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Na Mwandishi Wetu

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu (HESLB) imetoa ufafanuzi kuhusu 
utaratibu unaotumika katika uchambuzi 
na upangaji wa mikopo ya wanafunzi wa 
elimu ya juu na kusema upangaji huo 
huzingatia uhitaji wa mwombaji na kuwa 
si waombaji wote hupata asilimia 100.

Ufafanuzi wa HESLB unatokana na 
taarifa iliyochapishwa na gazeti hili juzi 
kuwa kuna uwezekano baadhi ya wa-
nafunzi hawatapata mikopo kwa asilimia 
100 kutokana na bajeti iliyotengwa ya Sh. 
Bilioni 787 kwa wanafunzi 250,000 katika 
mwaka wa masomo 2024/25.

“Upangaji mikopo ya elimu inayo-
tolewa na HESLB huzingatia uhitaji wa 
mwombaji mkopo ambao hupimwa kwa 
taarifa anazojaza wakati wa maombi, 
hivyo si kila mwombaji ana uhitaji wa asil-
imia 100,” alisema Meneja Mawasiliano 
wa HESLB, Venerranda Malima. 

“Kwa mfano, miongozo yetu inaeleza 
kipaumbele hutolewa kwa waombaji we-
nye ulemavu, yatima na wale ambao wa-
natoka katika kaya zinazohudumiwa na 
TASAF, waombaji kutoka katika makundi 
haya huwezi kuwalinganisha na waom-
baji wa kawaida,  waombaji hutofautiana 
uwezo na uhitaji,” aliongeza Malima.

Juzi, Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB,  
Dk. Bill Kiwia, alitangaza kufunguliwa 
kwa dirisha la kuomba mikopo kwa njia 
ya mtandao kwa siku 90 kuanzia Juni 
Mosi hadi Agosti 31, mwaka huu.

Dk. Kiwia alisema mwombaji mkopo 
anapaswa kuingia katika tovuti rasmi ya 
HESLB (www.heslb.go.tz) na kubofya se-
hemu ya kuomba mkopo, atajisajili huko 
kwa kutumia namba yake ya Mtihani 
wa Taifa wa Kidato cha Nne na kufuata 
maelekezo.

Nipashe katika toleo lake la juzi ilisema 
katika wa masomo wa 2024/25, dirisha 
kwa ajili ya mikopo kwa wanafunzi wa-
naotarajiwa kujiunga na masomo ya vyuo 
vikuu limefunguliwa kwa wanafunzi 
250,000 wanaotarajia kunufaika na furs-
da hiyo.

Hilo ni ongezeko la wanafunzi 25,944 
kulinganishwa na wanufaika 224,056 wa 
mikopo hiyo kwa mwaka wa masomo 
2023/24. Pamoja na kuonyesha kiasi cha 
fedha na idadi ya wanafunzi, Nipashe 
ilifanya uchambuzi na kubainisha kuwa 
ata hivyo, kiasi kilichotengwa kwa ajili ya 
utoaji mikopo hiyo kinazua utata na ku-
toa ishara kwamba wanufaika wengi ha-
watopewa mkopo kwa asilimia 100.

Kwa mujibu wa uchambuzi huo, ka-
tika lugha ya hisabati, Sh. bilioni 787 zili-
zotengwa na serikali kwa ajili ya mikopo 
kwa wanufaika 250,000 zina maana kuta-
tolewa mkopo wa wastani wa Sh. milioni 
3.148 kwa kila mnufaika. 

Uchambuizi huo ulionyesha kuwa ni 
ishara kwamba wanafunzi wengi ha-
watapewa mkopo kwa asilimia 100 kwa 
kuwa fedha kwa ajili ya kujikimu ni Sh. 
milioni 2.4 kwa mwaka (Sh. 10,000 kwa 
siku).

Ukitoa Sh. milioni 2.4 katika fungu la 
wastani wa Sh. milioni 3.148 kwa kila 
mnufaika, kitabaki kiasi cha Sh. 748,000 
ambacho ndicho mwanachuo atalazimi-
ka kukitumia kama kianzio kulipa ada ya 
chuo, mafunzo kwa vitendo (PT), utafiti, 
vitabu na vifaa vingine vya darasani. 

HESLB yaanika utaratibu 
upangaji mikopo

Utata watanda nyumba ya mstaafu kubomolewa
Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA 

UTATA umeibuka baada ya mahaka-
ma kutoa amri ya kuvunjwa kwa ny-
umba ya mwalimu mstaafu na mjane 
mkoani hapa, Amina Mghenyi,  am-
bayo ilitolewa mwaka 2012 na kutaki-
wa kutekelezwa sasa. 

Hali hiyo ya utata inatokana na 
mwalimu huyo mstaafu kuwa na hati 
ya umiliki wa eneo na kulipa kodi ya 
ardhi kisheria na kuambiwa kuwa 
aliuziwa eneo ambalo lilikuwa na 
mgogoro.   

Amri hiyo ya mahakama inatokana 
na hukumu ya kesi iliyotolewa na ma-
hakama ambayo anasema hajawahi 
kuitwa mahakamani hata siku moja.

Kutokana na hali hiyo, mstaafu ali-
yeitumikia serikali kwa miaka 39, am-
emwomba Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Jerry Silaa, 
kuingilia kati baada ya nyumba yake 
kutaka kubomolewa kwa agizo la ma-
hakama. 

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana katika nyumba hiyo iliyoko 
eneo la Mahambe, Manispaa ya Sin-
gida, Mghenyi alisema nyumba yake 
hiyo imewekewa alama ya X ambayo 
inatakiwa kubomolewa Juni 16, mwaka 
huu.

Alisema kiwanja alichojenga ny-
umba yake alikinunua Juni 16, 2018 
kwa Sh. milioni 17 kwa John Gwau 
ambaye ni marehemu na kupewa hati 
namba 573 na tangu alipokinunua na 
kujenga nyumba, amekuwa akikilipia 

halmashauri kama taratibu na sheria 
zinavyoelekeza.

Mghenyi alisema katika hali ya kush-
angaza, Mei 31, mwaka huu nyumba 
yake iliwekewa alama ya X na dalali 
wa mahakama kutoka kampuni ya 
Taomtra Limited na kutakiwa  kui-
bomoa mwenyewe Juni 15, 2024 na 
asipofanya hivyo, ifikapo tarehe hiyo 
litapelekwa tingatinga na kuibomoa.

Alisema kinachomshangaza ni 
kwamba kesi ambayo ilipelekwa ma-
hakamani na mlalamikaji, Suzana Ma-
hami, kuhusu kiwanja cha nyumba 
hiyo,  hajawahi kuitwa mahakamani 
na wala hakuwa mshitakiwa katika 
kesi hiyo.

Mahami, ambaye ni mlalamikaji 
katika kesi hiyo, alisema ni kweli 
mwalimu huyo hakuhusika katika 
kesi aliyoipeleka baraza la  ardhi bali 
alimshtaki aliyeuza kiwanja hicho pal-
ipojengwa nyumba ya mwalimu huyo 
kwa kuwa aliuziwa eneo hilo kinyume 
cha sheria na utaratibu.

Alisema kimsingi mwalimu huyo, 
kesi hiyo imemgusa kwa sababu ame-
jenga nyumba yake katika kiwanja am-
bacho kilikuwa na mgogoro bila yeye 
kujua. “Mimi kimsingi sina tatizo na 
mwalimu huyo. 

Ninachotaka  kama atataka nilipwe 
gharama zangu za kesi na kupewa 
kiwanja kingine halafu mimi nitam-
wachia eneo hilo alipojenga nyumba 
yake,” alisema Mahami. 

Naye Sixmund Gwau ambaye ni 
mtoto wa John Gwau aliyeuza kiwanja 

hicho kwa mwalimu huyo mstaafu, 
alisema baba yake alipouza eneo hilo, 
hakukuwa na mgogoro  wowote na ku-
sisitiza kuwa mwalimu huyo aliuziwa 
kihalali kwa kufuata taratibu zote.

Naye Balozi wa Mtaa wa Mahembe, 
Asia Hamis, alisema serikali iangalie 
namna ya kumsaidia mwalimu huyo 
mstaafu na mjane kwa kuwa kama ny-
umba yake itabomolewa, familia yake 
ataipeleka wapi, amezeeka na hana 
nguvu za kufanya kazi kupata pesa za 
kujenga nyumba nyingine.

Diwani wa Kindai, Imari amis, alise-
ma tangu 2015 alipoingia kwenye udi-
wani, hajawahi kusikia eneo hilo lina 
mgogoro na kinachoshangaza hukumu 
ya kesi hiyo ilitolewa tangu 2012 halafu 
utekelezaji wake unafanyika mwaka 
huu kitu ambacho kinatia shaka.

“Naiomba serikali   na mahakama 
imsaidie mjane huyu kuokoa maisha 
yake kwani nyumba yake ikibomolewa 
na hali aliyokuwa nayo ni wazi kuwa 
kutasababisha maisha yake kuwa 
magumu sana,” alisema.

Mwenyekiti wa Baraza la rdhi Sin-
gida, Bahati Colex, alisema hukumu ya 
kesi hiyo ilitolewa katika Mahakama ya 
Kuu Dodoma na wao walipewa amri 
na kumtafuta dalali wa mahakama 
kwa ajili ya kutekeleza kuibomoa ny-
umba hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa  Taomtra 
Limited, Salim Adam, alisema wakiwa 
madalali wa mahakama walipewa kazi 
hiyo ya kutaka kubomoa nyumba hiyo 
na Baraza la Ardhi.

Makonda apiga ‘stop’ ukaguzi magari watalii
Na Beatrice Shayo, ARUSHA 

MKUU wa Mkoa wa Arusha, Paul 
Makonda, ameagiza polisi kuacha 
kusimamisha magari ya watalii ya-
nayoingia katika jiji la Arusha kuanzia 
Julai Mosi, mwaka huu.

 Amesema magari hayo yanapoingia 
Arusha yanakuwa tayari yameshak-
aguliwa katika mipaka na viwanja vya 
ndege.

Makonda alitoa agizo hilo jana 
wakati  akizungumza na waandishi wa 
habari katika maonyesho ya Karibu 
Kili Fair (KKF) yanayofanyika katika 
viwanja vya Magereza Kisongo, yaki-
jumuisha zaidi ya kampuni 700 za ki-
mataifa kutoka zaidi ya nchi 50.

“Tumekubaliana kuanzia Julai Mosi, 

mwaka huu, hakuna polisi kusimami-
sha magari yaliyobeba watalii kutoka 
airport (uwanja wa ndege) au Naman-
ga kuingia katikati ya jiji la Arusha,” 
alisema.

Makonda alisema wanafanya hivyo 
kwa sababu watalii hao wanakuwa 
tayari wameshakaguliwa kwenye vi-
wanja vya ndege au mipakani, hivyo 
hakuna sababu ya kuwekewa vikwazo 
kwa kuwa  wengine wanawahi ndege 
au ratiba zao. “Hawa watalii wame-
kuja kutupatia fedha kutokana na kazi 
kubwa iliyofanywa na Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa ukarimu aliouonye-
sha kwao lazima watu wa mkoa wa 
Arusha waonyeshwe kwa ukarimu,” 
alisema Makonda.

Alisema vyombo vyote vinavyo-

husika na ukaguzi wa wageni, vifanye 
kwenye vituo vya mipaka na viwanja 
vya ndege.

Aidha, Makonda alitoa miezi miwili 
kwa teksi zinazotumika kubeba wa-
geni na watalii wa mkoa wa Arusha 
kuwa na rangi maalumu za kufanana 
ili kutoa urahisi kwa watalii kulifaha-
mu gari hilo na usalama kwa wageni 
na watalii wanapoamua kutumia aina 
hiyo ya usafiri wanapokuwa jijini Aru-
sha.

Makonda alisema wataendelea ku-
unga mkono jitihada za Rais Samia za 
kuvitangaza vivutio vya utalii vilivy-
opo nchini Tanzania na kutaka  kila 
mmoja kwenye eneo lake la kazi kuo-
nyesha ukarimu kwa vitendo kila wan-
apokuwa wanahudumia wageni.

Mkuu wa Jeshi la 
Polisi nchini, IGP 
Camillus Wam-
bura (katikati), 
akizungumza 
wakati 
akikagua mradi 
wa ujenzi un-
aoendelea wa 
jengo la Kamanda 
wa Mkoa wa 
Kipolisi Rufiji, 
mkoani Pwani 
jana. PICHA: 
JESHI LA POLISI
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Ziara ya Nchimbi yazoa 400 upinzani 
Na Romana Mallya, TANGA

ZAIDI ya wanachama 400 
wakiwamo waliokuwa wagom-
bea ubunge, madiwani na we-
nyeviti wa wilaya kutoka vyama 
vya upinzani, kikiwamo Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) wametangaza ku-
jiengua na kujiunga Chama Cha 
Mapinduzi (CCM).

Wanachama hao wametan-
gaza kuhamia CCM wakati wa 
ziara ya Katibu Mkuu CCM, Ba-
lozi Dk. Emmanuel Nchimbi, 
iliyohusisha mikoa mitano ya 
Singida, Manyara, Arusha, Kili-
manjaro na Tanga iliyomalizika 
jana.

Katika Jimbo la Korogwe 
Mjini, aliyekuwa mgombea 
ubunge kwa tiketi ya Chama 
Cha Wananchi (CUF) mwaka 
2020, Amina Magogo, wenyevi-
ti na madiwani tisa wametan-
gaza kuhamia CCM pamoja na 
aliyekuwa mgombea ubunge 
kupitia Chama cha ADA 
TADEA  Singida.

Korogwe pekee, wanachama 
waliotangaza kujiunga chama 
tawala ni 225, akiwamo Mwe-
nyekiti wa CUF Wilaya ya Ko-
rogwe, Nurdin Abubakar.

Akizungumza juzi katika 
mkutano wa hadhara siku moja 
kabla ya kuhitimisha ziara 
yake katika mikoa hiyo, Balozi 
Nchimbi alisema kazi za Rais 
Samia Suluhu Hassan ndizo zi-
nazovutia wengi kurejea CCM.

Balozi Nchimbi alisema ziara 
aliyofanya katika mikoa hiyo 
imewezesha kuvuna wanacha-
ma hao kutoka upinzani kuji-
unga na chama tawala.

“Tunawashukuru ndugu 
zetu hawa ambao wameamua 
kwa hiari yao kujiunga na 
Chama Cha Mapinduzi na kwa 
kweli wameingia kwa kishindo 
maana si kwa wingi huu,” alise-
ma.

Awali, akizungumza kwa nia-
ba ya wenzake, Magogo alisema 
amechukua uamuzi huo baada 
ya kuona juhudi zinazofanywa 
na Rais Samia, hivyo kumri-
dhisha na kumwahidi Katibu 
Mkuu CCM kuendelea kuvuna 
wanachama wengine.

Akihutubia wananchi, Balozi 
Nchimbi alisema katika miaka 
mitatu ya Rais Samia, yame-
fanyika mambo makubwa am-
bayo hayajawahi kutokea.

Alisisitiza kwamba ziara hiyo 
wameifanya kwa ajili ya kuan-

galia uhai wa chama, kuangalia 
utekelezaji wa ilani na kusiki-
liza kero mbalimbali na mpaka 
sasa tangu   wameanza huo ni 
mkoa wa 10.

Aidha, alisema jambo linalo-
tia faraja ni taarifa za utekeleza-
ji wa ilani, mabadiliko wali-
yoona katika miradi ya elimu, 
afya, barabara na maji ambayo 
yamefanyika katika kiwango 
ambacho hakijawahi kutokea 
tangu historia ya nchi.

“Kwa miaka mitatu mambo 
yaliyofanyika hayajatokea na 
hii ni heshima kubwa kwa wa-
nawake, Rais Samia amewapa 
heshima kubwa wanawake si 
tu wanawake wa Tanzania bali 
wanawake wa dunia nzima, 
hofu na mashaka ya watu siku 
zote kwamba wanawake ha-
wawezi imekwisha.

“Tumejiridhisha pasi shaka 
kwamba, mwanamke ukimpa 
nafasi anatumia uwezo anao-
tumia kama kwenye familia 
anakuwa mama wa taifa, ndio 
maana Rais wetu amekuwa aki-
simamia ukusanyaji wa mapato 
ya ndani ambao umeongezeka 
mara dufu tangu amekuwa 
Rais,” alisema.

Katibu wa Itikadi, Uenezi na 

Mafunzo CCM Taifa, CPA Amos 
Makalla, alisema upinzani ha-
waaminiki wamekuwa watu wa 
kuzua mambo na uchochezi na 
hivyo kuwatofautisha kati ya 
CCM na vyama vya upinzani.

“Ukiwauliza tunakwenda 
katika uchaguzi utawaambia 
nini wananchi ili wawaamini 
wanasema wanayo mambo 
matatu, ajenda yao ya kwanza 
watakwambia, ‘katika mambo 
tuliyofanya vizuri nchi nzima 
tumekuwa na mpango kazi wa 

kufanyika maandamano’ maan-
damano yanaleta maendeleo? 
Yametatua kero? “ alihoji wa-
nanchi.

Makalla alisema itapasuka 
wakati wowote ndiyo maana 
wanazua mambo ili kuficha 
mgogoro uliopo.

“Mimi za ndani nilizona-
zo wakati wowote tutaanza 
kupokea viongozi wakubwa 
wa CHADEMA kwenda vyama 
vingine na wengine kuja Cha-
ma Cha Mapinduzi,” alisema.

Katibu Mkuu CCM, Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi akiwa 
katika moja ya ziara zake.
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Mageuzi 
yapaisha 
sekta ya 
utalii 

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAZIRI wa Malisili na Utalii, Angellah Kai-
ruki, amesema   maboresho yaliyofanywa na 
serikali katika sekta ya utalii yamechangia 
ongezeko kubwa la watalii wa nje   ya nchi   
na ndani wanaotembelea vivutio vya utalii 
nchini.

Aidha, amewapongeza wadau binafsi wa 
sekta ya utalii ambao wanafanya kazi kubwa 
ya kutangaza vivutio vya utalii  nchini, waki-
wamo Karibu Kili Fair ambao kila mwaka 
wanafanya maonyesho ya kimataifa ya 
utalii yanayowakutanisha watoa huduma na 
wanunuzi katika sekta hiyo.

Waziri Kairuki alisema hayo jana wakati aki-
fungua maonyesho ya Karibu Kili Fair (KKF) 
ambayo   yameshirikisha zaidi ya wanunuzi 
600 wa bidhaa mbalimbali za utalii kutoka 
nchi 42 duniani na wadau wa utalii 468 ku-
toka nchi 37. 

“Mazingira bora ya biashara  kwa wawekez-
aji wa ndani na nje ya nchi yamekuwa na tija 
kubwa katika sekta ya utalii tumeona idadi ya 
watalii wa ndani na nje ya nchi wakiongeze-
ka kila siku.Nataka niwahakikishie kwamba 
serikali itaendelea kushirikiana na wadau wa 
sekta hii muhimu kwa taifa,”alisema Waziri 
Kairuki na kuongeza kuwa;

“Sekta ya utalii hapa nchini inachangia pato 
la taifa kwa asilimia 17.2 huku ikichangia asil-
imia 25 ya fedha za kigeni lakini mafanikio 
yote haya yanatokana na  ushirikiano mzuri 
wa  serikali na sekta binafsi,” alisema.

Waziri Kairuki alisema   maonyesho hayo 
ya kimataifa yana tija kubwa kwa kuwa yan-
awakutanisha watoa huduma za utalii nchini 
na wanunuzi wa bidhaa mbalimbali za utalii 
ikwemo safari na hoteli.

