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toka kila kona 

Wataka nguvu 
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daktari, nahodha, 
dereva bodaboda 

waeleza tamu chungu 
za kazi zao… Endelea 
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SIKU YA WANAWAKE

“Kwa hiyo nikimwan-
galia huyu nilimfany-
ia upasuaji akiwa 
mtoto mchanga ka-
bisa, sasa leo na yeye 
ameniletea mtoto 
wake, inaniambia 
ni kweli nimekuwa 
katika kazi muda 
mrefu. Inanipa 
hamasa, wengine 
nakutana nao hata 
siwakumbuki,”Dk. 
Ngiloi.

“Ninawaasa wanawake 
wakuu wa taasisi, ma-
shirika na vyuo vya 
umma nchini, kuanzisha 
na kuunga jitihada za 
program za kuinua wa-
nawake katika shughuli 
mbalimbali za kiuchumi 
kwenye ngazi za mamlaka 
mnazozisimamia,”alisema 
Dk. Gwajima.

“Wanawake 
tusitambie vyeo vy-
etu bali tuwasaidie 
wengine na kuto-
hofia kutekeleza 
majukumu ya aina 
yoyote yaliyo 
mbele yetu kwa-
sababu ya kuhofia 
jinsia zetu,”alisema 
Dk. Makakala.

“Mtu anapok-
wambia wekeza 
kwa mwanamke 
ni kuendeleza 
maendeleo ya jamii 
na ustawi wake. 
Maana yake tayari 
kumeonekana 
kuna upungufu wa 
uwekezaji,”Rutazaa

“Pia muwe wasikilizaji, tuna-
jifunza kwa Rais Samia ame-
kuwa akisiliza na kutoa nafasi 
ya mtu kufanya, hana papara 
katika sehemu anayotakiwa 
kuwa na presha ya maamuzi, 
huu ni mfano mzuri kwa wa-
nawake viongozi, jishusheni 
kwa wale mnaowaongoza, 
wasaidieni shida zao ili nao 
wanyanyuke,” alisisitiza 
Balozi Amina.

“Dunia ya sasa 
hivi imebadilika 
tunataka kuwa na 
jeshi la wanawake 
likiwa kidijitali...hii 
itasaidia kujua tuna 
wanawake wangapi 
na jinsi ya kuweza 
kuwasaidia,”Jokate.

Mwendesha 
bodaboda 
aliyeanza

vita maisha 
akiwa 

‘hausigeli’ Dar  
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MBOWE akimbilia
mahakamani 
kuzuia  nyumba 
kupigwa mnada
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SIKU YA WANAWAKE

Udanganyifu mfupa mgumu
UDAHILI KIDATO CHA KWANZA

TANGAZO LA UUZAJI WA MALI KWA NJIA YA ZABUNI
Kampuni ya DEV RECOVERIES LIMITED  kwa idhini tuliyopewa na EQUITY BANK TANZANIA LIMITED kupitia barua ya 
miadi ya tarehe 02/03/2024, tunapenda kuutangazia umma juu wa uuzaji wa mali zilitotajwa hapo chini kwa njia ya 
ZABUNI. Wazabuni wanaohitaji, wanaalikwa kuleta zabuni ndani ya siku 14 kwa ajili ya ununuzi wa mali katika bahasha 
iliyofungwa na iliyoandikwa juu “ZABUNI KWA AJILI YA UNUNUZI WA MALI HUSIKA” inaonyesha ofa ya mali hiyo yenye 
anuani kamili ya mzabuni na pia iwasilishwe katika anuani iliyoko chini kabla ya saa 10:00 jioni, tarehe 21/03/2024 katika 
ofisi zilizotajwa hapo chini. Wazabuni wanaalikwa kuhudhuria siku ya tukio kama watapenda.

MCHANGANUO WA DHAMANA ITAKAYOUZWA .

MASHARTI YA MNADA
1. Dhamana itauzwa “kama ilivyo”.
2. Wazabuni wanatakiwa wakumbuke kwamba, taarifa zilizotolewa humu ni bila ya dhima ya muuzaji katika usahihi 

wa tathmini na ukaguzi wa mali unashauriwa.
3. Muuzaji hatolazimishwa kukubali zabuni ya juu kabisa au yeyote.
4. Mzabuni atakayefanikiwa kushinda, atalazimika kulipa 25% ya bei ndani ya siku 4 ya tarehe ya ushindi wa zabuni 

na baki ilipwe ndani ya siku 14 au kama mzabuni aliyeshinda amekubaliana na benki kwa ajili ya taratibu za malipo. 
Kama itatokea baki haikulipwa ndani ya siku 14 au benki aliyokubaliana nayo mzabuni haijalipa baki hiyo, muuzaji 
atabatilishwamalipo ya 25% yaliyolipwa awali na mzabuni mwingine atapewa nafasi ya kununua mali.

5. Wazabuni ambao wana shauku ya kuiona na kuikagua mali wanaruhusiwa kufanya hivyo, kulingana na uteuzi na 
idhini ya awali ya dalali wa Muuzaji katika anuani za chini. 

6. Gharama za kubadilisha hati miliki (transfer of ownership) na gharama nyingine ni za mnunuzi. 
7. Zabuni inatakiwa itumwe kwenye anuani ifuatayo

MKURUGENZI MTENDAJI
KAMPUNI YA DEV RECOVERIES LIMITED

NIC LIFE HOUSE, GHOROFA YA 4
SOKOINE DRIVE/ MTAA WA OHIO,
P.O.BOX 6707, DAR ES SALAAM

Mobile; 0788438640/0712073680
Whatsapp only +255712390460/ +255782065914

NIC Life House 4th Floor, Wing C 
Sokoine Drive/Ohio Street 

                                                                                                                                                                                             P. O. Box 6100 
  Dar  es Salaam 

Tel:+255 22 2112045 
Fax: +255 22 2112045 

info@transmark-tz.com 
www.transmark-tz.com 
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NA  JINA LA 
MDAIWA  

DHAMANA/MAHALI ILIPO  TAREHE YA 
KUFUNGULIWA
ZABUNI 

1.  
 
   

SHULE YA SEKONDARI 
ARUSHA CITY

Namba ya kiwanja. 
167, Eneo la Olasiti. 
CT na.37000 LO na. 
312992

Kiwanja na.67,Kijiji 
cha Olosiva, Arusha. 
CT na.24132, Lo na. 
308060

21/03/2024.
Saa 10:00 Jioni

21/03/2024.
Saa 10:00 Jioni

MAELEZO

Shule ya Sekondari. Eneo la 
mraba 9,247. Jengo lina 
Madarasa, Ofisi, Mabweni na 
Maabara.

Eneo la biashara lenye, Pampu ya 
mafuta, Kisima cha 
majisafil,Maghala na n.k.

2. TEMI INVESTMENT 
LIMITED

Mchuuzi wa vitunguu, maarufu kwa jina la Mama Anna, 
akiviandaa wakati akisubiri wateja katika Soko la Sam-
unge, jijini Arusha jana. Bei ya vitunguu imepanda kutoka 
10,000/- hadi 18,000/- kwa kipimo cha ndoo ndogo ya 
ujazo wa lita tano.  PICHA: GETRUDE MPEZYA

Sauti zasikika toka kila kona
Na Waandishi Wetu

KATIKA maadhimisho ya Siku 
ya Wanawake Duniani leo, mao-
ni tofauti yametolewa nchini 
yakiwamo ya kumwomba Rais 
Samia Suluhu Hassan kuendelea 
kuongeza idadi yao kwenye uon-
gozi, huku wengine wakilia uka-
tili, mirathi na umiliki mali kuwa 
bado tatizo kubwa.

Wakizungumza na waandishi 
wetu katika maeneo mbalimbali 
nchini, wanawake hao walisema 
ni miaka 29 tangu kuanza maa-
dhimisho hayo, hatua kubwa 
zimepigwa, lakini bado kuna 
changamoto zinazopaswa ku-
pewa kipaumbele ili kuondoa 
kikwazo kwenye ustawi wa wa-
nawake.

MOROGORO
Mkazi wa Kata ya Kichangani, 

Anna Kisimbo ameiomba seri-
kali kusimamia wanawake ka-
tika upatikanaji wa haki hasa 
kwenye masuala ya mirathi kwa 
kuwawekea watetezi wa kuji-
tolea wanaoweza kuwasaidia 
kusimamia haki zao jambo am-
balo limekuwa mwiba licha ya 
kuwapo kwa usawa wa kijinsia 
na idadi kwa sasa.

Mjasiriamali Adrian Banzi, ali-
ishukuru serikali kwa kuboresha 
masuala ya usawa wa kijinsia 
kwa sasa unaosaidia hata kima-
pato baina ya mwanamke na 
mwanamume na hivyo kukuza 
uchumi wa familia, tofauti na ili-
vyokuwa katika miaka 1950 hadi 
1980 wakati baba alikuwa mfan-
yakazi pekee na familia kuende-
lea kuwa maskini akizidiwa na 
majukumu.

Wameomba Rais Samia 
aongeze kasi kutoa kipaumbele 
cha uongozi  katika nafasi za 

uongozi hasa  kwa wanawake 
vijana.

Milika Mhamaka, mkazi wa 
Kihonda Morogoro, alisema li-
cha ya kutoa nafasi  ikiwamo 
za wakuu wa wilaya, wakuu wa 
mikoa, wakurugenzi na wakuu 
wa taasisi mbalimbali ikiwamo 
Uhamiaji, lakini aongeze kasi 
hiyo.

“Binafsi nampongeza sana 
Rais Samia kwa kutoa nafasi za 
uongozi kwa wanawake hasa 
vijana hata pale unapoona kuna 
kiongozi mkubwa mwanamume 
utaona anayefuatia ni mwan-
amke tena ni kijana tunaomba 
aongeze kasi zaidi,” alisema Mi-
lika.

KASKAZINI
Wanawake wa Arusha na 

Kilimanjaro, wamesema tangu 
kuanzishwa kwa siku ya wa-
nawake duniani, Tanzania imep-
iga hatua moja kubwa pekee ka-
tika masuala ya uongozi, lakini 
bado wameachwa nyuma katika 
mchakato mzima wa maamuzi 
na umiliki wa mali.

Aginatha Rutazaa, Mkuru-
genzi wa Shirika la Maendeleo 
la TUSONGE, Moshi, mkoani 
Kilimanjaro, alisema upungufu 
wa uwekezaji kwa mwanamke, 
ambao unalenga kuharakisha 
maendeleo ya taifa na ustawi wa 
jamii, jambo hilo bado linapas-
wa kuboreshwa zaidi, ili kuwa 
na ushiriki wa pamoja katika 
mchakato wa maendeleo.

“Mtu anapokwambia wekeza 
kwa mwanamke ni kuendeleza 
maendeleo ya jamii na ustawi 
wake. Maana yake tayari kume-
onekana kuna upungufu wa 
uwekezaji.  

“Na upungufu huo ndio haya 
tunayosema yanatokana na 

mifumo, taratibu, mitizamo 
iliyojengeka ndani ya jamii na 
imani, zimeona kwamba huyu, 
labda hawezi kufanya hiki na 
haruhusiwi kufanya hiki.

Apaisaria Meena, mkazi wa 
Himo, Wilaya ya Moshi, alisema 
kupitia siku ya wanawake, wa-
nataka serikali ije na mpango 
mahususi wa kuhakikisha wa-
nawake wanachaguliwa katika 
nafasi za maamuzi na sio ku-
teuliwa.

Faustina Urio, Mkazi wa 
Manispaa ya Moshi, alisema,” 
Sisi hatujui kuhusu siku ya 
wanawake, ila kama ipo itu-
mike  kuwafundisha wanawake 
vijana juu ya kuwa wavumilivu 
kwenye ndoa, na kuwasaidia 
waume zao katika kuleta maen-
deleo.

Mkazi wa Rombo, Eliza-
beth  Mroso, alisema  kwa 
sasa  bado siku hiyo haina ma-
tokeo chanya, huku akiitaka 
serikali kuboresha  sera na 
sheria zitakazomlinda mwan-
amke katika uzalishaji mali.

Wakati, Hadija Hamisi, mka-
zi wa Morombo jijini Arusha, 
anasema wanawake wa viji-
jini wengi wao hawajui kuhusu 
maadhimisho hayo, kwa kuwa 
wanaona yamewalenga zaidi 
wanawake wa mjini na wenye 
kipato, kwa sababu ndio hush-
irikishwa juu ya hilo.

Mkazi wa Olasiti, Zulfa Mfi-
nanga, alisema maadhimisho 
hayo yamesaidia kupanda kwa 
nafasi ya mwanamke katika 
uongozi, kujikomboa wanawake 
kiuchumi, kupatikana nafasi za 
wanawake kwenye harakati za 
maendeleo pamoja na kuimari-
sha mifumo ya sekta za elimu ya 
afya.

Wakili Mary Mwita, anase-
ma  maadhimisho hayo  yame-
fungua wanawake wengi akili, 
na kuwa na uwezo wa kupaza 
sauti kudai haki zao, kama vile 
haki ya kumiliki ardhi, uhuru 
wa kutoa maoni, kupinga ukatili 
dhidi ya mwanamke na mtoto 
wa kike.

KATIBU UWT TAIFA
Katibu wa Umoja wa Wa-

nawake Tanzania (UWT), Jokate 
Mwegelo, amezindua kampeni 
maalumu ya kuhamasisha wa-
nawake na wasichana kujisajili 

na umoja huo kidijitali, huku ak-
itaka wengi kuendelea kumuun-
ga mkono Rais Samia kutokana 
na jitihada za maendeleo ana-
zozifanya. 

“Dunia ya sasa hivi imebadi-
lika tunataka kuna jeshi la wa-
nawake likiwa kidijitali...hii 
itasaidia kujua tuna wanawake 
wangapi na jinsi ya kuweza ku-
wasaidia.

“Tumetoa maagizo kwa maka-
tibu wa kila mikoa kulisimamia 
hili kuhakikisha wanawake wote 
wanajisajili. Na tunatoa wito 
kwa wanawake nchi nzima kuji-
tokeza kwa wingi kujisajili kidiji-
tali,” alisema Jokate.

DODOMA
Wananchi mkoani Dodoma 

wamesema kuwa tangu kuanza 
kwa maadhimisho ya siku ya wa-
nawake duniani kumekuwapo 
na mabadiliko makubwa, ikiwa-
mo kuongezeka kwa uelewa na-
fasi ya mwanamke katika jamii 
na kushirikishwa kwenye ngazi 
mbalimbali za maamuzi.

Christopher Dioniz, alisema 
uwapo wa maadhimisho hayo 
umewezesha nchi kupiga hatua 
kwenye usawa wa kijinsia kuto-
kana na ongezeko la wanawake 
katika ngazi za maamuzi nchini 
huku akishauri

serikali kuweka utaratibu wa 
kufanya shunguli mbalimbali 
zinazohusu siku hiyo maeneo ya 
vijijini.

Mkazi wa Kijiji cha Chikuyu 
Wilaya ya Manyoni mkoani Sin-
gida, Evarin Yohana alisema 
bado kuna tatizo la kukosa 
elimu kwa wanawake waishio vi-
jijini ndiyo maana wanashindwa 
kushiriki kikamilifu katika siku 
hiyo na kudai kuwa bado kuna 
mfumo dume unaowakandami-
za mwanamke.

Mkazi wa Kijiji cha Kigwe 
Wilaya ya Bahi mkoani Do-
doma, Frola Kisanga, alisema 
siku ya wanawake duniani ipo 
kwa manufaa ya baadhi ya wa-
nawake hasa wa mijini na sio 
vijijini huku wa vijijini wakikosa 
fursa ya kuitumia siku hiyo kue-
leza kero zinazowakabili kama 
vile ukosefu wa maji salama 
kutembea umbali mrefu kufuata 
huduma za kiafya na mfumo 
dume unaowakosesha haki ya 
kumiliki mali.

WAZIRI GWAJIMA
Aidha, Dk. Doroth Gwajima, 

amewaasa wanawake wakuu 
wa taaasisi, mashirika na vyuo 
vya umma nchini, kuanzisha na 
kuunga jitihada za programu za 
kuinua wanawake katika shu-
ghuli mbalimbali za kiuchumi 
katika ngazi za mamlaka wana-
zosimamia.

Akifungua mkutano wa mku-
tano wa wanawake wakuu wa 
taasisi, mashirika na vyuo vya 
umma waliokutana kwa lengo la 
kujadili mambo mbalimbali ya-
nayowahusu wanawake katika 
ngazi za maamuzi ikiwa ni katika 
kuadhimisha Siku ya Wanawake 
Duniani, aliwataka wanawake 
kumuunga mkono Rais Samia 
aliyewekeza wao.

Alisema kaulimbinu ya mwa-
ka huu, inayosema, ‘Wekeza 
kwa Mwanamke: Kurahisisha 
Maendeleo kwa Mwanamke na 
Taifa kwa ujumla’, inalenga wa-
nawake hao walio katika ngazi 
za maamuzi kuwashika mkono 
wanawake wanaochipukia na 
kuwasaidia kufikia ndoto zao.

Mgeni Maalum katika tukio 
hilo, Balozi Amina Salim Ali, ali-
wataka wanawake wenye nafasi 
za juu kuwasaidia kwa mawazo, 
hali na mali wanawake wa-
naowaongoza badala ya kutumia 
mamlaka zao kuwadidimiza.

Kamishna Jenerali wa Idara ya 
Uhamiaji, Anna Makakala, aliwa-
taka wanawake kutotambia vyeo 
badala yake wasaidie wengine 
na kutohofia kutekeleza majuku-
mu ya aina yoyote yaliyo mbele 
yao kwa sababu ya kuhofia jinsia 
zao.

Mkazi wa Ukonga Majumba-
sita, Juma Mang’ang’a, alisema 
wanawake wameendelea ku-
tambua nafasi yao katika jamii, 
kuna tofauti katika kila mwaka, 
huku akitaka maadhimisho hayo 
kuzingatia wanawake wa pemb-
ezoni.

SONGEA
Wilayani Namtumbo wa-

nawake wamesema bado kuna 
matukio ya ukatili wa kijinsia 
hasa maeneo ya vijijini jambo 
ambalo linapaswa kupingwa vi-
kali.

Walisema katika maeneo 
mengi wanawake wananyimwa 
uhuru wa kutoa maamuzi kuhu-
su kupanga mapato na matumizi 
ya mazao wanayozalisha, kufan-
ya kazi bila kupumzika, kutele-
kezwa na kunyang’anywa mali.

Afisa Maendeleo ya Jamii wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Nam-
tumbo Peres Kamugisha pamo-
ja na kuwapongeza wanawake 
wa Wilaya ya Namtumbo kwa 
kuadhimisha siku ya wanawake 
kiwilaya, aliitaka jamii kuwekeza 
katika watoto wa kike akiamini 
kuwekeza kwa mtoto wa kike 
kuna faida kubwa.

Mkuu wa Wilaya ya Namtum-
bo, Ngollo Malenya aliwataka 
wanawake wakati wa uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa na uch-
aguzi mkuu kuchukua fomu za 
kugombea nafasi mbalimbali za 
uongozi kwa kuwa ni haki yao 
kikatiba. 
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BoT yaanika kasi ya kutisha wizi wa mabilioni mtandaoni 
Na Christina Mwakangale

WATUMIAJI wa huduma 
za kifedha mtandaoni na ka-
tika taasisi za kifedha, wametoa 
maoni tofauti kuhusu wizi wa 
fedha kutoka kwa watoa hudu-
ma hizo huku zaidi ya Sh. trilioni 
moja ndani ya mwaka mmoja 
zikibainika kuibwa na wajanja 
hao.

Miongoni mwa waliotoa mao-
ni hayo ni walioko katika mfu-
mo usio na ulio rasmi ambao 
wamesema huhifadhi fedha zao 
kwenye mifumo rasmi ya kifed-
ha kama vile mitandao ya simu 
na benki.

Machi 5, mwaka huu, Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT), ilitoa 
taarifa yake kwenda kwa benki, 
taasisi za fedha na wenye mi-
fumo ya malipo kuhusu kuwapo 
kwa ulaghai huo huku kwa kip-
indi cha misimu iliyoigawanya 
kwa vipindi vinne, kuanzia 
Machi, Juni, Septemba na De-
semba, 2023.

taarifa ya BoT inaonyesha 
vitendo vya ‘ukwapuaji’ fedha 
mtandaoni viliongezeka kwa 
asilimia 60 kupitia mashine za 
kutolea fedha (ATM) huku ujam-
bazi wa kutumia silaha ukiwa na 
takwimu sifuri.

Mariam Mwakaje, mkazi wa 
Kinondoni, Dar es Salaam, aki-

zungumza na gazeti hili jana, 
alisema ametumia huduma za 
kifedha kwa miaka kadhaa na 
ilipoingia mfumo wa kuhifa-
dhi fedha kwa njia ya mtandao, 
amekuwa akitumia huduma 
hiyo zaidi kuliko benki.

“Ninafanya shughuli nyingi za 
miamala kulingana na shughuli 
zangu kupitia benki mitandao. 
Yaani kila kunapokucha nawe-
ka Sh. Milioni tatu katika kila 
kampuni ili  akitokea mteja ana 
mzigo na anahitaji nimlipe kwa 
kampuni fulani ya simu, nam-

tumia.
“Na kwa ubize nilo nao hasa 

kuanzia asubuhi hadi saa 2:00 
usiku, sina muda wa kuangalia 
salio. Kama  kuna kiwango kina-
chotwa, pengine nami nime-
shatendewa sana hilo, BoT ndio 
wametuthibitishia, kwa taarifa 
hii,” alisema Mwakaje. 

Brighton, aliyejitambulisha 
kwa jina moja, mkazi wa Ilala, 
mtumishi wa umma, alisema 
malipo ya mshahara hupokea 
kupitia benki na hana muda 
wa kuangalia salio, hivyo kuna 

uwezekano wa pesa ndogo kuon-
dolewa kwenye akaunti yake bila 
yeye kujua.

“Mfano mtu anachukua Sh. 
200 katika akaunti yangu si rahi-
si kujua kwa sababu akauti yan-
gu inakuwa na tarakimu kuanzia 
sita na kuendelea, ikitolewa pesa 
hiyo ndogo utajuaje? Jiulize watu 
wenye akaunti benki fulani lab-
da 100 kila siku wakichukuliwa 
katika akaunti zao Sh. 200 kila 
mmoja utajuaje?,” alihoji.

Mjasiriamali wa samaki, Amina 
Bwalya, mkazi wa Gongo la Mbo-
to, alisema anaamini fedha zake 
ziko salama katika mitandao ya 
simu kwa kuwa kila siku baada 
ya biashara yake, huweka katika 
simu Sh. 6,000.

“Mimi kama kufanyiwa viten-
do vya wizi katika fedha zangu 
mtandaoni, nitakuwa nime-
fanyiwa sana na sijui kwa sababu 
fedha ninayoweka kila siku hasa 
siku tano za wiki,

“Nakuja kuitoa hiyo fedha, 
ninapokuwa na shida, sina 
kumbukumbu wala kitabu cha 
kunukuu jumla ya fedha nina-
zoweka katika simu, hata meseji 
huwa nafuta ukipita muda fu-
lani,” aliongeza.

Mmoja wa wafanyakzi katika 
kampuni binafsi, Marcus Phile-
mon, alisema: “Ninachojiuliza 
kwamba kama wafanyakazi wa 

ndani wa taasisi, benki, mitandao 
ya simu, wanauwezo wa kuk-
wapua mamilioni ya fedha sisi ni 
nani, BoT itulindie fedha zetu.

TAARIFA YA BoT
Machi 5, mwaka huu, BoT 

ilisema robo ya kwanza ya 
mwaka hadi Machi, 2023, Sh. 
2,427,166,459 ziliibwa kupitia wa-
fanyakazi wa ndani wa taasisi za 
fedha, benki mtandao, ATM na 
hundi zilizoghushiwa.

Pia ilibaninika kwamba ula-
ghai wa fedha hizo za wateja, 
kupitia mitandao ya simu inay-
ofanyika Sh. Milioni 674.062 zili-
ibwa kwa kipindi cha Juni, 2023 
huku matukio hayo yakiongeze-
ka kwa asilimia 84, Desemba 
mwaka huo na kufikia Sh. bilioni 
1.654.

Aidha, Septemba, 2023 
matukio ya fedha zilizokwapuli-
wa yakihusisha wafanyakazi wa 
ndani yalisababisha wizi wa Sh. 
bilioni 1.350.

BoT ilisema kwa kipindi chote 
cha robo nne katika mwaka 2023, 
vitendo vya fedha ‘kukwapuliwa’ 
kwa ujambazi wa kutumia silaha 
havikutokea kwa mwaka huo.

Aidha, kwa robo ya Juni 2023, 
ilionyesha Sh. 2, 555,036,2066 zi-
likwapuliwa kwa muundo tofau-
ti, huku Septemba mwaka huo, 
Sh. 2,674,670,828 na Desemba 
Sh. 2,641,148,362 zikibwa pia.

Gavana wa Benki Kuu, Emmanuel Tutuba.
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Biteko: Mgawo umeme umefika mwisho 
Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Dk. Doto 
Biteko, ametangaza kwamba 
mgawo wa umeme ambao 
umedumu kwa muda mrefu 
uko mwishoni kumalizika.

Amesema tangu Febru-
ari 22, mwaka huu, hakuna 
mgawo wa umeme kama ili-
vyokuwa kabla na akisisitiza 
kwamba kauli yake hiyo si ya 
maneno bali itadhibitika kwa 
vitendo.

Akizungumza wakati wa 
hafla ya kugawa vifaa na ma-
jiko ya nishati safi ya kupikia 
kwa wanawake wa Mbagala, 
Biteko alisema mipango am-
bayo serikali imeiweka kumal-
iza tatizo hilo imefikia tamati.

“Changamoto ya umeme 
iko mwishoni si kwa sababu 
ya kutamka tu na tungependa 
tusiseme sana, bali matendo 
ndiyo yaseme zaidi.

“Ninyi ni mashahidi. Tume-
kuwa  kwenye mgawo kwa 
muda mrefu na ndio maana 
tangu tarehe 22 mwezi uliopi-
ta, hakuna mgawo wa umeme. 
Maana yake ni kwamba mipa-
ngo ambayo serikali imeweka 
ya kuhakikisha tunapata 
umeme wa uhakika imefikia 
mwishoni na imetuletea ma-
tokeo,” alisema. 

Dk. Biteko alisema wanafa-
hamu kuna changamoto kub-
wa ya miundombinu ya kusa-
firishia umeme na kwamba 
tayari wameshaanza kubadili 
mfumo kutengeneza miun-
dombinu ya kupitisha umeme 
chini ya ardhi.

“Kuna baadhi ya maeneo 
tunabadilisha miundom-
binu kwa kujenga ‘cable’ ya 
kupitisha umeme chini kwa 
chini mfano Kurasini ambao 
utakwenda wilaya ya Ilala na 
lengo ni kuhakikisha tunapata 
umeme wa uhakika, tulivu na 
usio katikakatika,” alisema Dk. 
Biteko.

Alisema mbali na miundom-

binu, kuna sababu mbalimbali 
zinazochangia upungufu wa 
umeme ikiwamo ongezeko la 
watu na uharibifu wa vyanzo 
vya maji unaotokana shu-
ghuli za binadamu ikiwamo 
matumizi ya kuni na mkaa am-
bao unatokana na ukataji miti.

