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Utapeli wa upatu wawaliza wengi

Na Romana Mallya

UTAPELI wa aina yake katika
upatu  umewaliza Watanzania
wengi ambao walijiunga na ku-
wekeza kwenye programu maarufu
mtandaoni ijulikanayo kama Idea
Debater kwa lengo la kuvuna fedha
lakini wakajikuta wakipigwa fedha
zao kwa kuwa programu hiyo im-
efungwa.

Ilikuaje? Mwezi Machi mwaka
huu, programu hiyo iliyowaun-
ganisha mamia kwenye makundi
ya WhatsApp, ilipata umaarufu wa
ghafla baada ya Watanzania wengi
kujiunga nayo, wakihamasishana
kuwekeza fedha zao ili wawe wana-
vuna faida kila siku.

Ili kujiunga na programu hiyo,
mhusika aliunganishwa kwenye
makundi ya WhatsApp kisha kufua-
ta maelekezo ya namna ya kuingia
na kujaza taarifa muhimu zinazo-
hitajika na baada ya hapo aliweka
fedha kulingana na uwezo wake.

Lyimo (jina la pili tunalihifadhi),
mkazi wa Dar es Salaam, ni mion-
goni mwa walioweka na kulizwa,
anasimulia kuwa Idea Debater kwa

mujibu wa taarifa alizopokea kwe-
nye WhatsApp baada ya kutumiwa,
ni jukwaa lililozinduliwa Tanzania
mwezi Machi mwaka huu na liliten-
genezwa na ABE.

Kwa mujibu wa taarifa hizo al-
izopokea, kampuni kama Amazon,
eBay, shopee na Lazada hufanya
biashara za bidhaa mbalimbali
na hata kujitangaza mtandaoni ili
kutafuta na kuwavuna wateja wen-
gi zaidi.

Alisema ili upate faida ya kam-
isheni ya kila siku ya asilimia tano
hadi nane kwa kukamilisha kazi 20
za kuweka oda kila siku, mtu alitak-
iwa kuweka salio katika akaunti na
ilipofika saa 8:00 usiku, oda mpya
zilikuwa zikiwekwa.

Alisema kiwango cha kwanza
(ngazi ya chini) cha kuwekeza ki-
likuwa kiingilio cha Sh. 10,000 na
cha juu Sh. 199,999 na faida yake ni
asilimia tano ambapo mtu hupata
500 kwa siku ikiwa ataweka fedha
hiyo.

Lyimo alisema aliweka Sh.
100,000 ikiwa ni hatua ya awali
ili avune asilimia tano lakini pro-
gramu hiyo ikafungwa na ana-

chokishuhuia sasa ni kuona fedha
kwenye akaunti ya programu hiyo,
lakini hawezi kutoa.

“Hii ilikuwa mara yangu ya kwan-
za kuwekeza hivyo, niliweka fedha
hii ili niweze kuvuna zaidi,” alilala-
mika na kubainisha kuwa waende-
shaji wasiojulikana wa programu
hiyo waliwaunganisha wateja kwe-
nye kundi la WhatsApp.

“Ni makundi ambayo ninaamini
yalivutia watu wengi ndani ya
muda mfupi kwa sababu kulikuwa
na watu walikuwa wakiuliza mas-
wali ya mara kwa mara kwa vion-
gozi kuhusiana na programu hii,”
aliongeza.

Mwathirika mwingine wa utapeli
huo, Jackson (jina la pili tunalihifa-
dhi), alisema kwa mara ya kwanza
wakati anajiunga, aliamini ipo siku
angetapeliwa fedha zake lakini
hakujua ni lini.

“Unapotoa kiwango kikubwa cha
fedha mfano Sh. 300,000 au Sh.
500,000 ilikuwa inachukua muda
kupokea, unaulizwa maswali ‘ume-
leta wawekezaji wangapi?’ ukith-
ibitisha ndipo utapatiwa.

“Nilijua ipo siku ingefikia hatua

hii iliyopo sasa lakini sikuwa na
uhakika ni lini. Kwa hiyo, nilikuwa
nawekeza kwa tahadhari na kutoa
ndani ya muda mfupi na uwekezaji
mkubwa niliofanya kwenye progra-
mu hii ni Sh. 200,000,” alisimulia.

Alisema jambo lililomtia shaka ni
waendeshaji wa programu wakati
wa kuweka fedha wanatumia
akaunti moja lakini wakati wa ku-
vuna (mteja) alitumiwa kupitia
mawakala tofauti.

KAULI YA SERIKALI

Akizungumzia suala hilo, Mse-
maji wa Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo, Benny Mwaipaja, alisema wiz-
ara hiyo haifahamu programu hiyo
na kuwaonya Watanzania dhidi ya
kujiunga nayo.

Mwaipaja alisema inasikitisha
kwamba watu hawa wametapeliwa
fedha zao na kwamba hilo ni tukio
la uhalifu kama matukio mengine
ya uhalifu.

Alisema Serikali ilishapiga maru-
fuku masuala ya upatu na mengine
yanayoshabihiana na aina hiyo la-
kini bado yanaendelea kutokea.

Mwaipaja aliwataka wanaotaka

kuwekeza, kupeleka fedha na mitaji
yao katika taasisi zinazotambuliwa
kisheria, yakiwamo masoko ya hisa.

Kwa mujibu wa programu hiyo,
kwa ngazi ya pili, kiasi cha chini cha
kuingia ni Sh. 200,000 na juu ni Sh.
499,999 na faida ni asilimia sita kwa
siku ambayo ni Sh. 12,000.

Ngazi ya tatu inaanzia Sh.
500,000 na kiwango cha juu kwa
kundi hilo ni Sh. 1,999,999 na faida
ni asilimia saba ya kiasi kilichowek-
wa, ikimaanisha 35,000 kwa siku
kama mtu ataweka Sh. 500,000.

Ushawishi mwingine kwa wal-
iokuwa wanajiunga na programu
ni kwa watumiaji wapya ambao
Idea Debater iliahidi kuwawezesha
kupata zawadi ya Sh. 2,000 kila
mwekezaji anapomwalika mteja
mpya na mara tu atakapolipia, ata-
pata Sh. 1,000.

Ada ya kutoa fedha ndani ya pro-
gramu hiyo ilikuwa asilimia nne na
kutoa kwa njia nyingine waliyoiita
USDT walihitaji 1USDT kama ada
ya usindikaji bila kujali kiasi mteja
atakachotoa. Sasa programu hiyo
imefungwa kwa wanaohitaji kutoa
fedha zao.

hospitalini hapo jana, kwa ajili ya huduma ya kupima magonjwa mbalimbali bure, iliyofadhiliwa na Taasisi ya Al- ATA ‘A
Charitable (ACF) Tanzania, chini ya Shirika la Misaada la Kimataifa la Qatar Charity. PICHA: JUMANNE JUMA

Samia: Ahueni zaidi bei ya petroli inakuja

Na Richard Makore, BUKOBA

RAIS Samia Suluhu Hassan ameahidi
kuendelea kutoa ruzuku ya fedha kwa
kila mwezi, ili kusaidia kupunguza bei
ya mafuta ya dizeli na petroli iliyopanda
nchini.

Alitoa ahadi hiyo jana katika eneo la
Bwanga wilayani Chato mkoani Geita ak-
iwa njiani kuelekea mkoani Kagera kwa
ajili ya ziara ya siku tatu.

Rais alisema kupanda kwa bei ya
mafuta ni janga la dunia nzima kutokana
na vita vya Urusi na Ukraine vinavyoen-
delea na kwamba serikali anayoiongoza
haijasababisha hali hiyo.

Alisema dunia nzima inalia kutokana
na vita hivyo na nchi kubwa zinapopiga-
na madhara ya moja kwa moja huzipata
nchi nyingi.

“Bei ya mafuta imepanda sana, ni du-
nia nzima na siyo kwa Tanzania pekee na
serikali inafanya jitahada kuhakikisha in-
ashuka kwa kuendelea kutoa ruzuku kila

mwezi,” alisema.

Mwezi huu serikali imetoa ruzuku ya
Sh. bilioni 100 ili kupunguza bei ya mafu-
ta ya dizeli na petroli nchini.

Akizungumza na wananchi waliom-
pokea eneo hilo, Rais Samia aliwataka
kuendelea kuwa wavumilivu kwa kuwa
serikali inafanya jitahada mbalimbali
ikiwamo kuendelea kutoa ruzuku mpaka
hapo bei itakapokaa sawa.

Kuhusu uhaba wa ardhi kwa ajili ya
matumizi ya wananchi wa Bwanga, Rais
Samia aliwataka kupunguza mifugo ili
wawe na mifugo michache inayofungwa
kisasa kwa kutumia eneo dogo.

Alisema idadi ya watu inazidi
kuongezeka kutokana na jamii kuzaliana
kwa kasi, akisisitiza kuwa hiyo ni moja
ya vyanzo vya ardhi kuonekana haikidhi
mahitaji.

Mbunge wa Chato, Dk. Medadi Kalema-
ni, alimshukuru Rais Samia kwa kuwapa-
tia fedha kwa ajili ya ujenzi wa stendi na
kutekeleza miradi mbalimbali ya maen-

deleo huku akimwomba kulipatia ufum-
buzi suala la uhaba wa ardhi unaowaka- :

bili wananchi wake.

Rais Samia pia aliagiza fedha zote za :
miradi kusimamiwa vizuri 1li zipeleke :

maendeleo kwa wananchi.
Akiwa wilayani Biharamulo, Rais

nayapeleka kwenye maendeleo.

Mkuu wa Mkoa wa
Meja  Jenerali Charles Mbuge, :
alisema wamejiandaa kwa S :

ensa ya watu na makazi iliyopangwa ku- :

fanyika Agosti 23 mwaka huu.

Waziri wa Mambo ya Ndani, Hamadi :
Masauni, aliahidi kumaliza tatizo la upa- :
tikanaji wa vitambulisho vya taifa huku :
Mbunge wa Kyerwa na Waziri wa Nchi :
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali :
za Mitaa (TAMISEMI), Innocent Bashun- :
gwa, akimshukuru Rais kwa kusaidia bei :

ya kahawa kupanda.

Kagera,

]
Maambukizo

mapya va
UVIKO-19
yaongezeka

Na Romana Mallya

WIZARA ya Afya imesema idadi ya
maambukizo mapya ya ugonjwa wa
UVIKO-19 imeongezeka na kufikia 161
kulinganishwa na 68 yaliyotokea Aprili
2 hadi Mei 4 mwaka huu.

Taarifa iliyotolea juzi na Mganga Mkuu
wa Serikali, Dk. Aifello Sichwale, ililitaja
ongezeko hilo kuwa ni sawa na asilimia
137.

Alisema idadi ya waliothibitika kuwa
na ugonjwa huo katika kipindi cha Mei
5 mwaka huu hadi Juni 3 mwaka huu
inaonyesha kuwa Dar es Salaam viliri-
potiwa visa 130, Arusha (10), Mwanza
(5), Shinyanga (4), Mtwara (3), Dodoma
(2), Mara (2), Morogoro (1), Simiyu (1),
Katavi (1), Kilimanjaro (1) na Mbeya (1).

Alisema wagonjwa watatu waliothibi-
tika kuwa na UVIKO-19 walilazwa na
wote walikuwa hawajapata chanjo.

Alisema hali hiyo inaashiria maam-
bukizo yameanza kuongezeka kwa

: jamii lakini katika kipindi cha miezi
alisema fedha nyingi zinapelekwa kwa :
wananchi na kuahidi kwamba kila wa- :
napokusanya mapato, wahakikishe wa- :

miwili mfululizo hakuna kifo kilichori-
potiwa.

Mganga Mkuu wa Serikali alisema tak-
wimu zilizotolewa zinaonyesha chanjo
ni kinga dhidi ya madhara yatokanayo
na UVIKO-19 na Serikali inaendelea
kuitoa ili wananchi waendelee kuipata.

Mtaalamu huyo alibainisha kuwa
kuanzia Mei 5 mwaka huu hadi Juni 3
mwaka huu, wananchi waliopata dozi
kamili ya chanjo ni 775,680.

Tanzania iliripotiwa kupata mgonjwa
wa kwanza wa UVIKO-19 Machi 16,
2020. Ugonjwa huo uligundulika kwa
mara ya kwanza Wuhan, China No-
vemba 2019.
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Majaliwa aipa siku tano
wizara kusambaza pikipiki

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ametoa
siku tano kuanzia jana hadi Juni 12 Wiz-
ara ya Kilimo iwe imeondoa pikipiki zote
wizarani huko na kuzikabidhi kwa waku-
rugenzi.

“Hii haikubaliki, wakurugenzi wote
waandikiwe barua waje wazichukue,
kama kuna ufungaji wa ‘plate number’
utafanyika huko huko. Jumapili saa 10 jio-
ni ziwe zimeﬁka kwa wahusika aliagiza
hapo alipokagua ofisi za Wizara ya Kil-
imo zilizoko eneo la VETA, Dodoma na
kukuta pikipiki zilizotolewa kwa ajili ya

maofisa ugani zikiendelea kuwapo wiza-
rani huko.

Aprili 4, mwaka huu, Rais Samia Su-
luhu Hassan alizindua ugawaji wa viten-
dea kazi vilivyoandaliwa na Wizara ya
Kilimo kwa ajili ya maofisa ugani wote
nchini. Vifaa hivyo ni pamoja na pikipiki.

Majaliwa alisema tayari Rais Samia
alishazikabidhi kwa ajili ya kupelekwa
kwa maofisa ugani, hivyo kitendo cha
pikipiki hizo kuendelea kubaki katika
eneo hilo hakikubaliki.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Kili-
mo, Profesa Siza Tumbo, alimhakikishia
Waziri Mkuu kwamba wamepokea mael-
ezo hayo na watayafanyia kazi.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Sophia Mjema (wapili kulia), akiwa na wafan-
yakazi wa Barrick Bulyanhulu, baada ya kuwakabidhi cheti cha shukrani

kwa niaba ya kampuni hiyo, na kuunga mkono Tamasha la Utamaduni, lililo-
malizika mkoani humo jana. Kushoto ni Kaimu Meneja wa Uhusiano na Maz-

ingira wa Barrick Bulyanhulu, Zuwena Senkondo. NA MPIGAPICHA WETU

_
DPP atoa kibali kesi |
uhujumu isikilizwe Klsutu

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu, imesikiliza kesi ya uhuju-
mu uchumi inayomkabili Masoud
Said na wenzake

watano wanaotuhumiwa kuku-
twa na nyara za serikali na silaha
baada ya Mkurugenzi wa Mash-
taka nchini (DPP) kuwasilisha
kibali cha kuruhusu mahakama
hiyo kusikiliza.

Washtakiwa wengine katika
kesi hiyo ni Mohamed Aminu,
Seph Mwange, Fikiri Yusouph,
Juma Said na Jumanne Mo-
hamed.

Wakili wa Serikali, Ashura Mza-
va, alidai jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Richard Kabate,
kuwa upelelezi umekamilika,
hivyo aliwasilisha mahakamani
kibali cha DPP kuruhusu ma-
hakama hiyo kusikiliza shauri
hilo pamoja na kuwasomea upya
washtakiwa mashtaka yao na
maelezo ya awali.

Akisoma hoja hizo, Wakili
Mzava pamoja na mambo men-
gine, alidai washtakiwa wote kwa
pamoja wanakabiliwa na mash-
taka ya kujihusisha na nyara za
serikali, kumiliki silaha na risasi.

Wakili Mzava alidai kuwa
Machi 19, 2018 polisi walipata
taarifa iliyosaidia kukamatwa
kwa mshtakiwa Said huko
Mbagala, Dar es Salaam ambaye

alikubali kuhusika na vuzaji wa
nyara za serikali, kumiliki silaha
na kuwataja washtakiwa wen-
zake.

Alidai kuwa Machi 21, 2018,
Nyamwili kilichoko Rufiji mkoani
Pwani ambako alikamatwa
mshtakiwa Yusouph nyumbani
kwake na katika upekuzi alikut-
wa na silaha.

Alidai kwamba Machi 22, 2018,
mshtakiwa Aminu na Mwange
katika eneo ambalo walipanga
kwenda kukutana na mteja ili
kuuza nyara za serikali.

Wakili Mzava alidai washtak-
iwa hao walipokamatwa wali-
kutwa na vipande 11 vya ngozi
ya mamba na fuvu la kifaru.

Alidai kuwa baadaye mshtaki-
wa Aminu aliwapeleka polisi ny-
umbani kwake ambapo alikutwa
na silaha aina ya shortgan yenye
risasi 66 na maganda 38, lita 12.5
za mafuta ya kiboko, pakti 19 za
chumvi na kujazwa katika fomu
va upekuzi.

Baada ya kusomwa hoja hizo,
washtakiwa walikana tuhuma
hizo isipokuwa majina yao na
kwamba kweli wanakabiliwa na
kesi hiyo.

Kesi hiyo imepangwa kusiki-
lizwa Juni 22, mwaka huu,
ambapo upande wa mashtaka
utaanza kuleta mashahidi wake.

WA

é/"\
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POSITION ANNOUNCEMENT

ACCOUNTS CLERK
lITA-TZ-2022-ADM-007-NRS-DSM

Background: The International Institute of Tropical Agriculture (IITA) invites
applications for the position of an Accounts Clerk.

The International Institute of Tropical Agriculture (lITA) is a not-for-profit
institution that generates agricultural innovations to meet Africa’s most pressing
challenges of hunger, malnutrition, poverty, and natural resource degradation.
Working with various partners across sub-Saharan Africa, we improve livelihoods,
enhance food and nutrition security, increase employment, and preserve natural
resource integrity. lITA is a member of CGIAR, a global agriculture research
partnership for a food secure future. Please visit https://www.iita.org/ for more
information on IITA.

Duty Station: The position will be based at the ITA Regional Hub for Eastern
Africain Dar es Salaam, Tanzania.

Qualifications:

« Diplomain Accounting with at least 2 years’ proven accounting experience

« Competency in MS Office, databases and accounting software

« Familiarity with booking keeping and basic accounting procedures

« Accuracy and attention to detail

« Ability to perform filing and record keeping tasks

« Previous experience in an NGO will be an added advantage

« Ability to manage multiple tasks at the same time in a demanding work
environment

« Experience working a multicultural environment with good interpersonal skills

« Written and oral proficiency in English is required including mastery of English
grammar and spelling, punctuation, paragraph and sentence structure.

Responsibilities:

« Record and reconcile cash advances to assure retirements of advances are
done on time.

« Monitor and control the cash advance system

« Attend to various accounting queries.

« File and maintain financial support documents in hard copies

« Retrieve files as required from the archives.

« Liaise with the pension security fund offices on the reconciliation of monthly
Pension remittances.

« Assist in the reconciliation of the IITA staff welfare records.

« Any other duties as assigned by supervisor

General information:

The initial contract for the position is for two years: renewable subject to
performance and availability of funds. The duty station for the position will be ITA
in Morogoro. This is a nationally recruited position and IITA offers a competitive
remuneration package.

Applications: Applications including curriculum vitae, copies of
certificates, telephone number, email address, and names and addresses of two
referees should be sent to the Country Representative, IITA-Tanzania, Plot No. 25,
Mwenge - Coca-Cola Road, Mikocheni Industrial Area P.0. Box 34441, Dar es
Salaam, Tanzania or by email to

IITA-Tanzania@cgiar.org

Applicants are requested to please indicate the reference number for the position
asindicated on the heading of the announcement in your application as well as on
the subject of your email if sending by email. If sending by post or hand delivery,
please indicate the reference number on your application as well as on the
left-hand side of your envelope. Please note that any applications without the
reference indicated will be automatically disqualified.

Closing date: Two weeks from the date of advertisement appearing in the
newspaper. Please note that only shortlisted candidates will be contacted.
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Mahakama yatoa hati kukamatwa
anayedaiwa kumbaka mama yake

Na Friday Simbaya, [RINGA

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Iringa imetoa hati ya ku-
kamatwa kwa mfanyabiasha-
ra Kaloli Mkusa (30) pamoja
na baba yake mzazi ambaye
alimwekea dhamana, baada
ya kuhukumiwa kifungo cha
miaka 30 pamoja na kulipa
fidia ya Sh. milioni moja kwa
kosa la kumbaka mama yake
mzazi.

Mfanyabiashara Kaloli Mku-
sa mwenye umri wa miaka 30

] I

| I

inga hakuwapo mahakamani
wakati hukumu inatolewa.

Mtuhumiwa wa ubakaji
na baba yake, Joseph Mkusa,
aliyemwekea dhamana katika
kesi hiyo, wanadaiwa kume-
da kusikojulikana.

Akitoa  hukumu hiyo,
Hakimu Mkazi Mwandamizi
wa Mahakama ya Wilaya ya
Iringa, Emmy Nsangalufu,
amesema mtuhumiwa ali-
fanya tukio hilo Mei 7, mwaka
jana.

Alisema kuwa mtuhumiwa
Kaloli Mkusa alikuwa akifan-

ya biashara zake Tunduma
mkoani Songwe na alirudi ny-
umbani na kufikia kwa baba
yake ambaye anaishi nyumba
tofauti na mama yake kuto-
kana na kutalakiana.

Ilidaiwa mahakamani huko
kuwa siku ya tukio, mtuhumi-
wa alikwenda nyumbani kwa
mama yake majira ya usiku na
kuvunja mlango huku akiwa
ameshika panga na kumtisha
kumkata kwa kumpiga kwa
ubapa wa panga.

“Licha ya mama yake kum-
sihi asifanye hivyo, mtuhu-
miwa aliendelea na tukio hilo

mpaka alipotimiza haja yake,”
hakimu alisema wakati wa ku-
toa hukumu.

Ilidaiwa kuwa baada ya
tukio hilo, mama mzazi al-
itoa taarifa l<wa majirani na
po taratibu za kumkamata zi-
kafanyika. Kesi hiyo iliendesh-
wa na Wakili wa Serikali,
Jackline Nungu pamoja Alice
Thomas, ikihusisha na imani
za kishirikiana.

Kwa mujibu wa mahakama,
kifungo hicho kitaanza kutu-
mika pindi mtuhumiwa ataka-
pokamatwa.

Ofisa Msimamizi Mkuu wa Kodi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Edwin Iwato (kulia), akimwelimisha mlipakodi
wa Mji wa Kahama, kuhusu masuala mbalimbali ya kodi wakati wa kampeni ya elimu kwa mlipakodi inayoendelea
mkoani Shinyanga jana. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Wabunge wataka wahitimu wakopeshwe kwa vyeti vyao

Na Salome Kitomari,
DODOMA

SERIKALI imesema inaangalia
uwezekano wa kutumia vyeti
vya wahitimu wa vyuo vikuu
nchini kama dhamana ya ku-
wapa mikopo mbalimbali ya
kuwawezesha kujiajiri na kuajiri
wengine.

Naibu Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Omari Ki-
panga, aliyasema hayo jana
bungeni wakati akijibu swali la
nyongeza la Mbunge wa Mlalo,
Rashid Shangazi, akibainisha
kuwa serikali ina mifuko zaidi
ya 45 inayohusika na mikopo
mbali na mikopo itokanayo na
asilimia 10 ya mapato ya ndani
ya halmashauri inayotolewa

]
TASAC
yaonyesha
fursa ajira
ubaharia

Na Elizabeth Zaya, BACAMOYO

SHIRIKA la Uwakala wa Meli
Tanzania (TASAC) limetoa rai kwa
wanafunzi kusomea taaluma ya
ubaharia ili iwasaidie kuondo-
kana na tatizo la ajira.

Mkurugenzi wa Udhibiti wa
Usalama na Ulinzi wa Vyombo
vya Usafiri Majini na Utunzaji wa
Mazingira wa TASAC, Baharia Ga-
briel Manase, alitoa rai hiyo jana
mjini hapa a||powa5|l|sha mada
kwenye semina ya wahariri na
waandishi wa habari.

Alisema sekta ya ubaharia kwa
sasa ina fursa kubwa ya ajira
tofauti na watu wanavyodhani.

“Vijana wengi wanaona sekta
hii ya ubaharia ni ya kihuni,
ninataka niwaambie kwamba
kati ya sekta zenye fursa kubwa
ya ajira ni pamoja na hii na ina
wasomi wazuri sana.

“Mwaka jana kuna fursa
kubwa ilipatikana ya kupeleka
mabaharia kwenda kufanya
kazi nje ya nchi. Kwa hiyo,
walikwenda.

“Na mpaka sasa bado maba-
haria wanahitajika kwa wingi.
Kwa hiyo, niwaombe vijana na
wanafunzi wasomee hii sekta ina
fursa kubwa. Kipindi cha COV-
ID-19, mahabaria zaidi ya 400
walikuwa wanahitajika kwenda
kufanya kazi nje ya nchi,”
alisema.

Mkurugenzi huyo alisema
kuwa miaka ya nyuma, sekta
hiyo ilikuwa inaonekana si nzuri
kusomea na hivyo ni vyema Vi-
jana na wanafunzi wakabadilisha
mawazo yao na kwenda ku-
somea ili waondokane na tatizo
la kukosa ajira.

Manase alisema bado lipo hitaji
kubwa katika sekta hiyo husu-
sani kwa mabaharia katika meli
za kimataifa na hivyo kusisitiza
vijana kujitokeza zaidi kusoma
fani hiyo yenye ajira nyingi
duniani.

Alisema zipo kampuni nyingi
za ndani na nje ya nchi ambazo
zimekuwa zikihitaji mabaharia
kwa ajili ya kufanya nao kazi.

kwa vijana, wanawake na watu
wenye ulemavu.

Katika swali la msingi, Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Latifa
Juakali, alitaka kujua mpango
wa Serikali kuanzisha bodi ya
mitaji kwa wahitimu wa elimu
ya juu kama ilivyo kwa Bodi ya
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu
ya Juu (HESLB).

Akijibu swali la msingi,
Naibu Waziri alisema Serikali
imeupokea ushauri wa mbunge

na kwamba imekuwa ikitoa
mikopo kwa vijana kupitia
halmashauri  kwa  kutenga

asilimia 10 ya mapato ya ndani,
huku akiwashauri wahitimu
hao kutumia fursa hiyo kupata
mitaji.

“Tunaangalia namna gani wa-

hitimu watatumia vyeti vyao ku-
pata mikopo tutaifanya tathmini
na kufanya uamuzi, hili ni jambo
mtambuka, linahusu wizara ny-
ingine. Tunachukua ushauri ili
tuone kama vyeti vinaweza ku-
tumika kamdhamini mhitimu,”
alisema.

Naibu Waziri Kipanga pia
alisema halmashauri zinatenga
asilimi 10 ya mapato ya ndani ya
kwa ajili ya kutoa mikopo kwa
mgawanyo wa asilimia nne vi-
jana, asilimia nne wanawake na
asilimia mbili kwa watu wenye
ulemavu.

