alioonyesha Mch.
Kimaro na ukomavu wa Askofu
Malasusa kumsamehe.

BANGO MOROCCO

Saa chache kabla ya msamaha
huo, baadhi ya waumini wal-
ioonyesha kuumizwa na adhabu
ya Mch. Kimaro, walichanga fed-
ha kwenye kundi songezi la What-
sApp lenye jina la ‘Bring Back Our
Kimaro (Mrudishe Kimaro Wetu),
walibandika picha yake eneo la
Morocco, Kinondoni.

Bango lenye picha yake lenye
maandishi yanayosomeka ‘But
The Greatest Of This Love’ 1 Cor
13: 13 na kichwa cha habari ki-
kubwa kinachosema ‘Let There
Be Light’ ikiwa na maana ‘Na iwe
nure, na ujumbe unaosema,
‘washarika na waumini wa Kiji-
tonyama tunakupenda’.

Bango hilo lilibandika juzi jioni
na watu mbalimbali walikuwa
wakipita kulipiga picha na kuru-
sha kwenye mitandao mbalimbali
ya kijamii.

INFINIX MOBILE TZ YAACHA

ALAMA KUBWA KWA MASHABIKI
SIKU YA VALENTINE.

Kaa na Infinix siku

Kampuni ya simu janja ya Infinix mobile Tz imesherehekea Siku ya
Wapendanao kwa namna ya kipekee kwa kuwapa wateja wake fursa
nzuri ya kuboresha mapenzi yao na wapenzi wao, kufurahia pamoja
na wengine na chapa na kupata zawadi kwa ajili yao na wapendwa
wao. Tukio hili limefanyika katika ukumbi maarufu wa nyota tano wa
Golden Tulip Oyster Bay, ambapo wapenzi wamepata fursa ya
kucheza pamoja michezo mbalimbali ya kufurahisha na wapenzi
wao. Wakati wa ufunguzi wa hafla hiyo, meneja uhusiano wa umma
Bw: Erick Mkomoye aliwaambia wageni maono na shabaha ya chapa
(kampuni) juu ya soko la sasa 'kampuni hiyo inalenga vijana kwa
asilimia kubwa' hiyo ndiyo sababu kuu ya kuendelea kuwa vijana na
kusherehekea pamoja Siku hii ya Wapendanao

ni Sasa.
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Kazi nyumbani kwa mwalimu zilivyo
kichaka cha ukatlh kwa wanafunzi

Na Beatrice Shayo, aliyekuwa
KALIUA

KUNA shida gani shuleni siku
hizi? Tlizoeleka shuleni ndiko ma-
hali salama kwa watoto, hali am-
bayo iliwafanya wazazi na walezi
wengi kuwa na imani kubwa na
yanayotendeka huko.

Sasa hali inazidi kuwa tofauti
kutokana na matukio mengi ya
ukatili dhidi ya watoto kuripotiwa
kutoka mahali huko.

Mnamo mwaka 2020, Nipashe
iliripoti baadhi ya wanafunzi
wilayani Mkuranga mkoani Pwani
kulawitiana wakiwa shuleni na
mwezi uliopita, gazeti hili limeri-
poti hatari nyingine ya baadhi ya
shule binafsi mkoani Kilimanjaro
kuwafundisha watoto kutendana
‘uchafu’ huo.

Si hayo, yapo matukio mengine
ya ukatili dhidi ya wanafunzi,
yakijumuisha vipigo vya kikatili
kutoka kwa walimu wao na hata
baadhi ya wanafunzi kulawitiwa
na madereva wanaoendesha
magari ya shule.

Unaposaka jibu la swali ‘ku-
metokea nini shuleni siku hizi?’
kutana na mkasa wa mwanafunzi
aliyepewa ujauzito na mwalimu
wake wilayani Kaliua mkoani
Tabora miaka mitatu iliyopita.

Mtoto huyo mwenye umri wa
miaka 14 (jina tunalihifadhi),
anasimulia kuwa alikumbana na
ukatili huo mwaka 2020 akiwa
mwanafunzi wa darasa la sita
kwenye Shule ya Msingi Kazana
Upate iliyoko Kata ya Igagala
wilayani Kaliua.

Binti huyo anasimulia kuwa
siku ya tukio, mwaka 2020, ma-
jira ya saa saba mchana, mwalimu
huyo (jina tunalo) alimtaka aende
kuosha vyombo nyumbani kwake
na alipotaka kuongezwa wa-
nafunzi wenzake wa kumsaidia
kufanya kazi hiyo, mrejesho ku-
toka kwa mwalimu ulikuwa “uta-
wakuta huko nyumbani”.

Anasema kuwa baada ya kufika
kwenye makazi hayo ya mwal-
imu ambayo hayakuwa mbali
na shule, mwalimu huyo alitoka
shuleni na kumfuata ndipo al-
ipomwuliza ‘mbona wenzangu
(wanafunzi) siwaoni?’

“Nilimuuliza wanafunzi wen-
zangu wako wapi ili nikaoshe nao
vyombo, akaniambia wapo humo
ndani, fungua mlango utawakuta
waambie watoe vyombo mwoshe.
Nilipoingia ndani, sikuwakuta
wanafunzi wenzangu, akabana
mlango.

“Baada ya kufunga mlango,
aliniziba mdomo maana niliku-
wa ninapiga kelele, akanipeleka
chumbani na kuanza kunibaka,
sikuwa ninaelewa chochote, nili-
jikuta ninapata maumivu makali,
baada ya hapo akanipa buku jero
(Sh. 1,500) nikanunue dawa za
maumivu.

“Nilikuwa sijawahi kwenda
kuosha vyombo kwa mwalimu
huyo kwa kuwa ana mke ambaye
ni dada yangu, mtoto wa mama
mkubwa.

“Mwalimu nilimwacha shuleni,
sasa sijui alichukua baiskeli ya
kuniwahi nyumbani maana alijua
kabisa wenzangu hawapo, lakini
akaniambia nitawakuta wakati
hawapo nyumbani kwake.

“Ninafikiri aliamua kunidang-
anya kwa staili hiyo maana wa-
nafunzi huwa tukienda kuosha

vyombo kwa walimu, tunakuwa
wengi, siyo mwanafunzi mmoja,
ndiyo maana nilimwuliza kuhusu
wenzangu,” anasimulia.

Anadai kuwa baada ya kupewa
Sh. 1,500, mwalimu huyo alim-
tishia asiseme kwa wazazi wake
na akifanya hivyo, atampatia ad-
habu kila siku na kumwachisha
shule, hivyo aliogopa kuwajulisha
alichofanyiwa huku akiwa anau-
gulia maumivu.

“Hiyo siku ilikuwa ndiyo mara
yangu ya kwanza, nilipatwa na
maumivu makali na alinitishia
nisiseme kwa wazazi wangu.
Nilipotoka pale nikarudi shuleni
kuendelea na masomo, ulipofika
muda wa kurudi nyumbani, nil-
irejea nyumbani nikaogopa.

“Ninakumbuka tulitoka shuleni
majira ya saa 10:30 jioni, nilio-
gopa kuwasimulia wazazi wangu
kutokana na vitisho nilivyopati-
wa na mwalimu,” anasema na
kubainisha kuwa mwalimu huyo
alikuwa anafundisha masomo ya
Hisabati na Maarifa ya Jamii.

Binti huyo anarejea uhusi-
ano wake kimasomo na mwal-
imu huyo, akisema kuwa awali
alikuwa anamchangamkia,
lakini baada ya kufanya kitendo
hicho, ‘walikata mawasiliano na
uchangamfu’.

Anafafanua namna wanafunzi
wanavyofanya kazi za nyumbani
kwenye makazi ya walimu, akita-
mka: “Ratiba yetu ya shuleni in-
aanzia asubuhi, saa 6:30 mchana
mpaka saa 7:45 mchana hakuna
masomo, hivyo tunarudi nyum-
bani kwa ajili ya kula chakula cha
mchana.

“Huu muda sio wa masomo ila
inavyofika muda wa mapumziko
saa 9:20 alasiri, kengele hu-
gongwa kwa ajili ya mapumziko,
wakati huo ndipo walimu hucha-
gua darasa fulani kwa ajili ya ku-
chota maji ya walimu na kuosha
vyombo vyao,” anasema.

UPATA UJAUZITO
Mficha maradhi, kifo hum-
wumbua! Binti huyo aliyelazi-

mika kuficha ukatili aliotendwa
na mwalimu wake, anasema
hakufahamu chochote zaidi ya
kujishangaa maziwa yake kujaa,
akijua yupo kwenye hatua ya
ukuaji.

“Sikugundua kama nina ujauz-
ito ila nilikuwa ninapata usingizi
kila mara, ninashindwa kufanya
kazi nyumbani, muda wote
ninakuwa mvivu, ni kulala tu,
maziwa yalikuwa yanajaa, nika-
jua ninakua ‘mdada’.

“Kutokana na mabadiliko
hayo, mama alinishtukia na ku-
nipeleka kituo cha afya kwa ajili
ya kufanyiwa vipimo, nikagun-
dulika nina ujauzito wa miezi
mitatu, sikumbuki tarehe nili-
yofanyiwa vipimo kwa sababu
muda umepita,” anasema binti
huyo aliyehojiwa na Nipashe
wilayani Kaliua mwishoni mwa
mwaka jana.

Anasema majibu ya vipimo
hivyo yakafuta ndoto zake ki-
masomo, akakatisha masomo
yake na sasa yuko nyumbani
analea mtoto wake wa kiume
mwenye umri wa miaka miwili.

Takwimu za Ofisi ya Rais -TAM-
ISEMI za mwaka 2020, zinaonye-
sha kuwa mwaka 2015 hadi 2019,
wanafunzi wa kike 28,914 nchini
walikatisha masomo kutokana
na sababu ya ujauzito. Kati yao,
wa shule ya msingi walikuwa
4,205 na wa sekondari walikuwa
24,709.

BABA ANENA

Baba mlezi wa binti hiyo, Em-
manuel Mhembano (57) anase-
ma amekuwa anaishi naye tangu
binti huyo akiwa na umri wa
miaka mitatu.

“Mama yake huyu mtoto ali-
achana na baba yake ndipo ni-
kamwoa. Wakati wa Uchaguzi
Mkuu wa mwaka 2020 tulijua
binti yetu ana ujauzito, baada
ya kumbana akamtaja mwalimu
huyo.

“Tulibaini binti yetu ana ma-
badiliko na tulipomhoji baada
ya kujiridhisha kwa vipimo vya

zahanati, hakuwa tayari kueleza
kutokana na vitisho alivyopewa
na mwalimu huyo.

“Tumpeleka Zahanati ya Iga-
gala na kufanyiwa vipimo na
kujulikana ana ujauzito wa miezi
mitatu, tulipombana kwa kina,
akamtaja mwalimu wake am-
baye alidai alimtishia asiseme
alichomfanyia.

“Baada ya kupata taarifa hizo,
nilizijulisha ngazi ya serikali
na vyombo vya dola Oktoba 31,
mwaka 2020, ili hatua zichuku-
liwe.

“Mwalimu huyo alikamatwa
na kesi kufunguliwa Mahakama
ya Wilaya na baadaye ilihamishi-
wa Mahakama ya Hakimu MKkazi
Tabora,” anasimulia.

WATENDAJI SERIKALINI
Kazana Upate, Thabiti Kasagula,
anakiri kuwa na taarifa za tukio

“Askari pohsl walitumwa
wakamkamata mwalimu na ku-
pelekwa Kituo cha Polisi Igagala
na baadaye alihamishiwa kituo
kikubwa cha Kaliua na kesi ku-
pelekwa mahakama ya wilaya
ilikotolewa ushahidi,” anasema
na kubainisha kuwa mwalimu
huyo alisimamishwa kazi wakati
kesi hiyo inaendelea kortini.

Ofisa Tarafa wa Igagala, Sai-
mon Marando, pia anakiri kuwa
na taarifa za tukio hilo, akieleza
kuwa alikuwa sehemu ya wali-
oshiriki kukamilisha mchakato
wa kufungua kesi kortini.

Marando anasema  alim-
womba mlezi wa mtoto huyo
kuhakikisha kesi inavyokwenda
mahakamani, atoe ushirikiano
katika ushahidi.

KESI JUU YA KESI

Mkuu wa Wilaya ya Kaliua,
Paul Chacha, baada ya kupata
taarifa za tukio hilo, aliagiza kesi
kuanza upya mahakamani, ak-
idai kuna mashtaka zaidi.

Alidai kuwa mbali na kudaiwa
kukatisha masomo ya mwa-

nafunzi huyo wa darasa la sita
kwa kumpa ujauzito, mwalimu
huyo pia anadaiwa kukatisha
masomo ya mwanafunzi wa kida-
to cha pili na kumwoa ambaye ni
ndugu wa mwanafunzi aliyepe-
wa ujauzito.

“Mungu amemuumbua, akam-
rubuni huyu mwanafunzi. Wal-
imu huwa wanawatuma watoto
‘nenda kanifanyie kazi nyumba-
ni’, akamwambia aende kumwo-
shea vyombo nyumbani. Alim-
fuata na kumbaka na hiyo siku
ndipo alipopata ujauzito.

“Baba mlezi wa mtoto huyo
alipambana kwenda kutafuta
haki na kesi ilifika mahakamani
ya wilaya, baadaye kesi hiyo
ikachezeshwa.

“Hii kesi baadaye sijui ikawaje,
mara sijui faili halionekani, ni
namna ya kuficha, yaani mara
kesi imetoka mahakamani nili-
vyokuja nikiwa ni mgeni nika-
jaribu kufuatilia, nikamwita huyo
mzee, alikuja kwa bahati mbaya
hakunipata nikatoa maelekezo
hata kama nitakuwa nimekosea,
niliagiza huyu mwalimu akamat-
we,” alidai Chacha.

Mkuu wa Wilaya anasema
ameshaelekeza mtoto huyo arud-
ishwe shuleni na kwamba kuna
taratibu ambazo zinaendelea na
Ofisa Elimu wameshakubaliana
analifanyia kazi suala hilo.

“Pia nimesema nitamsimamia
mimi kwa chochote ambacho
kitakuwa kinahitajika, kama
malipo yoyote, sare za shule, si-
jui madaftari, nitavifanya hata
kama nitatoka katika hii wilaya,
nitamkabidhi kwa DC (Mkuu wa
Wilaya) kuhakikisha ndoto yake
ya kusoma inaendelea,” anase-
ma.

WALIOOA WANAFUNZI

Chacha pia anabainisha kuwa
mwaka jana wanafunzi 3,700
waliofaulu kujiunga na shule za
sekondari wilayani Kaliua, ha-
wakuripoti shuleni na walipo-
fuatilia, walibaini wanafunzi 800
walikuwa wameolewa na tayari
takriban nusu ya waliowaoa wa-
nafunzi hao, wamefikishwa kwe-
nye vyombo vya dola.

“Asilimia 50 ya waliowaoa
wanafunzi hao wamefikishwa
kwenye vyombo vya dola, hawa
wengine tuliwakuta wapo Bari-
adi, Simiyu tukawarudisha, maz-
ingira ni haya tunayopambana
nayo. Kuna shida ila jamii hii ina
mtazamo hasi kuhusu elimu.
Wakimwona binti amekua, hawa
wafugaji wanaona binti ni wa
kuolewa badala ya kwenda shu-
leni,” anasema Chacha.

SAUTI ZA WADAU

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC), Anna Henga,
anampongeza Mkuu wa Wilaya
Chacha kwa hatua anazochukua
kuhakikisha haki za mabinti zin-
alindwa.

Anna ambaye ni mwanasheria
kitaaluma, anasema suala la wal-
imu kuwafanyisha kazi wanafun-
zi haliruhusiwi kisheria na jambo
hilo limekuwa tatizo kwa walimu

Anasema kuwa wengi wa-
nawafanyisha kazi wanafunzi na
matokeo yake wanakutana na vi-
tendo viovu kama kilichomkuta
mwanafunzi huyo wa Kaliua.
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TANGAZO

TANZANIA ELECTRIC SUPPLY COMPANY LIMITED
‘We light Up Your Life’

REQUEST FOR EXPRESSION OF INTEREST (REOI)
FOR
TENDER NO. PA/001/2022-23/HQ/C/34
BORROWER'S REF. NO.: TZ-TANESCO0-323445-CS-INDV
FOR
PROVISION OF CONSULTANCY SERVICES TO PROVIDE SUPPORT AS CONTRACT MANAGER FOR THE IMPLEMENTATION OF CORPORATE

MANAGEMENT SYSTEM (CMS) UNDER TANZANIA - ZAMBIA TRANSMISSION INTERCONNECTOR PROJECT (TAZA) - INDIVIDUAL CONSULTANT

FEBRUARY, 2023

Plot 114, Block G, Dar es Salaam Road
P.0. Box 453, Dodoma, Tanzania.
Email: md.tanesco@tanesco.co.tz
Cc: pmuhg@tanesco.co.tz

REQUEST FOR EXPRESSION OF INTEREST (REOI) FOR ENGAGEMENT OF CONTRACT MANAGER
UNDER THE TANZANIA - ZAMBIA TRANSMISSION INTERCONNECTOR PROJECT (TAZA)

Project Name: TANZANIA - ZAMBIA TRANSMISSION INTERCONNECTOR PROJECT (TAZA)

Assignment Title: Provision of Consultancy Services to Provide Support as Contract Manager
for the Implementation of Corporate Management System (CMS) under Tanzania - Zambia
Transmission Interconnector Project (TAZA) - Individual Consulting Service

Tender No.: PA/001/2022-23/HQ/C/34
BORROWER'S REF. NO.: TZ-TANESCO0-323445-CS-INDV
Issue Date: 17/02/2023

1. The Government of the United Republic of Tanzania through Tanzania Electric Supply
Company Limited (TANESCO) has received financing from the World Bank toward the cost
for provision of consultancy services to support contract's management activities for
Implementation of Corporate Management System (CMS) under the Tanzania - Zambia
Transmission Interconnector Project (TAZA).

2. The consulting services (“the Services’) include but not limited to supporting the Client,
particularly the Project Manager and relevant professional staff for the Tanzania - Zambia
Transmission Interconnector Project (TAZA)in planning, preparations, and management of
Corporate Management System (CMS) and other contracts indicated in the TOR. The
individual consultant shall also be responsible for supporting the Client on ensuring that all
activities are implemented and managed in accordance with the terms, conditions and
other requirements indicated in the respective contracts.

3. The detailed Terms of Reference (TOR) for this assignment are available on the following
websites: https://www.taneps.go.tz and TANESCO Website https://www.tanesco.co.tz.
The Consultants are required to register on TANePS in order to be able to participate in this
selection process. All requests for clarification shall be sent through TANePS and the Client
will send Responses to Clarifications and Amendments through TANePS - https://www.-
taneps.go.tz, TANESCO Website https://www.tanesco.co.tz and email notification will also
automatically be sent to those Consultants who have started working on this Request for
Expression of Interest through TANePS. The Consultants shall be responsible for ensuring
that any addenda available on the website is also downloaded and incorporated.

4. TANESCO now invites eligible Individual Consultants to indicate their interest in providing
the Services. Interested Individual Consultants shall provide information demonstrating
that they have the required qualifications and relevant experience to perform the Services.
The shortlisting criteria are: -

contracts for power transmission infrastructure works at 132kv and above;

(c) Knowledge of the relevant FIDIC quidelines will be an added advantage;

(d) Good oral, written and fluent communication skills in English Language;

(e) Ahighlevel of interpersonal and management skills and ability to work independently,
unsupervised and also with teams in the organization at all levels;

(f) Must be able to work under pressure with tight deadlines;

(g) Computer knowledge and skills in MS Word, MS Excel, is a mandatory requirement;

(h) Excellent in Project Management Using Microsoft Project Professional 2019 Software
at minimum;

(i) Proven integrity and confidentiality in handling public resources and in executing
duties; and

(j) The candidate should be Eligible and have no Conflict of Interest (Col) as per World
Bank's Procurement Requlations for IPF Borrowers, Fourth Edition, November 2020,
Section Il - Governance; Sub-section 3.21for eligibility and Sub-section 3.14 to 3.16 for
Conflict of Interest.

5. The attention of interested Individual Consultants is drawn to Section ll, paragraphs, 3.14,
3.16, and 3.17 of the World Bank's “Procurement Regulations for IPF Borrowers” November,
2020 - Fourth Edition setting forth the World Bank's policy on conflict of interest.

6. Individual Consultant will be selected in accordance with the procedures set forth in the
Procurement Requlations.

7. Interested individual consultants must also provide information indicating that they are
qualified to perform the services by submitting individual consultant’s profile, description

of similar assignments, experience in similar conditions and evidence of appropriate skills.

8. Expressions of Interest must be submitted online through Tanzania National Electronic
Procurement System (TANePS)(www.taneps.go.tz) on or before Friday, 17* March, 2023 at
14:30 Hours, East African Time. Please, remember to attach all necessary supporting
documents including but not limited to Academic and Training Certificates. The Client shall
not be held liable for any delays due to system failure beyond its control. Even though, the
system will attempt to notify the Consultants of any updates, the Client shall not be liable
for any information not received by the bidder. It is the Consultants’ responsibility to verify
the website for the latest information related to this selection process. Expression of
Interests will be opened promptly thereafter through TANePS.