Naibu Waziri Mkuu aliagiza 
mamlaka zinazohusika na usi-
mamizi wa vyanzo vya maji 
ikiwamo Wakala wa Huduma 
za Misitu Tanzania((TFS) ku-
dhibiti ukataji wa misitu.

Aliwaomba wadau mbal-
imbali zikiwamo kampuni zi-
nazozalisha vifaa vya nishati 
safi kujitokeza kushirikiana na 
serikali kufanikisha mpango 
mkakati wa matumizi ya ni-
shati safi.

Biteko aliipongeza Kampuni 
ya ORXY kwa kuungana na 
serikali katika kampeni hiyo 
kugawa vifaa na majiko ya 
nishati safi ya kupikia   kwa 
makundi mbalimbali ya akina 
mama.

“ORX wametoa mfamo 
mzuri sana, katika kuunga 
mkono jitihada hizi za serikali 
za matumizi ya nishati safi. 
Wamekuwa  wakigawa majiko 
ya gesi   kwa makundi ya ki-
namama hasa hawa wanaoji-
husisha na biashara ya mama 
ntilie na leo ( jana) wamegawa 
tena 100. tunapongeza sana 
kwa hili,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
ORYX, Benoit Araman, alisema 
wako tayari kushirikiana na 
serikali kufanikisha kampeni 
hiyo kwa kupitia kugawa vifaa 
vyao kwa makundi mbalimba-
li ambayo yako tayari kubadi-
lika na kutachana na nishati 
chafu na kutumia nishati safi.

“Tunafahamu kwamba 
matumizi ya nishati safi ya-
nachangia kwa kiwango ki-
kubwa kuharibu afya za watu 
hasa kundi la wanawake am-
bao ndio watumiaji wakubwa, 
kwa hiyo sisi tuko tayari kush-
iriki kusaidia katikankuokoa 
afya zao.

NHIF, hospitali binafsi kukaa meza moja 

Ofisa Mkuu wa Ra-
silimali Watu wa Benki 
ya NMB, Emmanuel 
Akonaay (kulia), ak-
ipokea tuzo ya Super 
Brands kwa niaba ya 
benki hiyo, kutoka kwa 
Mkurugenzi wa Super 
Brands Afrika Mashariki, 
Jawad Jaffer (katikati) 
na Meneja Biashara wa 
Nation Media Group, 
James Sogoti (kushoto), 
katika hafla iliyofanyika 
jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Maulid Mmbaga

MFUKO wa Taifa wa Bima ya 
Afya (NHIF) unatarajia Jumatatu 
ijayo kukutana na wamiliki wa 
hospitali binafsi kutafuta suluhu 
ya hoja zao juu ya kitita kipya 
ambacho walikilalamikia hadi 
kutishia kusitisha huduma za 
matibabu.

Wiki iliyopita takribani hos-
pitali binafsi saba, zilitangaza 
kusitisha huduma kwa wana-
chama wa NHIF kwa madai ya 
kutokukubaliana na kitita kipya 
kilichoanza kutumika Machi 
Mosi, mwaka huu.

Wamiliki hao walisema katika 
kitita kipya kilichopendekezwa 
na mfuko huo bei zimeshuka 
kwa kati ya asilimia 20 na 30 
wakati thamani ya dola, dawa na 
ya uwekezaji zikiwa zimepanda. 

Akizungumza jana mkoani Dar 
es Salaam, Mkurugenzi Mkuu wa 
NHIF, Benard Konga, alisema 
baada ya hospitali hizo kutan-
gaza kugoma, mfuko ulichukua  
hatua ya kuangalia wanachama 
walioko kwenye vituo husika na 
kuhakikisha wanaendelea ku-
pata huduma.

Hatua ya pili waliyochukua ni 
kuwaelekeza wanachama wali-
ofika kwenye vituo hivyo kwen-
da vituo vingine na hatua ya tatu 
ni kuwatafuta wangonjwa we-
nye magonjwa makubwa kama 
ya figo na kuwaeleza hali halisi 
iliyoko na kuwashauri nini cha 
kufanya ili waendelee kupata 
huduma.

“Kila asubuhi sisi tulikuwepo 
kwenye hayo maeneo ili akitokea 

mtu mwingine tunamhamisha 
na kumpeleka sehemu nyingine 
kwa sababu lazima tuwatumikie 
wanachama. Baada  ya hapo, wa-
likaa na Waziri  (wa Afya) Ummy 
Mwalimu na kuwasihi  waend-
elee kutoa huduma, wakati jiti-
hada za majadiliano zikiendelea.

“Ninaamini tutakapokaa 
tutapata mwafaka na kwa yale 
maeneo ambayo kweli yana 
changamoto yatarekebishwa na 
yanayohitaji ufafanuzi utatole-
wa,” alisema.

Pia alisisitiza kuwa sekta bin-
afsi wanaitambua, wanaithamini 
na kushirikiana nayo na ha-
wataacha kufanya hivyo kwa 
lengo la kuendelea kuboresha 
huduma wanazozitoa kwa ma-
slahi ya wananchi wanufaika wa 
mfuko na taifa kwa ujumla.

Kuhusu jitihada kukomesha 
udanganyifu, Konga alibainisha 
kwamba wamefanya utafiti 596 
na kuokoa takribani Sh. milioni 
200. Pia alisema walisitisha mi-
kataba 42, kubaini wanataaluma 
178 waliofanya udanganyifu am-
bao tayari wamewaripoti kwe-
nye mamlaka zao.

“Pia tumefungua mashtaka 
yanayohusu wanachama 68 juu 
ya matumizi mabaya ya kadi, na 
jumla ya kadi 5,468 zimesitishi-
wa huduma kutokana na kuwa 
na viashiria vya kuhusika katika 
udanganyifu. 

Pia kuna taarifa inasambaa 
kwamba watumishi 147 wame-
jihusisha na udanganyifu, lakini 
kati yao 27 ndio wa mfuko.

“Wamechukuliwa hatua kwa 
mujibu wa sheria za utumishi wa 
umma, 16 wamefukuzwa kazi, 

watano wamepewa onyo, wawili 
wameshushwa mshahara na 
wanne wameshushwa vyeo, la-
kini  pia kuna waajiri binafsi pia 
ambao wamesitishiwa mikataba 
yao,” alisema Konga.  

CHANGAMOTO
Alibainisha kuwa ubora wa 

huduma zinazotolewa kwenye 
vituo vya afya hasa vijijini, ni 
moja ya changamoto inayowaka-
bili. Alisema mtu akienda na kadi 
ya bima kwenye vituo anaona ni 
bora aiweke mfukoni atoe fedha 
zake ili apate huduma na kwam-
ba kutokana na huduma zilizob-
oreshwa kwa sasa malalamiko 
yamepungua.

Nyingine ni kuongezeka kwa 
gharama za matibabu na ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukiza 
ambayo yanatumia fedha ny-
ingi kuyatibia, akieleza kwamba 
yanarudisha nyuma nguvu kazi 
katika ngazi binafsi kama familia 
na taifa, huku akisisitiza watan-
zania kujitahidi kuyaepuka.

“Uelewa juu ya umuhimu wa 
bima ya afya bado ni kikwazo, 
hivyo elimu bado inahitajika ku-
tolewa kwa kuwa wananchi wen-
gi hawaoni haja ya kukata bima 
zaidi ya kusubiri augue.

“Kinachofanyika sasa ni 
kuboresha muundo wa shirika 
ili kukidhi matakwa ya sheria ya 
bima ya afya kwa wote, kuongeza 
wigo na mtandao wa vituo vya 
kutolea huduma ya afya, kuen-
delea kushirikiana na wadau wa 
maeneo yote ili kuimarisha ush-
irikiano na kuhakikisha mfuko 
unakuwa kinara kwa jamii,” 
alisema Konga.

Mpango aagiza kuimarishwa sekta fedha kuhimili misukosuko uchumi
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

MAKAMU wa Rais, Dk Philip 
Mpango, amewaagiza viongozi 
na wataalamu katika sekta ya 
fedha nchini, kuhakikisha uw-
ezo wa taasisi na sekta nzima un-
aimarika ili kuhimili misukosuko 
inapotokea.

Pia ameagiza kuangalia namna 
bora ya   kuimarisha idara na 
vitengo vya utafiti na masoko ya 
kifedha ili kuimarisha uhimilivu 
wa sekta za kifedha.

 Dk. Mpango alisema hayo jana 
jijini hapa wakati akifungua kon-
gamano la 21 la Taasisi za Fedha 
kwa niaba ya Rais Samia Suluhu 
Hassan lenye kaulimbiu “Kuima-
risha Ustahimilivu wa sekta ya 
fedha  nyakati za changamoto za 
kiuchumi.”

 Alisema kongamano hilo lita-
jadili na kupendekeza namna ya 
kuimarisha maeneo ya meneji-
menti ya vihatarishi, usimamizi 
makini na ufuatiliaji wa mienen-
do ya benki moja moja na sekta 
nzima ya fedha kwa kuwa ni 
muhimu   katika kujenga sekta  
imara na yenye uwezo wa kuhi-
mili misukosuko.

“Kutokana na umuhimu huo 
naiagiza     Benki Kuu ya Tan-
zania (BoT) na taasisi zote za 
fedha kutobweteka kwa sababu 
dhoruba za kiuchumi duniani 
bado zinavuma kwa nguvu na 
kuna maeneo duniani bado yana 
changamoto. Hatuna  budi kupi-
tia mara kwa mara sheria, ka-
nuni na mwongozo wa taasisi za 
fedha ili kubaini maeneo yenye 
udhaifu na kufanya maboresho 

stahiki. 
“Pia nawaomba washiriki wa 

kongamano hili kutafakari kwa 
kina changamoto ya uhaba wa 
fedha za kigeni uliopo hivi sasa 
na hatua gani za muda mfupi 
na wakati,   ambazo zinabidi zi-
chukuliwe zaidi ya hatua za ure-
kebu zinazochukuliwa na BOT,” 
alisema. 

  Alisema ni vyema washiriki 
wakajadili nafasi ya kutumia 
viwango nyumbufu vya ubadil-
ishaji fedha katika kudhibiti 
uhaba  wa fedha za kigeni nchini.

“Upatikanaji wa mikopo yenye 
masharti nafuu ni muhimu ka-
tika ukuaji wa uchumi lakini 
gharama za mikopo katika soko 
la Tanzania  bado ni kubwa. 

“ Licha ya uwiano wa mikopo 
chechefu kwa mikopo yote ku-

pungua bado uwiano huo uko 
juu ya ukomo wa asilimia tano 
ambao umewekwa na BoT, hivyo 
kongamano hili linapaswa kuan-
gazia njia ya kudhibiti mikopo 
chechefu, kupunguza gharama 
za mikopo na kupanua wigo wa 
mikopo nafuu, hasa wajasiriama-
li wadogo, wakubwa na wa kati   
katika sekta za kilimo mifugo, 
uvuvi, uchimbaji wa madini na 
viwanda vidogo,” alisema.

 Kwa  mujibu wa takwimu za 
Benki ya Dunia,  alisema uwiano 
wa mikopo kwa sekta binafsi 
na pato la taifa bado  uko chini 
kulinganisha na wastani wa ki-
kanda. 

Alisema  katika mwaka 
2021/22, wastani wa Tanzania 
ulikua asilimia 18.2 kulinganisha 
na asilimia 25.3 katika Jumuiya 

ya Afrika Mashariki (EAC) na asil-
imia 26.6 kusini mwa jangwa la 
Sahara

  Pamoja na hayo, alipongeza 
mafanikio   yaliyopatikana kwa 
kipindi cha hivi karibuni, yal-
ioongeza  idadi ya watu wanao-
tumia huduma rasmi za fedha 
nchini   hadi kufikia asilimia 76 
mwaka 2023 kutoka asilimia 65 
mwaka 2017. 

 “Hii ni hatua kubwa ambayo 
sote tunapaswa kujivunia. Aidha, 
mikopo iliyotolewa na benki kwa 
sekta binafsi imeongezeka kwa 
kiasi kikubwa katika kipindi cha 
baada ya UVIKO-19. Kwa mfano 
kwa mwaka 2022 na 2023, ukuaji 
wa mikopo ulifikia wastani wa 
asilimia 19.8 ikilinganishwa na 
asilimia 6.6 katika miaka miwili 
iliyotangulia.
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SIKU YA WANAWAKE DUNIANI

MJUE MWENDESHA BOTI BI. BAHATI ISSA….

Kukerwa na manyanyaso lifti akajifunza, 
leo nahodha, mwongoza watalii mahiri

- Anuia kumiliki chake, kinamama wamhusudu balaa
- Staili yake anawavusha wageni visiwani, kuwapikia

Na Rahma Suleiman, UNGUJA

H
AIKUWA kazi nyepesi kwangu 
kuingia baharini peke yangu 
mwanamke na kuwa Nahodha 
na kuchukua chombo na kuanza 

kuzunguka nacho baharini, bila ya mwa-
naume,” anatamka Nahodha wa chombo 
cha majini, Bahati Issa (51).

Anaendelea: “Lakini kwa sababu wa-
nawake huwa tunaamini hakuna tusi-
chokiweza na tukiamua jambo, huwa tu-
nalikamia sana, ili basi na mimi nikasema 
nitaweza na nikaingia mzigoni.”

Bahati anaisimulia Nipashe, akiwa katika 
Pwani ya Unguja, kwamba wasifu wake ki-
familia ni mama wa watoto sita, ameolewa 
na mume Khamis Hassan Haji, kazini ak-
iendesha  chombo cha baharini kiitwacho 
Nipe Tano, jina linalobeba tafsiri hitaji la 
kuungwa mkono.

Bahati anaangukia orodha ya wanawake 
walio na uthubutu wa kusafirisha watalii 
kutoka endo maarufu kijiji cha Kikungwi, 
mkoa wa Kusini Unguja

Akiwa na boti yenye mashine ya kisasa 
kutoka, wakisafiri hadi katika visiwa maal-
um vyenye uwekezaji mkubwa, ikiwamo 
Nyemembe, Miwi, Komonda, Kwale na 
Punguze.

Ni safari za visiwani zinazochukua 
mwendo baharini wastani wa dakika 30 
hadi dakika 60, kutegemea na umbali wa 
killipo na huwa anajikita huko, akitumikia 
unahodha wake.

Anataja siri ya kuhama kitaaluma eneo 
hilo, ni kwamba, baada ya kuona wanaume 
wamejikita peke yao katika kazi hiyo, aki-
taja sababu  kwamba:.

“Baada ya kuona shughuli hizi zinafany-
wa na wanaume peke yao kijijini hapa, 
wakati wanawake na sisi tuna fursa ya ku-
fanya kazi hii.

“Na baada ya kuingia nimekubalika na 
nimeaminika maana baadhi ya watalii 
hawaridhiki mpaka niwasafirishe mimi 
na wamenipachika jina la Mama Afrika,” 
anasimulia.

Bahati anasema,baada ya kuwafikisha 
watalii visiwani, pia anawahudumia kwa 
kuwaandalia chakula, ambapo kawaida 
baada ya kuogolea, huhitaji mlo kabla ya 
kuwarudisha katika eneo la awali.

Akieleza mafanikio aliyoyapata kutokana 
na kazi hiyo, amemudu kujenga nyumba ya 
makazi anakoishi, anawasomesha watoto 
wake shule, pia amenunua chombo cha 
usafiri bodaboda kwa ajili ya biashara.

Sasa bahati anatoa rai, kwamba wa-
nawake wenzake kujitoa bila ya kuchagua 
kazi na upungufu wa kijinsia iwe pingamizi 
ya wanawake kufanya kazi za kujikwamua 
kiuchumi na kupata kipato.

ALIKOKUWA ZAMANI
Anataja awali kabla ya kazi hiyo ya una-

hodha, alijishughulisha na a uvuvi wa 
chaza akiwa na wanawake wenzake kijijini 
hapo, ndipo akaanza  kujifunza unahodha 
kwa sababu ya kunyanyasika wakati waki-
hitaji usafiri wa mashua baharini kwa ajili 
ya shughuli hiyo ya uvuvi wa chaza.

“Baadhi ya manahodha wanaume wak-
itukejeli kwa maneno ya kutuvunja moyo, 
wakati tunahitaji usafiri wakituambia kuwa 
katika chombo hatupakii wanawake.

“Kama mnaweza kuendesha chukuweni 
chombo muendele, tukakaa kwa Pamoja, 
tukasema madhila haya yatatukumba 
mpaka? Hebu tujitokezeni tujifunze sisi 
wanawake kuendesha,” anasimulia chim-
buko lake.

Hapo anasimulia wakajitokeza baadhi 
ya wanaume kuwafundisha na yeye akawa 
pekee aliyejitokeza kujifunza, leo hii sasa 
kawa mjuzi wa uendeshaji chombo cha 
usafiri  baharini jasiri na asiye na woga 
majini.

Nahodha huyo mwanamke anasema 
kabla ya kujikita kusafirisha watalii, akawa 
anawasafirisha wanawake wenzake wavu-
vi wa chaza, kutoka sehemu moja kwenda 
kwingine baharini, kwa ajili ya uvuvi huo.

“Tangu nianze kuendesha chombo hiki 
cha baharini inafika miaka 20, lakini kwa 
kusafirisha watalii visiwani kwa sasa nina 
muda wa miaka mitano” anasimulia Na-
hodha Bahati.

SURA YA CHANGAMOTO
Kuhusu changamoto ya kazi yake, ana-

taja kuwapo wakati mwingine mashine ya 
mashua huharibika wakiwa safarini kati-

kati baharini na wageni huwa hawaamini 
kufkishwa salama, pia changamoto ya ‘Up-
epo wa Kusi na Kaskazi…” anasema

Nahodha huyo anasema, matarajio yake 
baadaye ni kumiliki mashua yake, kwani 
anayofanyia  kazi sasa sasa ni ya kukodi, 
hivyo kipato cha hukigawanya na mmiliki.

Hata hivyo, yu katika hatia amekuwa 
gumzo kwa baadhi ya wanawake kijijini 
anakotoka, wakimuelezea kuwa mwan-
amke jasiri na asiyeogopa madhila ya ba-
harini, hasa wakimhsudu anavyoendesha 
boti hilo kwa ufanisi, akisafirisha  wageni 
wake watalii.

“Sisi ni wanawake, lakini hatuna uja-
siri kama wake wa kuingia majini na kue-
ndesha chombo cha bahari kama yeye. 
Lakini, tunamhusudu na tunamuombea 
kwa Mungu ampe nguvu na kumuongezea 
ujasiri.

“Maana angekuwa na hofu kama sisi 
wengine, asingeweza ‘kuteremesha’ chom-
bo na angetetemeka akashindwa njiani. 
Lakini, tunamsifu sana yeye ni Hodari!” 
anatamka mwanamke anayejitambulisha 
jirani yake wa karibu, pasipo  kufafanua 
jina lake.

Sheha (Katibu Kata) wa Shehia ya Ki-
kungwi, Muhammed Haji Ushahidi, an-
amtaja Bahati mwanamke wa mfano 
katika kijiji hicho, hata kimaendeleo ana-
wasaidia kujikwamua kiuchumi.

“Bi Bahati ni jasiri! Ni mwanamke 
anayejiamini, mwanamke anaepam-
bana kutafuta maisha, ni mwanamke 
anayejielewa, kwa sababu ‘wanawake 
‘wanaweza wakiwezeshwa’, lakini wapo 
wanawake ambao wanaogopa kujitoa, 
niwaombe wajifunze kwa Bi Bahati jinsi 
anavyojitoa,” anasema.

Sheha huyo, anamsifu  kwamba ni wa 
kujitoa na nguzo kubwa kijijini kwake, 
maana licha ya kuendesha boti, pia ana 
kazi ya kuhudumia watalii visiwani, ak-
ionekana anafaa kwa ufanisi.

Anawafafanua, wanawake kijijini aliko 
wamegawanyika kwenye  makundi, ka-
tika nyendo zao za kutafuta kipato, wapo 
waliojikita katika uvuvi wa samaki chaza.

DARASA LA UNAHODHA
Khamis Juma Mwalimu ni mwalimu wa 

Bahati kuendesha boti, anasema mwa-
nafunzi wake huyo sasa ni mvuto wa wa-
geni, wengi wapofika hapo hupendelea 
kusafirishwa na Bahati.

“Huyu Mama ni mwanafunzi wangu, 
kwa kweli ni mwanamke hodari, anayeji-
tuma na wala haoni aibu katika kufanya 
kazi yoyote ya kujipatia kipato,” anasema.

Ni hoja inayopokewa na Mkuu wa 
Chuo cha Bahari Dar es Salaam, Dk. Tu-
maini Gurumo, anayesema ushiriki wa 
wanawake katika masuala ya bahari sio 
mkubwa, wengi wamejikita katika usajili 
wa usafirishaji wa meli.

Dk. Gurumo anaeleza kwamba, katika 
nafasi ya ubaharia, bado idadi ni ndogo na 
kuna kazi kubwa ya kuwashawishi waki-
jikite katika nafasi hiyo.

Hata hivyo, anawatoa hofi kwamba, 
nafasi ya ajira baharini hazitazami jinsia, 
kwani hata sheria za kimataifa zimebadi-
lika, zikimpa nafasi mwanamke kuingia 
baharini na kupata haki anazostahili, sawa 
na mwanaume.

Anataja mzizi wa kasoro ulioko sasa 
inatofautiana na zamani, kuwa ‘mtoto 
wa kike hawezi kufanya kazi za baha-
rini’. Anasisitiza, mtazamo huo wa kale 
uliwazibia fursa na lazima wanawake sasa 
wapewe nafasi kujikwamua, familia zao 
na taifa kwa ujumla.

Kisiwa cha Zanzibar kina ajira nyingi 
za baharini, hivyo ili nchi kuendelea ku-
toweka mipaka baina ya wasichana na wa-
vulana lazima wote kuwapa nafasi kuingia 
katika fani hizo na kusaidia nchi na jamii.

“Wapo wasichana tuliowafundisha sasa 
ni manahodha na wahandisi kwenye Meli 
kwa hivyo sio neo la kusema ni tambuu 
kama zamani hivi sasa milango ipo wazi, 
teknolojia imekuwa hakuna meli itakay-
ozunguka kukaa baharini kwa muda mre-
fu kutoka bandari moja kwenda nyengine, 
hivyo ipo nafasi kwa wasichana”alisema 
Dk Gurumo.

Nahodha Bahati Issa, akiwa ‘chomboni’. PICHA; RAHMA SULEIMAN



Ijumaa Machi 8, 20246

MAONI & UCHAMBUZI

Hizi ndizo sifa za huyo mwanamke
tunayeadhimisha siku yake leo

Wanawake wameonyesha uwezo,
juhudi za ziada zinatakiwa sasa

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

LEO ni kilele cha maadhimisho ya Siku 
ya Wanawake Duniani yenye mzizi wa 
mwaka 1908, baada ya jitihada za wa-
nawake 15,000 walipoandamana mjini 
New York Marekani kudai kupunguziwa 
muda wa kufanya kazi, ujira wa kuri-
dhisha na haki ya kupiga kura.

Kuwapo kwa maadhimisho ya siku 
hiyo, kuwapo mambo mengi ambayo 
wanawake wamekuwa wakiyalilia, hasa 
suala la uwiano sawa kati yao na wa-
naume kwenye ngazi za maamuzi na 
hata katika uongozi.

Wakati leo ikiwa ni kilele cha maa-
dhimisho hayo, ninadhani kuna haja ya 
kukumbusha mambo kadhaa kuhusu 
mwanamke ili kuondoa dhana potofu 
ambayo imejengwa dhidi ya kutokana 
na mila na desturi.

Mwanamke ana sifa nyingi kuanzia 
upole, usikivu, subira, kubeba maju-
kumu makubwa. Yeye ni sehemu ya 
jamii, kwani siku zote kuwe na sherehe, 
misiba au mtoto kuumwa, huwa yuko 
mstari wa mbele.

Vilevile, uamuzi wa mwanamke huwa 
hauna haraka, hutanguliwa na tafakari 
kabla ya kuchukua hatua kwa lengo la 
kutoa uamuzi makini na wenye manu-
faa nyumbani, katika jamii au hata se-
hemu ya kazi.

Lakini kabla ya kuendelea, kuna haja 
ya kufafanua zaidi kuhusu mwanamke, 
kwamba nafasi yake katika familia na 
kwa jamii hasa katika dunia ya leo am-
bayo imeamua kutambua umuhimu 
wake.

Ukweli ni kwamba, mwanamke ni 
nguzo, muhimu na mlezi katika familia, 
kwani amekuwa muhimu hasa pale 
mwanaume anaposhindwa kutekeleza 
majukumu yake kikamilifu ndani ya fa-
milia.

Sio siri kwamba, kwa nyakati tofauti 
mwanamke anapambana kuhudumia 
familia kuhangaika kule na kule ku-
hakikisha watoto wanapata chakula, 
hayuko tayari kuona watoto wana-
teseka. Ninaamini kuna watu wengi 
ambao wameshuhudia jinsi ambavyo 
mwanamke amekuwa akipambania 
familia, hasa watoto bila kukata tamaa 
pale mzazi mwenzake anapotelekeza 
familia.

Sioni haya kusema kwamba mwan-
amke ni msingi ndani ya familia katika 
nyanja mbalimbali, kwani ninaamini 
kuwa mwanaume akitoa maamuzi au 
amri, mwanamke anakuwa msingi wa 
maamuzi na utekelezaji.

Maana yangu ni kwamba, mwan-
amke huleta maamuzi chanya ndani 
ya familia ambayo huifanya iweze kusi-
mama imara na kuwa na umoja badala 
ya kusambaratika. Huyo ndiye mwan-
amke.

Mwanaume ni mtu wa kutoa amri au 
kupitisha sheria bila kuangalia mad-
hara yake kwa familia, lakini kwa kuwa 
mwanamke ana sifa ya usikivu na subi-
ra, huwa ni rahisi kwake kutoa uamuzi 
sahihi. Ukiangalia nafasi mbalimbali 
za mwanamke katika jamii, utagundua 
umuhimu wake ni mkubwa iwe ni wake 
katika shughuli za uzalishaji mali kuan-
zia kwenye kilimo na hata biashara ndo-
go na kubwa.

Vilevile, mwanamke huwa anapenda 
maendeleo katika familia. Kwa lugha 
nyingine ni kwamba ana wivu wa maen-
deleo, ndio maana wako tayari kubem-
beleza na kushawishi waume zao jam-
bo la kufanya kwa ajili ya maendeleo 
ya familia. Hivyo, umuhimu wao si wa 
kubeza.

Katika dunia ya leo, mwanamke 
anaendelea kupambana ili kuondoa 
dhana kwamba kuna kazi ya mwan-
amke na mwanaume, badala yake kazi 
wanazofanya wanaume na wao sasa wa-
nazifanya tena kwa ufanisi.

Hatua hiyo ya wanawake kuonyesha 
uwezo wao katika majukumu mbalim-
bali, imeondoa mawazo na mila potofu 
ambayo awali ilijenga na kusababisha 
wawe nyuma katika ngazi za maamuzi.

Ongezeko la wanawake katika ngazi 
za maamuzi, imekuwa chachu na ku-
wafanya wengine zaidi kuibuka katika 
nafasi mbalimbali za kazi na uongozi 
na kuonyesha umahiri mkubwa katika 
utendaji.

