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KAULI kona zote za kina Lema, Boni Yai, Mrema, Mbowe; mali za wajumbe
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Mwenyekiti wa Machifu Mkoa wa Dodoma, Chifu Biringi Ali wa IV (kushoto), akimvali-

sha vazi la mgorore Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Bara, Stephen

Dodoma jana baada ya kuchaguliwa kushika nafasi hiyo hivi karibuni. PICHA: IBRAHIM

JOSEPH

CHADEMA bado kwawaka moto

Na Halfani Chusi

LICHA ya kupatikana kwa
uongozi mpya, ndani ya Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), bado kuna mnyu-
kano wa chinichini unaende-
lea kwa makada wake ikiwamo
waliokuwa wanawaunga mkono
wagombea wa nafasi hiyo.

Jana asubuhi, kada wa chama
hicho, Godbless Lema, aliyeku-
wa upande wa Tundu Lissu, ali-
yeibuka mshindi nafasi ya Mwe-
nyekiti, akihojiwa na kituo cha
redio cha Clouds, alisema mara
ya kwanza alipoona misugua-
no imekuwa mikali aliwatuma
watu wamwambie aliyekuwa
Mwenyekiti wa chama hicho,
Freeman Mbowe, ajitoe katika
kinyang’anyiro hicho ili alinde
heshima yake lakini hakufani-
kiwa.

Alisema baada ya uchaguzi
imekuwa tofauti, heshima yake
imepanda zaidi kutokana na
kile alichokiita amefanikisha
uchaguzi wa haki, huru na uwa-
Zi.

Lema alisema Mbowe hekima
ilimwongoza kwamba uchaguzi
usipokuwa wa wazi hata ak-
ishinda itaharibu heshima yake
na taswira ya chama. Alisema
taarifa ya kusimamia kura za
Lissu ilikuwa ya kushitukiza

huku akibainisha kwamba
kampeni za uchaguzi huo zili-
kuwa ngumu kwake.

Alisema alitaka kukaa kimya
na kutomuunga mkono yeyote
lakini alishindwa kwa sababu
aliona chama kinamhitaji Lissu
na kwamba aliwashirikisha pia
ndugu zake.

Pia alikumbusha kuwa ali-
wahi kuzungumza naye kuhu-
su kuondoka kwa waliokuwa
makada, Dk. Willibrod Slaa, Zit-
to Kabwe na Prof. Kitila Mkum-
bo, hakukua na faida yoyote bali
chama kilipata hasara.

Baada ya mahojiano hayo,
wafuasi wa Mbowe walionesha
kukerwa na kuandika mtandao-
ni huku wakitishia kueleza
mambo mengi zaidi.

Wa kwanza kuandika ni Mku-
rugenzi wa Itikadi, Mawasiliano
na Mambo ya Nje, John Mrema
aliyeandika: “Kesho Mwenyezi

Mungu akinijalia nitasema
kwa kinywa kipana. “Taasisi ni
muhimu sana! matusi na ke-
jeli havijengi! kuishi ughaibuni
havijengi,” alisema.”

Masaga Karoli, Mwenyekiti
CHADEMA Mkoa Mbeya alim-
womba Lissu awe mwenyekiti
mpatanishi na muunganishi
kama alivyokuwa Mbowe na
asiwe na timu yoyote na akubali
kuponya majeraha.

Mbowe katika matandoa
wake wa X, aliandika: “Nime-
soma neno la leo katika Kalenda
ya KKKT kwenye Biblia kutoka
Kitabu cha Yakobo 3 : 13 - 18. Li-
menirutubisha. Natamani nanyi
mrutubishwe nalo.

“Je, ni nani mwenye hekima
na akili miongoni mwenu?
Basi, aoneshe jambo hilo kwa
mwenendo wake mzuri na kwa
matendo yake mema yanay-
ofanyika kwa unyenyekevu na
hekima. Lakini ikiwa mioyo
yenu imejaa wivu, chuki na ubi-
nafsi, basi, msijisifu na kusema
uongo dhidi ya ukweli. Hekima
ya namna hiyo haitoki juu mbin-
guni; hekima hiyo ni ya ulim-
wengu, na ya kidunia, tena ni ya
kishetani.

“Maana popote palipo na
wivu na ubinafsi, hapo pana
fujo na kila aina ya uovu lakini
hekima itokayo juu mbinguni,
kwanza ni safi; inapenda am-
ani, upole na huwajali watu;
imejaa huruma na huzaa ma-
tunda ya matendo mema; haina
ubaguzi wala unafiki. Uadilifu
ni mazao ya mbegu ambazo
wapenda amani hupanda katika
amani.”

Baadhi ya wafausi wake kati-
ka mtandoa huo, walitoa maoni
yaliyoonesha ujumbe wake una
ukakasi wakihusisha na ma-
tokeo ya uchaguzi.

Meya wa zamani wa Ubungo,
Boniface Jocob, ambaye ali-
kuwa wakala wa Mbowe katika
uchaguzi huo, aliandika: “Kwan-
gu umekuwa si tu kiongozi wan-
gu wa chama bali ni mwalimu,
mwanafalsafa, mkufunzi, mzazi,
mlezi na rafiki wa kweli. Wewe
ni mfano wa kuigwa.

“Nashukuru kwa kuniamini
na kunipa jukumu la kuwa mwe-
nyekiti wa kampeni zako katika

uchaguzi mkuu wa chama Janu-
ari 2025,”

Aliendelea kusema anajua
ameona, amesikia na ame-
shuhudia hadi sekunde ya
mwisho alivyosimama naye na
alivyojitoa kwa hali namali ku-
fanya jukumu lile lakini bahati
haikuwa upande wao.

Aidha, alisema hakuwahi ku-
fikiri au kudhani iko siku mwal-
imu wake wa siasa atampa yeye
mwanafunzi wake kazi ya kusi-
mamia kazi yake ya siasa.

“Hata hivyo, nachezwa na
machale, ninavyokufahamu
itakuwa kuna kitu ulitaka niji-
funze kwenye majukumu yangu
ya kusimamia kampeni zako.

“Funzo kubwa na la ajabu ni-
talikumbuka daima katika uch-
aguzi huu ni pale uliponieleza
watu wako uliowapa jukumu
la kufanya kampeni wasifanye
jambo lolote bila idhini yako. Pia
katika kila jambo tutakalofanya
tusikiumize chama kwa namna
yoyote,” alisema Jacob.

Alisema mapenzi yake kwa
CHADEMA na wanachama
wake yalimfanya akubali kube-
ba jukumu hilo zito na kwamba
alistahili msaada wake hata
kama dunia nzima ingemsaliti.

“Ndiyo maana nilipoona
kura zetu hazijatosha sikuhi-
taji ruhusa yako kusaini fomu ya
matokeo kuwa Tundu Lissu ni
mshindi.

“Na nilipokujulisha matokeo
ya uchaguzi kuwa wajumbe 482
walihitaji uwe Mwenyekiti wao
na wajumbe 513 wameamua
ukapumzike. Watu  wengine
uliokuwa nao chumba cha
VIP wakiwa wanalia  wewe
ulinyanyuka ukanikumbatia
kisha ukachukua simu yako ili
kupongeza na kukubali ma-
tokeo kupitia ukurasa wako wa
X.” alisema.

Taarifa za kuaminika zi-
naeleza baadhi ya wajumbe wa
mkutano mkuu wamekwama
kwenye hoteli mbalimbali
baada ya kutolipwa fedha za
kujikimu, huku wengine mizigo
yao ikishikiliwa hadi walipe fed-
ha za malazi.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Wasira ataja msimamo wa
CCM kuhusu maridhiano

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Stephen Wasira, amesema
chama kitaendeleza falsafa ya
maridhiano na wako tayari ku-
unganisha mawazo yanayoto-
fautiana ili kuendeleza misingi
ya amani nchini.

Aidha, amesema anawajua
wapinzani na hawampi shida
kwa kuwa nchi inaendeshwa
kwa hoja na si nguvu yeyote.

Hata hivyo, ameishauri Wiz-
ara ya Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi kukagua ardhi
iliyoporwa kinyume cha sheria
sera ya CCM watu wote wana
haki ya ardhi bila kujali kipato
chao.
kwenye hafla ya kumpokea
Makao Makuu ya CCM, Wasira
alisema maridhiano yaliyoasisi-
wa na Rais Samia Suluhu Has-
san yanakusudia kuendeleza
kujenga nchi kuwa na umoja na
amani.

“Sisi ni mfumo wa vyama
vingi tukitofautiana tuongee
na ukienda kuongea huwezi
kupata kila kitu wewe, huko
sio kuongea ni kupora haki,
tunasema sisi CCM kwa kuwa
tunathamini amani tupo tayari
kuunganisha mawazo yanay-
otofautiana ili kupata mwafaka
wa kuendeleza nchi kwenye
misingi ya amani,” alisema.

Alisema CCM inaamini katika
ustahimilivu na kwamba mwe-
nye matatizo aende wazun-
gumze milango ipo wazi.

“Usije ukaja na mambo ya No
reform (hakuna mabadiliko),
No election (hakuna uchaguzi)
hiyo sio ajenda ni amri, sasa
sisi watu wazima tuna chama
kikubwa zaidi Afrika hatuko
tayari, tunasema twende kwe-
nye uchaguzi tumeshafanya
reform na wenzetu waende
kwenye majimbo, urais
tumewapiga bao wakienda
watashindwa,” alisema.

Alisema waende kupambana
nafasi ya ubunge na udiwani
na wakishinda waende kuzun-
gumza na wataelewana.

“Tuwaambie ukweli tupo
tayari kuzungumza na tupo
tayari kuendesha uchaguzi
huru na haki, wanasema serika-
li za mitaa kulikuwa na matati-
70, tuseme ukweli zaidi ya nusu
ya nafasi zilikuwa hazina wag-
ombea wa upinzani,” alisema.

Aligusia jinsi alivyokuwa aki-
tajwa kwenye mitandao ya ki-
jamii wakati wa mchakato wa
kumpata Makamu Mwenyekiti
wa CCM na kuona Watanzania
wakimtaja kuwa awekwe yeye
ili apambane na hoja za wapin-
Zani.

“Kushika dola na kushinda ni
lazima, tuna wanachama mil-
ioni 12.5 ambao wamesajiliwa

kwa mfumo wa kielektroniki na
bado tunaendelea kusajili, huu
ni mtaji wa ushindi kwa kuwa
nyie ni askari wa mbele kuki-
vusha chama hiki. Tunawaacha
wale wajukuu wa kuchezea
ndevu za babu sisi tunashika
dola,” alisema.

Alizungumzia sababu ya
kuendelea kushika dola kuwa
iliounganishwa na TANU na
Afro Shiraz ikawa CCM, yeye
alikuwapo na kwamba misingi
ya kujengwa vyama hivyo ni
maendeleo ya watu yapewe ki-
paumbele ili maisha yawe bora.

“Kuna chama kinatembea
kinasema Nyerere alisema sisi
ndio chama bora, wanamsin-
gizia Nyerere leo niwaambie
alivyosema maana nilikuwapo,
aliposoma madhumuni yao
alisema kweli hiki ni cha up-
inzani sio bora kwasababu tu-
nasema sisi binadamu wote ni
sawa wao wanasema si sawa
kwamba wanyonge washin-
dane na wenye nguvu, hawaja-
shika dola wanagombana, tuki-
wapeleka Tkulu si watagawana
hadi vikombe hatuwapeleki,”
alisema.

Alisema Mwalimu Nyerere
aliwaambia wasifanye majar-
ibio kwenye mambo ya nchi
na kwamba wale wanaosema
CCM imekaa sana madarakani
watambue hakuna mkataba
wa ukomo na CCM imewaletea
maendeleo ikilinganishwa na
wakati wa ukoloni.

ARDHI

Alisema suala la ardhi na
haki ya Watanzania kuwa na
ardhi ni msingi wa maisha na ni
sera ya CCM na kwamba kuna
sheria inasema ukitaka ardhi
napaswa kukutana na kuandika
muhtasari na kupitia hatua zote
hadi kusainiwa na Rais.
wana ardhi kubwa hawana
saini ya Rais hawa ni wavamizi,
naomba niwaambie Wizara ya
Ardhi ikague ardhi iliyoporwa

la rushwa duniani ni hilo una-
pora halafu unahalalisha kwa
rushwa,” alisema.

Aliwataka wasiruhusu ardhi
ikauzwa kama kanzu kuna ha-
tari ya kusababisha Watanzania
kukosa mahali pa kuishi.

Pia, viongozi wa CCM waache
migogoro ndani ya chama na
vikao vizungumze na kusikiliza
matatizo ya wananchi ili kuyat-
afutia ufumbuzi.

Awali, Spika mstaafu wa
Bunge, Job Ndugai, aliomba
Wasira amfikishie salamu Rais
Samia itakapofika Oktoba kwe-
nye uchaguzi Mkuu, Dodoma
imejipanga kuongoza kwa kura
nyingi za Rais kutokana na kazi
ya maendeleo aliyowafanyia
wananchi.



ljumaa Januari 24, 2025

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan akiwasili katika Stesheni ya Dar es Salaam jana, akitokea

mkoani Dodoma kwa usafiri wa treni ya umeme (SGR).

PICHA: IKULU

Shida ya vivuko wakazi Kigamboni yatatuliwa

Na Gwamaka Alipipi

SHIDA ya usafiri kwa wakazi
wa Kigamboni, Dar es Salaam
imetatuliwa baada ya jana seri-
kali kupitia Wakala wa Ufundi na
Umeme (TEMESA), ikishirikiana
na sekta binafsi, kuzindua hudu-
ma ya vivuko viwili katika eneo la
Magogoni-Kivukoni.

Mkataba wa ushirikiano huo
umeingiwa kati ya TEMESA na
Kampuni ya Azam Marine Ltd,
ukigharimu Sh. bilioni 5.98 na
utadumu kwa miaka minane ku-
wezesha usafirishaji abiria zaidi
ya 50,000 kwa siku.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa vivuko hivyo, Waziri wa
Ujenzi, Abdallah Ulega alisema
kuwapo vivuko hivyo vya sekta
binafsi, hakutaondoa vivuko vya
serikali, bali abiria atakuwa na
nafasi ya kuchagua.

“Kivuko kisiwe kikwazo cha
watu kufanya biashara zao,
au wanaokwenda hospitalini
na kutoa huduma mbalimbali
wakashindwa kufanya hivyo kwa
wakati eti sababu tu kivuko kipo
upande mwingine,” alisema.

Waziri Ulega alisema vivuko
vilivyopo vinapaswa kukaguliwa
kila wakati na ndiyo maana vi-
kifikia muda wa matengenezo,
vinakwenda kukarabatiwa.

“Niwahakikishie kwamba vi-
vuko vile vitakapokuwa tayari
vitarejea hapa (Mv Magogoni na
Mv Kigamboni) vitafanya kazi
kwa ushindani na hiyo itatufanya
tusibweteke na tuwe wabunifu
na itafanya tuwe wabunifu,”
alisema.

Alisema kivuko cha Azam Ma-
rine kitavusha abiria, kikitumia
dakika tano hadi sita kutoka
upande mmoja hadi upande wa

pili.

Alisema kiu ya serikali ni ku-
hakikisha watu wanaovushwa
katika eneo hilo wanafikia
70,000 kutoka 60,000 wa sasa.

Waziri Ulega alishauri uongozi
wa Azam Marine Ltd kuanga-
lia uwezekano wa kwenda ku-
wekeza katika huduma za vivuko
katika maziwa yote nchini.

Pia aliwaomba wavuvi katika
eneo la Magogoni-Kigamboni ku-
fanya shughuli zao bila kuathiri
uvushaji wananchi.

Vilevile, alizitaka mamlaka zi-
nazofanya ukaguzi, ziwe zinaka-
gua mara kwa mara ili kuweka
mazingira safi na ulinzi dhidi ya
vitu vinavyoharibu vivuko, ziki-
wamo nyavu za wavuvi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Miundom-
binu, Suleiman Kakoso, aliitaka
serikali kutoa nafasi kwa wataal-
am wa ndani katika matengen-
ezo ya vivuko.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Albert Chalamila, alisema
uwekezaji huo utatatua kero ya
abiria kuchelewa kwenda kwe-
nye shughuli za kijamii.

Mtendaji Mkuu wa TEMESA,
Lazaro Kilahala alisema mkataba
huo wa miaka minane unahu-
sisha pia ujenzi wa majengo ya
kupokea na kupumzikia abiria
na ofisi.

Alisema mkataba huo pia
utahusisha usimikaji mageti na
mfumo wa ukusanyaji nauli na
vivuko vya kasi vitatu. Mkataba
ni wa miaka minane, lakini una
makubaliano ya kufanyiwa mapi-
tio kila baada ya miaka mitatu.

Kwa mujibu wa Kilahala, katika
vivuko hivyo vya Azam Marine
Ltd, abiria atatozwa Sh. 500 kwa
safari moja.

tano.
da kupanda kuvuka,” alisema.

Aliongeza  kuwa

Sh. bilioni 23.04.

Mkurugenzi  Mtendaji

250 kwa wakati mmoja.

Alisema vivuko hivyo vitaanza :
kutoa huduma saa 11:00 alfajiri :
hadi saa 5:00 usiku na vinakadi- :
riwa kwa saa vitahudumia abiria :

5,000 kwa siku.

Sambamba na vivuko hivyo :
viwili, Aziz alisema vingine vinne :
vinaendelea kujengwa na kabla :
ya Mei mwaka huu vitaanza ku- :

toa huduma.

Kwa mujibu wa Aziz, kila kivu-
ko kina injini mbili na vimekidhi :
viwango vya usalama vya Shirika :

la Uwakala wa Meli (TASAC).

Katika uwekezaji huo, Aziz:
alisema wamejenga majengo :
mapya ya kupokea na kusubiri :
abiria watakayotumiwa na vivu- :

ko hivyo.

Alisema Azam Marine Ltd kwa :
ujumla imetoa ajira za moja kwa :
moja 470 na inahudumia abiria :
milioni mbili kwa mwaka Tanza- :

nia Bara na Zanzibar.

: ma’.
¢ sana ashinde, nikasema ‘mwa-
: nangu aingie na amjalie aende-
: lee vizuri na kazi aliyoipata, aishi
¢ vizuri,

wa:
Azam Marine Ltd, Aboubakar :
Aziz alisema kati ya vivuko hivyo :
viwili, kila kimoja kitabeba abiria :

‘Mama wa Lissu afunguka

ushindi wa mwanawe

-Dada, majirani wasema
CHADEMA itavuna...

Na Thobias Mwanakatwe,

IKUNGI

FELISTER Hassan, mama

: mzazi wa Mwenyekiti mpya
: wa Chama cha Demokrasia na
¢ Maendeleo (CHADEMA), Tundu
¢ Lissu amesema amefurahishwa
* na ushindi wa mwanawe aliopa-
: tajuzi, akitarajia kuona mabadi-
. liko makubwa yakitokea ndani
: ya chama hicho.

Akizungumza juzi na waandi-

¢ hambe wilayani Ikungi, mkoani
¢ Singida, mama huyo alisema
¢ ushindi huo umemfurahisha na
: anamwombea mwanawe maju-
¢ kumu mema ya kujenga chama.

“Baada ya kusikia mwanangu

. ameshinda, nilijisikia vizuri, ni-
: kapiga na vigelegele, nilifurahi
: sana, nikasema ‘Mungu ni mwe-

>

Nilikuwa ninamwombea

)

alisema.
Mama huyo pia alitaja sababu

¢ za mwanawe huyo kupewa jina

Ujio wa vivuko hivyo, Kilahala :
alisema kutapunguza muda wa :
wastani wa dakika 45 ambazo :
abiria alikuwa anasubiri hudu- :
ma. Sasa muda wa kusubiri hu-:
duma utakuwa chini ya dakika :

la “Tundu”, akibainisha kuwa
ni la ukoo la kabila la Kinyaturu
ambalo alipewa na baba yake.
Dada wa Lissu, Alu Lissu,
alisema kuwa yeye pamoja na
ndugu zake 10 tangu asubuhi ya

¢ Jumanne hadi saa 7:00 usiku wa

“Kwa sasa wakazi wa Kigambo- :
ni watakuwa na uhuru wa kucha- :
gua kivuko ambacho wangepen- :

kuamkia Jumatano, walikuwa
wanafuatilia uchaguzi huo wa
CHADEMA na kwamba juzi saa

: 12 asubuhi waliamka mapema
TEMESA :
inaendelea na utekelezaji ukara- ;
bati wa vivuko vya MV Kigam- :
boni (umefikia asilimia 10) na Mv :
Magogoni (umefikia asilimia 55). :

Matengenezo hayo kwa ujum- :
la, Kilahala alisema yanagharimu :

kupata matokeo.

VISIT
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“Ni kama hatukulala tu, tu-
likesha tukiomba na kufuatilia
uchaguzi huu. Tunamshukru
Mungu maombi yetu yamekuba-
lika hadi ndugu yetu ameshinda.

“Kwa furaha tuliyonayo hapa
nyumbani ni lazima leo (juzi)
tuchinje kuku na ikiwezekana
hata ngombe,” alisema Alu.

Dada huyo wa Lissu alisema
ushindi wa kaka yake unak-
wenda kuleta mabadiliko ndani
ya CHADEMA kutokana na Lissu
kuwa jasiri, mpenda haki na
anayetaka mabadiliko katika
kazi anayofanya.

Majirani wa nyumbani kwa
kina Lissu, Consolata Zacha-
ria na Marcel Bilal, walisema
CHADEMA sasa imepata jembe
na mtu jasiri ambaye atakwenda
kuinua chama hicho, wakidai
kilikuwa kimeanza kupoteza
mvuto kwa wananchi.

Katika uchaguzi huo, Lissu
alipata kura 513 sawa na asilimia
51.5, akimwangusha Freeman
Mbowe aliyekuwa anatetea kiti
chake na Odero Charles wali-
opata kura 482 na moja, mta-
walia.

Mbowe amekiongoza chama
hicho kwa miaka 21 tangu alipo-
chukua kiti cha uenyekiti mwa-
ka 2003, akiwa ni mwenyekiti
wa tatu tangu kuanzishwa kwa
chama hicho, akitanguliwa na
Edwin Mtei na Bob Makani.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@
guardian.co.tz

ENTRY
FREE

GRAINS

Grains Africa 2025

Products on Display:

FLOUR & PASTAADDITIVES | BREAK ADDITIVES
FEED QUALITY CONTROL DEVICES | WHEAT & FLOUR ANALYSERS
SILOS | FRESH FRUITS PROCESSING SYSTEM
FEEDS MILLS | FLOUR MILLS | MILLILNG PLANTS
GRAINS PROCESSING SYSTEM

Date & Venue

23-25 January 2025

Diamond Jubilee Hall, Dar-Es-Salaam - Tanzania
Timing

10:00 AM TO 6:00 PM

For more info,

0758 571652 / 0656 482557

Please Call
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BALOZI WA INDIA NCHINI, BISHWADIP DEY
ATEMBELEA KAMPUNI YA THE GUARDIAN LTD

Naibu Meneja Mkuu wa Kampuni ya The Guardian Ltd (TGL) inayochapisha Mhariri Mtendaji wa gazeti la The Guardian, Wallace Mauggo (kulia), akimu-
magazeti ya The Guardian na Nipashe, Jackson Paul (kulia), akimkaribisha onesha Balozi wa India Bishwadip Dey nakala ya toleo la gazeti la The
Balozi wa India nchini, Bishwadip Dey alipofanya ziara katika ofisi za TGL, Guardian, alipotembelea katika chumba cha habari cha TGL.

Mikocheni Viwandani, Dar es Salaam, jana.

1 oW =0

Balozi Bishwadip Dey akipata maelezo kuhusu uchapishaji wa magazeti ya ~ Naibu Meneja Mkuu wa TGL, Jackson Paul (wa pili kushoto) na Mhariri
TGL kutoka kwa Meneja wa Kiwanda cha Uchapishaji cha TGL, Balasubra- Mtendaji wa Gazeti la The Guardian, Wallace Mauggo (kushoto), wakipokea

maniyan Venkadachalam (kulia). Wa (pili kushoto) ni Naibu Meneja Mkuu wa ~ zawadi kutoka Balozi Bishwadip Dey. Kulia ni Mkuu wa Idara na Mambo
TGL, Jackson Paul. ya Kisiasa wa Ubalozi huo, Lakshay Anand.
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The Uuardlan Limited -

. Guardian

; Balozi wa
India, Bish-
wadip Dey
(katikati),
akiwa ka-
tika picha
ya pamoja
na Viongozi
waandam-
izi wa TGL,
baada ya
kumaliza
ziara yake.
Kushoto
kwake
ni Naibu
Meneja wa
TGL, Jack-
son Paul.
PICHA ZOTE:
MIRAJI
MSALA
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu

ASKOFU wa Dayosisi ya Karagwe ya
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT), Dk. Benson Bagonza amecham-
bua ushindi wa Tundu Lissu na kushindwa
kwa Freeman Mbowe kwenye uchaguzi wa
Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA).

Juzi Kamati ya Uchaguzi wa CHADEMA
ilimtangaza Lissu kuwa mshindi baada ya
kupata kura 513 za wajumbe wa Mkutano
Mkuu wa Chama sawa, akimwangusha
Mbowe aliyekuwa anatetea kiti alichokika-
lia kwa miaka 21 na Odero Charles. Mbowe
alipata kura 482 huku Odero akiambulia
kura moja.

Kufuatia ushindi huo wa Lissu na timu ili-
yokuwa inamuunga mkono katika uchagu-
zi huo, akiwamo John Heche aliyemshinda
Ezekia Wenje katika nafasi ya Makamu
Mwenyekiti wa CHADEMA Tanzania Bara,
Askofu Bagonza ameibuka na andishi li-
fuatalo:

NINAANDIKA KUPONGEZA. SINA
POLE ZA KUTOA.

Ninawapongeza Mwenyekiti Tundu Lis-
su na Makamu wake, mtani wangu Heche.
Hata mimi siamini kama mmeshinda la-
kini sina pa kukata rufani. Mwaka huu nina
bahati sana. Makamu wote wa vyama vi-
kubwa ni watani wangu: Steven Wasira na
Heche. Kuna nini hapa? Ninajiteua kuwa
mpatanishi siku wakigombana.