“Mwanzoni ilikuwa lazima vi-
jana 10 wawe kwenye kikundi
na wawe na shughuli ya kufan-
ya, kwa sasa masharti yamelege-
zwa hata wakiwa watano katika

kikundi wanapewa mikopo ya
kukidhi mahitaji yao ili waweze
kurejesha na kujiajiri,” alifafan-
ua.

Mbunge wa Viti Maalum, Es-
ter Bulaya, alihoji ni lini wizara
hiyo itatenga fungu maalum ku-
saidia vijana kama wanavyotoa
mikopo ya elimu ya juu, huku
akitolea mfano wa Wizara ya
Kilimo inayotoa motisha kwa
vijana wanaojiunga na kufanya
shughuli za kilimo mara baada
ya kuhitimu masomo yao.

Akijibu swali hilo, Waziri Ki-
panga alisema jukumu la wiz-
ara ni kuratibu utoaji wa elimu
nchini na wakishahitimu siyo ju-
kumu lao pekee, bali la Serikali
kwa ujumla, lakini kwa kuwa
mbunge huyo anazungumzia

motisha ili wajiajiri, Serikali in-
apokea ushauri huo.

Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Ritha Kabati, alitaka kau-
li ya serikali kuhusu wahitimu
wa vyuo vikuu kukatwa fedha
zaidi licha ya kumaliza mikopo
yao.

Waziri Kapinga alisema bodi
imeanzisha dawati la malala-
miko na kuwataka wahitimu
walioendelea kukatwa fedha
kupeleka hoja zao na itaka-
pobainika walikatwa kimakosa
watarejeshewa fedha zao.

Alisema mfumo wa mikopo
hiyo unaonyesha nani kakope-
shwa, karejesha kiasi gani na
kimebaki kiasi gani, jambo lin-
alowawezesha wanufaika kuona
mwenendo wa deni lao.
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Sababu za NMB

Bank kuongoza

huduma za bima

Na Costantine Muganyizi

ila ubishi, bima jumuishi kama

namna nyingine za kujiwekea

fedha, ina umuhimu mkubwa katika

usalama wa kifedha wa mtu binafsi
na ustawi wa mataifa.

Hata hivyo, nchini Tanzania hudumaya
udhibiti wa hatari ume-chukua muda
kuchangia katika kuboresha maisha kwa wote.

Miongoni mwa sababu zilizoche-lewesha
huduma za bima kufanya vizuri imekuwa
ni kutokuwepo kwa chaneli za kibinifu za
usambazaji kama bancassurance, bima
inayo-tolewa na kampuni za bima kwa kutumia
huduma za kibenki.

Tangu kuanzishwa kwa huduma hiyo kisheria
karibu miaka mita-tu iliyopita, mpango huo
ambao huwezesha benki kuuza huduma za
bima kama wakala wa mashirika ya bima,
imekuwa na mafanikio makubwa huku NMB
Bank ikifanya maajabu katika soko.

Huduma ya bima kwa NMB

Katika mahojiano ya hivi kari-buni, mtaalamu
wa bima wa benki hiyo, Martine Massawe,
alisema NMB Bancassurance inafanya vizuri
sokoni kwa sababu ya unafuu wa vifurushi
vyake, utatuzi wa kibu-nifu na upatikanaji
wake usio na matatizo.

Pia, Massawe alisema huduma ya bima
inapatikana sawasawa nchi-ni, na kwamba
inakwamishwa kwa kiasi kikubwa na hali ya
wananchi kutokuwa na ufahamu, huku walio
mikoani ndio wakiathirika zaidi.

Benki hiyo ilikuwa ya kwanza kupewa leseni
ya kutoa huduma za bima mwaka 2020 na
tangu wakati huo imekuwa ikiongoza katika
kila kitu kinachohusu bancassurance.

Licha ya kuuzika sana kwa vifu-rushi vilivyo
na ubunifu vya bima, NMB ina mkakati wa
kushughulikia matatizo ya uendeshaji ambayo
yamekwamisha nafanikio ya sekta hiyo.

UMEBIMA? - Si Ngumu Kihivyo

Hivyo ndivyo mpango kama wa bima ya
UMEBIMA wa kuelimisha kuhusu bima
ulivyozaliwa. Kitu cha kwan-za kilichofanywa
na NMB chini ya mpango huo wa elimu
na kuhama-sisha umma kilikuwa ni
kutambuli-sha huduma kwa umma kwa
kuuliza swali - Umekata bima?

Baadaye viongozi wa kampeni hiyo
walionyesha na kuelezea kuwa si vigumu kwa
mtu kujilinda kwa bima kama inavyochukuliwa
kima-kosa. Na wakaongeza kuwa suala hilo
ni rahisi kama ABC wakati mtu anapohitaji na
kupata bima kwa kutumia huduma ya NMB
Bancas-surance.

Akizungumza katika hafla ya kuz-indua
raundi ya pili ya kampeni za UMEBIMA mwezi
Februari, mkuu wa huduma za benki kwa
wateja na biashara wa NMB, Filbert Mponzi,
alisema kimsingi kampeni inalenga kuelimisha
umma faida za kuweka bima ya maisha na mali
na ni kwa jinsi gani inaweza kufanyika kirahisi
kwa kutumia huduma za bima za benki hiyo.

Mponzi alisema kampeni ya uhamasishaji
kuhusu bima imekuwa kitu kingine cha
mabadiliko amba-cho NMB imekifanya
kuendeleza bima kwa kutumia huduma za
benki na kuchangia kufikia malengo ya taifa ya
ujumuishaji katika huduma za bima.

“Kutojua manufaa ya bima si tu kulipunguza
kulifinyisha matumizi ya huduma za bima, bali
pia kuli-changia kwa kiasi kikubwa kutokua
kwa sekta na kupunguza mchango wake katika
Pato la Taifa (GDP),” Massawe aliliambia gazeti
la Nipashe katika mahojiano hayo.

Utatuzi wa kibunifu na vifurushi

"Hata hivyo, hilo ni suala la kihis-toria kwa
kuwa miaka miwili ya ban-cassurance,
haijaongeza matumizi ya bima na kusaidia
kubuni utatuzi mpya pekee, bali pia
limechangia kwa kiasi kikubwa katika
kuelimi-sha watu kuhusu huduma hiyo na
manufaa yake makubwa,” alisema.

Massawe alisema mafanikio ya
bancassurance ya NMB hayakami-liki bila

ya kutaka utatuzi tofauti wa kibunifu ambao

unatokana na benki hiyo kushirikiana na

mashirika ya bima kuzindua huma hiyo sokoni.
Orodha hiyo inajumuisha vifu-rushi

kama Group Funeral Cover (GFC)au

vikundi vya kushikana mkono wakati

wa mmisiba, Ushiri-ka Afya, Fanaka, na

Jahazi kwa ajili ya wadau katika uvuvi na

kifurushi kilichozinduliwa hivi karibuni

cha wafanyabiashara wadogo kwa ajili ya

kukabiliana na majanga ya moto cha Machinga

Fire Insurance.

Bima ya machinga dhidi ya moto na misiba

Bidhaa hii imebuniwa kwa ajili ya wamiliki wa
niashara ndogondogo dhidi ya athari za moto
na mafuriko na ambayo pia imeongezewa
kubi-ma hadi ulemavu wa kudumu wa mmiliki
wa biashara.

Kiwango kinacholipwa kwa bima hii ni kati
ya Sh10,000 na Sh60,000, wakati malipo kwa
mnufaika yanakuwa kati ya Sh500,000 na
Sh10 milioni kutegemea na kanuni za kifurushi
kilichonunuliwa.

Kifurushi cha bima ya pamoja (Group

Insurance Policy) kwa makundi rasmi na yasiyo

rasmi kama ya WhatsApp, Vicoba), koo au
familia ni mpango unaotokana na ushirikiano
na shirika la Metro-politan Life.

Massawe alisema wakati mwa-nakikundi
amefariki, bima hiyo mpya hulipia gharama za
mazishi na faida zake zinaweza kwenda hadi
kwa familia ya mwanakikundi ali-yekuwa na
bima hiyo hali kadhalika wazazi na wakwe.
Huduma hiyo pia inamnufaisha mwanakikundi
ali-yepata ulemavu wa kudumu.

Ushirika Afya, Jahazi na Fanaka

Mpango wa Bima ya Ushirika Afya ni
ushirikiano na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF) kwa ajili ya kuwawezesha makulima
mahitaji ya huduma za afya kwa kuwapa
miko-po isiyo na riba ya NMB ambayo hulipa
baada ya kuuza mazao yao mwishoni mwa
msimu wa kilimo.

Kifurushi cha bima cha Jahazi Insurance
kilibuniwa kwa ushiriki-ano na shirika la bima
la Britam kwa ajili ya sekta ya uvuvi. Huduma

2020

Benki hiyo ilikuwa ya kwanza

kupewa leseni ya kutoa huduma

za bima mwaka 2020 na tangu
wakati huo imekuwa ikiongoza
katika kila kitu kina chohusu
bancassurance.

hiyo inalenga biashara za uvuvi na imebuniwa
kuwalinda wavuvi dhidi ya moto, wizi, kuzama
pamoja na madeni ya wadau wengine.

Desemba 2021, NMB na shirika la bima la
Jubilee Life Insurance wal-izindua mpango
wa Fanaka kuwa-vutia wateja kutoka daraja la
kati na jumuisha ya wafanyabiashara.

Huduma hiyo inashughulikia bima ya maisha
ya walioinunua wakati ikimpa pia fursa ya
kuwekeza kidogo kidogo katika kipindi Fulani
na kuzipata kwa mkupuo kulingana na kanuni
za huduma hiyo muda unapofika.

uKihivyo

aya
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Filbert Mponzi, mkuu wa huduma za rejareja za benki na bi

wa NMB (| ),

wa Jubilee Life, Hellen Mzela na wa pili kushoto ni manaja wa NMB, kanda ya Dar es Salaam, Donatus Richard.

Kifurushi cha Fanaka pia kinatoa mwendelezo
wa bima ya maisha hadi miaka 90 kwa
aliyekata, licha ya kutokuwa na miaka ya ziada.

“Unafuu, upatikanaji na urahisi ni muhimu
sana katika masoko ya nchi maskini kama yetu
na hapo ndipo sisi tunafanya vizuri - kubuni
na kuendeleza utatuzi mpya na vifu-rushi vya
kibunifu kwa ajili ya kuki-dhi mahitaji maalum
kwa ajili ya masoko tofauti,” alisema Massawe.

Nachukua  na-fasi  hii
kuishuk-uru Benki Kuu ya
Tanzania (BoT) na Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima (TIRA)
kwa  kuziruhusu ben-kki
kushiriki ka-tika biashara
ya kutoa huduma za bima
kwa sababu hii itaongeza ushindani na ubunifu katika
sekta. Tutahakikisha kuwa kila mtu-miaji anafika sehemu
ambayo wateja wetu na ushauri wa kit
kuhu-su thamani ya bima inayotolewa na wafan-yakazi
wetu waliopata mafunzo mazuri.

“Mtu anaweza kuuliza ‘kwanini benki zina-taka bima’.
Afya na hali nzuri hya wateja wetu ni muhimu kwetu, kwa
kuwa ni kwa ajili hya kulinda vitu na mali zao. Kwa hiyo
tunachanganya nia hii na fursa inayokuja nayo pamoja na
mabadiliko ya sharia am-bayo yanawezesha benki kutoa
huduma za bima,”

KAULI YA RUTH ZAIPUNA, AFISA MTENDAJI MKUU WA
NMB BANK WAKATI BENKI HIYO IKIZINDUA HUDUMA YA
BANCASSURANCE MWAKA 2020.

Nguvu ya Kifedha

NMB Bank pia hailengi kuwa kina-ra katika
huduma ya bancassurance pekee, bali pia
ina nguvu ya kifedha ya kusukuma ajenda ya
kitaifa ya ujumuishaji wa huduma za bima.

Kitu kingine kikubwa kilichob-adili soko
ambacho kimeletwa na huduma ya bimaya
benkiya NMB ni malipo ya haraka ya madai,
ambayo yalikuwa moja ya sababu zilizowa-zuia
watu kukata bima.

Wahanga wa tukio la kuungua kwa soko la
Kariakoo Julai mwaka 2021 wanajua kuwa
ndani ya wiki mbili baada ya bidhaa zao
kuteke-tea, NMB iliwezesha malipo yao ya
Sh438.4 milioni, ambayo shirika la Reliance
Insurance liliwafidia kuto-kana na hasara hiyo.

Mpango wa benki hiyo wa kufanya malipo
ya ndani ya muda mfupi baa-da ya madai
kuwasilishwa (TAT) pia umenufaisha
waathirika wengi wa majanga ya moto ya hivi
karibuni nchini na maelfu ya waliokata bima
hiyo wanaofikia sifa za kulipwa.

"Kwetu NMB, tunayo muda mfupi sana
wakopokea na kuhudumia madai (tight
turnaround time (TAT)), hi ndio mmojawapo ya
faida kubwa tulizo zileta kwenye sekta ya bima
Tanzania kitu ambacho mashirika ya bima
tunao shirikiana pia wameboresha zaidi,” Bw.
Massawe aliongeza.

Bima ya maisha: Nafasi ya Bancassurance

“Katika kipindi cha Aprili hadi Juni 2021, jumla ya fedha zilizokusanywa na
mawakala kwa ajili ya huduma ya muda mrefu ya bancassurance ilidikia Sh24.4
bilioni, ikiwa imechangia asilimia 66.7 ya fedha za bima katikam-sekta hiyo.

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima (TIRA) itaendelea kujikita katika kuboresga
usimamizi katika eneo la bima ya kutumia benki kwa ajili ya kuhakikisha sharia
zinafuatwa, pamoja na kuwezdesha mikakati kwa ajili ya kuendeleza biashara ya
bancassurance ili ichangamke zaidi na kuwa chombo cha kati chenye ufanisi,”

Insurance Premium Finance
Kuhusu kitu gani kingine kinai-fanya NMB
Bancassurance kuwa na umaarufu huu,
Massawe alisema ni miradi yake mizuri kama
Insurance Premium Finance (IPF), ambayo
inawezesha wateja kulipa bima kwa mafungu.
IPF ni bidhaa ya mkopo iliyobuni-wa
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kuwezesha wateja kufanya mali-po
yanayotakiwa na taasisi za bima bila ya
kuvuruga mapato yao kwa kuwawekea riba
ndogo.

Massawe alisema mkopo wa muda mfupi kwa
kiasi kikubwa ume-ondoa mahitaji ya kufanya
malipo makubwa na kuepuka gharama kati-ka
kumlipa mteja.

Martine: Kazi yetu ni kukidhi
mabhitaji yako yote ya bima

Mwezi Mei 2019, enzi mpya ya bima ilianza nchini baada ya
Mamlaka ya wa Bima (TIRA) kanuni
zinazoruhusu benki kuendesha biashara ya bima, ambayo
inajumuisha benki kuuza vifurushi vya bima kama mawakala
wa mashirika ya huduma hiyo.

Februari 19, 2020, NMB Bank Plc ilianzisha huduma yake ya
utoaji huduma ya bima kwa njia ya benki (ban-~cassurance)
baada ya kuwa benki ya kwanza kupewa leseni na TIRA ya
kufanya biashara hiyo.

Katika haya, wa
bancassurance wa NMB, MARTINE MASAWE (pichani),
anaelezea tofauti ambayo chaneli mpya za utoaji bima
inaonyesha katika soko na sababu za suluhisho la huduma ya
bima ya benki hiyo inavyokubalika. Soma Zaidi...

Swali: Kwanza na muhimu, kwa kifupi tueleze mkakati wa
NMB Bank katika kutoa huduma za bima na nini kilisababisha
muingie katika mpango wa biashara ya bancassurance.

Jibu: Kwa kuzingatia jitihada za serikali kuongeza upatikanaji
wa bima nchini, NMB Bank iliona ni sahihi kuingia katika
kuunga mkono ajenda ya taifa ya ujumuishaji wa bima pamoja
na kusaidia kufanya mapinduzi katika huduma za bima kwa
kutumia mbinu za kibunifu zinazosaidia wateja na ambazo
zinapa-tikana kirahisi.

Mkakati wetu mkubwa katika biashara hii unalenga katika
kuunda dirisha moja ambalo wateja wetu wata-pata huduma
zote za kifedha. Tunataka kufanya upatikanaji wa huduma za
bima nchini Tanzania kuwa miongoni mwa njia rahisi katika
masuala binafsi ya kifedha kwa kutumia mtandao wetu mpana
wa matawi na chaneli za kibunifu za kidigi-tali.

Kwa sasa sisi ndio pekee tunaouza bima kwa kutumia namba
ya USSD ya *150*68#. Na hii ni kwa wateja wa NMB na wasio
wateja wa NMB ambao wanaweza kuitumia bila ya kujali
mtandao wao wa simu wanaotumia.

Nani ni washirika wa NMB katika huduma ya bancassurance
na umuhimu wa ushirikiano huu ni nini kwa wateja na
wananchi kwa ujumla?

Kanuni za bancassurance zinaitaka benki kushirikiana na
mashirika ya bima yasiyozidi kumi kuweza kufanya biashara hii.
Kwa kuzingatia hilo, NMB Bank Plc imeshirikiana na kampuni
kumi bora, ambazo zimeshika sehemu kubwa katika soko,
ambazo ni Reliance Insurance, Jubilee, Alliance Life, Britam
Tanzania, Metro Life Assurance, Sanlam, Shirika la Taifa la Bima
(NIC), UAP Insurance, NHIF na Shirika la Bima la Zanzibar.

Umuhimu wa ushirika huu ni ush-indani wa washirika wetu
katika kutoa huduma bora, uwezo wao na unyumbufu katika
kufanya malipo ya madai, jambo linalowezesha wateja wetu
kupata bima zao katika tawi la NMB lililo karibu yao kabisa.

Kwetu NMB Bank, hatuna uchel haji na na

hilo na muda mfupi ujao tovuti itafunguliwa kufanya kazi hiyo
wakati tukisubiri idhini kwa mawakala wetu ili pia waanze kuuza
vifurushi vya bima.

Kwanini na kwa jinsi gani NMB Bank ni bora zaidi ya wengine
na imejipangaje kimkakati kuwa kinara katika soko la bima
kwa njia ya benki na nyota inayong'aa katika kuongoza juhudi
za serikali kuongeza upa-tikanaji wa bima nchini?

Kwanza, ni uwezo wa kibunifu wa benki katika uendelezaji
bidhaa, ambao unashughulikia mahitaji ya wateja na maendeleo
ya kiteknolojia ambayo yanai-weka NMB juu katika ushindani
sokoni.

Kitu kingine kikubwa ni mfumo wetu wa kipekee wa
bancassurance, ambao pamoja na mambo mengine,
unahakiki-sha upatikanaji wa huduma kwa wakati na usimamizi
sahihi wa taarifa za wateja. Pia tuna mtandao mpana wa matawi
kuliko benki zote. Mtandao huu humpa mteja uhakika wa
upatikanaji huduma zetu za bima katika tawilililo karibu yake.

Muhimu zaidi i jina lenyewe la NMB. NMB ni benki
inayoaminika yenye wigo mpana wa wateja. Kwa hiyo benki
haina budi kuendeleza heshima yake kwa kutoa huduma bora
kwa wateja.

Huduma za bancassurance za NMB zinauzika kama njugu.
Kwa kifupi elezea ubora ulio nyuma ya umaarufu wa vifu-rushi
kadhaa.

Kitu muhimu katika suala hilo ni kuwa na bidhaa za bima
ambazo zimebuniwa kwa kuzingatia hali halisi ya kiuchumi
katika soko la Tanzania.

Masuala haya yanazingatia changa-moto za kifedha

muda una-otakiwa (Turn Around Time, TAT) wa malipo ya madai,
jambo ambalo ni moja ya manufaa tuliyoingiza katika sekta

na viwango ambavyo ni lazima washirika wetu wavifikie, kitu
ambacho wamekuwa wakikifanya.

Unakubaliana na hoja kwamba ili-kuwa ni ukosefu wa
njia bora za kibu-nifu za uuzaji wa bima kama hii ya NMB
Bancassurance ambao ulifinyi~sha ukataji bima, kudumaza
ukuaji wa sekta na kuwa tatizo katika kuchang-ia harakati za
ujenzi wa taifa?

Hilo linaweza kuwa moja ya sababu kwa kuwa chaneli za uuzaji
bima zilipa-tikana katika majiji na miji mikubwa tu. Lakini benki
zilisambaa na mfano mzuri wa hilo ni NMB Bank, ambayo kwa
sasa iko katika kila wilaya Tanzania.

Kwa hiyo, kuwa na huduma ya bima kwa njia ya benki ni hatua
kubwa katika sekta kwa kuangalia kuboresha upa-tikanaji wa
huduma. Nina uhakika tut-aona chaneli zaidi za ubunifu za
aina hii kadiri serikali itakavyoendelea kuboresha mazingira
ya uendeshaji.

NMB Bancassurance, ikiwa na matawi 226, imewezesha
bima kujipenyeza na kufikia maeneo ambayo kampuni za bima
hazikuweza kufika. Mbali na njia hizo, NMB ina chaneli nyingine
za usam-bazaji. Hizo zinajumuisha huduma kama NMB Mkononi,
mawakala (NMB Wakala), huduma ya benki kwa njia ya internet
(internet banking) na NMB Mkononi Plus.

Zote hizi zitatumika kusambaza huduma ya bima mara tu
sheria zitaka-poruhusu Tayari, NMB Mkononi Plus inafanya

ili wananchi wengi na yanajumuisha si bidhaa
ya Bima ya Vikundi (Group Funeral Cover) pekee, pia
huduma zilizoanzishwa hivi karibuni za bima ya moto kwa
wafan-yabiashara wadogo (Machinga Fire Insurance) na ya
sekta ya uvuvi inayoju-likana kama Jahazi.

Miongoni mwa mengine mengi, bima ya vikundi inashughulikia
malipo ambayo yanatakiwa kutolewa wakati mwanakikundi
anayechangia anapofariki au kupoteza ndugu katika familia
kama mke, watoto pamoja na wazazi.

Bima ya Machinga imeundwa kwa kushirikiana na Reliance
Insurance baada ya moto ulioibuka hivi karibuni katika masoko
makubwa kuteketeza bidhaa za wafanyabiashara wadogo na pia
imezingatia unafuu. Bei zimepangwa vizuri kati ya Sh 10,000/~
na Sh 60,000/-.

Kuridhisha wateja ni kitu muhimu katika biashara hii.
Bancassurance inatoa uhakika wa kuuza bidhaa za bima ambazo
zimebuniwa kulingana na mahitaji ya wateja. Kitu kingine
muhimu ni unafuu. NMB Bancassurance inaweka uhakika wa bei
nafuu zenye manufaa makubwa kulingana na ununuzi.

Pia ikisha ikanaji rahisi kwa ikisha bidhaa
zote na huduma za washirika wetu zinaweza kupatikana katika
tawi letu lolote. Soko na sifa za kibiashara za washirika wetu pia
zime-kuwa ni faida ya ziada.

Pia muhimu ni malipo kwa wakati dhidi ya madai ya wateja.
Mashirika ya bima tunayofanya nayo kazi yanal-ipa madai yote N
yanayostahili kwa kasi ambayo haijawahi kutokea katika historia a
ya bima Tanzania. Naamini kuwa tuna TAT bora katika soko. E




6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

Uwekezaji bil.78/- za sukari,
mafuta una neema ya ziada

JUzl alipotimiza mawasilisho yake ya mapato na matumzi ya
Wizara ya Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, aligusa
mambo kadhaa yanayogusa hali ya uchumi na matumizi ya
serikali na taifa kwa jumla.

Alifahamisha sura kamili ya matumizi ya serikali ina mam-
bo 10 yanayoishikilia ambayo katika namna yoyote hayakwe-
peki, yakitafuna wastani wa asilimia 82 ya matumizi hayo.

Kimsingi, imegawanyika kwa sura kuu tatu, ikikamata
ulipaji deni la taifa na mishahara ya serikali; ujenzi wa mi-
undombinu ya reli na barabara; pia huduma muhimu kwa
umma, maji, afya na elimu.

Sasa, kurejea hiyo wastani wa asilimia 17 inayobaki ni mah-
susi kutumikia mahitaji mbalimbali ya umma, ambayo ni
mtambuka kisekta na aina zake. Hiyo inabeba maana gani?

Ndani ya wajihi wa bajeti hiyo inayoishia mwezi huu, in-
aakisi ujumbe kwamba hata baadhi ya mambo yaliyoahidiwa
kufanyika katika mwaka ujao wa fedha unaotarajiwa kuanza
wiki kadhaa kutoka sasa, yanaangukia katika mkondo huo.

Juzi Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Nchemba, aliliambia
Bunge kwamba serikali imeamua kufanya uwekezaji mkub-
wa katika uzalishaji sukari kitaifa, sambamba na mafuta ya
kupikia nchini.

Ni hatua inayobeba kile ambacho kimekuwa kikichukua
sura ya madai ya umma katika hilo, kwamba mafuta ya kula
na sukari yanayozalishwa nchini hayatoshelezi mabhitaji ya
umma, ilhali mahitaji yake yanapatikana ndani ya nchi.

Maana iliyoko katikati ya mstari, ni kwamba kuna haja ya
kuwepo uwekezaji mkubwa nchini, ili kujiongezea uwezo wa
kuziba pengo hilo lililopo la mlo muhimu na wakati huohuo
inakidhi mahitaji ya jamii; chakula na unyeti wake kiafya.

Serikali imetangaza inawekeza fedha Sh. Bilioni 78 kupitia
benki mbalimbali za biashara nchini kuanzia mwaka ujao wa
fedha, ili kufungua milango kwa wawekezaji kupanua uzal-
ishaji katika eneo hilo.

Ni hatua inayoashiria mwitikio wa serikali katika malala-
miko ya wananchi, ambayo hapo awali Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa na baadhi ya mawaziri, wamekuwa wakiahidi hatua
kadhaa zitachukuliwa.

Hiyo imeenda sambamba na kushuhudiwa baadhi ya vy-
ombo vya umma vikichukua hatua za awali, mathalan Jeshi
la Kujenga Taifa (JKT), hasa katika kambi yake ya Bulom-
bora mkoani Kigoma kunakolimwa michikichi kwa wingi, ili
pashuhudiwe uzalishaji mawese kwa wingi, hata kuchangia
kuziba pengo la uhaba wa mafuta ya kula.

Aidha, askari wenzao jeshi la Magereza, nao wanazama ka-
tika uzalishaji alizeti, mazao yote kwa jumla yakitoa mafuta
ya kula. Tabasamu nyingine ya umma inayotarajiwa ni kwam-
ba, matunda ya miradi hiyo inayowekezwa kutoka Sh. bilioni
78 hizo za serikali, itakuwa sehemu ya mwitikio wa kilio cha
ajira kwa vijana wanaoteseka.

