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Mkurugenzi 
wa Sheria na 
Uhusiano wa 
kampuni ya 
Sigara (TCC), 
Godson Killiza 
(kushoto), aki-
kabidhi mfano 
wa hundi 
yenye thamani 
ya Sh.milioni 
20 kwa Mbunge 
wa Temeke, Ab-
dallah Mtolea, 
kwa niaba ya 
Umoja wa Wa-
nawake wenye 
Ulemavu wa 
viungo Temeke 
(Uwaviute) 
katika sherehe 
zilizofanyika 
jijini Dar es 
Salaam jana. 
Wengine ni 
Mbunge wa 
Viti Maalum, 
Mariamu 
Kisanji (wa tatu 
kulia). PICHA: 
SELEMANI 
MPOCHI

Wacharuka viongozi wa mtaa kuuza eneo la wazi 
Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wa Mtaa wa Ali 
Hassan Mwinyi, Mikocheni A 
jijini Dar es Salaam, wameujia 
juu uongozi wa eneo hilo wak-
ilalama eneo la wazi kuuzwa 
kwa mwekezaji.

Wamedai tayari mwekezaji 
huyo waliyemtaja kwa jina 
moja la Nakiete, ameweka 
uzio kuzungushia eneo hilo 
akidai alilipata kwa njia za 
kisheria. Wananchi hao jana 
waliandamana hadi kwenye 
ofisi ya Mwenyekiti wa Serika-
li ya Mtaa lakini hawakumkuta 
kiongozi mkuu wa ofisi hiyo.

Makamu Mwenyekiti wa 
Serikali ya Mtaa huo, Salma 
Zuberi, alidai hajui chochote 
kuhusu suala hilo na hakuna 
malalamiko yoyote yaliyofik-
ishwa kwao.

Hata hivyo, kauli hiyo il-
ipingwa vikali na wakazi wa 
eneo hilo waliodai suala hilo 
limekuwapo kwa muda mre-
fu.

Mjumbe wa eneo hilo, Ama-
ni Mero, alieleza kusitikishwa 
na uamuzi wa kuuza eneo hilo 
la wazi, akiwashtumu vion-
gozi wenzake wa serikali ya 
mtaa kufanya uamuzi huo bila 
ridhaa ya wananchi.

“Watoto wetu hawana se-
hemu ya kuchezea na eneo 
hili lilikuwa na miti mingi la-
kini tangu apewe mwekezaji, 
miti yote imekatwa na eneo la 
kuwekewa uzio kwa siku moja 
chini ya ulinzi mkali,” alidai.

Richard Riwa, mkazi wa 
eneo hilo, alidai mgogoro kati 
ya mwekezaji na wakazi wa 
mtaa huo ulianza baada ya 
wananchi kubaini eneo hilo 
limeuzwa ilhali kwa miaka 
mingi limekuwa likitumiwa 
kama eneo la wazi lililosajili-
wa kwa Na. 628.

“Mwaka jana, tuligundua 
kwamba (mwekezaji) alikuwa 

kwenye mchakato wa kuweka 
uzio kuzunguka kiwanja hi-
cho, na cha ajabu ni kwamba, 
alikuwa akifanya hivyo usiku 
huku akiongozana na maba-
unsa wenye mapanga,” alidai.

Wakazi wa eneo hilo wal-
idai viongozi wao wamekuwa 
wakishirikiana na wawekezaji 
wasio waaminifu kuuziana ar-
dhi iliyotengwa kwa shughuli 
za burudani kinyume cha 
sheria.

Waliiomba serikali kuingilia 
kati suala hilo kwa kubatili-
sha umiliki wa eneo hilo kwa 
kuwa hawakushirikishwa ka-
tika kuuzwa kwake.

Mbowe aanika sababu za
Mnyika kumrithi Mashinji  
Na Enock Charles 

MWENYEKITI wa Chama 
cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema), Freeman 
Mbowe, ametaja sababu za 
kufanya mabadiliko katika 
sekretarieti ya chama hicho 
yaliyohusisha uteuzi wa Kat-
ibu Mkuu mpya John Mnyika.

Mbowe (58), amefanya 
mabadiliko hayo ikiwa ni 
saa chache tangu afanikiwe 
kurejea katika kiti chake hi-
cho baada ya kupata asilimia 
93 ya kura za wajumbe wa 
mkutano mkuu wa chama 
hicho uliofanyika jijini Dar es 
Salaam Jumatano.

Mnyika, ambaye pia ni 
Mbunge wa Kibamba, ame-
chukua nafasi ya aliyekuwa 
Katibu Mkuu, Dk. Vicent 
Mashinji. 

Baraza Kuu la Chadema 
pia limeridhia uteuzi wa 
Salum Mwalim kuendelea 
na nafasi yake ya Naibu 
Katibu Mkuu Zanzibar na 
kuteuliwa kwa Mkurugenzi 
wa Oparesheni na Mafunzo, 
Benson Kigaila kuwa Naibu 
Katibu Mkuu Tanzania Bara 
na Mbunge wa Tarime Vijiji-
ni, John Heche kuwa Mjumbe 
wa Kamati Kuu.

Akizungumza na wajumbe 
wa baraza hilo jijini jana, 
Mbowe alisema viongozi 
wote aliowateua ni watu wa-
naoaminika na  waliokulia 
na kukomaa ndani ya chama 
hicho kikuu cha upinzani 
nchini.

Mbowe alisema safari ya 
siasa ni ya mafunzo na hivyo 
alioamua kuwateua ni watu 
ambao hawatiliwi shaka nda-

ni ya chama hicho.
“Nilioamua kuwateua 

safari hii ni watu ambao 
tunawaamini pasipo shaka, 
wamekulia na kukomaa nda-
ni ya chama chetu,” alisema.

KUTOLIPWA MSHAHARA
Akizungumza baada ya 

uteuzi huo, Mnyika alisema 
jukumu alilopewa ni zito na 
lisilokuwa na malipo kutoka-
na na utaratibu uliopo ndani 
ya chama hicho kwa mtu 
anayeshika nafasi ya uongozi 
katika chama huku akiwa na 
nafasi ya kiserikali (ubunge 
na udiwani) kutokulipwa 
mshahara na chama.

Mnyika alibainisha kuwa 
amekitumikia chama hicho 
kwa nafasi mbalimbali kwa 
miaka 15 tangu alipojiunga 
nacho mwaka 2004 akiwa 

Na Hellen Mwango

KAIMU Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya Independent Power 
Tanzania Limited (IPTL), Joseph 
Makandege, ameunganishwa katika 
kesi na Mfanyabiashara Harbinder 
Sethi na mwenzake akikabiliwa na 
kesi ya uhujumu uchumi ikiwamo 
kutakatisha Dola za Marekani 
980,000.

Makandege amefanya idadi ya 
washtakiwa katika kesi hiyo kufika 
watatu na idadi ya mashtaka kufika 
15 kutoka 12 ya awali.

Kigogo huyo ambaye pia ni Wakili 
wa Kujitegemea, alisomewa mash-
taka matano ya kula njama, kura-
tibu genge la uhalifu, kujipatia na 
kutakatisha fedha, mbele ya Hakimu 
Mkazi Thomas Simba wa Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu jijini Dar es 
Salaam.

Jopo la Upande wa Jamhuri 
likiongozwa Mawakili wa Serikali 
Wakuu, Paul Kadushi, Faraja Nchim-
bi na Wakili wa Serikali Mwandami-
zi, Wankyo Simon.

Kadushi alidai kuwa katika tarehe 
tofauti kati ya Oktoba 18, 2011 na 
Machi, 2014, mahali tofauti jijini 
Dar es Salaam, Sethi, Makandege na 
James Lugemarila walikula njama 
ya kutenda kosa la kujipatia fedha 
kwa njia ya udanganyifu.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa kuwa 
siku ya tukio la kwanza, washtakiwa 
wote watatu, waliratibu genge la 
uhalifu kwa lengo la kujinufaisha 
wao wenyewe binafsi.

Nchimbi alidai Makandege anaka-
biliwa na shtaka la 13, kwamba kati 
ya Januari 23 na Februari 10, 2014, 
katika Benki ya Stanbic tawi la Cen-
tre lililoko Kinondoni na Benki ya 
UBL (T) Ltd iliyoko Ilala, mshtakiwa 
alijipatia kwa njia ya udanganyifu, 
Dola za Marekani 380,000 na 
600,000.

Katika shtaka la 14, Upande wa 
Jamhuri ulidai kuwa katika benki za 
Stanbic na UBL, Makandege aliisa-
bishia Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano hasara ya Dola za Marekani 
980,000.

Wankyo alidai katika shtaka la 
15, siku na tarehe ya tukio la 13, 
Makandege alitakatisha Dola za 
Marekani 980,000 wakati akijua ni 
zao la genge la uhalifu.

Mshtakiwa huyo hakutakiwa kuji-
bu chochote kwa sababu mahakama 
hiyo haina mamlaka ya kusikiliza 
kesi za ujumumu uchumi.

Upande wa Jamhuri ulidai kuwa 
upelelezi wa kesi hiyo bado hau-
jakamilika na uliomba tarehe ny-
ingine ya kutajwa na kumuungani-
sha mshtakiwa na wenzake.

Hakimu Simba alisema kesi 
hiyo itatajwa Januari 2, mwakani, 
mshtakiwa apelekwe mahabusu.

Katika kesi hiyo, Sethi na Luge-
marila walifikishwa mahakamani 
hapo mapema 2017 wakikabiliwa 
na mashtaka 12 yakiwamo ya kula 
njama na kutakatisha Sh. bilioni 309 
na Dola za Marekani 22,198,544.6, 
mali ya Serikali ya Tanzania.

Mkurugenzi IPTL 
aunganishwa kesi
ya kina Lugemalira

wanafunzi wa Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM), akian-
zia kuongoza vijana wa chama 
hicho kama mkurugenzi wa 
vijana kabla ya nafasi hiyo 
kubadilishwa jina na kuwa 
Baraza la Vijana.

Alisema kuwa akiwa mwa-
nafuzi wa UDSM, alialikwa 
katika kongamano la vijana 
lililoandaliwa na Chadema 
miaka hiyo na moja ya wazo al-
ilolitoa katika kongamano hilo 
ni kuishauri Chadema kuanzi-
sha mabaraza ya chama, wazo 
lilomshawishi Mbowe (wakati 
Mbowe alikuwa ni mwanacha-
ma wa kawaida Mzee Edwin 
Mtei akiwa Mwenyekiti).

Mnyika ambaye aliteuliwa 
katika nafasi ya Naibu Katibu 
Mkuu Bara mwaka 2004, 
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RC atishia kushtaki wabunge 
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro, Loata 
Ole Sanare, amesikitishwa na baadhi ya 
wabunge wa mkoa huo kutoshiriki vikao 
na shughuli mbalimbali za kiserikali bila 
kutoa taarifa.

Amesema endapo hawatabadilika, ata-
wafikishia ujumbe kwa wananchi walio-
wachagua ili wachukue hatua.

Ole Sanare aliyasema hayo katika kikao 
cha Bodi ya Barabara na Kamati ya Ushau-
ri ya Mkoa (RCC) mjini hapa, akieleza 
kuwa ni muhimu wabunge kushiriki vikao 
hivyo vikiwamo vya maandalizi ya bajeti 
ya miradi mbalimbali ya maendeleo.

“Hivi ikitokea katika bajeti ijayo waka-
kosa fedha za miradi ya maendeleo, 
itakuwaje? Uwapo wao katika vikao hivi 
ungesaidia kutoa ushauri wa kuboresha 
mapendekezo yanayowasilishwa na wata-
laamu ili kusaidia miradi iliyopo katika 
maeneo yao kupata fedha,” alisema.

Alibainisha kuwa mkoa huo una idadi 
ya wabunge 14, lakini walioudhuria vi-
kao hivyo ni wanne tu bila kuwapo kwa 
taarifa za wabunge wengine 10 ambao ha-
wakuonekana.

Alisema katika kikao cha awali cha ku-
jadili maendeleo ya elimu, mahudhurio 
ya wabunge wa mkoa huo pia hayakuwa 

mazuri huku wakitambua kuwa suala hilo 
linawagusa watoto wa wapigakura wao.

Mkuu wa Mkoa huyo pia aliweka wazi 
kuwa hata wakati wa ziara zake za kuji-
tambulisha katika wilaya za mkoa huo 
baada ya kuteueliwa na Rais John Magu-
fuli hivi karibuni, baadhi ya wabunge ha-
wakuonekana na badala yake alikutana na 
wananchi na watendaji wa serikali katika 
maeneo hayo.

Alisema kuwa yapo baadhi ya maeneo 
wananchi wanalia na kulalamika ku-
towaona wabunge wao kwa muda mrefu 
na hivyo kushindwa kuwasilisha kero zao.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Morogoro, 
Emanuel Kalobero, alisema vikao hivyo 
vilisogezwa mbele ili kutoa fursa kwa 
wabunge kushiriki vikao.

Akizungumzia kauli ya mkuu wa mkoa 
kuhusu wabunge kutohudhuria vikao 
hivyo, Mwenyekiti wa Chama cha NCCR- 
Mageuzi Morogoro, Maulidi Ibangi, alidai 
inatokana na kutokuwapo sheria inayowa-
bana watunga sheria kuwajibika kwa wa-
pigakura wao.

“Kwa kuwa hakuna sheria inayobana 
kuwajibika kwa wananchi wao, vikao 
kama hivi vya kujadili maendeleo ya mkoa 
hawavipi umuhimu wowote na hilo si kwa 
wabunge wa vyama vya upinzani tu, bali 
ni hata na wale wa chama tawala,” alidai.

Wasiojulikana wadaiwa 
kumteka ofisa wa LHRC 

.

Na Salome Kitomari 

OFISA wa Kitengo cha Elimu kwa Umma 
wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), Tito Magoti, anadaiwa kutekwa na 
watu wasiojulikana akiwa eneo la Mwenge 
wilayani Kinondoni jijini Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa taarifa zilizosambaa 
kwenye mitandao ya kijamii na baadaye 
jana kuthibitishwa na LHRC, Magoti ana-
daiwa kutekwa na watu watano wasioju-
likana mara tu baada ya kuteremka kwe-
nye pikikipi akiwa eneo hilo jana asubuhi.

“Tumepokea taarifa za kuhuzunisha 
kwamba ofisa wetu Kitengo cha Elimu kwa 
Umma, ametekwa na watu waliovalia ma-
vazi ya kiraia maeneo ya Mwenge jijini Dar 
es Salaam. Tunaendelea kufuatilia taarifa 
hizi na tutatoa taarifa zaidi,” LHRC ilieleza 
katika ukurasa wake rasmi wa Twitter jana.

Kamanda wa Polisi Polisi Mkoa wa 
Kinondoni, Mussa Taibu, alipotafutwa na 
Nipashe jana mchana, alikataa kuzungum-
zia suala hilo kwa madai kuwa alikuwa 
kwenye kikao.

Pia, simu ya Kanda wa Polisi Kanda 
Maalum ya Dar es Salaam, Larazo Mam-
bosasa, ilikuwa inaita pasi na kupokewa 
alipotafutwa na gazeti hili jana.

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binad-
amu (THRDC), katika tamko lake kuhusu 
taarifa za kutekwa kwa ofisa huyo, ulidai 
kuwa Magoti alichukuliwa na watu watano 
akiwa kwenye kituo cha mafuta cha Puma 
kilichoko Mwenge, kisha kuondoka naye 
kwenda kusikojulikana.

“Tukio hilo lililotokea asubuhi ya leo 
( jana), watu hao walitumia nguvu kumuin-
giza Tito kwenye gari aina ya Toyota Har-
rier wakiwa wamevalia mavazi ya kiraia. 
Jitihada za kumtafuta katika vituo mbalim-
bali vya polisi zinaendelea.

“Tunaliomba Jeshi la Polisi kuchukua 
hatua za haraka na za makusudi kuhakiki-
sha mtetezi huyu anapatikana akiwa sala-
ma,” THRDC waliomba katika taarifa yao 
hiyo. Mkurugenzi wa LHRC, Anna Henga, 
pia alitumia ukurasa wake wa Twitter 
kutoa taarifa ya kutoweka kwa ofisa huyo 
akisema: “Mfanyakazi wa LHRC Tito Ma-
goti ametoweka leo ( jana) asubuhi kwa 
kutekwa na watu wasiojulikana maeneo ya 
Mwenge, Dar es Salaam.”

Nipashe ilizungumza na mkurugenzi 
huyo na akadai kuwa wamemtafuta 
kwenye vituo vyote vya polisi jijini bila 
mafanikio na walichojibiwa ni kwamba 
hajakamatwa na polisi na ndiyo maana 
hayupo kwenye vituo vyao.

Alidai wamewasiliana na Mkuu wa Jeshi 
la Polisi (IGP), Simon Sirro, ambaye ame-
wapa ushirikiano mkubwa na sasa wana-
wasiliana na Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Kangi Lugola, na wamefungua jalada 
kwenye Kituo cha Polisi Mabatini, Kinon-
doni jijini.

Alidai ofisa huyo ni “mwanaharakati 
‘active’ kwenye mitandao ya kijamii kwa 
kutetea watu wengi kupitia ukurasa wake”.

Katibu wa Chama cha ACT-Wazalen-
do, Ado Shaibu, katika taarifa yake jana, 
alisema wamepokea kwa huzuni taarifa za 
kutekwa kwa mwanasheria na mwanaha-
rakati huyo na kwamba wamewasiliana na 
Jeshi la Polisi ambalo limekana kumshikil-
ia. “Kauli hii inaashiria kurejea upya kwa 
utamaduni wa watu wasiojulikana kuwa-
teka wanaharakati, waandishi wa habari 
na watu wengine. 

“Tunawataka polisi kuhakikisha 
anarejeshwa haraka akiwa hai, tunaamini 
polisi wakiamua wanaweza kumrejesha 
mara moja na kuwakamata waliomteka,” 
alidai.

Meneja Mwandamizi wa Idara ya Kadi Benki ya NMB, Manfredy Kayala, akimkabidhi zawadi 
ya simu mpya aina ya Tecno Pop 2 dereva wa Bodaboda kituo cha Buguruni Rozana, Mo-
hamed Abdallah, baada ya kuibuka mshindi wa kufanya mialama ya kibenki zaidi ya 200 
kwa mwezi kulipwa nauli na abiria wake kwa kutumia huduma mpya ya Master Boda QR, 
wakati wa hafla fupi ya kukabidhi zawadi za washindi iliyofanyika Makao Makuu ya benki 
hiyo jijini Dar es Salaam, jana. Kulia ni `Mwenyekiti wa Chama cha Waendesha Bodaboda na 
Bajaji Mkoa wa Dar es Salaam, Michael Massawe. 
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Meneja Mwan-
damizi wa Idara 
ya Kadi Benki ya 
NMB, Manfredy 
Kayala, akimkabidhi 
zawadi ya simu 
mpya aina ya Tecno 
Pop 2 dereva wa 
Bodaboda kituo cha 
Buguruni Rozana, 
Mohamed Abdallah, 
baada ya kuibuka 
mshindi wa kufanya 
mialama ya kibenki 
zaidi ya 200 kwa 
mwezi kulipwa nauli 
na abiria wake kwa 
kutumia huduma 
mpya ya Master 
Boda QR, wakati 
wa hafla fupi ya 
kukabidhi zawadi za 
washindi iliyofanyi-
ka Makao Makuu 
ya benki hiyo jijini 
Dar es Salaam, jana. 
Kulia ni Meneja 
Mwandamizi wa 
Idara ya Bidhaa za 
Kadi, Lupia Matta 
na Mwenyekiti 
wa Chama cha 
Waendesha Boda-
boda na Bajaji Mkoa 
wa Dar es Salaam, 
Michael Massawe.  

Ujenzi bandari ya Rukwa wanoga 
Na Elizabeth Zaya, 
RUKWA

MAMLAKA  ya Usimamizi 
wa Bandari (TPA), imefikia asil-
imia 85 ya ujenzi wa bandari 
ndogo ya Kabwe wilayani Nka-
si mkoani Rukwa.

Meneja wa Bandari za Ziwa 
Tanganyika, Percival Salama, 
aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na wandishi wa habari 
katika ziara ya kuangalia shu-
ghuli mbalimbali zinazotekele-
zwa na TPA.

Salama alisema bandari hiyo 
ni ya kisasa na itakuwa ya pili 
kwa ukubwa kwa mkoa huo  
baada ya Bandari ya Kasanga 

na kwamba itakuwa mkom-
bozi wa usafiri wa maji katika 
ziwa hilo.

Mhandisi wa Bandari za 
Ziwa Tanganyika, Nyakato 
Lwamnana, alisema Bandari 
ya Kabwe ni kitovu cha bi-
ashara kati ya Mkoa wa Rukwa 
na mikoa mingine pamoja na 
nchi jirani. “Bandari hii ina 
umuhimu mkubwa kwa ustawi 
wa uchumi Tanzania. Ubore-
shaji wa bandari hii ni wa miezi 
24 na unatarajiwa kumamilika 
mwishoni mwa Machi mwaka-
ni ukitumia zaidi ya Sh. bilioni 
saba,” alisema.

Alibainisha kuwa mradi huo 
unahusisha ujenzi wa gati le-

nye urefu wa mita 74 kuingia 
majini, jengo la abiria, ghala, 
nyumba za watumishi, jengo 
la mgahawa na uzio utakao-
zunguka eneo lote la bandari 
pamoja na ujenzi wa barabara 
ya mita 600 kutoka eneo la 
bandari hadi nje ya bandari 
hiyo.

Alisema mradi huo ukika-
milika, utaongeza ufanisi wa 
huduma za bandari hiyo na 
kuingiza mapato zaidi.

Mwakilishi wa Kampuni 
ya Summry inayotengeneza 
bandari hiyo, William Shila, 
alisema miongoni mwa vikwa-
zo walivyokumbana navyo 
wakati wa ujenzi wa bandari 

hiyo, ni uwapo wa mchanga 
mwingi katika eneo hilo.

“Na katika kipindi hiki chote 
tunachojenga, tumekuwa tuki-
pata wageni tofauti na wengine 
huwa wanajitambulisha kuwa 
ni wafanyabiashara kutoka 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), huwa wanatu-
uliza kwamba tunamaliza lini 
ujenzi.

“Na wanasema njia hii itaku-
wa fupi kwao kusafirisha mizi-
go yao, na ndiyo maana pamo-
ja na vikwazo tunavyokutana 
navyo, tunapambana kuhakiki-
sha tunamaliza kwa wakati ili 
tuwakabidhi TPA na shughuli 
zao ziendelee,” alisema.

TCC yapongezwa kusaidia
wanawake wenye ulemavu 
Na Moshi Lusonzo

WABUNGE wameipongeza 
Kampuni ya Sigara Tanzania 
(TCC) kwa msaada wa Sh. mil-
ioni 20 za kuanzisha kiwanda 
cha ushonaji kwa ajili ya wa-
nawake wenye ulemavu Wilaya 
ya Temeke. Wakizungumza ka-
tika hafla ya kukabidhi hundi 
iliyofanyika jana jijini Dar es Sa-
laam, Mbunge wa Temeke, Ab-
dallah Mtolea na wa Viti Maal-
um, Mariam Kisangi, walisema 
kampuni hiyo imeunga mkono 
kwa vitendo kauli ya Rais John 
Magufuli, kuifanya Tanzania 
kuwa nchi ya viwanda.

Msaada huo walikabidhiwa 
Wanawake Wenye Ulemavu wa 

Viungo (Uwaviute) na utahusi-
sha ununuzi wa vyerehani 30, 
malighafi, vifaa mbalimbali na 
pango la jengo kwa muda wa 
mwaka mmoja.

Mtolea  alisema fedha 
hizo ambazo TCC imetoa, ni 
kichocheo cha kukuza uchumi 
wao na taifa kwa ujumla kuto-
kana na uzalishaji utakaofanyi-
ka utaongeza ajira.

“Nawapongeza TCC kwa ku-
fanya jambo hili kubwa kwani 
kusaidia wanawake walemavu 
kwa kuwapa mtaji wa uzal-
ishaji ni njia bora ya kuwafanya 
wajitegemee kuliko kubaki 
wakiomba,” alisema Mtolea.

Alisema amewapiga-
nia    hadi kupewa mtaji huo, 
hivyo kilichobaki kwa wanaki-

kundi hao ni kulipa kwa kuzali-
sha bidhaa na kupata faida.

Naye Kisangi alisema jamii 
inatakiwa kuwa na mtazamo 
mpya kwa watu wanaoishi na 
ulemavu kwani watu hao wana 
uwezo mkubwa wa kufanya 
kazi na kuhudumia familia zao 
kama walivyo wengine.

Mkurugenzi wa Sheria na 
Uhusiano wa TCC, Godson Kili-
za, alisema taasisi yake imewe-
ka utaratibu wa kusaidia watu 
wenye ulemavu nchi nzima 
na kwa Temeke wameamua 
kuongeza nguvu kwa kuwa-
saidia kiuchumi na kulinda 
mazingira.

Amesema hivi karibuni 
wamesambaza mapipa ya uku-
sanyaji wa taka 241 katika mi-

taa tofauti na kila mwezi wame-
panga kuongeza mapipa 50.

“Pamoja na juhudi hizo tu-
napenda kusema kuwa TCC 
itaanza kutoa msaada wa vifaa 
mwendo 320 ikiwamo baiskeli, 
viti, magongo na fimbo nye-
upe kwa walemavu wanaoishi 
Temeke na Mbagala,” alisema 
Kiliza. Naye Meneja Uhusiano, 
Emma Uriyo, aliwataka wa-
nakikundi kutunza mashine 
na kufanya kazi kwa bidii, ili 
kuonesha jamii kwamba watu 
wenye ulemavu wakiwez-
eshwa wanaweza.

Aliwataka wadau wengine 
kujitokeza kuliangalia kundi 
hilo kwa lengo la kuwatoa ka-
tika unyonge na kuwakwamua 
kiuchumi.

Na Mwandishi Wetu, GEITA

MKUU wa Wilaya ya Geita, Jose-
phat Maganga, amewataka wachim-
baji na wachenjuaji wa dhahabu 
mkoani Geita, kuzingatia taratibu 
na matumizi salama ya kemikali na 
watakaokwenda kinyume wata-
chukuliwa hatua za kisheria.

Maganga aliyasema hayo jana 
wakati akifunga mafunzo ya 
matumizi salama ya kemikali kwa 
wachimbaji na wachenjuaji wa dha-
habu mkoani humo yaliyoandaliwa 
na Mamlaka ya Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali (GCLA) Kanda ya 
Ziwa.

“Najua mmejifunza mengi na 
mmepata uelewa wa kutosha ili 
mkienda kwenye shughuli zenu za 
uchimbaji, mkatekeleze kwa viten-
do elimu hii mliyoipata ili kulinda 
afya za wananchi na mazingira. 

“Tukigundua umepata elimu hii 
na hautekelezi kwa vitendo, basi 
tutakuchukulia hatua kwa sheria 
tulizonazo, mnatakiwa kutambua 
pamoja na kupata fedha kutokana 
na uchimbaji wa madini, ni muhimu 
kulinda afya za wananchi kutokana 
na matumizi yasiyo salama ya 
kemikali ambazo nyie wataalamu 
mnatakiwa kuzisimamia,” aliagiza.

Aliwataka waliopata mafunzo 
hayo kuwa mabalozi kwa wachim-
baji ambao hawakuhudhuria mafun-
zo ili kusaidia kupunguza madhara 
yanayosababishwa na kemikali 
zisipotumika vizuri katika shughuli 
zao.

“Msifunge mdomo mnapotoka 
hapa kwenda kwenye maeneo yenu 
ya uchimbaji, bali muwe mabalozi 
kwa kupeleka habari njema ya 
matumizi salama ya kemikali kwa 
wenzenu. 