The Application Letter which shall be submitted on TANePS must be addressed to:
Secretary Tender Board
Tanzania Electric Supply Company Limited
Umeme Park Building, Third Floor, Room No. 310
Morogoro Road, Ubungo Area,
Dar es Salaam, TANZANIA

Attn: Ms. Rehema 0. Shabani E
(a) A Minimum Bachelor's Degree in Engineering, Procurement, Business Administration, P. 0. Box 9024 N
Commerce, Economics, Finance, or any other related field from a recognized institu- Dar es Salaam, TANZANIA A

tion coupled with extensive and demonstrated experience managing power transmis-
sioninfrastructure works contracts of 132kV voltage level and above.
(b) A strong experience of at least ten (10) years’ work experience managing large

Tel: +255 22 2210231, +255 22 2210232
E-mail: sec.tenderboard@tanesco.co.tz ; pmuprojects@tanesco.co.tz
Web Site: www.tanesco.co.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

Uwekezaji mkubwa
unahitajika Simba,
Yanga michuano CAF

WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye michuano inayoandali-
wa na Shirikisho la Soka barani Afrika (CAF), Simba na Yanga
wameanza vibaya katika kinyang’anyiro cha Ligi ya Mabingwa
na Kombe la Shirikisho baada ya zote kupoteza ugenini kwe-
nye mechi za awali za hatua ya makundi.

Simba ambayo inaiwakilisha Tanzania kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, ilianza kwa kukubali kipigo cha bao 1-0 ugenini
dhidi ya Horoya AC ya Guinea kabla ya kurejea nyumbani na
juzi kuchapwa mabao 3-0 katika Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam dhidi ya Raja Casablanca ya Morocco.

Matokeo hayo yanaifanya Simba sasa kubakiza michezo mi-
wili nyumbani dhidi ya Horoya AC na Vipers ya Uganda huku
ikiwa na mechi mbili pia ugenini dhidi ya Waganda hao na
Raja Casablanca.

Watani zao, Yanga ambao wanaiwakilisha nchi kwenye
Kombe la Shirikisho Afrika, wenyewe jana usiku walitarajia
kuikaribisha TP Mazembe ya DR Congo katika Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa ikiwa ni baada ya kuchapwa mabao 2-0 ugenini
dhidi ya US Monastir ya Tunisia katika mchezo wa awali.

Baada ya mechi ya jana usiku, Yanga nayo inabakiza mich-
ezo miwili nyumbani dhidi ya US Monastir na Real Bamako
ya Mali, wakati pia ikiwa na mingine idadi kama hiyo ugenini
dhidi ya miamba hiyo ya Mali na TP Mazembe.

Kwa ujumla kwa viwango vilivyoonyeshwa na wawakili-
shi hao wa nchi, bila kujali matokeo ya mechi ya jana usiku
kati ya Yanga na TP Mazembe, inaonyesha bado kunahita-
jika uwekezaji mkubwa husasan kwa upande wa usajili wa
wachezaji wenye viwango vikubwa zaidi wanaoweza kuzipa
matokeo chanya katika michuano hiyo.

Wachezaji wengi wanaosajili na timu zetu hususan Simba
na Yanga, ni wale ambao tayari wameshindwa kufanya vizuri
katika klabu kubwa za nje ambazo ndizo wanapambana nazo
kwenye michuano hiyo ya CAF, jambo ambalo linazifanya ku-
pata wakati ugumu wa kushinda kutokana na kuzidiwa ubora.

Tunatambua ni vigumu kwa klabu za Tanzania kuweza
kuonyesha msuli katika vita vya kuwania kusajili wachezaji
wazuri dhidi ya klabu kubwa za Kaskazini (Uarabuni), am-
bazo zina nguvu kubwa kiuchumi, lakini Nipashe tunaona
bado inawezekana kupata wachezaji wazuri wanaoweza ku-
toa ushindani dhidi ya miamba hiyo kama zitawekeza katika
wataalamu.

Tunaamini kinachozifelisha klabu zetu ni kukosa wataal-
amu wazuri katika idara zao za usajili, ambao wanatumia
msimu mzima kufuatilia baadhi ya nyota wanaowahitaji kusa-
jiliwa pindi dirisha la usajili linapofunguliwa.

Pamoja na timu za Kiarabu kuwa na nguvu kubwa kiuchu-
mi, bado haziwezi kusajili wachezaji wote bora barani Afrika,
hivyo kinachotakiwa kwa klabu zetu ni kuwekeza wataalamu
zaidi katika idara zao za usajili na hapo zinaweza kupata
wachezaji wenye vipaji ambao si tu watazisaidia kwenye mi-
chuano ya kimataifa kama hiyo, bali wataziingizia fedha nyingi
kwa kuwauza hapo baadaye.

Mara nyingi, klabu za Tanzania husasan Simba na Yanga,
hutegemea kumuona mchezaji katika mechi moja ama mbili
tu alizoichezea klabu yake tena ilipocheza na moja kati ya hizo
mbili na kuifunga, jambo ambalo si kipimo sahihi cha kutosha
kumsajili mchezaji.

Hivyo, bila Simba, Yanga na klabu zingine za Tanzania
kubadili mfumo wao mzima wa usajili, zitaendelea kuumia
kila msimu kwa kushindwa kufika mbali kwenye michua-
no hiyo ya kimataifa yenye utajiri mkubwa na inayovutia
mashabiki wengi kwenda uwanjani kuzishangilia.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Na Adam

Fungamwango

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677 020 701
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

| Simba isikate tamaa, nafasi

CAF bado ipo kama ikiamua

BAADHI ya wanachama na
mashabiki wa Simba wame-
onekana kukata tamaa kwa
timu yao kusonga mbele kwe-
nye hatua ya makundi Ligi ya
Mabingwa Afrika, baada ya ku-
fungwa mabao 3-0 na Raja Cas-
ablanca kutoka nchini Morocco
juzi kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Mashabiki wa timu hiyo wali-
jazana kwenye uwanja huo,
ambapo walikuwa wakibebwa
na kaulimbiu ya ‘Kwa Mkapa
Hatoki Mtu.’

Ni kweli, Simba imekuwa
ikiutumia vema uwanja huo
kwenye michezo mbalimbali
ya kimataifa, hasa mechi ngu-
mu, lakini imekuwa ikifungwa
mara chache.

Kwenye mechi dhidi ya
Raja Casablanca ilionekana ni
mfupa mgumu kwa Simba, si
kwa sababu wachezaji wao ha-
wakucheza vema, lakini kiwan-
go kikubwa kilichoonyeshwa
na wageni, kilionyesha utofauti
kati ya viwango vya wachezaji
wa timu hizo mbili.

Hii ni ishara kuwa ili timu za
Tanzania zifanye vema kwenye
michuano hiyo ni lazima timu
iwe na wachezaji wa viwango
vinavyotakiwa. Zinatakiwa zi-
pate wachezaji wenye kusaka
matokeo ambao ni hatari na si
machachari.

Hapa inaonyesha kuwa
gharama zinatakiwa kupata
baadhi ya wachezaji wenye
viwango vikubwa zaidi ya hao
waliokuwapo.

Baada ya mechi hiyo, Simba
inakamata nafasi ya mwisho
kwenye msimamo Kundi C am-
balo lina timu hizo, pamoja na
Horoya AC ya Guinea na Vipers
ya Uganda.

Wakati Raja Casablanca iki-

wa na pointi sita, Horoya ina
nne, Vipers baada ya suluhu
nyumbani ina pointi moja,
huku wawakilishi wa hao wa
Tanzania wakiwa hawana poin-
ti yoyote.

Kwa jinsi nilivyoiona Raja
Casablanca, kama ikiamua, in-
aweza kushinda mechi zote sita
za kundi hilo, yaani kuzifunga
timu zote tatu nyumbani na
ugenini. Ni timu iliyo kwenye
kundi ambalo lina timu am-
bazo hazipo kwenye viwango
vyake.

Kwa maana hiyo basi kwe-
nye kundi hili wala haina shaka
kuwa ‘Waarabu’” hao wame-
shaichukua nafasi ya kwanza
na sasa timu tatu za Simba,
Horoya na Vipers ndiyo wanai-
saka nafasi moja iliyobaki.

Wala siidai Simba kwa lolote
lile kwa kupoteza mechi dhidi
ya Raja Casablanca juzi, lakini
nawalaumu kwa kushindwa
kushinda au kupata sare nchi-
ni Guinea ilipocheza dhidi ya
Horoya kwa sababu mechi ile
ilikuwa mikononi mwao.

Nadhani sasa itajifunza kitu
kimoja kuwa isitegemee sana
kushinda nyumbani, kama
kuna uwezekano wa kupata
pointi tatu ugenini zoa tu.

Wakati wengi wakiikatia
tamaa Simba, binafsi naona
bado timu hiyo ina nafasi na
kutinga hatua ya robo fainali
kama inazichanga karata zake
vizuri kwenye mechi tatu mfu-
lulizo itakazokwenda kucheza.

Februari 25 itakwenda nchi-
ni Uganda kucheza dhidi ya Vi-
pers na Machi 7, itacheza tena
dhidi ya timu hiyo hiyo Uwanja
wa Benjamin Mkapa, kabla ya
kukutana na Horoya Machi 17
hapa hapa nchini.

Hizi ndizo mechi za Simba

kucheza karata yake vizuri
kwani timu inazocheza nazo
ziko chini ya uwezo wao kama
viongozi watafanya maan-
dalizi mazuri na wachezaji
wakacheza kwa kujituma na
kuusaka ushindi kwa udi na
uvumba.

Waitoe kabisa mechi ya
mwisho dhidi ya Raja Casablan-
ca nchini Morocco, ambayo
sidhani kama Simba inaweza
kwenda kupata hata pointi
moja, ingawa kwenye soka
lolote linaweza kutokea.

Simba inatakiwa kupata
pointi sita dhidi ya Vipers am-
bapo hilo kwao linawezekana,
halafu pia ina uwezo wa kupata
ushindi dhidi ya Horoya na
kukusanya pointi tisa.

Hapo mpinzani wake mkub-
wa atakuwa Horoya, ambayo
sidhani kama inaweza kwenda
kushinda Morocco, hivyo ita-
baki na pointi nne. Itarudi-
ana tena na Raja Casablanca
ambapo kwa asilimia kubwa
mgeni anaweza kushinda au
sare, hivyo kuwa na pointi tano.

Horoya ina uwezo wa kui-
funga Vipers nchini Guinea,
hivyo inaweza kufikisha pointi
nane. Ikifungwa dhidi ya Sim-
ba, inamaliza ikiwa na pointi
hizo na Simba itakuwa na tisa.
Hayo ni mahesabu ya vidole
ambayo yanaweza kuifanya
Simba kutinga robo fainali na
kwa viwango vya timu husika,
matokeo niliyoyataja inaweze-
kana kabisa.

Kikubwa ni Simba kujifunga
kibwebwe kwa mechi tatu zi-
lizobaki. Kufungwa au sare
yoyote ni dhahiri kuwa itakuwa
haina chake msimu huu kwe-
nye michuano hiyo ambayo
mara kwa mara imekuwa iki-
fika robo fainali.
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Mbunge atua
Mzigo wazazi
michango
mitihani
shuleni

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Dodoma Mjini,
Anthony Mavunde, ametoa
vifaa na fedha kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi ya
maendeleo ikiwamo mashine
za kuchapisha mitihani ili
kuwaondolea mzigo wazazi
waliokuwa wakilazimika ku-
changia kila wiki uchapishaji
kwenye shule za umma.

Msaada huo umetolewa
kwa kutumia fedha za Mfuko
wa Kuchochea Maendeleo ya
Jimbo. )

Akizungumza katika maka-
bidhiano ya vifaa hivyo jana,
Mavunde ambaye ni Naibu
Waziri wa Kilimo, alisema kwa
mwaka wa fedha 2022/23,
jimbo hilo limepokea Sh. milio-
ni 93.8 ambazo zimeelekezwa
kwenye miradi ya maendeleo
na kununua mashine kwa
tarafa nne za Jiji la Dodoma
na kuwekwa kwenye vituo
vya umanhiri wa majaribio ya
mitihani. _

“‘Kila ninapopita kwenye
mikutano ya hadhara wazazi
wanalalamika michango licha
ya kukaa vikao na kukubaliana
kuchangia uchapishaji mitiha-
ni, nikaona nipunguze mzigo ili
ofisi ya mbunge kupitia mfuko
wa jimbo ibebe dhamana hiyo
na kutatua changamoto hiyo
na tutaweka utaratibu mzuri
wa Kila tarafa kuwa na sehemu
yao ya uchapishaji mitihani
na ninatoa na rimu za kuanzia
200.

“Ninaishukuru serikali im-
etuongezea fedha za mfuko
wa jimbo, haijawahi kutokea
na zimesaidia sana hasa
majimbo makubwa kama la
Dodoma Mjini, tumeongezewa
kutoka Sh. milioni 70 hadi
93.8, tulishaweka malengo
kwenye fedha hizi kipaumbele
ni elimu, afya na uwezeshaji
wananchi kiuchumi,” alisema.

Alieleza kuwa fedha hizo
mbali na kununua mashine
hizo, pia zitatumika kujenga
madarasa na vivuko vya wa-
nafunzi kwenye kata ambazo
zimekuwa zina tatizo hilo na
kusababisha wananchi hasa
wanafunzi kushindwa kuvuka
kwenda shuleni.

“Ujenzi wa vivuko uta-
fanyika Kata za Tambukareli
na Dodoma Makulu ili kuhu-
dumia wanafunzi wa Shule ya
Sekondari Sechelela, ujenzi
wa madarasa utafanyika Shule
ya Msingi Kunambi, Mbuyuni-
Kizota, Shule mpya ya Sekond-
ari ya MatumbulU na Shule
ya msingi Michese-Mkonze,”
alisema.

Alifafanua kuwa fedha hizo
kwa mwaka 2016/17 zilitolewa
kwa ajili ya vikundi vya ki-
namama na Vvijana kwa kuwez-
eshwa mashine za kutotolesha
vifaranga, matofali, kutengen-
eza juisi na za kunyonyolea
kuku.

Mkurugenzi
Mtendaji
wa Kam-
puni ya
Vodacom
Tanzania,
Philip
Besiimire,
akiam-
batana na
watumishi
wengine wa
kampuni
mkoani
Mbevya

kwa ajili ya
kukagua,
kuwatem-
belea na
kuwasiki-
liza wateja
na watoa
huduma
maeneo ya
Kabwe jijini
Mbevya. PI-
CHA: MPI-
GAPICHA
WETU

Kampeni ya CRDB kuongeza
ujumuishi huduma za kifedha

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

WAKAZI wa Moshi mkoani Kilimanjaro
wameonekana kuipokea vyema promo-
sheni ya ‘Benki ni SimBanking’ ikiwa ni
sehemu ya jitihada za Benki ya CRDB
kuongeza ujumuishi wa Watanzania
kwenye huduma za kibenki.

Wakazi hao waliojitokeza kwa wingi
katika uzinduzi wa promosheni hiyo
mkoani Moshi wiki iliyopita, walionyesha
kufurahia huduma zinazopatikana kati-
ka huduma ya SimBanking ambazo kwa
kiasi kikubwa zimeondoa ulazima wa
mteja kutembelea matawi ya benki, iwe
kufungua akaunti au kufanya miamala.

Akizungumza na mamia ya wateja
waliojitokeza katika uzinduzi wa promo-
sheni hiyo, Kaimu Meneja wa Kanda ya
Kaskazini wa Benki ya CRDB, Emmanuel
Kafui, alisema kuwa anatamani kuona
huduma ya SimBanking inakuwa sehe-
mu ya maisha ya kila siku ya wakazi wa
Moshi wanapohitaji kufanya malipo, ku-
tuma fedha pamoja na huduma zingine
za kifedha.

“Pamoja na kuwa na zawadi mbalim-
bali ambazo zitatolewa kwa watumiaji
wazuri wa SimBanking katika kipindi
cha promosheni ya ‘Benki ni SimBank-
ing’, lengo letu kuu ni kufikisha huduma
hii kwa kila Mtanzania, jambo ambalo
litakwenda kuongeza ujumuishi wa hu-
duma za fedha na kuondoa utamaduni
wa kufanya malipo kwa fedha taslimu,”
alisisitiza Kafui.

Takwimu za robo ya mwisho wa mwa-
ka 2022 za Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA) zinaonyesha kuwa kuna
watumiaji wa simu zaidi ya milioni 58
huku watumiaji wa intaneti wakiwa zaidi
ya milioni 31. Ikiwa idadi hiyo yote ikifiki-
wa na huduma za benki kwa njia ya simu,
Tanzania itakuwa imepiga hatua kubwa
katika ujumuishaji wa huduma za benki
kwa wananchi wake.

Meneja wa Tawi la Benki ya CRDB
Moshi, Pamela Mushi, alisema kuwa
zawadi zenye thamani ya zaidi ya Sh.
milioni 565 zitatolewa kwa wateja am-
bao watafungua akaunti kwa njia ya Sim-
Banking na kufanya miamala mingi zaidi
katika kipindi cha promosheni.

“Promosheni ya Benki ni SimBanking
inakwenda kuwazawadia wateja wetu

ambao ni watumiaji wazuri wa huduma ya
SimBanking ambapo fedha taslimu zaidi
ya Sh. milioni 350, simu janja 200 sam-
bamba na magari sita (Toyota Crown tano
na Toyota Vanguard moja) yanakwenda
kutolewa kwa wateja wetu,” alisema
Pamela.

Promosheni ya Benki ni SimBanking

inakuja ikiwa ni kipindi kifupi kimepita
baada ya Benki ya CRDB kutangaza taar-
ifa ya fedha ya mwaka 2022 inayoonyesha
kuongezeka kwa miamala ya kidigitali
ambapo kwa mwaka 2022 zaidi ya asil-
imia 86 ya miamala ya wateja ilifanywa
kwa njia za kidigitali hususan huduma ya
SimBanking.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE
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Kampuni ya EACOP inazialika kampuni zenye uzoefu na sifa kuwasilisha
maombi ya nia ya kutoa huduma ya kuandaa, kusimamia na kutekeleza
“’Kusanifu na Kutekeleza Programu ya Kufanya Utdfiti na Kurejesha Msitu
wa Mikoko na ongezeko yakinifu la bioanuai yake katika Bahari ya Mkoa
wa Tanga” katika Mradi wa Bomba lo Mafuta Ghafi la- Afrika Mashariki
(EACOP). Mradi wa EACOP  unahusisha ujenzi na vendeshaji wa bomba
litalofukiwa ardhini, linalokatisha mipaka ya nchi mbili ili kusafirisha mafuta
ghafi kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda hadi Pwani ya Mashariki
mwa Tanzania kwa ajili ya Kwenda katika Masoko ya Kimataifa. Bomba
litaanzia eneo la Kabaale Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, hadi eneo la
Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania

MAELEZO MAFUPI YA MAWANDA YA HUDUMA

Kituo cha baharini cha Mradi wa EACOP cha Rasi ya Chongoleani kitakuwa
na Sehemu iliyo nchikavu ya kuhifadhia mafuta, bandari (njia ya juu ya maiji)
yenye urefu wa kilomita 2 kuelekea ndani ya bahari, na sehemu ya kupakilia
mafuta mwisho wa bandari njia hiyo. Katika ujenzi wa njia (bandari) hiyo na
matumizi yake sehemu ndogo ya habitati ya Msitu wa Mikoko itaweza
kuathiriwa. Mpango wa Utekelezaiji wa Bioanuwai (Biodiversity Action Plan)
umeshaandaliwa  na  umeonesha  kiwango cha awali cha maeneo
yatakayoweza kuathirika. Vifo vya mikoko magondi au mikoko myekundu
(Rhizophora mucronate) vimetokea na  kuandikwa mwaka 2021 na
havihusiani kabisa na shughuli za EACOP

Inahitajika Kampuni/Taasisi ya kufanya usanifu na utekelezaji wa programu
ya urejeshaji wa habitafi ya msitu wa mikoko; na kutafiti juu ya sababu
zilizopelekea kufa kwa mikoko myekundu katika mdomo wa Mto Zigi, na
matokeo ya utafiti huo yatumike kafika utekelezaji wa urejeshaji wa mikoko
katika Ghuba ya Tanga na kaskazini mwa Tanzania kwa vjumla ikilenga
ongezeko halisi [Net Gains) na ikizingatia vigezo na mbinu bora. Njia ya
kuyafikia hayo inatakiwa iwe shirikishi ambapo hatua zote zitajumuisha
wadau wa ndani na vikundi vyengine, ikiwa ni pamoja na jumuiya za mitaa,
taasisi za serikali na mashirika ya kiraia. Maamuzi ya kutekeleza njia au
mbinu zitakazokubaliwa yanapaswa kuzingatia takwimu za kisayansi na
kuhakikisha ubora wa maamuzi hayo kulingana na hali ya kijamii na
mazingira yaliyopo hivi sasa na mwelekeo wa baadae

VIGEZO MUHIMU

Kampuni zinazowasilisha nia zinapaswa kutuma maombi pamoja na nyaraka
zifuatazo

o Uthibitisho wa usajili kama  shirika /taasisi ambayo  shughuli - zake
zinahusiana na shughuli za ushirikishaji jamii (kwa mfano urejeshaji wa
habitati za baharini unaoshirikisha jamii)

Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa kupanga, kusanifu na
kutekeleza programu za uendelezaji wa urejeshaji wa misitu ya mikoko,
utafiti wa kufa kwa mikoko, kuanzisha vitalu vya miche ya mikoko, kufanya
kazi kwa kushirikiona na kujenga uwezo wa jamii za pwani, kufanya
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utafiti, ufuot'hcu na utengenezaji wa ramani za miandao wa misitu ya
mikoko

Mifano ya kazi zinazoonyesha uzoefu wa kufanya kazi zinazofanana na
hizo zilizofanywa kipindi cha karibuni, ndani miaka mitano iliyopitalese-
ni ya biashara

Wasifu wa watendaji watakaohusika katika Mradi ikiwa ni Pamoja na
nakala za vyeti vyao, kiwango cha elimu, uzoefu na uwezo wa kutoa
huduma inayohitajika

Leseni inayofaa kutoka kwa mamlaka husika ya ndani ya nchi kwa aijili
ya utoaji wa huduma hii

Uthibitisho wa Usajili toka Mamlaka ya Mapato ya Tanzania (TRAJ na
Cheti cha Uthibitisho wa Malipo ya Kodi cha mwaka wa hivi karibuni
Usaijili katika Kanzi Data ya Watoa Huduma wa Ndani ya EWURA
(LSSP) au ushahidi  thabiti wa maombi ya usaijili wakati wa uwasilishaji
wa maombi ya nia hii iliyotangazwa

Kufuata/kukubaliana na kanuni za Wazawa za Mambo ya Pefroli za
Tanzania

Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni Pamoja na
kuwakilisha hesabu za fedha za miaka mitatu iliyopita

Uthibitisho kutoka mfumo wa usimamizi wa QHSE, taasisi na mchakato
kulingana na viwango vya ndani na vya ki-sekia vinayotumika kwa kazi
hii

Uthibitisho wa kukubaliana na sera za Haki za Binadamu, na kupinga
rushwa na ufisadi

Kampuni zenye nia uwezo na rasilimali ya kutoa huduma zilizotajwa hapo
juu zinatakiwa kutuma  maombi ya nia yaliyoandaliwa kwa lugha ya
Kiingereza pamoja na nyaraka zilizobainishwa hapo juu kupitia barua
pepe: procurement.tz@eacop.com (ukubwa usiozidi MB20) kabla au si
zaidi ya saa 11:00 jioni Majira ya Afrika Mashariki, tarehe 2nd March
2023. Kichwa cha cha barua pepe kiwe: [REQ00000157] _ ‘Kusanifu na
Kutekeleza Programu ya Kufanya Utdfiti na Kurejesha Msitu wa Mikoko na
ongezeko yakinifu la bioanuai yake katika Bahari ya Mkoa wa Tanga
katika Mradi wa EACOP

Maombi yote ya kuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20

Maombi yote lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kiingereza

Muhimu:  EACOP itapitic na  kuchambua nyaraka  ziizotumwa  na
makampuni yaliconesha nia kulingana na EOI hii, na kisha kufanya tathmini
kulighana na vigezo vya ndani vya EACOP ili kubaini makampuni yenye
sifa yatakayojumuishwa kwenye orodha ya awali ya makampuni yenye
vigezo. Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa
kwa Makampuni ya awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini
Makubaliano ya Utunzaiji wa Taarifa (NDA). Kampuni ya EACOP LTD ina
haki ya kuteva au kukataa kampuni na kubaki na maamuzi yake bila kutoa
sababu kwa kampuni husika
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Wizara: SGR itafungua ajira

Na Halfani Chusi

SERIKALI imesema kukamilika
kwa mradi wa ujenzi wa Reli ya
Kisasa (SGR) kutarahisisha maisha
ya watu na kuongeza ajira kwa vi-
jana.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Katibu Mkuu Wizara
ya Ujenzi na Uchukuzi, Gabriel
Migire, wakati wa semina ya ku-
wajengea uwezo wahariri wa vy-
ombo vya habari.

