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Makamu wa Rais, DK. Philip Mpango, akimjulia hali Naibu Waziri Ofisi ya Rais TAMISEMI, Dk.
Festo Dugange, katika Hospitali ya Rufani ya Kanda ya Benjamin Mkapa, Dodoma jana, ali-
epata ajali ya gari Aprili 26, mwaka huu. PICHA: TAMISEMI
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]
Mtoto afariki kwa Marburg

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Afya, Ummy
Mwalimu, amesema mtoto
mwenye umri wa miezi 18
ambaye alikuwa ametengwa
na mama yake baada ya
kuhisiwa kuwa na ugonjwa
wa Marburg, amefariki du-
nia.

Kifo cha mtoto huyo kime-
fanya mpaka sasa waliofariki
dunia kwa ugonjwa huo tan-
gu kuripotiwa kuwapo nchi-
ni kufikia watu sita.

Dar es Salaam na waandishi
wa habari kuhusu mwenen-
do wa ugonjwa huo, Wa-
ziri Ummy alisema kwa sasa
hakuna maambukizi mapya.

Alisema Aprili 4, mwaka
huu, alipotoa taarifa ya
mwenendo wa ugonjwa
huo, walipata ongezeko la
mgonjwa mpya mimoja am-
baye ni mama wa mtoto
wa umri wa miezi 18,
aliyekuwa ametengwa na
baadae kuthibitika kuwa na
maambukizi ya virusi vya
Marburg.

“Kwa ujumla, toka tulipo-
tangaza uwapo wa ugonjwa
huu mkoani Kagera Machi 14,
mwaka huu hadi sasa, jumla
ya watu waliopata maam-
bukizi ni tisa.

Waziri Ummy alisema
watu 211 kati ya 121 wal-
iokuwa wametangamana na
wagonjwa na kuwekwa kar-
antini wameruhusiwa baada
ya kumaliza siku 21 za ufua-
tiliaji bila kuonesha dalili za
ugonjwa huo.

“Hii ni ishara kuwa jitihada
za pamoja zilizofanyika ka-
tika kukabiliana na mlipuko

huu zimeleta mafanikio
makubwa.
Ninafurahi ~ kuwajulisha

kuanzia Aprili 21, mwaka
huu, hatuna mgonjwa yeyote
mwenye virusi vya ugonjwa
huu mkoani Kagera. Wag-
onjwa wawili waliokuwa
wamesalia  katika  vituo

maalum vya matibabu wa-
liruhusiwa kutoka Aprili 20
na 21, baada ya kuthibitika ki-
maabara kuwa, hawana tena
virusi vya Marburg,” alisema.

Alisema kwa mujibu wa
mwongozo wa Shirika la Afya
Duniani (WHO) wa ufuatil-
iaji wa magonjwa ya mlipuko
ukiwamo Marburg, seri-
kali itaendelea kuufuatulia
ugonjwa huo.

Ummy alisema endapo
hakutatokea mgonjwa mpya
mwenye virusi vya Mar-
burg baada ya siku 42 tokea
mgonjwa wa mwisho kuthibi-
tika kutokuwa na maambuki-
zi, ifikapo Mei 31, mwaka
huu, watatangaza rasmi ku-
malizika kwa ugonjwa huo.

“Niwaombe wananchi
kuendelea kuchukua ta-
hadhari za kinga dhidi ya
ugonjwa huu na magonjwa
mengine ya kuambukiza,
na kuendelea kutoa ush-
irikiano kwa wataalamu wa
afya kadri itakavyokuwa
inahitajika, alisema.

Aidha, Waziri amewataka
watoa huduma za afya kuz-
ingatia miongozo ya kuzuia
na kudhibiti maambukizi ku-
toka kwa wagonjwa.

Alisema timu ambayo im-
ewahudumia wagonjwa hao
haijapata maambukizi kwa
sababu, walichukua tahad-
hari zote wanazotakiwa kuzi-
fuata.

Katika hatua nyingine, Wa-
ziri Ummy akizungumzia
kuhusu ugonjwa wa Kkipin-
dupindu ambao mlipuko
wake ulitangazwa mwanzoni
mwa wiki hii, alisema hadi
sasa hakuna kisa kipya na
wagonjwa 13 waliougua wa-
meruhusiwa na wawili wa-
naendelea na matibabu na
hali zao ni nzuri.

Alisema hadi Aprili 28,
mwaka huu, jumla ya wag-
onjwa 15 walitolewa taarifa
na wagonjwa 13 walitokea
Wilaya ya Ilala na wawili
Wilaya ya Kinondoni.

Waziri Mkuu
Kassim
Majaliwa
akimpa tuzo
maalum
Spika wa
Bunge, Dk.
Tulia Ack-
son, wakati
wa hafla

ya Siku ya
Mwanamke
wa Bunge,
katika
viwanja vya
Bunge ji-
jini Dodoma,
juzi. PICHA:
OWM.

CAG ashtukia upigaji miamala ya simu

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
amebaini upungufu katika
mfumo wa TTMS unaotumi-
wa na Mamlaka ya Udhibiti wa
Mawasiliano Tanzania (TCRA)
kutekeleza mfumo wa ufuatilia-
ji wa miamala ya simu za mkon-
oni ili kutoa uhakiki wa mapato.

Katika ripoti yake ya 2021/22
iliyowasilishwa Bungeni hivi
karibuni, CAG Charles Kichere,
amebaini tofauti kati ya viwan-
go vya malipo vilivyopo kwenye
kanuni na viwango vilivyotozwa
kutokana na mfumo wa TTMS,
kuchukua ada na kodi za mia-
mala ya simu za mkononi kama
zinavyotoka kwenye mifumo ya
waendeshaji na kutokuwa na
udhibiti wa kuthibitisha kuwa
mifumo ya waendeshaji ina-
tumia viwango sahihi.

CAG anasema katika Ripoti
Kuu ya Ukaguzi wa Mifumo ya
TEHAMA (Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano) ya Mwaka
2021/22, upungufu huo un-
aweza kusababisha malipo ya
kodi inayohitajika kuwa ya chi-
ni au ya juu.

Aidha, CAG anasema Mam-
laka ya Udhibiti wa Mawasi-
liano Tanzania, inahitajika
kutekeleza mfumo wa ufua-
tiliaji wa miamala ya simu za
mkononi ili kutoa uhakiki wa

mapato kwa kuzingatia Kifungu
cha 4 - (2) (i) cha Kanuni za Ma-
wasiliano ya Kielektroniki na
Posta (Tele-Traffic), 2021.

Kutokana na tofauti katika
viwango vya malipo na kodi
kwa miamala ya simu za mkon-
oni, CAG anapendekeza TCRA
iboreshe mfumo wa TTMS
kuweza kukokotoa upya tozo
ili kuhakikisha kuwa viwango
sahihi vinatumika na kwamba
ada na kodi zipo sahihi.

Kuhusu usuluhishi hahifu
wa tozo za miamala ya simu
za mkononi, CAG anasema uk-
aguzi ulibaini kuwa na utofauti
kati ya kodi zilizoripotiwa ka-
tika mfumo wa TTMS wa TCRA
na na kodi zilizowasilishwa kwa
TRA na waendeshaji.

CAG anasema chanzo cha to-
fauti hizo kilichangiwa na utar-
atibu duni wa usuluhishi wa mi-
amala, hivyo usahihi wa kodi za
serikali hauwezi kuhakikishwa.

Katika eneo hilo, CAG ana-
pendekeza TCRA iimarishe
utaratibu wa usuluhishi kwa
kuzingatia taarifa zilizoripotiwa
kwa TRA na waendeshaji. Pia
itekeleze usuluhishi baina ya
mfumo wa TTMS na mfumo wa
e-filing wa TRA kwa uthibitisho
wenye ufanisi zaidi.

Kuhusu kutokuwepo kwa
ufuatiliaji wa miamala ya simu
za mkononi isiyofanikiwa. CAG
anasema amegundua kuwa

ufuatiliaji wa miamala ya simu
za mkononi isiyofanikiwa hau-
fanywi katika mfumo wa TTMS.

CAG anasema alielezwa kuwa
muundo wa TTMS haukuzinga-
tia miama hiyo, sababu haipas-
wi kuwa na ada zaidi ya ghara-
ma za mtandao zinazohusiana
na matumizi ya njia za USSD.
CAG anapendekeza TCRA Kkui-
marisha mfumo wa TTMS ili
kujumuisha ufuatiliaji miamala
isiyofanikiwa yaani Rollback
Transactions.

Kadhalika, katika ripoti hiyo
ya ukaguzi ya TEHAMA, CAG
anasema ukaguzi wa mfumo
wa TTMS katika Mamlaka ya
Udhibiti wa Mawasiliano ya
Tanzania (TCRA), uligundua
tofauti katika viwango vya tozo
kwa miamala ya simu, baina
ya kiwango kilichotumika na
kiwango kilichoanishwa kwe-
nye kanuni, ambapo TTMS
inachukua ada na ushuru wa
miamala ya simu kutoka kwa
mifumo ya waendeshaji bila ku-
hakiki ikiwa ni sahihi kulingana
na kanuni.

Kwa kuongezea, CAG anase-
ma amebaini usuluhishi usio-
tosheleza kwa wushuru wa
miamala ya simu unapelekea
kutofautiana kati ya ushuru
ulioripotiwa katika TTMS na
ushuru uliowasilishwa kwa
Mamlaka ya Mapato (TRA) na
waendeshaji.

Pinda awageuzia kibao wazazi mmomonyoko maadili kwa vijana

Na Beatrice Shayo

WAZIRI Mkuu Mstaafu, Miz-
engo Pinda, amesema mambo
yanayoendelea hivi sasa kwe-
nye jamii kuhusu mmomo-
nyoko wa maadili kwa vijana
wanaopaswa kulaumiwa ni
wazarzi.

Pia amesema wakati wazazi
wakijiuliza nafasi zao za malezi
kwa kundi hilo, ndipo waigeu-
kie serikali na kuiuliza nafasi
yake katika kuwasaidia vijana.

Pinda ambaye ni Mlezi wa Ju-
muiya ya Maridhiano na Amani

Tanzania, aliyasema hayo jana
Dar es Salaam wakati wa uzin-
duzi wa jumuiya hiyo. Alisema
yanayoendelea sasa ni mengi
na mengine ni ya ovyo am-
bayo vijana hawapaswi ku-
laumiwa.

“Lazima tujiulize sisi wazazi,
nafasi yetu imekua kubwa kiasi
gani katika kuwasaidia hawa
vijana halafu turudi tuiangalie
serikali na yenyewe tuwaulize,
na nyie wakubwa nafasi
yenu katika kuwasaidia vijana
ipo namna gani? Baada ya hapo
tutaona vijana wanabadilika na
wanakwenda  vizuri,”alisema

Pinda.

Alisema wanakoelekea ni
muhimu ikaanzishwa idara ya
vijana kwa sababu inahitajika
na kwamba kijana akielelewa
vizuri kwa misingi ya kiimani,
atakuwa imara na kwenye jamii
atakuwa na amani na utulivu.

“Kama wana maridhiano,
tufike mahali siku nyingine tu-
kutane na kuzungumzia mada
moja ya malezi ya vijana wetu,
maana yanayoendelea sasa
unakuta ni mengi na mengine
ni ya hovyo na mimi ninasema
tusiwalaumu vijana,”alisema.

Kuhusu jumuiya hiyo, Pinda

alisema suala la amani, usala-
ma na ulinzi wa taifa ni jukumu
la kila Mtanzania.

“Kuwa mzalendo ni kulipen-
da taifa lako kwa moyo wako na
nguvu zako zote, huwezi kuku-
bali mtu kuingilia kati na kuvu-
ruga mweleko. Sisi tupo lakini
ni mtu mmoja mmoja, tume-
ungana na kupata jumuiya am-
bayo tutakutana na kuambiana
ni kwa nini amani tunatakiwa
kuilinda kwa nguvu zetu zote,”
alisema.

Pinda alisema jambo hilo ni
kubwa na linahitaji kuhama-
sisha wananchi ili kutambua

umuhimu wa amani na utulivu
wa nchi.

“Ukiniuliza nitakuambia tu-
sichezee amani, vurugu zisikie
kwa jirani yako huko huko, la-
kini usiruhusu likaingia nyum-
bani kwako, ni jambo la hovyo,
mnaelewa nchi nyingi zilizoin-
gia katika balaa hili.

“Kurudi katika amani imeku-
wa ni kazi kubwa na wengine
wanahangaika nalo usiku na
mchana, sisi Mungu ametu-
bariki tunao viongozi wazuri
wanatuongoza vizuri lazima
tumshukuru Mungu kwa kuwa
na hali hii ya utulivu,” alisema.
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Zahanati yafungwa kisa daktari kufariki

Marco Maduhu, SHINYANGA

MADIWANI wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Shinyanga,
wamelalamikia kitendo cha Za-
wilayani hapa kufungwa zaidi ya
mwaka mmoja kisa daktari ali-
yekuwapo kufariki dunia.

Malalamiko hayo yalitolewa
juzi kwenye kikao cha Baraza
la Madiwani cha Robo Tatu ya
Mwaka na kutaka majibu kutoka
Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri hiyo, kuhusu
sababu za kufungwa na hatima
ya kufunguliwa kwake, ili ianze
kutoa huduma za matibabu na

kuokoa afya za wananchi.

Diwani wa Viti Maalum, Anna
Pius, alisema zahanati hiyo im-
efungwa mwaka mzima bila
kutoa huduma za matibabu
kwa wananchi, na kusababisha
watu kutembea umbali mrefu
kwenda kupata huduma vijiji
jirani.

“Wananchi wamekuwa waki-
fuata huduma za matibabu ka-
wamo ya Mwamala na Kituo cha
Afya cha Samuye,”alisema Pius.

Diwani wa Ilola, Amosi
Mshandete, alisema kitendo hi-
cho ni cha aibu na kinamvunja
moyo Rais Samia Suluhu Has-

san ambaye amekuwa akitafuta
fedha kwa ajili ya sekta ya afya
ili wananchi wapate matibabu
karibu.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Shin-
yanga, Nice Munissy, akitoa ma-
jibu kuhusu tatizo hilo, alisema
hajawahi kupokea taarifa kuhu-
su kufungwa kwa zahanati hiyo,
na kuahidi kulifanyika kazi suala
hilo, ili huduma zianze kutole-
wa.

Baada ya majibu hayo, madi-
wani walimtaka Mganga Mkuu
wa Halmashauri hiyo, Dk. Nuru
Yahya, atoe majibu kuhusu
kufungwa kwa zahanati hiyo

pamoja na, kuliomba radhi
baraza kwa nini taarifa hiyo
hakuipeleka kwa mkurugenzi.

Dk. Yahya alikiri kufungwa
kwa zahanati hiyo huku akise-
ma suala hilo limesababishwa
na daktari aliyekuwapo alifariki
dunia na kubaki muuguzi peke
yake ambaye naye, alipata ma-
tatizo ya kifamilia akaondoka,
ndipo ilipofungwa.

Alisema hadi kufikia kesho,
daktari mwingine atapelekwa
ili huduma zianze kutolewa. Dk.
Yahya aliwaomba radhi madi-
wani kuhusu kutofikisha taarifa
hiyo kwa Mkurugenzi, akidai ali-
jisahau.
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Mkuu wa
Wilaya ya
Naching-
wea, mkoa-
ni Lindi,
Mohamed
Moyo
(kushoto),
akika-

gua Kituo
cha Afya
Nama-

tula juzi,
baada ya
wananchi
kulalamikia
uchafu wa
mazingira
yanayoki-
zunguka
kituo hicho.
PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

Mwinyi akerwa upotoshaji nyumba za makazi Kilimani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema kuna
upotoshaji mkubwa kuhusu
nyumba za makazi za Kilimani
Mjini Unguja, zilizojengwa zaidi
ya miaka 50 iliyopita na Rais
wa kwanza, Shekhe Abeid Ama-
ni Karume.

Amesema awali alipokea
malalamiko kutoka kwa wakazi
wa nyumba hizo wakiiomba
serikali kusaidia katika ujenzi
wa makazi hayo, kutokana na
nyumba hizo kuwa chakavu.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari Tkulu Zanzibar,
Dk. Mwinyi alisema wananchi
wa eneo hilo walitaka zijengwe
mpya kwa kuwa, nyumba hizo
ni za zaidi ya miaka 50. Alisema
wakisema wazifanyiwe maten-
genezo gharama ingekuwa kub-
wa zaidi.

Dk. Mwinyi alisema licha ya
eneo hilo la Kilimani kulitumia
kwa ujenzi wa nyumba mpya
lakini serikali iliamua kujenga
kumbi za mikutano ya kimataifa

kwa sababu kuna fursa kubwa
katika utalii kutokana na ujenzi
huo.

Alisema utalii ni roho ya Zan-
zibar ukihusisha ule wa fukwe
na wa mji mkongwe.

“Kuna fursa kubwa ya utalii wa
mikutano ambapo duniani utalii
huu ni mkubwa, kwa wakati
mmoja watu 5,000 huhudhuria
na kisha hufanya ziara katika vi-
vutio mbalimbali,” alisema.

Rais Mwinyi alisema wame-
shafanya mazungumzo na seri-
kali ya Korea ili eneo hilo la
Kilimani kujengwe majengo ya
mikutano.

“Tukaona hii ni fursa kuli-
tumia eneo la Kilimani kwa
maana utalii Zanzibar ni roho ya
uchumi wetu, tukiongeza utalii
utasaidia maendeleo ya taifa,”
alisema.

Rais alifafanua kwamba wa-
nanchi wanaoishi kwenye ny-
umba hizo waliwapa uamuzi
wa kuchagua mambo matatu,
kuwajengea nyumba mpya zi-
nazofanana na hizo eneo lingine
karibu na hapo.

“Chaguo la pili ni kujenga ny-

umba pembeni ya eneo hilo na
kuchangia huduma za pamoja
ikiwamo gharama za usafi na
utunzaji wa majengo na la tatu,
kwa wale ambao hawapo radhi
na uamuzi wa serikali, kubaki
kuendelea na maisha yao. La-
kini kwa bahati mbaya suala hilo
likapotoshwa, huu ndo ukweli
wa jambo hili, hivyo uamuzi ni
wa wakazi waamue wanacho-
taka,” alibainisha.

Rais Mwinyi alisema kuna
watu wanadhani wameipa sekta
binafsi kuendesha huduma iki-
wamo maabara. “Watu wasipo-
toshe kuwa kufanya hivyo, wa-
nanchi walipie huduma za afya
si hivyo, huduma za afya zote zi-
taendelea kuwa bure,” alisema.

Alisema wanataka kuboresha
huduma kupitia sekta binafsi na
mlipaji ni serikali.

“Huko kumezagaa maneno
ambayo sio ya kweli, na ukweli
wenyewe ni huo, shutuma hizo
zinatolewa kwa dhamira isio
njema,”alisema.

Akizungumza kuhusu ful-
monn party ambayo hufanyika
ufukweni alisema lazima izinga-

tie mila na desturi na kuhakiki-
sha haibughuzi wingine.

Rais Mwinyi alisema
mchakato wa uchunguzi wa
watendaji wa serikali waliota-
jwa katika ripoti ya Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
serikali (CAG), uchunguzi wake
ukikamilika watafikishwa ma-
hakamani.

Alisema  kuna  makatibu
wakuu wamesimamishwa kazi
kupisha uchunguzi kutokana
kutuhumiwa na makosa ya uba-
dhilifu wa mali za serikali.

Kuhusu uwekezaji  katika
sekta ya mafuta na gesi, alisema
mkakati wa serikali ni kuende-
lea na utafutaji wa rasilimali
hiyo ambapo, kazi hiyo imepe-

wa kampuni ya Rak Gas.
Alisema  kampuni  hiyo
imeshindwa kufanya utafiti

ikiwamo uchimbaji wa kisima
cha kwanza, kwa mujibu wa
makubaliano ya mkataba wa
awali wa utafutaji wa mafuta.
Rais Mwinyi aliitaka kampuni
hiyo kutathmini utendaji wake
na kumwandikia barua kama
wameshindwa kazi hiyo.

Mbaroni madai

: kuingiza mbolea
: bila ya utaratibu
Na Mary Mosha, MOSHI

: JESHI la Polisi mkoani Kili-
: manjaro, linawashikilia watu
¢ watatu kwa tuhuma za kuingi-
: za mbolea nchini kutoka nchi
: jirani bila kufuata utaratibu.

