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Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dodoma
jana kuhusu taarifa ya mkutano wa Mapitio ya Sera na Mitaala unaotarajiwa kufanyika kuanzia leo hadi Septemba
28. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wasiojulikana wazuia mkutano wa Mbatia

Na Elizabeth Zaya

KATIKA hali isiyo ya kawaida, jana
James Mbatia, aliyetangazwa juzi ku-
vuliwa nafasi ya uenyekiti wa Chama
cha NCCR-Mageuzi, alizuiwa na watu
wasiojulikana kufanya mkutano na
waandishi wa habari katika moja ya
hoteli zilizoko Mikocheni mkoani
Dar es Salaam.

Mwanasiasa huyo pia alilalamikia
kile alichokiita kuingiliwa kwa uhu-
ru wa mahakama na kutaka wadau
kuingilia jambo hilo alilosema lina-
didimiza ukuaji wa vyama vya siasa
nchini.

Akizungumza na waandishi wa
habari nje ya hoteli hiyo baada ya
uongozi wa hoteli hiyo kumzuia ku-
fanya mkutano aliokuwa amepanga,
Mbatia alisema alikuwa ameshaka-
milisha taratibu zote za mkutano
huo ikiwamo malipo kwa hoteli la-
kini baada ya kufika huko aliambiwa
asingeruhusiwa kufanya kama wal-
ivyokuwa wamekubaliana awali.

“Tuliomba tufanye mkutano kati-
ka hoteli hii, lakini kwa bahati mbaya
tumeambiwa kwamba haturuhusiwi
tena kufanyia hapa.

KUFUNGA KAMPUNI

WAMILIKI WA FIDDY COMPANY LTD

ILIYOPO DAR-ES SALAAM
KUNDUCHI YENYE USAJILI WA
NO.141790617.

1. HAFIDHI AMEIR
2. HADIJA AMEIR
3. ABDULMALIK AMEIR
4. YUSUPH AMEIR.

WANAPENDA KUUTANGAZIA UMMA
KUWA WAMEFUNGA KAMPUNI YAQ
KWA SABABU YA KUSHINDWA
KUJIENDESHA /KUKOSA MTAJI.
AZIMIO LA KUFUNGA KAMPUNI
LILIFANYIKA TAREHE 09/08/2022.

“Na kabla sijafika hapa nikiwa
na wakili wetu, tulipigiwa simu
kwamba tusifanye mkutano huu,
tuusitishe. “Na kweli tulivyofika tu-
kazuiliwa, makubaliano yalikuwa ya-
mefanyika na tulikuwa tumeshalipia.
Kama wengine walizungumza jana
(juzi) na wakafanya uamuzi wao,
wananizuiaje mimi raia wa Tanzania
kuzungumza?

“Inatusikitisha sana kwamba nchi
yetu inaweza kufika hapa baada ya
mfumo wa vyama vingi vya siasa.
Vyama vingi vya siasa ni uhuru, na
nchi yetu ina katiba ambayo inaele-
keza umuhimu wa jamii kufanya
majukumu yao bila kuvunja sheria,”
alilalamika Mbatia pasi na kumtaja
aliyemzuia.

Mbatia pia alieleza kushangazwa
na uamuzi uliofanyika dhidi yake juzi
wakati wa mkutano mkuu wa dharu-
uliowafukuza baadhi ya wanachama
wake kwa kuwa shauri hilo lilikuwa
limefikishwa mahakamani kwa ajili
ya kutolea uamuzi.

Mbatia alikiomba Chama cha Wa-
nasheria wa Tanganyika (TLS), Kit-
uo cha Msaada wa Kisheria na vion-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA

SHAURI LA RUFAA YA ARDHI NA. 43/2022
(Asilia kutoka Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya ya Mbeya)

AMKENI SACCOS.......cooevrrmsrinsnnsnnnennend MRUFANI
DHIDI YA
1.PROSPER AUGUSTINO NGOLLO........... MRUFANIWA
2.ALOYCE MHAPA.........ccovsrnennrrnsrrensennd MRUFANIWA

KWA: ALOYCE MHAPA
POPOTE ULIPO

KUITWA SHAURINI

Unaamriwa na Mahakama  hiikuhudhuria  hapa
mahakamani siku ya tarehe 29/09/2022,siku ya Alhamisi
saa 3:00 asubuhi bila kukosa.

ELEWA KWAMBA,ukikosa kufika siku hiyo,shauri
litasikilizwa bila wewe kuwepo na uamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na muhuri wa
Mahakama leo hii tarehe 05/09/2022.

'NAIBU MSAJILD

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA

gozi wa dini na serikali kujadili na
kuingilia kati suala hilo.

“Tusiruhusu taratibu zilizoko ma-
hakamani zikaingiliwa, uhuru wake
uko wapi? Niwaombe TLS, LHRC,
TAWLA, taasisi za dini na zote za
utetezi wa haki za binadamu pamoja
na serikali kwa ujumla, kuona nam-
na ya kulijadili hili jambo.

“Jana watu wamefanya mkutano
na walikuwa wanalindwa, hivi ni
nani asiyejua mchango wangu kwa
taifa ndani ya mfumo wa vyama vin-
gi vya siasa? Kosa langu ni nini? Yaani
kutoa mawazo yangu. Kama wale
wameshafanya uamuzi, kwanini wa-
naninyima hata haki ya kuongea?”
Alihoji.

Mbatia alisema ameshauriana na
wanasheria wake kuwa na utulivu
wa fikra na wachukue uamuzi sahihi.

Juzi mkutano mkuu wa dharura
wavua uanachama Mbatia na wana-
chama wengine.

Pia uliamua kuwafikisha wanao-
tuhumiwa kufanya ubadhirifu wa
mali za chama mbele ya Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU).

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

EVA KONAWILLIAM
KIWANGO anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T 914
AXP - NISSAN PATROL
yenye Chassis namba
WYY61800900. Engine
namba RD28497994. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/URA/RB/375468/202

Majina 640 ufadhili Samia kuwekwa wazi

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI kesho inatarajia
kuweka wazi majina 640 ya wa-
nafunzi waliofaulu vizuri maso-
mo ya sayansi ambao wana sifa
ya kupata ufadhili kupitia ‘Samia
Scholarship’.

Miongoni mwa vigezo vya ku-
pata ufadhili huo ni kudahiliwa
kwenye vyuo vikuu vya ndani ya
nchi kusomea masomo ya say-
ansi, uhandisi na elimu tiba am-
bapo Sh. bilioni tatu zimetengwa
kwa ajili yao.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda
alipozungumza na waandishi wa
habari.

“Septemba 27, (kesho) tu-
nafungua rasmi tangazo la wa-
nafunzi waliomaliza kidato cha
sita na kufanya mitihani kupitia
Baraza la Mitihani Taifa (NECTA)
na kufaulu vizuri sana kwenye
masomo ya sayansi ambao wa-
nastahili kupewa Samia Scholar-
ship, baada ya hapo majina yao
yatatangazwa.

“Kwa wanafunzi ambao wame-
fanya vizuri sana katika masomo
ya sayansi ambao wanastahili
kupewa Samia Scholarship, tu-
nayo majina 640, tutangaza na
watajua endapo wataomba uda-
hili katika masomo ya sayansi,
basi watakuwa wanufaika wa
ufadhili huu,” alisema.

Waziri huyo alisema kwa
mwanafunzi ambaye atada-

hiliwa kwenye masomo ambayo
si ya sayansi, hawatanufaika na
ufadhili huo hata kama jina lipo
kwenye orodha ya walio na sifa
ya kupata.

“Au umefaulu vizuri hapa
umeamua kwenda kusoma nje,
kuna mtu anakusomesha, basi
jina litaandikwa hapa ulista-
hili kupata lakini hujadahiliwa
katika chuo kikuu hapa Tanza-
nia katika masomo ya sayansi,
uhandisi na elimu tiba,” alisema.

Kuhusu bajeti, waziri huyo
alisema wameangalia wastani
wa kumsomesha mwanafunzi
chuo kikuu mwaka wa kwanza
wakapata fedha hiyo (Sh. bilioni
tatu) itatosha kwa wanafunzi
640.

“Tutakapoingia mwaka wa
pili, inaweza kuwa Sh. bilioni
sita na zitaendelea kuongezeka
kulingana na uhitaji, hapa tut-
azindua tangazo lakini uzinduzi
wa hii scholarship yenyewe
tumemwomba Rais akutane na
hao watakaokuwa wamekamili-
sha vigezo vyote,” alisema.

Prof. Mkenda pia alisema
wamezindua tuzo za waandi-
shi bunifu zijulikanazo Tuzo za
Mwalimu Nyerere.

“Tunaendelea kuwakaribisha
waandishi bunifu wa riwaya na
mashairi wawasilishe rasimu ya
maandiko yao kwa kamati in-
ayosimamiwa na Prof. Mlama,
mwisho wa kupokea mawasil-
isho yao ni Novemba 30, 2022,”
alisema.

BOT yachukua hatua kukabili mfumuko bei

Na Maulid Mmbaga

GAVANA wa Benki Kuu (BoT),
Prof. Florens Luoga, amese-
ma Kamati ya Sera ya Fedha
(MPC) imeiridhia benki hiyo
kuendelea kupunguza taratibu
kasi ya kuongezeka ukwasi kwe-
nye uchumi kwa mwezi Sep-
temba na Oktoba mwaka huu ili
kupunguza kasi ya mfumuko wa
bei.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa kwa umma juzi, MPC ili-
fanya kikao Septemba 23, mwaka
huy, ili kutathmini utekelezaji
wa sera ya fedha na mwenendo
wa uchumi kwa mwezi Julai na
Agosti, ikibaini kilichosababisha
kupanda kwa mfumuko wa bei
ni ongezeko la bei za bidhaa ka-
tika soko la dunia.

Katika taarifa yake hiyo, ga-
vana huyo alisema kwa kuzin-
gatia tathmini ya mwenendo
wa uchumi wa nchi na shida za
kuongezeka kwa mfumuko wa
bei za bidhaa nchini na duniani,
uamuzi huo pia utalenga ku-
kabiliana na athari za kuendelea
kuongezeka kwa mfumuko wa
bei na kulinda kasi ya ukuaji wa
uchumi.

“Mfumuko wa bei nchini
umeendelea, kwa upande wa
Tanzania Bara umeongezeka na
kufika asilimia 4.6 mwezi Ago-
sti mwaka huu kutoka 3.6 mwezi
Machi, kiwango ambacho kipo
ndani ya lengo la wastani wa
asilimia 5.4 kwa mwaka 2022/23.
Kwa wupande wa Zanzibar,
umeongezeka kufikia asilimia
5.4 kutoka 3.5, kiasi ambacho ni
juu kidogo ya lengo la asilimia
tano.

Aliongeza kuwa katika robo ya
kwanza ya mwaka huu, uchumi
wa Tanzania Bara ulikua kwa
asilimia 5.4, kulinganishwa na
makadirio ya 4.7, ukuaji huo
ukichangiwa na shughuli za kil-
imo, ujenzi, viwanda na uchim-
baji wa madini.

Pia alisema kwa upande wa
Zanzibar, uchumi umekua kwa
asilimia 5.1, kulinganishwa na
makadirio ya 54 kwa mwaka
huu, ambao unatokana na kui-
marika kwa shughuli za utalii,
huku akieleza kuwa kutokana
na mwenendo huo wa uchumi,
kuna uwezekano mkubwa wa
kufikia makadirio ya ukuaji wa
uchumi wa nchi kwa mwaka
huu
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ATEMENT OF FINANCIAL POSITION CASH FLOW STATEMENT

i helieve that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to

AS AT 30 JUNE 2021 FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021 orovide a s formy cpnon.
2021 2020 2021 2020
patss o on s, op Nate TI5 000 TZ 000
szgrft ! oty Caszh flows fromfuperiting activities w s
e it W 3 NgEe v Genm 9 s swwss | | 2 REPORT ONCOMPLIANCE WITH LEGISLATION
st i e 3= Fo Pt Fees, fines, penalties and licenses 10 275,377 117,749
1,830,201 1,843,654 Recurrent Grants Received 11 6,150,871 5,729,357 .
Heon- — S Capital Grants Received 55 2,809,814 1,581,011 ; i 1 (as amended by the Public
g‘%ﬁg%sg;%’;‘mpmm s .. i s T::n::er F:or:\?oth:r Eovemmeﬂt entities (Transfer 12 - . Compliance with the Public Procurement Act, 2011 (a by
7 LB [ G P Eeec::msen from exchange transactions 13 21,471 - PI‘OCLITem!nt {mendmﬂt} m’ 201 ﬁ]
Fi i 14 - -
. Othah;c;w:t:omufoe revenue 16 157,641 8,113 ds and services
OTAL ASSETS 15,131,485 12,357,306 Change in Depasit Accaunt 41 27,207) 33,298 Subject matter: Compliance audit on procurement of works, goods an f
LIABILITIES
urrent habilities ymen i rhs, goods and services for
§d¢:E{:ﬂli:n:‘:c 1 23,560 3‘5:2‘2":3:? a::':mulwce benefits 17 (5.822,845) wsm.170) | performed a compliance aucit on pmcura%;l;tllti: :;0 rrtiz Public Procurement
ables 34 198, 483 AMoL o to exchequer- 11 14,276] 66,586 3 i
Envloyes borets ¥ b s o s R I i Wl Disrict Council for the fnance year 2020121 as e
3 " > 1 106, (1, :
oo 1,489,951 Grants and other tranefer payments 20 }ws,m{ o357 Laws in Tanzania.
Cakibieaiind B soh 135 Net cash from operating activities 3,071,553 1,665,082
TOTAL LIABILITIES 2,132,404 2,485,076 . . L Conclusion .
z Cash flows f ti
NET ASSETS 12,999,050 9,872,230 Parchase of Lﬂ?ﬂﬁ:’iﬁh“mﬁmm 55 (2,953,189) (2,255,666) Based on the audit work performed, | state that, except for the matters described
I Purchase of property, plant and equipment 5 (165,336} below, procurement o goods, worksand services of Mele Distric Council s generally
::__:;muakm surplus/ (deficit) 12,984,922 9,658,102 Receipt from WYD groups 388 47,961 - ! he irements of the Public Procurement Laws in Tanzania
14,128 14,128 g 5, 5/ 1 '
TOTAL NET ASSETS 12,999,050 3,871,750 :;n:;;n:rg:“h?;::-:;;r .ﬂlﬁ?ﬂf" " {3.:‘7%,%':%‘"' _;1_.;%;15 EL! in compliznce vith the requirem
Pl it 7 bt et o e e e ot flows from fnsncing sctjviis : (3 Annual Procurement Plan (APP)was notconfrmedto have been approved by
Proceeds from borrowd - - ; iehad i
p. Ak e : S vebutpt gy pd oI o
Gouncil Ehatren DS DA Do Net cash sed in financing activities : - Regulation 69(7) of the Public Procurement Regulations, 1 rfequ :]s : prﬁl 'e::
strice wecutive D e —S— i . r v 'c su 'Ic'l
pian v JVVENYBRRFPO 05.03.2022 Net increase in cash and cash equivalents (103,931) (706,534) entity to draw up procurement plans for those requirements ol ;
IALMASHAURI YA WILAYA Cash and Cash Equivalents at Beginning of the Year 1,276,590 1,983,124 funds have been included in the EDDTO\'ed budget, in the current financial year or if
N :CTOR
Mﬁfgu;gremg:ﬁémmcu. Cash and eash equivalents at end of the Year 24 1,172,659 1,276,590 payment s due i the subsequent financal year, such payment has to be budgeted
The Financial Statements for the year ended 30 June 2021 were authorized for issue by . hat "}\ . E
Councillors on 05/03/2022 and were signed on behalf of the Council by : of the same \ations states that, "A procunn
STATEMENT OF FINANCIAL PERFOMANCE for, Further, Reglation 183 L oner rocremen otce
Mﬂ : _ entityshallpubshthe summary I the Joumal anda fll generel o
FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021 vag&‘“ﬁt”m Distric Eemee prractor in the Tenders' Portal at Least one manth prior to a::d publication or o tion
2 {778 05.03.2022 roposals to prospective tenderers™.
2021 2020 HEIVATIAURL YA WILAYA EXECUTIVE DIREGTOR a tender or a request for proposals to p ed b Hlle Ditict Councl for the
Netes —TET0. ——TEG0 , MLELE DISTRICT COUNCIL g However, the annual procurement plan prepared by ce tyouch PPRA
'L‘:;e:;nﬁes 3 940,566 905,717 year 2020/21 was not published in the general procurement notice throug
Fees, fines, penalties and licenses 10 315,257 117,749 Tender Portal. Also, there was no evidence on vihether the Annual Procurement Plan
e fram e s n s 571740 1.0 INDEPENDENT REPORT OF THE CONTROLLED AND AUDITER GENERAL was approved by the budget approving authoriy as required by the aforementioned
Amortisation of capital grant 40 3,007,991 2,312,416 ati
Other own source revenue 16 157,641 82,113 theC " Regu ations.
Hon. Chairperson of the Council, i
053,822 9.129.735 Miete District Council, (b) Noreuse of Tanzania National e-Procurement system (TANePs) by the Councf
Expenses P.0. Box 686,
Wages, salaries and employee benefils 17 5,601,784 5,273,444 MPANDA for procurements t Regulations 2013 requires e-PPs to be
Supplies and consumables used 18 987,751 1,120,355 ' Regulation 342 of the Public Procurement :1 ly i paralel vith the
Maintenance expenses 19 71,359 141,016 . ing entities in full or partially in
Grants and other transfer payments 20 168,233 109,197 INANCIAL STATEMENTS implemented by all procuring e .
gepm;iahon of property, plant and equipment 29 372,086 107,352 1.1 REPORT ON'THE AUDIT OF F conventional manual procedures, Also, a Public Notice issued by PI’Mf on 1; .Al.USUSt
ovision for bad debts {Defaulters) 24 95,789 378,407 : inancial year
7,387,002 7,326,811 Qualified Opinion itrict Council, which comprise the 2019 announced full application of TANEPS with effect from the financial ye
- ) rea .~ | have audited the Financial Statements of Mlele District Council, which comprise I 2019/20, )
Surplus/{denicit during the year 12,820 i statement of Financial Position as at 30 June 2021 and the Statement of Financfal Wil Distrct Council did pot use the system for all procurements made during the
The Financial Statements for the year ended 30 June 2021 were authorized for issue by Performance, Statement of Changes in Net Assets and Cash Flow Statement and the il year 2020/21 contrary to the above entioned Regulation.
Founcillors on 05/03/2022 and were signed on behalf of the Council by Statement of Comparison of Budget and Actual Amounts for the year then ended, as financial ye
; H i i ignificant
well as the Notes to the Financial Statements including A Summary of Signi time period TZS
ﬁf&zﬁ - . 31)\[ Iafif‘--} i Accounting Policies. (c) Performance bond ot renewed to cover the P
. eresta A, I
Council Chai District Executive Di " . i 439’016’5{'6
osr20m T oo In my opinion, except for the effects of the matter described in the basis for quallf!ed Regulation 29(6) of the public Procurement Regulations, 2013 as amended by
MWENYEKITI EXECUTIVE DIRECTOR opinion section of my report, the accompanying Financial Statement§ present fairly Regultion 12 of the Public Procurement (Am endment) Regulations, 2016 requires
HALMASHAURI YA WILAYA MLELE DISTRICT COUNGIL in all material respects, the Financial Position of Mlele District Council as at 30 Jun_e e secrlty to e ept by the procuring entity until the final completion
S 2021, and its Financial Performance and its Cash Flows for the year then ended in the performanc 1 be released ater fsuance of the cartificate of acceptance
accordance with international Public Sector Accounting Standards (IPSAS) Accrual of the contract and shal ere . & or senics i there 10
basis of accounting and the manner required by the Local Government Finances Act, of the final report or certificate of completion of works or
STATEMENT OF CHANGE IN NET ASSETS Cop, 290 [R.E 2019, i fled agas hetencere,Contractqurator fthe ey onpary.
Ul ls e Dl Y L Basis for Qualified Opinion J throush POS Performance bond for contract No. LGA.154/2018/2019/W/S5/ 01 amounting uaTzsf
Accumulated me . Mlele District Council has reported collected revenue throug . . construction o
rphgstee T Under Note 24, Mie¥ 0; TZ5 95,789,000 in 2020/21 and TZS 2.195,08,530 between Hlle District Counci and SUNA JKT for the _
75 000 75000 TS 000 not banked amounting to TZS 474,196,000; ,789, anete ) i Admiristration Block was not renzwed following an extension
At 1 July 2018 9,934,857 7,064 9,941,721 378 407,000 in 2019/20 which were all impaired due to uncertainties in Mlele District Council Admin 01 contrary to the
Prior year Adjustment 7,064 7.064) Y letion time from 11 March 2021 to 06 SEpternber 2021 contrary
Surplus /(deficit) for the year . 824,375 B24,37% verability. of the compl
Minimum Cantribution Reserve (LGLB) reco! . f performance security {bond) exposes the
Restated (14,128) 14,128 - aforemenﬁmed Regulatlun, Absence of pe 2
AT ADIEnZeE HE AR ! however noted that, f the impaired amourt of TZS 474,196,000 o ary leg2 Council to the rik o osing it resourcs fr on-going project in case cotractor fll
AT July 2019 10,751,968 14,128 10,766,096 actions have been taken in respect of 25 132’157.,577 -aga'i-nSt staff and revenue to execute the contract in gt g
Surplus /1deficit) for the year ﬂ‘::q.,::?z,o 2 G128 1,799,924 collecting agents including reporting the matter to investigative organs to warranty 0
AE3U U0k 2030 — 2888008 13,128 FE%230 the disclosure of contingent asset in line with IPSAS 19.
At 1 July 2020 9,858,102 14,128 °.872,230 N s i
Surplis) (Ge cit) for the year _ hizeseo SERTTS i b20 | conducted my audit in accordance with International Standards of Supre(;ne AL'J;I; u
The Financial 5 for th ded 30 202 institutions (ISSAls). My responsibilities under those standards are further esgn A
Councitiors on 0370372023 and were signed on behall of the Counci by 0 10T PE BY in the Auditor’s Responsibilities for the audit of the Financial Statements sec'c:jont :f Chares £, Kichere
i istri il in accordance with the '
- — my report. | am independent of Mlele District Counci : )
944 Teradd s nr%; International Ethics Standards Board for Accountants’ Code of Ethics for Professional Controller a?d Auditor GEH;:L l &
c;u;.:aé Chairman District E;Q&u:;-;: Director Accountants (IESBA Code) together with the National Board of Accountants _a‘nd Dodoma, United Republic of Tanzania. §
cong us MVVENVERITE . m:scmﬂ Auditors (NBAA) Code of Ethics, and | have fulfilled my other ethical responsibilities 24 March 2022 8
FHEMASEAURE YA IAvA MLELE DISTRICT GOUNGH in accordance with these requirements. S




4 Nipashe

Jumatatu Septemba 26, 2022

HABARI KITAIFA

NMB yashinda tena tuzo ya Benki Bora Wateja Binafsi

Na Mwandishi Wetu

KWA mwaka wa pili mfululizo
Benki ya NMB imeshinda tuzo ya
benki kiongozi wa kuwahudumia
wateja binafsi nchini kutokana na
ubora wa huduma zake kukidhi
mahitaji ya huduma za kifedha za
umma wa walio wengi.

NMB ilitunukiwa tuzo ya Benki
Bora ya Wateja Binafsi Tanzania
kwa mwaka 2022 kwenye hafla ya
tuzo za Global Banking and Finance
(GBAF) zilizofanyika London, Uin-
gereza.

Tuzo hizo zilianzishwa mwaka
2011 na Jarida la Global Banking &
Finance Review lenye wasomaji zai-
di ya milioni tatu ulimwenguni kote
na ambalo shughuli yake kubwa ni
kuangazia matukio na maendeleo
ya kifedha duniani.

Akizungumza kwenye hafla ya
kutoa zawadi kwa washindi wa tuzo
za mwaka huu, Ofisa Mkuu wa Wa-
teja Binafsi na Biashara wa NMB,
Filbert Mponzi, alisema ushindi
wa benki hiyo ni kutambuliwa kwa
dhamira yake thabiti ya kuwawez-
esha wateja na kulihudumia kika-
milifu taifa kwa ujumla.

“Kwetu sisi NMB, mteja na hudu-
ma jumuishi za fedha ndiyo msingi
wa shughuli zetu zote. Tunatoa
huduma nafuu za kifedha kwa wa-
teja zaidi ya milioni tano Tanzania

nzima,” Mponzi alibainisha kwenye
hotuba yake ya kupokea tuzo hiyo.

“Tunawahudumia wateja bin-
afsi wa aina mbalimbali wakiwamo
wakulima wadogo, watumishi wa
umma, wafanyakazi wa sekta bin-
afsi na wajasiriamali wa kada zote
kuanzia ile ya chini kabisa hadi
wale wa kati. Kwenye hilo hatuna
mpinzani. Tupo kwa asilimia 100
katika wilaya zote nchini,” Mponzi
alisema.

Aliwaambia waliohudhuria hafla
hiyo kuwa NMB inaongoza kwa
kuwa na mtandao mpana wa usam-
bazaji huduma wenye matawi 227
ambayo asilimia 70 yapo maeneo
15,000 pamoja na zaidi ya mashine
za kutolea pesa 750.

Mponzi pia alisema NMB im-
ekuwa kinara wa maendeleo ya
kidijitali nchini huku akibainisha
maeneo kadhaa ambayo benki
hiyo imeyaanzisha ikiwamo kuwa
benki ya kwanza Tanzania kuwa
na mawakala wanaotumia simu za
mkononi.

Vilevile, alisema NMB imekuwa
benki ya kwanza Tanzania kuwa-
kopesha wateja wake kidijitali na
benki ya kwanza kuwawezesha wa-
jasiriamali kuwa na uwezo wa kuku-
bali malipo ya kidijitali kwa njia ya
msimbo wa QR.

“Dira na mkakati wetu wa sasa
hivi na siku zijazo ni kuendelea ku-

[
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Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi (katikati), Meneja Mwandamizi wa
Mahusiano va Serikali wa benki hiyo, Amanda Feruzi (kulia) na Meneja Mwandamizi wa Mahusiano ya Biashara
va Nje ya Nchi, Lucy Kimei (kushoto), wakifurahia tuzo ya Benki Bora ya Wateja Binafsi na Biashara Tanzania

kwa mwaka 2022 kutoka jarida la Global Banking and Finance baada ya hafla ya ugawaji tuzo iliyofanyika Lon-
don, Uingereza hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

tumia maendeleo ya teknolojia za
kidijitali kutuwezesha kulisukuma
gurudumu la huduma jumuishi za
kifedha kwa kutoa huduma zinazo-
himilika, rahisi na zinazofikiwa na
wengi kwa wepesi,” alibainisha.
Mponzi alisema mafani-
kio makubwa iliyonayo NMB
yasingewezekana bila mchango
na msaada wa serikali na Benki

Kuu ya Tanzania (BoT), akisisitiza
wameisaidia benki hiyo kustawi na
kushamili kwa kuweka mazingira
wezeshi na rafiki ya biashara na
shughuli za kibenki.

Pia alibainisha kuwa mipango
na ushirikiano wa benki hiyo na
wadau wake wote umeiwezesha
kuwa na matokeo chanya kwe-
nye jamii na kupelekea kuaminika

Appointment of Mr. Ramadhani Mwikalo as
the New Board Director of NMB Bank Plc.

sokoni. Hali hii imepelekea kukua
kwa amana za wateja kwa asilimia
24 hadi Sh. trilioni 6.5 mwaka 2021.

Kwa mujibu wa Mponzi, tuzo
hiyo ni uthibitisho wa umakini, ari
na dhamira ya wafanyakazi zaidi ya
3,500 wa NMB kuhakikisha benki
hiyo siyo tu ni Benki Bora ya Wateja
Tanzania, bali pia ni benki bora ku-
liko zote nchini.

NMB

Close to you

The Board of Directors of NMB Bank Plc
(the Board) is pleased to announce Mr.
Ramadhani Mwikalo as a new
independent Director of the Board.
Following the competitive selection
process for onboarding an independent
Director, Mr. Mwikalo was appointed as
an independent Board member by the
shareholders of NMB Bank Plc on 3rd
June 2022 during its 22nd Annual
General Meeting. After that, he obtained
the Bank of Tanzania's approval to join the Board.

Mr. Mwikalo, a longstanding ICT savant, works as an Independent
Consultant. He has over 40 years of hands-on working experience in
the Technology Sector. His areas of expertise include Digital Strategy
Formulation, Enhancements, and Integration of transformational
digital banking platforms and process engineering and automation to
enhance the overall customer experience.

He is recognized both nationally and internationally. Nationally, Mr.
Mwikalo contributed to developing various core Government service
delivery digital systems. In the international cycles, he worked in the

United States (Silicon Valley) and has registered three ICT patents in
Biometrics identification and Blockchain technologies with United
States Patents and Trademarks Office (USTPO).

Mr. Mwikalo holds a Master's Degree in Engineering from the University
of Ottawa, Ontario, Canada, and is a registered Professional Engineer in
Ontario, Canada. He is also registered with ICT Commission in Tanzania
as ICT Professional.

Mr. Mwikalo brings into NMB a wealth of experience and professional
wisdom in areas of Technology and digitalization as the Bank has
embarked on (and continues to) its customer-centric digital
transformation journey. Accordingly, we kindly welcome Mr. Mwikalo
to the Board and wish him abundant success in the service. At the same
time, the Board and Management of NMB Bank Plc take this
opportunity to congratulate Mr. Ramadhani Mwikalo on his
appointment.

000

Dr. Edwin P. Mhede
Board Chairman

www.nmbbank.co.tz -
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Appointment of Mr. Clement Esau Mwinuka as

NMB

Close to you

the New Board Director of NMB Bank Plc.