Lingine linaloendana nalo, ni kwamba mzunguko wa pesa
ndani ya nchi kuwa juu, hali inayohitajika sana kiuchumi
kukuza biashara, ikiziibua sekta nyinginezo na shughuli za
kiuchumi. Ni kawaida huwa zinategemeana na kuiinua katika
kile wanachokiita wachumi ‘multiplier effect.’

Hapo maana yake ni pana. Kutakuwapo uzalishaji mkubwa
wa sukari na mafuta ya kula, pia kutadhibiti mfumuko wa bei
ama kwa kuupunguza kutoka tulipo au kuuondoa kabisa.

Uagizaji bidhaa za nje ya nchi utapunguzwa na Watanza-
nia watabaki wakitabasamu kuona ajenda yao ya Uchumi
wa Viwanda inachukua nafasi, wakiviona viwanda vingi vya
mafuta ya kula na sukari.

Sisi Nipashe tunaikaribisha kwa mikono miwili ajenda hiyo
ya kuwekezwa Sh.bilioni 78, kwani tukivalia miwani tunaona
mengi ya neema yanakuja nayo, hata kufikia nafasi yetu tu-
lipo na wenzetu wengi wa sekta tofauti.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com
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Beauty Fred
Mwakatobe,
TUDARCo

MTU unapoperuzi kwenye mitandao ya
kijamii au vituo vya habari nchini, kwa
sasa si ajabu katika taarifa tano mbili au
tatu, zikawa za ukatili wa kingono kwa
watoto wadogo (wa kike na kiume).

Ni tofauti kabisa na zamani, miaka ya
nyuma matukio haya hayakuwapo sana
kutokana na wazazi walikuwa walizi
namba moja kwa watoto wao. Hivi sasa
matukio haya yamekuwa mengi kutoka-
na na sababu mbalimbali.

Moja, wazazi wengi wapo ‘bize’ sana
kwenye kutafuta pesa na kusahau ju-
kumu la kuwalea watoto kuwa ni lao,
pia badala yake wanawaachia jukumu
hilo wafanyakazi wa majumbani. Hiyo
imekuwa tatizo kubwa sana la watoto
kufanyiwa ukatili wa kingono, kama
vile kinajisiwa huku wakubwa wao nao
wanabakwa na kulawitiwa na watu wa
karibu sana kifamilia, bila ya wazazi wao
kugundua mapema.

Watoto wanakosa elimu ya kulinda
afya zao dhidi ya watu wabaya, kutokana
na kukua kwa utandawazi kwa sasa ni vy-
ema watoto wangepewa elimu dhidi ya
viashiria viovu vya kumwingiza kwenye
matendo ya kingono na pindi ikitokea
hali hiyo au kiashiria chochote cha viti-
sho juu ya kushiriki ngono na mtu yoy-
ote hata kama ni ndugu au mtu yoyote
anayefahamika nyumbani.

Hiyo imeenda mbali zaidi na kuhusish-
wa na imani potofu za kishirikina, wa-
ganga wa kienyeji wanawapa masharti ya
kutekeleza haja ya kingono kwa watoto
wenye umri mdogo sana, ili waweze ku-
fanikiwa kwa kile walichodhamiria kuki-
pata, ikiwamo kupata utajiri wa haraka.

Wengine wananufaika kushiriki vi-
tendo hivyo vya kikatili kwa watoto wao
wa damu hata watoto wa ndugu zao wa
damu, wengine hutekeleza matukio haya
hata watoto wa majirani zao.

Usugu huo wa matukio ya kikatili
kingono kwa watoto, kimsingi yamezidi
kushamiri kwa kasi, kiasi kwamba hata
walimu wenye dhamana ya kuwapa

ANAUPIGA
MWINGI

ZEF'
MARIDHI'ANO

Tuwape ujasiri watoto wetu kukabili
madhila ngono yanayowakuta mitaani

: Wengine
: Wwananu-
: faika

kushiriki

vitendo

hivyo vya
kikatili
kwa wa-

. toto wao
: wa damu

hata wa-

. totowa

: wadamu,
. wengine

huteke
leza
matukio
haya hata

© watoto
© Wwa maji-

rani zao.

elimu watoto hao huwafanyi shambu-
lio la aibu, kwa kuwashawishi kushiriki
nao matendo hayo ya kikatili kwa wa-
toto wadogo sana kama inavyoripotiwa
na mamlaka mbalimbali zinazohusika.

Ningependa kuipongeza serikali ili-
yoko madarakani chini ya uongozi wa
Rais Samia Suluhu Hassan, kwa jitihada
za kuibua maovu hayo na adhabu wa-
nazopewa watuhumiwa wanaofanya
ukatili huu wa kingono kwa watoto wa-
dogo.

Pia natoa rai kwa mamlaka husika
zinazopambana na ukatili wa kingono
hasa wa watoto kutilia mkazo zaidi
kwenye kutoa semina za mafunzo kwa
wazazi na walezi juu ya kuwalinda wa-
toto dhidi ya matukio hayo ya kikatili, ili
wasiharibu dira ya mafanikio ya watoto
Wao.

Elimu inapaswa itolewe shuleni na
iwafikie walengwa ambao ni watoto,
hasa kwa kuwapa ujasiri wa kuripoti
matukio hayo yanapowakuta, pasi ku-

: jali vitisho kwa wanaotekeleza matukio

hayo. Vivyo hivyo, waepuke vishawishi
vya kupewa vitu, ili wakashiriki tendo
la ngono katika umri huo mdogo walio
nao.

Na mpango huu wa kupunguza na
kutokomeza matukio ya kikatili ya king-
ono kwa watoto, utafanikiwa endapo

jamii wazazi na serikali wakishirikiana

kwa pamoja, hasa wazazi wa kike wa-
natakiwa kupata muda mwingi wa ku-
zungumza na watoto wao wa kike kwa
wa kiume na kuwaweka wazi juu ya
hali ya dunia kwa sasa ilivyo, hawataki
kuwaamini watu ovyo, hata kama ni
ndugu.

Kimsingi, wanapaswa wachukue
hatua hata pale, anatokea mtu yoyote
anayeonyesha dhamira ya kumfanyia
ukatili wa kingono, awe huru kuripoti
kwa mtu sahihi bila ya kuogopa viti-
sho alivyopewa na mtu aliyetekeleza
au anayetaka kutekeleza mambo hayo
machafu.
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Bl Mwalimu mazoezi mbaroni
tuhuma kunajisi mwanafunzi

Benki yatoa
madawati kwa
shule ya msingi

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI wa Shule ya Msingi
Mtongani iliyopo Wilaya ya Temeke
mkoani Dar es Salaam, sasa wata-
soma kwenye mazingira bora baada
ya Benki ya I1&M kutoa msaada wa
madawati 100 ambayo yatanufaisha
wanafunzi 300 pamoja na vifaa vya
usikivu 50 kwa ajili ya wanafunzi
wenye ulemavu wa kusikia.

Vilevile, wanafanyakazi wa benki
hiyo wameungana kutoa msaada
kwa vifaa vya kujifunzia kwa wa-
nafunzi wenye uhitaji wa shule hiyo.

Msaada huo wenye thamani ya Sh.
milioni 12.5 ulipokewa juzi na Mkuu
wa Wilaya ya Temeke, Jokate Mwe-
gelo, kwa niaba ya Shule ya Msingi
ya Mtongani.

Msaada huo kutoka kwa Benki ya
&M ni muendelezo wa kuunga mko-
no juhudi za Serikali za kuhakikisha
wanafunzi wanapata masomo yao
kwenye mazingira rafiki.

Akizungumza baada ya kukabidhi
msaada huo, Mkuu wa Kitengo cha
Biashara Benki I1&M, Lilian Mtali,
alisema msaada huo una lengo la
kutengeneza fursa kati ya wafanya-
biashara na jamii inayozunguka.

“Fursa siyo kwa ajili ya fedha tu, ni

kutengeneza maisha ya baadaye kwa

watu pamoja na jamii sehemu yoy-
ote duniani,” alisema Mtali.

Aliongeza: “Maono ya Benki ya
&M ni kutoa hamasa na kusaidia
kubadilisha maisha ya Watanzania
Kila siku. Tunafanya biashara kwa
njia sahihi na kwa ajili ya maisha ya
baadaye, msaada huu kwa Shule ya
Msingi Mtongani utawapa nafasi ya
mafanikio kwenye elimu yao.”

Alisema ushirikiano baina ya sekta
binafsi, serikali pamoja na taasisi
Zisizo za serikali ni njia bora ya ku-
tatua kero zinazokabili maisha ya
Watanzania.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke,
Jokate, alisema msaada huo unao-
nyesha ushirikiano mzuri uliopo
baina ya Serikali na sekta binafsi,
ambao kwa kiasi kikubwa umenufai-
sha jamii kwa kuwa madawati hayo

yatatatua kero kwa wanafunzi kukaa

chini ambayo ilikuwa inawakabili
kwa muda mrefu.
Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi

Mtongani, Victor Kangahti, alishukuru

Benki ya 1&M, akisema msaada huo
umekuja muda mwafaka kwa kuwa
shule hiyo ilikuwa inakabiliwa na

uhaba ya mawadati kufuatia ongeze-

ko la wanafunzi baada ya Serikali
kuanza utekelezaji wa Mpango wa
Elimumsingi Bila Malipo, maarufu
elimu ya bure.

“Kwa niaba ya uongozi wa shule
yetu, naomba kuchukua fursa hii
kuwapongeza Benki ya I1&M kwa
msaada huu kwa shule yetu. Mimi
kama Mkuu wa Shule hii, naomba
niwahakikishie ya kwamba msaada
huu wa madawati utatumika vyema
kama ilivyokusudiwa pamoja na ku-
tunza vizuri kwa ajili ya wanafunzi
waliopo kwa sasa na kwa wale am-

bao watakuja kwa baadaye,” aliahidi. :

Na Elizabeth John,
NJOMBE

ALIYEKUWA mwalimu wa
mazoezi katika Shule ya Msin-
gi Mkombozi, Halmashauri ya
Mji wa Njombe, Abel Bulugwe
(21), anashikiliwa na Jeshi la
Polisi Mkoa wa Njombe kwa
tuhuma za kumnajisi mwa-
nafunzi wa darasa la sita (11)
anayesoma katika shule hiyo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari ofisini kwake,
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Njombe, Hamisi Issah, alisema
tukio hilo lilitokea Juni Mosi
majira ya saa 12 jioni.

Kamanda alisema mwal-
imu huyo alikwenda shuleni
huko kwa ajili ya kufundisha
ikiwa ni mafunzo kwa vitendo
baada ya masomo yake katika
Chuo cha Ualimu Tandala kili-
choko wilayani Makete mkoa-
ni Njombe.

Alisema mwalimu huyo
alifundisha kwa kipindi cha
miezi miwili kuanzia Januari
mwaka huu kisha kurejea
chuoni kuendelea na masomo
yake mpaka alipomaliza.

Alisema mwanzo mwa
mwezi Juni mwaka huu, al-
ionekana mjini Njombe na
ndipo alipokutana na mwa-

nafunzi huyo amembeba
mtoto akiwa anaelekea saluni
kunyoa. “Alimsindikiza mwa-
nafunzi huyo mpaka saluni na
matokeo yake mazungumzo
yakawa mengi na kufikia hat-
ua mwalimu huyo kuondoka
na mwanafunzi huyo mpaka
sehemu alipofikia ambayo ni
kwa rafiki yake,” Kamanda Is-
sah alisema.

Alisema mwanafunzi
huyo alilala huko kwa mwal-
imu huyo pamoja na mtoto
aliyekuwa naye na hivyo
kushindwa kurudi nyumbani
siku hiyo na kupelekea watu
wanaoishi katika mtaa wake

kuanza kumtafuta na baadaye
Mwenyekiti wa Mtaa alimwo-
na na kutoa taarifa.

Alisema kufuatia taarifa
hizo , mwalimu huyo anashi-
kiliwa na Jeshi la Polisi wak-
isubiri taratibu zingine za
kisheria zifuatwe ili afikishwe
mahakamani kutokana na
kosa linalomkabili.

Alitoa wito kwa wazazi
kuwa makini na watoto wa
kike ambao wamepevuka,
wasiwe wanaondoka nyum-
bani bila ya kujua walipo na
ikiwezekana watoe taarifa ili
kukabiliana na matukio hayo
ya kikatili.

Mkuu wa Kiten-
go cha Wajasiri-
amali wa Benki
va NBC, Mussa
Mwinyidaho, ak-
izungumza na
wageni waa-
likwa wakati

wa hafla ya
chakula cha jioni
iliyoandaliwa na
benki hiyo, kwa
ajili ya wa-

teja wadogo na
wakubwa wa
mkoani Manyara
hivi karibuni, ili
kujadili fursa za
biashara, kutam-
bulisha huduma
mpya za benki
hiyo kupitia
huduma yake ya
NBC Biashara
Club. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

‘Wafanyabiashara itumieni
Benki ya Exim kuwekeza’

Na Mwandishi Wetu,
TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora,
Balozi Dk. Batilda Burian,
amewaomba wafanyabiasha-
ra mkoani humo kuhakikisha
wanachangamkia uwapo wa
taasisi za kifedha ikiwamo
Benki ya Exim mkoani humo
kwa kufanya uwekezaji katika
maeneo mbalimbali ya kiu-
chumi ili kuuendeleza mkoa
huo.

Akizungumza wakati wa
hafla ya chakula cha jioni
iliyoandaliwa na benki hiyo
kwa ajili ya wateja wadogo na
wakubwa wa mkoani hapa
juzi, Balozi Dk. Burian alisema
bado wakazi wa mkoa huo ha-
wajatumia kikamilifu uwapo
wa taasisi hizo katika kujikwa-
mua kiuchumi wao binafsi na
faida ya mkoa kwa ujumla.

“Mkoa wa Tabora upo kwe-
nye uchumi unaokua. Ili ku-
fanikisha ukuaji wake, tunahi-
taji sana wawekezaji kwenye

maeneo mbalimbali ikiwamo
kilimo, ufugaji na viwanda ili
kuchochea kasi ya ukuaji wa
uchumi wetu.

“Ni sisi kama wana Tabora
ndiyo tuna jukumu hilo tu-
sisubiri watu watoke mikoa
mingine kuja kufanya jambo
hilo hapa. Na Benki ya Exim
wapo hapa leo kutukumbu-
sha hilo, hivyo nachoomba ni
ushirikiano wenu mchangam-
kie huduma zao ikiwamo
mikopo,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Kaliua
mkoani humo, Paul Chacha,
alisema kupitia huduma ya
Exim Wakala, wakazi wa
mkoa huo wanatarajia ku-
changamkia zaidi huduma
za kifedha kupitia benki hiyo
kwa kuwa awali walishindwa
kufanya hivyo kutokana na
wananchi katika maeneo
mengi kushindwa kufikiwa na
huduma za benki hiyo.

“Mwaka huu tunatarajia ku-
vuna tumbaku kiasi cha zaidi
ya kilo milioni 10, hivyo tu-

natarajia huduma nzuri pia za
kifedha. Ujio wa Exim Wakala
utakuwa ni mkombozi kwa
wananchi wa Tabora ambao
licha ya kuvutiwa na hudu-
ma za Exim muda mwingine
wamekuwa wakishindwa kui-
tumia vyema benki hii kwa
kuwa walikuwa hawafikiwi
na huduma zake kwa ukaribu
zaidi,” alisema.

Mkuu wa Huduma ya Re-
jareja wa Benki ya Exim, An-
drew Lyimo, alisema benki
kwa sasa inauweka Mkoa wa
Tabora katika vipaumbele
vyake kwa kuhakikisha zaidi
huduma zake katika mkoa
huo zinakwenda sambamba
na mkakati wa mapinduzi ya
kiuchumi ya mkoa huo.

“Tumebaini kwamba kwa
sasa Mkoa wa Tabora un-
apitia mabadiliko makubwa
ya kiuchumi katika maeneo
mbalimbali ikiwamo biashara
na kilimo ambayo yanabhitaji
ushiriki mkubwa wa taasisi
za kifedha na hivyo Benki ya

Exim tupo tayari kwa ushiriki-
ano mkubwa katika kufaniki-
sha hilo.

“Ujio wa huduma yetu
ya Exim Wakala unalenga

kufanisha hilo zaidi, hivyo
tunaomba sana wana
Tabora mtupokee,” alisema
Lyimo.

Baadhi wa wafanyabiashara
mkoa huo walisema wakati
mkoa huo ukiwa unajipanga
kujenga uchumi imara na en-
delevu, ufanisi katika mfumo
wa fedha ni moja ya mahitaji
ya muhimu kwao ili waweze
kushiriki katika ukuaji wa
uchumi huo na maendeleo
kwa ujumla.

“Ndiyo maana leo tume-
shukuru sana kuona Benki
ya Exim imetuita hapa kutut-
angazia kwamba ipo pamoja
na sisi katika kufanikisha hili.
Tunawashukuru sana kwa
hilo na sisi tupo tayari watu-
pokee,” alisema Snega Juma,
mmoja wa wafanyabiashara
mkoani humo.
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‘Itungwe sheria kali zaidi
mikopo ya halmashaurt’

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MWENYEKITI wa  Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kibaha,
Erasto Makala, ameiomba
serikali kuandaa sheria kali
kwenye utoaji wa mikopo ya
asilimia kumi, ili kuwadhibiti
wanaokwamisha  urejeshaji
kwa wakati.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana Mjini Mlandizi
baada ya kikao cha Baraza la
Madiwani, Makala alisema baa-
dhi ya vikundi vilivyonufaika
na mikopo hiyo havijarejesha,
hivyo kukwamisha wahitaji
wengine kunufaika.

Alisema endapo zitawekwa
sheria kali zitasaidia kuon-
doa vikwazo vilivyoko sasa
ambavyo vinasababisha vi-
kundi vinavyohitaji kushind-
wa kupatiwa mikopo hiyo
kunakosababishwa na watu
wachache ambao hawajareje-
sha.

Makala alisema kutokana

na hali hiyo halmashauri im-
ejipanga kuchukua hatua za
makusudi kwa wadaiwa am-
bao wanakwamisha malengo
yaliyowekwa ya kuviwezesha
vikundi vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu kupa-
ta mikopo kwa wakati.

“Mikopo hii siyo hisani,
anayekopa anatakiwa kureje-
sha ili wengine wanufaike
na madiwani wasiwatetee
hawa wanaodaiwa bali wasi-
mamie taratibu ili malengo
ya halmashauri ya kuyawez-
esha makundi yanayolengwa
yafikiwe,” alisisitiza.

Mwenyekiti huyo alisema
wameshatoa maagizo kwa wa-
tendaji wa kata kuhakikisha
wanachukua hatua kwa vikun-
di vilivyokopa virejeshe fedha
hizo, lakini wametoa miongozo
kwa maofisa maendeleo ya
jamii kushughulikia suala hilo
kwani linasababisha kuwapo
kwa hoja kwa wakaguzi wa
hesabu za ndani na nje.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Ruth Mwelo,
alisema vikundi  vinavyo-
pata mikopo vinatakiwa ku-
pata elimu kuhakikisha wa-
narejesha fedha za mikopo
kwa kuweka benki na siyo
kuwapatia ~ watumishi  wa-
warejeshee.

Alisema watumishi wanao-
simamia urejeshaji wa mikopo
hususani wa maendeleo ya
jamii ngazi ya kata wanatak-
iwa wahakikishe wanakuwa
waadilifu, waaminifu kwa mu-
jibu wa sheria kwa kufanya
kazi kwa kufuta taratibu kwa
kutopokea fedha za vikundi za
marejesho kutoka kwenye vi-
kundi.

“Hairuhusiwi mtu yoyote
hata kama ni msimamizi wa
mikopo kupewa fedha mkon-
oni kwasababu baadhi yao
wamekosa uaminifu wa kureje-
sha fedha hizo benki na hivyo
kufanya halmashauri kupata
hasara.

“Na hii ya kuwapatia wataal-
amu imesababisha baadhi ya
vikundi kuonekana bado vina-
daiwa wakati fedha wamewak-
abidhi wataalamu jambo am-
balo ni kinyume na taratibu,”
alisema.

Ruth alisema wakati mwing-
ine hali hiyo inasababisha hal-
mashauri kupata hasara pale
fedha hizo zikiwa hazirejeshwi
na wengine kukosa fursa ya ku-
kopa.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Huduma
ya Jamii, Josephine Gunda,
alisema wadaiwa wa mikopo
ya halmashauri wanatakiwa
kuchukuliwa hatua kwa muji-
bu wa sheria ili vikundi vingine
vinavyohitaji kukopa vinufaike
kwa wakati.

Gunda alisema ofisi ya Mku-
rugenzi wa Halmashauri hiyo
inatakiwa kuwachukulia hatua
ili kukomesha tabia hiyo am-
bayo inawanyima wengine
kunufaika.
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OBJECTIV,

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART), Dk. Edwin Mhede (kushoto), na Mkurugenzi
Mkuu wa Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (TANTRADE), Latifa Mohamed Hamis, wakitiliana saini
makubaliano ya ushirikiano kati ya taasisi hizo, mkoani Dar es Salaam juzi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Ofisa kilimo kizimbani tuhuma za ubadhirifu

Na Samson Chacha

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
mkoani Mara imemfikisha ma-
hakamani Ofisa Kilimo wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Serengeti,
Sixtus Alfred kwa tuhuma za
ubadhirifu na ufujaji wa mali ya
umma zenye thamani ya Sh. mil-
ioni 8.01.

Akisomewa mashtaka hayo
mbele ya Hakimu wa Mahakama

ya Wilaya ya Serengeti, Jacob
Ndira, Mwanasheria wa TAKUK-
URU, William Lyamboko, al-
idai kuwa mtumishi huyo akiwa
mtumishi wa Idara ya Kilimo
ya Halmashauri ya Wilaya ya
Serengeti mkoani Mara alifanya
ubadhirifu na ufujaji mali ya
umma zenye thamani ya Sh. mil-
ioni 8.01. Alisema ubadhirifu huo
aliufanya kati ya mwaka 2019 na
2021 kwa kutumia mashine za
kukusanya fedha kinyume na

kifungu cha 28, (1) PCCA pamoja
na kifungu cha 57 (1) na 60 (2)
vya Sheria ya Uhujumu Uchumi.

Hata hivyo, mtuhumiwa huyo
baada kusomewa mashtaka
hayo alikana kuhusika na kuom-
ba dhamana, kwamba alitimiza
masharti aliyopewa, kesi hiyo
itatajwa tena Julai 5, mwaka huu.

Katika kesi nyingine katika
mahakama hiyo, TAKUKURU
ilimfikisha mahakamani hapo
mtumishi wa Idara ya Maji

MUGUWASA, Godwin Nyigana,
kwa makosa mawili ya kuomba
na kupokea rushwa.

Mwanasheria wa TAKUKURU,
William Lyamboko, alidai kuwa
mtuhumiwa huyo akiwa mtumi-
shi wa Mamlaka ya Maji MUGU-
WASA, Mei mwaka huu aliomba
na kupokea Sh. 40,000 kutoka
kwa mteja aliyehitaji huduma ya
maji, kwamba aliwekewa mtego
na kukamatwa akiwa na fedha
hizo.

Kafulila ampa siku
- saba mkandarasi

: NaHappy Severine, BARIAD!

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, Da-

+ vid Kafulila, ametoa wiki moja

: kwa mkandarasi AUDACIA IN-

: VESTIMENT LTD anayetekeleza
: mradi wa upanuzi wa maji

* Nkololo, kuhakikisha analeta

: mabomba ya kukamilisha mradi
: huo.

Mradi huo unatarajiwa kuka-

milika katika kipindi cha siku 16
: kuanzia sasa.

Alitoa agizo hilo jana alipofan-

 ya ziara ya ukaguzi wa miradi
: mbalimbali ya maendeleo inay-
¢ otekelezwa mkoani humo iki-
: wamo ya RUWASA na TARURA.

Kafulila alisema kuwa ujenzi

: wa mradi huo wa upanuzi wa
: mradi wa maji hauridhishi na
¢ kwamba mpaka sasa umefikia
: asilimia 15 kati ya asilimia 100
: alizopaswa kukamilisha kwa

: muda wa miezi sita.

“Natoa wiki moja mkandarasi

¢ ahakikishe anafikisha na kusam-
¢ baza mabomba hayo kwenye

* mradi huo na endapo asipo-

: fanya hizo mkataba wake uvun-
: jwe,” alisema Kafulila.

Akitoa taarifa ya utekelezaji

* wa upanuzi wa mradi wa maji

¢ Nkololo, Meneja wa RUWASA

: Wilaya ya Bariadi, Mapengo

: Gendai, alisema mradi huo un-

. atekelezwa kupitia programu va
¢ PfoR kwa muda wa miezi sita,

¢ lakini mpaka sasa mkandarasi

¢ kafikisha asilimia 15, huku muda
¢ uliosalia wa ukamilishaji ukiwa

i umebaki wiki mbili.

Gendai aliongeza kuwa mradi

wa maji wa Nkololo unatarajia
: kuhudumia wakazi wapatao
: 6,300 ambao watapata majisafi

guka kata hiyo vitanufaika.

Baadhi ya wakazi wa Nkololo

¢ wakizungumza na Nipashe wal-
¢ isema wamekuwa wakihangaika
: kupata maji na wakati mwingine
¢ wanatembea umbali mrefu.

Walisema kukamilika kwa mra-

: di huo kutawanufaisha wakazi
: wengi wa Nkolo ambao wame-
¢ kuwa wakipata tabu kwa muda
* mrefu.

Ruth Sanga alisema kukamilika

¢ kwa mradi huo kutapunguza
: adha ya wananchi kusaka maji
* umbali mrefu na kuiomba seri-
: kali kumsimamia mkandarasi
¢ huyo ili amalize kwa wakati.

Mkandarasi wa mradi huo,

¢ Janeth Scrato, alisema ni matu-
: maini yake muda aliopewa wa
. kukamilisha mradi huo atau-

: tumia vema kukamilisha kazi

: hiyo.

“Natoa wiki moja
mkandarasi ahakikishe
anafikisha na kusam-
baza mabomba hayo
kwenye mradi huo na
endapo asipofanya hizo
mkataba wake uvun-
jwe,” alisema Kafulila.
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TANGAZO

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
Ina Ithibati ya ISO 9001:2015

TAARIFA KWA UMMA

MABORESHO YA MTANDAO WA TRA

Dar es Salaam, 08 Juni, 2022:

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuwataarifu wadau wake
na Umma kwa ujumla kwamba, tutafanya maboresho ya mtandao siku ya
Jumapili tarehe 12.06.2022 kuanzia saa 6:00 usiku hadi saa 12:00
asubuhi.

Maboresho hayo yataathiri upatikanaji wa mifumo yote ya TRA kama vile
Tovuti ya TRA, TANCIS, e-filing, EFDMS, TIN, Mfumo wa Malipo (RGS)
kwa watumiaji wote, Hivyo Huduma zote za mtandao hazitapatikana
katika kipindi chote cha maboresho.