Ninampongeza  Freeman  Mbowe.
Ameshinda kuliko alivyoshindwa. Ametu-
fundisha sote. Kukubali matokeo hutokana
na mchakato uliojaa uhuru, uwazi na haki.
Tuzo ya MO Ibrahim inamhusu lakini iwe
na bahasha nzito, siyo kupewa ubao tu.

Bagonza alonga ushindi wa Lissu

-Asema Mbowe anastahili tuzo, atoa angalizo
waliolala sakafuni Mlimani City wasipuuzwe”...

Ninampongeza Mwakajoka na Mnyika
kwa kusimamia vizuri uchaguzi usiku ku-
cha. Hakuna kazi mbaya kama kusimamia
uchaguzi. Mwulizeni Mzee Lubuva! Baada
ya pongezi, nibwabwaje haya:

1. Mbowe siyo Mugabe kwa sababu
Mugabe hakuwahi kushinda wala kushind-
wa uchaguzi. Daima aliamua apate kura
ngapi.

2. Mbowe siyo Mugabe wala wale wooote
waliowahi kukaa madarakani muda mrefu.
Nilikuwapo wakati wa JKN; kama angegom-
bea 1985, angeshinda. Nilikuwapo mwis-
honi mwa Mzee Rukhsa, Mkapa, Kikwete,
JPM (Atake Asitake), na hata sasa nipo na
Mama, Chifu Hangaya. Wote hawa wange-
gombea baada ya vipindi vyao kwisha,
bado wangeshinda! Mbowe ameshindwa
na amekubali matokeo. Yeye ni zaidi ya
“Bwawa Darasa” la siasa nchini.

3. Mbowe si Mugabe. Jamani! Si rahisi
kumshinda aliye kitini. Mjinga mmoja wa
chama kingine kaniandikia, “Mwamba
kaamua tu kumlegezea mropokaji; an-
geamua kubaki wangemfanya nini?”

Nami nikamjibu, “waulize waliowahi
kuamua kubaki. Toka kujadiliwa na Baraza
la Mawaziri hadi kutojadiliwa na Baraza
la Madiwani!” Huko si kuanguka ni kupo-
romoka. Mbowe kathibitisha umwamba
wake.

4. Tundu Lissu siyo Trump. Wanafa-
nana ukali wa maneno si ujinga wa kisiasa.

Wote walipigwa risasi, zikawaongezea kura
zao. Wapinzani wa Lissu ndani ya CDM
wakapuuza risasi zake na kumwongezea
huruma. Lissu ni hukumu isiyo na rufani
kwa watawala wanaotumia risasi badala
ya hoja. Rudisheni risasi mfukoni, nendeni
shule mjifunze hoja. Wamarekani walitu-
mia risasi, sasa wanaongozwa na “kichaa
mstaarabu”.

5. Tundu Lissu siyo Trump. Kwa Trump
mihimili inajitegemea na ina nguvu. Hapa
kwetu, mihimili inamtegemea Lissu aisee-
mee na kuisimanga. Mmemsahau Spika
Makinda? “Mwanangu Lissu, ebu tusaidie
tuondoke hapo jamani”. Ninatamani Tulia
atulie mbele ya Makinda apate twisheni ya
kufanya kazi na Lissu.

6. Tundu Lissu na Freeman wameelewa-
na. Wapambe wao wamenuniana. Tatizo
lilikuwa moja. Tundu Lissu aliwamudu na
kuwaendesha wapambe; Mwamba wa-
pambe walimmudu na kumwendesha.
Wote wawili ni somo kwetu: wapambe
wanaweza kukuambia wakati gani kuingia
uwanjani (Lissu), lakini hawawezi kukuam-
bia wakati gani utoke uwanjani (Mwamba).

7. Mbowe amefuta makosa yake yooote
ya miaka 21 kwa kubonyesha kitufe kimo-
ja tu: kukubali matokeo. Lissu kachukua
mkopo mkuuubwa wenye riba kubwa
wakati kazungukwa na vibaka. Atamudu
kurejesha mkopo huu? Neno kwa Mbowe:
Ukistaafu, USTAAFU. Neno kwa Lissu: Ma-

haba ya kutongozea na kuolea ni tofauti na
mahaba ya kuishi katika ndoa.

8. Wanachadema na Watanzania:
Msiyemtaka kaja. Mliyemtaka kaja.
Tuna taifa la kutunza na kustawisha.
Mambo yetu hayako sawa. Walio ma-
darakani wananung’unika. Walio nje
wananung'unika. Wageni wananung'unika.
Wawekezaji wananung'unika. Tusiridhiane
ili hali iendelee. Turidhiane kuondoa hali
hii. Watawala wa zamu, msipuuze watu ku-
lala sakafuni Mlimani City. Kuna kitu ndani
yao.

9. Wako wenye shaka na Lissu. Nami
nimo. Tulio na shaka tuna bahati moja:
hatuhitaji kumharibia Tundu Lissu. Yeye
ana uwezo mkubwa wa kujiharibia. Tum-
wombee.

10. Huu ni mwaka wa uchaguzi. Kwa CCM
kumaliza mkutano wake na CDM kuhiti-
misha uchaguzi wa ndani, taifa linaweza
kuwa tayari limempata rais, chama ta-
wala na chama kikuu cha upinzani. Penye
CCM waweza kuweka CDM na penye CDM
waweza kuweka CCM bila kuathiri maana
ya nisemacho.

HAKI inaunganisha, DHULUMA inali-
gawa taifa. Salaam nyingi toka barafu za
milima ya Ufaransa na Ujerumani.

Ni mimi Lwakalinda Benson Kalikawe
Bagonza.

Kwa maoni: +255 677 020 701 Email:
customerrelations@guardian.co.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI

]

MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya Kifungu Na. 126 cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392 na
Kanuni Na. 5(1) ya Kanuni za Mafuta (Compressed Natural Gas) (Supply
and Marketing Services Rules, GN No. 220 of 2019).

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za

Nishati na Maji (EWURA)

imepokea ombi

kutoka kwa TANZANIA

PETROLEUM DEVELOPMENT CORPORATION (TPDC) ya kibali cha ujenzi wa
bomba la gesi asilia lenye urefu wa 2.4km kutokea bomba la gesi la Mwenge
Mbezi beach kwenye valvu iliyopo GOIG STENDI YA MABASI, Barabara ya
Bagamoyo kuelekea BQ CONTRACTOR CNG STATION, Barabara ya Goba,
Manispaa ya Kinondoni. Bomba hili litatumika kusambaza gesi asilia kwenye
Kituo cha kujazia Gesi Asilia Cha BQ Contractor.

Hivyo, mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya ombi tajwa hapo juu,
afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa
hapa chini ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli
S.L.P 2857 Dodoma.

Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;

Barua pepe: info@ewura.go.tz

Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Imetolea na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

Jengo la EWURA, 2 Mtaa wa EWURA , 41104 Tambukareli, S.L.P. 2857, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 26 2329002 - 4 « Nukushi: +255 26 2329005 « Barua Pepe: info@ewura.go tz

®

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA ¢
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI Q

TANGAZO LA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA
KATIKA MIKOA YA MTWARA, LINDI NA RUVUMA KATIKA HALMASHAURI

ZA WILAYA ZA MADABA, NAMTUMBO NA TUNDURU.

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura Awamu ya Kwanza unafanyika katika Mikoa ya Mtwara, Lindi na Ruvuma katika Halmashauri za
Wilaya za Madaba, Namtumbo na Tunduru tarehe 28 Januari hadi 03 Februari, 2025. Zoezi la uboreshaji wa
Daftarilinafanyika kwa siku saba kwa kila kituo katika Mikoa hiyo.

1. SIKU: Uboreshaji utafanyika kuanzia siku ya Jumanne tarehe 28 Januari hadi siku Jumatatu tarehe 03 Februari, 2025

3. MUDA: Vituo vitafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni

Uboreshaji utahusisha: -

1. Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa miaka 18 na zaidi ambao hawakuwahi kuandikishwa
hapo awali, na ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka

. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi (Jimbo au Shehia).

. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili kwa pamoja, wanaweza
kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz au anuani ya
ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu ya mpiga kura na jina la
shehia anayokusudia kuhamia, kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo watakwenda nayo katika
kituo cha kuandikisha Wapiga Kura ili kukamilisha taratibu na kupatiwa kadi ya mpiga kura.

S BN =N ININ)

MAMBO YA KUZINGATIA

+ Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu wenye mahitaji
maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto wachanga watakaokwenda nao
kituoni watapewa kipaumbele.

+ Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za vidole vyote kumi vya mikono na kupigwa picha na kisha kupewa
kadi yake mpya hapo hapo kituoni

+ Nimuhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025 na chaquzi zijazo

+ Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo (maarufu kama kitochi au kiswaswadu) anaweza kuingia kwenye mfumo wa OVRS kwa kupiga
*152*00#, kisha, atachagua namba 8 na kubonyeza, kisha atachagua namba 2, kisha atabonyeza namba 3 hapo atapata huduma namba
moja hadinne. Atachagua huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye, atapata namba ya utambulisho (token number) atakayokwenda
nayo kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

+ Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga Kura kwa kupiga
simu namba 0800112100 bila malipo.

« Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali na hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi zao za mpiga kura.

KUJIANDISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA

Limetolewa leo tarehe 20 Januari, 2024 na:

Christina P. Ballali
KAIMU MKURUGENZI WA UCHAGUZI
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Dhamira, uwajibikaji vikiwapo,
magonjwa mlipuko yataepukika

RAIS Samia Suluhu Hassan, juzi aliwaapisha viongozi mbalimbali
aliowateua hivi karibuni ikiwa ni jitihada zake za kujaza ombwe la
nafasi katika utendaji au mabadiliko ya kawaida kuimarisha utend-
aji ambayo amekuwa akiyafanya mara kwa mara.

Katika uapisho huo, waliohusika ni majaji wa Mahakama ya
Rufani ambao walipandishwa kutoka kuwa majaji wa Mahakama
Kuu. Mwingine aliyeapishwa ni Dk. Grace Magembe ambaye
hivi karibuni aliteuliwa kushika nafasi hiyo kuchukua nafasi ya
Prof. Tumaini Nagu ambaye uteuzi wake umetenguliwa. Kabla ya
kuteuliwa kushika nafasi hiyo, Dk. Magembe alikuwa Katibu Mkuu
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Pamoja na kuwaagiza majaji kuwajibika na kuhakikisha haki
inatendeka, kubwa zaidi aliloagiza ni kwa Dk. Magembe kwamba
akasimamie udhibiti wa magonjwa ya mlipuko ambayo yana athari
kubwa kwa nchi kiuchumi na kijamii.

Hivi karibuni, kwa mfano, kulikuwa na taarifa ya kuibuka kwa
ugonjwa wa Malburg katika mkoa wa Kagera ambao ungesababisha
watu kuzuiwa kusafiri hivyo kuwapo kwa athari kubwa. Ugonjwa
huo uliwahi kuripotiwa mkoani humo na kusababisha vifo vya watu
kadhaa.

Licha ya ugonjwa huo, mwaka 2020 uliibuka ugonjwa wa
UVIKO - 19 ambao uliikumba dunia nzima na kusababisha vifo vya
mamilioni ya watu, uchumi wa mataifa mbalimbali kuporomoka
na watu kukosa kazi kutokana na uzalishaji kuwa mdogo na taasisi
na mashirika makubwa kufungwa. Tanzania ilikuwa moja ya nchi
zilizoathirika kwa kiasi kikubwa kwa kuwa watalii kutoka mataifa
mbalimbali walishindwa kusafiri na kutembelea vivutio na mbuga
Za wanyama.

Kutokana na hali hiyo, ndiyo maana Rais Samia amemwagiza Dk.
Magembe kusimamia ipasavyo magonjwa ya mlipuko ili kuepukana
na athari zinazoweza kujitokeza pindi magonjwa hayo yanapoibuka.

Licha ya magonjwa hayo makubwa ya mlipuko ikiwamo Ebola
ambayo inaitesa nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), nchini Tanzania kilamwaka kumekuwa kukiripotiwa kuibuka
kwa maradhi mengine ya mlipuko kama vile kipindupindu, kuhara
na kuhara damu. Magonjwa hayo tariban kila mwaka yamekuwa
yakiibuka maeneo mbalimbali ya nchi na sababu kubwa ni uchafu.

Ni dhahiri kwamba Rais Samia ameonesha kukerwa na kuwapo
taarifa za mara kwa mara za magonjwa hayo, ndiyo maana ametoa
agizo hilo kwa msisitizo mkubwa kwa sababu yana athari kubwa
kwa uchumi wa nchi.

Ni kweli kwamba Rais Samia amemwagiza Dk. Magembe
kusimamia suala hilo akiwa ndiye mganga mkuu kiongozi wa
serikali lakini maana yake ni kwamba waganga wote wakuu wa
mikoa na wilaya na wale wafawidhi wa hospitali na vituo vya afya
wanahusika na jambo hilo.

Kwa maana hiyo, wote hao pamoja na viongozi waliopewa
dhamana katika ngazi mbalimbali za serikali, = wanatakiwa
kuwajibika katika vita dhidi ya magonjwa hayo. Kushindwa
kuwajibika kwao wanaweza kuchukuliwa hatua kali ikiwamo
kuondolewa kwenye nafasi zao za kiutendaji.

Katika mikoa ya Dar es Salaam, Mwanza, Arusha na Mbeya kwa
mfano, taarifa za magonjwa ya mlipuko ya kipindupindu, kuhara na
kuhara damu yamekuwa yakiripotiwa takriban kila mwaka. Jambo
la kujiuliza ni je, wahusika wameshindwa kusimamia ipasavyo suala
la usafi mpaka maeneo hayo kuwa makao makuu ya kipindupindu?

Kuwapo kwa magonjwa hayo kila mwaka ni dhahiri kuna uzembe
miongoni mwa watendaji kwa sababu wameshindwa kusimamia
usafi wa mazingira na kuchukua hatua dhidi ya wananchi
wanaotiririsha maji machafu nyakati za mvua. Kila mtu akiwajibika
na kuwapo kwa dhamira ya dhati magonjwa hayo yatakuwa historia
nchini.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Wasichana, wanawake hawa wasaidi
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na wataalamu, kabla hawajapotea

BAADHI ya watu wanafikiri
kwamba utoaji mimba daima
ni makosa. Pia, kuna wengine
wanaodhani kwamba kutoa
mimba ni sawa, ilhali maisha ya
mama yanakuwa hatarini.

Pia kuna wengine wanaofikiri
kwamba, kuna hali mbalimbali,
ambazo kutoa mimba
kunakubalika kimaadili.

Niseme kuwa siku zote,
utoaji mimba wusio salama,
hauishii kuathiri afya pekee,
hata kiakili. Kwa ujumla,
inaishia kusababisha madhara
kwa mama aliyetoa mimba,
pasipo kuzingatia picha pana
ya usalama wake, ikiwamo njia
zisizo salama kwa kuogopa
sheria, pamoja na adhabu
iliyopo nchini.

Mtaalamu wa  saikolojia
kutoka Hospitali ya Taifa
Muhimbili, ambaye ni mtaalamu
wa kutibu magonjwa ya akili,
Dk. Faithness Kiondo, ana
orodha ya madhara ambayo
mama anayapata kiakili, pale
anapotumia njia zisizo salama
kutoa mimba.

Anaeleza kwamba, wanawake
wengi hupatwa changamoto ya
maradhi sonona, yanayotokana
na msongo wa mawazo, pia
upweke kifikra bila kupata
suluhu ya kile anachokifikiri kila
wakati.

Vilevile anasema, kuna wakati
mama aliyetoa mimba kwa njia
ambazo si salama, anaweza
kupata hali ya kiwewe ambalo ni
tatizo la kiakili lililosababishwa
na wasiwasi, mhemko kama zao
la tukio hilo.

Dk. Faithness anafafanua
kuwa mwanamke, msichana
anakuwa ni wa kuona aibu na
kujiona ana hatia kila wakati,
pindi anapotafakari kuhusu
tukio la utoaji mimba usio

salama kwani njia alizotumia
hazikuwa salama na mafichoni.

Mbali na changamoto hizo,
mwanasaikolojia huyo anasema
kuwa, mama huyo anaishia
kutumia kilevi, akiamini
itamsaidia kuwa sawa kiakili,
lakini kumbe inamuongezea
matatizo si kiafya pekee, bali
hata kiakili.

Mtaalamu huyo anaeleza
kuwa mama aliyekutana na
changamoto hiyo, anaweza
kuchukua hatua mbaya zaidi
ya kujaribu au kutaka kujiua,
kutokana na msongo wa
mawazo yaliyosababishwa na
utoaji mimba usio salama.

Vilevile  waathirika  wa
utoaji mimba usio salama
wanakabiliwa na  matatizo
ya muda mrefu kama utasa
na maumivu ya tumbo, hata
kuharibika kwa kizazi na kubwa
zaidi ni kupoteza maisha kwa
mama na mtoto aliyekuwa
tumboni.

Madhara hayo hutokea pale
zinapotumika njia zisizo salama
kutoa mimba, kwani mara
nyingi hata mtoa huduma si
yule mwenye elimu sahihi na
kutokuwa na weledi au ufanisi
wa kazi yake, hivyo hufanya bila
kujali madhara ya kiakili kwa
mama.

Hata hivyo, mtazamo hasi
wa jamii kwa kinamama
wanatoa mimba, ndio
unaosababisha kuchukua
uamuzi inayowapeleka kutumia
njia zisizokuwa salama katika
kutoa mimba na kusababisha
madhara kiafya na hata kiakili.

Hata hivyo, kutokuwapo
kwa elimu na uhamasishaji
wa kutosha wa afya ya uzazi
makundi mbalimbali na
hasa vijana na wanaume
kumesababisha  kuongezeka

kwa magonjwa ya ngono,
pamoja na matatizo ya mimba
zisizotarajiwa, hasa maeneo ya

Pia, mila potofu zimechangia
katika kuzorotesha afya ya uzazi
katika baadhi ya maeneo nchini,
hasa kwa yale ambayo bado
hayajafikiwa na elimu, huduma
kuhusu uzazi salama kwa mama
na mtoto.

Wanawake wanaohitaji
kutoa mimba wako kinyume na
maadili ya kitamaduni ambayo
yanajumuisha wazo kwamba
ngono inatumika tu, kwa
uzazi na kwamba wanapaswa
kubaki safi kingono mpaka pale
watakapo hitaji uzazi.

Serikali nayo kupitia Wizara
ya Afya katika mapambano
dhidi ya changamoto ya utoaji
mimba usio salama, ikiwamo
kutoa elimu juu ya afya ya uzazi
kwa watoto wa kike ambao
wapo chini ya umri wa kuzaa

Vilevile wizara kupitia vitengo
vyake, imeendelea kutoa elimu
kwa klabu za vijana na vijana
balehe kutojihusisha na ngono
zembe, ili kuepuka kupata
mimba zisizotarajiwa ambazo
hupelekea kuongezeka vitendo
vya utoaji mimba usio salama.

Pia, inaendelea kusimamia
utoaji wa huduma za uzazi
wa mpango katika vituo
vya huduma bila malipo, ili
kuwawezesha wanawake
na wanaume kuzuia mimba
zisizotarajiwa.

Hata  hivyo  wajawazito
kuhudhuria katika kliniki za
uzazi wa mpango itawasaidia,
waweze kupatiwa elimu ya
afya ya uzazi ikiwamo jinsi
ya kuepukana na mimba
zisizotarajiwa, hata kuondokana
na uavyaji wa mimba usio
salama.
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Mgambo akamatwa kwa
tuhuma kujifanya polisi

-Adaiwa kukutwa akiongoza malori kwenye foleni

Na Mose Ng'wat, SONGWE

BANGROS Sikaluzwe (37), mkazi wa Ilolo,
wilayani Mbozi, amekamatwa na Jeshi la
Polisi Mkoa wa Songwe kwa tuhuma za kuji-
fanya askari wa Jeshi la Polisi nchini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa juzi
na Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Songwe, Akama Shaaba, mtuhumiwa huyo
alikamatwa Januari 22 mwaka huu saa 7:45
usiku katika msako uliofanyika Mtaa wa
Majengo, mjini Tunduma, katika wilaya ya
Momba.

Kaimu Kamanda Akama alisema mtuhu-
miwa huyo alikamatwa akiwa anafanya kazi
za usalama barabarani katika barabara ya
Tunduma-Sumbawanga kwa kuyapanga
malori yanayovuka mpaka wa Tunduma
kwenda Zambia na nchi nyingine za kusini
mwa Afrika.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo ya Kaimu Ka-
manda Akama, mtuhumiwa huyo alikutwa
akiwa amevaa sare za polisi.

Pia anadaiwa kukutwa na vifaa vingine
vya jeshi hilo, zikiwamo pingu alizokuwa
amezining’iniza kiunoni, kisu cha kukunja
na tochi aliyokuwa ameshika mkononi.

Kaimu Kamanda Akama alisema kuwa
uchunguzi wa haraka ulibaini kuwa Sikalu-
zwe siyo askari polisi, bali ni mgambo ali-
yekuwa anajifanya askari kwa malengo am-
bayo hayajathibitishwa.

“Jeshi la Polisi Mkoa wa Songwe lime-
waonya wananchi, waache tabia ya kuvaa
sare za polisi au kujifanya askari, kwani
hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi ya
wahusika,” Kaimu Kamanda Akama anaon-
ya katika taarifa yake hiyo.

Kwa maoni: +255 677 020 701 Email:
customerrelations@guardian.co.tz

RC awataka wananchi kuchukua
tahadhari maambukizi ya Marburg

Na Sabato Kasika

MKUU wa Mkoa wa Mara, Kanali Alfred
Mtambi (pichani) amewakumbusha wa-
nanchi wa mkoa huo kuchukua tahadhari
kujilinda dhidi ya tishio la maambukizi ya
ugonjwa wa Marburg,

Alisema kuwa ingawa hadi sasa ni mtu
mmoja amegundulika kuwa na ugonjwa
huo mkoani Kagera, kuna haja ya kuchukua
tahadhari ili kuepukana na ugonjwa huo.

Kanali Mtambi alisema hayo wakati wa ki-
kao cha utambulisho wa kazi na majukumu
ya Mamlaka ya Kudhibiti Nafaka na Mazao
Mchanganyiko (COPRA) mjini Musoma juzi.

“Ingawa kwa sasa ni mtu mmoja amegun-
dulika katika mkoa wa Kagera, mgonjwa
huyo anaweza kuwa ameshawaambukiza
watu wengine kabla yeye hajagundulika,”
alisema Kanali Mtambi.

Alisema wananchi wanatakiwa kusikiliza
na kufuata maelekezo ya wataalam wa afya
kuhusu namna ya kukabiliana na tishio la
ugonjwa huo, ikiwamo kuacha baadhi ya
tabia zilizozoeleka ndani ya jamii na kurudi
katika utaratibu wa kunawa mikono kwa
maji tiririka na sabuni kila wakati.

“Wataalam wa afya, wakuu wa wilaya na
viongozi wa halmashauri endeleeni kutoa
elimu kwa wananchi na kutoa miongozo ya
namna ya kukabiliana na tishio la kuenea
kwa ugonjwa huo,” alisema.

Mwakilishi wa Katibu Tawala Msaidizi Se-
hemu ya Afya, Lishe, Ustawi wa Jamii, Erick
Muhigi alisema mkoa huo unaendelea na
utoaji elimu kwa wananchi kuhusiana na
ugonjwa wa Marburg baada ya kugundulika
mgonjwa katika mkoa wa Kagera.

Muhigi alitaja dalili za ugonjwa huo ni
pamoja na mwathirika kupata homa kali,
kuhara au kuhara damu, kutapika na wakati
mwingine kutapika damu na kutokwa na
damu sehemu mbalimbali za mwili.

“Ugonjwa huo unaenea kwa njia mbalim-
bali, ikiwamo kugusa jasho, mkojo, damu,
kinyesi, matapishi, nguo, matandiko, kugu-
sana na mtu aliyeathirika au wanyama wal-
ioathirika na ugonjwa huo,” alisema.

Mubhigi alisema ni muhimu wananchi ku-

chukua tahadhari kwa kunawa mikono yao
kwa maji tiririka kwa sabuni, kuepuka kugu-
sa au kuosha maiti ya mtu aliyefariki dunia
kwa ugonjwa huo na kuepuka kula mizoga
ya wanyama.

“Ugonjwa huo unasambaa kwa haraka
katika jamii na mtu aliyeathirika anaanza
kuonesha dalili baada ya siku mbili hadi 21
na anaweza kuwaambukiza wengine hata
kama hana dalili,” Muhigi alitoa hadhari.

Mwakilishi huyo wa Katibu Tawala Msaid-
izi Sehemu ya Afya, Lishe, Ustawi wa Jamii,
alisema katika mazingira ya aina hiyo ni ra-
hisi kusambaa kwa maambukizi katika jamii.

