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HABARI KITAIFA

Magari ya diwani yanaswa
na mbao, magogo

mashauri hiyo, Tadeo Elias,
alisema mbao zilizokamat-
wa ni za mninga na mkurun-
gU pamoja na nguzo 244
zote zikiwa na thamani ya
zaidi ya Sh. milioni 17.
Alisema mbao hizo zime-
vunwa kinyume cha Sheria
ya Misitu Na. 14 ambazo
uvunaji wake lazima upate
kibali kwa Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania
(TFS) kwa kuzingatia ka-
nuni na taratibu za sheria

Na Neema Sawaka,
KAHAMA

HALMASHAURI ya
Ushetu, Kahama mkoani
Shinyanga, imekamata
magari manne yakiwamo
mawili yanayodaiwa kuwa
ya Diwani wa Sabasabini,
yakiwa na shehena ya
mbao 1,000, nguUzo na ma-
gogo madogo 244 vyaliyo-
vunwa kinyume cha sheria
ya misitu kwenye mapori
ya akiba ya serikali.

Ofisa Misitu wa Hal- INAENDLEA UK. 8

KUMBUKUMBU

ELISA GEORGE MALLYA

Leo ni miaka kumi tangu alipoungana na Bwana (14 Machi 2009). Tunamkumbuka
sana kwa hekima, busara na upendo wake. Alikuwa zaidi ya baba na rafiki wa karibu.
Alikuwa, amekuwa na ataendelea kuwa wa thamani kwetu. Ingawa ametuacha
wakiwa; LAKINI kumbukumbu yake na sala tulizoshiriki pamoja zinatupa nguvu, faraja
na ujasiri wa kuondokana na machungu ya kutokuwepo kwake. Tuna imani siku
tutakapokutana pamoja itakuwa ni kicheko, amani na furaha milele.

Unakumbukwa na Mke wako Ester, watoto wako Fred, Lillian, Kleist, Stella, Corona,
Justin, Clara, Albert, Dorris, Simbo na Selina. Aidha na wajukuu, ndugu na marafiki
zako.

Tunakumbuka faraja uliyotuachia kutoka 1 Wathesalonike 5:16 - 22 “...Furahini
siku zote; Ombeni bila kukoma; shukuruni kwa kila jambo; maana hayo ni
mapenzi ya Mungu kwenu katika Kristo Yesu. Msimzimishe Roho; msitweze
unabii; jaribuni mambo yote; lishikeni lilo jema;
jitengeni na ubaya wa kila namna...”

Y 115113302

Rais John
Magufuli
akimwo-
nyesha
Naibu
Waziri wa
Mambo
va Nje

wa Urusi,
Mikhail
Bogdanov,
picha ya
Mlima
Kilimanjaro
ambayo
alimkabi-
dhi kama
zawadi
kabla ya
mazun-
gUMZz0 yao

Dar es Sa-
laam jana.
PICHA:
IKULU

Pigo lingine kwa Mbowe

Na Godfrey Mushi, HAI

SIKU chache baada ya kutoka
mahabusu, Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), Freeman Mbowe, ame-
kumbana na pigo lingine baada
ya uongozi wa Wilaya ya Hai ku-
tangaza nia ya kupoka kiwanja
chake.

Jana, uongozi wa wilaya hiyo uli-
tangaza kuwa tayari umeshawasili-
sha kwa Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, William

Lukuvi, ilani ya ubatilisho wa umi-
liki wa wamiliki 34 wa viwanja
vilivyoko eneo la maendelezo ya
viwanda la Weruweru wilayani Hai.

Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai
Ole Sabaya, alidai wameamua ku-
chukua hatua hiyo kutokana na
wamiliki wa viwanja hivyo kudaiwa
kodi ya pango la ardhi.

Kwa mujibu wa Ole Sabaya,
wamiliki hao wa viwanja 34, kwa
pamoja wanadaiwa kodi ya pango
la ardhi inayofikia Sh. 1,828,166,096.

Mbali na Mbowe, orodha ya wa-

daiwa hao iliyotolewa Ole Sabaya
jana, pia ina majina ya aliyekuwa
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Cynthia Ngoye, Kiwanda cha Kuten-
geneza Vipuri cha Kilimanjaro
Mashine Tools Manufacturing Com-
pany Ltd kilichoko chini ya Shirika
la Taifa la Maendeleo (NDC) na wa-
fanyabiashara maarufu wa Mji wa
Moshi wanaomiliki shule binafsi na
kampuni za utalii.
Akitangaza orodha hiyo jana,
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UDSM Kigugumizi rushwa ya ngono

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
Simu: +255 26 2324455 g Mtaa wa Moshi,

Fax: +255 26 2323233 S.L.P 2888,
Barua pepe: ps@mow.go.tz 40470 DODOMA
Tovuti: www.mwtc.go.tz

13-03-2019

= TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumanne tarehe 21-03-2019
kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafiisha Mzigo wako wenye vipimo
vikubwa kutoka Dar es salaam kuelekea Ifakara, gari hilo lenye namba za

usajli:
T 881 AUX/T 137 CHN

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 20
Upana - mita 3.20
Kimo . mita 4.80

3. Njia itakayotumika: Dar es salaam hadi Ifakara kupitia Mikumi,
Gari litasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00
jioni)
Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

215115502

WHITE STAR INVESTMENTS LTD
TRANSPORTER

MADEREVA WA MAGARI MAKUBWA
WANAHITAJIKA HARAKA

Awe na uzoefu wa miaka mitano na zaidi.
Awe na uwezo wa kuendesha magari ya

SIFA: -
SEMI/PULLING
Awe na leseni pamoja na
Hati ya kusafiria (Passport)
Muhimu:

Fika ofisini kwa usaili Kiluvia Madukani.

Mawasiliano: 0692 136160
0689 251512

Au email: whitestarmapambano@gmail.com

115115202

Na Romana Mallya

UONGOZI wa Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM), umesema
unajiuliza maswali mawili kuhusu
uchunguzi wa tuhuma za rushwa
ya ngono zinazowakabili baadhi ya
wahadhiri wake.

Tuhuma hizo ziliibuliwa mwis-
honi mwa mwaka jana na Mhadhiri
Mwandamizi wa chuo hicho, Dk. Vi-
censia Shule, kupitia ukurasa wake
wa mtandao wa kijamii wa Twitter.

Muda mfupi baada ya Rais John
Magufuli kuwasili UDSM kuzin-
dua maktaba ya kisasa, Dk. Shule
aliandika maneno kwenye ukurasa
wake huo akisema:

“Baba Magufuli JP, umeingia
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ku-
fungua maktaba ya kisasa. Rushwa
ya ngono imekithiri mno UDSM.
Nilitamani nikupokee kwa bango
langu, ila ulinzi wako umenifanya
ninyamaze. Nasubiri kusikia toka
kwako maana naamini wateule
wako ni waadilifu, watakwambia
ukweli.”

Kutokana na kuibuliwa kwa
tuhuma hizo, uongozi wa UDSM
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Dereva bajaji asakwa
kwa kumgonga trafiki
Na Marco Maduhu, na mikononi pamoja na abiria
N Andrew Msumba (29), Mkazi
SHINYANGA Chanzo ;3 Kahama, alipata majeraha
cha ajali hii - Cs
ni dereva miguuni. Alisema wote wal-
DEREVA wa bajaji yenye nam- huyo wa ipelekwa hospitalini kwa mat-
ba za usajili MC 649 BVE ambaye  Bajaji ibabu.
hajafahamika jina, mkazi wa ambaye “Chanzo cha ajali hii ni
wilayani Kahama mkoani Shin- alikuwa dereva huyo wa Bajaji am-
yanga, anasakwa na polisi kwa zl‘:::'::‘fwsel':‘a_ baye alikuwa akiendesha kwa
tuhuma za kumgonga askari wa dokasi mwendokasi huku akiwa ame-
usalama barabarani, Jenipher hykuakiwa Deba abiria. Baada ya kum-
Mgogo (25) na kumsababishia amebeba wona trafiki barabarani akim-
majeraha sehemu mbalimbaliza abiria. simamisha, ndipo alimgonga
mwili wake. Baada ya na kuaguka wote chini. Baada
Tukio hilo lilitokea Machi 11, t‘g};%o"a ya hapo aliamka na kuitelekeza
mwaka huu majira ya saa 9:00 barabarani  Bajaii hiyo na kukimbia kusiko-
jioni katika eneo la Mashineni  akimsi- julikana,” alisema Abwao.
barabara ya Kahama kwenda mamisha, “Majeruhi hawa wote, abiria
Kiiza, mkoani Tabora. ndipo na askari wetu, walilazwa ka-
Kamanda wa Polisi Mkoa alimgonga  tika Hospitali ya Wilaya ya
wa Shinyanga, Richard Abwao, N2 It(uaig'plga Kahama kwa ajili ya kupatiwa
alisema juzi kuwa trafiki huyo ‘g:a:ac - matibabu na hali zao zinaende-
akiwa katika majukumu yake ya  ya hapo lea vizuri,” aliongeza.
kusimamia sheria za usalama aliamka na Kamanda Abwao alisema
barabarani, ilitokea bajaji hiyo kuitelekeza Jeshi la Polisi bado linamsaka
ikiwa katika mwendokasi na ha- Bajajihiyo  dereva wa bajaji hiyo na ku-
timaye kumgonga kisha dereva g? kukim- . iaka wananchi watoe ush-
kukimbia. 1a... irikiano ikiwa atafahamika
Abwao ilisema trafiki huyo na kwamba bajaji yake wa-
alipata majeraha kichwani, usoni naishikilia kituoni.

e
Maandalizi Siku ya Maji yanoga

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA inatarajia kuun-
gana na mataifa mbalimbali
kuadhimisha Siku ya Maji Du-
niani ambayo huadhimishwa
Machi 22, kila mwaka.

Mwaka 1993, Umoja wa
Mataifa (UN) kupitia Shirika la
Umoja wa Mataifa linaloshu-
ghulikia Mazingira na Maen-
deleo lilipitisha azimio rasmi

i la kuadhimisha Siku ya Maji
¢ Duniani kila mwaka ifikapo

tarehe hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Wizara ya Maji, len-
go kuu la maadhimisho hayo
nchini ni kuungana na mataifa
mengine duniani katika ku-
tathmini utekelezaji, mafani-
kio, changamoto na kuainisha
mikakati ya kuboresha na
kuimarisha utoaji wa huduma
ya majisafi na usafi wa mazin-
gira na kusimamia utunzaji wa
rasilimali za maji.

Taarifa hiyo ilisema maa-
dhimisho hayo yatakwenda
sambamba na kaulimbiu ya
Wiki ya Maji Duniani, 2019
inayosema: “Hakuna Ataka-
yeachwa: Kuongeza Kasi ya

Upatikanaji wa Huduma ya
Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira kwa wote katika Dunia In-
ayobadilika Kitabia Nchi.”

Ilisema miongoni mwa
madhumuni ya siku hiyo ni
kuelimisha jamii kuhusu sera
ya maji na majukumu yao ka-
tika kuitekeleza, kutathmini
maendeleo ya utekelezaji wa
Programu ya Maji.

Ilitaja lengo lingine kuwa ni
kutathmini hali ya huduma ya
majisafi na usafi wa mazingira
nchini na kuweka mikakati ya
kuboresha utoaji wa huduma
na uhifadhi wa vyanzo vya
maji.

Taarifa hiyo ilisema mae-
neo mengine yanayotiliwa
mkazo ni kuwaleta pamoja
wataalamu wa sekta ya
maji katika majadiliano, kuji-
funza na kubadilishana uzoefu
na kuhamasisha ubunifu wa
kisayansi katika utafiti na
teknolojia katika utoaji wa hu-
duma na utunzaji wa vyanzo
vya maji.

Ilisema siku hiyo itatumiwa
kutathmini mafanikio ya sekta
ya maji kupitia Programu ya
Maendeleo ya Sekta ya Maji

(WSDP) katika kipindi cha
Serikali ya Awamu ya Tano,
na pia kuwakutanisha wadau
mbalimbali wa taasisi binafsi,
wadau wa maendeleo na seri-
kali. Tlisema siku hiyo itakuwa
fursa kwa wadau hao kubaini
fursa za uwekezaji kupitia
sekta ya maji na kutathmini
mchango wa sekta ya maji kati-
ka tasnia nzima ya maendeleo
ya viwanda nchini.

Ilisema katika kuadhimisha
Wiki ya Maji, Wizara ya Maji,
inashirikiana na wadau mbal-
imbali wa sekta ya maji katika
kutathmini utoaji wa huduma
ya majisafi na usafi wa maz-
ingira pamoja na uhifadhi,
usimamizi na uendelezaji wa
rasilimali za maji.

“Wiki hii inaenda sambamba
na shughuli mbalimbali zinazo-
husiana na utoaji wa huduma
ya maji na utunzaji wa vyanzo
vya maji nchini,” ilisema.

Aidha, taarifa hiyo ilisema
Wiki ya Maji ni fursa maalum
ya sekta ya maji nchini kuji-
tathmini kwa kujilinganisha na
nchi nyingine duniani katika
kukabiliana na changamoto zi-
nazoikabili sekta ya maji.

FMﬂﬂdﬁ imisho ya Wiki ya Maji Kitaifa yatafanyika jijini Dodoma )

'r.f-l

WIZARA YA MAJI

kuanzia tarehe 18-22 Machi, 2019

katika ukumbi wa mikutano wa 5t. Gaspar.

Yatakayeiir mi:

Tarehe 18-19 Kengamano la Kisayansi Kuhusu Sekta ya Maji

TANZANIA REVENUE AUTHORITY

TAARIFA KWA UMMA

MABADILIKO YA TAREHE YA MWALIKO

WA KIKAO KWA WASHAURI WA KODI

———Q el el B Y Sik maalum yo Mamiake ya Udhibiti wa Huduma zo
Nishati na Majl (EWURA), ripoti ya ulendaji wa mamiaka za maji ya
mwaka 2071 7/20718 itazindulivae na kujadiliva.

—m Kuhitimizsha no mkutano wa mapitio va holi yo sekta yo

miafi

Aldha, Tarehe 18-12 yatafanyika Maoneshe kuhusu ubunifu katiko
huduma za sekio yo majfi. Wadau wanakaribishwa kuonesha huduma
hizo. Kwa maelezo zaidi wasiliana na wafuatac:

RN B R L o llentina.choyo@maji.go.tz (+ 255 655 652 828 )

i g Ch B enock. wogala@majl.go.tz (+255 F16505627)

Moonesho yatakuwe wazl kwa wananchl hivye wote mnakaribishwa.

“Hakuna Afakoyeachwo: Kuongeza Kasi ya Upatikana|l wa Huduma yo
Majisafi na Usafi wa Mazingire kwa Wote katika dunia inayobadilika
kitabia nohi*

Limetalewa na:
Kaotibo Mkuer
Wizara ya Maji

(TAX CONSULTANTS)

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inawaalika Washauri wa Kodi (Tax
Consultants) waliopo Jijini Dar es Salaam kwenye kikao kitakachofanyika
siku ya Jumatano tarehe 20/03/2019 kuanzia saa 3:00 asubuhi katika
Ukumbi wa KARIMJEE uliopo Jijini Dar es Salaam.

Kikao hiki kimelenga kujadili changamoto na maboresho katika masuala ya
ukusanyaji wa kodi ili kuinua ulipaji kodi wa hiari.

Kwa maelezo zaidi, piga simu bure: 0800780078 / 0800750075 AU Barua
pepe Huduma@tra.go.tz na pia unaweza kututumia ujumbe kwa njia ya
WhatsApp kwenda namba 0744-233-333

“PAMOJA TUNAJENGA TAIFA LETU”
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JPM, mjumbe wa Putin wateta Dar es Salaam

Na Mwandishi Wetu

RAIS  John Magufuli jana alikutana na
kufanya mazungumzo na ujumbe wa Russia
ulioongozwa na Mjumbe Maalum wa Rais wa
nchi hiyo katika masuala ya Afrika na ambaye
ni Naibu Waziri wa Mambo ya Nje, Mikhail
Bogdanoyv, Ikulu jijini Dar es Salaam.

Taarifa iliyotolewa na Kurugenzi ya Ma-

wasiliano ya Rais Ikulu, ilisema Rais Magufuli
alimshukuru Rais wa nchi hiyo, Vladimir Pu-
tin, kwa ushirikiano na uhusiano mzuri kati
yake na Tanzania.

Pia alimhakikishia kuwa serikali anayoion-
goza inatambua umuhimu wa uhusiano huo
na kwamba itauendeleza na kuukuza zaidi hu-
susani katika masuala ya biashara, uwekezaji,
utalii na utoaji wa huduma za kijamii kama

m
JLIFAD

Investing in rural peopla

1.0 Background

project is implemented in collaboration with CABI.

existing programmes.

2.0 Evaluation objectives and questions

3.0 Scope of the Assignment

partners.

following competencies and qualifications.

development) is mandatory.

5.0 Proposal Submission

tanzania@farmradio.org

o Incomplete applications will be disqualified.

CALL FOR EXPRESSION OF INTEREST

Terminal Evaluation of Up-scaling of Interactive Information and
Communication Technologies to Increase Uptake of Agricultural
Innovations in Tanzania (UPTAKE) Project

Farm Radio International (FRI) is a Canadian non-profit organization that is at the forefront of using radio
combined with other ICTs to serve smallholder farmers. The Up-scaling of interactive information and
communication technologies to increase uptake of agricultural innovations in Tanzania (UPTAKE)
project is funded by IFAD and contributes to the overall New Alliance Programme for Food Security and
Nutrition under its Information and Communications Technology (ICT) Extension Challenge Fund. The

The specific goal of the project is to contribute to increased agricultural production and productivity by
scaling up the use of productivity-enhancing agricultural innovations and marketing mechanisms by
small-scale farmers, using a combination of ICT-enabled agriculture extension approaches (participatory
radio, mobile services), integrated and engaging with traditional extension services and linking to IFAD’s

The primary objective of the terminal evaluation is to assess the achievement of objectives of the UPTAKE
project. It will also identify and document lessons leamned, and provide concrete recommendations for
improving the performances of UPTAKE consortium members in future interventions.

The terminal evaluation will be conducted in the Pwani, Tanga, Njombe, Mbeya, Songwe, Kilimanjaro,
Arusha and Iringa regions of the United Republic of Tanzania. These are the areas in which the UPTAKE
project was implemented. The evaluation will focus on synthesizing evidence of the relevance,
effectiveness, efficiency, impact, and sustainability of the project, and on lessons learned, based on
information collected from farmers, broadcasters, project staff, knowledge partners, and input supply

4.0 The Consultancy Team and Required Qualifications
The competing firms for this assignment should be “NATIONAL CONSULTANTS” and possess the

o The evaluation team should be composed of a communication for development (C4D) and/or ICT for
development (ICT4D) expert, agricultural extension expert, a social scientist, and a statistician.

o Extensive and dependable experience, skill and knowledge of conducting surveys, interviews,
participatory methodologies, and data analysis (qualitative and quantitative).

o Experience evaluating communication for development projects (preferably rural and agricultural

o Bidders should submit renewed trade licenses, tax certificates, professional licenses, and other
required documentation as indicated in the instruction to bidders.
o Bidders should submit their technical and financial proposals electronically at the following address:

o The deadline for submission of proposal is March 20, 2019.
o No bid documents submitted after the specified deadline will be accepted.

Any inquiries about the comprehensive ToR should be addressed to rchapota@farmradio.org

& FARM RADIO

215114901

vile afya, elimu na miundombinu.

“Naomba ufikishe ujumbe wangu kwa Rais
Putin kuwa Watanzania wanaipenda Urusi
(Russia) na tunamkaribisha kuja kutembelea
nchi yetu pamoja na wananchi wengine wa
nchi hiyo. Tunawakaribisha pia wawekezaji
waje wawekeza katika fursa mbalimbali ziliz-
opo hapa Tanzania kwa manufaa yetu sote,”
alisema Rais Magufuli kama alivyokaririwa
na taarifa hiyo.

Kwa upande wake, Bogdanov ambaye
amewahi kutembelea Tanzania miaka mi-
nane iliyopita, aliipongeza Serikali ya Tanza-

nia kwa kasi nzuri ya maendeleo iliyoyapa-
ta katika kipindi kifupi na alibainisha kuwa
Russia imedhamiria kukuza zaidi uhusiano
na ushirikiano mzuri uliopo kati yake na
Tanzania.

Bogdanov alisema nchi yake ina mpango
mahususi wa kushirikiana na nchi za Af-
rika ikiwamo Tanzania katika kuongeza
kasi ya maendeleo na kwamba hivi ka-
ribu Tanzania na nchi hiyo zitatiliana saini
makubaliano ya kuanzisha tume ya pamoja
ya ushirikiano katika biashara, uwekezaji
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Hasunga awatangazia vita wauza mbegu feki

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Japhet Hasunga,
amewatangazia kiama wafanyabiashara
wanaouza mbegu na viuatilifu feki na
kusema watu hao ni maadui wanaotakiwa
kuchukuliwa hatua kali.

Hasunga alisema jana alipokutana na
kufanya mazungumzo na Mkurugenzi
wa Shirika la Kimataifa la Nguvu za Ato-
miki Duniani (TAEA) Kanda ya Afrika, Prof.
Shaukat Abdulrazak.

Katika mkutano huo uliotuama kwa saa
kadhaa ulifanyika kwenye ukumbi wa Wiz-
alimweleza Prof. Shaukat kuwa serikali
ya Tanzania inaendelea na mchakato wa
kubaini wafanyabiashara wanaouza mbe-
gu feki kwa wakulima, kwa kuwa wanasa-
babisha hasara kwa wananchi na taifa kwa
ujumla.

Alisema Tanzania ni miongoni mwa
nchi duniani ambazo wananchi wake
wamekuwa wakiuziwa mbegu feki jambo
ambalo serikali imelichukulia maanani na
watakaobainika watachukuliwa hatua za
kisheria.

Waziri Hasunga pia alisema pamoja na
Wizara ya Kilimo kuendelea na mchaka-
to wa kuboresha kilimo kwa kutumia

Naibu Waziri akerwa

Na Munir Shemweta, MULEBA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Angeline Mabula, ame-
shangazwa na maafisa ardhi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Muleba mkoa wa Kagera,
kushindwa kuelewa idadi ya viwanja vilivy-
opimwa.

Kutokana na hali hiyo, amemwagiza
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashau-
ri hiyo, Shaban Manyama, kufanya mabadi-
liko katika idara hiyo ili kupata watu sahihi
watakaoisaidia idara. Mabula alikutana na
kadhia hiyo juzi akiwa katika siku yake ya
kwanza ya ziara yake ya kutembelea wilaya
za mkoa wa Kagera kuhamasisha ukusanyaji
maduhuli ya serikali kupitia kodi ya ardhi.

Alisema haiwezekani watendaji wa ar-
dhi kuwa katika idara washindwe kujua ni
viwanja vingapi vimemilikishwa kwa wa-
nanchi wakati agizo lilishatolewa tangu
mwaka 2017 kuwa viwanja vyote viingizwe
kwenye mfumo ili kuwa na takwimu sahihi.

“Hapa hakuna idara ya ardhi maana wa-
tendaji wake hawajitambui, lazima pafanyike
mabadiliko na kupata watu watakaoweza
kusimamia idara hii maana sekta inadidimia
kwa kukosa mtu wa kuisimamia,” alisema.

Aidha, Mabula aliagiza Ofisa Ardhi Mteule

teknolojia mpya, bado inakabiliwa na
uuzwaji wa viuatilifu feki, jambo ambalo
limefifiisha juhudi za wakulima kwa muda
mrefu.

“Wananchi wetu wanajitahidi kulima
kwa kiasi kikubwa, lakini kumekuwapo
na changamoto kubwa ya viuatilifu na
mbegu feki. Jambo hili hatuwezi kuliacha
na hivi karibuni nimetangaza kiama na
wafanyabiashara wanaosambaza kuwa tu-
takapowabaini tutawachukulia hatua kali
sana,” alisema.

Pia alisema wakulima wengi nchini
wamekuwa wakitumia mazao yao kama
mbegu badala ya kutumia mbegu mpya
jambo hili linapunguza ufanisi katika uzal-
ishaji wa mazao.

Naye Prof. Shaukat Abdulrazak alisema
kukutana na Waziri Hasunga kumeimari-
sha maradufu ushirikiano ambao umean-
zishwa kwa muda mrefu na shirika hilo.

Alisema mradi wa nguvu za atomiki du-
niani katika Kanda ya Afrika unahusisha
nchi 45 na unajikita katika uhusiano wa
ushirikiano katika mazao mbalimbali ya-
nayozalishwa.

Alisema visiwani Zanzibar, shirika hilo
limesaidia kutatua changamoto kwa
kuteketeza magonjwa yote yanayoam-
bukizwa na mbungo.

Utendaji mbovu ardhi

wa Halmashauri hiyo kuwekwa chini ya
uangalizi maalumuwa miezi sita na kubain-
isha kuwa serikali haiwezi kuwa na sekta isi-
yofanya kazi zake kwa ufanisi.

Naibu Waziri pia alishtushwa na wilaya ya
Muleba kuwekewa lengo la kukusanya Sh.
milioni 300 lakini imekusanya Sh. 72,870,943
pekee huku ikidai Sh. bilioni 3.3, jambo alilo-
lieleza kuwa halikubaliki kwa kuwa serikali
inakosa mapato mengi.

Awali, Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri, Shaban Manyama, alimweleza
Naibu Waziri kuwa halmashauri yake imeku-
sanya Sh. milioni 72.87 kupitia kodi ya ardhi
ambazo ni sawa na asilimia 24.3 na kuongeza
kuwa katika kipindi cha Februari Mosi hadi
Jumatatu wiki hii, wamekusanya jumla ya Sh.
1,802,750 kutokana na kodi ya ardhi.

Naye Kamishna Msaidizi wa Ardhi Kanda
ya Ziwa, Makwasa Biswalo, alisema Muleba
inahitaji kusaidiwa kutokana na watendaji
wake kutokuwa makini katika utendaji kazi.

Bioswalo alitolea mfano wa tofauti ya
takwimu za umilikishwaji ardhi katika hal-
mashauri hiyo zinazoelezwa na watendaji
wa sekta hiyo kuwa ni ishara kuwa idara hiyo
inahitaji msaada na kuahidi kupeleka mtu
kutoka ofisi ya ardhi Kanda ya Ziwa kwa ajili
ya kuweka mambo sawa.
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Upelelezi wadaiwa kughushi saini ya waziri wakaribia

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam, imeambiwa
kwamba upelelezi wa kesi ya uhu-
jumu uchumi inayowakabili wafan-
yakazi watano wa Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) unakaribia kufikia mwisho.

Kesi hiyo ilipangwa jana kwa
ajili ya kutajwa mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi Janeth Mtega.

Wakili wa Serikali, Jenipher
Massue, alidai kuwa kesi hiyo
ilipangwa kwa ajili ya kutajwa na
kwamba upelelezi unakaribia ku-
fikia mwisho na maendeleo ya kesi
hiyo ni mazuri.

“Mheshimiwa Hakimu kesi hii
upelelezi wake unakaribia kufika
mwisho na maendeleo ni mazuri.
Tunaomba tarehe nyingine ya
kutajwa ili kuja kuangalia kama
tutakuwa tumekamilisha kipengele
kilichobakia,” alidai Wakili Massue.

Wakili wa Utetezi, Bernard Mbak-
ileki, aliwaomba mawakili wa seri-
kali siku ya tarehe nyingine ya kesi
hiyo waje na taarifa nzuri zaidi ili
kila upande ujue hatima yake ka-
tika kesi hiyo.

Hakimu Mtega alisema kesi hiyo
itatajwa  Machi 27, mwaka huu,
na washtakiwa wataendelea kukaa
mahabusu.

Wafanyakazi hao wanakabiliwa
na mashtaka sita ya uhujumu
uchumi likiwamo la kughushi saini
ya Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira),
January Makamba, katika vyeti vya
tathmini ya uharibifu wa mazin-
girana kujipatia fedha kwa njia ya
udanganyifu, hivyo na kusababisha
hasara ya Sh. milioni 160.

Washtakiwa hao ni Ofisa wa Maz-
ingira NEMC, Deusdedit Katwale
(38) na Mtaalamu wa IT, Luciana
Lawi (33) wote wakazi wa Ubungo
Msewe, Katibu Muhtasi wa NEMC,
Edna Lutanjuka (51) Mkazi wa Mbe-
zi Beach St Gasper, Msaidizi wa Ofisi
Mwaruka Mwaruka (42) na Ofisa
Mazingira wa NEMC, Lilian Laizer
(27), wote wakazi wa Ukonga Mom-
basa na Ofisa Mazingira wa NEMC,
Magori Wambura (38) mkazi wa
Bombambili.

Kwa pamoja washtakiwa hao
wanadaiwa kati ya Septemba 27,
2016 na Aprili Mosi, mwaka jana,
ya kutenda kosa la kughushi.

Katika shtaka la pili, wanadaiwa
kuwa Oktoba 17, 2017 jijini Dar
es Salaam kwa udanganyifu wa-
lighushi cheti cha tathmini ya
uharibifu wa mazingira chenye
namba ya usajili EC/EIA/3366 waki-
jaribu kuonyesha kuwa cheti hicho
ni halali na kwamba kimetolewa na
NEMC wakati wakijua si kweli.

Washtakiwa hao, katika shtaka
la tatu wanadaiwa kuwa Oktoba,
ovu, walighushi saini ya Januari
Makamba katika cheti cha tathmini
ya uharibifu wa mazingira chenye
usajili namba EC/ EIA/3366 waki-
jaribu kuonyesha kuwa ni halali
na kwamba kimetolewa na NEMC
wakati wakijua si kweli.

Katika shtaka la nne, Lutanjuka
anadaiwa kuwa Oktoba, 2017 ka-
tika ofisi za NEMC Makao Makuu, ji-

jini Dar es Salaam, kwa kujua alitoa
cheti cha kughushi cha tathmini
ya uharibifu wa mazingira chenye
namba ya usajili EC/EIA/3366 cha
Oktoba 17, 2017 kwa Deogratius
Chacha, akijaribu kuonyesha kuwa
cheti hicho ni halali na kwamba
kimetolewa na NEMC wakati akijua

si kweli.

Katika shtaka la tano, washtak-
iwa hao wote wanadaiwa kuwa
kati ya Septemba 27 na Aprili 6,
2018 walijipatia kwa njia ya udan-
ganyifu Sh. milioni 160 toka kwa
PMM Estate (2001) Ltd kwa madai
kuwa wangeweza kufanya tathmini

ya uharibifu wa mazingira na kum-
patia cheti ambacho kinatolewa na
NEMC kitendo ambacho si kweli.
Na katika shtaka la sita washtak-
iwa hao wanadaiwa kuwa kati
ya Septemba 27, 2016 na Aprili 6,
2018 Dar es Salaam waliisababishia
NEMC hasara ya Sh. milioni 160.