“Elimu mliyoipata mkaitumie 
kupunguza na kuondoa upungufu 
uliopo kwenye maeneo ya kazi 
na hivyo kulinda afya zenu, jamii 
inayowazunguka na mazingira na 
ukipata tatizo katika matumizi ya 
kemikali, usisite kuwasiliana na wa-
husika ili kupata msaada,” alishauri.

Awali Mkemia Mkuu wa Serikali, 
Dk. Fidelice Mafumiko, alisema 
GCLA itaendelea kutoa mafunzo 
kwa wachimbaji wa madini na ku-
fungua ofisi katika Mkoa wa Geita 
ili kusogeza huduma karibu na 
wananchi.

“Washiriki wa mafunzo wametupa 
hamasa kubwa ya kutoa mafunzo 
ya namna hii mara kwa mara kwa 
lengo la kusaidia kuongeza uelewa 
wa matumizi salama ya kemikali 
katika shughuli za uchenjuaji. 

“Pamoja na utoaji wa mafunzo, 
mamlaka ina mpango wa kuanzisha 
ofisi ndogo ya Geita ili kusogeza 
huduma karibu na wananchi na 
jamii ya wachimbaji wa dhahabu,” 
aliahidi.

Washiriki 78 walipatiwa mafunzo 
na kukabidhiwa vyeti baada ya 
kukamilisha mafunzo hayo.

Wachimbaji 
wapewa 
angalizo la 
kemikali 
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Mkuu wa 
Mkoa wa 
Mtwara, 
Gelasius 
Byakanwa, 
akiwapa 
Vitam-
bulisho 
vya Bima 
ya Afya 
baadhi ya 
wakazi wa 
Mkoa huo 
ambao 
wame-
fanikiwa 
kujiunga na 
mpango wa 
vifurushi. 
PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU

Mwasisi 
chama cha 
wafanyakazi 
afariki
Na Maulid Mmbaga

ALIYEKUWA Mwenyekiti wa 
kwanza wa chama cha wafan-
yakazi nchini, Nekamia Kazimoto, 
amefariki dunia. 

Kazimoto alifariki dunia juzi 
akiwa nyumbani kwake, Kayanga, 
Karagwe mkoani Kagera.

Kazimoto aliwahi kuwa Mkuru-
genzi wa Mashamba ya Miwa.

Aidha, amewahi kuandika vi-
tabu mbalimbali ikiwamo kitabu 
kiitwacho ‘Maisha na Harakati za 
Kazimoto’.

Akizungumza na gazeti letu kwa 
njia ya simu, mtoto wa marehemu, 
Florence, alithibitisha kutokea kwa 
msiba huo na kwamba mazishi 
yatafanyika keshokutwa.

“Familia imepata pigo kubwa 
kwa kutokwa na mpendwa wetu 
kwani alikuwa kiongozi aliyetuon-
goza na kutushauri mambo mbal-
imbali yakifamilia,” alisema.

Mafanikio 11 Hospitali Rufani 
Mbeya miaka minne ya JPM
Na Mwandishi wetu, MBEYA

HOSPITALI ya Rufani ya Kanda Mbeya 
(MZRH), imetaja mafanikio 11 iliyoyapata 
katika kipindi cha miaka minne ya serikali 
ya awamu ya tano, ikiwa ni pamoja na kuan-
zishwa kwa kiwanda chenye uwezo wa ku-
zalisha maji tiba lita 3,840 kwa mwezi.

Mkurugenzi wa hospitali hiyo, Dk. God-
love Mbwanji, alibainisha mafanikio hayo 
jana alipozungumza na waandishi wa 
habari kuhusu kampeni ya ‘Tumeboresha 
Sekta ya Afya’.

Alisema hospitali hiyo imetekeleza kwa 
vitendo sera ya viwanda na maagizo ya Rais 
John Magufuli kwa kuanzisha kiwanda cha 
uzalishaji wa maji tiba.

Takukuru yatoa neno kwa
wanawake rushwa ngono

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKUU wa Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) Mkoa wa 
Pwani, Suzana Raymond, ametoa wito 
kwa wanawake kutoa taarifa za kuombwa 
rushwa ya ngono, akisisitiza kuwa inad-
halilisha utu wa kundi hilo.

Akizungumza na Nipashe ofisini kwake 
jana kiongozi huyo wa Takukuru alisema 
taasisi hiyo imejipanga vyema kukabiliana 
na vitendo vya rushwa ya ngono.

Alisema kitendo hicho ni cha aibu na 
kamwe taasisi hiyo haitakifumbiwa ma-
cho.

“Rushwa ya ngono haimsaidii yeyote, 
zaidi itakuwa inamdhalilisha mwanamke, 
tunatoa wito kwa wanawake kutoa ush-
irikiano pale wanapokumbana na tatizo 
hili, tuko tayari kushirkikiana nao,” alise-
ma.

Aliwataka wanafunzi walioko katika 
shule na vyuo mbalimbali nchinio kue-
puka vitendo hivyo kwa kuwa vinashusha 
hadhi na kudhalilisha kutu wao.

Suzana aliwataka wanafunzi waiarifu 
taasisi hiyo wanapoona wanasumbuliwa 
na walimu kwa kuwaomba rushwa ya 
ngono ili wahusika wachukuliwe hatua za 
kisheria.

Vitendo vya rushwa ya ngono vimeen-
delea kuripotiwa katika maeneo mbal-
imbali nchini. Hivi karibuni kuliibuliwa 
kashfa hiyo katika Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM), baadhi ya wahadhiri 
wake wakituhumiwa kuomba rushwa kwa 
wanafunzi ili kuwafaulisha.

Pia, katika mahafali ya Chuo Kikuu cha 
Dodoma (Udom) mwaka huu, uongozi wa 
chuo hicho ulimweleza Rais John Magu-
fuli kuwa unakabiliwa na tatizo hilo kwa 
baadhi ya wanafunzi kuombwa rushwa na 
wahadhiri na wanafunzi kuwataka waha-
dhiri kingono ili kutengeneza mazingira 
ya kufaulishwa.

Kadhia hiyo imeripotiwa katika vituo 
vya afya, baadhi ya wauguzi na madaktari 
wakituhumiwa kuomba rushwa kwa wag-
onjwa kama sehemu ya malipo ili kuwapa-
tia matibabu.

Alisema kiwanda hicho kilianzishwa 
Februari mwaka huu, ujenzi wake 
ukigharimu Sh. milioni 120 kwa ma-
pato ya ndani na kinazalisha maji tiba 
yenye mita za ujazo 250 na kwamba 
500 zimeanza kutumika kuhudumia 
wagonjwa wenye uhitaji.

“Hali hii imesaidia kuondokana na 
adha ya kununua au kuagiza dripu nje 
ya nchi, na kiwanda kina uwezo wa 
kutengeneza maji tiba lita 3,840 kwa 
mwezi, mahitaji ya hospitali ni lita 5,232 
na hivyo kukidhi kwa asilimia 73 ya uhi-
taji wa maji tiba kwa ajili ya hospitali,” 
alisema.

INAENDELEA UK. 8
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KWA sasa klabu za Tanzania zipo katika harakati za kuimarisha 
vikosi vyao, baada ya usajili wa dirisha dogo kufunguliwa rasmi kwa 
Tanzania Bara na hata ule wa visiwani Zanzibar.

Kwa Tanzania Bara, dirisha dogo lilifunguliwa tangu Desemba 16 
na linatarajiwa kufungwa Januari 15, mwakani, wakati lile la Zanzi-
bar likifunguliwa siku tano kabla na likitarajiwa kufungwa Januari 
9, mwakani.

Kwanza ni uwanja mpana kwa klabu za Ligi Kuu Bara na Zanzibar 
pamoja na zile za Ligi Daraja la Kwanza na la Pili kuweza kutafuta 
wachezaji kuanzia Bara hadi visiwani kwa pande zote ili kuimarisha 
vikosi vyao kwa kuwa madirisha yote yapo wazi kwa sasa.

Tunatambua kufunguliwa kwa dirisha hilo ni nafasi pekee kwa 
klabu hususan kuweza kuboresha idara ambazo zilikuwa zime-
pwaya ama kuandamwa na majeruhi ili kuweza kujiimarisha kwa 
raundi ya pili ya ligi hiyo. Aidha, Nipashe linafahamu katika diri-
sha hili wapo baadhi ya wachezaji  watatemwa ili kutoa nafasi kwa 
nyota wapya ambao klabu husika zinaamini wanaweza kuzisaidia 
kutimiza malengo yao, lakini pia wapo walikuwa wanacheza kwa 
mkopo klabu zao zitahitaji kuwarejesha huku wengine wakitolewa 
kwa mkopo pia. 

Hata hivyo, wakati huu harakati hizo za usajili zikiendelea kwa 
wachezaji kutoka klabu moja hadi nyingine, kumeanza kufuru-
kuta mvutano kwa baadhi ya klabu kutokana na mikataba yao na 
wachezaji waliowatoa kwa mkopo kutokuwa na vipengele muhimu 
vinavyoweka mambo yote wazi.

Kwa siku takriban nne sasa, kumeibuka mvutano mkubwa kati ya 
Azam FC na Klabu ya Polisi Tanzania kuhusu mkataba wa msham-
buliaji Ditram Nchimbi, anayedaiwa kupata baraka kutoka kwa kla-
bu yake mama kusajiliwa na Yanga.

Kama ilivyo na inavyofahamika kwa klabu hizo mbili, ni kwam-
ba Nchimbi alikuwa akiichezea Polisi Tanzania kwa mkataba wa 
mkopo akitokea Azam FC, ambao unaelezwa ulikuwa wa msimu 
mzima. Kwa mujibu wa Polisi Tanzania walikubaliana na Azam 
kumtumia mchezaji huyo hadi mwishoni mwa msimu ndipo arejee 
klabuni kwake, na hapakuwa na kipengele chochote kinachoiruhu-
su Azam kumchukua katikati ya msimu, jambo ambalo linawafanya 
kupaza sauti za kumzuia kuuzwa Yanga.

Na kwa upande wa Azam FC inaeleza kwamba hapakuwa na 
kipengele chochote kinachoeleza kwamba hawataruhusiwa kum-
chukua mchezaji wao watakapomhitaji, huku wakiamini ni sawa 
na mtu kumpa mtoto wako akulelee, hivyo unapomhitaji unaweza 
kumchukua wakati wowote.

Azam pia, inaeleza baada ya Yanga kufika dau la kumnunua 
Nchimbi, ilitoa kipaumbele kwa Polisi Tanzania kama inamhitaji 
jumla imnunue, lakini ikawaeleza haina uwezo huo na kuwaruhusu 
kuendelea na taratibu zingine za kumuuza.

Kwa ujumla, Nipashe tumefuatilia kwa kina mvutano uliopo kwa 
klabu hizo mbili na kubaini kuna utata mkubwa na kutokuwapo 
kwa uwazi wa mikataba ya wachezaji wanaotolewa kwa mkopo ku-
toka klabu moja hadi nyingine.   Tunatambua mikataba ya mikopo 
kwa wachezaji huwa ina vipengele vingi muhimu na hawatolewi ki-
holela kama ambavyo klabu zetu nchini zinavyofanya, kwani; awali 
kabisani lazima mkopo huo uainishe wazi ni wa muda gani na nani 
hasa atamlipa mshahara mchezaji husika.

Pili mkataba wa mkopo unaweza kuwa na kipengele kwa klabu 
mama kumhitaji mchezaji wao muda wowote ama hataruhusiwa 
kucheza dhidi ya klabu yake hiyo pindi timu hizo zitakapokutana, 
lakini pia pindi itakapotaka kumuuza klabu anayoichezea kwa 
mkopo ipewe nafasi ya kwanza kumnunua na ikishindindwa ama 
kutohitaji tena huduma yake ndipo auzwe kwingineko.

Hayo ni machache tu katika mengi yanayopaswa kuwekwa wazi 
katika mikataba ya wachezaji wanaotolewa kwa mkopo, hivyo, 
Shirikisho la Soka nchini (TFF) na klabu kuna haja ya kukaa chini 
na kunyoosha mambo kwa kuhakikisha vipengele hivyo muhimu 
vinakuwapo ili kuepuka mivutano kama hii inayoendelea kwa 
Azam FC na Polisi Tanzania.

Na Barnabas 
Maro

KIGAE cha chupa kikiwa juani 
hung’aa. Hivyo isidhaniwe 
ni dhahabu inayochimbwa 
ardhini baada ya utafiti na 
kugundua uwapo wa madini 
hayo.

Hakuna madini yanayo-
patikana kirahisi. Mpaka 
kupata madini ya aina yoy-
ote, watu hutoka jasho na 
wengine kupoteza maisha 
mpaka kuyapata. Hata yana-
popatikana huwa na kazi ya 
kuyasafisha na kuyatayarisha 
ili kuyapeleka sokoni. 

Wahenga walisema: “Siha-
daike na rangi, sifa ya chai ni 
sukari.” Maana yake usidang-
anyike kutokana na rangi ya 
chai, utamu wake hutokana 
na sukari.

Methali hii hutumiwa kum-
kanya mtu asipumbazike au 
asivutwe na sifa za nje za kitu 
ila akichunguze kwa ndani.

Dirisha dogo la usajili wa 
wacheza kandanda lilifun-
guliwa rasmi nchini wakati 
nikiandaa makala haya. Kila 
timu, Simba imekuwa mbioni 
kufanya usajili wakati watani 
zao, Yanga tayari washasajili, 
lengo likiwa ni kujaza nafasi 
za wachezaji walioachwa, ma-
jeruhi au walioomba kuondo-
ka baada ya kuona hawapati 
nafasi ya kucheza.

Halahala Simba na Yanga 
kukurupukia usajili mdogo au 
mkubwa. Mara nyingi imeone-
kana kuwa mwafanya hivyo 
kupimana uwezo wa fedha na 
umaarufu badala ya kuwapata 
wachezaji mahiri.

Matokeo yake, baadhi ya 
wachezaji hukosa nafasi kwe-
nye kikosi cha kwanza na 
kuwekwa benchi kwa muda 
mrefu! Usajili haufanywi kwa 
papara (ukosefu wa uma-
kini katika kufanya jambo) au 
kushindana na timu nyingine. 

Hapa ndipo pa kujiuliza: 
Hao wanaowasajili wachezaji 
kisha kukosa nafasi za 
kucheza, kilichowavutia hata 
kuwasajili ni kitu gani? Timu 

zinazosajili wachezaji kuanzia 
wanne mpaka kumi maana 
yake ni kuwa wachezaji wote 
waliopo nchini hawafai! Si 
kweli.

Tatizo ni baadhi ya viongozi 
wa Simba na Yanga kuingilia 
kazi ya makocha (walimu) ka-
tika usajili. Hufanya hivyo ili 
wasajiliwe wachezaji wataka-
okubaliana nao kugawana 
sehemu ya fedha wanazotaka 
kabla ya kusajiliwa!

Wahenga hawakukosea 
waliposema “Fedha fedheha.” 
Maana yake pesa huweza 
kuleta mambo ya aibu baina 
ya binadamu. Hutumiwa ku-
tuonya kuhusu maovu yanay-
oweza kusababishwa na pesa.

Usajili ni kazi ya mwalimu 
baada ya kuona eneo fulani li-
nahitaji mchezaji mbadala au 
msaidizi wa aliyepo. Endapo 
mchezaji aliyependekezwa 
na mwalimu ili asajiliwe kisha 
kutompanga kwa kutokuwa 
na sifa zitakiwazo, ni wajibu 
wa uongozi kumhoji kwa nini 
imekuwa hivyo.

Wachezaji hawatafutwi 
haraka haraka kama watu 
wachaguavyo nguo za mitu-
mba. Wanaweza kufuatiliwa 
hata kwa mwaka mzima na 
zaidi, hasa wale wenye umri 
mdogo.

Hili laweza kufanyika kwa 
mafanikio kama klabu zitaku-
wa na timu za vijana wataka-
oandaliwa kuchukua nafasi za 
wakubwa watakaohitajika na 
timu zingine za ndani au nje 
ya nchi.

Tofauti na hili, klabu 
zetu zitakuwa zikitegemea 
wachezaji wa kigeni zaidi na 
kusababisha nchi kutokuwa 
na timu nzuri za taifa.

Jambo lingine ni klabu 
kuwa na viwanja vyao vya 
mazoezi na mashindano. Vi-
wanja hivyo viwe na mahitaji 
yote muhimu kwa wachezaji: 
ukumbi wa michezo ya ma-
zoezi ya viungo (gym), bwawa 
la kuogelea, zahanati, bwalo la 

kulia chakula, chumba maal-
um cha mafunzo ya ubaoni 
n.k.

Kadhalika, kuwe na vy-
umba vya kulala timu zitaka-
pokuwa kambini kujiandaa 
na michezo ya mashindano 
badala ya kupanga kwenye 
hoteli kubwa na kulipa hela 
nyingi. Ikumbukwe kuwa ku-
panga ni kuchagua.

Yasikitisha kuwa viwanja 
vingi humu nchini vyaitwa 
‘viwanja’ lakini kiukweli hav-
istahiki kuitwa hivyo kwa jinsi 
vilivyochakaa. 

Chama Cha Mapinduzi 
kimetwaa takriban viwanya 
vyote vikubwa vya kandanda 
nchini, lakini kimeshidwa 
kabisa kuviendeleza ila hu-
vipamba kwa rangi zake tu! 
Kama kimeshindwa kuvien-
deleza na kuvitunza, basi vi-
kabidhiwe kwa mamlaka za 
miji na majiji.

Wakati hayo yakifanyika, 
timu zinazoshiriki Ligi Kuu 
zishauriwe kuwa na viwanja 
vyao badala ya kutegemea vya 
wenzao au vya taifa. Azam FC 
imeweza hilo na sasa Simba 
nayo imefikia hatua hiyo.

Wale jamaa wa Jangwani 
(Yanga) walipewa uwanja 
kule Kigamboni jijini Dar es 
Salaam. Aliyewapa ni mpenzi 
kindakindaki (halisi) wa Sim-
ba, Paulo Makonda aliye Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam.

Yanga wasilaze damu kwani 
muda haumsubiri mtu. Ilisem-
wa na wahenga kuwa “Ngoja 
ngoja huumiza matumbo.” 
Maana yake kuambiwa “ngoja 
ngoja” kwa kuwa chakula ki-
naletwa huishia kuyaumiza 
matumbo kwa njaa.

Methali hii huweza ku-
tumiwa na mtu anayeonesha 
kucheleachelea (-wa na hofu 
ya; -wa na wasiwasi wa) katika 
kufanya jambo kwani ni tabia 
inayoweza kumletea madhara 
baadaye. Methali hii inam-
himiza mtu kutenda jambo 
alilokusudia.

Kila king’aacho si dhahabu
 Muungwana Lazima Nilonge

TFF, klabu zitupie jicho 
mikataba hii ya mkopo
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Taasisi zatakiwa kufundisha
kutumia akili kubuni mambo
Na Mary Geofrey

TAASISI za elimu zikiwamo 
shule na vyuo, zimeshauriwa 
kuanza kutoa elimu inayowez-
esha wanafunzi kutumia akili , 
kubuni na kuanzisha mambo 
yanayoleta mabadiliko katika 
maisha yake na ya jamii.

Rai hiyo, ilitolewa jana jijini 
Dar es Salaam na Mjasiriamali, 
Erick Shigongo, wakati akizun-
gumza katika hafla ya kum-
kabidhi hundi ya Sh. milioni 10 
mshindi wa shindano la Mam-
akasema, kujifunza Ni mtaji, 
lililoandaliwa na kampuni ya 

teknolojia ya fedha ya Nala.
Katika shindano lililohusisha 

watumiaji wa huduma ya Nala 
zaidi ya 2,000 Samuel Kisinga 
kutoka mkoa wa Ruvuma aliye-
jishindia kitita hicho.

“Nimefurahi sana kuona 
kuna vipaji vingi vya vijana 
vinaibuka zaidi. Naomba Wa-
tanzania wawaunge mkono 
vijana ambao wanatumia akili 
zao kubuni mbinu mbalim-
bali za kutafuta suluhisho la 
kudumu la matatizo,” alisema 
Shigongo na kuongeza ”Vyuo 
vikuu na shule zihakikishe zin-
afundisha wanafunzi kutumia 
akili zao kutafuta suluhisho 

la changamoto zinazoikabili 
jamii la sivyo tutaendelea kuwa 
na lundo la wanafunzi wenye 
elimu kubwa wasiyo na akili za 
kutatua mambo.”

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Nala, Benjamin Fernandes, 
alisema baada ya kufanikiwa 
kutoa huduma ya suluhisho 
la mawasiliano    kupitia Nala, 
waliona faida hiyo warudishe 
kwa     jamii ambayo ni vijana 
wanaonzisha miradi mbalim-
bali ya     kujikwamua kiuchu-
mi.

“Nala ilianzisha shindano 
la Mamakasema, kujifunza ni 
mtaji ambalo lilikuwa na dhu-

muni la kumsaidia mjasiriama-
li mmoja mwenye biashara au 
anayehitaji kuanza biashara,” 
alisema Fernandes.

Alisema kupitia shindano 
hilo mshindi aliyejishindia 
mtaji wa Sh. milioni 10 pia 
atapata mafunzo ya namna ya 
kukuza na kuendesha biashara 
kutoka Nala.

Aidha, mshindi Samuel Kis-
inga, akizungumzia biashara 
zake, alisema anajihusisha na 
kutunza mazingira, kukusanya 
na kutumia takataka zilizoza-
gaa mtaani zikiwamo (ceiling 
board) na gypsum kutengen-
eza mapambo.

Na Enock Charles 

CHAMA cha madereva wanaosa-
firisha abiria kwa njia ya mtandao 
(Tada), kimewataka wamiliki wa 
kampuni za huduma za usafiri 
kukutana ili kutatua matatizo ya 
usafirishaji yaliyopo baina ya ma-
dereva hao na kampuni hizo.

Usafiri huo unahusisha taksi za 
‘Uber na Taxify’ambazo wateja wa-
nawasiliana nao kwa njia za simu 
baada ya kuangalia taarifa kwenye 
mtandao. 

Akizungumza na wanahabari jijini 
Dar es Salaam juzi, Mwenyekiti 
wa Tado, Linus Chuwa, alisema 
tangu kuanzishwa kwa usafirishaji 
kwa njia ya mtandao madereva na 
wamiliki wa vyombo vya usafiri 
vivyotumika na mitandao hiyo 
hasa Uber na Taxify hawajawahi 
kukaa pamoja, kupanga bei au asil-
imia za mapato.

“Tuna mambo mawili ambayo 
tutayafanya, kwanza tumetoa 
siku saba wakutane nasi kutatua 
changamoto hizo na tumesha-
waandikia barua, pili kama ik-
ishindikana tutaenda mahakamani “ 
Chuwa alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
usuluhishi ya chama hicho Ebony 
Ford, alisema  kampuni hizo wakati 
zinaanzishwa nchini bei ilikuwa 
Sh.950 kwa kilometa na 150 kwa 
dakika ya safari tofauti na sasa am-
bapo bei imekuwa ni Sh.450 kwa 
kilometa na Sh.80 kwa kila dakika 
ya safari jambo alilodai ni gharama 
kubwa za uendeshaji kwa madere-
va na hivyo huambulia kipato duni. 

“Wao ndiyo wapangaji wa bei 
na wakusanyaji wa mapato hizo 
asilimia 25 za Uber au 20 za Taxify 
hazijawahi kupangwa na madereva 
au wamiliki wa chombo lakini 
sisi tunaona ni kubwa sana na za 
kuwakandamiza madereva “ Ford 
alisema

Mwenyekiti huyo aliiomba seri-
kali kuingilia kati suala hilo kwa 
kile alichoeleza kuwa hakuna bei 
elekezi kitu alichodai kusababisha 
kampuni hizo kujipangia bei kwa 
manufaa yao bila kujali maslahi ya 
madereva hao .

Alilalamikia pia ‘ofa na promo-
sheni’ zinazotolewa kwa wateja 
na kampuni hizo kwa madai kuwa 
zinamgharimu dereva na hivyo 
kusababisha mara nyingine kuzuka 
kwa ugomvi baina ya abiria na ma-
dereva wa vyombo hivyo baada ya 
kutofautiana katika suala la bei.

Gazeti hili liliwatafuta wamiliki 
wa mitandao hiyo, uber ilimtaka 
mwandishi kuandika maswali na 
kuyatuma katika mtandao wake, 
hata hivyo hayakujibiwa hadi 
gazeti hili linakwenda mitamboni 
huku kwa upande taxify simu yao 
ikiita bila kupokelewa.

Madereva 
Uber
watishia 
kufanya
uamuzi 
mgumu

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo, akisikiliza maelezo ya mradi wa ujenzi wa 
Kituo cha Afya Chiungutwa, Masasi. Kituo hicho bado hakijakamilika kwa wakati baada ya vifaa mbalimbali zikiwamo nondo 200 kuibwa. 
Jafo alifanya ziara ya kukagua miradi ya maendeleo jana wilayani Masasi.   PICHA: HAMISI NASIR

Elimu zaidi itolewe faida nishati jadidifu
Na Mary Geofrey

KATIKA jitihada za kukabili-
ana na athari za mabadiliko ya 
tabianchi, wadau wa mazingira 
wametaka wananchi waelim-
ishwe zaidi umuhimu na faida 
za kutumia nishati jadilifu (re-
newable energy).

Aidha wametaka waelimish-
we kuhusu hasara za matumizi 
ya mkaa na athari zake kimaz-
ingira. Nishati jadidifu ni 
pamoja na umeme jua, upepo 
na umeme wa maji,

Mkufunzi wa Jeografia ku-
toka Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, Dk. Godwin Lema, 
alishauri wakati akizungumza 
kwenye mdahalo uliohusu ni-
shati jadilifu ulioandaliwa na  

shirikla lisilo la kiserikali la Hu-
man Dignity and Environmen-
tal (Hudeko) na kushirikisha 
wanafunzi, viongozi na wadau 
wa nishati nchini.

Pamoja na mambo mengine 
mdahalo huo, ulijadili kuhusu 
ukinzani unaokwamisha jamii 
kwenye matumizi ya nishati 
jadilifu, na iwapo serikali na 
taasisi zinafanya jitihada kufa-
nukisha nishati hiyo.

“Jamii bado inahitaji ku-
patiwa elimu kuhusu matumizi 
ya nishati jadilifu kwa sababu 
licha ya       faida za matumizi 
hayo bado ni asilimia moja tu 
ya       Watanzania wanatumia 
na huku matumizi mengine 
kama mkaa yakishamiri ilihali 
yana athari kubwa ya uchafuzi 

wa mazingira,” alisema Dk. 
Lema.

Aidha, alisema wanatoa 
elimu kwa wanafunzi vyuoni 
kuhusu matumizi sahihi ya 
nishati jadilifu kwa kusaidia 
kutoa elimu, kufanya utafiti 
na kuhakikisha wanafunzi 
wanafuatilia maendeleo ya 
teknolojia.

Pia, alisema wanatoa hudu-
ma na kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa maendeleo ku-
fikisha elimu kwa jamii kuhusu 
umuhimu wa kutumia nishati 
jadilifu.

Mwanzilishi wa Hudeko, 
Sara Pima, alisema elimu ya 
matumizi ya nishati jadilifu 
bado inahitajika nchini na ndio 
sababu wamekuja na mpango 

wa kufanya mdahalo kila mwe-
zi wa kujadili suala hilo.

“Tumekuja na suluhisho la 
mazingira kwa kutoa elimu 
zaidi kwa jamii. Kila mwezi 
tutakutana kujadili ili kuwa 
na uelewa mpana katika hili,” 
alisema Pima.

Mhandisi Mkuu wa Utafiti ku-
toka Shirika la Umeme nchini 
(Tanesco), Samweli Lucas, 
alisema tayari wameshafanya 
tafiti za kutumia umeme wa 
nishati jadilifu katika mikoa ya 
Kilimanjaro, Mwanza, Singida, 
Pwani na Njombe.

