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Mwandishi Wetu

N
I siku chache zimepita, 
Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, amezindua 
maandalizi ya mkutano 

wa wakuu wa nchi za Afrika, kuhu-
su uwekezaji rasilimali watu na ku-
jibu hitaji la nguvu kazi hiyo utaka-
oanza leo, ukidumu kwa siku mbili.

Taarifa ya Benki ya Dunia iliyosa-
mbazwa juzi, ikamnukuu Rais Dk. 
Samia kuhusu nafasi ya viongozi 
wa Afrika, waunda sera na wadau 
wa maendeleo kwa ujumla, kufua-
tilia afya na stadi za watu walioko 
kazini. 

Hilo linafanyika, huku Makamu 
Rais wa Benki ya Dunia, Ukanda wa 
Mashariki na Kusini mwa Afrika, 
Victoria Kwakwa akitaja matarajio 
ifikapo mwaka 2050, idadi ya watu 
itaongezeka mara mbili kufika bil-
ioni 2.2, ilhali imeingia katika karne 
iliyoko na pengo la nguvukazi inay-
ojimudu.

Kimsingi, Rais Dk. Samia anapo-
zungumzia maendeleo ya nguvu-
kazi, kwa sura ya awali ina maana 
ya mtaji kiuchumi, lakini nyuma ya 
pazia kunakobeba picha pana na 
kuu inaangukia uchumi.

Mzizi wa taasisi rasilimali watu 
(human resource), inasimamia 
sura ya ubunifu au kujiongeza, 
ikiwa ndiye mkuu katika yote ya 
uzalishaji na uotaji huduma, iki-
hama kutoka kwenye mtendaji 
(personell).

Ni dhana iliyoibuliwa kitafiti 
kuanzia mizizi ya Benki ya Dunia 
na Shirika la Fedha Duniani (IMF) 
na wadau wa kimataifa, zikiamini 

rasilimali watu ndio wanaozalisha 
na kuendesha nyenzo zingine za 
uzalishaji, kama mtaji fedha na mi-
undombinu.

Ili rasilimali watu kuwa na tija, 
inapaswa kuwapo uwekezaji ndani 
yake ikiisimamia zaidi afya, ndio 
vingine vinafuata kama vile elimu, 
huduma na sera. Hapo ndipo hoja 
na nafasi ya Rais Dk. Samia anatoa 
tangu anaingia madarakani.

Kwenye msingi wa afya, kuzali-
sha tija ya kutoka kwa binadamu in-

aanzia kwenye siku 100 za kiumbe 
kinapozaliwa, kupata malezi na hu-
duma sahihi za kiafya.

Tanzania ikiwa katika nafasi ya 
utendaji wake kiuongozi, kume-
kuwapo staili ya kupokezana vijiti 
kwenye kivuli cha chama kinacho-
tawala hadi sasa na kwa maana 
hiyo, wanasimama katika sera in-
ayofanana, tofuati ni katika falsafa 
ya mkuu wa nchi aliyepo, maono, 
kadhalika mahitaji ya wakati.

Tangu kuingia kwake madara-

kani zaidi ya miaka miwili iliyopita, 
Rais Dk. Samia akiwa mkuu wa nchi 
na kabla ya hapo zaidi ya miaka mi-
tano, makamu mkuu wa nchi ana 
mengi katika kufanikisha kuandaa 
nguvu kazi.

Ushuhuda unaanza katika 
namna akitumikia awamu ya tano 
makamu rais na rekodi ya sasa, ki-
sha mkuu wa nchi, sasa ikiwa ni mi-
aka mitano na ushee akipiga hatua 
kubwa kuneemesha rasilimali watu 
wa sasa na wajao.

DK.SAMIA NA MMAM
Mzizi wake unaanzia, Rais Dk. 

Samia katika uongozi wa awamu 
ya sita kwenye ‘kijiti’ cha Mpango 
wa Maendeleo ya Afya ya Msingi 
(MMAM) ulioasisiwa katika awamu 
ya nne, chini ya Rais Jakaya Kikwete 
umekuwa na mtazamo mpana.

Tangu wakati huo kumetengwa 
kila kijiji au kitongoji kuwa na za-
hanati, kituo cha afya kwa kata na 
ngazi zote za juu ni kuwa na hospi-
tali, kuanzia mkoa na zaidi kuwapo 
hospitali za rufani.

Hiyo yote imebeba maana ya 
kusogezea tija ya kiafya Mtanzania 
kuanzia  anayezaliwa, aliye maso-
moni, kazini hadi mstaafu, mfano 
hai unaoendelea wa kampeni za 
kuwapo chakula kwa wanafunzi 
shuleni, ili kupatikana tija darasani. 
Hao ndio nguvu kazi kwa kipindi 
kijacho, ambao wana historia ya tija 
kwa siku zao 100 za uhai.

Hapo inapoongezewa na elimu 
bora, hali kadhalika sera na hudu-
ma sahihi, inatoa majibu kwa tija ya 
rasilimaliwatu kitaifa, ikishuhudi-
wa fursa zake zikipanuliwa kwa 
namna endelevu, mfano mabore-
sho yanayofanyikia katika mreje-
sho wa mikopo elimu ya juu.

Kwa namna ya upekee, Rais Dk. 
Samia, ndani yake akaingiza juhudi 
ambazo zinapanua fursa ya kijinsia 
katika uongozi kitaifa, nafasi za wa-
nawake zikipanuka kwa kasi.

Ni wiki hii Rais Dk. Samia, akawe-
ka wazi namna anavyopanua idadi 
ya majaji katika ngazi ya mahaka-
ma kuu, ikiwa inakaribia uwiano 
kufikia asilimia 50.

Katika juhudi hizo za rais wa 
awamu ya sita, mtangulizi wake 
wa awamu ya nne, Jakaya Kikwete 
akavunja ukimya, akitoa rai kwa 
Watanzania kumuombea Rais Dk. 
Samia, ili aendelee kuwa na afya 
njema na kuwatumikia wananchi 
kwa kutatua changamoto zina-
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Kuongeza shehena ya Kuongeza shehena ya 
mzigo kutoka tani mil-mzigo kutoka tani mil-
ioni 20.18 za sasa mpaka ioni 20.18 za sasa mpaka 
kufikia tani milioni 47.57 kufikia tani milioni 47.57 
mwaka 2035. Kuongeza mwaka 2035. Kuongeza 
mapato yanayotokana na mapato yanayotokana na 
kodi ya forodha kutoka kodi ya forodha kutoka 
Sh. trilioni 7.756 mwaka Sh. trilioni 7.756 mwaka 
2022/23 mpaka kufikia 2022/23 mpaka kufikia 
Sh. trilioni 26.709 mwaka Sh. trilioni 26.709 mwaka 
2030. Tukifikia hapa 2030. Tukifikia hapa 
asilimia 70 au 80 ya bajeti asilimia 70 au 80 ya bajeti 
itatoka bandarini.itatoka bandarini.
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HABARI KITAIFA

Na Kulwa Mzee

SAKATA la Wakili Baraka Mu-
kama anayeshikiliwa na Jeshi 
la Polisi kwa tuhuma za kuzuia 
wateja wake kukamatwa, lime-
chukua sura mpya baada ya 
mambo mengine kuibuka, iki-
wamo namba ya uwakili anayo-
dai yake, kusoma jina lingine.

Hayo yalibainika jana katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu jijini Dar es Salaam am-
bako wakili huyo alitarajiwa 
kupandishwa kizimbani.

“Wakili yuko Kituo Kikuu 
cha Polisi anahojiwa. Mambo 
mengine yameibuka. Namba 
anayodai yake ya uwakili 
namba 4696, ukiingiza katika 
mfumo wa kujua mawakili, ina-
soma jina lingine la Nyando L. 
Nashon.

“Uchunguzi unaendelea ka-
tika suala hilo la namba na ma-
jina. Ukiwa tayari atafikishwa 
mahakamani wakati wowote,” 
alisema Inspekta Sultani Mte-
ta, Kiongozi wa Polisi katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu.

Vurugu hizo zilizoibuka juzi, 
zilitokana na uamuzi wa ma-
hakama hiyo, mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu Romuli Mbuya, ku-
waachia huru washtakiwa wa-
tatu waliokuwa wanakabiliwa 

na mashtaka ya  kughushi stika 
za dawa mbalimbali wakionye-
sha ni halisi wakati si kweli.

Hakimu Mbuya aliwaachia 
chini ya kifungu cha sheria 
namba 225 baada ya upande 
wa utetezi kupinga maombi ya 
Jamhuri ya kuahirisha shauri 
hilo.

Wakiwa mahakamani, Wakili 
wa Serikali, Faraji Nguka, aliifa-
hamisha mahakama kwamba 
upande wa Jamhuri ulikuwa na 
shahidi mmoja lakini mtunza 
vielelezo ana udhuru, hivyo 
alishindwa kufika, hivyo waka-
omba shauri lisikilizwe jana.

Wakili wa Utetezi Agatha 
Fabian, alipinga maombi ya 
Jamhuri, akaomba mahakama 
iliondoe shauri hilo mahakam-
ani kwa sababu ni la muda 
mrefu.

Mahakama baada ya kusiki-
liza hoja, ilikubali maombi ya 
wakili wa utetezi na kuwaachia 
huru washtakiwa chini ya ki-
fungu namba 225 cha Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai.

Uamuzi huo wa Mahaka-
ma uliwafanya watuhumi-
wa Khalid Somole na Betty 
Mwankikusye kukimbia kwa 
lengo la kukwepa kukamatwa 
tena.

Washtakiwa wengine ambao 
hawakukimbia ni Raphael Lyi-

mo na Abdiel Mshana.
Wakati watuhumiwa hao 

wakitaka kutoweka katika vi-
unga vya mahakama, askari 
waliwazingira, wakitaka ku-
wakamata na ndipo wakili wao, 
Baraka Mkama, alipoingilia ku-
taka kuzuia hatua hiyo.

Walivutana kuanzia eneo la 
mapokezi hadi kwenye lango 
kuu la kutoka mahakamani. 
Wakili Mkama alifanikiwa kum-
sukuma askari Mbaraka Liyon-
jo getini.

Purukushani hizo zilimpa na-
fasi Betty kukimbia lakini aska-
ri walifanikiwa kumkamata 
Khalid pamoja na Wakili Mka-
ma na kuwaweka mahabusu 
kwa muda kisha waliwapeleka 
Kituo Kikuu cha Polisi kwa hat-
ua zaidi.

Katika kesi ya msingi 
washtakiwa wanadaiwa kula 
njama ya kutenda kosa la ku-
ghushi kati ya Machi Mosi na 
Machi 31 mwaka 2019.

Katika shtaka la pili, wana-
daiwa kuwa Machi 18, 2019, ka-
tika Mtaa wa Amani na Simba, 
Dar es Salaam, wakiwa na nia 
ovu, walighushi stika za dawa 
mbalimbali wakionyesha hazi-
japita muda wa kutumika na 
zimetolewa na Keko Pharma-
ceutical Industry (1997) LTD 
huku wakijua sio kweli.

Mapya yaibuka wakili 
aliyezua purukushani

Mbarawa ataja sifa nne 
mwekezaji Bandari Dar
Na Romana Mallya, DODOMA

WAZIRI wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Prof. Makame 
Mbarawa, amepigilia 
msumari hoja za wabunge 
kuhusu Bandari ya Dar es 
Salaam kuwa wanahitaji 
wawekezaji makini we-
nye sifa nne na ujuzi wa 
kimataifa.

Alizitaja kuwa ni kufikia 
viwango vya kimataifa 
na ufanisi utakaowezesha 
bandari kuwa shindani, 
uwezo wa kutoa ufumbuzi 
katika mnyororo mzima 
wa usafirishaji kutoka 
mzigo unaingizwa kwenye 
meli mpaka unafika kwa 
mteja.

Kuwa na mtandao mpana 
wa kupata mizigo kwenye 
soko la usafirishaji duni-
ani, uwezo wa kimataifa 
wa kuendeleza na kuende-
sha shughuli za kibandari.

Alitaja sifa hizo juzi 
bungeni wakati akihiti-
misha hoja za wabunge 
waliochangia Makadirio 
ya Mapato na Matumizi ya 
wizara hiyo kwa mwaka 
wa fedha 2023/24.

Mbarawa alisema, asil-
imia 37 takribani trilioni 
7. 78 ya makusanyo ya 
mapato ya kiforodha ya 
TRA (Mamlaka ya Mapato 
Tanzania) yanakusanywa 
Bandari ya Dar es Salaam.

Alisema endapo wata-
pata wawekezaji wenye 
sifa hizo, matokeo yake 
ni kupunguza muda wa 
meli kukaa kwenye nanga 
kutoka siku tano kwa 
sasa mpaka siku moja, na 
kuongeza idadi ya meli.

Alisema itapunguza 
muda wa ushushaji wa 
makasha kutoka siku nne 
za sasa mpaka siku moja 
na nusu, kupunguza muda 
wa uendeshaji mizigo 
kutoka saa mbili za sasa 
mpaka dakika 30.

“Kuongeza shehena ya 
mzigo kutoka tani mil-
ioni 20. 18 za sasa mpaka 
kufikia tani milioni 47.57 
mwaka 2035. Kuongeza 
mapato yanayotokana 
na kodi ya forodha ku-
toka Sh. trilioni 7.756 
mwaka 2022/23 mpaka 
kufikia Sh. trilioni 26.709 
mwaka 2030. Tukifikia 
hapa asilimia 70 au 80 ya 
bajeti itatoka bandarini,” 
alisema.

Pia, italinda ajira ziliz-
opo na kuziongeza mpya 
mpaka kufikia 28,990, 
kushusha gharama ya 
usafirishaji na kuchangia 
kupunguza gharama za 
bidhaa zinazoingia na 
kuchagiza sekta zingine.

Alisema kumekuwa na 
utendaji usioridhisha wa 
bandari hiyo kwa mwaka 
2015/16 ilihudumia mizigo 
tani milioni 15.67, 
mwaka 2022 
takribani milioni 
20.73 sawa na 
asilimia 30.5 liki-
wa ni ongezeko la 
asilimia 4.3, hata 
hivyo, alisema 
ni kidogo kuto-

kana na mpango mkakati 
wa bandari ambao ni kati 
ya asilimia 10 mpaka 12.9 
kwa mwaka.

Pia, alisema hakuna 
ufumbuzi mzima wa 
mnyonyoro wa usafirishaji 
wa mizigo kuanzia kwe-
nye meli mpaka mdau na 
kwamba bandari hiyo ina 
ushindani mkubwa kwe-
nye bandari nne duniani 
hasa kwenye mizigo ya 
Zambia, Malawi, Rwanda, 
Uganda na DRC.

“Bandari ya kwanza 
inayotupa presha na 
ushindani mkubwa ni 
Bandari ya Mombasa 
inamilikiwa na Mamlaka 
ya Bandari Kenya ina gati 
17, magati 13 ni ya mizigo 
ya kawaida na sita ni kwa 
ajili ya kuhudumia maka-
sha na kontena terminal 
II inahudumiwa na sekta 
binafsi. Bandari ya pili ni 
gati maalum kwa kush-
ushia nafaka inaendeshwa 
na sekta binafsi

“Tusiogope sekta binafsi 
kuendesha bandari. Ni 
aibu mtu anasimama na 
kusema anaogopa sekta 
binafsi unaonekana mtu 
wa ajabu kwenye kuende-
sha bandari.” Bandari ny-
ingine ni ya Durban ina 
magati 50 na kati yake 
31 ni ya kawaida na ya 
kuhudumia makasha ni 
10 na magati kwa ajili ya 
mafuta makaa ya mawe 
na chuma yapo tisa yote 
yakiendeshwa na sekta 
binafsi.

“Bandari ya Berian, 
Msumbiji ina magari 11 
ya shehena mchaganyiko 
na ya kushushia kon-
tena inaendeshwa na 
sekta binafsi. Namibia 
gati ya kushushia maka-
sha inaendeshwa na sekta 
binafsi. Bandari ya Mo-
rocco ina magati manne 
ya kushusha kontena na 
ina uwezo wa kushusha 
kontena milioni 9.9 kwa 
mwaka na zinaendeshwa 
na sekta binafsi, wakati ya 
Dar es Salaam inashusha 
kontena 760,000.

Alisema serikali ilila-
zimika kuvunja mkataba 
wa TICS Desemba mwaka 
jana kwa kuwa haiku-
weza kuleta ufumbuzi 
katika mnyororo mzima 
wa usafirishaji wa mizigo 
na kushindwa kufikia vi-
wango vya kimataifa vya 
ushushaji wa mizigo na 
matokeo yake meli zilikaa 
nangani kati ya siku 10 
mpaka 14 na kulikuwa na 
ucheleweshaji wa utoaji 
mizigo bandarini.

Kuhusu hoja ya Bandari 
ya Bagamoyo, Mbarawa 
alisema endapo watahitaji 
meli kubwa yenye uw-
ezo wa kubeba kontena 
18,000 inayohitaji mita 
250 ni lazima waende 
huko kwa kuwa Bandari 
ya Dar es Salaam ina 
mita 170, na katika 
mwaka huu wa fedha 

wanakwenda 
kuanza Bandari 
ya Bagamoyo.

Askari wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, wakizima moto uliokuwa ukiteketeza Kiwanda cha 
Jambo Plastic, Vingunguti jijini Dar es Salaam jana. Hakuna aliyejeruhiwa zaidi ya uharibifu 
mkubwa wa mali. PICHA: JUMANNE JUMA



MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja,Gari au  Shamba  ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki 

italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.

3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0715868000 /0754376493 /0714939933 /0759648448 /0759282344 /0753575752 
/0655715138 /0787129539

4 Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama 

yeyote.       

NOTISI / TANGAZO
    

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION 
MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, 
JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES 
CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, SUMA JKT  AUCTION MART 
COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD  kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, 
Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

 JINA LA MTEJATAWI ALILOKOPA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA 

AGGREY PAULO GIRIMBE RAWE NYUMBA PAULO GIRIMBE RAWE KIVULE-ILALA 29/05/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MOSHI SAMWEL JOHN GONZA GARI-TOYOTA COASTER T966 DLX SAMWEL JOHN GONZA CCM MKOA-KILIMANJARO 08/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

MOSHI NEEMA SOLOMONI MWANGA NYUMBA NEEMA SOLOMONI MWANGA BOMANG'OMBE 09/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

MOSHI MAIMUNA ABDALAH LEMA NYUMBA MAIMUNA ABDALAH LEMA SHABAHA-MOSHI 13/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

MOSHI NOGRA ENTERPRISES CO.LTD KIWANJA CHENYE HATI MILIKI NOEL FELIX NNKO BOMANG'OMBE 14/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

KIJITONYAMA HNP AND GENERAL SUPPLY LIMITED NYUMBA HELLY PETER NYONI KIGAMBONI DEGE 30/05/2023 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBAGALA NORBERT LUDOVICK KWIYAKA NYUMBA NORBERT L.KWIYAKA CHAMAZI DOVYA 16/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

TEMEKE HASSAN RAMADHANI SHEKIKA NYUMBA (2) 1.HASSAN RAMADHANI HARASHI 2.HASSAN RAMADHANI SHEKIKA  1.YOMBO DOVYA-MAKANGARAWE 2.TAMBANI MKURANGA 16/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  
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MKONO WA POLE

HABARI KITAIFA

CRDB kutoa hadi milioni 
15/- mteja akifariki dunia
Na Mwandishi Wetu, 

ARUSHA

JE, unajua kwamba Benki 
ya CRDB inatoa hadi Sh. 
milioni 15 pale mteja wake 
anapofariki dunia kama 
mkono wa pole? Unajua 
benki hiyo ina fungu lingine 
linalotolewa kwa mwenza 
aliyefiwa na mke au mume? 

Benki ya CRDB imeanzi-
sha utaratibu huo kwa wa-
teja wake, ikitoa ‘mkono wa 
pole’ kulingana na aina ya 
akaunti ambayo mteja ali-
fungua.

Katika Mkutano Mkuu 
wa 28 wa Mwaka wa Wana-
hisa wa Benki ya CRDB uli-
ofanyika katika Ukumbi wa 
Kimataifa wa Mikutano Aru-
sha (AICC), Mkurugenzi wa 
Wateja Wadogo na wa Kati 
wa benki hiyo, Bonaven-
ture Paul, alitoa ufafanuzi 
kuhusu bidhaa hiyo baada 
ya mmoja wa wanahisa 
kuomba kuwekwa utaratibu 
wa ndugu wa wanahisa ku-
pewa mkono wa pole pale 
mwanahisa anapofariki du-
nia.

Mkurugenzi huyo alisema 
kuwa tayari benki hiyo ime-
shaweka utaratibu wa kutoa 
mkono wa pole kwa wateja 
wake wote wenye akaunti 

zenye makato ya kila mwezi. 
Utaratibu huo ulianza rasmi 
mwaka 2021.

Alisema kuwa kwa akaun-
ti ya akiba na akaunti ya 
mshahara, mteja akifariki 
dunia, katika akaunti yake 
benki itaweka Sh. milioni 
mbili. Kwenye akaunti ya 
mwenza wake benki inawe-
ka pia Sh. milioni mbili.

“Kama aliyefariki alikuwa 
single (hajaoa au kuolewa), 
akaunti yake itawekewa 
Sh. milioni mbili. Kwa wa-
teja ambao akaunti zao ni 
za Premier, kiasi chao ni Sh. 
milioni tano kama ikitokea 
kuna kifo.

‘Kama alikuwa ameoa 
au kuolewa, maana yake 
Sh. milioni tano zitawekwa 
kwenye akaunti yake na 
Sh. miloni tano zingine zi-
tawekwa kwenye akaunti ya 
mwenza wake.

“Kwa akaunti ya Tanzan-
ite, hii tunatoa mkono wa 
pole wa hadi Sh. milioni 
15, lakini vigezo ni vilevile. 
Akaunti hiyo uliyoifungua 
iwe na makato ya kila mwe-
zi.

“Kwa akaunti hii mkono 
wa pole unaambatana na 
tiketi ya ndege ya kusafiri-
sha mwili wa mteja wetu ali-
yefariki dunia. Pia tunatoa 
tiketi ya ndege ya msindiki-

zaji,” Paul alifafanua.
Akaunti ya Tanzanite ya 

Benki ya CRDB inahusisha 
watu walioko nje ya mipaka 
ya Tanzania. Hufunguliwa 
hata kwa fedha za kigeni.

Ili benki hiyo kutoa mko-
no wa pole, mwenza au 
ndugu wa mteja aliyefariki 
dunia wanapaswa kuwasili-
sha taarifa za kuthibitisha 
kifo, kikiwamo cheti cha kifo 
kilichothibitishwa kisheria.

Paul alisema maelezo 
zaidi ya bidhaa yao hiyo ya 
mkono wa pole yanapatika-
na katika matawi ya Benki 
ya CRDB yaliyotapakaa nchi 
nzima.

Katika ufuatiliaji wake, 
Nipashe imebaini kuwa kwa 
mwaka 2021, Benki ya CRDB 
ilitoa mkono wa pole Sh. 
bilioni 1.3 kwa wateja 601;  
mwaka jana (2022) ilitoa 
Sh. bilioni 2.1 kwa 1,028; na 
mwaka huu tayari imesha-
toa Sh. milioni 664 kwa wa-
teja 322.

Katika Mkutano Mkuu 
uliofanyika Jumamosi, wa-
nahisa wa Benki ya CRDB 
waliidhinisha mapendek-
ezo ya Bodi ya Wakurugenzi 
ya benki hiyo kulipa gawio 
la Sh. 45 kwa kila hisa, hivyo 
kufanya jumla ya gawio kwa 
mwaka wa fedha 2022 kuwa 
Sh. bilioni 117.5.

Sababu kuporomoka kwa 
lifti na kujeruhi zatajwa
Na Jenifer Gilla

JESHI la Zimamoto na Uokoaji 
limesema chanzo kilichosababi-
sha lifti kuporomoka katika jengo 
la Millennium Tower, Kinondoni 
mkoani Dar es Salaam na kujeruhi 
watu saba ni kukosa breki. 

Mkaguzi Msaidizi wa Jeshi hilo, 
Patrick Mohammed, lifti hiyo 
ilikosa breki kutokana na kuz-
idiwa na watu zaidi kuliko uwezo 
wake. Watu waliokuwamo wakati 
ajali hiyo inatokea walikuwa 
zaidi ya 10.  Kwa kawaida lifti au 
chombo chochote kinachobeba 
watu kinakuwa na uzito maalumu.

Mohammed alisema licha ya 
kukosa breki, lifti hiyo pia ilikuwa 
katika matengenezo kwa muda 
wa wiki mbili mpaka tukio hilo 
linatokea, jambo linaloonye-
sha  bado haikuwa na uwezo wa 
kubeba watu.

“Tunachoshauri hapa ni kuwa 
linapotekea jambo kama hili, 
wasianze kufanya majaribio kwa 
kupakia watu, bali vitu vyenye 
uzito unaolingana na watu na 
kutokana na hali hii sasa. Tunala-
zimika kufanya ukaguzi kwenye 
jengo zima,” alisema.

Ofisa huyo alisema  baada ya 
kufanya uokozi, waliwapele-
ka  majeruhi katika  hospitali 
ya Kairuki kwa ajili ya kupatiwa 
matibabu.

Tukio hilo lilitokea ikiwa ni 
siku moja baada ya kijana Joel 
Misesemo, maarufu MC Joe, 

mkazi wa Mwananyamala,  kudai-
wa kujiua kwa kujirusha kutoka 
ghorofa ya saba  kwenye  jengo 
la Derm Plaza lililoko karibu na 
Millennium Tower huku sababu 
za kuchukua uamuzi huo zikiwa 
hazijafahamika.

Meneja Masoko na Uhusiano wa 
Umma wa Hospitali ya Kairuki, 
Victoria Tarimo, alithibitisha 
kupokewa kwa majeruhi hao ka-
tika hospitali hiyo jana saa 5:00 
asubuhi na kuwa wanaendelea na 
vipimo.