Hivyo, maadhimisho haya yawe ni 
chachu ya kuendelea kuwainua wa-
nawake ili hatimaye wafikie lengo wal-
ilokusudia la kuwa na uwiano wa uon-
gozi na katika ngazi za maamuzi 50 kwa 
50.

WANAWAKE nchini Tanzania leo wanasherehekea Siku ya Wa-
nawake Duniani ikiwa ni kumbukumbu ya harakati zao katika ku-
jikomboa kiuchumi, kisiasa na kijamii pamoja na kupata haki sawa 
katika maeneo mbalimbali. 

   Siku hii husherehekewa kwa namna tofauti kwenye mataifa mbal-
imbali duniani kwa lengo la kuwaweka pamoja wanawake katika ku-
dai haki zao na kubadilishana uzoefu juu ya mafanikio katika harakati 
zao za usawa katika umiliki mali, uongozi na ushiriki katika ngazi za 
uamuzi. 

Katika kuonyesha kuwa wanawake wana nafasi kubwa katika jamii, 
kumekuwa na misemo mbalimbali inayowatambulisha kama vile 
‘Wanawake jeshi kubwa’,   ‘Wanawake wakiwezeshwa wanaweza’ na 
palipo na mafanikio ya mwanamume nyuma yuko mwanamke’. Yote 
hiyo ni kuonyesha nafasi aliyo nayo mwanamke katika maendeleo 
kuanzia ngazi ya familia hadi taifa. 

Siku ya Wanawake Duniani ina historia ndefu tangu mwaka 1908 
baada ya wanawake 15,000 walioandamana New York, Marekani 
wakidai kupunguziwa muda wa kufanya kazi, ujira wa kuridhisha 
na haki ya kupiga kura. Maandamano hayo yalizaa matunda kwani 
kwa mwaka mmoja baadaye ilitangazwa rasmi kuwa siku ya kitaifa 
kwa wanawake na mwaka 1910, mwanamama Clara Zetkin alianzisha 
wazo la kuwa na siku ya kimataifa ya wanawake.

 Tangu wakati huo, kumekuwa na mafanikio makubwa katika ush-
irikishwaji wa wanawake kutokana na mambo ya kiusawa waliyoya-
omba katika nchi zao kutokana na hali halisi iliyokuwako kwa nyakati 
tofauti. Katika baadhi ya mataifa, mpaka miaka michache karibuni, 
wanawake walikuwa hawaruhusiwi hata kupiga kura lakini kutokana 
na mabadiliko mbalimbali yanayotokea duniani, mambo yamebadi-
lika kwa kiasi kikubwa.

Aidha, masuala ya wanawake yameingizwa katika mikataba na iti-
faki za taasisi za kimataifa msisitizo mkubwa ukiwa kupewa nafasi 
sawa na wanaume hususan katika ngazi za uamuzi. Katika baadhi ya 
jumuiya za kikanda kama vile Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) suala la wanawake limewek-
wa wazi kuhusu uwiano wa kijinsia hususan katika uongozi. Mkazo 
umewekwa kuwa na uwiano wa 50:50 wa nafasi katika vyombo vya 
uamuzi. 

Kutokana na itifaki hizo, imeshuhudiwa katika nchi nyingi wa-
nawake wamepewa nafasi na fursa kubwa katika masuala ya maen-
deleo, siasa na uongozi katika sekta na taasisi mbalimbali.  Nchini 
Tanzania, kwa mfano, kiongozi wa juu kabisa, kwa maana ya 

Rais, ni mwanamke na pia wako wanawake katika nafasi mbalim-
bali kama vile mawaziri, makatibu wakuu, wakuu wa mikoa na wilaya 
pamoja na wakurugenzi wa mamlaka za serikali za mitaa. 

Pia wako majaji wanawake katika mahakama kuu na mahakama ya 
rufani pamoja na mahakimu ambao wameonyesha uwezo mkubwa 
katika utekelezaji wa majukumu yao. Hata katika taasisi za kifedha, 
wako wanawake ambao wengine walishakuwa manaibu gavana, 
maofisa watendaji wakuu na wakurugenzi wa idara mbalimbali am-
bao wamefanya mambo makubwa na kusababisha taasisi wanazoz-
iongoza kupata heshima kitaifa na kimataifa. 

Vyombo vya Habari pia haviko nyuma katika kuwapa wanawake 
nafasi za uongozi kwa kuwa wako maofisa watendaji wakuu, waha-
riri wakuu na watendaji sambamba na wakuu wa vitengo ambao kwa 
hakika nao wamefanya mambo makubwa katika taasisi walizopewa 
kuziongoza pamoja na nafasi walizoaminiwa kuzitumikia. 

Ni ukweli kwamba wanawake waliopewa nafasi za uongozi katika 
taasisi za umma, binafsi, mashirika ya kimataifa na ngazi za uamuzi, 
wameonyesha uwezo mkubwa katika utendaji wao. Pamoja na ukweli 
huo, jitihada zaidi zinapaswa kufanyika ili kuhakikisha mazuri yaliyo-
fanywa na kundi hilo yanaendelezwa na kizazi kijacho hasa vijana na 
watoto wa sasa. 
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KABWELA              			   Na Fadhili Mohammed

Mloganzila kurekebisha 
wenye macho makengeza
Na Joseph       
Mwendapole

NDOTO za kuifanya 
Tanzania kuwa kitovu 
cha utalii tiba nchini zi-
naendelea kutimia baada 
ya Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili Mloganzila 
kuandaa kambi ya siku 
tano ya upasuaji rekebi-
shi wa macho.

Kambi hiyo inatarajiwa 
kuanza Machi 11 hadi 15 
katika hospitali hiyo, ji-
jini Dar es Salaam.

Msemaji wa Global 
Medicare ambao ndiyo 
waratibu wa kambi hiyo, 
Albert Kilalah, alisema 
kambi hiyo inawahusu 
watu wenye makengeza, 
kope zinazoshindwa ku-
funguka na wenye ma-
kovu ya ajali.

Alisema kambi hiyo 
itaendeshwa na madak-
tari bobezi kutoka nje 
ya nchi ambao ni Dk. Na-
bila Elias na Dk. Safwat El 
badri kutoka Dubai.

“Wenye changamoto 
zilizotajwa hapo juu wak-
ipata taarifa hizi wafike 
Mlonganzila kwaajili ya 
kufanyiwa vipimo vya 
awali kabla ya kuanza 
kwa kambi hiyo siku ya 
Jumatatu tarehe 11 hii ni 
fursa nzuri ya kukutana 
na madaktari bingwa 
kwa hiyo waitumie,” 
alisema.

Alisema madaktari hao 
watashirikiana na bing-
wa wazawa kutoka Hos-
pitali ya Taifa ya Muhim-
bili na Mlonganzila.

Pia, ili kubakiza ujuzi 
huo nchini wamealikwa 
madaktari kutoka hospi-
tali za Benjamin Mkapa 
Dodoma, Hospitali ya 
Kanda Mbeya, Bugando 
Mwanza, Tumbi Kibaha, 
Hospitali ya Mtwara RRH 
pamoja na CCBRT ya 
Msasani, Dar es Salaam.

“Hawa madaktari wa-
zawa watashirikiana 
na madaktari bingwa 
kutoka    Dubai kufanya 
upasuaji     huu fursa am-
bayo wataitumia kama 
sehemu ya     kujifunza 
ili wageni watakapoon-
doka       wazawa wawe 
wanaendelea kufanya 
upasuaji wa aina hii,” 
alisema.

Alisema kambi hiyo 
inakuja kutokana na 
uwekezaji mkubwa wa 
vifaa tiba vilivyonunuli-
wa na serikali ya awamu 
ya sita sambamba na 
madaktari kusomeshwa 
kwa wingi na kupewa 
utaalamu wa hali ya juu 

kufanya matibabu ya kib-
ingwa.

Alisema zamani mat-
ibabu kama hayo yali-
kuwa yakifanyika nje 
ya nchi, lakini kutokana 
na uwekezaji huo yana-
fanyika nchini.

“Zamani wagonjwa 
kama hawa tuliwapeleka 
nje ya nchi, lakini sasa 
madaktati bingwa kuto-
ka nje wanakuja kuwati-
bu wagonjwa wetu hapa-
hapa kwasababu nchi 
ina kila aina ya vifaa tiba 
ambavyo tulikuwa tu-
nalazimika kuvifuata nje 
ya nchi na kwa sasa nchi 
ina madaktari bingwa 
wenye uwezo mkubwa 
wa kutumia vifaa hivyo,” 
alisema.

Daktari bingwa wa 
macho wa Hospitali ya 
Rufani Mkoa wa Pwani 
Tumbi, Fadhili Swai, 
alisema anafurahi kuona 
wanakwenda kutoa hu-
duma ambayo ni nadra 
sana kufanywa hapa 
nchini.

“Natoa rai kwa Watan-
zania wazitumie siku 
hizo tano kwasababu 
hiyo ni huduma ya kip-
ekee na adimu sana ku-
tokea nchini. Wanapoku-
ja madaktari bingwa 
kutoka nchi mbalimbali 
tunabadilishana ujuzi na 
mbinu za tiba kwa hiyo 
hii ni hatua muhimu 
sana kwetu,” alisema.

Daktari bingwa wa ma-
cho wa Hospitali ya RRH 
Mtwara, Mganga Majura, 
alisema ujio wa madak-
tari hao    unakwenda ku-
tambulisha hospitali za 
Tanzania kimataifa kwa    
kuwa baadhi ya Watan-
zania wakiwamo wa-
geni hawajui uwekezaji 
mkubwa     kwenye afya 
ya macho uliofanywa ka-
tika Hospitali ya Muhim-
bili.

“Hii ni fursa ya kutam-
bulika duniani na tuki-
wa na madaktari hawa 
watalii wanaokuja nchini 
watakuwa na imani 
kwamba hata wakiugua 
macho watapata mat-
ibabu ya kitaalamu kama 
ambayo wangepata wak-
ienda nchi zilizoende-
lea,” alisema.

Alisema kambi hiyo 
itawasaidia madaktari 
wa ndani na wageni 
kupeana mbinu mpya 
za tiba ya kibingwa ya 
macho na baadaye ku-
fanyika kwenye hospi-
tali za mikoa mbalimbali 
bila kulazimika kwenda 
Muhimbili.

Mkurugenzi wa 
Bodi ya Michezo 
ya Kubahatisha 
(GBT), James 
Mbalwe akizun-
gumza kwenye 
mkutano na 
wahariri na 
waandishi wa 
habari, jijini Dar 
es Salaam juzi, 
kuhusu shughuli 
mbalimbali zi-
nazofanywa na 
bodi hiyo tangu 
kuanzishwa 
kwake. PI-
CHA: JOSEPH 
MWENDA-
POLE

Mbowe akimbilia mahakamani 
kuzuia nyumba kupigwa mnada
Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Freeman Mbowe amekimbilia 
Mahakama Kuu Divisheni ya Kazi 
kuinusuru nyumba iliyokamatwa 
kwa amri ya mahakama ili kulipa Sh. 
milioni 62.7 za mishahara ya waandi-
shi wa habari 10 wanaomdai mtoto 
wake, Dudley Mbowe, ambaye ni 
Mkurugenzi wa Gazeti la Tanzania 
Daima.

Mbowe kupitia wakili wake, John 
Mallya aliwasilisha shauri hilo chini 
ya hati ya dharura mbele ya Naibu 
Msajili wa Mahakama Kuu, Mary 
Mrio.

Alifungua shauri dhidi ya Maregesi 
Paul, Fidelis Felix, Christina Mwa-
kangale, Janeth Josiah, Exuperius 
Kachenje, Hellen Sisya, Kulwa Mzee, 
Nora Damian, Makuburi Ally, Mkuru-
genzi wa Gazeti la Tanzania na Kam-
puni ya Udalali ya JJ Auctioneers& 
Debt Collectors.

Wakili Mallya alidai, wajibu maombi 
tayari wamepewa madai yao pamoja 
na hati ya kiapo iliyoapwa na Mbowe 
Februari 26, mwaka huu.

“Mheshimiwa wajibu maombi 
tumeshawapa nakala hivi karibuni 
tusikilize kama wamekuja na ma-
jibu,” alidai Mallya.

Akijibu hoja hizo, mmoja wa wajibu 
maombi, Kulwa Mzee, alidai ni kweli 
wamepokea nyaraka hizo, zikiwa 
zimeambatanishwa na hati ya kiapo 
iliyoapwa na Mbowe, akiomba nyum-

ba iachiliwe, na Mahakama itoe amri 
wajibu maombi wamlipe gharama 
kutokana na utekelezaji wa amri hiyo.

“Mheshimiwa tumepitia nyaraka 
wenzetu wametupa siku 15 tujibu, 
tunaihakikishia Mahakama kwamba 
tutajibu ndani ya muda tuliopewa,” 
alidai Kulwa.

Wakili Mallya akijibu hoja hiyo, alid-
ai shauri lao wameliwasilisha chini ya 
hati ya dharura, maombi yao ni kui-
ondoa nyumba hiyo kwa kuwa tayari 
ilishabandikwa matangazo kwa ajili 
ya kupigwa mnada.

Alidai ikiendelea kuwa kama ilivyo 
inaweza kupigwa mnada kwa sababu 
suala hilo lina muda wa utekelezaji.

Akijibu, Kulwa alidai ni kweli 
maombi yapo katika hati ya dharura, 
lakini lazima wasome vizuri ili wajibu 
kwa kuwasilisha hati ya kiapo kin-
zani kwa sababu katika maombi hayo 
kuna suala la kumlipa mwombaji 
gharama.

Aliomba kama siku 15 nyingi wata-
jibu ndani ya siku saba, Mahakama 
ilikubali majibu yawasilishwe mape-
ma, shauri hilo litasikilizwa Machi 12, 
mwaka huu. Mbowe anadai nyumba 
hiyo iliyokamatwa si mali ya Dudley 
na kwa kuthibitisha hilo ameambat-
anisha hati ya nyumba hiyo yenye 
jina la Freeman Mbowe.

Mahakama hiyo pia imepanga kue-
ndelea na shauri la madai ya waandi-
shi hao kwa Mkurugenzi wa Gazeti la 
Tanzania Daima, Dudley, Machi 12, 
mwaka huu.

Februari 13, mwaka huu, Mahaka-

ma ilikubali maombi ya wadai na 
kumteua dalali wa Mahakama ku-
kamata nyumba kwa ajili ya kuipiga 
mnada.

Februari 28, mwaka huu, dalali 
wa Mahakama, Jesca Massawe, ali-
fanikiwa kubandika matangazo ya 
kukamata nyumba ya Mkurugenzi 
tayari kupigwa mnada kufidia deni 
la malimbikizo ya mishahara wafan-
yakazi.

Naibu Msajili wa Mahakama Kuu, 
Mary Mrio alitoa amri hiyo baada 
ya kupitia hoja za washinda tuzo ka-
tika Tume ya Usuluhishi na Uamuzi 
(CMA), Julai 2023.

Shauri hilo namba 28461 la mwaka 
2023, wadai ni Maregesi Paul na wen-
zake tisa dhidi ya Mkurugenzi wa 
Gazeti la Tanzania Daima, Dudley 
Mbowe.

Baada ya mdaiwa kukaidi kulipa, 
wadai walikubaliana njia sahihi 
kukamata nyumba yake namba 9 
iliyopo Mtaa wa Feza, Mikocheni B, 
Barabara ya Chipaka na Mahakama 
ilikubali. Walalamikaji hao walipata 
tuzo Julai 17, 2023 mbele ya Msuluhi-
dhi wa CMA Ilala, Bonasia Mollel.

Madai ya awali yalikuwa jumla ya 
Sh milioni 114 baada ya kukaa mezani 
kwenye majadiliano kwa pamoja ki-
wango hicho cha fedha kilishuka na 
kufikia Sh milioni 62.7.

Dudley alikubali kulipa fedha hizo 
kwa awamu tatu, Oktoba 30 hadi De-
semba 30, 2023 na awamu ya mwisho 
ilikuwa mwishoni Februari, mwaka 
huu lakini hakulipa.
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Kortini tuhuma 
za kusafirisha 
sukari, mafuta 
kimagendo

Na Grace Gurisha 

VIJANA saba wakazi wa Kunduchi, jijini Dar 
es Salaam, wamepandishwa kizimbani ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kinondoni, 
wakikabiliwa na mashitaka manne likiwamo 
la kusafirisha sukari na mafuta ya kupikia zaidi 
ya madumu 100 kwa njia ya magendo kupitia 
bandari bubu kutoka nje ya Tanzania.

Vijana hao ni mfanyabiashara Mustapha 
Bakari (30), mkazi wa Kunduchi, mafundi 
Mohamed Nassor (25) na Abdulmajid Kheri 
(17), dereva Erick Solomon Mwagemba (25), 
dereva Justin Mollel (35), pamoja na wavuvi 
Mbaraka Mwanjovu (23) na Hamad Hamad, 
maarufu Katoto (23).

Washitakiwa hao walisomewa mashitaka 
yao kwa mahakimu watatu tofauti ambao ni 
Hakimu Mkazi Mwandamizi, Veneranda Kase-
ko, Mahakimu Wakazi, Nabwike Mbaba na 
Ramadhani Rugemalira wa mahakama hiyo.

Akisoma hati ya mashitaka jana mbele ya 
Hakimu Mbaba, Wakili wa Serikali, Auni Chila-
mula, alidai kuwa washitakiwa Nassoro na 
Kheri wanadaiwa Februari 11, 2024 wakiwa 
eneo la Kunduchi, wilaya Kinondoni, jijini Dar 
es Salaam, walikutwa wakiingiza mifuko 20 
ya sukari kwa kutumia njia ya magendo hivyo 
kukwepa ushuru wa Sh. milioni 2.3.

Ilidaiwa kuwa katika tarehe na mahali hapo, 
washitakiwa hao walikwepa ushuru kwa ku-
ingiza mifuko 20 ya sukari kwa kutumia gari 
lenye namba za usajili T 956 BBF kinyume na 
sheria.

Chilamula alidai kuwa washitakiwa hao wal-
ishindwa kuwasilisha nyaraka za bidhaa za 
magendo.

Mbele ya Hakimu Kaseko, Erick anadaiwa 
tarehe na mahali hapo, mkoani Dar es Sa-
laam, alisafirisha mifuko 20 ya sukari kupitia 
bandari bubu na kukwepa ushuru wa Sh. mil-
ioni 2.3.

Mbele ya Hakimu Rugemalira, washitakiwa 
Mollel, Mwanjovu na Hamad, wanadaiwa Feb-
ruari 11, 2024 maeneo ya Mtongani-Kunduchi, 
walisafirisha madumu 100 ya mafuta ya 
kupikia kupitia bandari bubu na kusababisha 
ukwepaji wa ushuru wa Sh. 4,022,113.

Bakari anadaiwa kuwa Februari 11, 2024 
maeneo ya Mtongani Kunduchi, wilayani 
Kinondoni, kinyume na sheria aliingiza ma-
dumu 50 ya mafuta ya kupikia kupitia bandari 
bubu na kusababisha ukwepaji wa ushuru wa 
zaidi ya Sh. 2,000,000.

Inadaiwa Februari 11, 2024, maeneo ya Mton-
gani Kunduchi, Bakari akiwa dereva wa gari le-
nye namba za usajili T 964 DPJ aina ya Toyota 
Bravis, alisafirisha madumu 50 ya mafuta     ya 
kupikia yaliyotoka nje ya Tanzania. 

Pia, inadaiwa katika tarehe na mahali hapo, 
Bakari alishindwa kuandaa taarifa ya usa-
firishaji wa madumu 50 ya mafuta ya kupikia 
huku      akijua  kuwa hiyo ni bidhaa hazi-
jalipiwa na kusababisha kukwepa kodi ya Sh. 
2,011,057.

Inadaiwa Bakari akiwa msimamizi na dereva 
wa gari lenye namba za usajili T 964 DPJ aina 
ya Toyota Bravis, kinyume na sheria alikutwa 
akisafirisha madumu 50 za mafuta ya kula 
yaliyokuwa yakitoka nje ya Tanzania huku aki-
fahamu kuwa ni bidhaa ni za magendo.

Washitakiwa hao hawakuruhusiwa kujibu 
tuhuma hizo, upande wa mashitaka ulidai 
kuwa upelelezi bado haujakamilika na kuom-
ba tarehe nyingine ya kutajwa.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi Machi 21, mwa-
ka huu kwa ajili ya kutajwa.

Wadaiwa kupokea hongo ununuzi vifaa ujenzi wa shule
Na Joctan Ngelly,                  
BIHARAMULO

WAFANYAKAZI watatu wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Biharamulo na wazabuni 
wawili wamepandishwa 
kizimbani Mahakama ya 
Wilaya ya Biharamulo, 
mkoani Kagera kwa makosa 
ya kutoa na kupokea hongo 
ya Sh. 3,278,700 katika un-
unuzi wa vifaa vya umeme 
kwenye ujenzi wa Shule ya 
Msingi Kikomakoma mpya.

Washtakiwa hao ni Hau-
son Reverian (43) ambaye 
ni Ofisa Elimu Takwimu na 
Vifaa, Thobias Mganga (44), 
Mkuu wa Shule ya Msingi 
Kikomakoma mpya, Gloria 
Kajuna (36), Mkaguzi, Salan-
ga Mayenga (48), Mzabuni 

na Vedasto Kiporoka (49), 
Mzabuni, wote wakazi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Biharamulo mkoani Kagera.

Washtakiwa wote wali-
pandishwa kizimbani mbele 
ya Hakimu Mkazi, Subira 
Mashambo, hata hivyo wa-
likana kuhusika na makosa 
hayo.

Hakimu Mashambo alise-
ma washtakiwa watatu, 
Gloria, Salanga na Vedasto 
watakuwa nje kwa dhamana.

Pia, Hakimu Mashambo 
alisema washtakiwa wawili 
ambao ni Hauson na Tho-
bias, watakuwa mahabusu 
kwa kukosa wadhamini.

Upande wa mashtaka 
ukiongozwa na Wakili Kion-
gozi wa Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 

(TAKUKURU) Mkoa wa Kag-
era, Kelvin Murusuri, alidai 
kuwa upelelezi wa kesi hiyo 
umekamilika na kuomba 
tarehe nyingine kwa ajili ya 
kuwasomea washtakiwa hao 
maelezo ya awali (PH).

Hakimu Mashambo ali-
kubaliana na ombi hilo na 
kuahirisha kesi hiyo hadi 
Machi 12, mwaka huu kwa 
ajili ya kuwasomea washtak-
iwa hao maelezo ya awali 
(PH).

Akisoma hati ya mash-
taka, Wakili Kiongozi wa 
TAKUKURU Mkoa wa Kag-
era, Murusuri alidai kuwa 
kati ya Mei na Juni, 2023 
washtakiwa wote kwa 
pamoja walijipatia manufaa 
ya kutoa na kupokea hongo 
ya Sh. 3,278,700 katika un-

unuzi wa vifaa vya umeme 
kwenye ujenzi wa Shule ya 
Msingi Kikomakoma mpya 
na kushitakiwa kwa makosa 
ya kutoa na kupokea hongo 
kinyume na       kifungu cha 
15(1)(a) na (b) cha      Sheria 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa, Sura 329 Marejeo ya 
mwaka 2022.

Aidha Murusuri alisema 
katika kosa la pili washi-
takiwa walihadaa katika 
malipo kinyume na kifungu 
cha 304 cha Sheria ya Ka-
nuni za Adhabu Sura ya 16 
Mapitio ya mwaka 2022 kwa 
kulipa wazabuni tajwa Sh. 
23,414,000 ambayo ni zaidi 
ya stahiki yao katika ununuzi 
uliofanywa kwa lengo la ku-
jipatia fedha hizo toka kwa 
wazabuni hao.

Wadau duniani wavutiwa 
kuwekeza Tanzania sekta utalii

Ofisa Mawasiliano wa Barrick, Neema Ndossi (wa tatu kulia), akikabidhi msaada wa mashine ya kupima mwenendo wa 
mgonjwa (Patient Monitor) kwa Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa ya Mwananyamala, Dk. Zavery Benel-
la katika kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani, Dar es Salaam jana. Wengine ni wafanyakazi wa Barrick alioongozana 
nao. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu,     
BERLIN

KAMPUNI kubwa zinazo-
jishughulisha na masuala ya 
utalii duniani zimevutiwa 
kuwekeza Tanzania katika 
huduma       za malazi, usa-
firishaji na utangazaji wa 
sekta hiyo.

Waziri wa Maliasili na Utal-
ii, Angellah Kairuki, alisema 
hayo katika Maonesho ya 
Utalii ya ITB yanayoendelea 
jijini Berlin, Ujerumani.

“Nimefurahi kukutana na 

kampuni kubwa ya TUI (TUI 
Group) yenye makao makuu 
nchini Ujerumani ambayo 
ina hoteli zaidi ya 400 duni-
ani, meli za kitalii 16, mashiri-
ka ya ndege matano na zaidi 
mashirika 1,200 ya usafiri,” 
alisema.

Alifafanua kuwa kampuni 
hiyo imewekeza Zanzibar 
na hadi kufikia Juni, mwaka 
huu itazindua hoteli yao ya 
tisa na kwa upande wa Tan-
zania bara inaendelea kufun-
gua safari za ndege ili kuleta 
watalii katika hifadhi zilizopo 

nchini.
Aidha, Kairuki amekutana 

na kampuni inayosafirisha 
watalii zaidi ya milioni 1.2 
duniani           yenye Makao 
Makuu Marekani na Puerto 
Rico ambayo imeonyesha 
utayari ifikapo Mei, mwaka 
huu italeta wakala wa usa-
firishaji zaidi ya 40 kutem-
belea maeneo mbalimbali 
Tanzania.

Waziri Kairuki pia ame-
kutana na kufanya mazun-
gumzo na kampuni ya ki-
mataifa kusafirisha watalii ya 

Expedia Group na kampuni 
kutoka Slovakia ambayo in-
apeleka watalii duniani kwa 
zaidi ya asilimia 85 kutoka 
nchini humo na ina matanga-
zo katika runinga zao na ku-
jadili namna ya kushirikiana 
katika kuandaa matangazo 
ya vivutio vya utalii.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Bodi ya Utalii Tanza-
nia (TTB), Damas Mfugale, 
alisema ushiriki wa Tanzania 
kwenye maonesho hayo ni 
chachu ya kuongeza idadi ya 
watalii nchini.
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Ummy apiga marufuku kuficha 
takwimu vifo vya watoto
Na Oscar Assenga, TANGA

W
AZIRI wa Afya, 
Ummy Mwal-
imu, amesema 
kuanzia sasa ha-

taki kusikia sababu za waganga 
wakuu wa mikoa na wilaya 
nchini kuficha takwimu za vifo 
vya watoto wenye umri chini 
ya miaka mitano.

Badala yake, ameagiza wa-
toe takwimu sahihi za vifo 
hivyo, pamoja na vile vya wa-

toto walioko chini ya mwaka 
mmoja pamoja na vifo vya wa-
toto wachanga wenye umri wa 
chini ya siku 28.

Ummy alitoa agizo hilo jana 
jijini Tanga alipokutana na 
wakufunzi 110 kutoka vituo 25 
vinavyotoa huduma ya upas-
uaji wa kumtoa mtoto tumboni 
(CEMONC).