“Ni imani yangu kwamba maonesho haya 
yatawakutanisha wanunuzi na wauzaji wa 
bidhaa mbalimbali za utalii na yatatoa fursa 
ya kufanya biashara mbeleni ambayo yatakua 
na tija kwa taifa,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Karibu Kili Fair, Domi-
nic Shoo,   alisema amepokea ushauri ulio-
tolewa na kuahidi kuyafanyia kazi kwa kuwa 
anatambua mchango wao mkubwa katika ku-
kuza sekta hiyo muhimu.

Shoo alisema maonyesho hayo 
yanawawezesha kukua na kufikia viwango 
vya kimataifa, wanaomba wadau wa utalii 
kuendelea kushiriki ili kumuunga mkono Rais  
Samia Suluhu  Hassan, katika juhudi za kitan-
gaza vivutio vya utalii, katika kufikia masoko 
ya utalii ulimwenguni.

Mkurugenzi huyo aliomba mawakala wa 
utalii nchini kuendelea kuunga mkono kwa 
kushiriki maonyesho hayo ili kuongeza idadi6 
ya watalii iweze kufikia milioni tano  ifikapo 
mwaka 2025.

“Lakini naomba Bodi ya Utalii Tanzania 
(TTB) tuendelee kuahirikiana katika kutanga-
za vivutio mbalimbali vinavyopatikana hapa 
nchini,”alisema. 

Mmoja wa waonyeshaji wa bidhaa wa sekta 
ya utalii kutoka kampuni ya Serengeti Balloon 
Safaris, Gloria Kanza,   alisema maonyesho 
hayo yanatija kubwa katika kukuza sekta ya 
utalii na uchumi nchini, ambapo wamekutana 
na wanunuzi mbalimbali wa kimataifa ambao 
wameonyesha nia ya kuleta watalii nchini.

Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa wa Mara, Moses Kaegele, akizungumza katika uzinduzi wa mashindano 
ya uchomaji nyama ‘Nyama Choma Festival’, huko Kiabakari, wilayani Butiama juzi, ikiwa ni sehemu ya 
kutambulisha shughuli za uchumi za mkoa huo ikiwamo ufugaji ng’ombe. PICHA: SABATO KASIKA

CCM yageukia ufufuaji viwanda Tanga
Na Romana Mallya, TANGA

WAKATI serikali ikianika mika-
kati yake ya kuvifufua viwanda vili-
vyokufa mkoani Tanga kwa kuwaita 
waliovinunua ili kuvifufua, Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kimesema 
uwekezaji huo utajenga uchumi ima-
ra na nchi kwa kuongeza upatikanaji 
wa fedha za kigeni.

Akizindua kiwanda cha kuzalisha 
nyaya za umeme cha Tanga Cable 
mkoani hapa kwa ajili ya kuungani-
sha      umeme vijijini ukanda wa 
Kaskazini-Mashariki, Katibu Mkuu wa 
CCM, Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi, 
alitaka     bidhaa za ndani ziungwe 
mkono.

Balozi Nchimbi alitoa wito kwa taa-
sisi mbalimbali za serikali na sekta bi-
nafsi kutumia bidhaa zinazozalishwa 
nchini kupitia viwanda vilivyopo na 
vinavyoanzishwa.

 Alisema wanahitaji viwanda vya 
ndani si kwa ajili ya mapambo bali 
kujenga uchumi.

Balozi Nchimbi alitaka jitihada zin-
azofanywa na wazawa zisipotee bure 
hivyo, waungwe mkono kwa bidhaa 
zao kununuliwa.

Alisema uzinduzi wa kiwanda 
hicho ni utekelezaji wa Ilani ya CCM 
na kwamba  wanatambua kwamba 
hakutakuwa na mafanikio ya kweli 
kama sekta binafsi haitashiriki katika 
ujenzi wa taifa.

Balozi Nchimbi alisema wanapata 
faraja kuona wazawa wanachukua 
hatua na kuanzisha viwanda.

“Tunayo changamoto kubwa ya 
uagizaji wa bidhaa nyingi nje. Tunge-
penda  tufike mahali tujitegemee 
katika uzalishaji wa bidhaa zetu sisi 

wenyewe ndani, tuwe na viwanda vya 
kutosha ambavyo vitasaidia kwanza, 
kubadilisha urari wa kibiashara.

“Kwamba tuwe na uwezo wa kuuza 
zaidi ya tunavyonunua ili kujipatia 
fedha za kigeni za kutosha na kue-
ndesha mambo yetu mbalimbali ya 
uchumi wa nchi,” alisema.

Pia alisema kwa kuwa na viwanda 
kunawezesha upatikanaji wa ajira za 
kutosha kwa wananchi na kupungu-
za gharama za usafirishaji ambazo ni 
kubwa wanapoagiza bidhaa nje.

“Tunawapa shime watanzania wote 
wenye nguvu za kuwekeza waige mfa-
no wenu na wa wengine waliofanya 
jambo kama hili ili kujenga viwanda 
vidogo na vikubwa,” alisema na 
kubainisha kuwa hali hiyo itasaidia 
kujenga na kuimarisha uchumi wa 
nchi.

Aliwahakikishia wawekezaji hao 
kwamba CCM itaendelea kusimamia 
sera yake ya kuhakikisha sekta binafsi 
inafanyiwa mazingira ya uwezeshaji 
ili maendeleo endelevu kupatikana 
kwa urahisi, lakini kasi ya kukua kwa 
uchumi wa nchi iwe kubwa zaidi ku-
liko hivi sasa.

“Nitoe wito kwa taasisi mbalimbali 
za serikali na sekta binafsi kuona jiti-
hada zinazofanywa na wafanyabi-
ashara wazawa zisipotee bure kwa 
kadri inavyowezekana tutumie bid-
haa za ndani na hasa tukishajiridhi-
sha ubora wake.

“Chama Cha Mapinduzi kitatumia 
nafasi hii kusisisitiza mara kwa mara 
kwamba, tunahitaji viwanda vya nda-
ni si kwa ajili ya mapambo, tunavihi-
taji ili vishiriki kujenga uchumi wa 
nchi yetu,” alisema.

Mkurugenzi wa Tanga Cable, 

Murtaza Dossaji,    alisema kiwanda 
hicho ni kwa ajili ya kuzalisha nyaya 
za umeme kwa ajili ya kupeleka na 
kuunganisha umeme vijijini.

Alisema ni kiwanda pekee katika 
kanda ya Kaskazini-Mashariki kina-
chozalisha nyaya hizo za umeme, kili-
choanzishwa na wazawa, wakiwekeza 
zaidi ya Sh. bilioni moja na kinatarajia 
kuajiri zaidi ya wafanyakazi 50.

“Lengo la kiwanda ni kubore-
sha sekta ya umeme Tanzania kwa 
ujumla, Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) Kanda ya Kaskazini na 
makandarasi wa REA    (Wakala wa 
Nishati Vijijini) ambao wamepata kazi 
katika kanda hii watanufaika kwa 
kupata nyaya kwa bei nafuu na us-
afirishaji wake utapungua kwa kuwa 
zipo ukanda huu.,’ alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Balozi 
Dk. Batilda Burian, alisema Tanga ni 
mkoa uliokuwa ukisifika kwa viwan-
da, lakini vingi vimekufa na vilivyo-
binafsishwa vingi vimenunuliwa na 
kufanywa magofu.

“Hivi vinavyochipuka na kumea 
wanataka viendelee kushamiri ili 
kuwa na uchumi mkubwa. Maelekezo 
ya chama ni kuhakikisha viwanda 
vilivyobinafsishwa vinafufuka na ta-
yari tumepanga mkakati wa kuwaita 
walionunua viwanda hivyo vifufu-
liwe.

“Pia kushawishi wawekezaji wapya 
kuja kufungua viwanda kwa sasa tuna 
karibu viwanda vitatu vya saruji na 
hivyo, tunategemea tuendelee kuwa 
navyo vingi katika sekta ya uchumi 
wa buluu na sekta ya kilimo katika 
kuongeza thamani , madini ujenzi 
na umeme ikiwamo hiki cha Tanga 
Cable,” alisema.



5

HABARI KITAIFA

Jumapili Juni 9,  2024

Wapatiwa elimu
usalama watalii 
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WANAFUNZI wa Taasisi ya 
Taaluma ya Wanyamapori Pa-
siansi mkoani Mwanza,   wame-
fika katika kituo cha Polisi cha 
Utalii na Diplomasia jijini Aru-
sha kwa ajili ya kujifunza namna 
kituo hicho kinafanya kazi ya 
kuwahudumia watalii na wageni 
wanaofika mkoani hapa. 

Mkuu wa Kituo hicho, Mrakibu 
(SP) Waziri Tenga, alibainisha 
juzi kuwa wanafunzi hao wame-
pata fursa ya kujifunza mambo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
umuhimu wa kuzingatia usalama 
wa watalii na wageni pindi wan-
apowahudumia.

Aidha, SP Tenga aliwasihi 
wanafunzi hao kuhakikisha wa-
nakwenda kutoa huduma bora 
kwa watalii kwa sababu wageni 
wengi huwa wanatarajia kuona 
wanapata huduma bora pindi 
wanapofika nchini. 

Tenga aliwaeleza wanafunzi 
hao namna ambavyo kituo hicho 
kimeimarisha uhusiano mzuri 
kwa kushirikiana na taasisi 
zingine za sheria na za kimataifa 
lakini pia kampuni zote za utalii 
ili kufikia lengo la serikali kuhusu 
usalama kwa watalii wakati wote.

Mkufunzi kutoka chuo hicho,  
Grace Mahendeka, alsiema lengo 
la kuwaleta wanafunzi hao katika 
kituo hicho ni kupata uzoefu wa 
namna gani kesi mbalimbali za 
utalii zinashughulikiwa katika 
kituo hicho lakini pia kuimarisha 
mahusiano baina ya taaisisi hiyo 
na Jeshi la Polisi.

Naye Victor Christian,  mwa-
nafunzi toka katika chuo hicho, 
alisema wamejifunza mambo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja 
uhusiano mzuri baina ya polisi 
na kampuni za utalii na taaisisi 
zingine na kupata fursa ya kuo-
na  zinaendeshwa katika kituo 
hicho. Aidha, alibainisha kuwa 
elimu waliyoipata itawasaidia 
kuwa na uhusiano mzuri baina 
yao na taasisi mbalimbali likiwa-
mo Jeshi la Polisi ili kuhakikisha 
watalii wanakuwa salama.

Serikali kuanza mahojiano rasmi na wakimbizi
Na Mwandishi Wetu, KIGOMA

SERIKALI imetangaza kuan-
za    mpango maalumu ifikapo 
mwakani kuwahoji wakimbizi 
158,902 walioko nchini katika 
kambi mbalimbali zikiwamo za 
Nduta, Nyarugusu na wanaohifa-
dhiwa katika makazi ya Ulyanku-
lu, Katumba na Mishamo pamoja 
na vijiji vya mkoa wa Kigoma. 

Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Mhandisi Hamad Ma-
sauni, alisema hayo juzi  baada 
ya kupokea taarifa ya Kikao 
cha Wataalamu wa Pande mbili 
baina ya serikali ya Tanzania na 
serikali ya Burundi, ikionyesha 

uwapo wa raia wa Burundi wa-
naogoma kurejea nchini kwao 
licha ya amani na utulivu kurejea 
kwao. 

Kabla ya kikao hicho, serikali 
zote mbili zilitia saini taarifa ya 
pamoja ya makubaliano ya 
urejeaji wa wakimbizi ambapo 
upande wa Tanzania uliwakilish-
wa na Waziri Masauni Burundi 
ikiwakilishwa na  Katibu Mkuu 
Wizara ya Mambo ya Ndani, 
Maendeleo ya Jamii na Usalama 
wa Raia, Theofile Ndarufatiye.

Akizungumza katika mkutano 
na waandishi wa habari, Waziri 
Masauni aliweka wazi nia ya Tan-
zania kuendelea kusaidia nchi 

jirani zinapokuwa katika mata-
tizo ikiwamo matatizo ya vita 
huku akitoa ahadi ya kuendelea 
kuzisaidia nchi hizo kupokea na 
kuhifadhi wakimbizi ambao wa-
nakidhi vigezo vya kuwa wakim-
bizi. ‘Tumefanya vikao mbalim-
bali na wenzetu kutoka serikali 
ya Burundi na wametuhakikishia 
uwapo wa amani na utulivu nchi-
ni Burundi. Lakini  kuna baadhi 
ya wakimbizi wameonyesha nia 
ya kutotaka kurejea nyumbani 
na sisi kama serikali tutaende-
lea kuwaelimisha umuhimu wa 
kurejea nyumbani na kuungana 
na wenzao ili kuweza kuliletea 
maendeleo taifa lao.

“Kutokana  na hali hiyo ya ku-
suasua kwa urejeaji wa wakimbi-
zi hao, sisi kama serikali tumeo-
na ni vyema mapema mwakani 
kuwahoji wakimbizi kutoka Bu-
rundi kwa nini wanasita kurejea 
nyumbani sambamba na kupima 
sababu watakazozitoa na kufan-
ya uamuzi sahihi kwa nchi yetu,” 
alisema.

Naye Ndarufatiye alisema seri-
kali ya Burundi inawahakikishi 
wananchi wake kuwapo kwa am-
ani huku akiishukuru Serikali ya 
Tanzania kwa wema na ukarimu 
wa kuwahifadhi raia wa nchi 
hiyo kipindi chote ambacho ku-
likuwepo na hali isiyoridhisha ya 

amani na usalama nchini humo.
Mkurugenzi wa Idara ya 

Wakimbizi kutoka Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi, Sudi 
Mwakibasi, alisema utaratibu 
huo wa kuwahoji utazingatia 
sheria na kanuni zinazosimamia 
masuala ya wakimbizi duniani. 

Alisema kazi ya kuwahoji 
wakimbizi hao itaendeshwa kwa 
mkimbizi mmoja mmoja na atay-
ethibtika ana haki ya kuendelea 
kupewa hifadhi ya ukimbizi, 
ataendelea kuwepo kambini. 
Alisema atakayethibitika kutoku-
wa na haki hiyo, atapoteza hadhi 
ya ukimbizi na atakabidhiwa ba-
rua ya kuondoka nchini.

Elimu mikopo kausha damu yashika kasi 
Na Mwandishi Wetu, 
KIGOMA 

ELIMU kuhusu mikopo ya 
fedha kutoka katika taasisi zi-
lizosajiliwa na wananchi kujie-
pusha na mikopo kutoka taasisi 
zisizosajiliwa na hatimaye ku-
sababisha maumivu kwa wa-
nanchi, maarufu kama kausha 
damu, imezidi kutolewa kwa 
wananchi. 

Baada ya elimu hiyo kutole-
wa katika mikoa ya Kagera, Kat-
avi na Geita, sasa imewafikia 
wananchi wa Kigoma. 

Katika utoaji wa elimu hiyo, 
wananchi wa wilaya ya Ka-
konko, mkoani Kigoma, wame-
pewa ujuzi na maarifa kuhusu 
mikopo hiyo huku wakitakiwa 
kuacha tabia ya kukopa fedha 
kwenye taasisi zisizo na leseni 
za kutoa huduma za fedha 
ili kuepuka kuingia kwenye 
migogoro wakati wa kurejesha 
mikopo.

  Rai hiyo ilitolewa juzi na 

Mkuu wa Wilaya ya Kakonko, 
Kanali Evance Mallasa, alipo-
kutana na timu ya wataalamu 
ya Wizara ya Fedha ambayo 
inaendelea na utoaji wa elimu 
ya fedha kwa wananchi wa 
makundi mbalimbali katika 
mkoa wa Kigoma. 

  Kanali Mallasa alisema 
wananchi wengi wa Ka-
konko, wakiwamo watumi-
shi wa umma, wanakabiliwa 
na changamoto ya kuomba 
mikopo umiza, maarufu kama 
kausha damu, kwenye taasisi 
zisizo rasmi jambo linalosaba-
bisha kutapeliwa na kuingia 
kwenye wimbi la umaskini.

 “Mikopo hii ya kausha damu 
kwa kweli imekuwa ikiwaumi-
za sana wananchi na watumi-
shi wa serikali kutokana na 
riba kubwa inayowekwa na wa-
kopeshaji pasipo kufuata tara-
tibu za mikopo jambo ambalo 
halina afya kwa ustawi wa wa-
nanchi wetu,” alisema Kanali 
Mallasa. 

Alisema mikopo inayotolewa 
mtu akifuatilia hawezi kuona 
mikataba ambayo hutolewa 
kwa uwazi bali imejificha na 
kusababisha wananchi kutoa 
marejesho makubwa kutokana 
na riba kubwa, hali ambayo in-
awaumiza.

  Kanali Mallasa aliwashauri 
watumishi na wananchi wote 
kwa ujumla kukopa kwenye 
taasisi rasmi kwa sababu kuna 
taratibu zinawekwa na zina-
fahamika kwa wananchi kwa 
uwazi.

  Ofisa Usimamizi wa Fedha 
katika Idara ya Uendelezaji wa 
Sekta ya Fedha Wizara ya Fed-
ha, Stanley Kibakaya, aliwataka 
wananchi kuwa na utamaduni 
mzuri wa masuala ya kutafuta 
na kutumia fedha. 

“Nidhamu ya fedha ni pamo-
ja na kile unachopata katika 
utendaji wa kazi katika biasha-
ra na utumishi kuendana na 
matumizi. Watu  wengi wame-
kuwa na matumizi mabaya ya 

fedha. Anapata  Sh. 10,000 la-
kini matumizi yake ni 15,000,” 
alisema  Kibakaya.

  Alisema madhara ya ku-
tumia fedha zaidi ya kipato ni 
kuingia kwenye mikopo am-
bayo si salama, hivyo ni vyema 
wananchi kuwa na utaratibu 
wa kuandaa bajeti ili kile wa-
nachopata kiwekewe utaratibu 
wa kutumia vizuri.

  Mkazi  wa kijiji cha Kabale 
wilayani Kakonko, Ernest 
Mboko, alisema elimu aliyopa-
ta imemfanya kuwa na uelewa 
wa kutafuta fedha, kuweka aki-
ba na kufanya matumizi sahihi 
kulingana na mahitaji.

 Timu ya wataalamu kutoka 
Wizara ya Fedha inaendelea 
na utoaji wa elimu ya fedha 
kwa wananchi katika mikoa 
mbalimbali ili kuhakikisha wa-
nanchi na jamii inapata uelewa 
na kujifunza namna bora ya 
matumizi sahihi ya fedha na 
kujiepusha na matumizi yasiyo 
rasmi.

Ofisa Usimamizi wa Fedha kutoka Idara ya Uendelezaji wa Sekta ya Fedha katika Wizara ya Fedha, Stanley Kibakaya, 
akitoa elimu kuhusu umuhimu wa mbinu na njia za kuweka akiba kwa wananchi wa Wilaya ya Kakonko, mkoani 
Kigoma, juzi. PICHA: WF 
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WANAFUNZI 194 wa shule za msingi na 
sekondari katika wilaya ya Momba mkoa-
ni Songwe, wamepata mimba ndani ya 
mwezi mmoja kitendo ambacho kinao-
nyesha kwamba vita dhidi ya tatizo hilo 
haijapatiwa ufumbuzi.

Taarifa ya mimba hizo ni kwa mujibu 
wa Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Daniel 
Chongolo, ambaye anakemea uwapo wa 
mimba za utotoni, hawa kwa wanafunzi 
na kuahidi kuchukua hatua za kisheria.

Wakati kukiwa na taarifa ya mimba za 
wanafunzi wilayani humo, hivi karibuni 
iliripotiwa na gazeti hili kuwa wanafunzi 
196 wilayani Iramba mkoani Singida nao 
walipata  mimba na wengine 69 kuolewa.

Matukio hayo ni kipindi cha miezi 12 ya 
mwaka jana, ndivyo Ofisa Ustawi wa Jamii 
wilayani humo Happiness Alex, alikariri-
wa akisema katika kikao cha Kamati ya 
Ulinzi wa Mwanamke na Mtoto.