“Ni kweli tumewapokea na 
wanaendelea na vipimo kwa sasa, 
majibu yakishatoka ndio tut-
aweza kusema ni kwa kiasi gani 
wamejeruhiwa lakini kwa sasa 
wapo katika hali nzuri,” alisema 
Tarimo. 

TAMKO PSSSF
Kutokana na tukio la kupor-

omoka kwa lifti, Mfuko wa Pen-
sheni kwa Watumishi wa 

Umma (PSSSF), ambao ndio wa-
miliki wa jengo hilo, ulitoa pole 
kwa walioathirika  na kuahidi 
kushughulikia hitilafu hiyo ili wa-
tumiaji waendelee na majukumu 
yao.

Taarifa iliyotolewa na Meneja 
Uhusiano na Elimu kwa Wanacha-
ma wa Mfuko huo, James Mlowe, 
ilisema  timu ya wataalamu wao 
kwa kushirikiana na  msimamizi 
wa jengo hilo,  wanaendelea na 
uchunguzi wa tatizo hilo na wata-
toa taarifa za kina hapo baadaye.



Balozi mstaafu, Dk. Wilbroad Slaa, akifafanua jambo alipofanya mahojiano maalum  na 
waandishi wa gazeti hili nyumbani kwake, Mbweni Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: 
JUMANNE JUMA
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Dk. Slaa: Ninapokutana na 
Mbowe, tunakumbatiana
Na Mwandishi Wetu

ALIYEKUWA Balozi wa Tan-
zania Sweden, Dk. Wilbroad 
Slaa, amesema huwa anawasi-
liana na viongozi waandamizi 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) kuhu-
siana na masuala mbalimbali ya 
kimaendeleo.

Pia amekiri anafuatilia miku-
tano ya hadhara inayofanywa 
na chama hicho katika mae-
neo mbalimbali nchini kupitia 
kampeni mpya ya +255.

Dk. Slaa ambaye aliwahi 
kuwa Katibu Mkuu wa chama 
hicho, amebainisha hayo ka-
tika mazungumzo maalum na 
waandishi wa Nipashe nyumba-
ni kwake Mbweni mkoani Dar 
es Salaam.

Amesema huwa wanakutana 
katika mikutano ya mtandaoni 
(Club house). Pia huwa anawa-
tumia    ujumbe mfupi    wa 
maandishi kwa simu ikiwa kuna 
jambo analotaka kushauri kwa 
viongozi hao.

Ameeleza kuwa hivi karibuni 
alimtumia ujumbe Makamu 
Mwenyekiti wa chama hicho, 
Tundu Lissu, baada ya kubaini 
amepotosha kuhusu taarifa 
ya ujenzi    wa reli ya kisasa 
(SGR), alipodai kuna ufisadi 
katika ujenzi huo. Amesema 
Lissu ameitumia isivyo ripoti ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) katika 
suala hilo.

“Lissu anasema reli ya SGR 
kutoka Dar es Salaam kwenda 
Morogoro imeandikwa kilomita 
kadhaa halafu CAG anasema 
zimepigwa kilomita 100. Sasa 
hapo kuna mambo mawili  na 
bahati mbaya Lissu labda hana 
uzoefu wa ukaguzi.

“Mimi nimekuwa Mwenyekiti 
wa LAAC (Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa) na 
ninajua mkaguzi anakaguaje. 
Kwa hiyo, siongelei nadharia, 
ninaongelea hali halisi. Kumbu-
ka reli ya SGR imeingia kwanza 
ndani, ikaenda mpaka maeneo 
ya Pugu huko halafu kuna kona 
nyingi, halafu inaingia Moro-
goro. Hilo pengo hapa katikati 
umelihesabia wapi?” amehoji.

Alisema katika mahesabu 
ya jumla ya mradi    huo, CAG 
hajakagua, hivyo si sahihi kuse-
ma kuna wizi katika mradi. Dk. 
Slaa amesema hata CAG huwa 
anakosea ndiyo maana hotuba 
yake haijadiliwi bungeni hadi 
zihakikiwe na kamati za Bunge.

“Lakini  sababu ya pili tara-
tibu za reli nyingi duniani kuna 
laini ya kwanza, kuna laini ya 
pili na kuna laini ya tatu. Kwa 
hiyo, kuna mahali mnafika 
mnataka kukutana inachepush-
wa, inahamishwa ili ziweze 
kupishana, hizi hazijahesabiwa” 
ameeleza.

Dk. Slaa pia amesema 
anaamini CHADEMA ndicho 
chama pekee chenye ushawishi 
kwa wananchi  kati ya vyama 
vyote vya upinzani nchini, hata 
kufikia hatua  ya kupewa uon-
gozi wa nchi.

Ifuatayo ni sehemu ya ma-
zungumzo ya Dk. Slaa na 
waandishi wa Nipashe:-

SWALI: Unawasiliana na 

• Anatumiana ujumbe na Lissu, wakosoana...

viongozi wa CHADEMA?
DK. SLAA:  Kwanini unauliza 

hivyo? Kuna njia nyingi za ku-
wasiliana. Kama hapa nime-
waambia nilikuwa ninafuatilia 
mkutano wao lakini ushauri 
wanapewa na vyombo vyao vya 
kikatiba. Mimi sipo katika hivyo 
vyombo. Ninawasiliana nao kwa 
njia ya kufuatilia nini kinaende-
lea na kama siridhiki siku hizi 
kuna njia nyingi, ikiwamo club 
house mtandaoni. Kama unain-
gia huko utanisikia. 

Nikikutana na Mbowe, mara 
nyingi kwenye pilika mbalim-
bali, tunakumbatiana! Sasa zaidi 
ya hapo tuwasiliane nini? 

SWALI: Ni upi mtazamo 
wako kuhusu kampeni mpya 
ya CHADEMA ya +255 Katiba 
Mpya?

DK. SLAA: Moja ambalo ni-
meliona kupitia mikutano hiyo 
ni kuwa wananchi walikuwa na 
kiu na kwa hiyo mahudhurio 
ni makubwa sana. Mwitikio ni 
mkubwa sana. 

La pili ni uelewa wa wa-
nanchi . Wana uelewa sana to-
fauti na tulipotoka kule nyuma. 
Na hii ni kutokana na hali ilivy-
okuwa miaka mitano iliyopita. 
Operesheni hiyo ya CHADEMA 
ninadhani inataka kuwarudisha 
wananchi kwenye mstari. Kuna 
mkazo mkubwa wa wananchi 
kutaka ukombozi.

SWALI: Ulionekana kwenye 
jukwaa la CHADEMA hivi ka-
ribuni. Je, ni maandalizi ya 
kurejea katika siasa?

DK. SLAA: Ninashukuru 
umeuliza hili. Kwanza kabisa, 
mtambue ya kwamba Karatu ni 
nyumbani kwangu na mimi ni 

mzee sawa na wazee wa Karatu. 
Kwa hiyo, panapokuwa na tati-
zo, mimi siwezi kujitenga. Siku 
hiyo nilikuwa ninazungumza 
kama mtu wa Karatu.

Yaliyotokea mwaka 2020 yali-
vuruga kila kitu katika mfumo 
wa siasa ya nchi na sasa nil-
iokuwa ninawalalamikia ndiyo 
walioharibu. Kilichotokea ni 
kwamba waziri alikwenda Kara-
tu, akauvuruga mradi wa maji 
wa wananchi ulioanzishwa mi-
aka 23 iliyopita na bahati nzuri 
mimi nilikuwa mwanzilishi wa 
mradi huo nikiwa Mbunge wa 
Karatu.

Tukausajili kwa sheria za nchi 
na hata siku moja wananchi ha-
wakukosa maji. Mradi ulifika kil-
omita 500 za bomba. Sijui kama 
mnaelewa kilomita za bomba 
ila ni kama umbali wa Moshi 
kuja Dar es Salaam. 

Ameingia waziri, amevuraga 
menejimenti ya bodi ya maji na 
kuiunganisha na bodi ya seri-
kari kinyume cha sheria na sasa 
wananchi kwa miezi karibu 10 
hawakuwa na maji.

Unategemea mimi ambaye 
nilianzisha mradi huo, ninajua 
historia ya mradi, ninajua sheria 
yake na nilisimamia bungeni, 
halafu waziri anaamka anak-
wenda kutoa tamko. Ni watu 
waliolewa madaraka, wasioel-
ewa kuwa taifa linahudumiwa 
na kila mtu mwenye uwezo wa 
kuchangia. 

Kwa hiyo, nilipaswa kwenda 
Karatu na kukemea ile hali, laki-
ni nisingeweza kukemea kupitia 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
ambacho waziri wake aliharibu. 
Ingekuwa maajabu.

Ilikuwa dhahiri kuwa njia ya 
kuongelea ni kupitia CHADE-
MA, lakini lazima ujue Karatu 
CHADEMA, hata kama mwaka 
2020 walinyang’anywa. Ndiyo 
chama tawala kwa Karatu mpa-
ka kesho kwa sababu chama 
kiko kwenye mioyo ya watu.

SWALI: Umesikika ukita-
mka CHADEMA imekomaa. 
Una maana gani?

DK. SLAA: Ni sahihi. Mimi ni-
lizungumzia kwa muktadha wa 
Karatu kwamba kwa kutazama 
kile kilichokuwapo Karatu, 
CHADEMA ndiyo chama ta-
wala, lakini unaweza kuangalia 
nchi nzima. Kwa hali ilivyo, ni-
meona kutoka Morogoro mpa-
ka kuingia Kigoma juzi. Ukifua-
tilia, CHADEMA imekomaa.

Imekomaa kwa sababu CCM 
inatumia madaraka ya dola 
sio mapenzi ya wananchi. Ka-
tika nchi ya kidemokrasia ha-
tutegemei polisi, chama tawala 
kiongoze kwa kuwa polisi wapo 
pale, wanatisha wananchi au 
waende wanyang’anye masan-
duku ya kura.

Nilitegemea mama (Rais Sa-
mia Suluhu Hassan) ambaye 
anajitambulisha kama mtu 
wa demokrasia, haya mambo 
yatoweke. Lakini kilichotokea 
Karatu, miradi ya wananchi 
inakufa. Ni tatizo la chama ki-
moja kulewa madaraka, ndiyo 
maana uliona juzi wafanya-
biashara (Kariakoo) walipiga 
kelele kwa sababu haki zao zili-
ingiliwa.

*USIKOSE KUFUATILIA 
KESHO MSUGUANO WAKE 
NA MWALIMU JULIUS NY-
ERERE

Serikali 
yaomba siku 
14 kumjibu 
Mkulima 
aliyewashtaki 
mawaziri
Na Grace Gurisha 

SERIKALI imeiomba Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar 
es Salaam, muda wa siku 14 
kuwasilisha kiapo kinzani katika 
maombi yaliyofunguliwa na 
Thomas Nkola, maarufu kama 
Mkulima, ya kutaka kuwafun-
gulia mashtaka vigogo wa 
serikali. 

Vigogo hao ni Waziri wa 
Fedha, Dk Mwigulu Nchemba, 
Profesa Makame Mbarawa 
(Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi), 
mtendaji Mkuu wa Wakala wa 
Barabara (TANROADS), Mhandisi 
Rogatus Mativila, Mkurugenzi 
wa Upelelezi wa Mkosa Jinai, 
Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru) na Mkuru-
genzi wa Mashitaka (DPP). 

Maombi hayo namba 16 ya 
mwaka 2023 yaliwasilishwa 
jana mbele ya Hakimu Mkazi 
Mkuu, Evodia Kyaruzi, kwa ajili 
ya kutajwa. Upande wa serikali 
ulidai kuna baadhi ya nyaraka 
hujazipata (hati ya wito), hivyo 
kuomba siku 14 kwa ajili ya 
kuwasilisha kiapo hicho. 

Wakili wa Mkulima, Penina 
Ernest, alitoa hati mbili na 
kuukabidhi upande huo na 
kudai kuwa zingine atazipeleka 
ofisini. Hakimu Kyaruzi aliahiri-
sha maombi hayo hadi Juni 6, 
mwaka huu, kwa ajili ya kuta-
jwa na kuangalia kama kiapo 
hicho kimewasilishwa ma-
hakamani hapo. 

Katika hati ya maombi hiyo, 
Mkulima anadai kuwa kwa 
mujibu wa ripoti ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) wakati ak-
itekeleza majukumu yake, Dk 
Nchemba, Prof. Mbarawa na 
Mativila katika mwaka wa fedha 
2021/22, walisababishia serikali  
hasara ya Sh. 2,914,113,070,000 
licha ya kupangiwa bajeti ya 
ujenzi wa barabara ambayo ni 
asilimia 99 ya kiasi kilichobaki 
ambacho kingetekelezwa kwa 
jumla na kwamba fedha hizo 
hazijulikani. 

Mkulima anadai kuwa pamoja 
na tuhuma zote zilizoibuliwa 
na CAG katika ripoti yake ya 
mwaka 2021/22 kuonyesha 
hasara kubwa iliyoipata serikali 
ya Tanzania,  walalamikiwa 
kuwa wanahusika huku Mkuru-
genzi wa Upelelezi wa makosa 
ya Jinai na Ofisi ya DPP zikiwa 
hazijachukua hatua zozote za 
kisheria dhidi ya viongozi hao 
kwa kuwahoji. 

Pia hati hiyo inaeleza kuwa 
hata Bunge baada ya kupokea 
ripoti za CAG, Spika wa Bunge 
hajalitilia maanani kwa kuwa 
Bunge limepanga kujadili ripoti 
hiyo Novemba, mwaka huu hali 
ambayo jambo hilo litakuwa 
limepitwa na wakati na watu 
hao watakuwa wamepokea 
fedha zingine katika bajeti ya 
mwaka 2023/24 kwa mradi huo 
huo.

MAZUNGUMZO 



Kampuni 20 China zaonyesha
nia kuwekeza Tanzania
Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI 20 kutoka mji wa Fos-
han nchini China, zimeonyesha nia 
ya kuwekeza katika sekta mbal-
imbali Tanzania ikiwamo ujenzi 
wa kiwanda cha madini.

Uamuzi wa kampuni hizo 
kuwekeza Tanzania, umetokana 
na kile kilichoelezwa na wawak-
ilishi wao kuwa wamevutiwa na 
mifumo na mazingira ya biashara 
nchini.

Kampuni hizo zimewasili nchini 
juzi kutoka Foshan, katika Jimbo 
la Guangdong, China kuangalia 
mazingira ya kuwekeza.

Akizungumza katika mkutano na 
wadau wa uwekezaji na biashara 
wa Tanzania, mmoja wa wawak-
ilishi wa wawekezaji hao, Yang 
Wu, alisema uamuzi wa sekta 
watakazowekeza utatokana na 
mazungumzo na wafanyabiashara 
wa hapa nchini.

“Tunatarajia kufanya mazun-
gumzo na watu kutoka Kituo 
cha Uwekezaji Tanzania (TIC) na 
baada ya kutueleza mifumo ya 
biashara ya hapa, ndipo tutaamua 
tunafanya biashara gani,” alisema.

Lakini kwa sasa, alisema wa-
natarajia kuanzisha kiwanda cha 
kuchakata madini na maeneo ya 
biashara.

Kwa mujibu wa Wu, wataende-
lea kukutana na wadau mbalimba-
li wa biashara na uwekezaji nchini 
kwa ajili ya mazungumzo kuona 
maeneo yepi yenye fursa zaidi.

Meneja wa Fedha wa Taasisi ya 
Sekta Binafsi Tanzania (TPSF), De-
ogratius Massawe, alisema jukumu 
lao ni kuhakikisha wanawaungani-
sha wadau na wawekezaji hao.

“Tutaendelea na mazungumzo 
nao, tukiamini nafasi mbalimbali 
za biashara na fursa zitapatikana 
kufuatia mkutano huu,” alisema.

Pamoja na wadau hao kuwasili 
Tanzania, Massawe alisema TPSF 
inatarajia kuratibu safari ya 
wafanyabiashara wa Tanzania 
kwenda Foshan itakayofanyika 
mwaka huu.

Hamasa na fursa za uwekezaji 
nchini ni miongoni mwa taarifa 
walizopewa wawekezaji hao, 
imeelezwa na Dayana Lumanga, 
Ofisa Uhamasisha Uwekezaji wa 
TIC.

“Tunachohitaji ni kuwahama-
sisha kuhusu maeneo wanayo-
paswa kuwekeza na fursa zilizopo 
na tunawakaribisha ofisini kwa 
mazungumzo zaidi na hapa tume-
waeleza kuhusu fursa zilizopo 
kwenye uwekezaji katika sekta ya 
kilimo,” alisema.

James Maziku ni Mhamasishaji 
wa Uwekezaji kutoka EPZA, 
ambaye alisema wanayo maeneo 
kadhaa ya uwekezaji kwa ajili ya 
wafanyabiashara kutoka mataifa 
mbalimbali.

“Sisi tunaweka kabisa miun-
dombinu na kwenye wasilisho 
letu tumewaeleza kuhusu mradi 
wa uwekezaji wa Bagamoyo,” 
alisema.

Meneja Mkuu Raslimali Watu wa Tembo Nickel, Simon Sanga, akizungumza 
na wahitimu wa chuo waliochaguliwa kwenye ‘Tembo Nickel Young Talent 
Graduate Program’ mwaka huu, wilayani Ngara mkoani Kagera hivi karibuni. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Tembo Nickel yavutia 
vijana 7,000 fursa ajira
Na Mwandishi Wetu, 

NGARA

KAMPUNI ya Tembo Nick-
el imeanza utekelezaji 
wa programu maalum ya 
kutoa mafunzo kwa vi-
tendo kwa wahitimu wa 
fani mbalimbali za elimu 
ya juu inayojulikana kama 
‘Tembo Nickel Young Tal-
ent Graduate Program’.

Kwa awamu ya kwanza, 
wahitimu 10 wameanza 
mfunzo ya mwaka mmoja 
wakiwa ni miongoni mwa 
zaidi ya 7,000 walioomba 
kujiunga na programu 
hiyo.

Meneja Mkuu wa Rasili-
mali Watu wa Tembo Nick-
el, Saimon Sanga, akizun-
gumza baada ya kupokea 
wahitimu hao katika eneo 
la mradi wa Kabanga Nick-
el wilayani Ngara mkoani 
Kagera, alisema mafunzo 
hayo kwa vitendo ya mwa-
ka mmoja ni endelevu. 

Alisema yanalenga ku-
toa fursa ya ujuzi kwa vi-
jana wa kitanzania kutoka 
kwa wataalamu wabobezi 
wa ndani ya nchi na wa 
nje ya nchi wanaofanya 
kazi katika mradi huo wa 
kitaifa.

“Tumeanza kwa ku-
chukua vijana 10 wenye 
taaluma tofauti. Kwa kuwa 
mpango huu ni wa kila 
mwaka, tutakuwa na vi-
jana wengine kwa mwaka 
2024/25, na idadi itaende-
lea kuongezeka kutokana 
na ukuaji wa mradi we-
nyewe.

“Jambo lingine la msingi 
ni kwamba ukiwaambia 

watu  kwamba walioomba 
ni zaidi ya 7,000, watu 
wanaogopa. Tusichukulie 
hiyo kama changamoto, 
tuichukulie kama fursa. 
Hawa vijana 7,000 ambao 
wote wana digrii, ni tunu 
kwa taifa.

“Endapo kampuni 
zingine zikiendelea ku-
wachukua na kuwapa 
mafunzo, baada ya miaka 
michache ijayo tutakuwa 
hatuna haja ya kwenda 
mbali kutafuta ujuzi. Tut-
akuwa na watu wengi we-
nye ujuzi katika taifa letu,” 
alisema Sanga. 

Kuhusu uwiano wa ki-
jinsia, Sanga alisema kati 
ya vijana wote walioingia 
katika mpango huo, 50 ni 
wanamume na 50 ni wa-
nawake.

 “Suala la jinsia kwetu 
Tembo Nickel ni jambo 
tunalolichukua kwa uma-
kini mkubwa. Ukiangalia 
hata kwa takwimu pale 
ofisi ya Dar es Salaam, 
idadi ya wanawake ni asil-
imia 67 na wanamume ni 
33. Tunataka kuona hilo li-
natokea katika mradi hapa 
Ngara,” alisema.

Kuhusu maeneo walipo-
toka wahitimu hao, Sanga 
alisema ni sera ya Tembo 
Nickel kutoa vipaumbele 
kwa  wakazi wa Ngara, 
hivyo asilimia 50 ya wa-
hitimu waliojiunga na 
mpango huo wanatoka 
Wilaya ya Ngara na wal-
iobaki wanatoka katika 
wilaya zingine za Mkoa wa 
Kagera.

“Tulichukua idadi ya 
watu wote ambao wali-
omba, tukaanza kuangalia 

vigezo. Kwa sababu tuna-
jua wengine wanomba tu 
kwa sababu kuna fursa 
hata kama hawana vig-
ezo. Kwa hiyo, kwanza 
tuliangalia vigezo kisha tu-
kaweka kwenye mafungu 
mawili, kundi la kwanza 
ilikuwa ni wale ambao wa-
natoka Wilaya ya Ngara ili 
kuhakikisha wakati tuna-
fanya usahili kunakuwa 
na uwiano wa kutosha,” 
alisema

Noela Msimangilo, mhit-
imu wa fani ya rasilimali 
watu (HR), alisema alipata 
taarifa ya mpango huo 
kupitia kundi la mtandao 
wa WhatsApp la wanafun-
zi waliohitimu pamoja.

“Ninaamini hapa ni-
tapata mafunzo mazuri, 
tumepokewa vizuri, tu-
nafundishwa vizuri sana. 
Ninategemea ujuzi wangu 
utakua sana na ninatarajia 
kupata uzoefu mkubwa 
na kuja kuwa Meneja wa 
Raslimali Watu mkubwa. 
Ninaamini nimefika eneo 
sahihi. Nishauri tu vijana 
wenzangu wakiona ma-
tangazo ya kazi waombe, 
wasijiulize sana,” alise-
ma. 

Paul Mgisha, mnufaika 
wa mpango huo aliye-
somea masuala ya fedha, 
alisema aliona tangazo 
hilo katika mtandao wa 
Twitter na kuamua kuom-
ba nafasi hizo.

“Mchakato wote wa 
usahili ulikuwa wa wazi. 
Tulifanya usaili katika hat-
ua mbalimbali na baada 
ya hapo nilipigiwa simu 
kutakiwa kujiandaa kuja 
kwenye mradi,” alisema.
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MHIMILI wa Mahakama mara kwa mara umekuwa ukitajwa 
kuwa miongoni mwa taasisi zinazoongoza kwa tuhuma za 
rushwa kutokana na baadhi ya watendaji kuhusishwa na vi-
tendo hivyo na hatimaye kupindisha haki. 

Kila Taasisi ya Kuzuia na Kudhibiti Rushwa (TAKUKURU) 
inapotoa taarifa kuhusu hali ya rushwa, Mahakama imeku-
wa moja ya taasisi zinazotajwa kuwa vitendo vya rushwa 
vimekithiri. 

Kutokana na tuhuma hizo, kama msemo maarufu wa 
‘Rushwa ni Adui wa Haki’ usemavyo, kushamiri kwa vitendo 
hivyo kumesababisha watu wanaostahili kukosa haki kwa 
sababu kinachoangaliwa si nani mwenye haki bali mwenye 
dau kubwa analopenyeza kwa mahakimu au kwa majaji. Kwa 
maneno mengine, mwenye donge nono ndiye anayeshinda 
shauri likifikishwa mahakamani badala ya mwenye haki.   

Mathalan, katika mashauri mbalimbali yanayohusu 
migogoro ya wakulima na wafugaji, kumekuwa na taarifa 
kuwa kutokana na wafugaji kuwa na fedha, ndio wamekuwa 
wakishinda kesi nyingi hata kama wakulima wana haki. Hali 
hiyo inasadifu  na kauli aliyowahi kuitoa mwanasheria nguli 
nchini, Jaji Joseph Warioba, kuwa: “Kutokana na Mahakama 
kulalamikiwa kuwa ni miongoni mwa taasisi zinazohusishwa 
kwa rushwa, watu wamefikia hatua kusema mahakamani 
kuna sheria lakini hakuna haki.”

Kauli hiyo ya Jaji Warioba aliyoitoa mwaka 1996 bado in-
aishi mpaka sasa kutokana na mhimili huo kuelezwa kuwa 
bado umejaa harufu ya rushwa, hatua ambayo inafanya 
jamii kukosa imani nao. 

Juzi, Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, wakati akiwaapisha 
majaji wapya wa Mahakama ya Rufani Tanzania, alirejea 
kauli hiyo ambayo imeishi miaka mingi kwamba mhimili huo 
unapaswa kujitazama upya kuhusu utendaji wake katika ku-
toa haki kutokana na manung’uniko ya wananchi kwamba 
umenyoshewa kidole kuhusu rushwa. Bila kuuma maneno, 
Rais aligongelea nyundo msumari kuhusu rushwa kukithiri 
katika kesi za wafugaji, hivyo kukwamisha utoaji wa haki. 

Rais alitoa mfano wa kesi ya wafugaji mkoani Lindi am-
bayo iliibua ukakasi juu ya mwenendo wake baada ya wafu-
gaji kukamatwa kuwa wamefanya makosa lakini jaji mmoja 
akasema hawajafanya. Kutokana na ukakasi huo, Rais alise-
ma inaonyesha dhahiri kwamba wafugaji wamekuwa wak-
itembeza rupia kwenye udhia kwa lengo la kushinda kesi 
kwa namna yoyote ile.

Kuwapo kwa mambo kama hayo, Rais aliagiza Baraza la 
Maadili kuvalia njuga malalamiko hayo kwa kuwachunguza 
majaji na mahakimu, huku jicho likiangazia zaidi watendaji 
wa ngazi za chini kuanzia mahakama za mahakimu wakazi 
za mikoa, wilaya na zile za mwanzo ambazo zinatajwa kuwa 
mstari wa mbele katika kujihusisha na vitendo hivyo vinavy-
okwamisha upatikanaji wa haki. 