Alisema katika mikoa hiyo 
waliangalia namna ya kutumia 
upepo na jua kupata umeme ili 
kuondokana na athari za mab-
adiliko ya tabianchi.
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HABARI KITAIFA

Mjumbe wa serikali ya Mtaa wa Mikocheni Dar es Salaam, Amani Mero, akizungumza na waandishi wa habari jana, akitoa maelezo kuhusu 
kuvamiwa eneo la wazi na mtu asiyejulikana na kuanza ujenzi. PICHA NA JUMANNE JUMA

INATOKA UK. 2

atakuwa Katibu Mkuu wa tano
  kuongoza chama hicho tangu 

kianzishwe rasmi Mei 1992, aki-
tanguliwa na Bob Makani, Amani 
Kabourou, Dk. Wilbroad Slaa na 
Dk. Mashinji.

Kuhusu uongozi wa chama 
na uongozi wa jimbo, Mnyika 
alisema si kazi rahisi kuongoza 
chama na jimbo kwa pamoja na 
kwa sababu ya kile alichokiita 
ukombozi wa taifa, yuko tayari 
kuweka rehani ubunge wake.

KAULI YA MASHINJI
Katibu Mkuu anayemaliza 

muda wake, Dk. Mashinji, mbali 
na kukishukuru chama kwa 
kumwamini katika nafasi hiyo, 
alieleza mambo magumu ali-
yokutana nayo katika uongozi 
wake.

Aliyataja mambo hayo kuwa 
ni pamoja na maandalizi ya 
maandamano ya kupinga kile 
walichokiita udikteta, maarufu 
Ukuta, akieleza kuwa alishanga-
zwa na maandalizi makubwa ya 
vyombo vya dola nchi nzima 
dhidi ya maandamano hayo.

“Tulipotangaza tu Ukuta, 
serikali yote iliamka, majeshi 
yote yalikaa barabarani, ikawa 
ngumu kwetu kuishauri Kamati 
Kuu ni hatua gani za kuchukua, 
lakini tunamshukuru Mungu 
tulivuka salama,” Dk. Mashinji 
alisema.

Aliongeza kuwa tukio la ku-
pigwa risasi mjini Dodoma kwa 
Mwanasheria Mkuu wa chama 
hicho, Tundu Lissu, lilimpa 
wakati mgumu kama Katibu 
Mkuu wa chama kuhusu hatua 
za kuchukua dhidi ya kitendo 
hicho na msukumo uliokuwapo 
kwa viongozi na wanachama wa 
chama hicho.

Jambo lingine alilodai lilimpa 
wakati mgumu ni hamahama 
ya madiwani na wabunge wa 
chama hicho, akieleza kuwa 
ingawa ilikuwa ni haki yao ya 
kikatiba, lakini aliona ulikuwa ni 
mtego wa kisiasa.

Dk. Mashinji alisema taarifa za 
kuteuliwa kwake kuwa Katibu 
Mkuu wa Chadema zilimshtua 
hata mke wake kwa kuwa haku-
wahi kufanya siasa na hivyo 
alidhani kuwa ulikuwa ni utani 
tu wa Mwenyekiti (Mbowe), 
lakini baadaye aliamini kion-
gozi huyo wa upinzani hakuwa 
anatania.

Dk. Mashinji alijiunga na 
Chadema mwaka 2014 na kabla 
ya kuteuliwa kuwa Katibu Mkuu 
wa chama hicho mwaka 2016, 
hakuwahi kushika cheo chocho-
te cha kisiasa.

INATOKA UK. 5

Mkurugenzi huyo pia alise-
ma wamefanikiwa kupun-
guza gharama za ununuzi wa 
maji tiba nje ya nchi na wana 
uhakika na upatikanaji wake, 
wametoa mafunzo ya utaalamu 
wa utengenezaji wa maji tiba na 
kuongeza ajira kwa wataalamu 
wa kutengeneza dawa hiyo.

“Ni matarajio yetu kuwa, 
mara baada ya kukidhi mahitaji 
ya ndani, tutaanza kuzalisha 
maji tiba ambayo yatauzwa ka-
tika hospitali zilizoko Nyanda 
za Juu Kusini na pia muda mfupi 
tutaanza kutengeneza dawa za 
macho, mchakato umeshaan-

za,” alibainisha.
Alisema wanatarajia kuanza 

kutengeneza dawa ya macho na 
masikio kwenye kiwanda hicho 
mwakani.

Dk. Mbwanji alisema hospitali 
hiyo inahudumia mikoa saba ya 
Nyanda za Juu Kusini ambayo ni 
Iringa, Njombe, Ruvuma, Katavi 
Rukwa, Songwe na Mbeya na 
imeendelea kuboresha huduma 
zake mbalimbali ili kutoa hudu-
ma bora za afya kwa wananchi.

Alitaja mafanikio mengine 
kuwa ni ongezeko la upatikanaji 
dawa kutoka asilimia 70 hadi 
95, madaktari bingwa kutoka 36 
hadi 53 na huduma za kibingwa 
za masikio, koo na pua.

Alisema mafanikio mengine 
ni kuanzishwa kwa kitivo cha 
udaktari cha Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (Mbeya) ambako 
kumetoa fursa kwa madaktari 
kuanza kufanya utafiti, kuan-
zishwa kwa huduma ya mkali-
mani wa lugha ya alama pamoja 
na uwezo wa kulaza wagonjwa 
kutoka vitanda 477 hadi 553 
baada ya kukamilika jengo la 
watoto.

Vilevile, alisema serikali ilitoa 
Sh. bilioni tatu kwa ajili ya ujenzi 
wa jengo la Radiologia ambalo 
baada ya kukamilika, limefaniki-
sha utoaji wa huduma za mionzi 
na kuanzisha huduma mpya za 
CT Scan, mashine za kidigitali za 

X Ray, Fluoroscopy, Mammogra-
phy na Ultrasound.

Mkurugenzi huyo alisema ma-
fanikio mengine ni kuanzishwa 
kwa kituo cha Methadone cha 
kutoa tiba kwa waathirika wa 
dawa za kulevya ambacho kwa 
sasa kinahudumia waraibu 261.

Mkuu wa Kitengo cha Habari 
na Mawasiliano Serikalini wa 
Wizara ya Afya, Gerald Chami, 
alisema kampeni hiyo itafanyi-
ka katika kanda tano nchini kwa 
taasisi ambazo chini ya wizara 
ili kuwaeleza wananchi ma-
fanikio ya miaka minne kwenye 
sekta hiyo ambayo yamesaidia 
wananchi kupata huduma bora 
za afya.

Mbowe 
aanika 
sababu za
Mnyika 
kumrithi 
Mashinji  

Mafanikio 11 Hospitali Rufani  Mbeya miaka minne ya JPM

Mwenyekiti wa Halmashauri 
kortini tuhuma uvamizi ardhi
Na Mwandishi Wetu,  
IGUNGA

MWENYEKITI wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Igunga 
mkoani Tabora, Peter Onesmo, 
amefikishwa mahakamani kwa 
tuhuma za kuvamia eneo na 
mtu na kuliendeleza.

Onesmo na mwananchi, 
Ndekwanuma Buskwami, 
mkulima na mkazi wa Kata ya 
Choma wilayani humo, wali-
pandishwa kizimbani katika 
Mahakama ya Mwanzo ya Cho-
ma kujibu mashtaka ya kuli-
vamia eneo la ekari mbili na 
kulilima.

Baada ya washitakiwa ku-
somewa mashitaka yao mbele 
ya Hakimu Saimoni Malima, 
Karani wa Mahakama, Jida idd, 
aliiomba kupangwa tarehe ny-
ingine ya kuanza kulisikiliza 
shauri   hilo ili kuandaa usha-
hidi.

Awali, washitakiwa hao wawi-

li walidaiwa kuwa mnamo No-
vemba mwaka huu, walivamia 
shamba la Tungu Ntegu (52), 
mkulima na mkazi wa kata hiyo.

Washitakiwa walikana mash-
taka dhidi yao na wako nje kwa 
dhamani wakisubiri kesi yao 
kutajwa tena Jumanne ya wiki 
ijayo.
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HABARI ARUSHA

Na Cynthia Mwilolezi,      
ARUSHA

MBUNGE wa Arumeru 
Mashariki, Dk. John   Pal-
langyo, ametoa msaada wa 
Sh. milioni moja kwa vikun-
di  vya wajane na watoto 
wanaoishi katika mazingira 
magumu kwenye  Kitongoji 
cha Makisoru Kijiji cha Ngu-
ruma wilayani humo. 

Akizun-
gumza  jana   wakati 
akikabidhi msaada huo, Dk. 
Pallangyo  alisema ametoa 
fedha hizo  ili kuongeza 
nguvu katika  mitaji yao ya 
kuweka  na kukopa,  kwe-
nye vikundi vya Fanikiwa 
na Upendo.

“Naamini mtakuza mitaji 
yenu  kwenye ujasiriama-
li  mnaoufanya na kuinuka 
kiuchumi tofauti na sasa. 
Kikubwa  naomba kila 
mmoja  akope kwa  malengo 
na si kufuata mkumbo ili 
mwisho  wa  siku  kila 
mmoja aongeze  uzal-
ishaji  katika shughu-
li  anayofanya,” alisema.

Pia aliahidi kutoa  mato-
fali 1,000 kusaidia ujenzi wa 
Shule ya Awali ya Elisha-
dai,  inayosaidia watoto 
wanaoishi kwenye mazin-
gira magumu, kutoka kaya 
zenye kipato cha chini ili 
wapate  elimu bora.

Aidha, alisema  seri-
kali itaendelea kuunga 
mkono vikundi  vya ki-
namama kwa kuhakiki-
sha halmashauri zote 
nchini zinatekeleza  ag-
izo la kukopesha vikun-
di  hivyo  asilimia  10 ya 
mapato ya ndani.

Katibu  Mwenezi  wa  CCM 
Wilaya ya Arumeru, Hun-
gura  Mbwana, aliwataka 
wananchi  kutoa ushirikiano 
kwa mbunge na serikali 
katika kuwaletea maende-
leo  wananchi. 

Msimamizi wa vikundi 
vya wanawake wajasiriama-
li,  Regista  Fredy, alisema 
vikundi hivyo vinafan-
ya  shughuli mbalimbali iki-
wamo ufugaji wa mbuzi wa 
maziwa ambao watagawiwa 
na mbunge huyo  kwa wale 
ambao hawakupata ili kujik-
wamua kiuchumi.

Mwanzilishi wa Shule ya 
Elishadai, Fred  Kulungwa, 
alimshukuru  mbunge huyo 
kwa kuwapatia mato-
fali  yatakayosaidia  ku-
kamilisha ujenzi wa shule 
hiyo  yenye  uhitaji   mkub-
wa katika kitongoji hicho.

Mbunge 
avisaidia 
vikundi vya 
wajane

Na Cynthia Mwilolezi,          
SIMANJIRO 

WANASIASA wilayani  Siman-
jiro mkoani Manyara, wametaki-
wa kutowakatisha tamaa wadau 
wa maendeleo pindi wanapo-
saidia miradi ya kijamii ili wa-
nanchi wanufaike nayo.

Mwenyekiti wa Shirika lisilo 
la kiserikali la ECLAT Founda-
tion, Peter Toima, alisema hayo 
juzi wilayani hapa wakati akitoa 
ahadi ya kununua mifuko 100 ya 
saruji kwa ajili ya ujenzi wa Shule 
ya Sekondari Tanzanite iliyoko 
katika mji mdogo wa Mirerani.

Toima alisema wanasiasa wa-

napaswa kushindana kwenye 
maendeleo na si kunung’unika 
au kugawa watu baada ya kuona 
wengine wanapambana katika 
maendeleo.

Alisema kupitia shirika hilo, 
wametumia Sh. bilioni saba ka-
tika miradi mbalimbali ya maen-
deleo kwa jamii, hivyo wanasiasa 
wengine waige maendeleo bada-
la ya kupigana vita.

“Tunagombana kwa sababu 
gani? Kama mwenzako amefan-
ya maendeleo hapa Simanjiro na 
wewe fanya ili hasira imalizike 
na si kunung’unika kwani mimi 
nitafanya sana,” alisema Toima.

Mwenyekiti wa Mamlaka ya 

Mji Mdogo wa Mirerani, Adam 
Kobelo, alimshukuru Toima kwa 
kujitolea mifuko ya saruji akise-
ma itasaidia ujenzi wa madarasa 
ya shule hiyo kukamilika kwa 
wakati.

“Awali ulitoa mabati 50 ya kue-
zekea madarasa mawili ya Shule 
ya Sekondari ya Benjamini Wil-
liam Mkapa, yaliyoezuliwa na 
upepo, kisha matofali 4,000 ya 
Sekondari ya Tanzanite   na hii 
mifuko 100 ya saruji tunashuku-
ru sana,” alisema Kobelo.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Ta-
nesco, Justin Sarakikya, alisema 
wadau wa maendeleo kama 
Toima ni watu wa kukumbatiwa 

kwa kuwa si atu wa maneno ila 
wanaonyesha kwa vitendo kwa 
kuacha alama za maendeleo ka-
tika maeneo tofauti.

“Kuna wanasiasa tuliwapa 
nafasi lakini hawakuacha alama 
yoyote hata ya kujenga choo cha 
shimo ila huyu Toima si kion-
gozi na amefanya mambo mengi 
ya maendeleo hapa Simanjiro 
bila kugawa watu,” alisema Sa-
rakikya.

Katibu wa CCM Kata ya Mir-
erani, Michael Mwakiboro, alim-
shukuru Toima kwa kujitolea 
kusaidia jamii, hasa ya Mirerani 
kwenye suala zima la maendeleo 
na aendelee na moyo huo.

Wanasiasa wafundwa kuhusu maendeleo

Na Cynthia Mwilolezi,     
MIRERANI 

WAJASIRIAMALI     50 wa Mji 
mdogo wa Mirerani, Simanjiro 
mkoani Manyara, wametaki-
wa   kubuni   biashara   zenye 
tija   kwa jamii badala ya ku-
poteza muda kwa kuiga biasha-
ra  ambazo zitawaingizia hasara.

Mtaalamu wa Saikolojia wa 
jijini Arusha, Joseph Mrindoko, 
aliyasema hayo juzi eneo la Mir-
erani, wakati akiwajengea uw-
ezo wajasiriamali hao   kwenye 
ukumbi wa Mazubu Grand   uli-
opo mjini hapa. 

Mrindoko alisema wajasiri-
amali wanapaswa kufanya kazi 
kupitia maono waliyo nayo  tan-
gu utotoni   ili wapate  mafani-

kio. “Nafahamu biashara nzuri 
ile yenye mvuto katika   jamii 
uliyopo na uliyobuni mw-
eyewe   si   kuiga mwenzako. 
Mkibuni biashara zilizo katika 
ndoto zenu, mtafika nazo mbali 
maana zitakuwa endelevu na si 
mfu,” alisema.

Kwa mujibu wa Mrindoko, ka-
nuni za maisha zinaeleza  usipo-
fanya chochote hautapata cho-
chote na kadiri unavyofanya 
ndiyo utakavyopata, hivyo wa-
sibweteke kwenye maisha yao.

“Akili ya binadamu ina sehemu 
tatu tuzitumie zote na ukiwa du-
niani. hakikisha unaacha alama 
tusilale mchana. Mfano mimi 
huu mwaka wangu wa nane 
nalala kwa muda wa saa nne 
pekee kwa siku na wala sijaugua 

ugonjwa wowote,” alisema Mrin-
doko.

Mmoja wa wakurugenzi wa 
asasi ya Tanzanite Mining Tour-
ism, Charles Mnyalu, alisema 
kupitia mafunzo hayo wajasiria-
mali hao wataongeza uelewa  na 
kunufaika wenyewe na jamii zao.

Mnyalu alisema Tanzanite 
Mining Tourism wamedhamini 
mafunzo hayo kwa lengo la ku-
wajengea uwezo wa   kuwan-
yanyua kiuchumi wajasiriamali 
hao kupitia  elimu hiyo.

Mkurugenzi   mwenza wa 
asasi hiyo, Nuru Mkirery, alisema 
mafunzo hayo yametolewa bila 
malipo kwa lengo la kuwajali wa-
jasiriamali hao ili wachangamkie 
fursa mbalimbali zilizopo.

“Mwalimu Mrindoko ame-

wafundisha wajasiriamali hawa 
watoke kwenye duara

walilopo na kufikiria nje ya 
hapo kwani binadamu akitumia 
akili aliyonayo ambayo ni rasili-
mali aliyo nayo, anaweza kunu-
faika maishani mwake,” alisema 
Mkirery. Mmoja wa wajasiria-
mali walioshiriki mafunzo hayo, 
Hamis Seif, alisema anatengen-
eza na kuuza mabegi na ame-
faidika kwa elimu hiyo ikiwamo 
kuwekeza kwenye muda.

“Katika mafunzo haya nime-
jifunza pia umuhimu wa kuwa 
mtanashati kwani mara nyingi 
watu wanakihukumu kitabu ku-
tokana na mwonekano wa jalada 
lake na si kurasa zilizo ndani 
yake, hivyo tunapaswa kubadi-
lika,” alisema.

Wajasiriamali waelimishwa ubunifu bidhaa bora 

Mkurugenzi wa shirika lisilo la kiserikali la Civil Social Protection Foundation (CSP), Nemence Iriya, akizungumzia mikakati mbalimbali ya 
shirika hilo juzi, kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Babati , Elizabeth Kitundu. PICHA: GIFT THADEY
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, SAME

WATU wanaodaiwa kuhu-
jumu mradi wa umwagiliaji wa 
Kalimawe wilayani Same ambao 
wamo viongozi wa serikali, 
wamepewa nafasi nyingine 
ya kutubu hadharani na kisha  
kuirejesha mitambo ya kufua 
umeme wa jua iliyochukuliwa 
kiutata.

Wanaotuhumiwa wanadaiwa 
kuing’oa mitambo huyo na kui-
ondoa eneo hilo.

Mkuu wa Wilaya ya Same, 
Rosemary Senyamule, aliyase-
ma hayo wakati akizungumza 
na Nipashe jana kuhusiana na 
hujuma hiyo.

Watu wanaodaiwa kuwa vion-
gozi wa umma wakishirikiana 
na baadhi ya wananchi katika 
Kijiji cha Karamba, Kata ya Ka-
limawe, waling’oa mitambo hiyo 
iliyokuwa ikitumika kusukuma 
maji.

“Nyie viongozi wa Karamba 
na wengine mnaojua mmeshiriki 
kuukwamisha mradi huu wa 
umwagiliaji, rejesheni solar zi-
lizokuwa zinatumika kusukuma 
mitambo ya maji. Baada ya siku 
30 kupita, nitalia na nyie.

“Suala la kurejesha ‘solar’ hizo 
ni agizo la Waziri, naomba sana 
msimchonganishe waziri, seri-
kali na wananchi wake.”

Mkuu huyo wa wilaya 
aliwataka wakazi Karamba 
kuheshimu na kuendelea kush-
irikiana na vijiji vingine vinavy-
olizunguka Bwawa la Kalimawe 
vinavyotekeleza mradi wa 
kuzalisha vifaranga vya samaki.

Mwaka jana, vijiji vinne viliin-
gia makubaliano ya ubia katika 
uwekezaji huo na kampuni ya 
Norway na ile ya Mikono Tayari 
ya Tanzania.

Kampuni hizo zimeahidi 
kujenga kiwanda cha kisasa cha 
kusindika minofu ya samaki 
kwa ajili ya soko la ndani na la 
kimataifa.

Bwawa hilo lenye urefu wa 
mita 4,000 na upana wa mita 
5,000 lilijengwa na serikali ya 
wakoloni, kati ya mwaka 1952 
na 1959.

Waliohujumu mradi 
watakiwa ‘kutubu’ 

Mikopo makundi maalum kukuza uchumi
Na Godfrey Mushi, SAME

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Same, mkoani Kilimanjaro imese-
ma mkakati wa serikali wa kuhim-
iza kila wakati utoaji wa mikopo 
ya uwezeshaji kiuchumi kwa  wa-
nawake, vijana na watu wenye ul-
emavu, unalenga kutoa fursa kwa 
makundi hayo kuwa na kipato ha-
lali.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Anna-Claire Shija, 
alitoa kauli hiyo jana wakati wa 
hafla ya kukabidhi mikopo yenye 

thamani ya Sh. milioni 110 kwa vi-
kundi 29 vya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu.

Kabla ya kukabidhi mikopo hiyo, 
alisema uamuzi huo wa serikali ya 
awamu ya tano chini ya Rais John 
Magufuli ina nia njema ya kutaka 
kuona hali ya uchumi ya kila mwa-
nanchi inaongezeka kwa wastani, 
wakati taifa likielekea katika uchu-
mi wa kati wa viwanda ifikapo 
mwaka 2025.

“Uamuzi wa serikali wa kuwa-
himiza vijana, wanawake na wale-
mavu wajiunge kwenye vikundi ili 

kuweza kupatiwa mikopo ni namna 
ya kuwaweka pamoja watu wenye 
ujuzi na uzoefu tofauti. Serikali in-
aamini watu wote wana uwezo wa 
kufanya kazi za kujiingizia kipato 
halali na si dili wala michakato ya 
kifisadi,” alisema Shija. Alisema 
fedha hizo zilipatikana kutokana 
na makusanyo ya mapato ya ndani 
kwa kipindi cha robo ya pili ya 
mwaka 2019/20.

Kwa munjibu wa Shija, utoaji wa 
mikopo hiyo ni agizo la Rais Magu-
fuli kwamba kina mama na vijana 
wapewe mikopo isiyo na riba ku-

toka katika mapato ya ndani ya hal-
mashauri. Aidha, Mkurugenzi huyo 
aliwahakikishia wakazi wa Same 
kwamba halmashauri hiyo itaen-
delea kutoa mikopo kwa vikundi 
vya kinamama na vijana na kuwa-
taka walengwa hao waunge mko-
no juhudi hizo kwa kufanya kazi 
kwa bidii, kulinda mapato ya hal-
mashauri yasipotee na kurejesha 
kwa wakati ili zoezi liwe endelevu.

Awali, Ofisa Maendeleo ya Jamii 
wa Wilaya hiyo, alisema serikali 
ya awamu ya tano chini ya Rais 
Dk. John  Magufuli imeondoa riba 

kwa vikundi vyote vinapochukua 
mkopo ili kuwaondolea umasikini 
Watanzania hasa wanawake, vijana 
na walemavu.

“Mikopo hii ya asilimia tano in-
ayotolewa kwa wanawake na vijana 
na walemavu inatokana na maku-
sanyo ya ndani kwa ajili ya kuliwez-
esha kila kundi. Ni sera ya serikali 
lakini kuna changamoto zake am-
bazo tunaziona, moja ikiwa ku-
torejeshwa kwa wakati fedha hizi ili 
ziwanufaishe na wengine. Pia baa-
dhi yao hasa vijana hawarejeshi,” 
alisema. 

Na Godfrey Mushi, MOSHI

SERIKALI imesema suala la 
ukuaji wa mji wa Moshi haliepuki-
ki, huku ikitaka changamoto 
zote zinazotokana na mchakato 
huo zitumike kama fursa katika 
mpango kabambe unaondaliwa 
hivi sasa ambao utakuwa dira na 
mwelekeo wa miaka 20 ijayo.

Mkuu wa Wilaya ya Moshi, 
Kippi Warioba, aliyasema hayo 
jana mjini hapa wakati akifungua 
kikao kazi cha kujadili mpango 
kabambe wa mwaka 2019/2039 
kuhusu  mchakato wa uandaaji 
wa upanuzi wa mji wa Moshi.

“Ndugu zangu suala la ukuaji 
wa mji huwa haliepukiki, hivyo 
changamoto zote zinazotokana 
na ukuaji wa mji zitumike kama 
fursa na kuhakikisha zinawekwa 
katika mpango kabambe. Naom-

ba sana mzingatie mahitaji ya 
wananchi mnapojadili ili mpan-
go huu uwarahisishie wananchi 
katika shughuli zao maendeleo,” 
alisema. Manispaa ya Moshi ilikaa 
na wadau mbalimbali kujadili 
mpango huo wa upanuzi wa mji 
wa Moshi utakaotekelezwa kati 
ya mwaka 2019/2039.

Alisema suala kubwa katika 
mpango kabambe huo ni kujua 
shughuli zote za kijamii, kiu-
chumi, kiutawala na kimazingira 
zitakazofanyika juu ya ardhi. “Ni 
muhimu kuandaa mipango ya 
matumizi bora ya ardhi ili ku-
tumia rasilimali hiyo kwa ufanisi 
na kuleta maendeleo endel-
evu. Ni matumaini yangu kuwa 
mpango huu utakapokamilika tu-
tahakikisha kuwa tunautekeleza 
ili uweze kusimamia na kuratibu 
shughuli zote za maendeleo na 

ukuaji wa Manispaa yetu,” ali-
sisitiza. 

Aprili, mwaka jana, Mkuu wa 
Mkoa wa Kilimanjaro Dk. Anna 
Mghwira, alinukuliwa akisema 
serikali imetoa masharti mawili 
yanayopaswa kuzingatiwa na 
Manispaa ya Moshi ili kulipatia 
ufumbuzi   pingamizi lililowasil-
ishwa kwa Rais John Magufuli 
kuhusu mchakato wa upanuzi wa 
mji wa Moshi unaotaka kupewa 
hadhi ya kuwa Jiji.

Mkuu huyo wa mkoa alisema 
tayari ameshapokea maele-
kezo ya nini kifanyike katika 
kutekeleza maelekezo ya Rais 
Magufuli ambayo ni kuendelea 
kuandaliwa  mpango  kabam-
be utakaoshirikisha halmashauri 
zote tatu za Hai, Moshi na Man-
ispaa ya Moshi. Baada ya mpan-
go  kuandaliwa kila halmashauri 

itasimamia maendeleo kwenye 
eneo lake. Iwapo Rais Magufuli 
ataweka baraka zake,  mpan-
go huo utamega kilomita za mra-
ba 16 za Wilaya ya Hai na kilomi-
ta 68 za Halmashauri ya  Wilaya 
ya Moshi  kuifanya Manispaa ya 
Moshi kuwa na kilomita za mraba 
142.

Halmashauri ya Manispaa 
ya  Moshi kwa sasa iko katika 
mpango maalum wa utayar-
ishaji  wa  mpango kabam-
be wa mwaka 2017/2039 utakao-
iwezesha kuwa Jiji.

Kazi hiyo ya utayar-
ishaji  wa  mpango  kabambe 
inafanywa na mtaalam mshauri 
M/S CRM Land Consult (T) am-
baye anashirikiana na City Plan 
Consultants Ltd, Norplan (T) 
Ltd  na  Y& P (T) Architects Ltd, 
zote za Dar es Salaam.

DC ataka changamoto kuwa fursa 

Mwenyekiti wa Kijiji cha Lengast, Kata ya Naisinyai, wilayani Simanjiro mkoani Manyara, Tulipo Mamasita, akizungumzia mikakati na changa-
moto kwenye mkutano wa kijiji hicho juzi. PICHA: GIFT THADEY
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HABARI DODOMA

Na Paul Mbaeja, DODOMA

KAIMU Meneja wa Wakala wa 
Taifa wa Barabara (Tanroads) Mkoa 
wa Dodoma, Salome Kabunda, 
ameeleza kuwa katika bajeti ya 
mwaka 2019/2020 mikataba 33 
kwa ajili ya matengenezo ya bara-
bara na madaraja imesainiwa na 
kazi zinaendelea kutekelezwa.

Aidha, Kabunda amesema mika-
taba hiyo ina thamani ya zaidi ya 
Sh. bilioni 16, ambayo ni sawa na 
asilimia 88 ya bajeti na imesainiwa 
katika kipindi cha kuanzia Julai 
hadi Novemba mwaka huu.