Washtakiwa hawakutakiwa
kujibu chochote kwa sababu ma-
hakama hiyo haina mamlaka ya
kusikiliza kesi hiyo hadi upelelezi
utakapokamilika na Mkurugenzi
wa Mashtaka atakapotoa kibali cha
kusikiliza au kuhamishiwa Mahaka-
ma Kuu.
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MWANGA WA JAMII

Onyo la wanaonyanyasa
wajawazito lifanyiwe kazi

HIVI karibuni tumesikia mambo ambayo yanakiuka haki za bi-
nadamu hasa wanawake na mojawapo ni kuwafukuza kazi au
kuwashusha vyeo wanawake wanapopata ujauzito.

Kitendo hicho kimeifanya serikali kutangaza kuwa haitakuwa
na huruma kwa waajiri wa namna hiyo ambayo si kwamba wa-
nashangaza bali wana huzunisha kwa kuwa hawajui kuwa bila
vizazi hakuna taifa.

Wiki iliyopita wakati wa maadhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani, Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Ummy Mwalimu, alisema serikali haina huruma na
waajiri wa namna hiyo ambao baadhi ni wa sekta binafsi.

Tunaipongeza serikali kwa kuliona hili ambalo ni unyanyasji
wa kiwango cha juu ambao pamoja na kuwaumiza wanawake
kimwili, unawaathiri kisaikolojia kadhalika una athari kwa wa-
toto walio tumboni na hata watakapozaliwa kwenye mazingira
hayo. Kuna taarifa nyingine kuwa wakati wafanyakazi waajiriwa
hufukuza kazi au kushushwa vyeo, baadhi ya waajiri huwatu-
mikisha kazi wanawake vibarua wajawazito bila kujali hali zao.

Wanaofanyiwa hayo mara nyingi ni wanawake wafanyakazi
vibarua ambao wanatishiwa kuwa, endapo wataondoka kwenda
kujifungua au kulegalega kazini kutokana na ujauzito watafuku-
zZwa.

Vibarua hao wanatishiwa kuwa, kupata mimba ni kujitakia
na ni sawa na kujifuta wenyewe, na kuonywa kuwa waamue au
wachague kazi au kuzaa watoto.

Pengine wanawake wanaopata matatizo hayo ni wengi na ha-
wana wa kuwasaidia na huenda waajiri wao wanafahamu kuwa
hawawezi kuchukua hatua kutokana na uelewa mdogo na hofu
ya kudai haki zao. Katika majukwaa ya kuzungumzia haki za wa-
nawake na unyanyasi zinatolewa taarifa nyingi kuonyesha nam-
na ambavyo ujauzito ni changamoto kwa wanawake waajiriwa.

Wanawake hasa wasio na mikataba ya ajira wanalalama kuwa
wanaishi katika hofu muda wote na kubeba mimba kwa kificho
na wakati mwingine kufanyakazi ngumu, hata kama hawaziwezi
kwa sababu ya kulinda kazi.

Ni wazi kuwa kama Waziri Ummy alivyosema, kuwa na ujauzi-
to na kupata watoto ni jukumu la Kimungu na ni kazi ya maum-
bile kuendeleza kizazi ili kupata raia wa mataifa mbalimbali.

Hiyo ndiyo nguvu kazi, walipa kodi, wapiga kura na kwa ujum-
la ndilo taifa, na hiyo ndiyo dunia. Kwa maana hiyo ni lazima
watu wazaliwe kupitia wanawake na wanaume, ni jambo lisilo-
zuilika na kwa utaratibu wa uumbaji kinamama wanabakia kuwa
wazazi na walezi wa watoto hao.

Tunaipongeza serikali kwa kusikia kilio cha wajawazito wa-
naonyanyaswa. Tunaomba onyo lililotolewa lifanyiwe kazi ian-
zishe utaratibu wa kupata taarifa za wanaonyanyasa wanawake
hao ili kuwachukulia hatua. Lakini pia, tunaomba kuwe na vi-
peperushi na miongozo mahali pa kazi kuonya, kukemea na kup-
iga marufuku mazoea hayo ambayo husababisha wanawake ku-
pata matatizo ya kisaikolojia na kimwili. Hata watoto wao kukosa
lishe na maziwa ya mama kama inavyoelekezwa na wataalamu
kutokana na vitisho kazini na kuwanyima mama zao muda wa
kuwajali na kuwatunza.

Tunahitaji pia wanawake kuamka na kufikisha taarifa za ukan-
damizaji huo polisi, kwenye Idara za Ustawi wa Jamii, mamlaka
za usimamizi wa usalama na afya mahali kazi na kwenye ofisi za
wanasheria wa serikali kwa hatua zaidi.

Lakini yote hayo, yatafanikiwa iwapo kutakuwa na sheria za
kudhibiti mienendo hiyo ambayo inaonekana sehemu mbalim-
bali za kazi nchini kama wagziri alivyoonya.

Tungependa kuona mambo haya yakihama kutoka majuk-
waani na hatua zikichukuliwa mara moja ikiwa ni pamoja na
serikali kuandaa muswada wa sheria na kuufikisha bungeni ili
kuwe na sheria inayodhibiti aina hiyo ya unyanyasaji.
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¥ Muungwana Lazima Nilonge
Unapomficha mtoto mlemavu

unalenga nini, kama si ukatili?

HUWA mara zote nasema,
mtoto mlemavu hakupenda ku-
zaliwa hivyo. Ulemavu unaweza
ukatokana na mambo mbalim-
bali kwa mtoto, na hata sisi tulio
katika hali nzurui ni walemavu
watarajiwa.

Wapo  wanaozaliwa na
wakaugua, hivyo wakaishia ka-
tika ulemavu. Wengine, huenda
wazazi wao hawakula vizuri
katika ujauzito na wengine ku-
tumia dawa bila ya ushauri wa
kidaktari, nao wakaishia kuzali-
wa walemavu.

Tujiulize, mtoto huyo kosa
lake ni nini, mpaka mzazi un-
aamua kumficha na kuona
kama umepata laana? Mtoto
huyo ana haki kama wenzake
na hatakiwi kufichwa ndani.

Anatakiwa kupelekwa shule
kupata elimu itakayomsaidia
katika maisha yake na wataal-
amu wa afya. Wanasema kuwa
watoto walemavu wanapofik-
ishwa hospitali, wanapatiwa
mazoezi ya viungo, hata kutege-
mea na hali, lakini wanarudia
taratibu hali zao.

Pia, watoto hao wanapopele-
kwa shule wanajitahidi kusoma
na wamekuwa wakifanya vizuri
masomoni.

Tumeona baadhi ya watoto
walemavu,wana kipaji ikiwamo
hata wengine kuchora kwa ku-
tumia miguu.

Basi, kwa mtaji huo wa kifikra,
wazazi wasififishe ndoto za wa-
toto wao wenye ulemavu, bali
wawapeleke shule wakajiende-
leze na baadae kufikia hatua ya
kuwa huru  katika maisha yao
na kuacha kuwa tegemezi.

Serikali daima imekuwa
ikiwajali walemavu nchini na
kuna baadhi ya majengo ya-
mewekewa miundombinu, ili
kuweza kuisaidia kada hiyo.

Kimsingi, hivi sasa hicho ni kig-
ezo muhimu katika ujenzi mpya
nchini.

Kuna baadhi ya shule japo
si nyingi, ambazo ama zina hu-
duma maalum au shule nzima
imeandaliwa  kuwahudumia
watoto walemavu.

Najiuliza, kama imefikia hat-
ua hiyo, sasa inakuwaje mzazi
aliyezaa mtoto mlemavu, akaji-
hisi kukosa wajibu wa kuwapa-
tia elimu vijana hao.

Inatakiwa wazazi wenye wa-
toto waelemavu, kuwapeleka
shule kupata elimu. Pia, wasi-
fungiwe ndani, bali wachang-
anywe kucheza na wenzao, ili
wachangamshe akili zao.

Pia watoto hao wasitengwe
katika familia zao, kutokana na
ulemavu walio nao. Inapobidi,
mzazi anapompeleka mtoto ka-
tika kituo cha walemavu, hata
yeye anaweza kujiingizia kipato
kwa kufanya kazi.

Kama, mtoto ataendelea ku-
fungiwa, ni vigumu mzazi kwa
mzazi kujiongezea kipato, ku-
tokana na sehemu kubwa ya
muda utautumia kukaa na mto-
to huyo nyumbani na kufanya
ashindwe kujiongezea kipato.

Katika mtazamo huo, pia
kuna nafasi ambayo ni chanya
nakiri kwamba kuna watu bin-
afsi ambao wameyaona hayo na
kuanza kuchukua hata stahiki
kuyakabili.

Mathalani, wapo wanao-
jitolea kuwa katika sura ya
ndugu na marafiki wanaowajali
vijana hao nao wakajihisi wa-
nathaminiwa na umma katika
heshima na utu unaostahili kin-
dugu zaidi.

Hapo kuna watu binafsi, asasi
na hata nyumba mbalimbali za
ibada, ambako kumeshikilia
imani zetu na matendo ya kila

siku, ikizingatiwa misingi ya
imani sahihi zetu kwa pamoja,
inaangalia sana namna ya ku-
wasilisha utu kwa matendo,
pia maombi sahihi kwa ndugu
hawa walemavu kutoka huo ni
muhimu.

Kuna jambo ambalo huwa
binafsi mara nyingi nalifikiria,
kwamba kama itatokea, iwe
kwa baadhi ya sehemu au ku-
jumuika kwa pamoja, kupata
nguvu kubwa zaidi kuwatendea
mambo fulani kwa hawa wen-
zetu ambao naamini hawaku-
penda wala kutarajia kuwa wal-
ivyo leo.

Nafahamu fika juhudi za
serikali, pamoja na uwezekano
wa kuwa na hoja nyingi za aina
tofauti, bado zinakabiliwa na
ukomo wa uwezo kiuchumi ku-
wahudumia wanajamii hao.

Mathalan, bado nawakum-
buka sana wezetu tuliosoma
pamoja huko juu, msingi wa
elimu yao ukitokea katika shule
maalum ya walemavu kama
vile ya huko Lushoto, mkoa wa
Tanga.

Vivyo hivyo, kuna Shule
Maalum ya Msingi, jijini Dar es
Salaam na kwingineko waliko-
husishwa walemavu hao..

Dunia inavyobadilika kwa
kasi, nami najua nao wana-
hitaji kwenda na mabadiliko
hayo, ili waendane na mabhitaji
ya maarifa na usomi uliopo,
mathalan katika matumizi ya
simu na kompyuta. Haya yote
yanawezekana kama tutawajali
ndugu hawa.

Dawa kuu ni kuwasaidia,
hasa wahitaji wakuu ambao ni
watoto na ufunguo wa kwanza
ni mzazi na mlezi, ambao tuko
nao watoto hao maisha yote na
amebeba historia tangu waje
duniani.
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina, akishiriki kuswaga ng'ombe kuingia kwenye josho la
Nunge lililoko wilayani Mpwampwa mkoani Dodoma jana, aliposhiriki tathmini ya kitaifa ya voge-
shaji wa mifugo, ambapo hadi sasa jumla ya mifugo milioni 32 kote nchini imeogeshwa. Kushoto ni
Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo nchini, Dk. Hezron Nonga. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Serikali yatoa msimamo
mkataba wa Unesco

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maliasili na
Utalii, Constantine Kanyasu, am-
etoa msimamo kuwa Tanzania iko
tayari kuridhia mkataba wa mwaka
2001 kwa nchi wanachama wa
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Elimu, Sayansi na Utamaduni (Un-
esco), kuhusu uhifadhi wa urithi
wa utamaduni wa majini kama
masharti iliyoyatoa yatatekelezwa.

Akizungumza juzi kwenye Mku-
tano wa Kikanda wa Uhifadhi wa
Urithi wa Utamaduni wa Majini
uliofanyika katika Mji wa Malin-
di nchini Kenya, Kanyasu alisema
mkataba huo utahusu utafutaji
wa malikale zilizomo majini
zikijumuisha miji iliyozama, meli,
ndege, vipande vya vyungu, sara-
fu, mashuana boti.

Kuhusu msimamo huo, Kan-
yasu aliitaka Unesco iwajengee
uwezo wataalamu wa uhifadhi
wa urithi wa utamaduni uliomo
majini ili kubaini na kuweka kum-
bukumbu za maeneo yote yenye
malikale hizo.

Kanyasu pia alisema Tanzania
inahitaji kujifunza kutoka nchi
zingine zilizoridhia mkataba huo
pamoja na kuimarisha ushiriki-
ano kati ya nchi na ambazo hazi-
jaridhia ili kubadilishana uzoefu
na kitaaalamu.

Alitaka mkataba huo uzingatie
maslahi mapana ya nchi ili usi-
zuie uvunaji wa rasilimali zingine
kwenye eneo ambalo lipo katika
mkataba.

Mkutano huo uliofanyika kwa
siku mbili uliwakutanisha mawa-
ziri kutoka Tanzania, Comoro,

Djibouti, Ethiopia, Madagascar,
Shelisheli, Somalia Afrika Kusi-
ni, wenyeji Kenya na wajumbe
kutoka Rwanda na Ertirea.
Amesema endapo mkataba
huo utaridhiwa, utatekelezwa

kupitia Wizara ya Maliasili na
Utalii kwa kushirikiana na Un-
esco na Ubalozi wa Uholanzi
na tayari taratibu za utekelezaji
wa mpango huo zilishaanza
mwaka 2006.

Naibu Waziri aagiza
ofisa ardhi atumbuliwe

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Angelina Mabura, ameagiza
mamlaka ya ajira iliyoko chini
ya wizara yake kumwondolea
wadhifa wa kaimu mkuu wa
idara ya ardhi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Bukoba, John
Mwingira.

MKkuu huyo wa idara ana-
daiwa kushindwa kusimamia
idara yake ikiwamo kushindwa
kukusanya kodi ya ardhi na
pamoja na kuingiza katika
mfumo viwanja 589.

Mabula alitoa agizo hilo
baada ya kupokea taarifa za
utendaji wa idara za ardhi
katika Manispaa ya Bukoba
na Halmashauri ya Wilaya ya
Bukoba, ambazo zilionyesha
kasi ndogo katika urasimishaji
wa ardhi, ukusanyaji wa kodi,
uingizaji katika mfumo viwanja
vilivyorasimishwa na upelekaji
mashauri ya wadaiwa wa kodi
ya ardhi mahakamani.

Mbali na kutaka kuondolewa,
pia ameagiza ofisi ya Kam-
ishna wa Ardhi Kanda ya Ziwa,
kumwandikia barua ya onyo
Ofisa Ardhi Mteule wa Manis-
paa hiyo, Katres rwegasira, na
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Bukoba, Michael Paul, kutokana
na upungufu huo na asipobadi-
lika aondolewe.

“Serikali inalenga makazi
ya wananchi yarasimishwe ili
kuondoa migogoro ya ar-

dhi lakini watumishi ambao
watashindwa kuendana na
kasi hii hatuwezi kuwavumilia.
Waondolewe wawekwe wen-
gine wenye uwezo wa kue-
ndana na kasi iliyopo,” alisema
juzi akiwa ziarani wilayani
hapa.

Akitoa taarifa ya utekelezaji
wa idara ya ardhi katika Ofisa
Ardhi Mteule wa Manispaa
va Bukoba, Katres Rwegasira,
alisema urasimishaji wa
makazi ulianza mwaka 2017 na
kuwa hadi sasa viwanja 4,125
vimesharasimishwa na kuwa
wanategemea ifikapo mwishoni
mwa mwaka huu, warasimishe
viwanja 11,330 ambavyo tayari
vimepimwa.

Rwegasira alisema ka-
tika mwaka wa fedha wa
2018/2019, walilenga kuku-
sanya Sh. milioni 700 za kodi
ya ardhi lakini hadi sasa
wamehakusanya Sh. milioni
200. Pia alisema mashauri
52 yameshafunguliwa dhidi
ya wadaiwa sugu wa kodi ya
ardhi.

Alisema katika mwaka huo
wa fedha walilenga kutoa hati
miliki 1,000 lakini hadi sasa
zilizokwishaandaliwa ni 313 na
zingine 229 ziko katika hatua
za ukamilishaji.

Kwa upande wake, Mwingira
alisema kodi ya ardhi iliyoku-
sanywa katika kipindi hicho
ni Sh. milioni 29 ambayo ni
asilimia 19 ya Sh. milioni 200
zilizolengwa.

CAREER OPPORTUNITY
LOSS CONTROL OFFICER

(RE -

ADVERTISED)
(1 POST)

Coca-Cola Kwanza Limited {CCK Lid) is part of the enly anchor bobtler in Alrvica, [Coca-Cofa Beverages Africa) in the
Coca-Cola Company's global franchise sysiem. As a multinational company dealing in st moving conswmer
products, we sirive o maintain world class standards in every aspect of our business, In additdon, we are alse
committed to ain and develop Tameankan cidizens, and to this end we requlre the services of bigh caliber
Tanzanlans to provide a leading edge to cur business,

LOSS CONTROL OFFICER
CCK Tanzania requires the services of a Loss Control Officer, to be based in Dar es Salaam. The incumbest will
directly report to the Logistics Directorn

The successful incumbent's responsibilities will include:

Loss Control and Risk assessment, Analyze and Inwvestipate system data from 5AF for potential risks,
Implementation of site security procedures, Intermal and extermal incidemts (such as Fauds, thefis etc)
investigation and evidence gathering Prepare weekly/monthly security briefing reports for management review,
Ensure that all staffs. contractors and visitors adhere bo the company standard operating procedures, Maonitor all
goods movements, Monitoring CCTY remotely and internally, Responsible for repairs and maintenance of all
security equipment, Training security staff on evacuation procedure, Health and safety, Firefighting and first aid,
risk and how to combat in their daily work routine, People management & development, Supervising external
security companies at wvarious company locations, Weekly meeting with security management on  their
performance of the contract and their staffs, Managing the company weight bridge according to Tanzania road
Eanwrs.

Key requirements:

Certified  Security Management Professional [CSMP), Leadership skills, Apentive to details, Cooperative,
Understanding SHE policies and procedures, Able to work with teams and Demonstrate high integrity and honest
work environment, Computer skills with strong systems and 5AP understanding along with Microselt operating
tools in Microsoft office applications, Ability to perform regular work correctly and in time without fellow up and
guidance, Analytical, Strong Understanding of manufacturing plant opesations, Minimum 5 years experience in
Lass Control and Risk Management. |'L1i|it.:||‘.l.- F Police ba 'kgn::-ulu‘l % an added ::||;|'|.':-1:|,I_'.:||5:|_-.

All interested applicants pleaze submit your applications to :
Coca-Cola Kwanza Ltd, HR Department, PO, BOX 7813, Dar es Salaam,

or emall Saugustine@cchagroup.oo.t:
) e i Gyt T Bavaroges
A subsidiary o ﬁ | C‘E“w—mé * Alrca

Only successiully candidates shall be contacted,
Closing date for all applications: 30" March, 2019

215114502
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Uhaba nguzo wakwamisha mradi wa umeme

Na Said Hamdani, LINDI

TATIZO la upatikanaji wa nguzo za umeme
kutoka shamba la uzalishaji la Mufindi,
mkoani Iringa, limetajwa kuwa sababu ya
kukwama kukamilisha miradi ya usambazaji

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya State
Grid, inayosambaza umeme unaotekele-
Mikoa ya Lindi na Morogoro, Charles Mlawa,
aliyasema hayo jana kwa mwandishi wa

habari hii mjini hapa.

Alisema changamoto ya upatikanaji wa
nguzo, imekuwa chanzo cha kuchelewa us-
ambazaji umeme katika maeneo ambayo
kampuni yake imepewa kazi hiyo.

Mlawa alisema wakati wa ziara ya Naibu

Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, mkoani Lin-
ametembelea, walilalamikia ukosefu wa
nguzo na wengine wakilaumu kuwa kuna
mashimo yaliyochimbwa lakini nguzo hazi-
jasimikwa.

Pigo lingine kwa Mbowe

INATOKA UK. 2

wakati wa mkutano wa siku mbili wa
kusikiliza kero, malalamiko na migogoro ya
ardhi wilayani mwake, Ole Sabaya alisema
watu hao wamo kwenye orodha ndefu ya
wamiliki ambao viwanja vyao vimeombewa
kibali cha kufutwa.

Kwa mujibu wa Ole Sabaya, Kiwanda cha
Mashine Tools kina deni la Sh. milioni 315.721
ambalo kinadaiwa kati ya mwaka 2010 na
2018. “Huko nyuma, watu walipewa viwanja
52 vikubwa, wakaambiwa waendeleze kwa
sababu ni eneo la viwanda, wana miaka min-
gapi? Ofisa Ardhi yuko wapi? Njoo, nini kime-
tokea pale?” Ole Sabaya alihoji.

“Sasa sikilizeni huo muziki, unapewa
shamba (eneo la kiwanja) mwaka 1984,
mmesikia? Kabla mimi sijazaliwa, hajawahi
kufanya lolote, akapewa na halmashauri ili
waendeleze kujenga viwanda.

“Sasa Ofisa Ardhi ameshaandika barua ya
kubatilisha hivyo viwanja. Niwaambie hapa-
hapa, wako watu mnaowaheshimu na ha-
walipi kodi na leo nitawataja humu.”

Katika mkutano huo, Ole Sabaya alipokea
malalamiko 266 yanayohusu ardhi na kua-

hidi kuwa ndani ya siku mbili, yatakuwa ya-
mepatiwa ufumbuzi.

Kabla ya kutaja majina ya wadaiwa hao,
Ofisa Ardhi Mteule Wilaya ya Hai, Jacob
Muhumba, alisema: “Mheshimiwa Mkuu wa
Wilaya, wengi waliopewa vile viwanja, wen-
gine walipewa tangu mwaka 1984, wengine
mwaka 2001, wa mwisho kabisa ni mwaka
2004. Wengi hawajaendeleza, lakini pia ha-
walipi kodi ya ardhi.”

KAULI YA MBOWE

Alipotafutwa na Nipashe kuzungumzia
hatua zilizochukuliwa dhidi yake, Mbowe
ambaye pia ni Kiongozi wa Kambi Rasmi ya
Upinzani Bungeni alisema kwa ufupi: “No
comment (sina cha kueleza) katika suala hilo,
sijui (Mkuu wa Wilaya) amezungumzia wapi.”

Kwenye orodha hiyo ya wadaiwa wa pan-
go la ardhi ambayo imedaiwa kutumwa kwa
Waziri Lukuvi, jina la Mbowe ni la 17 akidaiwa
kumiliki kiwanja/shamba Na. 51.

Inadaiwa kuwa kiongozi huyo wa kisiasa
ana deni la Sh. milioni 28.284 ambalo hajal-
ilipa katika kipindi cha kuanzia mwaka 2016
hadi 2018, wakati Hilda Ngoye anadaiwa Sh.
milioni 18.688.

. _aAapItall
CAPITA

RADIO

POPOTE ULIPO SIKILIZA CAPITAL RADIO
KATIKA MASAFA YAFUATAYO

:  MUSOMA
f?:,ﬁ\ 1040 M

PRAANEA ARUSHA -

i 0z M X hogw

II'!:ti '“i Hhz
7.3 Mz ‘DAR ES SALAAM
HORDGORG 1013 Mhz
IRINGA B phe o
100.0 Mhz
MBEYA
96.4 Mhz

\MTW.I.RA :

105.7 Mhaz

www.capitalradioco.tz @capitalradiotanzania '?J@CapitalRadiotz @capitalradiotz

Magari ya diwani yanaswa na mbao

INATOKA UK. 2

Za misitu.

Alisema roli aina ya Mitsubishi lenye
namba za usajili T300 AV] lililokamatwa
na mbao, mmiliki wake bado hajatambu-
lika na lilikuwa likiendeshwa na Mohamed
Msangi likiwanambao 1,000zenye tham-
aniya Sh.milioni 16.

Kutokana na kukamatwa na mbao hizo,
kwa mujibu wa Sheria ya Misitu  Kifungu
Na. 89, mwenye gari anatakiwa kulipia
faini isiyozidi Sh. milioni 48 na isiyopungua
Sh. milioni 16. Na mwenye mzigo anatakiwa
kulipia ~ Sh. milioni moja au kwenda jela
miaka miwili au mwaka mmoja huku mzigo
ukitaifishwa.

Alisema nguzo 244  magogo madogo
yamekamatwa kwenye magari matatu am-

bayo mawili kati yake yalibeba nguzo
184, mmiliki wake akidaiwa kuwa Diwani wa
Sabasabini, Emanuel Makashi.

Magari hayo ni Fuso lenye namba za usaji-
li T444 AQX lililokuwa limebeba nguzo 110
na Fuso T 636 ATT likiwa limebeba nguzo
74 na mmiliki wake anatakiwa kulipia faini
ya Sh. 3,864,000.

Ofisa huyo alilitaja gari lingine kuwa ni
Fuso lenye namba za usajili T133 AHE likiwa
na nguzo 60 lililokuwa likiendeshwa na
Mashaka Mpole na mwenye gari anatakiwa
kulipia faini ya Sh. 1,260,000.

Akizungumzia sakata hilo, Mkuu wa Wilaya
ya Kahama, Annamringi Macha, alisema
mbao na nguzo hizo zimekamatwa kwa
ushirikiano wa wananchi, maofisa wany-
amapori, maofisa misitu na Ofisi ya Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Ushetu.

UDSM kigugumizi rushwa ya ngono

INATOKA UK. 2

uliunda kamati ya kuchunguza ukweli
wa suala hilo, huku Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takukuru) nayo ikiji-
tosa kuzichunguza.

Akizungumza na Nipashe juzi kuhusu
maendeleo ya uchunguzi wa kamati ili-
youndwa na chuo, Makamu Mkuu wa UDSM,
Prof. William Anangisye, alisema inaendelea
na uchunguzi.

Hata hivyo, Prof. Anangisye alisema wa-
najiuliza kama kuna haja ya kuweka wazi
au la ripoti ya uchunguzi pindi kamati itaka-
pokamilisha kazi yake na kukabidhi kwa
uongozi.

“Bado (kamati) inaendelea na uchunguzi,
hawajakamilisha, ndiyo maana hadi sasa ha-
wajakabidhi ripoti kwetu, unajua hili suala
ni nyeti, linahitaji uchunguzi wa hali ya juu
na hawawezi kuliharakisha, lazima wajiri-
dhishe. Na unapounda kamati, ujue inahitaji
uhuru,” alisema.

Nipashe pia ilimtafuta Ofisa Ohusiano

wa Takukuru, Doreen Kapwani, ambaye
alisema maofisa wao bado wanaendelea ku-
chunguza tuhuma hizo.

“Bado tunaendelea na uchunguzi wa
jalada hili, uchunguzi bado haujakamilika,”
Doreen alisema.

Aprili mwaka jana, wakati wa Bunge
la Bajeti, Mbunge wa Ulanga, Goodluck
Mlinga (CCM), aliliambia Bunge kuwa kuna
changamoto ya kuwapo kwa wahadhiri
wanaofelisha wanafunzi wa kike pindi wa-
naponyimwa rushwa ya ngono katika vyuo
vikuu mbalimbali nchini. Mbunge huyo al-
idai anayo majina ya wahadhiri husika na
alikuwa tayari kuyakabidhi kwa Waziri wa
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce
Ndalichako.

Hii si mara ya kwanza kwa UDSM ku-
kumbwa na kashfa ya rushwa ya ngono
dhidi ya baadhi ya wahadhiri wake. Mwaka
1988, wahadhiri kadhaa waliondolewa
chuoni hapo kutokana na kubainika kujihu-
sisha na vitendo hivyo.

JPM, mjumbe wa Putin wateta Dar

INATOKA UK. 4

na uchumi ili rasilimali na fursa zilizopo
katika pande zote zitumike kwa manufaa ya
wananchi wa nchi hizo.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Kimataifa, Prof. Palamagamba Kabudi,
alisema mazungumzo hayo yamekwenda vi-
zuri na kwamba Tanzania inatarajia tume ya
pamoja ya ushirikiano ya Tanzania na Rus-
sia itasaidia kukuza uchumi kupitia madini,
gesi na utalii hasa wakati huu nchi hiyo im-
eitangaza Tanzania kuwa nchi yenye vivutio
bora vya utalii duniani. Mazungumzo hayo
yalihudhuriwa na Balozi Tanzania nchi Rus-
sia,

Meja Jenerali mstaafu Simon Mumwi na
Balozi wa Russia nchini Tanzania, Yuri Popov.

Wakati huo huo, Rais Magufuli alikutana
na kufanya mazungumzo na timu ya wataal-
amu wa Tanzania na Morocco wanaoshu-
ghulikia ujenzi wa uwanja wa michezo katika
Jiji la Dodoma, unaotarajiwa kujengwa kwa

msaada wa Mfalme wa Morocco Mtukufu
Mohammed VI.

Balozi wa Morocco hapa nchini aliyeon-
goza ujumbe wa wataalamu kutoka Morocco,
Abdelilah Benryanen, alisema pamoja na ku-
zungumzia uhusiano mzuri wa Tanzania na
Morocco wamejadiliana kuhusu utekelezaji
wa miradi iliyokubaliwa wakati wa ziara ya
Mfalme wa Morocco hapa nchini mwaka
2016 ikiwamo ujenzi wa Msikiti wa Baraza la
Waislamu Tanzania (BAKWATA) unaojengwa

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara
Tanzania (Tanroads), Mhandisi Patrick Mfu-
gale, alisema uwanja huo utajengwa jirani
na eneo la Nanenane kando ya barabara ya
Dodoma - Morogoro.

Mfugale alisema uwanja huo utajengwa
kwa mfano wa Mlima Kilimanjaro na utaku-
wa na uwezo wa kuchukua watazamaji kati
ya 85,000 na 100,005.



Alhamisi Machi 14,2019

Nipashe 9

HABARI KITAIFA

Vitengo ununuzi vinara rushwa

Na Ibrahim Yassin,
SONGWE

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takuku-
ru) mkoani Songwe, imebaini
vitendo vya rushwa Kkatika
halmashauri zake tano, huku
vitengo vya ununuzi vikitajwa
kukithiri kwa matumizi mabaya
ya fedha za maendeleo.

Akiwasilisha ripoti juzi mbele
ya kikao kazi cha Mkakati wa
Taifa dhidi ya Rushwa awamu ya
tatu 20172022, kilichosimamiwa
na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa

na Serikali za Mitaa (Tamisemi)
kutoka makao makuu, Kamanda
wa Takukuru mkoani Songwe,
Damas Sutta, alisema vitengo
vya ununuzi katika mkoa ndivyo
vinaongoza kwa rushwa.
Kamanda Sutta alisema
vitendo vya rushwa vimekith-
iri zaidi na kuathiri miradi ya
maendeleo na zinakwamisha
kasi ya maendeleo katika seri-
kali ya awamu ya tano, huku
akiwagusa moja kwa moja wa-
tendaji na watumishi wa umma.
Naye Katibu Tawala wa Mkoa
wa Songwe, David Kafulila, kuto-

kana na vitendo hivyo ataanza
kuchukua hatua kwa kuhakiki-
sha wanaobainika na vitendo
hivyo wanachukuliwa hatua za
kinidhamu.

Alisema serikali ya awamu
ya tano chini ya Rais John Magu-
fuli, imejipanga kuhakikisha in-
awaletea maendeleo wananchi,
hivyo kitendo cha viongozi
kuchakachua fedha za umma
hakikubaliki.