Alisema mpaka sasa zaidi ya
Watanzania 20,000 wameajiriwa
kwenye mradi huo katika nafasi
mbalimbali na hali iliyosababisha

kupunguza wimbi la vijana wal-
iokuwa mtaani kwa kisingizio cha
kukosa ajira.

Aidha, alibainisha kuwa mradi
huo utainua uchumi wa nchi kwa
kasi, akisisitiza utamwezesha mtu
kutoka sehemu moja kwenda ny-
ingine kwa haraka zaidi tofauti na
gari.

“Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi
imepewa asilimia 9.3 ya bajeti
nzima ya serikali ya mwaka am-
bayo ni takribani Sh. trilioni
nne kila mwaka, hii inaonyesha
jinsi gani sekta hii ilivyo nyeti, na
muhimu kwa taifa hili, mfanya-
biashara anaweza kutoka Dar es

Salaam mpaka Dodoma kwa saa
tatu, haya ni maendeleo makub-
wa.

“Tutaendela kutoa ajira kwa
sababu mradi huu unahitaji rasili-
mali watu, hivyo niwatake Watan-
zania kuchangamkia fursa zina-
potangazwa kuhusu mradi huu,”
alisema.

Aliongeza kuwa mradi huo pia
utasaidia kuvutia wawekezaji kwa
kuwa wawekezaji wengi huzinga-
tia kuwapo mazingira mazuri ya
usafirishaji.

“Wafanyabiashara na
wawekezaji wakubwa wanaanga-

nchi fulani, ili waweze kuwekeza.
Kwa  hiyo, utakapokamilika
mradi huu, utafungua fursa kwa
wawekezaji kwa kiasi kikubwa,”
alisema.

Kiongozi huyo pia aliwataka
wahariri hao kujiepusha kutoa
taarifa zenye nia ovu na mradi,
akiwaomba kujenga utamaduni
wa kujiridhisha kutoka kwenye
vyanzo husika.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la
Reli Tanzania (TRC), Masanja Ka-
dogosa, alisema ujenzi wa reli hiyo
ni matokeo ya juhudi za marais
kuhakikisha uchumi wa nchi

kuiunganisha Tanzania na nchi
jirani hasa za ukanda wa maghar-
ibi zenye malighafi nyingi.

Msemaji Mkuu wa Serikali na
Mkurugenzi Idara ya Habari Mael-
ezo, Gerson Msigwa, aliwataka
wafanyakazi wa TRC kuepuka
urasimu pindi wanapotafutwa na
waandishi wa habari kwa lengo la
kupata taarifa.

“Tutoe ushirikiano kwa waandi-
shi wa habari, wakati mwingine
upotoshaji unatokea pale chanzo
cha habari unaposhindwa kutoa
ushirikiano kwa sababu mwisho
wa siku mwandishi atataka habari

lia miundombinu iliyopo kwenye

unakua na kuongeza

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maende

{abs3)

el et

leo ya Makazi, DK. Angeline Mabula (kushoto) na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki

e,

yva Absa Tanzania, Abdi Mohamed (kulia), wakishuhudia Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Nyumba la Taifa (NHC),
Nehemia Mchechu, akitia saini makubaliano yatakayowawezesha wateja wa Absa kununua nyumba za NHC kwa mkopo

Raia China kizimbani mashtaka
kuisababishia hasara serikali

Na Grace Gurisha

RAIA wa China Li Naiyong
amepandishwa kizimba-
ni kwenye Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es
Salaam akikabiliwa na mash-
taka ya uhujumu uchumi,
akidaiwa kuisababishia Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) hasara ya Sh. milioni
221.1.

Akisoma hati ya mash-
taka, Wakili wa Serikali, Yu-
suph Aboud alidai mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu Pamela
Mazengo kuwa mshtakiwa
anakabiliwa na mashtaka sita

ya uhujumu uchumi.

Alidai kuwa kati ya Ago-
sti 13 hadi Oktoba 22, 2022,
kwenye Hoteli ya Hongkong
Dar es Salaam, raia huyo ali-
ingiza vifaa mbalimbali vya
mawasiliano vya kielektroniki
bila kuwa na leseni.

Tlidaiwa kuwa katika tarehe
hizo, mshtakiwa huyo alisimi-
ka na kusimamia mitambo ya
mawasiliano ya kielekroniki
bila kuwa na leseni kutoka
TCRA.

Alidai katika tarehe hizo,
mshtakiwa huyo kwa nia
ovu, alitumia mawasiliano

kwa kutumia vifaa hivyo vili-
vyounganishwa katika njia
ya mawasiliano kwa lengo la
kupokea na kutoa mawasi-
liano bila ya kuwa na leseni.

Mshtakiwa huyo pia
anatuhumiwa kuendesha
mitambo hiyo kwa lengo la
kupokea na kusambaza ma-
wasiliano kimataifa na ku-
fanya matumizi mabaya ya
vifaa hivyo kwa nia ya kuk-
wepa makato kwa kupokea na
kusambaza simu za kimataifa
bila leseni.

Mshtakiwa huyo pia ana-
daiwa katika tarehe hizo, kwa
vitendo vyake hivyo, aliisaba-

bishia serikali na TCRA hasara
ya Sh. 221,163,600.

Baada ya kusomwa mashta-
ka hayo, upande wa mashtaka
ulidai upelelezi wa kesi hiyo
unaendelea, hivyo kesi hiyo
iliahirishwa hadi Machi Mosi,
2023 kwa ajili ya kutajwa.

Mshtakiwa huyo alipele-
kwa mahabusu baada ya
kushindwa kutimiza mashar-
ti ya dhamana, ikiwamo ku-
wasilisha mahakamani hati
ya mali isiyohamishika yenye
thamani ya Sh. 110,581,800
na wadhamini wawili mmoja
kati ya hao awe mtumishi wa
serikali.

pato, pia

yake itoke.

Mshtakiwa kesi

kocha wa Simba
aomba upelelezi
ukamilike aone

wahawe

Na Grace Gurisha

MSHTAKIWA Sarah Eliud
anayeshtakiwa pamoja na ali-
yvekuwa Kocha wa Makipa wa
Klabu ya Simba, Mwalami Sul-
tan kwa tuhuma za kusafiri-
sha dawa za kulevya, amei-
omba mahakama kuharakisha
upelelezi wa kesi inayowaka-
bili kwa kuwa amekaa ger-
ezani na hajui maendeleo ya
wanawe.

Mbali na Sultan na Eliud,
washtakiwa wengine ni Mmiliki
wa Kituo cha Kambiasso Sports
Academy, Kambi Seif, Maulid
Mzungu, Said Matwiko, John
John na Sarah Eliud.

Eliud aliwasilisha ombi hilo
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Mary Mrio wa Mahakama va
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Sa-
[aam wakati kesi hiyo ilipoitwa
kwa ajili ya kutajwa na kuanga-
lia hatua ya upelelezi.

Alidai kuwa yeye yupo
gerezani na hajui watoto wake
wanaendeleaje na wanalelewa-
je, hivyo anaomba upande wa
mashtaka waharakishe kukami-
lika kwa upelelezi.

Baada ya kudai hivyo,
Hakimu Mrio alimuuliza kama
hana ndugu wanaokwenda
kumtembelea gerezani na kum-
patia taarifa za maendeleo ya
watoto wake.

Akijibu suala hilo, Eliud alidai
wapo ndugu ambao wanakwen-
da kumtembelea, lakini hajui
watoto wake wanalelewa katika
mazingira gani.

“Basi vumilia hadi upele-
lezi utakapokamilika,” alisema
Hakimu Mrio.

Awali Wakili wa Serikali,
Caroline Matemu, alidai upele-
lezi wa kesi hiyo haujakamilika
na aliomba tarehe nyingine ya
kutajwa.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi
Machi 2 mwaka huu kwa ajili ya
kutajwa. Washtakiwa hao wa-
natuhumiwa kusafirisha dawa
za kulevya aina ya heroin kilo
34.89.

[lidaiwa kuwa Oktoba 27,
2022, huko Kivule, ndani ya

Salaam, washtakiwa walikutwa
wakisafirisha kilo 27.1 za dawa
za kulevya aina ya heroin.
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S Vigogo AMCOS wamtunishia
~msuli mrajis, wagoma kung’oka

Ongezeko
matukio va
ukatili wa
kingono
lawaibua
wadau

Na Mwandishi Wetu, MOSH|

ONGEZEKO la kesi za matukio ya
ukatili wa kingono na kimwili katika
Manispaa ya Moshi, mkoani Kiliman-
jaro, limewaibua wadau wa haki za
binadamu ambao wameitisha jukwaa
[a pamoja la kujadili mustakabali wa
baadaye wa wanawake na watoto.

Kwa kipindi cha Oktoba hadi De-
semba mwaka 2022 katika Manispaa
hiyo, kuliripotiwa matukio 1,703 ya
ukatili dhidi ya wanawake na watoto.

Akieleza jana namna hali ilivyo
kwa sasa, Ofisa Ustawi wa Jamii wa
Manispaa ya Moshi, Magreth Reuben,
alisema kata zilizoathirika zaidi ni
Miembeni, Kaloleni na Njoro, am-
bako kuna maeneo yanayotuhumiwa
kuonyesha picha za video (vibanda
umiza), mipira na vituo vidogo vya
kucheza kucheza watoto.

“Ukatili wa kingono kwa watoto,
sasa hivi umekuwa ukishamiri katika
maeneo mengi, kikao hiki kitakuja na
Mpango Kazi wa Taifa wa Kupambana
na Ukatili dhidi ya Wanawake na Wa-
toto (MTAKUWWA) unaounga kupun-
guza au kutokomeza ukatili nchini.

Alisema maelezi ndiyo kichochezi
kikubwa kinachochochea uwepo
kwa ukatili wa kijisia hususani wa
kingono.

“Tunaona kwamba hata ukatili wa
kimwili, matukio yaliyoripotiwa 315,
ukatili wa kingono 168 na ukatili wa
kisaikolojia yalikuwa matukio yanay-
owahusu wanawake 593 na wanaume
109,"alisema. )

Mwaka jana, Rais Samia Suluhu
Hassan, akiwa Wilaya ya Babati
(Manyara), alieleza kukerwana
ongezeko la matukio hayo ya ukatili
wa kingono nchini, akisema ame-
pokea ripoti inayoonyesha kuwa kesi
za ukatili wa kingono dhidi ya watoto
éiglizkuwa 708 na ukatili wa kimwili

Ofisa Mipango wa Shirika la Simba
Footprint, Belinda Urio, akizungum-
zia lengo la kuitisha jukwaa hilo,
alisema ili kukabiliana na ongezeko
hilo, Simba Footprint, limewaku-
tanisha walimu na maofisa watendaji
wa mitaa na kata, kujadili athari za
kiafya, kisaikolojia na hatua ambazo
zinapaswa kuchukuliwa.

Aidha, Mkuu wa Dawati la Jinsia la
Watoto na Wazee, Wilaya ya Moshi,
Mkaguzi wa Polisi, Nsangarufu Mwai-
popo, alisema kutokana na wimbi
kubwa la ukatili wa kijinsia linaloen-
delea, wamegundua linachochewa na
tatizo kubwa la makosa ya kimaadili.

“Makosa hayo yanahusiana na wa-
nanchi kujichukulia sheria mkononi
na ukifuatilia kisa ni wivu wa map-
enzi au ni hali inayotokana na imani
za kishirikina,"alisisitiza.

Mmoja wa wanufaika wa programu
hiyo, ambaye ni Mwenyekiti wa
Dawati la Kata ya Miembeni, Agnes
Kambi, amesema matukio ya ukatili
wa jinsia kama ubakaji, ulawiti, vipi-
g0, saikolojia na ukatili wa k|uchum|
hutokea.

Na Mwandishi Wetu, HAI

IONGOZI  watano
wa juu wa Bodi ya
Chama cha Msingi
cha Ushirika wa
Mazao cha Masama Roo
AMCOS, kilichoko Wilaya ya
Hai, wamegomea uamuzi wa
Mrajis Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika, Mkoa wa Kili-
manjaro, Jacquiline Senzige
wa kuwangoa madarakani
wakidai amekanyaga katiba.

Mrajis huyo alifikia uamu-
zi huo akidai kuwa bodi hiyo
imemaliza muda wake kwa
mujibu wa sheria za vyama
vya ushirika.

Akizungumzia ~ mgomo
huo jana, Mwenyekiti wa
bodi hiyo, Patrick Munisi,
alisema hawatakabidhi ofisi
ya chama hicho kama al-
ivyoagiza Senzige, kwa kuwa
ajenda ya kikao hicho hai-
kuwa mkutano maalum wa
kusoma ripoti ya ukaguzi,
isipokuwa ulikuwa wa ku-
soma mapato na matumizi.

Alisema kilichofanywa na

Mrajisi, Februari 8 mwaka
huu ni haramu, kwa kuwa
aliagiza kuitishwa mkutano
maalum wa kusoma ma-
pato na matumizi, kuanzia
mwaka 2018 hadi 2022, na
siyo mkutano uliotokana na
ripoti ya ukaguzi, ambayo
inampa mamlaka ya kufanya
alichokifanya.

“Baada ya  kuamuru
hivyo, kulitokea mzozo
mkubwa wa kutoelewana
baina ya Mrajis na wana-
chama na baadaye tukafikia
hatua ya kupiga kura za
kuondolewa,”alisema.

Aliongeza kuwa wanacha-
ma walikuwa 110 wajumbe
walipigakura kutokuwa na
imani na bodi ni 37 na wali-
otaka bodi iendelee ni 75.

Alisema baada ya kura
hizo Mrajis Msaidizi alikataa
bodi hiyo kuendelea kuwa
madarakani, hivyo kuamuru
wajumbe wapendekeze bodi
ya mpito hadi hapo uchun-
guzi utakapofanyika.

Kiini cha mgogoro huo
kitajwa kuwa ni wajumbe

wa bodi kugawanyika juu
ya ukodishaji wa shamba la
Kibo na Kikafu, lenye uku-
bwa wa ekari 2,054 ambalo
lilikuwa na mgogoro wa
muda mrefu na mwekezaji
aliyekuwapo awali.

Kwa mujibu wa Mu-
nisi wakati wanaendelea
na mchakato wa kutafuta
mwekezaji mpya wa sham-
ba hilo, wajumbe wa bodi
akiwamo Mwenyekiti na
mjumbe mmoja walipele-
kwa Nairobi nchini Kenya,
kutembelea Kiwanda cha
Kampuni ya Avoafrica kina-
chomilikiwa na mwekezaji
huyo aliyeomba zabuni ya
kuliendesha shamba hilo.

Alisema  katika  safari
hiyo, walikwenda wajumbe
saba wanaotokana na vy-
ama vinne vinavyosimamia
shamba hilo, Mrajis Msaidizi
na Mbunge wa Hai, Saash-
isha Mafuwe ili washawishi
kupitishwa zabuni hiyo.

Inaelezwa kuwa
mwekezaji huyo hakupata
zabuni hiyo na bahati il-

iangukia kwa mwekezaji
mwingine wa Kampumi ya
MACJARO.

Alisema mwekezaji huyo
wa Kenya, ambaye anadaiwa
hakuwa na vigezo, alitaka
alime parachichi, lakini ali-
yeteuliwa amekubali kulima
kahawa, parachichi na ka-
ranga mti (makademia).

Alipotafutwa kutoa
ufafanuzi kuhusu madai
hayo, Mrajis Msaidizi wa
mkoa wa Kilimanjaro, Jac-
quline Senzige, alisema
kuondolewa kwa bodi hilyo
ni takwa la kisheria, kwa
kuwa muda wao wa kukaa
madarakani umeisha.

Kuhusu madai ya kupele-
kwa Kenya, alisema yeye
hawezi kuzumgumzia suala
hilo, na kwamba mchakato
wa kumpata mwekezaji kati-
ka Shamba la Kibo na Kikafu,
umesitishwa na Mrajisi wa
Vyama vya Ushirika Tanza-
nia Dk. Benson Ndiege, am-
baye ndiye Mtendaji Mkuu
wa Tume ya Maendeleo ya
Ushirika Tanzania (TCDC).

Mkurugenzi wa Tiba na Uokoaji wa Kampuni ya KILIMEDAIR, Dk. Hussein
Abradha (katikati), akimwokoa mgeni aliyepata changamoto ya hali ya hewa
kwenye kilele cha Mlima Kilimanjaro kwa kumpakia kwenye helikopta ili
kuwahi matibabu. PICHA: JAMES LANKA

Operesheni
rejesha mtoto
shule yanasa
watoto 50

Na Dege Masoli, KILINDI

OPERESHENI rejesha mtoto shuleni
inayoendeshwa na Ofisa Tarafa ya
Kwekivu, Wilaya ya Kilindi, Mkoa wa
Tanga, Michael John imewatia mbar-
oni watoto 50 walikuwa wakitumik-
ishwa katika mgodi wa dhahabu wa
Lundamila Seita Kata ya Pagwi.

Akizungumza na Nipashe, John
alieleza kuwa operesheni hiyo sam-
bamba na watoto hao wengine wali-
yokamatwa ni pamoja na wazazi
wao.

Alieleza kuwa kamata kamata hiyo
ni ya kata zote nane za tarafa hiyo
na lengo ni kuhakikisha kila mtoto
anayestahili kwenda shule anakuwa
darasani sambamba na waliotakiwa
kuanza kidato cha kwanza mwaka
huu.

Aidha, alieleza kuwa zoezi hilo
limeanza maeneo ya migodini
ambako inasemekana watoto hao
wamekimbilia kufanyakazi mbalim-
bali zikiwamo biashara na kutumik-
ishwa kuchota maji na kazi kwenye
migahawa ya vyakula.

Ofisa Kata ya Pagwi, Abdalah
Mngoya, alielezea zoezi hilo kuwa
ni la siku saba na linahusisha vi-
jiji vyote saba ambavyo ni Chamtui,
Pagwi, Lumotio, Nyamaleni, Mtakuja
Makelele na Masilei.

“Tumeanza leo katika machimbo
ya dhahabu ya hapa Lundamila
Seita na tumewakamata watoto wal-
iokuwa katika mazingira hatarishi
wapatao 40 wakiwamo na wazazi
wao na wengine 13 ni wa mitaani,
sasa tunafanya mpango wa kuwafiki-
sha shule,” alieleza Mngoya.
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HABARI KANDA ZIWA

Mbarawa ahimiza ushirikiano
ujenzi barabara ya Kimataifa

Na Titus Mwombeki, NCARA

saini wa ujenzi wa barabara hiyo
baina Kampuni ya China Engreer-

AZIRI ~wa  Ujenzi Barabara ing Construction Company na
na Uchukuzi, Prof Ina U!'er Wakala wa Barabara Nchini (TAN-
Makame Mbarawa, Wa Kilo- ROADS).
amewaelekeza viongozi me;tal 9: “Nawaomba viongozi mshiriki-
waMkoawaKagera kufanya kazikwa :"i?nluazgai?l} ane na mkandarasi aliyekabidhiwa
ukaribu na mkandarasi wa Kampuni va Sh tenda ya kuanza ujenzi wa bara-
ya China Engreering Construction pjjjonj 152 bara hii kwa kiwango cha lami ili
Company aliyekabidhiwa tenda ya naujenzi  kuhakikisha anamaliza kazi hii kwa
ujenzi wa Barabara ya Lusaunga wake unat- muda uliokusudiwa.”
Rusumo ili ikamilike kwa wakati. egemewa Aidha, aliwaomba wananchi wa
Barabara hiyo inaziunganisha Kukami-  Mkoa wa Kagera kuwa wakalimu
nchi ya Tanzania, Rwanda, Burundi likandani  na kujiepusha na tabia ovu ikiwa ni
na Uganda. %aivTi:iaka pamoja na wizi wa vifaa vya ujenzi

Alitoa agizo hilo mwishoni mwa
wiki baada ya kushuhudia utiaji

suala ambalo linaweza kusababisha
ujenzi wa barabara hiyo usikami-

like kwa muda kusudiwa.