Vituo hivyo huchangia asil-
imia 86 ya wajawazito wanao-
jifungua katika vituo 44 vya 
Mkoa wa Tanga.

“Dhamira ya serikali ni 
kuhakikisha inaokoa mai-
sha ya wanawake na watoto 
wachanga. 

Rais Samia Suluhu Hassan, 
anataka kuona takwimu za 
makundi hayo matatu pamoja 
na takwimu za kinamama wa-
jawazito.

Aidha alisema ni muhimu 
kuendelea kutoa mafunzo ka-
zini   kwa watoa huduma za 
afya kwa kuwa taarifa zinao-
nyesha kuwa kati ya vifo 100 

vitokanavyo na uzazi vinavyo-
tokea, asilimia 85 ya vifo hivyo 
vina uhusiano na mapungufu 
ya ujuzi.

Mkurugenzi Msaidizi Idara 
ya Afya ya Uzazi, Mama na 
Mtoto wa Wizara ya Afya, Dk. 
Felix Bundala, alisema hadi ku-
fikia Juni mwaka 2025, serika-
li  imepanga kuwafikia waku-
funzi 2,860 katika mikoa yote 
26 ili waweze kupunguza vifo 
vitokanavyo na uzazi mama na 
mtoto.

TANROADS 
yatumia bil.5/- 
kukarabati 
miundombinu 
Kilimanjaro

Na Mwandishi Wetu, SIHA

MVUA za El-Nino zimesababisha 
hasara na uharibifu wa miundombinu 
ya barabara katika Mkoa wa Kilimanja-
ro, jambo ambalo limeisukuma Wakala 
wa Barabara Tanzania (TANROADS), 
kutumia zaidi ya Sh. bilioni tano kwa 
ajili ya kukabiliana na madhara hayo.

Jana, Meneja wa TANROADS mkoani 
humo, Motta Kyando, alisema fedha 
hizo zimetumika kurejesha mawasi-
liano ya barabara kwa kujenga upya 
madaraja mbalimbali, likiwamo la 
Daraja la Biriri lililoko eneo la kwa Wa-
somali Wilaya ya Siha.

Alisema daraja hilo limekuwa na des-
turi ya kufurika maji wakati wa msimu 
mvua na kisha kukata mawasiliano 
katika Barabara Kuu ya Moshi/Arusha. 
Daraja hilo limejengwa kwa Sh.milioni 
990.

Alisema daraja lingine lililojengwa 
ni la Hingiriri lililopo Barabara ya 
Mwembe/Myamba/Ndungu, ambalo 
limeigharimu TANROADS Sh. milioni 
246.

Kadhalika alitaja Daraja lingine 
ni la Kikelelwa lililopo Barabara ya 
Bomang’ombe/Sanya Juu/Kamwanga/
Tarakea Polisi katika Wilaya ya Rombo, 
ambalo limetumia Sh. milioni 436.

 Aidha, Kyando, alisema kuwa mvua 
hizo ziliifanya TANROADS kurejesha 
huduma ya mawasiliano ya barabara 
kwa kulijenga upya Daraja la Marangu 
Mtoni, lililopo Barabara ya Marangu 
Mtoni/KINAPA, kwa gharama ya Sh. 
milioni 549.

Daraja hilo liliathiriwa na mvua hizo 
na kuharibika, licha ya ukweli kwamba 
lilikuwa finyu na halikuwa na uwezo 
wa kuruhusu magari mawili kupishana.

Alisema mbali na madaraja hayo 
pia serikali ilitoa Sh. bilioni 1.722 kwa 
ajili ya kurejesha mawasiliano na ku-
fanya matengenezo ya miundombonu 
katika maeneo yaliyoathiriwa na map-
aromoko ya miamba kwenye Barabara 
ya Mwembe/ Myamba/ Ndungu, Wilaya 
ya Same. “Mvua za El-nino, zilisababi-
sha kukatika kwa mawasiliano katika 
barabara kuu eneo la Hedaru (Same), 
ambayo ilisomba magogo, mchanga na 
uchafu sehemu za milimani na kuziba 
Daraja la Hedaru na kusababisha maji 
kufurika barabarani.

Vilevile, serikali ilitoa Sh. milioni 160 
za kurejesha mawasiliano katika eneo 
hilo la Hedaru lakini pia ilitoa Sh. bilioni 
1.6 kurejesha mawasiliano na kufanya 
matengenezo maeneo yaliyoathiriwa 
na maporomoko katika Barabara ya 
Lembeni/ Kilomeni/ Lomwe.” alisema 
Motta.

TANROADS inahudumia barabara ze-
nye urefu wa kilometa 1,098.83 mkoani 
Kilimanjaro zikijumuisha kilomita 
292.74 za barabara kuu, huku kilomita 
806.09 zikiwa ni barabara za mkoa.

Barabara za lami zinazomilikiwa na 
wakala huyo ni kilomita 518.27 na za 
changarawe kilomita 580.56.

HABARI KASKAZINI

NCCA, wafugaji wakutana, waelimishana kuhusu hifadhi
Na Godfrey Mushi, 
NGORONGORO

KAMISHNA wa Uhifadhi 
wa Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCAA), Richard 
Kiiza, amefanya mazungumzo 
na wafugaji wa jamii ya kima-
sai waliopo ndani ya hifadhi 
hiyo, huku akiwaeleza kuwa 
serikali hailazimishi mtu ku-
hama, isipokuwa inaelimisha 
hasara za kuishi ndani ya hi-
fadhi.

Kiiza alikutana na wafugaji 
hao jana katika vijiji vya Kaya-
pusi na Oloirobi vilivyoko Kata 
ya Ngorongoro alipokwenda 

kukagua maendeleo ya timu 
ya uelimishaji na uandikishaji 
wa wananchi wanaotaka ku-
hama kwa hiari ndani ya hifa-
dhi hiyo.

“Unajua sheria inazuia ku-
fanya baadhi ya vitu ukilingan-
isha na mazingira anakoenda. 
Sasa, serikali imeboresha maz-
ingira kwa kujenga miundom-
binu ya maji, shule, barabara, 
umeme, mawasiliano, eneo 
la malisho, minada na soko la 
maziwa,” alisema.

Wananchi wanaohama kwa 
hiari katika eneo hilo la Mam-
laka ya Hifadhi ya Ngorongoro 
wanakwenda kuanza mai-

sha mapya katika Kijiji 
cha  Msomera kilichoko Kata 
ya Misima, Wilaya ya Handeni 
na mkoani Tanga.

  Maeneo mengine yali-
yotengwa na serikali kwa 
ajili ya wanaohama kwa hiari 
Ngorongoro ni Kijiji cha Kitwai 
kilichoko Wilaya ya Siman-
jiro mkoani Manyara na Kijiji 
cha Saunyi, Wilaya ya Kilindi, 
mkoani Tanga.

“Wananchi ambao wanap-
enda kwenda kuona maeneo 
yaliyoandiliwa na serikali kab-
la ya kuamua kuhamia huko 
wana uhuru wa kufanya hivyo, 
ili  kukagua maeneo yaliyoan-

daliwa na serikali ipo tayari 
kuwapa ushirikiano.

“Serikali haiwezi kuwa na 
nia mbaya kwa watu wake, 
ndiyo maana     inajenga mi-
undombinu yote muhimu, 
inawapa     wananchi wan-
aohama fedha    za motisha 
zinazotolewa na Rais Samia 
Suluhu Hassan.

 Pamoja na kuwapa fidia ya 
maendelezo waliyofanya waki-
wa ndani ya hifadhi na kuwa-
hamishia thamani na mifugo 
yao yote kwenda maeneo wali-
yochagua, kwa kufuata misingi 
ya sheria, kanuni na haki za bi-
nadamu.”

Mteule wa nafasi ya Udiwani kata ya Mkuzi kupitia Chama Cha Mapinduzi (CCM), George Chambai (kulia), akirudisha fomu kwa 
Msimamizi Msaidizi  wa Uchaguzi wa kata hiyo,  Idd Rwanjoro, wilayani Muheza, mkoani Tanga juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM
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Wasimulia namna mikopo asilimia 10 ilivyowakomboa
Na Shaban Njia,              
KAHAMA

W
AJASIRIAMALI 
kutoka Hal-
mashauri ya 
Ushetu mkoani 

Shinyanga, walioanzisha vi-
wanda vidogo vya kuongeza 
thamani mazao ya nafaka 
kupitia mikopo ya asil-
imia 10, wameeleza namna 
mikopo hiyo ilivyowaondoa 
katika utegemezi.

Walieleza hayo kwa nyaka-
ti tofauti kuelekea maadhim-
isho ya Siku ya Wanawake 
Duniani na kutaja soko lao 
kubwa kuwa ni katika shule 
za msingi, sekondari pamoja 
na wafanyabiashara wanao-
patikana kwenye maeneo 
yao.

Mwenyekiti wa kikundi 
cha Mpunze Industry kili-
chopo Kata ya Mpunze, 
Therezia Sita alisema mwa-
ka 2022 walipokea mkopo 
wa Sh.milioni 100 kutoka 
halmashauri, kati ya hizo 
Sh.milioni 35 walinunua 
mashine     ya kukoboa na 
kusaga nafaka, kujenga ki-
wanda kidogo na kiasi king-
ine walikitumia kununua 
nafaka.

Alisema kikundi chao 
kina wanachama sita na wa-
nazalisha unga wa sembe 
kuanzia kilo tano, 10 na 25 
hali inayowasaidia kujiinua 
kiuchumi. 

Katibu wa kikundi cha 
Mapinduzi ya Viwanda, 
Kata ya Uyogo, Hadija Ju-
manne alisema walikope-

shwa Sh.milioni 90, kati ya 
fedha hizo Sh.milioni 2.4 wa-
linunua kiwanja, Sh.milioni 
50 wakajenga kiwanda na 
Sh.milioni 25 wakanunua 
nafaka, na sasa wanazalisha 
mchele na unga kuanzia kilo 
tano,10, 25 hadi 50.

Alisema masoko yao yana-
patikana jijini Dar es salaam, 
Mwanza, Mkoa wa Tabora na 
wafanyabiashara wa Mkoa 
wa Shinyanga kupitia kwa 
wajasiriamali wenzao. 

Mwenyekiti wa Jukwa la 
Uwezeshaji Wanawake Mkoa 
wa Shinyanga, Dk. Regina 
Malimi alisema wamekuwa 
wakitoa elimu ya biashara 
kupitia majukwaa ya wa-
nawake yaliyopo kila hal-
mashauri ili kuwawezesha 
kuwekeza kibiashara kupi-

tia mikopo ya asilimia10, 
sasa baadhi yao wameanza 
kunufaika kupitia viwanda 
vidogo.

Ofisa Maendeleo ya Jamii 
wa Ushetu, Morgan Mwita 
alisema, wamekuwa waki-
hamasisha jamii kuunda na 
kusajili vikundi vya waja-
siriamali, kuvipatia elimu ya 
ujasiriamali ili kuviwezesha 
kujikwamua kiuchumi na 
kwa sasa wana vikundi vya 
wanawake 2,006 vilivyosa-
jiliwa. 

Alisema katika kuwawez-
esha wanawake kiuchumi vi-
kundi 52 vimepatiwa mikopo 
ya Sh.milioni 639.07 isiyoku-
wa na riba, wameendelea 
kufanya vema katika nyanja 
ya kiuchumi kwa kuanzisha 
ujasiriamali mdogo.

Mgodi watishia 
kusitisha uzalishaji 
kisa uvamizi

Na Mwandishi Wetu

WAFANYAKAZI wanawake 
watano kutoka kampuni ya 
Geita Gold Mining Limited 
(GGML) wamehitimu mafun-
zo ya juu ya uongozi.

Mafunzo hayo yalitolewa 
na Chama cha Waajiri Tan-
zania (ATE) ambayo ni ya 
tisa tangu yalipoanzishwa 
mwaka 2016, hutolewa kwa 
wanawake ili kuwawezesha 
kuwa na ujuzi na uwezo wa 
kushika nafasi za juu za uon-
gozi kwenye kampuni.

Akizungumza jijini Dar 
es Salaam jana katika maha-
fali ya tisa ya mafunzo hayo 
yaliyojumuisha wahitimu 
76, Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Dorothy 
Gwajima alizipongeza kam-
puni zilizowafadhili wafan-
yakazi wao wanawake.

Alisema serikali itaende-

lea kuunga mkono progra-
mu zinazotekelezwa na ATE 
hasa ikizingatiwa zinaland-
ana na mipango ya serikali 
katika kuimairisha na kuha-
masisha usawa wa kijinsia.

Waziri Gwajima alisema 
kaulimbiu ya mahafali hayo 
yaliyoambatana na mkutano 
mkuu wa sita wa ATE, inay-
osema ‘Wekeza kwa mwa-
namke kuongeza kasi ya 
maendeleo’ imekuja wakati 
mwafaka ambao wizara yake 
inakwenda kuzindua Sera ya 
Taifa ya Jinsia na Maendeleo.

Alisema sera hiyo itazin-
duliwa Machi 8 mwaka huu 
ikiwa ni katika kilele cha 
maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani.

Makamu Rais wa An-
gloGold Ashanti - GGML 
anayeshughulikia miradi en-
delevu na masuala ya ubia 
na ushirika Afrika, Simon 
Shayo alisema tangu kuanza 

kwa mafunzo hayo GGML 
imewezesha wafanyakazi 
wanawake 23 kupata elimu 
hiyo.

Alisema baadhi yao 
wamepandishwa vyeo, huku 
wawili wakipata nafasi za juu 
za uongozi ndani ya kampu-
ni hiyo. 

Shayo alisema mafunzo 
hayo yamekuwa chachu 
kwa kampuni hiyo kwani 
yameongeza ushirikiano 
mkubwa kati ya wafanyakazi 
na kuimarisha usawa wa ki-
jinsia.

Alisema baadhi yao pia 
wamekuwa na uwezo wa 
kushindana kimataifa katika 
nafasi zao ikiwamo wahandi-
si wanawake.

Mmoja wa wahitimu hao 
wa GGML, Tammy Sumawe 
aliushukuru uongozi wa 
kampuni hiyo kwa kuwaha-
masisha  wanawake kush-
iriki mafunzo hayo.

Mmoja wa wakufunzi 
wa mafunzo hayo, Profesa 
Lucky Yona kutoka Chuo 
cha Mafunzo ya Utawala 
Afrika Mashariki na Kusini 
(ESAMI),  alisema wanafunzi 
hao wamefundishwa namna 
ya kuongoza, kuzungumza 
katika mikutano na vikao 
vya hadhi ya juu pamoja na 
mafunzo mengine yanay-
owezesha wahitimu kuwa na 
sifa za uongozi.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa ATE, Suzanne Ndomba-
Doran alisema zaidi ya wa-
nafunzi 400 tayari wamehit-
imu mafunzo hayo kutoka 
kampuni mbalimbali nchini.

Alisema mafunzo hayo 
yamekuwa chachu kwa 
wanawake kushika nafasi 
za uongozi na hata katika 
uandikishaji wa wanafunzi 
watakaojiunga na mafunzo 
hayo mwaka huu tayari dar-
asa moja limejaa. 

Na Marco Maduhu, KISHAPU

MGODI wa Almasi wa Mwadui Wiliamson Dia-
mond Ltd (WDL) uliopo katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Kishapu umetishia kusitisha shughuli za 
uzalishaji kufuatia vitendo vya uvamizi mgodini 
hapo na ukosefu wa ulinzi imara.

Kauli hiyo imetolewa juzi na Meneja Uhusiano 
wa mgodi huo, Benard Mihayo, wakati wa utiaji 
saini hati ya makubaliano ya utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo kupitia fedha za uwajibikaji 
kwa jamii (CSR) Sh.bilioni moja na Halmashauri 
ya Kishapu.

Alisema ombi la mgodi huo kwa serikali waki-
wamo viongozi kutoka vijiji 12 vinavyozunguka 
mgodi huo ni kuwaimarishia ulinzi na kuzuia 
uvamizi ndani ya mgodi, ili wasisitishe shughuli 
zao.

Akijibu suala hilo Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, William Jijimya, alisema kupitia vikao vya 
halmashauri watabuni njia za kuwaimarishia ul-
inzi pamoja na kutoa elimu kwa wananchi.

Mkuu wa Wilaya ya Kishapu, Joseph Mkude 
alisema mwaka jana walipokea fedha za huduma 
kwa jamii kutoka kwa kampuni hiyo Sh.bilioni 1.2 
ambazo zimetekeleza miradi mbalimbali.

Alisema kwa mwaka huu zimetolewa Sh.bilioni 
moja  ambazo zitaelekezwa kutekeleza miradi ya 
maendeleo isiyopungua 16, ambapo asilimia 60 
ya fedha hizo zinatekeleza miradi ya kimkakati na 
asilimia 40 zitatekeleza miradi kwenye vijiji 12 am-
bavyo vinazunguka mgodi huo.

Alisema kwamba watafanya pia marekebisho 
ya barabara katika stendi hiyo kwa Sh. milioni 32, 
pamoja na kutengeneza madawati 1,346 ya shule 
za sekondari na madawati 2,100 kwa shule za 
msingi kwa Sh.milioni 200.

HABARI KANDA YA ZIWA

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima (wa tatu kushoto), akikabidhi cheti 
kwa mmoja wa wahitimu wa programu ya mafunzo ya uongozi (FFT) kwa mwaka huu, mfanyakazi wa GGML, Kulwa 
Nyirenda, wakati wa mahafali ya tisa ya mafunzo hayo, yaliyoratibiwa na Chama cha Waajiri Tanzania (ATE), jijini Dar 
es  Salaam jana.  Wengine ni Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu), Patrobas 
Katambi, Makamu Mwenyekiti wa ATE, Imelda Lutebinga (wa tatu kulia), Mwenyekiti Mstaafu wa ATE, Almas Maige (wa 
pili kulia) na Mkufunzi wa mafunzo hayo, kutoka Chuo cha Mafunzo ya Utawala Afrika Mashariki na Kusini (ESAMI), 
Prof. Lucky Yona. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanawake GGML wahitimu mafunzo ya uongozi

Watoto wenye 
uhitaji Shule 
ya Mitindo 
wakumbukwa

Na Rose Jacob, MISUNGWI.

KATIKA kuadhimisha Siku ya Wanawake Duni-
ani, wanawake mkoani Mwanza wametoa msaada 
wa mahitaji muhimu kwa watoto wenye mahitaji 
maalum katika Shule ya Msingi Mitindo iliyopo 
wilayani Misungwi. 

Akizungumza wakati wa tukio hilo, Ofisa Maen-
deleo ya Jamii Mkoa wa Mwanza, Jeaneth Shishila 
alisema hatua hiyo imeratibiwa na Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Mwanza kwa ushirikiano na taasisi 
mbalimbali za umma na binafsi katika kuhakiki-
sha wanauguza maisha ya watoto hao wenye uhi-
taji. Alisema miongoni mwa bidhaa walizotoa ni 
pamoja na mahindi, mchele, mafuta ya kupikia, 
mafuta ya kupaka, sabuni, dawa za meno, maji ya 
kunywa, unga pamoja na nguo ikiwa ni sehemu 
ya kuonesha upendo wa mama kwa mtoto bila 
kujali aliyonayo. 

Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Taifa, Hellen Boghohe aliishuk-
uru serikali kwa kuendelea kuwapa kipaumbele 
watoto wenye mahitaji maalum nchini kupitia 
programu mbalimbali.

Boghohe alisema: “Hongereni sana walimu kwa 
kuwa na mioyo ya upendo hata ukija hapa usiku 
utakuta watoto ni wasafi, hongereni sana kwa ku-
jitoa kwenu”.



Samia ajiunga nao, pia wanawake
vijana kupigania kilimo biashara

Na Mwandishi Wetu

M
UDA mfupi baada 
ya kukabidhiwa kiti 
kuongoza nchi, Rais 
Dk. Samia Suluhu, 

akaanika kilimo ni sehemu ya 
mtaji wake kujenga nchi na Wa-
tanzania wengi wameajiriwa. 
Huko ndiko kunakopatikana 
wenzake, kinamama wengi ka-
zini.

Mwelekeo wake Rais uko 
katika kilimo cha kisasa na kibi-
ashara, akihimzia bidhaa zake 
mkulima zifikishwe sokoni, 
pia kukizalishwa matumizi ya 

vya ndani.
Ni katika maendeleo zaidi, 

Agosti mwaka jana, katika kilele 
cha Maonyesho ya Wakulima, 
ambako Rais Dk. Samia akam-
wagiza Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, kukaa na Wizara ya Fedha 
kuangalia gharama za usamba-
zaji mbolea ya ruzuku kwa lengo 
la nafuu wakulima.

Wakiwa katika kilele cha Mao-
nyesho ya Wakulima, Nanenane 
kwenye viwanja vya John Mwa-
kangale jijini Mbeya, yakiwa 
na kaulimbiu ya ‘Vijana na 
Wanawake ni Msingi Imara wa 
Mifumo Endelevu ya Chakula’.

Rais Dk. Samia, akailinda 
ni kaulimbiu inayotambua 
mchango wa vijana na wanawake 
katika kilimo, mifugo na uvuvi.

Akasema katika msimu uli-
opita walifikisha mbolea hadi 
ngazi ya kata. Pia, Waziri Mkuu 
akafafanua mwaka juzi Bungeni 
kwamba tathmini ya awali ya 
uzalishaji mazao ya chakula 
katika msimu wa kilimo mwaka 
2021/2022,  ambao Rais Dk. 
Samia alianza kutumikia nafasi 
hiyo, uzalishaji mazao ya chakula 
ulifika tani milioni 17.4.

Akasema, kati yake nafaka zili-
kuwa tani milioni 9.4 na yasiyo 
nafaka, tani milioni 7.9. Hapo aka-
fafanua: “Mahitaji yote ya chakula 
yanayojumuisha nafaka na yasiyo 
ya nafaka kwa mwaka 2022/2023 
ni zaidi ya tani milioni 15.

“Tani milioni 9.5 ni za mazao 
ya nafaka na tani milioni 5.5 ni 
mazao yasiyo ya nafaka. Kwa 
kulinganisha uzalishaji na mahi-
taji, nchi yetu ina  kiwango cha 
utoshelevu wa chakula wa asil-
imia 115.”

Waziri Mkuu akaongeza: 
“Wastani wa matumizi ya 
mbolea nchini katika kipindi 
cha kati ya mwaka 2019/2020 
hadi 2021/2022 umeendelea 
kuwa tani 430,000. Hadi kufikia 
tarehe 31 Agosti, 2022 upatikanaji 
wa mbolea nchini umefikia 
tani  213,403  sawa na asilimia 
49.6 ya wastani wa matumizi ya 
mbolea.”

“Yako mambo hayawezi kufani-
kiwa mara moja, ninyi ni masha-
hidi Wizara ya Kilimo ni muhimu 
kwa Watanzania, kwani asilimia 
kubwa wanaishi vijijini, maisha 
yao yanategemea kilimo.

wakati akiingia madarakani, sasa 
inazungumziwa shilingi trilioni 
moja. 

Vijana wasomi nao wame-
buniwa kituo cha kujifunza 
kilimo cha kibiashara shambani, 
huko Bahi, Dodoma, mbolea kwa 
wingi, umwagiliaji na soko kuka-
ribishwa jirani.

Ni aina ya dira inayoitwa BBT 
kunakokuwapo uwiano wa uzal-
ishaji shamba, soko na miundom-
binu endelevu, huku makadirio 
ya mapato na matumizi Wizara 
Kilimo, ikitangaza makubwa 
katika kilimo kisasa chenyea 
mbolea bora, umwagiliaji na 
miondombinu endelevu kumvu-

sha mkulima shambani.
Ikirejewa mwaka mmoja na 

nusu wa Dk. Samia kuwa madara-
kani, Septemba 2022, msimam-
izi mkuu wake kiserikali Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa, akatan-
gaza Rais Dk. Samia kuidhinisha 
shilingi bilioni 150 kutumika kwa 
ajili ya ruzuku ya mbolea, kuwez-
esha upatikanaji bidhaa hizo kwa 
wingi na gharama nafuu.

Hiyo ilikuwa katika msimu wa 
kilimo 2022/2023, utoaji ruzuku 
ya mbolea kwa  wakulima uli-
olenga kuongeza uzalishaji 
chakula, kuwahakikishia Watan-
zania usalama wa chakula na 
kukidhi malighafi za viwanda 

mbolea kisasa, kuwa sehemu  
kuu iko katika kunakishi tija yake 
hadi bora shambani.

Huo ndio ukawa mwanzo wa 
kumea mbolea ruzuku shambani 
na uzalishaji mbolea viwanda 
vyake vikimea maradufu. 

Leo hii kunasikika misamiati 
na mageuzi makubwa ya kilimo, 
ikihamia mazoea ya kilimo 
cha kisasa na biashara, huku 
kumezaliwa chombo Mamlaka 
ya Udhibiti Mbolea, umri wake 
ukiwa sawa na kipindi Rais Dk. 
Samia, madarakani. 

Simulizi ya bajeti kukua nayo 
ikashangza umma, ikawa kutoka 
wastani shilingi bilioni 260 

Waziri wa Kiimo, Hussein Bashe, katika mradi wa shamba darasa mkoani Dodoma, kwa vijana chini ya dira yake Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, akiwalenga vijana na kinamama. PICHA: MTANDAO.
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DK. Petronila Ngiloi; mwanamke wa kwanza
mpasuaji watoto akidumisha mazito miaka 30

Na Christina Mwakangale

U
NAPOTAJA mafanikio ya 
mtu, taifa na jamii kwa 
ujumla, upo mchango 
mkubwa wa wanawake. 

Wapo walio wanasayansi walio-
vunja dhana ya kuikimbia tahsusi 
hiyo.

Daktari Petronilla Ngiloi, Bingwa 
Mwelekezi Idara ya Upasuaji (Con-
sultant Paediatric Surgeon) Upas-
uaji Watoto Wadogo akiwa Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH), 
ameitumikia taaluma hii zaidi ya 
nusu ya maisha yake.

Sasa anajivunia mengi, ikiwamo 
anapotazama watoto aliowatibu 
wamekuwa, nao wakiwaleta watoto 
wao na bado anawatibu.

Mmoja wa mashuhuda, yumo 
katika timu inayowajibikia gazeti 
Nipashe aliyehangaika na shida ya 
mtoto wastani miaka mwili, kuanzia 
umri miaka minne na mitano, hata 
safari ya kuzunguka kumhangikia 
ikiwachukua wazazi  ziara katika 
takriban hospitali kubwa nyingi 
mkoani Dar es Salaam. 

Baadaye mzazi akapata ushauri 
kitaalamu kirafiki kutoka kwa 
Dk. Vincent Mtweve, wakati huo 
akiwa Mkuu Kituo cha Kuhifadhi 
Damu Mtwara, mgonjwa apele-
kwe kumuona Dk. Petronila Ngiloi, 
katika Hospitali ya Tumaini, Dar es 
Salaam, kwamba yu mahiri katika 
eneo hilo.

Mara moja akiwa mgonjwa wa 
nje (OPD) tiba ikaanza na tungo 
tata ‘mtoto anasumbuliwa na nini 
tumboni?’ Jibu lake likapatikana 
ndani ya saa nne pekee, mwenyewe 
akimfahamisha mzazi ‘amehisi 
kitu fulani kwa uzoefu na ishara 
ya damu’, maana yaliyotarajiwa 
maabara yamegomkataa.