The Board of Directors of NMB Bank Plc
(the Board) is pleased to announce Mr.
Clement Esau Mwinuka as a new
independent Director of the Board. In
line with the competitive selection
process for recruitment of
independent Directors, Mr. Mwinuka
was appointed as an independent
Board member by the shareholders of
NMB Bank Plc on 3rd June 2022 during
its 22nd Annual General Meeting.
After that, he obtained the Bank of Tanzania’s approval to join the
Board.

Mr. Mwinuka is a multidisciplinary and seasoned professional.
Currently, he serves as an Independent Consultant in broad-based
business management for vibrant private sector development. He
has had a distinguished career with over 30 years of working
experience in Governance, Risk Management, Business Continuity,
Strategy, Financial Management, and Audit in various Government
Institutions and International Organizations. He held different
management roles within Tanzania and at the SADC Secretariat.

He is highly recognized for his contribution to the development of
the Community.

Mr. Mwinuka holds a Masters’ of Science in Economic Management
Policy (Industrialization, Trade & Economic Policy) and a Masters’ of
Science in Finance both from the University of Strathclyde, Glasgow,
Scotland. He also holds Advanced Diploma in Certified Accountancy
(ADCA) from Mzumbe University (MU) and is an Associate member
of Certified Public Accountants in Tanzania, CPA (T).

Mr. Mwinuka brings to the Board valuable insights, a wealth of
tremendous experience, and professional wisdom in the crucial
areas of Governance, Financial Management, Audit, and Risk
Management. We warmly welcome Mr. Mwinuka to the Board.
Accordingly, we wish him abundant success in the service. At the
same time, the Board and Management of NMB Bank Plc take this
opportunity to congratulate Mr. Clement Esau Mwinuka on his
appointment.

00

Dr. Edwin P. Mhede
Board Chairman

www.nmbbank.co.tz -

Appointment of Mr. Aziz Jumanne Dachi as

NMB

Close to you

the New Board Director of NMB Bank Plc.

The Board of Directors of NMB Bank
Plc (the Board) happily announces
Mr. Aziz Jumanne Dachi as a new
Board Director representing the
Government. Mr. Dachi was
appointed as a Board member by
the shareholders of NMB Bank Plc
on 3rd June 2022 during its 22nd
Annual General Meeting. He
obtained the Bank of Tanzania's
approval to join the Board.

Mr. Dachi has well grounded in IT and system audits. He serves
as an Assistant Auditor General Technical Support Services at
the honorable National Audit Office of Tanzania (NAOT) with
18 years of hands-on experience in government entities and
International Organizations. He is highly recognized for
auditing ICT systems and participating in Government
negotiations with various stakeholders and development
counterparts.

Professionally, Mr. Dachi has a multidisciplinary educational
background. He holds a Bachelor of Science Degree in
Computer Science from the University of Dar es Salaam and is
an Associate Certified Public Accountant (ACPA) and Certified
Information Systems Auditor (CISA).

Mr. Dachi brings to the Board invaluable lessons from his work,
his deep understanding of IT-cum-Audit functions, and a
wealth of experience in the areas of Systems Audit,
Technology and Innovation, and Governance. Accordingly, we
kindly welcome Mr. Dachi to the Board and wish him
abundant accomplishment in the service. Similarly, the Board
and Management of NMB Bank Plc take this opportunity to
congratulate Mr. Dachi on his appointment.

000

Dr. Edwin P. Mhede
Board Chairman

www.nmbbank.co.tz -



6 Nipashe

Jumatatu Septemba 26, 2022

MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Simba, Yanga, Azam
tunataka historia CAF

WAWAKILISHI wa nchi kwenye michuano ya Afrika kwa ngazi ya
klabu, Simba, Yanga, Azam FC kwa Tanzania Bara na Kipanga FC
kwa Tanzania Visiwani, kwa sasa wapo kwenye maandalizi kue-
lekea raundi ya kwanza ya michuano hiyo itakayoanza kutimua
vumbi kati ya Oktoba 7-9, mwaka huu.

Simba ambayo inaiwakilisha nchi kwenye Ligi ya Mabingwa Af-
rika, imetinga raundi hiyo ya kwanza baada ya kuitoa Nyasa Big
Bullets ya Malawi kwa jumla ya mabao 4-0, ikishinda 2-0 ugenini na
kupata ushindi kama huo nyumbani, Uwanja wa Benjamin Mkapa
na sasa watakutana na Primeiro de Agosto ya Angola iliyoitoa Red
Arrows ya Zambia kwa jumla ya mabao 2-1 wakishinda 1-O ugen-
ini na nyumbani kutoka sare ya 1-1. Wawakilishi wengine wa nchi
kwenye Ligi ya Mabingwa, Yanga wenyewe wametinga hatua hiyo
kwa kuitoa Zalan FC ya Sudan Kusini kwa jumla ya mabao 9-0 wak-
ishinda 4-0 mechi ya ugenini na 5-0 ya nyumbani, ila michezo yote
ilipigwa hapa nchini Uwanja wa Benjamin Mkapa kutokana na hali
ya usalama nchini kwao kutokuwa shwari, hivyo sasa watakutana
na Al Hilal ya Sudan iliyoitupa nje St. George kwa faida ya bao la
ugenini baada ya mechi ya ugenini kukubali kipigo cha mabao 2-1
nchini Ethiopia na nyumbani kushinda bao 1-O

Azam FC ambayo inaiwakilisha Tanzania Bara kwenye Kombe
la Shirikisho Afrika, yenyewe inaanzia moja kwa moja raundi ya
kwanza, ambapo itacheza dhidi ya Al Akhdar ya Libya iliyotinga
raundi ya kwanza kwa kuitoa Al-Ahli Khartoum kwa jumla ya ma-
bao 3-0 huku Kipanga FC inayoiwakilisha Tanzania Visiwani kwe-
nye Kombe la Shirikisho Afrika, imetinga raundi hiyo kwa kuitoa Al
Hilal Wau ya Sudan Kusini kwa mikwaju ya penalti 4-3 kutokana na
matokeo ya bao 1-1 nyumbani na ugenini na sasa itakuna na ya Club
Africain ya Tunisia Hivyo, ni hatua nzuri kwa wawakilishi wetu hao,
jambo ambalo tunatarajia kuona wakiiwezesha nchi kuweka rekodi
kwa mara ya kwanza kuingiza timu nne ama hata tatu kwa msimu
mmoja katika hatua ya makundi.

Tunaamini kwa usajili uliofanywa na klabu zetu msimu huu, hilo
linawezekana endapo zitautumia vizuri muda uliosalia wa takrib-
an wiki mbili kabla mechi hizo kupigwa Yanga ikianzia nyumbani
dhidi ya Al Hilal, Simba ugenini nchini Angola, Azam nayo ugenini
Libya huku Kipanga FC ikianzia nyumbani dhidi ya Club Africain
ya Tunisia. Kinachotupa matumaini hayo makubwa si usajili tu,
bali hata mechi za kirafiki za kujipima nguvu ambazo zimekuwa
zikicheza tangu wakati wa maandalizi ya msimu mpya na wakati
huu wa mapumziko ya Kalenda ya Fifa, pia zinazidi kujenga imani
kwetu kwa wao kwenda kufanya vizuri kwenye michuano hiyo na
kuiwezesha nchi kuweka rekodi. Azam FC imetoka nchini Zambia
kucheza mechi ya kirafiki dhidi ya TP Mazembe na kutoka sare ya
bao I-1, kipimo ambacho ni kizuri kwao, jana usiku Simba ilitarajiwa
kucheza dhidi ya Malindi SC ya Zanzibar katika Uwanja wa Amaan
visiwani huko kabla ya keshokutwa kushuka tena dimbani hapo ku-
jipima nguvu na Kipanga FC huku Yanga nayo ikiendelea mazoezi
kambini kwao Kigamboni.

Hivyo, kama mabenchi ya ufundi ya timu hizo watazitumia vema
mechi hizo kurekebisha kila aina ya makosa wanayoyabaini na ku-
wajenga ari, kisaikolojia na kujiamini kwa wachezaji wao, hatuoni
sababu yoyote kwa wawakilishi wetu hao kushindwa kutinga hatua
ya makundi. Endapo pia, Simba na Yanga zitapata matokeo ya jumla
nyumbani na ugenini, zitafuzu moja kwa moja hatua ya makundi ya
Ligi ya Mabingwa, lakini zikitolewa zitaangukia kucheza mechi za
mchujo na timu zitakazovuka raundi ya kwanza ya Kombe la Shirik-
isho ili kuwania nafasi ya kucheza hatua ya makundi ya michuano
hiyo, hivyo tunazitakia maandalizi mema.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Waamuzi Bongo watawachosha wawekezaji

LIGI Kuu Tanzania Bara imesi-
mama kupisha mechi za timu
za taifa zilizo kwenye Kalenda
ya FIFA, lakini hapa Bongo
mjadala ambao bado unaende-
lea ni juu ya waamuzi.

Baadhi yao wamepelekwa
kwenye Kamati ya Waamuzi
kwa ajili ya kuangalia kama wa-
naweza kupata adhabu gani ku-
tokana na kushindwa kumudu
baadhi ya mechi.

Hao ni Ahmed Aragija am-
baye Kamati ya Uendeshaji na
Usimamizi wa Ligi ya Bodi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara inasema
alishindwa kumudu mechi kati
ya Yanga dhidi ya Azam, lakini
Prisons, na Amina Kyando am-
baye yeye ameambiwa haku-
mudu mechi kati ya timu Na-
mungo dhidi ya Coastal Union.

Kuna waamuzi wasaidizi
wawili, Frank Komba ambaye
ameambiwa hakumudu mechi
kati ya Yanga dhidi ya Azam ili-
yochezeshwa na Aragija, lakini
Black Tubuke naye amepele-
kwa huko baada ya kushindwa
kumsaidia mwamuzi Aragija
kwenye mechi kati ya Prisons
dhidi ya Simba.

Kwa hili lililotokea ni kama
msiba mkubwa kwenye soka
la Tanzania ambalo wengi
wanataka lisonge mbele kwa
sababu Aragija na Komba ndiyo
waamuzi wa kiwango cha juu
kabisa hapa nchini.

Aragija ndiye mwamuzi bora
msimu uliopita wakati Komba
amekuwa akiiwakilisha na kui-
tangaza nchi kwenye mechi
nyingi za kimataifa. Haijulikani
wamepatwa na nini.

Kama waaamuzi wetu tege-
meo na ni taswira ya nchi
wamekuwa wakipepesa kwe-
nye maamuzi yao, iweje hao
wengine ambao hawana uzoefu
sana, itakuwaje?

Na kama hawa ndiyo waamu-
zi bora na wameboronga, je
wamefanya hivi kwa bahati
mbaya au kwa makusudi? Na
kama ni makusudi, kitu gani
kimewasukuma?

Haya ndiyo maswali ambayo
mashabiki wengi wamekuwa
wakijiuliza. Hii ni raundi ya nne
tu ya Ligi Kuu, lakini imeoneka-
na mapema tu kuwa matatizo
mengi ya waamuzi ambayo ya-
nasababisha baadhi ya timu zi-
lizotakiwa kupata ushindi kwa
uwezo wao zishindwe kufanya
hivyo kwa maamuzi mabovu ya
waamuzi.

Ni kweli waamuzi nao ni bin-
adamu na wanafanya makosa,
lakini waamuzi wetu wame-
kuwa na makosa ambayo ukifu-
tilia utagundua yana aina fulani
ya uonevu na wala si makosa ya
kibinadamu. Makosa ambayo
yanaamua matokeo ya mechi
nzima. Hivi sasa baadhi ya ma-
kocha wamekuwa wakilalamika
‘kunyongwa’ kwenye baadhi ya
mechi kutokana na maamuzi
mabovu.

Hans Van der Pluijm wa Sin-
gida Big Stars, Charles Boniface
Mkwasa wa Ruvu Shooting na
hata makocha wa Mbeya City.

Msimu huu ligi imekuwa
ni ngumu mno tofauti na
msimu uliopita. Wafadhili na
wawekezaji wamewekeza pesa
nyingi kwenye klabu, kusajili
wachezaji wazuri toka pande
zote za dunia, mishahara miz-
uri, posho, miundombinu kama
vile kununuliwa mabasi mazuri
ya wachezaji, makocha wenye
viwango vya juu, vifaa vya ma-
zoezi, lakini wanakuja kuan-
gushwa na waamuzi ambao
hawako makini au wanafanya
makusudi. Hii ni aibu kubwa
kwa soka la Tanzania.

Itafika wakati wawekezaji wa-

tachoka kuwekeza, kwani saba-
bu haina maana mtu anawekeza
vitu vyote hivyo na timu yake
iko vizuri uwanjani, lakini mwa-
muzi kwa utashi wake anaamua
matokeo yawe anavyotaka yeye.

Mwekezaji anaweza kuacha-
na na soka na kuamua kufanya
kitu kingine kwa sababu anao-
na anapoteza pesa nyingi, bila
kuona faida, kwani pamoja na
timu yake kustahili kushinda,
inalazimishwa kufungwa.

Itafika wakati sasa mashabiki
wataanza kudai waamuzi wawe
wanatoka nje ya nchi kama ili-
vyo kwa wachezaji na makocha.
Kama mpaka Mwenyekiti wa
Kamati ya Waamuzi wanafikia
kuomba radhi, basi hali ni
mbaya. Na mimi wala sitowap-
inga, kwani wanaweza kuja ku-
tuonyesha viwango halisi vya
timu zetu za Ligi Kuu Tanzania
Bara. Inawezekana kuna timu
zinashinda lakini hazina viwan-
go hivyo, na kuna timu ambazo
tunaona ni vibonde kumbe zi-
nafanywa hivyo kwa makusudi.

Nadhani Bodi ya Ligi sasa
ifikirie kuweka kanuni ya kua-
lika au kuchukua waamuzi ku-
toka nje ya nchi kuchezesha
baadhi ya mechi za Ligi Kuu ili
kuwafanya hawa wa ndani kuo-
na umuhimu wa kutenda haki
pale wanapopewa nafasi.

Hii inaweza kuwafanya kush-
tuka kidogo na kuimarisha vi-
wango vyao kwa kuona wageni
wanaweza kuwapiga bao.

Nasema kama hali hii itaen-
delea nina wasiwasi wadhamini
na wawekezaji wataondoka
kwenye soka la Tanzania, kwani
inaonyesha badala ya timu
kushinda kwa uwezo wake ili
soka likue, kumbe kuna timu
zinatakiwa kushinda na zingine
hazitakiwi licha kuwa zina uw-
ezo huo.
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Waziri wa Maliasili na Utalii, Balozi Dk. Pindi Chana, akipata maelezo jinsi mradi wa
SHARPP ulivyofanya kazi katika hafla iliyofanyika wilayani Chunya, mkoani Mbeya,
baada ya Shirika la Marekani la Maendeleo ya Kimataifa (USAID) kufikia ukomo wa
ufadhili wa Programu ya Uhifadhi Nyanda za Juu Kusini na Ruaha-Katavi (SHARPP)
uliokuwa unatekelezwa na Shirika la Hifadhi ya Wanyamapori Duniani (WCS). PICHA:

THOBIAS MWANAKATWE

Mume, mke jela kwa mauaji

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu Tanzania Kanda ya
Mwanza iliyoketi Geita, imewahukumu
Wilaya ya Bukombe, Karume Kakunda (76)
na Roza Mayunga (68) kifungo cha mwaka
mmoja na miezi minne jela au kulipa faini
ya Sh. 600,000 kwa kumuua bila kukusudia
Nzengo Nestory.

Hukumu hiyo imetolewa na Jaji Mfawidhi
wa Mahakama hiyo, JajiJohn Kahyoza baada
ya washtakiwa hao kukiri kosa na kumtaka
Wakili wa Serikali, Winfrida Erenest kuwas-
omea washtakiwa maelezo ya awali.

Akisoma maelezo ya awali, Wakili wa
Serikali Erenest alidai mahakamani humo
kuwa Nzengo alikuwa na mgogoro wa ardhi
na mshtakiwa Kakunda na shauri lao lili-
kuwa kwenye Baraza la Ardhi la Wilaya na
katika shauri hilo Nestory alishinda.

Alidai kuwa wakati Nzengo yuko kwenye
mchakato wa kutekeleza hukumu ya shauri
lake, Machi 3, mwaka 2017, majira ya jioni,
Nestory akiwa na dalali na karani wa baraza
hilo, walifika nyumbani kwa mshtakiwa
Kakunda kwa ajili ya kumpatia barua ya
wito wa baraza na nyaraka za utekelezaji
wa hukumu ya kesi.

Alisema mshtakiwa Kakunda alikataa
kupokea na kutia saini barua hiyo, hivyo
Nzengo na dalali walibandika mbele ya ny-
umba ya mshtakiwa huyo.

Wakili Winfrida alidai wakati dalali na
Nestory wakibandika wito huo wa kwenye
nyumba ya mshtakiwa, washtakiwa wote
kwa pamoja walipiga kelele huku wakimp-
iga kichwani kwa marungu, ndipo majirani

tukio na kukuta ameshafariki dunia.

Alidai baada ya kuona amefariki dunia,
washtakiwa wote kwa pamoja walikimbia
na kwenda kusikojulikana.

Alidai dalali na karani wa baraza nao
walikimbia na kutokomea kusikojulikana
wakamwacha Nestory akipata kipigo ku-
toka kwa washtakiwa ambao ni wanandoa.

Alidai mshtakiwa wa kwanza Roza Ma-
yunga (68) alikamatwa Mei, mwaka 2017
na mshtakiwa wa pili Kakunda alikamatwa
Agosti mwaka 2018 na wote walipohojiwa,
walikiri kumuua.

Baada ya Wakili wa Serikali Ernest ku-
maliza kuwasomea washtakiwa maelezo ya
awali, Jaji Kahyoza aliwahoji washtakiwa na
wote walikiri kutekeleza mauaji hayo kuto-
kana na ugomvi uliokuwapo.

Jaji Kahyoza alisema “Washtakiwa wam-
ekiri kosa wenyewe bila ya kulazimishwa,
hivyo mahakama hii imewaona mnayo ha-
tia, pia Mahakama hii inawatia hatiani kwa
kosa la kuua bila ya kukusudia na  ma-
hakama hii inawataka myjitetee ili iweze
kuwapunguzia adhabu.”

Washtakiwa wote kwa pamoja walikuwa
wakiongozwa na Wakili wa Kujitegemea
Laurent Bugoti ambaye alidai hapo ma-
hakamani kuwa wateja wake wamekaa
gerezani mwaka mmoja na kwamba wana
umri mkubwa na wana wajukuu watano
wanaowategemea.

Jaji Kahyoza baada ya kusikiliza utetezi
huo, aliwahukumu kifungo cha mwaka
mmoja na miezi minne jela au kulipa faini
ya Sh. 600,000 na akasisitiza wanayo haki
ya kukata rufani kama hamjaridhika na hu-
kumu. Washtakiwa wote walilipa faini ya
Sh. 600,000 na kuachiwa huru.

Mtoto anajisiwa choo cha shule

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MWANAFUNZI wa kike mwenye umri wa
miaka sita (jina lake limehifadhiwa) anaye-
soma darasa la awali amedaiwa kunajisiwa na
mtu ambaye hajajulikana, akiwa chooni katika
Shule ya Msingi Bugimbagu, Kata ya Mwawaza,
Manispaa ya Shinyanga.

Babu wa mtoto huyo (jina tunalo) alisema
jana kuwa mjukuu wake alikutwa akiwa ame-
najisiwa chooni shuleni huko Septemba 15,
mwaka huu, na mtu ambaye hajafahamika.

Alisema kuwa baada ya kufanyiwa unyama
huo, mtoto huyo alipoteza fahamu na alikutwa
amelala chini huku akiwa anatokwa damu ny-
ingi sehemu za faragha.

Alisema taarifa za kunajisiwa mjukuu wake
alizipata kutoka kwa wanafunzi wenzake am-
bao walimwambia kwamba mwenzo alikutwa
chooni akiwa amelala na hawezi kutembea na
alikuwa anatokwa damu.

Babu huyo alisema baada ya kupata taarifa
hiyo alienda shuleni kufuatilia na kumkuta ka-
tika hali mbaya ikabidi ampeleke hospitalini.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, Neema Ngon-
gi, alikiri kutokea kwa tukio hilo na kwamba
mwanafunzi huyo alikutwa na mwanafunzi
mwenzake eneo la choo cha shule huku akiwa
hawezi kutembea.

Alisema baada ya kubaini tatizo hilo, alitoa

na walipofika walimpeleka polisi kwenye da-
wati la jinsia na baadaye hospitalini.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Shinyanga, Dk. Luzila John, alisema
walimpokea mtoto huyo na baada ya uchuguzi,
ilibainika kuwa alikuwa na michubuko sehemu
za siri na kuchanika kutokana na kuingiliwa.

Alisema walimpatia huduma ya kwanza na
kumlaza na kwamba sasa anaendelea vizuri na
ameruhusiwa kwenda nyumbani lakini anatak-
iwa kurejeshwa hospitalini baada ya wiki mbili
ili kuona maendeleo ya afya yake na vipimo
vingine vya vinasaba kwenda kwa Mkemia
Mkuu wa Serikali ili kuendelea na uchunguzi
wa tukio hilo.

Kamanda wa Jeshi la Polisi mkoani Shinyan-
ga, Janeth Magomi, alithibitisha kutokea kwa
tukio la kunajisiwa mtoto huyo na wanamska
aliyefanya kitendo hicho.

Babu huyo alisema baada
ya kupata taarifa hiyo
alienda shuleni kufuatilia
na kumkuta katika hali
mbaya ikabidi ampeleke
hospitalini.

Hivi UNAMUDU ViRi —
KUHUDUMA FAMILIA NA
MiCHEPUKO KWA WAKATi

INATEGEMEA NA iBiLiSi
ULIYENAYE.

FORESTRY DEVELOPMENT TRUST
IRINGA

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Forestry Development Trust
watauza kwa mnada wa hadhara magari matatu (3) aina ya Toyota Hilux Double Cabin
tarehe 1 Okitoba, 2022, Jumamosi kuanzia saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika

kwenye viwanja vya Royal Palm, Mtaa wa Ahmadiya Iringa Mjini.

Magari yatakayouzwa:

Idadi Aina Model Mwaka Ushuru

3 Toyota Hilux Double Cabin | 2KD Diesel Engine | 201372015 Umelipwa

Gari zote zinaweza kukaguliwa kwenye viwanja vya Royal Palm Mtaa wa Ahmadiya kuanzia
tarehe 29 mpaka 30 September, 2022 Saa 3:00 asubuhi mpaka Saa 11:00 jioni.

MASHARTI YA MNADA.
1 Mnunuzi wa atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe ndani ya siku 7 za kazi mwisho wa

kulipa ni tarehe 11 Okitoba, 2022 saa 10:00 jioni, Forestry Development Trust's account number
01520243222700 CRDB Bank ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari litauzwa kwa mshindi
mwingine aliyefuata na dhamana haitarudishwa.

2 Gari zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

3 Malipo kwa njia ya VISA na Master card za CRDB bank yanakubalika au pesa taslimu (hundi na
miamala ya simu haipokelewi)

4 Mnunuzi atawajibika kulipa kodi zote na gharama za kuhamisha umiliki.

5 Magari yote yaliyouzwa yataweza kuondolewa baada ya mnunuzi kulipa malipo yote na kuhami-
sha umiliki wa gari husika.

6 Kilamtu atatakiwa kuwa na bid namba itakayo patikana getini.

Kwa maelezo zaidi waone:
UNIVERSAL AUCTION CENTRE
PLOT NO: 5“E" LION STREET SINZA
CELL NO: 0754 284 926

DARES SALAAM
E-mail: universalauction@hotmail.com.

217060602
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]
UWT yasaka
wataalamu
wa Kuzalisha,
kusambaza
chaki

Na Julieth MKireri, KIBAHA

JUMUIYA ya Wanawake
wa Chama Cha Mapin-
duzi (UWT) Kibaha Mjini
inatarajia kuanza mchakato
wa kutafuta wataalamu
watakaosaidia kutengeneza
chaki na kuzisambaza kwe-
nye shule ili kuondokana na
utegemezi.

Katibu wa UWT wa
wilaya hiyo, Mariam
Mugasha, alibainisha
hayo mwishoni mwa wiki
alipotoa taarifa ya jumuiya
hiyo kwenye mkutano
mkuu wa uchaguzi uli-
ofanyika Picha ya Ndege,
Halmashauri ya Mji Kibaha.

Alisema tayari wana
mashine ya kuzalisha chaki
na kwamba kinachofuata
ni kupata wataalamu wa
kutengeneza bidhaa hiyo ili
mradi huo uanze kuingiza
Kipato.

Pia alisema wanatarajia
kutembelea shule za hal-
mashauri hiyo kuzungumza
na wanafunzi kupinga vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia
hususani kwa watoto wa
kike ambavyo vinaonekana
kukithiri kwa sasa.

“Malengo yetu ni kuko-
mesha vitendo vya unyan-
yasaji wa Kijinsia, hivyo
baada ya ziara tutafanya
kongamano la watoto wa
kike tukiwa na mada za
elimu ya kupinga vitendo
vya ukatili, watambue
namna gani ya kuviepuka,
tukomeshe hali hii kwe-
nye jamii zetu,” alisema
Mugasha.

Akizungumza katika mku-
tano huo baada ya kushinda
kuwa Mwenyekiti wa UWT
Kibaha Mjini, Elina Mgonja
aliahidi kuwaunganisha
wanawake kwenye kupinga
utegemezi na badala yake
wajikite kwenye uzalishaji.

Awali akitangaza ma-
tokeo, Msimamizi wa Uch-
aguzi huo, Nasri Mkalipa
ambaye ni Katibu wa Umoja
wa Vijana wa CCM Wilaya
va Kisarawe, alisema
wagombea wa nafasi ya
mwenyekiti walikuwa
watatu na Mgonja ndiye
ameibuka mshindi kwa kura
165, dhidi ya Batuli Maero
aliyepata kura 72 na Caro-
line Malekela aliyeambulia
kura moja.

PROPARCO

SROUPE ARD

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (kushoto), akiwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Ufadhili la Agence Francaise
de Développement Group, Francoise Lombard, alipotembelea Makao Makuu ya AFD mjini Paris, Ufaransa mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPI-

CHA WETU

CRDB yatekeleza ahadi ya Samia kufungua uchumi

Na Mwandishi Wetu

KATIKA ziara yake ya kwanza
ya kikazi Kenya, Rais Samia Su-
luhu Hassan, pamoja na mambo
mengine, aliahidi kuifungua nchi
kiuchumi alipozungumza kwenye
mkutano maalum na viongozi wa
sekta binafsi.

“Tunakwenda kufungua nchi,
Kenya kuna Uhuru ikimaanisha uh-
uru wa kufanya biashara; Tanzania
kuna Suluhu, maana yake ni suluhu
za vikwazo vya kibiashara, mpira
sasa uko kwenye himaya yenu,”
Rais Samia alisema huku akipigiwa
kofi na jumuiya za wafanyabiashara
wa Kenya na Tanzania.

Miongoni mwa vikwazo vingi
vinavyoikabili sekta binafsi katika
nchi kama Tanzania ni mahali pa
kupata mikopo nafuu ili kuwekeza
kama mtaji.

Tayari sekta ya fedha nchini imei-
tikia vyema mageuzi ya biashara na
kiuchumi ya Rais Samia.

“Sisi kama sekta ya fedha tuna
wajibu wa kuunga mkono juhudi za
serikali katika kukuza uchumi kwa
kutoa fedha kwa sekta ya umma na
binafsi,” alisema jana Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdul-
majid Nsekele ambaye yuko ziarani
Ufaransa kukutana na washirika
wake na wawekezaji ikiwamo Shiri-
ka la Fedha la Proparco.

Nsekela ambaye anaongoza
ujumbe wa benki hiyo, ameahidi
kuimarisha utoaji wa mikopo kwa
kuongeza kiasi cha fedha za mikopo
kupitia uanzishwaji wa ushirikiano
na taasisi za fedha za kimataifa
kama vile Proparco na nyingine.

Benki ya CRDB ambayo kwa
mara ya kwanza ilitia saini ya
makubaliano ya ushirikiano na Pro-
parco kupitia Shirika la Kimataifa la
Maendeleo la Ufaransa (AFD) lin-
alojihusisha na ukopeshaji wa kibi-

ashara, inataka kupanua wigo wa
ushirikiano na taasisi hiyo yenye

Machi mwaka huu, CRDB na Pro-
parco zilitia saini makubaliano ya
zaidi ya Sh. bilioni 182 kwa ajili ya
kuongeza uwezo wake wa kukope-
sha wafanyabiashara wadogo na wa
kati nchini.

Kiasi hicho kilikuwa katika
mfumo wa dhamana ya mikopo
ambapo tangu makubaliano hayo
fedha hizo zimeelekezwa kufadhili
wajasiriamali kulingana na ajenda
ya ukuaji wa uchumi wa nchi kwa
kuzingatia biashara zinazoongozwa
na wanawake ambazo zinaanza
kutengemaa kutokana na athari za
mlipuko wa janga la UVIKO-19.

Proparco, sehemu ya Agence
Francaise de Development Group
(AFD Group), hutoa ufadhili na
usaidizi wa biashara kwa taasisi za
kifedha barani Afrika, Asia, Ameri-
ka Kusini na Mashariki ya Kati.
Baada ya kupata mafanikio makub-
wa kutoka katika ufadhili wa awali,
CRDB imeona kuna fursa zaidi ya
kushirikiana.