Baada ya maboresho hayo, maunganisho binafsi ya kimtandao baina ya
TRA na wadau wake yanaweza kuathirika pia. Hivyo hali hii ikijitokeza,
tafadhali wasiliana na dawati letu la huduma kwa namba +255 786 899
900 kwa msaada na utatuzi wa tatizo lililojitokeza.

TRA inaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza kupitia maboresho
hayo kwani tunatarajia yataboresha huduma tunazozitoa.

Kwa taarifa zaidi, tafadhali wasiliana nasi kupitia WhatsApp namba +255
744 233333 au tupigie simu namba 0800 75 00 75 au 0800 78 00 78 au
0800 11 00 16, Barua pepe: huduma@tra.go.tz. au service@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na;
MKURUGENZI WA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPAKODI
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HABARI KITAIFA

RC aagiza mmiliki salfa feki korosho ajisalimishe

Na Abdallah Bakari, MTWARA

KUU wa Mkoa wa Mt-

wara, Brigedia Jenerali

Marco Gaguti, ametoa

saa 48 kwa mmiliki wa
kiuatilifu cha salfa ya unga chapa
Makonde kujisalimisha kwa mam-
laka ya serikali mkoani humo kwa
madai ya kusambaza kwa wakuli-
ma kiuatilifu feki.

Pia amesema tayari watu saba
wanashikiliwa na Jeshi la Polisi
mkoani humo kwa kukutwa na ki-
uatilifu hicho mifuko 2,100 katika
wilaya za Tandahimba na Newala
mkoani humo.

Alibainisha jana mjini hapa
kuwa watu wanne ambao ni wa-
fanyabiashara wamekamatwa ka-
tika Wilaya ya Newala wakiwa na

mifuko 1,600 na wengine watatu
katika wilaya ya Tandahimba wak-
iwa na mifuko 500 ya kiuatilifu
hicho.

“Ninatoa saa 48 kwa mmiliki
wa salfa chapa Makonde kujisal-
imisha katika mamlaka za serikali
mkoani Mtwara ili atoe ushiriki-
ano juu ya salfa hii..baada ya huo
muda atatafutwa popote alipo na
kukamatwa ili atoe ushirikiano,”
alisema Gaguti na kuongeza:

“Hawa tuliowakamata wapo
katika taratibu za mwisho ku-
wafikisha mahakamani... na nitoe
wito kwa wakulima kutotumia
pembejeo nje ya zile zilizotolewa
na serikali na watoe taarifa pindi
wanapoona viuatilifu wasivyovifa-
hamu,” aliagiza.

Wakati huo Umoja wa Vijana wa

Chama Cha Mapinduzi (UVCCM)
Mkoa wa Mtwara umetoa wiki
moja kwa mamlaka husika kuwa-
chukulia hatua wale wote wanao-
husika na usambazaji wa pembe-
jeo hizo feki za korosho.

Mwenyekiti wa umoja huo Mkoa
wa Mtwara, Naseeb Kanduru, alise-
ma kuwa iwapo mamlaka husika
zitashindwa kufanya hivyo, umoja
huo utayaweka wazi majina ya
wahusika wote wa kashifa hiyo ya
pembejeo feki bila kujali wadhifa
wala cheo.

“Mkuu wa Mkoa tunatambua
kazi kubwa unayoifanya na uli-
ahidi siku ile kuwa utafanya wewe
mwenyewe, sasa kwa kuwa ilikuwa
ahadi yako na hizo ‘klipu’ zipo,
hawa wahusika tunakuomba ushu-
ghulike nao, taarifa ya mamlaka

imethibitisha zipo hizo pembe-
jeo tunataka tuone hatua zinazo-
chukuliwa,” alisema Kanduru.

Aliongeza kuwa wao kama
umoja wa vijana watakaa kimya
kwa muda mfupi baada ya hapo
watawataja wote waliohusika bila
kuhofia vyeo vyao.

Alifafanua kuwa umoja huo
utahamasisha vijana wa mikoa
mingine inayolima korosho ku-
hakikisha pembejeo zisizofaa
kwa matumizi pindi zinakamat-
wa na kuteketezwa ili kunusuru
anguko la uzalishaji wa zao hilo
nchini.

“Tunapokuwa na viuatilifu am-
bavyo havina ubora, fatsiri yake ya
kwanza nini, uzalishaji hautafikia
malengo, tusipofikia malengo uzal-
ishaji kile ambacho tulichowaahidi

wananchi hakitafikia, lakini lazima
tukubaliane, Rais alisema atatoa
pembejeo bure kwa wakulima,”
alisema Kanduru.

Mwenyekiti huyo pia ali-
washukia wabunge wa Mkoa wa
Mtwara kwa ukimya wao katika
sakata hilo la pembejeo feki huku
wakulima wakiteseka.

“Kila mbunge anaongelea suala
la maji, lakini kwenye hili wapo
kimya, je, hawajui? Athari zina-
zoenda kuwakuta wananchi wao
ambao wanaowaongoza, sasa
mimi niseme tunazo taarifa za ku-
tosha za mlolongo wa watu wote
wanaohusika na tunajua wapo
wakubwa wengine kwenye wilaya,
mkoa hadi taifa ambao hawa watu
wanawashikia,” alifafanua Kan-
duru.

I
DC ampa
siku saba
mwe_r_nygkiti

wa Kijiji

Na Neema Hussein, KATAV/I

MKUU wa Wilaya ya Tanganyika,
Onesmo Buswelu, ametoa siku
Bulamata na kamati ya ujenzi ku-
hakikisha kituo cha afya Bulamata
kinakamilika na kuanza kutoa hu-
duma kwa wananchi.

Buswelu alitoa maagizo hayo
wakati alipotembelea katika kituo
hicho kwa ajili ya kukagua maende-
leo ya ujenzi juzi na kubaini mradi
huo kusuasua.

Alisema upo uzembe kuanzia kwa

tiliwi kikamilifu, hivyo akaagiza
kuwekwa taa katika eneo hilo ili
kazi ifanyike mchana na usiku.

“Rais ametoa fedha zifanye kazi ]
sio zisimame, hayupo aliye mkubwa :
zaidi ya Rais, atoe fedha aagize kazi :
ifanyike anakuwapo mmoja anak-
wamisha halafu haji kwenye kazi,
haipo hiyo,” alisema Buswelu.

e

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Balozi Dk. Batilda Burian, akizungumza na'vvageni waalikwa wakati wa hafla ya chakula
cha jioni iliyoandaliwa na Benki ya Exim kwa ajili ya wateja wadogo na wakubwa wa mkoani humo hivi karibuni,
ili kujadili fursa za biashara na kutambulisha huduma mpya za benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TANESCO yapata mwarobaini
kudhibiti vishoka wa umeme

lamata alisema awali walipokea
shilingi milioni 250 kwa ajili ya
ujenzi wa kituo hicho ambapo
walitegemea kuwe na majengo
matatu likiwamo jengo la maabara.
Fundi mkuu wa mradi huo, Jai-
los Nyandwi, alisema mradi huo

umechelewa kutokana na vikwazo
mbalimbali ikiwamo uchelew-
eshwaji wa vifaa na malipo ambao
unapelekea mafundi wengi kukim-
bia.

“Kuna baadhi ya matukio kama
simenti hazikufika kwa wakati,
tukiuliza kamati wanadai kwamba
usafiri, lakini kamati ya ujenzi
wilaya inatufanya tusiende kwa
kasi zaidi maana kila hatua inatak-
iwa tuwasiliane nao waje kukagua

lakini hawafiki kwa wakati,” alisema

Nyandwi.

Imeelezwa kuwa kituo cha afya
Bulamata kilitakiwa kikamilike Mei
23 mwaka huu, lakini mpaka sasa
hakijakamilika.

Na Daniel Limbe, CHATO

SHIRIKA la Umeme nchini
(TANESCO) limedai kuja na
mkakati madhubuti wa kudhibi-
ti vishoka waliokuwa wakilipaka
matope na kusababisha baadhi
ya wateja kutoridhishwa na hu-
duma zake.

Katika kukabiliana na vishoka
hao, sasa wateja watalazimika
kuomba huduma ya kuungan-
ishiwa umeme kwa njia ya simu
badala ya kuwatumia vishoka
na wengine kutumia gharama
kubwa kwenda ofisi za TA-
NESCO.

Meneja wa TANESCO Wilaya

ya Chato mkoani Geita, Emily
Ntazimila, aliyasema hayo jana
baada ya kumuunganishia
huduma ya umeme, Getruda
Zanzibar, Kata ya Bwina wilayani
hapa.

“Shirika letu limekuja na
mpango kabambe wa Kkidiji-
tali maarufu kwa Ni-Konekt
ambao unamrahisishia mteja
wetu kuomba huduma ya kuun-
ganishiwa umeme kwa njia ya
mtandao... njia hii inawasaidia
wateja wetu kujiepusha na
vishoka ambao awali walikuwa
wakiwatapeli fedha zao,” alise-
ma Ntazimila.

Ofisa wa huduma kwa wateja
wa shirika hilo wilayani hapa,
Salma Mbwana, alisema hakuna
haja kwa wateja wanaohitaji
huduma ya umeme kutembea
umbali mrefu kwenda ofisi za
TANESCO badala yake watumie
huduma ya Ni-Konekt ambayo
inapatikana kwa  kuandika
namba *152*00# kupitia simu ya
mkononi.

“Baada ya huduma ya Ni-
Konekt kuzinduliwa rasmi juzi
kwenye kanda yetu maombi ya
wateja imekuwa kubwa ikilin-
ganishwa na awali walipokuwa
wakilazimika kufika kwenye
ofisi zetu... hata hivyo njia hii ni

mwarobaini kwa vishoka wal-
iokuwa wakijipatia fedha kwa
njia ya wizi kwa wateja wetu,”
alisema Mbwana.

Mbali na kuonyesha furaha
yake, Getruda Mremwa, al-
ipongeza huduma ya Ni-Konekt
baada ya  kuunganishiwa
umeme nyumbani kwake ndani
ya saa 24 baada ya kuomba kupi-
tia mfumo huo juzi.

Alilitaka shirika hilo kuende-
lea kutoa elimu zaidi kwa wa-
nanchi ili watambue huduma
mpya ambazo zimeanza ku-
tolewa na TANESCO hasa kwa
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HABARI BUNGENI

Serikali yachukua hatua |
msongamano wa magari

ERIKALI imeliarifu

Bunge hatua nne ilizo-

zichukua kwa kush-

irikiana na Zambia
katika kuondokana na tatizo
la msongamano wa magari
Kituo cha Tunduma.

Naibu Waziri wa Fedha
na Mipango, Hamad Hassan
Chande, alibainisha hatua
hizo jana bungeni alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa
Momba (CCM), Condester Si-
chwale.

Katika swali lake, mbunge
huyo alihoji lini serikali
itaongeza geti lingine ndani
ya Jimbo la Momba kutokana
na geti la Tunduma kuzidiwa
katika kutoa huduma.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri Chande alisema ka-
tika kurahisisha biashara
kati ya Tanzania na Zambia
na kuondoa tatizo la mson-

gamano wa magari katika
Kituo cha Tunduma, serikali
inaendelea kuchambua na
kutathmini taratibu zilizoko ili
kuona kama kuna uwezekano
wa kuongeza Kituo cha Forod-
ha.

Hata hivyo, alisema seri-
kali imeendelea kuchukua
hatua mbalimbali za kuondo-
kana na tatizo hilo ambapo
Januari 2021 Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) iliingia
makubaliano na Mamlaka ya
Mapato Zambia yanayoele-
keza hatua mbalimbali za ku-
chukua kwa kila nchi.

“Hatua hizo ni pamoja na
kuunganisha mfumo wa TAN-
CIS wa TRA na mfumo wa
ASCUDA World wa Zambia ili
kuiwezesha Idara ya Forodha
Zambia kupata taarifa za
shehena ya mzigo husika
kabla kuwasili mpakani,”

alisema.

Pia alisema Serikali ya Zam-
bia itafanya maboresho ya
miundombinu ya barabara na
eneo la kuegesha magari kupi-
tia ufadhili wa TMEA (Trade-
mark East Africa).

Pamoja na makubaliano
hayo, alisema serikali kwa
upande wa Tanzania yenyewe
imeanzisha Kituo cha Pamoja
cha Forodha (One Stop Bor-
der Post, OSBP) ambacho
kimesaidia taasisi zote za seri-
kali kuwa sehemu moja na ku-
wasiliana kwa haraka.

“Pia serikali kupitia ufadhili
wa TMEA imenunua scanners
tatu ambazo ni baggage scan-
ner, body scanner na cargo
scanner.”

“Aidha, baggage scanner na
body scanner zinafanya kazi
na cargo scanner inatarajiwa
kuanza kufanya kazi mwezi

Julai 2022,” alisema.

Katika swali la nyongeza, :
mbunge huyo alihoji serikali :
haioni kuna ulazima wa hara- :
ka kuongeza geti lingine ili :
kuboresha huduma na ufanisi :

unaotakiwa.

“Zipo nchi nyingine ambazo :
tunapakana nazo, kwa mfano :
Kenya ina mageti ya forodha :
zaidi ya matatu. Je, hamwoni :
sasa nchi ya Zambia am- :
bayo inahudumia nchi saba :
za SADC, serikali ipate geti :
lingine katika Jimbo laMomba :
kuhakikisha tunaongeza ma- :

pato?” alihoji.

Akijibu maswali hayo, Nai- :
bu Waziri Chande, alisema :
serikali inafanya uchambuzi :
na tathmini kupitia sehemu :
hiyo kupitia Wizara ya Ujenzi :
na Uchukuzi na itakapoona :
kuna haja ya kuongeza geti :

hilo litaongezwa.

Serikali yaanza
kutekeleza
uamuzi Baraza
la Mawaziri

SERIKALI imeanza kutekeleza maamuzi yaliyo-
tolewa na Baraza la Mawaziri tangu Oktoba 2021
kuhusu migogoro ya ardhi kati ya wananchi na
hifadhi.

Utekelezaji wa uamuzi huo ulianza katika mikoa
yenye migogoro ikiwamo Mkoa wa Morogoro hu-
susan Pori Tengefu Kilombero.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mary Masan-
ja, alibainisha hayo bungeni jana alipokuwa aki-
jibu swali la Mbunge wa Mlimba (CCM), Godwin
Kunambi.

Katika swali lake, mbunge huyo alihoji lini seri-
kali itatatua mgogoro kati ya wananchi na Mam-
laka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania
(TAWA) katika Bonde la Mto Kilombero.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Masanja alise-
ma timu ya wataalamu ya kitaifa ya utatuzi wa
migogoro ya ardhi ipo uwandani, inaendelea na
tathmini kwa kushirikisha mkoa, wilaya na wa-
nanchi wa maeneo hayo.

Alisema timu hiyo inafanya tathmini ya makazi
na shughuli zenye athari kwenye uhifadhi wa vy-
anzo vya maji na rasilimali za wanyamapori ndani
ya eneo la Pori Tengefu na Bonde la Mto Kilomb-
ero. “Utatuzi wa migogoro hiyo utaanza baada ya
tathmini kukamilika,” alisema.

Katika swali la nyongeza la Kunambi, alisema
TAWA iliwashtaki wenyeviti wawili wa vitongoji
kwa kosa la kufanya shughuli za kilimo kwenye
hifadhi na Septemba 27, mwaka jana mahakama
iliamuru kuachiwa huru watu hao na kurudishiwa
ardhi na mali zao.

“Je, ni lini serikali itarejesha mali zao? Wananchi
wa Jimbo la Mlimba ni wakulima, wafugaji na wa-
vuvi na Tawa imekuwa ikiwasumbua mara kwa
mara lini waziri atakwenda kutatua kero hizi?”
alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu Waziri Masanja
alisema mtuhumiwa anapokamatwa ushahidi na
mali zote hupelekwa mahakamani na inapothibi-
tika ameshinda kesi mtuhumiwa anarejeshewa
mali zake na kama zipo kwa TAWA, Serikali itashu-
ghulikia kuvirejesha kwa wakati.

Baadhi ya wabunge wakiingia bungeni, jijini Dodoma jana, kwa
ajili ya kuendelea na mkutano wa saba kikao cha 40 cha Bunge
la Bajeti. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

]
Milioni 500/-
kujenga
Kituo cha
Afya lgusule

OFISI ya Rais - Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
imesema katika mwaka wa fedha
2022/23, serikali imetenga Sh.
milioni 500 kwa ajili ya ujenzi wa
kituo cha afya kwenye Kata ya
lgusule.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais
hiyo, Dk. Festo Dugange, alitoa
kauli hiyo jana bungeni alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa Bukene
(CCM), Selemani Zedi.

Katika swali lake, Zedi alitaka
kujua kama serikali haioni haja
ya kuipandisha hadhi Zahanati ya
afya na kutoa huduma wananchi
na watumishi wa mradi wa bomba
la mafuta.

Akijibu swali hilo, Dk.Dugange

Soga ambayo inaendelea kutoa
huduma kwa wananchi.

“Serikali katika mwaka wa fedha
2022/23 imetenga Sh. milioni 500
kwa ajili ya ujenzi wa Kituo cha
Afya kwenye Kata ya Igusule,”
alisema.

Katika swali la nyongeza,
Mbunge wa Viti Maalum, Cecilia
Paresso, alisema mchakato wa
kupandisha hadhi vituo vya ku-
tolewa huduma za afya umekuwa
na urasimu.

Alisema mchakato wa kupandi-
sha hadi zahanati kwenda vituo
vya afya unafanywa na wizara.

“Je, serikali haioni haja va ju-
kumu hilo kuliacha chini ya sek-
retarieti za mikoa kwa kuzingatia
sifa na vigezo vile vile ili kuondoa
urasimu?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
Dugange alisema upandishaji ha-
dhi wa vituo vya kutolea huduma
za afya ni shirikishi.

“Serikali katika mwaka
wa fedha 2022/23 imet-
enga Sh. milioni 500 kwa
ajili ya ujenzi wa Kituo
cha Afya kwenye Kata
ya Igusule,” alisema.

-

Habari zote: Augustai Njoji na
Salome Kitomari, DODOMA
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Nzega kutoka ndoto za maji katika
tamthilia, hadi kuwa hali halisi nyumbani

NaMwandishi wety

“Haya maj tulizoea kuyaona kata picha za
tamthila za wazungu Katka maonyesho ya
runinga za vibandani, Haya maji ya kuoga kama
mvua tena katikabbombartlionaimambo yanchi
izoendelea zaidi na watu wengine huko e ya
nchina mijimikubwatu, sio hapa kwetu 51 Ndola
Kapolta, Mwenyeiti wo mtoa wa Musom, mjini
Neego anatoasimuiz hiyo.

Bi. Ndala ansongeza kuwa jambo hilo sssa
imefutika nyumbani kuake na kua wekazi wengine
waNaega, anaongeza so u kuwa i ya utosha
Yapo, ball amefunga bomba ndani ya nyumba na
aichokuwa anakiona katika rninga sasa Kipo
Katva nyumba yake, s ya kuoga kema ma
shower

Wabadilko haya katika maisha ya wanenchi i
matoken ya wekezsfi mhubwa icfanywe na
Serial atia Sekta ya M, ki kukanilive ke
mvadi wa maj wa Tabora-lgunga-Nzega. Mradihuu
chanzo chake che maji i Ziwa Victoria mkoari
Muanza, wibya ya Misungui ktka Kiji cha
Nyanghomango, itongojcha helee. udumaiyo
Yo maiinatolewa na ituo hicho kwa saa 23 kua
s

Tekoimu 23 Mamiska ya Vajsafi na Ussfi v
Mazingira Nzega NZUWASA)zinaonyesha baad yo
kukamilka kwa mradi unaotoa majl katika ziwa
Vit oo s upatars] vs a1

yake, wakii
mikubwa wa majiwa Tabora-lgunga-Hzeg.

watendaji wa wilaya anayoiongoza kujtoa katka
kuwacleza warnanchi ramna bora ya_kutumia

maj i sl huduma ya
maf ke Dmmya asiimia 0.

Muenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi(CCHM), wiaga
Y2 Naega B Amos Kenuda anasema kuwa awal

huduma ya msf
kuepuka matumizi yasiyokuwa a lazima na
kuwacpushana gharama,

Ameweka bayana katla wiaga ya Neega

yamiajyamajinlindva.

“Ushiriishva wa viongozi na jami uneleta
mafanikio makubwa hapa Naega, mwaka 2021

zivaVictoriahudumaya majiiuwayamwendowa
usuasua,na iatiana usku zid. Anasema v
252 majiyapo menginayakutosha muda wote , na
Wateja haasumbuik kupata hudurma iyo muhimu

takini
Hivi sasa upo chini ya asiimia 10 ° Mhandisi
Kilundumya anasema nia kuongeza jamil imetam-
bua hasara ya Upotevu i maf ambayo yangewe
hudumia il

Wil wanayopata vananchi wa lizega i safi na
sl U AT s it il K
ika Katika ituo cha hele

sha adha hiyo, kwa kufanya kazi kubwa ambayo
imemaliza i a majl wa wananchi,

Anasema kuwa watumiai wakuu wa huduma ya
maj i wananchi nia viongoz katka itas wanao
wabu wa kuwajoa wema wananchi wanao fitaj
Kupatinia huduma ya maf, wananchi ambo tayar
wanapata huduma ya maf na kusisitiza umahimu
wa kutunza miundombinu ya miradiya ma. Hatua
i kutaifanya huduma ya maji iwe endelew kva
wakat wa 253 a vizazi viaw.

Chanzo cha maji cha Ihelee, kwa mvendo va
wastani kwa gari kutoka Nzega kipo umbali
utakaochukua muda wa sza tatu nanusu kufik,
Hivyo, ma wanayohudumiva vananchi wa Naega
yametoka mbali na kazi kubwa imefanywa na
Serial ktika kufanikisha hio Chanzo cha maji
cha helele kina wwezo wakuzalisha maj ta mifori
80 ko sk, i sasa mji yanayozaishua i fta
millni 56, sawa na asiimia 68, kua sk ambazo
ndizo mahititoshelewu wa wananchina maenso
mengine kamaiwand.

Takwimu hizo zinaonyesha kuwa kwa unekezsl
lfanyva na Seikll, endapo idadi ya wanufaika
itaongezeka, hapana shaka kuwa watahudumiva

Kuendana na mabadilko ya teknolojia, amesema
ua yeye binafs anatumia Dir2ya malip kabla na
inamsaidia kuangala  Kiwango cha majl
anachotumia, na fedha alolipia maj iisha
anaongeza na kuendelea na huduma kwa wakat
Dira hiyo matumizi yake ni pamoja na micja
kujhuduria muenyeve.

ACP Bulimbalkatoa heko ka Serikai kwa kuwatoa
wananchi katlka huduma za visima na sasa
wanatumia mji kuloka Ziwa Vitoria. “Serkal
inapambana katika uhakkisha wananchi wanak-
‘wanamaisha boraupitia uduma y Maj” Mkuuwa
Wiaya 2 Nzega ACP Buimba anasem.

NZUWASA imefaniksha hali ya upatikanaj wa
huduma ya maji kwa wakazi wa Naega ufika
asiimia %, na huduma inapatiana kwa saa 24
Maji hayo yanatoka katika ziwa Victoria mkoani

mino i tuokoe fedha inayopotea kwani gharama
zakuzalisha maj i Kubw.

Mhandisi Kiundumya anaweka bayans kuwa fedha
fiyotolewa na Serikal katika mpango wa muska
2022-2023 imewapa nguws NZUWASA na lengo i
ufkisha kiango cha upatikanai wa huduma ya
mafikufika asilimia 100,

Salim Abdukadi, Kaimu Mwenyekit wa Bodi ya
NZUWASA  anasema  amejionea jinsi _ maji
yenawozaishwa kwa kupitia hatua yingi, had
kupata mji bombari, na ukweli i kuwa maji
heyatoki ziani na kuwekwa katia bomba moja
knamja

Abdukadi anasema ki ya kuondoa tope katike
maj, kupima maji na kuyatibu kopita vataaiamu
wa maabara kwa 23 24 na Kuyasukuma tika
matenki i mojaya kazi 22 mingi 22 kunakkisha
s

wa na Serikli ambapo zaid ya wananchi mifon
mojavananaika a majihayo.

Viongoz kutoka Nzega wamefanya Ziara hio i
wawe chachu katka kuwahiiza wananchi katika
maeneo yao utumiamajsafna salamai kuepuka

jisa, salama
nayenye kutoshelezs

Meuu wa Wiya ya Naega Kamishna Msaidiz va
Pols{ACP) Advera Buiimbaameiongoza Kamatiya
Uiz na Uslama kutoka atika wiaya yake, hua
Zara maslum atika Kiuo cha kuzalsha mafi cha
Ihelsle, Misungui kuona yanapotoka maj ya Mradi
mhubwa wa maji wa Tabore-lqunga-hzega. Lengo
mahsusi v kujfunza

ACP Bulimba pamcja na kamati i

gon 2 matumiziya maj yasigo
salama. Pia, kuna dara katia hutoa tarita

inajotumia rasimai fetha kubua, pamoja na
nquuu kazi ya wataalamu vanaohakikisha i

ova pampu kubwa kupitia i lenge
Kipenyo cha mm 900 hadi kwenye tanki kubwa
Katika mima Mabale, fiiva umball wa takriban
Klomita B8, Tanki hio la kuhifadhi majisafi na
salama, lina twezo wa kuhifachi maji ias cha lta
millonithelathin na tano/35,000.000)

Kitoka tank la Mabele, maji hutiirka kua
mserersko kuelekea kwa waleja katika mikoa ya
Shinyanga, Simiyu, Tabora na Mwanza, Mtandaova
usafisha maj unajumuisha mabormba makubwa
yenyejumlayaurefuwa takiban km 00 nakipenyo
kuanaiainchi 48{mm 1,200} kwenye tengila Mabale
adinchi8{m 200) kwenye matangi madogo.