Aliyasema hayo juzi wakati wa 
kikao cha bodi ya barabara mkoa 
wa Dodoma, kilichofanyika jijini 
hapa.

Pia, alisema kuwa katika mwaka 
wa fedha wa 2019/20, Tanroads 
imeidhinishiwa fedha kwa ajili ya 
matengenezo ya barabara zenye 
urefu wa kilomita 1,138 pamoja na 
madaraja 352.

Akiwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa miradi ya bara-
bara inayosimamiwa na Wakala 
wa Barabara za Vijijini na Mijini 
(Tarura), katika kikao hicho cha 
bodi ya barabara , Mratibu wa 
Wakala Mkoa wa Dodoma, Lusako 
Kilembe, alisema wanahudumia 
kilomita 6,996.25 ambapo mpaka 
sasa wameshapokea Sh. bilioni 
2.456 sawa na asilimia 17.

Alisema pamoja na kupokea kiasi 
hicho cha fedha lakini bado wa-
nakabiliwa na changamoto mbal-
imbali ikiwamo matumizi mabaya 
ya mabarabara. “Lakini pia kuhar-
ibika kwa barabara kutokana na 
mvua zinazonyesha hivi sasa kama 
ambavyo imesemwa hapo awali 
kule wilayani Kondoa lakini pia 
makandarasi kutokuwa waadirifu 
ambao tumekuwa tukiwapiga tozo 
mbalimbali kutoka na kuchelew-
esha miradi,”alisema

Naye Mkuu wa Mkoa wa Dodoma 
Dk. Binilith Mahenge, akifungua 
kikao hicho aliwataka wajumbe wa 
bodi ya barabara kuhakikisha wa-
natoa mawazo yao yatakayosaidia 
kuweka mipango thabiti ya ku-
rudisha miundombinu ya barabara 
iliyoharibika kutokana na mvua.

Akifungua kikao hicho jijini 
hapa Dk. Mahenge alisema anajua 
kipindi hiki cha mvua kuna baadhi 
ya miundombinu ya barabara im-
eharibika hivyo ni vyema fedha za 
Watanzania kutumika vizuri katika 
kurudisha miundombinu hiyo kama 
ilivyokuwa awali.

Aidha, alisema katika mwaka wa 
fedha 2019/20, jumla ya Sh. bilioni 
10.9 zimeidhinishwa kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya maendelo ya 
barabara zenye urefu wa kilomita 
84 katika Mkoa wa Dodoma kupitia 
bajeti ya maendeleo.

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa CCM Mkoa wa Dodoma, Godwin 
Mkanwa, aliipongeza serikali kwa 
kutelekeleza Ilani ya chama hicho 
kwa vitendo katika sekta ya miun-
dombinu ya barabara.

Tanroads 
yatumia bilioni
16/- kujenga 
miundombinu

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKULIMA wa zabibu wa 
Kijiji cha Mvumi Muungano 
wilayani Chamwino, wame-
andamana hadi kwa Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma kulalamikia 
kucheleweshewa malipo yao.

Wakiwa katika ofisi ya Dk. 
Binilith Mahenge, walieleza 
kuwa wanadai Sh. milioni 200, 
kutoka kampuni ya usindikaji 
wa mvinyo ya Dane Holdings 
Limited ya Nkulabi jijini hapa.

Wakulima hao wakizun-
gumza na wanahabari nje ya 
jengo la ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
walisema kuwa ni zaidi ya miezi 
minne sasa tangu wafanye bi-
ashara na kampuni hiyo lakini 
mpaka sasa bado hawajalipwa 

fedha zao.
Mmoja wa wakulima hao Ve-

ronica Mkunda, alisema kuwa 
waliiuzia kampuni hiyo zabibu 
tangu Agosti mwaka huu lakini 
wamekuwa wakizungushwa 
kupata malipo yao jambo am-
balo linawafanya kuwa na mai-
sha magumu kila kukicha.

“Sisi ni wakulima na tumeiu-
zia kampuni zabibu ili kujikimu 
lakini cha kushangaza hatu-
jalipwa kwa wakati,”alisema na 
kuongeza: “Kutokana na hali 
hiyo aisha yetu yamekuwa ma-
baya kwani tunashindwa hata 
kuandaa mashamba, tunak-
wama kulipa ada za watoto wa 
shule, hatujui tutafanyaje, lakini 
pia huu ni msimu wa sikukuu 
tutawezaje kusherehekea?”

Alisema kutokana na hali 
hiyo wanaiomba serikali kuin-
gilia kati suala hilo ili walipwe 
fedha zao na waendele na 
shughuli nyingine za kuandaa 
mashamba kwajili ya msimu 
wa kilimo. Aidha, waliiomba 
serikali ili kuondokana na adha 
hiyo wakati mwingine iwatafut-
ie masoko ya uhakika ili wauze 
mazao yao na kupata fedha 
kwa wakati.

“Tumekuwa tujikuta 
tukikopesha kampuni zabibu 
zetu na wakati huohuo tuna-
tumia gharama kubwa kuan-
daa mashamba jambo ambalo 
linakatisha tamaa,”alisema.

Aidha wakulima hao walise-
ma licha ya kuwa kilimo cha za-
bibu kuwa cha gharama kubwa 

lakini hawanufaiki nacho kuto-
kana na kukosa soko la uhakika.

Alisema kutokana na kuko-
sekana kwa soko la uhakika 
wanunuzi wamekuwa wakiji-
pangia bei wanayoitaka jambo 
ambalo linamfanya mkulima 
kuendelea kuwa masikini.

Akijibu malalamiko hayo 
Mkurugenzi wa Dane Holdings 
Limited,  Danford Semwenda, 
alisema kuwa ni kweli wakuli-
ma hao wanadai zaidi ya Sh. 
milioni 200. Hata hivyo, Sem-
wenda alisema kuwa ifikapo 
Januari 8, mwakani wakulima 
hao watakuwa wamelipwa 
fedha zao zote kwani hata 
yeye kuna kiasi cha fedha ana-
dai bado hajalipwa na wadeni 
wake.

Walalamikia kukopwa
milioni 200/- za zabibu

Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Kongwa, 
Deogratius Ndejembi, amewa-
taka wazazi na wazazi kuende-
lea kuunga mkono juhudi za 
serikali katika kuchangia elimu 
ili watoto wapate elimu bora ita-
kayowawezesha kutimiza ndoto 
zao.

Kauli hiyo aliitoa jana alipoku-
wa akipokea msaada wa vifaa 
mbalimbali vya elimu ikiwa ni 
mchango wa benki ya NMB, vili-
vyokabidhiwa katika Mji mdogo 
wa Kibaigwa Wilayani Kongwa.

Ndejembi, aliwataka wazazi 
kuunga mkono juhudi hizo kwa 
kuchangia ujenzi wa miundom-

binu mbalimbali ya elimu.
“Ndugu zangu tukitaka ku-

fikia malengo ya elimu ni la-
zima tuwe pamoja msisubiri 
wahisani peke yao kutusaidia, 
kwanza ni sisi wenyewe tuo-
nyeshe mfano wazazi na walezi 
ili watoto hawa wafikie ndoto za 
kupata elimu,”alisema.

Aliwaambia wananchi wakio-
nyesha juhudi zao katika ujenzi 
wa miundombinu ndipo wadau 
wengine watawaunga mkono 
kumalizia baadhi ya miradi ita-
kayoonekana kukwama.

Aidha, alisema Wilaya ya 
Kongwa inakabiliwa na upun-
gufu wa vyumba vya madarasa 
39, kwa ajili ya matumizi ya wa-
nafunzi wa kidato wa kwanza 

mwaka 2020.
Alibanisha kuwa wanaen-

delea na kuwahamasisha wa-
nanchi katika maeneo mbal-
imbali kuchangia ujenzi wa 
vyumba hivyo ili wanafunzi 
hao waanze masomo mapema 
mwakani.

Pia aliwaomba wadau wen-
gine wa elimu kujitokeza ku-
changia katika halmashauri 
hiyo ili kufikia malengo ya utoaji 
wa elimu bora.

Ndejembi aliishukuru Benki 
ya NMB kwa kuwapatia msaada 
wa vifaa hivyo vya elimu katika 
Wilaya hiyo kwani vimepungu-
za changamoto.

Kwa upande wake Meneja wa 
NMB Kanda ya Kati Nsolo Mlozi, 

alisema taasisi hiyo imekabidhi 
msaada wa vifaa vya madawati, 
viti na meza pamoja na mabati 
ya kuezekea vyumba vya ma-
darsa vyote vikiwa na thamani 
ya Sh. milioni 25.

Mlozi alizitaja shule zilizo-
pokea vifaa hivyo kuwa ni 
Machenje, Masenha, Muunga-
no na Miembeni ambazo zote 
zilipokea msaada wa mabati 
kwa ajili ya kuezekea vyumba 
vya madarasa vikiwa na thama-
ni ya Sh. milioni 15.

Nyingine zilizonufaika na 
msaada huo kuwa ni shule za 
Sekondari Kibaigwa na Kinanga-
li ambazo zimepatiwa meza 100 
na viti vyake vyote vikiwa na 
thamani ya Sh. milioni 10.

Ndejemba ataka wazazi,walezi kuchangia ujenzi 

Mfanyabiashara wa soko kuu la majengo Jiji la Dodoma, Mzee Langolango, akipanga embe kwa ajili ya kuuza kwa wateja 
wake PICHA: PETER MKWAVILA
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MVUA za vuli zinazoendelea 
kunyesha visiwani Zanzibar, 
zimeelezewa kuwa ndizo zinazok-
wamisha kazi ya kutandika lami 
kwenye barabara itokayo Koani 
hadi Jumbi Wilaya ya Kati Unguja.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana, Mhandisi Mkuu wa 
Kampuni ya Ujenzi ya MECCO, 
Nassor Ramadhan Kolowa, alisema 
kazi hiyo ilikwishaanza na kufikia 
hatua ya kuweka lami nyepesi 
upande wa Jumbi kwa kilomita 
nne.

Hata hivyo, alisema katika 
kujenga barabara, kunajitokeza 
changamoto mbalimbali ambazo 
zingine zinakuwa nje ya uwezo wa 
mwanadamu, hivyo wanapambana 
ili kuhakikisha wanamaliza kazi 
hiyo kwa muda uliopangwa, mwis-
honi mwa Februari, mwakani.

“Neema ya mvua ni kudra ya 
Mwenyezi Mungu na inaponyesha 
huwezi kumwaga lami kwa ajili ya 
kujenga barabara. Kama si mvua 
hii inayoendelea, kazi hii ingekuwa 
imefika mbali au karibu kukami-
lika,” alisema Kolowa.    

Alisema kutandika lami wakati 
mvua inaponyesha si jambo la 
kitaalamu na kufanya hivyo ni 
kutafuta hasara ambayo ikitokea 
haiwezi kufidiwa kwa kuwa itaku-
wa kinyume cha maelekezo.

Pamoja na changamoto hiyo, 
Mhandisi huyo  alieleza matumaini 
yake kwamba ujenzi wa barabara 
hiyo yenye urefu wa kilomita 6.03 
utamalizika ndani ya wakati uli-
opangwa mwishoni mwa Februari.

Baadhi ya wakaazi wa Koani, 
walisifu kazi nzuri inayofanywa 
na MECCO huku wakiomba ku-
wekewa kifusi kingi zaidi kwenye 
njia mbadala inayopita kando ya 
nyumba zao.

Mvua 
zakwamisha
ujenzi 
barabara 

Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR 

MTU aliyefahamika kwa 
jina la Khamis Nassor (39) 
mkazi wa Mwera, Unguja, ana-
daiwa kumuua mkewe kwa 
kumchoma kisu kisha kujiua 
kwa kujinyonga. 

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Mjini Magharini, Awadh 
Juma, alisema tukio hilo lil-
itokea juzi likihusishwa na 
wivu wa kimapenzi. 

Kamanda Awadh alisema 
Nassor ambaye sasa ni mare-
hemu, kabla ya kujiua, ali-
tenda kosa la kumuua mkewe, 
Mariam Thomas Zakaria (35) 
baada ya kuwapo kwa tuhuma 
za wivu wa mapenzi kati yao.

Alisema Nassor alikuwa 
akimtuhumu mkewe kuwa 
na uhusiano na watu wengine 
na ndipo alipochukua sheria 
mikononi kwa kumchoma 
kisu mkewe hadi kusababisha 
kifo.

  ‘’Jeshi la Polisi linafanya 
uchunguzi zaidi kuhusu tukio 
hili la mauaji ya Mariam ali-
yeuawa kikatili na mumewe 
kwa kumchoma kisu,’ 
alisema.    Kamanda Awadh 
alisema wakati wakifanya 
juhudi za kumtafuta mhusika 
wa tukio la mauaji, walipata 
taarifa kwamba kuna mtu 
amejinyonga huko Mtofaani 
Mwera na walipofanya uchun-
guzi zaidi walibaini kuwa ni 
mtu aliyehusika na mauaji ya 

mkewe. 
‘’Tunaendelea kufanya 

uchunguzi zaidi kuhusi-
ana na tukio hilo. Tulikuwa 
tukimtafuta mwanamume ali-
yesababisha mauaji kumbe na 
yeye amejinyonga,” alisema 
Kamanda Awadh.

 Tukio hilo ni la pili kutokea 
kwa wanawake kuuawa kwa 
kuchomwa kisu na waume 
zao kwa mwaka huu Zanzibar 
kisha waume hao nao kujiua 
kwa kujingonga.

Amuua mke wake kwa 
kisu naye kujinyonga 

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imesema China ni miongoni 
mwa nchi za mwanzo duniani 
kuyatambua Mapinduzi ya Zan-
zibar, hivyo kusaidia harakati za 
kujenga uchumi na kuleta maen-
deleo Zanzibar. 

Pia imesema katika kipindi cha 
miaka tisa kuanzia mwaka 2000, 
Zanzibar imefaidika na misaada 
mikubwa iliyotolewa na Serikali 
ya Jamhuri ya Watu wa China 
yenye thamani ya Sh. Bilioni 306 
na kusaidia katika kuleta maende-

leo na kukuza uchumi na ustawi 
wa wananchi wake. 

Hayo yalisemwa juzi na Wa-
ziri wa Fedha na Mipango, Ba-
lozi Mohamed Ramia Abdiwawa, 
wakati akizungumza katika mku-
tano uliowakutanisha wanafunzi 
waliosoma China katika ngazi 
mbalimbali.   Alisema nchi hiyo 
ilisaidia kwa kiasi kikubwa ujenzi 
wa maendeleo ikiwamo sekta ya 
elimu na ujenzi wa miradi ya vi-
wanda mbalimbali vikiwamo vya 
kati. 

Balozi Ramia alisema baadhi 
ya viwanda vilivyojengwa na nchi 
hiyo ni kilichokuwa kiwanda cha 

ngozi na viatu, sigara, matrekta 
kilichoko Mbweni pamoja na 
kujenga uwanja wa michezo wa 
Amaan ulioko Unguja.

  ‘’China mara baada ya Mapin-
duzi ya Januari 12, 1964 walitusaid-
ia katika juhudi za kulijenga upya 
taifa la Zanzibar, hivyo kusaidia 
miradi ya ujenzi wa viwanda 
mbalimbali,” alisema. 

Pia alisema nchi hiyo tangu 
mwaka 1965 hadi sasa, imeleta 
madaktari awamu ya 29 na kufikia 
timu ya madaktari 740 waliotoa 
huduma za matibabu Zanzibar. 

‘’China wamekuwa wakitusaidia 
katika sekta ya afya kwa kuleta 

madaktari bingwa tangu mwaka 
1965 na sasa sasa wameifanyia 
ukarabati mkubwa hospitali ya 
Abdalla Mzee iliyoko Pemba,’ 
alisema. 

Aliutaja msaada uliotolewa hivi 
karibuni na China wa Sh. bilioni 33 
kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za 
madaktari na wafanyakazi katika 
hospitali ya Abdalla Mzee.  

Akizungumza katika sherehe 
hizo za kuwapongeza wafanyakazi 
waliopata mafunzo mafupi nchini 
China, Balozi Mdogo wa China 
nchini,  Xie Xiaowu, alisema tayari 
nchi hiyo katika kipindi cha miaka 
minne imetoa nafasi 126 za mas-

omo kwa wanafunzi wa ngazi ya 
shahada  ya kwanza.

  Balozi huyo pia alisema ka-
tika kipindi cha miaka minne, 
wanafunzi 700 wamepata nafasi 
za mafunzo ya muda mfupi nchini 
China. ‘’Kwa ufupi idadi ya watu 
waliopata mafunzo mbalimbali ya 
ufundi ya kitaalamu kutoka China 
imeongezeka na kufikia 380,” 
alisema. 

 Jamhuri ya Watu wa China ili-
yatambua Mapinduzi ya Zanzibar 
na kufungua ubalozi mdogo am-
bao umedumu hadi sasa ukiwa na 
lengo la kufuatilia kwa karibuni 
misaada inayotolewa na nchi hiyo.

SMZ: China inayatambua Mapinduzi ya Zanzibar

110 samweli

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akisalimiana na wanafunzi wa Madrasa ya Qurian ya Mpitile iliopo katika Kijiji cha Moga,  
Wilaya ya Kaskazini (A), Mkoa wa Kaskazini Unguja wakati alipotembelea kijiji hicho. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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wote wenye 
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Mwenye roho 
nzuri ana 
roho mbaya 
pia. Huwezi tu 
kuiona, kaifi-
cha kwenye 
box la hasira 
zake-Mr Blue.

14
BURUDANI

TELE

INSTA-TWITTER

JUMAMOSI DESEMBA 21, 2019

BASI SAWA

MWANAMUZIKI anayekuja kwa kasi katika 
muziki wa Bongofleva, Nillan, ametambulisha 
kibao chake kipya kinachoitwa ‘Zombo’ na 
kujinasibu kwamba wimbo huo ni zao la muziki 
mpya Tanzania.

Akizungumza na BT, Nillan ambaye  singo 
yake ya kwanza ‘Njenje’ omefanya vizuri, 
amesema wimbo wake huo mpya umerekodiwa 
na studio ya Free Nation na video yake imeten-
genezwa na Wanene.

Amsema kutoka kwa wimbo huo ni juhudi 
zinazofanywa na uongozi wake mpya chini ya 
Mhini na Mboke ambao ni wamiliki wa shule 
ya sekondari inayokuza vipaji ya East Coast ya 
mjini Kibaha.

“Nafurahi kutambulisha wimbo wangu na 
manejimenti yangu mpya ambayo imefanya 
juhudi kubwa kuhakikisha narudi katika muziki 
kwa kasi na ladha mpya katika muziki wa 
Bongo fleva,” amesema Nillan.

Nillan ameongeza kwamba baada ya kuachia 
ngoma hiyo, kuna zingine nane zinakuja hivi 
karibuni na akawataka mashabiki waike ku-
muunga mkono kwa kuzipokea vizuri.

“Nawaomba mashabiki wangu waanze 
kupokea nyimbo zangu zote,  bila wao siwezi 
kuwa Nillan kama nilivyo nahitaji nguvu zao,” 
amesisitiza.

NILLAN
Zao la Burudani 
anayetoa onyo 
kwa wakongwe

Na Moshi Lusonzo

KUNDI la muziki wa dansi chini ya utaratibu wa ‘Zing 
zong’ , Phantom Musica International, limekamilisha  
kurekodi wimbo mpya  unaojulikana kwa  jina la ‘Sito-
badilika’.

Mkurugenzi Mtendaji wa  kundi hilo, Abdulfareed 
Hussein  ambaye  ndiye mtuzi wa wimbo huo, amesema 
kuwa,  kibao hicho kimerikodiwa kwa kuwashirikisha 
baadhi ya  wanamuziki mahiri ambao waliimba nyimbo 
tatu za nyuma.

Abdulfareed aliwataja wanamuziki hao ni, Juma 
Kakere, Edo Sanga, Fadhili Musafi na Tatien Budas, 
maarufu kama ‘King Budas’ .

“Hawa ndiyo walionogesha katika idara ya sauti   wak-
iongozwa na Juma Kakere anayetajwa kuwa  na sifa  
kubwa ya kupangilia sauti kwa  ustadi mkubwa” alisema 
Fareed.

Phantom Musica  
watambulisha
kibabe ‘Sitobadilika’  

MSANII mkongwe wa muziki 
wa kizazi kipya Raymond 
Bruno, maarufu kama K-Zi, 
ameamua kuanzisha tamasha la 
kipekee la burudani litakalowa-
husisha watu wanaosafiri ku-
toka nchi moja hadi nyingine.

Akizungumza na BT hivi kar-
ibuni, Bruno amesema tamasha 
hilo litafanyika kila Oktoba 17 
kila mwaka ambayo ni maal-

umu kama siku ya wasafiri 
Duniani.

Amsema tamasha hilo am-
balo ni geni kwa Watanzania 
kutatolewa umuhimu wa watu 
kusafiri pamoja na kutumia 
kadi za posta kwa ajili ya  ku-
kumbukana.

Bruno ambaye ni mbunifu 
wa kadi hizo amesema jamii 
itapata ujumbe na kujifunza 

mengi kupitia kadi za aina hizo 
ambazo katika mataifa men-
gine imekuwa jambo la kawai-
da katika maisha ya kila siku.

“Wakati wa tamasha tutatoa 
kadi bure kwa watakaohudhu-
ria ili kuwapa uzoefu, Watan-
zania hatupo kisiwani lazima 
tujifunze kwa wenzetu na 
nimeamua kuleta utaratibu huu 
hapa kwetu,” amesema Bruno.

Tamasha Siku ya 
Wasafiri laandaliwa
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Hapa 
kinachon-
ikchekesha 
ni kwamba 
umri unavy-
ozidi kwen-
da kupata 
picha nzuri 
ni kazi-Faiza 
Ally.

Kama huna 
akili usioe, 
maana 
maandiko 
yanasema 
ishini na 
wake zenu 
kwa akili-Ka-
la Jeremiah.

INSTA-TWITTER

@burudanitele
Tuffolow/ Tu-tag

UNASEMAAA...

‘LOVE STORY’

Wakenya 
wajiuliza, Tanzania 
wagunaguna
WAKATI mwanamuziki wa Bongo Fleva, Ali Salehe 
Kiba maarufu ‘Alikiba’ amefunguka kwa kumkana 
mrembo wa Kenya ambaye alidai  walikuwa 
kwenye husiano wa kimapenzi, maswali mengi 
yameibuka ambayo yanahitaji majibu ya kina.

Mwanadada huyo ambaye pia ni muigizaji 
akitokea  Kenya, Bridget Achieng, aliiambia radio 
Jambo ya nchini humo kwamba aliwahi kuwa na 
husiano huo na Kiba kwa muda mrefu na kisha 
waliachana.

Bridget amesema katika mahojiano hayo 
waliachana na msanii huyo baada ya kushindwa 
kwenda sawa kwani yeye ana mambo ya haraka 
zaidi na Alikiba ni mtaratibu sana na mswahili.

Akijibu madai hayo, Kiba alimkana kwamba  
hamfahamu na yeye anamchukulia kama shabiki 
tu. Hata hivyo katika mitandao ya kijamii baadhi 
ya mashabiki wake wameibuka na hoja nyingi 
ambazo majibu yake yanahitaji kuwapo na 
tafakari na usahihi wa hali ya juu.

Kwanza watu hao wanahoji kwa nini Bridget 
amtaje yeye Kiba wakati Tanzania kuna 
wanamuziki wengine wenye mafanikio? Lazima 
kuna jambo linafichwa na kunahitaji majibu ya 
kina.

Pili Tatoo ambayo mrembo huyo ameonesha 
imeonekana kuchorwa kwa muda mrefu, kuna 
ushahidi kificho kuwa pengine wawili hao kuna 
mambo mengi wanayafahamu na hawataki 
kuyaibua.

Tatu, pengine jambo hilo linaweza kuwa kweli 
lakini Kiba kutokana na tabia yake ya usiri hataki 
kuwa wazi kwa kuhofia kumharibia. Lakini jambo 
hilo lilitokea zamani kwani kuna ubaya gani 
akawa muungwana kukiri ili suala hilo limalizike 
haraka?

Majibu ya maswali hayo ya mashabiki Kiba 
mwenyewe na pengine Bridget anaweza kusaidia 
kutoa ufafanuzi wa kina.

>>> Usikose Jarida hili la 
Burudani Tele (BT) ndani 
ya Gazeti lako la Nipashe 
kila Jumamosi, pia  lipo 
kwenye mtandao wa 
kijamii Twitter, tu’ follow

Na Moshi Lusonzo

KUNDI la muziki wa dansi chini ya utaratibu wa ‘Zing 
zong’ , Phantom Musica International, limekamilisha  
kurekodi wimbo mpya  unaojulikana kwa  jina la ‘Sito-
badilika’.

Mkurugenzi Mtendaji wa  kundi hilo, Abdulfareed 
Hussein  ambaye  ndiye mtuzi wa wimbo huo, amesema 
kuwa,  kibao hicho kimerikodiwa kwa kuwashirikisha 
baadhi ya  wanamuziki mahiri ambao waliimba nyimbo 
tatu za nyuma.

Abdulfareed aliwataja wanamuziki hao ni, Juma 
Kakere, Edo Sanga, Fadhili Musafi na Tatien Budas, 
maarufu kama ‘King Budas’ .

“Hawa ndiyo walionogesha katika idara ya sauti   wak-
iongozwa na Juma Kakere anayetajwa kuwa  na sifa  
kubwa ya kupangilia sauti kwa  ustadi mkubwa” alisema 
Fareed.

Phantom Musica  
watambulisha
kibabe ‘Sitobadilika’  

MSANII wa muziki kutoka lebo ya King’s 
Music, Abdu Kiba amesema  Harmonize si 
tishio kwa kaka yake kwa sababu hamfikii 
kwa kila kitu.

Akizungumza na Ayo Tv,  Abdul Kiba, 
amesema mwanamuziki huyo hata yeye 
mwenyewe hawezi kufananishwa naye na 
wanaofanya hivyo watakuwa wanakosea.

“Huwezi kumzungumzia Harmonize 
ukamuweka Ali labda ungefikiria kwa kina 
Chidy, Killy au Kituga kwa sababu hata 
bado kwa Young king hajafika, sitaki kuzun-
gumzia sana lakini huwezi kumfananisha 
na king ikiwa hata kwangu mimi hajafika,” 
amesema Abdukiba

Harmonize 
anapozungumzwa 
vibaya King Music
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Kuumbe!

Na Adam Fungamwango

W
IKI iliyopita tuliwaangazia 
wasanii wa kiume wa muziki 
wa kizazi kipya, maarufu 
kama bongo fleva waliofan-

ya vema mwaka 2019.
Walikuwa sita ambao ni Harmonize, 

Marioo, Stamina, Roma Mkatoliki, Bad-
dest na Rayvanny.

Leo tutawaangalia wasanii wa kike 
ambao mwaka huu wameonekana 
kufanya vema.  Cha kushangaza ni 
kwamba baadhi ya wasanii wakongwe 
ambao walitarajiwa kutoa ushindani 
mkali kama vile Mwasiti, Linnah Sanga, 
Ruby, hawakufanya vizuri.

Kufanya vizuri ikiwa na maana kutoa 
ngoma ambazo zimepokelewa vema na 
mashabiki wa muziki na kila unakopita, 
iwe kwenye mabasi, mitaani, kwenye 
mahoteli, migahawa, majumbani na 
hata kwenye sherehe mbalimbali za 
kijamii, hukosi kuzisikia na kuwafanya 
watu kupagawa kwa furaha.

Lakini hilo haliwazuii kuibuka tena na 
kutikisa mwaka 2020.

VANNESA MDEE
Katika hali ya kushangaza na isiyota-

rajiwa, msanii Vannesa Mdee ameende-
lea kuwa kwenye kiwango kile kile cha 
mwaka jana.