Naye Mtendaji Mkuu wa Waka-
la wa Barabara Nchi TANROADS,
Mhandisi Rogatus Mativila, aki-
soma taarifa za mradi alisema
kuwa barabara hiyo ina urefu wa
kilometa 92 na itagharimu zaidi
ya Sh. bilioni 152 na ujenzi wake
unategemewa kukamilika ndani ya
miaka miwili.

Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Al-
bert Chalamila, akizungumza kati-
ka hafla hiyo alisema serikali imed-
hamilia kufungua Mkoa wa Kagera
kiuchumi, huku akiwataka wa-
nanchi wa Mkoa huo kufanya kazi
kwa bidii na kuongeza uzalishaji.

e

Mtendaji Mkuu wa TANROADS, Mhandisi Rogatus Mativila, akisaini mkataba na wawakilishi wa China Engineering
Construction Company wa ujenzi wa barabara ya Lusaunga Rusumo kwa kiwango cha lami yenye urefu wa kilometa
92 inayotarajiwa kugharimu Sh. bilioni 152 na kuunganisha nchi ya Tanzania, Uganda, Rwanda na Burundi. PICHA:

TITUS MWOMBEKI

Wachimbaji wadogo madini
wachangia ushuru bilioni 3.5/-

Na Shaban Njia, SHINYANGA

WACHIMBAJI wadogo katika mgodi
Mwongozo, Kitongoji cha Nyandolwa,
Kata ya Mwenge Halmashauri ya Wilaya
uru wa Sh. bilioni 3.5 kutokana na shu-
ghuli wanazozifanya mgodini hapo.

Ushuru huo ulikusanywa kwa kipindi
cha mwaka wa fedha 2021/22 wakishika
nafasi ya tatu kitaifa katika makusanyo
hayo.

Mwenyekiti wa mgodi huo, Joshua
Sayi, aliyabainisha hayo juzi wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari juu
ya namna wanavyodhibiti utoroshaji wa
mawe yanayosadikiwa kuwa na madini

ya dhahabu.

Alisema wamechangia ushuru wa
huduma serikalini kiasi cha Sh. bilioni
3.5 kati ya hizo kiasi cha Sh.bilioni 1.6
kimechangiwa katika Halmashauri ya
Wilaya ya Shinyanga na serikali kuu
Sh.bilioni 1.9.

Sayi alisema ulipaji mzuri wa mapato
ya serikali umechangiwa na ushirikiano
mkubwa baina ya uongozi wa mgodi huo
na halmashauri hali ambayo mpaka sasa
wamekuwa na maendeleo mazuri katika
uzalishaji wa dhahabu katika Mkoa wa
Shinyanga.

Alisema hadi sasa wametoa ajira 600
kwa wananchi wanaowazunguka.

Meneja wa mgodi huo, Abduly Musa,
alisema eneo hilo walikabidhiwa na Rais

Samia Suluhu Hassan tangu mwaka 2021
na kudai tangu wakati huo wamekuwa
wakifanya vizuri katika uzalishaji na
ulipaji wa mapato ya serikali kwa wakati
bila mvutano wowote.

Alisema katika suala la usalama mgo-
dini hapo wameliweka kipaumbele kwa
kuhakikisha kuwa mashimo yote am-
bayo yanachimbwa na kukosekana dha-
habu yanafukiwa kwa wakati.

Katibu wa mgodi huo, Peter Jonathani,
alisema mbali na kuendesha shughuli za
kiuchimbaji pia wamekuwa wakishiriki
katika shughuli za maendeleo katika
madarasa matatu katika Shule ya Msingi
Nyandolwa na sita katika Shule ya Se-
kondari Gembe.

Mwalimu
aeleza faida
Za umeme wa
REA shuleni

Na Marco Maduhu, KISHAPU

MWALIMU Mkuu wa Shule ya Msin-
gi Isunda iliyopo Itilima wilayani
Kishapu, Viola Shuma, amesema
upatikanaji wa huduma ya umeme
shuleni hapo imesaidia nyaraka

za siri za serikali kuwa salama,
pamoja na mitihani ya majaribio
va wanafunzi kutovuja.

Shule hiyo ya Msingi Isunda ni
miongoni mwa taasisi za serikali
ambazo zimeunganishiwa hu-
duma ya umeme wa REA wilayani
Kishapu.

Mwalimu Shuma alibainisha hayo
juzi wakati wa uzinduzi wa kuwa-
sha umeme huo katika vijiji vitatu
wilayani Kishapu, ambavyo ni
[tilima, Ikonokelo na Ipeja.

Alisema kabla ya kuwapo kwa
nishati ya umeme shuleni hapo,
walikuwa wakipata huduma ya
mtandao kwenye ‘stationary’ za
watu binafsi pamoja na kuchapa
mitihani ya majaribio ya wanafun-
Zi sehemu ambazo siyo salama hali
iliyokuwa ikisababisha kuvuja kwa
mitihani shuleni.

“Tunashukuru kupata huduma
ya umeme hapa shuleni sasa hivi
nyaraka za serikali zitakuwa sala-
ma zaidi, sababu kwenda kufungua
email kwenye stationary za watu
binafsi ni hatari sana, lakini sasa
hivi tutanunua vitendea kazi ili
huduma zote zifanyike hapa hapa
shule na mitihani itakuwa salama
pia,”"alisema Shuma.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Itilima
Mwakwaiya Mwandu, alisema
umeme kufika kijijini humo kuta-
chochea ukuaji wa uchumi, sababu
wananchi wataanzisha miradi ya
kiuchumi zikiwamo mashine za
kusaga nafaka, viwanda vidogo na
huduma za uchomeleaji na vijana
kupata ajira.

Mkuu wa Wilaya ya Kishapu,
Joseph Mkude, aliwataka wananchi
vyao vimefikiwa na umeme wa-
fanye utaratibu wa kulipa TANE-
SCO ili waunganishiwe umeme
majumbani mwao na maeneo yao
va biashara, huku akiwapa tahad-
hari ya kutowatumia vishoka.

Mbunge wa Kishapu, Boniphace
Butondo, aliwasihi wananchi
jimboni humo kutohujumu mradi
huo wa umeme wa REA, ikiwa ni
pamoja na kuiba vifaa vya ujenzi.

Hivyo, aliwataka kila mmoja
awe mlinzi wa mwenzake, sababu
upatikanaji wa nishati ya umeme

humo kutachochea ukuaji
wa uchumi, sababu wa-
nanchi wataanzisha mira-
di ya kiuchumi zikiwamo
mashine za kusaga na-
faka, viwanda vidogo na
huduma za uchomeleaji
na vijana Kupata ajira.
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LONDON, England

IGI Kuu England (EPL), imetoa
baadhi ya wachezaji wabunifu
wa safu ya kiungo katika soka
kwa miaka mingi. Baadhi yao ni
pamoja na Cesc Fabregas, David Silva,
Juan Mata, Mesut Ozil na Santi Cazorla.

Kuwa na viungo wabunifu ni bonasi
kubwa kwa kila timu. Wanasaidia katika
kufungua safu ngumu zaidi za ulinzi na
kutengeneza nafasi kwa wenzao.

Msimu unaoendelea wa Ligi Kuu
England 2022-23, hauna upungufu wa
wachezaji kama hao. Hivyo makala
haya inawaangalia viungo wanne bora
wabunifu zaidi katika ligi hiyo kwa sasa...

#4. Bernardo Silva - Manchester
City

Wachezaji wachache sana katika Ligi
ya England wanaweza kumshinda nyota
wa Ureno na mchezaji wa Manchester

EBLIKWAVSASAY

City, Bernardo Silva katika suala la ufun-
di wa pande zote.

Kiungo huyo ameendelea kuwa
mmoja wa viungo bora wa ligi tangu ali-
posajiliwa kwa kitita cha euro milioni 50
kutoka AS Monaco kwenda Manchester
City mwaka 2017.

Ingawa Silva anajulikana sana kwa ki-
wango chake cha juu cha kazi na ustadi,
Mreno huyo pia ana uwezo wa ajabu wa
ubunifu.

Kiungo huyo wa kati wa Ureno hadi
sasa anashika nafasi ya pili kwa asisti ny-
ingi zaidi kwa kikosi cha Pep Guardiola
msimu huu, nyuma ya Kevin de Bruyne,
ambaye ana asisti tisa. Silva pia yuko ka-
tika nafasi ya nne katika chati ya pasi za
mabao kwenye ligi, akiwa nazo tano.

#3. Martin Odegaard

Nahodha huyu wa Arsenal amekomaa
taratibu na kuwa mmoja wa viungo
wabunifu wa Ligi Kuu England, kulin-

gana na kiwango chake msimu huu.

Martin Odegaard amekuwa kiungo
muhimu wa timu ya vijana ya Mikel Ar-
teta ambao wamekuwa moto kwenye
ligi.

Nyota huyo wa Hispania ameweza
kuboresha kiwango chake na kuwa
mchezaji wa aina ya Mesut Ozil kutoka-
na na uwezo wake wa kuona na kupiga
pasi.

Amekuwa mchezaji aliyechangia ma-
bao mengi zaidi kuliko mchezaji yeyote
wa Arsenal kwenye ligi msimu huu
baada ya kufunga mabao saba na kutoa
asisti tano.

Odegaard pia yuko katika nafasi ya
nne kwenye chati ya pasi za mabao ka-
tika ligi msimu huu, akiwa nazo tano.
Pia alitawazwa Mchezaji Bora wa Ligi
wa Desemba.

#2. Christian Eriksen
Mchezaji huyu wa kimataifa wa Den-

mark bila shaka ni mmoja wa wachezaji
waliofanya vema katika usajili wa majira
ya joto katika Ligi Kuu England msimu
huu. Alijlunga na Manchester United
baada ya kumalizika kwa mkataba wake
kule Brentford.

Christian  Eriksen amekuwa na
mchango mkubwa kwa ‘Mashetani
Wekundu hao kwani kwa sasa wako
kwenye kinyanganyiro cha kuwania
mataji manne.

Kipengele kimoja cha mchezo wa Erik-
sen ambacho kimejitokeza katika msimu
huu unaoendelea ni ubunifu wake. Ki-
ungo huyo wa Denmark kwa sasa anaji-
vunia kutoa pasi nyingi za mabao kuliko
mchezaji yeyote wa Mashetani Wekun-
du kwenye mashindano yote (nane).

Pia kwa sasa anashika nafasi ya pili
kwa asisti nyingi kwenye ligi (6), nyu-
ma ya kiungo wa Manchester City, De
Bruyne (9).

#1. Kevin de Bruyne - Manchester
City

Mchezaji huyu wa kimataifa wa Ubel-
giji anaendelea kuonyesha kiwango
chake na kuthibitisha thamani yake
kama mmoja wa viungo bora zaidi du-
niani.

De Bruyne anajulikana kwa uoni wake
mzuri wa mpira na hivyo kumfanya
aandikishe pasi nyingi za mabao katika
maisha yake yote ya soka.

Kwa upande wa ubunifu, ni wachezaji
wachache sana wanaoweza kushindana
na nyota huyo wa Manchester City kwe-
nye Ligi Kuu. Kiungo huyo kwa sasa
anaongoza katika orodha ya watoa pasi
za mabao kwenye ligi akiwa nazo tisa.

De Bruyne pia ana pasi 14 za mabao
kwa jumla katika mashindano yote, jam-
bo ambalo linamfanya kuwa mtoa pasi
nyingi zaidi kwa timu ya Guardiola.

ISIKUPITE

CRISTIANO Ronaldo ndiye mche-
zaji mwenye wafuasi wengi zaidi
(milioni 813.5) kwenye mitandao
ya Kijamii akifuatiwa na Lionel
Messi (milioni 541), Neymar Jr.
(milioni 385), Kylian Mbappe
(milioni 125.9) na Marcelo Vieira
(milioni 115.6).
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LONDON, England

WISHO wa msimu wa soka ni wakati wa msisimko
mkubwa kwa timu zote za soka. Pia ni wakati wa
kufanya tathmini ya wachezaji waliopo na wale
ambao wataruhusiwa kuondoka klabuni bure.

Kila mwaka, kuna wachezaji wachache ambao wanakuwa
huru. Baadhi yao wamekuwa nyota katika timu zao, huku
wengine wakiwa bado hawajajiimarisha kama washindi
kwenye vikosi vyao.

Makala haya yanawaangalia wanasoka watano ambao
wamethibitisha ustadi wao mara kwa mara. Uzoefu wao na
ustadi wao umewafanya kuwa wa thamani kwa timu zao, la-
kini wamepangwa kuwa wachezaji huru.

Hawa ni magwiji watano wa soka ambao mikataba yao ita-
malizika mwishoni mwa msimu huu...

#5. Marco Reus

Nahodha wa Borussia Dortmund anayekabiliwa na ma-
jeraha, Marco Reus yuko katika miezi ya mwisho ya mkataba
wake kule Signal Iduna Park. Winga huyo amekuwa mtumi-
shi mwaminifu kwa klabu hiyo tangu ajiunge nayo akitokea
Borussia Monchengladbach mwaka 2012, akikataa kuhamia
Bayern Munich.

Reus amechangia kwa mabao manne na asisti tatu katika
mechi 15 alizoichezea klabu hiyo msimu huu. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 33, amekuwa na wakati mgumu
na majeraha katika maisha yake ya soka, na kukaa nje kwa
muda mrefu. Reus anasemekana kuangaliwa na klabu kad-
haa za Mashariki ya Kati, pamoja na Al-Nassr ya Saudi Arabia.

Reus ameichezea Borussia Dortmund zaidi ya mechi 300
katika miaka yake 11 katika klabu hiyo. Winga huyo sasa
anaweza kuchukuliwa kuwa ni ziada kwa mahitaji katika kla-
bu na anaweza kuwa njiani kuondoka kama mchezaji huru
Julai mwaka huu.

#4.N°'Golo Kante

Baada ya miaka saba Chelsea, huenda ukawa wakati wa
N'Golo Kante kuiaga klabu hiyo. Kiungo huyo wa kati wa Ufar-
ansa, aliimarisha nafasi yake kama mmoja wa wachezaji bora
zaidi ulimwenguni katika nafasi yake wakati akiwa Stamford
Bridge. Hata hivyo, Kante amekuwa na wakati mgumu kuba-
ki fiti katika misimu ya hivi karibuni akiwa Chelsea na hajai-
chezea klabu hiyo tangu Agosti mwaka jana.

Kante alishinda taji la Ligi Kuu England akiwa na Chelsea
katika msimu wake wa kwanza na klabu hiyo na pia amei-
saidia kunyanyua Kombe la Ligi ya Mabingwa Ulaya. Umiliki
mpya wa Chelsea unaonekana kujenga timu ya soka ya vija-
na wenye vipaji na Kante akiwa na umri wa miaka 31, hawezi
kuonekana kuwa kijana. Mazungumzo juu ya mkataba mpya
yamekwama.

Kante bado anafanya kazi ya kurejea Stamford Bridge
kabla ya uamuzi wake kuhusu hatima yake kufikiwa. Pande
zote mbili zinasemekana kuunga mkono kuendelea na uhu-
siano wao ikiwa tu masharti sahihi yatatimizwa. Kiungo
kama Kante atakuwa na klabu nyingi zitakazomwania kama
mchezaji huru.

#3. Luka Modric

Mshindi wa tuzo ya Ballon d’'Or mwaka 2018 na kiungo wa
kati wa Real Madrid, Luka Modric yuko katika tafrija ya mai-
sha yake ya soka. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 37,
mkataba wake Santiago Bernabeu unamalizika Juni mwaka
huu na hakuna dalili zozote za kuongeza muda wake wa
kubaki katika klabu hiyo. Modric anasalia kuwa miongoni

MAGWIJNLWAS WATAKAOKUW
HURU MWISHONIMWA' M

mwa viungo bora zaidi duniani licha ya umri wake.

Licha ya umri wake, Modric ameichezea Real Madrid mara
26 msimu huu katika michuano yote. Kiungo huyo mkongwe
amekuwa katika klabu hiyo tangu mwaka 2012 na amepata
mafanikio makubwa klabuni hapo. Modric alitia saini mka-
taba mpya katika klabu hiyo mwaka 2020 baada ya kudaiwa
kuhamia Inter Milan. Kiungo huyo sasa anaweza kuchuku-
liwa kuwa amepita kiwango chake bora na huenda asipewe
nafasi ya kuongezwa tena.

Real Madrid wameripotiwa kumtaka Modric kustaafu soka
la kimataifa ikiwa ana nia ya kuendelea kuitumikia klabu
hiyo. Nahodha huyo wa Croatia, Modric alitangaza nia yake
ya kuendelea na timu ya taifa baada ya kumaliza katika na-
fasi ya tatu nchini Qatar. Katika miezi ijayo, Real Madrid na
Modric wataamua iwapo wataendelea pamoja au kuachana.

#2. Karim Benzema

Mshambuliaji wa zamani wa Ufaransa, Karim Benzema
aliandika jina lake kwenye vitabu vya historia aliposhinda
tuzo ya Ballon d'Or mwaka 2022. Nahodha huyo wa Real
Madrid amekuwa na maisha mazuri katika klabu hiyo, lakini
wakati wake unaweza kuwa unakaribia mwisho. Amepam-
bana na majeraha msimu huu, akicheza mechi 19 pekee na
kufunga mabao 12.

Benzema alijiunga na Real Madrid mwaka 2009 na ame-
washinda Gonzalo Higuain, Alvaro Morata na Luka Jovic ili
kusalia kuwa muhimu katika klabu hiyo. Mshambuliaji huyo
mwenye umri wa miaka 35, amepata hadhi ya kuwa maarufu
Santiago Bernabeu na huenda anatafuta kuondoka katika
klabu hiyo. Amecheza soka lake bora katika rangi za ‘Los
Blancos’ hao.

Real Madrid walitumia euro milioni 60 kumsajili kinda wa
miaka 16 kutoka Brazil, Endrick kutoka Palmeiras. Msham-
buliaji huyo ambaye atajiunga na klabu hiyo atakapofikisha
umri wa miaka 18, anaonekana kuwa mbadala wa muda
mrefu wa Benzema. Miezi ijayo itakuwa muhimu katika ku-
toa ufafanuzi wa wazi wa mipango ya klabu kwa Benzema.

#1. Lionel Messi

Lionel Messi alisaini mkataba wa miaka miwili kujiunga na
Paris Saint-Germain kutoka Barcelona mwaka 2021. Nyota
huyo wa soka wa Argentina amefurahia muda wake wa
kukaa Paris, lakini anaonekana kuwa na wasiwasi kuhusu
kuongeza mkataba wake katika klabu hiyo. Aliiongoza nchi
yake kwa mafanikio kushinda Kombe la Dunia la mwaka
2022 na uvumi umeenea juu ya mustakabali wake.

Messi amekuwa mmoja wa wachezaji waliochangia vema
PSG msimu huu, akiwa amefunga mabao 10 na kutoa pasi za
mabao 10 kwenye Ligue 1. Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 35, anasemekana kuwa ametulia kuhusu hali ya mka-
taba wake klabuni hapo, lakini hakuna dalili zozote kama
atasaini.

Tangu Kombe la Dunia, imekuwa ikikisiwa sana kwamba
amepokea ofa kutoka kwa David Beckham anayemiliki klabu
ya Inter Miami inayoshiriki Ligi Kuu ya Marekani, MLS. Kure-
jea Barcelona pia kumekuwa na uvumi, ingawa anaseme-
kana kutokuwa na maelewano mazuri na rais, Joan Laporta.

Messi amewahi kuchezea klabu mbili tu katika maisha
yake ya soka. Kuna uwezekano kwamba atarejea Argentina
kuchezea Newell’s Old Boys, klabu yake ya utotoni, mwis-
honi mwa maisha yake ya soka. Mshindi huyo mara saba wa
Ballon d’Or ana miezi michache kuamua ni wapi anakusudia
kutumia maisha yake ya baadaye.
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“Kufanya mazoezi na Messi [Lionel] yalini-
acha mdomo wazi. Nilikuwa nikisema
kwamba Cristiano Ronaldo alikuwa bora
zaidi duniani, lakini Messi ni kitu kingine.
Yeye si wa kawaida. Nilijiona sitoshelezi
kwa mara ya kwanza katika taaluma
yangu. Alikuwa akifanya mambo ya ajabu.
Nilihisi kusema, ‘Nimemaliza, nitaacha
kucheza!” Kiungo wa zamani wa
Barcelona, Kevin-Prince Boateng
akielezea nyakati zake akiwa
Camp Nou na Messi.