Aliongeza kuwa mkoa huo umeimarisha
udhibiti wa wagonjwa katika Mpaka wa Si-
rari na vivuko vya wananchi kutoka nchi
jirani, udhibiti wa Uwanja wa Ndege wa
Musoma na viwanja vingine vya ndege vili-
vyoko katika mkoa huo.

airtel JANUARI - MACHI 2025
ADR AVYO A: KOD B DO
Bei (TSh) :
MITANDAO YOTE TSH/ sek 0.50 Muda CIGED m8)
NDANI YA MTANDAO TSH/ sek 0.50 Sas 24 500 246
INTANETI TSH/Mb 9.35
SMS ZA NDANI YA NCHI TSH/ Sms. 8.00 Saa24 1000 492
SMS ZA NJE YA NCHI TSH/Sms 215.00 Siku3 2.000 085
DAO YO Siku 7 2,000 950
Bei(TSh) Mi M:
Muda eicTsh SR sms Siku 7 2.100 1,024
Saa 24 500 30 25 Siku7 3,000 1480
Saa 48 1,000 150 25
Siku 7 1,500 150 50 Siku 7 5,000 2,460
Siku 7 2,500 300 50 Siku 30 10,000 4,920
Siku 30 5,000 400 100
Siku 30 10,000 1,200 100 Siku 30 20,000 9,850
BANDO ZA SMS Siku 30 30,000 14,780
Muda Bei(Tsh) SMs Siku 60 50,000 24,600
Saa 24 200 200
Sika7 500 1,000 Siku 60 100,000 49,200
Siku 15 1,000 5,000
Siku 30 1,500 10,000 COMBO (DAKIKA + MB)
Muda Bei(TSh) | Mitandao SMs Intaneti(MB)
Yote(Dak)
MITANDAO YOTE Masaa 24 1,000 40 10 350
Muda Bei(TSh) | Mitandao Yote (Dak) sms Intaneti (MB) Siku 7 2.000 55 10 800
BILAKIKOMO 1,000 ) s0 Siku 30 10,000 400 10 | 3,600
[(earmomo 2000 | 2 [ 900 | ['siku30 20,000 500 10 8,192
OMO
ONGOZO oD
Nchi BAND Bei(TSh/Sek)
China, Canada, India, USA Band 1 480.00
Malaysia, Japan, Lebanon, Nigeria,Pakistan, Yemen, United Arab Emirates Band 3 600.00
REST OF AFRICA, Denmark, Ireland, Netherlands, Norway, Spain, Sweden, Oman, Band 5 840.00
Italy, Ghana .
Angola, Benin, Denmark, Djibout, Ethiopia, Finland, Haiti, Mali, Malawi, Zambia,Dem.Rep.of
Congo, Sudan, Zimbabwe Band6 1,500.00
France, Rest of World, South Africa Band 7 799.80
Albania, Belarus, Belgium, Bulgaria, Cameroon, Chad, Central African Republic, Comoros,
Cook Islands, Congo, Sao Tome & Principe, Cuba, East Timor, Gabon, Gambia, Germany,
Guinea, Guinea Bissau, Kiribati, Latvia, Somalia, Lithuania, Madagascar,Micronesia, Band 8 2.820.00
Maldives, Moldova, Montenegro, Martinique, Nauru, Papua New Guinea, Reunion Island, . :
Solomon Islands, San Marino, Seychelles, Sierra Leone, Senegal, Samoa, Switzerland,
Tuvalu, Tonga, Uzbekistan, United Kingdom, Vanuatu, Wallis & Fatuna
Uganda Band 10 178.80
Kenya, Rwanda, South Sudan Band 11 178.80
Satellite, Inmarsat, Premium Diego Garcia, Ascension Island, St.Helena, GreenLand
Falkland Islands, Tokelau, Dem. Rep. Of Congo, Special numbers, Chile, Australia Band 12 14,000.00
Territories, Niue Island, Upt, Norfolk Island, Chile
BANDO ZA KIMATAIFA mMupa | BEIYABANDO | ok
(TSH)
INDIA Saa 24 5,000 60
CHINA Saa 24 5,000 20
USA CANADA Saa 24 1,000 10
AFRIKA KUSINI Saa 24 3,000 4
MASHARIKI YA KATI (UAE,Saudi Arabia Yemen,Lebanon,Pakistan & Qatar ) Saa 24 2,500 5
ULAYA Saa 24 5,000 4
AFRIKA MASHARIKI (Uganda Kenya & Rwanda), OMAN Saa 24 2,500 3
INDIA Siku 7 10,000 150
CHINA Siku 7 15,000 60
USA CANADA Siku 7 5,000 50
AFRIKA KUSINI Siku 7 6,000 7
MALAWI, DRC Siku 7 10,000 8
ZAMBIA Siku 7 10,000 7
MASHARIKI YA KATI (UAE,Saudi Arabia,Yemen,Lebanon,Pakistan & Qatar) Siku 7 5,000 10
UK, ITALY, GERMANY Siku 7 10,000 8
AFRIKA MASHARIKI (Uganda Kenya & Rwanda), OMAN Siku 7 5,000 6
INDIA Siku 30 15,000 250
CHINA Siku 30 25,000 100
USA CANADA Siku 30 15,000 150
AFRIKA KUSINI Siku 30 15,000 20
MALAWI, DRC Siku 30 20,000 15
ZAMBIA Siku 30 20,000 15
MASHARIKI YA KATI (UAE Saudi Arabia Yemen,Lebanon,Pakistan & Qatar ) Siku 30 15,000 30
UK, ITALY, GERMANY Siku 30 20,000 24
AFRIKA MASHARIKI (Uganda Kenya & Rwanda), OMAN Siku 30 15,000 18
SAFARI ROAMING BANDO - INTANETI
Bando kwa nchi Muda Beiya Bando (TSh) Dakika za Dakika za MB
kupiga simu kupokea simu
Eneo -1 Siku 3 10,000 5 5 75
Eneo -1 Siku 7 25,000 15 10 250
Eneo -1 Siku 14 40,000 25 20 500
Eneo -2 Siku 3 25,000 12 250
Eneo -2 Siku 7 50,000 15 200
Bando kwa nchi Muda Beiya Bando (TSh) Bando Muda Beiya Dakikaza | Dakikaza
Eneo -1 Saa 24 5,000 500 kwa nchi Bando kupiga kupokea
Eneo -1 Siku 3 10,000 1,299 (Tsh) simu simu
Eneo -1 Siku 7 15,000 2,048 Eneo -2 Siku 7 10,000 10
Eneo -1 Siku 14 30,000 5120
Bando kwa nchi Muda Beiya Bando (TSh) Bando kwa nchi Muda Beiya Bando (TSh) MB
Eneo -3 Siku 3 40,000 1024 Eneo -4 Siku 3 35,000 200
Eneo -3 Siku 7 75,000 2048 Eneo -4 Siku 7 90,000 512
Eneo -3 Siku 14 200,000 5120 Eneo -4 Siku 14 175,000 1024
P Kongo B(Airtel), DRC(Airtel), Gabon(Airtel), Ghana(Airtel) Kenya(Airtel), Madagasca(Airtel), Malawi(Airtel), Niger(Airtel),
Nigeria(Airtel), Rwanda(Airtel), Seychelles(Airtel), Tchad(Airtel), Uganda(Airtel), Zambia(Airtel), India(Airtel) & Mauritius(Emtel)
Eneo 2 AFRIKA: Botswana(MTN), KongoB(Airtel), KongoDRC(Airtel), Egypt(Orange), Gabon(Airtel), Ghana(Airtel), Kenya(Airtel), Mada-
gascar(Airtel), Malawi(Airtel), Mauritius(Emtel), Mozambique(Vodafone), Niger(Airtel), Nigeria(Airtel), Rwanda(Airtel), Afrika
Kusini (MTN, Vodafone), Swaziland(MTN), Tchad(Airtel), Uganda(Airtel), Zambia(Airtel)
MAREKANI: (T-Mobile) & CANADA: (Bell, Telus)
MASHARIKI YA KATI NA ASIA YA KATI: China(China Mobile), Bangladesh(Airtel), India(Airtel), Israel(Pelephone, Cellcom), Oman(OmanTel), Pa-
kistan(Telenor, Vimplecom), Qatar(Qtel), SaudiArabia(Zain), SriLanka(Airtel), Turkey(Vodafone), UAE (dU, Etisalat)
ULAYA: Denmark(Telenor, TDC), France(Orange, SFR), Germany(T-Mobile, Vodafone), Greece(T-Mobile), Italy(Voda-
fone,Tim), Netherlands(Vodafone, KPN), Norway(Telenor), Romania(Vodafone, Orange), Russia(Vimpelcom),
Spain(Vodafone, Telefonica), Sweden(Telenor), UK(Vodafone, Telefonica)
OCEANIA: New Zealand(Vodafone)
AFRIKA: Botswana(MTN), Cameroun(Orange), Egypt(Orange), Ghana(Airtel, TIGO), Ivory Coast(Moov), Mali(Orange), Mozambique(Vodacom),
Eneo 3 Mauritius(Emtel), Senegal (Orange), Swaziland(MTN), South Africa(MTN, Vodacom)
MAREKANT: (T-Mobile) & CANADA: (Bell, Telus)
ULAYA: Belgium(Base, Orange), Switzerland(Swisscom), Denmark(Telenor, TDC), France(Orange, SFR), Germany(T-Mobile, Vodafone),
Greece(Cosmote), Ireland(Vodafone), Italy(Vodafone,Tim), Luxembourg(P&T), Netherlands(Vodafone, KPN), Norway(Telenor), Poland(T-Mobile),
Romania(Vodafone, Orange), Russia(Vimpelcom), Spain(Vodafone, Telefonica), Sweden(Telenor), UK(Vodafone, Telefonica
MASHARIKI YA KATI NA ASIA YA KAT!: India(Airtel), Indonesia(Telkomsel), Israel(Orange, Jordan(Orange), Malaysia(Digi), Pelephone, Cell-
com),Pakistan(Mobilink, Telenor), Qatar(Qtel), SaudiArabia(Zain), Sri Lanka(Airtel), Turkey(Vodafone), UAE(Etisalat)
CHINA: China Mobile
E— AFRIKA: Afrika Kusini(Cell C)
MAREKANI: AT&T
MASHARIKI YA KATI NA ASIA YA KATI: Oman (OmanTel), UAE (dU), Turkey (Turkcel)
*Vigezo na masharti kuzingatiwa. Kwa maelezo zaidi tafadhali tembelea tovuti yetu: https://www.airtel.co.tz
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Mwenyekiti Mpya wa Chadema Taifa, Tundu Lissu na Mwenyekiti aliyemaliza muda wake, Freeman Mbowe, wakionyesha alama ya vidole viwili wakati wa mkutano mkuu
wa uchaguzi wa chama hicho, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CHADEMA yaandika historia mpya ya demokrasia

Na Khaled Gwiji
Simu: +1 437 431 6747

Barua pepe:
khaleed_ihaab@yahoo.com

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) kimean-
dika historia ya kipekee na adhimu
katika siasa za Tanzania, kwa
kuonesha kivitendo dhana halisi
ya demokrasia ya vyama vingi.

Katika mazingira ambayo mara
nyingi vyama vya siasa hukumb-
wa na changamoto za viongozi
kung’ang’ania madaraka, kuzuia
ushindani wa hoja, au kuwaten-
ga wanaoleta mitazamo tofauti,
CHADEMA kimejitokeza kama ala-
ma ya matumaini kwa mustakabali
wa siasa safi na zenye heshima kwa
misingi ya kidemokrasia.

Kwa kuruhusu uchaguzi wa
wazi, huru, na wa haki kwa vion-
gozi wake waandamizi, CHADEMA
kimeonesha kwamba ushindani
wa hoja haupaswi kuwa chanzo

cha migawanyiko, bali chachu ya
maendeleo na mshikamano wa
kitaasisi. Tukio hili linatoa funzo
kubwa kwa vyama vingine nchini
na barani Afrika, ambapo mara
nyingi tofauti za kimtazamo zime-
kuwa zikigeuzwa kuwa sababu ya
mifarakano badala ya maendeleo
ya kijamii na kisiasa.

Katika uchaguzi wa hivi karibu-
ni ndani ya CHADEMA, viongozi
wenye ushawishi mkubwa kama
Freeman Mbowe na Tundu Lissu,
walishindana kwa hoja mbele ya
wanachama, wakiweka mbele ma-
slahi ya chama kuliko ya binafsi.
Badala ya kugeuza ushindani wao
kuwa chanzo cha chuki au miga-
wanyiko, walionesha ukomavu wa
kisiasa wa hali ya juu kwa kukubali
matokeo, huku wakihimiza mshi-
kamano wa chama baada ya uch-
aguzi.

UPEKEE WA DEMOKRASIA
YA CHADEMA

Katika historia ya siasa za dunia,
vyama vinavyokumbatia demokra-
sia ya kweli ndani ya mfumo wao
wa uongozi vina nafasi kubwa
ya kuaminika mbele ya umma.
CHADEMA imeonesha vipengele
vya kipekee vya demokrasia am-
bavyo ni somo kwa vyama vingine:

1. Uwazi na Uwajibikaji:

Kwa kuruhusu uchaguzi wa wazi
uliohusisha wanachama wa ngazi
mbalimbali, CHADEMA imejenga
msingi imara wa kuimarisha imani
ya umma katika siasa safi. Hatua
hii inalinganishwa na mifano ya
vyama kama Labour Party ya

Uingereza au Democratic Party
ya Marekani, ambavyo hufanya
chaguzi za wazi kwa wagombea
wake, huku vikihakikisha uwazi ka-
tika mchakato mzima wa uchaguzi.

2. Ushindani wa Hoja Badala
ya Migawanyiko:

Badala ya kuona ushindani
wa mawazo kama chanzo cha
migogoro, CHADEMA imeonesha
kwamba tofauti za kimtazamo
zinaweza kuwa nguvu ya kuimari-
sha taasisi. Mfano wa aina hii unal-
ingana na historia ya vyama kama
African National Congress (ANC)
ya Afrika Kusini, ambapo viongozi
kama Nelson Mandela na Thabo
Mbeki waliendesha mijadala ya
kina ndani ya chama chao huku
wakiheshimu misingi ya demokra-
sia.

3. Hekima ya Kukubali Matokeo:

Kukubali matokeo ni kitendo
kinachothibitisha ukomavu wa ki-
siasa. Katika historia ya dunia, wa-
nasiasa kama Al Gore wa Marekani,
aliyekubali matokeo ya uchaguzi
wa urais wa mwaka 2000 licha ya
kutokubaliana na uvamuzi wa Ma-
hakama Kuu, ni mfano wa hekima
ya kukubali matokeo kwa maslahi
ya wengi. CHADEMA, kwa uongozi
wake wa sasa, imeonesha ukomavu
kama huo kupitia uchaguzi huu wa
ndani.

4. Kuimarisha Umoja wa Chama:

Pamoja na ushindani mkali,
viongozi wa CHADEMA walionesha
mshikamano wa hali ya juu baada
ya uchaguzi. Hili linafanana na
mfano wa vyama kama Conserva-

tive Party ya Uingereza, ambapo
wagombea mara nyingi hujipanga
pamoja baada ya uchaguzi wa nda-
ni kwa ajili ya kulinda maslahi ya
chama na taifa.

SOMO KWA TAIFA NA VYAMA
VINGINE

Mchakato wa CHADEMA unatoa
funzo kubwa kwa vyama vingine
vya siasa nchini Tanzania na Afrika
kwa ujumla. Demokrasia ya kweli
haihitaji mshikamano wa mawazo,
bali mshikamano wa maadili, uvu-
milivu wa fikra, kuheshimiana na
dhamira ya dhati ya kuhudumia
umma.

Katika mazingira ambako siasa
mara nyingi zinatumiwa kwa ma-
slahi ya kibinafsi, CHADEMA imeji-
tokeza kama kielelezo cha siasa safi
na kwamba utofauti wa mambo
kati yetu si kasoro wala uadui, wala
udhaifu. Kutokukubali kuwa tuko
tofauti ndio kasoro na udhaifu we-
nyewe.

Mkono hutusaidia katika kazi
zetu; lakini vidole vya mkono huo
huo unaotusaidia havilingani; hata
hivyo, vyote hufanya kazi kwa
pamoja.

Kasoro ya ufupi na/au urefu wa
kidole hauondoi umuhimu wa
kuwa sehemu ya mkono.

Tusitafute usawa wa fikra au mi-
tazamo-bali tukubaliane kwamba
sote tupo tofauti kwa faida ya wote.
Muhimu zaidi, tukubali kutofauti-
ana katika fikra na mitazamo; lakini
tubaki kuwa wamoja. Wanaozaliwa
pacha wakafanana sura, rangi,
jinsia na tukashindwa hata kuwa-
bagua wanakuwa na tofauti zao—

sembuse sisi tuliozaliwa matumbo
mbalimbali, sura mbalimbali, male-
zi na makuzi lazima tutakuwa na
tofauti. Hivyo basi, msingi wa kutu-
fanya tuwe pamoja licha ya tofauti
hizo ni uvumilivu na kuheshimiana
na kikawaida mawili hayo hayaji
bila ya maarifa.

Katika historia ya siasa za vyama
vingi nchini Tanzania, tukio hili lin-
atoa matumaini mapya. Ushindani
wa hoja badala ya migawanyiko
ni msingi wa maendeleo ya taifa
lolote. CHADEMA imeonesha
kwamba siasa za heshima na za ki-
adilifu zinaweza kufanikisha umoja
na maendeleo.

PONGEZI VIONGOZI,
WANACHAMA CHADEMA

Kwa dhati kabisa, tunapaswa
kuwapongeza viongozi wa CHADE-
MA, hususan Freeman Mbowe na
Tundu Lissu, kwa kuonesha mfano
wa ukomavu wa kisiasa. Timu zao
za kampeni pia zinastahili sifa kwa
kujenga mazingira ya ushindani wa
hoja badala ya migawanyiko. Wa-
nachama wa CHADEMA wameone-
sha kuwa wapo tayari kuheshimu
misingi ya demokrasia, na chama
chao kimejitokeza kuwa taasisi
yenye maono makubwa kwa taifa.

Kwa muktadha huu, CHADEMA
imeandika historia itakayosomwa
na kujifunza kwa karne nyingi zi-
jazo. Hekima yao inapaswa kuwa
msingi wa kujenga taifa lenye mshi-
kamano, haki, na maendeleo ende-
levu. Tanzania inaweza kujifunza
kutoka kwa CHADEMA kwamba
demokrasia ni chombo cha kujen-
ga, SI kugawanya.
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Ushawishi Kisiasa watibua Wananchi Milima ya Pare

Na Godfrey Mushi, SAME

ANANCHI zaidi ya

3,000 wanaoishi

uwanda wa juu wa

safu za Milima ya
Upare wilayani hapa Mkoa wa
Kilimanjaro wameingia katika
mvutano kupinga ushawishi ki-
siasa kutaka kupindua uamuzi
wa serikali wa kupandisha hadhi
Zahanati ya Gojanza kuwa kituo
cha afya.

Inadaiwa baadhi ya viongozi
wenye ushawishi kisiasa wame-
ingilia uamuzi huo wakishinikiza
mradi wa ujenzi wa kituo cha afya
ufanyike makao makuu ya Kata ya
Suji, badala ya iliko zahanati hiyo
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Wakizungumza
na Nipashe jana
kuhusu  mvutano
huo, wakazi wa
Gojanza, akiwamo
Hawa Kituru, wal-
idai wanachotaka
kutekelezwa  kwa
uamuzi wa seri-
kali wa kuiboresha
zahanati hiyo ili
kuepuka adha ya
kutembea umbali
wa zaidi ya kilomita
17 kwenda ukanda
wa tambarare ku-
fuata huduma za

“Waziri wa
Afya, Jenista
Mhagama al-
ipokuja hapa
hivi karibuni,
aliahidi seri-
kali itatenga
fedha kiasi
cha milioni
600 kwa ajili
va kuipandi-
sha hadhi
Zahanati

ya Gojanza
kuwa Kituo
cha Afya.

cha Afya Makanya.

“Waziri wa Afya, Jenista
Mhagama alipokuja hapa hivi
karibuni, aliahidi serikali
itatenga fedha kiasi cha mil-
ioni 600 kwa ajili ya kuipandi-
sha hadhi Zahanati ya Gojanza
kuwa Kituo cha Afya. Hao
wanaotaka iende Suji hatuku-
baliani nao,” alisema.

Mwenyekiti wa Serikali ya
alipoulizwa kuhusu mvutano
huo alisema: “Wananchi wa-
napambana na uongozi kwa
sababu tumewachangisha
fedha zao, sasa wanaona kituo
cha afya kinahamishwa, hawa-

kali ije itusaidie hili kwa kuwa lin-
aweza kuleta madhara hasa kwa
uongozi.

Kuna watu wanaoivuruga
Kata ya Suji. Maamuzi ya Ward
C (Baraza la Maendeleo la Kata)
yanapotolewa wao wanakuja ku-
pangua mambo ya Ward C. Mimi
Gojanza, naiomba serikali ije ku-
tusaidia kumaliza hili tatizo, vingi-
nevyo litaleta madhara kwenye
Kata hii ya Suji.”

Kwa mujibu wa Mwenyekiti
huyo, kumtoa mgonjwa kutoka
Gojanza kumpeleka Makanya,
kumesababisha madhara makub-
wa kiafya, hasa idadi kubwa ya

Alipotafutwa kuzungumzia
mgogoro huo unaofukuta, Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
ya Same, Yusto Mapande alithibit-
isha kupokea malalamiko hayo na
kuahidi kutafuta ufumbuzi wa ku-
dumu wa mgogoro huo.

“Ni kweli malalamiko yame-
tokea kule katika Kata yetu ya
Suji. Pale tuna zahanati nzuri sana
ya Gojanza.

Tulipata msaada wa Serikali ya
Japa, na fedha nyingine zilitolewa
na Halmashauri yetu kukamilisha
mradi huo, ingawa haujakamilika
sawa sawa. Ilijengwa zahanati ya
kisasa pale yenye thamani ya zai-
di ya shilingi milioni 300 na kitu

afya katika Kituo

tendewi haki. Tunaomba seri-

wajawazito kufa njiani.

Baadhi ya wakazi wa Mji mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, wakiangalia kibanda cha biashara kilichoteket-

ea kwa moto juzi na kusababisha hasara. PICHA: GIFT THADEY

Wenye ulemavu hati hati kupata mikopo

Na Oscar Assenga, TANGA

JAMII ya watu wenye ul-
emavu katika halmashauri 11 za
Mkoa wa Tanga hazijajengewa
uwezo wa kutosha kushawishi-
ka kupata mikopo ya asilim-
ia 10 kupitia makusanyo ya
ndani, imegundulika.

Kutokana na hali hiyo, Mkuu
wa Mkoa wa Tanga, Balozi
Dk. Batilda Burian, ameagiza
maofisa maendeleo ya jamii wa
halmashauri hizo kushirikiana
na wadau, ikiwemo Chama cha

Watu Wenye Ulemavu Tanzania
(CHAWATA) kutoa elimu kuhu-
su mikopo hiyo ili kundi hilo
likikidhi vigezo vya kunufaika
na fursa hiyo.

Dk. Batilda alitoa agizo hilo
jana wakati akizungumza na
Nipashe baada ya kuzindua
dirisha la mikopo hiyo kwa
wanawake, vijana na wenye ul-
emavu mkoani hapa baada ya
kugundua hilo.

“Mkoa wa Tanga, kuna jumla
ya shilingi bilioni tisa zimeteng-
wa kwenye halmashauri zetu

zote kukuza biashara, uchumi,
maendeleo na ustawi wa wanu-
faika na jamii kwa ujumla.

Lakini wenye ulemavu bado
wako nyuma. Hawana elimu
ya kutosha kuhusu mikopo hii
ndio maana natamani wapate
elimu bora na msaada wa ka-
ribu kuwasaidia kuwa na fursa
ya kujiendeleza kiuchumi,”
alisema.

Julai mosi mwaka jana, seri-
kali ilirejesha fedha za mikopo
ya asilimia 10 inayotolewa na
halmashauri nchini baada ya

kusitishwa Bungeni, Dodoma
Aprili 13, mwaka juzi.

Kwa mujibu wa Mkuu huyo
wa Mkoa, Halmashauri za
Kilindi, Korogwe Mji, Lushoto,
Mkinga, Pangani na Tanga Jiji,
zimetoa mikopo kwa walengwa
wa mpango huo.

Halmashauri za Handeni,
Korogwe, Bumbuli, Muheza na
Handeni Mji, ziko katika hatua
za mwisho kuchakata maombi
ya vikundi kwa mujibu wa tara-
tibu kwa ajili ya kupata mikopo
hiyo kwa ajili ya ujasiriamali.

hivi,” alisema.

BAWASA yavuna
21m/- kwa wezi

wa maji

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mjini Babati (BA-
WASA) mkoani Manyara imeku-
sanya Sh. milioni 12 kwa kutoza

: faini watu waliunganisha maji

Kinyemela.

Mamlaka hiyo ilibaini watu hao
kujihusisha na vitendo hivyo na
kuiba maji kinyume cha sheria
kati ya Januari mwaka juzi na

: Januari mwaka jana.

Meneja Huduma kwa Wateja
wa BAWASA, Rashid Charahani,
alisema fedha hizo walizokusan-

ya zimetumika kuboresha mi-

undombinu ya maji na kununua
pikipiki za mafundi ili kuboresha
huduma kwa wananchi.
Charahani, alisema kwa kipindi
hicho matukio zaidi ya 20 vya
uharibifu wa miundombinu ya
maji yaliripotiwa na hatua ku-

chukuliwa kwa wahusika.

Alisema wanapobaini mtu
ameharibu miundombinu ya
maji, anatozwa faini kuanzia Sh.
500,000 mpaka Sh. milioni 50 au
kifungo cha miezi 12 au vyote
kwa pamoja.

Kwa mujibu wa Charahani,

ili kuhakikisha wizi wa maji
unakomeshwa, BAWASA ina-

toa motisha ya Sh. 200,000 kwa

mtu anayetoa taarifa hizo na za
uharibifu wa miundombinu na
mtoa taarifa kulindwa.

"Ofa hiyo (motisha), mtu akitoa

¢ taarifa za wizi wa maji kama

ni za kweli na tukijiridhisha tu-
naanza kumuandalia malipo yake
anayapata ndani ya siku saba na
hii ni kwa wote hata watumishi
wetu wote wanalipwa shilingi
200,000," alisema.

Aliyataja maeneo vyaliyokithiri
kwa wizi wa maji kuwa ni Katesh
Mjini, Babati na Magugu.

Mkazi wa Mtaa wa Maisaka A,

Adela Godwin, aliwataka BA-

WASA kuongeza nguvu kukagua
wanaolima bustani kwa kuwa
baadhi yao wanahujumu miun-

: dombinu ya maji na kuiba maji.
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Adungwa mshale wakigombea ardhi cpxVaivonia

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

Nhobola Wilaya ya

Kishapu  mbkoani

hapa, Musa Ngassa
(39), amenusurika kifo baada
ya kudungwa mshale ubavuni
kwa kinachodaiwa ugomvi wa
mgogoro wa ardhi uliodumu
kwa miaka mitano.