Amekuwa ni mmoja kati ya wasanii 
wachache wasiochuja na wanaojua 
kwenda na wakati.

Baada ya kufanya kutikisa sana 
mwaka jana, ilitegemewa labda safari 
hii angepoa, lakini ameendeza moto.

Ameendelea kutoa ngoma kali kama 
vile ‘Moyo’, ‘Bado’ ambayo amemshirik-
isha Rayvanny, na Never Ever’.

MIMI MARS
Ni mmoja wa wasanii wa kike wa-

naotishia umalkia wa baadhi ya mastaa 
wa muziki huo kwa sasa.

Mwaka huu amefanya vizuri sana na 
kujipatia umaarufu, hasa kwa ngoma 
zake kama ‘Ex’ remix ambao amem-

M
UZIKI una sikio pana na 
ndio maana sanaa hiyo 
inapendwa na watu 
wengi kuliko nyingine.

Wasanii wa muziki wanatajwa 
kama vinara wa kuielimisha, 
kuburudisha, kuliwaza na kukosoa 
jamii, asipotekelezwa hayo basi 
kazi yake haijakamilika. 

Lakini je, wasanii wa muziki wa 
Afrika Mashariki wameweza kuiel-
imisha na kuikosoa jamii?

Katika kile ambacho kilione-
kana kama njia ya kuikosoa na 
kuielimisha jamii, King Kaka kwa 
jina lake halisi Kennedy Ombima, 
mwishoni mwa juma alitoa video 
tata ya wimbo aliouta ‘Wajinga 
Nyinyi’, akikosoa maovu miongoni 
mwa Wakenya.

Katika wimbo huo ame-

MUZIKI UNASIKIKA

shirikisha Mwana FA na ‘Mua’. Jumatano 
iliyopita ameachia ngoma yake mpya 
iitwayo ‘Una’.

NANDY
Kuna baadhi ya watu walidhani labda 

ni nguvu ya soda. Ameendelea kuwao-
nyesha kuwa hawakuwa kweli. Ameen-
delea kuwa Nandy yule yule wa juzi, 
jana na leo.

Mwaka kwake unaisha vizuri, akiwa 
amewatendea haki si mashabiki wake 
tu, bali mashabiki wa muziki wa kizazi 
kipya kwa ujumla.

Ngoma zilizomuweka juu mawinguni 
mwaka huu ni ‘Kiza Kinene’ ambayo 
amewashirikisha vijana wa Sauti Sol, 
‘Hazipo’, ‘Magufuli Tena’, na Bugana am-
bayo amemshirikisha msanii Billnass.

Kuna ngoma ambazo ameshirikishwa 
na wasanii wengine na kuzitendea 
haki kama ‘Navimba’ akishirikishwa 
na Sunny, pamoja na ‘Haleluya’ ambao 
ameimba pamoja na Willy Paul.

 MAUA SAMA
Itakumbukwa kuwa mwaka jana msa-

nii huyu alitoa ngoma moja iliyovuma 
kama moto nyikani, ‘Iokote’ ambayo 
pia ilimsababishia matatizo hadi ku-
kamatwa na kulala rumande, mwaka 
huu haukumpita hivi hivi.

Miezi mitatu tu iliyopita, amechia 
ngoma kali inayotamba kwa sasa akiita 
‘Niteke’, huku akishirikishwa na msanii 
G Nako kwenye ngoma moja ambayo si 
ya kitoto, ikiitwa ‘Gusanisha’.

ANTI VAIRAS
Ni mwimbaji wa muziki wa uswazi, 

maarufu kama Singeli. Msanii huyu wa 
kike ameonekana kukomaa kwenye 
muziki huu, kwani baadhi ya waim-
baji wa kike wamekuwa wakiingia na 
kutoka.

Yeye amekuwa na mwendelezo mzuri 
na mwaka huu ametoa ngoma kali 
akishirikisha Man Fongo iitwayo ‘Chere-
hani’.

watuhumu wazi wazi watu binafsi 
aliowataja majina moja kwa moja 
pamoja, wabunge na taasisi za 
umma kutokana na ufisadi na 
maovu mengine. 

Aliutumia wimbo huo huwatolea 
wito Wakenya kutafakari ujumbe 
wa video yake na kuchukua 
hatua. Tangu video ya wimbo huo 
kutoka, imekuwa ndio maarufu 
zaidi mitandaoni nchini Kenya.

Licha ya wimbo ‘Wajinga nyinyi’ 
ulioimbwa kwa mtindo wa rap 
kusifiwa na wengi kuwa maudhui 
yake yalikua ni ya kweli baadhi 
ya waliotajwa majina walimkosoa 
na kutishia kumshitaki.

King kaka alidai anatishiwa mai-
sha na kujisalimisha katika Ofisi 
ya Mwendesha mashitaka mkuu 

wa Serikali (DCI), akidai lakini ofisi 
hiyo ilisema haikumuita.

Mwanamuziki huyo ambaye 
alipata uungaji mkono mkubwa 
kutoka kwa wasanii wenzake kwa 
kutoa ujumbe huo, pia aliahidiwa 
utetezi wa kisheria na mawakili 
maarufu iwapo atapelekwa ma-
hakamani kwa kuimba wimbo 
‘Wajinga nyinyi’ .

Kwa muda sasa wasanii wa 
muziki nchini Tanzania wamekuwa 
wakiwasilisha ujumbe wao husu-
san baada ya kuingia madarakani 
kwa rais John Pombe Magufuli. 
Ukosoaji wao umekua  ukijibu 
yanayofanyika nchini mwao.

Kalapina ambaye alishindwa 
katika harakati zake za kuwania 
ubunge, alitoa wimbo mwingine 
wa kumsifu rais Magufuli. Aliimba: 

‘Unaweza kudhani ni  miujiza 
lakini ni picha halisi. Upinzani uko 
kimya, hauna la kusema. Amefan-
ya walichopanga kukifanya.’’

Nakaaya Sumari aliachia wimbo 
wake ‘Mr politician’ wa rais Jakaya 
Kikwete. 

Ney wa Mitego alitoa wimbo, 
‘Wapo’. Ingawa hakutaja moja kwa 
moja jina lolote la kiongozi katika 
wimbo wake ilikua wazi kuwa ali-
kua akielezea maeneo ambayo rais 
John Pombe Magufuli ‘ anatakiwa 
kutekeleza wajibu wake.

Wimbo huo ulipata umaarufu 
sana baada ya kukamatwa mara 
moja na Basata ikapiga marufuku 
kabisa wimbo huo. 

Hata hivyo rais Magufuli aliagiza 
Ney aachiliwe huru na wimbo 
wake uchezwe. BBC

Wasanii
wanapopambana
kurekebisha jamii

MAUA SAMA

Wasanii wa kike

waliotikisa 2019

VANESSA MDEE

MIMI MARS



18
BURUDANI

TELE

JUMAMOSI DESEMBA 21, 2019

Na Adam Fungamwango

KIKULACHO ki nguoni mwako. Ni 
msemo wa kiswahili unaotafsiriwa 
kwamba kinachomuathiri  mtu lazima 
kipo karibu naye.

 Iwe kunguni au chawa, ni lazima 
wawe kwenye nguo yako mwenyewe 
ndiyo waweze kukuuma. Maana ya 
waswahili ni kwamba mtu yoyoye 
anayekufanyia ubaya, basi ni lazima 
kwanza awe anakufahamu vizuri. 

Wahenga wanaamini kwamba wa 
mbali hawezi kukufanyia ubaya kwa 
sababu hakufahamu vema. Adui yoy-
ote anayetaka kushinda vita kirahisi ni 
lazima kwanza ajue udhaifu wako.

Filamu ya kusikitisha iitwayo ‘Sikitu’ 
imeonyesha kila kitu kinachohusiana na 
hicho. Imechezwa na Kajala Masanja, 
Hemed Suleiman, Taira Odera, Matra 
Taimamu, hayati mzee Majuto, Tausi 
Mgendela, Asha Boko na wengineo 
wengi.

Hemed na Kajala ambaye amecheza 
kama Sikitu ni mke na mume. Ni watu 
wenye uwezo na wanaishi maisha ya 
kifahari. Sikitu anapatwa na ugonjwa 
unaomfanya ashindwe kufanya cho-
chote kile. Hemed anaamua kumrudisha 
nyumbani kwao kwa ajili ya matibabu, 
pia kupata muda wa kupumzika.

Hata hivyo, Hemed anaingia kwenye 
penzi na mdogo wa mkewe, Taira. Penzi 
hilo linakuwa moto moto hadi inakuwa 
si siri tena. Wazazi pia wanafahamu 
hilo. Wanawaita na kuwakanya, lakini 
inakuwa ni kazi bure.

Mwenyewe Sikitu anagundua hilo. 
Hali yake inazidi kuwa mbaya, anapa-
twa na mshtuko wa moyo unaosababi-

Sikitu 
Anayekumaliza wa karibu yako

sha kupooza mwili. Hatimaye anakata 
roho.

Hemed na Taira wanakwenda msibani, 
lakini mzee Majuto ambaye ni baba wa 
mabinti wote wawili, Sikitu na Taira, an-
amtimua Hemed na mpenzi wake Taira 
kwa madai wao ndiyo wamesababisha 
kifo cha binti yake.

Mapenzi ni upofu, yote hayo wa-
naona ni sawa na wanarejea nyumbani 
kwao mjini kuendelea na maisha yao ya 
kawaida. Siku moja isiyo na jina, majam-
bazi wanavamia nyumbani kwa Hemed. 
Wanataka wamuonyeshe alipoweka 
hazina ya pesa. Wakati mwenyewe 
Hemed akisuasua, Taira aliwaonyesha 
majambazi mkoba wa pesa ulipo.

Kwa mastaajabu, majambazi baada 
ya kuchukua mkoba ule, wanamkabidhi 
mmoja wa watu ambao wamewaweka 
chini ya ulinzi, si mwingine ni Taira.

Ananyanyuka na kuchukua mkoba 
wa pesa, akamgeukia Hemed na kum-
wambia hakuwa na mapenzi ya kweli, 
badala yake alikuwa anazitaka zile pesa 
tu. Bastola aliyokuwa nayo mkononi ili-
tosha kumtoa uhai Hemed. Wakati wale 
majambazi wakidhani watalipwa ujira 
wao kwa kazi ile, nao wanauawa.

Tayari Taira akajiona mshindi, ali-
chotaka amekipata, akatoka ndani ili 
atokomee kusikojulikana.

Kumbe mdogo wa Hemed, Matra 
alikuwa amefika nyumbani hapo na 
kushuhudia mchezo mzima.

Wakati Taira anatoka, Matra alinyany-
ua kistuli na kumpiga nacho kichwani, 
akapoteza maisha hapo hapo. Mkoba 
wa pesa ukawa mikononi mwa Matra, 
mdogo wa Hemed ambazo alizipeleka 
kwa wazazi wake.

EBU fikiria unapoteza kitita kikubwa cha pesa, eti kisa, ni aina ya 
nguo unazopenda kuzivaa.

Ndivyo rapa maarufu wa Marekani, alipojikuta akikosa pesa baada 
ya kushindwa kuburudisha nchini Saudi Arabia kutokana na kupenda 
kuvaa vichupi  wakati anatoa burudani.

Kwanza kabla ya kuahirisha ziara hilo. Watu walishangaa baada ya 
kuona tangazo la kuwa Nicki Minaj atakuwa mmoja ya wasanii wa-
takaotumbuiza katika tamasha la muziki nchini Saudi Arabia.

Tangazo hilo lilizua gumzo kali katika mitandao ya kijamii nchini 
humo huku baadhi ya watu wakiuliza msanii huyo atavaa nini wakati 
akitoa burudani?

Mtindo wake wa mavazi na maudhui ya ngono katika nyimbo zake 
ni baadhi ya masuala watu walihoji huku wakitafakari tamasha hilo 
litapokelewaje katika jamii ya kihafidhina ya Waarabu.

Rappa huyo alitarajiwa kutumbuiza watu katika tamasha la Jeddah 
World Fest Julai 18. 

Tamasha hilo lilikuwa kama mfano wa jinsi Saudi Arabia inavyoen-
delea kulegeza misimamo yake mikali hasa katika masuala ya bu-
rudani ili kuimarisha ukuaji wa sekta ya sanaa.

“Nicki Minaj” alitrend katika mtandao wa Twitter baada tamasha 
lake la Jeddah kutangazwa. 

“Hebu tafakari kupata fahamu baada ya kupoteza fahamu kwa mia-
ka mitatu na ukizinduka kitu cha kwanza unasikia ni kuwa Nicki Minaj 
atafungua tamasha la muziki Saudi Arabia, kusema kweli nitafikiria 
niko katika taifa lingine ,” mmoja aliandika ujumbe wake. 

Mwingine alihoji ikiwa waandalizi wa tamasha hilo walifanya uk-
aguzi wa maonesho yake yaliopita japo angalau katika mtandao wa 
Google kabla ya kumpa kazi hiyo. 

“Hivi hakuna mtu Saudi Arabia aliyemtafuta Nicki Minaj kwenye 
google?” aliandika mwingine kwa mshangao. 

Katika video iliyowekwa kwenye Twitter mwanamke aliyevalia 
mavazi ya kidini alihoji kwa nini mamlaka ya nchini humo inamrusu 
rapa huyo kutumbuiza katika tamasha hilo huku ukiwazuia wanawake 
kuvaa mavazi yanayowabana hadharani. 

“Atakuja kutingisha makalio yake na akiimba nyimbo zake zilizo na 
maudhui ya ngono huku akijitingisha zaidi,” alisema  na kisha alihoji 
“Halafu unaniambia mimi nivae abaya. Hilo linaingia akini kweli ?”

Wengine walisema hatua ya mwanamuziki huyo kufanya tamasha 
nchini humo ni unafiki, ikizingatiwa kuwa anatumbuiza pia katika 
matamasha ya wapenzi wa jinsia moja ili hali anajua msimamo wa 
Saudia kuhusu uhusiano wa aina hiyo.

Minaj sio msanii wa kwanza kuzua hali ya utata kwa kukubali ku-
fanya tamasha nchini Saudi Arabia. 

Mariah Carey aliamua kufuata kitita cha pesa kwa kupuuza wito wa 
wanaharakati wa kutetea haki za binadamu kumuomba afutilie mbali 
tamasha lake nchini Saudia huku rapa Nelly nae akilaumiwa vikali 
kwa kuandaa tamasha la wanaume pekee.

Kutokana na maneno mshangao kutoka mitandaoni, Nicki Minaj 
aliamua kusema basi, alisamehe mamilioni hayo ya pesa kwa kukataa 
kuvaa tofauti na alivyozoea kwani yeye ni vichupi si haba. 

Nicki Minaji 
akosa mamilioni
 kupenda vichupi
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K
WA mara ya kwanza dunia 
inashuhudia mashindano ya 
urembo yakitawaliwa na 
washindi wenye asili ya Afrika 

na kuondoa dhana ya ubaguzi wa 
rangi.

Toni-Ann Singh amejishindia taji la 
69 la shindano la malkia wa urembo la 
Miss World na mlimbwende wa Afrika 
Kusini  Zozibini Tunzi, amenyakua taji 
la Miss Universe.

Katika kile kinachonekana ni histo-
ria wanawake wengine weusi wanami-
liki mataji ya Miss USA na Miss Teen 
ambayo yana thamani kubwa katika 
tasnia ya urembo.

Ushindi wa warembo hao wenye 
rangi nyeusi umepongezwa na wengi 
kiasi ambacho mastaa mbalimbali wal-
ionekana kushindwa kuzuia hisia zao 
na kuandika maneno yanayoelezea 
jinsi walivyokuwa wakijisikia kuona 
mataji hayo yanaenda kwa wenye 
rangi nyeupe pekee.

Hata hivyo Miss Universe, Zizibini 
aliamua kuelezea namna ubaguzi 

Warembo weusi
wavaa mataji,
wakumbuka 
ubaguzi

HISTORIA YAWEKWA

wa rangi ulivyomfanya kushindwa 
kujiamini na kujiona si mrembo wakati 
akiwa mtoto.

‘’Nilikua katika ulimwengu ambao 
mwanamke anayefanana na mimi, kwa 
rangi ya ngozi yangu na aina ya ny-
wele zangu, anaonekana si mrembo’’ 
aliandika mara baada ya kushinda.

Aliongeza ‘’Ninafikiri ni wakati sasa 
hali hiyo ikomeshwe.’’

Zaidi ya wanawake 90 kutoka duni-
ani kote walishiriki kwenye mshinda-
no hayo yaliyofanyika Atlanta nchini 
Marekani siku ya Jumapili.

Zozibini alimshinda Madison Ander-
son wa Puerto Rico na Aofia Aragon 
wa Mexico.

Waliofaulu kuingia fainali ya 
mashindano hayo waliulizwa maswali 
kuhusu maada mbalimbali kama vile 
mazingira, maandamano na mitandao 
ya kijamii.

Katika swali lake la mwisho, mshiri-

ki Zozibini mwenye miaka 26 aliuli-
zwa kuhusu jambo gani tunapaswa 
kuwafundisha wasichana wa leo.

‘’Uongozi ni kitu ambacho kinako-
sekana kwa wasichana na wanawake 
kwa muda mrefu si kwa sababu 
hatutaki, lakini kwa sababu jamii 
inavyotaka tuwe,’’ alisema. 

Zozibini ni mwanamke wa kwanza 
mweusi kushinda kwenye mashinda-
no hayo tangu Lila Lopes aliponyakua 
taji hilo mwaka 2011. 

Kwa upande wa Toni-Ann ali-
wafurahisha majaji katika hafla hiyo 
mjini London baada ya kuimba wimbo 
wa Whitney Houston ‘ I Have Noth-
ing’, na kujibu maswali tofauti.

Amesema: ‘’Hii ni kama ndoto, 
nimeshukuru sana. Chochote kile 
munachokiona ndani yangu, ahsan-
teni, niko tayari kuanza kazi’’. 

Waliochukua nafasi ya pili wal-
ishirikisha Ophely Mezino kutoka 
Ufaransa na Suman Rao kutoka India.
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MWIGIZAJI Chika Ike, ametam-
bulisha filamu yake mpya inay-
ojulikana kama  ‘Small Chops’ 
ambayo itaanza kuoneshwa 
Juanuari mwaka 2020.

Video ya utambulisho ambayo 
ina muda wa dakika mbili im-
ewakusanya mastaa wingi wa 
filamu kutoka Nollywood kama 
Nkem Owoh, Eucharia Anunobi, 
Nse Ikpe Etim, Toyin Abraham, 
Rachael Okonkwo, Lolo  na  Ha-
feez Oyetoro.

Filamu hiyo imeongozwa na 
Roberts Peters na kutengen-
ezwa na yeye mwenyewe Chika 
Ike kwa kushirikiana na Serah 
Donalds.

KITENDO cha mwigizaji Omotola 
Jalade-Ekeinde kuweka video 
fupi katika akaunti yake ya 
mtandao kimemzushia jambo 
zito.

Msanii mwenzake Eniola 
Badmus amekuja juu akisema 
kitendo cha Omotola kuweka 
video hiyo na yeye kumuondoa 
hawezi kukisamehe.

Eniola analalamika kwamba 
wakati inarekodiwa video hiyo 
yeye alikuwepo eneo hilo, 
lakini anashangaa ilipowekwa 
mtandaoni hakuonekana.

Omotola wewe 
siku nyingine 

MWIMBAJI nyota wa Nigeria, 
Wizkid amesema yeye hawezi 
kulikubali kanisa lolote linaoon-
gozwa na wachungaji feki.

Akiweka ujumbe wake katika 
ukurasa wa Twitter, Wizikid 
alidai  wachungaji feki wamee-
nea maeneo mengi nchini humo 
na kusababisha watu kupokea 
mafundisho ya uongo.

“Starboy hawezi kukubali 
wachungaji wa uongo, nita-
wapoteza kabisa,” ameiandika 
Wizkid

Wizkid 
awabwatukia 
wachungaji feki

Chika 
atambulisha 
‘Small Chops’

MWIGIZAJI mkongwe wa Nige-
ria, Uche Maduagwu, amemta-
biria makubwa mshiriki wa Big 
Brother Nigeria, Tacha Akide kwa 
kusema atakuwa na mafanikio ya 
kiuchumi kama Dangote.

Uche amesema mrembo huyo 
ameteuliwa na Mungu kwa mwa-
namke tajiri kwa Afrika kama 
alivyokuwa bilionea 

Aliko Dangote.
Katika shindano hilo am-

balo linatoa burudani tosha kwa 
mashabiki wake, Tacha alikonga 
nyoyo za watu waliokuwa waki-
fuatilia kutokana na mikasa yake 
pamoja na misimamo mikali.

Tacha umeuona 
upako wa Uche?

MWAKA 2019 umeshuhudia jinsi 
baadhi ya mastaa ambao walikuwa 
wapenzi wakipeana mkono wa kwa-
heri na kufanya mashabiki wawe  
na majonzi.

Ifuatayo ni orodha na ‘kapo’ tano 
ambazo kuachana kwao kulitingisha 
na kusababisha habari zao ku-
pamba vyombo vya habari nchini 
Nigeria.

Waliotajwa katika kapo hizo ni 
Yvonne Jegede na Abounce Fawole, 
Osas Ighodaro na Gbenro Ajibade, 
Ik Ogbonna mkewe Sonia Morales, 

Blossom Chukwujekwu na Mau-
reen Esisi na mwisho ni Mofe Dun-
can na Jessica Kakkad.
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N
I muhimu kutahadharis-
hana kuhusu jambo hilo 
ambalo kwa Kiingereza 
huitwa ‘adverse posses-

sion’ ni kanuni ya kisheria, inay-
otokea wakati wavamia ardhi yako 
baada ya muda wanapohesabika 
kuwa ni wamiliki halali. Na wanatam-
buliwa hivyo kisheria na wewe mmi-
liki halali unageuka mvamizi. 

Lakini hoja kubwa hapa si lazima 
mtu awe mvamizi. Anaweza kuwa 
mpangaji, au anayekulindia eneo, 
lengo la hoja ni kutaka kuwatahad-
harisha wamiliki ardhi  hasa wale 
wanaowaacha watu wawalindie 
mashamba kwa  kukaa bure bila 
utaratibu maalum. Ifahamike kuwa 
si kosa mtu kukulindia eneo na wala 
si kosa mtu kukaa bure kwenye 
eneo lako, ila ni kosa tena kubwa ku-
fanya hivyo bila utaratibu maalum 
wa kisheria. Ndipo kugeukana ku-
napokuja. 

Ni rahisi kukugeuka kwa kutumia 
kanuni hii na wameruhusiwa na ma-
hakama kuwa wamiliki halali. 

Kawaida sheria ya ardhi inatam-
bua aina au namna  mbalimbali am-

bazo mtu anaweza kupitia katika ku-
pata ardhi kihalali. Moja ni kununua,  
kupewa zawadi, kurithi, kutwaa eneo 
lisilo na mwenyewe, tano ni hii ya ku-
ingia katika eneo kama mvamizi ama 
vinginevyo na baadae ukabadilika na 
kuwa mmiliki. 

Namna zote hizi ni za kisheria na 
zinakubalika kama njia halali za ku-
pata na kumiliki ardhi. 

MVAMIZI KUTAMBULIKA

Mvamizi ni yule anayeingia kihar-
amu katika ardhi ya mtu mwingine. 
Inaweza kuwa nyumba, kiwanja au 
shamba na vilivyomo. Kuingia ki-
haramu kunafanyika bila ridhaa ya 
mmiliki na bila ya sababu za kisheria. 

Lakini, hata mpangaji au mtu uliy-
emuacha akulindie eneo anaweza 
kuhesabika kama mvamizi katika ka-
nuni hii iwapo mmiliki utakosa usha-
hidi wa maandishi au vinginevyo 
kuthibitisha kuwa ni mpangaji au ni 
mtu uliyemuacha akulindie eneo. 

Mahakama ya Rufani katika rufaa 
namba 193/2016 kati ya the regis-
tered trustee of the holy spirit sisters 

Tanzania VS January Kamili Shayo na 
wengine 136 nayo imeeleza jambo na 
kuweka misingi yake. 

Kesi inaeleza kuwa ikiwa mtu 
ataingia na kukaa  kwenye ardhi 
yako, iwe nyumba, kiwanja,shamba 
au vinginevyo kwa kipindi amba-
cho kinazidi miaka 12 basi mtu huyo 
mvamizi atageuka kutoka hadhi yake 
ya uvamizi na kuwa mmiliki halali. 

Kwa msingi huu kumbe si salama 
mtu au watu kuendelea kukaa katika 
eneo lake bila taratibu maalum zina-
zotambuliwa na sheria. 

Hata hivyo, hoja ya kukaa zaidi ya 
miaka 12 pekee haitoshi kuthibitisha 
umiliki bali pia mvamizi athibitishe 
pia kuwa wakati anaingia hakuwa na 
ridhaa yoyote kutoka kwa mmiliki, 
mfano, hakuomba kukaa au kutumia 
hiyo ardhi, au hakuwa mpangaji, pia 
athibitishe kuwa hakuwa na haki yoy-
ote kukaa humu mfano sio mtoto au 
mke wa mmiliki au hakuwa na haki 
nyingine. 

Tunachotaka kusisitiza  ni kuwa 
tuwe makini na watu ambao wa-
nakaa kwenye maeneo yetu kwa 
mda mrefu na hata wapangaji wa 

aina hiyo pia. 
Namna ya kuweka ardhi yako 

salama kuepuka, kadhia ya kanuni 
hiyo, kwanza, yeyote utakayempa ar-
dhi yako kwa ajili ya kulima, kufuga, 
kuishi ,kupanga au shughuli nyingine 
yoyote, basi hakikisha mnaandika na 
kusaini na kuweka picha ikiwezeka-
na na mashahidi. 

 Mara nyingi walinzi wa maeneo 
hasa mashamba makubwa na viwan-
ja wamekuwa wakigeuka.

Unaweza kudhani sio rahisi ku-
fanyiwa hivyo na ni masikhara, lakini 
waliokutwa na haya wanajua nazun-
gumzia nini. 

Wapo wengi wametumia kanuni 
hii kuchukua maeneo ya watu. Na 
muda huo kama hakuna maandishi 
mtu anakukana kuwa hukumruhusu 
aingie bali aliingia mwenyewe  baada 
ya kukuta hamna mtu. 

Pili, ni muhimu kuyawekea uzio 
maeneo yetu kuepuka wavamizi. 
Kadhalika kuweka vibao hasa kwe-
nye mashamba vinavyokataza uvam-
izi kwa mfano kibao kinaweza kuan-
dikwa “hairuhusiwi kuingia eneo hili 
bila kibali maalum”.

 MIONZI YA SHERIA Mlinzi anapogeuka kuwa 
mmiliki nawe kuwa mvamizi

Unyanyasaji unavyokithiri sheria, DNA zihusike 
Na Gaudensia Mngumi

W
IKI hii serikali 
imeshtua Watan-
zania kwa kutaja 
vitisho vingi vina-

vyoliweka taifa roho juu, baada 
ya kuibua taarifa za kutisha kuwa 
kuna ongezeko la vitendo vya un-
yanyasaji kijinsia unaohusisha 
ongezeko la mimba za utotoni na 
idadi kubwa ya watoto wanaoishi 
kwenye mazingira hatarishi.

Yapo mengi lakini hili la kuwa 
na watoto wa mitaani takribani 
1,000,000 ni kitisho kingine am-
bacho taathira yake kitaifa huenda 
inaweza kulinganishwa na bomu 
lenye  matokeo mabaya.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri wa 
Afya, Dk. Faustine Ndugulile, idadi 
ya watoto wa mitaani imeongezeka 
kutoka   500,000 mwaka 2017 hadi 
839,450 mwaka jana .

Anaongeza kuwa si hivyo tu hata 
tatizo la mimba za utotoni nalo ni 
hatari kwa vile asilimia 34 ya ma-
binti wameguswa na changamoto 
hiyo.