Hayo ni maeneo machache tu ya nchi. 
Hivyo nikirejea katika hoja yangu, ni 
kwamba kumekuwapo na sababu mbal-
imbali zinazotajwa kuchangia mimba 
hizo, miongoni mwake ikiwa ni baadhi 
ya wazazi na walezi kushirikiana na ‘wa-
halifu’.

Kama hilo lina ukweli ndani, ninadhani 
ni vyema sasa wabadilike, wawaache 
watoto watimize ndoto zao katika elimu 
badala kuwaingiza kwenye mambo am-
bayo si ya umri wao ikiwamo kuwaozesha.

Vilevile, ni vyema jamii nayo ikahusika 
katika vita hiyo ili kusaidia kuwabana 
wale wanaochangia kuwapo kwa mimba 
hizo, kwa kutoa taarifa kwenye vyombo 
vya dola ili wahusika wakamatwe.

Jamii ikihusika katika vita hiyo, itakuwa 
ni rahisi kuwabaini wazazi na walezi am-
bao hawaoni umuhimu wa elimu na am-
bao wanashirikiana na wahalifu ili nao 
washughulikiwe haraka iwezekanavyo.

Pamoja na kwamba kuna vishawishi 
vingi vinavyochangia uwapo wa mimba 
ikiwamo shule kuwa mbali, ukosefu wa 
mabweni, bado wazazi, walezi na jamii, 
wana sehemu ya kufanya ili kuwaepusha 
watoto wao.

Hatua hizo ziende sambamba na ku-
kaa na watoto wao na kuelimisha kuhusu 
madhara ya mimba za utotoni na mambo 
mengine ya afya ya uzazi, si kulea mata-
tizo ambayo mwisho wake ni kukatisha 
masomo. Kwa kuwa tizo la mimba kwa 
wanafunzi ni la jamii nzima, kila mmoja 
wetu kama mzazi au jamii ana wajibu ku-
pambana na suala la mimba za utotoni 
kwa kila njia ili kumlinda mtoto wa kike.

Kumwingiza mwanafunzi kwenye mas-
uala ya mimba ni kumpa mzigo ambao 
hana uwezo nao. Hivyo, wazazi, walezi na 
jamii kwa ujumla ni vyema kufuata maele-
kezo ya serikali ya kutatua mimba hizo.

Njia hiyo inaweza kukomesha mtindo 
wa baadhi ya wazazi na walezi wana-
oshirikiana na wahalifu, kwani wakiny-
amaza, jamii inaweza kupaza sauti ili wa-
husika wakamatwe haraka iwezekanavyo.

Wote wakiwamo wazazi, walezi, jamii na 
viongozi, tuna wajibu wa kusimamia haki, 
hivyo ni vyema kushirikiana katika vita hii 
ya mimba za wanafunzi ili watoto wa kike 
waweze kutimiza ndoto zao katika elimu.

Novemba mwaka 2021, historia iliandik-
wa kutokana na uamuzi wa serikali ku-
ruhusu kurejea shuleni kwa wanafunzi 
waliokatiza masomo kwa sababu mbalim-
bali ikiwamo mimba.

Uamuzi huo uliambatana na waraka 
uliotoa mwongozo wa wanafunzi hao wal-
ioacha masomo kurejea shuleni na kuen-
delea na masomo.  Nilidhani uamuzi huo 
ungekuwa ni fursa kwa wanafunzi kutafa-
kari na kuwa makini ili kuepuka mimba 
hizo.

Lakini ajabu ni kwamba tangu wakati 
huo, mimba shuleni zimeendelea kuwapo 
kana kwamba uamuzi wa serikali kuruhu-
su wale waliokatisha masomo kwa sababu 
ya mimba ni kama imeruhusu mimba 
ziendelee.

Wazazi na walezi wajitafakari katika 
jambo hili, wasaidiane na serikali katika 
vita ya mimba badala ya kuwa sehemu ya 
tatizo, kwa kukubali kupokea chochote 
kwa wale wanaowapa mabinti zao mimba

Vita dhidi ya mimba za 
wanafunzi iwe ya jamii nzima

 Muungwana Lazima Nilonge

Hatua ya kuzuia 
ukaguzi wa magari 
ya watalii ya kusifiwa 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

SERIKALI ya Awamu ya Sita chini ya Rais Samia Suluhu Hassan, 
tangu ilipoingia madarakani mwaka 2021, imekuwa ikihimiza 
maendeleo ya sekta ya utalii kwa kutangaza vivutio vilivyoko ili 
kuwavutia watalii wengi zaidi kuingia na kuchangia pato la taifa.

Katika kutimiza azma hiyo, Rais Samia alicheza filamu ya The 
Royal Tour ambayo imeonyesha vivutio mbalimbali kama vile 
mbuga za wanyama, magofu ya kale na fukwe zilizoko katika 
pwani ya Bahari ya Hindi na maziwa mbalimbali. Sambamba na 
filamu hiyo, serikali imefanya mageuzi makubwa katika sekta 
hiyo ambayo yamesababisha wageni kuongezeka na kutembelea 
mbuga za wanyama na maeneo ya kihistoria na pwani visiwani 
Zanzibar. 

Kwa kuonyesha hilo, wakati akimwapisha Mkuu wa Mkoa wa 
sasa wa Arusha, Paul Makonda, Rais alimwagiza kiongozi huyo 
kuwa ana jukumu kubwa la kuendeleza sekta hiyo ikizingatiwa 
kuwa mkoa huo ni kitovu cha utalii. 

Bila kusita, Makonda  alianza kutekeleza agizo hilo, ikiwamo 
kuomba ushirikiano na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, kwa 
wawekezaji wa visiwa hivyo, kuipa Arusha kipaumbele katika 
ujenzi wa hoteli pia watalii kuanza Zanzibar na baadaye kutembe-
lea mkoa huo au vinginevyo kadiri ya ratiba zao zitakavyokuwa.

Ombi hilo lilikubaliwa na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, kuwa ni wazo zuri na linalenga kuendeleza sekta hiyo 
na kuahidi kuwa serikali yake itazungumza na wawekezaji ili ku-
panua fursa za uwekezaji pamoja na kampuni za utalii visiwani 
humo kupanga mipango itakayowezesha watalii kufika Zanzibar 
na Arusha.

        Pamoja na nia njema ya serikali katika kukuza sekta hiyo, 
kumekuwa na vikwazo mbalimbali ambavyo vinasababisha 
usumbufu kwa watalii na hata kuiweka nchi katika taswira hasi 
kimataifa, hivyo kuwafanya wasirudi tena au kuwakatisha tamaa 
wengine wenye nia ya kufanya hivyo.

Moja ya vikwazo hivyo ni ukaguzi wa mara kwa mara wa watalii 
wakiwa kwenye magari ama wanapotoka uwanja wa ndege au 
maeneo ya mipakani wakati wanapoingia kwenye miji ya utalii, 
hususani Zanzibar. 

Kutokana na kuwapo kwa kikwazo hicho,  Makonda ameagiza 
polisi kuacha kusimamisha magari ya watalii yanayoingia katika 
jiji la Arusha kuanzia Julai Mosi, mwaka huu na kusisitiza kuwa 
magari yanapoingia Arusha, yanakuwa tayari yameshakaguliwa 
katika mipaka na viwanja vya ndege, hivyo kukagua yakiwa ndani 
ya jiji ni kusababisha usumbufu kwa watalii.

Akizungumza jana katika maonyesho ya Karibu Kili Fair (KKF) 
yanayofanyika katika viwanja vya Magereza Kisongo, mkoani Aru-
sha, yanayojumuisha zaidi ya kampuni 700 za kimataifa kutoka 
zaidi ya nchi 50, alisema watalii wanaingia nchini na kuingiza fed-
ha, hivyo kuwakagua mara kwa mara ni kuwasababishia kero am-
bazo zina athari hasi kwa maendeleo ya sekta na taifa kwa jumla. 

Hatua ya kuzuia ukaguzi wa watalii ndani ya jiji la Arusha ni ya 
kupongezwa kwa kuwa kilio hicho kimekuwa cha muda mrefu na 
kwamba katika baadhi ya maeneo kimekuwa kikiwafanya watalii 
waone adha hata wakati mwingine wamekuwa wakiombwa rush-
wa na baadhi ya askari polisi.  

Ni dhahiri kwamba kuondolewa kwa kikwazo hicho kitawa-
fanya watalii kuondokana na usumbufu waliokuwa wakiupata 
awali na sasa hatua hiyo itawezesha Tanzania kupata sifa njema 
itakayosaidia watalii zaidi kuingia nchini. 

Na Sabato 
Kasika
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Siri pekee ya mafanikio kimaisha ni hii FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

L
ENGO la vyombo vya 
habari ni kuihudumia 
jamii. Ukikutana  na jam-
bo fulani zuri, linaloweza 

kuisaidia jamii, unaliandika 
ili kushirikisha wengine. Leo 
nawaletea mada  ngumu kido-
go ya jambo linalohusu kupata 
mafanikio kwa kutumia kitu 
kinachoitwa ‘manifestation’.

  Kabla sijaendelea, naomba 
kutoa angalizo kwamba mada 
hii haina uhusiano na imani 
ya dini yoyote bali ni kwa ajili 
ya watu ambao ‘open minded’. 
Hawa ni wale wanaofikiria we-
nyewe na kwa kina. 

Mtu wa aina hiyo akiambiwa 
jambo lolote, kabla ya kuliami-
ni, analifikiria kwanza kisha ku-
likubali na kuliamini.

 Kinyume cha watu wa kundi 
hilo, wako watu ambao ni ‘close 
minded’, wale ambao wakiam-
biwa jambo, wanaamini moja 
moja na hawahitaji kufikiria.

Kwa mantiki hiyo, mada hii 

ni ya watu wanaofikiria lakini 
wale waliofikirishwa na kuzi-
amini dini zao, hapa sii mahala 
pao. 

Nasema hivyo ili tusije kule-
ta mabishano ya imani za dini. 
Soma andiko hili huku umeshi-
kilia imani ya dini yako.

  ‘Manifestation’ ni kulid-
hamiria jambo kwa dhati ya 
moyo wako. Dhati hiyo  ya 
dhamira yako na juhudi yako 
kulifanikisha, inazifungua ngu-
vu zilizoko ndani yako na kulit-
imiza jambo lako na linakuwa.

  Somo hili kama lilivy-
oandikwa na mwandishi In-
grid Clarke katika kitabu cha 
‘Seven  Pillars of Manifesta-
tions’, lina nguzo saba ambazo 
ni Msingi wa ‘Manifestation’,  
‘Sheria za Manifestation’, Mite-
temo ya ‘Manifestation’, Ku-
weka Nia, kuona kwa jicho la 
ndani, Kukuamini ni kweli, na 
mchakato wa utekelezaji wake. 

  Kwanza kabisa tujiulize 
‘manifestation’ ni nini? Katika 
andiko langu kuhusu ‘psychic 
powers’, nilisema kitu chenye 
nguvu sana katika mwili wa 
mwanadamu ni nia (will pow-
er). 

Wazungu  wanasema “where 
there is a will, there is a way”, 
msemo huu hata waswahili 
tunao, unaosema, “penye nia, 
pana njia”. 

Manifestation ni kitendo cha 
kutumia mawazo yako, kufun-
gua milango ya nguvu zilizo 
ndani yako, kufanikisha mam-
bo yako.

  Dini zote zinatufundisha 
tumeumbwa na Mungu na kue-
lezwa huyo Mungu yuko juu 
mbinguni, peponi au ahera, 

hivyo ukifa bila dhambi utain-
gia mbinguni na kumwona 
Mungu.

 Ukifa na dhambi, tunaamini 
kwamba utakwenda motoni 
kwa shetani kwenye jehanamu 
a moto wa milele. Kwa hiyo 
wengi wakisali wanatazama 
juu wakijua ni kweli Mun-
gu yuko juu mbinguni kule 
mawinguni. 

Ukweli ni kuwa mbinguni 
na motoni ni hapa hapa duni-
ani. Kuna ulimwengu wa aina 
mbili, ulimwengu wa mwili  na 
ulimwengu wa roho. 

Mungu alimwumba binad-
amu kwa kufinyanga udongo, 
kisha akampulizia pumzi ya 
uhai, hivyo mwili wa binada-
mu una sehemu mbili, yaani 
mwili wa nyama na mwili wa 
roho.

  Mtu anapokufa, japo wa-
naita amekata roho, kinachok-
ufa ni mwili wa nyama tu am-
bao unazikwa na kurejea kuwa 
mavumbi lakini roho inatoka, 
na kurejea kwake.

 Ndiyo mana kuna maneno 
yaliyozoeleka kwamba “sote 
ni wa Mungu na kwake tutar-
ejea.” 

Hata ile siku ya mwisho ya 
ufufuko wa miili, miili inay-
ofufuliwa ni  ya roho. Hii  mi-
ili ya nyama, mtu akifa ndiyo 
mwisho wake, hivyo wanao-
choma, wako sahihi na wa-
naozika kwa heshima zote kwa 
masanduku ya gharama na ku-
jengea makaburi, ni kujifura-
hisha tu nafsi zao. Mtu  akiisha 
kufa, ile mwili hauna maana 
tena. 

  Sasa ile pumzi, roho am-
bayo Mungu amempulizia 

binadamu ni roho ya Mungu, 
hivyo kila binadamu anao u- 
Mungu ndani yake. Ile dhana 
kuwa Mungu yuko mbinguni 
ameketi kwenye kiti cha enzi, 
ni kweli lakini pia Mungu yuko 
ndani yako, kupitia roho yake, 
na hii ni ile kanuni ya uwapo 
wa Mungu ndani yako. 

  Kwa mantiki hiyo, ‘mani-
festation’ ni kitendo cha kum-
tumia Mungu aliyeko ndani 
yako, kumtuma akunyooshe 
mambo yako. 

Kwa mantiki hiyo,   binad-
amu tuna nguvu za kufanya 
mambo mengi, lakini wengi 
hawajijui kama wanazo. 

Wale wahubiri wa miujiza 
ya uponyaji, wanatumia uw-
ezo wao kukumanifestia. Kina-
chokufanya  ni imani yako na 
nguvu zilizo ndani yako na si 
nguvu za muhubiri. 

Kwa vile tumepewa nguvu 
hizi bure, kuzitumia pia ni 
bure. Unachotakiwa  kufanya 
ni kuamini tu. 

 Baada  ya kusoma kuhusu 
‘manifestation’ nikaona ni 
jambo jema, nimeamua ku-
washirikisha watu wazitumie 
nguvu zilizo ndani yao kufanya 
mambo makubwa na kujiletea 
maendeleo.

 Mada hii ya ‘manifestation’, 
itakupa fursa ya kutumia ngu-
vu ya mawazo yako kufungua 
nguvu zilizomo ndani yako 
kukuletea mafanikio kwenye 
maisha yako. 

Kwa  urahisi kabisa, kitu pe-
kee unachotakiwa kuwa nacho 
ni imani, kuamini kuwa un-
aweza. 

Umeumbwa  na nguvu na 
uwezo wa Kimungu uliomo 

ndani yako na unaweza kuu-
fungulia na kuutumia kujipatia 
mafanikio na kujiletea maen-
deleo.

  Nguvu ya ‘manifestion’ ni 
kutumia tu mawazo, kuten-
geneza ndoto za mafanikio na 
kutumia nguvu iliyomo ndani 
yako kuifanya ndoto yako iwe 
kweli, hivyo kutimiza ndoto 
yako. 

Mfano, unataka kupata fed-
ha nyingi, uwe Tajiri. Kupitia  
‘manifestation’, unawaza tu 
jinsi ya kupata pesa kisha un-
aamini utapata pesa. Unaweka  
juhudi kwenye kutafuta pesa, 
kisha nguvu za Mungu zilizo-
mo ndani yako zitakufungulia 
milango ya shughuli za kupata 
pesa, hatimaye utapata pesa 
na kuuaga umasikini.

Upataji pesa kupitia ‘mani-
festation’, si kuamini tu na ku-
lala kitandani kisha ukiamka 
asubuhi, unakuta umeletewa 
pesa chini ya mto! Katika ku-
pata mafanikio kupitia ‘mani-
festation’, kuna misingi yake 
saba ambayo ni sheria, ka-
nuni zake na utaratibu wake 
wa utekelezaji, hivyo lazima 
ufanye bidii kukipata kile una-
chotaka. 

Tukutane wiki ijayo, nitaka-
pokuletea kwa undani misingi 
saba ya ‘manifestation’. Kitu  
muhimu ni kukumbuka kuwa 
kila binadamu amekuja du-
niani akiwa mtu na ataondoka 
mtupu. 

Kupata  na kukosa, ni juhudi 
tu na maarifa kama haya.

Wasalaam
Paskali
0754270403

Walimu wapewa mbinu 
kuhusu ufundishaji

 Na James Mwanamyoto, 
KALIUA

NAIBU Katibu Mkuu, Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
anayeshughulikia Elimu, Dk. 
Charles Msonde, amesisitiza 
walimu wa shule za msingi na 
sekondari nchini kuzingatia 
uwezo wa wanafunzi wan-
apofundisha. 

Kwa kufanya hivyo, amese-
ma kutawawezesha wa-
nafunzi kupata elimu na ujuzi 
stahiki kama ilivyoainishwa 
kwenye mtaala mpya ulioan-
za kutekelezwa Januari, mwa-
ka huu, kwa madarasa ya 
awali, msingi na sekondari.

Dk. Msonde alitoa wito huo 
kwa walimu akiwa katika 
Shule ya Sekondari Usinge, 
wakati wa kikao kazi  na baa-
dhi ya maofisa elimu kata, 
wakuu wa shule, walimu 
wakuu na walimu katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kaliua 

mkoani Tabora. 
“Mwalimu unapofundi-

sha watoto darasa lolote hata 
kama umeandaa mpango 
kazi, maazimio ya kazi na 
andalio la somo, unapaswa 
kukumbuka kuwa ufundis-
haji wako unategemea uwezo 
wa watoto unaowafundisha,” 
alisema.

Dk. Msonde alisisitiza kuwa 
serikali inataka mabadiliko ya 
vitendo kwa walimu, hivyo 
walimu wanapaswa kua-
mua kuachana na mazoea 
ili wafundishe watoto kwa 
ufanisi na kwa kuzingatia 
weledi.

Alisema walimu hawa-
na budi kuamini kwamba 
kuna changamoto katika 
ufundishaji wao kwa saba-
bu haiwezekani mwalimu 
afundishe watoto Kiingereza 
mwaka mzima alafu wasijue 
kusoma, kuandika na kuzun-
gumza, hivyo kusababisha  
kupata ufaulu usioridhisha 

katika matokeo ya mtihani 
wa kidato cha nne. 

“Walimu tukiamini kwam-
ba tuna changamoto, tu-
chukue hatua ya kubadilisha 
mitazamo yetu na kufanya 
tofauti na mazoea ambayo 
yametukwamisha na kutufiki-
sha hapa tulipo,” alisisitiza.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa 
Tabora, Juma Kaponda, alise-
ma anatamani walimu wa 
Kaliua na maeneo mengine 
nchini watekeleze hata robo 
ya maelekezo aliyoyatoa Dk. 
Msonde ambayo yamelenga 
kuleta mapinduzi katika 
sekta ya elimu kama ilivyoku-
sudiwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Dk. Msonde ameanza ziara 
ya kuhimiza uwajibikaji kwa 
walimu mkoani Tabora kwa 
kufanya vikao kazi viwili na 
maofisa elimu kata, wakuu 
wa shule, walimu wakuu na 
walimu katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Kaliua.