Akisimulia tukio hilo juzi
katika Hospitali ya Rufani
Mkoa wa Shinyanga ambako
amelazwa kwa matibabu,
Ngassa alisema tukio hilo lil-
itokea jumatatu wiki hii majira
ya jioni.

Alidai akiwa njiani akirejea
nyumbani, alikutana na watu
wanane miongoni mwa wali-
opo kwenye mgogoro nao na
kushambulia kwa kipigo

Kwa mujibu wa Ngassa,
wakati wakiendelea kum-
shambulia, mmoja kati ya hao,

alimdunga  kwenye kumjeruhi.
ubavu wake wa kulia Ameviomba  vy-
kwa silaha hiyo ya Dk Dotto, ombo vya dola ku-
o . %% alisemabaada . .
jadi na kumsababishia yakufanya chukulia hatua kali
jeraha na maumivu  ychunguzi, dhidi ya watu hao
makali. walibainimshale ili kunusuru mai-
"Kesi ilipelekwa ulikuwaumein-  sha yake kabla ya
mahakamani ~ mimi 8lakwenyeini  adhara  makubwa
nilishinda na nikaka- Pakuutoabaada 1. oLaq
1L - ya kumfanyia .
bidhiwa eneo hilo na upasuaji. Dada wa maje-
Mkuu wa Wilaya ya ruhi huyo, Magreth
Kishapu, lakini na- Ngasa, alisema
shangaa watu hawa baada ya kupata

bado wananiwinda na
kutaka kuniua," alilala-
mika Ngassha.

Alidai kuwa jaribio hilo ni
la nne kwa kushambuliwa
na watu hao kwa lengo la
kutaka kumuua ili wachukea
ardhi hiyo wanayong’ang’ania
kuwa ni mali yao wakati si
kweli.

Alidai katika jaribio jingine
la kwanza la kumuua, watu
hao walimvizia na kumcha-
ranga kwa panga kichwani na

taarifa kuhusiana na

tukio hilo, na watu
wengine walikwenda kwe-
nye eneo lilipotokea na kum-
chukua kaka yake huyo kisha
kumpeleka hospitali kwa mat-
ibabu.

Daktari wa Kitengo cha
Upasuaji hospitalini hapo, Dk.
Matinde Dotto, alithibitisha
kumpokea Ngassa akiwa kati-
ka hali mbaya huku akitokwa
damu kwenye jeraha.

Dk. Dotto, alisema baada ya

kufanya uchunguzi, walibaini
mshale ulikuwa umeingia
kwenye ini na kuutoa baada
ya kumfanyia upasuaji.

Alisema hali ya majeruhi
huyo inaendelea vizuri na
kwamba anaweza kuruhusi-
wa kutoka hospitalini wakati
wowote.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Shinyanga, Janeth Magomi,
alisema wanamshikilia mtu
mmoja kwa tuhuma za kum-
jeruhi Ngassa, huku wakien-
delea kuwasaka watuhumiwa
wengine saba.

Magomi, alisema uchungu-
zi wa awali wa jeshi hilo ume-
baini kuwa chanzo cha tukio
hilo ni mgogoro wa ardhi.

Ametoa wito kwa wananchi
kuacha tabia ya kujichukulia
sheria mkononi kwa kutoa
taarifa kwa vyombo vya dola
kuhusiana na migogoro ili
idhibitibiwe kabla ya kuleta
madhara kwa jamii.

Rufani ya Mkoa wa Shinyanga juzi, baada ya kuvamiwa na watu nane na kupigwa mshale kwenye ubavu wa kulia, wakati
wakigombea ardhi. PICHA: MARCO MADUHU

gkukuza uchumi

Na Neema Emmanuel, MWANZA

MAMLAKA ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA) imejivunia mafanikio
kutokana na sekta ya mawasi-
liano kukuza uchumi nchini kwa
kuongeza usajili wa laini za simu
nchini kwa asilimia 7.7 kwa robo ya
mwaka jana.

Mafanikio hayo yalitangazwa na
Mkurugenzi wake wa masuala ya
kisekta , Mwesigwa Felician kwenye
semina kwa wahariri, waandishi na
watangazaji wa vyombo vya habari
Mkoa wa Mwanza kuhusu taarifa
za mwenendo wa sekta ya mawasi-
liano kwa robo hiyo ya kuanzia
Oktoba hadi Disemba mwaka jana.

Felician, alisema kwa Kipindi
hicho mamlaka hiyo iliongeza laini
hizo kutoka milioni 80.7 za Oktoba
hadi millioni 86.8 Disemba mwaka
jana na kuwa hatua hiyo ni mafani-
kio kiuchumi kwa taifa.

Alisema ongezeko la idadi ya
laini za simu zinazotumika nchini ni
fursa na hatua muhimu kwa maen-
deleo ya kiuchumi na kijamii kupitia
sekta ya mawasiliano.

Alisema ongezeko hilo pia ni kwa
watumiaji wa huduma ya inteneti
kutoka milioni 40 hadi milioni 48
huku watumiaji wa simu janja waki-
fikia milioni 23.

Vilevile, alisema idadi ya dakika
nchini imeongezeka hadi kufikia
bilioni 42.5 huku dakika kutoka nje
va nchi ikiwa bilioni 37.3 na kuwa
matumizi ya intanetiyamekifikia
617 PB.

Meneja wa TCRA Kanda va Ziwa,
Imelda Banali, alisema serikali
kupitia Mfuko wa Mawasaliano kwa
Wote (UCSAF), imeanza kupeleka
huduma ya mawasiliano maeneo
ya mipakani nchini.

Imelda, alisema hatua hiyo ita-
tatua changamoto ya mwingiliano
wa mawasiliano baina ya wakazi
wa maeneo hayo na wengine nchi
jirani kwa lengo la kuboresha hu-
duma hiyo na kuchochea maendeleo
katika jamii.

Hata hivyo, alisema Serikali
imeweka jitihada kupitia UCSAF
kuhakikisha maeneo yote ya mpa-
kani yanafikiwa na huduma hiyo ili
kuboresha usikivu wa simu, redio
na kuimarisha ulinzi na usalama
nchini.

SWAT kuiwakilisha Tanzania mashindano kudhibiti ugaidi

Na Vitus Audax, MWANZA

KIKOSI Maalum cha Mbinu
na Silaha nchini (SWAT) kime-
kabidhiwa bendera ya Taifa ya
kuiwakilisha Tanzania katika
mashindano ya Vikundi Maalum
vya Kupambana na Ugaidi nchini
Rwanda.

Bendera hiyo ilikabidhiwa juzi
na Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mwanza, Wilbroad Mutafugwa
katika Chuo cha Polisi Wanamaji

Mwanza (MPC).

Akikabidhi bendera hiyo kwa
niaba ya Mkuu wa Polisi nchini,
Camillus Wambira kwa kion-
gozi wa kikosi ~ hicho, Mrakibu
Msaidizi wa jeshi hilo, Isack
Mwakisisile, Mutafungwa, alise-
ma mashindano hayo yaliyoanza
kufanyika jana yanatarajiwa
kuhitimishwa Januari 30, mwaka
huu.

Alisema mashindano hayo
yatahusisha matukio matatu ya

Mapambano ya Karibu, Ulengaji
Shabaha na Vikwazo.

Kamanda huyo, alisema nchi 14
za ukanda wa Shirikisho la Wakuu
wa Polisi Ukanda wa Mashariki
Mwa Afrika (EAPCCO) zinatara-
jiwa kushiriki katika mashindano
hao.

Alisema mashindano hao yata-
pamba Mkutano Mkuu wa Wakuu
wa Majeshi ya Polisi wa Nchi za
Mashariki ya Afrika (AGM) unao-
tarajiwa kufanyika Rwanda kuan-

zia Januari 27 hadi 29, mwaka huu.

Kamanda huyo, aliwasisitiza
washiriki hao kuiwakilisha Tan-
zania vyema na kurudi na ushindi
huku wakizingatia kaulimbiu ya
Jeshi la Polisi nchini * Nidhamu,
Haki, Weledi na Uadilifu’.

Mbali na kuwatakia kila la heri,
Mutafugwa aliwahimiza kujituma
zaidi kwani hakuna mafanikio
bila kufanya hivyo na kuongeza
ushirikiano miongoni mwao na
washiriki wengine.

"Jeshi la Polisi ni taasisi kubwa
na limejijengea heshima kubwa
ndani na nje ya nchi, sisi ha-
tuna wasiwasi tunatarajia kuona
mnarudi na ushindi, hivyo mna-
takiwa kuongeza morari" alise-
ma.

Mkuu wa msafara wa kikosi hi-
cho, Mrakibu Msaidizi wa Polisi,
Isack Mwakisisile, alisema wame-
jiandaa vizuri na wanamatumaini
makubwa ya kurejea nchini waki-
wa na ushindi.
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BAADA MKUTANO NISHATI DAR...

Bashe: Samia mwenyeji tena Februari walima
zao la kahawa Afrika kujadili ‘utakavyowatoa’
«Adokeza ushindi ajira, hadi biashara ijavyo nchini

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MWEZI ujao Tanzania itaku-
wa mwenyeji wa Mkutano wa
Tatu wa Nchi zinazozalisha Ka-
hawa Afrika (G25 African Cof-
fee Summit), unaoandaliwa kwa
kushirikiana na Shirika la Kaha-
wa la Afrika (IACO).

Ni mkutano uliopangwa ku-
fanyika kati ya Februari 21 hadi
22, katika Kituo cha Kimataifa
cha Mikutano cha Julius Nyerere
(JNICC) kilichopo Dar es Salaam,
huku kauli mbiu ya mkutano huo
ikiwa ni “Kufungua Fursa za Ajira
kwa Vijana Kupitia Uboreshaji wa
Sekta ya Kahawa Afrika.”

Katika mkutano huo, ambao
mgeni rasmi anatarajia kuwa
Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, utahudhuriwa na Wakuu
wa nchi zinazolima kahawa ba-
rani Afrika, mawaziri wa kilimo,
sekta binafsi, viongozi wa taasisi
za kahawa katika nchi zinazoli-
ma kahawa,wakulima na wadau
wengine katika mnyororo wa
thamani wa zao la kahawa.

Ni mkutano unaofanyika wiki
nne, baada ya kufanyika tukio
kubwa kama hilo kwa ngazi hiyo
barani Afrika katika ukumbui
huo tajwa, nao ukichukua siku
mbili, wenyewe ukihusu sekta ni-
shati, Rais Dk. Samia, naye akiwa
mwenyeji wao.

Ni mkutano unaotarajiwa ku-
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maandalizi ya Mkutano wa Tatu wa Nchi 25 za Afrika zinazozalisha Kahavva (G25).Wa kwanza
kushoto, ni Naibu Waziri wa Kilimo, David Silinde. PICHA:RENATHA MSUNGU

toa mwongozo wa jinsi ya kush-
irikiana na Umoja wa Afrika
(AU), mashirika yake, benki za
maendeleo za Afrika na taasisi
nyinginezo za fedha, ili kuunda
programu zinazochochea ujasiri-
amali na ajira kwa vijana kupitia
sekta ya kahawa.

Katika Mkutano huo wa Tatu
wa kahawa, kutajadiliwa mae-
neo muhimu katika mnyororo
wa thamani wa kahawa, kufun-
gua fursa za biashara na ajira kwa
vijana katika maeneo mbalimbali.

Mkutano huo unaoshirikisha
nchi 25 zinazolima kahawa Af-
rika, ni wa kuongeza ujuzi kuhu-
siana na zao hilo, kupata usahihi
wa mnyororo wa thamani wa zao
hilo.

WAZIRI WA KILIMO

Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe anasema utekelezaji kiseri-
kali, umeshaanza kupitia wizara
yake, wakizindua programu ya
ujasiriamali kwa vijana iitwayo

‘Jenga Kesho Iliyo Bora’ (Build
a Better Tomorrow - BBT).

Katika hilo, ina maudhui ya
mipango inayotekelezwa ni kuan-
zisha wanachokiita “maduka ya
kahawa yanayotembea,” kwa
lengo la kuchochea na kuongeza
matumizi ya kahawa nchini.

Bashe anasema, ni migahawa
itakayowezesha vijana waja-
siriamali kujiajiri katika maeneo
mbalimbali, ikiwamo barabarani
na kwenye matukio ya umma ka-
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tika maisha ya kijamii.

Pia, Bashe anasema pindi mku-
tano huo utakapoisha, utawasaid-
ia vijana kuanzisha vituo mabhiri
vya kuuza kahawa, kwa kushiriki-
ana na taasisi za elimu ya juu, ili
kuelimisha vijana mnyororo wa
thamani wa kahawa, kutoka uzal-
ishaji hadi matumizi.

Anafafanua, kuwa ni mpango
unaoanzisha kikao cha wazal-
ishaji kahawa Afrika, ni matokeo
ya azimio lililopitishwa katika
Mkutano wa 61 wa Mwaka wa
TACO uliofanyika Kigali, Rwanda,
Novemba 18, 2021.

Inatajwa ililenga kuandaa mku-
tano wa ngazi ya juu wa nchi 25
zinazozalisha kahawa Afrika,
ili kutathmini mapungufu na
changamoto zinazodumaza sekta
hiyo katika ukanda huo.

Anasema, katika mkutano
wa kwanza wa nchi hizo wazal-
ishaji kahawa, ulifanyika nchini
Kenya mnamo Mei 2022, ul-
ipitisha kinachoitwa “Tamko la
Nairobi”(Nairobi Declaration).

Hilo liliazimia kuweka mkakati
wa kuingiza kahawa, kuwa bid-
haa muhimu ya kimkakati nda-
ni ya AU, sambamba na ajenda
mwaka 2063 kwa AU.

Anasema mkutano wa pili wa
nchi wazalishaji kahawa Afrika,
ulifanyika Kampala, Uganda,
Agosti mwaka 2023, ulipitisha

Inaendelea UKk 14
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UCHUMI

Namna Mchungaji alivyowafunda kinamama waliotoka
vifungoni maisha mapyva va uchumi wenye busara

Na Beatrice Philemon

INAPOZUNGUMZIWA  kanuni zina-
zomsaidia mtu kuwa na uchumi imara ka-
tika maisha yake, si wote wanaozifahamu.

1li mtu aweze kufanikiwa kiuchumi, iwe
binafsi au kwa biashara, anatakiwa kuzin-
gatia kanuni zifuatazo:

Hizo zinajumuisha kubadilisha mtaza-
mo na mawazo yanayohusiana na dhana
mafanikio, kukiwapo maono au ndoto
chanya, zikiguswa na kufanya kazi kwa bi-
dii, ubora na uaminifu.

Vilevile, kuna maoni yanayogusa
maeneo: Nidhamu ya fedha na kubana
matumizi; kuwa na utamaduni wa kuweka
akiba; na kujiepushe na madeni.

Pia, kukaongezwa dhana ya kutunza
afya ambayo ni mtaji mkubwa sana katika
kufanikiwa afya na uhai, analitaja mshauri
huyo kuwa suala la baraka kuu kiimani, pa-
sipo kusahauliwa mahitaji ya kibinadamu.

Hapo yanaorodhesha mazoezi ya mwili;
kunywa na kula, pia kupata mwanga wa
jua, kuvuta hewa safi, pia kupumzika.

Mchungaji Lucas Mwimo, ambaye ni
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika lisilo la
Kiserikali linaloitwa Tanzania Prisoners
Hope Foundation (TPHP), ametamka hayo
katika mazungumzo na wanawake wali-
omaliza vifungo magerezani.

Mchungaji Mwimo, akawaasa kuepuka
tamaa, hasa wanapoona uchumi wako
umeanguka au hauendi vizuri.

“Hofu ni mlango ambao adui au
shetani anautumia ili kumtesa mwanad-
amu, hofu huondoa tumaini na nguvu ya
imani, kwa hiyo jitahidi kukataa hofu na
kukata tamaa,” anasema.

KANUNI YA KWANZA

Inatajwa kuwa ili mtu abadilishe mitaza-
mo kwa mtazamo wake, kuhusu dhana ya
mafanikio.

Mitazamo inarejewa kuwa picha ya nda-
ni ya mtu kuhusu jambo fulani, kutokana
na mawazo na maamuzi yanayofanya kila
siku yakitafsiri kushinda au kushindwa ki-
maisha.

Mwimo anaeleza: “Aina ya mawazo na
mtazamo inaamua hatima ya maisha uta-
kayoishi, ama maisha ya juu, kawaida au
umaskini.

“Jitahidi kukataa mawazo ya kinyonge
na mtazamo mbaya wa kushindwa. Uki-
taka kufanikiwa na kuwa na uchumi bora,
shikilia mtazamo wa ushindi, utele na uta-
jiri katika mawazo yako.”

KANUNI YA PILI

Maono anayataja kuwa picha ya ndani
kimaisha, mtu anataka ama kuishi nayo au
walau kuyafikia, ngazi ya nafsi au maisha
mtu anataka kuyafikia baadaye.

Anataja hatua kuu ya kwanza, ni kuji-
wekea maono binafsi, akiwa na ufafanuzi
kwamba asiye na maono, daima anakosa
mafanikio, kila mtu aliyefanikiwa alianza
kwa maono.

“Jitahidi uwe na picha ya maisha yako,
jitahidi upajue unapokwenda na hapo
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Mkurugenzi Mtendaji wa shirika lisilo la kiserikali la Tanzania Prisoners Hope Foundation (TPHP), Mchungaji Lucas
Mwimo, akiwa darasani, Mbweni, Dar es Salaam, kuwanoa kiuchumi kinamama waliomaliza vifungo magerezani.

PICHA ZOTE: BEATRICE PHILEMON.

yalipo maisha na mafanikio yako, moja ya
sifa za watu wakuu waliofanya makubwa
duniani na kuacha alama ni maisha ya
maono,” anasema.

FAIDA YA MAONO

Kuna maono yanayompa mtu uwajibi-
kaji na kuukomboa wakati, yanampa nid-
hamu.

Mwimo anasema kwamba kila mwenye
maono, ni lazima kujiwekea nidhamu ya
nini cha kufanya na nini cha kutofanya ili
kufikia ndoto yake.

Pia, anatetea maono kwamba, huamua
mtu anakopaswa kupafikia, akinena ka-
nuni ni mtu ana nafasi ya kufikia anakopa-
bashiri, yakimpa lengo na kujiandaa vizuri
kuyatekeleza.

BIDII, UBORA NA UAMINIFU

Mwimo anasema, fedha na utajiri hu-
patikana kupitia kufanya kazi na shughuli
halali za kiuchumi.

“Ili ufanikiwe, fanya kazi au biashara na
shughuli za kiuchumi kwa bidii na kwa
uaminifu. Hakuna aliyefanikiwa Kkatika
maisha bila ya kufanya kazi kwa bidii...”
anatamka Mchungaji Mwimo.

“Tusifanye kazi bora liende, bali kwa
ubora. Kitakachokupa wateja na kibali ni
ubora wa bidhaa unazozalisha, pia kitaka-
chokupa ‘promosheni’ kazini, ni ubora wa
kazi unazozifanya!” anasema

KANUNI BORA KIBIASHARA

Mwimo anataja biashara ni kazi za kuin-
ua uchumi, hasa inapofanywa kwa kufuata
kanuni za kiuchumi na biashara.

Baadhi ya kanuni za kufanikisha biasha-
ra yako ni kama: Kufanya utafiti wa kuto-
sha na kujiridhisha biashara hiyo inaleta
faida.

Pia, Mwimo akaeleza kuwapo soko au
wateja wa kudumu wa kununua bidhaa
au huduma, huku akitaja biashara ni kitu
muhimu, hasa inapokuwa katika sehemu
nzuri.

Kwa biashara za rejareja, kunatajwa
panafaa mahali penye watu wengi wana-
kopita, wakichagua fursa au masoko na
mauzo ya jumla.

Anataja kanuni nyingine ni kuwapo
muuzaji makini, mchangamfu na anayes-
ikiliza na kuwajali wateja, ikiendana na
analolitaja kuwa suala la ‘Mteja ni Mfalme.’
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Hapo Mchungaji Mwimo ana ufafanuzi
wake kuwa:“Hii itasaidia kujenga uhusiano
mzuri kati yako na wateja wako.

“Ni lazima uwashawishi, kwanini waje
kununua kwako na sio kwa wengine, pia
usafi wa mazingira ya biashara na usafi wa
muuzaji.”

Pia, wanasisitizwa wahusika kutouza
vitu viliyokwisha muda wake (vyakula),
mbadala wake kuwekewa vivutio mbalim-
bali, kama vile kupunguza bei kwa baadhi
ya vitu.

Hiyo anaitaja inaendana na kuwapo ma-

Namna darasa la waliotoka gerezani lilivyoendelea.

tangazo ya utambulisho wa biashara ku-
wavutia wateja, pia ukopeshaji kwa wateja
waaminifu.

Vilevile inaendana na biashara hiyo iki-
funguliwa kwa wakati sahihi, hakuna kauli
za hasira kwa wateja na ina hamasa

“Kwa mfano. kama wateja wanaulizia
bidhaa hiyo hiyo na wewe hunayo, nenda
ukaitafute,” anasema Mwimo.

Eneo lingine linatajwa, ni kuweka aina
nyingi za bidhaa kumuwezesha mnunuzi
anunue vitu mahali, pamoja, huku wenye
biashara kiserikali na sekta nyinginezo zi-
nazomhusu, akiwajibika kulipa kodi.

Hapo inaendana na kuwapo daftari lake
la kutunza hesabu inayomhusu.

KANUNI YA NNE NIDHAMU
YA FEDHA NA KUBANA MATUMIZI

Mafanikio ya kiuchumi/biashara yana-
hitaji nidhamu ya fedha na matumizi, kina-
chofanya watu wengi washindwe kufikia
ndoto za mafanikio ya uchumi na maisha
yao ni tatizo la matumizi mabaya ya fedha
yasiyo na nidhamu.

Anasema, sababu kubwa ya watu ku-
toweka akiba ni kutodhibiti matumizi na
ukishaweza kujizuia kwenye matumizi,
tegemea utajiri.

“Matumizi ndiyo yanayoamua hatima
ya utajiri au umaskini, umaskini ni hali ya
matumizi yako kuwa makubwa kuliko kip-
ato chako, jifunze kuweka vipaumbele juu
ya mahitaji muhimu utakayo fanya kwa
pesa iliyopo mkononi mwako na usijaribu
kutaka kutekeleza kila hitaji,” anasema

Anasema, mahitaji ni mengi hutaweza
kuyamaliza, michango ni mingi hutaweza
kumchangia kila mtu, kukiwapo maisha ya
uhalisia na kuepuka matumizi ya fedha.

Hiyo inatajwa, ili kuwaridhisha wan-
adamu pamoja na ndugu zako na moja ya
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kitu kitakachokusaidia kuwa na matumizi
mazuri ni kuandaa bajeti na kuiheshimu.

MAANA YA BAJETI

Bajeti maana yake ni kuoanisha ma-
pato na matumizi, kupanga na kutawala
matumizi, kupanga bajeti ni kwa muhimu
kama vile ilivyo muhimu kufanya kazi, ba-
jeti inayofanikiwa ni lazima izingatie mam-
bo yafuatayo:

Bajeti ni lazima itokane na mapato nasio
mategemeo, lazima iwe ya kweli na ya uta-
ratibu, fedha ni lazima zipangwe kulingana
na hitaji la kweli, mume na mke ni budi wa-
fanye pamoja kufanikisha bajeti yao.

“Bajeti inaweza kuwa ya wiki au ya mwe-
zi kutegemeana na vyanzo vya mapato, ba-
jeti yenye mafanikio inahitaji utaratibu wa
kutunza mahesabu.

“Hiyo ni kama vile, kuwa na kitabu cha
bajeti kuandika manunuzi yote, au baha-
sha zinazofichwa kwa usalama zenye fed-
ha zote zilizopangwa...,” anasema

Pia, anataja, penye mapato yasi-
yoendana na uhalisia wa mahitaji, ina-
paswa kufanyiwa marekebisho ama kwa
kupata mapato zaidi au kuyapunguza.

KUWEKA AKIBA

Anasema lengo la kuweka akiba, ni ku-
pata fedha za dharura, ili kujiepusha na
mikopo isiyokuwa ya lazima na kupata
fedha ya mtaji kwa ajili ya uwekezaji.

Pia, anafafanua kuwa mtu anatakiwa
kuweka akiba kwa kila fedha unayoipata
na kuiweka kwenye akaunti kwenye ben-
ki, kibubu, au simu, kila fedha inayoingia
mikononi mwako ina mkate na mbegu
(Akiba).

Pia, kunatajwa kuwapo watu waliofani-
kiwa sana katika maisha na wamejitahidi
kujinyima, hata kujijengea mazoea ya ku-
weka akiba kwa awamu.

Mwimo anaendelea kuwaasa: “Tofauti
ya masikini na tajiri ni kwamba mas-
kini akipata pesa anakula kwanza kisha
anawekeza kama itakuwa imebakia.

“Tajiri akipata pesa, anawekeza kwanza,
kisha anakula inayobaki. Hakuna tajiri asi-
yeweka akiba. Mweka akiba yupo kwenye
njia ya utajiri,” anafafanua katika mada
yake.

Hapo anawaasa kinamama hao, kujenga
tabia ya kutenga akiba kabla ya matumizi,
mathalan asimilia 10 ya mapato ni hali in-
ayomkingia mtu adha ya madeni yasiyo ya
lazima, kwani asiyeweka akiba hawezi kuk-
wepa madeni.

Hapo anawapa kanuni kwamba, “adui
mkubwa wa kuweka akiba ni kuahirisha”
na wito wake ni kwao kuanza hilo mara
moja.