Yote hayo yanaashiria jinsia uka-
tili wa kijinsia dhidi ya wanawake 
na watoto unavyokomaa nchini.

Pamoja na kwamba taarifa ny-
ingi zinafikishwa polisi watu wak-
ilalamikia unyanyasaji na vitendo 
vya ukatili  hali inayoonyesha 
kuwapo uhamasikaji mkubwa 
ndani ya jamii dhidi ya matendo  
hayo, lakini watoto wengi kupewa 
mimba kunamaanisha kuwa watu 
hawajali.

MIMBA ZA UTOTONI
Kwa mujibu wa Ndugulile, ni 

asilimia 34 kwa kila wasichana we-
nye umri wa chini ya miaka 19, ikia-
shiria kuwa kwa kila mabinti 100, 
wasichana 34 wamepata mimba za 
utotoni.
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Licha ya jitihada za kutoa elimu 
kuhusu umuhimu wa kuwapa ma-
binti fursa ya kusoma, kulindwa, 
kuwa na sheria  ya mtoto na ile ya 
makosa ya kujamiiana inaelekea 
taifa linakuwa sugu .

Mila potofu zimeendelea kuwa 
kikwazo na kusababisha mimba za 
utotoni licha ya utetezi wa masuala 
ya watoto kufanyika kila wakati na 
jamii inayasikia kwa  kushiriki maa-
dhimisho mbali mbali mfano Siku 
ya Mtoto wa Afrika, Siku 16 za Kup-
inga Ukatili wa Kijinsia, Siku ya Bin-
ti Duniani hata  kusoma na kusiki-
liza taarifa mbalimbali kupitia 
vyombo vya habari na mitandao.

SHERIA ZIHUSIKE
Pamoja na mila potofu mzizi wa 

tatizo la mimba hizo pengine uliku-
wa ni sheria hasa ya ndoa ambayo 
kipengele cha umri wa kuolewa 

kuwa miaka 14 kimefutwa na Ma-
hamaka ya Rufani.

Sheria hiyo huenda ilichangia 
ndoa na ujauzito utotoni.

 Hata hivyo kwa sababu imeagi-
zwa kurekebishwa huenda itasaid-
ia kupunguza mimba hizo.

Lakini, Sheria ya Mtoto inahitaji 
kutizamwa upya ili kuzungumzia 
na kuweka mkazo Zaidi kumtunza 
mama kwa vile imeweka kipaum-
bele kwa mtoto lakini haimjali 
mama anayetelekezwa.

Sheria ya Mtoto Namba 21 ya 
mwaka 2009, sura ya 4(2) inasema 
“Maslahi ya mtoto yatakuwa ndi-
yo msingi wa kuzingatiwa katika 
masuala yote yanayohusiana na 
mtoto. Aidha, yatakuwa yanashu-
ghulikiwa na taasisi za umma au 
taasisi za      binafsi za Ustawi wa 
Jamii, mahakama au mamlaka za 
kiutawala”.

Sheria hii haijamgusa mama 
moja kwa moja ambaye ni mzazi 
wa mtoto.  Nivyema mama aangal-
iwe kisheria kwani iwapo mzazi 
huyu hatapata msaada ni wazi wa-
toto watatelekezwa na kuongeza 
idadi ya  wanaoishi mitaani.

Sheria iweke mkazo kuwa 
anayekuwa baba  anawajibikaji 
kwa mama pia kwani wanawake 
kufukuzwa au ndoa kuvunjika ki-
holela na talaka za kila siku ndizo 
zinazowaingiza watoto kwenye 
maisha magumu mitaani.

Mama apewe kipaumbele, she-
ria inahitaji  marekebisho ili mama 
anapotelekezwa apate msaada 
kupitia  kumwajibisha na kumwa-
dhibu baba anayehusika na uvun-
jaji wa sheria kwa kukataa familia 
yake.

Kwa kutumia mwanya au udhai-
fu huo wanaume hupuuza kuwa-

tunza watoto na hata kama watait-
wa kwenye mashauri ya ustawi wa 
jamii hawaitikii wito na hawajali na 
inakuwa ni kawaida kuwatelekeza 
wanawake na watoto, ambacho 
huenda ni chanzo cha kuongeza 
watoto wengi mitaani.

Rushwa nayo imechangia sana 
watuhumiwa wanaowapa mabinti 
mimba na kusababisha watoto wa  
mitaani na mimba za utotoni kue-
ndelea kutesa.

Wazazi na walezi wa wasichana 
wanapewa fedha ili kuficha kesi, 
wanapewa rushwa na kuwasaidia 
watuhumiwa kukimbia na kuk-
wepa kesi. 

Inavyoelekea kutoa hela au 
rushwa si jambo gumu mfano jamii 
za  wafugaji kutoa ng’ombe pen-
gine 20 au hata Shilingi 500,000 ili 
kukwepa kesi hizo si jambo gumu.

Kwa madereva wa bodaboda 
nao wanaweza kutoa hela na hivyo  
usiri huo unaotokana na kula 
rushwa umesababisha mabinti ku-
pewa ujauzito na kesi zao kuishia 
kinyemela.

Lakini sasa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (Takuk-
uru), imeingilia kati kuchunguza 
kesi za mimba hizo jambo litakalo-
leta ufumbuzi.

DNA
Aidha, kama serikali ilivyosema 

inaanzisha kanzidata (database) 
ya vinasaba kuna haja ya kutunga 
sheria ya kupima nasaba (DNA) za 
kila mtu ili zitumike kuwatambua 
na kuwawajibisha wazazi wa wa-
toto wanaotelekezwa  na kuishi 
mitaani.

Pia, wananchi wafahamishwe 
kuwa kuna maabara zenye kipimo 
cha DNA hivyo kukimbia mimba 
na kutelekeza mtoto si suluhu  hat-
ua zaidi zinachukuliwa kuwawaji-
bisha.

Baadhi ya watoto wanaoishi katika mazingira magumu jijini Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO.
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Na Sabato Kasika

M
WAKA 2020 ni uch-
aguzi mkuu wa rais, 
wabunge na madi-
wani, ikiwa imebakia 

miezi 10 ili kutimiza takwa hilo la 
kidemokrasia, ndiyo wakati wa 
kujipanga na kundi mojawapo 
linalotakiwa kuwa mguu sawa ni 
wanawake.

Kinamama wanapofikiria ku-
ingia kwenye uongozi ukiwamo 
ubunge na udiwani wanakum-
bushwa kuwa uongozi si zawadi ya 
kupewa, kwa hiyo wasirubuniwe 
kwa  kofia, chumvi, fulana, mad-
era, khanga na nguo za ndani ili 
kumchagua kiongozi. 

Aidha, wasitoe miili yao ili maji-
na yao yapitishwe kwani huko ni 
kujidhalilisha na kujinadi kama 
bidhaa isiyo na thamani sokoni.

Hivi karibuni jijini Dar es Sa-
laam, wadau wa kuhamasisha wa-
nawake kushiriki kwenye uchaguzi 
mkuu wa 2020 wanakutana katika 
warsha kujadili masuala kadhaa 
na ‘rushwa ya  madera, chumvi, 
kanga, vilemba’ ni moja ya mambo 
yanayoibuka yakitajwa kuwa kwe-
nye uchaguzi mkuu yanajiri ili ku-
nunua kura, hivyo isipewe nafasi.

Waandaji Mtandao wa Jinsia 
Tanzania (TGNP),  kwa kushiriki-
ana na  Tanzania Women Fund 
(Mfuko wa Wanawake) wanawaku-
tanisha kina mama kutoka mikoa 
mbalimbali, ikiwamo ya Kilimanja-
ro, Tanga, Mbeya na Dar es Salaam  
ambao wanaoibua hoja muhimu.

 Mshiriki  Subira Kibiga, anataja  
rushwa ya khanga, fulana, kofia, 
chumvi na nguo za ndani za Sh. 
300 kwa wanawake, wakati wa 
kampeni za uchaguzi ikisema iko-
meshwe.

“Kwa vile nayo inatudhalilisha.
Wanawake tunapendana, lakini 
unapofika wakati wa uchaguzi 
tunatengana huku wengine waki-
kubali kupokea rushwa hizo, hali 
ambayo inakwamisha juhudi zetu 

za kushika nafasi za uongozi,” 
anasema Kibiga na kusema mam-
bo hayo yanawayumbusha wapiga 
kura.

Anawataka wanawake kuzinga-
tia ajenda ya mwanamke turufu ya 
ushindi na kwamba kwa kutumia 
wingi wao wanaweza kupata na-
fasi nyingi za uongozi iwapo wa-
taungana.

Wakili huyo anashauri kuwe na 
ukomo wa ubunge wa viti maal-
um, ili wanawake wakapambane 
kwenye majimbo na kwamba kwa 
kutumia wingi wao, kuna uweze-
kano mkubwa wa kushinda.

Akigusia rushwa ya ngono, 
anasema tatizo hilo lipo na ndiyo 
maana LHRC, siku zote wana-
taka sheria iruhusu kuwapo kwa 
utaratibu wa mgombea binafsi, ili 
kuepuka tatizo hilo hasa kwa wa-
nawake.

Katika harakati hizo za zina-
zoambatana na warsha, makon-
gamano na semina kwa ajili ya 
kuwajengea uwezo wanawake ili 
watambue kwamba wana uwezo 
wa kusimama na kuwania nafasi 
yoyote ya uongozi, wanahimizwa 
wasiogope mfumo dume, ambao 
umegawa majukumu katika jamii 
kulingana na jinsia na kuwafanya 
kuwa watu wa kulea na kutunza 
wa familia na kazi za nyumbani.

Wanaambiwa nyakati zimebadi-
lika wanalazimika pia kushiriki 
kwenye masuala ya kiuongozi na  
kuingia kwenye uwanja wa siasa ili 
idadi yao iwe sawa na ya wanaume 
huku njia mojawapo ya kufikia 
hapo ikitajwa kuwa ni   ushiriki-
ano miongoni mwao bila kubagua-
na kwa itikadi za kisiasa, kikanda 
wala kikabila.

Katika warsha hiyo ambayo ni 
mahsusi kubadilishana uzoefu na 
mafanikio yaliyojitokeza wakati 
wa uchaguzi wa serikali za mitaa 
na kuweka mikakati ya kuhamsi-
sha ushiriki wa wanawake, katika 
uchaguzi mkuu wa mwaka 2020, 
waandaji GNP, wanawatahadhari-
sha kuepuka baadhi ya mambo 
yanayoweza kusabambaratisha 
umoja wao.

WANAWAKE WANAPENDANA
Dokta Dinah Mbaga, ni mshauri 

mtaalam kutoka taasisi ya Tanza-
nia Women Fund, anayewaeleza 
washiriki kuacha dhana kwamba 

wanawake hawapendani, kwa vile 
imeshapitwa na wakati.

“Mkisikiliza hilo itakuwa ni 
vigumu kufikia kule tunakotaka 
kwenda, kwa sababu wanaotumia 
msemo huo wana lengo la kutud-
hoofisha, hiyo achaneni na nao 
hiyo, sisi wanawake wote tunap-
endana,” anasema Dk. Mbaga.

Anasema jitihada za kuelekea 
usawa kwenye uongozi zimeanza 
kuonekana na kwamba  zinahi-
tajika zaidi ili idadi ya wanawake 
na wanaume katika uongozi iwe  
sawa.

“Uongozi si misuli, ni akili, 
busara na hekima, hivyo vyote 
wanawake wanavyo, kwa hiyo 
tushirikiane bila kubaguana kwa 
itikati za vyama na hatimaye tuta-
fanikiwa,” anasema.

Anasema, dalili za  kufanikiwa 
kupata nafasi nyingi za uongozi 
zimeanza kuonekana lakini wana-
hitaji kuongezeka kuwa na madi-
wani na wabunge zaidi kwa vile 
taifa linahitaji viongozi wanawake 
na wanaume.

USHIRIKI MDOGO
Mwenyekiti wa TGNP Asseny 

Muro,  anakirejea ripoti ya Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (Tamisemi) anasema, katika 
uchuguzi wa serikali za mitaa wa 
mwaka 2014, idadi ya wanawake 
waliochaguliwa kuongoza mitaa, 
vijiji na vitongoji ilikuwa ndogo.

Anasema, katika uchaguzi huo 
wenyeviti wa mitaa waliochaguli-
wa ni 3,929, kati yao wanawake 
wakiwa ni 435, na waliochaguliwa 
nafasi za mwenyekiti wa vijiji ni 
12,275, kati yao wanawake wakiwa 
ni 223.

“Kwa upande wa wenyeviti 
wa vitongoji, waliochaguliwa ni 
64,691, wanawake ni 3,482  idadi 
hii ni ndogo na bado tunasubiri 
taarifa ya uchaguzi wa serikali za 
mitaa wa mwaka huu,” anasema 
Muro.

RUSHWA YA NGONO
Rushwa hii ni moja ya mambo 

yanayoibuliwa katika warsha 
hiyo, kwamba baadhi ya wana-
siasa wanaume huwashawishi 
wanasiasa wanawake wanaotaka 
uongozi wafanye nao mapenzi, 
kwa ahadi za kuwasaidia.

“Ukweli ni kwamba mwanamke 
hana uwezo wa kifedha kama 
mwanaume na wakati mwingine 
anashawishiwa eti atoe rushwa ya 
ngono ili jina lake lipitishwe ku-
wania uongozi,” anasema, Agness 
Lukanga.

Lukanga anaeleza kuwa mwa-
namke hatakiwi kuteuliwa kwa 
rushwa ya ngono, bali kwa uw-
ezo wake wa kuongeza, kwa vile 
uongozi sehemu ya haki yake, 
hivyo ajiamini na asikubali kuba-
baishwa.

Mshiriki mwingine Janeth Maw-
inza, anasema wanawake wasi-
kubali kubebwa katika kuwania 
nafasi yoyote ile na kama kutaku-
wa na mambo ya rushwa ya ngo-
no, basi watoe taarifa Takukuru.

“Ukiona kuna dalili za rushwa 
ya ngono wasiliana na Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(Takukuru) ili kupata msaada tu-
paze sauti kwani rushwa ya ngono 
inadhalilisha na inaua,” anasema 
Mawinza. 

ANGALIZO MUHIMU
Pamoja na harakati hizo za ku-

taka kufikia usawa kwenye nafasi 
za uongozi, wadau hao wanapewa 
angalizo, ambalo litawafanikisha 
kupiga hatua kwenda mbele.

Renatha Selemani ni wakili ku-
toka Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu (LHRC), anasema, ni 
muhimu kuepuka kuongeza win-
gi wa wanawake katika nafasi za 
uongozi bila kuangalia uwezo wa 
kuongoza.

“Ni muhimu kupata wanawake 
wenye ushawishi, siyo kuwa na 
idadi kubwa tu isiyo na manufaa 
ambayo inakubali viti maalum 
badala ya kupiga hatua na ku-
wania nafasi ya kuchaguliwa,” 
anasema Renatha.Dk. Dinah Mbaga akizungumza kwenye warsha hiyo.

Baadhi ya wadau wakiwa kwenye warsha hiyo.  PICHA ZOTE: SABATO 
KASIKA

KUELEKEA 2020
Wanawake wataka rushwa 
za madera, vilemba zikome

Wakili Renatha Seleman akitoa 
neno.

Subira kibiga akichangia mada kwenye warsha hiyo. 
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Sehemu ya bunge la wanafunzi wa Shule ya Msingi Kilindoni wilayani Mafia, wakisikiliza na kujadili masuala ya ustawi na changamoto za watoto. 
PICHA: GAUDENSIA MNGUMI.

Wazazi zisikieni sauti  
hizi za watoto wenu

Na Mwandishi Wetu

A
KIWA na umri wa miaka 
17 Maua Mapani anayei-
shi mtaa wa Mzamba-
rauni  wilayani Mafia 

ni mama wa watoto wawili, anay-
eeleza kuwa mwanae wa kwanza 
alijifungua akiwa na miaka  13 na 
anakiri kuwa  yeye ni tunda la 
utoro shuleni na ndoa za utotoni.

Aliachishwa shule baada ya ku-
pewa ujauzito na fundi ‘mekanika’ 
aliyekuwa anafanyakazi kwenye 
gereji jirani na nyumbani kwao, 
ambaye pia leo ndiye mumewe.

Akiwa na mwili mdogo na kimo 
kinachoonyesha udumavu, anase-
ma  ni mjamzito anayetegemea 
kupata mtotto wake wa tatu Feb-
ruari mwaka ujao 2020.

Mapema mwezi uliopita anaku-
tana na  Nipashe kisiwani Mafia, 
akieleza  kuwa anapata riziki kwa 
kufanyakazi kwenye nyumba za 
baadhi ya watu wanaompa kazi 
za kufua na kusafisha nyumba na 
kuosha vyombo.

Lakini, wakati mwingine 
anauza matunda ya msimu kama 
maembe, mapapai na matikiti ili 
kupata riziki kwa ajili ya malezi ya 
watoto wake.

Anapoulizwa vipi kuhusu 
mumewe, anasema ana wake 
wawili wakati akimuoa alipomwa-
chisha shule binti huyo ambaye 
wakati huo alikuwa na   miaka 14. 
Anasema Licha ya kuwa na  miaka 
42 mumewe huyo, hamsaidii kitu 
wala hana malezi kwa watoto wao 
licha ya kwamba hajampa talaka.

“Ana wanawake wengine wawili 
na jumla mimi na wenzangu 
tuna watoto 11,” anasema Maua 
aliyepata mimba kutokana na ku-
tumikishwa kazi za jioni za kuuza 
samaki mitaani ikiwamo kwa wa-
fanyakazi wa gereji hiyo, alikoku-
wa akifanyakazi mumewe huyo.

Changamoto hiyo ya ngono, 
mimba na ndoa utotoni, kuolewa 
na waume wazee  kama ilivy-
omuathiria Maua ( japo si jina lake 
halisi) inawakabili wasichana 
wengine wengi katika mikoa 
mbalimbali na si Mafia pekee.

Kisiwa hiki kilichoko mkoani 
Pwani tatizo la utoro shuleni, 
mimba  na ndoa za utotoni ni 
changamoto inayowaibua wa-
dau wa utetezi wa msichana,  ku-
chukua hatua, likiwamo Shirika 
la kimataifa la ActionAid, ambalo 
limeanzisha mradi  Stop Violence 
Against Girls in Schools (SVAGs), 
au ulinzi wa wasichana 

Mratibu wa ActionAid, Wilaya 
ya Mafia, Samuel Mesiaki,  anase-
ma kazi mojawapo inayofanyika 
kukabiliana na unyanyasaji wa 
mabinti wilayani humo ni kuan-
zisha mabunge ya wanafunzi shu-
leni.

Katika mabunge hayo wanafun-
zi wanajengewa uwezo na kuwez-
eshwa kujiamini, kujisemea na ku-
zungumza masuala yanayohusu 
ustawi wao kijamii, kitaaluma 
na kulindwa dhidi ya uovu kama 
ukatili wa kijinsia unaohusisha 
utumikishwaji, ubakaji, mimba na 
ndoa za utotoni.

Katika ziara ya wanahabari 
kisiwani humo iliyoandaliwa na 
taasisi  hiyo, Mesiaki, anawafikisha 
wanahabari kwenye Bunge la Wa-
toto wa Shule ya Msingi Kilindoni, 
wanaopaza  sauti zao kufikisha 
ujumbe kwa jamii kuwa kinacho-

sababisha mabinti kunyanyaswa 
kingono, kuozwa utotoni na 
kutoroka shuleni ni pamoja na 
kutumikishwa kwenye kazi za ny-
umbani na kulazimishwa kufanya-
biashara hadi saa 4:00 usiku. 

Aidha, wanapokusanyika 
kama bunge la shule na kufanya 
mijadala mbele ya wadau mbal-
imbali wakiwamo wanahabari, 
wanaeleza kuwa wanalazimishwa 
kwenda kwenye mitumbwi na 
boti baharini  kuomba ili kuzipatia 
familia zao riziki licha ya kwamba 
muda huo walitakiwa kupumzika 
au kujisomea ili kujiandaa na mas-
omo siku inayofuata.

Moja ya sauti za bunge hilo ni ile 
inayotolewa na mwanafunzi wa 
darasa la tano Juma Mussa, anay-
eeleza kuwa kuwatumisha watoto 
kunawasababishia matatizo ya 
kiafya .

Anaeleza kuwa katika umri 
wao mdogo watoto hao wa kisiwa 
cha Mafia wanadumazwa na kazi 
kwani wanatumia nguvu zao nyin-
gi kwenye kazi badala ya taaluma.

Saada Khatibu, mshiriki wa 
bunge hilo, anasema watoto wa-
natumiwa kwenye mambo am-

bayo hayawasaidii kwa mfano ku-
fanyishwa kazi ngumu badala ya 
kulindwa wasinyanyaswe , kupata 
haki zao za msingi na kupendwa.

Anawalaumu wazazi kuwapa 
jukumu la kufanyabiashara usiku 
kuuza vitafunwa, samaki na ma-
tunda           hadi saa 4:00 usiku 
na kusababisha      kushindwa ku-
soma.

Gloria Tesha mwanafunzi wa 
shule hiyo, anaongeza kuwa wa-
nafanyakazi usiku hawali chakula 
kwa wakati, kupumzika wala ku-
soma hivyo wanapoteza muda, 
masomo na hata haki yao ya 
kukua.

Zuhara Omary, anazungumza 
kwenye bunge hilo akieleza kuwa 
biashara za kwenda kwenye boti 
kuuza bidhaa nazo ni tatizo kwa 
wanafunzi wa Mafia wakiwamo 
mabinti ambao hilo ni eneo jin-
gine la kupotezwa kutokana na 
wanaokutana nao kukosa maadili 
na kuwadhulumu kingono.

“Wakati mwingine mzazi anam-
pa mwanae kazi ya kuvua kwa ku-
tumia mshipi (kamba na ndoano).  
Badala ya kumwelekeza kusoma 
anamtuma kuvua bahari tena 

jioni ni hatari kwake kwani ak-
izoea kwenda baharini anapoteza 
muelekeao na mapenzi ya elimu.” 
Anasema Zuhura.

Anasema wazazi wao hawazijui 
haki za watoto, kwa mfano wana-
watumikisha kama watu wazima 
na wengine wanapofanyabiasha-
ra wanaanza kuzoea pesa kiasi 
kwamba hawapendi tena kusoma. 
anasema Khalifan Khatibu, anaye-
soma darasa la tano.

“Wazazi hawajui haki hizo 
ndiyo maana huwatuma kufan-
yabiashara usiku bila kujali kuwa 
kwa binti ni chanzo cha kubakwa, 
kupata mimba na kuambukizwa 
maradhi.” Anakumbusha.

Mabinti hawa wanarubuniwa 
na watu wenye pesa wanaowaona 
kwenye biashara hizo kwa kuwa-
pa pipi na zawadi ndogondogo na 
matokeo yake hutumbukia kwe-
nye mitego ya mimba.

“Kuna baadhi ya wazazi na 
walezi wanawashauri wasichana 
wa darasa la sita na saba wajifel-
ishe ili wasiendelee na masomo 
. Anawashauri kufanya hayo ili 
waolewe,”anasema Faraja Abdal-
lah.

 BUNGE LIMEWASAIDIA

Wanafunzi hawa wanasema 
bunge la shule limewasaidia ku-
fahamu mambo mbalimbali ziki-
wamo haki za watoto, sharia ya 
mtoto pamoja na kutumika kuwa-
saidia baadhi ya watoto mitaani 
wanaonyanyaswa.

Wanasema wamefahamu haki 
zao na changamoto na sasa wa-
nataka elimu na maarifa yapele-
kwe kwa wazazi na walezi zaidi ili 
wabadilike na kuwalinda watoto, 
anasema Gloria Tesha.

Wanaeleza kuwa wamefahamu 
namna simu zinavyotumika ku-
wahadaa mabinti ambao wana-
pewa simu halafu zinatumiwa na 
wanaume kuwatumia fedha, ku-
wasiliana nao na baadaye anam-
fuata na ‘kudai chake.’

Wanafunzi hawa wanataka 
pamoja kuzingatia sheria, jamii zi-
badilike na ziache kuwatumikisha 
watoto kwani kazi ngumu huwad-
hoofisha miili, huwaingiza majar-
ibuni, huwachosha na kwa ujumla 
humwingiza mtoto kwenye mata-
tizo badala ya kumpa nafasi ya 
kutimiza ndoto zake.
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Upimaji, urasimishaji ardhi 
bado unahitajika Morogoro 
Na Mashaka Mgeta,            
MOROGORO

W
ANANACHI wa Mo-
rogoro walionufaika 
na mradi wa Kuwez-
esha Umilikishaji 

Ardhi (LTSP) kwenye wilaya za 
Ulanga, Kilombero na Malinyi uli-
ofanywa na wadau wa mtandao wa 
utetezi wa masuala ya ardhi (Tala) 
na serikali,  wanaposhuhudia mra-
di huo ukielekea ukingoni wanaku-
ja na ombi kwa   serikali.

Wanafurahia mafanikio mengi 
kama utatuzi wa migogoro, utam-
buzi wa mipaka na upatikanaji 
haki kwa wanawake kumiliki lakini 
wanasema zipo baadhi ya  changa-
moto kama baadhi ya maeneo ku-
topimwa na wamiliki kukosa hati 
miliki za kimila na pia kutofani-
kiwa kupata mikopo kwa kutumia 
ardhi kuwa ni mambo yanayohi-
tajika kuwekwa sawa.

Vijiji kama Mwaya na Libenanga 
wilayani Ulanga mipaka yake ina 
mgogoro ambao kila upande un-
alitambua eneo hilo kuwa sehemu 
yake, pia  vitongoji vya Ume na 
Ifuma vilivyoko Mwaya mjini, vi-
natajwa kutopimwa kutokana na 
mgogoro wa mpaka.

Mwenyekiti wa kitongoji cha 
Mwaya Mjini, Samson Ngusi, anase-
ma kijiji cha Libenanga kilikuwa 
na mpango wa matumizi bora 
ya ardhi tangu mwaka 2013, ulio-
wawezesha kupimiwa maeneo yao 
isipokuwa lenye mgogoro, wakati 
Mwaya haijakamilisha mchakato 
wa kuwa na mpango huo.

“Kwa hiyo ilikuwa rahisi maeneo 
ya Libenanga kukamilisha upimaji, 
urasimishaji na umilikishaji ardhi 
kuliko ilivyokuwa kwa Mwaya,” 
anasema.

Wakati hali ikiwa hivyo, aliyeku-
wa mjumbe wa serikali ya kijiji cha 
Mwaya na hivyo kushiriki upimaji 
maeneo, Bakari Ndimbo, anasema 
wajumbe kutoka kijijini humo wal-
ilazimishwa kusaini nyaraka za mi-
paka pasipo ridhaa yao, hivyo se-
hemu nyingine ikaonekana kuwa 
upande wa Libenanga.

“Tulipigiwa simu kwenda ku-
tambua mipaka, hatukuwa na 
uelewa unaostahili, lakini baada ya 
kuzungumza, tukalazimishwa ku-
saini nyaraka za mipaka na kama 
tusingefanya hivyo wangetunyima 
posho,” anasema.

Pia anasema mpimaji mipaka 
alikuwa mjamzito ambaye muda 
mwingi alibaki ndani ya gari pasipo 
kufika kwenye maeneo husika, na 
akajaza fomu kwa kutumia taarifa 
zilizotokana na vipimo vya  GPS.

Eneo jingine ni lile la kijiji cha 
Siginali linalopakana na eneo la 
uhifadhi (WMA) la Iluma wilayani 
Kilombero. Kijiji hicho kinadai 
eneo lake ‘limemegwa’ kutoka hek-
ta 2,170 za awali kufikia 530. 