Nsekela alisema majadiliano yao
na Mkurugenzi Mtendaji wa Pro-
parco, Francoise Lombard yalijikita
katika kukuza uwezo wa CRDB ka-
tika kufadhili sekta binafsi, kusaidia
uwezeshaji wa wajasiriamali walio-
athirika na janga la Uviko-19 pamo-
ja na kuziba pengo la ufadhili kwa
wajasiriamali wanawake Tanzania
na Burundi ambako benki hiyo ina
kampuni tanzu.

“Tunafuraha kuimarisha ush-
irikiano wetu na Proparco yanay-
olenga kuwezesha maendeleo
endelevu na shirikishi. Tuko tayari
kuongeza ushirikiano wetu na ku-
tumia utaalamu wetu kufikia ajen-
da kabambe ya kusaidia ukuaji wa
watu wetu na uchumi kwa ujumla,”
alibainisha.

Nsekela alisema kuwa baada ya
miezi michache ya ushirikiano na
Proparco, wamebaini kuna fursa
nyingi kwa benki hiyo kukuza bi-
ashara yake na uchumi wa Tanza-
nia.

Alisema  menejimenti  yake
ina imani kuwa ushirikiano huo
utaongeza mtaji wa Benki ya CRDB,
hivyo kukuza ukwasi wake wa
kutoa mikopo katika nyanja zote za
uchumi.

“Sishangai kwamba wawekezaji
wanataka kushiriki katika uchumi
wa Tanzania kwani Rais wetu,
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan
anafanya kazi kubwa katika kufun-
gua uchumi wa nchi na kuhakikisha
kuwa nchi inafikia malengo yake ya
kiuchumi,” alisema.

Kuhusu ushirikiano wa pande
hizo mbili, Mkurugenzi Mtendaji
wa Proparco, Francoise Lombard,
alisema, “Ushirikiano kati ya taasisi
za fedha ni muhimu katika kusaidia
maendeleo ya sekta binafsi na uku-
aji wa uchumi.

“Nimefurahishwa na utayari wa
CRDB kuongeza ushirikiano kwani
inaonyesha nia yao ya kusaidia bi-
ashara na wajasiriamali Tanzania,
ambayo inaendana na lengo la Pro-
parco.”

Lombard aliongeza kuwa pamo-
ja na msaada wa kifedha, wame-
jadili kutoa msaada wa kitaalamu
kwa CRDB ili kuboresha mbinu za
benki hiyo za utoaji mikopo na ku-
saidia ubunifu wa bidhaa na hivyo
kuongeza thamani ya uwekezaji
wa Proparco na benki hiyo katika
maendeleo ya taifa.

Kwa mujibu wa Lamborda, Tan-
zania ina uwezo mkubwa wa kukua
kiuchumi kwa kuwa eneo lake la
kimkakati la kijiografia na wingi wa
shughuli za kiuchumi.

“Ukuaji unawezekana tu ikiwa
taasisi za fedha zitakuwa tayari ku-

fadhili sekta za uchumi. Benki ya
CRDB imeonyesha nia ya dhati ya
kuwa sehemu ya safari ya mabadi-
liko ya Tanzania,” alisema.

Huko Ufaransa, ujumbe wa Benki
ya CRDB pia umekutana na taasisi
za serikali, benki na wafanyabi-
ashara kujadili fursa mbalimbali za
uwekezaji zilizoko Tanzania.

Baadhi ya taasisi hizo ni; Busi-
ness France - Idara ya Biashara ya
Ufaransa inayohusika na kusaidia
maendeleo ya kimataifa ya uchumi
wa Ufaransa, Bpifrance - Benki
ya Uwekezaji wa Umma, na SH
Biaugeaud - kampuni inayojishu-
ghulisha na usindikaji wa matunda
na mboga.

Benki ya CRDB mwaka huu pe-
kee imeingia mikataba ya mikopo
na dhamana ya zaidi ya Sh. bilioni
500 na mashirika ya Proparco US-
AID na DFC, IFC, AfDB na AGF ku-
saidia biashara na SME nchini.

Juni mwaka huu Benki ya CRDB,
Shirika la Misaada la Marekani (US-
AID) na Shirika la Fedha la Maende-
leo la Marekani (DFC) walitia saini
mkataba wa kuwezesha mikopo ya
Sh. bilioni 100.

Benki ya CRDB ndiyo benki kub-
wa zaidi Tanzania, ikiwa na mizania
yenye thamani ya zaidi ya Sh. tril-
ioni 10. Kwa mujibu wa taarifa yake
ya fedha ya nusu mwaka, benki
hiyo ndiyo inayoongoza kwa kufa-
dhili uchumi wa Tanzania, ikiwa na
mikopo ya zaidi ya Sh. trilioni sita.

Benki ya CRDB pia imeorod-
heshwa miongoni mwa taasisi 10
bora na salama zaidi kuwekeza ba-
rani Afrika na Moody"s Investors
Services. Moody’s imeipa Benki ya
CRDB daraja la “BI” ambalo ni la juu
zaidi kuwahi kushikiliwa na taasisi
za fedha kusini mwa Jangwa la Sa-
hara. Hii imezivutia taasisi nyingi za
fedha za kimataifa kushirikiana na
Benki ya CRDB.
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Ziara Samia Ubelgiji :
yaleta neema nchini :
Na Elizabeth Zaya

ZIARA ya Rais Samia Suluhu Hassan
aliyoifanya Ubelgiji Februari mwaka
huu, imezaa matunda baada ya nchi
hiyo kutangaza fursa mbalimbali kwa
Watanzania.

Akizungumza na waandishi wa
habari kwa njia ya mtandao mwishoni :
mwa wiki, Balozi wa Tanzania Ubelgiji, :
Jestas Nyamanga, alitaja sekta ambazo :
fursa zake zinapatikana katika nchi
hiyo kuwa ni kilimo, miundombinu,
UVUVi, uchumi wa buluu, miundom-
binu, utalii, elimu na uwekezaji.

Alisema Tanzania imepata fursa ya
mikopo mbalimbali kupitia Umoja wa
Ulaya na benki zilizopo katika nchi ]
hiyo huku mikoa ya Kigoma, Rukwa na :
Tabora ikinufaika zaidi na fursa hizo
ikiwamo kuboreshewa viwanja vya
ndege na kupata fursa ya kuinua ka-
tika sekta ya kilimo. :

“Kwa sasa tumeanza majadiliano nao :
kwa ajili ya kuanzisha miradi mingine
itakayochukua miaka mitano na Ubel-
giji imekubali kutenga Sh. bilioni 67
kwa ajili ya kusaidia katika miradi ya
elimu ya sekondari mkoani Kigoma. S

“Tuna soko kubwa sana hapa Ubelgiji :
kwa ajili ya minofu ya samaki husu-
sani sangara wanaotoka Mwanza. Na
tunaingiza kati ya tani 50 mpaka 60
kila wiki, zinatumika hapa Ubelgiji na
kiasi kingine kinakwenda nchi zingine
zikiwamo za Umoja wa Ulaya (EU). :
Tunaweza kuingiza zaidi, hata tani 200 :
kila wiki kama tukijipanga. Na fursa :
hiyo ipo pia kwa dagaa.

“Tunashukuru ziara ya Rais Samia
aliyoifanya Ubelgiji imefungua fursa
nyingi sana. Rais alikutana na wafan-
yabiashara wakubwa sana na baada
ya pale tumeanza kuona kufunguka
kwa fursa nyingi.

Alisema fursa zingine zilizoko huko
ni soko la mchele kutoka mkoani
Mbeya na kokoa na tayari wame-
shaanza kuuza mchele kutoka Kyela,
Morogoro na maeneo mengine. :

Kuhusu zao la parachichi, balozi huyo :
alisema lina soko kubwa na mapara-
chini yanayopendwa zaidi ni yenye
rangi ya kijani, akibainisha kuwa moja
kwa sasa nchini humo linauzwa kwa
zaidi ya Sh. 10,000.

Alisema pilipili na samaki aina ya
migebuka ni fursa nyingine va Kibi-
ashara kati ya Tanzania na Ubelgiji na
kwamba kuna fursa za mikopo kwa
mashirika na kampuni zinazotaka
ziwasiliane na ubalozi.

Balozi huyo alisema wamekubali-
ana na EU kuwapatia Sh. bilioni 23
ili kusaidia uzalishaji wa asali yenye
viwango vinavyotakiwa katika mikoa
va Kigoma, Tabora, Singida, Katavi na
Rukwa, pia kisiwani Pemba. :

Alisema EU imeahidi kutoa Sh. trilioni :
mbili kwa ajili ya miradi mbalimbali
kuanzia mwaka 2021 hadi 2027, huku
msisitizo ukiwa kwenye uchumi wa
buluu.

Kwa mujibu wa Balozi Nyamanga, S
Euro milioni 75 (Sh. bilioni 168.727) zi-
tatumika kubadili mfumo wa mwone-
kano wa miji ya Mbeya, Mwanza,

Tanga na Pemba na Euro milioni 70
(Sh. biloni 157.478) zitasaidia mkakati
wa kuwa na usawa wa Kijinsia.

Avunjika kiuno akiangua

Na Said Hamdani, LINDI

ADIJA Magomba (25), mkazi wa

Kilwa mkoani Lindi, amevunjika

kiuno na mkono baada ya kuan-

guka kwenye mnazi alikodaiwa kupanda
ili kuchukua nazi.

Tukio hilo lililowashangaza wengi lil-

itokea Septemba 14, mwaka huu, majira

medi Mpinga na mmiliki wa shamba, Jo-
nas Timotheo, walithibitisha kutokea kwa
tukio hilo.

Mkwepu alisema siku hiyo, akiwa
amelala nyumbani kwake, alipigiwa simu
akimwagiza kumpatia Hadija barua ya
kwenda kupata matibabu kwenye zahan-

“Nilipigwa na mshangao mkubwa mno
usiku huu mwanamke alikuwa anafanya
nini!” Mkwepu alisimulia.
alithibitisha kutokea kwa tukio hilo na
kueleza kuwa Hadija, akiwa ameambat-
ana na rafiki yake, walikwenda kwenye
shamba hilo kwa ajili ya kuchukua nazi.

“Baada ya kupanda kwenye mnazi huo
mrefu, mpenzi wake ambaye wamezaa
mtoto mmoja, alibaki chini kuokota nazi
zilizodondoshwa.

“Wakati nazi hizo zikidondoka juu ya
mti, walinzi wa shamba walitoka huku
wakimulika kwa tochi kwenye shamba
hilo na walipomulika mnazi aliokuwa
amepanda, huyo mwanamke alidondoka
kutoka juu na mwanaume aliyekuwa naye
alikimbia,” alidai.

Mwenyekiti huyo alisema kishindo cha
kuanguka na kelele alizokuwa anapiga

nazi usiku wa manani

Hadija kutokana na maumivu ziliwafanya
walinzi hao kwenda kumwangalia, waki-
kuta alishaangua nazi nne.

Mmiliki wa shamba hilo, Timotheo
alisema walinzi wake walitoka baada ya
kusikia mbwa akibweka na walimulika
sehemu mbalimbali lakini hawakuona
kitu na walirejea ndani lakini muda
mfupi baadaye walisikia kitu kimean-
guka na kusikia kelele. “Nimepatwa na
mshangao mkubwa kusikia mwanamke
anapanda juu ya mnazi tena mrefu zaidi
ya mita 50, tena usiku, mara nyingi kazi hii
inafanywa na wanaume,” alisema Timo-
theo.
baye hakutaka kutajwa jina gazetini kwa
maelezo kuwa siyo msemaji, alithibitisha
kupokewa kwa majeruhi huyo ambaye al-
ihamishiwa Hospitali ya Wilaya ya Kilwa,
Kinyonga kutokana na kubainika kupata
shida kubwa kiafya.

Wananchi wa Kijiji cha Namalembo, Kata ya Msikisi, Halmashauri ya Wilaya ya Masasi, mkoani Mtwara, wakipanga
foleni ya madumu kwa ajili ya kupata huduma ya maji kutokana na kata hiyo kukabiliwa na ukosefu wa majisafi
kwa miaka mingi sasa. PICHA: HAMISI NASRI

Wizara, wadau kujifungia kujadili mabadiliko mitaala

Na Augusta Njoji,
DODOMA

WIZARA ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia imepanga kujifungia kwa siku tatu na
wadau wa elimu wakiwamo wanazuoni, ili
kujadili mapitio ya Sera ya Elimu na mab-
adiliko ya mitaala.

Mkutano huo wa wadau utafanyika ji-
jini Dodoma kuanzia leo hadi Septemba
28 ukijumuisha wahadhiri, waajiri, wadau
wa maendeleo, taasisi za umma na binaf-
si, taasisi za dini, taasisi za uendeshaji wa
lugha, wabunge na timu ya Zanzibar inay-
oshughulikia sera na mitaala.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari jijini hapo, Waziri wa Elimu, Prof.
Adolf Mkenda alisema wadau hao ni ku-
toka sekta mbalimbali nchini na majadil-

iano hayo yatatokana na hatua iliyofikiwa
ya mapitio ya Sera ya Elimu na Mafunzo
ya Mwaka 2014 na mitaala baada ya kuku-
sanya maoni mengi ya wadau ambayo ya-
metolewa.

“Jumuiya za kitaalamu, taasisi za say-
ansi na utafiti, kesho (leo) tutazindua ma-
jadiliano ambayo yatakuwa ya ndani kwa
sababu tunataka kupitia rasimu ambazo
tunazo sasa hivi, tukimaliza tutakuwa na
kongamano la wazi la siku tatu, tarehe ita-
tangazwa,” alisema.

Aliwataja wadau wengine ni pamoja na
makamu wakuu wa vyuo vya elimuyajuu
vya umma na binafsi, maofisa elimu mkoa
na wadhibiti ubora wa elimu.

Alisisitiza kuwa wanaendelea kupokea
maoni na kwamba pamoja na kuwa suala
la elimu siyo la muungano, wanawashirik-

isha wataalamu kutoka Zanzibar ambao
nao wana kamati ya mapitio ya mitaala.

“Tumekusanya maoni mengi na men-
gine yanakinzana, hivyo tumeamua tu-
walete wadau wa elimu kwa pamoja, tuna-
taka tukae nao tuonyeshe kwamba baada
ya kukusanya maoni tunacho hiki na tuta-
wagawia rasimu ya mitaala na mapitio ya
sera mapema.

“Tutajifungia kuona namna gani tuna-
pata rasimu ambayo ina mwafaka mkub-
wa zaidi na muda wowote kati ya mwezi
Oktoba na Novemba tutakuwa na Konga-
mano la Elimu la siku tatu ambapo tut-
aweka hadharani rasimu zote,” alisema.

Waziri huyo alisema lengo la wizara
ni kuhakikisha ifikapo Desemba rasimu
ya mitaala na ile ya mapitio ya sera ziwe
tayari kwa ajili ya mchakato wa uamuzi.
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Wasafiri wanaoingia

nchini kupimwa ebola

Na Lilian LugakKingira, BUKOBA

KOA wa Kagera umeanza ku-

wapima virusi vya ugonjwa

wa ebola wasafiri wote wa-

naoingia nchini kupitia katika
mipaka iliyoko mkoani humo.

Imebainishwa kuwa watakaobainika
kuwa na ugonjwa huo, hawataruhusiwa
kuingia nchini ili kudhibiti ugonjwa huo
ambao umegundulika katika Wilaya ya
Mubende, Uganda.

Akizungumza na Nipashe ofisini kwake
mwishoni mwa wiki, Mganga Mkuu wa
Mkoa wa Kagera, Dk. Issessander Kaniki,
alisema mbali na kuimarisha vipimo na
uchunguzi katika mipaka yote, pia wa-
natoa elimu kwa wananchi, wenyeviti wa
kata na Watumlshl wa afya walioko mi-
pakani namna ya kudhibiti ugonjwa huo.

Dk. Kaniki alisema wametenga maeneo

ya dharura kwenye mipaka yote ambayo
yanaweza kutumika endapo litatokea
tatizo hilo. “Ugonjwa huu uligundulika
Uganda katika Wilaya ya Mubende am-
bayo inapakana kabisa na Mkoa wa Kag-
era kupitia Wilaya za Kyerwa, Karagwe,
Missenyi na Bukoba, lakini katika visiwa
karibia vyote vilivyoko katika Wilaya ya
Muleba, tumechukua tahadhari zote ka-
tika mipaka yote rasmi na isiyo rasmi,”
alisema Dk. Kaniki.

Alisema kuwa mbali na kuongeza vi-
tuo vya uchunguzi katika mipaka yote,
pia wameongeza vifaa mbalimbali vya
kusaidia kutambua wagonjwa na watoa
huduma za afya ngazi ya jamii waliopo
mzima nao wameongezewa vifaa ili kama
kutakuwa na tatizo wasaidie kulibaini.

“Katika mipaka ya Murongo na Mtuku-
la ambayo ina mwingiliano wa watu wen-
gi, tumeimarisha zaidi suala la uchunguzi

na tumeweka sehemu maalum ya idara
ya afya kwa ajili ya kuchunguza wasafiri
wote na kutoa elimu kwao ya namna ya
kujikinga,” alisema.

Baadhi ya wananchi waliozungumzia
tatizo hilo, waliomba serikali kuendelea
kutoa elimu hususani kwa watu wanaishi
mipakani ili wasiruhusu wageni kuingia
kupitia njia za panya.

“Ebola ni ugonjwa tishio, ni sawa na
corona. Kwa hiyo, tusipofanya udhibiti
mapema, utaingia na itakuwa shida kub-
wa kwa wananchi hususani kwa upande
wa matibabu, tunaweza kupoteza watu
na nguvu kazi ya taifa,” alisema mmoja
wa wananchi hao.

Baadhi ya dalili za ugonjwa huo ni
homa kali, kichefuchefu na kutapika,
kuharisha, kuumwa kichwa, maumivu
ya misuli, mwili kuchoka, kukosa hamu
ya kula na kutokwa na damu sehemu za
wazi kama mdomo na pua.
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NEST yataka mikakati kuokoa watoto wachanga

Na Halfani Chusi

MKURUGENZI wa Mpango wa Kupun-
guza Vifo vya Watoto Wachanga Hospital-
ini (NEST360), Catherine Paulo, amesema
serikali inapaswa kuweka miundombinu
muhimu ikiwamo vifaa tiba, watumishi
wenye uwezo na takwimu sahihi ili kuka-
bili vifo vya watoto hao nchini.

Alitoa rai hiyo mwishoni mwa wiki ali-
potembelea Hospitali ya Rufani Temeke
mkoani Dar es Salaam akiwa ameam-
batana na Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Afya, DKk. Seif Shekhalaghe, kuangalia
namna vifaa tiba walivyotoa kwa ajili
ya kusaidia kuokoa maisha ya watoto
wachanga vilivyoleta matokeo chanya.

Alisema mbali na kutoa vifaa tiba, pia
wanatoa elimu kwa wauguzi na wakunga
namna ya kutumia vifaa hivyo pamoja na
kuwapa elimu ya namna bora ya kuhu-
dumia watoto wachanga.

“NEST ni mpango unaojumuisha
mashirika 16, kati yake 12 yapo Afrika
Mashariki yanayoshirikiana na Tanzania
kutekeleza mpango huu ni iHI, DIT, MU-
HAS na rice360 iliyoko Marekani.

“Mpango huu ulianza mwaka 2019 na
utaisha 2023 kwa lengo la kupunguza
vifo vya watoto wachanga kwa asilimia

50 hadi ifikapo 2025.

“Mpango huu unafanya kazi kwa kari-
bu na Wizara ya Afya na wadau wengine
ili kuboresha mfumo mzima wa afya. Un-
afanya kazi katika vituo saba vya KCMC,
Hospitali ya Rufani Mbeya. Kwa Dar es
Salaam ni Muhimbili, Mloganzila, Amana,
Mwananyamala na Temeke,” alisema.

Alibainisha vikwazo kadhaa ambavyo
vimekuwa vikikwamisha juhudi hizo na
kuwaomba wadau kuunga mkono ili ku-
wawezesha kuvitatua.

“Ufinyu wa bajeti ya kutosha kununua
vifaa, vipuli, uhaba wa watumishi hapa
Temeke inahitaji wakunga na manesi,
bima kwa watoto wachanga ili waweze
kupata matibabu ya vipimo (blood cul-
ture) ambapo wazazi wengi hushindwa
kulipia, hivyo ni muhimu sana kabla ya
tiba kufanyiwa vipimo ili kuepusha athari
za ziada,” alisema.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali hiyo,
Joseph Kimaro, alitaja vikwazo vinavyoi-
kabili hospitali hiyo ikiwamo kuongezeka
kwa magonjwa yasiyoambukizwa kwe-
nye jamii.

“Tunakabiliwa na ufinyu wa eneo la
kutolea huduma kwa wagonjwa kuto-
kana na uchakavu wa baadhi ya miun-
dombinu ya kutolea huduma hususani

wodi ya watoto, magonjwa ya ndani na
upasuaji, thaba wa chumba cha upasuaji
wa dharula kwa wajawazito.

“Pia uhaba wa mitambo tiba kama CT
Scan, MRI, endoscope machine na uhaba
wa vifaa tiba vya kibingwa hususani idara
ya meno na huduma za macho kutoka,”
alibainisha.

Aliishukuru serikali kwa kutoa Sh. bil-
ioni nne za ukarabati wa miundombinu
hospitalini huko.

Alisema uanzishwaji wa wodi ya wa-
toto wachanga (njiti) chini ya ufadhili wa
NEST, umesaidia kupunguza ukosefu wa
sehemu za kulaza watoto pamoja na ku-
punguza rufani za kuwapeleka Muhim-
bili.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Seif
Shekhalage, aliwapongeza watumishi wa
afya na NEST360 kwa jitihada walizozi-
fanya katika kupunguza vifo vya watoto
wachanga.

“Hivi vifaa tiba kwa watoto wachanga
mlivyopewa na NEST360 mvitunze vizuri
ili vidumu, wawekeeni mikakati ili waen-
delee kuwa wadau katika hospitali hii.

“Niwaombe  NEST360  kuangalia
uwezekano wa kufika katika hospitali
zingine au chagueni zile zenye ubhitaji
mkubwa mfikisha huduma,” alishauri.

Serikali yaahidi
. mtaala mpya
elimu Januari 2024

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imesema inakamilisha kuandaa
mtaala mpya wa elimu ambao utaanza kutu-
mika rasmi kuanzia Januari mwaka 2024.

Kamishna wa Elimu, Dk Lyabwene Mta-
habwa, alibainisha hayo mwishoni mwa wiki
kwenye mahafali ya kidato cha nne ya Shule
va St Anne Marie Academy Mbezi Kimara.

“Aprili mwaka jana Rais Samia Suluhu Has-
san aliagiza tupitie upya mitaala na mfumo
wa elimu ili kumwezesha mwanafunzi anaye-
hitimu aweze kujitegemea badala ya kusubiri
ajira na tangu agizo hilo litolewe tunaendelea
na mwaka 2024 itaanza kutumika,” alisema.

Dk. Mtahabwa alisema mfumo wa elimu
lazima umwandae mwanafunzi kukabiliana
na mazingira yanayomzunguka kwa kufanya
kazi za kumwingizia kipato badala ya kukaa
na kulalamikia ukosefu wa ajira.

Kamishna alizipongeza shule ambazo hazi-
na kawaida ya kuchuja wanafunzi unapofikia
muda wa mitihani ya kitaifa ikiwamo St Anne
Marie Academy.

Alikemea tabia ya ubaguzi unaofanywa
na baadhi ya shule kwa lengo la kuongeza
ufaulu kwenye mitihani ya kitaifa, jambo
ambalo alisema ni ubaguzi mkubwa.

“Mheshimiwa Rweikiza Mungu akubariki
maana hapa hakuna tabia ya kubagua
wanafunzi wakati wa mitihani ya kitaifa.
Kumbagua mwanafunzi kwa uwezo wake ni
kwenda kinyume na haki za watoto,” alisema.

Alisema hatua ya kubagua wanafunzi waka-
ti wa mitihani ya kitaifa ni ukatili mkubwa na
fedheha kwa wazazi ambao wamejinyima na
kutumia fedha nyingi kuhakikisha mtoto wao
anapata elimu bora.

“Badala ya kuwatenga wanafunzi wakati
wa mitihani walimu wanapaswa kuwa na
mbinu mbalimbali kuhakikisha wanafunzi
wote wanakuwa mahiri kwenye masomo.

“Watu wanatofautiana uelewa, wengine
wanaelewa haraka na wengine taratibu. Kwa
hiyo mbinu zinahitajika kuwawezesha wote
kufaulu,” alisema.

Aliwapongeza walimu wa shule hiyo kwa
ubunifu mkubwa walioonyesha wa kuten-
geneza bidhaa mbalimbali kama sabuni hali
ambayo itawawezesha kuwa wajasiriamali
baada ya masomo yao.

“Nimefurahishwa sana na ubunifu wa
watoto hapa na wengine wa darasa la tano
wamemudu kutengeneza sabuni ambayo
kwa kweli nimeifurahia nitaipeleka nyum-
bani kumwonyesha mke wangu aone kazi za
wanafunzi," alipongeza.

Aliwataka wazazi wawafundishe watoto
wao ujasiriamali kama njia ya kujitafutia
Kipato siku zijazo huku akiwataka wenye
shule kufundisha lugha mbalimbali ikiwamo
Kichina, Kiarabu na Kifaransa kwani yana
soko kubwa.

“Dunia inakwenda kwa kasi sana nimeona
wanafunzi wanazungumza hata Kifaransa,
ninaomba shule zingine ziige kwa kuweka
lugha mbalimbali kwa sababu dunia ya sasa
va Utandawazi ukiwa na lugha nyingi ume-
jifungulia milango ya mafanikio ukijifungia
kwa Kingereza na Kiswahili pekee umejian-
dalia anguko.

“Mheshimiwa Rweikiza panua wigo wa
lugha mbali na Kiswahili, Kiingereza na Kifar-
ansa, weka lugha zingine Kichina na Kiarabu
ili uweze kupambana kwenye kanda na kwe-
nye jumuiya ya kimataifa, dunia inakwenda
kwa kasi sana,” alishauri.
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RC awatupia
Zigo NEMC
urasimu utoaji
wa vibali

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

MKUU wa Mkoa wa Man-
yara, Makongoro Nyerere,
amelitupia lawama Baraza
la Uhifadhi wa Mazingira
la Taifa (NEMC) Kanda ya
Kaskazini kwa kuendekeza
urasimu wa utoaji wa viba-
li kwa wawekezaji ambao
wameonyesha nia ya ku-
wekeza mkoani humo.

Aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati akizun-
gumza na waandishi wa
habari ofisini kwake juu
ya maonyesho ya Tanzan-
ite Manyara Trade Fair
ambayo yanatarajiwa ku-
fanyika kuanzia Oktoba 19
hadi 23 mwaka huu.

Makongoro alikiri kuwapo
kwa urasimu unaofanywa
na NEMC kanda ya kaska-
zini na kuukwamisha mkoa
kupata wawekezaji wa
viwanda.

“NEMC Kanda ya Kaska-
zini hawa ni shida, sijui
wana kazi nyingi. Kama
wangekuwa wanachelewa
sana basi ziwe hata wiki
mbili. Ila hawa wanachele-
wa mpaka miaka miwili
mtu hajapata kubali,” alise-
ma Makongoro.

Alisema majibu yanayo-
tolewa na baraza hilo
vanasikitisha na wakisikia
kuna wawekezaji ambao
wamewafanyia urasimu,
wakienda kushtaki makao
makuu wanawachukia.

Katibu wa Chama cha
Wafanyabiashara wenye
Viwanda na Kilimo (TCCIA)
Mkoa wa Manyara, Mwa-
nahamisi Hussein alisema
kwa sasa kuna kituo cha
biashara katika jengo la
Halmashauri ya Mji wa
Babati, hivyo wawekezaji
ambao wanafanyiwa ur-
asimu wanakutana nao na
kuwasaidia.

Akizungumza kwa njia
va simu na Nipashe, Me-
neja wa (NEMC) Kanda ya
Kaskazini, Lewis Nzali,
alisema hakuna kibali kina-
choweza kupatikana ndani
va wiki mbili.

Alisema kwa nchi kama
ya Norway kibali kukipata
Inachukua miaka sita, lakini
kwa hapa nchini kitu kina-
chokwamisha ni hatua to-
fauti ambazo zinapitiwa ili
mwekezaji aweze kupatiwa
kibali |k|wamo kuanza
kufuatilia eneo analoenda
kuwekeza, kuzungumza na
wananchi waliomzunguka
kujua kama kuna athari za
kimazingira.

Alifafanunua kuwa
kuna wawekezaji wen-
gine ambao wanapatiwa
vibali ndani ya mwezi
mmoja au miwili japokuwa
wanakwenda sambamba
na kasi ya ufuatiliaji wa
mwekezaji.

Wanufaika TASAF watakiwa
kuzingatia masharti ruzuku

Na Allan Isack, ARUMERU

RATIBU wa Mfuko

wa Maendeleo ya

Jamii (TASAF) ka-

tika Halmashauri ya
Arusha amewataka walengwa
wa mpango wa kunusuru kaya
maskini awamu ya nne kutimi-
za masharti ya ruzuku ya fedha
walizopokea ili kuwa na sifa za
kuendelea kuwa kwenye mpan-
go huo.

Grace Makema alitoa agizo
hilo jana wakati wa utoaji ru-
zuku ya fedha kwa Julai na Ago-
sti mwaka huu.

Alisema fedha hizo zime-
tolewa kwa walengwa zikiwa na

masharti ya kutimiza, ili waen-
delee kuwa na sifa za kupokea
ruzuku hiyo.

Pia aliwataka walengwa hao
kuzingatia masharti hayo, yaki-
wamo ya afya kwa kaya zenye
watoto wa kuanzia umri wa
mwaka sifuri hadi mitano, ku-
hakikisha watoto hao wanahud-
huria kliniki kwa kipindi chote,
pamoja na kupata chanjo zote
stahiki.