“Siku za hivi karibuni nime-
fanya ziara katika halmashauri
zote na kubaini upungufu katika
miradi ya maendeleo. Hayo yote

yametokana na vitengo vya un-
unuzi na kwa sasa nitachukua
hatua dhidi yao,” alisema.

Alisema mwitikio wa wa-
nanchi katika kutoa taarifa bado
ni mdogo hali inayosababisha
kuwapo kwa vitendo hivyo kwa
kuhofia visasi, lakini akaahidi
kuwa usiri kwa mtoa taarifa una-
zingatiwa.

Kikao hicho kimehusisha
wakuu wa idara, makatibu tawa-
la na kamati ya ulinzi na usalama
ya mkoa kwa lengo la kusisitiza
uzalendo kwenye uwajibikaji ka-
tika utumishi wa umma.

Mkuu wa Idara ya Ardhi na Maliasili katika Halmashauri ya Wilaya ya Chato Mkoa wa Geita, Deogratias Matiya (kushoto), akimwone-
sha Naibu Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, eneo la uwekezaji la Lubambagwe (Chato Beach)
wakati wa ziara ya kuhamasisha ukusanyaji maduhuli ya serikali kupitia kodi ya ardhi mkoani Geita. Kulia ni Meneja wa Shirika la
Nyumba Mkoa wa Kagera, Benit Masika. PICHA: WIZARA YA ARDHI

Walia ushuru mkubwa samaki

Na Anthony Gervas,
BUCHOSA

WANUNUZI wa sangara ka-
tika Halmashauri ya Buchosa,
Sengerema mkoani Mwanza,
wameilalamikia ~ halmashauri
hiyo kuwatoza ushuru wa Sh.
200 kwa kila kilo moja.

Mwenyekiti wa Umoja wa
Wanunuzi wa Samaki hao, Greg-
ory Kazimbo, alisema juzi kuwa
ushuru huo ni mkubwa kwa
sababu kwenye mialo wanala-
zimika kununua kwa Sh. 3,500

kwa kilo na kuuza viwandani
kwa Sh. 4,000. “Tumepeleka
maombi yetu katika halmashau-
ri hiyo ili Baraza la Madiwani li-
tusaidie kubadilisha ushuru huo
mkubwa kwa kila kilo ya samaki
Sh. 200. Tunaomba iwe angalau
Sh. 30,” alisema Kazimbo.
Kazimbo alisema umoja
huo ulianzishwa kutoka katika
mialo ya Mkoamani, Nyakaliro,
Nyarusenyi, Ntama, Mchangani,
Mbugani, Kanyara, Chembaya,
Kabiga na Kahunda. Alisema
awali walikuwa wakilipa ushuru

wa jumla kwa kila tripu moja
ambayo ilikuwa Sh. 100,000
lakini sasa umebadilika jambo
ambalo linawaumiza katika bi-
ashara hiyo na kuwakosesha
faida.

Hata hivyo, alisema wanaiom-
ba halmashauri kuendelea ku-
watoza ushuru wa jumla wa Sh.
150,000 badala ya sasa ambao
unawaumiza. Alisema umoja
huo hauridhiki kutozwa ushuru
huo kutokana na changamoto
nyingi zinazowakabili ikiwamo
michango ya kijamii, kulipa kodi

Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRAO, Mamlaka ya Udhibiti wa
Usafiri wa Nchi Kavu na Majini
(Sumatra), ushuru wa viwan-
dani na leseni za ukusanyaji sa-
maki na usafirishaji.

Aidha, Kazimbo alisema bado
ziko gharama nyingi zinawaka-
bili katika jamii ikiwa ni pamoja
na uchangiaji wa ujenzi wa
shule, zahanati, mialo, usafi
wa mazingira, ulinzi wa mialo,
kulipa vibarua, mafuta na vifaa
vya kuendeshea vyombo hivyo,
matengenezo na usafirishaji.

]
RC Mwanri
awaonya
watumishi
wazembe

Na Halima Ikunji, TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Ag-
grey Mwanri, amewaonya madak-
tari na wauguzi watakaozembea
kuhudumia wajawazito na kusaba-
baisha kupoteza maisha wakiwa
katika vituo vya kutolea huduma
za afya.

Amesema watakaobainika
kuhusika na vitendo hivyo, wata-
chukuliwa hatua za kinidhamu iki-
wamo kufutiwa leseni za kufanyia
kazi.

Mwanri alitoa onyo hilo juzi
alipokuwa akizindua Jukwaa la
Elimu ya Afya kwa Watu wazima
(Naweza) katika ukumbi wa Mtemi
Isike, Mwanakiyungi mjini hapa.

Alisema serikali imekuwa iki-
fanya jitihada kubwa kuboresha
huduma za afya va uzazi jambo
ambalo limesababisha kupungua
kwa vifo vitokanavyo na uzazi,
lakini baadhi ya watoa huduma
wamekuwa wakifanya kazi hiyo
kwa mazoea na kusababisha vifo
vVya mama na mtoto.

Kutokana na hali hiyo, aliagiza
waganga wakuu na wasimamizi wa
vituo vyote vya kutolea huduma
za afya kuhakikisha wanaorodhe-
sha majina ya madaktari na wau-
guzi watakaokuwa zamu Kila siku
na kufuatilia utendaji kazi wao ili
kubaini wazembe.

Aliwataka kutunza vizuri kumbu-
kumbu za mahudhurio ya madak-
tari, wauguzi ikiwamo wajawazito
wote waliofika katika vituo vya
afya kupata huduma ili litakapo-
tokea tatizo iwe rahisi kubaini
mhusika na kuchukuliwa hatua kali
ikiwamo kuondolewa kazini.

Mwanri aliitaka jamii ya wana
Tabora kuwa na sauti moja na
kuunga mkono jukwaa hilo kwa
kusema tunaweza na watakaokwa-
misha jitihada hizo wasifumbiwe
macho. “Kuanzia sasa tutapita
katika vituo vyote vya kutolea
huduma za afya kukagua mahud-
hurio na taarifa za utoaji huduma
Kkwa wajawazito na watoto katika
vituo ili kudhibiti tabia za uzembe,
vinginevyo wahusika tutawaon-
doa,” alisema.

Alibainisha kuwa serikali imeen-
delea kuboresha huduma za afya
ili kupunguza vifo vitokanavyo
na uzazi na maradhi mengineyo,
hivyo aliwataka watumishi hao
kuacha kufanyakazi kwa mazoea.

Naye Mganga Mkuu wa Mkoa
huo, Dk. Honoratha Rutatinisibwa,
aliwataka wadau wa afya kue-
ndelea kushirikiana na serikali
na watoa huduma ili kuboresha
huduma za afya ya uzazi kwa
mama na mtoto katika wilaya zote
za Tabora.

Alisisitiza umuhimu wa wataal-
amu na watoa huduma za afya
kuendelea kutoa elimu ya afya na
kinga kwa jamii, ili kupambana na
maambukizi ya magonjwa mbal-
imbali ikiwamo virusi vya Ukimwi
(VVU).
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wakijaribu kumkwepa jambo ambalo linahatarisha usalama wake. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Vyura wa Kihansi wapata kinga

Na George Tarimo, KILOLO

WATAALAMU  wamegundua
mbinu mpya ya kufanya vyura wa
Kihansi wanaorejeshwa kwenye
mazingira yao ya asili kutokea
maabara kuishi bila madhara
yoyote. Hatua hiyo inatokana na
majaribio mbalimbali ya kisay-
ansi yanayofanywa na wataalamu
wa ikolojia na baiolojia kwa lengo
la kurejesha maisha ya kawaida
ya vyura hao na kuondoa hatari
ya kutoweka kwa vyura hao.

Mtafiti wa vyura wa Kihansi,
Dk. Charles Msuya, alisema juzi
kuwa baada ya kuona vyura wen-
gi wanaorejeshwa kwenye eneo
lao la asili wanakufa au kuliwa na
baadhi ya wadudu, wameanza
kuwarejesha vyura wadogo na
majike wenye mimba ili watoto
wanaozaliwa kwenye eneo husi-

ka wazoee mazingira kwa haraka.
Alisema mkakati ambao wa-
naweza kusema unaonyesha
mafanikio mazuri zaidi ni wa
majaribio ya sasa ambayo wa-
natumia vyura wakubwa wali-
otoka maabara na wenye mimba
kuhifadhiwa kwenye makenji ili
wazae watoto na wakishafanya
hivyo, wanapata vyura ambao
wamezaliwa katika mazingira
halisi, hivyo kuwa rahisi ku-
zoea mazingira yao mapya.
“Ukizungumzia Kihansi Gorgi
si chura tu kuna mazingira am-
bayo yana misitu yenye kuhi-
fadhi wanyama wengi, chakula
cha wanyama wakiwamo mbega,
wanyama wa kila aina na mmo-
jawapo akiwa chura, kila mnyama
ambaye unaweza ukamwona ka-
tika mazingira hakuwapo kwa ba-
hati mbaya, ana makusudi yake

na ana mchango mkubwa katika
mazingira lakini huwezi kujua
faida ya yule mnyama kama hu-
jaifanyia kazi,” alisema.

Vyura wa Kihansi waliogun-
dulika mwaka 1996 walianza
kutoweka baada ya mradi wa
kuzalisha umeme kwenye bwawa
la Kihansi kuanza kufanya kazi
kutokana na kupungua kwa maji
ya Mto Kihansi. Maporomoko yal-
iyokuwa yakitengeneza mvuke
wa maji ambao ndiyo maisha
ya vyura hao yalikosa maji na
kutokana na hali hiyo, Shirika la
Umeme (Tanesco) liliachia kiasi
cha maji mtoni kwa ajili ya mai-
sha ya vyura hao.

David Mukyala, mtaalamu wa
maji kutoka Bodi ya Maji Bonde
la Rufiji, alisema ‘catchment’
hiyo ni muhimu na ina watumiaji
makubwa kwa mazingira na maji

kwa ajili ya uchumi kwa maana
ya Tanesco kuzalisha umeme.

“Lakini sisi tumehakikisha
kwamba maji kwa ajili ya ikolo-
jia ya Gorge kule kwenye vyura
ambayo si tu vyura ni ikolo-
jia nzima kuna viumbe wengi,
yanakuwapo na ndiyo maana
ukichunguza kwa makini kuna
maji yanaruhusiwa kutoka hapa
ambayo kimsingi ni sharti la hitaji
la kibali,” alisema. Katika mapo-
romoko hayo kabla ya mradi wa
kufua umeme kuanza kufanya
kazi, eneo hilo lilikuwa makazi
asilia ya vyura wa Kihansi, lakini
sasa wananchi wanaona juhudi
za serikali katika kuhakikisha vy-
ura hao wanaendelea kusihi.

Pia kuna mitambo maalumu
imefungwa ili maisha ya vyura
yaendelee kuwapo siku zote kwa
kuwa kivutio cha taifa.

Waandishi wakumbushwa Kuzingatia sheria

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WAANDISHI wa habari mkoani
Shinyanga, wametakiwa kuzinga-
tia Sheria ya Huduma ya Habari
wanapoandika habari zao ili kue-
puka kuingia kwenye mkono wa
serikali na kuchukuliwa hatua
kisheria, ikiwamo kutozwa faini

au kufungwa jela.
Wakili wa Kujitegemea mkoani
Shinyanga, Maria Mwaselela,

alitoa rai hiyo juzi, alipokuwa
akitoa elimu kwa waandishi wa
habari mjini hapa na namna ya
kuifahamu sheria hiyo iliyotung-
wa mwaka 2016 ili kuitekeleza
kwa vitendo.

Alisema sheria hiyo ilitungwa
na serikali ili kusimamia maadili
ya waandishi wa habari pamoja
na kulinda maslahi ya taifa, hivyo
wanahabari wanapaswa kuifa-
hamu kwa undani ili kuepuka
kuingia kwenye mkono wa seri-

kali na kuchukuliwa hatua kali za
kisheria. “Mwandishi wa habari
ambaye atakiuka sheria hii ya hu-
duma ya habari ya mwaka 2016,
anaweza kufungwa jela si chini
ya miaka mitano au kutozwa faini
kuanzia Sh. milioni tano au vyote
kwa pamoja,” alisema Mwaselela
kutoka kampuni ya Uwakili ya
Mwaselela.

“Endapo waandishi wa habari
mtaitekeleza sheria hii kwa viten-
do, kamwe hamtaingia kwenye

mkono wa serikali wala vyombo
vyenu kuviingiza kwenye matati-
zo. Kwa kuitii sheria hii mtafanya
kazi zenu kwa uhuru na hakuna
atakayewabughudhi,” aliongeza.

Baadhi ya waandishi wa habari
ambao walihudhuria semina
hiyo, akiwamo Moshi Ndugulile,
walipongeza utolewaji wa elimu
hiyo ambayo itawasaidia kufanya
kazi zao kwa kuzingatia maadili
na kutoingia kwenye mgogoro na
serikali.

Watakiwa
kukutana
kutatua kero
za walimu

Na Rose Jacob, MWANZA

WAKURUGENZI wa hal-
mashauri za wilaya, manispaa
na jiji mkoani Mwanza, wam-
etakiwa kujiwekea utaratibu
wa kukutana na wakuu wa
shule za msingi na sekondari
mara mbili kwa wiki ili kubaini
changamoto wanazokumbana
nazo na kuzitafutia ufumbuzi.

Imeelezwa kuwa hatua
hiyo itasaidia kutatua kero
zao mapema na kuboresha
kiwango cha taaluma katika
shule zao.

Ushauri huo ulitolewa juzi
na Ofisa Elimu wa Mkoa wa
Mwanza, Michael Ligola, waka-
ti wa hafla ya kuwapongeza
walimu wa shule za msingi
na sekondari wa Halmashauri
ya Manispaa va llemela kwa
matokeo mazuri ya mitihani
va kitaifa ya darasa la saba,
kidato cha pili na kidato cha
nne kwa mwaka 2018.

“Suala la wakurugenzi
kukutana na wakuu wa shule
linatakiwa kutiliwa mkazo
mkubwa ili kuhakikisha mkoa
wa Mwanza na wilaya zake
unakuwa na elimu bora kwa
wanafunzi ambao watakuwa
wakifanya vizuri katika miti-
hani yao.

Jambo hilo litawasaidia sana
watoto kupenda masomo na
hii yote itatokana na shule
hizo kutokuwa na changamoto
ambazo ziko juu ya wakuru-
genzi ambao ndio wanaweza
kuzitatua,” alisema Ligola.

Aidha, Katibu Mkuu wa
Chama cha Walimu Tanzania
(CWT), Deus Seif, alisema licha
ya walimu hao kufanya vizuri,
bado kuna changamoto kadhaa
ambazo wamejipanga kuzi-
tatua kwa kuanzia kuwajengea
uwezo walimu katika masomo
ya Hisabati na Kiingereza.

Naye Mbunge wa llemela
ambye pia ni Naibu Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Angelina Mabula,
alisema atashughulikia ombi la
walimu hao la kutaka kupun-
guziwa malipo ya viwanja
1,600 ambavyo wametengewa
katika eneo la Kabusungu ili
wawe wanalipa Sh. 150,000
kila mwezi badala ya Sh.
300,000.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya ya llemela, Dk. Saver-
ine Lalika, aliwataka walimu
hao kuijali na kuithamini
taaluma mama ya uvalimu na
kuzishauri halmashauri zingine
mkoani Mwanza kujenga
utamaduni wa kuwapongeza
walimu wanapofanya vizuri
kwa kuwapa motisha, jambo
ambalo alisema litasaidia kuin-
ua Kiwango cha ufaulu kwa
shule za msingi na sekondari.



ALHAMISI MACHI 14,2019

Nipashe 11

HABARI ARUSHA

|

& o 3‘!

DC awapiga mKwara ‘wanao-
dunga’ watumishi mishale

Na Mwandishi Wetu,
MBULU

KUU wa Wilaya ya
Mbulu, Chelestino
Mofuga, amekemea
tabia ya wananchi
wa Bonde la Yaeda Chini kuji-
chukulia sheria mkononi kwa
kuwapiga mishale watumishi wa
serikali wanaowazuia kuchungia
mifugo kwenye taasisi za umma.

Watu saba wanashikiliwa na
polisi kwa mahojiano kutokana
na kutenda makosa ya kuwapiga
mishale watumishi wa serikali
waliowazuia kuchungia mifugo
maeneo ya shule.

Akizungumza na wakazi wa
juzi, katika mkutano wa kutatua
mgogoro wa walimu na wa-
nanchi, alisema tabia ya kuwa-
fanyia ukatili watumishi wa seri-

kali siyo nzuri.

Alisema walimu wa Shule ya
Msingi Domanga walikimbia kit-
uo cha kazi baada ya kutishiwa
na wananchi kuwa watapigwa
mishale ya sumu baada ya ku-
wakataza kuchungia mifugo shu-
leni hapo.

“Sitamuonea huruma mwa-
nanchi yeyote atakayemnyanyasa
mtumishi wa umma, vyombo vya
serikali vipo macho saa 24, tuta-
wachukulia hatua na baadaye ku-
walaza mahabusu,” alisema.

Alisema hivi karibuni baadhi

mgongoni kwa sababu ambazo
hazijajulikana.

“Hata hivyo, nawapongeza
waliompa huduma ya kwanza
mtendaji huyo kwa kumnywesha
mafuta ya kondoo na mkojo wa

punda kisha kumpeleka Hospitali
ya Rufani ya Haydom kwa matib-
abu zaidi hadi akapona,” alisema.

Alimtaka kila mkazi wa Bonde
la Yaeda Chini kuwa mlinzi wa
watumishi wa serikali kwa kuwa
wanafanya kazi kwa manufaa ya
jamii inayowazunguka na siyo
vinginevyo hivyo wapewe ush-
irikiano.

“Hivi kweli mwalimu anam-
fundisha mtoto wako ili miaka
ijjayo akusaidie wewe, jamii na
taifa kwa ujumla unaweza kum-
tishia maisha hadi anakimbia
kituo chake ni jambo zuri hilo,”
alihoji.

Aliwataka askari polisi kuwa-
chukulia hatua kali wale wote
watakaofanya uvunjifu wa amani
kwenye Bonde la Yaeda Chini
Domanga, Kata ya Eshkesh.

Hata hivyo, baadhi ya wal-

imu wa eneo hilo walimshukuru
mkuu huyo wa wilaya kwa kuwa-
jali usalama wao kwa kuwa wa-
nafanya kazi kwenye mazingira
magumu ikiwamo hofu.

Kwa muda wa wiki mbili wal-
imu watatu wa shule hiyo walion-
doka shuleni hapo na kuelekea
mjini Mbulu kwa mkuu wa wilaya
hiyo wakihofia vitisho vya wafu-
gaji hao na kusababisha wanafun-
zi kukosa masomo.

Mmoja kati ya walimu hao,
John Martin, alisema hawajawahi
kuona vitendo vya ukatili kwa
kutishiwa mishale sababu ya
mifugo, hali iliyowalazimu kuon-
doka mara moja kwenye kituo
cha kazi.

Aliiomba serikali kuwachukulia
hatua wale wote watakaobainika
kufanya vitendo hivyo vya kikatili
kwa watumishi wa serikali ili iwe
funzo kwa wengine.

Makamu
Mwenyekiti
wa Kamati
ya Afya,
Usalama na
Mazingira
migodini wa
shirikisho

la wachim-
baji madini
nchini (Fe-
mata), Dk.
Bernad
Joseph,
akitoa elimu
kwa wadau
wa madini
ya Tanzanite
Mji mdogo
wa Mirerani
Wilayani
Siman-

jiro juzi.
PICHA: GIFT
THADEY

Ireland
kukuza
uchumi,
biashara
EAC

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

BALOZI wa Ireland
nchini, Paul Sherlock,
amezipongeza nchi za Ju-
muiya va Afrika Mashariki
(EAQ), kwa kuendeleza
mchakato wa mtangamano
na amesema nchi yake
itaendelea kukuza biashara
na ushirikiano wa maende-
leo na nchi wanachama.

Alisema uzoefu wa Ireland
katika Umoja wa Ulaya
umeainisha kwamba kila
mchakato wa mtangamano
una changamoto zake zina-
takiwa kutatuliwa kupitia
mazungumzo kati ya nchi
wanachama.

Alisema hayo wakati
akizungumza makao makuu
na maofisa wa ldara ya
Ushuru na Biashara wal-
joongozwa na Balozi Alhaj
Rashid Kibowa, ambaye ni
Mkurugenzi wa Biashara wa
Sekretariati ya EAC.

Akizungumza Alhaj
Kibowa alimweleza Balozi
Sherlock kwamba jumuiya
hiyo imepata mafanikio
makubwa kutatua vikwazo
vinavyokwamisha biashara
kati ya nchi wanachama.

Alisema nchi zote wa-
nachama zimekubaliana
kuondoa vikwazo vya Kibi-
ashara baada ya kupitishwa
kwa sheria mwaka 2017 na
wadau wamekuwa waki-
jengewa uwezo.

Alisema jumuiya hiyo
imeanza kuwekeza katika
maendeleo ya miundombinu
katika sekta ya barabara,
reli, bandari, nishati ili
kukuza uchumi na biashara.

Kesi kupinga uchaguzi kiti cha Spika EALA yanguruma

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

MAHAKAMA ya divisheni ya
kwanza ya Afrika Mashariki (EACJ),
imeanza kusikiliza kesi ya kupinga
uchaguzi wa kiti cha uspika wa
Bunge la Afrika Mashariki, (EALA),
iliyofunguliwa na Serikali ya Bu-
rundi.

Uchaguzi wa kiti cha spika uli-
fanyika Desemba 19, 2017, ambapo
Martin Ngoga kutoka Rwanda ali-

chaguliwa kuwa spika.
Wanaosikiliza kesi hiyo ni
Jaji Kiongozi Monica Mugenyi,

Naibu Jaji Kiongozi Dk. Faustin

Ntezilyayao, Jaji Fakihi A. Jundu,
Jaji Dk. Charles Nyawello na Jaji
Charles Nyachae.

Katika kesi hiyo iliyosikilizwa
juzi, mlalamikaji (Burundi), alidai
uchaguzi ulifanyika pasipokuwapo
kwa wabunge wa Burundi na Tan-
zania.

Alidai kwa kufanya hivyo kwa
kuvunja misingi ya sheria iliyoanzi-
sha Jumuiya ya EAC chini ya Ibara
ya 6 (d), 7 na 57 (1) na kanuni ya 12
(1) ya EALA ya utaratibu wa kanuni.

Wakili wa Burundi, Nestor Kay-
obera, akisaidiana na Mwanashe-
ria wa Serikali ya Burundi, Vyzigiro
Diomede, aliwasilisha mbele ya

mahakama hiyo kuwa uchaguzi wa
spika unaongozwa na Mkataba wa
EAC na Kanuni za EALA na kwam-
ba Ibara ya 9(4), ya mkataba huo
inataka jumuiya na taasisi zake
kutekeleza majukumu yake kwa
mujibu wa sheria.

Alisema suala la akidi kwa mu-
jibu wa Ibara ya 57 na kanuni ya
12 (1) ya Kanuni za EALA inataka
ikidi katika bunge hilo au kamati
ya bunge zima lazima iwe nusu ya
wajumbe wanaochagua na kwam-
ba akidi lazima iwe walau moja ya
tatu ya wajumbe kutoka kila nchi
mwanachama.

Aidha, alidai Desemba 19, 2017,

Spika wa EALA alichaguliwa bila
kuwapo kwa wabunge wa Burundi
na Tanzania na kwa hiyo, uchaguzi
huo ulifanyika kinyume cha mis-
ingi ya sheria ya utawala bora na
utawala wa sheria.

Alidai ibara ya 23 ya mkataba
inatoa madaraka kwa mahakama
kama chombo cha haki kuhakiki-
sha kinazingatia sheria tafsiri sa-
hihi ya sheria.

Akifanya majumuisho, Wakili
Kayobera, alisema Spika wa EALA
hakuchaguliwa kwa mujibu wa
Mkataba na Kanuni za Mwenendo
wa Bunge hilo na hivyo akaiomba
kuamuru kufanyika upya kwa uch-

aguzi huo wa spika.
Kwa upande wake, Wakili Dk.
Anthony Kafumbe, aliyekuwa

akimwakilisha mlalamikiwa Ka-
tibu Mkuu wa EAC, alidai uchaguzi
wa spika ulifanyika chini ya Sehe-
mu ya III ya Kanuni za Mwenendo
wa Bunge hilo.

Alidai Sehemu ya III ya Kanuni
za Mwenendo wa EALA, kanuni ya
6 (9) (c) ya uchaguzi wa spika, siyo
lazima kwa kila mmoja apige kura,
hivyo, wabunge wa Burundi na
Tanzania walikuwa na uhuru wa
kutopiga kura.

Mahakama itapanga siku ya
kutoa hukumu ya shauri hilo.
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Mwenyekiti wa Bodi wa Benki ya TPB Plc, Dk. Edmund Mndolwa (katikati) na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki hiyo, Sabasaba Moshingi (wa pili kulia),

vikundi vya wavuvi ili kupata mikopo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waliotafuna fedha za chama
cha akiba waanza kuzitapika

Na Godfrey Mushi, HAI

KUU wa Wilaya ya Hai,

Lengai Ole Sabaya,

amesema  watuhu-

miwa wa ubadhirifu

wa zaidi ya Sh. milioni 72 ambazo

ni mali ya Chama cha Akiba na

Mikopo cha Uswaa, wamerejesha
kiasi cha Sh. milioni 29.

Akizungumza jana na waka-

kurejeshwa kwa fedha hizo, Sa-

baya alisema kiasi hicho cha fedha

kitarudishwa kwa wananchi.

“Hizi fedha zitagawiwa kwa
uwiano na niwape tahadhari tu
wale ambao hawajarejesha pesa
walizochota katika chama hiki,
tutachukua hatua kali dhidi yao,”
alisema Mkuu huyo wa Wilaya.

Kutokana na baadhi ya watuhu-
miwa kusuasua, Sabaya ameagiza
ambao hawajarejesha fedha hizo
hadi sasa, kujisalimisha Polisi
Bomang'ombe kabla ya Jumatatu
ijayo.

Awali, Mwenyekiti wa Chama

cha Uswaa Mamba Saccos, Ema-
nuel Tarimo, alimweleza Mkuu
huyo wa Wilaya na ujumbe wake
kwamba mpaka sasa, zaidi ya Sh.
milioni 100 ziko katika mikono ya
wanachama.

“Mheshimiwa DC (Mkuu wa
Wilaya) hivi tunavyoongea hapa,
kuna zaidi ya shilingi milioni 100
ambazo ziko kwenye mikono ya
wanachama.

Zaidi aliongeza: “Mimi nashauri
serikali ya wilaya itoe amri hawa
viongozi waliotufikisha hapa wa-

tozwe riba ya asilimia 30 kutokana
na kiasi cha fedha walichochukua.”

Baada ya kikao hicho, baadhi
ya wanachama wa chama hicho
cha akiba na mikopo akiwamo,
Isack Ulomi, aliishukuru serikali
ya wilaya hiyo kwa kuingilia kati
mgogoro huo.

Ulomi ameeleza kuwa mara kad-
haa wamekuwa wakipata hasara
ya kulipa madalali kwa ajili ya
kukusanya fedha hizo bila mafani-
kio.

Uhaba wa maji watikisa wananchi

Na Godfrey Mushi, SAME

MJI wa Same mkoani Kiliman-
jaro unakabiliwa na tatizo la uhaba
wa maji ambapo kwa sasa dumu
moja la lita 20 linauzwa Sh. 1000
jambo ambalo lianzidisha ugumu
wa maisha kwa wananchi wa
kawaida.

Baadhi ya wakazi wa mji huo
wamepaza sauti, wakilalamikia
uongozi wa Halmashauri ya Wilaya
ya Same kushindwa kufuatilia tati-
zo hilo la uhaba wa maji na kufan-
ya hali ya upatikanaji wa huduma
hiyo kuzidi kuwa ngumu siku hadi
siku.

Mchungaji wa Usharika wa
Makasa wa Dayosisi ya Pare ya
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT),  Mch.Elisa Mrutu
amesema hali mbaya ya upati-
kanaji wa maji katika eneo hilo
imegeuka neema kwa baadhi ya
wauzaji wa maji na kuacha kilio

kwa familia zisizo na uwezo wa

kumudu gharama za ununuzi
wadumu  moja la maji kwa Sh.
1,000.

“Mimi naweza kumudu hiyo
gharama ya kununua madumu ma-
tano kwa siku, lakini je hao ambao
hawawezi kununua dumu moja ku-
tokana na kipato duni wanaishije.
Viongozi wa Halmashauri na hasa
idara ya maji hawajatokea hadha-
rani kuwaeleza wananchi shida ni
nini, ndio maana inabidi tupaze
sauti kwa ajili ya wengi,”alisema
Mch. Mrutu

Mkazi mwingine wa eneo hilo,
Amon Allen alisema kuna haja
ya kumuomba Waziri wa Maji,
Prof. Makame Mbarawa kutuma
maofisa wa wizara yake kwenda
katika eneo hilo kuchunguza
tatizo hilo ili kuepusha wananchi
kutumia muda mwingi kutafuta
huduma hiyo vjiji vya jirani na
kuacha kuendelea na shughuli za

kiuchumi.

Alipotafutwa Mkuu wa Wilaya
ya Same, Rosemary Senyamule
kuzungumzia malalamiko hayo ya
wananchi alisema: “Ni kweli hali ya
maji hapa mjini upatikanaji wake
ni asilimia 58 tu na hilo tatizo sio
la leo wala jana, ni la muda mrefu.
Tatizo hilo linaweza kwisha pale
ambapo mradi mkubwa tunaosub-
iri sasa ukikamilika.

“Wiki kadhaa zilizopita, wali-
kuwa wakinunua maji dumu moja
kwa shilingi 500, lakini nadhani
wajanja wachache wamepandi-
sha kinyemela huko mitaani. Mimi
nawaomba wawe wavumilivu,
mradi mkubwa wa maji utaka-
omaliza adha hiyo uko mbioni ku-
kamilika.”

Wakati wananchi hao wakilala-
mikia tatizo la uhaba wa maji,
Wilaya ya Same mwishoni mwa
mwaka jana, Waziri Mbarawa ali-
tangaza kuwa mradi wa kusamba-

za majisafi katika Wilaya za Same
na Mwanga umefikia hatua nzuri
baada ya awamu ya kwanza kuka-
milika kwa asilimia 80.

Mradi huo utakaokwenda hadi
Wilaya ya Korogwe mkoa wa Tan-
ga, unatarajiwa kuwanufaisha zaidi
28 vya wilaya hizo.

Hadi utakapokamilika mradi
huo unakisiwa utatumia Dola za
Marekani milioni 300 na unafa-
dhiliwa na serikali ikishirikiana na
taasisi za kimataifa na mashirika ya
misaada ya kimataifa kutoka nchi
za Falme za Kiarabu.

Mradi huo unatekelezwa kwa
gharama zinazojumuisha ufadhili
wa Benki ya Kiarabu inayosima-
mia maendeleo ya nchi za Afrika
(Badea), Mfuko wa Ofd unaoju-
muisha nchi zinazozalisha mafuta
(Opec) na Mfuko wa maendeleo
wa kimataifa wa Saud na Mfuko wa
misaada wa Kuwait.