Mgogoro huo ulijadiliwa ka-
tika ngazi tofauti za msingi na sasa 

umefikishwa kwenye uongozi wa 
serikali wilayani Kilombero unapo-
subiriwa kupata ufumbuzi.

Maeneo mengine yanayotajwa 
kutopimwa kwa kuwekwa kwenye 
mabadiliko ya kuwa Mji Mdogo ni 
kwenye vijiji vya Malinyi, Kipingu, 
Lugala, Mchangani na Makelele 
wilayani Malinyi.

Pia, vitongoji vya kijiji cha Mis-
egese mbavyo sehemu ya ardhi 
yake ipo ndani ya mpango mji ni 
Kigamboni, Mwembeni na Nakatele, 
wakati vile vya Misegese, Kilolelo 
na Sarago vipo nje ya mpango huo 
hivyo vinahitaji kumilikishwa hati 
miliki za kimila.

Kwa hali hiyo ni dhahiri kwamba 
maeneo yanayoangukia kwenye 
mpango mji hayawezi kuwa sehemu 
ya mradi wa LTSP.

MIKOPO 
Moja ya faida za hati miliki za 

kimila zinazoshawishi mradi huo 
kuwafikia watu ‘walioachwa pem-
beni’ ni matumizi yake hati kama 
dhamana katika kupata mkopo kwe-
nye asisi za kifedha zikiwemo benki.

Hata hivyo, matokeo ya baada ya 
kupatikana hati hizo yanaonyesha 
kuwa fursa hiyo imekuwa ngumu 
kutokana na kukosekana mfumo wa 
kuwaunganisha wamiliki ardhi na 
asasi hizo.

Pia, baadhi ya wamiliki waliofika 
kwenye asasi hizo kutafuta mkopo 
kwa kutumia hati miliki za kimila 
kama dhamira, hawajafanikiwa.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha Signali 
wilayani Kilombero, Elpidius Ndum-
ba, anasema pamoja na changamoto 
hiyo, wapo wachache waliofanikiwa 
kuziweka rehani hati miliki zao na 
kupata mikopo, wakiwamo mafun-
di walionufaika kwa kupata  Sh. 
300,000 kwa kuweka rehani hati-

miliki ya shamba lake kijijini hapo.
Mwaija Lyawala, mkazi wa ki-

jiji cha Nkongo wilayani Ulanga, 
anasema elimu sahihi kuhusu 
matumizi ya hati miliki hizo bado 
haijawafikia, na hivyo kuwafanya 
waendelee kuzihifadhi ndani.

Pia anasema wengine wana 
hofu kwamba kama watatumia 
hati hizo kupata mikopo, maeneo 
yao yatauzwa pindi wakishindwa 
kulipa kwa wakati.

Kwa upande wake, Temeleta 
Wongo, anatajwa kuwa na eneo 
la ekari mbili alipata mkopo we-
nye thamani ya Sh.200,000 kwa 
kuiweka dhamana hati miliki yake 
kwa kampuni inayoelekezwa na 
asasi nyingi za ki-fedha kuwa na 
makubaliano na wanavijiji.

Ofisa Mtendaji wa kijiji cha 
Chirombola wilayani Ulanga, No-
vatus Ntyangiri, anasema jitihada 
za kuwaunganisha wamiliki wa 
ardhi na asasi za kifedha zinakwa-
mishwa na matakwa ya kuwataka 
wajiunge kupitia kampuni hiyo 
ambayo viongozi wake hawaku-
patikana kutoa maelezo.

Kwa mujibu wa Ntyangiri, 
wamiliki wa hati hizo wamesha-
wasiliana na benki kadhaa za bi-
ashara na kupata maelekezo hayo, 
pamoja na kutakiwa kuendeleza 
maeneo yao ili kuyapandisha 
thamani.

Tofauti na maeneo mengi kwe-
nye wilaya hizo, kijijini Siginali 
kunatajwa kuwapo mkulima 
mmoja mkazi wa Dar  es Salaam, 
aliyepewa utambulisho na ofisi ya 
mtendaji wa kijiji kupata barua ya 
utambulisho ili akachukue mkopo 
wa trekta kwa dhamana ya hati 
miliki ya kimila.

Hata hivyo mwanakijiji cha Ny-

amwezi wilayani Kilombero, Boni-
fas Nagireki, anasema aliwasiliana 
na benki kadhaa ili atumie hati 
miliki za kimila kukopa lakini hak-
ufanikiwa kwa madai kuwa ardhi 
yake haina thamani.

Taarifa hiyo inawakatisha 
tamaa wakazi wengine wa ki-
jiji hicho kwa kuamini kwamba 
kama Nagireki, mfugaji mwenye 
kumiliki eneo kubwa la ardhi 
ameshindwa kupata mkopo, 
haiwezi kuwa rahisi kwa wenye 
maeneo madogo kukopeshwa.

HAKI ZA WANAWAKE
Wanawake wa kijiji cha Sofi 

Majiji wilayani Malinyi, wanasema 
awali, ilikuwa jambo la kawaida 
kwa jamii hiyo kuwanyima haki ya 
kumiliki ardhi, na kwamba hata 
wanandoa walipotengana, mwan-
amke aliondoka pasipo kunufaika 
na rasilimali hiyo.

Grace Najalamoto, anasema 
hali hiyo ilizidisha ubaguzi na 
dhuluma kwa wanawake hasa 
walioachika, pasipo kujali wana-
vyoshiriki ‘kuzalisha’ mali za fa-
milia hasa ardhi.

Simon Mazee, mkazi wa kijiji hi-
cho  anatoa mfano kuwa kabla ya 
LTSP, ardhi ya ukoo wao ilikuwa 
inasimamiwa na baba yake mzazi,  
ambaye pia alikuwa na uamuzi wa 
mwisho kuhusu matumizi yake.

Anasema baada ya utekelezaji 
wa mradi huo, shangazi zake wali-
tambuliwa kuwa wamiliki wenye 
haki na uamuzi, kupitia hati miliki 
za kimila zenye majina na picha 
zao. Naye Rock Juma, anasema 
familia yao yenye watoto saba, 
watatu miongoni mwao wakiwa 
wanawake, wamemilikishwa ar-
dhi ya familia tofauti na awali am-

bapo umiliki ulikuwa chini yake, 
akiwa mtoto mkubwa wa kiume

“Zamani ningeweza kufanya 
uamuzi wowote ikiwamo kuuza 
ardhi pasipo kuwashirikisha 
ndugu zangu wa kike, lakini kwa 
sasa siwezi kwa sababu nao ni se-
hemu ya wamiliki wanaotambu-
liwa kupitia hati miliki ya kimila,” 
anasema.

Nicolaus Siti kutoka Siginali 
wilaya ya Kilombero, anasema 
hivi sasa wanawake wanatambua 
namna ya kukabiliana na vitendo 
vya unyanyaswaji kwa masuala ya 
ardhi na haki nyinginezo.

Anatoa mfano wa mkazi wa 
eneo la Kipingu, maarufu kama 
Mama Kadege, alipowahi kutumia 
haki yake kuzuia uvamizi wa se-
hemu ya ardhi yake dhidi ya mtu 
aliyekuwa akitumia  tingatinga 
kusafisha ili aichukue.

“Tingatinga lilimsukuma Mama 
Kadege hadi akaanguka na kum-
jeruhi, ila kutokana na kutambua 
haki zake, alikwenda kwenye vy-
ombo vya sheria na akalipwa haki 
zake zote,” anaeleza mmoja wa 
wakazi wa Siginali.

Msaidizi wa sheria wilayani Ma-
linyi, Martha Nandika, anatoa mfa-
no wa mkazi mmoja wa kijiji cha 
Biro , aliyemmilikisha ardhi binti 
yake pasipo kumjulisha mkewe, 
aliingia kwenye mgogoro uliotatu-
liwa kwa kutumia hati miliki za 
kimila.

Licha ya kumrithisha na kum-
wandikisha binti yake katika 
umiliki wa ardhi, mzazi huyo, ana-
daiwa kutaka kulitumia eneo hilo 
kwa matumizi yake binafsi, lakini 
binti yake alitumia hati hiyo ku-
weka pingamizi na hivyo kuiokoa 
ardhi yake.

Ofisa Programu wa Mtandao wa TALA, Jamal Juma (kushoto mbele), akikusanya maoni ya wakazi wa Kijiji cha Isiyaga wilaya ya Ulanga mkoani Morogoro 
hivi karibuni. PICHA: MASHAKA MGETA.

LICHA YA MAFANIKIO:



Trump atamba hahofii kesi
WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump, am-
etaka kesi inayomkabili ya matumizi ma-
baya ya mamlaka kuwasilishwa haraka 
katika bunge la Seneti.

Kesi hiyo inakabiliwa na mgogoro kati 
ya wabunge wa Democrats na Republi-
cans kuhusu siku  ya kuanzishwa. 

Siku ya Jumatano, bunge la wawak-
ilishi nchini humo lilipiga kura ya kutaka 
kumuondoa madarakani kwa madai ya 
utumizi mbaya wa mamlaka na kulizuia 
bunge la uwakilishi. 

Lakini Democrats wamekataa kuanzi-
sha kesi hiyo, wakidai kwamba bunge la 
seneti linadhibitiwa na Republicans am-
bao wamekataa mashahidi na kwamba 
haliwezi kufanya kesi ya haki.

Idadi ya wanachama wa bunge la 

Mchakato 
wa kumu-
ondoa ma-
darakani 
kiongozi  
huyo ume-
cho-chewa 
na mi-
gawanyi-
ko ya 
mabunge 
hao mawili 
kulingana 
na vyama 
vyao.

seneti inaonyesha wazi kwamba Trump 
huenda akaondolewa mashtaka hayo. 

Mchakato wa kumuondoa madara-
kani kiongozi  huyo umechochewa na 
migawanyiko ya mabunge hao mawili 
kulingana na vyama vyao.

Mashtaka yaliowasilishwa dhidi ya 
Trump yanafuatia madai kwamba rais 
huyo aliishinikiza Ukraine kuchunguza 
habari kuhusu mpinzani wake wa Dem-
ocrats Joe Biden na mwanawe wa kiume 
Hunter, na baadaye akakataa kushiriki-
ana na uchunguzi wa bunge kuhusu 
swala hilo.

Katika msururu wa jumbe za twit-
ter, rais huyo aliwashutumu wabunge 
wa Democrats kwa kukataa kuendelea 
na kesi hiyo kwa kuwa kesi yao ilikuwa 
mbaya. 

“Baada ya Democrats kukataa kunipa 

haki yangu bungeni, bila kuwa na wakili 
bila mashahidi, sasa wanataka kuliam-
bia bunge la seneti jinsi ya kuendesha 
kesi hiyo,” aliandika katika Twitter. 

Katika ujumbe mwingine aliandika 
‘’Kwa kweli hawana thibitisho la cho-
chote, Na pia hawatakuwapo .Nataka 
kesi hiyo kufanyika sasa hivi!’’ 

Rais alisema Democrats hawamtaki 
Adam Schiff, ambaye aliongoza mchaka-
to wa kesi hiyo , familia ya Biden na wala 
mfichuzi wa CIA ambaye 
alisababisha kufanyika 
kwa uchunguzi huo kutoa 
ushahidi. 

Ili kesi hiyo kuanza, 
bunge la uwakilishi linalo-
dhibitiwa na Democrats ni 
sharti liwasilishe na-
kala za kesi hiyo kwa 

bunge la seneti. 
Lakini spika wa bunge la uwakilishi 

Nancy Pelosi amekataa kufanya hivyo 
hadi pale sheria za kesi hiyo za seneti 
zitakapokubaliwa na Democrats. 

Kiongozi wa Republican katika bunge 
la seneti Mitch McConnell , ataamua 
masharti ya kesi hiyo na Democrats wa-
namtaka kutoa maelezo kuhusu masha-
hidi na ushahidi utakaoruhusiwa. 

McConnel amekataa kukubaliana 
na Democrats kwa kusema “Tunasalia 
katika mkwamo,” Bunge la Seneti lina 
idadi kubwa ya wabunge wa Republi-
can katika bunge hilo. Wabunge 53 wa 
Republican katika bunge hilo lenye viti 
100 na kwa kura hiyo kumuondoa ma-

darakani rais Trump itahitaji ku-
ungwa mkono na thuluthi mbili 
ya wabunge. BBC

Malkia Elizabeth wa Uingereza, akiingia ndani ya ukumbi wa Bunge kulizindua baada ya kufanyika uchaguzi mkuu 
ambao ulimrudisha kwa kishindo Waziri Mkuu Boris Johnson mwez i huu. Picha: BBC
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UN yaongeza muda wa ulinzi Congo DR

LONDON, Uingereza

BUNGE la Uingereza litayapigia 
kura makubaliano ya kujitoa nchi 
hiyo katika Umoja wa ulaya ya-
nayojulikana kama Brexit.

Kabla ya hapo waziri mkuu Boris 
Johnson anatarajiwa kuwasilisha 
mswada huo bungeni. 

Wakati huo huo kiongozi huyo 
anataka uondolewe uwezekano 

wa kurefushwa kipindi cha mpito 
ambacho kimsingi kimepangwa ku-
malizika mwisho wa mwaka 2020. 

Idadi kubwa ya wabunge watau-
pigia kura makataba huo kufuatia 
ushindi wa chama chake katika 
uchaguzi uliopita wa bunge. 

Spika wa bunge Jacob Rees-
Mogg, alisema serikali inataka 
sheria hiyo mpya iidhinishwe hadi 
ifikapo Januari tisa inayokuja. BBC

Johnson awasilisha mpango kujitoa Brexit

ABUJA, NIGERIA

MAHAKAMA kuu jijini Abuja 
imetangaza kwamba ukahaba 
sio uhalifu nchini Nigeria. 

Uamuzi huo umejiri katika 
kesi iliyokuwa inashirikisha 
wanawake 16 waliokamatwa 
kwa kufanya ukahaba. 

Ni mara ya kwanza kwa 
mahakama ya Nigeria kuamuru 
kuhusu uhalali wa biashara 
hiyo ambayo inazidi kuonekana 
kuwa uhalifu mkubwa miongoni 
mwa mataifa mengi Afrika. 

Jaji Binta Nyako wa ma-
hakama hiyon alisema kwamba 
hakuna sheria inayoharamisha 
ukahaba nchini humo. 

Kesi hiyo iliowasilishwa 
mwaka 2017 ilifuatia kukamat-
wa kwa baadhi ya wanawake 
mjini Abuja kwa madai ya 
kushiriki katika biashara hiyo.

Licha ya serikali ya taifa hilo 
kudai kwamba wanawake hao 
ni wahalifu, lakini mahakama 
ilipinga hilo na badala yake 
kuagizia kwamba walipwe fidia. 

Wakili mmoja aliyekuwa 
akiwawakilisha wanawake hao 
Babatunde Jacob, aliambia BBC 
kwamba mahakama iliamuru 
vyombo vya usalama kukiuka 
haki za wateja wake wakati 
walipovunja na kuingia katika 
nyumba zao na kudai kwamba 
wanawake hao walikuwa maka-
haba. 

Wataalam wa sheria wa-
naamini kwamba uamuzi huo 
utakuwa na athari kubwa kwa 
taifa hilo lenye idadi kubwa ya 
watu barani Afrika. 

Kukamatwa kwa makahaba 
na vyombo vya serikali ni kitu 
cha kawaida. Katika msako 
mmoja mnamo mwezi Mei 
mwaka huu, zaidi ya wanawake 
60 walikamatwa kwa kudaiwa 
kushiriki katika biashara hiyo. 

Wanawake hao walidai 
kwamba, walinyanyaswa, 
kupokonywa fedha zao kwa 
nguvu na kuaibishwa hadha-
rani. BBC

Ukahaba sasa 
ruksa Nigeria

NEWYORK, Marekani

BARAZA la Usalama la Umoja wa Mataifa 
(UN), limeidhinisha nyongeza ya mwaka 
mmoja wa kulinda amani katika Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati huo huo 
ikipunguza idadi ya wanajeshi na kuongeza 

maofisa wa polisi.
Azimio lililowasilishwa na Ufaransa, am-

balo pia linaweka mkakati wa kuondoka 
nchini humo  lilikubaliwa kwa hiari na wa-
nachama 15.

Balozi wa Afrika Kusini, Xolisa Mabhon-
go, akizungumza kwa niaba ya washirika 

watatu wa Umoja wa Afrika, alipongeza 
mpango huu na kwa kusema ni muhimu 
kujiondoa kwa Jeshi la Ulinzi wa Amani 
la UN  Congo au Monusco kwa msingi wa 
mabadiliko baada ya kufikiwa mafanikio 
katika mkutano wao.

Kwa upande wake, mwakilishi wa Kon-
go, Paul Empole Losoko Elambe, amesema 
wazo la kulenga vikosi vya Monusco katika 
majimbo sita ambayo uwepo wa vikosi 
unadhaniwa kuwa ni muhimu ni sawa 
na hitaji la  serikali la kujikita zaidi katika 
majimbo ambayo yana kiwango cha juu 
cha vitisho.

Kikosi cha jeshi la umoja wa maifa Mu-
nusco kitapunguzwa kutoka askari 16,875 
hadi 14,660.

Katika rasimu hiyo, Baraza la Usalama 
linataka Sekretarieti ya Umoja wa mataifa 
izingatie kupunguzwa zaidi kwa kiwango 
cha kupelekwa wanajeshi kwa kuzingatia 
mabadiliko mazuri ya hali ya nchini Kongo, 
hasa katika mikoa ambayo inakabiliwa na 
tishio la vikosi vya wahalifu wenye silaha.
DW
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“Nani mama Gombea, mbona unani-
tisha?” 

“Huyo mwanao binti ya kaka yako.”
“Eliza?”
“Nani mwingine. Huyo huyo, pamoja 

na Meze. Nimewaona usiku pale duka-
ni. Nimekuja kukwambia shoga kuwa 
kumbe Meze anamzunguka mwenzake, 
anatembea na Eliza. Kwa macho yangu 
haya mawili nimeshuhudia.”

“Uliwashuhudia wanafanya nini we 
mama Gombea, siyo wamesimama tu 
mtu na shemeji yake ukawasingizia.” 
Mama Kadili alijaribu kupoza joto, laki-
ni yeye mwenyewe akiwa ametaharuki.

“Yaani nini unanifanya mtoto mdogo 
ee? Mtu akisimama na shemeji yake si-
jui na mtu na mpenzi wake sijui.

Maongezi yao yote na jinsi wal-
ivyokuwa wakishikana, inaonyesha ka-
bisa kuwa wala si mtu na shemeji yake. 
Kuna kitu.”

“Basi mama Gombea ishia hapo 
hapo.”  “Basi mama habari ndiyo hiyo, 
mwambie mwanao Kadili kuwa rafiki 
yake si rafiki, anamzunguka.”

*********************************
“Nataka uniambie Eliza, Meze ukoje 

naye?” Mama Kadili aliuliza swali akiwa 
amekasirika.

Alikuwa ameitisha kikao kati yake, 
Eliza na Kadili. Mwenyewe alikiita kikao 
cha siri ili kuweka mambo sawa. Ha-
kutakiwa yoyote afahamu zaidi yao tu.

“Ni shemeji yangu.” Alijibu kwa wasi-
wasi akiwa hajui nini kimetokea.

“Jana umeonekana na Meze, lakini 
inaonekana kabisa kuwa hamkuwa 
kwenye hali ya kawaida. Mlikuwa ni 

kama mtu na mpenzi wake.”
“Siyo kweli shangazi. Jana kweli nil-

ienda dukani usiku kununua mafuta 
ya kuchomea chapati asubuhi, la-
kini nilikuwa nakwenda kumuangalia 
Kadili kwa sababu sikumuona mchana 
kutwa.” Alijibu Eliza akiwa ameinamia 
chini.

“Huna uhusiano wowote wa Meze 
wewe? Na kwa nini unakwenda kwenye 
maduka ya watu usiku?”

“Shangazi si nimekwambia kuwa ni-
likwenda kununua mafuta ya chapati? 
Halafu wala hakuna lolote baya tu-
liloongea, yeye alikuwa ndani ya duka 
na mimi nje, halafu pia nilikwenda ku-
muulizia Kadili, hapo nimefanya ubaya 
gani?” Kumbukumbu ikamrudisha 
nyuma Eliza akawa anakumbuka ali-
chokuwa akizungumza na Meze.

“Kadili hata mimi sijamuona muda 
mrefu sasa.” Alijibu Meze na kuongeza.

“Mimi nilidhani uko naye nyumbani 
huko.”

“Hapana aliondoka muda mrefu sana, 
mpaka saa hizi inafika saa tatu usiku 
bado hajaonekana.” “Eliza wacha wivu, 
mumeo mtarajiwa atarudi tu, au unad-
hani yuko na wanawake wengine?’ Ali-
hoji.

“Mhh, hapana usalama wake 
muhimu kwanza.”

“Siyo wivu bibie?”
“Hapana sina wivu kwa sababu sid-

hani kama rafiki yako ananipenda 
hasa.”

“Kwa nini?”
“Huo unafiki, hata wewe unajua hilo. 

Kuna mtu anampenda, ndiyo anay-

Na Adam Fungamwango

K
AMA kawaida yake, ukio-
na mama Gombea anapi-
tapita kwenye nyumba za 
jirani zake ujue kuwa kitu.

Anapeleka umbea, au anatem-
beza sare za ngoma.

“Mama Kadili habari za asu-
buhi?” Alisalimia akiwa nje, baada 
ya kutomuona mtu yoyote ndani.

“Nzuri tu, mbona asubuhi asu-
buhi mama Gombea kwema huko, 
maana wewe mwenzangu, una 
mambo wewe.”

“Aka mwenzangu nimepita tu 
kukusalimia, nakwenda kudai 
madeni yangu, maana kuna wen-
gine lazima uende saa hizi, maana 
ikishafika saa tatu au nne, huwaku-
ti, wameshakimbia majumba yako, 
chezea madeni wee.”

“Hebu toka kidogo shosti na-
kuhitaji.”

Mama kadili alijua kabisa kuna 
ubuyu. Kwa sababu mama Gombea 
anajulikana sana mtaani kwa kazi 
hiyo. Hakuna ambacho kinampita. 
Hakuna ambacho hakifahamu. 

“Huyo mwanao Kadili yupo?” 
Mama Gombea aliuliza baada ya 
mwezake kutoka nje.

“Amelala.”
“Na huyo mchumba wake mta-

rajiwa?” “Ametoka kwenda ku-
wasaidia mawifi zake kuuza supu 
barabarani.”

“Shoga jana kwa macho yangu 
haya mawili, nimewaona.”

Aka mwen-
zangu 
nimepita 
tu kuku-
salimia, 
nakwenda 
kudai mad-
eni yangu, 
maana kuna 
wengine 
lazima 
uende saa 
hizi, maana 
ikishafika 
saa tatu au 
nne, huwa-
kuti, wame-
shakimbia 
majumba 
yako, 
chezea 
madeni 
wee.

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa 
na maana, mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi 
husababishwa na baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana tha-
mani na hawahitajiki kuwa na kitu chochote cha thamani.

Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo 
anayetoka kwenye familia ya kitajiri, Edina. Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana 
huyo matatizo makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha maisha 
yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

HADITHI
JUMBA JEKUNDU- 32 Mtunzi anapatikana (0716 350534)

emsumbua, na mimi nimekuwa kama 
mbadala tu, ikishindikana kabisa ndiyo 
anioe mimi.”

“Sasa hilo linakukwaza?”
“Sana tu, nimekubali kwa sababu wa-

naotaka hili litimie ni shangazi yangu, 
mama yake Kadili na baba yangu mzazi 
mzee Tengeneza, kaka yake shangazi, 
vinginenvyo nisingekubali.”

“Ila kuolewa unataka?”
“Meze, hakuna mwanamke asiyekuba-

li kuolewa. Lakini anataka kuolewa na 
mwanaume anayempenda na kumjali, 
lakini kwangu mimi kwa Kadili ni kama 
spea tairi ambalo linasubiri lingine lihar-
ibike, ndiyo litumike, kama halikuhar-
ibika ndiyo basi tena.”

“Kama mimi nigekuwa Kadili, saa 
hizi ningekuwa nimeshakuoa.” Maneno 
hayo yalimtoka Meze bila kutarajia.

“Inawezekana wewe unajua thamani 
yangu na si rafiki yako.”

“Hakika, Eliza wewe ni mwanamke 
mrembo, mwenye kila sifa ya kuwa mal-
kia ndani ya nyumba. Bahati hii haikuni-
kuta mimi, nisingeipoteza.”

“Haijakukuta kwa sasa, lakini huenda 
baadaye ikakukuta.” Alijibu Eliza huku 
akiondoka taratibu kwa madaha na ku-
muacha Meze na maswali mengi na kitu 
moyoni.

“Labda maneno haya ya mwisho 
kuna mtu aliyasikia na kuja kumwam-
bia shangazi.” aliwaza Eliza baada ya 
kumaliza kurudisha akili yake nyuma, 
alichokuwa akizungumza na Meze jana 
yake usiku.

“Naona Kadili wewe umekuwa kimya 
tu kwa muda mrefu, mbona huchangii 
kitu, wakati mwenzio zimeletwa tuhuma 
hizi juu yake?” Mama alimuuliza Kadili.

Muda wote alikuwa ameinamia chini. 
Aliinua kichwa na kuwatazama wote 
wawili kwa zamu.

“Mama mimi nitasema kwa kifupi tu. 
Mimi si ndiyo mmeniteua kuwa mchum-
ba wa Eliza?”

“Ndiyo.” Mama Kadili alijibu haraka 
haraka. “Na Eliza si alikwenda kwa Meze 
kuniulizia mimi mchumba wake mta-
rajiwa?”

“Sawa kabisa.”
“Sasa hapo ana kosa gani?”
“Hili la kuwa na uhusiano usiofaa na 

rafiki yako hujalisikia?” Mama aliuliza.
Kadili alitoa kicheko cha madaha, 

akionekana kama mtu ambaye hajali 
chochote kilichotokea na kushangaza 
mama yake.

“Mama hakuna kitu kama hicho, 
namfahamu Meze na namfahamu Eliza 
hawawezi kufanya kitu kama hiki.” Ali-
jibu kwa kujiamini kabisa kiasi cha ku-
washangaza wote wawili.

“Mama huu ni uongo na usiwe na wasi-
wasi. Hawa wawili kama watakuwa na 
uhusiano wa kimapenzi, mtu wa kwanza 
kufahamu nitakuwa mimi na siyo wewe 
mama wala mtu mwingine yoyote, kwa 
hiyo ulicholetewa hapa ni majungu na 
ndiyo maana sikutaka kuongea lolote.”

Mama Kadili alichoka mwili na akili. 
Kwa mbali alihisi kama kuna ukweli 
kwenye maneno ya kijana wake.

Itaendelea Jumamosi
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LONDON, England 

M
SHAMBULIAJI wa Ar-
senal, Pierre-Emerick 
Aubameyang ameri-
potiwa kwamba ana-

taka kuondoka kwa miamba hao 
wa London Kaskazini kutokana 
na kuhitaji chagamoto mpya ya 
kutwaa mataji sehemu nyingine.

Kwa mujibu wa gazeti la Inde-
pendent, mchezaji huyo wa ki-

LIVERPOOL, England 

KOCHA Jurgen Klopp amesifia uwezo 
wa Takumi Minamino wakati akimkari-
bisha Liverpool na kubainisha kwamba 
wamesajili mchezaji mwenye kipaji cha 
“maajabu”.

Kiungo huyo wa Salzburg, Minamino 
atajiunga na vinara hao wa Ligi Kuu ya 
England Januari Mosi mwakani baada ya 
kufuzu vipimo vya afya na kusaini mka-
taba wa muda mrefu Jumatatu.

Wekundu hao wameripotiwa kutoa 
kiasi cha pauni milioni 7.25 kwa ajili ya 
kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24.

Klopp amesema anatarajia mengi ku-
toka kwa mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Japan.