Chanzo cha maji cha Ihelele Kinasimamiva na
kuendeshwa na Mamiaka ya Mafisai na Usaffva
WazingiraKahama -Shiyanga. Mamlaka yaMajisafi
na Usafi wa Mazingira Kahama Shinyanga
(KASHWASA). dukumu I mamiaka hi i uzalisha
maf kutoka ziwa Victoria, usambaza na kuuza
majl hayo kua jumla kwa mamiska nyingine
zinazohusika na usambazaj wa maj o wananchi

Meazi wa Nzega, Bw. Edson Kibachu anayefanya
biashara ya kuosha magari anakubal kuwa maji
wanayopata i safi na saama na_ kuongeza
matumizi 2 teknoloja yameboresha zaid huduma

ukwel kuwa. gharama za kuzalisha maji i haba,
Hivo huduma ya majsafi fengo lake kuu i
kuwafiia waranchi,

Mhurugens Miendsji wa Mamaka ya Mafsafi na
Usafi wa Mazingia Nzega (NZUWASA) Mhandisi
Athumani Kiundumya anasema zaraya kutembe-
Iea ituo cha kuzalisha maf i moja ya darasa na

i Waheshimiwa Madinaninia Wenyevt va Hitaa
kutoka Nzega kujonea ke ya uzalshaj wa maji
wanayohudumina  wananchi wa Neega kupitia
Haniaka ya Mafsai na Usafi wa Mazingira Mji
Naega (NZUWASAL

Akongea katlka Zara hiyo amesistza kv

Anafafanua kuwa lengo i kujenga uelews mhubwa
kuhosu huduma ya mai na kutambus uekezsi
mhubwa iofanywa na serikl i kufankisha
huduma ya maji kwa wananchi, na kuwa daraja
Katika khakiisha rasimai i na miundombinu

Kibacha anafafenva matumizi ya Dira 22 maipo
Kabla yameleta mapinduzi makubwa ki
anajihudumia mwenyewe na kupima Kiasicha maji
atka biashara, na hakuna haja ya msoma Dira
tena

Anaongeza kuna maisha ya Noega yamebadiika
baada ya kupata ma ya uhakika, hapa tungenga
nyumba na ukiwa katika hatua ya msingi tu, tayari
unaomba na kuwekena huduma ya majiafi na
mamiata yetu. Hino, ujenz unsends viur na
haupatitabu e kupata maj.

Naye Arbogast Pter anayefanya biashara ya kuuza
maj eneo la Guloni anasema kabla ya mradi wa

naviji

Wariaka zinazo pativa huduma hiyo i pemjana
migodina ombo wa Watca Hudumaya Maji Ngazi
¥a Jamit CBWSOsl. Wteia wa KASHWASA kwa
upende wa miji 1 Mamiaka 22 Majisfina Usef
wa Maingira 2 Shinyenga (SHUWASAL Kehema
(KUWASA) Noutu (MWAUWASA - Kanda ya Ngudl
Kisnapu (KIWASA). Maganzl MAGAWASA) Tabora
(TUWASA), Nzega INZUWASA na Iqunga (GUWA-
£

Kia upande wa i, KASHWASA ia junla ya
wateja 8, ambao i Vyombo wya Watca Huduma za
VajiNgaziyaJami vlyopo atie Halmeshaui 22
Wieya 22 Misungui, Knimba, Shinyanga, Msalala
Kishapu, Masia, Nega, Igunga na Uyul. Pia
Wamiaka na Wateja vatatu wanaojishughulisha na
uchimbaji wa madin katika maeneo ya Mwadi na
Huakitolo. Wateja hao i Kampuni ya Willamson
Diamonds Liited-WOL, ZEMD - Muakitolyo na
Zubed Jonta nvestment,

Kunavyoshuhudiwa shida ya kunguni
kwa wanafunzi shule na walio vyuoni

Na Waandishi Wetu

UNGUNI ni nini? Kwa

wengi si wageni nao kwa

namna moja au nyingine.

Ufafanuzi wa wajihi wa
wadudu hao kwamba ni wadogo,
hawana mabawa au katika matam-
shi ya kawaida, hawaruki. Rangi
zao ni ama wekundu au kahawia,
wakiwa na umbo la mviringo na
wana miguu sita.

Ni kawaida kwa kunguni kuone-
kana katika rangi nyekundu zaidi,
baada ya kufyonza damu ya mwa-
nadamu, tendo analolifanya mara
nyingi wakati wa usiku au karibu
na mapambazuko, mtu anapoku-
wa amelala au kupumzika.

Kunguni ana tabia ya kuogopa
mazingira yenye mwanga, hivyo
wakati wa mchana hujificha kwe-
nye nyufa za majengo na samani,
dari au mbao za sakafu, nguo, ma-
godoro na vitanda.

Lakini iwapo wana njaa, huweza
kunyemelea na kufyonza damu
mchana hasa kwenye vyumba vy-
enye giza na baada ya hapo, huwa
wanarudi kwenye sehemu zao za
kupumzika wakimengenya damu.

WANAVYOENEA

Kuenea na kusambaa kwa kun-
guni, kunaweza kugawanywa ka-
tika njia kuu mbili, ya kwanza ni
wao wenyewe kunguni kutambaa
kutoka eneo moja kwenda jin-
gine. Ni kwa namna hiyo, kunguni
husambaa polepole.

Njia ya pili, ni pale watu wan-
apohamisha kunguni kutoka sehe-
mu moja kwenda nyingine kupitia

nguo za watu, magodoro, mizigo
na samani.

Tatizo la kunguni shuleni lin-
aelezwa vyuoni limekuwa sugu,
kutokana na hali ya kuhamishika
kupitia nguo za wakazi wao wa-
nafunzi, shuka au mabegi yao,
hata wakatoka sehemu ambazo
zina kunguni na kuhamia ambako
hapakuwapo kunguni.

ATHARI ZAKE?

Hadi sasa kitaalamu kunaelezwa
hakuna ushahidi wa uhakika wa
kunguni kueneza ugonjwa huo. Ila
kimsingi, kunguni wanapongata,
husababisha mzio na hivyo kuifan-
ya ngozi iwashe na kutengeneza
vipele.

Michubuko inayotokana na
kungatwa na kunguni, inaweza
kufungua mazingira ya maam-
bukizi ya bakteria na kuunda jipu
dogo, katika maeneo hayo yal-
iyoshambuliwa na kunguni.

Pia, upungufu wa damu kwa
mtu anayengatwa kutokea pindi
mwanafunzi atashambuliwa kila
mara penye kunguni wengi.

Kero ya kuumwa na kunguni

Kunguni katika sura na mazingira tofauti. PICHA; MTANDAO.

mara nyingi, hufanya wanafunzi
kukosa usingizi na kushindwa ku-
pumzika vizuri usiku.

Hiyo huwafanya kushindwa
kujifunza vizuri masomo yao
wakati wa mchana, kwa sababu ya
uchovu, mwishoni wao huathiri
ufaulu na maendeleo ya elimu ya
wanafunzi wao.

NINI KIFANYIKE?

Kuna njia za udhibiti zinazo-
tajwa zinaweza kutumiwa ku-
punguza wingi wa kunguni au

kuwatokomeza kabisa, pale hali
ya uwepo wa kunguni shuleni na
vyuoni itakapobainika.

Hapo zinahusisha kukagua kila
mara dalili za uwepo wa kunguni
na inapobainika wapo, hatia in-
ayochukuliwa ni kufukiza kwa
kutumia viuatilifu maalum vya ku-
watokomeza.

Hapo inashauriwa, shule na
vyuo zinapaswa kufukiza dawa
hizo katika kipindi wanafunzi
wawapo likizo na hilo linapaswa li-
fanywe na wataalamu wa udhibiti
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wa wadudu.

Jambo linaloshauriwa ni kwam-
ba wanafunzi wapewe elimu sa-
hihi ya kujikinga na kunguni, in-
ayojikita katika kuhamasisha usafi
kwenye mabweni wanayolala, pia
nguo zao.

Hapo inapendekezwa, mabweni
shuleni na vyuoni, yanapaswa
kuwa sehemu za kutunza mizigo,
ili kuepusha kuhamishia kunguni
vyumbani.

Pia, mambo hayo dhana yake
inafika shuleni na vyuoni, kwa ku-
tumia njia za joto, kama matumizi
ya maji ya moto na kunyunyuzia
sehemu ambazo kunguni huenda
kujificha.

Hali kadhalika, ujumbe un-
awafikia walimu kwamba wana-
paswa kufuatilia kwa karibu katika
utekelezaji hatua zote, ili kuhakiki-
sha unafanyika kwa usahihi zaidi.

TAKWIMU ZA NCHI

Hadi sasa nchini kuna upungufu
mkubwa wa takwimu juu ya janga
la kunguni, ingawa yapo malala-
miko ya wanafunzi kutoka shule
na vyuo mbalimbali juu ya kusum-
buliwa na wadudu hao.

Hapo kitaalamu ndiyo unatoka
wito ushauri mamlaka husika ku-
fanya tafiti zitakazobaini ukubwa
wa tatizo nchini na kupangwa
mikakati madhubuti ya ufuatiliaji
wa karibu, tathmini na udhibiti wa
ugonjwa huo, ili kuwasaidia wa-
nafunzi wapate muda sahihi wa
kusoma, pasipo kusumbuliwa na
wadudu aina ya kunguni.

Maoni hayo kitaalamu ya-
meandaliwa na Vivian Mushi,
Hoseenu Palilo, Pankras Luoga,
wote wahadhiri wasaidizi ka-
tika Chuo Kikuu cha Afya na
Sayansi ya Tiba Muhimbili (MU-
HAS) na wanapatikana kwa
simu + 255 0757645746.
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MAENDELEO NA UGUMU WAKE...
Halmashauri mpya Tunduma yaelemewa

na wagonjwa, sasa vitani kupata hospitali

Na Ibrahim Yassin, Tunduma

CHANGAMOTO ya uhaba wa vi-
tuo vya kutoa tiba, watumishi na
vitanda vya kulala wagonjwa na
hasa wajawazito, imeendelea kui-
kumba Halmashauri mpya ya Mji
Tunduma wilayani Momba, mkoani
Songwe, hata kusababisha matukio
ya wahusika kuhudumiwa wawili
hadi watatu katika kitanda kimoja.

Kwa sasa Halmashauri ya M;ji
Tunduma ambayo inatokea ka-
tika iliyokuwa kata za Halmashauri
za wilaya Mama Mbozi, baada ya
kukua kwa kasi kutokana na Tun-
duma kuwa mji wa biashara mpa-
kani na nchi jirani, ikiwemo Zam-
bia.

Wakati mji huo ulianzia kuwa
kata ya Tunduma zamani, ilikuwa
ya vituo vya kutoa tiba, tegemeo
kubwa likiwa Kituo cha Afya Tun-
duma. Hiyo ilifanya watu wanaoto-
zimika kupata huduma za tiba kwa
waganga wa jadi, pia wajawazito
wakijifungua huko.

Ni hali ya matibabu yenye histo-
ria iliyowapoteza kinamama wengi
wakijifungulia kwa wakunga wa
jadi na waliokuwa wakitembea um-
bali mrefu, kukiwepo ushuhuda wa
safari kilomita 30 au zaidi athari
lukuki za kiuzazi na kiafya kwa baa-
dhi yao.

Baada ya kugawanywa mkoa wa
Mbeya na kuundwa Songwe zaidi
ya miaka sita iliyopita, kukaibuka
maendeleo yanayobeba sura kamili
ya mji wa Tunduma, lakini kuka-
onekana magumu mengine ghafla
panaelemewa kumudu huduma ya
afya, kutoka kituo chake cha afya.

Hapo ndipo kukatokea hali kituo
hicho cha afya, kubeba majukumu
mazito kama hospitali kamili ku-
tokana na wengi wa wahitaji hu-
duma, huku wahudumu wakiwa
wachache na wanaelemewa Kkazi,
Mganga Mkuu wa Halmashauri, Dk.
Enock Mwambalaswa akieleza wa-
naojifungua ni wastani 20 hadi 25
kwa siku.

Pia, anafafanua kwamba wanaji-
tahidi kufanikisha malengo yao ki-
kazi, dhidi ya msongamano huo na
kwa sasa wana gari moja la kubeba,
pia ndilo linatumika kutembelea
miradi.

WAKAZI TUNDUMA

Edar Mwakipesile, mkazi wa Tun-
duma anaiambia Nipashe kwamba,
katika kituo hicho cha afya, yumo
katika kundi kubwa la wajawazito
na amefika hapo saa moja asubuhi
hadi saa saba, akiwa bado hajapa-
tiwa huduma kutokana na uhaba
wa watumishi.

Baadhi ya wajawazito wakiwa wamelala wawili kwenye kitanda kimoja baada ya kujifungua kuto-

kana na uhaba wa vitanda uliopo kwenye kituo cha Afya Tunduma.

Hapo rai yake anaiomba Nipashe
kwamba, serikali iboreshe huduma
zake kwa kuongeza watumishi,
vitanda, magari ya wagonjwa na
majengo, ili kuondoa msongamano
uliopo sasa.

Christina Fredy, mkazi wa eneo
la Songea, anaeleza tatizo kubwa
lililopo katika kituo hicho, ni maz-
ingira ya kujifungua, wanaposubiri
hatua hiyo wanalala kwa tahadhari
kitanda kimoja, huku waliojifungua
wakihofia kumlalia mtoto.

Lingine analotaja ni kuwepo gari
moja na linalofanya kazi nyingi,
hapo anaiomba serikali iongeze
vitanda kunusuru hali yao ilivyo.

Mwenye maoni mengine ni
mkazi wa mjini Tunduma, Mariam
Mwazembe, anayesema amefika
hapo kupima ujauzito, lakini foleni
aliyoikuta anaitaja ‘haijawahi ku-
tokea’, kimantiki ikimpa tabu suala
la wajawazito kuchangia kitanda
kutokana na hali ya msongamano.

NENO LA UONGOZI

Alice Msufa, ni Ofisa Muuguzi Hu-
duma ya Mama na Mtoto wa kituo
hicho, anakiri wanazidiwa na idadi
ya wagonjwa, kwani watumishi
wako wachache, kinamama wengi
wanaojifungua wanachangia kitan-
da, kutokana na uhaba wa huduma

hiyo.
Anasema, ujenzi wa hospitali
mpya utawasaidia kupunguza

msongamano na hata malalamiko
yaliyopo, kwani nao wanachoka
wakifanya kazi, pia muda wa ziada,
huku gari lao la kutoa huduma nalo
likielemewa.

Hata hivyo Mganga Mkuu Dk.
Mwambalaswa, anafafanua kwam-
ba wamejipanga kukabili hali hiyo

duni ndani , watumishi na miun-
dombinu pungufu, ikiwamo kujita-

Dk. Mwambalaswa anasema,
ikama yao wahudumu wa Kituo cha
Afya Tunduma jumla yao pamoja
na wa kuyjitolea wako 57, ambapo
jumla yao bado hawakidhi mahitaji
yaidadi kubwa ya wahitaji huduma,
ambao ni wagonjwa walio kundi
kubwa la watu.

“ Hebu ona leo walikuwepo wa-
hudumu watatuambia wamewazal-
isha kina mama 16 na bado siku hai-
jaisha, lakini hali hii itaisha, kwani
serikali imetoa fedha kujenga vituo
vya afya pamoja na hospitali kub-
wa,” anaeleza Dk. Mwambalaswa.

Anafafanua kuwa, pamoja na
kuwepo msongamano huo, bado

serikali inafanya jitthada za ku-
dhibiti magonjwa ya kuambukiza
hasa katika mpaka wa Tunduma na
nchi jirani, ikiweka wataalamu wa-
naofanya kazi ya kuwapima watu
wanaotoka nje ya nchi.

Dk. Mwambalaswa anaeleza
kwamba, jumla ya nchi 10 zilizoko
Kusini mwa Afrika (nchi za SADC)
wanavuka mpaka na wameweka
kifaa maalum (Scanner) kinachow-
apima watu 10 kwa mara moja na
anayebainika kuambukizwa homa
za manjano au Covid 19, anatengwa
katika eneo maalumu anakopatiwa
huduma zinazopatikana huko.

Ofisa Mfawidhi wa Afya katika
mpaka wa Tunduma Dk. Emma-
nuel Kalekayo, anasema wamewe-
ka huduma hiyo kwenye jengo la

pamoja kumhudumia vipimo kila
mgeni anayevuka, wakiwamo ma-
dereva, kukitumika vifaa maalum
vya kisasa.

Anafafanua vigezo kwamba, en-
dapo mtu anayepimwa akiwa na
nyuzi joto kufika 30 au zaidi anaku-
wa na dalili za Covid 19, hivyo wan-
amtenga na hata maiti kabla ya ku-
vuka, nayo hupimwa kubaini kama
ina maambukizi yoyote, lengo ni
kulinda usalama wa afya nchini
dhidi ya wavukao mpaka.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Mji wa Mbozi, Fillemon
Magesa, anasema kuna msongama-
no kwenye huduma za matibabu
kwenye mji wa Tunduma ambao
sasa uko juu zaidi kibiashara, uki-
ingiza na kutoa wengi wanaofika
kusaka maisha na wale wanaovuka
kwenda upande wa pili wa nchi.

Magesa anaeleza, serikali ime-
shaliona hilo na ndiyo maana im-
eamua kuwekeza Sh. bilioni 7 za
kujenga hospitali ya ghorofa moja
ikiwa na mahitaji yote, itakayosa-
idia kukabili msongamano uliopo
katika Kituo cha Afya Tunduma
kinachoelemewa sasa.

Anafafanua kuwa, Rais Samia
ameshawapa fedha, hata waka-
jenga vituo vya afya vya Chiwezi na
Chapwa, pamoja na zahanati tatu,
huku Sh. milioni 300 zikipelekwa
hospitalini hapo kuongeza jengo la
huduma za wagonjwa wa nje.

Magesa anafafanua, jumla kuu ya
ujenzi wa vituo hivyo ni Sh. bilioni
3.2 huku serikali kuu ikitoa jumla
ya Sh. Milioni 366 za kununua vi-
faa tiba. Hadi sasa kwa jumla, hal-
mashauri hiyo ina hospitali moja,
vituo vya afya vitano na zahanati
tatu.

Wajawazito wakiwa nje ya kituo cha afya wakisubiri kupatiwa huduma ya mama na mtoto,wakitumia
muda mrefu baada ya uhaba wa watumishi. PICHA ZOTE: IBRAHIM YASSIN.
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Nzega kutoka ndoto za maji katika
tamthilia, hadi kuwa hali halisi nyumbani

Na Mwandishi wetu

“Haya maji tulizoea kuyaona katika picha za
tamthilia za wazungu katika maonyesho ya
runinga za vibandani. Haya maji ya kuoga kama
mvua, tena katika bomba tuliona nimambo ya nchi
zilizoendelea zaidi na watu wengine huko nje ya
nchi na miji mikubwa tu, sio hapa kwetu.” Bi. Ndala
Kapalata, Mwenyekiti wa mtaa wa Musoma, mjini
Nzega anatoa simulizi hiyo.

Bi. Ndala anaongeza kuwa jambo hilo sasa
limefutika nyumbani kwake na kwa wakazi wengine
wa Nzega, anaongeza sio tu kuwa maji ya kutosha
yapo, bali amefunga bomba ndani ya nyumba na
alichokuwa anakiona katika runinga sasa kipo
katika nyumba yake, maji ya kuoga kama mvua ,
shower.

Mabadiliko haya katika maisha ya wananchi ni
matokeo ya uwekezaji mkubwa uliofanywa na
Serikali katika Sekta ya Maji, kwa kukamilika kwa
mradi wa maji wa Tabora-lgunga-Nzega. Mradi huu
chanzo chake cha maji ni Ziwa Victoria mkoani

Nyang’homango, kitongoji cha Ihelele. Huduma hiyo
ya maji inatolewa na kituo hicho kwa saa 23 kwa
siku.

Takwimu za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Nzega (NZUWASA) zinaonyesha baada ya
kukamilika kwa mradi unaotoa maji katika ziwa
Victoria kiwango cha upatikanaji wa huduma ya
maji ni asilimia 98, kabla ya mradi huo huduma ya
maji ilikuwa chini ya asilimia 30.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), wilaya
ya Nzega Bw. Amos Kanuda anasema kuwa awali
walikuwa na shida sana ya huduma ya maji, ila kwa
hivi sasa Wataalamu wa Sekta ya Maji wameondo-
sha adha hiyo, kwa kufanya kazi kubwa ambayo
imemaliza kiu ya maji kwa wananchi.

Anasema kuwa watumiaji wakuu wa huduma ya
maji ni wananchi na viongozi katika mitaa wanao
wajibu wa kuwajua vyema wananchi wanao hitaji
kupatiwa huduma ya maji, wananchi ambao tayari
wanapata huduma ya maji na kusisitiza umuhimu
wa kutunza miundombinu ya miradi ya maji. Hatua
hii kutaifanya huduma ya maji iwe endelevu kwa
wakati wa sasa na vizazi vijavyo.

Chanzo cha maji cha lhelele, kwa mwendo wa
wastani kwa gari kutoka Nzega kipo umbali
utakaochukua muda wa saa tatu nanusu kufika.
Hivyo, maji wanayohudumiwa wananchi wa Nzega
yametoka mbali na kazi kubwa imefanywa na
Serikali katika kufanikisha hilo. Chanzo cha maji
cha lhelele kina uwezo wa kuzalisha maji lita milioni
80 kwa siku, hivi sasa maji yanayozalishwa ni lita
milioni 54, sawa na asilimia 68, kwa siku ambazo
ndizo mahitaji toshelevu kwa wananchi na maeneo
mengine kama viwanda.

Takwimu hizo zinaonyesha kuwa kwa uwekezaji
uliofanywa na Serikali, endapo idadi ya wanufaika
itaongezeka, hapana shaka kuwa watahudumiwa
kwa kupata huduma toshelevu ya majisafi, salama
nayenye kutosheleza.

Mkuu wa Wilaya ya Nzega Kamishna Msaidizi wa
Polisi(ACP) Advera Bulimba ameiongoza Kamatiya
Ulinzi na Usalama kutoka katika wilaya yake, kwa
ziara maalumu katika kituo cha kuzalisha maji cha
Ihelele, Misungwi kuona yanapotoka maji ya Mradi
mkubwa wa maji wa Tabora-lgunga-Nzega. Lengo
mahsusi likiwa kujifunza.

ACP Bulimba pamoja na kamati hiyo, amejumuika
na Waheshimiwa Madiwani na Wenyeviti wa Mitaa
kutoka Nzega kujionea kazi ya uzalishaji wa maji

wanayohudumiwa wananchi wa Nzega kupitia
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini
Nzega (NZUWASA).

Akiongea katika ziara hiyo amesisitiza kwa

Mkuu wa Wilaya ya Nzega Kamishna Msaidizi wa Polisi (ACP) Advera Bulimba (anayeongea) akiwa pamoja na Kamati ya Ulinzi na Usalama kutoka katika wilaya
yake, wakijionea hatua ya awali ya kutoa tope katika maji katika kituo cha kuzalisha mdji cha Ihelele, Mi

mkubwa wa maji wa Tabora-Igunga-Nzega.

watendaji wa wilaya anayoiongoza kujitoa katika
kuwaeleza wananchi namna bora ya kutumia
huduma ya maji vizuri. Anasema hatua hii itasaidia
kuepuka matumizi yasiyokuwa na lazima na
kuwaepusha na gharama.

Ameweka bayana katika wilaya ya Nzega
wamejipanga kuhakikisha kila mwananchi anapata
huduma ya maji karibu na makazi.

Kuendana na mabadiliko ya teknolojia, amesema
kuwa yeye binafsi anatumia Dira ya malipo kabla, na
inamsaidia  kuangalia  kiwango cha  maji
anachotumia, na fedha aliyolipia maji ikiisha
anaongeza na kuendelea na huduma kwa wakati.
Dira hiyo matumizi yake ni pamoja na mteja
kujihudumia mwenyewe.

ACP Bulimba katoa heko kwa Serikali, kwa kuwatoa
wananchi katika huduma za visima na sasa
wanatumia maji kutoka Ziwa Victoria. “Serikali
inapambana katika kuhakikisha wananchi wanaku-
wa na maisha bora kupitia huduma ya Maji” Mkuu wa
Wilaya ya Nzega ACP Bulimba anasema.

NZUWASA imefanikisha hali ya upatikanaji wa
huduma ya maji kwa wakazi wa Nzega kufika
asilimia 98, na huduma inapatikana kwa saa 24.
Maji hayo yanatoka katika ziwa Victoria mkoani
Mwanza kwa nguvu ya uwekezaji mkubwa uliofany-
wa na Serikali ambapo zaidi ya wananchi milioni
moja wananufaika na maji hayo.

Viongozi kutoka Nzega wamefanya ziara hiyo ili
wawe chachu katika kuwahimiza wananchi katika
maeneo yao kutumia majisafi na salamaili kuepuka
magonjwa yatokanayo na matumizi ya maji yasiyo
salama. Pia, kuwa daraja katika kutoa taarifa
kuhusu mivujo inayosababisha hasara kutokana na
ukweli kuwa gharama za kuzalisha maji si haba,
hivyo huduma ya majisafi lengo lake kuu ni
kuwafikia wananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Nzega (NZUWASA) Mhandisi
Athumani Kilundumya anasema ziara ya kutembe-
lea kituo cha kuzalisha maji ni moja ya darasa na
ushirikishwaji kwa wadau wa mamlaka anayoiongo-
za.

Anafafanua kuwa lengo ni kujenga uelewa mkubwa
kuhusu huduma ya maji na kutambua uwekezaji
mkubwa uliofanywa na serikali ili kufanikisha
huduma ya maji kwa wananchi, na kuwa daraja
katika kuhakikisha rasilimali maji na miundombinu

ya miraji ya maji inalindwa.

“Ushirikishwa wa viongozi na jamii umeleta
mafanikio makubwa hapa Nzega, mwaka 2021
upotevu wa maji ulikuwa zaidi ya asilimia 68, lakini
hivi sasa upo chini ya asilimia 10 “ Mhandisi
Kilundumya anasema na kuongeza jamii imetam-
bua hasara ya upotevu wa maji ambayo yangewa-
hudumia zaidi, pia jamii inashiriki kutupa taarifa za
mivujo ili tuokoe fedha inayopotea kwani gharama
za kuzalisha maji ni kubwa.

Mhandisi Kilundumya anaweka bayana kuwa fedha
iliyotolewa na Serikali katika mpango wa mwaka
2022-2023 imewapa nguvu NZUWASA na lengo ni
kufikisha kiwango cha upatikanaji wa huduma ya
maji kufika asilimia 100.

Salim Abdukadir, Kaimu Mwenyekiti wa Bodi ya
NZUWASA anasema amejionea jinsi maji
yanavyozalishwa kwa kupitia hatua nyingi, hadi
kupata maji bombani, na ukweli ni kuwa maji
hayatoki ziwani na kuwekwa katika bomba moja
kwa moja.

Abdukadir anasema kazi ya kuondoa tope katika
maji, kupima maji na kuyatibu kupitia wataalamu
wa maabara kwa saa 24 na kuyasukuma katika
matenki ni moja ya kazi za msingi za kuhakikisha
wanannchi wanapata majisafi na salama, na ni kazi
inayotumia rasilimali fedha kubwa, pamoja na
nguvu kazi ya wataalamu wanaohakikisha kila
jambo linafanyika kwa kiwango.

Mkazi wa Nzega, Bw. Edson Kibachu anayefanya
biashara ya kuosha magari anakubali kuwa maji
wanayopata ni safi na salama na kuongeza
matumizi ya teknolojia yameboresha zaidi huduma
katika maeneo ya kazi.