Halmashauri
yvajiongeza
vyanzo vya
mapato

Na Mwandishi Wetu, SIHA

HALMASHAURI ya Wilaya
ya Siha, mkoani Kiliman-
jaro imebuni vyanzo vipya
vinane vya mapato ambavyo
vitasaidia kuinua kiwango
chake cha ukusanyaji wa
mapato ya ndani, baada ya
kutunga na kuja na sheria
ndogo ikiwamo sheria ya
ushuru wa kukodi ardhi kwa
ajili ya kilimo.

Vyanzo hivyo, tayari vime-
pitishwa na Mkutano Maalum
wa Baraza la Madiwani wa
Wilaya hiyo tangu Machi 6
mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa ras-
mi iliyowekwa katika tovuti
ya wilaya hiyo, sheria hizo
ndogo zitatumika kuboresha
ukusanyaji wa mapato ya
ndani.

Sheria zilizopitishwa ili ku-
tunisha mapato ya ndani ya
halmashauri hiyo ni Sheria
ya ushuru wa kukodi ardhi
kwa ajili ya kilimo, Sheria ya
usafi na mazingira, Sheria ya
ada na ushuru, Sheria ya ku-
ZUia unywaji wa pombe saa
za kazi na Sheria ya ushuru
wa stendi (vituo vya mabasi).

Sheria nyingine zilizo-
pendekezwa na halmashuari
hiyo ni pamoja na sheria ya
ushuru wa huduma, ushuru
wa madini ya ujenzi, sheria
ya usimamizi na uendeshaji
wa masoko na magulio na
serikali za mitaa mamlaka ya
wilaya.

Kulingana na sheria na
taratibu za nchi, sheria hizo
ndogo zinaweza kuanza
kutumika mara baada ya
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi), Seleima-
ni Jafo kutia saini sheria hizo
na kisha kuzitangaza katika
Gazeti la Serikali.

Halmashauri za Wilaya
zinaruhusiwa kufanya hivyo,
kwa mujibu wa Sheria za
Serikali za Mitaa (Mamlaka za
Wilaya), Namba 7 ya Mwaka
1982.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya hiyo
ya Siha, Godson Ngomuo
amenukuliwa katika tovuti
hiyo akisema sheria ndogo
zilizopendekezwa na kuletwa
mbele yao ili kupitishwa, zina
lengo |la kuongeza ukusanya
wa mapato ya ndani ambayo
yatapelekwa katika kubore-
sha utoaji wa huduma kwa
wananchi.

“Tumezipitia sheria zote
ndogo mstari kwa mstari na
kuboresha pale tunapoona
panafaa kufanya maboresho
na marekebisho ili kuindoa
halmashauri yetu katika
tatizo la kuwa na vyanzo
vichache vya mapato ya
ndani,” alisisitiza Ngomuo.
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Mzazi akiwa na mwanawe wakifurahia
kuwa na huduma ya bima ya afya.

PICHA: MTANDAO.

AFYA

Geneva, Uswisi

watu wa umri wa kustaafu
ambao wanapokea kiinua

asilimia 29 tu.

SHIRIKA la Kazi
Duniani(ILO), imetoa ripoti
kwamba zaidi ya nusu ya
idadi ya watu walioko
duniani, wanakosa huduma
za afya, huku waliobaha-
tika kupata huduma hizo
kupitia bima za afya ni

MEOoNgo.

Inaelezwa, katika nchi
nyingi zenye uchumi duni,
kiwango cha wanaonufaika

nazidi kushuka na kwamba

sasa imefikia asilimia 20.
Aidha, ripoti hiyo

inafafanua kuwa ni nchi

na viinua mgongo hivyo Ki-

wa Kijamii watoto.

Huo ni utafiti ulio-
andaliwa na kamati ya
wataalamu wa ILO, iki-
jikita katika mapendekezo
ya ILO kuhusu ulinzi wa
jamii, ambayo inatoa wito
wa nchi kuwa na uhakika
wa kipato na huduma za
kiafya kwa watu wake,
kuanzia katika utoto hadi

Ripoti hiyo inayohusu
ulinzi wa jamii katika nchi
100, pia imeeleza kuwa
duniani ni asilimia 68 tu ya

chache kwa kiwango cha
asilimia 60 ziliripoti kuwa
na ama mfumo au mafao
ya kuwahakikishia ulinzi

utu uzima. )
Pia, inahamasisha
kuwapo ulinzi kwa watu

wengi zaidi iwezekanavyo.

Asilimia 29 tu ndio wana bima va afya

Emmanuelle St-Pierre
Guilbault, ni mwanasheria
wa ILO katika Idara ya
Viwango vya Kimataifa
vya Kazi, anasema: “ILO
iko tayari kuzisaidia nchi
kushughulikia vikwazo vili-
vyosalia ikiwemo masuala
mazito ya kifedha, katika
kuelekea ulinzi wa jamii
wa uhakika kwa wote.”

Ulinzi wa jamii linatege-
mewa kuwa katika agenda
za mkutano mkuu wa ILO
mwaka 2020.

Hivi ndivyo vilivyo vipodozi

vyenye sumu mwilini mwako
lTFDA Kagera yal|a na m|pakan|

=

Na Lilian Lugakingira, Bukoba.

ATUMIZI ya vipodozi
visivyo salama yame-
kuwa yakiwaathiri
wananchi na hasa
kinamama, katika njia ya kutafuta
kupendeza kimaumbile.

Katika kundi hilo la vipodozi
ambavyo baadhi ni tatizo, linaju-
muisha mafuta, losheni, krimu,
poda, manukato, rangi za mdomoni
au lipstiki.

Wataalamu wanaainisha kwam-
ba, kuwapo vipodozi salama, pia
upande wa pili kuna viambata vya
sumu vyenye madhara makubwa
katika miili ya watu.

TFDA Kagera

Mamlaka ya Chakula na Dawa
nchini (TFDA), imekuwa ikipam-
bana na uingizwaji na matumizi ya
vipodozi hivyo, ingawa baadhi ya
wananchi wamekuwa wagumu ku-
viacha, kwa sababu za kutokujua na
wengine wanajua.

Daniel Pyuza, Mfamasia wa

Baadhi ya wazalishaji

na wauzaji wa vipodozi
vya asili, katika banda
lao, kwenye Maonesho

va 41 ya Biashara ya
Kimataifa katika viwanja
vya Sabasaba, jiji

Salaam. PICHA BLOGU YA
MICHUZI.

“Tunataka watu
wapate elimu
kuwa sio kila
kipodozi kinafaa,”
anasema na ku-
fafanua kwamba,
TFDA inawajibika
rasmi kusajili...

Mkoani Kagera, anaeleza wanavyo-
tumia fursa mbalimbali, zikiwamo
maadhimisho ya Wiki ya Mafa-
masia Duniani, kuelimisha umma
athari za vipodozi kwa afya yao.

Pyuza anayeiwakilisha TFDA
mkoa wa Kagera katika maadhim-
isho hayo, anasema wanatumia ny-
enzo tofauti kuelimisha, ikiwamo
radio, machapisho, mikusanyiko,
shule na vyuo.

“Tunataka watu wapate elimu
kuwa sio kila kipodozi kinafaa,”
anasema na kufafanua kwamba,
TFDA inawajibika rasmi kusajili,
pia kudhibiti matumizi ya vipodozi
nchini.

Pyuza anasema, visivyotakiwa
kwa matumizi ni vipodozi vyenye
viambata vya sumu na vilivyopig-
wa marufuku au kwisha kwa muda
wake.

Anasema kuwa vipodozi am-
bavyo muda wake umekwisha, ni
hatari kwa maana ya kemikali zili-
zotumika zinaweza kuwa na sumu.

Pia anataja vipodozi visiyoonye-
sha tarehe ya kuharibika kwamba
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navyo havifai, kama ilivyo kwa vile
ambavyo havijaandikwa kwa lugha
za ama Kiswahili au Kiingereza.

Pyuza anataja vipodozi vingi vi-
navyopatikana mkoani Kagera, ni
losheni na krimu, ambavyo vingi
vinapokamatwa vina kiambata cha
sumu.

“Inaharibu ngozi, maana inahar-
ibu kiasili ambacho hutoa rangi. Ki-
asili hicho kinapoharibika, mwanga
wa jua unakwenda kupiga moja
kwa moja kwenye ngozi na kusaba-
bisha mtu kupata madhara, iki-
wamo saratani ya ngozi,” anasema.

Anaeleza namna ya kuvitam-
bua viambata vya vipodozi, ni
kuangalia lebo yake na sehemu na
kukagua uwapo wa viambata Kkisi-
choruhusiwa.

“Mwananchi yeyote akikuta kip-
odozi anachotaka kununua kime-
andikwa moja ya kiambata kilicho-
tajwa kuwa hakifai, asikinunue na
badala yake atoe taarifa TFDA kwa
hatua zaidi,” anasema Pyuza.

Anafaanua kwamba, kuna kam-
puni nyingi zinazokwepa kuweka

viambata vya kutambulisha am-
bavyo havijaandikwa uhalali wake,
kama vinafaa kiafya au la.
“Tumeishaliona hili kama mam-
laka na kwa kushirikiana na ofisi za
wilaya na mkoa, tumekuwa tuki-
fanya ukaguzi wa kushtukiza wa
mara kwa mara kwenye maduka ya
vipodozi, ili kubaini vipodozi am-
bavyo vina viambata hatari, lakini
havijaandikwa,” anasema.

Madhara yakoje?

Anataja madhara ni mtumiaji an-
apokuwa mjamzito na Pyuza ana
ufafanuzi: “Ndiyo maana inashau-
riwa sana, mjamzito asitumie dawa
wala kipodozi, bila ya ushauri wa
mtaalamu wa afya.”

Maeneo mengi yanajumuisha
madhara ya kuugua saratani kama
ya ngozi, maini, ubongo, mapafu,
mfumo wa damu, utumbo mpana
na kibofu cha mkojo.

“Madhara mengine ni uhar-
ibifu mkubwa wa ngozi, macho,
ini, mapafu na figo, maana hizo
kemikali ni sumu zinazoweza ku-
sababisha kuharibu hiyo mifumo,”
anaongeza.

Katika orodha hiyo, yamo mad-
hara ya ngozi kuungua, maumivu
makali, ngozi kuwa nyekundu, ku-
tokwa vipele, kupata mzio na ku-
washwa mwili mzima.

“Mhusika pia anaweza kupata
magonjwa ya akili, mishipa ya fa-
hamu hasa kichwani, uharibifu wa
ubongo na mtindio wa ubongo kwa
watoto wachanga na walioko tum-
boni.

“Hii kwa mtoto inatokana na
mama mjamzito kutumia vipo-
dozi ambavyo havifai,” anasema
Pyuza, akitaja hatua za madhara ni
ngozi kuwa nyembamba na laini na
mwisho, mhusika anapopata jera-
ha au kufanyiwa upasuaji, kidonda
kinachelewa kupona au kutopona
kabisa.

Kuna sura nyingine, anatadhari-
sha, kuna watumiaji wanaopata
madhara kama chunusi kubwa
wanashindwa kufuata ushauri wa
kitabibu, wakatumia kipodozi king-
ine chenye madhara zaidi.

Anasisitiza kuwa tatizo la ku-
dhibiti vipodozi lipo mkononi mwa
mtumiaji, huku vingi ni batili na

Inaendelea Uk. 15
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vinaingizwa nchini kwa Tnjia ya
panya.

Hali mipakani

“Ukienda mpaka wa Mtukula
(wilayani Misenyi), kuna ofisi ya
TFDA, magari yote yanayokuwa
yanaingia kupitia mpaka huo
yanakaguliwa, ikitokea kuna watu
wamekamatwa wanachukuliwa
hatua” anasema.

Anataja baadhi ya hatua zina-
zochukuliwa kuwa ni kutekete-
zwa kwa vipodozi, kupigwa faini,
kifungo ikithibitika mahakamani,
au vyote kwa pamoja.

Pyuza anasema, baadhi ya
nchi jirani zinaruhusu vipodozi
vinavyokatazwa nchini, jambo
linalofanya baadhi kununua vi-
podozi katika nchi jirani na hawa-
gunduliki.

Anasema, wamekuwa waki-
fanya ukaguzi wa kushtukiza
katika maduka ya vipodozi na
mengine, ambayo yamegundua
kasoro hizo na wanaziuza kwa
Siri.

“Kuna maduka tumeyabaini
na tumekuwa tukifanya ukaguzi
wa kushtukiza kuondoa vipodozi
hivyo na wahusika kupigwa faini.
Lakini, tunaendelea na elimu
kwa umma kupunguza tatizo,”
anasema.

Anatoa mfano wa ukaguzi
mwaka jana uliofanyika eneo
likamatwa vipodozi batili vyenye
thamani zaidi ya Sh. milioni moja
na wahusika alitozwa faini.

Pyuza anasema kuwa tovuti
ya TFDA, imeorodhesha vipodozi
vyote vilivyopigwa marufuku
nchini na mkoani Kagera, wilaya
zilizoathirika zaidi kwa vipodozi
batili anavitaja kuwa ni Missenyi
na Kyerwa, zilizoko jirani na mpa-
ka wa nchi.

TFDA inavyojipanga

“Tunawaelimisha pia juu ya
njia wanazopaswa kufuata, ili
kusajili biashara zao na namna
majengo wanayoyatumia ka-
tika shughuli zao yanavyopaswa
kuwa,” anasema Nuru Mwasu-
lana, Mkaguzi Chakula wa TFDA,
Kanda ya Ziwa.

“Hapa nchini wajasiriamali
wadogo ndiyo wengi, tunataka
kuona wanakua kutoka walipo na
kupata mafanikio makubwa zaidi
hadi kufikia kuwa wajasiriamali
wakubwa,” anasema.

Anasema program hiyo ni ya
kitaasisi na katika Kanda ya Ziwa,
watahakikisha wanafikia mikoa
sita zenye jumla ya halmashauri
45.

Kaimu Meneja wa TFDA Kan-
da ya Ziwa, Julius Panga, anasema
mamlaka hiyo inaendesha uk-
aguzi wa kila mara katika kuuza
vyakula, dawa, vipodozi na vifaa
tiba, ili kubaini vinavyouzwa bila
usajili wa TFDA.

“Ukaguzi huu wa mara kwa
mara umekuwa ukilenga pia
kubaini kama watu wote wanao-
jihusisha na biashara za bidhaa
zinazodhibitiwa, wana vibali na
maeneo ya kuuzia au kuzalishia
yamesajiliwa?” anasema kwam-
ba, wamegundua mapugufu

Hivi ndivyo vilivyo vipodozi

vyenye sumu mwilini mwako

Baadhi ya wajasiriamali wa kusindika vyakula na vipodozi, wakipata elimu ya namna ya kuboresha bidhaa zao, kutoka kwa wataalam wa

TFDA, katika ukumbi wa Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba, mkoani Kagera. PICHA: LILIAN LUGAKINGIRA.

hayo.

Panga anasema, katika kipindi
kati ya Januari na Juni mwaka jana,
TFDA Kanda ya Ziwa, ilikagua ma-
jengo ya kuhifadhi vipodozi 287 na
kubaini mapungufu makubwa.

“Katika ukaguzi huo, vipodozi
vyenye uzito wa tani 93.21 vikiwa na
thamani ya zaidi ya Sh.milioni 165.8
vilikamatwa katika jiji la Mwanza
na mkoa wa Simiyu,” anaeleza.

“Kwa mujibu wa kanuni za
TFDA, mteja anayekamatwa anau-
za au kuhifadhi bidhaa ambazo
haziruhusiwi kuuzwa kwa mujibu
wa sheria, hutakiwa kutoa faini ya
asilimia 25, kama tozo ya kuteket-
eza bidhaa husika,” anasema Pan-

ga.

RMO Kagera

Mganga Mkuu wa Mkoa Kagera,
Dk. Marco Mbata, anaeleza undani
wa vipodozi, kwamba ina madhara,
kutokana na madini au vinasaba
ilivyo navyo kuwa havifai mwilini
mwa binadamu.

“Vipodozi hivimpaka viandikwe
na daktari kuendana na ugonjwa
fulani ambao vinaweza kutibu. La-
kini, kama mhusika amevitumia
muda mrefu hata kama aliandiki-
wa, lazima daktari kila baada ya
muda fulani awe anavikagua,”
anasema.

Dk. Mbata anaeleza kemikali na
madhara yake kwenye ngozi, akitoa
mfano wa kumgeuza rangi mtumi-
aji na anaifafanua ngozi ya mwan-
adamu kwamba imeumbwa katika
madaraja ya matatu; Ngozi ya juu,
kati na chini.

Anfafanua:“Ngozi ya juu iliumb-
wa ili ifanye kazi ya kuzuia bakteria
wakitua wanashindwa kupenya.

Kwa hiyo kutumia vipodozi,
hivyo vinakwangua ngozi na hali
hii inaweza kusababisha saratani ya
ngozi.”

Anasema mtu anapovitumia
vipodozi hivyo kwa muda mrefu,
vinaweza kumpatua maradhi ya
figo, kwani madini yanapomuingia,
yanarundikana mwilini.

“Pia, mhusika anaweza ku-
pata bakteria, kupatwa na vijipu
uchungu, ngozi inaweza kuwa na
michubuko kwa sababu zile nguvu
zote zimeondolewa,” anasema Dk.
Mbata.

Waathirika

Marry Michael, mkazi wa Mafum-
bo katika manispaa ya Bukoba ni
miongoni mwa watu walioathiriwa
na matumizi ya vipodozi visivyo
salama.

Mama huyo anasema alianza
kuvitumia na kuendelea vizuri laki-
ni baadae vilimuathiri mfano asipo-
tumia mwili wake uliwasha, alipata
vipele na ngozi kubabuka.

Anasema kuwa alipoona ana-
patwa na madhara hayo aliamua
kuachana navyo na kuwa sasa
anaendelea vizuri na ngozi yake ya
asili imeanza kurudi kama awali.

“Nilivitumia kwa kuwa sikuwa
na elimu juu ya vipodozi hivi, lakini
nilipopata madhara na kulazimika
kufika hata hospitali kupata tiba
na kuambiwa niache kutumia, ni-
kaacha,” anasema.

Mwananchi mwingine ni

Jackline James mkazi wa Nsham-
bya pia katika manispaa hiyo,
anasema yeye kawaida hutumia
mafuta ya mgando ya watoto, aki-
amini hayawezi kuwa na madhara
mwilini mwake.

“Sifahamu kama mafuta haya
yana madhara katika mwili wangu,
kwa kuwa naona yametengenezwa
kwa ajili ya watoto basi naamini
hayana madhara” anasema.

Jackline anasema kuwa, elimu
aliyonayo ni kwamba akiwa
mjamzito, hapaswi kutumia vipo-
dozi vya kujichubua ngozi, maana
aliambiwa akijichubua itakuwa
hatari atakaposhindwa kujifungua
kwa njia ya kawaida, kwani akifany-
iwa upasuaji, anaweza asipone kwa
wataalamu kushindwa kumshona.

“Vipodozi vinaharibu ngozi ya
juu. Niliambiwa hata ukipata ajali,
wataalam wanaweza kushindwa
kukushona na kujikuta unapata
madhara makubwa zaidi au wakati
mwingine kusababisha kifo” anase-
ma. Hivyo, Jackline, anaona elimu
na ushauri vitolewe juu ya madha-
ra yatokanayo na vipodozi vyenye
viambata vya sumu, kwa kuathiri
wajawazito tu, hata wasio wajawa-
zito.

“Kuna mtu unakutana naye
ngozi imejaa mabaka, hayaeleweki
mpaka unaogopa, ukifuatilia utaku-
ta katumia vipodozi visivyo salama,
elimu izidi kutolewa ili watu wafa-
hamu ni vipodozi vipi wanapaswa
kutumia, kila mmoja kulingana na
ngozi yake,” anasema.

Pia, Stella Charles, mkazi wa
Kashai katika Manispaa ya Bukoba,

anasema huangalia namna kipodo-
zi anachotaka kununua kina nem-
bo ya Shirika la Viwango Tanzania
(TBS), basi maana vitu vingine hana
uwezo wa kuvibaini na kama haki-
na hanunui.

Aidha, analalamikia lugha inay-
oandikwa kwenye baadhi ya vipo-
dozi kuwa ni kikwazo, kwa kuwa
baadhi zinaandikwa katika namna
isiyoeleweka na baadae kuwaingiza
wahusika katika madhara.

Mkazi mwingine wa Manispaa
ya Bukoba, Claudia Bambanza,
anasema hana uwezo wa kufahamu
kuwa kipodozi husika hakiruhusi-
wi na kwamba anachokiona ki-
nampendeza, kinafaa kutumika.

“Tunaathirika kwa sababu ya
kutokuwa na uwezo wa kugun-
dua kama havifai, wanaohusika na
udhibiti wawe makini, maana sisi
tunaona hizo ndizo bidhaa nzuri za
kutumia” anasema.

Wanaume je?

Kinababa nao hawakuwa nyu-
ma kama anavyozungumza Justine
Kaijage, kuwa walio wengi wana-
nunua vipodozi kwa kufuata haru-
fu na marashi yenye mvuto.

“Lakini habari ya wananchi ku-
jua madhara bado uelewa ni mdo-
go na ndiyo maana kuna wataalam
wenye ufahamu wa haya masuala,
wadhibiti ili visivyoruhusiwa kwa
matumizi visiingizwe” anasema.

Anasema binafsi hawezi ku-
ruhusu mke wake kutumia vipo-
dozi hivyo, lakini akadai anaweza
kujikuta anavitumia kutokana na
kushindwa kupambanua.



16 dihNad

Alhamisi Machi 14, 2019

aMha v

AFYA

Kinamama Tasaf watumia maadhimisho

kusaidia wenzao Hospitali Mwananyamala Chanjo watoto kukiona

B\Wafika na orodha vya vifaa vvya kujifungua
mDaktari ataja changamoto yake kuu nafasi

Ofisa Ufuatiliaji na Mawasiliano wa Tasaf (katikati), Ntuli Mwaipopo, akikabidhi zawadi kwa wanawake wajawazito katika maadhimisho ya Siku ya Wa-

/

nawake katika Hospitali ya Rufani Mwananyamala. PICHA: ELIZABETH ZAYA

Na Elizabeth Zaya

ATIKA kusherehekea Siku

ya Wanawake Duniani kila

mwaka, Machi 8, ambayo

kinamama duniani hu-
ungana kwa pamoja kusherehekea
siku hiyo muhimu kwao.

Katika siku yao muhimu, wa-
nawake hufanya shughuli mbalim-
bali za kijamii, kwa vitendo ikiwamo
kutoa misaada mbalimbali.

Baadhi ya shughuli hizo ni pamo-
ja na kutembelea na kutoa misaada
kwa makundi yenye uhitaji, kufanya
usafi katika maeneo mbalimbali ya-
nayotoa huduma za kijamii.

Katika baadhi ya mashirika na
taasisi mbalimbali, huwaachia wa-
nawake kuendesha shughuli za
uzalishaji mali, kama kitendo cha
kuonyesha uwezo wao, kwamba wa-
naweza hilo limekuwa likishuhudi-
wa kufanyika kila mwaka katika
taasisi nyingi.

Kaulimbiu ya Siku ya Wanamke
Duniani mwaka huu ni ‘Badili fikra
kufikia usawa wa kijinsia kwa maen-
deleo endelevu’.

Miongoni mwa walioitendea
haki kauli mbiu hiyo na siku hiyo
muhimu kwa wanawake duniani, ni
wanawake wanaofanya kazi Mpan-
go wa Kusaidia Kaya Masikini (TAS-

“Ndiyo
maana Sisi
tukaona
kwamba
tuje hapa
hospitalini
(Mwanany-
amala) tuun-
gane na nyie
wanawake
wenzetu,
ambao leo
hii mko..

AF), walitembelea wenzao walio katika
Hospitali ya Rufani ya Mwananyamala,
walio katika maandalizi ya kujifungua
na wale ambao wameshajifungua.

Walikwenda na vifaa mbalimbali ku-
wasaidia wanawake hao, pia kuwatia
moyo na kuwaonyesha wako pamoja,
ingawa wako hospitalini na kuwapele-
kea huduma ya Tasaf, huko waliko.

Neno lao

Akizungumza kwa niaba ya wa-
nawake hao, Ofisa Ufuatiliaji na Ma-
wasiliano wa TASAF, Ntuli Mwaipopo,
anamtaja mwanamke ni mtu muhimu
sana katika jamii na amebeba maju-
kumu mengi, yanayopaswa kuungwa
mkono na kila mtu.

Anamtaja mwanamke kibaiolojia na
kijamii, kuwa ni mzazi, mlezi, mfan-
yakazi anayefanikiwa kuyatekeleza
yote hayo kwa uwezo mkubwa, hivyo
kuna umuhimu mkubwa kuendelea
kuthamini juhudi zake hizo kwa namna
yoyote.

“Ndiyo maana sisi tukaona kwamba
tuje hapa hospitalini (Mwananyamala)
tuungane na nyie wanawake wenzetu,
ambao leo hii mko katika jukumu zito
la kuleta Mtanzania mpya duniani.

“Tukaona tusije mikono mitupu,
tumekuja na baadhi ya vifaa vitakavyo-
wasaidia katika kipindi mtakachokuwa
hapa, pia wengine watakaokuja watat-

umia.

“Tumewaletea viti vya ku-
pumzikia wakati mnasubiri ku-
jifungua, pamba, ‘wheel chair’
(baiskeliza wagonjwa) kwa ajiliya
kuwabebea mnapokwenda kuji-
fungua au baada, mashine maal-
um za kusaidia watoto wanao-
zaliwa kabla ya muda pamoja na
pampasi,”anasema
Ntuli

na kuongeza:

“Hii tulijisikia kuwa tuje
kuwatembelea nyie katika Hos-
pitali hii ya Mwananyamala,
maana tunaamini kwamba nyie
kinamama ndio mmekuwa na
mchango mkubwa katika kufani-
kisha utekelezaji wa miradi yetu
ya TASAF.

“Mmekuwa mstari wa mbele
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minifu.
“Kwa hiyo, ni
- lazima wapewe

kipaumbele  iki-

kutunza na kupanga namna gani
matumizi ya fedha nyumbani na
upangiliaji wa hudumia mbalim-
bali katika familia yafanyike kwa
ufasaha.

“Mbali na hivyo, kinamama
nyie ndio wenye uwezo mkubwa
wa kulea na kutunza familia na
hata katika miradi yetu ya TAS-
AF, tumelishuhudia hili.

“Wanawake  wamepambana

kwa kiwango kikubwa
kuweka

matumi-
zi sahihi
ya fedha
zinazo-
tolewa kwa
walengwa
na ndivyo
ilivyo katika
sehemu ny-
ingi, ambazo
wamekuwa
wakiwekwa
wanawake,
huwa  wana-
fanya kazi zao
kwa  ufasaha,

umakini na ua-

wamo katika mas-
uala ya afya kuhakiki-
sha kwamba, wanakuwa salama,
ili waendelee kuhudumia familia
na jamii kwa ujumla.”

Ntuli anasema, kuna umuhimu
mkubwa kwa makundi mbalim-
bali katika jamii kujenga tabia ya
kusaidia watu na makundi yenye

iy

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, katika moja ya ziara
zake katika Hospitali ya Rufani Mwananyamala. PICHA: MAKTABA.

Wazazi Italia wasiopeleka

Huduma ya chanjo kwa watoto nchini Italia.. PICHA : MTANDAO.
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CHINI Italia kumetangazwa

iwapo atatokea mtoto yeyote
ambayeb hajakamilisha chanjo
zake, ni wazazi na walezi wao
watakumbwa na msukosuko wa kisheria,
wa kutotimiza agizo hilo ambalo ni lazima

kutekelezwa.

Ni agizo linaloendana pia na mzazi asi-
yekamilisha chanjo ya mwanawe, huenda
atapigwa fanili ya Dola za Marekani 560
au sawa na Sh. Milioni 1.2, ikiwagusa zaidi

watoto wenye umri chini ya miaka sita, hilo.

kama ilivyoasisiwa na Waziri wa Afya wa

zamani,

Maeneo ya chanjo yanayofanyiwa kazi
yanajumuisha tete kuwanga na polio, in-

gawa wanafunzi wa chekechea hawata-  kukosa chanjo.

guswa na utekelezaji wa agizo hilo

Kwa mujibu wa agizo la serikali, ni kwamba
watoto hao wazazi wao ndio watakabiliwa na
mtihani huo wa kisheria. Siku ya mwisho am-
bayo wazazi hao walipewa ni Jumapili iliyopita.

“Sasa imekifika wakati kila mmoja ana-
takuiwea kuendana nayo (agizo),” anasema
Waziri wa Afya, Giulia Grillo, anayedokeza,
Naibu Wake Matteo Salvini, alikuwa akimtaka
asogeze tarehe ya mwisho kutekeleza agizo

Katika msukosuko unaoelezwa ni utekelezaji
wa agizo hilo, katika eneo la Bologna, mamlaka
za serikali ya mitaa zimetoa barua kwa wazazi
kuwasimasisha wanafunzi 300 kwa sababu ya

Ni sheria inayotekelezwa, ikiwa ni sehe-
mu ya maelekezo ya Shirika la Afya Duniani
(WHO), kutaka walau nchi zijitahidi kupandi-
sha kiwango cha kutekeleza chanjo za watoto
kutoka chini ya asilimia 80 za sasa, hadi lengo
la zaidi ya asilimia 95.

Hata hivyo, serikali ya Italia imetoa taarifa
kwamba, kwa watoto waliozaliwa kuanzia
mwaka 2015, wameshafikisha malengo ya ku-
fanyiwa chanjo kwa asilimia 95.

Hata hivyo, kuna sura nyingine ya Kkisiasa,

vikali’

kwamba kuna vyama viwili vilikuwa vina-
pigana kupinga sheria na sera, huku kiongozi
mmoja wa kisheria akikiri kwa kauli: “Ni she-
ria ambayo katika uidhinishaji wake tulipiga

uhitaji, bila ya kujali ni msaada
mkubwa au mdogo.
Daktari Mwananyamala
Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali Rufani Mwananyamala, Dk.
Daniel Nkungu, anasema mion-
gomi mwa changamoto zinazoi-
kabili hospitali, ni ukosefu wa
nafasi ya kutosha kuweka vitan-
da vinavyotosheleza idadi ya ki-
namama wazazi na watoto wao.
Anakiri kutambua umuhimu
mkubwa wa kuhakikisha ki-
namama  waliojifungua na
wanaotarajia kujifungua, wa-
nakuwa katika mazingira yenye
nafasi ya kutosha, lakini katika
uhalisia, Mwananyamala kunak-
abiliwa na changamoto hiyo.
Dk.Nkunga anafafanua;
“Tunawashukuru sana  wa-
nawake wa TASAF kwa kuja
kututembelea leo, lakini kwa
sababu mna mapenzi mema na
wanawake wenzenu na mmejio-
nea mazingira yaliyopo, hapa
sisi Mwananyamala changamoto
inayotukabili ambayo tunaweza

kusema ndiyo kubwa siyo uch-
ache wa vitanda, vitanda vipo
vingi sana, isipokuwa nafasi ya
kuviweka ndiyo haipo.