KANUNI YA SITA

Hatua hiyo, anawasisitizia kuepuka mad-
eni na mikopo pale inapobidi au hakuna
ulazima wake, isipokuwa katika ulazima
au dharura. Mtazamo ni kwamba ‘madeni
sio dhambi, ila ni mzigo na utumwa unao-
tunyima pumziko.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Tunaendekeza sana lugha,
hata utamaduni wa klgem'

Tupende na kuthamini
kiswahili kona zote

KATIKA historia, kuna marehemu
wawili huwakumbuka sana kutokana
na misimamo yao ya kujitambua
na hasa kutambua asili yao; mmoja
Mwafrika na mwingine ni Mmarekani
mwenye asili ya Afrika.

Mwafrika, kiongozi wa nchi aliyeju-
likana kama Mobutu na Mmarekani ni
mwanamichezo mwanamasumbwi ali-
yeibuka kinara duniani na si mwing-
ine, bali ni Muhammad.

Huyu Mobutu alizaliwa akiitwa jina
la Joseph Desire na wazazi wake,
baba yake akiitwa Mobutu. Lakini,
baadaye akaona isiwe taabu, alipopa-
ta uraisi wa nchi iliyokuwa ikiitwa
Congo, akabadili jina lake na la nchi.

Yeye akajiita Mobutu Sese Seko
Kuku Ng'bendu wa Zabanga, huku nchi
yake akiibadili jina na kuiita Zaire,
akikataa kuitwa majina yaliyotoka
kwa wageni waliokuja kututawala
kwa maslahi yao binafsi, hivyo kutaka
ﬁutuvika utamaduni wao na wakafani-

iwa.

Marekani akawapo manamsumbwi
aliyejulikana kwa jina la Cassius Clay,
jina la Wazungu hilo, akabadili na
kusilimu akachukua jina la Muham-

mad Ali, ingawa si la kiafrika kwa asili,

lakini angalau alikataa kasumba ya
kigeni na kuendana na hili linalokuba-
lika hata kwa Waafrika.

Wazaire walimwunga mkono
Mobutu kwa kasi ya ajabu na karibu
kila mmoja akakataa jina la kigeni na
kubaki na la kikongo, hadi alipoingia
madarakani Laurent Desire Kabila
na ghafla Zaire ikawa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC). Waen-
delee kupumzika pema Mobutu na
Muhammad!

Athari hasi hizi zimetamalaki katika
mataifa mengi ya Kiafrika hasa yali-
yotawaliwa na wageni hao, ambako
majina ya Waafrika si ya kijadi tena,
bali ya wageni, ingawa kuna baadhi
ya makabila katika mataifa hayo, ya-
meendelea kusimama kwenye majina
yao va asili.

Nchini mathalan, Wahadzabe wa-
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nastahili kuvuliwa kofia kwa
kushikilia utamaduni wao, in-
gawa kuna wengine wanatakiwa
kuelimishwa waachane nayo,
ikiwa ni pamoja na ulaji nyama
mbichi, pia kuchukulia kuoga ni
kama anasa kwao. Yawezekana
ni utamaduni, lakini uko hasi!

Nchini, tuko mstari wa mbele

sana kujitapa na kujimwamba-
fai, kuwa tunapigania na ku-
dumisha utamaduni wetu, lakini
kuna baadhi yetu |mebak| kuwa
nadharia isiyo kwenye vitendo,
kwani tunashuhudia jinsi baadhi
wanavyojisika anapolinganishwa
au kufananishwa na kuwa wa
jamii za mataifa hayo makubwa
yaliyopiga hatua.

Chukulia mbongo utakayeo-
nana naye mchana akiwa njiani
kwenda baa, utazungumza
naye Kiswahili kizuri mkaele-
wana, lakini akishakalia kigoda
akaanza chupa ya kwanza, va
pili na kukaribia ya 10, Kiswahili
kwishney, hajui tena, sasa ana-
zZungumza K||ngereza hata kama
kibovu. ) ,

Tunashuhudia baadhi ya wa-
tangazaji wetu kwenye vyombo
vyetu vya habari wakijadili
mambo, hatawakosa kuchang-
anya na Kiingereza, ili mradi

kujitanabahisha kuelewa
SOmO Vizuri, ingawa pia
Kiingereza hicho ni tlamaji-
tiamaji.

Huku kwenye majina
ndiko usiseme, mtu anaz-
aliwa na jina lake zuri tu
na kusajiliwa kwenye cheti
cha kuzaliwa, akipata elimu
kidogo na pengine akai-
buka nyota katika jambo
fulani, hilo jina alilopewa
na wazazi atalisigina na
kuibuka na lingine angalau
la Kizungu.

Wapo wanaojiita majina
ya madini, ili mradi kuone-
kana wanang'ara na mbaya
zaidi hata kujitambulisha
rasmi wakitumia majina
yasiyo rasmi kwenye vyeti
Vvyao vya kuzaliwa au Vvi-
tambulisho vya Nida! Huku
kote ni kukanyaga asili na
utamaduni! Kwani ukijiita
jina Ia gari inakusaidia
nini?

Tupo tunaojitapa sana
kuenzi utamaduni na hasa
lugha yetu, lakini hebu
tazama vituo vingi vya
habari hasa vya kielek-
troniki, vinavyotangaza
kwa Kiswahili, vina mambo
mengi ya kigeni wanavy-
orusha!

Hivi karibuni, sekta ya
habari imepata Waziri
mpya pia ni mwanahabari,
Profesa Palamagamba
Kabudi, ambaye anajina-
sibisha na kuhakikisha
lugha fasaha ya Kiswahili
inatumika katika kuwasili-
sha ujumbe na elimu kwa
umma.

Namhurumia sana Pro-
fesa, kwamba anajitahidi
sana, ila mafanikio ya hilo
analotaka nahisi yako
mbali, kwa sababu hivi
sasa vyombo vyake vya
habari vimejaa wasanii
wasio na elimu ya lugha,
bali kutangaza lolote lin-
alowajia.

Tunahitaji mapinduzi
makubwa katika kuhakiki-
sha tunaendeleza Kiswahili
fasaha, hasa kwa kuzinga-
tia kuwa sisi ndilo chim-
buko la lugha hiyo, lakini
kuna kasoro za waendehaji
vipindi.

Kwa namna hiyo,
tuendako safari itakuwa
ndefu sana, gari kuzimikia
njiani. Tuna kazi kubwa ya
kuhakikisha kuwa, titi hili
la mama ambalo ni tamu,
linaendelea kutupa maziwa
kwani hatuna kwingine
kwa kunyonya, bali hapa
hapa nyumbani.

Tumwunge mkono
Profesa Kabudi, huenda
akatuvusha kutoka tope
hili la uchafuzi wa lugha na
utamaduni. Nilikuwapo!
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BIASHARA

Soko jipva Tandale kuingizia manispaa
Mil. 912/- kila mwaka, Kilio ni wafikiwe

« RAS Dar aagiza wafuatwe LATRA kufikike

Na Sabato Kasika

HIVI sasa kuna mradi wa ujenzi
wa soko la kisasa la Tandale uli-
opo Dar es Salaam, ambao ni wa
kimkakati, kukitarajiwa kuingizia
Halmashauri ya Wilaya Kinondo-
ni Sh. milioni 2.5 kila siku.

Hiyo ni sawa na Sh. milioni 75
kila mwezi, vivyo hivyo wastani
wa shilingi milioni 912 kila mwa-
ka.

Kimsingi, ujenzi wa soko hilo
wenye thamani ya Sh. bilioni 10.2,
ulianza mwaka 2013, kwa fedha
kutoka serikali kuu, sasa wafanya-
biashara waameanza kulitumia,
huku taratibu za kulizindua rasmi
ukiandaliwa.

Wafanyabiashara wa  soko
hilo lililojengwa kisasa likiwa na
ghorofa mbili walianza kuingia
ndani Oktoba mwaka jana na sasa
wanaendelea na biashara zao
kama kawaida.

“Soko lilikamilika na kuanza
kazi rasmi, litakuwa linaiingizia
Manispaa ya Kinondoni mapato
ya Sh. milioni 2.5 kwa siku,” ana-
tamka Mweka Hazina wa Manis-
paa Kinodoni,” Onesmo Mwonga.

Anafafanua hayo, katika ziara
ya Katibu Tawala wa mkoa wa Dar
es Salaam, Dk. Toba Nguvila, hivi
karibuni alipotembelea na kuka-
gua maendeleo ya ujenzi wake.

Katika maelezo yake ni kwam-
ba, soko hilo lina vitengo mbalim-
bali ambavyo manispaa itaweze
kukusanya Sh. milioni 2.5 kila siku
kutoka kwa wafanyabiashara wa-
naofanya shughuli zao humo.

Soko la Tandale, katika Manispaa ya Kinondoni, likiwa katika hatua ya ujenzi. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU.

Anafafanua kuwa, ujenzi wa
soko hilo umefikia asilimia 99 na
kwamba utaratibu wa kupanga
wafanyabiashara umefanywa kwa
kuzingatia mahitaji ya kila mfan-
yabiashara na aina ya bidhaa wa-
nazouza.

Ofisa Biashara, Viwanda na
Uwekezaji wa Manispaa Kinondo-
ni, Phillipo Mwakibete, anasema
matarajio ya manispaa ni kuona
wafanyabiashara wote wakinufai-
ka na fursa hiyo ya kuwa na soko
la kisasa.

“Soko litawezesha wafanya-
biashara kuuza bidhaa zao ka-
tika mazingira safi na salama, na
kwamba soko Ia hilo lina zaidi ya
wafanyabiashara 2000 wa viten-

do mbalimbali wakiwamo mama
lishe na baba lishe.

CHANGAMOTO

Mwenyekiti wa soko hilo, Sultan
Kiumbo, anasema pamoja na hat-
ua zilizochukuliwa na manispaa
kuliboresha kuwa la kisasa, bado
kuna changamoto inayowakabili.

Kiumbo anaitaja kuwa, ni
ukosefu wa usafiri wa daladala
za kufika sokoni hapo, hali in-
ayosababisha wateja kwenda ka-
tika masoko mengine, ambayo
yanafikika kirahisi.

“Soko letu liko maeneo ya kati-
kati ya Tandale, hakuna daladala
zinazofika hapa, bali zinashusha
abiria kwa Mtogole Kwa Tumbo

(Barabara kuu ya Magomeni- Sin-
za), au Manzese Argentina (Bara-
bara Morogoro) ambako ni mbali
halafu njiani kuna vibaka, hivyo
wateja wanaohofia usalama wao,”
anasema Kiumbo.

Mwenyekiti huyo anafafanua
kuwa, muda wa wateja kufuata
bidhaa sokoni huwa ni alfajiri na
kwamba muda huo ndio ambao
pia ‘vibaka’ huwinda watu kuwa-
pora mali zao.

“Katika mazingira hayo, ni vigu-
mu mteja kushuka Kwa Mtogole,
Kwa Tumbo au Argentina afajiri
ili afuate bidhaa Tandale, badala
yake anakwenda soko lingine kwa
ajili ya usalama wake,” anasema.

Kiumbo anasema anatamani

soko hilo liwe kama masoko ya
Temeke, Simu 2000, Mabibo na
mengine ambayo yanafikika kira-
hisi wakati wote bila usumbufu
wala hofu kwa wateja.

Anasema sio vibaya daladala
zikawa zinashuka abiri na kuen-
delea na safari za kwenda katikati
ya jiji, Ubungo, Mabibo, Makum-

usho na maeneo mengine ili iwe
rahisi kwa wateja kufika sokoni
hapo.

“Soko letu lina vitengo vingi
vikiwamo vya mazao ya nafasi,
mama lishe na baba lishe, viazi
vitamu, viazi mviringo, nafaka,
mihogo, miwa na vingine vingi
vinavyoweza kuingizia manispaa
mapato ya kutosha, kwani ushuru
ukiwaamo unaoanzia shilingi 500
kwa siku,” anasema.

MAAGIZO YA RAS

Katibu Tawala wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Dk. Toba Nguvila, ana-
muagiza Katibu Tawala wa Man-
ispaa ya Kinondoni na Mkuu wa
Wilaya ya Kinondoni, kukutana na
viongozi wa Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri Ardhini (LATRA), kupanga
‘ruti’ za kufika sokoni hapo.

Dk. Nguvila anatamka kuwa,
changamoto mbalimbali zilizopo
sokoni hapo zitatuliwe haraka iki-
wamo pia kuboresha mfumo na
vyoo ili kuondoa malalamiko ku-
toka kwa wafanyabiashara.

Anafafanua kuwa lengo ni
kuhakikisha wafanyabiashara
wanaendesha shughuli zao bila
usumbufu, huku wateja wao nao
wakija kupata huduma bila kik-
wazo chochote hasa kwa upande
wa usafiri.

Kiongozi huyo anaongeza kuwa
kuna haja ya soko kuwa ua jener-
eta kubwa ambalo litasaidia bi-
ashara kufanyika muda wote bila
usumbufu wa ukosefu wa umeme,
kwa kuwa ni soko la kisasa.

“Wito wangu ni kwamba kusiwe
na kero au changamoto zozote
zikiwamo za mafuriko wakati wa
mvua, badala yake kazi ifanyike
kuhakikisha soko linafanya kazi
kwa ufanisi.,” anasema Dk. Ngu-
vila.

BASHE: SAMIA MWENYEJI TENA FEBRUARI WALIMA KAHAWA AFRIKA KUJADILI UTAKAVYOWATOA' KIUCHUMI
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tamko lililokusudia kuwaomba
wakuu wa nchi 25 wazalisha ka-
hawa kuunga mkono uidhinishaji
kuwa bidhaa muhimu ya mkakati
katika Ajenda ya AU mwaka 2063
na kuifanya IACO, kuwa shirika
maalum la umoja huo.

Bashe anasema, katika kikao
cha Baraza Kuu la AU, Februari
mwaka jana huko Addis Ababa,
wakuu wa nchi na serikali wal-
iridhia ombi hilo; kahawa kuwa
bidhaa muhimu katika mkakati
na ajenda ya AU, mwaka 2063 ya
AU, pia IACO kuwa shirika lake
maalum.

HATUA ZILIZOCHUKULIWA
NCHINI
Bashe anataja hatua zilizo-

chukuliwa kutatua changamoto
za biashara ya kahawa, baina ya
nchi za Afrika, ni kuanzishwa
Mkataba wa Biashara Huria Af-
rika (African Continental Free
Trade Area - AfCFTA) wa mwaka
2018.

Anasema, lengo ni kuondoa
vikwazo vya biashara katika nchi
za Afrika, ili utekelezaji wa mka-
taba huo uimarishe biashara ya
kahawa pasipo vizuizi.

USHIRIKI WA VIJANA

Carloline Samson, ni mjasiri-
amali mdogo, anataja faida kub-
wa ya mkutano ni jamii kujua
umuhimu wa zao hilo la biashara
na mnyororo wa thamani.

Anaipongeza  serikali kwa
kuandaa mkutano huo, akiamini
utawaondolea kasoro ya ajira,

hata wakajiajiri kupitia biashara
ndogo za bidhaa hiyo, katika mae-
neo mbalimbali.

Anataja mkutano mkubwa
wa ngazi hiyo, utawatambulisha
wakulima wa kahawa wa nchini,
pia kutatoa fursa kwa vijana ku-
pata uzoefu kutoka kwa wakuli-
ma wakubwa wa zao hilo kutoka
maeneo mbalimbali hapa nchini
na nje ya nchi.

Caroline anasema serikali hivi
sasa imewekeza katika sekta ya
kilimo, hivyo mikutano mikubwa
kama hiyo, inawasaidia kufungua
fursa mbalimbali ambazo zinawa-
saidia vijana kujiinua kiuchumi
wao wenyewe na familia zao.

Mjasiriamali huyo, anaishuku-
ru Wizara ya Kilimo kwa ubunifu
wa miradi itokanayo na sekta
kilimo, ikiwasaidia vijana kujik-

wamua kiuchumi, katika maeneo
mbalimbali.

Mwigine ni Tito Mathiasa,
anayesema kilimo cha sasa kina-
zidi kuhamia katika mapinduzi
teknolojia, hivyo serikali kuku-
bali kuandaa mkutano huo ni ya
fursa ya kuwakutanisha wadau
wa kahawa pamoja, kwa lengo
la kujadili mambo mbalimbali
yanayohusu kilimo cha kahawa
pamoja na mnyororo wa thamani
wa zao hilo.

Tito anaeleza kuwa, mkutano
huo utatoa fursa nyingi kwa
wakulima wa zao la kahawa, pia
kupanua wigo wa kilimo cha ka-
hawa nchini, ikiwamo kubadilis-
hana mawazo wafanyabiashara
na wazalishaji wa zao hilo la ka-
hawa.

WADAU KILIMO KAHAWA

Mkulima Joshua Maganza,
anasema mkutano huo ujao wa
kahawa, utazidi kuitambulisha
nchi kwenye kilimo hicho du-
niani, pia utazidi kuwashawishi
wakulima kutanua wigo wa kili-
mo hicho nchini.

Anasema Wizara ya Kilimo,
pamoja na serikali kwa ujumla,
wako katika kukuza mazao ya
kimkakati kama kahawa, jam-
bo linalosaidia kuwashawishi
wakulima kuongeza idadi ya uku-
bwa wa mashamba yao.

Anahimiza umuhimu wa zao la
kahawa, pia kuwa la kimkakati,
ambalo mkulima akifuata tara-
tibu za kitaalamu za uandaaji
wake, inapanua kiwango cha
uzalishaji, hata kuongeza kipato
cha familia.
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Watumishi wanaokwamisha walimu Kukiona

Na Paul Mabeja, DODOMA

FISI ya Waziri Mkuu

Kazi, Vijana, Ajira na

watu wenye ulemavu

imesisitiza itaendelea
kuwachukulia hatua kali watumi-
shi wa umma ambao ni kikwazo
kwa walimu nchini kutatua kero
7ao0.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na
Naibu Waziri wake, Patrobasi
Katambi wakati wa ufunguzi
wa Kongamano la Walimu Wa-
nawake Taifa.

Katambi, alisema serikali ita-
hakikisha watumishi hao ambao
wanachukuliwa hatua za kinid-
hamu kwa kusababisha walimu
nchini  kushindwa kutekeleza
majukumu yao kikamilifu.

Aliipongeza CWT kwa utulivu
uliopo na kwa namna viongozi
wake wanavyokiendesha chama
hicho na kutatua kero zina-
zowakabili walimu katika mae-
neo mengi nchini.

Makamu wa Rais wa CWT,
Suleiman Ikomba, alisema licha
ya jitihada za serikali kutatua

kero zinazowakabili walimu,
kuna watumishi wa umma
wameshindwa kutumiza ma-
jukumu yao. Tkomba, alisema
watumishi hao waliokabidhiwa
dhamana ya kuwahudumia wal-
imu wameshindwa kutimiza wa-
jibu wao.

“Tunaipongeza sana serikali
yetu chini ya Rais Samia Suluhu
Hassan kwa namna ambavyo
amekuwa akitatua changamoto
zinazowakabili walimu ikiwemo
malimbikizo ya madeni ya
mishahara na likizo.

“Mwalimu mmoja anaweza
akawa anafundishi wanafunzi
200,kama kero yake haitatimizi-
wa katika eneo alipo na kutoka
kufuata mkoa mwingine anaathi-
ri ufundishaji wa wanafunzi kwa
muda wote ambao hakuwepo
katika kituo chake cha kazi,
“alisema.

Katibu Mkuu wa CWT, Jo-
seph Misalaba, alisema CWT
aliipongeza serikali kwa kwa ku-
tumia kliniki tembezi ya kutatua
kero zinazowakabili walimu
nchini.

Katibu wa Bunge
ambaye pia ni Katibu
wa Chama cha Ma-
bunge ya Jumuiya

ya Madola Kanda ya
Afrika, Baraka Leonard
(kulia), akizungumza
na Mwenyekiti wa
Makatibu Mezani

wa Chama hicho na
Katibu wa Bunge la
Sierra Leone, Paran
Tarawally (kushoto),
alipomtembelea ofisini
kwake, Bungeni jijini
Dodoma, jana. Katikati
ni Makamu Mwenyekiti
wa Makatibu Mezani
wa Chama hicho na
Katibu wa Bunge la

PICHA: OFISI YA
BUNGE

Serikali yajizatiti ufugaji samaki kwa vizimba

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI itaendelea  kui-
marisha miradi ya ukuzaji vi-
umbe maji kwa njia ya vizimba
vya kufugia samaki nchini ili
kuongeza uzalishaji wa samaki,
uchumi wa wananchi na taifa.

Hayo yalisemwa na Mkurugen-
zi wa Idara ya Ukuzaji Viumbe
Maji, Dk. Nazael Madalla kwa nia-
ba ya Katibu Mkuu wa Wizara ya
Mifugo na Uvuvi katika mkutano
wa kujadili kuimarisha Tasnia ya
Ukuzaji Viumbe Maji kwa vizim-
ba kwa kushirikiana na

Shirika la Uhifadhi wa Mazin-
gira la The Nature Conservancy
(TNC) na taasisi za serikali na
binafsi.

Dk. Masala, alisema hatua
hiyo inafuatia Rais Samia Suluhu
Hassan kuelekeza wizara hiyo
kuhamasisha ufugaji samakikwa
vizimba ili kuongoza uzalisaji wa
kitoweo hicho, kutoa ajira kwa
vijana nchini na kukuza uchumi
wa taifa. Alisema Ziwa Tang-
anyika ni moja ya maeneo nchini
yenye fursa ya ufugaji samaki
kwa njia hiyo, hivyo wameku-
tana na wadau kutoka ndani na
nje ya nchi kuweka mikakati ya
kuhakikisha kunakuwa na uwez-
eshaji, ulinzi wa mazingira na
utunzaji vizimba hivyo ili viwe
endelevu. "Tunafanya hivyo ili
kuhakikisha wafugaji samaki wa-
nanufaika pamoja na taifa katika
Sekta ya Ufugaji Samaki Kwa njia
ya Vizimba," alisema Dk. Madalla.

Alisema serikali imekuwa iki-
fanya juhudi kukuza tasnia hiyo
ya ukuzaji viumbe majini kwa
kupeleka vizimba katika ziwa
hilo na kufanya ziara kuhakiki-
sha mpango huo unafanikiwa
kwa manufaa ya jamii na taifa.

Hata hivyo, alisema serikali
itaendelea kutoa mafunzo kwa
wavuvi ya ufugaji huo na mikopo
ya pembejeo ili kuendeleza mae-
neo hayo ya mkakati.

"Lengo la serikali ni kuanza
taratibu za kuanzisha Kituo
cha Ukuzaji Viumbe Maji Ziwa
Tanganyika, kuhamasisha jamii
na kuwezesha sekta binafsi ku-
wekeza katika uzalishaji," alise-
ma Madalla

Akizungumzia kuhusu mwi-
tikio wa wananchi kufuga samaki

kwa vizimba, alisema umeanza
kuongezeka kutokana na serikali
kuweka mazingira rafiki, kutoa
mikopo na kuwanufaisha wafu-
gaji wengi. Mkurugenzi wa Uvuvi
wa Mamlaka ya Ziwa Tanganyi-
ka (LTA), Nyakorema Marwa,
alisema mafunzo hayo yamesh-
irikisha wadau wa tasnia hiyo
wa taasisi za serikali na binafsi
kuandaa mpango wa utekelezaji
usiokinzana na sheria za nchi
nne zinazozunguka ziwa hilo.
Meneja wa Mradi wa Ziwa Tan-
ganyika wa TNC, Fridolin Nzam-
bimana, allisema wanachoki-
fanya ni kuimarisha ushirikiano
baina yao, serikali na taasisi ny-
ingine ili kukuza tasnia ya uku-
zaji viumbe maji kwa vizimba na
kulinda rasilimali za uvuvi.

Wabunge wapongeza ustawi, maendeleo nchini

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
ya Ustawi na Maendeleo ya
Jamii imeipongeza Serikali kwa
kuimarisha ustawi na maende-
leo ya Watanzania katika sekta
rasmi na isiyo rasmi. Pongezi
hizo zilitolewa na Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Fatma Toufiq waka-
ti akihitimisha kikao cha Kamati
hiyo na Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ul-
emavu Bungeni jijini hapa juzi.

Kikao hicho kilikuwa maalum
kwa ajili ya ofisi hiyo na taasisi
zake kuwasilisha taarifa ya

utendaji kwa kipindi cha nusu
mwaka kuanzia Julai hadi Dis-
emba, mwaka jana

“NSSF, OSHA, WCF na CMA
kwa kweli kazi mnazofanya zi-
naonekana pamoja na changa-
moto chache zilizopo, sisi kama
kamati tunaridhika na jinsi mna-
vyotekeleza majukumu yenu,”
alisema na kuongeza kuwa:

“Kwa namna ya pekee nim-
pongeze Rais wetu, Samia Su-
luhu Hassan kwa uongozi wake
makini kwani tunatambua dhi-
ma kuu ya Mheshimiwa Rais ni
kuhakikisha kunakua na ustawi
na maendeleo ya Watanzania hu-
susan wafanyakazi katika sekta

rasmi na isiyo rasmi.”
Mwenyekiti huyo wa kamati,
alisema nia njema ya Rais Samia
kuboresha ustawi wa wananchi
wake inajidhihirisha katika jiti-
hada ambazo serikali yake im-
ekua ikichukua kuimarisha mi-
fumo ya usimamizi wa masuala
ya msingi, yakiwemo ya usalama
na afya mahali pa kazi.
Aliupongeza Wakala wa Us-
alama na Afya Mahali pa Kazi
(OSHA) kwa kufikia idadi kubwa
ya maeneo ya kazi nchini na ku-
hakikisha wadau wanakua kuhu-
su usalama na afya kazini.
Akiwasilisha taarifa ya
utekelezaji majukumu ya ofisi

hiyo, Waziri wa Wizara ya
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye
Ulemavu, Waziri Ridhiwani Kik-
wete, aliishukuru kamati hiyo
kuishauri serikali kuhakikisha
mipango yake ya maendeleo ina-
fanikiwa.

Akitolea ufafanuzi wa baadhi
ya hoja za wajumbe wa kamati
hiyo, Mtendaji Mkuu wa OSHA,
Khadija Mwenda, alisema kupitia
uwezeshaji wa serikali, wame-
jipanga kujiimarisha zaidi kiu-
tendaji kwa kuongeza vitendea
kazi, kujenga miundombinu bora
ya kutolea huduma na kuongeza
uelewa wa wadau kuhusu masu-
ala ya usalama na afya kazini.