Alisema kaya hizo, zinatakiwa
kuzingatia masharti ya elimu,
kwa kaya zenye watoto wa mia-
ka sita hadi 18, wahakikishe wa-
nakwenda shule na kuhudhu-
ria masomo kwa siku zote bila
kukosa na kuwapatia mahitaji

muhimu ya shule.

“TASAF imeandaa utaratibu
wa kufanya warsha za jamii, ili
kutoa mafunzo kwa walegwa
kila wakati wa kugawa ruzuku,
hivyo tunasisitiza kila mlengwa
anatakiwa kuhudhuria kwenye
hafla hizo za kijamii, ili kupata
ufahamu zaidi wa huduma zi-
nazotolewa na mpango, haki,
wajibu na umuhimu wa kutimi-
za masharti ya ruzuku,”alisema
Grace.
waliipongeza kwa l<u21wezesha
kiuchumi, huku wakiendelea
kupewa elimu ya matumizi ya
fedha na kutambua haki na
wajibu wao kama wanufaika wa

mpango huo.
Mwenyekiti wa Kijiji cha
Laroi, Remingi Joseph, alise-

ma uwapo wa programu mbal-
imbali za mafunzo kwa waleng-
wa unawasaidia wahusika na
jamii kupata uelewa wa miradi
ya TASAF na ruzuku za fedha
wanazopokea walengwa.
“Miradi hii licha ya kuwainua
kiuchumi walengwa, pia ume-
fanya wananchi kuchangamsha
akili na kubadilika kifikra kwa
kuwa wanajumuika na wen-
zao kwenye vikundi na miradi
sambamba na kupata mafunzo
yanayowawezesha kubadilika
na kukua kifikra,” alisema Remi-

gi.

Waziri wa
Madini,
Dotto Biteko
ambaye am-
emwakilisha
Makamu wa
Rais, DK. Phil-
ip Mpango,
kwenye jubi-
lee ya miaka
75 akimpa
mkono
Askofu Mkuu
wa Kanisa

[a Elim
Pentecostal
Tanzania,
Peter Konki,
jana baada
ya kuweka
Jiwe la msingi
la kanisa hilo
ambalo lin-
atarajiwa ku-
tumia Sh. mil-
joni 800 hadi
ujenzi wake
kukami-

lika. PICHA:
JALIWASON
JASSON

Shirika latoa msaada taulo za kike shuleni

Na Allan Isack, ARUMERU

SHIRIKA lisilio la kiserikali
la WaterAid Tanzania limetoa
msaada wa taulo za kike 660
kwa wasichana wanaosoma
kwenye shule za sekondari za
pembezoni katika Halmashauri
ya Arusha wilayani Arumeru.

Lengo la shirika hilo ni ku-
wasaidia wasichana kuwa na
uhakika wa hedhi salama isi-
yokuwa na vipingamizi na ku-
wapa uhakika wa kuhudhuria
masomo kipindi chote cha mas-
omo hata wakiwa kwenye he-
dhi. Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Arusha, Ojungu Salekwa,
akizungumza wakati wa ugawaji

wa taulo hizo, alilishukuru shiri-
ka hilo, kwa msaada akisema ni
muhimu kwa watoto wa kike.
Alisema kutoa elimu kwa
mtoto wa kike ni kuielimisha
jamii, hivyo kuwaondolea mata-
tizo watoto wa kike ni kuion-
dolea jamii matatizo.
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Arusha, Seleman
Msumi, aliwashukuru WaterAid,
kwa kutambua thamani ya wa-
toto hao kwa kuwawezesha ku-
jiamini wakati wa hedhi.
“Tunafahamu tatizo ni kubwa
kwa watoto wa kike, hasa mae-
vifaa vya kuphlfadhl na kulazi-
mika kutokuhudhuria masomo,

kwa msaada huu, utasaidia ku-
punguza tatizo hilo, katika hal-
mashauri yetu,” Msumi.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Mkuu katika halmashauri hiyo,
Angela Mvaa, alisema ugawaji
wa taulo hizo, utakwenda sam-
bamba na utoaji wa elimu ya
kujitambua kwa wasichana ili
kukabiliana na matatizo ya ki-
jamii, ikiwamo makuzi na ma-
badiliko ya mwili na athari za
mahusiano ya kimapenzi katika
umri mdogo.

“Tumeshuhudia vijana wa-
nauana na wengine Kkujiua
kwa ajili ya mahusiano, hivyo
tumeamua kuanza kuwapa
elimu ya mahusiano na athari

zake na namna ya kuishi katika
mahusiano kwa kukabiliana na
matatizo yake bila kuathiri uhai
wa mwingine,” alisema Angela.

Ofisa Elimu Kata ya Bwawani,
Edward Mbesere, alithibitisha
kuwapo tatizo la wasichana ku-
kosa taulo za kujisitiri wakati wa
hedhi na kusababisha kushind-
wa kuhudhuria masomo kila
mwezi, kutokana na uwezo
mdogo wa kipato kwa familia
na kulifanya tukio hilo ni la siri
miongoni mwa wanajamii.

Awali shirika hilo lilitoa taulo
za kike 660 kwa shule za se-
kondari za Olokii, Musa, Samba-
sha, Oljoro, Losinoni, Losikito,
Mukulat na Einotj.
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UWT Siha
vajizatiti
kumaliza
matukio ya
ukatili wa
kijinsia

Na Anjela Mhando, SIHA

MWENYEKITI wa Umoja wa
Wanawake Tanzania (UWT)
Wilaya ya Siha, Mkoa wa Kili-
manjaro, Bertha Mlay, amese-

ma atahakikisha suala la ukatili
wa Kijinsia dhidi ya wanawake

wilayani humo linakomeshwa

kwa kuwafichua watakaofanya

vitendo hivyo.

Aliyasema hayo jana baada
va kutangazwa kuwa mshindi
katika uchaguzi wa viongozi
wa UWT.

Alisema wanawake ndiyo
walezi wa familia kuna Kila
sababu ya kujikita katika ku-

walinda, kwamba atahakikisha
anakuwa mstari wa mbele kwa

kushirikiana na uongozi wa
wilaya kutokomeza vitendo
hivyo.

“Ni kweli nimeshinda
nimeitetea nafasi yangu
naombe ushirikiano kama
mlivyonipa awali tuweze ku-
songa mbele katika kuleta
maendeleo ya wilaya yetu,”
alisema Mlay.

Msimamizi wa Uchaguzi huo,

ambaye ni Katibu wa CCM
Wilaya ya Hai, Ally Ballo, ali-
wataka wanawake kuendelea
kusimamia ilani ya chama
hicho pamoja na kuhakikisha
wanasimamia malezi ya wa-
toto ili kukuza maadili nchini.
Pia aliwasisitiza wanawake
kuendelea kusimamia misingi
ya chama tawala pamoja na
kuhakikisha chama kinazidi
kuwa imara zaidi.
Mwenyekiti wa UVCCM
wilayani hapo, Emanuel Abas,
aliwaomba vijana kuwapa

ushirikiano ili kuhakikisha wa-

nazifikia fursa zinazowazun-

guka, kuondokana na matatizo

ya ukosefu wa ajira ikiwamo
ufugaji na kilimo ili waweze
kujiajiri wenyewe badala ya
kusubiri ajira za serikali.

Mjane aiomba serikali

Na Mary Mosha, HA|

Shirimatunda
wilayani Hai mkoa-

ni Kilimanjaro
ambaye ni mjane, Elizaberth
Chuwa ameiomba serika-

li kumsaidia baada ya watoto
wa shemeji yake kumfuku-
za nyumbani kwake alikokaa
tangu mwaka 1948

Vijana hao ambao kwa sasa
wanaishi Dar es Saalam wame-
daiwa kumnyanyasa mjane
huyo tangu mumewe na mama
mkwe kufariki dunia miaka 20
iliyopita.

Akizungumzana  Nipashe,
alisema vijana hao wakiongo-
zwana Erick Chuwa tayari wa-
mechukuwa maeneo mawili

aliyoachiwa na muwewe liki-
wamo eneo lililoko Longuo na
Kikavu.

Alisema vijana hao kwa sasa
wamemvamia tena eneo ana-
loishi ili aondoke.

“Vijana hawa wamekuja
kuvamia eneo hili kwa ma-
dai ya kuwa walipewa na bibi
yao (Theresia Chuwa) kabla
hajafa, jambo ambalo siyo
kweli, ninaiomba serikali
pamoja na mashirika yasiyo
ya kiserikali kunisaidia kuona
namnaya kupata hakiyangu,
nimeteseka kwa zaidi ya miaka
20 sasa.

“Nimefika mahali ni-
kamwomba  Mungu  ani-
geuze ndege niweze kuruka
na kumwona Rais Samia Su-
luhu ili aweze kunisaidia, nim-

eteseka, nateseka na nizidi
kuteswa, sijui furaha yangu
itatoka wapi na lini, naonewa
napigwa vita kali, alisema.

Mwenyetiki wa Kitongoji hi-
cho, Baltazari Massawe alisema
anasikitishwa na kitendo hicho
kutokana na kufahamu histo-
ria ya eneo hilo tangu mwaka
1968.

“Hili eneo ni la mama mkwe
wake na Elizabeth, alijaliwa
watoto watatu, Mathey, Zakaria
na Fransis, kabla hajafa aligawa
kilamtoto na eneo lake lakini
cha kushangaza tunaona hawa
watoto wa Mathey wanakuja
kumfukuza mama yao mdogo
nyumbani. Hili halikubaliki,
tunaomba serikali iingilie kati
ili mama huyu pamoja na wa-
toto wake waweze kupata haki

'kuingilia mgogoro ardhi

yao,” alisema.

Baadhi ya majirani na mjane
huyo, akiwamo Rogath Msele
aliomba serikali kuchukua
hatua za haraka ikiwa pamoja
na kufuatilia na kuzungumza
na wazee wa kijiji ili kutambua
ukweli wa eneo hilo.

Mwenyekiti Mstaafu wa ki-
jiji hicho, Protas Mushi, alise-
ma yeye ni jirani na mjane
huyo kwa upande wa kusini
wa shamba hilo na anacho-
fahamu eneo hilo ni haki ya
Elizabeth na kuiomba serikali
kuingilia kati ili kuwasaidia wa-
jane.

Mtoto wa mjane huyo, Ed-
ward Chuwa alisema man-
yanyaso hayo yalianza muda
mrefu na kuomba serikali ku-
wasaidia ili kupata haki.
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Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Huduma za Jamii, Stanslous Nyongo, akiomba ufa _
moja va Kituo cha forodha cha Namanga baada ya kamati hiyo kukitembelea jana, (wa tatu kushoto) ni Mkuru-

genzi Mkuu wa TMDA, Adam Fimbo, (wa tatu kulia)

ilikuwa kwenye ziara mkoani Arusha. PICHA: ASRAJI MVUNGI

fanuzi wa jambo katika ofisi

ni Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel. Kamati hiyo

UVCCM

Na Mary Mosha, MOSH|

UMOJA wa Vijana wa Chama
Cha Mapinduzi (UVCCM) Man-
ispaa ya Moshi umemchagua
Sadath Ndibalema kuwa mwe-
nyekiti wa jumuiya hiyo.

Akitangaza matokeo ya uch-
aguzi huo, Msimamizi wa Uch-
aguzi ambaye ni Katibu wa CCM
Wilaya ya Moshi Mjini, Ibrahimu
Mjanakheri, alisema kuwa nafasi
hiyo ilikuwa ikishindaniwa na
wanachama watatu ambao ni
Anne Makata, Said Kifalali na Sa-
dath Ndibalema.

Alisema kura zilizopigwa zi-
likuwa ni 222, zilizoharibika ni

Moshi yapata uongozi mpya

mbili, kwamba Anne alipata
kura 10 na Said alipata kura 64
huku Sadath akipata kura 146 na
kuibuka mshindi.

Akizungumza baada ya ku-
tangazwa kwa matokeo hayo,
Sadath aliahidi  kushirikiana
na wanachama wa umoja huo
kuhakikisha chama kinasonga
mbele.

Sadath alisema kwa kushiriki-
ana na wanachama wa CCM
atahakikisha kazi zote nzuri zi-
lizofanywa na watangulizi wake
anaziendeleza ili kuhakikisha
kuwa jumuiya hiyo inasonga
mbele.

Aidha, aliwaahidi vijana wa

Manispaa ya Moshi kuhakikisha
anawasemea matatizo yao pamo-
ja na kuhakikisha wanaunda vi-
kundi vya ujasiriamali na kunu-
faika na mikopo ya halmashauri
ambayo ni asilimia nne ya ma-
pato ya ndani.

Akifungua mkutano hauo
kabla ya kujiuzulu aliyekuwa
Mwenyekiti wa jumuiya hiyo,
Issa Bulilo aliwataka viongozi
waliochaguliwa kuongoza chama
kuanzia ngazi ya matawi, shina
na kata kutambua kuwa jukumu
lao kubwa ni kwenda kutafuta
ushindi katika uchaguzi wa seri-
kali za mitaa na ule uchaguzi
mkuu wa mwaka 2025.

Bulilo alisema wanachama wa
CCM wanawaangalia viongozi
waliowachagua kuwaongoza
na kuwataka kutochukulia uon-
gozi walioupata kama jambo la
kawaida kwani hati ya chama ipo
katika mabega yao.

Aidha, alitumia pia nafasi hiyo
kuwaasa vijana kutumia elimu
waliyoipata katika kuisaidia seri-
kali ikiwamo kutafsiri kazi kubwa
zinazofanywa na Rais Samia Su-
luhu Hassan na kuacha tabia ya
kulalamika.

Katibu wa UVCCM Wilaya ya
Moshi Mjini, Arafat Mbiruka,
alisema jumuiya hiyo itaendelea
kuwatetea vijana katika kuhakik-

isha wanapata haki zao ikiwamo
mikopo ya halmashauri.

Mbiruka alisema kuwa, UVC-
CM katika Manispaa ya Moshi im-
eendelea kujipanga kuhakikisha
CCM inaendelea kutawala Moshi
Mjini pamoja na kata zake.

Alisema: “Vijana ndiyo nguvu
kazi ya chama na sisi kama vijana
tutaendelea kumsemea vizuri
Mwenyekiti wetu wa CCM Taifa,
Rais Samia Suluhu Hassan hasa
kazi nzuri na kubwa ambazo
amekuwa akizifanya na hatut-
amvumilia yeyote atakayekuwa
na nia ya kumkwamisha katika
utendaji wa kazi zake.”



NIPASHE JUMATATU SEPTEMBA 26, 2022 L ,l,—‘ : \'
s Nipashe I b -y

¥
SAJILI 5 ZA FEDHA NYINGI ZILIZOFELI UK. 16

yMANDONGA'MTU It

Bondia Karim Said ‘Mandonga’ (kulia) akizipiga na Salim Abeid wa Tanga katika pam-
bano lililofanyika Uwanja wa Nangwanda Sijaona mkoani Mtwara juzi. HABARI UK. 15.
PICHA: SAADA AKIDA
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KATIKA Ligi tano-bora Ulaya,
England, Hispania, Italia,
Ujerumani na Ufaransa, hadi
sasa msimu huu, nyota wa PSG,
Neymar ndiye mchezaji aliyeten-
geneza nafasi nyingi za mabao
akifanya hivyo mara 25, akifuati-
wa na Kevin de Bruyne wa Man
City (22),
Mohamed
Salah wa
L|verpoo| i
), Lionel | .
Me55| wa
PSG (24) na
Benjamin
Bourigeaud **
(22)wa
Stade
Rennais.




S ik
1 4 pot, a NIPASHE JUMATATU SEPTEMBA 26, 2022

» MAKALA ULAYA

MAKOCHA WAS BORA DUNIANI KWA SASA

Carlo Ancelotti alionekana kukosa ubora wake .
Klopp atahitaji kupata

kule Everton. Uamuzi wa kumrejesha katika Kla- wachezaji wapya

i i i i wenye ubora katika
buya Rgal Madrid msimu Wa majira ya joto wa e 1o JmaLar, s
2021, ulionekana kuwa mzuri sana. Lakini kocha wa kikosi alichonacho
huyo wa Italia amefanya kazi kubwa sana pale o e TR

Santiago Bernabeu...

MADRID, Hispania

AKOCHA wa soka katika ngazi

ya juu wanaishi maisha ya

hofu. Nywele zao hugeuka

kijivu haraka na mikunjo na
mistari ya wasiwasi huanza kuonekana
kwenye nyuso zao. Matokeo uwanjani
mara moja tu yanaweza kubadilisha mus-
takabali mzima wa kocha.

Ndiyo maana makocha wa ngazi ya
juu wanastahili sifa nyingi kwa kutofua-
tilia sana maoni hasi. Sio makocha wote
wanapewa rasilimali sawa. Wengine hu-
ingia kwenye klabu zenye kikosi chenye
wachezaji nyota, huku wengine wakilazi-
mika kupambana na vile ambavyo havina
wachezaji wa kiwango cha juu.

Lakini tofauti wanayoifanya kwa timu
yoyote ipo kwa wote. Bila kuchelewa,
hebu tuwaangalie makocha watano bora
zaidi katika soka la sasa dunia...

#5. Diego Simeone (Atletico Madrid)

Atletico Madrid ilishinda taji la Ligi Kuu
Hispania, LaLiga, msimu wa 2020-21. Ha-
wajawa katika kiwango bora kabisa tangu
wakati huo, lakini Diego Simeone ame-
fanya maajabu hapo awali na inaonekana
kama bado anaweza. Simeone ameweza
kuwafanya ‘Rojiblancos’ hao kucheza dhi-
di ya wachezaji bora nchini Hispania na
Ulaya kwa takriban muongo mmoja sasa.

Ukweli ni kwamba anafanya bila
kuwa na rasilimali zinazopatikana kwa
washindani wake wengi na anastahili
sifa_ kwa hilo. Ingawa wana wachezaji
wachache wenye ubora wa juu, baadhi
yao wapo katika siku zao za mwisho za
uchezaji.

Simeone anahitaji kuthibitisha msimu
huu kwamba mawazo na mbinu zake
bado zinaweza kuwapeleka kwenye
utukufu. Atletico Madrid mara kwa mara
imedumisha hadhi yao kama wapinzani
wa taji la nchini Hispania kwa miaka
mingi, Simeone anastahili nafasi kwenye
orodha hii.

#4. Antonio Conte (Tottenham Hot-
spur)
Ukweli kwamba Tottenham Hotspur

Jurgen Klopp

(Liverpool)

nye jedwali na wako pointi moja nyuma ya
vinara Arsenal.

Conte amethibitisha uwezo wake siku
za nyuma akiwa Juventus, Chelsea na Inter
Milan. Anaweza kufanya hivyo hivyo akiwa
Spurs.

#3. Jurgen Klopp (Liverpool)

Liverpool wamevumilia mwanzo mbaya
wa msimu wa 2022-23. Lakini kwa kiasi ki-
kubwa inatokana na mlolongo wa majeruhi
katika klabu. Huenda wasiweze kushinda
taji la Ligi Kuu England msimu huu baada
ya kuanza polepole. Lakini hiyo haimaanishi
kuwa hawatasimama tena hivi karibuni.

Klopp ameshinda matatizo mengi katika
maisha yake ya ukocha. Inatosha kusema,
Liverpool wako mbali sana kuanza ku-
wafikiria vibaya kwa sasa.

Klopp atahitaji kupata wachezaji wapya
wenye ubora katika dirisha la Januari, ingawa
kikosi alichonacho kwa sasa hakijapungua
sana.

#2. Pep Guardiola (Manchester City)

Akiwa amebarikiwa na rasilimali zisizo
na kikomo na maarifa ya kimbinu ya kuwa-
zidi akili watu wa enzi zake, inasikitisha sana
kwamba, Pep Guardiola hajashinda taji la Ligi
ya Mabingwa Ulaya akiwa na Manchester
City.

Ana wachezaji wa kiwango cha kimataifa
katika takriban kila nafasi na City hawajawa-
hi kushindwa kufikia malengo yao ya juu ya
uhamisho katika siku za hivi karibuni.

Kuongezwa kwa Erling Haaland kumeifan-
ya City kuonekana zaidi ya timu kamili. Wa-
napigiwa upatu kushinda taji la Ligi Kuu kwa
mara ya tatu mfululizo msimu huu. Lakini
zaidi ya hayo, Guardiola atakuwa na matu-
maini ya kubeba taji la Ulaya.

Atakuwa na hamu ya kushinda tena taji
la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

#1. Carlo Ancelotti (Real Madrid)
Carlo Ancelotti alionekana kukosa
ubora wake kule Everton. Uamuzi
wa kumrejesha katika Klabu ya Real
Madrid msimu wa majira ya joto wa
2021, ulionekana kuwa mzuri sana.

wana changamoto katika nyanja zote Pep Lakini kocha huyo wa Italia ame-
msimu huu baada ya kuwa katika hali Guardiola fanya kazi kubwa sana pale San-
mbaya chini ya mwaka mmoja uliopita, (Manchester tiago Bernabeu.

unazungumza mengi kuhusu uwezo City) Aliwapa umaarufu wa nyum-

wa usimamizi wa Antonio Conte. Kocha
huyo wa Kiitaliano amefanya kazi nzuri
na Spurs na usajili wao wa majira ya joto
na rasilimali chache zinazopatikana ni wa
kupongezwa.

Wana kikosi kizuri ambacho kinaweza
kuwasaidia kuendana na ukali wa kuwa
timu ya daraja la juu Ulaya. Wiki saba
baada ya msimu wa 2022-23 wa Ligi Kuu
England, Spurs wako nafasi ya tatu kwe-

bani na Ulaya katika msimu wa
2021-22 licha ya kuwa na msingi
wa wachezaji wazee. Ancelotti
sasa ameimarisha hadhi yake
kama mmoja wa makocha
bora wa soka wa wakati

wote. Atatafuta kuiga ma-

fanikio yake kutoka msimu

wa 202122 kwa msimu
huu.
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“Niko tayari
kurudia hii
pambano
hata bure,
leo (jana)
nimecheza
stailimpya

ambayo

nimeitoa
nchini
Japan,”

anasema

Mandonga.

N

Na Saada Akida, MTWARA

€ MIMI si mtu wa kuogopa, siangalii

hela wala nini hata bure ukiniita

tu napanda uliongoni hata kesho

niite ‘Mandonga Mtu’ Kazi’,” hivyo

ni baadhi ya vionjo vya bondia, Karim

Said ‘Mandonga’, ambaye amejizoelea

umaarufu mkubwa hapa nchini kwa
siku za hivi karibuni.

Mandonga mwenye rekodi ya kucheza
mapambano matano kabla ya pambano
lake la juzi, Jumamosi dhidi ya Salim
Abeid kutoka Tanga lililofanyika mkoani
Mtwara katika Uwanja wa Nangwanda
Sijaona, ameshinda moja kwa TKO kati
ya hayo matatu amepigwa kwa KO huku
akitoka sare moja.

Katika pambano ambalo Mandonga
alishinda kwa TKO lilikuwa dhidi ya
Musa Omary kwa TKO akitumia dakika
moja na sekunde 56 katika pambano
lililofanyika viwanja vya Leaders, Dar es
Salaam kwenye kilele cha tamasha la ki-
historia la Sensabika.

Bondia huyo ambaye amekuwa na
misemo kila pambano alianza na ‘Man-
donga Mtu Kazi’, ‘Mtumbwi wa Vibwen-
go’ baada ya kuchapika kwa Shaban
Kaoneka akaibuka na kaulimbiu yake ny-
ingi ‘Mwanaume alii na bahari haikauki’.

Mbali na hizo katika pambano la Mt-
wara juzi dhidi ya Salim Abeid aliingia na
kaulimbiu mpya ya ‘Ngumi Mchomoko’
akidai atampa kipigo mpinzani wake
huyo kama vile amemwibia mke.

Kauli na kelele hizo nyingi za Man-
dongo kabla ya kupanda uliongoni ndizo
ambazo zimekuwa kivutio kikubwa hata

kwa wadau wa ngumi na hata wale am-
bao hawashabikii mchezo huo wameji-
kuta wakimfuatilia kila akipanda ulion-
goni.

Kwa Mandongo, ushindi si suala la
muhimu sana kwa mashabiki wake,
kwani hata yeye anatambua akishindwa
ndiyo mashabiki huvutiwa na yeye zaidi
hasa kutokana na tambo anazozitoa kab-
la ya kupanda ulingoni.

Katika pambano la juzi Mandonga
aliendelea kupata mashabiki wapya
ndani ya mkoa wa Mtwara katika pam-
bano alilomsindikiza Twaha Kiduku
alipochapana na bondia kutoka Misri,
Abdo Khaled.

Hata hivyo, katika pambano hilo la
juzi kati ya Mandonga na Salim Abeid
hakupatikana mshindi kutokana na Rais
wa Kamisheni ya Ngumi za Kulipwa,
Chaurembo Palasa, kulifuta kutokana na
Mwamuzi Habibu Mkarafuu, ambaye ni
Mwenyekiti wa Chama cha Waamuzi wa
Ngumi za Kulipwa, kutochezesha kwa
haki.

Lakini wakati raundi ya pili ikielekea
ukiongoni Mandonga alionyesha bu-
rudani kwa mashabiki kwa kuonyesha
staili ya kucheza ulingoni wakati ana-
takiwa kwenda kupumzika kwa dakika
ili kurudi raundi ya tatu kuendelea ku-
pigana.

Katika makala haya tumezungumza
na Mandogo mambo mbalimbali ikiwa-
mo maisha yake ndani na nje ya ngumi
kabla ya kuanza kupata umaarufu.

“Niko tayari kurudia hii pambano hata
bure, leo (jana) nimecheza staili mpya
ambayo nimeitoa nchini Japan,” anase-
ma Mandonga.
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Malengo yake

“Katika ngumi niko kwa ajili ya kuwa-
pa furaha mashabiki wangu na kutafuta
pesa ili kuishi vizuri, kutembelea gari
Zuri pamoja na watoto wangu wapate
elimu bora ya bila manyanyaso,” anase-
ma Mandonga.

Anasema hafikirii kabisa kucheza
na mabondia kutoka nje kwa sababu
anacheza mchezo huo kwa ajili ya kuji-
tangaza ili kupata matangazo na ubalozi
wa makampuni mbalimbali na kufika
malengo yake.

“Kwa sasa Mungu amefungua wakati
wangu, kwa wale nilikuwa nikiwasapoti
sasa ni zamu yangu kunisapoti katika
harakati zangu za kuhamasisha mchezo
wa ngumi na kuzidi kukua.”

Kuhusu mashabiki

“Kweli mashabiki wangu wote wana-
tumia ukurasa wangu wa mtandao wa
kijamii kutuma ujumbe kwamba wa-
nafurahi ninapopigwa, niwahakikishie
sitawaangusha, nitafanya wanavyotaka
wao,” anasema Mandonga ambaye kwa
sasa amepewa jukumu la kutangaza
mkoa wa Mtwara.

Anasema hatarudi nyuma kwa kuwak-
waza mashabiki wake kwani anaamini
katika mapambano yake akipigwa yeye
ni kama amempiga mpinzani wake, jam-
bo ambalo huwafurahisha mashabiki
ambao wako nyuma yake.

“Mashabiki wameniambia hawap-
endi kuniona nampiga mtu, furaha yao
nikipigwa katika hilo nimezingatia,”
anasema bondia huyo ambaye ameacha
kazi yake ya kupiga debe katika Stendi ya

Bondia Karim Said ‘Mandonga’ akiwa na manundu usoni baada ya kupelekewa ‘ndonga’ nzito na Salim Abeid wakati wa pambano lao lililofanyika
Uwanja wa Nangwanda Sijaona mkoani Mtwara juzi. MPIGAPICHA WETU

Msavu mjini Morogoro.

Anasema kabla ya kujulikana kupi-
tia ngumi alikuwa mpigadebe, licha ya
kwamba awali alikuwa akipigana kabla
ya Francis Cheka na Twaha Kiduku.

“Nilikuwa nacheza ngumi kabla ya
hao mabondia huko Morogoro, lakini si-
kupata nafasi ya kujulikana kwa sababu
ya kuwekewa ukuta,” anasema Mandon-
ga Mtu Kazi, ambaye katika pambano la
juzi alipelekewa ‘ndoga’ (ngumi) ya jicho
la kulia na kumsababishia uvimbe.

Pambano hatokuja kusahau

“Baada ya kupigwa kwa KO dhidi ya
Shaban Kaoneka,

“Kwenye pambano letu la awali wakati
tukisindikikiza pambano la ubingwa kati
ya Selema Kidunda na Alex Kantopa mji-
ni Songea, nilipigwa kwa KO na Shaban
Kaoneka katika raundi ya nne, nilijisikia
burudani sana kwa kupigwa kwa sababu
nilianza kutambulisha ngumi katika
pambano la kimataifa na kidunia kwa

kupigwa.”

Mafanikio

Mandonga anasema pamoja na
mafanikio mengine yote kimaisha ali-
yoyapata ikiwamo kuwa balozi katika
mashirika mbalimbali na kumwingizia
fedha, lakini kubwa zaidi anautangaza
mchezo wa ngumi na amekuwa mtu
maarufu.

“Kila unapotaja jina la Mandonga
watu hushangilia, hivyo napata mashabi-
ki wengi pamoja na ubalozi katika mikoa
mbalimbali ikiwamo Songea na Mtwara
kwa sasa.”



wapo wa majina ya kwanza kwenye karatasi ya timu ya kocha Julian
Nagelsmann.
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Nagelsmann alimpa mechi yake ya kwanza kamili ya Bundes-

D Extra Time
liga dhidi ya VL. Bochum, De Ligt alifunga bao, akiisaidia timu yake

kushinda mabao 7-0. Alianza pia dhidi ya Union Berlin na VB Stutt- : /
gart, lakini kiwango chake hakijawa cha kuvutia moyo. Bayern wali-
pata sare mfululizo dhidi ya Berlin (I-1) na Stuttgart (2-2), huku mlinzi
huyo akiibuka kinara wa faulo.