“Nina uhusiano mzuri na Cristiano,
chaguo lake ni zuri na linafaa, Saudi
Arabia itafurahia mchezaji bora ambaye
ana kipaji kikubwa na mchezaji mzuri
wa kulipwa,” Kocha wa Real Madrid,
Carlo Ancelotti kuhusu Ronaldo
kujiunga na Al-Nassr

 —

“Mpango wetu wa mchezo, bila shaka,
ubora kweli na uwanjani wanapaswa
kuchukua uamuzi. Aliamua katika hatua
ya mwisho kwenda kwenye kona kusham-
bulia, lakini siipendi. Lakini sikumwambia
chochote, kabla au baada ya hapo kwa
sababu katika maisha yangu yote ya

soka sijawahi kuwaambia makipa wetu
wafanye hivyo na kitakwimu zinaenda
kinyume na timu na kipa kufunga bao
lolote” Unai Emery baada ya uamuzi
kipa Emi Martinez kwenda kush-
ambulia mpira wa kona na Arsenal
kufanya shambulizi la kushtukiza
na kufunga bao la nne dhidi ya
Aston Villa juzi.
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Na Adam Fungamwango

WA mara ya kwanza Simba

imepoteza mechi yake ya

kwanza dhidi ya timu za

tika Kaskazini, maarufu

kama ‘timu za Waarabu’ nchini, ilipo-

fungwa mabao 3-0 dhidi ya Raja Casa-
blanca ya Morocco.

Juzi kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Simba ilichapwa mabao 3-0
dhidi ya timu hiyo, ikiwa ni mechi ya
Ligi ya Mabingwa Afrika na kutibua
rekodi yao hiyo.

Yalikuwa ni mabao ya Hamza
Khabba dakika ya 30, Soufiane Ben-
jdida aliyefunga dakika ya 82 na Is-
mael Mokadem aliyepachika kwa
mkwaju wa penalti dakika ya 86.

Raja Casablanca inakuwa timu ya
kwanza ya ‘Waarabu, kuifunga Simba
kwenye ardhi ya nyumbani, ikicheza
nayo pia kwa mara ya kwanza kwe-
nye historia za timu hizo.

Pia inakuwa timu ya nne kuifunga
Simba kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, ambapo Aprili 3, 2011 ilifung-
wa mabao 3-2 dhidi ya TP Mazembe,
Februari 17, 2013 ilifungwa na Recrea-
tivo de Libolo ya Angola bao 1-O na
Oktoba 24, 2021 ilichapwa mabao 3-1
dhidi ya Jwaneng Galaxy, huku mechi
zote hizo zikiwa ni za Ligi ya Mabing-
wa Afrika. Dhidi ya Libolo, TP Mazem-
be na Jwaneng Galaxy zilikuwa ni za
mechi za Raundi ya Kwanza, huku ya
juzi ilikuwa ni hatua ya makundi.

Hata hivyo, bado Simba ndiyo timu
iliyoshinda mara nyingi zaidi kwenye
uwanja huo kwenye mechi za ki-
mataifa kuliko timu yoyote ile nchini.

Kwa nini Simba ilipoteza mechi
yake ya pili kwenye Ligi ya Mabingwa?
Mwandishi wa makala haya anaaini-
sha jinsi mechi hiyo ilivyokuwa...

HAIKUISOMA VEMA RAJA CAS-
ABLANCA

Ukiiangalia mechi hiyo, sidhani
kama benchi la ufundi la Simba lili-
waoma vema wapinzani wao. Badala
yake ilicheza inavyocheza siku zote.
Hawakuangalia ni wachezaji gani
hatari ambao wanaweza kusambaza
mipira kwao na kuwa hatari.

Nadhani ilifikiria kuwa timu za
Waarabu huwa na tabia ya kuzuia
sana wanapocheza ugenini. Lakini
haikuwa hivyo kwa asilimia zote. Raja
Casablanca iliilkuwa inaisubiri wen-
zao washambulie, halafu kwa sababu
walikuwa na uwezo wa kuzuia na ku-
kaa na mpira wapandisha masham-
bulizi kwa haraka kwenda mbele na
mpangilio maalum, ambayo yalikuwa

JE, WAJUA?

otik

#

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Saido Ntiba-

zonkiza (kulia), akijaribu kupenyeza mpira

dhidi ya beki wa Raja Casablanca, Mohamed Al

Makahasi, katika mech| ya Ligi ya Mabingwa

Afrika juzi iliyochezwa Uwanja wa Benjamin

Mkapa, wenyeji waklpoteza kwa mabao 3-0.
- E

ya hatari sana.

Kuna wakati baada ya kuona
wamewakamata Simba, waliamua
kutawanyika na kusakata kandanda
bila kukaa nyuma, wakionyesha
ufundi waliojaliwa nao miguuni.

SIMBA SASA IMEZOELEKA

Wakati Simba inaonekana haikui-
soma Raja Casablanca, uwezo wao
kitimu, kimbinu na mchezaji mmoja
mmoja, kinyume chake ni kwanza
wapinzani wao walionekana kufa-
hamu wanakwenda kucheza na timu
ya aina gani.

Ukiwaangalia viungo na mabeki wa
timu hiyo, walionekana kudili zaidi na
mipira ya kupenyezwa kati. Ubora wa
Simba siku zote haupo kwenye kupi-
ga krosi na kufunga. Huwa wanapitia

KIPIGO cha mabao 3-0 ilichokipata Simba
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam juzi dhidi ya Raja Casablanca ni cha
kwanza kwa klabu hiyo kupoteza mch-
ezo wake uwanjani hapo katika hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

SABABU/5/SIMBA *
_KICHAPO KWA MKAP
DHIDI YA RAJA!,-

kati kufunga mabao yao. Mabeki wa
viungo wa timu hiyo walionekana
kucheza kwa maelekezo na kuzuia
pasi zote mpenyezo.

Kama vile haitoshi, inaonekana
waliwafahamu Clatous Chama na Sai-
do Ntibazonkiza kuwa ndiyo wapishi
wa timu hiyo, ndiyo maana hawaku-
wapa kabisa nafasi hata ya kukaa na
mpira, au kuwaacha wafikiri.

Wanapogusa mpira tayari kuna
mtu ambaye alikuwa anafanya kazi
ya kumghasi ili asilete madhara. Ndi-
yo maana kwenye mechi ya juzi Cha-
ma na Saido ukiangalia kwa haraka
haraka ni kama hawakuwa kwenye
viwango vyao, la hasha.

Hawakuachiwa hata sekunde
chake za kukokota mpira kwenye
eneo la hatari na kufikiri cha kufan-
ya. Hiyo peke yake iliinyima Simba
kupata nafasi nyingi ambazo huwa
inazitengeneza kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

Ukweli kwamba Simba ina
wachezaji wengi ambao wamecheza
misimu mitano Ligi ya Mabingwa,
hivyo kusomeka ni rahisi sana na
imeshazoeleka na kutengenezewa
mpango mkakati wa kudhibitiwa.

Y’

NIPASHE JUMATATU FEBRUARI 20, 2023

KUTOCHEZESHA MASTRAIKA
WAWILI

Kwa sababu Simba ilihitaji zaidi
ushindi, makocha walipaswa kuweka
mastraika wawili ili kuweza kufanya
mashambulizi mengi langoni mwa
wapinzani wao.

Kuwapo kwa Bocco tu mbele, huku
akiwa amebanwa na mabeki wawili
wareful, hakukuwa na tija yoyote kwa
wenyeji, badala yake walikuwa waki-
fanya mashambulizi kwa kubahati-
sha zaidi, tofauti na wapinzani wao
ambao walishambulia kwa mpangilio
na ya hatari.

Kuna wakati Shomari Kapombe
alipokuwa anakwenda kupiga krosi,
mbele kulikuwa na Bocco tu, halafu
nyuma yake hakukuwa na mtu yey-
ote.

Katikati ya kipindi cha pili am-
bapo Jean Baleke na Mosses Phiri
walipokuwa ndani ya uwanja, uli-
kuwa unaona sasa Simba yenye uhai
na ndicho kipindi yalipigwa mashuti
yenye kulenga lango, yote yakipigwa
na Mzambia Phiri.

Nadhani huenda hali ingekuwa to-
fauti kama wangeanza, au Bocco an-
gekuwa na msaidizi tangu mwanzo.

RAJA CASABLACA ILICHEZA KI-
KUBWA

Kuna funzo ambalo inabidi timu za
Tanzania ilipata kwenye mechi hiyo,
kwani pamoja na kwamba ilionekana
wachezaji wa Raja Casablanca wana
uwezo mkubwa wa kuchezea mpira,
lakini hawakuwa na mbwembwe ny-
ingi.

Badala yake walikuwa wanacheza
soka la moja kwa moja ili kupata
ushindi tu na si vinginevyo. Soka la
maelekezo na si la kufurahisha juk-
waa.

Hawakufanya mashambulizi men-
gi sana langoni mwa Simba, lakini kila
shambulizi lao lilikuwa la hatari mno.
Mawinga wao hawakupiga krosi wa-
napofika kwenye mstari, walikuwa
wanaangalia nani yupo eneo sahihi.

Zilikuwa ni krosi pasi. Wachezaji
wao walikuwa wanagawanyika wa-
napoingia kwenye eneo la hatari.
Wengine wanakuwa langoni na baa-
dhi nyuma, mbali kidogo ya lango.
Wale wanaokuwa nje kidogo ya lango
ndiyo huwa hatari zaidi.

VIWANGO VYA TIMU VIME-
AMUA MECHI

Hata kama mechi ya juzi ingeche-
zwa mpaka asubuhi ya jana, sidhani
kama Simba ingeweza kurudisha ma-
bao hayo. Labda kuongezwa. Ilione-
kana kabisa utofauti wa viwango vya
wachezaji wa timu hizi mbili.

Wachezaji mmoja mmoja wa Raja
Casablanca walikuwa na viwango
vikubwa zaidi tofauti na Simba. Kwa
bahati nzuri kwao, hata kiufundi na
maelekezo kutoka kwa kocha wao
walikuwa bora zaidi.

Mechi iliamuliwa zaidi na viwango
vya wachezaji na ukubwa wa timu.
Ukiiangalia Raja Casablanca ni timu
yenye kiwango cha kuweza ku-
fika hata fainali ya Ligi ya Mabingwa
msimu huu.
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Askofu ataja
dawa kukabiliana
athari mabadiliko
tabianchi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WATANZANIA wametakiwa kulima
kilimo kinachozingatia uhifadhi wa
mazingira ili kukabiliana na athari
za mabadiliko tabianchi.

Askofu wa Kanisa la Anglikana
Dayosisi ya Shinyanga, Johnson
Chinyong'ole, alitoa rai hiyo juzi al-
ipokuwa akizindua Kituo cha Kilimo
kwa njia ya Mungu kilichoko eneo la
Mtumba, kupitia mradi wa Care of
Creation Tanzania.

Askofu Chinyong'ole, alisema ku-
tokana na ongezeko la joto linalo-
tokana na athari za mabadiliko ya
tabia nchi ipo haja kwa Watanzania
kuzingatia kilimo ambacho kitakuwa
na faida katika utunzaji wa mazin-
gira.

“Utunzaji wa mazingira umeele-
zwa hata katika vitabu vitakatifu
kwani Mungu alipoumba ulimwengu
alitengeneza bustani ambayo Adamu
alikabidhiwa kuitunza, hivyo hatuna
budi sisi wakulima kuhakikisha
kuwa kilimo chetu kinazingatia
ulinzi wa mazingira na uumbaji wa
Mungu,"alisema.

Aidha, alisema kilimo cha asili
kinafaida nyingi katika utunzaji wa
mazingira pamoja na usalama wa
chakula.

“Kilimo hai kinatupa mazao yenye
ubora ambayo yamelimwa pasipo
kutumia mbolea za kemikali hali
ambayo itasaidia kulinda afya za
walaji,"alisema.

Alisema kama kituo hicho kitatu-
mika ipasavyo kitasaidia kuwa-
jengea maarifa wananchi wengi
Ili kulima kilimo chenye tija kwa
kupata mazao mengi pamoja na
kulinda mazingira.

“Kilimo kwa njia ya Mungu ni
kilimo ambacho lengo lake ni
wakulima kulima lakini huku uum-
baji wa Mungu ukiendelea kutunzwa
ikiwa ni pamoja na upandaji wa
miti,"alisisitiza.

Meneja wa Mradi huo, Alice Tlus-
tos, alisema kuwa mradi huo umeo-
nyesha faidi nyingi ambazo kama
zitaendelezwa Tanzania inaweza
kuwa kapu la chakula kwa Afrika na
nje ya Afrika.

Alisema mradi huo ulianza Julai
2017 ambapo vibarua 800 wali-
saidia kuandaa eneo kwa kuchimba
mitaro kwa ajili ya kukinga maji ya-
takayotumika kwa kilimo endelevu.

“Wakapanda miti na mimea min-
gine na kuanza kilimo kwa njia ya
Mungu, Mheshimiwa mgeni rasmi
hadi sasa Care of Creation Tanzania
na wafanyakazi 32 walioajiriwa
na mafundi pamoja na vibarua
wamepanda miti zaidi ya 25,000 na
kukusanya maji ya mvua lita milioni
mbili,"alisema.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

AIS Samia Suluhu Hassan

ametunukiwa tuzo ya hes-

hima na Klabu ya Waandishi

wa Habari wa Mkoa wa Do-
doma (CPC), kutokana na dhamira
yake ya kuhakikisha uhuru wa vyom-
bo vya habari unaimarika na kushu-
ghulikia kwa vikwazo vinavyoikabili
sekta ya habari nchini.

Tuzo hiyo ilitolewa mwishoni
mwa wiki kwenye hafla ya usiku wa
CPC iliyoandaliwa kwa udhamini wa
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Wa-
tumishi wa Umma (PSSSF), Mamlaka
ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji(EWURA), Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia pamoja na Taasisi
ya Wazo Huru.

Mgeni rasmi wa hafla hiyo alikuwa
Naibu Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Mhandisi
Kundo Mathew.

Akitoa maelezo ya tuzo hiyo ili-
yopokelewa kwa niaba na Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma, Rosemary Seny-
amule ambaye ni mlezi wa chama hi-
cho, Mwenyekiti wa kamati ya utoaji
tuzo, Nelly Mtema, alisema Rais Sa-
mia alipoingia madarakani aliagiza
kufunguliwa kwa vyombo vya habari

Pia,

tuzo ya
mwandi-
shi bora
wa habari
Mkoa wa
Dodoma
kwa mwa-
ka 2022
alishinda
Augusta
Njoji
kutoka
Nipashe.
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vilivyokuwa vimefungwa na kuan-
zishwa kwa mchakato wa mabadiliko
ya Sheria ya Huduma za Habari nchi-
ni ya mwaka 2016 iliyokuwa ikilala-
mikiwa na wadau kwenye baadhi ya
vipengele.

“Pia katika uongozi wa Rais Samia
amefanikisha kubadilishwa kwa vi-
wango vya ada za usajili wa video za
mtandaoni ambapo kwa sasa ni Sh.
500,000 badala ya Sh. milioni moja,
hatua hii imewezesha waandishi
wengi chipukizi kujiajiri kwa kufun-
gua chaneli hizo,” alisema.

Kuhusu uchumi wa vyombo vya
habari na waandishi wa habari,
Mtema alisema kupitia Wizara ya
Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, imeundwa kamati maalum
ya kuchunguza hali ya kiuchumi kwa
vyombo vya habari na waandishi wa
habari ili kunusuru uchumi wa sekta
hiyo.

Aidha, alisema tuzo ya kiongozi
bora wa kitaifa kwa mwaka 2022, im-
etolewa kwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais, Muungano na Maz-
ingira, Dk. Selemani Jafo kutokana na
kuwa kiongozi anayezingatia muda
katika utekelezaji wa majukumu
yake hasa yanayohusisha waandishi
wa habari.

Waandishi wamtunuku
tuzo va heshima Samia

Katika hafla hiyo, CPC ilitoa tuzo
ya kutambua mchango wa Wizara ya
Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari kwenye tasnia ya habari ili-
yopokelewa na Naibu Waziri Kundo
huku Mkuu wa Mkoa Senyamule ak-
ipewa tuzo ya kutambua ushirikiano
anaowapa waandishi wa habari wa
Dodoma kwenye utekelezaji wa ma-
jukumu yao.

Pia, tuzo ya mwandishi bora wa
habari Mkoa wa Dodoma kwa mwa-
ka 2022 alishinda Augusta Njoji ku-
toka Nipashe.

Pia tuzo ya ofisa habari bora ilik-
wenda kwa Nteghejwa Hosea kutoka
Ofisi ya Rais, TAMISEMI, mwana-
chama bora wa CPC ilikwenda kwa
Jackline Victor na tuzo ya mwandishi
chipukizi ilitolewa kwa Rasul Kidindi.

Akizungumza katika hafla hiyo,
Naibu Waziri Kundo, alimshukuru
Rais Samia kwa kuendelea kubore-
sha mazingira ya waandishi wa
habari na kuweka misingi ya kisheria
ili kupata taarifa.

Alisema: “Katika gharama ya usajili
wa blogu Rais Samia aliagizwa zip-
itiwe upya na zikapitiwa na tutaende-
lea kufanya mapitio ili kufikia hatua
ambayo kweli itasaidia wanahabari,”
alisema.

Meneja Msaidizi wa Mamlaka ya Mapato (TRA)

Dodoma, Syliver Rutagwelera, akizungumza na waandishi wa habari ji-
jini humo, kuhusu mafanikio na majukumu ya mamlaka hiyo mwishoni mwa wiki. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

TRA yatoa elimu ya kodi kwa wafanyabiashara 4,499

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MAMLAKA ya Mapato nchini
(TRA) mkoani Dodoma imese-
ma kwa kipindi cha kuanzia
Januari 2021 hadi Desemba
2022 wametoa elimu kwa wali-
pakodi 4,499.

Imesema inatarajia kujipanga
kuelekeza nguvu hiyo maeneo ya

elimu hiyo.

Meneja Msaidizi TRA Dodoma
Syliver Rutagwelera, aliyasema
hayo jijini hapa alipokuwa akitoa
taarifa ya utekelezaji wa majuku-
mu ya ofisi hiyo.

Rutagwelera alisema walipa
mwa miji hawana elimu kuhusu
ulipaji kodi zinazotozwa na seri-
kali.

Alisema kutokana na hali hiyo
TRA Mkoa wa Dodoma wamean-
za kampeni ya kutoa elimu ya
ulipaji kodi kwa maeneo hayo ili
kuongeza walipa kodi wapya.

Alitaja miji midogo waliyotoa
elimu mkoani Dodoma ni Mrijo,
Soya, Chipogolo, Mtera, Mbande
na Songambele, Mkoka, Tubug-
we, Hombolo, Mvumi Misheni na
Kibakwe.

Aidha, alisema kwa kipindi hi-
cho wamesajili walipakodi wapya
12,076 na wengine 2,237 wanao-
tumia mashine za kielektroniki
kwa mwaka 2022 pekee.

Alisema TRA ~ wameendelea
na juhudi za kusimamia matumizi
ya mashine hizo kwa kutoa elimu
na pia kutoa adhabu kwa wana-
okiuka sheria.

Pia alisema TRA imekusanya

mapato ya  Sh.bilioni 82.6 kwa
mwaka 2019/20 , mwaka
2020/2021 walikusanya Sh.bilioni
182.2 na mwaka 2021/2022 wali-
kusanya Sh. bilioni 190.8.
Rutagwelera alisema kuanzia
Februari 6 mwaka huu TRA im-
eanzisha utaratibu wa walipa-
kodi wapya kujisajili kwa njia ya
mtandao wakiwa popote pale bila
kulazimika kufika ofisi zao.
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HABARI MBEYA

Kigogo ERB aona fursa masomo
va savansi wanafunzi wa Kike

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ATOTO wa kike
wametakiwa ku-
changamkia mas-
omo ya sayansi ili
wajiunge na fani za kihandisi
na kuongeza idadi ya kundi hilo
kwenye shughuli za ujenzi wa
miradi mbalimbali.

Wito hiyo umetolewa na
Msajili wa Bodi ya Wahandisi
nchini (ERB), Mhandisi Bernard
Kavishe, mwishoni mwa wiki ji-
jini Mbeya wakati wa kuwaapi-
sha wahandisi wapya sita wa
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini.

Alisema kumekuwa na idadi
ndogo ya wanawake wahandisi
nchini tatizo ambalo linasaba-
bishwa na kundi hilo kuwa na
msingi mbovu wa masomo ya
sayansi ambayo yanatakiwa
kwa mtu anayetaka kusomea
fani hizo.

Alisema wanawake wach-
ache waliopo kwenye fani hiyo
huwa wanafanya vizuri wan-
apokabidhiwa miradi na hivyo

akawataka Watanzania kuli-
saidia kundi hilo.

“Tutaongeza nguvu ya kuwa-
hamasisha kuanzia shuleni ili
wapende masomo haya na wa-
jiunge na masomo ya sayansi
ili wasomee fani za kihandisi,
kwenye fani zetu hizi tuna idadi
ndogo sana ya wanawake,”
alisema Mhandisi Kavishe.

Alisema katika mikoa ya Kan-
da ya Nyanda za Juu Kusini wal-
iwaapisha wahandisi sita lakini
wa kike walikuwa wawili pekee.

Hivyo, aliwataka wazazi na
wadau mbalimbali kushirikiana
na serikali kuhamasisha watoto
wa kike kuyapenda masomo ya
sayansi.

Akiwaapisha wahandisi hao,
Hakimu Mfawidhi wa Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Mbeya, Zawadi Laizer aliwataka
wahandisi hao kwenda kufanya
kazi kwa kuzingatia sheria.

Hivyo aliwataka kuzingatia
kiapo walichoapa kwa maelezo
kuwa wakikiuka watachuku-
liwa hatua za kisheria ikiwa ni

pamoja na kushtakiwa.

Hakimu Laizer alisema moja
ya mambo yatakayowafanya
wachukuliwe hatua za kisheria
ni pamoja na kutekeleza miradi
chini ya kiwango na kuisaba-
bishia serikali hasara ama kush-
iriki kuhujumu miundombinu.

“Wakati mmnaapa mlikuwa
mnamtaja Mungu kwahiyo
hakikisheni mnaheshimu viapo
vyenu, nendeni mkafanye kazi
kwa weledi huku mkiepuka
rushwa kama ambavyo mmeta-
mka,” alisema Hakimu Laizer.