Malawi, Fiona Kalemba.

BAKWATA
‘Wajitosa
Kuimairisha
‘ndoa

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

BARAZA Kuu la Waislamu
Tanzania (BAKWATA) Mkoani
Singida limeweka mkakati
wa kuanza kutoa elimu ya
maisha ya ndoa kwa wa-
nanchi ili kukabiliana na
mmomonyoko wa maadili
katika jamii, talaka na wa-
toto wa mitaani.

Sheikh wa Mkoa wa Sin-
gida, Issa Nassoro alitangaza
mpango huo jana baada
ya viongozi wa BAKWATA
kufanya mazungumzo na
Mkuu wa Mkoa huo,Halima
Dendego kuhusu azma yao
va kutoa elimu hiyo kwa
wananchi.

Sheikh Nassoro, alisema
ni wakati sahihi kuhakikisha
elimu inatolewa kwa jamii
na kuondoa tabia mpya
zisizofaa na kuonekana za
kawaida katika jamii kwa
kuzikomesha ili kukwepa
madhara ikiwemo kutalaki-
ana kwa wazazi.

Alisema kutalakiana lime-
kuwa ni jambo linalopun-
guza upendo na amani kwa
watoto wao huku wengi
wakikosa mahitaji muhimu
kama elimu na uangalizi wa
karibu wa malezi bora.

Kwa upande wake
Dendego, aliwaahidi vion-
gozi hao kutoa ushirikiano
wa kutosha kwa viongozi wa
dini kwa kuhakikisha elimu
hiyo inawafikia wanajamii
wote .

Alisema ili kufanikisha
mpango huo, viongozi na
wazazi washirikiane kwa
ukaribu kuhakikisha vijana
wanarudi katika mienendo
bora, kuishi kiimani na
kuwa mfano wa kuigwa sio
kwa wenzao pekee bali jamii
na Taifa.

Dendego, aliwaasa wana-
jamii kuepuka kutengeneza
makundi ya chuki baina ya
wazazi kwasababu ya talaka
huleta madhara mabaya
kwa wote wanaowazunguka
hususani watoto kwa ku-
kosa malezi bora na kuishia
mienendo isiyofaa.

"Familia ndio jamii,
ukishakuwa na familia
bora utazalisha jamii bora,"
alisema Dendego.

Katika miaka ya hivi kar-
ibuni kumekua na ongezeko
la ndoa nyingi kuvunjika
kwa sababu mbalimbali huku
ikidaiwa kuchochewa na
mporomoko wa maadili in-
ayochangiwa na malezi yasi-
yofaa na matumizi mabaya
va teknolojia yanayoendelea
kutokea duniani.
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NYANDA ZA JUU KUSINI

DED aagiza wanafunzi awali wajue
kusoma, kuandika, kuhesabu

Na Mwandishi Wetu,
CHUNYA

KURUGENZI  wa
Halmashauri ya
Wilaya ya Chunya
mkoani Mbeya,
Tamim Kambona amewaa-
giza walimu wakuu na wa
madarasa ya awali kuhakiki-
sha wanafunzi wote wa awali
wanajua kusoma, kuandika na
kuhesabu wilayani hapa.
Kambona alitoa agizo hilo
juzi wakati akifungua mafunzo
ya siku saba kwa walimu hao
kuhusu njia na vifaa vya mtaa-
la wa elimu ya awali vilivyob-
oreshwa kwa walimu wa shule

48 za halmashauri hiyo.
Alisema hayupo tayari

kushindwa kusoma,
kuandika na kuhes-

kusikia kuna mwanafunzi abu.
hajui kusoma, kuandika “Mwaka huu “Mwaka huu sita-
na kuhesabu kwa kuwa sitaki kusikia ki kusikia jambo hilo
katika shule zote wa- Jambo hilo linajitokeza ~ kwe-
napata lishe ya kutosha ::najltokeza nye shule yeyote ile
wakati wa masomo na sl"rllﬁle“\,;yote ilihali walimu mko
kuwaongezea umakini jjejlihaliwal- Pale na mashahara
na uwezo wa kuwasiki- imumkopale mnalipwa, hakik-
liza walimu wawapo dar- namashaha- isheni kila mwa-
asani. ramnalipwa, nafunzi anatoka
Kambona, alisema seri- a?lk'k“he“' darasa la awali aki-
kali inatumia gharama nlafaul:'::i’:;a- wa anajua kusoma,
nyingi kutoa elimu bure, tgkadarasa  kuandika na kuhes-
kuboresha  miundom- |3 awali... abu,” alisisitiza.

binu ya shule na vifaa vya
kufundishia, hivyo haoni
sababu ya wanafunzi hao

Aliwataka walimu
hao mafunzo waliyo-
pata yakawe msaada

mkubwa kwa wanafunzi.

Awali Mratibu wa Miradi
ya Boost wa wilaya hiyo, Ab-
dallah Mchelu, alisema lengo
la mafunzo hayo ni kuwa-
jengea uwezo walimu juu ya
miongozo ya elimu ya awali,
ushirikishwaji jamii, upimaji
katika elimu ya awali na kuten-
geneza zana zinazotumika ku-
fundishia.

Akizungumza kwa niaba ya
walimu walioshiriki mafunzo
hayo, Mwalimu wa Shule ya
Msingi Nkwangu, Jackson
Laizer alisema yatawasaidia
kuandaa zana bora na mbinu
za ufundishaji kwa wanafunzi
kwa ufanisi zaidi.

Waziri wa Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa (kushoto), akijadiliana jambo na Mkuu wa Wilaya ya Kigoma, Dk. Rashid Chuachua

walipotembelea kukagua upanuzi wa uwanja cha ndege wa Kigoma na ujenzi wa jengo la abiria,

jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mpango kutokomeza udumavu watoto

Na Elizabeth John,
NJOMBE

MKOA wa Njombe unatara-
jia kuzindua mpango haraki-
shi kukabiliana na udumavu
watoto wenye umri chini ya
miaka mitano katika maeneo
yake.

Mkakati huyo ulielezwa juzi
na Mganga Mkuu wa mkoa
huo, Dk. Juma Mfanga wakati
wa kikao cha maandalizi uzin-
duzi wa mpango huo kilicho-

husisha wawakilishi wa Shiri-
ka la Kuhudumia Watoto la
Umoja wa Mataifa (UNICEF).

Dk. Mfanga, alisema wana-
tarajia kuzindua mpango huo
huo ili kutokomeza udumavu
mkoani hapa kwa kusababi-
sha changamoto katika uku-
aji wa watoto, maendeleo ya
elimu na afya.

Alisema mpango huo uta-
jumuisha afua mbalimbali
ikiwemo utoaji elimu kwa
wazazi kuhusu lishe bora kwa

watoto wachanga na wajawa-
zito, upatikanaji chakula che-
nye virutubishi kwa kaya ze-
nye watoto walio hatarini na
kuimarisha huduma za afya
ya mama na mtoto.

Alisema mkoa huo ume-
jipanga kupunguza kiwango
cha udumavu kwa watoto ili
waweze kuwa katika mazingi-
ra yenye lishe bora kwa mus-
takabali wao na wa taifa.

Mwakilishi wa UNICEF
nchini, Ruth Nkurlu, alisema

dhamira yao katika kusaidia
mpango huo ni kutoa msaada
wa kiufundi na rasilimali
kuhakikisha watoto wana-
pata lishe bora na huduma
muhimu za afya kwa maende-
leo yao.

Kwa mujibu wa Utafiti wa
Afya, Demografia na Viashiria
vya Malaria mwaka 2022,
Njombe una kiwango kikubwa
cha udumavu kwa asilimia
504 kwa watoto wenye umri
chini ya miaka mitano.

- Watakiwa kuwa

“mabalozi wa kilimo

Na Mwandishi Wetu,
WANGING'OMBE

VIJANA wametakiwa kuwa
mabalozi wazuri wa mabadi-
liko katika sekta ya kilimo kwa
kutumia teknolojia za kisasa ili
kuweza kuzalisha kwa tija na
kukuza uchumi wao.

Wito huo ulitolewa juzi na
Mratibu wa Mradi wa YEFFA
(Mechanization) chini ya
AGRA, Fredi Kamande wakati
wa mafunzo kwa vijana 61
kutoka wilaya za Njombe na
Wanging'ombe yaliyofanyika
Kata ya llembula wilayani hapa.

Kamande, alisema vijana hao
wamepata mafunzo maalumu
ya usimamizi wa zana za kilimo
na ubunifu wa teknolojia za
kilimo.

“Mafunzo haya valilenga
kuboresha sekta ya kilimo kwa
kuongeza tija na ufanisi kupi-
tia matumizi ya teknolojia za
kisasa kwa vijana ili waweze
kuingia kwenye kilimo wakiwa
na ufahamu wa kutosha,”
alisema.

Alisema hatua hiyo pia
inalenga kuwawezesha kujiajiri
na kupunguza changamoto za
upatikanaji wa teknolojia za
kilimo katika maeneo mbalim-
bali nchini.

“Lengo letu ni kuwawezesha
vijana hawa kuwa mabalozi
wa mabadiliko katika sekta
ya kilimo kupitia matumizi ya
teknolojia za kisasa,” alisema
Kamande.

Alisema YEFFA unasi-
mamiwa na AGRA kwa ufadhili
wa Mastercard Foundation ili
kuinua kilimo kupitia teknolojia
bunifu.

“Pia unawapatia vijana nafasi
ya kuendeleza ujuzi wao na
kujipatia ajira endelevu na
hii inaendana na malengo ya
serikali ya Tanzania ya kukuza
sekta ya kilimo kwa asilimia 10
ifikapo mwaka 2030,” alisema.

Awali Mkuu wa Mkoa wa
Njombe, Anthony Mtaka, aliwa-
taka wakulima mkoani humo
kutumia teknolojia za kisasa
kuongeza tija na ubora wa
mazao Yao.

“Matumizi ya zana za kisasa
za kilimo ni msingi wa mapin-
duzi ya kilimo. Wakulima wa
Njombe wanapaswa kutumia
teknolojia hizi ili kuongeza
uzalishaji na kukuza uchumi wa
mkoa wetu,” alisema.

Alisema Njombe unalenga
kufikia malengo ya kitaifa ya
kuboresha sekta ya kilimo na
kuhakikisha vijana wanapata
ujuzi na ajira katika teknolojia
za kisasa za kilimo.

Mmoja wa wanufaika wa mra-
di huo, Franco Musha, alisema
Vijana wengi wanaogopa kuin-
gia kwenye kilimo kutokana na
zana duni, hivyo kuwepo wa
zana za kisasa utakuwa chachu
kwa wengi kuingia kwenye
sekta hiyo.
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Zanzibar Kuongeza uzali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
ERIKALI ya Zanzibar

imesema mradi wa ujenzi

wa mfumo wa miundom-

binu ya umwagiliaji maji
katika mabonde sita kisiwani
Unguja na Pemba utaongeza uzal-
ishaji wa mchele na kupunguza
kuagiza nje ya nchi.

Hayo yalisemwa na Waziri wa
Kilimo Umwagiliaji Maliasili na
Mifugo, Shamata Shaame Khamis
wakati akizungumza na wakuli-
ma wa mpunga baada ya kuka-
gua miundombinu hiyo kwenda
katika mashamba yao ya mpunga.

Khamis, alisema
miongoni mwa
vipaumbele vyake Aliwataka
vikubwa  serikali Wwakulima

ni uzalishaji wa r(vuait'::g;’:ga
mazao ya .chakula miundom-
ya kutosha ikiwemo  piny hiyo ili
mpunga. kuwawez-
Alisema kwa eshakulima
mwaka serikali in- ¢chakulakwa
aagiza zaidi ya tani :‘("J‘;ﬁ'gg:a
45,000 za mchele Kipato chao.

kutokana na uzal-
ishaji mdogo wa
mpunga  visiwani
hapa.

Alisema  hatua
hiyo imeilazimu

s ) S

serikali kutekeleza mradi mkub-
wa wa ujenzi wa miundombinu
hiyo kwenda katika mabonde
hayo yenye mashamba ya
mpunga ya ukubwa wa hekta
1,053. Khamis, aliyataja ma-
bonde hayo kuwa ni Kilomb-
ero, Kibokwa, Kinyasini, Chaani
na Mlelema kwa upande wa
Pemba ambayo ujenzi wa miun-
dombinu yake umekamilika.

Aliwataka ~ wakulima  wa
mpunga kuitunza miundombi-
nu hiyo ili kuwawezesha kulima
chakula kwa wingi na kuongeza
kipato chao.

Alisema mradi huo utawanu-
faisha zaidi ya wakulima 2,100
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shaji mpunga

kwa kuongeza uzalishaji wa
mpunga hadi kufikia tani 15 kwa
hekta na kuondokana na kilimo
cha kutegemea mvua. "Hii miun-
dombinu imeigharimu serikali
fedha nyingi, mnatakiwa kuitunza
idumu kwa muda mrefu,” alisema
Khamis.

Kuhusu pembejeo, alisema
serikali imetenga sh.bilioni 5.5
kwa ajili ya kuwasaidia wakulima
kupata kwa bei nafuu.

Sekta ya kilimo Zanzibar
imeajiri takriban asilimia 35 ya
wananchi wa Zanzibar huku
asilimia 70 ya wananchi wake wa-
nategemea sekta hiyo kwa ajili ya
kujikimu kimaisha.

Dodoma katika Mkutano Mkuu Maalumu wa CCM, ambapo aliteuliwa kuwa mgombea Urais wa Zanzibar katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka
huu. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Wakumbushwa kuhamasisha watoto kupenda kujisomea

Na Mwandishi Wetu

WAZAZI na walezi wametakiwa
kuwajengea watoto mazingira ma-
zuri ya kuwahamisisha kupenda
kusoma vitabu na kujifunza mam-
bo yenye tija katika maisha yao ya
baadae.

Rai hiyo ilitolewa jana na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Huduma za
Maktaba Zanzibar, Safia Ali Rijal
kwenye uzinduzi wa kitabu cha
wosia kiitwacho ‘Soma mwa-
nangu’ kinachosimuliwa kwa njia
ya sauti uliofanyika Maktaba Kuu
Maisara,

Rijal, alisema wazazi na walezi
wanatakiwa kuwasimamia watoto
wao ili wapende kusoma vitabu
vyenye manufaa vinavyoelekeza
njia bora za kuishi na jamii inay-
owazunguka na kujitambua.

Alimpongeza mtunzi wake
kwa ubunifu aliotumia kufikisha
ujumbe wake kwa njia nyepesi

ya sauti, maudhui mwanana na
uwasilishaji wake wenye ushairi.

Alisema dunia ya sasa watu
wamekuwa na harakati na mbio
nyingi za kimaisha, hawapati
muda wa kutosha kupumzika na
kusoma vitabu vilivyochapishwa.

Alisema mtu anaweza kusikiliza
kitabu ambacho maelezo yake
yamerikodiwa kwa sauti huku aki-
fanya shughuli nyingine na kufa-
hamu ujumbe uliomo.

“Wazazi wanajitahidi  kutoa
mafunzo kwa watoto wao, lakini
katika dunia ya sasa yenye shu-
ghuli nyingi, hawapati muda wa
kutosha kuwaambia kila kitu,
ubunifu kama huu ni mzuri kwani
kitabu kimekusanya mambo men-
gi yanayowafaa watoto na jamii
kwa jumla,” alisema Rijal.

Aliwashauri wazazi na walezi
wasipuuze jukumu ya malezi ya
watoto kwa kisingizio cha hali
ngumu ya maisha na kukumbuka

nao walilelewa, kutunzwa na ku-
someshwa katika hali ngumu zaidi
hadi walipofikia.

Aliwataka waandishi wa vitabu,
mashairi na maigizo kutumia fani
zao kuandaa mbinu za kuwaepu-
sha watoto na vitendo vya udhal-
ilishaji vinavyoendelea kukithiri
nchini. Mkurugenzi wa Bodi ya
Huduma za Maktaba, Ulfat Ab-
dulaziz Ibrahim, alisema kitabu
hicho kinaakisi umuhimu wa
teknolojia ya kisasa katika kujifun-
za na kuwashauri watoto kuitumia
vizuri kupata manufaa badala ya
kutafuta mambo yasiyofaa kiny-
ume na maadili ya Zanzibar na
mafunzo ya dini.

Rijal, alisema yaliyomo kwe-
nye kitabu hicho ni msaada kwa
kila. mtu katika nafasi yake na
kuwashauri wakisikilize, kupitia
kundi lao la maktaba kuu.

“Kizazi cha sasa si kama kilicho-
pita, wazazi wetu walipata muda

wa kutulia na kusoma vitabu.
Dunia ya sasa inatumia zaidi mak-
taba na inakwenda kidijitali. Ttu-
mieni msome ili mpate maarifa na
busara vitabuni,” alisema.

Mkurugenzi wa Kampuni ya
NOVAVIS International Ltd iliyod-
hamini uzinduzi wa kitabu hicho,
Salma Salim Adim, alisema wasia
umekuja wakati mwafaka ambao
watoto nchini wanapitia kipindi
kigumu cha mmomonyoko wa
maadili na kuathiri ustawi wa fa-
milia na taifa.

Mtunzi wa kitabu hicho, Nurdin
Zuberi Mihungo, alisema anaki-
toa sadaka kwa kila mtu na ana-
tarajia kukiweka kwenye mtandao
na kukichapisha baadae.

Alisema  kitakapochapishwa
hakitauzwa, ikibidi  kufanya
hivyo, asilimia 50 ya mapato yata-
saidia watoto wenye mahitaji na
nyingine, kuchapisha nakala zaidi
kwa ajili ya kutoa sadaka.

Wavuvi
wadogo
watakiwa
Kuungana

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAVUVI wadogo
wametakiwa kush-
irikiana kutumia fursa
zilizopo baharini kwa
maendeleo yao na
taifa.

Mwenyekiti wa
Muungano wa Vyama
vya Ushirika Zanzibar
(CUZA), Suleiman Ame
Mbarouk, alitoa wito
huo wakati akizun-
gumza katika Mkutano
Mkuu wa Mwaka wa
Chama cha Wavuvi
Wadogo Zanzibar
(ZASFICU), uliofanyika
Wilaya ya Kaskazini ‘A’
unguja.

Mbarouk, alisema
uzoefu unaonesha
kuwa bahari inazalisha
ajira nyingi hasa kwa
Vvijana na kuwataka
kuungana kutumia fur-
sa hiyo kujikwamua
Kiuchumi.

“Endapo mtashiriki-
ana mtaisaidia Serikali
kuendelea kutekeleza
azma yake ya kubore-
sha maisha ya wavuvi
kama sera ya uchumi
wa buluu inavyoele-
keza,” alisema.

Mwenyekiti wa
ZASFICU, Omar Mo-
hammed Ali, alisema
chama hicho kitaen-
delea kupaza sauti
Za wavuvi wadogo
nchini ili kuhakikisha
wanapata tija kupitia
shughuli hizo.

“Lengo la chama
hiki ni kujikusanya na
kuwa na sauti moja ka-
tika kusimamia utetezi
wa sera na sheria kwa
wavuvi zitakazoima-
risha maisha yetu,”
alisema.

Alisema hadi sasa
chama hicho kina
wanachama kutoka
vikundi 57 vya wavuvi
huku vingine vikien-
delea na taratibu za
kujiunga ili kuongeza
nguvu kuleta mageuzi
chanya ya maisha ya
WavuVi.

Ofisa Uvivu wa
Wilaya ndogo Tum-
batu, Amour Sheha
Khamis, aliwataka
wavuvi kuanzisha vi-
kundi rasmi ili kupata
mikopo haraka na kue-
ndesha shughuli zao
kwa ufanisi na kubore-
sha maisha yao.
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Ukimwona
mtoto huyu
toa taarifa

Na Sabato Kasika

MWANAFUNZI wa
kidato cha pili katika
Shule ya Sekondari
Arusha, jijini Arusha,
Dayna Paschal (13),
ametoweka nyum-
bani kwao na kwen-
da kusikojulikana.

Babu wa mwa-
nafunzi huyo, Julius
Patrick alisema jana
kuwa mjukuu wake
alitoweka  Januari
20 mwaka huu saa
mbili usiku. Wame-

fungua jalada la tukio hilo katika kituo cha
polisi. Namba ya jalada: SOB/RB/80/2025.
“Siku ya tukio, alirudi nyumbani jioni,
akaandika ujumbe katika karatasi na kuuacha
mezani, ukielezea kuwa amekwenda kwa rafi-
ki yake hadi saa mbili usiku, akawa amerudi

nyumbani,” alisema Patrick.

Alifafanua kuwa aliporudi, mama yake
alitaka waondoke naye hadi kwa rafiki yake
athibitishe kama alikuwa huko. Walipotoka tu
ndani ili kwenda kwa huyo rafiki yake, alim-
kimbia mama yake na kwenda kusikojulikana.

“Kwa hiyo tangu wakati huo hatujui aliko,
tumemtafuta kwa ndugu, jamaa na marafiki,
hayupo! Hivyo tumekuja huku kwenu mtusai-
die kututangazia ili kama mtu atamwona, basi
atoe taarifa kituo cha polisi au awasiliane na
mimi kwa namba 0788-231172,” alisema.

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA

WAZIRI wa Nchi Ofisi
ya Rais - Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, George
Simbachawene amewaa-
giza makatibu tawala wa
mikoa nchini kuwasima-
mia maofisa utumishi
kwenye taasisi za serikali
ili kukomesha tabia ya
kuwaweka benchi wa-
tumishi  wanapoajiriwa
na kupelekwa mikoani
kwa kutowapangia maju-
kumu.

Alitoa agizo hilo juzi
mjini hapa baada ya
kubaini tabia hiyo mion-
goni mwa maofisa hao
nchini alipopewa taarifa
kuhusu hali ya utumi-
shi wa umma kwa mkoa
wa Singida wakati akiwa
katika ziara yake ya siku
moja.

Simbachawe alisema
ofisa utumishi ambaye
hataki kumpa majukumu
mfanyakazi anayeajiriwa,
anaipa hasara serikali
kwa sababu mfanyakazi
huyo analipwa mshahara
bila kufanya kazi na ni
kosa kwa mujibu wa she-

ria iliyoanzisha Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU).

“Wapo watu wanakataa
kuwapa majukumu na
kuhoji ~ ‘amekujakujaje
hapa? ameletwa na nani?’
Ni kwa sababu tu kuna vi-
posho, hivyo wanasema
‘huyu atakuwa amekuja
kuingilia viposho vyetu’,”
Simbachawene alisema.

Waziri huyo alisisitiza
kuwa maofisa hao ni lazi-
ma watambue kuwa kazi
ya serikali ni kumpangia
mtumishi yeyote inayem-
wajiri majukumu kuan-
zia muda anaopangwa
kazini asubuhi hadi un-
apokwisha, vinginevyo ni
hasara kwa serikali kwa
kuwa analipwa msha-
hara.

Alisema baadhi ya
maofisa hao wanafikiri
masuala ya Kkiutumishi
ni jukumu la Waziri wa
Utumishi, Katibu Mkuu
Utumishi na Sekretari-
eti ya Ajira. Ni jukumu la
wote na likisimamiwa vi-
zuri mambo yatakwenda
vyema.

“RC (Mkuu wa Mkoa)
kuna jambo lipo, un-
aletewa mtumishi, lakini

ria za nchi, ikiwamo she-

mwajiri hataki kumpa

FORM NO. 58
IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 1586 OF 2025

In Matter of the Estate of the Late
HERMINA AZA FOYA

By 1. CHAWESA LENGESELA KAPUNGU
2. e

All Persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or latter of
administration) is made to the above - named
petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 24 day of JANUARY, 2025

Dated at Morogoro, this 22 day of 01, 2025

Hage

RESIDENT MAGISTRATE

KADI YA GARI

SARAH EZEKIEL MEGIROO
anatangaza kupotelewa na
kadi yake ya gari yenye
namba za usajili
T 659 DTR - MAZDA AXELA.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIN/10514/2025.

majukumu. Utafiti unaonesha
kuna watu wanakuwa mahali pa
kazi, lakini hawapewi majukumu
na mtumishi anakaa miezi minne,
mitano anaondoka,” alisema.
Vilevile, aliwaagiza wakuu wa
mikoa katika vikao vyao vya ku-
jadili maendeleo katika mikoa
yao, wazingatie pia masuala ya
kiutumishi badala ya kuyaacha
kwa maofisa hao kwa kuwa baa-
dhi wanaumiza watumishi.
“Kuna watu wanaoneana sana
huko chini, lakini pia wapo wa-
tumishi wazembe sana ambao
wanatakiwa hata wasiwapo kati-
ka utumishi wa umma, lakini wa-
naachwa,” alisema waziri huyo.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Simbachawene ashtukia mchezo
mchafu kwa maofisa utumishi

Awali Katibu Tawala Mkoa
wa Singida, Dk. Fatuma Mganga
alisema halmashauri nane zilizo-
mo mkoani mwake, zina watumi-
shi 11,690 kati ya 20,653 wanao-
hitajika, hivyo kuwa na upungufu
wa watumishi 8,693.

Dk. Fatuma alisema watumishi
4,497 kati 4,701 wenye sifa za ku-
pandishwa vyeo wamepandish-
wa. Watumishi 204 waliobakia,
taratibu zinaendelea ili wa-
pandishwe vyeo.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Hal-
ima Dendego, alimhakikishia Wa-
ziri Simbachawene kuwa maelek-
ezo yote aliyotoa yatasimamiwa
ipasavyo mkoani mwake.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

YOHANA DEUS NYABIR,
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gariainaya toyota

RAVA 4J yenye namba za
usajili T 903 ASZ, CHASSIS

NAMBA ACA210114692,
ENGINE NAMBA 1AZ451909

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/DOD/3113/2025

SEVENTH DAY ADVENTIST
CHURCH OF TANZANIA UNION
inatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili

T 446 BHD aina ya
TOYOTA NOAH.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifaya polisi:
PHQ/DAR/ILA/9215/2025.