¢ Kamanda wa Polisi Mkoa
: wa Kilimanjaro, Simon Maig-
¢ wa, alisema watu hao wa-
. likamatwa Aprili 25, mwaka
: huu, majira ya 5:00 usiku ka-
: tika katayaRau, Manispaa ya
¢ Moshi.
i Alisema askari wakiwa
: kwenye msako, walikamata
: gari lenye namba za usajili
: T.390 ACF aina ya Mitsubishi
: Fuso likiwa limebeba mifuko
: 141 ya mbolea yenye ujazo wa
¢ kilo 50 kila mmoja kutoka nchi
¢ jirani pamoja na watuhumiwa
: watatu.

i “Mbolea hiyo iliingizwa
: nchini na mtu mmoja (jina
¢ tunalo) mfanyabiasha, mkazi
: Moshi na Bomang'ombe wilay-
¢ ani Hai. Upekuzi ulifanyika
: katika nyumba anayoishi
* mfanyabiashara huyo pamoja
: na nyumba ya ndugu yake na
¢ kukuta mifuko 36 mingine ya
: mbolea aina ya Urea Borabo-
¢ ra, mifuko 17 ya mbolea aina ya
¢ Yara yote ikiwa na ujazo kilo
¢ 50 kila mmoja.

¢ “Pia ilikutwa mifuko mitu-
: pu 117 ya mbolea aina ya
: Yara yenye kilo 50, mifuko
: mitupu 173 ya mbolea aina
¢ ya CAN, mifuko mitupu 126
: ya mbolea aina ya Borabora,
: mifuko mitupu 141 ya mbolea
: DAP, mifuko mitupu yambolea
: 18 aina ya CAS PLUS, madumu
: madogo manne, mifuko mitu-
: pu 178 ya mbegu za mahindi
¢ Hybrid kutoka nchi jirani.

Summons to appear (0.V, R.20 (1) of (Civil
Procedure code)
(Substituted service)
IN THE COURT OF TANZANIA DARES SALAAM
(LAND DIVISION)

LAND CASE 292 OF 2022

KG-INTERTRADE COMPANY (T)

LTD APPLICANTS

VERSUS

TIB DEVELOPMENT BANK LTD &
OTHERS.....coevrrerrsernsnrasnsssssnanned RESPONDENTS

TO;
1. MELVA INTERNATIONAL LTD
2. TRUST COMPANY LTD

WHEREAS: The above named APPLICANT has
instituted the APPLICATION against you. You are
hereby summoned to appear in this court in person or
by advocate or authorized Agent on 3% day MAY, 2023
at 09:00 am Before HON.L.HEMED, JUDGE to answer
the said PLAINT and you are directed to produce on
that day all the documents upon which you intend to
rely in support of your replay.

TAKE NOTICE that, in default of your appearance on
that day, the said APPEAL will be heard and
determined in your absence.

Givenunder my hand and the seal of this court, this 4"
day of APRIL, 2023
M

EPUTY REQISTRAR

117404902
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Uswisi yaahidi

kuvisaidia
vyombo vya
habari nchini

Na Halfani Chusi

UBALOZI wa Uswisi nchini, :
umesema utaendelea kuvisaidia :
vyombo vya habari vya Tanzania :
ili vifikie malengo yake ikiwa ni :
pamoja kuwawezesha waandishi :
wa habari kielimu na ufadhili wa :

kifedha.

Balozi wa Uswis nchini, Didier
Chassot, alitoa ahadi hiyo juzi :

mjadala wa pamoja uliowaku- :
tanisha waandishi wa habari na :
wanafunzi wanaosomea taaluma :

hiyo.

vyombo vya habari duniani.

Balozi Chassot alisema waandi- :
shi wa habari wanapitia vikwazo :
vingi ambapo hawana budi ku- :
waunga mkono kwa kuwapatia :
elimu na ufadhili wa kifedha ili :
kufanikisha shughuli zao ikiwa- :

mo kufanya habari za uchunguzi.

“Uswisi na Tanzania tuna uhu- :
siano mzuri sana, tumekuwa tuki- :
saidiana kwenye mambo mengi :
kama ya afya, elimu, usawa wa :
kijinsia, uendelezwaji wa uchu- :
mi na maendeleo ya kisiasa bila :
kumwacha mtu yoyote nyuma. :
Lakini pia, kushirikiana kuwalin- :
da na kuwatetea waandishi wa :
habari Tanzania ambao kwa kiasi :
kikubwa ndio sauti ya umma kwa :

miaka mingi.

“Kuwajengea uwezo na mbinu, :
kuhamasisha usawa wa kijinsia :
kwenye vyombo vya habari, ku- :
ikiwamo :
sheria kandamizi, na kuwapa :
mbinu bunifu zitakazowaingizia :

wapunguzia vikwazo

kipato kupitia kazi yao, alisema.

Washiriki wa mjadala huo, wali- :
pata fursa ya kuangalia filamu :
iliyotengenezwa nchini Mexico :
kwa masaada wa ubalozi huo wa :
Uswis, yenye kisa cha mwandi- :
shi wa habari, Carmen Aristegui, :
aliyepitia matatizo mengi baada :
ya kuripoti habari zinazogusa :
mamlaka ya juu kwenye serikali :

ya Mexico.
Ilionyesha hali

waji wa haki za binadamu.

Baada ya filamu hiyo balozi :
huyo alisema, “Wanafunzi mli- :
opo hapa ni matumaini yangu :
kwamba ujasiri wa Carmen Aris- :
tegui, utawatia moyo ili mje kuwa :
waandishi bora na mahiri kwa :

nchi yenu.
“Nendeni

kwa wote,” alisema.

Neema hiyo imetolewa zikiwa
zimebaki siku mbili, tasnia hiyo :
kuadhimisha siku ya uhuru wa :

wanayopitia :
waandishi wa habari kwenye :
ufanyaji kazi wao, ikiwamo man- :
yanyaso yanayotweza utu wao :
pamoja na vitisho vyenye ukiuk- :

mkasimamie ma- :
slahi ya jamii kupitia vyombo vya :
habari kama sehemu ya kubadil- :
ishana na kujadili hoja mbalim- :
bali na kama chanzo cha habari :

Mahakama yaamuru waliopigwa picha bila ridhaa kulipwa fidia

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam
imeamuru Kampuni ya Saruji
ya Twiga, kuwalipa wafanya-
biashara watano fidia ya Sh.
milioni 50 kutokana na kuwa-
piga picha bila ridhaa yao na
kuzitumia katika matangazo
ya biashara.

Wafanyabiashara hao ni
Christopher Chambo, Eliud
Chambo, Fred Roman, Naki
Lobora na Yusuf Mgaya. Ma-
hakama hiyo imeamuru kila
mmoja alipwe Sh. milioni 10
kama fidia ya kitendo hicho.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi
na Hakimu Mkazi Mkuu Evo-
dia Kyaruzi baada ya kujiri-
dhisha kuwa hakuna ubishi
kuwa maofisa wa kampuni
hiyo, waliwapiga picha wadai
hao bila ridhaa yao, na kiten-
do hicho ni kwamba, kimein-
gilia utu wa mtu haki yake ya
faragha.

“Picha iliyopigwa inaone-

kana ilikuwa kwa ajili ya ku-
tangaza biashara yao, hivyo
kwa kitendo cha kutumia pi-
cha bila ridhaa inatakiwa wa-
daiwa hao walipwe fidia kuto-
kana picha hizo.

“Kitendo cha mtu kutumia
picha bila ridhaa ya muhusika
mwenyewe inatakiwa alipwe
fidia kwa kuwa, bango lililotu-
mika lilikuwa eneo la kiwan-
dani, hivyo mahakama hiyo
imezingatia hili,” alisema.

Hakimu Kyaruzi alisema
kampuni hiyo iliwapiga pi-
cha kwa ajili biashara yake
na kuonesha huduma zake
zilivyo bora, na bango lin-
aonesha kuwa, ‘Tunawajali
wateja wetw’ hiyo ni kuingilia
utu wao na haki yao ya fara-
gha, pia haioneshi kama wal-
ishirikishwa katika kupigwa
picha.

“Wadai hao waliomba kila
mmoja alipwe Sh. milioni 500,
lakini hawakutoa ufafanuzi
kuhusiana na  fedha hizo
hivyo, mahakama imeamuru

kampuni hiyo iwalipe kila
mmoja fidia ya Sh. milioni 10
kwa kitendo cha kuwapiga
picha bila ya ridhaa na kuzitu-
mia katika matangazo yao ya
biashara,” alisema.

Mahakama hiyo pia, ime-
amuru kampuni hiyo kila siku
inatakiwa kutoa asilimia saba
kama riba ya kimahakama
tangu hukumu hiyo ilipotole-
wa hadi wadai hao wataka-
polipwa fidia zao.

Awali, Hakimu Kyaruzi
alisema wadai hao walikuwa
na mashahidi wanne, huku
upande wa utetezi waliotoa
ushahidi walikuwa watatu ka-
tika shauri hilo la madai.

Wadaiwa hao wakiwakil-
ishwa na wakili wao, Richard
Kinawali, walifungua shauri
hilo la madai namba 141 la
mwaka 2020 katika mahaka-
ma hiyo wakiomba kampuni
hiyo, iwalipe fidia ya Sh. milio-
ni 500 kwa kila mmoja kama
madhara ya jumla.

Pia walieleza kuwa, malipo

hayo yanayotokana na manu-
faa yaliyopatikana kutokana
na kuchapisha picha zao ka-
tika mabango ya matangazo.

Wadai hao ambao ni wakazi
wa Dar es Salaam waliomba
fidia hiyo kwa madai kuwa,
mdaiwa (Twiga Cement) alitu-
mia picha zao bila ridhaa yao
na kuzitumia katika matanga-
70 yao ya biashara na vyombo
vya habari, ambapo tukio hilo
lilitokea 2019.

Katika hati yao ya madai,
walieleza kuwa mdaiwa ame-
sajiliwa chini ya kisheria za
Tanzania ambapo shughuli
zake kubwa ni utengenezaji
na uzalishaji wa saruji, am-
bapo bila ridhaa ya wadai,
alitumia picha zao kupanga
mikakati ya soko lao, na ku-
jinufaisha kibiashara.

Pia mdaiwa alitumia vyom-
bo vya habari tofauti bila rid-
haa ya wadai, kwa kutangaza
na kukuza huduma na bidhaa
zake kwa kutumia picha zao
bila ridhaa yao.

Katibu Tawala wa Wilaya
ya Muheza, mkoani Tanga,
Desderia Haule (kushoto),
akizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya
mkutano wa mradi wa
“Ujana Salama” wa Shirika
la Femina Hip, wilayani
humo mwishoni mwa wiki.
Wengine ni Mwezeshaji
Kiongozi wa mradi huo,
Stellah Mbuya (fulana va
njano) na Naibu Mkurugen-
zi wa shirika hilo, Ama-
bilis Batamula (mwenye
mkoba mwekundu). Mradi
huo, umetoa mafunzo ya
kupambana na ukatili wa
kijinsia kwa vijana 180
kutoka kata sita za wilaya
hiyo. PICHA: STEVEN WIL-
LIAM

MOI yatibu maumivu sugu kichwa, mgongo

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Tiba ya Mifupa,
Upasuaji wa Ubongo na Mi-
shipa ya Fahamu (MOI), kwa
kushirikiana na madaktari
bingwa kutoka India, kwa
mara ya kwanza imetoa hu-
duma ya matibabu ya maumi-
vu sugu ya kichwa na uti wa
mgongo.

Kwa siku MOI inapokea
wagonjwa 70 wenye tatizo
hilo sawa na wagonjwa 1,500
kila mwezi, ambao hupatiwa
dawa za kutuliza maumivu
lakini sasa watatibiwa tatizo
hilo kwa Sh. milioni moja
badala ya Sh. milioni 20 iwapo
watakwenda nje ya nchi kuti-
biwa.

Akizungumza na waandishi

rugenzi Mtendaji wa MOI, Dk.
Respicious Boniface, alisema
huduma hiyo ni ya kwanza ku-
wapo Tanzania na inatolewa
katika maabara ya kisasa ya
upasuaji wa ubongo bila ku-
fungua fuvu la kichwa.

Dk. Boniface alisema hu-
duma hiyo ni ya kuwachoma
wagonjwa sindano ya kumal-
iza maumivu katika eneo am-
bako kuna maumivu sugu na
kumaliza tatizo ndani ya saa
tatu.

“Huduma hii itasaidia kue-
pusha upasuaji kwa wag-
onjwa ambao  walikuwa
wakitakiwa kufanya hivyo, na
huduma hii inatumia saa tatu
kwa mgonjwa kufanyiwa na
kuruhusiwa,” alisema.

Pia alisema huduma hiyo
itazisaidia nchi za jirani za Af-

rika ambako hawana haiko.

Alisema serikali imewekeza
mashine za kisasa za kuhakik-
isha huduma hiyo inatolewa
kwa gharama nafuu huku
mgonjwa akigharamia dawa
na sindano pekee.

Alisema wanashirikiana na
wataalam hao wa India ili ku-
jengeana uwezo watalaam wa
ndani, kuendesha kambi na
kutoa huduma za kimatibabu
ya kibingwa nchini.

Daktari Bingwa wa Upasuaji
wa Uti wa Mgongo MOI, Nice-
phorus Rutabasibwa, alisema
huduma hiyo inawahusu we-
nye maumivu makali kuanzia
mishipa ya kichwani hati uti
wa mgongo.

Alisema mafunzo waliyope-
wa yatawasaidia kuendelea
kutoa huduma ya matibabu

wenyewe hospitalini hapo.

Sababu kubwa ya maumivu
sugu, alisema ni uchakavu wa
mifupa ya uti wa mgongo na
mgonjwa akipatiwa matibabu
hayo yanaondoka.

Alisema kambi hiyo ndani
ya siku mbili imeweza kuhu-
dumia wagonjwa 18 kati ya 50
ambao walionwa na madak-
tari.

Makamu Mwenyekiti wa
Kamati ya Tiba ya Utalii, Ab-
dulmalik Mollel, kwa niaba
ya mwenyekiti wake, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Muhim-
bili, Prof. Mohamed Janabi,
alisema huduma hiyo ni moja
ya kutekeleza maono ya Rais
Samia Suluhu Hassan, ya kui-
fanya Tanzania kuwa kituo
cha utalii tiba za kibingwa ka-
tika nchi za Afrika Mashariki.
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HABARI KITAIFA
RC aonya wanaotumia wenye ulemavu kuomba

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, amewagiza
wakuu wa wilaya mkoani
hapa, kuwashughulikia wale
wote wanaowatumia watu
wenye ulemavu kama chan-
7o cha kujipatia fedha kwa
kuwatuma kwenda kuomba
fedha mtaani.

Akizungumza jana wakati
akizindua Kamati ya Watu
Wenye Ulemavu ya Mkoa
ambayo imeanzishwa kwa
mujibu wa Sheria Na. 9 ya
mwaka 2010 ya Watu Wenye
Ulemavu, alisema watu hao
wanaowatumia  walemavu
kuomba fedha mitaani zina-
zopatikana hupelekewa.

“Ninawaagiza wakuu wa
wilaya mfanye mchakato
wa kuwabaini watu wenye

ulemavu wanaojihusisha
na kuombaomba, mfanye
ufuatiliaji wa kina na kuwa-
chukulia hatua wale wote
wanaojihusisha katika kuwa-
tumia watu wenye ulemavu,”
alisema.

Serukamba alisema kundi
hilo linakabiliwa na changa-
moto mbalimbali katika mai-
sha yao ya kila siku ikiwamo
fursa ya elimu, kunyanya-
paliwa na jamii, kufichwa na
kuonekana ni viumbe duni
na kutowashirikisha katika
masuala ya kimaendeleo.

Alisema  uundwaji  wa
kamati hiyo ni moja ya mi-
kakati endelevu iliyowekwa
na serikali katika kukabiliana
na changamoto zinazowaka-
bili na kuongeza  uelewa,
ufahamu, utambuzi na upati-
kanaji wa haki kwao.

“Vifungu vya Sheria namba

20 na 22, vinataja Mamlaka za
Serikali za Mitaa kama ndio
wasimamizi wakuu wa She-
ria namba 9/2010 ya watu
wenye ulemavu, hivyo nina-
toa agizo kwa wakurugenzi
wa halmashauri kupitia

daftari la orodha ya watu we-

nye ulemavuili ~ kuwaibua
waliofichwa majumbani,”
alisema.

Kiongozi huyo alitoaraikwa
viongozi wa serikali na taasisi
binafsi, waone umuhimu wa
kuwekeza katika kundi hilo
kwa kuweka bajeti toshelevu
ikiwamo utoaji wa mikopo
isiyo na riba na kuwaungani-
sha katika fursa za kiuchumi
na uzalishaji ili wajikwamue
kimaisha.

Katibu Tawala Mkoa wa
Singida, Dk. Fatuma Mganga,
alisema serikali imeunda

kamati hizo ili wenye ulema- :
vu wawe na sauti moja katika :
mambo yanayowahusu na :
: NaKulwa Mzee

kunufaika na fursa zitolewa-
7o na serikali.

“Viongozi wa serikali kupi- :

tia kamati hii tutaweza ku-
pata takwimu za walemavu
wote katika mkoa wetu na
changamoto zinazowakabili,
na hatimaye kushirikiana nao

ilivyo kwa watu wengine,”
alisema.

wa Singida, Sara Nalingigwa,
aliishukuru serikali kwa kue-
ndelea kuwajali na kuona
umuhimu wa kuundwa kwa
kamati hiyo ambayo itakuwa
msaada kwao, na kuwaomba
wajumbe
ano ili waweze kufanikisha
malengo ya Kamati.

Mkuu wa Mkoa
wa Kiliman-
jaro, Nurdin
Babu (kushoto),
akifungua

jiwe la msingi
kuzindua mradi
wa uboreshaji
wa huduma ya
maji, baada ya
kujengwa tangi
la lita 500000
litakalosa-

idia wananchi
zaidi ya 14000
katika Kijiji cha
Ubaa, wilayani
Rombo, mkoani
Kilimanjaro
mwishoni mwa
wiki. PICHA:
MARY MOSHA

Ashauri kuanzishwa sera udhibiti vihatarishi

Na Restuta James

SERIKALI imeshauriwa
kuwa na sera maalum ya
kuangalia vihatarishi kwe-
nye miradi mikubwa ili ku-
dhibiti upotevu wa fedha na
kuongezeka kwa gharama za
miradi hiyo.

Rai hiyo ilitolewa jana
Dar es Salaam na Makamu
wa Rais wa Taasisi ya Mene-
jimenti ya Vihatarishi Tanza-
nia (IRMT), Buyamba Buyam-
ba, katika mahafali ya saba.

Alisema iko miongozo ya
kuangalia vihatarishi lakini
bado wanauhitaji wa sera ili
kuzifanya taasisi na meneji-
menti za serikali na idara zi-
nazohusika na vihatarishi.

Buyamba alisema ripoti ya
Mdhibiti na Mkaguzi wa Seri-
kali (CAG), imeonyesha dha-
hiri kwamba kuna uhitaji wa
idara za vihatarishi ambazo

zitashughulikia changamoto
zinazojitokeza kwenye mi-
radi na kutafuta ufumbuzi
kabla ya kutolewa kwa ripoti
inayoainisha upotevu wa
fedha na hasara ambazo zina-
pata serikali.

“Serikali kwa sasa in-
asubiri CAG atoe taar-
ifa baada ya  kutokea
changamoto,lakini ingekuwa
na menejimenti nzuri ya
vihatarishi kusingekuwa na
ripoti inayoonesha hasara
kwa serikali na upotevu
wa fedha, tayari wataalam
wangekuwa wameshaokoa
hasara husika na kwa waka-
ti,” alisema.

Alisema miradi mingi in-
ashindwa kufanikiwa kutoka-
na na kutotambua vihatarishi
mapema na kuchukua hatua
stahiki.

“Sisi tunatoa mafunzo
mahususi ya kutambua via-

shiria maeneo yote hivyo ni-
waombe Wakurugenzi wa
taasisi watenge fedha ili wa-
tumishi wao wapate mafun-
zo madhubuti yatakayowa-
saidia kupunguza hasara na
kuongeza faida kwenye taasi-
si na kampuni zao,” alisisitiza.

Alisema IRMT ipo kwa ajili
ya kuisaidia serikali kuhakiki-
sha inatekeleza miradi mi-
kubwa nchini ambayo mara
zote inakuwa kwenye hatari
ya kupata vihatarishi mbal-
imbali.

Pia alisema kuwapo kwa
taratibu na miongozo ita-
dhibiti viatarishi visiweze ku-
jitokeza na kwamba itabadili-
sha utamaduni wa kufanya
kazi kwa mazoea.