“Tuna nafasi finyu mno, yaani
hatuna jengo lenye nafasi kub-
wa la kuweka hivyo vitanda.
Tuna jengo ambalo liko kwe-
nye ujenzi, ambalo tunaamini
kwamba likimalizika, changa-
moto itakwisha kabisa,” anase-
ma Dk Nkungu.

“Niwaambie tu kwamba, hii
Hospitali ya Mwananyamala
inategemewa sana, karibu kila
mtu anayeugua, anakuja hapa
na hii huenda inasababishwa na
hospitali hizi ndogo kushindwa
kufanya kazi yake kwa bidiii
na ndio maana tunajikuta tu-
napokea wagonjwa wengi kupita
kiasi na hata nafasi kutotosha.

“Tunaamini kwamba, hata
hizi zahanati za mtaani zingeku-
wa zimeboreshwa kutoa hu-
duma bora, huu wingi wa watu
tunaopokea hapa ungepun-
gua. Kwa hiyo, niwatie moyo tu

“Tuna nafasi
finyu mno,
yaani ha-
tuna jengo
lenye na-
fasi kubwa
la kuweka
hivyo vitan-
da. Tuna
jengo amba-
lo liko kwe-
nye ujenzi...

kwamba wanawake watakuwa
katika mazingira bora zaidi ya
kujifungua, jengo likikamilika.”

Watoto je?

Dk. Nkungu anasema, mbali
na wajawazito, kundi jingine la
wagonjwa lenye idadi kubwa na
lenye uhitaji wa nafasi ya kuto-
sha ni watoto.

“Kama mlivyoona ufinyu wa
nafasi kwa kinamama wajawa-
zito, hali hiyo pia ipo hata kwa
sehemu ya watoto: anasema
Dk.Nkungu na kuongeza:

“Hali hii kwa namna moja au
nyingine, inaweza kusababisha
athari hasa kwa magonjwa ya
kuambukiza, kwa sababu wag-
onjwa wanapobanana, uwezeka-
no wa kuambukizana magonjwa
ni mkubwa.”

Dk. Nkungu anahitimisha kwa
kuwapongeza na kuwashuku-
ru wanawake wa TASAF kwa
msaada huo na kuelekeza wito
kwa makundi mbalimbali, kujen-
ga tabia ya kusaidia watu wenye
uhitaji wa aina yoyote.
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Kampeni nzito Kitaifa dhidi ya
waendekeza ngono kwa watoto

B \Watafiti wanakadiria mabinti theluthi
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Baadhi ya watoto wanaohitaji kulindwa. PICHA: MAKTABA.

Na Yasmine Protace

UNA watu wanaotaf-

siri dhana ya ukatili ni

vitendo vya kupigwa

wanawake, mimba za
utotoni na wanawake kukosa
sauti katika maeneo wanayofanya
biashara na sehemu za kazi kwa
jumla, kwani unaongezeka kwa
kiasi kikubwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa asasi
ya TGNP - Mtandao, Liliani Liundi,
anafafanua tafsiri hiyo akisema
ukatili dhidi ya watoto ni sehemu
ya maisha ya watoto wengi nchini,
ambao kwa kiasi kikubwa wana-
kumbwa na ukatili wa kingono.

Ni ufafanuzi aliyoutoa hivi ka-
ribuni alipozungumza na wana-
habari wakati wa kutoa tamko la
kampeni iliyandaliwa na TGNP
Mtandao dhidi ya ulinzi wa mtoto
kingono, itakayojulikana kama “155
Namlinda Mtoto.”

Liundi anaongeza kuwa, mwaka
2011 nchi ilitoa taarifa ya utafiti
uliofanyika kuhusu ukatili dhidi ya
wanawake na watoto na anafafan-
ua, ripoti ilivyo:

“Utafiti huo umegundua kuwa

“Vitendo hivi
havikubalikKi
katika jamii,
kwani ni Kiny-
ume cha haki
za binadamu
na mikataba
mbalimbali ya
kimataifa na
kikanda ili-
yoridhiwa na
serikali juu ya
ulinzi wa mto-
to...

Biringa, Dar zanyooshewa vidole vibaya

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP, Lilian Liundi. PICHA: MAKTABA.

karibia mmoja kati ya wasichana
watatu; na mmoja kati ya wavula-
na saba; wamekutana na ukatili wa
kingono kabla ya kutimiza miaka
18.” Anafafanua kwamba kulinga-
na na utafiti huo, sehemu kubwa ya
watoto hawatoi taarifa ya vitendo
hivyo na wanaofanyiwa ukatili ni
wachache zaidi na wanafanikiwa
kupata matibabu au msaada wana-
potoa taarifa ya matukio hayo.

HALIILIVYO

Lilian anasema, ripoti iliyotole-
wa na Kituo cha Sheria na Haki
za Binadamu,(LHRC), zinaonye-
sha kuwa matukio ya ukatili wa
kingono miongoni mwa watoto
yanaongezeka nchini.

Ripoti hiyo ya LHRC ya Juni
mwaka jana, wastani wa watoto
394 wamebakwa kila mwezi, ka-
tika maeneo mbalimbali ya Tanza-
nia Bara.

Inaelezwa kuwa, matukio ya
ulawiti wa watoto yameongezeka
kutoka 12 kwa kipindi cha Janu-
ari hadi Juni, mwaka 2017 hadi
matukio 533 kama hicho mwaka
uliofuata 2018 na mikoa inayoon-
goza kwa matukio hayo ni Dar es

Salaam na Iringa.

“Vitendo hivi havikubaliki katika
jamii, kwani ni kinyume cha haki
za binadamu na mikataba mbalim-
bali ya kimataifa na kikanda iliyori-
dhiwa na serikali juu ya ulinzi wa
mtoto dhidi ya aina zote za ukatili
wa Kkijinsia,” anasema.

Lilian anataja baadhi ya mika-
taba hiyo, ni pamoja ya Haki za
Watoto ya Mwaka 1989, Tamko la
Afrika la Haki na Ustawi wa Mtoto
la Mwaka 1990.

Analaumu kwamba vitendo
hivyo vinarudisha nyuma maende-
leo ya watoto na taifa kwa jumla na
miongoni mwa athari zitokanazo
na ukatili wa kingono dhidi ya wa-
toto ni pamoja na watoto kuathiri-
ka kisaikolojia, maambukizi ya ma-
gonjwa ya zinaa na Ukimwi.

Anarzitaja athari zingine ni mim-
ba za utotoni zinazohatarisha usta-
wi wa nchi na kuchochea ongeze-
ko la vitendo vya ukatili kwa jamii.

Kiongozi huyo wa TGNP
Mtandao, anasema takwimu hizo
zinaonyesha uwepo wa athari
kubwa jambo linalochangia msu-
kumo wa kampeni aliyoizindua
kumlinda mtoto.

KAMPENI IKOJE?

Lilian anasema, kampeni hiyo
itachangia jitihada za serikali ku-
tokomeza ukatili dhidi watoto
kupitia Mpango wa Taifa wa Ku-
tokomeza Ukatili Dhidi ya Wa-
nawake na Watoto (MTAKUWWA),
unaolenga kupunguza ukatili
dhidi ya wanawake na watoto kwa
asilimia 50 ifikapo mwaka 2022.

Anaitaja kuwa ni kampeni inay-
olenga kuendelea kutoa elimu kwa
Jamii, juu ya athari za ukatili wa
kingono kwa watoto na umuhimu
wa kuwalinda dhidi ya aina hiyo ya
ukatili, pia kutathmini na kuibua
mjadala wa kijamii.kuhusu uhali-
sia wa ukatili wa kingono.

Lilian anasema kuwa ni
kampeni itakayoendelea kuihama-
sisha jamii kuhakikisha ukatili wa
kingono hauendelei na jamii kutoa
taarifa tu mara waonapo matukio
ya ukatili wa kingono, ili wahusika
wachukuliwe hatua haraka.

Kwa mujibu wa Lilian, ni
kampeni inayolenga kujenga ngu-
vu za pamoja na wadau mbalimba-
li nchini, katika kuweka mikakati
ya pamoja ya ulinzi wa mtoto dhi-
di ya ukatili wa kingono, ikiwamo
kuhakikisha kila jamii inakuwa na
wajibu wa kumlinda mtoto.

Pia, kuna dira ya kampeni hiyo
ikiwa na mtazamo wa kuwafikia
mwanamke, vijana, wasichana,
viongozi wa dini, serikali, jamii,
vyombo vya habari, madawati ya
jinsia na asasi za kiraiawabunge
na wanasiasa.

Maeneo mengine yanayota-
jwanni wadau wa maendeleo,
makungwi, watoa huduma za afya,
watoa huduma za usafiri wa umaa
kama vile bodaboda, na madereva
wa daladala.

Mkuu huyo wa TGNP Mtandao,
anaiasa jamii kuwa ina wajibu
wa kuwalinda watoto dhidi ya
matukio na vitendo vya ukatili wa
kijinsia, kwa mujibu sa Sheria ya
Mtoto ya Mwaka 2009 na Mpan-
gokazi wa Taifa wa Kutokomeza
Ukatili kwa Watoto na Wanawake.

Anasema malengo endelevu
ya TGNP - Mtandao, ni kuitaka
jamii iguswe na tatizo la ukatili wa
kingono kwa mtoto, wakiwa nje na
ndani ya shule, jamii iwajibike ku-
chukua hatua za kumlinda mtoto
kila mahali anapokuwapo.

Anasema serikali kuu na ya mi-
taa, pia vyombo vya dola vinapas-
wa kusimamia kikamilifu Sheria ya
Kudhibiti Uchawi wa Mwaka 1998,
ambayo imeainisha vitendo vya
watu wanaoendesha ushirikina na
vinavyoweza kuwadhuru watoto
kwamba navyo vinaongeza ukatili
wa kijinsia, ikiwamo ubakaji.

Lilian anahitimisha kwa kutoa
rai kwa Polisi na vyombo vingine
vya dola, kuhakikisha watoto wa-
nabaki salama, kwa ajili ya kuima-
risha ulinzi katika maeneo yote
yanayotajwa kwa si salama kwa
watoto.
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Kituo cha aina
yake Mkuranga "?

kinacholea

wenye vichwa

vikubwa

B Mazoezi ya wagonjwa,
shule makazi wazazi

Na Yasmine Protace,
MKURANGA

I hivi karibuni akiwa

wilayani Hai mkoa wa

Kilimanjaro, Waziri

Mkuu Kassim Majaliwa,
alitoa neno kali dhidi ya wazazi
wanaowanyima watoto walemavu
hali zao za msingi.

Katika agizo hilo kali alilolitoa
Waziri Mkuu Majaliwa alipokuwa
ziarani kufungua shule ya sekond-
ari maalum kwa walemavu, hasa
pale alipoguswa na mwanafunzi
Jopseph Mtei asiye na mikono na
anaandika kwa kutumia mguu.

Badahi ya hali hizo za msingi
anazosisitiza Waziri Mkuu zina-
zomhusu mtoto awe mlemavu au
la, ni kupata mahitaji kama vile
elimu, matibabu, malazi, mlo ka-
mili na kutambuliwa kibinadamu,
bila ya kunyanyaswa.

Kuna madai kwamba, wapo
baadhi ya wazazi wanaendekeza
imani na mila kwamba, watoto
waliowazaa  wanaangalia  ka-
tika mtazamo wa mkosi na laana,
wakiwafungia majumbani na ha-
wawapeleki shuleni.

Pia, kama ilivyo simulizi zili-
zoripowa kutoka kisiwani Tumba-

tu, Unguja, ambako kuna madai ya
baadhi ya kinamama wanakimbi-
wa na waume zao wanaotelekeza
familia na zigo unabaki kwa fa-
milia, hali isiyoleta matokeo bora
katika haki ya mtoto.

Wilayani hapa kuna kazi iliyo-
fanyika katika mkakati wa kuwa-
saidia watoto wenye vichwa vikub-
wa, kwa kuwaundia kituo maalum
cha mazoezi.

Mkurugenzi Mtendaji wa kituo
hicho kiitwacho, Mwanangu Spe-
cial Day Care and Rehabilitation
Center, kilichopo Vikindu, Walter
Miya, anasema watoto walemavu
wana haki ya kupata elimu kama
walivyo watoto wengine.

Miya anasema binafsi haoni
sababu ya wazazi kuendelea ku-
waficha watoto wao walemavu na
kushindwa kuwapatia mazoezi na
elimu. Anasema kituo chao kilian-
zishwa mwaka 2013 na walianza
kutoa huduma za kiafya kwa wato-
to wenye ulemavu anayoutaja wa;
vichwa vikubwa, midomo wazi,
viungo na usoji.

Miya anasema mbali na Mkuran-
ga, shirika lao linafanya kazi pia
katika mikoa ya Mbeya, Njombe
na Manyara, ambako wanatoa
huduma kwa watoto hao wenye

n'm

Mtoto mlemavu asiweza kutembea, akiwa katika kiti

matatizo ya kiafya wamepata
matibabu na wanaendelea vizuri.
“Tunawasaidia watoto kuwapa-
tia walimu na mazoezi na baada
ya hapo wanaimarika kiafya,”
anasema Miya. Anasema Kituo
cha Vikindu wilayani Mkuranga,
kilianza huduma rasmi mwaka
2013, kikiwa na watoto zaidi ya 50,
wakiwapatia elimu na mazoezi ya
viungo, yanayowafanya wamudu
kujishughulisha na vichwa vyao vi-
kubwa, ambako kuna ada maalum
wanawatoza hao wanaoishi katika
mabweni maalum, wakiwa na uta-
ratibu maalum ya kuwahudumia.
Pia, mbali na makazi ya watoto,
wazazi wenye watoto walemavu

B - - -
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Mkurugenzi Mtendaji wa kituo cha kuhudumia watoto, Walter Miya, akionyesha kifaa cha mazoezi cha
kinachomsaidia mtoto mlemavu, asiyeweza kusimamia.

“Tunawasaidia
watoto kuwa-
patia walimu
na mazoezi na
baada ya hapo
wanaimarika
kiafya,” anase-
ma Miya.

wanaishi bure na Miya anaeleza
kuwa, pia kuna huduma ya ku-
wapeleka watoto hospitali, mara
mbili kwa wiki, huko nyumbani
wakipata mazoezi ya kila siku na
kisha wanaingia darasani.

Kuhusu namna wanavyowapata
watoto hao, Miya anasema hu-
wafuata majumbani na hata maz-
ingira mbalimbali, ikiwemo katika
vyombo vya usafiri na kuwashawi-
shi kuja kwao, baada ya kufanyika
mawasiliano ya kina.

CHANGAMOTO ZIKOJE?

Anasema kuwa, vifaa vya ma-
zoezi ni changamoto kubwa kwao,
pia rasilimali za kuendeshea hu-
duma hiyo, kwani baadhi ya wa-
zazi wanashindwa kuwaleta wa-
toto, ili wahudumiwe, badala ya
kuwaacha majumbani.

Jenifer Shimbusha, ni mkazi

cha mazoezi. PICHA ZOTE: YASMINE PROTACE.

anayeishi katika kituo hicho aki-
wa na wanawe, anaeleza historia
yake, kwamba alijifungua watoto
akiwa na mimba ya miezi saba,
huko Bukoba mkoa wa Kagera .

Anasema, kutokana na ku-
kabiliwa na tatizo hilo wakati wa
kujifungua, mumewe alimkimbia
baada ya kuzaliwa watoto hao wal-
iokuwa na uzito mdogo na waliku-
wa na matatizo ya viungo.

Jenife anasema, ni matatizo
yaliyomfanya ahamishiwe katika
Dar es Salaam, akitokea ya Buza
nje kidogo ya jiji.

Anasema gharama za kwenda
CCBRT, kutibiwa na kurudi, zilim-
shinda na hapo ndipo alipobaha-
tika mbadala kupata nafasi katika
kituo cha Vikindu, aliko sasa anai-
shi hapo na watoto anaosema wa-
naendelea vizuri.

DC MKURANGA

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga,
Filbert Sanga, alipotembelea kituo
hicho kukagua maendeleo, anakiri
kushuhudia mambo mazuri, huku
akiwahimiza wananchi wake ku-
wapeleka watoto wenye matatizo
katika kituo hicho, wakatibiwe.

Anasema wazazi wenye watoto
walemavu, wanapaswa kukitu-
mia kituo hicho, kwa kuwapeleka
watoto kuhudumiwa na wazazi
wakatafute riziki.

Kama alivyotamka Waziri Mkuu
Majaliwa, naye anatilia mkazo
kuwataka wazazi na walezi wasi-
waache watoto wenye ulemavu

majumbani, wapewe fursa ya
kwenda kutafuta elimu.
“Wazazi wanakimbilia kuwa

watoto wamelogwa wakati hayo
mambo yanachangiwa na vitu
vingi,” anasema Sanga, katika kauli
ya kuhimiza.
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PATA MBINU..

Njia bora za kuepuka

maradhi trakoma,
vikope na kichocho

Na Barnabas Maro

RAKOMA au vikope ni
ugonjwa hatari uliosaba-
bisha upofu (ugonjwa wa
kiumbe kutoona) kwa
Watanzania wasiopungua milioni
moja. Ni ugonjwa unaoshambulia
macho na usipowahi matibabu,
inaweza kusababisha upofu usioti-

bika.

Dalili zake ni pamoja na macho
kuwasha, yanakuwa mekundu,
yanatoa tongotongo kwa wingi,
kutokana na kuuma au mtu an-
apoamka asububhi.

Maambukizi ya Trakoma yana-
poendelea baada ya miaka mingi,
kope za macho hugeukia ndani
na kukwaruza kioo cha jicho. Hali

Mgonjwa wa Trakoma.. PICHA: MAKTABA.

hiyo ndiyo inayoitwa ukope.

Wataalamu wa afya wana mao-
ni kwamba, mtu anapogundua
kuwa na mojawapo ya dalili hizo,
asisite wala kufanya usiri katika
kuchukua hatua ya kwenda kwe-
nye kituo cha kutoa huduma za
afya, kwa ajili ya uchunguzi na
matibabu.

Trakoma au Vikope, inaweza

kuepukwa kwa kuchukua hatua
kadhaa: Mosi, ni kuhakikisha maz-
ingira ya nyumba na choo kuwa
safi kila wakati, hali inayofukuza
nzi wanaofuata uchafu, kwani
ndio waenezaji wakuu wa Tra-
koma au Vikope.

Mhusika anatakiwa kunawa
kwa maji kila siku, ili kuhakikisha
nzi hawatui usoni na machoni
mwake. Uso wa mtu unapokuwa
na tongotongo au uchafu wowote,
huwavutia nzi, ambao ndio waen-
ezaji wakuu wa ugonjwa huo.

Pia, mhusika anapaswa ku-
hakikisha kwamba si yeye peke
yake unayenawa uso katika ju-
muia yake, bali wanafamilia na

jamii yake, kama vile watoto wa-
dogo; huku wakinawa uso kila
mara kujikinga mara moja kwa
mwaka.

TIBA YA TRAKOMA/VIKOPE

Ili kupona, mtu anapaswa
kumeza dawa maalum ya kama
kinga tiba ya Trakoma/Vikope.
Endapo kope zimeanza kukwaru-
za kioo cha jicho, mtu anapaswa
kuwahi kituo cha huduma za afya
na kusawazishwa kope husika,
ili zisiharibu kioo cha jicho na
kulipofua.

Huduma ya kusawazisha kope
ni rahisi na huchukua muda mfu-
pitu

KICHOCHO/ MINYOO TUMBO
Ili kudhibiti ugonjwa wa Kicho-
cho na Minyoo ya Tumbo, inaele-
zwa umuhimu wa kujua jinsi
ugonjwa huo unavyoenezwa.
Kichocho kuinaenezwa kupitia
ama kuoga au kuogelea kwenye

maji yaliyotuama, kwa maana ya
kitu cha majimaji kinachoweza
kumiminika kama vile maji na
maziwa, madimbwi au mabwawa.

Mtu akijisaidia ovyo, nako
minyoo ya tumbo inaenezwa
kwa kula mboga, matunda yasi-
yooshwa vizuri na kula vyakula
visivyoiva vizuri, hali kadhalika
kutovaa viatu.

Nazo zina dawa zinazotibu na
kukinga na baadhi ni za kumeza.

ZINAVYOEPUKWA

Kichocho: Hiki kinaepukwa kwa
ama kutooga au kuogelea kwenye
maji yaliyotuama, madimbwi au
mabwawa na kujisaidia ovyo.

Njia ya kujiweka mbali, mo-
jawapo ni kuvaa viatu wakati
wote, matumizi sahihi ya vyoo na
kumeza dawa kama inavyoeleke-
zwa na matabibu.

Minyoo: Inashauriwa mhusika
kusafisha matunda na mboga
kabla kuzijala, mtu anpaswa kula
chakula kilichopikwa vizuri na kui-
va. Mengine ni umuhimu kwa ku-
vaa viatu kwa usahihi na kunawa
mikono kwa sabuni na maji yanay-
otiririka, kabla ya kula na kila mtu
atokapo chooni.

Kitabibu, kuna umuhimu wa
mtu kumeza dawa inayotajwa
mara moja kila mwaka, kuboreshe
afya yako.

* Makala hii ni kwa mujibu wa
mamlaka za kiafya, chini ya Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto.

Baruapepe: marobarnabas@
yahoo.com

Simu: (+255) 07784 334 096.

Wakusanyika Nairobi kuska teknolojia ya mazingira UN

MKUTANO wa Nne wa Baraza Kuu la
Umoja wa Mataifa, umefunguliwa Ju-
ukikusanya wajumbe zaidi ya 4,700
kutoka nchi na sehemu 170 duniani,
kutafakari teknolojia za kibunifu kusi-
mamia mazingira duniani.

Mtazamo wa ubuninfu wa teknolojia
hiyo ni kuibua njia mbalimbali kutatua
masuala ya mazingira na kuhimiza
matumizi na uzalishaji endelevu
duniani.

Mkutano huo ambao ni wa ngazi
va juu zaidi duniani, umewashirikisha
idadi hiyo ya wajumbe, wakiwamo
viongozi wa serikali, mawaziri wa
mazingira, maofisa na wakurugenzi
wa kampuni ya kimataifa, mashirika
yasiyo ya kiserikali, na wanaharakati
wa mazingira.

Maudhui ya mwaka huu, ni kutafuta
njia za kivumbuzi katika kukabiliana
na changamoto za mazingira na ku-
timiza matumizi na uzalishaji ende-
levu.

Mwenyekiti wa mkutano huo, am-
baye pia ni Waziri wa Mazingira wa
Estonia, Siim Kiisler, anasema: “Mkuta-
no huu utaweka mkazo katika namna
ya kufanya matumizi na uzalishaji
kwa njia endelevu, na kutafuta njia za
kivumbuzi.”

Anasema katika miaka minne

Kenya juzi. PICHA: RADIO CHINA INTERNATIONAL.

iliyopita, dunia imeshuhudia maafa
mbalimbali, yakiwamo mafuriko
makubwa na ukame, ambayo yamesa-
babisha vifo vingi vya watu duniani.
“Endapo hatutachukua hatua mara
moja, hatutaweza kubadilisha mwele-
keo huu na kulinda usalama wa binad-
amu na mazingira ya asili, pamoja na
utaratibu wa dunia,” anasema Kiisler.
Maamuzi yatakayopitishwa kwenye
mkutano huo unaomalizika kesho, ya-
natarajiwa kugusa kwa kina utekelez-

aji wa Mkataba wa Paris na Ajenda ya
Maendeleo Endelevu ya Mwaka 2030.
Pia, eneo lingine na matarajio ni
kuondoa vikwazo kwa Mkutano wa
Kilele wa Mabadiliko ya Hali ya Hewa
ya Umoja wa Mataifa wa mwaka huu.
Kaimu Mkurugenzi wa Shirika la
Mazingira la Umoja wa Mataifa, Joyce
Msuya, anasema:"Kwanza tunapaswa
kuchukua hatua haraka ili kupunguza
utoaji wa hewa za ukaa na kuendeleza

uchumi usio na uchafuzi wa mazingira.

“Pili, tutafikiria namna ya kupun-
guza athari mbaya zinazoletwa na
uzalishaji wa vyakula kwa mazingira;

Tatu, tukamilisha uondoaji wa matu-

mizi ya ovyo na kuufanya uchumi wa
mzunguko kuwa msukomo katika siku
za baadaye.” Naibu Mkuu wa Chuo
cha Mazingira na Maendeleo Endelevu
cha Shirika la Mazingira la Umoja wa
Mataifa na Chuo Kikuu cha Tongji, kili-
choko China, Li Fengting, anasema:

“China siku zote inajihusisha katika
ushirikiano wa Mataifa ya Kusini,
ushirikiano na Afrika na Pendekezo la
Ukanda Mmoja, Njia Moja.”

Anaeleza uzoefu wake kuwa unawe-
za kuigwa na nchi zinazoendelea na
zile zilizoendelea, akisema: “Tunatumai
kueneza teknolojia zenye ufanisi na
Zisizo na uchafuzi wa mazingira katika
nchi nyingine duniani.”

Kwenye ufunguzi wa mkutano huo,
wajumbe waliomboleza kwa kukaa
kimya kuwakumbuka marehemu wa
ajali ya Shirika la Ndege Ethiopia, ili-
yotokea siku chache zilizopita, baadhi
walikuwa watumishi wa Umoja wa
Mataifa.

Katika timu hiyo, walikuwapo wa-
nasayansi wazoefu waliokuwa njiani
kwenda kuhudhuria mkutano huo. *
Habari hii ni kwa mujibu China Radio
International. UN



HABARI MBEYA

Wagonjwa 500 kunufaika
matibabu yva kisasa usiKivu

Naibu Spika
atupa vijembe
Kwa wanasiasa

Na Grace Mwakalinga,
CHUNYA

NAIBU Spika wa Bunge
|la Tanzania, Dk. Tulia
Ackson, amewashauri
wanasiasa mkoani Mbeya
kuacha tabia ya kuingiza
siasa kwenye shughuli za
maendeleo kwa kuwa kwa
kufanya hivyo kunakwami-
sha huduma za kijamii.

Dk. Tulia alitoa ushauri
huo jana wilayani Chunya
akiwa mgeni rasmi katika
harambee ya kuchangia
fedha za ujenzi wa Kituo
cha Afya cha Makongo-
rosi, alisema wanasiasa
wameingiza siasa kwenye
shughuli za maendeleo hali
inayosababisha baadhi ya
miradi kukwama.

“Suala la kuchangia shu-
ghuli za maendeleo hali-
angalii umaarufu wa mtu
wala itikadi ya kisiasa kwa
kuwa dhana ya maendeleo
haina chama na kwamba
kuendekeza jambo hilo
kunakwamisha ustawi wa
jamii alisema,” DKk. Tulia.

Mkuu wa Wilaya ya
Chunya, Mary Mahundi,
aliwasisitiza wananchi
kuendelea kujitoa kwa ajili
ya kukamilisha ujenzi wa
kituo hicho cha afya cha
Makongorosi.

Alisema kukamilika kwa
Kituo hicho kutawaondolea
wananchi adha waliokuwa
wakiipata ya kutembea
umbali mrefu kufuata hu-
duma za matibabu.

Alisema jumla ya Sh.
milioni 800 zinahitajika
ili kukamilisha ujenzi wa
kituo hicho cha afya amba-
cho kimeelezwa kuwa cha
Kisasa.

Aliongeza kuwa kutokana
na msongamano wa Wag-
onjwa, baadhi wanakwenda
kutibiwa Mkwajuni Wilaya
yva Songwe au Chunya na
Mbeya, ambapo baadhi hu-
poteza maisha kutokana na
umbali mrefu hivyo kituo
hicho kitakuwa msaada
kwa wakazi wa Makongo-
rosi.

Mganga Mkuu wa
Wilaya ya Chunya, Staf-
ford Mwakatage, alisema,
Kituo hicho kitakapokami-
lika kitatoa huduma kwa
wagonjwa wa dharura,
huduma za mama na mtoto
na chumba cha mapumziko
kwa wagonjwa wasiozidi
wanne.

Katika harambee ya ku-
changia ujenzi wa kituo cha
afya cha Makongorosi zaidi
ya shilingi milioni sitini
zilipatikana huku jumla ya
shilingi milioni mia nane
zikihitajika mpaka kukami-
lika.

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

AIDI ya wagonjwa 500,

wanatarajia kupata hu-

duma ya kisasa ya upimaji

wa kiwango cha usikivu
katika Hospitali ya Rufani ya Kan-
da Mbeya mwaka huu.

Huduma hiyo inakuja kufuatia
hospitali kuanzisha huduma ya
kisasa ya upimaji wa kiwango cha
usikivu ijulikanayo kama (Pure
Tone Audiometry).

Akizungumza na Nipashe jana
daktari bingwa wa magonjwa ya
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masikio, koo na pua, Dk. Benedict
Ngunyale, alisema wagonjwa wali-
kuwa wanafuata huduma hiyo ka-
tika Hospitali ya Taifa ya Muhim-
bili (MNH), jijini Dar es Salaam.
“Kwa kutumia mashine hii
(Pure Tone Audiometer) itasaidia
kujua kiwango cha kupoteza usiki-
vu (hearing level) na kumwezesha
mgonjwa kupatiwa matibabu ya
tatizo la usikivu, tunaipongeza
serikali kwa jambo hili na tume-
wasaidia wagonjwa kupunguza
gharama kufuata huduma hiyo
Muhimbili,” alisema  Dk. Ngun-

yale.

Hospitali ya Rufani Kanda ya
Mbeya imepokea msaada wa kifaa
kinachotumika kufanya uchungu-
zi wa utumbo mpana (fiber-optic)
kutoka kwa daktari bingwa wa
upasuaji na mifupa kutoka Uje-
rumani Dk. Erhard Kirschbaum.

Akikabidhi kifaa hicho kwa nia-
ba ya Dk. Kirschbaum, Dk. Lune-
mo Sakafu, kutoka hospitali hiyo
alisema msaada huo ulitolewa kwa
sababu ya uhusiano mzuri uliopo
kwa pande hizo mbili.

Mkurugenzi wa hospitali hiyo,

Dk. Godlove Mbwanji, alisema
kwa sasa wamepiga hatua kwe-
nye matibabu na uchunguzi na
kwamba huduma nyingi ambazo
wananchi walikuwa wanazifuata
Muhimbili wanazo.

“Msaada huo umekuja kwa
wakati mwafaka katika kuende-
leza ufanisi mkubwa katika Idara
ya Upasuaji na hospitali yetu ya
kanda itaendeleza urafiki na ush-
irikiano wenye tija kwa ajili ya
maslahi ya wananchi wa Tanzania
hasa wa kanda hii,” alisema Dk.
Mbwanyji.

N\
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Meneja Mawasiliano na Matukio wa Kampuni ya Vodacom Tanzania, Christina Murimi, akigawa vifaa kwa wanafunzi waliotembelea ofisi za Vodacom
kujifunza juu ya utendaji kazi wa kidijitali wa kampuni hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Viongozi wabadhirifu wawashiwa taa nyekundu

Na Mwandishi Wetu, KYELA

NAIBU Waziri wa Maji na Um-
wagiliaji, Jumaa Aweso, ameiagiza
Halmashauri ya Wilaya ya Kyela
mkoani Mbeya kusimamia fedha
za miradi na kwamba kiongozi
yeyote atakayebainika kufanya
ubadhirifu achukuliwe hatua kwa
mujibu wa sheria.