Serikali yashauri watoto wafundwe
uwekaji akiba kwa maisha ya kesho

Na Mwandishi Wetu,        
SUMBAWANGA 

SERIKALI kupitia Wizara ya 
Fedha imewashauri wazazi na 
walezi kuwafundisha watoto 
kuwa na utamaduni wa ku-
jiwekea akiba ili kuwasaidia 
katika maisha yao ya baadaye.

  Rai hiyo ilitolewa juzi na 
Ofisa Mkuu Mwandamizi 
Idara ya Uendeshaji wa Sekta 
ya Fedha katika Wizara ya 
Elimu, Salim Kimaro, wakati 
wa semina zinazoendelea 
katika miji na vijiji mkoani 
Rukwa.

  Kimaro alisema ku-
wafundisha watoto kuweka 
akiba kutawajengea mfumo 
madhubuti wa kujenga uhaki-
ka wa masuala ya kifedha. 

“Watoto wengi wamekiri 
kwamba walikuwa hawafa-
hamu kwamba wanapopewa 
pesa wanatakiwa watumie 
kiasi na kiasi kingine waweke 
kama akiba ili siku wazazi 
wao wanapokosa pesa za 

kuwapa waweze kuzitumia,” 
alisema

Kimaro alisema kwa sasa 
kuna taasisi mbalimbali kama 
vile benki zinatoa elimu kwa 
watoto kuhusu namna ya ku-
weka akiba, hivyo ni muhimu 
kwa wazazi na walezi kutumia 
fursa hizo kwa ajili ya watoto 
wao.

  Akifunsisha katikaemina 
hiyo wilayani Sumbawanga, 
Kimaro aliwataka Watoto 
kuanzia ngazi ya shule kuwa 
na tabia au utamaduni wa 
kupanga bajeti na kwamba 
ili wapate akiba ya kuweka, 
inabidi fedha wanayopewa 
na wazazi au iliyopangwa ku-
nunua vitu, ipangiwe bajeti 
kwanza kwa vitu vilivyopang-
wa kununuliwa na itakayoba-
ki iwekwe  akiba.

  Pia alisema kuweka akiba 
ni njia za kuondokana na 
madeni yanayotokana na 
matumizi ya kila siku pamoja 
na gharama nyingine za mai-
sha.
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Ujenzi wa 
zahanati 
ukombozi 
wananchi 
Na Stevie Chindiye, TUNDURU 

MRATIBU wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii  
(TASAF) Tunduru mkoani Ruvuma, Muhidini 
Shaibu, amesema ujenzi wa zahanati katika kijiji 
cha Mkapunda, unaotekelezwa na mfuko huo ni 
ukombozi kwa wananchi kwa kuwa awali eneo 
hilo halikuwa na huduma hiyo.

Shaibu alisema hayo jana ofisini kwake na 
kubainisha kuwa kwa sasa  mradi huo uko katika 
hatua za mwisho ili kukabidhiwa serikalini kwa 
ajili ya kupeleka wataalamu wa kutoa huduma.

Alisema katika utekelezaji wa mradi wa kunu-
suru kaya maskini, serikali ilipeleka mradi wa 
ujenzi wa zahanati hiyo wenye thamani ya Sh. 
92,410,714.29 baada ya kubaini kuwapo uhitaji 
mkubwa katika kijiji hicho.

Wakizungumzia mradi huo kwa niaba ya wa-
nanchi, Alifa Achieya na Mtendaji wa Kijiji, Evo-
dia Nchimbi, walipongeza TASAF kwa kuwajen-
gea zahanati zikiwa ni juhudi za serikali kusogeza 
huduma kwa    wananchi na kuwapunguzia adha 
ya kusafiri       umbali mrefu kutafuta huduma ya 
afya.

Nao Salima Abdalah na Hamis Leonard, wal-
isema  kabla ya ujenzi huo, walikuwa wanapata 
wakati mgumu hasa ilipotokea watoto wanaugua, 
kwa kuwa walitakiwa kuwasafirisha umbali mre-
fu kwenda katika zahanati ziliko zaidi ya kilometa 
sita.

Katibu  wa usimamizi wa mradi huo, Asina 
Joseph, alisema pamoja na mambo mengine, 
aliwapongeza wananchi wa kijiji hicho kwa ush-
irikiano waliouonyesha wakati wote wa ujenzi 
bila kujali kuwa wakati mwingine walikuwa wa-
nafanya kazi bila kula.

Alisema kilichobakia kwa sasa ni wananchi wa 
eneo hilo kuhamasishana kutumia zahanati hiyo  
ili kupata huduma ambayo ni   ukombozi kwa 
jamii katika eneo lao.

Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji, Rajab Yasini, 
alisema kwa sasa mradi huo ambao serikali kupi-
tia TASAF ilitoa zaidi ya Sh. millioni 92.410, ume-
fikia asilimia 95.

Alisema kilichobakia hivi sasa ni hatua za 
mwisho za kupiga lipu na kupaka rangi   ili wa-
nanchi waanze kupata huduma.

Wadau wapendekeza hatua uvuvi endelevu Afrika

ACT yalia maisha magumu vijana mtaani 

Na Maulid Mmbaga

WADAU wa uvuvi Afrika wame-
pendekeza hatua mbalimbali zi-
nazopaswa kuchukuliwa kwa ajili 
ya kuufanya uvuvi mdogo kuwa 
endelevu.

Miongoni mwa mapendekezo 
hayo ni kulinda maeneo yote ya 
uvuvi mdogo, kusaidia wanawake 
katika kazi wanazofanya na ku-
jenga jamii ya wavuvi inayoweza 
kusimama vizuri na kukabiliana na 
mabadiliko ya tabia nchi.

Akiwasilisha mada juzi Dar es 
Salaam wakati wa mwendelezo wa 
mkutano wa uvuvi mdogo Afrika, 
Mwakilishi kutoka taasisi ya AFRI-
FISHNET, Patricia Maisha, alisema  
hatua hizo zinapaswa kuchukuliwa 
kwa haraka zaidi ili kufanya uvuvi 

kusaidia katika uchumi na kubadili 
maisha ya wananchi.

Maisha alisema kuna maen-
deleo yaliyofanyika lakini bado 
hayajajitosheleza na kwamba kuna 
kazi kubwa wanapaswa kuifanya, 
akieleza kuwa sio kazi ya Tanza-
nia pekee bali ni Afrika nzima ili 
kufikia malengo ya Afrika katika 
sekta hiyo.

“Mimi naona kuna mkanganyi-
ka kwa sababu hatuwezi kuwa 
na mali alafu mataifa mengine 
watuelekeze namna ya kula/kui-
tumia, wanatuaminisha kwamba 
samaki tunatakiwa kusafirisha, 
lakini la msingi tunapaswa kuona 
umuhimu wa kula samaki we-
nyewe Afrika,” alisema.

Maisha aliongeza kuwa watu wa-
naoishi pembezoni mwa maziwa 

wanapaswa kujumuishwa katika 
sughuli zote zinazohusu uvuvi na 
kwamba wanapaswa kulindwa  
kwa sababu kuna athari zinatokea 
kama uchimbaji wa madini na 
mafuta, hivyo kusababisha athari 
za moja kwa moja katika sekta 
hiyo.

Aidha, alisisitiza kuwa usi-
mamizi wa uvuvi unapaswa pia 
kuangaliwa ili kusaidia hali ya wa-
nanchi wanaoishi     kukabiliana 
na uchumi, sambamba na serikali 
serikali kujenga taasisi zitakazosa-
idia uvuvi. 

“Serikali na wadau wajenge jamii 
zitakazosaidia kutekeleza uvuvi 
endelevu, na kufanya tathimini ya 
utekelezaji wa kuhakikisha uvuvi 
mdogo unahusika katika kumaliza 
umasikini,” alisisitiza.

Ofisa Uvuvi Mkuu kutoka Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi, Dk. Lil-
ian Ibengwe, alisema asilinia 98 
ya bidhaa za uvuvi zinatokana na 
wavuvi wadogo n kwamba katika 
kuwaendeleza, walianzisha utara-
tibu wa kuwa na vikoba ambavyo 
vitawasaidia kuwekeza na kupata 
fedha zitakazo wasaidia katika shu-
ghuli zao.

Pia alisema serikali imefanikiwa 
kupata njia ya namna ya kupata 
mikopo, vitendea kazi ikiwemo 
boti katika ziwa Viktoria, na katika 
kuhakikisha mchakato huo unaku-
wa endelevu wanashirikiana na 
wadau wakiwemo taasisi za ndani 
na mashirika ya kimataifa.

“Tunachotakiwa ni kuona nam-
na ya kutekeleza njia sahihi za 
ushiriki kwa wadau wengine, na 

tunazishauri nchi za Afrika kuona 
namna tunaweza kuwa na sauti 
moja katika kuwasaidia wavuvi wa-
dogo,” alisema Lilian.

Aidha,  alishauri jumuiya za Af-
rika kuwa na kikosi kazi kwa ngazi 
ya taifa      kitakacho      kuwa na 
maofisa kutoka serikalini, mashiri-
ka ya umma na binafsi na wavuvi, 
na kuwa   na     utashi wa kisiasa 
katika kushughulikia masuala ya 
uvuvi.

Pia alishauri kuwa na usaidizi wa 
kifedha katika utekelezaji wa sera 
za uvuvi na kufanya tathimini ya 
usimamizi wa utekelezaji kwam-
ba unafanyika vizuri ama laa, na 
kwamba nafasi ya mwenyekiti ka-
tika jukwa ala utekelezaji mikakati 
ya uvuvi kuangalia mtu mwenye 
ushawishi.

Na Halfani Chusi 

KIONGOZI Mkuu wa Chama 
Cha ACT Wazalendo, Doro-
thy Semu, amesema maisha 
baada ya vijana kuhitimu 
chuo ni msoto mpya mtaani 
usio na matumaini kutokana 
na ukosefu wa ajira.

Semu aliyasema hayo jana 
mkoani Dar es Salaam katika 
mahafali ya wahitimu wa vyuo 
vikuu, ambao ni wanachama 
wa ACT Wazalendo,  yaliyo-
fanyika makao makuu ya cha-
ma hicho Magomeni.

Wahitimu waliohudhuria 
mahafali ni wakutoka vyuo 
vikuu mbalimbali nchini waki-
wamo wa Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM).

Semu alisema Serikali ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
imeshindwa kutatua na ku-

leta majawabu ya kero zina-
zowakabili    vijana nchini aki-
sistiza la ukosefu wa ajira ni 
mojawapo.

Utafiti uliofanyika mwaka 
2021 unatueleza kuwa katika 
Watanzania milioni  25.9 wal-
io kwenye nguvu kazi ya taifa, 
ni milioni 2.3 tu sawa na asil-
imia tisa  ambao wameajiriwa 
katika ajira rasmi na asilimia 
91 ya wenye uwezo wa ku-
fanya kazi hawamo kwenye 
mfumo rasmi.

“Kila mwaka   wanaoingia 
katika soko la ajira ni Watan-
zania milioni moja na kati 
ya hao, wanaopata ajira ni 
100,000 pekee na wengine 
900,000 wanasalia mtaani 
bila ajira,” alisema Semu huku 
akisema hali hiyo inatokana 
na sera za CCM.

Alisema hali ya vijana ku-

kosa ajira mchini inatokana 
na serikali ya CCM kushind-
wa kujenga uchumi wenye 
kuzalisha ajira, kushindwa 
kuwekeza  kwenye sekta ze-
nye mnyororo wa ajira kama 
kilimo na viwanda.

Alisema kutokana na hali 
hiyo, iwapo chama hicho 
kitaingia madarakani,   kita-
hakikisha   kinalipia mafunzo 
kwa vitendo kwa fani zote kwa 
kipindi kisichopungua miezi 
sita ili wahitimu wote wapitie 
mafunzo kwa vitendo kika-
milifu na kuweka utaratibu wa 
kutumia matokeo ya mafunzo 
kwa vitendo katika utoaji ajira.

Pia alisema chama kitajenga  
uchumi imara   jumuishi am-
bao serikali ya sasa imeshind-
wa na inasimamia uchumi 
dumavu unaosuasua katika 
ukuaji wake na hivyo kuen-

delea kuwafukarisha watu na 
vijana kukosa ajira.

“Mbali na ajira, alisema  
ACT Wazalendo pia itafuta 
mikopo ya elimu ya juu ya mi-
aka ya nyuma iliyotolewa kwa 
wanafunzi kwa ajili ya kulipia  
ada ya masomo na  fedha za 
vitabu pamoja na gharama za  
mafunzo kwa vitendo   kwa 
kila mwanafumzi anayedahili-
wa kwenye chuo kikuu.

  “Tutafuta mikopo yote ya 
wahitimu wote watakaoingia 
mikataba maalumu na serikali 
ya kufanya kazi kwa miaka 
mitatu  mfululizo katika mae-
neo ya pembezoni na yenye 
mazingira magumu ya kazi,” 
alisema.

Aliwataka Watanzania kuji-
tokeza kukiunga mkono cha-
ma hicho wakati wa uchaguzi 
ili kitimize malengo hayo.

Mchuuzi wa ndizi mbivu akifanya biashara yake pembeni ya daraja katika eneo la Kimara Mwisho, Manispaa 
ya Ubungo, Dar es Salaam juzi, kitendo kinachoweza kuhatarisha usalama wake. PICHA: SABATO KASIKA
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PAKA RANGI

CHEKA T
OFAUTI ya wazazi wa hapa nchini mtoto wa 
Tanzania na sehemu zingine wakati anapolala 
inakuwa kama hivi.

Marekani  mtoto anapokwenda kulala huagwa na 
wazazi wake “usiku mwema mwanangu”

Uingereza wazazi wanamuaga mtoto wao “Pata 
njozi njema mwanetu”

Hispania anapokwenda kulala wazazi humuambia 
“usiku mwema mpendwa wetu”

Tanzania mtoto anapotaka kulala wazazi utawasikia 
“Kesho uamke mapema, hatutaki kusikia umechelewa 
na hela ya mihogo utaikuta mezani”

SWALI
Makaa ya mawe yanapatikana wapi hapa Tanzania?
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendeleze mada 
kuhusu mitikisiko katika 
ndoa nyingi hata kusaba-

bisha zingine kubomoka na kila 
mwanandoa kuanzisha maisha 
mengine.

Wiki iliyopita tulijadili kwa 
nini shetani anashambulia sana 
ndoa? Nilitaja maeneo mawili, 
moja likiwa ni ujinga kwa baa-
dhi ya wanandoa kutokuwa na 
maarifa namna ya kuishi katika 
ndoa.

Nikataja kupuuzia kanuni na 
misingi ya ndoa. Ukitaka uwe 
na ndoa yenye mafanikio na up-
enyo ni lazima utendee kazi ka-
nuni na maelekezo yote yanayo-
husu ndoa. 

Kwa bahati mbaya sana, watu 
wengi walioko kwenye ndoa hu-
puuza na kutupilia mbali kanuni 
na maelekezo waliyopewa siku 
wanafunga ndoa. Unapopuuzia 
kuombea ndoa yako, unapoanza 
kuona mabadiliko kwa mumeo 
au mkeo unapuuzia, hiyo 
itakugharimu baadaye.

Unapoota ndoto mbaya kuhu-
su mumeo au mkeo na kupuu-
zia, unaweza kujikuta unaingia 

kwenye matatizo makubwa ya 
ndoa baadaye.

Leo msomaji wangu tuende 
zaidi kuangalia chanzo cha ma-
tatizo ya ndoa. Nitajitahidi ku-
chambua vyanzo mbalimbali 
kadiri itakavyowezekana ili ku-
saidia wanandoa wengi ambao 
wana maswali mengi kuhusu mi-
tikisiko katika ndoa zao wasijue 
cha kufanya.

Ni vema ikaeleweka kwamba 
kila tatizo la ndoa lina chanzo. 
Moja ni zile ndoa zinazofanyika 
pasipo Mungu kuhusika. (wakati 
ulikuwa adui wa Mungu). Watu 
wengi ambao huanza maisha 
ya ndoa pasipo kumshirikisha 
Mungu hukumbana na matatizo 
makubwa ya ndoa.

Siku zote msingi mbaya wa 
nyumba husababisha jengo 
kuwa dhaifu. Uhusiano wowote 
uliofanya wakati ukiwa adui wa 
Mungu huwa unafeli.

Mwanaume yoyote aliyeokoka 
na kuchukua maamuzi ua ku-
muoa binti ambaye hajaokoka, 
hujisababishia matatizo yeye 
mwenyewe huko baadaye. Ipo 
hivyo pia kwa binti kuolewa na 
mtu asiyeamini upo uwezekano 

wa matatizo baadaye.
Ndiyo maana Mungu akase-

ma katika moja ya maandiko 
yake kwamba, “Msifungiwe nira 
pamoja na wasioamini, kwa 
jinsi isivyo sawasawa; kwa 
maana pana urafiki gani 
kati ya haki na uasi?”

Chanzo kingine ni 
pale ndoa inapofung-
wa kwa sababu tu ya 
kupata mimba kwa 
bahati mbaya/kumpa 
binti mimba. Watu 
wengi leo wameoana 
siyo kwa sababu wali-
panga, bali kwa saba-
bu walilazimishwa 
kutokana na kupeana 
mimba kwa bahati 
mbaya.

Ndoa za aina hiyo 
hazifanyiki kwa saba-
bu ya upendo bali kwa 
sababu ya matokeo ya 
kile walichokifanya. 
Aina hii ya ndoa inaitwa “zima-
moto”. Kama umewahi kuona 
watu wa zimamoto wanavyo-
fanya kazi kwa haraka sana na 
hawana muda wa majadiliano. 

Binti anapopata mimba tu, 

kila mtu huanza kutaharuki. 
Wazazi wa pande zote mbili  hu-
kaa kwa haraka na kukubaliana 
ndoa ifungwe kwa haraka sana 
ili wasipate aibu.

Aina hii ya ndoa hutokana na 
tamaa ya mwili na siyo up-

endo wa dhati. Kama un-
gekuwa ni wa kweli binti 
asingejikuta ameingia ka-
tika matatizo ya namna 
hiyo. 

Chanzo kingine ni kuji-
husisha kimapenzi kabla 
ya ndoa. Imebaika kwam-
ba mapenzi kabla ya ndoa 
husababisha matatizo 
makubwa sana ya ndoa leo 
na kufanya mtu ajijengee 
majeneza ya kuzimu. Kama 
ukijenga jeneza kwa ajili ya 
ndoa yako, lazima utazik-
wa huko!

Vijana wengi leo 
wameshindwa kutunza 
ujana wao. Mabinti wengi 

nao wanaaibisha wazazi wao. 
Wengi wanaingia vyuoni, lakini 
wanapohitimu wanakuwa ni 
makahaba waliofuzu!

Chanzo kingine kinatokana 
na ndoa zilizofungwa baada ya 

mtu kwenda kwa mganga wa 
kienyeji. Ni kawaida katika tama-
duni za baadhi ya wazazi wa Ki-
Afrika kutembelea waganga wa 
kienyeji ili wawabashirie hatma 
za watoto wao.

Na mara zote, watu wengine 
wanaoamini huenda kwa wazazi 
wao na kuwaambia kwamba 
Bwana amewaongoza kuoa watu 
wa aina fulani. Ndipo wazazi hu-
chukua majina ya wachumba 
wao na kuyakimbiza kwa wa-
ganga ili wajue kama ni mke/
mume sahihi wa watoto wao.

Kama wewe ni mchunguzi 
msomaji wangu, wazazi wengi 
wa ki-Afrika, wana tabia ya 
kuchukua majina ya watu wa-
naowazunguka watoto wao. 
Kama ndoa yako ilifanyika kati-
ka misingi hiyo, haitafika mbali. 
Shetani ni mjanja sana. Ana-
tumia historia ya maisha yako 
kupambana na maisha ya ndoa.