Mtendaji Mkuu wa IRMT,
Christopher Njovu, alisema
wataalamu wanaozalisha wa-
nalenga kutoa ushauri katika
miradi mbalimbali ili kuepu-

ka hasara.

ya wataalamu 500 na am-
bao wamepata vyeti vya ku-
wathibitisha ni 126 ambao
huweza kusaidia serikali ku-
topoteza rasilimali zake.
“Ripoti ya CAG imeonesha
taifa limepoteza rasilimali
hivyo ni fursa kufanya kazi
pamoja na taasisi yetu ili ku-

jukumu letu ni kuainisha mi-
radi na tija yake bila upotevu
wa rasilimali,” alisema Njovu.

Alisema wakiwa kama
wataalamu wanaweza ku-

mali za nchi zinakuwa salama
na kwa kupitia mpango wa
ushirikiano

Njovu alisema hawawezi
kutekeleza miradi mikubwa
bila kuwa na wataalamu am-
bao watawasaidia kuleta tija
badala ya hasara.

Jela maisha kwa
kusafirisha bangi

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya Ma-

: kosa ya Rushwa na Uhujumu Uchu-
¢ mi, imemtia hatiani, Ezekiel Kudula,
: na kumhukumu kifungo cha maisha
¢ jela, kwa kusafirisha kilo 198.41 za
: bangi.

ili waweze kupata fursa kama :

Kudula alitiwa hatiani juzi na Ma-

: hakama hiyo, Masijala ya Morogoro,
* mbele ya Jaji Mustafa Ismail.
Mwenyekiti wa Kamati ya :
Watu Wenye Ulemavu Mkoa :
: Kitonga wilayani Mvomero, mkoani
: Morogoro, mshtakiwa alikutwa na
: gunia (salfet) 10 za majani yanayo-
¢ sadikiwa kuwa dawa za kulevya aina
: ya bangi, yenye uzito wa kilo 198.41
* nyumbani kwake
kumpa ushiriki- :
: awali, Machi 21, mwaka huu, mshi-
. takiwa alikana maelezo yote isipoku-
: wa taarifa binafsi ikiwamo jina lake.

Katika hati ya mashtaka, inadaiwa

Wakati akisomewa maelezo ya

Katika shauri hilo, upande wa Jam-

¢ huri, uliwakilishwa na Wakili wa Seri-
: kali, Messrs Mafuru, huku upande
: wa utetezi mshtakiwa alitetewa na
* Wakili Bahati Hacks.

Upande wa mashtaka ulikuwa na

¢ mashahidi watano na vielelezo sita.

Miongoni mwa mashahidi hao,

¢ Shahidi wa pili, Inspekta Msaidizi wa
¢ Polisi Ally Lipinda, alidai akiwa ka-
: tika ukaguzi usiku, alipokea taarifa
: kutoka kwa msiri kwamba, bangi in-

: wilayani Mvomero.

Askari walifika eneo la tukio, wali-

. fanya upekuzi wakiwa na mashahidi
¢ na kufanikiwa kukamata gunia 10 za
: bangi, walimchukua mshtakiwa na
¢ kumfikisha Kituo cha Polisi Moro-
;. goro.

Mshtakiwa katika utetezi alikana

kuhusika na tukio hilo, alidai gunia
: hizo za bangi zilitoka sehemu ny-
¢ ingine sio nyumbani kwake.

Alidai aliteswa mara baada ya ku-

kamatwa na kwamba, upekuzi ny-
: umbani kwake haukufanyika kwa
: kufuata utaratibu.

Mahakama baada ya kupitia ush-

: ahidi wa pande zote mbili, ilijiri-
¢ dhisha kwamba, dawa hizo zilikutwa
¢ nyumbani kwa mshtakiwa.

Alisema Tanzania ina zaidi :
: hauna shaka kwamba, gunia hizo
. zilikutwa kwa mshtakiwa, hakuna
: sababu ya kutokuamini ushahidi wa
* upande wa mashtaka.

“Ushahidi wa shahidi wa 2 na 3

“Ushahidi uliotolewa unanishawi-

¢ shi kuona kwamba, mshtakiwa ali-
¢ tenda kosa analoshtakiwa nalo hivyo
: Mahakama inamtia hatiani kwa kosa
: la kusafirisha dawa za kulevya.

leta mchango kwa nchi kwani :

“Nimezingatia kumbukumbu za

: matukio ya nyuma ya mtuhumiwa
¢ hazina dosari na umri mkubwa al-
: ionao lakini ninapozingatia hayo
: yote, ninakumbuka uzito wa kosa
: alilo nalo.

tumiwa kuhakikisha rasili- :

“Kwa kuzingatia athari zake mbaya

: kwa jamii, nina muhukumu mshtaki-
: wa kifungo cha maisha.

“Adhabu hii itatumika kwa kum-

¢ kumbusha kuwa uhalifu haulipi,
: pamoja na adhabu hiyo naamuru
¢ kwamba dawa za kulevya, ziharibi-
: we mara moja,”alisema Jaji Ismail.
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Tahadhari ya kipindupindu
ichukuliwe umakini mkubwa

KATIKA siku kadhaa zilizopita, zilitolewa taarifa kuhusu kuibu-
ka kwa mlipuko wa kipindupindu katika mkoa wa Dar es Sa-
laam huku ikibainishwa kuwa watu 18 walikuwa wamekumbwa
na ugonjwa huo.

Pamoja na watu hao kutangazwa kuwa wanaugua ugonjwa
huo, ni jambo la faraja kuwapo taarifa kauwa mpaka sasa hakuna
kisa kingine kipya na kwamba watu 13 waliokuwa na tatizo hilo
wamesharuhusiwa. Habari hizo zilibainishwa jana na Waziri wa
Afya, Ummy Mwalimu, huku akisema wagonjwa waliobaki ni
wawili tu ambao bado wanaendelea na matibabu. Ugonjwa huo
uliripotiwa kutokea katika wilaya za Ilala na Kinondoni.

Pamoja na kuwapo kwa habari njema hizo, Waziri aliwataka
wananchi kuendelea kuchukua tahadhari za kiafya ikiwamo
kuzingatia usafi na kutibu maji kwa kutumia dawa ya Chlorine
kwenye vyanzo vyote ili kupata yaliyo salama na kuepuka ma-
gonjwa mbalimbali kikiwamo kipindupindu.

Sambamba na hilo, alisema katika mkoa wa Dar es Salaam
kuna changamoto ya watu kuwa na visima vifupi ambavyo ni
rahisi maji kuwa na kinyesi ambacho ni chanzo kikuu cha watu
kuugua kipindupindu. Kutokana na hali hiyo, aliweka bayana
kwamba amemwagiza Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, kufukia visima vyote vilivyochimbwa.

Pamoja na hayo, Waziri Ummy alizitaka mamlaka katika
mkoa wa Dar es Salaam kuwatoza watu faini kubwa wale am-
bao wanakiuka maagizo kuhusu kujikinga na ugonjwa huo, ili
wanapolipa waone uchungu na hatimaye kutii maagizo kuhusu
umuhimu wa afya na hatimaye kujikinga wao na watu wengine.
Kuwapo kwa ukiukwaji huo, kumekuwa na hatari katika kipindi
cha masika watu kutiririsha maji machafu na hatimaye kuweka
mazingira ya kuibuka kwa ugonjwa wa mlipuko, kipindupindu
kikiwamo.

Ni dhahiri kwamba katika mkoa wa Dar es Salaam, maeneo
mengi ni hatarishi kwa magonjwa ya mlipuko kutokana na
watu wengi kujenga makazi bila kufuata sheria za mipango miji.
Kutokana na maeneo hayo kuwa katika hali hiyo, kuna hatari
kubwa ya kuibuka kwa magonjwa yakiwamo ya mlipuko na
yale yanayosababishwa na ukosefu wa hewa ya kutosha kama
vile kifua kikuu.

Nyumba hizo ziko katika msongamano mkubwa wa watu,
hivyo kuwa katika hatari ya kuibuka kwa majanga mengine
yakiwamo ya moto na kusababisha hasara kubwa kutokana na
miundombinu mibovu ambayo hairuhusu hata magari ya zima-
moto kupita pindi yanapotokea majanga.

Kwa ujumla, Dar es Salaam, kwa muda mrefu, imekuwa
‘makao makuu’ ya kipindupindu kwa sababu kila inaponyesha
mvua maeneo mengi huwa shida kutokana na kuwapo kwa
maji machafu huku baadhi ya wakazi wake wakitumia mvua
kutiririsha maji machafu kutoka kwenye vyoo vyao. Hatua hiyo
huwaweka wakazi wengi hasa kwenye maeneo yasiyopimwa
kuwa katika hatari ya kuwapo kwa ugonjwa huo na m engine
yanayosababishwa na uchafu.

Ni vyema mamlaka zinazohusika hasa zile za serikali za mitaa,
kwa maana ya viongozi wa mitaa, kata, wilaya na mkoa, zika-
chukua hatua kali dhidi ya wale wote wanaosababisha hatari
kuwapo kwa magonjwa ya mlipuko.

Licha ya mamlaka kufanya hivyo, ni vyema pia wananchi we-
nyewe wakawafichua wale wote ambao wana tabia ya kutiriri-
sha maji nyakati za masika ili wachukuliwe hatua zinazostahili.
Ni imani kwamba kama kila mtu atawajibika ipasavyo, Dar es
Salaam bila kipindupindu inawezekana.
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Muungwana Lazima Nilonge

UGONJWA wa kipindupindu
umebisha hodi wilayani Ilala ji-
jini Dar esSalaam, huku Wizara
ya Afya ikisema kuwa tayari watu
10 wamethibitika kuugua tangu
uliporipotiwa Aprili 20, mwaka
huu

Maeneo yanayotajwa
kukumbwa na ugonjwa huo ni
Kivule ambapo watoto wawili
wa familia moja walithibitika
kuwa na dalili za ugonjwa huo,
watu wanne wa familia moja pia
wamethibitika kuwa na dalili.

Kwa taarifa hiyo, ni vyema
kila mmoja wetu kuchukua
tahadhari ili kuwa salama dhidi
ya ugonjwa huo, ambao unatajwa
na wataalam wa afya kuwa
unaua kirahisi, lakini pia ni rahisi
kuuepuka.

Kutokana hilo, ni wazi kila
mmoja wetu akichukua tafadhari
kwa kufuata maelekezo ya
wataalam wa afya, anaweza kuwa
salama kwa kuepuka ugonjwa
huo wa mlipuko.

Inaelezwa kuwa rafiki wa
kipindupindu ni wuchafu, na
kwamba mtu akizingatia usafi,
hasa katika kuandaa vyakula,
kuchemsha maji ya kunywa,
kunawa maji kwa kutumia sabuni
baada ya kumaliza huduma ya
maliwato na kutokula vyakula vya
baridi, anakuwa salama.

Ni vyema kuzingatia usafi
iwe nyumbani na kwingineko,
kwani inaelezwa kuwa kuna
athari kubwa ambazo zinaweza
kusababishwa na ugonjwa huo,
hivyo ni muhimu kuchukua
tahadhari.

Dar es Salaam ni miongoni mwa
mikoa ambayo kipindupindu
kimekuwa kikipotea na kurudi,
ninadhani hii inaonyesha baadhi
ya watu hawajazingatia umuhimu
wa kulinda afya zao.

Kwakuwatayaritumetangaziwa

Dar es Salaam, jambo la msingi

\ 4

Wataalam
wa afya
kuwa
wanasema
ugonjwa huo
husaba-
bishwa na
bakteria aina
ya vibrio
cholera kwe-
nye utumbo
mwembam-
ba, ambaye
hutoa sumu
na kuchangia
kutolewa
kwa maji
mengi ndani
ya utumbo,
kwa njia

ya ku-

hara, wakati
mwingine
kutapika na
homa kali.

Kipindupindu sasa kimebisha
hodi, tukuchukue tahadhari

ni kuchukua hatua za kutuweka
salama Ili tusiwe marafiki wa
kipindupindu.

Wataalam wa afya kuwa
wanasema  ugonjwa  huo
husababishwa na  bakteria
aina ya vibrio cholera kwenye
utumbo mwembamba, ambaye
hutoa sumu na kuchangia
kutolewa kwa maji mengi ndani
ya utumbo, kwa njia ya kuhara,
wakati mwingine kutapika na
homa kali.

Katika ufafanuzi wao  ni
kwamba, bakteria huyo
anapatikana katika chakula au
maji machafu na kinyesi kutoka
mtu aliye na maambukizi, na
pia mtu anaweza kuambukizwa
kupitia maji machaft,
mboga zilizopandwa kwenye
majitaka, samaki waliovuliwa
katika  machafu, vyakula na
vinywaji vilivyo na bakteria huyo
kutokana na uchafu.

Hivyo, kwa usalama wetu,
ni vyema kujitafakari na
kisha kuchukua hatua sahihi
za  kutuwezesha  kujilinda
dhidi ya ugonjwa huo, kwani
inawezekana kuwa salama kwa
kuzingatia usafi.

Mama lishe na baba lishe nao
hawana budi kuzingatia usafi
katikati maeneo yao ya biashara,
kutokana na ukweli kwamba
baadhi yao huwa hawazingatii
usafi katika maandalizi na
upikaji wa vyakula.

Wakizingati usafi watakuwa
wamelinda afya zao na za wateja
wao pia dhidi ya ugonjwa huo
ambao umekuwa na kawaida ya
kuondoka na kisha kurudi tena

Kwa  kuwa rafiki wa
kipindupindu ni uchafu, basi ni
vyema tusikubali kukaribisha
uchafu, kwani ugo njwa huo
unaweza  kuendelea  kuwa
tatizo katika jamii tusipochukua
tahadhari zote zinazotakiwa.
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Pongezi VETA kwa kubuni VETA Day
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AMLAKA ya Elimu na
Mafunzo ya Ufundi
Tanzania (VETA)
licha ya kuwapa-
tia Watanzania elimu ya ujuzi
kama nia na dhamira ya seri-
kali kuwezesha wananchi, hasa
vijana kuajirika kwa urahisi,
kuongeza tija ya uzalishaji vi-
wandani na kuchangia vyema
katika maendeleo ya uchumi
imeibua jambo kubwa kuliko la
kushindanisha wahitimu wake
katika mashindano ya umabhiri
kupitia siku inayoitwa VETA
Day, ambayo imeyangarisha
Maonyesho ya Ubunifu Kitaifa
yaliyofanyika Dodoma.

Oktoba, 2022 wakati akizin-
dua Chuo cha Ufundi Stadi na
Huduma cha Mkoa wa Kagera,
Rais Samia alisema: “Tunazun-
gumzia tatizo la kutokuwa na
ajira, tunasomesha watoto laki-

ni hawana ajira. Kazi yetu ni ku-
hakikisha tunawajengea uwezo
vijana kwa kuwapatia ujuzi ili
waweze kujiajiri na kuajiriwa,”

Na baada tu ya kauli hiyo ya
Rais, VETA ikaamua hakuna
kulala. Kwanza ikakamilisha
kujenga kwa kasi ya umeme,
vile vyuo vilivyokuwa kwenye
ujenzi na sasa VETA ina vyuo
50 vilivyokamilika, vinavyotoa
mafunzo ya ufundi stadi Tan-
zania. Kisha ikaanza ujenzi
wa vyuo vipya 33. Vyuo 29 ni
vya ngazi ya wilaya na vyuo
vinne vya ngazi ya mkoa kuan-
zia Samia alipoingia madaraka-
ni mwaka 2022 hadi sasa kazi
inaendelea.

Kazi hiyo, kubwa na nzuri,
serikali imetumia Sh. bilioni
94.5 katika kuwezesha ukamil-
ishaji wa ujenzi wa vyuo hivyo.
Sasa vyuo hivyo vinatarajiwa
kuleta ongezeko la Zaidi ya wa-
nafunzi 40,000 katika udahili
kwenye vyuo vya VETA.

Moja ya sifa kubwa za VETA,
si tu kutoa mafunzo mbalim-
bali ya ufundi stadi, bali pia
ujenzi wa vifaa mbalimbali kwa
matumizi. Mfano kwenye vyuo
vipya vyote, VETA imetumia
samani mbalimbali 30,750 zi-
litengenezwa na VETA kwa ajili
ya vyuo hivyo.

Utekelezaji wa mradi huo
wa uzalishaji samani za vyuo,

umetoa zaidi ya ajira 15,000
kwa wananchi Watanzania na
vyuo hivyo vitakapoanza kutoa
mafunzo, inatarajiwa kutoa zai-
di ya ajiora 1,000 za moja kwa
moja.

Vijana wa Kitanzania wa-
naojiunga na mafunzo kwenye
vyuo vya VETA wanalipa ada ya
Sh. 120,000 tu kwa mwaka kwa
wale wanaokaa bweni na Sh.
60,000 kwa mwaka kwa wale
wanaohudhuria mafunzo kwa
kutwa kwa mwaka. Gharama
zingine za mafunzo hulipwa
kwa ruzuku ya serikali.

Serikali ya Rais Samia
Suluhu Hassan imeendelea
kutekeleza programu mbalim-
bali za kuwawezesha wananchi
wa makundi mbalimbali kujipa-
tia ujuzi. Mfano, kupitia Mpan-
go wa Uanagenzi ulioratibiwa
na Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi,
Vijana, Ajira na Wenye Ulema-
vu) zaidi ya vijana 10,000 wal-
imefadhiliwa kupata mafunzo
katika vyuo vya VETA.

Takwimu za hivi karibuni
zinaonyesha asilimia 75 ya
wahitimu wa ufundi stadi wa-
naajirika. Mfano asilimia 32 ya
wahitimu wa VETA, wameajiri-
wa kwa ajira rasmi, huku asil-
imia 38 wakijiajiri.

Wahitimu wa VETA waliobaki
ni ama wanajitolea, wanaende-
lea na masomo au wanafanya

kazi kwenye karakana za fa-
milia.

Ufundishaji na ujifunzaji wa
ufundi stadi mara nyingi hu-
chochea ubunifu. Mafunzo ya
ufundi stadi yanayotolewa na
VETA, yanawajengea walimu
na wanafunzi utamaduni na
ari ya kubuni teknolojia mbal-
imbali kwa ajili ya kutatua
changamoto mbalimbali katika
jamii na kurahisisha shughuli
za kiuchumi.

Kwa hiyo VETA iliamua kubu-
ni mbinu ya kukuza ubunifu
kupitia Mashindano ya Ki-
taifa ya Sayansi, Teknolojia na
Ubunifu (MAKISATU). Toka
mwaka 2019 hadi mwaka jana,
wabunifu 82 kutoka vyuo vya
ufundi stadi na wabunifu 573
kutoka mfumo usio rasmi wali-
tambuliwa. Shindano la Ubuni-
fula VETA Day, limeyashamiri-
sha sana Maonyesho ya mwaka
huu ya Ubunifu Kitaifa katika
uwanja wa Jamhuri, Dodoma.

Kwa mantiki hiyo, VETA im-
ekuwa ikisaidia uendelezaji
wa ubunifu wa walimu na wa-
nafunzi wa ufundi stadi, pamo-
ja na wale walio katika mfumo
usio rasmi kwa njia mbalimbali
ikiwa ni pamoja na, kwanza ni
kwa kuwaunganisha na kuwad-
hamini kupata ufadhili wa Seri-
kali kupitia Tume ya Taifa ya
Sayansi na Teknolojia Tanzania

(COSTECH) na pili, kuwawez-
esha kifedha kwa vyanzo vyake
vya ndani, pamoja na kuwapa-
tia nyenzo na vifaa kwa ajili ya
kuendeleza ubunifu wao.

Tatu, VETA kwa kuzitangaza
rasmi ubunifu kuwatangaza
na kuwaunganisha na taasisi
na mashirika mengine yanayo-
saidia uendelezaji ubunifu. Pia
VETA kwa kushirikiana na wa-
dau, imekuwa ikitenga fedha
na kuratibu uendelezaji wa
wabunifu wa ufundi stadi.

Kupitia MAKISATU wabunifu
10 Bora wamekuwa wakiweke-
wa utaratibu wa kuendelezwa
na Serikali kupitia COSTECH.
Hakuna nchi inayoweza kupata
maendeleo bila ubunifu wa
kubuni bidhaa zake na kuzi-
tumia kujiletea maendeleo ya
kweli ambayo ni maendeleo
endelevu.

Hivyo ndivyo wenzetu wa ul-
aya ndio walioanza Mapinduzi
ya Viwanda (Industrial Revolu-
tion), Marekani ikaja kuwapiku
kwa teknolojia, China ikaja ku-
funga kazi kwa kutengeneza
kila kitu.

Hivyo Tanzania tukiamua
kwa dhati kukuza ubunifu, iko
siku tutatoka.

Mungu ibariki Tanzania.