KUPOTEA KWA KADI YA
GARI, PIKIPIKI NA

BAJAJI

ABDILAH KHAMIS ALl anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari yenye
namba za usajili T 471 AUK -
NISSAN CIVILIAN. Kadi ya Pikipiki
yenye namba za usajili MC 815 ADH
- TVS STAR na Kadi ya Bajaji
yenye namba za usajili MC 227 DAT
- BAJAJI BOXER. Yeyote
atakayeziona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIN/15808/2025.

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 1613 OF
2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
MELANIA CLETUS AMNAAY
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
ROSE JAMALY NGELANGELA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the estate of
above-named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters
of Administration is made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 18
day of February, 2025.

Dated at KOROGWE this 22 day of January, 2024.

SHERIA YA UANDIKISHAJI WA ARDHI (SURA 334)
KUPOTEA KWA HATI YA KUMILIKI ARDHI
HATINAMBARI: DSMT1033086
MMILIKI: ALLY SALEH POSSI AS GUARDIAN OF AMAL
ALLY POSSI, P.0. Box 75218 DSM, DAR ES SALAAM,
SHARE (1/1)

ARDHI: KIWANJA NA. P25833 KITALU NA.
BOKO DOVYA, KINONDONI
MUOMBAJI: ALLY SALEH POSSI, WA SLP 75218,
KINONDONI, DAR ES SALAAM.

AMAL ALLY POSSI, WA S.L.P 75218, KINONDONI, DAR ES
SALAAM.

TAARIFA IMETOLEWA kwamba Hati ya kumiliki ardhi
iliyotajwa hapo juu imepotea na ninakusudia kutoa Hati
mpya badala yake iwapo hakuna kipingamizi kwa muda wa
mwezi mmoja tokea tarehe ya taarifa hii itakapotangazwa
katika gazeti la Serikali.

HATI YA ASILI ikionekana, irudishwe kwa
Msajili wa Hati,

S.L.P1g1

DARES SALAAM.

FORM 58
IN THE COURT DISTRICT DELEGATE OF TEMEKE
DISTRICT
AT TEMEKE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.
32002/2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
ANGELINA MICHAEL MSEMWA
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY FAUSTIN ERASTO KAVISHE

GENERAL CITATION
(RULE 75)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate
of above-named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
probate (or letters of Administration)is made to the above
named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 26
day of 3....2025.
Dated at DAR ES SALAAM this 21day of 1....2025.

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA KIGOMA
MAHALI: KIGOMA
MAOMBINA......106......... MWAKA ........ 2024
PETER WAMBURA......... (MSIMAMIZI WA

MIRATHI YA MAREHEMU RHODA)........... MJIBU
MAOMBI
DHIDI YA
SIMON ELENESTI............ MJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI

KWA......SAMSON SAMZEGE......

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa
kutajwa/kusikilizwa tarehe 29...Mwezi
01.....2025 ..Saa 08:30 Asubuhi mbele ya
mheshimiwa M. MWINYI ...Mwenyekiti wa Braza,
hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza
siku hiyo bila kukosa.

AMRI  hii imetolewa kwa mkono wanhu
Lakiri/Muhuriwa Braza hili leo tarehe 09....Mwezi
...01...Mwaka.......2025.

MWENYEKITI.

KUPOTEA
KWA CHETI

IYADY BAIYA MOHAMED anatangaza kupotelewa
na cheti cha darasa la saba chenye namba
PS.2005036/012 kilichotolewa na SHULE YA
MSINGI KIPUMBWI PWANI mwaka 2018. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya polisi: PAN/B.1/19/VOL.1.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA JUDICIARY
IN THE DISTRICT OF KASULU
AT KASULU
CIVIL CASE NO 29920 OF 2024

MALAGARASI ENTERPRISE AND CO PLAINTIFF(S)

SINANI BUILDING CONTRACTORS L DEFENDANT (S)
SUMMON TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE
(0.V, rCivil Procedure Code)
To ...SINANI BUILDING CONTRACTORS L DEFENDANT LIMITED OF DAR ES
SALAAM
WHEREAS the above named Plaintiff (s) has/have instituted a suit against you
upon the claim the particulars of which are set out in annexed copy of plaint;
YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN STATEMENT OF
DEFENCE in duplicate within twenty one(21) days of service of this notice upon
you. If there is more than one plaintiff, additional copies of your written
statement of defence must be filed sufficient for service on each of the
Plaintiffs. If there are more defendants than one and defence is not joint
defence, there must be filed sufficient copies for service on each of the other
defendants.
AND TAKE NOTICE that if you default in filing of the written of the statement of
defence within the time specified, the court may pronounce judgement against
you.
TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order before Hon
|.E. SHULI-SRM Judge/Magistrate on the 27th day of Jan, 2025 at 8:00 Oclock
in the forenoon/afternoon.
GIVEN UNDER MYA HAND AND THE SEAL OF THE COURT  this 13th day of Jan
2025
REGISTRAR/MAGISTRATE
IHEREBY acknowledge the receipt of a duplicate of this summons this..........
day....of..20..

DEFENDANT

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 31289/

In the matter of the Estate of the late
FRANK RICHARD MGAYA of Line Polisi
Within Dodoma Region.

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
JOHN ELIYA MGAYA NA JANETH KENETH KISEBO

GENERAL CITATION
(RULE 75 PROBATE RULES GN. 369 OF 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 23
Day of 1,2025

1ST PETITIONER

2ND PETITIONER
Presented for filling this 12 day of 12,2024
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Wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Feza Boys, wakishangilia huku wakiwa wam-
embeba juu mwanafunzi mwenzao, Alan Masaka, shuleni hapo, Dar es Salaam jana,
alivefanya vizuri katika matokeo ya mtihani wa kidato cha nne kwa kupata ufaulu
wa alama divisheni A.7 . PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hisabati bado shubiri
kidato cha nne

Na Romana Mallya

BARAZA la Mitihani la
Tanzania (NECTA) limetan-
gaza matokeo ya Mtihani
wa Kidato cha Nne (CSEE)
2024, yakionesha ufaulu
kwenye somo la hisabati
bado uko chini.

Matokeo hayo yanaone-
sha kuwa watahiniwa wa
shule 477,262 ambao ni
miongoni mwa watahiniwa
516,695 wenye matokeo,
wamefaulu sawa na asilimia
92.37, wakipata madaraja I,
IL, III na IV.

Mwaka 2023 watahi-
niwa waliofaulu waliku-
wa 471,427 sawa na asil-
imia 89.36, hivyo ufaulu
umeongezeka kwa asilimia
3.01.

Kati ya watahiwa 477,262
waliofaulu, wasichana ni
249,078, sawa na asilimia
91.72 ya wasichana wote
wenye matokeo na wavu-
lana ni 228,184 sawa na
asilimia 93.08 ya wavulana
wenye matokeo.

Al<itangaza matokeo hayo
Katlbu Mtendaji wa NECTA
Dk. Said Mohamed, alisema
somo la Hisabati (Basic
Mathematics) lina ufaulu
ulio chini ya wastani ambao
ni asilimia 25.35.

Dk. Mohamed alisema
takwimu za miaka 10 za
somo hilo zinaonesha mwa-
ka 2015 ufaulu ulikuwa wa
asilimia 16.76 na mwaka
2024 ni asilimia 25.35, hivyo
juhudi za ziada zinahitajika
ili kuinua ufaulu.

,Ufaulu wa somo la Basic
Mathematics umeshuka ki-
dogo kwa asilimia 0.07 na
katika somo la Additional
Mathematics umeshuka
kwa asilimia 2.70 kulingan-
ishwa na ufaulu wa mwaka
2023. Ubora wa ufaulu ume-
shuka kidogo katika somo
la Basic Mathematics kwa
asilimia 1.04,“ alifafanu.

Dk. Mohamed alisema
ufaulu wa masomo ya
kemia, kilimo, Engineering
Science, Information and
Computer Studies, Addi-
tional Mathematics na Food
and Human Nutrition ni
kati ya asilimia 93 na asil-
imia 100.

Alisema ufaulu wa juu
uko katika somo la food
and human nutrition am-
balo watahiniwa wote wali-
ofanya somo hilo wame-
faulu likifuatiwa na somo la
kemia asilimia 96.36.

Alisema masomo yote ya
sayansi jamii yameongeze-
ka ufaulu kati ya asilimia
2.51 hadi 10.16 kulingan-
ishwa na ufaulu wa mwaka
2023.

Dk. Mohamed alisema
jumla ya watahiniwa 15,185
wa shule na wa kujitegemea
waliosajiliwa kufanya mti-
hani, hawakufanya mtihani
huo. Kati yao, wa shule ni
11,869, sawa na asilimia 2.24
na wa kujitegemea ni 3,316
sawa na asilimia 11.65.

Alisema kuwa kati ya wa-
tahiniwa 529,329 wa shule
waliosajiliwa, watahiniwa
517,460 sawa na asilimia
9776 walifanya mtihani

huo, Kati yao, wasichana
ni 271,918 sawa na asilimia
97.54 ya wasichana wote.

Alisema wavulana ni
245,542 sawa na asilimia 98
ya wavulana wote na kati
ya watahiniwa 28,467 wa
kujitegemea waliosajiliwa,
25,151 sawa na asilimia 88.35
walifanya mtihani huo.

Katibu Mtendaji alisema
baraza limefuta matokeo
yote ya watahiniwa 67 wal-
iobainika kufanya udang-
anyifu na watahiniwa wa-
tano walioandika lugha ya
matusi katika karatasi zao
za majibu.

Dk. Mohamed alisema
matusi hayakubaliki mahali
popote na kusisitiza wata-
hiniwa kuzingatia maadili
na jamii kuendelea kuke-
mea jambo hilo.

Alisisitiza kwamba tayari
wameshaziandikia  barua
shule walikokuwa wanaso-
ma wanafunzi walioandika
matusi ili kutoa taarifa kwa
wazazi wao, wawachukulie
hatua za kimaadili.

.Baraza limefungia kit-
uo cha P6384 BSL Open
School kilichoko mkoa wa
Shinyanga kuwa kituo cha
mitihani ya taifa kutokana
na kuratibu mipango ya
udanganyifu na shauri liko
mahakamani,” alisema.

Dk. Mohamed pia alisema
baraza limezuia kutoa ma-
tokeo ya watahiniwa 459
ambao walipata matatizo
ya kiafya na kushindwa ku-
fanya mtihani huo. Wataru-
dia kufanya mtihani mwaka
huu.

7
TMA yatoa hadhari athari
kiuchumi mvua ya masika

Na Halfani Chusi

MAMLAKA ya Hali ya Hewa
Tanzania (TMA), imewataka
wadau wa sekta mbalim-
bali za kiuchumi kupanga na
kutekeleza shughuli zao kwa
kuzingatia taarifa mahususi
za mamlaka hiyo ili kuepuka
maafa.

Mkurugenzi Mkuu wa TMA,
Dk. Ladislaus Chang'a, alitoa
rai hiyo jana Dar es Salaam
alipotoa mwelekeo wa mvua
ya msimu wa masika kuanzia
Machi hadi Mei, mwaka huu.

Katika sekta ya kilimo na
usalama wa chakula, alisema
vipindi vya unyevu wa kuzidi
kiasi na mafuriko vinaweza
kujitokeza na kuathiri ukuaji
wa mazao katika maeneo ya-
nayotarajiwa kupata mvua va
wastani.

Alisema wadudu wahari-
bifu na magonjwa ya mimea
yanayoendana na hali ya
ongezeko la unyevu, kama
vile ukungu, yanatara-
jiwa kuongezeka na kuathiri
mazao kama ndizi, mahindi,
mpunga, mihogo na maha-
rage.

“Wakulima wanashauriwa
kuandaa mashamba, ku-
panda, kupalilia na kutumia
pembejeo husika kwa kuzin-
gatia hali ya unyevu katika
udongo, kutumia mbinu bora
za teknolojia kuzuaia maji ku-
tuama shambani. Sambamba
na hilo, wanatakiwa kuzuia
mmomonyoko na upotevu wa
rutuba kutokana na kutwami-
sha maji kwa muda mrefu au
mafuriko,” alisema.

DK. Changa alisisitiza kuwa
wakulima wanashauriwa ku-
fuata taarifa sahihi kutoka
kwa maofisa ugani kwa kuz-
ingatia utabiri wa msimu wa
wilaya husika katika kucha-
gua mbegu sahihi.

Katika sekta za mifugo na
uvuvi, alisema kunaweza ku-
tokea mlipuko wa magonjwa
yva mifugo kama vile homa ya
bonde la ufa, miguu na mido-
mo na kuzaliana kwa wadudu
waharibifu.

Alisema pia upungufu wa
maji unaweza kuathiri upa-
tikanaji wa maji ya malisho
hivyo wafugaji wanashauriwa
kutumia taarifa za TMA, na
kuzingatia taarifa zinazo-
tolewa na maofisa ugani ili
kupunguza athari zinazoweza
kujitokeza.

Katika sekta za utalii na
wanyamapori, alisema mvua
chinl ya wastani inayofanya
maji kutuama na kusambaa,
inaweza kusababisha maam-
bukizi ya magonjwa kati ya
wanyamapori na wanaofug-
wa.

Alisema kutokana na hali
hiyo, TMA inashauri mamlaka
husika kuboresha miundom-
binu mbalimbali katika mbuga
na mapori ya akiba na ku-
jenga uelewa wa jamii ili ku-
chukua hatua stahiki kuhusu
athari zinazoweza kujitokeza.

Katika sekta ya usafiri na
usafirishaji, alisema katika
maeneo yanayoweza kupata
mvua ya wastani wa chini na
wa juu unaweza kujitokeza
uharibifu wa miundombinu ya
barabara na reli sambamba
na kuongezeka kwa ajali za
usafiri wa nchi kavu.

Pia alisema kunaweza kuji-
tokeza matukio ya kuchelewa
au kuahirishwa kwa safari
Za anga na majini pamoja na
kuongezeka kwa gharama za
usafirishaji.

“Wadau wa sekta hii wa-
nashauriwa kuchukua hatua
stahiki kutekeleza ujenzi wa
miundombinu pamoja na Uk—
aguzi wa mara kwa mara,
alisema Dk. Chang'a.

Katika sekta za nishati na
madini, alisema kutakuwapo
na ongezeko la vina vya maji
linalotarajiwa kujitokeza ka-
tika maeneo yanayotarajiwa
kupata mvua ya wastani hadi
juu yake, hivyo kusababisha
mafuriko.

Alizitaka mamlaka husika ku-
chukua hatua stahiki ili kue-
puka athari za miundombinu
hivo ili kunusuru sekta hiyo.
Pia alizishauri mamlaka za
miji na wilaya kutoa elimu ya
uelewa kwa timu mbalimbali
Za Usiamamizi kuhusu hali ya
hewa inayotarajiwa katika
msimu huu.

Katika sekta ya afya, alisema
uharibifu wa miundombinu
ya maji unaweza kusababi-
sha maji ya mvua kutuama
na kutiririka katika makazi
ya watu, hivyo kusababi-
sha uchafuzi wa maji na
magonjwa ya mlipuko. Al-
izishauri mamlaka za afya
kupunguza athari hasi za Ki-
afya kwa kuharibu mazalia ya
mbu, na kutibu maji kabla ya
kuyatumla

Kuhusu sekta binafsi,
alisema shughuli za kilimo
na uzalishaji viwandani
zinaweza kuathirika kutokana
na upungufu wa malighafi
za kilimo unaotokana na up-
ungufu wa mvua husususani
kwenye maeneo yanayotara-
jiwa kupata mvua za wastani
hadi chini yake.

Alisema hali hiyo, inaweza
kusababisha ongezeko la
gharama za upatikanaji ma-
lighafi na uendeshaji. Up-
ungufu wa mvua unaweza
kuathiri ubora wa bidhaa.
“Wadau wa sekta hii wana-
shauriwa kushirikiana na
wataalamu na taassi mbal-
imbali ikiwamo TMA ili kuka-
biliana na athari zinazoweza
kujitokeza, taasisi za benki na
bima zinashauriwa kuandaa
na kutoa huduma kwa wadau
ili kujenga ustahimilivu katika
biashara” alisema Dk Chang'a
Vilevile alivitaka vyombo
vya habari kutoa taarifa kwa
wakati ili kuelimisha umma
kuhusu athari zinazoweza
kujitokeza huku akisisitiza
mamlaka hiyo itaendelea
kufuatilia mifumo ya hali ya
hewa na kutoa mirejesho.
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AZAM YAIMARISHA MIPANGO
LALA SALAMA IKIITAJA KMCFC

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa Azam FC umesema utaan-
za mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa tahadhari kwa sababu wanafaha-
mu timu nyingi zimeboresha viwango vya
vikosi vyake tofauti na ilivyokuwa katika
hatua ya awali, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana kuelekea
mzunguko wa pili, Ofisa Habari wa Azam,
Hasheem Ibwe, alisema watacheza mechi
kwa umakini na wamejiandaa kukutana na
ushindani kutoka kwa timu pinzani.

Ibwe alisema baada ya kubaini mapungu-
fu katika mzunguko wa kwanza, timu zime-
fanya usajili wa kuongeza wachezaji bora
na hii itaongeza ugumu katika kila mechi
watakayocheza.

“Sisi tunajiandaa na Ligi Kuu Tanzania
Bara, malengo yetu ni kufanya vizuri kwe-
nye ligi na Kombe la FA, tunafanya maan-
dalizi mazuri na mbinu za mwalimu wetu
(Rachid Taoussi), naamini zitatusaidia.

Mzunguko wa pili naamini utakuwa mgu-
mu zaidi, kwa sababu timu nyingine zina
walimu wengi wazuri, zimejiimarisha zaidi,
nyingi zilileta ushindani mkubwa mzungu-
ko wa kwanza, huu wa pili zimefanya usajili
mzuri kuelekea, tuliona hata viwango vya

mchezaji mmoja mmoja kwenye timu ny-
ingi ni vizuri sana,” alisema Ibwe.

Hata hivyo aliongeza haimaanishi wana-
ziogopa, badala yake wanataka kuongeza
umakini ili kuvuna pointi nyingi ambazo
zitawasaidia kufikia malengo.

,Hatuhofii kukutana na yoyote, tunacho-
taka ni kukusanya pointi nyingi ili zitusaidia
huko mbele,” Ibwe alisema.

Aliongeza kwa sasa kikosi chao kiko kwe-
nye maandalizi makali kujiandaa na mche-
zo wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya KMC,
unaotarajiwa kuchezwa Februari 6, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam.

Naye Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano ya Klabu hiyo, Thabit Zacharia,
alisema watakuwa wakifanya mazoezi kwa
siku saba na baada ya hapo watacheza
mechi ya kirafiki.

“Kila wiki tutakuwa tunacheza mchezo
wa kirafiki ili kocha ajue ni wapi wachezaji
wake wamemwelewa na wapi wanatakiwa
kurekebishwa,” alisema Thabit, maarufu
kama Zaka Zakazi.

Azam FC inashika nafasi ya tatu katika
msimamo wa Ligi Kuu Bara ikiwa na pointi
36, baada ya kucheza michezo 16.

Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Gethsemane yafyatua kibao kipya

Na Mwandishi Wetu

KWAYA ya Gethsemane Group ya Kinon-
doni (GGK), ambayo iko chini ya Kanisa SDA
mpya maalumu kwa ajili ya sherehe za haru-
si uliopewa jina la ,Ni Siku Yetu".
tayari umeanza kusi ika katika vituo mbal-
imbali vya redio pamoja na mitandao ya
kijamii.

Akizungumza kuhusu uzinduzi wa wimbo
huo, Mwenyekiti wa kwaya hiyo, Samora
Sadick, alisema lengo la kibao hicho ni ku-
wabariki maharusi na kumtukuza Mungu
katika siku ya harusi yao.

Samora alisema wimbo huo umerekodi-
wa katika Studio ya Katumbo Music ya ji-
jini huku video yake ikiwa imeadakuwa na

mwongozaji mkongwe, Joowzey.

“Mikakati ya kwaya yetu baada ya wimbo
huu ni kuzindua album mpya inayotarajiwa
kutoka mwaka huu 2025. Kwaya ya Gethse-
mane inatoa wito kwa waimbaji wengine
kuendelea kutoa nyimbo za kumtukuza
Mungu na kutoa mafundisho mbalimbali
kwa jamii.

Kwaya hii inaendelea kujivunia kuwa
kwaya iliyojikita katika huduma zaidi ikiwa
imepata nafasi ya kutoa huduma ya uimbaji
katika shughuli mbalimbali ikiwamo ndani
na nje ya nchi. Mwaka 2024 GGK ilipata mia-
liko miwili ya kuhudumu katika mikutano
mikubwa ya injili ya makambi jijini Nairobi,
Kenya," alisema Sadick.

Aliongeza wataendelea kutoa elimu na
mafunzo kwa jamii kupitia tungo mbalim-
bali watakazozitunga.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI

TANGAZO LA MAFUNZO YA KOZI YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABARA

KWA KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI‘LABOUR BASED TECHNOLOGY"

1. UTANGULIZI:

Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi (ICoT) ni Taasisi ya Wizara ya Ujenzi yenye makao yake makuu Morogoro. Taasisi
inawatangazia wananchi wote kuwa inatarajia kuendesha mafunzo ya kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya
Barabara za Udongo na Changarawe kwa makundi maalum ya wanawake, vijana, wazee na wenye ulemavu
katika tawi la Mbeya kama ifuatavyo: -

Jina la kozi Muda wa Mafunzo Mafunzo yatafanyika
1 | Kozi Maalumu ya Vikundi vya Wanawake na Vijana,
wazee na wenye ulemavu katika Ukarabati na Wiki Nne (4) Mkoani Mbeya

Matengenzo ya barabara za changarawe na udongo
(Gravel and Earth Road) kwa kutumia Teknolojia
Stahiki ya Nguvukazi.

(ICoT) - Mbeya
17/03/2025 - 12/04/2025

2. MASOMO YATAKAYOFUNDISHWA:

Kozi hii, Washiriki watajifunza maada mbali mbali juu ya ukarabati na matengenezo ya barabara za Udongo na
changarawe kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi pamoja na maada shirikishi ambazo ni; utaratibu wa
kufungua kampuni, utaratibu wa kujaza kitabu cha zabuni, Teknolojia ya Udongo na Zege Ukarabati na
Matengenezo ya barabara na Usimamizi sehemu ya kazi. Kipekee, kozi hii imelenga kuwawezesha makundi
maalum kupata ujuzi wa kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara.

3. NJIA ZA UFUNDISHAJI
Mafunzo yatafanyika katika awamu mbili; awamu ya kwanza itakuwa nadharia (Darasani) na awamu ya pili
itakuwa ni mafunzo ya vitendo ('Site’).

4. MALENGO YA KOzZI
Masomo katika kozi hii yamelenga kumpatia mshiriki mbinu mbali mbali juu ya matumizi ya Teknolojia Stahiki
ya Nguvukazi katika:

i.  Kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani
‘Routine/Recurrent, Periodic and Emergency maintenance’;

ii. Kufanya na kusimamia kazi za ukarabati wa barabara yaani 'road rehabilitation’;

iii. Kuendesha na kusimamia miradi ya matengenezo na ukarabati wa barabara za vumbi/changarawe na
barabara za lami;

iv. Kwa wajasiriamali, masomo haya yatawawezesha kujiajiri kwa kufungua kampuni za ujenzi wa barabara
zinazotumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi yaani "SPECIALIST CIVIL WORKS-LABOUR BASED
CONTRACTORING FIRMS" kisha kupata sifa za kisheria za kununua kazi za miradi ya ujenzi au ukarabati
wa barabara zinazotolewa na TARURA au TANROADS.

5. WALENGWA WA MAFUNZO:

a) Wahandisi wote wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,

b) Mafundi Sanifu wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,

¢) Wasimamizi wa Miundombinu (Estates Managers) toka taasisi mbalimbali za Umma na Binafsi,

d) Makandarasi wenye nia ya kujenga au kuimarisha uwezo wa kazi zao za matengenezo/ ukarabati wa
barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi na,

e) Watubinafsi wenye uzoefu katika kazi za barabara au majengo na wanaohitaji kujiendeleza na kujifunza
zaidi kazi za barabara.

6. LUGHA YA MAFUNZO:

Lugha itakayo tumika katika kozi ya ukarabati na matengenezo ya barabara ya changarawe/udongo maalumu
ya vikundi vya wanawake na vijana itaendeshwa kwa kutumia mchanganyiko wa lugha ya Kiingereza na
Kiswahili.

7. ADA ZA USHIRIKI
Mshiriki atapata huduma za chakula na malazi zinazotolewa na Taasisi kwa gharama ya ada kiasi cha Tsh.
700,000.

Ada ya ushiriki ilipwe kwa kutumia ‘Control Number’ itakayotolewa kwa mtu atakayehitaji mafunzo kwa
kuwasiliana na uongozi mapema kabla ya kozi kuanza. Inashauriwa kuwa ada ilipwe angalau wiki mbili kabla ya
kozi kuanza.

8. NAMNA YA KUTUMA MAOMBI YA KOZI:

Wale wote watakao hitaji kujiunga na kozi tajwa hapo juu wanatakiwa kutuma maombi yao kwa kutumia anuani
ya Posta au barua pepe zilizotolewa hapa chini au wanaweza kupiga simu kwa kutumia namba zilizotolewa kwa
kupata maelezo zaidi.