Aliwapongeza  wanawake
waliojitokeza kusomea fani
hiyo ya uhandisi na kuwataka
kwenda kufanya kazi vizuri
ili wawaaminishe na wengine
kwamba fani hizo siyo za wa-
naume pekee.

Baadhi ya wahandisi wali-
oshuhudia viapo hivyo wali-
washauri wahandisi chipukizi
kuzingatia miiko ya taaluma
hiyo wakati wa kutekeleza ma-
jukumu yao ili kuepuka
kuichafua taaluma hiyo.

Mmoja wa wahandisi hao, Jo-
seph Mkisi ambaye ni Mhandhi-
ri Mstaafu wa Chuo cha Sayansi
na Teknolojia Mbeya (MUST),
alisema fani hiyo ni miongoni
mwa fani nyeti ambazo zinatak-
iwa kufanyika kwa weledi.

Alisema ipo miradi mbalim-
bali ya maendeleo inayotekele-
zwa na kundi hilo na kwamba
endapo wahusika watakiuka
miiko wanaweza wakasababi-
sha matatizo kwa wananchi.

Alisema fani hiyo inahusu
ujenzi na usimamizi wa miradi
kama barabara, majengo, mab-
wawa na madaraja na kwamba
endapo washiriki watatekeleza
kwa kukiuka miiko ya fani hiyo
wanaweza wakasababisha mi-
radi hiyo kuharibika mapema
na kusababisha madhara.

Nao baadhi ya wahandisi
walioapishwa waliahidi kwen-
da kufanya kazi kwa weledi na
kuisaidia serikali kupunguza
gharama za kuajiri wahandisi
kutoka nje ya nchi kwenye
utekelezaji wa miradi.

i T il

Wasamaria wema wakimsaidia dereva bodaboda kusukuma pikipiki yake baada ya kupata hitilafu kwenye moja ya milima

iliyoko Kata ya lleya Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

Magari ya
abiria, mizigo
yakaguliwa
kudhibiti
ongezeko ajali

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi Mkoa wa Mbeya,
limezindua rasmi wiki ya nenda
kwa usalama kwa kuanzisha
ukaguzi maalumu wa magari ya
abiria na mizigo ili kukabiliana
na tatizo la ajali ambalo limeku-
wa likiukumba mkoa huo mara
kwa mara.

Uzinduzi huo ulifanyika
katika eneo la mteremko wa
Shamwengo nje kidogo va Jiji
la Mbeya mahali ambapo ajali
zimekuwa zikitokea mara kwa
mara kutokana na mteremko
mkali pamoja na ufinyu wa
barabara katika eneo hilo.

Akizindua wiki hiyo, Kamanda
wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya,
Kamishna Msaidizi wa Polisi
Benjamin Kuzaga, aliwataka
wananchi na wadau mbalim-
bali wa usafiri na usafirishaji
kushiriki kwenye kuzuia ajali za
barabarani ambazo zinaweza
zikazuilika.

Kamanda Kuzaga aliwataka
madereva wa vyombo Vvya
usafiri kuzingatia sheria za
usalama barabarani wakati wa
kuendesha vyombo hivyo ili
kuepuka kusababisha ajali.

Alisema mara nyingi ajali
ambazo zimekuwa zikitokea,
zimekuwa zikisababisha vifo,
majeraha na ulemavu wa ku-
dumu kwa baadhi ya wananchi
wasiokuwa na hatia pamoja na
uharibifu wa mali.

“Tunapoizindua siku hii naom-
ba wote tushirikiane, madereva
zingatieni sheria za usalama
barabarani, epukeni kuyapita
magari mengine bila kuchukua
tahadhari,” alisema Kamanda
Kuzaga.

Aliwataka wakaguzi wa jeshi
hilo kuhakikisha wanazinga-
tia weledi wakati wa kukagua
magari hayo na kuhakikisha
magari yote yanayobainika
kuwa na hitilafu yanasitishiwa
safari mpaka yatengenezwe.

CCM kuwaadhibu wanachama wanaowatukana viongozi

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa wa Mbeya kimesema kita-
wachukulia hatua kwa mujibu
wa katiba ya chama hicho wana-
chama wake wanaowatukana na
kuwakosoa viongozi wa chama na
wa serikali bila staha.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu
(NEC) ya chama hicho, Ndele
Mwaselela, alitoa onyo hilo juzi
wilayani Chunya alipokuwa ana-
zungumza na viongozi wa chama
hicho kutoka katika kata zote za
wilaya hiyo.

Alisema chama hicho kina uta-
ratibu wa kuzungumza mambo
yanayohusu utendaji wa viongozi
wake kupitia vikao vya kikatiba na

kikanuni ambavyo kazi yake ni ku-
kosoana na kuelekezana kuhusu
mambo mbalimbali.

Alisema mtu yeyote ambaye
anawakosoa viongozi wa chama
hadharani anakuwa anakiuka
miiko ya chama hicho na hivyo
watawachukulia hatua ili iwe
fundisho kwa wengine.

“Tukikukuta wewe umevaa
sare za CCM halafu unawasema
viongozi wa chama hadharani tu-
tanyooka na wewe maana hapo
utakuwa unakisema ni chama
chenyewe jambo ambalo ni kiny-
ume na katiba yetu,” alisema
Mwaselela.

Alisema serikali inatekeleza
miradi mbalimbali ya maende-
leo ambayo inawagusa moja kwa

moja wananchi na hivyo kazi inay-
otakiwa kufanywa na viongozi wa
chama ni kuhakikisha wanaitan-
gaza miradi hiyo kwa wananchi.

Alisema wataendelea kuhakiki-
sha wanaendelea kuisaidia serika-
li kusimamia miradi kwa kuhakiki-
sha inatekelezwa kwa weledi na
ufanisi mkubwa zaidi.

Hivyo, aliwataka viongozi wa
chama hicho kuendelea kufuatilia
utekelezaji wa Ilani ya uchaguzi
ya chama hiyo kwa kuhakikisha
wanashiriki kukagua miradi inay-
otekeleza.

Mbunge wa Lupa, Masache Ka-
saka alisema katika Wilaya ya Chu-
nya, Serikali imeboresha huduma
mbalimbali za kijamii ikiwamo
huduma za afya, elimu, maji na us-

ambazaji wa huduma ya umeme

na kata mbalimbali ambazo awali
wananchi walikuwa wanalazimika
kwenda kutibiwa katika Hospitali
ya Wilaya.

Alisema katika baadhi ya mae-
neo ambayo huduma hiyo bado
haijafika, serikali inaendelea na
michakato mbalimbali ya kuhakik-
isha huduma hizo zinawafikia wa-
nanchi hasa huduma ya umeme
kupitia Mradi wa Usambazaji wa
Umeme Vijijini (REA).

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa
CCM Mkoa wa Mbeya, Bashiru
Madodi, alisema baada ya uch-
aguzi wa MNEC kuahirishwa awali

ilitokea hali ya sintofahamu mion-
goni mwa baadhi ya wanachama
wa chama hicho.

Alisema kikatiba Mjumbe wa
Halmashauri Kuu Taifa anach-
aguliwa na Mkutano Mkuu wa
Mkoa lakini kwa sasa hivi haiku-
fanyika hivyo na badala yake ali-
chaguliwa na Halmashauri Kuu ya
Mkoa kutokana na hitilafu iliyoku-
wa imetokea mwanzo.

Alisema kwa mujibu wa Katiba
ya chama hicho, Halmashauri
Kuu ya Mkoa ina wajibu wa kujaza
nafasi yoyote ambayo inakuwa
iko wazi na kwamba ndicho kili-
chokuwa kimefanyika kwa nafasi
ya MNEC baada ya uchaguzi mkuu
kumalizika mwishoni mwa mwezi
Desemba mwaka jana.



ZPC yajinasibu
kumaliza tatizo
mrundikano
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HABARI ZANZIBAR

SMZ kuwapa walimu mbinu za
kufundisha ili kuongeza ufaulu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

Gulam alisema mafunzo hayo ni
muhimu, hivyo aliwasisitiza walimu

alisema.
Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu

e o ERIKALI ya Zanzibar imese- i kuyatumia mafunzo hayo kama ilivy- na Mafunzo ya Amali Zanzibar,
m I Z I go ma itawapatia mafunzo wal- Rais DK. okusudiwa. Khamis Abdallah Said, alisema mradi
b d o5 imu mbinu za ufundishaji ili ;‘n";:';xg “Kuna mtindo ambao siyo mzuri huo umegharimu shilingi bilioni 23.

waongeze ujuzi, kuongeza _ kwa baadhi ya walimu kupatiwa Alisema Rais Dk. Mwinyi ana-
a n a rl n I ufaulu kwa wanafunzi katika mitihani kuona ma mafunzo lakini baada ya muda mfupi  taka kuona matokeo ya ufaulu un-
tokeo ya
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR yao ya taifa. ufauluun- Mmwalimu hao hupeleka barua wiza-  aongezeka kwenye masomo ya say-
- - Naibu Waziri wa Wizara ya Elimuna aongezeka rani ya uamisho bila ya kuyafanyia —ansi na kuwataka walimu kufanya
SHIRIKA la Bandari Zanzibar Mafuzo ya Amali Zanzibar, Ali Abdal- kwenye kazi mafunzo aliyopatiwa,” alisema.  kila linalowezekana ili matokeo hayo
%Fé(aj) Ililnn;]?grearﬂg Eﬁ?r?aalixz/g ‘?gt<|uz o le lah Gulam, aliyasema hayo juzi Mjini masomo Aidha, alisema jambo hilo halipen-  yaongezeke mara dufu.
mrundikano wa bidhaa baada ya Zanzibar katika hafla ya ugawaji wa vy- ya IS(ayal'ltSI dezi kwasababu serikali inamwandaa Alisema mafunzo hayo tayari ya-
kuanzisha mifumo mi n- eti kwa walimu wa sayansi na hisabati Na KUWata- mwalimu huyo kwa kutumia fedhaili meanza kuleta matokeo chanya,
dggh 3 jisv\?a mig igg kat[i)gg gg nlflj%ri waliopatiwa mafunzo ya mbinu bora Ka fwallmu ayafanyie kazi lakini baada ya muda  kwamba kuna ufaulu wa daraja la
hiyo. za ufundishaji kupitia mradi wa kuima- Kﬁaalriw- a mfupi mwalimu huyo anaenda katika ~ kwanza zaidi ya 700 kwa matokeo
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika risha ubora wa elimu ya sekondari. aloweze- taasisi nyingine. ya kidato cha nne mwaka huu jambo
hilo, Nahati Mohamed Mahfoudh, Alisema ili ufaulu wa wanafunzi panaili Alisema haikatazwi mtu kwenda ambalo halijawahi kutokea Zanzibar.
aliyasema hayo jana wakati uongezeke lazima kuwe na msingi miz- matokeo  katika taasisi nyingine lakini wizara Meneja Mwandamizi wa Mradi
akizungumza na waandishi wa uri ya mazingira ya utoaji wa elimu, ku- hayoya-  itahakikisha kuwa inawabana wal- wa Kuimarisha Ubora wa Elimu ya
hat?.arél ofisini kVVaKg Bandarini jenga miundombinu ya kisasa, kufanya ongezeke imu hao kwa kutoruhusu uhamisho  Sekondari Zanzibar, John Masenza,
Malindi Mjini Zanzibar. ukarabati wa madarasa chakavu, ku- maradufu. usiokuwa na maslahi kwa taifa na  alisema mradi huo ni wa miaka mi-

Alisema vuamuzi huo umefikiwa
baada ya shirika hilo kukaa
na wadau kuamua bidhaa zote
zinazofanana zitashushwa nje
ili kupunguza mrundikano wa ma-
kontena yaliyokuwa hayana kazi
kwenye bandari hiyo.

Mkurugenzi huyo alisema hivi
sasa shirika limejipanga kufanya
kazi saa 24 kwa lengo la kuon-
doa msongamano wa makontena
ambayo ni kikwazo kwa baadhi
ya shughuli za ndani ya bandari
hiyo.

“Hivi sasa bandari imekuja na
mbinu mbadala kwa kuweka kifaa
maalum cha kushushia makon-
tena ambacho kitarahisisha
upakuaji wa makontena ku-
tolewa ndani ya meli na kuokoa
muda kwa lengo la kupatikana
unafuu wa kuingia meli zingine
kwenye ukuta wa kushushia
mzigo,"alisema.
~ Alieleza kuwa, hali hiyo imeku-
ja kutokana na kuchelewa kush-
ushwa bidhaa hasa katika kipindi
kijacho cha mfungo wa Ramad-
han na kusababisha bidhaa nyingi
kuchelewa ikiwamo mchele, unga,
sukari, tende na bidhaa zingine.

Alisema endapo makontena
yatatolewa nje ya bandari ita-
warahisishia watu wanaofika
bandarini kufuata mizigo yao na
kupunguza msongamano usioku-
wa na tija.

Aidha alisema kwa kawaida
kontena linapofika bandarini
baada ya siku saba huwa lin-
aanza kulipiwa ushuru na iwapo
kontena hilo mmiliki atashindwa
kulitoa mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) litalitaifisha au
kupigwa mnada.

Alisema kuwapo kwa mfumo
wa TEHAMA utarahisisha kujua
meli inayoingia ina makontena
mangapi lakini hata yaliyoku-
wapo bandarini hapo kujulikana
idadi yake.

Hata hivyo alisema wadau na
wafanyabiashara watashirik-
ishwa katika kutoa maoni yao juu
ya uingizaji wa mizigo na utoaji,
hususani katika kipindi cha kuele-
kea mwezi wa Ramadhan.

Naibu Mkurugenzi wa shirika
hilo, Akif Khamis, alisema
kabla ya kufikia hatua za kushu-
sha mizigo iliyofanana wa-
likaa na kutafakari na kufikia
makubaliano hayo.

Alisema tayari wameshazun-
gumza na TRA na Mamlaka va
Mapato Zanzibar (ZRA), katika
suala zima la kufanyiwa uhafifu
wa kodi kwa wafanyabiashara
wanapoingiza mizigo.

jenga shule mpya pamoja na kubore-
sha maslahi ya walimu.

Alisema serikali inafanya jitihada
hizo za kuboresha miundombinu ya
upatikanaji wa elimu ili kuongeza ufau-
lu wa wanafunzi katika mitihani yao ya
taifa.

elimu.

“Tushawekeza, tushakujenga
halafu kesho unakwenda sehemu
ambayo huitumii ile taaluma yako
ambayo tumekutengea baada ya
muda unatupa mzigo sisi kuendelea
kuajiri tena jambo hilo hatutakubali,”

tano unaofadhiliwa na KOICA na
kutekelezwa na Taasisi ya Good
Neighbour.

Alisema mafunzo hayo yaliojumui-
sha walimu 1,357 lengo kuwajengea
uwezo walimu ili kuongeza ufanisi
katika ufundishaji wao.
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Spika wa Baraza la Wawakilishi, Zubeir Ali Maulid (kulia), akipokea vitabu kwa Balozi mdogo wa China anayefanyia
shughuli zake Zanzibar, Zhang Zhisheng, kwa ajili ya maktaba kwenye ofisi za Baraza la Wawakilishi, hafla ya
makabidhiano ilifanyika Chukwani Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

UNESCO, TAMWA zaingia makubaliano
kuwajengea uwezo wanahabari

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa la Elimu,
Sayansi na Utamaduni (UNESCO) na
Chama cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA-Zanzibar)
zimesaini mkataba wa mradi wa ku-
wajengea uwezo waandishi wa habari
kuandika habari za kukabiliana na uka-
tili dhidi ya wanawake na watoto.

Mradi huo wa miezi mitatu wenye
thamani ya Dola za Marekani 17,000,
umesainiwa kati ya Mkurugenzi wa
TAMWA Zanzibar, Dk. Mzuri Issa Ali na

Mwakilishi Mkazi wa UNESCO Tanzania,
Michael Toto.

Akizungumza katika hafla hiyo, Dk.
Mzuri alisema mradi huo utaongeza
nguvu ya mapambano dhidi ya ukatili
na udhalilishaji wa wanawake na watoto
ambayo ni moja ya mikakati inayotekele-
zwa na serikali.

Alisema ni mara ya kwanza kwa TAM-
WA na UNESCO kushirikiana katika ma-
pambano hayo na kuahidi kutekeleza
mradi huo kwa kiwango ili kukidhi ma-
tarajio.

Alisema

anamatumaini makubwa

kwamba mradi huo utafanya vizuri na
kuleta tija kwa maslahi ya taifa.
Mwakilishi Mkaazi wa UNESCO Tan-
zania, Michel Toto, alisema mradi huo
utalenga kuwajengea uwezo wanahabari
katika kuondoa mila potovu kuhusu
masuala ya kijinsia visiwani Zanzibar.
Kadhalika, alipongeza mchango wa
wanahabari na TAMWA kwa kujikita
kuandika habari za udhalilishaji na kua-
hidi kwamba UNESCO itaendelea kush-
irikiana na TAMWA katika kukabiliana
na matukio ya udhalilishaji ikiwamo ku-
punguza mimba za umri mdogo.
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Kikongwe wa miaka 80,
mwenzake jela miaka 20

Na Grace Gurisha

BABU wa miaka 80, Vincent Mtekela na
Christopher Kipilili (56) wamehukumiwa
kulipa faini ya Sh. milioni 80 au kutumikia
kifungo cha miaka 20 gerezani baada ya
kupatikana na hatia ya kukutwa na ngozi
ya chui.

Hukumu hiyo ilitolewa mwishoni mwa
wiki na Hakimu Mkazi Mwandamizi Evo-
dia Kyaruzi wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam baada ya
kupitia ushahidi na utetezi uliotolewa na
pande zote mbili na kuwaona washtakiwa
wote wana hatia.

Hakimu Kyaruzi alisema aliridhishwa na
ushahidi uliotolewa na mashahidi watano
wa upande wa mashtaka pamoja na viele-
lezo ambavyo vilithibitisha pasipo kuacha

shaka.

“Mahakama inawahukumu kila mmoja
kulipa faini ya Sh. milioni 80 ama kutu-
mikia kifungo cha miaka 20 gerezani,”
alisema Hakimu Kyaruzi.

Hakimu huyo alisema rufani kwa
washtakiwa iko wazi kama hawajaridhika
na adhabu hiyo.

Kabla ya kuwasomea washtakiwa adha-
bu hiyo, hakimu aliuliza upande wa mash-
taka kama ulikuwa na Ilolote la kusema
kuhusu washtakiwa.

Wakili wa Serikali, Monica Ndakidemi
aliomba mahakama hiyo kutoa adhabu
kali kwa washtakiwa ili iwe fundisho kwao
na kwa watu wengine.

“Hatuna kumbukumbu za makosa ya ny-
uma dhidi ya washtakiwa, lakini tunaom-
ba mahakama itoe adhabu kali kwani kosa

hilo ni hatari na linaaathari maliasili ya
nchi yetu,” alidai Wakili Nkakidemi.

Katika utetezi wao, mshtakiwa Mtekela
aliiomba mahakama imwonee huruma
kwa kuwa ni mzee, hana uwezo wa kuona
vizuri na mwili wake umeshachoka.

Mshtakiwa Kipilili aliiomba mahakama
impunguzie adhabu na kumwonea huru-
ma kwani ana familia inamtegemea na pia
ni kosa lake la kwanza.

Katika kesi hiyo, inadaiwa kuwa Mei 9,
2018, huko Mburahati Kisiwani, Wilaya ya
Kinondoni jijini Dar es Salaam, washtaki-
wa walikutwa na nyara za serikali ambazo
ni ngozi moja ya chui yenye thamani ya Sh.
8,050,000, mali ya serikali bila kuwa na
kibali kutoka kwa Mkurugenzi wa Wany-
amapori.

Katibu Tawala Wilaya ya Serengeti, Qamara Qamara (wa pili kushoto), akipokea vifaa vya ofisi kwa niaba ya Mkuu
wa Wilaya ya Serengeti kutoka kwa Meneja wa Benki ya Azania tawi la Lamadi, Muhidin Mjuvi (kulia), mwishoni
mwa wiki. Vifaa hivyo vimetolewa kwa Shule ya Msingi Kenyamonta iliyoko vv|Iayan| humo mkoani Mara. Wengine
ni Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, Ayub Makuruma (kushoto) na viongozi mbalimbali wa shule hiyo. PICHA: MPI-

GAPICHA WETU

_
- ACT-
- Wazalendo
 kufanya
mikutano
117 Lindi

Na Said Hamdani, LINDI

CHAMA cha ACT-Wa-
zalendo mkoani Lindi
kimejipanga kufanya mi-
kutano ya hadhara 117
kwa ajili ya kunadi sera
kwa wananchi.

Mwenyekiti wa ACT-
Wazalendo mkoani
Lindi, Rashidi Mchin-
jita, aliyasema hayo
jana wakati akihutubia
wakazi wa Manispaa va
Lindi kwenye mkutano
wa hadhara uliofanyika
Uwanja wa Sera mjini
hapo.

Huo ni mkutano wa
kwanza kufanywa na
Chama cha ACT-Wazal-
endo mkoa wa Lindi
tangu Rais Samia Suluu
Hassan atoe rukhsa ya
mikutano ya hadhara.

Mwenyekiti Mchinjita
alisema kuzuiliwa kwa
mikutano ya kisiasa
kuliwanyima Watan-
zania nafasi ya kukaa
pamoja na kueleza kero
mbalimbali kwa vion-
g0Zi wa vyama vya up-
inzani.

Mkurugenzi wa Vijana
wa chama hicho mkoani
Lindi, Deo Chaurembo,
aliwashauri wanachama
kujiunga na mfumo wa
kadi kiganjani kwa kuwa
una faida nyingi iki-
wamo kupatiwa mikopo
kupitia simu zao za
mikononi bila masharti
ya riba.