Paskali
+255 754 270403

! MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Hamimu ni kijana
mdogo wa miaka 15
tu, aliyepitia kip-
indi kigumu sana cha
ugonjwa wa ngozi na
kama si Rais Samia
Nyakanazi, Bihara-
mulo mkoani Kagera
Oktoba 16 mwaka jana,
asingekuwa kama
alivyo leo.

AKATI naanza kuji-
tambua miaka hiyo,
nikihudhuria miku-
tano baadhi ya had-
hara, wahudhuriaji tulikuwa
tukisikiliza hotuba au burudani
na kujikuta tunashangilia bila
kuambiwa wala kuhamasishwa.

Hiyo ilitokana na hisia zilizo-
tugusa ama kwa kuvutiwa na
maneno ya kwenye hotuba, au
maudhui na mirindimo ya bu-
rudani zitolewazo na mtu au ki-
kundi cha watu katika matukio
husika.

Lakini siku hizi kushangilia
kama huko kumekuwa nadra
sana, kwani leo watu wanahimi-
zwa kushangilia. “Haya jamani
shangilieni, mpigieni makofi au
jamani nipigieni makofi!”

Hiyo inakuja hata kama lil-
ilozungumzwa haligusi hisia za
hadhira au hata kama maud-
hui na mirindimo ya burudani
itolewayo havigusi nyoyo za
waliopo, ili mradi mtu anataka
kuonesha kuwa kilichosemwa
au kuimbwa ndicho.

Furaha au kuridhika ni hisia
mwilini mwa mtu, kwamba
mtu atafanya jambo la furaha
kutokana na kuguswa, halikad-
halika atachukia kutokana na
hisia za chuki dhidi ya matakwa
yake.

Mimi kwa kweli hivi karibuni
nilipatwa na hisia ya kufurahia

jambo na nikashangilia kwa ku-
piga makofi, baada ya kusoma
na kuona, kwamba Rais Samia
Suluhu Hassan amekutana na
kijana Hamimu Baranyikwa.

Hamimu ni kijana mdogo wa
miaka 15 tu, aliyepitia kipindi
kigumu sana cha ugonjwa wa
ngozi na kama si Rais Samia
kanazi, Biharamulo mkoani
Kagera Oktoba 16 mwaka jana,
asingekuwa kama alivyo leo.

Kwa mujibu wa simulizi ya ki-
jana huyo, alipatwa na matatizo
hayo muda mrefu uliopita, aka-
hangaika sana kupata matiba-
bu, ikiwa ni pamoja na wazazi
kuuza mali ili kumgharimia, la-
kini ilishindikana.

Anasema hatua hiyo ili-
wakatisha tamaa wazazi wake
na kusema wameishia hapo
na kumwachia Mungu, huku
Hamimu akisema basi liwalo na
liwe na wamwache tu aumalize
mwendo, kwani kwa umasikini
wao asingefanya lolote.

Hata hivyo, Mungu wake
akasema si muda mwafaka
kumchukua kijana mdogo
kama huyo, huku kukiwa na
fursa ya kutokea mtu kuokoa
maisha yake. Siku ya ziara ya
Rais Samia, Mungu akamwam-
sha Hamimu alfajiri akampele-
ka barabarani.

Kwa mwongozo wa Mungu

wa Rais Samia ambaye bila
shaka ndiye pia wa Hamimu,
akajikuta machoni mwa Rais
ambaye bila kusita, hisia zikam-
fika na kuagiza akatibiwe kwa
gharama zake (Rais).

Maagizo ya Rais yakamfiki-
sha Hamimu katika hospitali ya
Taifa Muhimbili, Dar es Salaam,
ambako juhudi za madaktari na
wauguzi zilifanikiwa kumvua
koti la umauti alilokwishali-
tamani.

Na aliporuhusiwa baada ya
kuonesha maendeleo mazuri
kiafya, Hamimu akaomba am-
wone mwokozi wake angalau
alivyo, ili apate kumshukuru
kwa hilo kubwa alilomfanyia
katika historia ya maisha yake.

Kwa urahim wa Rais Samia,
akalisikia ombi hilo na kuruhu-
su Hamimu afike Ikulu, Dar es
Salaam na akafanikiwa kum-
wona kwa mara ya kwanza Rais
wake aliyemkomboa. Hakua-
mini macho yake.

Bila shaka Hamimu alijiuliza
yeye ni nani mpaka apewe hes-
hima ya kuingia Ikulu na kuo-
nana na Mkuu wa Nchi, fursa
ambayo si rahisi kupatikana
kwa mtu wa kawaida na fukara
kama Hamimu.

Tukio hili la Hamimu na
Rais Samia, linatufunza mengi
kwamba madaraka si kibali cha
kudharau masikini, utajiri si

Alichokifanya Samia kwa
Hamimu kitalipwa peponi

njia ya kudhihaki asiye nacho
na kupuuza kilio chake ilhali
una uwezo wa kumsaidia.

Hamimu alisema
kwao, kuna watu wenye uw-
ezo mkubwa na ukwasi uliopin-
dukia, lakini hawakufumbua
macho kumwona wala kuzibua
masikio kumsikia Hamimu
na kumsaidia. Ila Rais Samia
aliweza. Marais wangapi wame-
fanya au hufanya hivi?

Simara ya kwanza Rais Samia
anafanya hivi, ikumbukwe al-
imgharimia msanii na Mbunge
wa zamani Joseph Haule, ‘Pro-
fesa Jay aliyelezwa Muhimbili
mpaka akatoka akiwa timamu
licha ya kwamba ni mpinzani
kisiasa.

Hatua hii ya Rais inazidi ku-
dhihirisha moyo alionao Rais
Samia, moyo wa kuhurumia na
kujali maisha ya wengine bila
ubaguzi wa dini, kabila wala
itikadi, akiamini kuwa wote ni
Watanzania. Mungu atamlipa,
Ishallah!

Wenye uwezo wa kusaidia,
wasaidie wasio na uwezo bila
kusubiri kutangazwa kwa ajili
ya kiki, bali waelwe kufanya
hivyo ni sawa na kumsaidia
Mungu kulea viumbe wake
na hakika mwisho wa maisha,
watashukuriwa hata mbinguni.

Alamsiki!
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I
Uchenjuaji madini
vyanzovyamaji
wapigwa marufuku

Na Ambrose Wantaigwa,
TARIME

MKUU wa Wilaya ya Tarime,
Michael Mntenjele, amepiga
marufuku shughuli zote za
uchenjuaji wa madini ndani ya
vyanzo vya maji, na kuwataka
wananchi wote kuondoka mara
moja.

Pia ameagiza idara ya maz-
ingira wilayani hapa, kusima-
mia uchimbaji wa Mialo nje
ya vyanzo vya maji, kwa ajili ya
wakazi na wachimbaji wadogo
ili kufanya uchenjuaji salama.

Agizo hilo alilitoa katika ki-
kao cha wadau wa maji wilay-
ani hapa kilicholenga kujadili
utekelezaji wa miradi ya maji
na kuwakutanisha viongozi wa
za maji kutoka kata.

Alisema katika kutekeleza mi-
radi ya maji serikali imetoa Sh.
bilioni 4.5 kwa ajili ya kutatua
kero ya wananchi hasa wa-
nawake ambao hutembea um-
bali mrefu kutafuta huduma ya
maji safi na salama.

“Ni marufuku wananchi ku-
fanya shughuli za kuchenjua
madini ndani ya vyanzo vya
maji kwa sababu hatua hiyo,
inasababisha uharibifu wa maz-
ingira na pia, huathiri afya za
watumiaji katika maeneo hayo,”
alisema.

Katika hatua nyingine, ame-
kusimamia ulinzi wa vyanzo vya
maji na kuwachukulia hatua za
kisheria wananchi wanaoharibu

Kiongozi huyo amewaagiza
wasimamizi wa mazingira kuha-
masisha taasisi za serikali, shule
na mashirika yasiyo ya kiserikali
kupanda miti kwa wingi mae-
neo yao ili kulinda mazingira.

Watakiwa kusi

Na James Mwanamyoto

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Angellah Kairuki,
amewataka wakurugenzi, wakuu
wa idara, mameneja na maofisa
wanaosimamia utawala na rasili-
mali watu katika taasisi za umma
kuwasimamia vyema wataalam na
watumishi wa umma waliopewa
dhamana ya kutekeleza miradi ya
kimkakati ya serilikali.

Amesema hatua hiyo itawawez-
esha wananchi kunufaika na mi-
radi kama ilivyokusudiwa na Rais
Samia Suluhu Hassan ambaye
anaendelea kutafuta fedha kwa
ajili ya kutekeleza miradi mbalim-
bali.

Kairuki alitoa wito huo jana kwa
wasimamizi wa utawala na rasili-
maliwatu Dar es Salaam wakati wa
kufunga Mkutano Mkuu wa Mwa-
ka wa Jumuia ya Wataalam wa
Utawala na Rasilimaliwatu Afrika

(AAPAM) Tawi la Tanzania kwa
niaba ya Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, George
Simbachawene.

Alisema wataalamu hao ndio
wenye jukumu la kuhakikisha
waliopewa dhamana ya kusi-
mamia miradi ya kimkakati, wa-
natekeleza kwa wakati, uadilifu
na kwa kuzingatia ubora ili iwe na
manufaa kwa wananchi na taifa
kwa ujumla.

“Mtakubaliana nami kwamba
mnalo jukumu kubwa la kuhakiki-
sha wataalam wetu na watumishi
wanaofanya kazi ya kutekeleza
miradi mbalimbali wanaisimamia
kwa uadilifu, ufanisi na weledi ili
wananchi wanufaike na uwekezaji
unaofanywa na serikali katika mi-
radi ya kimkakati na maendeleo,”
alisema.

Kairuki amesema ofisi yake
itaendelea kushirikiana na Ofisi ya
Rais-UTUMISHI katika kuishauri

serikali kuhusiana na masuala ya
usimamizi wa rasilimaliwatu ili
kuwa na rasilimali watu itakay-
otoa mchango katika utoaji wa
huduma bora kwa wananchi na
maendeleo ya taifa.

Pia aliwataka wataalam hao
wa utawala na usimamizi wa ra-
silimaliwatu kutoka katika taasisi
za umma nchini kutumia ujuzi
na weledi wao kuishauri Serikali
namna bora ya usimamizi wa ra-
silimaliwatu.

Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma,
Juma Mkomi, alisema ofisi yake in-
atarajia mkutano huo wa AAPAM
utaongeza ufanisi wa utendaji kazi
kwa wasimamizi hao wa masu-
ala ya utawala na rasilimaliwatu
nchini. “Mkutano huu utakuwa
na msaada mkubwa kwa Ofisi ya
Rais- UTUMISHI katika kuyatafu-
tia ufumbuzi masuala mbalimbali
ya kiutumishi ambayo yamekuwa
yakilalamikiwa na wananchi na

amia wataalamu utekelezaji miradi ya kimkakati

wadau wa taasisi zetu za umma,”
Bw. Mkomi amefafanua.

Mkomi aliwataka wakurugenzi,
wakuu wa idara, mameneja na
maofisa wanaosimamia utawala
na rasilimaliwatu katika taasisi
za umma kuhakikisha makatibu
muhtasi hawajikwezi na kuwa kik-
wazo kwa wananchi na wadau wa-
naofuata huduma katika ofisi zao.

Mwenyekiti wa AAPAM Tawi la
Tanzania, Leila Mavika alisema
uongozi wake uliona ni vyema
kufanya mkutano mkuu wa mwa-
ka ambao ulikuwa haujafanyika
kwa muda mrefu, lengo likiwa ni
kubadilishana uzoefu katika usi-
mamizi wa masuala ya utawala na
rasilimaliwatu katika Utumishi wa
Umma.

Mavika alisema mkutano huo
umewashirikisha wajumbe 281
kutoka katika wizara, mamlaka
za serikali za mitaa, idara zinazo-
jitegemea, wakala za serikali na
taasisi za umma.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa,

Halima Dendego (wa pili kulia),
akitazama wanafunzi wa Shule
ya Sekondari Mtwivila waki-
tumia mojawapo ya kompyuta
walizopewa msaada na Taasisi
ya Vodacom Tanzania Founda-
tion ikiwa ni sehemu ya mradi
wa uunganishwaji wa shule za
sekondari unaolenga kuziun-
ganisha shule 300 nchini kwa
kushirikiana na African Child
Projects na Mfuko wa Mawasi-
liano kwa Wote (UCSAF). Taasisi
hiyo, ilikabidhi kompyuta 31
na vifaa vingine vya TEHAMA
vyenye thamani ya zaidi ya

Sh. milioni 89 kwa shule 14 za
sekondari mkoa huo, mwishoni
mwa wiki. Wengine ni Mkuu

wa Vodacom Nyanda za Juu
Kusini, Happiness Shuma (kulia),
Meneja wa Maduka, Dorice
Wambagi (kushoto) na Msi-
mamizi wa Ripoti, Pendo Mongi.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kamishna asisitiza uhusiano mwema huleta tija na ufanisi mahali pa kazi

Na Christina Haule,
MOROGORO

KAMISHNA wa Kazi, Susan
Mkangwa, amesema uhusiano
mwema kazini ni chachu katika
kuleta mshikamano na ushirikiano
katika kuzuia migogoro ya lazima
na isiyo ya lazima, hivyo kusababi-
sha tija na ufanisi katika taasisi.

Mkangwa alisema hayo juzi
alipokuwa akizindua warsha ya
maofisa rasilimali watu iliyoandal-
iwana Chama cha Wafanyakazi
wa Viwanda, Biashara, Taasisi za
Fedha, Huduma na Ushauri (TUI-
CO).

Warsha hiyo ilikuwa na kaulim-
biu ‘Tija na Ufanisi ni Matokeo ya
Uhusiano Bora Kazini. Pamoja Tu-
jenge na Kimarisha Taasisi Zetu.’
Awarsha hiyo ilikuwa sehemu ya
kuelekea sherehe za Siku ya Wa-
fanyakazi Duniani (Mei Mosi) ita-

kayofanyika kitaifa kesho mkoani
hapa.

Alisema TUICO ina nafasi ya
kupongezwa kwa ubunifu wa ku-
fanya warsha za namna hiyo mara
kwa mara huku akivitaka vyama
vingine vya wafanyakazi kuiga
mfano huo ili kuleta uhusiano
mzuri kwa mustakabali wa maen-
deleo ya taasisi ili kuongeza ufanisi
katika maeneo ya kazi.

“Kitendo cha kuwakusanya
maofisa rasiliamo watu na waajiri
na kuwapa mafunzo ya kuimarisha
uhusiano sehemu ya kazi kwa kwe-
li hata sisi watendaji wa serikali tu-
naosimamia sheria za kazi kimetu-
pa moyo na tumejiskia vizuri.

Tunaimani kwamba watu hawa
waliokusanyika hapa ndio muun-
ganiko mkubwa kati ya mwajiri
na mfanyakazi. Kwa hiyo hata sisi
wanatusaidia katika majukumu
yetu ya kila siku ya kusimamia

utekelezaji wa sheria za kazi katika
maeneo yao ya kazi,” alisema.

Pia aliwataka kushiriki kikamili-
fu na kuwa na uhusiano mwema
ili kuleta tija na ufanisi katika mae-
neo ya kazi kwa kuzingatia mada
mbalimbali zitakazotolewa zinazo-
lenga kukuza uelewa wa washiriki
kuhusu uhusiano mwma, ufungaji
wa mikataba ya hali bora na utatu-
zi wa migogoro ya kikazi.

Mkangwa pia alisema dhana
ya uhusano mwema inajumuisha
pande mbili au tatu katika ajira na
kwamba ni lazima kuwe na mnyor-
oro kati ya mwajiri, mwajiriwa,
vyama vya wafanyakazi pamoja na
waajiri.

Aliwataka maofisa rasilimali
watu kuwajibika katika kuleta
uhusiano mwema kwa sababu
wakati mwingine wamekuwa wa-
chochezi wa migogoro kuliko hata
waajiri.

Pia alisema kuwezesha ufungaji
wa mikataba bora, utekelezaji wa
mikataba ya Shirika la Kazi Duni-
ani (ILO) na sheria za kazi zilizopo
nchini, husababisha kushughulikia
malalamiko na migogoro kwa ura-
hisi na kuweka majukumu ya ma-
jadiliano ya utatu.

Alisema migogoro iliyoripotiwa
Julai 2022 hadi Aprili, mwaka
huu, mingi inaongozwa na sekta
za Ujenzi, ulinzi binafsi, vyakula
vinywaji na hoteli, biashara na usa-
firishaji.

Mkangwa alisema kubainika
kwa vyanzo vinavyoongoza katika
migogoro ya kikazi, kutasaidia kuji-
imarisha katika kupata mbinu bora
na kutekeleza au kuzuia migogoro
katika maeneo hayo.

Naye Katibu Mkuu wa TUICO,
Boniface Nkakatisi, alisema malen-
go ya warsha hiyo ni kuweka uka-
ribu na kufanya majadiliano bada-

la ya kurumbana na kupelekana
mahakamani sababu katika kukaa
na kuzungumza hakuna kitu Kkisi-
chowezekana.

“Ni muhimu vyama vyote vika-
penda kuwa na majadiliano na sio
matumbano ya kupelekana ma-
hakamani, sababu tunafanya vitu
kwa manufaa yetu na nchi yetu”
alisema Nkakatisi.

Naye Afisa Mtendaji Mkuu wa
Chama cha Waajiri  Tanzania
(ATE), Susan Ndomba, aliwataka
maofisa uhusiano kujenga tabia ya
kuimarisha uhusiano baina yao na
waajiri ili kuleta utulivu utakaoleta
ufanisi na tija sehemu za kazi.

Alisema ili wafanyakazi wafanye
kazi wakiwa vichwa vyao vimetulia
wanahitaji uhusiano uwe mazuri,
ofisa rasilimali watu anapaswa
kuwa makini kuangalia taarifa zipi
anapeleka kwa wafanyakazi na zipi
anapeleka kwa uongozi.



JUKWAANI

APRILI 30, 2023

SMS - 0773 447
TOKA WITIMULIWE K AT
MACHA HIEL
ANASBU UMEFORELEWA VYEMA
G e ok MIZMAL SANDAE
KUNYONYOKA,
NYWELE
)

Jumapili
MBA

Ukurasa 15

MAISHA NI'NYU

‘ '
Epuka nyumba yako kutitia baada :
JUISI YA UKWAJU ya mUda meDI kwa kaanya haya *KINYUNYIZO CHA LED...

Ukurasa 14



JUMAPILI APRILI 30, 2023

MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA

. T0R TOFAUTLS

 swaTOTO
PAKA RANGI

Jaza maneno yafuvatayo katika
vyumba vilivyo wazi:

KAA, MBA, BUU, MTI, AWEKE, CHOTA,
OBAMA, KUMBE, ASHINDE, PAMBANA

~ AMSHA AKILI

TAFUTA NJIA KUTOKA A KWENDA B

| I @ A.MSAMBA

I | KICHEKESHO
I IAKUNA watu wenye ndugu wengi kama ma-

konda wa daladala. Ebu msikie konda huyo wa
Posta kwenda Makumbusho.

“Haya dada hapo mbele, mjomba kule mwisho kaa
vizuri..oyaa mamdogo unaenda? Bibi shuka taratibu,
shemeji umeikuta haya panda. Babu njoo ukae!

Baba angu hapo tusogee kidogo,”

“Shangazi maliza ngazi,Swaiba geukia mbele,

Kaka hapo shika upande wa pili,mdogo wangu
mpishe mama mkwe akae,”

Wakimaliza kazi wana ndugu kibao walioonana nao
siku moja tu.

B SWALI
Mawe ya Matambawe yanapatikana sehemu gani?
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Baba, Mama na Mwana

Mke kanikimbia“

ARIBU tena msomaji

wangu tuendelee kue-

limishana kuhusu mikiki

mikiki ya maisha. Mengi
yamejificha katika familia zetu,
huku mengine tukiyashuhudia
na kudhani kuwa Maisha Ndivyo
Yalivyo kumbe ni shida!

Tena ndoa nyingi hivi sasa
zinaanza mitikisiko miaka ya
mwanzoni tofauti ya miaka kad-
haa iliyopita ambapo tafrani
huanza baada ya miaka mitano
kuendelea. Hapo wameshazali-
wa watoto wawili au hata watatu,
gari lipo na pengine ujenzi wa
nyumba upo kwenye mchakato
au tayari.

Wiki iliyopita tulimjadili ki-
jana mmoja ambaye alioa binti
ambaye hakuwahi kupata elimu
kabisa. Akatamani sana kum-
uendeleza ili aweze kuendana
na maisha yenye uelewa mpana
kifikra.

Japokuwa alianza kumpatia
mafunzo ya elimu ya msingi
mwenyewe, alipotaka kumuinua
zaidi kielimu binti akagoma.
Pengine ni kutokana na kuona
kwamba kwao wazazi hawakum-
somesha na wapo wengi hawaja-
soma katika familia yao akajika-

tia tamaa.