Ni wazi kwamba suala la rushwa katika Mahakama lime-
onekana ni sugu kutokana na kila mwaka mhimili huo ku-
nyoshewa kidole ama na TAKUKURU au viongozi wakuu 
wa serikali. Kwa maana hiyo rushwa katika mahakama im-
ekuwa sawa na hadithi ya ‘alfu ulela ulela’ ambayo haifiki 
tamati. 

Kama alivyosema Rais juzi, ni vyema watendaji wa ma-
hakama wakabadilika kwa kufuata maadili na kuviishi viapo 
vyao kwamba katika kutekeleza kazi zao watafanya kwa 
kuzingatia haki na watajiepusha na huba na upendeleo. Kwa 
mantiki hiyo, ni vyema wakatenda haki badala ya kukengeu-
ka kwa sababu ya kuahidiwa donge nono na mwenye dau 
kubwa katika shauri husika. 

Na Christina 
Mwakangale UNAPOZUNGUMZIA mechi ya kimataifa 

maana yake ni kwamba kuna fursa 
hasa kiuchumi. Hebu fikiri idadi ya 
mashabiki takribani 60,000 wanaoketi 
kwa wakati mmoja kwenye uwanja 
Benjamin Mkapa, wenye hadhi hiyo.

Achilia mbali wageni wanaowasili na 
vikosi vyao, wanafikia hotelini, wata-
pata malazi, mlo, usafiri pia utahitajika 
na hata kutembelea maeneo mbalim-
bali baada ya mechi, ikiwamo maduka 
makubwa na hifadhi.

Watanzania ni wakati wa kufungua 
jicho la fursa kwa kuzifanyia kazi husu-
san wawekezaji wakubwa, wadogo na 
wa kati, ambao hata wanaweza kuwa 
wauzaji bidhaa ndogo za vimiminika.

Mei 28 mwaka huu, timu ya Yanga in-
atarajia kucheza mchezo wa nyumbani 
fainali za Kombe la Shirikisho Afrika na 
USM Alger ya Algeria.

Mchezo huo ambao utachezwa 
uwanja wa Benjamin Mkapa, ni wakati 
wa wazawa kuzifuata na kuzitumia fur-
sa hizo kwa kuuza bidhaa za asili zenye 
upekee na kuwavutia wageni. 

Wakati mechi hizo zinapochezwa 
mazingira ambayo ni tulivu ni muhimu 
kwa kuwa yatamvutia hata mgeni ali-
yekuja kuangalia mechi hiyo, kutamani 
kusalia nchini kwa mapumziko zaidi.

Hivi karibuni, Shirikisho la Mpira Af-
rika (CAF), lilitangaza kupokea rasmi 
ombi la pamoja kwa mataifa ya Afrika 
Mashariki kuandaa Kombe la Mataifa 
ya Afrika ya mwaka 2027. 

Algeria, Botswana na Misri ni mion-
goni mwa mataifa ambayo yamewasili-
sha nia ya kuandaa michuano hiyo.

CAF itatangaza mshindi wa kuan-
daa mashindano ya 2027, Septemba, 
mwaka huu, pamoja pia na waandalizi 
wa mashindano ya mwaka 2025 baada 
ya Guinea kupokonywa haki za kuan-
daa Oktoba mwaka jana, kutokana na 
maandalizi duni.

Wakati nuo huo, ni wakati Wa nchi 

Jamani Yanga imetuletea fainali, 
kazi kwetu mimi, wewe kunufaika

Mahakama ijitathmini 
kiutendaji watendaji 
kujihusisha na rushwa

 Muungwana Lazima Nilonge
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ya mwaka 
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kuandaa mzingira bora ya michezo, 
ikiwamo kutojirudia kwa matatizo ya 
umeme kukatika au kuwa hafifu uwan-
jani, ili mgeni ajapo afurahie mazingira.

Misri iliandaa mashindano ya 
mwaka 2019 wakati Algeria ikiandaa 
mashindano ya mwaka huu kwa 
wachezaji wanaoshiriki ligi za ndani 
maarufu CHAN, pamoja na kuandaa 
mashindano ya wachezaji wasiozidi 
miaka 17. 

Hii ikiwa na maana kuwa mataifa 
haya mawili hayana changamoto ya 
miundo misingi bora ya kuandaa mi-
chuano.

Hadi kufikia mwanzoni mwa Mei, 
mwaka huu, Botswana ilifaa kuwasili-
sha ombi la pamoja ila Namibia ika-
jiondoa dakika za mwisho kutokana na 
changamoto za kifedha. 

Hata hivyo, haijulikani ni kiasi gani 
cha uwekezaji kitahitajika kuruhusu 
kati ya Botswana au nia ya pamoja ya 
Afrika Mashariki kufanikiwa kuandaa 
mashindano ya mwaka 2027.

Hadi mwaka 2021, Kenya ilikuwa 
na uwanja mmoja tu ulioidhinishwa 
na CAF kuandaa mechi za kimataifa 
uwanja wa Nyayo. 

Licha ya kuwa uwanja wa Moi Kasa-
rani unamiliki jina la kimataifa, CAF 
ilisema haukuwa umeaafikia viwango 
vya kuandaa mechi za kimataifa.

Kenya ilipokonywa haki za kuan-
daa mashindano ya CHAN 2018 miezi 
minne tu kabla ya fainali hizo kwa 
sababu viwanja kadhaa havikuwa 
tayari.  Kenya pia iliwahi kupokonywa 
haki za kuandaa kombe la mataifa ya 
Afrika ya mwaka 1996 kutokana na 
sababu hizo. 

Wakati nchi za Afrika Mashariki 
zikiwa na ndoto ya mechi hizo, nchi 
kama nchi pia iwe na mikakati yake ya 
kuitumia fursa iliyopo kwa kuanza na 
mechi za ndani za kimataifa ambazo ni 
chanzo cha mapato.
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Serikali 
kuanzisha 
kampeni chanjo 
wanyama 
wafugwao
Na Christina Haule, MOROGORO

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Abda-
lah Ulega (pichani), amesema serikali 
inatarajia kuanzisha kampeni ya 
lazima ya chanjo kwa wanyama 
wafugwao nyumbani. 

Amesema hatua hiyo itasaidia 
kupunguza au kuondoa hatari ya 
asilimia 70 ya magonjwa ya milipuko 
kwa binadamu yanayotoka kwa 
wanyama.

Waziri Ulega alisema hayo jana ali-
potembelea Hospitali ya Taifa ya Ru-
fani ya Wanyama iliyoko Chuo Kikuu 
cha Sokoine cha Kilimo (SUA) wakati 
wa maadhimisho ya 18 ya kumbukizi 
ya Hayati Edward Moringe Sokoine 
yanayofanyika chuoni hapo kuanzia 
jana hadi Ijumaa.

Alisema kwa sasa nchi inapaswa 
kuingia kwenye kampeni ya kuchan-
ja mifugo ya kufugwa itakayosaidia 
kupunguza magonjwa ya milipuko 
kutoka kwa wanyama kwenda kwa 
binadamu.

Ulega alisema kuna umuhimu 
mkubwa wa kuzingatia sera ya 
kuchanja kwa wanyama wafug-
wao kama ilivyo kwa binadamu 
kwa sababu karibu asilimia 70 ya 
magonjwa ya binadamu yanatoka 
kwa wanyama hasa wanyamapori 
ikiwamo Corona, Murburg, kimeta, 
homa ya mgunda.

Alisema kampeni ya kuchanja pia 
itasaidia kutoa ajira za muda mrefu 
na mfupi kwa wataalamu wa wany-
ama walioko nchini sambamba na 
vijana wanaosoma kwenye vyuo 
mbalimbali kutumia nafasi hiyo ku-
jifunza kwa vitendo na nchi kupata 
wataalamu wengi zaidi wa masuala 
ya wanyama.

Aidha, Ulega alisisitiza vijana 
na wawekezaji nchini kuhakikisha 
wanajikita katika kilimo cha majani 
ya malisho ya mifugo kwa ajili ya 
biashara hasa majani aina ya Apha 
-alpha kutokana na majani hayo 
kuwa na masoko zaidi ya ndani na 

nje ya nchi ikiwemo 
nchi ya Saudi Arabia.

Akizindua maadhim-
isho hayo, Ulega alisema 
serikali imelenga 
kuwahamasisha vijana 
kujihusisha na shughuli 
za ufugaji kibiashara 
kwa kuanzisha vituo 
atamizi vinane kwa ajili 

ya vijana, huku ikipanga kuongeza 
vingine vinane kwa mwaka ujao wa 
fedha 2023/24 sambamba na kui-
wezesha kampuni ya Ranchi ya Taifa 
(NARCO) kuzalisha chakula bora cha 
mifugo, kuzalisha ndama bora na 
kuboresha majike wazazi.

Alisema ikiwa vijana watajiunga 
na shughuli za ufugaji kibiashara 
itawasaidia sababu malighafi katika 
viwanda vya nyama nchini, itakuwa 
imeongezeka na kutoa fursa ya 
kujiajiri na kisha kuchangia katika 
maendeleo ya Taifa.

Aidha, alitoa wito kwa sekta 
binafsi na washirika wa maendeleo 
kuendelea kujitokeza na kuunga 
mkono katika kuwawezesha vijana 
kushiriki kwenye shughuli za kilimo 
kwa kutoa msaada wa hali na mali 
ikiwemo mitaji ya fedha, vitendea 
kazi, mafunzo na teknolojia zitaka-
zowawezesha kushiriki katika kilimo 
kwa tija na ufanisi.

Mkurugenzi Mkuu wa Foshan Free Electronic Appliances Co. Ltd, Hellen Sun (kushoto) na Meneja Mauzo wa Urhome 
Company Ltd ya Tanzania, Evance Munuo, wakitiliana saini mkataba wa ushirikiano wa kibiashara, wakati wa mkutano 
wa kibiashara kati ya Tanzania na China ili kujadili fursa za uwekezaji, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Mpina aibana serikali wizi wa
bil. 83/- za dawa, vifaa tiba
Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Kisesa (CCM), 
Luhaga Mpina, amehoji 
mikakati ya serikali ya ku-
tokomeza mtandao wa 
wizi wa dawa na vifaa vya 
afya nchini na hatua zilizo-
chukuliwa kwa watumishi 
waliobainisha kufanya uba-
dhirifu wa Sh. bilioni 83 za 
dawa na bidhaa za afya.

Akiuliza swali bungeni 
jana, Mpina alitaka kujua 
serikali inachukua hatua 
gani kwa wanaobainika ku-
jihusisha na wizi huo na ni 
fedha kiasi gani zinapotea 
kwa mwaka kutokana na 
wizi huo.

“Tathmini iliyofanywa 
na Wizara ya Afya Novem-
ba, 2021 ilibaini Sh. bilioni 
83 za dawa na bidhaa za 
afya zilikuwa zimeibiwa. 
Je, serikali ilichukua hatua 
gani kwa watumishi am-
bao wamefanya ubadhirifu 
huo,”alihoji.

Alisema uwezo wa 
kusambaza dawa na vi-
faa tiba wa Bohari Kuu ya 
Dawa (MSD) ni asilimia 59 
na inatokana na malim-
bikizo ya madeni ya zaidi 
ya Sh. bilioni 259 na mtaji 
wa Sh. bilioni 563 na kuhoji 
serikali inatoa kauli gani ya 
kuwezesha MSD ili kuwa na 
uwezo mkubwa.

Akijibu maswali hayo, 
Naibu Waziri wa Afya, Dk. 
Godwin Mollel, alisema 
suala la kupambana na wizi 
na ubadhirifu wa bidhaa za 
afya si la serikali pekee bali 
ni la watu wote.

Dk. Mollel alitaja mikaka-
ti inayotekelezwa na seri-
kali katika kutatua tatizo la 

wizi wa dawa na vifaa tiba 
kuwa ni pamoja na kufanya 
agenda ya ulinzi wa bidhaa 
za afya kuwa agenda ya 
kudumu katika vikao vya 
kamati za ulinzi na usalama 
za mikoa na wilaya.

“Pia kujenga uwazi waka-
ti wa kupeleka bidhaa za 
afya na kuwapa wakuu wa 
wilaya na wabunge nyaraka 
za makabidhiano ya dawa 
na vifaa tiba kwa ajili ya 
rejea, kuimarisha mifumo 
ya usimamizi wa bidhaa za 
afya ikiwamo kufunga mifu-
mo ya kielektroniki pamoja 
na kufanya ufuatiliaji wa 
mara kwa mara,”alisema.

Dk. Mollela alisema 
mpango mwingine ni kui-
marisha kamati za usimam-
izi za vituo kwa kuzijengea 
uwezo kuhusu majukumu 
yao katika usimamizi wa 
bidhaa za afya.

“Wizara ilifanya uchun-
guzi wa ubadhirifu wa 
bidhaa za afya na taarifa 
kuwasilishwa kwenye 
semina ya wabunge na ku-
pelekwa Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) ili kupata 
thamani halisi ya bidhaa 
zilizopotea,” alisema.

Kadhalika, alisema 
TAKUKURU inaendelea na 

HOTEL CONTINENTAL LIMITED
(REG. 6032)

EXTRACT RESOLUTION TO REVOKE A RESOLUTION 
TO THE WIND UP THE COMPANY VOLUNTARILY  

At the meeting of the Company dated 12th April, 2023, the 
members of the above-named company passed the 
following special resolution

1.That the winding up resolution to wind up the company 
voluntarily dated 17th November 2021 be and is hereby 
revoked and that the voluntary winding up of the company 
be and hereby cancelled with immediate effect. 

2.That the Members accepts the resignation of Ayoub 
Mtafya of NexLaw Advocates as Liquidator of the 
Company for purposes of such winding up.

uchunguzi kuhusu watumishi 
waliofanya ubadhirifu huo na 

miezi miwili iliyopita walikuwa 
hatua za mwisho kuchambua 
kilichofanyika ili wahusika wa-
chukuliwe hatua.

“Fedha zinazopitishwa Sh. 
bilioni 200 ni fedha za vifaatiba 
na dawa kwenye vituo vyetu 
na vikipata fedha vinapeleka 
MSD, sasa hilo la wapewe mtaji 
liliibuka kwenye bajeti yetu na 
Wizara ya Fedha imelichukua 
na wiki iliyopita tulikutana ili 
kuona namna MSD wapatiwe 
mtaji,” alisema.
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Naibu Mwakilishi Mkaazi wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu (UNFPA) Tanzania, Melissa McNeil Barrett, aki-
zungumza katika makabidhiano ya kituo cha huduma shufaa na ofisi ya Polisi Dawati la Jinsia Wanawake na Watoto, Buga-
rama, Halmashauri ya Msalala mkoani Shinyanga jana. Shirika hilo, limejenga vituo hivyo kwa ushirikiano wa UN WOMEN 
kwa ufadhili wa shirika la ushirikiano wa kimataifa la serikali ya Korea Kusini (KOICA). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mary Mosha, MOSHI 

WATUMISHI 10 wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi 
mkoani Kilimanjaro, wame-
fukuzwa kazi baada ya kuku-
twa na makosa mbalimbali ya 
kiutumishi.

Akitangaza uamuzi huo jana, 
Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, Morris Makoi, alisema 
Baraza la Madiwani limebariki 
kufutwa kazi kwa watumishi 
hao baada ya kupitia makosa 
ya kila mmoja na kujiridhisha 
kwamba hatua zilizochuku-
liwa na mwajiri wao ni sahihi 
na hakuna aliyeonewa. 

“Hawa tumeridhia ku-

wafukuza kazi kwa kauli moja 
kwa sababu ya makosa mbal-
imbali yakiwamo ya utoro. 
Hatua zilizochukuliwa na 
mwajiri, yaani Mkurugenzi 
Mtendaji ni sahihi,” alisema.

Kwa mujibu wa Makoi, 
waliofukuzwa kazi ni Ofisa 
Mtendaji wa Kata, Gwau Kirua 
na maofisa watendaji wa vijiji 
vitano ambao ni Frans Laswai, 
Peter Komba, Amas Mkumbo, 
Leonard Lyamboko na Elison-
guo Shayo.

Wengine waliofukuzwa kazi 
na nafasi zao kwenye mabano 
ni Dastan Mhando (dereva), 
Riziki Abdalla (ofisa kilimo), 
Joyce Kidalo (ofisa muuguzi 

msaidizi) na Sophia Mwakyi-
ma (muuguzi).

Aidha, Mwenyekiti huyo 
alisema watumishi watatu 
waliokuwa wamesimamishwa 
kazi, wamerejeshwa baada 
ya kuonekana hawana ha-
tia. Watumishi hao ni Flavian 
Matemu (ofisa elimu kata), 
Ramla Hamis (mtunza kumbu-
kumbu) na Christina Mbando 
(msaidizi wa ofisi).

Kutokana na kadhia hiyo, 
Makoi ameonya  kuhusu nid-
hamu kazini na makosa ya 
utoro, akisisitiza ni nyema kila 
idara watumishi wake wakaji-
tathmini juu ya utendaji kazi 
wao.

“Wako baadhi ya watendaji 
wa vijiji, ambao hawasomi 
mapato na matumizi kwa wa-
nanchi. Naagiza kuanzia sasa 
itisheni mikutano ya hadhara 
na kuwasomea wananchi ma-
pato na matumizi, kwa kuzin-
gatia kanuni.

“Tunataka wananchi 
watambue fedha zinazoku-
sanywa katika kijiji chao zi-
nafanya nini. Lakini tunataka 
walimu wa shule za msingi na 
sekondari katika Halmashauri 
yetu, wahakikishe wanafika 
katika vituo vyao vya kazi kwa 
wakati na kuachana na tabia 
za utoro na uzembe wawapo 
kazini,” alisema. 

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu, Patrobas Katambi, 
amesema serikali itafanya utafiti 
wa kina kwa lengo la kubaini uw-
ezo wa kulipa pensheni kwa wa-
zee wote.

Hata hivyo, kwa sasa serikali im-
ekuwa ikihudumia wazee kutoka 

katika familia au kaya zenye umas-
kini uliokithiri kupitia Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF).

Katambi alitoa kauli hiyo bun-
geni jana alipokuwa akijibu swali 
la Mbunge wa Viti maalum (CCM), 
Hawa Mchafu.

Katika swali lake, Mbunge huyo 
alihoji  serikali imeishia wapi 
kuhusu mchakato wa pensheni 
kwa wazee wote.

Akijibu swali hilo, Katambi 
alisema pensheni kwa wazee 
wote inajumuisha wale  ambao 
walikuwa katika ajira ambao kwa 
sasa wanalipwa pensheni na mi-
fuko waliyochangia wakati wana-
fanya kazi na pili wazee ambao 
hawajawahi kuajiriwa kwa sasa 
hawalipwi.

“Mchakato wa kuwalipa pen-
sheni wazee wote ambapo utaju-

muisha wazee ambao hawajawahi 
kuajiriwa ni utaratibu mpya am-
bao utahitaji kugharamiwa na ba-
jeti ya serikali,”alisema.

Katika swali la nyongeza, 
Mbunge wa Viti Maalum (CCM), 
Asha Abdullah Juma, alitaka ku-
jua serikali ina mpango gani wa 
kuhakikisha wazee waliostaafu 
kwenye Shirika la Posta Tanzania, 
Shirika la Reli Tanzania na Shirika 

la Ndege Tanzania,  wanalipwa 
pensheni zao.

Akijibu swali hilo, alisema ma-
dai mbalimbali ya wazee walio-
fanya kazi kwenye mashirika hayo 
kuna ambao wamelipwa na wen-
gine bado wanadai kutokana na 
kutokuwapo kwa taarifa sahihi za 
madai hayo na kusisitiza serikali 
bado inaendelea kufanya ufuatil-
iaji ili wapate stahiki zao.

Serikali kutafiti uwezo kulipa pensheni wazee

Jela miaka 150 
kwa kuwanajisi 
wanawe
Na Jaliwason Jasson, KITETO

BABA mzazi wa watoto watano 
wa kike, Jackson Ole Naiko 
(57), Mkazi wa Ndareta, Kiteto 
mkoani Manyara, amehukumiwa 
kifungo cha miaka 150 jela 
baada ya kupatikana na hatia ya 
kuwanajisi watoto wake.

Ole Naiko alihukumiwa kutu-
mikia adhabu hiyo juzi na Ma-
hakama ya Wilaya hiyo, baada 
ya kumtia hatiani.

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu 
Mkazi wa Mahakama ya Wilaya 
ya Kiteto, Mossi Sasy, alisema 
mshtakiwa ametiwa hatiani kwa 
kosa la kuwanajisi watoto wake 
wa kuwazaa kwa nyakati tofauti.

Mshtakiwa alitenda kosa hilo 
kinyume na kifungu cha 158 
(1) (a) cha Sheria ya Kanuni ya 
Adhabu, Sura ya 16 ya sheria 
iliyofanyiwa marejeo mwaka 
2022.

“Baada ya mahakama hii 
kumtia hatiani mshtakiwa, ina 
mhukumu kutumikia adhabu 
ya miaka 30 kwa kila kosa na 
kuwalipa fidia ya shilingi milioni 
moja kwa kila mtoto,” alisema 
Hakimu Sasy.

Mshtakiwa huyo alikuwa 
akikabiliwa na kesi namba mbili, 
tisa, 10, 11 na 12 za mwaka 
2022.

Kwa mujibu wa Hakimu Sasy, 
katika kila kesi, upande wa 
mashtaka ulipeleka mahakam-
ani mashahidi saba wakiwamo 
watoto, mama zao, daktari na 
askari polisi ambao walitoa 
ushahidi ambao haukuacha 
shaka ndani yake.

Katika hati ya mashtaka 
iliyosomwa mahakamani hapo, 
Mwendesha Mashtaka, Joseph 
James, alidai kuwa mshtakiwa 
alikuwa akizini na watoto wake 
kwa nyakati tofauti wakiwa 
nyumbani au shambani, huku 
akiwatishia kuwadhuru kama 
watatoa siri hiyo.

Kutokana na makosa hayo, 
mwendesha mashtaka huyo 
aliiomba mahakama hiyo, kutoa 
adhabu kali ili iwe fundisho kwa 
watu wengine katika jamii.

Watumishi 10 halmashauri 
wafukuzwa kwa utoro

Baada ya mahakama 
hii kumtia hatiani 
mshtakiwa, ina mhuku-
mu kutumikia adhabu 
ya miaka 30 kwa kila 
kosa na kuwalipa fidia 
ya shilingi milioni moja 
kwa kila mtoto.



Serikali yatoa milioni 306/- 
ujenzi shule ya msingiShule ya St. 

Mary Goreti 
kuotesha 
miti 2,000
Na Mwandishi Wetu

SHULE ya Sekondari St. Mary Goreti 
iliyoko Moshi mkoani Kilimanjaro, 
imepanga kuotesha miti 2,000 mkoani 
humo ili kuunga mkono juhudi za seri-
kali za kupanda miti na kurudisha uoto 
wa asili.

Hayo yameelezwa na Mkuu wa shule 
hiyo, Sr. Clementina Kachweka wakati 
wa uzinduzi wa kampeni ya kupanda 
miti iliyofanyika katika viwanja vya 
ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro.

“Mpango huu wa kupanda miti 
utakuwa ni sehemu ya maadhimisho ya 
miaka 25 tangu kuanzishwa kwa shule 
yetu yanayotarajiwa kufanya mwakani, 
kwamba tunashirikiana na Benki ya 
NMB ambayo imechangia miche 1,000 
kati ya 2,000,” alisema.

Alisema ili kutimiza adhma hiyo, 
shule hiyo inatarajia kugawa miti kati-
ka wilaya zote za Mkoa wa Kilimanjaro 
ambayo itapandwa maeneo mbalimbali 
kwa utaratibu utakaowekwa na ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro.

“Kama tunavyojua, Makamu wa Rais 
Dk. Philip Mpango alitangaza kuwa 
upandaji miti uwe ni kipaumbele cha 
kwanza hapa nchini, hivyo katika ku-
unga mkono juhudi za serikali, tume-
ingiza mpango wa kupanda miti kama 
sehemu ya maadhimisho yetu ya miaka 
25 ya shule yetu,” alisema.

Alitoa rai kwa wananchi wote kuunga 
mkono juhudi za serikali za kupanda 
miti kutokana na ukweli kuwa miti ni 
sehemu ya maisha ya binadamu.

Mkuu wa Wilaya ya Moshi, Kisare 
Makori, aliupongeza uongozi wa shule 
hiyo kwa kuja na mpango wa kupanda 
miti na hivyo kuunga mkono juhudi za 
serikali katika kuboresha mazingira na 
kurudisha uoto wa asili.

“Upandaji wa miti 4,000 ndani ya 
Mkoa wa Kilimanjaro ni hatua kubwa 
katika kuboresha mazingira na pia 
katika kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi ambayo yamekuwa ni 
changamoto kubwa katika miaka ya 
hivi karibuni,” alisema.

Alisema kuwa maboresho ya maz-
ingira ni muhimu kutokana na ukweli 
kwamba ndiyo chanzo cha ubora wa 
maisha ya wanadamu kwa njia moja au 
nyingine.

Hivyo alitoa rai kwa taasisi zingine 
za kielimu, taasisi binafsi ikiwamo za 
umma na wadau wengine wa maende-
leo kuiga mfano wa Shule ya St Maria 
Goreti kwa kuanzisha kampeni za 
upanda miti na utunzaji wa mazingira 
kwa ujumla ili kuboresha mazingira 
kwa kurudishia uoto wa asili.

Wakati wa hafla hiyo, Makori na 
Mkuu wa shule hiyo, Sr Clementina, 
walipanda mti mmoja kila mmoja ikiwa 
ni ishara ya uzinduzi huo ambao pia 
ulihudhuriwa na viongozi mbalimbali 
ngazi ya mkoa na wilaya, viongozi wa 
shule hiyo, walimu, wafanyakazi na 
wanafunzi.