“Primeiro de Agosto ni timu inayotumia
nguvu na wachezaji wake wapo timamu,
hatutakuwa na ulazima wa kucheza kama

P

Tlikuwa ni faulo yake ya dakika za majeruhi kwa Sehrou Guirassy, wanavyocheza wao, kazi kubwa iliyopo
ambayo iliwazawadia Stuttgart penalti. Guirassy kwa kujiamini ali- . yetu ni kuhakikisha tunaandaa kikosi
funga mkwaju wa penalti na kusaidia sare ya 2-2 kwenye Uwanja wa ambacho kitacheza kiakili zaidi ili kukwepa
Allianz Arena. kutolewa mchezoni,” Kaimu Kocha

De Ligt aliachwa kwenye mechi ya Kundi C ya Ligi ya Mabingwa Mkuu wa Simba, Juma Mgunda kue-

lekea mechi ya Ligi ya Mabingwa

Ulaya ya Bayern dhidi ya Barcelona (Septemba 13). Afrika dhidi ya timu hiyo ya Angola.

#2. Kalidou Koulibaly - Chelsea

Mwanzoni mwa majira ya joto, Chelsea iliwapoteza mabeki wao
wawili wa kati, Antonio Rudiger na Andreas Christensen, huku wote
wakiondoka klabuni hapo kama wachezaji huru.

Chelsea ilijibu kwa kumsajili Kalidou Koulibaly kutoka klabu ya
Italia ya Napoli kwa ada ya euro milioni 38. Beki huyo wa kati wa
Senegal, ambaye mara kwa mara alisifiwa kwa uchezaji wake huko
Napoli, bado hajacheza soka lake bora pale Stamford Bridge.

Koulibaly anaonekana kuwa na wakati mgumu kuzoea kasi ya
Ligi Kuu England. Nyakati zake hazijafikia kiwango na alionekana wa
kawaida katika mfumo wa mabeki watatu wa Tuchel, akiruhusu ma-
bao nane katika mechi tano za Ligi Kuu.

Kocha mpya Graham Potter anatazamiwa kuweka mfumo mpya
hapo Stamford Bridge, na Koulibaly lazima ahakikishe ni mmoja wa
wachezaji anayeweza kutegemewa.

LONDON, England

IRISHA la uhamisho wa majira ya joto la msimu wa 2022- “Cristi Ronaldo alitikisa utot
23, lilishuhudia ikitumika fedha nyingi kusajili wachezaji. ; #1. Darwin Nunez - Liverpool . N.f.'s 1ano nona‘do alitikisa utoto wangu.
. . . 3 . ' - . e - ilikuwa na mabango yake chumbani
Wakati wachezaji kama Erling Haaland wa Manchester j* ¢ _ . Siku chache baada ya Manchester City kuthibitisha usajili : kwangu. Ni mchezaji niliyempenda.
City (euro milioni 60) na Aurelien Tchouameni wa Real ’ - . . ' o wa Erling Haaland, Liverpool walijibu kwa uhamisho wa ki- = Alikuwa na kipaji, lakini kwa bidii aliyoi-
Madrid (euro milioni 80) wakiwa wameanza vema katika nyumba ya Ma- o T . "~  pekee, na kumnyakua Darwin Nunez kutoka Benfica. o weka, alijigeuza kuwa gwiji,” Nyota wa
zao mpya, baadhi yao bado hawajaweza kufikia matarajio. bingwa Ulaya, L ¢ ~ . Mshambuliaji huyo wa Uruguay alijiunga na ‘Wekundu’ PSG na Ufaransa, Kylian Mbappe
Hapa, tutawaangalia wachezaji wachache bora ambao bado Casemiro kutoka Real . . haomapema msimu huuwa majirayajotokwaadaya = akielezea anavyomkubali Ronaldo.
hawajafikia matarajio katika klabu zao mpya. Hawa ni wachezaji Madrid mapema msimu euro milioni 75, akisaini mkataba wa miaka sita. :
watano waliosajiliwa kwa fedha nyingi msimu huu wa majira ya huuwa majira yajoto. Kiungo Mchezaji huyo aliyesajiliwa majira ya joto alifura-
joto ambao hawajapata matokeo ambayo mashabiki waliyata- huyo wa kati mkabaji wa Brazil hia mwanzo wa ndoto ndani ya Liverpool, aki-
rajia kutoka kwao... / aliigharimu klabu hiyo kitita cha . fungabao katika ushindi wa 3-1 wa Ngao ya Jamii
euro milioni 70.65, na kumfanya ) dhidi ya Manchester City. Alipata bao katika
kuwa mmoja wa wachezaji ghali mechi yake ya kwanza ya Ligi Kuu England
zaidi waliosajiliwa katika historia ya pia, akifunga mara moja na kutoa asisti na
klabu hiyo. . kuwasaidia ‘Wekundu’ hao kutoka sare ya
Casemiro aliunda ushirikiano wa kutisha .. 222 dhidi ya Fulham.
wa safu ya kiungo na Luka Modric na Toni Kroos : Alionyeshwa kadi nyekundu ya
wakiwa Real Madrid, huku watatu hao wakishin- moja kwa moja kwa kumpiga kichwa
da mataji manne ya Ligi ya Mabingwa Ulaya pamoja. Joachim Andersen, na kusimamish-
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil, alikaa chini ya wa mechi tatu kwenye ligi. Nunez
safu ya kiungo, akinasa pasi za kutisha na mara nyingi alirejea uwanjani kwenye mchezo
kuanzisha mashambulizi. ‘ wa Ligi Kuu dhidi ya Everton, Sep-
Alifunga mara mbili na kutoa pasi mbili za mabao Mchezaji huyo mpya wa Man United, Casemiro ameri- F‘«&‘, temba 3, mwaka huu lakini bado
katika mechi 28 alizoichezea klabu hiyo kwenye / # potiwa kuwa atapunguziwa mshahara wake ikiwa klabu il hajawa na kiwango cha kuvutia.
mashindano yote. hiyoitashindwa kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao. Mshambuliaji huyo ameta-
Huku wachezaji wawili wa kiungo chaguo ' Mashabiki walitarajia angetikisa uwanjani Old Trafford, tizika kwenye Ligi ya Mabingwa . ; _
la kwanza, Pierre-Emile Hojbjerg na Rodrigo lakini haijawa hivyo. Hadi sasa ameshiriki katika mechi nne Ulaya pia, akishindwa kuibuka \Ijﬂg:.tﬁli(g av\\llvaai:%ad\ll;zﬁzggzri ;? rF: @;N aaklﬁlij
Bentancur wakifanya kazi kwa kiwango cha (katika mashindano yote) kwa United, na kushindwa kuwavutia na mchango wa mabao katika ili kushinda michezo kwa njia iliyonyooka
kufurahisha pale Spurs, imekuwa vigumu watazamaji kwa uchezaji wake. mechi mbili (zote akitokea zaidi” Kocha wa Real Madrid, Carlo
kwa usajili wa majira ya joto kupata dakika za Katika mechi tatu za Ligi Kuu England alizoshiriki, Casemiro . benchi). Ancelotti, mwanzoni mwa msimu
kucheza mara kwa mara. Bissouma ameanza amezuia mpira mara nne pekee na kupoteza mpira mara saba. : huu wakiwa tayari wameshinda
katika mechi moja pekee ya Ligi Kuu England Mechi yake ya kwanza ya Ligi ya Europa dhidi ya Real Sociedad mechi saba na hawajapoteza wala
msimu huu, akitokea benchi katika mechi nne (kipigo 1-0) pia haikuwa ya kuridhisha kwake. kupata sare.
na kubaki bila kutumika mara moja. Bado
hajafunga au kutoa pasi, lakini tayari ame-

#5. Yves Bissouma - Tottenham Hotspur

Tottenham Hotspur ilitumia fedha nyingi kwa wachezaji
wawili msimu huu wa majira ya joto. Walimsajili Richarli-
son kutoka Everton kwa ada ya euro milioni 58 na wakam-
pata Yves Bissouma kutoka Brighton & Hove Albion kwa
euro milioni 29.2. Wakati fowadi huyo wa Brazil ameanza
vizuri moto wake hapo Spurs, Bissouma bado hajaonye-
sha dalili nzuri.

Bissouma alikuwa na kiwango cha kuvutia macho
wakati akiwa Brighton katika msimu wa 2021-22.

“Ni hatua katika msimu ambapo siwezi

#3. Matthijs de Ligt — Bayern Munich

shapata kadi mbili za njano. Vigogo wa Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, Bayern Munich wali-
tumia euro milioni 67 kumnunua Matthijs de Ligt kutoka Juventus Wi
#4. Casemiro - Manchester United mapema msimu huu wa majira ya joto. Nyota huyo wa zamani wa
Kwa kushtua wengi, Manchester United Ajax, ambaye anajulikana kwa uongozi wake dimbani, ustadi wa ku-
ilimsajili kiungo aliyeshinda mara tano Ligi jilinda, na utimamu wa mwili, bado hajajitambulisha kama mmoja
- : : :
i ; . l \\ Y 3 ) Rz ! g _i. ‘ ¢ )
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D Soka Bongo

MABAO 11
YA FAULO
* RAUNDI YA

Na Adam Fungamwango

WAKATI Ligi Kuu Tanzania Bara imefikia raundi ya nne,
jumla ya mabao 69 yamefungwa, na kati ya hayo 11 yame-
fungwa kwa mipira ya adhabu.

Kwa muda mrefu kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara kume-
kuwa na malalamiko ya wadau wa soka kutokuwa na ma-
bao mengi ya ‘mipira’ iliyokufa au yanayotokana na mipira
hiyo, na hii inasemekana ni kukosekana kwa wachezaji
ambao ni mahiri kwa kupiga faulo hizo.

Msimu huu imeonekana huenda kunaweza kuwa na
idadi kubwa ya mabao ya mipira ya faulo, au yanayofung-
wa kutokana na adhabu hizo.

Inawezekana ni kwa sababu kumekuwa na wapigaji wa-
zuri wa mipira hiyo, au waunganishaji, lakini pia inaweze-
kana ikawa kuna uzembe kwa baadhi ya walinzi kwenye
timu mbalimbali.

Kwenye makala haya, tumekukusanyia mabao yote 10
yaliyotokana na mipira ya faulo kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara mpaka sasa na wafungaji wake, twende sasa...

#1. Vedastus Mwihambi (Mtibwa vs Namungo)
Beki Mwihambi alikuwa mchezaji wa kwanza kufunga
bao lililotokana na mpira wa faulo kwenye mechi kati
ya timu yake ya Mtibwa Sugar dhidi ya Namungo katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam Agosti 15,
mwaka huu na kutoka sare ya mabao 2-2.
Faulo ilipigwa na Ismail Mhesa pembeni nje ya eneo la
hatari, mfungaji aliruka juu kuliko wote na kuuweka wa-
vuni kwa kichwa dakika ya 54.

#2. Nickson Kibabage (Mtibwa vs Namungo)

Kwenye mechi hiyo hiyo ya Namungo dhidi ya Mtibwa
Sugar, beki wa kushoto, Nickson Kibabage alifunga bao
dakika ya 79, baada ya Mhesa kwa mara nyingine kupiga
faulo lililozaa bao la pili kwa Mtibwa.

Safari hii alipiga moja kwa moja, mpira ukatemwa na
kipa Jonathan Nahimana, mfungaji akauwahi na kuukwa-
misha wavuni, mechi iliyoisha kwa sare ya mabao 2-2.

#3. Augustine Okrah (Simba va Geita Gold)

Mghana Augustine Okrah alikuwa ni mchezaji wa tatu
msimu huu kupachika bao la mkwaju wa faulo. Yeye ali-
funga moja kwa moja.

Clatous Chama alichezewa madhambi nje kidogo ya
eneo la hatari kwenye mechi ya Simba dhidi ya Geita Gold,
Uwanja wa Benjamin Mkapa Agosti 17, mwaka huu.

Djuma Shaaban akiifungia Yanga kwa faulo wakati wak-
iichapa Mtibwa mabao 3-0 kwenye mechi ya Ligi Kuu
Bara Septemba 13, mwaka huu, iliyopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: MAKTABA

85.7.

Faulo ilipigwa na Okrah kwa shuti kali la mguu wa ku-
shoto dakika ya 37 lililokwenda moja kwa moja wavuni,
likimwacha kipa Sebusebu Samson akijaribu kuudaka bila
mafanikio. Simba ilishinda mabao 3-0.

#4. Adeiyum Selemani (Geita Gold vs Azam)

Mechi ilichezwa Uwanja wa Azam Complex, Chamazi
kati ya wenyeji dhidi ya Geita Gold na timu hizo kwenda
sare ya bao 1-1, Agosti 21, mwaka huu.

B ao la Geita Gold liliftungwa kwa mkwaju wa

moja kwa moja wa faulo iliyopigwa na
Adeiyum Selemani dakika ya 55 na kumua-

#5. Daniel Amoah (Azam vs Yanga)

Daniel Amoah aliunganishwa kwa kichwa faulo na
mpira kujaa wavuni, akimuacha kipa Djigui Diarra akidaka
hewa.

Ilikuwa ni faulo iliyopigwa na Ayoub Lyanga, iliyozaa
bao kwa Azam FC dakika ya 24 ya mchezo kati ya timu
hiyo dhidi ya Yanga, Septemba 6, mwaka huu timu hizo
zikitoka sare ya mabao 2-2 Uwanja wa Benjamin Mkapa.

o v
- : L
4 LI G I Ku u r * i cha kipa Ali Ahamada asijue la kufanya.

#6. Andrew Sinchimba (Mtibwa vs Ihefu)

Straika wa Thefu FC alifunga naye dakika ya saba kwe-
nye Uwanja wa Manungu Complex, Turiani, Morogoro
bao lililotokana na faulo iliyopigwa na Never Tegere. Shuti
lilikuwa kali na kumfanya kipa Farouk Shikalo kulitema,
kabla ya mfungaji hajaukwamisha wavuni Septemba 7,
mwaka huu Mtibwa Sugar ikishinda mabao 3-1.

#7. Ismail Mhesa (Mtibwa vs Thefu)

Mpaka hapa utaona kuwa Mtibwa Sugar ndiyo wa-
naongoza kwa kupachika mabao mengi yaliyotokana na
‘mipira iliyokufa’, kwani hili ni bao la tatu kwao, baada ya
yale mawili kwenye mechi dhidi ya Namungo, huku Ismail
Mhesa akihusika.

Wakati yale mawili alipiga faulo wenzake wakifunga, hili
alifunga mwenyewe moja kwa moja dakika ya 44 kwenye
mechi hiyo hiyo iliyochezwa Manungu dhidi ya Thefu na
kushinda mabao 3-1.

#8. Habib Kyombo (Simba vs KMC)

Habib Kyombo aliisawazisha Simba ikitoka sare ya ma-
bao 2-2 dhidi ya KMC, Uwanja wa Benjamin Mkapa, dakika
mbili kabla mechi kumalizika, Septemba 7, mwaka huu.

llikuwa ni faulo iliyopigwa na Chama, Moses Phiri aka-
piga kichwa ambacho kilimkuta mfungaji.

#9. Reliants Lusajo (Namungo vs Ruvu)

Ni faulo iliyoanzishwa haraka haraka, mpira akapeleke-
wa mfungaji akaujaza wavuni, likiwa ni bao pekee kwenye
mechi hiyo, Namungo ikiichapa Ruvu Shooting bao 1-0,
Uwanja wa Majaliwa, Ruangwa mkoani Lindi.

Wachezaji wa Ruvu walalama kuwa faulo ilipigwa mbele
zaidi ya pale madhambi yalipotendeka, lakini haikusaidia.

#10. Djuma Shaaban (Yanga vs Mtibwa)

Mwihambi alimfanyia madhambi Farid Mussa, kabla ya
Djuma kupiga faulo kwa shuti kali umbali kiasi cha mita
30 hivi, Shikali hakuuona mpira huo uliokwenda wavuni.

Ilikuwa ni Septemba 13, mwaka huu Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Yanga ikiifunga Mtibwa Sugar mabao 3-0.

#11. Styve Nzigamasabo (KMC vs Thefu)

Nzigamasabo alifanyiwa madhambi yeye mwenyewe,
na akapiga faulo iliyokwenda moja kwa moja wavuni, bao
lililoipatia ushindi timu yake ya KMC wa mabao 2-1 dhidi
ya Thefu, Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam, Septemba 20,
mwaka huu.

KIPA wa Barcelona, Marc-Andre Ter Stegen kwa sasa
ndiye mlinda mlango mwenye uwiano wa juu zaidi
wa kuokoa katika ligi tano-bora za Ulaya (England,
Hispania, Italia, Ujerumani na Ufaransa) akiwa na
asilimia 92.9 ya kuokoa anafutiwa na Yann Sommer
wa Borussia Monchengladbach (90.9%), Neto wa
Bournemouth (90.9%), Gero Rulli wa Villarreal (89.5%)
na Gianluigi Donnarumma wa PSG mwenye asilimia
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LONDON, England

ACHEZA]JI
wanaotumia
mguu wa ku-
shoto ni wach-
ache katika ulimwengu wa
soka. Lakini licha ya hilo,
baadhi ya wanasoka wakub-
wa wa wakati wote wana
mguu wa kushoto dimbani.
Ukweli ni kwamba wao wa-
nawapa nafasi ngumu sana
mabeki wanaokabiliana nao.

Wachezaji  wanaotumia
mguu wa kushoto huongeza
ari zaidi kwa timu na wa-
naweza kuthibitisha kuwa
wapinzani wagumu sana.
Wachezaji kama Diego Mara-
dona na Lionel Messi, wa-
naochukuliwa kuwa (bora
wa wakati wote) katika soka,
wote ni mashoto.

Hata leo, kuna wachezaji
wengi wa kiwango cha ki-
mataifa wanaotumia mguu
wa kushoto ambao hutufura-
hisha kwa ustadi wao kwa
mchezo bora. Hapa tuwaan-
galie wachezaji watano bora
zaidi kwa sasa duniani wa-
naotumia mguu wa kushoto.

JE, WAJUA?

KOCHA wa Real Madrid, Carlo
Ancelotti na aliyekuwa akiinoa
Manchester United, Sir Alex
Ferguson, ni makocha wawili i
pekee ambao wameweza kush-
inda jumla ya mechi 100 kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya

hadi sasa.

#5. Mohamed Salah
(Liverpool)

Mohamed Salah alikuwa
mmoja wa wachezaji walio
katika kiwango bora zaidi
ulimwenguni katika nusu ya
kwanza ya msimu wa 2021-
22. Alionekana kutozuilika
huku akiwatia hofu mabeki
kwa kasi yake, udhibiti wa
karibu, kufanya maamuzi na
uwezo wa kupiga mashuti
ndani ya tatu ya mwisho.

Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Misri, alifunga
mabao ya kujifurahisha na
alionekana kuiinua Liver-
pool. Hata hivyo, kiwango
cha mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 30, kimeshu-
ka tangu mwanzo wa mwaka
huu

Salah hakuwa katika ki-
wango bora mwaka huu
na kutokuwa na uwezo wa
kuathiri michezo kama ilivy-
okuwa awali kumechangia
kwa Liverpool kuanza pole-
pole msimu wa 2022-23.
Bado ni mwanasoka mzuri
sana na mmoja wa wachezaji
bora wanaotumia mguu wa
kushoto ambao tumewaona
hivi karibuni.

Katika mechi tisa kwenye
michuano yote hadi sasa
msimu huu, Salah amefunga
mabao manne na kutoa
asisti tatu.

#4. David Alaba
(Real Madrid)

Baada ya kukaa
kwa misimu 11 na
Bayern Munich,
David Alaba ali-
ihama klabu hiyo
na kwenda Real
Madrid  msimu
wa majira ya joto
wa 2021. Alifurahia
msimu mzuri wa kwan-
za katika mji huo mkuu wa
Hispania, akishinda mataji
ya Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
na Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Alaba yuko imara pale
kwenye dimba la Santiago
Bernabeu na anaendelea
kuwa mmoja wa mabeki wao
wa kati chaguo la kwanza.
Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Austria ni mwanasoka
hodari ambaye anaweza
kucheza katika nafasi nyingi
kama beki wa kati, beki wa
kushoto, winga ya kushoto
na kiungo wa kati pia.

Lionel
Messi
(Paris
Saint-Ger-
main)
Baadaya
kuondoka
katika klabu
yake ya
utotoniya
Barcelona
majiraya
jotoya 2021,
Lionel Messi
alivumilia
mwanzo
mbaya wa
maisha
katika klabu
yake mpya
ya Paris
Saint-Ger-
main...

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 30, amefanya kazi nzuri
kama beki kwa timu hiyo
ya kocha, Carlo Ance-
lotti hadi sasa msimu
huu.

#3. Bernardo
Silva (Manches-
ter City)

Kiungo wa kati
wa Manchester
City,  Bernardo

Silva  alionekana
kama ameanza ku-
choka katika msimu
wa 2021-22. Ingawa ame-
kuwa akizingatiwa kuwa
mchezaji bora, hakuainishwa
kama mwanasoka wa kiwango cha
kimataifa hadi msimu uliopita.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ureno, amekuwa katika kiwango
kizuri kwa miaka michache. Silva
ni mzuri wa kugawa mipira na
anaweza kukimbia na safu ya ulinzi
licha ya ukosefu wa kasi. Ni mpiga
pasi nadhifu na anapenda kuchele-
wa kufika kwenye eneo la hatari
na kufunga mabao muhimu kwa
upande wake.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28, alihusishwa kwa kiasi ki-
kubwa kuhamia Barcelona msimu
huu wa majira ya joto. Lakini ali-
ishia kukaa City na ameanza vema
msimu mpya. Silva amefunga ma-
bao mawili na kutoa pasi tatu za
mabao katika mechi 10 alizocheza
kwenye mashindano yote kwa City
hadi sasa.

#2. Lionel Messi (Paris Saint-
Germain)

Baada ya kuondoka katika klabu
yake ya utotoni ya Barcelona ma-
jiraya joto ya 2021, Lionel Messi ali-
vumilia mwanzo mbaya wa maisha

NIPASHE JUMATATU SEPTEMBA 26, 2022

katika klabu yake mpya ya Paris
Saint-Germain. Mshindi huyo mara
saba wa Ballon d'Or hakuwa karibu
na ubora wake, lakini bado aliweza
kuchangia kwa kiasi kikubwa kue-
lekea kunyakua tajila Ligue 11a PSG
msimu uliopita.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 35, anaonekana sasa
ametulia katika mji mkuu wa Ufar-
ansa huku akirejea kucheza kama
mshindi wa dunia kwa mara ny-
ingine tena. Messi amekuwa katika
kiwango cha hali ya juu akiwa na
PSG chini ya kocha mpya, Chris-
tophe Galtier.

Messi amefunga mabao sita na
kutoa pasi nane za mabao katika
mechi 11 alizocheza kwenye mi-
chuano yote akiwa na PSG hadi
sasa msimu huu.

#1. Erling Haaland (Manches-
ter City)

Erling Haaland alijiimarisha
kama mmoja wa washambuliaji
bora zaidi duniani katika kipindi
cha miaka miwili na nusu akiwa
Borussia Dortmund. Aliondoka
kwenye kikosi hicho cha Bundes-
liga msimu uliopita wa majira ya
joto na kupata uhamisho wa euro
milioni 60 kutua Manchester City.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Norway, ameanza kwenye Ligi ya
England kwa dhoruba kali msimu
huu na amekuwa na mwanzo
mzuri wa maisha katika klabu yake
mpya.

Katika mechi 10 kwenye michua-
no yote, aliyoichezea Manches-
ter City kufikia sasa msimu huu,
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 22, amefunga mabao 14 na
kutoa asisti moja. Kwa kiwango cha
sasa, ndiye mchezaji bora zaidi wa
mguu wa kushoto duniani hivi sasa.
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I
Madaktari kutoka

China kutoa
matibabu Mbeya

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

MADAKTARI bingwa kutoka
China wamewasili katika Hos-
pitali ya Kanda ya Rufani
va Mbeya kwa ajili ya kutoa
huduma za kibingwa kwa wa-
nanchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Hospitali hiyo, Dk. Godlove
Mbwanji, aliwatambulisha
madaktari hao mwishoni mwa
wiki na kusema kuwa wataun-
gana na madaktari wa hos-
pitali hiyo kutoa huduma za
kibingwa kwa wagonjwa.

Alisema hospitali hiyo il-
ipokea madaktari hao wanne
ambao walipelekwa katika
hospitali hiyo na Wizara ya
Afya baada ya kuwasili nchini,
kwamba mbali na kushirikiana
na madaktari wazawa lakini
pia watabadilishana uzoefu.

Dk. Mbwanji alisema madak-
tari hao wamebobea katika
magonjwa mbalimbali na
hivyo watasaidia kuokoa mai-
sha ya wananchi wa mikoa ya
nyanda za juu kusini ambao
watapata huduma hizo jirani
badala ya kuzifuata katika
maeneo mengine ikiwamo nje
ya nchi.

“Huduma zitakazotolewa na
madaktari hawa zitasaidia
kuwapunguzia wananchi
gharama, baadhi ya huduma
hizi huenda wangelazimika
kuzifuata Hospitali ya Taifa
Muhimbili lakini watazipata
hapahapa,” alisema Dk. Mb-
wanji.

Dk. Mbwanji alisema hospi-
tali hiyo inapokea wagonjwa
kutoka katika mikoa yote ya
nyanda za juu kusini pamoja
na wengine kutoka nchi jirani
na kwamba wengi wanakuwa
wameshindikana kutibiwa
kwenye hospitali za rufani za
mikoa.

Aidha, aliishukuru Wizara
va Afya kwa kuwapeleka
madaktari hao kwa maelezo
kuwa huduma za kibingwa
ni muhimu kwenye hospitali
hiyo ya kanda kutokana na
kuwa na uhaba wa madaktari
wa kundi hilo.

Wamiliki hoteli watakiwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KUU wa Mkoa wa
Mbeya amewataka
wawekezaji wa hote-
li katika Jiji la Mbeya
kuboresha huduma kwenye mae-
neo yao ili kawavutia wageni ka-
tika biashara zao.

Juma Homera alitoa agizo hilo

Hoteli ya ECHA Luxury Villa,
akibainisha kuwa wageni wengi
huwa wanakimbia kwenye hoteli
kutokana na huduma mbovu am-
bazo wamekuwa wakipata.
Alisema wamiliki wa hoteli wa-
natakiwa kuyaweka mazingira ya
hoteli zao kuwa safi na kuwaweka
watoa huduma wenye weledi wa
kazi wakiwamo wasimamizi, wa-
hasibu na wafanyakazi wengine.
Homera alisema serikali inaji-
andaa kuanza kujenga miundom-
binu ya kisasa kwa ajili ya mao-
nyesho ya hudumu ya wakulima
baada ya serikali kuridhia mao-
nyesho hayo kuanza kufanyika

kimataifa katika mkoa huo.

Alisema mkoa huo utakuwa
unapokea wageni wengi ambao
watahitaji maeneo ya kulala na
kupata huduma zingine na hivyo
akasisitiza huduma za hoteli kue-
ndelea kuboreshwa.

Homera aliwataka wawekezaji
kutoka katika maeneo mbalim-
bali nchini kujitokeza kuwekeza
kwenye biashara ya hoteli mkoa-
ni humo ili kuongeza ushindani
na kuboresha huduma.

“Ukikuta hoteli imekufa basi
tatizo la kwanza huwa ni me-
neja, wahasibu na wahudumu
kwahiyo ni lazima wawekezaji
muwe makini mnapoajiri watu
hawa, boresheni huduma zenu ili
msikimbiwe na wateja,” alisema
Homera.

Alimpongeza Mkurugenzi wa
Hoteli hiyo, Edda Mosha kwa
uwekezaji alioufanya ndani ya
mkoa huo, akisisitiza ni wa-
nawake wachache huwa wana
uthubutu kufanya uwekezaji wa
aina hiyo.

Mkurugenzi wa Hoteli hiyo,
Edda aliishukuru serikali kwa
kuwawekea wawekezaji wazawa
mazingira mazuri ya kufanya bi-
ashara, akieleza kuwa amekuwa
akiwekeza kwenye biashara
mbalimbali.

Alisema serikali isingekuwa
inaruhusu wawekezaji binafsi
hata yeye asingepata fursa hiyo
ambayo alieleza kuwa ina manu-
faa kwake na kwa wawekezaji
wengine.

Edda alisema mbali na serikali
kuweka mazingira mazuri lakini
bado kuna baadhi ya matatizo
ambayo yanawakabili ikiwamo
wingi wa kodi zinazokusanywa
na serikali.

Alisema zipo taasisi nyingi za
serikali ambazo zinakusanya
kodi na tozo kwenye hoteli na
kwamba huwa maofisa wa taasisi
hizo wanakwenda kwa nyakati
tofauti hali ambayo alisema
wakati mwingine huwa inasaba-
bisha usumbufu.

Hivyo, aliomba tozo hizo

‘kuboresha huduma zao

pamoja na kodi ziunganishwe
kwenye eneo moja ili ukusan-
yaji wake usilete shida kwa
wawekezaji na kwamba wame-
kuwa wakilipa kwa sababu ni uta-
ratibu uliowekwa na serikali.

“Mimi ukiacha hii hoteli nina-
miliki pia viwanda vidogo vya
kuchakata mpunga na mafuta ya
alizeti, vilevile nipo kwenye sekta
ya usafirishaji nina mabasi yangu
yanafanya safari kati ya Jiji letu
la Mbeya na wilayani huko, kwa-
hiyo nawasihi wanawake wen-
zangu wasiogope kuingia kwenye
biashara,” alisema Edda.