Wanafunzi 2,344 hawajaripoti
Kidato cha kwanza Shinyanga

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

UONGOZI wa Mkoa wa Shinyanga ume-
toa wiki moja kwa wakuu wa wilaya na
maofisa elimu kuhakikisha wanafunzi
2,344 ambao hawajajiunga na kidato cha
kwanza wanaripoti.

Pia umeliagiza Jeshi la Polisi mkoani
humo kukamilisha upelelezi dhidi ya
watuhumiwa wanaodaiwa kuwapa ujauzi-
to wanafunzi, ili hatua stahiki zichukuliwe
dhidi yao.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Dk. Yahaya Nawanda, aliagiza hayo mwis-
honi mwa wiki wakati wa kikao cha Kama-

ti ya Ushauri ya Mkoa (RCC).

Dk. Nawanda ambaye ni Mkuu wa Mkoa
wa Simiyu, alisema hajaridhishwa na
mwenendo wa wanafunzi kuripoti shu-
leni mwaka huu, unaoonyesha wanafunzi
2,344 waliochaguliwa, hawajajiunga na
masomo.

“Wakuu wa wilaya, maofisa elimu na
watendaji wote wa serikali ninatoa wiki
moja tu hadi kufika siku ya Jumatano (kes-
hokutwa), nipewe taarifa kuwa wanafunzi
2,344 ambao hawajaripoti shuleni kuanza
kidato cha kwanza, wawe darasani hata
kama hawana sare za shule,” aliagiza.

“Kama mnaona itakuwa ngumu, niam-

bieni ili niingie mwenyewe mitaani ku-
wasaka hawa wanafunzi, ila ninaamini
mtaweza lakini kama ikishindikana
ninaingia mwenyewe, tunataka wanafun-
Zi wote wapate elimu na kutimiza ndoto
zao kama adhima ya Rais Samia Suluhu
Hassan inavyotaka, ndiyo maana ameku-
wa akitoa fedha nyingi kujenga miundom-
binu ya elimu,” alisema.

Kiongozi huyo aliliagiza Jeshi la Polisi
kuhakikisha linakamilisha  upelelezi
haraka wa kesi za mimba za wanafunzi,
ili watuhumiwa wafikishwe mahakamani
na kuchukuliwa hatua kali za kisheria na
kuwa fundisho kwa watu wengine kuacha

kufanya mapenzi na wanafunzi.

Awali Ofisa Elimu Mkoa wa Shinyan-
ga, DafrozaNdalichako, alitaja takwimu za
wanafunzi waliopata ujauzito na kuacha
masomo mwaka jana kuwa ni 147 kwa
shule za msingi (mimba 28) na sekondari
119. Alifafanua kati ya wanafunzi 28 wa
shule za msingi ambao walipewa ujauzito,
kesi zilizoko mahakamani ni mbili na 26
ziko katika upelelezi.

Alisema kuna kesi 119 mimba kwa wa-
nafunzi wa sekondari, 21 pekee zilipele-
kwa mahakamani, tatu zilitolewa huku-
mu, 22 zinaendelea kusikilizwa na kesi
38 upelelezi wake haujakamilika.
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Vita UKraine, Biden

kutoa neno Jumanne

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe Biden, ana-
tarajiwa kutoa hotuba kesho nchini
Poland katika maadhimisho ya mwa-
ka mmoja wa uvamizi wa Russia nchi-
ni Ukraine na kwamba ataelezea nia
ya taifa lake kuunga mkono ulinzi wa
Ukraine.

Hayo yamebainishwa jana na Mse-
maji wa Baraza la Usalama wa Taifa
wa Marekani, John Kirby, alisema
wakati mashambulizi ya Russia yak-
iendelea nchini Ukraine, Biden ataa-

dhimisha mwaka mmoja wa vita
hivyo kwa hotuba katika nchi jirani
ya Poland.

White House ilisema hakuna mipa-
ngo kwa Biden kuitembelea Ukraine
wala kukutana na Rais wa Ukraine,
Volodymyr Zelenskyy wakati wa ziara
yake, lakini wachambuzi wanasema
kuna dalili wawili hao wanaweza ku-
kutana Poland.

Viongozi hao wawili walikutana
mwishoni mwa Desemba 2022 wakati
Zelenskyy alipofanya ziara ya kush-
tukiza Washington DC.

Aidha, wadadisi wanasema Ukraine
inaugeuza mzozo huo kuwa ni vita
vya kushtukiza katika juhudi ya ku-
zima azma ya wa Ukraine na kuucho-
sha ustahimilivu wa Magharibi.

Hata hivyo, inaelezwa kuwa
Ukraine imekuwa na fursa nzuri ya
kupata silaha za hali ya juu kutoka
Magharibi, lakini Russia inanufaika
kutokana na ukubwa wa uchumi
wake, wafanyakazi na uwezo wa ki-
ulinzi.

VoA

Wanajeshi wa Nigeria wakiwa wameshika bendera ya Boko Haram baada ya kuukomboa mji wa Damasak. PICHA:

VOA

afukuzwa mkutano AU

ADDIS ABABA, Ethiopia

KUMETOKEA sintofahamu ya kidi-
plomasia katika ufunguzi wa mku-
tano wa 36 wa Umoja wa Afrika (AU)
mjini Addis Ababa nchini Ethiopia
baada ya mwanadiplomasia wa Israel
kufukuzwa kwenye sherehe za ufun-
guzi, kwa madai kwamba hakualikwa.

Video ya tukio hilo ilisambaa jana
kwenye mitandao ya kijamii, ikio-
nyesha maofisa wa usalama wa AU
wakimsindikiza ~ mwanadiplomasia
huyo kutoka Israel ambaye ni Naibu
Mkurugenzi wa Wizara ya Mambo ya
Nje wa Israel kwa Afrika, Sharon Bar-
li, kutoka nje ya ukumbi wa mkutano.

Israel inaeleza kwamba kitendo hi-
cho ni kibaya, huku msemaji wa mwe-
nyekiti wa Kamisheni ya AU Ebba
Kalondo, akieleza kuwa mwanadi-
plomasia huyo aliombwa kuondoka
katika eneo hilo kwasababu balozi wa
Israel katika Umoja wa Afrika, Aleli
Admasu, ndiye aliyepokea mwaliko

wa kibinafsi.

“Inasikitisha kwamba mhusika ali-
tumia vibaya nafasi hiyo,” alisema.

Wizara ya Mambo ya Nje ya Israel
ilisema Bar-li alipata kibali kwa njia
nzuri na inayostahili kama mwangal-
izi, na inashutumu AU kuwa mateka
wa idadi ndogo ya mataifa yenye msi-
mamo mkali kama Algeria na Afrika
Kusini.

Inaelezwa kuwa nyuma ya tukio
hilo, kuna suala la hadhi ya Israel,
ambalo halijatatuliwa, na kwamba
mwaka jana, ilizuka mijadala baada
ya Moussa Faki kutoa hadhi ya taifa
hilo kuwa mwangalizi. Ikidaiwa kuwa
tume iliundwa kuchunguza suala hilo
nyeti lakini haijawahi kukutana.

Msemaji wa Rais wa Afrika Kusini,
Cyril Ramaphosa, Vincent Magwenya,
aliliambia shirika la habari la AFP
kwamba Israel inapaswa kuthibitisha
shutuma zake.

Hata hivyo, kesi hiyo inaonekana
vibaya kwa serikali ya Israel katika

uhusiano wake na Afrika.

Inatajwa kuwa kwa Israel tukio hilo
ni la aibu wakati ambao Waziri Mkuu
Benjamin Netanyahu, amejizatiti kui-
marisha uhusiano na bara la Afrika
kuwa mojawapo ya malengo makuu
ya sera za kigeni za nchi yake.

Suala la hadhi ya waangalizi wa
ujumbe wa Israel ndio chanzo cha
mfarakano mkubwa ndani ya AU. Na
kwamba katika mkutano wa kilele wa
mwaka jana, mjadala kuhusu suala
hilo ulisitishwa ili kuepusha kura ili-
yoonekana kuwa na matatizo.

Mara kadhaa, Mamlaka ya Ndani ya
Palestina imewataka viongozi wa Kia-
frika kuondoa kibali cha Israel kwa
jumuiya hiyo ya bara, ikikashifu uta-
wala wake unaoelezwa kuwa ubaguzi
wa rangi.

Vile vile inabainishwa kuwa juhudi
zinaendelea kuruhusu ujumbe wa Is-
rael kushiriki kama mwangalizi katika
mijadala hiyo.

RFI

MNJTF yaikabidhi
Cameroon watoto
waliotekwa na
Boko Haram

YAOUNDE, Cameroon

KIKOSI Kazi cha Pamoja cha Kanda
cha Tume ya Ziwa Chad (MNJTF)
kimesema kimekabidhi watoto wata-
no kwa maofisa wa Cameroon baada
ya kuokolewa na wanajeshi wa Chad
na kwamba mamlaka inafanya kazi
ﬁa kuwatafuta wazazi wa watoto

ao.

Aidha, inabainishwa kuwa watoto
kadhaa waliokolewa mwaka jana
katika operesheni dhidi ya kundi la
wanamgambo wa Kiislamu.

Kikosi kazi hicho kilisema wa-
najeshi wa Chad waliwagundua vi-
jana watano katika eneo tete la Ziwa
Chad, wakionekana wachafu, wenye
njaa na wagonjwa.

Kamanda wa kikosi hicho, Meja
Jenerali Abdul Kalifa Ibrahim kutoka
Nigeria, alisema vijana hao walikaa
kwa miezi kadhaa katika utumwa
chini ya Boko Haram.

“llikuwa bahati mbaya walitekwa
na Boko Haram, lakini waliweza
kukimbia,” alisema.

“Wanajeshi wa Chad waligundua
kuwa ni watoto wa Cameroon, tuta-
fanya operesheni zaidi, matumaini
yetu ni kwa Boko Haram kujitokeza
na kusema hii imetosha,” alisema.

VoA

Korea Kaskazini yarusha
- kombora kuthibitisha
- uwezo wake

PYONGYANG, Korea Kaskazini

Mwanadiplomasia Israel

: (ICBM) ili kuthibitisha kutegemewa
¢ kwa silaha hiyo katika kukabiliana na
i maadui.

VYOMBO vya habari vya serikali ya
Korea Kaskazini vimesema nchi hiyo
imerusha kombora la masafa marefu

Jaribio hilo lilitekelezwa jana na

¢ Kim Yo-jong, Dada wa Rais wa Korea
¢ Kaskazini Kim Jong-un, ambaye alise-
: ma vitendo vyovyote vya uhasama

¢ vitakabiliwa na jibu kali na kubwa.

Korea Kaskazini, ilisema jaribio hilo

¢ lilionyesha kuwa lina uwezo wa ku-
¢ kabiliana na vikosi vya uadui kama

: Marekani na Korea Kusini, na kwam-
: ba kombora hilo liliruka zaidi ya

¢ kilomita 900 kwa dakika 67 na kutua
¢ katika bahari ya Japan.

Inaelezwa kuwa hatua hiyo inakuja

: kabla ya mazoezi ya pamoja kati ya
¢ Marekani na Korea Kusini mwezi

* Ujao, ambayo vyaliandaliwa kukabili-
i ana na vitisho vya nyuklia vinavy-
: oongezeka vya Korea Kaskazini.

Mamlaka ya Korea Kaskazini, ilit-

. ishia kulipiza kisasi kwa nguvu isiyo
: na kifani kwa mazoezi yoyote kama

¢ hayo, ikisisitiza kuwa yanafanywa ili
¢ kujiandaa kuivamia Korea Kaskazini.

Pia dada wa Rais wa taifa hilo, Kim

: Yo-Jong, aliitaka Marekani kukome-
* sha kile alichokiita vitisho dhidi ya

serikali yake.
BBC
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SIMBA QUEENS KILELENI MZUNGUKO
WA KWANZA LIGI KUU UKIMALIZIKA

Na Adam Fungamwango

MZUNGUKO wa kwanza wa Ligi Kuu ya
Wanawake umemalizika huku Mabingwa
wa Soka Tanzania, Simba Queens, waki-
wa kileleni mwa msimamo.

Mechi ya mwisho ya mzunguko huo ili-
kuwa juzi wakati Baobab ilipotoka suluhu
dhidi ya Alliance Girls kwenye Uwanja wa
Jamhuri jijini Dodoma.

Baada ya mechi hiyo kumalizika, Simba
Queens sasa iko kileleni ikiwa na pointi
22 kwa michezo tisa ambayo imecheza,
ikishinda mechi saba, sare moja, ikip-
oteza moja, ikipachika mabao 29 nyavuni
na kuwa timu inayoongoza kwa kuwa na
mabao mengi mpaka sasa.

Haikuwa rahisi kwa timu hiyo kufika
ya sita ndipo ilipofanikiwa, huku raundi
zote hizo zilikuwa zikiongozwa kwa

maafande wa JKT Queens ambayo msimu
huu imeonekana inauhitaji ubingwa kwa
udi na uvumba.

Ni timu ambayo inaonekana kuwa
mshindani mkubwa wa Simba Queens
kwenye kulisaka taji hilo.

JKT Queens kwa sasa imeshushwa
hadi nafasi ya pili, lakini imeendelea
kung’ang’ania hapo hapo hadi kumalizika
kwa mzunguko wa kwanza, ikiachwa
pointi moja tu na Simba Queens.

Ina pointi 21 ikicheza mechi tisa,
kushinda sita, sare tatu na ndiyo timu
pekee ambayo haijapoteza mechi yoyote
kwenye Ligi Kuu mpaka sasa, ikifunga
mabao 23.

Timu ya Fountain Gate Princess, im-
emaliza mzunguko huo ikiwa kwenye na-
fasi ya tatu ikijikusanyia pointi 20, huku
Yanga Princess ikiwa kwenye nafasi ya
nne na pointi hizo hizo 20.

Timu hizo zinafanana kwa mechi zi-
lizocheza, zote zilishinda mechi sita,
sare mbili na kupoteza moja kila moja,
zikifunga mabao 21. Hata hivyo, Fountain
Gate Princess imefunga mabao manne
ambayo ni machache dhidi ya Yanga am-
bayo imeruhusu mabao matano na kui-
fanya kuwa chini yake.

Nafasi ya tano inashikiliwa na Alliance
Girls ikiwa na pointi 15 na timu inayoshi-
ka mkia ni Mkwawa Queens yenye pointi
moja mpaka sasa.

Mzunguko wa pili wa Ligi Kuu unata-
rajiwa kuanza tena Aprili 18, mwaka huu,
Baobab itakapocheza dhidi ya Fountain
Gate Princess Uwanja wa Jamahuri Do-
doma, The Tigers Queens dhidi ya JKT
Queens, Uwanja wa Black Rhino, Karatu,
Arusha na Yanga Princess dhidi ya Cea-
siaa Queens, katika dimba la Uhuru, Dar
es Salaam.

Beki wa Simba, Shomari Kapombe (kulia), akimiliki mpira dhidi ya winga wa Raja Casablaca ya Morocco, Yousri Bouzok,
kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi na wenyeji
kuchezea kichapo cha mabao 3-0. MPIGAPICHA WETU

Dodoma Jiji
yaihofia Ihefu

Na Adam Fungamwango

KOCHA Msaidizi wa Dodoma
Jiji FC, Kassim Liogope, amese-
ma kuwa mechi yao dhidi ya
Ihefu inayotarajiwa kuchezwa
l[jumaa ijayo, itakuwa ni ngumu
kutokana na timu hiyo kuonja
joto la kukaa mkiani, hivyo hai-
totaka kurejea tena ilikokuwa.

Akizungumzia kuhusu maan-
dalizi ya mechi hiyo, alisema
wamejipanga vema kukabiliana
na timu hiyo ambayo kwa sasa
imekuwa tishio kutokana na ku-
fanya usajili mzuri wa wachezaji
wakubwa na wa kimataifa.

“Ihefu na sisi ni timu ambazo
hatujaachana sana, ni ngumu
sana kwenda kucheza na timu
ambayo ilikaa chini kwa muda
mrefu, haitokubali kutoka kule
ilikotoka.

Hata sisi tulikaa nao kule
chini, lakini wenzetu kwa sasa
wapo juu kidogo, wamefanya
usajili mzuri, nadhani mechi
itakuwa nzuri sana,” alisema
Liogope.

Dodoma Jiji inakwenda
kucheza mechi hiyo ikiwa
kwenye uwanja wa nyumbani,
Jamhuri Dodoma, ikiwa na
machungu ya kufungwa mabao
2-1 Jumamosi iliyopita dhidi ya
Mtibwa Sugar kwenye Uwanja
wa Manungu Complex, Turiani,
Morogoro.

Timu hiyo inashika nafasi ya
11 kwenye msimamo wa Ligi
Kuu ikiwa na pointi 24 kwa
mechi 23 ambazo imecheza,
hivyo kuwa moja kati ya timu
zinazohitaji zaidi ushindi ili
kujiondoa kwenye eneo hatari
ambalo linaweza kusababisha
kushuka daraja au kwenda
kucheza mechi za mchujo ili
kubaki au kushuka.

Timu zitakazomaliza nafasi ya
16 na 15 zitashuka daraja moja
kwa moja na zitakazoshika na-
fasi ya 14 na 13 ligi itakapomal-
izika, zitakwenda kucheza mechi
za mchujo na timu zitakazoshika
nafasi za tatu na nne kwenye
Ligi ya Championship, ili kupata
timu zitakazobaki Ligi Kuu au
kuteremka.

Pawassa anasa 10 mashindano ya majeshi

Na Hadija Mngwai

KUELEKEA maandalizi ya mchezo wao
dhidi ya Morocco Machi, mwaka huu,
Kocha Mkuu wa Timu ya Taifa ya Soka la
Ufukweni, Boniface Pawassa, amefunguka
kuwa amefanikiwa kunasa nyota 10 katika
mashindano ya Majeshi yaliyomalizika
hivi karibuni mkoani Mtwara.

Benchi la ufundi la Timu ya Taifa ya
Soka la Ufukweni lilikuwa lilikita kambi
mkoani Mtwara hivi karibuni kusaka vipa-
ji kwa ajili ya timu hiyo, hivyo kutoka na
wapya 10. Akizungumza na Nipashe jana,
Pawassa alisema kambi yao waliyoweka
mkoani Mtwara imefanikiwa kwa asilimia
75 baada ya kupata nyota 10 watakaoingia
kambi kujiwinda na mchezo huo dhidi ya

Morocco.

“Tulikuwa Mtwara kwenye mashinda-
no ya Majeshi ambapo benchi zima la
ufundi tulikuwa pale kuweza kungamua
wachezaji kutokana na mabhitaji yetu na
tumeweza kufanikiwa kwa asilimia 75.

“Tumepata jumla ya wachezaji 10
kwenye mashindano haya ya Majeshi,
wachezaji hawa tutawatangaza na tutain-

gia kambini mwanzoni mwa Machi,” alise-
ma Pawassa.

“Tuna mechi dhidi ya Morocco ambapo
tutacheza kati ya tarehe 25 na 26 Machi,
tunasubiria kuanza kambi yetu mapema
baada ya mashindano ya Cecafa kumal-
izika ndio tutaingia kambini hii ndio ratiba
yetu ya michuano ya Beach Soccer,” alise-
ma Pawassa.
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RUDIGER ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inataka kumsajili beki
wa Real Madrid na Ujerumani, Antonio Rudiger, mwe-
nye umri wa miaka 29, katika dirisha la usajili 1a majira
ya joto. (Fijaches)

DE GEA KUBAKIZWA

MANCHESTER United iko tayari kuongeza mshahara
wa David de Gea hadi kufikia pauni 250,000 kwa wiki
ili kumbakisha kipa huyo wa Hispania mwenye umri
wa miaka 32, pale Old Trafford, lakini klabu hiyo tayari
inamtazama mlinda mlango wa Leeds United, Illan Mes-
lier mwenye umri wa miaka 22, kama mbadala wake wa
muda mrefu. (Sun)

RATCLIFFE OFA NDOGO

OFA ya bilionea, Sir Jim Ratcliffe ya kutaka kuinunua
Manchester United ni pauni bilioni moja chini ya pauni
bilioni tano iliyotolewa na Sheikh Jassim Bin Hamad Al
Thani. (Foot Mercato)

WEST HAM YATAKA NYOTA

KLABU ya West Ham inaweza kutuma ofa ya kum-
nunua kiungo wa kati wa Manchester United na Scot-
land mwenye umri wa miaka 26, Scott McTominay. Pia
inawataka Harry Maguire mwenye miaka 29, kiungo wa
kati wa Uholanzi Donny van de Beek mwenye miaka 25
na mshambuliaji wa Ufaransa, Anthony Martial mwenye
miaka 27. (CaughtOffside)

SAVIC ATAJWA WEST HAM

West Ham imemweka kiungo wa kati wa Lazio na Ser-
bia, Sergej Milinkovic-Savic, mwenye umri wa miaka 27,
kwenye orodha yao ya kipaumbele kuchukua nafasi ya
kiungo wa kati wa England, Declan Rice, iwapo mcheza-
ji huyo mwenye umri wa miaka 24, ataondoka msimu
wa majira ya joto. (Sun)

ALVAREZ, CITY WATETA

KLABU ya Manchester City inapanga kufanya mazun-
gumzo na mshindi wa Kombe la Dunia na Argentina,
Julian Alvarez, kuhusu mkataba mpya, licha ya msham-
buliaji huyo mwenye umri wa miaka 23, kuwasili Etihad
msimu uliopita wa majira ya joto. (Mirror)

SPURS NAYO KUNUNULIWA

WAWEKEZAJT wa Qatar wanaweza kutoa ofa ya ku-
nunua hisa Tottenham, hata kama Sheikh Jassim Bin
Hamad Al Thani atakamilisha kuinunua Manchester
United. (Times)

ROBINSON AWINDWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inapanga kumnunua
beki wa pembeni wa Fulham na Marekani, Antonee
Robinson mwenye umri wa miaka 25. (Football Insid-
er)

FELIX CHUPUCHUPU BARCA

BARCELONA ilikubali kumsajili mshambuliaji wa
Atletico Madrid na Ureno, Joao Felix, Januari 2022, la-
kini dili hilo lilikwama kwa sababu ya kanuni za haki
sawa za kifedha. (AS)

O’BRIEN AVUTIA MAREKANI

KIUNGO wa kati wa Nottingham Forest, Lewis O’Brien,
mwenye umri wa miaka 24, anazivutia klabu za Ligi ya
Marekani za New York City, Columbus Crew na Atlanta
United. (Sun)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZTI' YA ULAYA

ARSENAL INAWEZA KUFIKIA

KILA KITU EPL - ZINCHENKO

® ® ®Kutokana na mchezo huo, tumechukua somo la
kushangaza kwetu sote ambalo tunahitaji kuwa nalo

hadi mwisho...