Leo tuishie hapa tuendelee 
wiki ijayo, nikutajie vyanzo 
vingine zaidi vinavyotesa ndoa 
nyingi katika jamii yetu. Bila 
shaka umejifunza kitu hapo. Je, 
una maoni au kisa cha kimaisha? 
Ujumbe mfupi 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Chanzo cha matatizo ya ndoa nyingi

M
A O N Y E S H O  y a 
kimataifa ya utalii 
nchini, maarufu kama 
KARIBU KILI Fair 

2024, yanayoendelea jijini Arusha, 
Wakala wa Huduma za Misitu Tan-
zania (TFS), hajaupeleka sokoni 
msitu wa Rau, ambao una vivutio 
mbalimbali vya utalii wa asili.

Katika maonyesho hayo ya-
nayokutanisha kampuni 700 za 
kimataifa kutoka nchi 50, wenye 
mamlaka walipaswa kutumia fur-
sa hiyo kuijulisha dunia aina ny-
ingine za vivutio katika msitu huo.

Iko nahau ya kiswahili inasem-
ab mawazo huishi hata ukiwa ka-
burini hasa kwa mtu unayefikiri 
zaidi kuacha alama duniani.

Nimeanza na kumbukumbu 
hiyo kwa sababu nimemkum-
buka mtafiti na mwanasayan-
si  wa  wanyamapori, Dk. Jane 
Goodall (sasa marehemu), ali-
yeanzisha wazo la kuwa na Roots 
& Shoots kwa ajili ya kuifanya 
dunia kurejea edeni na kuwa ma-
hali pazuri pa kuishi kwa viumbe 
wote.

Wakati  wa  uhai wake akiwa 

Tanzania, alipigania sana ustawi 
na uhifadhi wa mazingira, wany-
amapori na viumbe wengine wal-
ioko kwenye hatari ya kutoweka 
katika mapori tengefu, mapori ya 
akiba na hifadhi za taifa.  

Aliijua Tanzania, alijua 
umuhimu  wa  rasilimali hii 
muhimu na adhimu. Kama ndi-
vyo kwa nini hatumuenzi kwa 
kuhuisha matamanio yake katika 
mazingira na uhifadhi  wa  Msi-
tu  wa  Rau; ambao haujatanga-
zwa na watalii wanaoingia nchini 
wakaamua kwenda kuutembelea 
na kujifunza mengi?

Nani anajua kwamba Hifa-
dhi ya Msitu  wa  Rau, maarufu 
msitu  wa  Njoro, ulioko chini ya 
Wakala wa Misitu Tanzania (TFS), 
kwamba ndio msitu  wa  kwanza 
kuwa  ndani  ya mji nchini Tan-
zania?

Bodi ya Utalii Tanzania (TTB) 
bebeni jukumu lenu la kisheria 
la kuitangaza Hifadhi ya Msi-
tu  wa  Rau. Kuna mahali kama 
taifa tunajisahau kutangaza vivu-
tio vyetu na tunachukulia eti ni 
vidogo vidogo, kumbe vikitumiwa 

vizuri vinaweza kuongeza mapato 
ya sekta ya utalii nchini.

Urithi huu tunapaswa kuvirii-
thisha vizazi vijavyo, licha ya 
kwamba msitu uko katikati ya 
Mji  wa  Moshi, mkoa  wa  Kili-
manjaro. Una maajabu mengi 
na haujatangazwa kama vivutio 
vingine vilivyoko kaskazini mwa 
Tanzania.

Ni eneo la maajabu, lina kitu 
kinachoitwa Ndiwa ya Uru, yaani 
Bwawa la Mizimu. Kihistoria hapo 
ndiko wananchi wengi hasa kabi-
la la Wachaga, hupendelea kwen-
da kufanya matambiko yao.

Wenyeji  wa  Kilimanjaro, 
kuanzia Uru, Old Moshi, Kibosho, 
Machame na Siha na sehemu ny-
ingine za Kilimanjaro, huenda 
hapo kufanya matambiko ili 
kuondoa mikosi, kupata mali au 
utajiri na kupona magonjwa.

Wako wanyamapori  wa  aina 
mbalimbali, isipokuwa wale wan-
yama wakubwa watano, lakini 
katika hifadhii hii kivutio kikubwa 
ni chatu mkubwa ambaye mara 
nyingi huwa anatokeza nje ya hi-
fadhi kuelekea yalipo makazi ya 

wananchi ila hana madhara.
Chatu huyo huwa anatokea zai-

di upande  wa  vijiji vya Msasani 
na Kaloleni.  Huyo chatu ni mkub-
wa zaidi kiumbo na inaelezwa 
ana utamaduni  wa  kuonekana 
kila ikifika saa 5:00 asubuhi na si 
muda mwingine. Huwa anatoka 
msituni kwenda nje ya hifadhi 
eneo la uraiani anaota jua na watu 
wakitokea wakimuona wakipiga 
kelele anarudi msituni na hadhuri 
wanaopiga kelele.

Vijiji vitano vinavyouzunguka 
msitu huo na vinalindwa na his-
toria ni Msasani, Mji Mpya, Man-
daka, Mabogini na Msaranga. 
Msitu huo unaundwa na Kata za 
Mabogini, Msaranga na Mji Mpya.

Achilia mbali vivutio hivyo, 
hifadhi hiyo hiyo ya Rau, ina mti 
mkubwa ambao ni mti wa mvule. 
Ni mkubwa na  wa  kwanza kwa 
unene katika nchini zote saba za 
Afrika Mashariki. Huo mti hauku-
oteshwa ila ni mti wa asili, na una 
zaidi ya miaka 200.

Ukubwa wake ni kipenyo 300 
na kama ukitaka kuushika ni 
lazima muuzunguke kwa kuu-

shikana mikono watu 13. Lakini 
hapo hapo pia, kuna miti ambayo 
haipatikani Afrika Mashariki yote, 
inaitwa Ostig Mamsoo. Zamani 
hiyo miti ilikuwepo nchini Kenya, 
na iliteteketezwa na majangili na 
sasa imebaki pekee katika msi-
tu wa Rau.

Inaelezwa kwamba msi-
tu  wa  Rau kwa sasa una hekta 
meta 584, zamani ulikuwa na 
hekta meta 2,000 lakini kutokana 
na makazi ya jamii kuongezeka 
ilifikia mahali walipokuwa wengi 
kukajitokeza ugomvi ukameg-
wamegwa na kubakia kiasi hicho.

Mbali na mambo hayo, una 
utajiri  wa  chemichemi nyingi 
ambazo zinafua maji yanay-
otoka  ndani  ya hifadhi kwenda 
kulisha mashamba zaidi ya hekta 
8,800 za mashamba ya umwagil-
iaji yanayouzunguka.

• Godfrey Mushi, 
ni Mwandishi Mwandam-
izi  wa  Nipashe, Kanda ya 
Kaskazini.  Anapatikana kwa 
simu namba 0715 545 490 au 
barua pepe:  ghandsome79@
gmail.com

Tunasita nini kuutangaza msitu wa Rau kimataifa?

Ni-
kataja 
kupuuzia 
kanuni na 
misingi 
ya ndoa. 
Ukitaka 
uwe na 
ndoa yenye 
mafanikio 
na upenyo 
ni lazima 
utendee 
kazi 
kanuni na 
maelekezo 
yote ya-
nayohusu 
ndoa. 



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201512 JUMAPILI JUNI 9, 2024

Ni 
kumbukumbu 
isiyosahaulika 

kwa Msonge Msilanga 
ni ilipofanyika sherehe 
ya kuagwa na wazazi 

wake Julai 27, 2022 katika 
ukumbi wa Prime Rose, 
Mbezi Dar es Salaam. 
Msonge alifunga ndoa 

na Yusuf Kaoneka.

HARUSI
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Hata wanasoka Hata wanasoka 
Bongo wanatupiaBongo wanatupia

L
ICHA ya kujizolea 
umaarufu kwa 
kucheza soka, la-
kini kuna baadhi 

wanajulikana kwa kuvaa 
vizuri zaidi wanapoku-
wa nje ya viwanja vya 
mpira.

Kutokana na suala 
la mavazi kuingia ka-
tika mchezo wa soka, 
ndio maana baadhi ya 
mataifa wanawatambua 

wachezaji wao wa taifa 
wanaovaa vizuri na ku-
pendeza.

Katika miaka ya hivi 
karibuni wachezaji wa 
Tanzania nao wamejik-
uta wakipamba vyombo 
vya habari kwa mavazi 
yao mara wanapoingia 
kambini.

Kitendo hiki kimewa-
fanya wabunifu wa ma-
vazi kutumia fursa kwa 

kuwavalisha wachezaji 
wa Taifa Star ili kukuza 
biashara zao na hivyo 
kuwaongezea kipato 
kwa wachezaji.

Kama wewe ni shabi-
ki wa mitindo, basi 
utakubaliana nami pale 
wachezaji wanapoitwa 
kambini na kushuhudia 
kila mmoja akiingia na 
aina ya kipekee ya ma-
vazi.

Na Moshi Lusonzo
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Achari ya mbilimbi 
ACHARI ya pilipili iliyotengen-

ezwa kwa kutumia mbilimbi ni 
kichangamshi kizuri kutokana na 
kuongeza ladha katika chakula.

Watu wa maeneo ya pwani 
hasa waswahili hupenda kula 
vyakula vyao kwa kuongezea 
pilipili.

Vitu vinavyohitajika
Mbilimbi kiasi unachotaka, 

pilipili nyekundu vipande vitano, 
nyanya 2,  kitunguu maji kikub-
wa kimoja, kitunguu saumu tem-

be nne, mafuta ya kupikia nusu   
kikombe, manjano kijiko kimoja 
na chumvi vijiko vya chai viwili. 

Jinsi ya kuandaa
Loweka mbilimbi katika maji 

moto kwa dakika 10 kisha zitoe 
kwa kutumia kisu. Zipasue uzitoe 
mbegu kisha weka pembeni.

Chukua pilipili, vitunguu na 
nyanya kisha usage pamoja hadi 
kuvurugika.

Bandika sufuria jikoni kisha tia 
mafuta ya kupikia, yakishapata 

m o t o 
mimina 
rojo ya 
ny a n -
ya na 
vitun-
g u u 
ulivy-
osaga. 
A c h a 
r o j o 
l i t o k o t e 
kwa dakika 

tano kisha ongeza mbilimbi 
zako kavu.

Acha iive kwa muda 
wa dakika tano kisha 
epua na uweke pem-
beni ukisubiri vipoe.

Ikishapoa weka ka-
tika chombo chenye 

mfuniko na unaweza 
kuanza kutumia.
Unaweza kula achari 

hiyo kwa wali, pilau, matoke 
na kadhalika.

 

U
KIONA midomo yako imekuwa na 
rangi nyeusi na hujui cha kufanya, 
basi ukiungana na safu hii utajua 
namna ya kuondoa tatizo hilo.

Kuna njia ya asili ya kuondoa weusi 
kwenye midomo ndio hii, unatakiwa kuwa 
na karoti, bitiruti, asali na mafuta ya mzai-
tuni.

Osha karoti na bitiruti, katakata, weka 
kwenye blenda kisha saga.

Huo mchanganyiko weka kwenye ba-
kuli kisha weka vijiko viwili vya olive oil na 
asali, alafu changanya vizuri.

Kabla ya kupaka mchanganyiko huo, 

hakikisha unafanyia kwanza scrub ya 
mdomo.

Baada ya hapo chukua pamba, 
dumbukiza katika mchanganyiko wako 
alafu kuwa kama unapaka kwenye mi-
domo yako polepole, kama ni asubuhi kaa 
nayo kwa dakika 20 baada ya hapo nawa. 
Ikiwa unapaka usiku paka na ulale nayo.

Kama una mstari mweusi katika mi-
domo yako ongeza ndimu katika huo 
mchanganyiko wako.

Mchanganyiko huu unaweza kuuhifa-
dhi kwenye friji kwa siku 12 na ukatumia 
bila shida yoyote.

WEKA MIDOMO SAFI

UREMBO
Na Mary Geofrey
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B
IASHARA ya nyumba na 
uwekezaji wa majengo 
ya kisasa inaendelea ku-
shika kasi kila siku nchini 

na duniani kote. 
Lengo kuu la makala hii ni ku-

peana maarifa kuhusu mambo 
muhimu ya kuzingatia kabla ya 
kuuza nyumba kwa kujitathmini 
na kufanya uamuzi sahihi.

Mtaalam wa masuala ya ujenzi, 
Christian Kamase, anasema mion-
goni mwa mambo ya kuzingatia 
kabla ya kufikia uamuzi wa kuuza 
nyumba ni lazima utathmini lengo 
au sababu kuu ya kufanya hivyo na 

siyo kukurupuka.
Anasema wakati tulio nao bi-

ashara ya nyumba na uwekezaji 
wa majengo vinafanyika kwa mbi-
nu za kisasa ambazo ni matokeo 
chanya ya ukuaji wa sekta hiyo ya 
ujenzi inayotokana na mapinduzi 
ya teknolojia mbalimbali duniani 
kote.

“Watu binafsi, kampuni na taasi-
si nyingi zimejitokeza kwa wingi 
kutumia fursa zinazoendelea kuji-
tokeza kila siku kwenye biashara 
ya nyumba na uwekezaji wa ma-
jengo hususani kwa kuendesha 
kisasa zaidi kwa kutoa huduma 

za makazi na biashara kwa wadau 
mbalimbali,”anasema Kamase.

  “Lakini kuna baadhi ya watu 
wamejikuta wakiingia kwenye uu-
zaji wa majengo au nyumba zao 
kutokana na changamoto mbal-
imbali wanazokabiliana nazo kwe-
nye maisha, na ndiyo maana nina-
shauri kwamba ni muhimu sana 
ukajitathmini kabla ya kuuza ny-
umba yako, je ni kwa lengo la kibi-
ashara au kutokana na kushindwa 
kukabiliana na msukosuko wa  
changamoto za maisha zinazoku-
kabili.”

“Kwa mfano hii ni Januari am-

bayo inajulikana misukosuko yake 
ya kifedha, kwa hiyo mtu bila tutu-
lia na kujitathmini unaweza kujui-
kuta unafanya uamuzi wa majuto 
baadaye,” anasema. 

Jambo linguine, anasema en-
dapo kuna unazima wa kuuza ni 
vyema kabla ya kufanya uamuzi 
huo, kutathmini bei na gharama 
ya mauzo    ambayo unayapeleka 
sokoni ili kukusaidia kufahamu 
kiwango halisi na faida au mapato 
utakayopata kwa kutimiza malen-
go unayokusudia.

Mtaalamu huyo anashauri 
kwamba ni muhimu kuzingatia 

kwa kuhakikisha nyumba yako 
inakuwa na muonekano mzuri 
wa kushawishi wanunuzi, na 
kwamba kama rangi yake ilikuwa 
imechakaa ni vema kuipaka upya 
pamoja na kuzingatia kuwa inaku-
wa safi wakati wote.

Anasema mvuto wa nyumba 
nao utakusaidia kukuongoza pia 
katika namna ya kufanya tathmini 
ya bei na itasaidia inunuliwe kwa 
muda mfupi.

Pia anashauri kwamba kabla 
ya kufanya uamuzi wa mauzo, ni 
vema kutathmini hali ya soko la 
nyumba na si kukurupuka.

Na Elizabeth Zaya

Zijue samani zisizo za kawaida
DUNIA ya sayansi, teknolo-

jia, ubunifu na uvumbuzi 
imeendelea kuleta mageuzi 
kwenye sekta ya majenzi na 
mapambo ya nyumba, ikion-
geza vitu vipya kila siku.

Moja ya mambo yali-
yoongezeka ni kusambaa kwa 
taarifa za kila kinachofanyika 
sehemu mbalimbali na hivyo 
kurahisisha upatikanaji wa 
maarifa kuhusu jambo lolote, 
ukiwa sehemu yoyote na hii 
ndiyo inayodhihirisha kwam-
ba dunia ni kijiji.

Katika miaka ya karibuni, 
kwenye maduka mbalimbali 
mitandaoni, baadhi ya wabu-
nifu wa samani wameten-
geneza zinazoitwa ‘zisizo za 

kawaida’ ambazo zimebuniwa 
kama picha za wanyama au 
ndege wakiwamo wa kutisha.

Kwenye mitandao zime-
onyeshwa samani zilizobuni-
wa kama tembo, simba, chui, 
fisi, nguruwe, mbwa, farasi, 
paka, sokwe na nyoka; huku 
nyingine zikionekana kama 
bundi, tai, tausi na mbuni.

Ziko pia zinazotengenezwa 
kwa mwonekano wa vifaa 
kama gitaa, kinanda, gari ya 
kifahari au muundo wa kiatu 
kizuri.

Katika samani hizo, zipo 
meza za chakula, kahawa, 
sehemu ya jiko na sofa za 
ndani na nje ya nyumba kwe-
nye bustani au kibarazani.

“Kinachofanya ziitwe zisizo 
za kawaida ni kwa sababu 
baadhi zinatisha sana, kwa 
mfano utakuta kiti kimeten-
genezwa kama chatu aliye-
jiviringisha na sehemu ya 
kujiegamiza ni mdomo wake. 
Kingine unakuta ni bundi au 
simba anayenguruma,” anafa-
fanua fundi seremala Aloyce 
Michael.

Anasema ni watu wachache 
wanaopendelea samani za 
kutisha na kwamba badala 
yake wengi wanapendelea 
zaidi za wanyama wapole 
kama tembo kutokana na 
tabia za wanyama wengine 
kama mbwa.

MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James
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HABARI PICHANI

Ofisa Mkuu Mwandamizi Idara ya Uendeshaji wa Sekta ya Fedha kutoka Wizara ya Fedha, Salim Kimaro akitoa elimu ya fedha kuhusu akiba na bajeti 
kwa baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Msingi Kipeta, wilayani Sumbawanga Vijijini, mkoani Rukwa juzi. PICHA: WF

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akihutubia wakati akifungua Kongamano la 
Kwanza la Kitaifa kuhusu Maandalizi ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050, ka-
tika Ukumbi wa Nkurumah, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam jana. PICHA: OMR

Naibu  Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar, Dk. 
Mohamed Said Dimwa, akizungumza na Wasimamizi wa Uchaguzi 
na Mawakala wa Vyama mbali mbali vya Siasa vilivyoshiriki Uch-
aguzi mdogo wa Jimbo la Kwahani, Unguja jana. PICHA: CCM ZNZ

Mkurugenzi wa Shirika lisilo la kiserikali la Akili Platform Tanzania (APT), Roghat  
Robert (kushoto), akigawa majarida kwa watu waliotembelea banda la shirika hilo,
 katika maonyesho ya sita ya ufugaji na mazingira yaliyoandaliwa na Chama cha
 Watunzaji wa Mazingira na ufugaji wa tija Tanzania (CHAMAUTA), jijini Dodoma
 hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mchuuzi wa samaki (kulia), akiandaa kitoweo hicho kwa ajili 
ya mteja wake katika Soko la Buguruni, jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: JUMANNE JUMA
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Waasi 
waua 
watu 
50 
DRC
KINSHASA, DRC

ZAIDI ya watu 50 
wameuawa katika masham-
bulizi yaliyofanywa na waasi 
wa ADF mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo.

Waasi wa ADF wenye 
mafungamano na kundi la 
kigaidi la Dola la Kiislamu 
IS, waliwaua watu 13 katika 
shambulio la lililotokea Al-
hamisi katika vijiji vitatu 
katika Wilaya ya Beni katika 
jimbo la Kivu Kaskazini. 

Kiongozi wa mashirika ya 
kiraia katika kitongoji cha 
Mamove,Kinos Katuo, alise-
ma mauaji hayo yalifanyika 
nyakati za usiku baada ya 
waasi hao kuvamia vijiji.