Roho ya ujinga ama kwa
hakika inatesa watu wengi, na
ndilo lengo kuu la shetani kutesa
wanadamu. Mungu anaweka
bayana katika neno lake alipose-
ma,

“Watu wangu wanaangamizwa
kwa kukosa maarifa; kwa kuwa
wewe umeyakataa maarifa, mimi
nami nitakukataa wewe usiwe
kuhani kwangu mimi; kwa kuwa
umeisahau sheria ya Mungu
wako, mimi nami nitasahau wa-
toto wako”.(Hosea 4:6).

Ujinga ni mbaya sana na ni
kifungo kikubwa kinachosaba-
bisha matatizo kwa wengi. Ki-
wango cha ujinga alicho nacho
mtu, ndicho shetani hukitumia
kumdanganya.

Nilieleza wiki moja iliyopita
kwamba yupo mama alimvuruga
mumewe kiasi cha kufikia hatua
mume akaihama nyumba yake
na kwenda kuanzisha maisha
kwingine.

Baada ya muda kupita, mama
akili ikarudi akagundua alipoko-
sea, akaanza kuwatumia watoto
kumshawishi baba yao arudi
nyumbani. Baba akakataa kwani
alishaanzisha maisha yake, aka-
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jenga nyumba na kununua gari
lake lingine na zaidi ya yote
anayo amani tele.

Msomaji wetu mmoja al-
ipoisoma makala ile akanitu-
mie ujumbe kuelezea naye jinsi
mkewe alivyokimbia ndoa na
kutokomea kusikojulikana.
Akaona ujumbe hautoshi aka-
nipigia kabisa simu. Akasema
kwa tukio hilo yeye alishangaa
kwani hawakuwahi kugombana
na mkewe mbali na kuchakarika
kimaisha kwa pamoja.

Akasema kwamba yeye ni
mfanyabiashara na mkewe aliku-
wa tu mama wa nyumbani huku
akimshirikisha kwenye biashara
kadhaa kuongeza kipato cha fa-
milia. Walibahatika kupata mtoto
mmoja.

Mtoto huyo akiwa katika umri
wa miaka minne, mama akaanza
vituko mara anachelewa kurudi
nyumbani. Akiulizwa ananuna
au anajibu kwa ukali. Ilibidi ni-
vumilie kwani nilikuwa nampen-
da mke wangu sikutaka kumuu-
dhi.

Siku moja nikitoka kwenye
shughuli zangu kufika nyumbani
nikaona tofauti. Mke wangu na
mtoto hawapo na hata sanduku

lake halipo. Kuuliza majirani
wakasema hawajamuona aki-
toka.

Tokea siku hiyo sijamuona
tena mke wangu na hata nilipo-
fuatilia kwa ndugu zake hawaku-
nipa habari zake. Ni miaka mi-
tano tokea aondoke. Anamalizia
kusema mpendwa huyu.

Msomaji wangu, vituko vya
wanandoa kuzikimbia ndoa zao
ni vingi. Na inakuwa mbaya zaidi
mama anapoikimbia nyumba
yake baada ya yeye kuwa chan-
zo cha anguko. Ni wazi kuwa
mwanamke mpumbavu ndiye
anayebomoa nyumba yake kwa
mikono yake mwenyewe.

Niliwahi pia kueleza kwenye
safu hii kwamba yupo mwan-
na kuletwa mjini. Akaolewa na
kijana mmoja aliyekuwa na kazi
ya kuongoza watalii wanapoku-
wa katika ziara sehemu mbalim-
bali nchini.

Wakabahatika kupata mtoto
mmoja. Baada ya miaka mi-
wili bibie akabadilika akaanza

kumwambia mumewe kuwa
anahisi anaye = mwanamke
mwingine(hawara). Ving-

inevyo sharti aache kazi ili wai-

bila hata kugombana

shi. Mume akashangaa kwani
kulikuwa hakuna kitu kama
hicho. Na pia kwa nini aache
kazi!

Mwanamke akaanza vituko,
mara hali, mara hapiki, anala-
la sebuleni. Siku moja narudi

nyumbani nikakuta hayupo.
Kumbe katoroka. Nikaenda kuri-
poti polisi.

mama yake akanitukana kwam-
ba nimemtesa binti yake na
kwamba hatarudi tena kwangu.
Nikabaki nashangaa.

Hata hivyo, nilizidi kufuatilia
nikagundua alishaolewa na mtu
mwingine. Cha ajabu aliishia
kwenda kulima vibarua vya
shamba kwa watu na mumewe
mpya.

Mpenzi msomaji, wapo ki-
namama ambao sijui ni madudu
gani huwaingia akilini na kutifu-
katifuka hadi kuchukua maamu-
zi yanayowapeleka kusiko. Hii
ni roho ya ujinga inayopumbaza
watu wengi inafanya kazi.

Wengi siyo wavumilivu katika
ndoa na wanapokurupuka wa-

natengeneza majanga.
Je, una kisa? Ujumbe
0715268581.

Tunahitaji saikolojia va ji

ASHFA kuhusu baadhi

ya Watanzania kujihusi-

sha na mapenzi ya jinsia

moja na kuweka hadha-
rani haiba yao ni kama inaanza
kuzoeleka na inatembea kwa
kasi hasa kwa kundi la vijana am-
balo ndilo tegemeo kwa shughuli
za kiuchumi na uzalishaji.

Kama taifa, jambo hili tusip-
oweka nguvu kulidhibiti na ku-
lichukia, litachukua miaka kad-
haa, kukubali au kutokubaliana
na hali hiyo. Hii ni kwa sababu
inaonekana kuna mahali tu-
lijisahau na kuacha mizizi kuota
na uamuzi wa kupambana nalo
unakwenda taratibu.

Najiuliza kwa yanayotajwa
kuendelea  nchini kuhusu
ushoga na usagaji; Je tunahitaji
msaada wa wataalamu wa ‘Fo-
rensic Psychology’, yaani uchun-
guzi wa kina wa saikolojia ya jinai
kuwabaini wanaovuruga maadili
yetu kama Watanzania au tuend-
elee kutumia sheria zile zile?

Kwa nini? Sababu ya kwanza
ni kwamba forensic psychol-
ogy pamoja na mambo mengine
inashughulika pia na saikolojia
ya uhalifu, ambao kwa maana
nyingine ni utafiti wa mawazo na
matendo ya wakosaji.

Kimsingi, forensic psychol-
ogy inatoa jibu kwa swali la kwa
nini wahalifu hufanya kile wana-
chofanya.

Kama ndivyo, ifike mahali ili
kupamba na watu hawa kisawa
sawa, ni lazima tutengeneze wa-
nasaikolojia wa maisha halisi mi-
taani, kwenye maeneo ya starehe
na maeneo ya huduma kama
shule na kadhalika, ambao hawe-
zi kuandamana na maofisa wa
Polisi kukabiliana na washukiwa.

Hawa kwa kuzingatia ujuzi
wao wa tabia ya binadamu,
hasa kwenye eneo la jinai dhidi
ya saikolojia ya uchunguzi, wa-
naweza kwa mfano, kuwasaidia
maofisa wetu kutoa taarifa za
wanaoendesha biashara ya map-
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enzi ya jinsia moja; na vilevile ka-
tika kuuliza maswali yanayofaa
wakati wa kuhojiwa au kutoa
mambo muhimu ili kusaidia
uchunguzi wao.

Jambo baya zaidi, huko ka-
tika Jiji la Arusha kama tunaam-
biwa hali ni mbaya, kwa kuwa
inakadiriwa vijana 4,000 wa-
najihusisha na mapenzi ya jinsia
moja. Je mikoa mingine, hali iko-
je? inawezekana ikawa ni zaidi ya
Arusha.Ziko taarifa za kuaminika
ambazo zinaeleza kuwa baadhi
ya maeneo ambayo yanatajwa
kushamiri kwa vitendo hivyo ka-
tika jiji hilo ni Vituo vya Makuzi
ya Watoto (Day Care) na baadhi
ya taasisi za kiraia (NGO) ambazo
zinaomba usajili kwa minajili ya
kutoa elimu kwa jamii.

Kwamba, kuna taasisi nyingine
zinakuja kwa mgongo wa kutoa
elimu kwa wananchi, kumbe zi-
nakuja kuratibu masuala ya ush-
oga kupitia Day Care na katika
vituo vya taasisi zao.

Niliwahi kuandika kataautam-
aduni wa magharibi unazotweza
utu, nikimaanisha vita inayoen-
delea sasa ya ushoga, usagaji ni
masuala yanayochochewa na
mabadiliko ya kijenetiki, ambayo
huchochea tabia ya kutweza utu.

Ni kwa sababu, utu wa mwa-
nadamu umegawanyika katika
aina tatu za utu, yaani introvert,
extrovert na ambivert.

Kwa ufupi sana, hili la map-
enzi ya jinsia moja ndio haswa
linaloguswa katika aina ya ambi-
vert, ambayo inatumiwa sana na
watu hawa tunaowakataa katika
jamii kutokana na hulka yao na
mienendo yao katika kuharibu
taifa la Mungu.

Ni lazima Watanzania wajue
kwamba, utu ni mchakato wa
muda mrefu, ambao huanza na
kuzaliwa na kuendelea katika
utoto hadi ukubwani.

Kwa sababu, utu una jukumu
muhimu sana katika tabia ya bin-
adamu, tukatae tamaduni za ma-

nai kubaini mashoga, wasagaji?

gharibi zinazotweza utu!

Bunge letu kuagiza serikali,
kufanya utafiti wa kina kuhusu
ukubwa wa tatizo la ushoga
au mapenzi ya jinsia moja
hapa nchini, na mambo gani
ambayo taifa linataka kwa wakati
huu,

Yaongezeke kwenye  She-
ria ya Makosa yaKujami-
ana  (SOSPA) ya Mwaka
1998 na Sheria ya Kanuni ya
Adhabu (Penal Code), ni hatua
kubwa katika vita hii.

Kwa sasa sheria zetu zinasema
hata kukubali tu kuingiliwa kiny-
ume na maumbile, ni kosa, na ni
kinyume na kifungu 154 (1) (c)
cha Kanuni ya Adhabu, Sura ya
16 ya Sheria iliyofanyiwa Marejeo
ya Mwaka 2022.

Godfrey Mushi, ni Mwandishi
Mwandamizi wa Nipashe, Kanda
ya Kaskazini. Anapatikana kwa
simu namba 0715 545 490 au
barua pepe: ghandsome79@
gmail.com
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HARUSI

MAGAUNI YA
TAUS NTAINA
YA NGUO ZINA-
Z OPENDEZA
RUVALIWA
WAKATT WA
SHEREHE YA
‘KICHENI PATL
KUTORKANA NA
MWONEKANO
WAKE MZURL.
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MAXI HAINAGA
TATIZO

AUNTI aina ya Maxi ni vazi la kale, lakini
kutokana na mwonekano wake usio-

pitwa na wakati limekuwa likipendwa .
na wanawake wengi. d

Kimsingi gauni la Maxi limebuniwa kulin- |
gana na mtazamo wa kulia hasa unaozingatia
heshima, maadili na mtazamo.

Nguo ya aina hii, inampa mvaaji kuwa na
mwonekano mpana zaidi na uhuru wakati
wote anapotembea au kukutana na watu
mbalimbali.

Muundo wa gauni hili lenye urefu wa
kwenda chini, pana na rangi ya kuvutia ni
nzuri kuvaliwa na kila mwanamke mstaara-
bu na anayependa stara. R

Jambo la muhimu kabla ya kununua
ni lazima kuchunguza na kujihakikishia
kama kitambaa chake ni imara na bora
na mzunguko wake unatosha kukupa
nafasi.

Sio kwamba ni kanuni au sheria,
lakini jambo zuri kama unapenda
kuongeza na koti au shati juu kama |
itakupatia hewa ya kutosha.

Kama una urefu wa kadiri basi
unashauriwa kuvaa viatu virefu ili
kukuwezesha kuwa na muonekano
bomba. Endapo una urefu wa
kutosha ni vyema ukachagua
viatu vifupi ili kupunguza
urefu wako.



TEMAISHA

Jumapili

JUMAPILI APRILI 30, 2023

UREMBO

Kunywa juisi ya Tende na Maziwa

UISI ya tende na maziwa

imezoeleka kutumiwa kama

kifungua kinywa nyakati za

asubuhi au jioni pale watu
waliofunga.

Hata hivyo, katika suala la urem-
bo kinywaji hiki kinaaminika kuwa
na uwezo wa kuongeza mvuto wa
mwili na kuupa mwili nguvu.

Tende na maziwa inaaminika
kuwa na vitamin C ambayo husaidia
kufanya ngozi iwe na unyevu lakini
pia iwe laini.

Maziwa yana vitamin B12 am-
bayo husaidia katika kufanya ngozi
ipate mng’ao na kutibu chunusi na
madoa.

Kusaidia kukinga ngozi na mi-
kunjo

Maziwa yana Vitamin D ambayo
husaidia katika kuondoa mikunjo
ya ngozi, kufanya ngozi yako ione-
kane kijana zaidi pia tende hu-
saidia katika kufanya ngozi ip-
ate afya na kuondoa mikunjo.

Nywele imara

Tende zina virutubisho
ambavyo husaidia ku-
fanya nywele zako ziwe
kakamavu wakati mazi-
wa yenyewe yanasaidia
kuleta mngao katika

nywele zako.
Kufanya Nywele
Ziwe Na Afya
Tende zina vitamin
B ambayo husaidia
kuzipa nywele afya.
Na Mary Geofrey
UKWAJU ni aina ya kichangam- Chukua ukwaju, usafishe kidogo kwa matumizi.
sha mdomo ambacho unaweza kula na tia katika sufuria, weka maji kiasi
kama ilivyo au kutengeneza juisi. kisha chemsha kwa muda wa dakika Faida ya juisi

Wengi hawapendi kula kwa kumu-
munya kwa sababu ya uchachu wake
na ndio sababu ya kutengeneza juisi.

Katika safu yetu ya mapishi wiki
hii tutaelekezana namna ya kuten-
geneza juisi ya ukwaju na faida zake.

Mabhitaji
Ukwaju, Sukari, Limao na Vanilla.

Jinsi ya kuandaa

10 hadi 20.

Baada ya hapo anza kuchemsha
ukishakuwa tayari uepue na uache
upoe.

Ukishapoa chukua chombo kisafi
na maji safi kisha anza kuchuja juisi
yako vizuri.

Kisha ichukue na kuongeza ladha
kama unga wa vanillah na sukari
kiasi upendacho kisha koroga vzr
kisha iweke katika jokofu ipoe tayari

Faida ya kwanza ni kusaidia
mmengenyo wa chakula na huon-
doa hali ya kuvimbiwa na sumu
mwilini.

Huzalisha antioxidants ambayo
huzuia tatizo la saratani.

Inaongeza vitamini B na C pia
Carpenters hushusha joto la homa
ya Maleria na ya tumboni hulinda
mwilini na kukuondolea kero za
mafuta ya kooni.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

nayoishi, ndivyo ilivyo pia
kwa viumbe visivyo hai iki-
wamo nyumba.

AMA ilivyo kwa viumbe hai
K kuathiriwa na mazingira wa-

1li kuepuka majengo yasiathirike, ni
vema ubunifu wake ufanyike katika
hali ya ubora wa hali ya juu katika
sehemu husika linapojengwa jengo.

Msanifu majengo, Deodatus Charles,
anasema hata ujenge nyumba nzuri
na kubwa kiasi gani, kama haijabuni-
wa na kujengwa kwa kuzingatia
mazingira ya eneo husika, lazima iwe
hatarini kuathirika.

Anasema kabla ya kuanza kujenga
nyumba ni lazima ufanye uchunguzi
katika eneo husika kubaini endapo
kuna magonjwa yanayoweza kuathiri
nyumba yako na kufanya ubunifu wa
kukabiliana nayo.

Mtaalam huyo anasema endapo ny-
umba hiyo itajengwa pasipokufanyiwa
ubunifu mzuri huenda ikaathiriwa
na magonjwa hayo.

Anasema miongoni mwa ma-
gonjwa yanayoathiri nyumba endapo
haijafanyiwa ubunifu mzuri ni kutitia.

Kwamba mara nyingi hutitia
kutokana na aina tofauti za udongo,

kiwanja au kimo cha msawazo wa msingi
kuwa tofauti pamoja na ubunifu hafifu
wa udongo kulingana na uzito wa jengo
husika.

Ugonjwa mwingine anasema ni nyumba
kupitisha maji, na kwamba maeneo mengi

ya Tanzania yamezungukwa na vyanzo
vya maji ambayo yanahitaji usanifu na
ubunifu wa hali ya juu wakati wa ujenzi
wa nyumba ili kuepuka athari baadae.

“Maeneo mengi ya pwani majengo yake

mengi yameathiriwa na tatizo hili na
hata limekuwa kero kwa wakazi na
watumiaji wa majengo hayo. Baadhi
ya majengo yanapitisha maji kwa njia
ya sakafu na kuta mithili ya chujio au
chemchemu na mara nyingi utagun-
dua kwa kuona ardhi yake inatoa maji
wakati wote wa majira ya mwaka.”

“Na majengo mengi ya maeneo
haya yanaoza na kutitia kwa haraka na
hata mashimo ya vyoo vyake huinuka
kwenda juu ambalo ni hatari kwa afya
za wakazi. Katika hali hii kuta na sakafu
huoza kwa haraka kutokana na maji
yaliyopo chini ya ardhi kuwa na kemi-
kali mbalimbali zilizopo kwenye maji
hayo. Kwa hiyo katika mazingira
haya lazima yatumike malighafi
sahihi za kuzuia maji hasa wakati wa
ujenzi.”

Jingine anasema ni kuoza kwa ny-
umba na kwamba hali hiyo hutokana
na unyevunyevu na kemikali mbal-
imbali kupitia maji kukaa kwa muda
mrefu kwenye kuta na kuathiri ubora
wa kuta hizo.

“Na hii husababisha kumea kwa
mimea ambayo kusababisha ukungu
wa kijani kwenye kuta ambao huzalisha
fangasi mbalimbali wanaokula kuta.”.

Namna rangi
inavyoongeza
afya

Na Restuta James

PAMOJA na kwamba rangi in-
ayoshika namba moja kwa ajili ya
nyumba ni bluu tulivu, uwanja wa
mapambo ya ndani una mapende-
kezo rangi lukuki kwa ajili ya
vyumba na sehemu za mapumziko.

Aidha, rangi hizi zimegawa-
nywa katika namna ya ajabu, kiasi
kwamba inatuhitaji muda zaidi
kuzitambulisha kwako msomaji wa
ukurasa huu.

Wataalamu wa mapambo va
ndani wamezigawa kwa kuzinga-
tia pande nne za kaskazini, kusini,
magharibi na mashariki pamoja
na mwelekeo wa jua wa chumba
husika. Rangi za kuta hizi nne ni-
takuletea wiki ijayo kwa kuwa leo
ninakupitisha kwenye rangi zenye
utulivu unazoshauriwa kupaka
kwenye chumba cha kulala.

Bila kuisahau bluu tulivu nili-
yoitaja hapo juu, rangi ya beige
inatajwa kuwa na utulivu na kum-
fanya mtu apate usingizi mwororo
na kuamka mwenye nguvu ya
kutosha.

Wanaeleza kuwa ni rangi yenye
athari chanya kwenye mfumo
wa neva na hivyo ili kubore-
sha afya yako, unahitaji kupanga
vizuri chumba cha kulala kwa kuz-
ingatia rangi zitakazokupa utulivu
kutokana na kazi za mchana kutwa.

Kwa mujibu wa wataalamu wa
mapambo, rangi nyingine ni Kijivu.
Hata hivyo, wanashauri kwamba ili
kupata utulivu na matokeo ma-
zuri kwa ajili ya kupumzisha akili,
rangi hii ipakwe na nyeupe au bluu
tulivu.

Kwenye orodha hiyo, rangi ya
machungwa (baby orange), inata-
jwa kuwa na matokeo mazuri ikiwa
‘itatupiwa’ kwenye chumba cha
kulala. Inashauriwa kwamba rangi
hii isipakwe kwenye ukuta mkub-
wa. Unaweza kuipaka kwenye
meza yako ya kujipambia (dressing
table) au kipande kidogo cha ukuta
utakacho kichagua.

Rangi nyeupe haijasahaulika
kwani yenyewe inaweza kupakwa
kwenye chumba bila rangi ny-
ingine au kwa kuchanganya pia.