Mara moja Dk. Ngiloi, akaanza 
kumpa dozi na ilichukua wiki mbili 
kuonekana mabadiliko na ndio 
ukawa mwanzo wa mtoto kupona, 
huku mzazi akiangukia furaha 
kubwa.

Cha kushangaza, hata mara 
nyingine mgonjwa kufika kwake 
kwa uangalizi, alikuwa na kumbu-
kumbu zake kichwani, ikiwamo 
maudhui ya faili na tiba. Akadhi-
hirisha ‘umama’ na taaluma juu!

Haikupita miaka mingi 
kukashuhudiwa Dk. Ngiloi ambaye 
sasa ana miaka 69, akiongoza upas-
uaji wa watoto walioungana, hata 
umma ukapigwa na butwaa, huku 
Hospitali ya Rufani Muhimbili, 
ambako ana mkataba kitaaluma, 
kukitangaza ushindi wa kihistoria.

Cha kushangaza, hata mteja wake 
mtoto aliyemtibu katika hospitali 
ya Tumaini (sasa kidato cha tatu), 
alipopatiwa gazeti Nipashe lenye 
picha na habari hizo, aliifurahia, 

maana alimkariri vilivyo.
Wiki hii gazeti hili katika kua-

dhimisha Siku ya Wanawake 
Duniani, imemuangazia bingwa 
huyo mbobezi wa tiba na upas-
uaji watoto, akiegemea huko kwa 
takribani miaka 40.

Hapo Dk. Ngiloi anaanza 
kudokeza nafasi na majukumu 
yake makuu kitaaluma akitamka: 
“…nchini hadi sasa hapa Muhim-
bili tupo mabingwa wanne tu 
wanawake, oparesheni kama 
sio kubwa, naweza kufanya saba 
mpaka nane, kwa siku kama ni 
kubwa inaweza kuwa moja au 
mbili.

“Kwa sababu kuna masuala ya 
nusu kaputi, pia mtoto aliyefanyiwa 
upasuaji anaweza kuchukua muda 
mrefu sana kuamka, hivyo kufanya 
oparesheni (zingine) zisimame.”

Yafuatayo ni mazungumzo 
yake mstaafu Dk. Ngiloi mwenye 
taaluma isiyostaafu, akiitumikia 
Muhimbili hadi leo. Fuatilia: 

SWALI: Naweza kukufahamu 
kwa jina nani mtaalamu wa nini, 
Hapa Hospitali ya Taifa Muhimbili?

JIBU: Naitwa Dk. Petronilla 
Ngiloi ni Mtaalamu Mwelekezi 
wa Upasuaji wa Watoto Wadogo 
Muhimbili.

SWALI: Taaluma hii uliianza 
lini, ingawa uanzie katika maisha 
yako ya tangu mwanzo na kwa nini 
taaluma hii uliipenda?

JIBU: Hii taaluma, upasuaji wa 
watoto wadogo nina zaidi ya miaka 
20. Lakini upasuaji ‘general’ yaani 

daktari bingwa wa upasuaji ni kama 
miaka 30. Nilifanya kwanza upas-
uaji wa kawaida, halafu nikaamua 
kujikita kwa watoto wadogo.

Swali: Kwa maana kwamba 
umeitumikia taaluma hii ukifikisha 
miongo mitano?

JIBU: Tangu nimemaliza ‘medi-
cine’ (masomo ya udaktari ) ni 
mwaka wa 40 nilimaliza mwaka 
1984.

SWALI: Kuna sababu ambazo 
zilikupa ushawishi kusomea fani 
hii na si nyingine?

JIBU: Wakati nikiwa mtoto 
mdogo, nilikuwa nawapenda sana 
manesi (wauguzi). Nilikuwa naona 
wanavyovaa wapo ‘smart’ (nadhifu) 
nikapendezwa nao sana.

Nikiwa mdogo shule za msingi 
nilitamani sana kuwa nesi. Lakini 
jinsi nilivyoendelea madarasa ya 
juu, nikaanza kuona kama udaktari 
ni bora zaidi, kwa sababu anapata 
fursa ya kuhudumia watu kwa 
mapana zaidi.

Nilivyokuwa nawaza udaktari, 
nilikuwa nawaza kwenye suala 
la upasuaji, lakini vilevile nikawa 
nimependa sana watoto.

Nikaona kumbe ninaweza 
nikafanya upasuaji, lakini vilevile 
nikasema kumbe naweza kufanya 
kitu ambacho nina- passion nacho, 
watoto wadogo. Upasuaji wa 
kawaida yaani ‘general study’ na 
baadaye nikaenda kusomea upas-
uaji wa watoto wadogo.

SWALI: je, umesomea wapi 
(chuo) Katika kuijenga taaluma 

yako?
JIBU: Shahada ya kwanza na ya 

pili nimesomea hapa hapa wakati 
Muhimbili ikiwa ni ‘Faculty of 
Medicine’ (Kitivo cha Tiba) chini 
ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM).

Nilivyokuja kufanya Masters 
(shahada ya pili) Muhimbili ilikuwa 
imekwishakuwa ni College of Medi-
cine (MUHAS), na baadaye upas-
uaji wa watoto wadogo nilikwenda 
kusomea Afrika Kusini, University 
of Cape Town, mwaka 2000 hadi 
2002.

SWALI: Ni kitu gani ambacho 
umewahi kukifanya katika taaluma 
yako, unasema kweli hili lilikuwa 
zito na kitu gani kinakupa ujasiri 
katika kazi yako?

JIBU: Kitu ambacho nime-
penda sana, na ambacho ‘naki-
admire’ (anavutiwa) kwa watoto 
ni wanakuonyesha umri wako 
katika kazi. Kwa sababu nikiangalia 
watoto ambao niliwafanyia (upas-
uaji), sasa hivi ni watu wazima. 
Na wao wameanza kukuletea na 
watoto wao, ni kama kichekesho 
fulani! (aangua kicheko).

Kwa hiyo nikimwangalia huyu 
nilimfanyia upasuaji akiwa mtoto 
mchanga kabisa, sasa leo na yeye 
ameniletea mtoto wake, inaniam-
bia ni kweli nimekuwa katika kazi 
muda mrefu. Inanipa hamasa, 
wengine nakutana nao hata siwa-
kumbuki.

‘Wamama’ wengine nakutana 
nao, wananiambia ulinifanyia 
upasuaji mtoto wangu sasa yupo 
chuo kikuu, sekondari. Ni kitu 
ambacho kina ‘motivate’ (kina-
hamasisha). Watoto wanakuja, 
wanakuja wakiwa watu wazima 
nao na watoto wao.

SWALI: Je, umewahi kufanya 
kazi nje na Muhimbili?

JIBU: Kwa kuajiriwa hapana. Ila 
nimewahi kufanya Tumaini kama 
binafsi. Tulijiunga kikundi cha 
madaktari, tukaanzisha hospitali 
binafsi, ingawa hatukufanikiwa 
sana kama malengo yetu. 

Baadaye nikarudi hapa Muhim-
bili. Tulipata msaada wa wafadhili 
wakaboresha, wakitoa vifaa kwa 
ajili ya watoto kuboresha upasuaji 
wa watoto, vikapatikana vyumba 
viwili vya watoto.

Nikaitwa kurudi (Muhimbili), 
nilishastaafu, ili nije kutoa mafunzo 
kwa kufundisha madaktari na 
tangu nimerudi mwaka 2017, tuna 
vijana watano wameshafuzu na 
wengine wanakaribia kuhitimu.

Wakati mimi nimeingia katika 
Kitengo kulikuwa hakuna kabisa 
wataalamu. Alikuwapo Profesa 
Shija, akiwa daktari bingwa wa 
Upasuaji watoto wadogo Tanzania, 
bahati nzuri bado yupo. 

Chini yake alikuwapo Profesa 

Mlay, halafu mimi nilipoingia kuli-
kuwa na madaktari wawili; Dk. 
Enock Sai, bahati mbaya hawa 
wametangulia mbele ya haki.

Ikabidi yaanzishwe mafunzo 
hapa kwetu, kuliko kuwapeleka nje 
madaktari. Kwanza, inakupa fursa 
ya kuwaalika madaktari kutoka 
nje kuja kubadilishana uwezo na 
kumpeleka daktari nje ni gharama. 

SWALIi: Kwa upande wa mwan-
amke, kuna wengine katika upas-
uaji?

JIBU: Fani ya upasuaji tulikuwa 
wachache. Kwa hapa Muhimbili 
upasuaji wa watoto wadogo wataal-
amu tupo wanne, Bugando yupo 
mmoja.

Wakati mimi nimemaliza 
‘general study’ (masomi ya jumla) 
mwaka 1992 nilikuwa mwanamke 
wa pili Tanzania, wa kwanza alimal-
iza mwaka 1982. Kwa hiyo utaona 
tofauti ya miaka 10 kupata mpya, 
ambaye ndio mimi, nilipatikana 
mwaka 1992.

Katika utaalamu wa kupasua 
watoto wadogo, nilikuwa mwan-
amke peke yangu, sasa ni wanne.

SWALI: Unaweza kufanya ‘kesi’ 
(idadi ya wagonjwa) ngapi kwa siku 
katika chumba cha upasuaji?

JIBU: Inategemea aina za 
operesheni, kama sio kubwa 
zinakuwa saba mpaka nane. Kama 
ni kubwa, inaweza kuwa moja au 
mbili.

SWALI: Tunaposema mtaalamu 
upasuaji wa watoto, ni upasuaji wa 
aina zote yaani mwili mzima?  Sio 
eneo fulani?

JIBU: Upasuaji nilipofundishwa 
ilikuwa unajifunza upasuaji aina 
zote. Kwa sababu ya ubobezi upas-
uaji unaohusika umeenda maeneo 
tofauti. Kwa sasa tunajikita katika 
upasuaji zaidi wa kifua watoto 
wachanga ambao mfumo wa 
chakula haujaungana.

upasuaji wa mfumo wa chakula, 
kwa sababu wengine wanazaliwa 
wanashida ya kumeza, saratani, 
utumbo umejifunga, kushindwa 
kupata choo, mfumo wa mkojo, 
jinsi tata.

SWALI: Ni kazi gani na mwaka 
gani ambao uliifanya ukasema 
kweli hii na inasalia katika kumbu-
kumbu zako? 

JIBU: Nakumbuka nilivy-
okuwa Afrika Kusini, nilishiriki 
kupandikiza ini na kutenganisha 
watoto walioungana. Ndio upasuaji 
ambao imenihamasisha na upas-
uaji unachukua saa nyingi. 

Mfano upasuaji wa ini ilichukuwa 
saa takribani 14 na upasuaji 
watoto waliokuwa wameungana 
ilichukuwa kama saa 24. Tulianza 
asubuhi tukamaliza asubuhi ya 
kesho yake.

Tulipokezana tu, timu mbalim-
bali kwa saa kadhaa tofauti. Huyo 
atakaa saa kadhaa mbili au tatu, 
hadi zilitimia saa 24.

SWALI: Tulikotoka, tangu miaka 
INAENDELEA UK.13
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• Kastaafu, Muhimbili wamng’angania; kitaifa wako watano 
• Akasimiwa kuumba warithi; ndiye alitenganisha watoto
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Urithi wa Mwinyi kwa 
Samia ni Fagio la Chuma
Na Joseph Kulangwa

T
ANZANIA kama Taifa, il-
ianza kuonja uchungu 
wa mwaka 1972, ilipoon-
dokewa na Makamu wa 

Rais wake, Shekhe Abeid Amani 
Karume, aliyeuawa. Watanzania 
walilia na kuomboleza miaka 
minane tu baada ya Tanzania 
kuzaliwa.

Mwaka 1999 ikapata uchungu 
mwingine, Rais wa kwanza, Baba 
wa Taifa Mwalimu 

Julius Nyerere, wakalia 
sana na kuomboleza huku 
wakishindwa kuamini 
kama wataishi bila 
Nyerere.

Wakati Nyerere ana-
fariki dunia, akiwa 
tayari ameng’atuka 
m a d a r a k a n i , 
K a r u m e 
a l i k u w a 
madarakani, 
w a p i n g a 
M a p i n -
duzi ya 
Z a n -
z i b a r, 
w a l -
i p o m -
vizia na 

kumuua 
kwa risasi.

Baada ya 
majonzi ya Rais Nyerere kupungua, 
mwaka 2000, Watanzania wakam-
poteza kiongozi mwingine, safari 
hii akiwa ni Idris Abdul Wakil, ali-
yekuwa Rais mstaafu wa Zanzibar. 
Watanzania walilia na kuomboleza.

Ilipofika mwaka 2016, Watan-
zania wakampoteza Makamu wa 
Kwanza wa Rais, mstaafu, Aboud 
Jumbe Mwinyi. Huyu alikuwa Rais 
wa Pili wa Zanzibar aliyeshika nafasi 
hiyo baada ya kuuawa Karume. 
Watanzania kama kawaida, walilia 
na kuomboleza.

Mwaka 2020 nchi ikaingia tena 
katika simanzi kubwa, baada ya 
kumpoteza Rais mwingine mstaafu, 

Benjamin Mkapa na kufuata mwaka 
mmoja baadaye, pigo lingine kuon-

dokewa na Rais aliyekuwa madara-
kani, Dk John Magufuli mwaka 2021.

Hatimaye, Februari 29 
mwaka huu, Watanzania waka-

jikuta tena katika majonzi 
makubwa na mazito, 

baada ya kuondokewa 
na Rais wake wa pili, 

Alhaji Ali Hassan 
Mwinyi. Nchi ikazi-

zima tena.
Katika misiba 

yote hii kama 
k a w a i d a , 

Watanzania 

wamekuwa wakilia, wakiom-
boleza, wakimsifu 

marehemu na kuahidi kuwaenzi 
kwa vitendo kwa mambo mema na 
mazuri waliyowafanyia.

Siku zinazotolewa kuomboleza, 
hujibainisha kwa bendera kupepea 
nusu mlingoti, wanasiasa 

kufunguka walivyowajua mare-
hemu na kuwa karibu nao, walivy-
osikiliza na kupokea ushauri wao 
na mambo mengi ya kuvutia.

Ni wakati vyombo vya habari 
hujikuta vinaelezea mema ya vion-
gozi hao, walichokifanya 

wakati wa uhai wao na michango 
yao kwa jamii hususan yenye tija 

kwa Watanzania.
Muda huo, viongozi wa kitaifa 

hujitokeza wakajiapiza kufuata 
nyao za waliowatangulia, 

hasa katika mapambano ya 
kulinda mali 

n a 

rasili-
mali za 

Taifa, pia kuwaletea wananchi 
maendeleo na  kusimamia 

amani, utulivu na mshika-
mano.

Ni wakati wananchi 
hujitokeza kujisahauli-
sha mabaya waliyo-
fanya wakati wakion-
gozwa na hao 

w a l i o t a n g u l i a 
mbele za haki, siku ya 
maombolezo wakiji-
nasibu waliwap-
enda na kuwasaidia  
kiuongozi.

Hata hivyo, giza katika nuru 

halijifichi, watu hao hujulikana, lakini 
huachwa waendele na yao, huku 
wananchi wakiheshimu uamuzi wa 
Muumba na kuwahifadhi ndugu zao 
kwa maisha ya peponi.

Jambo la msingi kwa viongozi wanao-
toa ahadi za kuwaenzi watangulizi, 
ni kuhakikisha wanafanya hivyo kwa 
maslahi mapana ya wanaowaongoza, 
kuliko kwenda kinyume cha matarajio 
ya wanaoongozwa.

Ni kawaida kuwa kila kiongozi anapo-
ingia madarakani, kuahidi kupambana 
na maovu dhidi ya wananchi, ukiwamo 
ubadhirifu wa mali za umma na 
mengine yanayokwaza maendeleo ya 
wananchi. Pia, kulinda wanyonge dhidi 
ya wenye nguvu.

Mwalimu Nyerere, alikemea uonevu 
katika jamii, pia unyonge. Alikataa 
unyanyasaji, pia akataka kuona umasi-
kini miongoni mwa wananchi una-
toweka, ujinga na maradhi vinakoma.

Yote hayo aliyafanya kwa kutarajia 
wasaidizi wake wanamsaidia, hata 
kama hayupo madarakani au duniani, 
basi mapambano hayo yanaendelezwa 
na waliomfuata.

Alhaji Mwinyi alipoingia madarakani 
katika mazingira magumu ya kiuchumi, 
aliahidi kukabiliana na hali hiyo, akim-
rithi mtangulizi wake. 

Alifanya hivyo kwa nguvu zake na 
hakika alifanikiwa kufanya Watanzania 
wasahau walikotoka. Ukaingia wakati, 

baadhi ya watendaji wakitumia fursa 
za matatizo ya wananchi kujitajiri-
sha.

Mzee Mwinyi akaja na ‘Operesheni 
Fagio la Chuma’ kupambana na waba-

dhirifu wa mali za umma. Hata hivyo, 
fagio liliota kutu na kukaa stoo.

Kwa kuwa Rais Samia Suluhu Hassan, 
ndiye mwenye hatamu za uongozi hivi 
sasa na amemwelezea vizuri sana 
marehemu Mwinyi jinsi alivyoliongoza 
Taifa kwa mwelekeo mzuri, ni dhahiri 
naye atapita njia hiyo hiyo kusaidia 
Watanzania.

Rais Samia amezungukwa na 
watendaji baadhi wasiotenda vema, 
hivyo anapaswa kwenda nyumbani 
kwa Mwinyi angalau akarithi lile fagio, 
na kama liko stoo alichukue alisafishe, 
aanze kufagia hawa wanaotaka kumk-
wamisha.

Tunaona tunavyopita kwenye taka 
iwe umeme, maji, na sukari. Fagio hilo 
litumike kwenye marundo ya taka na 
kuyasafisha, ili wananchi wapite humo 
hata bila kuvaa viatu. 

Roho za marehemu hawa ziendelee 
kulazwa pema peponi. Amina. 

INATOKA UK.12
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hiyo unaonaje kukua kwa huduma 
za afya nchini, ikilinganishwa na 
miaka hii?

JIBU: Tulikotoka, tulipo sasa ni 
tofauti. Mfano ‘canulla’ (cannula, 
is a small plastic tube, is inserted 
into one of the veins in your arm 
using a needle.), nilienda kuiona 
Afrika Kusini kwa mara ya kwanza, 
hatukuwa nazo. 

Zamani ilikuwa ukimuwekea 
mtoto dripu, unamwambia 
mama ilinde kama mboni yako, 
kwa sababu tulikuwa tunatumia 
sindano. Ikicheza tu kidogo, 

inahama kwenye mshipa. Watoto 
walikuwa wanakuja wana shida 
nyingi. Ukiwa zamu usiku hulali 
kwa sababu ya kulinda dripu.

Kazi kubwa ilikuwa kuweka ‘lani’ 
za watoto wadogo na ndio maana 
kuna wakati madaktari wakaenda 
wengi kusomea eneo hilo tu ikawa 
kama fani. Vifaa vya upasuaji pia 
vilikuwa vichache, mfano hizi 
glovu baada ya upasuaji zilikuwa 
zinachukuliwa zinafuliwa, zinaan-
daliwa baadaye zinarudiwa tena 
kuvaa. 

Kuna kipindi ambacho hata dawa 
ikiisha muda wake, kama antibaio-
tiki kulikuwa na ruhusa maalum 

ya miezi sita kutumia baada ya 
‘expire date’ (siu ya ukomo), kuliko 
kukosa kabisa bora uwe nayo hiyo 
dawa. Hata sindano za kuchoma 
wagonjwa zilirudiwa tena, zilikuwa 
zinachemshwa zinatumika. 

Kuna vitu ambavyo vimeondoka 
kabisa, hata ukisimulia sasa mtu 
hawezi kudhania, imebaki histo-
ria. Ila watu walikuwa wanapona, 
tuliona ni kawaida. Kwa sasa vifaa 
vya kisasa imefanya maisha yame-
kuwa rahisi sana.

Mfano kama ‘CT Scan’ na MRI, 
hazikuwapo. Tulitumia historia 
zaidi ukielezewa, mikono kupa-
pasa, akikusimulia basi unahusi-

anisha tu na ukienda ukifungua 
tumbo, unakuta kweli ulichokuwa 
unakifikiria. ‘Ultra sound’ hazi-
kuwapo, ‘Scanner’ pekee ilikuwa 
ni ‘X ray’ tu, ambayo ilitusaidia 
kuthibitisha ugonjwa. Lakini sasa, 
kuna vifaa ambavyo vinagundua 
kitu kidogo au ambacho kingew-
wza kugundulika miaka minne au 
mitano baadae, inakuonyesha sasa 
mapema, hata saratani.

SWALI: Watoto wamegawanyika 
katika makundi matatu; watoto 
wachanga; watoto chini ya miaka 
mitano; watoto chini ya miaka 
18. Je, wewe unashughulikia zaidi 
kundi lipi?

JIBU: Ni watoto wachanga, tangu 
kuzaliwa hadi miaka 12.

SWALI: Shida kuu ya watoto 
wengi unaowahudumia ni nini?

JIBU: Mara nyingi ni hitilafu za 
tangu kuzaliwa ambazo zinareke-
bishwa.

SWALI: Je, una mrithi wa fani 
yako? Yaani kuna watoto wako, 
au mmoja anatamani kuwa kama 
wewe?

JIBU: …(kicheko), Hapana! 
Ila kuna mmoja angalau naweza 
kusema ndio, ni Mfamasia. Nina 
watoto wanne, mfamasia huyu ni 
msichana.

DK. Petronila Ngiloi; mwanamke wa kwanza mpasuaji watoto akidumisha mazito miaka 30



Ijumaa Machi 8, 202414

Mwendesha bodaboda aliyeanza
vita maisha akiwa ‘hausigeli’ Dar 

Na Sabato Kasika 

M
OJA ya mambo am-
bayo wanawake 
wamekuwa wakikaza-
nia, ni usawa wa kijin-

sia lengo likiwa kuongeza uwak-
ilishi ili idadi yao iwe ‘asilimia 50 
kwa 50’, kati yao na wanaume, 
katika vyombo vya maamuzi.

Pia, kazi ambazo zamani   zili-
chukuliwa kama za wanaume, 
kama  udereva wa pikipiki, bajaji, 
magari madogo na makubwa, yaki-
wamo mabasi na malori, sasa nao 
wameamua kujitosa huko.

Ingawa idadi yao hailingani 
kama ya wanaume, lakini wapo 
ambao wanafanya kazi hiyo katika 
maeneo mbalimbali ikiwamo jijini 
Dar es Salaam ambako wapo sasa 
madereva wa bodaboda.

Wakati leo ni kilele cha maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake 
Duniani, Nipashe imezungumza 
na mmoja wa madereva hao 
wa bodaboda, Veronica Mgaya 
maarufu ‘Mama Love’, ambaye 
kijiwe chake cha kazi kipo Kimara 
Baruti.

Nipashe inafika katika kiton-
goji hicho kumuulizia na kuele-
zwa kuwa hayupo, lakini baadhi 
ya madereva wenzake wa kiume 
wanaanza kuelezea sifa zake na 
jinsi wanavyoshirikiana naye.

“Mama Love atakuwa ame-
peleka abiria, kwani wengi wan-
amkimbilia kuliko sisi, anawazidi 
baadhi ya vijana wa kiume. Ni 
jasiri katika kazi hiyo ambayo ni 
mara chache kukuta mwanamke 
anaifanya,” anasema mmoja wa 
madereva ambaye hakutaka jina 
lake litajwe gazetini.

Baada ya kusikia sifa hizo, 
Nipashe iliamua kupiga kambi 
eneo hilo kumsubiri Mama Love, 
ikiwa inawasiliana naye kwa simu, 
lakini akasema yupo darasani, 
hivyo hawezi kuwahi kurudi.

Kutokana na maelezo hayo, 
Nipashe iliondoka kwa ahadi ya 
kuonana kesho yake ( juzi) kwa 
ajili ya kufanya naye mazungumzo, 
kujua mengi ya yanayomhusu 
katika kazi hiyo, ambayo ina 
madereva wachache wanawake.

Baada ya kushuhudia sifa nyingi 
ambazo madereva wenzake wan-
amwagia Nipashe, ikatamani 
kujua kwa kina kuhusu historia 
ya maisha yake na jinsi alivyoingia 
kazini, hata ikafikia ahadi ya kuku-
tana naye .

SWALI: Unawezaje kuelezea 
historia ya maisha yako kwa 
kifupi?

JIBU: Sawa, mimi nilizaliwa 
wilaya ya Kilolo mkoani Iringa 

miaka 36 iliyopita nikiwa mtoto 
wa kwanza katika familia yetu 
ya watoto nane. Ninaishi pekee 
yangu, nina mtoto mmoja wa kike 
mwenye umri wa miaka 13. 

Baada ya kumaliza elimu ya 
msingi mwaka 2006, nilikuja jijini 
Dar es Salaam kutafuta maisha 
kwa kufanya kazi za ndani hadi 
mwaka 2016.

Nilipoacha na kuingia katika 
udereva wa bodaboda kwa 
kufundishwa na vijana madereva 
wa mtaani kwetu huku Baruti 
(Kimara). 

Baada ya hapo nikapata pikipiki 
na kuanza kuingia barabarani 
kufanya kazi hadi leo ninaende-
lea na kazi hii ya kusafirisha abiria 
huku na kule katika jiji hili la Dar 
es Salaam. 

Nimeingia katika hii kazi bila 
kushawishiwa na mtu, bali kwa 
kutambua kwamba hakuna kazi 
ya mwanaume.

SWALI: Tangu uanze kazi ni 
changamoto gani unakumbana 
nazo?

JIBU: Kwanza kabisa, ilikuwa si 
rahisi kupata abiria, badala yake 

walikuwa wananishangaa. Ninad-
hani mimi ni miongoni mwa watu 
wa mwanzo kabisa (wanawake) 
kuendesha bodaboda, hivyo watu 
walikuwa hawaamini kwamba 
mwanamke anaweza kufanya 
kazi hii.

Lakini, kadri miaka inavyok-
wenda, tayari wamezoea na sasa 
wengi wamekuwa wakinikimbilia 
kupata usafiri, wanasema dereva 
mwanamke yuko makini kuliko 
vijana wa kiume. 

Siwezi kuwabishia, kwa sababu 
wao ndivyo wanavyoniona nikiwa 
barabarani. Lakini hata hivyo, 
mwenyewe ninajiamini. Huu ni 
mwaka wa nane niko barabarani, 
sijawahi kupata ajali yoyote kubwa 
zaidi ya rabsha za kawaida bara-
barani. 

Ninajua kwamba ajali haina 
kinga, lakini zipo ajali nyingine 
za kujitakia. Wakati mwingine 
unakuta dereva wa bodaboda 
anashindana na magari makubwa 
eti anataka kuyapita. 

Mtindo huo ni miongoni mwa 
visababishi vya ajali nyingi za bod-
aboda. Aidha, enzi hizo ninaanza 

kuingia barabarani, kulikuwa na 
wimbi la uporaji wa pikipiki, ila 
Mungu alinijalia sikuwa nikikutana 
nalo.

Uporaji huo ulinitia hofu, lakini 
nilikomaa hadi sasa ninaendelea 
na kazi. Pamoja na hayo, kuna 
changamoto nyingine ambayo 
ninakumbana nayo kutoka kwa 
abiria wa kiume, baadhi yao 
wanaomba namba yangu ya simu 
kwa maelezo kwamba wakitaka 
usafiri wanipigie, kumbe lengo lao 
ni kutafuta uhusiano kwangu. 