Kundi la ADF kutoka 
Uganda, limekuwa tishio kar-
ibu miongo mitatu mashariki 
mwa DRC, licha ya majeshi 
ya nchi hiyo kwa kushiriki-
ana na Uganda kuendesha 
operesheni za pamoja dhidi 
ya waasi hao.

DW

Waziri wa Ulinzi Israel kujiuzulu

Niger, Benin zaendelea kuvutana
NIAMEY, NIGER

MVUTANO wa kidiplomasia 
kati ya nchi za Niger na Benin 
umeongezeka baada ya kukamat-
wa raia watano wa Niger katika 
bandari ya Seme-Kpodji iliyoko 
nchini Benin.

Raia hao walikamatwa katika 
bandari hiyo baada ya kuingia 
kwenye eneo hilo bila kutaja 
utambulisho wao, kulingana na 
mwendesha mashtaka maalum ka-

tika Mahakama ya Makosa ya Kiu-
chumi na Ugaidi ya Benin, Elonm 
Mario Metonou.

Uhusiano kati ya nchi hizo mbili 
umekuwa wa wasiwasi tangu ku-
fanyika kwa mapinduzi ya kijeshi 
nchini Niger ambayo yalimpindua 
Rais Mohamed Bazoum mwezi wa 
Julai mwaka jana.

Kumekuwepo na mgogoro kwa 
miezi kadhaa kutokana na tatizo 
la kufunguliwa kwa mpaka wao 
wa pamoja na upakiaji wa mafuta 

ya Niger yanayopitia bandari ya 
Benin na kupitia bomba la mafuta 
lililozinduliwa Novemba mwaka 
jana.

Serikali ya Niger bado inakataa 
kufungua mpaka wao na Benin, 
na Benin ikiweka masharti ya 
upakuaji wa mafuta ya kwenye 
bandari yake.

Kivuko pekee kilichoidhinishwa 
kati ya Benin na Niger ni mpaka 
unaounganishwa kwa daraja la 
Malanville, ambako upande wa 

Benin kuko wazi, lakini upande wa 
Niger ukiendelea kufungwa.

Jumatano jioni, televisheni ya 
taifa ya Benin ilitangaza kuon-
dolewa kwa kizuizi kwenye mafuta 
ya Niger na kuthibitisha kwamba 
bomba la mafuta limefunguliwa 
tena.

Hata hivyo, tangazo hilo lili-
pendekeza nchi ya Benin kulegeza 
msimamo wake.

RFI

Baadhi ya nyumba zikiwa zimeteketezwa kwa moto na waasi wa ADF katika eneo la Beni mashariki mwa DRC. PICHA: GETTY IMAGES

NEWYORK, MAREKANI

WAZIRI wa Ulinzi wa Israel, 
Benny Gantz, anatarajiwa kutan-
gaza kujiuzulu, wakati jeshi la nchi 
hiyo likiendelea kufanya masham-
bulizi mazito Ukanda wa Gaza, na 
kusababisha mauaji na majeraha.

Mwezi uliopita, Gantz alitangaza 
ataachia wadhifa huo ifikapo Juni 
8, iwapo  Waziri Mkuu Benjamin 
Netanyahu hatatoa utaratibu un-
aoeleweka ukilenga kumaliza vita 
vya Gaza.

Jana  jeshi liliendeleza masham-
bulio kwenye eneo la al-Nuseirat 
, likisema linalenga miudombinu 
na ngome za Hamas.

Wizara ya Afya ya Ukanda wa 
Gaza ilisema kwa muda wa saa 
24 zilizopita, Wapalestina 70 
wakiwemo watoto wameuawa 
kutokana na mashambulio hayo, 
huku idadi ya vifo ikifikia zaidi ya 
36,800.

Serikali ya Israel inakabiliwa na 

shinikizo kutokana na mwenendo 
wake katika operesheni ya kijeshi 
katika eneo hilo.

Kwa mujibu wa mashuhuda na 
ripoti za waandishi wa habari wa 
shirika la habari la AFP, masham-
bulizi ya Israel yalilenga maeneo 
tofauti ya Ukanda wa Gaza na kue-
lekezwa zaidi upande wa katikati 
mwa mji wa Gaza.

Mashambulizi hayo yanajiri, li-
cha ya uchunguzi dhidi ya Israel 
baada ya ndege zake za kivita ku-
fanya shambulizi kwenye shule in-
ayosimamiwa na Shirika la Umoja 
wa Mataifa linalowahudumia 
wakimbizi wa Kipalestina UNRWA.

Wakati huo huo, Umoja wa 
Mataifa, umeliweka  jeshi la Is-
rael kwenye orodha ya wahalifu 
walioshindwa kuwalinda watoto 
mwaka jana.

Balozi wa Israel katika Umoja 
wa Mataifa Gilad Erdan, alisema 
aliarifiwa kuhusu uamuzi huo siku 
ya Ijumaa, na kuelezea uamuzi 
huo ni aibu. 

Waziri wa Mambo ya Nje, Israel 
Katz alisema hatua hiyo itakuwa 
na madhara kwa uhusiano wa nchi 
yake na Umoja wa Mataifa.

Msemaji wa rais wa Palestina, 
aliliambia shirika la habari la Reu-
ters kuwa uamuzi huo ni hatua ya 
hivi karibuni ya  kuiwajibisha Isra-
el kwa kile alichokiita vitendo vya 
jinai dhidi ya ardhi yao.

Maelfu ya watoto wameuawa na 
wengine wanahitaji msaada katika 
vita vinavyoendelea Ukanda wa 
Gaza dhidi ya jeshi la Israel na wa-
namgambo wa Hamas.

Orodha hiyo ya kila mwaka 
inayoandaliwa na katibu mkuu 
inahusu mauaji ya watoto katika 
migogoro na kunyimwa misaada 
ikiwamo shule na hospitali. 

Israel itajumuishwa katika ripoti 
itakayowasilishwa katika  Baraza la 
Usalama la Umoja wa Mataifa wiki 
ijayo.

Haijabainika mara moja ni ukiu-
kaji gani ambao jeshi la Israel lin-
ashutumiwa kutekeleza.

Hamas na Palestina Islamic 
Jihad pia zitajumuishwa katika 
orodha hiyo, ilisema ripoti hiyo.

Waziri Mkuu wa Israel, Benja-
min Netanyahu, alisema Umoja 
wa Mataifa umejiongeza kwenye 
historia mbaya na kwamba jeshi la 
nchi yake  ndilo lenye maadili zaidi 
duniani.

Israel ilianza mashambulizi 
yake baada ya Hamas kushambu-
lia watu karibu na mpaka wa Gaza 
Oktoba 7, mwaka jana na kuua 
watu 1,200 wakiwemo watoto 38 
na kuwachukua mateka 252 .

Wizara ya Afya inayoendeshwa 
na Hamas Ukanda wa Gaza ilisema 
watu 36,731 wameuawa na Israel 
kutokana na mashambulizi ya ma-
bomu ya ardhini.

Mwezi uliopita, Umoja wa 
Mataifa ulisema watoto 7,797 wa-
liuawa wakati wa vita kulingana 
na data inayohusiana na miili ili-
yotambuliwa iliyotolewa na wizara 
ya afya inayoendeshwa na Hamas.

BBC
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 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Kisa cha mwanamume mkware
aliyemtongoza mtalaka wake

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

KUNA MAJIRA YA KUPANDA 
NA KUVUNA

Dunia hii imebaki 
na watu wachache 
sana wanaoweza 
kupanda mbegu 
kwa gharama ya 
muda na rasilimali 
zao. Ndiyo maana 
leo, hata ukimuuli-
za mtu kuhusu njia 
inayokwenda kwa 
Jakaya atakuuliza 
una shilingi ngapi? 
Maana yake mtu 
huyo hahitaji 
kupanda mbegu 
bali anataka kula 
mbegu papo hapo 
na kesho yake ita-
julikana akifika.

K
WENYE maisha ni 
muhimu kutambua kuwa 
kuna majira na nyakati 
tunazopitia. Majira hayo 

yanatutofautisha katika mambo 
mawili makubwa. Moja, wakati wa 
kupanda, pili wakati wa mavuno. 

Kwa mantiki hiyo, usisahau 
kwamba kuna wakati ukiwa kwe-
nye majira ya kupanda, mwenzako 
anaweza kuwa kwenye majira ya ku-
vuna. Hii  ndiyo maana si kila wakati 
utaipima siku yako kwa mavuno. 

Wakati mwingine, unatakiwa 
kuipima siku yako kwa mbegu nzuri 
ulizopanda na kama uko kwenye 
majira ya kupanda usichoke. 

Fanya  bidi zaidi ili wakati wako 
wa kuvuna ukifika, uwe na mavuno 
makubwa.

Katika vipindi hivyo viwili, kipindi 
kigumu zaidi ni cha kupanda mbe-
gu. Kama tunavyofahamu, mbegu 
baada ya kupandwa ili iote lazima 
ioze kwanza, hivyo wakati wa ku-
panda ni kivumbi na jasho. 

Hayo  yote hayapaswi kuepukika 
ili baada ya muda mtu avune kwa 
furaha.

Wakati wa kupanda mbegu ze-
nye kuleta manufaa makubwa ya 
siku zijazo, ndio wakati unaohitaji 
uvumilivu wa hali ya juu bila kuo-
gopa kupoteza. Ndio wakati am-

bao mpandaji wa mbegu anaingia 
hasara ya kutosha na wakati mwing-
ine kufikia kiasi cha kukata tamaa 
na pengine kuamua kutoendelea 
kupanda mbegu. 

Kuna tatizo kubwa linalowakum-
ba watu wengi hasa kipindi cha ku-
panda mbegu. Wengi wetu tunataka 
wakati tunapanda mbegu, tuwe tu-
nakula sehemu ya mbegu zenyewe 
na wakati mwingine tunasema bila 
fedha hatuwezi kufanya kile na hili 
ndio wakati mashamba mengi hutu-
pima kama tunastahili kupanda 
mbegu hizo katika mashamba hayo 
au la!

Dunia hii imebaki na watu wach-
ache sana wanaoweza kupanda 
mbegu kwa gharama ya muda na 
rasilimali zao. 

Ndiyo maana leo, hata ukimuuliza 
mtu kuhusu njia inayokwenda kwa 
Jakaya atakuuliza una shilingi nga-
pi? Maana yake mtu huyo hahitaji 
kupanda mbegu bali anataka kula 
mbegu papo hapo na kesho yake 
itajulikana akifika.

Leo ukimwambia mtu unafanya 
kazi mahali fulani au ulikuwa un-
amfanyia mtu kazi Fulani, swali la 
kwanza ni unalipwa shilingi ngapi? 
Anakulipa kiasi gani tunatazama 
sana tunapata nini leo wala hatu-
zami kuijenga leo ili kesho yetu iwe 

nzuri. 
Siku hizi si fahari tena unapopata 

kazi fulani kuwajulisha ndugu na 
jamaa kwamba uko mahali fulani 
unafanya kazi, maana wazo la kwan-
za kabisa linalokuja vichwani mwao 
ni kwamba unalipwa pesa nyingi, 
hivyo wanaorodhesha matatizo yao 
ili uyatatue kwa sababu uwewaam-
bia kuna mahali unafanya kazi.

Zamani kabla shetani hajahamia 
moja kwa moja kwenye pesa kuona 
ndiyo kila kitu, watu walifurahi na 
kukupongeza kwa dhati kusikia uko 
mahala fulani unahangaika leo ni 
tofauti, kwahiyo inawarazimu watu 
wengi kuficha shughuli wanazo-
fanya. 

Tumewahi kusikia mara kadhaa 
mtu anaulizwa fulani siku hizi yuko 
wapi na anafanya nini, utasikia tu 
jamaa yuko mjini na huwa hatujui 
anafanya nini.

Nachokusudia kusema ni kwam-
ba, si kila anayefanya kazi mahala 
fulani anavuna wakati huohuo 
wengine wanapanda mbegu ili waje 
kuvuna baadaye, wewe pia panda 
mbegu sasa ili uvune siku zijazo na 
hapa mbegu inaweza kuwa mbe-
gu ya wema au ubaya, ukipanda 
wema utavuma mema na ukipanda 
ubaya vilevile utavuna mabaya kwa 
wastani uleule, kumbe ni muhimu 

kupanda wema kwasababu waswa-
hili husema wema hauozi.

Ukitaka kupanda mbegu sharti 
uandae shamba ufyeke nyasi na 
ulime, gharama za hapa na pale 
hazikwepeki, kuna wakati unahi-
taji kutumia chote ulicho nacho ili 
upande mbegu na kubaki hauna 
kitu, ipo siku hivyo unavyovipoteza 
vitarudi maradufu.

Ibrahimu alikuwa na mtoto mmo-
ja tu, Mwenyezi Mungu akamwagiza 
enenda unitolee sadaka na kisha 
unifuate, japo sasa andiko hili pia 
limekuwa likitumiwa vibaya na baa-
dhi ya watu wasiyo waaminifu ka-
tika imani ili kujinufaisha lakini hoja 
ya msingi inabaki palepale kwamba 
huwezi vuna mahala usipopanda.

Ushauri wangu. Moja tusihesabu 
kila tunachokifanya kwa maana ya 
kuleta manufaa wakati huohuo lazi-
ma tuwe na subra, katika kuyangoja 
mafanikio ya kesho. 

Ukipanda leo ukavuna leo hakuna 
tatizo ni jambo jema, lakini usipo-
vuna leoleo usikate tamaa na kuona 
wewe ni wa kupoteza tu Mungu 
yuko upande wako na yeye anayo 
majira yake hachelewi wala hawai.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es salaam-Tanzania

I
NAWEZEKANA kabisa waliose-
ma hakuna mwanamke mbaya 
duniani walikuwa sahihi ka-
bisa. Wanasema mwanamke 

kama anapewa matunzo, ikiwemo 
chakula, mavazi na akaishi kwa 
amani bila mikwaruzo, vituko na 
vipigo, basi anapendeza mithili ya 
malkia.

Kuna baadhi ya wanaume wa-
nashindwa kutekeleza majukumu 
yao kwa wake zao na kuwafuata 
warembo wengine nje.

Lakini hakumbuki kuwa awali 
wakati anamtongoza na kumshawi-
shi amuoe, alikuwa mzuri na mrem-
bo, kuliko hata huyo msichana wa 
nje anayemfuatilia.

Sasa utajiuliza kwa nini anamua-
cha mkewe na kufuata wengine mi-
taani? 

Kwanza ni tamaa, halafu pia 
amejisahau kumtunza mkewe kiasi 
kwamba amekuwa hapendezi tena 
kama zamani. Anawageukia wen-
gine. Kilichotakiwa hapo ni kitu ki-
dogo tu, kumjali na kumtunza mke 
ili arejee kwenye chati kama zamani. 
Baadhi ya wanaume wanaona kama 
wameshaanza kupitwa na wakati.

Waswahili wana msemo wao 
mmoja, kondoo haoni thamani ya 
mkia wake mpaka ukatwe.

Huyo huyo mkeo unayemdharau 
siku akikuponyoka ndiyo utaona 
thamani yake. Unaweza ukaja ku-
muona ni mrembo kuliko wale un-
aowakimbilia barabarani.

Nitoe kisa kimoja cha mwanaume 

aliyekuwa na mke kwenye ndoa am-
bayo iligeuka kuwa ndoano.

Mwanamke, alinyanyaswa, aka-
pigwa, akadhalilishwa mpaka basi. 
Wakati mwingine alikuwa akifuku-
zwa usiku wa manane mvua ikim-
nyeshea. Mwanaume anamfukuza 
aende kwao. Anampiga na kumvutia 
nje, ambako kuna mvua, pia usiku 
mkubwa ambao una hatari ya kila 
aina. Kisha anafunga mlango. Mke 
atalala mlangoni hadi asubuhi, au 
atatafuta sehemu salama, asubuhi 
anarudi kule kule kwenye moto na 
mateso.

Hakuwa mjinga, alikuwa anatafu-
ta muda na wakati sahihi. Akabeba 
kilicho chake akaondoka. Mume 
alidhani masihara, labda anaweza 
kurudi kesho au keshokutwa, wapi! 

Hadi talaka ikatolewa.
Miaka mitatu baadaye jamaa 

alikutana na mwanamke mrembo 
njiani. Akapagawa, akamfuata na 
kueleza jinsi alivyojisikia faraja 
baada ya kumuona. Akamsifia alivy-
opendeza na akaomba awe mpenzi 
wake, ikiwezekana amuoe. Mwan-
amke akamuangalia, akatabasamu. 
Akaanza kufunguka moja baada ya 
lingine.

Majibu ya mwanadada huyo yapo 
katika wimbo wa Maquis Original, 
Sendema ya Moto, katika kibao chao 
kiitwacho, ‘Kaiba’, ambalo ndiyo 
jina ma mwanamke huyo. Wimbo 
huo ulitungwa na Tshimanga Kalala 
Asossa, miaka ya 1990.

“Unachoshangaa sasa ni nini 

we babu? Au unafikiri siyo mimi 
un’tamani tena eee, basi mimi ni 
yule yule Kaiba, uliyekuwa unan-
itelekeza, unanifukuza, kwa kashfa 
usiku mwingi mvua ikininyeshea 
bila huruma eee, mama mama.

Usinione hivi leo nimependeza, 
hii ni kazi nzuri ya mwezio babu 
kanithamini eee, basi mimi ni yule, 
Kaiba, uliyekuwa unamtelekeza, 
unanifukuza, kwa kashfa usiku 
mwingi mvua ikininyeshea bila hu-
ruma, mama.

Hata hivyo, mama ngoya ee, du-
nia kabla hujafa hujaumbika eee, 
namshukuru Mungu uliniacha sala-
ma eee, mama ngoya eee, ngoya, 
mimi kaiba nimetulia, mama ngoya 
eee, ngoya mimi Kaiba ee.”

Haiitaji hata ufafanuzi kuwa 
kumbe mwanadada huyo ni yule ali-
yekuwa mkewe.

Mwanamke sasa akaanza kum-
fungukia yale yote aliyokuwa akim-
fanyia huko nyuma, mpaka mwa-
naume akaona aibu.

Aibu kubwa ilimpata kwa sababu 
kwanza alimtongoza mtalaka wake 
ambaye mwanzoni alimuona si 
lolote si chochote, lakini sasa ame-
pata wa kumtunza amerudi kwenye 
chati, amekuwa mrembo kuliko 
mwanzo alipokuwa na umri mdogo. 
Pili kuonyesha kuwa alikuwa am-
emsahau kwa sababu ya urembo 
kuongezeka na kunawiri, kulimfan-
ya aonekane ni kweli alikuwa hajui 
kutunza mke. Tatu maneno aliyope-
wa, mwenye hakuwa na hamu.  Kila 

kitu kikaishia hapo.
Niwaambie tu wanaume kuwa 

hawawezi kushinda vita na mwan-
amke hata siku moja kama ataku-
pania.

Wanaume wanane kwa kumi 
wamejikuta wakishindwa vita na 
wanawake kwa sababu ya mbinu 
zao kabambe ikiwemo kujifanya 
dhaifu, wao ni wepesi kudanganywa 
na kushawishiwa. Mtego huo.

Wanawake wengi wanajua wakati 
gani sahihi wa kumshinda mwa-
naume, ila wanaume wengi hawajui.

Mwanamke ni kiumbe anaye-
tumia hisia zake kuficha hila, njama 
na akili zake usizitambue. Ni rahisi 
kulia au kuzuga katika mbinu ili 
uingie mkenge.

Ni kweli utamtesa, utamdharau 
na kumfanyia yote utakayoweza 
kumfanyia, ni mvumilivu wa mate-
so, lakini kumbuka ipo siku moja 
tu atakushinda kama anataka.  
Ukimtesa, akiamua kujibu masham-
bulizi  wanajua muda sahihi wa ku-
fanya hivyo.