"[ II|




16 Nipashe ...

KATUNI

KATUNIKA
KIDOMOIKRASIA

BY ABDUL KINGO - 2023
SMS - 0713 447766

GARI ILIPOSIMAMA
KUCHIMBA DAWA NA WATU
KUPATA CHOCHOTE
UKAVAMIA ‘KITI KIREFU’
ALAFU UPO SAFARINI
ULITEMEGEA NINI?

JUKWAANI

DEREVA UCHAFUZI
WA MAPORI ILIKUWA
ZAMANI ASIKULAZIMISHE
UPAKI KARIBU NA
VICHAKA

TOKA NITIMULIWE KAZI
NAONA POMBE ZA KIENYEJI
ZINAVAIBU KWANGU
KULIKO BIA sLJUI KWANINI!

‘USISHANGAE
UMEPOKELEWA VYEMA
NA MIZIMU' JIANDAE
KUNYONYOKA
NYWELE

ALIVYOZIKUMBATIA NA
KUZIFAKAMIA NILIDHANI
ANA CHOO CHAKE BINAFSI

MKE WANGU
TUMEPANGA CHUMBA
AU KIVULI CHA MTI?

MASWALIHAYO
KAMUULIZE DALALI
ALIYEKULA HELA

YAKO

JAMANI MWENZENU
‘NITAPUU’ HUMU
HUMU!

HUYO ALITAKA TUMNJUE
KAMA ANAZO KWA NAMNA
ALIVYOAGIZA KWA NYODO
HAKUJUA KAMA ZITASHUKA
HA HA HAAAA ATAJIBEBA!

PUU’ UONE!
KWANI sisl S10
WALEVI MBONA

TUMEZIKAUSHIA

NASEMA AJIKAZE
NIKIANZA KUSIKIA
HARUFU TU, NNAE!

SIKUKUU YOTE
TUMEKULA CHALINZE
NA MWANANGU ILA
INGINE TUTAKUWA

NA WEWE

BABA!
ULIAHIRISHA
TUKAENDA KULALA
MBAGALA KWA ANTI
FETY SAKABONA

JITETEE HAPA HAPA,

YULE MZEE ALIKUKATAZA
ULIPONIOA USITHUBUTU HATA
KUNIFINYA! LEO NAMPELEKEA

KESI YA KUNIKABA KABALI

INAMAANA “WAIF"
KUKUPITISHA NJIA
ZENYE MABANDA YA
CHIPSI ULIDHANI
SLIUI NJIA ZA MKATO
KUFIKA HUKU?

*KINYUNYIZO CHA LEO...

NILIPOSEMA
“MIMI NI MTU MKUBWA”
SIKUMAANISHA NI MHISHIMIWA
SEREKALINI ILA NI
SAWA NA BABAAKO

BABA YANGU
ALIKUWA ANAITWA
‘PEPEKALE’ JE,
NA WEWE EMOLO
AU BILEKUMPASI?

SHEMEJI NI MUME WA DADA YAKO KUWA MPOLE...
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HABARI KIMATAIFA

Brazil kutenga

Maeneo ya
WazZdWad

BRASILIA, BRAZIL
Rais wa Brazil Luiz Inacio

Lula da Silva, ametia saini amri

ya kuanzisha maeneo zaidi

yaliyohifadhiwa kwa ajili ya
jamii za wazawa kwenye taifa

hilo la Amerika ya Kusini

Uamuzi huo ambao ni kwanza
kufanyika tangu mwaka 2018

., unalenga kutenga maeneo

mapya sita ya jamii za wazawa
ambao wengi bado wanaishi

Akionesha dhamira ya

kutimiza ahadi yake ya kuzuia

ukataji wa miti na uharibifu

mkubwa wa mazingira hususani

kwenye msitu wa Amazon.

Rais Lula alisema ataendelea
kutenga ardhi kwa ajili ya jamii
za asili, zinazosifika kwa utun-

zaji mkubwa wa mazingria.

Kiongozi RSF aapa kupigana,
adai anailinda nchi ya Sudan

KHARTOUM, SUDAN

MMOJA wa majenerali
wawili , wanaoongoza kikosi
cha dharura (RSF) kinachopi-
gana dhidi ya jeshi la Sudan,
amesema hatafanya mazun-

gumzo mpaka mapigano
yaishe.
Jenerali Mohamed Ham-

dan Dagalo, anayefahamika
zaidi kama Hemedti, alisema
hivi karibuni kuwa wapiga-
naji wake wanapigwa na ma-
bomu tangu mkataba wa siku
tatu wa kusitisha mapigano
uongezwe.

“Hatutaki kuiangamiza Su-
dan,” alisema jenerali huyo
na akimlaumu mkuu wa
majeshi Jenerali Abdel Fat-
tah al-Burhan, kwa kuongeza
ghasia.

Jenerali Burhan amekubali
kufanya mazungumzo ya ana
kwa ana nchini Sudan Kusini.

Urefushaji wa muda wa
usitishaji mapigano ulifikiwa
Alhamisi usiku kufuatia juhu-
di kubwa za kidiplomasia za
nchi jirani, pamoja na Mare-
kani, Uingereza na Umoja wa
Mataifa.

Akizungumza na BBC kwa
njia ya simu, Hemedti alise-
ma kuwa yuko tayari kwa ma-
zungumzo lakini kwa sharti
kwamba usitishwaji wa mapi-
gano unaheshimiwa.

“Acha uhasama, baada ya
hapo tunaweza kuwa na ma-
zungumzo.” alisema

Alisema kuwa hana tatizo
la kibinafsi na Jenerali, lakini
anamchukulia kama msaliti
kwa kuwaleta ndani ya seri-
kali wale waliokuwa watiifu
kwa rais wa zamani Omar al-
Bashir, ambaye alipinduliwa
na jeshi na RSF kwa pamoja
mwaka 2019.

Utawala wa Bashir ambao
ulikaa madarakani kwa mion-
go mitatu, ulifahamika kwa
itikadi zake kali za Kiislamu
na kuweka masharti makali
ya sharia.

“Kwa bahati mbaya Burhan
anaongozwa na Waislamu
viongozi wenye itikadi kali,”
Hemedti alisisitiza

Mnamo 2021, yeye na
Jenerali Burhan walikataa
makubaliano ya kugawana
madaraka na raia, na ku-
chukua udhibiti kamili wa
mapinduzi.

Walikosana mwaka huu
kuhusu pendekezo la kureje-
sha mamlaka ya uongozi wa
kiraia, hususan muda wa ku-
wajumuisha wanajeshi wa
kikosi imara cha Hemedti
cha wanajeshi 100,000, wa-
naounda kundi la Rapid Sup-
port Force’s (RSF) ndani ya

jeshi.

“Ninatamani kuwa na seri-
kali ya kiraia leo, serikali
kamili ya kiraia. Huu ndio
msimamo wangu ,” aliongeza
Hemedti wakati akizun-
gumza na BBC.

Hemedti alisema wapiga-
naji wa RSF sio maadui wa
wanajeshi , bali wanalinda
nchi hiyo dhidi ya mabaki ya
serikali ya miaka 30 iliyopita.

“Hatutapigana na nyinyi.
Tafadhali nendeni kwenye
vitengo vyenu vya Kkijeshi
na hatutapigana nanyi .” al-
iongeza.

Kauli hiyo ya Hemedti im-
eleta hofu kwa mamilioni ya
watu ambao wanaendelea
kukwama kutoka mji mkuu
Khartoum, ambako kuna
uhaba wa chakula, maji na
mafuta.

BBC

Mwanasiasa huyo wa mrengo
wa kushoto anataka ifakapo
mwaka 2030 kusiwe na shu-
ghuli zozote za ukataji wa miti
ndani ya msitu wa Amazon, un-
aotegemewa na Ikolojia ya dunia.

UKraine
zaidi

KYIV, UKRAINE

Rais wa Ukraine Volodymyr
Zelensk, amewarai washirika
wake kuipatia nchi yake mifumo
ya kisasa ya ulinzi wa anga
ikiwemo ndege za Kivita, baada
ya mashambulizi ya Russia kuhu-
jumu maeneo ya makazi ya watu.

Akizungumza kupitia ujumbe
wa Kila siku kwa njia ya video,
Zelensky alisema bila anga
iliyo salama ulinzi wa taifa
hilo utaendelea kuwa masha-
kani na amewatolea mwito nchi
washirika kuipatia nchi hiyo
mifumo na zana zinazohitajika.

Kiongozi huyo amelaani vikali
mashambulizi dhidi ya mji wa
Uman ambayo yamesababisha

vifo vya watu 23, wakiwemo
watoto watatu na kuituhumu

Wingu la moshi likitanda angani wakati mashambulizi ya pande mbili za jeshi nchini Sudan zinazohasimiana
kuendelea na mapambano ya kuchukua madaraka. PICHA: DW

Papa Francis aonya Ulaya kukumbatia vita

Russia kuhusika na hujuma hiyo.
Zelensky amesema HYPER-

LINK “https://www.dw.com/
sw/mashambulizi-ya-urusi-

yawaua-12-ukraine/a-65460904"

ukatili wa Urusi unaweza
kuzuiwa kwa kutumia silaha

kama wanavyofanya wanajeshi
wa Ukraine lakini vilevile kupitia
vikwazo vikali vya kiuchumi
kutoka Jumuiya ya Kimataifa.

BUDAPEST, HUNGARY

Kiongozi wa Kanisa Katoliki
Duniani, Papa Francis anaen-
delea na ziara nchini Hunga-
ry, na kuzitaka nchi za Ulaya
kuacha alichokiita ‘ugomvi
wa kitoto’ na kukumbatia
maadili ya waasisi.

Hotuba hiyo ya kwanza
ya Papa Francis katika zi-
ara yake ya siku tatu nchini
humo, ilitolewa mbele ya
Waziri Mkuu Viktor Orban na
viongozi wengine wa ngazi

za juu. Papa Francis alisema
Ulaya inapaswa kurejea ka-
tika mitazamo ya waasisi
wake, ya kujenga diplomasia
yenye uwezo wa kuunganisha
watu, badala ya kupanua mi-
gawanyiko. Ameonya dhidi
ya mwamko wa kivita kuzidi
nguvu ukomavu uliofikiwa
baada ya madhila ya vita, na
kuruhusu hatua za kurudi
nyuma katika hali ambayo ni
sawa na ugomvi.

“Ni kama vile tunashuhu-

dia kutoweka kwa ndoto ya
amani, na nafasi yake iki-
chukuliwa na wanaopiga ngo-
ma ya vita,” alisema kiongozi
huyo wa kidini.

Aliongeza kuwa azma ya
kujenga amani na utengama-
no wa jumuiya ya kimataifa
inayumba, kanda za ushawi-
shi zinaundwa, tofauti zinatil-
iwa mkazo, utaifa unaimarika
na lugha kali ya makabiliano
inapaza sauti.

Papa Francis na Waziri

Mkuu wa Hungary, Viktor Or-
ban wana maoni sawa katika
kuhimiza mazungumzo kama
juhudi ya kumaliza vita vya
Ukraine, lakini wanatofauti-
ana juu ya suala la wahamiaji.
Orban ni mfuasi wa sera
kali ya kuwapinga wahamiaji
kama njia ya kulinda Ukristo
ndani ya Ulaya, wakati Papa
Francis akitaka wale wana-
okimbia vita na umasikini

wakaribishwe.
DW
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SAFU

Na Magabilo
Masambu

UNA dhana imejengeka

miaka mingi katika jamii

hasa za kiafrika kwamba

yeyote anayetoa mis-
aada kwenye jamii anatafsiriwa
kuwa ni mtu mzuri na kwamba
hawezi kuwa mkosaji.

Kutokana na dhana hii, wakati
mwingine hata wale wanaotusaid-
ia wanapotenda makosa ya wazi-
wazi inakuwa ngumu kuwaambia
makosa yao maana tutakosa mis-
aada.

Lakini upande wa pili wale
wanaotenda uhalifu mkubwa na
mdogo nao wanatambua nguvu
ya kusaidia ili wanapoonekana
wametenda maovu, iwe kazi ngu-
mu sana kuwatia hatiani.

Wakati mwingine hali ya umasi-
kini inachangia kuogopa kumse-
ma mtu kwamba anatenda maovu
hata kama maovu yake yanaju-

likana.

Pale Mtibwa Turiani, Morogoro
miaka ya 1990 wenyeji watakum-
buka, amewahi kutokea jamaa fu-
lani aliyetingisha wakazi wa eneo
hilo na viunga vyake.

Jamaa yule alikuwa anaende-
sha mauaji ya watu mbalimbali,
alikuwa anajificha kwenye miwa
au msituni akivamia watu na ku-
chukua vitu walivyokuwa navyo,
kisha ama kuvItupa na vikaokotwa
na watu au kuwapatia watu alioku-
wa akiwafahamu.

Serikali ilimtia nguvuni na kum-
funga miaka kadhaa. Pamoja na
yote hayo, kuna baadhi ya watu
bado waliendelea kuamini kwam-
ba kwa roho nzuri yake ile alisin-
giziwa hakuwa anatenda.

Mwaka 1995, kule Kibara, Bun-
Bufwe, Kibara, Nyakatubha, Ny-
amuhula na Mwigundu, kuliibuka
kundi la watu waliokuwa wanaka-
ba watu usiku na jambo lisilokuwa
la kawaida ni kwamba ukinigwa
(kukabwa shingoni) ukapiga kele-
le.

Watu wa jirani yako walikuwa
hawasikii zile kelele, walikuwa wa-
mara nyingi walikuwa wakikuniga
ukiwa gizani kwa hiyo hakuna
anayeona kama umekabwa.

Jambo hili lilifanya nyakati za
usiku tulale nje, maana hawakuwa
wananiga mchana bali ni usiku tu

tena kukiwa hakuna mwanga tu-
kawa tunawaita “Abhanyigi” watu
wa maeneo hayo watakumbuka
kisa hiki.

Kibaya zaidi, wakati huo pali-
kuwa na njaa kali sana na wali-
chokuwa wanafanya hao wanigaji,
walikukaba hivyo ujisaidie kisha
wanachukua kinyesi chako wa-
nachanganya kwenye unga. Kwa

hiyo kama ninjaa mfe maana
mtakwenda  kumwaga huo
unga.

Baadhi yao baadaye walikuja
kubainika maana hakuna kitu uta-
fanya nyakati zote kisijulikane hata
kama ni cha siri kiasi gani. Utafan-
ya kwa muda tu ndiyo maana kuna
msemo wa za mwizi ni 40.

Baada ya kujulikana kwamba
ndiyo wanafanya mchezo huo na
kwenye jamii ni watu wanajulika-
na kwa wema.

Bado walipata watetezi wengi
waliokuwa wanasema hawa watu
wanatusaidia sana, hawawezi
kuwa wametenda hayo. Serikali
ilipofanya uchunguzi ikabaini
ni wao,  wakachukuliwa na
baada ya hapo hatukuona tena
visa hivyo.

Turudi kwenye familia zetu,
matendo maovu yote mara nyingi
huanzia nyumbani. Hakuna mwizi
anaanza kuiba kwa jirani bila
kwanza kuiba kwao.

Kinachotokea ni kwamba, huyu
mwizi wa nyumbani huwa anao-

nyesha unyenyekevu wa hali ya
juu nyumbani kiasi cha kutetewa
anapoanza kutenda uhalifu kwa
majirani.

Mama zetu wamekuwa wakiin-
gia kwenye mtego huu zaidi, mash-
taka yakiletwa nyumbani, mama
anakuwa wa kwanza kusema mto-
to wangu hawezi kufanya hivyo na
wakati mwingine kama baba hay-
upo hatajua kilichotokea, kidogo
kidogo tabia inakua mwisho mtoto
anakuwa jambazi.

Dunia hii ina watu wanatenda
mambo mabaya sana yasioone-
kana lakini ni hao hao wako mstari
wa mbele kutoa misaada kwa wa-
hitaji na inapojulikana kwamba
ni waovu, wanaopata misaada
wanakuwa wa kwanza kuwatetea
si kwa sababu hawatendi maovu,
bali hoja hapa inakuwa wanasaidia
sana jamii.

Kusaidia watu hakuzuii mtu
kuwa mhalifu. Hata majambazi
wanaiba wanaleta sadaka kanisani.

Ushauri wangu kwa jamii, pamo-
ja na kwamba tunazo shida nyingi
sana za kimaisha.

Kuna umuhimu wa kuwa makini
sana na wale wanaohitaji kutu-
saidia, si kila msaada ni msaada.
misaada mingine inaandaa man-
agamizi yako bila wewe kutambua.

Sisemi kwamba tusisaidiwe la-
kini ni muhimu kujua maana ya
misaada hiyo.

Kwa baadhi ya nchi za Ulaya am-

IS WEMA SIKINGA YA UHALIFU

bazo nyingi zinatupatia misaada
hapa, kwao huko ukimpatia mtu
hata ofa ya chakula tu anaweza
kukushitaki, kwasababu anaamini
huwezi kumapatia ofa bila kuhi-
taji kitu kutoka kwake au wakati
mwingine naona umemdharau.

Zamani tulikuwa tukiogopa
wanyama wakali wa mwituni laki-
ni siku hizi binadamu ni mnyama
wa kuogopa kuliko mnyama yoy-
ote unayemjua.

Fedha imekuwa na nguvu zaidi
kuliko utu. Siku hizi mtu akikupa
lifti kwenye gari na hamfahamiani
ukafika salama, mshukuru Mungu
wa Mbinguni na usikubali lifti uki-
wa peke yako.

Siko hapa kutaka kumuhukumu
mtu lakini itoshe kusema kwamba,
yanaoendelea huko Kenya kwa
sasa, yatufungue machao kama
taifa ili kuona.

Tusiwe makondoo yanayopele-
kwa machinjioni, tuwe watu wa
kudadisi ili kuujua ukweli kabla ya
kufanya uamuzi wa jambo lolote.

Tofauti ya mbuzi na binadamu
ni utashi.

Usipotumia utashi katika kua-
mua mambo, maana yeke wewe
ni mbuzi uliyevaa mwili wa bin-
adamu, hivyo ni rahisi kupelekwa
machinjioni.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es salaam-Tanzania

Il BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

NGU karne na karne,
wahenga, wakiwemo
wanamuziki, watunzi na
washairi, utenzi na insha

waliisimulia dunia jinsi ilivyo na
mambo yake. Wapo waliosema
dunia siyo mbaya, ila walimwengu
ndiyo wabaya. Kuna waliosema
dunia ni tambara bovu. Yupo ali-
yesema dunia rangi rangire, yaani
ni nzuri kuitazama ikipambwa na
rangi mbalimbali, lakini wakati
mwingine sivyo ilivyo.

TX Moshi William akiwa na ben-
di ya Polisi Jazz, aliwahi kutunga
wimbo akauita ‘Dunia.’” Maudhui
ya wimbo huo anauliza nyota na
mwezi usiku vinagara, bili yake
analipa nani? Akamalizia kusema
dunia ni watu na si ardhi.

Ukiangalia hapa utagundua
kuwa dunia ni kama uwanja tu au
jukwaa, ambamo ndani yake mna
watu, au binadamu na viumbe
vingine.

Hata hivyo, binadamu ndiyo
anatawala viumbe vyote na hapa
duniani ndiye mwenye matatizo

zaidi kuliko kiumbe yoyote yule.

Tembo, Simba, nyati, kirafu,
nyangumi na wanyama wote
wakubwa pamoja na nguvu wal-
izokuwa nazo, lakini hawafui dafu
kwa biandamu.

Binadamu ni kimbe dhaifu sana
kwenye mauala ya nguvu kuliko
wanyama wengi, lakini amepewa
akili nyingi na ndizo anazotumia
kuwatawala viumbe wote duniani.

Nani aliyempa akili biandamu?
Ukirudia maandiko ya dini zote ni
Mwenwezi Mungu na akamfanya
kuwa mfalme wa dunia kwenda
kuwatawala wanyama wote wa
majini na ardhini.

Ni yule yule ambaye Tx Moshi
aliuliza mwezi na nyota vinaanga-
zia watu duniani usiku wakati giza
limeingia, bili yake analipa nani?

Mungu alimbariki binadamu
na kumpa uwezo wa ajabu, ndiyo
maana si tu akawa anaitawala du-
nia, bali kutengeneza vitu mbalim-
bali kama maghorofa, ndege, treni,
meli, manowari, magari, simu za
mkononi, kompyuta na vingine
vingi ambavyo tunaweza Kkujaza
kurasa zote hapa.

Kwa bahati mbaya ni kwamba
baadhi baadhi yao walipewa uw-
ezo, badala ya kuleta maendeleo
duniani wao wakaleta shari.

Popote kwenye mkusanyiko wa
watu na hata wanyama ni lazima
kuwe na kiongozi. Kwa binadamu

kuna baadhi ya watu waliopewa
uongozi wakaifanya dunia kuwa
si sehemu salama ya kuishi miaka
hiyo ya nyuma iliyopita.