Aweso alitoa kauli hiyo juzi kwe-
nye uzinduzi wa kamisheni ya
pamoja ya Bonde la Mto Songwe,
ambapo alisema baadhi ya miradi

ya maji wilayani Kyela imekuwa
ikalalamikiwa kuchukua muda
mrefu kukamilika na kukwamisha
wananchi kupata huduma ya maji.

Kutokana na changamoto hiyo
aliagiza wataalamu na viongozi wa
wilaya na mkoa kuhakikisha fedha
za miradi ya maji zinazotolewa
zitumike kwa malengo yaliyoku-
sudiwa na kwa wakati. “Nimesikia
malalamiko ya wananchi kuhusu
kusuasua kwa miradi ya maji
hapa Kyela fedha zinatolewa na
serikali, lakini hakuna kinacho-

fanyika nawahakikishia wenye
maslahi binafsi na fedha za mi-
radi watazitapika,” alisema Aweso.
Aweso alisema serikali inafahamu
changamoto ya maji inavyokwa-
misha shughuli za maendeleo kwa
wananchi wa Kyela na kwamba
inaendelea na jitihada za kubuni
na kutafuta vyanzo mbalimbali
vya maji.

Alisema miongoni mwa vyanzo
vya maji vinavyotegemewa sasa ni
ujenzi wa mabwawa katika mradi
wa Mto Songwe ambao alidai

baada ya kukamilika wananchi
watakuwa na uhakika wa majisafi
na salama.

Baadhi ya wananchi wilayani
humo wamewatupia lawama
wataalamu kwa madai ya kuto-
washirikisha kwenye shughuli za
ujenzi ikiwamo usimamizi.

Mmoja wa wananchi hao, Lupa-
kisyo Mwaipopo, alisema jukumu
la kusimamia miradi ya maji ni kila
mwananchi lakini changamoto ili-
yopo ni wataalamu kuwatowahu-
sisha wananchi.
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HABARI DODOMA

]
Kada wa

CCM atoa
Maagizo kwa
halmashauri

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Wilaya ya Do-
doma, Grace Shindika, ameitaka
Halmashauri ya Jiji la Dodoma
kuongeza jitihada katika utatuzi
wa migogoro ya ardhi ambayo
imekuwa kero kubwa kwa
wakazi wa eneo hilo hivi sasa.

Shindika aliyasema hayo
jana, wakati aliokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
ofisi kwake juu ya changamoto
mbalimbali zinazolikabili Jiji la
Dodoma wakati huu, ambapo
linapokea idadi kubwa ya watu.

Alisema Halmashauri ya Jiji
la Dodoma bado haijafanya
kazi kwa asilimia kubwa katika
kutatua kero ya migogoro ya
ardhi hali ambayo wakazi wa
maeneo mbalimbali wamekuwa
wakilazimika kufika katika
ofisi za chama hicho ili waweze
kusaidiwa.

Shindika aliongeza kuwa
pamoja Na changamoto ny-
ingine zilizopo katika Jiji la
Dodoma kama vile miundom-
binu ya barabara mibovu katika

kwa wageni waliotembelea kikundi chao kuhusu shughuli zinazofanywa kuzalisha bidhaa zao. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Gwajima azungumzia umuhimu
upatikanaji wa taarifa

nchini wanatakiwa kuhakikisha

baadhi ya maeneo lakini suala

la migogoro ya ardhi bado ni
kero kubwa.
“Jiji bado halijafanya kazi

kabisa ya kutatua migogoro ya
ardhi kwa wananchi wa Dodo-
ma migogoro hii imekuwa mingi

eneo unakokwenda watu wa-
nalalamika juu ya ardhi, hivyo
basi wahusika wajitahidi katika

kumaliza hii kero,” alisema.

Alisema kutoka na ziara zake
ambazo amekuwa akizifanya
katika maeneo mbalimbali ya
Jiji amekutana na malalamiko
mengi kutoka kwa wanachi juu
ya kuchukuliwa ardhi yao bila

malipo.

“Kama Jiji litafanya kazi va

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (Tamisemi), anayes-
hughulikia afya Dk. Dorothy
Gwajima, amesema upatikanaji
wa taarifa kuanzia ngazi ya hal-
mashauri, mikoa bado ni changa-
moto hali ambayo inasababisha
kurudisha nyuma kasi ya ufua-
tiliaji wa utekelezaji mipango ya
maendeleo.

Dk. Gwajima aliyabainisha
hayo kwenye kikao kazi cha
Wakurugenzi wa Mamlaka za
Serikali za Mitaa kilichofanyika
Dodoma.

Alisema makatibu Tawala wa

kila idara inawasilisha taarifa
sahihi na kwa wakati, ili kuweza
kuimarisha tathmini ya kasi ya
utekelezaji wa majukumu ya
serikali.

“Taarifa ya mpango wa malipo
kwa ufanisi (RBF) umechukua
miezi 3 na cha kushangaza baada
ya kutoa notisi ya saa 72 kuwa
waganga wakuu wa mikoa na hal-
mashauri wakabidhi majukumu
ya uongozi iwapo watashindwa
kuwasilisha na warudi kwenye
kazi zao za kitaaluma wote kabla
muda huo, kitu kinachodhihiri-
sha kuwa kuna uzembe katika
uwajibikaji,” alisema.

Alisema kutokana na hali hiyo
makatibu tawala wa mikoa na

wataalamu walio chini yao ku-
wajibika kikamilifu na kwa waka-
ti.

Akizungumzi juu ya utoaji
wa taarifa za ujenzi wa hospi-
tali mpya 67 za Halmashauri za
Wilaya alisema kuwa waganga
wakuu wa mikoa waliagizwa ku-
wasilisha taarifa hizo wiki mbili
zilizopita, lakini mpaka sasa ni
mikoa sita tu ndiyo imetoa taar-
ifa. Aidha, mikoa mingine iliyo-
wasilisha taarifa hizo hazijakami-
lika, hivyo amewaagiza waganga
wakuu wa mikoa na halmashauri
kuhakikisha wanawajibika kuwa-
saidia kikamilifu viongozi wao.

“Kuwe na mpango wa ujenzi
wa vituo unaoonyesha nini ki-
nafanyika kila wiki na taarifa ya

Aidha, Dk. Gwajima alisema
kuwa kila Katibu Tawala wa
Mkoa husika na Mkurugenzi wa
Mamlaka za Serikali za Mitaa
ahakikishe vituo vya afya vyote
vilivyokamilika  vinawezeshwa
kuanza kutoa huduma kwa ku-
tumia rasilimali za ndani badala
ya kusubiri kila kitu toka serikali
kuu.

Dk. Gwajima alisema kuwa kila
halmashauri ihakikishe inatumia
mifumo ya kielektroniki katika
ukusanyaji wa mapato kwenye
vituo vyote vya afya ili kuepusha
mianya ya upotevu wa fedha za
serikali. Alisema kuwa kumeku-
wa na tabia ya baadhi ya watoa
huduma kutafuta visingizio vya
kutotumia mifumo hiyo, hivyo

kuhakikisha kuwa hii migogoro
inamalizwa basi hata uchaguzi
wa serikali za mitaa mwaka huu
katika chama chetu tungeshinda
kwa asilimia 100, lakini hali
ilivyo hivi sasa ni kama asilimia
94 za ushindi,” alisema.

Aidha, aliwata watumishi wa
Halmashauri ya Jiji la Dodoma

Mikoa na Wakurugenzi wa Mam-
laka za Serikali za Mitaa wote

Watanzania wapewa neno kufanya kazi kwa bidii

Na Peter Mkwavila,

wakurugenzi wa halmashauri
wahakikishe wanasimamia

utekelezaji iwasilishwe kila wiki
wizarani,” alisema.

wajue kuwa matumizi ya mifu-
mo ni lazima na haikwepeki.

mbalimbali wa kiroho, kijamii, lenga kuunga mkono jitihada za  onyoshea serikali vidole, huku

wenye d_hamana ya USimam_iZi DODOMA taasisi za kiraia na kiserikali ili- Rais wetu pamoja na kuwa walio ~ wakiishi bila kufanya kazi hatua
wa ardhi kuacha ubabaishaji yotolewa na taasisi ya Outreach ~ wengi ni watumishi wa Mungu ambayo itawafanya kuendelea
pale ambao wanapopata MCHUNGAJI Kiongozi wa Care.Alisemakuwailituwezeku- ambao pia kwa kazi yao haina kulalamika na kushindwa ku-

malalamiko kutoka kwa wa-
nanchi.

“Watumishi wanatakiwa
kuwasaidia wanachi katika
kuhakikisha wanapata haki
Zao Na siyo kuwazungusha

hali ambayo inawasababishia

waje katika ofisi za chama ili

waweze kusaidiwa wakati wao
waliopewa dhamana na serikali

wapo,” alisema.

Kanisa la Evangelisct Assembel-
ise of God Tanzania (EAGT) Ipa-
gala Dodoma, Evance Chande,
amewataka Watanzania kufanya
kazi kwa bidii ili kuunga mkono
juhudi zinazofanywa na serikali
katika kufikia uchumi wa viwan-
da.

Chande, aliyasema hayo al-
ipokuwa akizungumza katika
hafla ya kuwatunuku tuzo ya
utendeji uliotukuka watumishi

fikia malengo ya Rais wa awamu
ya tano ni muhimu Watanzania
wakafanya kazi kwa jitihada na
kujituma kwa ajili ya kufikia hat-
ua hiyo ya uchumi utakaowez-
esha upatikanaji wa viwanda
hivyo vya kati.

“Leo hapa tumeshuhudia wa-
tumishi hao wakipatiwa tuzo hii
iliyotolewa na Outreach Care,
wamepewa kutokana na juhudi
zao walizozifanya ambazo zime-

tofauti katika jitithada hizo za ku-
fikia uchumi wa viwanda,” alise-
ma. Naye Askofu wa Wolrd Min-
istres, Damas Thadey, aliwataka
vijana kujituma katika utendaji
wa kazi ili waweze kutunukiwa
tuzo mbalimbali ambazo zitafan-
ya kutambulika kiroho, kijamii
na hata katika serikali.

Alisema kuwa changamoto
iliyopo kwa vijana walio wengi
wamekuwa hodari kwa kui-

changia maendeleo ya taifa.

Awali akihubiri kwenye shere-
he ya kutunuku tuzo za utendaji
uliotukuka kwa watumishi hao
wapatao 42, Askofu Mkuu wa
Kanisa la Light House Christian
Center, DSM, Dk. Rejoice Ndal-
ima, aliwataka waliotunukiwa
kutumia nafasi zao kuwafundi-
sha waumini ili waweze kuwa na
imani ya kiroho badala ya kuwa-
fokea.



HABARI ZANZIBAR
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Wanawake wa CCM wafundwa
kisiasa maandalizi ya 2020

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MOJA wa Wanawake

wa Chama Cha Map-

induzi Tanzania

(UWT), umewataka

wanawake wa Mkoa Kusini

Unguja kutobweteka na hali ya

kisiasa mkoani humo na bada-

la yake waandae mbinu imara
za kulinda ustawi wa CCM.

Akizungumza na wanawake

wa CCM wa Mkoa huo, Mwe-

nyekiti wa UWT, Gaudensia

Kabaka, alisema licha ya mkoa

I

huo kusifika kwa kuwa ngome
ya CCM Zanzibar bado wa-
nawake wana jukumu la kulin-
da heshima hiyo ili isichafuli-
we na vyama vya upinzani.
Aliwasihi wanawake hao
kuungana na kuhakikisha
wanafanya kazi kwa pamoja
katika kukiletea ushindi CCM
katika uchaguzi mkuu ujao wa
mwaka 2020. Alisema mafani-
kio yaliyofikiwa katika CCM
yametokana na juhudi kubwa
za wanawake wa UWT wanao-
pigania maslahi ya taasisi hiyo
usiku na mchana ili isonge

mbele kimaendeleo.

Mwenyekiti huyo alikemea
vitendo vya udhalilishaji wa
watoto katika mkoa huo na
kuiagiza taasisi za kisheria
kuchukua hatua kwa watu
wanaofanya uhalifu huo kwa
kuwa unaharibu ndoto na
malengo ya watoto ambao
ndio taifa la baadaye.

Aidha, aliwakumbusha wa-
nawake wa mkoa huo kuhakik-
isha wanakuwa wanachama
hai wa CCM kwa kulipia ada ya
uanachama ili pindi pakitokea
nafasi yoyote ya kuwania uon-

gozi wawe na vigezo sahihi
vya kuingia katika ushindani
wa nafasi hizo. Pia alisisitiza
umuhimu wa UWT na CCM,
kufanya uhakiki wa mara kwa
mara wa wanachama ili kujiri-
dhisha na kutambua takwimu
sahihi za wanachama wao.

Naye Makamu Mwenyekiti
wa UWT, Thuwaiba Kisasi,
alimwakikishia ~ mwenyekiti
huyo kuwa mkoa huo una his-
toria ya kudumu ya wanacha-
ma wake kuwa wanachama
wazalendo wenye misimamo
imara isiyoyumba.
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Rais wa Zanzibar, DK. Ali Mohamed Shein, akimwapisha Mkuu wa Wilaya ya Kati Unguja, Hamida Mussa Khamis, katika hafla
iliyofanyika Ikulu Zanzibar jana. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Kampuni ya Zantel yapiga hodi hospitali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMPUNI ya simu Zantel
kwa kushirikiana na Hospitali
ya Tasakhta Global Mjini Zan-
zibar, imezindua huduma ya
kulipia matibabu kwa njia ya
mtandao (Eazy pesa).

Akizungumza wakati wa
uzinduzi huo, Mtendaji Mkuu
wa Zantel, Mohammed Bau-
cha, alieleza kuwa mfumo huo
utawarahisishia wateja wenye
Easy Pesa kupata huduma
hata wasipokuwa na fedha
taslimu.

Alisema kuwa taasisi hizo
mbili zimeamua kuja na hu-
duma hiyo ili kuwaondoshea
wateja wa Zantel ulazima wa

kutembea na fedha nyingi hali
inayohatarisha usalama wao
na wa pesa zao.

“Ili kupata huduma hiyo, ni
lazima mtu anayehitaji awe
amejisajili  katika mtandao
wa Zantel Easy Pesa, hivyo
anawaomba wananchi ambao
sio wateja wa mtandao wa
Zantel kuharakisha kujiunga,”
alisema. Aidha, alisema afya
ndio utajiri wa kila binadamu,
hivyo ni lazima wateja wao ku-
wasogezea huduma ili malipo
ya afya zao yaweze kutumika
katika simu za kiganjani.

Baucha alieleza kuwa hu-
duma hiyo ni ya mwanzo ka-
tika sehemu ya afya, hivyo ali-
tumia muda huo kuwaomba
wananchi ambao sio wateja

wa Zantel kujiunga ili kutumia
fursa mbalimbali zinazotole-
wa na mtandao huo.

“Global hospitali ni ya
kwanza kuzindua huduma
hii kwa hapa Zanzibar, hivyo
wateja wetu wataweza kulipia
huduma za matibabu kwa ku-
tumia simu zao za mkononi,”
alisema.

Naye Ofisa Masoko wa
Zantel, Haji Khatib, alisema
makubaliano hayo ya pamoja
baina ya Zantel na Global Hos-
pitali ni ya moja kwa moja kwa
kuwa lengo lao ni kuwafikia
wateja wote wa Zanzibar ku-
hakikisha wanatumia huduma
hiyo ili kupata matibabu kwa
urahisi zaidi. Alisema kwa
muda wa miaka 20 Zantel im-

ekuwa karibu na wateja wao
katika kutoa huduma mbalim-
bali ikiwamo huduma za sauti
na hivi sasa kuanzisha hudu-
ma ya malipo ya afya kwa ku-
tumia simu ya mkononi.

Kwa upande wake Meneja
Mawasiliano wa Maendeleo
ya Biashara katika Hospitali ya
Tasakhta Global, Christina Sin-
tah Manungi, alisema huduma
hiyo mpya imeanza Machi 12,
na kwa wateja watakaoitumia
katika miezi mitatu ya kwan-
za, watapata punguzo la asil-
imia tano.

Alisema kuanza kwa hu-
duma hiyo kutasaidia kwa
kiasi kikubwa jamii kuweza
kutumia huduma za kiafya
kwa urahisi zaidi.

]
Shule ya

Lumumba
yvapigiwa
debe ujenzi
wa bweni

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

JUMUIYA vya Green Light Foundation
imeiomba Serikali ya Zanzibar ku-
jenga bweni katika Shule ya Sekondari
Lumumba ili kuongeza kiwango cha
ufaulu kwa wanafunzi wa sayansi.

Mkurugenzi Mkuu wa taasisi hiyo,
Salim Mussa Omar, aliyasema hayo
wakati akizungumza na waandishi wa
habari katika hafla fupi ya kumzawa-
dia mwanfunzi bora aliyefaulu miti-
hani ya kidato cha nne mwaka huu na
kupata ufaulu wa daraja la kwanza.

Alisema Shule ya Lumumba ndiyo
shule pekee ya Serikali kwa Zanzi-
bar inayotoa matokeo mazuri katika
mitihani ya kidato cha nne hivyo ipo
haja wanafunzi kujengewa bweni ili
waweze kusoma kwa bidii wakati
wote wanapokuwapo shuleni hapo.

Aidha, alisema elimu ndio msingi
mkuu wa maendeleo nchini, hivyo
taasisi yao itaendelea kushajihisha wa-
nafunzi kusoma kwa bidii na kushiriki-
ana na serikali katika kuunga mkono
jitihada za kuinua kiwango cha elimu
nchini.

Salim, alisema mwanafunzi huyo
bora na wanafunzi wengine ni chanzo
cha kupata wataalamu wa ndani hapo
baadaye na kuliendesha taifa lao.

“Kwa kweli kumbe na sisi tunaweza
kwa kuwa tumeshazoea kila mwaka
kusikia mikoa mengine kutoa Tan-
zania Bara, lakini mara hii tumetoa
mwanafunzi bora katoka Zanzibar na
tunategemea mwakani pia tutapata
wanafunzi 30 wa daraja la kwanza
katika masomo haya ya sayansi,”
alisema.

Aidha, mkurugenzi huyo alisema
lengo |a taasisi yake kuwazawadia wa-
nafunzi wanaofanya vizuri katika miti-
hani yao hasa kwa masomo ya sayansi
ni kushajihisha wanafunzi kupenda
kusoma masomo ya sayansi ili kupata
wataalamu wa baadaye waliobobea.

Katika hatua nyingine, mkurugenzi
huyo, aliwaomba wazazi kuwa na uta-
ratibu wa kufuatilia maendeleo ya kie-
limu kwa watoto wao jambo linaweza
kuwajengea ari ya kufanya vizuri zaidi
katika masomo yao.

Aliziomba taasisi nyingine kuungana
na serikali katika kuhamasisha wa-
nafunzi kufanya vizuri katika masomo
ya sayansi na kupata viongozi bora wa
baadaye kupitia sekta mbalimbali.

Naye mwanafunzi Hassan Hamid
Ussi aliyepata daraja la kwanza kwa
mMasomo ya sanyasi, aliipongeza taasisi
hiyo na kuwashukuru wazazi na wal-
imu katika kumsaidia hadi kutimiza
malengo yake, huku akiwashauri
wanafunzi wenzake kusoma kwa bidii
kwa maendeleo ya nchi.

Mwanafunzi huyo alizawadiwa
tunzo maalum na kulipiwa ada yake ya
masomo vya ziada, chakula katika Shule
es-Salam kwa ajili ya kuendelea na
masomo yake ya elimu ya juu baada
va kupata udhamini katika shule hiyo.
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RATIBA

06:00
08:00
09:00
10:00
10:30
11:30
12:00
12:30
13:00

13:45
14:30
15:00

15:30

16:00
17:00
17:30
19:00
19:30
20:00
20:45
21:30
22:00
00:00

CAPITAL
TELEVISION

Mon 11 March

Al jazera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the spotlight rpt:
Drive it rpt

Series rpt : Grapes

of justice

Series rpt: Ode To Joy
Usafiri wako rpt
Cookery rpt: Culinary
Delight

Toyota world of

wildlife rpt

CNN International
Eco@Africa rpt

Meza huru

The Décor rpt

Business edition

Series: Grapes of Justice
The Monday Agenda
Capital Prime News
Kipima Joto

Al Jazeera

Tues 12 March

06:00
08:00
09:00
10:00
10:30
11:30
12:00
12:30
12:45
13:00

13:45
14:15

15:00
15:30
16:00
17:00
17:30
19:00
19:30
20:00
20:45
21:30
22:00
22:30
23:30

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
The Decor rpt
Mizengwe rpt

Aibu Yako

Series rpt: Grapes

of justice

Series rpt: Ode To Joy
Local pgm rpt:
Business Edition
Bundesliga kick off

Out and About rpt
Capchat rpt

Ripoti Maalum rpt

Meza huru

Innovation

Ripoti Maalum

Series: Grapes of Justice
Series: Ode To Joy
Capital Prime

Turning the Spotlight rpt
Iron Chef rpt

Al Jazeera

Wed 13 March

Al jazeera

CNN International News
Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the Spotlight rpt
Culinary delight rpt
Series rpt: Grapes

of Justice

Series rpt: Ode To Joy
Local Pgm: The Monday

Agenda Rpt

Capchat rpt

CNN International
Innovation rpt
Meza Huru

Sports Gazette
Business edition rpt
Series: Grapes of
Justice

Series: Ode To Joy
Capital Prime News
Dakika 45:

The Décor

Al Jazeera

14 March

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Sports Gazette

Out n’ about rpt:

Series rpt: Grapes

of Justice
13:45
14:30
15:00

Series rpt: Ode To Joy
Business Edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Dakika 45 rpt

In good shape

16:00
17:00
17:30 Meza Huru

19:00 Turning the spotlight
19,30
20:00
20:45
21:30
22:00 Capchat rpt
23:00 Al Jazeera

Usafiri wako

Series: Grapes of Justice
Series: Ode To Joy
Capital Prime News

Frid 15 March

06:00 Al Jazeera
08:00
09:00 Al Jazeera
10:00
10:30
11:30
12:00 Innovation rpt
12:30 The Decor rpt
13:00

CNN International News

Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo

Series rpt: Grapes

of Justice

Series rpt: Ode To Joy
Ripoti Maalum rpt
Korean Dram rpt:
Emperor of the sea
CNN International

The Monday Agenda rpt
Meza Huru

Drive it

Eco@Africa

Aibu yako

Local Pgm: Business
Edition

20:45 Series: Ode To Joy
21:30
22:00 Malumbano ya hoja rpt
00:00 Al Jazeera

Capital Prime News

Sat 16 March
08:00
09:00

CNN International

Drive It rpt

09:30 Turning the Spotlight rpt
10:00
10:30
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30

Culinary delight rpt
Innovation rpt

Out n"about rpt
Sports Gazette rpt
Usafiri wako rpt
Eco@Africa rpt
Business edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Telenovela rpt: Ode
To Joy

17:15
17:45
18:15
19:15
19:30 The Decor
20:00 Iron Chef.
21:00 Outn’about
21:30
23:00 Grapes of Justice rpt
01:00 Al Jazeera

Ripoti Maaalum rpt
Bundesliga kick off
Capchat rpt

Mizengwe

Movie: Grindstone road

Sun 17 March
08:00
09:00
10:00
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30

CNN International

In good shape

Capchat rpt

Sports Gazette rpt

Iron chef rpt

Out n about rpt
Bundesligga Kick Off rpt
Ripoti Maalum

Series rpt: Grapes

of Justice

15:15 Aibu yako

15:30 Drive it rpt

16:00 Dakika 45 rpt

16:45
17:00 The Decor rpt
17:30
19:00 Turning the Spotlight rpt
19:30

Mizengwe rpt

Meza huru

Cookery pgm:Culinary
Delights

20:00 Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Shift

Capchat live
Telenovela: Ode To Joy
Al Jazeera

TRV

I dexirna
MONDAY 11 March
05:30 Uwanja wa Mazoezi
06:00 Habari
06:40 Kumekucha
07:30 HABARI
08:00 Kumekucha Michezo
08:55 Habari za saa
09:00 Kumekucha Kishindo
09:30 Isidingo
09:55 Habari za saa
10:00 Watoto wetu
10:30 Igizo: Hatua
10:55 Habari za saa
11:00 Kimya Milele
11:55 Habari za saa
12:00 Al Jazeera
12:30 Jungu kuu rpt
12:55 Habari za saa
13:00 Mijue Zaidi
13:55 Habari za saa
14:00
14:55
15:00
16:30
17:00
18:00
18:10
18:15
18:30
19:00
19:30

Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu
The Base

Jiji Letu

Aibu yako rpt
Huduma ya kwanza
Kesho Leo
Afya ya Jamii
Isidingo
Habari
Dakika 45

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

TUESDAY 12 March
05:30 Uwanja wa Mazoezi
06:00 Habari
06:40 Kumekucha
07:30 HABARI
08:00 Kumekucha Michezo
08:55 Habari za saa
09:00 Kumekucha Kishindo
09:30 Isidingo
09:55 Habari za saa
10:00 Watoto wetu
10:30 Hawavumi lakini wamo
10:55 Habari za saa
11:00 Hawavumi lakini wamo
11:15 Igizo: Mtego
11:55 Habari za saa
12:00 Al Jazeera
Afya ya jamii rpt
Habari za saa
Uchumi na biashara
Kipindi Maalum rpt : TFDA
Habari za saa
Huduma ya kwanza
Telenovela: Destiny
(Destino) rpt:
Habari za saa
Meza Huru
Watoto wetu
The Base
Jiji Letu

Korean drama rpt: The Great

Queen Seonduk
Jarida la wanawake
Isidingo

Habari

Kipindi maalum: Ewura

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari
The Base
00:30 CNN International
WEDNESDAY 13 March
05:30 Uwanja wa Mazoezi
06:00 HABARI
06:40 Kumekucha
07:30 HABARI

ALHAMISI

11:00 DADAZ [live)

12:00 Mpyd
15:00 FUMGLEA
1&:00 Bongo Hits
16:30 #HASHTAG
17:00 55ELEET
17:55 Kuragsa
1800 eNewz
TB:30 Musle
1900 EATV SAA 1
1930 MJADALA
21:00 Bongo Hits

Telenovela: Destiny (Destino)

THUR
05:3

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu

Shamba shape up
Habari za saa

Korean: The Great Queen
Seonduk

Habari za saa

Al Jazeera

Jarida la wanawake rpt
Habari za saa

Dakika 45

Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino):

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Mapishi rpt

liue Sheria

Kipindi Maalum: TFDA
Isidingo

Habari

Aibu Yako! Hata wewe?
Kipindi Maalum : Tanesco
Kesho Leo rpt
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

SDAY 14 March

0 Uwanja wa Mazoezi
|

HABAR

Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa
Watoto wetu

Igizo: Elininyo
Habari za saa

Igizo: Elininyo

Usafiri wako

Habari za saa

Al jazeera

ljue Sheria

Habari za saa
Kipindi Maalum rpt: Ewura
Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Igizo: Riziki

Usafiri wako

Isidingo

Habari

Malumbano ya hoja
Habari

The Base

CNN International

FRIDAY 15 March

05:30
06:00
06:40

09:00 Supamix
12:00 Kipenga Xtra
13:00 Planet Bongo
16:00 EA Drive
20:00 Kipenga
21:00 The Cruise

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa
Watoto wetu

10:55
11:00

12:00
12:30
12:55
13:00
13:45
13:55
14:00
14:15

14:55
15:00
16:30
17:00
17:30
18:00
18:15
18:30
19:00
19:30
20:00
21:05
23:00
23:30
00:30

Hawavumi lakini wamo
Habari za saa
Hawavumi lakini wamo
Usafiri wako

Habari za saa

Al Jazeera

Kipindi Maalum rpt: Tanesco
Habari za saa

Mijue Zaidi rpt

Kesho leo rpt

Habari za saa

Kesho leo rpt
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza huru

Watoto wetu

The Base

Ibada ya kiislamu

Jiji Letu

Igizo: Mizengwe
Shamba shape up
Uchumi na biashara
Isidingo

Habari

Kipima joto

Habari

The Base

CNN International

SATURDAY 16 March

15:45
16:00
16:30
17:00
18:00
18:15
18:30
19:00
19:30
20:00
21:00
21:30
22:30
01:00

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al Jazeera

Watoto wetu

Miue Zaidi rpt

Jungu kuu rpt

Usafiri wako

Shamba Shape up
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Igizo rpt: Riziki

Igizo rpt: Elininyo
Igizo rpt: Mizengwe
Igizo rpt: Kimya Milele
Igizo: Mtego rpt
Shamsham za Pwani
Jiji Letu

Mapishi

Igizo: Riziki

Sanaa na wasanii
Jungu Kuu

Habari

Igizo: Kimya Milele
Hawavumi lakini wamo
Isidingo rpt

CNN International

SUNDAY 17 March

05:30
06:00
06:40

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al jazeera

Watoto Wetu

Tafrija ya chakula cha mchana
kwa watu wenye ulemavu
Korean drama: The great
queen Seonduk

Mjue zaidi

Kipindi cha kikristo

Jiji Letu

Mapishi

Mizengwe rpt

Matukio ya wiki

lgizo: Mtego

Habari

Mizengwe

Bongo Movie: Hard Price 2
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

eNewz Kupata fununu,
vdaku na habari zofe za
mjini kuhusy wasanii na
maisha yao, ulimwengu
wa wasanaag, burudani no
pia maftukio yaliofokea
siku kama hivo kwenye
historio ya sanaa.