Kibacha anafafanua matumizi ya Dira za malipo
kabla yameleta mapinduzi makubwa kwani
anajihudumia mwenyewe na kupima kiasi cha maji
katika biashara, na hakuna haja ya msoma Dira
tena.

Anaongeza kuwa maisha ya Nzega yamebadilika
baada ya kupata maji ya uhakika, hapa tunajenga
nyumba na ukiwa katika hatua ya msingi tu, tayari
unaomba na kuwekewa huduma ya majisafi na
mamlaka yetu. Hivyo, ujenzi unaenda vizuri na
haupati tabu ya kupata maji.

Naye Arbogast Peter anayefanya biashara ya kuuza
maji eneo la Gulioni anasema kabla ya mradi wa

gwi mkoani Mwanza yanapotoka maji ya Mradi

ziwa Victoria huduma ya maji ilikuwa ya mwendo wa
kusuasua, na ilipatikana usiku zaidi. Anasema hivi
sasa maji yapo mengi na yakutosha muda wote , na
wateja hawasumbuki kupata huduma hiyo muhimu
ya maji yanayoanzia ziwa Victoria hadi Nzega.

Maji wanayopata wananchi wa Nzega ni safi na
salama. Hatua muhimu za kutibu maji zikishakami-
lika katika kituo cha Ihelele, maji hayo husukumwa
kwa pampu kubwa kupitia bomba la chuma lenye
kipenyo cha mm 900 hadi kwenye tanki kubwa
katika mlima Mabale, likiwva umbali wa takriban
kilomita 6.6. Tanki hilo la kuhifadhi majisafi na
salama, lina uwezo wa kuhifadhi maji kiasi cha lita
milioni thelathini na tano (35,000,000).

Kutoka tanki la Mabale, maji hutiririka kwa
mserereko kuelekea kwa wateja katika mikoa ya
Shinyanga, Simiyu, Tabora na Mwanza. Mtandao wa
usafirishaji maji unajumuisha mabomba makubwa
yenye jumla ya urefu wa takriban km 700 na kipenyo
kuanzia inchi 48 (mm 1,200) kwenye tangi la Mabale
hadi inchi 8 (mm 200) kwenye matangi madogo.

Chanzo cha maji cha lhelele kinasimamiwa na
kuendeshwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Kahama -Shinyanga. Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Kahama Shinyanga
(KASHWASA). Jukumu la mamlaka hii ni kuzalisha
maji kutoka ziwa Victoria, kusambaza na kuuza
maji hayo kwa jumla kwa mamlaka nyingine
zinazohusika na usambazaji wa maji kwa wananchi

Mamlaka zinazo patiwa huduma hiyo ni pamoja na
migodi na vyombo vya Watoa Huduma ya Maji Ngazi
ya Jamii (CBWSOs). Wateja wa KASHWASA kwa
upande wa mijini ni Mamlaka za Majisafi na Usafi
wa Mazingira za Shinyanga (SHUWASA), Kahama
(KUWASA), Ngudu (MWAUWASA - Kanda ya Ngudu),
Kishapu (KIWASA), Maganzo( MAGAWASA), Tabora
(TUWASA), Nzega (NZUWASA) na Igunga (IGUWA-
SA).

Kwa upande wa vijijini, KASHWASA ina jumla ya
wateja 87, ambao ni Vyombo vya Watoa Huduma za
Maji Ngazi ya Jamii vilivyopo katika Halmashauri za
Wilaya za Misungwi, Kwimba, Shinyanga, Msalala,
Kishapu, Maswa, Nzega, Igunga na Uyui. Pia,
Mamlaka ina Wateja watatu wanaojishughulisha na
uchimbaji wa madini katika maeneo ya Mwadui na
Mwakitolyo. Wateja hao ni Kampuni ya Williamson
Diamonds Limited-WDL, ZEMD - Mwakitolyo na
Zube & Jonta Investment.
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Mitandao jamii ilivyo chanzo kikubwa
madhara usalama wa akili kwa umma
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Mganga Mkuu wa Hospitali ya Rufani ya Magonjwa ya Akili Mirembe, Dk. Erasmus Mndeme,
akitoa taarifa ya matatizo yanayochangia magonjwa hayo, katika halfa mojawapo ya maadhim-
isho ya Siku ya Afya Duniani, mjini Dodoma. PICHA: MTANDAO.

Na Lucia Wilbert, SJMC

UNA swali huwa linauli-

zwa katika jamii, ikiwa

msingi umeharibika nani

atasimama kuujenga?
Zama hizo, kulikuwa kunahojiwa
na kushangaa, inawezekanaje mtu
akajitoa uhai wake na kuwaacha
wapendwa wake nyuma, pia taifa
lake ambalo kesho atatakiwa kulisi-
mamia liweze kuendelea?

Huwa wahusika wanatoa maoni
yao, kuhusu kilichowasukuma kui-
fikia hatua hiyo na wapo wanaotoa
sababu zao kufikia dhamira hiyo .

Hata hivyo, katika taarifa za maju-
muisho na hata ripoti rasmi, huwa

kuna vyanzo vyake hubainika, kuki-
wapo sababu zilizozoeleka na kua-
minika, suala la uhusiano wa kimap-
enzi unapoingia kasoro kwa vigezo
kama kusalitiana.

Hapo huwa kunaendana na kush-
uhudiwa shida ya kisaikolojia, am-
bayo ndiyo inakaribisha madhara
na majanga kama vile mtu kujiua au
kuua, ama kudhuru au kujidhuru.
Pia, kuna kuibuka matatizio ya akili
na adha ambazo katika sura tofauti
zinahusiana na mitandao jamii.

Kumekuwapo mashauri mengj,
ya kwenye mitandao ya jamii ya-
nagusa mioyo ya wahusika kuhusu
sintofahamu inayohusiana na map-
enzi. Mfano wa mojawapo ukisoma

“Natamani hata nife niachane na
hii Dunia,”; “nimechoka kuishi”; “
nahisi kuchanganyikiwa®; “ najihisi
kufa”; “natamani nipumzike kwa
amani”.

JICHO LA WHO

Shirika la Afya Duniani (WHO),
linasema katika kila wastani wa vifo
100 na jumla duniani kwa mwaka
jana duniani walijiua zaidi ya watu
700,000.

Pia kunaelezwa wastani huo
ukiwekwa katika idadi ya kila watu
100,000, bara Afrika linaongoza
kwa wanaojiua wakiwa asilimia
1.2 (watu 11,200); ikifuatiwa na
Ulaya, asilimia 10.5 (watu 10,500);

Asia Mashariki asilimia 10.2 (watu
10,200); na Kusini mwa Mediterrean
ambako ndiko pana kiwango kidogo
sana, kwa asilimia 6.4 (watu 6,400).

Hata hivyo, taarifa ya faraja kutoka
WHO ni kwamba, hali imepungua
kwa wastani wa asilimia 36 katika
kipindi kati ya mwaka 2000 hadi
2019.

Walakini kinachoshuhudiwa ni
kwamba, bado kwenye jamii ku-
naonekana kushindwa usimamazi
wa kuhakikisha watu wa kada hiyo
kisaikolojia wanasaidiwa kufikia
kuepuka madhila ya madhara hayo,
hata wasichanganyikiwe na kujitoa
uhai, seshemu kubwa ni vijana wenye
umri kati ya miaka 15 na 19.

‘WADAU AFYA

Charles Kalungu ni mtaalamu wa
afya ya akili, kutoka asasi ya Psyche-
zone International, anasema mata-
tizo ya akili nchini yapo makubwa,
matatizo yakichangia kuwapo hali
hiyo kwa wengi.

“Magonjwa ya akili ni tatizo am-
balo hutokea katika ubongo kwa
kumfanya mtu kuwa na hisia na ma-
tendo tofauti na yanayotarajiwa na
jamii na kushindwa kukabiliana na
changamoto za maisha,” anafafanua.

Anaeleza namna kada hiyo iliyo
katika majonzi, wengi huamua
kutumia huduma ya simu kuji-
funza, kujifariji, kuona na pale wa-
naposhindwa kufikia lengo, ndio
kunashuhudiwa azma ya kujikatiza
uhai au wengine wanadhurika akili
wakichanganyikiwa.

Kalungu anaelezea: “Kuna baadhi
ya watu wanatawaliwa na hofu na
mashaka kutokana na mazingira
au malezi aliyokulia, kiasi kwamba
hawawezi kuchangamana na watu
wengine. Hata katika maisha halisi
na hata kwenye mitandao ya kijamii

na ndiyo kundi pia linaloathirika
kwa kiasi kikubwa.”

“Wanapofunuliwa wazi kwenye
mitandao ya kijamii kwa namna
wasiyopenda, inapelekea kuathiri-
ka,” anafafanua na kuongeza: “Baa-
dhi ya waathirika hukosa cha ku-
fanya na kujenga ngome na uhitaji
wao kwenye mitandao na wakati
mwingine kila saa hujihisi kuna
mtu amemtumia ujumbe.”

“Anapofungua Instagram, Face-
book, Twitter au WhatsApp bila
ya kukuta ujumbe anaoufikiria, in-
apelekea changamoto,” anaeleza.

Humphrey Msangi, mwanafunzi
wa Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam,
ni mmiliki wa kurasa mbalimbali
katika mitandao ya kijamii, ana-
fafanua uzoefu wake kuhusu hilo,
akisema: “Hili limekuwa tatizo na
changamoto kubwa sana.

“Bado jamii imelala, wa haijaona
kuwa kuna shida kutokana na watu
wengi wanapoweka picha zao
mtandaoni, hugeuka kuwa fimbo
ya kumchapia yeye (muweka pi-
cha) na kumchafua kwa namna ya
kumkashifu.

Hata wanapoomba kusaidiwa
kiushauri, inakuwa ni machungu,
kwani hakuna mwenye mchango
chanya ila matusi, kejeli na dhi-
haka”

Pia, anazungumzia tatizo la watu
wengi kuwa waraibu wa mitandao
ya kijamii na pale wanapokosa hela
ya kununulia bando, ili kumuwez-
esha kuingia kwenye mitandao ya
kijamii humfanya kuathirika sana
kiakili, kwa hofu ya kupitwa au ku-
kosa kujua kinachoendelea.

Anasema, ni hulka inayowafanya
pale wanapokosa pesa za kunulia
bando, huwa wanatafuta mbadala
ambao si halali na ndio mwanzo
wa shida kijamii inapochukua na-
fasi.

Poa, anasema pale mitandao
ikirahisisha mawasiliano na taarifa
zake, inafungua milango ya ma-
dhila na inakuwa hakuna siri za
umma, bali ni unyanyasaji wa ki-
jamii

Ushindi tiba kwa watoto 10,000 vifundo miguu

Na Yasmine Protace

VIFUNDO miguu, ni maradhi
ambayo mtoto anazaliwa akiwa
na miguu imepinda, hata kumko-
sesha unyayo.

Inaelezwa kuwa baadhi ya wa-
zazi wanaojifungua watoto wenye
ulemavu huo huwaficha watoto
wao, athari zake huishia kuwapa
watoto hao ulemavu wa kudumu.

Mganga Mkuu wa Hospitali
ya CCBRTiliyopo Jijini Dar es
Salaam, Dk. Cyprian Nyomoka
anasema kuna jumla ya watoto
800,000 duniani wanaozaliwa
kila mwaka na tatizo hilo la
‘miguu vifundo.’

Nchini Tanzania, Dk. Nyomoka
anatoa wastani wa takwimu wa-

nakaribia 300,000, kauli anay-
otoa katika hafla ya maadhimisho
ya Siku ya Miguu Kifundo, am-
bayo kila mwaka duniani hufanyi-
ka Juni 3.

Anasema,ugumu walio nao ni
kwamba baadhi ya wazazi ha-
wafiki katika vituo vya tiba kama
vile CCBRT kuwapeleka watoto
kupatiwa matibabu.

Dk. Nyomoka anasema, mat-
ibabu yanachukuwa miaka hata
mitano kumuwezesha mtoto
kurudia uhalisi wa miguu ina-
vyotakiwa kuwa, lakini muhimu
kwanza ni kwa mzazi afike katika
kliniki kila anapopangiwa na en-
dapo asipohudumiwa vizuri mto-
to hawezi kupona.

“Mtoto aletwe mapema

CCBRT ili aweze kufanyiwa mat-
ibabu aweze kupona na kama
anacheleweshwa kupatiwa mat-
ibabu, uponaji wake unakuwa
mgumu,” anasema.

Pia, anaishukuru asasi anayoi-
taja Miracoseet, kwa kuwafadhili
fedha za kutoa huduma tajwa
bure kwa watoto wanaofika klini-
ki kupata matibabu ya miguu ki-
fundo.

Hata hivyo, ana angalizo kwam-
ba hali ya uchumi kwa baadhi ya
wazazi inakuwa changamoto, wa-
zazi wanashindwa kupata nauli
za kutoka maeneo waliko, ili ku-
weza kufika CCBRT kwa ajili ya
matibabu.

Kwa mujibu wa Dk. Nyomoka,
CCBRT ilianza kutoa matibabu

ya miguu kifundo tangu mwaka
2001 na

kwa mwaka mzima watoto
zaidi 100,00 hufanyiwa matibabu
vifundo.

Anasema, kila mwaka watoto
wagonjwa wapya zaidi ya 300 hu-
fika kupata matibabu. Anaende-
lea: “Watoto wakichelewa kupata
matibabu vifundo navyo huzidi
kukomaa.”

Anasema, baadhi ya familia
zina changamoto ya kifedha, wa-
nashindwa kurudi kuendelea na
matibabu na badala yake mtoto
anabaki kwenye ulemavu wa ku-
dumu.

Dk.Frank Yalebi kutoka CCBRT,
anasema watoto kuzaliwa na vi-
fundo, inaweza kuanzia mama

mjamzito kupata mtoto mwe-
nye kifundo, inatokana na mtoto
kukunja miguu pale anapokuwa
tumboni.

Anasema, wajawazito hawatak-
iwi kutumia kilevi na hawatakiwi
kutumia dawa ambazo hawajape-
wa na mtaalamu wa afya, kwani
inaweza kuwa chanzo, huku aki-
taja

watoto wa kiume ni miongono
mwa wanaoathirika na vifundo
zaidi.

Mwajuma Ally, mzazi ambaye
mtoto wake anaendelea kupata
matibabu, anasema kuwa alimzaa
mtoto akiwa na tatizo katika mguu
mmoja,baada ya kupata taarifa za
CCBRT, aliwahi kumpeleka mtoto
wake na sasa anaendelea vizuri.
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Polis
wamulika
madereva
bajaj

Na Renatha Msungu, DODOMA

KAMANDA wa Polisi Mkoa
wa Dodoma, Martine Otieno,
amesema Jeshi |la Polisi li-
tachukua hatua kali dhidi ya
madereva bajaj watakaopakia
abiria tofauti na idadi inay-
otakiwa.

Kauli ya Kamanda Otieno
inakuja siku chache baada ya
ajali ya gari na bajaj kutokea
maeneo ya Chuo Kikuu cha
Dodoma (UDOM) na kusaba-
bisha vifo vya wanafunzi
watatu na dereva bajaj.

Ajali hiyo iliyokatiza maisha

ya vijana hao, ilitokea maeneo :

ya UDOM baada ya gari aina
va RAV4 kugongana uso kwa
Uso na bajaj na kusababisha
vifo hivyo, bajaj ikiwa imebe-
ba abiria tisa tofauti na idadi
inayotakiwa.

Majeruhi wa ajali hiyo
wamelazwa katika Hospitali
ya Rufani ya Kanda ya Benja-
doma kwa ajili ya matibabu.
~ Akizungumza na Nipashe
jana, Kamanda Otieno alisema
madereva wa bajaj wana-
paswa kuzingatia taratibu na
sheria za usalama barabarani
ili kujilinda wao na abiria wa-
naopanda na chombo husika
cha usafiri.

Alisema madereva watakao-
bainika wamepakia abiria
zaidi ya idadi ya wanaotaki-
wa, jeshi hilo litawachukulia
hatua za kisheria ili kuhakiki-
sha linalinda usalama wa raia.

“Ninaomba madereva wa-
zingatie taratibu na sheria
Za Usalama barabarani. Bajaj
sio Noah mpaka upakie watu
zaidi ya sita, mnachotakiwa
ni kupakia abiria watatu na
dereva,” aliagiza Kamanda
Otieno.

Alisema Jeshi la Polisi litaen- :

delea kutoa elimu ya usalama
barabarani kwa wananchi ili

watambue sheria za barabara- :

ni zinasemaje kuhusu vyombo
vya usafiri barabarani.
Kadhalika, alisema wataen-
delea kutoa elimu kwa ma-
dereva wa vyombo hivyo vya

moto ili kuhakikisha wanaepu- :

sha ajali zinazojitokeza kuto-
kana na uzembe unaofanywa
na madereva.

Alitoa wito kwa wananchi
kuwa makini na vyombo
vya usafiri barabarani na
kuongeza kuwa wasikubali
kupanda chombo cha usafiri
kama kimezidi idadi ya abiria
wanaotakiwa kuwamo ndani.

Alisema madereva watakao-
bainika wamepakia abiria
zaidi ya idadi ya wanaotaki-
wa, jeshi hilo litawachukulia
hatua za Kisheria ili ku-
hakikisha linalinda usalama
wa raia

‘Serikali yafanya mapitio
‘mitaala elimu va ufundi

Na Paul Mabeja, DODOMA

AIBU Waziri Ofisi ya

Waziri Mkuu - Kazi,

Ajira, Vijana na Watu

Wenye Ulemavu, Pa-
trobas Katambi, amesema
serikali inafanya mapitio ya
mitaala ya elimu inayotolewa
kwenye vyuo vya ufundi ili
kuwa na wahitimu wenye ujuzi
unaohitajika katika soko la ajira
nchini.

Katambi alibainisha hayo juzi
jijini Dodoma alipokuwa aki-
fungua kongamano la kwanza
la elimu ya ufundi na mafunzo
ya ufundi stadi (TVET).

Alisema serikali inafanya
mapitio ya mitaala ya elimu
ya mafunzo ya ufundi nchini
ili iendane na mahitaji ya soko
la ajira nchini hali itayosaidia
kupunguza kuajiri watu kutoka

nje.

Katambi alisema mapitio
hayo yatawezesha taifa kupata
wahitimu wenye ujuzi am-
bao unahitajika katika soko la
ajira nchini tofauti na ilivyo
sasa.

“Lakini pia hali hii itasaidia
kufungua sekta binafsi na
kuongeza ajira nchini, huwezi
kukua kiuchumi wakati hu-
jafungua ajira, mikakati yetu ya
serikali kwa sasa ni kuhakiki-
sha kuwa tunafungua ajira. Rais
anaitumia sekta ya uwekezaji
kukabili tatizo la ajira nchini na
kupandisha ‘happiness Index’,”
alisema Katambi.

Katibu Mtendaji wa Baraza
la Taifa la Elimu ya Ufundi
na Mafunzo ya Ufundi Stadi
(NACTVET), Dk. Adolf Lutayun-
ga, alisema lengo la kongama-
no hilo ni kujadili mustakabali

wa mafunzo ya ufundi nchini.

Alisema lengo ni kujenga
vijana wanaoweza kuajirika
kupitia mafunzo ya ufundi
yanayotolewa katika vyuo
nchini.

“Mada katika kongamano hili
zitalenga katika kutafuta nam-
na ambavyo tunakuza ujuzi
katika vyuo vyetu vya ufundi
ili kuwa na wahitimu ambao
wana ujuzi unaohitajika katika
soko la ajira nchini.

“Hapa tumekutana walimu,
wataalamu kutoka vyuo vya
ufundi, waajiri pamoja na wa-
dau wengine wa maendeleo ili
kuona hichi ambacho hivi sasa
kinafundishwa katika vyuo
vyetu kama ndicho kinahitajika
katika soko la ajira,” alisema.

Kadhalika, alisema konga-
mano hilo linahusu kukuza na
kurasimia ujuzi ili kuongeza

Wwigo wa vijana wenye maarifa
na mitaji.

“Pia tumewaalika watu mbal-
imbali kutoka katika mataifa
mengine ndani ya Afrika na nje
ambao watatusaidia kubadilis-
hana uzoefu kuhusu masuala
ya urasimishaji ujuzi kwa vija-
na wanaokidhi soko la ajira,”
alisema.

Vilevile, alisema kuwa ku-
tokana na waajiri pamoja na
vyuo vya ufundi kila mmoja ku-
fanya kazi bila kumshirikisha
mwenzake, kumekuwa chanzo
kuzalishwa kwa wahitimu am-
bao hawakidhi mahitaji ya soko
la ajira.

“Katika kongamano  hili
waajiri pia watapata fursa ya
kuzungumza na watu wa vyuo
vya ufundi ili kupata kitu wana-
chokihitaji katika soko la ajira,”
alisema Lutayunga.
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Meneja wa Mazingira na Usalama wa Tanzania Breweries Ltd (TBL), Revocatus Rutakwa (kushoto) na Msimamizi wa Masuala ya
Mazingira wa TBL, Coleta Momburi, wakionyesha tuzo na cheti cha pongezi walivyopokea kutoka ofisi ya Jiji la Dar es Salaam kwa
kutambua mchango wa kiwanda cha TBL katika jitihada na shughuli za utunzaji mazingira. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NEMC yaanika mikakati
kukabili uharibifu wa mazingira

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA
MKURUGENZI Mkuu wa

Baraza la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), Dk. Samuel Gwama-
ka, amebainisha mikakati ya
baraza hilo katika kukabiliana
na tatizo za uharibifu wa maz-
ingira katika maeneo mbalim-
bali nchini.

Akizungumza hivi karibuni
jijini hapa kwenye maonye-
sho Wiki ya Mazingira, Dk.
Gwamaka alisema hali ya maz-
ingira nchini siyo nzuri, hivyo
wameweka mikakati ya kutoa

elimu kwa wananchi, kusima-
mia sheria na kanuni ikiwamo
kuwapa adhabu kali wale wa-
naofanya vitendo vya uharibifu

wa mazingira.
“Mkakati wa  kuelimisha
umma unalenga wananchi

kutii sheria bila shuruti na
hili linakuja kwa kutoa elimu
mtu akikata miti ahakikishe
anapanda miti, pia suala la taka
ngumu na kelele limekuwa shi-
da,” alisema.

Dk.Gwamaka alisema sababu
za uharibifu wa mazingira zi-
najumuisha ongezeko la watu,
misitu kuvamiwa na shughuli
za binadamu kuendelea katika

maeneo ya vyanzo vya maji.
“Sehemu ya vyanzo vya maji
imevamiwa, yale maeneo yali-
yotengwa mita 60 wameshind-
wa kuyalinda na baadhi ya
watu wanatumia kilimo cha
umwagiliaji kutoka mtoni.
“Ukienda Kigoma, Katavi,
Mtwara kuna shughuli kubwa
za kibinadamu zinaendelea,
hali siyo nzuri kwa upande wa
rasilimali za misitu.
“Kumekuwa na ongezeko
la mmomonyoka wa udongo,
hivyo mito yetu kujaa udogo
na katika milima ambayo ili-
kuwa ni hifadhi, sehemu kub-
wa imevamia Mbeya, Uruguru

hata kule Usambaani maeneo
makubwa yamevamiwa. Mvua
ikinyesha hakuna utulivu wa
maji, hivyo kumekuwa na
mafuriko,” alifafanua.
Aliongeza: “Tumekuwa
tukitoa elimu kwa viongozi wa
dini na kwa wamiliki wa kumbi
za starehe, maeneo mengine
utupaji wa taka ngumu zote
hizo ni changamoto.”
Mkurugenzi huyo alizitaja
hatua ambazo wamechukua
wakizichukua ni pamoja na
kuwapiga faini wale wenye ma-
kosa pamoja na kuhakikisha
mazingira yanakuwa safi.
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Watoto wenye ulemavu
Kupatiwa msaada kiafya

Na Mwandishi Wetu,
MBEYA

AIDI ya watoto 100 wa
kike wenye ulemavu
kutoka shule nane za
msingi na sekondari
jijini  Mbeya, wanatarajiwa
kupatiwa taulo za kike kutoka
kwenye shirika lisilokuwa la
kiserikali la Empower Youth
Prosperity (EYP) chini ya mra-
di wa afya wa hedhi na usafi.

Mradi huo unalenga kum-
saidia mtoto wa kike kupata
taulo za kike ili asome kwa
utulivu hata kama watakuwa
kwenye siku za hedhi.

Kwa mujibu wa Mkuru-
genzi wa shirika hilo, Ipyana
Mwakyusa, wanajikita katika
kutoa elimu kwa jamii husu-
sani wazazi na walezi ili ku-

hakikisha suala la ununuzi wa
taulo za kike linakuwa sehemu
ya bajeti zao wakati wa kupan-
ga bajeti za familia.

Alisema wazazi au walezi
kwa kufanya hivyo, watam-
saidia mtoto wa kike pindi
anapokuwa kwenye siku zake,
kujiamini na kusoma kwa utu-
livu kwa kuwa tayari atakuwa
amejisitiri.

“Tulianzisha mradi huu wa
hedhi salama na usafi kwa
lengo la kuwajengea ujasiri
watoto wa kike hususani wal-
io katika umri balehe kuona
kwamba suala la kuvunja
ungo ni sehemu ya ukuaji na
kwamba hedhi haiwezi kuwa
kikwazo katika kutimizi ndoto
zao za kupata elimu.

“Hivyo, shirika letu la EYP
kwa kushirikiana na wadau

mbalimbali linaendelea kutoa
taulo za kike kwa mabinti shu-
leni ambapo katika harambee
tuliyoifanya hivi karibuni, tu-
lipata taulo za kike za kuwa-
saidia mabinti 1,000,” alisema
Mwakyusa.

Aliongeza kuwa shirika hilo
lina lengo pia la kuwawezesha
mabinti wanaoishi katika maz-
ingira magumu kwa kuwapa-
tia mahitaji muhimu kama vile
taulo hizo zinazoweza kutu-
mika tena baada ya matumizi
ya awali.

Alisema EYP  inaamini
kwamba suala la hedhi ni
mtambuka, hivyo wanaume
nao wanashirikishwa ili kufan-
ikisha safari ya binti au mwan-
amke anapokuwa kwenye siku
zake kabla na baada ili asikwa-
mishwe wakati wa kutekeleza

majukumu yake ya kielimu au
kiutumishi.

“Kulingana na utafiti uli-
ofanywa na Shirika la Kuhu-
dumia Watoto la Umoja wa
Mataifa (UNICEF) na UNFPA
chini ya programu ya mpan-
go wa kuongeza kasi ya afya
ya uzazi, haki na uwezeshaji
wasichana nchini mwaka
2018, inaonyesha asilimia 17
ya wanafunzi wa kike hukosa
masomo Kkipindi cha hedhi,”
alisema Mwakyusa.