Hata sasa, kuna baadhi ya nchi
zinapata viongozi ambao badala
ya kuongoza watu nchi ikaende-
lea, wao wanaleta matabaka, ku-
leta umwamba, kulipiza visasi na
wakati mwingine kufanya mauaji,
wakijiona wao ni bora sana kuliko
wengine.

Binadamu wa aina hii wapo se-
hemu mbalimbali, hata mitaani
tunapoishi, makazini, kwenye
makampuni, mashirika, kuna vion-
gozi ambao wanakuwa ni marafiki
kwa wafanyakazi wao, lakini wen-
gine wanataka wao waonekane
kama ‘muingu watu.’

Ndiyo maana wale wanaoteseka
na utawala na mabavu wanabaki
tu kusema Kkichinichini, “fanya
yote, lakini ukumbuke wewe siyo
Mungu, ni binadamu tu kama sisi,
uliumbwa kwa udongo, utarudi
kwa udongo, umwamba wote la-
kini kwa Mungu ni bure tu.”

Baadhi ya binadamu wana tabia
ya kujisahau wanapopata madara-
ka wanaanza kutesa wenzao na
kuwadhalilisha kama si watu, hii ni
mbaya sana kwa sababu kiongozi
na wote wanaotawaliwa ni viumbe
vya Mwenyezi Mungu na kwake
wote ni sawa tu.

Ukitaka ujue hili ni kwamba,

kiongozi ambaye analindwa na
anapata matibabu ya hali ya juu,
anafariki, lakini mwananchi wa
kawaida ambaye hata dawa kutuli-
za maumivu anakosa yeye anabaki
hai. Kama lingesimamiwa na bin-
adamu, watu wa chini wangeanza
kufa kabla ya matajiri na viongozi.
Wote wanazikwa ardhini, masikini,
tajiri, mwananchi wa kawaida na
kiongozi, wote wanafukiwa chini.
Mungu pia anatoa hewa ya ‘oxygen’
bure yeye mwenyewe, kila kiumbe
kinavuta. Kama hili lingekabidhi-
wa kwa binadamu, nadhani saa
hizi duani hapa watu wangeanza
kulipishwa kama vocha.
Marehemu Marijani Rajab alilio-
na hili kwenye miaka ya 1980, akaja
na kibao alichokiita ‘Dunia Uwanja
wa Fujo.’ Kila kila kitu kuhusu hili.
“Ndugu yangu tizama unakok-
wenda, vile vile ukumbuke uliko-
toka. Hii dunia uwanja wa fujo
mwenye ngoma zake acheze zipas-
uke, imewashinda wahenga wenye
ujuzi, wametoweka na kuiacha vile
vile. Inafaa kwenda nayo polepole,
haitaki kujiweka kifua mbele.
Usijinate na kujiona mzuri, ubi-
naadamu hujafa hujaumbika. Hi-
cho cheo ulichonacho ni dhamana,
usisahau mpanda ngazi hushuka.
Usiwatese binadamu wenzio,
aliwanyima ndiye yeye aliyekupa.
Hao makatili yalioitikisa dunia,
wako wapo mbona nao wame-

Dunia uwanja wa fujo, mwenye
ngoma zake acheze zipasuke

toweka?

Shauri yako lolololo, wacha
niimbe mwana wa Rajabu baba.
Ninakueleza ukweli kaka. Sikia
mambo. Na kama huitambui tam-
bua. Bwana Mungu kaumba dunia,
kamuumba Adam na Eva, ndiyo
maana twaitwa Wanaadamu,
mwanadamu kapewa uwezo wa
kufanya kile anachotaka, wengine
walipewa uwezo mpaka wakaku-
furu Mungu. Tulisikia hadithi za
zamani alikuwako Firauni, yeye
alipewa uwezo mpaka akajiita
Mungu, katengeneza pepo yake
na moto, akafanya madhambi kila
aina, lakini jiulize yuko wapi?”

“Mwingine Mjerumani mmo-
ja, kwajina anaitwa Hitler, alitaka
atawale ulimwengu, mamilioni ya
watu kachoma moto, wengine ka-
pasua matumbo, wengine kawata-
ka vichwa, lakini julize yuko wapi?
Juzi juzi mwendawazimu mmoja,
si mwingine Nduli Idd Amin, kaua
ndugu zetu bila sababu, ati na yeye
alijigamba, kwamba yeye hatishwi
na lolote, tumempiga pigo takatifu
mpaka kaikimbia Uganda, vile vile
na yeye kashindwa.”

“Sasa wewe ndugu yangu nini,
dunia umeikuta, nawewe utaiacha,
ubaya utakusaidia nini? Kula ugali
wako wakalale.” Anamaliza mwa-
na wa Rajabu. Upo hapo?

Tuma meseji 0716 350534
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HADITHI
SIMU ya Sumu-8

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

IVI mfano wewe ndiye unge-

pigiwa siku na mwanaume

wangu mimi akakuchamba

kama alivyofanya huyo
wako, ungenisamehe?”

Akauliza swali la ghafla na gumu.
Dan akabaki kimya, hakujibu kitu, aka-
baki kumkodolea macho mkewe.

“Ni wazi ungeniacha.” Akasaidiwa
kujibu na muuliza swali.

“Basi inatosha mwanangu, ingia
ndani, usipoteze nguvu zako bure kwa
mwanaume kama huyu.” Ilikuwa ni
sauti ya Tabia, mama mdogo wa Husna
ambaye muda mrefu alikuwa mlangoni
akisikiliza kilichokuwa kikiendelea bai-
na ya wanandoa hao.

“Mama hata wewe? Mi nilidhani uli-
paswa kutusuluhisha, unazidi kucho-
chea moto!”

“Nini? Yaani umetoka huko uje
kumbembeleza  tena  mwanangu
akukubalie arudi tena jehanamu,
ukamkutane na mahawara zako!”

“Mama, nyumbani kwangu unapaita
jehanamu?”

“Ndiyo, tena zaidi ya jehanamu, an-
galia mwanangu alipoka hapa na hivi
sasa alivyo. Ulimkuta japo na shida
zake, ananisaidia kuuza mama lishe,
lakini alikuwa mzuri mrembo, leo hii
yupo hivi.

Ulimchukua na afya yake nzuri,
umekwenda kumfubaza mwanangu
umepauka kama kitande cha muhogo.
Hivi Husna mwanangu unajiona ulivyo-
fubaa?” Akamgeukia binti yake.

“Miezi miwili tu tangu uolewe uko
hivi ukikaa mwaka je, si utakuwa kama
bibi kizee cha miaka 80!” Tabia alizidi
kuponda. Akageuka na kumtazama
tena mkwewe Dan. “Hapa mwanangu
hatoki.”

Dan alijiona ni mtu mwenye mkosi
kuliko yoyote aliyewahi kugusa sayari
hii ya dunia. Aliona dunia haimtaki.
Amekuwa mtu wa kukosana na kila
mtu. Kwanza amegombana na mkewe.
Halafu akaenda kulaumiwa na ndugu
zake. Akaenda kukutana na moto wa
Ziada. Akarudi tena kwa mkewe Husna
akakutana na moto mkubwa kushinda
wa kwanza. Mama mkwe naye aka-
ongeza petroli kwenye moto unaowa-
ka.

Wingu kubwa jeusi lilitanda kwenye
jiji la Dar es Salaam. Lilionekana kuwa
na hasira kubwa na kulinyima nafasi
jua kufanya kazi yake ya kila siku.

Siku hiyo lilionekana kabisa kutaka
ufalme hata kwa siku moja. Jua kila
lilipofurukuta lililosa kabisa nafasi ya

@MSAMBA
0656122770

Mtu yule
alikuwa
akipiga hatua
moja baada
ya nyingine
kuelekea
anakoelekea.
Mtu mwing-
ine alikuwa
nyumbani
kwake. Ali-
kuwa ame-
pigiwa simu
kuwa atafika
nyumbani
jioni siku
hiyo. Na kwa
sababu siku
hiyo hakuwa
na kazi
nyingi na
mizunguko
pia, alirejea
nyumbani
mapema
kumsubiri
mgeni wake.

MIEZI miwili tu baada ya ndoa, Husna anapigiwa simu ya mtu asiyemfahamu. Haikuwa
simu ya heri. Ni simu ya mtu anayeonekana amedhamiria. Amedhamiria kufanya kitu
alichokikusudia. Kwenye maisha ya ndoa aliambiwa yatakuwa ya shida na raha, lakini
kwake haikuwa mapema kiasi hicho. Alihisi sasa hakuingia kwenye ndoa aliyoikusudia

bali ni ndoa ndoana.Ni nani aliyempigia simu Husna? Alitaka nini? Lengo lake hasa ni
nini? Ni kweli alichokusudia mpiga simu ndicho alichokihitaji ili kuvuruga ndoa hiyo?

Nenda hatua moja moja kwa kusoma kila nakala ya toleo la Nipashe ili upate ukweli

mzima wa kisa hiki cha utata, kusisimua,
kusikitisha na chenye mafunzo makubwa
kwa jamii na wanandoa wote.

Hali ikawa tofauti na siku zote. Dar
ambayo kwa asilimia nyingi huwa na
joto kali hasa majira ya mchana hadi
saa 11, likapungua kwa kiasi kikubwa.

Halafu baada ya nusu saa ikaanguka
mvua ya ‘kufa mtu’ Ni mvua iliwala-
zimu wauza miamvuli kuzidisha bei
mara mbili ya ile ambayo wanauza.

Iliwalazimika wakazi wa Dar kutoka
majumbani mwao na miamvuli, wen-
gine masweta na makoti.

Ni kipindi hicho hicho ambacho
mmoja wa waliokuwa barabarani wa-
nanyeshewa na mvua alikuwa na mwa-
naume mmoja aliyevaa shati la bluu,
suruali nyeusi na viatu vyeusi pia. Ali-
kuwa na mwamvuli mdogo tu ambao
haukumzuia kuloana kwani ilikuwa ni
mvua iliyoambana na na upepo. Inase-
mekana kuwa miamvuli ile ni ya kujik-
inga na jua.

Na ndiyo maana inaponyesha mvua
inayoambatana na upepo, inapinda na
mabawa yake kuchomoka. Kuna miam-
vuli ile mikubwa, mipana ndiyo ambayo
watu wanasema ile imetengenezwa
kwa ajili ya mvua.

Ilikuwa ni saa 10:00 jioni, lakini hali
ya hewa ilisababisha jiji la Dar lione-
kane ni saa 12:30 au saa 1:00 usiku,
kwani hata baadhi ya magari tayari
yalikuwa yamewasha taa yalipokuwa
yanatembea barabarani.

Mtu yule alikuwa akipiga hatua moja
baada ya nyingine kuelekea anakoele-
kea.

Mtu mwingine alikuwa nyumbani

kwake. Alikuwa amepigiwa simu kuwa
atafika nyumbanijioni siku hiyo. Na kwa
sababu siku hiyo hakuwa na kazi nyingi
na mizunguko pia, alirejea nyumbani
mapema kumsubiri mgeni wake.

Mara alisikia mlango ukigongwa. Ali-
jua ni mgeni wake, akaenda kufungua.

“Karibu kaka.” Akamkaribisha.

“Ahsante, habari za hapa.”

“Nzuri tu, karibu sana, unajua ume-
nitisha sana mchana uliponipigia simu
kuwa utakuja nyumbani kwangu,
maana si kawaida sana. Yaani niko peke
yangu halafu uje nyumbani!”

“Ni lazima ikushangaze, ila hakuna
chochote kibaya ndugu yangu.”

“Hakuna kibaya? Ila kuna kizuri, si
ndiyo?” Wote wakaangua vicheko.

Walikuwa ni ndugu wawili, Belo na
Dan. Mkubwa ambaye ni Belo alimpigia
simu ndugu yake kuwa kama atatoka
mapema kazini basi amkute nyumbani
kwake.

“Mimi nilijua na mvua hii huwezi
kuja, bado kidogo nikupigie simu
nikwambie basi kama tuonane kesho
nitakuja huko huko nyumbani maana
mvua imezidi.”

“Dan mvua gani hii ya kusababisha
mimi nisije, unajua watu wa Dar tuna-
jiendekeza sana. Kutoka hapo Manzese
Tip Top hadi Mabibo?”

Yalikuwa na mazungumzo ya hapa
na pale katika ya wanandugu hao, laki-
ni Dan alijua kabisa kuna kitu ambacho
huenda kaka yake amekuja kumwam-
bia.

“Mdogo wangu mimi nimekuja
hapa maalum kwa ajili ya jambo
moja.” Belo alizungumza akiwa
sasa ametulia. Na hicho ndicho
Dan alikuwa akikisubiri.

“Wiki ijjayo siku ya Jumapili nina
kijipati nyumbani. Yule mwanao
Tima, anatimiza miaka mitano
sasa tangu kuzaliwa, kwa hiyo ni-
meandaa kisherehe kidogo cha
‘bethdei’ yake, kwa hiyo nakuom-
ba usikose nyumbani.”

Kwa akili yake Dan ha-
kutegemea hilo. Alidhani huenda
kaka yake alikuwa na kitu kikubwa
kuliko hicho. Kitendo cha kufunga
safari na kwenda nyumbani ku-
mualika rasmi kama mtu baki,
kilimshangaza kidogo.

“Sasa kama ni hivyo si un-
geniambia tu kwenye simu, yaani
umeacha shughuli zako na mvua
hii nilidhani jambo ni kubwa
sana!”

“Nina maana yangu Dan.
Ningekupigia simu na wewe un-
gechukulia kisimusimu tu, siku
hiyo unaweza kupata kijidharura
kidogo, ukanipigia simu ukaniam-
bia siji. Lakini hii nimeamua kuja
mwenyewe kwa sababu nataka
uwepo nyumbani siku hiyo, ni
muhimu sana, usikose.”

“Sawa kaka mimi nitakuja, wala
haina shida.”

“Enhe, umepata mwanamke
mwingine au?” Lilikuwa ni kama
swali la mtego hivi.

Dan akacheka halafu akajibu
“Nina hamu na mwanamke kaka?
Hili lenyewe limenishinda.”

“Sasa si umlete basi yule aliy-
empigia simu Husna, maana kaha-
ribu halafu hataki kuja kuchukua
nafasi.”

Maneno hayo yalimfanya
kucheka tena. Lakini safari hii
ilikuwa ya maumivu ndani yake.
Akakumbua alichopitia wiki moja
iliyopita.

“We kaka we, yaliyonikuta ni
siri  yangu mwenyewe. Lakini
kwa sababu umenichokoza, ngoja
nikwambie. Si nilikwambia nitaen-
da kwa Ziada. Nilichokipata huko
Mungu mwenyewe ndiye anajua.

Aliniruka futi mia kwenda juu,
akakataa katakata, halafu akanipa-
kia maneno ya ajabu, we acha tu.

Na kaniambia tayari yeye ana
mchumba anataka kuolewa kwa
hivyo hawezi kufanya hivyo. Ni-
katoka hapo, nikaenda kwa mke
wangu, bwana wee, yeye na mama
yake hawakuniacha bure, wa-
linipakia maneno hayo, nikatoka
mbio.”

ITAENDELEA JUMAPILI
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Na Halfani Chusi

Miss Tanzania 2021, Juliana Lu-
gumisa amejitosa kuwa mlezi wa
mradi wa binti kinara, unaohusi-
sha kusaidia watoto wa kike wenye
uhitaji maalumu ikiwamo elimu.

Amesema ameamua kuunga
mkono mradi huo unaoratibiwa
na Shilikisho la Vikundi vya Ujasir-

iamali Tanzania (SHIVUTA), kwa
kuwa jambo wanalolifanya lina-
gusa jamiii moja kwa moja.

“Mimi ni mwanataaluma wa vi-
ungo bandia, pia ni mwanzilishi
wa taasisi ya kusaidia watu wenye
ulemavu wa viungo kwa hiyo kuwa
kwenye mradi wa kusaidia mabinti
kutimiza ndoto zao kwangu ni fa-
hari pia tutakuwa pamoja“aliahidi.

Msanii wa Bongo Fleva
anayefanya vizuri mkoani
Tabora, Salehe Hamisi ,
maarufu kama Nzige Boy
anatarajia kutoa singo kali
akishirikisha ~ wakongwe
wa singeli Msaga Sumu na
Snura.

Nzige Boy anayetamba
na wimbo wake ‘Ndoa’,
ameliambia BT kuwa anat-
arajia baada ya kutambu-
lisha ngoma hiyo kukubali
jina la Mfalme wa Tabora

Nzige Boy
kuwachezesha
Msaga Sumu, Snura

ambalo wafuasi wake wam-
empa baada ya kufanya
vizuri kwenye tasnia ya
muziki.

“Mapema mwezi ujao
nitaachia ngoma yangu
ambayo  nimewashiriki-
sha Msaga Sumu na Snura.
Wimbo huu umetengen-
ezwa na Man Jay Killer na
utatoka chini ya usimamizi
wa Mudy Sundy (M-Sound
Lebo) ,” amesema Nzige
Boy.
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HABARI MICHEZO

NEYMAR ANUKIA CITY

KLABU ya Manchester United itachukua hatua
kumsajili mshambuliaji wa Paris-St Germain na Brazil,
Neymar mwenye umri wa miaka 31 iwapo dau kutoka
timu ya Qatar, inayoongozwa na Sheikh Jassim, kwa
ajili ya klabu litafanikiwa. (Sun)

BELLINGHAM: NAENDA MADRID

KIUNGO wa kati wa Borussia Dortmund na England,
Jude Bellingham mwenye umri wa miaka 19 ameamua
kujiunga na Real Madrid, lakini mataba wake bado
haujaisha na klabu hiyo ya Hispania ambayo iko
tayari kumlipa Euro milioni 120. (AS)

KANE RASMI SOKONI

KLABU ya Tottenham Hotspur inatarajia kupokea
dau kutoka kwa Chelsea kwa ajili ya mshambuliaji
wa England, Harry Kane, mwenye umri wa miaka 29,
huku azma yao ya kumteua Mauricio Pochettino kama
kocha ikiendelea kuongezeka. (Talksport)

SPURS: KANE HAUZWI

MWENYEKITI wa Tottenham Hotspur, Daniel Levy,
ameshindwa kushawishika hatamuuza, Harry Kane,
kwa Manchester United au Chelsea, huku Mashetani
Wekundu wakiwa wanamtaka pia mshambuliaji wa
Napoli na Nigeria, Victor Osimhen (24), na msham-
buliaji wa Juventus na Serbia, Dusan Vlahovic (23),
kwenye orodha ya wawachezaji mbadala wa Kane.
(Daily Mail)

BALE AIKATAA HOLLYWOON

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Tottenham Hotspur,
Real Madrid na Wales, Gareth Bale, mwenye umri wa
miaka 33 amekataa ombi kutoka kwa wamiliki wa
Hollywoon Wrexham, Ryan Reynolds na Rob McEl-
henney ya kujiunga na klabu hiyo mpya iliyopanda
daraja. (Sky Sports)

MILNER KUTUA BRIGHTON

KLABU ya Brighton inajianda kuchukua hatua kum-
husu mchezaji wa Liverpool, James Milner mwenye
umri wa miaka 37, huku mkataba wa kiungo huyo wa
kati wa England ukimalizika msimu huu. (The Athletic)

ONANA AKARIBIA CHELSEA

CHELSEA inatafakari kuhusu mkataba wa mabadil-
ishono ya wachezaji kwa ajili ya kumpata mlinda
mlango wa Inter Milan, Andre Onana, mwenye umri
wa miaka 27. (Gazzetta)

KOVACIC SASA KUUZWA

CHELSEA ingependelea kumuuza kiungo wa kati wa
Croatia, Mateo Kovacic, mwenye umri wa miaka 28
kwa klabu iliyo nje va Ligi Kuu England, huku kocha
wa zamani wa Blues hao, Thomas Tuchel akiwa na nia
yadl)<ujiunga tena na Bayern Munich. (Evening Stand-
ar

MBAPPE AMTAKA MUANI

MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain, Kylian Mbap-
pe, anajaribu kumshawishi mshambuliaji wa Eintracht
Frankfurt na mchezaji mwenzake wa Timu ya Taifa ya
Ufaransa, Randal Kolo Muani, mwenye umri wa miaka
24 ajiunge na PSG msimu huu. (Christian Falk)

KANTE ATAJWA ARSENAL

ARSENAL inaangalia uwezekano wa kuchukua hatua
ya kuhamisho kwa ajili ya kiungo wa kati wa Chelsea
na Ufaransa, N'Golo Kante, mwenye umri wa miaka
32, huku washikabunduki hao wakijua mahasimu wao
wa London wanahitaji kupunguza ukubwa wa kikosi
chao. (Mirror)

DAVID KUONDOKA LILLE

MSHAMBULIAJI wa Timu vya Taifa ya Canada,
Jonathan David, mwenye umri wa miaka 23, anata-
rajiwa kuondoka katika klabu ya Ufaransa ya Lille
msimu huu, ambayo imezifahamisha timu mbalimbali
zikiwamo Tottenham Hotspur, Chelsea na Paris St-
Germain. (LEquipe)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

GUARDIOLA AIPOTEZEA
REAL MADRID ULAYA

@® @ @ Afunguka kwa sasa anaangalia
mechi muhimu za EPL ambazo zinaweza...