eastafrica

05:00 EA Breakfast

88.1M

RADIO(y e

MONDAY 08.00 AM HABARI NYEPESI
TIME PROGRAMME 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
06.00AM AMKA NA BBC 09.10AM MATANGAZO
06.30AM NIPASHE 09.20 AM BRAND TALK
06.50 AM MATANGAZO 09.30AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
07.00AM NEWS BULLETIN 1000 AM NEWS BRIEF
7:10AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 10.10AM YALIYOMO YAMO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.00 AM HABARI NYEPESI 1330 HRS DJ SHOW
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 16.00 HRS NEWS BRIEF
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
09.10AM MATANGAZO 16.30 HRS HOJAYALEO
09.20 AM BRAND TALK 1830 HRS DIRA YADUNIA BBC
10.00AM NEWS BRIEF 19.30 HRS SPOTILEO
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 20.00 HRS NEWS BULLETIN
10.10AM YALIYOMO YAMO 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
13.00 HRS NEWS BULLETIN 21.00 HRS NEWS BRIEF
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 21,05 HRS MALUMBANO YA HOJA
1330 HRS DJ SHOW 2300 HRS NEWS BRIEF
16.00 HRS NEWS BRIEF 23.03 HRS AFRO TIZI
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO  MARUDIO )
16.30 HRS HOJA YALEQ 03:00-05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTILEO FRIDAY
20.00 HRS NEWS BULLETIN TINE PROGRAMME
20.10 HRS RADIO ONE DOCTOR 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
21.00 HRS NEWS BRIEF 06.00 AM AMKA NABBC
2105 HRS DAKIKA 45 06.30AM NIPASHE
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 06.50 AM MATANGAZO
22.15 HRS AFRO TIZII 07.00AM NEWS BULLETIN
23,00 HRS NEWS BRIEF 7:10AM MATANGAZO
2308 HRS AFROTIZI 07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI
03:00-0500HRS DK 45 (MARUDIO) 07.40AM KUMEPAMBAZUKA I
23.00 HRS 08.00 AM HABARI NYEPESI
TUESDAY 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
TIME PROGRAMME 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
05.00AM HALI YAHEWA/ KUMEPAMBAZUKA| 0910 AM MATANGAZO
06.00AM AMKANA BBC 09.20 AM BRAND TALK
06.30 AM NIPASHE 1000 AM NEWS BRIEF
0650 AM MATANGAZO 1003 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.00AM NEWS BULLETIN 1010AM HiZI NAZO
7:10AM MATANGAZO 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13:30 HRS DJ SHOW
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 16.00 HRS NEWS BRIEF
08.00 AM HABARI NYEPES| 16,03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 1630 HRS HOJA YALEO
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 18:30 HRS DIRA YADUNIA BBC
09.10AM MATANGAZO 19.30 HRS SPOTILEO
09.20AM BRAND TALK 2000 HRS NEWS BULLETIN
09.30AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
10.00AM NEWS BRIEF 21,00 HRS NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS KIPIMA JOTO
10.10AM YALIYOMO YAMO 23.00 HRS WEEKEND SHOW
13.00 HRS NEWS BULLETIN 0100-03:00HRS ~ HiZINAZO ( MARUDIO )
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO (MARUDIO)
1330 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF SATURDAY
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS TIME PROGRAMME
16.30 HRS HOJA YALEO 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1830 HRS DIRA YA DUNIA BBC 06.00 AM AMKA NA BBC
19.30 HRS SPOTILEO 06.30AM NIPASHE
20.00 HRS NEWS BULLETIN 0650 AM COMMERCIALS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 07.00AM NEWS BULLETIN
21.00 HRS NEWS BRIEF 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
2105 HRS DURU ZETU 0730 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 09.00AM WATOTO SHOW
22.15 HRS AFRO TIZII 1000 AM NEWS BRIEF
23,00 HRS NEWS BRIEF 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
2308 HRS AFROTIZI 10.15AM MIWANI YA MAISHA
01:00-03:00HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 1:00AM MTAA WA MAGOMA
03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO ( MARUDIO) 13.00 HRS NEWS BULLETIN
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
WEDNESDAY 13:30 HRS CHAGUO LAKO
TIME PROGRAMME 15:00 HRS MUZIKI NAMICHEZO
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|  16.00 HRS NEWS BRIEF
06.00AM AMKANA BBC 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
06.30 AM NIPASHE 1615 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
0650 AM MATANGAZO 18:00 HRS BONGO TEN
07.00AM NEWS BULLETIN 19.30 HRS SPOTILEO
7:10AM MATANGAZO 2000 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 20.15 HRS CHEMSHA BONGO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 21.00 HRS NEWS BRIEF
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 21.03 HRS WEEK END SHOW |
08.00 AM HABARI NYEPES| 2200 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 22.15 HRS WEEK END SHOW I
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 2300 HRS NEWS BRIEF
09.10AM MATANGAZO 23.03 HRS WEEK END SHOW I
09.20AM BRAND TALK 01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
09.30AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO 03:00-05:00HRS MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO )
10.00AM NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS SUNDAY
10.10AM YALIYOMO YAMO TIME PROGRAMME
13.00 HRS NEWS BULLETIN 05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 06.00 AM AMKANABBC
1330 HRS DJ SHOW 06.30AM NIPASHE
16.00 HRS NEWS BRIEF 06.50 AM COMMERCIALS
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 07.00AM NEWS BULLETIN
16.30 HRS HOJAYALEO 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
18.30 HRS DIRA YA DUNIABBC 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
19.30 HRS SPOTILEO 10.00 AM NEWS BRIEF
2000 HRS NEWS BULLETIN 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 10.45AM SUNDAY SPECIAL
21.00 HRS NEWS BRIEF 00 HRS T0P20
21.05HRS DURU ZETY 13.00 HRS NEWS BULLETIN
2200HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
2.15HRS AFROTIZI 1330 HRS NANI ZADDI
23.00HRS NEWS BRIEF 1600 HRS NEWS BRIEF
2306 HRS AFROTIZI 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
00-03:00HRS HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) ¢
-0500HRS  HOJAYALEO (MARUDIO) 1630 HRS MAMBO YA PWANI
k 18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTILEO
™E I 2000 HRS NEWS BULLETIN
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA| 2010 HRS MBAVU ZANGU
0600 AM AVIKANABEC 2100 HRS NEWS BRIEF
06.30 AM NIPASHE 21.03 HRS MAMBO MSETO
0650 AM VATANGAZO 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
07.00AM NEWS BULLETIN 2215HRS RAFIKI|
710 AM MATANGAZO 23,00 HRS NEWS BRIEF
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 23.03HRS RAFIKI I
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 01:00-03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
07.40 AM KUMEPAMBAZUKA Il 03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO)
CAPITAL RADIO 2017 101.3 FM
FAHARI YA MSIKILIZAJVTHE LISTENERS PRIDE
MONDAY 18:00-18:10HRS HABARI 21:30-01:00HRS AK 47 LIVE
05:00-09:00HRS MORNING JAM 01:00-05:00HRS MUSIC
09:00-13:00HRS LETE RAHA
13:00-14:00HRS DW-RADIO SUNDAY
14:00-16:00HRS CLUB 101 01:00-05:00HRS MUSIC & JINGLES 05:00-07:30HRS MUZIKI
16:00-18:00HRS DALA DALA 07:30-09:00HRS GOSPEL MUSIC
18:00-18:10HRS HABAR SATURDAY 09:00-11:00HRS THE SUNDAY
18:10-20.00HRS BOZOUK TIME 05:00-07:30HRS MUZIKI 11:00-13:00HRS TOP TWENTY
20:00-21:00HRS HALI HALISI 07:30-09:00HRS DK 90 DUNIANI 13:00-14:00HRS DW RADIO
21:00-22:00HRS SPORTS 09:00-10:00HRS MUZIK| 14:00-15:00HRS CAPITAL MICHEZONI
22:00-01:00HRS LADHA LAINI 10:00-12:00HRS KADOGOO 15:00-16:00HRS UKURASA WA
12:00-13:00HRS BONGO HITS 1 MBELE
TUESDAY - FRIDAY 13:00-14:00HRS DW RADIO 16:00-18:00HRS UNLIMITED
05:00-09:00HRS MORNING JAM 14:00-15:00HRS BONGO HITS 2 REQUEST
09:00-13:00HRS LETE RAHA 15:00-16:00HRS ZAIDI YAUMJUAVYO  18:00-21:00HRS JIACHIE
13:00-14:00HRS DW-RADIO 21:00-21:30HRS SPORTS
14:00-16:00HRS CLUB 101 21:30-01:00HRS LADHA LAINI
16:00-18:00HRS DALA DALA
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HABARI KIMATAIFA

Moto
wateketeza
soko Nairobi

NAIROBI, Kenya

SOKO la Toi lililoko mjini Nairobi
Kenya, limeteketea kwa moto na
kusababisha mali za thamani isiyo-
julikana kupotea. Moto huo ulizuka
majira ya saa tisa alfajiri katika soko
hilo.

Soko hilo maarufu na linalofahami-
ka kwa uuzaji wa bidhaa mbalimbali
ikiwa ni pamoja na kuku, nguo za
mtumba, lakini pia bidhaa nyingine
kama mbao na vifaa vya elektroniki.

Baadhi ya wafanyabiashara wame-
laumu ldara za Zimamoto kuchelewa
kukabiliana na moto huo kwa wakati
mzuri na kuudhibiti kabla ya kusam-
baa katika sehemu nyingine.

Mara kwa mara Idara ya Zimamoto
nchini Kenya imekuwa ikishutumiwa
kwa kushindwa kudhibiti mikasa ya
moto kwa muda mwafaka licha ya
kuwa na vifaa vipya.

Hata hivyo, taarifa kutoka Idara
ya Zimamoto ilieleza kuwa magari
ya zima moto yameshindwa kuingia
ndani zaidi katika soko hilo kutokana
tokuwa na mpangilio mzuri, nyumba
kusongamana sana na hakuna njia za
katikati.

Wafanyabiashara katika soko
hilo wameelezea masikitiko yao,
huku wakieleza kuwa wamepoteza
mamilioni ya fedha na kusema
walitegemea biashara katika soko
hilo kujikwamua kimaisha. RFI

Wanamgambo
3,000 wa IS
wajisalimisha

DAMESKI, Syria

WAPIGANAJI 3,000 wa kundi la Dola
la Kiislamu (IS) wamejisalimisha ku-
toka kwenye ngome yao ya mwisho
va Baghouz Mashariki mwa Syria kwa
vikosi vya Kikurdi, baada ya kuanza
tena mashambulizi ya anga na ma-
kombora.

Wanamgambo wa Kikurdi wa Syr-
ian Democratic Forces wanaoungwa
mkono na Marekani, kwa wiki kadhaa
wamekuwa wakijaribu kuwasambara-
tisha wapiganaji wa IS, lakini uwapo
wa idadi kubwa ya wanaume pamoja
na wanawake na watoto ulisababisha
mashambulizi hayo kufanyika tara-
tibu.

Tangu mwishoni mwa wiki masham-
bulizi ya anga yameendelea mjini
Baghouz kwa siku tatu mfululizo na
kuwaua wapiganaji kadhaa wa IS, hali
ambayo iliwashinikiza wapiganaji
wengine wa IS kujisalimisha pamoja
na familia zao. Msemaji wa SDF,
Mustafa Bali, alisema idadi ya wapi-
ganaji wa IS waliojisalimisha tangu
Jumatatu jioni imefikia 3,000.

Jana, SDF ilisimamisha mashambuli-
dhibitiwa na IS cha Baghouz, Mashariki
mwa Syria ili kuruhusu raia kuondoka

Marekani yasema safari za
Boeing hazitasimamishwa

WASHINGTON, Marekani

fari za ndege za muundo kama
huo, zikiwa ni pamoja na China,

MAMLAKA ya kuratibu safari za Ndege Uingereza na Ethiopia.
za Marekani (FAA), imesema haitasi- Jana, Mashirika matatu ya ndege
mamisha safari za ndege aina ya Boe- maomIIJ_oI- nchini  Marekani, = Southwest
ing 737 Max, baada ya kutokea kwa ::?e‘;ahluel?l; Airlines, American Airlines na
ajali ya Ndege ya Ethiopian Airlines, pisala za United Airlines yamesema ndege
ambayo iliua watu 157. rambirambi hizo za 737 Max zitaendelea na
Kaimu Ofisa Mkuu wa mamlaka zjkiendelea safari, ingawa baadhi ya abiria
hiyo, Dan Elwell, alisema kwamba Kkutolewa waliandika ujumbe mbalimbali
uchunguzi uliofanywa hadi kufikia kwajamaa kupitia mitandao ya kijamii,
jana, haujabaini hitilafu yoyote na Zawatu wakielezea hofu yao na kuuliza
mfumo wa ndege hizo, hivyo haoni 157 wali- kama ndege hizo zinaweza
haja ya kusitisha safari zake. :’npa‘::ﬁzaa kubadilishwa.

Kudondoka kwa ndege ya Shirika
la Ndege la Ethiopia kumesababisha
nchi kadhaa kutangaza kusitisha sa-

Hali hiyo imejitokeza siku am-
bayo mamlaka ya usafiri wa an-
gani ya Umoja wa Ulaya ilitangaza

marufuku ya ndege hizo katika
anga za nchi wanachama wa
muungano huo.

Jana, maombolezo yaliendelea
huku risala za rambirambi zikien-
delea kutolewa kwa jamaa za watu
157 waliopoteza maisha wakati
ndege ya shirika la Ethiopia il-
ipoanguka karibu na mji wa Addis
Ababa siku ya Jumapili.

Waathirika hao ni kutoka nchi
tofauti 35 ikiwa ni pamoja na wa-
fanyakazi 22 wa UN waliokuwa
wakielekea Nairobi kwa mkutano
mkuu wa mazingira (UNEA), bend-
era kwenye ofisi za umoja huo zili-
pepea nusu mlingoti. VOA

w
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Waziri Mkuu wa Uingereza, Theresa May, ambaye amekuwa mstari wa mbele kutaka Uingereza kujiondoa kwe-
nye Umoja wa Ulaya (EU). PICHA: ALLIANCE

Ripoti yamtaja Nkurunziza mkandamizaji

BUJUMBULA, Burundi

RIPOTI ya jopo la Tume ya Uchunguzi ya
Umoja wa Mataifa kuhusu Burundi, im-
eeleza kuwa Serikali ya Rais Pierre Nku-
runziza imekuwa kandamizi kwa wa-
nanchi wa nchi hiyo.

Tume hiyo ya watu watatu inasema
hali hiyo si ishara nzuri wakati nchi hiyo
ikielekea kwenye uchaguzi mkuu mwaka
ujao.

Ripoti hiyo iliwasilishwa kwa Baraza la
Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu
wiki hii mjini Geneva.

Jopo hilo limeelezea kusikitishwa na
hatua ya Burundi ya hivi karibuni ku-
fungwa kwa ofisi ya UN ya haki za binad-
amu baada ya kuwapo nchini humo kwa
takriban miaka 23.

Tume hiyo ya uchunguzi ni taasisi pe-
kee ya kimataifa ambayo inafuatilia hali
ya haki za binadamu nchini Burundi.

Ripoti hiyo inaelezea kwamba, Burundi
imeziambia taasisi zote zisizo za kiserikali

ambazo ni za kigeni kujiandikisha tena na
kuwasilisha orodha ya wafanyakazi wake
na pia kutaja ukabila wao.

Tukio hilo limetokea ili kuona kama
wanatekeleza mfumo wa mgao mpya ul-
iowekwa kutaka asilimia 60 wawe wa ka-
bila la Hutu na asilimia 40 wawe Watutsi,
pia kuangalia kama wanatekeleza kiwan-
go cha chini cha kuwa na wanawake asil-
imia 30.

Mjumbe mmoja wa tume hiyo, Fran-
coise Hampson, alisema baadhi ya ma-
shirika yasiyo ya kiserikali yametangaza
kuondoka Burundi badala ya kutekeleza
masharti hayo ambayo wanasema ni
kinyume na tathmini zao.

“Kuendelea kusinyaa kwa mwanya wa
kidemokrasia pia kunaathiri mashirika
yasiyo ya kiserikali ya ndani ya nchi, wa-
tetezi wa haki za binadamu, na vyombo
huru vya habari nchini Burundi. Hili lina-
tia wasiwasi zaidi hasa ukizingatia kuwa
uchaguzi mkuu utafanyika mwaka 2020,”
alisema Hampson.

Wajumbe wa tume hiyo walisema
mzozo wa kisiasa ambao ulizuka nchini
Burundi mwaka 2015, wakati Nkurunziza
alipotangaza kuwania awamu ya tatu ya
uongozi haujasuluhishwa bado.

Wajumbe hao wanahofia suala hilo
litakuwa na athari kubwa sana mwaka
2020 na kusema wamepata habari kwam-
ba wanachama wa upinzani wanatishiwa,
kunyanyaswa, kukamatwa au hata ku-
potea.

Balozi wa Burundi kwenye Umoja wa
Mataifa huko Geneva, Renovat Tabu,
aliwashutumu wanachama wa tume hiyo
akiwaita mamluki ambao ni nyenzo ya
upinzani nchini humo.

Hata hivyo, Balozi Tabu alipuuza ripoti
hiyo kwa kusema kuwa imejaa uongo,
kashfa, matusi na taarifa za kisiasa.

Mwisho wa malumbano, Rais wa
Baraza la Haki za Binadamu alimkemea
Balozi Tabu, na kumtaka asitishe kufanya
mashambulizi binafsi na azungumze kwa
heshima. VOA
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HABARI KITAIFA

Kairuki afunguka

vipaumbele
uwekezaj

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Uwekezaji), Angel-
lah Kairuki, amesema vipaum-
bele muhimu katika uwekezaji
nchini ni uchumi wa viwanda
hasa kilimo, viwanda vya nguo
na ujenzi wa miundombinu.

Kairuki  (pichani) alisema
alipokutana na kufanya
mazungumzo na Ba-
lozi wa Uingereza
nchini Tanzania, Sa-
rah Cooke.

Lengo la mazun-
gumzo hayo ilikuwa ni
kujadili maeneo
muhimu yanay-
ohusu masuala
ya uwekezaji na

PN

kwamba pamoja na vipaumbele
vya kiuchumi, pia alisema mae-
neo mengine ni elimu na afya.
“Ninafarijika kwa ujio wako
na ni ishara nzuri ya uhusiano
mzuri uliopo baina ya nchi hizi
mbili. Naamini mazungumzo
yetu yatasaidia katika fursa
za uwekezaji hasa kwa namna
Uingereza ilivyochangia kwe-
nye maeneo muhimu nchini iki-
wamo elimu,” alisema Kairuki
Aliongeza kuwa seri-
kali itaendelea kuweka
mazingira wezeshi
‘*‘ kwa wawekezaji kwa
_ kuzingatia mchan-
& go unaotokana na
5 wawekezaji hasa ka-
tika kukuza uchumi
na kuleta maende-
leo nchini.
Alisema

KADI YA GARI
MAGDALENA PETER
CHUWA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 241 DCF TOYOTA
RACTIS.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
CID/TR/RB/0358/2019.

115111902

KUPOTEA KWA CHETI

Mark A. Mwakatobe anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$.0418.0169 kilichotolewa na Baraza la Taifa
mwaka 2012 katika shule ya Sekondari
Lutengano .

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

115112902

Polisi Taarifa: OB/RB/2462/2019

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

= TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Alhamisi tarehe 14/03/2019
kampuni ya JP TRADERS LTD itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa.

1. Kutoka DODOMA kuelekea ITIGI kupitia MANYONI gari hilo lenye namba
za usajili: T 813 CLW /T 198 DCQ.

2. Kutoka DODOMA kuelekea DAR ES SALAAM kupitia VIGWAZA gari hilo
lenye namba za usajili: T 813 CLW / T 198 DCQ.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,
40470 DODOMA

13-03-2019

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 23.00
Upana - mita 3.00
Kimo - mita 5.20

Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa
12.00 jioni)

115115602

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

kuwapo kwa Idara ya Uwekezaji
katika Ofisi ya Waziri Mkuu
ni hatua muhimu kwa kuwa
itasaidia kuongeza nguvu ya
ufuatiliaji na utekelezaji wa
masuala hayo na kuendelea
kuletamabadiliko katika kutatua
changamoto zilizozikabili sekta
hiyo.

Kairuki alimshukuru balozi
huyo kwa hatua ya mazungum-
70 yenye tija pamoja na kuen-
delea kuunga mkono Tanzania
na kuwataka kuendeleza urafiki
huo katika maeneo aliyoyaaini-
sha.

Naye Balozi Cooke aliipongeza
serikali ya Tanzania kwa kuwa
na sera zinazovutia wawekezaji
pamoja na mabadiliko yanay-
ofanywa kuwavutia wawekezaji
nchini ikiwamo ulipaji wa kodi.

“Tunaelewa kuwa serikali
inafanya jitihada kubwa katika
kuboresha mazingira ya biasha-
ra ikiwa ni pamoja na mazingira
ya ulipaji wa kodi. Tunaahidi
kuendelea kutoa ushirikiano
ili kuwa na mchango katika
maendeleo ya nchi na kuimari-
sha uhusiano uliopo,” alisema
Cooke.

KADI YA GARI
Said Juma Amer anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye usajili wa namba T327
AQYaina ya HONDA Yenye
chasis namba RD11327478,
engine namba D2081921534.
Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
KJN/RB/1519/2019

115113702

CRJE (EA):

Tumejizatiti

kujenga uhusiano

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya CRJE(EA) Ltd imesema imejizatiti kujenga
uhusiano wa manufaa kwa jamii na serikali pamoja na

kutekeleza miradi kwa viwango vinavyokubalika Ki-

mataifa.

Ofisa Uhusiano wa kampuni hiyo, Henry Kasapira, ali-

utekelezaji wa miradi mbalimbali iliyofanywa na kam-
puni hiyo kwenye maeneo mbalimbali nchini Tanzania.
“Tunapotekeleza miradi yetu, tunazingatia viwango
vya ujenzi kwa kuwa tunalinda hadhi yetu, maana sisi
ni miongoni mwa kampuni za ujenzi zenye Viwango vya

kimataifa vya nyota tano, tukiwa na leseni daraja la

kwanza katika ujenzi wa majengo na barabara,” Kasapira

alisema.

Aliongeza kuwa utekelezaji wa miradi yao ya ujen-
Zi unazingatia mazingira ya eneo husika, akitolea mfano
Zanzibar ambayo ni kisiwa, hivyo majengo yake huz-
ingatia viwango vinavyozingatiwa kimataifa kujenga

Kisiwani.

Alisema katika miradi yote waliyoitekeleza, ikiwamo ya
ujenzi wa shule na majengo ya The Residence Zanzibar,
Park Hyatt Hotel Zanzibar na The Melia Hotel Zanzibar,
wamepewa vyeti vya uthibitisho na wahandisi washauri.

Kasapira alisema kampuni hiyo licha ya kuwa ya kibi-
ashara, imejikita katika kuhakikisha inafanya kazi zake
kwa kuzingatia viwango, ili kufanikisha lengo la serikali
la kuwa na miundombinu na majengo imara kwa maen-

deleo ya sasa na vizazi vijavyo.

“Katika juhudi za kuimarisha uhusiano wetu na serikali
au jamii, pia kulingana na uwezo wetu tumekuwa tukiji-
tokeza kushiriki kutatua shida zinazotokana na majanga
au ajali zinazozuka ghafla, nasi tunatoa misaada yetu,”
Kasapira alisema huku akizitolea mfano ajali za Mv Spice
Islander na msaada wao kwa taasisi ya mwanaharakati

Bibi Siti Bint Saad.

Katika Mahakama ya Mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi No. 68/2019

Ombi la STEPHEN K. MPEKA kuteuliwa msimamizi wa
mirathi ya Marehemu SUZANA SAMWEL

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na mirathi
ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi
wakitaka mnamo tarehe 10/4/2019.

kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M. 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Tarehe 8/3/2019

4513102

CHETI KIMEPOTEA

—
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TITUS W.M. LUHENDE anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha sita chenye index namba
S.0345/0584  kilichotolewa na
SEKONDARI mwaka 1997.

USAGARA

Yeyote atakayekiona atoe

taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
AR/RB/9809/06.

115112502

CHETI KIMEPOTEA

YUSUF  JAMA  IBRAHIM
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba CS-15021874 kilichotolewa na
GOOD SAMARITAN ENG MEDIUM SCHOOL
mwaka 2015.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
CD/IR/IRB/1557/2019.

anatangaza

115114202

WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu:
Fax

Tovuti:

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
IJUMAA tarehe 15/03/2019 kampuni ya WULKAN
ENG itasafirisha mzigo wake wenye vipimo vikubwa
kutoka KITUMBEINI kuelekea NDURUMA gari hilo
lenye namba za usajili: T741 CPB

+255 26 2323233 i‘i i
Barua Pepe: ps@mow.go.tz -

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,
40470 DODOMA,

+255 26 2324455

A go.2 Tarehe 12103/2019.

CHETI KIMEPOTEA

TRESPHORY KISAKALI anatangaza

L

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

115114102

Urefu . mita 4.6 kupotelewa na cheti cha kidato cha sita chenye
Upana - mita 3.0 index namba P0443/0560 kilichotolewa na
Kimo - mita 17 META SEKONDARI mwaka 2014.

d

Njia itakayotumika KITUMBEINE hadi NDURUMA
kupitia OLD MOSHI ROAD gari litasafiri muda wa
mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa
12:00 Jioni)

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
NJ/IRB/1367/2019.

115112402

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI

WAFANYAKAZI WA HOTELINI, Wana-
takiwa wafanyakazi wa Usafi, Wahudumu,
Wapishi na Meneja. Bagamoyo mjini, wawe
na vyeti na uwezo wa kuongea Kingereza.
Kwa Mawasiliano piga namba: 023-
2440004/0657 233970/0768 296667

MIRADI ITAKUPATIA PESA NA AJIRA:
Learn DESIGNING project proposals ,Find
DONORS, Establish NGO .1784505108 /
0769505108 / 0716581562.

Uza,
Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza

lasi Kwa Bei Poa Tupigie 0767 223 311

NIPASHE NI JIBU
LAKO

NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA
BEI NAFUU SANA

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

AK TRANSPORTERS
LIMITED anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T 354
BZK SCANIA. Chassis
namba 05141481.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
KGD/RB/10070/2018.

215115402

-

Hoja Faida anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato nne chenye index namba $2324-0097
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
mwaka 2013 katka shule ya  Sekondari
Mbugani .
Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: IMC/UK/MDF/VOL.01/2018

115114802

Claudian Tembe anatangaza kupotea kwa
chati cha kidato cha nne chenye index namba
S0153-0595 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la taifa mwaka 2015, Katika shule ya
Sekondari Songea Boys.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: SO/RB/506/019

115115302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA: 72...2019
Mdai: BONIVENTURE N.MWITA
DHIDI YA
Mdaiwa: CAROLINA RICHARD GASASE

CAROLINA RICHARD GASASE
DAR-ES-SALAAM

Ombi la Mdai:

BONIVENTURE N.MWITA
Madai ya: PESA SHILINGI 2,888,100/= (MILLION MBILI LAKI NANE ELF
THEMANINI NA NANE NA MIA MOJA TU).

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa hapo juu bila
kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe 18 mwezi 03 mwaka
2019 saa 02:30 Asubuhi.

Angalia  kama  hukuudhuriathamkuudhuria ~ siku iliyotajwa  hapo
juu.Mahakama ikidhibitisha kama umepokea/mmepokea kuitwa shaurini,hii
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo tarehe 12
mwezi 03 mwaka 2@

115113902

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M 1984 YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA Mjini
Usimamizi wa mirathi No. 98/2015

Ombi la HAMIDA I. MANDARI kuteuliwa msimamizi
wa mirathi ya marehemu ISSA MRISHO MANDARI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya marehemu huyo wanatakiwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano 20/3/2019 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa.

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI KADI YA GARI KADI ZA PIKIPIKI

Aderina Thomas Bukuku
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye usajili wa namba

MC 899 BTD aina ya BAJAJ
(BOXER) Yenye chasis namba

MD2A21BYOHVVD50118,

engine namba PF2WHD37366.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa:
KJN/RB/1519/2019

115113502

Awadhi Ramadhan Ismail
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye usajili wa namba

T195 DGS aina ya TOYOTA
(RACTIS). Yenye chasis namba

NCP1000052279, engine namba
INZ1768205.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
KJN/RB/1519/2019

115113602

Christopher Kalokola
Christopher anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari yenye
usajili wa namba T215 DDG aina
ya TOYOTA (ALTEZA). Yenye
chasis namba
GXE100105303,engine namba
1G6978263.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa:
KJN/RB/1519/2019

115113802

ABONIKE ANATORY LAURIAN
anatangaza kupotelewa na kadi
ya Pikipiki iliyokuwa na namba ya
usajili MC 978 BRV na chasis
namba MD2A21BY8HWA56149
na injini namba PFZWHA10668.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Taarifa ya Polisi:
IRITR/RB/905/19

115113202

Tarehe 13/03/2019
F __',. ., 7
T of
| P g

CHETI KIMEPOTEA

E
1
g

BOAZ YONA anatangaza kupotelewa na cheti
cha UALIMU DARAJA C chenye namba
KG/6/64 kilichotolewa na KATA YA SIMBO
WILAYA KIGOMA VIJIJINI mwaka 1983.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

Taarifa ya polisi:
KGT/RB/1522/19.

VYETI VIMEPOTEA

LUGANO JAMES UISSO anatangaza kupotelewa na
Cheti cha kidato cha nne chenye index namba
§.1071/0105 kilichotolewa na ST. MATTHEW'S
SEKONDARI mwaka 2007. Cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S.0534/0572 kilichotolewa na ST.
ANTHONY SEKONDARI mwaka 2011.

Yeyote atakayeviona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

Taarifa ya polisi:
BAG/RB/455/2019.

115112102

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 11
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika mahakama ya

Mwanzo DODOMA MJINI.

Usimamizi wa Mirathi NA. 17/2019.

Ombi la FAUSTINA MKAMA kuteuliwa

Msimamizi wa Mirathi Marehemu MOHAMED RWEMAHO
MKAMA

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na Mirathi
ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi
wakitaka mnamo tarehe 21/3/2019 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.

Wosia ya Marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa.
Tahehe 12/3/2019

._%i;ﬁ
|
Eql
L
115112602

115111202

KUPOTELEWA NA KUPOTELEWA NA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI KADI ZA MAGARI KADI YA PIKIPIKI

AMANI RUBENI SARIA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 743 DPF.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

115112002

Taarifa ya polisi:
CID/TR/RB/0357/2019.

FAI LIMITED anatangaza
kupotelewa na kadi za
magari zenye namba za
usajili T 345 CDV, T 881
BCA, T 935 DDG, T 595
CCG, T 487 DCD, T 262
DAU aina ya SCANIA.
Yeyote atakayeziona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
KJN/OB/RB/2019.

115111802

FAIR DEAL AUTO PVT LTD
anatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki aina ya BAJAJ
BOXER yenye namba za usajili
MC 537 BLH. Chassis namba
MD2A21BZ5GWE91136. Engine
namba. PFZWGE89591.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DOM/TR/RB/401/2019.

215112202

Kwa Habari Motomoto usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HAZARD/AZUA HOFU
YA KUONDOKA
CHELSEA

LONDON, England

ACHEZAJI wa Chelsea wame-
ingiwa na “hofu” kuwa huen-
da Eden Hazard anaweza kuia-
cha klabu hiyo mwishoni mwa
msimu, wakati huu Real Madrid ikiripotiwa
kuvutiwa naye, kwa mujibu wa mchezaji
mwenza, Emerson Palmieri.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ubelgiji, Hazard
amekuwa katika kiwango bora msimu huu akiwa
na ‘Blues’ hao, na tayari ameshatupia mabao 13 na
kutengeneza mengine 11 kwenye mechi za Ligi Kuu.

Kwa muda mrefu Hazard amekuwa akihusishwa
na kujiunga na Madrid na kurejea kwa Zinedine Zi-
dane kama kocha mkuu kumeongeza tetesi za nyota
huyo kujiunga na klabu hiyo wakati huu msimu
ukielekea ukingoni.

Mshambuliaji huyo amebakiza zaidi ya mwaka
mmoja katika mkataba wake na Chelsea na hivi kar-
ibuni alidai mawazo yake ni kuhusu utakapokuwapo
mustakabali wake wa baadaye.

Ingawa ameonyesha dalili kidogo za kuondoka,
amesifu staili ya uchezaji anayotumia kocha Mau-
rizio Sarri wakati pia akidai angependa kuichezea
Madrid, Emerson anaamini kabisa Hazard atabaki
Stamford Bridge.