“Hizi ni taarifa njema, tumesajili 
mchezaji mwenye kipaji cha maajabu. Kwa 
uhaika tuna furaha kuhusu hilo,” alisema 
Klopp akinukuliwa na tovuti ya Liverpool.

“Mashabiki wetu watakuwa na nafasi ya 
kumuona yeye kwa karibu, hivyo sihitaji 
kuimba kwa sauti kuhusu ubora wake, 
kila mmoja aliyemuona uwanjani anamjua 
vizuri.

“Takumi ni mchezaji mwenye kasi, akili 
na anajua kujipanga uwanjani. Ni shujaa 
akiwa na mpira ana uwezo wa aina yake. 
Yeye ni mchezaji anayehitajika Liverpool.”

Minamino alijiunga na Salzburg akitokea 
Cerezo Osaka Januari 2015 na alifunga 
mabao 64 katika mechi 199 alizoichezea 
klabu hiyo ya Austria, akitoa pasi za 
mwisho 44.

Klopp: Minamino 
ametua Liver na 
kipaji cha ajabu

AUBAMEYANG 
AJIPANGA 
KUONDOKA ARSENAL

BRUSSLES, Ubelgiji

UBELGIJI imetwaa tuzo ya timu 
bora ya mwaka ya Shirikisho la 
Soka la Kimataifa (Fifa), ikimaliza 
nafasi ya kwanza kwenye viwan-
go vya ubora kwa Desemba ikiwa 
ni kwa mara ya pili mfululizo.

Kikosi hicho cha kocha, Rob-
erto Martinez kitamaliza mwaka 
2019 kikiwa kileleni kwenye 
viwango vya ubora baada ya 
kushinda mechi zake zote 10 za 

kimataifa mwaka huu na kufuzu 
kucheza Euro 2020.

Mabingwa wa Dunia, Ufaransa 
wanamaliza mwaka wakiwa na-
fasi ya pili, huku Brazil ikiwa ya 
tatu, England ya nne na Uruguay 
ya tano.

Washindi wa pili wa Kombe 
la Dunia, Croatia na washindi 
wa michuano ya Ligi ya Mataifa 
ya Uefa, Ureno wameungana na 
Hispania, Argentina na Colombia 
kwenye 10 bora.

Ubelgiji timu bora 2019

mataifa wa Gabon hana mpango 
wa kuongeza mkataba wa muda 
mrefu hapo kwenye dimba la 
Emirates wakati akitaka kujiun-
ga na klabu itakayomuwezesha 
kushinda mataji.

Majaliwa ya Aubameyang 
klabuni hapo yamekuwa kwenye 
mashaka huku mshindi huyo 
wa Kiatu cha Dhahabu msimu 
uliopita akionyesha hana nia ya 
kuongeza mkataba wake, ambao 

utamalizika miezi 18 ijayo.
Mchezaji huyo mwenye umri 

wa miaka 30, ni mmoja wa 
wachezaji wengi ambao hawana 
mpango wa kuongeza mkataba 
na klabu hiyo, akiwamo, Alexan-
dre Lacazette na Granit Xhaka.

Huku Mikel Arteta, jana ak-
itarajiwa kutangazwa kuwa kocha 
mpya wa klabu hiyo, atakabiliwa 
na kazi ya ziada ya kuwashawishi 
wachezaji kubakia katika timu hiyo.



LONDON, England 

MAURICIO Pochettino siku moja 
anaweza kurudi kwa mara ya pili 
kuinoa Tottenham, Mwenyekiti 
wa klabu hiyo, Daniel Levy ame-
bainisha.

Pochettino – ambaye aliiongo-
za Spurs kumaliza kwenye nne 
bora katika misimu minne mfu-
lulizo kwenye Ligi Kuu, pamoja 
na fainali ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya – alifukuzwa Novemba mwa-
ka huu kwa matokeo mabaya.

Jose Mourinho aliteuliwa 
kuwa mrithi wake, huku Spurs 

ikishinda mechi tano kati ya 
saba kwenye mashindano yote 
hadi sasa.

Levy amedokeza kwamba 
kufukuzwa kwa Pochettino ha-
kumaanishi kwamba kunaweza 
kuwa mwisho kwa raia huyo wa 
Argentina kujihusisha na Spurs.

“Mnatakiwa kuelewa, nilijenga 
uhusiano mzuri na Mauricio kwa 
kipindi cha miaka mitano na 
nusu,” alisema Levy akiliambia 
gazeti la Evening Standard.

“Si kitu nilichokipenda. Binafsi 
ilikuwa ni ngumu, nilimwabia na 
akaelewa.

“Amekuwa kwenye soka 
kwa muda mrefu,  anaelewa. Si 
mambo binafsi na nina uhakika 
atarudi akiwa na nguvu mpya 
na atakuwa na nafasi ya kuinoa 
klabu. Pengine siku moja atarudi 
kwetu.

“Niwezi kukaa hapa na kue-
lezea yaliyopita. Mauricio alifan-
ya kazi ya kuvutia na sisi, namta-
kia kila la heri.

“Bado nina mawasiliano naye. 
Mahusiano yetu ni mazuri tu na 
tutaendelea kuwasiliana kila in-
apobidi.”
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Pochettino atarudi Spurs–Levy

PARIS, Ufaransa 

K
OCHA wa timu ya Taifa 
ya Ufaransa, Didier Des-
champs anaamini kocha 
wa Real Madrid, Zinedine 

Zidane atawanoa mabingwa hao 
wa Kombe la Dunia 2018, hivi kar-

ibuni au baadaye.
Zidane yupo katika kipindi 

chake ha pili kuinoa Madrid, 
akiwa amerudi Machi mwaka 

huu baada ya kujiuzulu Mei 
mwaka 2018 kufuatia kutwaa 

taji la Ligi ya Mabingwa Ul-
aya mara tatu mfululizo 
pamoja na lile la LaLiga.

Mfaransa huyo na na-
hodha wa zamani wa Les 

Bleus hao, ambaye alishin-
da Kombe la Dunia mwaka 

1998, kwa muda mrefu ame-
kuwa akichukuliwa kama mrithi 

wa Deschamps.
Wakati Deschamps ataendelea 

kuwa kocha wa Ufaransa hadi kwenye 
michuano ya Kombe la Dunia mwaka 
2022, kocha huyo mwenye umri wa 
miaka 51, anamuona Zidane ndiye ana-
faa kuwa mrithi wake.

“Kocha ajaye anaweza kuwa Zizou,” 
alisema Deschamps, ambaye ameku-
wa kocha tangu mwaka 2012, amese-
ma Le Monde.

“Kwa upande mmoja au mwingine, 
anaweza kuwa yeye.”

Deschamps aliongeza mkataba 
wake kuiongoza timu hiyo hadi mwaka 
2022 baada ya kuifunga Croatia kwe-
nye fainali ya mwaka jana.

HABARI MICHEZO

DESCHAMPS 
AMPA NAFASI

ZIDANE 
KUINOA 

UFARANSA

Jumamosi Desemba 21, 2019

LIVERPOOL, England 

ADAM Lallana amesema Liverpool ‘im-
eathirika’ na kutwaa mataji wakati ma-
bingwa hao watetezi wa Kombe la Ligi 
yaMabingwa Ulaya wakijiandaa kuongeza 
taji la Klabu Bingwa Dunia.

Liverpool watacheza na mabingwa wa 
Copa Libertadores kutoka nchini Brazil, 
Flamengo leo Jumamosi kwenye fainali 
ya Klabu Bingwa Dunia mjini Doha nchini 
Qatar.

Ni nafasi nyingine kwa vinara hao wa 
Ligi Kuu ya England, Liverpool, ambao 
wanapambana kushinda taji lao la kwanza 
la Ligi Kuu tangu mwaka 1990 – chini ya 
kocha, Jurgen Klopp, wakiwa wameshinda 
taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya na UEFA 
Super mwaka huu.

Mshambuliaji wa Liverpool Lallana alise-
ma: “Ni kubwa. Sisi ni Mabingwa wa Ulaya 
na tunataka kutwaa taji la Klabu Bingwa ya 
Dunia sio wengi wanaoweza kusema hivyo.

“Tutakwenda kupambana. Ni kama 
tumeathirika: unashinda taji na unataka 
kushinda tena. Unataka kushinda zaidi.”

Liverpool ilitinga fainali hiyo baada ya 
kuifunga Monterrey 2-1 shukrani kwa bao 
la Roberto Firmino la dakika za majeruhi.

Flamengo, ambao waliwafunga River 
Plate kwenye fainali ya Libertadores, wali-
watoa Al Hilal wakimaliza na wachezaji 10 
uwanjani wakati wakishinda 3-1 kwenye 
nusu fainali.

“Utakuwa mchezo mgumu,” alisema Lal-
lana. “Nina uhakika Bobby (Firmino) na 
Alisson watatupa kitu kizuri.”

Liverpool ni 
waathirika 
wa mataji, 
adai Lallana



OZIL KUTUA FENERBAHCE 

KIUNGO wa Arsenal, Mesut Ozil, 31, anajiandaa kuji-
unga na Fenerbahce ya Uturuki kwa mkataba wa mkopo 
wa miezi sita katika dirisha la usajili la Januari. (Fotomac, 
via Football.London)

POGBA KUZUIWA JANUARI

MANCHESTER United haitamruhusu kiungo Mfaransa 
Paul Pogba, 26, kuondoka Real Madrid Januari. (Mail)

KUANZA NA IBRAHIMOVIC

KAMA Carlo Ancelotti atatangazwa kuwa kocha wa 
Everton usajili wake wa kwanza utakuwa ni kujaribu 
kuinasa saini ya mshambuliaji wa zamani wa Manchester 
United, Zlatan Ibrahimovic, 38. Msweden huyo atakuwa 
mchezaji huru kuanzia Januari Mosi, mwakani wakati 
mkataba wake na LA Galaxy utakapomalizika. (Calcio 
Mercato)

CHELSEA NAYO KWA VINICIUS 

CHELSEA ni miongoni mwa klabu za Ligi Kuu England 
zinazofukuzia saini ya winga wa Real Madrid na Brazil, 
Vinicius Junior, 19, katika dirisha la Januari. (El Des-
marque, via Star)

CAN KUOMBA KUONDOA JUVE

KIUNGO wa zamani wa Liverpool na Ujerumani, Emre 
Can, 25, anaweza kuwasilisha ombi la kuondoka Juventus 
kufuatia kuendelea kupata wakati mgumu wa kuanza 
kikosi cha kwanza. (Goal)

UNITED, CITY KWA HAVERTZ 

ZOTE Manchester City na Manchester United zimefan-
ya “mazungumzo ya kina” ya kumsajili kiungo wa Bayer 
Leverkusen na Ujerumani, Kai Havertz, 20. (Manchester 
Evening News)

AUBAMEYANG ANUKIA KUSEPA

MSHAMBULIAJI wa Arsenal na Gabon, Pierre-Emerick 
Aubameyang, 30, anaongoza idadi kubwa ya wachezaji 
wa ‘Gunners’ wanaofikiria mustakabali wao wa baadaye 
klabuni hapo. (Independent)

BORINI AWINDWA PALACE

CRYSTAL Palace inavutiwa kumsajili mshambuliaji wa 
zamani wa Liverpool na Sunderland, Fabio Borini, wakati 
huu Muitaliano huyo kwa sasa akiwa AC Milan. (Corriere 
Dello Sport, via Sport Witness)

HAALAND KUMTOA RAIOLA

MANCHESTER United inaweza kulazimika kulipa pauni 
milioni 12 kama ada kwa wakala Mino Raiola ili kupanda 
dau la ada ya uhamisho wa ya mshambuliaji wa RB Salz-
burg na Norway, Erling Braut Haaland, 19. (Sun)

MOURA AITAJA UTD KWA PSG

KIUNGO wa Tottenham na Brazil, Lucas Moura, 27, 
amekiri kuwa alikaribia kujiunga na Manchester United 
mwaka 2012 kabla ya mwishoni kuamua kutua Paris St-
Germain badala yake. (ESPN Brasil, via Mirror)

KING KURUDISHWA LEICESTER

RANGERS inajiandaa kuhitimisha mapema mkataba 
wa mkopo wa muda mrefu na kiungo Andy King, 31, na 
kumuacha nyota huyo wa kimataifa wa Wales kurudi 
Leicester. (Daily Record)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LIVERPOOL, England

M
SHAMBULIAJI wa Liv-
erpool, Mohamed Salah 
anacheza kwa kiwango 
sawa na ubora wa Lionel 

Messi, kwa mujibu wa kocha wa zam-
ani wa Arsenal, Arsene Wenger.

Salah, ambaye alishinda tuzo ya 
Kiatu cha Dhahabu Ligi Kuu Eng-
land kwa misimu miwili iliyopita 
- ingawa msimu wa 2018-19 aliitwaa 
kwa pamoja na mchezaji mwenza wa 
Liverpool, Sadio Mane na straika wa 
Arsenal, Pierre-Emerick Aubamey-
ang, tayari mshambuliaji huyo raia 
wa Misri ana mabao 13 kwa jina lake 
katika mashindano yote msimu huu.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa 
Roma pia ameshatoa pasi za mwisho 
saba msimu huu ikiwa ni pamoja 
na aliyompasia Naby Keita wakati 
akifunga bao la kwanza Liverpool 

ikishinda 2-1 dhidi ya Monterrey kwe-
nye mechi ya nusu fainali ya Klabu 
Bingwa Dunia, Jumatano.

Na wakati Mmisri huyo
 akipiga hatua kwa

 kubeba jukumu la kiun-
go mchezeshaji pamoja
 na mmaliziaji, Wenger

 anaamini Salah sasa
 anaonyesha mwangaza

 wa kucheza kwa ki-
wango sawa na nyota wa

 Barcelona na mshindi
 wa tuzo ya Mchezaji

 Bora wa Dunia [‘Ballon
 d’Or’] 2019, Messi.

“Napenda mageuzi yake,” Wenger 
aliiambia beIN Sports. “Kwa sababu 
alikuwa na ugusaji [dhidi ya Monter-
rey] wa kiungo mchezeshaji.

“Alitengeneza nafasi kuzunguka 
boksi ambao ni wa kipekee, kulikuwa 
na vivuli vya Messi ndani yake na 
ninapenda mtu ambaye anaweza ku-
funga lakini pia akiweza kutoa pasi za 
mwisho.

“Huyo ni mchezaji aliyekamilika. 
Ndiyo maana wote tunatamani na 
ndicho tunachokihitaji kutoka kwa 
wachezaji.”

Wenger alikuwa akiongea kwenye 
mahojiano ya pamoja na Kocha wa 
Liverpool, Jurgen Klopp, ambaye 
alielezea kauli ya Mfaransa huyo.

“Vizuri sana, vizuri sana uzoefu 
[na Salah] lakini yaliyo chanya zaidi 
ni katika uwanja wa mazoezi – nzuri 
kihisia,” Klopp alisema. “Uwanjani ni 
mkubwa, kweli, nzuri sana.”

Liverpool itawavaa mabingwa wa 
Copa Libertadores, Flamengo kwe-
nye mechi ya fainali ya Klabu Bingwa 
Dunia leo, Jumamosi.

   Anafunga na kutoa pasi za mwisho, huyo 
ni mchezaji aliyekamilika, wote tunatamani...

Jumamosi Desemba 21, 2019

SALAH ANA VIVULI VYA 
MESSI, ADAI WENGER
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Na Mwandishi Wetu

W
AKATI Simba Queens, ikizin-
dua Uwanja wa Simba Mo 
Arena kwa ushindi wa ma-
bao 3-0 kwenye mchezo wa 

Ligi Kuu uliopigwa dimbani hapo jana, 
Shirikisho la Soka nchini (TFF), lime-
kunwa na ubora na viwango vya viwanja 
hivyo vya Wekundu wa Msimbazi vilivy-
opo Bunju, jijini Dar es Salaam.

Simba Queens jana iliikaribisha Marsh 
Queens kwenye mechi ya Ligi Kuu ya Wa-
nawake, ambao huo ulikuwa mchezo wa 
kwanza wa kimashindano kupigwa Uwan-
ja wa Simba Mo Arena tangu ulipozinduli-
wa, ambao ulishuhudiwa na mashabiki 

wengi. 
Sambamba na mechi hiyo,  Mkurugenzi 

wa Ufundi wa TFF, Oscar Mirambo, ali-
pata fursa ya kutembelea Simba Mo Arena 
jana na kueleza kufurahishwa na hatua 
klabu hiyo iliyofikia kwa kumiliki viwanja 
vyake viwili vya mazoezi, kimoja cha nyasi 
bandia na kingine nyasi asili. 

“Niwapongeze Simba kwa
 hatua ambayo wamepiga kwa

 kuwa na viwanja ambavyo
 tumekuwa na uhaba navyo. Hii

 inamaana kwamba kama nchi
 sasa tunapiga hatua,” alisema 

Mirambo baada ya kutembelea
 Simba Mo Arena.

Kikosi cha Wanaume cha Simba, kime-
kuwa kikifanya mazoezi katika viwanja 
hivyo tangu vilipozinduliwa kwa kukabi-
dhiwa kwa wanachama na mashabiki wa 
klabu hiyo Desemba 7, mwaka huu.

Hata hivyo, hatua hiyo inaelezwa ni ya 
awali na klabu hiyo ipo katika mchakato 
wa kushirikisha mashabiki kuchangia hela 
kwa ajili ujenzi wa uzio wa ukuta pamoja 
na hosteli za wachezaji, ujenzi ambao un-
atarajiwa kwenda sambamba na akademi 
ya soka.

Tayari mwekezaji bilionea wa klabu 
hiyo , Mohamed ‘Mo’ Dewji ameahidi 
kutoa Sh. milioni 500 kwa ajili ya ku-
changia ujenzi huo unaoelezwa utagha-
rimu jumla ya Sh. bilioni mbili.

SIMBA MO ARENA WAIKUNA TFF
SIMBA QUEENS IKIICHAPA MARSHU-20 waitia 

kiburi usajili 
Mtibwa Sugar 
Na Mwandishi Wetu

HUKU dirisha dogo la usajili Tanza-
nia Bara likipamba moto kwa klabu 
za Ligi Kuu kuanza kujiimarisha kwa 
kusajili kwa kasi, mabingwa mara 
mbili wa ligi hiyo, Mtibwa Sugar 
wamesema hawatafanya ‘fujo’ yoyote 
sokoni na badala yake watamulika 
katika kikosi chao cha vijana wa umri 
chini ya miaka 20.

Dirisha dogo la usajili limefunguli-
wa tangu Desemba 16, mwaka huu 
na linatarajiwa kufungwa Januari 15, 
mwakani na tayari klabu zipo sokoni 
kuimarisha vikosi vyao.

Akizungumza na mwandishi wetu, 
Ofisa Habari wa Mtibwa Sugar, Tho-
bius Kifaru, alisema hawana sababu 
ya kuongeza wachezaji wapya kutoka 
nje wakati wana vijana wazuri wenye 
uwezo wa kuisaidia timu hiyo iliyopo 
nafasi ya tano kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu ikiwa na alama 19 baada ya 
kushuka dimbani mara 13.  

“Tumeshatwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
mara mbili tukiwa na vijana, hatuna 
sababu ya kusajili kutoka nje wakati 
tumewekeza sana kwa vijana, kama 
kocha atahitaji kuimarisha kikosi 
chake atapandisha vijana kutoka 
kikosi cha U-20.

“Tunaamini watatoa changamoto 
kubwa kwani wapo vizuri kwa  asil-
imia zaidi ya 90, kazi yetu huwa 
ni kuzalisha vijana na hilo kila mtu 
analijua,” alisema Kifaru.

Mtibwa Sugar ni miongoni mwa 
timu zinazoaminika kwa kuzali-
sha vijana na imekuwa ikipandi-
sha wachezaji wengi kutoka kikosi 
chake cha U-20 ambao wengi hushia 
kusajiliwa na klabu kubwa hususan 
Simba na Yanga baada ya kung’ara 
wakiwa na timu ya wakubwa ya 
‘Wakata Miwa’ hao wa Manungu 
mkoani Morogoro.

Na Mwandishi Wetu

HATIMAYE Yanga kwa mara nyingine 
tena imemsajili kiungo fundi aliyeichezea 
timu hiyo kabla ya kujiunga na Simba 
na baadaye kurejea kuitumikia klabu ya 
kwao Rwanda, AS Kigali. 

Niyonzima alitambulishwa na Mjumbe 
wa Kamati ya Mashindano ya Yanga, 
Mhandsi Hersi Said, baada ya Mnyarwan-
da huyo kusaini mkataba wa kuitumikia 
klabu hiyo jana mjini Kigali, Rwanda.

Huku baadhi ya mashabiki wakibeza 
uwezo wa kiungo huyu mnyumbulifu, 
Niyonzima ambaye kwa sasa ni nahodha 
wa AS Kigali, amewatoa hofu mashabiki 
wa timu hiyo kwa kuwaeleza anakuja ku-
pambana.

Niyonzima ni miongoni mwa wachezaji 
wapya ambao wamekamilisha kutia saini 
ya kujiunga na Yanga katika dirisha hili 
dogo, wengine wakiwa ni mshambuliaji 
Tariq Seif aliyekuwa akicheza soka la 
kulipwa nchini Misri, beki wa kushoto 

kutoka JKT Tanzania, Adeyun Saleh Ah-
mad pamoja na straika Ditram Nchimbi 
aliyekuwa akiichezea Polisi Tanzania kwa 
mkopo akitokea Azam FC.

“Nafahamu nilipoondoka mashabiki 
wa Yanga hawakupenda, lakini maslahi 
ndiyo yaliyoniondoa siyo kingine, nilik-
wenda huko sikuwa na upepo nao mzuri 
na ndiyo maana mkataba wangu ulivyoi-
sha niliamua kuondoka.

“Ninarejea tena Yanga ikiwa ni klabu 
iliyonilea, kunikuza na kunifikisha hapa 
nilipo, hivyo ninakuja kwenye timu ni-
nayoipenda, naahidi kuipambania kwa 
kipindi chote nitakachokuwapo hapo,” 
alisema Niyonzima maarufu kama Fab-
regas.  Yanga inatajiwa kushuka Uwanja 
wa Uhuru leo kuikaribisha Iringa United 
kwenye mechi ya kuwania Kombe la 
Shirikisho la Soka nchini (TFF) maarufu 
kama FA Cup.

Bingwa wa michuano hiyo, hupata na-
fasi ya kuiwakilisha nchi kwenye michua-
no ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Niyonzima awatuliza 
mashabiki Yanga
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Beki Andrew Vincent Chikupe ‘Dante’ (kulia), akipeana mkono na Katibu Mkuu, David Luhago, baada ya kumaliza 
tofauti zake za klabu na kurejea rasmi kazini kutokana na mgomo wake tangu Agosti akishinikiza alipwe malim-
bikizo ya fedha zake za usajili. Dante ni miongoni mwa mabeki nchini ambao washambuliaji hawapendi kuku-
tana naye kutokana na kuwapa tabu uwanjani. PICHA: YANGA

Mjumbe wa Kamati ya Mashindano ya Yanga, Mhandsi Hersi Said (kushoto), 
akimtambulisha Haruna Niyonzima baada ya kusaini mkataba wa kujiunga tena na 
timu hiyo mjini Kigali jana. PICHA: YANGA

KARUDI...

USIYEMPENDA KAJA...



LONDON, England 

MSHAMBULIAJI wa Arsenal, 
Pierre-Emerick Aubameyang...

Aubameyang sasa 
kuondoka Arsenal

LONDON, England 

MAURICIO Pochettino siku moja 
anaweza kurudi kwa mara ya...

Pochettino atarudi 
Tottenham – Levy
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Na Mwandishi Wetu

W
AKATI ikidizi kujiimarisha 
katika usajili wa dirisha dogo 
kwa kusajili wachezaji nyota 
wa kuziba mapengo yaliyoji-

tokeza, aliyekuwa Kocha Mkuu wa Simba, 
Mbelgiji Patrick Aussems, ametajwa kuwa 
ni miongoni mwa makocha walioomba kazi 
ya kuwanoa mabingwa hao wa kihistoria 
nchini, Klabu ya Yanga, imeelezwa.
Tangu kufunguliwa kwa dirisha
 dogo Desema 16, mwaka huu,
 Yanga inayonolewa na Kaimu

 Kocha Mkuu, Boniface Mkwasa 
baada ya Kocha Mkuu Mwinyi
 Zahera kutimuliwa, imekuwa
 ‘bize’ na usajili huku suala la

 kutafuta kocha mkuu likione-
kana kupoa kwa sasa.

Hata hivyo, juzi usiku ziliibuka taarifa 
kuwa Aussems ni miongoni mwa makocha 

walioomba kuinoa timu hiyo iliyopo nafasi 
ya tisa kwenye msimamo wa Ligi Kuu Bara 
ikiwa na alama 17 baada ya kushuka dim-
bani mara nane msimu huu.

Lakini alipoulizwa Ofisa Habari wa Yan-
ga, Hassan Bumbuli, hakuwa tayari kulizun-
gumzia suala hilo zaidi ya kusema kwa sasa 
wanashughulikia kwanza usajili na hana 
taarifa hizo za Aussems kuomba kazi katika 
klabu hiyo.

“Sina taarifa hizo, kama kuna kitu kama 
hicho hakijafika mezani kwangu, naomba 
muwe na subra kwanza kwa sasa,” alisema.

Kwa upande wa usajili, klabu hiyo im-
efanikiwa rasmi kuinasa saini ya kiungo 
mnyumbulifu, Mnyarwanda Haruna Ni-
yonzima anayeitumikia AS Kigali ya kwao, 
Rwanda sambamba na straika Ditram 
Nchimbi aliyekuwa akiichezea Polisi Tanza-
nia kwa mkopo akitokea Azam FC.

Mjumbe wa Kamati ya Mashindano ya 
Yanga, Mhandsi Hersi Said, ndiye aliyem-
tambulisha Niyonzima baada ya kusaini 

mkataba wa kujiunga tena na timu hiyo 
mjini Kigali jana hiyo ikiwa ni baada ya juzi 
kumtambulisha Nchimbi kufuatia kutia 
saini mkataba wa miaka miwili wa kujiunga 
na miamba hiyo akiwa jijini Kampala, Ugan-
da kwenye michuano ya Kombe la Chalenji 
iliyomalizika Alhamisi wiki hii.  

“Welcome back fundi Haruna Niyon-
zima. Shukran sana kwa @gsmtanzania 
kwa kulisimamia hili,” ilisomeka taarifa ya 
Yanga jana huku pia ikifuatiwa na nyingine 
iliyosomeka. “Karibu Jangwani Ditram 
Nchimbi. Shukran sana kwa @gsmtanzania 
kwa kulisimamia hili.”

Wakati usajili ukikamilika kwa wachezaji 
hao ambao sasa wanaungana na Tariq Seif, 
na beki wa kushoto Adeyun Saleh Ahmad 
waliosajiliwa katika dirisha hili, Mkurugenzi 
wa Mashindano wa klabu hiyo, Thabit Kan-
doro jana alimpokea mshambuliaji Muivo-
ry Coast, Gislein Yikpe Gnamian aliyekuwa 
anachezea Gor Mahia ya Kenya baada ya 
kuwasili kwa ajili ya kujiunga na Yanga. 

   Kikosi chazidi kunoga, Niyonzima, Nchimbi rasmi, 
Dante naye arejea huku straika Muivory Coast akitua... 
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Wachezaji wa Simba wakifanya mazoezi katika Uwanja wao wa Simba Mo Arena, Bunju jijini Dar es Salaam jana, kuji-
andaa na mechi za Ligi Kuu sambamba na mchezo wa Kombe la FA dhidi ya Arusha United. PICHA: JUMANNE JUMA
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SIMBA MO ARENA KWANOGA...

Salah ana vivuli vya Messi, adai Wenger

Aussems atajwa Yanga