MANCHESTER, England

EP Guardiola anajaribu kila
awezalo kuipuuza Real Ma-
drid wakati timu yake ya
Manchester City ikijaribu
kupambana katika vita ya kutwaa
ubingwa wa Ligi Kuu England.

City itamenyana na Fulham,

West Ham na Leeds United
kabla ya kusafiri hadi Madrid
kwa ajili ya mchezo wao wa
kwanza wa nusu fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya
utakaochezwa Mei 9, m\A‘1aka
Uu.

Ubingwa uko mikononi mwao
kufuatia ushindi wa mabao 4-1 dhidi
ya Arsenal walioupata Jumatano ili-
yopita, lakini Guardiola amesisitiza
hajatulia kiasi cha kuanza kupata
wasiwasi kuhusu Madrid.

“Nina wazo la mpango dhidi ya
Real Madrid kwa ukweli tulicheza
msimu uliopita,” alisema Guardiola
katika mkutano wa waandishi wa
habari.

“Wakati mwingine katika mwaka
ninaona Ligi Kuu Hispania. Wali-
badilisha baadhi ya mambo kutoka
msimu uliopita, lakini ni kocha yule

yule. Kawaida mimi huwa na wasi-
wasi kuhusu mchezo unaofuata.
Sizingatii chochote isipokuwa Ful-
ham.”

City wamebakiza mechi tatu pe-
kee ili washinde Ligi ya Mabingwa
Ulaya kwa mara ya kwanza katika
historia yao na wanaweza pia kulip-
iza kisasi cha kufungwa na Madrid
katika hatua ya nusu fainali msimu
uliopita.

Kinyume chake, wameshinda
Ligi Kuu katika miaka minne kati ya
mitano iliyopita na mara sita tangu
2012.

“Unapokuwa na pointi 10 au 15
nyuma ya kiongozi, unaweza ku-
tanguliza Ligi ya Mabingwa Ulaya,”
Guardiola aliongeza.

“Hatuna muda wa kutanguliza
chochote, Ligi Kuu inavutia sana,
nzuri sana. Watu wanasema kwa
nini, sio kweli lakini Ligi Kuu ni Ligi
Kuu, ni miezi 11 kila wiki. Mawazo
yangu ni Fulham halafu West Ham,
baadaye Leeds. Baada ya Leeds, si
muda mwingi lakini tuna muda wa

kujiandaa kwa Madrid.”

Baada ya ushindi dhidi ya Arse-
nal, City iko nyuma ya vinara hao
kwa tofauti ya pointi mbili, lakini
wakiwa na michezo miwili mkon-
oni.

Wamechukua faida ya timu ya
Mikel Arteta kuchukua pointi tatu
pekee kutoka katika a michezo
minne iliyopita, lakini Guardiola
amesisitiza jambo hilo linaweza ku-
tokea kwa City.

“Namfahamu vyema Mikel na
wachezaji wanafahamu hilo, hawa-
takata tamaa,” alisema Guardiola.

“Hawatakata tamaa. Ukweli leo
tupo nyuma kwa pointi mbili. Tuwe
na heshima kwa timu tunazocheza,
lazima tuzifunge. Ukweli ni tuko
nyuma.

“Siku zote nasema mbele ya
Arsenal, kilichowapata kinaweza
kutokea kwetu. Haiwezekani? Hap-
ana, inawezekana. Unaweza kuan-
gusha pointi ndani ya wiki moja.
Tunapaswa kufahamu hilo.”
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MECHI KALI
MANCGHESTER UTD

VERSUS

ASTON VILLA

MA shdlN
AIPELEKA
VILFAJULAYA

LONDON, England

MI Martinez anataka kuona Aston Villa

ikifuzu kucheza mashindano ya Ulaya

ambayo kwake ni mafanikio makubwa

katika soka, kwa mujibu wa kocha wa za-
mani wa makipa wa Villa, Neil Cutler.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia na Copa
America akiwa na Argentina, Martinez anata-
futa kuisaidia Villa kurejea Ulaya kwa mara
ya kwanza tangu mwaka 2010.

Wamefurahia mabadiliko ya haraka
tangu Kocha, Unai Emery, alipochukua
usukani Novemba, mwaka jana, huku wa-
kicheza mechi 10 bila kupoteza kwenye
Ligi Kuu kukiwapandisha hadi nafasi ya
sita mbele ya Manchester United.

Cutler mwenye umri wa miaka 46,
alisifia kiwango cha Martinez na kusema
anafurahia kufuzu kucheza Ulaya.

Na kocha huyo mwenye sifa ya juu
ameisitiza mtetezi wake wa zamani
analenga kutengeneza soka la bara

1. Bet Sasa na vipengele vya fedha mara kwa
2. Michezo zaidi mara pale Villa Park.
Aliiambia LiveScore: “Martinez ni

3. JACKPOT mmoja wa makipa bora, ikiwa sio

4. Weka Pesa

bora zaidi, ulimwenguni. Anataka
5. Akaunti yangu kushinda mashindano, anataka ku-
6. Toa Pesa

pata mataji, anataka kutwaa medali.”
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

1
X
2

PIGA*1 50*8 7#

Karibu SportPesa

Sheikh Al-Thani na ofa ya United

MANCHESTER, Eng- Sheikh Jassim imeung- Vyanzo vimeiam-

SportPesa
SPORTPESA.CO.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

land wa mkono na Qatar in- bia ESPN kuwa INEOS
geondoa deni lote na wamejadili ofa ambayo
SHEIKH Jassim bin Ha-  inajumuisha namba ya ingewajumuisha Joel na

mad Al-Thani aliwasili-
sha ombi lake la tatu na
la mwisho la kuinunua
Manchester United juzi
na anabakia na imani
litafanikiwa licha ya wa-
siwasi ambao wamiliki
wa sasa, familia ya Glaz-
er, wamedhamiria kusa-
lia, vyanzo vimeiambia
ESPN.

Raine Group, benki ya
mfanyabiashara inayo-
shughulikia ~ mchakato
wa Glazers, ilikuwa iki-
tarajia awamu ya tatu ya
ofa siku ya [jumaa.

Zabuni kutoka kwa

kununua klabu pamoja
na uwekezaji wa ziada
wa mtaji na miundom-
binu, vyanzo viliongeza.

INEOS, inayoon-
gozwa na bilionea wa
Englabd, Sir Jim Rat-
cliffe, pia iliwasilisha
zabuni mpya kabla
ya tarehe ya mwisho,
wakati  mapendekezo
yatatolewa na makundi
yanayotaka kununua
hisa za wachache ikiwa
ni pamoja na Elliott Man-
agement, Ares Manage-
ment Corporation, Sixth
Street na Carlyle.

Avram Glazer, ndugu
wawili waliohusika sana
Old Trafford, kuhifa-
dhi hisa katika klabu
- hatua ambayo tayari
imesababisha upinzani
mkubwa kutoka kwa
mashabiki.

Sheikh Jassim ame-
onyesha nia ya kununua
asilimia 100 ya hisa na
kukamilisha umiliki ka-
mili na kuna imani ndani
ya muungano wake ofa
hiyo itakuwa na faida
kubwa ya kuwashawishi
Glazers kuuza.
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Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

IMU ya Mwembe-
ladu FC imesema
imejipanga vy-
ema kuhakikisha
inatimiza malengo yake
kwa kusonga mbele katika
mashindano ya Kombe
la FA yanayoendelea visi-
wani hapa, imefahamika.

Kikosi hicho kinatarajia
kuvaana na Kundemba
katika mechi ya kwanza
ya hatua ya robo fainali ya
Kombe la FA itakayoche-
zwa leo kuanzia saa 10:00
jioni kwenye Uwanja wa
Amaan.

Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Juma Mohammed,
aliliambia gazeti hili wa-
nafahamu mchezo huo
utakuwa mgumu na we-
nye ushindani kutokana
na kila upande kujiandaa
vyema.

Mohammed alisema wa-
chezaji wake wana hamasa
kubwa kuelekea mchezo
huo na amejiandaa kuku-
tana na changamoto kuto-
kana na aina ya wapinzani
wanaokutana nao.

“Tuko tayari kwa mechi,
tunajua haitakuwa rahisi,
timu zote mbili zinajuana
na hali hii ya ushindani
huongezeka pindi zinapo-

Yanga SC yawaita

st KASING

Mwembeladu vyajitabiria

kutana klabu zinazocheza
daraja tofauti,” alisema
Mohammed.

Kocha huyo alisema
licha ya wapinzani wao
kushiriki Ligi Kuu Zanzi-
bar na wao Mwembeladu
wanachuana katika Ligi
ya Mkoa, haimaanishi
watashindwa kupamba-
na hadi kupata ushindi.
“Tunashuka uwanjani
kwa ajili ya kupambana
kupata ushindi, tunajua
mechi itakuwa ngumu
na yenye kujaa hamasa ya
ushabiki kwa timu zote la-
kini hamasa ya mashabiki
ndio itakayopelekea ush-
indi kwetu,” alisema kocha
huyo.

Naye Meneja wa Kun-
demba, Ramadhani Sulei-
man, alisema kikosi chao
kimeandaliwa vyema kuk-
abiliana na ushindani na

neema ikiivaa Kundemba

ukubwa na mechi hiyo.
Suleiman alisema
walianza maandalizi

mapema na wanawasisiti-
za wachezaji wao kujituma
wakati wote ili kuvuna ma-

tokeo chanya. 2

Bingwa wa michuano
hiyo atazawadiwa Kkitita
cha Sh. milioni 30 kutoka

Mchezaji wa gofu, Arshid Esmail, akipiga mpira
katika mashindano ya Kumbukumbu ya Galinoma

wadhamini wa Kuu wa @ vyaliyofanyika kwenye viwanja vya Lugalo, Dar es
Ligi Kuu Zanzibar ambao | Salaam jana. Kampuni ya magazeti ya The Guardian

ni Benki ya Watu wa Zan-
zibar (PBZ).

wananchi
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anawafatilia kwa karibu mechi zote
za kimataifa.

Kocha wa Rivers United, Stanley
Azunda Eguma, alisema walipoteza
nyumbani kwao na inamaanisha
zilikuwa dakika 90 za faida kwa
Yanga huko Nigeria na sasa wako
Tanzania kumalizia dakika 90 ny-
ingine zilizobakia.

Eguma alisema amefanyia kazi
mapungufu yaliyojitokeza katika
mechi ya awali na sasa amejiandaa
kupambana ili kupata matokeo ma-
zuri ugenini na katika soka hilo lin-
awezekana.

“Tumejiandaa vizuri na sasa tu-

mekuja kwa ajili ya kutafuta ush-
indi katika mchezo huu kwa ku-
funga idadi kubwa ya mabao licha
ya kukabiliwa na majeruhi, katika
mchezo wa kesho (leo) hauwezi
kuwa mwisho hadi iwe mwisho,”
alisema Eguma.

Nyota wa Rivers United, Festus
Austin, alisema wamepoteza nyum-
bani na sasa wako hapa kusahihi-
sha makosa yao.

“Tumejiandaa kwa njia yoyote ile
haijalishi timu za Tanzania kutumia
vyema uwanja wao wa nyumbani,
tumejipanga kwa dakika 90 kutafu-
ta matokeo mazuri,” alisema mche-
zaji huyo.

Limited ni moja ya wadhamini wa mashindano hayo
ya mwaka huu. PICHA: JUMANNE JUMA

Simba : Tunastahili
gwaride la heshima

INATOKA UK 24

timu pekee zenye uwezo wa
kutucheka sisi ni wale watakofuzu
nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika waliobaki wote Afrika, hii
wanatakiwa watupigie gwaride Ia
heshima,” alisema Ahmed.

Mwaka 2019 Simba ilitolewa
katika hatua hiyo kwenye
mashindano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika na TP Mazembe ya Jamhuri
va Kidemokrasi ya Congo (DRC),
ikifungwa ugenini mabao 4-1,
baada ya suluhu ya nyumbani na
mwaka juzi ilichapwa magoli 4-0
na Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini,
licha ya ushindi wa mabao 3-0
walioupata nyumbani.

KUPAKUA
APP YETU!

SPORTPESA
APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NI TIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI-30/04/2023

NYUMBANI SARE UGENINI
GAMEID MICHEZO 1 X 2

Inter vs Lazio

Monaco vs Montpellier
Cardiff vs Huddersfield
Holstein Kiel vs SV Darmstadt

Fortuna Dusseldorf vs Karlsruher SC

Cadiz CF vs Valencia
FC Zurich vs FC Sion

Mechelen vs Royal Antwerp

Rangers FC vs Celtic

Manchester Utd vs Aston Villa

Newcastle vs Southampton

Cremonese vs Verona

Fulham vs Manchester City

Rennes vs Angers

Sassuolo vs Empoli

Bournemouth vs Leeds

Troyes vs Nice

Clermont Foot vs Reims

Bayern Munchen vs Hertha BSC

Real Oviedo vs Ponferradina

Villarreal vs Celta Vigo

Spal vs Perugia

Cagliari vs Ternana

FC Winterthur vs FC Basel

GD Estoril vs Santa Clara

BSC Young Boys vs FC Luzern

Sandefjord vs Aalesunds

Stromsgodset vs Tromso

Molde vs Stabaek

Viking vs Ham-Kam

Haugesund vs Sarpsborg

Paris St Germain vs Lorient

Liverpool vs Tottenham

Degerfors vs Djurgardens |IF

VfL Wolfsburg vs Mainz

Besiktas vs Galatasaray

Ajax vs PSV Eindhoven

Hajduk Split vs Dinamo Zagreb

Fiorentina vs Sampdoria

Lokomotiv Moscow vs FK Khimki

Granada vs Eibar

Espanyol vs Getafe

Racing Genk vs Brugge

FC Porto vs Boavista

Odd Ballklubb vs Rosenborg

Bologna vs Juventus

Marseille vs AJ Auxerre

Zaragoza vs Las Palmas UD

Valladolid vs Atletico Madrid

Sporting Lisbon vs Famalicao
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YANGA SC
YAWAITA
WANANCHI

® ® ® Yatamba wako
kamili kuandika
historia CAF ingawa
Nabi akiri wataingia...

Na Saada Akida

AWAKILISHI pekee

wa Tanzania walio-

bakia katika mash-

indano ya kimataifa,

Yanga leo wanatarajia kuandika

historia ya kutinga hatua ya nusu

fainali ya michuano ya Kombe

la Shirikisho Afrika endapo wa-

taiondoa Rivers United kutoka
Nigeria.

Yanga watawakaribisha

Rivers United kwenye

Uwanja wa Benjamin

Mkapa, Dar es Salaam

wakiwa na kumbukumbu

ya ushindi wa mabao 2-0

waliopata ugenini, hivyo

wanatakiwa kukamilizia
kibarua walichokianza.

Kuelekea mchezo huo, Kocha
Mkuu wa Yanga, Nasreddine
Nabi, alisema anafurahi hatua
waliyofikia na wamejipanga kut-
inga dimbani kwa umakini kwa
ajili ya kusaka ushindi na ku-
songa mbele katika mashindano
hayo.

Nabi alisema watacheza kwa
kujituma na ushindi wa ugenini
hautawafanya wasijitume kwa
sababu hawataki kujipa presha.

Kocha huyo alisema histo-
ria ya baadhi ya timu kushinda
ugenini na baadaye kuondole-
wa wakiwa nyumbani ni somo
kubwa kwao linalowafanya wat-
ambue wanatakiwa kupambana
wakati wote wa mechi.

“Mimi, benchi langu la ufundi
pamoja na wachezaji tumekaa
na kuwaeleza bado hatujafuzu
kucheza nusu fainali kwa sababu
kesho (leo) kupata ushindi tena
baada ya dakika 90 dhidi ya Riv-
ers United ndio tutaweka histo-
ria ya kufuzu kusonga mbele na

na mchezaji atakayekosa katika
mchezo wetu dhidi ya Rivers
United kwa sababu ya majeruhi,
nitakachokifanya, nitafanya
kama wanavyofanya makocha
wengi, kufanya mabadiliko ya
kikosi kulingana na ninavyowa-
ona wachezaji wangu katika
mazoezi,” alisema Nabi.

Aliongeza mabadiliko atakay-
ofanya yataendana na mfumo
atakaoingia nao lakini pia ukito-
kana na ripoti ya mazoezi kwa
kila mchezaji kwa sababu baa-
dhi wanabhitaji kupumzika kuto-
kana na kucheza mfululizo.

“Tuko makini, tutaingia katika
mechi hii kwa tahadhari kubwa,
tutacheza kwa aina mbili, tuta-
zuia endapo wapinzani wakiwa
na mpira na tutashambulia sisi
tunapokuwa na mpira, lakini si-
wezi kuweka wazi ni mfumo gani
nitaingia nao kesho (leo),lakini
tumejipanga vizuri, hatutawaan-
gusha,” Nabi alisema.

Kiungo wa Yanga, Zawadi
Mauya, alisema wachezaji wako
vizuri na wamejiandaa kukabili-
ana na Rivers United kwa tahad-
hari kwa sababu hawataki ku-
tolewa katika mashindano hayo
na wanasubiri kuandika historia
ya kucheza hatua ya nusu fainali.

“Kitu kikubwa ni kutaka ku-
vuka hatua hii, awali hatukuwa
vizuri katika michuano hii kwa
miaka ya nyuma, ila kwa kuvuka
hatua hii itakuwa ni historia, tu-
nahitaji kuendelea kwa kuvuka
hatua ya robo na kucheza nusu
fainali ya Afrika,” alisema Mauya.

Aliongeza licha ya ahadi za
motisha zinazotolewa na Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan, la-
kini wanahamasika zaidi kuona
kiongozi huyo mkuu wa nchi

Simba : Tunastahili
gwaride la heshima

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kutolewa katika
mashindano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, Simba imetamba kuweka
heshima kwa sababu walikuwa
ni wawakilishi pekee wa Afrika
Mashariki na Kati waliofika hatua
ya robo fainali katika michuano
hiyo.

Simba iliondolewa na Wydad AC
ya Morocco baada ya kufungwa
penalti 4-3 kutokana na matokeo
va jumla kumalizika kwa sare ya
bao 1-1.

Meneja wa Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed Ally,
alisema ingawa timu yao ‘imefeli’
na kushindwa kutimiza malengo,
lakini wanafurahu kuweka hes-
hima kubwa kama klabu, nchi
na Afrika Mashariki na Kati kwa
ujumla.

“Tumefeli, hatujatimiza malen-
go, lakini tunajivunia timu yetu,
tunajivunia maendeleo ya timu
yvetu. Heshima tuliyoiweka Afrika
haina mfano wake, kumbukumbu
mbaya tuliyoiacha Morocco ha-
wataisahau daima, Mwana- Simba
tembea kifua mbele, kiwango cha
timu yetu ni cha juu sana, hakuna
timu yeyote katika ukanda wetu
imefikia hata theluthi,” alisema
Ahmed.

Aliongeza kwa sasa Simba in-
acheza mpira wa kiwango cha juu
na kitu pekee ilichozidiwa na timu
kubwa ni mataji ambayo wamesh-
ayapata.

“Kuna nyakati ilikuwa ukiangalia
mechi za Waarabu unasema wen-
zetu wako mbali sana, niwaam-
bie tu huko mbali na sisi Simba
tumeshafika, tunazidiwa na timu
kubwa za Afrika mataji, lakini
ubora wa timu zetu hatupishani,”
Ahmed alisema.

Aliongeza klabu pekee ambazo
zinatakiwa kuwabeza ni zile
ambazo zitafuzu hatua ya nusu
fainali tu na zilizobaki hazina haki
hiyo na kuwahakikishia wana-
chama na mashabiki wa Simba
mafanikio ya klabu yao kwa sasa

hayako mbali.
“Tumecheza robo
fainali kwa kiwango

""" h3 fainali. hii maana

yake timu yetu ina hadhi ya
nusu fainali au fainali, ma-
fanikio yetu hayako mbali,

INAENDELEA UK 23

kufuzu hatua nusu fainali. Haku- Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi.
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