Diwani wa Mwakibete il-
ipojengwa hotel hiyo, Lucas
Mwampiki aliiomba serikali ku-
jenga barabara inayopita katika
eneo hilo kwa kiwango cha lami
ili kumwekea mwekezaji huyo
mazingira rafiki zaidi ya biashara.

Alisema barabara hiyo ina ure-
fu wa mita 500 pekee na kwamba
ikikamilika hata wananchi wa
kata hiyo watakuwa wanapata
huduma nzuri.

MKkuu wa
Mkoa wa
Mbeya, Juma
Homera,
akimkabidhi
cheti Mkuru-
genzi wa Ho-
teli ya ECHA
Luxury Villa,
Edda Mosha,
katika uzin-
duzi wa ho-
teli hiyo juzi,
cheti hicho
kilitolewa na
Chama cha
Wakulima,
Wafanya-
biashara

na Wenye
Viwanda (TC-
CIA). PICHA:
NEBART
MSOKWA

Serikali yapewa kongole uwekaji ruzuku mbolea

Na Nebart Msokwa, MBOZ|

VIONGOZI wa Kanisa la Ki-
lutheri la Afrika Mashariki (KKAM)
Dayosisi ya Nyanda za Juu Kusini
wameipongeza serikali kwa kua-
mua kuweka ruzuku kwenye
mbolea.

Wamesema hatua hiyo imewa-
punguzia wakulima gharama za
uzalishaji.

Askofu wa KKAM Dayosisi ya
Nyanda za Juu Kusini, Dk. Edward
Mwaikali, aliyasema hayo juzi
wakati wa ibada maalumu ya kua-
dhimisha siku 70 tangu kanisa hilo
lilipoanza kutoa huduma katika
ukanda huo pamoja na uzinduzi

wa Parishi ya Mlowo.

Ibada hiyo ilifanyika kwenye
Usharika wa Mlowo uliopo katika
Wilaya ya Mbozi mkoani Songwe,
mgeni rasmi alikuwa Mkuu wa
Wilaya ya Ileje, Anna Gidalya am-
baye alimwakilisha Mkuu wa Mkoa
huo, Waziri Kindamba.

Alisema ruzuku hiyo itasaidia
wakulima kuongeza uzalishaji wa
mazao na hivyo kuwa na uhakika
wa chakula pamoja na kukuza pato
lao wenyewe na taifa kwa kuuza
ziada ya mazao hayo ndani na nje
ya nchi.

Dk. Mwaikali alisema msimu
wa kilimo uliopita wakulima wal-
ishindwa kuzalisha kwa tija kuto-

kana na bei ya mbolea kuwa juu
kuliko miaka iliyopita na hivyo
wengi walishindwa kumudu kui-
nunua.

Alisema hali hiyo ni moja ya vitu
vilivyosababisha bei ya vyakula
mwaka huu kupaa na hivyo kuwa
na tishio la njaa katika baadhi ya
maeneo nchini.

“Tunaishukuru serikali kwa
kuamua kuleta mbolea ya ruzuku,
tunaamini hii itasaidia wakulima
kuongeza uzalishaji kwa nchi
nzima, hali ilikuwa mbaya sana
msimu uliopita maana bei ilikuwa
juu sana ya mbolea,” alisema Dk.
Mwaikali.

Mkuu wa Wilaya ya Ileje, Gidalya

alisema baada ya serikali kuweka
ruzuku kwenye mbolea bei ime-
shuka na kwamba hakuna aina ya
mbolea ambayo inauzwa kwa zaidi
ya Sh. 70,000 tofauti na msimu
uliopita ambapo ilikuwa inauzwa
kwa zaidi ya mara mbili.

Alisema kwa sasa serikali inaen-
delea kuwaandikisha wakulima
kwenye maeneo mbalimbali ili
waingizwe kwenye mfumo wa
kunufaika na mbolea hizo ambazo
alisema kwa sasa zipo katika mae-
neo yote nchini.

Hivyo, aliwataka wakulima kuji-
tokeza kujiandikisha ili wanufaike
na ruzuku ya mbolea hiyo kwa
maelezo kuwa utaratibu uliopo

kwa sasa hakuna mtu atakayenu-
faika na mbolea ya ruzuku hiyo
kama hatakuwapo kwenye mfumo
ulioandaliwa.

“Hata sisi viongozi wa serikali
tulikuwa tunapata shida sana, kila
sehemu tulikokuwa tunakwenda
kufanya mikutano na wananchi
swali la mbolea lilikuwa lazima li-
ulizwe, sasa serikali yetu imeamua
kutuwekea ruzuku ili kutupungu-
zia mzigo, ni wajibu wa wakulima
kuchangamkia sasa,” alisema
Gidalya.

Hivyo, aliwaomba viongozi wa
dini nchini kusaidia kuliombea
taifa ili liendelee kuwa na amani ili
maendeleo yaendelee kupatikana.



22 Nipashe ...

AN

HABARI DODOMA

Viongozi
UVCCM

wapewa
angalizo

Na Peter Mkwavila, BAHI

MWENYEKITI mstaafu
wa Umoja wa Vijana wa
Chama Cha Mapinduzi
(UVCCM) wilayani Bahi,
amewataka viongozi wa
umoja huo kutobweteka
na kulewa na madaraka
badala yake wafanye
kazi ya kukisaidia chama
hiko kimaendeleo.

Hassan Kidoke alitoa rai
hiyo juzi alipozungumza
na vijana wa wilaya hiyo
kwenye mkutano mkuu
wa uchaguzi wa Vviongozi
watakaongoza kwa miaka
mitano.

Kidoke aliwataka vion-
gozi waliochaguliwa
kushika nafasi ngazi
mbalimbali, wasibwete
na madaraka waliyopata
bali wakisaidie chama na
jamii kujikwamua Kiu-
chumi.

“UVCCM inatarajia
kuona vijana wanafanya
kazi za kujiingizia kipato
cha kiuchumi pamoja na
kuhakikisha Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kinafu-
fuka kupitia kwao katika
kutekeleza ilani zake,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya
Bahi, Mwanahamisi
Munkunda alisema nafasi
walizochaguliwa zitu-
mike kukemea maovu
vikiwamo vitendo vya
rushwa.

Alisema nafasi hizo wal-
izochaguliwa watambue
wamepewa dhamana na
vijana wenzao ili kuwa-
tumikia na kuleta mab-
adiliko ndani ya chama
na jumuiya hiyo.

Pia aliwataka vijana hao
kutotumiwa na wagom-
bea wa jumuiya zingine
kuwafanyia kampeni
zenye rushwa kwa kuwa
CCM inahitaji viongozi
wenye vadilifu na sifa ya
kuongoza.

Katika uchaguzi huo
Mwenyekiti wa UVCCM
Wilaya ya Bahi aliyech-
aguliwa ni Jastin Sangula.

Ajali 1,700 zari
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barabarani miezi minane

e Magari ya serikali yaongoza

Na Augusta Njoji, DODOMA

IKOSI cha Usalama
Barabarani nchini
kimetaja takwimu

balimbali za ajali
mwaka huu, kikibainisha kuwa
ndani ya miezi minane ya
mwanzo ajali 1,177 zilitokea huku
135 zikiwa za magari ya serikali,
sawa na asilimia 11.5.

Kutokana na hali hiyo,
kikosi hicho kimetoa elimu
kwa madereva wa magari ya
serikali na kuwataka kuacha mi-
hemko kwa kuwa hawako juu ya
sheria.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki katika mafunzo maalum
ya elimu ya usalama barabarani
kwa madereva wa magari ya
viongozi wa serikali na wabunge

jijini hapo, Kamanda wa Polisi
Kikosi cha Usalama Barabarani,
Wilbroad Mutafungwa, alisema
ajali hizo za magari ya serikali
zimetokea kwa kipindi cha Janu-
ari hadi Agosti 2022.

Kamanda Mutafungwa alise-
ma ili kudhibiti ajali, elimu ya us-
alama barabarani kwa madereva
wa serikali ni muhimu kwao
kwa kuwa wanapaswa kulinda
uhai wao na wateja wao kwa
kuheshimu na kutii sheria.

Alisema madereva hao wana-
paswa kujitambua kuwa hawako
juu ya sheria na wanapaswa
kutii sheria kama madereva
wengine.

“Waache kutumia vyeo na
ukuu wa viongozi wao ambao
siyo madereva wa magari ya
serikali kwa kuwa wameajiriwa

kwa majukumu mengine na
siyo udereva tu, dereva hapaswi
kuwa na mihemko na anatakiwa
kujiepusha na ‘makandokando’
yanayoweza kupelekea apoteze
weledi katika kazi zake, mfano
ulevi na kuheshimu sheria ya
mwendokasi,” alisema.

Alisisitiza wataendelea kusi-
mamia sheria bila kumwonea
dereva yeyote na atakayebainika
hatua za kisheria zitachukuliwa
ikiwamo kuwafungia au kufuta
leseni.

Akizungumzia takwimu hizo
za ajali, alisema ndani ya kipindi
hicho, vifo vyote vilikuwa 1,038
ambapo kati yake, vifo 90 vilito-
kana na ajali za magari ya serika-
li, sawa na 8.7 huku majeruhi wa
magari hayo wakiwa 211.

Katika kipindi cha mwaka

2020, Kamanda Mutafungwa
alisema ajali zote zilizotokea zi-
likuwa 1,714 na kati ya hizo ajali
260 zilikuwa za magari ya seri-
kali na kusababisha vifo 82, sawa
na asilimia 6.5.

“Kwa mwaka 2021 ajali zote
zilizotokea zilikuwa 1,698 kati
ya hizo ajali 158 zilitokana na
magari ya serikali sawa na asil-
imia 9.3. Vifo vilikuwa ni 1,245.
Kati yake, ajali za magari ya seri-
kali ni vifo 94 sawa asilimia 7.6,
alifafanua.

Naibu Waziri Wizara ya Mam-
bo ya Ndani ya Nchi, Jumanne
Sagini alisema elimu hiyo iliyo-
tolewa kwa madereva hao ni
muhimu kutolewa kwa viongozi
wao huku akisisitiza sheria ku-
chukuliwa kwa yeyote atakayeki-
uka.

Alivekuwa Mwenyekiti wa UVCCM Wilaya ya Bahi, Hassan Kidoke, akizungumza wakati akiwaaga vijana (hawapo pichani), baada
ya kumaliza kipindi chake cha miaka mitano kwenye mkutano mkuu wa uchaguzi uliofanyika kwa ajili ya kuwapata viongozi

wa Wilaya ya Bahi, Mwanahamisi Mwankunda (wa p||| kulia). PICHA: PETER MKWAVILA

Waziri: Utaratibu uzingatiwe kufuta kaya 158,000 TASAF

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais
- Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Jenista
Mhagama, ameagiza kufanyika
utaratibu mzuri wa kuziondoa
nyumba 158,000 ambazo zipo
kwenye Mpango wa Kusaidia
Kaya Maskini (TASAF) kutokana
na kufanikiwa kujikwamua na
umaskini.

Pia amewataka viongozi wapya
wa Kamati ya Taifa ya TASAF ku-

fuatilia majina hewa ya baadhi ya
walengwa ambao hawakustahili
kuingizwa kwenye mpango huo.
Waziri Mhagama alitoa kauli
hiyo mwishoni mwa wiki jijini
Dodoma alipozindua kamati ya
uongozi wa TASAF iliyoteuliwa
hivi karibuni baada ya iliyoku-
wapo kumaliza muda wake.
Alisema walengwa hao ambao
wamehitimu kwenye mpango
huo wanatakiwa kuondolewa
ili wengine waingie kwa ajili ya
kupata msaada wa kujikwamua

kiuchumi na kuondokana na
umaskini. “Ninaomba muwaon-
doe polepole walengwa hao na
siyo kuwafukuza bila kuwapa
maelekezo yoyote ya namna ya
kuendeleza mitaji waliyoanzisha
kupitia TASAF, tukiwapa elimu
itasaidia,” alisema Mhagama.

Pamoja na hayo, alielekeza
kamati hiyo kuwatembelea
walengwa ili kubaini kero zao
zinazowakabili na kuzitafutia
ufumbuzi.

Aliwapongeza TASAF kuto-

kana na kufanikiwa kupeleka
wanafunzi 1,200 katika vyuo vya
elimu ya juu pamoja na kupata
mikopo huku akiahidi kwa mwa-
ka huu wanafunzi wengi zaidi
watapelekwa.

Katibu wa Tkulu, Moses Kusi-
luka aliahidi kuendelea kushiriki-
ana na viongozi walioteuliwa wa
kamati hiyo ili mipango waliyo-
nayo isikwame.

Mkurugenzi wa TASAF, Ladis-
laus Mwamanga, alisema katika
mpango wa pili awamu ya tatu

watasaidia kuwapeleka vyuo
vikuu zaidi ya wanafunzi 1,000,
akibainisha kuwa kwa sasa
kuna maombi zaidi ya 3,000 ya
walengwa wa mpango huo.
“Tunashukuru tunakwen-
da vizuri katika mpango huo
tunashukuru pia kwa fedha
kuongezwa kwa ajili ya kusaidia
walengwa,” alisema Mwamanga.
Mwenyekiti mpya wa kamati
hiyo, Peter Ilomo alisema wako
tayari kutekeleza maagizo yote
yaliyotolewa na serikali.



HABARI ZANZIBAR =

s NIPASHE 23

matunzo . Waziri apata mbinu
‘kuzuia uvuvi haramu

maalum
yatolewa
Zanzibar
ukaguzi
wa meli

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya
Ujenzi, Mawasiliano na
Uchukuzi, Khadija Khamis
Rajabu, amewataka wa-
hitimu wa mafunzo ya uk-
aguzi wa masuala ya meli
kuyatumia vyema mafun-
z0 waliyopatiwa ili kufikia
lengo lililokusudiwa.

Katibu Mkuu huyo alitoa
rai hiyo jana wakati aki-
funga mafunzo hayo ka-
tika ukumbi wa mikutano
wa Mamlaka ya Usafiri
Baharini (ZMA) Malindi,
Zanzibar.

Alisema serikali kupi-
tia Wizara ya Ujenzi
inathamini usalama wa
wananchi wake kupitia
usafiri wa baharini, hivyo
itaendelea kuhakikisha
inawawezesha watend-
aji wake kwa kuwajen-
gea uwezo kwa ajili ya
kutekeleza majukumu yao.

Alisema uongozi wa wiz-
ara kupitia ZMA itahakiki-
sha Zanzibar inakidhi vi-
gezo vya kimataifa katika
usimamizi wa usalama wa
baharini.

Mkurugenzi Mkuu wa
ZMA, Sheikha Ahmed Mo-
hamed, alisemna mamlaka
hiyo imeamua kumleta
mkufunzi kutoka Afrika
Kusini kwa lengo la kuwa-
patia mafunzo hayo watu
wengi kwa wakati mmoja.

Alisema kukamilika kwa
mafunzo hayo ambayo
yalianza Septemba Mosi
mwaka huu, kunakwenda
kuongeza nguvu kwa wak-
aguzi kufanya kazi zao
kwa ufanisi zaidi.

Mkufunzi wa Mafunzo
hayo kutoka Afrika Kusini,
Kapteni Andre Goncharko,
aliipongeza Serikali ya
Zanzibar kwa kumwamini
na kumpa kazi hiyo ya
kuendesha mafunzo kwa
watendaji mbalimbali wa
taasisi za serikali, akisisiti-
Za uamuzi huo utawajen-
gea uwezo watendaji hao.

Katibu Mkuu alitunuku
vyeti kwa wanafunzi 28
waliohitimu mafunzo
hayo ya ukaguzi wa meli
kutoka taasisi mbalimbali
za serikali na watendaji
kutoka taasisi wanazos-
hirikiana nazo.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Uchumi
wa Buluu na Uvuvi
Zanzibar, Suleiman
Masoud Makame
amewataka wavuvi wa Kisiwa
cha Kojani, Pemba kuwa walimu
kwa wengine ambao wanaende-
lea na shughuli za uvuvi haramu

katika maeneo ya hifadhi za ba-
hari na kusababisha kupungua
kwa samaki baharini.

Suleiman alitoa rai hiyo ofisini
kwake mjini Zanzibar juzi alipo-
zungumza na wavuvi wa Kojani
kwa lengo la kuwa na ushiriki-
ano wa karibu kati ya wavuvi na
wizara hiyo.

Alisema uvuvi haramu un-
arudisha nyuma juhudi za seri-

kali kutokana na matumizi ma-
baya ya rasilimali za bahari kwa
kutumia dhana zisizokubalika
kisheria.

Mwakilishi wa Kojani, Has-
san Hamad Omar aliiomba
wizara hiyo kuendelea kutoa
elimu zaidi kwa wavuvi kuhusu
matumizi sahihi ya bahari kwa
kufuata sheria ili kuvua kwa tija
na kuzingatia maslahi kwa

ot

taifa.

Wavuvi hao walisema wako
tayari kubadilika na kutoa
ushirikiano kwa taasisi husika
pamoja na kuwa walimu kwa
wavuvi wengine ambao wa-
naendelea kuharibu mazingira
ya bahari kwa kufuata sheria
ya uvuvi ambayo imeeleza
matumizi sahihi ya rasilimali za
bahari.

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha ACT- Wazalendo, Othman Masoud Othman (wa tatu kushoto), akimsalimia mtoto
Saluwa Said wa Bububu Jazira Zanzibar aliyebebwa na baba yake, wakati akiwa katika ziara ya kichama Wilaya ya Ma-
gharib A Unguja. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Makamu wa Rais ahimiza
kuzitumia fursa za uwekezaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais,
Othman Masoud Othman, amei-
taka Halmashauri ya Wilaya ya
Kaskazini A Unguja kuitumia
fursa ya uwekezaji wa miradi ya
maendeleo.

Amesema kuna tatizo kub-
wa kwa halmashauri kuona
uwekezaji unawezekana tu pale
wanapokuwa na eneo lao wakati
sheria zinaruhusu kuingia ubia
na wananchi ili faida kupatikana
kwa pande mbili hizo.

Aliyasema hayo jana katika
Soko la Kinyasini wilayani humo

baada ya kupokea malalamiko
kutoka kwa wafanyabiashara
kuwa soko halikidhi mahitaji
yao.

Othman alisema kama hal-
mashauri hawana eneo la ku-
jenga soko kubwa zaidi ya hilo
ambalo litachukua wafanyabi-
ashara wengi, ni vyema kufanya
ubia na wananchi ili kupata
eneo litakalokidhi mahitaji.

Makamu wa Rais alisema seri-
kali inadhamira kuwa na sayansi
na teknolojia ya kilimo ili Zanzi-
bar ijitosheleze kwa chakula.

Alisema Zanzibar ikizalisha
chakula kwa wingi itaondokana
na utegemezi wa chakula kutoka

nje.

Alisema pia itakapozalisha
vyakula kwa wingi ikiwamo
mifugo, itakidhi soko la utalii
kwa sababu nyama ya ngome,
kuku na mayai inategemea
soko kubwa kutoka Tanzania
Bara.

“Tukizalisha chakula kwa
wingi hakuna atakayelia njaa
maana hivi sasa hata nyama na
mayai tunaagiza kutoka Tanza-
nia Bara wakati upo uwezekano
wa kuzalisha hapa hapa,” alise-
ma.

Baadhi ya wafanyabiashara
wa soko hilo la Kinyasini wal-
isema wanakabiliwa na kero

nyingi ikiwamo miundombinu
ya soko hilo kutokuwa rafiki kwa
biashara zao.

Mariyam Yussuf, mmoja wa
wafanyabiashara hao, alisema
nyakati za mvua maji hutuama
sokoni huko hali ambayo huleta
usumbufu kwa wananchi wa-
naofika kununua bidhaa.

“Umebahatika leo umekuja
na mvua imenyesha, ninadhani
umejionea mwenyewe jinsi maji
yalivyotuama hapa,” aliwasilisha
kilio chao.

Alisema soko hilo ni dogo,
hivyo halikidhi mabhitaji ya wa-
fanyabiashara, akiiomba serikali
kutatua kero hizo.
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Moto
ulivyoua
watoto
wanne,
kujeruhi
watatu

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WATOTO wanne wame-
fariki dunia huku wengine
watatu wakiokolewa baada
ya nyumba waliokuwa
wamelala, kuungua katika
mgodi wa almasi wa Mwa-
dui wilayani Kishapu mkoa-
ni Shinyanga.

Watoto waliopoteza mai-
sha kutokana na tukio hilo
la moto, ni Cecilia Richard
(14), Clarence Richard (6),

Thadeo Richard (3) na Aisha

Ashraf mwenye umri wa
miaka sita.

Kaimu Kamanda wa Jeshi
la Polisi mkoani Shinyanga,
Jackson Mwakagonda, aki-
Zungumza jana na Nipashe
kwa njia ya simu, alisema
tukio hilo la ajali ya moto
lilitokea juzi majira ya saa
sita usiku ndani ya mgodi
huo wa almasi.

Alisema ndani ya nyumba
hiyo walikuwa wamelala
watoto saba na wazazi hu-
lala kwenye nyumba ny-
ingine kutokana na nyumba
za mgodi huo kuwa ndogo.

Aliongeza kuwa ajali hiyo
ilitokana na mmoja wa wa-
toto hao kuwasha jiko la

umeme na kuliacha likiwaka :

na kusababisha tukio hilo.
“Kwenye nyumba hiyo
walikuwa wamelala watoto
saba na baada ya moto
kutokea waliobahatika
kuokolewa ni watoto wata-

tu, lakini wanne waliteketea :

kwa moto,” alisema Mwak-
agonda.

Alitoa wito kwa wazazi
kuacha tabia ya kuwaacha

watoto walale peke yao bila

ya uangalizi ili kutosababi-
sha majanga kama hayo ya
moto.

Wazee walaani mauaji

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

ARAZA la Wazee Mkoa
wa Shinyanga limelaani
vitendo vya mauaji ya
wazee  vinavyotokana
na imani za kishirikina ambavyo
vimeanza kujitokeza upya.
Katibu wa Baraza la Wazee
mkoani Shinyanga, Anderson Ly-
imo, alibainisha hayo jana alipo-
zungumza na Nipashe, akisema
vitendo hivyo vinasikitisha kwa
kuwa vilikuwa vimeisha.
Alisema wanalaani na kupinga

vikali mauaji ya kinyama dhidi
ya mzee mwenzao Sophia Dotto
Kata ya Bukeni wilayani Shlnyan-
ga ambaye aliuawa na watu wa-
siojulikana, akituhumiwa kuwa
mshirikina.

“Baraza la Wazee mbkoani
Shinyanga tunalaani na kup-
inga vikali mauaji ya kiny-
ama dhidi ya wazee kuanza
kuibuka upya sababu ya imani
potofu za kishirikina,” alisema
Lyimo. “Tunaliomba Jeshi la Poli-
si liwasake na kuwakamata watu
wote waliohusika na mauaji haya

ya mzee mwenzetu Sophia Shija
pamoja na kuwachukulia hatua
kali za kisheria, ili kudhibiti
mauaji haya ya watu wasio na ha-
tia kuendelea,” aliongeza.

Septemba 20, mwaka huu,
ya Bukene wilayani Shlnyan-
ga, kulitokea tukio la mauaji
ya Sophia Dotto (66) ambaye
aliuawa kwa kushambuliwa
kichwani na watu wasiojulika-
na nyumbani kwake majira ya
saa mbili usiku, unyama huo
ukihusishwa na imani za
kishirikina.

Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga, Janeth Magomi, alith-
ibitisha kutokea kwa tukio hilo
na kubainisha kuwa upelelezi
wa awali unaonyesha bibi huyo
aliuawa kwa imani potofu za
kishirikina.

Alisema wanamshikilia
mtoto wa kiume wa mare-
hemu kwa mahojiano kuhusu
tukio hilo huku wakiende-
lea kuwatafuta wahusika wa
mauaji hayo na kutoa wito kwa
wananchi kuacha tabia ya
kuendekeza imani potofu za
kishirikina.

Sehemu ya nchi kavu pembezoni mwa mwalo wa Mswahili katika Ziwa Viktoria, wilayani Nyamagana mkoani Mwanza
ikitumika kama eneo la kutupia taka, ingawa si rasmi kwa shughuli hiyo. PICHA: VITUS AUDAX

RC awataka watendaji kuepuka unyang anyi

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

MKUU wa Mkoa wa Kagera,
Albert Chalamila, amewataka
watendaji wa kata na maofisa
tarafa mkoani humo kufanya
kazi kwa uadilifu na kuepuka k
uwa wanyanganyi wa mali za
umma.

Pia amewataka kutokuwa
chanzo cha migogoro ya wa-
nanchi na kutojihusisha na vi-
tendo vya rushwa ili kuimarisha
amani na usalama katika mkoa
huo.

Akizungumza katika kikao cha
pamoja na watendaji wa kata
na maofisa tarafa kutoka wilaya
zote za mkoani humo mwishoni
mwa wiki, Chalamila alisema
Rais  Samia Suluhu Hassan
hakuwatuma wawe chanzo cha
migogoro kwa wananchi badala
yake wasimamie sheria na kui-
saidia jamii kuondokana na
umaskini.

Chalamila alisema kuna baadhi
ya watendaji waliopo visiwani
badala ya kuwasaidia wananchi
kufanya uvuvi bora, wanashiriki

katika vitendo vya uvuvi haramu.

“Hii ni kwa sababu nanyi
‘mmejipiga pini’, badala ya kue-
puka uvuvi haramu mnakwenda
kuugeuza chanzo cha mapato
yenu, mnaruhusu watu kutumia
makokoro na mitumbwi isiyor-
uhusiwa na kila mwezi mnapewa
pesa.

“Mnayafanya haya na mwisho
wa siku mnasema samaki wamei-
sha ziwani kwa sasa samaki
ambaye angenunuliwa kwa Sh.
2,000 ananunuliwa kwa Sh.
10,000, mnasababisha ugumu

wa maisha kwa wananchi,
ionya Chalamila.

Ofisa Tarafa ya Rwamishenye,
Jovin Rutainulwa, alisema wame-
pokea maelekezo ya mkuu wa
mkoa na wanakwenda kuyafany-
ia kazi kwa kutenda mema katika
jamii kwa mujibu wa sheria na
taratibu za nchi.

“Mheshimiwa mkuu wa mkoa,
tunakushukuru kwa kutuita na
kwa maelekezo yako, tunakua-
hidi kwenda kuyafanyia kazi ili
kuhakikisha mfumo wa Kkisiasa
unakaa vizuri na tunatekeleza

ilani ya chama kilichoko madara-
kani kwa manufaa ya wananchi,”
aliahidi Rutainulwa.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Kye-
bitembe wilayani Muleba, Majura
Samueli, alisema migogoro ya
mirathi imekithiri katika wilaya
hiyo na kutokana na maelek-
ezo waliyopewa, wanakwenda
kuishughulikia na kuhakikisha
inapatiwa ufumbuzi katika ngazi
ya kata badala ya kuwaacha wa-
husika kwenda ngazi ya wilaya
kulalamika.
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1,600 wafariki
dunia mafuriko
Pakistan

ISLAMABAD, PAKISTAN

MAFURIKO yanayoendelea nchini Pa-
kistan yamesababisha vifo vya watu
takribani 1,600 tangu Juni mwaka huu
pamoja na kuikumba theluthi moja ya
nchi hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-
ishwa jana na RFI, Waziri Mkuu wa
Pakistan Shehbaz Sharif, katika mkuta-
no wa umoja wa mataifa unaoendelea
New York, alielezea kwa uchungu nchi
yake ilivyo haribiwa, huku akinyoosha
kidole cha lawama kwa nchi zina-
zochafua mazingira.

Alisema mafuriko mabaya valiyoi-
kumba Pakistan msimu huu wa Ki-
angazi ni utangulizi kwa sayari nzima
kuwa inaathiriwa na mabadiliko ya
tabia nchi.

“Ninaposimama hapa moyo wangu
na akili yangu vinaelekezwa ka-
tika nchi yangu, huwa nahisi kama
ninatembelea mojawapo ya maeneo
yaliyoathiriwa na mafuriko, kwa siku
40 mchana na usiku tumeangukiwa na
gharika,” alisema.

“Katika ‘Ground Zero' ya mabadiliko
ya tabia nchi, mamilioni ya wahami-
aji wa hali ya hewa bado wanatafuta
sehemu ndogo va ardhi, ambako
wanaweza kukimbilia, sehemu kavu
ili kuweka hema zao, wakiomboleza
ndugu zao waliowapoteza, huku waki-
fikiria maisha yao ya baadaye na riziki
zao,” alisema.

Aliongeza kuwa ni wakati wa kuji-
uliza sio nini kinachoweza kufanyika
bali ni nini kifanyike, akieleza kuwa
kinachotokea Pakistan hakipaswi tu
kuhusisha nchi yake, na kwamba nchi
vake iko kwenye orodha ya nchi 10 zi-

Wananchi wakiyakabili maji ya mafuriko ambayo yanatajwa kuikumba theluthi moja ya eneo zima la

stan. PICHA: MTANDAO

aki-

China, India zaigeuzia
mgongo Russia

BELJING, CHINA

HATIMAYE China na India
zimetoa wito wa kufikiwa kwa
makubaliano ya kumaliza vita
nchini Ukraine hatua inayoashiria
kwamba washirika hao wa Rus-
sia sasa wanaonyesha kuigeuzia
mgongo sera ya uvamizi.

China na India wametoa wito
huo kwenye mkutano wa kilele wa
Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa

alikutana na Waziri wa Mambo ya
Nje wa Ukraine, Dmytro Kuleba,
katika mazungumzo yao ya kwan-
za tangu vita hivyo vilipoanza,
ikielezwa kuwa mwanzoni mwa
mwezi huu Putin alikiri kwamba
China ina wasiwasi, kuhusiana na
mzozo huo, kwenye mazungumzo
kati yake na Rais Xi Jinping.
Maofisa wa Marekani walielezea
ahueni kutokana na hatua hiyo ya
China ya kupunguza ushirika na

kwa China, huku kwenye hotuba
yake, akitaka kuyamwagia lawama
mataifa ya magharibi.