Na Hamida Kamchalla, TANGA 

MKUU wa Kikosi cha Us-
alama Barabarani Mkoa wa 
Tanga, Willy Mwamasika, 
amesema madereva wame-
kuwa na mchango mkubwa 
katika kuimarisha na kuku-
za uchumi, kwamba wa-
nawajibu wa kufanya kazi 
kwa weledi ili kuepusha 
madhara kwa wananchi.

Aliyasema hayo jana 
wakati akizungumza na ma-
dereva pamoja na utingo 
katika Stendi Kuu ya Mabasi 
Kange kwa dhamira ya ku-
wakumbusha wajibu wao 
wakiwa kazini.

“Kila mtu ana nafasi yake 
katika uchangiaji wa uchumi 

kwa hiyo kupitia kazi mnay-
ofanya mna mchango katika 
ukuaji wa uchumi wa Tanga, 
il imradi utendaji kazi wenu 
mhakikishe hamvunji sheria 
kwa kuwa mnabeba abiria 
na kuwapeleka katika maju-
kumu yao.

“Mna wajibu wa kuchukua 
tahadhari zote mnapokuwa 
barabarani kwa kuhakikisha 
hamleti madhara kwa abiria 
kwa kuwa madereva mna-
paswa kuendesha vyombo 
vya usafiri kwa kufuata she-
ria na kanuni zilizowekwa 
hasa sheria ya usafirishaji. 
alisema,” alisema.

Aidha, aliwataka madere-
va hao kufanya kazi kwa 
weledi kuepuka usumbufu 

wa askari wa barabarani 
kwa kuwa itamsaidia kila 
mmoja kuwa na uhuru an-
apokuwa katika eneo lake 
la kazi.

Vilevile alipiga marufuku 
kwa mawakala wanao-
tafuta abiria na kuwafanyia 
usumbufu kwa kuwavuta 
na kuwasababishia  kero 
kwa kuwa wako baadhi am-
bao ni vibaka wanakwenda 
stendi kwa ajili ya kuwaibia 
watu. 

Pia alitoa rai kwa madere-
va wanaoendesha vyombo 
vya moto kwa mwendo wa 
kasi wafuate maelekezo 
ya serikali kwa kutembea 
mwendo wa kawaida.

“Tembeeni mwendo un-

aotakiwa kwa kuwa kwa 
sasa dunia ni kama kijiji 
usije ukasema hatukuoni 
huko barabarani, uliko na 
sisi tuko, kwa atakayekiuka 
agizo atapigwa faini, atafik-
ishwa mahakamani au ku-
fungiwa leseni na endapo 
atafunguliwa leseni atalazi-
mika kuanza upya utaratibu 
wa kuomba,” alisema.

Kadhalika alisema kwa 
madereva wa mabasi 
makubwa na daladala we-
nye leseni za madaraja ya C 
na E, kuwa kazi ya uhakiki 
wa leseni hizo unaendelea 
lakini baada ya muda kupita 
serikali itaanza msako wa 
kuwakamata ambao hawa-
jahakikiwa.

‘Madereva wana mchango kukuza uchumi’

Mkuu wa Kikosi cha Usalama Barabarani Mkoa wa Tanga, Willy Mwamasika, akitoa elimu kwa madereva na 
makondakta kuhusu wajibu wao kazini katika stendi kubwa ya mabasi yaendayo mikoani, Kange jijini Tanga juzi. 
PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

Kujengwa 
kwa shule 
hiyo kuta-
punguza 
adha kwa 
wanafunzi 
kutembea 
umbali 
mrefu wa 
kilomita 
20.

Na Allan Isack, ARUMERU

S
ERIKALI kupitia mradi wa 
kuimarisha ufundishaji na 
ujifunzaji kwa shule za awali 
na msingi (BOOST), imetoa 

Sh. milioni 306.9 kwa ajili ya ujenzi 
wa shule ya msingi katika Kijiji cha 
Lemanda Kata ya Oldonyosambu, 
Halmashauri ya Arusha wilayani 
Arumeru.

Akizungumza jana kwa niaba ya 
wananchi wa kijiji hicho wakati wa 
uzinduzi wa mradi huo, Emanuely 
Laizer, alisema kukamilika kwa 
shule hiyo itakuwa mkombozi kwa 
watoto wa eneo hilo.

Alisema wanafunzi wa kijiji hi-
cho walikuwa wakitembea umbali 
mrefu kufuata elimu kwenye vijiji 
na kata za jirani, hivyo ujenzi huo 
utakuwa mkombozi kwa wanafunzi 
kwa kuwa watapata elimu karibu na 
makazi yao.

“Kwa kweli tunaishukuru serikali 
kwa kutoa fedha za ujenzi wa shule 
hii kwa kuwa watoto wetu waliku-
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wa wanatembea umbali mrefu 
kwenda kufuata elimu kwenye 
vijiji na kata za jirani yetu na 
tunaamini mradi huu utakuwa 
mkombozi kwa kijiji chetu,” 
alisema.

Mkazi mwingine Seuri Lesuroi, 
alisema hakuwahi wala hakupata 
fursa ya kusoma jambo ambalo 
linamuumiza hadi leo, kwamba 
hata watoto wake waliteseka 
kwa kutembea kwenda shuleni.

“Kinamama wa Lemanda tu-
mefurahi kujengewa shule hapa 
kijijini kwa kuwa watoto wetu 
waliteseka kwa kutembea umbali 
mrefu hata sisi wazazi hatukuwa 
na amani pale wanapokwenda 
shuleni hasa kipindi cha mvua, 
hivyo kwa ukaribu huu wa shule 
tutakuwa na amani,” alisema.

Naye Diwani wa Kata ya Oldo-
nyosambu, Raymond Lairumbe, 
alitoa pongezi kwa serikali kwa 
kupeleka mradi kwenye kijiji hi-
cho akisema unakwenda kutimi-
za ndoto za watoto wa jamii ya 

kifugaji kwenda shule.
Hata hivyo alisema kujengwa 

kwa shule hiyo kutapunguza 
adha kwa wanafunzi kutembea 
umbali mrefu wa kilomita 20.

“Shule hii tumeipa jina la 
Naisula ikimaanisha ushindi 
uliopitiliza hakika kuwapo kwa 
shule hii ni ushindi kwa watoto 
wa Lemanda na jamii nzima ya 
wafugaji kwa awali walishindwa 
kupata fursa ya elimu kutokana 
na kutembea umbali mrefu.

Naye Mwenyekiti wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Kata ya 
Oldonyosambu, Joseph Saria, ali-
ishukuru serikali kwa kutekeleza 
kwa vitendo ilani ya chama hi-
cho kwa kuwa watoto wao wata-
soma kama wengine.

Pia alisema kutokana na ujenzi 
huo wasichana wataacha kuole-
wa kwa kuwa watapenda maso-
mo, huku wavulana watasitisha 
mpango wa kutoroka kwenda 
nchi ya jirani kwa ajili ya kufanya 
kazi za ulinzi.

Maboresho ya mazingira ni 
muhimu kutokana na ukweli 
kwamba ndiyo chanzo cha ub-
ora wa maisha ya wanadamu 
kwa njia moja au nyingine.
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Waomba kikosi maalumu
kudhibiti uvuvi haramu NEMC 

kuzigeukia 
nyumba 
za ibada 
zinazopiga 
kelele
Na Vitus Audax, MWANZA

BARAZA la Taifa la Uhifadhi wa 
Mazingira (NEMC) limewataka vion-
gozi wa makanisa kuendelea ku-
fuata sheria, kwamba watakaokiuka 
watafungiwa.

Hatua hiyo imekuja baada ya ku-
fanyika kwa operesheni ya kufunga 
shughuli za muziki katika kumbi za 
starehe pamoja na baa zinazozalisha 
kiwango kikubwa cha kelele mkoani 
hapa.

Hayo yamebainishwa jana na Mene-
ja wa NEMC Kanda ya Ziwa, Kayombo 
Jarome, wakati akitoa ufafanuzi juu 
ya kufungiwa kwa shughuli za muziki 
katika baa na sehemu za starehe zi-
lizokiuka utaratibu mkoani humo.

Kayombo alisema operesheni hiyo 
ni takwa la kisheria kufuatia Sheria 
ya Usimamizi wa Mazingira Namba 
106 Ibara ya 5 na 6 ya mwaka 2014 
na wote ambao wamefuata taratibu 
ikiwa ni pamoja na kulipa faini kwa 
mujibu wa sheria, kuweka vifaa vya 
kupima sauti pamoja na kusimika mi-
fumo ya kuzuia kusambaa kwa sauti 
tayari wamefunguliwa na kuruhusiwa 
kuendelea na shughuli zao.

Aidha, alisema kuwa semina mbal-
imbali za kuelimisha wamiliki wa 
sehemu hizo zimekuwa zikifanyika 
mara kadhaa na hatua hiyo siyo ya 
kushtukiza bali waliofungiwa wote 
walikuwa wanajua utaratibu na 
wakaamua kukiuka kwa makusudi.

Alieleza kuwa baada ya hatua hiyo 
NEMC watakaa na viongozi mbalim-
bali wa dini lengo likiwa ni kuwataka 
kufuata sheria na taratibu za kelele 
katika mazingira na wote watakaoen-
delea kukiuka utaratibu huo wata-
chukuliwa hatua za kisheria bila kujali 
shughuli husika.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Hassan Masala, alisema katika mkoa 
huo kaguzi 50 zimefanyika na baa 
31 zilikutwa na makosa ya uzal-
ishaji kelele kwa kiwango cha juu na 
hakuna hoteli iliyokutwa na makosa 
wala kufungiwa.

Masala alisema: “Ieleweke kuwa 
ni mziki pekee uliofungiwa na siyo 
eneo husika hivyo shughuli nyingine 
zinaendelea katika baa hizo, pia 
waliolipia faini na kufuata utaratibu 
wanaendelea na shughuli zao na faini 
inayotozwa ipo kisheria na inato-
zwa kuanzia Sh. milioni 200 kwa baa 
iliyofanya makosa hayo kwa kujirudia 
inatozwa Sh. milioni tano.”

Elizabeth Seleman, SEN-

GEREMA

MAMLAKA ya Usimamizi 
wa Wanyamapori Tanzania 
(TAWA) imetakiwa kutoa elimu 
kwa wananchi ambao wanai-
shi kando ya Ziwa Victoria juu 
ya kujikinga na wanyama ha-
tari waishio majini.

Wito huo umetolewa na 
Mwenyekiti wa  CCM Wilaya 
ya Sengerema, Mark  Makoye, 
baada ya ongezeko la matukio 
ya mara kwa mara ya wa-

nanchi kushambuliwa na wan-
yama hao wakati wakifanya 
shughuli zao za kila siku.

Alisema wananchi wa Hal-
mashauri ya Buchosa wilayani 
Sengerema hawana elimu ya 
kujikinga dhidi ya wanyama 
wanaoishi majini licha ya shu-
ghuli zao nyingi kutegemea 
Ziwa Victoria.

Akieleza juu ya suala hilo 
Ofisa Uhifadhi Daraja la Kwan-
za, Mhamed Omar kutoka 
TAWA Kanda ya Ziwa, alisema 
wananchi wamekuwa wakihu-
sisha mashambulizi ya mamba 

na masuala ya kimila hali inay-
osababisha kushindwa kufua-
ta ushauri wa mamlaka husika.

Aidha alieleza kuwa suala 
la elimu bado linafanyiwa kazi 
na wamekuwa wakiwaeleza 
wakazi wa maeneo hayo ku-
hakikisha wanafanya shughuli 
zao kwa tahadhari, wakiwa ka-
tika makundi kwani wanyama 
hao hawawezi kukaa maeneo 
yenye kelele za watu.

Naye Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Buchosa, Idama 
Kibanzi, aliwaagiza madiwani   
kwa nafasi zao kutoa elimu 

kwa wananchi kuachana na 
mitazamo ya kizamani am-
bayo huwaaminisha kuwa 
wanapooga   maji ya ziwani 
wanatakata kuliko kuchota na 
kwenda kuogea nyumbani.

Alisema hali hiyo inayosaba-
bisha baadhi yao kuvamiwa na 
wanyama hao wakali. 

Katika kipindi cha Julai 
2022 mpaka Mei 2023 watu 11 
wamefariki dunia kwa kush-
ambuliwa na mamba na wen-
gine wanne kujeruhiwa, watu 
117 mazao yao ya chakula yaki-
haribiwa na wanyama.

TAWA yatakiwa kutoa elimu
kujikinga na wanyama hatari

Meneja Mawasiliano wa Hospitali ya CCBRT, Abdul Kajumulo (wa pili kushoto), akikabidhi vipeperushi vyenye ujumbe 
kuhusu fistula ya uzazi kwa Mkuu wa Wilaya ya Kasulu, Kanali Isaac Mwakisu, wakati wadau wa mapambano dhidi 
ya fistula ya uzazi walipomtembelea ofisini kwake, katika maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya kutokomeza fistula 
ya uzazi duniani, wilayani humo, mkoani Kigoma juzi.  Wanaoshuhudia ni Yohana Kasawala kutoka CCBRT (kushoto), 
Dk. Jonas Kagwisage kutoka Americare (kulia) na Clement Ndahani kutoka Fistula Foundation (wa pili kulia). PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Mkazi wa Nansio, Suzaba Mafuru: 
“Tunaiomba serikali kuwachukulia 
hatua kali watumishi wa umma wa-
naojihusisha na vitendo vya uvuvi 
haramu maana wao wamekuwa chan-
zo cha hali hiyo kuwa endelevu, vifaa 
vikikamatwa kwa ajili ya kuteketezwa 
wanatunza na kupeleka vichache na 
uvuvi huo unaendelea ni bora kiwepo 
kikosi maalumu ambacho kitakuwa 
msaada juu ya tatizo hili.”

Aidha waliiomba serikali kuwa 
na utaratibu wa kuwahamisha kila 
baada ya muda watumishi wa sekta 
ya uvuvi kutokana na viongozi wa 
idara hizo kuyazoea mazingira baada 
ya kutumika maeneo husika kwa kip-
indi kirefu.

Nao baadhi ya madiwani wa hal-
mashauri hiyo wakizungumza wakati 
wa kikao cha kawaida walisema hali 
ya udhibiti uvuvi haramu bado iko 

chini hivyo kuishauri serikali itenge 
watu maalumu watakao pambana na 
suala hilo.

“Maofisa uvuvi wamezidiwa na ju-
kumu hilo hivyo kusababisha uvuvi 
haramu, unaoua samaki wachanga 
na mazalia ya samaki ambayo yaki-
toweka yataleta shida ya uchumi kwa 
wananchi na serikali kwa ujumla 
maana hiki ndicho chanzo chetu 
kikuu cha uchumi,” alieleza Diwani 
John Ndaro.

Mwenyekiti wa halmashauri hiyo, 
Joshua Manumbu, alisema Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) na serikali 
wawe nguzo kuu ya kupambana na 
uvuvi haramu na kueleza kuwa kuna 
baadhi ya viongozi wanamiliki ma-
kokolo.

Alisema baadhi ya viongozi hao 
wamewapa ndugu zao makokolo, 
wanayatumia katika uvuvi.

Wanao-
husika ni 
baadhi ya 
watu wak-
iwamo 
viongozi 
wa ngazi 
mbalim-
bali hali 
inayo-
sababisha 
upungufu 
wa sa-
maki.

Na Rose Jacob, UKEREWE

B
AADHI ya wananchi wilaya-
ni Ukerewe mkoani Mwanza, 
wameiomba serikali kupele-
ka kikosi maalumu kwa ajili 

ya kukabiliana na uvuvi haramu.
Wamesema wanaohusika ni baa-

dhi ya watu wakiwamo viongozi wa 
ngazi mbalimbali hali inayosababi-
sha upungufu wa samaki.

Walieleza hayo kwa nyakati tofauti 
baada ya kupigwa marufuku kwa 
baadhi ya mitego inayotumika kiny-
ume cha sheria katika Ziwa Victoria 
yakiwamo makokolo.

Makokolo hayo yamekuwa yaki-
kamatwa na kufikishwa pungufu 
katika maeneo husika kutokana na 
wamiliki wake kuwa miongoni mwa 
viongozi wa ngazi mbalimbali serika-
lini.

HABARI KANDA ZIWA

Katika mkoa huo kaguzi 50 
zimefanyika na baa 31 zili-
kutwa na makosa ya uzal-
ishaji kelele kwa kiwango 
cha juu na hakuna hoteli 
iliyokutwa na makosa wala 
kufungiwa.



Mwandishi Wetu

N
I siku chache zimepita, 
Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, amezindua 
maandalizi ya mkutano 

wa wakuu wa nchi za Afrika, kuhu-
su uwekezaji rasilimali watu na ku-
jibu hitaji la nguvu kazi hiyo utaka-
oanza leo, ukidumu kwa siku mbili.

Taarifa ya Benki ya Dunia iliyosa-
mbazwa juzi, ikamnukuu Rais Dk. 
Samia kuhusu nafasi ya viongozi 
wa Afrika, waunda sera na wadau 
wa maendeleo kwa ujumla, kufua-
tilia afya na stadi za watu walioko 
kazini. 

Hilo linafanyika, huku Makamu 
Rais wa Benki ya Dunia, Ukanda wa 
Mashariki na Kusini mwa Afrika, 
Victoria Kwakwa akitaja matarajio 
ifikapo mwaka 2050, idadi ya watu 
itaongezeka mara mbili kufika bil-
ioni 2.2, ilhali imeingia katika karne 
iliyoko na pengo la nguvukazi inay-
ojimudu.

Kimsingi, Rais Dk. Samia anapo-
zungumzia maendeleo ya nguvu-
kazi, kwa sura ya awali ina maana 
ya mtaji kiuchumi, lakini nyuma ya 
pazia kunakobeba picha pana na 
kuu inaangukia uchumi.

Mzizi wa taasisi rasilimali watu 
(human resource), inasimamia 
sura ya ubunifu au kujiongeza, 
ikiwa ndiye mkuu katika yote ya 
uzalishaji na uotaji huduma, iki-
hama kutoka kwenye mtendaji 
(personell).

Ni dhana iliyoibuliwa kitafiti 
kuanzia mizizi ya Benki ya Dunia 
na Shirika la Fedha Duniani (IMF) 
na wadau wa kimataifa, zikiamini 

rasilimali watu ndio wanaozalisha 
na kuendesha nyenzo zingine za 
uzalishaji, kama mtaji fedha na mi-
undombinu.

Ili rasilimali watu kuwa na tija, 
inapaswa kuwapo uwekezaji ndani 
yake ikiisimamia zaidi afya, ndio 
vingine vinafuata kama vile elimu, 
huduma na sera. Hapo ndipo hoja 
na nafasi ya Rais Dk. Samia anatoa 
tangu anaingia madarakani.

Kwenye msingi wa afya, kuzali-
sha tija ya kutoka kwa binadamu in-

aanzia kwenye siku 100 za kiumbe 
kinapozaliwa, kupata malezi na hu-
duma sahihi za kiafya.

Tanzania ikiwa katika nafasi ya 
utendaji wake kiuongozi, kume-
kuwapo staili ya kupokezana vijiti 
kwenye kivuli cha chama kinacho-
tawala hadi sasa na kwa maana 
hiyo, wanasimama katika sera in-
ayofanana, tofuati ni katika falsafa 
ya mkuu wa nchi aliyepo, maono, 
kadhalika mahitaji ya wakati.

Tangu kuingia kwake madara-

kani zaidi ya miaka miwili iliyopita, 
Rais Dk. Samia akiwa mkuu wa nchi 
na kabla ya hapo zaidi ya miaka mi-
tano, makamu mkuu wa nchi ana 
mengi katika kufanikisha kuandaa 
nguvu kazi.

Ushuhuda unaanza katika 
namna akitumikia awamu ya tano 
makamu rais na rekodi ya sasa, ki-
sha mkuu wa nchi, sasa ikiwa ni mi-
aka mitano na ushee akipiga hatua 
kubwa kuneemesha rasilimali watu 
wa sasa na wajao.

DK.SAMIA NA MMAM
Mzizi wake unaanzia, Rais Dk. 

Samia katika uongozi wa awamu 
ya sita kwenye ‘kijiti’ cha Mpango 
wa Maendeleo ya Afya ya Msingi 
(MMAM) ulioasisiwa katika awamu 
ya nne, chini ya Rais Jakaya Kikwete 
umekuwa na mtazamo mpana.

Tangu wakati huo kumetengwa 
kila kijiji au kitongoji kuwa na za-
hanati, kituo cha afya kwa kata na 
ngazi zote za juu ni kuwa na hospi-
tali, kuanzia mkoa na zaidi kuwapo 
hospitali za rufani.

Hiyo yote imebeba maana ya 
kusogezea tija ya kiafya Mtanzania 
kuanzia  anayezaliwa, aliye maso-
moni, kazini hadi mstaafu, mfano 
hai unaoendelea wa kampeni za 
kuwapo chakula kwa wanafunzi 
shuleni, ili kupatikana tija darasani. 
Hao ndio nguvu kazi kwa kipindi 
kijacho, ambao wana historia ya tija 
kwa siku zao 100 za uhai.

Hapo inapoongezewa na elimu 
bora, hali kadhalika sera na hudu-
ma sahihi, inatoa majibu kwa tija ya 
rasilimaliwatu kitaifa, ikishuhudi-
wa fursa zake zikipanuliwa kwa 
namna endelevu, mfano mabore-
sho yanayofanyikia katika mreje-
sho wa mikopo elimu ya juu.

Kwa namna ya upekee, Rais Dk. 
Samia, ndani yake akaingiza juhudi 
ambazo zinapanua fursa ya kijinsia 
katika uongozi kitaifa, nafasi za wa-
nawake zikipanuka kwa kasi.

Ni wiki hii Rais Dk. Samia, akawe-
ka wazi namna anavyopanua idadi 
ya majaji katika ngazi ya mahaka-
ma kuu, ikiwa inakaribia uwiano 
kufikia asilimia 50.

Katika juhudi hizo za rais wa 
awamu ya sita, mtangulizi wake 
wa awamu ya nne, Jakaya Kikwete 
akavunja ukimya, akitoa rai kwa 
Watanzania kumuombea Rais Dk. 
Samia, ili aendelee kuwa na afya 
njema na kuwatumikia wananchi 
kwa kutatua changamoto zina-
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AFYA

Kasi shinikizo damu, miaka mitano
ongezeko ni  mara mbili ya zamani

Na Yasmine Protace

M
AGONJWA yasiyoam-
bukiza, sasa yana-
sumbua rika zote, 
kukitajwa shida kama 

za kansa, kifafa, moyo, kisukari, 
pumu na presha.

Ni magonjwa yanayochangiwa 
na mfumo wa mlo na kuna wen-
gine wanayarithi katika uhusiano 
kimaumbile. Kwenye mlo kuna-
tajwa vyakula vyenye mafuta 
mengi, mwili kutofanya mazoezi 
na wengine inatokana na uzito 
uliokithiri.

Serikali imekuwa ikitoa elimu 
kwa jamii jinsi ya kujilinda dhidi 
ya magonjwa hayo na mtu an-
apochelewa kupata matibabu, 
huweza kumletea ulemavu au 
kupoteza maisha kwa kutegemea 
ukubwa wake.

Hicho huifanya jamii iwajibike 
kujenga utaratibu wa kuchun-
guza afya zao na wanapobainika 
kuwa na magonjwa yasiyoam-
bukiza, iwe rahisi kupata matib-
abu haraka.

Ni hivi karibuni, Waziri wa 
Afya, Ummy Mwalimu, amesema 

shinikizo la juu la damu wag-
onjwa wake wameongezeka ku-
toka 688,901 nchini mwaka 2017 
hadi 1,345,847 mwaka 2021, sawa 
na ongezeko asilimia 95.4 katika 
miaka mitano.

Waziri  Ummy anatamka hayo 
jijini Dodoma, katika maadhim-
isho ya Siku ya Shinikizo la Juu 
la Damu Duniani, akifafanua: 
“Takwimu hizi zinatuonyesha 
kwamba wagonjwa hawa wenye 
shinikizo la damu wameonekana 
kuongezeka takribani mara mbili 
zaidi kwa kipindi cha miaka mi-
tano.”

Ummy anafafanua, magonjwa 
yasiyoambukizwa yameongezeka 
kwa asilimia   9.4 na kwa miaka 
iliyopita 2017 hadi 2021 kwenye 
vituo vya afya nchini. Wagonjwa 
hao wameongezeka hadi kufikia 
3,440,708 kwa mwaka 2021.

Anafafanua, takwimu zinao-
nyesha watu watatu hadi wanne 
kati ya 10, wana shinikizo la juu 
la damu, kwa mujibu wa uchun-
guzi uliofanywa kwenye mikoa 
ya Pwani, Arusha, Geita, Mtwara, 
Lindi, Zanzibar, Iringa na Dar es 
Salaam.

Waziri Ummy anataja mikakati 
ya kutatua, wizara imeruhusu 
dawa za kukabili shinikizo la juu 
la damu katika ngazi ya msingi 
kuruhusiwa dawa mpya aina tatu, 
akizitaja ni; Losartan, Amlodi-
pine na Hydralazine, zitumike ka-
tika kituo cha afya na dawa mbili; 
Nifedipine na Frusemide, kutu-
mika zahanati.

“Mpango wa serikali kupitia 
Wizara ya Afya, ni kutoa mafunzo 
ya utoaji huduma za magonjwa 
yasiyoambukiza ikiwamo hu-
duma za ugonjwa wa shinikizo la 
damu, kwa watoa huduma 2400 
kutoka vituo vya afya vyote 600 
katika mikoa yote 26,” anasema.