Binafsi ninakerwa na tabia 
hiyo. Si vyema kuingiza uhusiano 
kwenye biashara. Nitawakubalia 
wangapi?  Wito wangu ni kwamba, 
wasinichukulie kama ninatafuta 
mabwana, mie niko kazini kama 
wanavyofanya wengine, sikuja 
barabarani kutafuta wanaume.

Vilevile niwashauri wanawake 
wenzangu ambao wanajiuza au 
kusimama barabarani kuomba 
fedha kwa madereva abiria wa 
mabasi. Kazi za kufanya zipo nyingi 
kuanzia biashara ndogondogo na 
hata udereva wa bobaboda au 
bajaji. Tusingojee kuomba, kujiuza 

USHINDANI WA SHULE BORA KWENYE MIKOA TISA …

au kuletewa.
SWALI: Pikipiki unayoendesha 

ni yako, au ina mwenyewe?
JIBU:  Wakati ninaanza kazi, nili-

kuwa ninatumia pikipiki ya tajiri 
yangu, lakini baadaye nilipata ya 
kwangu baada ya kuingia mkataba 
na bosi mmoja kufanya kazi kwa 
mmoja ili ukiisha pikipiki inakuwa 
yangu, kwa hiyo ninamiliki pikipiki 
yangu tangu mwaka 2018. 

Ninaitunza sana na niko makini 
kuhakikisha chombo changu 
kinaendelea kuwa kizima kwa 
sababu ndicho kinachonipa rikizi 
na kumlipia mwanangu ada ya 
shule hata ada yangu mwenyewe, 
kwani kwa sasa ninasoma katika 
kituo kimoja hapa Dar es Salaam 
ili nipate elimu ya sekondari, 
kwani kama nilivyokueleza awali, 
nilihitimu elimu ya msingi na kuja 
kufanya kazi za ndani ambazo 
nimeshaachana nazo na kuwa 
dereva wa bodaboda.

Ila kile ninachopata kila siku 
katika kazi hii ni siri yangu, si vizuri 
kutangaza nisije kuonekana kwa 
baadhi ya madereva wenzangu 
kuwa ninajisifu.

Jambo la kuzingatia wakati 
huu wa maadhimisho ya siku ya 
wanawake ni kwamba wanawake 
wasihofie kufanya kazi kama hii au 
nyingine ambazo awali zilichuku-
liwa kama za wanaume.

SWALI: Nini malengo yako ya 
baadaye katika kazi hii?

JIBU: Ninatamani kuwa dereva 
wa magari makubwa yakiwamo 
malori yanayosafirisha mizigo 
ndani na nje ya nchi, hivyo, hilo 
ndilo lengo langu, pia ninatamani 
kupata elimu ya sekondari ambayo 
tayari nimeanza masomo ili hata 
nikifikia kuwa dereva wa magari 
makubwa, niwe tayari nina uelewa 
wa kutosha wa lugha ya kigeni ili 
iwe rahisi kuwasiliana na madereva 
wengine wa nje ya nchi. 

Ninataka niwe miongoni mwa 
madereva wanawake wa Tanzania 
ambao tumekuwa tukiwashuhudia 
wakihojiwa kwenye vyombo vya 
habari, kwa hiyo hii kazi ya udereva 
wa bodaboda ni mwanzo wa kuji-
andaa kuwa dereva wa magari 
makubwa.

Ninaamini ninaweza kwani 
penye nia pana njia. Ipo siku lengo 
langu hilo litatimia. Ninawatia 
moyo wanawake wenzangu ambao 
wapo nyumbani, watafute ajira za 
kuendesha bodaboda, kwani kazi 
hii si ya wanaume tu.

  SWALI: Ujumbe wako kwa 
wanawake wenzako ni upi?

JIBU: Ujumbe wangu ni kwamba 
dunia imebadilika na inakwenda 
kasi sana, hivyo si wakati wa mwa-
namke kubaki nyuma na kuanza 
kulalamika, wachangamkie kila 
fursa halali inayopatikana, si 
kusubiri kusukumwa kufanya kazi, 
bali mwenye nia ya kuendesha 
bodaboda, kuuza genge, kushona 
nguo na shughuli nyingine afanye 
sio wakati wa kusubiri kuletewa 
mahitaji nyumbani. 

Wote tumeumbwa tukiwa na 
uwezo sawa, tofauti ni maumbile 
tu, ambayo hayawezi kutufanya 
tujione kama hatuna nguvu za 
kufanya kazi.

SIKU YA WANAWAKE DUNIANI

• Leo yuko darasani, anamiliki pikipiki yake
• Asimulia anavyopangua ‘i love you’ kazini

Veronica Mgaya akiwa na waendesha bodaboda wenzake, Kimara Baruti, Dar es Salaam. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU.
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‘Wapelekeni shule watoto wa 
kike wawe viongozi baadaye’
Na Thobias Mwa-
nakatwe, MKALAMA 

S
ERIKALI imewa-
taka wazazi wilayani 
Mkalama mkoani Sin-
gida kuacha tabia ya 

kuwaficha na kuwaozesha 
watoto wa kike, badala yake 
wawapeleke shule ili wawe 
viongozi wa baadae wataka-
olitumikia taifa kwa uzalendo 
mkubwa.

Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkal-
ama, Asia Messos aliyasema 
hayo jana kwenye maadhim-
isho ya Siku ya Wanawake 
Duniani yaliyofanyika ki-
wilaya katika Kata ya Ntumuli 
wilayani hapa.

Messos ambaye alimwakili-
sha Mkuu wa Wilaya ya Mkal-
ama, Moses Machali katika 
maadhimisho hayo, alisema 

watoto wa kike wakipelekwa 
shule wanategemewa kuja 
kuwa madiwani, wakurugen-
zi, wakuu wa wilaya, wakuu 
wa mikoa na madaktari bing-
wa wa kutibu wanawake.

Alisema tatizo la ukatili wa 
kijinsia limeendelea kuwepo 
katika Wilaya ya Mkalama na 
Mkoa wa Singida, hivyo ni ju-
kumu la wanawake kuhakiki-
sha wanalea watoto na vijana 
katika maadili yaliyomema ya 
kumpendeza Mungu, yenye 
mlengo wa kuwa waadilifu na 
wazalendo kwa taifa.

“Kijana wangu akim-
heshimu kijana wako ukatili 
utapungua kwa asilimia kub-
wa, kwa hiyo pamoja na mi-
hangaiko ya kazi wanawake 
tujitahidi katika jukumu letu 
la msingi la kulea watoto 
wetu vizuri ili wawe mabalozi 
wazuri wa kupinga vitendo 

vya ukatili wa kijinsia,” alise-
ma. Mkurugenzi huyo alise-
ma watoto wakiachwa kuwa 
na maadili mabaya mwisho 
wa siku vitendo ukatili wa 
kijinsia wanawafanyia mama 
zao au wazazi wao kutokana 
na wanawake kutotumiza ju-
kumu lao la msingi la kuwale-
ta katika maadili mema.

Messos alisema serikali im-
eendelea kuboresha maende-
leo katika Wilaya ya Mkalama 
kwa kuleta fedha za kujenga 
miradi mbalimbali katika 
sekta za afya, elimu na mi-
undombinu ili kuwawezesha 
wananchi kupata huduma 
bora.

Alitoa mfano hivi karibuni 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mkalama ilipokea Sh.milioni 
600 kwa ajili ya kununua vi-
faa tiba katika vituo viwili vya 
afya ambavyo ni Bomanga 

na Irunda na Sh.milioni 150 
zimeletwa kwa ajili kununua 
vifaa tiba katika zahanati zote 
mpya zilizoanza kutoa hudu-
ma katika wilaya hiyo.

“Niwapongeze wananchi 
wa Tumuli kwa kuanzisha 
ujenzi wa boma la zahanati, 
sisi kama halmashauri kwa 
kutambua umuhimu wa za-
hanati hiyo tutahakikisha 
tunaliombea bajeti maalum 
ili lijengwe na kukamilika ili 
wananchi waanze kupata hu-
duma za matibabu,” alisema.

Kuhusu uchaguzi wa seri-
kali za mitaa unaotarajia 
kufanyika mwaka huu na 
uchaguzi mkuu mwakani, ali-
wataka wanawake kujitokeza 
kwa wingi kuchukua fomu za 
kugombea katika nafasi mbal-
imbali za uongozi ili kushiriki 
katika maamuzi mbalimbali 
ya maendeleo.

Bil.10/- 
kuimarisha 
upatikanaji haki 
wanawake
Na Romana Mallya 

SHIRIKA lisilo la kiserikali la Legal Services 
Facility (LSF) na Enabel, Shirika la Maende-
leo la Ubelgiji wametia saini mkataba wa 
ruzuku ya Sh. bilioni 10.7 kwa lengo la kui-
marisha huduma ya upatikanaji wa haki kwa 
wanawake kupitia msaada wa kisheria.

Mradi huo shirikishi unafadhiliwa na 
Umoja wa Ulaya (EU) chini ya mradi uitwao 
“Gender Transformative Action: Breaking 
the Glass Ceiling” lengo lake ni kupunguza 
unyanyasaji wa kijinsia na kuongeza usawa 
katika upatikanaji wa haki hususani kwa wa-
nawake na wasichana. 

Wakati wa utiaji saini wa mkataba 
huo, Mkurugenzi Mtendaji wa LSF, Lulu 
Ng’wanakilala, alisema kupitia mradi huo, 
LSF itahakikisha kuwa huduma za msaada 
wa kisheria zenye ubora zinapatikana kwa 
watu wote kupitia mifumo rasmi na isiyo 
rasmi ya utoaji haki. 

Lulu alisema mradi huo utaongeza uelewa 
wa jamii hususani wanawake na wasichana 
kuhusiana na umuhimu wa msaada wa 
kisheria.

“Tuna furaha kutia saini mkataba huu 
na Enabel kwa kuwa umelenga katika ku-
fikia malengo na hatua zote muhimu ka-
tika kuboresha upatikanaji wa haki kupi-
tia huduma za msaada wa kisheria hasa 
kwa wanawake, wasichana, na jamii zote. 
utatekeleza Tanzania nzima,” alisema.

Mwakilishi Mkazi wa Enabel nchini, Koen-
rad Goekint, alisema ushirikiano huo ni we-
nye nia ya kuimarisha upatikanaji wa haki, 
hasa kwa wanawake, wasichana na jamii zi-
lizotengwa. 

Alisema: “Ushirikiano huu unathibitisha 
dhamira yetu ya kukuza maendeleo ende-
levu na kujenga jamii iliyo na usawa katika 
upatakanaji wa haki na inayoshiriki kikamili-
fu katika mfumo wa sheria”.

Balozi wa EU Afrika Mashariki, Christine 
Grau, alisema kupitia mradi huo EU inaende-
lea kushirikiana na wadau katika kuongeza 
upatikanaji wa haki kwa wanawake na wa-
sichana hasa wale ambao ni waathirika wa 
ukatili wa unyanyasaji wa kijinsia.

Grau alisema: “Kwa hakika mradi huu 
unakwenda sambamba na juhudi zingine 
zenye nia ya kuwawezesha wanawake kiu-
chumi na kuongeza ushiriki wao katika uon-
gozi na uwakilishi wao katika vyombo vya 

Wakili Mkuu wa Serikali kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Chivanenda Luwingo (mwenye miwani), pamoja na wafanyaka-
zi wenzake wakikabidhi msaada wa vitu mbalimbali zikiwemo sabuni na mafuta kwa mgonjwa Salma Hussein aliyelazwa 
kwenye Hospitali ya Rufani ya mkoa wa Dodoma jana, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani. 
PICHA: PAUL MABEJA

Wagonjwa waliolazwa muda mrefu hospitali wakumbukwa
Na Paul Mabeja, DODOMA

OFISI ya Taifa ya Mashtaka 
(NPS) imetoa fedha kwa ajili ya 
matibabu kwa wagonjwa wali-
olazwa kwa muda mrefu katika 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Dodoma, ikiwa ni sehemu ya maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake 
Duniani.

Wakili wa Serikali Mkuu ku-
toka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, 
Chivanenda Luwingo, alibainisha 
hayo jana jijini hapa baada ya 

kukabidhi msaada huo kwa wag-
onjwa na uongozi wa hospitali 
hiyo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari katika viwanja vya hospi-
tali hiyo alisema msada huo ni 
sehemu ya matendo ya huruma 
wakati huu wa maadhimisho ya 
Siku ya Wanawake Duniani.

“Kuelekea siku hii sisi wa-
nawake wa Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka tulikuja hapa kuona 
changamoto zilizopo kwa wag-
onjwa, hivyo tukabaini uwepo wa 

wagonjwa wa muda mrefu ambao 
gharama za matibu kwao zime-
kuwa kubwa na wameshindwa 
kuzimudu.

“Hivyo leo hii tutawalipia ghara-
ma za matibabu wagonjwa hawa 
wa muda mrefu watano ambapo 
wanawake ni wawili na wanaume 
watatu pamoja na mtoto mmoja 
ambaye anahitaji gharama za 
upasuaji na dawa kwa muda wa 
siku saba, gharama za matibabu 
yote ni Sh. 900,000”alisema.

Alisema pamoja kugharamia 

matibabu hayo pia wametoa vitu 
mbalimbali kwa manusura wa 
ukatili wa kijinsia ikiwemo watoto 
waliotelekezwa na wazazi wao.

“Tumetoa msaada wa vitu 
mbalimbali kwa watoto manu-
sura wa ukatili ambao waliputwa 
na wazazi wao, hivyo wanahitaji 
vitu kama nepi, maziwa pamoja 
na dawa mbalimbali. Lakini pia 
tumetoa msaada wa sabuni na 
mafuta kwa wagonjwa wa kawai-
da, gharama zote ni Sh. milioni 
mbili” alisema.

Muuguzi Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Rufaani Mkoa wa Dodoma, 
Stanley Mahundo, aliishukuru 
Ofisi ya Taifa ya Mashtak kwa 
msaada huo ambao utakwenda 
kusaidia wagonjwa wenye uhitaji.

“Tunaishukuru sana Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka kwa msaada 
huu na tunaahidi kuwa tuta-
hakikisha msaada huu unawafikia 
walengwa na nitoe wito kwa watu 
wengine kujitoa kusaidia wag-
onjwa kama hawa wenye uhitaji 
“alisema.
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Polisi 
yapewa 
msaada 
kuimarisha 
doria, 
usalama 
barabarani
Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya, 
limekabidhiwa magari mawili 
na pikipiki mbili kwa ajili ya 
kuongeza ufanisi wa utekelezaji 
wa majukumu hasa operesheni, 
kuimarisha usalama barabarani 
na doria.

Vyombo hivyo vimekabidhiwa 
kwa jeshi hilo na Kamati ya Usala-
ma Barabarani Mkoa wa Mbeya 
ikiwa ni sehemu ya utekelezaji 
wa majukumu yake kwa jeshi 
hilo, hasa kupunguza matukio 
yanayohusu usalama barabarani.

Akipokea vifaa hivyo kwa nia-
ba ya Jeshi la Polisi, Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Mbeya, Kamishi-
na Msaidizi Mwandamizi wa Poli-
si, Benjamin Kuzaga aliishukuru 
kamati kwa msaada huo akieleza 
kuwa utasaidia kupunguza tatizo 
la upungufu wa vifaa.

Alisema jeshi hilo limekuwa 
likifanya operesheni na doria 
kwenye maeneo mbalimbali ya 
mkoa huo kwa ajili ya kuimarisha 
usalama lakini kikwazo kikubwa 
imekuwa ni uhaba wa vifaa.

“Kwanza nawashukuru sana 
wadau wetu kwa msaada huu, 
tunaamini kwamba magari haya 
pamoja na pikipiki yatatusaidia 
kupunguza tatizo la uhaba wa 
vifaa hivi, tunaamini kwamba 
ufanisi wetu katika kutekeleza 
majukumu yetu utaimarika,” 
alisema Kamanda Kuzaga.

Alisema magari hayo yat-
atumika kufanya doria kwenye 
barabara kuu zinazopita katika 
mkoa huo kuelekea nchi jirani 
na mikoa jirani ikiwemo Bara-
bara Kuu ya Tanzania na Zambia 
(TANZAM) na Barabara ya Mbeya 
Kyela.

Akikabidhi vifaa hivyo, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Usalama 
Barabarani Mkoa wa Mbeya, 
mhandisi Rajabu Ghuliku 
alisema vifaa hivyo ni sehemu 
ya majukumu ya kamati hiyo 
katika kulisaidia Jeshi la Polisi 
kutekeleza majukumu yake.

“Kamati imeona ni vema kutoa 
msaada wa pikipiki na magari 
kwa jeshi letu la polisi Mkoa wa 
Mbeya ili kuongeza ufanisi katika 
kutekeleza majukumu hasa kwe-
nye eneo la usalama barabarani,” 
alisema Ghuriku.

Hivyo, aliwaomba wadau wen-
gine kulisaidia jeshi hilo kupata 
vifaa mbalimbali kwa lengo la 
kuongeza ufanisi wa utendaji 
kazi.

Wauza samaki, maofisa serikali waingia katika mgogoro
Na Nebart Msokwa, MBEYA

M
GOGORO umeibuka 
baina ya wajasiri-
amali wanaouza sa-
maki katika Mamlaka 

ya Mji Mdogo wa Mbalizi mkoani 
Mbeya na maofisa wa serikali 
waliokuwa wanaendesha op-
eresheni ya kuwakamata waja-
siriamali hao, kwa madai ya ku-
fanya biashara hiyo bila kuwa na 
vibali.

Maofisa hao wanaodaiwa ku-
toka katika Ofisi ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbeya kitengo cha 
kilimo, mifugo na uvuvi wana-
daiwa kuvamia maeneo ya wa-
jasiliamali hao usiku, kupora sa-
maki     na       kuzifungia ofsini 
hali ambayo inawasababishia 
hasara.

Juzi wajasiriamali hao wali-
iomba serikali kuwasaidia ku-
waondoa maofisa hao wakidai 
kuwa operesheni wanazozifanya 
siyo halali kutokana na maofisa 
hao kuingia mitaani na kuanza 
kuwakamata muda ambao siyo 
wa kazi na kwamba hawana 
elimu yoyote kuhusiana na vibali 

vinavyotakiwa.
Happy Mwaipungu alisema 

maofisa hao walipohifadhi sam-
aki zao ofsini waliwataka kulipa 
Sh. 20,000 ili wawarejeshee bid-
haa hizo, huku pia wakilazimish-
wa kujiunga kwenye chama cha 
wafanyabiashara wa samaki kwa 
gharama ya Sh. 200,000.

Alisema mtaji wake ni Sh. 
5,000 na hivyo hana uwezo wa 
kulipa gharama zinazohitajika 
na hivyo akaiomba serikali iwa-
saidie ili waweze kufanya biasha-
ra yao kwa uhuru.

“Sisi hapa asilimia kubwa mi-
taji yetu ni chini ya Sh. 10,000 
kwahiyo hatuna uwezo wa kuli-
pa Sh. 20,000, tunapata faida 
kidogo sana kwenye biashara 
hii kwa ajili ya kutusaidia kue-
ndesha maisha na watoto wetu,” 
alisema Happy.

Esther Jackson alisema maofi-
sa hao baada ya kuwapora sa-
maki zao hawakuhifadhi kwenye 
ofisi ya serikali na badala yake 
wakahifadhi kwenye ofisi ya 
chama cha wafanyabiashara wa 
samaki wanaouzia ndani ya Soko 
la Tarafani.

Alisema wao wanauza nje ya 
soko ambako wanalipa ushuru 
na mapato mengine ya serikali 
na kwamba hawauzi muda wote 
na badala yake wanauza kuanzia 
jioni muda ambao walikubaliana 
na wafanyabiashara wa ndani ya 
soko ili kutoingiliana.

Alisema baadhi ya samaki 
waliochukuliwa walikuwa 
wamehifadhiwa kwenye ndoo 
hali ambayo itasababisha samaki 
hao kuharibika na kuwaingiza 
hasara.

“Samaki wakikaa muda mrefu 
kwenye vindoo wanaharibika 
kwahiyo tunaiomba serikali 
itusaidie maana gharama wa-
nazotaja sisi hatuwezi kulipa na 
tunadhani samaki wetu wataha-
ribika,” alisema Esther.

Mwenyekiti wa wafanyabi-
ashara wadogo maarufu kwa jina 
la machinga Kata ya Utengule 
Usongwe, Calvin Lunda alisema 
baada ya maofisa hao kukamata 
bidhaa za wajasiriamali walia-
mua kuwahoji lakini hawakuwa-
pa ushirikiano.

Alisema waliamua kuwasiliana 
na Ofisa Uvuvi wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Mbeya, Gideon Ma-
punda ambaye alisema hajawa-
tuma wakafanye kazi hiyo jambo 
ambalo liliwapa wasiwasi.

Alisema muda ambao maofisa 
hao waliingia ulikuwa ni muda 
ambao sio wa kazi kwa maofisa 
wa serikali na hivyo wakahisi 
kwamba pengine walikuwa ni 
wahuni.

Gideon ambaye ni Mkuu wa 
Idara ya Kilimo, Mifugo na Uvu-
vi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya, alikiri kutokea kwa 
mgogoro huo na kwamba kili-
chosababisha ni wajasiriamali 
hao kutokuwa na uelewa wa 
taratibu za kuuza samaki.

Alisema kwa mujibu wa sheria 
ya uvuvi, mtu yeyote anayefanya 
biashara ya mazao ya uvuvi ni 
lazima awe na vibali na kwamba 
Sh. 20,000 ambazo wajasiriama-
li hao walikuwa wanatozwa ni 
kwa ajili ya kuwakatia leseni.

Alisema leseni za biashara ya 
mazao ya samaki zinatofautiana 
kulingana na ukubwa wa biasha-
ra kwa maelezo kuwa bei hizo 
zinaanzia Sh. 20,000 na kuen-
delea.

Ijumaa  Machi 8, 2024

Watumishi kada ya afya wapewa angalizo ujazaji PF3
Na Elizabeth John, MAKETE.

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Njombe limewataka watumishi 
kada ya afya kuzingatia ujazwaji 
wa fomu namba tatu (PF3) na 
kuepuka udanganyifu, ili kusaid-
ia taifa katika mapambano dhidi 
ya kesi za ubakaji.

Wito huo ulitolewa na Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Njombe, 
Kamishna Msaidizi Mahamoud 
Banga wakati akizungumza na 
watumishi wa Hospitali ya Con-
solatha Ikonda wilayani Makete.

Kamanda Banga alisema ni 

vizuri wakawa wawazi katika 
kuzaja fomu hizo hasa kwenye 
matukio ya ubakaji.

“Anapoletwa mtoto mdogo 
kafanyiwa kitendo ha ubakaji 
na daktari umeona kabisa ka-
tika tukio hilo kuna viashiria vya 
mananii basi tunaomba mfanye 
vipimo ili kupata zile mananii ili 
baadaye twende tukazilingan-
ishe na mananii za yule mtu am-
baye tumemtuhumu ili mwisho 
wa siku tupate muunganiko,” 
alisema Kamanda Banga.

Kamanda Banga alisema kuwa 
watumishi wengi wakishaona 

wanasema wameona mchubuko 
kwamba tayari mtu huyo kain-
giliwa. “Tunaomba twende mba-
li zaidi ili tuweze kupata mafani-
kio, mahakamani bila sayansi 
haiwezekani, itakuwa ni ngumu 
sana kuthibitisha baadaye na 
matokeo yake wahalifu wanaen-
delea kupita mitaani kwamba 
sheria haiwezi kuwachukulia 
mkondo,” alisema Kamanda 
Banga. 

Baadhi ya wakazi wilayani Ma-
kete akiwemo, Getruda Ngimbu-
chi na Alex Sanga walisema ni 
kweli kesi nyingi zinaishia kwa 

watuhumiwa kuachiwa, hivyo 
inawezekana kuwapo kwa udan-
ganyifu katika fomu namba tatu.

Wapo watu tunawaona kweli 
walifanya ubakaji kwa watoto la-
kini wanaachiwa hii inawezeka-
na kwa sababu labda ya rushwa 
kwa aliyetenda kosa hilo kwen-
da kwa daktari na kuongea nae 
ajaze tofauti ili aachiwe,” alisema 
Ngimbuchi.

Sanga aliwataka madaktari 
kuzingatia weredi katika kazi 
yao ili kusaidia jamii kwenye 
matukio ya ubakaji kwa kutenda 
haki.

Mkuu Msaidizi wa Gereza la Ruanda upande wa Wanawake, ASP Enea Mwaisemba (wa tatu kulia), akipokea msaada wa 
vitu mbalimbali ikiwamo taulo za kike, kutoka kwa wajumbe wa Taasisi ya Sauti ya Mama Afrika (SAMAFO) na Twende 
Wote Foundation, kwa ajili ya wafungwa wanawake, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani, 
jijini Mbeya juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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SIKU YA WANAWAKE DUNIANI

Wanawake wajasiriamali walivyoaga umaskini
-Mwani sehemu ya mtaji, watengeneza ajiraNa Rahma Suleiman,        

ZANZIBAR

W
AKATI leo dunia ikia-
dhimisha Siku ya Wa-
nawake, lakini kundi 
hilo bado ni waathiri-

ka wakubwa wanaokabiliwa na 
hali ngumu ya maisha, wengi wao 
wanatafuta njia mbadala ya kujik-
wamua.

Wengi wao wanatumia njia 
ya ujasiriamali ambayo inaone-
kana kuwa ni mkombozi kwao, 
kwamba wengi wamepata mafani-
kio kutokana na kuondokana na 
utegemezi kutoka kwa wanaume 
kwa asilimia 100.

Visiwani Zanzibar zaidi ya asil-
imia 60 ya wanawake wenye uw-
ezo wa kufanya kazi wamejiajiri 
katika ujasiriamali wa aina tofauti 
ikiwemo biashara ndogo ndogo na 
uzalishaji wa bidhaa kwa kutumia 
malighafi za ndani na nje ya nchi.

Nafasi ya mwanamke kujik-
omboa kiuchumi imezidi kupata 
nguvu kutokana na baadhi ya 
wanawake kuonesha mafanikio 
makubwa katika kazi za ujasiri-
amali ambazo kwa kiasi kikubwa 
imekuwa ni fursa za ajira kwa wa-
nawake wengi hapa Zanzibar.

Mmoja wa wanawame hao shu-
pavu ni Mwenyekiti wa Jumuiya 
ya Wafanyabiashara wa Tanzania 
(TWCC) tawi la Zanzibar, Tatu 
Suleiman (41).

Tatu ambaye pia ni Mkurugenzi 
wa kiwanda cha Zaidat kinacho-
tengeneza vipodozi vya asili vi-
navyotokana na mwani na spaice 
ikiwemo karafuu katika maho-
jiano yake na Nipashe anasema 
alianza biashara hiyo akiwa na 
mtaji wa Sh. 50,000 mwaka 2012.

Anasema wakati huo alikuwa 
peke yake lakini kwa sasa anain-
giza faida kubwa na amefanikiwa 
kuwaajiri vijana nane wa jinsia 
tofauti, kwamba kiwanda chake 
kipo Mtaa wa Chukwani nje ya Mji 
wa Zanzibar. 