“Marekani tangu kumalizika kwa
vita baridi imekuwa ikijiweka kama
mjumbe wa Mungu ulimwenguni
na mwenye haki ya kufanya lolote,
wakati wowote,” alisema.

Pia aliulaumu Umoja wa Ulaya
(EU) akiufananisha na chombo cha
kibabe na kusema uongozi wa umo-
ja huo ulilazimisha kiongozi wa taifa

lizoko hatarini zaidi na mabadiliko ya (UN), unaoendelea mjini New York ~ Russia kutokana na vita hivyo na endelea =~ moja wanachama Rais wa Cyprus
tabia nchi, akisisitiza kuwa ni busara Marekani. kusema Beijing imekataa ombi KUsimamia Nicos Anastasiades, kusitisha mku-
kutarajia angalau mwonekano wa haki Baada ya wiki ya kuongezeka la kupeleka vifaa vya kijeshi, na hilo kwa tano aliopangwa baina yao.
kwa hasara na uharibifu huo. kwa ukandamizaji dhidi ya uvami-  kuilazimisha Russia kuigeukia ;‘taab't" Aidha, ilielezwa kuwa Lavrov ali-
“Tunapotoka kwenye mkutano huu zi wa Russia kwenye hadhara hiyo Korea Kaskazini na Iran kama uu a?lde yakosoa mataifa ya magharibi kwa
wa mwezi Agosti, na tunazungumza kuu ya UN, Waziri wa Mambo ya wasambazaji wake. ugaotaka kutojihusisha na Russia, akieleza
juu ya migogoro kama huko Ukraine, Nje wa Russia, Sergei Lavrov, ali- Kwa upande wa India inaelezwa  mazun- kuwa hawajawahi kukataa kufanya
swali ninalojiuliza ni je, tutakuwa peke panda jukwaani na kuyashambu-  kuwa ina mahusiano mazuri na gymzona  nao mawasiliano.
yetu? Itabidi tusimamie mzozo huu lia mataifa ya magharibi kwa kile Marekani lakini ina mahusianoya  diplomasia Taarifa zinaeleza kuwa mataifa
peke yetu, tukiachwa kwa hatima yetu, alichokitaja kama kampeni ya kihistoria na Russia, ambayo ime- kamanjia  hayo yanaangazia vikwazo zaidi
kwa shida ambayo hatukusababisha,” chuki dhidi ya Russia. kuwa msambazaji wake wa silaha mwafaka dhidi ya Russia baada ya Putin ku-
aliuliza katika mkutano huo wa UN. Inaelezwa kuwa, hakukuwa na  kwa muda mrefu. yakumal-  tangaza nia ya kuongeza wanajeshi
Inaelezwa kuwa mafuriko nchini taifa lolote kubwa lililoiunga mko- ~ Waziri wa Mambo ya Nje wa 1Z&MZ0ZO0 3 kytoa kitisho cha kutumia silaha
Pakistan yamesababishwa na mvua no Russia, hata China ambayo siku  India Subrahmanyam Jaishankar, gll:gém a za nyuklia, na kuapa kutotambua

kubwa yenye upepo mkali, ambao
nguvu yake inaongezeka kutokana na
ongezeko la joto duniani.

Maofisa nchini humo wanasema
mafuriko hayo yamefunika theluthi
moja ya nchi eneo lenye ukubwa wa
Uingereza, yakiharibu nyumba, bi-
ashara, barabara, madaraja na mazao
ya kilimo.

Akiwa ziarani nchini humo mwezi
Septemba, Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa, Antonio Guterres, alieleza
kuwa hajawahi kuona uharibifu wa
tabia nchi wa kiwango hicho, huku ak-
itoa wito kwa wachafuzi wa mazingira
kukomesha hali hiyo kwa kuwekeza
zaidi katika nishati ya mafuta.  RFI

chache kabla ya Russia kuivamia
Ukraine mwishoni mwa mwezi
Februari mwaka huu iliapa kuima-
risha mahusiano yake na Rais wa
Russia, Vladimir Putin.

Waziri wa Mambo ya Nje wa
China, Wang Yi, alitoa wito kwa
Russia na Ukraine kujizuia ili kue-
pusha mzozo huo kusambaa zaidi,
lakini pia kutoathiri zaidi mataifa
yanayoendelea.

“China inaunga mkono juhudi
zozote za azimio la amani katika
mzozo wa Ukraine, kipaumbele
cha msingi ni kuandaa mazun-
gumzo ya amani,” alisema Wang.

Wakati wa ziara ya UN, Wang

alisema “wakati mzozo wa Ukraine
ukiendelea kufukuta, mara nyingi
huwa tunaulizwa msimamo wetu
na jibu letu kila wakati ni la moja
kwa moja na la kweli,” alisema na
kuongeza;

“India iko upande wa amani na
itaendelea kusimamia hilo kwa
uthabiti, tuko upande unaotaka
mazungumzo na diplomasia kama
njia mwafaka ya kumaliza mzozo
huo,” alisema.

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Russia, Sergei Lavrov, kwenye
mkutano na waandishi wa habari
alikataa kujibu swali la iwapo
kumekuwapo na shinikizo kutoka

kura ya maoni iliyopigwa na Russia
kwa lengo la kuyanyakua maeneo
manne inayoyakalia nchini Ukraine.

Katika hatua nyingine, Rais wa
Ukraine Volodymyr Zelenskyy ali-
laani nia hiyo ya Russia ya kukusanya
wanajeshi zaidi kupigana vita nchini
mwake kwa kuifananisha kama
uhalifu, na kutoa wito kwa vikosi vya
Russia kuweka chini silaha zao.

Amesema kwenye ujumbe wake
wa video kwamba ni bora kukataa
kujiunga na jeshi, kuliko kufa kwe-
nye ardhi ya kigeni kama mbhalifu
wa kivita, ikiwa ni mara ya pili kwa
Zelensky kuwatolea wito kama huo
watu wa Russia. DW
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Utafiti: Somo Uraia
linapuuzwa shuleni

Na Elizabeth Zaya

UTAFITI uliofanywa na Taasisi ya HakiElimu
umeonyesha kupuuzwa somo la Uraia shuleni
na kuonekana halina umuhimu.

Vilevile, utafiti huo umebainisha upuuzwaji
huo ni kwenye mitaala ya elimu, upatikanaji
wa walimu wake na namna linavyofundishwa
kwenye shule za sekondari.

Utafiti huo ambao uliangazia mchango wa
elimu ya uraia shule za sekondari katika kum-
wandaa kijana kujifunza na kushiriki vyema
katika michakato ya kidemokrasia nchini, ume-
baini kikwazo kikubwa ni mtaala kwa somo hilo
na idadi ndogo ya walimu wake.

“Kwa mfano utafiti ulibaini kwamba hakuna
walimu waliobobea katika somo hilo la uraia.
Kinachofanyika inapoonekana hakuna mwalimu
mahususi wa kufundisha, anaambiwa mwalimu
yeyote afundishe hata kama hajasomea ku-
fundisha somo hilo,” anasema Mtafiti wa kutoka
Chuo Kikuu cha Mzumbe, Perpetua Kalimasi.

“Tumebaini kwamba mitaala yetu ya elimu
katika eneo la somo hilo nayo ina changa-
moto, haijatiliwa mkazo maudhui na mbinu za
ufundishaji za kuwaandaa wanafunzi juu ya
mawanda mapana ya ufahamu juu somo hilo,”
anasema.

Kwa mujibu wa mtafiti huyo, wamebaini elimu
ya uraia itolewayo shuleni ina mchango mdogo
katika kumsaidia kijana wa kitanzania kujifunza

na kushiriki shughuli za kisiasa na kidemokrasia.

“Mfano katika eneo la mtaala kwenye somo
hilo, kwa kiwango kikubwa haumpi mafunzo
stahiki mwanafunzi yatakayomsaidia aelewe
vyema na kushiriki shughuli za kidemokrasia
katika ngazi mbalimbali katika nafasi yake na
hata walimu wengi wanaofundisha somo hilo,
hawana maarifa stahiki yanayowawezesha
kufundisha na kuwaanda vijana,” anabainisha
Kalimasi.

Kaimu MKkurugenzi wa HakiElimu, Godfrey
Boniventura, alisema mwishoni mwa wiki kuwa
taasisi hiyo inapendekeza kufanyike mapitio
ya mtaala wa elimu ya uraia ili kutilia mkazo
maudhui na mbinu za ufundishaji kwa ajili ya

kuwaandaa wanafunzi na vijana kuhusu mambo

ya uraia na umuhimu wa ushiriki wao katika
demokrasia na kupata maarifa ya uongozi
mapema.

Alisema wanapendekeza serikali kupunguza
umri wa vijana kupiga kura kutoka miaka 18
hadi 14, ili kutoa fursa kwa vijana hao kuanza
kushiriki shughuli za kijamii na maendeleo
mapema kwa kuwa huo ni umri ambao wana-
tambua na kupambanua mambo Vizuri.

Mapendekezo mengine ni kuboresha ufundis-
haji wa somo hilo darasani, ikiwamo kusisitiza
mawasiliano ya karibu zaidi kati ya walimu na
wanafunzi.

-
—
-
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CHI OFISI YA RAIS - N
I WA UMMA NA UTA
Tarehe 24.09,

Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala
Bora, Jenista Mhaga-
ma, akimkabidhi tuzo
Mwenyekiti aliyemal-
iza muda wake kuion-
goza Kamati ya Taifa
va Uongozi ya TASAF,
- Dk. Moses Kusiluka,
= va kutambua mchan-
g0 wake wakati wa
uongozi. Kushoto ni
\ Mkurugenzi Mtendaji
AF  \wa TASAF, Ladislaus
Mwamanga. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Bil. 4/- kutumika kunoa
vijana kufuga kibiashara

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

ZAIDI ya Sh. bilioni nne zimetengwa
kwa ajili ya mafunzo ya ufugaji wa kisasa
kwenye vituo atamizi vinane katika mikoa
mitatu kwa lengo la kuwawezesha kufuga
kibiashara.

Vituo hivyo vitakuwa kwenye mikoa ya
Tanga, Mwanza na Kagera, vitasimamiwa
na Taasisi ya Utafiti wa Mifugo (TALIRI),
pamoja na Wakala wa Vyuo vya Mafunzo
ya Mifugo Tanzania (LITA).

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na
Uvuvi, Tixon Nzunda, aliyasema hayo
wakati akifunga mafunzo ya siku mbili ya
wasimamizi wa vituo atamizi vya ufugaji
mifugo kibiashara kwa vijana yaliyofanyi-
ka kwenye Chuo cha Mafunzo ya Mifugo
Kampasi ya Morogoro.

Alisema dhamira ya serikali ni kuwajen-
gea uwezo vijana kupitia mikopo ili kukuza
uchumi kupitia biashara ya mifugo.

Nzunda alisema katika kutekeleza
dhamira hiyo wizara hiyo imeamua kufun-
gua milango kwa vijana kupitia sekta ya
mifugo na kwamba vituo hivyo vitasaidia
kuwabadilisha vijana kifikra kuhusu ufu-
gaji.

Alisema vijana waliopatiwa mafunzo
kwenye vituo hivyo ni waliohitimu maso-
mo ya taaluma ya mifugo ngazi ya astasha-
hada, stashahada na shahada ambao wapo
mitaani hawana kazi.

Alisema vituo hivyo vitasaidia kupun-
guza tatizo la ajira, kuongeza uzalishaji wa
mifugo na mazao yake kwa kuzingatia vi-
wango, kuongeza kipato cha vijana na taifa
kwa ujumla.

Nzunda alisema mafunzo yataanza kwa
mwaka wa fedha 2022/23 na katika awamu
ya kwanza vijana 240 wamesailiwa ku-
pewa mafunzo hayo na jumla ya ngombe
2,400 watanunuliwa na kila kituo kitape-
wa ngombe 300.

Katibu Mkuu alisema kila kituo kinaku-
wa na washiriki au wawekezaji 30 wa ki-
ume na wa kike na kila mmoja atapewa
mifugo 10 ya kuilea.

Katibu Mkuu huyo alizitaka LITA na
TALIRI kuhakikisha kazi hiyo inaanza
kutekelezwa kwa wakati na kwamba fed-
ha zilizotolewa kwa kazi hiyo zisitumike
kwa ajili ya kuendeshea ofisi wala kazi
nyingine yoyote nje ya kazi iliyokusudiwa
na serikali. Nzunda alisema vituo hivyo vi-
tasaidia kuwabadilisha vijana kifikra kuhu-
su ufugaji, kupunguza tatizo la ajira, na
kuongeza uzalishaji wa mifugo na mazao
yake kwa kuzingatia viwango na kuongeza
kipato cha vijana na taifa kwa ujumla.

Aliwataka vijana waliochaguliwa kuji-
unga na vituo atamizi kuwa na moyo wa
kujituma na kujitambua kwamba wao ni
wawekezaji ambao wameingia kuwekeza
kwenye sekta ya mifugo.

Alishauri taasisi za kifedha kuwasaidia
vijana kuingia kwenye ujasiriamali hasa
sekta ya mifugo kwa kufuga kisasa kwa ku-
wapatia mikopo ili wainuke kiuchumi.

Pamoja na hayo, alisema jukumu la seri-
kali ni kutoa fedha na kuwaandalia maz-
ingira ya kuwaweka pamoja kwa kuunda
vyama vidogo vya ushirika vya wafugaji,
ili waanze kufuga kisasa na kuweza ku-
kopesheka.

Aliwataka wasimamizi wa vituo hivyo

kuwa wabunifu na kuhakikisha wanasima-
mia utekelezaji wa mwongozo uliotolewa
kuhusu vituo hivyo.

Katibu Mkuu huyo aliwataka kuwajenga
vijana hao kuwa na uwezo wa kufuga
kisasa kwa vitendo, kuwa na mahusiano
na mawasiliano mazuri ambayo yatawa-
saidia katika masoko ya mifugo na mazao
ya mifugo watakayokuwa wanazalisha.

Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Vyuo vya
LITA, Dk. Pius Mwambene, alisema waka-
la unakwenda kuanzisha vituo sita ka-
tika kampasi za Kikulula (Kagera), Mabuki
(Mwanza) na Buhuri (Tanga) na kwamba
kila kituo kitachukua vijana 30 ambao
watafundishwa namna ya kufuga kibiasha-
ra kwa muda wa miezi 12.

Mkurugenzi wa TALIRI Kanda ya
Mashariki, Dk. Zabron Nziku alisema
taasisi yake itasimamia kwa weledi mpan-
go huo ili vijana waliochanguliwa awamu
ya kwanza kujiunga kwenye vituo atamizi
wakipate kilichokusudiwa.

Mtumishi wa Shirika la Chakula na Kili-
mo la Umoja wa Mataifa (FAO), Dk. Moses
Olenesele, aliwataka vijana waliopata na-
fasi ya kujiunga na mafunzo hayo kuhakiki-
sha wanaitumia fursa hiyo vizuri kwa kuwa
serikali imeweka matumaini kwa vijana
hao kuja kuwa wafanyabiashara wakubwa
wa mifugo iliyo bora.

Mkurugenzi Msaidizi wa Utafiti wa Mifu-
go na Mafunzo wa wizara hiyo, Dk. Has-
san Mrutu alisema kuwa jitihada kubwa
zimewekwa ili kuhakikisha vijana wanab-
adilisha mtazamo wao kwa kutambua ufu-
gaji wa kibiashara kwenye ngombe, mbuzi
na hata kondoo kwa kuwainua kiuchumi.

Na Mary Geofrey

MKUU wa Wilaya ya Nam-
tumbo, Dk. Julius Mingu, amewa-
taka wanawake wilayani humo
kuchangamkia fursa za mikopo
inayotolewa na taasisi za fedha ili
kujikwamua kiuchumi.

Amesisitiza wanawake ku-
chukua mikopo kwa ajili ya
kuboresha biashara zao kwa ki-
wango wanachoweza kurejesha.

Dk. Mingu alitoa rai hiyo mwis-
honi mwa wiki wakati akizindua
tawi jipya la Kampuni ya BRAC

Tanzania Finance Ltd (BTFL)
ikiwa ni sehemu ya matawi yake
mawili yaliyozinduliwa mkoani
Ruvuma.

“Ninaamini kuwa familia yeyote
yenye mafanikio na ustawi bora,
inakuwa na mama ambaye ni
imara na anayejitambua. Hivyo,
mikopo hii siyo tu msaada kwa ki-
namama, bali kwa familia nzima.

“Ninawaomba BRAC kuwasaid-
ia kinamama kwa kuwafundisha
pia maarifa ya fedha ili watumie
mikopo yao ipasavyo na kuende-
lea kukuza biashara zao na familia

kwa ujumla,” alisema.

Alipongeza juhudi za BTFL
za kusogeza huduma za mikopo
karibu na wananchi na kuiomba
ishirikiane kwa karibu na wa-
nawake hao ili kujenga uhusiano
mzuri na kuwasaidia kwa kuwapa
elimu ya biashara na utunzaji wa
fedha.

Matawi hayo mawili yaliyozin-
duliwa katika wilaya za Namtum-
bo na Nyasa, ni sehemu ya matawi
tisamapya yaliyoanzishwa mwa-
ka huu na kuifanya BTFL kuwa na
jumla ya matawi 164 nchini.

Tawi la BRAC la Nyasa lilizin-
duliwa na Kaimu Katibu Tawala
wa Wilaya ya Nyasa, Paulo Lu-
gongo ambaye aliwasisitiza wa-
nawake wanaochukua mikopo,
kuitumia katika biashara husika
na siyo shughuli zingine ambazo
hazitawaingizia kipato kama vile
sherehe na ngoma za wanawake.

Meneja wa Mkoa wa Ruvuma
wa BRAC, Shali Albert, alisema
wanajivunia kwa kumpa kipaum-
bele mwanamke, ili ajiinue kiu-
chumi na kijamii.

Alisema kupitia mikopo ya

DC awataka Wanawake kuchangamkia mikopo

masharti nafuu, wanawake wa-
jasiriamali wanapata fursa za
kukuza biashara zao, kuanzisha
biashara mpya, kutoa ajira na pia
kuchangia katika maendeleo ya
familia zao.

“BRAC tunaelewa matatizo ya
wanawake katika kupata huduma
za kifedha na kwa kulitambua
hilo, tumejikita kuwa na bidhaa
ambayo inamruhusu mwanamke
yeyote kupata mkopo kwa ajili ya
kuwekeza katika biashara yake,”
alisema.
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KANYE WEST AMWA

KIiM KARDASHIAN

LOS ANGELES, Marekani

RAPA wa Marekani, Kanye West amem-
womba msamaha kwa “mfadhaiko wowote”
aliomsababishia hivi karibuni mke wake wa
zamani, Kim Kardashian.

Kanye ameomba msamaha huo kwa mke
wake huyo waliyezaa naye watoto wanne
kupitia mahojiano ya Kipindi cha Good
Morning America Kilichorushwa jana usiku.

Rapa huyo ambaye ni mfanyabiashara
bilionea, amesema anamwomba radhi
mkewe huyo kwa maudhi yoyote yaliyo-
tokea katika kuwalea watoto wao hao.

“Huyu ni mama wa watoto wangu, na
ninaomba msamaha kwa changamoto
zozote ambazo nimemsababishia,” alisema
Kanye.

“Ninamhitaji sana mtu huyu asiwe na
MSONgo Wa Mmawazo na awe na akili timamu

MAUA SAMA
AJANA ATM
YA MUZIKI

Na Mwandishi Wetu

Psalm miaka mitatu.

urais wa Marakeni.

mitandao ya kijamii.

J SHAMSA FORD

ATAKA NDOA NYINGINE

Na Mwandishi Wetu

na mtulivu iwezekanavyo ili
kuweza kuwalea watoto wetu.”
Kanye amesema matatizo
yote aliyomsababishia mzazi
mwenzake, yanatokana na
yeye kuhisi ananyimwa haki
va kuwalea watoto wao, North
mwenye miaka tisa, Saint miaka
sita, Chicago miaka minne na

Kanye pia amezungumzia suala
la matamanio yake ya kuwania

Kanye mwenye umri wa miaka
45, na Kim miaka 41, walitalikiana
mapema mwaka huu, kabla ya
wawili hao kuanza kushambu-
liana kupitia mahojiano na

MSANII wa muziki wa Bongo Fleva,
Maua Sama, ameibuka kivingine na
kwa staili ya aina yake kwa kuzindua
ATM maalumu kwa ajili ya kusikiliza
na kutazama video za muziki wake.

Sama amesema uzinduzi huo
wa ATM ya muziki itawawezesha
mashabiki wake wengi kupata kile
wanachokitaka kwa wakati.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Sama alisema hiyo ni sehemu
va ubunifu wa kuufikisha muziki wake
mbali zaidi hasa kwa mashabiki wake.

Alisema amekuja na wazo hilo am-
bapo amewapa nafasi mashabiki wake
kusikiliza na kuangalia video mpya za
ngoma zake kwa wakati mmoja.

“Hii ni fursa nzuri kwa mashabiki
wangu kusikiliza na kuangalia muziki
wangu kwa wakati mmoja na kuwapa
nafasi ya kufanya hivyo sehemu
yoyote walipo,” alisema.

NYOTA wa kike wa bongo muvi, Shamsa Ford,
ameweka wazi kuwa anataka kuolewa tena
baada ya kupata elimu ya kutosha kuhusu ma-
husiano ikiwa imepita miaka mitatu tangu atoke
kwenye ndoa.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram, Shamsa
aliweka picha yake na kuisindikiza kwa ujumbe
huo ya kwamba yupo tayari kuolewa tena.

“Tangu nimetoka kwenye ndoa ni miaka 3
sasa. Nimejipa muda wa kutosha na kupata
elimu kubwa juu ya mahusiano.

“Sasa hivi akili yangu imetulia nipo
tayari kuolewa tena inshaaallah.
Sitaki kuendelea kufanya zinaa
mimi ni binadamu sijui mwisho
wangu

ni upi.

“Sitaki kuendelea kufanya zinaa. Inshaaallah
Mwenyezi Mungu unipe mume mwenye kheri na
mimi atayenipenda, kunithamini na kunitunza.

“Mume atayempenda mwanangu na atayesi-
mama kuwa baba bora kwa mwanangu maana
kila ninapokwenda nipo naye.”

Shamsa alifunga ndoa na mfanyabiashara
Rashidi Said ‘Chidi Mapenzi’ mwaka 2016 na
kisha ndoa yao kuvunjika baadaye.

Kabla ya kuolewa na Chidi, Shamsa alikuwa
kwenye mahusiano na Dickson Matoke ‘Dick’
ambavye alizaa naye mtoto

mmoja.
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HAIKUWA
KUIFUNGA

KOCHA STARS:

Na Adam Fungam-
wango

OCHA wa Timu

ya Taifa ya Tan-

zania ‘Taifa

tars’,  Honour
Janza, amesema haikuwa
rahisi kuifunga Uganda
kama watu wengi wana-
vyodhani, badala yake
kumetokana na jitihada
na wachezaji, pamoja na
benchi la ufundi, ikiwamo
kubadilisha mifumo na
kikosi pia.

Akizungumza  baada
ya kumalizika kwa mechi
hiyo ya kirafiki ya ki-
mataifa iliyo kwenye
Kaenda ya FIFA, Stars ik-
ishinda bao 1-0 juzi usiku
kwenye Uwanja wa Mod-
ern Benghazi nchini Lib-
ya, kocha huyo aliwasifu
wachezaji wake kuwa wal-
jjituma, kukimbia, kukaba
nafasi na kufanya kila kitu
kwa usahihi, ingawa wa-
likutana na timu bora ya
Uganda Cranes.

“Uganda ni wazuri, wana
nguvu, wana utimamu wa
mwili, hata kwa wachezaji
Wao mmoja mmoja ni wa-
zuri, wanaweza kukula-
zimisha kufanya makosa,
pia wanaweza kubadilika
kutokana na mazingira.
Unaona kipindi cha pili
walibadilika kabisa, ilibidi

na sisi tufanye kazi ya
ziada,” alisema kocha
huyo raia wa Zambia.

Akizungumza
wachezaji wake, Janza
alisema kumekuwa na
mabadiliko makubwa ya
kiuchezaji, na amewasifia
kwa kujituma, kukimbia
sana, kukaba na kuziba
mianya yote ya wapinzani
wao kiasi cha kuibuka na
ushindi huo.

“Kila mchezaji alitumia
nguvu zake, kukimbia,
kubaka na kuziba mianya,
na hivyo ndiyo vitu am-
bavyo nilikuwa nataka ku-
viona kwenye kikosi hiki,”
alisema.

Bao pekee kwenye
mechi hiyo lilifungwa
dakika ya 28 na Simon
Msuva ikiifanya Stars kuli-
pa kisasi cha kuondolewa
hivi karibuni kwenye mi-
chuano ya kuwania ku-
fuzu fainali za Mataifa ya
Afrika kwa Wachezaji wa
Ndani (CHAN).

Kwenye mechi hiyo
Stars ilifanya mabadiliko
kwenye kikosi chake, iki-
wachezesha baadhi ya
wachezaji ambao haku-
wamo kwenye mechi ya
kusaka tiketi ya CHAN
kama Beno Kakolanya,
David Luhende, Abdallaah
Mfuko, na Himd Mao am-
bao walianza.

TUPO TAYARI...

W —  —

Wachezaji wa Simba kutoka kushoto; Denis Kibu, Nelson Okwa

na Kennedy Juma, wakiwa mazoezini Zanzibar juzi kabla ya jana
usiku kushuka Uwanja wa Amaan visiwani hapo kuivaa Malindi SC
kwenye mechi ya Kirafiki: PICHA: SIMBA

Biashara kibonde
Championship

Na Adam Fungamwango

Mkwawa Queens yapokelewa kishujaa Iringa

Na Friday Simbaya, Iringa

TIMU ya Mkwawa Queens ya mkoani
Iringa imepokelewa kishujaa na wakazi
baada ya kufanya vizuri na kupanda
daraja kucheza Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania Bara (SWPL), huku Mkuu wa
Mkoa wa Iringa, Halima Dendego akiji-
tolea kuwa mlezi mkuu wa timu hiyo.

Akizungumza jana kwa furaha na
shangwe, Mkuu wa Mkoa wa Iringa,
Dendego kwenye hafla fupi ya kupokea
timu hiyo iliyofanyika katika Shule ya
Sekondari ya Wasichana ya Iringa (Iringa
Girls), alisema atahakikisha timu hiyo
inapata malezi mazuri kwa kushirikiana
na wadau huku akiahidi kuwatafutia wa-
fadhili. “Hii ni heshima kubwa ambayo
mmetupa mkoani Iringa, ukizingatia
mkoa wetu hauna timu inayocheza ligi,
kwa kweli mmetuheshimisha sana ma-
binti zetu baada ya kushuka daraja timu
ya Lipuli FC msimu wa 2019/2020,” alise-
ma Dendego.

Aliwataka vijana hao kufanya kazi
kwa bidii pamoja na mazoezi zaidi ili ku-
weza kufanya vizuri kwenye Ligi Kuu ya
Wanawake Tanzania Bara na kuongeza
kuwa huo ndio uchawi pekee wa mafani-
kio na hakuna mwingine zaidi ya huo na
kujituma.

Katika hafla hiyo, kuliandaliwa chaku-
la na vinywaji mbalimbali kama soda,
juice, maji na shampeni, huku vijana wa
Mkwawa Queens pamoja na benchi lao
la ufundi wakijazwa noti kwa kila mmoja
kupewa shilingi laki moja zilizotoka kwa
wadau wa michezo mkoani hapo.

Timu za Amani ya Lindi na Mkwawa
Queens zimepanda Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania Bara na zitaanza ku-
wania taji hilo msimu huu wa 2022/23.

Ligi Daraja la Kwanza kwa Wanawake
ambayo imeshirikisha timu sita; Mk-
wawa (Iringa), Amani (Lindi), Lengo
(Arusha), Mapinduzi (Njombe), Ukerewe
(Mwanza) na Allan Queens (Dar es Sa-
laam), ilianza Septemba 12, mwaka huu
na kumalizika jana katika Uwanja wa

Fountain Gate jijini Dodoma.

Kwa upande wa timu za Allan Queens
(Dar es Salaam) na Mapinduzi Queens
ya Njombe zitasalia kwenye ligi hiyo
(Daraja la Kwanza) baada ya kumaliza
katika nafasi ya tatu na ya nne ambapo
zitaungana na Mlandizi, Ilala, Oysterbay
na TSC Queens zilizoshuka daraja kutoka
Ligi Kuu huku zikiungana pia na Bunda
Queens na Mwanza Queens ambazo
zimepanda Daraja la Kwanza msimu
huu kutoka Ligi ya Mabingwa wa Mikoa
(WRCL).

Katika michezo ya mwisho ambayo
imepigwa jana asubuhi na jioni, Lengo
imepigwa mabao 2-0 na Allan Queens
hivyo kupoteza michezo yake minne na
kuambulia ushindi katika mchezo mmo-
ja tu, huku Mkwawa ikiwachapa vibonde
Ukerewe Queens mabao 4-1 na Mapin-
duzi ikachapwa 2-1 na Amani.

Hivyo, Amani imemaliza ya kwanza na
pointi 15, Mkwawa ya pili (12), Mapinduzi
ya tatu (9), Allan pointi sita, Lengo (3) na
Ukerewe Queens ikiambulia patupu.