Anataja aina mbili za shinikizo 
la juu la damu, la asili, pia linalo-
sababishwa na magonjwa men-
gine. Hapo anaeleza: “Inakadi-
riwa asilimia 90 hadi 95 za watu 
wanaathiriwa na shinikizo la 
juu la damu la asili, yaani wana 
ugonjwa huu bila kuwa na chanzo 
cha kisayansi kinachofahamika.”

Anasema shinikizo la juu la 
damu linalosababishwa na ma-
gonjwa mengine hutokana na ma-
gonjwa ya figo, mapafu, mfumo 
wa homoni huathiri asilimia tano 
hadi 10 na iliyobaki ya watu we-
nye shinikizo la juu la damu.

Waziri Ummy anawakumbu-
sha Watanzania, umuhimu wa 
kubadili mtindo wa maisha, kwa 
kuzingatia mazoezi, kuepuka 
tabia bwete, kuepuka matumizi 
ya tumbaku na bidhaa zake na 
kupunguza vilevi. 

“Tuzingatie ulaji unaofaa wa 
mlo kamili wenye mboga mboga 
na matunda ya kutosha ili kuima-
risha kinga ya mwili dhidi ya ma-
gonjwa, kupunguza matumizi ya 
chumvi, sukari na vyakula venye 
mafuta mengi, pamoja na kuzin-
gatia unywaji wa maji ya kutosha 
angalau kiasi cha lita 1.5 ya maji 
kwa siku.” anashauri.

Waziri Ummy Mwalimu, akifanya vipimo katika maadhimisho ya Siku ya Shinikizo la Juu la Damu, Jijini Dodoma. 

“Mpango wa 
serikali kupitia 
Wizara ya Afya, 
ni kutoa mafun-
zo ya utoaji 
huduma za ma-
gonjwa yasi-
yoambukiza...

zowakabili.
Kikwete akiwa mjini Kibaha 

mnamo katikati ya mwezi uli-
opita, iliyoandaliwa na Rais Dk, 
Samia  kwa ajili ya wananchi wa 
mkoa wa Pwani, akitamka:”Kazi al-
iyo nayo Rais (Dk. Samia) ni kubwa. 
Inahitaji hekima na juhudi nyingi, 
hivyo ili kufikia malengo anapaswa 
kuongozwa na Mungu, sisi sote ni 
vyema tukamuombea,” 

ANAVYOTETEA AFYA
Rais Dk. Samia akafafanua, chap-

icho la kitabu ‘Tanzania Nutritional 
Survey’ la mwaka 2019, udumavu 
kwa watoto wenye chini ya umri 
miaka mitano ulikuwa asilimia 31.8; 
wenye uzito pungufu asilimia 15; 
ukondefu asilimia 3.5.

Vivyo hivyo akarejea, hali ya lishe 
kwa wajawazito katika ngazi ya ku-
jifungua inaonesha upungufu wa 
damu asilimia 28; huku utapiamlo 
uliokithiri unaendelea kuongezeka 
kufikia asilimia 31.8, wote wakian-

gukia zao la nguvu kazi kwa wakati 
tofauti.

Hapo ana nena katika zama za 
uongozi wake kuwa: “Nafurahi kue-
leza kwamba juhudi zinazofanywa 
na serikali kwenye suala la lishe, iki-
wamo kutoa elimu kuhusu masuala 
ya lishe, kutenga mafungu maalum 
kwa halmashauri, kuongeza viru-
tubishi kwenye chakula na kuwapa 
dhamana wakuu wa mikoa kusima-
mia masuala ya lishe kwenye mae-
neo yao, kumeboresha hali ya lishe 
ingawa jitihada zaidi zinahitajika.”

Katika mapambano dhidi ya 
dawa za kulevya, Rais Dk. Samia 
anafafanua vijana ni nguvu kazi 
muhimu kuweka nguvu za pamoja, 
serikali ikiendelea kutoa elimu, 
sambamba na kukabili ugonjwa 
Ukimwi na Virusi vya Ukimwi.

Akiwa ziarani mkoani Geita, 
Rais Dk. Samia, akatilia mkazo hoja 
ya maboresho ya rasilimali watu 
nchini, kwa kuwataka Watanzania 
kujiunga na bima ya afya kwa wote 
pindi itakapoanza ili wanufaike 
nayo, huku serikali ikiboresha hu-

duma za afya nchini.
Ni hatua inayogusa pia kinama-

ma na hali ya kijinsia, pale rasli-
maliwatu yao shuleni inapopata 
mimba, amewaandalia utaratibu 
unaowapa fursa kurejea masomo-
ni.

Mkutano wa uwekezaji rasilimali 
watu unawaleta pamoja wakuu wa 
nchi na serikali za Afrika kubadilis-
hana uzoefu na kutoka na azimio la 
pamoja juu ya namna ya kubore-
sha uwekezaji huo barani Afrika.

Mwenyeji Samia adokeza Tanzania iko pazuri, mzizi kwenye afya umma
Inatoka Uk. 11
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MAZINGIRA

TFS kurejesha hekta milioni 
5.2 kuhusiana na uoto wa asili 
Na Jenifer Gilla 

D
UNIA inapitia changamo-
to mbalimbali za kimaz-
ingira zinazotokana na 
mabadiliko ya tabianchi 

tangu mwaka 1979, kwa mujibu wa 
vyanzo vya kimataifa.

Kutokana na hali hiyo, ikabainika 
kuwapo   ongezeko la joto duniani, 
hali inayolazimu kuchukuliwa hat-
ua za kukabiliana na hali hiyo, kwa 
kufanya jihitada mbalimbali.

Aidha, katika hilo kunaonekana 
shughuli za binadamu zinachangia 
ongezeko la athari hiyo hivyo kwa 
kuwa wanaondoa uoto wa asili ili 
kutimiza mahitaji yao ikiwamo ku-
kata misitu ambayo inatoa hewa ya 
oksijeni inayofanya kazi kubwa ya 
kusafisha hewa ya ukaa ambayo ku-
changia kuwapo joto la kupitiliza.

Miaka 10 nchi wanachama 
wa  kukabiliana na mabadililiko ya 
tabianchi ilifanya mkutano mjini 
Bonn Ujerumani uliopewa jina la 
Bonn Challenge ulioweka azimio 
ifikapo mwaka 2030  iwe imefanya 
jitihada za kurejesha uoto takribani 
hekta milioni 350 duniani ambazo 
aidha zinaweza kupotea au zime-
haribika zirejeshewe uoto wake.

Katika mkutano huo Afrika ikiwa 
na nchi wanachama 54 iliahidi 
kurejesha hekta milioni 100 ndipo 
ikaja na mkakati waliouita AFRI 100 
yaani Afrika 100, ikiwa na maana ya 
hekta ambazo bara hilo limeweka 
azimio la kufikia.

Baada ya kufikia azimio hilo Af-
rika ikazitaka nchi wanachama 
na zenyewe ziweke maazimio 
na malengo yao ya kiasi gani kila 
nchi itachangia kufikia hekta hizo 
ambapo kati ya nchi hizo 32 zime-
saini mkataba na kuingia katika 
utekelezaji wa uoto huo.

Tanzania ni miongoni mwa nchi 
zilizoingia kwenye mkataba wa 
urejeshaji wa uoto wa asili na kuji-
wekea malengo ya kurejesha uoto 
huo wa asili kwa hekta milioni 5.2 
mpaka kufikia mwaka 2030 ili ku-
fidia hekta 469,000 zilizopotea.

Wakala wa Misitu Tanzania waki-
wa ndio wawakilishi wa nchi katika 
mkakati huo wamebeba jukumu 
zima la kuhakikisha kuwa liwike 
ama lisiwike, idadi hiyo ya uoto wa 
asili lazima iwe imepandwa hadi 
kufikia mwaka huo kama walivyo-
ahidi.

Akizungumza na wanachama wa 
Chama cha Waandishi wa Habari 
za Mazingira Tanzania ( JET) wiki 
iliyopita, Mkuu wa Sehemu ya 
Utangazaji Utalii Ikolojia wa TFS, 
Anna Lauwo, alisema tayari mipa-
ngo imeshaanza ikiwamo kuandaa 
mkakati wa namna watakavyoreje-
sha uoto huo, kwa kushirikiana na 
wadau wa mazingira Tanzania bara 
na Zanzibar.

Lauwo ataja baadhi ya wa-

dau walioshirikana nao kuandaa 
mkakati huo kuwa ni Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), na Ofisi Makamu 
wa Rais, Muungano na Mazingira.

Anasema moja ya mikakati hiyo 
ni kuhamasisha upandaji miti nchi 
nzima kujaza mapengo ya miti iliyo-
potea, ambayo ina mchango mkub-
wa katika kusafisha hewa chafu na 
kukabiliana na athari za mabadiliko 
ya hali ya hewa.

“Tulianzisha programu ya   ku-
panda miti kitaifa   na tunashuku-
ru wadau wengine wa mazingira 
wanatuunga mkono,  mfano hivi 
karibuni tumepanda miti 500 
Sengerema, Kusini mwa Tanzania 
tumepanda miti takribani milioni 
4.5,” anasema. 

Lauwo anasema, pia wanahakiki-
sha maeneo ya misitu yaliopo nchi 
kavu na baharini sambamba na 
maeneo ambayo yana mito na uoto 
wa misitu hayaharibiwi pamoja na 
kuboresha mazingira yaliyoathiri-
ka.

“Katika hili tunahakikisha tuna-
toa elimu kwa   jamii zinazoishi 
maeneo yenye uoto wa asili ikiwa-
mo misitu juu ya umuhimu wa ku-
tunza rasilimali hiyo na  kuhakiki-
sha zinanyanyuliwa kiuchumi ili 
siziingie tamaa ya kuvamia na ku-
haribu.

Anataja shughuli za kiuchumi 
zinazonufaisha wanakijiji ni   bi-
ashara ya kuuza hewa ya ukaa, am-
bapo faida inayopatikana wanagi-
wa wanakijiji na kuamua kufanya 
shughuli gani ya maendeleo kama 
vile kujenga shule na hospitali ili 
kuboresha maisha yao.

Pia anaitaja biashara ni 

makubaliano kati ya nchi wana-
chama wa kukabiliana na mabadi-
liko ya hali ya hewa ulimwenguni 
kuwa nchi zilizoendelea zitazilipa 
pesa nchi zinazoendelea kwa kuwa 
na miti mingi inayonyonya hewa 
chafu wanayoizalisha kupitia vi-
wanda.

Vilevile wamewapa elimu ya 
namna wanavyoweza kunufaika na 
misitu hiyo bila kuiharibu, ikiwamo 
kufuga nyuki ili wavune asali kwa 
ajili ya biashara, matunda na dawa 
zinazopatikana katika rasilimali 
hiyo hali inayoongeza molari kwa 
wanavijiji hao kuhifadhi misitu 
hiyo.

  Anasema pia wanashirikiana 
na vijiji vilivyozungukwa na misitu 
katika utunzaji huo, baadhi ya vi-

jiji wamevipa umiliki wa rasilimali 
hiyo na kuwasimamia ili kuhakiki-
sha wanaitunza miti hiyo kwa man-
ufaa ya nchi.

Vilevile   walipandisha hadhi ya 
misitu kutoka misitu ya kawaida 
hadi kiwango cha juu cha hifadhi 
ambayo inatumika shughuli za utal-
ii na uhifadhi mazingira hivyo shu-
ghuli za kijamii haziruhusiwi zaidi 
ya hoteli ndogo za miti.

MENEJA RTI
Meneja wa Ufuatiliaji na Tathmini 

wa Shirika lisilo la kiserikali la RTI 
ambao ni Mshirika mtekelezaji wa 
mradi wa USAID Tuhifadhi Maliasi-
li, John Norohna, alisema takwimu 
zinaonyesha inakadiriwa   asilimia 

Magogo yaliyokatwa yakisafirishwa.

80 ya Watanzania wanategemea 
maliasili nchi kiuchumi na kijamii.

Alisema kufuatia hali hiyo kuna 
haja ya kuwekeza nguvu kubwa 
kwenye kutunza rasilimali hizo ili 
zisiendelee kuharibika ikiwamo 
kuja na teknolojia itakayokuwa 
mbadala ili kuondoa utegemezi wa 
rasilimali kwa jamii ikiwamo taa na 
majiko ya sola.

Vilevile alisema jamii zinazoishi 
kwenye misitu zinahitaji kupewa 
elimu ya manufaa ya rasilimali 
hiyo pamoja na kupewa faida inay-
otokana nayo ili waone umuhimu 
wa kuitunza, pia elimu ya ujasiri-
amali kupitia vitu vingine kama vile 
kutengeneza shanga, kuuza miga-
hawa, mifugo kama njia nyingine ya 
kujipatia vipato.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Utu na 
Mazingira inayohamasisha upanda-
ji wa miti kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabia nchi anasema 
wanaunga mkono juhudi za seri-
kali za kurudisha uoto wa asili kwa 
kutoa elimu   kuanzia watoto hadi 
watu wazima kwa mifano ya ku-
panda miti.

“Tumeanzisha klabu za mazin-
gira katika shule za msingi hapa Dar 
es Salaam, ambapo tunawafundi-
sha umuhimu wa kuhifadhi mazin-
gira na kupanda miti ili wakue na 
utaratibu huo na wawe mabalozi 
wazuri wa mazingira na kuendeleza 
hiki serikali ilichokianzisha wataka-
pokuwa wakubwa,” anasema. 

 Shirika la Chakula na Kilimo Du-
niani (FAO), inakadiria kuwa watu 
milioni 880 duniani kote wanapata 
angalau sehemu ya mapato na mai-
sha yao kutoka kwa misitu. 

Aidha inasema misitu ya ki-
mataifa ina zaidi ya aina 60,000 za 
miti tofauti na hutoa makazi kwa 
asilimia 80 ya viumbe vya amfib-
ia, asilimia 75 ya aina ya ndege na 
68 za mamalia. 

Inaeleza miti pia husaidia ku-
dhibiti mzunguko wa maji na hali-
joto ya ndani kwa njia ya ‘kuvuta 
pumzi.’ Wanafanya hivyo kwa kutia 
kivuli ardhi na kwa kutoa unyevu 
kutoka kwa majani yao - mti mmoja 
unaweza kupitisha mamia ya lita 
za maji kila siku, na kupoza hewa 
kama wao.

Sehemu ya msitu wa asili uliopandwa. 
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MAZINGIRA

Na Beatrice Philemon

B
AADA ya kupata mafun-
zo ya ukusanyaji, usi-
mamizi na utunzaji taka 
mijini, pia uhifadhi maz-

ingira kwenye viwanda kutoka 
Chuo Kikuu cha International In-
ternship (IUU) kilichopo jijini New 
Delhi India, mtaalamu Dk.  Eliba-
hati Kimaro akarejea Tanzania ku-
tumika inavyostahili.

Ni ajenda ya mafunzo inay-
oendana na Dira ya Maendeleo 
Endelevu kuelekea mwaka 2030, 
Dk. Kimaro akiwa na simulizi zaidi 
kwamba aliporudi nchini mwaka 
2019, akaamua kusafiri maeneo 
mbalimbali ya mkoa wa Kiliman-
jaro na Manyara kufanya utafiti wa 
utunzaji viumbe hai na mazingira. 

Anautaja ni utafiti uliomsaid-
ia kubaini kuna viumbe hai 
wameanza kutoweka na wengine 
wapo hatarini, sasa kunahitajika 
utafiti zaidi kuangalia mahali ku-
liko hatarini zaidi, wanyama wa-
natoweka au wameanza kutowe-
ka, kufanyike mkakati mpya wa 
kuhifadhi viumbe, kulingana na 
maeneo wanayoishi.

“Wakati nafanya utafiti niligun-
dua kuwa, kumbe kuna vitu am-
bavyo vinaweza kupotea duniani, 
kutokana na hali ya mazingira ya 
tabia nchi na baadae nilikuja na 
wazo la kuandika kitabu ambacho 
kitaonyesha viumbehai ambao 
wapo hatarini kutoweka duni-
ani,  lakini kwa kushirikisha watu 
mbalimbali,” anasema.

Dk. Elibahati Kimaro, anasema 
utafiti wake katika mkoa Manyara 
na Kilimanjaro, aligundua kuwapo 
miti laini inayoweza kupasua mi-
amba na mawe magumu, ikaota 
na hatimaye kuzalisha msitu.

Anataja utafiti wa Manyara, 
kwamba kuna aina ya miti wa-
nanchi wanaweza kuotesha kwe-

nye maeneo kame, kuwezesha 
kuwapo uoto wa asili.

Pia, mkoani Kilimanjaro ka-
tika kijiji cha Manio, alikokulia 
anasema kagundua alichokiona 
miaka ya nyuma, kulikuwapo 
ndege wengi aina mbalimbali na 
wanyamapori kama vile mbega na 
kima.

Anasema, hivi sasa baadhi ya 
wametoweka mahali hapo. Dk. 
Kimaro anaendelea: “Wakati na-
fanya utafiti katika kijiji chetu cha 
Manio kwanza niliangalia kitu 
gani kilikuwapo wakati  nikiwa 
mdogo, sasa hivi kuna nini, tofauti 
ni nini?”

“Hatimaye nikagundua kuwa 
kuna vitu vingi vimetoweka ka-
tika kijiji chetu ikiwamo ndege na 
wanyamapori,” anafafanua.

Hapo ndipo anafafanua dodosa 
yake kwamba ikamfanya agun-

due, si kijijini kwao pekee ndio 
viumbe wametoweka, bali kwing-
ineko zaidi ya Kilimanjaro na 
Manyara, kuna shida hiyo.

MATOKEO RIPOTI 
Anasema, akatuma matokeo 

ya utafiti chuoni India alikosoma, 
ripoti anayoitaja ikawavutia wa-
fadhili wake ambao ni serikali ya 
India na wakaamua kumfuatilia 
akiwa nchini Tanzania na mwisho  
wake wakampatia tuzo ya udak-
tari wa falsafa wa heshima.

Dk. Kimaro anataja kilichom-
paisha akagundua miti iliyoweza 
kupasua miamba na mawe magu-
mu na kuweza kufanya mazingira 
yakawa mazuri katika eneo hilo 
katika mkoa wa Manyara.

Hapo mtaaluma huyo anasema, 
baada ya hapo akaja na wazo la 
kutengeneza kitabu kinachoonye-

sha viumbe hai vilivyo hatarini ku-
toweka duniani, akiwashirikisha 
wadau mbalimbali.

Ni katika orodha hiyo, anawata-
ja watokao taasisi mbalimbali, 
wanafunzi vyuo vikuu na vya kati, 
pia sekondari kutoka nchi mbal-
imbali, ikiwamo Tanzania.

Rai yake ni kwa Watanzania 
kutumia fursa za kutafiti au kuan-
dika taarifa za viumbe hai hatarini 
kutoweka duniani wanakoishi, pia 
kutoa wazo cha kufanyika, kunu-
suru na kuhifadhi  viumbe hai, 
sambamba na kurejesha makazi 
yao endelevu kwa vizazi vijavyo.

“Utafiti huu ni shindano ambalo 
lipo wazi kwa watu wote ulimwen-
guni ikiwamo Tanzania, kufanya 
utafiti. Watu wanaoishi katika 
maeneo ambayo yapo karibu na 
misitu, nchi kavu, bahari, maziwa, 
mito na bonde la ufa wanaweza  

Atafiti akugundua viumbe kutoweka
nchini, atunukiwa udaktari heshima

kushiriki katika shindano hili,” 
anasema.

Shindano hili limeandaliwa na 
shirika lisilo la kiserikali linalo-
julikana kama ‘Kilimanjaro Field 
and Class of Environment Protec-
tion Initiative (KEPI).

Anasema taarifa zote zitakazo-
patikana kutoka kwa waliofanya 
utafiti au kuandika ripoti kulinga-
na na maeneo wanakoishi zitatu-
mika kutengeneza kitabu na ki-
natarajiwa kusambazwa kwenye 
taasisi za kimataifa zinazohusika 
na mazingira.

Lengo, ni kujua yanayotokea 
duniani ili wachukue hatua za 
kuhifadhi viumbe hai.

Pia, kitabu kinatarajiwa kusam-
bazwa kwenye taasisi za kitafiti na 
wadau wengine duniani, kiuzwe 
na fedha zitakazopatikana, zitatu-
mika kugharamia kupanda miti 
katika maeneo mbalimbali, kuka-
biliana na mabadiliko ya tabianchi 
na kuwalinda viumbe hai.

Anasema, ni shindano la utafiti  
limenza rasmi Aprili 19 mwaka 
huu na mwisho wa  kuwasili-
sha  Juni 2 mwaka huu, kwa ku-
tumia anwani ya baruapepe: 
kepi202061@yahoo.com au  el-
lykimaro35@gmail.com 

 “Tumeamua kuja na shindano 
hili baada ya kugundua kuwapo 
mabadiliko ya tabia nchi yame-
sababisha viumbe hai wengi ku-
pata changamoto ya kuishi na 
kusababisha changamoto kwenye 
mimea na wanyama,” anasema.

 “Ni jukumu letu watu wote ul-
imwenguni ikiwemo Tanzania 
kufikiri kuhusu vizazi vijavyo,” 
anasema, akitaja shindano lin-
alosimamiwa na vyombo vya ki-
mataifa, pia waandamizi ngazi ya 
vyuo vikuu.

Fundi Sanifu Mwandamizi kutoka Halmashauri ya Manispaa ya Moshi, Dk. Elibahati Kimaro, ak-
ionyesha ugunduzi wake, kwenye miti inayopasua miamba. 

	 •	 	 •	

Na Yasmine Protace

UGONJWA wa malaria unaju-
likana kuenezwa na mbu jike, 
aina ya anopheles. Ni maradhi 
yanayochangiwa na

kuenea viumbe hao, wakiha-
masishwa na mazingira  macha-
fu, hata kusababisha kuwapo na 
mazalia ya mbu.

Kuna sababu zingine nazo 
zinatajwa,kuwa kama mazin-
gira ya nyumba yakiwa machafu, 
yaani kutofyeka majani yali-
yozingira nyumba au maji ya-
nayotuama mahali hapo, napo 
kunachangia kuwapo mazingira 
ya mbu.

Mapambano kukabili ugonjwa 
huo, serikali imekuwa ikitoa 
elimu ya kujikinga na ugonjwa 
huo, ikiwamo kutoa neti kwa wa-
toto walio na sifa za kupata neti, 
ikiwamo kwa kina mama wajawa-
zito kupatiwa neti.

Serikali imekuwa ikihamasisha 
kuwa jamii ifanye usafi wa mazin-
gira lengo ni kujilinda na maam-
bukizi ya ugonjwa wa malaria.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, anasema kwamba, kuna 
mikoa tisa nchini imefanikiwa 
kushusha kiwango cha maam-
bukizi ya ugonjwa wa malaria 
hadi kufikia chini ya asilimia 
moja, hivyo kufanya asilimia ya 

watu wanaoishi katika maeneo 
yenye malaria chini ya asilimia 
moja kufika 41.

Ni tamko lake waziri huyo, 
kwenye kilele cha maadhimisho 
ya Siku ya Malaria Duniani am-
bayo Kitaifa imeadhimishwa jijini 
Dar es Salaam.

Waziri Ummy anataja mikoa 
hiyo ya mafanikio ni: Arusha, 
Kilimanjaro, Manyara, Dodoma, 
Singida, Iringa, Dar es Salaam, 
Songwe na Mwanza, hata kufan-
ya idadi ya mikoa hiyo kuwa tisa 
ya sasa, kutoka sita mwaka 2017 
yakiwa ni mabadiliko ndani ya 
miaka sita

“Wizara ya Afya kwa kushiriki-

ana na wadau wa sekta ya afya, 
tunaendelea na mapambano dhi-
di ya ugonjwa wa malaria, kwa 
kutekeleza afua mbalimbali za ki-
ubunifu katika mapambano dhidi 
ya malaria na tumeweza kupun-
guza kiwango cha maambukizi ya 
ugonjwa wa malaria hadi kufikia 
chini ya asilimia moja,”anasema.

Hapo anaongeza kuwa, lengo 
la serikali ni kufikia kiwango cha 
malaria sifuri, ifikapo mwaka 
2030, ila ni kwa mikoa hiyo tisa 
inayofanya vyema, akio

ongeza kuwa, serikali imeweka 
lengo la ‘Ziro Malaria’ ifikapo 
mwaka 2025.

Kuhusu hali ya maambukizi 

ya ugonjwa huo kitaifa, Waziri 
Ummy anasema, serikali imepiga 
hatua kwenye mapambano dhidi 
ya ugonjwa huo, hata ikipun-
guza kiwango cha maambukizi 
ya ugonjwa kutoka asilimi 14.8 
mwaka 2015 na kufikia asilimia 
8.1 mpaka sasa.

“Tunaendelea kuwahimiza wa-
nanchi kuwahi katika vituo vya 
kutolea huduma za afya endapo 
watahisi dalili za ugonjwa wa ma-
laria ili kufanya vipimo na kupata 
tiba sahihi, sio kila homa ni ma-
laria,” anasema Waziri Ummy.

Anasisitiza, akiwataka wa-
nanchi waendelee kujikinga 
dhidi ya ugonjwa huo kwa kulala 
kwenye chandarua na kuweka 
mazingira safi ili kuangamiza 
mazalia ya mdudu mbu.

Safari ‘ziro malaria’ mikoa tisa iko 1%



Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Jeshi la Kujenga Taifa 
( JKT), Meja Jenerali Rajabu Ma-
bele, amezindua mtambo wa ku-
zalisha zege huku akiihakikishia 
serikali kuwa jeshi hilo litakamili-
sha kwa wakati miradi na kujenga 
kwa viwango vyenye ubora vina-
vyotakiwa.

Meja Jenerali Mabele aliyasema 
hayo jana jijini hapo alipokuwa 
akizindua mtambo wa kuzalisha 
zege na magari yatakayotumika 
kubeba zege ya Shirika la Uzal-
ishaji Mali la SUMA JKT.