Tatu anabainisha kwamba 
alipata wazo la kufanya biashara 
hiyo kutokana na hali ngumu ya 
maisha na kiuchumi na ndipo al-
ipohamasika baada ya kushiriki 
makongamano mbalimbali ya 
wanawake na kuanza kujifunza 
masuala ya ujasiriamali.

“Mwanzo nilipata mafunzo ya 
utafiti wa mimea na ndipo ni-
kaanza kutengeneza bidhaa za 
vipodozi vitokanavyo na mimea 
na nashukuru bidhaa nilizoten-
geneza nilipopeleka katika taasisi 
za viwango na vipimo ikapitishwa 
bila ya matatizo yoyote” anasema.

Anabainisha kuwa kwa sasa 
amejikita zaidi katika kutengen-
eza vipodozi baada ya kuona 
wanawake wengi wanatumia 
vipodozi vyenye kemikali na hu-
waathiri ngozi zao, hivyo akala-
zimika kutengeneza vipodozi 
visivyo na kemikali na soko lake 
kubwa amewalenga wanawake.

Tatu anaeleza kuwa TWCC in-
awahamasisha wanawake kwa 
kuandaa tuzo za wanawake we-
nye viwanda na yeye ni miongoni 
kati ya waliopata tuzo hiyo mwaka 
2022 kwa kutengeneza bidhaa 

bora.
Anasema mwaka mwaka 2023 

aliibuka kuwa mshindi wa kwan-
za wa bidhaa bora kwa viwanda 
vidogo na bidhaa iliyoshinda ni 
sabuni ya mwani.

  “Hizi zote zimekuwa ni ha-
masa za kututia moyo sisi wa-
nawake kwa kweli tunashukuru, 
pia naishukuru Serikali ya Zanzi-
bar kwa sababu mwanzo kupata 
alama ya ubora wa bidhaa katika 
Taasisi ya Viwango Zanzibar (ZBS) 
kutokana na gharama kubwa, la-
kini wametusiadia na sasa ghara-
ma ni nafuu,” alisema.

Hivyo, aliwataka wajasiriamali 
wezake kuwa na utayari wa 
kuwa na alama ya ubora ili ku-
pata masoko sahihi na kusaidia 
familia zao, lakini pia aliwataka 
vijana wanaomaliza masomo yao 
ya elimu ya juu kujifunza ujasiri-
amali ili kujikwamua kimaisha.

Aliongeza kwa kusema: “Mimi 
napokea vijana wengi wanaomal-
iza vyuo ambao wanakuja kuji-
funza na wengine hupata matu-
maini makubwa sana kwa sababu 
ajira serikalini ni chache, hivyo 
wasibweteke baada ya kumaliza 
masomo kutegemea ajira serika-
lini”.

Aidha anasema kiwanda chake 
kinauwezo wa kuzalisha vipande 
2,000 va sabuni kwa siku, lakini 
kutokana na changamoto ya mtaji 

huzalisha kwa mujibu wa oda 
anazopokea.

Mbali na hayo, anasema mwan-
zo wa biashara yake hiyo ilikuwa 
ngumu kwa sababu alipambana 
kupita mtaani kutangaza bidhaa 
zake na anasema alikutana na 
changamoto ya maneno ya kukat-
isha tamaa, lakini kwa sasa bidhaa 
zake zinatambulika na wateja wa-
namfuata yeye.

MAFANIKIO
Anasema miongoni mwa ma-

fanikio aliyoyapata ni kutambu-
lika kwa bidhaa zake na kuziamini 
baada ya kupata alama ya ubora 
kutoka TBS na ZBS, kwamba ame-
wasaidia vijana kujiajiri na kue-
ndesha familia yake kwa kuwaso-
mesha watoto wake.

“Mimi ni mama wa watoto wa-
tatu na sina biashara nyingine 
zaidi ya hii, namshukuru Mungu 
ya kwamba faida ninayopata nas-
omesha watoto wangu, lakini pia 
familia yangu inauwezo wa kupa-
ta milo mitatu kwa siku”alisema 
Tatu.

CHANGAMOTO
Akizungumzia changamoto 

katika biashara hiyo, alisema ni 
vifungashio vya uhakika akisema 
visiwani Zanzibar hakuna viwan-
da vinavyotengeneza vifungashio, 
hivyo hulazimika kuagiza Tanza-

nia Bara.
Anataja changamoto nyingine 

inayowaumiza wajasiriamali na 
masuala ya usafirishaji bandarini 
kodi ni kubwa wanayotozwa wan-
apoagiza vifungashio.

Tatu anasema soko la bid-
haa zake ni Zanzibar na nje ya 
Zanzibar na amewahi kushiriki 
maonyesho mbalimbali ya Tan-
zania na nje ya Tanzania ikiwemo 
Maonyesho ya Biashara ya Afrika 
Mashariki.

Hata hivyo alisema soko lao pia 
lipo katika sekta ya utalii ambapo 
watalii hununua bidhaa zake 
kama ni zawadi, ingawa katika 
sekta hiyo hajawa na umaarufu 
katika kuzisambaza kwenye ho-
teli za kitalii.

  Anasema malighafi anazozi-
tumia kutengeneza bidhaa zake 
zipo nyingi hasa mwani ambao 
upo wa kutosha, lakini tatizo 
kubwa ni upatikanaji wa mafuta 
ya nazi kwa sababu bidhaa zake 
nyingi hutegemea mafuta ya nazi 
katika uzalishaji.

USHAURI KWA WANAWAKE
Hivyo aliwataka wanawake ku-

jiamini, kuhamasika na kusaidia 
familia badala ya kuwa tegemezi 
kwa wanaume, hivyo ni vyema 
wakacharika katika kujikwamua 
kimaisha na kiuchumi.

Sabrina Faraji (40) ni mmiliki 

wa kiwanda cha Kanga kabisa 
ambacho huzalisha bidhaa za 
hOtelini ikiwamo sare za wa-
fanyakazi, mikoba, miamvuli na 
bidhaa zingine zinazotumika ho-
telini.

Anasema mwanzo alikuwa 
mwajiriwa katika kiwanda hi-
cho mwaka 2006 lakini baadaye 
mmiliki wa awali alishindwa kuk-
iendeleza, ndipo yeye (Sabrina) 
akaamua kukiendeleza tangu 
mwaka 2017.

“Hiki kiwanda mwanzo kiliku-
wa kikimilikiwa na raia wa Swe-
den lakini baadaye kikawashinda 
na wakaniachia mimi na kwa 
kuwa mimi ni mzawa nikaona 
kwa nini nisijitolee kukichukua,” 
alisema Sabrina.

  Anasema kazi ya ubunifu 
anaipenda, hivyo kusukuma gu-
rudumu la maisha kuwasaidia na 
wenzake sita kiwandani hapo.

Sabrina anasema yeye ni 
mama wa watoto watatu, changa-
moto kubwa anayokutana nayo 
ni upatikanaji wa malighafi, kodi 
kubwa za serikali.

Anasema miongoni mwa ma-
fanikio aliyayapata anajivunia 
kusomesha watoto wake, kujen-
ga nyumba ya makazi, kuwaajiri 
vijana wezake kiwandani hapo 
na matarajio yake ya baadae ni 
kumiliki kiwanda kikubwa zaidi, 
ili kuendelea na uzalishaji wa 
bidhaa.

KAULI YA SERIKALI
Mkurugenzi Idara ya Maende-

leo ya Jamii Jinsia na watoto kuto-
ka Wizara ya Maendeleo ya Jamii 
Jinsia Wazee na Watoto, Siti Abass 
Ali anawataka wanawake nchini 
kujitathmini na kujitambua ka-
tika kupambana katika kujiletea 
maendeleo wenyewe.

Anasema katika kuadhimisha 
Siku ya Wanawake Duniani ni 
lazima wanawake wajitathimini 
katika mwaka mzima ni kitu 
gani wamefanya katika kujiletea 
maendeleo na endapo kuna tati-
zo ni vyema kulitatua ili kusonga 
mbele kimaisha.

Siti anasema wizara huwapa 
mafunzo wajasiriamali wa-
nawake, lengo   ni kuwaungani-
sha pamoja wanawake na ku-
peana moyo katika maendeleo, 
pamoja na kupeana nguvu kwa   
kugombania nafasi mbalimbali 
za uongozi ili kuwa mbele ki-
maendeleo.

 Anasema pia wameamua ku-
toa elimu hiyo kutokana na wa-
nawake wengi kushindwa kue-
ndesha biashara zao pamoja na 
kutokua na matumizi sahihi ya 
fedha.

Vilevile anabainisha kuwa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
inafanya jitihada mbalimbali ka-
tika kuwawezesha wajasiriamali 
wanawake ikiwemo kuwapatia 
mikopo isiyokuwa na riba, ili ku-
jiendeleza katika ujasiriamali na 
kuachana na utegemezi.

Sabrina Faraji ambaye ni Mmiliki kiwanda cha Kanga kabisa, kinachozalisha sare za mahoteli, mikoba, 
vyandarua na bidhaa nyingine akiwa katika moja ya majukumu yake ya ushonaji kiwandani hapo, eneo 
la Amani nje ya mji wa Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari  Motomoto  

usikose  Gazeti  lako la 

Nipashe  kila siku 

Piga Simu 0677020701

OFISI ZA MATANGAZO Mikocheni Industrial 
Area, Po.Box 31042,   Dar es Salaam.     

Mob: +255 - 0677020701  
E-mail:  advertise@guardian.co.tz,  Website: 

www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA 
SUMMONS, KUPOTE KWA CHETI, 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/
PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA 
MIRATHI. TUPIGIE: +255 - 

0677020701 AU TEMBELEA  OFISI 
ZA MATANGAZO  MIKOCHENI 

INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042,   
DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  advertise@guardian.co.tz

TANGAZO KUPOTEA 
NYARAKA ZA 

UMILIKI VIWANJA
SELEMANI KOLE BUNDALA 

anatangaza kupotelewa na Nyaraka 
za Umiliki wa Viwanja, Namba 734 

Kitalu "GG" na Namba 43 Kitalu 
"GG" vilivyopo Kitangili Manispaa ya 
Shinyanga. Kwa yeyote atakaeziona 

atoe taarifa kituo cha Polisi 
Kilichopo Karibu au awasiliane na 

Selemani kwa simu namba 
078741058. Taarifa ya Polisi: 

PHQ/SHI/SHI/238/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA 
Kituo cha  MJINI                   
Mkoa DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na.18/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU YAHYA SHABANI MAONWA 
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA
ZAITUNI  HAMISI ABEDI

TANGAZO
(Kanuniya 5(2) ya Kanuniza Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa 
hapo juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 15 
Mwezi 03 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 07 Mwezi 03 Mwaka 2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya YA DODOMA
Kituo cha MJINI  Mkoa DODOMA

Usimamizi wa Mirathi Na. 13/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU  SYLIVESTER  JUMA JOEL
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOLETWA

NA TITO JOEL PHILIPO
TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi Mahakama za 
Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na mirathi ya 
marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili 
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe  15 mwezi  3 mwaka 2024 kabla 
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote  mwenye wosia wa Marehemu anaweza kuuleta 
Mahakamani  kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 29 Mwezi 02  mwaka 2024
Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake 
yameelezwa katika nakala ya maombi ambayo inapatikana katika Baraza hili
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe binafsi, Wakili au 
mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe 06.02.2024 saa 3:00 
asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa 
maandishi.
ANGALIZO: Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu. Baraza 
likithibitisha kuwa umepokea hati ya wito, baraza linaweza kutoa hukumu 
dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza hili leo tarehe 
12 ya mwezi wa Desemba,2023

IN THE DISTRICT COURT OFDODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 3838 
/2024

In the matter of the Estate of the late EDWARD 
MARTIN MWANJALA of Dodoma Municipality/City

at Dodoma 
AND

IN THE MATTER OF  THE APPLICATION FOR 
LETTERS OF ADMINISTRATION BY

SUZAN SOLOMON BISANDA

GENERAL CITATION
(Made under Rule 75  Probate Rules) 

ALL PERSONS claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of letters of Administration is 
made to the above  named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 
the 04  Day of 04, 2024
Date at Dodoma this 07  Day of 03, 2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

BARAKA LUSAJO MACHIBYA anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S0127/0007 kilichotolewa na Baraza 
la Mitihani la Taifa kupitia MAKOKO SEMINARY 
mwaka 2005. Yeyote atakayekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/ILA/28134/2024.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI………241……LA 2022
GEOFREY PAULO MIGORE….MUOMBAJI/WAOMBJI

DHIDI YA
•   ISSA OMARY
•    FATUMA SAIDI NDIKELEYE…MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI
•   ISSA MUSSA OMARY
•   FATUMA SAIDI NDIKELEYE

POPOTE ULIPO/MLIPO
GEOFREY PAUL MIGORE Amefungua shauri mbele 
ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni ( 
Mwananyamala).  Shauri husika limepangwa 
kusikilizwa tarehe 24/06/2024 saa 03:00 Asubuhi 
mbele ya Mh. J.W.SILLAS Hivyo unaamriwa 
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hili 
leo tarehe 06 Mwezi 03  ,2024

IN THE DISTRICT COURT OFDODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE 
NO.….2024

In the matter of the Estate of the late ANGELINA 
JULIUS SAGENGE of Nkhungu within

Dodoma Region
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR 
LETTERS OF ADMINISTRATION BY

JOHN SOSTHENES SAGENGE

GENERAL CITATION
(Rule 75 Probate Rules Gn 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of letters of Administration is 
made to the above  named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 
the 25 TH Day of MARCH, 2024
Date at Dodoma this 28TH Day of February, 2024.
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CAPETOWN, Afrika Kusini

AFRIKA ya Kusini imewasilisha ombi ka-
tika Mahakama ya Kimataifa ya Haki (ICJ), 
ikitaka kuchukuliwa hatua za haraka kuia-
muru Israel kukubali kuruhusu misaada 
kuingia Ukanda wa Gaza.

Katika maombi hayo ilitahadharisha 
eneo hilo kukumbwa na janga la njaa na 
kuangamiza jamii ya Kipalestina.

Serikali ya Aftika Kusini ilisema imer-
udi katika Mahakama hiyo yenye makao 
makuu katika jiji la The Hague, nchini 
Uholanzi, kuomba kutolewe amri ya ku-
ruhusiawa kwa misaada ya haraka kuto-
kana na Wapalestina kunyimwa haki ya 
kupata chakula na Israel.

Taifa hilo liliishutumu Israel kuendelea 
kukiuka sheria za Umoja wa Mataifa za ku-
zuwia mauaji ya halaiki katika vita vinavy-
oendelea mjini Gaza.

Tangu kuanza kwa mapigano kati ya 
Israel na Hamas Oktoba 7, mwaka jana, 
Wapalestina zaidi ya 30,000 wameuwawa, 
wengi wao wakiwa wanawake na watoto.

Katika hatua nyingine. Waziri wa Mam-

bo ya Kigeni wa China, Wangi Yi, ameitaka 
Israel kusitisha mashambulizi yake dhidi 
ya raia katika vita vinavyoendelea Ukanda 
wa Gaza. Yi alisema hakuna sababu ya kue-
ndelea kwa mgogoro huo. 

“Ni janga la kibinadamu na fedheha 
kwamba katika karne hii ya 21, madhila 
haya ya kibinaadamu hayawezi kuko-
meshwa. Hakuna sababu ya kuendelea na 
mgogoro huu, na hakuna kisingizio cho-
chote cha kuendelea kuwauwa raia wa-
siokuwa na hatia.” Alisema.

Akizungumza na waandishi wa habari 
nje ya ukumbi wa bunge la Chila, Wang 
Yi alisema wafungwa wote wanapaswa 
kuachiwa huru na jumuiya ya kimataifa 
inapaswa kuunga mkono hatua za kufikia 
makubaliano ya kusitisha mapigano.

Aliongeza kuwa mzozo unaoendelea 
kati ya Israel na Hamas unaweza kusu-
luhishwa kupitia utekelezwaji kikamilifu 
wa mkataba wa kimataifa wa kuunda 
mataifa mawili.

Waziri huyo alisema azma ya Wapales-
tina ya kuwa dola huru haiwezi kuepukika.

Hata hivyo, mapigano makali yanaende-

lea kushuhudiwa katika maeneo ya Ukan-
da wa gaza, wakati juhudi za kusitisha ma-
pigano zinaendelea.

Jeshi la Israel, ambalo limeapa 
kuliangamiza kundi la Hamas liliendelea 
na kushambulia Ukanda wa Gaza kwa ma-
bomu na makombora usiku kucha na ku-
sababisha hali kuwa mbaya Zaidi. 

Wakazi wa mji wa Khana Younis eneo 
ambalo nyumba zake zilijengwa kwa ufa-
dhili wa Qatar, waliripoti kusikia miripuko 
ya mabomu na makombora usiku mzima 
wa kuamkia Alhamisi.

Ndege za kijeshi za Israel zilishambulia 
pia maeneo ya kambi ya wakimbizi ya Al-
Nuseirat na mji wa Deir Al-Balah katikati 
ya Ukanda wa Gaza, na sehemu za mji wa 
kusini wa Rafah.

Wakati mashambulizi hayo yakitikisa 
miji hiyo, mazungumzo ya kusitishwa 
mapigano yaliendelea katika mji wa Cairo 
nchini Misri.

Wawakilishi wa Hamas na wajumbe 
kutoka Qanchi za Qatar na Marekani wa-
likutana kujadili suala hulo, huku  Israel 
ikiususia.

Afrika Kusini yaibana tena Israel Senegal 
kumchagua 
rais Machi 24

DAKAR, Senegal

SERIKALI ya Senegal imetan-
gaza kuwa uchaguzi wa rais ka-
tika nchi hiyo utafanyika Machi 
24, mwaka huu.
Tangazo hilo limetolewa baada 

ya kuwepo kwa hali ya mvu-
tano nchini humo baada ya Rais 
Macky Sall, kuahirisha uchaguzi 
uliotakiwa kufanyika mwezi uli-
opita, na kusababisha maanda-
mano nchi nzima.
Rais Sall, ambaye muhula 

wake unamalizika Aprili 2, ali-
sisitiza kuahirisha uchaguzi huo 
hakunuia kugombea muhula wa 
tatu.
Wapinzani wake walimshutumu 

kwa kile walichokiita kuandaa 
mapinduzi ya kikatiba.
Senegal imeonekana kwa muda 

mrefu kama mojawapo ya nchi 
zenye demokrasia imara zaidi 
barani Afrika.
Ni nchi pekee katika Afrika Ma-

gharibi ambayo haijawahi kuwa 
na mapinduzi ya kijeshi.
“Rais wa Jamhuri aliarifu 

Baraza la Mawaziri kwamba 
tarehe ya uchaguzi wa urais 
ilikuwa imepangwa Jumapili 
Machi 24,” ilisemataarifa ya 
baraza la mawaziri. he 2 Aprili.
Jumatano jioni Rais Sall ali-

vunja serikali na kumteua Waziri 
Mkuu mpya, Amadou Ba na Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani Sidiki 
Kaba.
Rais Sall amehudumu kwa mi-

hula miwili kama kiongozi wa 
Senegal baada ya kuchaguliwa 
kwa mara ya kwanza mwaka 
2012, akiahidi kuwa hatakaa ma-
darakani kwa kwa muda mrefu.

BBC

Misaada michache ikifikishwa katika eneo la Ukanda wa Gaza kwa kutumia njia ya anga hivi karibuni. PICHA: REUTERS

*Wagoma kuondoka Rafah, vifo vyafikia 28,858

NIAMEY, Niger

NCHI za Niger, Mali na Burkina Faso 
zimeamua kuunda kikosi cha pamoja cha 
kijeshi kwa ajili ya kupambana na wan-
amgambo wa kijihadi.

Mkuu wa jeshi la Niger, Moussa Salaou 
Barmou, alitangaza kuwa kikosi hicho ki-
taanza kazi haraka iwezekanavyo, lakini 
hakutoa maelezo zaidi.

Makundi yenye uhusiano na Islamic 

State na al-Qaeda yamefanya mashambu-
lizi ambayo yameua maelfu ya watu katika 
eneo hilo mwaka uliopita.

Serikali za kijeshi katika nchi hizo tatu, 
zimezidi kuimarisha ushirika wao wa ka-
ribu katika miezi ya hivi karibuni.

Mwaka uliopita, nchi hizo zilitiliana 
saini mkataba wa ulinzi wa pamoja unao-
julikana kama Muungano wa Mataifa ya 
Sahel, na kujiondoa kutoka katika kikosi 

cha kimataifa kinachofahamika kama G5.
Ghasia katika eneo hilo la Afrika Ma-

gharibi limezidi kuwa mbaya katika miaka 
ya hivi karibuni licha ya ahadi za kukabili-
ana na mzozo huo uliodumu kwa muongo 
mmoja.

Nchi hizo zimesitisha uhusiano wao na 
Ufaransa, ambayo ilizitawala zamani na il-
isaidia kupambana na makundi hayo kwa 
kutumia majeshi yake.

Ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulin-
da amani nchini Mali, Minusma, ambao 
ulikuwa umekuwepo kwa zaidi ya mu-
ongo mmoja pia uliamriwa na viongozi wa 
nchi hiyo kujiondoka haraka.

Hata hivyo, nchi hizo zimekuwa na uhu-
siano imara nan chi ya Russia ambayo kwa 
kutumia kundi la Wagner limeziba pengo 
la vikosi vua kijeshi vya Ufaransa.

BBC

Niger, Mali, Burkina Faso kuunda jeshi la pamoja

“Rais wa Jamhuri 
aliarifu Baraza la 
Mawaziri kwamba 
tarehe ya uchaguzi 
wa urais ilikuwa 
imepangwa Jumapili 
Machi 24,” ilise-
mataarifa ya baraza la 
mawaziri. he 2 Aprili.
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya matokeo mabovu ya timu 
yao, klabu ya Singida Fountain Gate im-
eamua kutimua benchi lote la ufundi ak-
iwemo Kocha Mkuu, Thabo Senong.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo jana, 
ikisainiwa na Mkuu wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano, Hussein Massanza, imesema 
kuwa imeamua kufanya hivyo kwa ma-
slahi ya klabu hiyo. Hata hivyo, taarifa hiyo 
haijasema kwa sasa timu hiyo itashikiliwa 
na nani katika kipindi hiki cha mpito.

Taarifa ya klabu hiyo imetoka siku 
chache baada kupata kipigo cha mabao 

2-0 dhidi ya Mtibwa Sugar, mechi iliyoche-
zwa Jumamosi iliyopita kwenye Uwanja 
wa CCM Kirumba, ambao timu hiyo inau-
tumia kwa sasa kama wa nyumbani.

“Bodi na Menejimenti ya Klabu ya Sin-
gida Fountain Gate, imefikia uamuzi wa 
kuvunja benchi lote la ufundi lililokuwa 
kiliongozwa na Thabo Senong kufuatia 
mfululizo wa matokeo mabaya.

Kufuatia uamuzi huu, uongozi utatan-
gaza benchi jipya la ufundi muda wowote 
kutoka sasa,” ilisema taarifa hiyo.

Mara ya mwisho kushinda ilikuwa ni  No-
vemba 27 mwaka jana, ilipoifunga Coastal 
Union mabao 2-1 nyumbani, na hadi leo hii 

haijaonja ladha ya ushindi ikicheza mechi 
nane, ikipoteza tano na sare tatu.

Disemba Mosi mwaka jana, ilitoka sare 
ya mabao 2-2 dhidi ya JKT Tanzania, na 
sare nyingine na mechi inayofuata ikatoka 
suluhu dhidi ya  KMC, kabla ya kwenda ku-
kutana na kipigo cha bao 1-0, Uwanja wa 
Nyankumbu, Geita, dhidi ya Geita Gold.

Ikafungwa bao 1-0 dhidi ya Kagera Sug-
ar, kabla ya kupata kipigo kingine cha ma-
bao 3-1 dhidi ya Prisons, na kwenda kutoa 
sare ya bao 1-1,  dhidi ya Taboara United.

Baada ya hapo ikachapwa bao 1-0 dhidi 
ya Azam kabla ya kubamizwa mabao 2-0 
dhidi ya Mtibwa Sugar.

KOCHA PRISONS AFICHUA 
ALIPOIKAMATA SIMBA Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya mchezo wa 
riadha inatarajiwa kuanza safari 
mwishoni mwa wiki hii kuele-
kea Accra nchini Ghana kushiriki 
mashindano ya michezo ya Afrika 
(All African Games) yatakayoanza 
leo.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Makamu wa Rais wa Shirikisho 
la mchezo wa riadha Tanzania, 
William Kalage alisema timu yao 
imeweka kambi ya muda mrefu 
mkoani Arusha ili kwenda kui-
peperusha vema bendera ya Taifa.

“Timu yetu imefanya maan-
dalizi ya muda mrefu kuhakikisha 
inapata nafasi ya kusonga mbele 
kwenye michuano huyo, alisema 
Kalage.

Rais huyo alisema endapo timu 
hiyo itafanya vema italiheshimi-
sha Taifa la Tanzania kupitia mch-
ezo huo na kuwataka wanariadha 
hao kufuata vizuri maelekezo 
waliyopewa na walimu wao.

Katika hatua nyingine alisema 
kuwa Kamati mbili zilizoundwa 
na Waziri mwenye dhamana ya 
Wizara ya Utamaduni Sanaa na 
Michezo, Damas Ndumbaro zita-
saidia kwa kiasi kikubwa kuondoa 
migogoro inayoendelea ndani ya 
vyama vya michezo.

Riadha kupaa 
kuelekea Ghana

Singida yatimua benchi lote la ufundi

Na Faustine Feliciane, MOROGORO

BAADA ya kushuhudia timu yake iliibuka 
na ushindi wa mabao 2-1 mbele ya Simba 
juzi, Kocha wa Tanzania Prisons, Hamad 
Ally amefichua mbinu aliyoitumia kuwa-
bana wapinzani wake na kufanikiwa kupata 
ushindi huo.

Kocha huyo alisema udhaifu wa mabeki 
wa Simba kuchelewa kurudi kukaba wa-
napoenda kushambulia ndio ukiompa ma-
tokeo mazuri juzi.

Ally alisema kwa muda aliisoma Simba na 
kujua ubora wao na ndio dhaifu wao na ku-
toa maelekezo kwa wachezaji wake kwenye 
uwanja wa mazoezi kuelekea kwenye  mch-
ezo huo uliochezwa uwanja wa Jamhuri.

“Tulifanyia kazi mazoezi udhaifu wa 
Simba, tulikuwa mabeki wa Simba hasa wa 
pembeni ni wazuri kwenye kushambulia, 
lakini huwa wanachelewa kurudi kukaba. 
Sisi tuliwaandaa mawinga wetu na washam-
buliaji wawe shapu kukimbia na mpira 
kuelekea lango la Simba, na tumefanikiwa, 
tumeshinda kwa mashambulizi ya kushtuki-
za, nawapongeza wachezaji wangu kwa ku-
fuata maelekezo na kazi nzuri waliyoifanya,” 
alisema Ally.

Alisema Simba wanapaswa kufanya 
marekebisho mapungufu hayo ili ku-
weza kuendelea kufanya vizuri kwenye 
mashindano ya kimataifa wanayoshiriki.