LONDON, England

OLEKSANDR Zinchenko ame-
sisitiza kuwa Arsenal inaweza ku-
fikia “kila kitu inachotaka” baada
ya kikosi hicho cha Mikel Arteta
kutoka nyuma mara mbili na kui-
funga Aston Villa na kufufua matu-
maini yao ya kutwaa ubingwa wa
Ligi Kuu England.

‘Washikabunduki’ hao walifunga
mabao mawili dakika za lala sala-
ma na kurejea kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu hivyo kumal-
iza mfululizo wa mechi tatu bila
ushindi baada ya kushinda mabao
4-2 Jumamosi.

Ollie Watkins aliipatia Villa

bao la kuongoza la mapema naye
Philippe Coutinho, akianza kwa
mara ya kwanza Ligi Kuu England
chini ya kocha wa zamani wa Arse-
nal, Unai Emery, akaongeza la pili
baada ya Bukayo Saka kusawazi-
sha.

Zinchenko kisha akarejesha us-
awa, kabla ya mabao mawili daki-
ka za lala salama - bao la kujifunga
kutoka kwa Emi Martinez baada ya
shuti la Jorginho kugonga mwam-
ba na kisha kumgonga yeye na Ga-
briel Martinelli akafunga la nne.

“Kutokana na mchezo huo ninge-
penda kusema mambo mawili,”
alisema Zinchenko akiiambia BT
Sport.

“Kwanza, tulichukua somo la
kushangaza kwetu sote ambalo
tunahitaji kuwa nalo hadi mwisho.

“Kama nilivyosema siku za ny-
uma, kikundi hiki kina watu wa
ajabu sana, wanaweza kufikia kila
kitu wanachotaka ikiwa tutaende-
lea kupigana na kuendelea kuji-
amini. Mwitikio kutoka kwetu sote
katika kipindi cha pili ni njia nzuri
ya kwenda.

“Tungependa kuingia kwenye
chumba cha kubadilishia nguo
haraka iwezekanavyo, lakini bado
kuna michezo mingi ya kucheza
na tunahitaji tu kuendelea, ku-
pambana na kuendelea kuamini
tunaweza kufanya kila kitu.”
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ANCELOTTI: HUYU VINICIUS
NI MCHEZAJI WA KIPEKEE

MADRID, Hispania

ARLO Ancelotti alimsifu Vinicius Junior kama “mche-
zaji wa kipekee” baada ya nyota huyo wa Real Madrid
kuiongoza timu hiyo bila ya Karim Benzema.

Mfungaji bora wa LaLiga wa Madrid, Benzema ali-
pumzishwa kwenye mchezo huo wa Jumamosi dhidi ya Osa-
suna kwa ajili ya mechi ya kesho Jumanne ya hatua ya 16-bora
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Liverpool.

Vinicius alifunga mara mbili, lakini mabao yote yalikataliwa
kwa kuotea pale kwenye dimba la El Sadar na akasaidia bao la
Federico Valverde wakati Madrid ikishinda 2-O na kupunguza
uongozi wa Barcelona kwenye kilele cha Ligi Kuu Hispania
hadi alama tano.

Winga huyo wa Brazil alitengeneza nafasi tatu kwa ‘Los Blan-
cos’ hao, jambo ambalo lilimfurahisha kocha Ancelotti.

“Ni wazi kwamba Vinicius ni mchezaji anayeleta mabadiliko,”
alisema Muitaliano huyo katika mkutano wake na waandishi
wa habari baada ya mechi.

“Alicheza mchezo mzuri. Ni mwanasoka wa ajabu.”

Kikosi hicho cha Ancelotti kililazimika kusubiri hadi kipindi
cha pili ili kuweza kupata mabao hayo ambapo dakika ya 78
Valverde alifunga la kwanza kabla ya Marco Asensio kufunga la
pili dakika 14 baadaye.

“Nilichopenda zaidi ni kwamba tumefanya katika kipindi
cha pili kile ambacho tungeweza kufanya katika kipindi cha
kwanza,” aliongeza.

“Nilichopenda zaidi ni kwamba timu haijapoteza akili na
imekuwa vumilivu katika hatua za mwisho. Timu imecheza
vizuri. Imelazimika kuteseka ilipolazimika kuteseka na tumer-
idhika sana na hilo.”

Toni Kroos pia alikosa mchezo huo pamoja na Aurelien
Tcouhameni, lakini Ancelotti aliwahakikishia Madrid wataku-
wa tayari kwa mechi ya kwanza ya 16-bora ya Ligi ya mabingwa
Ulaya pale Anfield.

“Tulikuwa na tatizo la dakika za mwisho na Tchoaumeni, la-
kini tuko sawa,” aliendelea.

“Tutaingia kwenye mchezo wa Jumanne tukiwa na mienen-
do mizuri. Wachezaji wanaendelea na ahueni na tutafika tuki-
wa naimani.”

SportPesa oare
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LIVERPOOL, England

DARWIN Nunez atafanyiwa vipimo
vya jeraha la bega ambalo limemfanya
fowadi huyo wa Liverpool kuwa na sha-
ka kwa mechi ya Jumanne ya hatua ya
16-bora ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi
ya Real Madrid kwenye Uwanja wa An-
field.

Nunez mwenye umri wa miaka 23,
alifunga bao lake la kwanza la Ligi Kuu
England tangu kabla ya Kombe la Du-
nia na kuwaweka Liverpool kwenye njia
ya ushindi wa 2-0 dhidi ya Newcastle
Uwanja wa St James’ Park Jumamosi,
ushindi ambao unaifanya timu ya Jur-
gen Klopp kupanda hadi nafasi ya nane,

pointi sita nyuma ya Newcastle walio
katika nafasi ya nne wakiwa na mchezo
mkononi.

Lakini mchezaji aliyesajiliwa kwa ada
iliyoweka rekodi ya pauni milioni 75
kutoka Benfica, alitolewa dakika 59 na
nafasi yake kuchukuliwa na Roberto Fir-
mino, baada ya kupata jeraha la bega.

Na baada ya ushindi huo, kocha wa
Liverpool, Klopp alisema kuwa mchezaji
huyo wa kimataifa wa Uruguay anahitaji
kufanyiwa tathmini zaidi ili kugundua
ukubwa kamili wa jeraha hilo.

“Nunez ameumia bega na anahitaji
tathmini zaidi,” alisema Klopp. “Hatujui
zaidi kwa sasa, itabidi tuone.”
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KAGERA YAONA MWEZI
BAADA YA MECHI NANE

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE Kagera Sugar imezika
mzimu wa kutopata ushindi kwa
mechi saba mfululizo baada ya juzi
kuifunga Namungo FC bao 1-0 kwenye
Uwanja wa Kaitaba, Bukoba mkoani
Kagera.

Ushindi huo umeipandisha timu
hiyo hadi nafasi ya sita ya msimamo
wa Ligi Kuu, sasa ikiwa na pointi 29
kwa mechi 23 ilizocheza.

Lilikuwa ni bao la Erick Mwijage aki-
malizia kazi nzuri iliyofanywa na Dick-
son Mhilu dakika ya 79, iliyohitimisha
ukame wa ushindi wa timu hiyo.

Kabla ya mechi ya juzi, mara ya
mwisho kwa timu hiyo kushinda ili-
kuwa ni Desemba 2, mwaka jana il-
ipoifunga Thefu mabao 2-O0 kwenye
uwanja huo huo wa nyumbani.

Baada ya mechi hiyo, ikatoa sare
mechi tano na kupoteza mbili.

Ilichapwa mabao 2-0 dhidi ya Dodo-
ma Jiji na bao 1-0 dhidi ya Singida Big
Stars, suluhu dhidi ya Polisi Tanzania
na Coastal Union, sare ya mabao 2-2
dhidi ya Geita Gold na Azam FC, sare
ya bao 1-1 dhidi ya Simba.

“Ligi ni ngumu sana, kila timu kwa
sasa inapambana ili kujinasua, kuna
zingine zinapambana kupata ub-

ingwa, lakini zipo zinazopambana ili
zisishuke daraja, kikubwa ni kwamba
ukishinda wachezaji wanapata moyo
na ari ya kujiamini, mimi kama kocha
ninachojaribu ni kupunguza makosa
ambayo yanajitokeza kwenye mechi
mbalimbali zilizopita,” alisema Mecky
Mexime Kocha Mkuu wa timu hiyo.

Wakati Kagera Sugar ikipanda hadi
nafasi ya sita, Namungo imerudi kwe-
nye nafasi ya saba, ikiwa na pointi hizo
hizo 29, timu hizo zikiachana kwa ma-
bao ya kufunga na kufungwa. Kagera
Sugar imefunga mabao 21, Namungo
ikiwa na mabao 19.

Mshambuliaji

wa Arsenal,
Gabriel Martinelli,
akishangilia baada
ya kuifungia

' timu yake bao

la nne wakati
ikishinda 4-2 dhidi
ya Aston Villa
kwenye mechi ya
Ligi Kuu England
iliyopigwa Uwanja
wa Villa Park juzi
na kuiwezesha
timu yake kurejea
Kileleni mwa
msimamo wa

ligi hiyo. PICHA:
MTANDAO

SIMBA MATARAJIO CAF SASA HESABU ZA VIDOLE

INATOKA UK. 24

itakuwa imefikisha pointi 12, wakati
mabingwa hao wa Guinea watabaki na
alama zao nne kabla ya kufunga hatua
ya makundi dhidi ya Vipers.

Hivyo, hata kama Horoya itashinda
dhidi ya Vipers na kutoka sare mechi
moja dhidi ya Raja Casablanca ina
maana itamaliza na pointi nane, moja
nyuma ya Simba ambayo haipewi na-
fasi kubwa ya kwenda kuambulia hata
sare ugenini dhidi ya miamba hiyo ya
Morocco.

Akizungumzia mchezo huo wa juzi
dhidi ya Raja Casablanca, Kocha Mkuu
wa Simba, Robertinho Oliveira, alisema
uzoefu na ubora wa kikosi cha wapin-
zani wao, ndicho kilichowagaribu ka-
tika mchezo huo wa pili wa hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Robertinho alisema wachezaji wake
walicheza vizuri, lakini walipaswa ku-

fanya zaidi ya walichofanya kwa saba-
bu ya ubora na uzoefu mkubwa wa Raja
Casablanca.

“Kipindi cha pili tulitulia tukafanya
mambo kwa usahihi, ila bado haiku-
tosha, lakini huu ni mpira na matokeo
haya si ya kushangaza badala yake tu-
najiandaa na mchezo ujao wa ugenini
dhidi ya Vipers wikiendi ijayo,” alisema
Robertinho.

Alisema nyota wake wawili, Jean
Baleke na Saido Ntibanzokiza hawaku-
wa fiti kwa asilimia kubwa kwa sababu
ya kutoka katika majeraha.

Robertinho alisema matokeo ya juzi
wanapaswa kuyasahau na kujiandaa
na mchezo ujao wa ugenini dhidi ya Vi-
pers ya Uganda, kwa kufanya maandal-
izi mazuri ili kupata matokeo chanya.

“Bado tuna mechi nyingine mbele,
ni vizuri kujipanga kuliko kusononeka
na matokeo haya, kuma michezo min-
gine iliyopo mbele yetu kujiandaa kwa

kufanyia kazi madhaifu yote yaliyoji-
tokeza katika mchezo wa leo (juzi),”
alisema Robertinho.

Naye Kocha Mkuu wa Raja Casa-
blanca, Modher Keboir, alisema kabla
ya kucheza mchezo huo alitumia muda
mwingi kuwasoma Simba katika mich-
ezo mbalimbali na kufanikiwa katika
mbinu zake.

Alisema anatambua ugumu wa kui-
funga Simba nyumbani kwao na ame-
fanikiwa katika mipango aliyoingia
nayo kwa kucheza kwa uzoefu mkubwa
na kushinda kwa mabao 3-0.

“Simba ni timu nzuri na ngumu ku-
wafunga katika uwanja wa nyumbani
kwao, nimefanikiwa katika mbinu zetu
baada ya kuwasoma wapinzani wetu
vizuri,” alisema Keboir.

Simba itasafiri kwenda kuivaa Vipers
nchini Uganda Jumamosi wiki hii waka-
ti Raja Casablanca itakuwa nyumbani
kuikaribisha Horoya AC.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE

01. 21/02/23

MUDA MICHEZO

Rotherham vs Sunderland

NYUMBANI

SARE

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENINI

02.21/02/23

Swansea vs Stoke City

03. 21/02/23

Millwall vs Burnley

04.21/02/23

Liverpool vs Real Madrid

05.22/02/23

Tlaxcala FC vs CD Tapatio

06.23/02/23

Bengaluru FC vs FC Goa

07.23/02/23

SC Dnipro 1vs AEK Larnaca

08.23/02/23

PSV Eindhoven vs Sevilla FC

09.23/02/23

Monaco vs Bayer Leverkuse

n

10. 23/02/23

FC Basel vs Trabzonspor

11.23/02/23

Union Berlin vs Ajax

12.23/02/23

Manchester Utd vs Barcelona

13.24/02/23

HNK Sibenik vs Istra

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAMEID

JUMATATU -20/02/2023

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Havadar vs MES Rafsanjan

1

2.20

X

2

AL Khlood vs AL Hazm

3.75

Crewe U23 vs Hull City U23

4.10

Ohud Medina vs Al Ahli Jeddah

4.04

Roma Youth vs Atalanta Youth

1.53

Neroca FC vs Minerva FC

3.48

Al Gharafa SC vs Al-Shamal

1.53

AL Tadamon vs Al Fehaheel

2.94

Botosani vs Sepsi Osk

3.75

El Daklyeh vs El Ittihad Alexandria

3.64

Busaiteen vs Etehad Alreef

1.37

Juventus Youth vs Empoli Youth

1.85

ISA Town vs Aali

2.75

Najma Manama vs Al-Tadamun Buri

113

Najran SC vs AL Riyadh

3.99

Atromitos vs Levadiakos

1.85

AL Arabi vs AL Sahel

1.62

Maccabi Petach Tikva vs Hapoel Kfar Saba

1.79

Sandecja vs Resovia Rzeszow

2.07

Anorthosis Famagusta vs Pafos FC

319

Ahi Nazareth vs El Fahem

3.36

AS Ashdod vs Bnei Yehuda

3.99

Olympiakos Nicosia vs Omonia Nicosia

4.37

Enppi Club vs Talaea El Gaish

2.65

Brommapojkarna vs Orebro SK

1.66

Djurgardens IF vs Landskrona Bois

1.21

IFK Goteborg vs Utsiktens BK

1.49

OFI Crete vs Aris Salonica

2.81

Lommel U21vs RWD Molenbeek U21

2.24

Radomiak Radom vs Jagiellonia

2.03

VfB Oldenburg vs Hallescher

2.80

Viborg FF vs Midtjylland

2.36

Al Hilal Riyadh vs Shabab AL Ahli Dubai Club

1.57

U Craiova SA vs Voluntari

1.98

Diosgyori Vtk vs Pecs MFC

1.77

Maccabi Tel Aviv vs Hapoel Beer Sheva

1.89

Jong Ajax vs Maastricht

1.90

Jong Utrecht vs NAC Breda

2.53

GD Chaves vs Sporting Lisbon

6.36

FCV Dender EH U21 vs Lierse SK U21

2.90

Westerlo U21 vs St Truiden U21

5.41

Cesena vs AC Reggiana

2.33

Bradford PA vs Blyth Spartans

215

Nimes vs St Etienne

3.31

Torino vs Cremonese

1.64

Chelmsford vs Tonbridge Angels

2.07

Malaga vs Zaragoza

2.54

FC Martigues vs Villefranche Sur Saone

2.32

Watford vs West Bromwich

2.62

Getafe vs Valencia

275

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mshambuliaji wa Simba, John Bocco, akiruka daluga la kiungo mka
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baji wa Raja Casablanca ya Morocco, Roger

Aholou, kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi na
kumalizika kwa wenyeji kukubali kichapo cha mabao 3-0. MPIGAPICHA WETU

Simba matarajio CAF
sasa hesabu za vidole

® ® ®Kocha Raja Casablanca atoa sababu kushinda,
Robertinho naye afunguka asema sasa sahauni...

Na Saada Akida

BAADA ya kukubali kichapo cha pili
kwenye hatua ya makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, wawakilishi wa Tanzania,
Klabu ya Simba, sasa matarajio yao pekee
ya kutinga robo fainali ya michuano hiyo
ni kwa kutegemea hesabu za vidole.

Simba ambayo imekuwa na rekodi
nzuri ya ushindi inapocheza katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, juzi
ilikubali kichapo cha mabao 3-O uwan-
jani hapo dhidi ya Raja Casablanca ya
Morocco, hicho kikiwa kipigo cha pili ka-
tika hatua hiyo baada ya mechi ya awali

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ugenini nchini Guinea kuchapwa bao 1-0
dhidi ya Horoya AC.

Lakini kipigo hicho katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa kwa Simba ni cha kwan-
za kwao katika hatua ya makundi ya Ligi
ya Mabingwa Afrika kufungwa uwanjani
hapo katika ushiriki wake wote wa mi-
chuano hiyo.

Matokeo hayo yanaifanya Raja Casa-
blanca kuongoza Kundi C kwa kuwa na
pointi sita, ikifuatiwa na Horoya AC yenye
alama nne na Vipers ya Uganda ikishika
nafasi ya tatu kwa pointi yake moja huku
Simba ikiburuza mkia bila pointi yoyote.

Kwa maana hiyo, ili Simba iweze kut-
inga hatua ya robo fainali sasa inatabidi

kutegemea hesabu za vidole, kwanza
inapaswa kushinda michezo yake mitatu
ijayo dhidi ya Vipers ugenini na nyum-
bani na kisha itapaoikaribisha Horoya AC
hapa nchini, lakini kuiombea mema Raja
Casablaca ishinde michezo yake mitatu
ijayo kabla ya kuhitimisha kwa kukutana
na Wekundu wa Msimbazi hao.

Hii ina maana kama Simba ikishinda
mechi zake tatu kabla ya kuhitimisha dhi-
di ya Raja Casablaca, itafikisha pointi tisa,
huku mimba hiyo ya Morocco ikishinda
tu dhidi ya Horoya nyumbani na ugenini,
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Yanga, Azam
zalvuruga KMC

Na Hadija Mngwai

TIMU ya KMC imejikuta katika
wakati mgumu kutokana na kuwa na
mechi ngumu mfululizo dhidi ya Yanga
na Azam huku ikiwa katika nafasi ya
12 ya msimamo wa Ligi Kuu Bara.

KMC ambayo ipo nafasi ya 12 ikiwa
na alama 23, Jumatano inatarajia ku-
vaana na Yanga huku Jumamosi wiki
hii ikishuka dimbani dhidi ya Azam FC
ambayo na yenyewe inawania anga-
lau kumaliza nafasi ya tatu kwenye
msimamo wa Ligi Kuu Bara.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa
Habari wa KMC, Christina Mwagala,
amesema kipindi walichonacho kwa
sasa ni kigumu kutokana na kuka-
biliwa na michezo migumu dhidi ya
Yanga na Azam zote zikiwa zinawania
nafasi za juu.

“Mechi yetu na Yanga itakuwa
ngumu kwa kuwa wao wapo Kkatika
presha ya kutwaa ubingwa wa Ligi
Kuu na mashindano ya kimataifa, pia
wanaongoza kwenye msimamo, hivyo
wanahitaji kupata matokeo mazuri.

“Pia ukiangalia wamepishana pointi
sita na wapinzani wao, Simba hivyo,
watahitaji ushindi ili wasipoteze pointi
kwa kupata alama tatu,” alisema na
kuongeza:

“Ukiangalia katika kipindi hiki, KMC
inapitia wakati mgumu zaidi ya vipin-
di vyote kwani Jumatano tunacheza
na Yanga kisha Jumamosi tunacheza
na Azam ambayo inahitaji kujiweka
vizuri, mechi zote ngumu huku tukiwa
nafasi ya 12.

“Ukiachana na michezo hiyo wa-
naotufuatia nyuma wanapambana
ili na wao waweze kuja juu, lakini
tumejipanga kufanya vizuri na hali
va kikosi ipo vizuri wachezaji wetu
ambao walikuwa majeruhi wamerejea
kwa ajili ya kupambana ili kumaliza
katika nafasi nzuri,” alisema Mwagala.

Yanga ipo kileleni mwa msimamo wa
ligi hiyo ikiwa na alama 59, ikifuatiwa
na Simba yenye pointi 53, zote zikiwa
zimecheza mechi 22, huku Singida Big
Stars iliyopo nafasi ya tatu yenyewe
na alama 44 ilizozipata kwa kushuka
dimbani mara 23.

Azam FC iliyoshuka dimbani mara
22, yenyewe ipo nafasi ya nne ikiwa
na pointi 43, jambo ambalo linaongeza
ushindani kati yao na Singida Big Stars
kuwania kumaliza nafasi ya tatu.
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