Meja Jenerali Mabele alisema 
hiyo ni hatua kubwa kwa JKT hasa 

ukizingatia jeshi hilo likielekea 
kutimiza miaka 60 tangu kuan-
zishwa kwake, hivyo inaendeleza 
kazi kwa teknolojia na kuachana 
na analogia.

“Nashukuru serikali kwa kuen-
delea kuwa na imani na jeshi hilo 
kupitia SUMA JKT waendelee kut-
upatia jukumu la kutekeleza mira-
di mbalimbali ikiwamo ya ujenzi,” 
alisema Meja Jenerali Mabele.

Hata hivyo alisema kitendo cha 
serikali kuendelea kuwaamini 
kuwapatia kazi kimewawezesha 
kufanya kazi kwa ufanisi na ubora 
zaidi kwa kutumia zana za kisasa 
na ndiyo maana wameendelea 
kupiga hatua kubwa za kununua 

vifaa cha kisasa ili waendelee ku-
fanya kazi kisayansi zaidi.

Alisema mtambo huo na 
magari ambayo yamegharimu 
Sh. bilioni 1.349 vinakwenda kui-
wezesha SUMA JKT kuondokana 
na gharama kubwa walizokuwa 
wakitumia kununua zege, kukodi 
magari na kuzisafirisha kwenye 
miradi yake mbalimbali.

“Mitambo hii itatuingizia 
fedha kutokana na kuuza zege 
kwa makandarasi wengine hapa 
nchini,”alisema Meja Jenerali Ma-
bele.

Alisema huu ni mwanzo lakini 
uelekeo wao ni kuwa na mitambo 
ya kisasa kwa wingi zaidi hivyo 

wataendelea kununua mitambo, 
ili kuimarisha imani yao kwa seri-
kali kwani watafanya kazi kwa 
ufanisi zaidi kuliko awali.

Meja Jenerali Mabele, aliwaagi-
za wasimamizi wa mradi huo ku-
hakikisha wanatunza mtambo na 
magari hayo ikiwa ni pamoja na 
kuyafanyia matengenezo ya mara 
kwa mara ili yaweze kudumu na 
kufanya kazi kwa muda mrefu.

“Mitambo hii katika upya wake 
itaonekana inafanya kazi vizuri, ili 
iendelee kufanya kazi kwa ufanisi 
lazima ninyi mtakaopewa dha-
mana ya kuisimamia hakikisheni 
mnaitunza vyema, hili ni agizo   
kwenu,”alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
SUMA JKT, Kanali Petro Ngata, 
alisema ununuzi wa mtambo 
huo ni moja ya mipango ya shiri-
ka hilo ya kununua mitambo ya 
kisasa katika mwaka wa Fedha 
2022/23 huku akiwataka wa-
tendaji kuendelea kufanya kazi 
kwa bidii ili kuleta tija na ma-
tokeo chanya kwa taifa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Idara 
ya Ujenzi SUMA JKT, Mhandisi 
Morgan Nyoni, alisema mtambo 
na magari hayo yamegharimu 
Sh.bilioni 1.349 na utawawezesha 
kuzalisha zege na kuuza kwenye 
kampuni zingine zinazofanya kazi 
za ujenzi hapa nchini.

Na Thobias Mwanakatwe, IKUNGI

B
ARAZA la Madiwani la Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ikungi 
mkoani Singida limeitaka 
serikali kuchukua hatua za 

kudhibiti ongezeko la vijana wana-
oshiriki michezo ya kubashiri kwa 
kuwa kunasababisha kuongezeka 
kwa vitendo vya uhalifu na ndoa ku-
vunjika wilayani humo.

  Walitoa ushauri huo jana wakati 
wakijadili kamati ya fedha na uchumi 
kwenye kikao cha baraza hilo cha 
robo tatu kuanzia Januari hadi Machi 
2023.

Akizungumza kwenye kikao hicho, 
Diwani wa Kata ya Mtunduru, Rama-
dhan Mpaki alisema kwa siku za ka-
ribuni kumekuwa na kasi kubwa ya 
ndoa kuvunjika na uhalifu kuongeze-
ka na sababu kubwa ni kutokana na 
vijana kujihusisha na michezo ya 
kubashiri.

Diwani huyo alisema iwapo ha-
kutakuwa na hatua za haraka kudhibi-
ti michezo ya kubashiri ni wazi kuwa 
hali itazidi kuwa mbaya kwa ndoa ku-
vunjika na uhalifu kuongezeka.

Mpaki alitoa ushauri kwa baraza la 

Ongezeko la vijana wanao
‘beti’ lawashtua madiwani

Iwapo ha-
kutakuwa 
na hatua 
za haraka 
kudhibiti 
michezo 
ya kuba-
shiri ni 
wazi kuwa 
hali itazidi 
kuwa 
mbaya 
kwa ndoa 
kuvunjika 
na uhalifu 
kuongeze-
ka.

madiwani kuangalia namna ambayo 
inaweza kufikisha jambo hili katika   
mamlaka za kutunga sheria ili ziweze 
kuona namna ya kulitatua, kwani hali 
ni mbaya kwa sasa hasa kwa wanan-
doa.

“Halmashauri yetu iangalie upya 
sheria ya mchezo huu wa kubashiri, 
kwani pamoja na kuwa chanzo cha 
mapato vijana wamekuwa wakicheza 
mchezo huo hadi usiku wa manane 
ambapo pia wamekuwa wakipanga 
vitendo vya kufanya uhalifu ikiwa ni 
pamoja na kutishia ndoa za watu,” 
alisema na kuungwa mkono na madi-
wani wenzake.

Naye Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, Ally Mwanga, aliwataka wa-
tumishi wote na viongozi kuwa wa-
zalendo na kushirikiana ili kuiletea 
maendeleo wilaya hiyo.

Mwanga alisema suala la ukusan-
yaji wa mapato ni la kufa na kupona 
na akasisitiza uzalendo katika jambo 
hilo na kuwa uhai wa halmashauri 
yoyote unatokana na mapato na si 
vinginevyo.

Awali, Ofisa Tawala wa Wilaya hiyo, 
Dijovson Mtangeki, akizungumza 
kwa niaba ya Mkuu wa Wilaya ya 

Ikungi, Thomas Apson, aliipongeza 
halmashauri hiyo kwa kupata hati 
safi kwa miaka tisa mfululizo na 
kuwa mafanikio hayo yametokana na 
ushirikiano wa kada zote za utumishi 
wakiwamo madiwani na serikali.

Ofisa huyo alisema halmashauri 
hiyo imekuwa na miradi mbalimbali 
ambayo inatekelezwa baada ya Rais 
Samia Suluhu Hassan kutoa fedha na 
kuwa kazi ya ukaguzi ni lazima ifany-
we na viongozi wote na si kumuachia 
mkuu wa wilaya peke yake.

Alisema licha ya kuwepo kwa 
kamati, wataalamu, maofisa kata 
na tarafa kwa ajili ya   kusimamia 
miradi hiyo katika utekelezaji wake 
madiwani hawawezi kukwepwa kwa 
namna yoyote ile ukizingatia kuwa 
miradi mingi inayofanyika ipo kwe-
nye maeneo yao. 

Mkurugenzi Mtendaji wa hal-
mashauri hiyo, Justice Kijazi, alisema 
mwaka wa fedha wa 2023/ 2024 
madiwani wote wa halmashauri hiyo 
watafanya ziara ya mafunzo kwenda 
Wilaya ya Tanganyika kujifunza nam-
na bora ya utunzaji wa mazingira 
kutokana na wilaya hiyo kuwa kinara 
wa utunzaji mazingira hapa nchini.
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Makandarasi 
mradi wa 
TACTIC 
kupatikana 
muda wowote
Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa kwa sasa 
serikali kupitia mradi wa uendeleza-
ji miji 45 (TACTIC) ipo kwenye hatua 
ya kupata makandarasi ambao 
watajenga barabara za mradi huo 
nchini.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Deogratius Ndejembi, 
alibainisha hayo jana bungeni 
alipokuwa akijibu swali la nyongeza 
la Mbunge wa Nanyamba (CCM), 
Abdallah Chikota.

Katika swali lake, mbunge huyo 
alihoji lini serikali itajenga kilometa 
20 za barabara ya lami zilizopang-
wa kujengwa kwenye Halmashauri 
ya Wilaya ya Nanyamba kupitia 
mradi wa TACTIC.

Akijibu swali hilo, Ndejembi alise-
ma kwa sasa mradi huo upo kwe-
nye hatua ya kupata makandarasi 
wenye uwezo wa kukamilisha mradi 
huo na muda si mrefu utekelezaji 
wake utaanza.

Katika swali la msingi, Mbunge 
wa Viti Maalum (CCM), Jacqueline 
Msongozi, alihoji lini barabara ya 
majengo, Ruvuma, Subira na Muun-
gano itajengwa kwa kiwango cha 
lami.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri 
Ndejembi alisema serikali ime-
shaanza mipango ya ujenzi wa 
barabara ya Majengo, Ruvuma, 
Subira na Muungano kwa kiwango 
cha lami ambapo katika mwaka 
wa fedha wa 2023/24, Sh. mil-
ioni 517.50 zimetengwa kwa ajili 
ya ujenzi wa barabara hiyo kwa 
kiwango cha lami nyepesi kilomita 
moja.

Alisema: “Serikali itaendelea 
kutenga fedha kwa ajili ya ujenzi 
wa barabara hiyo kwa kiwango 
cha lami kulinga na upatikanaji wa 
fedha.”

Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Meja Jenerali Rajab Mabele (katikati), akikata utepe kuashiria uzinduzi wa 
mtambo wa kuzalisha zege na magari yatakayotumika kwenye uzalishaji huo, eneo la Kisasa jijini Dodoma juzi. Wa (pili 
kushoto) ni Mkurugenzi wa Suma JKT, Kanali Petro Ngata na (wa tatu kushoto) ni Mkuu wa Tawi la Utawala wa Jeshi 
hilo, Brigedia Jenerali Hassan Mabena. PICHA: RENATHA MSUNGU

JKT yazindua mtambo wa kuzalisha zege

HABARI DODOMA

Serikali itaendelea kutenga 
fedha kwa ajili ya ujenzi 
wa barabara hiyo kwa ki-
wango cha lami kulinga na 
upatikanaji wa fedha.



Na Nebart Msokwa, MBEYA

T
ANZANIA kwa kushirikiana 
na ubalozi wa Sweden imezin-
dua mradi mpya wa kusaidia 
usimamizi wa mazingira kwa 

kuishirikisha jamii ya wenyeji hasa ka-
tika kusimamia   mfumo ikolojia uju-
likanao kwa jina la SUSTAIN Eco.

Mradi huo ulizinduliwa jana jijini 
Mbeya ambapo wadau mbalimbali 
walishiriki wakiwamo maofisa kutoka 
katika Ofisi ya Waziri Mkuu, Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) pamoja na maofisa wa ubalozi 
wa Sweden.

Washiriki wengine ni wadau ku-
toka katika mashirika yasiyokuwa 
ya kiserikali ambayo yanahusika na 
usimamizi wa mazingira, mashirika 
yanayotekeleza mradi huo pamoja na 
wakulima kutoka katika mikoa inay-
olengwa kunufaika.

Mradi huo unatarajiwa kutekele-
zwa na Shirika la Kimataifa la Kulinda 
Uasilia (IUCN) kwa kushirikiana na 
mashirika mawili ambayo ni Shirika 
la Maendeleo la Uholanzi (SNV) na 
Shirika la Kulinda Wanyamapori Af-
rika (AWF).

Mkurugenzi wa Shirika la IUCN, 
Charles Oluchina, alisema mradi huo 
unafadhiliwa na Serikali ya Sweden 
kupitia Shirika lake la misaada (SIDA) 
na unatarajiwa kutekelezwa katika 
mikoa mitatu ambayo ni Morogoro, 
Rukwa na Katavi.

Alisema shughuli zitakazokuwa zin-
afanyika ni pamoja na kuwahamasisha 

Mradi wa kusaidia usimamizi
wa mazingira wazinduliwa
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Wasichana 
80,000 
wanufaika 
na mradi wa 
Dreams
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WASICHANA 80,000, wenye 
umri wa kati ya miaka 15 hadi 
24 kutoka katika halmashauri 
tatu za Mkoa wa Mbeya, wa-
menufaika na mradi wa Dreams 
wenye lengo la kuwasaidia wasi-
chana walio katika  umri wa rika 
balehe kuepukana na mazingira 
hatarishi ya kuambukizwa Virusi 
Vya Ukimwi (VVU).

Mfuko wa Dharura wa Rais wa 
Marekani, PEPFAR kwa kush-
irikiana na Serikali ya Tanzania 
unaadhimisha miaka 20 ya ma-
pambano dhidi ya maambukizi 
ya VVU ambapo ufadhili huo 
kupitia PEPFAR na mashirika ya 
WRAIR-DOD na HJFMRI umepata 
mafanikio makubwa mkoani 
Mbeya.

Mratibu wa Tume ya Kudhibiti 
Ukimwi Tanzania (TACAIDS) 
Mkoa wa Mbeya, Emmanuel Pet-
ro, alisema hadi sasa wasichana 
80,000 kutoka Halmashauri ya 
Wilaya ya Kyela, Mbarali na Jiji 
la Mbeya wameondoka kwenye 
mazingira hatarishi ya kupata 
maambukizi ya Ukimwi kupitia 
mradi wa Dreams.

Aliongeza kuwa katika kubore-
sha upatikanaji wa huduma za 
matibabu ya VVU kata 89 za 
halmashauri tatu zinazotekeleza 
mradi huo zimefikiwa na vituo 
47 vya afya vinavyotoa huduma 
zote muhimu ikiwamo utoaji 
wa dawa za kufubaza maam-
bukizi ya VVU, tiba ya magonjwa 
ya ngono, elimu ya matumizi 
ya kondomu ili kuepukana na 
maambukizi mapya.

Alisema hadi sasa watoa hu-
duma 200 wamejengewa uwezo 
wa namna bora ya kutoa hudu-
ma za matibabu na kutoa rufani 
za kuwaunganisha na huduma 
za kiuchumi pamoja na kupatiwa 
bima ya afya iliyoboreshwa ili 
kuwa na uhakika wa matibabu.

Mshauri wa Kinga za UKIMWI 
wa Shirika la WRAIR-DOD ya 
ubalozi wa Marekani, Dk. Alick 
Kayange, alisema miongoni mwa 
mafanikio wanayojivunia katika 
mapambano ya maambukizi ya 
VVU ni upatikanaji wa vifaa tiba 
kote nchini  pamoja na mafunzo 
kwa watoa huduma ngazi zote.

Alisema kwa sasa dawa za 
kufubaza makali ya VVU zina-
patikana kote nchini lakini pia 
PEPFAR wameweka maabara za 
kisasa za ufuatiliaji wa ma-
gonjwa yatokanayo na ugonjwa 
huo.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbarali mkoani 
Mbeya, Kwangura Missana, alise-
ma mradi wa dream umewa-
saidia vijana wa kike kuepukana 
na makundi hatarishi ambayo 
yanasababisha maambukizi ya 
UKIMWI.

Seneti ya vyuo 
vikuu yajitosa 
kukisaidia 
Chuo Kikuu 
Mzumbe

Mnufaika wa Mradi wa Dreams chini ya ufadhili wa mfuko wa dharura wa Rais 
wa Marekani PEPFAR, Neema Mwakyusa, akionyesha namna mafunzo ya ufundi 
yalivyomwezesha kupata ujuzi wa kushona ili kujipatia kipato kwa maofisa wa 
Ubalozi wa Marekani nchini, walipotembelea Kata ya Igurusi wilayani Mbarali 
mkoani Mbeya juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SENETI ya vyuo vikuu mkoani Mbeya 
imejitosa kuhamasisha uchangiaji wa 
fedha kwa ajili ya ujenzi wa mabweni 
ya wasichana wa Chuo Kikuu cha 
Mzumbe Kampasi ya Mbeya ili kuka-
biliana na matatizo ambayo yameku-
wa yakiwakumba.

Kwa mujibu wa takwimu kampasi 
hiyo ina wanafunzi 3,411 ambao kati 
yao wanawake ni 1,727 na 1,684 lakini 
hosteli zilizopo zinatosha wanafunzi 
410.

Katibu wa Seneti ya Vyuo Vikuu 
Mkoa wa Mbeya, Issa Mwazembe, 
alisema uongozi wa chuo hicho 
umeanzisha mchakato wa kujenga 
hosteli zenye uwezo wa kuchukua 
wanafunzi wa kike 800 na itagharimu 
zaidi ya Sh. bilioni tano.

Alisema wameamua kushiriki kwe-
nye uhamasishaji wa wadau ili waha-
rakishe ujenzi wa mabweni hayo na 
kuwapunguzia wasichana wanaoso-
ma kwenye chuo hicho adha ambazo 
wamekuwa wakikumbana nazo.

Alisema chuo hicho kinachukua 
wanafunzi wanaosoma ngazi ya cheti 
mpaka shahada ya uzamivu lakini 
wanaopata tatizo zaidi ni wale wanao-
soma ngazi ya cheti.

HABARI MBEYA

wananchi kutumia vizuri rasilimali 
asili zilizopo ili kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi ambayo yanai-
kumba dunia kwa sasa.

Vilevile alisema watakuwa wa-
nawahamasisha wananchi kufanya 
shughuli mbalimbali za kiuhifadhi 
pamoja na kuwafadhili kwenye 
baadhi ya miradi hiyo ikiwamo ya 
upandaji miti na ufugaji wa nyuki.

Alisema kwa kuanzia mradi huo 
utatekelezwa kwa muda wa miaka 
mitatu na kwamba serikali ya Swe-
den imefadhili kwa Dola za Marekani 
milioni 4.5.

“Mradi huu ni muhimu sana kwa 
kipindi hiki kutokana na ukweli 
kwamba mazingira yamekuwa yaki-
haribiwa kwa kiasi kikubwa kutoka-
na na shughuli mbalimbali za kibin-
adamu ikiwamo kukata miti kwa ajili 
ya kuni na mkaa hali ambayo inasa-
babisha migogoro ya kimazingira,” 
alisema Oluchina.

Balozi wa Sweden nchini, Char-
lotta Macias alisema serikali ya nchi 
hiyo imeamua kufadhili mradi huo 
ili kuendeleza ushirikiano na Tanza-
nia ambao umedumu kwa zaidi ya 
miaka 60.

Alisema kwa sasa kuna baadhi 
ya viumbe hai muhimu vimeanza 
kupotea kutokana na uharibifu wa 
mazingira ambao umekuwa ukifany-
wa na binadamu ikiwamo viumbe 
hai vya majini na hata nchi kavu.

Alisema migogoro mingi ya kimaz-
ingira imekuwa ikisababishwa na 
ongezeko kubwa la watu duniani 
ambalo linasababisha kuongezeka 

kwa kasi ya uhitaji wa kufyeka miti 
kwa ajili ya shughuli mbalimbali.

“Shughuli hizi za kibinadamu 
zimekuwa zikisababisha kupotea 
kwa baadhi ya bioanuai muhimu 
sana, kwahiyo huu mradi utatusaidia 
kurejesha mazingira yaliyoharibiwa 
na sisi tutaendelea kufadhili mradi 
huu pamoja na miradi mingine kul-
ingana na mahitaji ya serikali,” alise-
ma Balozi Charlotta.

Alisema serikali ya Sweden mbali 
na kusaidia miradi ya maendeleo 
nchini imekuwa ikisaidia miradi 
mingine ikiwamo inayohusu masu-
ala ya demokrasia na uhuru wa ku-
jieleza.

Akizindua mradi huo kwa niaba 
ya serikali, Naibu Katibu Mkuu wa 
Ofisi ya Makamu wa Rais, Abdal-
lah Mitawe, aliishukuru Serikali ya 
Sweden kwa kufadhili mradi huo na 
kuagiza watekelezaji kuhakikisha 
wanatekeleza vizuri.

Alisema Tanzania ni miongoni 
mwa mataifa ambayo yamekuwa ya-
kiathiriwa kwa kiwango kikubwa na 
uharibifu wa mazingira kutokana na 
shughuli za kibinadamu.

Alisema takwimu zinaonyesha 
kuwa kila mwaka Tanzania hupoteza 
zaidi ya hekta 490,000 za misitu ku-
tokana na shughuli mbalimbali za ki-
binadamu ikiwamo kilimo, uchomaji 
wa mkaa pamoja na kuni.

Alisema ili kukabiliana na mata-
tizo hayo, serikali imeanzisha sera 
mbalimbali za mazingira pamoja na 
kushirikiana na wadau mbalimbali 
kwenye utunzaji wa mazingira.

Tanzania 
ni mion-
goni mwa 
mataifa 
ambayo 
yamekuwa 
yakiathiri-
wa kwa 
kiwango 
kikubwa 
na uhar-
ibifu wa 
mazingira 
kutokana 
na shughu-
li za kibin-
adamu.
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HABARI ZANZIBAR

Mradi wa kuendeleza 
kilimo, uvuvi kuleta neemaUwekaji 

anwani za 
makazi
wafanikiwa 
asilimia 80
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi imesema kazi ya 
uwekezaji wa anwani za makazi 
imefanikiwa kwa asilimia 80 na 
kwa sasa matatizo yote yali-
yojitokeza yanafanyiwa kazi 
ili kufanikisha kukamili kwa 
ufanisi.

Hayo yalisemwa jana katika 
kikao cha Baraza la Wawakilishi 
na Naibu Waziri wa wizara hiyo, 
Hamza Hassan Juma, wakati 
akijibu swali la mwakilishi wa 
Viti Maalumu, Fatuma Ramad-
han Mandoba, aliyetaka kujua 
kazi ya uwekaji wa anwani za 
makazi limefanikiwa kwa kiasi 
gani.

Juma alisema kazi hiyo 
inaendelea, kwamba wizara kwa 
kushirikiana na wadau wengine 
wanaendelea kufanya uhakiki 
maalumu ili kupata usahihi wa 
anwani zilizowekwa katika kip-
indi cha operesheni.

Alisema hadi sasa wilaya 
tisa za Zanzibar zimefikiwa 
na kuhakikiwa ikiwamo Mkoa 
wa Mjini Magharibi, Wilaya ya 
Kaskazini Unguja, Kusini Unguja 
pamoja na wilaya za Pemba.

Waziri huyo alisema anwani 
528,417 zimesajiliwa katika 
mfumo wa kielektroniki.

Aidha, alisema tayari ny-
umba hizo zimepatiwa alama  
za utambulisho hatua ambayo 
itasaidia kwa kiasi kikubwa 
kuwepo kwa mji wenye mipa-
ngo na utambulisho wake katika 
masuala ya anwani za makazi. 

Alisema kazi ya kuweka alama 
za vibati katika nyumba za 
wananchi kwa ajili ya utambuzi 
linaendelea ambalo litasaidia 
na kurahisisha mawasiliano ya 
kuzitambua shehia husika.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Katiba, Sheria, Utumishi na 
Utawala Bora, Haroun Ali Sulei-
man, amesema serikali inatara-
jia kuwasilisha marekebisho ya 
Sheria ya Mamlaka ya Rushwa 
na Uhujumu Uchumi ili iendane 

na wakati, kudhibiti matukio ya 
rushwa.

Aliyasema hayo jana katika 
kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi Chukwani, wakati akitoa 
ufafanuzi kuhusu mikakati ya 
serikali katika kuviwezesha vy-
ombo vya kutoa haki na maamu-
zi kutekeleza majukumu yao 

kikamilifu kwa mujibu wa sheria.
Alisema sheria hiyo itafanyiwa 

marekebisho makubwa kwa 
lengo la kuiwezesha ZAECA 
kutekeleza majukumu yake kati-
ka mapambano dhidi ya rushwa.

Alisema rushwa ni adui wa 
haki na Serikali ya Zanzibar 
imeweka kipaumbele katika 

mapambano ya rushwa ili ku-
tokomeza katika maeneo mbal-
imbali ikiwamo katika taasisi za 
serikali.

Waziri huyo alisema ZAECA 
tayari imeipitia miradi yote ya 
UVIKO -19 kuona kwa kiasi gani 
fedha halali zimetumika katika 
utekelezaji ikiwamo ujenzi wa 

hospitali za wilaya 11 pamoja na 
shule za msingi na sekondari.

Aidha alisema Ofisi ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali imepiga hatua kubwa ka-
tika kufanya mahesabu ya seri-
kali na kufichua ubadhirifu ka-
tika matumizi mabaya ya fedha 
za umma.

Sheria ya Rushwa, Uhujumu Uchumi kufumuliwa

Mkurugenzi wa Asma Mwinyi Foundation (AMF), Asma Mwinyi (wa pili kushoto), akishirikiana na wawakilishi wa 
kampuni ya ASAS, kukabidhi msaada wa jokofu moja, mzani wa kupimia uzito mmoja na maziwa ya mtindi paketi 
450 kwa wagonjwa wa Hospitali ya Mnazi Mmoja jijini Zanzibar juzi, ikiwa ni juhudi za kuunga mkono Mkutano 
Mkuu wa Asasi za Kiraia Zanzibar (ZANGOF). PICHA:  MAULID MMBAGA

ma mradi huo utanunua boti nane 
za uvuvi wa bahari kuu ili kuima-
risha maisha ya wavuvi kwa Zanzi-
bar na Tanzania Bara. 

Alisema ununuzi wa boti hizo 
unatarajiwa kukamilika katika 
kipindi kifupi kijacho na tayari 
watu wa mazingira wameshafanya 
uchunguzi na kubaini kuwa ha-
kutakuwa na athari za kimazingira 
katika kuendeleza mradi huo.

Alisema gharama za mradi huo 
hadi kukamilika kwake ni Dola 
za Marekani milioni 58.8 kutoka 
Shirika la IFAD la Marekani.

“Lengo letu la kufika hapa Zan-
zibar ni kuangalia utekelezaji wa 
mradi huu kwa vile tayari ume-
shafika mwaka wa pili tangu kuan-
za kufanyakazi na kwa sasa unaen-
delea vizuri,” alisema.