Aliongeza kuwa EYP itaen-
delea kushiriki  kikamilifu
kumsaidia mtoto wa kike
mkoani Mbeya kusoma kwa
utulivu na kuweza kutimiza
ndoto yake ya kupata elimu
bila kikwazo chochote pindi
anapokuwa hedhi kwa kupati-
wa taulo hizo.
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Mwanahabari Mwandamizi na Mwezeshaji wa mafunzo ya kuwajengea uwezo wanahabarl Jesse Kwayu, akitoa Ufafanu2|
kuhusu Sheria va Huduma va Vyombo vya Habari nchlm ya Mvvaka 2016 v\/aka’u wa vvarsha ilioandaliwa na Taasisi ya Vy-

. PICHA: GRACE MWAKALINGA

- Walaani mauaji,
ulawiti na ubakaji

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WADAU wa kutetea haki za bi-
nadamu na kupinga vitendo vya
ukatili nchini wamelaani vitendo
Vvya mauaji, ulawiti na ubakaji
vinavyoripotiwa maeneo mbalim-
bali nchini kwa kuwa vimekuwa
vikisababisha maumivu makubwa
kwenye mioyo ya watu.

Mkurugenzi wa Shirika la ku-
saidia Wanawake na Watoto
nchini (WOCWELES), Mary Mushi,
alisema jana kuwa watoto na wa-
nawake ndiyo waathirika wakub-
wa wa vitendo hivi.

Alisema kuvva i|i kukabiliana na
mitaa na kata Wanapasvva kuen-
delea kutoa elimu juu ya madhara
yatokanayo na vitendo vya ukatili
wa Kijinsia na kwamba itasaidia
kupunguza vitendo hivyo kush-
amiri katika jamii.

Alisema sambamba na kutolewa
elimu kwa jamii, pia kunapaswa
kuwapo wataalamu wa saikolo-
jia katika ofisi za kata ambao
watakuwa na jukumu ya kutoa
ushauri kwa waathirika wa viten-
do vya ukatili hususani wanandoa
ili kuwaepusha na vitendo vya
kujichukulia sheria mikononi iki-
wamo Kuuana.

Kuhusu watoto, alisema mada-
wati ya jinsia na maofisa ustawi
wazungukie maeneo mbalim-
bali kuongea na watoto hususani
walioko shuleni kujua madhila
wanayokumbana nayo shuleni au
nyumbani na kujua namna kuwa-
saidia watoto hao ili kujiepusha
na vitendo vya ulawiti na ubakaji
au kufahamu ni mamlaka gani zi-
nazoshughulika na vitendo hivyo.

“Migogoro ya wanandoa im-
ekuwa chanzo kikubwa cha vi-
tendo vya ukatili ikiwamo mauaji
yanayoripotiwa nchini, tunahitaji
wanasaikolojia kutusaidia ili
kuokoa uhai wa watu kwa watoto
kuna tatizo la malezi kwa wazazi
maana kuna baadhi hawako ka-
ribu kabisa na watoto wao.

“Hivyo, ni ngumu kujua matatizo
wanayokumbana nayo sisi kama
wadau wa haki za wanawake na
watoto tunaendelea kuweka ngu-
vu kwenye eneo hilo ili kuokoa
kizazi chetu na kuwasaidia kuepu-
kana na vitendo vya ukiukwaji wa
haki za binadamu,” alisema Mushi.

Waandishi wapewa mblnu kukablll vikwazo

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WAANDISHI wa habari mkoani
Mbeya wamehamishwa kuun-
gana kupitia Chama cha Wa-
nahabari mkoani humo (MBPC)
ili kujadili vikwazo na mahitaji
mbalimbali ya vifungu vya sheria
vilivyoko kwenye sheria mpya ya
huduma ya vyombo vya habari
nchini ya mwaka 2016.

Mwanahabari  mwandamizi
nchini, Jesse Kwayu, alitoa rai
hiyo jana alipokuwa mwezeshaji

wa mafunzo ya kuwajengea uw-
ezo wanahabari wa Mkoa wa
Mbeya, kutambua sheria mbal-
imbali za huduma ya vyombo vya
habari nchini pamoja na wajibu
wa wanatasnia kutimiza wajibu
wao yaliyoandaliwa na Taasisi ya
Vyombo vya Habari Kusini mwa
Afrika Tawi la Tanzania (MISA-
TAN).

Alisema MISA-TAN imeendelea
kuwajengea uwezo wanahabari
mbalimbali nchini kufahamu
sheria mbalimbali za habari na
kuzichambua kwa pamoja na

kuainisha mabhitaji yao ili yafik-
ishwe kwenye Wizara ya Habari
kama maelekezo ya Waziri Nape
Nnauye alivyoagiza kwamba ana-
hitaji maoni ya wanahabari kwe-
nye sheria mpya ya vyombo vya
habari nchini.

Kutokana na hilo, alisema
Chama cha Wanahabari Mkoa
wa Mbeya (MBPC) kianze mara
moja kuratibu maoni hayo na
kwamba yakishachakatwa yana-
pelekwa kwa viongozi ambao
watawasilisha maoni hayo kwa
kuzingatia mabhitaji ya wana-

habari hao.

“Waziri Nape alitoa maelek-
ezo kwamba hadi kufikia mwezi
Septemba mwaka huu maoni na
mapendekezo juu ya sheria mpya
ya huduma ya vyombo vya habari
nchini awe ameyapata ili aanze
kuyapitia na kuyachakata, hivyo
ni fursa kwenye wanahabari
kupitia umoja wetu wa Press Club
kuainisha mahitaji yenu ili yafik-
ishwe sehemu husika,” alisema
Kwayu.

Mwenyekiti wa MBPC, Nerbart
Msokwa alisema jambo hilo lita-

fanyika kwa haraka na kwamba
wanahabari wote wa Mkoa wa
Mbeya watashirikishwa ili kutoa
mapendekezo na maoni kuhusu
marekebisho ya sheria hiyo.

Aliishukuru  MISA-TAN  kwa
kuandaa warsha ya kuwajengea
uwezo wanahabari  kuzitam-
bua sheria mbalimbali, uzuri na
upungufu wake na kuwaomba
kuwapatia elimu hiyo mara kwa
mara ili kupata uelewa na ku-
tumiza majukumu yao kwa kuz-
ingatia weledi, sheria na kanuni
za kihabari.
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Serikali yageukia afya va bahari

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI imesema afya ya
bahari imeharibika na ku-
hatarisha ustawi wa mai-
sha ya watu ambao kwa
kiasi kikubwa wanaitegemea.

Kutokana na hilo, Waziri wa
Uchumi wa Buluu na Uvuvi,
Suleiman Masoud Makame,
amesema elimu ya matumizi sa-
hihi ya bahari imeanza kutolewa
kwa maslahi ya vizazi vya sasa na
baadaye.

Waziri Makame aliyasema
hayo jana mjini Zanzibar wakati
wa maadhimisho ya Siku ya Ba-
hari Duniani ambayo kila mwaka
huadhimishwa Juni 8.

Maadhimisho hayo ambayo

yamebebwa na kaulimbiu ya
‘Uhuishaji: Hatua ya Pamoja kwa
Ajili ya Bahari’ yalihudhuriwa
pia na Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji,
Mudrik Soraga na wadau wen-
gine wakiwamo mabalozi wa
mazingira.

Akizungumza katika maa-
dhimisho hayo, Waziri Makame
alisema wizara yake ndiyo yenye
jukumu hilo na imeanza kutoa
mafunzo ya matumizi sahihi ya
bahari.

“Mazingira ya bahari yana-
saidia uvuvi, ufugaji wa samaki,
biashara, uvunaji wa chumvi,
kilimo cha mwani na utalii,”
alisema.

Kiongozi huyo alisema bahari
kwa muda mrefu imeendelea

kuwa muhimu kwa watu wa Zan-
zibar, hivyo utunzaji wake una-
saidia utekelezaji wa dhana ya
uchumi wa buluu.

Alisema hatua hiyo imelenga
kukabiliana na matatizo ya uvuvi
haramu na uvamizi wa maeneo
ya uvuvi baharini kutoka nchi
jirani.

Waziri huyo alizitaka taasisi
za umma na binafsi kuongeza
ushirikiano katika kuhiifadhi
ikiwa ni pamoja na utoaji wa
elimu ya uhifadhi uhamasishaji
wa jamii kuhusu matumizi bora
ya bahari.

“Tutapohifadhi bahari, tut-
avilinda viumbe hai vya baharini
ikiwamo viumbe adimu kama
vile kasa na pomboo na uhuishaji
wa bahari ndiyo msingi mkuu ka-

tika kufikia dhana ya uchumi wa
buluu,” alisisitiza.

Balozi wa Sycheles nchini,
Maryvonne Pool, alisema kuwa
sera ya uchumi wa buluu nchini
kwake ilianza zamani lakini
elimu inahitajika katika kuelimi-
sha jamii katika utunzaji wa maz-
ingira ya bahari ili kupata maen-
deleo kupitia sera hiyo.

Alisema mafanikio waliyoya-
pata yametokana na elimu
iliyotolewa kwa umma ambapo
uliaminishwa kuwa ni dhambi
kutumia zana za uvuvi zikiwamo
nyavu zenye macho madogo am-
bazo Zanzibar zinatumiwa na
Wwavuvi.

“Sisi (Sycheles) kabla ya kuan-
za utalii na uchumi wa buluu,
ilikuwa ukifungua vyombo vya

Spika awabana
mawaziri
kutatua tatizo
uhaba maji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SPIKA wa Baraza la Wawakili-
shi, Zuberi Ali Maulid, amewata-
ka vvatendau wa Wizara va Maji,

Nishati na Madini kutafuta ufum-

buzi wa matatizo yanayowaka-
bili wananchi katika majimbo
ya uchaguzi likiwamo tatizo la
uhaba wa maji.

Alitoa maagizo hayo jana ka-
tika kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi baada ya wajumbe wake
kupitisha makadirio ya mapato
na matumizi ya wizara hiyo kwa
mwaka wa fedha 2022/23.

Maulid alisema wizara ya maji
imeongoza kwa wajumbe wengi
wapatao 60 kuchangia na ali-
ruhusu hilo kutokana na mata-
tizo makubwa ya maji safi na
salama.

Alisema wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi wanakabiliwa na
tatizo kubwa la maji ambapo
mifumo mingi ni chakavu.

Spika huyo aliitaka Wizara
ya Maji kufuatilia kwa karibu
fedha za UVIKO-19 zilizotolewa
na serikali ambazo ni nyingi na
kama zitatumika vizuri matatizo
ya majisafi na salama yanaweza
kuondoka.

Mapema akijibu hoja za wa-
jumbe, Waziri wa Wizara hiyo,

Shaibu Kaduwara alisema wame- :

jipanga kuzitumia vizuri Sh.
bilioni 34.2 ambazo ni fedha za
UVIKO-19 kuyapatia ufumbuzi
matatizo ya majisafi na salama
Unguja na Pemba.

Alisema Serikali ya Zanzibar
inatekeleza mradi mkubwa wa
uhuwishaji na uimarishaji wa
miundombinu ya majisafi na
salama unaotekelezwa na Benki
ya Exim kutoka India ambao
utaiwezeshaji mamlaka ya Ma-
jisafi na Salama kutumia vizuri
nishati hiyo.

“Mamlaka ya Majisafi na
Salama ipo katika hatua za
mwisho za wateja wake wote
kutumia mita zitakazoweza ku-
jua matumizi halisi ya nishati ya
maji kwa wateja wake,” alisema.

s, -y Lo

:

habari unasikia elimu wa uchumi
wa buluu na utunzaji wa bahari
hivyo elimu ni muhimu katika
kutunza mazingira,” alisema.

Meneja Mradi wa Uhifadhi wa
Kisiwa cha Chumbe (CHICOP),
Benjamin Taylor, alisema kuwa
kupitia mradi wa uhifadhi wa
kisiwa hicho kumeiwezesha
Zanzibar kupata tuzo mbili za
kimataifa kuhusiana na uhifadhi
wa mazingira ya bahari.

“Kupitia mradi huu, makundi
mbalimbali yameelimishwa
na kusababisha kuwapo kwa
ongezeko la mapato ya baharini
lakini kama nchi imeshinda tuzo
ya Kanda ya Kusini ya dunia na
tuzo ya kimataifa kwenye masu-
ala ya uhifadhi wa mazingira,”
alisema.

3 'LC""

Rais wa Zanzibar, DK. Hussein All Mwinyi, akizungumza na madaktari bingwa kutoka Jamhuri ya Watu wa China, wa-

70 na kukabidhi vifaa tiba na dawa mbalimbali. PICHA: IKULU

DK. Mwinyi asifu mchango wa China kuimarisha afya

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, ameipongeza
Serikali ya China kwa mchan-
go wake wa kuunga mkono
Zanzibar katika kuimarisha
sekta ya afya.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
jana Tkulu Zanzibar wakati wa
mazungumzo baina yake na
timu ya madaktari bingwa ku-
toka Jimbo la Jiangsu, China
ambao wanatoa huduma ka-
tika hospitali za Zanzibar.

Katika mazungumzo hayo,
Rais Mwinyi alisema kwa kip-
indi kirefu Serikali ya China
imekuwa ikiisaidia Zanzibar
katika kuimarisha sekta ya
afya kwa kutoa dawa, vifaa na
madaktari ambao wamekuwa
wakifika visiwani humo kila
mwaka.

Rais Mwinyi aliishukuru
timu ya madaktari hao wa-

patao 21 ambao wanatoa hu-
duma ya afya na kuwaeleza
kuwa huduma wanazozitoa
inasaidia kwa kiasi kikubwa
kupunguza uhaba wa madak-
tari bingwa, dawa na vifaa tiba
katika hospitali za Zanzibar.

“Ninawapongeza kwa kutoa
huduma za afya zikiwamo
zile za upasuaji wa kutumia
teknolojia ya kisasa ambazo
zimeweza kusaidia kuimarika
kwa huduma za afya nchini,”
alisema.

Pia Rais huyo alipongeza
juhudi zinazochukuliwa na
timu hiyo ya kuwasomesha
madaktari wazalendo ambao
wanatoa huduma za afya kati-
ka hospitali kadhaa za Unguja
na Pemba.

Waziri wa Afya, Nassor
Ahmed Mazrui, alisema dawa
pamoja na vifaa tiba vilivyo-
tolewa vina gharama ya zaidi
ya Sh. milioni 300.

Kiongozi wa timu ya wataal-
amu hao, Dk. Qu Li Shuai al-
imweleza Rais Mwinyi kuwa
wapo 21 na kati yake, 12 wa-
natoa huduma katika Hospitali
ya Mnazi Mmoja na tisa Hospi-
tali ya Abdalla Mzee kisiwani
Pemba.

Akifafanua kuhusu misaada
hiyo waliyotoa, Song Jianging
alisema kwao ni mwendelezo
wa utamaduni wa uhusiano na
ushirikiano wa kihistoria uli-
opo kati ya Zanzibar na China
ambao umewekwa na waasisi
wa nchi mbili hizo.

Jianging  alisema  wali-
wasili visiwani humo mwezi
Septemba mwaka jana na
tayari wameshatoa matiba-
bu kwa zaidi ya wananchi
50,000.

Alisema wamewafanyia
upasuaji zaidi ya wagonjwa
6,000 katika Hospitali za Mna-
zi Mmoja, Abdalla Mzee na Ki-

vunge kwa kutumia teknolojia
ya kisasa ambayo ni ya kwanza
kufanyika Tanzania.

“Tumefanya upasuaji ziki-
wamo za koo, masikio, macho,
uchunguzi wa mfumo wa njia
ya chakula na nyinginezo am-
bazo hapo mwanzo huduma
hizi zilikuwa zikipatikana Tan-
zania Bara,” alisema.

Pia alisema wameanzisha
mafunzo kwa madaktari wa-
zalendo hatua ambayo itazidi
kuimarisha sekta ya afya, Zan-
zibar.

Kuhusu vifaa walivyoka-
bidhi, alivitaja baadhi kuwa
ni ECG defibrillator, potable
echocardiography machines,
probes, Trocar kwa ajili ya
upasuaji wa laparoscopic, vid-
eo ya laryngoscope, electric
negative pressure suction de-
vices, oxygen generators, mul-
tifunctional monitors, mesh,
surgecal sutures.
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DENIS BRAYSON MUSHI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato channe
chenye index namba S.1088-0089
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya sekondary ya TUMBI
mwaka 2015,yeyote atakayekiokota
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
Polisi taarifa KBA/RB/2454/2022

KUANZIA  TARAHE 26/5/2022
SITATUMIA TENA JINA LA ZAMANI
LA FATUMA ABDALLAH THABIT
BADALA YAKE NITATUMIA JINA LA
SASA FATUMA ELIASA THABIT
LINALOONEKANE KATIKA VYETI
VYANGU VINGINE.

EDWIN LEO MPAHI anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha sita chenye index
namba S.111/505 kilichotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya ITAGA SEMINARY
mwaka 1981, yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa MO/PS/BI/35/VOL/XXX/221

JAMHURI YA MUUNGANO
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya njombe
Kituo cha njombe myjini
Mkoa wa njombe
Usimamizi wa mirathi na.33/2022
Daudi Aloyce Sapula..... ..marehemu
Justine Aloyce Sapula. ..mwombaji

TAARIFA KWA WADAI
(kanuni ya 9(1) ya nyongeza ya V ya sheria ya mahakimu
wa mahakama sura ya Il rejeo la 2019)

TAARIFA inatolewa hapa kwa watu wote wanaodai
kuwa na madai yanayohusika na mali za marehemu
mtajwa hapo juu Daudi Aloyce Sapula aliyefia hospitali
ya kanda mbeya tarehe 25/04/2022 na mahakama
kunipa barua ya usimamizi wa mirathi hiyo mimi Justine
Aloyce Sapula siku ya tarehe 07 mwezi juni mwaka
2022,hapo sasa wanatakiwa kunipa madai yao kwangu
kupitia sanduku langu barua 54 njombe au namba ya
simu 0737387028 au kuniletea kwa binafsi ndani ya siku
14 kuanzia tarehe ya kutangazwa taarifa hii ambapo
muda wake utapoisha nitaendelea kukabidhi mali za
marehemu kwa warithi wanaostahili nikizingatia tu
madai ambayo kwayo nitakuwa nimearifiwa.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 63 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late:
OMARY HATIBU MASEMULO

By 1. BIBIANA GASPARY MGWEDE
2.

All persons claiming to have any interest in
the estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of probate (or
letter of administration) is made to the above
-named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 22 day of....06..........2022

Dated at MOROGORO this 08 day of 06

RESIDENT MAGISTRATE

KUPOTEA KADI

YA BAJAJI

PENDO EDWARD MLIGO
ANATANGAZA kupotelewa na kadi
ya BAJAJI(TVS-BLUE) yenye
namba za usajili MC 247BZC
Chassis namba:
MD6M14PA6J4D14150
Injini namba : AKA4DJ4017928
Chasis Namba:
TYAFE659FGDS1795
Kadi Namba : 7795032
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi
Taarifa ya polisi RB namba
MKB/RB/108/2022.

OFISI ZA MATANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Wilayaya MOROGORO
Kituo cha KIHONDA Mkoa Wa MOROGORO
Shauri la madai / ndoa na 28/2022
Jina la Mdai SWALEHE ABDALLA MHANDO
Jina la Mdaiwa AISHA BUYUNI JAHAZI

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu za madai katika
mahakama za mwanzo)

Kwa AISHA BUYUNI JAHAZI
DARES SALAM, 0717-345310

Kwa kuwa mdai / wadai ameleta / wameleta madai yake
/ yao kwamba ( Eleza hapo habari za mdai ) KUJA
KUSIKILIZA SHAURI LA MADAI YA TALAKA NO 28/2022
ILIYOFUNGULIWA ZIDI YAKO KATIKA MAHAKAMA
TAJWA HAPO JUU.

Kwahiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakam
hii tarehe 09 mwezi 06 mwaka 2022 saa2.30 Asubuhi/
mchana kwa mujibu wa madai haya vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo
juuu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa
shaurini, Mahakamani inaweza kusikiliza shauri bila ya
wewe kuwepo....

Hati hii imetolewa kwa Amri na muhuri wa Mahakam

leo tarehe 02/06/2022. @?_. \9?:,;-#*

HAKIMU

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 56 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late
ERNEST ELINAZI VIANGA

By 1. SOFIA ERNEST VIANGA
2. MOSES ERNEST VIANGA

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or letter of
administration) is made to the above -named
petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 09th day of JUNE ......... 2022

2022

RESIDENT MAGISTRATE

RAMASHA COMPANY LIMITED
PLOT NO. 212 BLOCK NO. EE, HOUSE NO. 3 NGARENARO,
P.0.BOX 1376, ARUSHA- TANZANIA

MEMBERS VOLUNTARY WINDING UP OF THE
COMPANY THE COMPANIES

ACT, 2002

Notice is hereby given that the members of
RAMASHA COMPANY LIMITED have resolved to
wind up the company voluntarily and that Mr.
FAISAL SAMSON SALIM RUKAKA of L&L
ATTORNEYS AT LAW, P.0.Box 86, Arusha,
Tanzania has been appointed as a liquidator
for the purpose of winding up the company.

Creditors of RAMASHA COMPANY LIMITED
are required on and before 7th July, 2022 to
send their names and address with full
particulars of their debts or claims against the
said company to the liquidator and proof of
their debts or claims. Creditors will be
excluded from the benefits of any distribution
made before such debts are proved.

Uza,
Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa

Tupigie

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI
LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Wajumbe chama
tawala Nigeria,
washiriki kura
ya mchujo

ABUJA, NICGERIA

WAJUMBE wa chama tawala nchini
Nigeria cha All Progressive Congress (APC)
wamekutana usiku wa kuamkia jana kush-
iriki kura ya mchujo ya kumchagua mgom-
bea atakayepeperusha bendera ya chama
hicho katika uchaguzi mkuu ujao.

Rais Muhammadu Buhari anafikia uking-
oni katika awamu va pili ya uongozi wake.

Msemaji wa Buhari, Garba Shehu, alisema
kiongozi huyo hana mgombea anayempen-
delea kutoka chama hicho tawala.

Wagombea waliojitokeza kuwania tiketi
ya chama hicho ni pamoja na gavana wa
zamani wa Lagos, Bola Tinubu, Makamu wa
Rais Yemi Osibanjo, waziri wa zamani wa
uchukuzi Rotimi Amaechi na kiongozi wa
bunge |a seneti Ahmad Lawan.

Buhari ambaye kisheria hawezi kugom-
bea tena, anamaliza muhula wake mwaka
2023 baada ya miaka minane, na hivyo
kusababisha uvumi juu ya mgombea ata-
kayemuunga mkono kuwa mrithi wake.

Baada ya Buhari ambaye ni muislamu
kutoka kaskazini mwa Nigeria kushika
hatamu za uongozi, wachambuzi wa
kisiasa wanatarajia kuona mgombea wa
urais atatokea upande wa kusini kwenye
idadi kubwa ya Wakristo kulingana na
makubaliano yasiyo rasmi ya marais wais-
lamu na wakristo kupokezana.

Mgombea huyo wa urais kupitia chama
tawala alitarajiwa kutangazwa jana japo
tangazo hilo limechelewa kutolewa.

Ubelgiji
kurudisha mali
zilizoporwa
wakati wa
ukoloni

KINSHASA, DRC

MFALME Phillipe wa Ubelgiji, amesema
ataanzisha mpango wa urejeshaji wa
mali kale zilizoporwa kutoka Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo.

Akizungumza wakati akianza ziara yake
ya wiki moja nchini humo, alisema vitu
hivyo viliporwa wakati wa utawala wa
babu yake, Mfalme Leopold II.

Mfalme Philippe, na mkewe Malkia
Mathilde na wajumbe wa serikali ya Ubel-
giji wako katika ziara ya wiki moja nchini
humo ikiwa ni ziara yake ya kwanza tangu
achukue Kiti hicho mwaka 2013.

Miaka miwili iliyopita, alieleza kile
alichokiita majuto yake makubwa kwa ma-

jeraha ya ukoloni, chini ya Mfalme Leopold.

Mfalme Philippe anatarajiwa kukabidhi
kazi ya kwanza kati ya zaidi ya 80,000
zilizoporwa wakati wa ukoloni na kutem-
belea miji ya kikanda ya Lubumbashi na
Bukavu.

Habari zote na DW

g

Vil

Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Filex Tshisekedi, akisalimiana na Mfalme wa Ubelgiji, Philippe
na mkewe Malkia Mathilde alipowasili nchini humo kwa ajili ya ziara ya wiki moja. PICHA: BBC.

Uturuki yaitetea Russia
kuondolewa vikwazo

ANKARA, UTURUKI

UTURUKI imesema matakwa ya
Russia ya kutaka vikwazo dhidi yake
kuondolewa ni halali ili kuruhusu usa-
firishaji wa nafaka kutoka Ukraine.

Mamilioni ya shehena za nafaka
zimezuiwa bandarini kufuatia mzin-
giro wa vikosi vya Russia.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Russia,
Sergei Lavrov alikutana na mwenzake
wa Uturuki, Mevlut Cavusoglu, kwa
ajili ya kuzungumzia mzozo huo mjini
Ankara.

Mazungumzo yao yamejikita zaidi
kwenye juhudi za kufungua njia za
kusafirisha nafaka za Ukraine hususan
ngano ambayo imekwama kwenye
bandari zake.

Cavusoglu alisema mpango wa
Umoja wa Mataifa kufungua njia
kuanza usafirishaji na uuzaji wa nafaka
kutoka Ukraine ni wa kuridhisha na
unahitaji mazungumzo zaidi wa pande
zote husika kuhakikisha meli zitakuwa
salama.

Siku ya Jumatatu Rais Zelensky,
alisema wana takriban tani milioni
20 na 25 za nafaka ambazo zimezui-
wa bandarini. Endapo zitabaki hadi
msimu wa vuli, basi tani hizo zinaweza
kuongezeka na kufikia milioni 70 hadi
75.

Akizungumza akiwa karibu na Lav-
rov, Cavusoglu aliongeza kuwa mku-
tano wao ulikuwa wenye matunda
ikiwemo nia ya kurejesha mazungum-
zo kati ya Russia na Ukraine kuhusu
uwezekano wa kusitisha mashambu-
lizi.

“Ikiwa tunahitaji kufungua soko la
kimataifa kwa nafaka za Ukraine, al-
izeti na mafuta yake, basi tunapaswa
kuzingatia kuondolewa kwa visiki vili-
vyoko dhidi ya bidhaa za Russia kama
matakwa halali,” alisema Cavusoglu.

Kufuatia ombi la Umoja wa Mataifa,
Uturuki ilisema itatoa huduma za

kuusindikiza msafara wa meli zitaka-
zosafirisha nafaka hizo kutoka bandari
za Ukraine.