Mara nyingi ni pale unapodondo-
ka kinafasi, kicheo, kihadhi, uzee na 
kupoteza mamlaka na sauti mbele 
ya watoto wako mwenyewe.

Cha kufanya hapa kwa wanaume, 
ni kuwapenda, kuwajali na kuwa-
tunza, na kwa sababu ni watu wa 
hisia, hupendezwa na hilo na kuwa 
wapole, wakarimu, huruma na up-
endo kwenye maisha yote ya ndoa.

Tuma meseji 0716 350534

Huyo huyo mkeo 
unayemdharau 
siku akikupo-
nyoka ndiyo 
utaona thamani 
yake. Unaweza 
ukaja kumuona 
ni mrembo kuliko 
wale unaowakim-
bilia barabarani.
Nitoe kisa kimoja 
cha mwanaume 
aliyekuwa na mke 
kwenye ndoa 
ambayo iligeuka 
kuwa ndoano.
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goza kuingia naye ndani.
Baada ya mazungumzo ya zaidi ya 

robo saa hakuna kibaya kilichotokea, 
ndipo Nuru akauliza.

“Sasa kwa nini siku ile ulichoma 
udi chumbani?” Ilibidi Heri asim-
fiche kitu, akamuelezea sababu.

“Bibie, siku ile niliamka nikaku-
tana na harufu ya panya, nikamtafu-
ta wee wapi, na muda wa wewe ku-
fika ukawa unakaribia. Nikaona ee, 
yaani siku ya kwanza tu mchumba 
akute harufu ya panya ndani kweli. 
Unajua nilitafuta kupita maelezo. 
Dakika za mwisho kabisa baada ya 
muda tuliahidiana na wewe kufika, 
nikaamua nikanunue udi dukani 
niuchome kwa ajili ya kuficha harufu 
kali ambayo ilikuwa kero kwangu, je 
mgeni ingekuwaje?”

“Basi ule udi ndiyo ulionifanya 
nipandishe mwenzako!” Nuru alim-
pasha. “Hata mzee Raia aliniambia 
hivyo hivyo. Si unakumbuka siku ile 
kuna wakati tuliingia ndani wawili 
tukakuacha nje?” “Ndiyo.” Akajibu 
“Basi alikuja kuniambia kila kitu, 
sababu ya wewe kupandisha maru-
hani, na akanionya nisirudie tena 
kuwasha udi, au kupaka manukato 
siku nikiwa na wewe, au unayokuja 
hapa.” Akamwambia na yeye mwe-
nyewe akikumbusha alivyoonywa na 
mzee Raia siku ile.

“Kijana kama nilivyokwambia, 
yule jini alipanda kwa sababu ya ile 

harufu ya udi, kwa hiyo tahadhari 
kama utaendelea naye huyo msi-
chana, siku anapokuja usiwashe kitu 
chochote kinachoitwa udi chumbani 
kwao, au manukato makali. Au we-
nyewe mwenyewe usipake pafyumu 
yenye harufu inayofanana na udi.”

“Mhh! Pole sana!” Heri akaangua 
kicheko kupewa pole ambayo al-
iona hastahili “Pole nikupe wewe ul-
ioyekuwa umepandisha siku ile, siyo 
mimi.” “Hakuna tabu uliopata siku 
ile, hadi nikarudi kwenye hali yangu 
ya kawaida.” “We usiseme, ilibidi 
nimsake yule mzee, sijawahi kwenda 
kwake hata siku moja, tumezoeana 
tukikutana njiani tu, lakini hadi nili-
fika nyumbani kwake.”

“Kwani nilikuwaje hadi ukaenda 
huko?” Akauliza Nuru huku akiwa 
amelala mapajani mwa Heri.

Walionekana kuzoeana sasa. 
Ndiyo maana kila mmoja akifungu-
ka. “Kwani wewe ulijionaje? “Mimi 
mwenzako muda huo nakuwa sina 
hata fahamu. Likija hilo dubwana 
mimi sipo kabisa.”

“Sasa usiombe ujione, utajiogopa 
mwenyewe.” Alijibu na kusababisha 
Nuru aangue kicheko.

“Uliogopa eee?” Akauliza kwa 
utani. “Siyo niliogopa, nilikimbia 
kabisa.” Kicheko kwa Nuru kika-
zidi kuongezeka. “We unafikiri mimi 
mpaka kutoka kwenda kumsaka 
mzee Raia mchezo? Yaani macho ya-

N
ITALIONDOA hilo tatizo, 
tena bure, sitaki hata pesa 
yako, huyu mwenzako ni 
rafiki yangu sana, huwa 

tunakutana njiani na tunaongea 
sana, ingawa nilikuwa sijawahi kufika 
kwake na yeye kwangu, leo hii alifika 
kwa sababu alinihitaji.”

“Nashukuru sana mzee Rais kwa 
yote uliyoyafanya, nadhani sasa 
uende ukapumzike tu, mimi niache 
nimsindikize bibie huyu kituoni...” 
“Hapana kijana, hu inafaa amko-
doshie bajaj, impeleke hadi kwao, 
siyo tena wa kwenda kuparamia 
mabasi, ashuke halafu aomgoze hadi 
nyumbani, au kupanda bodaboda 
kwa sababu anaweza kupata kizun-
guzungu. Ni wa kumkodishia bajaj.” 
Akashauri mzee Raia. Ukaungwa 
mkono na Heri.

“Vipi uko vizuri?” Akauliza Heri 
wakati anampandisha bajaj. “Ndiyo 
ila kichwa tu ndiyo bado kinaniuma 
sana.” “Pole, ngoja nikupeleke mpaka 
pale Chanika mwisho, nitashuka, ni-
takuacha ikupeleke nyumbani. “Ah-
sante sana.” Kwa upande wa Nuru 
alianza kuona kama yupo sehemu 
sahihi. Kupata tatizo lile alilonalo 
hakufikiria kama angepewa huduma 
nzuri vile, kufarijiwa na watu ambao 
ni mara ya kwanza kwenda kwao, 
kukukutana na tatizo lile, kulitatua 
na kuahidi kulimaliza kabisa. Hakuo-
na unyanyapaa wowote kwake. Wal-
ionekana kumsaidia kwa hali na mali. 
Mpaka anateremka aliendelea kuona 
upendo ule ule kwa Heri. Hiyo ilim-
tia moyo sana. Akajiambia moyoni 
kuwa atarejea tena ili aone mwisho 
wake. Safari hii atarejea akiwa na nia 
ya kwenda kuelezea sababu ya yeye 
kutupiwa jini alilonalo, na ikiweze-
kana mzee Raia amsaidie kwa jinsi 
atakavyoweza.

******************************

Kama alivyoahidi kurejea baada 
ya wiki moja alifanya hivyo. Alifika 
na kumkuta mwenyeji wake. Alifikia 
nje. Akamwita Heri. Akatoka nje na 
kumkuta Nuru akiwa amesimama, 
akitabasamu. Akavuta picha siku ile 
ilivyokuwa, akatikisha kichwa, aka-
taka kutabasamu, lakini akashindwa.

“Karibu ndani mgeni.” Akakaribi-
sha. “Ahsante, nimekaribia.” Ilione-
kana kabisa Nuru hakutaka kuingia 
labda kutokana na kile kilichotokea 
wiki iliyopita.

“Pita ndani, leo sijawasha udi.” 
Akasema huku akicheka na kumuam-
bukiza Nuru. Akafanya hivyo kwa 
vitendo, akamshika mkono na kuon-

“Basi ule 
udi ndiyo 
ulionifanya 
nipandishe 
mwenzako!” 
Nuru alim-
pasha. “Hata 
mzee Raia 
aliniambia 
hivyo hivyo. 
Si unakum-
buka siku ile 
kuna wakati 
tuliingia 
ndani wawili 
tukakuacha 
nje?” “Ndiyo.”

Harufu ya Panya-11

HADITHI
KIJANA Heri alikutana na msichana Nuru katika duka fulani maeneo ya Chanika, Dar 
es Salaam. Baada ya kuongea waliyoongea wakakubaliana kuonana siku ya Jumapili 
kwenye nyumba ambayo alimuelekeza aje kuulizia. Siku ilifika kama walivyoahidiana, 
masaa machache kabla ya kuwasili Heri alianza kusikia harufu mbaya chumbani 
kwake, ambayo kwa uzoefu wake aligundua ni ya panya aliyekufa. Akafanya kila kitu 
ambacho alidhani kinaweza kinaweza kumaliza tatizo kwani muda ulivyozidi kusonga 
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mbele ndiyo harufu nayo ilizidi. Muda wa Nuru kufika 
ulikaribia. Njia mbadala aliyotumia kuondoa harufu ndiyo 
iliyoleta balaa zaidi.

likutoka, ukawa unanitazama kama 
unataka kunirukia, nikanyanyata...” 
Heri alimuweka pembeni Nuru, akan-
yanyuka ghafla na kuanza kuigiza 
jinsi alivyofanya siku hiyo.

Aibu ya awali aliyokuwa nayo Nuru 
ilimuondoka kwa sababu alibaini 
kuwa Heri anampenda kweli, hivyo 
yale matatizo aliyoyapata ameya-
chukua kama yake pia, tofauti na al-
ivyofikiria mwanzo kuwa angembwa-
ga. Wakati akiingiza jinsi alivyokuwa 
akinyata, mpaka kuufikia mlango na 
kutoka nje mbio, Nuru hakuwa na 
mbavu kwa kicheko. Utani ulipoisha 
kila mmoja sasa alikuwa na hamu na 
mwenzake.

Mambo yaliyotokea wiki iliyopita 
yakawekwa pembeni. Kile kilicho-
shindwa kufanyika wiki iliyopita ki-
kafanyika siku hiyo.

“Unajua pamoja na kukufuata 
wewe, lakini pia namhitaji mzee Raia 
kwa ajili ya jambo letu lile.” Nuru al-
imkumbusha baada ya kutoka bafuni 
kujimwagia maji.

Wiki ikiyopita, alikwenda kuoga 
yeye kwanza, ili mwenzake aje 
baadaye, ila mambo yalivurugika 
alipomkuta ameshapandisha. Siku 
hiyo walikwenda kuoga wote.

Heri akakumbuka mazungumzo 
ya wiki iliyopita kati ya Nuru na mzee 
Raia.

“Mzee mimi ni msichana mdogo 
sana, wala sipendi haya madudu, ya-
meniingia mimi mwenyewe nikiwa 
sijui. Na aliyesababisha haya yote ni 
mama wa kambo, hakuwa mtu mzuri 
kabisa...” 

“Basi basi mama, leo usiongee sana 
maana bado hauko kwenye hali ya 
kawaida, unabidi ukapumzike ny-
umbani, ila baada ya wiki moja urudi 
hapa ili tulimalize hili tatizo.”

“Yaani mzee kama unaweza kuli-
maliza mimi nitashukuru sana, 
maana rafiki zangu wameshawahi 
kunipeleka maeneo tofauti lakini 
imeshindikana. Mimi siitaki hali hii, 
nataka niwe mzima kabisa.”

“Nitaliondoka hilo tatizo, tena 
bure, sitaki hata pesa yako, huyu 
mwenzako ni rafiki yangu sana, 
huwa tunakutaka njiani na tunaon-
gea sana, ingawa nilikuwa sijawahi 
kufika kwake na yeye kwangu, leo hii 
alifika kwa sababu alinihitaji.” Aka-
kumbuka.

“Ndiyo nakumbuka hilo. Sasa sijui 
twende wote kwake, au niende ni-
kamwite!” “Mhh! Kwenda wote bado, 
ujue mimi nahitaji matibabu kutoka 
kwake. Hapa ndipo panafaa siyo 
kwake kila mtu ajue.”

Wazo hilo likaungwa mkono na 
Heri. “Basi pumzika nikamwite.”
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HABARI BURUDANI
Jumapili Juni 9, 2024

MASHABIKI wa mwanamuziki maarufu visiwa 
vya Barbados, Rihanna, wamekuwa njia panda 
kufahamu kama nyota huyo ameacha muziki au 
la.

Tukio hilo limetokana na kitendo cha Rihanna 
kuvaa fulana yenye maandishi kifuani yaliyosome-
ka  ‘I AM RETIRED’ akimaanisha yeye ni mstaafu.

Majuzi Rihanna na mpenzi wake, A$AP Rocky, 
na kuvalia fulana hiyo ambayo mashabiki wengi 
wanabashiri kwamba huenda msanii huyo ame-
fika mwisho kisanaa.

RIHANNA 
KWA NINI 
LAKINI?

PREZZO 
AWATULIZA 
MASHABIKI

M
WANAMUZIKI mkongwe 
kutoka Kenya, Jackson Nge-
chu Makini, maarufu kama 
Prezzo, amesema afya yake ni 

nzuri licha ya kuanguka jukwaani wakati 
akitumbuiza.

Prezzo alianguka ghafla na kuzirai 
wakati akiwatumbuiza watu waliohud-
huria uzinduzi wa kipindi cha uhalisia 

cha familia ya msanii Bahati na Mkewe 
kitakachorushwa katika mtandao wa 
Netflix.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram, 
Prezzo amesema hana matatizo ya kiafya 
na kwamba tukio la kuanguka kutokana 
na uchovu baada ya kufanya kazi nyingi 
bila kupata mapumziko.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MIAMI, Marekani

L
IONEL Messi amesema 
anaamini kocha wake wa 
zamani wa Barcelona, Pep 
Guardiola, ameigeuza Man-

chester City kuwa timu inayovutia 
zaidi kutazamwa, lakini amekubali 
Real Madrid ndio bora zaidi “kwa 
matokeo.”

Guardiola aliiongoza City kutwaa 
taji la nne mfululizo la Ligi Kuu Eng-
land mwaka mmoja baada ya kuion-
goza timu yake kushinda mataji ma-
tatu ya kihistoria (Ligi Kuu England, 
Ligi ya Mabingwa Ulaya na Kombe la 
FA).

Washindi wa LaLiga,
 Madrid waliishinda City

 katika robo fainali ya Ligi
 ya Mabingwa Ulaya 

wakiwa njiani kunyakua
 Kombe lao la 15 la Ulaya

 mnamo Juni Mosi, mwaka
 huu.

Alipoulizwa ni timu gani anai-
chukulia ni timu bora zaidi duniani, 
Messi aliiambia Infobae: “Ikiwa uta-
zungumza kuhusu matokeo, ni Real 
(Madrid), ndio mabingwa wa sasa wa 
Ligi.

“Ukizungumzia suala la uchezaji, 
binafsi napenda timu ya Guardiola. 
Nafikiri timu yoyote aliyopo Guar-

    Lakini aeleza City ina-
onyesha kiwango cha juu cha...

MESSI : MADRID NDIO
TIMU BORA DUNIANI

diola itakuwa maalum kutokana na 
jinsi alivyo, anavyofanya mazoezi, 
anavyofanya kazi na anavyozifanya 
timu zake kucheza.

“Katika kiwango cha uchezaji 
kwangu, City ndio bora zaidi, na 
kwa matokeo ni Madrid.”

Chini ya Guardiola, Messi alishin-
da mataji 14 akiwa Barca, yakiwa-
mo mataji matatu ya LaLiga, mawili 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na ma-
kombe mawili ya Klabu Bingwa ya 
Dunia ya FIFA.

Messi kwa sasa anafanya ma-
zoezi na timu ya Taifa ya Argentina 
mjini Miami.

Fowadi huyo wa Inter Miami 
atakuwa nahodha wa Albiceleste 
katika michuano ijayo ya Copa 
America itakayoandaliwa  Mare-
kani kuanzia Juni 20 hadi Julai 14, 
mwaka huu.

Washindi wa Kombe la Dunia 
la 2022 ndio wanaoshikilia Copa 
América kwa sasa.

“Nadhani Argentina inapendwa 
kila wakati,” Messi alisema. 

“Mashindano yanapoanza, iwe 
Kombe la Dunia, Copa América au 

chochote kile, Argentina ni mgom-
bea kama Brazil na zaidi katika 
Copa America hii. Lakini nadhani 
leo timu za Amerika Kusini ziko 
imara sana.

“Uruguay ni nzuri sana, kama 
ilivyo kwa Colombia na Ecuador. 
Baadaye inakuwa vigumu sana 
kucheza michezo yote, lakini nad-
hani itakuwa Copa América iliyo-
sawazishwa sana.”

Messi mwenye umri wa miaka 36, 
alikiri  kushinda Kombe la Dunia 
kumempa hali ya kuridhika lakini 
maisha yameenda kama kawaida.

“Ni wazi tumeshinda na kupata 
kila kitu katika ngazi ya kitaifa, 
ni uzoefu tofauti, kuna amani ny-
ingine ya akili,” alisema. 

“Kuwa bingwa wa dunia nilijisikia 
kama nimeridhika. Nilifanikiwa kila 
kitu, niliweza kufikia malengo na 
ndoto niliyokuwa nayo.

“Ni kama kila kitu kilibadilika, 
lakini wakati huo huo hakuna kili-
chobadilika.

“Ndio, tulifanikisha lengo, na 
ni wazi ndicho tulichotaka zaidi, 
mimi, familia yangu na kila mtu.”

MINTEH KUTUA LIVERPOOL
NEWSACTLE inajipanga kumuuza winga wa Timu ya 

Taifa ya Gambia, Yankuba Minteh (19), baada ya nyota 
huyo kufanya vizuri katika usajili wake wa mkopo 
akiwa Feyenoord, kutokana na kumvutia kocha mpya 
wa Liverpool, Arne Slot. (Telegraph - subscription 
required), external

WEST HAM YAMBANIA GARCIA
KLABU ya West Ham inajaribu kuzuia jaribio la Bay-

er Leverkusen kumsajili kiungo wa kati wa Girona na 
Timu ya Taifa ya Hispania, Aleix Garcia, mwenye umri 
wa miaka 26. (Guardian).

SILVA AINGIA SOKONI
WEST Ham pia wanataka kumsajili winga wa Vitoria 

Guimaraes na Timu ya Taifa Ureno, Jota Silva, mwenye 
umri wa miaka 24. (Teamtalk)

SPENCE ANOGEWA ITALIA
TOTTENHAM Hotspur inamwania, Djed Spence, 

mwenye umri wa miaka 23, anatarajia kujiunga na 
Genoa kwa mkataba wa kudumu baada ya beki huyo 
raia wa England kufanikiwa kusajiliwa kwa mkopo ka-
tika klabu hiyo ya Italia. (Fabrizio Romano)

PARDEW AITAKA NEWCASTLE
KOCHA wa zamani wa Newcastle United na West 

Ham, Alan Pardew, mwenye umri wa miaka 62, anase-
ma amevutiwa na kazi ya kuinoa Burnley.(Talksport)

ADARABIOYO SAFI CHELSEA
MLINZI wa Fulham, Tosin Adarabioyo mwenye umri 

wa miaka 26, amefanyiwa uchunguzi wa kimatibabu 
kabla ya kuhamia Chelsea.(Mail)

DYBALA KUTUA ENGLAND
MSHAMBULIAJI wa AS Roma mwenye umri wa mi-

aka 30, Paulo Dybala, amesema kwa sasa yuko tayari 
kuhamia katika Ligi Kuu England msimu huu. (Sky 
Sports)

LAMPARD ATAJWA BIRMINGHAM
KLABU ya Birmingham City imefanya mazungumzo 

na kocha wa zamani wa Chelsea na Everton, Frank 
Lampard. Lampard pia amezungumza na Burnley 
kuhusu nafasi hiyo baada ya kuondoka kwa Vincent 
Kompany aliyehamia Bayern Munich ya Ujerumani. 
(Football Insider)

SOLSKJAER ATAJWA LEICESTER
KOCHA wa zamani wa Manchester United, Ole Gun-

nar Solskjaer, anajiandaa kurejea katika Ligi Kuu Eng-
land kwa kujiunga na Leicester City kama kocha mpya. 
(Sun), external

PALHINHA ANUKIA BAYERN
BAYERN Munich imerejea kufanya mazungumzo 

na Fulham kwa ajili ya kumnasa, Joao Palhinha, na iko 
tayari kutumia pauni milioni 38 ili kumpata kiungo 
huyo wa Timu ya Taifa ya Ureno mwenye umri wa 
miaka 28. (Sky Sport Germany), external

TIERNEY KUREJEA CELTIC
BEKI wa kushoto wa Timu ya Taifa ya Scotland na 

Arsenal, Kieran Tierney, mwenye umri wa miaka 27, 
ameweka wazi yuko tayari kurejea katika klabu yake 
ya zamani ya Celtic na The Gunners wameridhia 
kupokea ofa kipindi cha majira ya joto. (Football In-
sider), external

WHARTON ATAJWA CITY
MANCHESTER City imeweka wazi nia yake ya kum-

sajili kiungo wa England na Crystal Palace, Adam 
Wharton (20), kwa kumpa mkataba mrefu, lakini 
mchakato huo hautafanyika katika majira ya joto ya-
jayo. (Standard), external
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LONDON, 
England

G A R E T H 
Southgate ame-

sema anaele-
wa mashabiki 

walivyoizomea 
England baada 
ya kupoteza 
mchezo wa ki-
rafiki dhidi ya 

Iceland hapo 
juzi, lakini akaapa 
timu yake itaku-
wa tayari kwa mi-
chuano ya Euro 

2024.