Mratibu wa mradi huo kwa 
upande wa Zanzibar, Amina Ussi 
Khamis, alisema kwa upande wa 
Zanzibar mradi utawanufaisha 
zaidi vijana na wanawake hasa 
wakulima wa mwani kwa kulima 
kisasa na kuongeza tija wa zao hilo.

Alisema vijana watanufaika 
kupitia sekta ya uvuvi na kuvua sa-
maki katika bahari kuu ili kupata 

samaki wengi zaidi na kuongeza 
kipato chao.

Alisema licha ya kuonekana 
kuwa sekta ya uvuvi imetawaliwa 
na wanaume lakini hivi sasa hata 
wanawake wamejikita katika sekta 
hiyo hivyo wakiwezeshwa kwa 
kupatiwa zana za kisasa wataha-
masika zaidi.

Katibu Mkuu Wizara ya Uchumi 
wa Buluu na Uvuvi, Dk. Aboud 
Suleiman Jumbe, amewaomba 
wajumbe hao kujadili kwa kina na 
kufikia mazimio ya ziara hiyo kwa 
manufaa ya Tanzania.

Alisema miongoni mwa malen-
go ya wizara hiyo ni kuona wa-
nanchi wananufaika na kilimo 
cha mazao ya baharini ili kukuza 
kipato chao.

Aidha alisema serikali imeanzi-
sha wizara hiyo ili wananchi kunu-
faika kiuchumi hasa vijana kupata 
ajira kupitia sekta ya uvuvi.

Hata hivyo alisema kwa 
kuthamini wakulima wa mwani 
serikali ipo katika hatua za 
mwisho kukamilisha ujenzi wa ki-
wanda cha kuchakata mwani eneo 
la Camanangwe kisiwani Pemba ili 
kuongeza thamani ya zao hilo.

Lengo letu 
la ku-
fika hapa 
Zanzibar ni 
kuangalia 
utekelezaji 
wa mradi 
huu kwa 
vile tayari 
ume-
shafika 
mwaka wa 
pili tangu 
kuanza 
kufan-
yakazi na 
kwa sasa 
unaende-
lea vizuri.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
ANANCHI zaidi ya 200,000 
wanatarajiwa kunufaika 
na mradi wa kuendeleza 
maendeleo ya kilimo na 

uvuvi Zanzibar, ambao unatekelezwa 
na Shirika la Kimataifa la Kuimarisha 
Kilimo, Ufugaji na Uvuvi (IFAD). 

Mradi huo wa muda wa miaka sita 
ulioanza kutekelezwa mwaka 2021, uta-
fanya kazi katika pande mbili za muun-
gano kwa baadhi ya mikoa ikiwamo, 
Morogoro, Manyara, Singida, Dodoma, 
Tabora, Mwanza, Shinyanga, Geita, 
Pwani, Lindi na mikoa yote ya Zanzibar.

Akizungumza wakati akiongoza kikao 
cha majumuisho kwa wajumbe wa mra-
di huo, Mkurugenzi wa Sera na Uratibu 
kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu, Paul San-
gawe, alisema mradi huo utawawezesha 
wakulima wa mwani kulima kilimo cha 
kisasa ili kupata tija na kuondokana na 
kilimo cha mazoea ambacho uzalishaji 
wake ni mdogo.

Mkurugenzi huyo alisema mradi huo 
utabadilisha kilimo cha mwani Zanzi-
bar na kuongeza mnyororo wa thamani 
wa zao hilo ambalo asilimia 90 linalim-
wa na wanawake.

Kuhusu kuwanufaisha wavuvi, alise-

Tayari nyumba hizo 
zimepatiwa alama  za 
utambulisho hatua am-
bayo itasaidia kwa kiasi 
kikubwa kuwepo kwa 
mji wenye mipango na 
utambulisho wake ka-
tika masuala ya anwani 
za makazi. 
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TANGAZO

JULIANA KOSHUMA 
MWINGIRA anatangaza 

kupotea kwa kadi ya gari 
yenye namba za usajili 
T 487 DEB – TOYOTA 

HARRIER yenye Chassis No. 
ACUB00009185. ENGINE 
No. 2AZ0321541. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi. 
Taarifa ya polisi: 

KW/RB/2305/2023.

GEORGE WILBERT DIMALE anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha nne chenye index number 
S1197-0145 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia GREEN ACRES SEKONDARI mwaka 
2008. Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha 
polisi. 
Taarifa ya polisi: DAR/URA/RB/176192/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA CHETI

GEORGE WILBERT DIMALE anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha nne chenye index number 
S1197-0145 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia GREEN ACRES SEKONDARI mwaka 
2008. Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha 
polisi. 
Taarifa ya polisi: DAR/URA/RB/176192/2023.

MIKOCHENI INDUSTIAL 

AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES 

SALAAM. 

Uza, Chenye  Thamani  

Kubwa Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa 

Tupigie  0677020701

KUPOTEA KWA CHETI

JANETH ANTIDIUS MWOSHEZI Anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kuhitimu kidato cha 
nne index NO. S0731/0037 Mwaka 2020 Shule 
ya Sekondari Makongo ,kilichotolewa na  
Baraza la mitihani la Taifa .Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
Taarifa polisi: DOD/DOD/RB/163092/2023.
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Nchi 3 zaongoza ukoloni mamboleo

Malema, 
nitaipatia 
Russia 
silaha

CAPE TOWN, Afrika Kusini

KIONGOZI wa Chama cha 
Economic Freedom Fighters (EFF) 
cha Afrika Kusini, Julius Malema, 
amesema ataipatia silaha Russia 
kwa sababu taifa hilo liko katika 
vita vya kupinga ubeberu.

Malema aliiambia BBC jana 
kuwa Afrika Kusini ni mshirika wa 
Russia na kwamba msimamo wa 
serikali ya ANC wa kutojihusisha 
na siasa unahusu vita vya Ukraine 
pekee.

“Nitaenda zaidi ya urafiki na 
Russia katika vita, nitaungana 
nayo na nitasambaza silaha,” 
alisema Malema.

Aliongeza kuwa EFF pia inataka 
Afrika Kusini kujiondoa katika Ma-
hakama ya Kimataifa ya Uhalifu 
(ICC).

Awali ICC ilitoa hati ya kukamat-
wa kwa Rais wa Russia, Vladimir 
Putin, kwa madai ya uhalifu wa 
kivita, huku Malema akiahidi 
kuzuia jaribio lolote la kumkamata 
mhasimu huyo wa Ukraine iwapo 
atahudhuria mkutano wa kilele wa 
Brics unaotarajiwa kufanyika Juni 
mwaka huu mjini Cape Town.

Wito wa Malema unakuja wakati 
huu kukiwa na mzozo wa kidiplo-
masia baada ya balozi wa Mare-
kani nchini Afrika Kusini alipodai 
kuwa silaha na risasi zilipakiwa 
kwenye meli ya Russia iliyotia 
nanga nchini humo Desemba 
2022, kitendo kilichokanushwa 
vikali na serikali ya Afrika Kusini.

RFI

NAIROBI, Kenya

SHIRIKA la Fedha la Kimataifa (IMF) na Ken-
ya wamefikia makubaliano ambayo yanaweza 
kufungua ufadhili mpya wa dola bilioni moja, 
zaidi ya Sh. trilioni 2.3 ambayo huenda ika-
punguza shinikizo la kifedha katika taifa hilo.

Kenya imekuwa ikikabiliwa na matatizo ya 
kifedha kutokana na kuongezeka kwa viwan-
go vya riba ya mikopo ya kimataifa na athari 
za ukame mbaya zaidi katika miongo minne, 
ingawa mkurugenzi mkuu wa IMF, alisema 
kwamba hatarajii kuwa nchi hiyo itashindwa 
kulipa madeni yake.

IMF ilisema katika taarifa yake kwamba 
mikataba hiyo ilijumuisha ukaguzi uliofanyi-
ka siku za karibuni ukiwa ni wa mpango wa 
ukopeshaji wa ziada, na mipango ya usaidizi 
wa kulipa mikopo, iliyoidhinishwa mwezi 
Aprili mwaka 2021 katika mpango mpya chini 
ya mfumo wa ustahimilivu na uendelevu.

Pia ilibainishwa kuwa IMF ilikubaliana 
na maofisa wa Kenya kuongeza muda wa 
mpango wa upanuzi na usaidizi wa kuongeza 
mikopo kwa muda wa miezi 10, hadi mwezi 
Aprili mwaka 2025 ili kutoa muda zaidi wa 
kutimiza masharti yote, na kuongeza kiasi 
cha pesa kinachopatikana kwa Kenya chini ya 

mkopo huo, kwa takriban dola milioni 544.
Hata hivyo, ilielezwa kuwa Kenya pia itapa-

ta takriban dola milioni 544 chini ya mpango 
wa ustahimilivu na uendelevu, ulioanzishwa 
katika juhudi za kuimarisha ustahimilivu na 
kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa.

Vile vile, IMF ilisema ufadhili wa jumla uli-
otolewa kwa Kenya chini ya mpango huo wa 
mkopo ulifikia takriban dola bilioni 3.5, na 
kwamba makubaliano ya kiwango cha wafan-
yakazi yanatarajiwa kujadiliwa na bodi yake 
kuu, mwezi Julai mwaka huu.

VOA

Rais wa Ukraine, Volodymyr Zelenskyy, akiwa  pamoja na wanajeshi wa taifa hilo walioko mstari wa mbele katika vita, baada ya kuwa-
tembelea, kwenye maeneo ambayo hayakubainishwa. PICHA: MTANDAO

PYONGYANG, Korea Kaskazini

MATAIFA matatu yakiongozwa na Korea 
Kaskazini, Eritrea na Mauritania zimetajwa 
kuongoza katika kukithiri kwa utumwa mam-
boleo ulimwenguni, kwa kuwaozesha na ku-
wafanyisha watu kazi kwa kuwalazimisha.

Hayo yalibainishwa jana katika ripoti ya 
mwaka huu iliyotayarishwa na shirika la 
hisani la haki za binadamu la Walk Free, 
ikibainishwa kwamba hali ya ukoloni mam-
boleo imekuwa mbaya zaidi kuliko miaka mi-
tano iliyopita.

Ripoti hiyo ilibainisha kuwa watu milioni 
50 waliishi katika mazingira ya utumwa mam-
boleo mwaka 2021, ikiwa ni ongezeko la watu 
milioni 10 kutoka mwaka 2016, wakati tatizo 
hilo lilipopimwa kwa mara ya mwisho.

“Idadi hiyo inajumuisha watu milioni 28 
wanaofanyishwa kazi kwa kulazimishwa na 

milioni 22 wanaoishi katika ndoa za kulazi-
mishwa,” ilisema.

Uchunguzi huo ulisema kuwa hali inazidi 
kuwa mbaya zaidi wakati kukishuhudiwa 
ongezeko la mizozo ya kivita, uharibifu mkub-
wa wa kimazingira na athari za janga la virusi 
vya corona, miongoni mwa sababu nyingine.

Ripoti inafafanua utumwa wa kisasa kama 
unaojumuisha kazi na ndoa za kulazimishwa, 
utumwa wa madeni, biashara ya kulazimish-
wa ya ngono, usafirishaji haramu wa binad-
amu, vitendo vinavyofanana na utumwa na 
uuzaji wa watoto na kuwatumia vibaya.

“Msingi muhimu wa utumwa unahusu 
kuondolewa kimfumo kwa uhuru wa mtu 
kutoka haki ya kukubali au kukataa kazi hadi 
uhuru wa kuamua kama lini na nani wa ku-
funga naye ndoa,” ilifafanua.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kwa kuzingatia 
kigezo hicho, Korea Kaskazini ndiyo ina ki-

wango kikubwa cha kuenea kwa utumwa wa 
kisasa na kwamba watu 104.6 kati ya 1,000 
wako katika tatizo hilo. Ikifuatiwa na Eritrea 
90.3 na Mauritania 32, ambayo mwaka 1981 
ilikuwa nchi ya mwisho duniani kuharamisha 
utumwa wa kurithi.

Aidha, ilibainisha kuwa nchi 10 zenye 
utumwa mamboleo uliokithiri zina sifa zina-
zofanana, ikiwamo ulinzi mdogo wa uhuru 
wa raia na haki za binaadamu na kwamba 
nyingi ziko katika maeneo yanayokumbwa na 
mizozo, ukosefu wa utulivu wa kisiasa, au ni 
kitovu cha idadi kubwa ya watu wanaoishi ka-
tika mazingira magumu kama wakimbizi au 
wafanyakazi wahamiaji.

Hata hivyo, ilisema katika nafasi 10 za 
kwanza ulimwenguni ni Saudi Arabia, Umoja 
wa Falme za Kiarabu na Kuwait, ambako haki 
za wafanyakazi wahamiaji zinadhibitiwa na 
mfumo wa ufadhili wa ‘kafala’.

Ilibainisha kuwa nchi nyingine katika 10 
bora ni Uturuki, ambayo inawahifadhi ma-
milioni ya wakimbizi kutoka Syria, Tajikistan, 
Russia na Afghanistan.

Vile vile, ripoti inasema wakati kazi za kula-
zimishwa ni kitu cha kawaida katika nchi za 
kipato cha chini, inaunganishwa pakubwa na 
mahitaji ya nchi za kipato cha juu.

Ripoti hiyo inasema nchi za G20 zina-
zoundwa na Umoja wa Ulaya na madola 19 
makubwa kiuchumi kwa sasa zinaagiza bid-
haa za thamani ya dola bilioni 468 ambazo 
zipo katika hatari ya kuzalishwa kwa nguvu 
kazi ya kulazimishwa, kutoka dola bilioni 354 
katika ripoti ya awali.

Bidhaa za kielektroniki zinasalia kuwa ze-
nye thamani ya juu zilizo hatarini, zikifuatiwa 
na nguo, mafuta ya mawese na paneli za jua, 
ikiwa ni dalili ya kuwapo na mahitaji makub-
wa ya bidhaa za nishati mbadala.            DW

IMF kuipatia Kenya 
mkopo dola bil. 1



Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kuvuliwa ubingwa, benchi 
la ufundi la Simba Queens, limesema li-
najipanga upya kuhakikisha msimu ujao 
linarudisha kombe lao Ligi Kuu ya Wa-
nawake mikononi mwao.

Simba Queens ambayo ilifanya vy-
ema pia katika mashindano ya kimataifa 
msimu uliopita, imevuliwa ubingwa na 
JKT Queens kwa tofauti ya pointi moja.

Akizungumza na gazeti la Nipashe jana, 

Kocha Mkuu wa Simba Queens, Charles 
Lukula, alisema amesikitika kuona timu 
yake imepoteza ubingwa msimu huu 
lakini amekiri ligi ilikuwa na ushindani 
mkubwa.   Lukula alisema licha ya kukosa 
ubingwa anawapongeza wachezaji wake 
kwa kufanya vizuri na kuongoza kufunga 
idadi kubwa ya magoli.

“Ingawa hatujapata ubingwa msimu 
huu lakini timu yangu haijafanya vibaya, 
sisi ndio tumefunga idadi kubwa ya ma-
goli kuliko timu nyingine, tunaanza kuji-

panga kwa ajili ya msimu ujao,” alisema 
Lukula.

Kocha huyo alisema atayafanyika 
kazi mapema mapungufu madogo ma-
dogo yaliyojitokeza katika michezo wali-
yoicheza ili kurejea msimu mpya wakiwa 
na nguvu zaidi.

“Kuna makosa madogo madogo yali-
ofanyika katika safu ya ushambuliaji, 
nitayafanyia kazi mara tu ratiba itakapo-
toka ili kuanza maandalizi ya msimu ujao 
mapema,” alisema kocha huyo.
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Polisi Tanzania yazitisha
Simba, Azam lala salama

Na Saada Akida 

KAMPUNI ya mchezo wa kuba-
shiri ya Meridianbet Tanzania 
imekuja na promosheni ya kijanja 
kwa mchezaji anapocheza Aviator 
kasino ya mtandaoni wanakupatia 
bashiri 20 za bure ili kuongeza 
ushindi.

Mkuu wa Kitengo cha Masoko 
na Mawasiliano wa Meridianbet 
Tanzania, Martin Nkurlu, alisema 
Kasino ya mtandaoni ya kampuni 
hiyo inaendelea kuwajali wateja 
kwa kuwapatia bonasi, ofa na 
promosheni za kijanja.

Nkurlu alisema promosheni hiyo 
inachezwa kwa aina ya safari 
ya kurusha ndege ya Aviator na 
huanza pale mchezaji anapoweka 
dau lake katika sehemu mbili ya 
kulia na kushoto.

“Kama unataka ushindi mkubwa 
unatakiwa usubiri ndege iruke, 
kadri inavyopaa angani ndio 
ushindi unavyoongezeka, hiyo 
haitoshi Meridianbet kasino ya 
mtandaoni wameamua kuongeza 
mzuka kwenye mchezo huo kwa 
kutoa ‘mvua 2o’ za bure kwa 
wachezaji 10 wanaocheza zaidi 
mchezo huu,” alisema Nkurlu.

Aliongeza promosheni “Aviator 
Bonanza, beti kibao za bure” ili-
yoanza Mei 19 itamalizika Mei 31, 
mwaka huu na inapatikana kwa 
wateja wote wa Meridianbet.

MeridianBet yaja 
na Aviotor Kasino

Na Hadija Mngwai

HUKU ikiwa katika hatari ya kushuka 
daraja, Polisi Tanzania imesema itapam-
bana kwa ‘jasho na damu’ kuhakikisha in-
avuna pointi sita katika mechi zake mbili 
zilizobakia za Ligi Kuu Tanzania Bara, im-
efahamika.

Polisi Tanzania imebakisha mechi mbili 
zote za ugenini ambazo ni dhidi ya Simba 
na Azam FC, zote za Dar es Salaam.

Maafande hao wako katika nafasi ya 15 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara mkononi wana pointi 25, wakiwa 
mbele ya Ruvu Shooting yenye pointi 20 
ambayo inaburuza mkia na rasmi ime-
shashuka daraja.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa 
Habari wa Polisi Tanzania, Frank Lukwalo, 
alisema timu yao haijakata tamaa na imeji-
panga kuonyesha soka la burudani katika 
mechi zilizobakia ili malengo yao ya ku-
pata ushindi yatimie.

Lukwalo alisema wachezaji wao wa-
tacheza kwa tahadhari kwa sababu wa-
nahitaji kupata ushindi katika mechi zao 
bila kujali matokeo ya michezo mingine 
yatakavyokuwa.

“Tumejipanga kutumia kauli mbiu yetu 
ya machozi, jasho na damu, ili kuhakiki-
sha tunavuna alama sita zitakazotuwez-
esha kubaki katika Ligi Kuu Bara.

Mwalimu Zahera (Mwinyi), anaendelea 
na mikakati yake ya kukisuka vyema kiko-

si ili tupate ushindi kwenye mechi zetu 
mbili zilizobakia dhidi ya Simba na Azam 
FC.  Mikakati bado inaenda vizuri katika 
mechi hizi zilizobakia tufanye vizuri, hatu-
jakata tamaa hadi sasa na hakuna mcheza-
ji yoyote aliyekata tamaa hadi mwisho wa 
ligi, hali ya kikosi ipo vizuri kuelekea mich-
ezo hiyo,” alisema Lukwalo.

Aliongeza wanataka kuonyesha kan-
danda safi kama walivyofanya katika 
mechi dhidi ya Ihefu na Mtibwa Sugar am-
bayo walipata ushindi.

Yanga tayari imeshatangazwa mabing-
wa wa msimu huu wa 2022/2023 kuto-
kana na kufikisha pointi 74, ambazo hazi-
fikiwi na timu nyingine.

Kocha wa ngumi wa Urafiki Boxing Academy, Akaroly Godfrey (wa pili kushoto), akiwa katika mazoezi na mabondia 
chipukizi wa kituo hicho kilichoko Urafiki, Dar es Salaam. PICHA: SABATO KASIKA

Simba Queens yauota ubingwa

----------------------------

------------------------------

------------------------------

------------------------------

Mtibwa Sugar SC
kumwaga ‘mboga’
Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mtibwa Sugar 
inatarajia kutoa msimamo wake 
kutokana na timu hiyo kuwa na 
matokeo ya kusuasua kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara miaka ya hivi 
karibuni, imeelezwa.

Mtibwa Sugar imebakiza mechi 
mbili dhidi ya Kagera Sugar na 
Geita Gold na zote watacheza ny-
umbani kwao Manungu Complex.

Msemaji wa Mtibwa Sugar, Tho-
bias Kifaru, amesema, klabu hiyo 
inatarajia kuweka wazi kilichow-
aangusha katika misimu miwili 
mfululizo na kuishia kupambana 
kujinusuru na janga la kushuka 
daraja.

“Kwanza niwatoe wasiwasi Wa-
tanzania  Mtibwa Sugar hatushuki 
daraja, naamini tunashinda mechi 
mbili tulizosaliwa, ila timu yetu 
tangu ipande daraja mwaka 1995 
na kuanza kucheza Ligi Kuu, mi-
simu hii miwili imekuwa mibaya 
sana kwetu,” alisema Kifaru.

Aliongeza Mtibwa Sugar yenye 
pointi 29 na iko katika nafasi ya 
13 kwenye msimamo wa ligi hiyo 
ni timu inayotakiwa kuwania au 
kupigania mataji na si kupambana 
kujinusuru kuondoka mkiani.



ARSENAL KUUZA NANE
ARSENAL iko tayari kuuza wachezaji nane wa kikosi 

cha kwanza msimu huu, huku kiungo wa kati wa Leices-
ter City na England, James Maddison, mwenye umri wa-
miaka 26 na kiungo wa kati wa West Ham, Declan Rice 
(24) wakiwa miongoni mwa wachezaji wapya wanaotaka 
kuwasajili. (Mirror)

GUNDEGAN ANUKIA ARSENAL
KLABU ya Arsenal imeonyesha nia ya kumnunua kiun-

go wa kati wa Ujerumani, Ilkay Gundogan, ikiwa mcheza-
ji huyo mwenye umri wa miaka 32 hatakubali mkataba 
kusaini mpya na Manchester City. (ESPN)

ANDY ANUKIA MADRID
REAL Madrid wamemwongeza nyota wa Liverpool na 

nahodha wa Scotland, Andy Robertson, mwenye umri wa 
miaka 29 kwenye orodha ya wachezaji wanaowawinda 
ili kuchukua nafasi ya beki wa Ufaransa, Ferland Mendy, 
mwenye miaka 27. (Mail)

ALVAREZ ATAJWA BAYERN
KLABU ya Bayern Munich imemtambua mshambuliaji 

wa Manchester City na Argentina, Julian Alvarez, mwe-
nye umri wa miaka 23 kama mlengwa wa uhamisho wa 
majira ya joto. (Bild)

UNITED YAMTAKA KANE
MANCHESTER United inafikiria kuwasajili washam-

buliaji wawili wapya, lakini wanaweza wasiafikiane na 
Tottenham Hotspur kuhusiana na usajili wa nahodha 
wa England, Harry Kane, mwenye umri wa miaka 29. 
(90min)

KUDUS KUONDOKA AJAX
MSHAMBULIAJI wa Ajax,  Mghana Mohammed Kudus, 

ambaye anahusishwa na Arsenal, Manchester United 
na Newcastle United, amekataa kuongeza mkataba ka-
tika klabu hiyo na wakala wake anaamini “sasa ni wakati 
muafaka” kwa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22 
kuondoka. (De Telegraaf )

ONANA KUIBEBA EVERTON
KLABU ya Everton inapanga kumuuza kiungo wa kati 

wa Ubelgiji, Amadou Onana, mwenye umri wa miaka 21 
kwa pauni milioni 60 ili kufadhili mipango yao ya uham-
isho wa majira ya joto. (Football Insider)

KOUNDE KUONDOKA BARCA
BEKI wa Ufaransa, Jules Kounde, ameiambia Barce-

lona anataka kuondoka katika klabu hiyo katika msimu 
wa joto, hata hivyo timu hiyo ya LaLiga itazingatia tu ofa 
za euro milioni 80 kwa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24. (Sport)

RONALDO KUREJEA ULAYA
MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ureno, Cristiano 

Ronaldo, tayari anataka kuondoka katika klabu ya Al 
Nassr ya Saudi Arabia na huenda akarejea Ulaya. (Mundo 
Deportivo)

JUVE: VLAHOVIC HAUZWI
JUVENTUS imesema haina nia ya kumuuza msham-

buliaji wa Serbia, Dusan Vlahovic (23) baada ya kukatwa 
pointi katika hatua ambayo huenda ikaifanya klabu hiyo 
kukosa nafasi ya kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu 
ujao. (90 Min)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

BUKAYO Saka ametia saini mka-
taba mpya wa kubakia Arsenal hadi 
mwaka 2027, akisema klabu hiyo 
“ndipo sehemu sahihi ya kupiga 
hatua inayofuata”.

Mshambuliaji huyo wa Timu ya 
Taifa ya England amefunga mabao 
14 kwa Washikabunduki hao msimu 
huu, na kutoa pasi 11 za mabao.

Akiwa na umri wa miaka 21 tu, 
tayari ameichezea klabu hiyo mechi 
178 na ameshiriki katika mechi zote 

za Ligi Kuu England katika kipindi 
cha mismu miwili iliyopita.

“Nimefurahi sana tu,” alisema 
Saka.

“Kumekuwa na mazungumzo 
mengi na muda umepita, lakini niko 
hapa sasa. Nadhani hii ni klabu sa-
hihi, mahali pazuri kupiga hatua 
inayofuata. Ni klabu nzuri, angalia 
tulipo.

“Kwangu mimi, ni juu ya kufikia 
malengo yangu binafsi - kiasi gani 
ninajisukuma na kudai kutoka 
kwangu kila mchezo, wiki baada ya 

wiki. 
“Halafu nina watu wote wanaofaa 

karibu nami katika suala la familia, 
na ninapokuja kwenye mafunzo, 
wachezaji wenzangu na wafanyaka-
zi wananipa ushirikiano mkubwa.