HABARI MICHEZO

Ronaldo:
Mfalme wa
mtoano Uefa

TURIN, Italia

MABAO matatu ['hat-trick'] aliyofunga Cristiano
Ronaldo dhidi ya Atletico Madrid yameonyesha
ni kwa nini ni mfalme wa mtoano wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Ronaldo alifunga mabao matatu wakati Ju-
ventus ikishinda 3-0 kwenye mechi iliyopigwa
Turin juzi na kuwa timu ya nne pekee kwenye
historia ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kuweza
kusonga mbele katika hatua hiyo baada ya
kupoteza kwa mabao 2-0 katika mkondo wa
kwanza. Ni hatua nzuri kwa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 34 kwa kuwa mara ny-
ingine tena ameweza kuwa mbele dhidi ya wap-
inzani wao wa zamani kutoka Jiji la Hispania.

Pamoja na kuisaidia Juventus kutinga robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, Ronaldo
ameweka historia nyingine.

Baada ya kufunga mawili kwa kichwa, alitu-
pia kwa mkwaju wa penalti dakika za mwisho
na kukamilisha hat-trick - ambayo ni ya nane
kwake kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, ambayo
inamfanya kumfikia Lionel Messi.

Na wakati linapokuja suala la mabao kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya mtoano, hata
Messi hawezi kumkaribia Mreno huyo.

Mabao hayo yalimfanya kuongeza idadi yake
ya ufungaji kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya hat-
ua ya mtoano na kufikia 63 ukilinganisha na 40
ya Messi kwenye hatua hiyo.

TAARIFA KWA UMMA NA
WAZALISHA]I WA BIDHAA

Shirika la Viwango Tanzania linapenda kuufahamishwa umma na wazalishaji
wote kuwa mwaka 2017 lilianzisha utaratibu wa kuweka alama ya kielektroni kwenye
bidhaa zilizothibitishwa ubora wake na TBS. Alama hiyo inamwezesha mteja
kutambua aina ya bidhaa muda wake wa matumizi na mzalishaji wa bidhaa husika,
kupitia simu ya mkononi.

Utaratibu huu wa alama ya kielektroniki ulianzishwa kwa majaribio na kampuni
kadhaa yanayozalisha bidhaa mbalimbali yaliruhusiwa kuweka alama hiyo ya
kielektroniki.

Hata hivyo, hivi karibuni kampuni ya SCANCODE imekuwa ikisambaza kalenda za
mwaka 2019 zinazoeleza kuwa ina ushirikiano na TBS katika uwekaji wa alama ya
ubora ya kieletroniki jambo ambalo si kweli kwa sababu alama hiyo ya kielektroniki
kwa sasa imesitishwa kutumiwa na wazalishaji mpaka hapo taratibu za manunuzi za
kumpata mzabuni atakayefanya kazi hiyo zitakapokamilika kwa mujibu wa sheria ya
manunuzi 2012

Kwa taarifa zaidi wasiliana na:-

Mkurugenzi Mkuu
Shirika la Viwango Tanzania (TBS)
S.L.P. 9524
Dar es Salaam
Simu: +255-22-2450206
Hotline: +0800110827
Barua pepe: info@tbs.go.tz

215114702

semina.

Tovuti: www.tbs.go.tz

SEMINA KWA WAKALA WA FORODHA NA
WAAGIZA)I WA BIDHAA MBALIMBALI KATIKA
BANDARI YA TANGA NA MPAKA WA HOROHORO

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) linapenda kuwafahamisha waagizaji wa
bidhaa mbalimbali pamoja na mawakala wa forodha wanaotumia bandari ya Tanga na
mpaka wa Horohoro kuwa tarehe 2019-03-20 kuanzia saa 2:00 asubuhi hadi
saa 7:00 mchana katika ukumbi wa Bandari ya Tanga kutakuwa na

Lengo la semina hii ni kuelimisha matakwa ya viwango, utaratibu wa uingizaji na
uthibitishaji wa bidhaa zinazoingia nchini pamoja na changamoto zilizopo kuhusiana na
mifumo na taratibu husika.

Kwa taarifa hii waagizaji na mawakala wa forodha wote wanaotumia bandari ya Tanga
na mpaka wa Horohoro mnaombwa kuhudhuria semina hii muhimu bila kukosa.

Kwa taarifa zaidi wasiliana na:

Mkurugenzi Mkuu,
Shirika la Viwango Tanzania,
S L P 9524, Dar es Salaam.
Simu: +255 (022) 2450298; Hotline: +0800 110 827
Barua pepe: info@tbs.go.tz; Tovuti: www.tbs.go.tz

Ofisi ya Kanda ya Kaskazini -Arusha
NSSF Mafao House Building,
Ghorofa ya 2,

S L P 2399, Arusha.

Simu: +255 27 2520143

215114702
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SIMEONE
AKUBALI

-

MADRID, Hispania -

iego Simeone amekubali

kubeba lawama kufuatia

Juventus kupindua ma-

tokeo yao ya mabao 2-0
na kuitoa Atletico Madrid kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mabao matatu [*hat-trick’] kutoka
kwa Cristiano Ronaldo kuliufanya
usiku wa Jumanne kuwa wa kihisto-
ria Turin, ambapo mchezo ulianza
wakati Atletico ikishuka uwanjani
ikiwa na ushindi wa mabao 2-0 ili-
youpata katika mechi ya mkondo
wa kwanza wa hatua ya 16-bora
jijini Madrid.

Lakini baada ya mechi, Sime-
one alibeba lawama zote, kwa
kuwaambia wanahabari:  “Si

TAWAMA . %
KIPIGOMJUVE"}|

\‘

Zidane ruksa
kusajili wote
Neymar,
Mbappe-Perez

MADRID, Hispania

RAIS wa Real Madrid, Florentino Perez anatumai
Zinedine Zidane anaweza kufanikisha usajili wa Ky-
lian Mbappe wakati pia akishindwa kuweka kando
uwezekano wa kusajiliwa kwa pamoja yeye na
mchezaji mwenza wa Paris Saint-Germain, Neymar.

Madrid inajiandaa kukibadili kikosi chake mwis-
honi mwa msimu kufuatia kurejea kwa Kocha Mkuu
Zidane, ambaye Jumatatu alirithi mikoba ya Santiago
Solari baada ya mabingwa hao watetezi mara tatu wa
Ulaya kutupwa nje ya michuano hiyo wiki iliyopita.

Miamba hiyo ya La Liga imehaha msimu huu
baada ya Cristiano Ronaldo kuondoka na kutua kwa
mabingwa wa Serie A, Juventus, wakati huu Madrid
ikishika nafasi ya tatu ikiwa pointi 12 nyuma ya vinara
wa ligi hiyo, Barcelona.

Madrid kwa muda mrefu imekuwa ikihusishwa na
nyota huyo wa PSG, Mbappe na straika wa zamani wa
Barca, Neymar, na tetesi za kusajiliwa kwa wawili hao
ziliongezeka baada ya Zidane kurudi Santiago Berna-
beu. Wakati wa mkutano wa Zidane na waandishi wa
habari, Perez alitania kuwa kocha huyo raia wa Ufar-
ansa anaweza kuwa sehemu ya kufanikisha kumpata
Mfaransa mwenzake.

“Zidane ni Mfaransa, labda anaweza kufanya kitu
fulani na Mbappe,” Perez aliwaambia wanahabari.

Wakati alipoulizwa kuhusu Mbappe, Perez alijibu:
“Kwa sasa, wote tunachokitazama ni kumaliza msimu
vizuri na kuanza kujiandaa kwa msimu ujao.”

Neymar ameendelea kuhususishwa na Madrid
licha ya kuondoka Barca na kujiunga na PSG kwa
uhamisho ulioweka rekodi ya dunia ya euro milioni
222 mwaka 2017.

Alipoulizwa ni nani atamchagua kati ya Neymar na
Mbappe, Perez alisema: “Wote.”

kuhusu uwajibikaji, kuhusu kazi ama juhudi.
Juventus walikuwa wazuri na walistahili
kushinda mechi. Walitusukuma nyuma. La-
zima umpongeze mpinzani wakati wan-
apocheza mechi kama hivyo na umefungwa
kama hivyo.

“Tulifanya makosa mengi kwa uhakika - lak-
ini ninamaana, si wachezaji. Walikuwa wazuri
kiufundi na ndiyo maana wameshinda.”

Simeone aliongeza: “Sidhani kwam-
ba kilikuwa kiwango chetu kibovu,
wala sikuona kukosa kuheshimu. Kira-
hisi walicheza vizuri na tunapaswa ku-
wapongeza. Tulicheza vizuri pia kuelekea
mapumziko na kutengeneza nafasi nzuri, la-
kini hatukuweza kufanya vyakutosha katika
kipindi cha pili. Hatukuweza kuwabana.
“Nadhani Juve uimara wao mkubwa ni
uwezo wa kupenyeza. Hata tulipokwepa
upenyezaji wao hatukuwa wazuri wa ku-
tosha katika mipira inayorudi baada ya
kuzuiwa.

“Juventus walicheza kama tulivyo-
fanya katika mechi ya mkondo wa
kwanza. Tumehaha na walistahili ku-

songa mbele robo fainali.”

o

Lacazette ruksa
Kuivaa Rennes

LONDON, England

ALEXANDRE Lacazette ameruhusiwa kurejea
uwanjani wakati Arsenal ikiivaa Rennes leo
baada ya klabu hiyo kukata rufaa kuhusu ad-
habu iliyokuwa ikimkabili kwenye michuano
ya Europa League ya kusimamishwa na UEFA.

Lacazette alionyeshwa kadi nyekundu ya
moja kwa moja kwa kumpiga kiwiko Alek-
sandar Filipovic wakati Arsenal ikichezea ki-
pigo cha bao 1-0 ugenini dhidi ya BATE katika
mechi ya mkondo wa kwanza ya hatua ya 32-
bora.

Mshambuliaji huyo alifungiwa mechi tatu na
alikosa ile ya marudiano pamoja na wakati wa-
kichapwa 3-1 dhidi ya Rennes timu hizo zilipo-
kutana katika mchezo wa mkondo wa kwanza
wa hatua ya 16-bora.

Lakini UEFA ilithibitisha Jumanne kuwa ad-
habu hiyo imepunguzwa na kuwa mechi mbili
na kutokana na kwamba alitumikia kwa kukosa
mechi mbili, anaweza kucheza dhidi ya Rennes
leo katika Uwanja wa Emirates.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

RONALDO: NDIYVO MAANA
JUVE WAMENILETA HAPA

® ® @ Aifikia rekodi ya Messi hat-trick Uefa
akipiga bao la 124 na kuitupa nje Atletico huku...

TURIN, Italia

RISTIANO Ronaldo amesema
mabao matatu [hat-trick’]
aliyofunga dhidi ya Atletico
Madrid juzi na kuiwezesha
Juventus kutinga robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya, ndiyo sababu iliyoi-
fanya klabu hiyo kumleta Turin, Italia.
Ronaldo ametwaa ub-
ingwa wa michuano hiyo
mara nne katika Kipindi
cha misimu mitano ili

yopita akiwa na Real Ma-

drid, lakini alijiunga na
Juve kwa ada ya uham-
isho ilivoelezwa kuwa
euro milioni 112 kuele-
kea msimu wa 2018-19.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ureno,
alifunga bao moja tu katika hatua ya
makundi, wakati pia alitolewa kwa kadi
nyekundu walipoivaa Valencia, lakini
juzi alionyesha ubora wake kwa staili to-
fauti na kufanikiwa kupindua matokeo
kwa kuitoa Atletico Madrid.

Kikosi hicho cha Diego Simeone,
Atletico, kilishuka dimbani kikiwa na
ushindi wa mabao 2-0 walioupata ny-
umbani shukrani kwa mabao kutoka
kwa mabeki Jose Gimenez na Diego
Godin katika mechi ya mkondo wa
kwanza, lakini walikutana na nguvu ya
kutisha isiyozuilika kutoka kwa Ron-
aldo.

Federico Bernardeschi alimimina
krosi kutoka wingi wa kushoto iliyom-
kuta Ronaldo ambaye aliruka juu na
kuukwamisha mpira nyavuni kwa
kichwa akiiandikia Juve bao la kwanza.

Na wakati kasi ya Bernardeschi ilipo-
zimwa kwa kuchezewa ndivyo sivyo
na mtokea benchi Angel Correa, Ron-
aldo alikamilisha mabao matatu na
hivyo kufikia rekodi ya hat-trick kwe-
nye Ligi ya Mabingwa huku Atletico
ikiaga rasmi.

“Hii ndiyo sababu ya Juve kunileta
hapa, kuisaidia katika usiku wa maaja-
bu kama huu,” Ronaldo aliiambia Sky
Sport Italia baada ya kuitoa Atletico
kwa mara ya tano.

“Atleti ukweli ni timu ngumu kuka-
biliana nayo, lakini tupo imara pia na
tumethibitisha tunastahili kusonga

mbele. Ni mapema mno kuzungumza
kuhusu fainali, hebu tupige hatua moja
kwa wakati.”

Kwa mabao hayo matatu ya Ron-
aldo katika Uwanja wa Allianz, amei-
hakikishia Juve kupindua matokeo ya
mabao 2-0 na kusonga mbele kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa mara ya
kwanza.

“Ni vigumu kuwa usiku wa kipekee
na umekuwa,” Ronaldo alisema. “Na
si tu kwa mabao, bali kwa timu na
mtazamo wao wa ajabu.

“Haya ni mawazo unayohitaji katika
Ligi ya Mabingwa na tupo kwenye njia
sahihi.”

Kwa mabao hayo matatu, sasa Ron-
aldo ameifikia rekodi ya hat-trick nane
kwenye Ligi ya Mabingwa iliyokuwa
ikishikiliwa na Lionel Messi.

Messi alivunja rekodi ya Ronaldo ya
hat-trick wakati Barca iliposhinda ma-
bao 4-0 dhidi ya PSV Septemba mwaka
jana, lakini nyota huyo wa Juventus Ju-
manne akamfikia tena.

Ronaldo, 34, amefikisha jumla ya
mabao 124 kwenye mechi 160 al-
izocheza Ligi ya Mabingwa Ulaya hadi
sasa.

RAMOS, BENZEMA KIKWAZO JOSE

BEKI Mhispania Sergio Ramos na mshambuliaji Mfar-
ansa Karim, wapiga kura ya veto kupinga uwezekano wa
Mourinho kurejea kuinoa Real Madrid. Zinedine Zidane
aliteuliwa tena kuinoa klabu hiyo ikiwa ni miezi 10 tu
tangu aachie ngazi hapo Bernabeu. (Sport)

SANCHO, COUTINHO KUTUA UTD

MANCHESTER United itafunga safari majira ya joto
kwenda kumsajili winga wa Borussia Dortmund, Muin-
gereza Jadon Sancho, 18. Klabu hiyo ya England pia im-
ewasiliana na Barcelona kuhusu uwezekano wa kumsajili
Kiungo Mbrazil Philippe Coutinho, 28. (Independent)

LEWANDOWSKI, BAYERN KUTETA

BAYERN Munich itafanya mazungumzo na straika
Mpoland Robert Lewandowski kuhusu kuongeza mka-
taba. Nyota huyo mwenye umri wa miaka 30, amekuwa
akihusishwa na Real Madrid. (Goal)

AVUTIA PUMZI MABEKI

KOCHA wa muda wa Man United, Ole Gunnar Solskjaer
anajiandaa kuwapa nafasi mabeki kuthibitisha ubora wao
wenyewe kwa kushikilia kwanza kitita cha pauni milioni
80 alichopewa kwa gjili ya kusajili mabeki wa kati majira
haya ya joto. (Sun)

YAKUBALI KWA HAZARD REAL

CHELSEA inatambua haina cha kufanya katika kum-
zuia straika Mbelgiji Eden Hazard kuondoka Real Madrid.
‘Blues’ wanatarajiwa wanaweza kuhitaji tariban pauni
milioni 100 ili kumuuza nyota huyo mwenye umri wa
miaka 28. (ESPN)

RANIERI AMTAKA DRINKWATER

CLAUDIO Ranieri anataka kufanya tena kazi na kiungo
wa Chelsea, Danny Drinkwater. Baada tu ya kuteuliwa
kuinoa Roma, Ranieri amejadili na mkurugenzi kumsajili
nyota huyo waliyefanya naye kazi Leicester City. (Tribal)

WEST HAM KUMRUDIA GOMEZ

WEST Ham itarudi tena kwa mshambuliaji wa Celta
Vigo, Maxi Gomez, 22, baada ya mpango wao wa kumsajili
Mruguay huyo Januari kukwama. (Mirror)

KARIUS BADO KUBAKI BESIKTAS

KIPA wa Liverpool, Loris Karius, 25, ataendelea
kubaki Besiktas kwa mkopo licha ya kocha wa klabu hiyo
kusema “kuna tatizo” kwa mlinda mlango huyo. (ESPN)

PALACE KUMFUATA DIAME

CRYSTAL Palace na Brighton ni miongoni mwa klabu
zinazovutiwa kumsajili kiungo wa Newcastle United,
Mfaransa Mo Diame, 31. (Star)

ARSENAL, MADRID VITANI

ARSENAL imejiunga katika mbio za kumsajili beki wa
Ajax, Nicolas Tagliafico, 24. Kikosi hicho cha Unai Emery
sasa kitashindania saini ya beki huyo na Real Madrid,
Atletico Madrid, Man Utd na Liverpool. (Footy Cosmos)

RICE KUONA MWEZI ENGLAND

KIUNGO wa West Ham, Declan Rice anatarajiwa kuitwa
kuichezea England kwa mara ya kwanza wakati huu
ikielekea kwenye mechi ya kuwania kufuzu Euro 2020
dhidi ya Jamhuri ya Czech na Montenegro. (Guardian)
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HABARI MICHEZO

ZFA
yajipanga
Kuwanoa
waandishi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

CHAMA cha Soka Zanzibar (ZFA),
Kinatarajia kutoa mafunzo kwa
waandishi wa habari za michezo
ili kuwajengea uwezo wa kufanya
kazi za kuripoti mechi na matukio
mbalimbali wanapokuwa uwanjani,
imeelezwa.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati
ya Mashindano ya ZFA, Hussein
Ahmada, alisema mafunzo hayo
yatakuwa ya siku moja na yanata-
rajiwa kufanyika Machi 26, mwaka
huu kwenye Ukumbi wa Uwanja
wa Amaan na tayari maandalizi
ya awali ya mafunzo hayo yame-
shaanza.

Ahmada alisema mkufunzi wa
mafunzo hayo anatarajiwa kuwa
mwandishi wa habari wa Shirikisho
la Soka Afrika (CAF), Aisha Nakato,
ambaye anafanya kazi katika Kituo
cha Televisheni cha Awowo (TV
Awowo) cha Uganda.

Alisema katika mafunzo hayo
kutakuwa na vipengele mbalimbali
ikiwamo juu ya kuripoti habari za
michezo kwa waandishi wa maga-
zeti, TV na wa redio, pamoja na
upigaji picha hususan katika mechi
za kimataifa.

Aliongeza kuwa ZFA imeamua
kuandaa mafunzo hayo ili ku-
waongezea elimu wadau hao wa
habari kwa ajili ya kusaidia kue-
ndeleza mbele gurudumu la soka
Zanzibar.

“Mafunzo hayo yatakuwa bure
kabisa, hivyo ni waandishi wa
habari wote wanaombwa kufika
Ofisi za ZFA ili kuthibitisha ushiriki
wao katika mafunzo hayo ambayo
yana umuhimu katika kuendeleza
taaluma zao,” alisema Ahmada.

Alisema pia ZFA imepanga kue-
ndelea kutoa mafunzo mbalimbali
kwa wadau wake ili kuhakikisha
malengo ya kukuza na kulitangaza

soka katika visiwa hivyo yanatimia.

MSIMAMO LIGI KUU BARA

P WD L F A PTS
1. Yanga 27 21 4 2 45 18 67
2. Azam 27 16 8 3 42 18 56
3.Simba 20 16 3 1 43 7 51
4. Kinondoni MC 29 9 14 6 32 20 41
5. Mtibwa Sugar 28 12 5 11 29 21 41
6. Lipuli 309 12 9 24 26 39
7. Coastal Union 29 8 13 8 27 30 37
8.Mbao 29 9 10 10 19 26 37
9. Mwadui 30 10 6 14 34 37 36
10.JKT Tanzania 308 12 10 18 24 36
11. Alliance 29 9 9 11 23 30 36
12. Mbeya City 28 9 7 12 28 32 34
13.Ruvu Shooting 29 8 10 11 27 35 34
14. Kagera Sugar 28 7 12 9 21 26 33
15. Stand Utd 309 6 15 27 39 33
16. Ndanda 28 8 9 11 17 29 33
17.TZ Prisons 28 7 11 10 20 24 32
18. Singida Utd 288 8 12 20 27 32
19. Biashara Utd 286 9 13 20 29 27
20. African Lyon 29 4 10 15 18 36 22

SINGIDA UNITED: UKATA

Na Mwandishi Wetu

AADA ya timu yake kuendelea

kupoteza pointi Ligi Kuu Tan-

zania Bara, uongozi wa Singida

United umesema tatizo kubwa
linaloifanya klabu hiyo ifanye vibaya ni
ukosefu wa fedha za uendeshaji.

Kauli hiyo ilitolewa juzi jio-
ni baada ya Singida United
kufungwa bao 1-0 na we-
nyeji Mtibwa Sugar kwenye
Uwanja wa Manungu Com-
plex, Morogoro.

Singida United yenye pointi 33, im-

echeza mechi 29 na katika msimamo wa
ligi hiyo inayoshirikisha timu 20 iko kwe-
nye nafasi ya 17 baada ya kushinda mich-
ezo nane, sare tisa na kufungwa mechi 12.

Akizungumza na gazeti hili, Mkurugen-
zi wa Singida United, Festo Sanga, alise-
ma hali hiyo inawafanya wanashindwa
kuihudumia vema timu yao na kufanya
maandalizi yanayostahili kabla ya kushu-
ka uwanjani.

Sanga alisema kupungua kwa wad-
hamini ndiko kumechangia klabu yao
“kuyumba” na kushindwa kuonyesha
makali yake kama ilivyokuwa katika
msimu wake wa kwanza iliposhiriki ligi
hiyo wakiwa chini ya Rais wa klabu hiyo,
Mwigulu Nchemba.

UNATUYUMBISHA BEARA

“Ukata unatumaliza, hali mbaya ya
kiuchumi tuliyonayo inatumaliza, hatu-
jafilisika lakini tumeyumba, kipato chetu
kimepungua,” alisema kiongozi huyo.

Aliongeza kuwa pamoja na changamo-
to hiyo, bado wataendelea kupambana
kuhakikisha wanabaki kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara na kurejea kwa kocha,
Fred Minziro kutaongeza nguvu katika
kikosi chao.

Yanga yenye pointi 67 wako kileleni
katika msimamo wa ligi hiyo inayotoa
mwakilishi wa Tanzania Bara katika
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kila mwaka ambayo ya-
naandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF).

Sergio Aguero akishangilia baada ya kuifungia Man City bao la pili wakati ikishinda 7-0 dhidi ya Schalke kwenye mechi ya
mkondo wa pili ya hatua ya 16-bora ya Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyopigwa Uwanja wa Etihad juzi. City imesonga mbele
kwa jumla ya mabao 10-2. PICHA: MTANDAO

Kocha KVZ atamba kutwaa ubingwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa KVZ, Shekha Khamis, amese-
ma bado malengo yake ya kutwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu Zanzibar msimu huu
hayajafutika.

Shekha ambaye timu yake mzunguko
wa kwanza iliongoza msimamo wa ligi
hiyo kwa muda mrefu, alitoa kauli hiyo
juzi jioni baada ya kupata ushindi wa ma-
bao 2-1 dhidi ya Mwenge.

Alisema anaamini atarejea tena katika
nafasi ya kwanza kwenye msimamo wa
ligi hiyo kutokana na kikosi chake kuen-
delea kuimarika na hatimaye kutimiza
malengo yao waliyojiwekea wakati wa-
naanza msimu.

Kocha huyo aliongeza kuwa soka ni
mchezo wa makosa, hivyo kupoteza
mechi haina maana kuwa kiwango cha
wachezaji wake kimeshuka au kime-
poteza matumaini ya kunyakua ubingwa
wa ligi hiyo.

Mabao ya KVZ yenye pointi 55 ikiwa
nafasi ya pili kwenye msimamo wa ligi
hiyo, yalifungwa na Ayoub Lipati dakika
ya 18 na Abdul Yusuph aliyeiandikia timu
yake bao la pili dakika ya 26 wakati bao
pekee la Mwenge liliwekwa kimiani na Ju-
manne Alawi dakika ya 52.

Katika mchezo mwingine wa ligi hiyo,
JKU ilipata ushindi wa bao 1-0 dhidi ya
Jamhuri, bao hilo pekee likifungwa na
Mbarouk Chande wakati kwenye Uwanja

wa Mao, Mafunzo iliichapa Mbuyuni ma-
bao 3-0 huku Mlandege ikiibuka na ushin-
di wa mabao 2-0 dhidi ya Selem View ka-
tika mchezo uliochezwa kwenye Uwanja
wa Gombani, Pemba.

Polisi walichapwa mabao 2-0 na
Chipukizi katika mechi nyingine iliyoche-
zwa kuanzia saa 10:00 jioni kwenye
Uwanja wa Gombani, Pemba.

Kwa matokea hayo timu ya KVZ ime-
panda nafasi moja ambapo sasa ipo nafasi
ya pili ikitokea nafasi ya tatu ambapo ina
alama 55, huku timu ya Mwenge yenyewe
ikiwa katika mstari hatari wa kushuka
daraja ambapo ipo nafasi ya 14 na ikiwa
na alama 20.
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Ajibu afunguka,
Matola awaonya

Somoe Ng'itu Dar na Friday Simbaya, Iringa

WAKATI vinara wa Ligi Kuu Tanzania
wakitamba wanakwenda Iringa kwa kazi
moja ya kuchukua pointi tatu ingawa
wanafahamu wazi mchezo wao dhidi
Lipuli FC hautakuwa mwepesi, kocha wa
wenyeji wao hao, Selemani Matola ame-
wataka mashabiki kujitokeza kwa wingi
katika Uwanja wa CCM Samora Jumapili
kushuhudia wakifanya kweli.

Akizungumza na gazeti hili jana, na-
hodha wa Yanga, Ibrahim Ajibu, alisema
kuwa timu yao ina “kiu” ya kuchukua
ubingwa wa ligi hiyo ili waweze kutimi-
za malengo yao na wanafahamu hawa-
takiwi kupoteza tena pointi.

Ajibu alisema kuwa kila mchezaji
wa Yanga ambaye atapata nafasi ya
kucheza, anafahamu mipango iliyowek-
wa na benchi la ufundi, klabu na timu
yote kwamba wanahitaji matokeo ya
ushindi na si kitu kingine.

“Tunajua walioko nyuma
watatukimbiza, hakuna ambaye
anafurahi kuona tunaongoza ligi kwa
muda mrefu, ingawa baadhi ya timu
kama Simba zimecheza mechi chache,
hiyo hatuiangalii, tunachoangalia
ni kufanya vizuri katika kila mechi
tutakayocheza,” alisema Ajibu.

Mshambuliaji huyo aliongeza kuwa
kila mchezaji anatakiwa kujituma katika
dakika zote atakazokuwa uwanjani na
kwao neno kukata tamaa halipo.

Naye Meneja wa Yanga, Hafidh Saleh,
alisema kuwa kikosi cha timu hiyo
kinatarajia kuelekea Iringa leo, huku
wakiwa na tahadhari ya kuwavaa Lipuli.

Lakini wenyeji wao, Lipuli wamet-
amba kuwa wamejipanga kuibuka na
ushindi katika mchezo huo dhidi ya
Yanga na hiyo ni kauli ya Kocha wa
timu hiyo, Matola.

“Sisi benchi la ufundi tumelifanyia kazi
jambo hilo na sasa tunajipanga kuhakiki-
sha tunaibuka na ushindi katika uwanja
wetu wa nyumbani,” alisema Matola.

ambao utakuwa na uwezo wa kuchukua watazamaji zaidi ya 85,000, huku Balozi wa Morocco hapa nchini,
Abdelilah Benryane (wanne kushoto), pamoja na Kiongozi wa Ujumbe kutoka nchini Morocco, Balozi Mohamed

mazungumzo. PICHA: IKULU

Wawa awatuliza %Simba

Na somoe Ng'ity ® ® ® Asema yupo imara kama ‘chuma cha pua’
kuiva AS Vita Taifa Jumamosi, hesabu sasa...

EKI wa kati tegemeo wa Simba,
Pascal Wawa amewaondoa hofu
mashabiki wa klabu hiyo kwa

kusema yuko “fiti” na anaweza
kuiongoza safu ya ulinzi ya timu hiyo katika
mechi ya mwisho ya hatua ya makundi ya
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya AS Vita itakayochezwa Jumamosi
laam.

Wawa aliumia kifundo cha mguu (‘enka’)
katika mechi iliyopita dhidi ya JS Saoura
iliyochezwa Jumamosi iliyopita mjini
Bechar, Algeria, ambapo wawakilishi hao
pekee wa Ukanda wa Afrika Mashariki na
Kati waliobakia kwenye michuano hiyo
walipokubali kichapo cha mabao 2-0.

Akizungumza na gazeti hili, Wawa alise-
ma kuwa anaendelea vizuri na jana asubuhi
alifanya mazoezi na wachezaji wenzake kwa
ajili ya kujiimarisha kuelekea mchezo huo
utakaochezeshwa na waamuzi kutoka Mo-
rocco kuanzia saa 1:00 usiku.

Wawa alisema kuwa anaamini
kikosi cha Simba kitapambana
kwa sababu kinataka
kuwafurahisha mashabiki wake
na vilevile kuweka rekodi nzuri
kwao.

“Niko vizuri sasa, niliumia katika mechi

iliyopita kule Algeria, lakini sasa ninaende-
lea vizuri na nitacheza mechi ya Jumamosi.”
Wawa, beki wa zamani wa Azam ambaye ni
raia wa Ivory Coast aliliambia Nipashe kwa
kifupi jana mchana.

Mbali na Wawa, Daktari wa Simba, Yas-
sin Gembe, alimtaja mchezaji mwingine
ambaye ni majeruhi lakini anaendelea
vema ni kiungo Mnyarwanda, Haruna Ni-
yonzima.

“Wawa na Haruna wameumia enka hii
ilisababishwa na nyasi bandia zilizoko kwe-
nye Uwanja tuliochezea mechi dhidi ya JS
Saoura, lakini kuna maendeleo makubwa
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katika majeraha yao,” alisema daktari huyo.

Simba ambao pia ni mabingwa watetezi
wa Ligi Kuu Tanzania Bara wanaburuza
mkia katika kundi hilo wakiwa na pointi sita
ambazo walizipata baada ya kuwafunga JS
Saoura mabao 3-0 katika mchezo wa kwan-
za na ilipowakaribisha Al Ahly pia ilipata
ushindi wa bao 1-0.

Tayari timu hiyo inayofundishwa na
Mbelgiji, Patrick Aussems na Mtanzania,
Dennis Kitambi, inahitaji ushindi tu ili iweze
kutinga hatua ya robo fainali ya mashinda-
no hayo ya kimataifa yanayoongoza kwa
utajiri kwa ngazi ya klabu barani Afrika.
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