Simba Watatu hao 
walipoteza mchezo 

wao wa mwisho wa ku-
jiandaa kwa kufungwa bao 

1-0, Jon Dagur Thorsteinsson, 
akifunga bao dakika ya 12 am-
balo lilitosha kuwapa wageni 
ushindi  kwenye Uwanja wa 
Wembley.

Wengi wa umati wa watu 
81,410 waliamua kuizo-
mea England wakati wa 
mapumziko na muda wote wa 
mchezo ambapo Harry Kane 
na Phil Foden walipoteza na-
fasi nzuri lakini walifanikiwa 
kupiga shuti moja tu lililolenga 
goli, idadi chache zaidi katika 
mchezo tangu Juni 2021.

Alipoulizwa kuhusu hisia 
hasi za mashabiki, Southgate 
alisema: “Nimeelewa kabisa, 
hatukucheza vizuri vya kuto-
sha kuwafanya wafurahi ndani 

ya mchezo.
“Tulikuwa na nafasi nzuri 

sana ambazo kwa kawaida 
zingemalizika ambazo 
zingeweza kutoa rangi tofauti 
katika mchezo na kuathiri hali 
ya kujiamini ya mpinzani. La-
kini hiyo inaweza pia kuficha 
dosari ambazo zilionekana 
wazi usiku wa leo.

Kwa mtazamo wangu, nime-
jifunza mengi kutokana na 
mchezo huo lakini sijatishika 
na majibu ya mashabiki. Kuwa 
na mashabiki hapa ni wazi ku-
naleta mabadiliko makubwa 
lakini lazima uwape hatua ya 
kutosha ya goli, lazima ucheze 
vya kutosha.”

England itamenyana na Ser-
bia katika mechi ya ufunguzi 
ya Kundi C itakayochezwa Juni 
16, mwaka huu.

LONDON, England

M
SHAMBULIAJI wa Leicester City, Jamie 
Vardy, ameongeza mkataba wa mwaka 
mmoja kusalia klabuni hapo hadi mwisho 
wa msimu wa 2024/25.

 Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 37 ameiam-
bia LCFC.com licha ya kufanya makubwa na kuisaidia 
klabu hiyo kurejea Ligi Kuu England bado anatamani 
kufanya zaidi huku akisisitiza umri si kigezo cha kum-
fanya asite kuendelea kusakata kabumbu.

“Niliyofanya msimu uliopita nimefurahishwa nayo 
ndio, lakini bado kuna mengi zaidi. Ninajitunza. Nime-
kuwa nikisema umri ni namba tu. Miguu yangu ina-
jisikia vizuri ndiyo maana nitaendelea kucheza mpaka 
miguu yangu inaposema ‘basi, game over’. Ipo siku  ita-
kuja, lakini sio sasa hivi.”

Vardy aliweka wavuni mabao 20 katika michezo 37 
akiwa na mchango mkubwa wa kurejesha mechi za 
Ligi Kuu England kwenye Uwanja wa King Power.

Mkataba huu mpya unamfanya mkongwe huyo ku-
cheza msimu wake wa 13 klabuni hapo tangu alipoji-
unga na The foxes kutoka Fleetwood Town FC mwaka, 
2012.

VARDY 
KUZEEKEA 
LEICESTER 
CITY

MANCHESTER, England

KUSUBIRI kwa Erik ten Hag kujua 
kama atasalia kama Kocha wa 
Manchester United kunatazamiwa 
kuendelea hadi wiki ya tatu zijazo, 
kwa mujibu wa ESPN.

Mabosi wa United, wakiongozwa 
na Mkurugenzi wa Michezo wa 
INEOS, Dave Brailsford, wanafanya 
ukaguzi wa mwisho wa msimu 
tangu ushindi dhidi ya Manchester 
City katika fainali ya Kombe la FA 
iliyochezwa mwezi uliopita.

Kulikuwa na uvumi uamuzi 
kuhusu mustakabali wa Ten Hag, 
kipengele muhimu cha ukaguzi un-
gewasilishwa wiki hii.

Lakini pamoja na mazungumzo 
bado yanaendelea, chanzo kiliiam-
bia ESPN Ten Hag hajafahamishwa 
juu ya uamuzi wa mwisho.

Chanzo kimoja kiliiambia ESPN, 
United haijaweka muda wa mchaka-
to huo na INEOS wanakataa kuha-
rakishwa kufikia hitimisho.

Ten Hag amebakiza mwaka mmoja 
katika  mkataba wake Old Trafford, 
lakini mustakabali wake uko shakani 
kufuatia msimu mbaya wa Ligi Kuu 
England.

Nafasi ya nane ya United ilikuwa 
nafasi yao ya chini zaidi tangu 
1990 na walibeba Kombe la FA kwa 
sababu tu ya ushindi wa kushangaza 
wa mabao 2-1 dhidi ya City kwenye 
uwanja wa Wembley.

Lilikuwa ni taji la pili la Ten Hag 
kama kocha baada ya kunyanyua 
Kombe la Carabao Februari, mwaka 
jana.

Vyanzo viliiambia ESPN, United 
imetoa sauti ya mbadala zina-
zowezekana ikiwa ni pamoja na 
Thomas Tuchel, Mauricio Pochettino, 
Thomas Frank, Graham Potter, Ki-
eran McKenna na Roberto De Zerbi.

Hatima ya 
Ten Hag 
Utd bado

England ipo tayari 
kwa Euro 2024
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HABARI MICHEZO

SIMBA QUEENS YACHEKELEA
UBINGWA, YAWAITA CHAMAZI
Na Somoe Ng’itu

W
ACHEZAJI wa 
Simba Queens 
wamesema wa-
nasikia furaha 

kutimiza malengo yao ya 
kutwaa ubingwa wa Ligi 
Kuu ya Wanawake Tanzania 
msimu huu na wanawaomba 
mashabiki na wanachama 
wao kujitokeza kusheherekea 
kombe hilo kesho kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam.

Simba Queens imeivua 
ubingwa JKT Queens baada 
ya kuifunga Alliance Girls 
mabao 3-0 katika mechi ya 
ligi hiyo iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa CCM Kirumba, 

Mwanza juzi na kufikisha 
pointi 46, ambazo hazitafiki-
wa na timu nyingine msimu 
huu.

JKT Queens ambayo jana 
iliwafunga Fountain Gate 
Princess mabao 4-0 yenye 
ina pointi37, kila timu ikibak-
iwa na michezo miwili ili  
kumaliza msimu wa 
2023/2024.

Akizungumza baada ya 
mechi juzi, straika wa Sim-
ba Queens, Aisha Mnunka, 
alisema wanafuraha ku-
fikia malengo yao na kama 
wasingetwaa ubingwa huo, 
wangeumia sana.

Mnunka amewaomba 
mashabiki wa Simba ku-
jitokeza kwa wingi kesho 

katika mechi yao dhidi ya 
Fountain Gate Princess ili 
kuendeleza shangwe.

Alisema wametwaa ub-
ingwa kwa sababu waliweka 
malengo hayo tangu kuanza 
kwa msimu huu.

“Tunafuraha sana kutwaa 
ubingwa, tumejisikia raha 
sana kufikia malengo, kama 
tusingeshinda leo ( juzi), au 
tungeshindwa kutwaa ub-
ingwa tungeumia sana kama 
tulivyoumia katika msimu 
uliopita, naombeni mashabi-
ki mje kwa wingi Chamazi 
kama mlivyojitokeza hapa  
(Mwanza),” alisema straika 
huyo.

Naye golikipa wa Simba 
Queens, Caroline Rufo, alise-

ma anafuraha kuisaidia timu 
yake kutwaa ubingwa wa 
ligi hiyo ambayo ilikuwa na 
ushindani.

“Nafurahia kutoruhusu bao 
katika mechi ya leo ( juzi), na 
mechi nyingine kwa sababu 
zimesaidia timu yangu kupa-
ta ubingwa, tunawashukuru 
sana mashabiki wote kwa 
kutuunga mkono,” alisema 
Rufo.

Kwa kutwaa ubingwa 
huo, Simba Queens itaiwak-
ilisha Tanzania Bara katika 
mashindano ya Klabu Bing-
wa Afrika Mashariki na Kati 
(CECAFA) ili kupata timu ita-
kayochuana katika Fainali za 
Ligi ya Mabingwa Afrika kwa 
Wanawake.

Wachezaji 
wa Simba 
Queens 
wakifura-
hia baada 
ya kui-
funga Alli-
ance Girls 
mabao 
3-0 katika 
mechi ili-
yochezwa 
kwenye 
Uwanja 
wa CCM 
Kirumba 
jijini, 
Mwanza 
juzi na 
kutwaa 
ubingwa 
wa Ligi 
Kuu ya 
Wanawake 
Tanzania 
msimu 
huu. 
PICHA: 
SIMBA SC

Nyota Simba wanukia Singida

Cadena aanika siri
Simba kichapo 5-1
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya kutangazwa 
rasmi kutua katika kikosi 
cha Singida Black Stars, Ko-
cha mpya, Patrick Aussems, 
raia wa Ubelgiji amesema 
anatarajia kusajili baadhi ya 
wachezaji ambao aliwahi ku-
fanya nao kazi katika kikosi 
cha Simba.

Aussems ametumia Singida 

Black Stars akichukua nafasi 
ya Mecky Maxime.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Singida Black Stars, Kassano 
Jonathan, amesema kocha 
huyo anaendesha zoezi la 
usajili akishirikiana na mene-
jimenti ili kupata wachezaji 
ambao watakifanya kikosi 
chao kuwa imara na tishio ka-
tika msimu ujao.

“Kwa sasa Kocha Aussems 

ndiye anayeongoza zoezi 
la usajili kwa kushirikiana 
na menejimenti, baada ya  
kumtangaza kuwa kocha 
mkuu. Tumeingia naye 
makubaliano ya mwaka 
mmoja ambao utaanza Julai 
Mosi, mwaka huu, na uta-
malizika Juni 30, mwakani,” 
alisema Kassano.

Ofisa huyo alisema tayari 
Aussems ameshaanza 

mchakato wa usajili kwa 
kutuma mapendekezo ya 
wachezaji anaowataka wawe 
wamesajiliwa kabla ya  
yeye kuwasili nchini kuanza 
kazi.

Aussems amerejea nchini 
akitokea AFC Leopards inay-
oshiriki Ligi Kuu ya Kenya, 
ambayo imemaliza msimu 
huu ikiwa nafasi ya saba na 
pointi 36.

tokea Azam FC.
Kufunguka kwa kocha huyo kumezi-

di kukoleza moto kwenye petroli, kwa 
sababu tayari ‘joto limepanda’ kufuatia 
Mwekezaji na Rais wa Heshima wa Simba, 
Mohamed Dewji ‘Mo Dewji’ kuwataka 
Wajumbe wa Bodi wa upande wake kujiu-
zulu ili kupisha mabadiliko, tayari baadhi 
wametii maombi hayo.

Taarifa zaidi kutoka kwa mwekezaji 
huyo zinasema ameamua kushiriki moja 
kwa moja katika kusuka kikosi imara 
uamuzi ambao anaamini utajenga timu 
yenye ushindani kama ilivyokuwa miaka 
ya nyuma.

Chanzo chetu kinasema Mo Dewji ame-
warejesha katika utendaji vigogo waliowa-
hi kufanya vyema kuanzia zoezi la usajili 
akiwamo aliyekuwa Katibu Mkuu, Kassim 
Dewji, Swedi Mkwabi, Mulamu, Ngh’ambi 
na Crescentius Magori.

Simba ilikubali pia kichapo kutoka kwa 
watani zao katika mechi ya marudiano ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara, ikitolewa mapema 
katika mashindano ya Kombe la FA lakini 
ikimaliza msimu huu katika nafasi ya tatu 
nyuma ya mabingwa, Yanga na Azam FC.

Kwa matokeo hayo, msimu ujao ka-
tika mashindano yanayoandaliwa na kusi-
mamiwa na Shirikisho la Soka Afrika, Sim-
ba itawakilisha nchi kwenye michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika sambamba na 
Coastal Union ya jijini, Tanga.

Mabingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Yanga na Azam FC, wao watachuana ka-
tika mashindano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika. 

wote, ni wale viongozi ambao katiba 
inawatambua, ni viongozi watano 
kutoka katika kila tawi lililopo duni-
ani kote ambapo Yanga inapatikana,” 
alisema Kamwe.

Aliongeza mkutano huo utaongo-
zwa na Rais, Hersi Said, na hii imeku-
wa ni utaratibu wa Yanga kukutana 
baada ya kumalizika kwa msimu.

“Ni nafasi nzuri ya kuwaambia  wa-
nachama namna msimu ulivyokuwa 
na yale ambayo walimwagiza (Rais), 
kuona utekelezaji wake, lakini ni se-
hemu ya kupanga mikakati kuelekea 
msimu mpya wa mashindano. 

Katika mikutano yetu kila mwaka 
tunakuwa na ‘sapraizi’ sasa wanacha-
ma wanatakiwa kuja kwa wingi, na 
kufuatilia kuangalia safari hii tuta-
waletea nini,” ofisa huyo alisema.

Naye Hersi alisema mkutano huo 
utakuwa na ajenda mbalimbali iki-
wamo kuthibitisha hesabu za fedha 
zilizokaguliwa pamoja na kuwasilisha 
hesabu za mapato na matumizi ya 
klabu yao.

Hersi alisema wanaahidi wataen-
delea kuimarisha kikosi chao kwa 
kusajili wachezaji bora na wenye 
uzoefu watakaosaidia timu yao ku-
fanya vizuri katika mashindano yote 
watakayoshiriki.

Yanga kutikisa nchi 



   Kocha huyo asema kumpanga 
Manula ilikuwa ‘shinikizo’, ashauri panga...

Na Adam Fungamwango

I
KIWA zimepita siku chache 
msimu wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara 2023/2024 kumal-
izika, Kocha wa Makipa wa 

Simba, Daniel Cadena, amefi-
chua sababu iliyopelekea timu 
hiyo kupokea kichapo cha aibu 
cha mabao 5-1 kutoka kwa wata-
ni zao, Yanga ilitokana na shini-
kizo la kupangwa langoni, Aishi 
Manula.

Manula aliyekuwa majeruhi 
alisimama langoni Novemba 5, 
mwaka jana kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa na kufungwa 
idadi hiyo ya mabao.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Cadena, ambaye hana 
uhakika wa kuendelea na kiba-
rua chake alisema shinikizo 
kutoka kwa baadhi ya viongozi 
lililazimisha Manula kupangwa 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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CADENA AANIKA SIRI
SIMBA KICHAPO 5-1
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Na Somoe Ng’itu

MBALI na kutambulisha ma-
kombe iliyotwaa katika msimu 
uliomalizika, Yanga inajipanga 
kuwapa ‘sapraizi’ mashabiki 
wake katika mkutano mkuu wa 
wanachama utakaofanyika leo 
kwenye Ukumbi wa Kimataifa 
wa Julius Nyerere (JNICC) jijini, 
Dar es Salaam.

Yanga ikiwa chini ya Kocha 
Mkuu, Miguel Gamondi, imetetea 
taji la Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Kombe la FA na kucheza hatua 
ya robo fainali ya mashindano 
ya kimataifa ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali 
Kamwe, alisema maandalizi 
kuelekea mkutano huo yameka-
milika na kwa wakati mwingine 
muhimu wanatarajia kuelezea 
mikakati ya klabu kwa ajili ya 
msimu mpya wa mashindano.

Kamwe alisema mkutano 
huo unafanyika kwa mujibu ya 
katiba yao na amewaomba vion-
gozi wa matawi wanaotambulika 
kuhudhuria bila kukosa.

“Tuko katika kumalizia maan-
dalizi ya mkutano wetu utakao-
fanyika kesho (leo), hata hivyo 
hawaruhusiwi wanachama 

Yanga SC 
kutikisa 
nchi leo
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Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), wakifanya mazoezi kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam kabla ya kuwafuata wenyeji Zambia kwa ajili ya mechi ya Kundi E ya kusaka tiketi ya kufuzu Fainali za 
Kombe la Dunia itakayochezwa keshokutwa mjini Ndola. PICHA: TFF

Hatima ya Ten Hag bado

wakati yeye alipendekeza kipa 
mwingine.

Cadena alisema ili Simba 
irejee katika ushindani, 
mabosi wanatakiwa 
kufanya mabadiliko 
‘makubwa’ katika 
kila idara hasa kwa 
kuwaondoa watu 
ambao wamedumu 
kwa muda mrefu 
klabuni hapo.

Kocha huyo alisema ‘watu’ 
wakifanya kazi sehemu moja 
kwa muda mrefu huwa na tabia 
ya kuridhika.

Alisema kuelekea katika 
mchezo huo alikataa Manula 
asidake lakini ilitolewa amri 

kutoka ‘juu’ ikisema ni lazima 
kipa huyo adake na akaambiwa 
yupo tayari kwa mchezo, in-

gawa yeye (Cadena),  alim-
fuata kipa huyo faragha 

na kumtaka asikubali-
ane na uamuzi huo.

“Najua uwezo wa 
makipa wangu, kabla 

ya mechi kocha mkuu 
huwa ananiuliza maoni 

yangu lakini kabla ya kucheza 
na Yanga hakuniuliza, alitoa 
amri tu, lakini pamoja na hayo 
nikamfuata Manula na kum-
wambia hatakiwi kucheza 
kutokana na hali ya kiafya, kili-
chotokea baada ya mechi ma-
tokeo yakawa tumefungwa 5-1,” 

alisema kocha huyo.
Alishauri ili Simba ifanye ka-

tika msimu ujao, inatakiwa ku-
tooneana ‘aibu’ na badala yake 
itafute watu wengine wenye 
weledi na uzoefu.

“Endapo kama  watataka ku-
fanikiwa inabidi wasafishe kila 
eneo kwa kuwaondoa watu am-
bao wamedumu ndani ya klabu 
kwa muda mrefu, unajua watu 
wakifanya kazi sehemu moja 
kwa muda mrefu huwa wanari-
dhika na hilo limeliona ndani ya 
klabu na kikosi,” alisema kocha 
huyo aliyejiunga na Simba aki-
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