“Nadhani nina kila kitu ninacho-
hitaji ili niwe mchezaji bora zaidi, 
ninaweza kuwa, na ndiyo sababu 
nina furaha kubaki hapa na kuwa 
hapa kwa siku zijazo, kwa sababu 
ninaamini tunaweza kufikia mambo 
makubwa.”

   Mshambuliaji huyo asema anaamini atafikia malen-
go akiwa hapo na...

Alhamisi Mei 25, 2023
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Saka amalizana na 
Arsenal hadi 2027
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,117,417,539/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

MANCHESTER UTD

CHELSEA

1|1.63
x|3.89
2|4.55

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 27/05/23 19:00 ACF Fiorentina vs AS Roma 2.40 3.20 2.75

02. 27/05/23 20:00 Sevilla FC vs Real Madrid 2.80 3.40 2.29

03. 27/05/23 22:00 Montpellier HSC vs OGC Nice 2.47 3.30 2.60

04. 28/05/23 02:30 Orlando City SC vs Atlanta United FC 2.15 3.10 2.85

05. 28/05/23 15:30 Carlisle United vs Stockport County FC 3.00 3.15 2.28

06. 28/05/23 15:30 AZ Alkmaar vs PSV Eindhoven 2.55 3.50 2.40

07. 28/05/23 15:30 Fortuna Sittard vs NEC Nijmegen 2.50 3.40 2.50

08. 28/05/23 16:00 AC Monza vs US Lecce 2.70 3.10 2.50

09. 28/05/23 17:15 Racing Santander vs FC Cartagena 2.55 3.05 2.65

10. 28/05/23 18:30 Chelsea FC vs Newcastle United 2.80 3.35 2.29

11. 28/05/23 18:30 Aston Villa vs Brighton & Hove Albion 2.16 3.55 2.90

12. 28/05/23 18:30 Leeds United vs Tottenham Hotspur 2.65 3.45 2.34

13. 28/05/23 20:00 Cadiz CF vs RC Celta de Vigo 2.65 3.15 2.50
14. 28/05/23 20:00 Getafe CF vs CA Osasuna 2.50 3.15 2.70
15. 28/05/23 20:00 Girona FC vs Real Betis Seville 2.60 3.15 2.60
16. 28/05/23 21:45 Juventus Turin vs AC Milan 2.26 3.25 2.95
17. 28/05/23 22:00 SC Corinthians SP vs Fluminense FC RJ 2.70 3.05 2.55

13:00 1356 Binh Phuoc vs QNK Quang Nam 3.03 3.13 2.17

13:00 1967 BA Ria Vung Tau FC vs Binh Thuan 1.52 3.79 5.33

13:00 3575 FC Minaj vs Rukh Vinnyky 2.72 2.98 2.46

14:00 1187 FC Ingulets vs FC Metalist 1925 1.66 3.34 4.83

14:00 5463 FK Lviv vs Chernomorets Odessa 11.29 4.93 1.22

14:30 1306 Yunnan Yukun vs Shaoxing Shangyu Pterosaur 1.43 4.05 6.44

15:00 3174 FC Kryvbas Kriviy Rih vs FC Metalist Kharkiv 1.64 3.60 4.53

15:30 5646 Duzyurtspor vs Belediye Vanspor 2.13 2.96 3.43

16:00 3058 Karaman Belediyespor vs Ayvalikgucu 2.03 3.01 3.63

16:00 4733 Lernayin Artsakh vs Ararat Yerevan 3.95 3.10 1.77

17:00 2780 CA Sarmiento de Junin vs Gimnasia de la Plata Reserve 2.47 3.10 2.69

17:00 2824 Argentinos Juniors Reserve vs CA Talleres de Cordoba Reserve 1.87 3.21 3.93

17:00 5383 Rosario Central Reserve vs Banfield Reserve 1.98 3.31 3.42

18:00 2116 Flora II vs FC Elva 1.64 4.46 4.25

18:30 3456 MP Mikkeli vs Kerho 07 2.06 3.40 3.04

19:00 1096 Jedinstvo BP vs Rudar Pljevlja 2.30 3.17 2.85

19:00 2836 Viimsi JK vs FC Tallinn 1.71 4.28 3.96

19:00 3543 Petrovac vs Iskra 1.84 3.26 3.99

19:00 4130 FA Tartu Kalev vs JK Welco Elekter 2.15 3.50 2.55

19:00 4170 Jezero vs Decic Tuzi 2.05 3.01 3.58

19:00 4226 Mornar Bar vs Buducnost 3.61 3.30 1.92

19:00 4247 FK Arsenal Tivat vs Sutjeska 6.64 3.99 1.43

19:00 5351 FC Nomme United vs Paide Linnameeskond 1.21 7.05 10.04

19:30 3405 Budissa Bautzen vs Oberlausitz Neugersdorf 1.29 5.00 6.00

19:30 5670 Wacker Nordhausen vs FC An Der Fahner Hohe 1.97 3.88 3.00

20:00 1118 Degerfors vs Hammarby 3.58 3.43 1.85

20:00 1518 Erzin Bld vs Ankara Demirspor 2.05 3.05 3.52

20:00 1678 Kasimpasa Erokspor vs Osmanlispor 1.84 3.32 3.94

20:00 2076 SC Gleisdorf vs Pasching 4.77 4.26 1.53

20:00 3730 Orduspor 1967 vs Kusadasispor 1.80 3.15 3.70

20:00 5276 Amedspor vs Anagold 24erzincanspor 2.22 3.01 3.16

20:15 4770 Kray vs TUS 64 Bosinghoven 4.14 4.66 1.55

20:30 1653 Mallorca vs Valencia 3.14 2.89 2.35

20:30 3168 Ankaragucu vs Basaksehir 2.40 3.36 2.59

21:00 3146 Uruguay U20 vs England U20 2.69 3.11 2.46

21:00 3314 France U20 vs Gambia 1.38 4.34 6.82

21:00 3630 KA Akureyri vs Vikingur Reykjavik 3.16 3.63 1.97

21:30 1424 Servette Geneva vs FC Basel 1.74 3.78 4.04

21:30 1606 FC Winterthur vs FC Zurich 2.68 3.26 2.46

21:30 1670 Grasshoppers vs St. Gallen 2.62 3.67 2.32

21:30 1803 FC Sion vs FC Luzern 3.10 3.47 2.11

21:30 2770 FC Lugano vs BSC Young Boys 3.32 3.58 1.98

21:30 3046 Cosenza vs Brescia 2.72 2.99 2.58

22:00 2182 Manchester Utd vs Chelsea 1.63 3.89 4.55

22:00 4088 Red Star Belgrade vs Cukaricki St 1.27 4.78 9.77

22:15 1380 IH Hafnarfjordur vs Arbaer 3.20 4.40 1.67

22:15 1398 Breidablik vs Valur 1.99 3.78 3.00

22:15 2090 Ellidi vs Kari 2.64 3.83 2.17

22:15 3856 Moreirense vs Covilha 1.45 4.26 5.81

22:30 4701 Osasuna vs Athletic Bilbao 2.85 3.15 2.38

LIVERPOOL, England 

MLINZI wa Liverpool, Andy Rob-
ertson, ameripotiwa kuingia kwenye 
rada za kutakiwa na Real Madrid ka-
tika dirisha hili la majira ya joto.

Kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail, 
nahodha huyo wa Scotland mwe-
nye umri wa miaka 29 anatazamwa 
na klabu hiyo ya Ligi Kuu Hispania 
kama mbadala wa beki anayesum-
buliwa na majeraha, Ferland Mendy. 

Hata hivyo, Robertson amepewa 
mkataba na Liverpool hadi mwaka 
2026 na hajaonyesha nia ya kuon-
doka.

Wakati huo huo, gazeti la Daily 

Mirror linaripoti Arsenal wako tayari 
kuhama milima ili kuongeza mtaji 
wao wa uhamisho. 

Gazeti hilo limesema Real Madrid 
inaona safu yake ya ulinzi inaweza 
kulegalega endapo wasipoongeza 
mlinzi mwingine kwa ajili ya msimu 
ujao.

Madrid msimu huu umekuwa 
mbaya kwao wakiwa wametwaa taji 
moja tu la Copa Del Rey, huku wak-
ishindwa kutete taji lao la Ligi Kuu 
lililochukuliwa na wapinzani wao, 
Barcelona pia akiwa bingwa mtetezi 
alitolewa kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya hatua ya nusu fainali na Man-
chester City.
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Robertson atakiwa Real Madrid 

PARIS, Ufaransa

W
INGA wa PSG, Neymar 
Jr ambaye anahusish-
wa na tetesi za kuji-
unga na Manchester 

United, imethibitika taarifa hizo sio 
kweli kama ambavyo zilizuka siku 
mbili zilizopita.

Neymar Jr ambaye amekuwa na 
majeraha kwa miezi kadhaa ndani 
ya PSG alihusishwa na kujiunga na 
United, lakini kwa mujibu wa taar-
ifa ya klabu yake iliyonukuliwa na 
ESPN imesema hakuna majadilia-
no yeyote baina ya mchezaji huyo 
na wababe hao wa soka wa pale 
kwenye dimba la Old Trafford.

Winga huyo wa kimataifa wa 
Brazil inaelezwa hana furaha ndani 
ya miamba ya soka wa Ufaransa, 
jambo ambalo linaelezwa afikirie 
kuondoka mwishoni mwa msimu 
huu.

Taarifa kwa mujibu wa ripoti 
hiyo, hata kama Neymar ataon-
doka PSG, lakini hakuna mpango 
wowote uliowazi atatua Manches-
ter United. 

Taarifa kutoka PSG zinaeleza 
klabu hiyo inafanya mazungumzo 
kwa ajili ya kuachana na Neymar Jr 
kwenye dirisha kubwa lijalo majira 
ya joto, kwa sababu haipendezwi 
na mwenendo wa mchezaji huyo.

Mapema mwezi uliopita 
mashabiki wa PSG walikusanyika 
nje ya nyumba ya Neymar na kum-
taka aondoke kwenye klabu yao.

PSG : Neymar hana 
nia ya kutua United

--------------------------

-----------------------
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,117,417,539/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

MANCHESTER UTD

CHELSEA

1|1.63
x|3.89
2|4.55

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 27/05/23 19:00 ACF Fiorentina vs AS Roma 2.40 3.20 2.75

02. 27/05/23 20:00 Sevilla FC vs Real Madrid 2.80 3.40 2.29

03. 27/05/23 22:00 Montpellier HSC vs OGC Nice 2.47 3.30 2.60

04. 28/05/23 02:30 Orlando City SC vs Atlanta United FC 2.15 3.10 2.85

05. 28/05/23 15:30 Carlisle United vs Stockport County FC 3.00 3.15 2.28

06. 28/05/23 15:30 AZ Alkmaar vs PSV Eindhoven 2.55 3.50 2.40

07. 28/05/23 15:30 Fortuna Sittard vs NEC Nijmegen 2.50 3.40 2.50

08. 28/05/23 16:00 AC Monza vs US Lecce 2.70 3.10 2.50

09. 28/05/23 17:15 Racing Santander vs FC Cartagena 2.55 3.05 2.65

10. 28/05/23 18:30 Chelsea FC vs Newcastle United 2.80 3.35 2.29

11. 28/05/23 18:30 Aston Villa vs Brighton & Hove Albion 2.16 3.55 2.90

12. 28/05/23 18:30 Leeds United vs Tottenham Hotspur 2.65 3.45 2.34

13. 28/05/23 20:00 Cadiz CF vs RC Celta de Vigo 2.65 3.15 2.50
14. 28/05/23 20:00 Getafe CF vs CA Osasuna 2.50 3.15 2.70
15. 28/05/23 20:00 Girona FC vs Real Betis Seville 2.60 3.15 2.60
16. 28/05/23 21:45 Juventus Turin vs AC Milan 2.26 3.25 2.95
17. 28/05/23 22:00 SC Corinthians SP vs Fluminense FC RJ 2.70 3.05 2.55

13:00 1356 Binh Phuoc vs QNK Quang Nam 3.03 3.13 2.17

13:00 1967 BA Ria Vung Tau FC vs Binh Thuan 1.52 3.79 5.33

13:00 3575 FC Minaj vs Rukh Vinnyky 2.72 2.98 2.46

14:00 1187 FC Ingulets vs FC Metalist 1925 1.66 3.34 4.83

14:00 5463 FK Lviv vs Chernomorets Odessa 11.29 4.93 1.22

14:30 1306 Yunnan Yukun vs Shaoxing Shangyu Pterosaur 1.43 4.05 6.44

15:00 3174 FC Kryvbas Kriviy Rih vs FC Metalist Kharkiv 1.64 3.60 4.53

15:30 5646 Duzyurtspor vs Belediye Vanspor 2.13 2.96 3.43

16:00 3058 Karaman Belediyespor vs Ayvalikgucu 2.03 3.01 3.63

16:00 4733 Lernayin Artsakh vs Ararat Yerevan 3.95 3.10 1.77

17:00 2780 CA Sarmiento de Junin vs Gimnasia de la Plata Reserve 2.47 3.10 2.69

17:00 2824 Argentinos Juniors Reserve vs CA Talleres de Cordoba Reserve 1.87 3.21 3.93

17:00 5383 Rosario Central Reserve vs Banfield Reserve 1.98 3.31 3.42

18:00 2116 Flora II vs FC Elva 1.64 4.46 4.25

18:30 3456 MP Mikkeli vs Kerho 07 2.06 3.40 3.04

19:00 1096 Jedinstvo BP vs Rudar Pljevlja 2.30 3.17 2.85

19:00 2836 Viimsi JK vs FC Tallinn 1.71 4.28 3.96

19:00 3543 Petrovac vs Iskra 1.84 3.26 3.99

19:00 4130 FA Tartu Kalev vs JK Welco Elekter 2.15 3.50 2.55

19:00 4170 Jezero vs Decic Tuzi 2.05 3.01 3.58

19:00 4226 Mornar Bar vs Buducnost 3.61 3.30 1.92

19:00 4247 FK Arsenal Tivat vs Sutjeska 6.64 3.99 1.43

19:00 5351 FC Nomme United vs Paide Linnameeskond 1.21 7.05 10.04

19:30 3405 Budissa Bautzen vs Oberlausitz Neugersdorf 1.29 5.00 6.00

19:30 5670 Wacker Nordhausen vs FC An Der Fahner Hohe 1.97 3.88 3.00

20:00 1118 Degerfors vs Hammarby 3.58 3.43 1.85

20:00 1518 Erzin Bld vs Ankara Demirspor 2.05 3.05 3.52

20:00 1678 Kasimpasa Erokspor vs Osmanlispor 1.84 3.32 3.94

20:00 2076 SC Gleisdorf vs Pasching 4.77 4.26 1.53

20:00 3730 Orduspor 1967 vs Kusadasispor 1.80 3.15 3.70

20:00 5276 Amedspor vs Anagold 24erzincanspor 2.22 3.01 3.16

20:15 4770 Kray vs TUS 64 Bosinghoven 4.14 4.66 1.55

20:30 1653 Mallorca vs Valencia 3.14 2.89 2.35

20:30 3168 Ankaragucu vs Basaksehir 2.40 3.36 2.59

21:00 3146 Uruguay U20 vs England U20 2.69 3.11 2.46

21:00 3314 France U20 vs Gambia 1.38 4.34 6.82

21:00 3630 KA Akureyri vs Vikingur Reykjavik 3.16 3.63 1.97

21:30 1424 Servette Geneva vs FC Basel 1.74 3.78 4.04

21:30 1606 FC Winterthur vs FC Zurich 2.68 3.26 2.46

21:30 1670 Grasshoppers vs St. Gallen 2.62 3.67 2.32

21:30 1803 FC Sion vs FC Luzern 3.10 3.47 2.11

21:30 2770 FC Lugano vs BSC Young Boys 3.32 3.58 1.98

21:30 3046 Cosenza vs Brescia 2.72 2.99 2.58

22:00 2182 Manchester Utd vs Chelsea 1.63 3.89 4.55

22:00 4088 Red Star Belgrade vs Cukaricki St 1.27 4.78 9.77

22:15 1380 IH Hafnarfjordur vs Arbaer 3.20 4.40 1.67

22:15 1398 Breidablik vs Valur 1.99 3.78 3.00

22:15 2090 Ellidi vs Kari 2.64 3.83 2.17

22:15 3856 Moreirense vs Covilha 1.45 4.26 5.81

22:30 4701 Osasuna vs Athletic Bilbao 2.85 3.15 2.38
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Simba yampigia hesabu
golikipa wa Geita Gold 

Robertson atakiwa Real Madrid 

Na Saada Akida 

GOLIKIPA wa Geita Gold FC, Araka-
za Mc Arthur, anatajwa kuwindwa na 
Simba ambayo inajipanga kuongeza 
nguvu katika safu hiyo baada ya mlin-
da mlango wake namba mbili, Beno 
Kakolanya, kusajiliwa na Singida Big 
Stars ya mkoani, Singida.

Kakolanya ameshasaini mkataba 
wa miaka miwili wa kuitumikia Singi-
da Big Stars hivyo Wekundu wa Msim-
bazi inasaka kipa atakayesaidiana na 
Aishi Manula.

Taarifa za zilizopatikana jijini zi-
nasema Simba imeanza mchakato wa 
kuzungumza na Arakaza kwa ajili ya 
kujiunga na klabu hiyo ya Dar es Sa-
laam.

“Sasa hivi tunahitaji kufanya usajili 

mkubwa na kuangalia kipa ambaye 
atakuja kuchukuwa nafasi ya Kakolan-
ya na kuleta ushindani na kipa namba 
moja (Manula),” kilisema chanzo 
chetu. Meneja wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano Simba, Ahmed Ally, alil-
iambia gazeti hili suala la usajili kue-
lekea msimu ujao limeongezewa mi-
kakati kwa sababu wanataka kunasa 
wachezaji wenye viwango vizuri na 
kwa kufuata mapendekezo ya benchi 
la ufundi linaloongozwa na Kocha 
Roberto Oliviera ‘Robertinho’.

Ahmed alisema ni mapema kuzun-
gumzia ni mchezaji yupi wanazun-
gumza naye kwa sababu viongozi 
kwa kushirikiana na kamati ya usajili 
wanaendelea kufanyia kazi tathmini 
ya awali ili kufikia malengo ya klabu.

“Kuhusu suala usajili tayari 

tumeanza mikakati, tunaelewa tume-
kosea wapi na kitu gani tunapaswa 
kufanya ili tuwe bora msimu ujao, ni 
jambo jema kutambua kila hatua ya 
usajili wa wachezaji ambao tumelen-
ga kuwasajili kupitia viongozi na ri-
poti itakavyoonyesha mahitaji yetu,” 
alisema Ahmed. 

Gazeti hili lilipomtafuta Arakaza, 
alisema taarifa hizo naye anaziona 
na kuzisikia mitandaoni kwa sababu 
hajafuatwa na kiongozi yoyote na 
bado ana mkataba  Geita Gold FC.

“Hakuna mchezaji ambaye hata-
mani kucheza timu kubwa, nitakuwa 
tayari kama watakuja na ofa nzuri 
lakini kwa sasa nawapa kipaumbele 
Geita Gold FC ambao wameonyesha 
nia ya kuniongezea mkataba mwing-
ine,” alisema Arakaza.

INATOKA  UK. 24

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akipokea fulana aliyokabidhiwa na Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
Balozi Pindi Chana, wakati wa kukabidhi andiko la ombi la Tanzania, Kenya na Uganda kuwa mwenyeji wa 
Fainali za Kombe la Afrika (AFCON 2027), katika hafla iliyofanyika Ikulu Chamwino, Dodoma jana. PICHA: 
IKULU

kutaongeza hamasa 
zaidi kwa ukuaji wa 
michezo hususan soka.

Alisema aidha mi-
chuano hiyo itachangia 
katika ukuaji wa utalii 
kwa kuwa ni mashinda-
no ambayo hutazamwa 
na zaidi ya watu bilioni 
moja barani Afrika na 
maeneo mengine duni-
ani kwa ujumla. 

Vile vile, Rais Samia 
amesema mashindano 
hayo yataleta watu 

mashuhuri nchini we-
nye ushawishi duniani 
hivyo huwezesha na 
kunufaisha sekta nyingi 
za uchumi ambapo hu-
changia ajira, mapato 
kwa wafanyabiashara 
na serikali.  

Kwa upande mwing-
ine Rais Samia amese-
ma Serikali kupitia 
Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo 
kwa kushirikiana na 
Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Tanzania (TFF), 
imeshafanya utafiti 
na kuandaa mpango 

mkakati wa utekelezaji 
wa maandalizi ya 
kuwa mwenyeji wa 
mashindano hayo. 

Mashindano ya AF-
CON yataweka rekodi 
kwa mara ya kwanza 
kufanyika katika Ukan-
da wa Afrika Mashariki 
tangu yalipoanzishwa 
rasmi mwaka 1957. 

Mwaka 2017, Tanza-
nia ilikuwa mwenyeji 
wa Fainali za Kombe la 
Mataifa ya Afrika kwa 
vijana wa umri chini ya 
miaka 17 (AFCON U-17).

Magoli 15 Rais Samia abariki AFCON 
INATOKA  UK. 24

sare nyingine kwa Wanajang-
wani ni ya 1-1 ugenini dhidi ya 
Real Bamako ya Mali (ugenini) 
Februari 26 mwaka huu. 

Takwimu hizo zina maana 
kwamba, Yanga hadi inatinga 
fainaili, imeruhusu mabao ma-
tatu katika mechi 10. Yanato-
kana na mechi za ushindi wa 
3-1 dhidi ya TP Mazembe, sare 
ya 1-1 dhidi ya Real Bamako na 
ushindi wa 2-1 katika mechi 
ya pili ya hatua ya nusu fainali 
ugenini Afrika Kusini dhidi ya 
Marumo Gallants.



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Na Adam Fungamwango

YANGA imefunga mabao 15 katika 
mashindano ya Kombe la Shirikisho ba-
rani Afrika, huku nyota wake wa kigeni 
waking’ara kwa kupachika asilimia 87 ya 
magoli yote.

Yanga ndio wawakilishi pekee wa Tanza-
nia na Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati 

waliobakia katika mashindano ya kimataifa 
yanayoandaliwa na Shirikisho la Soka Af-
rika (CAF). Jumapili watawakaribisha USM 
Alger kutoka Algeria katika mchezo wa 
kwanza wa hatua ya fainali utakaoanza saa 
10:00 jioni kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

Chini ya kocha raia wa Tunisia Nasred-
dine Nabi, Yanga katika mechi hizo 10, im-

efunga magoli tisa nyumbani, mshambu-
liaji wake anayewika Afrika kwa sasa Fiston 
Mayele akitupia mara sita. Yanga imeshinda 
michezo saba, imetoka sare mara mbili na 
imepoteza mchezo mmoja.

Straika Mayele, raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), anafuatiwa 
na winga Mzambia Kennedy Musonda ali-
yejiunga nao dirisha dogo la usajili wa Janu-

Rais Samia abariki kuandaa AFCON 
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

RAIS wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu Has-
san kwa kushirikiana na Kenya na 
Uganda kupitia Pamoja Bid wamed-
hamiria kuwa mwenyeji wa Fainali 
za Kombe la Mataifa ya Afrika  zi-
takazofanyika mwaka 2027 (AFCON 
2027), imefahamika rasmi.

Akizungumza jijini, Dodoma jana, 
Mkurugenzi wa Mawasiliano ya 
Rais, Ikulu, Zuhura Yunus, alisema 
nchi hizo zinawania nafasi hiyo 
kwa kutambua mafanikio makubwa 
ambayo sekta ya michezo imepata, 
hivyo kuwa wenyeji wa AFCON  

INAENDELEA UK. 23

Magoli 15
yalivyoandika 
historia mpya 
ya Yanga sc

Yamefungwa 
na nyota wanane

MAGOLI

15   WAZAWA
 wawili wamefunga

dhidi ya timu
 moja

2 
Mayele, wenzake 

hatari zaidi 
kipindi cha pili

2H   
Nyavu 

za Diarra zatikiswa 
mara 3 mechi 10

3   
Dakika hatari 

zaidi unapocheza 
dhidi ya Yanga

60-90   
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ari mwaka huu. Ana mabao matatu.
Viungo Mudathir Yahaya na Farid 

Mussa ni wazawa pekee waliofanikiwa 
kufunga magoli katika mashindano 
hayo, kila mmoja ana goli sawa na viun-
go wageni Tuisila Kisinda, Jesus Moloko, 
Stephane Aziz Ki na Bernard Morrison.

Wabongo wote walifunga mabao ka-
tika mechi mbili dhidi ya TP Mazembe 
ambazo Yanga ilishinda 3-1 nyumbani 
na 0-1 ugenini. Mudathir alifunga nyum-
bani Februari 19 mwaka huu na Farid 
akafunga goli pekee la mechi ya pili 
ugenini Lubumbashi Aprili 2 mwaka 
huu.

Katika mechi zote 10, Yanga haikupa-
ta bao katika mechi mbili, lakini ikawa 
na wastani wa kufunga walau goli moja 
katika mechi zake. Haikufunga katika ki-
pigo cha 2-0 dhidi ya US Monastir na su-
luhu ya kwanza nyumbani msimu huu 
katika mashindano yote, ikilazimishwa 
na Rivers United ya Nigeria Aprili 30 
mwaka huu.

Mbali na mechi hiyo ya Rivers United, 

Saka amalizana na Arsenal hadi 2027

Rais Samia Suluhu Hassan, akipokea andiko la ombi la Tanzania, Kenya na 
Uganda kuandaa Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 2027), kutoka 
kwa Rais wa Shirikisho la Soka Nchini (TFF), Wallace Karia, katika hafla iliyo-
fanyika Ikulu Chamwino, Dodoma jana. PICHA: IKULU
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