Athari za vita hivyo vimeendelea
kushuhudiwa huku Benki ya Dunia iki-
punguza ukuaji wake hadi asilimia 2.9,
ikiwa ni asilimia 1.2 chini ya ubashiri
wake wa Januari.

Pande zote katika mgogoro huo zi-
nashutumiana kwa kuharibu masham-
ba ya kilimo, hali inayotishia uhaba
zaidi wa chakula ulimwenguni.

Mashambulizi ya Russia katika siku
za hivi karibuni nchini Ukraine yame-
kuwa yakiulenga zaidi mji wa kimkaka-
ti wa Severodonetsk.

RUSSIA YALENGA KUDHIBITI
MJI WA SEVERODONETSK

Katika hotuba yake ya kila siku, Rais
wa Ukraine, Volodymyr Zelensky, al-
iendeleza kutetea ushujaa wa jeshi
lake, akisema kwamba ulinzi wa eneo
la Donbas unaendelea.

Katika jimbo la Luhansk, miji ya
Severodonetsk na Lyschansk ambayo
imetengwa na mto, ndiyo pekee ingali
chini ya udhibiti wa Ukraine.

Mashambulizi ya Russia katika siku
za hivi karibuni nchini humo yameku-
wa yakiulenga zaidi mji wa kimkakati
wa Severodonetsk.

Hatua hiyo ni baada ya vikosi vya
Russia kushindwa na kutimuliwa ku-
toka maeneo mengine ya nchi.

RUSSIA YADAI KUDHIBITI JIMBO
LA LUHANSK

Juzi vikosi vya Russia vilikuwa vi-
mechukua udhibiti kamili wa maeneo
kadhaa ya makazi ya watu, huku vikosi
vya Ukraine vikidhibiti maeneo ya vi-
wanda na viunga vyake.

Hata hivyo maofisa wa Ukraine
wamekanusha kwa msisitizo mkubwa
kuwa majeshi ya Russia hayaudhibiti
mji huo.

Gavana wa jimbo la Luhansk, Ser-
giy Gaiday amesema huenda alisema

vikosi vya Ukraine vikalazimika kurudi
nyuma.

Akihojiwa na kituo cha televisheni
cha Channel 1+1 nchini humo, alisema
inawezekana watarudi nyuma katika
maeneo yenye ulinzi zaidi.

Baada ya vikosi vya Russia kutim-
uliwa maeneo ya Kyiv na maeneo
mengine, vikosi vyake sasa vimeimari-
sha mashambulizi kulenga maeneo ya
Donbas yaliyoko majimbo ya Luhansk
na Donetsk.

MERKEL ATETEA UHUSIANO
WAKE NA RUSSIA

Kansela aliyeondoka wa Ujerumani
Angela Merkel, ametetea sera yake ya
kudumisha uhusiano na Russia wakati
alipokuwa madarakani.

Alisema anaona hakuna lolote la
kuomba msamaha licha ya kuibuka
mzozo wa Ukraine na kuonekana kuu-
tia doa uongozi wake.

Katika mahojiano yake ya kwanza
tangu alipoondoka madarakani miezi
sita iliyopita, Merkel alisema hakuwa
mjinga katika kuelewana na Rais wa
Russia Vladimir Putin.

Merkel mwenye umri wa miaka
67, ameeleza katika mahojiano hayo
yaliyopeperushwa kupitia chaneli ya
habari ya Phoenix, kuwa diplomasia
sio jambo baya kwa sababu tu hai-
kufanya kazi. Kansela huyo wa zamani
pia aligusia jinsi alivyounga mkono
vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Russia
baada ya nchi hiyo kulitwaa kwa ngu-
vu eneo la Crimea mwaka 2014 pamoja
na juhudi za Ujerumani na Ufaransa za
kuuweka hai mkataba wa amani wa
Minsk, ambao ulikuwa ni makubaliano
ya kusitisha mapigano mashariki mwa
Ukraine.

Kiongozi huyo ambaye mara kwa
mara alikutana na Putin wakati wa mi-
hula yake minne, alisema hakuna saba-
bu yoyote ya kuhalalisha vita nchini
Ukraine na kwamba Putin amefanya
kosa kubwa.
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KHALID SASA KURITHI MIKOBA
YA VIVIER BIASHARA UNITED

Na Saada Akida

KOCHA wa zamani wa Mwadui FC,
Khalid Adam, anatarajiwa kupewa mikoba
ya kukinoa kikosi cha Biashara United,
lengo kuu likiwa ni kuhakikisha timu hiyo
haishuki daraja.

Biashara United ambayo mapema wiki
hii ilivunja benchi lake la ufundi kwa ku-
waondoa Kocha Mkuu, Vivier Bahati,
msaidizi wake pamoja na meneja wa timu
hiyo, inashika nafasi ya pili kutoka mkiani
ikiwa na pointi 24 sawa na Mbeya Kwanza
inayoburuza mkia kwenye ligi hiyo inay-

TULIA KWANZA...

oshirikisha timu 16 msimu huu.

Taarifa zilizolifikia gazeti hili kutoka
ndani ya timu hiyo, zimeeleza kuwa uon-
gozi umeridhia kumpa mikoba hiyo Khalid
ili kukiongoza kikosi hicho hadi mwishoni
mwa msimu. Kilisema Khalid ataendelea
na majukumu ya kuinoa na kusimamia
timu hiyo kuhakikisha anaisaidia kupam-
bana kupata matokeo mazuri katika mich-
ezo iliyosalia ili kuinusuru kushuka daraja.

“Ni kweli tuko katika mazungumzo na
Khalid na matarajio yetu makubwa ni
kuona anasaidia timu kupata matokeo
mazuri katika mechi tulizobakiza ili kuinu-

suru kushuka daraja,” alisema mtoa habari
huyo.

Hata hivyo, Nipashe lilipomtafuta Mwe-
nyekiti wa Biashara United, Selemani Mata-
so, hakutaka kuweka wazi juu ya kocha
huyo zaidi ya kudai kwamba wako katika
mchakato wa kutafuta mtu ambaye ataen-
delea walipoishia na kuinasua katika nafasi
ya kushuka daraja.

“Hatuwezi kwenda katika michezo il-
iyosalia bila ya kuwa na kocha, tuko katika
mchakato na muda wowote tutaweka wazi
nani anachukua nafasi ya kocha mkuu,”
alisema Mataso.

Kaimu Kocha Mkuu wa Simba, Selemani Matola, akitoa maelekezo kwa kiungo wa timu hiyo, Sadio Kanoute, wakati wa
mazoezi yaliyofanyika katika Uwanja wa Mo Simba Arena, Bunju nje kidogo va Jiji la Dar es Salaam juzi. PICHA: SIMBA

Dodoma Jiji yamuundia ‘tume’ Mpole

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Dodoma Jiji, imesema itak-
wenda kwa tahadhari zote kucheza mechi
ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Geita
Gold Juni 13 kwenye Uwanja wa Nyamkum-
bu, Geita, lakini ikimwekea mikakati straika
George Mpole asiweze kuleta madhara.

Kocha wa makipa wa timu hiyo, Adam
Moshi, amesema anawaandaa makipa
wake kwa ajili ya kukabiliana na michomo
ya wachezaji wa Geita Gold, lakini hasa
Mpole ambaye kwa sasa ameibukia kuwa

straika hatari nchini.

“Kazi yangu mimi hapa ni kuwapa mbinu
makipa wangu ili kukabiliana na hatari na
mashuti ya wachezaji wa Geita Gold, kwa
sasa wana mtu anaitwa Mpole, nafanya
kazi kubwa ya kuwaelekeza ili wawe makini

naye,” alisema kocha huyo.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Mrundi Ma-
soud Djuma, yeye amesema watakwenda
kucheza na timu nzuri, bora na yenye ma-
tokeo mazuri kuliko wao, lakini ni ngumu
kufungika kwao, hivyo itabidi wafanye kazi

ya ziada.

“Ni timu nzuri, ina kocha mzuri, wako
kwenye nafasi nzuri, nasikia pia ina
wachezaji wazuri, sijawahi kuwaona na
mimi kama kocha itakuwa ni mara yangu
ya kwanza kucheza nao, nasikia pia ha-
wafungiki wakicheza kwenye uwanja wao,
lakini tutajipanga kwenda kucheza na mp-
inzani ambaye yuko vizuri,” alisema kocha
huyo.

Dodoma Jiji ipo kwenye nafasi ya 11 ikiwa
na pointi 36, ikibakisha mechi nne, huku
Geita Gold ikiwa nafasi ya tano ikikusanya
alama 36 katika msimamo wa ligi hiyo.

I
Mfaume
ampania
bondia
Mmisri Julali

Na Saada Akida

BONDIA wa ngumi za kulipwa
nchini, Mfaume Mfaume amese-
ma atahakikisha anaendelea
kujiandaa vizuri kuelekea pam-
bano lake la Julai Mosi, mwaka
huu dhidi ya Mmisri Abdumonem
Said, ili kurejea katika orodha ya
mabondia wa kimataifa.

Mfaume aliondolewa katika
orodha hiyo baada ya kutopanda
jukwaani kwa muda wa mwaka
MMmOja Na NUSU Na sasa atapanda
tena ulingoni Julai Mosi, mwaka
huu, dhidi ya bondia huyo kutoka
Misri, Abdumonem kwenye pam-
bano la ubingwa wa Mkanda wa
WBF.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Mfaume alisema amejiandaa
vya kutosha na atafanya vizuri
katika pambano hilo ili kuhakiki-
sha anabakiza mkanda huo nchini
na kurejea katika orodha ya
mabondia wa kimataifa.

Alisema kwa sasa anaendelea
na maandalizi yake ili kujiandaa
kikamilifu chini ya Kocha wake,
Rama Jah, lengo likiwa ni ku-
fanya vizuri katika pambano hilo
ambalo anaamini litamrejesha
katika ramani ya masumbwi
kimataifa.

“Nimejiandaa vizuri dhidi ya
Abdumonem, ni bondia mzuri,
nimemfuatilia na nimeona ubora
wake, nimejiandaa vizuri kukabil-
iana na mpinzani wangu huyo na
kuhakikisha naipeperusha vema
bendera ya Tanzania, nitahakiki-
sha nampiga huyo Mmisri hapa
nyumbani,” alisema Mfaume.

Alisema amepata muda wa
kutosha kujiandaa na kufanikiwa
kufanyia kazi mbinu za mpin-
zani wake huyo, hivyo anaamini
atakuwa bora zaidi na kuleta hes-
hima kwa taifa.
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CITY YAMKANA SAKA

KLABU ya Manchester City imekataa taarifa kwamba,
inajiandaa kumsajili mshambuliaji wa Arsenal na Eng-
land, Bukayo Saka mwenye umri wa miaka 20. (Mirror)

TCHOUAMENI KUTUA MADRID

REAL Madrid wamekubaliana mkataba wenye thama-
ni ya euro milioni 100 na Monaco kwa ajili ya kiungo wa
kati Mfaransa, Aurelien Tchouameni. (Athletic)

RASHFORD ANUKIA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur imeanza mazungumzo
na mshambuliaji wa Manchester United na England,
Marcus Rashford mwenye umri wa miaka 24, kwa ajili
ya kuhamia katika klabu hiyo ya Kaskazini mwa London.
(Caught Offside)

BOTMAN AKARIBIA MILAN

AC Milan wana matumaini ya kukamilisha kumsajili
mlinzi Uholanzi, Sven Botman mwenye umri wa miaka
22, na kiungo wa kati wa Ureno, Renato Sanches mwenye
miaka 24, kutoka Lille. (90min)

NUNEZ AGOMBEWA EPL

KLABU ya Manchester United na Newcastle kwa pamo-
ja zinaripotiwa kuwa kwenye mbio moja kumuwania
kumsajili, mshambuliaji wa Benfica na Uruguay, Darwin
Nunez mwenye umri wa miaka 22. (Sebastian Giovanel-
livia Star)

TUCHEL AAHIDIWA CHELSEA

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel ameahidiwa na
mmiliki wa klabu hiyo, Todd Boehly kuwa anaweza
kuongoza kazi ya usajili ili kuimarisha kikosi kipya. (Tel-
egraph)

BISSOUMA HATAKIWI VILLA

KIUNGO wa kati wa Brighton na Mali, Yves Bissouma
mwenye umri wa miaka 25, hayuko tena katika orodha
ya wachezaji wanaopangwa kuchukuliwa na Aston Villa.
Hata hivyo, kocha wa Villa, Steven Gerrard anaweza kue-
ndelea kumtafuta kiungo wa kati msimu huu. (Athletic)

LEWANDOWSKI NA BAYERN

MSHAMBULIAJI wa Poland, Robert Lewandowski
mwenye umri wa miaka 33, alikiambia kipindi cha ma-
tangazo ya mtandaoni (podcast) kwamba anaondoka
Bayern Munich kwa sababu anataka “hisia zaidi” katika
maisha yake na mabingwa hao wa Ujerumani “hawaku-
taka kunisikiliza hadi mwisho”. (Bild)

ERIKSEN AWINDWA WEST HAM

KLABU ya West Ham imetuma kikosi cha kumfuatilia
kiungo wa kati wa Denmark na Brentford, Christian Erik-
sen mwenye umri wa miaka 30. (Star)

ADAM ATAKIWA LEEDS

KLABU ya Leeds United imejiunga na Southamp-
ton pamoja na West Ham katika nia yao ya kumnunua
mshambuliaji wa Red Bull Salzburg na Austria, Junior
Adamu mwenye umri wa miaka 20. (SKy Sports Austria)

VAN PERSIE ALIMGOMEA TEN HAG

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Manchester United na
Uholanzi, Robin van Persie mwenye umri wa miaka 38,
amesema kuwa alikataa fursa ya kujiunga na Erik ten Hag
kama kocha msaidizi hapo Old Trafford. (Mirror)

DE JONG NA UNITED

BARCELONA wako tayari kwa mazungumzo na Man-
chester United kuhusu uhamisho wa kiungo wa kati,
Frenkie de Jong mwenye umri wa miaka 25, kuelekea Old
Trafford, lakini klabu hiyo ya Hispania bado haijapokea
ofa rasmi kutoka United. (Sport)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

LEWANDOWSKI: SITALAZIMISHA
KWENDA KUJIUNGA NA BARCA

® @ ®Nadhani ni bora kwa Bayern kuwekeza fedha
wanazoweza kupata nikiuzwa kuliko kuniweka hadi...

MUNICH, Ujerumani

ROBERT Lewandowski haoni ua-
dui wowote dhidi ya Bayern Munich
na hatalazimisha kuondoka, lakini
amesisitiza kumruhusu kuondoka
litakuwa jambo la manufaa kwa
pande zote mbili.

Barcelona wamekuwa wakihu-
sishwa na kutaka kumsajili Lewan-
dowski ambaye anataka kuondoka
kwa mabingwa hao wa Ligi Kuu
Ujerumani, Bundesliga, badala ya
kuongeza mkataba unaotarajiwa
kumalizika mwakani.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Poland wiki hii alisema “kitu kime-
kufa” ndani yake, na kwamba ana-
taka kuondoka Bayern “kupitia hisia

mpya.”
Bayern wamebaki na msimamo
kwamba, Lewandowski lazima

amaliza mkataba wake, huku ripoti
zikisema Barca inaweza kuwa na
ugumu wa kukamilisha uhamisho
wa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 33.

Lewandowski amesisitiza kuwa
wababe hao wa Bavaria watakuwa
wamefanya jambo bora zaidi kama
wakimruhusu aondoke.

“Nadhani ni bora kwa Bayern
kuwekeza fedha wanazoweza ku-
pata nikiuzwa kuliko kuniweka hadi
mwisho wa mkataba,” alisema Le-
wandowski akiliambia gazeti la Bild.

“Sitaki  kulazimisha chochote,
hiyo si maana. Natafuta suluhisho

bora.

“Nataka imalizike: hisia lazima zi-
poe. Nataka kuzungumza kwa utu-
livu, si kupitia vyombo vya habari.
Najua kwamba mzozo unazua vich-
wa vingi vya habari. Lakini FC Bay-
ern na mimi si maadui.”

Aliongeza: “Sina ubinafsi. Nina-
jua nilichokuwa nacho Bayern
na ninakithamini sana. Pia najua
kwamba nimekuwa nikifanya kila
niwezalo kutowakatisha tamaa, ni-
mekaa kwa miaka nane.”

Lewandowski  aliifungia  Bay-
ern mabao 35 kwenye Bundesliga
msimu wa 202122, na kunyakua
Kiatu cha Dhahabu cha Ulaya kwa
mwaka wa pili mfululizo.
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ENAR KATBA ARSENAL"

LONDON, England

UKAYO Saka hana haraka ya kuon-
geza mkataba wake Arsenal, licha
ya ‘Washikabunduki’ hao kutaka
kuanzisha mazungumzo msimu huu
wa majira ya joto, kwa mujibu wa 90min.

Saka alikuwa na kiwango cha kuvutia
msimu uliopita, na kuibuka kuwa mchezaji
nyota wa timu hiyo ya Kaskazini mwa Lon-
don huku akipachika mabao 11 na kutoa asis-
ti saba katika mechi 38 za Ligi Kuu England.

Mshambuliaji huyo chipukizi alitia saini
mkataba wake wa sasa mwaka 2020 baada
ya msimu wake kuimarika, lakini Arsenal
wanafahamu vema kwamba anastahili ku-
boreshewa mkataba.

Na 90min imethibitisha kwamba ‘Wa-
shikabundu’ hao wanataka kumpa mkataba
mpya Saka ambaye amekuwa akiwaniwa na
timu kadhaa.

Saka anakaribia kuingia miezi 12 ya
mwisho ya mkataba wake pale Emirates, la-
kini Arsenal wana fursa ya kuongeza mkata-
ba na tayari wamemwambia mchezaji huyo
wanapanga kuanzisha mazungumzo.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 20, hafikirii kuwa katika haraka
yoyote ya kuongeza mkataba mpya, huku
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timu kadhaa zikimfuatilia kwa makini.

Manchester City na Liverpool zote zimeta-
jwa kuwa na mpango wa kuwania saini ya

Saka.

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Manchester City, Pep
Guardiola, amesema Barcelona
watarudi katika ubora wao ndani ya
“mwaka mmoja au miwili.”

Barcelona imekumbwa na matati-
70 ya kifedha ndani na nje ya uwanja
katika miaka ya hivi karibuni, lakini
walipiga hatua nzuri msimu uliopita
kwani kocha mpya, Xavi aliiongoza
kumaliza nafasi ya pili kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
lakini wakiwa nyuma kwa pointi 13
dhidi ya mabingwa, Real Madrid.

Guardiola, ambaye alikiri Xavi
amefanya “kazi nzuri” katika muda
wake mfupi hapo Camp Nou, aliwata-
ka mashabiki kubaki na subira huku
Barca wakiendelea kujiimarisha na
kutabiri matokeo chanya katika siku

Za usoni.

“Siku zote ni ngumu wakati huwezi
kufanya mambo makubwa, lakini laz-
ima uwe mtulivu,” alisema Guardiola
akinukuliwa na AS.

“Kuna wakati katika historia inabi-
di ukubali kwamba hali ndivyo ilivyo.
Wakati mwingine.

“Hali ya uchumi ndivyo ilivyo, si-
zungumzii ubora wa makocha, mam-
eneja au wachezaji, fikra nilizonazo
ni kwamba wote ni wazuri, lakini
wakati mwingine ni lazima uwe mtu-
livu kwa mwaka mmoja au miwili na
haitakuwa rahisi bila kuweza kufanya
usajili mzuri.

“Sasa hali ndivyo ilivyo, wanapas-
wa kujikubali wao ni nani na kujaribu
tu kushinda mchezo unaofuata na
unaofuata. Lakini ukubali kwamba
hali ndivyo ilivyo.”



s . INIPASHE 23

HABARI MICHEZO

)55,092/-

MCHENGERWA ATOA RAI
TEMBO WARRIORS POLAND

Na Shufaa Lyimo

WAZIRT wa Habari Utamaduni Sanaa
na Michezo, Mohamed Mchengerwa,
ameitaka timu ya Taifa ya Watu wenye
Ulemavu, Tembo Warriors, kuhakikisha
inaendeleza kasi yake ya kufanya vizuri
kwenye michuano ya Ulaya inayokwenda
kushiriki nchini Poland.

Mchengerwa alitoa raia hiyo jana waka-
ti akiiaga na kuikabidhi Bendera ya Taifa,
kuelekea mjini Warsaw, Poland kushiriki
michuano ya Ulaya ambayo wataitumia
kama sehemu ya maandalizi ya Fainali za
Kombe la Dunia zitakazofanyika baadaye

mwaka huu nchini Uturuki.

Mchengerwa alisema: “Nendeni mka-
tumie vizuri mbinu pamoja na maelekezo
ambayo mmepewa na walimu wenu,
naamini mtafanya vizuri kwani tayari
mmeifungulia njia Tanzania kushiriki
Kombe la Dunia.”

Alisema serikali itaongeza nguvu kwe-
nye michezo yote inayofanya vizuri ikiwa
ni agizo ambalo lilitolewa juzi na Spika wa
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Dk. Tulia Akson.

“Sisi kama serikali tutakuwa bega
kwa bega na viongozi wenu kwani
wametuheshimisha, hatuna jambo dogo

rais wetu anataka ushindi,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Maendeleo ya
Soka nchini, Yusuph Singo, alisema timu
hiyo imefanya maandalizi ya muda mrefu
ikiwamo kukaa kambini tangu Februari
20, mwaka huu mpaka jana ilipoanza
safari kuelekea nchini Poland kwa mich-
uano hiyo ambayo itashiriki kama timu
alikwa.

Alisema timu ambazo watakutana
nazo ndizo ambazo zitakwenda kushiriki
mashindano ya Kombe la Dunia, hivyo
watajifuinza mambo mengi ambayo yata-
wasaidia kufanya vizuri.
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Kipanga waifuata Chipukizi fainali FA Cup

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Kipanga imeifuata Chipukizi
ya Pemba Fainali ya Michuano ya Kombe
la Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF) maa-
rufu FA Cup, baada ya kuwafunga Maaf-
ande wenzao wa Mafunzo kwa mabao
2-0 katika mchezo wa nusu fainali ya pili
Kanda ya Unguja.

Mabao ya Kipanga katika mechi hiyo
iliyopigwa Uwanja wa Amaan juzi, yali-
fungwa na Mundhiri Abdallah dakika ya
tatu na Abdallah Iddi dakika ya 42.

Kwa matokeo hayo sasa Kipanga ita-
kuwa na shughuli pevu katika mchezo
dhidi ya Chipukizi kutoka Kisiwani Pem-
ba baadaye mwezi huu katika Uwanja wa
Amaan. Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha wa Kipanga, Khamis Hassan, alian-
za kwa kuwapongeza wachezaji wake
kwa kuhakikisha wanafanikiwa kutinga
hatua ya fainali ya michuano hiyo.

Alisema baada ya kutinga fainali, sasa
wanaendelea na maandalizi ya mchezo
huo ili kuhakikisha wanafanya vizuri.

Alisema lengo lao kubwa ni kuhakiki-

sha wanachukua ubingwa huo, hivyo
lazima wafanye maandalizi mazuri.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Ka-
mati ya Mashindano, Ali Bakari, tarehe
ya mchezo wa fainali ya haijapangwa, la-
kini kuhusu uwanja itakuwa katika Dimba
Amaan.

Alisema kama ilivyotangazwa hapo
awali, bingwa wa michuano hiyo atajin-
yakulia kitita cha Shilingi milioni 30 ku-
toka Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ)
ambao ni wadhamini wakuu wa Ligi Kuu
Zanzibar msimu huu.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE

01.11/06/22

MUDA MICHEZO

19:00 |Faroe Islands vs Lithuania

1 X

02.11/06/22

19:00 Ireland vs Scotland

03.11/06/22

21:30 | Arsenal Sarandi vs Banfield

04.11/06/22

21:45 Montenegro vs Bosnia and Herzegovina

05.11/06/22

22:00| Charlotte FC vs New York Red Bulls

06.11/06/22

22:00 Girona vs Tenerife

07.12/06/22

00:00| Sarmiento vs Argentinos Juniors

08.12/06/22

01:00 | Cuiaba MT vs Bragantino SP

09.13/06/22

01:00 [ Tombense MG vs CSA AL

10.12/06/22

03:00]Internacional vs Flamengo

11.12/06/22

0O7:00]Renofa Yamaguchi vs Fagiano Okayama

12.12/06/22

08:00| Mito Hollyhock vs Montedio Yamagata

13.12/06/22

08:00| Blaublitz Akita vs Omiya Ardija

14.12/06/22

19:00 |Colon Santa Fe vs Union Santa Fe

15.12/06/22

21:30 |Godoy Cruz vs Racing Club

16.12/06/22

22:00 | Vasco da Gama vs Cruzeiro

17.12/06/22

22:00 |Sporting Kansas City vs New England Revolution

MECHI ZA USHINDI

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 09/06/2022

MUDAVV GAMEID

NYUI
MICHEZO

Tianjin Teda vs Shenzhen

IMBANI

1 X 2

SARE  UGENINI

Boca Jrs vs CA Central Cordoba SE Reserve

San Lorenzo de Almagro Res. vs Newells Old Boys

Venezuela Youth vs Colombia Youth

South Sudan vs Mali

Saudi Arabia U23 vs United Arab Emirates U23

Japan U23 vs Tajikistan U23

Burundi vs Cameroon

Atletico Tucuman Reserve vs CA River Plate (Arg)

CA Talleres de Cordoba Reserve vs Independiente Reserve

Musa Pori vs EPS

PPJ vs KuPS Akatemia

Sweden U21 vs Italy U21

Nigeria vs Sierra Leone

Guinea vs Malawi

AIK W vs Pitea W

France U18 vs Mexico U22

Slovenia U21 vs Andorra U21

Ukraine U21 vs France U21

Lindome Gif vs Qviding Fif

Hassleholms IF vs Osterlen FF

Saudi Arabia vs Venezuela

IF Algarna vs Sund IF

Lesotho vs Ivory Coast

Landvetter IS vs BK Astrio

Sweden vs Serbia

Norway vs Slovenia

North Macedonia vs Georgia

Switzerland vs Spain

Gibraltar vs Bulgaria

Portugal vs Czech Republic

Malta vs Estonia

Kosovo vs Northern Ireland

Greece vs Cyprus

Morocco vs South Africa

Dominica vs Saint Lucia

HK Kopavogur W vs FH Hafnarfjordur W

IR Reykjavik vs Reynir Sandgerdi

UMF Selfoss vs Fylkir

KV Vesturbaer vs Afturelding

Haukar W vs Vikingur Reykjavik W

UMF Grindavik vs Fjolnir

Njarovik vs Haukar

KF Fjallabyggd vs Magni

MAA -10/06/

Palmeiras vs Botafogo RJ

Fortaleza CE vs Goias

Coritiba vs Sao Paulo

Panama vs Martinique

Canada vs Curacao

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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