TIMU ya Biashara United ambao
ilishuka Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu uliomalizika, imeendelea
kuwa kibonde kwenye Ligi ya Cham-
pioship, baada ya kupokea kipigo
cha bao 1-0 dhidi ya JKT Tanzania,
mechi iliyochezwa juzi J_umam05|
4 kwenye Uwanja wa Meja Gener-
A4 ali Isamuhyo, Dar es Salaam.

Hiki ni kipigo cha pili kwa

Biashara United, kwani kwenye

mechi ya kwanza ilifungwa

pia bao 1-0 kwenye mechi ya
ufunguzi wa ligi hiyo dhidi ya
Fountain Gate na kuifanya ku-
tokuwa na pointi yoyote wala bao
na kuweka mashakani ndoto yao

ya kutaka kurejea kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu ujao.

Wakati Biashara United ikisuasua,
wenzao walioshuka nao, Mbeya
Kwanza wameendeleza ubabe kwa
mara nyingine na dhamira va ku-
taka kurejea Ligi Kuu Tanzania Bara
kwa kuinyuka Pamba FC mabao 3-1,
mechi ikichezwa Uwanja wa Ny-
amagana Mwanza, ukiwa ni ushindi
wa pili mfululizo, kwani mechi ya
raundi ya kwanza iliichapa Gwam-
bina mabao 2-1.

Timu ya Mbuni FC, imeonekana
kuwa tishio kwenye ligi hiyo kwani
imepata ushindi mwingine wa ma-
bao 3-0 dhidi ya Green Warriors
kwenye Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid, Arusha na kuendelea kujikita
kwenye kilele cha msimamo wa ligi
hiyo.

Kwenye mechi ya raundi ya kwan-
za, timu hiyo pia ilipata ushindi wa
mabao 3-0 dhidi ya Ndanda.

Chipukizi kuendeleza
moto Ligl Kuu ugenini
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA vya kufanikiwa kuutumia
vema uwanja wake wa nyumbani,
timu ya Chipukizi FC imesema
itaendeleza moto huo kwenye Ligi
Kuu Zanzibar hata itakapocheza
ugenini kwa mechi zijazo.

Chipukizi FC imecheza mich-
ez0 minne nyumbani Kisiwani
Pemba, katika Uwanja wa Finya
na kushinda miwili, sare moja na
kufungwa mchezo mmoja, hivyo
kujikusanyia alama saba katika
nafasi ya tatu kwenye msimamo
\1/\/68 Ligi Kuu Zanzibar yenye timu

Kwa mujibu wa ratiba iliyo-
tolewa na Bodi ya Ligi, timu ya
Chipukizi kuanzia mzunguko wa
sita hadi wa 10 itacheza ugenini
Kisiwani Unguja baada ya kucheza
michezo mitano ikiwa nyumbani.

Chipukizi FC mchezo wake wa
mwisho ikiwa nyumbani itapep-
etana na Wanajeshi wa Kipanga
Septemba 30, mwaka huu

Akizungumza na gazeti hili Ko-
cha Mkuu wa Chipukizi, Ali Bakar
Khalfan, alisema kasi waliyoianza
katika uwanja wa nyumbani ndio
watakayoendelea nayo wakiwa
ugenini Kisiwani Unguja.

Alisema kikosi chake ameki-
andaa vizuri kuhakikisha kinafan-
ya Vvizuri ugenini kama ilivyokuwa
katika uwanja wake wa nyumbani,
Kisiwani Pemba.
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RASHFORD MWAKA MMOJA

KLABU ya Manchester United itamwongezea
mwaka mmoja mshambuliaji wake raia wa
England, Marcus Rashford mwenye umri wa
miaka 24. (Daily Star on Sunday).

DE GEA NAE KUONGEZWA
MANCHESTER United pia inatafakari uweze-
kano wa kumwongezea mkataba mlinda

mlango wao raia wa Hispania, David de Gea
utakaomweka hadi mwaka 2024. Mkataba wa
sasa wa kipa huyo mwenye miaka 31, utafikia
kikomo mwishoni mwa msimu huu. (Sunday Tel-

egraph)
POCHETTINO ATAJWA VILLA

KOCHA wa zamani wa Tottenham Hotspur
na Paris St-Germain, Mauricio Pochettino yupo
tayari kwa uwezekano wa kuinoa klabu ya As-
ton Villa ambayo kwa sasa ipo chini ya Steven
Gerrard. (Football Insider).

MADISON AWANIWA

KLABU ya Newcastle inatarajia kuwasilisha
dau jipya la kumsajili kiungo mshambuliaji wa
Leicester City, James Madison mwenye umri
wa miaka 25 katika dirisha la usajili la Januari
baada ya kushindwa kumnasa mchezajji huyo
kwenye dirisha la majira ya kiangazi lililofung-
wa hivi karibuni. (Football Insider).

ARSENAL YAMFUATILIA MAJER

ARSENAL imeendelea kumfuatilia kiungo wa
klabu ya Rennes, Lavro Majer wakati mchezaji
huyo alipokuwa akiichezea timu yake ya taifa
ya Croatia siku ya Alhamisi na kuibuka na
ushindi wa 2-1 dhidi ya Denmark. (Sunday Mir-
ror).

HARRIS AWINDWA CHELSEA

CHELSEA inajipanga kulipa dau la pauni mil-
joni 30 kumnasa kinda wa Fulham, Luke Harris
mwenye umri wa miaka 17. Mshambuliaji huyo
kinda amejumuishwa kwenye kikosi cha timu
va Taifa ya Wales kwa michezo ya kirafiki ya
kimataifa dhidi ya Ubelgiji na Poland. (Sunday
Mirror).

ALLAN KUTIMKIA ARABUNI

KIUNGO wa Everton raia wa Brazil, Allan
mwenye umri wa miaka 31, amekubali kujiunga
na klabu ya Al-Wahda iliyopo katika nchi ya
Umoja wa Falme za Kiarabu. (Football Insider).

BUSQUETS AHUSISHWA MAREKANI

KIUNGO wa Hispania, Sergio Busquets mwe-
nye umri wa miaka 34, ambaye mkataba wake
na Barcelona unamalizika mwishoni mwa
msimu huu anahusishwa na kuhamia nchini
Marekani ingawa kiungo huyo amesema bado
hajafikia maamuzi kuhusu mustakabali wake.
(90 Min).

DE JONG NA BARCA

KLABU ya Barcelona itafanya mazungumzo
na kiungo wake, Frankie de Jong mwenye umri
wa miaka 25, mwishoni mwa msimu kuhu-
su madeni anayoidai klabu hiyo na kima cha
mshahara kwa siku zijazo. (Que T'hi Jugues, via
Sunday Mirror).

BELLERIN KUONGEZEWA

BARCELONA wanatarajiwa kujaribu kuongeza
mkataba wa mlinzi, Hector Bellerin mwenye
umri wa miaka 27, kwenda zaidi ya msimu
ujao, ingawa mchezaji huyo anaweza kutaka
kurejea katika klabu ya Real Betis ambayo ali-
ichezea kwa mkopo msimu uliopita. (Fichajjes.
net)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

KOUNDE
KUKOSA

CLASICO

® ® ® Pia Depay, Dembele na De Jong watafuatil-
iwa hali zao baada ya kupata matatizo wakiwa...

BARCELONA, Hispania

ARCELONA imethibitisha
kuwa Jules Kounde ame-
pata jeraha la msuli wa

paja akiwa na kikosi cha
Ufaransa na sasa kuna shaka kama
ataweza kucheza dhidi ya Real Ma-
drid kwenye mchezo wa El Clasico
mwezi ujao.

Kounde alicheza dakika 23 pekee
za ushindi wa mabao 2-O wa Ufar-
ansa dhidi ya Austria kwenye Ligi ya
Mataifa ya Uefa Alhamisi kabla ya
kutolewa na nafasi yake kuchuku-
liwa na William Saliba wa Arsenal.

Katika taarifa iliyotolewa Juma-
mosi asubuhi, Barcelona ilithibiti-
sha kuwa Kounde amefanyiwa vip-
imo na sasa yuko mbioni kukaa nje

ya uwanja.

“Majaribio ya Jumamosi asubuhi
yamethibitisha kuwa Jules Kounde
ana jeraha la kwenye msuli wa paja
la kushoto. Kwa sababu hiyo ana
uwezekano wa kukaa nje ya dimba
kwa muda,” ilisema taarifa hiyo.

Wakati  Barcelona haijaweka
muda kwa umma kuhusu kupona
kwa Kounde, gazeti la AS limeripoti
kwamba, huenda akakosa safari yao
ya kwenda Real Madrid Oktoba 16,
mwaka huu kwenye mchezo wa Ligi
Kuu ya Hispania, LaLiga.

Barca pia watacheza na Inter Mi-
lan kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
mara mbili kabla ya safari hiyo ya
Santiago Bernabeu, huku wakiwa-
karibisha Bayern Munich mwis-
honi mwa Oktoba. Kounde sasa pia

anakabiliwa na wakati mgumu wa
kuhakikisha anakuwa fiti kabla ya
kuanza kwa Kombe la Dunia No-
vemba mwaka huu nchini Qatar.

Pia ameungana na mchezaji
mwenzake wa Barca, Ronald Araujo
kwenye orodha ya walio majeruhi
baada ya kupata jeraha la paja aki-
wa na timu ya Taifa ya Uruguay.

Pia Memphis Depay, Ousmane
Dembele na Frenkie de Jong
watafuatiliwa hali zao baada ya ku-
pata matatizo wakiwa kwenye ma-
jukumu ya timu zao za taifa.

Barcelona wapo nyuma kwa
pointi mbili dhidi ya Real Madrid
kwenye msimamo wa LaLiga, wak-
ishinda mechi tano na kutoka sare
moja kati ya sita za ufunguzi msimu
huu.
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KURU
NAMBA

DAKAR, Senegal

LINZI mpya wa Chel-

sea, Kalidou Koulibaly
amekiri kwamba, amepata
wakati mgumu kuzoea mai-

sha katika Ligi Kuu England, lakini ame-
apa kushinda tena nafasi yake ya kuanza
kwenye kikosi cha kocha mpya, Graham
Potter.

Alipowasili kwa pauni milioni 40
msimu huu wa majira ya joto, Koulibaly
alikuwa chaguo la kwanza chini ya ko-
cha wa zamani wa ‘Blues’ hao, Thomas
Tuchel, lakini alikutana na utofauti
baada ya kuwekwa benchi katika mechi
ya kwanza ya kocha Potter, huku aki-
waanzisha mabeki watatu Marc Cucurel-
la, Thiago Silva na Cesar Azpilicueta.

Akizungumza na Le Quotidien, Kou-
libaly alisisitiza kuwa hana matatizo na
Potter na alikiri kwamba bado hajafikia
kiwango bora zaidi kule Stamford Bridge.

“Kocha mpya alikuja na mawazo ma-
zuri,” alisema Koulibaly.

“Yeye ni kocha wa kweli. Alifanya
mambo mazuri na Brighton.

“Ana miongozo na matarajio. Ni juu
yangu kuwa mvumilivu, ni juu yangu
kuonyesha kwamba ninastahili kucheza,
kuonyesha katika mazoezi kwamba ko-
cha anaweza kuniamini. Hakutakuwa na
tatizo.

LONDON, England

KOCHA wa England, Gareth South-
gate amesisitiza kuwa yeye ndiye mtu
sahihi wa kuiongoza timu hiyo kwenye
Kombe la Dunia nchini Qatar licha ya
kuwa na matokeo mabaya.

Kufungwa na Italia [jumaa na kushu-
ka daraja katika Ligi ya Mataifa ya Uefa,
na kuendeleza mfululizo wa kutoshin-
da hadi mechi tano katika mchakato
huo, kumefanya wadau wengi kuwa na
maoni tofauti juu yake.

Southgate alidhihakiwa na mashabi-
ki wa England waliosafiri hadi kule ji-
jini Milan kwenye Uwanja wa San Siro,
lakini, licha ya kuwa chini ya shini-
kizo kubwa, amekuwa katika muda
wake wa miaka sita wa kuinoa, hivyo
anaamini anasalia kuwa chaguo bora
zaidi kuipeleka timu hiyo Qatar.

“Sisi pia tuko katika wiki
za kwanza, ni kawaida kwa
kocha kuwategemea wache-
zaji ambao wamezoea nembo
ya Chelsea naambao wamekaa
hapo kwa muda mrefu sana.

“Nikiwa fiti asilimia 100 ha-
kutakuwa na shida, nitacheza
tena.”

Koulibaly pia alitafakari uamuzi
wake wa kujiunga na Chelsea baa-
da ya miaka nane na Napoli.

“Unajua, ni chaguo la maisha,”
alisema. “Nilitaka kubadilisha klabu.
Nilihisi kama nimetoa kila kitu kwa
Napoli. Ilifika wakati nilitaka kub-
adilisha maisha, kujipa changamoto
na kujitupa kwenye changamoto
mpya.

“Chelsea ilifika na haikuchukua
muda mrefu kwangu kuchagua.
Ni moja ya klabu tano bora du-
niani, zenye historia kubwa;
timu ambayo imezoea kush-
inda. Sitaacha kuwashukuru
(Napoli) kwa walichonipa, nili-
hisi ni wakati wa kugundua kitu
kingine.”

“Bila shaka. Tunacheza na tumeku-
wa tukicheza na timu za kiwango cha
juu na tutakuwa bora zaidi kwa hilo,”
alisema.

“Nina wachezaji wachanga haswa,
ambao wamekuwa kwenye michezo
hii watakuwa wamejifunza mengi ku-
toka kwao.

399

“Hapo zamani tulikuwa na mechi za
kirafiki au mechi zozote na kisha tu-
kaingia kwenye mashindano na ndiyo
mara ya kwanza tunapata upinzani wa
hali ya juu.

“Sasa tunajua kiwango, sasa tunajua
tunachopaswa kuboresha na tutakuwa
katika nafasi nzuri zaidi kwa kuwa na
ubora wa mechi ambazo tumekuwa
nazo.”

Maoni ya Southgate yaliungwa mko-
no na nahodha wa England, Harry
Kane, ambaye ana imani Simba Watatu
hao watarejea katika ubora wao kwa
ajili ya kuanza kwa michuano hiyo No-
vemba.

“Ninaamini tutahukumiwa jinsi tu-
navyocheza Qatar. Tuko katika moja
ya wakati ambapo hauendi sawa. Tuna
imani tunaweza kubadilisha hilo,”
alisema.
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MULTIBETI BONUS SPORTPESA

- YANOGA, WENGI WASHINDA

Meneja Mawasiliano na Uhusiano wa SportPesa, Sabrina Msuya.

Na Mwandishi Wetu

IKIWA ni zaidi ya miezi mitatu tangu
kuanzishwa kwa huduma ya Multibet
Bonus ya SportPesa, washindi kibao
wameanza kujishindia vitita zaidi ya shi-
lingi milioni 10.

Akizungumza katika Ofisi za SportPe-
sa Oysterbay, Dar es Salaam jana, Meneja
Mawasiliano na Uhusiano wa kampuni
hiyo, Sabrina Msuya, alisema huduma ya
Multibet Bonus imeanza kutoa washindi
wa vitita vinono kwa wateja wao tangu
msimu huu mpya wa ligi wa 2022/23 uli-

poanza.

“Katika kitu ambacho kimetushangaza
siku za hivi karibuni, imekuwa kawaida
kwa wachezaji wa Multibet Bonus kush-
inda kuanzia Sh. milioni 10 na kuendelea.
Hii inatokana na asilimia kubwa ambayo
tumeiweka kwa wateja wetu ambapo
ukicheza unaweza kupata bonasi mpaka
asilimia 750 ya ushindi wako.

“Kwa mfano ndani ya mwezi huu tu,
washindi wawili wameshinda mamilioni
ya shilingi, tukianzia na Vincent Mwan-
tellah aliyeshinda milioni 36 ambapo
baada ya kodi alipata milioni 32 na Den-

nis Mwakunza aliyeshinda milioni 17 na
baada ya kodi alipata milioni 15 kama
ambavyo tumeweza kuonyesha mikeka
yao kupitia kurasa za mitandao yetu
ya kijamii wa Instagram @tzsportpesa,
mtandao wa Twitter @tzsportpesa na
mtandao wa Facebook Sportpesa Tan-
zania.

“Kwa namna ambavyo washindi hawa
wameshinda, Denis alipata zaidi ya mil-
ioni nne na Vincent alipata Sh. milioni 11
na ushehe kama nyongeza kwenye ush-
indi wao wa multibet,” alisema Sabrina.

Sabrina anaendelea kueleza kuwa
kwa sasa SportPesa wamejikita zaidi ka-
tika kuboresha na kuwapa nafuu wache-
zaji wake ili waweze kufurahia namna
ambavyo wanabashiri mikeka yao.

“Kama mnavyojua tumejitahidi kuwe-
ka mazingira rafiki ambayo yatamfanya
kila mteja wetu kutumia huduma ama
bidhaa zetu kulingana na uwezo wake.

Mfano mzuri ni pamoja na mteja wetu
mwenye simu aina ya kitochi, sasa ana-
cheza kwa USSD na SMS bila kukatwa
makato ya aina yoyote na pia kwa wateja
wetu wenye simu za Android ama smart-
phone wana ‘download App’ yetu na ku-
cheza bila ya kuwa na bando.

Aidha, Sabrina aliwaasa Watanzania
kutumia fursa ya kucheza mara nyingi
kadri wanavyoweza ili waweze kushinda
kama wengine ambao tayari wanafura-
hia matunda ya kucheza na SportPesa.

“Napenda kuwasisitiza kujitahidi ku-
cheza mara kwa mara ili muwe na nafasi
vya kushinda kama wachezaji wetu wen-
gine”.

Kiduku bingwa UBO, Mandonga duh...
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mchezo wa ngumi huku akiamini
huo utakuwa mwanzo mzuri kwa
mkoa huo kujiwekeza katika
michezo.

“Kiduku kupigana na bondia
kutoka Misri ni moja ya mwen-
delezo wa ‘Royal Tour’, ame-
shawafungulia, hivyo wizara
tunajukumu kubwa la kuhakiki-
sha tunafanya uwekezaji katika
sekta ya uchumi ili uweze kukua
zaidi na michezo kama hii iweze
kuendelea ndani ya mkoa wetu,”
alisema Kihange.

Mbali ya pambano la Kiduku,
bondia Karim Mandonga pam-
bano lake halikuweza kupatikana
mshindi kutokana na Kamisheni
ya Ngumi za Kulipwa nchini (TP-
BRC) chini ya rais wake, Chau-

rembo Palasa, kulifuta kutokana
na kuwapo makosa ya kisheria
kwa mwamuzi, Habib Mkarafuu
kufanya makosa ya kimsingi.
Wengine, Adam Lazaro ali-
fanikiwa kumchapa kwa pointi

Francis Miyeyusho ‘Chichi Mawe'

katika pambano la raundi kumi
wakati Ibrahim Tamba akimpiga
Alto Kyenga, Joseph Mchap-
eni ameendeleza utemi wake

kwa Pascal Manyota kufanikiwa
kumpiga kwa pointi wakati Bosco

Bakari wakitoka sare na Malik
Deo wa Mwanza sawa na Mrisho
Mzelele dhidi ya Karim Omari.

Emilian Polino alifanikiwa kum-

chapa Osama Arabi wa Mtwara
wakati Nasra Msami akimpiga
Halima Bandora huku Shaban
Ndaro akimpoteza kwa kipigo
kizito mkongwe Seleman Galile.

MGUNDA
APATA MBINU
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Phiri hadi sasa ana mabao mata-
tu mkononi kwenye michuano hiyo
baada ya kufunga moja ugenini dhi-
di ya Nyasa Big Bullets na kisha ku-
tupia yote mawili wakati wakiibuka
na ushindi wa mabao 2-0 Uwanja
wa Benjamin Mkapa.

Simba ambayo ipo Zanzibar bila
kikosi chake kamili, kutokana na
baadhi kuwa katika timu zao za
taifa kipindi hiki cha Kalenda ya
Fifa, baada ya kuivaa Kipanga FC
keshokutwa, itarejea Dar es Sa-
laam na kisha Oktoba 2, mwaka
huu itashuka Uwanja wa Benjamin
Mkapa kucheza mechi moja ya Ligi
Kuu dhidi ya Dodoma Jiji FC kabla
ya kuifuata Primeiro de Agosto.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE
01.27/09/22

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

MUDA MICHEZO 1 X 2

Portugal vs Spain

02.27/09/22

Ukraine vs Scotland

03.28/09/22

CA Atlanta vs Chaco For Ever

04.28/09/22

Raya2 Expansion vs M. Zacatecas

05.28/09/22

Mexico vs Colombia

06.28/09/22

Inter Turku vs Haka

07.29/09/22

Coritiba vs Ceara CE

08.29/09/22

Club Celaya vs CF Atlante

09.29/09/22

Cuiaba MT vs America Mineiro MG

10.29/09/22

Goias vs Botafogo RJ

1.29/09/22

Atletico Mineiro vs Palmeiras

12.29/09/22

Honka vs HJK Helsinki

13.29/09/22

Barracas Central vs Gimnasia y Esgrima

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE

112" -

GAMEID

NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 26/09/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

Jeonnam Dragons vs Busan | Park

Gwangju vs Ansan Greeners

Sheffield Wednesday U23 vs Wigan U23

Baalama vs Al-Arabi

Reading U23 vs Millwall U23

Finland U19 vs Portugal U19

Serbia U19 vs France U19

Chateauroux vs Dunkerque

Gais vs Lindome Gif

Hammarby W vs Linkopings W

Birmingham U23 vs Coventry U23

Sacachispas FC vs Deportivo Moron

San Martin Burzaco vs Csyd Liniers

El Porvenir vs Ferrocarril Midland

Bracknell Town vs Hanwell Town

Berazategui vs Claypole

Los Andes vs CA San Miguel

Hungary vs Italy

England vs Germany

Redditch United vs Rushall Olympic

Beaconsfield Sycob vs Harrow Borough

San Marino vs Estonia

Montenegro vs Finland

Romania vs Bosnia and Herzegovina

Kings Langley vs Needham Market

North Macedonia vs Bulgaria

Hitchin Town vs St Ives Town

Gibraltar vs Georgia

Albion FC vs CA Fenix

Shamrock Rovers vs UCD Dublin

FC Cartagena vs Alaves

Las Palmas UD vs Granada

Aldosivi vs Central Cordoba

Colon Santa Fe vs Argentinos Juniors

Cobreloa vs Union San Felipe

JUMANNE - 27/09/2022

Atlas W vs Puebla FC W

Deportivo Cali vs La Equidad 2.61

Toluca W vs Uanl W 4.93

Leon W vs Guadalajara W | 7.07

Jaguares de Cordoba vs Rionegro Aguilas| 2.94

CSA AL vs Tombense MG | 1.77

Deportes Temuco vs San Luis Quillota| 2.02

Santamarina vs Gimnasia Mendoza | 4.60

Ferro CO vs Estudiantes Rio Cuarto| 2.36

Alianza Lima vs Univ San Martin| 1.19

Atletico Nacional vs Patriotas FC | 1.42

CSC Dumbravita vs FC Politehnica lasi| 3.80

Ripensia Timisoara vs U Craiova SA 4.80

BFC Daugavpils vs Rigas Futbola Skola|11.00

@ CHEZAKWAWIUIBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Koulibaly: Nitapambana kur

Bondia Mtanzania, Twaha Kiduku (kushoto), akikichafua ulingoni dhidi ya Mmisri Abdo Khaled kwenye pambano la
raundi 10 uzani wa Super Middle kuwania mkanda wa UBO Intercontinental, lililofanyika Uwanja wa Nangwanda Si-
jaona mkoani Mtwara juzi usiku. Kiduku alishinda kwa pointi. PICHA: SAADA AKIDA

Mgunda apata mbinu
za kuishika De Agosto

® ® ®Video zambeba, sasa awajaza ufundi mastaa wake
Zanzibar kabla ya...

Na Mwandishi Wetu

WAKATI jana akikiongoza kikosi chake
kushuka dimbani kwenye mechi ya kirafiki
dhidi ya Malindi SC ya Zanzibar, Kaimu Ko-
cha Mkuu wa Simba, Juma Mgunda, tayari
amewasoma wapinzani wao, Primeiro de
Agosto ya Angola kuelekea mchezo wa
raundi ya Kwanza wa Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Simba ipo visiwani Zanzibar ikijiandaa
na mchezo huo utakaopigwa Oktoba 9
nchini Angola kabla ya kurudiana Uwanja
wa Benjamin Mkapa Oktoba 16, mwaka
huu na mshindi wa jumla atakata tiketi ya
kutinga hatua ya makundi ya michuano
hiyo inayoongoza kwa utajiri kwa ngazi ya
klabu barani Afrika.

Timu itakayotupwa nje itaangukia
kucheza mechi za mchujo na timu zitaka-
zovuka raundi ya kwanza ya Kombe la
Shirikisho ili kuwania nafasi ya kucheza
hatua ya makundi ya michuano hiyo ya pili
kwa utajiri kwa ngazi ya klabu Afrika.

Jana usiku Simba ilijipima nguvu dhidi
ya Malindi katika Uwanja wa Amaan kabla
ya keshokutwa, Jumatano kushuka tena
uwanjani hapo kucheza mechi nyingine ya
kirafiki dhidi ya Kipanga FC ambayo nayo
ina kibarua kigumu dhidi ya Club Africain
ya Tunisia kwenye michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Lakini Mgunda, alimwambia mwandi-
shi wetu kuwa, tayari ameziona baadhi ya
video za Primeiro de Agosto na kubaini
uchezaji wao, jambo ambalo anaendelea
kulifanyia kazi katika michezo hiyo ya
kirafiki Zanzibar.

“Primeiro de Agosto ni timu inayotumia
nguvu na wachezaji wake wapo timamu,
hivyo hatutakuwa na ulazima wa kucheza
kama wanavyocheza wao, kazi kubwa
iliyopo mbele yetu ni kuhakikisha tu-
naandaa kikosi ambacho kitacheza kiak-
ili zaidi ili kukwepa kutolewa mchezoni,”
alisema Mgunda maarufu kama Pep Guar-
diola Mnene.

Alisema kikubwa watakachokifanya

katika mchezo huo wa awali ugenini ni
kucheza mchezo wao na si kuiga wa wap-
inzani wao ambao watakuwa uwanja wa
nyumbani mbele ya mashabiki wao.

Primeiro de Agosto msimu huu inaele-
zwa kufanya usajili mkubwa, kikosi chake
kikiundwa na wachezaji kutoka mataifa
mbalimbali ikiwamo Ureno na Brazil na
imefanya vizuri katika mchezo wake wa
awali kwa kuitoa Red Arrows ya Zambia
kwa jumla ya mabao 2-1 ikishinda bao 1-0
ugenini na nyumbani kutoka sare ya 1-1.

Lakini hilo si tatizo kubwa kwa Simba,
kwani yenyewe ilipata ushindi mkubwa
ugenini wa mabao 2-0 na kama huo ny-
umbani hivyo kuitoa Nyasa Big Bullets ya
Malawi kwa jumla ya mabao 2-0.

Tayari mshambuliaji hatari wa Simba,
Moses Phiri, ametoa ahadi ya kuendelea
kushirikiana vema na wachezaji wenzake
kuipambania timu yao kuweza kufika
mbali kwenye michuano hiyo msimu huu.
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Kiduku bingwa UBO,
Mandonga duh...

Na Saada Akida, Mtwara

BONDIA wa ngumi za kulipwa
nchini, Twaha Kiduku amefanikiwa
kushinda mkanda wa UBO Inter-
continental na kutetea mkanda
wake wa ubingwa wa UBO Afrika
uzani wa Super Middle dhidi ya
Abdo Khaled wa Misri.

Katika pambano hilo ambalo
lilipigwa juzi usiku kwenye Uwanja
wa Nangwanda Sijaona mkoani
Mtwara, lilikuwa la raundi kumi.

Kiduku alikutana na upinzani
mkali huku mpinzani wake akiwa
mwepesi kukimbia kwenye mae-
neo yasiyo na madhara kwake na
kuonyesha ubora wa hali ya juu
kabla ya bondi huyo Mtanzania
kutoka mkoani Morogoro kushinda
kwa pointi.

Baada ya pambano hilo, Kiduku
aliwashukuru Watanzania kwa
sapoti kubwa waliyompa hususan
serikali ya mkoa wa Mtwara hadi
kufanikiwa kushinda ubingwa huo
huku akitoa zawadi ya ushindi huo
kwa mtoto wa mfanyabiashara,
Said Salim Bakharesa.

“Nimecheza mapambano mengi
magumu, nikiri mchezo huu dhidi
ya Abdo Khaled nimepata ushinda-
ni mkubwa, kwa sababu ukiangalia
bondia kama huyu huwezi kum-
piga KO,” alisema Kiduku.

Alisema bondia anayekimbiakim-
bia ulingoni ni vigumu sana kumpi-
ga KO na kwenda naye hadi raundi
va 10 na kuibuka bingwa wa
UBO Intercontinental na kutetea
mkataba wangu wa UBO Afrika,
amefanya kazi ngumu.

Naye Bondia, Abdo Khaled
alisema alijiandaa vizuri na
anafurahi kucheza pambano na
Kiduku ambaye ni bondia mzuri
na kuonyesha ushindani mkubwa
licha ya kupoteza.

“Nafurahi kucheza hili pambano
Tanzania, nimemwona Kiduku ni
mzuri namuheshimu ni bondia
mzuri, nakubali nimepoteza pam-
bano kwa sababu mpinzani wangu
alikuwa bora,” alisema Khaled.

Naibu Waziri wa Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara, Exaud Kigahe,
ambaye alikuwa mgeni rasmi wa
pambano hilo, alisema serikali
itahakikisha wanakuza uchumi
wa mkoani wa Mtwara ili kuvutia
wawekezaji wengi katika sekta ya
michezo.

Alisema amefurahi kuona wa-
naifungua upya Mtwara kupitia
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