WASILIANA NASI
MKUU WA TAASISI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI ICoT,
S.L.P 963, MOROGORO. S.L.P 1957, MBEYA.
Simu : 023-2935229/023- 2935226 Simu : 025295 7484/5

: 0762 409087/0787059555/0786 384 062 : 0764775354/0769317404/0765251509
Nukushi : 023-2935227 Nukushi : 025 295 7486

Barua pepe : mwti@morogoro.net Barua pepe : attimbeya@mow.go.tz,
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RASHFORD ANUKIA BARCA

WAWAKILISHI wa mshambuliaji wa England, Marcus
Rashford, walikutana na viongozi wa Barcelona siku ya
Jumanne huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
27 akitafuta njia ya kuondoka Manchester United. (Sky
Sports)

SESKO KUTUA ARSENAL

ARSENAL inamfuatilia kwa karibu mshambuliaji wa
Timu ya Taifa ya Slovenia na klabu ya RB Leipzig ya
Ujerumani, Benjamin Sesko, mwenye umri wa miaka 21.
(Sportsport)

WALKER ATAJWA MILAN

AC Milan imefikia makubaliano ya kumsajili beki wa
England, Kyle Walker, mwenye umri wa miaka 34, ku-
toka Manchester City ambapo atatua kwa mkopo, lakini
usajili wake unajumuisha chaguo la kumnunua moja
kwa moja kwa euro milioni 5. (Sky Sports Italia)

GARNACHO AITAKA CHELSEA

WINGA wa Manchester United, Alejandro Garnacho,
anapendelea kuhamia Chelsea badala ya Napoli, am-
bako ombi lao la kumsajili mchezaji huyo wa kimataifa
wa Argentina mwenye umri wa miaka 20 limekataliwa.
(TyC Sports)

ADEYEMI KUTUA NAPOLI

NAPOLI inataka kumsajili winga wa Timu ya Taifa ya
Ujerumani, Karim Adeyemi mwenye umri wa miaka 23,
kutoka Borussia Dortmund. (Fabrizio Romano)

WATATU KUIHAMA CHELSEA

WACHEZAJI watatu wa Chelsea huenda wakakihama
klabu hiyo mwezi huu huku mlinzi wa Timu ya Taifa
ya Ureno, Renato Veiga, mwenye umri wa miaka 21, ak-
ishinikiza kuungana na Juventus (Mail)

CUNHA ANUKIA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest inaandaa dau la kubwa
ambalo huenda likafikia pauni milioni 60, ili kumsajili
mshambuliaji wa Brazil, Matheus Cunha, mwenye umri
wa miaka 25, kutoka Wolves. (Sky Sports)

LUIZ AGOMBEWA ULAYA

JUVENTUS imeipa Chelsea fursa ya kumsajili kiungo
wa kati wa Brazil, Douglas Luiz, mwenye umri wa miaka
26, ambaye pia ananyatiwa na Manchester City na Arse-
nal. (TeamTalk)

TANO ZAMTAKA POGBA

KIUNGO wa Ufaransa, Paul Pogba mwenye umri wa
miaka 31, anazingatia ofa kadhaa kutoka kwa timu za ligi
tano kuu za Ulaya, lakini makubaliano ya mkataba haya-
jafikiwa. (ESPN)

STEIDTEN MAMBO MAGUMU

MUSTAKABALI wa Mkurugenzi wa Ufundi wa West
Ham, Tim Steidten, katika klabu hiyo uko mashakani
baada ya wagonganyundo hao kukamilisha dili la kum-
sajili mchambuzi wa masuala ya uajiri wa Chelsea, Kyle
Macaulay, ambaye amewahi kufanya kazi na Kocha, Gra-
ham Potter. (Guardian)

EVERTON YAMTAKA EMERSON

WAKALA wa Emerson Royal wa AC Milan mwenye
umri wa miaka 26, amezungumza na Everton na Ful-
ham, lakini beki huyo wa Brazil pia analengwa na Gal-
atasaray. (Calciomercato)

DONDOO ZA SOKA
'MAGAZETI YA ULAYA

Im{‘
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YA RONALDO REAL MADRID

® ® ONi baada ya kufikisha mabao 100 akiwa ameitu-

mikia timu hiyo...

MADRID, Hispania

VINICIUS Janior alisema anaian-
galia rekodi ya Ronaldo Nazario ya
kuwa Mbrazil aliyeifungia mabao
mengi zaidi Real Madrid, baada ya
kupachika bao lake la 100 wakati
timu hiyo ikipata ushindi wa 5-1
dhidi ya RB Salzburg kwenye Ligi ya
mabingwa Ulaya juzi.

Mabao mawili kutoka kwa Rodry-
go, yote kwa asisti ya Jude Belling-
ham, yaliiweka Madrid 2-O hadi
mapumziko kwenye Uwanja wa
Santiago Bernabeu, kabla ya Kylian
Mbappé kuongeza bao la tatu.

Vinicius alifunga mara mbili kuka-

milisha ushindi huo, na kuwahakik-
ishia Madrid nafasi ya kufuzu hatua
ya mtoano wa michuano hiyo.

Vinicius sasa ameifungia Madrid
mabao 101 katika michuano yote,
na hivyo kuikaribia rekodi ya gwiji
wa Brazil Ronaldo, ambaye alifunga
mabao 104 katika kipindi cha miaka
mitano katika klabu hiyo kati ya
mwaka 2002 na 2007.

“Nina furaha kufunga mabao ka-
tika jezi hii,” alisema Vinicius aaki-
iambia Movistar baada ya mchezo
huo.

“Nimebakiza mabao matatu ku-
toka kwa Ronaldo, kutokana na
kuwa Mbrazil mwenye mabao men-

gi kwenye jezi hii. Tutegemee kuwa
naweza kufunga zaidi.”

Vinicius ameshinda Ligi ya Ma-
bingwa mara mbili -- akifunga katika
fainali zote mbili -- akiwa na Madrid,
pamoja na mataji matatu ya LaLiga.

Na pia alishangaa kujua kwamba
alikuwa mchezaji bora wa mchezo
huo dhidi ya Salzburg.

“Nilikuwa na hisia kwamba
singeweza kucheza vizuri katika kip-
indi cha kwanza,“ alisema.

“Rodry alistahili, Jude pia, na
wachezaji wengi. Lakini nina
furaha na ushindi na mabao, hata
nilipocheza vibaya.”
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Rice ausifia muundo
wa Ligi ya Mabingwa

LONDON, England

HISABATI ilikuwa inaumiza vichwa kwa baadhi
ya wachezaji baada ya ushindi wa Arsenal wa
mabao 3-0 dhidi ya Dinamo Zagreb, lakini Declan
Rice aliupa tano muundo mpya wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

“Imekuwa nzuri sana. Ni mara ya kwanza
kuijaribu na nadhani kila mtu alichanganyikiwa
kidogo jinsi itakavyofanya kazi mara ya kwanza
ilipotangazwa, lakini kucheza katika muundo huu
kumekuwa kwa kuvutia sana,” alisema kiungo
huyo baada ya mchezo huo.

“Kucheza na timu kubwa, kuja dhidi ya wapinzani
tofauti, nimeipenda sana.”

Rice alifunga bao la kwanza huku Arsenal waki-
jihakikisha kutinga kwenye nane bora kati ya
timu 36 ya hatua ya makundi ambayo msimu huu
ilibadilisha muundo.

Wako katika nafasi ya tatu wakiwa na alama 16
na kwa kweli wanaweza kuanza kupanga kwa
awamu ya mtoano.

“Hatujaambiwa. Najua tuko katika nafasi nzuri
sana,” alisema Kocha, Mikel Arteta baada ya Arse-
nal kuendeleza mbio zao za kutopoteza nyum-
bani kwenye michuano ya Ulaya hadi mechi 15.
Kai Havertz alifikisha jumla ya mabao 14 kwa
msimu kwa kufunga bao la pili la Arsenal naye

Barcelona
wateta na
Rashford

BARCELONA, Hispania

WAWAKILISHI wa Marcus
Rashford wamefanya :
mMazungumzo ya ana kwa
ana na Barcelona kuhusu
uwezekano wa usajili wa mchezaji huyo kabla
ya tarehe ya mwisho ya uhamisho, kwa mujibu
wa ESPN.

Rashford anapatikana mwezi huu baada ya
kukosa nafasi kwenye Uwanja wa 0ld Trafford
chini ya Kocha Mkuu, Ruben Amorim.

Vyanzo vilisema United wako tayari kusikiliza
ofa za mkopo, ingawa watadai klabu yoyote
inayovutiwa lazima ilipe angalau sehemu ya
mshahara wa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27. Wameomba kufahamishwa kuhusu
maendeleo ya mustakabali wake, lakini wana
matatizo ya kifedha ya kuyatatua kabla ya
kuanza mazungumzo rasmi na United.

Kuna uwezekano Barcelona italazimika kutafuta
njia za kuwaondoa Eric Garcia na Ansu Fati ili
kujipa uwezo wa kifedha kumnunua Rashford.
Vyanzo vililambia ESPN kuna mashaka katika
klabu ikiwa wanamhitaji Rashford kwa sababu
nafasi ya kushoto inachezwa na Raphinha,
lakini Rais, Joan Laporta, anaaminika ni shabiki
wa mchezaji huyo wa England.

Rashford hajaichezea United tangu iliposhinda
2-1dhidi ya FC Viktoria Plzen Desemba 12
huku Amorim akimlaumu kuhusu uchezaji wake
mazoezini.

Alifanya mazoezi ya kawaida na kikosi cha
United huko Carrington Jumatano asubuhi
kabla ya mechi ya Ligi ya Europa dhidi ya
Rangers jana Alhamisi. Borussia Dortmund pia
imekuwa ikihusishwa na Rashford, lakini kuna
shaka iwapo timu hiyo ya Bundesliga inaweza
kumudu kulipa sehemu kubwa ya mshahara
wake wa pauni 300,000 kwa wiki.

Martin @degaard akafunga goli lake la kwan-
za tangu Novemba dakika za lala salama na

kuhitimisha ushindi huo mnono.

“Kwa ujumla, tulifanya kazi na kuifanya
vizuri. Hatukuruhusu shuti lililolenga
lango ambalo ni chanya tena. Inaonye-
sha timu iko vizuri," aliongeza Arteta.
“Kwa ujumla, kufunga mabao matatu,
kushinda Ligi ya Mabingwa nyumbani,
bao jingine safi nyumbani, manne
mfululizo, nimefanya mabadiliko
makubwa.

“Tulizungusha wachezaji ambao
hawakucheza kwa dakika nyingi na
walijibu vyema."

PARIS, Ufaransa

PEP Guardiola amesema Manchester
City wana “nafasi moja ya mwisho”
va kujiokoa katika kampeni yao va
Ligi ya Mabingwa Ulaya, baada ya
kichapo cha mabao 4-2 kutoka kwa
Paris Saint-Germain na kuwaacha
wakikabiliwa na aibu ya kuondolewa
mapema kwenye mashindano hayo.
Licha ya kuchukua uongozi wa
mapema wa mabao 2-0 katika kipindi
cha pili kupitia kwa Jack Grealish na
Erling Haaland, City ilijikuta ikipoteza
mchezo huo pale Parc des Princes.
Matokeo hayo yanamaanisha City
lazima sasa waifunge Club Brugge
mechi itakayochezwa kwenye
Uwanja wa Etihad Jumatano ijayo ili
watinge hatua ya mchujo.

Na baada ya mchezo huo Guar-

diola hakuwa na malalamiko yoyote
kuhusu matokeo zaidi ya kusema
wana nafasi moja ya mwisho.

“Tuna nafasi ya mwisho dhidi ya
Brugge na ikiwa hatutapita ni kwa
sababu hatukustahili,” alisema
Guardiola akiwaambia waandishi wa
habari.

“Usiku wa leo (juzi), [PSG] walikuwa
bora zaidi. Hongera PSG nakubali.
Sheria ya soka iko hivyo, jinsi walivy-
okuwa wakali katika nafasi muhimu
wakaweza kurejea mchezoni na
kupata ushindi.

“Wachezaji wao walipambana na
walikuwa bora zaidi. Walikuwa bora
zaidi kwenye mechi.”

City ilisalimisha nafasi ya ushindi kwa
mara va tisa msimu huu na Kipigo hi-
cho kilikuwa kupoteza kwao mara ya
tatu mfululizo ugenini katika Ligi ya
Mabingwa Ulaya baada ya kucheza
mechi 12 ugenini bila kupoteza katika
mashindano hayo.

Naye Guardiola alisema alihisi Kipigo
hiko kwa City kilitokana na kushind-
wa kutawala mchezo katika eneo la
kiungo dhidi ya kikosi cha PSG.
“Walipokuwa na mpira, walikuwa
makini na kututengenezea matatizo,”
alisema Guardiola.

“Baada ya 2-0 na haswa 1-2 hatuku-
weza kucheza. Lazima ucheze na
mpira na walikuwa bora zaidi.”
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COPCO, KILIMANJARO SOKONI
ZIKIWAKABILI SIMBA, YANGA

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa Copco FC inayoji-
andaa kuivaa Yanga katika mechi
ya raundi ya tatu ya mashindano ya
Kombe la FA itakayochezwa kesho
kwenye Uwanja wa KMC Complex,
Dar es Salaam imesema wachezaji
wake watatumia mchezo huo kusaka
nafasi ya kusajiliwa na vigogo hao.

Kauli hiyo pia imeungwa mkono
na mabosi wa Kilimanjaro Wonders
ambayo itacheza Jumapili itawakabili
Simba katika mashindano hayo.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti
jana, viongozi wa timu hizo wame-
onekana kufurahia kucheza na vigogo
hao licha ya ugumu ambao wanatara-
jia kukutana nao katika mechi hizo.

Meneja wa Copco, yenye maskani

alisema kikosi cha wachezaji 20 na
viongozi saba wa timu hiyo kiko ka-
mili Dar es Salaam tayari kwa mchezo
huo, huku akisema ni fursa adhimu
kucheza na Yanga.

“Yanga ni timu kubwa, ambayo kila
mtu anatamani kucheza nayo, tume-
pata nafasi ya kucheza nayo, hii ni fur-
sa nzuri ya wachezaji wangu kufanya
vitu vizuri, kuonyesha uwezo katika
mchezo huo ili kupata nafasi ya kujiu-
za, nimewaambia wapambane ili wa-
pate soko, kama si kwa timu hiyo basi
nyingine ambazo zitakuwa zinaanga-
lia mechi hiyo,” Kisuse alisema.

Aliongeza ili kujiimarisha kuwaka-
bili mabingwa hao watetezi, kikosi
chake kimecheza mchezo mmoja wa
kirafiki dhidi ya Pamba Jiji.

“Maandalizi yetu ni mazuri na ndiyo
maana tukaamua kujipima na Pamba

Jiji kwa sababu timu hiyo na Yanga
zote zipo Ligi Kuu,“ alisema Kisuse,
meneja wa timu hiyo inayoshiriki
First League zamani Ligi Daraja la Pili.

Naye Mkurugenzi wa Kilimanjaro
Wonders, Laurent Kinabo, alisema
kwao kucheza dhidi ya Simba ni fursa
kubwa ambayo itawafanya wacheza-
ji wake baada ya hapo kujiamini
kucheza na timu yoyote ile.

“Hii ni fursa kubwa sana kwetu
kucheza na Simba, mechi hii itawa-
tengenezea wachezaji wangu kuanza
kujiamini, pia matumaini ya kutimiza
ndoto zao kupitia mechi hiyo, wa-
nahitaji kujituma na kuonyesha wali-
chonacho ili kupata soko la usajili
msimu ujao,” alisema Kinabo, ambaye
timu yao inashiriki Ligi ya Mkoa Kili-
manjaro.
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naweza kulala vizuri na kuamka
vibaya.

Hata wao wamehuzunika, wameni-
hakikishia hasira zao watazirudisha
katika Ligi Kuu wakianza kesho dhidi
ya Copco, tunawaomba wanachama
na mashabiki wa Yanga waendelee
kutuunga mkopo na kuwa nyuma vya
wachezaji wetu kila mechi wajitokeze
kwa wingi uwanjani,” alisema Kamwe.
Wakati huo huo wachezaji wa zamani
wa Yanga wamejitokeza kuelezea
kilichosababisha timu hiyo kutolewa
ni wachezaji kuwa wazito.

Stephano Mwasika, beki wa kushoto
wa zamani wa timu hiyo, alisema kati-
ka mechi dhidi ya Waarabu, wachezaji
wa Yanga walionekana wakicheza
tofauti na walivyotegemewa.
“Tulionekana kucheza lakini hatuku-
onekana kutafuta ushindi tangu
dakika ya kwanza, wachezaji walione-
kana wazito tofauti na watu walivy-
okuwa wakitegemea, sijui waliamka
vipi, lakini timu nzima haikucheza
vizuri. Nadhani kwa sasa kila mtu
atulie kwa sababu tuna michezo ya
Ligi Kuu na Kombe la FA, tunatakiwa
kufanya vizuri pia,” Mwasika, ambaye
aliichezea Yanga kuanzia 2010, hadi
2013 akitokea Moro United alisema.
Aliyekuwa straika hatari wa timu
hiyo kati ya mwaka 1990 na mapema
mwaka 2000, Mohamed Hussein
,Mmachinga’, aliwataka wanachama
na mashabiki wa Yanga kujua kuwa
mpira una matokeo matatu hivyo
wanatakiwa kutulia baada ya jambo
hilo kutokea.

Mmachinga alisema utulivu pekee
ndiyo utakaowafanya wachezaji na
viongozi wapate nguvu ya kufanya
vyema katika mechi za Ligi Kuu Tan-
zania Bara na FA na hatimaye kutetea
mataji hayo.

“Mpira una matokeo matatu, ukiwa
kama mwanamichezo ni lazima
upokee matokeo yote, kikubwa ni
kujipanga kuangalia tutafanya nini
baadaye na kwa sababu tunarudi
kwenye ligi, nguvu zetu sasa zote

tuhamishie huko tupate ubingwa,”
alisema Mmachinga ambaye pia ali-
wahi kuicheza Simba.

Mshambuliaji wa Simba Queens, Jentrix Shikangwa (kushoto), akipokea mpira kutoka kwa mwamuzi, Amina
Kyando kutoka Morogoro baada ya kufunga hat-trick katika mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania dhidi ya
Mlandizi Queens iliyochezwa kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam. Simba Queens ilipata ushindi

wa mabao 11-0. PICHA: SIMBA SC

Kombe la Chalenji kufanyika Juni

Na Somoe Ng‘itu

MASHINDANO ya Kombe la Cha-
lenji kwa nchi za Afrika Mashariki
na Kati (CECAFA), yamepangwa ku-
fanyika kuanzia Juni 28 hadi Julai 13,
mwaka imefahamika.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa CECAFA,
Auka Gecheo, aliliambia gazeti hili,
kalenda ya mashindano yote ya
ukanda huo yalipitishwa katika mku-
tano mkuu wa baraza hilo uliofanyika
mjini Juba nchini, Sudan Kusini jana.

Gecheo alisema mkutano huo pia
ulipitisha mashindano ya Kombe la
Kagame (Dar Port Kagame Cup 2025),
yatafanyika kuanzia Agosti 31 hadi
Septemba 14, mwaka huu huku mi-
chuano ya soka la ufukweni itache-
zwa kati ya Mei 31 na Juni 7 nchini
Kenya.

Alisema mashindano ya Cha-
lenji kwa wanawake yatatangazwa
baadaye huku michuano ya ngazi ya
klabu ikipangwa kucheza kati ya Sep-
temba 20 na Oktoba 4, mwaka huu.

“Vyama wanachama wa CECAFA
wanatakiwa kutuma maombi ya kuwa
wenyeji wa moja ya michuano hii ili-
yotangazwa ili kuhakikisha kalenda
yetu ya mwaka 2025 itatekelezwa vy-
ema,” alisema Gecheo.

Red Arrows ya Zambia ndio ma-
bingwa watetezi wa michuano ya
Kombe la Kagame iliyofanyika Dar es
Salaam mwaka jana wakati kwa wa-
nawake, Simba Queens ya Tanzania
Bara ilitwaa ubingwa wa michuano
hiyo.

Yanga ilianza na mguu mbaya katika
mechi za hatua ya makundi baada ya
kukubali kichapo cha mabao 2-0 kwe-
nye mchezo wa kwanza dhidi ya Al
Hilal kutoka Sudan na kwenda kufung-
wa idadi kama hiyo ya magoli ugenini
Algeria na wenyeji MC Alger.

Katika mechi ya mwisho, Yanga ikihi-
taji ushindi wowote ili isonge mbele,
MC Alger wao walihitaji sare ya aina
yoyote ili kutinga hatua ya robo fain-
ali, na sare ya bila kufungana iliwa-
beba Waarabu hao.

Baada ya mchezo wa kesho, Yanga
itawakaribisha Kagera Sugar katika
mechi ya kiporo ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara itakayochezwa Februari 2,
mwaka huu kwenye Uwanja wa KMC
Complex.
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Guardiola: City bado nafasi ya mwisho Uefa

Simba, Tabora Utd

zatunishiana misuli

® ® ®Mnyama asema ina

haki yao kutamba,
isiwafananishe na...

Na Adam Fungamwango

SIMBA ya jijini, Dar es Salaam im-
ewaonya Tabora United haiwezi ku-
wazuia kupata ushindi katika mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa
Februari 2, mwaka huu kwenye Uwanja
wa Ali Hassan Mwinyi mkoani, Tabora.

Wekundu wa Msimbazi wametamba
kamwe Tabora United haitaweza kufan-
ya kile ilichowafanyia Yanga na Azam
FC na kuwataka wajiandae kuteseka’
katika mchezo huo.

Meneja wa Habari na Mawasiliano
wa Simba, Ahmed Ally, alisema jana,
amezisikia tambo za Tabora United
wameangusha vigogo vyote na aliye-
baki ni Simba tu, hivyo kuwatahadhari-
sha msimu huu wamedhamiria kupata
ushindi kwenye uwanja wowote na kwa
timu yoyote wanayokutana nayo.

“Wana haki ya kutamba, wamefanya
mambo makubwa, wamechukua pointi
tatu dhidi ya Yanga na Azam FC, si
jambo dogo, wana haki ya kujivunia, la-
kini wasitufananishe na watu wengine,
kama mzunguko wa kwanza wanasema
tuliwakuta hawajakaa vizuri, basi wajue
hata Februari 2, tukiwafunga watasema
tena hawajakaa vizuri.

Sisi msimu huu tumedhamiria ku-
fanya vyema na tunataka kushinda kila
mchezo, tunawaheshimu wana timu
ngumu, wana morali ya kutosha, la-
kini siyo timu ya kutuzuia sisi,” Ahmed
alisema.

Ahmed alisema kikosi cha Simba
kilitarajia kurejea kambini leo baada
ya mapumziko waliyopewa kufuatia
kumaliza kibarua cha michezo ya hatua
ya makundi ya michuano ya kimataifa
ya Kombe la Shirikisho Afrika, ambapo
Jumapili iliyopita kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam ilipata
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya CS Con-
stantine na kuongoza Kundi A.

“Tunarejea uwanjani kesho tarehe 24
(leo), kwa sababu tarehe 26 (Jumapili)
tuna mchezo dhidi ya Kilimanjaro
Wonders, tangu walipocheza dhidi ya
CS Constantine vijana walipewa ma-

pumziko, baada ya mchezo huo kambi
haitavunjwa, itaendelea kwa ajili ya
mchezo wa Februari 2 dhidi ya Tabora
United,” Ahmed alisema.

Ofisa Habari wa Tabora United,
Christina Mwagala, ameendelea kutam-
ba sasa wanamsubiri kumfunga Simba
kama walivyotembeza kichapo walipo-
kutana na Yanga na Azam.

Mwagala alisema Simba inatakiwa iji-
andae kupita katika njia ambayo wen-
zake* wamepita msimu huu walipo-
kutana nao.

Tabora United ambayo hai- - =

kuanza vyema msimu chini ya
Kocha Mkenya, Francis Kimanzi,
ambaye alitimuliwa lakini iligeu-
ka ghafla na tishio ilipomtwaa
Mkongomani, Anicet Kiazmak,
aliyebadilisha kwa kiasi kikub-
wa na kuanza kutoa vichapo
vya kushangaza.

Novemba 7, mwaka jana ilitoa
kipigo cha mabao 3-1 dhidi ya
Yanga mechi iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex =
huku Desemba 13, ikiwaadhibu
Azam FC, mabao 2-1.

Katika mechi ya mzunguko
wa kwanza iliyochezwa Ago-
sti 18, mwaka jana Tabora United
ilichapwa mabao 3-O na Simba,
lakini ikidai matokeo hayo yalisaba-
bishwa na baadhi ya wachezaji wake
wa kigeni kukosa vibali vya kucheza
soka hapa nchini.

Hata hivyo, kabla ya mechi hiyo ya
Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba itaku-
tana na Kilimanjaro Wonders katika
mchezo wa raundi ya tatu ya mashinda-
no ya Kombe la FA utakaochezwa kes-
hokutwa kwenye Uwanja wa KMC Com-
plex, Dar es Salaam.

Ligi Kuu Tanzania Bara imerejea tena
mapema baada ya Shirikisho la Soka Af-
rika (CAF), kutangaza kusogeza mbele
Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika
kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN), am-
bayo awali ilitarajia kufanyika kuanzia
Februari Mosi, mwaka huu.
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Na Adam Fungamwango

ILI kupoza maumivu ya kutolewa
kwenye mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika, uongozi wa Yanga umesema
kikosi chao kimejipanga kutoa Vi-
pigo katika kila mechi watakay-
ocheza wakianza na mchezo wa
Kombe la FA dhidi ya Copco FC
utakaochezwa kesho, imeelezwa.
Yanga inatarajia kuikaribisha
Copco katika mechi ya raundi

ya tatu ya michuano ya Kombe
la FA itakayochezwa kwenye
Uwanja wa KMC Complex, Dar es
Salaam.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali
Kamwe, alisema si wanachama,
mashabiki na viongozi wa timu
hiyo pekee ndio waliohuzu-

nika baada ya kutolewa katika
mashindano ya kimataifa, bali
hata wachezaji pia waliumia.
Kamwe alisema ili kuendelea
upya na safari ya kutetea ub-
ingwa wa FA na Ligi Kuu Tan-
zania Bara, wachezaji wa Yanga
wameahidi kuwafuta machozi
kwa kushinda michezo inay-
ofuata.

“Nilikaa na wachezaji wetu
nikawaambia wangeonyesha
angalau asilimia 60 tu ya uwezo
walioonyesha katika mechi dhidi
yva Al Hilal iliyochezwa Maurita-
nia, basi mechi ile na MC Alger
tungeshinda, lakini ndiyo mpira,
leo
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