“Simba ni timu nzuri, huwezi kubeza 
ubora wao, lakini lazima mapungufu ma-

dogo madogo kama haya wayafanyie kazi, 
ni moja ya wawakilishi wa Tanzania kwenye 
mashindano ya CAF, lazima wafanye kazi 
haya,” alisema Ally.

Aidha, kocha huyo amesema kwa sasa 
wanaelekeza nguvu zao kwenye mchezo 
wao inayofuata dhidi ya Mtibwa Sugar wa-
takaocheza nao kwenye uwanja wa Manun-
gu Mkoani hapa.

“Ushindi wa mechi hii ni chachu kwetu 
kuelekea kwenye mchezo unaofuata, hatu-
paswi kubweteka kwa sababu tumemfunga 
Simba, tunaenda kujiandaa kwa mchezo 
unaofuata,” alisema Kocha huyo.

Matokeo ya juzi yameifanya Prisons ku-
fikisha pointi 27 na katika nafasi ya sita ya 
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Baadhi ya vijana wa makundi ya jogging wakifanya na mazoezi ya viungo kwenye viwanja vya Leader‘s Club jijini Dar es 
Salaam bàada ya kumaliza kukimbia mbio za kilomita tano juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

LIGI KUU ya Zanzibar itakwenda 
mapumziko takribani mwezi 
mmoja na nusu kwa kwasababu  
ya kupisha mfungo wa mwezi wa 
Ramadhani ambao unatarajiwa 
kuanza kati ya Machi 11 au 12.

Ni utamaduni wa hapa Zanzibar 
katika mwezi huo Ligi zote rasmi 
husimama ili kuwapa nafasi watu 
wote kutekeleza ibada hiyo ya 
funga ambayo ni  nguzo ya nne 
katika Uislamu.

Ligi hiyo inasimama ikiwa timu 
zote 16  zimecheza michezo  20 
na zimebakisha michezo 10 am-
bayo itaendelea baada ya kumali-
za mwezi wa Ramadhani.

Wakati Ligi hiyo inasimama 
bado mbio za ubingwa zimeen-
delea kushika kasi kwa timu nne 
za juu katika msimamo wa Ligi na 
joto la kushuka daraja likiendelea 
kupanda kwa timu nne ambazo 
zipo chini katika msimamo huo.

Maafande wa JKU ambao ndio 
vinara wa Ligi hiyo wameendelea 
kupunguzwa kasi kwa baada ya 
kutoka sare ya bao 1-1 dhidi ya 
Maafande wa Mafunzo mchezo 
uliochezwa katika uwanja wa Mau 
B.

Wakati huo huo Maafande wa 
Zimamoto nao wameshindwa 
kutamba dhidi ya KVZ FC  kwa 
kulazimisha sare ya bao 1-1 mch-
ezo uliochezwa  katika uwanja wa 
Mau A.

Ligi Kuu Z’bar kusimama 
kupisha mfungo



21

HABA

Ijumaa Machi 8, 2024

HABARI MICHEZO

ARTETA ATAKIWA BARCA
BARCELONA a bado wanavutiwa na kocha wa Ar-

senal, Mikel Arteta kuchukua nafasi ya Xavi, ambaye 
anaondoka mwishoni mwa msimu huu, lakini klabu 
hiyo ya Hispania inajua itakuwa vigumu kumteua. 
(Relevo)

SOUTHGATE ATAJWA MAN
KOCHA wa England, Gareth Southgate na wa Brent-

ford, Thomas Frank ni miongoni mwa chaguzi zina-
zozingatiwa na Manchester United ikiwa wataamua 
kuachana na Erik ten Hag mwishoni mwa msimu huu. 
(ESPN)

KIMMICH AWINDWA
LIVERPOOL, Arsenal na Manchester City zinapi-

gana vikumbo kumsajili kiungo wa Bayern Munich, 
Joshua Kimmich. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uje-
rumani mwenye umri wa miaka 29 anatazamia kuon-
doka Bavaria msimu huu wa joto. (Express)

ZERBI BEI KUBWA
KLABU yoyote inayotaka kumwajiri kocha mkuu wa 

Brighton, Roberto de Zerbi msimu huu wa joto italazi-
mika kuwalipa Seagulls hao pauni milioni 12.8. Barce-
lona, Liverpool na Manchester United zimehusishwa 
na Muitaliano huyo. (Mirror)

ALONSO HUYO BAYERN
KLABU ya Bayern Munich iko mbele ya Liverpool 

katika kinyang‘anyiro cha kumteua Xabi Alonso kama 
kocha wao ikiwa Muhispania huyo ataamua kuondo-
ka Bayer Leverkusen msimu wa joto. (Telegraph)

HUGHES KUTUA LIVERPOOL
LIVERPOOL ina nia ya kumteua Richard Hughes 

kama mkurugenzi wa michezo baada ya yeye mwe-
nyewe 44, kuthibitisha kuwa ataacha nafasi yake kama 
mkurugenzi wa kiufundi wa Bournemouth mwishoni 
mwa msimu huu. (Times)

VARELA AGOMBEWA
L8IVERPOOL, Borussia Dortmund na Paris St-Ger-

main zinamtaka kiungo wa kati wa Argentina, Alan 
Varela mwenye umri wa miaka 22, lakini watalazimi-
ka kuilipa Porto kifungu chake cha pauni milioni 60. 
(Mercato)

JOELINTON KUBAKI
KIUNGO wa kati wa Brazil, Joelinton anataka kuba-

kia katika Ligi Kuu ya England ikiwa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27 hatakubali mkataba mpya 
zaidi ya 2025 na Newcastle United. (Football Insider)

WILLIAMS AWANIWA
CHELSEA inataka kumsajili winga wa Athletic Bil-

bao, Nico Williams. Mshambuliaji huyo wa Uhispania 
mwenye umri wa miaka 21 ana kipengele cha kutole-
wa ambacho kinaweza kumaanisha kuwa anapatikana 
kwa pauni milioni 43 msimu huu wa joto. (Telegraph)

REUS HUYO WEST HAM
WEST Ham imepewa nafasi ya kumsajili winga wa 

Borussia Dortmund Mjerumani Marco Reus mwenye 
umri wa miaka 34 mara mkataba wake utakapokami-
lika msimu huu wa joto. (Football Insider)

HENDERSON HAJUTII
KIUNGO wa kati wa Ajax, Jordan Henderson mwe-

nye umri wa miaka 33, hajutii kuondoka Liverpool, 
akisema ulikuwa „uamuzi bora“ kwa pande zote. 
(Guardian)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KYLIAN Mbappe amesisitiza 
kuwa uhusiano wake na Luis En-
rique ni ‚mzuri‘ licha ya ripoti za 
hivi karibuni za machafuko katika 
vyumba vya kubadilishia nguo.

Mbappe hivi majuzi aliith-
ibitishia PSG kwamba ana nia 
ya kuondoka katika klabu hiyo 
baada ya kumalizika kwa mka-
taba wake Juni. 

Mshambuliaji huyo nyota tan-
gu wakati huo amekuwa akihu-
sishwa na kuhamia Real Madrid, 
huku ripoti zikisema kwamba 
tayari amekubali mkataba wa mi-
aka mitano na Los Blancos wenye 
thamani ya euro milioni 15 kwa 
mwaka.

Kufuatia uthibitisho kwamba 
Mbappe anakaribia kuondoka 
PSG, kocha Enrique inaonekana 

mara moja alianza kupanga mai-
sha bila fowadi wake nyota. 

Akiwa Mbappe hajaanza katika 
ushindi wa 2-0 dhidi ya Nantes, 
Enrique kisha akachagua kumtoa 
katika sare ya bila kufungana na 
Rennes na Monaco.

Akizungumza na Canal Plus 
siku ya Jumanne, Enrique alith-
ibitisha nia yake ya kujiandaa 
kutokuwa na Mbappe kwenye vi-
tabu vya Parc des Princes msimu 
ujao, akisema: „Kylian atafunga 
mabao 50, kutoa pasi 25 za ma-
bao na kocha yeyote, timu yoy-
ote. Inaonekana mustakabali 
wake wa hivi karibuni. haitakuwa 
hapa kwa hivyo itabidi tujaribu 
suluhisho zingine.“

Uvumi umeenea kuhusu uweze-
kano wa kuwepo kwa mfarakano 

katika uhusiano wa Mbappe na 
Enrique kutokana na hilo.

Baada ya ushindi wa PSG wa 
hatua ya 16 bora wa Ligi ya ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Real So-
ciedad Jumanne jioni, Mbappe 
alikanusha uvumi wa kushindwa 
katika mahojiano na Canal Plus.

“Uhusiano wangu na kocha 
ni mzuri,” alisisitiza Mbappe. 
„Hakuna tatizo hata kama watu 
wanaweza kudhani kuwa lipo. 
Nina masuala mengi lakini kocha 
si mmoja wao.“

Hili la Mbappe limekuja baada 
ya wawili hao kuripotiwa kufanya 
mazungumzo ya wazi baada ya 
fowadi huyo kumweleza kocha 
wake kuhusu kutoridhishwa na 
nafasi yake ya sasa katika klabu 
hiyo.

   Asema ana matatizo mengi, lakini kocha huyo wala 
hahusiki…

MBAPPE: SINA TATIZO 
NA KOCHA ENRIQUE



‚dhahiri‘, jambo ambalo lina-
fanya dili la bure au la chini kwa 
Jorginho kuvutia zaidi.

Barcelona walimtazama 
Jorginho kama mbadala wa Gavi 
aliyejeruhiwa wakati wa diri-
sha la Januari lakini hatimaye 
wakaamua kutokubali dili hilo. 

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Italia ‚atafurahi‘ kujiunga na 
Barca akiwa alikaribia kusajiliwa 
mwaka 2018 kabla ya kuhamia 
Chelsea, ripoti hiyo inaongeza.

Usajili wowote wa Jorginho 
unakwenda kinyume na malen-
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LONDON, England 

KIUNGO wa kati wa Arsenal, 
Jorginho atakuwa tayari kujiunga 
na Barcelona msimu huu wa joto, 
kwa mujibu wa ripoti kutoka His-
pania.

Mkataba wa Jorginho unamal-
izika mwishoni mwa msimu huu, 
ingawa washikabunduki wali-
bakiza chaguo la kuongeza mka-
taba huo kwa mwaka mmoja na 
inasemekana kuwa mazungumzo 
yanaendelea kuhusu mkataba 
mpya kufuatia kampeni nzuri ya 
2023/24.

Iwapo kiungo huyo hatakubali 
masharti mapya, huenda akawa 
analengwa na Barcelona. 

Kwa mujibu wa ripoti La Blau-
grana inajitayarisha kwa di-
risha lingine la majira ya joto 
huku kukiwa na kupungua kwa 
matumizi na usajili utakuwa wa 

MUNICH, Ujerumani

KOCHA Xabi Alonso ameri-
potiwa kuanzisha mazun-
gumzo na Bayern Munich na 
kuibua hofu huenda akapiga 
chini mpango wa Liverpool wa 
kumtaka akarithi mikoba ya 
Jurgen Klopp.

Raia huyo wa Hispania yupo 
kwenye rada za klabu hizo 
mbili, Bayern Munich na Liv-
erpool wakitaka huduma yake 
baada ya kufanya kweli akiwa 
na kikosi cha Bayer Leverkus-
en huko kwenye Bundesliga.

Kikosi hicho cha Alonso kwa 
sasa kinaongoza msimamo 
wa Ligi Kuu Ujerumani, Bun-
desliga, kwa tofauti ya pointi 
10 dhidi ya timu inayoshika 
nafasi ya pili, Bayern na haija-
poteza mechi yoyote msimu 
huu 2023/24.

Hata hivyo, Bayern 
wamepanga kuwadhoofisha 
wapinzani wao hao, Leverkus-
en kwa kuanzisha mazun-
gumzo ya kumchukua Alonso 
akawe kocha wao kuanzia 
msimu ujao.

Bayern imethibitisha 
itaachana na Thomas Tuchel 
mwishoni mwa msimu huu. 
Sasa mjadala ni namna Alonso 
atakavyokwenda kuwa kocha 
wao mpya.

Kiungo huyo wa zamani wa 
Liverpool alishinda mataji ma-
tatu wakati anaichezea Bayer 
kati ya mwaka 2014 na 2017.

Liverpool nao wanaamini 
kwa kuwa aliwahi kucheza 
kwenye timu yao pia, basi wa-
naweza kumshawishi akatua 

Anfield kuchukua mikoba ya 
Klopp, atakayeachana na mi-
amba hiyo mwishoni mwa 
msimu.

Alonso anafahamnu pengo 
atakaloacha Klopp kwenye 
kikosi cha Liverpool ni kubwa 
sana kuliziba.

Mkataba wa Alonso huko 
BayArena utafika tamati 2026 
na kama kuna timu inamhitaji 
basi itapaswa kulipa fidia kati 
ya Pauni 13 milioni na Pauni 21 
milioni.

Bayern Munich kuizidi kete Liverpool

Bellingham 
afungiwa 
mechi mbili
MADRID, Hispania

KIUNGO wa kati wa Real 
Madrid, Jude Bellingham 
amefungiwa michezo miwili 
ya Ligi Kuu Hispania, LaLiga, 
baada ya kuoneshwa kadi 
nyekundu kwenye sare ya 
2-2 dhidi ya Valencia wiki 
iliyopita.
Bellingham mwenye umri wa 
miaka 20, alidhani alikuwa 
amefunga bao la ushindi 
dakika sita baada ya dakika 
za lala salama pale Mestalla 
Jumamosi.
Lakini mwamuzi Gil Manzano 
alikuwa amepuliza kipenga 
cha kumaliza mchezo wakati 
mpira ukiwa hewani.
Shirikisho la Soka la Hispania 
(RFEF) lilisema Bellingham al-
ioyesha „dharau au kutomjali“ 
Manzano wakati wachezaji na 
makocha wa Real walipom-
zunguka.
Bellingham, ambaye alikuwa 
akirejea baada ya wiki tatu 
nje ya uwanja kutokana na 
jeraha la kifundo cha mguu, 
alipigwa faini ya euro 600 na 
Real euro 700.
Real ilikata rufaa dhidi ya 
kadi nyekundu ya Belling-
ham, lakini kamati ya nid-
hamu ya RFEF ilitupilia mbali 
hoja yao.
Kocha Carlo Ancelotti alisema 
baada ya tukio hilo: „Tuli-
chukizwa na kadi nyekundu 
ya Bellingham kwa sababu 
hakusema neo lolote la ma-
tusi. Ilikuwa ni kufadhaika.“
Mfungaji bora wa Real msimu 
huu akiwa na mabao 16 

kwenye ligi, 
Bellingham 
atakosa mechi 
dhidi ya Celta 
Vigo Jumapili na 
Osasuna Machi 16.
Atapatikana kwenye mch-
ezo dhidi ya Athletic Bilbao 
Machi 31 kufuatia mapumziko 
ya kimataifa.

***

***

---------------------
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JORGINHO ALIFURAHISHWA 
KUHUSISHWA BARCELONA

go ya mkurugenzi wa 
michezo Deco ya kutoleta 
mchezaji yeyote mwenye 
umri wa zaidi ya miaka 
30, lakini hili linaone-
kana kuwa suala la kip-
ekee kwani hitaji la kiungo 
mpya ni kubwa.

Huku dirisha lingine 
lililowekewa vikwazo 
likikaribia, Barcelona 
wamesitisha mpango 
wa kumnunua Amadou 
Onana wa Everton. 

Klabu hiyo bado ina 
matumaini ya kuleta win-
ga anayetumia mguu wa 
kushoto na kumsajili Joao 
Cancelo kwa mkataba wa 
kudumu kufuatia mkopo 
wake kutoka Manchester 
City.

Barcelona hawatara-
jii kufanya uhamisho wa 
fedha nyingi isipokuwa 
wachezaji muhimu kama 
vile Frenkie de Jong na 
Ronald Araujo.

Ingawa kazi ya kupanga 
kikosi inaendelea, Barce-
lona pia wanatafuta kocha 
mkuu kuchukua nafasi 
ya Xavi mwishoni mwa 
msimu.
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AZAM YAIBIPU YANGA, FEI
TOTO HASHIKIKI LIGI KUU

Ligi ya 
Mabingwa 
Mikoa kuanza 
kutimua 
vumbi leo
Na Mwandishi Wetu

LIGI ya Mabingwa Mikoa hatua ya 
makundi inatarajia kuanza kutimua 
vumbi katika vituo vinne nchini am-
bavyo ni Njombe, Pwani, Manyara 
na Mwanza, huku Mabingwa wa 
Tanzania Bara mwaka 1986, Tukuyu 
Stars ikitarajiwa kucheza dhidi ya 
Don Bosco, Uwanja wa Sabasaba, 
Njombe.

Jumla ya timu 16 zinatarajiwa 
kushuka uwanjani leo katika mechi 
nane zitakazochezwa kwenye vituo 
vyote katika kusaka timu zitakazo-
panda kwenda Ligi Daraja la Pili, 
maarufu kama ‚first league‘, msimu 
ujao. Wakati Tukuyu Stars ikiwa 
Kundi A, ikitarajiwa kucheza dhidi 
ya Don Bosco, katika kundi hilo hilo, 
timu ya Hausing itakipiga dhidi ya 
Tutes Hub kwenye uwanja huo huo 
wa Sabasaba baada ya mechi ya 
kwanza.

Timu ya Black Six, itaifungua ligi 
hiyo kwenye Uwanja wa Tamco, 
Kibaha mkoani Pwani, itakapocheza 
dhidi ya Kiduli FC, na baadaye 
Gunnes FC wataingia kucheza dhidi 
ya Red Angles, mechi zikiwa ni za 
Kundi B.

Kundi C, ambalo lipo Babati mkoa-
ni Manyara litafungua mechi zake za 
ligi leo, wakati Reggae Boys itaka-
pokwaana na Arusha City, Uwanja 
wa Tanzanite Kwaraa na baadaye 
kutapigwa mechi katika Kawele FC 
dhidi ya  Veteran Middle Age kwe-
nye uwanja huo huo.

Mechi za Kundi D zitapigwa leo 
uwanja wa Nyamagana, Mwanza, 
wakatiRock Solution itakapocheza 
dhidi ya Bweri FC na Kandahari itak-
ipiga dhidi ya Mbarali Ushirikiano.

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Kocha Simba 
alia uzembe 

Yanga hesabu zao 
ni ponti tatu leo 

Wachezaji wa Real Madrid, Nacho (kushoto) na Jude Bellingham wakishangilia baada 
ya timu yao kupata sare ya 1-1 na RB Leipzig na kufuzu hatua ya robo fainali ya Ligi 
ya mabingwa Ulaya juzi. PICHA: MTANDAO

Na Adam Fungamwango

SARE ya bao 1-1 iliyoipata juzi usiku 
Azam FC kwenye uwanja wake wa nyum-
bani, Azam Complex, Chamazi, Dar es 
Salaam dhidi ya Coastal Union imeifanya 
timu hiyo kukaa juu ya msimamo wa Ligi 
Kuu, huku ikisubiriwa mechi ya leo kati 
ya Namungo FC dhidi ya Yanga.

Dakika tisa kabla ya mechi kumalizika, 
Feisal Salum aliisawazishia Azam bao, 
akiiokoa timu yake kwa kipigo, lakini 
akifikisha idadi ya mabao 12 na kuzidi 
kumuacha Stephane Aziz Ki wa Yanga 
aliyeongoza kwa kipindi kirefu, akiwa na 
mabao 10.

Kabla ya bao hilo, Coastal Union ilipata 
bao dakika ya 68 lililowekwa wavuni na 
Semfuko Charles.

Matokeo hayo yameifanya Azam 
kuongoza ligi, ikifikisha pointi 44, ikii-
acha Yanga ikiwa na pointi 43, kabla ya 
kucheza mechi ya leo ugenini, Uwanja 
wa Majaliwa, Ruangwa Lindi ambapo, 
matokeo ya mchezo huo yataamua kama 
Wanalambalamba wataendelea kusalia 
kileleni au la.

Fei Toto amefikisha mabao 12, akiwa 
pia ametoa pasi za mwisho tano kwa 
timu yake, hivyo kuchangia jumla ya ma-
bao 17 kwenye timu yake ya Azam aliyo-
jiunga nayo msimu huu akitokea Yanga.

„Nafurahi kufunga mabao na kuisaidia 
timu yangu, na hata kama itatokea ni-
kawa mfungaji bora ni vizuri pia, mimi ni 
mpambanaji, kawaida yangu kupamba-
na wala sishindani na mtu, ninachofanya 
ni kuipeleka juu Azam, ikitokea niki-

chukua kiatu cha dhahabu sawa, akichua 
mwingine wala sitokuwa na kinyongo,“ 
alisema Fei Toto.

Aziz Ki wa Yanga ametupwa nafasi ya 
pili kwa mabao 10, Jean Baleke aliyeku-
wa akiichezea Simba, Maxi Nzengeli wa 
Yanga, Waziri Junior wa KMC na Marouf 
Tchakei wa Tabora United ambao wote 
wana mabao manane.

Wachezaji wenye mabao saba ni 
Prince Dube wa Azam FC, Adam Adam 
wa Mashujaa na Samson Mbangula wa 
Prisons.

Baada ya sare ya bao 1-1 jana dhidi ya 
Azam, Coastal Union imekwea hadi na-
fasi ya nne ya msimamo ikiwa na pointi 
27 katika msimamo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara mpaka sasa.

kwenye michezo hiyo.
Baada ya mechi ya juzi Simba sasa 

itasafiri kwenda Tanga kukabiliana na 
Coastal Union kwenye uwanja wa Mkwa-
kani kesho Jumamosi.

Halafu watarejea tena Morogoro 
kucheza na Mashujaa ikiwa mfululizo 
wa michezo minne ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara kabla ya kugeukia mashindano ya 
Ligi ya mabingwa Afrika.

Shirikisho la Soka Afrika, CAF, linatara-
jiwa kuchezesha droo ya robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika machi 12 am-
bapo Simba huenda ikakutana na timu 
mojawapo kati ya Mamelod Sundowns, 
Petrol Atletico de Luanda au Al Ahly.

Michezo ya mkondo wa kwanza wa 
michuano hiyo inatarajiwa kucheza kati 
ya Machi 29 na 30 mwaka huu mbapo 
Simba itaanzia nyumbani.

mzuri na kuwapa ushindani mkubwa 
na kufanikiwa kupata bao dakika za 
mwisho. 
“Tumefanya maandalizi mazuri 
kukabiliana na Namungo, tunawa-
fahamu mechi ya kwanza walitu-
sumbua na sasa tunaingia kivingine 
kuhakikisha tunavuna pointi tatu 
ugenini,” alisema kocha huyo.
Kocha Mkuu wa Namungo,  Mwinyi 
Zahera alisema wachezaji wake 
wapo tayari kwa mchezo huo ku-
hakikisha wanatumia vema uwanja 
wa nyumbani.
“Tumefanya maandalizi mazuri, 
tunatambua ubora wa Yanga lakini 
pia wanamadhaifu  tutayatumia na 
kupambana kupata matokeo mazuri 
mbele ya Yanga,” alisema Zahera.

Benchikha
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Na Faustine Feliciane, 
MOROGORO

KOCHA msaidizi klabu ya Simba, 
Selemani Matola, amesema uzembe 
mdogo wa safu yao ya ulinzi umewa-
gharimu kwenye mchezo wao wa juzi 
dhidi ya Tanzania Prisons na kujikuta 
wakipokea kipigo cha mabao 2-1 kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Matokeo hayo yaimefanya Simba 

kufikisha pointi 36 baada ya kushuka 
dimbani mara 16 ikishika nafasi ya tatu 
mbele ya Azam FC wanaoongoza msi-
mamo na Yanga iliyopo nafasi ya pili.

Matola alisema licha ya kucheza vi-
zuri na kumiliki mpira, bado walikuwa 
na makosa kwenye kujilinda hasa wak-
iwa wanakwenda kushambulia kwa 
mpinzani wao.

„Ni matokeo ya mpira, tumecheza 
vizuri lakini makosa ya mabeki wetu 
yametugharimu, tunaenda kufanyia 

kazi makosa yetu na kurejea kwenye 
ubora wetu, tulitengeneza nafasi nyin-
gi tumeshindwa kuzitumia na wenzetu 
wamepata nafasi chache wamezitu-
mia, tunawapongeza,“ alisema Matola.

Matola alisema kupoteza mchezo 
huo sio mwisho wa mapambano na 
kwamba bado wanamichezo mbele 
yao hivyo lazima warejee haraka kwe-
nye hali yao ili kuweza kupata ushindi 

Wachezaji wa Yanga, Farid Musa (kushoto) na Zawadi Mauya wakiwa uwanja wa ndege wa Julius Nyerere 
jana wakielekea mkoani Lindi kwenye mchezo wao dhidi ya Namungo FC utakaopigwa leo. PICHA: YANGA

Na Saada Akida 

YANGA leo wataingia kivingine katika 
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi 
ya Namungo FC wakiwa na kumbukumbu 
ya kupata pointi dakika za mwisho kwe-
nye mchezo wa mzunguko wa kwanza 
dhidi ya wapinzani hao.
Katika mchezo wa mzunguko wa kwanza 
wa ligi kuu Yanga ikiwa uwanja wa ny-
umbani walikutana na kibarua kigumu na 
kuvuna alama tatu kwa ushindi wa bao 1-0 
dakika za mwisho katika dimba la Azam 
Complex Chamazi Dar es Salaam. 
Kikosi cha Yanga kimeondoka jana kwa 
ndege kuelekea Nachingwea na hapo 
watapanda basi moja kwa moja kwenda 
Ruangwa tayari kwa mchezo huo leo kwe-
nye uwanja wa Majaliwa.
Yanga wanahitaji ushindi katika mchezo 
huo kwa lengo la kuwaacha mbali kwenye 
mbio za ubingwa wapinzani wao Azam 
FC wenye pointi 43 sawa na mabingwa 
hao watetezi wakiwa mbele kwa michezo 
mitatu.
Timu hizo zimekutana mara tano tangu 
mwaka 2021 hadi 2023 na wametoka sare 
mechi moja ikiwa Novemba 20, 2021 am-
bapo walifungana 1-1.
Aprili 22 na Desemba 17, 2022 Yanga 
walishinda mechi zote mbili nyumbani na 
ugenini, walivuna alama tatu kwa ushindi 
wa mabao 2-1  na mzunguko wa pili Na-
mungo FC wakiwa nyumbani waliruhusu 
mabao 2-0. 
Februari 4, mwaka jana Yanga walifani-
kiwa kuvuna pointi zingine wakati waki-
ibuka na ushindi wa mabao 2-0 na Sep-
temba 20 katika mchezo wa mzunguko wa 
kwanza msimu huu walipata alama zote 
tatu.
Kuelekea mchezo wa leo Kocha wa Yanga, 
Miguel Gamondi alisema maandalizi ya-
meenda vizuri malengo makubwa na kue-
ndelea na safari yao ya kukusanya pointi 
kila mechi kwa ajili ya kutetea ubingwa. 
Alisema mechi hiyo itakuwa ya ushindani 
mkubwa kwa sababu mechi ya duru la 
kwanza Namungo FC walionesha mchezo 

     Asema safu ya ulinzi ilifanya makosa, 
walimiliki mpira lakini…

Yanga 
hesabu 
zao ni 
ponti 
tatu leo 

Mbappe: Sina tatizo na Enrique

KOCHA SIMBA 
ALIA UZEMBE 
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